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Asimulia alivyopata 
VVU siku ya harusi 
ya rafiki yake
Na Mwandishi Wetu

MKAZI wa jijini Dar es Salaam, Veronica Lyimo, 
amesimulia harusi ya rafiki yake ilivyobadili maisha 
yake baada ya kushiriki tendo la ndoa bila kinga kwa 
mara ya kwanza na kupata maambukizi ya virusi vya 
Ukimwi (VVU).

Akihojiwa katika kipindi cha MamaMia kinachoruka 
kila siku Jumatatu hadi Ijumaa na East Africa Radio, 
Lyimo alisema kuwa baada ya kujigundua ana maam-
bukizi alilazwa wodi ya vichaa kwa miezi mitatu.

Akisimulia zaidi mkasa huo, alisema alipima VVU 
kwa mara ya kwanza mwaka 2015 katika maadhim-
isho ya Siku ya Ukimwi Duniani.

Lyimo alisema aliamua kupima afya ili kujua kama 
ana maambukizi ya VVU au la na baada ya kupima, 
vilikuwa havisomi vizuri na kuambiwa majibu yake 
ni tata.

“Mwisho wa siku walinitaka niende hospitali kubwa 
ili kupata majibu zaidi. nilikwenda Hospitali ya Taifa 
ya Muhimbili (MNH) na nilipopima majibu yalionye-
sha nina maambukizi ya virusi vya Ukimwi,” alisema. 
Lyimo alisema wakati akipima Muhimbili, baba yake 
mzazi alikuwa amelazwa hospitalini hapo na matokeo 
aliyoyapata hakuridhika nayo. “Mimi ni mtoto wa 
kwanza kwenye familia na mbaya zaidi ndugu zangu 
wananitegemea na wengine walikuwa wanasoma kwa 
hiyo macho yote yalikuwa yananiangalia. Veronica 
alisema baada ya majibu aliyopewa Muhimbili, 
aliamua kumweleza mwenzi wake ambaye alishiriki 
nae tendo la ndoa, lakini kinyume cha matarajio, 
hakulipokea kwa mshtuko.

“Mwisho wa siku nikagundua kwamba alikuwa 
anatoa maambukizi yake na hana mwamko na ali-
kuwa amedhamiria. Mtoto wangu hana maambukizi.

“Baada ya kugundua hili, niliondoka katika ny-
umba tuliyokuwa tunaishi na kurudi nyumbani. 
Nilimshirikisha mdogo wangu wa tatu wa kiume na 
alipokea vizuri, aliniambia huo si mwisho wa kuishi 
kuna maisha baada ya maambukizi,” alisema. Lyimo 
alisema alimshirikisha mdogo wake huyo pekee kwa 
sababu wengine walikuwa bado wadogo na wakati 
huo walikuwa kwenye kipindi kigumu cha kumpoteza 
mama yao mzazi.

“Kukubali majibu ilinichukua muda kidogo maana 
ilifika hatua nililazwa wodi ya vichaa kwa sababu 
nilipata msongo wa mawazo. Nililazwa miezi mi-
tatu na aliyekuwa akiniangalia kwa ukaribu alikuwa 
mjomba wangu.

“Baada ya kuruhusiwa mjomba alinichukua na 
kuanza kunipa ushauri nasaha na baadaye aliniin-
giza kwenye makundi ya wanawake wanaoishi na 
virusi vya Ukimwi, kunikutanisha na klabu za vijana 
na huko ndiko nilikojengewa uwezo kuona wako 
watu wanaishi na maambukizi na wana afya nzuri,” 
alisema.

Kwa miaka mitatu ya mwanzo baada ya kukutana 
na mwenza wake, alisema walikuwa wakitumia kinga 

Vigogo watemwa 
Baraza la Mawaziri
Na Romana Mallya

RAIS John Magufuli, jana alitangaza 
Baraza la Mawaziri 23 na manaibu 
wao huku baadhi ya vigogo walioku-
wa katika baraza lililopita wakitemwa 
na sura mpya, wakiwamo vijana, zi-
kichomoza. 

Katika baraza hilo lililotangazwa 
na Katibu Mkuu Kiongozi, Balozi 
John Kijazi, Ikulu Chamwino mkoani 
Dodoma, Rais pia ameunda Wizara 
mpya ya Mawasiliano na Taknolojia 
ya Habari, huku Dk. Faustine Ndug-
ulile akiteuliwa kuiongoza. 

Sambamba na wizara mpya, Rais 
pia amewateua waliokuwa maka-
tibu wakuu wawili wa wizara kuwa 
wabunge na mawaziri. Walioteuliwa 
na wizara zao kwenye mabano ni Dk. 
Dorothy Gwajimba (Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto) na 
Dk. Leonard Chamuriho (Ujenzi na 
Uchukuzi). Kabla ya hapo, Dk. Gwaji-
ma alikuwa Katibu Mkuu Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI) anayeshughulikia Afya 
na Dk. Chamuriho alikuwa Katibu 
Mkuu iliyokuwa Wizara ya Ujenzi, 
Uchukuzi na Mawasiliano. 

WALIOTEMWA
Mawaziri wa zamani waliotemwa 

katika baraza jipya na wizara zao kwe-
nye mabano ni Mussa Zungu (Ofisi ya 
Makamu wa Rais Muungano na Maz-
ingira), Dk. Hamis Kigwangallah (Ma-
liasili na Utalii), Japhet Hasunga (Kili-
mo), Luhaga Mpina (Mifugo na Uvuvi), 
Isack Kamwelwe (Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasiliano). 

Pia katika orodha yawalioachwa, 
wamo waliokuwa naibu mawaziri. 
Baadhi ya  waliotemwa katika safu 
mpya ni Mhandisi Stella Manyanya 
(Viwanda na Biashara), Mussa Sima 
(Makamu wa Rais, Muungano na Maz-
ingira), Joseph Kandege (TAMISEMI) 
na Atashasta Nditiye (Ujenzi, Uchuku-
zi na Mawasiliano). 

Wengine ni Subira Mgalu (Nishati), 
Juliana Shonza (Habari, Utamaduni, 

Sanaa na Michezo), Dk. Ashatu Kijaji 
(Fedha na Mipango), Stela Ikupa (Ofisi 
ya Waziri Mkuu, wenye Ulemavu), An-
tony Mavunde (Ofisi ya Waziri Mkuu, 
Vijana na Ajira) na Constantine Kan-
yasu (Maliasili na Utalii).

SURA MPYA
Katika safu ya baraza jipya la 

mawaziri, ziko sura mpya ambao ni 
Prof. Kitilla Mkumbo (Ofisi ya Rais, 
Uwekezaji), Mashimba Ndaki (Mifugo 
na Uvuvi), Pro. Adolph Mkenda (Kili-
mo), Geoffrey Mwambe (Viwanda na 
Biashara). 

WABAKI PALE PALE   
Baadhi ya mawaziri wameendelea 

katika wizara walizokuwa wakizion-
goza katika baraza lililopita. Mawa-
ziri hao ni William Lukuvi (Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi), 
Kapteni mstaafu George Mkuchuka 
(Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala Bora), Prof. 
Joyce Ndalichako (Elimu, Sayansi na 
Teknolojia) na Doto Biteko (Madini).

Wengine ni Dk. Merdard Kalemani 
(Nishati), Selemani Jafo (Ofisi ya Rais 
- TAMISEMI), George Simbachawene 
(Mambo ya Ndani ya Nchi), Dk. Mwig-
ulu Nchemba (Katiba na Sheria), Dk. 
Philip Mpango (Fedha na Mipango) na 
Prof. Palagamba Kabudi (Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashari-
ki). 

Naibu Mawaziri waliobaki katika 
wizara zao ni Dk. Angeline Mabula 
(Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi), Dk. Godwin Mollel (Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto) na Hussein Bashe (Kilimo).

WAPANDA, WABADILISHWA 
WIZARA

Rais katika baraza jipya pia amewa-
pandisha waliokuwa mawaziri kwe-
nye baraza lililopita na kuwapa na-
fasi mpya. Waliopandishwa ni Jumaa 
Aweso (Maji) na Dk. Damas Ndum-
baro (Maliasili na Utalii) kabla ya hapo 
Aweso alikuwa Naibu Waziri wa Maji 

na Dk. Ndumbaro alikuwa Naibu Wa-
ziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki. 

Mwingine aliyepanda ni Elias 
Kwandikwa ambaye anakuwa Waziri 
wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa. 
Kabla ya hapo alikuwa Naibu Waziri 
wa Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 
anayeshughulikia Ujenzi na Uchukuzi. 

Sambamba na waliopandishwa, 
Rais Magufuli amemhamisha Ummy 
Mwalimu kutoka Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto kwenda Ofisi ya Makamu 
wa Rais - Muungano na Mazingira. 
Mwingine aliyehamishwa ni Inno-
cent Bashungwa kutoka Viwanda na 
Biashara kwenda Habari, Utamaduni, 
Sanaa na Michezo.  

Kwa upande wa naibu mawaziri, 
waliohamishwa ni Abdallah Ulega ku-
toka Mifugo na Uvuvi kwenda Habari, 
Utamaduni, Sanaa na Michezo; Mwita 
Waitara (TAMISEMI kwenda Ofisi ya 
Makamu wa Rais, Muungano na Maz-
ingira) na William ole Nasha (Elimu, 
Sayansi na Teknolojia kwenda Mam-
bo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki).

NAIBU MAWAZIRI WAPYA
Naibu Mawaziri wapya walioteuli-

wa ni Geoffrey Pinda (Katiba na She-
ria), Patrobas Katambi (Waziri Mkuu, 
Kazi na Ajira), Khamis Hamza Hamis 
(Mambo ya Ndani ya Nchi), Pauline 
Gekul (Mifugo na Uvuvi), Deogratius 
Ndejembi (Ofisi ya Rais, Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora) na Mmwanadidi Ali Khamis 
(Fedha na Mipango).

Wengine ni Omary Kipanga (Elimu, 
Sayansi na Teknolojia), Dk. Festo 
Lugange (TAMISEMI), Stephen By-
anato (Nishati), Matthew Kundo (Ma-
wasiliano na Teknolojia ya Habari) 
Ndulane Kumba (Madini), Mhandi-
si Msongwe Kasekenya (Ujenzi), 
Ummy Nderiananga (Ofisi ya Waziri 
Mkuu wenye Ulemavu), Mhandisi 
Maryprisca Mahundi (Maji) na Mary 
Masanja (Maliasili na Utalii).

Katibu Mkuu Kiongozi, Balozi John Kijazi, akitanga Baraza la Mawaziri, lililoundwa na Rais Dk. John Magufuli, Ikulu 
Chamwino, mkoani Dodoma jana. PICHA NA IKULU

na mwisho wa siku ki-
tendo kimoja walicho-
fanya bila kinga ndicho 
kilichomsababishia 
kupata maambukizi.

“Ninakumbuka siku 
hiyo tulikuwa wote 
tumetoka kwenye 
harusi ya rafiki yetu na 
usiku huo ndio tuli-
lala bila kutumia kinga. 
Kiliniumiza kwa sababu 
kipindi chote niliweza 
kujilinda, lakini usiku 
mmoja ndio ulinifanya 
hivi nilivyo sasa,” 
alisema. 
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Ajali ya 
bodaboda 
yaua 
watatu 
Muheza
Na Steven William, 
MUHEZA

WATU watatu wamefariki 
dunia na wengine wawili 
kujeruhiwa Muheza mkoani 
Tanga, katika ajali ya 
pikipiki.

Kamanda wa Kikosi cha 
Usalama Barabarani Mkoa 
wa Tanga, Leopold Fungu, 
alisema jana kuwa ajali 
hiyo ilitokea katika eneo la 
Msangazi barabara ya ku-
toka Muheza Mjini kwenda 
Tarafa ya Amani baada ya 
pikipiki za abiria, maarufu 
kama bodaboda kugongana.

Fungu aliwataja wali-
opoteza maisha kuwa ni 
Yohana Ndede (25) mkazi 
wa kijiji cha Mkanyageni 
ambaye alikuwa ni dereva 
wa pikipiki na Joshua Mar-
tine (16) mkazi wa kijiji cha 
Masimbani ambaye alikuwa 
ni mwanafunzi wa kidato 
cha tatu katika Shule ya 
Sekondari Muheza.

Alimtaja mwingine kuwa 
ni dereva wa pikipiki iliyo-
pata ajali, Hamisi Cosmas 
(20), mkazi wa kijiji cha 
Tingeni. 

Kamanda Fungu alisema 
miili ya watu hao imehifa-
dhiwa katika Hospitali ya 
Wilaya Muheza.

Pia aliwataja majeruhi 
kuwa ni Salehe Ramadhani 
mkazi wa Kijiji cha Mkan-
yageni na Abdallah Mzee, 
ambao wamelazwa katika 
Hospitali ya Wilaya Muheza.

Kamanda Fungu alisema 
chanzo cha ajali hiyo ni 
mwendokasi wa pikipiki 
waliyokuwa wanaendesha 
pamoja na kutokuvaa kofia 
ngumu.

Adaiwa kumuunguza mjukuu
kwa pasi kisa kachana shuka 

Na Ahmed Makongo, BUNDA

MWANAFUNZI wa darasa la pili 
katika Shule ya Msingi Chiringe B, 
Bunda mkoani Mara, ( jina lime-
hifadhiwa), amejeruhiwa mwilini 
kwa kuchomwa na pasi na bibi 
yake kwa madai alichana shuka 
alilokuwa amejifunika.

Kutokana na masahibu hayo, 
mtoto huyo amechukuliwa na 
kituo cha kulelea watoto cha Ny-
umba Salama kwa ajili ya malezi 
na usalama wake. 

Mwenyekiti wa Mtaa wa Saran-
ga, Philip Safari, na Ofisa Mtend-
aji wa Kata ya Kabarimu, William 
Magabo, walithibitisha jana  ku-
tokea kwa tukio hilo na kueleza 
kuwa mhusika wa tukio hilo ni Ju-

liana  Matutu, maarufu  kwa jina 
la Mama Njara.

Akisimulia mkasa huo, Safari 
alisema baada ya mwanamke 
huyo kufanya kitendo hicho, al-
itokomea kusikojulikana na hadi 
sasa hajulikani mahali alipo.

Alisema baada ya kutenda tukio 
hilo, alimtelekeza mtoto huyo 
nyumbani bila huduma zozote 
na kumwacha akitahabika kwa 
maumivu.

“Kwa mujibu ya majirani wa 
mwanamke huyo, baada ya kumal-
iza kufanya ukatili huo, alisema 
kwamba anakwenda kusalimia 
msibani, lakini hadi sasa hajulika-
na alipo,” alisema Safari.

Safari aliyataja maeneo ambayo 
mtoto huyo aliunguzwa kuwa ni 

kichwani, miguuni, mikononi na 
tumboni.

Alisema tukio hilo lilitokea 
mwishoni mwa wiki iliyopita na 
kwamba baada ya wanafunzi huyo 
kwenda shuleni, mwalimu aliyeku-
wa anasimamia mtihani wa darasa 
la pili, alimwona akitaabika, ndipo 
akamfuata na kumuuliza kina-
chomsibu.

Baada ya mwalimu huyo ku-
muuliza, mwanafunzi huyo 
alieleza mkasa uliomsibu pamoja 
na kumwonyesha majeraha.

Ofisa Mtendaji Magabo, alisema 
baada ya kusimulia mkasa uliom-
kuta, walimu walimchukua mwa-
nafunzi huyo na kumpeleka katika 
ofisi ya mtaa.

Alisema taarifa ilitolewa kit-

uo cha  polisi kisha alipelekwa 
kwenye kituo cha afya cha mjini 
Bunda, ambako alitibiwa na ku-
ruhusiwa.

Alisema kwa sasa mwanafunzi 
huyo anaishi naye nyumbani 
kwake, baada ya kukabidhiwa na 
walimu.

Alisema ameshazungumza na 
Mkurugenzi wa kituo cha kulea 
na kutunza watoto cha Nyumba 
Salama, Robhi Samwel, amekubali 
kumchukua moto huyo, ili kule-
lewa kituoni hapo.

Kwa upande wake, mtoto huyo 
alisema chanzo cha kufanyiwa 
ukatili huo ni kuchanika kwa shu-
ka alilojifunika, ambalo lilikuwa na 
tundu kubwa katikati kutokana na 
uchakavu.

Mageuzi mabasi mwendokasi ya gesi yaja
 Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya utengenezaji ma-
basi yanayotumia nishati jadidifu 
ya gesi ya ETEFA kutoka Austria, 
imeonyesha nia ya kuwekeza katika 
mabasi ya mwendokasi kwa kuleta 
mabasi yanayotumia gesi badala ya 
mafuta.

Akizungumza jijini Dar es Salaam 
jana katika kikao na Wakala wa 
Mabasi Yaendayo Haraka (DART0, 
Mtendaji Mkuu wa Kampuni hiyo, 
Johann Rieger, alisema kampuni 
yake ina uzoefu wa kutosha wa 
kutengeneza mabasi ambayo haya-
tumii mafuta, jambo ambalo ni rafi-

ki wa mazingira na pia linasaidia 
kupunguza gharama za uendeshaji.

“Mabasi tunayotengeneza yana-
tumia gesi na nimeelezwa kuwa 
Tanzania mnayo gesi ya kutosha, 
hivyo ni fursa kwenu kutumia rasil-
imali hiyo kwa ajili ya kuendeshea 
mabasi yaendayo kasi kwani ku-
tumia gesi kunapunguza gharama 
za uendeshaji kutokana na matumi-
zi ya mafuta kuwa ghali,” Alisema 
Rieger. 

Alisema endapo watapata fursa 
ya kuwekeza nchini katika mabasi 
ya mwendokasi, DART itakuwa 
mdau wa kwanza nchini kutumia 
huduma hiyo na itakuwa fursa kwa 

nchi zingine kuja kujifunza.
Mtendaji Mkuu alisema Tanzania 

kijiografia imekaa eneo zuri katika 
nchi za Afrika Mashariki na Kati, 
hivyo ikianzisha kitu chochote ni 
rahisi kuenea kwa urahisi na kwa 
haraka katika nchi zingine zinazoi-
zunguka.

Kutokana na hali hiyo, alisema 
kama itaanza kutumia gesi asilia 
kwenye mabasi, itapata faida kub-
wa kwa kuwa itauza gesi na ajira 
zitaongezeka.

Mkurugenzi wa Fedha na Maen-
deleo ya Biashara wa DART, Susan 
Chaula, alisema wamepokea wazo 
la wawekezaji hao na watalifanyia 

kazi kwa kuwa kwa sasa Tanzania 
ina rasilimali ya kutosha ya gesi 
asilia ambayo ikitumika katika ma-
basi ya mwendokasi, itasaidia ku-
punguza gharama za uendeshaji 
pamoja na kutunza mazingira.

“Tumewapokea na tumewasiki-
liza. Kimsingi wana teknolojia ya 
kisasa kabisa kama walivyotuo-
nyesha na kama watafanikiwa ku-
wekeza nchini, si tu tutapata faida 
ya kutumia   gesi asilia tuliyo nayo, 
bali     tutakuwa mfano duniani kwa 
kutumia nishati mbadala ambayo 
ni       rafiki   wa mazingira kama 
dunia inavyojielekeza kwa sasa,” 
alisema. 

Chaula aliwataka wawekezaji 
wengine watakaoona fursa za ku-
wekeza nchini, wasisite kuja kwa 
kuwa hata Rais John Magufuli ame-
kuwa akisisitiza mara kwa mara 
kuwa wawekezaji wakaribishwe na 
wapewe ushirikiano wa kutosha 
kwa kwa sababu Tanzania ni ma-
hali salama pa kuwekeza.

Kampuni ya ETEFA yenye makao 
yake makuu Vienna, Austria, in-
asifika duniani kwa teknolojia in-
ayolinda   na kuhifadhi mazingira 
na ni miongoni    mwa kampuni 
chache   zilizowahi kushinda tuzo 
za kimataifa   za uhifadhi wa maz-
ingira. 

Wananchi wakipita katika barabara iliyoharibika kutokana na mvua inayoendelea kunyesha, katika eneo la Mbezi Makabe, jijini Dar es Salaam, jana.  
PICHA: SABATO KASIKA
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Mil. 700/- 
zatolewa
mikopo 
vikundi 72

Majaliwa apigia chapuo kilimo cha bustani 

 Na Elizabeth John, NJOMBE

HALMASHAURI ya Mji wa 
Njombe mkoani Njombe 
imetoa Sh. milioni 700 kwa 
vikundi 72 kwa ajili ya mkopo.

Akizungunza wakati wa 
kusoma taarifa ya fedha, 
Ofisa Maendeleo ya Jamii wa 
Halmashauri hiyo, Enembora 
Lema, alisema kila mwaka 
halmashauri imekuwa ikitoa 
mikopo kama sheria inavy-
oelekeza.

“Fedha hizi zinatolewa kila 
robo kwa kutegemea maku-
sanyo, hivyo leo tutakabidhi 
mfano wa hundi ya Sh. milioni 
7.9 kwa vikundi vya kiuchumi 
vya wanawake, vijana na watu 
wenye ulemavu,” alisema 
Lema.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe, 
Mhandisi Marwa Rubirya, 
alimtaka Mkurugenzi wa 
Halmashauri hiyo na Idara ya 
Maendeleo ya Jamii kuhakiki-
sha anafuatilia matumizi ya 
fedha hizo, kama zinatumika 
zilivyokusudiwa.

“Mikopo hii itumike kwa 
malengo yaliyokusudiwa, msije 
mkachukua fedha hizi kama vi-
kundi mnafika kule mnagawa-
na kununua baiskeli na mwing-
ine analipa ada ya watoto, siyo 
lengo ya mikopo hii,” alisema 
Rubirya na kuongeza:

“Nikuagize Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Mji kupitia 
Idara ya Maendeleo ya Jamii 
mfuatilie vikundi hivi kuhakik-
isha shughuli zilizolengwa ku-
fanyika ndizo zinazofanyika.” 

Mmoja wa wanakikundi toka 
kundi la wanawake, Deo-
data Mlowe, aliahidi kwenda 
kuzifanyia kazi fedha hizo 
kadri ya malengo yao, kwamba 
hawatazifuja kwa matumizi 
mengine.

Malipo sadaka Sabato sasa kwa mtandao
Na Paul Mabeja, DODOMA

KANISA la Waadventista Wa-
sabato kwa kushirikiana na Ben-
ki ya CRDB   wamezindua mfumo 
utakaotumika kudhibiti mapato ya 
kanisa.

Mfumo huo utatumika kukusan-
ya sadaka, zaka na michango min-
gine kwa kutumia benki na kam-
puni za simu zilizopo nchini.

Akizungumza jijini jana Dodoma 
wakati wa uzinduzi wa mfumo huo, 
Mkuu wa Idara ya Biashara kutoka 
Benki ya CRDB, Dk. Joseph Witts, 

alisema kwa kutumia benki hiyo 
na mitandao ya simu washiriki 
watatoa sadaka, zaka na michan-
go mingine.

Dk. Witts alisema mfumo huo wa 
usimamizi wa fedha za kanisa uta-
saidia pia katika ukusanyaji wa ma-
pato ya kanisa hilo, kwa kuwa tayari 
umeonyesha mafanikio makubwa 
katika taasisi nyingi ikiwamo Hos-
pitali za Bugando na KMC.

“Niwapongeze Kanisa kwa uamu-
zi huu, maana licha ya kwamba ka-
tika kanisa kuna watu wametakas-
wa  mmeamua kuja na mfumo wa 

kuzuia upotevu wa fedha kanisani. 
Nasema hongereni sana, mmetupa 
heshima kwani nchini kuna benki 
zaidi ya 50, lakini mmeamua kuja 
kwetu,” alisema Dk. Witts.

Mkuu huyo alisema watausima-
mia mfumo huo na kuhakikisha 
kuwa unaleta mageuzi makubwa 
katika kanisa hilo.

Mchungaji Mkuu wa Kanisa la 
Waadventista wa Sabato, Jimbo la 
Kusini mwa Tanzania, Mark Male-
kana,    alisema     matarajio yao 
kupitia     mfumo      huo      waumini 
watakuwa na imani ya kutoa ma-

toleo, hivyo kuongeza uchumi wa 
kanisa.

“Kwanza mapato yataongezeka 
na yatakuwa salama na fedha 
hazitaibiwa kwani zikifika benki zi-
nakuwa katika mikono salama, pia 
tunakuwa tupo katika matumizi ya 
teknolojia,” alisema Askofu Male-
kana.

Mhazini Mkuu wa Kanisa hilo 
Jimbo la Kusini, Athanas Sigoma, 
alisema mfumo huo umeanzishwa 
ukiwa na malengo makubwa kwa 
kutumia mabadiliko ya sayansi na 
teknolojia.

Alisema kutokana na ukubwa 
wa kanisa hilo awali wahasibu wa-
likuwa wakisafiri kwenda maeneo 
mbalimbali kwa ajili ya kukusanya 
sadaka wakiwa na vitabu vya risiti, 
lakini baada ya mfumo huo wa-
naamini utaokoa fedha nyingi wal-
izokuwa wakizitumia.

Alisema: “Tuna zaidi ya makanisa 
4,000, wahasibu kila siku walikuwa 
wanasafiri kwenda maeneo mbal-
imbali, hivyo kwa sasa gharama 
zinapungua kwani wengi watalipa 
kwa njia ya simu tu kwa kutumia 
mitandao ya simu.”

Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI Mkuu, Kassim Majali-
wa, amesema tasnia ya kilimo cha 
mazao ya bustani ina mchango 
mkubwa kwenye maendeleo ya 
uchumi nchini na kuajiri watu zai-
di ya milioni nne, hivyo kuongeza 
kipato kwa wakulima na wafanya-
biashara.

Kutokana na umuhimu wa tas-
nia hiyo, Majaliwa ameiagiza Wiz-
ara ya Kilimo kuanzisha Mamlaka 
ya Kilimo cha Mazao ya Bustani 
na Kituo cha Utafiti kwa ajili ya 
kusimamia na kuratibu mazao ya 
matunda, viungo na mboga.

Majaliwa alisema hayo jana 
baada ya kufungua Kongamano la 
Kikanda la Biashara la Uwekezaji 
katika Tasnia ya Mazao ya 
Bustani  lililofanyika kwenye Ho-
teli ya Kilimanjaro Hyatt Regency, 
jijiji Dar es Salaam.

“Katika kipindi cha miaka mi-
tano iliyopita uzalishaji wa mazao 
ya bustani nchini uliongezeka 
kwa asilimia 10.5 kutoka tani 
5,931,900 mwaka 2015/16 hadi 
kufikia tani 6,556,102 mwaka 
2018/19,” alisema.

Takwimu hizo, alisema zi-
nathibitisha ukuaji wa tasnia hiyo 
na uwapo wa haja ya kuweka mi-
kakati ya kuiendeleza zaidi.

 “Kwa kuwa bei kwa tani 
inakadiriwa kuwa Sh. 500,000 
thamani ya mazao ya kilimo cha 
mazao ya bustani kwa mwaka 
2018/19 inakadiriwa kuwa Sh. tri-
lioni 3.3,” alibainisha.

Waziri Mkuu alisema mbali na 
kuchangia katika ukuaji wa uchu-
mi, tasnia hiyo inasaidia kujenga 
taifa lenye watu wenye afya nzuri, 
nguvu na uwezo wa kufanya kazi. 
Pia ni chanzo kikuu cha lishe na 
afya bora kwa Watanzania kuto-

kana na virutubisho vingi  kwa 
ulaji wa mboga, matunda na vi-
ungo.

Mazao ya bustani, alisema ya-
mekuwa na mchango mkubwa 
katika kupambana na corona kwa 
sababu dawa mbadala za asili 
zilizosaidia wananchi wengi du-
niani kote kudhibiti ugonjwa huo, 
zilitokana na matunda na viungo.

“Kutokana na vilelezo hivyo, 
ni wazi kuwa mchango wa tasnia 
ya kilimo cha mazao ya bustani 
kwenye maendeleo ya watu 
na uchumi wa nchi yetu na du-
nia kwa ujumla ni mkubwa na 
iwapo fursa zilizopo zitafanyiwa 
kazi, basi safari yetu ya kuelekea 
kwenye uchumi ulio imara zaidi 
itakuwa ya mafanikio makubwa, 
kwa kipindi kifupi, ” alisema. 

Wakati huo huo, Waziri Mkuu 
alisema katika kuimarisha miun-
dombinu ya usafirishaji ili kuwez-

esha biashara hususan ya mazao 
yanayoharibika haraka kama 
mazao ya bustani, minofu ya sam-
aki na nyama, serikali imepanga 
kununua ndege ya mizigo kwa 
kuzingatia mahitaji ya biashara 
na ukuaji wa uchumi.

Awali, Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Kilimo, Gerald Kusaya, alisema 
kutokana na umuhimu wa tasnia 
hiyo, serikali kwa kushirikiana na 
wadau mbalimbali wa zao hilo 
wameendelea kufanya ucham-
buzi wa athari za wadudu kwa 
ajili ya baadhi ya masoko mapya 
kama China, India na Afrika Kusi-
ni.

Pia alisema kutokana na 
umuhimu wa tasnia hiyo, serikali 
itaendelea kushirikiana na wadau 
kuzipatia ufumbuzi changamoto 
mbalimbali zinazoikabili sekta ya 
kilimo ili iendelee kutoa mchango 
mkubwa katika taifa.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akisalimiana na Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi Kilele ya Kilimo cha Maua, Mboga, Matunda na Viungo (TAHA), Jacque-
line Mkindi (kulia), wakati wa mkutano wa kanda wa uwekezaji katika sekta ya mazao ya bustani, jijini Dar es Salaam jana.  PICHA: JUMANNE JUMA
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HABARI KITAIFA

Na Anitha Jonas

KATIBU Mkuu Wizara ya 
Habari, Utamaduni, Sanaa na 
Michezo, Dk. Hassan Abbasi, 
ameielekeza Taasisi ya Sanaa na 
Utamaduni Bagamoyo (TaSuBa) 
kuanza kushirikiana na Tanzania 
House of Talents (THT), katika  
mafunzo kwa vitendo kwa wa-
nafunzi wa muziki.

Dk. Abbasi alitoa agizo hilo 
jana alipotembelea kituo hicho 
kilichoko jijini Dar es Salaam, 
kuangalia maendeleo ya vijana 
wanaolelewa hapo.

THT ilianzishwa na Ruge Muta-
haba (sasa marehemu) kwa lengo 

la kukuza vipaji vya sanaa ya 
muziki kwa vijana na kuwajengea 
uwezo wa kujiendeleza.

Akizungumza katika ziara 
hiyo, Dk. Abbasi, alisema wizara 
inatambua mchango wa THT ka-
tika kukuza tasnia ya muziki na 
inaheshimu vipaji vya vijana wa-
naolelewa na taasisi hiyo na pia 
inafahamu maono ya mwanzilishi 
wake kuhusu kuendeleza kituo 
hicho, kwamba iko tayari kuwapa 
ushirikiano.

“Nitaunganisha wadau wote 
wenye nia na mapenzi mema 
ya kukuza sanaa na kuendeleza 
kituo hiki, nikiwamo mimi mwe-
nyewe ili tuwe walezi wa THT 

kwa kipindi chote,” alisema Dk. 
Abbasi.

Msimamizi wa Kituo hicho kwa 
sasa, Kemmy Mutahaba, alisema 
THT imekuwa ikifanya kazi kwa 
takribani miaka 15 sasa, lengo 
kubwa ni kuibua na kukuza vipaji 
vya vijana katika tasnia ya muziki, 
ili waweze kujikwamua kiuchumi.

“THT imekuwa ikilea vijana 
katika misingi ya uzalendo kwa 
kusimamia msemo huu wa mare-
hemu Ruge kuwa ‘Watu wenye 
njaa ya mafanikio hawatazami 
ukubwa wa changamoto, wana-
tazama ukubwa wa ndoto’,” alise-
ma Kemmy.

Mama mzazi wa Ruge, Christina 

Mutahaba, ambaye ndiye mwan-
zilishi wa kituo hicho, alitoa ombi 
kwa serikali kuendelea kutoa ush-
irikiano wa kukiendeleza ili kuishi 
ndoto za mwanzilishi wake.

Akihitimisha ziara hiyo, Dk. Ab-
basi alisema serikali itaendelea 
kushirikiana na kituo hicho.

Katika ziara hiyo, Dk. Abbasi 
alitembelea studio ya kituo hicho 
na kuahidi kutafuta wadau wa-
takaosaidia upatikanaji wa vifaa 
ambavyo ni vibovu.

Pia aliwasihi kushiriki katika 
Tamasha la Serengeti Music and 
Arts  linaloandaliwa na serikali na 
linalotarajia kufanyika Desemba 
26, mwaka huu.

RC aomba 
msaada
malezi ya 
yatima 
Na Mwandishi Wetu,      
SHINYANGA

MKUU wa Mkoa wa Shin-
yanga, Zainab Telack, ame-
waomba wadau kujitokeza 
kuwasaidia watoto yatima na 
wanaoishi katika mazingira 
magumu.

Alitoa rai hiyo jana wakati 
akikabidhi msaada wa tani 
1.7 za mchele ukiwa na 
thamani ya Sh. milioni 3.1 
kwa vituo vya kulea watoto 
yatima mkoani Shinyanga.  

“Wakati wa mlipuko wa 
ugonjwa wa corona watu 
wengi waliokuwa wanasaidia 
watoto yatima walisitisha 
kutoa huduma, sisi kama 
mkoa tukaona tuangalie 
namna ya kusaidia ili watoto 
hawa waendelee kuishi,” 
alisema.

“Naomba wadau wajitolee 
ili kusaidia watoto hawa 
waweze kuishi na kuendelea 
kusoma wakiwa na mahitaji 
ya vifaa vya shule,” al-
iongeza.

Telack alisema mkoa wa 
Shinyanga una vituo vingi 
vya kulelea watoto ikiwamo 
Shirika lisilo la Kiserikali 
la Agape ACP ambalo tayari 
lishapewa msaada wa 
vyakula, pamoja na kituo cha 
Shinyanga Society Orphan-
age Centre kinacholea watoto 
wasio na wazazi. 

Akipokea msaada huo kwa 
niaba ya vituo vya kulelea 
watoto yatima, Mkurugenzi 
na Mwanzilishi wa  Shinyan-
ga Society Orphanage, Ayam 
Said, alimshukuru mkuu huyo 
wa mkoa kwa ushirikiano 
anaoendelea kuwapatia. 

Alisema licha ya kupewa 
msaada wa chakula, lakini 
bado wanahitaji msaada 
wa zana za kufanyia kazi ili 
watoto wafanye kazi, wawe 
watoto bora na baadaye 
kuwa wafanyakazi bora wa 
serikali.

Aliongeza kuwa Shinyanga 
Society Orphanage Centre 
haihitaji kuwa tegemezi na 
kwamba wanaweza kulea 
watoto vizuri endapo serikali 
itawapatia zana za kufanyia 
kazi kwa kuwa maeneo ya 
kuzalisha chakula na mali 
wanayo bali wanachohitaji ni 
msaada wa trekta ili ku-
jitegemea.

Vituo vya kulelea watoto 
yatima vilivyonufaika na 
msaada huo ni Shinyanga So-
ciety Orphanage Centre cha 
Mjini Shinyanga, Muvuma na 
Peace Kahama Orphanage 
Centre vya Mjini Kahama. 

Abbasi ataka TaSuBa, THT
kushirikiana kukuza vipaji

Na Mwandishi Wetu

SHULE za St. Marys zimeahidi 
kuendelea kufanya vizuri kitaalu-
ma na kusimamia maadili mema 
kama sehemu ya kumwenzi mwa-
sisi wake, Marehemu Getrude 
Rwakatare.

Ahadi hiyo ilitolewa juzi mmoja 
wa wakurugenzi wa shule hizo, 
Dk. Rose Rwakatare, kwenye ma-
hafali ya shule ya awali Tabata ji-
jini Dar es Salaam. 

Alisema watahakikisha taalu-
ma nzuri iliyokuwa ikitolewa na 

shule hizo wakati wa uhai wa Dk. 
Rwakatare inaendelea kutolewa 
kama kawaida. 

“Sisi wakurugenzi tulikuwa 
kwenye shule hizi tangu mwan-
zilishi akiwa hai, hivyo tutazisi-
mamia vizuri msiwe na wasiwasi 
hazitatetereke kitaaluma hata ki-
dogo,” alisema Dk.  Rose Rwaka-
tare.

Pia aliwashukuru wazazi kwa 
kuendelea kuiamini shule hiyo 
na kupeleka watoto wao akiahidi 
kuwa shule zitaendelea kuwalea 
katika maadili mema kama al-

ivyokuwa akisisitiza mwanzilishi 
wa shule hizo. 

“Hapa watoto wenu wako se-
hemu sahihi watapata elimu bora 
siku zote na nyinyi ni mashahidi 
namna shule hizi zinavyoende-
lea kufanya vizuri kitaaluma kwa 
sababu tumejipanga kufanaya 
makubwa,” aliahidi Dk. Rwaka-
tare. 

Mwalimu Mkuu wa shule hiyo, 
Thomas Balilemwanaye, ali-
washukuru wazazi kwa kuende-
lea kuiamini shule hiyo huku aki-
waahidi kuendelea kuwapa elimu 

bora na kusimamia maadili mema
“Kwa sababu mmetuamini 

nawaahidi hatutawaangusha 
tutaendelea kuchapa kazi ku-
hakikisha shule inaendelea ku-
fanya vizuri kitaaluma na shule 
hii itaendelea kuwa chaguo sa-
hihi kwa wazazi kwa sababu tuna 
walimu mahiri sana na mazingira 
yetu ni mazuri,” alisema.

Alisema jambo lingine wanalo-
jivunia ni uongozi mahiri ambao 
umewawekea mazingira mazuri 
na kuwafanya kufanya kazi zao 
kwa ufanisi.

St. Mary’s kumwenzi Rwakatare kitaaluma

Vijana wakivua samaki aina ya kambare katika Mto Kizinga, eneo la Mtoni Mtongani, jijini Dar es Salaam jana, kwa ajili ya kitoweo nyumbani. 
PICHA: MIRAJI MSALA
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MAONI & UCHAMBUZI

MWONEKANO wa bidhaa un-
aweza kumfanya mteja akavutiwa 
na kununua  au asinunue. Hiyo ni 
kwa sababu mbalimbali ikiwamo 
vifungashio ambavyo kimsingi ni 
vya muhimu katika biashara.

Vifungashio vina kazi ya kuk-
inga bidhaa isiharibike, kuvutia na 
kushawishi, kuwasaidia wateja ku-
fanya uamuzi, na vinasaidia kuto-
fautisha bidhaa sokoni kwa alama 
ya biashara au muundo uliotumi-
ka kuvitengeneza.

Kwa hali hiyo, ni lazima itam-
vutia mnunuzi, kuamini ubora wa 
bidhaa iliyomo ndani ya inafanya 
kazi ya kutoa maelezo ya bidhaa. 
Hapo ndipo unapokuja umuhimu 
wa vifungashio.

Hata mafunzo mbalimbali am-
bayo hutolewa na Mamlaka ya 
Chakula na Dawa (TDMA) kuhusu 
ufungashaji bora wa bidhaa, huo-
nyesha umuhimu kwa kila mfan-
yabiashara na mjasiriamali kuzin-
gatia vifungashio vya bidhaa zake. 
Wajasiriamali na wafanyabiashara 
wanahimizwa kutumia vifungash-
io vyenye hadhi inayoridhisha 
kama njia mojawapo ya kutangaza 
vyema bidhaa zao ili kuvutia wa-
teja waweze kuzinunua.

Kimsingi, ili bidhaa iweze kum-
vutia mteja, wataalamu wa biasha-
ra  wanasema, kuna umuhimu wa 
kuwa tofauti na bidhaa nyingine, 
kwamba ule upekee wa muundo 
wa bidhaa ndio huvutia wengi. 
Mjasiriamali na mfanyabiashara 
wanatakiwa kuwa na kitu amba-
cho kitawapa utambulisho wao 
sokoni. Kwa kuwa kufanya hivyo 
ni rahisi kwa wateja kutambua 
bidhaa sokoni kutokana na uto-
fauti wake.

Mfanyabiashara anapokuwa 
na vifungashio vya aina yake na 

vyenye ubora, anakuwa katika na-
fasi nzuri zaidi ya kukabiliana na 
washindani wake na kumwezesha 
kupata soko kubwa ama kupata 
wateja wengi. Huo ndio mwelekeo 
ambao hata Makamu Mwenyekiti 
wa Chama cha Wafanyabiashara 
Wenye Viwanda na Kilimo Arusha 
(TCCIA), Olais Mollel, anahimiza ili 
wajasiriamali na wafanyabiashara 
waweze kufanikiwa. Baadhi ya 
wafanyabiashara na hasa wadogo, 
wamekuwa na kawaida ya kuva-
mia biashara  bila kuangalia soko 
linataka nini na mwisho wa siku 
wanajikuta wamekwama kupiga 
hatua.

Ili kufanikiwa katika hilo, mkazo 
zaidi unawekwa katika kuangalia 
soko kwanza linataka nini ndipo 
mtu aanzishe biashara, badala ya 
kuanzisha tu hali ambayo itamfan-
ya ashindwe kupiga hatua.

Aidha, kwenye muundo wa 
bidhaa, Mollel anataka mfanyabi-
ashara anapotengeneza muundo 
wa bidhaa asiifikirie kama bid-
haa bali afikirie katika muundo 
wa mtu kwa maana ya yule ata-
kayeinunua. Hivyo vifungashio 
vya bidhaa vinatakiwa kufikisha 
ujumbe ama kutoa utambulisho 
fulani kwa watu wa aina fulani, ili 
watakapoiona bidhaa iwe rahisi 
kutambua kuwa bidhaa husika im-
etengenezwa kwa ajili yao.

Kwa maana hiyo, bidhaa in-
apoingia sokoni, wateja watai-
changamkia, hivyo jambo muhimu 
ni mfanyabiashara kuangalia 
washindani wake na kujifunza ku-
toka kwao, ili aweze kutengeneza 
vifungashio vinavyovutia zaidi.

Vifungashio hivyo vinaweza ku-
sababisha bidhaa kufanya vizuri 
sokoni, hivyo si vibaya mfanya-
biashara kuwekeza fedha nyingi 

ili kuhakikisha vifungashio ama 
mwonekano wa bidhaa zake una-
vutia wateja. Katika kufanikisha 
hilo, wafanyabiashara wanashauri-
wa kutenga bajeti ya kutosha kwa 
ajili ya vifungashio bora, ambavyo 
vitatambulisha vyema bidhaa kwa 
wateja na hivyo kupata soko la 
uhakika.

Inaelezwa kuwa si vibaya kila 
mjasiriamali na mfanyabiashara 
wakajiweka katika upande wa 
wateja kwa kujiuliza, kama wao 
wangekuwa ni wateja wangeweza 
kununua bidhaa ambayo hai-
jafungwa vizuri?

Hatua ya wao kujiweka kwenye 
nafasi hiyo, inaweza kuwa njia mo-
jawapo ya kujifunza na kutambua 
umuhimu wa   kutengeneza bid-
haa ambazo zitakuwa katika vifun-
gashio vinavyotakiwa.

Kwa sasa wapo baadhi ya watu 
wanaofanya biashara ya kuuza da-
gaa wa kukaanga kutoka Mwanza, 
wapo wanaowafunga katika mifu-
ko ya nailoni, na wengine hutumia 
vifungashio vyenye mifuniko. Ni 
imani kwamba yule anayetumia 
vifungashio vyenye mifuniko, 
anaweza kupata wateja wengi 
zaidi kuliko anayeweka ndani ya 
mifuko ya nailoni na kupeleka 
sokoni.

Wote wana vifungashio, lakini 
jambo la msingi ni vile ambavyo 
ni bora na vinavutia wateja na 
kujihakikishia kuwa na soko la 
uhakika na hivyo kuweka kupanua 
biashara na kuwa kubwa zaidi.

Inawezekana upatikanaji wa vi-
fungashio bora vya bidhaa likawa 
ni tatizo kwa wafanyabiashara 
wadogo kutokana na gharama 
yake, ama kwa sababu nyingine, 
lakini suala la kuboresha bidhaa ni 
muhimu.

Wajasiriamali kumbukeni vifungashio
bora siri ya mafanikio katika biashara

 Muungwana Lazima Nilonge

Hongera mawaziri wateule, 
jamii inasubiri vitendo zaidi

Na Sabato 
Kasika
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RAIS John Magufuli jana alikamilisha uteuzi wa Baraza la 
Mawaziri likiwa na sura nyingi mpya huku baadhi ya vigogo 
waliokuwa katika baraza lililopita wakiachwa.

Katika baraza hilo, wamo waliokuwa makatibu wakuu wa 
wizara ambao wameteuliwa kuwa mawaziri katika wizara 
nyeti zinazolingana na taaluma zao. Pia Rais ameanzisha 
wizara mpya ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari. 

Mawaziri wapya hao waliokuwa makatibu wakuu ni Dk. 
Dorothy Gwajima anayekuwa Waziri wa Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto na Mhandisi Leonard Cha-
muriho anayekuwa Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi. Dk. Faus-
tine Ndugulile ameteuliwa kuwa Waziri wa Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari. 

Kabla ya hapo, Dk. Gwajima alikuwa Katibu Mkuu Ofisi 
ya Rais (TAMISEMI) anayeshughulikia Afya wakati Mhandisi 
Chamuriho alikuwa Katibu Mkuu wa iliyokuwa Wizara ya 
Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano. 

Pia kuna sura mpya na nafasi zao kwenye mabano kama 
vile  Prof. Kitilla Mkumbo (Ofisi ya Rais Uwekezaji), Geof-
frey Mwambe (Viwanda na Biashara), Prof. Adolph Mkenda 
(Kilimo) na Mashimba Ndaki (Mifugo na Uvuvi). Pia wako 
waliopanda ambao ni Jumaa Aweso (Maji) na Dk. Damas 
Ndumbaro (Maliasili na Utalii). 

Sambamba na wateule wapya na waliopanda, kuna 
mawaziri ambao wamerejea kwenye nafasi zao. Mawa-
ziri hao ni William Lukuvi (Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi), Doto Biteko (Madini), Dk. Merdard Kalemani 
(Nishati), Kapteni mstaafu George Mkuchika (Ofisi ya Rais- 
Utumishi), George Simbachawene (Mambo ya Ndani ya 
Nchi), Dk. Mwigulu Nchemba (Katiba na Sheria), Selemani 
Jafo (Ofisi ya Rais- TAMISEMI) na Jenista Mhagama (Ofisi ya 
Waziri Mkuu - Sera, Uratibu, Bunge, Kazi na Watu wenye Ul-
emavu).      

Licha ya kuwapo kwa mchanganyiko wa mawaziri wa 
zamani na wapya, katika naibu mawaziri, zimeibuka sura 
mpya ni za vijana wengi ambao wanaandaliwa kuwa vion-
gozi wa miaka ijayo kama Rais alivyoahidi kuwafikiria vi-
jana zaidi katika serikali yake. 

Kwa hali ya kawaida, baraza jipya limeonyesha picha 
halisi kwamba Rais amedhamiria kuhakikisha anatekeleza 
yale yote aliyoyaahidi kwenye kampeni za uchaguzi mkuu, 
mengi yakiwa yameainishwa katika Ilani ya Uchaguzi ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM). 

Wateule hao, kwa mantiki hiyo, wanapaswa kutam-
bua kwamba Rais amewaamini kuwa wana uwezo katika 
kutekeleza majukumu yao kupitia wizara watakazoziongo-
za ili kuleta mageuzi ya kweli ya kiuchumi, hasa kipindi hiki 
ambacho Tanzania iko katika uchumi wa kati. 

Mawaziri hao na manaibu wao, ni lazima pia watambue 
kuwa kuna kundi la watu wengi ambao walikuwa katika 
baraza lililopita na sasa wameachwa kwa sababu mbalim-
bali, hivyo wanapaswa kuchapa kazi na kuleta matokeo ya 
kweli kulingana na matarajio ya aliyewateua. 

Kwa ujumla, kuna matatizo mbalimbali katika kila sekta – 
iwe ya kiuchumi na kijamii. Mawaziri walioteuliwa pamoja 
na manaibu wao, wanapaswa kuhakikisha wanatatua kero 
za wananchi kwani iwapo watashindwa, wataondolewa na 
nafasi zao kuchukuliwa na wengine. 

Tunawatakia kila la heri katika utekelezaji wa majukumu 
yao, huku wakitanguliza mbele maslahi ya taifa na kutam-
bua kuwa wameingia katika nafasi hizo kwa ajili ya kuwatu-
mikia wananchi na si kujinufaisha. 



Jumapili Desemba 6, 2020 7

SAFU

Mnaichafua Tanzania 
kupata nini jamani?

 FIKRA MBADALA

Nkwazi 
Mhango, 
Canada

K
UMEKUWA na 
kampeni za maku-
sudi za kupotosha 
ukweli baada ya kui-

sha uchaguzi mkuu wa 2020 za 
kuichafua, kuihujumu na kuis-
ingizia Tanzania. Nasema hivi 
kutokana na wahusika kutotoa 
ushahidi wowote unaoingia ak-
ilini kutokana na tuhuma zina-
zoendeshwa na baadhi ya Wa-
tanzania. 

Mfano hivi karibuni, nilihud-
huria mjadala kupitia zoom juu 
ya mashambulizi ya kigaidi huko 
Mtwara yaliyofanywa na magaidi 
toka Msumbiji. Tofauti na mijada-
la niliyowahi kuhudhuria, huu 
ulionyesha wazi namna ya wali-
ouandaa walivyolenga kulaumu 
serikali kwa “kutoshughulikia” 
kadhia hii jambo ambalo, hadi 
sasa, sijui kama lina chembe ya 
ukweli ikizingatiwa kuwa Tanza-
nia haijawahi kuacha kuwalinda 
wananchi wake. Isitoshe, madai 
yaliyotolewa ni makubwa mno 
kuwa magaidi walichoma vijiji 
na kuua watu ukiachia mbali ku-
ingiza silaha za kivita nchini. 

Katika mjadala husika, 
waandaaji walijigeuza wajuaji 
na wasemaji wa kila kitu huku 
wengine tukiachwa. Nilishangaa 
walivyokuwa wakiteua wauli-
zaji na wajibuji maswali. Yupo 
mmoja, aliyetoa paka kwenye 
kapu. Alisema “ni mimi (alitaja 

jina lake) nataka kuuliza swali.” 
Aliruhusiwa kuongea alivyotaka 
akitupa madongo yake kwa seri-
kali bila chembe ya ushahidi kiasi 
cha kutuacha wengi vinywa wazi.

Kuonyesha upande mmoja, 
hapakuwapo na msemaji wa 
serikali wala ushahidi kuwa wali-
itaarifu ikakataa kutoa maelezo 
au kutuma msemaji wake.

Kwa watu hawa, madaraka 
hayana maana; wala demokrasia 
haileti maana bila ya wao kuwa 
kwenye ulaji. Ama kweli mvunja 
nchi ni mwananchi! Kama tut-
akuwa wakweli, Watanzania hata 
kabla ya kufanya uchaguzi wal-
ionyesha kuridhishwa na uon-
gozi wa awamu ya tano ambao 
kwa kipindi hiki, wamechagua 
chama tawala kiasi cha kuufuta 
upinzani, kwa kuazima maneno 
toka kwa rafiki yangu Mzee Pius 
Msekwa. Kama nilivyowahi kuse-
ma huko nyuma, hii inatokana 
na serikali kujibu karibu kero 
zote zilizowasumbua Watanza-
nia tangu kupata uhuru kimsingi, 
ushindi huu haukusababishwa 
na kuiba kura au njama yoyote 
zaidi ya utendaji uliowaridhisha 
wapigakura. Pamoja na ukweli 
huu kujulikana, bado wapo wa-
naoendelea na wimbo ule ule 
wa kutaka uchaguzi uonekane 
uliibiwa bila kutoa hata chembe 
ya ushahidi. Kulalamika ni haki 
ya wahusika; kudanganya na ku-

zua si haki. Leteni ushahidi; tuhu-
kumu. Watanzania sio wajinga 
wala wapumbavu kushindwa 
kupima ushahidi utakaotolewa. 
Kwa namna ghilba hizi zinavyo-
fanywa, kuna dhana kuwa kuna 
maadui wa nje ima wanaowa-
tumia wahusika au wahusika 
kutafuta watu wa kuwatumia ili 
kufikisha malengo yao.

Kinachoendelea hata kama 
kitavikwa kila aina ya sifa za 
kidemokrasia hakilisaidii taifa 
wala wale walioko nyuma ya 
mpango huu ambao mwisho 
wake ni hasara. Wahusika wange-
peleka madai yao kwenye mam-
laka husika. Huko nje hakuna 
msaada wala jibu la tatizo. Madai 
ya kuibiwa kwa uchaguzi yawe 
ya msingi au vinginevyo si mapya 
wala si tatizo kwa Tanzania wala 
Afrika tu. Hivi karibuni, kwenye 
uchaguzi uliopita nchi ya Mare-
kani inayojisifia kuwa mwalimu 
wa demokrasia duniani, yalizuka 
madai ya kihuni na yasiyo na 
msingi wala mashiko ambapo 
rais anayeoondoka alishindwa 
vibaya. Kwa msingi huo, licha ya 
kukataa kumpongeza mpinzani 
wake aliyemshinda kihalali, bado 
analalamika kuwa aliibiwa ushin-
di wakati serikali yake ndiyo iliyo-
simamia uchaguzi husika.

Kwa wanademokrasia wa 
kweli, kushinda na kushindwa si 
sababu za kubomoa, kuzushia au 

kuijengea nchi uhasama kwa kui-
tangaza vibaya. Kila mtu ana nchi 
moja aliyopewa na Mungu, yaani 
alipozaliwa bila kuomba wala ku-
jaza fomu. Wahusika wanaweza 
kupata uraia nje japo uraia wa 
karatasi thamani yake ni ndogo 
ikilinganishwa na ule wa kuzali-
wa. Ndiyo maana ukiishi ughai-
buni huachi kuonyeshwa kuwa 
wewe ni wa kuja na huwezi kuwa 
na haki sawa na wazawa kwa vile 
wanajua una kwenu. Kwa kuzin-
gatia hili, wanaoichafua, kuizush-
ia na wanaoidhalilisha Tanzania 
wanafanya hivyo ili kupata nini 
zaidi ya hasara?

Kitu kinachoshangaza ni ile 
hali ya wanaotuhumiwa kutoa 
hata nafasi kwenye kuunda 
serikali ambayo wahusika wal-
ishindwa kuchaguliwa kwenye 
uchaguzi. Kwa upande wa Zan-
zibar, umeonyesha mfano wa 
kuwa kinachogombaniwa si 
kweli. Kwani, kama wahusika 
walishindwa na wakakaribishwa 
kwenye serikali, wanacho-
tafuta cha mno ni nini zaidi ya 
kuichafua Tanzania bila sababu 
za msingi?

 Tuhitimishe kwa kushauri 
Watanzania tuwe wazalendo. 
Tanzania ndiyo nchi yetu pekee. 
Kwingine hakuna jibu; na kama 
lipo ni la muda. Wanaoichafua 
Tanzania wanafanya hivyo ku-
pata nini?

Wabunge CHADEMA 
wasitutoe macho MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

I
BARA ya 78(1) ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya Mwaka 1977, in-
asema: “Kwa madhumuni ya 

uchaguzi wa wabunge wanawake, 
waliotajwa katika ibara ya 66(1)(b), 
vyama vya siasa vilivyoshiriki ka-
tika uchaguzi mkuu, kwa kufuata 
utaratibu uliowekwa na kupata 
angalau asilimia tano ya kura zote 
halali za wabunge, vitapendekeza 
kwa Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
majina ya wanawake kwa kuzin-
gatia uwiano wa kura ambazo kila 
chama kimepata katika uchaguzi 
wa wabunge.”

Ibara hii kwa sasa ndiyo gumzo 
kwa Watanzania walio wengi wa-
naojishughulisha na ufuatiliaji wa 
siasa nchini, zikihusisha uchaguzi 
wa wabunge wanawake wa Cha-
ma cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA). Wabunge hawa 
hujulikana kama wa viti maalumu, 
ambapo chama hicho kilipata sifa 
ya kuwa na wabunge hao 19.

Gumzo hilo liliibuka mara tu 
wabunge hao wakiongozwa na ali-
yekuwa Mwenyekiti wa Baraza la 
Wanawake la CHADEMA (BAWA-
CHA), Halima Mdee, kuapishwa 
Novemba 24 na Spika wa Bunge, 
Job Ndugai mjini Dodoma, nje ya 
Bunge.

Suala la kuapishwa nje ya Bunge 

lilielezwa vizuri na Spika Ndugai, 
kuwa kuna kanuni zinaruhusu 
ambazo zilipitishwa na Bunge la 
11, ingawa chini chini malalamiko 
yaliendelea hata kuwekwa wazi 
na Mwenyekiti wa CHADEMA, 
Freeman Mbowe, kuwa si sawa, 
kwani kilichofanyika ni sawa na 
kuapishwa gereji, huku Ndugai 
akihimiza kuwa suala ni kuapa 
mbele ya Spika, kokote kunakofaa.

Hata hivyo, baada ya kiapo hi-
cho na Kamati Kuu ya CHADEMA 
(CC) kukana kushiriki kuwateua, 
kwa maana kwamba Katibu Mkuu 
wa chama hicho, John Mnyika, 
hakujua kilichotokea ingawa Mku-
rugenzi wa NEC, Charles Mahera, 
aling’ang’ania kukabidhiwa maji-
na hayo na Mnyika, CC ikawavua 
uanachama wabunge hao.

Lakini wakati ikichukua hatua 
hiyo kali na ngumu, ikiungwa 
mkono na BAWACHA na Baraza 
la Wazee CHADEMA (BAZECHA), 
bado Ndugai ameshikilia kuwa 
walioapa ni wabunge halali na wa-
taendelea na shughuli za Bunge 
ikiwa ni pamoja na kupata stahiki 
zao za kibunge.

Na baada ya maneno kuongeze-
ka, Mdee akajitokeza kwa niaba 
ya wenzake, na kusema watakata 
rufaa Baraza Kuu la CHADEMA 
kupinga adhabu hiyo na endapo 

watashindwa, hawatang’ang’ania 
ubunge, ingawa alisisitiza wa-
taendelea kuwa wanachama wa 
chama hicho.

Mnyukano huu unafanana na 
wagonjwa waliokwenda hospi-
tali wakisindikizwa na watu wa-
siofahamika katika familia zao, 
na kupokewa na kisha kufikishwa 
kwa daktari aliyewapima na ku-
walaza wodini, na kuendelea 
kuwahudumia kama wagonjwa 
wake.

Majumbani, familia hazijui 
kama ndugu zao wanaumwa na 
wamefikishwa hospitalini na kula-
zwa. Daktari hana haja ya kujua 
wamefikafiaje hapo, kwa kuwa 
anawaamini wafanyakazi wake 
wa mapokezi.

Hivyo mwenye siri ya kujua 
kilichowafikisha wagonjwa hospi-
talini hapo na hata kumwona dak-
tari, anayebaini wanaumwa kiasi 
cha kuwalaza, ni mtu au watu wa 
mapokezi. Wagonjwa ni wabunge 
hao 19, watu wa mapokezi ni NEC 
na daktari ni Ndugai. Hivyo kwa 
gumzo linaloendelea, Daktari 
Ndugai hana makosa kabisa na 
hana haja ya kubishana na ndugu 
wa wagonjwa, kwani anaona wana 
sifa ya kulazwa (kuingia bungeni), 
halikadhalika familia hazina saba-
bu ya kumtolea macho, kwani ana 

huruma ya kidaktari.
NEC ndiyo inapaswa kujibu 

iliwapokeaje wabunge hao, nani 
alikabidhi majina hayo na ha-
timaye kuapishwa, huku uon-
gozi wa CHADEMA ukiwa hauna 
habari, kwani Katiba inautaka 
uteue majina na kuyapeleka NEC. 
NEC haina mamlaka ya kuorod-
hesha majina na kuyapeleka bun-
geni kuapishwa.

Kama ni kweli majina hayo 
yalitoka kwa Katibu Mkuu wa 
CHADEMA tena baada ya kikao 
cha CC, je, NEC ilishindwa nini 
kuthibitisha kabla ya kuyapeleka 
bungeni? Hakuna kinachoshindi-
kana, kama ilivyotokea Novemba 
30 kwenye mechi ya Ligi Kuu ya 
Soka Bara katika uwanja wa Kum-
bukumbu ya Karume, Musoma, 
ambapo lilitokea kosa likarekebi-
shwa na mambo yakaendelea.

Ilikuwa mechi kati ya Biashara 
United Mara na Azam FC ambapo 
mwamuzi kimakosa alipuliza kip-
enga cha kumaliza mchezo katika 
dakika ya 89 badala ya 90, lakini 
alipobaini saa imempoteza, akab-
adili uamuzi na mechi ikaendelea 
mpaka kukamilika. Hakuna lililo-
haribika. Hili la CHADEMA lina 
ugumu gani? Alamsiki!

 Watanzania sio 
wajinga wala 
wapumbavu 
kushindwa kupima 
ushahidi utakao-
tolewa. Kwa 
namna ghilba hizi 
zinavyofanywa, 
kuna dhana kuwa 
kuna maadui wa 
nje ima wanaowa-
tumia wahusika au 
wahusika kutafuta 
watu wa kuwa-
tumia ili kufikisha 
malengo yao.

Mnyukano huu 
unafanana na 
wagonjwa waliok-
wenda hospitali 
wakisindikizwa na 
watu wasiofahami-
ka katika familia 
zao, na kupokewa 
na kisha kufik-
ishwa kwa daktari 
aliyewapima na 
kuwalaza wodini, 
na kuendelea ku-
wahudumia kama 
wagonjwa wake.
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 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

Viongozi waliopewa dhamana watatue kero za wananchi

B
AADA ya kumalizika 
kwa uchaguzi mkuu 
Oktoba 28, mwaka 
huu, hatimaye wame-

patikana madiwani, wabunge 
na wawakilishi ambao moja ya 
majukumu yao ni kuwatumikia 
wananchi waliowachagua kwa 
kuwa wao ndio kiunganishi kati 
ya wananchi na serikali.

Miongoni mwa hoja zina-
zotolewa pindi zinapotokea 
kasoro katika utendaji ni ku-
jipima kama  mhusika anafaa 
kuendelea kuwa kwenye nafasi 
anayoitumikia kwa wakati huo 
na unaweza kuwa na msukumo 
kutoka kwa mtu au kikundi cha 
watu kulinganana na mahitaji 
na kubwa zaidi msukumo un-

 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. 
Enock Mlyuka
 0744000066

Mambo muhimu ya kuzingatia na kuyaepuka katika uchumba 

J
UMAPILI iliyopita tulijadili 
kwa kina mambo ya kuzin-
gatia kuanzia urafiki kwenda 
uchumba ikiwa ni mchakato 

wa kuelekea kwenye ndoa. Katika 
mwendelezo wa safu hii, leo tut-
aangazia uchumba na mambo ya-
nayopaswa kuzingatiwa.   

Kwanza kabisa, uchumba ni dara-
ja la kuingia katika ndoa na mchum-
ba huwa ni mmoja tu. Uchumba 
una msimu na hautakiwi kuwa wa 
muda mrefu. Uchumba unatakiwa 
hudumu katika kipindi cha mwaka 
mmoja na usizidi miaka miwili kabla 
ya ndoa.

Yako mambo ya kujifunza zaidi 
katika kipindi cha uchumba. Watu 
wanaweza kutumia muda mrefu 
wa kujifunza na kufahamiana wak-
iwa katika urafiki, lakini si katika 
uchumba.

Kinachotokea kabla ya ndoa, 
ndicho kitakachotokea wakati wa 
ndoa. Mchumba wako akiwa na ha-
sira wakati wa uchumba, basi ujue 
akiwa katika ndoa atakuwa zaidi.  
Mchumba akiwa mwongo au akiwa 
na tamaa, basi baada ya ndoa ataku-
wa balaa.

Pamoja kuwa mapenzi ni upofu, 
ni muhimu kuchukua tahadhari 
pale viashiria vibaya vinapojitokeza 
wakati wa uchumba.  Usilazimishe 
uchumba kama huna hakika na 
mchumba wako. 

Waswahili wanasema “Heri ya 
nusu shari kuliko shari kamili.” Uki-
olewa na mtu asiye sahihi, baada ya 
ndoa utavuna maumivu. Uchumba 
si ndoa bali ni hatua ya msingi ya 
ndoa. Hivyo, uchumba huweza ku-
vunjika. 

Makosa yakifanyika katika 
uchumba, yanaathiri ndoa. Kwa 
hiyo, ni muhimu kufanya maamuzi 
makini katika uchumba. Mfahamu 
vizuri unayemchumbia, kwani 
waswahili wanasema “si vyote 
ving’aavyo ni dhahabu.”

MAMBO YA KUZINGATIA
Yako mambo kadhaa ya kuzin-

gatia katika kipindi cha uchumba. 
Kwanza kabisa, uwe na kusudi 
maishani. Usifurahie  na kuvutiwa 
na sherehe za ndoa za wengine, bali 
jiulize kwa nini unataka kuoa au ku-
olewa? Umejipangaje kuwa mume 
au mke wa mtu? Si watu wote wana 
sifa za kuwa waume au wake za 
watu.

Pili, pata muda wa kutosha wa 

kumfahamu mtu. Chunguza na jiri-
dhishe ikiwa ni pamoja na mila na 
desturi. Pima upendo wake kama 
niwa bandia. Upendo wa kweli 
hauvutwi na mali, fedha, vitu au 
mwonekano pekee.

Sura, cheo, elimu, umbo/sura visi-
we vigezo pekee katika kumchagua 
mtu. Nenda mbali zaidi. Fahamu 
haiba yake.  

Tatu, mshirikishie Mungu kika-
milifu. Kupata mwenzi anayefaa ni 
mtihani mzito. Usitumainie akili 
zako. Huwezi kupata mwenzi anaye-
faa Mungu asipohusika. Mwenzi 
mwema hutoka kwa Mungu.

Nne, epuka uamuzi wenye 
mashinikizo. Kuoa au kuolewa 
ni hiari. Usioe au kuolewa kwa 
mashinikizo. Uamuzi makini una-
hitajika kwani uamuzi wa siku moja 
unaweza kujenga au kubomoa mai-
sha yako yote.

Tano, zingatia muda. Tambua 
wakati mwafaka wa kufanya ua-
muzi wa ndiyo au hapana kwani 
hata katika hatua ya uchumba kuna 
nafasi ya kufanya maamuzi thabiti.

Muda wa uchumba ni muda wa 
kupokea majibu ya Mungu kwamba 
ndiyo au hapana. Tambua tabia  ha-
tarishi mapema.

Sita, pima uwezo wake wa ku-
fikiri, kushauri na kuamua mambo. 
Maisha ni kusaidiana na kushauri-
ana. Haifai kuwa tegemezi kwa kila 
kitu hata kwa mawazo. Pima uwezo 
wa mchumba wako katika kufikiri, 
kushauri na kufanya maamuzi.

Saba, epuka uchumba wa siri. 

Washirikishe wazazi, walezi na 
ndugu zako. Ndoa si jambo la siri, 
hivyo kuchagua mwenzi ni wajibu 
binafsi, lakini ni vyema kushirikisha 
wazazi/walezi kwa ushauri zaidi.

Vijana wengi siku hizi hawashirik-
ishi wazazi au walezi wao mchakato 
wa kumpata mwenzi, bali hushiriki-
sha uamuzi ambao wameyafanya 
tayari. Hali hii imesababisha wazazi 
au walezi wengi kuwa watekelezaji 
wa uamuzi wa watoto wao badala 
ya kuwa washiriki au washauri. Hali 
hii imesababisha matatizo katika 
ndoa za vijana wengi.

Nane,tengenezeni muda wa ku-
kutana na kuzungumza mambo ya 
msingi. Kuzungumza ana kwa ana 
kunasaidia kufahamiana zaidi. Huo 
ni wakati kushirikishana hisia kila 
mmoja alizo nazo na pia ni wakati 
wa kuandaa mpango mkakati wa 
ndoa. Huu pia wakati wa kuwekana 
wazi kuhusu matarajio katika ndoa.

Tisa, pimeni afya. Ni muhimu 
kujiridhisha kuhusu ukamilifu wa 
afya ya mwili na akili.  Hii itasaidia 
kama kuna matatizo yafahamike na 
kushughulikiwa mapema.

Kumi, ni wakati wa kujifunza 
zaidi kuhusu masuala ya ndoa. Ny-
umba hujengwa kwa hekima, ufa-
hamu na maarifa. Bidii ya kujifunza 
mambo yanayohusu taasisi ya ndoa 
ni muhimu sana.

Wachumba wawe na kiu ya kufa-
hamu misingi, kanuni, na taratibu 
za ndoa, kwani wakisha oana mai-
sha hayatakuwa kama walivyozoea. 
Mfumo wa maisha unabadilika. 

Hivyo, wawe tayari kuyakabili ma-
badiliko.

UTAJUAJE KUWA NDIYE?
Jambo la kutambua kuwa uliyem-

chagua ndiye sahihi lina umuhimu 
mkubwa sana katika maisha ya 
uchumba hadi ndoa. Ni muhimu 
kwa sababu anachukua sehemu 
kubwa ya moyo na mawazo yako.

Pia utamtambua kwa sababu 
unajisikia amani na furaha moyo-
ni. Ngono, mali, fedha au vitu siyo 
kipaumbele chake. Anakupenda 
jinsi ulivyo, anatamani sana uwepo 
wako na anapenda mawasiliano ya 
mara kwa mara.

Utamjua pia akiwa anaonyesha 
moyo wa kujali, anaonyesha hali 
ya kuwa  mvumilivu na subira, si 
king’ang’anizi wala mtu wa haraka 
na papara na anaonyesha uwezo 
wa kuchukuliana na hali yako. Sam-
bamba na hilo, anakuheshimu na 
kujiheshimu, na anakubalika na wa-
zazi au walezi wako.

 Mwisho kabisa, vijana hawana 
budi kujiepusha na uhusiano hata-
rishi usio na tija katika maisha yao.

l Dk. Mlyuka ni Mchun-
gaji wa Kanisa la Kiinjili la Ki-
lutheri Tanzania (KKKT) na Mku-
rugenzi Mtendaji wa Tanzania 
Marriage and Child Care Foun-
dation (TaMCare) asasi inayoji-
husisha na masuala ya ndoa na 
malezi ya watoto. Kwa maoni na 
ushauri wasiliana naye kwa ba-
ruapepe: info@tamcare.or.tz

aweza kutoka kwa mwajiri.
Katika kujipima na kuachia mam-

laka ili kutoa nafasi kwa wengine wa-
naoona kuwa wanafaa huwa mara 
nyingi ni kipimo cha kiongozi aliye 
makini na baadaye wanajamii wa-
naweza kumkumbuka kwa ujasiri wa 
kuikabili hali hiyo.

Katika mazingira ya aina hiyo, ni 
dhahiri kuwa kila mmoja na hasa 
wenye ofisi za umma au zozote ze-
nye kutoa huduma kwa umma, wa-
napopewa ushauri au mwaliko wa 
kujipima, hicho ndicho huwa kipimo 
kuwa wanajali kwa kiasi gani maslahi 
ya wananchi walio wengi dhidi ya 
maslahi binafsi.

Kiongozi anapopata fursa ya uon-
gozi anatakiwa kufanya hivyo kwa 
niaba ya wananchi walio wengi; na 
ili aongoze vyema kuna mkataba un-
aomwelekeza.

Mwanafalsafa Jean-Jacques Rous-
seau (1712-1778) katikac kazi yake ya 
“The Social Contract (1762) aliwahi 
kusema kiongozi anafanya yale anay-
oelekezwa na wananchi na si anayo-
taka yeye.

Kwa mtazamo rahisi tu, ni viongo-
zi wangapi hivi leo wanazingatia kau-
li ya   mwanafalsafa huyo?   Wengi 
wamekuwa hawafuati makubaliano 
baina yao na wananchi na kwa hali 
hiyo, wanalazimika kuacha mamlaka 
kwa wananchi wengine ili waongoze.

Hali hiyo inajibainisha kwa kuzin-
gatia kauli ya mwanafalsafa wa Kiin-
gereza,       John Locke (1632-1704) 

ambaye alisema kiongozi mzuri 
anatakiwa awe na kumbukumbu 
ya makubaliano yake na wananchi 
moyoni mwake, vinginevyo aachie 
mamlaka au kwa maneno mengine 
aachie ngazi.

Kwa kiwango kikubwa, viongozi 
wanatakiwa kujiangalia kwenye kioo 
kuhakiki kiwango cha uzalendo wal-
io nao. Hapo ndipo panapotakiwa 
kujiangalia kama wanafaa kwenye   
nafasi zao za utumishi au la.

Jambo linalogomba hapo ni dha-
na ya utumishi maslahi badala ya 
utumishi wa umma kwa kufuata 
maelekezo ya mikataba baina yao na 
wananchi.

Katika nchi ambayo inaamini kwe-
nye mfumo wa demokrasia utendaji 
unaoonyesha kwenda kinyume cha 
mahitaji yanayofungamanishwa na 
demokrasia   ambayo ni uhuru kwa 
mwananchi kushiriki moja kwa moja 
katika kujadili na kutoa maamuzi 
kwa mambo yote yanayoihusu jamii 
na yeye mwenyewe unakuwa ni 
utendaji batili. Hali hiyo inamaanisha 
kuwa, kila mtu angependa kushiriki 
yeye binafsi, lakini kwa kuwa idadi ya 
watu ni kubwa mno na hivyo kuwa 
ni vigumu kuwakutanisha wote kwa 
pamoja, kwa sababu si rahisi ku-
waweka watu wote kwa pamoja se-
hemu moja kujadili yanayowahusu.

Kwa kuzingatia hali hiyo, ndani 
ya mfumo wa kidemokrasia ndio 
unakuwapo   uwakilishi kupitia 
Bunge ambao unamaanisha kuwa 

walio wengi wanawachagua wach-
ache ambao wanawaamini kuwa   
wana akili timamu na uwezo kama 
sio ujuzi ili kuwawakilisha kwenye 
kuyafanyia maamuzi na kupata 
ufumbuzi wa matakwa na mahitaji 
yao.

Kimsingi, kupitia mfumo huu 
haimaanishi kuwa utendaji wa 
kidemokrasia   unaweza kufanyika 
kiholela bali ni namna ya ushiriki hu-
badilika au utendaji hubadilika kwa 
kuwapa fursa wananchi kutoa na-
fasi ya ajira kwa wawakilishi kupitia 
chaguzi ambazo mara nyingi huhes-
abika kuwa ni huru na za haki pia. 
Chaguzi hizo ni huru na za haki kwa 
maana hazina uchakachuaji.

Katika ajira hiyo wanatakiwa kulin-
da na kuwezesha  majadiliano yaliyo 
huru na yenye ukweli ndani yake na 
katika mazingira ambayo hayatato-
fautiana na   uwepo wa watu wale 
wanaowawakilisha kwa kuzingatia 
kuwa kama nafasi hiyo ingeweze-
kana kupatikana na wangekuwapo 
ndani ya kumbi za bunge.

  Katika mazingira hayo mbunge 
au mwakilishi ambaye anaingia 
ndani ya bunge na kwenda kinyume 
na ajira aliyopewa na wananchi, 
huyo wakati akijinadi kuomba ajira 
hiyo alikuwa na yake moyoni kuwa 
alikuwa anaomba kula si kura. Hawa 
wa aina hii ni wengi na ndio wa-
naokiuka mikataba baina yao na 
wananchi. Hawa ndio wachumia 
tumbo.

Majadiliano huru, haki na ukweli 
Bungeni, vina lengo la kuikosoa seri-
kali ili iwatumikie vyema wananchi 
walioiweka madarakani. Lakini   
inapotokea majadiliano kutokuwa 
kwenye mizania inayokubalika  hilo 
huifanya mioyo ya  waliowapa ajira 
kunyong’onyea na kujikuta wakikata 
tamaa na kujishika tamaa kwamba 
walitoa ajira kwa wasiowajibika 
kwao.

Ili kujiondoa kwenye maudhi kwa 
waajiri (wananchi) ni kutumia uhuru 
na demokrasia iliyopo kukubali ya-
nayokidhi matakwa ya waajiri na 
kuyakataa yale yanayowaudhi wa-
naowawakilisha.

Kimsingi ni kwamba ajira ya uwak-
ilishi inatokana kwa wananchi hivyo 
uwakilishi unapaswa kuongozwa na 
matakwa ya wanaowakilishwa bada-
la ya kuongozwa na ushabiki usio 
na tija. Ni muhimu kujenga fikra sa-
hihi kwamba watoa ajira wanatakiwa 
kuheshimiwa pamoja na matakwa 
yao chanya kwani wao wanabakia 
wakiwa kimya wakiwa na subira 
yenye heri lakini mambo yanapok-
wenda kinyume huwataacha kui-
kumbuka  kauli ya   Martin Luther 
King aliyowahi kusema: “Maisha yetu 
huanza kuonekana   hayana maana 
pale tunapokuwa kimya wakati 
mambo yasiyofaa yanaendelea ku-
fanyika mbele yetu.”
l Kwa maoni na ushauri tumia 

barua pepe mwanakatwe2015@
gmail.com
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Waliokufa miaka 2,000 wapatikana
ROMA, Italia

WANASAYANSI wa mambo ya 
kale wagundua mabaki ya wa-
naume wawili waliofariki dunia 
katika mlipuko wa volkano ulio-
haribu mji wa kale wa Roma wa 
Pompeii, karibu miaka 2,000 
iliyopita.

Wataalamu hao walisema 
maiti hizo zilikuwa za mwa-
naume ambaye alikuwa wa ha-

dhi ya juu na mwingine alikuwa 
na dalili ya kuwa mtumwa.

Mkurugenzi wa eneo hilo, 
Massimo Ossana, alisema 
yawezekana watu hao walikuwa 
wanatafuta hifadhi baada ya 
kutokea mlipuko huo ambao ul-
iangamiza maelfu ya watu.

Mji wa Pompeii ulikumbwa 
na mlipuko wa volkano kutoka 
Mlima Vesuvius, katika mwaka 
AD 79.

Mlipuko huo ulifunika mji wa 
Pompeii kwa jivu la moto na 
kusitisha shughuli za mji huo na 
wakazi wake.

Kwa sasa mji huo umekuwa 
chanzo muhimu cha wanakiolo-
jia katika utafiti.

Maofisa hao walisema mwa-
naume huyo tajiri alikuwa na 
umri katika 30 na 40, ambaye 
alipatikana akiwa na nguo ya ki-
fahari ya kujikinga baridi chini 

ya shingo yake.
Mwanaume mwingine am-

baye alisemekana kuwa kati ya 
umri wa miaka 18 na 23, mfupa 
wake uliokuwa umevunjika ka-
tika mwili na kuashiria alikuwa 
mtumwa aliyefanya kazi za 
mkono. Miili yao iligeuka kuwa 
kama matabaka na kuonyesha 
kuwa ilikuwa imeingia kwenye 
jivu hilo la volkano.

BBC

Urusi 
kuanza 
kutoa 
chanjo 
Covid-19

MOSCOW, Urusi

JOPO la wataalamu wa afya 
nchini Urusi, limeanza kusam-
baza chanjo ya virusi vya 
corona inayoitwa Sputnik V, 
katika kliniki 70 zitakazotoa 
huduma hiyo.

Tukio hilo litakuwa la 
kwanza kubwa la utoaji 
chanjo ya Covid-19 kufanywa 
nchini humo.

“Raia walio kwenye kundi 
lililo katika hatari ambao 
katika kazi zao wanakutana 
na waathirika wengi wa 
virusi hivyo, wanaweza ku-
pewa chanjo hiyo,” walisema 
maofisa wa jopo hilo.

Jana maofisa wa afya katika 
mji wa Moscow, walisema wa-
takaopewa chanjo hiyo katika 
awamu ya kwanza ni watu 
wasiozidi umri wa miaka 60, 
huku watu wenye magonjwa 
mengine, wanawake wajawa-
zito na wanaonyonyesha 
watoto hawatapewa chanjo.

Meya wa Moscow, Sergei 
Sobyanin, aliandika katika 
tovuti yake binafsi kuwa watu 
wengi wamejisajili kupatiwa 
chanjo hiyo.

“Katika saa tano zilizopita 
watu 5,000 wamejisajili kwa 
chanjo hiyo, walimu, madak-
tari, wafanyakazi wa jamii na 
wale ambao leo hii wanayaha-
tarisha maisha yao zaidi.”

Utoaji wa chanjo hiyo 
umeanza, wakati nchi hiyo 
imeweka rekodi ya maam-
bukizi ya watu 28,782 kwa 
siku moja. Idadi hiyo imefiki-
sha watu 2,431, 731 wamepa-
ta virusi hivyo tangu kuanza 
kwa janga hilo la virusi vya 
corona. Licha ya ongezeko la 
maambukizi, Urusi haijaweka 
vikwazo vyovyote kwa raia 
wake kama inavyofanya nchi 
zingine za Ulaya.

Mwezi uliopita Wizara ya 
Ulinzi ya Urusi, ilitangaza kue-
ndesha operesheni kubwa ya 
utoaji chanjo kwa wanajeshi 
400,000 na mwishoni mwa 
mwaka huu.

DW

Iran yakataa masharti mapya ya Marekani
TEHRAN, Iran

IRAN imesema haitakubali 
masharti mapya aliyoyatoa Rais 
mteule wa Marekani, Joe Biden, 
kuhusu kufufua makubaliano ya 
mpango wa kinyuklia wa nchi 
hiyo.

Waziri wa Mambo ya Nje wa 
Iran, Javad Zarif, alisema Mare-
kani inatakiwa kurudi katika 
meza ya makubaliano ya mwaka 
2015 kabla ya kufanyika mazun-

gumzo mapya.
Biden hivi karibuni alisema 

atairudisha nchi yake katika 
meza ya majadiliano ya mka-
taba wa kinyuklia na kuondoa 
vikwazo, kama Iran itakapo-
fuata makubaliano ya mkataba 
huo. Kila upande inaonekana 
kutaka upande mwengine ku-
fuata masharti ya makubaliano 
hayo kwanza. 

Mwaka 2018, Rais wa Mare-
kani, Donald Trump, alijiondoa 

katika mkataba huo ambao uli-
fanikiwa katika utawala wa Bar-
rack Obama.

Baadaye aliiwekea vikwazo 
vikali vya kiuchumi vikilenga 
biashara ya mafuta na sekta za 
kifedha.  Hata hivyo, Iran im-
epitisha viwango vya mpango 
wake wa kinyuklia na kuibua 
wasiwasi huenda itatengeneza 
bomu la kinyuklia.

Akihutubia mkutano kupi-
tia mtandao ulioandaliwa na 

Itali Alhamisi, Zarrif alisema 
Marekani imekuwa ikikiuka 
makubaliano ya Umoja wa 
Mataifa wa kuondoka katika 
makubaliano hayo.

‘’Marekani ni sharti kukoma 
kukiuka sheria za Umoja wa 
Mataifa,” alisema.

Alisema hatua hiyo inahitaji 
majadiliano na kwamba taifa 
hilo halina nafasi ya kuweka 
masharti mapya.

BBC

Wanaume wawili wa Kipalestina wakimbeba mtoto wa simba kwa ajili ya kuwaonyesha watoto wanaoishi katika kambi ya wakimbizi ya Rafah, 
kaskazini mwa ukanda wa Gaza jana. (PICHA: REUTERS)

Marekani kuwaondoa wanajeshi wake Somalia
WASHINGTON, Marekani

HATUA ya Rais wa Marekani, 
Donald Trump, kuwaondoa wa-
najeshi wa Marekani nchini Soma-

lia, katika muda wake wa mwisho 
imewashangaza wengi.

Seneta Ayub Ismail Yusuf, mwa-
nachama wa kamati ya masu-
ala ya mambo ya kigeni nchini 
Marekani, alisema katika taarifa 

yake kuwa uamuzi wa Trump wa 
kuondoa wanajeshi hao, wakati 
muhimu katika mapambano 
dhidi ya wanamgambo wa Al 
Shabaab pamoja na mtandao wao 
wa kigaidi ni kitendo cha kujutia. 

Yusuf alisema wanajeshi wa 
Marekani wamechangia kiasi ki-
kubwa jeshi la Somalia kwa kutoa 
mafunzo na ushauri. 

Hata hivyo, serikali ya Somalia 
bado haijatoa tamko lolote kuhu-

su uamuzi huo uliotolewa juzi, 
ambao utawahusiha wanajeshi 
700 watakaoanza kuondoka 
kuanzia Januari 15 mwakani.

Dw
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Kujitolea kunalipa - 2 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

S
EHEMU hii ni mwendelezo 
wa makala iliyopita juu ya 
umuhimu wa kujitolea. Kwa 
kifupi nilieleza namna mhit-

imu anavyoweza kujitolea kufanya 
kazi ya kitaaluma, badala ya kusubiri 
kuajiriwa au kupita ofisi moja hadi 
nyingine kwa ajili ya kutafuta kazi. 

Mhitimu wa chuo cha ualimu kwa 
mfano, wakati akisubiri ajira ya ual-
imu, anaweza kuomba kujitolea ku-
fundisha katika shule ya kata iliyoko 
kijijini kwake. Faida kubwa atakuwa 
ameongeza kundi la Watanzania wa-
takaomfahamu, maana wanafunzi 
huwa hawabaki kuwa wanafunzi siku 
zote, bali huweza kuwa watu wenye 
nyadhifa kubwa zaidi, huko mbeleni. 
Kwa hiyo kwa kuwafundisha tayari 
utakuwa umejitengenezea pia hazina 
ya baadaye, japo lengo la kujitolea 
halipaswi kulenga kujiwekea hazina 
ila ikiwapo hatuachi kuitumia. 

Pia hii inahusisha kuhamasisha 
wengine katika shughuli za maende-
leo. Unapojitolea unawafanya watu 
wengine wakuone kama mfano wa 
kuigwa na washiriki katika shughuli 
mbalimbali za jamii, ili kujiletea 
maendeleo. Haitakuwa lazima kusub-
iri viongozi wa eneo husika, kutatua 
matatizo yao. 

  Kama unaweza kufanya kazi za 
bure, maana yake ni kwamba kazi 
zako binafsi utazifanya vizuri zaidi, 
litakuwa jambo la ajabu sana kama 
unaweza kufanya kazi za watu wen-

gine kwa kujitolea na kazi zako za 
kimaendeleo zikushinde, badala yake 
tunaamini kwamba utazifanya kwa 
usitadi mkubwa zaidi maana zina-
husu zaidi maisha yako.

  Kujiongezea mtandao wa kiajira. 
Katika siku za leo, mtandao wa ajira 
ni hitaji muhimu. Mtu anayefahami-
ana na watu wengi kwenye maeneo 
mbalimbali ya kikazi, anajiongezea 
fursa ya kuunganishwa na taarifa za 
kiajira. Siku hizi wanasema watu ni 
mtaji. 

Aina ya mitandao ya kiajira tunay-
oijenga, mara nyingi hutegemea tu-
nafahamiana na watu wa aina gani. 
Kwa hiyo si kazi nyepesi, kwa mfano, 
kijana anayetoka kwenye familia za 
tabaka la chini kijijini, kufahamiana 
na watu wengi mjini wanaoweza 
kumpa taarifa za kiajira anazozihitaji. 
Ili kupata taarifa hizo muhimu, kijana 
huyu hujikuta akitumia nguvu nyingi 
sana zisizolingana na matokeo. 

Unapokuwa tayari kufanya kazi 
za kujitolea kwa bidii na maarifa ka-
tika maeneo mbalimbali, utakutana 
na watu wa kada tofauti na wenye 
uzoefu. Ingawa ni kweli hupati kipato 
unachokihitaji kwa wakati huo, lakini 
bado unakuwa na fursa ya kujiten-
genezea mtandao muhimu wa watu 
wanaoweza kukufaa katika safari 
yako ya kutafuta ajira.

 
UHALIFU
Hili linawahusu hasa wanaomaliza 

ngazi mbalimbali za elimu, ambao 
wengi wao hukaa sana mitaani wak-
isubiri kuajiriwa. Kama huna kazi 
ya kufanya ni bora ukajitolea kwa 
sababu, kuna msemo wa kiswahili 
unasema “Mtembea bure si sawa 
na mkaa bure”, ukitembea bure un-
aweza kuokota chochote kuliko uki-
kaa bure. 

Ukijenga mazoea ya kujitolea, 
unakuwa umetumia muda wako 
vizuri, muda ambao ungeweza 
kuutumia kutenda maovu kama ul-
evi, wizi, ukabaji na mengineyo unau-
tumia katika kujitolea mahali fulani.

  Baadhi ya wahitimu wanaona ni 
sawa kujiingiza kwenye uovu, kwa 
kuikomoa serikali ama taasisi zisi-
zotoa ajira, kwa kusema ngoja nivute 
au nilewe tu maana ajira zenyewe 
siku hizi hakuna. Unachopaswa kufa-
hamu hapa haumkomoi yeyote zaidi 
yako na familia yako, hata masuala ya 
ugaidi pia yanatajwa kuwa na vijana 
wengi ambao wanaingia huko kwa 
kigezo cha kutokuwa na ajira, lakini 
inamaana gani hasa kujitafutia ajira 
ambazo, utazifanya kwa kuweka re-
hani maisha na familia yako? 

Changamoto katika kujitolea 
hazikosekani. Moja ni kukatishwa 
tamaa na watu wa karibu. Hii ni kwa 
sababu jamii kwa sasa inao mtazamo 
kuwa, fedha ndio kila kitu na kwam-
ba huwezi kufanya jambo lolote bila 
malipo, hili huwakatisha tamaa wale 
wote wenye nia ya kusaidia jamii.

    Kwa upande wa waajiri katka 
kampuni binafsi au ya umma. Waajiri 
wengi hutumia nafasi hiyo pia kuwa-
kandamiza wanaojitolea kwa kuwa-
tumia muda mrefu katika uzalishaji, 
bila kuheshimu muda wao wa kuji-
tolea. 

Baadhi ya waajiri huacha kabisa 
kuajiri ili kuwatumia wanaojitolea na 
hivyo watu wengi huona kama wa-
nanyonywa, kukandamizwa na ku-
fanywa watumwa, hivyo kuwavunja 
moyo wenye nia ya kujitolea. Ni kweli 
kwamba si kazi za malipo, lakini kwa 
mtu mwenye busara unafanya ubin-
adamu kidogo kanauli, kachai na hata 
kalanchi! Isiwe sasa ndiyo umepata 
watumwa haifai.

 Kujitolea si kwa wasio na ajira au 
kazi za kufanya tu bali ni kwa kila mtu 
kwani upo ukweli wa kitafiti kwamba 
unapowafanya wengine wawe na 
furaha, unakuwa na furaha zaidi.

Tuache hulka za kibepari kwamba, 
kila unalolifanya lazima likuingizie 
fedha, fedha hazijai na hakuna siku 
zitatosha mpaka umauti unatukuta. 
Hatuwezi kubadilisha mambo mengi 
kwa fedha bali kwa kujitoa na kusaid-
ia katika wakati ambao tunakuwa na 
muda wa ziada au hata kutenga kuto-
ka katika muda wetu tulionao katika 
kazi zetu za jumla.

 
0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

Unazikumbuka Mzizima United,  
Mazengo Warriors Taif Cup?

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

M
NAKAA kwenye redio, 
mtangazaji anasema 
“Sasa tunawapeleka 
kwenye Uwanja wa 

Karume jijini Dar es Salaam kusiki-
liza maelezo ya mpira wa miguu, 
michuano ya Kombe la Taifa (Taifa). 
Leo ni kati ya timu ya mkoa wa Dar 
es Salaam ‘Mzizima United’ na timu 
ya mkoa wa Dodoma, ‘Mazengo War-
riors’.

Hiyo ilikuwa miaka ya nyuma, 
wakati hiyo michuano ya Kombe la 
Taifa, ikiwa juu. Ilikuwa michuano 
maarufu zaidi nchini Tanzania 
ukiondoa Ligi Daraja la Kwanza Tan-
zania Bara ambayo ndiyo Ligi Kuu ya 
sasa.

Hii ndiyo michuano mikongwe 
zaidi. Ni michuano ambayo ilikuwa 
inazishirikisha timu za mikoa. Mikoa 
yote Tanzania Bara ilikuwa ikiunda 
timu za soka na kushiriki michuano 
hiyo ambayo ilijizolea mashabiki 
wengi.

Taifa Cup, ni michuano ambayo il-
itoa wachezaji wengi ambao walikuja 
kuzichezea klabu kubwa za Simba na 
Yanga. Klabu hizo zilikuwa zikiifanya 
michuano hiyo kama kioo chao cha 
kutafuta wachezaji wa kuwasajili.

Na kweli ilikuwa michuano ili-
yokuwa ikikusanya vipaji vingi ku-
toka kila kona ya nchi na kuiweka 
sehemu moja, ikawa ni rahisi tu kwa 
klabu zinazotaka wachezaji kuwa-
chukua.

Uzuri wa michuano hii ilikuwa 
inaleta wachezaji kutoka ndani ka-
bisa vijijini na kuwapeleka mjini ili 
kuonyesha vipaji vyao. Mchezaji am-
baye  ana kipaji alikuwa akifika Dar, 
harejei tena mkoani. Anasajiliwa na 
klabu za Dar, kazi imekwisha.

Mfano kama ni mkoa wa Tabora 
unatafuta kikosi cha mkoa huo. Vion-
gozi wa chama cha soka wanazun-
guka mijini na vijijini kusaka vipaji 
au wanaanzisha mashindano kwa 
klabu mbalimbali za mijini na vijijini. 
Wachezaji walioonyesha uwezo na 
wenye vipaji, walichukuliwa kuten-
geneza timu ya mkoa huo na baadaye 
wakati kwenda kucheza Taifa Cup, 
timu inachujwa na inayobaki in-
apelekwa kwenye michuano. 

Ndiyo maana michuano hiyo ili-
kuwa inawawezesha hata wachezaji 
kutoka vijijini kuonekana. Wengine 
unaweza kukuta walikuwa hawa-
jawahi kuishi hata Tabora mjini, la-
kini anatapa nafasi ya kutoka labda 
Usoke na kwenda moja kwa moja 
Dar es Salaam ambako mara nyingi 
ndiyo ilikuwa ikifanyikia michuano 
hiyo.

Na kweli mchezaji mwenye kipaji 
atasalia Dar tu. Taifa Cup mara nyin-
gi ilikuwa ikichezwa kwenye Uwanja 
wa Karume, awali ukijulikana kama 
Ilala Stadium. Wachezaji bora wote 
kutoka pambe zote za Tanzania wa-
likuwa wanakusanyika sehemu moja 
kuonyeshana soka linavyosakatwa.

Hata hivyo, historia ya michuano 
hiyo inasema Dar es Salaam ndiyo 
imechukua kombe hilo mara nyingi 
zaidi, ikiwa imetwaa mara 12, tangu 
mwaka 1964 hadi ilipokoma mwaka 
2011.

Ukiangalia sababu kubwa si tu 
kuwa michuano hiyo mara zote 
inachezwa Dar tu ila kila mwaka 
inapochezwa michuano hiyo, baa-
dhi ya wachezaji wanabaki Dar 
kwa kusajili na Simba, Yanga na tuu 
zingine, kwa hiyo mwaka unaofuata 
wanakuwa wana sifa za kuichezea 
timu ya mkoa wa Dar na si mikoa wal-
iotoka tena. Ni kwa sababu moja ya 
kanuni ya michuano hiyo ni kwamba 
mchezaji anatakiwa achezee mkoa 
anaoishi au klabu inayochezea.

Ni wachezaji wengi sana ambao 
michuano hiyo iliwatoa na kuone-
kana na klabu za Simba na Yanga 
ambao ukiwaandika hapa majina 
yao hawatoshi.

Wachezaji walionufaika zaidi ni 
kutoka Morogoro, Tanga, Kigoma na 
Mwanza kidogo. Hiyo ndiyo mikoa 
iliyokuwa ikizalisha vipaji vingi na 
kuilisha Dar es Salaam ambayo ikawa 
inawatumia kwenye michuano hiyo 
wanapohamia Dar.

Kwa miaka ya karibuni michuano 
hiyo ikaanza kukosa nguvu, baada ya 
kanuni nyingi kuongezwa, Dar ika-
gawanyika ikawa zikawa timu tatu za 
Ilala, Temeke na Kinondoni. 

Lakini ikatengenezwa kanuni 

kuwa kila mkoa uchezeshe wachezaji 
watano tu wa Ligi Kuu. Hii ni baada 
ya mikoa mingi kuacha kuzalisha 
wachezaji wengi wenye vipaji.

Michuano hii iliyoanza mwaka 
1964, ilivutia mashabiki wengi wal-
iokuwa wakijazana Ilala, wengine 
wakisikiliza kwenye redio. Kila mwa-
ka Dar ilikuwa ikipata shida licha ya 
kubakisha mastaa, lakini mwakani, 
timu za mikoa zinakuja na wachezaji 
wengine wazuri kuliko wale. Lakini 
nao wanabaki tena.

Burudani nyingine ilikuwa ni maji-
na ya timu hizo za mikoa, ambapo 
timu ya mkoa wa Dar es Salaam iliju-
likana kama Mzizima United, Arusha 
ilijulikana kama Meru Warriors, Do-
doma yenyewe ilikuwa inaitwa Maz-
engo Warriors.

Timu ya mkoa wa Iringa yenyewe 
ilijulikana kama Ruaha Star na ile ya 
mkoa wa Lindi ilifahamika kwa jina 
la Ilulu Stars na majirani zao timu 
ya mkoa wa Mtwara iliitwa Mabibo 
Stars.

Ile ya mkoa wa Kigoma iliitwa 
Kigoma Stars na timu ya mkoa wa 
Kagera ilijulikana kama Lweru Ea-
gles, ya Mbeya iliitwa Mapinduzi 
Stars na Mwanza yenyewe ni Mwan-
za Heroes.

Tabora ilijulikana kama Mashujaa 
wa Unyanyembe na Shinyanga ni Ig-
embe Nsabo. Morogoro iliitwa Moro 
Stars na Tanga iliitwa hivyo hivyo 
Tanga Stars.

Na kweli mchezaji 
mwenye kipaji 
atasalia Dar tu. 
Taifa Cup mara 
nyingi ilikuwa 
ikichezwa kwe-
nye Uwanja wa 
Karume, awali 
ukijulikana kama 
Ilala Stadium. 
Wachezaji bora 
wote kutoka 
pambe zote za 
Tanzania walikuwa 
wanakusanyika 
sehemu moja 
kuonyeshana soka 
linavyosakatwa.

Unapokuwa tayari 
kufanya kazi za 
kujitolea kwa bidii 
na maarifa katika 
maeneo mbalim-
bali, utakutana 
na watu wa kada 
tofauti na wenye 
uzoefu. Ingawa 
ni kweli hupati 
kipato unachoki-
hitaji kwa wakati 
huo, lakini bado 
unakuwa na fursa 
ya kujitengenezea 
mtandao muhimu 
wa watu wa-
naoweza kukufaa 
katika safari yako 
ya kutafuta ajira.
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Naomba baba na mama yangu 
wanisamehe. Naomba familia yangu 
yote inisamehe. Naomba walimwen-
gu wote mnisamehe.

Nimeamua kuchukua uamuzi huu 
mgumu kwa sababu ambazo nitazita-
ja. Mimi nilikutana siku moja kwenye 
daladala na kijana mmoja aliyeitwa 
Mashaka. Hakuwa na kipato kikubwa, 
lakini alikuwa na upendo.

Alinijali, alinipenda. Alinidekeza, 
nikadeka mtoto wa kike. Nilijiona 
mtu katika watu. Mwanamke utake 
nini kama unajua kuna mtu anaku-
penda na kukujali. Mashaka ni mwan-
amume anayejua kupenda. Anayejua 
thamani na mtu, mpenzi na binada-
mu mwenzake.

Mashaka si tu kwamba nilikuwa 
mpenzi wake. Nilikuwa rafiki yake 
pia. Alikuwa mcheshi kwangu. Tuki-
kutana wakati mwingine tunakuwa 
kama watoto wadogo. Tutataniana. 
Tutapeana hadithi za uongo na kweli 
na kuchekesha. Vibonzo, kiasi kwam-
ba ilitufanya kuwa kama kitu kimoja.

Tulizoeana kiasi kwamba hakuna 
aliyemhofia mwenzake kwa chochote 
kile.

Lakini mmoja akipata shida, tu-
nageuka kuwa washauri. Tunashauri-
ana. Hata kama hana pesa, anaweza 
kukushauri kwa mawazo. Mashaka 
unaweza ukawa na shida ya pesa 
akakwambia hana. Lakini siyo kama 

hatokupa. Anaweza kukaa wiki bila 
kukwambia, halafu akakwita na 
kukupa bila wewe kutarajia.

Mashaka hakunipenda mimi tu. 
Kwa sababu alinipenda, alihakiki-
sha kila ninachokipenda mimi 
anakithamini. Nia yake ni kuwa ali-
taka niwe na furaha, faraja na amani. 
Alipenda familia yangu, ndugu zangu 
na hata kitu chochote anachoona 
mimi nakipenda.

Tukiwa wapenzi tunakuwa wap-
enzi kweli. Tukiwa marafiki tunaku-
wa marafiki kweli. Tukianza utundu 
kama watoto wadogo, tunakuwa 
hivyo hadi utashangaa. Maisha yangu 
na Mashaka yalikuwa hivyo. Tayari 
nilijiwekea kuwa ndiyo atakuwa ngu-
zo ya maisha yangu.

Kwa bahati mbaya sana akatokea 
kijana mwingine anaitwa Zahir. Hapa 
ndipo ninapojutia uamuzi wangu 
kwenye maisha. Alinilaghai nikala-
ghaika. Mimi ni binadamu. Nina ud-
haifu. Kwa kutumia pesa zake, akani-
badilisha akili. Nikaanza kumchukua 
Mashaka hadi kumwacha na kuwa 
na mapenzi na Zahir. Nilidhani wa-
naume wote ndivyo walivyo, kumbe 
sivyo. Alivyo Mashaka sivyo alivyo 
Zahir. 

Pamoja na kwamba ana pesa, hana 
upendo. Mimi nilihadaika na pesa 
zake. Pesa nilipata, lakini sikupata 
upendo. Nilizoea kupetiwapetiwa. 
Kudekezwa na Mashaka. Kitu hicho 

Z
AHIR alimhadithia hatua 
moja mpaka nyingine aliyo-
tumia hadi kumwondoa du-
niani Mashaka.

Jasho lilimtoka Cecy, nusura azi-
mie. Alijiona ni kama yeye ndiye 
aliyemuua Mashaka. Hasira zilizidi 
kumpanda. Ni kama alipandisha 
mashetani hivi. Alimsukuma Zahir 
kwa nguvu akaangukia kitandani.

Hakuwa na nguvu yoyote kutoka-
na na kuzidiwa zaidi na pombe. Kila 
dakika zilivyozidi kusonga mbele 
ndiyo ilionekana analewa zaidi kiasi 
cha kutaka kutokwa na fahamu.

Cecy akauendea mkoba wake. 
Akaufungua. Akachukua kitu amba-
cho alitaka kuchukua. Akaufunga 
mkoba. Akamwangalia Zahir kwa 
namna polisi anavyomwangalia jam-
bazi. Zahir hakung’amua hilo.

Aliondoa baadhi ya nguo zake na 
kumwendea kimahaba. Kutokana na 
ulevi, Zahir hakuona kitu ambacho 
alishika Cecy mkononi.

Badala yake alimuona mwanamke 
huyo alimwangukia kitandani na 
kuhisi kugusana na ngozi nyororo, 
ilioanza kumpapasa na kumfariji.

Na kweli alifarijika. Ghafla alihisi 
kitu kama sindano hivi ikimchoma 
kwenye mbavu. Awali maumivu 
hayakuwa makubwa sana. Baadaye 
alihisi maumivi makali ambayo haya-
vumiliki.

Aliamua kuona nguvu zimuisha. 
Hakujua nini kimetokea. Alitaka ku-
piga kelele. Lakini mkono na Cecy 
ulitua kwenye mdomo wake na ku-
uziba.

Pombe na maumivu makali yali-
sababisha nguvu zizidi kupungua 
na kutoweza kabisa kuutoa mkono 
wake.

Alihisi kitu kingine kikipenya kwe-
nye kifuani na kumfanya ajihisi kama 
anapaa. Halafu anaanguka kwenye 
shimo lisilokuwa na kina.

“Mpumbavu mkubwa wee. Yaani 
umuue mpenzi wangu mimi ni-
kuache. Mashaka mpenzi wangu 
nimelipa. Nimekulipia. Niliacha siku 
nakuzika kuwa yeyote atakayeku-
wa amekuua sitomuacha salama.” 
Alisema huku akikusanya alichotaka 
kukusanya. Hakuna aliyemwona ak-
iondoka ikiwa ni majira ya saa 3:00 
usiku. Kila mtu kwenye hoteli hiyo 
alikuwa ameshachangamka kwa ki-
levi.

**************************

Nimeamua 
kuchukua 
uamuzi huu 
mgumu kwa 
sababu am-
bazo nitazi-
taja. Mimi ni-
likutana siku 
moja kwenye 
daladala na 
kijana mmoja 
aliyeitwa 
Mashaka. 
Hakuwa na ki-
pato kikubwa, 
lakini alikuwa 
na upendo.
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sikukipata kwa Zahir. Nikaona hata 
pesa zake zote kwangu ni bure. Kama 
mwanamume kuna kitu nilikuwa 
nimekosa. Nikaona ni bora nirudi 
kwa Mashaka ili nirudi kuwa mwan-
amke na si chombo cha kutumiwa.

Zahir alinihitaji tu pale aliponihi-
taji. Hana kauli nzuri. Habembelezi, 
ana kiburi na maneno ya kashfa, dha-
rau, kejeli na masimango. Nilivumilia, 
lakini nikashindwa. Nikarudi kwa 
Mashaka.

Ni kama nilikuwa nimefuga joka 
ambalo limenitafuna mwenyewe. Za-
hir hakutaka tena nirudi kwa Masha-
ka. Mapenzi yangu na Mashaka kwa 
mara ya pili yalikuwa ya kuwindwa. 
Hatukuwa na furaha tena. Zahir aka-
lipiza kisasi. Akamuua Mashaka bila 
sababu yoyote. Hili ndilo pigo kubwa 
kwenye maisha yangu.

Kumuua Mashaka ni sawa na ku-
niua mimi. Lengo la Zahir ni kwamba 
amuue Mashaka ili nibaki na yeye.

Adui yake namba moja alikuwa ni 
Mashaka. Aliona akifa basi pingamizi 
hakuna. Hakufikiri sawasawa. Bora 
angeniua mimi angemwacha Masha-
ka wangu. Hakuwa na kosa lolote. 
Mimi ndiye mwenye makosa. 

Nasikitika sana, Mashaka amekufa 
kwa ajili yangu. Taa yangu ya maisha 
imepotea. Nani atanipenda hapa du-
niani kama Mashaka? Nani atanijali? 
Nani ananidekeza. Nani atajali hisia 
zangu? Watakaosema wananipenda 
ni wengi. Lakini hawatakuwa kama 
Mashaka. 

Kwa sababu hiyo mimi nikaamua 
kuchukua jukumu zito. Jukumu am-
balo sikufikiria katika maisha yangu 
kama nitakuja kulifanya.

Haiwezekani mtu aliyeniulia 
Mashaka wangu aendelee kuvuta 
pumzi ya dunia, wakati Mashaka am-
etulia tuli kaburini. Aendelee kula 
bata duniani, huku aliyemdhulumu 
nafsi yake akiwa futi sita chini ya ar-
dhi. Nimeamua kumlipia kisasi. Mimi 
ndiye niliyemuua Zahir.

Ulikuwa waraka mrefu ulioandikwa 
na Cecilia. Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Kinondoni aliuonyesha mbele ya 
waandishi wa habari. Hii ni baada ya 
mtu mmoja aliyejulikana kwa jina la 
Zahir kuuawa kwenye hoteli ya Coco-
nut jijini Dar es Salaam.

“Uchunguzi wetu unaonyesha kuwa 
kijana aliyeuawa kwenye hoteli hiyo, 
ameuawa na msichana aliyejulikana 
kama Cecilia, ambaye waraka huu 
tumeukuta nyumbani kwao Kinon-
doni.” Alisema Kamanda.












