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LIKE & FOLLOW US
Rais Samia'Suluhu Hassan akizungumza na I\/Ikuu'vya Jeshi la Polisi (IGP) mstaafu Omari Mahita, baada va

UKURASA 11

kufungua kikao kazi cha maofisa wakuu waandamizi wa Makao Makuu ya Polisi na Makamanda wa Polisi wa
UKURASA 2 Mikoa na Vikosi katika Chuo cha Polisi (CCP), mjini Moshi, mkoani Kilimanjaro jana. PICHA: IKULU
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UKURASA 3 Abdul Salum Maketa.
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Mbunge abanwa - 5. 9. XTI AKIJARIBU KUJIOKOA MABADILIKO YA
huduma mamana e S R AMT . NAMOTO SHERIA, KATIBA MPYA

e o ° Baadhi ya kinamama wa Mtaa wa Saranga, wilayani REHEMA Chande (70), mka- ZIKIWA zimebaki siku 16 kue-
mtoto Chlnl a mtl Ubungo, mkoani Dar es Salaam, wakipata huduma ya zi wa Mji Mkongwe mijini lekea maadhimisho ya Siku ya
kliniki ya watoto chini ya mti wa mkwaju hivi karibuni. Unguja, amefariki dunia Demokrasia Duniani, wadau
UKURASA 2 PICHA: MPIGAPICHA WETU baada ya kujaribu... wa siasa na...
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Mkuu wa Jeshi la Polisi, IGP Camillus Wambura (kulia), akizungumza na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya
NMB, Ruth Zaipuna (wa pili kushoto), alipotembelea banda la benki hiyo, katika kikao kazi cha maofisa
waandamizi wa Jeshi la Polisi k|||chofany|ka katika Chuo Cha Polisi (CCP) Moshi, mkoani Kilimanjaro jana.
Benki ya NMB ni mdhamini mkuu wa kikao hicho. Kushoto ni Mkuu wa kitengo cha Biashara za Serikali wa
benki hiyo, Vicky Bishubo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Samia aiwakia polisi

Na Waandishi Wetu,
MOSHI

RAIS Samia Suluhu Has-
san, amesema ana taarifa za
baadhi ya viongozi wa Jeshi la
Polisi nchini kutumia ndivyo
sivyo mafuta ya magari yaliyo-
hifadhiwa kwenye bohari kwa
kuyaweka kwenye magari yao
ya biashara.

Alisema  ana  ushahidi
kwamba wengi wa maofisa
wanachukua mafuta hayo na
kuweka katika vyombo vyao
vya usafiri yakiwamo mabasi
madogo ya abiria maarufu
kama Hiace.

Rais Samia alizungumza
hayo jana katika Shule ya Polisi
Moshi (TPS), wakati alipokwen-
da kufungua kikao kazi cha
Maofisa Waandamizi wa Jeshi
la Polisi Makao Makuu, Maka-
manda wa Polisi wa Mikoa na
Vikosi.

“Nimpongeze IGP (Mkuu
wa Jeshi la Polisi Nchini), kwa
kusema fedha ya mafuta in-
ashuka mpaka kwenye ngazi
za wilaya. Nina taarifa kwamba
askari hawapati mafuta kwa
ajili ya kwenda kufanya kazi
zao na badala yake baadhi ya
viongozi wanachukua mafuta
kwenye bohari, kwa ajili ya
kuweka kwenye magari yao ya
biashara.

Wakuu, Makamanda wa Poli-
si wa Mikoa na Vikosi.

Alisema fedha zinazotumika
kununua mafuta hayo ni za
serikali, mafuta yanapaswa
kutumika kuwatumikia wa-

nanchi. “IGP nina ushahidi
wengi wa maofisa wetu wa-
nachukua mafuta na kuweka
katika vyombo vyao vya usafiri
zikiwamo Hiace.”

Alisema  hawatavumiliwa
kwasababu ni kosa na ku-
muagiza IGP  kuhakikisha
mafuta hayo yanakwenda kwa
askari ili waweze kuboresha
ulinzi na usalama wa raia na
mali zao.

MFUKO WA KUZIKANA

Akionyesha kukerwa na
matumizi mabaya ya fedha za
Mfuko wa kufa na kuzikana,
Rais Samia, alisema yapo
matumizi mabaya ya fedha za
askari kwenye mfuko huo kwa
kuwa baadhi ya askari wan-
apofiwa hawapewi, licha ya
michango kufanyika.

“Huu mfuko ni nguvu za
askari, mfuko wa kufa na kuzi-
kana. Fedha zinakaa kwenye
akaunti za jeshi, lakini matumi-
zi yanapofanywa askari ha-
wana taarifa. Ripoti za fedha
hakuna, nilikuwa naongea na
CAG hapa (Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali), akanambia ameombwa
kufanya ukaguzi maalumu,
maana ushirikiano kwa wale
wanaofiwa hakuna.

“Kama Mfuko ni wa Kufa na
Kuzikana, basi watu wapewe
wanapofiwa na hiyo fedha
itoke, lakini unakuta fedha zi-
natoka na askari wanafiwa na
hawafaidiki na wanaofaidika ni
wachache. Lakini ukienda kuti-
zama fedha zilizochangwa haz-

ipo zimetumikaje haieleweki.”

JESHI NA WAHISANI

Rais Samia, amelionya Jeshi
hilo kutumia wahisani wan-
apofanya vikao kazi na kulitaka
kujipanga.

Alisema kuwatumia wad-
hamini katika kuwezesha kue-
ndesha vikao hivyo, kutawa-
fanya washindwe kuwaadhibu
wanapofanya makosa.

Alikumbusha kuwa kikao kil-
ichofanyika jana kimedhamini-
wa na taasisi mbalimbali za
kiserikali na zisizo za serikali
ambazo nazo zina binadamu
na wanaweza kufanya makosa
na wakashindwa kuwashughu-
likia.

“Leo tumekuja tuna wad-
hamini kama watano, sita
wametudhamini, lakini kama
Jeshi la Polisi kikao kama hiki,
tunatakiwa  tukifanye  we-
nyewe, tujipange wenyewe.”

MAADILI

Kuhusu kuporomoka kwa
maadili katika Jeshi la Polisi,
Rais Samia, alisema kumesaba-
bishwa na kukosekana kwa
mafunzo.

“Kwa sasa tumewekeza
nguvu kubwa katika kuhakiki-
sha mafunzo hayo yanapati-
kana.

“Wanaofanya vibaya ni
lazima warudishwe, Jeshi Ii-
sionekane tu ni kichaka cha
kupeleka watu kuliharibu. Tu-
metoa bilioni 11 ili kuhakikisha
vijana wanapewa mafunzo,
pamoja na hilo itazameni mi-

taalakamaniileile tokaenzina :
enzi? Mnapaswa kuwa na mi-
taala inayoendana na TEHAMA :
(Teknolojia ya Habari na Ma- :
wasiliano) ili kuwasaidia askari :
kukabiliana na mabadiliko ya :

kimfumo duniani.”

AKERWA SARE KUUZWA

Alionesha kukerwa sare za :
polisi kuuzwa katika majeshi :
mengine kama Zimamoto na :

Ukoaji.

“Katika kipindi cha awamu :
ya nne na tano, Jeshi la Polisi :
lilipata sare nyingi sana, am- :
bapo tulitegemea kukaa miaka :
mingi, lakini katika kipindi cha :
awamu ya tano kilio kimeanza :

upya, hakuna sare.
“Nimejiuliza na

bazo zinauzwa kwa Zimamoto,

Blue zinauzwa kwenye mae- :
madukani. :

neo mbalimbali
Zilizoshindikana ni hizi za kaki,

kwa kuwa zikiuzwa zitajulika- :

na.

puni.

vificho, IGP kasimamie hilo,

kama ni biashara fanyeni kwa

kueleweka.”

*Imeandikwa na God-

frey Mushi na Mary Mosha

(Moshi).

Mbunge abanwa
huduma mama

na mtoto kutolewa
chini ya mti

Na Beatrice Moses

kufanya :
uchunguzi na kubaini zipo am- :

“Kofia mna-share (shiriki- :
ana) na Uhamiaji ni kiasi cha :
kubadilisha nembo tu. Swali :
rahisi, Jeshi la Polisi, kazi yenu
kuagiza na kuuza bidhaa au ni :
kulinda raia na mali zao? Na :
kama mnauza fungueni kam-

“Kama mnafanya biashara :
mtuambie, sio kufanya vificho :

WAKAZI wa Mtaa wa Saranga ka-
tika Wilaya ya Ubungo, wamembana
Mbunge wa Kibamba, Issa Mtemvu,
wakimtaka ashiriki kuondoa kero
na fedheha wanayoipata wajawazito
kwenye huduma ya mama na mtoto
inayotolewa kwenye ofisi ya serikali
ya mtaa na chini ya mti wa mkwaju.

Hayo valijiri mwishoni mwa wiki
iliyopita kwenye mkutano uliofanyika
katika mtaa huo uliowakutanisha
wakazi wa eneo hilo na mbunge ali-
yeambatana na Diwani wa Saranga,
Edward Laizer.

Mmoja wa wakazi hao, Daria
Mbwewe, alimweleza mbunge huyo
huku aklmv\/onyesha kamba iliyo-
fungwa kwenye mkwaju inayotumika
kuning'iniza watoto kuwapima uzito.

Pia alimtaka aone na kitanda
kilichowekwa kwenye ofisi ya mwe-
nyekiti wa serikali ya mtaa ambacho
hutumika kupima wajawazito.

“Uchungu wa mwana aujuaye mzazi.
Sisi kinamama ni wazazi, tunapata
shida wakati wa UJaUZItO hata baada
ya kujifungia. Pia watoto wetu nao
wanahudumiwa kwenye mazingira
magumu. Mbunge naomba uone wa-
toto wetu wanavyohudumiwa kwe-
nye mti pia uangalie na kitanda wa-
nachohudumiwa wajawazito,” alisema
huku akishangiliwa na wenzake.

Mkazi mwingine, Joseph William,
alitaka kujua ofisi ya mbunge in-
achangia nini kwa kuwa wananchi
wameshachangishwa fedha na ujenzi
umeanza lakini bado kuna mahitaji
mengi ili zahanati ikamilike.

Kutokana na kibano hicho, Mtem-
vu aliahidi kuwa mfuko wa JlmbO
utachangia Sh. milioni 15 kwenye
ujenzi huo lakini hakubainisha ni lini
fedha hizo zitatolewa.

“Nitumie nafasi hii kuwasisitiza
kushiriki kikamilifu kwenye Sensa
ya Watu na Makazi kwa wale ambao
bado hawajahesabiwa. Hii itatu-
saidia katika mipango ya bajeti na
utekelezaji wa shughuli mbalimbali
za maendeleo ikiwamo huduma za
afya baada ya kujua idadi sahihi ya
wakazi,” alisema.

Naye Diwani Laizer, alisema za-
hanati ni muhimu na kwamba ana-
tambua shida inayowakabili wakazi
hao na ameshafikisha jambo hilo
kwenye Halmashauri ya Manispaa ya
Ubungo ambayo kwa utaratibu ilio
nao, itaongeza nguvu kwenye ujenzi
th(% utakapofikia hatua ya kufungwa
enta.

Awali, ilielezwa kuwa wananchi wa
eneo hilo walikubaliana kuchangis-
hana Sh. 10,000 kila kaya ili kujenga
jengo la zahanati lenye huduma ya
kliniki na wamefanikiwa kuanza
ujenzi wa huo lakini kwa sasa un-
asuasua kutokana na kasi ndogo ya
uchangaji.

Jengo la zahanati lililokusudiwa
litakuwa na vyumba vitatu na
maabara, na litakapokamilika
litawezesha huduma za afya kutole-
wa kwenye mazingira mazuri.

Katika mkutano huo pia, kero ny-
ingine zilizowasilishwa ni pamoja
na ubovu wa barabara za mitaa,
kudorora kwa kasi ya kuungamshv\/a
kwa huduma ya maji na kukosekana
kwa juhudi za kusaidia vikundi sahihi
kupata mikopo kwa makundi maalum
hasa vijana, wanawake na wenye
ulemavu.
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IEaeeeeeeeessmsmms Wahalifu wavamia mtaa,
Wadau wataka mabadiliko
yva sheria na Katiba mpya

Na Romana Mallya

ZIKIWA zimebaki siku 16 kuelekea
maadhimisho ya Siku ya Demokrasia
Duniani, wadau wa siasa na wana-
harakati wamesema, ni muhimu ku-
fanya mabadiliko ya sheria ambazo
nyingi zilitungwa wakati wa ukoloni
na wakoloni pamoja na kuwa na
Katiba mpya.

Pia, wamesema suala la usawa wa
kijinsia bado haijaimarika vya kuto-
sha kwa sababu wanawake si wengi
kwenye ngazi za uongozi.
Wakizungumza na Nipashe jana kwa
nyakati tofauti kuhusiana na siku
hiyo na nini kifanyike, wadau hao
walisema sheria zilizopo zifanyiwe
marekebisho kwa kuwa nyingi zili-
tungwa enzi za ukoloni na zimepitwa
na wakati. .

Mratibu wa Mtandao wa Watetezi
wa Haki za Binadamu Tanzania,
Onesmo Olengurumwa, alisema suala
la demokrasia Tanzania bado ni
changamoto ambayo inatakiwa ku-
fanyiwa kazi kubwa.
“Tunapozungumza demokrasia tu-
naangalia mambo mengi. Demokrasia
si uchaguzi, si kuwa na vyama vingi,
si kuingia kwa uchaguzi huru na wa
haki. Demokrasia ni ushirikishwaji
mpaka wa wadau na wananchi ka-
tika kuamua mambo yao,” alisema.
Serikali ya kidemokrasia, alisema
ni ile ambayo ina mifumo, misingi,
taasisi, sheria na katiba inaruhusu
wananchi na taasisi zao kuwa huru
na kushiriki katika mambo ya kitaifa.
“Hatuna katiba ambayo inapaswa
kutumika kwenye nchi inayozun-
gumza demokrasia. Katiba iliyopo ni
ile iliyotengenezwa kipindi hakuna
demokrasia. Bado tunabanwa na
mfumo wa chama kimoja. Sheria ny-
ingi zilitumwa Kipindi cha ukoloni na
wakati wa chama kimoja.

“Ndiyo maana mnaona vyombo vya
habari vinakwama, asasi za kiraia
zina changamoto, vyama vya siasa
vimepata changamoto kubwa, hata
taasisi tulizonazo zimejengwa ka-
tika misingi isiyo ya kidemokrasia.
Ukiangalia Bunge na viongozi wana-
vyopatikana, ukiangalia upatikanaji
wa majaji bado wanateuliwa na Rais,
nchi nyingine wanaomba kama kazi,”
alisema.

Kuhusu nini kifanyike, Olengurumo
alisema cha kwanza ambacho kita-
sababisha kutatua changamoto za
kidemokrasia ni kuwapo kwa katiba
mpya ya wananchi itakayoendana
na mfumo wa demokrasia ya sasa.

Pia, alisema zibadilishwe sheria zote
ili ziendane na mfumo wa vyama
vingi na wa kidemokrasia na wa-
nanchi waelimishwe washiriki kwe-
nye mambo ya msingi bila kubanwa.

Mkurugenzi wa Itifaki, Mawasiliano
na Mambo ya Nje, Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA), John Mrema, alisema wanaami-
ni demokrasia ni pamoja na haki za
watu kukusanyika na kujumuika na
kutoa maoni kwa uhuru.

“Hapa kwetu mikutano ya hadhara
ya vyama vya siasa imezuiliwa kwa
matamko na hivyo, haki hii haipo
japo inalindwa na katiba iliyopo.
Haki ya kuwawajibisha viongozi wao

ni sehemu ya demokrasia.

“Laiti wananchi wangekuwa na
Katiba ambayo inatoa haki hii,
leo wabunge wengi kama si wote
wangeshaondolewa kutokana na
kupitisha bajeti na sheria ya fedha
ambayo imeongeza ugumu wa
maisha sababu ya tozo ambazo
wamepitisha. Tunahitaji katiba mpya
ambayo itailinda demokrasia yetu,”
alisema.

Mwenyekiti wa Chama cha Waandi-
shi wa Habari Wanawake Tanzania
(TAMWA), Joyce Shebe, alisema hali
ya demokrasia Tanzania inaimarika
[akini si kwa kiwango kikubwa.

“Tunachojivunia tuna uchanguzi
ambao tunafanya Kila baada ya
miaka mitano. Wananchi wanashiriki
kuchagua viongozi ambao wanapen-
da kuwaweka madarakani ili wawa-
tumikie. Hii inaleta matumaini kwa
sababu yule aliyemaliza muda wake
anatoka kwa utaratibu wa katiba,
sheria na kanuni,” alisema.

Kuhusu usawa wa Kijinsia, alisema
bado haijaimarika vya kutosha
kwa sababu wanawake siyo wengi
waliopo kwenye ngazi ya uongozi
na kwamba changamoto zinaanzia
kwenye vyama vya siasa, teuzi hu-
wabeba zaidi wanaume.

“Tunachotamani kuona ni ule usawa
demokrasia unaelezwa kwa jinsia
zote wanawake kwa wanaume ya
kusimama na kuongoza, kuteuliwa
na kuchaguliwa, pia watu wote wa-
napata taarifa tunakwenda kwenye
uchaguzi kuna fursa hii.

“Tanzania imeridhia mikataba mingi
ya kimataifa ambayo inaongeza au
kuchochea masuala ya demokrasia,
hii inasaidia mihimili ya serikali kuz-
ingatia hilo. Kuundwa kwa mashirika
va kiraia kama TAMWA, yanafanya
kazi ya ziada kuisaidia serikali na
jamii, yanatoa wigo kutoa elimu ya
umuhimu wa kushiriki,” alisema. .
Joyce, alisema kwa hali waliyonayo
tangu Rais Samia Suluhu Hassan,
ameshika madaraka mitazamo hasi
ya kijamii ya kumwona mwanamke
hawezi kuongoza imeanza kupungua
na ameleta hamasa kwa wanawake.

Mwandishi wa Habari na mwana-
harakati mashuhuri, Jenerali Ulim-
wengu, akizungumza na Haki TV
iliyo chini ya Kituo cha Sheria na
Haki za Binadamu (LHRC) kuhusu
demokrasia Tanzania, alisema tangu
mwaka 1992, hadi sasa hali ya kuto-
taka kuwa na ushindani wa kisiasa
imeendelea.

“CCM inaogopa, wamevunja uta-
ratibu wa kuwa na mazungumzo
na mijadala na ukinzani ndani ya
chama chao, hakuna ushindani ndani
ya chama chao ukiangalia bungeni
wapo peke yao, yale mazoea ya Ku-
pambanisha hoja hawana.
“Demokrasia inalindwa na mifumo
va kikatiba na kisheria, inapotokea
kuwa mifumo ya kikatiba na kisheria
inatoa mianya ya demokrasia Ku-
minywa, hapo Haki za watu zinakosa
ulinzi thabiti,” alisema.

Alisema, wakati wanaelekea katika
Siku ya Demokrasia Duniani, lazima
wajiulize kama Katiba imeweka mis-
ingi imara ya kulinda demokrasia
nchini.

WATU watano wamejeruhiwa huku mmoja

akiwa mahututi baada ya kundi la vijana ku-

Salaam, kupora mali na fedha taslimu.

Wakizungumza na Nipashe kwa nyakati to-

. fauti, mashuhuda na viongozi wa mtaa huo,
: walisema vijana hao wakiwa na silaha za jadi
: waliwakata kwa mapanga waendesha bodabo-
: da watatu na wananchi wawili, huku wengine
: wakikatwa vidole.

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa Kata ya

: Tabata, Peter Joakimu, alisema tukio hilo lil-
: itokea Agosti 28, mwaka huu, majira ya saa
: tano usiku na kundi hilo la vijana lililokuwa
¢ limebeba silaha kama visu na mapanga.

Alisema wanamshikilia mtu mmoja ambaye

alionekana na watuhumiwa hao.

“Kweli vijana hao walifanya uhalifu huo, wal-

: iwaumiza wananchi watatu pamoja na vijana
: wawili wa bodaboda ambao kati yao mmoja
anafahamika kwa jina la Nelson Aruya (30),
: ambaye mpaka sasa hali yake sio nzuri amela-
: zwa Hospitali ya Amana,” alisema Joakimu.
: Mwenyekiti huyo alisema kundi hilo la wa-
¢ halifu lilivamia maduka na kupora fedha na
: kuwanyang'anya simu za kiganjani wananchi.

Alisema walishirikiana na Kituo cha Polisi

: Tabata na kumpata mhusika mmoja ambaye
: majira ya mchana siku ya tukio, alionekana na
: watuhumiwa wengine nyumbani kwake.

Hata hivyo, alipofikishwa kituoni alibainika

: kuwa sio mkazi wa eneo hilo.

Mjumbe wa eneo hilo, Saida Mashine (60),

. alisemna vijana hao walivamia eneo hilo mape-
: ma wakati baadhi ya wananchi wakiwa hawa-
E .

'wapora mali na kujeruhi

© Na Shufaa Lyimo

jafunga biashara zao. “Nilikuwa nipo ndani
nikasikia kelele nje nilipotoka nikamkuta
kijana mmoja wa bodaboda anatoka damu
nyingi kichwani na mkononi, huku akiwa
anapiga kelele anakimbia ikanilazimu nifanye
utaratibu apelekwe hospitali huku nikiwa
nimeishikilia pikipiki yake,”alisema Mashine.

Tukio hilo alidai limeathiri uchumi wa eneo
hilo baada ya kuwapora wananchi fedha na
mali zilizokuwa kwenye biashara zao.

Mmoja wa majeruhi, aliyekatwa mapanga
kichwani na kukatwa kidole cha mkono Abdu-
li Salum Maketa (35), alisema vijana hao wal-
imvamia akiwa anashusha abiria na kupora
simu na fedha alizokuwa nazo.

Naye dada wa majeruhi, Sara Aruya, alisema
hali ya mdogo wake sio nzuri anaendelea na
matibabu Hospitali ya Amana.

“Nelson hali yake sio nzuri alikatwa mapan-
ga mawili kichwani vile vile alikatwa kidole
cha mkono ninavyokuambia hata kuongea
kwake ni kwa shida, tunaomba serikali isi-
mamie jambo hili kusudi hawa wanaofanya
uhalifu huu wadhibitiwe,” alisema.

Shuhuda mwingine Sofia Hamisi, alisema
alikuwa anaelekea nyumbani na kuvamiwa
na vijana hao ambao walimpora simu na kut-
ishia kumchoma kisu.

Kutokana na tukio hilo baadhi ya wananchi
wamedai kuhofia kutoka nje, huku wakiliom-
ba jeshi la polisi kuimarisha ulinzi kutokana
na kuongeza kwa matukio ya uhalifu.

Kaimu Kamanda wa Kanda Maalum ya Dar
es Salaam, Willium Mponda, alithibitisha ku-
tokea kwa tukio hilo na kueleza kuwa askari
wanawasaka waliohusika na wanawashikilia
watu kadhaa.

NIT LOGISTICS AND
ENGINEERING COMPANY.

maombi haya.

mwezi Agosti, 2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA DAR ES SALAAM
SHAURI LA MADAI NA. 624/2021

WINDING UP NIT LOGISTIC AND

ENGINEERING COMPANY ........ccovenens P P MDAI
VERSUS

NIT LOGISTICS AND

ENGINEERING COMPANY........ccuuss T MDAIWA

Kwa:

YAH: KUITWA SHAURINI

Mdai tajwa hapo juu amefungua maombi ya kufunga kwa kampuni kwa
yeyote mwenye maslahi na kufungwa kwa kampuni hii unatakiwa kufika
katika Mahakama hii tukufu anayetambulika kisheria tarehe 01/09/2022
saa 4:00 asubuhi ili kuwasilisha maslahi yako.

Unaagizwa kuleta vielelezo vyote ambavyo unataraji kuvitumia katika

KUMBUKA KUWA: Usipohudhuria siku hiyo na Mahakama ikithibitisha
kama umepokea wito huu, mahakama itaamuru utekelezaji kuendelea.

Hati hii imetolewa kwa mkono wangu ha chapa ya Mahakama leo tarehe 25

NDA YA DAR ES SALAAM

217020002
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HABARI KITAIFA

JAMHURI' YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA HABARI, MAWASILIANO NA
TEKNOLOJIA YA HABARI
MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA

~—

TAARIFA KWA UMMA

MAUDHUI YASIYOENDANA NA MAADILI
YA KITANZANIA

Kwa mujibu wa sheria Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA)
imepewa jukumu la kusimamia maudhui yote yanayorushwa na

vituo vya Utangazaji pamoja na mitandao ya ki-elektroniki.

Siku za hivi karibuni, kumekuwa na taarifa inayosambazwa na
baadhi ya watumiaji wa mitandao ya Kijamii ikitahadharisha juu ya
uwepo wa maudhui ya televisheni kwenye vipindi vya watoto yaliyo
kinyume na Sheria, Kanuni za Utangazaji, Maadili na Miiko ya

utangazaji nchini.

TCRA ingependa kuuhakikishia umma kuwa vipindi vya maudhui
vyote vinayorushwa na vyombo vya Utangazaji hapa nchini
huhakikiwa kwanza na pia kufuatiliwa ili kujiridhisha kuwa
yanazingatia Sheria, Kanuni, Maadili na Utamaduni wa
Mtanzania.

TCRA imejiridhisha kuwa hakuna chombo cha Utangazaji
kilichorusha maudhui hayo yasiyofaa kwa watoto. Hata hivyo,
TCRA inavikumbusha vyombo vyote vya Utangazaji kuendelea
kuzingatia matakwa ya Sheria, Kanuni na Masharti ya Leseni ya

Utangazaji kwa kuhakikisha vituo vyao haviendi kinyume na
maadili ya kitanzania.

Aidha, TCRA inaendelea kusisitiza kuwa wajibu wa kuwalinda
Watoto kutokana na maudhui yasiyofaa hasa kwenye mitandao
ya kijamii ni wa kwetu sote ikianzia kwa Wazazi, Walezi na
Mashuleni ambapo Watoto wetu hutumia muda mwingi huko
wakiwa masomoni.

Pia TCRA inaiasa jamii kutosambaza katika mitandao ya kijamii
jumbe zinazoleta taharuki, upotoshaji na hofu katika jamii. Hatua
kali za kisheria zitachukuliwa kwa wale wote watakaobainika
kusambaza jumbe hizo. TCRA inafuatilia kwa ukaribu maudhui
yanayowekwa kwenye mitandao. Kwa yeyote atakayebainika

kuweka na kusambaza habari za upotoshaji mitandaoni, hatua
kali za kisheria zitachukuliwa dhidi yake.

IMETOLEWA NA MKURUGENZI MKUU
MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA
TAREHE 29/08/2022

2170212102

Afariki dunia
akijaribu kujiokoa
katika moto

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

REHEMA Chande (70), mkazi wa Mji
Mkongwe mjini Unguja, amefariki dunia
baada ya kujaribu kujiokoa na mjukuu
wake kutokana na moto uliozuka katika
nyumba wanayoishi mji Mkongwe.

Mama huyo amepoteza maisha baada
va kujirusha katika ghorofa akiwa yeye
na mjukuu wake wakati wakijihami na
moto.

Tukio hilo lilitokea jana majira ya
asubuhi katika Shehia ya Kiponda, Mji
Mkongwe, lakini mjukuu wake, Nabil
Issa Ramadhan, miaka mitano amepata
majeraha.

Akisimulia ilivyotokea jirani wa bibi
huyo, Seif Omar Othman, alisema alitoka
ndani kunawa uso ndipo akaona moto
umeanza kuwaka ndani kwa Rehema na
kuanza kumgongea mlango ili atoke.

Seif alisema wakati moto ukiendelea
kuwaka alimgongea mlango jirani yake
huyo ili kujihami lakini mlango ulikuwa
umefungwa na bibi huyo alichupa kupi-
tia dirishani baada ya mlango kuwaka
moto.

“Baada ya kuruka chini alipoteza
maisha huku mjukuu wake akiwa ame-
jeruhiwa na kukimbizwa (kupelekwa)
katika hospitali ya Mnazi Mmoja.

Jirani mwingine anayeishi kwenye
jengo hilo, Khadija Omar, alisema kama
mlango wa bibi huyo usingekuwa ume-
fungwa pengine wangemwokoa maana
walitumia muda kidogo wakiangalia
namna ya kumwokoa

Sheha wa Shehia hiyo, Juma Khamis
Makame alisema bibi huyo alikuwa
anaishi na mjukuu wake na watoto wen-
gine lakini kwa wakati huo hawakuwa
ndani.

Kamanda wa Kikosi cha Zimamoto
Zanzibar, Rashid Mzee Abdallah, alisema
walipofika eneo la tukio walimkuta bibi

huyo na mjukuu wake lakini walipofik-
ishwa hospitalini daktari alisema tayari
Rehema ameshafariki dunia.

“Huyu Bi Rehema aliruka kujiokoa na
moto baada ya kutanda na kushindwa
kutoka ndani. Kwa hiyo aliporuka yeye
kapoteza maisha lakini bahati nzuri
mjukuu wake kajeruhiwa na yupo
anaendelea na matibabu,” alisema.

Kuhusu athari zingine, Mkuu huyo wa
Kikosi cha Zimamoto, alisema bado wa-
naendelea na kazi ya kuuzima kutokana
mazingira ya eneo hilo kutokuwa rafiki.

“Kama unavyoona mazingira ya Mji
Mkongwe yalivyo ni magumu kidogo
na tumekuwa tukisema jambo hili kila
mara namna ya kuweka mazingira ma-
zuri yanapotokea majanga kama haya ili
kudhibitiwa,” alisema.

Kamanda huyo alisema licha ya
mazingira kutokuwa rafiki, kuna
miundombinu ya kuwapo visima vya
maji kwa ajili ya kuzimia moto, hivyo
wameunganisha mabomba kutoka kwe-
nye visima hivyo.

Mkuu wa Wilaya ya Mjini, Rashid
Msaraka, alisema licha ya kuwapo visi-
ma hivyo zaidi ya 330, maji yake hayana
kasi kwa sababu tayari wananchi wame-
ingilia miundombinu hiyo na kujiungan-
ishia maji kwa matumizi ya nyumbani.

Alisema kuna haja ya kutatua changa-
moto hizo kwa kuboresha huduma za
maji na Shirika la Umeme Zanzibar
(ZECO) kufanya operesheni za mara kwa
mara ili kuweka miundombinu yao ka-
tika hali ya usalama.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Mjini Maghar-
ibi, Mustapha Kitwana, alisema baada
ya kukamilika kwa shughuli hiyo kamati
ya ulinzi na usalama itafanya tathmini
kubaini athari zilizojitokeza huku aki-
agiza Sheha wa shehia hiyo kuchukua
idadi ya familia zilizokuwa zikiishi kwe-
nye jengo hilo.

Bunge lataka NHC kuongeza
kasi ukusanyaji madeni sugu

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Uwekezaji na
Mitaji ya Umma (PIC), imeliagiza Shirika
la Nyumba la Taifa (NHC) kuongeza kasi
ya ukusanyaji wa madeni kwa wadaiwa
sugu wa shirika hilo.

Imeelezwa kuwa hadi Desemba, mwa-
ka jana, kulikuwa na madeni ya Sh. bil-
ioni 26 ya wadaiwa sugu wa shirika hilo.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Jerry Si-
laa, alisema pamoja na kazi nzuri inay-
ofanywa na shirika hilo, wameagiza kasi
ya kudai madai hayo iongezwe.

“Tumeagiza kwenye madeni kasi
iongezwe ya kudai kwa wateja kwa
ajili ya maendeleo zaidi ya shirika,” alise-
ma.

Silaa pia alisema maagizo yaliyotole-
wa na kamati hiyo mwaka jana yam-
etekelezwa kwa asilimia 100.

“Shirika limeendelea na ujenzi wa
nyumba kwenye miradi iliyokuwa im-
esimama kama Kawe na Morocco am-

bayo Watanzania wamekuwa wakipita
na kuiona kuwa miradi imekaa muda
mrefu,” alisema.

Mwenyekiti huyo alisema kwa sasa
shirika hilo limekuja na mikakati am-
bayo kamati imeridhika na mpango
ambao unatekelezeka vizuri. Pia alisema
kamati imeipongeza NHC kwa kutumia
faida kufanya uwekezaji.

“Tumeona mikakati ya nini wanata-
rajia kufanya na mpango kwa miradi
mipya au iliyokuwepo,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya Wakuru-
genzi ya NHC, Dk. Sophia Kongela, alise-
ma maelekezo ya awali yaliyotolewa na
kamati yalikuwa kujenga nyumba kwa
gharama nafuu na kuhakikisha kodi
inakusanywa jambo ambalo limeende-
lea kutekelezwa.

Mkurugenzi Mkuu wa NHC, Nehemia
Mchechu, alisema shirika linaendelea
kuhakikisha madeni yanakusanywa na
kuangalia mikopo yenye riba nafuu kwa
ajili ya nyumba za Watanzania.
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PRESIDENT’S OFFICE- REGION -\
ANCIAL POSITION AS AT 30TH JUNE 2021 STATEMENT OF FINANCIAL PPERFORMANCE FOR THE YEAR 30TH JUNE 2021
STATEMENT OF FIN S —
RESTATED 2021 2020
2021 2020
NOTE  T2s ('000) TZS ('000) i HOTE TZS (o00) TES rony
23:5:3’ Cash Equivatent 20 1,072,232 2,031,203 Revenue From Exchange Transactions 7 191.082 355,628
Receivables 21 186,879 108,038 Levies 8 580,408 687,526
Loans Receivables 22 379,321 282,771 Fees, Fines, Penalties and Forfeits ] 1,061,525 1,108,985
Prepayments 23 201,388 58,190 Other Revenue 10 25,058 36,538
Inventories " 222; 23:-3?2 33?‘3?2 Subvention From Other Government Entitias 1 28,155 556 25,211,614
Investments in LGLB: LGAs To LGL . i
Property Plant and Equipment 25 28,978,094 27,188,000 TOTAL REVENUE 30,013,629 27,400,301
Biological Assets 26 34,042 34,042
TOTAL ASSETS 31,101,180 30,079,223 EXPENSES AND TRANSFERS
Nages, Salavies and Employ 12 22,227,616 21,524,038
LIABILITIES Supplies and Consumables Usad 13 3,545,129 3,716,493
Payables and Accruals 28 BABEAT 21,350 Routine Repair and Maintenance Expenses 14 1,120,245 860,131
Deposit - Others 29 258,421 204,193 Societ Barads 15 767,734 196,016
Other Bormowings by Govemment Entities 30 1,074,200 1,082,600 ' 8
Employee Benefits Liabilities 31 2,609,019 1,812,506 Finance Costs 16 58,800 101,881
Deferred Income (Recurrent) 3z 196,005 162,252 Cther Expenses 17 255,518 666.787
Deferred Income (Development) a3 744,422 1.598,619 Depreciation of Property, Plant and Equipment 18 1,383,127 909,611
TOTAL LIABILITIES 5,730,684 — 5,311,529 Impairment of Receivables 19 42,658 48,160
TOTAL EXPENSES AND TRANSFERS 29,410,827 28,023,117
Net Asset 25,370,496 24,767,694
Share of Deficit of Associates and Joint Ventures - -
NET ASSETS/EQUITY = = sl
Other Reserves 41,316 41,316 for the p 602,802 (622,816)
Accumulated surpluses/(deficits) 25,329,180 24.?§.$ - } .
25,370,496 24,7 T e P
?T_Aﬁ SR e — \G(h == . ¢,
(__'1 r.L\_ = =l E ! 1.4 Lu'inngulh George Mwailwiba Yusuph Mohamed
".'\.-—.——_-' _/J)» I—c.-_.-_._,—.-vE,-
P George M Yusuph Mohamed District Executive Director Council Chairperson
District Executive Director Council Chairperson
. m_gilo_%\zoe_z nm.S\‘bEl 2022
Date =| | 2= Sl Date == 11‘23‘202'2
nes EXENUTIVE DIRER i MSIRIC EXENNTIVE DWES: fiip AW £ £
BUKOMBE P TN E AWILAYA BUKOMEE HALMASHAURI YA WILAYA
HALWMASHAUNL 1A .BUKOMBE.
BUKDMBE.
| STATEMENT OF CASH FLOW FOR THE YEAR 30TH JUNE 2021 [P SRNS_—. REPORT OF THE CONTROLLER AND AUDITOR GENERAL
STATEMENT 0 C [ ————— T T Y] RESTATED
r— Tz;"" 2020 Hon. Chairperson of the Council,
{000) JZ5 (900) Bukombe District Council
CASH FLOW FROM OPERATING ACTIVITIES ' ’
RECEWTS P.O. Box 2,
Bukombe
Subveniion rom Other Govermmen! Entities 11 26,207 882 259483657 )
R from E T i 7 191,220 170,660
O revenwe 19 13448 3825
Levies 8 580,145 688,254 g B | REPORT ON THE AUDIT OF FINANCIAL STATEMENTS
Increase i deposits 29 54,228 67,505 .
Fees, fines, penalties and Forfelts 9 985.812 1,340,255 Opinion
Total Receipts 28,041,733 28,218 868 I'have audited the financial statements of Bukombe District Council which comprise the
o = statement of financial position as at 30 June 2021, and the statement of financial
TEEN performance, statement of changes in net assets and cash flow statement and the
;v y PR s M!' :; 2;;;;;?; 2;':;:"?; statement of comparison of budget and actual amounts for the year then ended, as well
Social Benefits pep '?5?'?34 il as the notes to the financial statements, including a summary of significant accounting
Roline repair and maintenance paid 14 852,542 623,977 policies.
Ofthver Expenses 17 255518 -
Finance cost 30 3.000 3,300 In my opinion, the accompanying financial statements present fairly in all material
Total Payments 25915275 253845115 respects, the financial position Bukombe District Council as at 30 June 2021, and its
financial performance and its cash flows for the year then ended in accordance with
Net CashFilow from Dperating Activities 2,126,458 2,273,751 International Public Sector Accounting Standards (IPSAS) Accrual basis of accounting and
the manner required by the Local Government Finances Act, Cap.290 (R.E. 2019).
CASH FLOW FROM INVESTING ACTIVITIES )
Investing Activilies Basis for Opinion
fmemum Loan Issued 22‘;’ 13;& 62,132 I conducted my audit in accordance with International Standards of Supreme Audit
— {233,506) (186.459) Institutions (ISSAls), M ibiliti ibed i
s i - My responsibilities under those standards are further described in
Acpaisition of propesty, plant, equipment
Acqpisiion d;ﬁgh'! Mw » {2'9?0‘?3?} f::ﬁ: the Auditor's Responsibilities for the Audit of the financial statements section of my
Total Investing Activities (3.067.387) @ mm report. | am independent of Bukombe District Council in accordance with the
International Ethics Standards Board for Accountants' Code of Ethics for Professional
CASH FLOW FROM FINANCING ACTIVITIES Accountants (IESBA Code) together with the National Board of Accountants and Auditors
Financing Activities (NBAA) Code of Ethics, and | have fulfilled my other ethical responsibilities in accordance
Cash procesds fom borrowings (17.000) {20.999) with these requirements.
Total Financing Activities (17,000) {20,885)
I believe that the audit evidence | have obtained is sufficient and appropriate to provide
Hetincrease / Decrease in Cash {957,929) 1,192,450 a basis for my opinion.
Effect of Forsign Curtency Changes = =
Casih 10 be susrendiensd Holiding Account = - .
Cash o be surendered to MOF (1.042) (7.981) Key Audit Matters . _
Cash and cash equivalent at beginning of period 2,031,203 846,734 Key audit matters are those matters that, in my professional judgment, were of most
Cash at the end of period 20 1,072,232 zlm,lzns significance in my audit of the financial statements of the current period. | have
oy —— _W = determined that there are no key audit matters to communicate in my report.,
Lutdng ge M Yusuph Mohamed
District Exscutive Director Council Chairperson e
i Salhina M. Mkumba
_3 X So22 . o | l o ‘TD > ;g.ﬂControL;lelrt adniAud;tlrr Gfe_rrwral, )
i =0 s odoma, Unite epublic of Tanzania. N
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- 35 .. = N




6 Nipashe ...

MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Nyongeza ya siku
7 sensa ikalete
chachu kuhesabiwa

SENSA ya Watu na Makazi ni mchakato wa kitaifa unaofanyika kila
baada ya miaka 10 na ya mwisho kufanyika nchini ilikuwa mwaka
2012.

Sensa ya mwaka huu iliyoanza Agosti 23, ni ya sita kufanyika
nchini baada ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar mwaka
1964. Sensa nyingine zilifanyika mwaka 1967, 1978, 1988, 2002 na
2012.

Juzi, Kamisaa wa Sensa Kitaifa, Anne Makinda, alitangaza
kuongezwa siku saba katika mchakato wa kukamilisha Sensa ya
Watu na Makazi na kueleza mchakato huo utakamilika Septemba
5.

Sababu kuu ya kuongezwa kwa siku hizo ni kuwafikia Watan-
zania wote na kufanyika kwa sensa ya majengo ambayo imeanza
jana.

Pia, hadi kufikia juzi saa 2:00 asubuhi idadi ya Watanzania wali-
ohesabiwa walifikia asilimia 93.45, huku waliosalia wakiwa ni asil-
imia 6.5.

Tunatoa pongezi kwa serikali kwa kuwezesha kuifikia idadi hiyo
ya Watanzania ni imani yetu kwa siku hizo zilizoongezwa kila
Mtanzania anakwenda kuhesabiwa.

Pia, tunapongeza hatua hiyo ya kuongeza muda wa kukamilisha
mchakato huo kwa sababu idadi kubwa ya Watanzania ilikuwa na
kilio cha kutofikiwa na makarani wa Sensa ya Watu na Makazi.

Tunaamini kwamba kuongezwa kwa siku hizo kutakamilisha
mchakato huo muhimu kwa mustakabali wa taifa na maendeleo
kwa wananchi wote.

Hivyo, kuongezwa kwa siku hizo kuwaamshe makarani ambao
kwa namna moja ama nyingine walikuwa na kasi ndogo ya ku-
chukua takwimu za wananchi.

Sasa makarani wanapaswa kuchangamka, kuhakikisha wan-
apita mtaa kwa mtaa, nyumba kwa nyumba kuchukua takwimu
muhimu zinazohitajika.

Katika siku hizo saba elimu zaidi itolewe kwa Watanzania ambao
walikuwa wamegoma kuhesabiwa, busara na hekima zitumike ku-
waelimisha umuhimu wa kupata takwimu za wananchi.

Ni imani yetu kwamba kuongezwa kwa siku hizo pia kutawaam-
sha baadhi ya Watanzania ambao wakati wa kuanza kwa mchaka-
to huo Agosti 23, mwaka huu, walikuwa na majukumu mengine
waliyokuwa wakiyafanya, kusababisha kutohesabiwa.

Kila Mtanzania ambaye hakupata fursa ya kuhesabiwa wakati
mchakato huo umeanza ni wakati muafaka kwa sasa kwa wao
kuhesabiwa kwa manufaa ya taifa.

Sote tunafahamu kwamba umuhimu wa Sensa ya Watu na Maka-
zi ni pamoja na kuisadia serikali kupata taarifa za msingi zitakazo-
saidia mchakato wa utekelezaji wa Dira ya Maendeleo ya mwaka
2025, mageuzi ya masuala ya afya na jamii, pamoja na ufuatiliaji
wa ajenda za maendeleo za kimataifa.

Faida nyingine ni taarifa za watu husaidia katika mamlaka za
wilaya katika utekelezaji wa mipango ya maendeleo ambayo
huakisi matakwa ya watu katika ngazi husika na kusaidia kwenye
uwiano wa mgawanyo wa rasilimali.

Faida nyingine ni takwimu zitakazokusanywa zitaiwezesha seri-
kali kujua ongezeko la idadi ya watu, kwa mgawanyo na viashiria
vingine, ambavyo ni muhimu kwa usimamizi wa mazingira.

Mwisho, tunatoa rai kwa Watanzania wenye tabia ya kutoa
taarifa za uongo kwa makarani kuacha mara moja kwani takwimu
sahihi zinahitajika kwa ajili ya ugawaji wa majimbo ya uchaguzi
kwa ufanisi na kurekebisha mipaka ya kiutawala katika serikali za
mitaa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
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B Muungwana Lazima Nilonge

Msajili angemaliza viporo
migogoro ya CUF, NCCR

SASA ni zaidi ya miezi tisa tangu Chama
cha CUF kiingie kwenye mgogoro wa kiuon-
gozi uliosababisha baadhi ya makada wake
kuvuliwa uanachama na baadhi yao kukim-
bilia ofisi ya Msajili wa Vyama Vya Siasa
kutafuta haki.

Wakati uamuzi wa kuhusu mgogoro wa
CUF ukiwa haujatolewa, ukaibuka mwing-
ine ndani ya Chama cha NCCR- Mageuzi
ambao nao umefikishwa katika ofisi hiyo na
kuifanya iwe na viporo viwili vya migogoro.

Ucheleweshaji wa majibu wa mgogoro wa
CUF, umesababisha kuwapo kwa malala-
miko kutoka kwa wale walioupeleka katika
ofisi hiyo wakidai kuwa kuna mchezo wa
kutaka kuwalinda vigogo wa chama hicho.

Hata hivyo, majibu ya Ofisi ya Msajili wa
Vyama vya Siasa ambayo yamekuwa yaki-
tolewa mara kwa mara ni kwamba, ina-
chukua kila hatua za kuhakikisha uamuzi
unaotolewa unakuwa wa haki kwa pande
zote.

Kwamba, ofisi hiyo ni mlezi wa vyama na
wanachama wake, hivyo inafanya kazi wa
kufuata, sheria, kanuni na tataribu zilizoipa
jukumu hilo na sio matakwa ya kikundi au
watu fulani, huku ikitaka wahuskia kuwa
wavumilivu.

Ni kweli kinachosemwa na ofisi hiyo
kina mashiko, lakini ingekuwa ni vyema
kuongeza kasi ya kupitia malalamiko hayo
ili kuondoa mawazo yaliyojengeka kwamba
Ofisi ya Msajili inafanya hivyo kuwalinda
vigogo wa CUF.

Ninadhani hatua ya kumaliza mgogoro
huo zikichukuliwa haraka, itasaidia ku-
punguza viporo vya migogoro ya vyama
katika ofisi, kwani mbali na huo wa CUF
kuna mwingine wa Chama cha NCCR- Ma-
geuzi.

Mgogoro wa NCCR- Mageuzi, unaelezwa
na Msajili wa Vyama vya Siasa nchini, Jaji
Francis Mutungi kuwa anasubiri kwanza
majibu ya Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu- Sera,
Bunge na Uratibu, George Simbachawene.

Akakiri kwamba, ofisi yake ilipokea
mgogoro huo, lakini ghafla viongozi wa cha-
ma waliosimamishwa, wakaenda pia kwa
Waziri, hali iliyomlazimu asubiri kwanza ua-
muzi wa Waziri huyo ndipo ajue pa kuanzia.

Hilo ninakubaliana naye kwamba, ofisi
yake kwa sasa haina cha kufanya kuhusu
mgogoro huo zaidi ya kusubiri maelekezo
ya Waziri, lakini pamoja na hayo, ingeha-
rakisha kumaliza mgogoro wa CUF.

Ninaamini kwamba, iwapo itafanya
hivyo, inaweza kuwafanya wale waliofuku-
zwa ndani ya chama kujua hatma yao
kama wanarudishwa au wanatoswa moja
kwa moja, ili wajue ni hatua gani zaidi wa-
chukue.

Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa ni
mlezi wa vyama, njia nzuri ambayo inge-
saidia kuvifanya visiwe na migogoro, ni
kuharakisha kutoa uamuzi inapofikishiwa
malalamiko ya wanachama.

Ikumbukwe kuwa kumekuwapo na ma-
dai kwamba, Ofisi ya Msajili wa Vyama vya
Siasa inalea migogoro ya vyama, hivyo ili
kuondoa madai hayo, ninadhani njia nzuri
ni kuhakikisha malalamiko yanashughu-
likiwa haraka.

Suala la kujipa muda kushughulikia
migogoro ni la muhimu, lakini pia ninad-
hani isingefaa muda uwe mrefu sana kama
ambavyo imetokea kwa mgogoro wa ki-
uongozi wa Chama cha Wananchi (CUF).

Wanachama waliofukuzwa, wanadai
kuwa mgogoro wao umechukua muda
mrefu bila kutolewa uamuzi na wakati
wakiendelea kusubiri majibu, umejitokeza
mwingine wa Chama cha NCCR- Mageuzi.

Meza ya mazungumzo inatajwa kama
ndiyo njia nzuri ya kumaliza migogoro
katika vyama vya siasa, hivyo ninaamini
hatua ya wanachama kukimbilia ofisi hiyo,
inalenga kutaka kumaliza migogoro katika
vyama vyao.

Msajili wa Vyama vya Siasa alishawahi
kutumia njia hiyo alipoitisha meza ya ma-
zungumzo ya Baraza la Vyama vya Siasa
kujadiliana na wadau wa siasa na maende-
lo nchini, baada ya kuwapo sintofahamu
ndani ya vyama vya Siasa.

Ninadhani njia hiyo pia ingetumika
kumaliza mvutano uliopo ndani ya CUF
ulioanza Novemba mwaka jana, ingawa
unaonekana kwenda kimya kimya, huku
waliofukuzwa wakilalamikia ofisi hiyo, la-
kini na huo mpya wa NCCR.
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Shaka apongeza jitihada za
Rais Samia uwekezaji DIT

Na Mwandishi Wetu neo mbalimbali. Moja ya
maeneo ambayo pengine
hatujafika kuona namna
ambavyo fedha zimewekwa
na utekelezaji unaendelea,
ni eneo hili lililobeba
—~_ teknolojia.
“Nikisema teknolo-
jia tunamaanisha
mfumo mzima wa
mabadiliko haya
va kidunia na hapa nazungumzia
TEHAMA (teknolojia ya habari na
mawasiliano) na leo tumepata fur-
sa hii kuona namna ambavyo wen-
zetu wa DIT wanatumia utaalamu
huu kubadilisha miundombinu hii
va magari kutoka kwenye mafuta
kwenda kwenye gesi,” alisema.

Naye Mkuu wa DIT, Prof. Prekse-
dis Ndomba, alisema wanaishuku-
ru serikali kwa kufanya uwekezaji
mkubwa kwenye taasisi hiyo na
kazi iliyoko mbele yao ni kuhakiki-
sha wanatekeleza miradi ya ujenzi
wa Vituo vya umahiri.

Prof. Ndomba alitumia nafasi
hiyo kuelezea kwenye ufungaji
wa mifumo ya kutumia gesi kwe-
nye magari wameendelea na sasa
wameshafunga kwenye magari
1,000 na miongoni mMwao yamo vya
serikali.

KATIBU wa Halmashauri
Kuu ya Taifa (NEC) ya CCM,
[tikadi na Uenezi, Shaka
Hamdu Shaka, (Pichani)
amesema Chama Cha
Mapinduzi (CCM)
kimeridhishwa na
hatua zinazochuku-
liwa na serikali chini
ya Rais Samia Suluhu Hassan ka-
tika uwekezaji katika Taasisi ya
Teknolojia Dar es Salaam (DIT).

Shaka ametoa pongezi baada ya
serikali kuiwezesha taasisi hiyo
kutekeleza mradi wa ujenzi wa Vi-
tuo vya umahiri kwa kupatiwa ya
Sh. bilioni 100.

Akizungumza juzi baada ya ku-
fanya ziara fupi DIT, Shaka alisema
wamekuwa wakienda maeneo
mbalimbali kukagua na kuangalia
utekelezaji wa llani ya Uchaguzi
ya CCM ya mwaka 2020- 2025
katika mashirika na taasisi ambazo
zimepewa dhamana na serikali
lakini kilichofanyika katika taasisi
hiyo ni cha mfano wa kuigwa.

“Kumekuwa na jitihada kubwa
zinazofanywa na CCM kupitia
serikali kwenye uwekezaji wa
fedha nyingi za maendeleo mae-

‘Sensa ya majengo
'yakubalika Dar

Na Waandishi Wetu

BAADHI ya wananchi kwenye mitaa
mbalimbali jijini Dar es Salaam, wameeleza
kuridhishwa na sensa ya watu na makazi
na sasa wako tayari kushiriki ya majengo
iliyoanza jana.

Wakizungumza na waandishi wa habari
kwa nyakati tofauti Mwenyekiti wa Serikali
ya Mtaa wa Mwenge, Bashir Hozza, alisema
kwa wananchi wa eneo hilo wamehesabi-
wa asilimia 98 na kwamba kwa siku ya jana
makarani waliendelea na kazi bila kikwazo.

“Wananchi wana uelewa kuhusu zoezi
hili kwa sababu tumejitahidi kuwaelimisha
kilichobaki ni utekelezaji na nimepata baha-
ti wananchi wengi wa Mwenge ni waelewa
Jalisema Hozza ambaye pia ni Mwenyekiti
wa Wenyeviti Kata ya Kijitonyama.

Aidha, alisema maswali ni ya kawaida na
kwamba wanalenga kujua tofauti ya nyum-
ba kama ni ya tofali au makuti, imeezekwa
au vigae na kama ni ya biashara.

Kwa mujibu wa Hozza, ni muhimu seri-
kali kuhakikisha makarani hao wanalipwa
stahiki zao kwa wakati na utimilifu, ili kuto-
haribu kazi hiyo muhimu kwa taifa.

“Ilitakiwa watoe muongozo juu ya
malipo kama ni baada ya kuhesabu watu
au tutalipa nusu ya posho, wengine wanat-
egemewa na familia zao wanaporudi nyum-
bani bila fedha inaonekana ni wababaishaji.
Serikali iwe na kauli moja kama watu wa-
napewa wapewe au kama watu watapewa

NOTISI/TANGAZO

baada ya zoezi wajuwe ili kuepusha changa-
moto,” alisisitiza Hozza.

Naye, mkazi wa Mwenge, Asha Juma,
alisema: “Mpaka kufikia sasa zoezi la sensa
ni zuri hususani mtaa wangu wote tume-
shahesabiwa siku zile za mwanzo, na kwa
sasa ni zoezi la makazi na majengo ndo am-
balo linaendelea na nitatoa ushirikiano wa-
kutosha juu ya hili pia, tayari nishawaona
makarani hapa mtaani,” alisema.

“Mimi naunga mkono kuhesabu makazi
na majengo ina manufaa kwa nchi yangu
katika kutambua idadi ya makazi na ma-
jengo hivyo basi nitatoa ushirikiano wa ku-
tosha kama ule ambao nimetoa hapo awali
katika kufanikisha hili,” alisema Seif Ma-
tola, mkazi wa Mwenge.

Naye, Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa
wa Ali Hassan Mwinyi, Kata ya Mikocheni,
Bernard Rweyabula aliwataka wananchi
ambao hawajahesabiwa kutumia siku za
nyongeza kupata haki ya msingi.

Ofisa mtendaji wa kata hiyo, Hawa Salum
alisema wanaendelea kupokea makarani
wanaoendelea kuwahesabu huku wak-
ipongeza siku zilizoongezwa.

Naye Dayana Dismass alisema serikali
imefanya vizuri kuongeza siku hizo kwani
kuna baadhi ya wananchi hawakuweza ku-
fikiwa.

Imeandikwa na Beatrice Mwaigo-
mole (SAUT), Loyce Cyriacus SJMC),
Camila Bonanza, Owen Bariki na Fatu-
ma Athumani (TUDARCO).

LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,HEDANE ENTERPRISES LTD, MASE
INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS, JY AUCTIONEERS CO.LTD, NGOMENI AUCTION MART, REAL MASTER LTD,DRM AUCTIONEERS &
CO.LTD, MAS AND ASSOCIATES CO.LTD,MELVA INTERNATIONAL LTD ,YONO AUCTION MART &CO.LTD ,YARDLEY RECOVERIES AUCTION LTD, kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muunganowa
Tanzania, chini ya benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa madeni kwa wadaiwa wafuatao ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara
kama ratiba inavyoonyesha.
TAWI ALILOKOPA JINA LA MTEJA AINA YA DHAMANA JINA LA MWENYE DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE YA MNADA
KARIAKOO IDDI MUSA MLETE NYUMBA IDDI MUSA MLETE VINGUNGUTI 14/09/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
KARIAKOO OMARI SAIDI MAINGO NYUMBA OMARI SAIDI MAINGO TAMBANI-MKURANGA 15/09/2022 SAA 5:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
1.NYUMBA ILIYOPO KWENYE KIWANJA NA.151,KITALU 'Q10' HATI NAMBA 143195~
MBAGALA MAMU PHARMACY KIBAMBA 2.1.NYUMBA ILIYOPO KWENYE KIWANJA NA.1123 KITALU 'L' HATI NAMBA AHMAD KASSIM OMARY 1.KIBAMBA 2.MBAGALA 3.CHAMAZI DOVYA 15/09/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
85726-MBAGALA 3.NYUMBA YENYE HATI YA MAUZIANO-CHAMAZI DOVYA
MBAGALA KHALIDI RAI MWARAI NYUMBA 2 ZENYE LESENI YA MAKAZI NAMBA TMK002736 NA TMK040337 KHALIDI RAI MWARAI MBAGALA KUU 16/09/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
DODOMA FRANK FRANK MUSHI NYUMBA FRANK MUSHI BOCHELA-NKUHUNGU 14/09/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
DODOMA BEATHA JEROME SHIYO NYUMBA YENYE HATI NO.35152-DLR BEATHA JEROME SHIO WEST CHINANGALI-DODOMA 15/09/2022 SAA 5:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
MASHINE, 1.CUTTING MACHINE SLOUGH-DRILL S/N.1305 2.CUTTING MOTOR
DODOMA WORKING MACHINES DODOMA MACHINE S/N.YL-100L1-4 3.WELDING MACHINE S/N. CV-240 4. POWER TOOL S/N. DDG-| DAVID JOHN NCHIMAN DODOMA 16/09/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
150 5.ELECTRIC CUT-OFF MACHINE S/N. CO-355DC
TEGETA ALEX LEOPORD RUEBANGILA GARI TOYOTAALPHARD T231 DPP ALEX LEOPORD RUEBANGILA SINZA 15/09/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
AGGREY MPOKI BROWN MWAIPASI NYUMBA (2) MPOKI BROWN MWAIPASI GONGOLAMBOTO NA KILUNYA 15/09/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
MBEYA ROGIMWA AGRO COMPANY LIMITED | KINANJA CHENYE HATI NAMBA 083KYL/1204 BORSERS GIDION MWAMENGO NAANNA DANIEL | |TETE KYELA MBEYA 20/09/2022 SAA 5:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
MBEYA EMANUEL MOYO MASETA 1.KIWANJA KIPO SONGWE 2.NYUMBA (3) ZIPO CHUNYA EMANUEL MOYO MASETA 1.SONGWE 2.CHUNYA 21/09/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MWANZA MAGWE EMMANUEL WAMBURA VIWANJA VITATU VYENYE HATI MILIKI NAMBA 54154,54140,54155 KITALU ‘A’ ILALILA MAGWE EMMANUEL WAMBURA ILALILA-BUSWELU 15/09/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO OBEDI ZIHIRWADI MSINGA NYUMBA OBEDI ZIHIRWANI KONGOWE-KIBAHA 15/09/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
MAIN INTERCITY BUILDERS LIMITED DOLL 3DSAK42 TRAILER NO. T984 DAH AND SDLG ROAD ROLLER NO. T423 DBV INTERCITY BUILDERS LIMITED CHANIKA 26/09/2022 SAA 5:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
MAIN WOODFIRST ENTERPRISE LIMITED GARI TOYOTA LAND CRUISER PRADO NO. T.549 CRU ALEXANDER ANSELIMI MUSHI MAGOMENI 20/09/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
ARUSHA BARAKAELI KUNDANDUNI MBISE NYUMBA BARAKAELI KUNDANDUNI MBISE KING'ORI-ARUMERU 15/09/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
ARUSHA VALENCE WILLIAM GALINOMA NYUMBA VALENCE WILLIAM GALINOMA MOSHONO 16/09/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
ARUSHA MASANJA JAMES WANNA KIWANJA MASANJA JAMES WANNA TERRAT ARUSHA 20/09/2022 SAA 5:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
ARUSHA RICHARD GABRIEL PALLANGYO NYUMBA RICHARD GABRIEL PALLANGYO MAJI YA CHAI -ARUSHA 21/09/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEMEKE MAGRESTH RHOBI SASI NYUMBA MAGRESTH RHOBI SASI MBONDOLE MSONGOLA 14/09/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEMEKE KAIMU SAID AMANZI NYUMBA KAIMU SAID AMANZI MVULENI-MSONGOLA 16/09/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEMEKE AMRI BAKARI MAKANYA NYUMBA MWANAHAMISI KASSIM YUSUPH KITUNDA 14/09/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEMEKE RASHID SAID NGOMBO NYUMBA RASHID SAID NGOMBO GOGO-ZINGIZIWA CHANIKA 14/09/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
TEMEKE ISMAIL ISSA MICHAEL NYUMBA ISMAIL ISSA KASANGA CHANIKA 16/09/2022 SAA 5:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
TEMEKE MNANDALA SAIDI MSAFIRI NYUMBA MNANDALA SAIDI MSAFIRI PUGU 20/09/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEMEKE MARIAM SAIDI TUMBO NYUMBA DAHIMU KASSIMU CHKWAWA YOMBO DOVYA 14/09/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEMEKE RASHID SELEMANI RASHID NYUMBA MOHAMEDI ABDUL ATHUMAN CHAMAZI 15/09/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
TEGETA BUMERA LODGE AND CO. LTD NYUMBA JOACHIM HERONIMUS MWINGIRA MTAA WA KIGOGO KATI 15/09/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEMEKE YASINI MBAGO MOHAMED NYUMBA YASINI MBAGO MOHAMED PUGU BANGULO 20/09/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEMEKE JENEROSE ANNA LUZWILO NYUMBA JANE ANNA LUZWILO BUZA 15/09/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
TEMEKE BAHATI JAMES MAGOTI NYUMBA BAHATI JAMES MAGOTI MBAGALA KILUNGULE 16/09/2022 SAA 5:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
TEMEKE ABDILLAHI SAIDI KANYWANY1 NYUMBA ABDILLAHI SAIDI KANYWANY1 YOMBO VITUKA-SIGARA 21/09/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEMEKE ZULFA SHAFII MALENDA NYUMBA HALIMA SHAFII MALENDA NZASA -CHARAMBE 22/09/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEMEKE MWANNE HASSAN SULEIMAN NYUMBA MWANNE HASSAN SULEIMAN MAMBOLEO-SANDALI TEMEKE 23/09/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEMEKE RAMADHANI SHABANI LIKIMANGIZA |NYUMBA RAMADHANI SHABANI LIKIMANGIZA CHARAMBE 22/09/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MASHARTI YA MNADA
1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja, Gari au Shamba ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.
2 Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa. 2
3 Kwa mawasiliano zaidi; Tupigie simu No. 0714939933/0718038313/0743885084/0754497396/0762260787/0752360133/0754376493/0754555654/0718038313/0719351040 8
4 Iwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi benki bila gharama yeyote. «
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Vodacom yapongezwa kwa
kuwekeza kwenye teknolopa

Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Wilaya ya Kinondoni,
Godwin Gondwe, ameipongeza
kampuni ya Mtandao wa Simu za
mkononi ya Vodacom kwa kuwa
mstari wa mbele kwenye kuleta
mabadiliko yanayoigusa jamii moja
kwa moja, hali inayochangia maen-
deleo kwa kiasi kikubwa nchini
Tanzania
laam jana ahpotembelewa na
washindi wa bajaji na pikipiki kupi-
tia kampeni ya ‘M Pesa imeitika’,
Gondwe alitanabaisha kwamba Vo-
dacom imekuwa kinara katika map-
induzi ya teknolojia na huduma zi-
nazonufaisha Watanzania.

“Ni  wakati mzuri kutumia

mtandao ambao ni mzuri na wenye
kutoa huduma kwa wakati kwa ajili
ya kupanua wigo wa mawasiliano
kwa namna moja ama nyingine,”
alisema.

Baadhi ya washindi wa zawadi za
bajaji na pikipiki kupitia kampeni
ya M-Pesa Imeitika, Magdalena Ma-
goma na Beata Madachi, waliishuk-
uru serikali kwa kuweka mazingira
wezeshi yanayoziwezesha sekta
binafsi na kampuni kama Vodacom
kuweza kuchangia maendeleo ya vi-
jana kama wao na jamii kwa ujumla.

Aidha, alisema huduma hiyo im-
ewafikia vijana kutengeneza ajira
kupitia pikipiki na bajaji ambazo
zitaleta mabadiliko kwenye maisha
yao na kuwawezesha kuchangia
uchumi binafsi na wananchi.

P\

Mkurugenm wa Ushirikiano wa Vodacom
Roseline Mworia (katikati), akishuhudia wakati
Dk Jesca Nkwabi (kulia), akikabidhi cheti cha
kuhitimu programu va Niongoze Fellowship
ya mwaka 2021 kwa Mhitimu Barbara Mlata,
jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ataka mahakama isifungie vvombo vya habari

Na Jenifer Gilla

shi wa habari.

MJUMBE wa Kamati ya
Utendaji ya Jukwaa la Waha-
riri Tanzania (TEF), Neville
Meena, amesema Vyom-
bo vya sheria kama mahaka-
ma, havipaswi kufungwa na
sheria ya habari kutoa huku-
mu yake kulingana na uzito
wa kosa alilotenda mwandi-

Meena, alisema hayo jana
alipozungumza na wakuu
wa idara za uandishi wa
habari kutoka vyuo vikuu na
vyuo vya uandishi wa habari
nchini mjini Morogoro ka-
tika warsha ya siku tatu
kuhusu uandishi wa habari
za uchunguzi zinazowahusu
watoto.

Warsha hiyo iliwahusisha
walimu na wakuu wa idara za
uandishi wa habari, ili kuwa-
pa mikakati ya kuwaandaa
na kuwa na waandishi we-
nye uwezo wa kuandika
habari za watoto zenye tija
kwa jamii.

Alisema, baadhi ya vi-
pengele vya Sheria ya Hu-
duma ya Habari ya Mwaka

Uniocking Public and Private
Finance for the Poor

CookFund

Mradi wa Kuongeza Upatikanaji na Utumiaji wa Nishati Safi na
Vifaa Bora vya Kupikia Nchini Tanzania

WITO WA MAANDIKO YA KUOMBA UFADHILI

Muhtasari

Mradi wa CookFund, unaofadhiliwa na Umoja wa Ulaya (EU), ni Programu wa miaka mitatu (2022 - 2024) unaolenga kuharakisha
upatikanaji wa nishati safi na vifaa bora vya kupikia Tanzania Bara, ukilenga mikoa mitano ambayo ni Dar es Salaam, Pwani,
Morogoro, Dodoma na Mwanza. Mradi huu unatekelezwa na Shirika la Umoja wa Mataifa la Maendeleo ya Mitaji (UNCDF) kwa
kushirikiana na Shirika la Maendeleo ya Viwanda la Umoja wa Mataifa (UNIDO).

Mradi huu pia ni kipengele muhimu katika Programu ya Umoja wa Ulaya ya ‘Mbinu Jumuishi za Kuimarisha Minyororo ya Thamani
Endelevu ya njia za kupikia nchini Tanzania’ na ‘Mfuko wa 11 wa Maendeleo ya Ulaya (EDFY, unaolenga kuchangia juhudi za Tanzania
katika mapambano dhidi ya mabadiliko ya hali ya hewa kwa kuongeza idadi ya watu wanaotumia njia bora na endelevu za kupikia, na
hatimaye kuboresha mazingira, ajira na fursa za kibiashara. CookFund inatoa msaada wa kiufundi na kifedha, na ufadhili wa kifedha
unatoleawa kulingana na matokeo yaliyopatikana na mnufaika wa ufadhili.

Wito wa Maandiko ya Kuomba Ufadhili

UNCDF inawakaribisha wafanyabiashara na makampuni zinazojishughulisha na mnyororo wa thamani wa nishati safi na
vifaa/teknolojia bora za kupikia katika maeneo ya mijini ya mikoa ya mradi, kuandika na kuomba ufadhili wa kiufundi na kifedha
kupitia Programu hii. Kwa maelezo zaidi kuhusu mwongozo, ustahikina vigezo vya maombi tafadhali tembelea tovuti ya mradi ili
kupata maelezo zaidi. https://uncdf.link/CfP-CookFund-Tanzania-SW

Maombi yote yakamilishwe na kutumwa kupitia fomu maalum ya maombi inayoweza kupakuliwa kutoka katika tofuti ya mradi hapo
juu.

Lugha: Maombi yote yawasilishwe kwa lugha ya Kiingereza.

Mwisho wa kuwasilisha maombi: Raundi ya kwanza ya maombi itakuwa wazi kuanzia tarehe 1 Septemba 2022 hadi 16 Desemba
2022.

Warsha kabla ya uwasilishaji: UNCDF itaandaa warsha ya nusu siku ili kutoa mwongozo kwa waombaji (watakaopenda) kuhusu wito
huu. Lengo ni kutoa fursa kwa waombaji kuuliza maswali na kupata mwongozo zaidi kutoka UNCDF. Ikiwa unataka kushiriki warsha
hii, tafadhali tuma barua pepe kwa cookfund.tz@uncdf.org yenye kichwa cha habari "Warsha Kabla ya Uwasilishaji wa Wito wa
UNCDF". Tafadhali onyesha mkoa unakofanyia kazi zako (yaani, Dar es Salaam, Morogoro, Pwani, Dodoma na Mwanza). Tarehe na
ukumbi wa warsha utathibitishwa kwa washiriki muda muafaka kwa kila mkoa utakapopangwa. Waombaji watatakiwa kubeba
gharama zao wenyewe za kuhudhuria warsha hii.

Tafadhali kumbuka kuwa kuhudhuria katika warshahii sio kati ya masharti/vigezo vya kutuma maombi ya ufadhili.
Kwa habari zaidi na / au maswali, tafadhali wasiliana na:

UNCDF Tanzania, Barua pepe: cookfund.tz@uncdf.org
Tel: +255 22 260 0911

217022102

2016, vinalazimisha mwandishi
atakapobainika kuwa na kosa
afungwe si chini ya miaka mitatu.
“Unapoweka sheria ya namna hii
maana yake hakimu analazimishwa
kumfunga mwandishi hata kama
kosa lake halihitaji kifungo. Si kila
kosa linahitaji kifungo kwani mako-
sa mengine unaweza kupewa onyo.
“Lakini kwenye sheria hii,
hakimu hapaswi kutoa kifungo

. cha miaka miwili, mmoja au chini
¢ ya miezi sita. Pengine mwandishi
: kafanya kosa linalohitaji kifungo
: cha mwezi mmoja, kwa mujibu wa
¢ sheria hii ni lazima kifungo kianzie
* miaka mitatu. hili halijakaa sawa,”
: alisema Meena.

aliwaeleza wakuu hao wa idara

¢ kwamba mchakato wa mabadiliko
: hayo ni mawazo ya taasisi nyingi
: nchini, na kwamba mapendekezo
¢ ya habari yamebeba mawazo ya
. taasisi zote 12 zilizoshiriki katika
: uandaaji wake.

“Mchakato huu si wa TEF peke

¢ yake, ni muunganiko wa taasisi
: mbalimbali kwa uchache zikiwamo
: Taasisi ya Vyombo vya Habari Kusi-
: ni mwa Afrika, Tawi la Tanzania

(MISA TAN), Baraza la Habari Tan-

© zania (TEF), TWAWEZA na Jamii
¢ Forums,” alisema Meena.

Aidha, alipendekeza muundo

: wa vyombo vilivyoelekezwa na
¢ sheria iliyopo, kuvunjwa na ku-
¢ unda chombo kimoja ambacho
: kitakuwa imara na kusimamiwa
: kisheria kama ilivyo katika taaluma
¢ nyingine nchini.

“Sheria inataja kuwapo kwa Bodi

: ya Ithibati, Baraza Huru la Vyombo
: vya Habari pia mfuko wa waandi-
¢ shi. Kuwa na vyombo vyote hivi
: vinavyofanya kazi ya aina moja, tu-
: nasema hapana,” alisema.

Pia, alizungumzia hatua ya sheria

¢ kumpa mamlaka makubwa Mkuru-
¢ genzi wa Idara ya Habari MAELEZO
: kufungia vyombo vya habari kwa
: utashi wake.

“Tunasema jambo hili halikukaa

¢ vizuri, kumpa mamlaka mtu mmo-
¢ ja kuamua hatma ya kazi za watu
¢ sio sawa. Mkurugenzi huyo akifun-
: ga chombo maana yake amefunga
: ajira pia amewanyima haki waso-
: maji,” alisema.

. TAMISEMI yatoa
mikopo kidigitali

Na Mary Geofrey

OFISI ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), imean-
za rasmi kutumia mfumo wa kielek-
troniki wa kutoa mikopo ya asilimia
10 inayotokana na makusanyo ya
mapato ya ndani ya halmashauri kwa
vikundi vya wanawake, vijana na
watu wenye ulemavu.

Hayo yalibainishwa jana na Katibu
Mkuu wa TAMISEMI, Prof. RiziKi
Shemdoe, wakati akihojiwa kuhusu
vanzishwaji wa mfumo huo.

Prof. Shemdoe alisema tayari TAMI-
SEMI imeanza kutumia mfumo wa
kutoa mikopo ya asilimia 10 ya ma-
pato ya ndani ambayo hukusanywa
na Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa
wanawake vijana na wenye ulemavu.
“Kwa sasa vikundi vinaweza ku-
jisajili na kutuma maombi kwa njia
ya mtandao,” alisema Prof. Shemdoe.
Alifafanua kuwa matumizi ya mfu-
mo huo utatusaidia kuongeza uwazi
wa uombaji, utoaji na urejeshaji wa
mikopo hiyo.

Alisema kuwa mfumo utasaidia
kuongeza uwajibikaji, usawa na
vadilifu katika kutoa huduma ya
mikopo kwa vikundi husika na ku-
saidia kuwa na takwimu sahihi na
kurahisisha utoaji wa mikopo kwa
wakati.

“Kupitia mfumo huu itatusaidia sana
kuhakikisha kwamba waombaji wa-
napata mikopo kwa uwazi
lakini pia kuhakikisha zile fedha zi-
nazokopeshwa zinakuwa rahisi sana
kurejeshwa, alisisitiza Prof. Shem-
doe.

Prof. Shemdoe alitumia fursa hiyo
kuwaelekeza maofisa maendeleo
katika halmashauri zote nchini ku-
hakikisha wanaanza kutoa mikopo
kwa kutumia mfumo huo.

“Tunataka Idara ya Maendeleo ya
Jamii katika Halmashauri zote, kuan-
za kutumia mfumo huu wa kielek-
troniki ambao tumeanza kuutumia.
Na pia ili kujisajili kuomba mikopo
tumia anuani hii ya mikopohal-
mashauri.tamisemi.go.tz.”

Akifafanua zaidi kuhusu utaratibu,
Prof. Shemdoe alisema kwanza in-
aanza kikundi kujisajili kwa kuten-
geneza akaunti yake na kuweka
taarifa sahihi na endapo taarifa zote
zitakuwa sahihi mfumo utakutumia
barua pepe au ujumbe mfupi
kwenye namba ya simu kwa ajili ya
uhakiki.

Alisema baada ya utaweza kuingia
ndani ya mfumo ili kumalizia kujaza
taarifa mbalimbali za kikundi ziki-
wamo taarifa za wanakikundi pamoja
na viambatisho mbalimbali kama
katiba na kisha kuziwasilisha taarifa
za kikundi kwenye mfumo kwa ajili
va kupata hati ya usajili.

Aidha, alisema baada ya kupata
hati ya usajili ambayo inapatikana
pia kwa njia ya Kielektroniki, kikundi
kinaweza kuomba mkopo kwa ku-
wasilisha maombi yake kwa njia
ya mfumo na kupitishwa na kamati
mbalimbali za mikopo kwa kuzinga-
tia vigezo vyote.

“Na ili kufanya marejesho hakikisha
unapata kumbukumbu ya malipo va
kikundi na lipa kupitia njia yoyote ya
malipo,” alisema.
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20 akiwamo
diwani mbaroni
tuhuma
kukutwa na
viuatilifu vya
mikorosho

Na Hamisi Nasri, MTWARA

JESHI la Polisi mkoani Mt-
wara linawashikilia watu 20
akiwamo Diwani wa Kata ya
Lulindi wa Chama cha Map-
induzi (CCM), Halmashauri
ya Wilaya ya Masasi mkoani
Mtwara, Ajali Mpataga kwa
tuhuma za kukutwa na viua-
tilifu vya mikorosho ambavyo
ni ruzuku ya serikali kinyume
cha sheria.

Kwa mujibu wa Kaimu Ka-
manda wa Polisi mkoani :
Mtwara, Aizaki Mushi, watuhu- :
miwa hao wamekamatwa :
mwishoni mwa wiki kwa
nyakati tofauti huku wakiwa E
wamekutwa na viuatilifu hivyo :
vya serikali. :

Alisema Jeshi la Polisi kwa
kushirikiana na Bodi ya Ko-
rosho Tanzania (CBT), ilifanya
uchunguzi wa kufuatilia jinsi
viuatilifu hivyo vinavyogawi-
wa kwa wakulima na kubaini
wapo baadhi ya watu wan-
aohujumu kwa manufaa yao
binafsi.

Kamanda Mushi alisema
baada ya uchunguzi alifanya
upekuzi kwa watuhumiwa
hao na kuwakuta na mifuko
ya viuatilifu pamoja na dawa
za kimiminika ambavyo vy-
ote vilipaswa kutolewa kwa
wakulima wa korosho kama
ruzuku. Alisema jumla ya vi-
uatilifu ambavyo watuhumiwa
hao wamekutwa navyo ni :
mifuko 148 ya salfa ya unga na :
dawa za maji chupa 104, zote :
zilikuwa wapewe wakulima
kama serikali ilivyoelekeza.

“Tunawashikilia watu 20 kwa
kuwakuta na viuatilifu vya
serikali kinyume cha sheria na
watuhumiwa hawa wote tuta-
wafikisha mahakamani hivi ka- :
ribuni kwani wamewakosesha :
wakulima kupata pembejeo
za kilimo,” alisema Kamanda
Mushi.

Alisema watuhumiwa wote
watafikishwa mahakamani
upelelezi utakapokamilika.

Alisema watuhumiwa hao
walikamatwa katika wilaya za :
Newala, Tandahimba na Masasi :
na kwamba polisi inaendelea
na uchunguzi dhidi ya watu 5
wengine ambao pia wamejihu- :
sisha na hujuma hizo. :

Pia, Jeshi hilo limebaini
baadhi ya wafanyabiashara
mkoani humo kuwarubuni
wakulima wa korosho iwauzie
viuatilifu hivyo wanavyopewa
na serikali kwa bei ya chini na
kuviuza kwa bei ya juu.

Alisema Jeshi hilo lita-
wakamata wafanyabiashara
hao na kuwafikisha katika
vyombo vya sheria ili sheria
ichukue mkondo wake kwa
kosa la kuhujumu uchumi.

'Mchungaji afungwa jela
‘miaka 30 kwa ubakaji

Na Julieth MKireri, KIBAHA

AHAKAMA ya

Hakimu Mkazi mkoa

wa Pwani imemhu-

kumu kwenda jela
miaka 30 mchungaji wa Kanisa
la Kiinjili la Kilutheri Tanzania
(KKKT), Jimbo la Chalinze Day-
osisi ya Morogoro, Boniface
Mgalula baada ya kukutwa na
hatia ya kumbaka na kumpa
mimba mwanafunzi.

Hakimu Mkazi wa Mkoa wa
Pwani, Joyce Mushi, alisema
Mahakama imemkuta na ha-
tia mtuhumiwa katika makosa
mawili yaliyokuwa yakimkabili
baada ya kujiridhisha na usha-
hidi uliotolewa.

Aidha, Hakimu alisema usha-
hidi uliotolewa mahakamani
hapo ni upande wa mlalami-
kaji na wa kipimo cha vinasaba
(DNA) ambacho Kkilithibitisha
kwa asilimia 99.9 kwamba mto-

u’l
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to aliyezaliwa na mwanafunzi
huyo ni wa Mchungaji Mgalula.

Alisema kutokana na usha-
hidi huo mshtakiwa amehuku-
miwa kutumikia kifungo cha
miaka 30 jela na rufani iko wazi

Waendesha mashtaka wa ma-
hakama hiyo upande wa Jam-
huri, Aurelia Makundi na Sofu
Bimbiga walidai mahakamani
hapo kwamba mshtakiwa ali-
tenda kosa hilo Januari 6, 2020
huko Chalinze, Wilaya ya Baga-

moyo.

Ilidaiwa mahakamani hapo
kuwa mchungaji huyo alimbaka
na kumpa ujauzito mwanafunzi
wa kidato cha tatu mwenye
umri wa miaka 16 aliyekuwa
akisoma sekondari.

Shauri hilo la jinai namba 57
ya mwaka 2021 kabla ya kufik-
ishwa katika mahakama hiyo
lilianza kusikilizwa katika Ma-
hakama ya Mwanzo Lugoba,
mkoani Pwani.

WIZARA YA MADL,

\, Dkt. Doto M. Biteko (M

““-¢~

Mkuu wa Wilaya va S|manJ|ro Mkoani Manyara, Dk Suleiman Serera (kulia) na Mbunge wa Simanjiro Christopher Ole
Sendeka (kushoto), wakijadiliana na Mkurugenzi wa kampuni ya Franone mining and Gems Ltd, Onesmo Mbise (kati-
kati) baada ya kampuni hiyo kutangazwa kushinda zabuni ya uchimbaji madini ya Tanzanite kitalu C, Mji mdogo wa

Mirerani mwishoni mwa wiki iliyopita. PICHA: GIFT THADEY

Familia yaishangaa polisi kumwachia
mtuhumiwa aliyenajisi mtoto darasa 6

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA
FAMILIA inayoishi Mjim-

wema A, imelilalamikia Jeshi la
Polisi, mkoani Ruvuma kwa ma-
dai ya kumwachia mtuhumiwa
wa ubakaji na ulawiti wa mtoto
wao aliyekuwa mwanafunzi wa
darasa la sita, mwenye umri wa
miaka 12.

Wakizungumza na waandi-
shi wa habari mjini hapo,
kiongozi wa familia hiyo (jina
linahifadhiwa), ameonesha
kusikitishwa na kitendo hicho
alichokiita kuwa ni cha kinyama
na kushangaa jeshi hilo kum-
wachia mtuhumiwa wa ubakaji
na ulawiti.

Alidai, siku ya tukio Agosti
24, majira ya saa 1.30 asubuhi,
mama wa mtoto huyo aliwa-
tuma watoto wake wawili, aki-

wamo aliyetendewa kitendo
hicho kwenda kununua sukari
kwenye duka la jirani.

Inadaiwa walipofika wal-
imkuta mmiliki wa duka hilo,
Mustafa Keya, ambaye alimwa-
muru mmoja wa watoto hao
arudi nyumbani na kumwacha
dada yake dukani.

Alidai, wakati mtoto huyo
anaendelea kusubiri huduma,
alishikwa mkono na kuingizwa
ndani na muuza duka huyo na
kumfanyia kitendo cha kiny-
ama cha kumnajisi huku akim-
tishia asiseme chochote na ak-
isikia ametoa taarifa kwa mama
yake atamuua.

Baada ya unyama huo, ime-
daiwa mtoto huyo alipewa su-
kari aliyokwenda kununua na
pipi na kurudi nyumbani bila
kumwambia mama yake kwa
kuogopa vitisho vilivyotolewa

na mtuhumiwa.

Hata hivyo, alidai mtoto al-
ipoona maumivu yanazidi alila-
zimika kumwambia mama yake
ambaye baadaye aligundua
kuwa mtoto wake hayupo ka-
tika hali ya kawaida.

Uongozi wa Serikali ya
Mtaa wa Mjimwema na Ofisa
Mtendaji, walipewa taarifa na
kuchukua jukumu la kutoa
taarifa kituo cha polisi na mtoto
alikimbizwa hospitali baada ya
kupewa fomu ya polisi ya mat-
ibabu (PF3).

Askari walifika eneo la tukio
na kumkamata muuza duka
huyo, lakini walishangaa Ago-
sti 29, mtuhumiwa kuachiwa
wakati hali ya mtoto ikiwa
mbaya.

Ofisa Mtendaji wa Mtaa wa
Mjimwema A, Halaness Mwa-
balogile, alikiri kutokea kwa

tukio hilo ambalo alidai kuwa
ni la kinyama na alishangazwa
kuona kuwa mtuhumiwa wa
ubakaji na ulawati aliyekuwa
mikononi mwa polisi kuachiwa.

Mtendaji wa Kata ya Mjimwe-
ma, Stan Kibiki, aliliambia Ni-
pashe kuwa tukio hilo lilitokea
kwenye eneo la kata yake na
hatua za awali zilishachuku-
liwa na kufanikisha kumkamata
mtuhumiwa, lakini hajaelewa
kwanini mtuhumiwa ameachi-
wa.

Kaimu Kamanda wa Polisi
mkoani Ruvuma, Harison Hus-
sein alipoulizwa kwa njia ya
simu kuhusu tuhuma hizo,
alisema taarifa hizo ndiyo ana-
zisikia ingawa tukio hilo lime-
tokea zaidi siku tano na kudai
kuwa ni mgeni alikuwa hafa-
hamu chochote na kuomba ali-
fanyie kazi kwa kulifuatilia.
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‘Wapendeni wafanyakazi wenu wa

ndani kuepusha matukio mabaya’

Na Sabato Kasika

AAJIRI wa wa-
saidizi wa kazi za
ndani, wametaki-
wa kuwaheshimu
na kuwafanya marafiki ili kue-
puka matukio mabaya kwenye
nyumba zao yanayotajwa ku-
sababishwa na wasaidizi hao.

Mkurugenzi wa taasisi isiyo
ya kiserikali inayohudumia
watoto wa kichwa kikubwa,
mgongo wazi na wenye ma-
hitaji maalum ya Kaya Foun-
dation, jijini Dar es Salaam,
Annapili Ngome, alitoa rai hiyo
juzi.

Annapili  alikuwa mion-
goni mwa washiriki wa sem-
ina ya kuongeza ushiriki wa
wanawake katika nafasi za
maamuzi, iliyoandaliwa na
Kituo cha Sauti ya Jamii Kipun-
guni, na kusema wafanyakazi
hao wana haki sawa na watu
wengine.

“Mtu ambaye ana mfan-
yakazi wa ndani, anatakiwa
kuheshimiwa, kumfanya kuwa

rafiki ili kuepusha migogoro,
kwani una matukio mengi ma-
baya yanatokea huku wafan-
yakazi hao wakidaiwa kuwa
chanzo,” alisema Ngome.

Alitaja baadhi ya haki za
mfanyakazi wa ndani kuwa ni
kulipwa mshahara, mkataba
wa kazi, likizo, kupendwa, ku-
saidiwa majukumu, kulindwa,
kuheshimiwa, kusikilizwa na
kuchukuliwa kama mwanafa-
milia.

“Bahati mbaya, kwenye baa-
dhi ya familia hayo yamekuwa
hayafanyiki, hali ambayo ni
hatari, hivyo wito wangu ni
kwamba tuwatimizie mabhitaji
yao na kutowabagua, kwani
nao wana haki,” alisema.

Alisema katika baadhi ya
familia, mfanyakazi wa ndani
anatengwa mbali wakati wa
chakula na pia analazwa se-
hemu mbaya, kudharauliwa na
watoto wa bosi wake, hali inay-
oongeza chuki.

“Sio vibaya bosi unapo-
nunulia watoto wako nguo,
mnunulie pia, ukitoka na fa-

milia yako, ambatana naye, un-
apokula na watoto wako meza-
ni naye awepo, pia mfundishe
mambo mengi kuhusu mai-
sha,” alisema.

Mweka hazina wa taasisi
inayojishughulisha na uwez-
eshaji wa wanawake kijamii na
kiuchumi ya Nyota TZ, Mwa-
nakombo Ramadhan, alisema
wafanyakazi wa ndani ni watu
muhimu na faida katika famil-
ia.

Iwapo mfanyakazi wa ndani
hatabaguliwa, atakuwa wazi
kukushirikisha mambo am-
bayo hata wazazi au marafiki
zake hajawahi kuwaambia, ata-
fanya kazi zote kwa moyo wa
kupenda na uhiyari,” alisema
Mwanakombo.

Vile vile, atakuwa anajituma
kufanya mambo ambayo sio
kazi zake kwa sababu anajua
anamsaidia rafiki yake, na
kwamba kuna ujuzi ambao
unao utaanza kuambukizwa
ndani yake.

“Maono, tabia na shauku ul-
ivyonavyo vitaanza kuambuki-

zwa ndani yake na atajiona
anawajibu wa moja kwa moja
wa kukuunga mkono, pia ata-
watumikia watoto wako hata
kama haupo watoto hawatao-
na kupungukiwa, kwani ataishi
nao kwa upendo wa hali ya
juu,” alisema.

Kwa njia hiyo, mfanyakazi
atamjali na kujua nini bosi
wake anapenda na atamten-
dea mema, ataona ana wajibu
wa moja kwa moja wa kulinda
na kutunza mali za bosi wake.

Mkurugenzi wa  Kituo
cha Sauti ya Jamii, Seleman
Bishagazi alisema, wamefanya
semina hiyo kwa lengo la ku-
taka kuhakikisha wanawake
na wasichana wanaondokana
na unyanyaji na ukatili wa ki-
jinsia.

“Kituo chetu kimepata ufad-
hali kutoka Women Fund, ili
kuendesha semina kwa ajili
kuwajengea uwezo wanawake
na wasichana waweze kuondo-
kana na vikwazo vya kiuchumi,
kijamii na hata kisiasa,” alise-
ma Bishagazi.

o Waziri Mkuu
mstaafu,

* Cleopa David
Msuya am-
baye pia ni
mshauri na
mwanahisa
wa benki

ya Mwanga
Hakika,
akizungumza
katika mku-
tano mkuu
wa pili na
wanahisa
wa benki
hiyo, wilay-
ani Mwanga,
mkoani
Kilimanjaro
juzi. Kulia

ni Mjumbe
wa bodi

va benki
hiyo, Zukra
Ally. PICHA:
MPIGAPICHA
LE WETU

Wazazi/walezi wanaotelekeza watoto vituoni waonywa

Na Lilian Lugakingira,
BUKOBA

WAZAZI na walezi wameony-
wa tabia ya kutelekeza watoto
vituoni na kusababisha mzigo
wa malezi kwenye vituo vinavy-
opokea watoto hao.

Onyo hilo limetolewa na Kit-
uo cha Ntoma, Halmashauri ya
Bukoka mkoani Kagera, kina-
chomilikiwa na Kanisa la Kiin-
jili 1a Kilutheli Tanzania (KKKT)
Dayosisi ya Kaskazini Magharibi
(DKMG).

Tangu kilipoanzishwa miaka
70 iliyopita, hupokea watoto
waliofiwa na wazazi wao wakati
wa kuyjifungua na wanaoteleke-
Zwa na mama zao baada ya ku-
zaliwa na kuokotwa mitaani.

Akizungumza wakati wa ha-
rambee ya kuchangia matunzo
ya watoto hao, Mkuu wa kituo
cha Ntoma, St. Penina Kaimukir-
wa alisema kuwa, kituo hicho
kinapokea watoto wenye umri
wa kuanzia mwaka sifuri hadi
miwili, na mtoto anapozidi umri
huo hupaswa kuchuliwa na wa-
zazi au walezi ili akalelewe ka-
tika familia.

Kama hawana wazazi au
walezi hupaswa kupelekwa
katika vituo vinavyolea watoto
wakubwa, lakini imebainika
kuwa wakishapelekwa kwenye
vituo hivyo hawarudi kuwasal-
imia watoto wao.

“Wazazi wengine wakisha-
leta watoto wao hapa wanawak-
wepa, wakati siku ya kuwaleta

wanakuja wananyenyekea
na kubembeleza ili mtoto
apokewe, lakini akishapokewa
wakiondoka hata hawageuki
nyuma, na tukifuatilia kwa
kushirikiana na idara ya usta-
wi wa jamii kupitia serikali za
maeneo walipoandikisha wa-
metoka, utaambiwa huyu mtu
alikwishaondoka akaenda visi-
wani au alikuwa mpangaji hatu-
jui alihamia wapi,” alisema St.
Kaimukirwa.

Mchungaji  kutoka KKKT
DKMG, Dk. Elimeleck Kigembe,
alisema kutokana kituo hicho
kutelekezewa watoto na wa-
zazi au walezi, wakati mwing-
ine wanatafuta vibali ustawi wa
jamii ili polisi wawasaidie ku-
watafuta.

Mkuu wa dawati la jinsia na
watoto katika wilaya ya Bukoba,
Betrida Minga, alisema chanzo
kikuu cha watoto kutelekezwa
mitaani ni migogoro ya kifamilia
na wazazi wanapogombana na
kushindwa kuelewana, mama
anakasirika na kutupa mtoto.
Dk. Jason Rweikiza aliyeshiriki
harambee hiyo, aliwaomba wa-
nanchi na wadau wengine kuji-
tolea kuwachangia watoto hao
ili wapate mabhitaji yao ya kila
siku.

Katika harambee hiyo zaidi
ya Sh. milioni 30 zilipatikana,
ambazo zitatumika kwa ajili ya
kuwanunulia maziwa watoto 33
walioko katika kituo hicho, kwa
muda wa mwaka mmoja.

Benki zashauriwa
kutowasahau
wateja wadogo

Na Joseph Mwendapole

WAZIRI Mkuu mstaafu, Clepa
Msuya ameishauri benki ya
Mwanga Hakika kuwahudumia
wateja wadogo ambao ndiyo
lengo kuu la kuanzishwa kwa
benki za kijamii nchini.

Msuya ambaye ni mwa-
nahisa wa benki hiyo alitoa
ushauri huo juzi Wilaya ya
Mwanga, Mkoa wa Kilimanja-
ro, wakati akizungumza kwe-
nye Mkutano Mkuu wa pili wa
wanahisa wa benki hiyo.

“Nipende kuomba benki
hii iendelee na mchakato
wa kuwa benki kubwa ya
biashara na isisahau kuhu-
dumia wateja wadogo wadogo
ambao ndiyo walikuwa lengo
kuu la kuanzishwa kwa benki
hizi za kijamii,” alisema.

Msuya alitoa historia fupi ya
kuanzishwa Mwanga Commu-
nity Bank na kusema ilikuwa
na lengo la kuwa benki ya
jamii.

Alimpongeza Mwenyekiti wa
Bodi hiyo, Ridhiwan Mringo
na bodi yake kwa kazi kubwa
waliyoifanya na aliwaomba
waendelee na kazi nzuri
ambayo waliianzisha huku
akiwataka wanahisa watafa-
kari namna benki hiyo ina-
vyowasaidia.

Naye mwakilishi kutoka
Benki Kuu ya Tanzania (BoT),
Leodgar Haule, aliipongeza
benki hiyo kwa kufanya vizuri
kwa kipindi cha muda mfupi
na aliipongeza kwa mtaji
ambao imepata hadi kufikia
hatua ya kuwa benki ya
biashara.

“Nawapongeza wote hasa
uongozi wa Benki ya Mwanga
Hakika pamoja na wanahisa
wote kwa juhudi mzifanyazo
kuhakikisha inapata maende-
leo zaidi, pia niiombe benki
hii iendelee kufanya kazi kwa
bidii na kufuata sheria mbal-
imbali zilizopo,” alisema.

Alisema, Benki Kuu ya Tan-
zania itaendelea kusimamia
na kutoa ushauri kwa kuwa
ni msimamizi mkuu wa benki
nchini.

Mkutano huo ulikuwa na
lengo la kuimarisha uhusiano
uliopo baina ya wanahisa hao
na benki hiyo, ili kuwataarifu
wanahisa hao kuhusu benki
hiyo ilipotoka, ilipo na pia
inapokwenda ili kupata taarifa
kamili na ili wanahisa hao
waweze kutathmini maende-
leo ya benki hiyo na kubaini
changamoto ili ziweze kutatu-
liwa.

Mkutano huo ulihudhuriwa
na wanahisa zaidi ya 300,
wakiwamo waasisi na vion-
gozi mbalimbali wa benki hiyo
na Mhandisi Ridhiwani Mringo
ambaye ni Mwenyekiti wa
Bodi ya Wakurugenzi.
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Uchaguzi Angola; UNITA
"W 7 yaanguka kishujaa
‘' kwa MPLA, ikisomba
62% Kkura jijini Luanda

FAHAMU CHIMBUKO LA UWANJA JOHN MWAKANGALE

Jina la penye maonyesho kilimo

kumuenzi mkongwe wa Mbeya

« Kipenzi mkoa, Nyerere aliyemkaribisha Mandela 1962

« RC mstaafu Paul Kimiti asimulia walivyolikokotoa jina

NA MWANDISHI WETU

IVI sasa mtu anapofika

katika jiji la Mbeya na

hasa anayetokea bara-

bara ama itokayo Iringa
hadi jijini Dar es Salaam, au ma-
kutano barabara itokayo Tukuyu,
Kyela hadi Malawi, ni lazima ana-
kutana na Viwanja vya Maonye-
sho vya John Mwakangale.

Ni viwanja vyenye unasababa
wa moja kwa moja na uzalishaji
wa kilimo. Lakini, bado kunabaki
swali, huyo Joh Mwakangale ni
nani? Hapo ndipo kimkoa ana
unasaba na mengi, akiwa sehemu
muhimu ya maendeleo mkoa, pia
siasa zake.

Marehemu Mwakangale amed-
umu maisha yote, akiwa swahiba
wa Baba wa Taifa Mwalimu Julius
Nyerere, akiwa na la ziada, kwani
hata mwanasiasa mwanadamizi
wa Afrika Kusini, Nelson Man-
dela alipofika nchini kwa mara
ya kwanza mwaka 1962, aliyem-
pokea jijini Mbeya kwa niaba ya
Nyerere, alikuwa Mzee Mwakan-
gale.

Wakati Mwalimu Nyerere na
swabiba wake, Mzee Mwakangale,
wilayani Rungwe, akadumu katika
falsafa ‘Kilimo ni Uti wa Mgongo
wa Taifa’, akibuni Maonyesho
ya Kilimo ya Nanenane, akilen-
ga kukuza chachu kilimo kwa
wakulima kitaifa, akisitiza ukuzaji
kilimo kwa wananchi na umma
wa Watanzania kujihakikishia us-
alama wa chakula.

Mwalimu Nyerere, akisaidi-
ana na timu yake ya uongozi, ak-
iwemo Mwakangale, yuko katika
walioonesha jitihada za chama ta-
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Mwalimu Julius Nyerere (kulia) akipokea zawadi iliyoandaliwa na wanawake siku ya Maonye-
sho ya Sabasaba ambayo yalikuwa maalumu kwa wakulima, Julai 7, mwaka 1978, kulia kwake
ni John Mwakangale. PICHA: JBM MAKTABA

wala (TANU na baadaye CCM) na
kiserikali kuifikia falsafa ‘Kilimo ni
Uti wa Mgongo wa Taifa,” huku ka-
tikia Azimio la Arusha, pia

Hapo ikaendana na mikakati ya
kuondokana na maadui wakuu
watatu kitaifa; Ujinga, Maradhi na
Umaskini. Tena, hukosi kumtaja
John Benedict Mugogo Mwakan-
gale, maarufu JBM), hasa upande
wa Nyanda za Juu Kusini.

Leo hii, marehemu Mwakan-
gale, ni miongoni mwa wanasiasa
maarufu ambaye kwa sasa kum-
bukumbu yake inasalia kwenye
maandiko tofauti, mkoa wa Mbeya
ukimpa kumbukumbu maalumu

Uwanja Uwanja wa Maonyesho ya
Nanenane wa John Mwakangale,
iliyopo eneo la Uyole, Mbeya.

Maonyesho ya Nanenane am-
bayo mwaka huu yamefanyika
kitaifa jijini humo, mgeni rasmi
akiwa Rais Samia Suluhu Hassan,
yamekutanisha wadau wengi wa
kilimo zikiwamo taasisi, wakuli-
ma, utafiti kutoka mikoa inayoun-
da Nyanda za Juu Kusini, maru-
fuku kwa jina ‘The Big Four.

Hiyo, ni mikoa minne; Iringa,
Ruvuma, Rukwa na Mbeya. in-
ayotikisa kitaifa katika kuzalisha
vyakula na hasa nafaka.

RC MSTAAFU PAUL KIMITI

Paul Kimiti, aliyewahi kuwa
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya mia-
ka ya 1990, anaiambia Nipashe
kwamba wakati inaamuliwa ku-
wapo eneo maalum kwa ajili ya
maonyesho hayo, mapendekezo
yakaendana na hoja iwe kituo
kwa shughuli hiyo.

Anasimulia Jackson Makwetta,
Waziri wa Kilimo wakati huo, ndi-
ye akaibua wazo la kuandaliwa
mashindano ya kilimo, pia kuan-
zishwa maonyesho ya kilimo kwa
kipindi hicho. Kimiti anaendelea:

“Tuliona Uyole eneo kuliko na
kituo cha Kilimo, panafaa kwa ajili

ya maonyesho na kwa kuwa John
Mwakangale alikuwa Mwenyekiti
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM)
Mkoa wa Mbeya, nilimshirikisha
kwamba tuwe na kituo hiki. Nil-
imuomba tutie nguvu pamoja na
pia kujenga heshima ya mkoa.”

Anaeleza, kabla ya kamati iliyo-
teuliwa kupitisha jina moja kati
ya mengi yaliyowasilishwa, kikao
kilifikia uamuzi wa jina la John
Mwakangale, liwe rasmi kwa ajili
ya uwanja huo.

Hapo Chama cha Kilimo Tan-
zania (TASO), kilipoandaa mao-
nyesho kikanda mahali hapo kika-
shirikisha mikoa ya Mbeya, Iringa,
Rukwa na Ruvuma. (sasa kuna
mikoa ya ziada; Njombe, Katavi
na Songwe) waamue kuyaweka ki-
kanda mjini Mbeya kikanda.

“Mkutano ukapendekeza ma-
jina mengi, ila Mkuu wa Mkoa wa
wakati huo alipendekeza jina la
John Mwakangale, kwanza akise-
ma alikuwa mbunge wa Nyanda
za Juu Kusini kwa muda mrefu
na harakati nyingi za kitaifa, ki-
mataifa na mkoa, apewe heshima
hiyo,” anasema.

HISTORIA YA NANENANE

Historia ya maonyesho hayo ni
tangu kupatikana Uhuru, yaki-
fanyika katika ngazi za wilaya na
mikoa, ukiwamo mfano wa ‘Ny-
amwezi Agricultural Show’ yali-
yofanyika katika miaka ya 1949
hadi 1950, katika mikoa ya Kanda
ya Ziwa; Mwanza, Tabora na Shin-
yanga, wakulima na wafugaji wak-
ionyesha bidhaa zao.

Baada ya Uhuru mwaka 1961,
shughuli ya Maonyesho ya Kilimo
na Sherehe za Wakulima, viliende-
lea kuwapo na baadaye kujulikana
kama Maonyesho ya Sabasaba.

Katika kipindi cha maonyesho
ya Sabasaba (wakati huo) ma-
pungufu mengi yaliyojitokeza
ni pamoja na kushindwa ku-
fikisha teknolojia mbalimbali za
kuongeza uzalishaji na tija kwa
wakulima na wadau wengine ip-
asavyo na pia maonyesho yaliku-
wa na sura ya kutoa zawadi tu kwa
taasisi na mashirika ya umma.

Mnamo Oktoba 20 mwaka 1992,
Wizara ya Kilimo iliitisha kikao
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Ushindi wa Ruto sasa wakataliwa Kila
kona wengine tisa waungana na Ralila

Na Mwandishi Wetu

RUTO anapingwa kila kona pen-
gine ndivyo wanavyoweza kusema
wanaofuatilia matokeo ya uchagu-
zi wa Kenya, kufuatia kesi zilizofik-
ishwa kwenye mahakama ya juu
kuhoji uhalali wa ushindi wa Rais
Mteule William Ruto.

Wakati mgombea wa Azimio la
Umoja, Raila Odinga, na mgom-
bea mwenza wake, Martha Karua,
makundi mbalimbali ya ndani na
nje ya nchi yamejiunga na Raila na
Martha, kufungua kesi mahakam-
ani kupinga ushindi wa Makamu
Ruto.

Raila na mgombea mwenza wa-
nasubiri mahakama ya juu, kua-
mua hatima yao, baada ya Tume
Huru ya Uchaguzi na Mipaka ya
Majimbo (IEBC), kumtangaza
Makamu Ruto kuwa mshindi.

Kwa upande wake , Raila ana-
chotaka ni kupata haki yake kwa
maelezo kuwa uchaguzi huo ulijaa
udanganyifu na kumpendelea Rais
Mteule Ruto.

Azimio la Umoja wanadai,
pamoja na mambo mengine, Ruto
hakujinyakulia asilimia 50, pamoja
na kura moja iliyohitajika ili mgom-
bea huyo kutangazwa mshindi wa
uraia na kwamba Mwenyekiti wa
IEBC, Wafula Chebukati, alitan-
gaza matokeo bila kujumlisha na
kuhakiki kutoka maeneo bunge 27,
ambayo yangefanya uchaguzi hali
iliyoathiri hesabu ya mwisho.

Wawili hao zaidi wanasema,
tume haikuhesabu kura 250,000
ambazo zilipigwa bila kujumuisha
kura zilizopigwa na wapigakura
waliopigakura wenyewe. Mahaka-
ma ya juu zaidi imekubali maombi
mengine manane ya uchaguzi wa
urais, tofuati na ya kando ya Od-
inga na Karua huku sita kati yao
yakipinga ushindi wa Ruto.

Aidha, upande Raila unataka
ufanyike ukaguzi wa kisayansi ya
‘forinsik’ kwenye vifaa, mfumo
na teknolojia zote zinazotumiwa
na IEBC katika uchaguzi wa urais
na Chebukati kutangazwa kuwa
si mtu sahihi kushikilia ofisi ya
umma.

Wale wanaopinga ushindi wa
Ruto wakiongozwa na Odinga
na wanachama wa mashirika ya
kiraia wameibua madai mbalim-
bali kwamba hesabu hiyo ilihusi-
sha “uhalifu,” “udanganyifu” na
umezungukwa na makosa mengi
ya kiuchaguzi.

Pamoja na Odinga na Martha
Ruto anapingwa na John Njoroge
Kamau, wanaharakati wanne wak-
iongozwa na Khelef Khalif, Youth
Advocacy Africa na Peter Kirika,
David Kariuki Ngari, Seneta wa Bu-

Jaji Mkuu wa Kenya Martha Koome, anatarajiwa kuongoza ma-
jaji kwenye kesi ya kupinga ushindi wa Ruto.

sia Okiya Omtatah na raia wengine
Juliah Nyokabi Chege na wengine
wawili.

Ombi lingine liliwasilishwa na
Reuben Kigame, ambaye alijaribu
kugombea lakini alifungiwa nje ya
kinyang’anyiro hicho na IEBC.

DIASPORA YAMPINGA

Kwa kuunga mkono hatua ya
kupinga ushindi wa Ruto, Seneta
wa Busia Okiya Omtatah, na wen-
gine hawakubaliani na matokeo
ya uchaguzi wa urais kwa msingi
kwamba hakuna hata mmoja wa
wagombea wanne wa urais Wil-
liam Ruto, Raila Odinga, George
Wajackoya na Waihiga Mwaure
aliyepata asilimia 50 pamoja na
kura moja kama inavyotakiwa na
katiba.

Anasema uchambuzi unaonye-
sha kuwa hakuna mgombea ali-
yepata asilimia 50 pamoja na kura
moja kama inavyotakiwa na katiba
kwa sababu tume ya uchaguzi hai-
kuzingatia kura ambazo hazijahes-
abiwa za watu waliopigakura kwa
mikono siku ya uchaguzi (kwenye
makaratasi).

Mwanaharakati huyo anaongeza
kuwa hakuna sheria inayompa
mamlaka Mwenyekiti wa wa IEBC
kutangaza mgombea yeyote kuwa
rais aliyechaguliwa kihalali na
kwamba hakuzingatia wapigakura
waliopigakura wenyewe, ambao
jumla yao ni 140,028.

Aidha, anaitaka mahakama ku-
futa matokeo ya uchaguzi wa urais
yaliyotangazwa na mwenyekiti
huyo wa IEBC.

Mkurugenzi Mkuu wa Kituo cha
Masuala ya Diaspora wa Kenya
John Maina, anaungana na

Omtatah kumpinga Ruto akiwa
pamoja na Nyakina Wyclife Gisebe
na Victor Okuna.

Wengine wanaompinga Ruto
ni Khelef Khalifa, anayedai kuwa
uchaguzi wa urais uliokamilika ul-
iendeshwa vibaya, ulisimamiwa na
kutangazwa na IEBC bila kufuata
vigezo.

Kwa pamoja na walalamikaji
wengine George Osewe, Ruth
Mumbi na Grace Kamau, pia wana-
dai mwenyekiti Chebukati aliko-
sea pale alipowatenga makam-
ishna wengine akiwamo Naibu

William Ruto, Rais Mteule wa Kenya anayevaa tabasamu muda
wote licha ya mpinzani wake Raila Odinga, kutinga kortini.
PICHA ZOTE: MTANDAO.

Mwenyekiti Juliana Cherera, Fran-
cis Wanderi, Irene Masit na Justus
Nyangaya, Abdi Guliye na Boya
Molu.

Wanasema kuwa, Chebukati ali-
paswa kuwahusisha makamishna
wote na kwamba kutengwa kwao
kunafanya tamko lililotolewa na
mwenyekiti huyo wa IEBC kuwa
kinyume cha sheria.

700,000 WALIEUNGULIWA

Raia mwingine anayejitambuli-
sha kama mpigakura anayewasili-
sha ombi hilo pamoja na wapiga
kura wengine wawili, Joseph Mu-
tua Ndonga na Simon Mwaura
Njenga wanasema , tume ya uch-
aguzi ilikiuka sheria za uchaguzi
katika muda wa uchaguzi mkuu na
wa urais.

Raia hao wakiwakilishwa na
Wakili Kibe Mungai, wanadai kuwa
zaidi ya watu 700,000 walien-
guliwa kinyume cha sheria kwa
kushindwa na tume kutoa utarati-
bu wa kupiga kura chini ya Kanuni
Maalum za Upigaji Kura iliyopo
kisheria.

Wanadai kuwa, IEBC ilikiuka ka-

nuni za kupigakura kuhusu mahi-
taji maalum, madai yao mahakam-
ani yanaonyesha kuwa kutokana
na madai ya kushindwa, angalau
wananchi 500,000 walio chini ya
kundi lililohitaji kupiga kura kwa
kanuni maalumu, walinyimwa
haki yao ya kuchagua.

Aidha, wanahoji inakuwaje aska-
ri 180,000 wa vikosi vya usalama
walikuwa wakishiriki kulinda uch-
aguzi, huo wasipige kura? Kwanini
hawakuweza kupiga kura na ku-
puuzwa haki yao ya kuchagua
viongozi?

Wanadai kuwa teknolojia iliyo-
tumwa na tume haikuwa wazi, isi-
yowajibika na haikuwa wazi hivyo
matokeo si halali.

Katika uchaguzi huo Muungano
wa Kenya Kwanza unaoongozwa
na Naibu Rais William Ruto, ume-
pata wabunge 159 katika Bunge la
Kitaifa huku Azimio la Umoja-One
Kenya inayoongozwa na Waziri
Mkuu wa zamani Raila Odinga ina
wabunge 162 zaidi kuliko chama
kilichoshinda.

MITANDAO

Jina la penye maonyesho Kilimo kumuenzi mkongwe wa Mbeya
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mkoani Arusha na ikaridhiwa
kuanzishwa kwa Chama cha Kil-
imo Tanzania (Tanzania Agricul-
tural Society Organisation -TASO)
maalum kwa ajili ya kuratibu Mao-
nyesho ya Kilimo. Iliandikishwa
rasmi mwaka 1993.

Wizara ya Kilimo, Mifugo na
Ushirika, ilisimamia kuanzishwa
chombo hicho cha Serikali na

kikapewa jukumu la kuratibu
na kuendesha Maonyesho na
Mashindano ya Kilimo.

TASO, iliratibu maonyesho ya
kilimo yaliyofanyika kitaifa nkoani
Mbeya kwenye Uwanja wa Uyole,
ambao kwa sasa ndiyo unaitwa
Uwanja wa Maonyesho ya Kilimo
wa John Mwakangale.

Vilevile, mwaka 1994, TASO ili-
ratibu Maonesho ya Pili ya Kilimo
yaliyofanyika Kitaifa mjini Moro-

goro kwenye Uwanja wa Tungi,
ambao kwa sasa unaitwa Uwanja
wa Maonyesho ya Kilimo wa
Mwalimu Julius Kambarage Ny-
erere.

TASO, kwa kushirikiana na Wiz-
ara za Sekta ya Kilimo, Mifugo
na wadau wengine waliratibu
Maonyesho ya Kilimo Kitaifa ka-
tika viwanja vya Maonyesho ya
Kilimo vya Kikanda ambavyo ni:
Themi mkoani Arusha; Mwal-

imu J.K.Nyerere -Morogoro; John
Mwakangale-Mbeya; Nzuguni- Do-
doma na Ngongo mkoa wa Lindi.
Viwanja hivyo vilianzishwa kwa
lengo la kuwa na Uwanja wa Mao-
nyesho ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi
katika kila Kanda kitaifa, yaliyo-
fanyika kuanzia Agosti Mosi na ku-
fikia kilele tarehe 8 ya kila mwaka.
Kwenye  maonesho  hayo,
wakulima na wadau wengine
walipata fursa ya kuonyesha, ku-

jifunza teknolojia mbalimbali za
uzalishaji na usindikaji wa mazao,
mifugo na uvuvi.

Washiriki ~ walishindanishwa
na kupata washindi kulingana na
makundi ya bidhaa na teknolojia
zao walizozionyesha na TASO il-
itoa zawadi kwa washindi mbal-
imbali ambazo ni; hati, ngao, zana
za kilimo, pembejeo na fedha ta-
slimu.
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DAl LA MGOMBEA HURU
LHRC wakumbushia hukumu Kkesi ya
Mtikila, watamani serikali imruhusu

Na Sabato Kasika

AFARI ya muda mrefu

ya kusaka fursa ya kuwa

na mgombea binafsi ka-

tika uchaguzi wa viongozi
iliyoanzishwa na mwanasiasa
Mchungaji Christopher Mtikila
(sasa ni marehemu), inaanza
kupata nguvu mpya baada ya
baadhi ya mawakili kuibuka
na namna bora ya kumrejesha
mgombea huru.

Hatua hiyo inatokana na Kituo
cha Sheria na Haki za Binadamu
LHRC kupendekeza mambo
saba kwa serikali, huku namba
moja likiwa ni kutekelezwa kwa
uamuzi wa Mahakama ya Afrika
ya Haki za Binadamu na Watu,
iliyotoa maelekezo ya kuruhusu
kuwapo mgombea huru katika
uchaguzi wowote wa kisiasa un-
aofanyika.

Mkurugenzi Mtendaji wa kit-
uo hicho, Wakili Anna Henga,
anasema hayo, katika mkutano
wake na wanahabari jijini Dar es
Salaam wiki iliyopita katika uzin-
duzi wa Mwezi wa Demokrasia,
kuelekea Siku ya Demokrasia
Dunia itakayofikia kilele chake
Septemba 15 mwaka huu.

“Tulishirikiana na Chama
cha Wanasheria Tanganyika
(TLS) na Mchungaji Mtikila
dhidi ya Mwanasheria Mkuu
wa Serikali tulifungua shauri la
pamoja Namba 9 na 11 mwaka
2011 kuhusu kuwapo mgombea
huru,” anasema.

Anafafanua kuwa mgombea
huyo huru ni katika uchaguzi
wa kisiasa, ambapo walifungua
shauri katika Mahakama ya Af-
rika ya Haki za Binadamu, na
kukubaliwa, na kwamba hadi leo
serikali haijatekeleza hilo.

“Tunadhani sasa ni wakati
muafaka wa kuwa na mgombea
huru ili wale ambao hawako ka-
tika vyama vya siasa nao waweze
kuwatumikia wananchi badala
ya kutegemea wagombea kupitia
vyama tu,” anasema Henga.

Henga anasema  kuruhu-
su mgombea huru kunaweza
kuimarisha ustawi wa demokra-
sia ya vyama vingi nchini, kwa
kuwaacha watu kuchaguliwa
bila kubanwa na mfumo wa
kupitia katika vyama.

Mkurugenzi Mtendaji huyo
anataja mapendekezo mengine
ya kituo chake kuwa ni kuitaka
serikali kutekeleza uamuzi wa
Mahakama ya Afrika Mashariki
kwenye vifungu vya sheria ya vy-
ama vilivyoamuliwa kuwa vinak-
inzana na mkataba wa kuanzi-
sha Jumuiya ya Afrika Mashariki.

“Tunapendekeza kuridhia
Mkataba wa Afrika wa Demokra-
sia na Uchaguzi wa 2007, pia
kuifanyia marejeo Sheria ya Haki
za Msingi na wajibu wa kisheria
(The Basic Rights and Duties En-
forcement Act),” anasema.

Anataja pendekezo lao lingine
kuwa ni kuruhusu wananchi na
wadau mbalimbali kuendelea
kufanya mijadala, makongama-
no na midahalo juu ya haki za
kidemokrasia na pia Watanzania
wapewe katiba mpya kabla ya
mwaka 2025 kwa madai kwam-
ba, katiba mpya ni sasa.

1

Mkurugenzi wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) Anna Henga (kushoto), alipozungumzia uwapo wa mgombea huru.

PICHA: SABATO KASIKA

Aidha anasema katika kuele-
kea Siku ya Demokrasia Dunia
itakayofikia kilele chake Septem-
ba 15 mwaka huu, kituo hicho
kitafanya shughuli mbalimbali
ikiwamo utoaji elimu kwa umma
kuhusu umuhimu wa kuwa na
katiba mpya.

“Tutatoa elimu kuhusu
umuhimu wa wananchi katika
haki za kidemokrasia, mjadala
wa haki za kidemokrasia, tath-
mini ya miaka 30 ya siasa za
ushindani nchini na mambo
mengine muhimu,” anasema.

Aidha, alisema kituo hicho
kimekuwa na mc hango mkubwa
katika kukuza na kuimarisha
haki za kidemokrasia nchini
tangu kuasisiwa kwake mwaka
1995, ikiwa ni pamoja na kufun-
gua mashauri mbalimbali yenye
maslahi kwa umma, katika ma-
hakama za ndani kikanda na zile
za kimataifa.

Anasema takriban miaka
27 tangu kuanzishwa kwa Kkit-
uo hicho, na kwamba kime-
kuwa mstari wa mbele kutetea,
kulinda na kuhifadhi haki za
binadamu nchini kwa kufungua
mashauri mbalimbali yenye ma-
slahi kwa umma.

“Tumefanya hivyo kwa mujibu
wa ibara ya 26 na ibara ya 30 (5)
ya Katiba ya Jamuhuri ya Muun-
gano wa Tanzania ya mwaka
1977, tunapoona kuna ukiukwaji
mkubwa wa haki za kidemokra-
sia kinyume na katiba,” anase-
ma.

Anafafanua kuwa katika ibara

“Tumefanya
hivyo kwa muji-
bu wa ibara ya 26
na ibaraya 30 (5)
ya Katiba ya Ja-
muhuri ya Muun-
gano wa Tanza-
nia ya mwaka
1977, tunapoona
kuna ukiukwaji
mkubwa wa haki
za kidemokrasia
kinyume na kati-
ba,”anasema.

ya 26- (1), inasema kuwa kila mtu
ana wajibu wa kufuata na kutii
Katiba na Sheria za Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania.

“Ibara ya 30-(1) inasema; Haki
na uhuru wa binadamu ambavyo
misingi yake imeorodheshwa ka-
tika Katiba hii havitatumiwa na
mtu mmoja kwa maana ambayo
itasababisha kuingiliwa kati au
kukatizwa kwa haki na uhuru
wa watu wengine au maslahi ya
umma,” akariri Katiba.

Anatolea mfano ni kesi dhidi
ya Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali shauri namba 77 la mwaka
2005, katika Mahakama Kuu ya
Tanzania Masijala Kuu ya Dar
es Salaam, msingi mkuu wa kesi
hiyo ukiwa ni sheria ya uchaguzi.

“Hatua hiyo ilitokana na
kuruhusu wagombea wa na-
fasi mbalimnbali za kisiasa ku-
ruhusiwa kutoa ‘takrima’ kwa
wapigaakura, kitu ambacho ni
rushwa ambapo mahakama ili-
kubaliana na waleta maombi
kwa kusema takrima ni rushwa
na sheria ilirekebishwa baada ya
uamuzi huo,” anasema.

SIKU YA DEMOKRASIA

Mkurugenzi Mtendaji wa LHRC
anafafanua, katika kuelekea Siku
ya Demokrasia Dunia itakay-
ofikia kilele chake Septemba 15
mwaka huu, kituo hicho kinaen-
delea na shughuli mbalimbali
ikiwamo utoaji elimu kwa umma
kuhusu umuhimu wa kuwa na
Katiba Mpya.

“TIkumbukwe

kuwa  katika

utawala wowote wa kidemokra-
sia, katiba ni msingi mkuu wa
kila kitu. Hivyo miongoni mwa
shughuli tunazoshiriki katika
mwezi huu wa demokrasia ni
pamoja na utoaji wa elimu juu
ya umuhimu wa kuwa na katiba
mpya,” anasema.

Anasema kituo kimeandaa
dodoso maalum la maswali ma-
hususi yanayolenga kujua ni
lini Watanzania wangependa
mchakato wa katiba mpya umal-
izike, wangependa mchakato
huo uanzie wapi.

“Lakini pia tunataka tathmini
juu ya uelewa wa Watanzania
kuhusu masuala yahusuyo upa-
tikanaji wa katiba mpya.Hadi

sasa Watanzania zaidi 1000
wameshiriki kujaza dodoso
hilo,” anasema.

“Anaongeza kussema; ‘Tu-

natoa elimu kuhusu umuhimu
wa wananchi katika haki za
kidemokrasia, mjadala wa haki
za kidemokrasia, tathmini ya
miaka 30 ya siasa za ushinda-
ni nchini na mambo mengine
muhimu.”

Henga anasema kituo hicho
kimekuwa na mchango mkubwa
katika kukuza na kuimarisha
haki za kidemokrasia nchini
tangu kuasisiwa kwake mwaka
1995, ikiwa ni pamoja na kufun-
gua mashauri mbalimbali yenye
maslahi kwa umma, katika ma-
hakama za ndani kikanda na zile
za kimataifa.
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JUKWAA LA UONGOZzI

Uchaguzi Angola; UNITA vaanguka kishujaa
kwa MPLA, ikisomba 62% kura jijini Luanda

NA GAUDENSIA MNGUMI

AADA ya majirani Kenya

kumaliza uchaguzi wao

Agosti 9, na Tume Huru

ya Uchaguzi na Mipaka
ya Majimbo (IEBC), kumtangaza
William Ruto, kuwa ndiye Rais
Mteule wa Kenya,kadhalika nchini
Angola mwanachama wa Jumuiya
ya Ushirikiano wa Kusini mwa Af-
rika (SADC), wamefanya uchaguzi
mkuu.

llikuwa ni Agosti 25, Alhamisi
iliyopita Tume ya Uchaguzi ya An-
gola ikitangaza kuwa chama tawala
cha MPLA, kilikuwa kinaongoza
kukiacha nyuma UNITA, licha ya
kwamba watu wengi wanadaiwa
kukichoka chama hicho kikongwe
barani Aftrika kilichotawala kwa ka-
ribu miaka 50 sasa.

Kwa maelezo ya tume, chama
tawala kimeshinda miaka mingine
mitano madarakani kikijizolea
asilimia 51, ya kura dhidi ya UNITA
iliyopata asilimia 44.95. Hata hivyo
ushindi huo unatajwa kuwa ni wa
kura zilizopungua na si wa kishin-
do.

Chama hicho kilishinda kwa
kishindo kwenye majimbo ya Luan-
da kwa asilimia 62 licha ya kwamba
idadi yake haikutajwa.

Uchaguzi huo uliofanyika Agosti
24, uliwaweka kwenye ushindani
mkali Chama cha People’s Move-
ment for the Liberation of Angola™
MPLA na wapinzani wakuu kutoka
chama kilichoasisiwa na Jonas
Savimbi, cha ‘National Union for
the Total Independence of Angola’
-UNITA,

MPLA, imeshikilia mamlaka
nchini Angola kwa takriban mion-
go mitano, mingi ikiwa chini ya Rais
Jose Eduardo dos Santos, ambaye
alikuwa madarakani kuanzia 1979
hadi 2017 alipostaafu na kumuwe-
ka mrithi wake Rais Jodo Lourenco.

Katika uchaguzi huo wapinzani
UNITA, walikuwa na matumaini ya
ushindi wakiamini kuwa wangenu-
faika kutokana na vijana wa An-
gola kuchanganyikiwa kutokana na
umaskini wanaodhani ni matokeo
ya uongozi wa MPLA.

Lakini, mambo hayakuwa hivyo
chama tawala kimepata ushindi
japo si mkubwa katika uchaguzi
huo baada ya tume ya uchaguzi
kutangaza kuwa kura zake zime-
fikia asilimia 51, lakini kiongozi
wa muungano mkuu wa upinzani
alikataa matokeo hayo.

MPLA, chini ya Rais Lourenco, ili-
chukua asilimia 51.2 katika uchagu-
zi wa wiki iliyopita. Mpinzani wake
wa karibu, UNITA, alikuwa na ma-
tokeo bora zaidi kwa asilimia 44.95

UNITA hapo awali ilisema inata-
rajia kupinga matokeo.

MPLA, iliyo madarakani kwa
takriban miongo mitano, imeka-
biliwa na ukosoaji juu ya viwango
vya juu vya umaskini na ukosefu
wa ajira.

Katika uchaguzi huo wapigakura
wachache zaidi ya nusu ya walio-
jiandikisha walijitokeza kwenye
uchaguzi wa Jumatano, ambao
unaonekana kuwa unaelekea
kumpa ushindi Rais Joao Lourenco,
muhula wa pili wa miaka mitano na
kuongeza utawala unazikubali sera

Rais Jodo Lourenco (kushoto), amepata asilimia 51.2, dhidi ya asilimia 48.95 alizopata kiranja wa UNITA Costa Junior. PICHA:
MTANDAO

za ‘Marxist na mrengo wa kiko-
monisti.

Huku zaidi ya asilimia 97, ya kura
zikiwa zimehesabiwa, tume ya
uchaguzi inasema MPLA ilikuwa
mbele kwa asilimia 51 huku mpin-
zani wake wa muda mrefu, UNITA,
akiwa na asilimia 44.95.

Kuanzia hapo tambo zikianza
“Tumewafikia watu wengi zaidi.
Tuna wanachi wengi wanaotuunga
mkono na tutawala bila aina yoy-
ote ya tatizo na tutafanya hivyo,”
msemaji wa MPLA Rui Falcao,
anaawambia wanahabari katika
mji mkuu Luanda, jiji ambalo lilipi-
gia kura kwa wingi kwa wapinzani

wa UNITA.

Hata hivyo, kiongozi wa UNITA
Costa Junior, akihutubia waandishi
wa habari na wafuasi wake kwa
mara ya kwanza tangu kupiga kura,
alikataa kile alichokiita tofauti za
“kinyama” kati ya hesabu za tume
ya uchaguzi na zile UNITA ilizo-
jumlisha yenyewe.

“Hakuna shaka hata kidogo
kwamba MPLA haikushinda uch-
aguzi,” anasema Junior kwa hiyo,
“UNITA haitambui matokeo ya
awali.” Na kutoa wito kwa jumuiya
ya kimataifa kuchunguza hesabu
hiyo.

Kuna hofu kwamba mzozo wow-

ote unaweza kuchochea ghasia na
Junior, aliwataka Waangola watulie.

MPLA na UNITA, ambazo zam-
ani zilikuwa vikundi vya waasi
wanaopinga ukoloni wa Wareno,
walikuwa kwenye pande zinazo-
pingana za vita vya wenyewe kwa
wenyewe vilivyokuwa vikiendelea
baada ya uhuru vilivyodumu hadi
2002 pale kiongozi wa UNITA Jonas
Savimbi, alipouliwa kwa kupigwa
risasa akiwa porini .

Ikiwa matokeo yatabakia kama
kama yalivyo UNITA, kwa mara ya
kwanza, itakuwa imeinyima MPLA
theluthi mbili ya kura zinazohita-
jika kupitisha mageuzi makubwa

nchini humo kwa kuwa itakuwa na
wabunge wengi.

Rais Joao Manuel Lourenco (68),
ameahidi kuongeza mageuzi ka-
tika muhula wake wa pili, ikiwa ni
pamoja na kubinafsisha mali ya
serikali zinazoendeshwa bila tija.

Wakati wa uchaguzi UNITA,
ilichapisha kibonzo cha mgombea
wao Junior kwenye akaunti yake
rasmi ya Instagram ikiwa na nukuu:
“Rais”. MPLA nayo iliweka video
kwenye mtandao wa kijamii ya
Lourenco akiwashukuru Waangola
kwa matokeo ya uchaguzi.

MITANDAO
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Serikali yaombwa

kuwajali wahudumu

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imetakiwa kuweka
mikakati ya kuboresha maslahi
ya wahudumu wa afya ngazi
va jamii, wanaofanya kazi ya
kuelimisha na kupinga masuala
va ukatili wa jinsia, ukeketaji na
ndoa za utotoni vijijini ili kui-
marisha sekta hiyo.

Hayo yalisemwa jana na Mku-
rugenzi Mtendaji wa shirika
lisilo la kiserikali la People’s
Health Movement (PHM) Tanza-
nia, Godfrey Philemon, wakati
akifungua mkutano wa masuala
va afya uliohusisha asasi mbal-
imbali za Kiraia.

Alisema ni vyema serikali
ikaweka mikakati ya kuboresha
maslahi ya wahudumu hao am-
bao muda mwingi wanazunguka

ajili ya kutoa elimu ya masuala
ya ukatili wa Kkijinsia kwa jamii.

“Tunaiomba serikali iimarishe
utaratibu wa wahudumu hao
kwa sababu wanasaidia jamii
katika utoaji elimu ya kupiga
vita ukeketaji, “alisema Phile-
mon.

Pilemon alisema pamoja na
kuwa serikali inawatambua na
sera ya afya inatambua mchan-
g0 Wao sasa ni wakati wa kuwa
na mMwongozo wa Kitaifa kwe-
nye kitengo hiko.

Alisema wakifanya hivyo
itakuwa rahisi kuungana pamoja

katika utoaji huduma jambo am-

balo litasaidia kupunguza tatizo
la watoa huduma hapa nchini.
Alisema baada ya mkutano
huo moja ya mikakati waliyo-
jiwekea ni kuhakikisha wana-
kutana na wahudumu hao ili

kuwatambua pamoja na maeneo :

wanayofanyia kazi ili kujua
kero zao.

Philemon alizitaja nchi zilizo-
fanya vizuri katika kuwajali
wahudumu ngazi ya afya ya
jamii ni Burkina Faso, Ethio-
pia, Mali,Malawi,Tanzania na
Uganda.

“Mfano nchi ya Malawi wana
siku ya Kitaifa kwa ajili ya ku-

tambua mchango wa wahudumu

wa afya ya jamii na nchi ny-
ingine zinawalipa na Tanzania

tunahitaji kufikia hapo “ alisema

Hata aliyeiomba serikali ku-
weka mikakati ya kuboresha
maslahi ya wahudumu hao
kwani wamekuwa wakifika
maeneo ambayo watu wengine
hawafiki kwa ajili ya kutekeleza
majukumu ya jamii.

Kwa upande wake Ofisa Ue-
l[imishaji na uhusiano kutoka
PHM, Tanzania Thomas Edward
alisema Shirika hilo limesajiliwa
kama Asasi ya raia na linafanya
kazi ya kuhakikisha huduma za

afya kuwa haki kwa Watanzania

wote.

“Kuangalia mijadala ya kis-
era, kuunga mkono jitihada za
serikali katika kupaza sauti kwa
watu wa kawaida,” alisema.

Alisema kuwa kazi yao kubwa
ni velimishaji, utetezi ili kila
mtu apate huduma ya afya
katika kiwango kizuri

Alisema pia wanafanya kazi ya

kuangalia sera zilizopo katika
masuala ya uvandaaji, kufanya
tathimini ya miradi iliyopo
kwenye masuala ya afya na
suala la udhalilishaji wa Kijinsia
hususani kwa wanawake.

- Bunge lahisi mwelekeo kushuka
mapato halmashauri jiji Dodoma

Na Augusta Njoji, DODOMA

AMATI ya Bunge ya
Hesabu za Mamlaka
za Serikali za Mitaa
(LAAC), imebaini kuna
mwelekeo wa kushuka kwa ma-
pato ya Halmashauri ya Jiji la
Dodoma kutokana na chanzo
kikubwa cha mauzo ya viwanja
kutoendelea kufanya vizuri.
Akitoa maazimio ya LAAC,
Makamu Mwenyekiti, Selemani
Zedi, baada ya kuchambua hoja
za ukaguzi za jiji hilo zilizotolewa
na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG)
kwa mwaka 2020/21, alisema
vyanzo vipya vilivyobainishwa
na Halmashauri hiyo mbele ya
kamati hiyo ni Chinangali Park,
maegesho ya malori Nala Soko la
Ndugai, hoteli ya Dodoma City,
kitegauchumi cha Mtumba na
stendi ya kisasa.
Alisema wameona vyanzo

wa Kamati ya Bunge Uwekezaji wa Mitaji ya Umma (PIC)
taarifa ya Msajili wa hazina kuhusu uwekezaji katika shmka hilo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

hivyo ambavyo vitakuwa mbada-
la wa chanzo cha uuzaji viwanja
ambacho sasa hakifanyi vizuri.

“Ni matumaini ya kamati
sasa suala la kushuka mapato
halitakuwapo tena kutokana na
vyanzo mlivyovianisha na kile
mnachotarajia kukusanya kupi-
tia vyanzo hivyo, hivyo tunat-
egemea mtakuwa na mwelekeo
wa mapato unaokua,” alisema.

Hata hivyo, alisema kamati
haijaridhishwa na hatua ya ku-
topata mapato yoyote katika
soko la Saba Saba.

“Taarifa ya CAG inaonesha
kuwa Jiji la Dodoma lingeweza
kupata takribani Sh. bilioni 1.2
kwa mwaka kutokana na tozo
na ushuru katika soko hilo.
Kamati hairidhishwi kuona Jiji
la Dodoma halipati mapato ka-
tika soko la Sabasaba pamoja
na kuwapo kwa biashara kub-
wa inayofanyika katika soko
hilo,alisema.

Zedi alisema kamati inakubali-
ana na mwelekeo wa mradi wa
kujenga upya soko la kisasa kwa
kushirikiana na wafanyabishara
waliopo kuanzia hatua ya us-
anifu na kutaka mabadiliko hayo
yafanyike bila kuwapo migogoro.

“Kamati inatoa tahadhari
kwa jiji kuhakikisha wanatumia
eneo lao lenye hati kujenga
soko jipya na endapo watataka
kumshirikisha mmiliki wa eneo

lililo jirani basi wahakikishe
wanamakubaliano ya  kim-
kataba ambayo hayana

mgogoro,”alisema.

Zedi alisema kamati imetoa
wiki mbili kwa Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Jiji hilo, Joseph
Mafuru, kupeleka nyaraka zi-
lizokamilika ofisi za CAG ili hoja
ambazo zinapaswa kufungwa zi-
fungwe ikiwamo ya kutoa zabuni
bila bodi ya zabuni.

Kuhusu mishahara kwa wa-
siostahili, Makamu Mwenyekiti

huyo alisema kamati imetoa
miezi sita kwa jiji hilo kufuatilia
na kuhakikisha Sh. milioni 51
zilizolipwa kwa watu hao zin-
arejeshwa.

Alisema fedha hizo zimelipwa
kwa watumishi waliofariki dunia,
waliostaafu, kusimamishwa kazi
au kufukuzwa kazi.

“Hakikisheni mnafanya ufua-
tiliaji ndani ya miezi sita fedha
zilizolipwa watu wasiostahili
zirudishwe hazina ni fedha za
serikali na hazipaswi
kupotea,”alisema.

Awali, Mwenyekiti wa Kamati,
Grace Tendega, aliitaka hal-
mashauri hiyo kuhakikisha in-
afuata taratibu, kanuni na sheria
na kuzingatia maelekezo ya CAG.

Katibu Tawala wa Mkoa wa
Dodoma, Dk. Fatma Mganga,
aliihakikishia ~ kamati  kuwa
maelekezo na maoni waliyotoa
yatatekelezwa kwa Halmashauri
zote za mkoa huo.

Vifungashio vya plastiki vyazidi kutumika

Na Paul Mabeja, DODOMA
WAKATI  serikali  ikiwa
imetangaza kuanza rasmi

kwa operesheni kabambe ya
kutokomeza vifungashio vya
plastiki ambavyo vimegeuka
kuwa vibebeo kwenye mikoa
yote nchini, bidhaa hiyo im-
eendelea kutumika kwa wingi
katika maeneo mbalimbali liki-
wamo jiji la Dodoma.

Operesheni hiyo iliyotanga-
zwa hivi karibuni na Waziri
wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa
Rais, Muungano na Mazingira,
Dk. Selemani Jafo, ilitarajiwa
kuanza rasmi juzi kwenye
mikoa yote nchini.

Jana, Nipashe ilifanya uchun-
guzi katika maeneo mbalimbali
ya jiji la Dodoma na kubaini
wafanyabiashara wakiendelea
kutumia mifuko hiyo kwa ajili
ya kufangashia bidhaa zao.

Mmoja wa wafanyabiashara
katika soko la Majengo, jijini
hapa, Omary Hussein, alisema
hawafahamu juu ya oparesheni
hiyo ya kupiga marufuku mifu-
ko hiyo inayotumika sasa kama
vifungashio.

“Hatujui kama mifuko hii
inakatazwa sisi bado tunaende-
lea kutumia kama unavyoona
kwa wafanyabiashara wengi
hapa sokoni. Wote tunatumia
mifuko hii kwa gjili ya kufun-
gashia bidhaa mbalimbali na
hatujaambiwa kitu chochote
kuhusu oparesheni hiyo na
viongozi wetu,” alisema Hus-
sein.

Akizungumza na vyombo
vya habari hivi karibu, Waziri
Jafo alisema operesheni hiyo
itagusa maeneo yote yakiwamo
masoko, maduka, magulio, bu-
cha za nyama na samaki. Pia al-
itoa miezi miwili kwa watendaji

wake kupitia upya kanuni ili
kubana vifungashio hivyo ku-
geuka kuwa vibebeo.

Dk. Jafo alitoa kauli hiyo
alipokuwa akizungumza
na wataalamu wa Baraza la
Taifa la Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira (NEMC) walio-
kutana kujadili utekelezaji wa
sheria ya mazingira.

Alisema hatua hiyo ni
utekelezaji wa agizo la Makamu
wa Rais, Dk. Philip Mpango,
aliyeagiza mikoa yote nchini
kuhakikisha wanapambana na
matumizi ya mifuko ya plastiki.

“Operesheni  hii  itakuwa
endelevu na usimamizi wa
katazo la mifuko ya plastiki na
masuala mengine ya kimazin-
gira, kwahiyo itakuwa ni moja
ya majukumu ya kawaida ya
usimamizi wa mazingira kwa
ngazi za Wilaya kupitia vyom-
bo vya usalama ngazi za Wilaya

pamoja na Maofisa Mazingira
wa ndani ya Halmashauri kwa
kushirikiana na NEMC,” alise-
ma. Alisema kanuni ya sita ya
Mwaka 2019 ya kutokomeza
mifuko ya plastiki ilipiga maru-
fuku mifuko hiyo lakini ili-
ruhusu vifungashio kwa lengo
kubwa kwamba kuna baadhi ya
bidhaa lakini kuna watu wasio
waaminifu wamegeuza vifun-
gashio kuwa vibebeo.

“Hivi karibuni tumekamata
mizigo mbalimbali imekuwa
ikitoka nje ya nchi na ku-
kamatwa ikipita katika mipaka
ya nchi, jambo hili haliridhishi
hata kidogo, alisema.

Aliwataka kwenye operesh-
eni hiyo wakuu wa mikoa
na wilaya wahakikishe wa-
nashirikiana na viongozi wa
masoko na magulio ili ku-
hakikisha mazingira yanakuwa
salama.
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Mil. 800/- kumaliza tatizo sugu maji

Na Grace Mwakalinga,
MBARALI

ERIKALI imetoa zaidi

ya Sh. milioni 800 kwa

ajili ya ujenzi wa mradi
Mkunywa, Kata ya Madibira,
Mbarali mkoani Mbeya na
kwamba mradi huo baada ya
kukamilika utahudumia vi-
jiji saba.

Meneja wa Wakala wa Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira
Vijijini (RUWASA) Wilaya ya
Mbarali, Mhandisi Samuel
Heche, alisema jana kuwa
mradi huo ulianzishwa miaka
12 iliyopita lakini kutokana na
sababu mbalimbali haukuka-
milikalichaya kutoa Sh. mil-
ioni 90 kwa wakati huo.

Alisema baada ya serikali
kupata taarifa hizo, kupitia
Wizara ya Maji ilitoa maagizo

[, i —— "

kwamba mradi huo ukami-
like haraka na wananchi wa
Madibira waanze kupata maji
safi na salama.

“Kwa sasa mradi huo ume-
fikia hatua mbalimbali na RU-
WASA wanaendelea kusima-
mia kazi usiku na mchana
ili kumaliza na kutoa huduma
Theha, Mahango, Chalisuka,
Mkunywa, Ikoga, Nyamakuyu
na Nyakadete,” alisema.

Mhandisi Heche alise-
ma mkandarasi wa ujenzika-
tika mradi huo amekabidhiwa
juzi na kwamba unatarajiwa
kukamilika  Februari, mwa-
kani.

Naibu Waziri wa Maji,
Mhandisi Maryprisca Mahun-
di, alitembelea mradi huo na
kushangazwa kwa nini  hau-
jakamilika kwa wakati licha ya
serikali kutoa fedha.

Alisema mradi huo ni mion-
goni mwa miradi kichefuche-
fu katika Wizara ya Maji na
kwamba hawatakubali kuona
unakwama tena na badala
yake RUWASA isimamie ku-
hakikisha wananchi wanaanza
kupata huduma ya maji safi na
salama.

Baada ya kukagua mradi
huo, Mahundi alizungumza na
wakazi wa madibira na ku-
mueleza adha wanazopitia ku-
tokana na tatizo la maji katika
maeneo yao.

Secila Chungu alisema ndoa
yake iko hatarini kuvunjika
kutokana na  muda mwingi
kuutumia kutafuta maji na
kushindwa kuhudumia ndoa
yake.

Alisema zaidi ya masaa
nane hutumia kwenda kutafu-
ta maji hali inayosababisha
mumewe kuona hapati nafasi

ya kukaa kwa pamoja kupanga
mipango.

Aliiomba serikali kukamili-
sha mradi huo ili waanze ku-
pata huduma za maji safi na
salama  kwani  miaka 12
imepita tangu kuanza ujenzi
wa mradi huo lakini haukuka-
milika.

Alisema wanawake ndio wa-
hanga wakubwa wa tatizo la
maji kwani yanahitajika kwa
ajili ya shughuli nyingi katika
familia hivyo kukamilika kwa
mradi huo kutasaidia ndoa
zao kuwa salama na mambo
mengine kufanyika.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali,
Rueben Mfune amesema yeye
nijicho la Rais hivyo atahakiki-
sha mradi huo unakamilika
kwa wakati na kujengwa ka-
tika viwango vinavyohitajika
kwa kuzingatia thamani ya
fedha.

Mkuu wa Polisi kikosi cha Usalama Barabarani Mkoa wa Mbeya, Yusuph Kamotta (kulia) na Mkuu wa Operesheni
mkoani humo, Abdi Issango (kushoto), wakikagua stika ya viakisi mwanga ambavyo viliwekwa kwenye trekta
kama mfano, wakati wakitoa elimu kwa madereva wilayani Mbarali juzi, kwa lengo la kuhamasisha uwekaji wa
stika hizo, kabla ya kesho. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Watakiwa
kuzingatia ukomo
matumizi dawa

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MAMLAKA ya Dawa na Vifaa Tiba
Tanzania (TMDA) Kanda ya Nyanda
za Juu Kusini, imewakumbusha wa-
fanyabiashara na wauzaji wa dawa
kuzingatia ukomo wa matumizi ya
dawa na vifaa tiba wanavyoviuza
ili kulinda afya za wananchi.

Rai hiyo imetolewa jana na Me-
neja wa TMDA Kanda ya Nyanda za
juu Kusini, Anitha Mshighati, huku
akisema wanatarajia kuanza uk-
aguzi katika kila duka la dawa
kuangalia utekelezaji wa maagizo
kuhusu marufuku ya kuuza dawa
zilizokwisha muda wa matumizi.

“Wafanyabiashara wanapaswa
kuzingatia kanuni na taratibu zili-
zotolewa na TMDA Kkatika uuzaji wa
dawa ili kukabiliana na uuzaji hole-
la wa dawa ambazo zimekwisha
muda au hazitakiwi mwa mujibu
wa wataalam kwenye maduka ya
dawa,” alisema Mshighati.

Aliogeza kuwa licha ya kutangaza
kufanya msako duka kwa duka
kukagua utekelezaji wa agizo la
marufuku uuzaji wa dawa zilizok-
wisha muda, aliwasisitiza wa-
fanyabiashara kuwa na nakala ya
Kielektroniki ya taarifa ya mzigo
mfano ankara, kifani pamoja na
vibali kutoka taasisi zinazohusika
na usajili.

Alisema wafanyabiashara hao
wanatakiwa kuhakikisha wanajaza
fomu ya usajili ya mteja na kui-
wasilisha ofisi za TMDA ili kupata
namba ya utambulisho na nywila.

Mshighati aliongeza kuwa kabla
ya muhitaji kulipa ada ahakikishe
anawasilisha hati ya malipo am-
bayo yatafanyika benki katika ofisi
ya TMDA ili kupata kibali za ku-
fanya biashara hiyo ya uingizwaji
wa bidhaa anazozihitaji.

“Tunahamasisha wafanyabiashara
wanaojihusisha na uuzaji wa dawa
za binadamu kuzingatia utaratibu
na sheria za kuingiza na kutoa bid-
haa nchini ili kulinda afya za wa-
tumiaji,” alisema Mshighati.

Aliwahamasisha wafanyabiashara
kuzingatia usajili wa dawa nchini
kujihakikishia kuwa zinakidhi
Viwango vya ubora, usalama na
ufanisi ili watumiaji waweze kupata
dawa sahihi kwa ugonjwa husika.

Wasioweka viakisi mwanga vyombo vya usaf|r| kukiona

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

JESHI la Polisi Kikosi cha Us-
alama Barabarani mbkoani
Mbeya, limesema hadi kufikia
Septemba Mosi, mwaka huu, wa-
miliki na madereva wa vyombo
vya moto vikiwamo magari,
pikipiki zote za magurudumu
matatu na trekta wawe wamewe-
ka viakisi mwanga ili kukabiliana
na ajali za barabarani. Maagizo
hayo yalitolewa juzi na Mkuu
wa Oparesheni Mkoa wa Mbeya,
Kamishna Msaidizi (ACP) Abdi
Issango, wakati akimwakilisha

Kamanda wa Polisi mkoani hapa
, Ulrich Matei, kwenye ufunguzi
wa mafunzo ya viakisi mwanga
yaliyofanyika wilayani Mbarali.

Alisema Jeshi la Polisi limetoa
elimu kuhusu umuhimu wa
vyombo vya moto kuwekwa vi-
akisi mwanga ili kukabiliana na
ajali hususani nyakati za usiku na
kwamba baada ya hapo oparesh-
eni ya kuwakamata madereva
wakaidi itaanza.

“Leo tumeanza kutoa elimu
kwa madereva wa maguta, trekta,
bajaji na Coaster lakini elimu hii
ni kwa wote. Tunatekeleza maa-

gizo ya Mkuu wa Jeshi la Polisi
nchini, IGP Camilius Wambura,
kwamba kila mkoa utoe elimu ya
umuhimu wa viakisi mwanga,”
alisema Issango.

Kamanda wa Kikosi cha Usala-
ma Barabarani Mkoa wa Mbeya,
Yusuph Kamotta, alisema mion-
goni mwa mikakati ya kupunguza
ajali mkoani hapa ni pamoja na
kuwekwa viakisi mwanga kwe-
nye vyombo vya moto.

Alisema wilaya ya Mbarali ni
miongoni mwa maeneo yenye
vyombo vingi vya usafiri ambapo
kwa sasa kuna power tiller 3,000

ambazo zinatumika kusafirisha
abiria na shughuli za kilimo.

“Tumetoa elimu kwa ma-
dereva na kuwaonyesha namna
wanavyotakiwa kuweka viakisi
mwanga kwenye vyombo vya
moto. Naamini kila mmiliki au
dereva atatekeleza agizo hili kwa
mujibu wa sheria barabarani,”
alisema Kamota.

Aidha, Kamota alipiga maru-
fuku madereva wa maguta na
power tiller wilayani Mbarali
kuacha tabia ya kusafirisha abiria
kwani vyombo hivyo ni maalum
kwa ajili ya kusafirisha mizigo.

Helson Zabron, mmiliki wa
pawatila alisema elimu ya viakisi
mwanga imekuja wakati mua-
faka na kwamba wako tayari
kulitekeleza. Alisema atakuwa
balozi mzuri kwa wenzake kuha-
masisha kuweka viakisi mwanga
kwenye vyombo vyao ili kuzuia
ajali hususani nyakati za usiku.

Ofisa Mtendaji wa Ubaruku,
Ponsiano Mhavila alilihakikishia
Jeshi la Polisi kwamba zoezi hilo
litatelezwa kwa ufanisi mkubwa
na kwamba dereva yeyote ata-
kayekaidi ataripotiwa kwenye vy-
ombo vya sheria.



Mkakati kudhibiti

biashara binadamu

kuimarishwa zaidi
Waziri asema

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais,

Katiba, Sheria, Utumishi na Uta-
wala Bora, Haroun Ali Suleiman, :

amesema serikali itaendelea
kupambana na biashara har-
amu ya usafirishaji binadamu
kama inavyopambana na dawa
za kulevya na udhalilishaji.

Aliyasema hayo jana katika
hoteli ya Golden Tulip, visiwani
hapa wakati wa maadhimisho
va Kitaifa ya siku ya kupinga
usafirishaji haramu wa bina-
adamu na uzinduzi wa mpango
wa usimamizi wa nyumba
salama.

Haroun, alisema kitendo cha
Tanzania kuridhia mkataba wa
Umoja wa Mataifa wa Kuzuia
Biashara ya Binadamu ni dha-
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Hemed awapa kibarua walimu wakuu

Na Mwandishi Wetu

AKAMU wa Pili wa
Rais, Hemed Sulei-
man Abdulla, ame-
wataka walimu
wakuu katika mkoa wa Kaska-
zini Pemba kuwajibika ipasavyo
ili kuleta ufanisi wa kazi zao.

Hemed, aliyasema hayo jana
alipokuwa akizungumza na
walimu wakuu wa shule za
maandalizi, msingi na sekond-
ari za serikali na binafsi kwe-
nye kikao kazi kilichofanyika
kwenye ukumbi wa Baraza la
Wawakilishi, Wete.

Alisema, walimu wakuu ndio
wasimamizi wakubwa kwenye
sekta ya elimu, hivyo aliwataka
kuimarisha nidhamu, uwajibi-
kaji na kila mmoja kutimiza
wajibu wake kwa maslahi ya

taifa.

“Suala la nidhamu naomba
walimu wakuu acheni muhali.
Kuna walimu hawaji kazini kwa
wakati, watoro, hawana mwon-
gozo katika kufundisha. Hili
lifuatilieni kwa nguvu zote ili
kupata wataalamu na viongozi
bora baadaye,” alisema.

Hemed, alisema ni vyema kila
mwalimu mkuu kuhakikisha
anatoa mwongozo kwa walimu
walioko chini yake ili kujua ma-
slahi yao na kuwapatia haki zao
na kuimarisha utawala bora.

Makamu huyo wa Rais , aliu-
taka uongozi wa Wizara ya
Elimu na Mafunzo ya Amali
kuhakikisha inawalipa walimu
wote wanaodai stahiki zao ili
kufanya kazi kwa weledi na
kutoa wataalamu bora baadae.

Aidha, Hemed alisema kuwa

Serikali itahakikisha inawali-
pa walimu wote stahiki zao
ikiwemo fedha za likizo hata
waliokuwa kwenye ugatuzi.

“Kila anayestahili kupata
haki yake serikali itahakikisha
analipwa kupitia utaratibu ul-
iowekwa ili kufanya kazi kwa
weledi mkubwa na kuhakikisha
wanapatikana wataalamu na
viongozi bora wa hapo baadae”
alisema.

Pia, aliutaka uongozi wa
wizara hiyo kuhakikisha ajira
ambazo zimetangazwa na seri-
kali zifate utaratibu ambao uta-
saidia kuwapata walimu ambao
wanasifa stahiki.

Aidha, aliiagiza wizara ku-
hakikisha kila mwalimu atakae-
ajiriwa kufanya kazi katika se-
hemu husika ni vyema uongozi
kusimamia mfanyakazi huyo

akaenda sehemu aliyooomba
na si vinginevyo.

“Wizara ihakikishe nyumba
ambazo zimejengwa kwa ajili
ya walimu kupatiwa walimu
husika na si kukaa mtu yeyote
ambaye hahusiki kuishi humo,”
alisema.

Naye Waziri wa Elimu na
Mafunzo ya Amali, Lela Mohm-
ed Mussa, alisema serikali im-
ejipanga kuhakikisha inaima-
risha na kuboresha shule zote
ambazo zinataka kufanyiwa
ukarabati kupitia pesa za ahu-
weni ya UVIKO -19.

Waziri Lela, alisema wizara
itahakikisha inachukua hatua
stahiki kwa walimu wote wa
shule za serikali na binafsi ili
kuhakikisha serikali inayafikia
malengo ambayo imejiwekea
kwa wananchi wake.

hiri kuwa iko katika kupambana

na janga hilo ambapo Zanzibar
inatekeleza maadhimisho hayo.

Waziri huyo alisema biashara
haramu ni vita katili na hu-
chukua sehemu kubwa ya
mapato haramu na waathirika
wakuu ni wanawake na watoto.

Alisema, si vibaya wananchi
kwenda kufanya kazi nje ya
nchi lakini kutumikishwa Kiny-
ume cha sheria na taratibu
haikubaliki.

Pia, alisema sababu za ku-
wapo kwa biashara haramu
duniani kote ni uhitaji wa
nguvu ikiwamo wananchi
kutumikishwa katika viwan-
da, mashamba, migodi na mae-
neo mengine ambapo husaba-
bisha vitendo vya udhalilishaji.

Naye Waziri wa Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Riziki Pembe Juma, alisema
kuzinduliwa kwa mwongozo
huo ni mkakati wa kupambana
na usafirishaji haramu wa bina-
adamu na ukatili kwa kuweka
nyumba salama kwa ajili ya
kuwasaidia waathirika.

Alisema kuna mafanikio mbal-
imbali yaliyopatikana ikiwamo
kuwa na sheria ya usafirishaji
haramu wa binaadamu lakini
pia NgUVU za ziada zinahitajika
katika mapambano hayo.

Waziri wa Ustawi wa Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto Zanzibar, Riziki Pembe (wa tano kulia mstari wa mbele), akiwa
na wajumbe wa kamati ya ustawi wa jamii ya Baraza la Wawakilishi, baada ya kikao cha kujadili sheria ya mtoto,
Chukwani, Zanzibar juzi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

SMZ vajizatiti kuboresha mazingira uwekezaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar, imeanza
kuchukua hatua za kuimarisha
mazingira ya uwekezaji ili kukuza
uchumi wa nchi na watu wake.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
Kazi, Uchumi na Uekezaji,
Mudrik Ramadhan Soraga, ali-
yasema hayo jana mjini Zanzibar
wakati akifungua kongamano la
wafanyabiashara wa Iran na Zan-
zibar.

Aliyataja maboresho hayo ni
pamoja na kufanya mabadiliko

ya sheria, kisera na kuboresha
huduma za kituo cha pamoja ka-
tika Mamlaka ya Uwekezaji Zan-
zibar (ZIPA).

Waziri aliitaja  mikakati ya
kuboresha miundombinu ya nchi
ikiwamo ujenzi wa bandari ya
Mangapwani, ujenzi wa barabara
na kuongeza gridi ya umeme kwa
kuongeza megawati 150.

Pia, aliwataka wafanyabiasha-
ra kutoka Jamuhuri ya Kiislamu
ya Iran kuwekeza visiwani hapa
kutokana na fursa mbalimbali
zilizopo.

Alisema Serikali ya Mapinduzi

ya Zanzibar SMZ iko tayari kush-
irikiana na wafanyabiashara hao
katika masuala ya uwekezaji ka-
tika kupanua wigo kwenye sekta
mbalimbali.

Waziri huyo alisema Zanzibar
kuna fursa nyingi za kuwekeza
ikiwamo uchumi wa bluu ambao
umegusa sehemu nyingi za ku-
leta mafanikio.

Naye Naibu Waziri wa Kilimo
wa Iran, Seyed Mohammad
Aghamiri, alisema nchiyake iko
tayari kuwekeza visiwani hapa
katika sekta mbalimbali .

Alisema uwekezaji huo utaleta

maendeleo ya kielimu ili kwen-
da na kasi ya kiuchumi inay-
otakiwa. Pia, alisema Iran iko
tayari kuwekeza katika masuala
ya kilimo, ufugaji, uvuvi pamoja
na utengezaji wa chanjo za mifu-
£0.
Aidha, alisema Iran imetoa
fursa kwa wadau kwenda nchini
humo kupata mafunzo kuhusu
utengenezaji wa chanjo hizo
huku akiwataka washiriki wa
kongamano hilo kulitumia katika
kufungua na kukomaza mahusi-
ano zaidi kibiashara.

Katibu Mkuu wa Wizara ya

Nchi Ofisi ya Rais Kazi Uchumi
na Uwekezaji, Dk. Habiba Hassan
Omar, alisema ujio wa wageni
hao ni muhimu kwa kuwa uta-
saidia kuzitangaza fursa za nchi
hizo mbili.

Alisema, kongamano hilo lital-
eta manufaa baina ya Iran na
Zanzibar kuweza kushirikiana
katika maeneo waliyoyaona.

“Kikao hichi kitakua na manu-
faa kwa pande zote mbili ambapo
tutaweza kuzitumia fursa katika
nchi zetu hizi mbili ili kuweza
kufanya maamuzi ya uekezaji,”
alisema.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

JACQUELINE ELLY MASONGWA
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari ainaya TOYOTA RAV 4
yenye namba za usajili T446
DGG, chasisi namba
ZCA250003650 , engine namba
1221065471, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi
Polisi taarifa
DSM/RHQ/RB/338047/2022

KUPOTEA
KWA CHETI

NTIMI NIKUSUMA MTAWA anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index
namba $0120-0101 kilichotolewa na baraza la
mitihani  la  taifa kupitia  KIGONSERA
SECONDARY SCHOOL mwaka 2002. Kwa
yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo chochote
cha polisi.

POLISI TAARIFA : DAR/URA/RB/338476/2022

KUPOTEA KWA

AKDI YA GARI

ALICIA LORI DAVIS
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya TOYOTA

HILUX-D/CABIN yenye namba
za usajili T826 ABX, chasis
namba In1060057660,engine
namba 312690035, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa
ARU/ARU/RB/342717/2022

MWAMBA AUCTION MART AND
RECOVERIES

Kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na mteja wetu
HERITAGE FINANCING CO. LTD tutauza kwa mnada
wa hadhara mali ya Mapinduzi Aloyce Jeremiah
(mdaiwa), itauzwa kufidia deni analodaiwa.

TANGAZO LA MNADA
WA HADHARA

JINALA MALI SIKU YA
MDAIWA | ITAYOUZWA USAJILI MNADA
MAPINDUZI
ALOYCE PIKIPIKI | MC 684 CEX | 05/09/2022
JEREMIAH

MASHARTI YA MNADA

+ Mnada utafanyika saa nne (4:00) asubuhi

+ Mnunuzi atatakiwa kulipa 25% ya bei yam nada
papohapo na 75% atalipa ndani ya siku 14,
akishindwa ~mnada utarudiwa na pesa
haitarudishwi.

+ Gharama za kubadili umuliki ni juu ya mnunuzi

+ Masharti ya mnada kuzingatiwa

KWA MAWASILIANO PIGA 0735 170 553

KIBAIGWA AUCTION MART & CO.
LTD COURT BROKER

TANGAZO LA MNADA
WA HADHARA

KWA IDHINI TULIYOPEWA NA UHUMA
FINANCIAL ~ SERVICES = TUTAFANYA
MNADA WA HADHARA  TAREHE
28/09/2022 SAA NNE ASUBUHI WA
KUUZA NYUMBA PLOT NO. 3 BLOCK 81
CHINANGALI EAST MALI YA HELI
MWAFUTE. NA GARI T 425 AGR ESCUDO
MALI YA ANDREW MNGUU BAADA YA
KUSHINDWA  KULIPA  MIKOPO YAQ,
MNADA WA GARI  UTAFANYIKA
NYERERE SQUARE WA NYUMBA
UTAFANYIKA AREA" A"MAHALI NYUMBA
ILIPO.

KWA MAWASILIANO PIGA
NO. 0688729841/ 0657222838

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.86 OF 2022

In the matter of the estate of the late EFRASIA
KALIKAMO of DODOMA

AND

In the matter of an Application for letters of
Administration by DOROTHY STEWART KALIKAMO

GENERAL CITATION

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit before
the grant of letters of Administration is made to the
above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the 7
Day of 10,2022.

Dated at Dodoma this 6™ day of June, 2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI KISUTU
SHAURI LA MADAINA 196 YA MWAKA 2020
GATEWAY TO ZANZIBARLTD..........| MDAI
DHIDI YA
BENY BILLY CONSTRUCTION LTD......MDAIWA
KWA.BENY BILLY CONSTRUCTION LTD
KUITWA SHAURINI

Kwakuwa mwombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo
ya mwombaji yameelezwa katika nakala za maombi ambazo
zinaweza kupatikana katika mahakama hii,mnahitajika
kuhudhuria ninyi binafsi au wakili au mwakilishi ambaye
anaruhusiwa kisheria,siku ya tarehe 6/9/2022 saa 07:00
mchana ili kusikiliza hukumu ambayo ilisikilzwa upande
mmoja(mdai), mbele ya MHE.RUGEMALIRA.

ANGALIZO

Kama hamkuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu,mahakama
ikitibitika kama mmepokea kuitwa shaurini,itaweza kutoa
hukumu kuwa mmeshindwa.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama
hii leo tareh i 08 mwaka 2022

HAKIMU MKAZI MKUU
KISUTU -DAR ES SALAAM

KUPOTEA KWA CHETI

HAMISA ISMAIL MAGOHA anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba  S3815-0013
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia VITIRA  SECONDARY SCHOOL
mwaka 2016. Kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi.

POLISI CONTROL NAMBA: 9910834104754

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YARAIS

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALIZA MITAA
HALMASHAURI YA MANISPAA MOROGORO
SHERIA YA UMILIKISHAJI WA ARDHI YA MWAKA 1999
KUPOTEA KWA BARUA YA TOLEO YA KUMILIKI ARDHI
BARUA YA TOLEO YENYE KUMB. NA. MMC/LD/12497

MMILIKI ALIOANDIKISHWA: AMRI RAMADHANI
NG'UMBEWE WA S.L.P 222, MOROGORO

ARDHI: KIWANJA NA. 91KITALU BB MOROGORO
TOWNSHIP-MANISPAA YA MOROGORO

MUOMBAJI: RAMADHANI AMRI RAMADHANI WA
S.L.P 3017, MOROGORO

Taarifa inatolewa kwamba BARUA YA TOLEO YA KUMILKI
ARDHI iliyotajwa hapo juu imepotea na ninakusudia kutoa
NAKALA HALISI YA BARUA YA TOLEO YA KUMILIKI ARDHI
iwapo hakuna pingamizi litakalo tolewa kwa muda wa SIKU
30 toka tarehe ya taarifa hii itakapotangazwa katika gazeti.
HATI YA BARUA HALISI YA TOLEO ikionekana, irudishwe kwa
MKURUGENZI WA MANISPAA-MOROGORO S.L.P166 MOROGORO

KNY: MKURUGENZI WA MAMSP‘%E A7 WA MR
MOROGORO ~ wm.mno‘s‘v‘-'“"

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

ANNETH DOTTO NUSURUPIA
ANATANGAZA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI'YENYE NAMBA ZA
USAJILITN4 DMC
ENGINE NAMBA 2AZEAA901989
CHASSES NAMBA
ACA385144260
YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFAKITUO CHA POLISI
KILICHOPO KARIBU
TAARIFA:- ARU/ARU/RB 198854/2022

Uza, Chenye
Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie:
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

KUPOTEA KWA CHETI

ARNOLD LEORNALD SAKAYA anatangaza
kupotea kwa RESULT SLIP ya kidato cha
sita yenye index namba S.12220/0504
iliyotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia MSAMALA SECONDARY SCHOOL
mwaka 2022 . kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: MKB/RB/2726/2022

OFISI ZA
MATANGAZO
Mikocheni

IndustRial
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18 wapigwa
risasi na polisi
Madagascar

WATU 18 wakazi wa mji wa Ikolo nchi-
ni Madagascar wamefariki huku wengine
wakijeruhiwa baada ya polisi kufyatua
risasi ili kutawanya kundi la watu wal-
jokuwa wamekasirishwa kwa kutekwa
nyara kwa mtoto mwenye ulemavu wa
ngozi/albino.

Kwa mujibu wa shirika la habari Ia
AFP, ripoti hiyo imetolewa na Tango
Oscar Toky ambaye ni daktari mkuu
kwenye hospitali moja kusini mashariki
mwa Madagascar.

Toky alisema kati ya watu 34 walio-
jeruhiwa, tisa ni mahututi, na kwamba
wanasubiri helikopta za serikali ili ku-
wapeleka kwenye hospitali ya mji mkuu.

“Takriban watu 500 waliokuwa wame-
beba visu na mapanga walijaribu kuingia
kwa nguvu kwenye kituo cha polisi
ambako washukiwa wa utekaji nyara
walikuwa wameshikiliwa,” alisema.

Ofisa wa polisi kutoka mji wa Ikongo,
akizungumza kwa njia ya simu na AFP
alisema walijaribu kushauriana na waan-
damanaji hao lakini pale walipokataa
kusikia, hawakuwa na njia nyingine ila
kutumia risasi za moto ili kujilinda.

Mkuu wa polisi kitaifa Andry Rakoton-
drazaka aliwaambia wanahabari kwamba
tukio hilo ni la kuhuzunisha, na kwamba
lingezuilika.

VOA

“Takriban watu 500
waliokuwa wamebeba
Visu na mapanga wali-
jaribu kuingia kwa
nguvu kwenye kituo
cha polisi ambako
washukiwa wa utekaji
nyara walikuwa wame-
shikiliwa,” alisema.

MEXICO, MEXICO

UMOJA wa Mataifa (UN) imesema mkakati
wa kikatili wa kutisha raia ni tatizo la ki-
mataifa lakini nchini Mexico ambako watu
100,000 wametoweka tangu 1964 inatajwa
kuwa inaleta sura mbaya kwa nchi tangu
mwaka 2014.

Agosti 30 ni siku ya kimataifa ya kukum-
buka manusura na waathirika wa vitendo
vya kutoweshwa duniani.

Kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa
jana na RFI, suala la kutoweka kwa wa-
nafunzi 43 bado halijapatiwa ufumbuzi.

Mwaka 2021 kamati dhidi ya vitendo vya
kutoweshwa ambayo iko ziarani nchini

20 wauawa machafuko
Iraq, Iran yafunga mpaka

BAGHDAD, IRAQ

MACHAFUKO mapya yametajwa kui-
kumba Iraq na kusababisha vifo vya watu
takribani 20 huku Iran ikifunga mipaka
yake wakati wanamgambo wa ulamaa wa
Kishia wenye ushawishi mkubwa wakika-
biliana na vyombo vya usalama katika eneo
la Green Zone.

Kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa
jana na DW, wanamgambo wa Saraya
Salam wanaotajwa kuegemea upande wa
Mugtadha al-Sadr walirusha mabomu kwa
kutumia makombora kuelekea eneo la Al-
Mintagah wakati vyombo vya usalama vya
Iraq vikijibu kwa mashambulizi.

Jeshi la Iraq lilisema makombora manne
yalirushwa kuelekea eneo hilo ambalo lina
ulinzi mkali.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa picha za moja
kwa moja za televisheni zilionesha ghasia
hizo, huku mtu mmoja akijeruhiwa karibu
na jengo la wizara ya mambo ya kigeni ya
Iraq. Ilielezwa kuwa idadi ya waliouawa
tangu machafuko yalipoanza Agosti 29 ili-
kuwa imefikia 22 kwa mujibu wa maofisa
wawili wa afya walionukuliwa na shirika la
habari la Associated Press.

Taarifa ilisema wanamgambo wa Saraya
Salam waliamua kukabiliana na vikosi vya
usalama vya Iraq kulipiza kisasi mauaji ya
wafuasi wa al-Sadr wasiokuwa na silaha.

Kwa mujibu wa maofisa wawili wa vyom-
bo vya usalama waliozungumza na shirika
la habari la Reuters, wanamgambo hao pia
walitwaa udhibiti wa makao makuu ya kun-
di jengine la wanamgambo wanaoungwa
mkono na Iran katika miji ya kusini mwa
Iraq usiku wa kuamkia jana.

IRAN YAFUNGA MPAKA

Iran, ambayo inashutumiwa na upande
wa Al-Sadr kwa kujihusisha na siasa za
ndani za Iraq, ilitangaza kufunga mpaka
wake kwa kile ilichosema ni kwa sababu ya
machafuko na amri ya kutotoka nje iliyo-
tangazwa katika baadhi ya maeneo nchini
Iraq.

Televisheni ya serikali ya Iran iliwataka
raia wa nchi hiyo kuepuka safari za kwen-
da Iraq na kwa mahujaji wake waliokuwa
tayari ndani ya Iraq kutokwenda kwenye
miji mingine kando na waliyopo sasa.

Mamilioni ya Wairani huzuru mji wa Ker-
bala nchini Iraq kila mwaka kushiriki maa-
dhimisho ya siku 40 za kuomboleza mauaji

ya Hussein, mmoja wa wajukuu wa Mtume
Muhammad (S.AW).

MKWAMO WA KISIASA

Serikali ya Iraq ipo kwenye mkwamo wa
kisiasa tangu chama cha Al-Sadr kushinda
wingi wa viti kwenye uchaguzi wa bunge
wa mwezi Oktoba, lakini kushindwa kupata
viti vya kutosha kuunda serikali peke yake.

Ilielezwa kuwa hadi kuamuwa kujion-
dowa kwenye majukumu yote ya kisiasa
wiki hii, ulamaa huyo alikuwa amekataa
kutafuta muafaka na mahasimu wake wa-
naoungwa mkono na Iran na alijitoa kwe-
nye mazungumzo ya kuutatua mkwamo
huo. Pia taarifa hiyo ilisema hatua ya hivi
karibuni ya kujiuzuru ghafla imeugeuza
mkwamo huo wa kisiasa kuwa machafuko,
huku pakiwa hapajulikani hatima yake.

Vile vile ilidaiwa kuwa ulamaa huyo ana-
jipatia nguvu kubwa kutokana na uwezo
wake wa kuhamasisha umma na kudhibiti
sehemu kubwa ya wafuasi wake walio kwe-
nye ngazi za mashina, lakini tamko lake
la kuachana na siasa liliashiria kuwapa
wafuasi wake uhuru wa kujiamulia na ku-
jitendea watakavyo.

DwW

Vikosi vya usalama vikitumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji kutoka Ikulu ya Jamhuri mjini Baghdad juzi. PICHA: DW.

Visa watu kutoweka vyakKithiri Mexico

Mexico ilisema ina wasiwasi juu ya hali in-
ayojiri nchini humo na hali ya unyanyasaji
inayoathiri waathiriwa na familia zao katika
muktadha ambapo wahusika hawaadhibiwi.

Ilielezwa kuwa miongoni mwa watu wali-
otoweka ni wanafunzi 43 wa Ayotzinapa,
waliotekwa nyara usiku wa Septemba 26
kuamkia Septemba 27, 2014 huku jambo hilo
likitajwa kuzua sintofahamu nchini Mexico
na ufichuzi mpya wa hivi majuzi ambao un-
aonyesha kuwa kesi hiyo ni uhalifu wa seri-
kali ambayo inaendelea kutikisa Mexico juu
ya tatizo hilo.

Aidha, ilibainishwa kuwa miaka nane
baadaye mabaki ya miili ya wanafunzi wa-
tatu pekee kati ya 43 ndiyo yaliyopatikana.

Akija kusaidia familia wakati wa maan-
damano ya kutafuta haki, Juventina Nico-
las, kutoka shirika linalopambana dhidi ya
mateso na kutokujali, alisisitiza utafiti na
uchunguzi havipaswi kusitishwa.

“Hii ni miaka nane ya maandamano, utafi-
ti na mateso kwa wazazi kwa huzuni kubwa
kwa sababu bado hakuna haki, tunachotaka
ni kujua wapi walipo hawa waliotoweka,”
alisema Nicolas.

Mmoja wa wajumbe wa shirika linalotetea
haki kwa wahanga waliotoweka Angelica
Orozco, alieleza kuwa “Vita hivi ambavyo
Felipe Calderon alivianzisha mwaka wa
2006 na ambavyo vilileta wimbi hili zima la
umwagaji damu na kutoweka kwa watu kote

Mexico vilituathiri sote moja kwa moja au
kwa njia isiyo ya moja kwa moja,” alisema.

Aliongeza kuwa shirika lao linaambatana
na familia kukabiliana, kutojali na kuto-
chukua hatua kwa mamlaka, akidai kuwa
mara nyingi ni ndugu wenyewe ambao hu-
chunguza na kutafuta kupotea kwao.

“Lengo letu siku zote litakuwa kuwatafu-
ta, tunaweza kuona kwamba si polisi wala
tume ya utafiti ya ndani yenye nia yoyote ya
kubadilisha mambo,” alibainisha.

Inaelezwa kuwa nchini Mexico, katika
idadi kubwa ya visa vya watu kutoweshwa,
hakuna mhalifu anayeadhibiwa.

RFI
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KMKM, KIPANGA KAMILI
KUWANIA NGAO YA JAMII

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MABINGWA wa Ligi Kuu Zanzibar,
KMKM wanatarajia kuwakaribisha vinara
wa Kombe la FA, Kipanga FC katika mechi
ya kuwania Ngao ya Jamii itakayochezwa
leo kwenye Uwanja wa Amaan visiwani
hapa.

Mchezo huo utakaoanza saa 11:00 jioni
ni maalumu kwa ajili ya kufungua pazia
la Ligi Kuu Zanzibar msimu mpya wa
2022/2023.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Mashindano Shirik-
isho la Soka Zanzibar (ZFF), Ali Bakari,
alisema maandalizi ya mchezo huo yako
katika hatua za mwisho na wanatarajia
timu zote zitaonyesha soka la kuvutia.

Bakari alisema kamati yake inaendelea
na jitihada za kukamilisha mambo yote

muhimu yanakamilika kwa asilimia 100
kabla ya muda wa mchezo huo haujafika.

Kuelekea mchezo huo, Kocha Msaidizi
wa KMKM, Ame Msimu, alisema matara-
jio yake ni kuona kikosi chake kinapam-
bana na kuhakikisha wanabeba ngao
hiyo msimu huu.

Msimu alisema timu yake imefanya
maandalizi mazuri na anaamini wacheza-
ji wake watatekeleza yale waliyojipanga
na hatimaye kuanza msimu mpya kwa
kutwaa ubingwa huo.

“Tunawaheshimu wapinzani wetu,

tunajua mchezo utakuwa mgumu sana
kwa sababu sote tumejiandaa kuchukua
ngao hiyo, kufanya vizuri katika Ligi Kuu
na mashindano ya kimataifa, japo sisi tu-
nahitaji kunyakuwa ngao hii tuliyoikosa
msimu uliopita,” Bakari alisema.

Naye Kocha Msaidizi wa Kipanga,

Khamis Hassan, alisema wachezaji wake
wote wana morali na wamejipanga
kucheza vyema ili kuibuka na ushindi ka-
tika mechi ya leo.

Hassan alisema timu yake imejiandaa
kutimiza malengo manne ikiwamo kube-
ba Ngao ya Jamii, kutetea ubingwa wa
Kombe la FA na kufanya vyema katika
Ligi Kuu Zanzibar.

“Lakini pia tuna malengo ya kufanya
vizuri katika michuano ya kimataifa ya
Kombe la Shirikisho Afrika, hatutaki ku-
tolewa mapema, tutapambana na tumed-
hamiria kufika mbali,” aliongeza Hassan.

Kocha huyo pia amewataka mashabiki
wa soka Zanzibar kujitokeza kwa wingi
kwenye Uwanja wa Amaan kuwashan-
gilia na kwa kufanya hivyo, itawapa ha-
masa wachezaji wa timu hizo.

Wanafunzi wa Shule ya Sekondari Gongo la Mboto wakifanya mazoezi ya mpira wa magongo kwa ajili ya kujiandaa

PICHA : JUMANNE JUMA

KMC yaitangazia vita Simba

Na Saada Akida

BAADA ya timu yake kuanza msimu
mpya wa Ligi Kuu Tanzania Bara kwa ku-
suasua, Kocha Mkuu wa KMC FC, Thierry
Hitimana, amesema anautumia vyema
muda wa mapumziko kukiimarisha kiko-
si chake na hatimaye kurejea dimbani
kikiwa na nguvu mpya.

KMC ilianza msimu mpya kwa kufung-
wa na Coastal Union bao 1-0 na mchezo
wake wa pili ililazimishwa sare ya magoli

2-2 dhidi ya Polisi Tanzania.

Hitimana aliliambia gazeti hili baada ya
kutofanya vyema katika michezo miwili
ya awali, alibaini safu yake ya ulinzi ili-
kuwa na mapingufu ambayo sasa ameya-
fanyia kazi kwa gajili ya kupata ushindi
katika mechi inayofuata.

“Msimu uliopita tulikuwa na tatizo
na beki ya kati, tumefanya usajili katika
eneo hilo, naendelea kutengeneza muun-
ganiko mzuri wa kikosi kwa kuboresha
kuanzia eneo la ulinzi, viungo na usham-

buliaji,”.

“Tunatumia mapumziko haya kucheza
mechi za kirafiki ili kujiweka vizuri na
tutakaporejea katika ligi, tunahitaji kuja
kivingine zaidi kwa kupata ushindi katika
michezo iliyopo mbele yetu ikiwamo dhi-
di ya Simba,” alisema Hitimana.

Aliongeza wamejiandaa kucheza kwa
tahadhari katika mechi yao inayofuata
dhidi ya Simba huku akisifia kikosi ali-
chokisajili kitasaidia kumpa matokeo
chanya.

]
Wasanii chipukizi
kusakwa Novemba

Na Saada Akida

KAMPUNI ya Music Africa of
Canada Inc imeandaa tamasha la
kuibua vipaji vya wasanii mbal-
imbali chipukizi ambalo litaju-
likana kwa jina Afrofest litaka-
lofanyika Novemba, mwaka huu

Tamasha hilo la Afrofest lita-
jumuisha muziki na tamaduni
za kiafrika ambalo kwa mara ya
kwanza lilifanyika mwaka 1989
nchini Canada na Afrika lime-
fanyika mara moja huko Ghana
mwaka 2019.

Kwa hapa nchini, tamasha hilo
linafanyika kwa mara ya pili.

Akizungumza jijini jana, Rais
wa Kampuni ya Music Africa of
Canada Inc, Peter Toh, alisema
wanatarajia kuanza mashindano
mwezi ujao kwa kuwachuja na
kupata wasanii 10 chipukizi
ambao bado hawajaingia katika
soko la kimataifa.

“Kutakuwa na wasanii wataka-
oalikwa katika tamasha kubwa la
Afrofest litakalofanyika Toronto,
Canada Julai mwakani,” alisema
Toh.

Aliongeza kampuni hiyo pia
imejipanga kutoa elimu na
ushauri kwa wasanii wa fani zote
ambao watahitaji ili kuhakikisha
wanafikia malengo yao huku
akiweka wazi utaratibu wa ku-
jiandikisha utawekwa wazi hivi
karibuni.

Prisons yaachana
na ‘pira’ gwaride

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Prisons, Patrick
Odhiambo, amebadilisha utaratibu na
falasafa ya timu hiyo kutoka kucheza
mfumo wa kukimbiza na kasi na sasa
kuhamia kwenye soka la pasi nyingi.

Akizungumza na gazeti hili, Odhia-
mbo alisema amelazimika kubadili-
sha aina ya uchezaji, kutokana na
mwenendo na ushindani uliopo
katika Ligi Kuu Tanzania Bara.

Odhiambo alisema anataka kuona
wachezaji wake wanabadilika na
kucheza soka la kuvutia ambapo
anaamini litasaidia kuwapa matokeo
chanya katika mechi mbalimbali
watakazocheza.

“Mpira unabadilika, ni muhimu na
sisi tukabadilika, siku hizi mpira uka
kasi na pasi, watu wanafungua vy-
umba, na ndio falsafa yangu, nataka
kuona wachezaji wetu wanaweza
kumiliki mpira mguuni, wacheze soka
la kisasa, kwa sasa mpira ni biashara,
wanapaswa kujitangaza na kuitan-
gaza klabu,” alisema Odhiambo.

Kocha huyo aliongeza aliona
mabadiliko ya kikosi chake katika
mechi iliyopita dhidi ya Dodoma Jiji
ambayo walipata ushindi wa mabao
2-1.
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RONALDO ANUKIA NAPOLI

MSHAMBULIAJI, Cristiano Ronaldo anaweza kuon-
doka Manchester United na kuelekea Napoli wiki hii.
Mshambuliaji wa United na Ureno mwenye umri wa mi-
aka 37 ameanza mechi moja pekee ya Ligi Kuu England
msimu huu. (Metro)

JAMES ATAJWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur ipo katika mazungum-
7o kuhusu uwezekano wa kumnunua winga wa Leeds
United na Wales, Daniel James mwenye umri wa miaka
24, kabla ya tarehe ya mwisho ya uhamisho. (Fabrizio
Romano)

SPURS YAMFUATA CARRASCO

KLABU ya Tottenham Hotspur imefufua nia yao ya
kumnunua kiungo wa kati wa Atletico Madrid na Timu
ya Taifa ya Ubelgiji, Yannick Carrasco mwenye umri wa
miaka 28. (Telegraph)

AUBAMEYANG SOKONI

CHELSEA inataka kumsajili mshambuliaji wa Barcelo-
na na Timu ya Taifa ya Gabon, Pierre-Emerick Aubamey-
ang mwenye umri wa miaka 33. (Guardian)

POTTER KUMRITHI GERRARD

KLABU ya Aston Villa imeonyesha nia ya kumchukua
Kocha wa Brighton, Graham Potter kama mbadala wa
Steven Gerrard, ambaye amepoteza mechi tatu kati ya
nne za kwanza za Ligi Kuu England msimu huu. (Foot-
ball Insider)

BAKAYOKO AGEUKA LULU

KLABU ya Newcastle United inamtaka kiungo wa kati
wa Chelsea, Tiemoue Bakayoko mwenye umri wa miaka
28 ambaye yuko AC Milan kwa mkopo wa miaka miwili.
Nottingham Forest pia wanamwania mchezaji huyo.
(Calciomercato)

GALLAGHER ANUKIA PALACE

KLABU ya Crystal Palace imetoa ofa ya pauni milioni
27 kumnunua kiungo wa kati wa Chelsea na Timu ya
Taifa ya England, Conor Gallagher mwenye umri wa
miaka 22. (Times)

BELLERIN KUTUA BETIS

BEKI wa Arsenal na Hispania, Hector Bellerin mwe-
nye umri wa miaka 27, anaweza kujiunga na Real Betis,
ambapo alikuwa kwa mkopo msimu uliopita. Bellerin
hajaichezea Arsenal tangu Mei, mwaka jana. (Estadio
Deportivo)

DE JONG KUBAKI BARCA

KIUNGO wa kati wa Barcelona na Uholanzi, Frenkie
de Jong mwenye umri wa miaka 25, atasalia katika klabu
hiyo licha ya kuhusishwa na Manchester United na Chel-
sea wakati wa uhamisho wa majira ya joto. (Football
Espana)

VILLA, WOLVES VITANI

ASTON Villa na Wolves zote zina nia ya kumsajili beki
wa West Ham, Craig Dawson mwenye umri wa miaka 32.
(Sun)

LUIZ ATAKIWA JUVENTUS

JUVENTUS itajaribu kumsajili kiungo wa kati wa Aston
Villa na Brazil, Douglas Luiz mwenye umri wa miaka 24,
wakishindwa kufikia makubaliano na Paris St-Germain
kumhusu Leandro Paredes mwenye miaka 28 raa wa Ar-
gentina. (Sky Sport Italia).

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA
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CONTE: NATAKA KANE
ASAINI MKATABA MPYA

@ @ @ Afunguka mshambuliaji huyo ana furaha zaidi akiwa

klabuni hapo huku...

LONDON, England

ANTONIO Conte amekiri anataka
mshambuliaji wa Tottenham Hot-
spur, Harry Kane asaini mkataba
mpya na klabu hiyo.

Baada ya hali ya kutatanisha
mwaka 2021 ambapo alishinikiza
kuhamia Manchester City, nahodha
huyo wa England alirejea katika
kiwango bora na kuifungia Spurs
mabao, na kuisaidia kukaa katika
nafasi ya tatu kwenye Ligi Kuu kwa
magoli mawili dhidi ya Nottingham
Forest, Jumapili.

90min ilifichua Julai kwamba,
si Kane wala klabu waliokuwa ka-

tika mbio za kusaini mkataba mpya,
huku mkataba wake wa sasa ukita-
rajiwa kumalizika mwaka 2024.

Ana furaha zaidi chini ya Conte
kuliko mtangulizi wake, Nuno
Espirito Santo na Mtaliano huyo
anaamini klabu hiyo inajaribu kum-
fanya akubali kumwaga wino katika
mkataba mpya.

Alisema: “Lazima niwe mkweli,
sijui kuhusu hali hii, sijui maelezo
yaliyopo kwa sasa,”alisema Conte
akinukuliwa na Daily Mail.

“Unajua tunazungumza juu ya
mchezaji muhimu kwa Tottenham.
Na nia ya kila mmoja ndani ya kla-
bu ni (kwa Kane) kuendelea kusalia

Tottenham, ili kusaini mkataba

mpya.

“Lakini ukiniuliza kuhusu maele-
z0, kuhusu habari, siwezi kukujibu.”

Ni Erling Haaland pekee (ma-
bao sita) ambaye amefunga mabao
mengi zaidi kwenye Ligi Kuu kuliko
Kane katika hatua hii ya mwanzo ya
msimu.

Timu hiyo ya London Kaska-
zini imepitwa pointi mbili dhidi ya
vinara wa mapema na wapinzani
wa wa jiji moja Arsenal, pamoja na
Manchester City na Brighton am-
bao pia wameandikisha pointi 10
katika michezo yao minne ya ufun-
guzi.
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SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

JACKPOT
MECHI WIKI HIl

TAREHE: 31 AGOSTI NA O2 SEPTEMBA 2022

SUPA

JACKPOT
KWA1000/-

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13 LONDON, England
NYUMBANI SARE UGENIN 4 R ._‘:’
TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2 IUNGO wa zamani wa Bra- s . 2
01.31/08/22 Empoli vs Verona zil, Willian anakaribia kure- ;
02.31/08/22 Udinese vs Fiorentina jea ](Wenye Ligi Kuu England .
03. 31/08/22 Angers vs Reims (EPL), kwa kujiunga na Fulham. , Ll
04.31/08/22 Rostov vs Dinamo Moscow MCheZaji huyO wa Zamani wa Chelsea
05. zv 08/22 Fa’l“‘ ?°”5‘;”;a vs Steaua B“C‘“’es“ na Arsenal alikuwa akiichezea Corinthi- ]
06.02/09/22 Atletico vs Sao Paulo ans ya Brazil.
07.02/09/22 Incheon Utd vs Gangwon . .. X :
Hata hivyo, mchezaji huyo mwenye -
08.02/09/22 Consadole Sapporo vs Cerezo Osaka N . 1 l L. h l b -
09.02/09/22 Heidenheim vs Fortuna Dusseldorf umrl wa miaka 34’ alisitis a mkataba ¥
10.02/09/22 Mezokovesdi SE vs Zalaegerszegi TE Wake' na klabu hlyo ya Brale baflda ya ORnd ad o . )
11.02/09/22 Le Havre vs Caen kudai yeye na familia yake walipokea : » - : 2
12.02/09/22 West Bromwich vs Burnley vitisho vya kuuawa katika mitandao ya A - { y
13.02/09/22 Leganes vs Eibar kl_]amll 7Y 3 '
Kwa sasa anatarajia kufanyiwa vipi- o

mo vya afya yake kabla ya kujiunga na
Fulham na ikibidi, dili hilo linaweza ku-
kamilika baada ya dirisha la uhamisho
kufungwa kutokana na hadhi ya mka-
taba wa Willian. .

Willian, alishinda mataji matano, B, Z
yakiwamo mawili ya Ligi Kuu England b s
katika kipindi chake cha miaka saba 5 {
akiwa Chelsea kabla ya kujiunga na
Arsenal kwa mkataba wa miaka mitatu
mwaka 2020.

Mkataba wake na Arsenal ulikatizwa \
baada ya mwaka mmoja kwa sababu
hakufanya lolote na alihamia klabu
yake ya kwanza ya Corinthians katika
nchi yake.

Willian alikuwa mchezaji muhimu
kwa Brazil baada ya kucheza kwa mara
ya kwanza mwaka 2011, lakini aliiche-
zea nchi yake mara ya mwisho mnamo by X b
2019. ! L !
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VALENCIA, Hispania

KLABU ya Valencia imethibi-
tisha kumnasa mchezaji wa
kimataifa wa Uruguay, Edin-
son Cavani huku mshambu-
liaji huyo wa zamani wa Paris
Saint-Germain na Manchester
United akijiunga kwa mkataba
wa miaka miwili.

Cavani, alikuwa mchezaji
huru baada ya mkataba wake
kumalizika kule Old Traf-
ford mapema mwaka huu, na
mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 35 tangu wakati huo
alikuwa akiwindwa na klabu
nyingi za Ulaya.

Lakini ni timu ya LaLiga
ambayo mshambuliaji huyo
mkongwe amechagua kuji-

unga nayo, akiungana na Ko-
cha, Gennaro Gattuso kwa
uhamisho wa bure, na mka-
taba wake unatarajiwa kumal-
izika Juni 2024.

Ni uhamisho unaomaanisha
Cavani atakuwa amecheza Ligi
Kuu nne kati ya tano za Ulaya.

Aliondoka Danubio ka-
tika nchi yake na kujiunga na
Palermo kule Serie A, kabla
ya kucheza na Napoli, Paris
Saint-Germain na Manchester
United.

Mshindi huyo mara sita wa
Ligue 1 kule Parc des Princes,
aliondoka kama mfungaji bora
wa muda wote wa klabu hiyo,
akiwa na mabao 200 kwa jina
lake, alipohamia Ligi Kuu Eng-
land mwaka 2020.

Cavani atua rasmi Valencia
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HABARI MICHEZO

- MORRISON AONGEZEWA DOZI,

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga, Nasred-
dine Nabi, amemwongezea programu
maalumu winga wake, Bernard Mor-
rison ili azidi kuimarika kwa ajili ya ku-
jlandaa na michezo mbalimbali ya Ligi
Kuu Tanzania Bara na mashindano ya
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Septemba 6, mwaka huu Yanga wata-
cheza dhidi ya Azam FC na Septemba
11, mwaka huu watawavaa Zalan FC ya
Sudan, Kusini katika mechi ya Ligi ya
Mabingwa Afrika itakayochezwa kwe-
nye Uwanja wa Benjamini Mkapa, Dar
es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana, Nabi
alisema hana presha na mechi hizo

mbili dhidi ya Zalan kwa sababu kikosi
chake kina nafasi nzuri ya kusonga
mbele ukilinganisha na wapinzani wao.

Nabi alisema, wachezaji wake wana
nguvu na wako tayari kwa kupambana
dhidi ya wageni hao ambao wameomba
kutumia Uwanja wa Benjamin Mkapa
kama nyumbani kwao.

Aliongeza, ana imani na kikosi chake
lakini ameamua kumwongezea mazoezi
Morrison ili afikie kiwango anachokihi-
taji kabla ya kuwavaa Zalan.

“Kulingana na ubora wa kikosi chan-
gu, nimeona nimpe Morrison (Bernard)
mazoezi mengine tofauti ili kuwa imara
zaidi na tayari kwa asilimia zote kwa
sababu nina imani kubwa ya kufanya
vizuri dhidi ya Zalan FC ili nitinge hatua

RASMI ZALAN FC KUCHEZA DAR

inayofuata,” alisema Nabi.

Aliongeza presha ya benchi lake la
ufundi iko kwa Morrison ambaye kwa
sasa anasimamiwa mazoezi na, Healmy
Gueldich ambaye amemtengenezea
programu maalum winga huyo.

“Tunahitaji kuwa na mawinga walio
tayari kiushindani kabla ya kuingia
katika hatua ya pili ya mtoano, tatizo
Morrison bado hajawa katika kiwango
bora ambacho tunakitaka, ndio maana
tunamjenga zaidi,” alisema Nabi.

Alisema, anatambua kama Morrison
akiwa fiti kwa asilimia kubwa jinsi alivyo
hatari, anaamini anaweza kuongeza
kitu kwa kushirikiana na wengine waki-
wako, Fiston Mayele na Stephan Aziz Ki.

Wachezaji
wa lhefu
wakifanya
mazoezi
kwa ajili
va kuji-
andaa na
mechi ya
Ligi Kuu
Tanzania
Bara, dhidi
ya Mtibwa
Sugar
itakay-
ochezwa
Septemba
7, mwaka
huu
kwenye
Uwanja wa
Manungu,
Turiani
mkoani
Morogoro.
PICHA:
MTANDAO

Refa Yanga, Coastal afungiwa

Na Adam Fungamwango

MWAMUZI, Rafael Tkambi aliye-
chezesha mechi ya raundi ya pili
ya Ligi Kuu Tanzania Bara kati ya
Coastal Union dhidi ya Yanga kwe-
nye Uwanja wa Sheikh Amri Abeid,
Arusha amefungiwa kuchezesha ligi
hiyo kwa mechi tatu huku mwamuzi
msaidizi, Ferdinand Chacha na refa
wa akiba, Abel William wakipewa
onyo kali.

Taarifa iliyotolewa na Bodi ya
Ligi baada ya kikao cha Kamati ya

Uendeshaji na Usimamizi wa ligi
hiyo kilichokaa Agosti 26, mwaka
huu kupitia mwenendo na matukio
mbalimbali kimesema Ikambi ku-
toka Morogoro alishindwa kufanya
uamuzi sahihi kwa mujibu wa sheria
za mpira wa miguu kwenye tukio la
mchezaji wa Coastal Union alimche-
zea rafu mchezaji wa Yanga, Yanick
Bangala ambaye baada ya tukio hilo
aliinuka na kwenda kumsukuma Al-
bano.

Adhabu hiyo ni kwa uzingativu wa
kanuni ya 42:1 (1.) ya Ligi Kuu kuhu-

su udhibiti wa waamuzi.

Katika taarifa hiyo, pia Bodi ya
Ligi imeitozwa faini Sh. milioni moja
kwa kosa la mashabiki wake kuru-
sha chupa za maji uwanjani wakati
wa mechi namba nne dhidi ya Polisi
Tanzania kama ilivyoelezwa katika
kanuni ya 47:1 ya Ligi Kuu kuhusu
udhibiti wa klabu.

Pia Coastal Union, Kagera Sugar
na Polisi Tanzania zimetozwa fainali
ya Sh. milioni moja kila moja kuto-
kana na makosa yanayohusiana na
imani za kishirikina.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MICHEZO 1 X

01.03/09/22
02.03/09/22
03.03/09/22
04.03/09/22
05.03/09/22
06.03/09/22
07.03/09/22
08.03/09/22
09.04/09/22
10.04/09/22
11.04/09/22
12.04/09/22
13.04/09/22
14.04/09/22
15.04/09/22
16.04/09/22
17.04/09/22

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.
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MUDA

Swansea City vs Queens Park Rangers
Rotherham United vs Watford FC
AC Milan vs Inter Milano
FC Sion vs FC Basel 1893
Real Sociedad San Sebastian vs Atletico Madrid

SD Ponferradina vs Sporting Gijon

AC Omonia Nicosia vs AEK Larnaca

Lazio Rome vs SSC Napoli
New York Red Bulls vs Philadelphia Union
Reading FC vs Stoke City
Hansa Rostock vs Hannover 96

Odense Boldklub vs Viborg FF
AC Ajaccio vs FC Lorient
Stade Brest 29 vs Strasbourg Alsace
Huddersfield Town vs Blackpool
Manchester United vs Arsenal FC
Aris Thessaloniki vs PAOK Thessaloniki

NYUMBANI  SARE  UGENINI

GAME ID MICHEZO 1 X 2

Avispa Fukuoka vs Gamba Osaka

Chonburi vs Bangkok Glass

Kairat Almaty vs Akzhaiyk Uralsk

Taraz vs Shakhter Karagandy
Al Ahli Doha SC vs Al Gharafa SC

Javor Ivanjica vs Kolubara

FK Vozdovac vs Radnik Surduluca

Paide Linnameeskond vs Levadia Tallinn

Paksi FC vs Kisvarda FC

Spartak Trnava vs Liptovsky Mikulas

Rakow Czestochowa vs Pogon Szczecin

Zemplin Michalovce vs Ruzomberok
KKS 1925 Kalisz vs Widzew Lodz

Al Arabi Doha SC vs Lekhwiya SC
Backa Topola vs FK Radnicki 1923

Sampdoria vs Lazio

Empoli vs Verona

Udinese vs Fiorentina

PSV Eindhoven vs FC Volendam
Hapoel Beer Sheva vs FC Ashdod

Monaco vs Troyes

Kristiansund vs Viking

Tromso vs Stromsgodset

Montpellier vs AC Ajaccio

Lyon vs AJ Auxerre

Strasbourg vs Nantes

Angers vs Reims

Videoton FC vs Kecskemeti TE

Slavia Prague vs Teplice

Partizan vs Red Star Belgrade

Arsenal vs Aston Villa

Vasas SC vs Ferencvaros TC

Manchester City vs Nottingham

Royal Antwerp vs Union Saint Gilloise

Bournemouth vs Wolverhampton

Napoli vs Lecce

West Ham vs Tottenham

Juventus vs Spezia

Livingston vs Dundee Utd

Sunderland vs Rotherham

Ross County vs Celtic

Viktoria Koln vs Bayern Munchen

Rennes vs Brest

Marseille vs Clermont Foot

Lille vs Nice

Toulouse vs Paris St Germain

Blackpool vs Blackburn

Lens vs Lorient

Liverpool vs Newcastle

Twente vs SBV Excelsior

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Kocha Mkuu wa Yanga, Nassredine Nabi (katikati) akiwa na wachezaji wake, Stepane Aziz Ki (kulia), Djuma Sha-
bani (kushoto) na Yanick Bangala baada ya kumaliza mazoezi kuelekea mechi yao ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi
ya Azam FC itakayochezwa Septemba 6, mwaka huu. PICHA: MTANDAO

YANGA YAITOLEA

MACHO AZAM FC

e @ eNabi aongeza dozi ya mazoezi kwa
lengo la kuimarisha...

Na Saada Akida

LI kuhakikisha timu yake ina-

vuna pointi tatu muhimu, Ko-

cha Mkuu wa Yanga, Nasreddine

Nabi, anatumia dakika 90, katika
programu yake kuwapa wachezaji
wake mazoezi mazito ya gym ufuk-
weni kwa ajili ya kuimarisha stami-
na.
Kikosi hicho cha Yanga kilioneka-
na kikifanya mazoezi hayo magumu
juzi na jana asubuhi katika gym ya
na jioni wakiendelea kujijenga kwe-
nye viwanja vya Avic Town ambapo
wameweka kambi.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Nabi, alisema amepanga kuwapeleka
nyota wake katika ufukwe wa Coco
ili kuendelea kuwanoa kwa sababu
anahitaji wawe fiti na tayari kuwaka-
bili Azam FC.

Nabi, alisema anataka kuona

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042 g

wachezaji wake wana pumzi ya ku-
tosha na ndio programu maalumu
aliyowaandalia nyota wake katika
kipindi hiki cha mapumziko.

“Nahitaji kuwa na kikosi bora na
chenye uwezo mkubwa wa kupam-
bana katika dakika zote za mchezo,
mazoezi ya viungo ni muhimu kwa
sababu yanajenga utimamu wa mwili
na kuwaweka imara kuanzia mwan-
70 hadi mwisho wa mechi,”.

“Napambana kujenga kikosi bora
kwa sababu nahitaji kuwa na timu
imara katika msimu huu ambao
tumedhamiria kupambana kupata
matokeo mazuri katika michezo yote
tutakayocheza,” alisema Nabi.

Kocha huyo aliongeza hataki kuo-
na nyota wake ‘wanakata’ pumzi
katikati ya mchezo na endapo hilo
litatokea itawaweka kwenye wakati
mgumu.

“Ninataka kikosi kiwe na uwezo wa
kucheza katika kiwango cha juu, ndio

maana tunapambana kuhakikisha
wanakuwa imara na vile vile wana
pumzi ya kutosha wakati wote, tuna-
hitaji kuwa bora kuliko tulivyokuwa
msimu uliopita,” Nabi alisema.

Yanga inajiandaa kuvaana na
Azam FC katika mechi ya raundi ya
tatu ya Ligi Kuu Tanzania Bara ita-
kayochezwa Septemba 6, mwaka
huu kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa kuanzia saa 1.00 usiku.

Baada ya mchezo huo, Yanga itaen-
delea na maandalizi ya kuwavaa Za-
lan FC, kutoka Sudan Kusini katika
mchezo wa kwanza wa Ligi ya Ma-
bingwa Afrika utakaochezwa Sep-
temba 10, mwaka huu kwenye Uwan-
jawaBenjamin Mkapa na marudiano
yakifanyika katika uwanja huo huo.

Simba inayonolewa na Mserbia
Zoran Maki, ndio vinara wa ligi hiyo
inayoshirikisha timu 16 wakifuatiwa
na mabingwa watetezi Yanga, kila
moja ikiwa na pointi sita mkononi.

Conte: Nataka Kane asaini mkataba mpya

Simba, Al Hilal
vita va heshima

Na Adam Fungamwango

HATUPOI, hayo ni maneno ya na-
hodha wa zamani na Kocha Msaidizi wa
Simba, Selemani Matola kuelekea mch-
ezo wa kirafiki wa kimataifa dhidi ya
wenyeji, Al Hilal utakaochezwa leo kwe-
nye mji wa Omdurman nchini Sudan.

[takuwa ni mechi ya pili kwa vigogo
hao wa Tanzania katika michuano
maalum iliyoandaliwa na Al Hilal baada
yva mechi ya kwanza iliyochezwa nchini
humo dhidi ya Asante Kotoko ya Ghana
ambapo ilishinda mabao 4-2.

Matola aliliambia gazeti hili wame-
jiandaa vizuri kuwakabili Al Hilal na
wanaamini mechi hiyo itaendelea ku-
wasaidia wachezaji wake kujiimarisha
kuelekea mechi za Ligi Kuu Tanzania
Bara zinazofuata na mashindano ya
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Kocha huyo alisema benchi la ufundi
linaendelea kufurahia fursa waliyopata
va kushiriki michuano ambayo inawapa
nafasi baadhi ya wachezaji waliokosa
maandalizi ya pamoja ya Pre Season
ambapo waliweka kambi Misri na wen-
gine waliokosa nafasi ya kucheza mechi
mbili za awali za Ligi Kuu Tanzania
Bara.

“Kocha (Zoran Maki) sasa ameanza
kupata picha halisi ya mchezaji fulani
yuko Vipi na amtumie wapi, hii itatu-
saidia sana kwenye mechi za Ligi Kuu
pamoja na Ligi ya Mabingwa Afrika kwa
sababu wachezaji wanazidi kuimarika,”
alisema Matola.

Simba inacheza michuano hiyo bila ya
nyota wake tisa walioko katika kikosi
cha timu ya taifa (Taifa Stars), pamoja
na Erasto Nyoni ambaye ni mgonjwa na
Joash Onyango aliyeachwa hapa nchini.

Al Hilal, ilipata ushindi mnono katika
mechi yake ya kwanza ambapo iliwa-
tandika Asante Kotoko mabao 5-0.

Habari njema ni kwamba kiungo mka-
baji, Sadio Kanoute, amejiunga na kikosi
hicho akitokea kwao Mali alipokwenda
kufuatilia suala ya hati za kusafiria.

Endapo Simba itashinda mechi hiyo
ya leo, basi itakuwa bingwa wa michua-
no hiyo maalum, lakini ikitoka sare au
kufungwa itakuwa imeshika nafasi ya
pili nyuma ya wenyeji, Al Hilal.

Januari mwaka jana Simba iliwaalika
Al Hilal na TP Mazembe kutoka Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), kush-
iriki michuano maalum iliyojulikana
kwa jina la Simba Super Cup na wenyeji
walitwaa ubingwa.
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