eeeeeeeeee
si

N Jumanne Septemba 10, 2019 Tanzania 1,000/- Kenya 100/ I

ISSN 0856 « Na. 0580019 www.ippmedia.com MWANGA WA JAMII

www twitter.com/nipashetz www facebook.com/nipashetz

www.instagram‘com/theguardianfnewspaper

= LIKE & FOLLOW US

' Mwalimu mbaroni kwa tuhuma

kumcharanga mapanga mpenzi

Mjadala hukumu
va Kesl ya Lissu¢

o Wanasheria watoa ya moyoni, Mbowe asema safari
kutafuta haki bado, Spika Ndugai asema jambo...Ukurasa 2

ot ALIYOMO___

UKURASA WA 2
JPM AMWAGA BIL. 33.5/-
UJENZI HOSPITALI WILAYA

RAIS John Magufuli ametoa Sh. bilioni
33.5 hospitali mpya 67 za wilaya...

UKURASA WA 4

IMANI ASIA INAVYOMALIZA
WANYAMAPORI AFRIKA -2

WAPO wanaoamini kuwa ukimpa mwanafa-
milia au rafiki zawadi iliyotengenezwa...

UKURASA WA 7

MAANDAMANO WANAFUNZI
YATAWANYWA NA MABOMU

MILIO ya mabomu ya machozi, jana
ilisikika kwa zaidi ya mara 10 nje kidogo...

Waenda
Qatar

Wakili Peter Kibatala (kulia), anayemtetea aliyekuwa Mbunge wa Singida Mashariki, Tundu
Lissu, akisalimiana na Mawakili wa Serikali, katika Mahakama Kuu Kanda ya Dar es Salaam
jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Lugola aagiza
9" 4. nabii akamatwe

[TIEZ2] YANGA YASAIDIWA KUIMALIZA ZESCO UK. 32

kujifunza
kulea

UKURASA 23




2 Nipashe ..o o0

HABARI KITAIFA

=P 4 1 k
..*'-".‘Jq:-.

r e 4 e

Kaimu Balozi wa Marekani hapa nchini, Dk. Inmi Patterson (wa pili kulia), akionja uji uliotengenezwa kwa kutumia unga wa choroko
na karoti na Magdalena Haule Njaidi (kushoto), ambaye ni mmoja wa wahitimu 20 waliopata mafunzo ya wiki 13, kupitia Taasisi

Mkurugenzi wa Viwanda Vidogo na Biashara Ndogo na za kati wa Wizara ya Viwanda na Biashara, Dk. Consolata Ishebabi. PICHA:

JOHN BADI

Mjadala hukumu Kkesi ya Lissu

Na Waandishi Wetu

MAHAKAMA Kuu Kanda ya Dar es Salaam
imetupilia mbali maombi ya Mbunge wa
zamani wa Singida Mashariki, Tundu Lissu
ya kibali cha kutaka kufungua kesi kupinga
uamuzi wa Spika wa Bunge, Job Ndugai,
kumvua ubunge wa jimbo hilo.

Mahakama hiyo iliyoketi chini ya Jaji
Sirilius Matupa, imesema kwamba maombi
hayo yangesikilizwa hadi mwisho na Lissu
kushinda, Jimbo la Singida Mashariki lin-
gekuwa na wabunge wawili kinyume cha
Katiba.

Vile vile, alisema maombi ya Lissu ya-
mechelewa kufunguliwa mahakamani hapo.

Alisema pia maombi ya Lissu hay-
atekelezeki kwa sababu mleta maombi ali-
takiwa kufungua kesi ya kupinga uchaguzi,
badala yake ameleta maombi ya kutaka kup-
inga uamuzi wa Spika wa Bunge la Jamhuri
na Muungano.

“Katika kupitia maombi haya mahakama
yangu imepata wakati mgumu sana kwa
sababu kilichotakiwa ni kupinga uchaguzi
huo usifanyike, hata hivyo mlalamikaji ha-

jafungua kesi mahakamani,” alisema Jaji
Matupa.

Akifafanua zaidi katika uamuzi wake,
alisema mahakama hiyo ingeruhusu kusiki-
lizwa maombi hayo mpaka mwisho, Jimbo
la Singida Mashariki lingekuwa na wabunge
wawili kitu ambacho ni kinyume na Katiba
ya nchi.

Mbali na Spika Ndugai, mlalamikiwa
mwingine ni Mwanasheria Mkuu wa Serikali
(AG).

Mawakili wa walalamikiwa, Vicent Tang-
oh, Lucas Malunde na Abubakar Mrisha kwa
nyakati tofauti walipinga mahakama kuku-
bali ombi la Lissu.

Maombi hayo ya kupinga kuvuliwa ubunge
yalifunguliwa na Lissu kupitia mawakili
wake Peter Kibatala, Jeremia Mtobesya na
Omary Msemo, chini ya hati ya dharura,
kupitia kwa kaka yake, Wakili Alute Mugh-
wai, ambaye amempa mamlaka ya kisheria
kufanya hivyo.

Kwa mujibu wa ombi namba 18 la mwaka
2019, Lissu aliomba mahakama hiyo, impe
kibali cha kufungua kesi ili mahakama hiyo
itoe amri ya kumtaka Spika Ndugai ampe

(Lissu) taarifa yake ya kumvua ubunge.

Pia aliomba mahakama hiyo itengue na
kutupilia mbali uamuzi huo wa Spika Ndugai
kumvua ubunge.

Mlalamikaji huyo aliiomba mahakama
itoe amri ya kusimamisha kuapishwa kwa
Mbunge mteule wa jimbo hilo, Miraji Mtatu-
ru wa Chama Cha Mapinduzi (CCM).

Katika hati ya dharura, Lissu aliiomba
mahakama hiyo isikilize na kutoa uamuzi
wa maombi yake haraka kwa kuwa ving-
inevyo, Mtaturu ambaye Julai 19, mwaka huu
alitangazwa na msimamizi wa uchaguzi wa
jimbo hilo kushika wadhifa huo.

Lissu alidai kuwa ameathirika kwa kuwa
atapoteza haki zake zote, kinga na maslahi
yake yote yanayoambatana na wadhifa wake
huo wa ubunge.

Uamuzi wa kumvua ubunge ulitangazwa
na Spika wa Bunge, Job Ndugai, Juni 28, 2019,
wakati akiahirisha mkutano wa 15 wa Bunge.

MAONI YA WADAU

Wakizungumza baada ya hukumu hiyo,
wadau wa sheria walisema Lissu bado ana
haki ya kukata rufani.
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Lugola aagiza nabii, askofu kukamatwa

Na Beatrice Shayo

WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Kan-
gi Lugola, ameagiza kukamatwa kwa nabii
wa kanisa la Pentecostal Power Ministries,
Eliya Mahela, pamoja na kumtaka askofu
wake Samweli Mahela, kujisalimisha kituo
cha polisi baada ya kukaidi agizo la serikali
la kuwapigia wananchi kelele.

Nabii huyo amedaiwa kuweka ‘flash’
ya muziki usiku kanisani na kufungulia
kwa sauti kubwa na viongozi wa kanisa na
waumini wao kutokuwapo kanisani humo,
huku wananchi wakipata usumbufu wa ku-
kosa usingizi.

Lugola alitoa uamuzi huo jana jijini Dar es
Salaam, baada ya kufanya ziara katika kanisa
hilo lililopo Kimara Temboni, ambalo lime-
kuwa likilalamikiwa kwa muda mrefu na wa-
nanchi kwa madai ya kufungulia sauti kubwa

ambayo imekuwa kero mtaani hapo.

Alisema wamepokea malalamiko ya muda
mrefu dhidi ya kanisa hilo na tayari serikali
ilitoa maagizo, lakini limekiuka.

Waziri Lugola alisema haiwezekani mtu
mmoja awasumbue wananchi kwa sauti
kubwa na kwamba watu wa Mungu ndio
wanaopaswa kuheshimu sheria na sio kuzi-
vunja.

Alisema hata katika maandiko matakatifu
yanasisisitiza kufuata sheria, haipendezi ku-
wapo na viongozi wa dini ambao wanakaidi
na serikali haiwezi kuwafumbia macho.

“Haiwezekani ibada mnazofanya zisaba-
bishe kelele na kuwakera watu wengine,
siamini na sitaki kuamini kwamba ukipiga
kelele sana ndio mbingu zitafunguka na sita-
ki kuamini ukipiga kelele sana ndio Mungu
atakusikia,” alisema Lugola.

Vile vile, alisema siku hizi kumezuka

mtindo wa baadhi ya viongozi wa dini ku-
tumia makanisa au misikiti kama kichaka au
mwamvuli wa kuvuruga na kuharibu haki ili
wakiguswa waseme ni mambo ya kiroho.

“Vyombo vya serikali vilikuja katika kani-
sa hili na kuacha maelekezo kwa maandishi
wameenda hadi polisi, lakini wamekaidi wa-
nanchi wameshafika hadi katika hili kanisa
wanakuta muziki na mahubiri vinapigwa, la-
kini hakuna watu ameuacha muziki kwa sau-
ti kubwa na kuendelea kuwakera watu hatu-
wezi kuwa na mtu mmoja anakaidi mambo
ya serikali haiwezekani,” alisema.

Aliongeza: “Ulijiona mjanja za mwizi ni
arobaini, mtumishi wa Mungu uliwaambia
wananchi waende kokote leo hautapona,
nataka kujua jeuri yako ilikuwa inatoka wapi
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JPM
amwaga
bil. 33.5/-
ujenzi
hospitali
za wilaya

Na Augusta Njoji, CHAMWINO

RAIS John Magufuli ametoa
Sh. bilioni 33.5 hospitali mpya
67 za wilaya zinazoendelea
kujengwa nchini ili kujenga
wodi za kulaza wagonjwa.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (Tamisemi),
Selemani Jafo, alisema hayo
jana wakati wa ziara ya
siku moja ya kukagua ujenzi
wa Hospitali ya Wilaya ya
cha Mlowa Barabarani.

Alisema Sh. bilioni 33.5
zinatarajia kutolewa kwa
ajili ya kujenga wodi katika
hospitali 67 mpya za wilaya
zinaoendelea kujengwa na Kila
moja itapewa Sh. milioni 500.

“Baada ya kukamilika kwa
majengo saba yaliyojengwa
katika awamu ya kwanza, Rais
Magufuli ametoa Sh. milioni
500 zitakazotumika kujenga
wodi za kulaza wagonjwa,
kama kituo cha afya
kilitengewa kiasi kama hicho
na kikajenga majengo kati
ya matano hadi sita, naamini
mtajenga majengo ya idadi
hiyo,” alisema.

Hata hivyo, alisema fedha
hizo hazitatolewa hadi Sh.
bilioni 1.5 za awali za ujenzi
wa majengo saba kwa Kila
hospitali, majengo yake
yakamilike kwa asilimia 100.

“Najua fedha zikitolewa
mapema watu wanaweza
‘kuhamisha goli’ kuna baadhi
wengine wanatumia fedha
vibaya watataka kuzitumia
hizi. Sasa sitazitoa mpaka
majengo ya awali yakamilike
kwa asilimia 100,” alisisitiza.

Kuhusu ujenzi wa Hospitali
ya Wilaya ya Chamwino,
Waziri Jafo alisema
ameridhishwa na hatua
iliyofikiwa huku akiagiza
kuhakikisha ujenzi wake
unakamilika kwa wakati.

“Pamoja na kuchelewa hali
mliyokuwa nayo nilipokuja
awali ilikuwa mbaya na ya
aibu. Tusingesimamia kwa
karibu mpaka sasa kungekuwa
hakuna kitu. Miaka ya nyuma
watu ilishazoeleka mradi
kama huu ambao tumepanga
utekelezwe kwa miezi sita
utakuta unafanywa kwa miaka
mitatu,” alisema.

Jafo alimtaka mhandisi
mshauri kuhakikisha
anasimamia kwa karibu
umaliziaji ili kusiwe na kasoro.

Naye Mkuu wa Mkoa wa
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kumcharanga mapanga mpenzi

Mugabe kuagwa kwa
sherehe Jumamosi

HARARE, Zimbabwe

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

RAIS wa zamani wa Zimbabwe, Robert Mugabe (95), anay-
etarajiwa kuzikwa Jumapili hii (Septemba 14) nchini humo,
ataagwa kwa sherehe.

Kwa mujibu wa taarifa zilizoripotiwa jana na vyombo vya
habari mbalimbali vya kimataifa, kabla ya maziko, kutatan-
guliwa na sherehe za kumuaga zitakazofanyika Jumamosi.

Mwili wa kiongozi huyo wa kwanza wa Zimbabwe unata-
rajiwa kurejeshwa nchini humo kesho kutoka Singapore, al-
ipokuwa akipatiwa matibabu.

Kwa mujibu wa mpwa wa marehemu Mugabe, familia hai-
jafahamu kiongozi huyo wa zamani atazikwa wapi ingawa
wanaamini mazishi yatafanyika katika makaburi ya Mashujaa
ya Taifa, kama ilivyopangwa kabla ya kutimuliwa kwake ma-
darakani.

Alisema tangu kuondolewa madarakani shujaa huyo wa
zamani wa uhuru mwaka 2017, hali yake ya afya iliendelea
kudhoofika.

Katika makaburi hayo ndipo alipozikwa mke wake wa
kwanza, Sally Mugabe, eneo ambalo lilijengwa kwa msaada
wa Korea Kaskazini.

Sally, alikuwa mmoja wa wanaharakati wa ukombozi wa
Zimbabwe, aliyetazamwa na wengi hadi kifo chake kama
Mama wa Taifa la Zimbabwe.

Taarifa zinaeleza baadhi ya ndugu zake wanataka azikwe
Magharibi la Mashonaland, kilomita 80 magharibi mwa mji
mkuu, Harare.

Ijumaa iliyopita, Rais wa Zimbabwe, Emmerson Mnangang-
wa, alimtangaza Mugabe kuwa ni shujaa wa taifa na ku-
tangaza siku za maombolezo kabla ya kuzikwa.

-~ . T —

MWALIMU Joseph Msafiri anaye-
fundisha Shule ya Msingi Namagubu
iliyopo Ukerewe mkoani Mwanza,
anashikiliwa na Jeshi la Polisi mkoani
Shinyanga, kwa tuhuma za kumkata
mapanga mpenzi wake, Neema Ka-
bulu (19) mkazi wa Ukerewe na kum-
jeruhi vibaya.

Tukio hilo lilitokea juzi usiku mae-
neo ya Old Shinyanga mjini hapa,
wakati mwalimu huyo, ambaye ni
mkazi wa Kata ya Iselamagazi Shin-

wamelala kwenye nyumba ya wageni

ili kesho yake kwenda kumtambu-
lisha ukweni Iselamagazi Shinyanga
yao.

Kamanda wa Jeshi la Polisi mkoani
Shinyanga, Richard Abwao, alisema
kwamba mwalimu huyo alimkata
mapanga mpenzi wake maeneo ya
usoni, tumboni, na mkono wa kulia,
hivyo kukimbizwa kupatiwa mat-
ibabu kwenye hospitali ya rufani ya
mkoa huo, na kuwa hali yake si ya
kuridhisha.

Abwao alisema Mwalimu Msafiri
alikwenda na mpenzi wake kwa ajili
ya kumtambulisha kwa wazazi wake,

lakini ukatokea ugomvi kati yao.

“Kwenye eneo la tukio yalipotokea
mapigano hayo, tulikuta panga lil-
ilokuwa limetumika kumshambulia
mwanamke huyo pamoja na nguo
zenye damu,” alisema Abwao.

Alisema chanzo cha ugomvi huo
ni wivu wa kimapenzi, kutokana na
mwalimu huyo kumtuhumu mpenzi
wake kuwa siyo mwaninifu kwenye
mahusiano yao.

Aidha, alisema Jeshi la Polisi
mkoani humo linamshikilia mwal-
imu huyo na kwamba taratibu
zingine zikishakamilika atafikishwa
mahakamani.

Ujerumani yamwaga bil. 33/- kuboresha afya

Na Gwamaka Alipipi

BENKI ya  Maendeleo ya
Ujerumani (KfW) imeipatia Serikali
ya Tanzania msaada wa Euro milioni
13 (Sh. bilioni 32.74) zitakazosaidia
kuboresha afya ya uzazi na watoto
wachanga pamoja na kukinga
maambukizo ya virusi vya Ukimwi
VVU kutoka kwa mama kwenda kwa
mtoto katika mikoa mitano.

Hafla ya kutiwa saini kwa mkataba
huoilifanyikajanajijini Dar es Salaam

kati ya Katibu Mkuu wa Wizara ya
Fedha, Doto James na Mkurugenzi
wa KfW Tanzania, Annika Calov.

Akizungumza na waandishi wa
habari wakati wa halfa hiyo, James
alisema mradi huo ulianza mwaka
2012 kwa KfW kutoa Euro milioni
13 (Sh. bilioni 25.5, awamu ya pili
ilianza mwaka 2016 kwa kutoa Euro
milioni 20 ( Sh. bilioni 48.2).

James alisema jumla ya msaada
uliotolewa na serikali ya Shirikisho
la Jamhuri ya Ujerumani tangu

mradi ulipoanza hadi sasa ni Euro
milioni 46 (Sh. bilioni 115.86).

Mkurugenzi wa KfW, Colov,
alisema wanafahamu umuhimu wa
kuokoa maisha ya mama na mtoto
ndiyo sababu wametoa msaada wa
kiasi hicho cha fedha.

Alisema serikali ya Ujerumani
imekuwa ikitoa misaada kwa serikali
ya Tanzania tangu zamani katika
nyanja za elimu, afya, nishati na
maliasili.

_PONGEZI TAIFA STARS!

SHABIKI MKUU

HAIUZWI KWA WALIO NA UMRI CHINI YA MIAKA 18. TAFADHALI KUNYWA KISTAARABU.
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RIPOTI MAALUMU

Na Salome Kitomari,

aliyvekuwa THAILAND

IMANI na utamaduni
wa watu wa Bara la
Asia imedaiwa kuwa
kichocheo kikubwa
cha biashara ya
bidhaa za malighafi
zitokanazo na
wanyamapori ambazo
nyingi hutolewa
bara la Afrika,
ikiwamo Tanzania.
Katika sehemu ya
kwanza ya ripoti

hii, ilieleza mambo
yanayochangia.

Leo tunaendelea na
sehemu ya pili na ya
mwisho...

ZAWADI

Wapo wanaoamini kuwa ukim-
pa mwanafamilia au rafiki zawadi
iliyotengenezwa na mazao ya
wanyama hao kama ngozi, meno,
pembe au mfupa, ni kuashiria
thamani na utajiri.

Vile vile, wengine hutumia
magamba ya kakakuona kuten-
geneza urembo, huku tiger (mn-
yama aina ya chui) wakitumia
kwenye nyumba za matajiri na
kifalme kuonyesha ukuu wao.

Kwenye makazi ya watu mbal-
imbali wanapamba vinyago vilivy-
otengenezwa kwa kutumia meno
ya tembo na pembe za faru, am-
bavyo huuzwa kwa fedha nyingi,
na wenye kuhitaji hununua kwa
gharama yoyote katika masoko
halali na haramu.

UTAFITI KWA WALAJI

Utafiti wa walaji wa mwaka
2018, kati ya watu kumi wali-
ohojiwa ambao ni wanunuaji na
watumiaji kwa miezi 12 iliyopita,
ulibainisha kuwa nchini China
watumiaji wa bidhaa za tembo
asilimia 4.01 ni vya tofauti, asilim-
ia 3.86 waliamini katika imani za
kiroho na asilimia 3.79 waliamini
katika urembo.

Kwa pembe za faru, asilimia
3.49 wanaamini inaleta afya nje-
ma na maisha mazuri, asilimia
340 inaponya kutoka kwenye
maradhi mbalimbali na asilimia
295 waliamini kwenye utajiri,
mafanikio na kupata nafasi kub-
wa.

Kwa upande wa kakakuona,
asilimia 4.14 waliamini inaponya
maradhi mbalimbali, 3.72 inaleta
afya njema na maisha mazuri na
asilimia 2.74 inaongeza nguvu za
kiume.

Kwa upande wa tiger (chui),
asilimia 4.78 wanaamini ni kitu
cha tofauti, asilimia 4.25 wana-
tumia kwa ajili ya kuponya mara-
dhi na asilimia 3.95 kupata afya
njema.

VIETNAM

Upande wa bidhaa zinazo-
tokana na tembo, asilimia 3.77
waliamini ni uzuri au urembo,
asilimia 2.65 wanaamini ni bidhaa
adimu na asilimia 3.58 wanaamini
ni nzuri kununua kwa kuwa ni
zawadi ya thamani nzuri kutumia

Imani Asia inavyoangamiza
wanyamapori Afrika -2

Mnunuzi wa bidhaa za wanyamapori akipima uhalisia wa bidhaa hizo kama alivyokutwa na mpiga picha
wetu katika soko la Amulet, lililopo Jiji la Bangkok, Thailand. Soko hilo ni maarufu kwa bidhaa haramu
na halali za wanyamapori na hutembelewa na maelfu ya watalii kutoka Asia. .

nyakati za likizo.

Kwa pembe za faru, asilimia
3.85 wanaamini ni bidhaa adimu,
asilimia 3.51 wanaamini inajenga
uhusiano mzuri wa kibiashara na
asilimia 3.41 wanaamini inasafi-
sha mwili.

Kwa upande wa kakakuona,
asilimia 340 wanaamini in-
aongeza ubora wa dawa nyingine,
asilimia 3.38 inaleta afya njema na
asilimia 3.37 wanaamini nyama ya
kakakuona inaongeza afya njema.

THAILAND

Waliohojiwa asilimia 94 walise-
ma wanatumia bidhaa za meno
ya tembo kwa kuwa ni kitu cha to-
fauti na thamani kubwa, asilimia
88 walisema inaleta matumaini
na bahati na asilimia 79 walisema
inawalinda dhidi ya adui na ma-
janga.

Kwa upande wa tiger, asilimia
91 walisema bidhaa zake ni adimu
na za thamani, asilimia 83 wal-
isema zinatoa ulinzi dhidi ya adui
na asilimia 80 walisema inawapa
matumani na bahati kwenye mai-
sha.

ZINAZOONGOZA KWA
MATUMIZ;

Oranop anasema nchi zina-
zoongoza kwa matumizi ya bid-
haa haramu za wanyamapori
kama tembo, tiger (chui),
kakakuona na faru ni China, Viet-
nam na Thailand.

USAID Wildlife Asia imebaini
kuwa Thailand ndiyo njia kuu

ya kupitisha bidhaa hizo za
tembo, tiger, kakakuona na faru
zikielekea nchi za Vietnam na
China, huku kukiwa na matumizi
makubwa ya bidhaa hizo.

Anasema uchambuzi wa mwa-
ka 2017 uliofanywa na USAID
Wildlife Asia, ulibaini kuwa wa-
nanchi wa nchi hizo ndiyo wa-
nafanya masoko ya bidhaa hizo
kuendelea kuwapo licha ya seri-
kali kupiga marufuu, lakini zina-
fanyika kwa njia haramu.

Mtaalamu wa Mawasiliano ya
kupunguza mahitaji ya walaji
kupitia kubadilisha tabia, Wan-
weena Tangsathianraphp, aki-
wasilisha mada ya matumizi na
mabhitaji ya bidhaa zitokanazo na
wanyamapori bara la Asia, anase-
ma uchambuzi wa mwaka 2017
umebainisha asilimia ya wanunu-
zi na watumiaji wa bidhaa hizo
kwa kila nchi.

Uchambuzi huo umebainisha
kuwa nchi ya China inaongoza
kwa uhitaji na matumizi ya bid-
haa hizo, akitaja viwango kwa kila
bidhaa kuwa ni tembo (asilimia
16), faru (asilimia 16), kakakuona
(14) na tiger (asilimia 12).

Watumiaji wa bidhaa hizo ni
tembo (asilimia 10), faru (asilimia
8), kakakuona (asilimia 7) na tiger
(asilimia 4), huku wanunuzi ikiwa
ni tembo (asilimia 18), faru (asil-
imia 13), kakakuona (asilimia 13)
na tiger (asilimia 13).

Kwa Thailand, watumiaji wa
tembo ni asilimia mbili na tiger
asilimia moja, huku wanunuzi
ikiwa ni asilimia tatu kwa kila
mnyama.

Vietham matumizi ya tembo
ni asilimia 18, faru asilimia 10 na
kakakuona asilimia 8, huku wa-
tumiaji ni asilimia 13 ya tembo,
asilimia 5.7 ya faru na asilimia 5.9
ya kakakuona, pamoja na waliota-
ka kununua ni tembo asilimia 12,
faru asilimia nane na kakakuona
asilimia saba.

Alisema USAID Wildlife Asia
imesaidia kupunguza matumizi
kwa kutumia mawasiliano, kuha-
masisha na uraghibishi, wa nam-
na ya kubadilisha matumizi na
kujenga desturi mpya za matumi-
zi ya bidhaa za wanyamapori.

Alisema licha ya sheria kupiga
marufuku matumizi na biashara
haramu ya bidhaa za wany-
amapori, lakini inafanyika kwa
usiri mkubwa nchini Thailand,
huku China kukiwa na maeneo
ambayo yameruhusiwa kuuza
bidhaa hizo.

MBINU KUBADILI
IMANI

“Kubadili imani, utamaduni
na maisha ya watu waliyoyazoea
siyo kazi rahisi, tunatumia mbinu
mbalimbali kuwasiliana nao kupi-
tia uyjumbe kwa simu na mitandao
mingine, mabango na mikutano,
tunaamini ni mabadiliko ya tara-
tibu kwa kuwa wamezaliwa na
kukuta zinatumika na wanaende-
lea kutumia hadi sasa,” alifafanua.

Tangsathianraphap anasema
mbinu zinazotumika kwenye
mpango wa kubadilisha tabia
kwa kuchambua kinachowasu-
kuma kutumia bidhaa hizo, histo-

ria, hatua za mabadiliko ya tabia,
thamani na uelewa wa wanacho-
tumia na kisha kuweka uelewa
mpya kwa ajili ya kuleta mabadi-
liko kwenye tabia za awali.

Anasema USAID Asia imekuja
na muundo huo baada ya kubaini
kuwa wanaharakati wamejikita
zaidi kwenye usambazaji na
usimamizi wa mazao ya wany-
amapori, lakini hawajazungumza
kwa kina mzizi wa watumiaji au
walaji ambao wanasababisha
soko kuendelea kuwapo.

Anasema  kampeni  inay-
ofanyika inalenga kuelewesha
wananchi kwa kuwa uchambuzi
wa USAID Asia mwaka 2017, ume-
baini kuwa biashara hiyo inaen-
delea kwa kuwa wanunuzi na
walaji halisi hawajafikiwa.

Anasema utafiti wa mwaka
2018 kuhusu walaji wa bidhaa za
wanyamapori, ulionyesha kuwa
elimu ya uhifadhi haikuwafikia
watumiaji wa bidhaa hizo na
hivyo kuendelea kuongeza uhi-
taji sokoni.

Pia wanatumia mitandao ya ki-
jamii na teknolojia kuwafikia wa-
nanchi wengi kwa wakati mmoja
kuhusu umuhimu wa kuacha ku-
tumia bidhaa hizo.

Takwimu za Shirika la Umoja
wa Mataifa la udhibiti wa dawa
za kulevya na uhalifu (UNODC)
za mwaka 2017, kwa Bara la Asia
zimeonyesha kulikuwa na tiger
100,000 katika karne ya 20 na
sasa wamebakia 4,000 kati yake
200 wapo Thailand.

Katika karne hiyo kulikuwa na
tembo 300,000, lakini kwa sasa
wamebaki 3,000 na kwa imani
za ukanda huo wanyama hao hu-
tumiwa kwa shughuli za kibinad-
amu na wananchi wanaruhusiwa
kuwafuga.

Mwakilishi wa Shirika la Ku-
dhibiti Usafirishaji wa Wany-
amapori Asia (Traffic), Monica
Zavagli, alisema biashara ya wan-
yamapori inahusisha watu we-
nye mtandao mkubwa na wenye
fedha nyingi ambazo huzitumia
kununua nyara hizo.

“Ni biashara kubwa ambayo in-
atumia zaidi ya Dola za Marekani
bilioni tisa hadi 30 kwa mwaka,
mtandao huu unatumia taasisi
za kifedha kuhamisha fedha na
benki zina uwezo wa kuchunguza
kwamba fedha hizo zinatokana
na nini kama zinahusisha ujan-
gili,” alisema.

Alisema Tanzania imefanya
vizuri kuwa na sheria kali, lakini
jitihada zaidi zinahitajika katika
kushirikisha taasisi za fedha, kwa
kufuatilia mali na mienendo yao
kama fedha hizo zinahusisha bi-
ashara hiyo itasaidia kumaliza
mtandao huo,” alisema.

Mkuu wa USAID Asia, Craig
Karkpatrick, alisema ripoti ya
polisi wa kimataifa imeonyesha
kuwa biashara haramu ya mazao
ya wanyamapori ipo na inafanyi-
ka kwa kiasi kikubwa.

“Biashara hii haramu inaha-
ribu wanyamapori na vizazi vyao,
inapunguza idadi yao, inaharibu
uoto wa asili na ikolojia, ni uhalifu
wa mazingira, inaharibu utawala
wa sheria, inachangia ongezeko
la rushwa na utakatishaji fedha,
ina kuza mitandao ya kihalifu
duniani, ni eneo muhimu sana
linalohitaji kuunganisha nguvu
kupambana nalo,” alisema.
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PM awavutia
Cuba kuwekeza:
Tanzania

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu Kassim ]
Majaliwa, amewakaribisha
wawekezaji kutoka Cuba b
kuja nchini kuwekeza 1
kwenye kilimo cha miwa. 1

Majaliwa alisema hayo
jana katika ofisi yake, b
Bungenio mjini Dodoma, 1
alipokutana na kufanya 1
mazungumzo na Naibu ;
Waziri wa Kwanza wa '
Mambo ya Nje wa Jamhuri !
ya Cuba, Marcelino Medina
Gonzalez. !

Katika mazungumzo hayo, !
Waziri Mkuu aliishukuru 1
serikali ya Cuba kwa 1
ushirikiano mzuri inaoutoa
kwa serikali ya Tanzania '
katika kuboresha maendeleo!
ya jamii. 1

Waziri Mkuu alisema i
serikali ya Cuba imepiga '
hatua kubwa katika 1
uzalishaji wa sukari, hivyo
akawakaribisha Wacuba !
kuja nchini washirikiane '
na serikali ya Tanzania 1
katika kuongeza uzalishaji
wa sukari kwa kuboresha
kilimo cha miwa na '
kuanzisha viwanda vya 1
bidhaa hiyo. 1

Kadhalika, Waziri Mkuu
alisema serikali itaendelea
kuimarisha ushirikiano 1
uliopo kati yake na Cuba 1
kwa kuwa nchi hiyo ni moja

yva nchi zenye ushirikano
wa muda mrefu na Tanzania
katika masuala ya kisiasa,
kijamii, kiafya na kiuchumi.

“Mfano katika sekta
va afya, madaktari wengi
kutoka Cuba wamekuwa
wakija Tanzania kutibu
wagonja waliokuwa na
maradhi makubwa na pia
serikali ya Cuba imekuwa
ikitoa fursa kwa Watanzania
kwenda kusomea fani ya
udaktari,” alisema.

Majaliwa pia
aliwakaribisha Wacuba kuja :
kuwekeza katika sekta ya
utalii hususani wa fukwe
kwa sababu Tanzania ina
fukwe nzuri. Alisema mji
mmoja wa Varadero wa
nchini Cuba unaingiza zaidi
ya watalii milioni moja kwa
mwaka na unategemea :
kivutio kikubwa kimoja
tu cha ufukwe ambao una
urefu wa kilomita 22.

Kuhusu ofisi ya ubalozi
wa Tanzania iliyofunguliwa
nchini Cuba, Waziri
Mkuu alisema imesaidia
kurahisisha mawasiliano
kwa sababu awali kulikuwa
na balozi mmoja tu ambaye
alikuwa akiwakilisha nchi ya
Cuba nchini Tanzania. :

Gonzalez kwa upande
wake alisema serikali
ya Cuba itahakikisha
uhusiano wake na Tanzania
unakuwa endelevu. '
Pia alipongeza jitihada
zinazofanywa na serikali
katika kuboresha maendeleo
pamoja na kukuza uchumi.

Mwendesha guta akiwa amesheheni mzigo mkubwa uliokuwa ukisababisha usumbufu kwa watumiaji wengine wa barabara katika eneo la
Mburahati, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JOHN BADI

Malipo kodi ardhi sasa kwa Airtel Money

Na Munir Shemweta, DODOMA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, William Lukuvi, amezindua huduma
ya ulipaji kodi ya pango la ardhi kwa kutumia
mtandao wa simu ya mkononi kupitia Airtel
Money.

Uzinduzi wa ulipaji kodi unarahisisha huduma
hiyo kwa wamiliki wa kufanya malipo kupitia
mtandao huo wa simu bila kwenda ofisi za ardhi.

Akizungumza jana jijini Dodoma wakati wa
kuzindua huduma hiyo, Waziri Lukuvi alisema
ubunifu wa serikali kufanya malipo ya ankara
za serikali kwa kutumia mfumo wa GePG
umerahisisha malipo ya tozo mbalimbali za
serikali ikiwamo kodi ya pango la ardhi.

Alisema mfumo huo wa malipo ya serikali
umeibuka na faida nyingi kama vile kuweka
kumbukumbu vizuri, kulipa kwa muda,
kupunguza upotevu wa mapato ya serikali,
kuondoa mianya ya rushwa na kuongeza mapato
ya serikali.

“Tunayo furaha kubwa kwa mara nyingine
kutangaza kuwa kampuni ya simu ya mkononi
ya Airtel imerahisisha malipo ya kodi ya pango la
ardhi kupitia Airtel Money. Hii ni huduma rahisi
na itapunguza kero nyingi wakati wa kufanya
malipo” alisema Lukuvi.

Aliitaka Airtel kusaidia kuhimiza wananchi
wanaotumia mtandao wa simu wa kampuni hiyo
kulipia tozo mbalimbali za serikali ikiwamo kodi
ya pango la ardhi kwa Airtel Money kwa kuwa
inarahisisha kufanya malipo mahali popote.

Waziri Lukuvi alisema lengo la wizara yake
kwa sasa ni kutaka kutumia kampuni za simu
kuwakumbusha wananchi kulipia kodi ya pango
la ardhi kupitia ujumbe wa simu badala ya
utaratibu uliopo sasa wa kuwafuata wadaiwa.

“Sasa ofisi za ardhi za kulipia kodi ya pango la
ardhi ziko viganjani mwenu. Mnaweza kulipia
bila kwenda katika ofisi za ardhi,” alisema
Lukuvi.

Mkurugenzi wa Mawasiliano wa Airtel,
Beatrice Singano, alisema kuunga mkono juhudi
za serikali ni moja ya ajenda kubwa ya Airtel
na kubainisha kuwa kampuni hiyo inaelewa
umuhimu wa kukusanya kodi na kulipa malipo
ya serikali kwa kuwa ndiyo njia pekee ya kuleta
maendeleo.
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MWANGA WA JAMII

Mil. 500/- zichochee
ujenzi wa hospitali

KATIKA toleo letu la leo tumechapisha habari ikieleza
kuwa ujenzi wa hospitali za wilaya 67 zinazoendelea
kujengwa, umeongezewa nguvu, baada ya Rais John
Magufuli kutoa fedha za ziada kwa ajili ya kuzikamilisha.

Katika kuchochea na kuharakisha ujenzi huo, Rais
Magufuli ametoa Sh. milioni 500 kwa kila hospitali hizo
mpya za wilaya zinazoendelea kujengwa nchini ili kujenga
wodi za kulaza wagonjwa.

Hayo yalibainishwa jana na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), Selemani
Jafo, alipofanya ziara ya kukagua ujenzi wa Hospitali
Barabarani mkoani Dodoma.

Jafo alisema jumla ya Sh. bilioni 33.5 zinatarajia kutolewa
kwa gqjili ya kujenga wodi katika hospitali hizo mpya za
wilaya zinaoendelea kujengwa ambapo kila mmoja itapewa
Sh. milioni 500.

Kwa mujibu wa Waziri Jafo, baada ya kukamilika kwa
majengo saba yaliyojengwa katika awamu ya kwanza, Rais
Magufuli ametoa kiasi hicho cha fedha zinakazotumika
kujenga wodi za kulaza wagonjwa.

Hata hivyo, alisema fedha hizo hazitatolewa hadi zile
za awali za ujenzi wa majengo saba ambazo zilitolewa Sh.
bilioni 1.5 kwa kila hospitali, majengo yake yakamilike kwa
asilimia 100.

Utoaji wa fedha hizo kwa ajili ya kujenga wodi za wagonjwa
ni hatua nzuri na muhimu katika suala zima la uboreshaji wa
sekta ya afya nchini. Umuhimu huo unatokana na sababu
kuwa haiwezekani hospitali ikajengwa na kuonekana
imekamilika bila kuwa na wodi za kulaza wagonjwa.

Kwa lugha nyingine tunaweza kusema kuwa ili kuwa
na hadhi ya kuitwa hospitali, lazima mambo ya msingi
yakamilishwe ikiwamo wodi za kulaza wagonjwa, maabara,
vifaa tiba na dawa pamoja na miundombinu nyingine.

Kutolewa kwa kiasi hicho kikubwa cha fedha, tunaamini
kuwa kutachochea kwa kiasi kikubwa kukamilika kwa ujenzi
wa hospitali hizo ambazo zina umuhimu na tegemezi kwa
wananchi wengi katika ngazi ya wilaya.

Tunasema hivyo kutokana na wananchi wengi
kuzitegemea zaidi hospitali za wilaya kwa huduma kubwa za
matibabu ambazo haziwezi kupatikana katika zahanati na

Sekta nyingine muhimu za jamii pia zina mabhitaji
makubwa kwa ajili ya kutoa huduma kwa wananchi, hivyo
Rais Magufuli amefanya hivyo kwa kuthamini umuhimu wa
sekta ya afya.

Kutokana na hilo, kuna kila sababu kwa wahusika na
wenye dhamana kuhakikisha kwamba wanazifuatilia na
kuzisimamia fedha hizo ili zitumike kwa lengo lililokusudiwa
la kukamilisha ujenzi wa hospitali hizo 67 za wilaya.

Kumekuwapo na matukio ya ufujaji, wizi na ubadhirifu
wa fedha za miradi kadhaa ya jamii nchini ikiwamo ya sekta
ya afya, hivyo wakuu wa wilaya, wakurugenzi na wakuu
wa mikoa husika watatimiza wajibu wao kwa kuhakikisha
kuwa hakuna hata senti moja itakayochakachuliwa katika
ujenzi wa hospitali hizo. Kwa watakaodiriki kuzichakachua
wasionewe aibu badala yake wakamatwe na kushtakiwa kwa
makosa ya kuhujumu uchumi.

Ni matarajio yetu kwamba fedha zilizotolewa na Rais
Magufuli zitasaidia kuchochea ujenzi wa hospitali hizo ili
zitoe huduma za afya kwa wananchi wengi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311
Idara ya Matangazo: 0745 700710

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com
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Serikali isimamie maagizo
yake magari ya wanafunzi

KWA muda sasa, serikali iliagiza magari
yote yanayobeba wanafunzi yapakwe rangi
ya njano ili kutambulisha na kuwezesha
wanafunzi kusafiri kwa urahisi.

Utekelezaji wa jambo hilo ulianza baada ya
kutokea ajali ya wanafunzi 32 wa Luck Vicent
mkoani Arusha, waliofariki baada ya gari lao
kupata ajali wakielekea Manyara, kufanya
mtihani wa kujipima.

Toka wakati huo, serikali ilielekeza magari
ya wanafunzi kupakwa rangi ya njano kwa
mujibu wa sheria.

Hiyo ilitokana na wengi kutumia magari
ya kawaida kama ‘Noah’ na daladala ambazo
hukodishwa kwa muda mfupi kubeba
wanafunzi.

Magari hayo ya kukodishwa huendeshwa
namadereva wasio na utaalamu wa kuendesha
wanafunzi, jambo ambalo kimsingi ni la hatari.

Baada ya maelekezo hayo mabadiliko
yalitokea kwa magari kupakwa rangi na hivyo
kutambulika kirahisi kuwa ni ya kubeba
wanafunzi.

Hata hivyo, bado kuna magari ya kawaida
yanayotumiwa kubeba wanafunzi kwa baadhi
ya shule.

Hivi sasa shule zimefungwa kwa wiki mbili,
matarajio ni kufanya marekebisho mbalimbali
kwenye shule, ikiwamo kuhakikisha kunakuwa
na magari na madereva waliofundishwa
namna ya kuendesha magari ya wanafunzi.

Ni vyema serikali ikafuatilia kwa karibu
utekelezaji wa maagizo yake likiwamo la shule
kuwa na magari yake ya kubeba wanafunzi,
kuliko kila shule kujiamulia itakavyo.

Kuna changamoto kubwa ya wanafunzi
kubanana kupita kiasi katika baadhi ya magari,
kutokana na uhaba wa magari hayo kwa
baadhi ya shule licha ya wazazi kulipa viwango
vikubwa vya ada, ambavyo huongezwa kila
wakati.

Wazazi hukubaliana na ongezeko la fedha
za usafiri au ada kwenye shule binafsi kwa
sababu wanataka watoto wao wapate kilicho
bora, ikiwamo kusafiri vizuri na kufikishwa
shuleni kwa wakati.

Tofauti na matarajio ya wazazi, shule
huwa na malengo ya kufanya biashara, na
ndiyo mwanzo wa wanafunzi kujazwa kwenye
mabasi au ‘Noah.’

Tatizo jingine ni ubovu wa magari hayo
kwani kwa shule ambazo zimejitahidi kuwa
na magari yao, mengine ni yaliyokuwa
yanatumika kwenye usafiri wa umma na sasa
yamegeuzwa kubeba wanafunzi.

Matokeo yake huharibika mara kwa mara
na kusababisha wanafunzi kuteseka njiani.

Kutokana na adha hiyo wanafunzi
wanachelewa kuchukuliwa vituoni, kufika
shuleni na kurudishwa nyumbani.

Pamoja na kazi nzuri inayofanywa na shule
binafsi lakini eneo la usafirishaji limesahaulika
na ambalo ni muhimu sana kwa maslahi ya
wanafunzi.

Ni vyema shule zikajipanga kuhakikisha
suala la usafiri halina ubabaishaji. Serikali
ifanye ufuatiliaji wa mara kwa mara ili
kuondoa usumbufu kwa wazazi na wanafunzi.

Kasi ya kutoa maelekezo na kufuatilia ajali
inapotokea inapaswa kwenda sambamba na
ufuatiliaji wa utekelezaji wa maagizo hayo,
kwamba magari yote yanayobeba wanafunzi
yamepakwa rangi ya njano na kutambulisha
kisheria na yanakaguliwa mara kwa mara.

Ukaguzi wa mara kwa mara utaondoa
usumbufu au uwezekano wa kutokea
ajali, kwani kutakuwa na magari sahihi ya
kusafirishia wanafunzi na siyo kuwa na magari
yenye uhakika wa kuondoka lakini hakuna
uhakika wa kufika.

Aidha, ni muhimu kukawa na marufuku
kwa ya magari mengine kutumika kubeba
wanafunzi, kwa sababu madereva wa kubeba
wanafunzi wanapaswa kuwa na maadili na
waliofundishwa kwa ajili ya kazi hiyo.

Kutumia magari ya daladala mathalani si
jambo jema kwa sababu ya lugha isyo ya staha
inayotumiwa na madereva ama makondakta
wao lakini aina ya muziki unaopigwa pia
kwenye magari hayo unawafanya wanafunzi
wadogo kuigiza mambo yasiyo sahihi kwa
umri wao.

Ikiwa gari asubuhi na jioni linapiga nyimbo
ambazo pengine zimekataliwa na serikali, upo
uwezekano wa wanafunzi kukariri hilo.

Hata hivyo, kwa madereva na makondakta
waliofunzwa maalumu kwa kazi hiyo
hawawezi kuweka nyimbo hizo au kutumia
lugha mbaya.
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Balozi ataka
Wanawake
kuchangamkia
fursa

Na Rahma Kisilwa

KAIMU Balozi wa
Marekani, DK. Inmi
Patterson, amewataka
wanawake kuchangamkia
fursa za kiuchumi
kwa kushiriki katika
mafunzo ya ujasiriamali
yatakayowawezesha kufikia
malengo yao.

Wito huo aliutoa jana
wakati akizungumza na
wajasiriamali wanawake
20 waliomaliza mafunzo va
miezi mitatu ya ujasiriamali
yaliyoandaliwa na Taasisi
ya Wanawake Wajasiriamali
(AWE) chini ya Ubalozi wa
Marekani.

Aidha, aliwataka
wanawake walionufaika
na mafunzo hayo kuwa
mabalozi wa kutoa elimu
kwa wajasiriamali wenzao
ili kufikia lengo la kuwa na
wanawake wenye ujuzi wa
kutosha.

Alisema wanawake
wana nguvu ya kuleta
mabadiliko ya kiuchumi
kwenye jamii kwa sababu
wanapofanikiwa wanainua
jamii na familia.

“Kipato cha mwanamke
aliyefanikiwa kinanufaisha
jamii, kulipa ada za watoto
na huduma za afya, hivyo
manufaa ya mafanikio yao
kiuchumi yatasaidia vizazi
vijavyo,” DKk. Patterson
alisema.

Mgeni rasmi katika hafla
hiyo ambaye ni Mkurugenzi
wa Viwanda Vidogo na
Biashara kutoka Wizara
ya Viwanda na Biashara,
Consolatha Ishebabi,
alisema AWE imedhamiria
kuwapatia wanawake
ujuzi, kupitia mtandao
na kuwaonyesha njia
wanazohitaji kugeuza
mawazo yao kuwa uhalisi.

Jumla ya wahitimu
watano katika mafunzo
hayo ambao walifaulu
vizuri walipatiwa Dola za
Marekani 1,000 kila mmoja.

Baadhi ya wahitimu
hao, waliishukuru AWE
kwa kuwasaidia kupata
mafunzo hayo na
kwamba imewasaidia
kukutana na wanawake
wajasiriamali mbalimbali na
kukuza biashara zao.

Taasisi ya AWE
inasimamiwa na
Serikali ya Marekani na
kuwapatia wanawake
wajasiriamali duniani
kote rasilimali na maarifa
muhimu ili kutimiza ndoto
730 za kiuchumi.
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein (katikati), akimzawadia mwanafunzi Ahmad Khamis
Kassim wa Shule ya Sekondari ya Lumumba katika hafla ya kuwapongeza wanafunzi waliofaulu mitihani ya taifa ya kidato cha nne na
sita pamoja kuwaandalia chakula cha mchana, katika viwanja vya Ikulu Mjini Zanzibar jana.. PICHA: IKULU ZANZIBAR .

Maandamano ya wanafunzi
yatawanywa kwa mabomu

Na Godfrey Mushi, MOSHI

MILIO ya mabomu ya machozi,
jana ilisikika kwa zaidi ya mara 10
nje kidogo yamji wa Bomangombe,
baada ya Jeshi la Polisi kutumia
nguvu  kuzima maandamano
ya wanafunzi 400 wa Chuo cha
Ualimu Moshi, zamani Mong’are.

Maandamano hayo yaliyokuwa
yakitokea chuoni hapo kwenda
katikati ya mji hadi Ofisi ya
Mkuu wa Wilaya ya Hai, Lengai
Ole Sabaya, yalitumia takribani
saa tatu, huku wanafunzi hao
wakifunga barabara kwa mawe
na kuzuia shughuli mbalimbali
za kiuchumi ikiwamo usafirishaji,
kushinikiza kurejeshewa zaidi ya
Sh. milioni 78.1 za malipo ya ada.

Katika ~maandamano hayo,
wanafunzi12waliokuwa wakishiriki

kushinikiza kurejeshewa fedha
hizo, walikamatwa na kushikiliwa
na Polisi kwa saa kadhaa, hadi
Mkuu wa Wilaya alipofika eneo
hilo na kutoa amri waachiwe na
kusikilizwa.

Polisi wakiwa na mabomu
ya machozi na silaha za moto,
Nyuki, Kata ya Bondeni, wakiwa na
magari namba PT 3753 na lori aina
ya Ashok Leyland na kukamata

baadhi ya wanafunzi.
Wanafunzi hao waligomea
kuingia katika vyumba vya

mitihani ya kuhitimu masomo
yao na wengine ambao walikuwa
wanafanya mitihani ya muhula
iliyokuwa inaanza jana hadi
Septemba 12, mwaka huu.

Katika kushinikiza huko,
wanafunzi hao  walikwenda

barabarani na kulala chini, wengine
kupanga mawe na wengine kuzuia
magari kupita, wakitaka serikali
kuingilia kati na kuwaeleza hatima
ya fedha zao.

Wanafunzi wanaodaiwa kulizwa
fedha hizo na mhasibu wa chuo
hicho, wamo wale wanaotarajia
kufanya mitihani ya taifa ya kada
hiyo ngazi ya cheti ya ‘Grade IIIA.

Akizungumza wakati wa
maandamano hayo, kabla ya
kutawanywa kwa mabomu, Rais
wa Serikali ya Wanafunzi wa Chuo
cha Ualimu Moshi (Urom), Herman
Tarimo, alisema walibaini kuwapo
kwa udanganyifu huo baada
ya kufanyika ukaguzi wa ndani
Novemba, mwaka jana katika
miamala 487 ya kibenki.

“Hizo ‘bankslip’ (stakabadhi za
malipo benki) ni za benki ya CRDB

zilizotolewa na Chama cha Akiba
na Mikopo (Saccos) cha Kanisa
la Kiinjili la Kilutheri Tanzania
(KKKT) ambazo zilizozalishwa na
mashine ya wakala yaani KKKT
Saccos, chini ya CRDB ambazo
zinaonekana kuwa katika makundi
fulani ya mfanano.

“Kuna kiasi cha Sh. 78,165,000
zilizopelekwa benki na wanachuo
hao katika mwaka mmoja ila
fedha zilizoingizwa benki ni
Sh.  5,650,000. Katika fedha
hizo Saccos ya Kanisa la KKKT
waliingiza katika akaunti ya chuo
Sh. 540,000,000 kwa kufuata
kanuni za miamala walizopewa na

benki ya CRDB.”
Alisema  chuo  kimejaribu
kuwasaidia wanachuo hao

INAENDELEA UK.8

Mafuta ya nywele yashusha mfumuko bei

Na Augusta Njoji, DODOMA

IMEELEZWA kuwa kupungua
kwa bei za bidhaa zisizo za vyakula
ikiwamo mafuta ya nywele kwa
kipindi cha mwaka ulioshia Ago-
sti 2019, kumechangia kupungua
kwa mfumuko wa bei wa Taifa
hadi asilimia 3.6.

Bidhaa zingine zilizochangia
kupungua huko ni mafuta ya taa,
petroli, majiko ya gesi, gharama za
kufanya ukarabati wa nyumba, bid-
haa za usafi binafsi kama mafuta ya
nywele.

Hayo yalielezwa jana na Kaimu
Mkurugenzi wa Sensa ya Watu na

Takwimu za Jamii kutoka Ofisi ya
Taifa ya Takwimu(NBS), Ruth Davi-
son, alipokuwa akizungumzia mfu-
muko wa bei kwa mwaka ulioishia
Agosti, 2019.

Alisema mfumuko wa bei kwa
mwaka ulioishia Agosti 2019 ume-
pungua hadi asilimia 3.6 kutoka
asilimia 3.7 kwa mwaka ulioishia
Julai, 2019.

“Hii inamaanisha kasi ya mab-
adiliko ya bei za bidhaa na huduma
kwa mwaka ulioishia Agosti 2019
imepungua ikilinganishwa na kasi
iliyokuwapo kwa mwaka ulioishia
Julai 2019,” alisema.

Alibainisha kupungua kwa mfu-

muko wa bei kwa mwaka ulioishia
Agosti 2019 kumechangiwa hasa
na kupungua kwa mfumuko wa bei
wa bidhaa zisizo za vyakula kwa
kipindi kilichoishia Agosti 2019
zikilinganishwa na bei za Agosti
2018.

Alitaja baadhi ya bidhaa zisizo
za vyakula zilizopungua bei kwa
Agosti 2019 zikilinganishwa na bei
za Agosti 2018 ni na mafuta ya taa
kwa asilimia 2.6.

Pia alisema petroli kwa asilimia
4.3, majiko ya gesi kwa asilimia 14,
gharama za kufanya ukarabati wa
nyumba kwa asilimia 1.7 na bidhaa
za usafi binafsi kama mafuta ya ny-

wele kwa asilimia 1.3. Davison alise-
ma mfumuko wa bei wa bidhaa
za vyakula baridi kwa Agosti 2019
umeongezeka hadi asilimia 3.7 ku-
toka asilimia 2.9 Julai, 2019.

Akizungumzia hali ya mfumuko
wa bei kwa nchi za Afrika Mashari-
ki kwa kipindi hicho, alisema kwa
Kenya kwa mwaka ulioshia Ago-
sti 2019 umepungua kwa asilimia
5 kutoka asilimia 6.27 kwa kipindi
cha Julai, 2019.

“Kwa Uganda mfumuko wa bei
kwa mwaka ulioishia Agosti 2019
umepungua hadi asilimia 2.1 kuto-
ka asilimia 2.6 kwa mwaka ulioishia
Julai 2019,” alisema.
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Lugola aagiza nabii,

askofu kukamatwa

na uhakika hii jeuri haitoki kwa Mungu, wewe
hii jeuri umeipata wapi? Au unatumia Kivuli
cha kanisa na hili kanisa halijasajiliwa, hapo
tu hujasajiliwa unakuwa hivyo ukisajiliwa si
utapeleka spika kwenye nyumba za watu,”
alisema Lugola.

Waziri alimwagiza OCD kumkamata Nabii
Mahela pamoja na kumtaka Askofu wake
Samwel Mahela, kujisalimisha kituo cha polisi ili
hatua zichukuliwe.

“Huyu nabii ni jeuri, OCD upo wapi kamata
huyu mpeleke kituoni na kwa sababu ya
heshima ya hawa waumini ningelifunga
hili kanisa. Mtaendelea kusali hapa bila
kuwa na vyombo vya muziki vya kizungu,
mtaendelea kutumia vyombo vya asili mpaka
mtakapopatiwa maelekezo na huyo askofu wenu
Mahela ajisalimishe Kituo cha Polisi cha Wilaya
va Kimara, aje kutoa maelezo,” alisema.

Alisema agizo hilo la kulinda maslahi ya sauti
ni la nchi nzima, hivyo kila mmoja anatakiwa
kuweka nidhamu kwa wananchi na sio
kuwasababishia kelele hadi wanashindwa kulala.

Wakati huo huo, Waziri Lugola, ametangaza
kiama kwa wakuu wa polisi wa wilaya
nchini ambao watashindwa kudhibiti kelele
zinazolalamikiwa na wananchi.

Alitangaza hatua hiyo wakati alipofanya ziara
kwenye baa ya Buscar LaVida, iliyopo Mbezi
Chini, ambayo inalalamikiwa kusababisha kelele
l}ivvlalvvananchi nyakati za usiku na kushindwa

ulala.

Waziri alisema amesikia kilio cha wananchi
hao na kwamba tatizo hilo lipo katika maeneo
mengi nchini.

Alisema amegundua tatizo hilo linasababishwa
na OCD (Mkuu wa Polisi wa wilaya) kwa kuacha
kuchukua hatua, huku wananchi wakiendelea
kupata shida.

“Kuanzia sasa naanza kufa na ma-OCD wa
wilaya, nikipatiwa taarifa na wananchi sehemu
fulani ina kelele OCD ama zako, nasema tena
ama zako nataka JPM awakute Watanzania roho
zao zipo safi na sio kulalamika ama wanakosa
amani.

Lugola aliwaomba wananchi wampe taarifa za
watu wanaowapigia kelele na kuahidi kuchukua
hatua kwa OCD ambaye atashindwa kutatua
kero hiyo.

Mwanasheria wa Baraza la Taifa la Hifadhi
na Usimamizi wa Mazingira (NEMC), Heche
Suguta, alisema baa hiyo imejengwa katika eneo
linalolindwa dhidi ya kelele na kwamba kufanya
hivyo ni ukiukwaji wa sheria.

Alisena mmiliki wa baa hiyo hatakiwi
kuongeza kiwango cha sauti cha juu kwa mujibu
wa sheria.

Saguta akitoa maelekezo kwa kanisa,
aliwataka kuacha mara moja kutumia vyombo
vinavyosababisha sauti kutoka nje na kuwakera
wananchi.

Alionya kwa yeyote atakayebainika kufanya
kosa hilo adhabu yake ni kwenda jela kuanzia
kifungo cha miaka miwili hadi saba au kulipa
faini ya Sh. milioni mbili hadi Sh. milioni 10.

Mjadala hukumu kesi ya Lissu

INATOKA UK.2

Rais wa Chama cha Wanasheria
Tanganyika (TLS), Dk. Rugemeleza
Nshala, alisema wanakubali maamuzi
ya mahakama lakini, Lissu bado ana
haki ya kukata rufani kwa sababu hu-
kumu inapotolewa na mtu akiwa ha-
jaridhishwa nayo, ipo haki hiyo.

Mratibu wa Mtandao wa Watete-
zi wa Haki za Binadamu Tanzania
(THRDC), Onesmo Olengurumwa,
alisema lazima watu waelewe kwa
nini kuna mihimili ya Mahakama,
Bunge na Serikali.

“Lengo ni kuhakikisha kuna kuwa
na check and balance (mgawanyo wa
madaraka), chombo kikifanya sivyo,
chombo kingine kije kusawazisha na
chombo kilichopewa dhamana hiyo
ni Mahakama ambayo inaweza kuin-
gilia mahali popote,” alisema.

Kuhusu hoja kuwa mahakama
haiwezi kuingilia maamuzi ya Bunge,
Olengurumwa alisema, hiyo ni hoja
dhaifu kwa sababu muhimili huo
ndiyo wenye kuweza kuingilia mahali
popote.

“Yule ni Mbunge wa wananchi ha-
jachaguliwa na Spika, wala Bunge,
mahakama leo inasema haina mam-
laka ya kutengua hoja ya Spika, sasa
mtu akiona ameonewa aende wapi?
Kwa sababu Mahakama ndiyo imepe-
wa mamlaka ya kuingilia mahali pop-
ote ili kutenda haki.

“Kama hali ndiyo hii ina maana Ma-
hakama siyo sehemu sahihi ya kwen-
da kudai haki kwa sababu inatuo-
nyesha wazi kuwa inaogopa kuingia
migogoro na mamlaka nyingine am-
bazo ni Bunge na Serikali,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha
Sheria na Haki za Binadamu (LHRC),
Anna Henga, alisema hukumu hiyo
iliyotolewa ni kama imejichanganya.

“Hukumu imetolewa kama vile Lis-
su wakati akifungua kesi yake uchagu-
zi katika jimbo ulikuwa umeshafanyi-
ka, kwa sababu inasema kama Lissu
anapinga, apinge uchaguzi wakati
yeye alipinga kuvuliwa ubunge na
baadaye alipinga kuapishwa kwa
Mtaturu,” alisema.

Kuhusu mahakama kutoingilia
Bunge, Henga alisema Jaji amesahau
kuwa mhimili huo unategemea ma-
hakama.

“Mahakama ilikuwa na jukumu la
kutenda haki, uamuzi umeamuliwa
bila kufuata kesi ya msingi ilikuwa in-
asemaje,” alihoji.

MBOWE ANENA
Akizungumza nje ya Mahakama
jana baada ya hukumu hiyo, Mwe-

nyekiti wa Taifa wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (Chadema), Freeman
Mbowe, alisema Chadema na Lissu wa-
tarejea mahakamani haraka iwezekana-
vyo baada ya mashauriano yanayofanyi-
ka.

“Utaratibu ambao utakubalika baada
ya mashauriano yatakayofanyika, Chade-
ma kitatumia mfumo wa kisheria katika
ngazi mbalimbali za mahakama kupiga-
nia haki kwenye suala la Lissu.

“Itoshe kusema...katika Mahakama
kuna ngazi mbalimbali za kupata haki
ile, kwa hiyo tutaendelea kutumia kila
mfumo wa kimahakama kuhakikisha
kwamba haki hiyo inaendelea kupigani-
wa na kutafutwa.

Hivyo ni wazi kuwa Chama pamoja na
Lissu, watarejea mahakamani, haraka
iwezekanavyo, iwe kukata rufaa dhidi ya
uamuzi wa leo au kufungua kesi nyingine
ya uchaguzi.

SPIKA NDUGAI

Bungeni jijini Dodoma, Spika Job
Ndugai wakati ukiahirisha kikao cha jana
cha Bunge, alilizungumzia suala hilo, aki-
wataka wabunge kuheshimu mamlaka
na kuzingatia taratibu zilizowekwa.

Alisema waliokuwa na shaka kuhu-
su ubunge wa Miraji Mtaturu, sasa
watambue ni Mbunge halali wa Singida
Mashariki.

“Mambo haya ukiheshimu mamlaka,
ukashirikiana na mamlaka huwezi ku-
pata matatizo haya. Bahati mbaya Spika
hawezi kutokeza kila wakati kujibu kila
mtu anayeweka kwenye mitandao huko,
na mimi ningekuwa najibu kila kina-
chosemwa huko sijui wangeweka wapi
nyuso zao kwa sababu majibu yapo.

“Katika Bunge kama hili linaloendele
wewe una hali ya kawaida, si kwamba
unaumwa sana, ni suala la kumjulisha tu
Spika kwamba mimi niko hospitali naen-
delea na matibabu hivyo siwezi kuhud-
huria mkutano huu wa 16 wa Bunge na
cheti cha daktari wako unanitumia.

Hata ukipiga simu, hapo si taarifa
umetoa, hata ukiandika meseji tu, hapo
si taarifa umetoa! Kwa hiyo, hayo men-
gine yote unafanya, lakini kumwambia
Spika tu hapana, nakuona tu huku huko,
wapi. Mengine yote unafanya, lakini ku-
wasiliana na huyu hufanyi, haiwezekani.

“Itafika mahali watu wataruka na
wewe, utaanza kupiga kelele ooh ime-
kuwa, imekuwa, si uliyataka mwenyewe,
taratibu unazijua, ni lazima waheshim-
iwa wabunge tufuate taratibu,” Spika
Ndugai alisema.

Alisema fomu za maadili ni lazima zi-
jazwe na wabunge kwa sababu ni wajibu
wa kisheria na kueleza kuwa hata Mwe-
nyekiti wa Chadema, Freeman Mbowe,
akiwa gerezani, alimwandikia kututaari-

fu kuwa asingeweza kuzijaza kwa
kuwa alikuwa gerezani na alipoto-
ka alizijaza, lakini Lissu hakufanya
hivyo.

“Wewe unapuyanya na yako,
huandiki, huwasilishi, huwasiliani,
ukitoka una yako, unamtandika
huyo huyo unayetakiwa kuripoti
kwake, mambo hayaendi hivyo,
katiba inakwambia mpe Spika na-
kala mbili,” alisema.

Alisema kwa maoni yake, kil-
ichomkuta Lissu ni cha kajitakia na
hajaonewa na mtu bali amekiuka
taratibu zilizowekwa kwa mujibu
wa sheria.

Alisema kosa la Lissu linafanana
na aliyekuwa Mbunge wa Arumeru
Mashariki, Joshua Nassari (Chade-
ma) akibainisha kuwa hata chama
chao hakikumpa taarifa kuhusu
maendeleo ya afya yake na sababu
za kutojaza fomu za maadili.

*Taarifa hii imeandaliwa na
Hellen Mwango, Romana Mallya
na Sanula Athanas, Dodoma

[
JPM amwaga

bil. 33.5/-
ujenzi hospitali
Za wilaya

Dodoma, DK. Binilith
Mahenge, alisema Shirika la
Umeme Tanzania (Tanesco)
linatarajia kuingiza umeme
katika majengo hayo
kuanzia wiki ijayo.

Awali, Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya Chamwino, Athuman
Masasi, alisema walipokea
Sh. bilioni 1.5 na mpaka sasa
wametumia Sh. bilioni 1.438
tangu kuanza ujenzi huo
Februari, mwaka huu.

“Hadi sasa fedha iliyobaki
ni Sh. milioni 61 na ujenzi
wa majengo haya umefikia
zaidi ya asilimia 80 na tuko
katika hatua za umaliziaji,”
alisema.

Alibainisha walishindwa
kumaliza kwa wakati kwa
sababu mfumo wa malipo
ulifungwa, lakini kwa sasa
umefunguliwa baada ya
kufanyika kwa usuluhishi
wa kibenki.

Maandamano va wanafunzi yatawanywa kwa mabomu

INATOKA UK.7

kufuatilia kwa njia mbalimbali
ikiwamo  mahakamani lakini
wanaona kuwa pia haki yao
imechelewa na wanahisi kwamba
hata  watuhumiwa  wakitiwa
hatiani, fedha zao hawatazipata.
Baadhi ya  wanafunzi
waliozungumza na  Nipashe,
Barnabas Inyasi na Aron Alex
kwa nyakati tofauti walieleza

hawatakubali  kuingia kwenye
vyumba vya mitihani mpaka hapo
watakapojua hatima yao, kwa kuwa
watakapokuja kudai vyeti vyao vya
taaluma watakwama kuvipata.
Baada ya Polisi kuzima maan-
damano hayo na kamati ya ulinzi
na usalama ya Wilaya ya Hai kufika
eneo hilo, mmiliki wa chuo hicho,
Joseph Msaki, alimweleza Ole
Sabaya kwamba wanafunzi hao
waligoma jana asubuhi kuingia ka-
tika vyumba vya mitihani wakitaka

kujua hatima yao kwa sababu wa-
takapoondoka baada ya kumaliza
mitihani, wakirejea wanajua wa-
taulizwa ada. Kutokana na hali
hiyo, Msaki alimwomba Mkuu huyo
wa Wilaya kuwasaidia wanafunzi
hao kupata fedha zao na awasihi
warejee madarasani kuendelea na
utaratibu wa mitihani.

Mkuu wa chuo hicho, Federick
Akyoo, alimweleza Ole Sabaya
kuwa wanafunzi hao ni kweli wal-
impa fedha mkononi mhasibu wao

waliyemtaja kwa jina la Sarafina
Septemba, mwaka jana na baadaye
waligundua  kutokuwapo kwa
fedha hizo katika akaunti ya chuo
Desemba, mwaka jana.

Baada ya maelezo hayo na ku-
wasikiliza wanafunzi hao, Ole Sa-
baya aliagiza kuitwa kwa maofisa
wa CRDB na Chama cha Akiba
na Mikopo kinachotuhumiwa
ili wajibu maswali ya wanachuo
hao lakini aliyeweza kutokea ali-
kuwa ni Meneja wa CRDB, Tawi la

Bomangombe, Philemon Pindap-
inda.

“Naagiza DAS (Katibu Tawala wa
Wilaya), hawa ELCT Saccos kutoka
Moshi waitwe na waje hapa chuoni
kesho wao pamoja na CRDB ka-
tika kikao cha kamati ya ulinzi na
usalama na tutatoa majibu hapa
hapa baada ya kikao. Tunataka
wanafunzi hawa wajue hatma yao
kesho (leo). OCD (Mkuu wa Polisi
wa Wilaya) msaidie DAS watu hao
waje,”aliagiza Ole Sabaya.
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Vigogo 14 wa polisi kuja
Dar kuhudhuria mkutano

Na Romana Mallya

AKUU 14 wa Jeshi la Polisi

wanatarajia  kuja  nchini

kuhudhuria mkutano mkuu

wa mwaka wa 21 wa Wakuu
wa Polisi Mashariki mwa Afrika (EAPCCO)
utakaofanyika kwa siku sita.

Msemaji wa Jeshi la Polisi, David Misime,
aliyasema hayo na kueleza kuwa mkutano
Septemba 15 hadi Septemba 20 na unatarajia
kufunguliwa na Rais John Magufuli.

Misime alitaja nchi ambazo wakuu wa
polisi watakaohudhuria kuwa ni kutoka
Burundi, Comoro, Djibouti, Jamhuri ya

Ethiopia, Kenya, Rwanda, Shelisheli, Sudan
Kusini, Tanzania na Uganda.

“Mkutano huu utaongozwa na kauli
mbiu isemayo, ‘Kuimarisha ushirikiano
na ubunifu katika kupambana na ubunifu
na uhalifu ndani na nje ya mipaka yetu,”
alisema.

Alisema katika mkutano huo, Mkuu wa
Jeshi la Polisi nchini, (IGP) Simon Sirro,
atakabidhiwa uenyekiti wa kuongoza
Shirikisho la Wakuu wa Majeshi ya Polisi
Mashariki mwa Afrika.

“Mkuu wa Jeshi la Polisi Sudan, Adil
Bashair, ndiye atakayemkabidhi IGP Sirro
uenyekiti baada ya muda wake wa kuongoza
mwaka mmoja ulioanzia mwezi Septemba

Alisema Septemba 15 kutafanyika kikao
cha wakuu wa vitengo vya Interpol kutoka
katika nchi hizo.

“Kwa siku mbili zitakazoanzia Septemba
16, vitafanyika vikao vya kamati tendaji
ambavyo  vinajumuisha  kikao  cha
wakurugenzi wa upelelezi wa makosa ya
jinai kutoka nchi hizo. Septemba 19 ndipo
ufunguzi wa mkutano wa wakuu wa majeshi
ya polisi utafanyika na siku itakayofuata
kutakuwa na vikao vya mawaziri wa Wizara
za Mambo ya Ndani,” alisema.

Misime alisema Jeshi la Polisi limejiandaa
katika maandalizi yote ya mkutano huo
na kuwataka wananchi watakapoona
viashiria vyovyote vya uhalifu wapige simu

Demokrasia ya Congo (DRC),

Eritrea,

JOHN BADI

mwaka jana kuisha,” alisema.

0787668306.

Watakiwa kufuatilia matumizi ya rasilimali

Na Christina Haule, MORO-
GORO

MKURUGENZI wa shirika lisi-
lokuwa la kiserikali linalojishu-
ghulisha na masuala ya kutoa
elimu kwa jamii Dira ya mkoani
Morogoro, Erasmo Tullo, ame-
wataka wakazi wilayani Kilosa
kutambua kuwa kila mwananchi
anapaswa kufuatilia na kusima-
mia kikamilifu matumizi ya rasili-
mali za umma (PETS).

Tullo alisema hayo kwenye
mkutano wa hadhara mbele ya
chopo kata ya Kilangali wilayani
Kilosa mkoani hapa, wakati shiri-

ka hilo likitoa elimu ya ufuatiliaji
na usimamizi wa matumizi ya
rasilimali za umma sekta ya elimu
ya msingi sambamba na sekond-
ari katika shule zilizopo ndani ya
kata tano za wilaya hiyo kupitia
ufadhili wa The Foundation For
Civil Society (FCS).

Alisema kila mwenye dhamana
ya kushikilia rasilimali za umma
anapaswa kuwa muwazi ili ku-
wezesha taarifa hizo kujulikana
kwa kila mwananchi.

Aidha, Tullo alisisitiza jamii
kuzingatia uwepo wa uwazi, ush-
irikishwaji na uwajibikaji kwa
lengo la kupatikana huduma bora
katika maeneo yao.

Hata hivyo, Tullo aliwashau-

ri wananchi wa wilaya hiyo,
watapokuwa wanakaa kujadili-
ana na kuchangia masuala ya
maendeleo ya sekta ya elimu
wanapaswa kuangalia kama
matumizi yanaendana na uhali-
sia wa fedha iliyokusanywa ili
kuondokana na changamoto ya
ubadhirifu inayorudisha nyuma
maendeleo ya sehemu yoyote.
Tullo alisema, ikiwa wata-
jenga nidhamu ya kukiheshimu
walichochangia watajikuta wa-
naongeza kasi ya maendeleo kwe-
madarasa chakavu, kuhakikisha
chakula kinapatikana shuleni,
kumalizia miradi viporo, kujenga
vyoo vipya, madarasa na pengine

nyumba za walimu vyote vikiwa
katika hali ya ubora.

wenzake kuona haja ya kuamka
na kufuata elimu waliyopewa na
Dira kwani kufanya hivyo kuta-
wasaidia kupunguza au kumaliza
kwao.

Shirika la Dira linaendesha
mradi wa kufuatilia na kusima-
mia matumizi ya rasilimali za
umma ukijikita kwenye sekta
ya elimu ya msingi sambamba
na sekondari katika kata tano za
Wilaya ya Kilosa ambazo Kilanga-
li, Zombo, Mabwerembere, Ulaya
na Tindiga.

_ I
TIC kupanua

wigo mwakani

Na Anthony Gervas, MWANZA

KITUO cha Uwekezaji Tanzania
Kanda ya Ziwa (TIC) kinatarajia
kupanua zaidi wigo wake wa
uwekezaji katika maonyesho
ya biashara ya Afrika Mashariki
mwakani.

Meneja wa Kanda ya Ziwa,
Fanuel Lukwano, alisema
hayo juzi wakati wa kufunga
maonyesho hayo yaliyofanyika
siku kumi katika viwanja vya

“TIC mwaka huo tumefanya
vizuri hadi tukapata vikombe
vya ushindi katika maonyesho
haya ya biashara ya Afrika
Mashariki, sasa tunatarajia
kupanua wigo zaidi wa uwekezaji
katika maonyesho ya biashara
yajayo ya Afrika Mashariki 2020,”
alisema Lukwano.

Alisema TIC ni kituo cha
uwekezaji na wakala wa kuratibu
na kusimamia shughuli zote za
uwekezaji pamoja na kuishauri
serikali masuala yote yahusuyo
uwekezaji.

Lukwaro alisema mojawapo
ya shughuli zingine inazotakiwa
kuzifanya ni kushirikiana na
halmashauri zote kuibua na
kutangaza fursa za uwekezaji
zilizopo katika kila halmashauri,
yakiwamo maeneo ya uwekezaji
hususani ardhi ya kuwekeza.

Ujerumani
yasaidia
vifaa wenye
ulemavu

Na Sabato Kasika

SERIKALI ya Ujerumani kupitia
mradi wa kusaidia walemavu
uitwao Bundesministerium fuer
wirtschaftliche Zusammenarbeit und
Entwicklung (BMZ), imetoa msaada
wa Vvifaa mbalimbali kwa walemavu
wa kata kumi katika Jimbo la

Msaada huo ni huduma za
matibabu bure katika Hospitali Teule
ya Wilaya ya Rorya, KMT Shirati,
vifaa maalum vya kujimudu kama
fimbo nyeupe, baiskeli, vifaa vya
kuongeza usikivu na vya shule kwa
wanafunzi.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya

aliliambia gazeti hili kwa njia ya
simu kuwa siyo mara ya kwanza
BMZ kusaidia walemavu katika kata
mbalimbali za halmashauri hiyo.
“Safari hii wamesaidiwa walemavu
kutoka kata kumi ambazo ni
Suguti, Bukima, Nyamrandirira,
Bwasi, Murangi, Kiriba, Nyambono,
Bugwema Makojo na Bugoji,” alisema
Magoma.
Magoma alisema mbali na
msaada huo wa BMZ, halmashauri
nayo imekuwa ikitoa mikopo kwa
vikundi vya watu wenye ulemavu ili
waendeshe miradi yao kwa ajili ya
kujikimu kimaisha.
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HABARI BUNGE
Mbunge ataka matokeo ukamataji waendesha pikipiki

Na Augusta Njoji, DODOMA

UNGE limeelezwa kuwa moja ya
chanzo cha ajali za barabarani ni
waendesha pikipiki.
Hayo yalielezwa jana Bungeni na
Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi,
Yusuf Hamad Masauni, alipokuwa akijibu
swali la Mbunge wa Tabora (CCM), Emma-
nuel Mwakasaka.

Katika swali lake, alihoji waendesha pikipi-
ki nchini wamekuwa wakikamatwa na askari
wa usalama barabarani mara kwa mara kwa
tuhuma za makosa mbalimbali, ukamataji
wa waendesha pikipiki umefanikiwa kwa
kiasi gani.

Akijibu swali hilo, Masauni alisema mwaka
2016 nchini kote kulitokea jumla ya ajali za
pikipiki 2,544 zilizosababisha vifo vya watu
890 na majeruhi 2,128.

Blligeni L
SIS 50 M A

“Mwaka 2017 zilitokea ajali za pikipiki
1,459 zilizosababisha vifo vya watu 728 na
majeruhi 1,090. Mwaka 2018 zilitokea ajali
za pikipiki 876 zilizosababisha vifo vya watu
366 na majeruhi 694,” alisema.

Alieleza kuwa katika kipindi cha Januari
hadi Juni 2019 kumetokea ajali za pikipiki
334, zilizosababisha vifo 176 na majeruhi 289,

ikilinganishwa na kipindi kama hicho cha
Januari hadi Juni 2018.

“Kwa kipindi cha Januari na Juni 2018 zil-
itokea ajali 408 zilizosababisha vifo 165 na
majeruhi 344 utaona kupungua kwa ajali za
pikipiki sawa na asilimia 18 kuongezeka vifo
11 sawa na asilimia 6.6 na kupungua kwa ma-
jeruhi 55 sawa na asilimia 16,” alisema.

Alibainisha kuwa takwimu hizo zinathibit-
isha kupungua kwa ajali za pikipiki baraba-
rani zinazotokana na waendesha pikipiki
kutozingatia sheria.

“Kupungua kwa ajali hizi ni mafanikio
yanayopatikana kutokana na usimamizi
wa sheria ya usalama barabarani kwa ku-
wakamata waendesha pikipiki wanaokiuka
sheria na kuwachukulia hatua za kisheria iki-
wa ni pamoja na kuwafikisha mahakamani,”
alisema.

Waziri wa Nishati, Dk. Medard Kalemani (wa tatu kulia), akipata maelezo ya ujenzi wa handaki, uliokamilika kwa asilimia 100, alipokagua
maendeleo ya ujenzi wa mradi mkubwa wa umeme wa Julius Nyerere Rufiji mkoani Pwani juzi. PICHA: IDDA MUSHI

Wakulima wa korosho wapewa matumaini malipo

WIZARA ya Kilimo imesema madai ya
wakulima wa korosho ambao bado wanadai
yatalipwa kabla ya msimu ujao kuanza.

Hayo yalielezwa jana bungeni na Naibu
Waziri wa Kilimo, Omary Mgumba, alipokuwa
akijibu swali la nyongeza la Mbunge wa
Ndanda (Chadema), Cecil Mwambe.

Katika swali lake, Mwambe alihoji mwaka
jana serikali ilichukua uamuzi wa kukusanya
korosho yote kwa wakulima, kutangaza bei
na kwamba watawalipa wakulima wote.

Hata hivyo, alisema kumekuwa na sintofa-
hamu kwa wakulima hao kwa kuwa mpaka
sasa serikali haijakamilisha malipo kama ili-
vyoahidi.

“Rais alisema serikali imeshatenga fedha
na zinatakiwa kulipwa kwa wakulima kwa
asilimia 100, naomba kujua kauli ya serikali
ni lini hasa malipo ya wakulima wa korosho
yatakamilishwa,” alihoji.

Akijibu swali hilo, Mgumba alisema seri-
kali ina fedha za kuwalipa na kwamba katika
ununuzi wa korosho hizo iliielekeza Bodi
ya Nafaka mchanganyiko kununua korosho
zote kutoka kwa wakulima.

Alibainisha kuwa taasisi hiyo ilienda ku-
kopa fedha kutoka Benki ya Maendeleo ya
Kilimo (TADB) na kilichotokea hadi kutoka-
milisha malipo hayo ni kutokana na ukomo
wa fedha walizopangiwa.

“Hii imetokana na limit (ukomo) ambayo
walipangiwa wameshafikia, hivyo ilikuwa ni
lazima kuuza korosho kwanza ili wapunguze
gap (tofauti) wauze tena, tumeshauza koro-
sho na kabla ya msimu ujao kuanza wakuli-
ma watalipwa fedha zao,” alisisitiza.

Katika swali la msingi, Mbunge wa Ubungo
(Chadema), Saed Kubenea, alihoji kitendo
cha kutoa kibali kwa viwanda vya sukari
kuagiza sukari kutoka nje siyo kuua kabisa
kilimo cha zao la miwa, ambacho wakulima
wanategemea kuuza kwenye viwanda vya
ndani.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri Mgumba
alisema serikali kupitia Bodi ya Sukari ime-
kuwa ikifanya tathmini ya mahitaji ya sukari
nchini kwa mwaka kwa kuzingatia matumizi
ya kawaida na matumizi ya viwandani.

Alisema  tathmini hiyo  hufanyika
sambamba na kujua uwezo wa viwanda vya
kuzalisha sukari hapa nchini na nakisi kati ya
uzalishaji na mahitaji ndio kiasi cha sukari
inayohitajika kuagizwa kutoka nje ya nchi.

“Tathmini ya mahitaji ya sukari kwa miaka
miwili iliyopita 2017/18 na 2018/19 ilibaini
kuwapo na utengamano wa soko la ndani
kwa bei na upatikanaji wa sukari nchini,”
alisema.

Mgumba alisema utengamano huo ni
matokeo ya uamuzi ya serikali ya kutumia

mfumo wa kuwapa leseni wazalishaji
wa ndani kuagiza sukari kutokana na
mahitaji badala ya mfumo wa kutumia
wafanyabiashara.

“Mfumo huo umedhibiti uingizaji wa
sukari ya ziada nchini kwa kuwa wazalishaji
huagiza kulingana na kiasi kilichoainishwa
kwenye leseni husika,” alisema.

Alisema kabla ya utaratibu wa kuwapata
vibali wenye viwanda kuagiza sukari, nakisi
ya sukari ilikuwa ni zaidi ya tani 130,000,
lakini baada ya utaratibu wa wenye viwanda
kuagiza upungufu umepungua hadi kufikia
tani 38,000.

Kadhalika, alisema katika kipindi hicho
uzalishaji wa miwa kwa wazalishaji wadogo
umeongezeka kutoka tani 568,083 msimu wa
2017/18 hadi tani 708,460 msimu wa 2018/19.

“Ongezeko la uzalishaji wa miwa kwa
wakulima wadogo limekwenda sambamba
na ongezeko la kipato cha mkulima na
mapato ghafi kwa wakulima wa Kilombero
yamefikia thamani ya Sh. bilioni 68.7 msimu
2018/19 kutoka Sh. bilioni 48.1, msimu wa
mwaka 2017/18,” alisema.

Alibainisha kuwa kutokana na ongezeko la
uzalishaji wa miwa kwa wakulima wadogo,
uzalishaji wa sukari nchini umeongezeka
kwa asilimia 16.8 kutoka wastani wa tani 307,
431.26 hadi tani 359,219.25 katika miaka hiyo.

]
Aomba ATM
maalum kwa
wenye ulemavu

MBUNGE wa Viti Maalum (CCM),
Amina Mollel, amehoji serikali ina
mikakati gani kuweka mazingira
rafiki kwa watu wenye ulemavu
pindi wanapoenda kupata huduma
za kibenki hususani wanapotoa
fedha kwenye mashine za ATM.

Akiuliza maswali bungeni jana,
Mollel alihoji mpango wa serikali
wa kuhakikisha ATM za benki
zinawekewa mifumo inayokidhi
mahitaji ya watu wenye ulemavu.

“ATM za benki nyingi hapa nchini
hazikidhi mahitaji ya watu wenye
ulemavu,” alisema.

Akijibu maswali hayo, Naibu
Waziri wa Fedha na Mipango,

DKk. Ashatu Kijaji, aliagiza benki
zote nchini kuhakikisha zinaweka
mazingira rafiki ya kuhudumia
wenye ulemavu hususani wa miguu
kulingana na uhitaji wao kwenye
mfumo wa miamala kwa njia ya
mashine za kutolea fedha ATM.

Dk. Kijaji alisema kuwa benki
zote nchini zinawajibu wa
kuhakikisha kuwa huduma za
kibenki zinakuwa na mazingira
yatakayowezesha wenye ulemavu
wa miguu kupata huduma hiyo kwa
urahisi.

Alisema changamoto ya uduni wa
baadhi ya miundombinu kwa watu
wenye ulemavu, hususani wenye
ulemavu wa miguu imetatuliwa
kwa sehemu kubwa na hivyo
kuwa rafiki katika maeneo mengi
yanayotoa huduma za kibenki kwa
kutumia mashine za ATM.

Alilihakikishia Bunge kuwa
serikali itaendelea kufuatilia kwa
karibu suala hilo ili kuhakikisha
kuwa mifumo ya miamala kwa
njia ya ATM inakuwa rafiki kwa
makundi yote wakiwamo watu
wenye ulemavu.

Awali alifafanua kuwa tangu
serikali ilipoanza maboresho ya
mifumo ya malipo nchini mwaka
1996, Benki Kuu ya Tanzania
imeendelea kusimamia usimikaji
wa mifumo ya kisasa, mahiri na
salama ili kuendana na mahitaji ya
soko na mabadiliko ya teknolojia.

Alieleza kuwa maboresho hayo
ya mifumo yanalenga pamoja na
mambo mengine kukidhi mahitaji
ya makundi mbalimbali katika jamii
wakiwamo watu wenye mahitaji
maalum hususani wenye ulemavu.

Alibainisha kuwa Mei mwaka
2007, Benki Kuu ilitoa mwongozo
wa mfumo wa malipo kwa njia
ya mtandao ikiwa ni mpango wa
serikali wa kuhakikisha kuwa
huduma za malipo kwa njia ya
mtandao yanafanyika kwa usalama
na kukidhi mahitaji ya makundi
yote katika jamii.

Alisema miongoni mwa vipengele
muhimu na nyeti hususani
kwa watu wenye ulamavu
vilivyoainishwa kwenye mwongozo
huo ni alama za utambuzi, usalama
wa mifumo na uwezo wa mifumo
wa kutunza siri za wateja.

Dk. Kijaji alisema pamoja na
serikali kutoa mwongozo huo,
benki zote nchini hazijafanikiwa
kusimika ATM maalum na rafiki
kwa watu wenye ulemavu hususani
wenye ulemavu wa macho na
inatokana na ukweli kwamba
teknolojia ya ATM kwa watu wenye
ulemavu wa macho ni ngeni, pia
ina mfumo au mahitaji ya ziada
ikilinganishwa na ATM za kawaida.
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Watakiwa kuchangamkia fursa za kifedha

Na Allan Isack, ARUSHA

ANANCHI wametakiwa
kuchangamkia fursa
za huduma za kifedha
zinazotolewa na Benki

ya Taifa ya Biashara (NBC) kwa njia ya
mtandao wa kidigtali ulioongezwa thamani
na kumwezesha mteja kupata huduma za
kifedha ndani na nje ya nchi.
Akizungumza juzi kwenye halfa ya
chakula cha jioni kilichoandaliwa na NBC
wateja wao, Mkuu Wilaya ya Arusha, Gabriel
Daqarro, alisema huduma hiyo itawa-
saidia wananchi hususani walioko ofisini
kupata huduma za kifedha popote walipo.
Dagarro aliwapongeza wafanyabiashara
wanaotumia benki hiyo ambayo imekuwa
ikiwahudumia wateja wake kwa zaidi ya mi-
aka 50 na katika hali ya usalama wa uhakika
wa fedha zao.
“Benki hii ina mafanikio makubwa kwa
misingi ya utoaji wa huduma bora kwa jamii

zitakazosaidia kutengeneza faida na mnyor-
oro wa thamani kuongezeka,” alisema.

Alisema benki hiyo imekuwa ikisaidia
kwa kurudisha faida kwa jamii ili kukuza
maendeleo ya nchi, jambo hilo limesaidia
sana ukuaji wa kiuchumi.

“Ni jambo jema sana kwa benki hii
kuwakutanisha wateja na kuzungumza
nao kuhusiana na uboreshaji uliofanyika.
Nasi serikali kama wadau wa benki hii
tumeendelea kutoa huduma ya usalama
kwa ajili ya maendeleo ya benki na taasisi
zingine kuiga mfano huu,” alisema.

Mkurugenzi wa Wateja Wakubwa wa
NBC, Linde Kapya, alisema changamoto

mbalimbali wanaendelea kuziboresha,
kuhakikisha ~ wanapanua  wigo wa
upatikanaji wa huduma za kibenki ili
kumrahisisha mteja

kupata huduma akiwa ofisini kwake.

Awali Meneja wa NBC Tawi la Arusha,
Miraji Msuya, alisema ni muhimu sana kwa
benki hiyo kukaa na wateja kwa lengo la ku-
washukuru kwa kuendelea kutumia hudu-

ma zao ikiwamo wateja wakubwa wakati na
wadogo na kupata changamoto mbalimbali
katika kuboresha huduma za kibenki.

Alisema benki hiyo imejikita zaidi ku-
jua mabhitaji ya mteja ili kukua na kufikia
malengo yake na kuwataka wananchi ku-
ungana nayo kwa kuwa ni benki kongwe
na ina uzoefu wa zaidi ya miaka 50 katika
utoaji wa huduma za kibenki.

Naye Meneja Bidhaa na Teknolojia wa
NBC, Christophe Msangule, alisema hudu-
ma zao zimejikita zaidi kidigitali na wame-
kuwa wakiziongezea thamani kwa kuwa
wana mifumo mbalimbali mipya ya kibenki
ambayo mteja ana uwezo wa kupeleka fed-
ha nje akiwa ndani ya ofisi yake.

Baadhi ya wateja wa benki hiyo Pasenshe
Charles kutoka kampuni ya Utalii ya
Wanyama Tours & Safari alisema NBC
imewanufaisha kutokana na huduma
zake kwa kuwa mbali na mikopo mizuri
ya kifedha wamekuwa wakipata ushauri
wa kibiashara na akaunti za malengo kwa
wanawake.
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Baadhi ya wakazi wa eneo la Haydom, wilayani Mbulu Mkoa wa Manyara, wakisubiri kuchota maji, ambayo upatikanaji wake ni shida

katika eneo hilo juzi. PICHA: GIFT THADEY.

I
Wananchi

Odonyowas
waiangukia
serikali

Na Woinde Shizza, ARUSHA

Odonyowas wilayani Arumeru,
wameiomba serikali kuweka bei
elekezi kwa wafanyabiashara wa
vyakula ili kuwawezesha kuvi-
nunua na kujikinga na njaa.

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti, wananchi hao walise-
ma hali ya ukame inayowakabili
inawapa wasiwasi mkubwa wa
kukosa chakula kwa kuwa wame-
panda mazao mbalimbali lakini
wameshindwa kavuna.

Lomayani Sanare alisema kwa
sasa vyakula vimeanza kupanda
bei, hivyo wanaomba serikali
iwawekee bei elekezi ambayo
itamwezesha kila mwananchi ku-
nunua chakula na kuweka ndani ili
kukitumia baadaye.

“Tunahofia sana kukumbwa
na baa la njaa kutokana na hali
ya hewa mbaya. Tulilima mazao
mengi kwa ajili ya chakula lakini
yalikauka shambani, hivyo tu-
naomba serikali itusaidie kutu-
angalia sisi wanyonge katika hili,”
alisema Peter Seuri.

Diwani wa Odonyowas, Elisante
Nassary, aliiomba serikali kujipan-
ga kwa ajili ya kutoa elimu kwa
wafugaji kupunguza mifugo yao
kutokana na ukame unaokuja kwa
kuwa wengi wao hawana elimu ya
kutosha, inayohusiana na ufugaji
bora wa ng'ombe wachache.

“Unajua si binadamu tu tuna-
hofia kufa njaa, bali hata mifugo
yetu imeanza kudhoofika. Tu-
naiomba serikali kuja kutoa elimu
kwa hawa wafugaji ili kuuza
mifugo yao baadhi na wanunue
vyakula kabla ya njaa hii haijafi-
ka,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Aru-
meru, Jerry Muro, akizungumzia
suala hilo, alisema wilaya haina
njaa wala ukame na inachakula
cha kutosha kwa sababu maeneo
mengi yamelimwa na pia kuna
shughuli mbalimbali za maendeleo
zinaendelea, hivyo wana imani
hakuna njaa itakayowapata.
kama Odonyowas, Losikito na
Lengijave ambavyo mvua hazi-
kuwa nyingi lakini chakula cha
kutosha cha kutumia sasa na vya
akiba kwa ajili ya kipindi kijacho.

TAEC yafurahia utafiti zao la mpunga

Na Daniel Sabuni, ARUSHA

TUME ya Nguvu za Atomiki Tanzania
(TAEC) imesema utafiti wa mbegu ya mpun-
ga kwa kutumia teknolojia ya nyuklia ya
kununurisha vinasaba (viasili), umeleta ma-
tokeo chanya ya kupata mbegu bora ya Su-
per BC ambayo inatoa mavuno mengi zaidi
visiwani Zanzibar.

Akizungumza jana na Nipashe ofisini
kwake, Mtafiti Mwandamizi wa Teknolojia
ya Nyuklia, Simon Mdoe, alisema utafiti huo
ulianza mwaka 2009.

Mdoe alisema tangu kuanza kwake, ume-
fanikisha matokeo chanya mara saba zaidi

kwa mavuno ya mbegu ya Super BC ikilin-
ganishwa na awali.

Mdoe alisema utafiti wa mbegu hiyo uli-
ofanywa na Kituo cha Utafiti wa Kilimo cha
Zanzibar (Zari) pamoja na Chuo Kikuu cha
Kilimo cha Sokoine (SUA), unaratibiwa na
TAEC kwa kushirikiana na Shirika la Ki-
mataifa la Nguvu za Atomiki (IAEA).

Katika utafiti huo, alisema walinunurisha
(kupitisha mionzi kitaalamu kwenye mbe-
gu) ambayo ilibadilisha vinasaba na kuwa
bora zaidi, hivyo kuzalisha mara saba ya
mazao yaliyokuwa awali.

“Katika utafiti wetu tulichukua mbegu za
mmea wa mpunga na kupitisha miale ya ny-

uklia kwa hatua sita, huku kila hatua moja
tukihamishia mbegu shambani na kupata
matokeo tofauti. Mara ya mwisho tulipata
matokeo mazuri zaidi kuliko hatua zingine
tano na kugundua kuwa mavuno yamefikia
mara saba ya kawaida ya mbegu hizo,” alise-
ma.

Alitoa mfano kuwa mkulima kabla
ya uvumbuzi huo kufanyika, alikuwa aki-
vuna magunia 12 kama ambavyo imezoeleka
kwa mbegu za zamani na alipotumia mbegu
za super BC alipata magunia 70, jambo am-
balo linamtoa mkulima katika umaskini
na kupata tija kwa kilimo.

Mtaalamu huyo alisema baada ya ma-

tokeo ya utafiti ushirikishwaji ulifanyika
kwa mashirika ya mbegu za Super BC zilita-
wanywa kwenye maduka ya mbegu visiwani
Zanzibar na wakulima walipata matokeo
hayo hayo mazuri mara saba zaidi tofauti na
awali.

Alisema kabla ya utafiti, asilimia 80 ya
wakulima Zanzibar wanapendelea kutumia
mbegu hiyo.

Mdoe alisema pia matokeo mengine ya
utafiti na kuboreshwa kwa mbegu kupitia
mionzi ya nyuklia, yamebaini kuongezeka
kwa ladha ya mchele uliotokana na mpunga
wa Super Bc pamoja na harufu nzuri kwa
walaji.
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HABARI KITAIFA
TPDC yakutanisha wadau bomba la mafuta

Na Juster Prudence, TUDARCO

HIRIKA la Maendeleo ya Petroli

Tanzania (TPDC), limesema lipo

katika majadiliano na washirika

wa mradi wa bomba la kusafirisha
mafuta ghafi kutoka Hoima-Uganda hadi
Tanga-Tanzania yatakayowezesha mradi huo
kuendelea.

Ujenzi huo ulitarajiwa kukamilika 2020,
lakini hivi karibuni moja ya kampuni
inayoshiriki kutoa mtaji za Total Oils ya
Ufaransa, ilitangaza uwezekano wa kujitoa
kwenye mradi huo.

]
Wakulima

wazidi
kulilia
mfumo
stakabadhi
ghalani

Na Mwandishi Wetu, MOROGORO

MUUNGANO wa vikundi vya ]
wakulima nchini (MVIWATA), ]
umelalamikia uamuzi wa kusit- ;
ishwa kwa shughuli za ushirika, '
ukisema hatua hiyo ni sawa na ]

kuisaliti ilani ya Chama Cha Map-
induzi (CCM).

Hayo yamebainishwa na Mku-
rugenzi Mtendaji wa MVIWATA,
Veronika Sophu, alipoongea na
Nipashe kuhusu hali ya sekta
ya kilimo nchini na changamoto
zinazowakabili wakulima, mjini
Morogoro.

Alisema MVIWATA imesikit-
ishwa na hatua kusitisha mfumo
wa ushirika (stakabadhi ghalani)
kwa mazao ya dengu, choroko,
soya, ufuta na mbaazi.

Sophu alisema, mazingira
ndani ya Ilani ya CCM ya mwaka
2015-2010 ibara ya 22 (g) na (w),
ziliwekwa mahususi kwa ajili ya
Kuuinua mfumo wa ushirika na
kumsaidia mkulima.

“Sasa haiwezekani mambo
yaliyopigiwa debe na wakubwa
serikalini, yanakuja kusitishwa
kwa utashi wa watu wachache,
hilo sio jambo la kulikalia kimya
hata kidogo,” alisema Sophu.

Alisema uamuzi uliofanywa
dhidi ya mfumo huo haukubaliki
na kumwomba Katibu Mkuu wa
CCM, Dk. Bashiru Ally, kuwafik-
ishia wakulima kilio chao kwa
Rais John Magufuli.

Mfumo huo ulisitishwa rasmi
Septemba 3, mwaka huu.

Kwa mujibu wa tangazo lililotolewa
kwenye moja ya magazeti (siyo Nipashe),
TPDC ilisema kuwa majadiliano hayo
yatahitimishwa na makubaliano
yatakayowezesha mradi kuendelea.

“Katika kipindi chote TPDC imeendelea
kusimamia utekelezaji wa mradi huo kwa
ufanisi mkubwa, hivi karibuni kumekuwapo
na taarifa za kuchelewesha kwa mpango
wa mradi kutokana na washirika kuchukua
muda mrefu kukubaliana na masuala ya
fedha,” ilisema taarifa hiyo iliyotolewa na
Mkurugenzi Mtendaji.

Kwa mujibu wa TPDC, washirika bado
wana nia ya dhati ya kuendelea na utekelezaji

wa mradi huo kwa kushirikiana kwa karibu
na Serikali ya Tanzania na Uganda kuona
mradi unakamilika kwa ufanisi.

Vile vile, TPDC iliuhakikishia kwamba
changamoto za namna hiyo kwenye miradi
mikubwa ya kisekta na kimkakati ni ya
kawaida.

Uzinduzi wa mradi huo ulifanywa na
marais wa nchi za Uganda na Tanzania
mwaka 2017 baada ya kusaini mkataba
wa ujenzi wa bomba hilo lenye urefu wa
kilomita 1,120, ambalo litaweza kutoa ajira
zaidi za ya 15,000.

Septemba 6, wakati wa kongamano
la biashara kati ya Tanzania na Uganda,

Rais John Magufuli, alieleza kukerwa na
ucheleweshaji wa mradi huo unaofanywa na
baadhi ya watendaji wa Serikali ya Uganda,
huku akimshauri Rais wa Uganda, kuchukua
hatua dhidi ya wahusika.

Ujenzi wa bomba hilo unatarajiwa
kugharimu zaidi ya Dola za Marekani Sh.
bilioni nne na tayari Serikali ya Tanzania
vitakavyopitiwa na mradi huo.

Shughuli zitakazotoa ajira ni ujenzi wa
tangi za mafuta, usafirishaji, mawakala
mbalimbali wa mafuta watakaokuwapo
mkoani Tanga na Uganda.

cho husababisha usumbufu kwa madereva. PICHA: MIRAJI MSALA.

Serikali yaendelea kuwalipa waliokuwa wafanyakazi Mutex

Peter Haule na Farida Ramadhani,
WFM, DODOMA

SERIKALI kupitia Ofisi ya Msajili wa Haz-
ina inaendelea na taratibu za kuwalipa wal-
iokuwa wafanyakazi wa Kiwanda cha Nguo
cha Musoma (Musoma Textile Mills Limited
Mutex) kwa mwaka wa fedha 2019/20, baada
ya uhakiki kukamilika mwezi Juni, 2019.

Hayo yameelezwa bungeni jijini Dodoma
na Naibu Waziri wa Fedha na Mipango, Mhe.
Dk. Ashatu Kijaji alipokuwa akijibu swali la
Mbunge wa Viti Maalum, Joyce Sokombi,
aliyetaka kujua utofauti wa malipo kwa
waliokuwa wafanyakazi wa kiwanda hicho
baada ya kufungwa mwaka 1984.

Dk. Kijaji alisema, serikali inafuatilia kwa
karibu malalamiko yote yanayohusu tofauti
ya kiwango cha malipo yaliyofanyika hivi
karibuni ikilinganishwa na kiwango kilichoi-
dhinishwa kwenye kikao cha pamoja kati ya
mfilisi wa kiwanda hicho, wadau na serikali
ili kuona kama yana ukweli.

“Baada ya serikali kupokea maombi ya
malipo kutoka kwa wafanyakazi hao mwa-
ka 2018, Ofisi ya Msajili wa Hazina ilifanya
uhakiki wa wafanyakazi hao ili kujiridhisha
na hatimaye kufanya malipo,” alieleza Dk.
Kijaji.

Alisema, awali jumla ya wafanyakazi 219
walijitokeza na wasimamizi wa mirathi 14 na
hivyo kulipwa jumla ya Sh. milioni 44.5, pia
Ofisi ya Msajili wa Hazina ilifanya tena uhaki-
ki mwezi Juni, 2019 kwa wafanyakazi ambao
hawakujitokeza katika uhakiki wa awali na
jumla ya wafanyakazi 115 walijitokeza pamo-
ja na wasimamizi wa mirathi 22 ambao kwa
ujumla wanastahili kulipwa Sh. milioni 20.7.

Dk. Kijaji alisema serikali ilisimamisha
uzalishaji katika kiwanda cha Mutex mwaka
1994 baada ya kukabiliwa na changamoto
ya ukosefu wa mtaji na ongezeko kubwa la
madeni kutoka iliyokuwa Benki ya Taifa ya
Biashara (NBC).

Alisema kiwanda hicho Kkilifilisiwa na
hatimaye kuuzwa mwezi Machi, 1998 kwa

Kampuni ya LALAGO Cotton Ginnery and
Oil Mills, kisha wadai, serikali na mfilisi wa-
liridhia mapendekezo ya kulipa kiasi cha Sh.
milioni 161.3 kwa wafanyakazi 935 walioku-
wapo kiwandani baada ya kikao kilichofanyi-
ka Septemba 23, 2005.

Alisema kuwa baada ya zoezi la ufilisi ku-
kamilika, wafanyakazi 512 pekee ndio walioji-
tokeza kuchukua mafao yao na wengine 423
waligoma kupokea mafao yao kwa madai
kwamba nauli ya familia na gharama za kusa-
firisha mizigo ni ndogo.

Wafanyakazi hao 423 walifungua kesi
katika Mahakama ya Kazi ya Tanzania na
baadaye Mahakama hiyo ilitoa tuzo Juni 10,
2008 na ilitupilia mbali shauri hilo na kuam-
uliwa wadai waende kwa mufilisi kuchukua
stahili zao.

Pia wadai hao walifungua shauri jingine la
maombi ya marejeo na Februari, 2010 ma-
hakama hiyo iliamua tena wadai waliogoma
kuchukua mafao yao waende kwa Mufilisi
kama ilivyoridhiwa katika kikao cha wadau.



Nipashe

SA

Jumanne Septemba 10, 2019 TEKNOLOJIA - ELIMU - SAYANSI

Ukurasa8

_"-
Ce f-?;??}jr
%

| NV i

MICHEZO YA Jogoo mwenye kelele
EAPCCO 2019 ashinda kesi dhidi ya
YAMALIZIKA jirani zake

I‘x

Y L X E N T WS

Slm\"ulm WE

allenusurlka
a indoal

Va

" Ukurasa 15



14 I ESA Jumanne Septemba 10,2019

ELIMU KUTOKA POLISI

Michezo ya EAPCCO 2019
yamaI|Z|ka jijini Nalrobl

Wanam|chezo kutoka Jeshi la Polisi Tanzama wakipita kutoa heshima kwa mgeni rasmi
wakati wa ufunguzi wa michezo ya Wakuu wa Majesm va PoI|5| va NChI za Kanda va Afrika

Askari wa Jeshi la Polisi Tanzania na Jeshi la Polisi Kenya (katikati), wakiwa na medali zao
walizotunukiwa baada ya mashindano ya ulengaji wa shabaha kwa silaha ya SMG AK 47

Wakatl wa mashmdano hayo

Askari kutoka nchi za Tanzania, Uganda, Rwanda, Kenya na Burundi wakiwa katika ulenga
wa shabaha kwa timu za askari wa kike kwenye mashindano ya michezo ya Wakuu wa
Majeshi ya Polisi ya Nchi za Kanda ya Afrika Mashariki (EAPCCO GAMES 2019). PICHA
ZOTE: JESHI LA POLISI

ICHEZO ni miongoni mwa mikakati

ambayo hutumika na vyombo vya

ulinzi na usalama katika kujenga

umoja, kuimarisha uhusiano na ush-
irikiano pamoja na kubadilishana taarifa za kiin-
telijensia ambazo husaidia katika mapambano
dhidi ya uhalifu na wahalifu hususani makosa ya-
nayovuka mipaka na yale yanayofanyika kwa njia
ya mtandao.

Katika kutekeleza malengo ya mapambano ya
uhalifu unaopangwa ndani na nje ya nchi, Wakuu
wa Majeshi ya Polisi kwa nchi za Kanda ya Afrika
Mashariki na kati waliamua kuanzisha umoja
wao ambao pamoja na mambo mengine kujadili
masuala ya uhalifu ndani ya nchi wanachama.

Walianzisha michezo ya Wakuu wa Majeshi ya
Polisi kwa nchi za kanda ya Afrika mashariki na kati
inayojulikana kwa jina la EAPCCO GAMES likiwa
na lengo mahususi la kuwaleta pamoja askari
majeshi ya Polisi kwa nchi wanachama wa umoja
huo katika kupambana na wahalifu na uhalifu
unaovuka mipaka.

Akifunga michezo ya wakuu wa majeshi kwa
nchi za kanda ya Afrika Mashariki na Kati iliyo-
fanyika viwanja wa Kasarani Jijini Nairobi nchini
Kenya, Waziri wa Ulinzi wa nchi hiyo Recho
Omamo aliwaeleza askari wa Majeshi ya Polisi wa

Kanda hiyo kutumia michezo katika kubadilishana
uzoefu wa namna ya kupambana na uhalifu na
wahalifu ndani na Nje ya Kanda hiyo.

Michezo hiyo ya Wakuu wa Majeshi ya Polisi kwa
nchi za kanda ya Afrika Mashariki (EAPCCO 2019)
inajumuisha nchi 14 ambapo kati ya hizo nchi 7 tu
ndizo zilizoshiriki ambazo ni Tanzania, Uganda,
Rwanda, Burundi, Sudani, Sudani ya Kusini pamoja
na nchi ya Kenya ambayo ilikuwa mwenyeji wa
michezo hiyo.

Katika mashindano hayo askari kutoka katika
nchi hizo wanachama wa umoja huo walipata fursa
ya kushiriki katika michezo mbalimbali ikiwemo
mpira wa miguu, mpira kikapu, taekwondo, Judo,
Karate, kuvuta kamba, riadha mbio ndefu na mbio
fupi, kurusha vishale, mpira wa wavu pamoja na
kulenga shabaha.

Katika michezo hiyo Timu za Jeshi la Polisi
Tanzania zilizoshiriki katika michezo ya Wakuu
wa Majeshi ya Polisi kwa nchi za Kanda ya Afrika
Mashariki (EAPCCO 2019), zimefanikiwa kupata
jumla ya Medali 39 Katika medali hizo dhahabu 3,
Silva 9 pamoja na Medali 27 za Shaba.
Imetolewa na:

Dawati la Habari EAPCCO Games 2019,
Ofisi ya Uhusiano,
Makao makuu ya Polisi (TZ)

: TUJIFUNZE
KISWAHILI
BARNABAS MARO

marobarnabas@yahoo.com

Upotoshwaji wa
maneno ya Kiswahill

HAKA (hali ya kuwa na

Wasiwasi juu ya jambo)

yangu ni jinsi Kiswahili

kinavyoborongwa (haribu
kazi kwa kasi; atili, bananga) na
waandishi wa magazeti yetu ya
Kiswahili!

Matokeo yake sasa hata kuan-
dika sentensi zenye mtiririko
unaoeleweka zawashinda waandi-
shi. Kwa muktadha huu, ‘maana’
ni dhana inayowakilishwa na
neno; ufafanuzi wa kitu au jambo.
Kinyume chake ni upotoshaji yaani
kitendo cha kufanya mtu mwingine
afanye jambo lisilokuwa sahihi.

Ingawa yapo baadhi ya maneno
yenye maana zaidi ya moja, sioni
sababu ya waandishi kupotosha
maana halisi ya maneno ilhali yapo
maneno sahihi lakini hawayatumii.
Badala yake hutumia maneno
yaliyo tofauti na maudhui (wazo
kuu linaloelezwa katika maandishi
au katika kusema) va kazi zao.

‘Mwisho' ni ukomo wa jambo;
kikomo, hitimisho; hali ya kumal-
izika, tamati. Kwa hiyo isemwapo
“mwisho wa siku” maana yake
ni mwisho wa siku husika. Soma
sentensi ifuatayo:

“Akizungumza na .. (jina la
gazeti) jana, Katibu Mkuu wa Klabu
va Lipuli, Julius Leo, alisema wali-
kuwa wamemtengea dau Boban na
alikubali kwenda kusaini mkataba,
lakini mwisho wa siku wakasikia
amechukuliwa na Yanga.”

“Mwisho wa siku” hutumiwa na
watu wengi kiasi cha kuonekana
ni maneno sahihi kumbe siyo.
Badala ya kuandika “mwisho wa
siku” ingeandikwa ‘mwishowe’ au
‘hatimaye.

“Makambo alifunga bao lake
la tisa msimu huu wakati Yanga
ikipata ushindi wa mabao 3-2 dhidi
va Ruvu Shooting katika pambano
lililopigwa Uwanja wa Taifa am-
bapo msemaji wake, Masau Bwire
aliamua kuchomoa bastora ili
kuwatawanya mashabiki wa Yanga
waliokuwa wakimzonga mara
baada ya pambano hilo kali.”

Waandishi wa michezo wam-
ezoea sana kuandika “pambano
lilipigwa ..". Pambano ‘halipigwi’
bali hufanywa au huchezwa. Kosa
la pili la mwandishi ni kuandika
kuwa Masau Bwire alichomoa
‘bastora, neno lisilokuwa na maana
yoyote kwa Kiswahili! Neno sahihi
ni ‘bastola’ yaani bunduki ndogo
fupi ambayo aghalabu hufichwa
mwilini bila ya kuonekana.

“Simba yazidi kutetema Bara” ni
kichwa cha habari kwenye gazeti
mashuhuri la michezo nchini. Je,
ni kweli kuwa Simba ilitetema?
Maana ya ‘tetema’ ni kitendo cha
kutikisika, harakaharaka; tetemeka.
Ingeeleweka kama ingeandikwa
“Simba yatetemesha Ligi Kuu.”

Kichwa kingine cha gazeti

hilohilo kiliandikwa: “Kitendo cha
mashabiki kuvamia uwanjani
lidhibitiwe mapema.” Mwandishi
angeandika “Kitendo cha mashabiki
kuvamia uwanja kidhibitiwe
mapema” badala ya “kitendo ...
lidhibitiwe.” Kitendo' ni kundi la
maneno yanayotaja matendo kama
vile lala, tembea, pumua n.k.

Waandishi wanavyoharibu
maneno: “Mara baada ya kuanza
kwa Ligi Kuu Bara kikosi cha Yanga
hakikuwa kikipewa nafasi kubwa
ya kutamba kutokana na kuwa
na wachezaji wengi wa kawaida,
huku mafundi wakiwa ni wachache
mno.” Sentensi ya maneno 31
valiyoandikwa shelabela (hali ya
kukosa mpango maalumu)!

Ingeandikwa: “Ligi Kuu ya Bara
ilipoanza, Yanga haikupewa nafasi
kubwa ya kufanya vizuri kwani
wachezaji wengi walikuwa wa
kawaida wakati mahiri wakiwa
wachache.” (Maneno 22). ‘Mahiri' ni
-enye uhodari wa jambo fulani.

Sentensi ya mwisho ya habari
hiyo haikumalizika; kwa hiyo haik-
veleweka! “Mabingwa watetezi wa
ligi hiyo, Simba, wanashika nafasi
va tatu baada ya kujikusanyia
pointi 27 kutokana na” (Mwandishi
alikomea hapo bila kueleza ni kuto-
kana na nini.) Haraka haraka haina
baraka! Wanaodurusu (wanaopitia
maandiko ili kusahihisha) hawaku-
wa makini katika kazi yao.

“Kikosi changu ni kizuri na
tunatambua tunaenda kucheza na
timu nzuri lakini mara nyingi huwa
kikosi cha ushindi katika timu yoy-
ote hakibadilikagi,” alisema Aus-
sems ambaye alichukua mikoba ya
kukinoa kikosi cha Simba kutoka
kwa Pierre Lechantre. (Maneno 36
katika sentensi moja).

‘Hakibadilikagi’ si Kiswahili
sanifu (-enye kufuata vigezo vili-
vyokubalika.) ‘Mikoba’ ni wingi wa
‘mkoba’ na maana yake ni chombo
cha kusukwa au kushonwa cha
kutilia vitu; mkoba wa ukili. Pia ni
mfuko wa mganga wa kuwekea
zana zake za kazi. Ina maana kocha
wa Simba alikabidhiwa mikoba ya
uchawil?

Ingeandikwa: “Kikosi changu ni
kizuri na tunakwenda kupambana
na timu nzuri. Hata hivyo, mara
nyingi kikosi cha ushindi hakibadi-
liki," alisema Aussems aliyechukua
nafasi ya Pierre Lechantre.

“Mjumbe wa Bodi ya Wakuru-
genzi wa Simba, Salim Abdallah
‘Try Again’ alisema beki wao kisiki
Juuko amebadilika si kinizamu
yaani nje ya uwanja na hata ndani
katika kushindania namba an-
apokuwa mazoezini.”

Methali: Pauliwapo nyoka
hapaachi ndombezi.
marobarnabas@yahoo.com
0784 334096
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Simulizi ya alivenusurika
kuozeshwa ndoa ya utotoni

« Baba vake alishapokea mahari ya

TOTO Nchambi mwe-

nye umri wa miaka

17 (si jina lake halisi),

mkazi wa Kata ya
Maganzo wilayani Kishapu mkoani
Shinyanga, amesimulia alivyonu-
surika kuozeshwa ndoa ya utotoni
na Baba yake mzazi kwa mahari ya
ng'ombe watano pamoja na fedha
taslimu Sh. 300,000 kwa mwana-
mume ambaye hata hamijui.

Akielezea tukio hilo Septemba
5, mwaka huu kwa mwandishi
wa makala haya anasema aliona
ngombe watano wameletwa nyum-
bani kwao, akajua kwamba baba
yake amewanunua, kumbe haikuwa
hivyo bali ni mahari iliyotolewa ili
yeye aolewe.

Anasema ng'ombe hao waliletwa
kwao Juni mwaka huu na baada
ya kupita takribani mwezi mmoja,
ndipo siku moja akaitwa na wazazi
wake na kuelezwa kwa nini ngombe
hao wako kwao.

Alijulishwa na Baba yake mzazi
kwamba amechukua mifugo hiyo
kama malipo ya mahari yake, hivyo
anapaswa kuolewa ili familia yao
ipate mali (mifugo).

Anafafanua kuwa aligoma
kuolewa, tena na mwanamume
ambaye hata hamjui, kwani nia yake
ni kuendelea na masomo baada ya
kuwa amemaliza elimu ya msingi
mwaka 2017.

“Baada ya kugoma, wazazi
walianza kunishawishi nikubali
tu kuolewa, na kwamba endapo
nitakataa, nitaleta mkosi kwenye
familia yetu kwa kuwa kwa mujibu
wa mila na desturi za kabila letu la
Kisukuma, muoaji huwa hakatiliwi,”
anasema.

Nchambi anabainisha kwamba
wamezaliwa mapacha kwa wazazi
wao na mwenzake alifaulu kue-
ndelea na masomo ya Sekondari,
na sasa yuko kidato cha pili wakati
yeye hakufaulu. Anasema kila alip-
owaeleza wazazi wake wampeleke
chuo akasome hata kozi ya ufundi
cherehani, wamekuwa wakimueleza
kwamba hawana uwezo.

“Hivyo niliamua kukaa tu nyum-
bani, lakini kumbe ninavyoende-
lea kubaki nyumbani naonekana
kero kwa wazazi wangu, na ndipo
wakaamua kunitafutia mwa-
namume wa kunioa,” anasema na
kuongeza:

“Mimi bado mdogo, siwezi
kumudu masuala ya ndoa..vilevile
nafahamu madhara ya kuolewa
katika umri mdogo kutokana na
elimu tuliyokuwa tukipewa shuleni.”

Anasema wazazi wake waliende-
lea kumrubuni ili akubali kuolewa
kwa kuwa tayari wameshachukua
mahari hiyo na kwamba endapo
ataendelea kugoma kwa kutotii amri
yao, watakosa mali hizo, hivyo kut-
ouepuka umaskini walionao.

ng'ombe watan

Mtoto Nchambi (si jina lake halisi) mkazi wa Kata ya Maganzo wilayani Kishapu Mkoani Shinyanga,
akisimulia namna alivyotaka kuozeshwa ndoa ya utotoni na wazazi wake, ambao tayari walikuwa
wamechukua mahari ya ng'ombe watano na Sh.300,000 ili kumuozesha kwa mwanaume ambaye hata
hakuwa anamjua. PICHA: MARCO MADUHU.

Hatua hivo
Iliniokoa
kKwani waza-
71 waliamua
kusitisha su-
ala la kuni-
0zesha na
wakaamua
kurudisha
ng'ombe za
watu wal-
lzochukua
kama ma-
hari yangu.

Ml

ASAIDIWA

Nchambi anafafanua kuwa
wakati mvutano ukiendelea nyum-
bani kwao na kuonekana kama
mkosi ndani ya familia, ndipo siku
moja akaona wanakuja wasaidizi wa
kisheria nyumbani kwao.

Wasaidizi hao wanatoka Shirika
la PACESH linalojishughulisha na
masuala ya kijamii.

“Wasaidizi hao waliwaelimisha
juuya Sheriaya Mtoto namadhara
yandoa za utotoni..waliwaelimisha
pia kuhusiana na madhara ya kumu-
ozesha mtoto mdogo, kwani ni ukiu-
kaji wa Sheria ya Mtoto.

“Hatua hiyo iliniokoa kwani
wazazi waliamua kusitisha suala la
kuniozesha na wakaamua kurudi-
sha ngombe za watu walizochukua
kama mahari yangu,” anasema.

BABA MZAZI

Naye Baba mzazi wa mtoto huyo,
Lyuba Seif, anakiri kutaka kumu-
ozesha binti yake huyo, kwa madai
amekaa nyumbani kwa muda mrefu
baada ya kufeli masomo yake ya
elimu ya msingi.

0 na Sh. 300,000

/ I /,
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“Tatizo sina uwezo wa kifedha
wa kumsomesha hata kwenye
vyuo vya ufundi, na ndiyo maana
nilichukua vamuzi wa kumtafutia
mwanamume ili aolewe, nipate
mali,” anasema.

Seif anabainisha kwamba kuto-
kana na binti yake kukaa nyumbani
kwa muda mrefu, anahofia asije
kupata ujauzito na hivyo kuzalia
nyumbani, kitendo ambacho ni
mkosi kwenye familia, pamoja na
kuwakosesha utajiri (mifugo), hivyo
kuendelea kuwa maskini.

“Nilishapanga kumuozesha
jirani, ambapo tayari nilishachukua
mahari ya ngombe watano pamoja
na pesa taslimu Sh. 300,000 ili kuji-
hami asije akapewa ujauzito akiwa
nyumbani, na kutuletea mkosi
kwenye familia,” anasema.

ATOA OMBI

Mzazi huyu anaomba wadau
wajitokeze kumsomesha binti yake
huyo chuo chochote cha ufundi ili
apate kutimiza ndoto zake, kuto-
kana na yeye kutokuwa na uwezo

wa kifedha.

Anabainisha kwamba endapo ata-
kosekana mtu wa kumsaidia, itabidi
mwakani amuozeshe kwenye familia
hiyohiyo, kwa sababu atakuwa ame-
shafikisha umri wa miaka 18.

“leleweke nimeahirisha suala hili
la kumuoza binti yangu baada ya
kubanwa tu na hawa wasaidizi wa
kisheria... tayari nimesharudisha
ngombe za watu, lakini nina deni
la Sh. 300,000 ambazo nilizitumia,”
anasema na kuongeza:

“Ninasubiri mwakani atakapofiki-
sha miaka 18, umri wa mtu mzima
kama atakuwa hajapatikana msama-
ria mwema wa kumlipia masomo ya
chuo, basi nitampleleka akaolewe
huko huko nilikochukua pesa ya
watu.”

PACESH

Kwa upande wake msaidizi wa
kisheria kutoka Shirika hilo la
PACESH Maganzo wilayani Kishapu,
Fatuma Katabalo, anasema taarifa
za kuozeshwa kwa binti huyo ndoa
ya utotoni walizipata kwa majirani
Zao.

“Ndipo tulipoamua kwenda
kwenye familia hiyo kuwapa-
tia elimu ya sheria ya mtoto na
madhara ya kuozesha mtoto
mdogo,” anasema.

Fatuma anabainisha kwamba
baada ya kufika kwenye familia hiyo
walikaa na wazazi wa binti huyo, na
kuwaeleza kwamba kitendo hicho
wanachotaka kukifanya ni ukiukwaji
wa sheria ya mtoto.

MENEJA

Meneja Mradi wa Huduma na
Msaada wa Kisheria kutoka Shirika
hilo la PACESH Mkoani Shinyanga,
John Shija, anakubaliana na uamuzi
wa wazazi wa mtoto huyo wa kusi-
tisha ndoa hiyo.

“Ninatoa ahadi ya kumsomesha
binti yao huyo chuo cha ufundi ili
apate kutimiza ndoto zake alizon-
azo za kielimu,” anasema.

Anabainisha kwamba tatizo la
mimba na ndoa za utotoni mkoani
Shinyanga haliwezi kwisha, endapo
wazazi wenyewe watashindwa kuji-
tambua, na kuacha kuendekeza mila
potofu za kutomthamini mtoto wa
kike, kwa kumchukulia kama kitega
uchumi kwenye familia.

Anatoa wito kwa wazazi mkoani
humo kuacha tabia ya kuwaozesha
mabinti wakiwa katika umri mdogo.

TAKWIMU

Takwimu za kitaifa za mwaka
2012 zinaonyesha kwamba mkoa
wa Shinyanga unaongoza Tanza-
nia kwa tatizo la mimba na ndoa za
utotoni kwa asilimia 59, ukifuatiwa
na Tabora asilimia 58 na Mara asil-
imia 55, ambapo watoto wa kike
wamekuwa wakiolewa chini ya
umri wa miaka 18.
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ELIMU

NA JALIWASON
JASSON, BABATI

Unajua Chekechea ilivyobeba siri
mahali elimu inakosusasua nchini?

- Kila zana darasani, sawa maneno maelfu « NGO Manyara
yawaletea mapya wafugaji « Majaribio tu, wasiojua kusoma

“..mchango mkubwa katika
ukuaji ubongo wa mwanafunczi,
kwani matumizi yake yanam-
saidia kujenga kumbukumbu
ya kudumu, pia yanamjenga
milango yote ya fahamu na ina-
wasaidia wanafunzi kulipenda
somo husika...”

ATIKA mustakabali wa
sera za kitaaluma, ubora
wa elimu unaanzia ngazi
ya awali.

Hiyo iko bayana na ndio maana
kuna wakati serikali ilitoa mwon-
gozo wa ulazima wa elimu kuanzia
ngazi ya awali. Wizara ya Elimu na
Mafunzo ya Ufundi, kuna wakati
ilitoa maelekezo kwa shule za
msingi nchini kujiboresha katika
eneo hilo.

Msingi wake kufanikisha hayo
ni kwamba elimu katika ngazi hiyo
ya awali inaboreshwa kwa kuwa
na walimu makini, wanaokuwa
chachu ya kuwatengeneza vy-
ema, kuanza darasa la kwan-
za wakimudu kinachoitwa KKK’
kwa maana ya; Kusoma, Kuandika
na Kuhesabu.

Hitaji hilo ndilo linaloibua
changamoto mpya ya kuwa na
zana sahihi za kufundishia, ili iwe
rahisi kuelewa kwa mtoto anayeji-
funza.

KUTOKA BABATI

Ofisa Elimu Taaluma wa Hal-
mashauri ya Wilaya Babati mkoani
Manyara, Joyce Oronu, anase-
ma seraya elimu ya zamani ilimhi-
taji mwanafunzi wa darasa la awali
awe mwenye umri kati ya miaka
mitano hadi sita.

Anaeleza mabadiliko kwamba,
hivi sasa mahitaji ni miaka minne,
kwa maana ya kusoma miaka mi-
wili, kwani anapofikisha umri wa
miaka sita, anapaswa kuanza dar-
asa la kwanza.

Oronu anasema katika ku-
hakikisha walimu wa awali wa-
natumia zana sahihi, mkoani
Manyara, kuna asasi ya Literacy
and Numeracy Education Support
Programme (LANES) waliwapa
mafunzo ya kutumia zana za ku-
fundishia watoto awali.

Hiyo ilitoa mwanya kwa walimu
wa awali 138 katika halmashau-
ri hiyo, kila shule kukiwapo mwal-
imu mmoja aliyepatiwa mafun-
zo hayo, ili kumsaidia kuandaa
zana na kuzitumia kuwafundisha
watoto wa awali.

Anafafanua kwamba, zana zi-
natakiwa ziendane na umri wa
mwanafunzi, pia nyenzo za mwal-
imu ziendane na somo analofundi-
sha kukidhi vigezo vya kufundisha
darasa la awali.

Mtaalamu Oronu, anaziweka
zana tajwa kwenye makundi mata-
tu: Zana za kutengeneza, mfano
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Wanafunzi wa madarasa ya awali, wakiendesha taaluma kutoka Shule ya Msingi Dudumer, katika Halmshauri ya Dudumera, iliyopo Babati.
PICHA ZOTE: JALIWASON JASSON

watoto hao
washauri-
we kutembea
kwa makun-
di, 1 kuk-
wepa Uovu
dhidi yao
na anaele-
keza wito
kwa walimu
na walezi
kuwajibika
kwa hilo Ip-
asavyo.
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Picha ya zana za kufundishia.

sishia mwalimu kufundisha, huku
mwanafunzi akiwa mbunifu, anayeji-
amini na kujielekeza.

Ofisa Elimu Msingi wa Halmashauri
ya Wilaya Babati, Getrude Kav-
ishe, anasema walimu wanao-
tumia zana katika kuwajulisha watoto

kiti, meza, jembe; jingine, zana za ku-
nunua kama mpira na kikombe, am-
bazo mwalimu anaweza kuwaagiza wa-
nafunzi kuja nazo kutoka nyumbani;
mwisho ni zana za kuunda kama vile
vyungu na midori, ambavyo wanafunzi
wanaweza kutengeneza kwa udongo

wa mfinyanzi. kujua kusoma, kuhesabu na kuandika,
kunawapa uhakika wanajifunza kwa
ZINAWASAIDIAJE? vitendo.

Getrude anasema katika mwaka wa
kwanza wa darasa la awali, mwanafun-
zi zaidi anajifunza mazingira na kiasi
kidogo cha masomo, kwani kwa asil-
imia kubwa wanakuwa wametawaliwa
na michezo na hawajielewi

Ofisa mtaalamu huyo, anasema
hizo zina mchango mkubwa Kkatika
ukuaji ubongo wa mwanafunzi, kwani
matumizi yake yanamsaidia kujenga
kumbukumbu ya kudumu, pia yanam-
jenga milango yote ya fahamu na ina-

“Mwaka wa pili unamuandaa mwa-

nafunzi wa awali kuingia darasa la
kwanza na kujifunza kwa michezo na
nyimbo . Kwao ni vizuri zaidi na inam-
jenga mtoto aweze kujiamini nakuwa
mbunifu,” anasema Getrude.

“Kwanza watoto wale wanatakiwa

wapewe ule upendo, hivyo kwenye
michezo mwalimu anawapa upendo
na anatakiwa kucheza nao michezo
yao na shule ni mahali pazuri pa wato-
tokuchezea na kujifunza,”anasisitiza

Anafafanua kuwa mwalimu wa awali

anatakiwa awe rafiki wa watoto na
kushiriki kila mchezo wao na darasa
likitawaliwa na vitu mbalimbali vya

wasaidia wanafunzi kulipenda somo Anataja baadhi ya mambo wanayoji- mchezo.
husika. funza katika ngazi ya awali ni nyimbo,
Pia, anataja manufaa ya kumrahi- michezo mazingiraya shule. KUWAPO VIBOKO?

il

Getrude anaendelea: “Yule mto-
to wa awali ukimpiga atachukia
shule, hataipenda tena, lakini uki-
jenganaye urafiki, mtoto huyo ataku-
penda na atakuwa rafiki wa mwal-
imu, mpaka kuja shule anakuwa
hasukumwi na mtu yeyote na ukim-
zuia, lazima achukie.”

Anasema, mwalimu wa ngazi hiyo
hapaswi  kuwaelekeza  wanafun-
zi darasani kwa fimbo, akisema
inamuogopesha na kumuondolea
upendo.

Kuhusu mustakabali wa ulinzi na
usalama wa wanafunzi hao wa awali
wanapotoka na kwenda shuleni,
Getrude anasema ni jukumu la jamii
nzima kuhakikisha usalama na haki
zao za kisheria.

Anasema, watoto hao washauri-
we kutembea kwa makundi, ili kuk-
wepa uovu dhidi yao na anaelekeza
wito kwa walimu na walezi kuwajibi-
ka kwa hilo ipasavyo.

Sambamba na asasi ya Lanes,
shirika la kimataifa la World Vision,
nalo limeungana kubeba jukumu la
kutoa mafunzo ya kuandaa zana za
kufundishia watoto wa awali. Kila
mwezi walimu wawili kutoka tarafa
ya Mbugwe wanapewa mafunzo.

Oronu  anafafanua, mafunzo
hayo yana msaada mkubwa, kwa
kuongeza idadi ya watoto wanao-
jua kusoma, kuandika na kuhesabu
na World Vision, imekuwa ikisaid-
ia kununua vifaa vya kutengeneza
zana kwa shule za ukanda wa Mbug-
we.

WALIMU

Mwalimu wa darasa la awali katika
Shule ya Msingi Dudumera, Jemi-
ma Njidile, kutoka Halmashauri ya
Wilaya ya Babati, ni mnufaika wa
mafunzo ya ualimu wa darasa la
awali.

Anashauri darasa hilo kutochang-
anywa na eneo jingine la shule,
maana watoto hao hawatakiwi ku-
changanywa na wenzao wa shule ya
msingi.

“Wakichanganywa watoto hawa
na wanafunzi wa shule ya msingi,
wanashindwa kufanya vitu vinavy-
oendana na mtaala wao,” anasema
Jemima.

Anaeleza kwamba umuhimu wa
zana za kufundishia, ndizo zinam-
furahisha na kumtengenezea mtoto
kumbukumbu na atapenda mazin-
gira ya kufundishia.

Analimwagia sifa shirika la World
Vision, kuwa mafunzo yaliyomsaid-

ia kutengeneza =zana zinazom-
tosheleza kufanya vizuri.
HULKA YA UFUNDISHAJI

Kuhusu hili Jemima anaeleza:
“Mwalimu wa awali inabidi awe
anawapenda watoto na asitumie
lugha ya ukali badala yake atumie
lugha ya upole.”

Anaongeza mfano: “Siku moja
mtoto alimpiga mwenzake mpaka
akatokwa na damu. Sikumpiga, ila
nilimwambia atafute maji amnawishe

mwenzake, ili wenyewe wapeane
msamaha.”
Mwalimu  Jemima anasema,

mbadala wa adhabu kwa mwanafun-
zi anayekosa anatumia mbinu ya

JIELIMISHE

\Wanasayansi kuchunguza shimo jeusi angani

KUNDI moja la Wanasayansi lililo-
piga picha za kwanza za shimo jeusi
lililo angani, limetangaza mipango va
kuchukua video yenye uasili wa shimo
hilo linalopatikana katikati ya anga.

Setilaiti itazinduliwa kusaidia mfumo
wa darubini nane zitakazotumika ku-
chukua filamu hiyo.

Watafiti wanasema kwamba uimari-
kaji wa mfumo huo utawezesha kuona
jinsi shimo hilo linavyovuta na kuingiza
ndani vitu vilivyo karibu yake.

Kundi hilo tayari limetuzwa tuzo ya
ufanisi. Profesa Heino Falcke, kutoka
Chuo Kikuu cha Raboud nchini Uholanzi
ambaye alipendekeza wazo hilo Ia
darubini, ameiambia BBC kwamba,
hatua ya pili ni kuona vitendo vya
shimo hilo.

Kama vile sayari, shimo hilo jeusi
pia huzunguka, lakini lina maajabu ya
kuizungusha anga, elimu ambayo ina-
takiwa sasa ifuatiliwe. La kushangaza
zaidi ni hatua ya kuchukua picha za
rangi ya kitu ambacho uwezo wake ni
mkubwa sana, kwamba hata mwanga
hauwezi kuepuka.

Mapema mwaka huu kundi hilo la
Wanasayansi lilichapisha picha za
shimo kubwa jeusi lililokuwa katika
sayari moja iliyo umbali wa kilomita
bilioni 40, ikiwa ni mara tatu zaidi ya
ukubwa wa dunia.

Picha hiyo inaonyesha gesi ya moto
ikianguka kwenye shimo hilo katika
rangi tofauti za machungwa.

Hata hivyo, ukweli ni kwamba shimo
hilo jeusi halina rangi. Lakini kile am-
bacho wataalam wa angani wanaona
ni vile vitu vinavyoingia ndani yake na
kubadilika kuwa gesi ya moto.

Gesi hiyo inaonekana kubadilika
rangi inapokaribia shimo hilo jeusi.

Profesa Heino Falcke ambaye mradi wa shimo jeusi ni pendekezo lake. PICHA:

MTANDAO

Kama jua linapokuwa nyuma ya
mawingu jioni, mwanga kutoka kwa
vitu hivyo vilivyobadilika na kuwa gesi
moto unalazimika kusafiri kupitia gesi
zaidi kuelekea duniani.

Hivyo basi, athari yake itakuwa
kubadili rangi na umbo la vitu hivyo
karibu na shimo hilo.

Kundi hilo la wataalam linatarajia
kuongeza darubini katika eneo la
Greenland, Ufaransa na maeneo kadhaa
ya bara Afrika na tayari limewasilisha
ufadhili kutoka kwa wakfu wa wana-
sayansi wa Kitaifa nchini Marekani
(NSF) kutuma setilaiti tatu ndogo angani
ili kusaidia uchunguzi huo utakaofanyi-
ka kutoka ardhini.

Kulingana na Profesa Falcke, hatua

hiyo itasaidia kujenga darubini kubwa
yenye ukubwa zaidi ya dunia, itakay-
oweza kuchukua picha asili ya shimo
hilo lililo katikati ya sayari. Profesa
Falcke ameiambia BBC News kuhusu
mpango wa kundi hilo unaojulikana
kama EHT, lenye wanasayansi 347
baada va kupokea Dola za Marekani
milioni tatu, kama tuzo kufuatia ufanisi
wake.

ljapokuwa Profesa Falcke ndiye
aliyependekeza wazo hilo na kupigania
kupata ufadhili, anasema kwamba tuzo
hiyo inatambua juhudi zilizofanywa na
kundi lote la wanasayansi hao.

Kundi hilo linashirikisha wanasay-
ansi kutoka Ulaya, China, Afrika Kusini,
Japan na Taiwan. BBC

kuwaelekeza na walio wasumbufu
zaidi, anawaita wazazi wao kushau-
riana cha kufanya ili wajirekebishe.

Pia, anazungumzia mzigo wa win-
gi wa wanafunzi alio nao kwamba,
darasa lake lina wanafunzi 95, hivyo
fursa ya kumpitia kila mwanafunzi
ni ngumu.

Mwalimu Jemima anasema kati ya
Januari hadi Juni, huwa anawafundi-
sha kucheza, kuimba na matendo,
akiwachanganya mwaka wa kwanza
na wa pili.

Anasema, kuanzia Julai hadi
Desemba, ndipo anapoanza ku-
wafundisha ‘namba matendo’ aki-
maanisha kujumlisha na kutoa na
kadri muda unavyosonga, anawa-
chambua wanaoelewa kuingia dar-
asa la kwanza.

Je zana zinamsaidiaje mtoto ku-
jua kusoma, kuhesabu na kuandika?
Mwalimu anafafanua kwa kauli
“zaidi ya asilimia 90 inampa wepesi
mwanafunzi.”

CHANGAMOTO

Anataja changamoto inayomkabi-
li katika shule yake yuko peke yake
kwa darasa hilo na ndio maana anal-
azimika kuwachanganya wanafunzi
wa mwaka wa kwanza na pili.

Anasema hata kipindi anapotaka
kwenda likizo inakuwa changamo-
to, kwani mwalimu mkuu huteua
mwingine kufundisha darasa hilo,
wakati hana mafunzo ya kufundisha
wanafunzi wa awali.

Ni hoja ambayo Mwalimu Mkuu
wa Shule ya Msingi Dudumera,
Mussa Mkumbo, anakiri mapun-
gufu kwa shule hiyo iliyoanzishwa
mwaka 1956, akieleza darasani pia
wanafunzi wanalazimika kuandika
wakiwa wamesimama, kutokana na
urefu ukubwa wa madawati.

Anaainisha shule yake yenye wa-
nafunzi 578, ina uhaba wa walimu.
Kwamba mbali na mmoja wa darasa
la awali, katika shule ya msingi kuan-
zia darasa la kwanza hadi la saba,
wapo walimu 10, kati yao saba wa
kike na watatu wanaume.

Jemima anataja changamoto ny-
ingine, ni ufinyu wa eneo la kuweka
zana nyingi alizo nazo.

Anaiomba serikali kutenga mae-
neo ya kutosha kwa wanafunzi wa
awali ili wafunzwe tofauti kimazingi-
ra, akitaja mfano wa aina za mahitaji
yao ya kipekee; hisabati inayojumui-
sha vifaa vyake kama vile ‘vihesabio’
na picha za namba kuanzia moja
mpaka tisa.

Jingine ni ‘kona ya sayansi’ anay-
osema inatakiwa kuwe na michoro,
mfano mbwa, ndizi au machungwa;
vivyo hivyo sanaa inayojumuisha
ngoma na filimbi; ‘kona nyumbani’
inayojumuisha kitanda, jiko, chupa
ya chai, mdoli, fagio, sahani, sabuni
na kitana.

Pia, anazitaja ‘kona ya michezo’
mfano mpira, kamba, bembea;
mwisho ni ‘kona ya dukani’ mfano
chumvi, sukari, viberiti, madaftari,

Wakichang-
anywa wa-
toto hawa
na wanafun-
71 wa shule
Va msingi,
wanashind-
wa kufanya
VItu Vinavy-
oendana na
mtaala wao.

juice na kalamu anazosema zina-
hitaji maeneo yake, ili walimu wa
awali wafundishe vizuri.

Mwalimu  Mkuu  Mkumbo,
anashukuru msaada wa World Vi-
sion kuwezesha wanafunzi wake
kumudu haraka kujua kusoma,
kuandika na kuhesabu na imeku-
wa vigumu kumkuta mwanafunzi
darasa la tatu asiyejua kusoma na
walimu wanafanya kazi kwa kuji-
amini.

WANAVYONENA WADAU

Mratibu wa Mradi wa Magugu
Area Programu kutoka Shirika
la World Vision, Majid Mfinanga,
anasema wanatekeleza mradi ka-
tika kata tano za Tarafa ya Mbug-
we iliyopo katika Halmashauri ya

Mtaalamu huyo anayejitam-
bulisha, aliwahi kuwa mkufunzi
wa vyuo vya ualimu nchini,
anasema matumizi ya zana za
kufundishia yanasaidia kujenga
kumbukumbu ya kudumu kwa
kutumia milango ya fahamu na
yanamfanya mwanafunzi kue-
lewa haraka.

“Mwalimu akitumia zana, ana-
punguza maneno na matumizi
ya zana moja, inawakilisha ma-
neno 10,000 ambayo mwalimu
angezungumza...akitumia zana ni
rahisi mwanafunzi kuelewa na
zana ni mbadala wa yale maneno
ya mwalimu,”anasema.



18 I ESA Jumanne Septemba 10,2019

UTAFITI

JOgoo mwenye
Kelele ashinda kesi
dhidi va jirani zake

AW Lis

Jogoo Maurice hatanyamazishwa tena baada ya Mahakama kumuunga

mkono. PICHA: MTANDAO.

AHAKAMA ya Ufaransa, imetoa hu-
kumu ikimuunga mkono mmiliki wa
jogoo mmoja baada ya kelele za alfajiri
za kuku huyo kuwakera majirani.

Kuku huyo ajulikanaye kwa jina la Maurice ku-
toka kisiwa cha Oleron katika pwani ya Atlantic,
alituhumiwa kwa kuwakera wanandoa waliostaafu
wanaomiliki nyumba ya likizo kwenye eneo hilo.

Habari za matatizo yaliyomkabili zilisambaa
kote duniani na kupata mashabiki chungu nzima.

Mmiliki wake, Crinne Fesseau amefurahia ua-
muzi wa kesi hiyo.

“Ni ushindi wa kila mtu aliye katika hali yangu...
natumaini uamuzi huo utakuwa wa kuigwa,” ali-
nukuliwa na gazeti la AFP akisema.

Wakati wa kusikizwa kwa kesi hiyo mwezi Julai,
mawakili wake walisema kwamba malalamiko
hayo ni hafifu kwa kuwa kuwika kwa kuku huyo
ni hali ya kawaida ya maisha ya taifa hilo.

Fesseau ambaye aliishi kwenye kisiwa hicho
cha Oleron kwa miaka 35 katika pwani ya Atlantic,
angelazimika kuondoka eneo hilo ama kumny-
amazisha kuku wake iwapo Jaji angetoa hukumu
dhidi ya jogoo huyo.

Sasa atalipwa Yuro 1000 kama malipo ya kum-
potezea wakati wake, mawakili wake walisema
Alhamisi wiki iliyopita. Kesi hiyo iliungwa mkono
na watu 140,000 katika mitandao ya kijamii wal-
iowasilisha ombi la kuipinga.

Jogoo huyo mwenye umri wa miaka minne ame-
kuwa maarufu nchini Ufaransa, ambapo katika
nembo ya taifa kuna jogoo. Biashara zimefanywa
kwa niaba yake huku barua za kumuunga mko-
no zikitoka umbali wa hadi Marekani, kulingana
chombo cha reuters.

Kesi hiyo iliyopata umaarufu imezua wasiwasi

Ufaransa na wale wanaohamia maeneo hao ili
kuepuka maisha ya mijini.

“Huu ndio uvumilivu, lazima ukubali mila za
mitaani,” anasema Christophe Sueur, Meya katika

Meya wa mji mwingine, Bruno Dionis du Sejour,
aliandika katika barua ya wazi mwezi Mei aki-
ng'ombe na kengele za kanisani, ziandikwe kwenye
orodha ya urithi wa Ufaransa ili kuwalinda dhidi
ya malalamiko kama hayo. BBC

Sasa atalip-
wa YUro
1000 kama
malipo va
kumpotezea
wakatl wake,
mawakili
wake walise-
ma Alhamisi
Wikl illyopita.
Kesi hivo ili-
ungwa mko-
no Na watu
140,000 ka-
tika mitandao

va Kijamii
walliowasili-
sha ombi |a

kKuipinga.

JE, WAJUA?

Mimea ya maajabu
iInayokula wadudu
yapandwa Uingereza

MIMEA inayokula nyama iliyo
hatarini kuangamia (Watch a car-
nivorous plant devouring an insect),
imeanza kupandwa tena kwenye
maeneo kadhaa ya Uingereza katika
jaribio la kupunguza kuangamia
kwake.

Wataalam wa mimea wanasema
kwamba mimea hiyo iliyo na umbo
la kuvutia, imetoweka katika se-
hemu nyingi kutokana na uhaba wa
maeneo yenye ardhi zenye unyevu.

Ikiwa na mikono inayoshika
na kula wadudu, mimea hiyo ni
miongoni mwa makumi ya mimea
inayokula nyama nchini Uingereza.

Charles Darwin alifurahishwa sana
na aina ya mimea hiyo, na hivyo
basi kukusanya picha na vipimo ka-
tika kitabu chake kwa jina Insectivo-
rous Plants, kilichochapishwa 1876.

Anasema kwamba aliupendelea
sana mmea kwa jina la Drosera, un-
aofahamika kama Dawy kwa lugha
ya Latin, ikilinganishwa na kitovu
cha aina zote duniani.

Ni aina iliyo nadra kupatikana
kulingana na Joshua Styles kutoka
Chuo Kikuu cha Cheshire, ambaye
alianzisha hisani yake ya hifadhi
kwa jina North West Rare Plant
Initiative, kwa lengo la kuhifadhi
mazingira.

Nchini Uingereza, mmea huo ume-
orodheshwa kama ulioangamia na
hupatikana chini ya maeneo 20.

“Hivyo basi kutopatikana kwake
na hali yake kulinishawishi kutaka
kuupanda tena,” anasema Joshua
Styles.

JE MMEA HUO UNAPATIKANA
WAPI?

Ulikuwa ukipatikana kwa wingi
nchini Uingereza na ulianza kuanga-
mia katika karne iliyopita.

Mabadiliko ya matumizi ya ardhi
yamesababisha kukauka kwake
katika maeneo yenye ardhi zilizo na
unyevu. Hata hivyo, Styles amefani-
kiwa kupanda mmea huo kutokana

na majani yaliyokatwa na yaliyotoka
katika mimea michache iliyosalia,
ambayo imeweza kustahimili
mazingira magumu kwenye eneo la
Cumbria.

Alizindua mimea aina 10 katika
eneo la Rsley Moss karibu na War-
rington, akishirikiana na wakfu wa
Chesser na ule wa wanyama pori wa
Lancashire.

Mmea huo unaokula nyama umes-
tahimili katika mazingira hayo na
kuanza kuzaana.

“Kila mwaka wakati unapotoa
maua, unatoa makumi ya maelfu ya
mbegu ndogo ndogo zinazofanana
na vumbi,” anasema.

Unapopanda 10 haionekani kama
ni mingi, bali idadi ya mbegu zinazo-
tolewa..ninatumaini kupata mbegu
nyingi mwaka ujao,” anasema.

MMEA WA SUNDEW (DROSERA
ANGLICA)

Kawaida mimea hujipatia chakula
kutoka kwenye mchanga kupitia
mizizi yake, lakini mimea inayokula
nyama imepiga hatua ya kula protini
Za wanyama.

Mmojawapo ya mimea hiyo ni wa
Sundew ambao una ‘mikono’ mingi
midogo midogo inayotoa maji yenye
harufu tamu, ambayo huwavutia
wadudu.

Mikono hiyo midogo baadaye hu-
washika wadudu hao na kuwakamua
ndani ya majimaji hayo yanayonata.

Enzymes za mwilini hujitokeza
polepole na kuwavunja wadudu hao
kuwa chakula chenye virutubishi.

Mtunzaji mdogo kabisa wa bustani
alivutiwa na utaalamu wa mimea
akiwa na umri wa miaka saba, na
amekuwa akisoma mimea tangu
hapo.

Anasema ni muhimu kuhifadhi
mimea ya kula nyama kwa faida
yao kwa mazingira na viumbe hai,
na kwa faida ya baadaye, kama vile
chanzo kinachoweza kutengeneza
dawa mpya. BBC

|'l- . i

Wadudu huvutiwa na majani ya mmea huo.PICHA: MTANDAO
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SHERIA

NA CHRIS
TOMASSO

UCHAMBUZI WA KITABU

LAW of ATTRACTION HABITS
(Sheria za tabia za mvutano)

MCHAMBUZI: Dk. Raymond
Mgeni
AISHA yako yalipo sasa
ni matokeo ya mambo
ambayo umeamua
kuyavuta mwenyewe
kuanzia katika fikra na hisia una-
zoruhusu ziwe ndani yako.

Vitabu vingi vimeandika juu ya
sheria za asili, na sheria ya mvu-
tano ni moja ya sheria muhimu in-
ayofanya wajuao kuitumia iwavutie
kwenye maisha wanayotaka.

Hivi umewahi jiuliza kwanini
nina aina hii ya maisha.?

Hili swali linaweza kukufanya
uone kuna mambo ambayo huku-
taka yawe katika maisha yako lakini
yametokea. Jibu la swali hili lipo
katika tabia za uvutano zinazoon-
gozwa na sheria mama ya uvutano.

Mtu ni matokeo ya tabia. Tabia
huzaliwa na mrudiano wa mawazo
na hisia. Hivyo sheria ya uvutano,
inaibua mawazo ambayo kadri ya-
navyojirudia na mtu akaitikia katika
kutenda ndipo tabia huzaliwa.

Tabia zinapozaliwa ndizo zina-
zoongoza maisha ya mtu. Mtu hu-
fikiri na kuzaa mawazo, nayo hu-
ibua hisia na kisha kuchukua hatua.

Kadri hatua zitakavyokuwa zikir-
udiwa basi, tabia hutengenezeka na
kukomaa. Tabia zikiwa zimekomaa
basi mtu hujikuta akiongozwa iwe
kwa kujua au kotukujua.

Mwandishi wa kitabu hiki Chris
Tomasso anatushirikisha tabia tano
muhimu za kutusaidia kuvuta mai-
sha bora tunayoyataka.

Anaingia ndani katika kutush-
irikisha tabia za mvutano zilivyo
na namna unavyoweza kuzijenga
na mwisho kupata matokeo.

Tabia hizi tano ni utambuzi wa
kihisia, tahajudi, kuona urahisi wa
jambo, kushukuru na kuachilia.

UTAMBUZI WA KIHISIA

Hii ni tabia inayojengwa ya kum-
saidia mtu kutambua hali anayohi-
si wakati huo. Kujifahamu kihisia
kwamba unajisikiaje kwa hali ya
sasa ni tabia inayovuta vitu vingi
sana kwa watu. Hisia za upendo
na furaha unaona namna zinakuwa
zikivuta mambo chanya na yenye
ubora katika maisha.

Himizo la kujitambua unajisikiaje
lina mchango wa kuathiri maisha
yako. Hebu fikiria siku ambazo uli-
kuwa na hisia za uchungu, utaona
karibu kila unachokiona nje kikitoa
picha ya uchungu na ubaya tu. Hii
ni nguvu ya hisia unazokuwa nazo
kwa wakati fulani maishani.

Jenga hisia chanya kila siku mais-
hani kwa mambo yoyote ambayo
yatakutokea.

Unavyojenga hisia chanya unaka-
ribisha au kutuma mawimbi kuwa
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Ustawi wa vijana kama hawa unategemea sana mawazo yao ambayo nayo huibua hisia kisha hatua kuchukuliwa. PICHA: MTANDAO

asili ikuletee mazingira chanya,
watu na fursa ambazo zitakupa uwe
na maisha bora.

Hisia chanya huvuta mawazo
chanya nayo hukuongoza katika
kutenda au kutengeneza tabia bora
maishani mwako.

Vile unavyotengeneza hisia za
upendo unavuta maisha mazuri
kwako na wanaokuzunguka.

TAHAJUDI

Ni kitendo cha kutuliza akili.
Tabia hii hujengwa kwa mazoezi
mengi ya kufanya utunze ‘fokasi’
yako katika kitu kimoja. Wengine
huhesabu mapigo ya moyo au mvu-
to wa pumzi ili tu kuweka utulivu
wa akili.

Kwa asili yetu sisi binadamu
huwa hatuwezi kutuliza akili kwa
muda mrefu katika eneo moja
pekee, lazima kutakuwa kuna ku-
hamahama.

Hivyo tahajudi inakupa nafasi
ya kutuliza akili na kufanya mwili
uwe katika hali ya utulivu. Zoezi la
tahajudi ni la uimarishaji afya na
kiroho pia.

Tafuta eneo tulivu na tenga
dakika 20 hadi 30 za kutulia huku
mawazo yako ukiyaelekeza katika
mwendo wa mapigo ya moyo kwa
kuhesabu kimoyo moyo au kutulia
kuhesabu mivuto ya hewa.

Kadri unavyoweza kutulia na ku-
fuata mwongozo huu utakuja kuo-
na ilivyo kazi kutuliza akili. Utaona

namna kidogo tu akili imehama na
kufikiria vitu vingine.

Usiogope ukionana na hii hali
wala isikutatishe tamaa. Utaweza
siku moja kutuliza akili na kujikuta
dakika zote hufikirii chochote na
hatua hii ndio utaanza kuona taha-
judi ina manufaa makubwa ya kuk-
ufanya upumzishe akili na mwili na
kuepukana na msongo wa mawazo.

KUONA URAHISI WA
JAMBO

Hii ni tabia ambayo imesaidia
watu wengi kupata vile walivyotaka
kuvipata. Hii ni tabia ya kuona sura
ya kitu kuwa ni kitu rahisi na kina
nafasi ya kuwezekana kuwa.

Unapokuwa umejitambua hisia
ulizonazo, umejipa utulivu wa nda-
ni wa maisha kisha hatua ya kuona
maisha katika upande mwepesi un-
aruhusu asili kuvuta mambo bora
kwako.

Usikaribishe hofu au mashaka
juu ya maisha yako. Furahia mai-
sha wakati wa sasa, soma kitabu na
sikiliza muziki. Yaone maisha katika
wepesi nayo yatakuwa.

KUSHUKURU

Ni tabia inayofanya wengine was-
ifanikiwe na wengine wafanikiwe.
Wasiofanikiwa ni pale wanasahau
nguvu ya kushukuru katika vitu
walivyonavyo. Hivyo wanasahau
walivyonavyo na hata kama vina
manufaa kwao, hawataviona vina

Unapoachilia
hisia hasi,
basi un-
atengeneza
nafasi kwa
hisia chan-
va. Ndivyo
falda kubwa
va kuachilia
mambo ka-
tika maisha
kunavyoweza
kukuvutia
maisha bora
na yenye
furaha.

thamani.

Unapokuwa mtu wa kushuk-
uru katika maisha unakaribisha
kupokea zaidi. Kwa kuwa tendo la
kushukuru huwa na hisia chanya
basi si ajabu ukapata mambo chan-
ya mengi. Shukuru kila siku uend-
elee kuvuta maisha bora.

KUACHILIA

Hii ni kwa vitu usivyoweza kush-
ughulika navyo ambao ni tabia
bora. Unavyotengeneza hali ya
kuachilia, inakusaidia kukaribisha
nafasi ya kupokea mambo mapya.

Unapoachilia hisia hasi, basi un-
atengeneza nafasi kwa hisia chanya.
Ndivyo faida kubwa ya kuachilia
mambo katika maisha kunavy-
oweza kukuvutia maisha bora na
yenye furaha.

Usibaki na kitu ndani yako kina-
chokuumiza kitaharibu maombi ya
maisha unayoyataka.

Hivi vitu vyote unapoviungani-
sha kuwa kitu kimoja, unatengen-
eza maisha yenye maana kubwa.
Kwa kuwa umejua namna mawazo
yanavyoathiri matokeo unayopata
nje.

Nenda kafanyie kazi na maisha
yako yatakuwa bora na kuvuta
mambo chanya

Dk.Raymond Nusura Mgeni ana-
patikana kupitia raymondpoet@
yahoo.com

+255 676 559 211.

Dar-es-Salaam
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WADAU
SABATO
KASIKA

Sauti za
wadau

MOJA ya changa-
moto inayozikabili
sekondari za viji-
jini ni ukosefu wa
umeme kwa ajili
ya maabara, hali
inayoweza kuk-
wamisha ndoto za
wanafunzi hasa wa
Masomo ya Say-

ansi.

u

STEPHEN MGOMBOZI (MKAZI WA JIJINI
DAR ES SALAAM)

BILA kumung'unya maneno ni kwamba serikali
itekeleze kwa ukamilifu ahadi zake katika
sekta ya elimu, kwani ndio msingi wa rasilimali
watu inayotegemewa katika sekta zote nchini.

Ikumbukwe kuwa uwekezaji mzuri katika
rasilimali watu ndio njia pekee itakayozalisha
wataalam au watu wenye ujuzi na maarifa ya
kuipeleka Tanzania miongoni mwa nchi zenye
uchumi wa kati.

Siyo siri kwamba sekondari nyingi za viji-
jini hazina miundombinu muhimu, ukiwamo
umeme, ambao kimsingi unahitajika sana
kwenye masomo ya Sayansi. Unakuta shule ina
maabara lakini haina umeme, ina umeme lakini
haina maabara au ina maabara lakini haina
jengo.

Sasa katika hali hiyo ni vigumu sana wa-
nafunzi wa masomo hayo kujifunza kwa
vitendo.

Kwa kuwa serikali iliahidi kuboresha shule
zake, ni vyema utekelezaji huo ukafanyika
kwa vitendo kwani kufanya hivyo sekta ya
elimu itaboreka huku shule zetu zikiimarika
zaidi kwa ubora wa elimu nchini.

Ni kweli serikali ya awamu ya tano imefan-
ya juhudi mbalimbali katika kuinua kiwango
cha elimu nchini.

Kwa mfano kudhibiti ubora wa elimu inayo-
tolewa na vyuo vikuu nchini. Dhamira hii iende

kuhakikisha zote zinakuwa na umeme.

SWALEHE ATIKI (MKAZI WA JUJINI DAR
ES SALAAM)

KWA hatua ambayo serikali imefikia katika
kuboresha elimu nchini, ni ya kupongeza sana
ingawa bado kuna changamoto ndogondogo,
ambazo hata sisi wananchi wenyewe tunaweza
kuzivalia njuga na kuzimaliza.

Ninasema ndogondogo, kwa sababu suala la

vinaweza kuwa vingi kuliko vile ambavyo
bado havijapatiwa. Sasa tatizo linalojitokeza
ni kwamba nguzo za umeme zinaweza kuwa
zimewekwa barabara kuu tu, kinachobaki ni
wananchi kuvuta kupeleka katika nyumba zao
au taasisi kuvuta hadi kwenye ofisi.

Kwa jambo hili mimi ninaona kuna haja kwa
kuangalia uwezekano wa kukaa na viongozi
wao na kuangalia uwezekano wa kuchangia
fedha kwa ajili ya kuvuta umeme hadi kwenye
shule zao badala ya kusubiri serikali iwavutie
wakati ni kwa faida ya watoto wao.

Serikali imeamua kutoa elimu bure kuan-
zia shule za msingi hadi kidato cha nne, sasa
kusaidia kuvuta umeme kupeleka katika shule
zao0? Wakisubiri kufanyiwa kila kitu na serikali
watakuwa wamechelewa sana na watakuwa
wanachelewesha maendeleo ya watoto wao
kielimu.

“Hata kama umeme utakuwa haujafika katika
wa jua, ambao wanaweza kuchangishana na
hatimaye wakaupata bila tatizo kuliko kukaa tu
vvl_akidhani hawahusiki kuchangia maendeleo ya
elimu.

WINIFRIDA ELIAS (MKAZI WA JUINI
DARES SALAAM)

NAIBU Waziri wa Nishati na Madini, Dk.
Medard Kalemani wakati huo kabla wiz-
ara haijatenganishwa na yeye kuwa waziri
kamili, aliwahi kusema bungeni kuwa Kkatika
kipaumbele kimewekwa kwenye huduma
za kijamii kama vile shule, zahanati, vituo
vya afya, nyumba za ibada na mashine za
kusukuma maji.

Hiyo ilikuwa ni Aprili mwaka 2016 al-
ipokuwa akijibu swali la mbunge wa Mbeya

utekelezaji wa Mradi wa REA Il Mbeya
Vijijini ina vijiji vingapi vya Halmashauri ya
Mbeya kama vimo kwenye REA Il na mradi
utakamilika lini, na pia alitaka kujua kwanini
mradi wa REA Il haujalenga kupeleka umeme
kwenye huduma za kijamii kama vile shule,
zahanati, nyumba za ibada na vyuo.

Binafsi ninalichukulia swali hili kwamba
lilionyesha wazi kuwa bado kuna changamo-
to ya ukosefu wa umeme katika maeneo ya
kuhakikisha shule zote za sekondari zina
vifaa vya maabara na vitabu vya kutosha.

Majengo kwa ajili ya maabara zote yame-
jengwa na halmashauri kwa kushirikiana na
wananchi. Sasa kwa utaratibu huo huo wa
kushirikiana na halmashauri, utumike pia
kwa ajili ya kuunganisha umeme kwenye
shule za sekondari.

JAMES MUSYANGI (MKAZI WA JUINI
DARES SALAAM)

CHANGAMOQTO hii ipo ingawa serikali inajitahidi
kusambaza umeme nchi nzima. Lakini ninaamini
upo basi utakuta shule nyingi hazina.

Kwa hiyo katika mazingira hayo ni vigumu
wanafunzi wa masomo ya Sayansi kutimiza
ndoto zao na mwisho wa siku nchi inakosa
wataalam wa baadaye.

Hivyo zifanyike juhudi za makusudi za ku-
hakikisha tatizo hili linakwisha, ikiwezekana,
wazazi washirikishwe hata kununua ‘sola’ ili
itumike katika shule ambazo hazina umeme wa
Tanesco.

Njia hiyo inaweza kusaidia wanafunzi au shule
kuondokana na tatizo hilo. Kwenye suala hili ni
lazima wazazi wakumbuke kuwa shule ni zao,
wana wajibu wa kuzihudumia, siyo kushikilia
msimamo Usio na manufaa wa kusema kwamba
serikali imetangaza elimu bure.

Ufike wakati wazazi wajiongeze kwa manufaa
ya watoto wao. Ninalisema hili kwa sababu nina
uhakika baadhi yao hawataki kusikia habari ya
kuchangia maendeleo ya shule, lakini kama wote
wangetambua shule ni mali ya wazazi na wana
wajibu wa kuzihudumia, basi changamoto nyingi
shuleni zingepungua kama siyo kwisha kabisa.

“Sioni kama kuna ugumu wowote viongozi wa
jambo kama hilo na kulipatia ufumbuzi. Un-
aweza kukuta sekondari moja ya kata inahu-

nunua sola au kuchangia fedha ili kuvuta umeme
wa Tanesco kweli wanashindwa! Tubadilike
tusisubiri kufanyiwa kila kitu.
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BATA ISSA (MKAZI WA JIJINI DARES
SALAAM)

SHULE za sekondari zilizoko vijijini siyo tu
kwamba zinakabiliwa na changamoto ya ukose-
fu wa umeme wa uhakika bali pia hazina walimu
wa kutosha wa masomo ya Sayansi.

Kwa hiyo hapa kuna mambo mawili ya
kutazamwa kwa kina ili hatimaye kuyatafutia
ufumbuzi wa haraka.

Ninatambua jinsi ambavyo serikali inavyotilia
mkazo ujenzi wa majengo kwa ajili ya maabara,
lakini pia kuna haja ya kuongeza walimu wa
masomo ya Sayansi na wataalam wa maabara
ili kufanikisha lengo la kuwasaidia wanafunzi
wanaosoma masomo hayo.

Hatua hiyo ikifanikiwa inaweza kupata
wataalam wengi wa baadaye. Shule zote zikiwa
na umeme, walimu wa kutosha wa masomo
hayo na wataalam wa maabara, itakuwa ni
fursa nzuri kwa wanafunzi kujifunza masomo
va Sayansi, kwa kuzingatia kwamba maabara
ni lazima zitegemee umeme. Imekuwa ikidaiwa
kuwa baadhi ya walimu wa masomo ya Sayansi
huwa wanachukuliwa kwa muda na shule kutoka
maeneo mengine na kisha wanaondoka.

Sidhani kama utaratibu huo ni suluhisho la
tatizo la uhaba wa walimu wa masomo hayo.
Kinachotakiwa ni serikali ikaweka utaratibu
maalum wa kuwapata walimu wa kudumu shu-
leni ikiwa ni pamoja na vifaa vya kufundishia.
Pamoja na hayo, bado kuna haja ya kushirikisha
jamii ya maeneo husika katika suala la upati-
kanaji wa nishati ya umeme.
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HABARI MBEYA
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DC apigia
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wenye
ulemavu

Na Grace Mwakalinga, CHUNYA

SERIKALI ya Wilaya ya Chunya !
mkoani Mbeya, imewahamasisha
watu wenye ulemavu kujitokeza '
kugombea nafasi mbalimbali |
za uongozi katika uchaguzi wa E
serikali za mitaa unaotarajiwa |
kufanyika Novemba 24, mwaka huu.

Rai hiyo ilitolewa juzi na Mkuu 1
wa Wilaya ya Chunya, Maryprisca
Mahundi, wakati akizungumza na |
Nipashe namna serikali ya wilaya
hiyo, ilivyojipanga kusimamia |
uchaguzi wa serikali za mitaa. 5

Alisema uchaguzi uliopita idadi 1
ya watu wenye ulemavu kugombea
nafasi za uongozi ilikuwa ndogo, ]
hivyo mwaka huu anatamani idadi
kubwa kushiriki kwa sababu ni haki |
yao kikatiba. 5

“Nawasisitiza watu wenye |
ulemavu kujitokeza kwa wingi 5
kugombea nafasi hizo kwa mujibu
wa Kkatiba ya nchi kwa kuhakikisha
wanachukua fomu za kugombea,” |
alisema Maryprisca. ;

Aidha, alivitaka vyama vya siasa
hususani Chama Cha Mapinduzi |
(CCM) kutenda haki kwa wagombea
wote bila kuwabagua wenye |
ulemavu ambao wanaonyesha nia !
va kutaka uongozi. |

Alisema vyama Vvya siasa E
kutokuwa sehemu ya migogoro 1
na ubaguzi katika kuwatafuta E
wagombea badala yake waangalie !
uwezo wa mtu badala ya kuangalia
umaarufu na uwezo wa fedha. |

Aliwafahamisha wananchi kuwa
kampeni za uchaguzi huo wa ]
Serikali za Mitaa zitakuwa za siku
saba za mwisho yaani kabla ya |
Novemba 24 mwaka huu ya siku
ya uchaguzi na kwamba mgombea !
atatakiwa kufanya kampeni 5
zake katika eneo lake husika |
atakalogombea. ;

Nawasisitiza watu wenye ulemavu
kujitokeza kwa wingi kugombea
nafasi hizo kwa mujibu wa katiba
ya nchi kwa kuhakikisha wana-
chukua fomu za kugombea,

Na Grace Mwakalinga, MBARALI

JAKULIMA wa parachichi katika
Kijiji cha Lunwa, Mbarali mkoani
Mbeya, wameishauri serikali
kutenga maeneo ya kilimo kwa
ajili ya vijana ili waongeze uzalishaji wa zao
hilo na kujikwamua kiuchumi.

Ushauri huo waliutoa mwishoni mwa
wiki wakati wakipata elimu ya namna bora
ya kulima na kuzalisha zao hilo kwa tija na
kuendana na teknolojia iliyotolewa na Taasisi
ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (Tari) kituo cha
Uyole.

Mmoja wa wakulima hao, Jacqueline Moses,
alisema lengo la serikali ni kuhakikisha
nchi inafikia uchumi wa Kkati, hivyo lazima
yatengwe maeneo rasmi kwa ajili ya vijana
kufanya shughuli za kilimo.

Wataka kutengewa
maeneo ya kilimo

Alisema kwa sasa kuna kundi kubwa la
vijana wasio na ajira, hivyo sehemu pekee
itakayowawezesha kujikwamua na umaskini
ni kujiingiza kwenye kilimo hususani cha
maparachichi ambacho kinafaida kubwa.

“Vijana wengi wako mtaani hawana ajira au
shughuli maalum ya kufanya. Kilimo ndiyo ajira
ya uhakika iliyobaki lakini changamoto iliyopo
ni uhaba wa maeneo ya kufanyia shughuli
hiyo. Tunaomba serikali itenge maeneo rasmi
kwa vijana ili wajiingize kwenye kilimo cha
parachichi,” alisema.

Moses alisema licha ya kuwapo changamoto
yaardhi, aliwashauri vijana kutobweteka badala
yake watumie fursa zinazopatikana hususan
kilimo cha parachichi na kulima kibiashara.

Aliongeza kuwa mradi wa kuhamasisha
kilimo cha parachichi utawasaidia kujikwamua
kiuchumi na kutoa ajira kwa vijana na kuahidi

kufuata maelekezo wanayopewa na wataalamu
wa kilimo.

Ofisa Ugani Kata ya Igurusi, Pius John,
alisema mradi wa parachichi utarahisisha
upatikanaji wa mbegu  ukilinganisha na
ilivyokuwa awali wakulima kufuata mbegu hizo
kwenye vituo vya utafiti, huku akiongeza kuwa
uelewa mdogo wa wakulima juu ya kilimo ni
changamoto.

Mtafiti wa Matunda kutoka Tari- Uyole,
Daud Mbongo, alisema wakulima wajikite
katika kilimo cha parachichi kwa sababu ni zao
linalolipa kwa sasa.
hicho utakuwa na tija kwa wakulima hao kwa
kuwa watazalisha kwa kuzingatia teknolojiaya
kisasa na kusisitiza kuwa taasisi hiyo itaendelea
kutoa ushauri wa kitaalamu kwa wakulima.

-
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Kaimu Mkurugenzi Mtendaji Benki ya NMB, Filbert Mponzi (katikati), akijadiliana jambo na Mkuu wa Mkoa wa Mara, Adam Malima

mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Wapongeza mfumo stakabadhi ghalani

Na Grace Mwakalinga, KYELA

HALMASHAURI ya Wilaya ya Kyela mkoani
Mbeya imekiri kuwa mfumo wa stakabadhi
ghalani kupitia zao la kakao umesaidia ku-
punguza idadi ya wafanyabiashara waliokuwa
wanakwenda kununua moja kwa moja kwa
wakulima na kukwepa ushuru.

Kuanzishwa kwa mfumo huo, umesaidia
ongezeko la kampuni zinazonunua zao hilo
kwenye Chama Kikuu cha Ushirika wilayani
Kyela na kurejesha sehemu ya faida kwa wa-

nanchi.

Akizungumza na Nipashe mwishoni mwa
wiki, Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya
Kim’s Chocolate, kupitia kampuni tanzu ya Bio-
land inayonunua zao hilo, Fons Maex, alisema
wilaya ya hiyo ni miongoni mwa maeneo wa-
nayoyategemea kupata zao hilo ili waweze kue-
ndesha kampuni yao.

Alisema kwa sasa wakulima wananufaika na
zao hilo kupitia mfumo wa stakabadhi ghalani
ambao ulianzishwa na serikali kupitia vyama
vya ushirika.

Maex alisema utaratibu huo umesaidia
wakulima kuwa na uhakika wa soko na bei
inayoridhisha kulinganisha na ilivyokuwa awali
ambapo wakulima walikuwa wakiuza kiholela.

“Wakulima wa kakao sasa wananufaika.
Hii inatokana na jitihada za serikali kuhimiza
kujiunga kwenye vyama vya ushirika na kam-
puni zimeingia kwenye ushindani wa kununua
zao hilo kupitia ushirika na kwa bei elekezi,”
alisema Maex.

Alisema kwa kutambua mchango huo kam-
puni iliamua kufanya miradi mbalimbali ya

maendeleo ikiwamo ujenzi na ukarabati vyum-
ba vya madarasa katika shule za msingi.

Alisema kampuni hiyo imejenga zaidi ya
vyumba 500 vya madarasa na sasa inapanga
kutumia zaidi ya Sh. bilioni mbili kwa ajili ya
ujenzi wa vyumba vya madarasa kwenye shule
za msingi.

Katika Risala yake Mwalimu wa Shule ya
Msingi Mpanda, Doliglas Mwalukasa, alise-
ma shule hiyo inakabiliwa na upungufu wa vy-
umba vya madarasa ambapo mpaka sasa kuna
vyumba nane na hitaji ni vyumba 10.



22 NipaShe JUMANNE SEPTEMBA 10, 2019

HABARI DODOMA
T

Askofu asema kanisa limepoteza mwelekeo

Na Paul Mabeja, DODOMA

SKOFU wa Kanisa la Mennonite,

Dayosisi ya Kati, Amos Muhagaji,

amesema makanisa duniani ya-

epoteza mwelekeo kutokana na

kuunga mkono mambo yasiyompendeza
Mungu ikiwamo ndoa ya jinsia moja.

Muhagaji aliyasema hayo juzi alipokuwa
akifungua kongamano la tisa la kitaifa la wa-

Alisema hivi sasa makanisa mengi duniani
yamepoteza mwelekeo hali ambayo kama
haitafanyiwa kazi mapema, kuna uwezekano
wa vizazi vya sasa kuacha kabisa kwenda ma-
kanisani.

“Kule wenzetu ambao ndiyo walituletea
hii dini hivi sasa haya makanisa makubwa
yanauzwa na watu wanaanzisha vitu
vingine. Hata yale makanisa yaliyobakia
wanaokwenda kusali ni wazee pekee yao,”
alisema Askofu Muhagachi.

Alisema moja ya sababu ambazo
zimekuwa zikichangia hali hiyo ni makanisa
kuunga mkono vitendo ambavyo si mpango
wa Mungu kama vile ndoa ya jinsia moja na

mambo mengine yasiyo mpenda Mungu.

“Mimi wakati nafanya utafiti wangu nchini
Marekani nilikuta kanisa linaongozwa
na askofu shoga, lakini hawa wachungaji
mashoga ndiyo usiseme na ndoa za jinsia
moja zinafungwa kila siku makanisani. Hali
ile mimi ilinikera sana sasa kama hatutakuwa
na mpango mzuri wa kulinusuru kanisa, basi
miakaijayo hatasisi hapa vijana hawatashiriki
kabisa ibada makanisani,” alisema.

Kwa mujibu wa kiongozi huyo wa kiroho,
utafiti unaonyesha kuwa katika miaka 20
ijayo, Afrika hali itakuwa kama ilivyo nchini
Marekani na nchi zingine za Ulaya ambako
vijana wengi hawataingia makanisani.

“Nikiwa nchini Marekani siku moja
kutokana na watu kutokuja kanisani ilibidi
kwenda katika nyumba na kuwagongea kuita
waje kanisani lakini ukienda mtu anatoka
na Dola 500, anasema nenda kampe Mungu
kanisani mimi nikawaambia hatutaki hela
yako na yeye anakujibu kama hutaki basi
toka mlangoni mwangu. Hali hii si nzuri
kabisa kwa kanisa tena,” alisema.

Kuhusu kongamanao hilo, askofu huyo
alisema wajane nchini bado wanakumbana

1 Hi Fassons

na changamoto mbalimbali ikiwamo
unyanyasaji wa kijinsia.

“Wajane nchini bado wanakumbana na
changamoto kubwa sana hasa pale baada
ya kufiwa na waume zao. Wanabaki na
majeraha makubwa na sisi viongozi wa dini
tunawatelekeza kabisa bila hata kwenda
kuwajulia hali. Tunasahau wajibu wetu
kabisa,” alisema Askofu Muhagachi.

Naye Mkurugenzi wa Taasisi ya Amazing
Grace, ambayo iliandaa na kuratibu
kongamano hilo, Paul Mwaga, alisema lengo
la kuwakutanisha wajane hao ni kuwajengea
uwezo ili kujiamini na kukabiliana na
changamoto mbalimbali.

Alisema wajane wengi wanaishi katika
maisha ya mateso makubwa kutokana na
kudhulumiwa mali na ndugu wa waume
zao baada ya kufa. Mwanaga alisema pia
katika kongamano hilo wajane watapatiwa
masomo yatakayo wawezesha kuwajengea
stadi za maisha na kazi.

Zaidi ya wajane 120 wanashiriki katika
kongamano hilo kutoka makanisa tofauti 10
nchini pamoja na wengine kutoka nchi za
Congo, Kenya na Malawi.

%

Endless Success Fomagalaon

Mwelimishaji Terry Gbemundu maarufu Mama Terry (kulia), akitoa elimu kwenye warsha ya kukabiliana na msongo wa mawazo sehemu za
kazi, kwenye ndoa na familia iliyowashirikisha wabunge, wafanyakazi na wanandoa iliyoandaliwa na Shirika la Endless Success Foundation

Msongo mawazo chanzo mifarakano ya ndoa

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

IMEELEZWA kuwa msongo wa mawazo ni
chanzo cha mfarakano na ugomvi katika fa-
milia nyingi pia husababisha kuathiri ufanisi
sehemu za kazi.

Hayo yalielezwa juzi na Mkurugenzi
Mtendaji wa Shirika la Endless Success Foun-
dation (Esufo), Amina Feruzi, wakati wa war-
sha ya kukabiliana na msongo wa mawazo
sehemu za kazi, kwenye ndoa na familia
iliyohusisha wabunge, wanandoa na wafan-
yakazi wa ofisi mbalimbali inayofanyika jana
jijini hapa.

Mkurungenzi huyo alisema msongo wa
mawazo umekuwa chanzo cha changamoto
ya migogoro mingi na mafarakano katika fa-
milia na kuvunjika kwa ndoa nyingi.

“Hii ni changamoto kubwa sana ndiyo
maana shirika letu tumeona tutoe mafunzo
kwa watumishi wa umma na wanandoa
ili kuwajengea uwezo wa kuyabaini haya,”
alisema.

Aliongeza msongo wa mawazo umesaba-

bisha hata kupunguza ufanisi sehemu za kazi
ofisini, hali ambayo inahitaji elimu ya kutoka
huko.

Feruzi alisema msongo wa mawazo un-
aweza kuanzia ofisini au nyumbani na unasa-
babisha mhusika kushindwa kufanya kazi au
majukumu kwenye eneo lake.

“Unaweza kumkuta mtu nyumbani au
ofisini anakuwa na hasira kila anayemgusa
ni tatizo. Kumbe mtu huyo ana msongo wa
mawazo. Msipomsaidia anaweza kuharibu
kazi au familia,” alisema.

Pia alisema msongo wa mawazo umekuwa
chanzo cha kuvunjika kwa ndoa nyingi na
kusababisha familia za wahusika hasa watoto
kukosa mwelekeo wa maisha.

Alisema warsha hiyo ina lengo la kuwajen-
gea uwezo makundi hayo ili kwenda sam-
bamba na namna ya mbinu za kukabiliana
na msongo wa mawazo na kuongeza kuwa
shirika hilo lina fanyakazi kwa nchi nzima
na wanatoa ushauri wa kuondoa msongo wa
mawazo kwa makundi mbalimbali na mtu
mmoja moja.

Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge inay-
oshughulikia masuala ya Ukimwi na Dawa
za kulevya, Oscar Mukasa, alilishukuru
shirika hilo kwa kuandaa mafunzo hayo kwa
makundi hayo.

Mukasa alisema kuna baadhi ya changa-
moto za masongo wa mawazo zisiposhu-
ghulikwa zitaendelea kuleta madhara katika
jamii na familia.

“Tumekuwa tukikutana na watu hawa kila
siku ofisini na kuna wakati tunasema mtu
huyo hafai kumbe ni msongo wa mawazo.
Kuna wengine wanajiua kumbe ni msongo
wa mawazo. Kweli tunahitaji msaada ili ku-
punguza changamoto hii,” alisema.

Alisema jamii ikijengewa uwezo wa kuy-
abaini hayo itasaidia kuokoa ndoa na mafar-
akano sehemu za kazi ili kuendeleza uchumi
wa nchi.

Alishauri wafanyakazi, wabunge na wana-
familia waliopata mafunzo hayo kupeleka
elimu hiyo kwa makundi mengine ili kunu-
suru kizazi hiki na majanga yanayojitokeza.

Vijana
kuwezeshwa
kuzitambua
fursa

Na Paul Mabeja, DODOMA

mkoani Dodoma, wanatarajia
kunufaika na mafunzo ya
mradi wa kuwajengea uwezo
ili kutambua na kukamata fursa
Zilizipo katika maeneo yao.

Hatua hiyo itawasaidia
kuondokana na dhana ya
kukimbilia mjini kwa madai ya
kwenda kutafuta ajira.

Mradi huo ambao utatekelezwa
na shirika lisilo la kiserikali la
Mtandao wa Mazingira Dodoma
(Donet), utagharimu Sh. milioni
40 chini ya ufadhili wa The
Foundation for Civil Society (FCS).

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini hapa jana, Mkurugenzi
Mtendaji wa Donet, Joshua
Mshuda, alisema lengo la mradi
huo ni kuwawezesha vijana wa
kukimbilia mjini kutafuta ajira.

Alisema hivi sasa vijana wengi
kukimbilia mjini kwa madai kuwa
wanakwenda kutafuta ajira na
ziko fursa ambazo zinaweza
kuwakwamua kiuchumi.

“Lengo lingine ni kuhahakikisha
mradi huu unawawezesha
fursa zilizoko katika maeneo
yao pamoja na kuwawezesha
kuanzisha shughuli rafiki katika
maeneo yao ili kujiinua kiuchumi
na kuboresha maisha yao,” alisema
Mshuda.

Alisema walengwa wa mradi
huo ni vijana wa kike na kiume
wenye umri kati ya miaka 18 na
35.

“Mradi huu utatekelezwa
katika Halmashauri ya Wilaya
ya Chamwino katika kata za
Dabalo, Chilonwa, Membe na
ni Msanga, Nzali, Membe, Dabalo,
Chilonwa na Igamba. Muda wa
utekelezaji ni miezi minane kutoka
Julai 2019 hadi Februari 2020,”
alisema Mshuda.

Aliwataka vijana kuhakikisha
kuwa wanajitokeza kwa wingi
ili kupata fursa hiyo ya mafunzo
ambayo yatawajenga kujitegemea
kupitia fursa zilizoko katika
maeneo Yyao.

“Mafunzo hayo tunayotoa
kwa vijana hawa, yatawezesha
kuwajengea uwezo katika
kutambua na kukamata fursa
zilizopo bila kujali eneo wanaloishi
ili kubaini fursa zilizoko ambazo
watazitumia kuanzisha miradi ya
kimaendeleo na kuendesha maisha
yao pamoja na familia zao kwa
ujumla,” alisema Mshuda.
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Dk, Shein aridhishwa ushirikiano na Cuba

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar na Mwenyekiti

wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali

Mohamed Shein, amesema seri-

kali inathamini ushirikiano uliopo
katika sekta ya afya na nchi ya Cuba imo ka-
tika ushirikiano na Zanzibar ya kusomesha
madaktari na tayari kuna madaktari 15 wa-
nasoma nchini humo, katika Chuo Kikuu cha
Mantanzas.

Alisema kutokana na juhudi hizo, ipo
haja ya kuendelezwa ushirikiano zaidi kwa
Jamhuri ya Watu wa Cuba kutoa nafasi ya
masomo ya udaktari bingwa kwa madaktari
wa Zanzibar hasa ikizingatiwa kuwa Chuo
Kikuu cha Taifa cha Zanzibar (SUZA),
kimeshaanza kutoa wahitimu mbalimbali wa
fani hiyo.

Akizungumza na Naibu Waziri wa Kwanza
wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Jamhuri ya
Watu wa Cuba, Marcelino Medina Gonzalez,
Tkulu mjini Zanzibar, Dk. Shein aliipongeza
Cuba kwa kuendeleza ushirikiano kwa kuwa
pande mbili hizo zina historia kubwa hasa

ikizingatiwa kuwa nchi ni miongoni mwa za
kwanza kuyatambua Mapinduzi matukufu
ya Zanzibar ya Januari 12, 1964.

Dk. Shein alisisitiza haja ya kuendeleza
uhusiano na ushirikiano katika sekta ya utalii
hasa ikizingatiwa kuwa Cuba imepiga hatua
kubwa katika sekta hiyo.

Alieleza mafanikio makubwa yaliofikiwa
na Cuba katika sekta ya utalii hasa katika
eneo la ukanda wa utalii unaojulikana kwa
jina la Varadero, ambao unavivutio kadhaa
vya kitalii zikiwamo hoteli za kisasa za hadhi
ya juu, maeneo ya kihistoria na fukwe za
kuvutia.

Alisema Jamhuri ya Watu wa Cuba na
Tanzania ikiwamo Zanzibar ni marafiki wa
damu na urafiki wao umekuwa ukiimarika
hivyo kuna kila sababu za kuuimarisha zaidi
kwa manufaa ya pande zote mbili.

Dk. Shein alimweleza kiongozi huyo
jinsi Muungano uliopo kati ya Zanzibar na
Tanganyika ambao uliasisiwa Aprili 26, 1964
kuwa ni wa kihistoria na wapekee hadi hivi
sasa kwa nchi za Bara la Afrika.

Kwa upande wake Gonzalez alimweleza

Dk. Shein jinsi ya nchi yake inavyofarajika
na uhusiano na ushirikiano wa kihistoria
uliopo kati yake na Zanzibar na kuahidi
kuuendeleza.

Gonzalez aliyefuatana na Balozi wa
Cuba nchini, Profesa Lucas Domingo
Hernades, alisema ujio wake umezidi kutoa
fursa ya kuendelezwa kwa ushirikiano
katika sekta mbalimbali za maendeleo na
umewakutanisha na viongozi kadhaa na
hatimaye kujadiliana kuhusu sekta hizo.

Alisema miongoni mwa sekta hizo ni
afya, elimu, utalii, kilimo, biashara na
kusisitiza kuwa iwapo ushirikiano zaidi
utaendelezwa kupitia sekta hizo, mafanikio
zaidi yataendelea kupatikana kwa pande
zote mbili.

Alimhakikishia Rais Dk. Shein kuwa
Jamhuri ya Watu wa Cuba, itaendelea
kuiunga mkono Zanzibar katika kuimarisha
sekta ya afya ikiwa ni pamoja na kuendeleza
ushirikiano wa kuwasomesha madaktari
wazalendo nchini Cuba katika vyuo vyake
mbalimbali kikiwamo Chuo Kikuu cha
Mantanzas.

heshima kwa kutambua jitihada za Mbunge wa jimbo hilo, Prof. Sospeter Muhongo katika kuhamasisha maendeleo, kwa msaidizi wake
Hamisa Gamba katika hafla iliyofanyika juzi. PICHA: MPIGA PICHA WETU.
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Vijana 16
waenda
Qatar
kujifunza
kulea watoto

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

JUMLA va vijana 16 wa kike wa-
natarajiwa kuondoka leo kuelekea
nchini Qatar kupata mafunzo ya kazi
na ajira kwa fani ya ulezi wa watoto.

Vijana hao ambao wamesafirishwa
na Wizara ya Kazi, Uwezeshaji, Wa-
zee, Wanawake na Watoto Zanzibar
wameagwa na kukabidhiwa tiketi,
visa, mkataba, hati ya kusafiria na
fedha taslimu kwa ajili ya kujikimu
na Waziri wa Wizara hiyo, Moudline
Castico.

Akizungumza katika hafla hiyo,
Castico aliwataka vijana hao wawe
na tabasamu kwa watoto watakao-
wasimamia na kuwalea kwa misingi
ya mila na tamaduni zao.

Alisema kuwa wanakwenda huko
kulea watoto ambao watakuwa ni
viongozi wa baadaye ambao wana-
paswa kulelewa katika misingi iliyo
bora.

Naye Mkurugenzi wa Ajira wa
Wizara hiyo, Ali Ameir, alisema kuwa
mchakato wa kuwapata vijana hao
ulifanyika kwa awamu mbili na vi-
jana 90 walijitokea kuomba na kupa-
tikana 16 ambao ndio wanasafiri leo.

Alisema kuwa fursa za kusafirisha
vijana kwenda nchini Qatar, mchaka-
to wake ulianza 2014 na Kkutiwa
baraka 2018 ambapo walisafirisha
vijana 35 kwa nafasi ya udereva na
mwaka huu kuna utaratibu mpya
ambao vijana hao watapata mafunzo
va kazi kwa muda wa mwaka mmoja
na baadaye watafanya ajira kwa mi-
aka miwili.

Hata hivyo, alisema kuwa nafasi
zilizokuwa zinatakiwa ni 30, lakini
wamepatikana 16 baada ya 14 ku-
kosa sifa.

Alisema  wanatarajia mwakani
idadi ya vijana itaongezeka, la-
kini itategemea na huduma ambazo
watazitoa.

Akitoa shukrani zao kwa niaba
ya wazazi wenzake, Hamad Sulei-
man Hamad, aliishukuru serikali ku-
fanya hivyo na kumwomba Mungu
awawezeshe vyema katika kufanya
kazi zao.

Bil. 1.8/- zatengwa ukarabati hospitali Pemba

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzibar
imesema imetenga jumla ya Sh. bilioni 1.8
kwa ajili ya ukarabati mkubwa hospitali ya
Chakechake Pemba, kufikia kiwango cha
hospitali ya rufani.

Naibu Waziri wa Afya, Harusi Said
Suleiman, alisema hayo wakati akitoa
ufafanuzi kuhusu mikakati ya Wizara ya Afya
kuimarisha huduma za afya katika kisiwa cha
Pemba.

Alisema katika Wilaya ya Chakechake,
serikali itaifanyia ukarabati mkubwa
hospitali hiyo ili kuwa na sifa na hadhi ya
kutoa huduma zote muhimu kwa wananchi.

Alisema kwa kuanzia ukarabati huo
utahusisha wodi ya watoto pamoja na
wajawazito na jengo la utawala.

Alisema maandalizi yote ya ukarabati
huo yamekamilika na kazi hizo zinatarajiwa
kufanywa na wakala wa majengo wa Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar.

“Katika kuimarisha huduma za afya

kisiwani Pemba, serikali imetenga Sh.
bilioni 1.8 kwa ajili ya ukarabati mkubwa
wa Hospitali ya Chakechake Pemba ili iwe
na hadhi ya hospitali ya rufani kwa kutoa
huduma muhimu za tiba kwa wananchi,”
alisema.

Suleiman alisema kuimarishwa kwa
huduma katika hospitali ya Chakechake kwa
kiasi kikubwa kutapunguza tatizo la baadhi
ya wagonjwa kupelekwa mkoani kwa ajili ya
kupata huduma za afya.

Kwa upande wao wananchi wa kisiwa

cha Pemba walisema kuwa kujengwa kwa
hospitali hiyo, kutarahisisha kupata huduma
za afya bila ya usumbufu.

“Kukarabitiwa kwa jengo hili itarahisiha
upatikanaji wa huduma za afya hasa kwa
sisi kinamama na watoto kwa sababu wodi
ya kinamama na watoto ni ndogo, lakini
jengo hilo limechakaa hivyo linatishia amani
ya wagonjwa wanaofika hospitalini hapo,”
alisema Asha Hamad, mkazi wa Chakechake,
Pemba.
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Wahitimu mafunzo ya kijeshi waaswa uhalifu

Na Dege Masoli, HANDENI

KURUGENZI wa Suma-JKT,

Kanali Rajab Mabele, ame-

waonya vijana wanaopitia

mafunzo ya kijeshi nchini ku-
tojihusisha na matendo ya kihalifu, badala
yake watambue jukumu lao ni kushirikiana
na vyombo vya ulinzi na usalama ili wawe
mikono salama na taifa lao.

Kanal Mabele alitoa onyo hilo kwenye
hafla fupi ya kufungwa kwa mafunzo ya
vijana Operesheni Makao Makuu Dodoma
wanaomaliza kwa mujibu wa sheria katika
kambi ya kijeshi la Mgambo JKT wilayani
Handeni.

Aliwaonya vijana wanaobahatika
kupitia mafunzo ya kijeshi nchini kuepuka
vishawishi vya uvunjifu wa amani, na
kwamba  kufanya hivyo  watakuwa
wamekiuka lengo la serikali la kuwapa
mafunzo hayo kwa ajili ya kuwajengea
uwezo wa kujitegemea, kujilinda wao na
taifa kwa ujumla.

Alisema  kukubali kutumika vibaya
kwenye matendo ya kihalifu ni usaliti dhidi
ya nchi yao na badala yake watambue
jukumu lao kuwa pamoja na mambo
mengine kushirikiana na vyombo vya ulinzi
na usalama kufichua, kukabiliana na kuzuia
uhalifu.

“Malengo ni kuwajenga vijana katika

malezi ya pamoja, upendo, mshikamano na
katika maadili mema na ndiyo maana tume-
chukua makundi mbalimbali na ya aina zote
ya vijana hapa kambini... sasa zingatieni ki-
apo chenu,” alisisitiza Kanali Mabele.

Katika risala ya wahitimu hao walitoa
kero kadhaa pamoja na ushauri kwa seri-
kali, huku wakisisitiza kuwa wazalendo kwa
nchi yao kwa kutii amri zilizopo na zitakazo-
tolewa mara kwa mara kwao.

Kamanda wa Kikosi cha Mgambo JKT,
Meja Adrew Lwanda, katika taarifa yake,
alisema jumla ya vijana 1,290 kati ya 1,314
wamehitimu mafunzo hayo ya miezi mitatu
na kwamba 24 hawakumaliza kutokana na
sababu mbalimbali ikiwamo utoro.

Halmashauri yawezesha vijana pikipiki 70 kwa ajira

Na Juster Prudence, TU-
DARCo

HALMASHAURI ya Jiji la Tanga
imetoa pikipiki 70 zenye thamani
ya Sh. milioni 182 kwa ajili ya
kuwawezesha vijana kujiajiri.

Akizungumza wakati wa utoaji
ikipiki Mkuu wa
Mkoa wa Tanga, Martine Shigela,
alisema mikopo hiyo waliyopewa
haina riba hivyo watarudisha
fedha ileile waliyokopeshwa

huku akiwataka kurejesha kwa
uaminifu ili na wengine waweze
kukopeshwa.

“Kwanza mikopo hii haina
riba kwa hiyo utarudisha fedha
ileile uliyokopeshwa ni vema
tukatumia vizuri pikipiki hizi
tuweze  kurejesha  mikopo
halmashauri na watu wengine
waweze kukopa,” alisema Shigela.

Alisema Halmashauri ya Jiji la
Tanga imekuwa kinara wa kutoa
mikopo kwa wananchi ikiwa ni

pamoja na mkopo wa cherehani
zenye thamani ya Sh. milioni
100 walizopewa walemavu na
wanawake katika kata mbalimbali
za mkoa huo.

Pia aliwaomba wananchi
wa Tanga kutotumia mikopo
ya pikipiki hizo kwa ajili ya
kuzunguka mtaani na badala
yake wazitumie kwa utaratibu
mzuri ili ziweze kuwanufaisha
wao pamoja na mkoa mzima wa
Tanga.

Naye Ofisa Maendeleo ya
alisema halmashauri itatoa ofisi
kwa wanakikundi wanufaika
wa mkopo huo na kushirikiana
na Kamanda wa Usalama
Barabarani watatoa mafunzo
ya usalama na ujasiriamali ili
waweze kuendesha shughuli zao
kwa ufanisi zaidi.

Wananchi ambao  ndiyo
wanufaika wa mkopo huo
waliishukuru halmashauri kwa

_ I
Usafiri maji
wapandisha
mapato TRA
Mwanza

Na Neema Emmanuel, MWANZA

USAFIRI wa maji kusafirisha
bidhaa kupitia Bandari ya
Mwanza, umepandisha mapato
yva Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA) Mkoa wa Mwanza.

Mapato kwa kipindi cha miezi
miwili yamepanda kwa zaidi ya
Sh. bilioni 10.3.

Akizungumza na
wafanyabiashara wanaotumia
bandari na uwanja wa ndege
kusafirisha bidhaa zao Meneja
TRA Mkoa wa Mwanza, Joseph
Mtandika, alisema ongezeko
hilo limekuja baada ya kuanza
kutumika kwa bandari hiyo
kusafirisha bidhaa, hivyo kuwa
chanzo cha pato kuongezeka.

“Kwa mwaka wa fedha
2019/2020 kumekuwa na
ongezeko la mapato ya zaidi
ya Sh. bilioni 10.3 kwa Julai
na Agosti ukilinganisha na
mwaka wa fedha 2017/2018,
ambapo kwa Julai na Agosti
tulikusanya Sh. bilioni 8.3,”
alisema Mtandika.

Mmoja wa wafanyabiashara
wa Mkoa wa Mwanza, Brown
Mushi, aliwaomba wafanyakazi
wa forodha na Jeshi la Polisi
kushirikiana ili kuondoa
usumbufu wanaopitia wakati
wa usafirishaji wa bidhaa zao
inayopelekea kucheleweshwa
Kuziingiza sokoni, hivyo
kusababisha serikali kutopata
mapato kwa muda.

Alisema changamoto
wanayokumbana nayo ni
makadirio wanayokadiriwa
ambayo yanawasababishia
kutotendewa haki kwa kuwa
bidhaa wanazouza wenyewe
ndio wanajua wamenunuaje na
watauzaje.

“Wafanyabiashara tunashindwa
kuaminika na baadhi ya mamlaka
katika mazingira tunayofanyiwa
ukaguzi, hivyo inatusababishia
kucheleweshwa njiani kwa
kukamatwa na askari wa usalama
barabarani wakidai baadhi
ya nyaraka na hata tukiwapa
hawana ujuzi wa kuzielewa na
kusababishia usumbufu,” alisema
Mushi.

Naye Meneja
Msaidizi wa Forodha
Mkoa wa Mwanza,

Christopher Sojo, alisema soko
la Afrika Mashariki lina unafuu
wa kodi kwa bidhaa ambazo
zimetengenezwa ndani ya nchi
za ukanda huo, hivyo ni fursa
kwa wafanyabiashara kutumia
Bandari ya Mwanza Kusini ili
kupunguza gharama za biashara.

“Tungependa kuwa na
wafanyabiashara ambao
hawajihusishi na magendo wala
biashara haramu na ikitokea
hivyo wafanyabiashara wengine
watoe taarifa katika mamlaka
husika ili ziweze kuchukuliwa
hatua kuhakikisha mapato ya nchi
hayapotei,” alisema Sojo.
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Maandalizi mazishi ya Mugabe yakamilika

HARARE, Zimbabwe

Mugabe
MWILI wa Rais wa zamani wa Zimba- (95)g' alifariki

bwe, Robert Mugabe unatarajiwa ku- dynia wiki
wasili kesho nchini humo katika Uwanja iliyopita

wa Ndege wa Kimataifa wa Robert Ga- akiwa hospi-
talini nchini
Mugabe (95), alifariki dunia wiki iliyo- Singapore

ita akiwa hospitalini nchini Singapore baadaya
p D gap kuugua kwa
muda mrefu.

briel Mugabe mjini Harare.

baada ya kuugua kwa muda mrefu.
Kwa mujibu wa Shirika la Habari la

Reuters taarifa ya serikali ilitumwa kwe-
nye ofisi za ubalozi Jumapili na kusema
ibada ya mazishi ya Mugabe itafanyika
katika uwanja wa taifa wa michezo mjini
Harare siku ya Jumamosi na mazishi

siku moja baadae.

Taarifa zilieleza kuwa wakuu wa nchi
mbalimbali watakaohudhuria maom-
bolezo hayo wataondoka mara moja
kwa sababu maofisa wa serikali ya Zim-
babwe watakuwa na shughuli nyingi za

maandalizi ya mazishi hayo.

Lakini hadi jana, mwili
wa Mugabe ulikuwa bado
haujawasili nchini humo

kutoka  Singapore, na
kwamba  mjane wa
marehemu,  marafiki

wa karibu pamoja
na maofisa wa
serikali nao
wamebakia

Singapore.

Gazeti la The Obsever juzi lilim-
nukuu msemaji wa chama cha siasa
cha ZANU-PF, Simon Khaya Moyo
akieleza kuwa Mugabe atazikwa kati-
ka makaburi ya mashujaa na shughuli
za kuaga mwili wake zitafanyika
katika uwanja wa taifa na idadi
kubwa ya viongozi mashuhuri
kutoka Afrika wanatarajia
kuhudhuria. VOA
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Kiongozi waasi
ahimiza Kinga
dhidi ya ebola

KINSHASA, Congo

KAMANDA mmoja wa kundi la
wapiganaji la Maimai amejitenga
na wenzake na kuwataka raia wa
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC) kujikinga dhidi ya maam-
bukizi ya ugonjwa wa ebola na
wasiwashambulie watabibu.

Kwa mara ya kwanza kabisa,
tangu kuripuka kwa homa ya
ugonjwa wa ebola katika mikoa
ya Kivu ya kaskazini pamoja na
Ituri kaskazini mashariki ya Congo,
kamanda huyo amesimama kidete
na kuwahamasisha wakazi kujik-
inga dhidi ya ugonjwa wa ebola na
kutowashambulia matabibu wana-
oshiriki katika vita dhidi ya homa
hiyo ambayo kwa sasa imesaba-
bisha vifo vya watu zaidi ya 2000
tangu kuripuka agosti mwaka 2018.

Akiwahutubia wakazi wa Mataba,
kitongoji kilicho umbali wa kilomi-
ta 15 kusini mwa mji wa Beni, kab-
la ya kupata chanjo dhidi ya homa
va ebola, Jenerali Kambale Mayani
wa kundi la UPLC alisema, makundi
ya Maimai yanayowashambulia
watabibu pamoja na kuvishambulia
Vituo vya afya wanapaswa kuacha
mara moja. DW

]
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Wanajeshi wa Burkina Faso wakiwa katika operesheni ya kijeshi inayoendelea kati ya maeneo ya Guendbila na
Baaalogho. PICHA: AFP

Iran yapuuza vitisho vya Marekani

TEHRAN, Iran

MELI ya mafuta iliyokuwa ikishukiwa ku-
jaribu kufikisha mafuta ya Iran nchini Syria
licha ya vikwazo vya kimataifa hatimaye
imeuza shehena iliyokuwa ikisafirisha.

Picha za satelaiti zilizotolewa zilionesha
kuwa meli hiyo iitwayo Adrian Darya-1, ili-
kuwa karibu na pwani ya Syria mpaka Iju-
maa.

Hata hivyo, Msemaji wa Wizara ya Mam-
bo ya Nje wa Iran, Abbas Mousavi alisema
meli hizo imefikisha mzigo baada ya kutia
nanga kwenye pwani ya bahari ya Medit-

terania.

Meli hiyo imekuwa katika mzozo wa
kidiplomasia baina ya Marekani na Iran,
na ilikuwa imebeba shehena ya mapipa ya
mafuta milioni 2.1.

Picha za Setilaiti zilitolewa na kampuni
ya Maxar ambazo zilionyesha eneo la Adri-
an Darya maili kadhaa kwenye ufukwe wa
badanri ya Syria wa Tartus [jumaa.

Meli hiyo ilikamatwa na wanajeshi wa
Uingereza karibu na pwani ya Giblatar Julai,
mwaka huu na kushikiliwa mpaka Agosti 15
baada ya Iran kutoa hakikisho kuwa meli
hiyo haitaelekea Syria.

. ]
Brexit yamng'oa waziri

LONDON, Uingereza

HALI ya Kkisiasa nchini Uingereza
imeendela kuzorota, kufuatia
kujiuzulu kwa mmoja wa mawaziri
wa ngazi va juu katika serikali ya
Boris Johnson.

Waziri wa Wafanyakazi na
Malipo ya Uzeeni, Amber Rudd,
alivacha wadhifa wake na kudai
kwamba Waziri Mkuu, Johnson
hafanyi vya kutosha katika kutafu-
ta muafaka unaostahili kabla ya
nchi hiyo kujiondoa katika Umoja
wa Ulaya (Brexit).

Rudd alisema hajaona ushahidi
wowote kuwa Johnson anatafuta
makubaliano yoyote kabla ya
tarehe ya mwisho iliyowekwa ya
nchi hiyo kuondoka kabisa kwenye
umoja huo.

Katika barua yake ya kujiuzulu,
waziri huyo alisema: “Serikali ya
Johnson inatumia muda na rasili-
mali nyingi kujitayarisha kuondoka
kwa umoja huo bila makubaliano
yoyote, sijaona kiwango kama
hicho cha shauku, katika kutaka
mMazungumzo na umoja wa ulaya”.
VOA

Marekani imeshatoa onyo la kumu-
wekea vikwazo vya kiuchumi yeyote ata-
kayenunua mafuta hayo.

Ofisa wa Hazina ya Marekani, Sigal Man-
delker alisema: “Tutaendelea kuiwekea
shinikizo Iran na kama Rais (Trump) alivy-
osema hakutakuwa na msamaha wa aina
yeyote kwa mafuta ya Iran.

Wakati huohuo, Wizara ya Mambo ya
Nje ya Iran imesema kuwa meli ya mafu-
ta yenye usajili wa Uingereza ambayo
ilikamatwa na Iran kwa kile wengi wali-
choona kuwa ni kulipiza kisasi inakaribia
kuachiwa.

Mousavi alisema Meli ya Stena Impero
ipo katika hatua za mwisho za kisheria
nchini Iran na itaachiliwa hivi karibuni.

Stena Impero ilitiwa nguvuni na mam-
laka za Iran Julai 19, kwa kile kilichoitwa
kukiuka sheria za bahari - na Iran ime-
kanusha vikali kuwa imefanya hivyo kulip-
iza kisasi baada ya meli yake kukamatwa
na wanamaji wa Uingereza.

Tukio hili lilitokea wakati kukiwa na
mvutano kati ya Uingereza, Marekani na
Iran. Julai 9, mwaka huu Uingereza ilieleza
tishio la usalama katika maji ya Iran kwe-
nye Ghuba ni kubwa.

Wakati huohuo, Marekani ilidai kuwa
ilidungua ndege isiyo na rubani kwenye
Ghuba, baada ya Iran kushambulia ndege
isiyo na rubani katika eneo hilo Juni.

Raisi wa Marekani Donald Trump
alieleza kuwa atafanya mazungumzo
na Uingereza kufuatia madai kuwa Iran
imeikamata meli iliyosajiliwa nchini Uin-
gereza. BBC
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Tetemeko la ardhi
latikisa mkoa Katavi

Na Mary Geofrey

TETEMEKO la ardhi limetokea usiku
wa kuamkia jana mkoani Katavi na kuya-
kumba baadhi ya maeneo na mikoa ya
jirani.

Kwa mujibu wa mjiolojia kutoka Waka-
la wa Jiolojia Tanzania (GST), Gabriel
Mbogoni, tetemeko hilo lilikuwa na uku-
bwa wa 5.5 katika vipimo vya ritcher na
kilomita 10.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Kata-
vi, Benjamin Kuzaga, aliiambia Nipashe
kuwa tetemeko hilo lililotokea saa (9:00
usiku) lilidumu kwa dakika tatu huku
akieleza kwamba athari zake bado hazi-
jajulikana.

Kamanda Kuzaga alisema tetemeko
hilo lilitokea katika wilaya tatu za Mpan-

da, Mlele na Tanganyika mkoani Katavi.

“Ni kweli kuna tetemeko la ardhi
ambalo limetokea usiku wa kuamkia leo
majira ya saa 9:00 usiku na limedumu
kwa dakika tatu. Mpaka sasa hakuna
madhara kwa binadamu, ” Kamanda
Kuzaga alisema.

Alisema wanaendelea kushirikiana na
wakuu wa wilaya, wakurugenzi wote ili
kubaini kama kuna madhara mengine
yoyote yaliyotokea kutokana na teteme-
ko hilo.

Aidha, kamanda aliwataka wakazi
wa mkoa huo kukaa maeneo ya wazi, ili
waweze kujikinga pindi tetemeko hilo li-
takapotokea tena.

TETEMEKO LA KAGERA
Tetemeko kama hilo, liliwahi kutokea

mkoani Kagera Septemba 10, 2016 karibu
na mji wa Bukoba.

Tetemeko hilo lilikuwa na nguvu
ya 5.9 kwenye kipimo cha MMS karibu
na kilomita 40 chini ya uso wa ardhi
katika kata ya Nsunga karibu na mpa-
ka kati ya Tanzania na Uganda.

Kutokana na tetemeko hilo, watu 17
waliripotiwa kupoteza maisha na wen-
gine 440 walijeruhiwa na zaidi ya ny-
umba 2,000 ziliharibiwa.

Aidha, lilisababisha kishindo na msh-
tuko hadi nchi jirani za Uganda, Burun-
di, Rwanda, Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Kongo na Kenya.

Nchini Uganda maeneo yaliyoathiriwa
na tetemeko hilo ni Kyebe, Minziro na
Kannabulemu.
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Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk. Harrison Mwakyembe (kushoto), akifunua kitambaa kuashiria
uwekaji wa jiwe la msingi katika ujenzi wa ukumbi wa chakula, maabara na chumba cha kompyuta wakati wa mahafali
ya 15 ya darasa la saba na wanafunzi wa awali katika Shule ya awali na Msingi ya Bethel Mission Mabibo Makuburi jijini
Dar es Salaam juzi. NA MPIGAPICHA WETU

Simiyu vauza pamba va bil. 65/-

Na Happy Severine, SIMIYU

LICHA ya ununuzi wa pamba kutokuwa
mzuri katika maeneo mengi yanayoli-
ma zao hilo nchini kutokana na kush-
uka kwa bei, mkoa wa Simiyu umeuza
kilo 54,257,314.0 zenye thamani ya Sh.
65,108,775,600.00.

Aidha, pamba iliyokusanywa kwenye
maghala ni kilo milioni 132 yenye thama-
ni ya Sh. bilioni 159.3, na iliyosafirishwa
ni kilo milioni 83 yenye thamani ya Sh.
bilioni 100. Kilo milioni 54 yenye thamani
ya Sh.bilioni 65, haijalipiwa.

Hayo yalisemwa na Mkuu wa Mkoa wa
Simiyu, Anthony Mtaka, mara baada ya
kufanya ziara ya kukagua hali ya maen-
deleo ya ununuzi wa pamba mkoani
humo.

Mtaka alisema kuwa kuanzia jana ata-
hakikisha kampuni zote yanayodaiwa
yanapeleka fedha za pamba kwenye Vy-
ama vya Msingi vya Ushirika (AMCOS) ili
kufikia mwishoni mwa Septemba iwe im-
enunuliwa yote, hatua itakayopelekea
wakulima kupata fedha za kujiandaa na
msimu wa kilimo na kujikimu kimahi-
taji.

Aliwataka wakulima ambao bado
wana pamba majumbani kuhakikisha
wanaipeleka kwenye AMCOS ili ku-
wafikia wanunuzi, na kuepusha madhara
yanayoweza Kkujitokeza ikiwa kwenye
makazi yao.

Pia aliyataka kampuni kuhakikisha
yanakusanya pamba iliyopo kwenye mae-
neo ya pembezoni ili msimu wa mvua
ukianza isiwe changamoto kuyafikia.

Kuhusu baadhi ya wanunuzi ambao
si waaminifu ambao wamekuwa waki-
nunua pamba kwa watu binafsi, alise-
ma serikali itawachukulia hatua kali
za kisheria ikiwamo kuitaifisha na fedha
zitakazopatikana zitafanya shughuli za
maendeleo mkoani.

Mkuu wa Wilaya ya Bariadi, Festo
Kiswaga na Mkuu wa Wilaya ya Maswa,
Seif Shekalage, walisema zaidi ya asilimia
80 ya pamba imeshalipiwa, huku waki-
wahakikishia wakulima kuwa pamba
yote itanunuliwa na kulipwa fedha zao.

Mwenyekiti wa Chama cha Ushirika
Mkoa wa Simiyu (SIMCU), Charles Ma-
data, alisema kuelekea msimu wa kilimo
ni vyema pembejeo ziwafikie kwa wakati
ili kwenda sambamba na msimu.

Wanufaika
Tasaf
watakiwa
kuchangamkia
viwanda

Na Elizabeth Zaya, SINGIDA

MKURUGENZI Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Singida Vi-
wanufaika wa mpango wa kunu-
suru kaya maskini unaosimamiwa
na Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
(Tasaf) kuchangamkia fursa kwa
kutengeneza bidhaa zinazoweza
kutumika na viwanda vilivyomo
mkoani humo.

Mandoa alitoa wito huo wakati
wa majumuisho ya ziara ya maofi-
sa wa Tasaf wilayani humo.

Alisema mkoa wa Singida
ikiwamo wilaya yake umebariki-
wa kuwa na viwanda vingi, na
kwamba kuna haja kwa wananchi
wakiwamo walengwa wa Tasaf
kuchangamkia fursa zinazopati-
kana humo kutokana na uwapo wa
viwanda.

“Tumeshuhudia wote namna
hawa wanufaika wa Tasaf wana-
vyochakarika kuanzisha vikundi
na miradi mingi midogo, lakini
nawashauri kwamba hapa kwetu
kuna viwanda vingi, watumie na
fursa hiyo pia, naamini kupitia
vikundi vyao wataweza kuzalisha
bidhaa za kutumika katika viwan-
da hivyo,” alisema Mandoa.

Aliongeza: “Walengwa hawa wa
Tasaf wamefundishwa namna ya
kuwekeza hata kwa kidogo cho-
chote wanachopata, tumeshuhudia
namna wanavyojishughulisha na
kilimo cha alizeti, dengu na vitun-
guu na wanafuga pia.”

“Yote ni fursa nzuri ambayo
wanaweza kuziongezea thamani
bidhaa zao na wakauza viwandani,
ninaamini watafanya vitu vi-
kubwa ambavyo vitawaacha watu
midomo wazi ambao walikuwa
wanawadharau.”

Akizungumzia ziara hiyo ya ku-
tathmini shughuli zinazofanywa na
walengwa, Mkuu wa Kitengo cha
Mawasiliano Tasaf, Zuhura Mdungi,
alisema lengo ni kubaini mafanikio
na changamoto za utekelezaji wa
mpango huo na kutafuta mbinu
sahihi za kukabiliana nazo.

“Mfano hapa wilayani wapo
watoto wengi, lakini tuliofanikiwa
kuwafikia ni 4,092 tunahakikisha
wanapelekwa kliniki na kupata
huduma nyingine za afya panapo-
hitajika na kubwa zaidi wanahud-
huria masomo yao bila vikwazo,”
alisema Mdungi.

Mdungi alitoa ushauri kwa vion-
g0zi wanaosimamia walengwa wa
Tasaf katika kila mkoa, kuhakiki-
sha wanatoa elimu ya kutosha kwa
walengwa hao namna ya kuende-
lea kujiwekea akiba na kujishu-
ghulisha katika shughuli mbalim-
bali halali za kujiongezea kipato na
pale wanapofanikiwa kuwapisha
wengine.
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NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA
Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz,
au piga simu: 0767 223311

KUPOTEA KWA HATI

YA KIWANJA

MRISHO MOSHI FARIJALA
Anatangaza kupotelewa na
ofa ya kiwanja chenye namba
73/B Killichopo KIHONDA.

Yeyote atakae iona ofa hiyo ya
kiwanja anaombwa atoe
taarifa ktk kituo

chochote cha Polisi.

215410302

Polisi Taarifa:
MOR/MOR/RB/149463/2019.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO

Usimamizi wa mirathi NO;168/2019.

Ombi la LUCAS STEPHANO MASDON Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu
SAMSON STEPHANO MASDON.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 16/09/2019 kabla ya
muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo
Mahakamani waweza kukaguliwa

215410202
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA DODOMA-
MAHALI DODOMA
MAOMBI NA. 225 YA 2019
INA

ZAINAB KAIS|..
(Msimamizi wa m

rer..MUOMBAJI
Mohamed Kaisi)

Y

DHIDI YA
HAMISI RAMADHANI KAGOLWA

JOHN AGREI MZAVA .......

... WADAIWA

JULIANA JOHN NA WENZAKE 13

KWA:-HAMIS| RAMADHANI KAGOLWA
JOHN AGREI MZAVA
JULIANA JOHN NA WENZAKE 13
POPOTE MLIPO

YAH:KUITWA SHAURINI
Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo yake
yameelezwa katika Nakala ya Maombi ambayo inapatikana katika Baraza
hili

Kwa hiyo mnatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili Wewe binafsi, Wakili au
Mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa kisheria tarehe 18.09.2019 saa
3.00 asubuhi. Kwa mujibu wa maombi hayo mnatakiwa kuleta utetezi wenu
kwa maandishi.

ANGALIZO:-Kama hamkuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu,Baraza

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

ABEL NHALIKI MPEMBA
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari aina ya SUZUKI CARRY
yenye namba za usajili T 142
CNG. Chassis No.
DC51T518548,

Engine No. FGAEAA8548.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

JAMHURIYA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA ARDHI NYUMBA NA MAENDELEO YA MAKAZI

Anuani ya Simu:"WARAKA”  Ofisi ya Baraza la Ardhi na

Nyumba(W)
Simu 212009 S.LP 5058,
Telefax 2124576 TANGA
(Makao makuu)
Simu 027-2642622- (Tanga) 02/912019

YAH: SHAURI NAMBA 27 LA 2019

SHABANI ELIAS KIBOMA ..........MDAI
DHIDI YA
ROSEMARY KASHANGA................ WADAIWA

KWA: ROSEMARY KASHANGA - POPOTE ULIPO
SHABANI ELIAS KIBOMA, amefungua shauri mbele ya Baraza la
Ardhi na Nyumba Wilaya ya Tanga dhidi yako. Shauri husika
limepangwa kutajwa tarehe 18/09/2019 saa tatu kamili asubuhi
(3:00). Hivyo basi, unatakiwa kufika katika Baraza hili bila kukosa.
Vielelezo vyote vya kesi vinapatikana katika Masijala ya wazi ya
Baraza la Ardhi na Nyumba (W) Tanga. Endapo hutatekeleza haya,
shauri litasikilizwa upande mmoja dhidi yako na kutolewa uamuzi.
AMRI: hii imetolewa na kutiwa Saini Muhuri/Lakiri wa Baraza hili leo
tarehe 09/09/2019.

UPOTEA KWA CHET

115327502

oy
e

Fortunatus Palapala Malima anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha sita chenye
index namba $0332/0734 kilichotolewa na
Baraza la Mithihani la Taifa mwaka 2017 katika
shule ya Sekondari Morogoro.

Yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa: DOM/RB/461/2019

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
DODOMA
AT DODOMA

Probate and Administration cause no. 69 of 2019
In the matter of the Estate of the late STEVEN NKANA
KASANYI

AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION BY VICTOR KASANYI

GENERAL CITATION
Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 1963
ALL PERSONS  claiming to have any interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come and see
the proceedings if they think fit before the grant of letters of

Administration is made to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filled on or before the 19
Day of September 2019.

Famari Investment T. Ltd
anatangaza kuptea kwa
kadi ya gari aina ya
TRACTOR yenye usajili wa
namba T502 CQP yenye
chasis namba 521 1546.

Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochcote cha
Polisi.

215410802

Polisi Taarifa:
CHAR/RB/400/2019

Famari Investment T. Ltd
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari aina ya
SCANIA yenye usa
namba T950 CQN yenye
chasis namba 5212027.

Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochcote
cha Polisi.

215410802

Polisi Taarifa:
CHAR/RB/400/2019

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO

Usimamizi wa mirathi NO;174/2019.

Ombi la PAUL SALVATORY MJEMA Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu MATHIAS
HAMPHREY MJEMA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote

na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja

na kuudhuria shaurini mnamo tarehe 26/09/2019

kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 09/09/2019

"=

215410402

KUPOTEA KWA VYETI [l KUPOTEA KWA VYETI

115410902

Samson Mwakyusa anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba
S.0450-0063 kilichotolewa na Baraza
la Mithihani la Taifa mwaka2005
katika Shule ya Sekondari Usoke.

Yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa: 2546/2019

Christina L. Marwa anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha nne chenye index
namba S1060/001 | kilichotolewa na
Baraza la Mithihani la Taifa mwaka 2011
katika Shule ya Sekondari St. Mary’s.

Yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa:
UD/B.I/I/VOL.XVII/2019

15409102

likithibitisha kuwa mmepokea Hati ya Wito,Baraza linaweza kutoa Hukumu E
dhidiyenu. 3 Dated at Dodoma this 30TH day of August 2019
Hati hii imetolewa kwa Anirirangu na Lakiri/Muhuri wa Baraza hili leo tarehe T iel “ g
2 ya Mwezi wa September,2019. 1 5 Taarifa ya p0| Isi 1 3
DOD/DOD/RB/172097/2019. et E
a — «
KU POTEA KWA KADI UPOTEA KwA KADI INTHE DISTRICT LAND AND HOUSING TRIBUNAL
FOR MBEYA AT MBEYA
APPLICATION No.139 OF 2019
SIMON JULIUS GATUNA==: =APPLICANT

Versus

t RESPONDENT , SHONGO
ndRESPONDENT
RDRESPONDENT,NDUDU
ITHRESPONDENT
STHRESPONDENT,KASIMU
THRESPONDENT
'THRESPONDENT,DICKSON
8THRESPONDENT

LAURENT LAITON=

SUMMONS TO FILE DEFENCE AND
NOTICE FOR HEARNG.

This is to inform the respondent that the above case has been filed
against you in this Tribunal.
TAKE NOTICE THAT,you have to file the Weritten Statement of
Defence upon receipt of this notice.

TAKE FURTHER NOTICE THAT.In case the same is not filed
immediately after receipt of this notice,the Tribunal will proceed to
make necessary orders.

The case will come for mention onl6th day of September,2019.

Given under my HAND and the SEAL of the
Tribunal this 28th day of Augost,2019.

215411502

INTHE DISTRICT LAND AND HOUSINGTRIBUNAL
FOR MBEYA AT MBEYA
APPLICATION No.139 OF 2019
SIMON JULIUS GATUNA=: ==APPLICANT

Versus
JAMSON WILSON==9THRESPONDENT,UPENDO
MAJALIWA==|0THRESPONDENT
SHINATAMSOI ITHRESPONDENT,KENEDY

SAWANGA==|2THRESPONDENT
MARY JACKSON==13THRESPONDENTRICHARD
JACKSON==14THRESPONDENT
MASHAKA===|5THRESPONDENT,MALUGU
BOYMAND; |6THRESPONDENT
ISMAIL MWINU =|7THRESPONDENT

SUMMONS TO FILE DEFENCE AND
NOTICE FOR HEARING.

This is to inform the respondent that the above case
has been filed against you in this Tribunal.
TAKE NOTICE THAT,you have to file the Written Statement of
Defence upon receipt of this notice.
TAKE FURTHER NOTICE THAT.In case the same is not filed
immediately after receipt of this notice,
the Tribunal will proceed to make necessary orders.
The case will come for mention on 16th day of September;2019.
Given under my HAND and the SEAL of the
Tribunal this 28th day of Augost,2019.

_EI b —

215411502

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO
Simu: +255 26 2324455 Mtaa wa Moshi,
Fax: +255 26 2323233 3 S.L.P 2888,
Baruapepe: ps@mow.go.tz 40470 DODOMA,
Tovuti: www.mwic.go.tz =
NGAZO
. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya Jumatano
tarehe 11-09-2019 kampuni ya NZASULE SAWMILL
INVESTMENTCO. LTD itasafirisha Mzigo wake wenye
vipimo vikubwa kutoka MUFINDI kuelekea RUJEWA, gari
hizo zenye namba za usajil:

T187 BNY/ T 725 ASH.

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo
Urefu - mita 17
Upana - mita 3.66
Kimo - mita 47

w

. Njia itakayotumika MUFINDI hadi RUJEWA. Gari litasafiri
muda wa mchana tu (kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka
saa 12.00 jioni)

radhi kwa

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yvaliyochapishwa katika gazeti hili.



28 NipaShe Jumanne Septemba 10, 2019

HABARI MICHEZO

BARCELONA, Hispania

LABU ya Barcelona ipo tayari
kumwongezea mkataba mpya,
Lionel Messi ambao utamfan-
ya amalizie kipindi chake cha
uchezaji hapo kwenye dimba la Nou Camp.

Nyota huyo wa Argentina amebakiwa
na miaka miwili kwenye mkataba wake
wa sasa, lakini Barca inajiamini kwamba
itaweza kumshawishi mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 32 kuendelea kucheza
baada ya Kombe la Dunia mwaka 2022.

Na mkataba huo mpya utakuwa wa
maisha kwani pia utamfanya Messi abakie
hapo Barca kwa muda mrefu hata baada
ya kipindi chake cha uchezaji kumalizika,
kwa mujibu wa Gazetila Mundo Deportivo.

Hakuna haraka ya kusaini mkataba huo
mpya, lakini Rais wa klabu hiyo, Josep
Maria Bartomeu na baba wa Messi, Jorge
ambaye ni wakala wake, wamekuwa waki-
wasiliana mara kwa mara.

Messi bado ana matarajio ya kuichezea
Argentina kwenye michuano ya Kombe la
Dunia mwaka 2022 nchini Qatar na kipindi
hicho atakuwa na umri wa miaka 35.

Hata hivyo, Messi aliwahi kuripotiwa ak-
isema kwamba, akimaliza muda wake wa
kucheza pale Barca atarudi nyumbai kwao
Rosario nchini Argentina kumalizia soka
katika klabu yake ya utotoni ya Newell’s
0ld Boys.

Lakini kuondoka kwa mabingwa hao
wa Ligi Kuu ya Hispania, hakutakuwa kazi
rahisi zaidi kwa Messi ambaye amekaa na
klabu hiyo kwa kipindi cha karibia miongo
miwili akianzia kikosi cha vijana mwaka
2001.

Kwa kipindi hicho chote amefunga ma-
bao 419 katika mechi 452 alizocheza katika
kikosi cha timu ya wakubwa kwa muda wa
miaka 15.

MESSIKUPEWA
MKATABA\WA!

%

--*""'-h‘é.
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Man City yajitosa

kumwania Skriniar

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester City inaji-
panga kutoa ofa kwa nyota wa
Inter Milan, Milan Skriniar wakati
wa dirisha dogo la usajili Januari
kwa ajili ya kumaliza tatizo la ma-
jeruhi kwenye kikosi hicho.

Aymeric Laporte, ambaye ni
beki wa kati chaguo la kwanza,
amefanyiwa upasuaji wa goti na
hatarajii kurudi uwanjani kabla ya
mwaka mpya.

Na hiyo imekifanya kikosi cha
Man City kubakiwa na Nicolas Ota-
mendi na John Stones kama ndio
mabeki wa kati pekee wa kocha,
Pep Guardiola.

Kwa mujibu wa Gazeti la Ex-
press, City wanataka kuimarisha
safu yao ya ulinzi kwa kumsajili
Skriniar Januari. Mabingwa hao
wa Ligi Kuu ya England wanashika
nafasi ya pili kwenye msimamo wa
ligi na wanataka kuimarisha kikosi
chao ili kupambana na Liverpool.

Kwa sasa kocha huyo wa City
ameamua kumtumia Rodri na Fer-
nandinho kama mabeki wa kati.

Na pia Kyle Walker ambaye ana-
tumika kucheza kama beki wa tatu
akiwa kwenye kikosi cha England.

Skriniar mwenye umri wa mia-
ka 24, awali alikuwa anawaniwa na
wapinzani wa Man City, Manches-
ter United.

4 *

\‘k

Emerson

alpa pigo
Chelsea

LONDON, England

CHELSEA imepata pigo kwenye
kikosi chake baada ya Emerson
Palmieri kuumia misuli wakati
akiichezea ltalia kwenye
mchezo wa kuwania kufuzu
michuano ya Euro dhidi ya
Finland Jumapili.

Beki huyo wa kushoto

mwenye umri wa miaka 25,
alianza kwenye kikosi cha
Italia kinachoongoza msi-
mamo wa Kundi J katika
kufuzu Euro 2020 kwenye
uwanja wa Tampere.

Lakini Emerson aliumia
dakika sita tu baada ya
mchezo huo, wakati akip-
ambana na mshambuliaji wa
Norwich, Teemu Pukki.

Emerson mzaliwa wa
Brazil na aliyehamia Italia,

sasa anaonekana kwamba
ataukosa mchezo wa Chelsea
dhidi ya Wolves Jumamosi.

Na kocha wa Chelsea, Frank

Lampard pia anakabiliwa na
mchezo wa Ligi ya Mabingwa
Ulaya dhidi ya Valencia, na

baada ya hapo wataifuata Liv-
erpool.
Mchezo mwingine mwezi huu
ni ule wa Kombe la Carabao dhidi ya
Grimsby au Macclesfield, na mechi ya
Ligi Kuu dhidi ya Bnghton
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MARTINEZ
ASEMA I.UKAKU i’
NI[KAMAY
AMEZALIWA
UPYA

LONDON, England

e
o
anaonekana kama amezaliwa upya.

“Hii ni mara ya kwanza nimemwona
akiwa huru na mwenye furaha. Awali si-
kumwona Rom akiwa na furaha, lakini sasa

anaonekana mwenye furaha kubwa aki-
wa katika changamoto mpya,” alisema
_ Martinez akiwaambia waandishi wa
habari kabla ya mchezo wa Ubelgiji

dhidi ya Scotland.
) “Nafikiri kwa sasa yupo tayari
kukabiliana na ukurasa mpya
wa maisha ya soka akiwa na
Inter Milan.
“Na anaonyesha ha-
masa kubwa na ame-

OMELU Lukaku yupo tayari
kuthibitisha ubora wake katika
ukurasa mpya wa maisha yake ya
oka akiwa na Inter Milan, kwa

mujibu wa kocha wa timu ya Taifa ya Ubel-

giji, Roberto Martinez.

Lukaku hatimaye alifanikiwa kukamili-
sha uhamisho wake wa kutua pale Inter
Milan mwezi uliopita, miaka miwili baada
ya mshambuliaji huyo wa zamani wa
Chelsea kujiunga na Manchester

United akitokea Everton.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 26, alifunga mara
mbili katika mechi mbili na
klabu yake hiyo mpya na

Martinez - ambaye aliwahi
kumnoa Lukaku pale
Everton - amesema
mshambuliaji huyo

{

W

Rose kuanika ukweli hatima yake

LONDON, England

DANNY Rose amesema kwamba
ukweli kuhusu kutojulikana kwa
hatima yake hapo Tottenham
wakati wa dirisha la usajili la kip-
indi cha joto kilichopita utaju-
likana.

Majaliwa ya Rose hapo Spurs
yalionekana kama yamefikia

mwisho baada ya klabu hiyo ku-
muacha kwenye ziara ya maan-
dalizi ya msimu mpya wa ligi ba-
rani Asia ili aweze kupata nafasi ya
kupata timu ya kumnunua, lakini
mpango huo ukashindikana.
Mchezaji huyo mwenye umri

wa miaka 29, ameanza kwenye
mechi zote nne za Ligi Kuu za Tot-
tenham msimu huu na pia alianza
kwenye kikosi cha England kil-
ichocheza dhidi ya Bulgaria kwe-
nye mchezo wa kufuzu michuano
ya Mataifa ya Ulaya juzi Jumamosi.

Rose amebainisha kwamba
ukweli kamili kuhusu majaliwa
yake utawekwa hadharani hivi
karibuni.

“Haikuwa ngumu, kila kitu ki-
takuwa hadharani,” alisema aki-
waambia waandishi wa habari.

“Si kila kitu kilichoandikwa
wakati wa dirisha la usajili kiliku-
wa cha kweli na nafikiri nitasema

kilichotokea.

“Pengine ningekuwa na furaha
zaidi kama ningeuzwa, lakini
kuanza kwenye mechi za kwanza
nne za Tottenham na kuanza ka-
tika kikosi cha England kumenipa
hamasa.

“Siwezi kuongopa kwa sasa
nina furaha, lakini nataka kusema
kwamba, kila kilichoandikwa
wakati wa kipindi cha usajili haki-
kuwa cha kweli.”

Licha ya Spurs kutaka kuondo-
ka kipindi cha majira ya joto, Rose
hana shaka yoyote na uhusiano
wake na kocha, Mauricio Pochet-
tino kwani imebaki kuwa imara.

" jipanga kuthibitisha
" ubora wake hadi
kwenye timu ya
taifa, hivyo nime-
vutiwa na namna
alivyo na furaha
kwa sasa na nina
/ amini atakuwa kwe-
nye wakati bora zaidi.
Romelu ni mmoja

wachezaji  bora
wa soka la kisasa na
anaonekana ni l<ama
amezaliwa upya.”

Southgate: Fowadi ya

England ni bora duniani
\ L o

%

funga mabao 25 katika
mechi 40 za kimataifa, bali

LONDON, England

GARETH Southgate anaamini
kwamba, safu ya ushambu-
liaji ya England ndiyo yenye
hamasa na bora zaidi kuliko
yoyote katika dunia ya soka
kwa sasa.

Mshindi wa Kiatu cha
Dhahabu wa Kombe |a
Dunia, Harry Kane alifunga
‘hat-trick’ Jumamosi wakati
England ikiibuka na ushindi
wa 4-0 dhidi ya Bulgaria
kwenye mchezo wa kufuzu
kwa michuano va Euro
2020.

Nahodha huyo wa Eng-
land si tu kwamba ame-

pia amekuwa na upatina
mzuri na Raheem Sterling
na Marcus Rashford, pamoja
na makinda Jadon Sancho
na Callum Hudson-Odoi.
“Nafikiri kwa sasa safu
ya ushambuliaji ya England
ndio inayohamasisha zaidi,”
alisema Southgate akiwaam-
bia waandishi wa habari.
“Ukiangalia safu ya
wachezaji watatu pale
mbele kwa hakika ni imara
zaidi. Tuna Sancho na
Hudson-Odoi ambao wa-
naendelea kuimarika kwa
uhakika kabisa inavutia.
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RAMOS

AIFIKIA F

YA CASILLAS, ATAKA 200

® ® ® Bado ninapaswa kupiku idadi hiyo na
ninatumai bado ninaweza kuichezea nchi hii...

MADRID, Hispania

AHODHA wa Hispania, Ser-
gio Ramos, amesema lengo
lake ni kufikisha mechi 200
za kimataifa baada ya ku-
fikia rekodi ya Iker Casillas timu ya

Taifa ya Hispania.

Ramos amefikia rekodi ya
Casillas kufuatia juzi, Ju-
mapili kuichezea timu ya

Taifa ya Hispania mechi
ya 167 wakati wakishin-
da 4-0 dhidi ya Visiwa
vya Faroe kwenye mechi
ya kuwania kufuzu Euro
2020.

Baada ya kumfikia Casillas katika
mechi hiyo ya kuwania kufuzu ya

Kundi F, beki huyo mwenye umri wa

miaka 33, ambaye kwa mara ya kwan-

za alianza kuichezea timu ya taifa
mwaka 2005, alisema: “Rekodi zipo

pale kwa ajili ya kuvunjwa.

“Natumai kuwa kasi hii, shauku na
matamanio huambatana nami kila
wakati na kwamba ninafikia mechi
200, ambazo ndizo lengo.

“Unapaswa kulifanya hilo kuwa
gumu.”

Casillas alimsifu Ramos baada ya
nahodha huyo wa Hispania na Real
Madrid kuungana naye katika kitabu
hicho cha historia.

“Hongera kwa mechi hizo 167!! Na-
tumai kuna nyingi zaidi. Kipindi ki-
zuri tumeishi na @SeFutbol,” Casillas
alitupia katika mtandao.

Ramos, ambaye ni mshindi mara
mbili wa Kombe la Ulaya mwaka
2008 na 2012 na mshindi wa Kombe
la Dunia 2010 - alijibu: “Nimejifura-
hisha na sifa za Tker.

“Bado ninapaswa kupiku [idadi
hiyo] na ninatumai bado ninaweza
kuichezea nchi hii kwa miaka mingi
zaidi.”

Mabao mawili mawili kutoka kwa

Rodrigo na Paco Alcacer dhidi ya Visi-
wa vya Faroe yaliiweka Hispania ka-
tika mbio nzuri za kufuzu Euro 2020.

Hispania imeshinda mechi zake
sita na hivyo kuongoza Kundi F kwa
pointi saba zaidi ya Sweden inayoshi-
ka nafasi ya pili, huku Romania ikiwa
na alama 10 katika nafasi ya tatu,
wakati Visiwa vya Foroe vikiburuza
mkia bila pointi katika kundi hilo
ambalo pia linajumuisha Norway na
Malta.

Ramos alimsifu Kocha Mkuu wa
Hispania, Robert Moreno, ambaye
amebeba mikoba ya Luis Enrique
kuanzia Juni mwaka huu baada ya
kocha huyo wa zamani wa Barcelona
aliyeachia ngazi kwa sababu binafsi
kabla ya bintiye kufariki mwezi uli-
opita.

“Nadhani yupo vizuri na tumefura-
hishwa naye,” Ramos alisema.

“Anakijua kikosi chetu na namna
ya uchezaji wetu vizuri. Anaweza ku-
tusaidia.”

MESSI KUFUNGWA MAISHA

BARCELONA inaandaa mkataba mpya kwa Lionel Mes-
si ambao utambakiza Nou Camp nyota huyo wa kimataifa
wa Argentina kwa kipindi chote kilichobaki katika maisha
yake kisoka. (Mundo Deportivo - in Spanish)

VAN DIJK APAGAWA MZIGO LIVER

BEKI wa Liverpool, Virgil van Dijk, anapagawa na ma-
zungumzo kuwa atapewa ofa ya mkataba mpya utakaom-
fanya kulipwa pauni 200,000 kwa wiki. (Liverpool Echo)

PALMIERI, CHELSEA KUTETA

CHELSEA imekuwa ikilazimishwa kurejea mazun-
gumzo ya mkataba mpya na beki wa kushoto, Emerson
Palmieri, 25, wakati kocha wa zamani wa ‘Blues’, Maurizo
Sarri akivutiwa kuzungumza na nyota huyo wa kimataifa
wa Brazil kuipata huduma yake Juventus. (Express)

LUIS AZIINGIZA VITANI UTD, CITY

MANCHESTER United na Manchester City zinajiandaa
kuingia katika mbio za kuwania saini ya kiungo wa Ben-
fica na Ureno U-20, Florentino Luis, 20. (Star)

SABABU POGBA KUICHUNIA REAL

KIUNGO Mfaransa Paul Pogba, amebaki Manchester
United badala ya kwenda Real Madrid kwa sababu ya dili
la wadhamini wa michezo la pauni milioni 150. (Sun)

KUZITOSA UNITED, JUVENTUS

KIUNGO wa Lazio, Sergej Milinkovic-Savic, 24, yupo
mbioni kutia saini mkataba mpya, licha ya nyota huyo wa
kimataifa wa Serbia kuzivutia Manchester United, Paris
St-Germain na Juventus. (Mail)

ROJO KUTIMKIA ASTON VILLA

BEKI wa Manchester United, Marcos Rojo, alikuwa
akihusishwa na kuondoka majira haya ya joto, atatoa msu-
kumo wa kujiunga Aston Villa Januari. (Birmingham Live)

BADO AITAMANI ARSENAL

KELECHI Nwakali, 21, kiungo Mnigeria ambaye ameji-
unga na klabu ya Daraja la Pili ya Hispania, Huesca aki-
tokea Arsenal majira haya ya joto, anataka kurudi Uwanja
wa Emirates kwa siku zijazo. (Score Nigeria)

KUPAMBANA NA SESSEGNON

BEKI wa kushoto Danny Rose, 29, anataka kubaki na
kupigania namba Tottenham Hotspur licha ya kuzivutia
klabu nyingine pamoja na kutua kwa Muingereza Ryan
Sessegnon, 19, kutoka Fulham majira ya joto. (Mirror)

REAL KUMRUDIA VAN DE BEEK

REAL Madrid itarudia mpango wake wa kumsajili
kiungo wa Ajax, Mholanzi Donny van de Beek, 22, majira
ya joto yajayo. (Mail)

HATAKI KUSIKIA KUSTAAFU

KIPA wa Bayern Munich na Ujerumani, Manuel Neuer,
33, hana mpango wa kustaafu. (Mirror)

PUEL ATAZAMWA LISBON

KOCHA wa zamani wa Leicester City, Claude Puel
nafasi ya kuinoa Sporting Lisbon ya Ureno inamhusu.
(LEquipe - in French)
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Mchenga kuivaa
TMT robo fainali

Na Sabato Kasika

TIMU ya mpira wa kikapu ya Mchenga
Bball, ambayo ni bingwa mtetezi wa
Sprite Bball Kings 2018, itachuana na
TMT kwenye mchezo wa robo fainali
ya mashindano hayo mwaka huu.

Mchenga Bball imetinga robo fainali
baada ya kuiondoa Temeke Heroes
kwa vikapu 114 - 92, katika mchezo
uliofanyika Jumamosi kwenye viwanja

Timu hiyo imepangwa kuumana na
TMT baada ya droo iliyochezeshwa
jana katika ofisi za East Africa Ra-
dio na EATV, mikocheni, jijini Dar es
Salaam.

Mbali na timu hiyo, nyingine zilizot-
inga fainali ni Flying Dribblers ambayo
itakwaana na Dream Chaser, wakati
Tumaduni ikitarajia kupimana nguvu
na Ukonga Hitmen na KG Dallas nayo
ukiumana na Water Instutite.

Kwa mujibu wa msemaji wa
mashindano hayo Goza Chuma, robo
fainali itachezwa Septemba 15 na
kwamba viwanja ambavyo mchezo
huo utafanyika vitajulikana baadaye.

“Niwakumbushe kuwa mashindano
haya yanaandaliwa na East Africa
Televisheni na East Africa Radio kwa
kushirikiana na kinywaji cha Sprite
ili kuibua vipaji vya mpira wa kikapu
nchini,” alisema Chuma.

Alifafanua kuwa East Africa Tele-
visheni na East Africa Radio ni chom-
bo cha habari kinachoziunganisha nchi
za Afrika Mashariki kikiwalenga zaidi
vijana kuanzia miaka 18 hadi 35 ili
kuwahabarikisha, kuwaburudisha na
kuwaelimisha kupitia vipindi mbalim-
bali.

Omondi, Pilipili
kuwasha Dodoma

Na Mwandishi Wetu

MCHEKESHAJI maarufu wa Afrika
Mashariki, Erick Omondi, anatarajia
kutua nchini na kufanya ‘shoo’ kali
va ‘standup comedy’ katika jukwaa
moja na mchekeshaji maarufu nchini,
Emmanuel Mathias maarufu Mc
Pilipili, mkoani Dodoma Septemba 28,
mwaka huu.

Akizungumza jana na waandishi
wa habari, mwandaaji wa Tamasha
la Pilipili Live Comedy Festival, Mc
Pilipili alisema tamasha hilo litawa-
kutanisha wakali hao katika jukwaa
moja na kila mmoja kuonyesha kazi
zake.

Alisema Erick amekuwa akimvutia
tangu alipoanza kazi ya uchekeshaji
na yeye ndiye aliyemtia moyo katika
kuingia kwenye fani ya uchekeshaji
baada ya kwenda kumuona katika
Kenya.

“Nampenda sana Erick Omondi
na anakuja Dodoma kufanya ‘shoo’
kali ya uchekeshaji ambayo najua
itagonga nyoyo za mashabiki wetu
na kiingilio sio kikubwa sana V.V.I.P
ni Sh. 50,000, V.I.P Sh. 30,000, huku
kawaida ikiwa Sh. 10,000 ninaimani
itakuwa ‘shoo’ kubwa na ya aina yake
kwa Erick kuja Dodoma,” Mc Pilipili
alisema.

SIMBA, MTIBWA SUGAR
ZAWAISHWA UHURU

Na Mwandishi Wetu

AKATI mabingwa watetezi

wa Ligi Kuu Bara, Simba

wakiendelea kujifua katika

viwanja vya Gymkhana ji-
jini Dar es Salaam, Bodi ya Ligi Kuu imer-
udisha nyuma mechi yao ya ligi hiyo
dhidi ya Mtibwa Sugar.

Awali mechi hiyo ilikuwa
ipigwe Septemba 18, mwaka
huu katika Uwanja wa Uhuru

sasa mchezo huo utapigwa
ljumaa Septemba 13, wiki hii
katika dimba hilo maarufu
‘Shamba la Bibi'.

“Mchezo wa Ligi Kuu dhidi ya Mtibwa
Sugar ambao ulipangwa kuchezwa Sep-
temba 18, mwaka huu umerudishwa ny-

uma na sasa utachezwa I[jumaa Septem-
ba 13, saa 10:00 jioni kwenye Uwanja
wa Uhuru jijini Dar es Salaam,” ilieleza
taarifa ya Simba.

Nipashe lilipomuuliza Ofisa Habari
wa Shirikisho la Soka nchini (TFF),
Cliford Ndimbo, sababu za mabadiliko
hayo ya ratiba kwa mechi hiyo ya
Simba, alisema yametokana na timu
hiyo kutolewa kwenye mashindano
ya kimataifa, Ligi ya Mabingwa Afrika,
hivyo sasa kutokukabiliwa na ratiba
ngumu.

“Awali ratiba hiyo ilipangwa ikilenga
kwamba Simba ingeweza kuendelea
na michuano ya kimataifa, lakini sasa
imetolewa hivyo inaweza kucheza kwa
sababu haikabiliwa na ratiba ngumu
ndiyo maana kumefanyika mabadiliko
hayo,” Ndimbo alisema.

Simba iliyokuwa ikiiwakilisha nchi

kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa
Afrika, ilitolewa raundi ya awali na UD
Songo ya Msumbiji kwa faida ya bao la
ugenini baada ya kulazimisha suluhu
nchini humo kabla ya kulazimishwa
sare ya bao 1-1 Uwanja wa Taifa jijini Dar
es Salaam.

Katika hatua nyingine uongozi wa
Mtibwa Sugar umeshaweka wazi lengo
la kupata pointi tatu za kwanza msimu
huu baada ya kukubali kupoteza ka-
tika mechi ya ufunguzi kwa kuchapwa
mabao 3-1 dhidi ya Lipuli FC kwenye
Uwanja wa Kumbukumbu ya Samora
mjini Iringa.

“Tulipoteza mbele ya Lipuli sasa ni
muhimu kwetu kushinda mchezo wetu
dhidi ya Simba, tunahitaji kupata pointi
tatu zao ili kujiweka kwenye mazingira
ya ushindani,” Ofisa Habari wa Mtibwa
Sugar, Thobias Kifaru alisema.

Kocha wa Timu ya Mchenga Bball, Mohamed Yusuf (kushoto) akijinasibu mbele ya Kocha wa TMT, Isihaka
Masoud, kwamba timu yake imejiandaa kutetea ubingwa, wakati wa upangaji wa droo ya hatua ya robo fainali

NMB kuendelea kuibeba gofu TPDF

Na Faustine Feliciane

KATIKA kusapoti harakati za kimichezo
na kiuchumi kwa timu za Majeshi ya Ul-
inzi na Usalama Tanzania (TPDF), Benki
ya NMB imeahidi kuendeleza udhamini
wao kwao.

Ahadi hiyo imetolewa wakati ikiponge-
zwa kwa mchango uliobadili taswira ya
mchezo wa gofu nchini kiasi cha kuvutia
wengi miongoni mwa Watanzania.

Akizungumza wakati wa hafla ya ku-
kabidhi zawadi kwa washindi wa Mi-
chuano ya Gofu ya Mkuu wa Majeshi
Tanzania (CDF Cup 2019), Mkuu wa
Kitengo cha Wafanyabiashara Wakubwa
wa NMB, Filbert Mponzi, alisema benki
yake itadumisha kadri iwezavyo ush-
irikiano na sapoti kwa TPDF.

Hafla hiyo ilifanyika katika Viwanja
vya Gofu Lugalo, ilikofanyika michuano
ya siku mbili ya CDF Cup 2019, iliyod-
haminiwa na Benki ya NMB, ikiwa na
lengo la kuadhimisha Siku ya Majeshi

ya Wananchi wa Tanzania (JWTZ), am-
bayo hufanyika Septemba Mosi ya kila
mwaka.

Mponzi alisema Maajeshi ya Ulinzi na
Usalama nchini ni miongoni mwa taasisi
nyeti zilizo na wateja wengi katika benki
yake na kwamba hicho ndicho huwapa
msukumo wa kusaidia michezo na timu
zao kulingana na mahitaji.

“NMB, tunaahidi kuendelea kudhami-
ni CDF Cup, lakini pia kusapoti timu
za Majeshi Tanzania, na hii inatokana
na sera ya kusapoti michezo ya benki
yetu, ambayo pia tulidhamini ushiriki
wa Jeshi la Tanzania katika Mashindano
ya Majeshi kwa nchi za Jumuiya ya Af-
rika Mashariki nchini Kenya,” alisema
Mponzi.

NMB CDF Cup ni michuano inayor-
atibiwa na Klabu ya Gofu Lugalo na kud-
haminiwa na benki hiyo, ambako mwa-
ka huu iliwakutanisha washiriki wengi
zaidi na kuvunja rekodi, kati yao 127 wa
ridhaa, 19 wa kulipwa na 25 watoto (Jun-

iors), huku Ally Mcharo wa TPC Moshi
akiibuka mshindi wa jumla.

Akizungumza baada ya kukabidhi-
wa taji la jumla la michuano hiyo na
Mnadhimu Mkuu wa Jeshi, Mohamed
Yakubu, Mcharo aliipongeza NMB kwa
sapoti iliyobadili taswira ya mchezo na
kuufanya kuwa mmoja kati ya michezo
pendwa nchini, kauli iliyoungwa mkono
na Mnadhimu Mkuu, Yakubu.

Mcharo aliiomba benki hiyo kutoua-
cha njiani mchezo huo, badala yake
iendelee kuusapoti na kudhamini
mashindano mbalimbali ya goft, ili ku-
zalisha wakali watakaolitangaza taifa nje
ya mipaka ya Tanzania na Afrika kwa
ujumla.

NMB imeidhamini CDF Cup 2019 kwa
kitita cha Sh. milioni 21.7. Benki hiyo ime-
kuwa mdau mkubwa wa gofu na mshiri-
ka mzuri wa timu za majeshi, ambako
mwaka huu iliidhamini timu ya Tanza-
nia iliyoshiriki michuano ya Majeshi Af-
rika Mashariki, kwa Sh. milioni 15.
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Winga wa Hispania, Mikel Oyarzabal akijaribu kufunga dhidi ya kipa wa Visiwa vya Faroe, Gunnar Nielsen kwenye
mechi ya kuwania kufuzu Euro 2020 iliyopigwa Hispania na wenyeji hao kushinda 4-0 juzi. HABARI UK. 30

Yanga yasaidiwa
kuimaliza Zesco

® ® ® Yathibitisha kupokea taarifa kutoka Bodi ya Ligi
Kuu kuhusu mabadiliko waliyofanya ili kuhakikisha...

Na Faustine Feliciane

ANGA imerahisishiwa njia ya

kuhakikisha  inasonga  mbele

kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika

baada ya Bodi ya Ligi Kuu kusogeza
mbele mchezo wao wa Ligi Kuu dhidi ya
Mbeya City ili kuwapa nafasi wawakilishi
hao wa Tanzania kujiandaa vema na mechi
yao ya raundi ya kwanza dhidi ya Zesco ya
Zambia.

Ratiba ya awali ilikuwa ikionyesha baada
ya mechi ya raundi ya kwanza ya Ligi ya
Mabingwa kati ya Yanga na Zesco Jumamosi
Septemba 14, kikosi hicho kinachonolewa
na Mwinyi Zahera, kingecheza mchezo
mmoja wa Ligi Kuu dhidi ya Mbeya City
kabla ya kwenda kurudiana na Zesco ugen-
ini Septemba 22.

Hata hivyo, Bodi ya Ligi Kuu kupitia kwa
Mtendaji wake Mkuu, Boniface Wambura,
imeuondoa mchezo huo dhidi ya Mbeya
City na sasa utapangiwa tarehe nyingine,
hivyo kutoa mwanya kwa Yanga kujiandaa
vema kabla ya kurudiana na Zesco.

Tayari Bodi ya Ligi Kuu im-
ewaandikia Yanga na Mbeya
City barua kuwajulisha mabadi-
liko hayo ambapo Yanga kupi-
tia kwa mratibu wake, Hafidh
Saleh imethibitisha kuipata.

“Ni kweli mchezo na Mbeya City haupo
tena na hii kwetu ni faraja kuona tutakuwa
na muda mzuri kujiandaa na mchezo wetu
wa marudiano ugenini,” alisema Saleh.

Endapo Yanga itawatupa nje Zesco itat-
inga hatua ya makundi ya Ligi ya Mabingwa

Afrika.

Hata hivyo, kama itaongolewa na Wa-
zambia hao itaangukia kucheza mechi ya
mchujo na mojawapo ya timu zitakazofuzu
raundi ya awali ya Kombe la Shirikisho
Afrika kusaka nafasi ya kucheza hatua ya
makundi ya shirikisho.

Yanga imetinga hatua hiyo baada ya
kuitoa Township Rollers ya Botswana kwa
jumla ya mabao 2-1 ikitoka sare ya bao 1-1
ya kushinda ugenini 1-O.

Timu nyingine ya Tanzania inayoshiriki
michuano ya CAF ni Azam FC, ambayo Iju-
maa itaikaribisha Triangle FC ya Zimbabwe
kwenye Kombe la Shirikisho.

Azam imetinga hatua hiyo baada ya
kuitoa Fasil Kenema ya Ethiopia kwa jumla
ya mabao 3-2.
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Kaseja
atoa siri ya
penalti
miaka 19

Na Mwandishi Wetu

9"77085

BAADA ya kuibeba Tanzania

kwa kuiongoza Taifa Stars kuitoa
timu ya Taifa ya Burundi kwenye
mechi ya kuwania kufuzu hatua ya
makundi ya kusaka tiketi ya kush-
iriki Kombe la Dunia nchini Qatar
2022, kipa mkongwe nchini, Juma
Kaseja, ametoa siri ya miaka 19 ya
uhodari wake wa kucheza penalti.

Katika mechi hiyo iliyopigwa
Uwanja wa Taifa na Stars kusonga
mbele kwa changamoto ya mikwaju
va penalti 3-0 baada ya dakika
120 kumalizika kwa sare ya bao
1-1, Kaseja aliendeleza ubora wake
wa kucheza penalti kwa mara ya
pili mfululizo tangu arejeshwe
Stars, ikiwa ni baada ya mwezi
uliopita kucheza tena penalti
wakati wakiitoa timu ya Taifa ya
Kenya, Harambee Stars kwenye
kinyang'anyiro cha kuwania kufuzu
fainali za Afrika kwa Wachezaji wa
Ndani, CHAN.

Akizungumza baada ya mechi
hiyo juzi, Kaseja alisema uwezo
wake wa kucheza mikwaju ya pen-
alti hajafundishwa na kocha yeyote
na kwamba hicho ni kipaji chake na
kujituma kwake.

“Katika kipindi cha miaka 19
nilichocheza soka kuanzia ngazi
ya chini hadi Ligi Kuu sijawahi
kufundishwa na mtu yeyote
namna ya kudaka penalti, hiki ni
kipaji changu kutoka kwa Mungu,”
alisema Kaseja.

Kaseja ambaye alishaporwa
namba katika kikosi cha Taifa Stars
na Aishi Manula wa Simba kabla
yva Kaimu Kocha Mkuu wa Stars,
Etienne Ndayiragije kumrejesha
akianza na mechi hiyo ya CHAN
dhidi ya Harambee Stars, mbali na
kucheza penalti hizo alionyesha
uwezo mkubwa kwa kuokoa hatari
kadhaa kabla ya hatua hiyo ya
penalti.

Katika mechi hiyo, Kaseja alianza
kwa kuidaka penalti ya Omari
Ngando, kisha Saedo Berahino na
Gael Bigirimana walikosa penalti
zao kwa kupiga nje huku zile za
Taifa Stars zikizamishwa kimyani
na Erasto Nyoni, Himid Mao na

Gadiel Michael.
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