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Wakili wa
Kisena ahoji
upelelezi
kutokamilika

UPANDE wa utetezi katika
kesi inayowakabiliwa wana-
familia wawili, Mkurugenzi
wa Kampuni ya Mabasi
yaendayo Haraka Dar es Sa-
laam (Udart), Robert Kisena
(46), mke wake Frorencia
Mshauri maarufu Frolence
Membe (43) na wenzao
watatu, umeiomba mahaka-
ma kuushinikiza upande
wa Jamhuri kukamilisha
upelelezi haraka. Kisena na
wenzake wanakabiliwa na
kesi ya uhujumu uchumi, ku-
takatisha fedha na kusaba-
bisha hasara ya Sh. bilioni
2.4 kwa kampuni hiyo.

Wakili wa utetezi, Peter
Bethuel, alitoa malalamiko
hayo mbele ya Hakimu
Mkazi Mwandamizi Augus-
tine Rwizile katika kesi hiyo
ilipopangwa kwa ajili ya
kutajwa. Wakili wa Serikali,
Esther Martin alidai kuwa
kesi hiyo imepangwa kwa
ajili ya kutajwa na kwamba
upelelezi wake haujakami-
lika.

Madai hayo yalimfanya
wakili wa utetezi kusimama
na kudai kuwa kesi hiyo ni
ya muda mrefu na kwamba
upande wa Jamhuri un-
achelewesha kesi makusudi.

“Mheshimiwa Hakimu, ma-
hakama iushinikize upande
wa Jamhuri kukamilisha
upelelezi ili haki itendeke
kwa pande zote mbili,”
alidai wakili wa utetezi.

Akijibu hoja za utetezi,
wakili Martin alidai kuwa
washtakiwa wanapaswa
wawe wavumilivu na upele-
lezi utakamilika muda si
mrefu. Baada ya kusikiliza
hoja za pande zote mbili,
Hakimu alisema mahakama
yake inapanga kesi hiyo
kutajwa tena Juni 24,
mwaka huu.

Awali, Wakili wa Seri-
kaki, Glory Mwenda, alidai
kuwa washtakiwa hao kwa
pamoja wanakabiliwa na
mashtaka manne ya utakat-
ishaji wa fedha, manne ya
kutoa nyaraka za uongo,
manne ya kughushi, mawili
kujipatia fedha kwa njia ya
udanganyifu na kusababisha
hasara.

Mbali na Kisena na
mkewe, washtakiwa wen-
gine katika hiyo ni Kulwa
Kisena (33), Charles Newe
(47) na Chen Shi (32).

Katika kesi ya msingi, il-
idaiwa kuwa kati ya oktoba
2012 mpaka Mei 31, 2018
washtakiwa wanadaiwa
kutenda makosa hayo.

Waziri Lukuvi awapa siku 9
wadaiwa sugu pango la ardhi

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, William
Lukuvi, amezitaka taasisi, kam-
puni pamoja na mashirika 207,
yanayodaiwa kodi na malim-
bikizo ya pango la ardhi kulipa
kabla ya Juni 20.

Alisema wadaiwa hao ni wale
wa muda mrefu wanaodaiwa
zaidi ya Sh. bilioni 200 na wa-
takaoshindwa hatua za kisheria
zitachukuliwa ikiwamo kufilisi
na kupiga mnada mali zao.

Aidha, Lukuvi amesema idadi
hiyo ya taasisi, mashirika pamoja
kampuni 207 zilizoitwa hivi sasa
ni awamu ya kwanza na awamu
ya pili ambayo zaidi ya taasisi
600 wakiwamo vigogo, itafuata
muda si mrefu.

Dodoma na waziri huyo wakati
alipokuwa akizungumza na
wakuu wa taasisi, mashirika na
kampuni zinazodaiwa kodi ya

pango la ardhi.

Lukuvi alisema kuwa mashiri-
ka, kampuni pamoja na taasisi
hizo zinatakiwa kulipa kodi zi-
nazodaiwa katika kipindi hicho
ambacho kimetolewa na serikali
na siyo vinginevyo.

Alisema serikali inawataka
wadau hao wakubwa wa ardhi
kuhakikisha wanalipa kodi hiyo
ili kuunga mkono juhudi za
serikali za kukusanya mapato
ili kuboresha miundombinu
mbalimbali.

“Hili siyo suala la awamu ya
tano bali hii ni sheria ambayo ipo
toka hata awamu hii haipo ma-
darakani, hivyo basi kulipa kodi
hakuna namna ya kukwepa wala
kodi siyo jambo la hiyari ni tak-
wa la kisheria,” alisema Lukuvi.

Akijata baadhi ya mashirika
yanayodaiwa kodi hiyo ya pango
la ardhi, Lukuvi alisema Shirika
la Mawasiliano nchini (TTCL), li-
naongoza kwa kudaiwa zaidi ya
Sh. bilioni 40.

Mashirika mengini ni pamoja
na Shirika la Umeme nchini (Ta-
nesco) linalodaiwa zaidi ya Sh.
bilioni 25, Narco Sh. bilioni 234,
NDC Sh. bilioni 17.5, Chuo cha Kil-
imo (SUA), Sh. bilioni 10.7, Kituo
cha Uwekezaji nchini (TIC), Sh.
bilioni 9.1, Mamlaka ya Viwanja
vya Ndege nchini (TAA) Sh. bil-
ioni 8.1.

Wengine ni Mfuko wa Hifadhi
ya Jamii (NSSF), Sh. bilioni 1.6,
Tazara, Sh. bilioni 1.8, Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam (UDSM),
Sh. bilioni 2.3, TRC, Sh. bilioni
2.8, Benki Kuu (BoT), Sh. milioni
409, Mamlaka ya Bandari nchini
(TPA), Sh. bilioni 1.6, TASO, Sh.
bilioni 2.5, TBA, Sh. bilioni 1.5,
TBL zaidi ya Sh. bilioni 1, na Shiri-
ka la Nyumba la Taifa (NHC), Sh.
bilioni 34.

Lukuvi alifafanua kuwa kwa
mtu yeyote ambaye atashindwa
kulipa kodi katika muda ambao
umetengwa na serikali, hatua
kali za kisheria zitachukulia

ikiwa ni pamoja na kufuta umi-
liki wake, kunadi mali za taasisi
husika ili kupata fedha pamoja
na kuwafikisha mahakamani wa-
husika.

Aidha, alisema maeneo yote
ambayo yamepatiwa leseni kwa
ajili ya uchimbaji wa madini, la-
kini wamiliki wake wameongeza
maeneo kwa kuwalipa wananchi
fidia wanatakiwa kupata hatimi-
liki na kuanza kulipa kodi.

“Kampuni ya uchumbaji wa
madini zilipatiwa leseni kwa
ajili ya uchimbaji kwenda chini,
lakini kutokana na kutaka ku-

jiongezea maeneo wamelipa wa-

nanchi walio jirani nao na kumi-
liki, lakini hawana hatimiliki na
hivyo kutolipa kodi na kuinyima
serikali mapato,” alisema Lukuvi.

“Kuanzia leo wanaonisikia
waanze kulipa kwa hiyari yao
kabla sijawaita kama tulivyo fan-
ya leo hii kwa kuwa njia tutakayo
itumia ni ya kufedheheshana,”
alifafanua Lukuvi.
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Makamu
wa Rais,
Samia
Suluhu
Hassan,
akisalim-
jana na
kumjulia
hali
mjane
wa Baba
wa Taifa,
Mama
Maria
Nyerere,
anaye-
patiwa
matiba-
Dar es
Salaam
jana.
PICHA:
OMR

Latra kupanga bei elekezi usafiri wa teksi

Na Salome Kitomari

MAMLAKA ya Udhibiti wa
Usafiri wa Barabara Ardhini (La-
tra), imesema iko katika hatua za
mwisho za kuandaa kanuni za bei
elekezi ya usafiri wa teksi nchini.

Akizungumza na Nipashe hivi
karibuni, Mkurugenzi wa Udhibiti
wa Latra, Johansen Kahatano,
alisema kanuni hizo zimeshaka-
milika zinasubiri kupelekwa kwa

wadau kwa ajili ya maoni.

Alisema kanuni hizo zitakami-
lika kabla ya Julai mwaka huu na
kuanza kutumika kabla ya mwaka
wa fedha.

“Nyaraka iko tayari kinachofua-
ta ni kuipeleka kwa wadau kwa
ajili ya kutoa maoni, wadau waji-
tokeze kwa wingi kutoa maoni
yao kabla ya kusainiwa na kuanza
kazi,” alisema.

Kwa mujibu wa Kahatano,

wamefikia uamuzi wa kuwa na
kanuni hizo kutokana na usa-
firi huo kutokuwa na bei elekezi
bali kila mtu kutoza fedha kwa
kufikiria na maamuzi ya dereva
mwenyewe.

“Malalamiko ya wadau wa usa-
firi wa teksi yalikuwa mengi sana
na serikali inakosa mapato kwe-
nye eneo hilo, tunakuja na kanuni
za kusimamia kwa kuwa tumeona
ni muhimu kusimamia,” alisema.

Kwa mujibu wa Kahatano, ni
lazima watumiaji wa magari hayo
wajue nauli za maeneo mbalim-
bali na siyo kukadiria kwa kum-
wangalia abiria usoni.

Alisema pia katika makadirio
hayo serikali inapoteza fedha
na kuwa na utaratibu wa bei ele-
kezi itasaidia kuweka usawa, na
kwamba lilikuwa hitaji la watumi-
aji na wenye teksi.
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Mama akijaza maji ya kunywa kwenye chupa za plastiki tayari kwa kuyauza katika eneo la Ubungo
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MAHAKAMA ya Hakimu
laam, imepiga kalenda kesi in-
ayomkabili dereva teksi mkazi
wa Tegeta, Mousa Twaleb (46)
ya uhujumu uchumi ikiwamo
kusaidia kutendeka uhalifu,
kutakatisha Sh. milioni nane
na kumteka Mohamed Dewji
maarufu kama MO.

Kesi hiyo ilipangwa kutajwa
jana mahakamani hapo mbele
va Hakimu Mkazi Mkuu, Hu-
ruma Shaidi.

Wakili wa Serikali Deisy
Makakala, alidai kuwa upelelezi
wa kesi hiyo bado haujaka-
milika na upande wa Jamhuri
unaomba tarehe nyingine ya
kutajwa.

Hakimu alisema kesi hiyo
itatajwa tena Juni 25, mwaka
huu na mshtakiwa ataendelea
kukaa mahabusu.

Mapema mahakamani hapo,

Stedi, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Korti yatoa hati kukamatwa Wema

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu, ji-
jini Dar es Salaam, imetoa hati ya kukamatwa
Msanii wa Filamu nchini, Wema Sepetu (30),
anayekabiliwa na mashtaka ya kuchapisha
video ya ngono katika ukurasa wake kwenye
mtandao wa Instagram, baada ya kushindwa
kufika mahakamani kusikiliza kesi yake.

Amri hiyo ilitolewa na Hakimu Mkazi,
Maira Kasonde, baada ya upande wa Jam-
huri kudai kuwa kesi hiyo ilipangwa kwa ajili
ya kusikilizwa ushahidi wa Jamhuri, lakini
mshtakiwa hakuwapo mahakamani.

Wakili wa Serikali Silvia Mitanto, alidai
kuwa kwa sababu mshtakiwa ameshindwa
kufika mahakamani, upande wa Jamhuri

unaomba hati ya kukamatwa mshtakiwa na
tarehe nyingine ya kusikilizwa ushahidi.

Hata hivyo, Wakili wa utetezi, Rubern Sem-
wanza, alidai kuwa mshtakiwa alifika ma-
hakamani kusikiliza kesi yake, lakini alipatwa
na ugonjwa wa gafla.

Hakimu alisema mshtakiwa alipaswa ku-
fika mahakamani kujieleza udhuru wake, la-
kini ameshindwa kufanya hivyo mahakama
inatoa hati ya kukamatwa.

Alisema mahakama yake itasikiliza usha-
hidi wa Jamhuri Julai 4, mwaka huu.

Katika kesi yamsingi, mshtakiwa anadaiwa
kuwa Oktoba 15, 2018 katika maeneo mbalim-
bali ya Jiji la Dar es Salaam, alichapisha video
ya ngono na kuisambaza katika mtandao
wake wa kijamii wa Instagram.

Darasa la saba waitwa kujiunga JKT

Na Beatrice Moses

VIJANA waliomaliza elimu ya darasa la saba
wenye umri wa kuanzia miaka 16 hadi 18 wenye
ndoto za kupata mafunzo ya jeshi sasa wamea-
likwa kujiunga na Jeshi la Kujenga Taifa (JKT)
kwa kujitolea.

Miongoni mwa sifa zinawaruhusu vijana
hao kujiunga na jeshi hilo ni pamoja na ku-
tokuwa na alama ya mchoro wowote ikiwamo
tatoo mwilini, asiwe amejihusisha na matumizi
ya dawa za kulevya ikiwamo bangi.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa juzi
na Kurugenzi ya Habari na Uhusiano Makao
Makuu ya JKT mlango huo umefunguliwa na
Mkuu wa Jeshi hilo na vijana hao watajiunga na
waliohitimu kidato cha nne.

Mwaliko huo unawahusu pia wale wenye
vipaji vya michezo mbalimbali na sanaa wali-
omaliza darasa la saba au kidato cha nne.

Katika taarifa hiyo vijana hao wanatakiwa
kuomba na hatimaye kuchaguliwa kujiunga na
mafunzo hayo kupitia ofisi za wakuu wa mikoa

na wilaya wanazoishi.

Imeelezwa kuwa hatua ya kuchagua vi-
jana hao inaanza Juni 2019, hivyo vijana wa-
takaochaguliwa watatakiwa kuripoti Agosti
kwenye makambi ya JKT waliyopangiwa.

“Kwa upande wa vijana wa mujibu wa
sheria, JKT limetoa orodha ya awamu ya pili
ya majina ya vijana waliohitimu elimu ya
kidato cha sita 2019 kwa ajili ya kujiunga na
mafunzo,” ilielezwa katika taarifa hiyo.

Mkuu huyo wa JKT amewaeleza kuwa
katika mafunzo hao vijana watapata fursa ya
kujifunza uzalendo, ukakamavu, stadi za kazi
na maisha zitakazowasaidia kujiajiri baada
ya kuhitimu mafunzo hayo.

Awali mwishoni mwa Mei JKT, ilitangaza
majina ya vijana waliohitimu elimu ya se-
kondari kidato cha sita kwa mwaka 2019 ili-
yowachagua, kutoka shule zote za Tanzania
Bara kuhudhuria mafunzo ya JKT kwa mu-
jibu wa sheria.

INAENDELEA UK. 8

Wakili wa Serikali Mkuu, Paul
Kadushi alidai kuwa kati ya
Mei Mosi na Oktoba 10, 2018
mahali tofauti jijini Dar es
nchini Afrika Kusini, kwa maku-
sudi alisaidia utendaji makosa

Kesi dereva teksi anayedaiwa
kumteka MO yapigwa kalenda

va jinai kwa nia ya kujipatia
fedha.

Shtaka la pili, ilidaiwa kuwa
Oktoba 11, 2018 katika hoteli
va Colloseum iliyopo Wilaya ya
Kinondoni, jijini Dar es Salaam
mshtakiwa akiwa pamoja na
wenzake ambao hawapo ma-
hakamani walimteka MO kwa
nia ya kumuhifadhi kwa siri.

Aidha, kwa mujibu wa Ki-
fungu cha 249 cha kanuni ya
adhabu cha 16 kilichofanyiwa
marekebisho mwaka 2002 Kili-
chotumika kufungua shtaka ya
kumteka MO endapo mshtak-
iwa atakutwa na hatia atahu-
kumiwa kwenda jela kutumika
kifungo cha miaka saba.

|lidaiwa katika shtaka la
tatu kuwa, Julai 10, 2018 eneo
la Mbezi Beach, Wilaya ya
Kinondoni, jijini Dar es Salaam
mshtakiwa alitakatisha Sh.
8,000,000 huku akijua zime-
tokana na genge la uhalifu wa
makosa ya kupanga.

Hakimu alisema mshtakiwa
hatakiwi kujibu chochote kwa
sababu mahakama yake haina
mamlaka ya kusikiliza kesi
hiyo. Hakimu Shaidi alisema
kesi hiyo itatajwa Juni 25,
mwaka huu.
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Vitambulisho machinga sokoni mkanganyiko

Na Romana Mallya

UGAWAJI wa vitambulisho kwa
es Salaam kwenye masoko, ume-
jaa hofu nyingi, ikiwamo viongozi
waliokuwa wavigawanye kuvisu-
sia, masoko yakivihofia kuwa vita-
waondolea tozo na kuyakosesha
mapato.

Lakini si hivyo, kuna baadhi
ya viongozi wanaodai vinawahusu
wanaozunguka na bidhaa na si
walioko sokoni na kuibua maswali
kadhaa, kama kipi ni kipi?

Desemba mwaka jana, serikali il-
iagiza vitambulisho hivyo vitolewe
kwa wafanyabiashara na wamach-
inga wenye mitaji iliyo chini ya Sh.
4,000,000.

Utafiti uliofanywa na Nipashe
hivi karibuni katika masoko mbal-
imbali yakiwamo ya vyakula uli-
baini mambo kadhaa kwa mfano,
baadhi ya viongozi wanaohusika
wanadai kuwa hawavigawi kwa
sababu hawahusiki kwani kuna
asasi yenye jukumu hilo.

Aidha, viongozi masokoni wa-
nahisi pia kuwa kuanza kuvitoa,
vitasababisha kukosa fedha za
kugharamia huduma masokoni.
Aidha, manispaa zinalaumiwa
kuwa hazijalizungumzia suala hilo
na kulitolea ufafanuzi.

Khalifan Mandamo, Mwenyekiti
wa Soko la Chakula Mwenge, al-
iliambia gazeti hili kuwa anahofia
kuchukua vitambulisho hivyo kwa
sababu masoko yameunganishwa
na Muungano wa Masoko Mkoa wa
Dar es Salaam (Mumada), ambao
ndiyo msimamizi.

“Baada ya serikali kutangaza
kuhusu vitambulisho hivyo, tuli-
itwa serikali za mitaa kuzungum-
zia suala hili, lakini tuliwaeleza
kuwa hatujajua kama tutavichukua
kwa sababu wasemaji wakuu ni
Mumada, wakisema tuchukue tut-
afanya hivyo,” alisema Mandamo.

MKANGANYIKO

Mandamo alieleza kuwa alipo-
fuatilia alibaini kuwa kuna mambo

bila ya kuwa na vitambulisho vya biashara vilivyotolewa na Rais John Magufuli. PICHA: JOHN BADI

yamejificha kwenye utoaji wa vi-
tambulisho hivyo kwani baadhi ya
viongozi wanahisi kuwa vikitole-
wa wafanyabiashara hawatalipa
ushuru, hivyo kutishia kukosa ma-
pato masokoni na halmashauri.

Alisema kila siku wafanyabiasha-
ra hutozwa Sh. 200 ambazo Sh. 100
hubaki sokoni na nyingine inaingia
kwenye mfuko wa Manispaa.

“Tukisema tuvichukue hofu yetu
ni hii manispaa itatutambua? Ita-
chukua takataka na kusafisha soko
maana huleta gari kwa sababu tu-
nalipa ushuru. Suala hili la vitam-
bulisho tumeshalifikisha Mumada,
lakini hadi sasa hawajatupa mreje-
sho,” alisema Mandamo.

MANISPAA LAWAMANI

Mwenyekiti wa Muungano wa
Masoko Mkoa wa Dar es Salaam
(Mumada), Mohamed Mwekya, aki-
zungumzia suala hilo, alisema kin-
achoendelea kwenye vitambulisho
vya wamachinga ni kukosekana
ufafanuzi sahihi.

Alisema viongozi wa manispaa

hawajawafafanulia viongozi wa
masokoni kuhusu utekelezaji wa
agizo la serikali la vitambulisho.

“Mumada tunapenda wanacha-
ma wetu wote wapate vitambul-
isho ili waondokane na ushuru wa-
naotozwa kila siku. Huu ni gharama
ikilinganishwa na vitambulisho vya
serikali ambavyo wanalipa Sh.
20,000 kwa mwaka mzima,” alise-
ma Mwekye.

Aidha, kwa mujibu wa maelezo
yake, baadhi ya viongozi wa masoko
waliowasiliana naye, aliwaelekeza
wachukue vitambulisho, hivyo la-
kini walio wengi hawajavichukua.

“Viongozi wa masoko ya Kisi-
wani, Mwananyamala, Magomeni
na Kawe wote walinipigia simu
nikawaambia Mumada inabariki
suala hilo la vitambulisho. Hata
masoko mengine yafanye hivyo sisi
hatuna kizuizi kwenye suala linalo-
leta unafuu kwetu,” alisisitiza.

Mwekya aliwashutuma baadhi ya
viongozi wa manispaa na watendaji
wa serikali za mitaa kuwa ndiyo
wanaochelewa kutoa ufafanuzi

unaoeleweka kuhusu vitambulisho
hivyo na kuwakosesha watu wa
masokoni kuvipata.

“Wito wangu kwa viongozi na
wafanyabiashara masokoni, chuku-
eni vitambulisho hii ni fursa am-
bayo imetolewa na mkuu wa nchi
Rais John Magufuli na itatoa un-
afuu kwa sababu wapo wanaouza
mchicha, lakini gharama ya kulipa
ushuru ni kubwa kuliko wanachok-
iingiza,” alisema Mwekye.

UKWELI UKO WAPI?

Meneja wa soko la ndizi Mabibo-
Urafiki, James Msulya, akiwa sokoni
hapo alilambia Nipashe kwenye
mahojiano kuwa, Katibu wa Itikadi
na Uenezi wa CCM, Humphrey
Polepole, aliwatembelea na ku-
waambia vitambulisho hivyo havi-
wahusu walio sokoni.

“Wale ambao hawapo ndani ya
masoko, wanaofanya shughuli zao
barabarani na maeneo yasiyo rasmi
ndiyo wanaohusika na vitambul-
isho hivyo na siyo sisi,” alisema.

“Ofisi yetu tulikuwa na vitambu-

lisho zaidi ya 5,000, lakini baada
ya tafsiri hii ya Polepole kuwa
hatuhusiki, tumewagawia wen-
gine,” alisema Msulya.
Wakizungumza kwa nyakati to-
fauti kwa sharti la kutotajwa majina
yao gazetini, walisema kuwa, baada
ya kufuatilia suala hilo kwenye uon-
gozi waliambiwa soko la Mabibo
halihusiki na vitambulisho hivyo.

“Tumeuliza viongozi wamesema
sisi wa masokoni tunaendelea na
utaratibu wa utozaji wa ushuru. Tu-
natamani na sisi tulipe Sh. 20,000
tupate vitambulisho ili tuachane
na tozo hizi ambazo kwa mwaka
ni zaidi ya Sh.100,000 tunazolipia,”
alisema mmoja wao.

Mmoja wa wauza matunda
sokoni hapo, alisema hofu iliyopo
masokoni ni kwamba watakapowa-
pa vitambulisho hivyo manispaa
zitakosa mapato yao.

Mwenyekiti wa Soko la Shekilan-
g0, David Mrisho, kwa upande wake
alisema alifuatilia vitambulisho
kwa Ofisa Mtendaji Kata ya Ubun-
go, Isiaka Waziri, aliyemweleza
kuwa haviwahusu wafanyabiashara
wa masokoni,” alisema.

Mrisho alisema mtendaji alim-
wambia hawahusiki na vitambul-
isho hivyo kwa sababu kuna utarat-
ibu wa kulipa tozo ambazo kwa siku
ni Sh. 200, kwa mwezi Sh. 6,000 na
kwa mwaka 72,000.

“Kama kiongozi sikuamini. Nili-
chokiona hapa ni kwamba Rais
Magufuli alivyoingilia suala la vi-
tambulisho, kuna baadhi ya hal-
mashauri zinaona kama vile wame-
porwa mapato, mfano mimi ni
fundi cherehani ninatakiwa kuwa
na leseni kwa hiyo nikipewa kitam-
bulisho, hizo tozo sitatoa,” alisema
Mrisho.

Alisema sokoni Shekilango kuna
wafanyabiashara wadogo wasio-
pungua 500, wakiwamo washo-
naji, wauza kuku, mboga mboga na
wachinjaji.

Aidha, pamoja na majibu hayo
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® Nusu Lita (500ml) - TSHS. 500/=
® Lita Moja na Nusu (1.5L) - TSHS. 1,000/=

® Bei Hizi Elekezi ni Kwa Nchi Nzima

Jipatie Maji ya Kunywa ya Kilimanjaro kwa Bei Elekezi za Rejareja kama Ifuatavyo:-

® Magji ya Kunywa ya Kilimanjaro ni Maji ya Kuvaminika Kila Siku

215227501

Inaleta hisia ya ndani unayoijua mwenyewe
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Michango ujenzi vyoo yazua jambo bungeni

Na Sanula Athanas, DODOMA

MBUNGE wa Nkasi, Ally Keissy
(CCM), ameliomba Bunge kurejesha
fedha zilizochangwa na wabunge
kwa ajili ya ujenzi wa vyoo vya mfa-
no kila jimbo nchini kwa madai ya
kwamba mradi huo umekwama.

Baada ya kumalizika kwa kipindi
cha ‘Maswali’ bungeni jijini Dodo-
ma jana, mbunge huyo alisimama
na kutumia Kanuni ya 47 ya Ka-
nuni za Kudumu za Bunge, akitaka
chombo hicho cha kutunga sheria
kiahirishe shughuli zake za jana na
kujadili hoja hiyo ya dharura.

Katika kujenga hoja yake, Keissy
alihoji  kwa nini hakuna mrejesho
uliotolewa kwa wabunge kuhusu
fedha walizochanga wakishiriki-
ana na wadau wengine kufani-
kisha ujenzi wa vyoo bora kwenye
majimbo yote nchini.

Alisema inasikitisha kuona tangu
jambo hilo lianze kutekelezwa kwa
kukusanya fedha kwa wabunge

]
Kamishna akiri
changamoto
uhifadhi
Ngorongoro

Na Salome Kitomari

MAMLAKA ya Hifadhi
va Eneo la Ngorongoro
(NCAA), imesema kuna ki-
tendawili kikubwa ndani
hifadhi hiyo kati ya utalii
na maendeleo ya binad-
amu kutokana ongezeko
la magonjwa, ujangili na
migogoro baina ya wany-
ama na binadamu.

Aidha, idadi ya watu na
mifugo inayokufa kutoka-
na na ugonjwa wa kimeta,
wanyama kuzaliana kizazi
hicho hicho inaongezeka,
huku mapito ya wany-
ama vakiendelea kwisha
na ifikapo mwaka 2030
hakutakuwa na mapito
yanayounganisha hifadhi
moja hadi nyingine.

Hayo yalibainishwa
jana na Kamishana wa
Uhifadhi wa NCAA, DKk.
Freddy Manongi, al-
ipokuwa akiwasilisha
mada kwenye mkutano
wa waandishi wa habari
za uhifadhi wa Tanzania
na Thailand, walio kwe-
nye programu maalum
iliyoandaliwa na Chama
cha Waandishi wa Habari
za Mazingira (Jet) kwa
ufadhili wa Shirika la
Misaada ya Maendeleo la
Merekani (Usaid).

Alisema hakuna idadi
ya vifo vya binadamu
lakini ni wastani wa watu
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na wadau wengine wa maende-
leo hadi jana hakuna mrejesho
uliotolewa bungeni maendeleo ya
ujenzi huo.

Keissy aibainisha kuwa hata
majimboni vyoo hivyo bado havi-
jajengwa, hivyo kulitaka Bunge
kurejesha fedha kwa wabunge na
wadau wengine waliochanga kama

suala hilo limeshindikana.
“Mheshimiwa Naibu Spika, ni
muda mrefu zaidi ya mwaka tan-
gu tuanze kutoa michango kwa
ajili ya kupata pesa za ujenzi wa
vyoo bora vya mfano katika majim-
bo yetu, hatujapewa mrejesho hili
suala limefikia wapi, wala kiasi kuli-
chokusanywa, nimekuwa nikiuliza,

ila sipewi majibu, sasa basi kama
imeshindikana turudishiwe pesa
zetu tutajenga wenyewe,” Keissy
alisema.

Baada ya mbunge huyo kutoa
hoja, wabunge wengi walisimama
kumuunga mkono, lakini Naibu
Spika, Dk. Tulia Ackson, alisema
hoja hiyo haikuwa ya dharura,

hivyo hakukuwa na uhalali wa
kujadiliwa na Bunge kulingana na
masharti ya Kanuni za 47 na 48 za
Kanuni za Kununi za Bunge.

Hata hivyo, Dk. Tulia alisema su-
ala hilo linasimamiwa na Spika na
“liko mikono salama na hata
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S.LP 2719
DODOMA

Simu
Nukushi
Barua pepe
Tovuti

P.O BOX 2719
DODOMA

Telephone
Fax

Email
Website

Mkurugenzi Mtendaiji

Mfuko wa Maendeleo ya Jamii - TASAF
Jengo la PSPF, Ghorofa ya nne
Barabara ya Jakaya Mrisho Kikwete

+ 255 26 2963866
+255 26 2963871
info@tasaf.go.tz
www.tasaf.go.tz

CALL CENTRE TOLL FREE NUMBERS

Tanzania Social Action Fund (TASAF) wishes to inform its beneficiaries, stakeholders and the public that its call
centre has toll free numbers

0800 110058 and 0800 110057

Executive Director

Tanzania Social Action Fund (TASAF)
4th Floor, PSPF building,

Jakaya Mrisho Kikwete rd

+ 255 26 2963866
+255 26 2963871
info@tasaf.go.tz
www.tasaf.go.tz

TAARIFA KWA UMMA / PUBLIC NOTICE

NAMBA ZA KUPIGA BILA MALIPO

Mfuko wa Maendeleo ya Jamii - TASAF unapenda kuwajulisha walengwa wake, wadau na wananchi wote
kwamba kitengo cha huduma kwa wateja kina namba za kupiga bila malipo yoyote

Namba hizi ni 0800 110058 na 0800 110057 ambazo ziko hewani siku za Jumatatu hadi ljumaa
kuanzia saa 2:00 asubuhi mpaka saa 2:00 usiku.

These numbers are reachable on weekdays (Monday to Friday) from 8:00am to 8:00pm

215268502
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MAONI & UCHAMBUZI

hwe bajeti jumuishi,
kuondoa umaskini

KESHO Watanzania wanangoja kwa hamu kusikia bajeti
yao ambayo ni andiko la serikali linaloonyesha na kuainisha
maamuzi ya vipaumbele vya maendeleo ya nchi kwa mwaka
2019/2020.

Ni jambo jema kuwa bajeti itazungumzia maendeleo ya nchi
kwenye uchumi, jamii, miundombinu na kwa ujumla kufikia
malengo na matarajio ya kuwa na Tanzania ya viwanda na ya
uchumi wa kati ifikapo 2025.

Tunapenda kusisitiza kuwa ni vyema kueleza kuwa ni
muhimu bajeti isizungumzie maendeleo kiujumla kwenye
uchumi na kwenye sekta za kipaumbele bali iwe jumuishi ikim-
fikia kila mmoja.

Bajeti ya jumla faida zake hubakia kwa maeneo kadhaa bila
kugusa makundi maalumu ya wanyonge wakiwamo wanaoishi
pembezoni, ambao si rahisi wakanufaika moja kwa moja na
vipaumbele vinavyogusiwa.

Ndiyo maana tunahimiza kuwapo bajeti jumuishi na shiriki-
jane, wazee na kaya maskini zisizo na msaada ambazo mara
nyingi haziwezi kunufaika moja kwa moja na matokeo ya bajeti
ya taifa.

Bajeti jumuishi hiyo tunayotarajia ni ile inayowapa kipaum-
bele mabinti wa kaya maskini ambao wazazi na walezi wao,
hawana kipato cha kuwawezesha kununua huduma muhimu
kama taulo za wanawake za kujisitiri kila mwezi.

Kukosekana fedha za kununua huduma muhimu kunawala-
zimisha wasichana kukosa masomo kila mwezi angalau kwa
siku tano kwa vile hawawezi kwenda shule kwani hawana kitu
cha kujisitiri wakati wa hedhi.

Bajeti hii tunatarajia haitawasahau watu maskini kama hao
kwa kuondoa kodi ya pedi na kutoa ruzuku ya kununulia taulo
hizo shuleni, ili kuwawezesha mabinti hao kusoma.

Pamoja na vipaumbele vya jumla tunategemea kuona bajeti
ikiwakumbatia pia wenye mahitaji maalumu kama wanawake
na mabinti kwa kuwekeza zaidi kwenye elimu kwa wote.

Hii itawawezesha wanyonge kusoma na kubadili maisha yao
kupitia elimu.

Kadhalika ni tegemeo letu kuwa bajeti ya serikali itaelekeze
nguvu kwenye elimu, itakuwa na kipaumbele kwenye ku-
hakikisha upatikanaji wa madarasa ya kutosha, mabweni, maji
na vyoo shuleni iwe msingi au sekondari kwa ajili ya mahitaji
mbalimbali.

Hayo ni pamoja na mahitaji ya wasichana na wanaoishi na
ulemavu wa aina mbalimbali.

Aidha, tunatarajia bajeti itakayofikisha huduma muhimu,
wataalamu na vifaa tiba hospitalini ili kupunguza vifo vya wa-
nawake na watoto.

Ikumbukwe kuwa idadi ya wanawake wanaokufa katika
matatizo yanayohusiana na uzazi sasa ni takribani 556 suala
ambalo linaifanya Tanzania kuwa moja ya nchi hatarishi kwa
wanawake wajawazito na wazazi.

Masuala ya kufikisha huduma muhimu kwa wananchi kama
maji nayo ni muhimu yakaonekana kwenye bajeti, ili kulinda
afya za mamilioni ambao huathirika kutokana na magonjwa
yanayosababishwa na ukosefu wa maji safi na salama mijini na

Bajeti hii jumuishi tunatarajia iwakumbuke watu wanaoishi
na magonjwa sugu kama VVU na Ukimwi hasa wa familia mas-
kini ambazo zinahitaji mkono wa serikali kuzisaidia kumudu
maisha yao.

Mambo ni mengi, lakini bajeti inayoyakumbuka makundi
ya wanyonge na kuinua maisha yake ni muhimu kwa kuwa ni
vigumu kupunguza pengo la maskini na matajiri kama serikali
haitakuwa na bajeti inayobadilisha maisha ya kila mwananchi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710
Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311.

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

Na Sabato

Kasika

Jamii iamulke, kuzembea elimu

ni kukumbatia kipindupindu

UGONJWA wa kipindupin-
umetamalaki kwa wiki kadhaa
sasa na watu waliokumbwa na
ugonjwa huo wameongezeka
kutoka 34 mwishoni mwa Mei
hadi kufikia 55 sasa, huku watu
watatu wakiwa wamefariki du-
nia.

Hiyo ni kwa mujibu wa Wa-
ziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Ummy Mwalimu ambaye ame-
kaririwa na vyombo vya habari
hivi karibuni akiwataka watu
kuacha kutiririsha majitaka
mitaani.

Inaelezwa na wataalamu
wa afya kuwa kipindupindu ni
miongoni mwa magonjwa am-
bayo husababishwa na aina ya
bakteria aitwaye Vibrio chol-
erae, na kwamba ugonjwa huo
ni wa kuambukizwa.

Njia kubwa ya kuambukiza
inatajwa na wataalamu kuwa
ni kupitia kinyesi, kwamba
viini kutoka kwa wagonjwa we-
nye Kkipindupindu huenezwa
kwenda kwa watu wengine
kwa njia hiyo.

Dalili za ugonjwa huo ni
kuharisha kinyesi kilicho na
majimaji, mwili kushindwa ku-
tumia maji na chakula na kum-
fanya mgonjwa kudhoofika
haraka, kwa sababu ya kukosa
maji mwilini.

Dalili zingine ni mgonjwa
kuhisi kiu kingi na uchovu
mwingi, na kushindwa kutulia,
ngozi yake ya nje na ndani ku-
nyauka, macho kuingia ndani
huku akihisi kichefuchefu na
kiharusi kisicho cha kawaida.

Wataalamu wanasema njia
ya kuepukana na kipindupin-
du ni kunawa mikono kwa
sabuni, viganja, upande wa
nyuma wa mkono, katikati ya
vidole na kucha kwa sekunde
kadhaa baada ya kutoka msala-
ni na kabla ya kula.

Si hayo tu, wanaishauri
mara kwa mara jamii kuacha
kutiririsha majitaka mitaani,
kutumia vyoo safi na kuchem-
sha maji ya kunywa, lengo liki-
wa ni kuepukana na ugonjwa
huo. Pamoja na hayo bado baa-
dhi ya watu hawazingatii hayo.

Kuzembea elimu hiyo ni
kuendelea kuhatarisha mai-
sha, hivyo ni muhimu jamii
ikabadilika na kuzingatia kile
ambacho wataalamu wa afya
wanaelekeza.

Muungwana anashangazwa
na hatua katika baadhi ya mae-
neo ya jiji la Dar es Salaam ya
wakazi wake kutiririsha maji-
taka mitaani kipindi cha mvua
na hata wakati wa kiangazi.

Mtindo wa kuvizia mvua na
kuelekeza uchafu wa vyooni
kwenye mkondo wa maji ya
mvua ni jambo linalowaweka
wakazi wa jiji katika hatari kub-
wa ya magonjwa ya mlipuko.

Ieleweke kuwa mazoea haya
yanawapoteza, hivyo ni vyema
kuzingatia elimu inayotolewa
na wataalamu wa afya.

Usafi ni adui mkubwa wa
kipindupindu, hivyo jamii ikiz-
ingatia usafi ni wazi kwamba
ugonjwa huo utakoma, lakini
kuendelea kukumbatia uchafu
ni sawa na kuukaribisha.

Kwa sasa kipindupindu kipo

serikali imeshatoa onyo la ku-
wataka wakazi wa jiji kuzinga-
tia kanuni za afya ili kuepuka
ugonjwa huo ambao chanzo
chake ni uchafu.

Muungwana  anabainisha
kwamba kipindupindu ni
ugonjwa unaoweza kutoweka
iwapo kila mmoja atazingatia
maelekezo yanayotolewa na
wataalamu wa afya.

Oktoba mwaka 2017,
ulifanyika mkutano wa ku-
tokomeza ugonjwa wa kipin-
dupindu ifikapo 2030, ambao
ulijumuisha maofisa kutoka
nchi mbalimbali duniani. Mku-
tano huo ulifanyika nchini
Ufaransa.

Katika mkutano huo, Shirika
la Afya Duniani (WHO) lilieleza
matumaini yake ya kupunguza
kwa kiasi kikubwa maambuki-
zi ya ugonjwa wa kipundupin-
du, pamoja na idadi ya vifo
vitokanavyo na ugonjwa huo
kwa asilimia 90 ifikapo 2030.

Hiyo ni kwa sababu ni aibu
kuwa na ugonjwa huo katika
karne hii.

Sasa wakati WHO ikifanya
juhudi hizo, jamii nayo iwe
tayari kumkabili adui huyo
maradhi kwa kukubali elimu
inayotolewa na wataalamu
wa afya, vinginevyo adui huyo
atakuwa anaondoka na kurudi
kama, ambavyo imekuwa iki-
tokea nchini.

Ugonjwa huo ambao katika
karne ya 21 umeelezwa kama
‘aibu kubwa kwa dunia, un-
aua karibu watu 100,000 kila
mwaka.
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MJADALA/BARUA

Tuwe wastaarabu
tuwapo kwenye
usafiriwa umma

Mhariri

Habari za majukumu!

KIMSINGI nimejitokeza leo katika
ukurasa huu wa barua kwa Mhariri
unaotupatia fursa sisi wasomaji ya
kuelezea changamoto na kero mbal-
imbali zinazotukabili, katika dhima
nzima ya kusukuma gurudumu la
maendeleo ya taifa letu mbele.

Lakini ukurasa huu hautoi fursa
tu ya kuwasilisha changamoto
na kero zinazotukabili, bali pia
kupongeza inapobidi kwa kazi nzuri
inayokuwa imefanyika katika mae-
neo yetu na hasa kama inalenga tija
kwa jamii.

Mhariri, leo nimeona nijitokeze
kuelezea kero ambayo nimekuwa
nikikumbana nayo sana niwapo ka-
tika mihangaiko yangu ya kutafuta
riziki ya kila siku, kwenda na kurudi
nyumbani.

Nikiwa ni mkazi wa eneo la Mba-
gala katika jiji hili la Dar es Salaam,
mara nyingi usafiri wangu wa kwen-
da na kurudi kutoka kwenye mihan-
gaiko yangu huwa ni ule wa umma
kwa maana ya daladala.

Kero ambayo nimekuwa nikikum-
bana nayo katika usafiri huu na wen-
gine wenye mtazamo kama wangu, si
ile ya kujazana kwenye mabasi hayo
na hasa kwetu sisi wakazi wa Mba-
gala kama inavyojulikana na wengi
katika jiji hili.

Kimsingi ninazungumzia tabia ya
baadhi ya wasafiri wenzetu kuweka
hadharani mambo yao ya siri ya ki-
familia, mitaani ama kimahusiano
kupitia mazungumzo ya simu za
mbkononi tena kwa sauti kubwa kiasi
cha kuwa kero kwa wasafiri wenzao.

Unakuta mtu anaongea na shoga
yake kwa simu kwenye daladala tena
kwa sauti kubwa akimueleza namna
pengine  alivyomchongea  jirani
yake kwa mumewe au namna alivy-
omshushua mbele ya mashoga zake.

Kibaya zaidi unaweza ukakuta
mtu anajadiliana na anayewasili-
ana naye mambo ya mahusiano ya
kimapenzi, namna gani wakutane,
saa ngapi na wapi kwa sauti kubwa
bila hata ya kujali kama mazungum-
20 yake na hata sauti yake inakera
wengine.

Kupitia kwako Mhariri, ninaom-
ba watu wenye tabia hii waelewe
kuwa kuna baadhi ya mazungumzo
yasiyostahili kuwekwa wazi hadha-
rani katika vyombo vya usafiri wa
umma, ambavyo viko pale kwa ajili
ya kusafirisha watu na si vinginevyo.

Deogratius Munishi- Mbagala

WASILIANA NASI:

TUNAKARIBISHA BARUA NA
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU
mhariri@nipashe.co.tz

| EMEAMIA

Viongozi jifunzeni
kwenye darasa hili

Na Mwandishi Wetu

NI dhahiri kuwa watendaji wa
serikali wamesikia mara kadhaa
kile wanachotakiwa kufanya kupi-
tia darasa linalotolewa na Rais
John Magufuli, kila mara anapo-
fanya uteuzi na kuapisha watendaji
wapya.

Rais mara nyingi anaeleza saba-
bu za kuwatimua wanaotumbuliwa
na kutoa maagizo mapya ya mata-
rajio yake kwa wale anaowateua
kushika nyadhifa zilizofanyiwa ma-
badiliko.

Mathalani Jumatatu wiki hii, Rais
alipowaapisha Waziri Innocent
Bashungwa kuongoza Wizara ya
Viwanda na Biashara na Kamish-
na Mkuu wa Mamlaka ya Mapato
(TRA), Dk. Edwin Mhende, anaye-
chukua nafasiya Charles Kicheere,
aliyeondolewa kwenye wadhifa
huo.Nizungumzie zaidi eneo la TRA
ambako Rais alisema amemuon-
doa Kicheere baada ya kushindwa
kufanyakazi kikamilifu ya kukusan-
ya mapato na kufuatilia majukumu
na maagizo anayompatia.

Jambo linalomtofautisha Rais
Magufuli na viongozi wengine ni
uwazi na kila mara anawaeleza Wa-
tanzania kinachomuudhi hadi ku-

fikia hatua ya kumtumbua mteule
wake kutoka kwenye idara au eneo
alilokuwa akiliongoza.

Hivyo hakuna swali linalobakia
kwanini fulani kaondolewa kazini
pale hatua zinapochukuliwa dhidi
yake.

Ni kwa msingi huo Nipashe in-
apenda kuibua mjadala kuhusu
mazoea ya viongozi kutowajibika
kuanzia pale wanapopewa taarifa
iwe kutoka kwa wakuu wao, raia
au taasisi na wakati mwingine kue-
ndelea na hali mbaya wanayoiona
kwenye eneo wanaloliongoza bila
kuchukua hatua.

Wanabakia na fikra mgando kwa
muda mrefu licha ya kuwa wana-
pewa bajeti, vitendea kazi na kila
wanachohitaji ili kutimiza lengo
hilo la kuwajibika.

Kwa mfano Rais alieleza kuwa
mara kadhaa alikuwa anamweleza
Kamishna Mkuu Kicheere kuwa
ameshindwa kuongeza mapato
ambayo yalikuwa Sh. trilioni 1.3 ki-
wango kilichokusanywa na Waziri
wa Fedha, Dk. Phillip Mpango, mia-
ka minne iliyopita, ambaye alikuwa
akiongoza TRA kabla ya uteuzi wa
kuwa waziri.

Anaeleza kuwa kuna malalamiko
mengi ya wafanyabiashara ali-

yoyapokea na kumtumia Kicheere
wakati mwingine hata usiku wa
manane lakini hakuyafanyia kazi.

Rais anachosema ni kweli kwani
kuna viongozi wengi ambao li-
cha ya kupewa jukumu, vitendea
kazi, fedha na hata posho ya kazi
hawawajibiki kikamilifu kuondoa
kero na kuleta hali bora.

Katika hali ya kawaida watu wan-
apoona uongozi mpya wanatarajia
mabadiliko, lakini kwa kiasi kikub-
wa sicho kinachoonekana

Kwa mfano, wananchi wanalala-
mikia ukosefu ama kutoridhishwa
na huduma ambazo wanazichang-
ia kupitia kodi kwenye maeneo
ya biashara hasa masokoni, lakini
hakuna kinachofanyika.

Eneo mojawapo linalowakera
watu ni kulipia huduma kwenye vi-
tuo vya mabasi katika kila stendi za
mikoani wanazopita.

Ndani ya vituo hivyo hakuna
vyoo, maji wala huduma za msingi
za kuwaridhisha wasafiri.

Mfano wa sehemu ambayo
inakera ni kituo cha mabasi ya mas-
es Salaam ambapo kila siku anaye-
ingia analipia, lakini hakuna hata
choo safi cha kulipia, mgahawa wa
kisasa, viti vya kupumzika, wala

pipa la kutupia taka.

Umma unajiuliza viongozi wa-
nafanyakazi gani hata kushindwa
kujenga choo safi ndani ya kituo
hicho? Uongozi wa Jiji la Dar es
Salaam, kwanini usichukue hatua
kuwawajibisha wanaosimamia?

Si hivyo tu kwenye masoko
ndiko hali ni mbaya zaidi. Mengi
hayana vyoo safi na salama, maji
ya kunywa na hata ya kunawa na
kusafisha bidhaa.

Hata kama kuna vyoo ni vichafu
vichafu na havifai kutumika. Swali
ni lile lile mabwana afya, waganga
wakuu na mamlaka zinazosima-
mia usalama wa chakula zinafanya
nini?Katika baadhi ya maeneo
wananchi wanalalamikia mambo
maovu kama huduma mbovu hos-
pitalini ikiwamo kudaiwa rushwa
na kulazimishwa kulipa fedha ny-
ingi ili kufanyiwa upasuaji.

Mfano ni hospitali ya Mkoa wa
Manyara ya Babati- Mrara, am-
bako Mkuu wa Mkoa wa Manyara
Alexander Mnyeti, alimwagiza
Mganga Mkuu kuwahamishia vi-
naoongeza gharama za huduma.

Hatua hiyo inakuja baada ya
wananchi kulalamikia kutozwa Sh.
250,000 kwa upasuaji unaotakiwa
kufanyika kwa Sh. 100,000.

Licha ya maelekezo hayo vion-
gozi hao watahamishwa? Kua-
dhibiwa baada ya kuchunguzwa?

Wananchi wanalalamika kwani
wanafahamu kuwa kuna bei ele-
kezi kwenye huduma hiyo.

Hata hivyo, waganga wakuu
wa mikoa na wilaya hawachukui
hatua licha ya kupewa taarifa na
wananchi.

Mnangoja nini viongozi wakati
mnapewa mafuta, posho, wataal-
amu na malipo halali ili kutimiza
wajibu wenu?

Si hospitalini tu, pia yapo
matatizo ya kunyimwa haki, kesi
kucheleweshwa,  kudhulumiwa
mahakamani nayo ni changamoto
ambazo wananchi wanataka zi-
tatuliwe.

Pengine ni wakati wa kuanza
utaratibu wa ‘name and shame’
ambao utawataja viongozi wasio-
wajibika na kuwaaibisha hadha-
rani ili kuongeza uwajibikaji zaidi.

Haipendezi kusikia kila mara,
viongozi wa mashirika na taasisi za
umma wakiwahimiza wananchi
kutoa taarifa za uhalifu ama za
uhujumu maendeleo lakini zi-
napofikishwa hazifanyiwi kazi.

Wenye dhamana mnasubiri
kuanza kutajwa na kuaibishwa? Ji-
funzeni kupitia somo linalotolewa
na Rais kila wakati anapowawajibi-
sha viongozi wasiotimiza wajibu.

KABWELA NA FADHIL MOHAMMED

KABWELA,MAISHA BORA HAY AJI
EWA KEVLALAMIKA, FANYA EAZI KWA
BIDII YATAKWA YENYEWE.

NAJVA,ILA SIJASIKIKA
SIEV HY INGI KWENYE MAJVEWAA
YA SIASA.
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Michango ujenzi vyoo yazua jambo bungeni

INATOKA UK. 5

fedha zilizochangwa ziko
salama” na wakati utakapofika
wabunge watapewa taarifa.

Alisema fedha zilizotolewa na
wadau nazo ziko salama huku ak-
iwataka wale ambao bado hawa-
jakamilisha ahadi zao, wafanye
hivyo ili kuhakikisha wanapata
fedha na kujenga vyoo bora vya
mfano.

Juni 22, mwaka jana, Bunge
lilizindua kampeni ya ujenzi wa
vyoo vya mfano shuleni, huku
Spika Job Ndugai akibainisha
kuwa hali ya vyoo katika shule ny-
ingi nchini ni mbaya.

Uzinduzi huo ulifanyika kwe-

doma, Makamu wa Rais, Samia
Suluhu Hassan, akiwa mgeni
rasmi.

Katika hafla ya uzinduzi huo,
Spika Ndugai alisema wabunge
wote walikuwa wameshachangia
Sh. milioni 81 huku wabunge wa
majimbo wakichanga Sh. milioni
528 (kila jimbo Sh. milioni mbili
kwa majimbo yote nchini).

Alisema hali ya vyoo katika
shule nyingi zinazomilikiwa na
serikalini ni mbaya na inahatari-
sha maisha ya wanafunzi.

Spika Ndugai alibainisha kuwa
kuna ongezeko kubwa la wa-
nafunzi katika shule nyingi za
umma nchini kutokana na uamu-
zi wa serikali ya awamu ya tano
wa kutoa elimu bila malipo kwa

shule za msingi na sekondari.

Ndugai alisema idadi ya wa-
nafunzi imeongezeka lakini mi-
undombinu ya kujifunzia na ku-
fundishia vikiwamo vyoo bado
haijaongezwa na kuboreshwa.

Alisema ni kutokana na
changamoto hiyo, Bunge lime-
amua kuanzisha kampeni hiyo ya
kukusanya fedha kwa ajili ya ku-
jenga vyoo vya mfano katika kila
jimbo nchini ili wadau wengine
watakaojitokeza wavijenge kunu-
suru afya za wanafunzi.

Alisema zipo shule ambazo
vina vyoo hatarishi kwa afya za
watumiaji na kwamba Kkatika
shule nyingi vyoo vilivyopo havi-
kidhi mabhitaji ya watu wenye ul-
emavu na watoto wa kike.

Alisema vyoo vya mfano vita-
jengwa kwa kuzingatia makundi
matatu ya watu wenye mabhitaji
maalum, watoto wa kike na vya
watoto wa kiume.

“Fedha tulizopata ni za kuan-
zia na tunaendelea kuchangia
kwa kadri tutakavyoelekezwa na
kamati yetu,” alisema.

Kiongozi huyo wa Bunge alise-
ma jumla ya Sh. bilioni 3.5 zina-
hitajika kwa ajili ya kujenga vyoo
vya mfano katika majimbo yote
264 nchini.

Katika uzinduzi wa kampeni
hiyo siku hiyo, jumla ya Sh. bil-
ioni 1.45 zilikusanywa kutoka kwa
wadau mbalimbali zikiwamo wiz-
ara, wabunge, taasisi za umma na
kampuni wa watu binafsi.

Darasa
la saba
waitwa
kujiunga
JKT

INATOKA UK. 3

Jehi hilo lilitangaza makambi wa-
takayokwenda kupatiwa mafunzo
hayo kwa muda wa miezi mitatu na
wanatakiwa kuripoti makambini
kuanzia tarehe 01 hadi 07 Juni 2019.

Kambi za JKT walizopangiwa
vijana hao ni pamoja na Rwamko-
ma-Mara, JKT Msange-Tabora, JKT
Ruvu-Pwani, JKT Mpwapwa na JKT
Makutupora-Dodoma.

Nyingine ni JKT Mafinga-Iringa,
JKT Mlale-Ruvuma, JKT Mgambo
na JKT Maramba-Tanga, JKT Maku-
yuni-Arusha, JKT Bulombora, JKT
Kanembwa, na JKT Mtabila -Kigo-
ma, JKT Itaka-Songwe, JKT Lua na
JKT Milundikwa-Rukwa, JKT Nach-
ingwea-Lindi.

Katika toleo la jana, ukurasa wa
kwanza ulikuwa na kichwa cha
habari ‘Darasa la saba waitwa JKT".
Hata hivyo, habari hiyo haikuone-
kana katika Uk.3 kama tulivyoonye-
sha. Tunaomba radhi kwa usumbu-
fu - Mhariri

Mwenyekiti wa Tume ya Madini, Prof. Idris Kikula (wa nne kulia) na Kamishna wa Tume ya Madini,

Prof. Abdulkarim Mruma (wa tatu kushoto), wakiangalia na kukagua sampuli za miamba zilizohifadhiwa
kwenye mifuko kutoka kwenye mwamba wa madini ya dhahabu kutoka mgodi wa Namungo, wilayani
Ruangwa mkoani Lindi juzi. PICHA: WM

Kamishna aKiri changamoto uhifadhi Ngorongoro

INATOKA UK. 5

wawili hadi watatu wanafariki
dunia kila mwezi kutokana na
kuliwa na wanyama au ugonjwa
wa kimeta na kichaa cha mbwa.

Kwa mujibu wa Manongi, hivi
karibuni walifanya sensa ya watu
ndani ya eneo la Ngorongoro na
kubani wameongezeka kutoka
800 hadi 95,000 toka mwaka
1959, huku mifugo ikiongezeka
kila siku.

Aidha, alisema hadi Desemba,
mwaka jana, zaidi ya ngombe
7500 walikufa kwa kimeta na
ukame, mifugo na binadamu nda-

ni ya Ngorongoro wakiongezeka
kwa kasi, ikiwamo shughuli za
binadamu ambazo haziruhusiwi.

“Haikubaliki mtu kufariki du-
nia kutokana na magonjwa ya
wanyamapori na wala si lengo la
uhifadhi na halikubaliki. Lakini
hiyo inatokana na ongezeko la
watu na mifugo ikiwamo shughuli
za binadamu, aina ya nyumba zi-
nazojengwa na sasa ni za kudumu
na shughuli za kilimo ambazo
hazikubaliki,” alisema.

Alisema athari za mwingiliano
zinaonekana kwa binadamu
kuwa na wanyama na mifugo
kuuawa, chakula cha mifugo na

wanyama kimepungua na sasa
kuna magugu ndani ya hifadhi
jambo linalowafanya wananchi
wawe maskini zaidi kwa kuwa
wanategemea mifugo kwa ajili ya
maisha yao ya kila siku.
“Mamlaka inapata fedha ny-
ingi sana kutokana na utalii lakini
hazifanani na maisha ya watu wa
eneo husika, tunapata watalii
600,000 kwa mwaka na tulipata
zaidi ya Sh. bilioni 120,” alisema.
Alisema kutokana na hali
hiyo, wanajiuliza wafanyeje na
hali inakuwa ngumu kwamba
wanyamapori wanaweza kuishi
na binadamu, na kwamba wa-

napata fedha nyingi kutokana na
utalii, lakini maisha ya binadamu
yanazodi kuwa magumu, jambo
ambalo linawafikirisha kufanya
mabadiliko. Alisema uchunguzi
umebaini kuwa matukio ya uhali-
fu NCA yana uhusiano moja kwa
moja na wananchi wanaoishi
ndani ya Ngorongoro, kwa kuwa
kati ya waliokamatwa walikuwa
ni wanajamii. Alisema mwaka
jana watu nane walikamatwa na
nyara za faru ambaye aliuawa
kati yake watano ni wanajamii wa
Ngorongoro, watatu kutoka nje
ya eneo hilo, na kwamba iliuzwa
Vietnam.

Vitambulisho
machinga sokoni
mkanganyiko

INATOKA UK. 4

ya mtendaji huyo, wameona ka-
tika Wilaya ya Arumeru, Mkuu wa
Wilaya hiyo, Jerry Muro, akipita
masokoni kuuza vitambulisho.

“Nimesikia hata Wilaya ya
Kinondoni, wenzetu Magomeni
wanavitoa, iweje kwa Wilaya ya
Ubungo?

Juliana Kitenge, anayeuza mboga
aliomba utoaji wa vitambulisho
uwafikie sokoni hapo kwa sababu
biashara wanazofanya zipo chini ya
mtaji wa milioni nne.

VIONGOZI WANENA

Wakati wafanyabiashara wakitoa
madai yao, Mkuu wa Wilaya ya
Kinondoni, Daniel Chongolo, alil-
iambia gazeti hili kuwa wilaya yake
imeshagawa vitambulisho 35,000
kwa wamachinga wakiwamo wa
masokoni na bado uhitaji upo.

“Wilaya ya Kinondoni kupitia
watendaji wangu tumeshagawa
vitambulisho 35,000 wakiwamo
wafanyabiashara masokoni. Vime-
fika Tegeta Nyuki tumetoa zaidi ya
vitambulisho 400, Mwenge wame-
pewa zaidi ya vitambulisho 3,000
na maeneo mengine ya wamach-
inga,” alisema.

Kadhalika, Chongolo alisema
licha ya kugawa vitambulisho
hivyo kuna uhitaji na kila anaye-
fika ofisini anavitaka, hivyo wame-
kuwa na utaratibu wa kuazima kwa
wenzao ambao bado wanavyo.

Ofisa Masoko Manispaa ya Ilala,
Frank Kibika, alisema baadhi ya
watu masokoni hawajachukua vi-
tambulisho hivyo na kwamba wa-
naendelea kutozwa ushuru wa Sh.
200.

“Kuna ambao wamechukua na
wengine labda kwa kuona mitaji
yao ni juu ya Sh. 4,000,000 hawa-
jachukua, hawa tunawatoza ushuru
kama kawaida kwa ajili ya kuende-
sha masoko. Utaratibu wa vitambu-
lisho ni kwamba mtu akiwa nacho
anatakiwa akivae ili atambulike,
wale wasiokuwa navyo tunawato-
za,” alisema Kibiki.

Alitaja changamotoya baadhiya
watu wenye maduka kuchukua vi-
tambulisho wakati mitaji yao ni juu
ya milioni nne, hivyo wamepawa
elimu ili wakate leseni.

Agizo la kutoa vitambulisho
lililotolewa na Rais mwaka jana
katika mkutano na Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA) wa kujadili
namna ya kuboresha mazingira ya
ukusanyaji mapato. Aidha, aligawa
vitambulisho 670,000 kwa ajili ya
wafanyabiashara wadogo.

Rais Magufuli alinukuliwa ak-
isema kuwa mfanyabiashara yeyote
ambaye mapato yake kwa mwaka
hayazidi Sh. 4,000,000 atakayeku-
wa na kitambulisho hicho asibu-
ghudhiwe.

Baada ya maagizo hayo kila
mkoa ulikabidhiwa vitambulisho ili
kutekeleza agizo hilo.
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Halima Mdee atoka hospitali

Na Enock Charles

MBUNGE wa Kawe, Hali-
ma Mdee, aliyekuwa amela-
zwa katika Hospitali ya Aga

Khan jijini Dar es Salaam
ameruhusiwa kutoka katika
hospitali hiyo baada ya ku-

pata  nafuu. Akizungumza
na gazeti hili Mbunge wa
Bunda  Mjini, Ester Bulaya,
ambaye ni rafiki yake wa ka-
ribu, alisema mbunge huyo
alilazwa kwa ajili ya kufanyiwa
upasuaji. “Ameruhusiwa tan-
gu jana, ingawa bado yupo

chini ya uangalizi maalum, na
atatakiwa kurudi hospitalini
keshokutwa,” Bulaya alisema.

Mdee alikwenda katika
hospitali hiyo tangu Juni 6
mwaka huu nabaadaye ku-
fanyiwa upasuaji baada ya
kukutwa na uvimbe tumboni.

Mdee kwa sasa anatumikia
adhabu ya kutohudhuria miku-
tano mitatu ya Bunge, baada ya
kutiwa hatiani kwa kosa la ku-
unga mkono kauli ya Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG), Prof. Mussa
Assad, kuwa Bunge ni dhaifu.

Mkuu wa Shule ya Sekondari ya Wavulana ya Christon iliyopo wilayani Kisarawe mkoani Pwani, August Minja (kushoto), akimpa
taarifa ya maendeleo ya shule yake, Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu alipotembelea shule hiyo hivi karibuni alipokwenda

Waziri aagiza shule kuunganishiwa umeme

Na Mwandishi Wetu,
KISARAWE

NAIBU Waziri wa Nishati,
Subira Mgalu, ameliagiza Shiri-
ka la Umeme Tanzania (Ta-
nesco) mkoani Pwani kuhakiki-
sha mapema iwezekanavyo
Shule ya Sekondari ya Bweni
ya Christon iliyopo wilayani
Kisarawe inaunganishwa na
gridi ya umeme wa taifa ili ku-
chochea ukuaji wa taaluma na
maendeleo ya shule.

Akizungumza baada ya ku-
Gumba ambapo nyumba 28
ziliunganishiwa umeme kisha
kutembelea Shule ya

Sekondari ya Wavulana ya
Christon, Mgalu aliiagiza Ta-
nesco kuharakisha mchakato
wa kuufikisha umeme kwenye
shule hiyo ambayo ipo katika

eneo ambalo shule hii ya se-
kondari ipo na inafanya vizuri
sana kitaaluma katika Wilaya ya
Kisarawe,” alisema.

Alisema huduma ya kitaalu-
ma na miradi ya shule hiyo ita-
hitaji kuwapo kwa umeme wa
uhakika badala ya kutumia je-
nereta ambalo uendeshaji wake
ni mgumu sana kwa taasisi hiyo.

“Wakati sasa umefika kwa Ta-
nesco kuwa na vipaumbele kwa
mfano nimeambiwa shule ina-
tumia zaidi ya Sh. 100,000 kwa
ajili ya mafuta ya kuendeshea
jenereta kwa siku kutokana na
matumizi yake,” alisema.

Mgalu aliipongeza Shule ya
Sekondari ya Christon kwa ma-
tokeo mazuri ya

kitaaluma kwa kuwa im-
ekuwa ikiongoza katika Wilaya
ya Kisarawe katika mitihani
ya kitaifa. “Miradi hii ya kilimo
cha mbogamboga, ufugaji wa
samaki, sungura, ngombe na
sungura ni muhimu sana kwa
shule ya bweni kwani husaidia
kuwapa watoto, mbali ya lishe

pia ni sehemu ya mafunzo na
elimu ya ziada,” alisisitiza.

Akiwepo  shuleni  hapo,
alitembelea miradi mbalimbali
ikiwamo eneo lililojengwa ‘Bio-
gas’, mradi wa kuku, sungura na
ngombe.

Mkuu wa Shule, August Min-
ja, alisema kuwapo kwa umeme
wa uhakika shuleni hapo uta-
chochea maendeleo ya kitaal-
uma.

“Tunaishukuru sana serikali
kwa kutujali na kuwa karibu
nasi. Umeme umekuwa kilimo
chetu kikubwa sana,” alisema
na kuongeza kuwa ujio wa
Naibu Waziri wa Nishati shuleni
hapo ni habari njema.

Dar wafagilia
katazo mifuko
ya plastiki

Na Enock Charles

SIKU kadhaa baada ya kuanza kwa
utekelezaji wa katazo la utumiaji, us-
ambazaji na utengenezaji wa mifuko ya
plastiki, maisha yamerudi katika hali ya
kawaida, huku mifuko mbadala iki-
chukua nafasi.

Wakazi kadhaa wa Jiji la Dar es
Salaam wamefunguka kuelekeza kwao
kufurahishwa na utekelezaji wa katazo
hilo.

Katika mahojiano na wadau mbalim-
bali katika jiji hilo wakiwamo wasam-
bazaji na watumiaji wa mifuko mbadala
wameeleza kufurahishwa na utekelezaji
huo uliofanyika bila matumizi ya nguvu.

Mfanyabiashara wa mifuko mbadala
awali alikuwa muuzaji wa mifuko ya
plastiki eneo la Yombo Vituka, Yunus
Mwakikuti, alipongeza hatua iliyochuku-
liwa na serikali na kuwa hali imere-
jea vizuri na uhitaji wa mifuko hiyo
katika kubebea bidhaa ni wa uhakika.
“Naipongeza serikali kwa uamuzi huo
mzuri kwa kulinda mazingira na afya
za watu wake. Napongeza pia mamlaka
zilizoshiriki kuhakikisha katazo hili
linatekelezeka pasipo kutumia nguvu
zaidi ya kuelimisha watu juu ya athari
za moja kwa moja zinazoonekana katika
jamii kutokana na matumizi ya mifuko
ya plastiki,” alisema Mwakikuti.

Zakia Abdalah, mfanyabiashara soko
la Mbagala Rangi Tatu, alisema katazo
la serikali limekuwa na maana kubwa
kimazingira kwani mifuko ya plastiki
ingeachwa kutumika ingeleta madhara
makubwa kwa mazingira na afya.

“Siku ya kwanza ilikuwa na usum-
bufu mkubwa kutokana na mazoea ya
watu kutumia mifuko ya plastiki, lakini
kwa sasa mambo yanakwenda vizuri
tumeshazoea kutumia mifuko mbadala
kutokana na uimara wake na unaweza
kuitumia kwa muda mrefu kulingana
na matumizi yako tofauti na mifuko ya
plastiki,” alisema Abdalah.

Alisema mamlaka husika ziendelee
kutoa elimu kuhakikisha wanawajengea
uwezo wananchi juu ya umuhimu wa
utunzaji wa mazingira na faida zake
kwa jamii iliyopo sasa na vizazi vijavyo
kuhusu faida ya utunzaji wa mazingira.

Akizungumza hivi karibuni, Mkurugen-
zi Mkuu wa Baraza la Taifa la Usimamizi
na Uhifidhi wa Mazingira (NEMC), Dk.
Samuel Gwamaka, alisema baraza lake
|itaendelea kutoa elimu na kuhakikisha
ufuatiliaji na usimamizi wa sheria za
mazingira unafuatwa kama inavyoele-
kezwa.

“Hakuna nguvu iliyotumika zaidi
ya kutoa elimu kwa wananchi juu va
madhara ya mifuko ya plastiki katika
mazingira, hivyo tutaendelea kuhakiki-
sha sheria na kanuni za usimamizi wa
mazingira zinafuatwa kikamilifu ili kulin-
da mazingira ya nchi yetu,” alisema DKk.
Gwamaka.

Dk. Gwamaka alisema NEMC imewa-
taka wataalamu katika mikoa yote hapa
nchini kuhakikisha elimu inatolewa
kwa wananchi na utekelezaji wa katazo
linaendelea kutekelezwa ili kunusuru
taifa kuingia katika athari za kimazin-
gira kutokana na matumizi makubwa ya
mifuko ya plastiki.
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Sera ugatuzi madaraka yaandaliwa

OFISI ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa
(Tamisemi), imesema ipo katika
hatua za mwisho za kuandaa
Sera ya Taifa ya Ugatuzi wa Ma-
daraka.

Sera hiyo inatarajiwa kuka-

milika na kuanza kutumika
katika mwaka wa fedha wa
2019/20.

Hayo yalielezwa jana Bun-
geni na Naibu Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Rais (Tamisemi), Mwita

Waitara, alipokuwa akijibu swa-
li la Mbunge wa Mchinga (CUF),
Hamidu Bobali.

Katika swali lake, Bobali alise-
ma Katiba ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania inatambua
kwamba serikali ni pamoja na
serikali za mitaa na mtu yeyote
anatekeleza madaraka au mam-
laka kwa niaba ya serikali au
halmashauri.

“Je, ni kwa nini katika kip-
indi chote cha uwepo wa katiba

hiyo, serikali haijatunga sera ya
ugatuaji madaraka ambayo in-
gewezesha kuweka mfumo wa
kisheria unaoelekeza mipaka,
majukumu na utaratibu wa
utekelezaji wa matakwa hayo
ya kikatiba?” Alihoji.

Akijibu swali hilo, Waitara
alisema sera hiyo itaweka mfu-
mo wa kisheria unaoelekeza
majukumu na mipaka ya wadau
mbalimbali kwenye utekelezaji
wa majukumu ya serikali ka-

tika utoaji wa huduma kwa wa-
nanchi.

Awali, alifafanua kuwa serika-
li za mitaa zipo kwa mujibu wa
Ibara za 145 na 146 za Katiba ya
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania ya mwaka 1977.

“Mwaka 1998 serikali iliandaa
andiko la kisera la kuboresha
serikali za mitaa ambalo ndio
mwongozo wa utekelezaji wa
Sera ya Ugatuaji wa Madaraka
nchini,” alisema.

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), Mwita Waitara (katikati), akiwa
kwenye picha ya pamoja na wanafunzi wa Shule ya St Anne Marie Academy waliopata daraja la kwanza na la pili kwenye matokeo

ndiye mkurugenzi wa shule hiyo na Mbunge wa Mikumi (Chadema), Joseph Haule. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wakimbizi 66,100 warejeshwa kwao

BUNGE limeelezwa

kuwa

Akijibu swali hilo, Masauni alise-

Barabara ya
Gairo hadi
Kilindi
yatengewa
fungu

SERIKALI kupitia Wakala wa
Barabara (Tanroads) mikoa ya
Morogoro na Tanga, itaendelea
kuifanyia matengenezo mbalimbali
barabara ya Gairo hadi Kilindi, ili
kuiwezesha kupitika majira yote ya
mwaka.

Naibu Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi
na Mawasiliano, Elias Kwandikwa,
alisema hayo jana bungeni jijini
hapa alipokuwa akijibu swali la
Mbunge wa Viti Maalum (CCM), Dk.
Christine Ishengoma.

Katika swali lake, mbunge huyo
alihoji ni lini madaraja ya Gairo -
Chakwale - Idilo - Kilindi yatajeng-
wa au karabatiwa ili barabara hiyo
ipitike wakati wote wa kiangazi na
masika bila matatizo.

Akijibu swali hilo, Kwandikwa
alisema barabara hiyo inaungani-
sha wilaya za Gairo na Kilindi na
sehemu ya barabara hiyo kwa
upande wa mkoa wa Morogoro in-
aitwa lyogwe - Chakwale - Ngilori
kilomita 42 na sehemu iliyobaki ya
kutoka lyogwe - Kilindi iko mkoa
wa Tanga.

Alisema kwa kuzingatia umuhimu
wa barabara hiyo kiuchumi na
Kijamii, hususan katika wakati wa
kusafarisha mazao ya kilimo na
chakula kwa wilaya hizo katika
mwaka wa fedha 2019/20.

Kwa mujibu wa Kwandikwa,
serikali kupitia Tanroads imetenga
Sh. milioni 100 kwa ajili ya kuanza
ujenzi wa ‘vented drift’ moja na
‘box culverts’ mbili kwenye mito
mikubwa ya Chakwale, Nguyani na
Matale iliyopo kwenye barabara
hiyo.

hadi sasa wakimbizi 66,148
wamerejeshwa kwao katika nchi
mbalimbali ikiwamo Burundi tan-
gumwaka 2017.

Utaratibu huo wa kuwarudi-
sha wakimbizi hao ambao ulianza
mwaka 2017 umeelezwa kuwa ni
endelevu.

Naibu Waziri wa Mambo ya Nda-
ni ya Nchi, Hamad Yusuf Masauni,
alisema hayo jana bungeni alipoku-
wa akijibu swali la Mbunge wa
Viti Maalum (CUF), Rukia Kassim
Ahmed.

Katika swali lake, alisema baa-
dhi ya magereza nchini yamejaa
wafungwa na mahabusi ambao ni
wakimbizi.

“Je, ni lini serikali itawarejesha
wakimbizi hao kwao ili kupunguza
msongamano ndani ya magereza
yetu?” Alihoji.

ma utaratibu huo wa kuwarejesha
wakimbizi kwao kwa hiari ni en-
delevu na ulianza tangu mwaka
2017 hadi Aprili mwaka huu,
wamerejeshwa 66,148.

Alikiri kuwa miongoni mwa
wafungwa na mahabusi walioko
katika magereza nchini ni raia
wa kigeni wakiwamo wakimbizi
kutoka Burundi na Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo.

Alisema magereza yenye idadi
kubwa ya raia wakigeni yako mkoa-
ni Kigoma ambako kuna wakimbizi
91 wakiwamo wafungwa 38 na ma-
habusi 53.

Kwa mujibu wa Masauni, katika
Gereza la Kibondo kuna wafungwa
22 namahabusi 31, Gereza la Kasulu
lina wafungwa wawili na mahabusi
19, Bangwe mfungwa mmoja na
mahabusi watatu, Ilagala mfungwa

mmoja na Kwitengo wafungwa 12. kushirikiana na Kenya kuwa-
Alisema  wakimbizi ambao zuia wakimbizi hawa kuingia
wamefungwa gerezani wa- nchini? Pia kuna wakimbizi wako

narejeshwa katika nchi zao za asili
baada ya kumaliza kutumikia vi-
fungo vyao.

Kadhalika, alisema  serikali
inaendelea kuwarejesha wakim-
bizi nchini kwao kwa kushirikiana
na Shirika la Kuhudumia Wakim-
bizi (UNHCR), Shirika la Kimataifa
la Kuhudumia Wahamiaji (IOM) na
Burundi.

“Kuanzia Julai, 2018 hadi Aprili,
mwaka huu, wakimbizi 31,643 ku-
toka Burundi walirejeshwa nchini
kwao kwa hiari,” alisema.

Katika swali la nyongeza,
mbunge huyo alisema wakimbizi
kutoka Somalia na Ethiopia ha-
wawezi kuingia nchini hadi wapitie
nchini Kenya.

“Je, serikali haioni iko haja ya

kambi za wakimbizi, lakini wana
tabia ya kuzaliana sana sasa hivi
wako mara mbili zaidi. Serikali ina
mkakati gani wa kuwarejesha kwao
wasiendelee kuzaliana hapa?,” Ali-
hoji.

Akijibu maswali hayo, Masauni
alisema hivi karibuni walikuwa
na kikao cha kushirikisha mawa-
ziri wa Kenya na Ethiopia ili kuzuia
wahamiaji wanaoingia kwa wingi
kutoka nchini Ethiopia kupitia
Kenya na jambo hilo lina mafanikio
makubwa.

Aliwahakikishia wabunge kuwa
hali ya amani katika nchi hizo imet-
ulia, hivyo hakuna sababu ya kuen-
delea kuwa na wakimbizi nchini na
kwamba wataendelea kurejeshwa
kwa hiari.

Kutoka |
Blinigen. ...
I
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Habari zote na Augusta
Njoji, DODOMA
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TIC yasajili miradi ya uwekezaji 87 ya bil, 40/-

Novatus Makunga, ARUSHA

ITUO cha Uwekezaji
Tanzania (TIC), kimese-
ma kwamba kilisajili
miradi ipatayo 87 ya
uwekezaji yenye thamani ya
dola za Marekani milioni 1,482.23
(sawa na Sh. bilioni 40) kati ya Ju-
lai na Desemba mwaka 2018.
Miradi hyo ilitarajia kutoa ajira
mpya kwa zaidi ya Watanzania
11,191 katika sekta mbalimbali.
Aliyebainisha hayo ni Me-
neja wa TIC Kanda ya Kaskazini,
Daud Riganda, wakati wa mao-
nyesho ya pili ya Karibu Kili-Fair

karibuni.

Kati ya miradi 87 iliyosajili-
wa ama kuandikishwa na TIC
kwa upande wa

sekta ya utalii

hususan ujenzi wa mahoteli na
kampuni za uwakala wa utalii,
Riganda alisema kuwa kituo hicho
kilisajili miradi takribani kumi.

Alitaja miradi ya mingine ni
minne katika sekta ya kilimo, ma-
jengo ya biashara ni miradi 11 na
miradi ya nishati iliandikishwa
miwili. Alisema mbali na miradi
hiyo, TIC pia ilisajili na kuandiki-
sha mradi mmoja wa taasisi ya
fedha, shule na afya.

Aidha, Riganda alisema kwam-
ba kulikuwa na miradi ya hu-
duma ipatayo saba, utangazaji
mradi mmoja, masuala ya mali-
asili mmoja na miradi ya usa-
firishaji takribani saba.

Riganda alieleza kwamba kati
ya miradi yote hiyo 87 iliyosajili-
wa na kituo hicho nchini katika
kipindi hicho, miradi 52 sawa na

-

& -

asilimia 60 inamilikiwa na Watan-
zania.

Kwa mujibu wa Riganda, mi-
radi 33 sawa na asilimia 38 ina-
milikiwa na wageni na asilimia
mbili ambapo ni mradi mmoja
unaendeshwa kwa ubia kati ya
Watanzania na wageni.

Alieleza kwamba
na takwimu hizi, inaonyesha
kwamba hivi sasa Watanzania
wameamka na wameanza Kku-
changamikia fursa za uwekezaji.

Alizitaja nchi nyingine nne zina-
zoongoza kwa uwekezaji nchini
kuwa ni China, Uingereza, Mare-
kani na India.

Aidha, kwa upande wa nchi
za Afrika  zinazoongoza kwa
uwekezaji nchini Mauritius, Af-
rika Kusini na Kenya.

Akifafanua kuhusiana na kituo

kutokana

hicho kinavyorahisisha mazin-
gira ya uwekezaji nchini, Riganda
alieleza kuwa katika kipindi hi-
cho walishughulikia maombi ya
huduma za ukaazi daraja la A za
uwekezaji 258 na  maombi ya
daraja B 1,119.

Alisema kwamba katika kipindi
hicho TIC ilitoa vibali vya kufanya
kazi nchini takribani 1,248.

Alisema TIC ilishughulikia
maombi yanayohusu masuala ya
kodi kwa wawekezaji takribani
146 na kutoa leseni za biashara
40 katika kipindi hicho cha miezi
sita.

Meneja huyo wa TIC Kanda ya
Kaskazini, alieleza kwamba katika
masuala yanayohusu mazingi-
ra, TIC walishughulikia na kusajili
maombi 11 na maombi ya masuala
ya ardhi kwa wawekezaji 248.

Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Hamisi Kigwangalla (kushoto), akisalimiana na wananchi wa Kata ya Alaitole ndani ya Mamlaka ya Hifadhi
ya Ngorongoro, alipofika kutatua mgogoro wa wananchi hao kuzuiwa kujenga shule ya wasichana ya bweni na mamlaka hiyo, katika eneo la
Esere, wilayani Ngorongoro, juzi. PICHA: WMU

Watakiwa kufanya kazi bidii, kuunga mkono juhudi serikali

Na Allan Isack, ARUSHA

WANANCHI wa Halmashauri
ya Arusha DC, wilayani Arumeru,
wametakiwa kufanya kazi kwa
bidii, kuzingatia sheria, kanuni
na taratibu za nchi na kuunga
mkono juhudi za Rais John Magu-
fuli, katika kupambana na rushwa
na dawa za kulevya.

Rai hiyo ilitolewa jana na Kion-
gozi wa mbio za Mwenge wa
Uhuru kitaifa 2019, Mzee Mkon-
gea Alli, wakati wa ukaguzi wa
miradi ya maendeleo kwenye hal-
mashauri hiyo.

Alisema kuwa serikali imewe-
ka mikakati ya kuhakikisha wa-

nanchi wanapata huduma bora za
kijamii ikiwamo huduma za afya,
elimu, maji na miundombinu ya
barabara, hivyo wananchi wana-
paswa kuunga mkono juhudi hizo
kwa kufanyakazi kwa bidii.
Alisema endapo wananchi
watafanya kazi kwa bidii wataku-
wa wameiunga mkono serikali
kupiga vita rushwa na adui ujinga
kuelekea uchumi wa kati kupitia
ujenzi wa viwanda kufikia mwaka
2020. Aliwataka wananchi ku-
hakikisha wanatunza mazingira
navyanzo vyamaji,ili waendelee
kupata majisafi na salama, kwani
kupata huduma hiyo ni haki ya
kila mtu, hivyo alisema ni wajibu

wa kila mwananchi kutunza vy-
anzo vya maji.

“Suala hili la kutunza vyanzo
vya maji ni letu sote, niwasihi
wananchi wenzangu kuacha, ku-
chunga mifugo yetu katika hifadhi
7a misitu yenye vyanzo vya maji,
pamoja na kuacha tabia ya kufan-
ya shughuli za kibinadamu katika
vyanzo vya maji,” alisema Ali.

Aidha, aliwataka  wananchi
kuwa tayari kushiriki uchaguzi
wa serikali za mitaa, huku aki-
wasisitiza muda utakapofika
waende  kujioredhesha katika
daftari la wapigakura.

Alisema jamii inapaswa kuwa-
hamasisha wanawake na vijana

kujitokeza kugombea nafasi mbal-
imbali za uongozi.

Pia aliwataka wananchi kuji-
tokeza wakati wa kampeni kusiki-
liza sera za wagombea na kufanya
maamuzi sahihi ya kuchagua
kiongozi, ambaye ataweza ku-
waongoza vyema na kuwaletea
maendeleo.

Katika Halmashauri ya Arusha,
Mwenge wa Uhuru mwaka huu
umetembelea na kukagua miradi
nane yenye thamani ya Sh. bilioni
15.9 kwenye sekta za elimu, afya,
maji, mifugo na uwekezaji, huku
miradi mitatu imewekwa jiwe la
msingi, miradi miwili imezinduli-
wa na kukagua miradi mitatu.

Nguvu
kuongezwa
utalii wa
fukwe

Na Novatus Makunga,

ARUSHA

TANZANIA inatarajia
kuongeza nguvu katika
utalii wa fukwe kwa kuanzi-
sha safari za meli za kisasa
katika bahari pamoja na
kuanzisha utalii wa miku-
tano.

Mkakati huo ulibainishwa
na Katibu Mkuu wa Wizara
ya Maliasili na Utalii, Prof.
Adolf Mkenda, alipotem-
belea maonyesho ya pili
va utalii ya Karibu Kili-Fair

hivi karibuni.

Alisema hali halisi inao-
nyesha kwamba utalii wa
fukwe una nafasi kubwa
ya kuinua uchumi kwa
kuwa mara nyingi wageni
wanaotembelea huwa na
mazoea ya kurudi mara
kwa mara tofauti na utalii
mwingine wa kutembelea
mbuga za wanyamapori.

Alisema baadhi ya nchi
zimeanza kutumia utalii wa
meli kwa ajili ya vivutio
ambavyo vipo katika fukwe,
hivyo kuongeza idadi ya
watalii na pia kukuza ma-
pato.

Alisema licha ya kuongeza
nguvu katika utalii wa
fukwe, pia serikali
itaongeza aina nyingine
ya utalii wa mikutano ya
kimataifa.

“Ni asilimia 20 tu ya fursa
za utalii zilizopo Tanzania
ndizo zinatumika licha ya
kuwa na fursa kibao katika
maeneo mbalimbali ya nchi
yetu,” alisema.

Prof. Mkenda alise-
ma maonyesha ya kimataifa
va utalii ya Karibu-Kili
Fair ni moja ya mkakati na
ubunifu wa kusaidia kucho-
chea na kutangaza vivutio
vilivyoko Tanzania.

Alisema vipo vivutio vingi
vya malikale katika kanda
mbalimbali za utalii kuwa
ni pamoja na Iringa, Rukwa,
Songwe, Mwanza, Mtwara,
Lindi, Kigoma na Kagera
ambavyo havijatangazwa
vya kutosha.

Alisema lengo la serikali
ni kuongeza idadi ya watalii
watakaokuja Tanzania ku-
toka milioni 1.3 hadi milioni
15

Prof. Mkenda alisema
mikakati hiyo inafanyika
pamoja na uboreshaji
wa huduma mbalimbali
za utalii kwa kuimarisha
mafunzo katika vyuo vya
utalii.



Ripoti yabaini makubwa ukatili kwa wanawake

Na Godfrey Mushi, MOSH|

FUKO wa fedha un-

aotoa ruzuku kwa asasi

za kiraia na taasisi bin-

afsi  zinazojishughuli-
sha na utoaji wa msaada wa kisheria
(LSF), umedai kuwa ripoti kuhusu
masuala ya ukatili wa kijinsia inao-
nyesha kuwa nusu ya wanawake
nchini wamefanyiwa ukatili wa ki-
jinsia katika maisha yao.

Meneja Uhusiano na Biashara wa
LSF, Jane Matinde, alisema utafiti
wa mwaka 2010 juu ya mabadiliko
ya idadi ya vizazi, vifo, maradhi na
afya Tanzania (THDS) unaonyesha
kwamba asilimia 39 ya wanawake
wamefanyiwa shambulio la mwili.

Wakati asilimia 20 walifanyiwa
unyanyasaji wa kijinsia katika mai-
sha yao wakiwa watu wazima.

Matinde alikuwa akizungumza na
waandishi wa habari wa mikoa ya

Kilimanjaro, Arusha, Tanga na Man-
yara katika Manispaa ya Moshi jana.
“Kwa wanandoa, kupigwa kofi
kuliripotiwa kwa asilimia 36 na wa-
nawake walioolewa, ikifuatiwa na
asilimia 18 waliopigwa ngumi na
wale waliosukumwa, tikiswa au kitu
au vitu kutupwa kwao ni asilimia
16,” ameeleza meneja huyo.
Matinde ameeleza kuwa tayari
mfuko huo umeshatoa elimu kuhu-
su huduma za msaada wa kisheria

kwa wananchi milioni tatu nchini
kote, lakini changamoto ni kuwapo
kwa idadi ndogo ya kesi zinazori-
potiwa.

Mpaka sasa kwa mujibu wa LSF,
kesi zilizofikishwa mahakamani
baada ya elimu hiyo ni 73 pekee ka-
tika mwaka 2018.

Aidha, kati yamashauri ya mirathi
6,085 ambayo ni sawa na asilimia 58
yaliyoripotiwa na wanawake, asil-
imia 27 wamepata haki zao.

Brela yafunguka mwamko mzuri wa biashara kaskazini

Na Mary Mosha, MOSH|I

WAKALA wa Usgjili wa Biasha-
ra na Leseni (BRELA) umesema
mwamko wa urasimishaji wa bi-
ashara kwa mikoa minne ya kanda
ya kaskazini umepata mjongeo
chanya ikilinganishwa na  kan-
da nyingine nchini.

Kasi ya usajili wa kampuni kwa
mikoa ya Kilimanjaro, Arusha, Man-
yara na Tanga inaongeza hamasa
kitaifa, licha ya kuwa wanakabiliwa
na changamoto ya ukosefu wa
elimu ya namna bora ya kujisajili
kupitia njia ya mtandao.

Mkurugenzi wa Utawala na
Fedha wa Brela, Bakari Mketo, ali-
yasema hayo jana, wakati wa utoaji
elimu ya mafunzo ya namna bora
ya kutumia mtandao Kkatika zoezi
la urasimishaji wa biashara kwa wa-
miliki wa kampuni mbalimbali.

Mketo alisema licha ya kuwapo
kwa ofisi zao katika kanda mbal-
imbali hapa nchini, lakini tume-
kuwa tukipokea simu nyingi ku-
toka kanda ya Kaskazini hasa
mikoa ya Kilimanjaro na Arusha wa-
naotaka kurasimisha biashara zao
ili kuweza kutambulika kisheria.

“Tulipotoa maoni kutoka kwa
wananchi ya kutaka kuweka ofisi
kila mkoa, lakini tumeona bado
haitasaidia kuwafikia wananchi
na badala yake tukaamua kuongeza
nguvu kwenye namna ya kutumia
mtandao kurasimisha biashara, ili
wananchi waweze kuendana na
wakati na kuongeza ushindani wa
kimataifa,” alisema.

“Tunachotoa hasa mbali na
elimu ya namna bora ya kutumia
mtandao kujisajili pia tunawaeleza
umuhimu wa urasimishaji wa bi-

ashara zao, ili waweze kutambulika
maeneo mbalimbali ikiwamo taasisi
za kifedha, ushindani wa zabuni
serikalini pamoja na kulalamika
ikiwa mtuametumia jina la kama-
puni/biashara yako,” alisema.
Alisema gharama za usajili zi-
natofautiana kulingana na aina
ya usajili husika kwa kampuni
ambazo ni kati ya Sh. 175,000 hadi
512,200 kwa kiwango cha juu kwa
kampuni, ingawa usajili huo un-
ategemea na mtaji uliopo kwenye
mkataba wa makubaliano (MoU).
Pamoja na mambo mengine,
Ofisawa Brela kutoka Kitengo cha
Miliki Bunifu, Suzana Senso, alise-
ma kwa kasi ya nchi yetu na dunia
kwa ujumla ni kwamba urasimishaji
wa biashara haukwepeki, hivyo wa-
jasiriamali wote wanapaswa kusaji-
li biashara zao kabla ya kuanza
kijitangaza kwa kiwango kikubwa

na baadaye kupata hasara kwani
wapo wanaowahi  kufanya usajili
kwa majina hayo.

“Tunawaomba wafanyabiashara
kabla ya kuanza kuzitangaza bi-
ashara zao wafike ofisini kwe-
tu kwa ajili ya urasimishaji kwani
wengi wamekuwa wakipata hasara
baada ya kutumia jina kuzitangaza
biashara zao na wanapofika kwetu
wanakuta jina hilo tayari linatumika
na mtu mwengine,” alisema.

“Tupo  hapa mkoani Kiliman-
jaro kwa siku tatu ambapo tutoa
elimu kwa wadau mbalimbali juu
ya namna bora kutumia mtandao
pia  tutafanya ukaguzi, na ku-
fanyia kazi changamoto tulizozio-
na,ambapo panamkanganyiko wa
nani ni mrasimishaji wa biashara
kwani wapo ambao wanakwenda
Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA).”

[
Mawenzi

yaomba
madaktari
bingwa

Na Mwandishi Wetu,
MOSH|

BAADHI ya wananchi
wa Manispaa ya Moshi,
wamemuomba Waziri
wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Ummy Mwalimu,
kuangalia uwezekano
wa kupeleka madaktari
bingwa walao wawili wa
magonjwa ya akili katika
Hospitali ya Rufani ya
Mkoa wa Kilimanjaro
(Mawenzi), ili kupunguza
changamoto ya uhitaji wa
huduma za kibingwa.

Hospitali hiyo kwa
muda mrefu imekuwa
ikitumika kama hospitali
va rufani ya kupokea
wagonjwa wa akili ku-
toka mikoa ya Kanda ya
Kaskazini ya Kilimanjaro,
Arusha, Tanga na Man-
yara.

Miongoni mwa watu
waliozungumza na
Nipashe kuhusu uhi-
taji wa daktari bingwa
wa magonjwa vya akili,
Lucas William, Yohana
Peter na Agness Ema-
nuel, kwa nyakati tofauti
wameeleza kuwa kukose-
kana kwa wataalamu hao
kunasababisha huduma
za kibingwa kuwa ngumu
kupatikana.

Kwa siku moja, hospitali
hiyo inapokea wagonjwa
wa akili kati ya 45 hadi
60 kutoka mikoa hiyo.

Mganga Mfawidhi wa
Hospitali hiyo, Dk. Japhet
Boniface, alisema wanak-
abiliwa na changamoto va
kukosekana kwa daktari
bingwa wa magonjwa
ya akili, licha ya ukweli
kwamba Mawenzi sasa
inatumika kama Hospitali
ya Kanda ya magonjwa
haya.

Pia, alisema changamo-
to nyingine inayoikabili
hospitali hiyo ya kanda
ni uhaba wa dawa za
magonjwa va akili.

Kutokana na changamo-
to hiyo na yeye amem-
womba Waziri Mwalimu
kuona umuhimu wa
kuongeza bajeti ya dawa
hizo katika hospitali hiyo.

Pamoja na kujitokeza
kwa tatizo hilo, Kafwila
ameiomba serikali kuka-
milisha ujenzi wa jengo
jipya la mama na mtoto
katika hospitali hiyo ili
kuondoa msongamano
uliopo sasa katika jengo
wanalolitumia ambalo ni
dogo.
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HABARI BORA NA KAMILIFU

Ukimya kutawala &

migogoro EAC, &

dalili za kushindwa
kwa jumuiya?

Na Mashaka Mgeta

| kama hakuna kinach-
N oendelea katika kupata
suluhu ya migogoro
‘inayozitafuna’ baadhi ya
nchi wanachama wa Jumui-
va va Afrika Mashariki (EAC),
hususani kati ya Rwanda
dhidi ya Burundi na Uganda.
Kwa hali ilivyo sasa,
mataifa wanachama wa EAC
yaliyo katika migogoro va
kidiplomasia yanaendelea
‘kujitenga na maadui’ zao,
yakitafuta jinsi yanavy-
oweza kukuza uhusiano
hasa unaolenga nyanja za
kiuchumi.
Wakati hayo yakiendelea,

EAC inaendelea na mchakato
utakaozifikisha nchi wana-
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»2 & sudan yavuna
ilichopanda Janjaweed
wakitwaa hatamu
Baraza la Kijeshi

chama kuwa shirikisho moja.

Kushamiri kwa migogoro
hiyo hakutoi taswira nzuri
kwa hali ya baadaye ya EAC.
Tayari nchi kama Rwanda
inayoguswa kuwa ‘kiini’ cha
migogoro hiyo, ikifungua
uhusiano zaidi na mataifa
mengine ya ukanda wa .
Kusini mwa Afrika, hususani
Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DROQ).

Migogoro inayoendelea
‘kuitesa’ EAC inajumuisha
ule uliodumu kwa takribani
miaka minne sasa ukizihu-
sisha nchi za Burundi na
Rwanda. Burundi ‘ilishaapa’
kwamba Rwanda haina sifa
za kKuwa mshirika wake wa

Endelea 16

Rais John Magufuli wa Tanzania
(kushoto) akiwa na Rais Uhuru Ken-
yatta wa Kenya. PICHA: MTANDAO

China, Russia zapanua ushirikiano kukabili uhasama wa Marekani

Ukurasa 20
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Na Sabato Kasika

WENGE wa Uhuru
kwa sasa unaendelea
kukimbizwa  mikoa
mbalimbali nchini uki-
wa na kaulimbiu isemayo; “Maji
ni haki ya kila mtu, tutunze vyan-
zo vyake na tukumbuke kushiriki
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa.”

Uzinduzi wa mbio za Mwenge
wa Uhuru Kitaifa ulifanywa na
Makamu wa Rais, Samia Suluhu
Hassan Aprili 2 mwaka huu, kwe-
nye uwanja wa Mlowo mkoani
Songwe na kuhudhuriwa na vion-
gozi mbalimbali.

Katika uzinduzi huo, Makamu
wa Rais alitoa rai kwa Watanzania
kutumia mbio hizo kwa mwaka
huu kumkumbuka Baba wa Taifa
Mwalimu Julius Nyerere kwa kup-
inga vitendo vyote vya dhuluma.

Lakini pia ufisadi, rushwa,
maradhi, chuki, dharau huku aki-
wataka kuenzi umoja na mshika-
mano na kuchapa kazi kwa ajili
ya maendeleo ya Taifa.

“Nimependezwa na kaulimbiu
hii ambayo ina uwiano wa moja
kwa moja na jukumu langu la kila
siku la kusimamia na kutunza
mazingira nchini... sote tunafaha-
mu kwamba bila utunzaji thabiti
wa mazingira basi vyanzo vya
maji hupotea,” akasema.

Yapo mengi aliyoyasema Maka-
mu wa Rais katika uzinduzi huo,
lakini hapa ninataka kujikita zaidi
katika kile ambacho kimekuwa
kikiibuliwa na mbio hizo.

Mwenge unaendelea kuzun-
guka mikoa mbalimbali nchini
huku kukiwa na kumbukumbu
ya miradi hewa ambayo ilibainika
katika mbio za mwaka 2018.

WAZIRI MHAGAMA

Wakati akitoa taarifa za mbio
za Mwenge wa Uhuru Oktoba
Sera, Bunge, Kazi, Ajira na Watu
Wenye Ulemavu, Jenista Mhaga-
ma, aliweka wazi miradi hewa
iliyoibuliwa na mbio hizo.

Kwamba Mwenge wa Uhuru
kwa mwaka jana ulizindua mi-
radi 1,432 ya thamani ya zaidi ya
Sh. bilioni 664 kwenye mikoa 31
na halmashauri 195, lakini kati
ya miradi hiyo 64 iligundulika
kuwa na ubadhirifu wa zaidi ya
Sh. bilioni 27. Mhagama akasema
mwenge huo umekuwa ukifanya
kazi ya kupambana na kufichua
rushwa katika miradi yote iliyoz-
induliwa na kuwekewa jiwe la
msingi nchini kote huku mingine
ikiachwa kutokana na kuwa na
kasoro.

“Mbio za Mwenge wa Uhuru
zimetumika kukagua na kuzin-
dua miradi ya maendeleo, kumu-
lika na kuchoma uzembe ambapo
kwa mwaka huu wa 2018 zime-
baini kuwapo kwa kasoro katika
kutekeleza miradi ya maende-
leo,” akasema na kuongeza:

“Miradi 80 yenye thamani
ya zaidi ya Sh. bilioni 27 za hal-
mashauri 64 ilionekana kuwa
na kasoro hivyo haikuzinduliwa
wala kuwekewa jiwe la msingi.”

Kaulimbiu ya Mbio za Mwenge
wa Uhuru mwaka jana ilikuwa
ni; ‘Elimu ni ufunguo wa maisha,
wekeza sasa kwa maendeleo ya
Taifa letw’

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa,
alibainisha dhamira ya serikali
kupitia kaulimbiu hiyo ni ya ku-
washirikisha wananchi na wadau
mbalimbali wa maendeleo ku-
wekeza katika elimu ili kuzalisha
rasilimali watu yenye ujuzi na
stadi zitakazowezesha kucho-
chea mapinduzi ya viwanda na
uchumi wa kati ifikapo 2025.

“Ukitaka kuleta maendeleo ya

Mbio za Mwenge ziendelee
kuumbua wanaofisadi

miradi ya maendeleo

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan (aliyeshikilia mwenge mwenye miwani), akimkabidhi Mwenge
kiongozi wa mbio za Mwenge Kitaifa kwa mwaka 2019, Mzee Mkongea Ali kuashiria kuanza kwa mbio za Mwenge wa Uhuru 2019. Kulia ni Wa-
ziri Mkuu Kassim Majaliwa. (PICHA: OFISI YA MAKAMU WA RAIS

uchumi ulio imara, ukitaka kujen-
ga jamii inayoheshimu na kufuata
misingi ya uwajibikaji na ubunifu,
ukitaka kujenga taifa lenye amani
na utulivy, lazima uwekeze zaidi
katika elimu,” anasema.

MBIO ZA MWENGE 2019

Siku chache baada ya uzin-
duzi huo, kiongozi wa Mbio za
Mwenge Kitaifa kwa mwaka huu
alianza kukumbana na madudu
katika miradi ya maendeleo.

Kiongozi huyo, Mkonge Ally, ali-
goma kuzindua mradi wa kwanza
Igunda kutokana na mgongano
wa taarifa.

Mradi huo uko wilayani Mbozi,
ambapo taarifa aliyosomewa
Igunda, Mwanyukwa Myuki ilio-
nyesha kwamba Sh. 537,000 za
ujenzi wa zahanati hiyo, zilito-
kana na michango ya Mwenge wa
Uhuru zilizochangishwa na Ofisi
ya Mkuu wa Wilaya.

Mtendaji huyo alisema jengo
hilo limegharimu Sh. 32,726,400
zilizotolewa na wadau am-
bapo wananchi wametoa Sh.
13,721,300, halmashauri Sh 10,
355,011, Mfuko wa Jimbo Sh. 1,
278, 000 na Sh. 6, 835, 000 zime-
toka kwa wadau wa maendeleo.

Wakati akiendelea na mbio
za Mwenge mikoa mbalimbali
nchini, kiongozi huyo ameen-
delea kubaini kuwapo kwa
madudu kwenye baadhi ya mi-
radi ya maendeleo, hali ambayo
imesababisha miradi hiyo isizin-
duliwe.

Kwa mfano mwezi huu wa Juni
kuna miradi kadhaa ambayo

amekataa kuizindua ukiwamo wa
maji uliopo Halmashauri ya Gei-
ta, ambao taarifa zimepishana.

Kwamba hawezi kufungua
mradi huo kutokana na taarifa za
utekelezaji wake kupishana kwa
gharama ya Sh. milioni 9, ambapo
ameagiza Taasisi ya Kupambana
na Kuzuia Rushwa (Takukuru)
kuchunguza taarifa za mradi huo
na kukabidhi taarifa kwa wakim-
biza mwenge ndani ya siku 10.

Siyo hapo tu bali mwezi huu
pia amekataa kupokea mradi wa
sekta ya maji na barabara wenye
thamani ya zaidi ya Sh. milioni
484.9 kwa sababu nondo zilizo-
tumika katika ujenzi huo hazi-
kupimwa.

Mradi upo wilaya ya Tarime
mkoani Mara na kuagiza mkuu
wa wilaya hiyo, Charles Kabeho
kutoa taarifa ndani ya wiki mbili.

Vilevile kiongozi huyo ame-
kataa kutoa hundi ya Sh. milioni
100 kwenye Saccos ya Tuimarike,
kwenye Halmashauri ya Mji wa
Kahama, kutokana na kile ali-
chodai kwamba mkurugenzi am-
ekiuka sheria ya vikundi iliyopo.

Safari ya mbio za Mwenge wa
Uhuru inaendelea hadi Oktoba
mwaka huu, sasa ni mwezi Juni,
na tayari baadhi ya miradi ya
maendeleo imekataliwa. Je, kama
hali itaendelea kuwa kama hivi,
kufikia Oktoba itakuaje?

MASLAHI YA UMMA MBELE

Moja ya mambo ambayo Rais
John Magufuli anahimiza viongo-
zi, ni kutekeleza majukumu yao
kwa kuzingatia sheria, sambam-
ba na kuhakikisha wanasimamia
matumizi ya rasilimali za umma
kwa maslahi ya wananchi.

‘Mbio za Mwenge
wa Uhuru
zimetumika
kukagua na
kuzindua miradi
ya maendeleo,
kumulika na
kuchoma uzembe
ambapo kwa
mwaka huu wa
2018 zimebaini
Kuwapo kwa
kasoro katika
kutekeleza miradi
ya maendeleo,”

Rais  anaamini = kwamba
utekelezaji wa majukumu kwa
kuzingatia sheria, ni njia ambayo
inasaidia kuepusha uchakachuaji
kwenye miradi ya maendeleo, la-
kini inaonekana bado wapo am-
bao hawajazingatia hilo.

Mfano hai ni taarifa hizi za ku-
wapo kwa miradi ya maendeleo
ambayo haikuzinduliwa na mbio
za Mwenge wa Uhuru za mwaka
jana na za mwaka huu ambapo
pia ipo baadhi ya miradi im-
ekataliwa wakati mbio hizo zik-
iendelea.

Ninaamini kwamba kama wa-
husika wangezingatia wito am-
bao umekuwa ukitolewa mara
kwa mara na Rais, basi wanget-
imiza wajibu wao kwa kuzingatia
kwamba katika maendeleo yoy-
ote yale kuna haja ya kuzingatia
ushirikishwaji wa wananchi ili
kuepuka uchakachuaji.

Ikumbukwe kwamba ush-
irikishwaji wa wananchi katika
miradi ya maendeleo ni hatua
ambayo wale waliokusudia kuan-
zisha mradi kwenye eneo fulani
hushirikisha wananchi husika,
ambao kimsingi ndio mradi un-
aowalenga.

Pamoja na hayo, wale ambao
bado hawajafikiwa na mbio za
Mwenge wa Uhuru na wame-
fanya vitu ambavyo ni kinyume
na utaratibu, basi wajue kuwa
watajikuta katika mnyororo huo
wa miradi yao kukataliwa.

Taarifa ya baadhi ya miradi ya
maendeleo kutozinduliwa ka-
tika mbio za Mwenge wa Uhuru
za mwaka jana zilitosha kuwa
fundisho, lakini hali hiyo in-
apoanza kujitokeza tena mwaka
huu, ni wazi bado kuna tatizo.
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fakari nini hasa kinatokea nchini

humo baada ya kukwama kwa
juhudi za kuunda serikali ya mpito in-
ayoongozwa na raia, licha ya kuwa na
wajumbe wengi wa Baraza la Kijeshi
linalosema ni la mpito hadi ufanyike
uchaguzi mkuu.

Baada ya pande hizo mbili kuk-
wama katika kuamua nani ataongoza
chombo maalum cha utawala (hasa
ni baraza mchanganyiko), inaele-
kea kuwa watendaji katika Baraza
la Kijeshi wamefikia uamuzi kuwa
kutumia nguvu ndiyo njia ya kumaliza
mvutano huo.

Viongozi wa maandamano wali-
sakwa na zaidi ya waandamanaji 100
kuuawa, huku ikijitokeza kuwa kundi
la Janjaweed linatenda hayo.

Kundi hilo linajulikana nchini humo
kwa jina la kijeshi (kitaaluma) la Rapid
Support Forces, yaani vikosi vyenye
uwezo wa kuwekwa katika medani
va vita kwa haraka, na wachambuzi
wa habari wanasema ni kundi lile lile
lililosikika dunia nzima kwa jina la
Janjaweed.

Lilishutumiwa miaka zaidi ya 10
iliyopita kwa kuzingira makazi na
kunyang‘anya mali, kuua watu wengi
katika eneo la Darfur, wakilizingira
kwa kutumia askari wanaopanda
farasi na kusomba watu bila kufuata
utaratibu wowote wa kisheria.

Mkuu wa kundi hilo sasa ndiye
naibu mwenyekiti wa Baraza la
Kijeshi linalotawala sasa, na amekuwa
msemaji wake, kuainisha umuhimu
wa vikosi vyake katika mazingira ya
Sudan hivi sasa, ambako sehemu ya
jeshi la kawaida inawajali watu.

Mashambulio yaliyofanywa na
vikosi vya jeshi na vikosi maalum
vya medani ya vita (nusu mgambo na
kwa upande fulani kuna makomandoo
miongoni mwao) ilishtua dunia wakati
ilipoonekana kuwa wako waliouawa
kwa risasi wakati wa maandamano,
na wengine kuonekana tu wakielea
katika mto wa Nile.

Ni watu waliotafutwa maeneo
tofauti, hata majumbani kwao wakati
wa usiku, wakateswa kwa muda ku-
pata habari za usimamizi wa maanda-
mano, wakapigwa risasi na kutupwa
katika mto, hali iliyoishtua dunia
kuwa jeshi la Sudan linaandaa umwa-
gaji damu wa kina ili maandamano
yaishe. Bado mwanya haujaonekana
katika hali hiyo.

Dhamira ya utawala wa kijeshi
kufuata mwelekeo wake huo ilidhi-
hirika bila kificho wakati watawala
walipomruhusu Abiy Ahmed, Waziri
Mkuu wa Ethiopia kufika nchini humo
kujaribu kupata usuluhishi akaongea
na viongozi wa upinzani, halafu wa-
jumbe wa Baraza la Kijeshi.

Punde, viongozi wa waandamanaji
walioshiriki walikamatwa, angalau
baadhi yao, ingawa haikutajwa kama
kuna aliyeuawa hadi sasa, baada ya
kushiriki majadiliano hayo.

Msemaji wa Wizara ya Mambo ya
Nje alisema labda juhudi za kutafuta
muafaka zitafanikiwa; labda, labda.

Miili iliyoopolewa kutoka Mto Nile
ilifikia 40 kwa mujibu wa taarifa ya
Kamati ya Madaktari wa Sudan (moja
ya asasi muhimu za kuratibu maanda-
mano hayo), ambako taarifa zilisema
kuwa baadhi ya walioopolewa
walikuwa wamejeruhiwa, wakatupwa
mtoni na kufa.

Kuna hofu kuwa idadi ya wali-
ouawa na hata kutupwa mtoni in-
aweza kuongezeka siku zinavyopita,
kwani kuna mkanganyiko mkubwa
kuhusu watu kadhaa waliopo, na si

UMMA wa Sudan umeanza kujita-

Sudan vavuna ilichopanda
Janjaweed wakitwaa
hatamu Baraza la Kijeshi

—

Jenerali Mohamed Hamdan “Hemeti” Dagalo, Naibu Mkuu wa Baraza la Kijeshi linaloongoza Sudan kwa hivi sasa. PICHA:
MTANDAO

rahisi kuthibitisha kila taarifa kuhusu
mtu kuwa salama au kuuawa, kama
mwili haujapatikana.

Lawama zote zinaelekezwa kwa
kundi hilo la Janjaweed, linalofaha-
mika kwa utamaduni wake wa ukatili
na kutojali haki za binadamu katika
kuendeleza malengo ya utawala
wa kijeshi dhidi ya makundi yenye
mwelekeo tofauti.

Pamoja na kuwa sehemu kubwa ya
Vviongozi wa maandamano na sehemu
kubwa zaidi ya waandamanaji we-
nyewe ambao wengi zaidi ni vijana,
bado kuna tatizo la kitaasisi na Kita-
maduni kwani upande wa Kaskazini
wa iliyokuwa Sudan kubwa ilikuwa
upande wa aliyekuwa kiongozi wa
nchi hiyo, Jenerali Omar al-Bashir.

Ni kama vile wananchi wa rika la
kati na vijana wanavuna walichopan-
da wazazi wao, kwa kujitofautisha na
wakazi wa Kusini ya nchi, hasa kwa
kuutukuza ‘Uarabu’ na kuubeza Uafri-
ka, wakati lugha yenyewe ya Kiarabu
imegawanyika vipande vipande, na
si rahisi kusema kuwa kule Misri au
Jordan wanawatambua kina Al Bashir
kama ni Waarabu.

Viongozi wa waandamanaji wame-
bakiwa na silaha moja tu, yaani
kuendelea na maandamano, kufunga
barabara za jiji la Khartoum (na labda
kwingineko nchini) na kutazamia
kuwa nchi za nje zitaongeza msuku-
mo kwa utawala wa Kijeshi kuonye-
sha nia dhahiri ya kutoa madaraka
kwa raia, ili kipindi cha mpito kisiwe
cha kuimarisha udikteta.

Hasa ni kufufua ngome za u-Bashir
na kusheheni Janjaweed katika ngazi
tofauti za utawala nchini humo.

Hata hivyo si rahisi kuona kina-
choweza kutokea kwani nchi za nje
zimegawanyika, kwa mfano jirani Eri-
trea ni mtetezi wa mstari wa mbele
wa Baraza la Kijeshi na kutoangalia
vitendo vyake, ila kutoingiliwa kutoka
nje.
Mkutano wa Baraza la Usalama
la Umoja wa Mataifa ulifanyika
New York baada ya kuona hatua za
kwanza za mazungumzo zinakwama,
na kabla ya kupigwa risasi kwa waan-
damanaji na miili kuopolewa katika
mto wa Nile.

Hapakuwa na muafaka wowote
na hata taarifa ya kina ya mjadala
haikutolewa, hali inayoashiria kuwa
hapakuwa na pendekezo lolote lilil-
oungwa mkono na wajumbe wengi,
hata kama baadhi ya wanachama
hasa wa kudumu wenye ‘kura ya
turufu’ wasingekubaliana.

Ina maana juhudi za kuuingiza
Umoja wa Mataifa zinaelekea kuk-
wama bado.

Yako maeneo mengine ambako
juhudi tofauti za kimataifa zinaweze-
kana, tena si kwa diplomasia ila kwa
mashtaka ya jinai, kwani baadhi ya
watendaji na hasa msemaji wa Baraza
la Kijeshi ni mmoja wa vinara wa kue-
ndeleza vitendo vya kukiuka haki za
binadamu hasa jimbo la Darfur wakati
uliopita.

Ikiwa naibu mwenyekiti wa Baraza
la Kijeshi ataendeleza mbinu za kuua
wale wanaoandamana na kutupa
mtoni baadhi kuwa funzo kuwa uta-
wala wa kijeshi uko ‘ngangari kinoma,’
si vigumu kuona Mahakama ya Jinai
ya Kimataifa (ICC) huko The Hague
ikitaka afikishwe huko, pamoja na

baadhi ya watu wake wa karibu.

Si ajabu vilevile vikwazo vya
kina vikawekwa pamoja na kuwa
yapo mataifa makubwa yasiyoweza
kuafikiana kuchukua hatua hizo,
zichelewe.

Kina cha umahiri na nafasi ya
Janjaweed katika Baraza la Kijeshi la
mpito inaonekana wazi katika itifaki
ya kutoa matangazo ambako naibu
mwenyekiti kKimsingi ndiye msemaji,
na pia rejea zote kuhusu baraza hilo
l[inaainishwa kuwa mwenyekiti wake
ni Jenerali Abdel-Fattah al-Bourhani
na naibu mwenyekiti ni Jenerali
Mohamed Hamdan Dagalo, wanayem-
wita ‘Hemeti’ ambaye pia ni kamanda
wa RSF, vikosi maalum vya kupeleka
mstari wa mbele.

Mstari huo wa mbele wa vita nchini
humo sasa ni kupambana na waanda-
manaji, na hawatokani na wale ambao
Janjaweed ilikuwa inawasaka maeneo
ya Kusini hasa Darfur, ila wale ambao
- katika kizazi kilichopita - walisima-
ma pembeni wakiwasikiliza wapambe
wa Rais Al Bashir wakijitetea.

Jambo la msingi katika msuguano
huo ni kuwa Sudan tangu mwaka
1989 imeongozwa na utawala wa
kijeshi ambao ndani yake wakuu wa
makabila na koo nchini humo wa-
nafanya maamuzi kuhusu bajeti na
usimamizi wa sheria kwa jumla.

Ni baada ya kuanguka kwa utawala
wa kijamaa wa Jenerali Jafaar el
Nimeiri na kuingia kwa uzalendo wa
siasa kali, kusafisha makundi yasi-
yotaka utawala huo. Sasa wazawa
wenyewe wa Kaskazini wanataka
demokrasia.
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maendeleo.

Unapoisoma dira ya EAC
inaeleza kwamba ni kutanua
wigo wa ushirikiano kati ya
nchi wanachama pamoja na
mambo mengine, masuala ya
siasa, uchumi na kijamii kwa
maslahi ya pande zote.

Hivyo migogoro ya Kidiplo-
masia kama huo wa Rwanda
na Burundi inazidi kuongeza
changamoto katika kufikia
azma hiyo.

Jamal Juma ni mwana-
taaluma wa ushirikiano wa
kimataifa, anasema nchi
zilizo wanachama katika
ushirikiano wa kikanda zi-
napoibua na kuweka bayana
mgogoro kati yao, zinafifisha
(kimantiki) malengo, mipango
na mikakati inayokusudiwa,
ili ziweze kuwa na nguvu
kubwa za kiuchumi, kiulinzi
na kijamii.

“Huwezi kuwa na jumuiya
imara katika ukanda husika
wakati wanachama wake ha-
wazungumzi lugha moja, ha-
wapo pamoja bali wanaten-
gana kwa migogoro hasa ya
kidiplomasia,” anasema Juma
anapohojiwa juu ya mtazamo
wake kuhusu kudorora kwa
ushirikiano wa baadhi ya
nchi wanachama wa EAC.

Ikumbukwe kwamba
katika mgogoro wa Kidiplo-
masia uliowekwa wazi kati
ya mataifa hayo, Rais wa
Burundi, Pierre Nkurunziza,
amekuwa akimshutumu Rais
Paul Kagame wa Rwanda na
utawala wake kwa kuihujumu
Burundi.

Rais Nkurunziza akasema
kujiingiza kwa Rwanda
katika masuala ya ndani ya
Burundi kulisababisha athari
tofauti ikiwamo kukosekana
kwa amani na utulivu nchini
humo.

Lakini serikali ya Rwanda
imekuwa ikakanusha madai
hayo mara kwa mara na kwa
upande mwingine, ikieleza
pia shutuma zake dhidi ya
Burundi, kama ambavyo im-
ekuwa ikifanya kwa mataifa
mengine yaliyo kwenye
mgogogro kama huo.

Yapo matukio kadhaa
ambayo Burundi imekuwa
‘ikiinyooshea kidole’ Rwanda
kwamba inahusika ama
kuwa karibu na uratibu na
utekelezaji wake.

Kwa mfano ni kuhusiana
na uhasama uliopo kati ya
utawala wa Rais Kagame we-
Kigali na ule wa Rais Nku-
runziza wenye Makao Makuu
aliyoyahamisha kutoka
Bujumbura kwenda Gitega,
ulikolea zaidi mwaka 2015.

Wakati huo, Rais Nkurun-
ziza alikuwa katika mchakato
wa kuingia katika awamu ya
tatu va utawala, hivyo kuzua
utata kiasi cha kusababisha
maandamano nchini mwake,
na baadaye kunusurika
katika mapinduzi ya kijeshi
yaliyozimwa.

Mapinduzi hayo vyali-
fanyika Mei, 2015 wakati
Dar es Salaam kushiriki kikao
cha usuluhishi wa mzozo
wa Kisiasa uliohusu kutaka
kuongeza muda wa kuion-

Rais Yoweri Museveni wa Uganda (kushoto), akiwa na Rais Paul Kagame wa Rwanda.

Ukimya kutawala migogoro EAC,
dalili za kushindwa kwa jumuiya?

goza Burundi.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Usalama wa Burundi ‘aliye-
tumbuliwa’ na Rais Nkurunziza
Februari, 2015, Meja Jen-
erali Godefroid Niyombare,
alitangaza mapinduzi hayo
kupitia kituo binafsi cha redio
cha Bonesha FM.

Ikulu ya Rais Nkurun-
ziza ilijibu baadaye kwamba
mapinduzi hayakufanikiwa
na mhusika alikuwa akisakwa
kufikishwa kwenye vyombo
vya sheria.

Pia, kumewahi kutokea
mapigano ya kutumia silaha za
moto kufuatia mauaji ya raia
na wapiganaji kwenye maeneo
ya mpakani mwa nchi hizo.

Hayo ni miongoni mwa
matukio ambayo Burundi
inaihusisha Rwanda Kkiasi
cha kuifanya serikali ya Rais
Nkurunziza, kutamka wazi
kwamba Rwanda imekosa sifa
za kuendelea kuwa mshirika
wake.

Na kwa hali hiyo, Burundi
ikaiomba EAC kuitisha kikao
cha dharura kwa lengo la ku-
pata suluhu ya mzozo huo am-
bao hata hivyo hakikufanyika.

Wakati hali ikiwa hivyo kwa
Burundi, Uganda na Rwanda
zipo katika historia inayozipit-
isha kutoka kwenye uhusiano
mwema na ule unaowakaribi-
sha kuingia katika vita.

Ni ‘urafiki wa mashaka’
ukijikita katika historia in-
ayoonyesha kuwa Rais Kag-
ame amewahi kuwa mmoja
wa ‘nguzo’ zilizofanikisha

kilichokuwa kikundi cha uasi
kumuingiza madarakani Rais
Yoweri Museveni mwaka
1986.

Kwa upande wake, Rais
Museveni pia anatajwa kuwa
mshirika wa karibu aliyeibuka
baadaye na kukisaidia Kili-
chokuwa kikosi cha uasi cha
Kagame (kabla ya kuwa Rais)
kuingia madarakani.

Kwa maana nyingine, vion-
gozi hao wawili wenye historia
va kutokea jeshini na kupi-
gana vita vya msituni, wana-
juana kwa muda mrefu na pia
kusaidiana katika harakati za
kisiasa na uongozi kwa mataifa
yao.

Lakini wawili hao wamejiku-
ta mara kadhaa wakiwa katika
mgogoro unaokuwa kufikia
hatua ya kuhatarisha uhusiano
wa wananchi wao, umoja na
mshikamano ndani ya EAC.

Hivi karibuni, Uganda iliishu-
tumu serikali ya Rais Kagame
kwa kuzuia malori ya mizigo
na magari mengine kutoka
nchini mwake kuingia Rwanda.

Pia Uganda ikasema seri-
kali hiyo iliwazuia raia wake
wasivuke mpaka kuingia
nchini humo (Uganda), wakati
ambapo mataifa hayo jirani
yanaingia kwenye mgogoro.

Utawala wa Rwanda uliya-
zuia maroli na magari mengine
kutoka Uganda kuingia nchini
humo, Msemaji wa Serikali
ya Rais Museveni, Ofwono
Opondo, aliwaambia waandishi
wa habari.

Hata hivyo, serikali ya Rais

Rais Pierre Nkurunziza wa Burundi. PICHA: MTANDAO
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Kagame kupitia kwa Waziri
wa Mambo ya Nje ya Nchi,
Richard Sezibera, ilikanusha
shutuma hizo na kufafanua
kwamba magari hayo yaliele-
kezwa kupitia mpaka wa Kagi-
tumba uliopo Kaskazini mwa
nchi hiyo ili kupisha ujenzi wa
barabara yenye shughuli ny-
ingi katika mpaka wa Gatuna.
Kumbukumbu zinaonye-
sha kuwa kwa takribani
muongo mmoja tangu vikosi
vya majeshi kupigana hadi
kumwaga damu kwenye jiji la
Kisangani, Mashariki mwa DRC,
Uganda na Rwanda wamekuwa
katika ‘urafiki wa mashaka'.
Hata hivyo, mzozo huo uli-
chukua sura tofauti hadi Julai
2011 ambapo Rais Museveni
alifanya ziara iliyowashangaza
wengi kwenda Rwanda na
kutumia siku kadhaa, akiwa
na timu ya wataalamu wake
walioingia mikataba kadhaa ya
Hshirikiano kati ya nchi mbili
izo.

UENYEKITI WA KAGAME EAC

Devotha Masha, anayeji-
tambulisha kuwa mfuatiliaji
wa masuala va EAC, anasema
kwa hali ilivyo sasa ni vigumu
kufikiria kupatikana kwa
suluhu ya migogoro ndani ya
jumuivya hiyo, hasa inayozi-
husu Rwanda dhidi ya Burundi
na Uganda.

Masha anasema kiwango cha
mgogoro kati ya mataifa kina-
podhihirika kupitia kwa marais
wa nchi husika kinahitaji zaidi
utashi wa kisiasa na kujitenga

na ‘upande’ ili kupata suluhu
ya kudumu.

Anasema hali hiyo haione-
kani kwa EAC kutokana na
namna uongozi ulivyo, Rais
Kagame akiwa Mwenyekiti
wakati huo huo mhusika
muhimu katikati ya migogoro
kidiplomasia inayoitikisa ju-
muiya hiyo.

Rais Kagame ‘alichukua’
nafasi hiyo kutoka kwa mtan-
gulizi wake, Rais Museveni wa
Uganda ambao pia mataifa yao
yapo katika mgogoro.

Ingawa ni hivyo, taarifa
zinazodaiwa kutoka ndani ya
sekretarieti ya EAC zikaripoti-
wa na gazeti la East African
kuwa jumuiya hiyo ilitambua
ugumu uliopo kwa Rais Kag-
ame kuchukua nafasi hiyo hasa
baada ya kuwekewa pingamizi
na Burundi, lakini hatimaye
uteuzi wake ukapitishwa ‘kwa
mbinde’.

Francis Chota, mhitimu
wa shahada ya uhusiano wa
kimataifa anasema isingefaa
kwa Rais Kagame kuchukua
nafasi hiyo kwa vile kunaweka
mazingira ya kupunguza
tija katika kupata suluhu ya
migogoro iliyopo.

Mwanaharakati wa masuala
ya migogoro ya kijamii, Silva-
nus Isdory anasema ni vigumu
kupata suluhu ya mzozo un-
aohusisha mmoja wa upande
Kuwa na nguvu za kiutawala
na UONgozZi.

“Katika utatuzi wa mgogoro
wowote, ili upate suluhu nzuri
ya kudumu, pande zinazopin-
gana zisiwe katika mamlaka
ya utawala ama uongozi, na
ndio maana hata kiongozi
anaposhutumiwa, ni vema
akajizulu kupisha uchunguzi,
ndivyo ilivyo katika migogoro
pia,” anasema.

Anasema ingawa EAC in-
aweza kuwa na mifumo vya ki-
taasisi inayoweza kukabiliana
na kuwapo katika uongozi kwa
Rais Kagame na kushughulikia
mzozo ambao serikali yake
inashutumiwa, lakini mazingira
va kupata suluhu ya kudumu
hayatakuwa na wigo mpana
kufikia lengo.

Vyanzo vingine vimewaka-
ririwa na vyombo mbalimbali
vya habari na mawasiliano
vikieleza kuwa kutokana na
mz0z0o unaoendelea kati va
Burundi na Rwanda, kuna
uwezekano kuvunjika kwa
EAC kama ilivyotokea mwaka
1977.

Lakini Katibu Mkuu wa EAC,
Libérat Mfumukeko, anasema
kuvunjika kwa jumuiya haku-
wezi kutokea tena na kufafan-
ua kuwa awali (1977) ilikuwa
‘nyakati za giza’ tofauti na
sasa ambapo jumuiya imepiga
hatua kubwa katika kujiimari-
sha kwake.

Lakini swali bado linabaki
kuwa, je ukimya unaojitokeza
kwa migogoro inayozikabili
nchi wanachama wa EAC, uta-
rajiwe kuibuka na mafanikio
katika kuidhibiti ama itakuwa
mwanya wa mpasuko zaidi
katika jumuiya hiyo?

Makala haya yameandikwa
kwa msaada wa vyanzo mbal-
imbali. Mwandishi wake ana-
patikana kupitia simu namba
+255 754 691540.

Tunisia, Niger ‘kidedea’ uchaguzi
wa Baraza la Usalama la UN

ARAZA Kuu la Umoja wa Mataifa,
limechagua nchi tano wanachama
wa umoja huo ambao watachukua
ujumbe usio wa kudumu kwenye
Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa
(UNSC), kuanzia mwezi Januari mwakani.

Uchaguzi huo umefanyika kwa mujibu
wa Ibara ya 23 ya Katiba ya Umoja wa
Mataifa (UN) na kanuni namba 142 ya
Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, kuhusu
chaguzi za kila mwaka za wajumbe wasio
wa kudumu wa Baraza la Usalama am-
bao watahudumu kwa kipindi cha miaka
miwili.

Kanuni zinataka mshindi apate theluthi
mbili za kura ambapo kwa upande wa bara
la Afrika, nchi zilizochaguliwa ni Niger na
Tunisia ambazo zitachukua nafasi ya Cote
d’lvoire na Equatorial Guinea, zinazomali-
za muda wao mwishoni mwa mwaka huu.

Kutoka kundi la Asia-Pasifiki, Kiti
kilichokuwa kinashindaniwa ni kimoja
ambapo Vietnam imeshinda na itachukua
nafasi ya Kuwait.

Kwa upande wa kundi la nchi za Ameri-
ka ya Kusini na Karibea, Saint Vincent na
Grenadines imeibuka kidedea kwa kupata

kura 185 dhidi ya El Salvador iliyopata
kura 6 na hivyo kuchukua nafasi ya Peru
inayomaliza muda wake.

Nafasi ya bara la Ulaya imechukuliwa na
Estonia iliyopata kura 132 ambayo imez-
ishinda nchi nyingine tatu ambazo ni Ro-
mania, Georgia na Latvia na sasa Estonia
itachukua nafasi ya Poland inayomaliza
muda wake.

Baraza la Usalama lina jumla ya wana-
chama 15 ambapo 10 wasio wa kudumu
hivi sasa ni Ubelgiji, Cote d'lvoire, Equato-
rial Guinea, Jamhuri ya Dominika, Uje-
rumani, Indonesia, Kuwait, Peru, Poland na
Afrika ya Kusini.

Wajumbe wa kudumu ni Uingereza, Ufar-
ansa, China, Urusi na Marekani.

Mgavvanyo wa idadi ya uwakilishi wa
wajumbe wasio wa kudumu wa Baraza la
Usalama la Umoja wa Mataifa kwa mujibu
wa maeneo ni nchi 5 kutoka Afrika na
Asia, 1 kutoka Ulaya, 2 kutoka Amerika
ya Kusini na Karibea na 2 kutoka nchi za
Ulaya Magharibi na kwingineko.

HABARI ZA UN

Kikao cha Baraza la Umoja wa Mataifa. PICHA: MTANDAO
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Na Nimi Mweta

AIS Donald Trump wa Marekani,

ametumia fursa ya kuitembelea

Uingereza katika ziara rasmi kwa

kumbukumbu ya miaka 75 ya ku-
malizika Vita Vikuu vya Pili duniani mwaka
1945, kwa kuipa nguvu hoja ya Uingereza
kujitoa Umoja wa Ulaya (EU) hata kama
haitaweza kufikia mkataba rasmi wa ku-
chukua hatua hiyo.

Ni mazingira ambayo wachambuzi wa
habari nchini Uingereza bila kujali ni wa
mrengo wa kulia au kushoto (waunga mko-
no Brexit bila mkataba na wanaopinga) wa-
nakiri uingiliaji huo wa Rais Trump katika
siasa nchini Uingereza umekuwa na athari
kubwa kwa mjadala wenyewe.

Umeipa nguvu ajenda hiyo ambayo hata
hivyo ilidhihirika kukubalika katika kupiga
kura kuchagua wajumbe wa Bunge la Ulaya
hivi karibuni, ‘wakujitoa’ wakishinda.

Jarida moja nchini Uingereza lilisema zi-
ara hiyo (waliyoiona kama matembezi ya
starehe kwa upande wa Trump na mkewe
Melania) imefichua ukweli uliojificha, kuwa
wapende wasipende, Uingereza ilikuwa ina-
hitaji kutembelewa na kupewa somo na Rais
Trump hivi sasa.

Jarida hilo lilimwelezea Trump kama
kielelezo cha siasa za mrengo wa kulia
zilizoipeleka Uingereza katika ajenda ya
Brexit ambayo licha ya kutopatikana kwa
mkataba unaokubalika kwa vyama vya siasa
nchini Uingereza kwa pamoja (kujadili map-
endekezo ya mwisho ya EU) bado im- xxx
ebaki wima.

Kilichobaki sasa ni uchaguzi wa
kiongozi wa chama tawala kuipitisha ajenda
ya Uingereza kujitoa Oktoba 31 kama ilivy-
oamuliwa na EU kuwa tarehe ya mwisho,
bila mkataba.

Katika mashindano ya nani atakuwa kion-
gozi wa chama tawala cha Conservative, zi-
ara ya Rais Trump ilisaidia kumjenga Boris
Johnson, aliyekuwa Waziri wa Mambo ya Nje
akajiuzulu kutokana na kutoridhika na Uin-
gereza kukubali masharti hasi kufikia mka-
taba wa kujitoa EU.

Mwingine ambaye alipata faraja kwa ziara
hiyo ni Nigel Farage, ambaye tayari alishinda
viti vingi Bunge la Ulaya akiwa na chama cha
Brexit, ambacho hadi hivi karibuni kilikuwa
kinaitwa ‘National Front,” ambayo kimsingi
ni nembo ya vyama vya mrengo wa kulia na
mara nyingi ni vya kibaguzi au kifashisti.

Sera za Rais Trump nchini Marekani zi-
naonekana kama mfano wa kile vyama vya
mrengo wa kulia barani Ulaya vinachotaka
kufanya, kila mahali.

Waziri Mkuu Theresa May ambaye tayari
amejiuzulu uongozi wa chama cha Conserv-
ative na amebaki madarakani kwa muda
hadi kiongozi mpya achaguliwe alikuwa njia
panda kuhusu maudhui ya ziara hiyo.

Kwa upande mmoja alipewa pongezi kwa
jitihada za kufikia mkataba, lakini mkazo wa
Trump katika kujitoa, na siyo katika kufikia
mkataba au makubaliano ya kitaifa kwa sua-
la hilo, kiasi fulani ulimwangusha.

Lakini katika kauli ya mwisho waziri
mkuu huyo ni muumini madhubuti wa
Brexit, na hakuwahi katu kukubali kuwa ina-
faa kuitisha kura nyingine ya maoni kuhusu
suala hilo, baada ya kukosekana kwa mka-
taba wa kujitoa unaokubalika Kitaifa.

Baadhi ya wachambuzi wa habari walian-
za kueleza wasiwasi kuwa ziara ya Trump
itawapa ari wabunge wa Conservative ‘ku-
chanja mbele’na kujitoa bila mkataba, hali
ambayo wanadhani itampa nguvu kiongozi
wa upinzani Jeremy Corbyn wa chama cha
Leba.

Hata hivyo wasiwasi huo ulikuwa unag-
waya kwa baadhi ya wachunguzi, kwani uch-
aguzi wa wajumbe Bunge la Ulaya uliashiria
kujitoa kwa hali yoyote ile ‘ndiyo habari ya
mjini.” Si kura ya pili anayoitaka Corbyn.

Wapo wachunguzi waliokata tamaa
wakimsikitikia waziri mkuu anayeondoka
madarakani kuwa kwa miaka mitatu ame-
kuwa ofisa mtendaji mkuu wa kutekeleza
mpango usiofaa kitu wa Uingereza kujitoa
EU.

Rais Trump alionekana kufanyia mzaha
suala la May kuondoka madarakani kwa
mkataba wake wa kujitoa EU kukwama bun-

Trump ‘aupiga tafu’ mpango wa

BreXit ziarani nChII'II Umgereza
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Maandamano nchini Uingereza dhidi ya ziara ya hivi karibuni ya Rais Donald Trump wa Marekani. PICHA: MTANDAO

geni, akisema anatumaini May ‘atabakia kwa
muda’ wa kutosha kufikia mkataba mkubwa
wa kibiashara na Marekani, ikabidi May
acheke kwa hilo.

Hisia za kuchukizwa na siasa za Trump
na uingiliaji wake katika suala hilo nyeti
kote Uingereza zilizidisha mkwamo kisiasa
nchini humo, kushindwa kuongoza.

Wachambuzi wa habari walishangazwa
na jinsi Trump alivyopuuzia makundi ya
waandamanaji kupinga ziara yake, huku ak-
itupiana maneno makali na meya wa jiji la
London, Sadiq Khan akisema ameshindwa
kazi.

Alimshauri katika ukurasa wake wa twit-
ter kuwa mgefaa aweke mkazo katlka l(u-
parurana na yeye, akimaanisha kuwa meya
huyo siyo saizi yake anajihangaisha bure.

Baadhi ya waandamanaji waliweka ma-
bango ya kuonyesha Trump asivyopendwa
nchini Uingereza, wengine wakavaa kofia
zenye picha ya meli ya kivita ya John S. Mc-
Cain, shujaa wa vita vya Vietnam, Seneta wa
Republican ambaye alipokufa Trump haku-
karibishwa kufika kwenye mazishi yake,
kielelezo cha chuki inayomhusu.

Kwa upande mwingine wachunguzi wa
habari wanakiri kuwa tatizo la ziara ya
Trump siyo nia ya kuingilia siasa za nchi hiyo
ila ukweli kwamba Uingereza haijui ifanye
nini kuhusu kujitoa Umoja wa Ulaya kwani
hawakubaliani na chochote kile.

Kinachoonekana ni kuwa wanaotaka ku-
jitoa ndio wengi, na hilo linajieleza katika
ngazi ya hisia, siyo kufikia matarakimu ya
uchumi yanayoridhisha pande tofauti, kwa
mfano hata chama cha wenye viwanda
nchini humo kimeeleza wasiwasi mkubwa
kuhusu kujitoa bila mkataba.

Chama cha upinzani cha Labour ki-
meeleza kuwa kujitoa bila mkataba na ku-
tokuwepo kwa makubaliano ya muungano
wa forodha itakuwa ‘balaa’ kwa ajira nchini
humo, lakini makundi ya waandamanaji na

Waziri Mkuu Theresa
May ambaye tavyari
amejiuzulu uongozi
wa chama cha
Conservative na
amebaki madarakani
kwa muda hadi
kiongozi mpya
achaguliwe alikuwa
njia panda kuhusu
maudhui va ziara
Niyo.

wapigakura hawasikii anachosema.

Kingine kilichojitokeza katika ziara ya
Rais Trump ni uhusiano maalum uliopo kati
ya Uingereza na Marekani kuendelea na ku-
vuka mawimbi ya hivi sasa ya siasa nchini
Uingereza na mtafaruku wa kujitoa EU.

Mapokezi na hotuba katika dhifa ya kitaifa
Buckingham Palace, maskani ya Malkia Elis-
abeth II na kimsingi ndiyo Ikulu ya nchi hiyo,
yalionyeshwa kwamba jiwe hilo la undugu
katika vita ya pili vya dunia (na kwa kurudi
nyuma, hata vita vya kwanza vya dunia) ni
mkataba wa damu usioweza kuvunjika.

Pia kuna uwiano wa kitamaduni kwa raia
wengi wa Marekani wanajiotambua nchi
wanazotoka, na Rais Trump kwa mfano ana-
tokea familia ya wahamiaji kutoka Scotland
na kichekesho ni kuwa Scotland inapigania
Uingereza ibaki EU.

Akiwa nchini Uingereza, Trump alikataa
kukutana na Corbyn akisema kuwa anawak-
ilisha siasa hasi kwa kiwango fulani, akam-
karibisha mmoja wa watangaza nia ya ku-
wania nafasi ya uwaziri mkuu, Michael Gove
na Farage, akitoa pendekezo kuwa Farage
aongezwe katika timu ya wajadilianaji mka-
tabana EU.

Hapo pia kulikuwa na kichekesho kwani
majadiliano hayo yalishaisha na ni Uingereza
kujipanga kupitisha azimio lolote la kisiasa
la kujitoa au kubaki katika umoja huo.

Isitoshe, endapo imeshindikana kupata
mkataba unaokubalika pande zote Uin-
gereza kwa timu iliyopo ya Theresa May,
kuongezeka kwa wapambanaji wa mrengo
wa kulia ni kuleta kichefuchefu EU kwa map-
endekezo ambayo angeishauri Uingereza
ipeleke hivyo kuhakikisha kuwa hakuna
mkataba ungefikiwa.

Kilicho wazi ni kuwa marafiki hao wa
Trump watakuwa na nafasi nzuri ya kutoa
ushauri Uingereza ifanye nini kisera ikion-
doka rasmi Oktoba 31, kwani EU haitaongeza
siku katika suala hilo. Ni suala la kujipanga
kisera, kujihami.
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UCHAMBUZI

KUELEKEA UCHAGUZI S/MITAA:;
Hofu ya sheria inavyobana wanahabari

Na Mwandishi Wetu

WEZI wa Oktoba mwaka
huu ni uchaguzi wa

unaofanyika miezi 12
kabla ya uchaguzi mkuu wa Rais
na wabunge hapo mwakani (2020),
kwa Tanzania Bara na Zanzibar.

Uchaguzi wa viongozi kwa mu-
jibu wa Katiba ni moja ya nguzo za
kidemokrasia na ni wajibu wa wa-
nanchi katika kudumisha na kue-
ndeleza utawala wa kidemokrasia,
haki za binadamu na usimamizi wa
sheria.

Ni dhahiri kuwa uchaguzi hau-
wezi kufanikishwa bila nguvu ya
vyombo vya habari kuanzia tele-
visheni, redio, magazeti, blogi, TV na
redio mtandaoni pamoja na ujumbe
unaotumwa kwa njia za wasap, tel-
egram, twita na instagram.

Wakati uchaguzi wa serikali za mi-
vyombo vya habari nchini vinala-
zimika kuingia kwenye kuripoti ju-
kumu hilo vikiwa na macho manne.

Ninasema hivyo kwa sababu ya
sheria na kanuni zinazosimamia sek-
ta hiyo kuwa mwiba mchungu, am-
bao unaweza kivitumbukiza kwenye
malumbano na vyombo vya dola.

Wakati huu vyombo vya habari
vinapojipanga  kuingia  kuripoti
taarifa za uchaguzi mkuu, masuala
ya kufungiwa, kufutiwa leseni za us-
ajili, kupewa adhabu na mamlaka za
usajili kama Wizara ya Habari, Idara
ya Habari -Maelezo na Mamlaka ya
Mawasiliano ni mambo yanayotaki-
wa kuwa kwenye ncha za vidole vya
wanahabari.

Wanahabari wanapoingia Oktoba
kwenye uchaguzi wa serikali za mi-
sana, kwani wanakabiliwa na sheria
kama Sheria ya Huduma za Habari
ya mwaka 2016 (‘Media Services
Act 2016) ambayo mwezi Februari
ilipingwa na Mahakama ya Afrika
Mashariki iliyotaka ifanyiwe mareke-
bisho.

Sheria hii ina vipengele vyenye ad-
habu kali kwa wanahabari ikiangalia
eneo la kashfa, uchochoezi na habari
za upotoshaji.

Sheria hiyo inawaweka waandishi
kwenye mazingira magumu hasa
wakati huu wa kuandika taarifa za
uchaguzi mkuu na hata ule wa seri-

Sheria hii ya huduma za habari
(Media Services Act) inawabana wa-
nahabari na inawalazimisha kuwa
makini zaidi kwa vile inampa rungu
Msajili wa Magazeti ambaye pia ni
Msemaji wa Serikali na ni Mkuru-
genzi Mtendaji wa Maelezo kwa kila
mwaka kusajili upya magazeti kwa
utashi wake.

Utashi huo unaweza wakati
mwingine, pengine huu wa uch-
aguzi kukiweka chombo cha habari
au gazeti kwenye wakati mgumu
kwa hofu kuwa kinaweza kisisajiliwe
iwapo kitachapisha taarifa ambazo
Msajili hakuridhika nazo.

Hivyo magazeti yanaporipoti
taarifa za uchaguzi mwezi Oktoba
licha ya kujichunga yawe makini ku-
tokana na ukweli kuwa sheria hiyo
si rafiki na hasa yatakapoonekana
yanajiiingiza kwenye uchochezi,
kashfa na kutoa taarifa zisizoaminika
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Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), Jaji Semistocles Kaijage. PICHA: MTANDAO

kwa upande wa serikali.

Katika sheria hiyo suala la maslahi
yataifa linatajwa na kupewa kipaum-
bele, ndiyo maana sheria inaelekeza
kwamba Waziri wa Habari, anaweza
kuzuia uchapishaji wa gazeti iwapo
litaandika taarifa zinazokinzana na
maslahi ya taifa.

Maslahi ya taifa ni jambo ambalo
wanahabari mara kadhaa wametaka
litolewe ufafanuzi ili kuwe na tafsiri
inayoeleweka kwa wadau, kuepusha
mikwaruzano na kutoelewana baina
ya wana habari na sheria pamoja na
kanuni zinazosimamia masuala ya
habari.

Kuna sheria ya takwimu ya mwa-
ka 2016 ambayo nayo inaelekeza
mkuki kwa wanahabari.

Umakini unahitajika kwenye
kutoa taarifa zinazohusu idadi ya
wapigakura, mchakato wa upigaji-
kura, kujumlisha kura, kuzihesabu
na kupata idadi ya mwisho na ku-
tangaza matokeo na washindi.

Umakini unahitaji kwenye hisa-
bati kwa sababu sheria hii, haina hu-
ruma kwa masuala ya utoaji wa tak-
wimu zisizoidhinishwa na serikali.

Kuona kinachoendelea kwenye
uchaguzi au vituo vya upigaji kura
hakutoshi bali ni lazima wanabari
waripoti taarifa zilizothibitishwa na
Wasimamizi wa Uchaguzi, Tume ya
Taifa ya Uchaguzi (NEC) au mamlaka
za kiserikali.

Pamoja na kwamba Watanzania
wanalindwa na Katiba ya Jamhuri
ya Muungano ya mwaka 1977 kwe-
nye Ibara ya 18 inayotoa uhuru wa
mawazo, kupata na kutoa habari,
changamoto za kisheria na kanuni

zinawafanya wanahabari kuwa na
macho makali ili kujihakikishia kue-
ndelea kuwepo.

Sheria na Kanuni za Uchaguzi ni
suala lisiloepukika kwa wana habari
wanaotarajia  kuripoti uchaguzi
mwaka huu pamoja na ule wa 2020.

ATHARI ZA MITANDAO

Wanahabari safari hii wanalazi-
mika kujipanga kutokana na ukweli
kuwa blogi, wasap, twita, telegram,
instagram, TV na redio za mtandao
zitakuwa zinatangaza matokeo ya
uchaguzi, kabla ya kuingia kwenye
magazeti na vyombo vingine rasmi
vya TV naredio.

Ni wakati wa kuwa makini na
taarifa kimtandao ambazo inaweza
kutokea zikaandaliwa kutoka nje ya
nchi na kutishia hatma ya vyombo
vya habari.

Mathalani, matokeo yanaweza
kutangazwa kwenye mitandao kuwa
mgombea wa chama fulani ameshin-
da kama ilivyotokea kwa Zimbabwe.

Sehemu kubwa ya taarifa za kim-
itandao ilieleza kuwa mgombea wa
upinzani Nelson Chamisa, ameshin-
da na kwamba chama tawala kili-
chokuwa kinawakilishwa na Emer-
son Mnangagwa, kimeanguka.

Taarifa hizo ambazo kwa hakika
hazikuwa na ukweli zilitikisa dunia,
kwa kuwa Chamisa alikuwa mgom-
bea mchanga asiyefahamika hata
ndani ya viunga vya mji Mkuu wa Ha-
rare, aliaminishwa kuwa ameshinda.

Kwa wanahabari ili kuendelea ku-
wepo kwenye tasnia wanalazimika
kuzifuatilia taarifa hizo kwa kina na
kusikiliza upande wa pili.

Sheria hil va
huduma za habari
(Media Services
Act) inawabana
wanahabari na
inawalazimisha
kuwa makini zaidi
kwa vile inampa
rungu Msajili wa
Magazetl ambaye
Dia ni Msemaji
wa Serikali na

ni Mkurugenzi
Mtendaji wa
Maelezo kwa kila
mwaka kusajili
upya magazeti
kwa utashi wake.
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Kila anayetajwa, kutuhumiwa au
kuhusishwa na kashfa apewe nafasi
ya kusikika na kutoa maoni yake.

Kanuni ya kupata maoni ya pande
zote ikitumika huenda visa vya kuk-
waruzana na NEC, dola na wagom-
bea vikapungua kwenye chaguzi
zijazo.

Kwa wanahabari huu ndio wakati
wa kuiangalia, kuizingatia na kui-
tafakari upya Sheria ya Makosa ya
Mitandao kwenye kuandika habari
za uchaguzi.

Kutuma taarifa, picha, matokeo
na habari za uchaguzi ambazo
hazijathibitika kupitia mitandao,
zinaweza kutishia hatima ya chom-
bo na wanahabari watakaohusika.

Homa inapopanda kwa wana-
habari wakati uchaguzi unapokarib-
ia, umma usidhani kuwa uko nje ya
mstari wa sheria, raia wengine nao
wanaweza kubanwa.

Lakini ili kuondoa hofu hizo ni
wakati wa wadau, taasisi na wagom-
bea waanze kuwaelimisha Watanza-
nia juu ya masuala ya uchaguzi, she-
ria na mambo muhimu kwa kuwa
sheria hizi pamoja na kuwabana wa-
nahabari hazitaawacha raia wengine
salama.

Elimu ya uchaguzi inapotolewa ni
muhimu umma ukaelezwa kuhusu
sheria hizo na athari zake ambazo
hazitawaacha Watanzania wengine
linapokuja suala la jinai.

Wakati wa kutoa elimu hiyo wa-
nanchi wafunzwe kuhusu katiba
na haki ya kupiga kura, kanuni na
maadili ya uchaguzi, sheria za uch-
aguzi, Tume za Uchaguzi za NEC na
ZEC kwa upande wa Zanzibar.
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China, Russia zapanua ushirikiano
kukabili uhasama wa Marekani

Na Anil Kija

ATUA za utawala wa Rais
Donald Trump wa Mare-
kani dhidi ya China kwa
upande mmoja na Russia
kwa upande mwingine zimefanya
nchi hizo kujenga kwa nguvu zaidi
ushirikiano kati yao kuwa wa kim-
kakati zaidi na wa muda mrefu.

Hata hivyo, wachunguzi wa
habari wanajiuliza ni kwa kiasi
gani ushindani wa jadi kati ya nchi
hizo mbili utafunikwa na hitaji la
kushirikiana dhidi ya Marekani.

Wanajiuliza kama mwelekeo
wa kiuchumi wa nchi hizo, ambao
unaelekea soko la kimataifa, un-
aweza kubadilika kuelekea katika
masoko au mitaji ya ndani ya nchi
hizo.

Mwelekeo huu ulianishwa kwa
nguvu wakati wa ziara ya hivi ka-
ribuni ya Rais Xi Jinping wa China
nchini Russia, ambako kila aina
ya dhihirisho la urafiki ilionekana
katika mazungumzo yake na Rais
Vladimir Putin.

Kiongozi huyo wa Russia alise-
ma uhusiano kati ya nchi hizo
mbili haujawa bora kama ulivyo
sasa, mahusiano ambayo baadhi
ya wachunguzi wa siasa za ki-
mataifa wangependelea uchukue
mkondo kuwa mhimili madhubu-
ti dhidi ya dunia inayotawaliwa na
matakwa ya Marekani.

Mchambuzi mmoja alishangaa
kuwa uhusiano huo hautiliwi maa-
nani katika vyombo vya habari
vya nchi za Magharibi, akimaani-
sha kuwa ni kupuuzia hatari ya
wazi.

Ziara ya Rais Jinping ilifuatana
na ziara ya Rais Trump nchini Uin-
gereza wakati wa sherehe za kum-
bukumbu ya miaka 75 ya kumalizi-
ka kwa Vita Vikuu vya Pili duniani,
1945 ambako kwa upande fulani
Marekani na Uingereza zilikuwa
washirika maalum.

Barani Ulaya kulikuwa zaidi na
makundi ya ukombozi yenye sila-
ha, kwani serikali zilizokuwapo zi-
likuwa za kifashisti au zimewekwa
tu na majeshi ya Ujerumani baada
ya kuteka maeneo yote kuacha
Uingereza, au nchi zilizoshikwa na
washirika wake kama Italia, Ureno
na Hispania.

Ni zama za kale lakini wapo
bado mababu walioshiriki katika
vita hivyo na kina bibi waliotibu
watu, wanaoenziwa.

Jambo ambalo bado lilikuwa lin-
awatatanisha wachambuzi ni kiasi
gani China na Russia zinaweza
kujenga mahusiano ya kiuchumi
ya kupunguza utegemezi wao kwa
nchi za Magharibi na hasa Mare-
kani.

Yaani kuwezesha ushawishi wa
Marekani na uwezo wa kugeuza
mkondo wa siasa au sera katika
nchi nyingine kupungua.

Hakuna uhakika kuwa ziara ya
Jinping nchini Russia ilitoa ma-
jawabu kwa suala hilo, au iliende-
leza maeneo ya ushirikiano yali-
yokuwapo, yakapewa nafasi zaidi,
na si kubadili kimsingi mpangilio
wa mahusiano hayo.

Mojawapo ni kupanuliwa kwa
shughuli za kiteknolojia za kam-
puni ya simu Huawei ya China
iliyofungiwa katika taasisi za ki-
serikali Marekani na kwingineko
barani Ulaya. Itatoa leseni za simu

Rais Xi Jinping wa China (kulia), akiwa na Rais wa Russia Vladimir Putin. PICHA: MTANDAO

/iara ya Rais Jinping
ilifuatana na ziara

va Rais Trump nchini
Uingereza wakati wa
sherehe za kumbukumbu
ya miaka 75 va
kumalizika kwa Vita
Vikuu vya Pili duniani,
1945 ambako kwa
upande fulani Marekani
na Uingereza zilikuwa
washirika maalum.

za 5G inazotengeneza.

Rais Jinping alikuwa muwazi ki-
asi cha kushangaza akizungumzia
mahusiano yake na Rais Putin, al-
iliambia shirika la habari la Russia
TASS kuwa ana uhusiano maalum
na Rais Putin ambao ni wa hali ya
juu ukilinganisha na marais wen-
gine anaoshirikiana nao duniani.

Alisema ni rafiki yake mkubwa
na anauthamini sana urafiki wao,
jambo ambalo si la kawaida kwa
kiongozi wa nchi nyingine kusema
kuhusu anakotembelea, lakini
inaelekea kuwa alikuwa anasema
kweli.

Wakati Uingereza na Marekani
zikisherehekea kumalizika kwa
vita vikuu vya pili, China na Rus-
sia zilikuwa zinasherehekea miaka
70 ya mahusiano ya kibalozi, yali-
yoanza Oktoba 1949 wakati China
ilipokamilisha mapinduzi ya Kiko-
munisti, mfano wake bora ukiwa
ni Urusi hiyo.

China na Russia zimeshiriki-
ana katika masuala kadhaa ya
kimataifa dhidi ya Marekani ka-
tika Baraza la Usalama la UN, kwa
mfano kuhusu uvamizi wa Mare-
kani, Uingereza na washirika wao
nchini Irag mwaka 2003 na hivi
karibuni kuhusu vita vya Syria.

Pia kuna suala la mparaganyiko
wa kisiasa nchini Venezuela amba-
ko nchi za Magharibi zimemtam-
bua Juan Guidao (mwenyekiti au
Spika wa Bunge ambaye mahaka-
ma nchini humo imemvua wa-
dhifa huo) kama rais halali wa
Venezuela.

China na Russia zinamuunga
mkono Rais Nicholas Maduro;
jeshi liko nyuma yake.

Wakati viongozi wa Russia na
China wanaongeza ushirikiano ku-
jenga mhimili wa kushindana na
Marekani na kuimarisha mifumo
ya uchumi na hata siasa ambayo
inakinzana na matakwa ya Mare-

kani (kama siyo nchi nyingine za
Magharibi) ustawi wa mkakati huo
upo mashakani.

Moja ya mabhitaji ya kujengeka
kwake ni kuwapo kwa nchi nyingi
duniani zinazochukua mkondo
kama huo, wakati ambapo zilizopo
siyo lazima ziwe na ushirikiano
mzuri na mhimili huo mpya wa
mahusiano ya kimataifa.

Saudi Arabia kwa mfano ni adui
mkubwa wa Iran katika Mashariki
ya Kati na mshirika wa Marekani,
licha ya wabunge nchini Mare-
kani kukerwa na mfumo wake wa
utawala na kukiukwa kwa haki za
binadamu, ila wanaangalia kando
kuhusu vita yake ya Yemen.

Moja ya maeneo ambako uhusi-
anowa Russia na China unaendana
kiasi fulani na mahitaji mapana ki-
mataifa ni nafasi ya vyombo vya ki-
mataifa na hasa Umoja wa Mataifa
na mashirika yake katika kutatua
matatizo duniani.

Hata Malkia Elisabeth 1I alieleza
dhamira hiyo katika hotuba ya
hafla ya uwepo wa Rais Trump zia-
rani Uingereza, ambaye ameonye-
sha kubeza au kupunguza nafasi
ya vyombo hivyo katika mkakati
wa sera za nje wa Marekani.

Pia kuna wasiwasi kuhusu
uthabiti wa umoja wa kujilinda
wa NATO chini ya Rais Trump
kwani kuna migongano mingi na
nchi wanachama, kwa mfano Uje-
rumani, na kwa njia tofauti hata
Ufaransa.

Ambacho kinahitaji ufafanuzi
au kunoa bongo zaidi katika ma-
husiano ya Russia na China ni jinsi
nchi hizo zinavyoweza kuendeleza
ajenda ya malengo ya maendeleo
endelevu ya Umoja wa Mataifa au
mkakati mzima wa utandawazi
ambao China imeujenga kupitia
Mpango wa Ukanda na Barabara.

Ni mikakati ya ushirikiano bin-
afsi kati ya China na nchi husika

ambao hauhitaji kusimamiwa au
kupitishwa na taasisi zozote za
kimataifa, na wengi kati ya wana-
oshiriki mpango hawafanyi hivyo
kuunga mkono China dhidi ya
Marekani ila kama sehemu ya ku-
panua wigo wa ushirikiano kibi-
ashara.

Ni Russia ndiyo ina uwezo ku-
chota mkakati wa kupingana na
Marekani kama ilivyo Iran, lakini
kuna tatizo la uthabiti uchumi wa
nchi hizo Marekani ikiweka vikwa-
Z0.
Udhaifu wa ushirikiano kati
ya China na Russia kubadili cho-
chote katika medani ya kimataifa
unadhihirishwa na hali halisi kuwa
kimsingi ni dola ambazo zinasi-
mama upande wa uhuru wa nchi
kuendesha mambo yao wenyewe,
zisiingiliwe na Marekani au mataifa
mengine.

Matokeo yake ni kuwa Marekani
na washirika wake wanakuwa wa
kwanza katika kuunga mkono
harakati za demokrasia na map-
induzi yakijitokeza, kama ilivyo
nchini Sudan hivi sasa, wakati Chi-
na na Russia kwa jadi zitasimama
na serikali za muda mrefu kutoka-
na na mahusiano, siyo mabadiliko.

Wakati Rais Jinping anamaliza zi-
ara yake huko Russia, wananchi wa
Hong Kong walikuwa katika maan-
damano kupinga muswada wa she-
ria uliopelekwa mbele ya Baraza la
Kutunga Sheria la jiji hilo ambalo
Uingereza iliirudishia China mwa-
ka 1997 kwa makubaliano maalum.

Ni kutaka watuhumiwa wa
uhalifu kuhusiana na usalama wa
taifa warudishwe Bara endapo wa-
nakamatwa Hong Kong, ambako
kuna viwango tofauti vya utawala
wa sheria na haki za binadamu.

Umoja wa kimkakati wa Russia
na China ni wa muda tu, kwani
nchi zote hizo zinaelekea mabadi-
liko.



HABARI MBEYA

Hospitali yaomba serikali kuajiri
wakalimani kusaidia wenye uziwi

Machinga
washangaa
ushuru wa
h’'mashauri

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WAFANYABIASHARA wadogo
kuwa na vitambulisho vilivyo-
tolewa na Rais John Magufuli,
|[akini bado wanatozwa ushuru
na Halmashauri ya Jiji la Mbeya.

Wakizungumza juzi kwenye
mkutano na Mwenyekiti wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM)
Mbeya Mjini, Afrey Nsomba,
walisema uongozi wa Jiji la
Mbeya unaendelea kuwatoza
ushuru na kuwalazimisha ku-
ingia mikataba ya kibiashara,
wakati tayari wanavyo vitambu-
lisho vya Sh. 20,000.

Mmoja wa wafanyabiashara
hao kutoka Soko la Ikuti Kata ya
lyunga, Grace Mwasumbi, alimu-
eleza Mwenyekiti huyo wa CCM
kuwa wanaendelea kutozwa
ushuru na kulazimishwa kuingia
kwenye mikataba ya kibiashara
na baadhi ya watumishi wa Jiji
wakati tayari wanavyo vitam-
bulisho ambavyo vinawaruhusu
kufanya biashara zao bila kuto-
zwa gharama zozote.

Grace alimuomba Nsomba ku-
ingilia kati suala hilo kwa madai
kuwa linawaumiza wajasiriamali
ambao wana mitaji midogo ya
kuendesha biashara zao.

Sister Mwembe, mjasiriamali
wa llembo Kata ya Iwambi,
alisema wanalazimika kufunga
biashara zao ili kukwepa kulipa
tozo hizo, na kwamba wakati
mwingine hutishia kufunga
wasipolipa.

Akizungumzia malalamiko ya
wafanyabiashara hao, Mwe-
nyekiti Nsomba alishangazwa
na ujasiri wa watumishi hao
kukaidi agizo la Rais Magufuli la
kuendelea kuwatoza ushuru wa-
jasiriamali ilhali wana vitambu-
lisho, na kwamba chama hicho
hakitawavumilia watendaji
wanaoikwamisha serikali.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi wa Jiji la Mbeya, James
Kasusura, alisema ni kosa kwa
mtumishi kukaidi agizo la Rais,
na kwamba anafanya uchunguzi
kubaini watendaji waliohusika
ili kuchukua hatua za kisheria.

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

HOSPITALI ya Rufani Kanda
Mbeya, imeiomba Wizara ya
Afya  kuajiri wakalimani am-
bao watasaidia kutoa huduma
ya ukalimani wa lugha ya alama
kwa wenye ulemavu wa kusikia,
ili kurahisisha huduma kwenye
kundi hilo.

Hayo yalisema na Mkurugenzi
wa Hospitali ya Rufani ya Kanda
Mbeya, Dk. Godlove Mbwanji,
wakati wa hafla ya kutimiza mwa-
ka mmoja tangu kuanza kutolewa
kwa huduma ya ukalimani kwe-
nye hospitali hiyo, ambayo ilihud-
huriwa na viziwi sambamba na
utoaji elimu kuhusu afya.
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Dk. Mbwanji alisema waliamua
kuanzisha huduma ya ukalimani
hospitalini hapo baada ya kubaini
changamoto zilizokuwa zikiwaka-
bili wenye uziwi wanapohitaji hu-
duma za matibabu.

Alisema uongozi wa hospitali
na wadau wengine wakiwamo
wenye uziwi walishirikishwa na
kufikia muafaka wa kuanzisha
huduma hiyo, na kuwa mpaka
sasa wenye uziwi wanapata
matibabu vizuri ukilinganisha na
awali.

“Tangu kuanzishwa kwa hudu-
ma ya ukalimani hospitalini hapa
jumla ya wenye uziwi ambao ni
wagonjwa 420 sawa na wag-
onjwa 14 kila siku wamepatiwa
matibabu kwa kutumia mkali-
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Mkuu wa Wilaya ya Mtwara, Evord Mmanda (kulia), akipokea moja ya karatasi yenye herufi za maelekezo vya jinsi ya kujifunza lugha ya

alama kutoka kwa Mwenyekiti wa Chama cha Viziwi Tanzania (CHAVITA), tawi la Mtwara, Farida Selemani, baada ya kufungua mafunzo ya
siku moja ya lugha ya alama yaliyoratibiwa na chama hicho, wilayani humo juzi. PICHA: HAMISI NASIRI

mani ambapo kati yao wengine
walifanyiwa upasuaji, huduma hii
ni nzuri na muhimu sana katika
kundi hili,” alisema Dk. Mb-
wanji.

Aidha, alisema hospitali kwa
kushirikiana na Wizara ya Afya
imejipanga  kuongeza  kuajiri
wakalimani wengine ili kukidhi
mahitaji ya wagonjwa wanao-
hitaji huduma, na kwamba hos-
pitali hiyo ndio inayotegemewa
kwa Nyanda za Juu Kusini.

Mwenyekiti wa Chama cha
Watu wenye uziwi mkoani
Mbeya, Tusajigwe Mwalwe-
ga, alipongeza Hospitali ya Rufa-
ni Kanda ya Mbeya kwa kutoa hu-
duma ya ukalimani, na kwamba
imewasaidia kuwa huru kujieleza

na kupata huduma sahihi.

Alisema awali walikuwa wana-
pata changamoto ya mawasiliano
kati ya mgonjwa na daktari kwa
sababu ya kutoelewana, lakini
kwa sasa wanahudumiwa vizuri
na hakuna foleni.

Aliiomba serikali kuajiri waka-
limani na kwenye taasisi nyingine
za umma ili kuwasaidia kupata
huduma bila changamoto yoy-
ote ya mawasiliano kama ilivyo
kwa Hospitali ya Rufani Kanda ya
Mbeya.

Tusajigwe alisema tangu kuan-
za kutolewa kwa huduma ya
ukalimani katika hospitali hiyo,
kumewezesha wenye uziwi ku-
toka maeneo mbalimbali kupata
huduma za afya kwa urahisi.

YWCA yawakumbuka wanaume wagane

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

UMOJA wa Wanawake wa Kikristo
(YWCA) katika mikoaya Mbeya
na Songwe, wameshauri kuan-
zishwa  kwa umoja wa wanaume
wagane ili changamoto zao ziweze
kutatuliwa kama ilivyo kwa wa-
nawake wajane.

Hayo yalisemwa hivi karibu-
ni wakati wa maadhimisho ya Kan-

daya YWCA, ambayo hufanyika
mara moja kila mwaka, ambapo
walisema wamebaini kuwa wa-
naume waliofiwa na wenza wao
wana changamoto nyingi ambazo
hazijatafutiwa ufumbuzi, hivyo uki-
anzishwa umoja wao utasaidia ku-
tatua matatizo yao.

Mwanachama wa umoja huo,
Victoria Mwakatuma, aliiambia Ni-
pashe kuwa mbali na kupaza sau-
ti kwa wanaume ili changamoto

zao zisikike kama zinavyosikika za
wanawake wajane, wanatoa hudu-
ma mbalimbali ikiwamo elimu ya
kujitambua na kujitathmini ambayo
imesaidia wanawake wengi kuan-
zisha shughuli zao za kujiingizia
kipato. “Umoja huu wa wanawake
umekuwa na manufaa makubwa
kwetu kwani umetuunganisha
pamoja na kutufanya ndugu am-
bapo kila mmoja anabeba mzigo wa
mwenzio yanapotokea matatizo,

tumekuwa ni mfano wa kuigwa na
kinamama wengine kwa sababu
tunasaidiana na tumeanzisha
miradi, tunashauri nao kinababa
waanzishe umoja kama huu ili uwa-
saidie,” alisema Victoria.
Mwenyekiti wa Kanda wa YWCA,
Oliva Asukenye, alisema umoja
wao umekuwa chachu ya maende-
leo katika makanisa yao kwa kuwa
wao ndio hubeba majukumu mengi
ya kanisa ikiwamo kufanya maom-

bi. Alisema ili kuongeza nguvu za
kumtumikia Mungu katika nyumba
za ibada, ipo haja ya kuanzisha
umoja wa wanaume ili nao waweze
kutatua changamoto zao.

Ofisa Elimu Kata ya Sisim-
ba, Dickson Simkwembe, ambaye
alikuwa mgeni rasmi kwa niaba
ya mdau wa maendeleo mkoani
Mbeya, Ndele Mwaselela, ali-
washauri kinamama hao  kudumi-
sha umoja na mshikamano.
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Wajasiriamali
Wapewa
50mo

Na Renatha Msungu,
DODOMA

WAJASIRIAMALI wam-
etakiwa kutengeneza bidhaa
zenye ubora ili kwenda sam-
bamba na ushindani wa soko
lilipo nchini na nje ya nchi.

Kauli hiyo ilitolewa jana
na Kaimu Meneja wa Shirika
la Kuhudumia Viwanda
Stephano Ndunguru, wakati
akifunga mafunzo ya usindi-
kaji vyakula yaliyoandaliwa
na shirika hilo.

Ndunguru alisema katika
biashara hakuna uchanga,
kinachotakiwa ni wasindi-
kaji kutengeneza bidhaa
zilizo bora ambazo zitaleta
ushindani

dhidi ya wajasiriamali
pale watakapokuwa katika
sehemu ya utafutaji soko.

Alifafanua zaidi ya kuwa
ili kuendana na soko lililopo
wajasiriamali wanatakiwa
kufuata misingi iliyobora ka-
tika utengenezaji bidhaa zao,
ikiwamo kuepuka kuchaka-
chua kwa sababu kutasaba-
bisha bidhaa hizo kukaa kwa
muda mrefu sokoni.

Ndunguru alisema ni vy-
ema wakafuata misingi bora
katika usindikaji ili kuzalisha
bidhaa zenye ubora ambazo
zitawaletea faida katika
biashara za ujasiriamali wa-
nazofanya.

Aliwataka kuweka jitihada
katika kutafuta masoko
va bidhaa zao jambo am-
balo litawasaidia kwa kiasi
kikubwa kuuza kwa haraka
hasa zitakapokuwa na soko.

Mwezeshaji wa mafunzo
hayo, Ofisa Uendelezaji
Dodoma, Crispin Kapinga,
aliwataka wajasiriamali
kujitofautisha na bidhaa za
watu wengine katika soko
ili waweze kupata wateja
kwa haraka zaidi, ikiwamo
kutowapoteza.

Alisema kinachotakiwa
kwa wajasiriamali ni kuanga-
lia katika soko ni bidhaa
gani haipo na wao ku-
changamkia fursa ya kwenda
kuitengeneza.

Katika mafunzo hayo
washiriki walijifunza namna
bora ya kusindika bidhaa
mbalimbali zikiwamo ka-
ranga, vitunguu swaumu,
unga mchanganyiko, pamoja
na namna va kuingia sokoni
ikiwamo kuhimili ushindani
wa soko lililopo.

HABARI DODOMA

Rushwa serikall za mitaa yaanza Kupungua

Na Augusta Njoji,
DODOMA

ITENDO vya kutoa na

kupokea rushwa kwe-

nye ngazi ya serikali

za mitaa vimeanza ku-
pungua baada ya wananchi ku-
patiwa uelewa na kuhoji masua-
la mbalimbali kwenye miradi ya
maendeleo. Kauli hiyo ilitolewa
jana na Meneja Mradi wa Uta-
wala Bora na Kuzuia Rushwa
unaojulikana kama ‘Tuungane
Kutetea Haki’,

Maria Kayombo, alipokuwa
akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu kuhitimishwa
kwa mradi huo ambao ulitekele-

zwa kwa miaka mitatu kuanzia
mwaka 20172019. Mradi huo
unafadhiliwa na Umoja wa Ulaya
na Shirika la Konrad Adenaur
Stiftung (KAS) la Ujerumani kwa
gharama ya Sh. bilioni 2.5.
Alifafanua kuwa kupitia mradi
huo wananchi sasa wameanza
kuhoji, kushiriki mikutano, ku-
fuatilia miradi na rasilimali zao.
“Kutokana na ushiriki wa wa-
nanchi na uwazi kuwapo moja
kwa moja mianya ya rushwa im-
eanza kupungua,” alisema.
Kayombo alisema kupitia
mradi huo wamekuwa wak-
ishirikiana na Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa
(Takukuru) hatua iliyosaidia

wananchi kutoa taarifa za
matukio ya rushwa. “Kabla ya
mradi kulikuwa na malalamiko
ya kushamiri kwa rushwa seri-
kali za mitaa baada ya kubuniwa
mradi huo, tulijielekeza kuwa-
jengea uwezo mashirika ya hiari
pamoja na wanajamii kuhusu
kuhoji mapato na matumizi hu-
susan mchakato wa kutathmini
na kutekeleza miradi,” alisema.
Alisema wananchi 2,130 wali-
ochaguliwa kwenye maeneo ya
mradi walihusika kikamilifu na
walipewa elimu na kushiriki ma-
jadiliano kuhusu rushwa kati ya
wananchi na viongozi wa seri-
kali za mitaa.

“Mradi huu ulibuniwa na

kutekelezwa na Mashirika ya
KAS, Chama cha Walimu wa
Uraia Tanzania (CETA) na Action
for Democracy and Local Gov-
ernance (ADLG), tumepata ma-
fanikio makubwa na umefanyika
kanda mbili kusini na kanda ya
ziwa na ulikuwa kwenye mikoa
saba ambayo ni Mara, Kagera,
Simiyu, Geita, Lindi, Pwani na
Ruvuma na kata 1065 zimefiki-
wa,” alisema.

Katika hatua nyingine, Kay-
ombo alisema Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (Tamisemi),
Selemani Jafo, anatarajiwa kuwa
mgeni rasmi katika uhitimishaji

i

Mwenyekiti wa Umoja wa Wabunge Wanawake Tanzania (TWPG), Margaret Sitta (katikati), akizungumza na ujumbe kutoka Bunge la Rwanda

tille na Naibu Spika, Dk. Tulia Ackson. PICHA: OFISI YA BUNGE

Huduma usafiri wa anga kuboreshwa

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

NAIBU Waziri wa Ujenzi,
Uchukuzi na Mawasiliano, Elias
Kwandikwa, amesema serikali
itaendelea kuboresha huduma
za usafiri wa anga ikiwamo
kuongeza magari ya zimamoto
kwenye viwanja vya ndege
nchini ili kuendana na viwango
vya kimataifa.

Kwandikwa alitoa kauli hiyo
jana wakati wa kufungua mku-
tano wa 23 wa Baraza Kuu la
Wafanyakazi wa Mamlaka ya
Viwanja vya Ndege (TAA), uli-

Alisema katika kuhakikisha

utoaji wa huduma ya usafiri wa
anga kwenye viwanja vya ndege
nchini inafikia viwango vya ki-
mataifa, serikali imeendelea na
kuchukua hatua za kuviboresha
viwanja hivyo, ili kuendana na
viwango vya kimataifa.

Aidha, Naibu Waziri huyo
alisema jengo jipya la Uwanja
wa Kimataifa wa Julius Ny-
erere la Terminal III lipo katika
hatua za mwisho kukamilika
na kwamba ni jitithada za seri-
kali kuhakikisha viwanja hivyo
vinaboreshwa.

Alisema kupitia bajeti ya mwa-
ka 2019/20, serikali itaendelea
kuongeza idadi ya wafanyakazi
ili kusaidia kutoa huduma katika

viwanja vya ndege.

Kwandikwa alisema kupitia
bajeti hiyo wataboresha na ku-
jenga viwanja vya ndege katika
baadhi ya maeneo ili kuhakiki-
sha huduma zinawafikia wa-
nanchi wa ndani na nje ya nchi.

Naye, Mwenyekiti wa Chama
cha Wafanyakazi Serikali Kuu
(Tughe), tawi la mamlaka hiyo,
Nasibu Elias, alisema sekta ya
anga inakabiliwa na changamo-
to ya vitendea kazi hafifu.

Alitaja changamoto nyingine
kuwa ni maslahi kwa watumi-
shi na kuomba kuongezea ili
kuwapa ari na motisha wafan-
yakazi katika utendaji.

“Mikutano mahali pa kazi ni

muhimu maana ndio sehemu
pekee ambapo wafanyakazi
tunapata muda wa kupitia na
kujadili changamoto zinazotu-
kabili,” alisema.

Mkurungenzi wa Rasilimali
Watu na Utawala wa TAA, Rena-
tus Msangila, alisema mkutano
huo wa baraza utapitia na ku-
jadili mpango wa Bajeti Kuu ya
mwaka ujao wa fedha.

Alisema pia watajadili uka-
milishaji wa miradi ya ujenzi wa
majengo na viwanja vya ndege
ili kusaidia kuboresha huduma
za usafiri huo ambao unachang-
ia kwa kiwango kikubwa uchumi
wa nchi.
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Spika wa Baraza la Wawakilishi, Zuberi Ali Maulid (kushoto), akisalimiana na wageni wa Mwakilishi wa Jimbo la Mpendae, Said
Muhammed Dimwa, waliofika katika baraza hilo, juzi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Wajumbe wachachamaa Kupuuzwa vijana

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AJUMBE  wa
Baraza la
Wawakilishi,
nusura wago-
mee bajeti ya Wizara ya Vi-
jana, Sanaa na Michezo kwa

maelezo kuwa ni kidogo
isiyoweza kukabiliana na
changamoto za vijana.

Kufuatia hali hiyo wali-
ipitisha kwa mbinde baada
ya wajumbe wengi wa Baraza

la Wawakilishi, kuhoji sababu
za Idara ya Vijana kutengewa
fedha kiduchu.

Baraza lilihoji sababu za
Idara ya Vijana kutengewa
shilingi bilioni moja kinyume
na makadirio ya mwanzo yali-
yoafiki kuwatengea bilioni
tatu.

Mwakilishi wa Viti Maalu-
mu Kaskazini Pemba ( Vijana),
Viwe Khamis, alikasirishwa
na kitendo cha vijana kutenge-
wa fedha kidogo kinyume na
matarajio yao, akisema fedha

hizo hazitoshi katika kuwaen-
deleza vijana kuibua na ku-
fanikisha miradi ya kiuchumi.
“Tumekubaliana vijana wa-
tengewe shilingi bilioni tatu
kwa ajili ya kazi za miradi ya
kiuchumi, lakini tumesikit-
ishwa kusikia kwamba bajeti
yao ni shilingi bilioni moja tu .
Kiasi hiki ni kidogo mno haki-
toshi,” alisema Khamis.
Alichachamaa kuwa vijana
wamedharauliwa wakati ndi-
yo tegemeo la taifa katika kila
jambo kuanzia kuendeleza

uchumi, nguvu kazi, wapiga
kura na watengeneza ajira.

Naye Mwakilishi wa Jimbo
la Shauri Moyo, Hamza Has-
san Juma, alisema Kkatika
jimbo lake vipo vikundi vya
wajasiriamali 25, lakini haku-
na kikundi kilichonufaika na
fedha za vijana katika miradi
ya ujasiriamali.

Aliitaka wizara hiyo ku-
hakikisha fedha za mikopo za
vikundi zinawafikia wajasiri-
amali moja kwa moja katika
miradi ya kiuchumi.

Ukatili kwa watoto wakithiri Zanzibar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu na
Mafunzo ya Amali Zanzibar,
Riziki Pembe Juma, amesema
ukatili dhidi ya watoto wa
kike Zanzibar, ni jambo lin-
aloongezeka kila siku.

Aliyasema hayo wakati
akizungumza na wahariri wa
vyombo vya habari wanao-
hudhuria mafunzo kuhusu
haki za mtoto, yaliyoandaliwa
na jumuiya ya waandishi wa
habari za maendeleo Zanzibar
(Wahamaza) kwa kushirikiana
na Shirika la Umoja wa Mataifa
la Watoto (UNICEF).

Alionya kuwa Zanzibar
haitafikia malengo endel-

evu ya Umoja wa Mataifa
(UN) kama ukatili wa kijinsia
utaongezeka na kuathiri wa-
nawake.

Alisema licha ya kuwapo
kwa sheria kali ikiwamo ya
mwenendo wa makosa ya ji-
nai na ushahidi, bado matukio
hayo yamekuwa yakiendelea
siku hadi siku yakifanywa
zaidi na ndugu wa karibu wa
watoto wanaodhulumiwa haki
Zao.

Aidha, waziri huyo ali-
waomba wahariri na waandi-
shi wa habari kusaidia
mapambano dhidi ya udhalil-
ishaji wa kijinsia kwa jamii ya
watoto ambao umekuwa ukir-
udisha nyuma maendeleo ya
sekta ya elimu nchini.

“Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar (SMZ), ipo tayari
kushirikiana na wahariri na
vyombo vya habari nchini
kuona kwamba ukatili na ud-
halilishaji wa kijinsia kwa wa-
nawake unatokomezwa moja
kwa moja,” alisema.

Akieleza kuhusu taarifa
za utafiti zilizofanywa na
UNICEF, alisema udhalilishaji
wa watoto walio na umri wa
miaka miwili unaongezeka
kwa kasi kwani kiasi cha wa-
toto bilioni, wanaodhalilishwa
duniani kati ya miaka miwili
hadi 17.

“Kwa upande wa Zanzibar
hali inasikitisha kwani vitendo
vingi vya udhalilishaji wa wa-
toto vinafanywa na watu wa

karibu na familia zao,” alisema
waziri huyo.

Mwakilishi wa UNICEF Zan-
zibar, Maha Damaj, alisema
wapo tayari kuunga mkono
mpango mkakati wa miaka
mitano wa kupinga vitendo
vya udhalilishaji wa kijinsia
ambao unatekelezwa na SMZ
ambao lengo lake kubwa ni
kumlinda mtoto.

Kwa upande wake Mwe-
nyekiti wa Jumuiya ya Wana-
habari za Maendeleo Zanzibar
-Wahamaza, Salim Said Salim,
alisema wameamua kutoa
mafunzo hayo ili kuwajengea
uelewa wanahabari pasipo na
usumbufu na kutambua kwa
undani haki ambazo zinazos-
tahiki kupatiwa mtoto.

]
Mwenge
watajwa
kukuza
mshikamano

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Vijana, Utamaduni,
Sanaa na Michezo, imeeleza mbio za
Mwenge wa Uhuru kuwa chanzo cha
kuwaunganisha Watanzania kujiletea
umoja na mshikamano pamoja na
kuhamasisha miradi ya maendeleo.

Hayo yalisemwa na Kaimu Wa-
ziri wa wizara hiyo, Mahmoud
Thabit Kombo, wakati akiwasilisha
makadirio, mapato na matumizi ya
wizara hiyo kwa mwaka wa fedha
2019/2020.

Alisema mbio za Mwenge wa
Uhuru zimerudisha hamasa ya mshi-
kamano na wananchi kupenda nchi
vao, huku ukiweka pembeni itikadi
na tofauti za kisiasa nchini.

Alisema tangu mwenge huo
kutembezwa katika mfumo mpya wa
kuzishirikisha wizara za vijana za
pande mbili za Muungano, mshi-
kamano na umoja umeimarika kwa
kiasi kikubwa.

Alisema Zanzibar ilishiriki Ki-
kamilifu katika mbio hizo kitaifa
mwaka 2018 kuanzia uzinduzi wake
huko Geita uliofanyika Aprili 2018.

Aliyataja baadhi ya mafanikio yal-
iyopatikana katika Mbio za Mwenge
wa Uhuru unaofanyika kwa pamoja
kuwa ni kuzinduliwa kwa miradi ya
maendeleo ikiwamo ujenzi wa shule
Za msingi na sekondari pamoja na

“"Miradi mingi ya maendeleo iki-
wamo kuwekwa mawe ya msingi hu-
fanyika katika kipindi cha Mwenge
wa Uhuru na hivyo kuleta hamasa
za maendeleo, faraja kwa kuwa
inalenga kuwanufaisha wananchi wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,”
alisema Kombo.

Aidha, alisema wizara inaendelea
na kazi ya kuratibu mabaraza ya
vijana nchini ambayo yameanza
kuleta mabadiliko makubwa kwa
kuwashirikisha vijana wengi kuibua
miradi ya maendeleo.

Alisema jumla ya vijana 16,340
wameunganishwa na mabaraza ya
vijana Unguja na Pemba kutoka
idadi ya awali ya 13,064.

Aidha, Kombo alisema mabaraza
ya Vvijana hayapo kisiasa kama
inavyodhaniwa na wananchi wengi
kwani baadhi ya wanasiasa wame-
kuwa wakiwakataza wananchi na
wanachama wao Kujiunga nayo.

“Haya mabaraza ya vijana hayapo
kwa dhamira ya kisiasa kama wana-
vyodhani wananchi wengine pamoja
na wanasiasa...Tunataka kuwaun-
ganisha vijana kupiga hatua kwenye
maendeleo na kupambana na umas-
kini kwa kuibua fursa za kibiashara
na kuzifanyia kazi,” alisema Kombo.

Waziri Kombo aliliomba Baraza la
Wawakilishi kuidhinisha Sh. bilioni
9.6 kwa ajili ya kazi za kawaida na
shughuli za maendeleo pamoja na
utekelezaji wa programu za kuimari-
sha vijana.



24 NipaShe Jumatano Juni 12, 2019

HABARI KITAIFA

Serikali kukamilisha

Na Mashaka Mgeta

SERIKALI inakamilisha mchaka-
to wa kuunda kanuni ya usimamizi
na udhibiti wa vyeti vya kutoa dawa
ikiwa ni sehemu ya kuboresha sek-
ta ya afya nchini.

Mfamasi kutoka Baraza la Famasi
Tanzania, Timotheo Ngoda, alise-
ma hayo alipokuwa akizungumza
kwenye mkutano wa waandishi wa
habari ulioandaliwa na Chama cha
juzi.

Mkutano huo ulikuwa mahususi
kwa ajili kutangaza maadhimisho
ya Siku ya Wafamasi inayoanza leo
(Jumanne) nchi nzima na kufikia
kilele chake Juni 16, mwaka huu.

Ngoda alisema serikali kupitia

baraza hilo inatambua changamo-
to mbalimbali zinazoikabili tasnia
ya famasia, miongoni mwake ni
matumizi yasiyo sahihi na utoaji
holela wa vyeti vya dawa.

“Kwa hali hiyo baraza letu lipo
katika hatua za mwisho za uundaji
wa kanuni ya kudhibiti maelezo ya
dawa kuanzia kutoka kwa daktari
hadi utoaji wake kwa mgonjwa,”
alisema.

Kwa mujibu wa Ngoda, miongoni
mwa mambo mengine, kanuni hiyo
itagusia kuwapo kwa taarifa zitaka-
zojazwa na wahusika na kuelezea
namna maelezo yanavyopaswa ku-
toka hadi kufanikisha upatikanaji
wa dawa.

Rais wa PST, Issa Hango, alisema
maadhimisho ya siku wa wafama-
sia itakuwa sehemu ya fursa kwa

WETU

umma kujifunza masuala mbal-
imbali yanayohusu tasnia hiyo na
umuhimu wake kwa jamii.

Hango alisema maadhimisho
hayo yenye kauli mbiu inayosema
‘mfamasia wako ni zaidi ya utoaji
Salaam kwa uelimishaji jamii na
kutoa huduma ya dawa za minyoo
bila malipo.

Alisema huduma hizo zitazo-
tolewa kwa ushirikiano na wa-
shirika wao, Chama cha Wanafunzi
Wafamasia (TAPSA) na Chama cha
Wafamasia Wanawake (TAWPA)
kwenye maeneo ya Kibo Complex-
Mbezi, Mlimani City na viwanja vya
Mwembe Yanga vilivyopo Kkatika
Manispaa ya Temeke.

Baraza la Famasia litaadhimisha
katika kanda tano za mashariki

kanuni kudhibiti utoaji dawa

(Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Te-
meke na Hospitali ya Taifa Muhim-
bili), kati (Hospitali ya Rufani ya
Mkoa) na kaskazini (Kituo cha Afya
Levolosi).

Sehemu nyingine ni kanda ya
Nyanda za Juu Kusini ( viwanja vya
Kabwe) na kanda ya Ziwa (viwanja
vya Hospitali ya Rufani ya Kanda
Bugando).

Hango alisema wananchi wana-
paswa kujitokeza kwa wingi kush-
iriki maadhimisho hayo na kuy-
atumia kama fursa ya kupata elimu
kuhusu tasnia ya famasia.

Kwa mujibu wa Hango, wafama-
sia wana umuhimu kutokana na
ukweli kwamba wana dhamana ya
kutafiti, kugundua, kutengeneza,
kuhifadhi, kusafirisha na kutoa
dawa kwa wagonjwa.

CCT kuwawezesha wanawake kKiuongozi

Na Ada Ouko, MUSOMA

JUMUIYA ya Kikristo Tanzania
(CCT) kupitia ufadhili wa Shirika la
Maendeleo la Norway (NORAD), im-
ezindua mradi unaofahamika kwa
jina la “Mwanamke jasiri” utakao-
saidia kuinua uchumi wa wa-
nawake na wasichana wa Mkoa wa
Mara, ikiwa ni pamoja na kuwae-
limisha kuhusu siasa, uongozi na
haki zao.

Akizungumza  hivi  karibuni
mjini Musoma wakati wa uzinduzi
wa mradi huo ambao ulioanza
kutekelezwa tangu Januari Mosi,

mwaka huu mkoani hapa, Ofisa
Ufuatiliaji na Tathmini wa mradi
huo, Ambonisye Asumile, alisema
mradi huo hautatoa mikopo ya aina
yoyote isipokuwa utashughulika na
utoaji wa elimu kupitia vikundi vya
kuinuana kiuchumi ambavyo vina-
tambulika katika kila halmashauri
husika.

Asumile alisema mradi huo una
wasimamizi na wawezeshaji ngazi
ya wilaya (DF) waliowekwa na CCT
ambao watakuwa sehemu muhimu
katika kuhakikisha wanashirikiana
na vikundi pamoja na viongozi nga-
zi ya mkoa.

Alisisitiza kuwa mradi huo utaku-
wa sehemu muhimu ya kuongeza
nguvu na kasi ya kuisaidia serikali
katika kuyafikia maendeleo chanya
hasa kwa wanawake na wasichana
kwa ujumla.

“Mradi huu utawaunganisha wa-
nawake walio katika vikundi am-
bavyo vitakuwa katika mradi wetu,
na taasisi mbalimbali za fedha kupi-
tia serikali, na kuwapa elimu ya kuz-
ijua fursa mbalimbali za ujasiriama-
li, kiuchumi na kushiriki kutatua
changamoto za masoko pamoja na
mitaji ili kuwakwamua kiuchumi,”
alisema Asumile.

Aidha, Asumile aliongeza kuwa,
mradi huo utawajengea uwezo
wanawake na wasichana katika
ushiriki wao kwenye ngazi ya ua-
muzi ikiwa ni pamoja na uhuru wa
kushiriki katika nyanja mbalimbali,
kunufaika na misaada ya kisheria
itakayotolewa bure kwa njia ya
elimu katika vikundi vyao.

Alisema jumuiya hiyo inaundwa
na makanisa 12 ambayo mbali na
kutoa huduma za kiroho, imeku-
wa ikitekeleza miradi mbalimbali
kwa wananchi katika mikoa na ku-
unga mkono juhudi za serikali ka-
tika kuwanufaisha wananchi.

]
Wakazi
Ubungo
wapatiwa
mafunzo

Na Gwamaka Alipipi

ZAIDI ya wakazi 500 wa
jana, walipatiwa mafunzo
va ujasiriamali ili waweze
kujiinua kiuchumi pamoja
na kulisaidia taifa kufikia
malengo ya viwanda ifikapo
mwaka 2025.

Mafunzo hayo yalitolewa
na Shule ya Bethel Mission
iliyopo katika wilaya hiyo na
kufunguliwa na Mwakilishi wa
Mkurugenzi wa Manispaa ya
Ubungo, Jaffar Kunambi.

Akizungumza na wananchi
hao baada ya kufungua,
Kunambi alisema mafunzo
hayo ni muhimu kipindi hiki
ambacho serikali inatekeleza
sera ya viwanda.

“Mafunzo hayo yame-
kuja muda mwafaka hususani
kipindi hiki ambacho taifa
linazidi kupiga hatua ka-
tika maendeleo ya sekta ya
viwanda ambayo pamoja na
mambo mengine yatasaidia
kuwainua wajasiriamali wa
bidhaa mbalimbali,” alisema
Kunambi.

Kunambi aliipongeza taasisi
va ‘Bethel Mission’ kwa
kuandaa mafunzo hayo, huku
akiwataka wanamafunzo
waliohudhuria kuyatumia ip-
asavyo kwa lengo la kujiletea
mafanikio yao binafsi, familia
za0 na hata taifa kwa ujumla.

“Niupongeze uongozi wa
Shule ya Bethel Mission
School kwa kuandaa konga-
mano hili la siku tano kwa
wajasiriamali, huu ni mfano
mkubwa wa kuigwa na inao-
nyesha namna ya kuwasaidia
wanajamii wanaoizunguka
shule yenu na kutambua
kuwa wao ni sehemu ya
mafanikio ya shule yenu,”
alisema Kunambi.

Mkurugenzi wa shule hiyo,
Emmanuel Mshana, alisema
mafunzo hayo ni ya siku tano
na malengo yake makuu ni
kuisaidia jamii inayowazun-
guka pamoja na wafanyakazi
hatua itakayowawezesha
kujikwamua kimaisha.

Alisema shule imeamua
kudhamini programu hiyo ya
ujasiriamali na kupitia mafun-
Z0 hayo, walengwa watanu-
faika kwa kupata faida mbal-
imbali zitakazowaongezea
kipato katika familia.

Alisema kupitia mafunzo
hayo yatawawezesha kuan-
zisha uzalishaji wa bidhaa
mbalimbali watakazo-
fundishwa. Alisema mafunzo
hayo yanatolewa na wataal-
amu mbalimbali waliobobea
katika masuala ya ujasiri-
amali ikiwamo maeneo ya
kilimo cha uyoga alichodai
kuwa uzalishaji wake ni rahisi
na una manufaa makubwa.
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Jela miezi
sita ukikutwa
ukimsaidia
ombaomba

KAMPALA, Uganda

SERIKALI ya Uganda ime-
tangaza kutekeleza sheria inayo-
piga marufuku utoaji wa msaada
wa pesa au chakula kwa watoto
ombaomba mitaani nchini humo,
lengo kubwa likiwa ni kuwaon-
doa watoto hao barabarani.

Kwa mujibu wa sheria hiyo,
mtu yeyote anayetoa msaada
wa pesa au chakula kwa watoto
omba omba, atakuwa amefanya
kosa la uhalifu na anaweza
kufungwa miezi sita gerezani
au kutozwa faini ya wastani ya
Sh.41, 350.

Waziri msaidizi wa Vijana
na Watoto Uganda, Nakiwala
Kiyingi, alisema wizara hiyo
kwa ushirikiano wa maofisa wa
usalama, wameanza kutekeleza
sheria iliyopitishwa na mamlaka
va Jiji la Kampala KCCA, mwezi
uliopita.

Kiyingi alisema kosa la
kusaidia watoto ombaomba
watu wengi wanaliona kama ni
kitendo cha ukarimu.

Alisema ameshapatiwa bilioni
3.4 zitakazotumika kuwapa
makazi na chakula watoto hao
ombaomba barabarani.

“Hakuna tena kumpa mtoto
ombaomba pesa au hata ndizi.
Ukifanya hivyo ni sawa na ku-
changia kufanya kosa la uhalifu.
Hawa watoto wanatumika kama
biashara. Wanaomba kwa niaba
ya watu wazima,” alisema Ki-
vingi na kuongeza:

“Kwa kila kundi la watoto
watano, kuna mtu mzima hapo
karibu amejificha kukusanya
pesa unazowapa hawa watoto.
Tunajua mambo haya yote.
Kwa hivyo, usitoe msaada wa
chakula wala pesa kwa watoto
walio barabarani, ni jukumu
langu kufanikisha mahitaji yao
kwa sababu nimepewa pesa na
serikali,”

Mhadhiri wa masuala ya
kijamii Chuo Kikuu cha Kyam-
bogo, Younous Lubuuka, ambaye
pia ni mtetezi wa haki za Kiraia,
alisema matumaini ya hatua ya
serikali kufaulu ni madogo.

“Ni njia njema. Wale wa-
naoweza kuwaweka shuleni,
wawaweke shuleni. Wa kupewa
mafunzo ya kazi ya kimai-
sha waweze kujitegemea, nao
wapewe. Ni sera nzuri, ni sheria
nzuri lakini utekelezaji wake
ndio tatizo. Naona ni jambo
ambalo halitafaulu”, alisema
Lubuuka.

Kwa mujibu wa takwimu za
Wizara ya Watoto na Vijana ya
Uganda, jumla ya watoto 15,000
wapo kwenye barabara za
Uganda, wakitegemea ukarimu
wa wapita njia kuwalisha, 2000

VOA

Mamia maeneo ya kuua watu
yagundulika Korea Kaskazini

PYONGYANG, Korea
Kaskazini

SHIRIKA lisilo la kiserikali
nchini Korea Kusini linasema
kuwa limegundua maeneo
318 nchini Korea Kaskazini
ambayo yanatumiwa na seri-
kali kuua watu hadharani.

Shirika hilo limewahoji
watu 610 waliotoroka Ko-
rea Kaskazini zaidi ya miaka
minne iliyopita, limeorodhe-
sha mauaji yaliyotekelezwa
miongo kadhaa iliyopita, am-
bayo yalijumuisha makosa
kama ya wizi wa ngombe na
kutizama televisheni ya Korea
Kusini.

Mauaji ya hadharani yali-
fanywa karibu na maeneo ya
mtoni, viwanjani, sokoni, shu-
leni, na viwanja vya michezo,
lilisema shirika hilo la kutetea
haki.

Kundi la watu 1,000 au zaidi
walikua wakijitokeza kush-
uhudia mauaji hayo, lilisema
shirika hilo katika ripoti yake
inayofahamika kama “Ramani
ya hatma ya waliofariki”, iliyo-
tolewa jana.

Ripoti hiyo inaeleza kuwa
familia za waliohukumiwa
kifo, wakiwamo watoto waka-
ti mwingine zililazimishwa
kushuhudia mauaji hayo.

Miili ya waliouawa haiku-
wahi kupewa familia zao wala
kuoneshwa mahali ilipozikwa.

Kwa mujibu wa ushahidi,
mtu mdogo zaidi kushuhudia
mauaji hayo alikuwa na miaka
saba.

Ilieleza kuwa mauaji men-
gine yalikuwa yakitekelezwa
katika vituo vya kuzuilia watu
kama vile jela na kambi za
kufanya kazi, kwamba watu
walioshitakiwa kwa uhalifu
wa Kkisiasa wanalazimishwa
kufanya kazi ngumu kama
vile ya uchimbaji madini na
kukata miti.

Mmoja wa watu waliokim-
bilia Korea kusini ambaye
alizuiliwa katika kambi ya
kazi mwaka 2000 alielezea
jinsi wafungwa 80 walivyola-
zimishwa kushuhudia mauaji
ya wanawake watatu wali-
oshitakiwa kwa jaribio la ku-
torokea China.

Ripoti hiyo inaeleza kuwa

mauaji ni mbinu kuu inay-
otumiwa na utawala kuwatia
hofu wananchi wanaojihusi-
sha na vitendo vinavyodhani-
wa kuhujumu serikali.

Tlieleza kuwa, kwa mujibu
wa taarifa iliyotolewa na watu
waliotoroka, mauaji mara
nyingi yalikua yakitekelezwa
kupitia kikosi maalumu cha
kuwapiga watu risasi.

Mauaji kama hayo mara
nyingi yalihusisha maofisa
watatu wanaopiga risasi mtu
aliyehukumiwa kifo.

Baadhi ya watu waliohojiwa
walisema kuwa watu waliope-
wa jukumu la mauaji walione-
kana kuwa walevi.

Mmoja alisema: “Hii ni
kwa sababu kazi ya kuua ni
ngumu sana na huathiri hisia
ya mtekelezaji wa kitendo hi-
cho”.

Ethan Shin, mmoja wa
waandalizi wa ripoti hiyo al-
iliambia Shirika la Habari la
AFP kwamba: “Huenda idadi
ya mauaji ya watu hadha-
rani imeanza kupungua, la-
kini Pyongyang huenda pia
inafanya hivyo Kkisiri inapo-

jaribu kujionesha kama taifa
la kawaida”.

Maofisa wa ngazi ya juu wa
Korea Kaskazini nao waliku-
wamo kwenye mauaji hayo,
mwaka 2013, mjomba wa
kiongozi wa Korea Kaskazini
Kim Jong-un aliuawa kwa ku-
fanya kosa la uhaini.

Lakini ripoti hiyo imeshind-
wa kuthibitisha kutoka kwa
mauaji hayo kwa sababu visa
vya watu kudaiwa wameuawa
na baadae kubainika kuwa
uwongo vimewahi kutokea .

Mwaka 2013, Mwimbaji
maarufu wa Korea Kaska-
zini Hyon Song-wol alidaiwa
kuuawa hadharani, na hata
Gazeti moja la Korea Kusini
likaripoti kuwa aliuawa kwa
kupigwa risasi huku likieleza
kuwa alimiminiwa risasi huku
waimbaji wa bendi yake wak-
ishuhudia.

Lakini mwimbaji huyo al-
ionekana mwaka 2018 akiwa
miongoni mwa wajumbe wa
Korea Kaskazini waliozuru
Seoul kabla ya mashindano ya
Olimpiki ya msimu wa baridi.

BBC

=

Wanajeshi
wa Sudan
wakiwa
katika doria,
baadhi va
wanajeshi
wa nchi
hiyo wame-
kamatwa
kwa kosa la
kuua raia.
PICHA:
REUTERS

Wanajeshi wakamatwa kwa tuhuma za kuua raia

KHARTOUM, Sudan

BARAZA la kijeshi nchini Sudan lime-
wasweka rumande wanajeshi kadhaa
waliohusika na mauaji ya waandamanaji.

Wakati hali hiyo ikitokea, Marekani
imetangaza kumtuma mjumbe wake wa
ngazi ya juu kwenda mjini Khartoum.

Wanajeshi kadhaa wanashikiliwa ru-
mande kufuatia kuuawa kwa idadi kub-
wa ya watu katika maandamano ya ama-
ni mjini Khartoum wiki iliyopita.

Jumatatu usiku Marekani ilitangaza
kwamba mjumbe wake wa ngazi ya juu
kuhusu Afrika, Tibor Nagy, ataelekea Su-
dan kukutana na makundi ya upinzani
pamoja na baraza la kijeshi linaloshikilia
madaraka ya nchi kwa sasa.

Lakini nchini Sudan baraza la kijeshi la
mpito lilitoa taarifa hiyo kupitia Shirika
la Habari la Sudan (Suna) likisema kuna
ushahidi wa awali uliopatikana dhidi ya

wanajeshi kadhaa kuhusiana na kuuliwa
kwa waandamanaji 100 na kujeruhiwa
kwa wengine zaidi ya 500 wiki iliyopita.

Wanajeshi hao imearifiwa kwa sasa
wanashikiliwa rumande mjini Khartoum.
Baraza la kijeshi pia limesisitiza kwamba
halitochelewesha hatua ya kuwawajibi-
sha wote waliokutwa na hatia kwa mu-
jibu wa taratibu na sheria.

Naibu Mwenyekiti wa Chama Cha
Ummah kuhusu kitendo cha kuuawa
kwa raia alisema: “Kilichotokea ni kitu
kisichokubalika na kinachozua mas-
wali mengi na tunakitizama kama njia
ya kuvuruga mustakabali wa Sudan na
umuhimu wa amani ambayo inahitaji-
ka kwa uthabiti, usawa na demokrasia
nchini Sudan.”

Hali imeendelea kuwa ya wasiwasi na
mashaka katika Mji Mkuu wa Khartoum
ambapo hadi jana iliarifiwa kwamba
maduka mengi yalikuwa yamefungwa

katika siku ya pili ya mgomo na maan-
damano ya nchi nzima yaliyoitishwa na
makundi ya upinzani.

Mohammed Salem ni miongoni mwa
waandamanaji na mkazi wa Khartoum
aliyesema hakuna njia nyingine mbadala
ya kulishinikiza Jeshi isipokuwa kuende-
lea na harakati za maandamano.

“Bila shaka ni kwamba harakati hizi
za kuvunja sheria zinaiathiri nchi. La-
kini ni kitu ambacho bado kinahitajika
kuendelea kufanyika. Watu wamepata
shida sana na ikiwa hawatofanya hivi basi
harakati za mapinduzi zitakuwa zime-
potea,” alisema Salem.

Juhudi za kutafuta suluhisho wa
mgogoro huo kati ya Jeshi na makundi
ya upinzani zilizofanywa na Waziri Mkuu
wa Ethiopia, Abiy Ahmed aliyekutana na
pande zote wiki iliyopita bado hazijaone-
sha mafanikio yoyote.

DwW
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HABARI KITAIFA

]
Shule yapata

ukombozi
madarasa,
madawati

Na Mwandishi Wetu

WANAFUNZI wa Shule ya
Msingi Chali iliyopo kata ya
Ndono, Wilaya ya Uyui mkoani
Tabora, wamepata neema baada
ya kupewa msaada wa madarasa
na madawati 80.

Msaada huo uliotolewa na
Kampini ya JTI Leaf lengo lake ni
kuunga mkono juhudi za serikali
za kuhakikisha wanafunzi wa-
nakuwa na vyumba vya kutosha
vya madarasa.

Kampuni hiyo iliikabidhi shule
hiyo madarasa matatu, mada-
wati ma ofisi moja katika maka-
bidhiano yaliyoshuhudiwa na
Mkuu wa Wilaya ya Uyui, Gift
Msuya, ambaye alilifungua jengo
hilo kwa kuweka jiwe la msingi
na kusema kuwa kampuni ya
JTI Leaf imewasaidia kutatua
changamoto ya upungufu wa vy-
umba vya madarasa inayozikabili
shule nyingi za msingi.

“Serikali inatambua mchango
wa kampuni ya kusaidia miradi
mbalimbali ya maendeleo am-
bayo wanaifanya katika maeneo
ambayo wananunua tumbaku,”
alisema.

Mkuu huyo wa Wilaya ali-
wataka wananchi waendelee
kuchangia miradi ya maendeleo
katika shule hiyo hasa kukamili-
sha maeneo yaliyobaki, na yeye
akianza kwa kuahidi kutoa mi-
fuko 20 ya saruji ifikapo mwisho
wa mwezi huu.

“Ili kuondoa hali ya wanafunzi
watakaoendelea kusomea Kkatika
madarasa ya zamani kuona wa-
nabaguliwa ni vyema wananchi
mkajitahidi nanyi kutafuta fedha
kwa ajili ya fundi atakayefanya
matengenezo ikiwamo kupaka
rangi ili yafanane na madarasa
haya mapya valiyojengwa na
kampuni hii,” alisisitiza.

Mkurugenzi Mkuu wa JTI Leaf,
John Gauna, alisema kampuni
hiyo imekuwa ikifanya miradi
mbalimbali ya maendeleo katika
maeneo ambayo wananunua zao
la tumbaku ikiwamo miradi ya
elimu, maji na afya na kuwataka
wakulima wa tumbaku kuzingatia'
vigezo vyote vilivyowekwa iki-
wamo sua la kutokomeza utumik-:
ishwaji wa watoto na utunzaji wa:
mazingira. ;

Alisema makabidhiano hayo |
va madarasa valienda sam- '
bamba na Siku ya Maadhimisho
ya Kutokomeza Utumikishaji '
wa Watoto Duniani (WDACL) na
Kauli Mbiu ya mwaka huu ni, i
‘Watoto hawatakiwi kufanya kazi |

mashambani, bali kufanyia kazi
ndoto zao.

Mwalimu mkuu Bwire Mbuya,
aliishukuru kampuni ya JTI kwa
kuwajengea jengo hilo kwa kuwa !
limeondoa upungufu wa vyumba !
Vya madarasa.

ACT kuwaendea Kkortini
wakurugenzi kisa uchaguzi

Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha ACT-Wazalendo kimesema
kinatarajia kufungua kesi ya kikatiba chini
ya hati ya dharura kuomba tafsiri ya kima-
hakama iwapo hukumu ya Mahakama Kuu
kwenye kesi ya Chacha Wangwe inaathiri
ushiriki wa Wakurugenzi wa Halmashauri
kama wasimamizi wa uchaguzi wa serikali
za mitaa
laam wakati al<1zungumza juu ya maamuzi
ya kikao cha Kamati Kuu ya chama hicho
kilichofanyika juzi.

.-“

“Kwa uzito wa kipekee, Kamati Kuu im-
eendelea kuwapongeza, mwanaharakati,
Chacha Wangwe na Wakili Fatuma Karume
kwa kusimamia vema kesi ambayo Mahaka-
ma Kuu ya Tanzania ilibatilisha vifungu
kwenye sheria ya uchaguzi ambavyo vili-
kuwa vinawapa nafasi wakurugenzi kuwa
wasimamizi wa uchaguzi,” alisema Zitto.

Aliongeza: “Chama chetu kitaendelea
kuwaunga mkono katika kuhakikisha kuwa
uamuzi wa Mahakama Kuu unaheshimiwa,
pia Kamati Kuu imewaagiza wanasheria
wa chama kufungua kesi ya kikatiba chini
ya hati ya dharura kuomba tafsiri ya kima-
hakama iwapo hukumu ya Mahakama Kuu

kwenye kesi ya Chacha Wangwe inaathiri
ushiriki wa wakurugenzi wa halmashauri
kama wasimamizi wa uchaguzi wa serikali
7a mitaa.”

Pia alisema chama hicho kimewaelekeza
wanasheria wake kwa upande wa Zanzibar
kufungua mashtaka ili kuondoa vifungu
vipya vya sheria ya uchaguzi Zanzibar am-
bavyo ni hatari kwa uchaguzi huru na haki.

Zitto alisema kuwa chama hicho kitaen-
delea pia kushiriki katika kupigania tume
huru ya uchaguzi pamoja na kushirikiana
na vyama vingine vya upinzani katika kupi-
gania demokrasia.

e e, W

Mkurugenzi wa Biashara wa Kiwanda cha Sukari Kilombero, Fimbo Butallah (kushoto), akikabidhi pakiti ya sukari kwa
mmoja va wafanyakazi wa kiwanda hicho, Bonoso Mlowe, wakati wa sherehe za kufunga msimu wa uzalishaji wa

kiwanda hicho kwa mwaka 2018/2019, zilizofanyika kiwandani hapo mkoani Morogoro juzi,

kilizalisha tani 134,116 za sukari. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Samia kufungua mkutano
kupambana na uhalifu

Na Grace Semfuko, MAELEZO

MAKAMU wa Rais, Samia Suluhu Has-
san, anatarajiwa kuwa mgeni rasmi katika
mkutano wa kimataifa wa taasisi zina-
zokabiliana na uhalifu unaovuka mipaka
kwa nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara
(ARINSA), utakaofanyika leo, Ukumbi wa
Mikutano wa Mwalimu Nyerere (JNICC),

Waziri wa Katlba na Sheria, Balozi Au-
gustine Mahiga, alisema jana lengo la
mkutano huo ni kuangalia mafanikio
tangu kuanzishwa kwake, upungufu ulio-
jitokeza pamoja na kupanga mikakati ya
pamoja na kukabiliana na uhalifu mpya.

“Tunaadhimisha miaka kumi sasa, tu-

nayo mafanikio makubwa, lakini pia tu-
nazo changamoto kadhaa ambazo tuna-
taka kuzifanyia kazi ili tuziondoe kabisa,
kuanzishwa kwa ARINSA kunatokana na
ukweli kwamba kwa sasa duniani kote im-
ekubalika kuwa utaratibu uliozoeleka wa
kutoa adhabu za vifungo kwa wahalifu sio
njia madhubuti ya kuzuia uhalifu, badala
yake ni kutaifisha mali zinazohusiana na
uhalifu huo,” alisema Waziri Mahiga.

Alisema ARINSA unaadhimisha miaka
kumi tangu kuanzishwa kwake Machi
2009 na Tanzania imepewa heshima ya
kuwa mwenyeji wa mkutano huo.

Aidha, alisema nchi wanachama 16
zenye wajumbe zaidi ya 250 wakiwapo
wawakilishi wa Taasisi za mashtaka na

ambapo kiwanda hicho

makosa ya jinai wanahudhuria mkutano
huo wenye ajenda ya kushirikiana katika
kuondoa uhalifu mkubwa unaovuka mip-
aka na kuhakikisha wahalifu hao hawanu-
faiki na shughuli hiyo kwa kurejesha mali
zinazohusiana na uhalifu.

Rais wa ARINSA, Mkurugenzi wa Mash-
taka chini (DPP), Biswalo Mganga, alise-
ma Tanzania kama nchi mwenyeji wa
mkutano huo imenufaika na umoja huo
kutokana na kukabiliana na uhalifu am-
bao ulishika kasi.

Alisema katika mkutano huo pia
wataitangaza Tanzania kwenye vivutio
mbalimbali ili kukuza utalii wa ndani na
kuongeza Pato la Taifa kwa fedha za ki-
geni zitokanazo na utalii.
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NYUMBA /VIWANJA

BASI LINAKODISHWA, Basi aina | NYUMBA INAUZWA, NYUMBA CRANE FUSO FOR SALE,
Toyota HIACE dungu liko Dar | INAUZWA DODOMA IRINGA RD | (1) Fighter 2002, SAKAI_340,3 NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA
linakodishwa kwenda mahali stages, New in TZ,

KARIBU NA KITUO KIKUU CHA
POLISI KIWANJA 1680sgm simu
0659 755 011

2. Magnum 1991, TADANO_290, 2
Stages, 3 years in TZ.

“Dalali Hatakiwi” Simu 0692 469 669

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz,
au piga simu: 0767 223311

popote. Piga simu: 0784 316570 au
0754 316570 au 0715 316570 au
0629 316570.
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115269102

ELISAMEHE REUBEN MARKO
anatangaza kupotelewa na cheti
cha kidato cha nne chenye index
namba S.0758/0041kilichotolewa
na KIJOTA SEKONDARI mwaka
2005. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: DAR/KIL/RB/49323/2019.

KUPOTEA KWA VYETI

115268402

Mrema

Christopher G. anatangaza
kupotelewa na vyeti vifuatvyo: Cheti cha kidato
cha nne chenye index namba S1330-0046
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la Taifa
mwaka 2007, katka shule ya Sekondari
Presbyterian Seminary,cheti cha kidato cha sita
chenye index namba S$1178-0523 kilichotolewa
na Baraza la Mitihani la Taifa mwaka 2010 katika
shule ya Sekondari Arusha Modern. Yeyote
atakaeviona atoe taarifa kituo chochote cha
Polisi. Polisi Taarifa: AR/RB/5533/2019
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Saumu Bakari anatangaza

kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S.0516/011
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la
taifa mwaka 1990, katika Shule ya
Sekondari Mombo. Yeyote atakaekiona
atoe taarifa kituo chochote cha Polisi.
Polisi taarifa: CD/IR/RB/3489/2019

KUPOTEA KWA CHETI @ KUPOTEA KWA CHETI 8 KUPOTEA KWA CHETI

115268102

Mwajuma S. Abdalla anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba S.382/40
kilichotolewa na Baraza la Mithihani
la taifa mwaka 1983, katika Shule ya
Sekondari Tumekuja. Yeyote
atakaekiona atoe taarifa  kituo
chochote cha Polisi.

Polisi taarifa: CD/IR/RB/3488/2019

215267902

Taifiki H. Daudi anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato nne chenye index
namba S1468-0025 kilichotolewa na
Baraza la Mithihani la Taifa mwaka
2016, katika shule ya Sekondari
Chaume. Yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha Polisi.
Polisi Taarifa: TND/RB/1773/2019

VYETI VIMEPOTEA

115269002

EPIPHANIA MAMBO anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba H 503 29
kilichotolewa na ASSUMPTA
SEKONDARI mwaka 1969. Cheti cha
kidato cha sita chenye index namba T
206/510F kilichotolewa na KILAKALA
SEKONDARI mwaka 1971. Yeyote
atakayeviona atoe taarifa kituo cha

polisi. Control No: 991088110577

GOROFA INAUZWA

P .
BOKO KAMWANGA STR
LOW DENSITY AREA
BLOC “C”,
PLOT NO. 65

115258902

SIMU: 0754 226 687 /
0756 410 345.

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI
SIMON HERIELY LYIMO
anatangaza kupotelewa na

kadi ya gari yenye namba za
usajili T 547 DHB TOYOTA
MARK X. CHASSIS NAMBA
GRX1200028556. ENGINE
NAMBA 4GREAA8556.
YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO CHA
POLISI. TAARIFA YA POLISI:
DAR/KIJ/RB/53016/2019.

115268302

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

Ndugu NJAMO TRADING
CO.LTD Anatangaza
kupotelewa na kadi ya
pikipiki yenye Namba
MC 534 BHL Aina ya
SANYA. CHASIS NAMBA
LKIPCKLISG1045315
ENGINE NAMBA
460417102. Kwa atakaeiona
atoe taarifa kituo chochote
Cha polisi kilichopo karibu
kwa KUMB.
MZ/TR/RB 463/2019.

115269202

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

OMARI ABDALLAH SUED
anatangaza kupotea kwa kadi ya
gari yenye usajili
wa namba T943 BBG aina ya
Toyota Corola, lenye chesisi
namba AE1105366892 na injini
namba 5AH963182
linalomilikiwa na OMARI
ABDALAH SUED. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi. Polisi
Taarifa: KAG/BUK/48075/2019.

115269302

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

MZALENDO TRANSPORT Co.
LTD ANATANGAZA KUPOTELEWA
KWA KADI YA GARI AINA YA
MISTUBISHI FUSO YENYE
NAMBA ZA USAJILI T.155 BTG
YENYE CHASIS NAMBA .FK418H
550187 NA ENGINE NAMBA
6D17693281.
AMEPOTEZA KADI YA GARI
ILIYOKUWA NA NAMBA 7344270.
KWA YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFAKITUO CHA
POLISI. TAARIFA YA POLISI
IRAR/RB/1837/2019.

215268202

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

JOSEPH ELIAS GODELO
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI AINA YA
TOYOTAHILUX YENYE
NAMBA ZA USAJILI T.450 AGD
YENYE CHASIS NAMBA
YN560008883 , ENGINE
NAMBA 2Y0439969.
AMEPOTEZA KADI
ILIYOKUWA NAMBA 6241389.
KWA YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO CHA
POLISI. TAARIFA YA POLISI:
IR/IR/RB/1921/2019.

115269602

PRIMARY COURTS ADMINISTRATION OF ESTATE
FORM NA. 11 EST 2
CITATION
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO MABIRA
USIMAMIZI WA MIRATHI NA 11/2019

Ombi la kuteuliwa kuwa Msimamizi wa Mirathi
ya marehemu Charles John Amani

KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA

Kuwa na uhusiano na marehemu

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu huyu.

Wanaalikwa kuhudhuria kesi wakitaka mnamo
tarehe 21/06/2019 kabla ya mwombaiji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo. Wosia wa
marehemu huyo upo mahakamani unaweza
kukaguliwa Tarehe

115269502

JAMHURI YA MUUNGANO WA MUUNGANO WA TANZANIA
HATI YA KIAPO

Mimi HASSANI ALLY RUGA wa TANGA, mtu mzima,

mwenye akili zangu timamu bila kushawishiwa na mtu yeyote

kwa hiari yangu mwenyewe ninaapa na kuthibitisha haya
yafuatao:-

. KWAMBA mimi HASSANI ALLY RUGA ni mmiliki wa
kiwanja Plot No.7 BLOCK “J” eneo la MABAWA jijini
Tanga.

. KWAMBA kwa bahati mbaya hati ya kumiliki kiwanja hicho

imepotea nimefanya juhudi ya kuitafuta lakini sikufanikiwa

kuipata nimefika kituo cha polisi Mabawa na kupewa loss
report yenye namba NG/RB/218/2018 ya tarehe

16/02/2018.

KWAMBA naiomba Ofisi yako itambue nilikuwa na hati ya

kiwanja lakini imepotea, kwa hiyo ninaomba kupatiwa hati

nyingine kwa jina hili hili HASSANI ALLY RUGA.

[N

®

UTHIBITISHO.
Nathibitisha kuwa yote niliyotamka ni ya kweli kweli tupu kwa
kadri nijuavyo sheria za viapo.

215267802

KWA
MATANGAZO
MADOGO
MADOGO
TUPIGIE
0767 223311

Kwa Habari Motomoto usikose Gazeti lako la Nipashe kila siku

Tupigie 0767 223 311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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OBLAK SASA
AJIANDAA
KUTUA MAN
UNITED

MANCHESTER, England

KIPA wa Atletico Madrid, Jan Oblak, anajiandaa ku-
hamia katika klabu yake ya zamani ya utotoni Man-
chester United, Sky Sports imeripoti.

Oblak mwenye umri wa miaka 26, anaonekana
kuwa ndiye mrithi sahihi wa golikipa wa sasa wa Man
United, David de Gea ambaye anatajwa kwamba ana-
taka kuondoka.

Man United inakabiliwa na hali halisi ya kum-
poteza mlinda mlango wao wa muda mrefu De Gea
kipindi hiki cha majira ya joto.

Mkataba wa raia huyo wa Hispania unafikia uking-
oni mwaka 2020 na hajaonyesha dalili zozote za ku-
saini mkataba mpya na ‘Mashetani Wekundu’ hao.

De Gea amekuwa ni mchezaji mahiri na kiungo
muhimu katika Klabu ya Man United katika enzi na
baada ya Sir Alex Ferguson, lakini alikabiliwa na mis-
ukosuko katika msimu wa 2018/19.

Lakini licha ya makosa aliyoyafanya, bado hadhi
yake ni kubwa na kuna tetesi kuwa timu ya Klabu ya
Paris Saint-Germain ya Ufaransa iko mstari wa mbele
miongoni mwa timu ambazo zimeazimia kusaini
naye mkataba.

Na sasa Oblak ndio anaonekana kuwa mbadala
wake chini ya Kocha Ole Gunnar Solskjaer, ambaye
kwa sasa ana kibarua kikubwa msimu huu cha kuki-
jenga kikosi cha United.

Tayari raia huyo wa Norway amekwishaanza kazi,
huku Daniel James akiwa tayari amesaini mkataba na
kikosi hicho kutoka Swansea kinatarajiwa kuidhin-
ishwa rasmi wiki hii.

Suala la umri wa Oblak wa miaka 26, linaweza kuwa
kichocheo cha Man United kuamua kumchukua na
wanaweza kumpa mkataba mrefu.

Oblak alisaini mkataba na Atletico mwaka huu am-
bao utamuweka hapo hadi mwaka 2023, na kuna kip-
engele kinachomuwezesha kuuvunja kwa thamani ya
euro milioni 120, kwa mujibu wa Gazeti la Mirror.

BARCELONA, Hispania

Barca imekataa kuongeza ofa yao baada ya

kwa mujibu wa ESPN FC.

Ingawa Barca iliripotiwa kwamba imefikia
makubaliano na De Ligt Machi mwaka huu,
lakini inaonyesha ofa yao ilikuwa ndogo ikil-
inganishwa na ile ya Paris Saint-Germain, am-_
bayo nayo imeingia kwenye mbio za kutaka

kumsajili. e

Juventus, Liverpool na Manchester United
pia zimekuwa zikihusishwa na mpango wa
kutaka kumsajili De Ligt, lakini chanzo kimoja
kimeiambia ESPN FC kwamba, miamba wa Ligi
Kuu ya Ujerumani, Bundesliga, Bayern Munich

imejiondoka kwenye mbio hizo.

AS Roma yamtangaza mrithi wa Di Francesco

ROME, Italia

KLABU ya AS Roma imemtangaza
kocha wa =zamani wa Shakhtar
Donetsk, Paulo Fonseca kuwa kocha
wake mpya na kumpa mkataba wa
miaka miwili.

Roma ilimfukuza Eusebio Di Franc-
esco baada ya kutolewa hatua ya mto-
ano wa timu 16-bora kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya na Porto, huku Clau-
dio Ranieri akiiongoza kipindi cha
msimu kilichobaki na kuiwezesha ku-
maliza nafasi ya sita katika msimamo
wa Ligi Kuu ya Italia, Serie A.

Hata hivyo, Roma sasa imem-
tangaza Fonseca kwamba ndiye ataku-
wa kocha wao kwa kipindi cha miaka
miwili, huku taarifa yao ikisema: “AS
Roma ina furaha kuutambulisha uma
kwamba, Paulo Fonseca atakuwa ko-

BARCELONA ipo tayari kutoa ofa yao ya
mwisho wiki hii kwa ajili ya kumsajili beki wa
kati wa Ajax, Matthijs de Ligt, kwa kuanza tena
mazungumzo na wakala wake, Mino Raiola,

De Ligt na Raiola kuongeza mahitaji mengine
na mazungumzo yalisimama kwa muda. 4
Lakini sasa Barcelona imeripotiwa ku-
taka kuanza mazungumzo na wakala wake,
Raiola wiki hii kwa sababu wanahofia PSG in-
aweza kuwa kwenye nafasi nzuri ya kumsajili
mchezaji huyo wa kimataifa wa Uholanzi. =
Hata hivyo, hakukuwa na taarifa zaidi kama
Barca wataongeza ofa na wanataka kukomaa
na ile ya mwanzo. -
Hadi sasa, Barca imekataa kumlipa zaidi De
Ligt kuliko mchezaji mwenzake wa Ajax, Fren-
kie de Jong, ambaye anajiunga na timu hiyo
mwezi ujao. e, —
% Barca tayari ilikuwa na makubaliano na Ajax
kwamba wanatakiwa kumshawishi De Ligt ku-
hamia pale Camp Nou kwa ada ya uhamisho ya
euro mlioni 80.

cha mpya wa klabu.

“Kocha huyo mwenye umri wa mia-
ka 46, amekubali kusaini mkataba wa
awali wa miaka miwili na ‘Giallorossi’
kuelekea msimu mpya.

“Katika mkataba huo kuna kip-
engele cha kuongeza mwaka mmoja
zaidi hadi 2022.”

Akizungumza kuhusu tangazo hilo,
Rais wa Klabu hiyo, James Pallotta ali-
bainisha: “Tunafuraha kumkaribisha
Paulo Fonseca kwenye klabu yetu.
Paulo ni kijana na mwenye ari ya ku-
pata mafanikio makubwa.”

Kocha huyo aliyeanza kuinoa Braga
na Porto kabla ya kwenda kutumia
muda wake nchini Ukraine, alisema:
“Najisikia furaha kubwa kuteuliwa
kocha wa AS Roma na ninaushukuru
uongozi wa klabu kwa nafasi wali-
yonipa.”

—
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Kiungo wa Manchester United, Paul Pogba ( watatu kulia), akipozi katika picha na beki wa kati wa Chelsea, Kurt Zouma (wa pili kulia), pamoja na marafiki zao wakati walipokwenda
kuhiji Mecca kipindi cha mwezi wa Ramadhan. PICHA: DAILY MAIL

POGBA: NIMEBADILIKA BAADA YA KUHLJI MECCA

MARCELO

ANATAKA KUBAKI
REAL MADRID

MADRID, Hispania

BEKI wa kushoto wa Real Madrid, Marcelo
hana mpango wa kuondoka katika klabu hiyo
na malengo yake ni kupigania namba, licha ya
kusubiriwa kwa ujio wa beki Ferland Mendy,
ESPN FC imeripoti.

Marcelo ambaye ameshinda mataji 20
yakiwamo manne ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
tangu alipojiunga na klabu hiyo mwaka 2007,
kwa sasa beki huyo mwenye umri wa miaka
31, alikuwa na msimu mbaya wa 2018-19, huku
nafasi yake mara nyingi ikichezwa na Sergio
Reguilon.

Ingawa kurudi kwa Zinedine Zidane Machi
mwaka huu kulionekana kama ndio muda
wa Marcelo kurudishwa kwenye kikosi cha
kwanza, lakini kocha huyo raia wa Ufaransa
ameonyesha nia kubwa kwa kumsajili beki wa
Lyon, Mendy kwa euro milioni 55, ambapo us-
ajili wake unakamilika wiki hii.

Hata hivyo, rafiki wa karibu wa Marcelo
ameiambia ESPN FC kwamba, kusajiliwa kwa
Mendy hakujabadili chochote kwa nahodha
huyo msaidizi wa Madrid, na sasa anajipan-
ga kuhakikisha anakuwa chaguo la kwanza
msimu wa 2019-20.

Kulikuwa na uvumi kwamba, Marcelo an-
gemfuata mchezaji mwenzake wa zamani,
Cristiano Ronaldo kwenda Juventus, huku
Gazeti la Marca likidai kwamba anaweza
kuondoka kipindi hiki cha majira ya joto.

Marcelo hayupo na timu ya Taifa ya Bra-
zil inayojiandaa na michuano ya Mataifa ya
Amerika Kusini, Copa America, na sasa ana-
tumia muda huo kujifua zaidi kuelekea kip-
indi cha maandalizi ya msimu mpya kitaka-
poanza mwanzoni mwa Julai.

Usajili wa Mendy kutoka Lyon ulitarajiwa
kukamilika baada ya mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 24, kumaliza majukumu na
timu ya taifa wiki hii.

PARIS, Ufaransa

Paul Pogba amesema kwamba ali-
kuwa ‘akijiuliza maswali mengi’ kabla
ya kugeukia Uislamu na kuwa na ‘amani
zaidi ndani’ yake.

Nyota huyo wa Manchester United,
ambaye mwezi uliopita alikwenda kuh-
iji Mecca na kukaa huko kwa kipindi
chote cha mwezi wa Ramadhan, haku-
wa Muslimu licha ya mama yake kuwa

muumini wa dini hiyo.

Lakini baada ya kupitia kipindi
kigumu katika maisha yake, Pogba
ameamua kutafuta dini nyingine na ku-
wafuata marafiki zake wengi kwa kuji-
funza Uislamu.

Kiungo huyo ambaye amebaki kuwa
windo kuu la Real Madrid katika usajili
wa majira haya ya joto, amesifu uamuzi
wake kwa kumsaidia kuwa mtu mwema.

Alipoulizwa kuwa Muislamu alimaan-

isha, Pogba alisema: ‘Ni kila kitu. Hiyo
ndiyo inanifanya ninashukuru kila kitu.
‘Tmenifanya kubadilika, kutambua
mambo katika maisha. Nadhani, labda,
inanifanya kuwa na amani zaidi ndani.
‘Tlikuwa mabadiliko mazuri katika
maisha yangu kwa sababu sikuzaliwa
nikiwa Muislamu, hata kama mama
yangu alikuwa dini hii. Nilikuwa tu
kama hivyo, kuheshimu kila mmoja.”

Coutinho afunguka kilichommaliza Barca

SAO PAULO, Brazil

MCHEZAJI Philippe Coutinho amebaini-
sha kwamba, kiwango chake pale Barcelona
msimu huu hakikuwa kizuri wakati mabingwa
hao wa Hispania wakipanga kumuuza.

Coutinho mwenye umri wa miaka 26, ali-
kuwa na mwanzo mzuri baada ya kujiunga na
Barca kwa ada ya euro milioni 160 wakati aki-
tokea Liverpool, Januari mwaka 2018.

Lakini katika msimu wake wa pili mambo
yameonekana kwenda tofauti na sasa yeye
mwenyewe amesema msimu huu ulikuwa
mbaya kwake.

“Sikuwa na msimu bora,” alisema mchezaji
huyo akiwaambia waandishi wa habari wakati
akiwa na timu yake ya Taifa ya Brazil inayoji-
andaa na michuano ya Copa America.

“Ilikuwa ni chini tofauti na nilivyotarajia
mwenyewe na jinsi mashabiki walivyotarajia
kutoka kwangu.

“Lakini unaweza kurudia kujiamini kwako
kwa kufanya kazi kwa bidii, na ndio kitu amba-
cho nakifanya kwa sasa.”

Baada ya Barcelona kupigwa kipigo cha
mbwa mwizi na Liverpool na kutolewa hatua
ya nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, mi-
amba hao wa Catalunya sasa wanapanga ku-
muuza Coutinho.

Brazil ambayo ndiyo mwenyeji wa michua-
no ya Copa America itaanza kampeni yake
dhidi ya Bolivia mjini Sao Paulo Jumamosi na
pia wapo kundi moja na Venezuela na Peru.
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA
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RAMOS AMCHAMBUA
HAZARD REAL MADRID

® ® ®Nina furaha, nadhani ni usajili mkubwa, ni mmoja
wa wachezaji wa kiwango cha juu duniani...

MADRID, Hispania

Sergio Ramos ameweka wazi kuwa
kuwasili kwa Eden Hazard hapo Real
Madrid kunaweza kuanzisha zama
mpya kwa klabu hiyo, wakati pia aki-
sisitiza tetesi za hivi karibuni kuhusu
mustakabali wake hakukuathiri tabia
yake.

Hazard amekamilisha uhamisho
wake kutoka Chelsea kwenda Madrid
[jumaa katika dili ambalo linaweza
kuwa limegharimu euro milioni 140 na
Ramos ameainisha kuwa anaona nyota
huyo wa kimataifa wa Ubelgiji anaweza
kuisaidia Madrid katika kutoa changa-
moto kwenye La Liga msimu wa 2019-
20.

Kikosi hicho cha Zinedine Zidane
kilipoteza mechi tatu kati ya nne za
mwisho za La Liga katika msimu wa
2018-19 wakati kikimaliza nafasi ya tatu,

pointi 19 nyuma ya mabingwa Barce-
lona, lakini mashabiki wa Madrid wa-
takuwa na matumaini ya kusajiliwa kwa
nyota kama Hazard hatimaye kutaziba
pengo la Cristiano Ronaldo wakati al-
ipoondoka Santiago Bernabeu kabla ya
msimu kuanza.

Ramos alielezea kuridhika kwake
wakati wa kuwasili kwa nyota huyo
mwenye umri wa miaka 28, akiwaambia
waandishi wa habari: “Nina furaha, na-
dhani ni usajili mkubwa, ni mmoja wa
wachezaji wa kiwango cha juu duniani.

“Ni vizuri kuimarisha kikosi kwa aina
hiyo ya wachezaji ambao wanaweza ku-
fafanua zama.”

Ramos pia alielezea uamuzi wake wa
kujitokeza katika mkutano na waandi-
shi wa habari ambapo alitangaza mata-
manio yake ya kubaki Madrid hadi
atakapostaafu, akisema alitaka kuhiti-
misha taarifa za vyombo vya habari

zilizomhusisha na uwezekano wa kuha-
mia Ligi Kuu ya China [‘Chinese Super
League’].

Beki huyo mwenye umri wa miaka
33, kwa sasa bado yupo kwenye maju-
kumu ya timu ya Taifa ya Hispania na
alifunga wakati wakishinda 4-1 kwenye
ushindi wa mechi ya kuwania kufuzu
Euro 2020 dhidi ya Visiwa vya Faroe
[jumaa na kisha Jumatatu akarudi tena
nyavuni, safari hii ikiwa ni kwa mkwaju
wa penalti wakiichapa Sweden 3-0 ka-
tika kinyang’anyiro hicho.

“Ni mwenye furaha sehemu nilipo. Ni
mwenye furaha sana hapa Madrid na
kukutana na timu ya taifa si ahueni.

“Ni kitu unachokichukulia ufahari. Ni
mwenye furaha sana kwa zote timu ya
taifa na Madrid.

“Nimecheza kila mchezo kama ni
mwisho wangu.”

KWA UFUPI

OBLAK AIVUTIA PUMZI UNITED

KIPA wa Atletico Madrid, Jan Oblak, 26, anataka
kuondoka majira haya ya joto na inaelezwa Mslovenia
huyo anataka kutua Manchester United kuliko Paris St-
Germain. (ESPN)

SARRI AUWEKA USIKU CHELSEA

CHELSEA inatarajia Maurizio Sarri atatangazwa
kuwa kocha wa Juventus ndani ya saaa 48 zijazo, na
orodha ya wanaowania nafasi hiyo hapo Stamford
Bridge ni pamoja na kocha Derby, Frank Lampard, ko-
cha wa zamani wa Juventus, Massimiliano Allegri, ko-
cha msaidizi wa England, Steve Holland, kocha wa Ajax,
Erik ten Hag, kocha wa Wolves, Nuno Espirito Santo na
kocha wa Watford, Javi Gracia. (Express)

UNITED YAIGOMEA REAL MADRID

Manchester United imeiambia Real Madrid kwamba
kiungo Paul Pogba, 26, hauzwi huku ikikataa kueleza
dau inalohitaji ili kumwachia Mfaransa huyo. (4S)

POGBA KUUZA WATANO JUVE

Juventus inavutiwa kumsajili kwa mara nyingine
Pogba, lakini mabingwa hao wa Serie A watapaswa
kuuza wachezaji watano ili kuwa tayari kumudu kum-
nunua kiungo huyo wa Manchester United. (Mail)

BARCA HAIPOI KWA DE LIGT

Barcelona ipo tayari wiki hii kutoa msukumo wa
mwisho wa kumsajili beki wa kati wa Ajax na Uholanzi,
Matthijs de Ligt, 19, kwa kufungua tena mazungumzo
na wakala wake, Mino Raiola. (ESPN)

ANDERSEN, PRAET WAITESA ARSENAL
ARSENAL imetoa ofa ya pauni milioni 43 kwa beki
wa kati Mdenmark, Joachim Andersen, 23, na kiungo
Mbelgiji Dennis Praet, 25, ambazo zimekataliwa na
klabu yao Sampdoria, ambayo inataka pauni milioni 49
kwa wote wawili. (Gazzetta dello Sport, via Mirror)

KOVACIC ANUKIA JUMLA CHELSEA

Chelsea ina mawazo ya pili kuhusu kusajili kiungo
Mcroatia Mateo Kovacic, mwenye umri wa miaka 25,
kwa mkataba wa kudumu kutoka Real Madrid. (Even-
ing Standard)

BUTLAND ANUKIA ASTON VILLA

WAPANDA Ligi Kuu wapya, Aston Villa wanaandaa
pauni milioni 20 kwa ajili ya kumsajili kipa Muingereza
Jack Butland, 26, kutoka Stoke City. (Sumn)

MENDY KIMEELEWEKA MADRID

KOCHA wa Ufaransa, Didier Deschamps, wakati wa
mkutano na waandishi wa habari amefunguka kuwa
beki wa kushoto wa Lyon, Ferland Mendy, 24, atajiunga
na Real Madrid majira haya ya joto. (Marca)

WAN-BISSAKA AITESA UNITED

Manchester United imekuwa ikishawishika kurudi
tena kwa beki kulia wa Crystal Palace, Aaron Wan-
Bissaka - licha ya kutoa ofa ya awali ambayo ilikataliwa.
(Evening Standard)

SEMEDO KUACHANA NA BARCA

BEKI wa kulia, Mreno Nelson Semedo, 25, anaweza
kuondoka Barcelona majira haya ya joto na Atletico Ma-
drid inavutiwa naye, lakini miamba hiyo ya Catalunya
inataka euro milioni 45 hadi 50 ili kumwachia. (Marca)

UNITED KUMRUDIA TENA ROSE

Manchester United inaweza kujaribiwa tena kurejea
kuvutiwa kwao na beki wa pembeni wa Tottenham,
Danny Rose, 28, baada ya mlinzi huyo kusema anaweza
kuondoka Spurs majira haya ya joto. (Manchester
Evening News)

KRUSE APOTEZEWA LIVERPOOL

Liverpool imetupilia mbali mchakato wa kumsajili
mshambuliaji wa Werder Bremen, Mjerumani Max
Kruse, 31. (Liverpool Echo)

DELAP AKARIBIA KUTUA CITY

Manchester City inakaribia kumsajili mshambuliaji
wa Derby County, Liam Delap, 16, ambaye ni mtoto wa
kiungo wa zamani wa Stoke, Rory Delap. (Derby Tel-

egraph)
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BENKI YA EXIM YATANGAZA WAS TS
WAKUISHANGILIA STARS AFCON

Na Mwandishi Wetu

Benki ya Exim imetangaza washindi
wake watano watakaoungana na Watan-
zania wengine kwenda kuishangilia timu
ya Taifa ‘Taifa Stars” katika mashindano ya
fainali za Kombe la Mataifa ya Africa (Af-
con) 2019 nchini Misri.

Katika kampeni hiyo maalum iyofaha-
mika kama “Deposit & Win - Twende Tuka-
liamshe Misri” ilikuwa inatoa fursa kwa wa-
teja wa benki hiyo kulipiwa gharama zote
za safari na malazi, ili waweze kushuhudia
mechi za Taifa Stars katika mashindano
hayo yanayotarajiwa kuanza Juni 21 hadi
Julai 19, mwaka huu.

Washindi waliotangazwa jana ni Musa
Mohamed kutoka Mtwara, Athumani Has-
sani (Manyara), Deogratius Kessy (Arusha),
Msimu Ngaruka (Dar es Salaam) pamoja na
Justine Tembo wa Arusha ambao wamepa-
tikana kupitia droo kubwa ya kampeni hiyo
iliyofanyika jijini Dar es Salaam mapema
jana chini ya uangalizi wa Bodi ya Michezo
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ya Kubahatisha Tanzania (GBT).

Kwa mantiki hiyo, washindi hao watano
wataanza kuishuhudia Stars ikicheza mechi
yake ya kwanza ya Kundi C dhidi ya Sege-
nal Juni 23, halafu dhidi ya Kenya Juni 27 na
kisha itakapoivaa Algeria Julai Mosi, mwaka
huu.

Akizungumza baada ya kupatikana kwa
washindi hao Mkuu wa Huduma ya Rejare-
ja wa benki hiyo, Andrew Lyimo, alisema
washindi hao watapata fursa ya kuungana
na Taifa Stars katika mashindano ya Afcon
nchini Misri, huku wakiwa wamelipiwa
gharama zote za safari ikiwamo visa, tiketi
ya ndege, gharama za tiketi ya kushuhudia
mechi hizo pamoja na fedha za kujikimu.

Kwa mujibu wa Lyimo ili kushiriki katika
kampeni hiyo, wateja wapya walipaswa ku-
fungua akaunti ya akiba na kuhakikisha kila
mwezi ina kiasi kisichopungua Sh. 500,000
au zaidi au kufungua akaunti ya current/bi-
ashara ikiwa na wastani wa kila mwezi wa
Sh. milioni 10 au hifadhi ya amana maalum
(Fixed deposit) yenye thamani isiyopungua

Sh. milioni tano.

“Kwa wateja ambao tayari wana akaunti
ya Benki ya Exim walichotakiwa kufanya ni
kuongeza akiba kwa kiasi cha Sh. 500,000
au zaidi kwa akaunti za akiba au kuongeza
kiasi cha Sh. milioni 10 kwenye akaunti zao
za Current/biashara au kuwa na hifadhi
ya amana maalum (Fixed deposit) yenye
thamani isiyopungua Sh. milioni tano,” ali-
bainisha.

Kwa upande wake, Mkuu wa Idara ya
Masoko na Mawasiliano wa Benki ya Exim,
Stanley Kafu, alisema kampeni hiyo inatoa
nafasi kwa washindi hao kuweza kushuhu-
dia Taifa Stars ikitimiza ndoto zake za kush-
iriki katika mashindano ya Afcon baada ya
miaka 39 kupita.

Kafu alisema kampeni hiyo ni sehemu ya
mkakati wa kibenki katika kutafuta kesho
bora kwa wateja wake na jamii kwa ujumla
ambapo pamoja na mambo mengine benki
hiyo imekuwa ikiunga mkono agenda za ki-
taifa ikiwsmo suala zima la michezo.

Meneja Masoko na Mawasiliano wa Benki ya Exim, Abdulrahman Nkondo (katikati), akizungumza na waandishi wa habari wakati
akitangaza washindi wa kampeni maalum ya benki hiyo inayofahamika kama “Deposit & Win - Twende Tukaliamshe Misri” wataka-
oungana na Watanzania wengine kwenda kuishangilia timu ya Taifa ‘Taifa Stars’ katika mashindano ya fainali za Kombe la Mataifa ya

Wengine pichani ni Msimamizi Mkuu wa Matawi Wateja wa Rejareja wa benki hiyo, Mwinyimkuu Ngaliama (Kulia) pamoja na Mkaguzi
kutoka Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania (GBT), Abdallah Hemedy. MPIGAPICHA WETU

Dereva
SportPesa
Langalanga
ang'ara

Montreal, Canada

Dereva wa mbio za Langalanga
(Fomular One) wa timu ya Sport-
Pesa Racing Point, Lance Stroll,
amepata pointi mbili katika
mashindano yaliyofanyika mjini
Montreal, Canada hayo yakiwa ni
mafanikio ya kwanza kwa dereva
huyo kwenye michuano hiyo.

Stroll alisema kuwa amepata
mafanikio hayo baada va gari lake
kufanya vizuri pamoja na kupata
ushindani mkubwa kutoka kwa
madereva wengine.

“Gari langu limefanya vizuri
sana na najisikia fahari kupata
pointi hapa Montreal. Kuongoza
mashindano haya haikuwa kazi
rahisi na hasa baada ya kupata
matatizo kwenye injini. Lakini
tuliendelea kusukuma ama kupata
pointi,” alisema Stroll.

Alisema alianza mashindano
vizuri na malengo yao yalikuwa
kufika mbali pamoja na changa-
moto mbalimbali.

“Tulipofika katikati, tulikuwa
katika wakati mzuri wa kumfikia
Carlos Sainz na kufikia nafasi ya
tisa, yalikuwa mashindano mazuri
sana kwetu, nilipenda kila dakika
niliyokuwa nashindana. Kwa kweli
ilikuwa wiki nzuri ya mashindano
na hasa baada ya kupata sapoti
kubwa ya mashabiki, sitayasahau
mashindano haya,” alisema.

Kwa upande wa Sergio Perez,
alisema haikuwa siku nzuri kwake
bali kwa timu na hasa baada ya
kupata pointi mbili kupitia kwa
Lance.

Afisa Mtendaji Mkuu wa timu
va SportPesa Racing Point, Otmar
Szafnauer alisema wamefarijika
sana kwa Lance kupata pointi
akiwa uwanja wa nyumbani.

Yanga wapigiwa mbiu ya kuchangishana

Na Mwandishi Wetu

WANACHAMA na mashabiki wa
Yanga wamesisitizwa kujitokeza
kwa wingi katika harambee ya ku-
changia klabu yao ambayo inata-
rajiwa kufanyika Jumamosi kwe-
nye Ukumbi wa Diamond Jubilee

Makamu Mwenyekiti wa Yanga,
Frederick Mwakalebela, alisema
jana kuwa wanahitaji kuona mwi-
tikio mkubwa katika harambee
hiyo ili waweze kutimiza malengo
ya kukusanya fedha kwa ajili ya
kuwasajili wachezaji wenye ubora
watakaoitumikia timu yao katika
msimu ujao.

Mwakalebela alisema mchakato
wa kusajili wachezaji kwa ajili ya
msimu ujao haujakamilika, na
kinachokwamisha ni kukosekana
kwa fedha klabuni hapo.

“Tunahitaji kupata fedha ili

tusajili wachezaji wazuri ambao
wataitumikia kwa ushindani kla-
bu yetu, hatutaki kuona msimu
ujao  tunapoteza  mwelekeo,
tunawaomba Wana-Yanga kutoka
sehemu mbalimbali hapa nchini
kujitokeza kwa wingi au kuichang-
ia klabu kwa njia zilizoelekezwa,”
alisema Mwakalebela.

Aliongeza kuwa, en
dapo wataimarisha
ushirikiano, anaamini
malengo ya kuchukua
ubingwa wa Ligi Kuu
Tanzania Bara msimu
Ujao pamoja na
mataji mengine
yatatimia.

Naye Mwenyekiti wa Kamati ya
Hamasa, Anthony Mavunde, alise-

ma wanawashukuru wadau wote
wanaoendelea kuichangia Yanga
pamoja na wasanii wa muziki na
bongo movie wanavyoendelea
kuhamasisha ili watu wafike kwe-
nye harambee hiyo.

“Mbali na kufanya haram-
bee hii kubwa kuliko, pia hapo
baadaye tutajipanga  kupitia
wasanii hawa wafanye tamasha
maalumu la kuichangia klabu,”
Mavunde alisema. Alikitaja kiin-
gilio cha chini katika tamasha hilo
litakalofanyika kuanzia saa 4:00
asubuhi hadi saa 10:00 jioni kuwa
ni Sh. 50,000.

Baada ya uongozi mpya wa
klabu hiyo kuingia madarakani
ulitangaza kumkabidhi Kocha
Mkuu, Mwinyi Zahera, kiasi
cha Sh. bilioni mbili kwa ajili ya
kusajili wachezaji wapya ambao
wanawahitaji katika msimu ujao.

Ruvuma Queens
waanza kwa mauaji

Na Mwandishi Wetu, KIBAHA

MABINGWA wa soka wa
mkoa wa Ruvuma kwa wa-
nawake, Ruvuma Queens
wameanza vema kampeni
va kusaka tiketi ya kupanda
daraja baada ya kuwafurumu-
sha wenzao wa Allans Queens
mabao 10-0 katika mchezo wa
Ligi Daraja la Kwanza ulioche-
zwa jana kwenye Uwanja wa
Filbert Bayi mjini hapa.

Hadi zinakwenda ma-
pumziko, Ruvuma Queens
ilikuwa mbele kwa mabao
7-0, lakini Allans Queens va
Mpwapwa Dodoma ikionekana
kutokata tamaa na matokeo
hayo. Akizungumza na gazeti
hili jana, Katibu wa Chama

cha Soka cha Wanawake Mkoa
wa Dodoma, Bahati Matola,
alisema timu yake inaundwa
na wachezaji wengi wachanga,
lakini anaamini watashuka
wakiwa tofauti katika mechi
va pili.

Matola alisema timu yake
ililazimika kuanza ku-
jenga vipaji vipya baada ya
wachezaji wake nyota kusajil-
iwa na timu zinazoshiriki Ligi
Kuu Tanzania Bara.

Mechi nyingine za ligi hiyo
inayoshirikisha timu saba zi-
tachezwa kesho ni kwa Migoli
Queens va Iringa kuwakaribi-
wakati Mapinduzi Queens ya
Tanga itaumana na Mburahati
Queens ya Dar es Salaam.
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Mabeki wa Hispania, Sergio Ramos (kulia) na Inigo Martinez (katikati), wakipambana kumiliki mpira dhidi ya mchezaji wa Sweden
kwenye mechi ya Kundi F kuwania kufuzu Uefa Euro 2020 iliyopigwa katika Uwanja wa Santiago Bernabeu juzi na Hispania kushinda

3-0. PICHA: MTANDAO

BOCCO AZUA HOFU
SIMBA USAJILI SAUzI

@ ® ON\i baada ya Polokwane City ya Afrika Kusini kusema

wameshamalizana, uongozi Msimbazi waja juu wasema...

Na Somoe Ng'itu

FILAMU na maigizo kuhusu usgjili wa
wachezaji wa Tanzania umeendelea ku-
chukua nafasi yake kuelekea msimu mpya
baada ya kuwapo na taarifa tofauti kuhusu
usajili wa mshambuliaji na nahodha wa ma-
bingwa wa Ligi Kuu Bara, Simba, John Bocco.

Taarifa zilizoonekana juzi sambamba na
picha katika mitandao ya kijamii, zilionye-
sha Bocco akisaini mkataba mpya wa miaka
miwili wa kuitumikia Simba, lakini jana ofisa
mmoja wa Polokwane City ya Afrika Kusini
ameweka wazi kwamba mshambuliaji huyo
ni mali yao.

Bocco ambaye hakuwa na timu yake katika
mchezo wa mwisho wa kufunga pazia dhidi
ya Mtibwa Sugar uliochezwa Morogoro, iliele-
zwa kwamba ni mgonjwa, alionekana akisaini
mkataba mpya mbele ya Mwenyekiti wa Bodi
ya Wakurugenzi ya klabu hiyo, Mohammed
“MO” Dewji.

Kiongozi huyo wa Polokwane alisema kuwa

Bocco alisaini mkataba wa kuitumikia klabu
hiyo akiwa kama mchezaji huru baada ya kue-
lezwa amemaliza mkataba na Simba.

Aliongeza kuwa Polokwane City hawatakaa
kuzungumza chochote na Simba kwa kuwa
walimsainisha kwa sababu hakuwa na mka-
taba na klabu hiyo ya Mtaa wa Msimbazi, Kari-

Hata hivyo, Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba,
Crescentius Magori alinukuliwa jana akise-
ma kuwa wana taarifa kuwa Porokwane FC
walimsajili Bocco Aprili 9, mwaka huu, wakati
akiwa bado na mkataba na Simba, huku ak-
iendelea kucheza Ligi Kuu Tanzania Bara ili-
yomalizika Mei 28, mwaka huu.

“Unajua mchezaji anaweza kuongea na
klabu na kukubaliana miezi sita kabla ya ku-
malizika kwa mkataba, lakini ni lazima klabu
yake ijulishwe hata kama wakijibiwa au la,
hawa jamaa walimsainisha bila kututaarifu
wakati mchezaji ana mkataba na sisi, lakini
waliposikia tumemuongeza mkataba ndiyo
wakaja ofisini kusema wanambhitaji, wakati

huo tayari sisi tuna taarifa zao kuwa wamem-
sainisha kabla.” alinukuliwa Magori.

Magori alisema kuwa timu hiyo ndiyo ina
makosa na kama inaona ina haki basi iende
kushtaki Shirikisho la Soka duniani (Fifa).

“Bocco ni mchezaji wetu tumemuongeza
mkataba wa miaka miwili, hao wanaosema
wamemsajili ni batili,” alisema.

Bocco alijiunga na Simba akitokea kwa ma-
bingwa wa Kombe la FA, Azam FC na msimu
uliomalizika ameisaidia timu yake kufika
hatua ya robo fainali ya mashindano ya Ligi
ya Mabingwa Afrika na kutetea taji la Ligi Kuu
Tanzania Bara kwa msimu wa pili mfululizo.

Kabla ya kusaini Polokwane City ambayo
mkataba wake unatakiwa kuanza Julai Mosi,
mwaka huu, Bocco alikuwa anahusishwa na
tetesi nyingine za kurejea Azam FC.

Katika tuzo za Mo mwaka jana, Bocco ali-
tangazwa kuwa Mchezaji Bora wa klabu hiyo,
tuzo ambayo msimu huu imechukuliwa na
mshambuliaji Mnyarwanda Meddie Kagere.
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Taifa Stars
yaongezewa
mbinu Afcon

Na Mwandishi Wetu

: HATUBAKI nyumal! Katika ku-

¢ hakikisha kikosi cha Timu ya Soka
: ya Taifa (Taifa Stars), kinakuwa

* imara na kamili kuwakabili wapin-
zani wao Misri, wachezaji wa timu
: hiyo jana walijifunza mbinu za

¢ ushindi kupitia njia ya video.

Misri inatarajiwa kuwakaribisha
¢ Taifa Stars katika mechi ya kirafiki
: ya kimataifa itakayochezwa kesho
¢ kuanzia saa 3 : 00 kwa saa za Tan-
: Akizungumza na gazeti hili jana,
: Meneja wa Taifa Stars, Danny
¢ Msangi, alisema Kocha Emmanuel
: Amunike aliamua kutumia njia hiyo
¢ ili kubaini idara zenye nguvu na
¢ zilizo na udhaifu katika kikosi cha
: Misri.

* Msangi alisema mazoezi ambayo
: wameshafanya yamewaimarisha

¢ na kila mchezaji anaonekana yuko
¢ tayari kuanza mapambano katika

: mechi mbili za kirafiki wataka-

: zocheza nchini humo.

: “Kesho (leo) tunasafiri kuele-

: kea Alexandria kwa ajili ya mch-

¢ ezo wetu wa kwanza wa Kirafiki,

: kiujumla kambi inaendelea vema,

¢ wachezaji wako vizuri na mwal-

: imu anaendelea kuwapa mbinu

: tofauti tofauti, kama jana (juzi)

¢ alitoa mafunzo kupitia video na

¢ hii alitaka kuangalia sehemu imara
: na dhaifu katika kikosi cha Misri
 ili kusaka matokeo bora,” alisema

¢ Msangi. Meneja huyo aliongeza

: kuwa Stars imeweka kambi katika
: eneo bora na wachezaji wanapata
¢ vifaa vyote muhimu vya mazoezi

¢ vinavyotakiwa na benchi la ufundi.
¢ “Tunaamini tutapata kile tuna-

¢ chotarajia, maandalizi yetu ni bora
! na wachezaji wanaocheza kwanza
* wanahitaji kuweka historia katika
: mashindano haya, pia hawataki

¢ kuonekana walibahatisha kufika

: hapa,” Msangi aliongeza.

*  Baada ya mchezo wa kesho,

: Taifa Stars itashuka tena dimbani

¢ Jumapili kucheza mechi nyingine

: ya kimataifa ya kirafiki dhidi ya

: Zimbabwe.

: Inaelezwa kuwa, baada ya mechi
¢ hiyo dhidi ya Zimbabwe, Amunike
: atataja wachezaji wake 23 ambao
: ndio watapeperusha rasmi bend-

: era ya Tanzania katika fainali za

: Kombe la Mataifa ya Afrika (Afcon)
¢ 2019 ambazo zitaanza Juni 21 hadi
¢ Julai 19, mwaka huu.
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