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BAJETI YA SERIKALI 2022/23

Ni bajeti ya kubana matumizi

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imetaja maeneo kadhaa
katika mwaka 2022/23 itakayobana na
kuondoa matumizi yasiyo ya lazima,
ikiwamo kupimiana mafuta, kubana
matumizi ya magari ya serikali kwa baa-
dhi ya watumishi wa umma na kuminya
safari za nje na ndani.

Akiwasilisha mapendekezo ya
makadirio ya mapato na matumizi ya
serikali kwa mwaka huo, Waziri wa Fed-
ha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba,
alisema serikali inatarajia kudhibiti un-
unuzi na matumizi ya magari kwa kuz-
ingatia Waraka wa Rais namba moja wa
mwaka 1998 kuhusu hatua za kubana
matumizi ya Serikali na Waraka wa
Mkuu wa Utumishi wa Umma namba
mbili wa mwaka 2021 kuhusu utaratibu
wa kutumia magari, aina na stahili za
magari kwa viongozi katika utumishi wa
umma ili kubana matumizi.

“Baadhi ya maeneo yenye gharama
kubwa sana kwa serikali ni ununuzi wa
magari, ununuzi wa mafuta ya uende-
shaji, ununuzi wa vipuri na matengen-
ezo,” alisema. Alibainisha kuwa serikali
inatarajia kukusanya na kutumia Sh. tril-
ioni 41.48 kwa mwaka 2022/23. Kati yake,
mapato ya ndani yanatarajiwa kuwa Sh.
trilioni 28.02, sawa na asilimia 67.5 ya
bajeti yote, mapato yatakayokusanywa
na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA)
yanakadiriwa kuwa Sh. trilioni 23.65 na
mapato yasiyo ya kodi (Wizara, Idara,
Taasisi na Mamlaka za Serikali za Mitaa)
yanakadiriwa kuwa Sh. trilioni 4.37.

Kwa mujibu wa waziri huyo, misaada
na mikopo nafuu kutoka kwa washirika
wa maendeleo inatarajiwa kuwa Sh. tri-
lioni 4.65, sawa na asilimia 11.2 ya bajeti
yote, huku serikali ikitarajia kukopa Sh.
trilioni 578 kutoka soko la ndani am-

bapo Sh. trilioni 3.30 ni kwa ajili ya kuli-
pia hatifungani na dhamana za serikali
zinazoiva na Sh. trilioni 2.48 ni kwa ajili
ya kugharamia miradi ya maendeleo.

Vilevile, alisema serikali inatarajia ku-
kopa Sh. trilioni 3.03 kutoka soko la nje
kwa masharti ya kibiashara kwa lengo la
kuongeza kasi ya utekelezaji wa miradi
ya maendeleo.

KUBANA MAFUTA

Hatua za muda mfupi zitakazochuku-
liwa ni kupunguza safari za ndani na
nje, kukata fedha za ununuzi usio wa
lazima, kupunguza ukubwa wa uwakili-
shi kwenye mikutano ya ndani na nje, na
kupima mafuta ya magari ya serikali kila
mwezi kufuatana na shughuli za lazima.

MIKOPO YA MAGARI

Hatua za muda wa kati na mrefu, alise-
ma serikali inapendekeza kubadili uta-
ratibu uliopo kwa kuwakopesha magari
watumishi wenye hadhi ya kuwa na gari
la serikali wawe na magari yao, wafanye
matengenezo, wanunue vipuri na masu-
ala ya mafuta yaangaliwe kwa utaratibu
utakaoonekana unafaa.

“Kwa sasa serikali inatumia zaidi ya Sh.
bilioni 558.45 kwa mwaka kwa ajili ya un-
unuzi wa magari, mafuta ya uendeshaji,
ununuzi wa vipuri na matengenezo.”

Alisema hatua hiyo itaondoa utaratibu
uliozoeleka, dereva na gari anapitishwa
chini, bosi anapanda ndege mpaka
Mwanza au Mbeya kutoka Dar es Salaam
na kurudi hivyo hivyo.

UTAFITI

“Kuna utafiti wa siri ulifanywa, kwa
siku moja yalibainika magari ya serikali
yaliyotoka Dodoma kwenda Dar es Sa-
laam yalikuwa 132, na yaliyokuwa yana-
toka Dar es Salaam yakipishana kuja
Dodoma yalikuwa 76, na mengine nane
yalikuwa yamepinduka. Je kwa mwezi ni
gharama kiasi gani?”

MABILIONI KUOKOLEWA

Alisema kwa utaratibu huo gharama
za matumizi ya magari serikalini ni Sh.
bilioni 50.5 na zaidi ya Sh. Bilioni 500
zitaokolewa na kuelekezwa kwenye
ununuzi wa dawa muhimu hospitalini,
kutoa mikopo kwa wanafunzi wanaoso-
ma vyuo vya kati, na kutekeleza miradi
ya maendeleo.

MFUMO WA UNUNUZI

Serikali itaachana na mfumo wa sasa
wa ununuzi wa umma ambao umeshind-
wa kuleta tija kwa kuwa msingi wake
mkubwa ni ulinganishaji wa zabuni zi-
lizofunguliwa badala ya bei za bidhaa na
huduma.

“Sasa serikali ni moja, bidhaa zinafa-
nana, hata ofisi zilizoko mkoa mmoja,
ila inatokea kila mmoja anakuwa na bei
zake licha ya bidhaa kufanana,” alisema.

Alisema serikali itaendelea kuboresha
Mfumo wa Kielektroniki wa Ununuzi wa
Umma (TANePS), ikiwamo kuweka uko-
mo wa bei za bidhaa na huduma zinazo-
tumika serikalini ili kudhibiti matumizi
ya fedha za serikali.

Alisema Wizara hiyo itatoa Waraka wa
Hazina kuelekeza idara na taasisi nunu-
zi kununua bidhaa zinazofanana kwa
bei ya kikomo na endapo kutakuwa na
ulazima wa kununua magari kwa wingi,
serikali itafanya mazungumzo na Toyota
Tanzania na Japan (kwa njia za kidijitali)
ili kufanya makubaliano ya jumla ili Seri-
kali kupata bei nafuu kama ilivyo kwa
mashirika makubwa ya kimataifa kama
vile UNDP.

Pia alipendekeza matumizi ya mifumo
ya TEHAMA iwe chaguo namba moja
katika utekelezaji wa shughuli za serikali
ili kubana matumizi na kuanzia mwaka
ujao wa fedha ofisi za serikali zianze
‘paperless operations’ kwenye shughuli
zake.

CAG aongezwa
nguvu Kiutendaji

Na Jenifer Gilla

SERIKALI imesema itaendelea
kumpa nguvu Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG)
ili kumwezesha kukagua thamani
ya fedha kwenye miradi yote mi-
kubwa na kufanya ukaguzi kwa
wakati.

Akiwasilisha bungeni jana hotuba
yake kuhusu makadirio ya mapato
na matumizi ya serikali kwa mwa-
ka 2022/ 23, Waziri wa Fedha na
Mipango, DK. Mwigulu Nchemba,
alisema hatua hiyo inakwenda
sambamba na kumwongezea fed-
ha ili aajiri watumishi wa kutosha.

“Ninapendekeza kumwongezea
fedha CAG ili apate watumishi
wa kutosha kwa kuajiri na kuwa-
hamisha watumishi kutoka idara
yoyote ya serikali na kuwajengea
uwezo kwa mafunzo na weledi
wa ukaguzi wa thamani ya fedha,”
alisema.

Alitaja hatua nyingine ni ku-
fanya marekebisho Sheria ya
Ununuzi wa Umma ili kuziba
mianya inayotoa fursa ya miradi
kutekelezwa bila kujali thamani
ya fedha kama alivyoelekeza Rais
Samia Suluhu Hassan. Pia alisema
serikali itaendelea kuimarisha
vitengo vya ukaguzi wa ndani kwa
kuvijengea uwezo wa Kitaaluma
na kuongeza idadi ya watumishi
katika fani mbalimbali kama vile
TEHAMA, uhandisi, ukadiriaji ma-
jenzi, wakemia wanasheria na fani
nyingine ili kuondokana na dhana
va wakaguzi wa ndani kuwa na
taaluma va fedha pekee.

Waziri huyo alisema serikali
itafanya marekebisho ya Kanuni
za Fedha za Umma kwa kuziwez-
esha kamati za ukaguzi kuwa na
wajumbe wa nje watatu ikiwamo
Mwenyekiti wa Kamati ya Ukaguzi
ili kuongeza uhuru na ufanisi wa
kamat| za ukaguzi.

“Pamoja na mambo mengine,
marekebisho ya kanuni hizo
yatazitaka Kamati za Ukaguzi
kuwasilisha taarifa za ukaguzi
wa ndani kwa Mkaguzi wa Ndani
Mkuu wa Serikali kila robo mwa-
ka," alisema.

V|IeV|Ie alipendekeza Mkaguzi
wa Ndani Mkuu wa Serikali
kuwa na fungu lake pamoja na
kuongeza idadi ya wakaguzi wa
ndani ili kuimarisha na kuboresha
ufanisi katika utendaji.

“Kuna wakati inatokea tunaona
miradi ikikamilika, fedha zote ziki-
wa zimetumika Iakml miradi ikiwa
chini ya viwango, jengo au mradi
unakamilika ungali bado una-
nukia rangi, lakini ukiwa umeta-
pakaa nyufa kila kona, simenti
na matofali yakiwa ni mchanga,”
alisema.

Utaratlbu mpya wa kupata mabosi SU

Na Gwamaka Alipipi

SERIKALI imetangaza uta-
ratibu mpya wa kuwapata wakuu
wa mashirika ya umma, maarufu
SU, ikibainishwa kuwa kuanzia
sasa wataanza kufanyiwa usaili
kwa ushindani badala ya kuteuli-
wa.

Waziri wa Fedha na Mipango,
Dk. Mwigulu Nchemba alitangaza
utaratibu huo jana bungeni jijini

Dodoma wakati akisoma hotuba
ya mapendekezo ya makadi-
rio ya mapato na matumizi ya
serikali kwa mwaka wa fedha
2022/23.

Dk. Mwigulu alisema: “Ninap-
endekeza wakuu wote wa ma-
shirika ya umma wafanyiwe usaili
kwa ushindani. Ninapendekeza
nafasi zianze kutangazwa punde
nafasi ikiwa wazi ili wenye sifa
wajitokeze na wafanyiwe usaili na

iwe hivyo hivyo kwa bodi.”

Alisema wenye sifa ndiyo wa-
fanyiwe upekuzi kufanyiwa uteu-
zi na kupewa mkataba wenye
malengo yanayopimika.

UKITUMBULIWA, MSHAHA-
Dk. Mwigulu alisema kuanzia
mwaka ujao wa fedha, kiongozi
wa serikali wakiwamo maka-
tibu wakuu, manaibu, wakuu wa

mikoa, wakuu wa wilaya, wakuru-
genzi watendaji wa halmashauri,
makatibu tawala wa wilaya,
wakurugenzi, wakuu wa taasisi
mbalimbali, wakuu wa idara
mbalimbali pindi wanapotumbu-
liwa na kupangiwa majumu men-
gine, watalipwa mishara yao kwa
viwango vya zamani.

“Viongozi hao napendekeza
yeyote aliyetokea kwenye nafasi
yake ya kuteuliwa akitolewa na

akabaki kwenye utumishi wa
umma arejee pia kwenye msha-
hara wake wa zamani ili kuwa-
punguzia Watanzania mzigo wa
kuwalipa watu waliokaa benchi
huku wakiziba nafasi za vijana
wapya kuajiriwa,” alisema.

Dk. Mwigulu alisema tangu
uhuru viongozi wakitenguliwa
huendelea kulipwa mshahara ule
ule sawa na aliyeko kazini mpaka
anastaafu.
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Elimu bure sasa hadi kidato cha 6

Na Romana Mallya

SERIKALI imepende-
keza kufuta ada kwa ki-
dato cha tano na cha sita ili
kuwapunguzia  gharama
wanafunzi.

Hatua hiyo ina maana
kwamba ada sasa haitoku-
wapo kuanzia elimu ya
awali hadi kidato cha sita
baada ya serikali kuanza
kutekeleza Mpango wa
Utogji Elimumsingi Bila
Malipo, maarufu elimu
bure, mwaka 2016.

Waziri wa Fedha na Mipa-
ngo, Dk. Mwigulu Nchemba,
alipendekeza kufuta ada
hiyo alipowasilisha bungeni
endekezo ya serikali kuhu-
su makadirio ya mapato na
matumizi ya serikali kwa
mwaka 2022/23.

Alisema kwa sasa wa-
nafunzi wa kidato cha tano
ni takribani 90,825 na kida-
to cha sita ni 56,880 na ma-
hitaji ya fedha ni Sh. bilioni

futa ada kwa wanafunzi wa
kidato cha tano na sita.

“Kwa hatua hii, elimu
bila ada ni kuanzia shule
za msingi mpaka kidato
cha sita. Serikali itajipanga
kuangalia namna ya kusaid-
ia vyuo vya kati kadiri hali
ya uchumi itakavyotenge-
maa,” Dk. Mwigulu alisema
huku akijikuta amekiuka
Kanuni za Bunge alipowa-
hoji wabunge wenzake
‘nani kama Samia?’

Waziri Dk. Nchemba
alisema serikali imeende-
lea kugharamia Programu
ya Elimumsingi Bila Ada
ambapo hadi Aprili mwa-
ka huu, Sh. bilioni 244.5
zilitolewa.

Alisema  Rais  Samia
ameguswa na watoto ku-
katisha masomo kutokana
na sababu mbalimbali,
miongoni mwake zikiwa
umaskini wa kipato kwe-
nye familia, mimba za uto-
toni, mwamko duni wa
elimu kwa baadhi ya jamii,

mabweni kwenye maeneo
hatari kwa watoto wa kike.
Waziri huyo alisema ili
kutoa fursa kwa watoto
wasioendelea na vidato na
vyuo, serikali itaendelea
kuimarisha elimu ya ufundi
hususan katika vyuo vya
kati kwa lengo la kuwajen-
gea uwezo wa kujiajiri ama

Mkoa wa Songwe hauna ka-
bisa VETA na wabunge wa
mkoa wa Songwe wameku-
wa wakishinda ofisini waki-
fuatilia ahadi waliopewa na
Mheshimiwa Rais.

“Bado kuna wilaya 36
ambazo hazina vyuo wala
vyuo vya mkoa. Ninapende-
keza kutoa Sh. bilioni 100

Rais Samia:
Serikali iongoze,
sekta binafsi
ifanye biashara

Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan amesema
tangu aingie ofisini, sera yake imekuwa
kuifanya serikali iongoze na sekta binafsi
ifanye biashara.

Mkuu wa Nchi alitoa kauli hiyo juzi
Muscat, Oman aliposhiriki kongamano la
wafanyabiashara wa Oman na Tanzania
na kushuhudia utiaji saini makubaliano
ya ushirikiano wa pamoja katika sekta
mbalimbali. Akiwa huko kwa ziara ya
kikazi, Rais Samia alisema Tanzania ina
nia ya dhati ya kuhakikisha sekta binafsi
inaendesha uchumi.

Rais alisema serikali inaendelea ku-
hakikisha inaboresha mazingira ya bi-
ashara kwa kushirikiana na sekta binafsi
na wanaendelea kuweka sera rafiki kwa
wafanyabiashara ili kufikia malengo
waliyojiwekea.

“Tangu niingie ofisini, sera yangu im-
ekuwa kuifanya serikali iongoze na
wafanyabiashara wafanye biashara na
ninamaanisha kwa kusema hivi.

“Serikali haitafanya biashara tena, suala
la biashara tunaiachia sekta binafsi. Sisi
serikalini kazi yetu ni kutengeneza maz-

Pia, serikali itatekeleza miradi

ingira rafiki ya kuwezesha wafanyabi-
ashara wa ndani na nje kufanya biashara
zao,” alisema.

kodi ya miundombinu, ambapo

10.339. utoro na wasioendelea kwa  kuajiriwa. kwa ajili ya ujenzi wa vyuo
“Ili kuwapunguzia ghara- mujibu wa sheria (ufaulu “Mpaka sasa, wilaya 77 vya ufundi kwa Mkoa wa

ma watoto hawa, kama duni). zina Vyuo vya Ufundi VETA  Songwe na wilaya 36 am-

Mheshimiwa Rais Samia Su- Alisema ili kukabiliana kati ya wilaya 138 nchini bazo hazina vyuo ili kufan-

luhu Hassan alivyoielekeza na mimba za utotoni, seri- kote. Tuna mikoa 25 ina ya wilaya zote 138 kuwa na

wizara, ninapendekeza ku- kali itaendelea kujenga VETAKkatiyamikoa26.Bado VETA,” aliwasilisha.

BAJETI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman, VIPAUMBELE tangaza Zanzibar kiutalii.

ZANZIBAR Katika bajeti hiyo, Mkuya alita- Alisema kwa mwaka ujao

WAMILIKI wa kampuni za mtandao-
ni wataanza kulipa Kodi ya Ongezeko la
Thamani (VAT), kuanzia mwaka ujao wa
fedha ili kuongeza mapato ya serikali.

Akiwasilisha Bajeti Kuu ya Serikali ya
Zanzibar katika Baraza la Wawakilishi
kwa mwaka wa fedha 2022/2023, Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Fedha na Mi-
pango, Dk. Saada Mkuya Salum, alisema
serikali inakusudia kukusanya Shilingi
bilioni sita katika eneo hilo.

Alisema hatua hiyo inalenga kurahi- :
sisha utaratibu wa usajili wa walipakodi :
wanaotoa huduma za kidijitali bila ya :

kuwa na makazi nchini.

Mkuya alisema, serikali pia itaongeza :
unafuu wa kodi ya ongezeko la tham- :
ani kutoka asilimia 80 hadi 100 kwa :
mwekezaji asiyekuwa wa kimkakati :
wakati wa ununuzi wa bidhaa nchini :
kwa ajili ya ujenzi. Alisema hatua hiyo :
itakwenda sambamba na marekebisho :
ya kupunguza unafuu wa VAT kutoka :
asilimia 80 hadi 75 wakati wa uingizaji :

wa bidhaa nchini.

Aidha, alisema kutokana na uwajibi- :
kaji mdogo kwa walipakodi wanaofan- :
ya biashara za gari, serikali itapunguza :
viwango vya kutozea ushuru wa stempu :
kwa gari za biashara kwa asilimia 25 ili :
kuongeza uwajibikaji, ulipaji kodi wa :
hiari na kuleta ufanisi katika usimamizi :

wa mapato.

Alisema ili kudhibiti mapato yatoka- :
nayo na bidhaa ya gesi asilia, serikali :
imeondoa utozaji ushuru wa stempu :
kwa bidhaa ya gesi asilia na kuweka uta- :
ratibu wa kutoza tozo ya petroli katika :
bidhaa hiyo wakati wa uingizaji kama :

ilivyo kwa mafuta.

javipaumbele sita vitavyotekele-
zwa kwa mwaka ujao wa fedha
ikiwamo kuimarisha huduma
7a jamii, matumizi ya mifumo
ya kielektroniki katika utoaji wa
huduma, maslahi ya watumishi
wa umma na kutekeleza miradi
ya kimkakati.

Aidha, kuimarisha misingi
ya utawala bora na maadili, ku-
pambana na udhalilishaji na kui-

wa fedha, serikali imetenga Sh.
bilioni 628.68 sawa na asilimia
24 ya bajeti kwa ajili ya misha-
hara ya wafanyakazi yakiwamo
marekebisho mapya ya misha-
hara.

Alisema serikali pia itaanza
kulipa mishahara kwa madi-
wani ili watekeleze majukumu
yao ya kusimamia wananchi na
kuanzisha fao la kupoteza ajira.

13 ya kimkakati ambayo itabadil-
isha taswira ya Zanzibar, kukuza
uchumi, kuimarisha huduma
za jamii na kuongeza fursa za
ajira, Sh. bilioni 798 zimetengwa
kutekeleza miradi hiyo.

Alisema serikali itaanza ku-
toza kodi ya miundombinu kwa
kiwango cha asilimia 10 kwenye
vileo wakati wa uingizaji nchini.
Aidha, alisema kianzio hicho ki-
tajumuishwa katika vianzio vya

asilimia 50 ya mapato yatatumi-
ka kwa ajili ya kuongeza ufanisi.

Kwa mwaka ujao wa fedha,
serikali itatumia Sh. trilioni 2.59
na asilimia 53 ni kwa miradi ya
maendeleo, asilimia 24 misha-
hara ya watumishi wa umma,
asilimia 15 kwa ajili ya kuende-
sha ofisi na asilimia nane kwa
ajili ya huduma za mfuko mkuu
wa serikali.

"’

Yetu Microfinance Bank PLC

TANGAZO

KWA WALIOWAHI KUWA WAFANYAKAZI
WA YETU MICROFINANCE BANK PLC

waliowahi

kuchukuliwa dhidi yao.

YETU MICROFINANCE BANK PLC Inawatangazia
kuwa wafanyakazi wake na kuacha kazi
huku wakiwa na madeni ya
wakiwa wafanyakazi, wafike kwenye matawi ya Benki
hiyo popote yalipo au makao makuu ya benki hiyo hili
kufanya makubaliano ya namna gani wataweza kulipa
madeni ya mikopo yao. Benki inawataka kufanya
hivyo ndani ya siku 14 kuanzia tarehe ya Tangazo hili.
Kinyume na hapo Benki itatoa majina pamoja na
picha zao gazetini ikifuatiwa na hatua kali za kisheria

mikopo waliyochukua

L2169031001

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe: ps@mow.go.tz

Tovuti: www.mwtc.go.tz

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo
Urefu - Mita 21

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARAYAU JENZI,UCHUKUZI NA

TANGAZO

1. Ndugu Wananchi mnatangaziwa kua siku ya tarehe 14.06.2022 hadi
27.06.2022 kampuni ya Spedag Interfreight itasafirisha mzigo wake
wenye vipimo vikubwa kutoka Holili kuelekea Moshi, gari hilo lenye
namba za usajili:

KCJ943F/ZE1097, KCM104W/ZF0174
KBQ622Z/ZE0978, KCK293W/ZE2585
Upana - Mita 4.15

3. Njia itakayotumika: Holili hadi Moshi kupitia Soweto, gari litasafiri
muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
40470DODOMA,
21.03.2022

216998001

Kimo - Mita 5.15
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Unafuu petroli na mafuta ya kula waja

Na Salome Kitomari, DODOMA

NI bajeti ya kubana matumizi!
Ndivyo unavyoweza kusema baada
ya Waziri wa Fedha na Mipango, Dk.
Mwigulu Nchemba, kupendekeza
na kuonyesha maeneo ambayo
serikali itabana matumizi ili kuwa-
punguzia mzigo Watanzania.

Katika kuleta nafuu ya maisha
serikali imepanga kupunguza tozo
mbalimbali kwenye mafuta ya
petroli na dizeli pamoja na mafuta
ya kula ili kuwawezesha Watanza-
nia kumudu bidhaa hizo.

Serikali imependekeza kuondoa
kodi kwenye mashine za Kkielek-
troniki katika ukusanyaji mapato
(EFD) ili kuwezesha wafanyabiasha-
ra kuwa nazo kwa wingi na serikali
iendelee kupata mapato.

Waziri Nchemba alitumia saa
mbili na dakika 27 kuwasilisha map-
endekezo hayo bungeni jijini hapa
jana, akibainisha hatua za maku-
sudi ili kupunguza tozo mbalimbali
zilizokuwa kwenye ukokotoaji wa
bei ya nishati ya mafuta.

“Serikali inachukua hatua ny-
ingine katika suala hili ikiwamo:
Kuendelea kutoa ruzuku kwa ajili
ya kupunguza bei ya nishati ya
mafuta; kuruhusu watu wenye uw-
ezo wa kuleta mafuta wa bei nafuu.

“Pia kuanzisha mfuko wa kuhim-
ili ukali wa bei za mafuta baada ya
bei za mafuta kutulia katika soko la
dunia; kuanzisha hifadhi ya mafuta
ya kimkakati na kuanzisha upokeaji
wa mafuta katika ghala,” alisema.

Kuhusu mafuta ya kula, Dk.
Nchemba alisema serikali inap-
endekeza kuweka mikakati ya
kikodi ili kutoa unafuu wa uagi-
zaji wa mafuta ghafi ya kula kwa
wachakataji wa ndani kwa lengo la
kuongeza uzalishaji, kupunguza bei
ya bidhaa hiyo na kuongeza ajira.

“Wakala wa Taifa wa Uzalishaji
na Uendelezaji wa Mbegu za Kili-
mo imesafisha na kusambaza kwa
wakulima tani 2,000 za mbegu za
alizeti zenye thamani ya Sh. bil-
ioni 5.84 kwa utaratibu wa ruzuku
kwa ajili ya kuongeza uzalishaji wa
mafuta ya kula na kwamba wastani

wa tani 400,000 za alizeti na tani
100,000 za mafuta zinatarajiwa ku-
zalishwa,” alisema.

NYWELE BANDIA

Alisema nchi wanachama wa
Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC)
zimekubaliana kuongeza Ushuru
wa Forodha kutoka asilimia 25 hadi
asilimia 35 kwenye nywele ban-
dia zinazotambulika kwa Heading
6704.

Alisema hatua hiyo inalenga
kulinda wazalishaji wa ndani wa
bidhaa hizo, kuongeza ajira pamoja
na kuongeza mapato ya serikali.

KODI SIMU JANJA

Waziri Mwigulu alisema seri-
kali inapendekeza kufuta msa-
maha wa Kodi ya VAT kwenye
simu janja (Smartphones) HS code
851712.00, vishikwambi (Tablets)
HS Code 8471.30.00 au 851712.00
na Modemu HS Code 8517.62.00 au
8517.69.00.

Alisema serikali imechukua ua-
muzi huo kwa kuwa msamaha husi-
ka haujawezesha kupatikana kwa

bidhaa hizo muhimu kwa bei nafuu
kwa walengwa na badala yake un-
awanufaisha wafanyabiashara.

“Hatua hii inalenga kuiongezea
serikali mapato kiasi cha Sh. milioni
33,705,” alisema.

Serikali pia imependekeza ku-
panda kwa ushuru wa forodha kwa
vifaa vya ujenzi vinavyotumia ma-
lighafi kutoka nje ya nchi ili kulinda
na kukuza viwanda vya ndani na
kuongeza ajira. Vifaa hivyo ni ma-
bomba ya plastiki, mabati, maru-
maru na aliminium.

Pia imependekeza kutoa unafuu
wa Ushuru wa Forodha kwenye
malighafi, vipuri na mashine vi-
navyotumika katika kutengeneza
viatu vya ngozi na nguo kwa lengo
la kuhamasisha ukuaji wa sekta ya
nguo na viatu vya ngozi nchini.

Serikali imependekeza kupungu-
za Ushuru wa Forodha kutoka asil-
imia 25 hadi asilimia 10 kwa mwaka
mmoja kwenye mabasi ya abiria
yanayoingizwa nchini kwa ajili ya
mradi wa mabasi yaendayo haraka.

Pia kuongeza Ushuru wa Forod-

ha kutoka asilimia 10 hadi asilimia
25 kwa 140 mwaka mmoja kwenye
matairi mapya ya pikipiki kwa len-
go la hatua hii ni kuhamasisha uzal-
ishaji wa matairi hayo nchini kwa
kuwa kuna malighafi za kutosha.

TOZO MIAMALA

Serikali imependekeza kupun-
guza tozo ya muamala kutoka ki-
wango Kkisichozidi Sh. 7000 hadi
Sh. 4,000 katika kila muamala wa
kutuma na kutoa pesa ili kupun-
guza mzigo kwa wananchi.

“Punguzo hili ni sawa na asilimia
43 ya kiwango cha sasa. Sambamba
na hilo, napendekeza kuongeza
wigo wa tozo hiyo ili kuhusisha mia-
mala yote ya kielektroniki,” alisema
Waziri Nchemba.

KARATASI

Alisema anapendekeza kutoza
Ushuru wa Forodha wa asilimia 25
badala ya asilimia 10 kwa mwaka
mmoja kwenye karatasi zinazozal-
ishwa na viwanda vya nchini na
kwamba hatua hiyo inalenga kulin-
da viwanda vinavyozalisha karatasi
hizo nchini.
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Rais Samia Suluhu Hassan, akifuatilia kupitia runinga hotuba ya Bajeti Kuu ya Serikali kwa mwaka 2022/2023,
iliyokuwa ikiwasilishwa na Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba, bungeni jijini Dodoma, akiwa
Muscat, nchini Oman jana. PICHA: IKULU

Biashara za mtandaoni, ving’amuzi kutozwa kodi

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imependekeza
kukusanya Kodi ya Ongezeko la
Thamani (VAT) kwenye biasha-
ra mtandao.

Akiwasilisha jana mapendek-
€70 ya mapato na matumizi ya
serikali kwa mwaka wa fedha
2022/23 bungeni, Waziri wa
Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu
Nchemba, alisema serikali inap-
endekeza kurekebisha Sheria
ya VAT Sura ya 148 ili kurahisi-
sha utaratibu wa usajili wa wali-
pakodi wanaotoa huduma za
kidijitali bila ya kuwa na makazi
nchini.

Alisema hatua hiyo inalenga
kwenda sambamba na mwam-
ko wa shughuli za kibiashara
duniani zinazofanyika kwa njia
ya mtandao ambapo inatarajia
kuiongezea serikali mapato ya
Sh. bilioni 34.24.

TOZO SIFURI MAFUTA

Waziri huyo alisema serikali
imependekeza kutoza kwa ki-
wango cha asilimia sifuri katika
bidhaa za mafuta ya kula yanay-
ozalishwa nchini kwa mwaka

mmoja ili kuleta unafuu wa bei.

Dk. Mwigulu alisema pia
serikali inapendekeza kutoa
msamaha wa VAT kwenye miti
ambayo haijachakatwa ambapo
hatua hiyo itapunguza mapato
kwa Sh. bilioni 8.814.

“Kusamehe VAT kwenye ma-
lighafi zinazotumika kuzalisha
mitungi ya gesi zinazotambu-
lika ili kuwapa unafuu wazal-
ishaji wa mitungi ya gesi na
kulinda viwanda vya ndani,”
alisema.

Aliongeza kuwa msamaha
husika utatolewa baada ya
mzalishaji kutia saini Mkataba
wa Utekelezaji na Serikali.

Pia, alisema anapendekeza
kutoza VAT kwa kiwango cha
sifuri kwenye mbolea inayozal-
ishwa nchini kwa mwaka mmo-
ja, kutoa VAT kwenye vifaa vya
kupima kiwango cha maji na
unyevunyevu kwenye udongo
ambapo hatua hiyo itapunguza
mapato ya serikali ya Sh. bilioni
2.99.

“Kusamehe VAT kwenye vy-
andarua vinavyotumika katika
uzalishaji wa mboga na maua,
vifaa vya kupima kiwango cha

unyevunyevu, hatua hii in-
atarajia kupunguza mapato ya
serikali kwa kiasi cha Sh. bilioni
1.63,” alisema.

Waziri huyo alipendekeza
kusamehe VAT kwenye magari
yenye jokofu na vyumba vya
ubaridi ili kuzuia mazao ku-
haribika baada ya mavuno na
kuchochea kilimo cha kisasa
na hatua hiyo inatarajia kupun-
guza mapato ya serikali kwa Sh.
bilioni 3.74.

Pia alisema kusamehe VAT
kwenye vanila ya Kkijani isi-
yochakatwa, kamba za katani
zinazozalishwa nchini, mtindi
(yoghurt) na maziwa yanayo-
zalishwa kwa joto la juu na
kudumu kwa muda mrefu, vi-
fungashio vya maziwa, hereni
za mifugo za kielektroniki, vifaa
vya machinjio, mbegu za mal-
isho, vifaa na mitambo ya hali
ya hewa vinavyoingizwa

KODI YA ZUIO

Alipendekeza kuondoa msa-
maha wa kukata Kodi ya Zuio
kwenye malipo ya upangishaji
nyumba, vyumba na majen-
go ya biashara na Kamishna

Mkuu wa Mamlaka ya Mapato
(TRA) ataingia makubaliano ya
uwakala na Ofisi ya Rais - TAMI-
SEMI juu ya usimamizi na uku-
sanyaji wa kodi hiyo.

Dk. Mwigulu pia alipende-
keza kutoza kiwango cha mfuto
(flat rate) cha Sh. milioni 3.5
ikiwa ni kodi ya mapato inayo-
paswa kulipwa kwa kila magari
ya mizigo na mabasi ya abiria
kwa mwaka na hatua hiyo in-
atarajiwa kuiongezea mapato
ya Sh. milioni 141.05.

MIKOPO MAKUNDI MAAL-
UM
Alipendekeza  kugawanya

asilimia 10 ya mapato ya ndani
ya halmashauri ambapo asilim-
ia tano ipelekwe kwenye miun-
dombinu na masoko ya mach-
inga, asilimia mbili kwa ajili ya
mikopo kwa vijana, asilimia
mbili kwa ajili ya wanawake na
asilimia mbili kwa ajili ya watu
wenye ulemavu.

TOZO VINGAMUZI

Pia alipendekeza kuanzisha
utaratibu wa kutoza ada ya Sh.
1,000 hadi 3,000 kwenye ada ya
matumizi ya kingamuzi kulin-
gana na kiwango cha matumizi.

Deni la serikali
- lapaa kwa 14%

: Na Salome Kitomari, DODOMA

DENI la serikali limeongezeka kutoa

: Sh. trilioni 60.72 Aprili 2021 hadi Sh.
* trilioni ©9.44 Aprili 2022, ikiwa ni
: ongezeko la asilimia 14.4.

Katika mchanganuo wa ukuaji wake,

1 deni la nje limekua kutoka Sh. tril-
*joni 22.37 hadi 47.07 huku sababu za

: ongezeko hilo zikitajwa kuwa ni mikopo
mipya kutoka vyanzo vyenye masharti
¢ nafuu na ya kibiashara kwa ajili ya

¢ kugharamia miradi ya maendeleo.

Waziri wa Fedha na Mipango, DK.

: Mwigulu Nchemba, alibainisha hayo

* bungeni jijini hapo jana alipowasilisha

¢ Taarifa ya Hali ya Uchumi wa Taifa kwa
: Mwaka 2021 na Mpango wa Maendeleo
: va Taifa kwa mwaka 2022/23.

“Ongezeko la deni lilitokana na ku-

: tolewa kwa hatifungani maalumu yenye
: thamani ya Sh. trilioni 2.18 kwa ajili ya

¢ deni la Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa

¢ Watumishi wa Umma (PSSSF) lililotoka-

* na na michango ya watumishi wa kabla
: ya mwaka 1999.

“Taarifa ya tathmini ya uhimilivu wa

¢ deni iliyofanyika Novemba 2021, inao-
* nyesha kuwa deni la serikali bado ni

: himilivu katika kipindi cha muda mfupi,
¢ wa kati na mrefu kwa kuzingatia ukomo
* wa viashiria vyote vinavyokubalika

¢ kimataifa,” alisema.

Kuhusu ugharamiaji wa mpango wa

2022/23, alisema serikali inakadiriwa
¢ kuwa jumla ya Sh. bilioni 15,004.8,

* sawa na asilimia 36.2 ya bajeti yote ya
: serikali zitatumika kugharamia miradi
¢ ya maendeleo ikijumuisha miradi ya

: huduma za jamii.

Dk. Nchemba alisema katika kuongeza

: ushiriki wa sekta binafsi kama injini

: muhimu va utekelezaji wa miradi, seri-
¢ kali itahakikisha miradi yote inayovutia
: uwekezaji wa sekta binafsi inatekele-

: zwa kwa utaratibu wa ubia kati ya
Sekta ya Umma na Sekta Binafsi (PPP)

: na ‘Joint Venture' (ubia) kwa kutumia

. utaratibu wa kampuni maalumu (Special
Purpose Venhicle).
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TANGAZO

VisionFund

TANZANIA

VISIONFUND TANZANIA MICROFINANCE BANKLTD

VACANCIES

VisionFund Tanzania Microfinance Bank Ltd (VFT MFB) formerly known as SEDA is a fast growing and reputable
Micro Finance Bank (MFB), has a loan book of TZs. 17 billion and 30,000 customer base, more that 5,000 of them
being small holder farmers. VFT-MFB is seeking to employ a dynamic and committed Tanzanian young men &
women who have passion for people’s economic development to fill in the vacant positions detailed here below;

Work reference no. :009/22
Position : Business Centre Manager
Reporting to : Regional Manager

Responsibility:
+ To develop business plan and annual work plan of the Business Centre and ensure an efficient performance
of the Business Centre to achieve the set targets. To market VFT-MFB products and services & conduct
market survey within the prescribed areas of operation.

Main tasks

1. To ensure efficient performance of the Business Centre

2. Ensures that the Business Centre meets or exceeds the targets as agreed upon the business plan

3.Chairs Business Centre Credit Committee and participates in evaluating, approving or rejecting loans
according to policies

4. Implements policies, procedures and internal controls at the Business Centre

5. Oversees implementations of internal controls, audit issues and compliance at the Business Centre

6. Mentoring and coaching of staff and maintains a harmonious working relationship among the staff

7. Monitors staff performance and coordinates with P&C on performance management

8.Develop & maintains good working relations with staff, customer relationship and ensure customer
satisfaction

Education/Experience
+ Bachelor Degree in Economics, Marketing, Accounting and Business Administration
+ Very good knowledge of oral & written English
+ Very good analytical & reporting skills
+ Proficient with Microsoft applications
+ 3 years’ experience Banking or Microfinance operations

Work reference no. :010/22

Position : Loan Officer

Reporting to : Branch/Business Centre Manager
Responsibility

+ To build and maintain a high quality loan portfolio which involves identifying clients, implementing and
managing a credit program within a designated operation area of VFT-MFB and in accordance to the set
policy and procedures.

Main Tasks
1. Does client recruitment and orientation to VFT-MFB loan products and services.
2. Process loan applications and do follow up on loan repayments.
3. Provide quality and good customer service to clients this include business counselling

Education/Experience
+ Bachelor Degree in Marketing, Accounting, Business administration and Community Development.

Special / Personal Abilities

+ Excellent character and unquestionable integrity

+ Ability to do exact and detailed analysis for all loan applications
Good negotiation skills and highly determined to accomplish tasks
Good Oral and written communication skills
+ Have a very clean bill of health willingness to take on field work
Must be a self-starter, highly motivated, organized, and detail-oriented
Model and demonstrates effective Christian leadership
+ Motor cycle driving license

Work reference no. :011/22
Position : Call Centre Officer
Reporting to : Operations Manager

Responsibility
+ Call Center Officer is required to ensure maximum customer satisfaction by receiving customer calls and
handling customer enquiries on time.

Main Tasks

1. To initiate reconciliation process by calling customers from customer suspense account for the customers
paid via Mobile operators

2.To record customer inquiries & complains from outgoing calls and respond accordingly or assign
responsible parties and follow-up response

3.To collect exit customer feedback and customer satisfaction survey especially for drop-out customers with
good repayment history

4.To conduct Disbursement tests before loan and/or after loan disbursement on sampling basis especially for
loans above branch level

5. To report suspicious/alarming call findings to supervisor/Head of department.

6.To conduct Delinquency test from CRM portal to establish if true and produce complied report to
responsible parties and Management.

7.To prepare weekly/monthly consolidated Customer feedback from outgoing calls, disbursement and
delinquency test report for SMT

Education/Experience
+ Bachelor Degree in Customer Relations, Business Administration, Human Resources or any related field.
+ Must have a clear understanding of microfinance bank activities
+ Very good knowledge and comfort dealing customers from diverse societies
+ Very good analytical & reporting skills
+ Proficient with Microsoft applications
+ Atleast 1 (one) year experience in Call Centre operations

Work reference no. :012/22
Position : Personal Assistant
Reporting to : Chief Executive Officer

Responsibility
+ Provide full administrative and secretarial support to the CEO and ensure smooth management of day to day
affairs, and most effective use of his/her time. Handle sensitive and complex issues in a professional and
objective manner and take initiatives as appropriate in CEQ’s absence.

Main Tasks

1. To manage CEO's electronic diary and manage his calendar appointments accordingly

2.To manage CEQ's travel arrangements for Business and personal activities

3. Ensure all incoming correspondences are dealt with by the CEO or other staff as appropriate

4. Maintain records of CEQ’s contact, data management and filling

5. Screen calls, inquiries and requests, and deal with them when appropriate

6.0rganize meetings and ensure the CEO is well prepared for those meetings, prepare meeting agendas,
pre-meeting briefings, meeting papers and minutes preparation

7.Produce documents, briefing papers, reports, presentations for the CEO and proof read all incoming &
outgoing documents

8. Prepare CEQ's travel expenditure sheet and Per Diem retirements

Education/Experience
+ Bachelor Degree in Customer relation, Business administration or any related field.
+ Exceptional interpersonal and communication skills, Very good knowledge and comfort dealing visitors
from diverse societies
+ Very good analytical & reporting skills
+ Ability to deal with sensitive information with discretion and maintain confidentiality
+ Proficient with Microsoft applications
+ Atleast 1 (one) year experience in the position

Work Reference No. 1 013/22
Position : Customer Service Officer
Reporting to : Business Centre Manager

Responsibility:
+ Provides support to Business Centre Manager in day to day activities related to data entry in VFT MFB
system
+ Provide satisfactory customer service to VFT internal and external customers

Main tasks
1 Attends customer inquiries
2 Promotes/markets Savings
3 Directs customers to respective officer or right channel
4 Monitors/attends customers’ ATM usage
5 Register and solve customers’ compliances
6 Pass right information to customers
7 Issues marketing tools such as fliers to customers
8 Ensure accurate data entry
9 Acknowledges bank correspondence
10  Sends disbursement sheet to Central Processing Center
11 Post and receive the Business Centre Parcels
12 Does photo copy and printings
13 Keeps the Business Center stationeries
14 Keeps under safe custody all clients loan collaterals, files, documents and other valuable item
15  Opens savings accounts
16 Petty cash reimbursement/disbursement as per policy
17  Effect cash and cheque payment s as per authorized, approved or request voucher
18  Ensure payment of services delivery agents/partners e.g. bills, contractors, labour wages if any
19 Purchases of office items e.g. water, sugar, utensils e.t.c

Education & Experience:
+ Bachelor Degree in Accounting,
+ Must have a clear understanding of data entry and technology
+ Very good knowledge and comfort dealing with financial information
+ Very good analytical & reporting skills
+ Proficient in Microsoft office application
+ Beagood leader
+ Very good communication and marketing skills (both written and verbal)

Mode of Application:
Interested and suitably qualified individuals should forward their application letter, attaching copies of their
academic and professional certificates; detailed CV's with three referees to; vftHRstaff@vftz.co.tz.

The position should be the subject of the email application.
OR; through the postal address below:

The Chief Executive Officer,

VisionFund Tanzania Microfinance Bank Limited,

P. 0. Box 1546,

Arusha TANZANIA.

The application should reach the undersigned not later than
26™ June 2022.

N.B. Only short-listed candidates will be contacted
Disclaimer

VisionFund Tanzania Microfinance Bank would like to inform the general public that it has not engaged any
consultant/agent to conduct recruitment on its behalf.
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Royal Tour itumike kupanua
uwekezaji nchini

WINGI wa watalii wanaoingia nchini kwa sasa unaonyesha kuchang-
iwa na matokeo ya filamu ya Royal Tour na kulegezwa kwa masharti
ya corona ambayo yamesaidia wageni kusafiri bila vikwazo vigumu.

Programu ya filamu ya Royal Tour ilizinduliwa Aprili, 2022 katika Jiji
la New York na Jiji la Los Angeles nchini Marekani na kuendelea katika
Jiji la Arusha, Dar es Salaam, Zanzibar na Dodoma.

Katika uzinduzi nchini Marekani, zaidi ya watu 6,000 walishiri-
ki wakiwamo viongozi wa kitaifa wa majiji husika, watu maarufu,
wawekezaji, wadau wa utalii na uhifadhi na wafanyabiashara mbalim-
bali.

Uzinduzi huo pia ulishirikisha vyombo mbalimbali vya habari vya
kimataifa vikiwamo; vituo vya televisheni na redio vya CBS, Fox News,
NBC, YouTube na PBS - Amazon Prime video.

Kwa mujibu wa Chama cha Waongoza Watalii Tanzania (TATO),
mwishoni mwa Machi, mwaka huu, chama hicho kimepokea wageni
zaidi ya watalii 300,000 kutoka Ulaya na 50,000 Marekani hali inay-
ofanya hoteli zinazopokea na kulaza wageni kuelemewa.

Tunasema huu ni mwanzo mzuri wa matokeo ya filamu ya Royal
Tour kuutangaza utalii wa Tanzania na kufanya watu wa mataifa men-
gine ya nje kuvutiwa kuja kuona vivutio vyetu.

Fursa hii itumike kuwekeza kwenye hoteli nyingi zaidi zitakazoweza
kupokea wageni badala ya kuwapoteza kwa kukosa pa kuwaweka.

Pia wageni wa mataifa mengine kama Ufaransa, Italia, Dubai, Uturu-
ki pamoja na Spain, wameanza kuingia nchini kwa wingi kushuhudia
vivutio hivyo.

Kiuchumi, maliasili na malikale zimeendelea kuchangia katika kuin-
giza fedha za kigeni na Pato la Taifa (GDP) kupitia utalii, ajira, nishati,
elimu, utafiti, utamaduni, burudani na tiba. Sekta ya Utalii huchangia
takribani asilimia 25 ya fedha za kigeni na zaidi ya asilimia 17 katika
Pato la Taifa.

Kutokana na juhudi za serikali za kuendeleza na kuimarisha
utangazaji wa vivutio vya utalii nchini, idadi ya watalii wanaoingia
nchini kutoka katika nchi mbalimbali duniani imeongezeka kutoka
9,847 mwaka 1960 hadi kufikia watalii 1,527,230 mwaka 2019. Kadha-
lika, kumekuwapo na ongezeko la mapato yatokanayo na watalii, kwa
mfano mwaka 1995 mapato yalikuwa Dola za Marekani milioni 259.44
na yaliendelea kuongezeka hadi kufikia Dola za Marekani bilioni 2.6
mwaka 2019 kabla ya ugonjwa wa UVIKO-19.

Kutokana na serikali kukabliliana na ugonjwa wa UVIKO-19 idadi ya
watalii imeanza kuongezeka kutoka watalii 620.867 mwaka 2020 hadi
kufikia 716,169 Oktoba 2021.

Juni 4, mwaka huu, kwa mara ya kwanza kampuni ya watalii duniani
ya Eurowings Discovery ilitua katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa
wa Kilimanjaro (KIA), ikiwa na watalii 130 waliokuja kutembelea vi-
vutio mbalimbali kama Mlima Kilimanjaro, Zanzibar, Serengeti na
Ngorongoro.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa, alisema kuja
kwa ndege hiyo ni heshima na jambo muhimu kwa sekta ya utalii,
huku Mwenyekiti wa Bodi ya KADCO, Dk. Natu Mwamba, akisema
filamu hiyo imeongeza ujio wa watalii na wawekezaji nchini.

Wiki iliyopita, Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, alilieleza Bunge kuwa
kwa sasa kuna mafuriko ya watalii huku akisema mji wa Karatu ume-
pokea wageni wengi kuliko miaka mingine na kichocheo kikubwa ni
filamu ya Royal Tour.

Wizara ya Maliasili pia imeendelea kuhamasisha utalii wa ndani
kupitia kampeni na programu mbalimbali, hatua ambazo zimeongeza
idadi ya watalii wa ndani waliotembelea maeneo ya hifadhi, vituo vya
malikale na makumbusho kutoka watalii 562,549 mwaka 2020 hadi
788,933 mwaka 2021 sawa na ongezeko la asilimia 40.2. Ongezeko
la idadi ya watalii limechangiwa na juhudi mbalimbali zikiwamo;
kampeni za kutangaza utalii, maadhimisho na maonyesho mbalim-
bali.

Uhamasishaji huu uwe chachu pia ya kuboresha vituo vingi zaidi na
kuvutia watalii wengi kuvitembelea.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Kasika

MIRADI 52 ya maendeleo katika mikoa
mbalimbali ilikataliwa wakati wa mbio
za Mwenge wa Uhuru za mwaka jana, ku-
tokana na kile kilichoelezwa kuwa ni ku-
jengwa chini ya kiwango.

Hiyo ni taarifa ilitolewa na Makamu wa
Rais Dk. Philip Mpango, wakati akizindua
mbio za Mwenge mwaka huu wa 2022
mjini Njombe.

Kutokana na hali hiyo, akawaagiza Taasi-
si ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU), kuharakisha uchunguzi,
ili watuhumiwa wa kuchakachua kazi za
ujenzi na miradi mingine wafikishwe ma-
hakamani haraka na haki itendeke.

Kuchakachua miradi ya maendeleo,
ufisadi na hata wahusika kutofanya kazi
za kandarasi wanazopewa imekuwa iki-
ibuliwa na Mbio za Mwenge wa Uhuru kila
mwaka, hali ambayo inaonyesha kuwa
huenda wananchi hawajui wajibu wao na
haki ya kufuatilia utekelezaji wa miradi ka-
tika maeneo yao.

Ikumbukwe kuwa, serikali imekuwa iki-
tafuta fedha hata za mikopo nje na ndani
ya nchi na nyingine pesa zinazotolewa na
walipa kodi ili kujenga miradi mbalimbali
ya maendeleo kwa ajili ya wananchi wake,
hivyo hujuma zinazoibuliwa na Makamu
wa Rais, zinaongeza uchungu.

Hivyo, wananchi kwa upande wao ni
vyema sasa wakaamka na kujua kuwa ni
nguzo muhimu ya kufuatilia na kuhakiki-
sha miradi hiyo inalingana na thamani
ya fedha iliyotumika badala ya kujiweka
pembeni na kuacha wajanja wachache
wajinufaisha kwa jasho la Watanzania
wengi wakiwamo maskini wanaovuja
jasho.

Ingependeza kuona kuwa wananchi wa-
nashirikishwa na wanafuatilia kwa karibu
utekelezaji wa miradi ili kodi ambayo wa-
naitoa iwe na matokeo chanya.
mradi wa umeme, maji, hospitali, shule au
barabara kukaa kimya hadi uchakachuaji
uibuliwe na Mwenge wa Uhuru, ni sawa na
kuruhusu hujuma hizo ziendelee kuwapo
bila kudhibitiwa.

Kwa
mfano,
daraja
linaweza
kujengwa
chini ya
kiwango
na
baadaye
likabomo-
kana
likasa-
babisha
maafa
kwa wa-
tumiaji.

-miradi si kusubiri Mwenge

Hujuma hizo zinaweza kusababisha
serikali isifikie ilichokusudia kukifanya
kwa ajili ya maendeleo hayo ya nchi
na watu wake.

Uchakachuaji wa miradi ya maende-
leo unaoongeza gharama zisizotarajiwa
kwa kurudia upya ujenzi wa wake lakini
pia kutumia fedha mara dufu.

Ninadhani kwamba, Mbio za Mwenge
wa Uhuru za mwaka huu zisaidie kuwa-
kumbusha wananchi kufuatilia miradi
inayotekelezwa katika maeneo yao na
kuondolea dhana kwamba ufuatiliaji huo
ni jukumu la serikali.

Pia ninaamini kuwa serikali inapotoa
fedha kwa ajili ya maendeleo inatarajia
kuona zinatumika ilivyokusudia, ikiwa
ni pamoja na utekelezaji wa miradi kul-
ingana na thamani ya fedha iliyotumika.

Jambo hilo linahitaji usimamizi na
ufuatiliaji wa pamoja kuanzia kwa wa-
nanchi na serikali, ili kuziba mianya yote
ya uchakachuaji ambayo imekuwa ikitu-
miwa na baadhi ya wasimamizi.

Kimsingi, wasimamizi hawapaswi ku-
tumia nafasi za kujinufaisha kwa kodi za
Watanzania na kutekeleza miradi chini ya
kiwango, jambo ambalo ni hatari, lakini
ni kukosa hofu ya Mungu na hata kusaba-
bisha hatari na kutishia maisha.

Kwa mfano, daraja linaweza kujengwa
chini ya kiwango na baadaye likabomoka
na likasababisha maafa kwa watumiaji.

Hivyo, ni vyema wananchi wawe
mstari wa mbele kufuatilia miradi inay-
otekelezwa kwenye maeneo yao, kwa ajili
ya maendeleo, lakini na usalama wao.

Utaratibu huo unaweza kusaidia
kuziba mianya ya hujuma inayotumika
kutekeleza miradi ya maendeleo chini ya
kiwango na kuisababishia serikali hasara
na kuongeza umaskini kwa taifa.

Viongozi wa CCM, serikali, vyama vya
upinzani na asasi za kiraia washiriki ku-
fuatilia na kupigia kelele kazi hafifu kwe-
nye maeneo yao na kuiarifu TAKUKURU
badala ya kusubiri Mwenge.

Heri kukinga ufisadi kuliko kuuacha
ufanikiwe.
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WFP yatumia bil. 5/-
miradi ya wakulima

Na Faustine Feliciane, KIGOMA

SHIRIKA la Umoja wa Mataifa la
Mpango wa Chakula Duniani (WFP),
limetumia zaidi ya Shilingi bilioni tano
kutekeleza mradi wa kuwainua wakuli-

ma katika wilaya za Kasulu, Kibondo na

Kakonko.

WFP Kwa kushirikiana na mashirika
mengine ya Umoja wa Mataifa wa-
natekeleza mradi wa ‘Kigoma Joint
Program’' (KJP) na WFP imejikita kwe-
nye sekta ya kilimo na kutumia kiasi
hicho cha fedha kutekeleza mradi huo.

Akizungumza na waandishi wa habari,
Mkuu wa Ofisi ya WFP wilayani humo,
Said Johari, alisema kuwa mwanzo wa
mradi huo ulioanza mwaka 2018, WFP
imetumia Sh. milioni 137 kukarabati
maghala ya kuhifadhia mazao ambayo
yalikuwa katika hali mbaya na hay-
akuwa yakitumika.

“Milioni 137 pekee zimetumika kwe-
nye kukarabati maghala hayo, Kasulu
yapo zaidi ya matatu, Kibondo mawili,
pia tumenunua maturubai, vifaa vya
kupima unyevunyevu kwenye mazao,”
alisema Johari.

Alisema, wametumia Sh. milioni 237
kutengeneza maeneo ya kukaushia
mazao Katika wilaya tatu, pia Sh. milio-
ni 84 kununua vifaa zikiwamo mashine
26 za kupukuchulia mahindi.

“Mashine hizi zimegawanywa katika
wilaya nne, Kasulu DC mashine saba,
Kasulu (3), Kibondo (9) na Kakonko
(7) ambazo zote zimekabidhiwa kwa
wakulima kupitia Amcos zao,” alisema
Johari.

“Fedha bilioni 4.5 zimetumika kwenye
utekekezaji wa miradi mbalimbali na
hizi nyingine jumla yake milioni 596
zimetumika kwenye ununuaji wa vifaa
na ukarabati niliousema, jumla yake
sasa fedha zilizotekekeza mradi zin-
afika bilioni 5.96," alisema.

Aidha, Kwa msimu huu wa mazao,
WFP imepanga kununua tani 43,000
nchi nzima kwa ajili ya kulisha wakim-
bizi wa ndani na nje ya nchi.

“Tumepanga kununua tani 3,000
za maharagwe, 10,000 za mtama na
30,000 za mahindi, mazao haya husu-
sani mahindi na maharagwe tunatege-
mea kupata kwa wingi hapa Kigoma,
lakini pia tutanunua na mikoa mingine,”
alisema Johari.

Mkuu wa Wilaya ya Kibondo, Kanali
Aggrey Magwanza, alisema mradi huo
wa KJP, WFP wamefanya mambo
makubwa katika kuwainua wakulima
kwa kuweka mazingira mazuri katika
kilimo.

“WFP wametusaidia sana kwenye
soko la mazao ya kilimo, kwa sasa
wakulima wa hapa Kibondo, Kasulu
na Kakonko hawana hofu ya soko la
mazao yao, wenzetu hawa wananunua
mazao yote yenye ubora hususani ma-
hindi na maharagwe,” alisema Kanali
Magwanza.

Alisema kutokana na elimu kwa
wakulima na uwekezaji wa WFP, soko
linazidi kupaa ikilinganishwa na hali ili-
vyokuwa kabla ya kuwapo kwa mradi
huo wa KJP.

“Huko nyuma mkulima alikuwa hanu-
faiki, mtu wa kati (dalali) ndiye alikuwa
ananufaika zaidi, lakini tangu WFP
waingie sokoni kununua mazao, mkuli-
ma anaona thamani ya jasho lake,”
alisema Kanali Magwanza.

Na Mwandishi Wetu

BODI ya Wakurugenzi wa
Baraza la Taifa la Usimamizi wa
Mazingira (NEMC) imefanya
ukaguzi katika mradi wa ujen-
zi wa reli ya kisasa (SGR) na
kushauri masuala mbalimbali
ya mazingira.

Hatua hiyo ya NEMC ni
utekelezaji wa maagizo ya
Kamati ya Kudumu ya Bunge,
Uwekezaji, Viwanda na Maz-
ingira ambapo waliagiza mi-
radi ya kimkakati inapojengwa
baraza hilo lifuatilie kwa karibu
badala ya kusubiri athari zito-
kee ndio hatua zichukuliwe.

Akizungumza jana katika
ziara hiyo ya ukaguzi kutoka
Dar es Salaam hadi Ruvuy,
Mwenyekiti wa Bodi hiyo,

Prof. Esnath Chaggu, alisema
wamefika kukagua uzingatiaji
wa masuala ya mazingira ka-
tika mradi huo mkubwa wa
muhimu kwa taifa.

“Usafirishaji kwenye nchi
yetu ni suala la muhimu sana
ndiyo maana mradi huu mkub-
wa umeanzishwa, kwa taarifa
ambazo tumezipata uzingatiaji
wa masuala ya mazingira una-
fanyika vizuri sana na wanafua-
tilia kwa karibu,” alisema.

Aliongeza kuwa Shirika la
Reli Tanzania (TRC) limeamua
kuanzisha kitengo maalum kin-
achohusika na mazingira am-
bapo wanahakikisha wameajiri
wataalamu wa mazingira.

Mwenyekiti huyo alisema
utendaji kazi ukiwa na wata-
laamu ni jambo jema na kiten-

g0 hicho ni muhimu kuwapo
kwenye shirika hilo.

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC,
Dk. Samuel Gwamaka, alisema
ziara ni utekelezaji wa kama-
ti hiyo ili kutosubiri athari
zitokee ndipo baraza lichukue
hatua.

“Hata Rais Samia Suluhu
Hassan amekuwa akisisitiza
miradi hii mikubwa ya maen-
deleo sisi NEMC tuwe karibu
nayo ili kushauri pale mambo
hayaendi vizuri ya kimazingi-
ra,” alisema.

Alibainisha kuwa  katika
ziara hiyo wamezungumza
na menejimenti ya TRC am-
bapo miongoni mwa mambo
yaliyozungumzwa ni kero am-
bayo wananchi wamekuwa
wakiipata wakati wa ujenzi iki-

'NEMC yafanya ukaguzi SGR

wamo eneo la Kipawa kuwa na
mafuriko.

“Tumeshauriana jinsi ya ku-
chukua hatua ili kusitokee tena
tatizo, kuna maeneo mbalim-
bali kwenye hii SGR walikuwa
wamezoea kuyavuka, sehemu
kubwa sasa hawataweza ku-
vuka kutokana na senyenge
kubwa ambayo imewekwa kwa
usalama wao, maeneo hayo
tumeshauri,” alisema.

Alieleza kuwa menejimenti
hiyo imesema mipango ipo
mbioni ya kuondoa kero kwa
wananchi hasa ya vivuko
kwa watu wanaokwenda kwa
miguu.

“Pale Majumba Sita na mae-
neo mengine wameanza ujenzi
wa vivuko, tunataka reli hii iwe
rafiki kwa watu,” alisema.

Ofisa Huduma kwa Wateja wa Benki ya NMB, Neema Kazoviyo (katikati), akibonyeza kompyuta kuwasiliana na
mmoja wa washindi 10 wa droo ya Bonge la Mpango Awamu ya Tatu, chini ya kampeni ya Teleza Kidijitali ya NMB,

Kubahatisha Tanzania (GBT) Irene Kawili na Meneja wa tawi hilo, ‘Demetrius Kugesha. PICHA: MPIGAPICHA WETU

RC Homera aipongeza TARI maonyesho kilimo biashara

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya,

Juma Homera, ameipongeza

Taasisi ya Utafiti wa Kilimo
Tanzania (TARI) kwa kuandaa
maonyesho ya kilimo biashara
katika mashamba ya mfano ya
TARI Uyole kwa kushirikiana
na wadau mbalimbali wa kili-
mo likiwamo Baraza la Nafaka
la Afrika Mashariki (EAGC).
Katika hotuba yake wakati
akifungua maonyesho hayo,
Homera aliwataka wakulima
na wadau wa kilimo kuzin-
gatia kanuni bora za kilimo
kwa kutumia mbegu bora na
kushirikiana na wataalamu wa
kilimo ili kupata utaalamu wa
uzalishaji wa mazao yenye tija
katika kuinua uchumi wa nchi.
Alizitaka taasisi za huduma
za kilimo ukiwamo Wakala
wa Pembejeo (mbolea, mbegu
bora na viuatilifu) kuweka pro-

gramu endelevu za upatikanaji
wa pembejeo hizo na kuwata-
ka wataalamu wa kilimo kuen-
delea kutoa elimu ya matumizi
sahihi ya mbegu bora, mbolea
na viuatilifu kwa wakulima ili
kuongezea tija.

Maonyesho hayo yaliyobeba
kaulimbiu ‘Mageuzi ya Kilimo
Biashara, Jiandae Kuhesabiwa
kwa Mipango Endelevu’, ni se-
hemu ya utekelezaji wa

Agenda 10/30 inayoongo-
zwa na kaulimbiu ya ‘Kilimo
Biashara’.

Akitoa salamu za TARI ka-
tika maonyesho hayo, Mwak-
ilishi wa Mkurugenzi Mkuu,
Dk. Richard Kasuga, alimshuk-
uru mgeni rasmi na uongozi wa
Mkoa wa Mbeya kwa kuweka
kipaumbele kusaidia utafiti hu-
susan Kituo cha TARI Uyole.

Dk. Kasuga pia aliipongeza
na kuishukuru serikali na
Wizara ya Kilimo Bashe kwa

kutenga fedha kwa ajili ya utafi-
ti na kuzalisha mbegu bora ili
kuongeza tija, kuwa na uhakika
wa chakula, kipato, kuboresha
lishe na kuchangia ukuaji wa
uchumi katika nchi.

Dk. Kasuga alisema katika
mwaka 2021/22, serikali iliiten-
gea TARI Sh. bilioni 11 kwa ajili
ya maendeleo kutoka takribani
Sh. bilioni saba mwaka 2020/21
na katika mwaka 2022/23,
serikali imeitengea TARI Sh.
bilioni 41 kwa ajili ya miradi ya
maendeleo ambayo itachangia
ufikiwaji wa Agenda 10/30 kwa
kuongeza upatikanaji wa mbe-
gu bora na kuendeleza utafiti
wa kilimo nchini.

Mkurugenzi wa Kituo cha
TARI Uyole Dk. Tulole Bucheye-
ki, alisema maonyesho haya
ya kilimo biashara ambayo
yanafanyika kwa mwaka wa
nne mfululizo, yamekuwa na
mafanikio makubwa kwa ku-

waunganisha wadau wa kilimo
katika mnyororo wa thamani.
Dk. Bucheyeki aliongeza kuwa
matokeo ya utafiti hayawezi
kuleta tija inayokusudiwa bila
kushirikisha wadau wa kilimo
katika kuzisambaza teknolojia
hizo ili zilete matokeo tarajiwa.

Katika maonyesho ya kilimo
biashara, TARI ilitambulisha
teknolojia za mazao ya nafaka
(ngano, mahindi na ulezi), ma-
harage, soya, pareto, viazi mvi-
ringo, parachichi na uhandisi
kilimo.

Taasisi na kampuni zingine
zilizoshiriki maonyesho ya kil-
imo biashara ni Seed Co, Kibo
Seed, Highland Seed Growers,
Beula Seed, Agriseed, Masham-
ba and Tractor, Syngenta Tan-
zania, Agro Z na Mosanto.

Zingie ni YARA, Minjingu,
Zam seed, Meru Agro, CORTE-
VA, MATI Uyole, TALIRI, West-
ern Seed na PANNAR.
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Wanajeshi warejea na

mikakati kuukabili ugaidi

Na Richard Makore,
MWANZA

KIKOSI cha askari wa ul-
inzi na usalama cha watu 293
kilichoenda kwenye mafunzo
maalum yaliyohusisha nchi sita
za Jumuiya ya Afrika Mashari-
ki (EAC), kimerejea nchini
kikiwa na mambo makuu
manne.

Kikosi hicho kilichorejea juzi
nchini na kufikia jijini Mwanza
kimekuja na mikakati maalumu
ya kuzuia na kupambana na
suala a ugaidi nchini.

Katika kutekeleza suala hilo,
kikosi hicho ambacho kime-
kaa nchini Uganda kwa siku
14, kimejifunza mbinu mbalim-
bali za kukabiliana na tatizo la
ugaidi.

Aidha, kikosi hicho kimerejea
kikiwa na mkakati wa kukabili-
ana na majanga, uharamia na
kulinda amani kwa hapa nchini
pamoja na nchi za (EAC).

Wapiganaji hao pamoja na
raia jana walikabidhi bend-
era ya taifa waliyokabidhiwa
na Mkuu wa Kamandi ya Jeshi
la Nchi Kavu, Meja Jenerali, An-

tony Sibiti wakati wanaondoka
katika kikosi cha usafirishaji
cha Jeshi la Wananchi wa Tan-
zania (JWTZ), kilichopo Nyege-
zi, mkoani Mwanza, Mei 28,
mwaka huu.

Alazungumza na askan hao
ali Sibiti, ahsema kikosi thhO
kimerejea kikiwa na mafunzo
yaliyokusudiwa.

Alisema kimejifunza masu-
ala ya kupambana na ugaidi,
uharamia, kulinda amani na
majanga mbalimbali yanapo-
tokea kwa nchi za Jumuiya ya

Afrika Mashariki.

Alisema lengo la mafunzo :
hayo ambayo yalijulikana kama :
¢ na makazi wakati wa sensa ili nao
: wahesabiwe, wajulikane idadi na
ugaidi katika nchi wanachama :
¢ maendeleo va taifa.
kumbwa na machafuko ya ki- :
¢ Salaam mwishoni mwa wiki na
mbinu za kukabiliana na maafa :
: Jinsia, Wanawake na Makundi
¢ Maalum, Dk. Dorothy Gwajima, al-

Aliwataka askari hao kutumia :
mafunzo waliyoyapata nchini :
Uganda kulinda nchi yao na :
: kwa Wazee Duniani.

ushirikiano imara, yalilenga ku-
pata mbinu za kupambana na

wa EAC, kusaidia nchi inayo-
siasa (kulinda amani), kupata

ama majanga pamoja na uhara-
mia.

kuwa wazalendo wa kweli.

Mkuu wa Wilaya ya Temeke, Jokate Mwegelo (kulla) akikabidhi moja ya pikipiki tano aina ya Hero Hunter 125cc
kwa Kamanda wa Polisi Kanda Maalum ya Dar es Salaam, ACP Muliro Jumanne Muliro, zilizotolewa msaada na Kam-
puni ya Hero Motorcorp, kwa ajili ya matumizi ya jeshi h||o jijini jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wadau wilaya 12 wapatiwa elimu kuhusu sumukuvu

Na Joseph Mwendapole

WADAU kwenye mnyororo
wa mazao ya karanga na ma-
hindi katika wilaya 12 kati ya
18 nchini, wamepatiwa elimu
namna ya kukabiliana na tatizo
la uchafuzi wa sumukuvu kwe-
nye mazao.

Elimu hiyo inatolewa kwe-
nye wilaya 18 katika mikoa 10
ya Tanzania Bara ambayo ni
Dodoma, Morogoro, Mtwara,
Ruvuma, Tabora, Mwanza,
Simiyu, Geita na Kigoma ku-
tokana na utafiti kuonesha
kuwa wilaya hizo zinazozalisha
mazao hayo kwa wingi zina
tatizo la uchafuzi wa sumukuvu
kwa kiwango kikubwa.

Hayo yalisemwa mwishoni
mwa wiki na Ofisa Viwango
wa Shirika la Viwango Tanza-
nia (TBS) na Mratibu wa Mradi
wa Kudhibiti Sumukuvu Tan-
zania (TANIPAC) upande wa
shirika hilo, Ally Kingazi, wakati
akizungumza na waandishi wa
habari.

Alisema kuna changamoto
mbalimbali zinazochangia tati-
7o la uchafuzi wa sumukuvu
na hutokea wakati wa kuan-
daa shamba, kuvuna, baada ya
kuvuna wakati wa ukaushaji,
usindikaji na usafirishaji.

Pia, changamoto nyingine ni
kwenye uhifadhi, ambao hu-
changia uchafuzi wa sumuku-
VL

Alisema, serikali kupitia TBS
imechukua hatua mbalimbali
kwa ajili ya kudhibiti tatizo hilo,
moja likiwa ni kutoa elimu,
kujengea jamii uelewa wa
tatizo hilo na namna ya ku-
dhibiti.

Kingazi alisema shirika lime-
andaa miongozo mbalimbali ya
namna ya kudhibiti sumukuvu.

Alisema mradi huo ni wa
serikali ambao unatekelezwa
kwa kupitia Wizara ya Kilimo
ukiwa na lengo la kuimarisha
usalama wa chakula, lishe, pato
la mkulima pamoja na taifa kwa
ujumla kwa kudhibiti uchafuzi
wa sumukuvu kwenye mazao
ya mahindi na karanga.

TBS kutokana na jukumu

lake la kisheria la kusimamia
ubora na usalama wa chakula,
linatekeleza moja ya sehemu ya
mradi huo kwa kutoa elimu ya
sumukuvu kwa wananchi wali-
opo eneo la mradi kwa mazao
ya mahindi na karanga.

Alisema lengo kuu la mradi
ni kutoa elimu ya sumukuvu
ni kujengea uelewa jamii tatizo
hilo na namna ya kudhibiti.
Aliongeza kwamba sumukuvu
ina madhara tofauti katika
nyanja za kiafya na kiuchumi.

Kwa wupande wa Kkiafya,
Kingazi alisema kuna madhara
yanayojitokeza baada ya muda
mfupi ni kifo, lakini pia yapo ya
muda mrefu mfano saratani ya
ini.

. ‘Wazee, wasio makazi
wakumbukwe sensa’

Na Sabato Kasika

JAMII imetakiwa kukumbuka
makundi ya wazee na watu wasio

kuingizwa kwenye mipango va

Waziri wa Maendeleo ya Jamii

ipokuwa akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu maadhim-
isho ya Siku ya Kupinga Ukatili

Alisema, kilele cha maadhimisho

¢ ya siku hiyo hufanyika Juni 15 ya

: kila mwaka, na mwaka huu yana

¢ kaulimbiu: “Tuhakikishe wazee

¢ wanalindwa, wanasikilizwa na

i kuheshimiwa, tusikose kuhesabiwa
: kwenye Sensa ya Watu na Makazi'.

“Ni kupitia takwimu za sensa

¢ pekee, ndizo zitaweza kusaidia

¢ kupanga mipango mizuri ya nchi,

¢ hivyo tunapokwenda kuadhimisha
¢ siku hii tusiache wazee na watu

* wasio na makazi,”
: Gwajima.

alisema DK.

Waziri Gwajima alisema, ni imani

¢ yake kwamba, kila mmoja kwa

¢ nafasi yake atakuwa mstari wa

* mbele kuhimiza zoezi la sensa

¢ kwa makundi yote likiwamo la

: wazee ili kusaidia serikali kupanga
! mipango ya maendeleo.

“Lengo la maadhimisho hayo ni

¢ kuelimisha jamii kuhusu kupinga

: ukatili wa aina zote dhidi ya wa-

¢ zee ukiwamo wa kimwili, kihisia

* na kiuchumu, inatakiwa kuelimisha
: jamii juu ya changamoto zina-

: zowakabili hasa zile zinazotokana

: na mila na desturi potofu, fursa

¢ walizonazo na masuala ya uzee na
i kuzeeka,” alisema.

Aidha, alitoa takwimu za Jeshi

¢ la Polisi kuwa, katika kipindi cha

¢ Januari hadi Desemba, mwaka

¢ 2020 kulikuwa na matukio 54 ya

: kuuawa kwa wazee nchini, huku

: Januari hadi Desemba mwaka jana
¢ kukiwa shwari.

“Lakini kipindi cha Januari hadi

: Juni mwaka huu, takwimu hizo

¢ zinaonyesha kuwa kumetokea

¢ matukio katika Mkoa wa Singida,

¢ Wilaya ya Iramba la mauaji ya wa-
¢ zee watatu wanawake kwa kuhu-

: sishwa na imani za kishirikina.

: Hilo halikubaliki,” alisema.

Aliongeza kuwa, katika kukabilina

© na tatizo hilo, serikali imeunda
i mabaraza ya wazee kuanzia ngazi

: yapo taknbam 2O 749, mabaraza
* hayo kwa kushirikiana na wadau
¢ yanatumika kutoa elimu kuhusu
: ukatili dhidi ya wazee.

Katika hatua nyingine, ameitaka

¢ jamii kuendelea kujiunga kwenye
: kampeni ya Shujaa wa Maendeleo
i na Ustawi wa Jamii (SMAU-

: JATA) kupitia kiungio cha https://
¢ forms.gle/DtGthrUTLhXJp2cUA

¢ pia kwenye mtandao wa kijamii

: wa Telegram kwa link; https://t.

¢ me/+IFypK6_FB-k30TIk. Kwa

¢ upande wa Instagram ni @smau-
 jatatz.
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. Lanzibar, Oman kushirikiana
'katika sekta va mafuta, gesi

Mafia yapewa

jukumu kuongeza

mapato zaidi

Na Julieth Mkireri, MAFIA

MKUU wa Mkoa wa Pwani,

Abubakar Kunenge, amewaele-

keza viongozi wa Halmashauri
va Mafia kupanga mikakati

mipya ya kuongeza mapato na

kukuza uchumi.

Alitoa maelekezo hayo juzi
wakati wa Kikao Maalumu
cha Baraza la Madiwani cha
kujadili taarifa ya Mdhibiti na
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za

Serikali kilichofanyika wilayani

Mafia.
“Kupata hati safi ni kwa mu-
jibu wa hesabu mlizotayarisha,

kinachosaidia wananchi pamo- :
ja na kupata hati safi ni uwezo :

wa kifedha wa halmashauri,”
alisema Kunenge.

Alisema kwa sasa serikali
imetoa miradi mikubwa ya

kimkakati kwenye halmashauri :
na kutaka kuibua vyanzo vipya :

ili waweze kujiendesha.
“Nione zaidi mikakati mipya

ya kuongeza mapato kama

mipango ni ile ile bajeti ni ile

ile hatuwezi kuwa na matokeo :

mapya kwa kuwa bajeti ni
Mipango unayoipa gharama,”
alisema Kunenge.

Alielekeza madiwani wa Hal-
mashauri ya Mafia kupatiwa

mafunzo ya uchumi ili waweze :

kuwa wabunifu wa kuibua
Vyanzo Vipya vya mapato na
kutumia fursa za uchumi na
uwekezaji katika halmashauri
hiyo.

Aliipongeza Halmashauri ya
Wilaya ya Mafia kwa kupata
hati safi kwa miaka sita mfu-
[ulizo.

Kuhusu migogoro ya ardhi
kwenye halmashauri hiyo,
Kunenge alisema kuwa ame-
ombea fedha serikalini ili
kisiwa hicho kipimwe na ku-
pangwa.

Aliwataka viongozi wa hal-
mashauri hiyo kuandaa wa-
nanchi na mabadiliko

makubwa ya kiuchumi kisiwani

humo.

Alimwelekeza Katibu Tawala
mkoa kufuatilia hoja zote zi-
lizojirudia na kuwachukulia
hatua wote waliosababisha
hoja hizo, pia ameitaka
halmashauri hiyo kufunga
hoja zote zilizo ndani ya
uwezo wao ifakapo Septemba
30.

Kuhusu kikwazo cha madak-
tari na wahudumu wa afya
alimwelekeza Mganga Mkuu
wa wilaya hiyo kuanza mpan-
g0 wa hospitali inayotembea
(mobile clinic) wakati serikali
inatafutia ufumbuzi kikwazo
hicho.

Naye Mkaguzi wa Nje wa

Hesabu za Serikali, Mary Dibo- :

g0, alisema halmashauri hiyo

kwa mwaka wa fedha 2020/21

imepata hati safi na hoja zili-

zotakiwa kujibiwa ni 54 zilizo-

jibiwa 24 na kubaki 30.

Na Frank Monyo

UMUIYA ya Watoa Hu-
duma katika Sekta ya
Mafuta na Gesi (ATOGS)
na Jumuiya ya Watoa
Huduma katika Sekta ya Mafuta
na Gesi Zanzibar, wamesaini
makubaliano ya kushirikiana
katika sekta ya mafuta na gesi
na Jumuiya ya Huduma za
Petroli ya nchini Oman.
Makubaliano  hayo  ya-
mefanyika wakati wa ziara
ya kiserikali ya Rais Samia
Suluhu Hassan katika nchi hiyo.

hﬁu

Hafla ya kutiliana saini ili-
fanyika juzi Muscat, wakati
wa kongamano la kibiashara
huku yakishuhudiwa na Wa-
ziri wa Biashara na Viwanda na
Uwekezaji wa Oman, Qais bin
Mohammed Al Yousef, Balozi
wa Tanzania Oman, Abasi Kil-
ima na wawakilishi wa serikali
za Oman na Tanzania.

ATOGS iliwakilishwa na
Mwenyekiti wake Abdulsamad
Abdulrahim na ZAOGS iliwakil-
ishwa na Ali Amour ambaye ni
mjumbe wa bodi.

Akiongea na Nipashe muda

mfupi baada ya kutiliana saini
mkataba huo, Mwenyekiti wa
ATOGS, Abdulrahim, alisema
utawezesha taasisi hizo tatu
uzoefu kwenye maeneo mbal-
imbali ikiwa ni pamoja na kip-
aumbele kwa wazawa pamoja
na fursa zilizopo kwenye sekta
ya mafuta na gesi kupitia miradi
mbalimbali.

“Makubaliano tuliyosaini
leo yatawezesha taasisi zetu
kuandaa makongamano, war-
sha na semina za pamoja kwa
ajili ya kuwajengea uwezo wa-
nachama wake,” alisema Abdul-

paEngiaeEaER it

rahim.

Alisema mkataba huo ume-
sainiwa katika muda muafaka.
“Ni juzi tu nchi yetu imesaini
mkataba wa uchakataji na
usindikaji wa gesi asilia na
kwa hiyo uzoefu tutakaoupa-
ta katika wushirikiano wetu
huu utatuwezesha tujipange
vyema zaidi kwenye fursa,”
alisema.

Abdulrahim, aliongeza kuwa
OPAL wapo mbele na kwamba
watajifunza na kunufaika na
mengi kutoka kwao.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Watoa Huduma katika Sekya ya Mafuta na Gesi Tanzania (ATOGS), Abdulsamad Ab-
dulrahim (katikati), Mjumbe wa Bodi ya Jumuiya ya Watoa Huduma Kkatika Sekta ya Mafuta na Gesi Zanzibar
(ZAOGS), Ali Amour (kushoto), pamoja na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Jumuiya ya Huduma za Petroli Oman, Abdulrah-
man Alyahyai, wakisaini mkataba wa ushirikiano kati va taasisi hizo tatu kwenye sekta ya mafuta na gesi, Muscat,
nchini Oman jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

W’biashara wajipanga kutumia fursa kilimo

Na Restuta Damian,
BUKOBA

JUMUIYA ya wafanyabiasha-
ra mkoani Kagera imejipanga
kutumia fursa za kilimo, miun-
dombinu na elimu zilizotolewa
na Rais Samia Suluhu Hassan,
wakati akiwa katika ziara ya ki-
kazi ya siku tatu mkoani humo.

Wakizungumza na Nipashe
jana, wafanyabiashara hao, Ed-
mund Rusekwa, Jesca Barongo
na Richard Maganga walisema
kuwa kwa miaka zaidi ya mita-
no mji wa Bukoba hauna stendi
wala soko kubwa ambalo waka-
zi wangeweza kujivunia kuleta
wageni toka nje ya mkoa.

“Tukianzia hapa sokoni
hili soko halina mwingiliano
namaanisha hakuna watu ku-
toka mikoa mingine kuja hapa

kufanya biashara kama sehemu
ya kujipanua kwa uchumi wa
mkoa,” alisema Rusekwa.
Alisema, miundombinu ya
stendi ambayo ingeweza kuleta
ongezeko la uchumi kama inge-
jengwa kisasa ni fursa kwa wa-
fanyabiashara kuwekeza miradi
ndani ya eneo hilo, haipo.
Mfanyabiashara wa mazao
mjini Bukoba, Richard Maganga
alisema, Mkoa wa Kagera una
fursa ya ardhi ya kilimo endapo
wananchi watajipanga kwa
ushirikiano wa viongozi kupitia
uzalishaji uchumi utaongezeka.
“Mkoa wetu hauwezi kuwa
wa kiwango cha chini katika
uchumi zipo ardhi ambazo haz-
itumiki kwa kilimo, wananchi
wakipewa hamasa ya kipi cha
kufanya au watumie kulima,
umaskini tutasahu,” alisema

Maganga.

Mhamasishaji na mratibu wa
wafanyabiashara mjini Bukoba,
Jesca Barongo, alisema jambo
linalofanya  wafanyabiashara
mkoani Kagera kutojipanua na
kukuza uchumi ni uwezeshwaji
ambao unafikia fursa maeneo
yote.

“Mkoa wetu umebarikiwa
upo katika mipaka ya nchi ya
Uganda, Rwanda, Burundi mi-
paka ingetosha sisi kuitumia
kufanya uchumi na kuondo-
kana na hali ya kiwango cha ku-
someka wa chini,” alisema.

Aidha alisema, matege-
meo yaliyoko baada ya kuon-
dolewa huduma ya malipo
ya kodi iliyokuwa ikidaiwa
na halmashauri, na kutolewa
tamko ianzie mwaka mmoja
wa malipo itaweka urahisi wa

kufanya jambo la maendeleo ya
biashara.

“Alichotufanyia sasa kiongozi
wetu wa nchi kuondoa madai
ya kuanzia miaka mitatu nyum-
ba na kutaka kuanzia mwaka
mmoja kuendelea ilikuwa una-
kuta mfanyabiashara anadaiwa
mwaka 2018, 2019, hadi 2021
na yote yanapigiwa thamani ya
malipo,” alisema Barongo.

Mwenyekiti wa wafanyabi-
ashara mkoani Kagera Nicolus
Bashwekwa, alisema ustawi wa
uchumi wa Kagera unatege-
mea wafanyabiashara ambao
wataona fursa za kilimo, elimu
na uvuvi.

Alisema, zipo rasilimali nyin-
gi ambazo zikifunguliwa kuwa
fursa kama jinsi mkoa ulivyo na
mipaka ya mikakati ya kukuza
uchumi.
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Wizara Fedha kukablllana| I
na athari za kiuchumi M

IZARA ya Fedha na Mipa-
ngo, inaendelea na tathmini
ya hatua mbalimbali zina-
zopaswa kuchukuliwa kwa
kila sekta ili kukabiliana na athari za kiu-
chumi na kijamii zinazotokana na hali ya
kisiasa duniani ikiwamo vita ya Russia na
Ukraine.

Naibu Waziri wa Fedha na Mipango,
Hamad Hassan Chande, alibainisha hayo
bungeni jana alipokuwa akijibu swali la
Mbunge wa Viti Maalum (CCM), Nancy
Nyalusi.

Katika swali lake, Nyalusi alitaka ku-
jua serikali inachukua hatua gani za
kukabiliana na athari mbalimbali za kiu-
chumi zinazotokana na hali ya kisiasa
duniani.

Akijibu swali hilo, alisema serikali in-
afuatilia kwa karibu athari na fursa hizo
na hadi sasa imechukuliwa kudhibiti hali
hiyo ikiwamo kutoa ruzuku ya Sh. bilioni
100 kwa ajili ya kupunguza bei ya mafuta
kwa kipindi cha kuanzia Juni 1, mwaka
2022.

“Hatua nyingine ni kuruhusu wafanya-
biashara wenye uwezo wa kuleta mafuta
kwa bei nafuu ili kuhakikisha uwepo wa
mafuta nchini ambapo mpango huu un-
atarajiwa kupunguza bei ya mafuta kuan-
zia mwezi Agosti 2022,” alisema.

Kadhalika, alisema kuhamasisha wa-
fanyabiashara kuagiza ngano kutoka
nchi nyingine zinazozalisha ikiwamo Af-
rika Kusini, Canada, Australia, Uswisi na
Ujerumani, kuhamasisha uwekezaji wa

viwanda vya kuzalisha mbolea nchini :
kutokana na uhamasishaji huo, kampuni :
ya Itracom Fertilizers Limited kutoka Bu- :
rundi inaendelea na ujenzi wa kiwanda :
mkoani Dodoma na kitakapokamilika :
kinatarajiwa kuzalisha tani 500,000 kwa :

mwaka.

“Hatua nyingine ni

giliaji,” alisema.

Mbunge wa Jimbo la Nyamagana, Stanslaus Mabula, akiuliza swali kwenye kipindi cha maswali, bungeni jijini
Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Mbadala uchenjuaji zebaki wapatikana

BUNGE limeelezwa kuwa Wizara ya
Madini kupitia mradi wa Environmental
Health and Pollution Management Pro-
gram (EHPMP) imetafuta njia mbadala ya
uchenjuaji wa dhahabu ili kuondokana
na kemikali ya zebaki.

Naibu Waziri wa Madini, Dk. Steven
Kiruswa, aliyasema hayo jana bungeni
alipokuwa akijibu swali la Mbunge wa
Lupa (CCM), Masache Kasaka.

Katika swali lake, mbunge huyo alihoji
hatua za serikali kuhakikisha utaratibu
wa kupata barut1 na zebaki unakuwa ra-
kwa wachimbaji wadogo.

Akijibu swali hilo, Dk. Kiruswa alisema
mradi huo unafadhiliwa na Benki ya Dun-
ia (WB) na kutekelezwa chini ya Baraza la
Taifa la Usimamizi wa Mazingira (NEMC).

Aidha, alisema wizara hiyo imeendelea

kufanya jitihada mbalimbali ili kuimari-
sha usimamizi, upatikanaji na matumizi
ya baruti hapa nchini.

“Ili kurahisisha upatikanaji wa vibali
vya baruti, wizara imesogeza huduma
hiyo katika ofisi za maofisa madini waka-
zi wa mikoa yote ya kimadini nchini iki-
wamo Chunya. Serikali imesajili na kutoa
vibali vipya vya biashara ya baruti kwa
kampuni 25 ambazo hutoa huduma hiyo
hapa nchini,” alisema.

Alibainisha wizara hiyo katika kipindi
cha mpito kwa matumizi ya zebaki im-
eendelea kufanya jitthada mbalimbali iki-
wamo, kushirikiana na Ofisi ya Mamlaka
ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali,
kufanya ufuatiliaji wa taratibu za uingi-
zaji na usambazaji wa kemikali ya zebaki
nchini ili kubaini changamoto za upati-
kanaji wa kemikali hiyo.

“Kuandaa takwimu za kiasi cha :
matumizi ya zebaki ili kujua kinacho- :
hitajika nchini ili kurahisisha utoaji wa :
vibali vya uingizaji na kuwatambua na :
kuwasajili waingizaji na wasambazaji :
wa kemikali ya zebaki nchini kwa mu- :
jibu wa Sheria ya Kemikali nchini ili :
biashara hiyo ifanyike kwa uwazi,” alise- :

ma.

za binadamu na mazingira.
“Kutokana na hali

pale inapowezekana,” alisema.

kuendelea :
kutekeleza mikakati mahususi ya kukuza :
utalii wa ndani na kikanda kupitia fursa :
za Jumuiya ya Afrika Mashariki-EAC, Ju- :
muiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika- :
SADC pamoja na Kamisheni ya Utalii ya :
Shirika la Utalii Duniani kwa Kanda ya :
Afrika-UNWTO-CAF na kuimarisha sekta :
ya uzalishaji ikiwamo kilimo cha umwa- :

bunge
ahoji wigo
uboreshaji
barabara
mitaa Dar

MBUNGE wa Temeke (CCM),
Dorothy Kivale, amehoji serikali
ina mikakati gani ya kupanua wigo
wa miradi ya kuboresha barabara
za mitaa ya Manispaa ya Temeke
kupitia Mradi wa uendelezaji wa
Jiji la Dar es Salaam (DMDP).

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri
wa Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
David Silinde, alisema ofisi hiyo
imewasilisha mapendekezo ya ku-
jengwa mtandao wa barabara za
Manispaa ya Temeke wenye jumla
va kilomita 53.10 ya kiwango cha
l[ami.

Alibainisha kuwa fedha hizo
zimeombwa Wizara ya Fedha
na Mipango ili iwe sehemu ya
mzunguko wa 20 wa mkopo wa
masharti nafuu kutoka Benki ya
Dunia katika Mkoa wa Dar es
Salaam, unaotarajia kuanza mwezi
Julai 2022.

“Serikali kupitia mradi wa DMDP
awamu ya kwanza inajenga
mtandao wa barabara wenye
jumla ya kilomita 48.243 kwa
gharama ya Sh. bilioni 60.9 katika
Jimbo la Temeke kwa Kata za
Mtoni kilomita 9.623," alisema.

Aidha, alisema Makangarawe Kil-
omita 10.402, Yombo Vituka kilo-
mita 7.710, Kilakala kilomita 10.53,
Keko kilomita 0.462, Buza kilomita
1.7 na Kata za Changombe, Sanda-
li, Temeke na Azimio zimejengwa
kilomita 7.8.

“Kwa sasa kilomita 46.543 zime-
kamilika na zinatumika na kilomita
1.7 za Buza zilizosalia zinatarajiwa
kukamilika mwishoni mwa mwezi
Septemba, 2022,” alisema.

Alifafanua kuwa kupitia Mradi
wa DMDP Awamu va Pili katika
Jimbo la Temeke, imependekezwa
kujengwa mtandao wa barabara
wa kilomita 53.10 kwa kiwango
cha lami zinazokadiriwa kugha-
rimu Sh. bilioni 69.5.

Aidha, alisema pamoja na kemikali :
ya zebaki kutumika katika shughuli za :
ukamatishaji wa dhahabu, utafiti wa :
kisayansi umebainisha kuwa kemikali :
hiyo isipotumika vizuri ni hatari kwa afya :

hii serikali im- :
esaini mkataba wa Minamata ambao :
utekelezaji wake unasababisha kupungu- :
za matumizi ya zebaki au kuondoa kabisa :
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Habari zote: Augusta Njoji ,
DODOMA
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Mgogoro wa NCCR-Mageuzi umefikia hapa
-Makada waliokengeuka kuwekwa Kiti moto

Na Sabato Kasika

VUTANO wa uongozi

ndani ya chama cha

NCCR-Mageuzi, ume-

chukua sura mpya
kufuatia upande wa Mwenyekiti
aliyewekwa pembeni, James Mba-
tia, kujipanga kuwaita ili kuwahoji
wahusika.

Wote waliotangaza kumwengua
katika nafasi ya mwenyekiti wa
taifa sasa wataitwa ili wajieleze.

Hayo ni maelezo ya Mkuu wa
Idara ya Uenezi na Mahusiano
ya Umma wa chama hicho, Ed-
ward Simbeye, kwa waandishi wa
habari aliyoyatoa Dar es Salaam
mwishoni mwa wiki.

Kwa nini wamefikia hatua hiyo?
Ni kutokana na kile anachosema
kuwa chama kimepokea barua
ya wito ya Msajili wa Vyama vya
Siasa ya kutaka kukutana naye
mwezi huu ili kujadiliana kwa kina
mgogoro huo.

“Ofisi ya Msajili wa Vyama vya
Siasa imetuandikia barua ya ku-
taka kukutana na mwenyekiti
wetu na inamtambua kwani im-
emtaja kama mwenyekiti, hivyo
kikao cha kumwengua hakikuwa
halali,”anasema Simbeye.

Mkuu wa Idara ya Uenezi na
Mahusiano ya Umma, anaongeza
kuwa kwa hatua hiyo ya kumtam-
bua, sasa watawaita wale wote
walioitisha kikao Kurasini na ku-
tangaza kumwengua Mbatia ili wa-
jieleze kwa nini walifanya hivyo na
lengo lao lilikuwa nini?

“Msajili anataja pande mbili, la-
kini sisi tunaamini kwamba NCCR
-Mageuzi hakuna pande mbili bali
kuna watu waliokengeuka, hivyo
tunawashughulikia kwa mujibu
wa katiba ya chama, taratibu ka-
nuni na sheria,” anaongeza

Simbeye anasema chama kina
taratibu zake za ndani, na kwam-
ba watawajibishana kwa mujibu
wa katiba yao ili kuhakikisha haki
ina tendeka kwa kila aliyehusika
na kile alichokiita uhuni, kuhojiwa
kusikilizwa naye kueleza yake.

/.

Mwenyekiti wa NCCR-Mageuzi Taifa, James Mbatia aliyedaiwa kuondolewa kwenye nafasi hiyo.

PICHA: MTANDAO

OMBI KWA MSAJILI

Anasema, Msajili wa vyama ya
siasa amewaita wakutane Juni 21
mwaka huu ili kuwekana sawa, la-
kini wao wanaomba kikao kisoge-
zwe karibu ili wamalizane waend-
eelee na shughuli za chama.

“Msajili ametuita ili tukutane
naye Juni 2I, hatutakataa wito,
ila huko ni mbali sana, tumem-
wandikia barua ya kuomba tuku-
tane naye mapema zaidi, kwani
tumesimamisha shughuli za cha-
ma kwa muda mrefu,”anasema
Mkuu wa Idara ya Uenezi na Ma-

husiano ya Umma.

Kiongozi huyo anaongeza kuwa
wanaomba msajili awaruhusu
wakutane naye wiki hii badala ya
kusubiri hadi Juni 21, ambayo wao
wanaona ni mbali na kwamba
shughuli za chama zitaendelea
kusimama.

Anasema, huo ndiyo ufafanuzi
wa madhila yaliyokikumba chama
hicho mwezi uliopita na kwamba
sasa kila kitu kinakwenda vizuri
baada ya Ofisi ya Msajili kumtam-
bua Mbatia kama Mwenyekiti wa
Taifa wa chama hicho.

“Hivyo nirudie kusema kuwa tu-
naomba tukutane na Msajili wa Vy-
ama vya Siasa mapema badala ya
Juni 21 ambayo tunaiona kuwa ni
mbali sana kwani ofisi ya chama
imefungwa shughuli zimesima-
ma,” anasema.

CHANZO CHA MGOGORO

Hivi karibuni, mjumbe wa Hal-
mashauri Kuu na kinara wa azi-
mio la kumwengua Mbatia, Joseph
Selasini, alitangaza uamuzi huo ul-
ioambata na kuvunjwa kwa Baraza
la Wadhamini la NCCR- Mageuzi.

Katika vamuzi huo, waliteuliwa
wajumbe wapya ambao watasajil-
iwa kwa mujibu wa taratibu zitaka-
zowekwa, huku Msajili Msaidizi wa
Vyama vya Siasa, Sisty Nyahoza,
akikiri kupokea barua kutoka NC-
CR-Mageuzi kuwa kuna mabadi-
liko ya wajumbe wa bodi ya wad-
hamini.

Baada ya tamko hilo, ndipo
muda mfupi baadaye Katibu Mkuu
wa NCCR-Mageuzi, Martha Chi-
omba, alifunga ofisi za chama hi-
cho zilizopo Ilala, Dar es Salaam, ili
kumzuia James Mbatia.

Kufuatia tukio hilo, wana-
chama wanaomuunga mkono
Mbatia, walifika ofisini hapo na
kuzungumza na wanahabari wak-
isema waliotangaza kumsimami-
sha hawana mamlaka na pia akidi
haikutimia.

Tukio hilo lilimwibua Simbeye
ambaye alitamka kuwa kilicho-
fanyika ni uhaini na uhuni ndaniya
chama na kusema hawawezi kuku-
bali, na kwamba chama kitakaa na
kufanya maamuzi, na kusikitishwa
na Msajili wa Vyama vya Siasa
kushiriki katika tukio hilo.

Lawama zilielekezwa kwa Sisty
Nyahoza kuwa ndiye anaendesha
makundi na kuyafadhili huku ak-
idai kuwa ukifika wakati wataweka
ushahidi hadharani wa tuhuma
hizo.




o
1 2 SIasa JUMATANO JUNI 15,2022

KUELEKEA UCHACUZI MKUU

Dalili zote zinaonyesha ni
msimu wa ‘baba 0dinga,’ ila....

Baada ya kumpinga, mgombea Raila Odinga, Kalonzo Musyoka anaeleza kuwa , amerudi nyumbani kuungana na Baba Raila.
PICHA MTANDAO.

Na Ani Jozeni

CHAGUZI mkuu nchini
Kenya  unatazamiwa
kufanyika katika
miezi miwili ijayo, na
harakati za kampeni zinaen-
delea kupamba moto , wakati
ambao ndiyo kwanza orodha
ya wagombea inaendelea kuka-
milishwa na Tume ya Uchaguzi
na Mipaka ya Majimbo, kuhusu
nani atagombea nafasi gani.
Kilichokuwa kinangojewa
zaidi ni wagombea urais, huku
baadhi ya wanasiasa waan-
damizi waliotaka kuingia katika
kinyang’anyiro kama wagom-
bea huru walikwama.

Sababu ni kuwa walishaingia
mikataba na makundi muhimu
mawili yanayotoa wagombea,
na muda wa makubaliano hayo
kuanza kuhojiwa haujapita
bado.

Suala hapa ni vikundi vya
kisiasa ama hata mtu mmoja
mmoja wana uwezo wa kuamua
wanachotaka katika uchaguzi,

lakini hata hivyo lazima visa-
jiliwe ili viwe na nguvu kikatiba,
kuwa nani yuko upande gani
wakati wa kampeni na wa ku-
piga kura.

Walioingia katika matatizo
ya aina hiyo, kati ya wale waan-
damizi zaidi, ni Musalia Muda-
vadi anayetokea upande wa ma-
gharibi wa nchi hiyo na ambaye
kadhalika ni mfuasi wa Naibu
Rais William Ruto, na Kalonzo
Musyoka, ambaye sasa ‘amerudi
kundini,, akimuunga mkono
Raila Odinga.

Ni baada ya kukwama katika
mkakati wa kugombea kama
mtu huru na binafsi, hivyo aka-
ona ajiunge na ‘wanaouzika,
au kukubalika kambi ya ‘baba,
Raila.

‘Baba’ ndiye mgombea
muhimu katika uchaguzi wa
mwaka huu kwani ana hadhi
tofauti ya kisiasa, kuwa siyo tu
mgombea ila alikuwa kiongozi
wa upinzani mwenye daraja la
mshauri mkuu wa Rais Uhuru
Kenyatta wakati wa muhula wa

pili.

Ilibidi kufikia hapo kwa
sababu kulikuwa na dalili za
kuvunjika kwa amani endapo
maridhiano yasingefikiwa,
kwani Raila Odinga aliapishwa
kama ‘rais mbadala wa watu wa
Kenya’ na mwanasheria-mwana
harakati Miguna Miguna am-
baye serikali ilimfukuza nchini
humo akitakiwa arudi Canada
kwani ana uraia pacha.

Kupeana mikono, maridhi-
ano, kulibadili sura ya siasa
nchini, inayoasisiwa na kuen-
delezwa na Raila na Rais Uhuru
Kenyatta.

Wakati Raila akiwa mshauri
mkuu wa Rais Kenyatta, ali-
teuliwa msimamizi mkuu wa
shughuli za serikali ambaye pia
ni Waziri wa Mambo ya Ndani,
ambaye kimsingi alikuwa kama
Waziri Mkuu.

Ni muundo wa kuendesha
serikali usiokuwa wa kawai-
da lakini uliwezesha mambo
kwenda vyema na maandalizi
kufanyika ya kumritisha kiti hi-

cho Odinga.

Licha ya umri wake mkubwa
haikuwezekana kupatikana mtu
ambaye Rais angeridhika naye,
au kuwa na hoja za kutosha kwa
wapiga kura wake wa mwaka
2018, kwanini awe huyo na siyo
Naibu wake, William Ruto.

Ingebidi awe mtu ambaye ni
kama yuko chama kimoja na
Kenyatta, ila chama hicho siyo
cha kisiasa bali mtandao wa
maelewano kati ya mkuu wa
nchi na upinzani.

Kuteuliwa kwa Martha Karua,
mwandani au mshauri wa ka-
ribu wa hayati Mwai Kibaki,
aliyeongoza nchi hiyo awamu
ya tatu, ni hatua ambayo imem-
saidia ’baba’ kwani ukanda wa
kati wenye wapiga kura wengi
wa Kikuyu umeridhika na uteu-
zi wake.

Kulikuwa na mvutano kati ya
uteuzi huo na Musyoka, ambaye
wakati wa awamu hiyo ya tatu
alikuwa Makamu wa Rais ak-
ishindana kwa kumshauri rais
na hata kufanya maamuzi, na

Odinga, aliyekuwa Waziri Mkuu
katika serikali nyingine ya mari-
dhiano.

Popote yalipo maridhiano,
Odinga yupo, na mwisho wa
awamu ya pili alikuwa Katibu
Mkuu wa KANU kilichokuwa
chama tawala ila ‘maridhi-
ano’ hayakufikisha Rais Daniel
Arap Moi, kumteua kugombea,
akampendekeza Uhuru Keny-
atta.

Profesa huyo wa siasa alijua
wazi 2006, lakini angeweza
kubuni kuwa labda baadaye an-
geweza kufikia kiti hicho. Na ni
kweli aliingia kitini alipoondo-
ka Kibaki, na sasa aliyekataliwa
na Moi anakuwa ndiye mbadala
wa kukubalika kama Uhuru al-
ivyokuwa wakati ule, ila kwa
‘kazi ya mikono’ ya ‘kujenga ma-
daraja’ kati ya makundi hasimu
ya nchi hiyo.

Lengo muhimu lilikuwa ni ku-
maliza siasa za kikabila zinazoi-
sumbua Kenya tangu uhuru, ila
lazima kuwepo angalizo, kuwa
kabila ni suala moja na jingine
ni sera, nani anaweza kulinda
mfumo uliopo.

Ndipo wataona tofauti kati ya
chaguzi zilizopita na uchaguzi
huu, kuwa siasa za kikabila
zimepungua nguvu na zile za
sera zimeongezeka, kwa mfano
viongozi waandamizi wa ukan-
da wa kati wakiunga mkono
msimamo wa Rais Kenyatta ku-
muunga mkono Raila walisema
hawapo tayari kuona ‘mafisadi
wanakamata nchi,” kwani kundi
hilo jingine limeandamwa na
shutuma kuwa hawakerwi na
uporaji au udanganyifu katika
matumizi ya fedha za serikali.

Wanachofanya wao ni kuche-
ka tu, kuwa matamshi hayo
yana ajenda ya kisisaa, kum-
chafulia jina mgombea anay-
etafuta kurithi kiti hicho, yaani
Ruto.

Kinachoshangaza kiasi fulani
katika uchaguzi huu ni kuwa
ambaye yuko madarakani kati
ya wagombea wawili amekuwa
ndiyo mpinzani, na aliyeko
upinzani ila kwa ushirikiano
mzuri sana na anayeondoka
madarakani, ndiye anawakili-
sha serikali iliyoko madarakani.

Kwa maana hiyo ‘mpinzani
Ruto’anakuwa na uwezo wa
kuahidi ‘mabadiliko’ kuliko
Raila kwani ‘baba’ni mgombea
anayesimama pale alipo Rais
Kenyatta, wakati Naibu Rais
Ruto anatumia kila nafasi kue-
leza asivyotendewa haki.

Ila hivi karibuni alifanya
tendo la uungwana wa kisiasa
lililowashangaza wengi, katika
hafla ya ibada ya kitaifa ambako
alikuwa anaongea kwa mara ya
mwisho kanisani kama Naibu
Rais, na Uhuru kwa mara ya
mwisho kama Rais.

Kwanza alimkaribisha bila ku-
tarajiwa Martha Karua kuongea
na hadhara hiyo, akiwa tayari
ni mgombea mwenza wa Od-
inga, akabuni haraka haraka
cha kusema, na akawaridhisha
wasikilizaji wake.

Ruto pia alichukua nafasi
hiyo kumwomba radhi Uhuru
pale ambapo hakufikia mataza-
mio yake akifanya naye kazi
kama naibu wake , hatua il-
iyoshangaza wengi na kuthibit-
isha kuwa licha ya yote, ni
muungwana.

Uhuru hakuwa na la kusema
moja kwa moja kwa ridhaa hiyo,
akamtakia mema ‘mheshimiwa
Ruto’ na kuahidi kuwa wataku-
tana hivyo hivyo mbele ya safa-
ri, akiwa na maana mapambano
yanaendelea.
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Katibu Mkuu Chongolo
anapotoa ya moyoni

«CCM tuna Jambo ety mlrad| ya k|mkakat|

Na Maulid Mmbaga

LI kukabiliana na uzembe un-
aokwamisha miradi ya maen-
deleo ikiwamo ya kimkakati,
viongozi wa CCM wamekuja
na utaratibu wa kutembelea na
kukagua kila mradi ili kufuatilia
ufanisi na ukamilishaji wake.

Katibu Mkuu wa CCM, Daniel
Chongolo, ameyasema hayo ka-
tika ziara ya hivi karibuni kwe-
nye mikoa ya Shinyanga na Simi-
yu na kuhimiza kuharakishwa
utekelezaji wa miradi ya kimkakati
ukiwamo wa kusambaza maji ku-
toka Ziwa Victoria kwenda mikoa
ya kanda ya ziwa.

Ndani ya ilani ya CCM moja ya
vipaumbele ni pamoja na kuan-
zisha, kutekeleza na kukamilisha
miradi ya kimkakati inayolenga
kuinua uchumi na kumgusa kwa
kumnufaisha kila Mtanzania.

Hata hivyo, lengo hilo linaweza
kukwamishwa na baadhi ya wa-
tendaji wenye dhamana ya kusi-
mamia miradi hiyo, lakini wa-
nashindwa kutekeleza majukumu
yao kikamilifu na kuzorotesha
maendeleo ya taifa. Ndiyo maana
imekuja na mkakati wa kufuatilia
kila hatua.

Baadhi ya miradi kutokuka-
milika kwa wakati na mingine
kujengwa chini ya viwango ni hu-
juma, hasara kwa taifa lakini pia
husababisha wananchi kukosa
huduma wanazostahili na kwa
wakati, anasema Chongolo.

Miongoni mwa miradi ambayo
Katibu Mkuu anaipa nguvu mpya
anapotembelea Simuyu na Shin-
yanga ni ukamilishaji wa hospitali
za maeneo mbalimbali wilayani
Ushetu mkoani Shinyanga, ku-
jenga barabara pamoja na mradi
wa reli ya kisasa ya mwendokasi
(SGR).

Katika ziara ya hospitali ya
Ushetu, Chongolo anakutana na
changamoto ya ukosefu wa dawa
na vifaa tiba hali ya kuwa majengo
yalishakamilika na kutoa maele-
kezo kwa Bohari ya Dawa (MSD)
kutatua tatizo hilo haraka iweze-
kanavyo.

Maelekezo yake hayakuishia
hapo, anayafikisha pia kwenye
kuharakisha ujenzi wa shule, bara-
bara pamoja na SGR, miradi ya
kusambaza maji ya Victoria na
kusimamia kiwanda cha kuten-
geneza chaki akitaka kazi hizo
zikakamilike kwa wakati na kwa
thamani halisi ya fedha zilizotole-
wa na serikali.

Pia Katibu Chongolo, akiwa
Busega mkoani wa Simiyu anaahi-
di kusaidia utatuzi wa changa-
moto ya uhaba wa watumishi
wilayani humo ,lakini akiwataka
waliopewa mamlaka kuacha uba-
guzi na upendeleo wakati wa ku-
wapangia watumishi wapya vituo
vya kazi, badala yake watekeleze
jukumu hilo kwa mujibu wa she-
ria, kanuni ,miongozo na uadilifu.

“Tuache kuwapeleka watu kwa
upendeleo kwenye vituo vya kazi,
wakija waende wakajifunze na
wakafanye kazi ambayo wananchi
wanataka kupewa huduma kutoka
kwao, tusiwarundike kwenye hos-
pitali ya wilaya na vituo vilivyopo
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Katibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Daniel Chongolo akishiriki ujenzi wa Shule ya
Sekondari Mwandu Itinje wilayani Meatu mkoa wa Simiyu. PICHA: MAULID MBAGA

mijini tuwapeleke sehemu zote
kwa sababu kote ni Tanzania na
wamekubali kwenda kuwatu-
mikia Watanzania popote walipo,”
anasema Chongolo.

Vile vile anamgeukia mbunge
wa Itilima, Njalu Silanga, akimtaka
kuwawezesha wakulima wa eneo
hilo na kuhakikisha kila tarafa ina-
pata mashine ya kukamua alizeti
ili kuliongezea thamani zao hilo
ambalo kwa mkoa huo Itilima in-
aongoza kwa uzalishaji wake.

UFUMBUZI TEMBO

Akiwa wilayani Meatu huko
Simiyu, Chongolo anatoa mwezi
kwa viongozi wanaosimamia wan-
yamapori kutatua tatizo la tembo
wanaoingia mashambani na ku-
sababisha uharibifu wa mazao na
kutishia maisha na maendeleo.

Kero hiyo imekuwa ikiwasum-
bua wananchi wa eneo hilo kwa
miaka mitatu sasa, ambapo siku
mbili baada ya kiongozi huyo
kutoa maelekezo hayo, anaeleza
kuwa hazina imeshatoa fedha
na wizara husika imeshaanza
kutekeleza mikakati ya kumali-
za tatizo hilo, ikiwamo kujenga
vibanda vya askari wa wanyama
pori kudhibiti wanyama hao.

Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Meatu Dakawa, Mso-
leni, anasema wamechukua hatua
mbalimbali ikiwamo kutoa elimu
kwa wananchi walioko maeneo
yanayopakana na yanayovamiwa
na tembo.

“Kwa wale ambao wako karibu
na pori la akiba la Maswa tumetoa

elimu na vifaa vya kujihami kama

matarumbeta, tumegawa tochi

kwa ajili ya kufukuzia tembo .
Kaimu Ofisa wa Wanyamapori

“Wanyama
hawa wameku-
wa wakitusum-
bua kwa muda
mrefu, mazao
yetu yanaharibi-
wa, hguvu zetu
zinapotea bure,
hivyo tunam-
shukuru Katibu
Mkuu kufika
Meatu kusaidia
tatizo hili ku-
patiwa ufum-
buzi,”anasema
Chami.

Wilaya ya Meatu, Deusdedith Mar-
tin, anasema hatua za haraka wa-
nazozichukua ni kuongeza askari
wa wanyamapori kutoka vituo
vingine ili kuimarisha udhibiti,
huku akiahidi kuwa wataendelea
kudhibiti na kutoa elimu.

KAULI YA WANANCHI

Mussa Chami mkazi wa Meatu
mmoja wa waathirika wa uvamizi
wa tembo anamshukuru Chon-
golo kwa kuwapazia sauti ambayo
imeonyesha matokeo ndani ya
muda mfupi.

“Wanyama hawa wamekuwa
wakitusumbua kwa muda mrefu,
mazao yetu yanaharibiwa, nguvu
zetu zinapotea bure, hivyo tunam-
shukuru Katibu Mkuu kufika Me-
atu kusaidia tatizo hili kupatiwa
ufumbuzi,” anasema Chami.

Emmanuel Gutta mkazi wa Ush-
etu mkoani Shinyanga anasema
katika eneo hilo walikuwa wakika-
biliwa na changamoto ya ukosefu
wa dawa na vifaa tiba katika hospi-
tali ya wilaya jambo lililokuwa liki-
sababisha kutembea umbali mre-
fu kufuata huduma ya matibabu.

Anaongeza kuwa kitendo cha
kiongozi huyo kufika katika eneo
hilo kimesaidia kutokana na
maelekezo yaliyotolewa ambayo
wanatarajia yatatatua changamo-
to zinazowakabili.

WITO NA MAELEKEZO

Chongolo  akiwa  wilayani
Kishapu mkoani Shinyanga, ame-
wataka viongozi na wasimamizi
wa miradi ya maendeleo kutumia

kwa uadilifu fedha zinazotolewa
ili kutekeleza miradi ya kipaum-
bele inayowagusa wananchi na
kuikamilisha kwa asilimia 100.

Pia amewataka wachimbaji wa-
dogo wa madini kuzingatia utun-
zaji wa mazingira na miundom-
binu kwa kujiepusha kuchimba
sehemu inapopita miundombinu
ya maji.

“Sio kila eneo linatakiwa
kuchimbwa au kutumiwa kwa
kila kitu, lazima mhifadhi maeneo
machache kwa ajili ya matumizi
maalumu ya uhifadhi, kwa wale
wachimbaji wa madini, sehemu
unapopita mtandao wa maji na
mabomba msiende kuchimba na
kuyakatakata, lindeni miundom-
binu hiyo,” anasisitiza Chongolo.

Aidha, anaitaka Kampuni ya
Uhandisi ya China (CCECC) am-
bayo inatekeleza mradi wa SGR
kukamilisha kazi kwa wakati
akitahadharisha kuwa kuchelewa
kwake kunaisababishia hasara
serikali.

WANAOWABAGUA WATOTO

Akiwa mkoani Simiyu Chongolo
pia amekemea tabia ya baadhi ya
wazazi wanaowabagua watoto wa
kike na kuwalazimisha kuolewa
lengo likiwa ni kupata ngombe wa
mahari.

Anasema serikali imejenga ma-
darasa na shule nyingi kwenye
maeneo mbalimbali, huku ak-
ibainisha kuwa kwenye jimbo la
Maswa Magharibi, kumekuwa na
changamoto ya kuwabagua wa-
toto wa kike kwa kutowapeleka
shule na kuwalazimisha kuolewa
utotoni.

“Watoto wa kike sio mtaji wa
kupatia ngombe, wanastahili ku-
soma kama ilivyo kwa wanaume,
wasiposoma mnawageuza kuwa
daraja la kuumizwa na kutu-
mikishwa bila kuwa na uwezo
wa kutafakari na kujiamulia we-
nyewe,” anasema Chongolo.

MCHAMBUZI APONGEZA

Mchambuzi wa masuala ya siasa
na uchumi na mhadhiri wa Chuo
cha Diplomasia, Abbas Mwalimu,
anasema utaratibu wa viongozi
kwenda kukagua miradi ya maen-
deleo pamoja na kuongea na wa-
nanchi ni sehemu ya majukumu.

Anasema utaratibu huo pia
unasaidia kujiridhisha na taarifa
anazopatiwa juu ya mwenendo
wa utekelezaji wa miradi husika,
akibainisha kuwa kumekuwa na
changamoto ya utekelezaji wa
miradi kwa kiwango kisichokidhi
vigezo na kusababisha baadhi ya
miradi iliyoanzishwa kuharibika.

“Baadhi ya watendaji siyo
waaminifu, hawatoi taarifa sahihi,
na kuna tatizo la kukosa uadilifu,
hivyo kwa kiongozi kwenda ku-
kagua miradi inampa nafasi ya
kujiridhisha zaidi na inawapa cha-
chu wasimamizi kujenga miradi
na kuhakikisha inakidhi vigezo,”
anasema na kuongeza:

“Tija ipo kwa viongozi kutem-
belea maeneo mbalimbali, ina-
leta uwajibikaji na ukamilishaji
wa miradi ya maendeleo, pia kuna
haja ya miradi kukaguliwa tangu
inapoanza, kuhakikisha kuwa vi-
faa vinavyotumika vinakidhi vig-
ezo, kila hatua ikaguliwe isingojwe
ukamilike, hiyo itasaidia makosa”.
Ameshauri Mwalimu.

Anaongeza kuwa utaratibu huo
wa viongozi kwenda kukagua mi-
radi ya maendeleo na kushuka
kuongea na wananchi wa kawai-
da ni mzuri na unasaidia kujua
changamoto zinazowakabili na
kuzitafutia suluhu.
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JUKWAA LA UONGOZzI

HASSAN SHEIKH MOHAMUD

RAIS ALIYECHAGULIWA MARA 2 KUONGOZA TAIFA
KAZI KUBWA KUUNGANISHA WANAMGAMBO SOMALIA

NA MWANDISHI WETU

NACHOWEZA kusema ni

Hassan Sheikh Mohamud

ni king’ang’anizi, ni baada

ya kurejea tena ikulu miji-
ni Mogadishu kuwa Rais wa Soma-
lia, katika awamu nyingine.

Awali alikuwa rais wa zamani wa
Somalia aliyeshindwa katika uch-
aguzi wa 2017 na kukaa pembeni
lakini akitamani kurudi sasa ame-
chukua usukani, baada ya miaka
mitano.

Amerejea madarakani baada
ya kumshinda rais Sheikh Sharif
Ahmed au Farmaajo (inasomwa
Farimajoo), katika kinyanganyiro
cha muda mrefu kilichoamuliwa
na wabunge katika duru ya tatu ya
kupiga kura mwezi uliopita.

Kiongozi huyo wa zamani wa up-
inzani alichukuliwa kuwa mgom-
bea jamii ya “farasi mweusi dark
horse”, ambaye hafahamiki sana
nyenzo zake lakini anayeweza
kupindua meza. Iliripoti Al-Jazeera

Mohamud alishika nafasi ya pili
kwa rais aliyekuwapo madara-
kani, Sheikh Sharif Ahmed au’ Fa-

rimajoo °, katika duru ya kwanza
ya kupiga kura miongoni mwa
wabunge wa Somalia.

Lakini akavuka kiwango cha
asilimia 50 katika duru ya pili, na
kushinda kwa kishindo kwa kura
190 dhidi ya 79 za Farimajoo.

“Moja ya matatizo tuliyo nayo
hapa Mogadishu ni kuongezeka
kwa vikundi vya wanamgambo
wenye silaha, na nchi inahitaji mtu
ambaye anaweza kuwaunganisha,

kwani kuna wa'gernard Membe.

kunaweza kuwa Na iiapigaiiv rau
ya wanamgambo hao wenye si-
laha.

Ilitarajiwa kwamba kura ya
urais, ya kwanza ya aina yake ka-
tika miongo kadhaa, ingebadili-
sha hali ya kisiasa ya taifa hilo na
kuwa hatua muhimu katika azma
ya nchi hiyo iliyoharibiwa na vita
na kukomesha miongo miwili ya
ghasia, ufisadi na mapigano ya wa-
namgambo wanaohasimiana.

HISTORIA YA MOHAMUD

Alizaliwa mwaka 1955 katika mji
wa Jalalagsi karibu na Mto She-
belle katikati ya Somalia. Ni mso-

Py

“Moja ya matatizo tuliyo
nayo hapa Mogadishu ni
kuongezeka kwa vikundi
vya wanamgambo wenye
silaha, na nchi inahitaji
mtu ambaye anaweza
kuwaunganisha, kwani
kuna wasiwasi kwamba
kunaweza kuwa na mapi-
gano kati ya wanamgam-
bo hao wenye silaha.

mi, aliyehitimu nchini Marekani
na India.

Amekuwa mhadhiri wa chuo ki-
kuu, akifanya kazi Benki ya Dunia
(WB) na Mpango wa Maendeleo
wa Umoja wa Mataifa (UNDP) na
pia akitumika na asasi za kiraia za
Somalia tangu 2008.

Ni mtunzi mwaka 2009 alichapi-
sha kitabu kuhusu historia ya upa-
tanishi nchini Somalia .

Alianzisha chama cha siasa cha
Amani na Maendeleo mwaka 2011
akiwa mwasisi na mwenyekiti wa
kwanza.

MADARAKA YA URAIS

Aliiongoza Somalia kati ya mwa-
ka 2012 na 2017, mwezi uliopita
alishinda uchaguzi huo katika miji
mkuu Mogadishu, wakati kukiwa
ulinzi mkali uliowekwa na mamla-
ka ili kuzuia mashambulizi makali
ya wanamgambo wa itikadi kali.

“Linapokuja suala la chuki za
aina yoyote, niko tayari kuzitatua,
kama tu nilivyosema wakati natan-
gaza kugombea urais mwanzoni
mwa wiki hii. Hakuna kisasi wala
ufuatiliaji wa kisiasa unaomlenga

mtu yeyote. Nchi hii ina kanuni na
sheria za kutosha na kama tofauti
zozote zikitokea, tutapitia sheria
zilizotungwa na nchi hii.” anasema
Mohamud, mapema mwezi uli-
opita.

Akisema yaliyotokea ni ushindi
wa watu wa Somalia. Anaongeza
kuwa ushindi huo ni watu wa So-
malia, na huo ni mwanzo wa enzi
ya umoja, demokrasia ya Soma-
lia na mwanuzo wa vita dhidi ya
rushwa.

Alitamba kuwa anaona kazi
ngumu mbele baada ya kushinda
urais huo.

Katika duru ya kwanza ya kupiga
kura ilikuwa na wagombea 36, am-
bapo wane walisonga hadi duru ya
pili. Baada ya kukosekana mshindi
aliyepata angalau theluthi mbili ya
kura 328, upigaji kura kisha ukain-
gia katika duru ya tatu ambapo
ushindi wa zaidi ya nusu ya kura
ulitosha kumchagua mshindi

Wajumbe wa mabaraza mawili
ya bunge walimchagua rais katika
kura ya siri iliyopigwa ndani ka-
tika uwanja wa ndege wa kambi ya
jeshi ya Halane, ambayo inalindwa
na walinda amani wa Umoja wa
Afrika.

Kuchaguliwa kwa Mohamud
kumekamilisha mchakato wa uch-
aguzi uliocheleweshwa kwa muda
mrefu ambao uliibua mivutano ya
kisiasa na ongezeko la wasiwasi
wa ukosefu wa usalama, baada ya
muhula wa Rais Mohamed Abdul-
lahi Mohamed kumalizika Feb-
ruari 2021 bila kuwepo na mrithi
wake.

FARMAAJO AKIRI KUSHINDWA

Rais aliyeondolewa Mohamed,
maarufu kama Farmaajo alikiri
kushindwa, na Mohamud akaap-
ishwa mara moja.

Mohamud (66), ni kiongozi wa
chama cha Union for Peace and
Development ambacho kina win-
gi wa viti katika mabaraza yote
mawili ya bunge.

Anatokea ukoo wa Hawiye, mo-
jawapo ya koo kubwa zaidi Soma-
lia, na anaelezwa kuwa ni kiongozi
wa taifa mwenye mtizamo wa upa-
tanisho.

Wasomali wengi wanatumai
Mohamud anaweza kuiungani-
sha nchi baada ya miaka mingi ya
mivutano ya koo zilizogawika la-
kini pia kuchukua usukani thabiti
wa serikali ya shirikisho ambayo
inakabiliwa na kukosa uwezo wa
kudhibiti majimbo mengine zaidi
ya Mogadishu.

Wachambuzi walikuwa wame-
bashiri kuwa Mohamed angeka-
biliwa na vita vikali ili kuchaguliwa
tena. Hakuna rais aliyeko madara-
kani ambaye amewahi kuchaguli-
wa kwa mihula miwili mfululizo
katika taifa hilo la upembe wa Afri-
ka, ambako koo pinzani hupigania
vikali madaraka ya kisiasa. Katika
kushinda uchaguzi huo hata hivyo,
Mohamud ameweka historia kwa
sababu hakuna rais wa zamani
aliyewahi kufanikiwa kurejea ma-
darakani.

Lengo la kufanya uchaguzi wa
moja kwa moja, wa mtu mmoja
kura moja nchini Somalia, nchi
yenye watu milioni 16, bado gumu
kwa kiasi kikubwa kutokana na
mashambulizi makali ya itikadi
kali. Maofisa walikuwa wamepan-
da kuwa na uchaguzi wa moja kwa
moja mara hii lakini, badala yake,
serikali ya shirikisho na majimbo
wakakubali kuwa na “uchaguzi
mwingine usio wa moja kwa moja,”
kupitia wabunge waliochaguliwa
na viongozi wa jamii - wajumbe
wa koo zenye nguvu - katika kila
jimbo mwanachama.

DW/ ALJAZEERA
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Serikali kuendelea
kutafutia mikopo
wanafunzi

- Utekelezaji programu kukuza
Ujuzi wa kujiajiri waanza

Na Augusta Njoji,
Na Paul Mabeja, DODOMA DODOMA
SERIKALI imesema inaendelea na ERIKALI  imeanza
jitihada za kutafuta mikopo kwa ajili ya kutekeleza programu

kuwakopesha wanafunzi wa vyuo vya
kati na ufundi nchini.

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Prof. Adolf Mkenda alibainisha
hayo juzi alipokuwa ak|funga maonye-
sho ya elimu ya sayan5| na mafunzo ya
Dodoma.

Alisema, jitihada ambazo serikali
inaendelea kufanya ni kutafuta mikopo
na benki ya NMB imekubali kutoa Sh.
bilioni 200 kwa ajili ya kukopesha wa-
nafunzi wanaosoma vyuo vya kati na
ufund| nchini.

“Mikopo hii haitakuwa kama ile in-
ayotolewa na Bodi ya Mikopo kwa hiyo
kama ni mfanyakazi atahitaji kum-
somesha mtoto wake VETA atapewa
mkopo huo kwa masharti nafuu,” alise-
ma Prof. Mkenda.

Alisema katika kuhakikisha zoezi la
kutoa mikopo katika ngazi hiyo lin-
akuwa kwa ufasaha inahitajika kuwa
na takwimu mahususi za vyuo vyote
vinavyotoa mafunzo.

“Tukiwa na takwimu sahihi tukajua ni
kozi gani ambazo wanafunzi vvak|soma
wanaajiriwa haraka tunaweza kuongea
na benki zetu wakatoa mikopo kwa
wanafunzi hao na watarejesha we-
nyewe watakapo ajiriwa au kujiajiri hii
itasaidia kupanua wigo wa wanafunzi
vvanaomahza VYUO Na kujiajiri au
kuajiriwa,” alisema.

A||waag|za Baraza la Elimu ya Sayansi
na Mafunzo ya Ufundi Stadi (NACTVET),
kuhakikisha wanasimamia maudhui
yanayotolewa katika vyuo ili kuende-
lea kutekeleza maagizo ya Rais Samia
Suluhu Hassan aliyoyatoa wakati aki-
hutubia Bunge.

“Rais Samia wakati akihutubia bunge
aliagiza Wizara ya Elimu kupitia sera
na mitaala ya elimu ili kuongeza ubora
wa elimu kuhakikisha inayotolewa
inaleta vjuzi ili kumwandaa mhitimu
kumudu mazmgwa na aweze kuajirika
na kujiajiri,” alisema.

Katibu Mtendap wa NACTVET, Dk. Ad-
olf Rutayuga, alisema katika kuhakiki-
sha kunakuwa na upatikanaji wa elimu
ya mafunzo stadi yenye ubora hadi
kufikia Juni 2022, baraza lilikuwa lime-
sajili vyuo 454 vya elimu ya ufundi.

Alisema kati ya vyuo hivyo 179 ni
v%/a serikali na 275 ni vya sekta bin-
afsi.

“ldadi ya wanafunzi wanaojiunga
na vyuo hivyo imeongezeka kutoka
117,474 katika mwaka wa masomo
2014/2015 hadi kufikia 210,775 mwaka
2020/2021 ikiwa ni ongezeko la wa-
nafunzi wengi zaidi hasa katika vyuo
vya sekta binafsi ambavyo vimekuwa
na mchango mkubwa,” alisema.

ya kukuza ujuzi wa
kujiajiri (ESP), inay-
ogharimu Sh. bilioni 454
inayolenga masuala mbal-
imbali ikiwamo kuimarisha
maeneo ya elimu kwa wa-
sichana waliokatisha maso-
mo. Programu hiyo itafanyi-
ka kwa miaka saba nchini
(2021-2028) na inatekele-
zwa na Umoja wa Taasisi
na Vyuo Canada (Canada-
CICan), kwa kushirikiana na
Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia kupitia Idara ya
Ufundi na Mafunzo ya Ufun-
di Stadi (DTVET).
Akifungua jana Warsha ya
Wadau wa ESP, wakiwamo
Wakuu wa Vyuo vya Maen-

deleo ya Wananchi (FDCs),
Mjumbe wa Kamati ya Ura-
tibu wa Programu hiyo ku-
toka wizara hiyo, Margaret
Mussai, alisema lengo la
serikali ni kupiga hatua ka-
tika masuala ya kuwawez-
esha wanawake ili kufikia
usawa wa kijinsia na haki za
binadamu.

“Vyuo FDCs ni msingi ka-
tika kukuza ujuzi kwa vijana
hasa wale wenye uhitaji, lak-
ini pia vinatumika kama njia
mbadala kwa wale waliokat-
isha masomo kwa sababu
mbalimbali na wangependa
kuendelea na masomo ama
kupata ujuzi wa aina fulani,”
alisema.

Alifafanua kuwa kiasi hi-
cho cha fedha kitatumika
kuandaa mafunzo ya ujuzi
ya muda mfupi, walengwa
wakuu wakiwa ni wasichana
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na wanawake 720, kutoa
mafunzo ya jinsia na haki
za binadamu kwa walimu
na watumishi 180 kati yao
wanawake 60 na wanafunzi
3,200 ikiwamo wasichana
1,000. “Kujenga uwezo wa
kutoa huduma kama vile
ushauri nasaha kwa wa-
nawake na wasichana hasa
waliozaa katika umri mdogo
na kuzishirikisha jamii kati-
ka shughuli za uhamasishaji
na uelimishaji kutambua
faida za msichana kujiende-
leza kimasomo na kumpa
nafasi mwanamke kush-
iriki mafunzo ya kujenga na
kukuza ujuzi ili kujikomboa
kiuchumi wanajamii 2,400
ikiwamo wanawake 1,200
na wananchi wa kujitolea 36
watanufaika na mafunzo,”
alisema.
Aliahidi

kuwa wizara

it
)

hiyo itasimamia kikamilifu
utekelezaji na kuhakikisha
malengo ya programu ya
kukuza ujuzi yanafikiwa na
vijana wa Tanzania.

Naye Meneja Programu
wa ESP kutoka Clcan-Can-
ada, Tom Tunney, alisema
anaamini ushirikiano un-
aoletwa na ESP utakuwa
na matokeo chanya katika
masuala ya usawa.

“Kuwasilisha matokeo ya
uchambuzi wetu wa Usawa
wa Kijinsia (GE Analysis), ku-
wasilisha na kupata maoni
juu ya Mkakati wa Usawa wa
Kijinsia (GE Strategy) ambao
ni matokeo ya Uchambuzi
wa Usawa wa Kijinsia (GE
Analysis) na kutengeneza
kwa pamoja mipango ya
utekelezaji kwa hatua zina-
zofuata baada ya warsha
hii,” alisema.

vake va kikazi ya kukagua utekelezaji wa mpango wa kunusuru kaya maskini. PICHA: UTUMISHI

Vijana waitwa:kuchangamkia fursa mafunzo sheria

Na Augusta Njoji, DODOMA

TAASISI ya Mafunzo ya Ua-
nasheria kwa Vitendo Tanzania
(The Law School of Tanzania),
imetoa wito kwa vijana ku-
changamkia fursa ya mafunzo
ya wasaidizi wa sheria ili kuwa
wabobezi kwenye masuala ya
sheria. Akizungumza jijini hapo
maonyesho yalioandaliwa na
Baraza la Taifa na Elimu ya Ufun-
di na Ufundi Stadi (NACTVET),
Mhadhiri Msaidizi kutoka Taasi-

si hiyo, Paul Rambau, alisema
dirisha la kusajili kwa ajili ya
mafunzo ya wasaidizi wa sheria
ngazi ya cheti, limefunguliwa na
mafunzo hayo yanatarajia kuan-
za mwezi Septemba, mwaka
huu, na ni ya kwanza kutolewa
na taasisi baada ya kupewa ithi-
bati kutoka NACTVET.

Alisema mafunzo hayo yana-
tolewa kwa mtu yeyote ambaye
amehitimu elimu ya kidato cha
nne na kuendelea na mwenye
ufaulu wa alama D kwenye mas-

omo manne ya kidato cha nne
ikiwamo somo la Kiingereza.
“Haya mafunzo ya wasaidizi
wa kisheria ngazi ya cheti, yata-
tolewa na taasisi kwa muda wa
mwaka mmoja miezi mitano wa-
nafunzi watajifunza wakiwa dar-
asani na miezi mingine mitano
watajifunza wakiwa sehemu za
kazi kwenye taasisi zinazotaka
msaada wa kisheria, lakini mie-
zi miwili itatumika kwa ajili ya
likizo na mitihani,” alisema.
Alisema kutokana na Taasisi ya

Mafunzo ya Uanasheria kwa Vi-
tendo Tanzania kuwa ya kwanza
kutoa mafunzo ya ngazi ya cheti
anawasihi vijana kuchangamkia
fursa hiyo.

“Niwasihi vijana wenye sifa
hizi kuchangamkia fursa ya ku-
soma mafunzo ya wasaidizi wa
kisheria mafunzo ambayo yata-
tolewa na wabobezi katika masu-
ala ya sheria,” alisema.

Hata hivyo, Rambau alisema,
taasisi pia ipo kwenye mchakato
wa kuandaa mtaala wa stashaha-

da ambapo mwanafunzi ataka-
pomaliza mafunzo ngazi ya cheti
ataendelea mbele katika ngazi ya
stashahada.

“Mafunzo yatakayotolewa ya-
takuwa na ubora ambao utam-
wezesha mwanafunzi kufanya
kazi kama msaidizi wa kisheria
au kuendelea mbele kimasomo
kwa ngazi ya diploma ama sha-
hada iwapo atapenda kufanya
hivyo kwa kuwa cheti kitakacho-
tolewa kitakuwa kinatambuliwa
na NACTVET,” alisema.
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Serikali yaagiza msako
kKubaini waliomuua padri

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

ERIKALI imeliagiza

Jeshi la Polisi kufanya

uchunguzi na kuwa-

baini watu wote wali-
ohusika na mauaji ya Padri wa
Kanisa Katoliki Jimbo Kuu la
Mbeya, Michael Samson (63),
raia wa Malawi na kuwachuku-
lia hatua kali za kisheria.

Mwili wa Padri Michael am-
baye alikuwa wa Shirika la
Wamisionari wa Afrika (White
Fathers), ulikutwa umetupwa
chini ya daraja la Mto Meta
ukiwa umeviringishwa kwenye
blanketi na baadhi ya viungo
vikiwa vimetenganishwa.

Awali padri huyo alitoweka
Juni 10 mwaka huu, majira ya
saa 12 jioni katika Kituo cha
Vijana cha Kanisa Katoliki cha
Mbeya (Youth Centre) na ina-
daiwa aliwaaga wenzake kwam-
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Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera, akizungumza na waandishi wa habari,

ba alikuwa anakwenda kufanya
mazoezi ya kutembea.

Tangu wakati huo mtumi-
shi huyo wa kiroho hakurejea
mpaka mwili wake ulipokutwa
umetupwa kwenye eneo hilo
la Sabasaba na watu wasioju-
likana.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana, Mkuu wa
Mkoa wa Mbeya, Juma Homera,
alisema tukio hilo limezua hofu
miongoni mwa wananchi wa
mkoa huo, hasa viongozi wa
dini, kutokana na chanzo cha
tukio kutojulikana.

Alisema Jeshi la Polisi lina-
takiwa litumie njia mbalimbali
kwenye uchunguzi ili wahusika
wapatikane na hatua zichuku-
liwe dhidi yao huku akiwataka
wananchi kutoa ushirikiano wa-
takapotakiwa kufanya hivyo na
jeshi hilo.

“Sisi kama serikali tunalaani
vikali tukio hili mkoa wetu
ulikuwa umetulia sana lakini

ghafla linatokea hili na bahati
mbaya sana limetokea kwa
mtumishi wa Mungu. Tunaliagi-
za Jeshi la Polisi kutumia mbinu
za Kkiintelijensia kuchunguza
tukio hili haraka sana,” aliagiza.
Homera alisema wananchi
wanatakiwa waendelee kuiami-
ni serikali na Jeshi la Polisi, aki-
sisitiza kuwa wahusika wa tukio
hilo lazima watabainika na hat-
ua za kuchukuliwa kwa kuwa
baadhi ya matukio mabaya
yamewahi kufanywa kwa siri
lakini wahusika walikamatwa.
Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mbeya, Kamishna Msaidizi Ul-
rich Matei, alisema jeshi hilo lin-
aendelea na upelelezi wa tukio
hilo na uchunguzi ukikamilika,
taarifa itatolewa kwa umma.
Alisema mpaka sasa wame-
shaanza kupata baadhi ya taar-
ifa muhimu ambazo zinaleta
matumaini ya kupata ukweli
tukio hilo huku akisisitiza kuwa
watazitumia taarifa zote wa-

takazokuwa wanazipata kutoka
kwenye vyanzo mbalimbali.

“Sitaki kusema vitu ambavyo
tumeanza kubaini kwa sababu
jambo hili bado tunalichungu-
za, lakini niwahakikishie mpaka
sasa tumeshaanza kupata baa-
dhi ya taarifa na tutahakikisha
tunafuatilia jambo hili mpaka
mwisho,” alisema.

Kamanda Matei alisema wa-
husika wa tukio hilo wakikamat-
wa, watatangazwa hadharani ili
iwe fundisho kwa watu wengine
ambao wana tabia ya kufanya
uhalifu wa aina hiyo.

Aliwataka wananchi wa Jiji la
Mbeya kutoogopa kupita katika
eneo hilo kwa maelezo kuwa
usalama upo wa kutosha licha
ya tukio hilo kuchafua sura ya
eneo husika.

Juzi wananchi wa Kata ya
Sisimba walikubaliana kuacha
kupita katika eneo hilo hasa
nyakati za usiku kutokana na
mauaji ya padri huyo.

mkoani humo jana, wakati wa uzin-
duzi wa mfumo wa Kielektroniki wa utoaji wa vibali vya msimu kwa raia wa kigeni kutoka kwenye mataifa yanayoi-
zunguka Tanzania. Kushoto ni Mkuu wa Idara ya Uhamiaji wa mkoa huo, Kigongo Shile. PICHA: NEBART MSOKWA

- Wananchi
wataka hatua
biashara za
barabarani

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

WAKAZI wa Mamlaka ya Mji
Mdogo wa Mbalizi mkoani Mbeya
wameiomba serikali kukamilisha
miundombinu ya masoko yaliyoko
kwenye mji huo ili kurahisisha
utendaji wa wajasiriamali wanao-
fanya shughuli zao kwenye hifa-
dhi ya barabara.

Wananchi hao walisema kwenye
maeneo ya barabara wanamo-
fanyia biashara zao, ni hatari kwa
maisha yao kwa maelezo kuwa
wanaweza wakaparamiwa na
magari yanayopita kwenye mae-
neo hayo.

Justo Fumbo, mmoja wa wa-
nanchi hao, alisema jioni wajasiri-
amali huwa wanapanga bidhaa
zao kwenye barabara na
kusababisha magari kushindwa
kupita na hivyo kusababisha
msongamano.

Alisema matumaini yake Soko
la Makaburini lililoko katika Kata
ya Nsalala na lile la Tambuka Reli
yakikamilika, wajasiriamali hao
watahamishiwa huko ili kuondoa
tatizo hilo.

“Tuna historia ya matukio ya
aina hii kuwahi kutokea kwenye
baadhi ya maeneo katika mkoa
wetu, iliwahi kutokea ajali katika
Mji wa Kiwira wilayani Rungwe
ambayo iliua na kujeruhi watu,”
alisema Fumbo.

Salome Ngoka, mmoja wa waja-
siriamali, alisema wanafanyia bi-
ashara hizo kwenye eneo la bara-
bara kwa sababu hakuna maeneo
rasmi ya kufanyia shughuli zao
nyakati za jioni baada ya Soko la
Tarafani kufungwa.

Alisema soko hilo huwa lin-
afungwa saa 12:30 jioni muda
ambao wananchi wanakuwa bado
wanahitaji huduma mbalimbali na
hivyo kuamua kufanyia shughuli
hizo barabarani.

Uhamiaji yapata mfumo wa V|baI| vya msimu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

IDARA ya Uhamiaji imeanzisha
mfumo wa kielektroniki wa utoaji
wa vibali vya msimu (Seasonal Mi-
grant Pass) kwa raia wa nchi nane
zinazoizunguka Tanzania wanao-
ingia nchini kufanya kazi za msimu
wa kilimo na uvuvi.

Mfumo huo ulizunduliwa jana
ya Uhamiaji na Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Juma Homera, ikibainishwa
kuwa vibali hivyo vitakuwa vina-
tolewa kwa wageni hao ambao wa-
takuwa wanakuja nchini kwa ajili
ya shughuli za muda mfupi.

Mkuu wa Idara ya Uhamiaji Mkoa
wa Mbeya, Kigongo Shile, aliyataja
mataifa ambayo raia wake watanu-
faika na vibali hivyo kuwa ni Kenya,

Uganda, Rwanda, Burundi, Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC)
na Zambia.

Wengine ni raia wa Zambia na
Msumbuji ambao watapatiwa vibali
kwa ajili ya kushiriki kazi za msimu
kama vile kuandaa mashamba,
kulima, kupanda, kupalilia, kuvuna,
uvuvi na kazi zingine zinazohusi-
ana na sekta hizo.

Alisema lengo la serikali kuanzi-
sha mfumo huo ni kuwatambua na
kuwaratibu raia wa kigeni wana-
okuja kufanya shughuli za msimu
nchini na kuwezesha kampuni zi-
nazotumia raia wa kigeni kwenye
shughuli za msimu kuwatumia bila
kificho.

Vilevile, alisema serikali inalenga
kuzuia upotevu wa mapato ambayo
yanapotea kutokana na wageni hao

kuingia nchini na kufanya kazi bila
kufuata taratibu za kisheria.

“Kibali hiki ni kwa ajili ya kuwa-
saidia hawa raia wa kigeni kufanya
kazi nchini, lakini ili mtu akip-
ate kibali hiki anatakiwa kuwa na
nyaraka mbalimbali ikiwamo hati
ya kusafiria, utambulisho wa mwe-
nyeji wake na barua ya Ofisa Mtend-
aji wa Kata aliyofikia,” alisema Ka-
manda Shile.

Alisema kwa mujibu wa Kanuni
za Uhamiaji zilizoainishwa kwenye
Tangazo la Serikali namba 657 la
mwaka 2017 (GN.657) gharama za
vibali hivyo zimegawanyika katika
makundi mawili ambayo ni wageni
wanaokuja kufanya kazi kwa watu
binafsi na wanaokuja kufanya kazi
kwenye kampuni.

Alisema kwa mgeni wageni wa-

naoingia nchini kwa ajili ya kufanya
kazi kwenye kampuni, gharama
yake ni Sh. 50,000 kwa muda wa
miezi mitatu na Sh. 100,000 kwa
wageni wanaokuja kufanya kazi
kwa muda wa miezi sita.

Alisema kwa wageni wana-
okuja kufanya kazi kwa watu
binafsi, watatakiwa kulipa Sh.
30,000 kwa muda wa miezi mitatu
na Sh. 60,000 kwa muda wa miezi
sita.

Akizindua huduma hiyo, Mkuu
wa Mkoa wa Mbeya, Homera alise-
ma aliwataka maofisa wa idara ya
uhamiaji kuendelea kutoa elimu
kwa wananchi ili wachangamkie
fursa hiyo na waachane na kuajiri
wahamiaji haramu.

Alisema vibali hivyo vitasaidia
kuinua uchumi wa taifa kutoka-

na na kuingiza fedha pamoja na
kuongeza nguvukazi ya uzalishaji
kwenye sekta hizo za kilimo na
uvuvi pamoja na kuondokana na
tatizo la wahamiaji haramu.
“Niwaombe tu wananchi waen-
delee kutembelea ofisi za uhamiaji
ili wapate elimu kuhusu vibali hivi,
tumeweka mifumo mizuri ambayo
itatusaidia vibali hivi visitumike
vibaya na wageni hao watakuwa
na nafasi ya kuhuisha vibali hivyo
kila vinapoisha muda wake kwa

gharama zilizoainishwa,” alisema
Homera.
Alisema vibali hivyo havita-

wahusu wageni kutoka kwenye
mataifa mengine ambayo ni nje ya
yaliyoainishwa na kwamba waki-
ingia watahesabika ni wahamiaji
haramu.
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HABARI ZANZIBAR =

i WANAWake Kuongezwa
‘zaidi ngazi ya uamuzi

Na Mwandishi Wetu
Na Rahma Suleiman,

ZANZIBAR

SHIRIKA la Bima Zanzibar
(Z10) katika kuadhimisha miaka
53 tangu kuanzishwa kwake,
limeandaa matukio kadhaa liki-
wamo kutoa msaada wa vifaa
tiba katika Hospitali ya Rufani
ya Mnazi Mmoja, Zanzibar.

Akizungumza na waandishi wa
habari, Mkurugenzi wa Bima ya
Kawaida wa ZIC, Jape Khamis,
alisema mbali na msaada huo,
shirika hilo pia limejipanga
kutoa zawadi kwa wateja wake
ambao watakata bima kupitia
ofisi za kanda au kwa wakala
wake.

Kuhusu kukabidhi vifaa tiba,
Khamis alisema tukio hilo li-
natarajia kufanyika Juni 18
ambapo lengo lake ni kuunga
mkono juhudi za serikali na
wadau mbalimbali wakiwamo
wateja wa shirika hilo katika
kuboresha sekta ya afya visi-
wani humo.

“Kupitia wananchi hawa,
ndipo biashara yetu inapofani-
kiwa na hivyo tuna wajibu wa
kuchangia maendeleo ya nchi
hii kupitia nyanja mbalimbali
ikiwamo sekta ya afya.

“Matatizo sekta ya afya kwetu
ni jambo la kipaumbele, kwa
kuwa afya ndiyo msingi wa
uchumi na uzalishaji mali na ni
kichocheo kikuu cha maendeleo
ya wananchi,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema
shirika hilo limeandaa hafla
maalum likilenga kukutana na
wateja wake kwa ajili ya kuji-
pongeza kwa pamoja, kupata
mrejesho kutoka kwa wateja
kuhusu huduma zake, kujadili
fursa za biashara pamoja na
kuzindua huduma mpya za
bima zikiwamo huduma za
Tour Operator Insurance, Travel
Insurance pamoja na programu
maalum ya mtandaoni kwa ajili
ya huduma za shirika hilo.

“Kupitia App hii ya ZIC, wateja
wetu wataweza kupata huduma
zote za msingi tunazozitoa
ikiwamo kukata bima pamoja
na kujifunza mengi kuhusu
huduma na shirika kwa ujumla
kupitia simu zao za mkononi,”
alisema.

Alitoa wito kwa wadau na wa-
teja wa shirika hilo kote nchini
kuwaunga mkono katika maa-
dhimisho hayo kwa kuendelea
kutumia huduma za shirika
hilo ikiwamo programu hiyo
ya kimtandao ambayo inalenga
kuwarahisishia upatikanaji wa
huduma zake bila kutembelea
ofisi za shirika hilo.

Watumishi Ofisi ya Mtakwimu mbaroni tuhuma udanganyifu

mwanamke katika kugombea
kutokana na mfumo dume ul-
ipo.

Khatib alisema kutokana
na mazimio yaliyopitishwa na
baraza hilo, sasa lazima kanuni
na sheria zibadilike ili kumpa
uwezo zaidi mwanamke ku-
gombea nafasi katika vyama
vya siasa.

Alisema pamoja na kuwapo
kwa nafasi ndogo ya kugombea
nafasi lakini bado wanawake
wengi hawako tayari kuziomba

Naibu Katibu Mkuu wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM)
Tanzania bara, Christina Mn-
deme, alisema azimio la Baraza
la Vyama vya Siasa Tanzania
ni uamuzi sahihi katika kufikia
malengo ya 50 kwa 50.

Alisema CCM imewapa na-
fasi wanawake katika vyombo
vya uamuzi ikiwamo Bunge na
Baraza la Wawakilishi kwa na-
fasi za viti maalum na majimbo

ya uchaguzi.

Alisema bado kuna mata-
tizo makubwa kwa baadhi ya
vyama vya siasa kutokuwa na
mfumo kama wa CCM na kue-
leza kuwa tamko hilo wanaami-
ni litaleta mafanikio kwao.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Mtandao wa Jinsia Tanzania,
Lilian Liundi, alisema taasisi
yake imeamua kuliunga mkono
Baraza la Vyama vya Siasa ku-
tokana na dhamira yake ya ku-
washirikisha wanawake katika
ngazi ya kugombea katika siasa.

Naibu Msajili wa Vyama vya
Siasa Tanzania, Mohammed
Ally Ahmed, alisema vyama vil-
ivyopatiwa usajili wa kudumu
vimeshatoa mapendekezo yao
na kuyakabidhi ofisi ya msajili
ili kuyapeleka serikalini.

Alisema ofisi yao haina
pingamizi kwa sababu ni daraja
la kuunganisha taasisi za seri-
kali.

yatakayobatilisha sifa za mwa-
nachama kuwa kiongozi wa
chama.

Alisema Baraza la Vyama vya
Siasa limeridhia mabadiliko ka-
tika sheria inayohusu uundwaji
wa baraza la vyama vya siasa
katika kifungu 21b(1) cha sheria
ya vyama.

Alisema baraza hilo limeri-
dhia mabadiliko katika sheria
inayohusu uundwaji wa baraza
la vyama vya siasa katika ki-
fungu cha 21B (1) cha sheria
hiyo ili idadi ya wajumbe wa-
nawake kutoka kwenye vyama
iongezeke.

Alisema ni lazima Ofisi ya
Msajili wa Vyama vya Siasa isi-
mamie utekelezaji wa namna
ya kuwapata wanawake wenye
sifa za kuingia katika baraza
kwa kuwashirikisha wadau.

Mwenyekiti huyo alisema
viongozi wengi wa vyama vya
siasa hawapendi kumpa nafasi

MOJA wa Vyama vya

Siasa umepitisha maa-

zimio ya kuwashiriki-

sha wanawake katika
kugombea nafasi mbalimbali
za ngazi za uamuzi ndani ya vy-
ama vya siasa.

Mwenyekiti wa Baraza la Vy-
ama vya Siasa, Juma Ali Khatib,
alibainisha hayo jana wakati wa
mkutano wa kujadiliana nam-
na bora ya kuongeza ushiriki
wa wanawake katika ngazi za
uongozi na uamuzi uliofanyika
Mjini Zanzibar.

Khatib alisema baraza la
vyama vya siasa limeridhia
utungwaji wa kanuni ya kifun-
gu cha 6(a) na 6(b) cha Sheria
ya Vyama vya Siasa ili kifanyiwe
marekebisho na kuongeza ma-
kosa ya udhalilishaji wa kijinsia
kuwa mojawapo ya mambo

BimanaZzIC  BimanazZ

a na ZIC

B:ma na ZIC

MKkurugenzi wa Bima ya Kawaida wa Shirika la Bima Zanzibar (ZIC), Jape Khamis (katikati), akizungumza na waandi-
shi wa habari, jijini Dar es Salaam juzi, kuhusu mipango va shirika hilo kuelekea maadhimisho va miaka 53 tangu
kuanzishwa. Wengme ni Ofisa Masoko na Uhusiano wa shirika hilo, Mohammed Shabani (kulia) na Ofisa Mauzo, Vic-
toria Mwampogo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAMLAKA ya Kuzuia Rushwa
na Uhujumu Uchumi Zanzibar
(ZAECA) inawashikilia maofisa
wa Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa
Serikali kwa tuhuma za kujipatia
Sh. milioni 50.4 kwa njia ya udan-
ganyifu.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari mjini hapa, Ka-
manda wa Mkoa wa Mjini Un-
guja wa Mamlaka hiyo, Bakari
Hassan Mohammed, aliwataja
watuhumiwa hao ni Issa Rama-
dhan (33), mkazi wa Michenzani
ambaye ni Ofisa Ununuzi; na
Fadhil Ali (40), mkazi wa Fuoni,
Ofisa Takwimu.

Alisema Juni 10 mwaka huu,
bila ya halali watuhumiwa hao
walijipatia kiwango hicho cha
fedha kwa njia ya udanganjifu
jambo ambalo ni kinyume cha
sheria.

Kamanda huyo alisema ZAECA
inafanya kazi kubwa katika ku-
watafuta wahalifu ambao kazi
yao ni kuhujumu uchumi na

kufanya kazi kwa kuendekeza
rushwa.

Alisema hivi sasa kuna udan-
ganyifu unaofanywa na baadhi
wa watu kwa kujifanya maofisa
ya ZAECA na huwapigia simu wa-
nanchi kuwa wanaitwa na mam-
laka hiyo.

Alisema ZAECA ni taasisi
kubwa na kwamba inapotaka

kumwita mtu, hufanya hivyo
kwa kumwandikia barua ya
wito au kupiga simu kwa namba
maalum inayotumiwa na mam-
laka hiyo.

Aliwaomba wananchi wa Zan-
zibar kushirikiana na taasisi hiyo
katika kuwabaini na kuwafichua
wahalifu wa uhujumu wa uchu-
mi na wala rushwa.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

NASSIRI ABDALLAH
MOHAMED anatangaza
kupotelewa na kadi ya Gari
yenye namba za usajili
T914DCS aina ya TOYOTA
PROBOX VAN, yenye Chasis
No. NCP500062971, Engine
No. PNZ4282605. Kwa
yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi.
Taarifa ya polisi DOD/-
DOD/RB/232403/2022.

MAHAKAMA YA ARDHI NA NYUMBA YA WILAYA
YA MBEYA
SHAURI NA.139 NA 138/2021

UWAMU SACCOS
DHIDI YA
CHARLES JOHN ZIMBA
NEEMA MICHAEL
MWAKISOLE.

YAH: KUITWA SHAURINI
KWA:

CHARLES JOHN ZIMBA NA NEEMA MICHAEL MWAKISOLE
Fahamu kwamba UWAMU SACCOS AMEFUNGUA Shauri dhidi yenu
katika Baraza hili.

Shauri limepangwa kutajwa tarehe 30/06/2022 saa2.30 asubuhi
mbele ya Mh.T .Munzerere Mwenyekiti wa Baraza. Mnatakiwa kuleta
utetezi wa maandishi ndani ya siku 21 tangu tarehe ya wito huu.
Nyaraka zinazohusu shauri hili zinapatikana katika masijala ya Baraza la
Ardhi na Nyumba Mbeya.

Mnaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa wewe
mwenyewe au mwakilishi anayeruhusiwa kisheria. Ofisi za baraza zipo
ndani ya Saba saba Mbeya mjini.

Kumbuka Msipo hudhuria siku hiyo baraza litatoa amri stahilivu ikiwa ni
pamoja na kusikiliza shauri pasipo nyie kuwepo.

Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na Lakiri/Muhuri wa baraza hili
leo tarehe 31/05/2022.

MAHAKAMA YA ARDHINA NYUMBA YA WILAYA
YA SONGWE
SHAURINO.6/2022

ANYIGULILE M.MWASHILINDI
DHIDI YA
DIANA C.MGALA
YAH:KUITWA SHAURINI

KWA:.

DIANA C.MGALA,

Fahamu kwamba ANYIGULILE M.MWASHILINDI amefungua
shauri dhidi yako katika baraza hili.

Shauri limepangwa kutajwa tarehe 17/06/2022 saa 2:30
asubuhi mbele ya Mh.T.Munzerere Mwenyekiti wa Baraza.
Nyaraka zinazohusu shauri hili zinapatikana katika masijala ya
Baraza la Ardhi na Nyumba Songwe.

Unaamriwa kuhudhuria Mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa
wewe mwenyewe au mwakilishi anayeruhusiwa kisheria.Ofis-
ini za baraza zipo Mkoa was Songwe, wilaya ya Mbozi.
Kumbuka: Usipo hudhuria siku hiyo baraza litatoa amri
stahilivu ikiwa ni pamoja na kusikiliza shauri pasipo wewe
kuwepo.

Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na lakiri/muhuri wa
baraza hili leo tarehe 13/05/2022.

TMunzerere _~ i
MWENYEKIT| Musacrere
13/05/2022  7ENYERITI

KUPOTEA KWA
CHETI

. "

. ‘1}! 73
FERISTER CHANIKA anatangaza kupotelewa na
cheti cha chuo(ELEMENTARY AND PRACTICAL
NURSING). Kilichotolewa na TOSAMAGANGA
SCHOOL OF NURSING ASSISTANTS kwa mtihani
wa mwaka 1985 katika chuo cha TOSAMAGANGA
SCHOOL OF NURSING ASSISTANTS . Kwa yeyote
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha
polisi. Taarifa ya Polisi namba
IRI/IRI/RB/179874/2022.

Uza, Chenye
Thamani Kubwa

Kwa Kutangaza
Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie:
0782253676

KWA HABARI MOTOMOTO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo Kihonda
Wilaya ya Morogoro
Mkoa Wa Morogoro
Usimamizi wa Mirathi Na...33..2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: LUCAS MWITA GAIN WA KIHONDA MBUYUNI
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA: MERCY LUCAS MWITA

TANGAZO

(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za

Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote na
mirathi ya marehemu tajwa hapo juuwanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo
tahehe 21 Mwezi 06 Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
+ Endapo kuna yoyote mwenye wosia na marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
« Wosiaya narehemu huyo upo mahakamani waweza kukaguliwa.
« Marehemu hakuacha wosia
+ Futaisiyohusika.
Imetolewa Tarehe 14 Mwezi 06 Mwaka 2022
. wvard

OFISI ZA
MATANGAZO
MIKOCHENI
INDUSTIAL

AREA,

PO.BOX

31042,
DAR ES
SALAAM.
MOB:
+255 -
0782253676

USIKOSE GAZETI
LAKO LA NIPASHE KILA SIKU

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KITAIFA
— Spika amwonya Waitara

RC: Watoto

wasiosoma
wanatumikishwa
zaidi

Na Halima Ikunji, TABORA

MKUU wa Mkoa wa Tabora, Dk.
Batilda Burian, amesema watoto
milioni 4.5 sawa na asilimia 28.8
wanatumikishwa katika kazi
mbalimbali za kiuchumi.

Dk. Burian aliyasema hayo
jana kwenye maadhimisho ya
siku ya kupinga ajira na utu-
mikishwaji watoto iliyofanyika
wilayani Sikonge, mkoani
Tabora.

Alisema utafiti uliofanywa
na mradi Prosper Reset ume-
baini kuwa watoto wanaofanya
kazi katika sekta za kilimo,
misitu na uvuvi zinaajiri asilimia
92.1 ya watoto wote wanao-
jishughulisha na shughuli za
kiuchumi.

Alisema utafiti huo umebaini-
sha shughuli za kujisomea kwa
watoto ni asilimia 15.5 na kati ya
hao wavulana wanatumia muda
mrefu zaidi kujisomea kwa asil-
imia 16.4 na wasichana hutumia
asilimia 14.6.

Mkuu huyo wa mkoa
aliongeza kuwa matokeo
yameonyesha kuwa
utumikishwaji wa watoto
ni mkubwa kwa wasiosoma
ikilinganishwa na wanaosoma.

Alisema utumikishwaji huo
umeonesha kuwa ni mkubwa
katika maeneo ya vijijini ikilin-
ganishwa na mjini.

Dk. Batilda alisema utumikish-
waji wa watoto bado ni tatizo
kubwa kwa kuwa unaambatana
na utoro kwa wanafunzi na
mimba za utotoni.

Aliagiza kukomeshwa ajira
za watoto mkoani hapo huku
akitaka uwapo mpango kazi ku-
tokomeza ukatili wa wanawake
wilaya zitekeleze kwa vitendo
mipango yao kama zilivyoain-
ishwa.

Vile vile, aliagiza kampuni
za tumbaku kuendelee kupinga
watoto kushiriki katika uzal-
ishaji wa zao hilo na kuendelea
utolewa elimu kwa wakulima
kupitia miradi mbalimbali.

Na Salome Kitomari, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Dk. Tulia Ackson, am-
Mwita Waitara, kuacha dharau dhidi ya
Bunge na aheshimu kanuni na taratibu
za uendeshaji wa muhimili huo.

Aidha, Spika alitangaza msamaha kwa
mbunge huyo ambaye amewahi kuwa
Naibu Waziri na kumtaka asirudie tena
kosa hilo.

“Kwa kuwa nilishaelekeza cha kufanya
na niliielekeza serikali, haikubaliki ku-
vunjia heshima Bunge, kumvunjia hes-
hima Spika. Pamoja na uzito wa makosa
yake nampa onyo asirudie kudharau
maamuzi ya Spika, na baada ya kumpa
onyo hilo nimemsamehe,” alisema.

Akizungumzia jambo hilo, Spika Tu-
lia alisema mbunge huyo alihojiwa na
gazeti moja (sio Nipashe), inayohoji na
kupinga uhalali wa uamuzi niliotoa.

Alisema mbunge huyo alinukuliwa “Ni
vigumu serikali inayotuhumiwa kuten-
da jambo fulani kwenda kujichunguza
na badala yake Bunge lilipaswa kuunda
kamati teule kwenda kuchunguza na
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taarifa kuwasilishwa kwake (bunge) si
kama alivyofanya Spika.”

“Hifadhi ya Serengeti ni ya serikali,
sasa serikali inawezaje kujichunguza
kwa kuwa serikali inalalamikiwa na
Spika amewahi kuwa Naibu Mwanashe-
ria Mkuu wa Serikali, ilitakiwa iundwe
kamati teule ya bunge ikachunguze ki-
sha taarifa iwasilishwe bungeni, ripoti
ikija bungeni ijadiliwe na mapendekezo
yawasilishwe serikalini, sasa serikali ku-
jichunguza kuna shida,” alisema.

Kwa mujibu wa Spika, maelezo ya
mbunge huyo kusema serikali kujichun-
guza kuna shida kwa serikali kufanya
uchunguzi inamaanisha serikali na vy-
ombo vyake vyote vya uchunguzi kama
polisi, TAKUKURU, Jeshi Usu na Usalama
navyo vina shida jambo ambalo sio kwe-
i

Spika alisema kanuni za Bunge zi-
naeleza mbunge ambaye hataridhika
na maamuzi ya Spika anatakiwa ku-
wasilisha malalamiko yake kwa Katibu
wa Bunge kwa maandishi ili yafanyiwe
kazi kwa mujibu wa kanuni na kwamba
Mbunge huyo hakutaka kutumia utara-
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tibu huo na badala yake kwenda kwenye
vyombo vya habari.

“Maelezo ya Mwita dhidi ya uamuzi
wangu yanakiuka sheria na kanuni
zetu..kanuni inazuia mbunge kutoa
maneno yanayovunja heshima ya Spika
na kudhalilisha makusudi heshima ya
Bunge, makosa aliyoyafanya yako kika-
nuni.

“Makosa yake yanajidhihirisha kwa
kupuuza uamuzi au maelekezo ya Spika,
kueleza kwamba Spika amewahi kuwa
Naibu Mwanasheria Mkuu wa Serikali in-
ashusha hadhi ya Spika kwamba Bunge
linaongozwa na Spika mwanasheria, la-
kini hajui utaratibu,” alisema.

Alisema; “kwa kuzingatia athari za ki-
tendo alichokifanya kuvunja hadhi na
haki ya Bunge, kwa kutumia mamlaka
yangu kusimamia matumizi sahihi ya
kanuni za Bunge mtu mwenye afya ya
akili alipaswa kuelewa maana ya mael-
ezo niliyo yatoa.”

“Kanuni zetu ziko wazi kabisa adhabu
gani anastahili mtu wa namna hii am-
baye ni utovu mkubwa wa nidhamu,”
alisisitiza.

4

Dereva wa basi aina ya Scania Irizar lenye namba za usajili AJE 6880 la kampuni ya Royar Luxury, Gregor Lumato,
akizungumza na waandishi wa habari, baada ya basi hilo kuwasili katika kituo cha mabasi cha John Magufuli, Mbezi
Mwisho, mkoani Dar es Salaam juzi kutoka nchini Afrika Kusini, wakati wakizindua rasmi safari zake kati ya Dar -

Zambia hadi Afrika Kusini. PICHA: JUMANNE JUMA

Serikali yaoﬁya wanaosafirisha mazao bila Kibali

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imetoa onyo kali kwa
wafanyabiashara watakaosafiri-
sha mazao bila kibali, mali zao
zitakamatwa na hatua kali za
kisheria zitachukuliwa dhidi yao.

Onyo hilo lilitolewa jana na
Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe,
alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari jijini hapo,
baada ya malori zaidi ya 30 ya
mazao kukwama kwenye mpaka
kutokuwa na vibali vya usa-
firishaji.

Alisema hakuna sababu ya wa-
fanyabiashara kutumia njia za

panya kusafirisha mazao kupele-
ka sehemu yoyote kwa sababu
serikali haijafunga mipaka ya ku-
fanya biashara hiyo.

Aliwataka kufuata taratibu na
sheria za usafirishaji wa mazao.

“Tunakwenda kusaidia malori
haya yapate vibali ili waendelee
na safari, lakini suala hili lisijir-
udie tena, kila mfanyabiashara
anatakiwa kuchukua kibali kabla
ya kupeleka biashara na vina-
tolewa mtandaoni ili kupunguza
msongamano mipakani,” alisema
Bashe.

Alisema mfanyabiashara yey-
ote atakayebainika anasafirisha
mazao kwa njia za panya atahes-

abika kama mhalifu kwa sababu
atakuwa amekiuka taratibu zi-
lizopangwa na serikali za usa-
firishaji mazao. Alikemea tabia
ya wafanyabiashara kwenda
kuchukua vibali na kuanza safari
kuelekea mipakani.

“Akifika mpakani ndiyo anaan-
za kutafuta kibali hiyo haikuba-
liki na wala serikali haitavumilia
suala hilo kwa yule atakayebaini-
ka kafanya hivyo,” alisema.

Alisema serikali haizuii watu
kufanya biashara kinachotakiwa
ni watu wafuate taratibu za ufan-
yaji biashara zilivyoelekezwa na
mamlaka husika ili wawe salama

katika biashara hiyo.

Pia kama nchi wanapotoa viba-
li vya nje kwa sababu ya kutaka
kuangalia na kuona kama kweli
mazao hayo yanatoka Tanzania
na yanakwenda Kenya au nchi
nyingine, ili kesho na keshokut-
wa asije

akatokea mtu akaharibu soko
la mazao ya Tanzania katika
masoko makubwa ambayo nchi
inayategemea.

“Tunaomba utaratibu wa ku-
hakikisha wafanyabiashara wa-
napata vibali, lakini wahakikishe
wanapata certificate (cheti) cha
ukaguzi wa afya ya mimea ni la-
zima uwe nayo,” alisema Bashe.

Alisema kumekuwa na tabia
ya wafanyabiashara kuchukua
vibali vya usafirishaji mizigo na
akifika mpakani anakuta mzigo
umezidi ndio anaanza kutaka
abadilishiwe kibali kilingane na
mzigo alioubeba.

“Hilo suala halikubaliki hata
kidogo kama nchi tunaruhusu
watu kuuza na kununua hivyo
wafanyabiashara fuateni taratibu
tunazopanga. Wapo wanaotoro-
sha mali kwa njia za panya, sijui
kwanini wanafanya hivyo ilhali
serikali haiwachaji chochote ka-
tika usafirishaji zaidi ya vibali
ambavyo vinatakiwa mfanyabi-
ashara awe navyo,” alisema.
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HABARI MICHEZO

GEITA

Na Mwandishi Wetu

IMU ya mpira wa miguu ya Geita

Gold FC, inayodhaminiwa na

Kampuni ya GGML, imetembelea

miradi ya jamii inayofadhiliwa na

kampuni hiyo kupitia mpango wake wa
huduma kwa jamii.

AKizungumza wakati wa

ziara ya timu hiyo, Meneja

Mwandamizi anayehusika

na Ubia GGML, Manace Ndo-

roma, amesema pamoja nha

kutoa udhamini wa shilingi

milioni 500 kwa timu hiyo,

wameamua kuikaribisha timu

hiyo kuona uwekezaji unao-

fanywa na kampuni hiyo ka-

tika jamii ya Geita.

“Tumefarijika sana kuwa wadhamini
wakuu wa timu ya Geita Gold Football
Club kwa sababu jitihada zao za ku-
panda katika msimamo wa Ligi Kuu,
zimeongeza chachu ya michezo kwa
mkoa wetu wa Geita. Timu hii sasa ime-
kuwa balozi wetu mzuri anayetutangaza
sisi GGML, Mji wa Geita na mkoa wetu
kwa ujumla,” alisema Ndoroma.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Klabu ya Gei-
ta Gold, Simon Shija, yeye aliipongeza

Kocha Mkuu wa Klabu ya Geita Gold FC, Fred Felix ‘Minziro’ (kulia), akikabidhiwa mpira na Meneja Mwandamizi wa
masuala ya Ubia wa GGML, Manace Ndoroma, baada ya kutembelea miradi mbalimbali inayotekelezwa na GGML
kupitia mpango wa uwajibika wa kampuni kwa jamii (CSR). NA MPIGAPICHA WETU

YATEMBELEA
INAYOFADHILIWA

Kampuni ya GGML kwa kuendelea
kuinufaisha jamii ya Geita kupitia miradi
mbalimbali ya maendeleo.

“Watu wengi wanaisifia timu yetu kwa
kufanya vizuri katika msimamo wa ligi.
Lakini siri ya mafanikio yetu ni pamoja
na kushikwa mkono na wadau mbalim-
bali wakiwamo GGML ambao pamoja
na kutupatia udhamini mkuu, wanatu-
jengea uwanja wa mpira wa kisasa Mjini
Geita. Ni matumaini yetu kuwa hata tu-
takapokuwa tunacheza mechi ngumu
dhidi ya timu za Simba, Yanga hapa
mjini Geita, mashabiki wetu wa ndani
na nje ya Geita watafurahia na kutush-
angilia kutokana na uwekezaji wa GGML
ndani ya mji huu (Geita). Pia tunatoa rai
kwa wadhamini wengine waendelee ku-
tushika mkono, kwani timu yetu inata-
mani kuendelea kufanya vizuri zaidi kwa
msimu ujao,” alisema Shija.

Mwakilishi wa Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Mji wa Geita, Lee Joshua,
ameipongeza GGML kwa kuendelea ku-
wekeza kwenye jamii katika halmashau-
ri yake kwa wakati, hatua inayorahisisha
utekelezaji wa miradi mingi ya maende-
leo yenye tija katika jamii.

“Halmashauri yetu ya Mji Geita, im-
ekuwa mnufaika wa uwekezaji mkubwa
kwenye miradi ya jamii. Mojawapo ya
matunda ya uwekezaji huo ni utekelezaji

wa miradi mikubwa ya ujenzi wa soko la
dhahabu, soko la Katundu, barabara za
lami pamoja na Kituo cha Uwekezaji cha
EPZA: miradi ambayo timu yetu ya mpira
ya Geita Gold Football Club imetembelea
leo. Pia, tunafurahia kutembelea miradi
hii pamoja na timu yetu ya mpira am-
bayo kwa kiasi kikubwa imeweza kutan-
gaza vivutio vya Mkoa wa Geita, zikiwa-
mo sehemu za utalii,” alisema Lee.

Katika ziara hiyo, timu ya Geita Gold
Football Club ilipata pia fursa ya kuwa-
fariji na kupata nao chakula cha mcha-
na watoto yatima wa Kituo cha Moyo
wa Huruma kinachofadhiliwa na GGML
kupitia mradi wake wa Kili Challenge.

GGML imekuwa kinara wa uwekezaji
kwenye jamii tangu kuanzishwa kwake
mwaka 2000 ambapo vipaumbele
vikuu vimekuwa ni miradi ya elimu,
afya, maji, barabara, miradi ya kukuza
kipato na mingine mingi ya kijamii ili
kuhakikisha jamii mwenyeji inapata
maisha bora. Mapema mwaka huu,
GGML iliibuka mshindi wa jumla katika
kampuni zinazofanya vizuri kwenye
sekta ya madini nchini Tanzania kwa
mwaka 2020/2021 baada ya kunyakua
tuzo katika vipengele vya uwajibikaji
wa kampuni kwa jamii, mazingira, us-
alama, mlipaji bora wa mapato (kodi)
na uendelezaji wazawa.

Fize

O
New
Generation
yapoteza
ubingwa

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya New Generation im-
eendelea kupoteza matumaini
yva kuwa bingwa wa Ligi Kuu
ya Wanawake Zanzibar baada
va juzi kupokea kichapo cha
pao 1-0 dhidi ya UMZ katika
mwendelezo wa ligi hiyo.

Kwa matokeo hayo New
Generation imeendelea ku-
sota nafasi ya pili ikiwa na
alama 40 katika msimamo wa
ligi hiyo huku wapinzani wao
wakuu, Warriors Queens, wak-
iendelea kutamba kileleni mwa
ligi hiyo kwa pointi zao 46
wakati UMZ yenyewe tayari
imemaliza mechi za msimu
huu ikiwa katika nafasi tatu.

New Generation ambao ndio
wababe kwa timu za Wa-
nawake Zanzibar, msimu huu
haikufanya vizuri ikilingan-
ishwa na msimu uliopita.

Akizungumza na gazeti hilo
Katibu wa timu hiyo Abdu Seif
Ali, alisema kufanya vibaya
kwa timu hiyo kumetokana
na wachezaji wake kujiamini
kupita kiasi kwa kujiona wa
ndio timu bora mara zote.

Alisema wachezaji ha-
wakuwa na hofu ya mchezo
unaokuja mbele yao kwakuwa
tayari wao walijijengea kuwa
watapata alama tatu kila wa-
naposhuka dimbani.

Katibu huyo alisema tatizo
hilo ndilo limesababisha ku-
pata matokeo wasiyoyatarajia
ikiwamo kufungwa michezo
miwili na kutoka sare mchezo
mmoja jambo ambalo lililo-
sababisha kupoteza matumaini
ya ubingwa.

Ligi Kuu ya Wanawake
Zanzibar imebakisha michezo
nane kumaliza ligi hiyo kwa
msimu huu ambapo mich-
ezo hiyo itachezwa Kisiwani
Pemba.

Katika michezo hiyo nane,
Warriors Queens imebakiza
mechi mbili, hivyo inahitaji
alama moja tu ili kutawazwa
mabingwa wa ligi hiyo msimu
huu, wakati New Genera-
tion, Future Queens na Dunga
Queens nazo kila moja ikibaki-
wa na mechi mbili.

Mtibwa Sugar yatoa siri ushindi Ruvu Shooting

Na Shufaa Lyimo

BENCHI la Ufundi la Klabu ya
Mtibwa Sugar, limesema siri ya
timu yao kupata pointi tatu kati-
ka mchezo dhidi ya Ruvu Shoot-
ing ni kutokana na mapumziko
marefu waliyopata kwa kupisha
majukumu ya timu za taifa.

Akizungumza na gazeti la
Nipashe jana, Kocha Msaidizi
wa klabu hiyo, Awadhi
Juma, alisema mapumziko
hayo yaliwasaidia wachezaji
kupumzisha akili pamoja na
miili yao, hivyo kurejea wakiwa
na nguvu mpya.

“Mapumziko  yametusaidia

kuandaa vizuri wachezaji wetu
ikiwamo kucheza michezo ya
kirafiki ambayo imezidi kutu-
weka mahali pazuri,” alisema
Juma.

Aliwapongeza wachezaji
wake kutokana na kazi kubwa
waliyoifanya katika mchezo huo
ambao ulikuwa na ushindani

mkubwa.

Alisema katika mchezo huo
amebaini mapungufu madogo
ya kiufundi ambayo ameahidi
watakwenda kuyafanyia kazi
haraka iwezekanavyo.

Juma alisema kabla ya mch-
ezo huo kila mchezaji alihitaji
ushindi ili wajitoe sehemu jam-

bo ambalo wamefanikiwa na ku-
jiweka pazuri.

Matokeo hayo yameifanya
Mtibwa Sugar kushika nafasi
ya 11 kwenye msimamo wa ligi
hiyo, ikiwa na alama 31 sawa na
Dodoma Jiji iliyoko nyuma yao
baada ya timu hizo kila moja
kushuka dimbani mara 27.
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DE JONG NA UNITED

MANCHESTER United imeanza mazungumzo na
Barcelona kwa ajili ya usajili wa kiungo wa Uholanzi,
Frenkie de Jong, 25, lakini hawatataka kulipa fedha
kubwa kupita kiasi wakati huu klabu hiyo ya Hispa-
nia ikitaka pauni milioni 85.7. (Manchester Evening
News)

RICHARLISON ATAKIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inataka kumsajili
mshambuliaji wa Everton na Brazil, Richarlison, 25,
huku Toffees hao wakitaka ada ya pauni milioni 50
kwa ajili ya nyota huyo wa Brazil. (Telegraph)

LIVER, CITY KWA GAVI

LIVERPOOL na Manchester City wanamfuatilia
kiungo wa Barcelona na Hispania, Gavi, 17 na ada
ya uhamisho wake kwenye mkataba imefikia pauni
milioni 85.7. (Marca)

NKUNKU BEI JUU

KLABU ya RB Leipzig inamuuza kwa ada ya pauni
milioni 100 mshambuliaji wake Mfaransa, Christopher
Nkunku, 24, huku Manchester United, Arsenal na Paris
St-Germain zikionyesha nia ya kumtaka. (Independ-
ent)

NEWCASTLE WAMTEMA BOTMAN

NEWCASTLE United inatarajia kusaka mchezaji
mwingine baada ya Lille kupandisha dau la mlinzi,
Sven Botman, 22, kutoka pauni milioni 30 mpaka
milioni 36. (Telegraph)

LENO ANUKIA FULHAM

KLABU ya Fulham inamtaka kipa wa Arsenal na
Ujerumani, Bernd Leno, 30. (Evening Standard)

PHILLIPS AWINDWA CITY

KLABU ya Manchester City inataka kumsajili nyota
wa Leeds United na England, Kalvin Phillips, 26, huku
pia akiwindwa na klabu kadhaa. (Times)

SANUSI ASAKWA BRIGHTON

KLABU ya Brighton inamsaka mlinzi wa kushoto wa
Porto na Nigeria, Zaidu Sanusi , 25, katika uhamisho
utakaomruhusu nyota wa kimataifa wa Hispania, Marc
Cucurella mwenye umri wa miaka 23 kujiunga na
Manchester City. (Daily Star)

HEATON NA MIDDLESBROUGH

KLABU ya Middlesbrough inamtaka kwa mkopo
kipa wa Manchester United na England, Tom Heaton,
36, na kiungo wa Leicester City, Hamza Choudhury
mwenye umri wa miaka 24. (Northern Echo)

ROCA HUYOOO LEEDS

LEEDS United ipo katika hatua za mwisho za kuka-
milisha uhamisho wa kiungo wa Bayern Munich, Marc
Roca, 25. (90min)

PARROTT AGOMBEWA ENGLAND

SWANSEA City, Middlesbrough, Preston na QPR,
zote zinamuwania kwa mkopo mshambuliaji wa Tot-
tenham Hotspur na Jamhuri ya Ireland, Troy Parrott,
20, kwa ajili ya msimu ujao wa 2022-23. (Football.
London)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

RLING Haaland amefichua
kwamba, Riyad Mahrez al-
imwambia asaini Manches-
ter City mwaka jana, na
mshambuliaji huyo pia anasubiria
kwa hamu kucheza na Phil Foden.
Mabingwa hao wa Ligi
Kuu England walitangaza
Mei 10, mwaka huu
kufikia makubaliano ya
kumsajili Haaland kutoka
Borussia Dortmund kwa
ada ya euro milioni 60 na
juzi Jumatatu alikamili-
sha rasmi usajili huo.
Haaland sasa amesaini rasmi
mkataba wa miaka mitano wa
kucheza hapo kwenye Uwanja wa

HAALAND AFUNGUKA

KUTUA CITY

@ @ @ Aliniambia nije City, alikuwa sahihi kuhusu
hilo, alisema baadhi ya mambo mazuri kuhusu klabu...

Etihad, ambapo Julai Mosi ndio
atakuwa mchezaji rasmi wa Man
City.

Haaland alifunga mabao 86 kati-
ka michezo 89 ya Dortmund tangu
alipojiunga kutoka Salzburg Janu-
ari 2020, akifunga bao kila baada
ya dakika 84 kwenye mashindano
yote.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 21, alipigwa picha akiwa na
Mahrez wakiwa likizo nchini Ugiriki
mwaka 2021, na Haaland aliiam-
bia tovuti rasmi ya City kwamba,
mchezaji huyo wa kimataifa wa Al-
geria alikuwa amezungumza naye
kuhusu kuhamia Manchester waka-
ti huo.

“Aliniambia nije City!” Alisema
katika mahojiano hayo yaliyochap-
ishwa Jumatatu.

“Alikuwa sahihi kuhusu hilo.
Alisema baadhi ya mambo mazuri
kuhusu klabu.”

Haaland pia alionyesha kufura-
hishwa kwake na matarajio ya
kuungana na mchezaji mwingine
mchanga, Foden. Mchezaji huyo wa
kimataifa wa England alitoa asisti 11
katika michezo 45 katika mashinda-
no yote kwa City msimu uliopita,
huku akitengeneza nafasi 63.

“Nimekuwa nikitazama mechi
nyingi za Man City kwa muda mrefu
niwezavyo kukumbuka. Bila shaka,
basi pia nilimtazama Phil na ni
mchezaji wa ajabu,” alisema Haal-
and.

“Bado ni kipaji kwa sababu bado
ni mdogo, lakini ni mchezaji wa
ajabu. Ana nafasi kubwa sana ya
kuimarika zaidi.”
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LONDON, England
OCHA wa Timu ya Taifa ya Eng-
land, Gareth Southgate amesema
wachezaji wa Manchester United
mbao hawako katika kikosi
hicho wana “mengi ya kufanya” ili wapate
nafasi kwenye Kombe la Dunia 2022 nchi-
ni Qatar.

Wakati beki Luke Shaw akiwa majeruhi,
Marcus Rashford na Jadon Sancho hawa-
jachaguliwa kutokana na kiwango kibovu,
na hivyo kumuacha Harry Maguire kuwa
mchezaji pekee wa United kwenye kikosi
ambacho jana Jumanne kilitarajiwa ku-
cheza na Hungary kwenye Ligi ya Mataifa
ya Ulaya.

Rashford na Sancho wamekuwa ha-
wapewi nafasi tangu England ilipofung-
wa na Italia kwenye fainali ya Euro 2020
mwaka jana, lakini Southgate alisema
mwezi uliopita bado walikuwa na mechi
za kutosha za klabu kuonyesha ubora wao
na kubadili mawazo yake kabla ya Kombe
la Dunia, Novemba.

Washambuliaji wote wawili walikoseka-
na kwenye mechi tatu za mwisho za Unit-
ed za Ligi Kuu msimu huu, huku klabu
hiyo ikimaliza nafasi ya sita, na kukosa
kufuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Alipoulizwa kama wachezaji wa United
watakuwa na hali mpya katika msimu
ujao bila ya kucheza Ligi ya Mabingwa
Ulaya, Southgate aliwaambia waandishi
wa habari: “Jambo ni moja tu. Wana mengi
ya kufanya ili kurejea kikosini.
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LONDON, England

ARSENAL wamemsajili
mshambuliaji kinda, Mar-
quinhos kutoka Sao Paulo
kwa mkataba wa muda
mrefu.

Marquinhos mwenye
umri wa miaka 19, mche-
zaji wa kimataifa wa Brazil,
alicheza mechi 33 na Sao
Paulo na kushinda Kombe
la Compeonato Paulista
mwaka 2021.

“Tunafuraha kukamili-
sha uhamisho huo na Sao
Paulo, kwani Marquinhos
alikuwa mchezaji ambaye

tulikuwa tukimtazama kwa
muda,” alisema Mkurugen-
zi wa Ufundi wa Arsenal,
Edu.

“Akiwa na umri wa mia-
ka 19, bado ni mdogo sana,
kwa hiyo ni mchezaji wa
siku zijazo.

“Tunamtarajia kwa
hamu Marquinhos kuunga-
na nasi kwa ajili ya maan-
dalizi ya msimu mpya,
kutengeneza nyumba yake
mpya, na kuendelea kukua
na kuendelea nasi.”

ESPN iliripoti mwezi
uliopita kwamba, dili hilo
lingekuwa na thamani ya

euro milioni 3.5 na kwamba
klabu hizo mbili zilikubali
ada baada ya Marquinhos
kukataa ofa nyingi za mka-
taba mpya kwa klabu hiyo
ya Brazil na vyanzo vilidai
kuwa Arsenal walifanya ha-
raka kupata makubaliano
ya bei iliyopunguzwa.

Marquinhos ni msham-
buliaji anayetumia mguu
wa kushoto pia anaweza
kucheza kama winga, laki-
ni anatazamwa na Arsenal
kama tegemeo la baadaye
badala ya kusajiliwa mara
moja katika kikosi cha
kwanza.

TR Tra o
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PRESHA NA

MPOLE

Na Saada Akida

UKU akiwa kileleni mwa

orodha ya wafungaji bora

Ligi Kuu Bara, mshambulia-

ji wa Geita Gold FC, George
Mpole, amesema hana presha na ma-
lengo yake ya kumaliza msimu akiwa
kinara wa mabao na pia hana hofu
juu ya kasi ya uchekaji na nyavu wa
mpinzani wake wa karibu, straika wa
Yanga, Fiston Mayele.

Mpole juzi alifunga bao lake la
15 msimu huu, hivyo kumpita May-
ele mwenye mabao 14, kabla ya leo
kuiongoza safu ya ushambuliaji ya
Yanga dhidi ya Coastal Union katika
mechi itakayopigwa Uwanja wa Ben-

MBIO ZA

jamin Mkapa.

AKizungumza na gazeti hili
jana, Mpole alisema kazi
yake kubwa ni kuhakiki-

sha anatumia nafasi nzuri
atakazozipata kufunga
bao ili kusaidia timu yake
kufikia malengo yao ya
kumaliza wakiwa nafasi
ya tatu katika msimamo
wa ligi hiyo.
Alisema hana wasiwasi na Mayele
katika kuwania kiatu cha ufungaji
bora maana yuko tayari kwa ajili ya
mapambano hayo ili kutimiza ma-
lengo aliyojiwekea.
“Siangalii Mayele anafanya nini zai-

di, kwa sababu kila mtu na malengo
yake, nimejiandaa kisaikolojia ku-
pambana kwa ajili ya malengo yangu
niliyojiwekea mwanzoni mwa msimu
kuwa mfungaji bora kwa msimu
huu,” alisema.

Alisema anapambana kuhakiki-
sha anafikia malengo kwa kutumia
nafasi anazozipata ili kufunga katika
michezo iliyosalia ya Ligi Kuu kufikia
tamati pasipo kuangalia anachoki-
fanya Mayele.

Baada ya juzi kupata ushindi wa
mabao 2-0 nyumbani dhidi ya Dodo-
ma Jiji FC, matokeo hayo yameifanya
Geita Gold kupanda hadi nafasi ya
tatu kwenye msimamo wa ligi hiyo

#

George Mpole (jezi namba 9), akipongezwa na wachezaji wenzake wa Geita Gold FC, baada ya kuifungia
timu yake bao la pili wakati ikishinda 2-0 dhidi ya Dodoma Jiji FC kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara iliyo-
pigwa Uwanja wa Nyankumbu mjini Geita juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Namungo yasaka pointi kurejea kimataifa

Na Adam Fungamwango

WAKATT kesho ikitarajia kucheza dhi-
di ya Polisi Tanzania kwenye uwanja
wake wa nyumbani, Ilulu mkoani
Lindi, Kocha Msaidizi wa Namungo
FC, Jamhuri Kihwelo Julio’ amesema
wana mpango mkakati wa kuzisaka
pointi 12, ambazo zitapatikana kwa
kushinda mechi zote nne za Ligi Kuu
zilizobaki, ili kuirejea tena kwenye
michuano ya kimataifa.

Akizungumza jana kuelekea kwe-
nye mechi hiyo, Julio alisema lengo
lao ni kushinda mechi hiyo na sababu
kubwa hasa ni kuisaka nafasi ya tatu,
ili kuweza kurejea kwenye michuano
ya kimataifa.

“Tunataka kushinda mechi zote
nne zilizobaki, kwa sababu tukifanya
hivyo tutapata pointi 12 ambazo zi-
tatupa mwanga na kuona mwisho wa
siku tutakaa wapi. Tunataka nafasi
ambayo itaturudisha kwenye mechi
za kimataifa, hasa ya tatu, najua me-
chi itakuwa ngumu sana kwa sababu
hakuna asiyefahamu kuwa Polisi
Tanzania ni timu nzuri pamoja na
kwamba tunacheza nyumbani, lakini
haitokuwa rahisi, ni lazima tupam-
bane kwenye mechi hii na zilizobaki,”
alisema.

Namungo mpaka sasa inashika
nafasi ya nne kwa pointi 37, na
iwapo itashinda kesho itakwea hadi
nafasi ya tatu na kufikisha alama 40,

ikiiacha Geita Gold ambayo ina pointi
39.

Msimu uliopita Namungo ilicheza
Kombe la Shirikisho, ikifanya vizuri
kwenye mechi za mwanzo hadi ku-
fanikiwa kutinga hatua ya makundi,
ingawa haikufanya vema kwenye
hatua hiyo.

Iwapo Yanga itatwaa ubingwa wa
Kombe la FA, timu zitakazoshika na-
fasi ya tatu na ya nne kwenye Ligi Kuu
zitacheza Kombe la Shirikisho Afrika,
lakini kama Coastal Union itatwaa
ubingwa huo itakwenda kucheza
michuano hiyo, hivyo kuwa nafasi ya
nne kwenye Ligi Kuu, badala yake ni
mshindi wa tatu tu ndiye atakayeche-
za Shirikisho.

SUPA JACKPOT

MECHI WIKI HiIl

TAREHE

01.18/06/22

MUDA

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

20:00| Enppi Club vs Coca Cola

X

02.18/06/22

21:30 | Gimnasia Mendoza vs Deportivo Maipu

03.18/06/22

22:00| Londrina PR vs Vasco da Gama

04.18/06/22

22:00 | Seattle Sounders vs Los Angeles FC

05.19/06/22

00:00] Arsenal Sarandi vs Talleres

06.19/06/22

00:30|Nautico PE vs Sport Recife

07.19/06/22

01:00 | Cuiaba MT vs Ceara CE

08.19/06/22

071:10 | Almirante Brown vs Deportivo Moron

09.19/06/22

01:45 |Sportivo Ameliano vs Nacional Asuncion

10.19/06/22

02:30| Sarmiento vs Patronato Parana

11.19/06/22

03:00|Chicago Fire vs DC United

12.19/06/22

13:30 |Suwon Samsung vs FC Seoul

13.19/06/22

17:00 | Guarani SP vs CSA AL

14.19/06/22

19:00 Jerv vs Ham-Kam

15.19/06/22

21:00 | Aalesunds vs Valerenga

16.19/06/22

21:00 |Gimnasia Jujuy vs Temperley

17.19/06/22

MUDAVV GAMEID

22:00 Tenerife vs Girona

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHIN

MICHEZO

Wuhan Zall vs Wuhan Three Towns FC

1
5.86

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHIND. " NITIMU KUTOKA SARE

JUMATANO - 15/06/2022

NYUMBANI

SARE  UGENINI

X 2

Guangzhou RF vs Henan Jianye

9.63

Independiente Reserve vs Argentinos Juniors Reserve

3.40

Velez Sarsfield Reserve vs Racing Club Reserve

193

Zhfk Yenisey Krasnoyarsk W vs FC Zenit Saint Petersourg W [10.75

Australia U23 vs Saudi Arabia U23

319

Dire Dawa Kenema FC vs Hawassa Kenema SC

3.55

FC Samtredia vs Merani Martvili

3.38

CA Aldosivi Reserve vs Patronato Reserve

2.28

WIT Georgia vs Gareji

2.03

Newells Old Boys vs CA Talleres de Cordoba Reserve

229

FC Spaeri vs Metalurgi R

195

Gimnasia de la Plata Reserve vs CA Platense

2.06

CD Godoy Cruz vs Rosario Central Reserve

4.0

Recanatese vs FC Giugliano 1928

2.65

MKS Piast Zmigrod vs Zaglebie Il Lubin

3.49

Miedz Il vs Foto Higiena Gac

1.35

Lahden Reipas vs Keski Uusimaa

1.34

MKS Odra Wodzislaw Slaski vs Polonia Bytom SA

3.68

LKS Goczalkowice-Zdroj vs MKS Kluczbork

2.20

Azam vs Mbeya Kwanza FC

175

Mkp Carina Gubin vs Pniowek Pawlowice Slaskie

2.37

Warta Gorzow Wielkopolski vs KS Sleza Wroclaw

3.84

Gornik Zabrze Il vs Gwarek Tarmowskie Gory

2.05

FC KTP vs IF Gnistan

219

Ittihad Tanger vs FUS Rabat

2.36

PK-35 vs Salpa Salo

1.42

Uzbekistan U23 vs Japan U23

2.95

Korsnas IF FK vs Kvarnsvedens IK

216

Barracas Central vs Union Santa Fe

2.90

Frigg vs Skeid Fotball

4.62

Mirassol FC U20 vs Votuporanguense SP U20

1.26

Atletica Internacional De Limeira U20 vs Comercial Tiete FC SP U20

1.36

brachina FC SP 20 vs Portuguesa Desportos SP U20

1.80

Vestmannaeyjar vs Vikingur Reykjavik

533

Ferroviaria SP U20 vs Taquaritinga SP U20

1.31

Tanabi EC SP U20 vs America FC SP

1.26

Al Ahly Cairo vs Eastern Company SC

114

KH Hlidarendi vs IH Hafnarfjordur

192

KR Reykjavik vs |A Akranes

1.30

Atletico Tucuman vs Lanus

2.46

Banfield vs Central Cordoba

Bragantino SP vs Coritiba

212

ALHAMISI -16/06/2022

Colon Santa Fe vs River Plate

Ceara CE vs Atletico Mineiro

Atletico Bucaramanga vs Millonarios FC

Goias vs Internacional

Flamengo vs Cuiaba MT

New England vs Orlando City

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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® ® ® Nabi atangaza kuwakosa
mastaa watatu, Coastal yatam-
ba, huku Azam nao wakieleza...

Na Saada Akida

IGI Kuu Tanzania Bara
mzunguko wa pili utaen-
delea leo kwa nyasi za vi-
wanja viwili kuwaka moto,
ambapo Yanga itakuwa mwenyeji
wa Coastal Union ya Tanga ka-
tika Uwanja wa Benjamin Mkapa
utakaopigwa saa 2:00 usiku Dar
es Salaam wakati Azam FC ikiwa-
karibisha Mbeya Kwanza, kwenye
Dimba la Azam Complex, Chamazi
nje kidogo ya Jiji la Dar es Salaam
mechi ikipigwa saa 12:30 jioni.
Katika michezo hiyo miwi-
li, timu zote zinahitaji ma-
tokeo mazuri kwa malengo
tofauti, kwa upande wa
Yanga inahitaji pointi tatu
ili kutangaza rasmi ubing-
wa wa ligi hiyo kwa msimu
huu wakati Coastal Unioni
ushindi kwao ukiongeza
matumaini ya mbio za ku-
maliza nafasi nne za juu.

Coastal Union ambao wako
nafasi ya sita kwa alama 34 iko
katika vita vya kutafuta pointi ili
kumaliza ligi hiyo katika nafasi ya
nne kutokana na waliopo juu yake
kupishana alama mbili hadi tatu.

Azam FC inayoshika nafasi ya
tano inahitaji matokeo mazuri ili
kujiweka katika nafasi nzuri ya
kumaliza nafasi ya nne kwa kud-
hamiria kumfunga Mbeya Kwanza
ambao nao wanahitaji kujiondoa
mkiani mwa msimamo wa ligi
hiyo.

Kuelekea mchezo huo, Kocha
Mkuu wa Yanga, Nasreddine Nabi,
amesema anatarajia  kufanya
mabadiliko katika kikosi chake
kwa sababu atakosa baadhi ya
wachezaji akiwamo Bakari Mwam-
nyeto ambaye ameumia katika ma-
jukumu ya timu ya taifa.

Alisema pia atamkosa kipa
namba moja Djigui Diarra, ambaye
amechelewa kujiunga kikosini
pamoja na Kibwana Shomari anay-
etumikia adhabu ya kadi za njano.

“Tumejiandaa vizuri dhidi ya
Coastal Union kwa sababu ni
timu nzuri, lakini pia tunakutana

nao mara tatu, kesho tunacheza
nao katika ligi, mechi hiyo itanipa
mwanga wa michezo ijayo, kwa
sababu tunacheza nao katika fain-
ali na Ngao ya Jamii,” alisema na
kuongeza.

“Kutokana na ushindani wa
timu hiyo nimelazimika kukutana
na wachezaji kuzungumza nao
umuhimu wa mchezo huo na ku-
wataka wapambane kutafuta ma-
tokeo mazuri ili kusherehekea ub-
ingwa kesho (leo),” alisema Nabi.

Naye Kocha Msaidizi wa Coastal
Union, Joseph Lazaro, alisema wa-
naenda kuendelea walipoisha ku-
hakikisha wanapata matokeo ma-
zuri na kwa kuifunga Yanga katika
mchezo huo.

Alisema Yanga haijafungwa kati-
ka msimu huu, lakini wamejiandaa
kuharibu rekodi ya wapinzani wao
hao kwa sababu wamewasoma vi-
zuri na hawakubali kufungwa kwa
mara nyingine.

“Tunaingia uwanjani kucheza
na Yanga wala si Mayele na Feisal
Salum (Fei Toto), wapinzani wetu
wasitarajie kukutana na timu
dhaifu, tunaenda kupambana ku-
haribu furaha ya Yanga, tumeona
ubora na tumefanyia kazi na ku-
hakikisha tunarejea Tanga na
pointi tatu,” alisema Razalo.

Kocha wa makipa wa Azam
FC, Iddi Abubakari alisema kiko-
si chao kipo tayari kwa ajili ya
kutafuta pointi tatu muhimu ili
kufikia malengo yao ya kumaliza
katika nafasi nne za juu na kukata
tiketi ya kuwakilisha nchini katika
michuano ya kimataifa.

“Hakuna majeruhi kikosi kipo
tayari na tunaingia uwanja kwa
kuwaheshimu Mbeya Kwanza kwa
sababu wako chini ya msimamo,
tunatambua utakuwa mchezo
wa ushindani na mgumu kwani
kila mmoja anahitaji alama tatu
muhimu kufikia malengo,” alisema
Iddi.

Kwa upande wa Mbeya Kwanza,
Kocha Msaidizi wa timu hiyo, As-
wile Asukile, alisema wamefanya
maandalizi mazuri kuhakikisha
wanashinda mchezo wao dhidi ya
Azam FC.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Straika mpya wa Simba, Moses Phiri, aliyemwaga wino kuitumikia klabu hiyo.

Simba yaanza mbio ujenzi wa uwanja

Na Mwandishi Wetu

WAKATI mashabiki na
wanachama wa Simba
wakizidi kuwakim-

biza watani wao wa jadi,
Yanga katika shindano la
‘Nani Zaidi’ maalum kwa
ajili ya kuzichangia klabu
Zao, uongozi wa klabu
hiyo umetembelea kuon-
yesha jinsi fedha hizo zi-
takavyotumika kuboresha
miundombinu yao eneo la
Bunju.

Hadi jana mchana Sim-
ba ilikuwa ikiongoza kwa
mashabiki wake kuchan-
gia zaidi ya Sh. milioni
105 wakati ikiiacha mbali
Yanga ambao walikuwa
na Sh. milioni 50.

Mtendaji Mkuu wa
Simba, Barbara Gonzalez,
akiongozana na baadhi ya
mashabiki na wanachama
wa klabu hiyo pamoja na

Msanifu Majenzi (Archi-
tecture), Hezron David,
jana walitembelea eneo
[ao la Bunju ulipo Uwanja
wa Mo Simba Arena,
kukagua na kuonyesha
mipaka kabla ya ubore-
shaji huo kuanza.

Akizungumza na
waandishi wa habari
katika eneo hilo, Msanifu
Majenzi huyo, Hezron
alisema tayari wamean-
daa mchoro na wanauka-
bidhi kwa uongozi wa
Simba na kama ukipitish-
wa na bodi ya klabu hiyo
kazi ianze.

“Baada ya kupata mahi-
taji kutoka Simba, tume-
andaa michoro ipo tayari
na leo tumekuja kuhakiki
mipaka kuangalia kama
inaenda na kwenye
mchoro.

“Katika mchoro huy,
kuna hosteli ya kisasa

kwa ajili ya wachezaji,
sehemu ya kulala kwa
ajili benchi la ufundi,
gym, ofisi, restaurant
(mgahawa), Swimming
pool (bwawa la kuogelea)
na mahitaji yote ambayo
yanahitajika kwa mche-
Zaji wa kisasa,” alisema
Hezron.

Kwa upande wa Bar-
bara, alisema: “Hii kitu
ipo ndani ya uwezo wetu,
leo tayari tumefikisha
milioni 100, hivyo tuen-
delee kupiga kura kwenye
mtandao kwa kuichangia
Simba ili tuweze kuka-
milisha malengo haya.”
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