
Waliosamehewa na Magufuli Arusha waondolewa

TANGA 
ukurasa   3

www.ippmedia.com

Alhamisi Juni 25, 2020 • Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

ISSN 0856 • Na. 0580267

                     MICHEZO MAONI, KATUNI UK.6Yanga, Morrison filamu inaendelea Uk.24

nipasheTZ nipasheTZ nipasheTZ 0745 700710The Guardian digital

BAA LA CORONA W
atu wanaweza 
kupata maam-
bukizi ya virusi 

vya corona kwa kushika 
sehemu na vitu ambavyo 
vimedondokewa na 
majimaji yenye virusi 

hivyo na baadaye kugusa 
macho, pua au mdomo. 
Ndio maana inashauriwa 
kuosha mikono kwa 
sabuni mara kwa mara. 
WHO

*	 Nawa mikono kwa 

sabuni na maji yanay-
otiririka

*	 Epuka kusalimiana 
kwa kushikana miko-
no na kukumbatiana

*	 Ukipiga chafya au ku-
kohoa, ziba mdomo

Maiti za vichanga zapotea 
kiajabu hospitali ya mkoa

Zitto apata 
dawa ya
kukwepa 
‘figisu’ za 
uchaguziukurasa    3

Mchimbaji mdogo wa madini ya Tanzanite, Saniniu Laizer, akiwa na mawe makubwa mawili ya madini hayo kabla ya kumkabidhi Waziri wa Madini, Doto Biteko (kushoto), 
baada ya kuiuzia serikali kwa Sh. bilioni 7.7, katika Mji Mdogo wa Mirerani, mkoani Manyara jana. Kulia ni Rais wa Shirikisho la Vyama vya Wachimbaji Madini nchini (FEMATA), 
John Bina. PICHA: CYNTHIA MWILOLEZI

Lowassa na mkewe 
wamdhamini JPM
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Mchimbaji mdogo 
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Lowassa, mkewe wamdhamini JPM 
 Na Joseph Mwenda-
pole

W
AZIRI Mkuu 
wa zamani, 
Edward Lo-
wassa na 

mke wake, Regina Lowassa, 
wameungana na mamia ya 
wanachama wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) mkoa-
ni Arusha kumdhamini 
mgombea urais kwa tiketi 
ya chama hicho, Rais John 
Magufuli.

Rais Magufuli anataraji-
wa kutetea nafasi yake ka-
tika Uchaguzi Mkuu unaot-
arajiwa kufanyika Oktoba 
mwaka huu akiwa hajapata 
upinzani ndani ya chama 
chake mpaka sasa.

Hatua ya Rais Magufuli 
kutopata mpinzani ndani 
ya chama chake kunatoka-
na na utaratibu uliowekwa 
ndani ya CCM wa kum-
wachia Rais aliyeko ma-
darakani amalizie kipindi 
chake cha pili cha miaka 
mitano.

Jana, Lowassa na mamia 
ya wanachama wa chama 
hicho walikusanyika kwe-
nye Ofisi ya CCM Wilaya ya 
Monduli kutia saini zao kwa 
ajili ya kumdhamini mgom-
bea huyo wa urais, ili kuki-
dhi matakwa ya katiba ya 
chama hicho.

Katiba ya CCM inamtaka 
kila anayetaka kugombea 
urais kwa tiketi ya chama 
hicho, kudhaminiwa na wa-
nachama 450 kwa mikoa 
minane ya Bara na miwili 
ya Zanzibar.

Lowassa ni mwanasiasa 
machachari ambaye baada 
ya jina lake kukatwa na 
Kamati Kuu iliyoongozwa 
na Mwenyekiti wa CCM 
wakati huo, Dk. Jakaya Kik-
wete, alihamia Chadema 
na kusimamishwa kuwania 

Waziri Mkuu mstaafu na Mbunge wa zamani wa Monduli, Edward 
Lowassa, akijaza fomu ya kumdhamini mgombea urais kwa tiketi 
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM), Rais John Magufuli, ili atetee kiti 
chake katika uchaguzi mkuu ujao wa Oktoba mwaka huu, wilayani 
Monduli, mkoani Arusha jana.  PICHA: MPIGAPICHA WETU 

urais kwa tiketi ya vyama vinavy-
ounda Umoja wa Katiba ya Wa-
nanchi (Ukawa) katika Uchaguzi 
Mkuu wa mwaka 2015.

Akiwa mgombea wa Ukawa, Lo-
wassa atakumbukwa kwa namna 
alivyotia hamasa uchaguzi huo, 
akichuana vikali na aliyekuwa 
mgombea urais wa CCM, Rais 
Magufuli na kufanikiwa kupata 
kura milioni 6,072,848 dhidi ya 
milioni 8.882,935 za mshindi.

Katika vuguvugu la uchaguzi 
huo wa mwaka 2015 ndani ya 
CCM, jina la Lowassa lilionekana 
kuwa maarufu kati ya wagombea 
wengine 42 waliojitokeza kuki-
omba chama chao kupeperusha 
bendera yake kwenye uchaguzi 
huo.

Na kwenye hatua za awali am-
bapo CCM ilimtaka kila mgombea 
kudhaminiwa na angalau wana-
chama 450, Lowassa alifikisha 
watu  700,000 waliokubali kumd-
hamini, ingawa jina lake lilikatwa 
katika hatua za mwanzo kabisa 
na kukosekana katika yale yaliyo-
ingia hatua ya tano bora.

Katika mchakato huo baadhi 

ya wajumbe wa Kamati Kuu (CC) 
ya CCM walitoka hadharani na 
kutamka mbele ya waandishi wa 
habari kuwa hawakubaliani na 
uamuzi wa kumkata Lowassa.

Wajumbe wa CC, Adam Kim-
bisa, Dk. Emmanuel Nchimbi na 
Sophia Simba, aliyekuwa Mwe-
nyekiti wa UWT, walisema kuna 
njama zilifanyika na walisema 
waziwazi kwamba hawakubaliani 
na uamuzi huo wa CC.

NEC ilipokaa kupokea majina 
yaliyopitishwa na CC kwa ajili 
ya kupigiwa kura, baadhi ya wa-
jumbe walisimama na kuimba 
kuwa wana imani na Lowassa 
wakati Mwenyekiti wa chama hi-
cho wakati huo, Dk. Kikwete al-
ipokuwa akiingia ukumbini.

Baada ya mchakato huo wa 
kumpata mgombea wa CCM, Lo-
wassa aliamua kuhamia Chade-
ma akifuatwa na kundi kubwa 
la wana CCM kukihama chama 
hicho wakiwamo waliokuwa 
na nyadhifa mbalimbali kama 
wabunge, wenyeviti wa mikoa na 
makatibu.

Machi Mosi, mwaka jana, Lo-

 

 Na Cynthia Mwilolezi, SIMAN-

JIRO

SERIKALI imemkabidhi hundi ya 
Sh. bilioni 7.7, mchimbaji mdogo wa 
madini ya Tanzanite, Saniniu Laizer, 
baada ya kununua mawe mawili 
yenye uzito wa kilogramu 14.

Kati ya mawe hayo, moja lililoweka 
rekodi ya ukubwa katika historia ya 
uchimbaji wa madini hayo yanayo-
patikana Tanzania pekee, ni la kilo-
gramu tisa.

Vito hivyo vya thamani kuwahi 
kupatikana nchini, vilivumbuliwa na 
mchimbaji huyo katika eneo la Ki-
talu D kilichoko Mirerani, Wilaya ya 
Simanjiro mkoani Manyara. 

Wakati wa hafla ya kutia saini un-
unuzi wa madini hayo kati ya seri-
kali na mchimbaji huyo jana wilayani 
huko, ilielezwa kuwa mawe hayo ya-
tahifadhiwa kwenye Makumbusho 
ya Taifa, ili kuvutia watalii kujionea 
fahari ya Tanzania. 

Akizungumza wakati wa hafla ya 
makabidhiano ya mawe hayo kwenye 
eneo la Mirerani, Waziri wa Madini, 
Doto Biteko, alimpongeza mchimbaji 
huyo kwa kuwa mzalendo na kuku-
bali kuiuzia serikali bila kipingamizi.

Alisema kitendo cha mchimbaji 
mdogo kupata mawe hayo kumeidhi-
hirishia ulimwengu kuwa wachim-
baji wadogo wanaweza na hasa wak-
iwezeshwa.

“Tunachoagiza, mchimbaji huyu 
asidhuriwe na yeyote na ruksa fedha 
hizo kuwekeza kwa chochote ataka-
chotaka kwani ni zake,” Biteko alise-
ma.

Alibainisha kuwa mara tu baada ya 
kupatikana madini hayo, Rais John 
Magufuli aliagiza serikali kuyanunua, 
ili yawekwe kwenye makumbusho 
kwa ajili ya kuidhihirishia dunia 
kuwa Tanzania ndiyo kitovu cha ma-
dini.

“Endapo tungeuzia nchi zingine, 
sisi tungefunga safari kwenda kuona 
wakati yametoka kwetu, hilo hali-
wezekani,” alisema.

Waziri huyo alisema Rais Magufuli 
pia anastahili pongezi kwa kuwa 
tangu ajenge ukuta kuzunguka 
eneo lote la mgodi Septemba 2017, 
kumekuwa na ongezeko la mapato 
ya madini kutoka Sh. bilioni 470  hadi 
Sh. bilioni 526 kwa mwaka.

Alisema katika makusanyo 
hayo, sehemu kubwa inatoka kwa 
wachimbaji wadogo ambao wanalipa 
mrabaha wao serikalini. 

“Ninaomba tuwalee na kuwashika 
mkono wachimbaji hawa badala ya 
kuendelea na maneno ya kejeli kwao 
kuwa hawana teknolojia na mitaji ya 
kuchimba madini hayo,” alisema.

Kuhusu kuwapa wachimbaji 
wadogo kitalu C kilichokuwa 
kinamilikiwa na mwekezaji 
Tanzanite One kwa ubia na serikali, 
Biteko alisema wanaweka utaratibu 
ili wawape wachimbaji hao. 

Kwa mujibu wa Biteko, tayari 
uongozi wa Mkoa wa Manyara 
umeshaagizwa kulinda Kitalu C 
ambacho sasa ni mali ya serikali 

Mchimbaji 
mdogo alamba 
bilioni 7/-

baada ya kukifunga ili 
kisivamiwe na yeyote.

JPM APIGA SIMU
Wakati hafla hiyo ikiendelea 

huku ikirushwa moja kwa moja 
na Televisheni ya Taifa (TBC), 
Rais Magufuli alimpigia simu 
Waziri Biteko na kuwapongeza 
wachimbaji wadogo waliohud-
huria hafla hiyo.

Kiongozi huyo wa nchi pia 
alimpongeza Laizer na kue-
leza kuwa hiyo ndiyo faida ya 
wachimbaji wadogo wadogo.

“Hii ni kudhihirisha kwam-
ba Tanzania sisi ni matajiri, 
ninakupongeza Waziri wa Ma-
dini, Wizara ya Fedha, Gavana 
(wa Benki Kuu), viongozi Mkoa 
wa Manyara, Kilimanjaro na 
Arusha na ninawapongeza sana 
wananchi wa Simanjiro kwa 
shughuli wanazozifanya katika 
kujitajirisha.

“Tanzanite hii ni kubwa sana, 
haijawahi kupatikana mahali 
pengine ndiyo maana ninam-
shukuru Gavana, Waziri wa Fed-

ha chini ya uongozi wako, waziri 
kwa kuamua kuinunua nilikuwa 
ninaangalia hapa, nimefurahi 
kuwaona, Mungu awabariki 
sana,” alisifu.

Rais Magufuli alimpongeza 
Laizer na kumtania kuwa 
anaamini anakwenda kuongeza 
mke, akimshauri akatafute mke 
kutoka kabila la Wasukuma.

Naibu Waziri wa Madini, Stan-
slaus Nyongo, pia alimpongeza 
mchimbaji huyo kwa kuwa 
mwaminifu kwa kuwa katika 
kipindi cha 2019/20, amechim-
ba madini ya kilo 108 na serikali 
ikapata mrabaha wa Sh. milioni 
638.

Naibu Waziri wa Fedha na 
Mipango, Ashatu Kijaji, alisema 
serikali imenunua madini hayo 
kwa zaidi ya Sh. bilioni 7.7 na 
amekabidhiwa fedha zake akaf-
anye atakachoona kinafaa.

“Hizi fedha ni za walipa kodi, 
tunaomba endeleeni kulipa kodi 
ili tufanye makuu zaidi na ku-
wezeshana wenyewe,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Siman-

jiro, Zephania Chaula, alisema 
kupatikana kwa madini hayo ni 
matunda ya kujenga ukuta ku-
zunguka eneo la Mirerani.

“Kabla ya ukuta huu, tulikuwa 
tunapata madini haya kilo 300 
yenye thamani ya Sh. bilioni nne 
kwa mwaka, ila tangu ujengwe 
ukuta huu, tunapata madini 
zaidi ya kilogramu 4,000 yenye 
thamani ya zaidi ya Sh. bilioni 
50, kweli tunamshukuru Rais 
John Magufuli,” alisema.

Aliiomba serikali igawe kwa 
wachimbaji wadogo Kitalu C 
ambacho kimekuwa mali ya 
serikali na kinazalisha zaidi ma-
dini hayo, baada ya kukitaifisha, 
ili wazalishe zaidi madini hayo 
na kulipa kodi kwa serikali.

Mbunge wa Simanjiro, James 
Millya, pia aliomba kitalu hicho 
wapewe wachimbaji wadogo na 
kuwasaidia zana za uchimbaji, 
ili wachimbe kisasa zaidi.

“Tunasema wapewe hawa 
wadogo kwa sababu hata mawe 
haya ya mabilioni yaliopatikana, 
yamepatikana kwa mchimbaji 

mdogo, hivyo wanaweza,” alise-
ma.

Rais wa Shirikisho la Vy-
ama vya Wachimbaji wa Ma-
dini nchini, John Bina, alisema 
wataleta mapinduzi zaidi kwe-
nye madini hayo kwa kupata 
mawe makubwa zaidi ya hayo. 

“Tumpe zawadi Rais Magu-
fuli, tumpe zawadi apite bila 
kupingwa ili wakati wa uchaguzi 
aangalie wabunge wakimen-
yana jimboni, maana bila yeye 
yasingepatikana madini hayo,” 
alisema.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Wafanyabiashara wa Madini, 
(TAMIDA), Sam Mollel, alisema 
kitendo cha mchimbaji mdogo 
kuvumbua madini hayo 
imedhihirisha wachimbaji 
wadogo wanaweza kufanya 
maajabu zaidi.

Laizer kwa upande wake, 
aliishukuru serikali kwa kuy-
anunua madini hayo na kuahidi 
kuwa atawekeza kwenye elimu 
na kujenga miradi mbalimbali 
ya kiuchumi.

wassa alitangaza kurejea CCM na 
kupokelewa na Mwenyekiti wa 
chama hicho, Rais Magufuli kwe-
nye ofisi ndogo za chama hicho 
jijini Dar es Salaam.

Katika maelezo mafupi aliyoy-
atoa mbele ya wafuasi wachache 
wa CCM walioshuhudia kurejea 
kwake siku hiyo, Lowassa alisema 
kwa kifupi “nimerejea nyumbani”.

KILICHOMPAISHA 
Kilichompaisha zaidi Lowassa 

katika hekaheka zake za kisiasa 
ni kambi yake ya urais iliyobati-
zwa jina la utani ‘Boys Two Men’ 
mwaka 1995.

Ni kambi iliyowahusisha Dk. 
Kikwete na Lowassa ambapo 
mwaka 1995 walikwenda Dodoma 
kwa ndege ya kukodi kuchukua 
fomu za kuomba ridhaa ya ku-
teuliwa kugombea urais kwa tiketi 
ya CCM.

Safari ya wawili hao ilianza ku-
fifia baada ya jina la Lowassa ku-
katwa mapema na jina la Kikwete 
kufika kwenye mkutano mkuu 
uliofanyika Ukumbi wa Chimwaga 
mkoani Dodoma.

Matumaini ya Boys Two Men 
yalibaki kwa Kikwete lakini mku-
tano mkuu wa CCM uliohudhuri-
wa na Mwalimu Nyerere ulikati-
sha ndoto ya Kikwete baada ya 
Benjamin Mkapa kuteuliwa kuwa 
mgombea urais kupitia CCM ka-
tika Uchaguzi Mkuu wa 1995.

Wakati Kikwete anamalizia awa-
mu yake ya pili, Lowassa alikuwa 
bado na imani ya ushirikiano wa 
Boys Two Men, lakini mambo 
hayakuwa hivyo kwani jina lake li-
likatwa kwenye Kamati ya Maadili 
ya CCM na baadaye alilazimika 
kutimkia Chadema.

Lowassa aliyezaliwa Agosti 26, 
1953 huko Monduli mkoani Aru-
sha, aliteuliwa na Kikwete kuwa 
Waziri Mkuu hadi Februari 2008 
alipojiuzulu kwa kashfa ya kam-
puni tata ya Richmond. fanyika 
kwake kuna taratibu zake ambazo 
lazima zifuatwe.
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Maiti za vichanga zapotea kiajabu hospitali ya mkoa 

Wanawake wengine 2 wajitosa urais, 
kada NCCR-Mageuzi naye atangaza nia

Waliosamehewa 
na JPM Arusha
waondolewa
nafasi zao

 Na Romana Mallya

KAMANDA wa Polisi wa Mkoa 
wa Arusha, Jonathan Shana na 
Mkuu wa TAKUKURU mkoani 
humo, Frida Wikes, ambao Rais 
John Magufuli alitangaza ku-
wasamehe, wameondolewa kwe-
nye nafasi hizo.

Jumatatu, Rais Magufuli wakati 
akiwaapisha viongozi aliowa-
teua Ikulu jijini Dar es Salaam, 
alitangaza kuwasamehe viongozi 
hao ambao walikuwa wakifanya 
kazi ambazo hajawatuma.

Taarifa za kuondolewa kwao 
zilisambaa jana kwenye mitandao 
ya kijamii ambapo Nipashe il-
izithibitisha kupitia mamlaka wa-
nazozifanyia kazi ambazo zilikiri 
ni za kweli.

Mkuu wa Jeshi la Polisi Nchini, 
(IGP), Simon Sirro, aliliambia 
gazeti hili kuwa, ni kweli Jeshi la 
Polisi limemuondoa Kamanda 
Shana na kumwamishia Chuo cha 
Polisi Moshi, mkoani Kilimanjaro.

“Ni kweli ameondolewa, hayo 
ni mabadiliko ya kawaida ndani 
ya Jeshi la Polisi, tuliona kuna up-
ungufu pale chuoni tukampeleka 
kuongeza nguvu, ameondolewa 
leo ( jana),” alisema.

Wakati huo huo, Sirro ame-
fanya uhamisho kwa baadhi ya 
Makamanda wa Polisi wa mikoa 
ili kuongeza ufanisi na tija katika 
kazi za Polisi. 

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na Msemaji wa Jeshi la 
Polisi nchini, SACP David Misime, 
awaliohamishwa ni Kamanda wa 
Polisi mkoa wa Kilimanjaro, ACP 
Salum Hamdunim kwenda kuwa 
Kamanda wa Polisi mkoa wa Aru-
sha.

Kuchukua nafasi ya Shana. 
Pia, IGP Sirro, amemhamisha ali-
yekuwa Afisa Mnadhimu Bunge, 
Dodoma ACP Emmanuel Lukula, 
kwenda kuwa kamanda wa Polisi 
mkoa wa Kilimanjaro na nafasi 
yake inachukuliwa na ACP An-
drew Satta ambaye alikuwa Afisa 
Mnadhimu Makao Makuu ya Poli-
si Dodoma.

Naye, Ofisa Uhusiano wa   
TAKUKURU,  Doreen  Kapwani, 
alikiri taasisi hiyo imemuondoa 
Wikes na kumwamishia Makao 
Makuu. Akizungumza siku hiyo, 
Rais Magufuli alisema: “Leo ni-
likuwa niwatoe RPC (Kamanda 
wa Polisi) pamoja na Mkuu wa 
TAKUKURU, Arusha nimeona ni-
waonye hapa hapa, nimeamua 
kuwasamehe, lakini sijawasame-
he moja kwa moja wakifanya 
kosa lolote wataondoka.

“Ninataka wakafanye kazi ni-
lizowatuma siyo kazi wanazoji-
tuma wao, ninajua mtawafikishia 
salamu nimejitahidi sana ku-
wasamehe.”

Alisema haiwezekani ukawa 
umewatuma watu wakafanye 
kazi za serikali wanafanya shu-
ghuli zao.

Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Aggrey Mwanri, akipokea zawadi ya kuku na mafuta ya kupikia kutoka kikundi cha Upendo, alipotembelea 
vikundi wezeshi ikiwa ni sehemu ya uhamasishaji na utekelezaji wa Mradi wa Hebu Tuyajenge, unaotekelezwa na Baraza la Taifa la Watu 
Wanaoishi na VVU (NACOPHA), kwa ufadhili wa Shirika la Maendeleo la Watu wa Marekani USAID wilayani Sikonge, mkoani Tabora juzi. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU  

 Na Neema Hussein, KATAVI

MKUU wa Mkoa wa Katavi, Juma Homera, 
ametoa siku saba kwa Jeshi la Polisi kuhakiki-
sha linawafikisha mahakamani watumishi 
wa Hospitali ya Rufani ya Mkoa huo wali-
osababisha kupotea kwa maiti mbili za watoto 
wachanga.

Homera alitoa agizo hilo jana, akisisistiza 
kuwa ni uzembe maiti kupotea ilhali wasi-
mamizi wa chumba cha kuhifadhi maiti katika 
hospitali hiyo wapo.

Alisema watumishi katika chumba hicho 
wanapaswa kusimamishwa kazi mara moja ili 
kupisha uchunguzi unaoendelea.

Kiongozi huyo wa mkoa alisema hakuna 
haja kuendelea kukaa na watumishi wanao-
sababisha shida katika idara, akihoji sababu 
za kupotea kwa maiti hizo na watumishi hao 

kutokujua zilikopelekwa ilhali wameajiriwa 
ili kuhakikisha hakujitokezi matatizo katika 
idara hiyo. Hata hivyo, Homera alilihusisha 
tukio hilo na imani za kishirikina, akiwataka 
wanasiasa na wadau wa madini kutojihusisha 
na vitendo hivyo.

 “Hatuwezi kusubiri mtu mwingine aje atat-
ue matatizo ya Katavi wakati kuna mkuu wa 
mkoa, wakuu wa wilaya na viongozi wengine.  
Inaonekana kuna watu wanadanganywa, uki-
fanya hivyo utashinda uchaguzi, au utapata 
madini mengi, na huu mchezo unaonekana 
ulikuwapo,” alisema.

Mkurugenzi wa Hospitali ya Rufani ya Mkoa 
huo, Dk. Justina Tizeba, alidai kuwa siku ya 
tukio, alipokea taarifa kutoka kwa muuguzi 
mfawidhi zikimtaka afike hospitalini huko 
kwa kuwa kulikuwa na tatizo la kupotea kwa 
maiti mbili za watoto wachanga.

Alisema kuwa baada ya kufika hospital-
ini, waliwahoji watendaji katika chumba cha 
kuhifadhi maiti ambao walikiri kupokea maiti 
hizo na kuzihifadhi, lakini zilizotakiwa kutoka, 
hazikuonekana na hawakujua zilikokwenda.

Dk. Tizeba alisema kuwa walitoa taarifa kit-
uo cha polisi na wahusika walikamatwa na ku-
wekwa mahabusi, lakini baadaye waliachiwa 
kwa dhamana.

Rebecca Faustine, mmoja wa wazazi wa 
walipoteza watoto hao muda mfupi baada ya 
kujifungua, alisema aliumwa uchungu Juma-
mosi na alipojifungua, hakujua alikopelekwa 
mtoto wake.

“Baadaye wifi yangu na mume wangu ili-
bidi wamuulize nesi ‘mtoto yuko wapi?’ Na 
nesi alijibu kuwa mtoto alifariki dunia, lakini 
walipoomba maiti wakazike, maiti haikuone-
kana hadi sasa,” alisema.

 Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 

IDADI ya wanawake wanaotaka kumrithi 
Rais wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed Shein, im-
eongezeka baada ya jana makada wawili kuji-
tokeza kuchukua fomu ya kugombea urais wa 
Zanzibar.

Tangu uchukuaji fomu uanze Juni 15, maka-
da 25 wa CCM wameshachukua fomu na kati 
ya hao watatu ni wanawake.

Jana majira ya saa 4:00 asubuhi, Hasna At-
tai Masoud, ambaye ni mtumishi wa Serikali 
ya Zanzibar alifika ofisi kuu za CCM kuchukua 
fomu hiyo na majira ya 7:00 mchana mwan-
amama mwingine, Fatma Kombo Masoud, 
mjasiriamali alichukua fomu hiyo.

Wanawake hao walisema kuwa kazi iliyo 
mbele yao hivi sasa ni kutafuta wadhamini 
250 ili kurejesha fomu hiyo.

Akizungumza na Nipashe, Mkurugenzi wa 
Idara ya Oganizesheni ya CCM, Galous Nyim-

bo, alisema chama hicho akina ubaguzi, hivyo 
nafasi hiyo inaweza kugombewa na kada yey-
ote.

Alisema wanawake hawapo nyuma kuwania 
nafasi za uongozi na ndio maana wamethubu-
tu kugombea nafasi ya urais.

“Leo zoezi la uchukuaji fomu limetawaliwa 
na wanawake maana hadi muda huu wali-
ochukua fomu ni wanawake tu, nawapongeza 
wanawake kwa ujasiri wao,” alisema.

Alisema makada sita tayari wamesharudi-
sha fomu baada ya kukamilisha masharti iki-
wamo kupata wagombea 250 kutoka mikoa 
mitatu ya Zanzibar.

“Waliorejesha fomu ni Mbwana Bakari 
Juma, Balozi Ali Karume, Balozi Muhammed 
Hija, Dk. Abdulhalim Muhamed, Dk. Hussein 
Mwinyi na wametimiza masharti,” alisema.

Akizungumza baada ya kurudisha fomu 
hizo, Waziri wa Ulinzi, Dk. Hussein Mwinyi, 
alisema ameshakamilisha masharti, anacho-

subiri sasa ni uamuzi wa chama.
Alisema CCM ni chama chenye demokrasia 

na ndio maana idadi ya waliochukua fomu im-
efikia 25, hivyo vikao vya chama ndio vitakavy-
oamua mgombea yupi atakayepitishwa.

Watia nia waliochukua fomu hadi jana ni 
Mbwana Bakari, Balozi Ali Karume, Mbwana 
Mwinyi Yahya, Omar Shehe, Muhammed Jafar, 
Muhammed Hija, Meja Jenerali Issa Suleiman 
Nassor, Shamsi Vuai Nahodha, Dk. Hussein 
Mwinyi, Profesa Makame Mbarawa, Mwatum 
Mussa Sultan, Haji Rashid Pandu na Dk. Ab-
dul-halim Mohammed Ali, Jecha Salim Jecha 
na Dk. Khalid Salum Muhamed.

Wengine ni Rashid Ali Juma, Khamis Mussa, 
Mmanga Mjengo Mjawiri, Hamad Yussuf Ma-
sauni, Muhammed Aboud, Bakari Rahid, Ibra-
him Makungu, Ayoub Muhammed Mahmoud, 
Hashim Salum Hashim, Hasna Ataai Maoud na 
Fatma Kombo Masoud.
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Polisi wavamia mkutano 
wa THRDC, wahoji wawili

REA yatishia 
kuzuia hati ya 
mkandarasi
 Na Renatha Msungu, 
DODOMA

WAKALA wa Umeme 
Vijijini (REA), umetishia 
kuzuia hati za kusafiria za 
makandarasi wa umeme 
wa Kampuni ya A2Z Infra 
Ltd hadi watakapokamili-
sha utekelezaji mradi wa 
REA III awamu ya kwanza, 
jijini Dodoma.

Akizungumza jana na 
waandishi wa habari,  
Mjumbe wa Bodi ya Waku-
rugenzi wa Wakala huo, 
Henry Mwalwinza, alisema 
kampuni hiyo inapaswa 
kukamilisha mradi huo 
Juni 30, mwaka huu, lakini 
hadi sasa utekelezaji upo 
asilimia 61.

“Bado asilimia 39 ya 
mradi haijatekelezwa 
hatutakuwa tayari ku-
waongezea muda mrefu 
kinachotakiwa ni wakamil-
ishe ujenzi huu, kinyume 
cha hapo tutazuia hati zao 
za kusafiria,”alisema. 

Alisema serikali inahi-
taji kuona wananchi wake 
wanakuwa na umeme. 

Alisema, endapo watashindwa 
kutekeleza mradi huo kwa 
wakati, Bodi itawasilisha taarifa 
na kuikabidhi kwa Mamlaka 
husika kwa hatua zaidi ikiwamo 
kuwanyang’anya hati za 
kusafiria wasiondoke nchini.

“Hatutaongeza muda na wala 
hatuna masihara katika eneo 
hilo, tunawatakia kukamilisha 
kazi ya kusambaza umeme 
vijijini kwa mkoa wa Dodoma 
kwa mujibu wa mkataba, na 
wakishindwa tutawasiliana 
taarifa hiyo kwa mamlaka husika 
kwa hatua zaidi,” alisema.

Naye, Meneja wa kampuni 
hiyo, Yazir Azmi, aliomba 
waongezewe muda wa miezi 
miwili ili wakamilishe shughuli 
utekelezaji wa mradi huo. 

“Bado kuna kipande kirefu 
ambacho kinahitaji muda 
kidogo ili ukamilike utekelezaji 
mradi huu, na sababu zilizofanya 
tuchelewe ni mvua zilizonyesha 
mfululizo,”alisema.

Alisisitiza kuwa mradi huo 
lazima ukamilike ili wapewe 
miradi mingine ya kutekeleza 
bila kuwa na mgogoro.

Mratibu wa Kitaifa wa Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu (THRDC), Onesmo Olengurumwa, akifungua mafunzo kwa watetezi 
wapya kuhusu jinsi ya kufanya kazi bila kuvunja sheria za nchi, jijini Dar es Salaam jana. Kushoto ni Programu Meneja wa mtandao huo, 
Remmy Lema na Ofisa Uwezeshaji, Catherine Ringo. PICHA: MIRAJI MSALA .  

 Na Waandishi Wetu

J
ESHI la Polisi mkoa wa kipolisi wa 
Kinondoni, jana lilizuia kufanyika 
mkutano wa watetezi wa haki za 
binadamu kwa kile walichodai ni 

kutoridhishwa na maudhui yake.
Tukio hilo lilitokea jana jijini Dar es Salaam, 

wakati watetezi hao 33 kutoka kanda 11 nchini 
wanajiandaa na mkutano huo, walifika polisi na 
kuwakamata wawezeshaji wawili.

Mkutano huo ulipangwa ufanyike kwa 
siku tatu katika jengo la Millenium Tower 
Makumbusho Jiji Dar es Salaam.

Akizungumza na waandishi wa habari, 
Mratibu wa Mtandao huo nchini, Onesmo 
Olengurumwa, alisema polisi walifika 
asubuhi kwenye ukumbi huo na kuwachukua 
wawezeshaji hao na kuwapeleka kituoni.

“Tunasikitika sana hadi sasa tunashindwa 
kuanza mafunzo yetu kutokana na kwamba 

polisi walivamia na kuchukua baadhi ya 
wafanyakazi wa THRDC wawili waliokuwa 
wanashughulika na mafunzo haya,” alisema.

 “Mikutano ya ndani ni shughuli za kawaida 
za asasi za kiraia, na tumeshangazwa sana 
kuona polisi wanaingilia shughuli zetu za 
ndani… tunaomba wale waliowatuma askari hao 
kuacha mara moja kuingilia shughuli za ndani 
za asasi za kiraia,” alisisitiza.

Alisema polisi hao mara ya kwanza 
waliwaeleza kuwa hawaruhusiwi kukusanyika 
kwa sababu ya janga la corona, na kwamba 
inashangaza kwa kuwa Rais alisharuhusu 
wananchi kuendelea na shughuli zao kama 
kawaida.

“Tunashangazwa na zuio hili, tulikua tualike 
wanachama wetu 55 nchini, lakini kutokana na 
corona na kwa kuzingatia umbali wa mtu na 
mtu, tumealika watu 33,” alifafanua.

Kwa mujibu wa Olengurumwa, wamfuatilia 
suala hilo kwa RPC (Kamanda wa Polisi) wa 

Kinondoni, lakini hawajapewa jibu kamili.
 “Tumeshawaleta watu kutoka mikoani kwa 

siku tatu na sasa polisi wanasema haturuhusiwi 
kufanya mkutano, awali walisema kwa sababu 
ya corona na sasa wanasema hatukutoa taarifa 
za mkutano kueleza tunawafundisha nini watu, 
na kwamba tunafundisha masuala ya usalama 
ambayo ni jukumu la polisi kutoa elimu hiyo,” 
alibainisha Olengurumwa.

Akizungumzia tukio hilo, Kamanda wa 
Polisi Kinondoni, Mussa Taibu, alithibitisha 
kukamatwa kwa wafanyakazi hao, na kwamba 
lengo ni kuweka sawa maudhui yaliyokuwa 
yaongelewe kwenye mkutano huo.

“Tuliwachukua viongozi hao kwa ajili ya 
mazungumzo kujiridhisha na maudhui ya 
mkutano huo, hakuna aliyekamatwa,lengo 
letu ni kujua maudhui yatakayozungumzwa,” 
alifafanua Kamanda Taibu.

 Imeandikwa na Mary Mshami, Magdalena 
Haule na Fatma Mtutuma (UDOM)

LATRA yaja na leseni mpya kwa madereva mtandaoni
Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Udhibiti Usafiri Ardhini 
(LATRA), imeanza kutoza ada za leseni kwa 
madereva mtandaoni na kutaka kila mmoja 
kukata leseni hiyo kabla ya Agosti, mwaka 
huu.

Aidha, madereva wa magari hayo 
wamelalamikia utitiri wa kodi kwa kila 
mamlaka, huku wamiliki wa mitandao hiyo 
wakiwatoza fedha nyingi kwa kila safari.

Kwa mujibu wa tangazo la LATRA, kila 
dereva anapaswa kulipa ada ya mwaka ya 
maombi ya Sh. 10,000 na gharama za leseni 

ya Sh. 25,000.
Ili ufanye biashara ya kuendesha magari 

mtandaoni ni lazima ulipe Sh. 80,000 kupata 
leseni ya jiji, Sh. 25,000 kupata leseni ya 
manispaa, kodi ya TRA ambayo huanzia Sh. 
250,000 hadi 350,000.

kwa mujibu wa taarifa iliyotumwa kwa 
madereva wa mtandao wa Uber, ikiwa na 
kichwa cha habari ‘Mwongozo mpya stika za 
LATRA’, ni lazima kuwa na kibali hicho ndiyo 
utaruhusiwa kufanyakazi kuanzia Julai mosi, 
mwaka huu.

“Kutokana na mabadiliko yaliyofanyika 
hivi karibuni, unahitajika kuwa na stika ya 

LATRA ili kufanyakazi katika mfumo wowote 
wa usafirishaji,” alisema na kuongeza:

“Uber imetoa stika ya jiji kwa Uberx na 
Uberxl pamoja na SUMATRA kwa Uberpoa 
kama nyaraka zinazohitajika ili kufanya kazi. 
Itaweka ya LATRA badala ya hizo zilizotajwa.”

Pia, ujumbe huo unawataka madereva 
kuomba leseni hiyo mtandaoni kwenye 
tovuti ya LATRA na kuambatanisha kadi 
ya usajili wa gari, hati ya biashara, hati ya 
ukaguzi wa gari kutoka Jeshi la Polisi na 
leseni ya udereva.

“LATRA itaanza kutia mkazo kwa magari 
yasiyokuwa na leseni kuanzia Agosti, 

kisheria unatakiwa (dereva) kuwa na leseni 
hiyo, ikifika hiyo tarehe kwa madereva wa 
zamani, lakini kwa wapya ni lazima wawe 
na stika hiyo kabla ya kusajiliwa,” ulifafanua 
ujumbe huo.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, LATRA 
haijatoa taarifa zozote kuhusu wakala 
atayekusanya fedha hizo na madereva 
wanatakiwa kutuma maombi mtandaoni na 
kusubiri majibu kwenye barua pepe zao.

Akizungumza leseni hizo, Mkurugenzi 
Mkuu wa LATRA, Gilliard Ngewe, alisema 
jambo hilo ni utekelezaji wa kanuni za sheria 
zilizotangazwa Februari mwaka huu.
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Mgodi watoa kadi za
 afya kwa wazee 450

Mpango 
mkakati 
wa DCB
miaka 
mitano 
kujadiliwa

Na Mwandishi Wetu

WANAHISA wa BENKI ya Bi-
ashara ya DCB wanatarajia ku-
jadili mpango mkakati wa benki 
hiyo wakati wa mkutano mkuu wa 
mwaka unaotarajiwa kufanyika 
Jumamosi.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jijini Dar es Salaam jana, 
Mkurugenzi Mtendaji wa DCB,  
Godfrey Ndalahwa, alisema, mku-
tano huo utakuwa wa kihistoria 
kwani ni kwa mara ya kwanza uta-
fanyika kwa njia ya mtandao.

Akizungumzia mafanikio ya 
mkakati wa miaka mitano ya 
utendaji wa DCB, alisema wana-
hisa watajadili ajenda mbili amba-
zo ni kuelezwa  gawio la mwaka, 
lakini kujua taarifa ya tathmini ya 
mkakati wa miaka mitano walioji-
wekea.

“Ikumbukwe kuwa mwaka 2017, 
uongozi na Bodi ya Wakurugenzi 
iliandaa na kupitisha mpango 
mkakati wa miaka mitano (2018-
2022) ambao ulilenga kuirejesha 
benki katika mstari kutoka kwe-
nye hasara hadi faida, kuiimarisha 
benki ili kuiweka sawa na tayari 
kwa ukuaji endelevu na upanuzi,” 
alisema Ndalahwa na kuongeza:

“Kufikia mwisho wa mwaka 
2018, benki ilikuwa imekamilisha 
awamu ya kwanza ya mpango 
huo baada ya kupata faida ya Sh. 
bilioni 1.6 .

“Wakati tunafunga mwaka 2019, 
benki ilikuwa imekamilisha hatua 
ya pili ya mpango mkakati huo iki-
wa ni uimarishaji kupitia mafani-
kio ya zoezi la uuzaji wa hisa sta-
hiki kwa wanahisa na kupata Sh. 
bilioni 9.7 kutoka kwenye lengo la 
Sh. bilioni 8.9, ikiongeza mtaji wa 
hisa kutoka Sh. bilioni 16 mwaka 
2018 hadi bilioni 25 mwaka 2019. 
Hisa hizi mpya ziliorodheshwa na 
sasa zinaendelea kuuzwa katika 
soko la hisa.” 

Alisema kazi kubwa imefanyika 
katika kurudisha benki kwenye 
faida, ambapo  kwa mwaka 2019 
ulikuwa mwaka mwingine wa ma-
fanikio makubwa, ambapo wali-
weza kupata faida kabla ya kodi ya 
Sh. bilioni 2.10. Alisema ongezeko 
la asilimia 30 ikilinganishwa na 
2018 ambapo faida ilikuwa Sh. bil-
ioni 1.62. 

Kwa mujibu wa Ndalahwa, uen-
delezo wa faida ulichochewa na 
ukuaji wa mizania na uboreshaji 
ufanisi wa kiutendaji. Jitihada hizi 
zilisababisha ukuaji wa asilimia 
14 katika amana za wateja, ukuaji 
wa asilimia 11 kwa mikopo ya wa-
teja, ukuaji wa asilimia 22 katika 
mapato yasiyofadhiliwa na asil-
imia 9 kupungua kwa gharama za 
uendeshaji.  

 Na Mwandishi Wetu, IRINGA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Uwekezaji), Angellah Kairu-
ki, amevutiwa na uzalishaji wa 
chakula cha kuku, ufugaji wa kuku 
pamoja na mboga  katika Kongani 
ya Ihemi kwenye ushoroba   wa 
Nyanda za Juu Kusini mwa Tanza-
nia (SAGCOT).

Amesema uwekezaji huo unak-
wenda sambamba na azma ya Seri-
kali ya Awamu ya Tano ya kujenga 
uchumi wa kati na viwanda ifikapo 
mwaka 2025.

“Nimevutiwa sana na uwekezaji 
huu wa kiwanda cha kutengeneza 
chakula cha kuku, ufugaji wa kuku 

na kilimo cha mboga. Serikali tu-
taendelea kuboresha na kuweka 
mazingira mazuri ya uwekezaji 
nchini,” alisema Waziri Kairuki.

Akizungumza   kwa   nyakati   
tofauti jana alipotembelea   ki-
wanda   cha ufugaji na uzalishaji 
wa chakula cha kuku cha   Silver-
lands, Masifio Sstates, Pyrethrum 
Tanzania (PCT), Qwihaya Gen-
eral Entreprises na Sao Hill, Waziri 
Kairuki alisema uwekezaji wa kuku 
na kilimo cha mboga  katika eneo 
hilo una mchango mkubwa katika   
kuongeza kipato kwa wakazi wa 
Iringa.

“ Hii siyo hadithi, nimejionea   
mwenyewe namna uzalishaji   

mkubwa wa kuku na mboga unavy-
ofanyika, na sisi kama  serikali tuta-
hakikisha tunawaunga mkono  ili 
kujenga na kuimarisha  sekta husi-
ka pamoja kuongeza kasi ya ukuaji 
wa uchumi  nchini,” alisema.

Alisema kiwanda cha Silverlands 
kimekuwa chachu ya maendeleo   
kwa upande wa kuku, lakini pia 
wamekuwa wanunuzi wakubwa 
wa zao la mahindi kutoka kwa 
wakulima wa mikoa ya nyanda za 
juu kusini na hivyo kuliongezea 
thamani zao hilo.

Waziri Kairuki alionyesha pia 
kufurahishwa na kilimo cha mbo-
ga katika shamba la Sasifio, ak-
isema kimetoa mchango mkubwa 

wa kukidhi mahitaji ya mahoteli 
pamoja na sekta ya utalii kwa ku-
zalisha aina 14  za mboga ambazo 
nyingi   awali zilikuwa zikiagizwa 
kutoka nje ya nchi.

Mkuu wa Wilaya ya Iringa, Rich-
ard Kasesela, alikipongeza kiwanda 
cha  Silver Lands  kwa  mchango 
wake katika maendeleo ya mkoa 
kwa kuwahakikishia wakulima   
soko la uhakika la mazao ya mahi-
ndi  na  soya.

Naye mwekezaji katika shamba la 
Masifio,   Quitin Robb alikipongeza 
Kituo cha Uwekezaji Tanzania 
(TIC), kwa kazi nzuri wanayofanya 
katika kuhakikisha mazingira ya 
uwekezaji yanakuwa rafiki.

Kairuki avutiwa uwekezaji 
kiwanda cha kuku, mboga 

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya DCB, Godfery Ndalahwa (kushoto), akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, 
kuhusu mkutano mkuu wa wanahisa wa benki hiyo, unaotarajiwa kufanyika Juni 27 kwa njia ya video, ambapo wanahisa 7,000 watashiriki. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU   

 Na Marco Maduhu, KAHAMA

W
AZEE 450 wanao-
zunguka mgodi wa 
madini ya dhahabu 
wa Barrick-Bulyan-

hulu, wilayani Kahama, wamepewa 
kadi za matibabu bure kwa ajili ya 
kuboresha afya zao.

Akizungumza jana wakati wa 
kukabidhi kadi hizo, Kaimu Meneja 
Maendeleo ya Jamii kutoka mgodi 
huo, Zuwena Senkondo, alisema 
mgodi huo hutenga fedha kwa ajili 

ya kuhudumia makundi maalumu 
yanayozunguka mgodi.

Alisema mwaka jana waliten-
ga Sh. milioni 500 kwa ajili ya 
utekelezaji wa shughuli za maen-
deleo kwa jamii na asilimia 10 ku-
saidia makundi maalumu.

“Mgodi wetu wa Bulyanhulu 
kila mwaka tunatenga fedha kwa 
ajili ya utekelezaji wa maendeleo 
ya jamii inayotuzunguka, pamoja 
na kuhudumia makundi maalumu 
wakiwamo wazee na wenye ule-
mavu kwa kuwapatia vifaa wezeshi 

na kadi za matibabu bure,” alisema 
Senkondo. “Tumetoa kadi 450 za 
matibabu bure kwa wazee wanao-
zunguka mgodi wetu kutoka kata 
ya Bugharama na Bulyanhulu, ili 
kuwarahisishia upataji wa matiba-
bu na kuboresha afya zao, na zoezi 
hili litakuwa endelevu,” aliongeza.

Alisema pia wametoa baiskeli 
nane kwa watu wenye ulemavu, 
fimbo nyeupe tano, pamoja na 
magongo matano, vitu vyote 
vikigharimu Sh. milioni 8.05.

Baadhi ya wazee waliopatiwa 

kadi hizo Iddi Bingi, waliushukuru 
mgodi huo kwa kuwajali wazee na 
kuomba kuboresha zaidi huduma 
za afya maeneo ya vijijini pamoja 
na upatikanaji wa dawa kwa wazee.

Kwa upande wa Mkuu wa Wilaya 
ya Kahama, Anamringi Macha, 
aliwatoa wasiwasi wazee hao 
kuhusu uhaba wa dawa na kuwa 
serikali imeshaagiza kila zahanati 
na vituo vya afya, vihakikishe dawa 
za wazee zinakuwapo pamoja na 
utengaji wa madirisha ya mpishe 
mzee kwanza.
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 MDOMO unaelezwa na wataalamu wa 
afya, ni kiungo chenye mengi. Ila meno 
ndiyo yenye matatizo mengi, ambayo 
kuna wakati inasababisha watu kukosa 
raha na hata usingizi.

Mara nyingi dalili za kuumwa meno 
hujionyesha wazi na kwamba watu wengi 
hujijua kuwa tayari wana tatizo na huwa 
hawahitaji vipimo.

Dalili zake zinatajwa ni kuumwa meno 
wakati wa kula au muda wa baridi,  joto, 
kutokwa na damu kwenye fizi, meno 
kuanza kulegea na kuachana na fizi, yote 
hayo yakionyesha kuwapo tatizo.

Pamoja na hilo, wataalamu wa afya ya 
kinywa wanasema meno ni muunganiko 
wa mfupa wa jino, fizi na mishipa, na 
kwamba kwenye kinywa cha binadamu 
kuna bakteria wanaoishi mdomoni 
wanaoitwa ‘Normal Fraler’.

Kazi ya bakteria hao ni kutengeneza ute 
wenye acid unaolainisha chakula haraka 
mdomoni na pia wanasababisha ugonjwa 
unaoitwa ‘gingivaites’ unazifanya fizi 
kutoa damu pale mtu anapopiga mswaki.

Mtaalamu Dk. Festo Muhanga, anasema 
hali hiyo inapoachwa katika sura ya 
usugu, inaweza kusababisha ugonjwa 
unaoleta shida maradufu kwa mhusika.

Ni ugonjwa unaotajwa kwa jina 
‘machodifece’ unaosababisha meno ama 
kuoza au kutoboka, kutokana na wadudu 
wanaoingia kwenye fizi kula damu. 

Pia, wadudu hao wana kawaida 
kutumia vitu vyenye sukari kama pipi, 
chokoleti na juisi, zinazodaiwa kuchangia 
kuoza na kutoboka meno, baadhi ya 
watu wanang’oa meno yao, kutokana 
na maumivu yanayowakumba, pindi 
wanapoathiriwa.

Kuna ushauri kwamba, nyakati za usiku 
na wanapokula na kunywa, ni muhimu 
mtu akakasafisha kinywa na meno kwa 
kutumia mswaki, kwa ujumla walau mara 
mbili kwa siku.

Nikijikita kwenye ushauri unaotolewa 
na wataalamu hao, mara nyingi yote 
yanapokwama, mwisho wake ni kung’oa 
meno.

Pia, kuna mbinu mbadala kwamba 
mtu anapopiga mswaki hahitaji kusuuza 
mdomo kwa maji, kwa vile dawa 

inayobaki mdomoni inasaidia kuendelea 
kupambana na viini vinavyosababisha 
meno kuoza. 

Hapa ndipo ninapotaka kujadili 
zaidi, kutokana na ukweli wengi wetu 
tunapopiga mswaki, huwa tunasuuza 
kwa maji na kisha na kutema, kumbe 
tunaondoa dawa inayosaidia kulinda 
meno yetu.

Msisitizo wataalam wa afya ya kinywa, 
wanasema mtu anaweza kupiga mswaki, 
akasuuza kwa mara ya kwanza na kutema, 
kisha akapiga tena mswaki akiwa na dawa 
na kuacha bila kusuuza.

Hivyo, ni wajibu wa kila anayelinda afya 
ya kinywa chake, angezingatia ushauri 
huo kwa ajili ya usalama wa meno yao 
kwa ujumla, kuepuka kung’oa, kinyume 
na dhana ‘dawa ya jina ni kung’oa’.

Jambo la msingi, ni kwamba matatizo 
ya meno ni shida au magonjwa 
yanayohusiana na meno. Takriban 
matatizo yote ya meno, hutokea baada 
ya bakteria na wadudu wengine kuwepo 
mdomoni.

Kinachotakiwa kikuu ni kuzingatia 
maelekezo ya wataalamu waepuke 
maumivu makali kwenye meno, ambayo 
husababisha mtu kulazimika kwenda 
hospitali kung’oa.

Ni wazi kuna umuhimu mkubwa kila 
mtu akalinda afya ya kinywa chake, 
ili kusaidia kuepuka kuoza meno hata 
kusababisha yang’olewe, wabaki na 
mapengo au kuingia gharama nyingine na 
usumbufu wa meno bandia.

Ninasema hivyo, kwa sababu wapo 
baadhi ya watu ambao wamekumbana 
na tatizo la kuoza meno na kung’olewa na 
kubaki na mapengo, huku wenye uwezo 
kifedha wakiwekewa bandia.

Iwapo awali mtu alikuwa haumwi 
meno, lakini baadaye akakumbana na 
tatizo, ni vyema ajiulize ni kwanini na 
kisha majibu hayo yanamfanya achukue 
hatua zakufuata ushauri wa wataalam wa 
afya ya kinywa.

Mojawapo inajulikana, kupigwa 
mswaki mara mbili kwa kutwa, lakini 
kwa kutosuuza mdomo kwa maji, bali 
kutema dawa ya mswaki, dawa ikiachwa 
inaendelea kuua bakteria mdomoni.

Unajua kupiga mswaki bila 
kusukutua, kinga ya meno?

 Muungwana Lazima Nilonge
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Na Sabato 
Kasika

 WIKI ijayo shule zinafunguliwa rasmi na suala la usafiri kwa 
wanafunzi mijini na kwenye majiji linahitaji jicho la tatu kwa 
kuwa ni changamoto isiyo na jibu wala ufumbuzi endelevu.

Kuna haja ya kulitizama suala hilo kwa umakini kwa vile shule 
zote za msingi na sekondari zitakapofunguliwa  zitaongeza 
idadi ya wanafunzi barabarani  na kwenye vituo vya mabasi.

Ni muhimu kuchukua hatua sasa kwa sababu watoto wengi 
wanatumia usafiri wa magari ya umma ili kufika shuleni na ku-
rudi nyumbani.

Kutokana na kuwapo kwa corona utaratibu wa  abiria  ni ku-
kaa kwenye gari kulingana na idadi ya viti jambo ambalo lime-
leta  changamoto kwa abiria  kukaa muda mwingi vituoni na 
hata kulazimika kuunganisha daladala zaidi ya moja.

Katika mwonekano huo, hiyo ni changamoto kwa wasafiri wa 
kawaida wa mijini na kwenye majiji. Ni wazi kuwa kama uta-
ratibu huo utaendelea kuzingatiwa wanafunzi watateseka licha 
ya kwamba mkoani Dar es Salaam, daladala zimeruhusiwa ku-
wapa  wanafunzi watano nafasi za kusimama.

Inavyoelekea kwa utaratibu wa sasa wanafunzi watapata 
changamoto ya kupata usafiri kwa wakati hivyo ni vyema kabla 
ya kufungua shule kuwepo na maelekezo.

Licha ya kwamba hata kabla ya shule kufungwa mabasi yaen-
dayo haraka au mwendokasi yalikuwa yanawabeba wanafunzi 
wengi, kuwapo kwa ugonjwa wa corona na kupunguza idadi ya 
abiria ni tatizo, ambalo linaelekea kukwamisha mabasi hayo 
kubeba wanafunzi wengi zaidi.

Kwa Dar es Salaam, serikali imetoa kibali maalumu kwa 
magari  binafsi kupeleka abiria Kariakoo na Muhimbili  kuanzia 
Mbezi, vivyo hivyo ifikirie uwezekano wa kuruhusu magari bin-
afsi mengine zaidi kusafirisha wanafunzi kwa utaratibu utaka-
owekwa  ili kupunguza usumbufu unaowapata hasa asubuhi na 
jioni.

Kwa hiyo jamii, serikali pamoja na wazazi hawana budi kuo-
na namna bora ya kuwasaidia wanafunzi kipindi hiki ambacho 
shule zinaanza, lakini shida ya usafiri ikiwa haijatatuliwa kuto-
kana na kuwapo kwa maradhi ya corona.

Ukosefu wa usafiri wa uhakika kwa wanafunzi umewakwa-
misha wengi kuwahi shuleni na pia umewachelewesha kuwahi 
vipindi vya asubuhi kutokana na kutopata usafiri kwa wakati.

Wapo wanafunzi wengine wa shule za watu binafsi wao 
changamoto hii inaweza ikawaepuka kwani wanausafiri wa 
mabasi ya shule ambayo huwawezesha kufika shule mapema 
ila kwa hawa wa shule za serikali usafiri kwao ni changamoto 
ambayo haijatatuliwa.

Ni wazi kuwa kuna baadhi ya shule zipo mbali na makazi 
kama wanaoishi  Ubungo wanaosoma Kiluvya, licha ya kutumia 
usafiri wa mwendokasi hadi Mbezi kwa gharama ya Sh. 400, 
usafiri wa kuwafikisha Kibaha  ni changamoto nyingine inay-
oweza kusababisha kushindwa kufika shuleni kwa wakati.

 Wito wetu kwa serikali na wadau ni kuanza upya mchakato 
wa kuandaa magari maalumu kwa ajili ya kuwabeba wanafunzi 
ikiwamo hata kwa kutumia mabasi ya mwendokasi ambayo 
yanaweza kubeba wanafunzi wengi zaidi. Hili linaweza kufanik-
ishwa baada ya kukamilika ujenzi wa barabara za mwendo kasi 
zinazounganisha sehemu mbalimbali za Dar es Salaam.

Kadhalika, utaratibu unaweza kufanywa katika miji na majiji 
mengine ili kufanikisha azma hiyo mikoani.

Kama ikizingatiwa mtazamo huu itasaidia wanafunzi kuwahi 
shuleni na kuepusha usumbufu wa usafiri na kusaidia kubore-
sha masomo yao.

Ni wakati pia wa kuandaa utaratibu wa kudumu wa kubeba 
wanafunzi kwani kwa miaka mingi ukosefu wa usafiri umewak-
wamisha wanafunzi wengi kusoma na hata kusababisha wafeli 
mitihani.

Hakishindikani kitu iwapo wadau wakiwamo wazazi, shule, 
serikali na  taasisi nyingine zikiamua kutatua tatizo hilo.
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MOI kuondoa uvimbe ubongo bila upasuaji
 Na Mary Geofrey

TAASISI ya Tiba ya Mifupa Muhimbili 
(MOI), inatarajia kuanza kutoa huduma 
za uondoaji uvimbe kwenye ubongo bila 
kupasua fuvu.

Kuanza kwa huduma hiyo nchini, 
kutaifanya Tanzania kuwa miongoni 
mwa nchi chache barani Afrika zinazotoa 
aina hiyo ya matibabu.

Mkurugenzi Mtendaji wa MOI, Dk. 
Respicious Boniface, alieleza mpango 
huo jana mbele ya Naibu Waziri wa 
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto, Dk. Godwin Mollel, 
alipotembelea hospitali hiyo jana jijini 
Dar es Salaam na kuzungumza na 
wafanyakazi.

“Wiki chache kuanzia sasa tutaanza 
kutoa huduma ya upasuaji wa ubongo 
bila kufungua fuvu la kichwa na 
kutaifanya Tanzania kuwa miongoni 
mwa nchi chache barani Afrika zinazotoa 
huduma hii,” alisema Dk. Boniface.

Alisema tayari serikali imeshanunua 
mitambo ya maabara ya upasuaji wa 
ubongo na kuisimika katika taasisi hiyo 
tayari kwa ajili ya kuanza kutoa huduma 
hizo za kibingwa.

“Uwepo wa maabara hii utatupa 
heshima kubwa kama nchi kwa sababu 
ni katika ukanda huu wa Afrika Mashariki 
na Kati hakuna maabara yenye vifaa vya 
kisasa kama hivi ambavyo serikali ya 
imenunua na kusimikwa hapa MOI, kwa 
hili tunamshukuru Rais John Magufuli,” 
alisema Dk. Boniface.

Alisema katika kipindi cha miaka 
mitano, MOI imeanzisha huduma nyingi 
za kibingwa na hivyo kumaliza rufani za 
kuwapeleka wagonjwa nje ya nchi kwa 
matibabu.

“Tumeanzisha huduma nyingi za 
kibingwa kutokana na uwekezaji 
mkubwa uliofanywa na serikali kwenye 
taasisi yetu, wiki iliyopita Waziri wa 
Afya, Ummy Mwalimu alizindua kituo 
cha kitaifa cha teleradiolojia hapa MOI,” 

alisema Dk. Boniface.
Kwa upande wake, Naibu Waziri 

wa Afya, Dk. Mollel, alisema serikali 
imefanya uwekezaji mkubwa kwenye 
sekta ya afya hususani kwenye huduma 
za kibingwa nchini.

Alisema kutokana na uwekezaji 
mkubwa uliofanywa na serikali, taasisi 
ya MOI imeokoa zaidi ya Sh. bilioni 38.4 
ambazo zingetumika kupeleka wagonjwa 
kufuata huduma za kibingwa nje ya nchi.

“Haya ni mafanikio makubwa ambayo 
lazima Watanzania wayafahamu 
kwamba serikali hii inawajali wananchi 
wake,” alisema Dk. Mollel.

Kaimu Mkurugenzi wa Hospitali za 
Umma na Binafsi, Dk. Vivian Wonanji, 
alisema uwapo wa huduma za kibingwa 
nyingi nchini umechagizwa na mpango 
mkakati wa wizara wa mwaka 2017 
ambao ulijikita katika kuboresha 
huduma za kibingwa ili kumaliza rufani 
za kupeleka wagonjwa nje ya nchi kwa 
matibabu.

Lukuvi aagiza kuanzishwa daftari migogoro ya ardhi
 Na Mwandishi Wetu, MANYARA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, William Lukuvi, amezitaka 
ofisi za ardhi za mikoa zilizoanzishwa 
hivi karibuni, kuwa na daftari maalum 
lenye orodha ya migogoro ya ardhi, ili 
kurahisisha ufuatiliaji na utatuzi wa 
migogoro kwenye mikoa.

Akizungumza wakati wa uzinduzi wa 
Ofisi ya Ardhi ya Mkoa mkoani Manyara 
jana, Lukuvi alisema kila ofisi ya ardhi 
ya mkoa inatakiwa kuwa na daftari zuri 
lenye orodha ya migogoro yote ya ardhi 
kwenye mkoa husika ikiwa ni mkakati wa 
kushughulikia migogoro ya ardhi nchini.

“Sasa hivi hatutegemei migogoro 
mipya maana migogoro tunayoshughu-
lika nayo sasa ni ile ya miaka ya nyuma, 
hivyo muorodheshe migogoro yote 
iliyopo wilayani na kuanza kuishughu-

likia,” aliagiza.
Waziri Lukuvi alishangazwa na ofisi 

za ardhi katika halmashauri za wilaya 
nchini kushindwa kutatua migogoro ya 
mipaka baina ya wilaya na wilaya wakati 
halmashauri hizo zina wataalamu wa 
sekta ya ardhi wanaoweza kuitafsiri GN.

Katika hatua nyingine, Lukuvi amea-
giza kufanyika ukaguzi wa masham-
ba makubwa yaliyomilikishwa kwa 
wawekezaji mkoani Manyara, ili kubaini 
mashamba yasiyoendelezwa.

Alitoa agizo hilo baada ya Mkuu wa 
Mkoa wa Manyara, Alexander Mnyeti, 
kueleza kuwa mkoa huo una mashamba 
makubwa yasiyoendelezwa kwa muda 
mrefu wakati uhitaji wa mashamba kwa 
wananchi wa mkoa huo ni mkubwa kuto-
kana na ongezeko la idadi ya watu.

“Hatujatoa ardhi kwa ajili ya kuweka 
akiba, kazi ya ukaguzi wa mashamba ni 

ya kwenu, hivyo myaangalie kama ya-
meendelezwa, yana faida gani na yana-
lipa kodi?” Lukuvi aliagiza.

Mnyeti aliwapongeza watumishi wa 
sekta ya ardhi katika mkoa wake kwa ku-
fanya kazi kwa utii na nidhamu, tofauti 
na ilivyokuwa huko nyuma kwa watumi-
shi wa sekta hiyo.

Mnyeti aliongeza kuwa Mkoa wa Man-
yara umekuwa na tatizo la wananchi 
kuvamia maeneo ya umma kutokana na 
kukosekana hati miliki za maeneo hayo 
na hivyo kutoa mwanya maeneo hayo 
kuvamiwa.

Katibu Mkuu Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, Mary Makondo, 
alisema wizara yake imefanikiwa katika 
suala la usimamizi rasilimali ya ardhi, 
huku lengo likiwa kutaka kupima kila 
kipande cha ardhi na kuwamilikisha wa-
nanchi.

 

 Na Paul Mabeja, DODOMA

MWENYEKITI wa Jumuiya ya Vijana ya 
CCM (UVCCM), Kheri James, amesema ki-
tendo cha kuchukua fomu za kugombea 
nafasi ya urais wa Zanzibar, kwa walioku-
wa watumishi ndani ya Serikali ya Map-
induzi Zanzibar ni haki yao kikatiba na 
hapaswi mtu kuwahukumu kwa chochote.

James, aliyasema hayo jana jijini Dodo-
ma alipokuwa akizungumza na waandishi 
wa habari kuhusu uchaguzi mkuu mwezi 
Oktoba 2020, pamoja na uchukuaji fomu 
katika nafasi ya urais Zanzibar.

Alisema watu hawapaswi kutoa maneno 
ya kejeli pamoja na kuwashutumu wale 
ambao walikuwa watumishi wa serikali 
hiyo, ambao hivi sasa wameamua ku-
chukua fomu za kugombea urais wa Zan-
zibar.

Alisema kila mwananchi anayo haki ki-
katiba kugombea nafasi yoyote anayoona 
inafaa bila kuangalia kama alikuwa mtum-
ishi wa umma au vinginevyo.

“Kumekuwapo na siasa za kuwakejeli, 
kuwashutumu watu waliochukua fomu za 
kugombea nafasi ya urais Zanzibar kwa 
sababu tu eti walikuwa watumishi wa 
serikali huko nyuma, hatutizami nyuma 
tunatizama haki ya kikatiba, na hakuna 
aliyevunja sheria mpaka sasa,” alisema 
James.

Alisema katiba inamruhusu kila mtu 
kuchagua au kuchaguliwa na unyeti wa 
nafasi ya mtu aliyokuwa nayo katika 
utumishi wa umma haimnyimi haki ya ku-
gombea hata kidogo.

“Tuwaache waliochukua fomu, wachuk-
ue kwani mchakato wa kuchukua fomu 
unajitegemea na ule wa kupembua majina 
ya wenye sifa unajitegemea hivi sasa ni 
mapema mno kuwashutumu watu, wapo 
waliokuwa viongozi wakuu ndani ya seri-
kali na hivi sasa ni viongozi wakubwa ka-
tika vyama vya siasa nchini,” alisema.

Mtumishi wa serikali wa zamani am-
baye amekuwa akikosolewa sana na vy-
ama vya siasa na makundi mengine ya 
jamii kwa kuchukua fomu za urais wa 
Zanzibar, ni Jecha Salim Jesha, ambaye 
alikuwa Mwenyekiti wa Tume ya Uchagu-
zi ya Zanzibar (ZEC).

Jecha alifuta matokeo ya uchaguzi wa 
urais  Zanzibar mwaka 2015 katika maz-
ingira tata yaliyolalamikiwa na upinzani 
pamoja na baadhi ya waangalizi wa uch-
aguzi. 

Wanaomkosoa Jecha wanatoa hoja 
kuwa hakupaswa kuchukua fomu kupitia 
chama chochote cha siasa, na kwamba 
kwa kupitia CCM, amedhihirisha kuwa ali-
kuwa kada, hivyo hakutenda haki katika 
uchaguzi mkuu wa mwaka 2015.

Aidha, akizungumza kuhusu wajumbe 
sita wa umoja huo Zanzibar, waliosimam-
ishwa kupisha uchunguzi dhidi yao kuto-
kana na kutuhumiwa kutoa na kupokea 
rushwa, alisema wamerudishwa katika 
nyadhifa zao baada ya kubainika kuwa 
wote hawana hatia.

Alisema kuwa uamuzi huo wa kuwasi-
mamisha wajumbe hao, ulitokana na taar-
ifa za kukamatwa kwao zilizotolewa na 
Mamlaka ya Kuzuia Rushwa na Uhujumu 
Uchumi Zanzibar (ZAECA).

UVCCM 
yamtetea 
Jecha kusaka 
urais CCM

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Annamringi Macha, akikabidhi baiskeli kwa watu wenye ulemavu katika Kata ya Bugarama na 
Bulyanhulu, kwa staili ya kujikinga na maambukizi ya virusi vya corona kwa kutoshikana mikono, zilizotolewa na Mgodi wa  
Dhahabu wa Bulyanhulu, wilayani humo jana. PICHA: MARCO MADUHU
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Majaliwa aahidi utatuzi wa 
changamoto bila ubaguzi
 Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amese-
ma serikali itaendelea kushughulikia 
changamoto mbalimbali zinazowakabili 
Watanzania wote zikiwamo za afya, maji, 
miundombinu na elimu bila ya kujali iti-
kadi zao.

 Waziri Mkuu aliyasema hayo jana alipo-
zungumza na wananchi baada ya kutembe-
lea zahanati ya kijiji cha Nandagala akiwa 
katika ziara ya kikazi Wilaya ya Ruangwa 
mkoani Lindi, ambapo amewataka wa-
nanchi washikamane na serikali katika 
kuboresha maendeleo yao.

“Suala la maendeleo halina chama, 
maendeleo yaliyoletwa na Serikali ya 
Chama Cha Mapinduzi ni kwa ajili ya wa-
nanchi wote, hivyo watu wote tunatakiwa 
tushikamane kwa pamoja kumshukuru na 
kumuunga mkono Rais Dk. John Magufuli 
kwani shule, hospitali anazojenga zinatu-
mika na watu wote.”

Amesema wananchi wanatakiwa watam-
bue jitihada kubwa zinazofanywa na Rais 
Dk. Magufuli katika kuboresha huduma 
za afya. “Leo nimeshuhudia wagonjwa 

wakiwa wamelazwa katika zahanati yetu 
ya Nandagala. Haya ni mafanikio makubwa 
awali hatukuwa na zahanati hapa.”

Alisema awali kijiji hicho hakikuwa na 
zahanati na wakazi wake waliuguzwa ma-
jumbani kwa kushindwa kutembea um-
bali mrefu kufuata huduma za afya, ujenzi 
wa zahanati hiyo umekuwa mkombozi 
mkubwa hususani kwa wajawazito kwani 
huduma zote zikiwamo za mama na mtoto 
zinatolewa hapo. 

Vilele, alitembelea kijiji cha Luchelegwa 
na amekabidhi gari la kubebea wagonjwa 
katika Kituo cha Afya cha kata ya Luchel-
egwa. Gari hilo limetolewa na Wizara ya 
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto kwa ufadhili wa Global Fund.

Aliwaagiza viongozi wa vijiji vyote am-
bavyo havina zahanati viongozi wake 
waanzishe miradi ya ujenzi wa zahanati 
na watakapokamilisha ujenzi wa maboma 
serikali itawapelekea vifaa vya viwandani 
yakiwamo mabati na misumari.

Mganga Mfawidhi wa Kituo cha Afya cha 
Luchelegwa, Dk. Codratus Mutabihirwa, 
aliishukuru serikali kwa kuwapa gari la 
kubebea wagonjwa kwani awali waliku-

wa wanapata tabu pale wanapokuwa na 
mgonjwa anayetakiwa kuhamishiwa hospi-
tali ya wilaya.

 Alisema gari hilo litatumika kwa matumi-
zi yaliyokusudiwa na kwamba watalitunza 
ikiwa ni pamoja na kuhakikisha linakuwa 
na mafuta wakati wote.  

Nao baadhi ya wananchi wa kijiji cha 
Luchelegwa waliishukuru serikali kwa 
kuwapatia gari la kubebea wagonjwa kwa 
sababu walikuwa wanapata tabu sana hu-
susani kwa wajawazito ambao walikuwa 
wakihamishiwa hospitali ya wilaya kwani 
walikuwa wanatumia pikipiki.

  Sauda Kaisi, aliushukuru serikali kwa 
kuwapelekea gari hilo kwa kuwa Kituo cha 
Afya cha Luchelegwa hakikuwa na gari la 
kubebea wagonjwa jambo ambalo lilisaba-
bisha baadhi ya ndugu zao kupoteza mai-
sha kwa kushindwa kupata huduma kwa 
wakati.

Joyce Chimela alimshukuru Rais Magufu-
li kwa uboreshaji wa huduma mbalimbali 
kwenye wilaya yao kikiwamo Kituo chao 
cha Afya cha Luchelegwa ambacho kime-
pewa gari la kubebea wagonjwa litaka-
lowafikisha kwa wakati hospitali ya wilaya.

‘Mfumo dume chanzo wajane kunyanyaswa’ 
Na Neema Sawaka, KAHAMA

KAIMU Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Mji wa Kahama, amesema malalamiko 
mengi yanayowakuta wajane nchini huto-
kana na mfumo dume ulipo katika baadhi 
ya jamii unaosababisha wengi wao kukosa 
haki za kumiliki mali pindi wenza wao wa-
napofariki dunia.

Clemence Mkusa aliyasema haya jana 
alipozungumza na waandishi wa habari 
kuhusu Siku ya Wajane, akiitaka jamii 
kuachana na vitendo vya kunyanyasa wa-
jane na wanawake kwa ujumla.

Alisema mfumo dume uliopo katika 
baadhi ya jamii nchini umekuwa tatizo 
kubwa kwa kundi hilo kwa kuwa haki za 

wanawake zimekuwa zikiminywa, ikiwa ni 
pamoja na kudhulumiwa mali walizozitafu-
ta na waume zao na kusababisha familia 
kuishi maisha duni.

 Alisema wajane hunyanyaswa kwa ki-
asi kikubwa na wengine huachwa wakiwa 
na watoto ambao hukosa haki ya elimu, 
kunyang’anywa mashamba, nyumba na 
mali zingine.

Aliitaka jamii kuisaidia serikali kuwaibua 
kinamama wajane walionyang’anywa mali 
na kunyanyaswa katika maeneo ya pemb-
ezoni, ili wapate msaada wa kisheria.

Ofisa Maendeleo ya Jamii Halmashauri 
ya Mji wa Kahama, Robert Kwela, alisema 
wajane wanakumbana na mtatizo mengi 
kimaisha  ikiwa ni pamoja na ya kisheria 

na upatikanaji wa fursa za kiuchumi katika 
maeneo waliko. 

Alisema kuwa kutopatikana kwa fursa 
nyingi za kiuchumi, kumesababisha wa-
jane wengi kutojishughulisha na shughuli 
za kimaendeleo, hivyo wenzi wao wanapo-
farikia dunia, hupata tabu ya kimaisha ku-
tokana na kutokuwa na mradi wowote.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Anamringi 
Macha, alisema kwa sasa serikali iko macho 
katika kuhakikisha wanawake, hususan wa-
jane, hawanyanyaswi.

“Wanaume wengi wanamiliki mali bila 
ya kuwashirikisha wenza wao, hali ambayo 
pindi wanapofariki dunia, mali hupotea 
kwa urahisi mikononi mwa watu wasioku-
wa ndugu wa marehemu,” alisema.

Wafanyakazi 
Regency 
wamkumbuka 
Dk. Kanabar

 Na Joseph Mwendapole

WAFANYAKAZI wa Hospitali 
ya Regency wamemkumbuka 
mwanzilishi wa hospitali hiyo, 
Dk. Rajni Kanabar kwa kuahidi 
kuendeleza mambo mema 
aliyoyafanya hasa kusaidia watu 
wakati leo akitimiza mwaka mmoja 
tangu afariki dunia.

Dk. Kanabar ambaye ni mwanzilishi 
na Mwenyekiti wa hospitali hiyo 
alifariki Juni 25, mwaka jana.

Akizungumza hospitalini hapo 
jana, mtaalamu wa magonjwa ya 
figo, sukari na shikizo la damu, 
Dk. Emmanuel Maganga, alisema 
hatamsahau Dk. Kanabar kwa namna 
alivyogusa maisha yake.

Alisema kutokana na ucheshi na 
upole wake alizoea kumuita babu 
kwa sababu aliwalea kama wajukuu 
zake kwa kuwaelekeza kwa upole 
hata anapokosea.

Dk. Maganga alisema Dk. Kanabar 
alimsaidia kwenda nje ya nchi 
kusomea shahada mbili na aliporejea 
aliendelea kufanyakazi Hospitali ya 
Regency na kumpa nafasi mbalimbali 
hospitalini hapo.

“Alihimiza sana upendo na hata 
ukiwa na mambo binafsi ya kufamilia 
alisikiliza na kutatua hapohapo, ni 
viongozi wachache ambao unaweza 
kumsubiri getini ukamweleza shida 
yako na akaitatua hapo hapo babu 
aliweza hilo,” alisema Dk. Maganga.

Muuguzi Mkunga hospitalini 
hapo, Judith Mahandela, alisema 
wanamkumbuka Dk. Kanabar 
alivyoishi nao bila ubaguzi wala 
upendeleo na alivyojali maslahi ya 
wafanyakazi wake.

Alisema kupitia Dk. Kanabar mradi 
aliousimamia wa Heart Babies, 
watoto wengi Watanzania wenye 
matatizo mbalimbali ya moyo 
walipata nafasi ya kwenda kutibiwa 
bure nchini India na kurejea wakiwa 
na tabasamu. 

Waziri wa Afya, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu (katikati), akipata maelezo ya ujenzi wa jengo la kituo cha tiba cha 
waathirika wa dawa za kulevya katika Hospitali ya Mkoa wa Tanga Bombo jana,  wakati wa uzinduzi wa huduma za methadone 
katika Siku ya Maadhimisho ya Kupinga Matumiza ya Dawa za Kulevya. ICHA: HAMIDA KAMCHALLA   

 Na Sara Magesa, GEITA

WANANCHI wa Kijiji cha 
Nyarututu, Kata ya Bwanga 
wilayani Chato, wamelazimika 
kuanzisha shule sitiri ili kupunguza 
msongamano wa wanafunzi katika 
shule mama ya Nyarututu.

Shule ya Msingi Nyarututu yenye 
wanafunzi 6,500 ina madarasa 11 
na kusababisha wanafunzi zaidi ya 
500 kutumia chumba kimoja cha 
darasa.

Wazazi wa kijiji hicho wakipokea 
msaada wa vifaa vya ujenzi 
vilivyotolewa na wakala wa misitu 
nchini kupitia Shamba la Misitu 
Biharamulo, walisema uamuzi huo 
ni kuwasaidia wanafunzi wao.

Wananchi waanzisha 
shule kukabili 
msongamano
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Na Beatrice Philemon

KUTOFUNGIA watu ndani  wakati wa 
ugonjwa wa virusi vya corona  nchini 
kumesaidia Tanzania kuuza mazao 
ya jamii ya mikunde  yenye thamani 
ya   Dola za Marekani milioni 70 katika 
nchi za Umoja wa Falme za Kiarabu, In-
dia, Uganda na Kenya kuanzia Januari 
hadi Mei mwaka huu.

Hayo yalisemwa jana na Mshauri wa 
Sera na Mipango, Mtandao wa Mazao ya 
Jamii ya Mikunde (TPN), Junior Ndesan-
jo, alipokuwa akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu sekta ya mazao 
ya jamii ya kunde Tanzania na matokeo 

ya ugonjwa wa COVID-19 wakati raia wa 
nchi nyingi duniani walipoamriwa kuji-
fungia ndani.

“Tunaishukuru sana serikali kwa ku-
toweka ‘lockdown’ hapa nchini na ku-
ruhusu tufanye biashara kwa sababu 
wafanyabiashara wengi Tanzania wame-
fanikiwa kuuza kunde, choroko, mbaazi, 
maharage na dengu  nchini    India na 
mashariki ya mbali na kuinua kwa kiasi 
kikubwa sekta yetu ya mazao ya jamii ya 
mikunde,” alisema.

Alisema kutokana watu kujifungia nda-
ni katika nchi mbalimbali duniani ziki-
wamo India, Kenya, Canada na zingine, 
Tanzania ilitumia nafasi hiyo kuuza 

mazao yake.
Pia wameishuruku Bandari ya Dar 

es Salaam kwa kuwapa ushirikiano 
mzuri   wakati wa kusafirisha mazao 
yao,  na kuwa sasa hivi   masoko men-
gi ya mazao ya jamii ya mikunde ya-
meongezeka na yanazidi kuongezeka.

“Tunategemea masoko kuongezeka 
hadi asilimia 48 mwaka huu kutoka asil-
imia 20 kwa sababu uzalishaji wa mazao 
haya India siyo mkubwa mwaka huu ku-
tokana na kizuizi,” alisema.

Alisema kutokuwapo kizuizi kume-
saidia Tanzania kuwa na masoko makub-
wa katika nchi za mashariki ya kati.

Tuzo za waandishi 
SADC kufanyika Agosti
Na Magdalena Haule, UDOM

WAZIRI wa Habari, Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, Dk. Harrison 
Mwakyembe, amesema kuwa tuzo 
kwa waandishi bora wa habari 
za Jumuiya ya Maendeleo Kusini 
mwa Afrika (SADC) zitafanyika 
Agosti mwaka huu.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari, alisema tuzo hizo 
zitahusisha magazeti, redio na 
runinga.

Alisema tuzo hizo zitafanyika 
Msumbiji na kujumuisha wana-
habari mbalimbali kutoka nchi 
wanachama.

‘’Ratiba ya kazi za kamati ya 
kutafuta washindi wa tuzo za 
habari inawapa siku mbili kupata 
washindi katika maeneo manne 
ambayo ni picha, redio, tel-
evisheni na magazeti,’’ alifafanua 
Mwakyembe.

Aliongeza: “Tanzania katika 
nafasi yake ya uwenyekiti wa 
SADC ilikuwa imejipanga kuandaa 
mkutano huu uliokuwa ufanyike 
Dar es Salaam, lakini kwa bahati 
mbaya kutokana na ugonjwa wa 
corona, ipo tayari kuongoza kikao 
hiki ili kuhakikisha washindi wa 
habari wa SADC wanapatikana.’’

Katika hatua nyingine, wa-
ziri aliwapongeza waandishi wa 
habari kwa kutekeleza kikamilifu 
jukumu lao la kusambaza taarifa 
sahihi na za ukweli kwa umma 
kuhusu mwenendo wa corona.

‘’Kazi ya kuelimisha umma kip-
indi cha janga la corona imekuwa 
nzuri sana inayohitaji kuthamini-
wa na kwa wanachama wa SADC,’’ 
alisema Waziri Mwakyembe.

Miradi mikubwa yahamasisha 
w’biashara kulipa kodi kwa wakati
Na Gwamaka Alipipi

WAFANYABIASHARA Mkoa wa Tanga 
wamesema hawaoni shida ya kulipa kodi 
kwa wakati baada ya kuona utekelezaji wa 
miradi mikubwa ya maendeleo inayofany-
wa katika uongozi wa Rais John Magufuli 
kupitia kodi zao.

Waliyasema hayo wakati wa kampeni 
ya elimu kwa mlipakodi, inayofanywa na 
maofisa wa Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) kutoka Makao Makuu wakishiriki-
ana na maofisa wenzao kutoka mkoa huo.

Maofisa hao waliwatembelea wafanya-
biashara kwenye maduka yao yaliyopo 
barabara za namba jijini Tanga, kwa lengo 
la kuwaelimisha na kuwakumbusha kuli-
pa kodi kwa wakati.

Maofisa hao pia walisikiliza kero zi-
nazowakabili wafanyabiashara hao na 
kusikiliza maoni yao kama mpango wa 
kutengeneza mazingira rafiki kati yao na 
TRA.

Mmoja wa wafanyabiashara hao, Thabi-
ti Salimu, kutoka eneo la barabara za 
namba, alisema litakuwa jambo la ajabu 
kwa mfanyabiashara kukwepa kulipakodi 

katika utawala wa sasa hususan katika kip-
indi hiki ambacho miradi mingi ikitekele-
zwa kupitia makusanyo ya kodi.

“Rais Magufuli anatumia kodi zetu vi-
zuri, tunaona utekelezaji wa miradi mingi 
ya maendeleo, hivyo lazima tuendelee 
kulipa kodi la sivyo kazi ya utekelezaji wa 
miradi hii itakwama,” alisema Salimu.

Salimu alipongeza mpango ulioan-
zishwa na mamlaka hiyo wa kuwatembe-
lea wafanyabiashara na kuwasikiliza, ak-
isema ni mpango mzuri ambao unapaswa 
uendelee kutokana na umuhimu wake 
kwa ustawi wa mlipakodi.

Mfanyabiashara mwingine, Dina 
Mbenu, ambaye anauza vipuri vya pikipi-
ki, alisema ikiwa wafanyabiashara watak-
wepa kulipa kodi watasababisha madhara 
ya kiuchumi na kuathiri jitihada za Rais za 
kuboresha miundombinu ikiwamo bara-
bara.

Alisema hatua ya maofisa wa TRA ku-
watembelea kwenye maduka yao kwa 
lengo la kuwahamasisha kulipa kodi na 
kusikiliza kero na maoni yao, inawasaidia 
kutopoteza muda kwenye ofisi za TRA 
wakisubiri kuhudumiwa.

Naye Ofisa Msimamizi Mkuu wa Kodi, 
Julius Mjenga, alisema mchakato wa ku-
watembelea wafanyabiashara ni endel-
evu na kabla ya kufanyika Tanga, zoezi 
hilo limeshafanyika katika mikoa ya Dar 
es Salaam, Mwanza, Mbeya na Morogoro.

Alisema lengo la kufanya hivyo ni kutoa 
elimu ya kodi, kuwakumbusha wafanya-
biashara kulipa kodi kwa wakati, kusikili-
za maoni yao pamoja na changamoto kwa 
ajili ya kuzitatua.

Meneja wa TRA Mkoa wa Tanga, Spe-
cioza Owure, aliwaomba wafanyabiasha-
ra kuunga mkono zoezi linalofanywa na 
maofisa wa TRA la utoaji elimu ya kodi, 
kusikiliza maoni na changamoto zao kwa 
kuwa zoezi hilo linalenga kuboresha hu-
duma kwa mlipakodi.

Alisema: “Niwaombe wafanyabiashara 
wote mkiwaona maofisa wanatembelea, 
msifunge maduka, wapokeeni na kuwapa 
ushirikiano kwa kuwa wanalenga kuwae-
limisha na kuondoa changamoto mbalim-
bali zinazowakabili kwenye biashara zenu 
ambazo kwa pamoja tunaweza kuzitafu-
tia ufumbuzi.”

Ofisa Programu Idara ya Habari ya Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP), Monica John, akizungumza na waandishi wa habari kwenye 
warsha kuhusu bajeti yenye mlengo wa kijinsia, iliyofanyika jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: SABATO KASIKA

Mazao ya mikunde ya Dola mil.
70 yauzwa nje wakati wa corona

Na Julieth Mkireri, MKURANGA

MKUU wa Wilaya ya Mkuranga 
mkoani Pwani, Filberto Sanga, 
amemwagiza Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mkuranga, 
Mshamu Munde, kuhakikisha 
uwapo wa vifaa mbalimbali 
katika hospitali ya wilaya hiyo 
vikiwamo kompyuta ambavyo vi-
tachochea kwenye utoaji huduma 
bora.

Sanga alitoa rai hiyo wakati 
akizungumza na madaktari, 
wauguzi sambamba na baadhi ya 
wananchi kwenye hafla ya ku-
kabidhi kompyuta tano na printa 
kwenye Hospitali ya Wilaya ya 
Mkuranga zilizotolewa na Naibu 
Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Ab-
dallah Ulega.

Alimpongeza Naibu  ambaye ni 
mbunge anayemaliza muda wake 
katika Jimbo la Mkuranga, kwa 
kusaidia kwa vifaa hivyo am-
bavyo vitarahisisha utendaji kwa 
wahudumu wa afya wa hospitali 
hiyo.

Sanga pia aliwataka wananchi 
vijiji vyote vya wilaya hiyo 
kuendelee kufuata maelekezo 
ya  wataalamu wa afya katika 
kuchukua tahadhari ya ugonjwa 
wa corona. 

Munde alimtaka Mganga Mkuu 
wa Wilaya, Dk. Stephen Mwan-
dambo, kuhakikisha utamaduni 
wa zamani wagonjwa kusubiri 
muda mrefu kupokea taarifa kwa 
waganga unaondoka kufuatia 
upatikanaji wa kompyuta hizo.

DC ataka vifaa vya 
hospitali Mkuranga
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Na Shaban Njia, KAHAMA

HALMASHAURI ya mji wa Kahama, im-
etenga na kutoa kiasi cha shilingi milioni 
780.6 kwa vikundi vya kinamama waki-
wamo wajane kwa kipindi cha miaka 
minne kwa ajili ya kuwainua kiuchumi 
na kuondokana kuwa tegemezi kwenye 
familia zao.

Abrahamani Nuru, Ofisa Ustawi wa 
Jamii wa Halmashauri hiyo, aliyabainisha 
hayo jana wakati wa maadhimisho ya 
Siku ya Wajane nchini, na kuhudhuriwa 
na Mkuu wa Wilaya Anamringi Macha, 
Dawati la jinsia, mashirika yasiyo ya ki-
serikali ya Huheso Foundation na TEDE-
PHA.

Alisema mwaka wa fedha 2016/17 hal-
mashauri ilitenga kiasi cha shilingi milio-

ni 97.6 na kutoa mkopo huo kwa vikundi 
58 vya kinamama, huku kipaumbele 
wakipewa wajane na fedha hizo zina-
tokana na kwamba mapato ya ndani ya 
halmashauri.

Pia Nuru alisema mwaka 2017/18 hal-
mashauri ilitenga kiasi cha shilingi mil-
ioni 102.5 na kutoa mikopo isiyokuwa na 
riba kwa vikundi vya kinamama 34 kati-
ka kata 20 zinazounda halmashauri hiyo.

Aidha, alisema mwaka 2018/19, hal-
mashauri ilitenga na kutoa kiasi cha 
shilingi milioni 342.5 na kutoa mkopo 
huo kwa vikundi vya kinamama na wa-
jane 104, huku mwaka 2019/20 ikitenga 
kiasi cha shilingi milioni 238 kwa vikundi 
76.

 Alisema mwaka 2019/20 walipokea 
mashauri ya kunyanyaswa wanawake 

na watoto wadogo 1,622, wajane wakiwa 
604, huku watoto chini ya miaka 18 wak-
iwa 158.

Naye Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri hiyo, Clemensi Mkusa, alisema 
malalamiko mengi ya wajane yapo kwe-
nye migogoro ya ardhi wakati anapofiwa 
na mwenza wake, kwamba na wengi wa-
naonyanyasika hawatambui wapi wana-
pata haki zao.

DC Macha alisema kitendo cha familia 
kutoandika wosia kwa mrithi wake an-
apofariki dunia ndio sababu ya wajane 
kudhulumiwa  mali na watoto kuhangai-
ka mitaani.

Hata hivyo, alisema kuwa, hatasita ku-
wachukulia hatua za kisheria wale wote 
watakaohusika kuingilia na kudhulumu 
mali za wajane.

10 Alhamisi Juni 25, 2020

HABARI kitaifa

NEMC kutafiti 
ongezeko kina
cha maji cha
Ziwa Victoria
Na Mwandishi Wetu, BUKOBA

MWENYEKITI  wa Bodi ya Baraza 
la Taifa la Hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira (NEMC), Prof. Esnat 
Chaggu, ameiagiza Menejimenti 
ya Baraza hilo kufanya utafiti ili 
kubaini sababu zinazochangia 
kuongezeka kwa kina cha maji 
katika Ziwa Victoria, na kutoa 
mapendekezo ya namna bora  ya 
kukabiliana na kuepuka athari za 
mafuriko.

Akizungumza na waandishi wa 
habari  kwenye ziara ya  wajumbe 
wa bodi hiyo na Menejimenti 
ya  Baraza kujionea  athari za 
kuongezeka kwa kina cha maji ka-
tika Ziwa Victoria na kusababisha 
mafuriko katika baadhi ya maeneo 
na kuharibu miundombinu, Prof. 
Chaggu alisema  NEMC ipo kwenye 
nafasi nzuri ya kufanya utafiti na 
kuja na mapendekezo ya kukabili-
ana na mafuriko.

“Taarifa za utafiti uliofanyika 
muhimu zitafutwe na yachukuliwe 
mapendekezo ambayo yatatuwez-
esha kupata mwelekeo wa namna 
ya kukabiliana na hali iliyotokea na 
kufanya utekelezaji,” alisema Prof. 
Chaggu.

Aliongeza kuwa ushirikiano 
zaidi  unahitajika katika kufani-
kisha utafiti utakaotoa sababu za 
kuongezeka kwa kina cha maji ka-
tika Ziwa Victoria, hivyo kuna kila 
sababu ya kufanya hivyo sasa.

“Ziwa hili limeingia katika nchi 
za Kenya na Uganda, hivyo ni 
muhimu mamlaka zetu zikashiriki-
ana na mamlaka za nchi hizo 
jirani ili tuwe na nguvu ya pamoja 
kunusuru hali iliyojitokeza isilete 
athari zaidi miaka ijayo,” alisema 
Prof. Chaggu.

Alisema faida zitokanazo na 
Ziwa Victoria ni kubwa katika nchi 
zote zinazozungukwa na ziwa hilo 
na  hivyo kuna kila sababu za ku-
unganisha nguvu katika  kulilinda  
kwa faida ya kizazi cha sasa na cha 
baadaye.

“Mabadiliko ya tabia nchi, kujaa 
kwa tope ndani ya ziwa kuto-
kana na shughuli za binadamu 
katika maeneo ya vyanzo vya maji 
kunaweza kuwa ni sababu, hivyo 
tafiti  ni  muhimu nalo likaangali-
wa,” alisema.

Aidha, Prof. Chaggu aliyetoa 
wito kwa wawekezaji na wananchi 
wanaoishi karibu na ziwa kabla ya 
kufanya mradi wowote wa kimaen-
deleo ikiwamo kujenga  makazi, 
ni vizuri wakapata mwongozo wa 
kufanya tathmini ya athari kwa 
mazingira (EIA) kabla  ili kuepuka 
hasara endapo tatizo litatokea 
katika eneo husika.

Diwani wa Kata ya Miembeni 
Halmashauri ya Wilaya ya Bukoba, 
Richard Mwemezi, alisema hali ya 
kujaa kwa kina cha ziwa hakijawa-
hi kutoka na athari zilizojitokeza ni 
kubwa na kusababisha wananchi 
kuhama makazi yao.

“Tunaiomba serikali itutengen-
ezee miundombinu ya barabara ili 
tuweze kuendelea na shughuli za 
kutuingizia kipato kwenye soko 
kubwa la samaki lilipo katika eneo 
hili ambalo limeingiliwa na maji 
na kufanya biashara kusimama,” 
amesema Mwemezi.

Waathirika wa ukatili wa
kijinsia waishangaa jamii

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

WAATHIRIKA wa matukio ya ud-
halilishaji Wilaya ya Mkoani Pemba, 
wamesema wanaishangaa jamii kuwa-
tenga, kuwagomea na kuwanyooshea 
vidole  wanapozisimamia kesi za udhal-
ilishaji baada ya kukataa suluhu.

Walisema jamii imekuwa ikiwawekea 
vikao vyenye lengo la kusimamisha kesi 
hizo hasa ambazo watendaji ni watu 
maarufu kama masheikh, walimu wa 
madrasa, kwamba zisifikishwe Polisi na 
zifanyiwe suluhu katika ngazi ya jamii.

Wakizungumza kwenye kikao maal-
um cha kujengewa uwezo wa kutoa 
ushahidi mahakamani na hatua za kupi-
ta baada ya kutokea tukio hilo, kilicho-
andaliwa na Chama cha Waandishi wa 
Habari Wanawake Tanzania (TAMWA) 
ofisi ya Pemba, walisema kikwazo ki-
kubwa ni jamii.

Walisema, kwa mfano unapoiripoti 
kesi ya udhalilishaji kituo cha Polisi 
hufuatwa na familia na hata jamii kwa 
makundi, kuwa kesi hiyo isifikishwe 

polisi kwani hilo ni bahati mbaya.
Mmoja kati ya wazazi hao ambao 

mwanawe wa miaka 14 alibakwa kutoka 
shehia ya Kangani, alisema alifuatwa 
kuwa kesi hiyo aachane nayo na atape-
wa kiasi cha fedha atakacho.

Alisema, baada ya kuonekana kuwa 
na msimamo, alitumwa sheikh ili az-
ungumze na mumewe aachane na 
kesi hiyo, kwani lililojitokeza ni bahati 
mbaya.

“Nilishangaa jamii yote ilinizunguka 
kwamba nilichokifanya cha kumpeleka 
kijana aliyenibakia mwanangu polisi, sio 
uungwana, bora ningekubali kuchukua 
fedha ili mambo yaishe,’’ alisema.

Naye mzazi kutoka Shehia ya 
Ng’ombeni ambaye mwanawe alibakwa 
miaka tisa iliyopita, alisema amesuswa 
na jirani zake na jamii kwa ujumla, kwa 
sababu ya msimamo wake.

“Mwanangu alibakwa tokea yuko dar-
asa la nne na sasa yuko darasa la kumi 
11, lakini nikifuatwa nakataa kufanya 
suluhu, na washatumwa watu wenye 
hadhi tofauti, lakini sijakubali,” alieleza.

Mwanamke aliyetaka kubakwa na rafi-
ki wa mumewe majira ya saa 7:15 usiku 
eneo la Kangani, alisema kwanza sheha 
alitaka kuongoza kikao cha suluhu kwa 
madai kuwa kesi hiyo ikifikishwa Polisi 
anaweza kusababisha mfarakano.

Mratibu wa TAMWA ofisi ya Pemba, 
Fat-hiya Mussa Said, aliwataka wahanga 
hao kuwa na msimamo wa dhati, waki-
jua kuwa kufanya hivyo ni kutetea haki 
za watoto wao.

Alisema kama jamii inawapenda 
watuhumiwa wa makoasa ya udhalil-
ishaji, ni vyema wakawapa elimu ya kua-
cha matendo hayo na sio kusubiri baada 
ya tukio ndio wakawabeba.

Alieleza  kama mwalimu wa madras-
sa, sheikh, mwalimu wa shule, kiongozi 
mkuu kwenye taasisi yoyote anaogopa 
kuvunjiwa heshima, kwanza aanze yeye 
kuwaheshimu watoto wa wenzake.

“Haiwezekani hata kidogo kuwa mtu 
ameshabaka au kulawiti na kisha aone-
we huruma na kwamba akipelekwa Poli-
si atavunjiwa haki zake, bali aanze yeye 
kuchunga haki za wengine,’’ alieleza.

Mkurugenzi wa kampuni ya nguzo za umeme ya Qwihaya General Enterprises, Leonard Mahenda, akitoa taarifa ya kiwanda hicho, kwa 
Waziri wa Uwekezaji, Angella Kairuki (kushoto), alipotembelea kiwanda hicho mjini Mafinga, mkoani Iringa jana.  PICHA: FRANCIS GOD-
WIN

Mil. 780/- kuwainua 
kinamama, wajane
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Timiza Malengo 2020; kampeni 
inayonuia kuvusha vijana kiafya 

afya

Na Mwandishi Wetu

H
ADI sasa inajulikana vi-
jana nchini ni wahitaji wa 
msukumo na usimamizi 
kutoka kwa jamii, wa-

zazi na serikali waweze kusoma na 
kujifunza stadi za maisha kufikia 
malengo na ndoto zao katika utu 
uzima.

Ndio hatua inayoibua Shirika la 
Vijana (TAYOA) kuelekea kampeni 
ya Timiza Malengo 2020, mtazamo 
wa vijana wasiachwe bila jamii 
kuwasimamia kwa karibu wasipo-
toke, kwani jirani walipo kuna adha 
za ulevi, uvutaji bangi na ngono zi-
sizo salama.

Katika hilo, TAYOA imeanzisha 
programu zinazolenga kuwawa-
vuta vijana kwenye msitari wenye 
manufaa kwao na jamii zinazowa-
zunguka, familia na taifa, hata 
wakafikia ndoto njema za kuiajiri-
wa, kujiajiri na kuwaajiri wengine.

Wiki iliyopita, asasi hiyo kwa ufa-
dhili wa Wizara ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto na 
Mpango wa Taifa wa Kupambana 
na Ukimwi (NACP), kupitia mradi 
unaoitwa Global Fund, zikifanya 
mdahalo unaopitia Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano (Tehama), 
kukiwepo orodha ya wadau wen-
gime wengi.

Hapo walishirikishwa zaidi ya 
wanavyuo weasiopungua 680, 
kutoka taasisi 32 za elimu ya 
juu  nchini, maudhui yakizama 
katika kutimiza ndoto, huku wakiji-
hami na maambukizi ya virusi vya 
Ukimwi.

MKURUGENZI TAYOA
Mkurugenzi wa Tayoa, Peter 

Masika, anasema kufanikishwa 
mdahalo huo ni ushahidi wa kuto-
sha kwamba kwamba Tehama in-

kini wanadharau kuvaa kinga za 
usalama katika tendo la kujamiiana.

“Wakati wanapofanya mapenzi 
wanazingatia sana kutopata mim-
ba, kuliko Ukimwi. Wamekuwa 
wakisema hawasikii ladha ya ten-
do,” anaeleza na kutaja kuwa mzizi 
wa hatari uliojificha.

Turuka anaikumbusha jamii, 
wajibu wa kuwalinda vijana ku-
fikia ndoto zao za kimaendeleo na 
wanawajibika kujihami kwa ngono 
salama na wakati unaokubalika.

“Vidonge vya kuzuia mimba 
kama vinaweza kutumika tu katika 
hali ya dharura, lakini si kila mara, 
kwa sababu lile tukio siyo la dharu-
ra na limepangwa, basi wahusika 
wajikinge na mimba zisizotarajiwa 
kwa kutumia njia salama badala ya 
vidonge,” anafafanua.

Turuka anaikumbusha jamii 
iwekeze zaidi kwenye afya ya vi-
jana, ili wanapomaliza masomo 
yao waweze kuwa na manufaa kwa 
jamii na taifa lao, badala ya kuwa 
mzigo kama ambavyo uzoefu uli-
opo unaonyesha.

Anasema serikali imewekeza 
fedha nyingi kwenye miundom-
binu ya elimu kama majengo, wal-
imu, maabara kulipa mishahara, 
hivyo haipaswi kusahau uwekezaji 
kwenye afya ya vijana wanaotumia 
miundombinu hiyo, ili mtazamo wa 
jumla ubebe manufaa ya sasa na 
baadaye.

Ofisa huyo mtaalamu wa 
UMATI, anahitimisha kwa 
msisitizo:“Hawa(vijana) ni wen-
zetu kwenye maendeleo. Kama 
tutaangalia sana miundombinu na 
tukawasahau, tutakuwa tumefanya 
makosa makubwa sana, kwa saba-
bu kijana anaweza kumaliza shule 
akawa ameathirika au ametumia 
dawa za kulevya asiwe na manufaa 
tena.”

Mjadala wa njia ya mtandao ukiendelea kuhusu vijana na hatima yao.  PICHA: MPIGAPICHA 
WETU.
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Uvamizi kuni za 
kupikia msituni
unavyoitafuna 

Hifadhi ya Jozani
Ukurasa 13

Ukurasa 12

aweza kutimika kuleta mabadiliko, 
kwani kilichofanyika kwa wana 
vyuoni wa mikoa tofauti kimeonye-
sha mfano.

Anasema, TAYOA inaendesha 
kampeni hiyo kuhamasisha vijana 
na wanafunzi, wanaopaswa kuwa 
na  malengo wanayotatekeleza, 
ikiwamo tabia ya vijana kuwa na 
tabia ya kujitafutia maarifa na stadi 
mbalimbali.

Mkurugenzi huyo anasema, asasi 
hiyo imejiwekea utaratibu wa kue-
ndesha midahalo kama hiyo kila 
mwezi, inayowajenga vijana kiafya 
na kuwa wajasiriamali watakaoten-
geneza ajira mpya na kodi za kiat-
ifa, inayoipa maendeleo endelevu.

TUME UKIMWI
Jeremiah Mushi, kutoka Tume 

ya Ukimwi anawataka vijana kuwa 

makini dhidi ya maambukizi virusi 
vya Ukimwi (VVU), akirejea tak-
wimu zilizopo, kila dakika moja in-
ayopita ina Watanzania wanne wa-
naombukizwa; kwa siku wako 200; 
kila mwezi watu 6,000; na mwaka 
wastani watu 72,000.

Kwa mujibu wa Mushi, hadi sasa 
kuna Watanzania milioni 1.7 wali-
othibitika kuambukizwa na asil-
imia 95 kati yao wanatumia dawa 
za kufubaza virusi.  Eda Charles, wa 
Tume ya Ukimwi, anasema kuna 
wasichana wengi wanaoangukia 
ujauzito na hata wanashindwa 
kutimiza ndoto zao, kutokana na 
mazingira magumu ya masomo 
kama vile kutembea umbali mrefu.

Anasema, watu wenye nia mbaya 
huwalaghai kimasomo na wanaan-
gukia katika mimba na kuambuki-
zwa VVU, jambo linalowasukuma 

wao wadhibiti Ukimwi kuingilia 
kati kwa kuwaamsha wasichana 
wajitambue.

Anasema mbali na hayo, wame-
kuwa wakiwapa elimu ya ujasiri-
amali waweze kujitegemea, kwani 
waliona kwamba utegemezi un-
aweza kuwa chanzo cha manyan-
yaso kwa wasichana na kuwakati-
sha ndoto zao.

Kwa mujibu wa Eda, nia imejikita 
katika kuwawekea mazingira ma-
zuri na utulivu shuleni, wasikutane 
na vishawishi vya wanaume wa-
naotumia changamoto kuwa fursa 
za kuwalaghai.

MRATIBU UMATI
Mratibu wa Chama Cha Uzazi 

na Malezi Bora Tanzania (UMATI), 
Fredy Turuka, anasema utata uli-
opo, vijana wanaogopa mimba, la-
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Alphonce Assenga, Ofisa Utafiti katika Taasisi ya Afya Ifakara.

Mbu aenezaye maradhi ya dengue.

Huyu ndiye mbu aenezaye malaria. PICHA ZOTE: mpigapicha 
wetu

Mbu aen-
ezae malaria 
anaelezwa 
mazalia yake, 
ni pamoja na 
madimbwi 
mbalim-
bali ya maji 
kama yali-
yoko kwenye 
maoteo ya 
mpunga ya-
tokanayo na 
mafuriko, 
maji yali-
yochepuka 
miferejini, 
kando ya 
mito na 

Na Beatrice Philemon

DUNIANI kuna zaidi ya aina 
3500 za mbu, japo takribani kuna 
aina 100 za wasambazaji ma-
gonjwa kwa binadamu, Nipashe 
inaainishiwa kupitia faragha maal-
um na mtaalamu wa afya ya bin-
adamu nchini.

Alphonce Assenga, Ofisa Utafiti 
katika Taasisi ya Afya Ifakara (IHI), 
anaendelea kuwa mbu hao ni ha-
tari sana kwa afya ya mwanadamu 
na viumbe vingine, wakitishia 
maisha yao na ndio maana kuna 
hatua nyingi za kibinadamu ku-
muangamizi kiumbe huyo.

Katika ufafanuzi wake, anasema 
mbu wanapatikana zaidi katika 
maeneo ya kitropiki na yale ya-
nayofanana nayo (sub-tropical), 
ambako hali ya hewa na mazingira 
yanawavutia kuishi.

Mtafiti mtaalamu huyo, anase-
ma mabadiliko ya tabianchi 
yanayoendelea kushuhudiwa 
yana mchango katika mbu wana-
oshamiri, hali inayopanua wigo wa 
maeneo yao kuishi, ambayo katika 
upande wa pili wa shilingi, ni mzi-
go na janga kwa mwanadamu.   

MBU ANAUMAJE?
Mtaalamu Assenga anajibu 

hoja hiyo, kwa kuambatanisha na 
ufafanuzi wa umuhimu kutambua 
si mbu wote wanaowauma bin-
adamu, kwani kuna wengine wa-
nawauma wanyama.|

Pia, anasema mbu anamuuma 
binadamu au mnyama, ingawa 
dhamira yao si kama iliyoko katika 
tafakari ya wanadamu, kwani wao 
huuma kwa nia ya kupatia damu 
anayotumia kutaga na kukuza 

mayai yake.
Assenga anataja lingine, kwam-

ba katika kundi hilo la mbu wa-
naouma binadamu, sehemu kubwa 
ni mbu wa kike .

Kwa mujibu wa Assenga, hatari 
kubwa ya mbu ilichukua nafasi 
pale walipoibuka aina mbalimbali 
ya wadudu wasioonekana (para-
sitic micro-organisms) ambao ndio 
wanaosababisha magonjwa yanay-
oenezwa na mbu hao tajwa.

Hapo ndipo anapotoa orodha 
ndefu ya mifano, kama vile mbu 
anayesababisha malaria anayeju-
likana kwa jina Plasmodium, pia 
wako wanaosababisha magonjwa 
hatari kama vile zika, dengue na 
homa ya manjano.

Assenga anarejea chanzo cha 
plasmodium, kwamba walitokana 
na wanyama jamii ya sokwe na 
mbu alipowauma wanyama hao, 
akabeba viumbe hao na kisha 
akimuuma tena mwanadamu na 
ndio ukawa mwanzo wa malaria 
kuenea. 

Inaelezwa, ugonjwa malaria una 
athari na hatari kubwa kwa watoto 
wenye umri chini ya miaka mitano. 
Wajawazito na watu wenye kasoro 
za kiafya, kinga yao iko chini huku 
takwimu za afya kimataifa zilio-
nyesha inaua kwa kiwango kikub-
wa, hasa ukanda wa Bara Asia na 
Amerika ya Kusini.

Pia, kuna maradhi ya mabu-
sha na matende, ambayo nayo ni 
mazao yanayoenezwa na mbu na 
kugharimu afya, maisha na uchumi 
wa wengi duniani.

TAHADHARI zilizopo
Je, ni hatua gani zinazochuku-

liwa? Assenga anasema kuna ta-

kando ya mito na baada ya mito 
kupungua maji.

Pia, anataja maji yaliyotuama 
kando ya maziwa yanapopungua 
maji, mabwawa na mazingira men-
gine yanayofanana hali hiyo.

Assenga anaeleza kwa mbu ae-
nezaye homa ya dengue na zika, 
mazalia yake kwa kiasi kikubwa ni 
magurudumu chakavu yaliyozagaa 
katika miji, chupa za maji, ndoo, 
majaba na vyungu vinavyohifadhi 
maji.

“Kila mmoja wetu anapaswa ku-
hakikisha mazingira aliyopo haku-
na mazalia ya mbu, kwa kufukia 
madimbwi yenye maji au kutoku-
ruhusu maji yasituame kwenye 
mazingra yetu,” anasema.

CHANGAMOTO
Assenga anasema, changamoto 

iliyoko ndani ya jamii ni kwamba 
kuna wengi wanaotilia maanani 
kwa kuchukua tahadhari binafsi za 
kuzuia uwepo wa mazalia ya mbu.

“Mara nyingi utakuta kwenye 
mazingira yetu kuna madimbwi 
na maji yaliyotuama na watu wa-
nayaacha na hawaoni kuwa ni ha-
tari,” anasema na kuendelea:

“Majumbani mwetu utakuta 
vyombo kama ndoo zenye maji, 
majaba, vyungu na vyombo ving-
ine vyenye uwezo wa kuhifadhi 
maji vikiwa wazi na watu hawaoni 
kuwa ni hatari.

“Inawezekana ni kwa sababu 
jamii yetu haina elimu juu ya 
mazalia ya mbu au inafahamu, ila 
imepuuzia.

Watu wanashauriwa kuvaa nguo 
zenye kufunika sehemu kubwa ya 
mwili, ikiwa pamoja na mikononi 
na miguuni.

“Hizi ni pamoja na ‘tisheti’ na 
shati zenye mikono mirefu na su-
ruali. Ikiwa mtu atashindwa kufan-
ya hivi, basi anashauriwa kujipaka 
mafuta au ‘losheni’ yenye uwezo 
wa kufukuza mbu pindi awapo se-
hemu ambayo ina mbu.

“Hii yote itamsaidia mtu asium-
we na mbu na hivyo kupunguza au 
kuzuia kabisa uwezekano wa yeye 
kuambukizwa magonjwa yaenez-
wayo na mbu.”

Mtaalamu huyo anawasilisha 
kilio chake kwa serikali kupitia hal-
mashauri zake mbalimbali nchini, 
kusimamia vita vya kutokomeza 
mazalia ya mbu, kuanzia ngazi za 
vitongoji, vijiji na wilaya nzima, 

Anakumbusha kuwa dawa za 
kuua viluilui zitumike ipasavyo 
kutokomeza mazalia korofi am-
bayo ni pagumu ama kufunikwa au 
kuondolewa maji.

Asenga ansema, hadi sasa kuna 
nchi zilizokwishafanikiwa ku-
tokomeza malaria, huku miaka 
ya nyuma kuna nchi anayotolea 
mfano kama Palestina na Italia zili-
fanikiwa kutokomeza malaria kwa 
kuwa na kampeni za nchi nzima 
za kutokomeza malaria haswa ku-
tokomeza mazalio ya mbu. Ikiwa 
wao waliweza hata sisi tunaweza.

hadhari nyingi kitaifa na kimataifa, 
zinazopaswa au zilikwishachuku-
liwa ama kiserikali au kupitia asasi 
binafsi na mtu mmoja mmoja.

Anataja njia mojawapo ya ku-
kabiliana na magonjwa, ni kwa  ku-
wadhibiti mbu inayopendekezwa 
na Shirika la Afya Duniani (WHO), 
matumizi ya vyandarua vyenye 
dawa, huku mtaalamu huyo akikiri 
kushuhudia mwitikio chanya wa 
matumzi ya vidhibiti mbu hivyo.

Anarejea mtazamo wa jumla uli-
opo kwamba, kuna watu waliojita-
hidi kuitikia mwito, wakitumia vy-
andarua vyenye dawa na matokeo 
yanjionyesha ni kwamba, kiwango 
cha umma kuugua malaria kime-
pungua sana.

Hata hivyo, kila mafanikio yana 
kasoro zake, kwani kuna upande 
mwingine, wapo walioenda kiny-
ume na mpango kama vile kuhuju-
mu nyenzo kwa matukio kama ya 
vyandarua, kuhamishiwa matumi-
zi mengineyo.

Kuna wakati ilitangazwa vi-
dhibiti mbu kutumika katika kazi 
za uvuvi, jambo ambalo serikali il-
ilazimika kuamua kuchukua hatua 
kukabili.

MALAZI YA MBU
Assenga anaeleza mazalia ya 

mbu ni maji ya aina mbalimbali 
yaliyotuama katika baadhi ya se-
hemu ambazo mbu wanatumia 
kutaga mayai.

Mbu aenezae malaria anaele-
zwa mazalia yake, ni pamoja na 
madimbwi mbalimbali ya maji 
kama yaliyoko kwenye maoteo ya 
mpunga  yatokanayo na mafuriko, 
maji yaliyochepuka miferejini, 

Mwisho.
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Kauli za mashuhuda walioondolewa 
mawe tumboni bila kufanya upasuaji
Na Mary Geofrey 

S
AMSON Makorere, mkazi 
wa Kinondoni jijini Dar es 
Salaam, ana maelezo ya 
kina kuhusu simulizi zili-

zomkaa na sasa historia kuhusu 
alivyoteseka kuuguza maambukizi 
ya uchafu katika mkojo (UTI).

Ni adha na mateso ya miaka 
minane pasipo kugundua mzizi 
wa tatizo, hadi ghafla kupatikana 
majibu ya mahali ukweli ulikojifi-
cha.

Maisha hayo ya maradhi
 Makorere anasimulia alidumu 

akitumia vidonge vya kuzuia 
maumivu makali, yaliyomkabili 
katika kipindi chote cha mateso, 
kabla ya shida ilikuwa mawe kwe-
nye figo. 

Anasimulia mwanzo wa mageu-
zi ni alipoenda hospitalini kufany-
iwa uchunguzi  na ndipo ilipogun-
dulika kuwapo mawe kwenye figo 
la kulia, ikisababisha shida ya UTI 
sugu kwa miaka hiyo yote.

Anasema, alichukua hatua 
kwenda kupata matibabu ka-
tika Hospitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH), alikoambiwa ulazima wa 
kufanyiwa upasuaji wa kuyaondoa 
mawe hayo. 

“Nilionana na daktari bingwa wa 
figo MNH, aliyenishauri nifanyiwe 
kipimo cha ‘CT-Scan’ kwa ajili ya 
kufahamu kwa kina tatizo na ndi-
po nilikutwa na mawe kwenye figo 
yangu ya kulia na kwenye mrija wa 
mkojo,” 

Anaeleza alipangiwa daktari 
kufanyiwa upasuaji na alifani-
kiwa upande wa mrija wa mkojo 
walikoondoa jiwe la kwanza, ili 
kuokoa figo lingine lisipate mad-
hara.

“Nilishauriwa nifanye upasuaji 
wa kuondoa jiwe kwenye njia ya 
mkojo kwanza, wakati nikijipanga 
kuondoa yaliyo kwenye figo. La-
kini, baada ya upasuaji niliendelea 
kupata maumivu makali kwenye 
upande wa kulia wa figo ambao 
ulikuwa na jiwe la ukubwa wa sen-
timita 1.4,” anaeleza Makorere.

Ni kipindi alichokabili uhalisia  
kwa kutumia dawa za kupunguza 
maumivu wakati alipotafuta fedha 
za kumrejesha hospitalini, kutoa 
mawe kwenye upande figo la kulia.

Anasema wakati anasubiri, 
ndipo alipata  taarifa kwamba 
Muhimbili Hospitali inaanzisha 
huduma ya kusaga mawe kwenye 
figo kwa kutumia nishati, pasipo 
upasuaji.

“Huduma ilipoanza kutolewa 
tu nilipigiwa simu na kuambiwa 
nije Mloganzila, ambako walisaga 
mawe yaliyokuwa kwenye figo 
kwa muda wa dakika 50 hadi saa 
moja, tena bila ya kusikia maumi-
vu,” anaeleza Makorere.

Anafafanua, mara baada ya hu-
duma hiyo, alimudu kwenda benki 
kuchukua fedha na akarejea, aki-
simulia: “Nilifanya malipo na kure-
jea nyumbani mwenyewe nikiwa 

mzima kabisa na hata huwezi ku-
fahamu kama nimetoka hospitali 
na kuanzia pale sijawahi kusikia 
maumivu tena.”

Anaeleza, akiwa nyumbani ali-
kunywa maji mengi kama alivy-
oelezwa alishuhudia ghafla mab-
adiliko, chembe za mawe zilianza 
kutoka kwa njia ya mkojo.

“Kama unavyoona haya mawe 
yametoka kwa njia ya mkojo yote 
kama mchanga au chembe chem-
be za mawe. Wakati yanatoka si-
kusikia isipokuwa kipande hiki 
kimoja kikubwa wakati kinatoka 
ndipo nilisikia maumivu makali,” 
anasema Makorere.

SHUHUDA MWINGINE 
Mwajuma Mbangwi, mkazi wa 

Kipunguni B, jijini Dar es Salaam, 
ana simulizi yake namna alivy-
osikia maumivu makali chini ya 
mbavu.

Hilo analieleza lilimfanya 
achukue hatua kwenda hospitali, 
ambako alibainika kusumbuliwa 
na ‘UTI’ na aliendelea kutumia 
dawa muda mrefu.

Anasema baada ya kutaabika 
na maumivu yasiyokoma, ni hali 
iliyomfanya apatiwe kipimo aka-
onekana na mawe kwenye figo.

“Nililazimika kwenda MNH am-
bako walinifanyia tema kipimo 
cha ‘CT-Scan’ na kuonekana nina 
mawe kwenye Figo nikapewa 
dawa za kunywa kama maji am-
bayo inasaidia kusaga mawe, la-
kini nilitumia tangu mwaka 2014 
bila mafanikio,” anasema Mwa-
juma.

Anaeleza,  alilazimika kurudi 
tena hospitali na baada ya uchun-
guzi, ilibainika jiwe kubwa lililoba-
ki na akatakiwa kufanyiwa upas-
uaji na hata alipofanyiwa tena, 
maumivu makali hayakukoma.

 “Nilirudi tena hospitali, waka-

niambia nifanyiwe tena kipimo 
cha ‘CT-Scan’ na nilionekana bado 
jiwe lipo lilikuwa limejibanza kwe-
nye mrija.

“Hivyo, nilipaswa kufanyiwa 
tena upasuaji, lakini walinishauri 
nisubiri kwanza kwa kuwa kuna 
huduma itaanzishwa na kusaga 
mawe kwenye figo,” anaeleza 
Mwajuma

Shuhuda huyo anasema, hu-
duma hiyo mpya ilipoanza, Hos-
pitalii Mloganzila walimpigia 

simu alikopatiwa huduma ya kus-
aga mawe kwa muda anaobashiri 
dakika 50 na akaruhusiwa kurudi 
nyumbani.

“Daktari alinishauri ninywe 
maji mengi na nining’inize miguu 
juu, ili mawe yaliyosagwa yatoke 
na wakati wa kupata haja ndogo 
nikojoe kwenye chombo, nichuje 
kuona kama yameanza kutoka.”

MKUrugenzi MUHIMBILI
Hospitali ya MNH, tawi la Mlo-

Samson Makorere, akifafanua jambo alipotoa ushuhuda. PICHA zote: MARY GEOFREY.

ganzila imeanza kutoa ya kuvunja 
mawe kwenye figo na mfumo wa 
mkojo kwa pasipo upasuaji ikitu-
mia mawimbi mshituko.

Inafanyika mara ya kwanza 
nchini, ikitumika mashine  mpya 
na ya kisasa, inayotoa mawimbi 
yanayosafiri kupitia ngozi hadi 
iliyoko figo lenye jiwe au mawe na 
kuyavunja.

Mkurugenzi Mtendaji wa MNH, 
Prof. Museru, anasema mawim-
bi hayo hugeuka nishati inayo-
vunja mawe madogo mithili ya 
mchanga  na kutoka kwa njia ya 
mkojo.

Anasema ni teknolojia mpya 
na ya kisasa, inayoendeshwa 
na wataalamu tisa wazawa wa 
Muhimbili, waliopata mafunzo 
kwa njia ya mtandao wa ‘zoom’ ku-
toka kwa wenzao wa Korea.

Prof. Museru, anasema ni hu-
duma iliyoanza mwanzoni mwa 
mwezi huu na zaidi ya wagonjwa 
10 wameshanufaika na hali zao ni 
nzuri.

Anataja faida ya matibabu hayo, 
mgonjwa hahitaji kulazwa, haIi 
inayosaidia kupunguza gharama 
walizotozwa zamani kufuata hu-
duma nje ya nchi kwa Sh. milioni 
10, sasa ni Sh. 500,000 na serikali 
hadi sasa imeshaokoa zaidi ya Sh. 
milioni 95

Kwa mujibu wa mchanganuo ul-
iopo, mgonjwa wa rufaa anatozwa 
Sh. 500,000, binafsi Sh. milioni 1.2 
na watokao nje ya nchi, Sh. milioni 
4.8.

Prof. Museru anaeleza mwaka 
jana, jumla ya wagonjwa 1,035 
wenye mawe kwenye figo walihu-
dumiwa katika kliniki za nje ya 
Muhimbili,  kati yao wapya 425, 
kati yao walilazwa 14 na kuna 50 
waliofanyiwa upasuaji.

Aidha, kipindi cha mwaka 2010 
hadi 2017, kuna wagonjwa 23 we-
nye matatizo hayo walipatiwa ru-
faa kwenda nje ya nchi.

DALILI ZAKE
Tabibu Bingwa wa Magonjwa ya 

Mfumo wa Mkojo, Dk. Isack Maro, 
anataja dalili zake ni maumivu 
chini ya mbavu na kuna wakati 
mgonjwa anakojoa damu, kama 
jiwe alilo nalo ni kubwa na limek-
wangua ukuta wa figo.

Anasema, pia mgonjwa anaweza 
kupata maumivu makali abapoko-
joa iwapo kuna jiwe lililopata 
maambukizi ya bakteria, hata ku-
kojoa usaha na mkwamo wa mko-
jo kwa mwenye tezi dume. 

Bingwa huyo anafafanua , awali 
walipofanya upasuaji ilimchukua 
mgonjwa wastani wa mwezi mmo-
ja hadi mitatu kupona, lakini mat-
ibabu mapya hayazidi wiki.

Chanzo kikuu anakieleza ulaji 
wa ziada vyakula kama nyama 
nyekundu; mkojo unapokuwa na 
kemikali na madini mengi, pale 
mtu hanywi maji ya kutosha, pia 
mabadiliko ya hali ya hewa kwa 
baadhi ya maeneo.

Samson Makorere, akionyesha mawe yaliyotoka kwenye figo lake, 
kwa waandishi wa habari (hawapo pichani). 

MAGEUZI MUHIMBILI

• Kazi dakika 50, waendelea na safari
• Aliyetaabika miaka 7, apona saa 24



Alhamisi Juni 25, 202014

•	 Angalizo: Nusu iko mbioni kutoweka
•	 Suluhisho la gesi haijafikishwa vijijini
•	 Umeme uliowafikia, kote hawaupikii

Uvamizi kuni za kupikia msituni
unavyoitafuna Hifadhi ya Jozani

MAZINGIRA

Rehema Shauri, mkazi wa Kijiji cha Ukongoroni, Mkoa wa kusini Unguja, akipika kwa kutumia 
kuni  nyumbani kwake. PICHA: RAHMA SULEIMAN.

Tumefika 
wakati sasa 
kuhakikisha 
tunabadili 
mwelekeo 
wetu, tuko 
kwenye mk-
wamo na 
hatuna jinsi 
zaidi ya ku-
hamasisha 
wanavijiji ku-
tumia gesi,” 
alisema.

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

A
TENDEA Mkanga (35), 
anatamani kila  siku ku-
tumia gesi kwa ajili ya 
kupikia, lakini anashind-

wa kutokana kutokuwepo kijijini 
kwao, hivyo anajikuta akiendelea 
kutumia kuni na mkaa.

Mama huyo mwenye familia ya 
watoto watatu anaishi katika kijiji 
cha Charawe, mkoa wa Kusini Un-
guja. Anatumia shilingi 25,000 kila 
mwezi kwa ajili ya kununua kuni 
anazotumia kupikia chakula kwa 
ajili ya familia yake.

Charawe ni miongoni mwa vijiji 
tisa, vilivyomo ndani ya Hifadhi ya 
Taifa ya Jozani, ambayo kwa kiasi 
kikubwa imeathiriwa na uhar-
ibifu wa mazingira unaotokana na 
ukataji miti ya asili, licha ya kuwa 
ni kivutio kikubwa cha utalii.

Kijiji anachoishi Atendae, kina 
wakazi 1,539 wanaoumudu ku-
nunua gesi, lakini wanaikosa kwa 
sababu ya kutokuwepo biashara 
hiyo kijijini hapo na kwa jumla, 
wakazi walioko ni kaya 480 amba-
zo zote zinatumia nishati za kuni 
na mkaa pekee kupikia.

“Duka la kuuza gesi lipo Jozani, 
ambako ni umbali   kilomita zaidi 
ya 20 kutoka hapa. Pia, hakuna 
usafiri wa gari, usafiri pekee uliopo 
ni baiskeli na bodaboda ambayo 
kuikodi ni shilingi 5, 000,” anase-
ma mama huyo.

Atendae anasema, wafanyabi-
ashara wengi katika sekta ya gesi 
wamewekeza maeneo ya mjini 
na vijiji ambavyo ni maarufu kwa 
biashara ya utalii.

Kwa hiyo, licha ya kupenda ku-
tumia nishati gesi, kwa imani ni ra-
hisi, hasa ikizingatiwa upatikanaji 
wa kuni umekuwa mgumu, hata 
kuwafanya wakazi hao watumia 
nguvu na muda mrefu kuzipata.

“Hivi sasa serikali inapinga 
marufuku ukataji miti na kijiji 
chetu kimezungukwa na Mbuga 
(Hifadhi) ya Taifa ya Jozani, hivyo 
ni vigumu kupata kuni kwa ajili ya 
kupikia,” anasema.

Mkazi mwingine, Fatma 
Mahmoud (40), anasema licha ya 
gesi kukosekana, pia hata suala la 
uelewa kuhusu matumizi salama 
ya nishati hiyo hakuna.

“Tukishapewa elimu juu ya 
matumizi ya gesi, tutaondoa hofu 
na tutakuwa na ari kubwa ya kui-
tumia,” anasema, huku akiunga 
hoja ya mtangulizi kwamba, ku-
kosekana gesi, kufanya wanawake 
wanaendelea kuumia.

Anasema, imefika hatua wanal-
azimika kuamka alfajiri kwenda 
msituni kutafuta kuni, hivyo in-
awakosesha fursa nyinginezo za 
maendeleo.

Hadi sasa inaelezwa, matumi-
zi ya kuni na mkaa yanazidi 
kuangamiza misitu ya Zanzibar 
na ripoti uliouopo sasa kuhusu 
Idara ya Misitu na Maliasili Zisi-
zorejesheka Zanzibar, inasema 
kila mwaka kuna ekari 100 za miti 
zinapotea.

Haroub Abdi Abdallah (39), ni 
baba mwenye watoto watano. 
Ana maelezo kuwa, matumizi ya 
kuni ya yanaharibu mazingira, pia 
kubadilisha rangi ya nyumba zao.

“Tunahitaji sana gesi, kwa 
sababu kuni zinachafua nyumba 
zetu hivyo inatulazimu kila mwa-
ka kubadilisha rangi ili kuwa na 
mwonekano mzuri,” anasema.

Haroub, anakiri shida ya upati-
kanaji kuni hivi sasa umepungua 
tofauti na miaka 10 iliyopita, kuto-
kana na ongezeko la wakazi wake.

UMEME UPO, HAUPIKIWI
Inaelezwa tatizo hilo la kukose-

kana gesi na shida ya kuni, pia lipo 
katika kijiji jirani cha Ukongoroni, 
ambacho kina kaya 240 na hudu-
ma za umeme zilizounganishwa 
kutoka gridi ya taifa kwa wakazi 
850, lakini hautumiwi kupikia.

Mkazi wa kijijini hapo, Usheza 
Mwita Makame (60), anasema 
wanatumia kuni na mkaa, kwa 
sababu ndio inayopatikana kIra-
hisi kwao.

Usheza, ana angalizo kwamba, 
kuendelea kutumia kunaathiri 
mazingira ya Hifadhi Jozani, ina-
punguza idadi ya miti ya asili, wa-
nayotumia kwa ajili ya tiba asili.

“Zamani mtu akiumwa na 
ugonjwa wa pumu tulikuwa tu-
naingia msitu kutafuta magome 
ya Myuwi pumu inapoa,  lakini 
sasa umetoweka kabisa kwa saba-
bu ya ukataji wa miti,” anasema.

Mamlaka zinaeleza kuwa ukataji 
miti umezidi kuangamiza misitu 
na sasa wakazi hao wameanza ku-
vamia eneo la hifadhi. 

HOFU INAYOTAWALA
Msaidizi wa kiongozi wa serikali 

ya kijiji hicho, Fadhil Sudi Mlenge 
(40), anasema, licha ya mamlaka 
ya kiserikali kutenga eneo maal-
um kwa wanakijiji kukata kuni, 
sasa hivi eneo limepungua kuto-
kana na kuongezeka matumizi na 
wanakijiji wanavamia hifadhini.

“Muda wa kutumia gesi ume-
fika, wanakijiji wanaihitaji lakini 
changamoto ni jinsi ya kuipata. 
Hivyo, tunawaomba wafanyabi-
ashara wasogeze huduma hii kijiji-
ni kwetu,” anasema kiongozi huyo 
wa serikali.

Awesu Shabani Ramadhani, 
Naibu Katibu wa Jumuiya ya Hi-
fadhi ya Mazingira Jozani ( JECA), 
inayonufaika na mgawo wa ma-
pato yanayotokana na watalii 
wanaotembelea msitu huo,  sasa 
ana hofu kutakuwapo athari zaidi, 
kama hatua hazitachukuliwa.

Ubashiri wake ni kwamba, 
pasipochukuliwa hatua za udhibi-

ti katika miaka 20 ijayo, kuna 
uwezekano nusu ya msitu huo 
unaoingiza mapato zaidi ya Sh. 
bilioni 1.3 kwa mwaka, utakuwa 
umeathirika.

“Mbuga ya Taifa ya Jozani ndio 
roho ya uchumi wa wa vijiji tisa 
vilivyomo katika msitu huu, viki-
wamo Charawe na Ukongoroni, 
hivyo kama juhudi za kudhibiti 
uharibifu hazitachukuliwa, litaku-
wa pigo kubwa kwa wanavijiji.

“Hivi sasa, tuhamasishe shu-
ghuli za uzalishaji mali ambazo 
haziharibu misitu, ikiwamo  kili-
mo cha umwagiliaji kwa kutumia 
umeme wa jua kwa ajili ya ili ku-
hakikisha wanavijiji wanakuwa 
na kazi mbadala na kuachana na 
uharibifu wa misitu,” anasema.

Awesu anasema, miti ya asili 
kama mikoko inayozuia maji ya 
bahari kuvamia vijiji na maeneo 
ya kilimo, ndio inayokatwa kwa 
wingi kwa ajili ya kuzalisha mkaa, 
kwa sababu wanavijiji wanaamini 
una mkaa mzuri.

OFISA MISITU
Rahika Hamad Suleiman, Ofisa 

kutoka Kitengo cha Elimu ya Mis-
itu kwa Wanajamii katika Idara ya 
Misitu na Maliasili Zisizorejesheka 
Zanzibar, anasema asilimia 65 ya 
wananchi Zanzibar na wanavijiji 
tisa kati ya 10, wanatumia kuni  na 
mkaa kupikia.

Anasema ni hali inayosababisha 
baadhi ya wanyama kama Chui 
waliopatikana Zanzibar kwa muda 
mrefu, sasa wanatoweka, baada ya 
kushambuliwa na wanavijiji.

Pia, anawataja wanyama kama 
Paa Nunga na Kima Punju, am-
bao ni kivutio kikubwa cha utalii, 
wameanza kuadimika.

Anasema, pia vianzio vya maji 
kama mabwawa yaliyokuwa yaki-
patikana katika Hifadhi ya Taifa 
ya Jozani,  ambayo yalitumiwa na 
wanyama kunywa maji, yamekau-
ka baada ya watu kukata miti.

“Tumefika wakati sasa kuhakiki-
sha tunabadili mwelekeo wetu, 
tuko kwenye mkwamo na hatuna 
jinsi zaidi ya kuhamasisha wanavi-
jiji kutumia gesi,” alisema.

Ofisa huyo anasema, Idara ya 
Misitu inaendelea kutoa elimu 
kwa jamii kuhusu matumizi ya gesi 
na majiko sanifu yanayotumia ki-
wango kidogo cha kuni, ili kulinda 
mazingira yaliyopo.

Pia anasema wauza gesi visiwani 
wanakiri kutofikia katika sehemu 
kubwa ya vijiji, kutokana na uhaba 
wa gesi inayoingizwa nchini. 

Msambazaji wa gesi V-Gas Zan-
zibar, Taufiq Salum, anasema bado 
hawajayafikia masoko mengi ya 
vijijini, kutokana na uhaba wa bid-
haa hiyo inayoingizwa visiwani, 
kwani kuna upungufu wa miun-
dombinu ya kuhifadhi.

Anaahidi changamoto hiyo 
itaondoka karibuni, baada ya 
ujenzi wa bandari ya kupakua gesi 
inayojengwa Mangapwani, Unguja 
kukamilika.



Na Paul Mabeja, DODOMA

TUME ya Taifa ya Umwagiliaji (NIRC), 
inakabiliwa na uhaba wa fedha za 
kutekeleza shughuli zake, kutokana na ku-
patiwa ukomo mdogo wa fedha ikilingan-
ishwa na mahitaji halisi.

Hayo yalielezwa hivi karibuni na Mkuru-
genzi Mkuu wa Tume hiyo, Daudi Kaali, ka-
tika taarifa yake ya utekelezaji wa shughuli 
mbalimbali, kwa Naibu Waziri wa Kilimo, 
Omary Mgumba, jijini Dodoma.

Alisema pamoja na rasilimali fedha ndo-
go inayotengwa kwa sekta ya umwagiliaji, 
fedha zinazoidhinishwa na Bunge hazitoki 
kwa wakati kwa mtiririko unaotakiwa na 
wakati mwingine hazitoki kabisa.

Alifafanua kuwa kuanzia mwa mwaka 
2014/15 hadi 2019/20, fedha za ndani zi-
lizoidhinishwa ni Sh. bilioni 41.6 na zilizo-
tolewa ni Sh. bilioni 3.77.

“Kwa upande wa fedha za nje kwa kip-

indi hicho kiasi cha Sh. bilioni 159.5 kili-
idhinishwa na zilizotolewa ni Sh. bilioni 
29.3,” alisema.

Alisema athari za mabadiliko ya tabia 
nchi zilijidhihirisha kwa uharibifu wa 
miundombinu ya umwagiliaji unaosaba-
bishwa na mafuriko na kupungua kwa tija 
ya uzalishaji kutokana na ukame.

Vilevile, alisema vyanzo vya maji vime-
kauka kutokana na uharibifu wa mazin-
gira na katika msimu wa kilimo mwaka 
2019/20, Tume imeainisha jumla ya skimu 
40, zilizopata athari ya mafuriko, yaliyoto-
kana na mvua za vuli na masika.

“Tume inaendelea kufanya tathmini 
ya uharibifu na athari za mafuriko katika 
skimu za umwagiliaji ili kujua gharama za 
ukarabati wa skimu hizo,” alisema.

Pia, alisema katika kukabiliana na ma-
badiliko ya tabianchi na uharibifu wa vy-
anzo vya maji, Tume itaendelea kujenga 
mabwawa madogo, ya kati na makubwa 

kwa ajili ya kuhifadhi maji ya umwagiliaji.
Alisema wanaendelea kuhamasisha na 

kuendeleza matumizi ya teknolojia za um-
wagiliaji zinazotumia maji kwa ufanisi.

“Pia kuhamasisha, utunzaji wa vyanzo 
vya maji na mazingira kwa kushirikiana 
na mamlaka husika kulingana na sheria na 
kanuni zilizowekwa,” alisema.

Alisema pia Tume inakabiliwa na uhaba 
wa wataalamu wa umwagiliaji na ina ofisi 
ya umwagiliaji makao makuu, mikoa na 
wilaya.

Alisema, ili kutimiza takwa la kisheria 
la kuwa na ofisi ya umwagiliaji kila mkoa 
na wilaya katika kuimarisha usimamizi wa 
skimu za umwagiliaji, inatakiwa kuwa na 
wataalamu 438 wa fani mbalimbali katika 
ngazi zote.

“Kwa sasa Tume ina watumishi jumla 
213, tu wakati mahitaji halisi ni kuwa na 
watumishi 438, hivyo kuwa na upungufu 
wa watumishi 225,” alisema.
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HABARI DODOMA

Wizara 
yasaini 
mkataba 
kukabili 
sumukuvu

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Kilimo imesaini 
mkataba wa ujenzi wa vihenge 
vya kuhifadhia mazao ya mahi-
ndi na karanga ili kukabiliana na 
tatizo la sumukuvu.

Ujenzi huo utafanywa na 
Shirika la Kuhudumia Viwanda 
Vidogo (SIDO).

Akizungumza baada ya ku-
saini, Katibu Mkuu wa wizara 
hiyo, Gerald Kusaya, alisema 
ujenzi huo utafanyika kwenye 
halmashauri 20 za Tanzania 
Bara na maeneo mawili ya Tan-
zania Visiwani.

Alisema ujenzi huo umetokana 
na kutohifadhi vizuri chakula 
hasa mazao ya karanga na 
mahindi na hivyo kupatwa na 
sumukuvu.

Kusaya alisema serikali imetoa 
Sh. bilioni 3.8 zitakazopelekwa 
SIDO ili kusaidia kutoa mafunzo 
ya ujenzi wa vihenge. 

“Nitafuatilia fedha hizi ili 
kuona zinatumika vizuri kwa 
malengo yaliyokusudiwa ili 
kuondokana na tatizo la sumu 
kuvu,” alisema.

Aliwataka watendaji wakuu 
wa SIDO kutimiza wajibu wao 
katika suala hilo kwa kuwa fed-
ha hizo ni za umma zionyeshe 
matokeo chanya.

Alitoa wito kwa wananchi 
kuwa miradi itakapokamilika 
waitunze ili iwasaidie kwa kuwa 
tatizo la sumukuvu ni kubwa.

“Katika kutekeleza mradi 
huu wizara itashirikiana na 
taasisi nyingi kama SIDO, VETA, 
TPRI, TARI, CPB, TBS na taasisi 
nyingine ambazo zinahusiana na 
masuala ya chakula, ni jukumu 
letu sisi wizara kuhakikisha hii 
mipango tunayopanga inakami-
lika kwa wakati,” alisema.

Alisema wizara hiyo inatarajia 
kusaini mkataba na makandar-
asi ambao wataenda kujenga 
maabara na kituo mahiri cha 
usimamizi wa mazao ya nafaka.

Mkurugenzi wa SIDO, Prof. 
Sylvester Mpanduji, alisema 
shirika linatoa teknolojia, 
mafunzo, mikopo na kuhamasi-
sha utafutaji wa masoko.

Naye, Mratibu wa Mradi wa 
sumukuvu, Clepin Mbekomize, 
alisema VETA inatarajia kutoa 
mafunzo kwa vijana 400 ya 
teknolojia ya kutengeneza 
vihenge.

Walimu watakiwa kuandaa 
mazingira rafiki shuleni
Na Ibrahim Joseph, BAHI

MKUU wa Wilaya ya Bahi, Mwanahamisi 
Munkunda, amewaagiza wakuu wa shule 
na walimu wakuu kuandaa mazingira rafi-
ki kwa kuzingatia mwongozo wa Wizara ya 
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto ili kuwalinda wanafunzi na maam-
bukizi ya ugonjwa wa corona.

Agizo hilo alilitoa jana alipokuwa aki-
zungumza kwenye kikao kazi na wakuu 
wa shule cha kuweka mikakati ya maan-
dalizi kabla ya kufunguliwa Juni 29, mwaka 
huu.

Alisema viongozi hao wanapaswa ku-
weka mazingira kulingana na matakwa 
ya mwongozo huo kabla ya shule kufun-
guliwa.

“Tunajua tunaenda kufungua shule wiki 

ijayo hakikisheni mnaandaa mazingira 
mazuri ya kuwatunza wanafunzi wataka-
poingia na kutoka shuleni ili kujikinga na 
ugonjwa wa corona,” alisema.

Alizitaka shule kuandaa vifaa vya kuto-
sha vya kutakasa mikono.

Aliwataka walimu wa masomo yote kuji-
panga vizuri ili kuhakikisha wanafundisha 
kwa bidii na kumaliza mihula ya masomo.

“Viongozi wenzangu ili tuinue kiwango 
cha ufaulu na kuboresha sekta ya elimu 
katika wilaya yetu ni lazima tutimize waji-
bu wetu wa kufundisha kwa bidii huku 
tukidumisha upendo na kushirikiana kwa 
pamoja kutatua changamoto zinazoji-
tokeza mbele yetu,” alisema.

“Walimu twendeni tukalishinde jaribu 
hili lililoikumba wilaya yetu na taifa letu 
kwa kuchapa kazi ipasavyo kwa kuwa 

muda ni mchache na watoto wetu wame-
kaa nyumbani kwa muda mrefu bila ku-
fundishwa, tuwasaidie  ili wafaulu vizuri.”

Kwa upande wake, Ofisa Elimu Sekond-
ari wilayani hapo, Helen Mselemu, alisema 
walimu wamejiandaa na wameitumia 
likizo yao kuandaa masomo.

Hata hivyo, alisema kutokana na maz-
ingira ya vijiji wanafunzi walilazimika 
kuyafuata shuleni hapo kwa ajili ya kwen-
da kujisomea nyumbani.

Ofisa elimu msingi wa wilaya hiyo, Mo-
hamed Msongo, aliahidi kufanyakazi kwa 
bidii ili kuhakikisha ufaulu wa wanafunzi 
unaongezeka wilayani hapo.

Alisema katika mtihani wa darasa la 
saba mwaka 2019 wilaya hiyo ilishika na-
fasi ya tatu kimkoa na wamejipanga kwa 
mwaka huu kushika nafasi ya kwanza.

Waziri Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Selemani Jafo (kushoto), akipokea sehemu ya viti 75 na 
meza 45 kutoka kwa Mkurungenzi wa Taasisi ya Dk. Msuya, Dk. Ombeni Msuya (kulia), zilizofanyiwa ukarabati kwa thamani ya zaidi 
ya Sh. milioni moja, kwa ajili ya shule ya sekondari Ibihwa, wilayani Bahi, mkoani Dodoma, jana. Wapili kushoto ni Mkuu wa Wilaya ya 
Bahi, Mwanahamisi Munkunda. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

NIRC yakabiliwa uhaba fedha 
kutekeleza shughuli zake

“Katika kutekeleza mradi 
huu wizara itashirikiana na 
taasisi nyingi kama SIDO, 
VETA, TPRI, TARI, CPB, TBS 
na taasisi nyingine ambazo 
zinahusiana na masuala 
ya chakula, ni jukumu letu 
sisi wizara kuhakikisha 
hii mipango tunayopanga 
inakamilika kwa wakati,” 
alisema.
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HABARI MBEYA

Mbarali 
walalamikia 
maji yasiyo 
salama
Na Grace Mwakalinga, 
MBARALI

WAKAZI wa Kitongoji cha 
Mayota kilichopo Mamlaka ya 
Mji Mdogo Rujewa wilayani 
Mbarali, wamedai wanatumia 
maji yaliyochanganyika na 
udongo ambayo wanayapata 
kwenye visima kutokana na 
tatizo la maji kwenye eneo 
hilo.

Hayo yalisemwa jana na 
Mwenyekiti wa kitongoji hi-
cho, Ezekiel Njugunya, wakati 
akizungumza na Nipashe 
juu ya tatizo la maji ambalo 
alisema limechangia kwa kiasi 
kikubwa kukwamisha shughuli 
za uzalishaji ikiwamo biashara 
za mamalishe.

Alisema tatizo la maji lina-
tokana na kukosekana na maji 
ya mabomba  na kuwalazimu 
wakazi wa eneo hilo kuchimba 
mifereji na visima vidogo, am-
bavyo hutoa maji yaliyochang-
anyikana na tope ambayo ni 
hatari kwa afya zao.

Alidai adha ya maji hutokea 
hasa kipindi  hiki ambapo 
mvua zimekata, hivyo hakuna 
mahali pengine wanapata hu-
duma ya maji zaidi ya kwenye 
visima.

“Wananchi wangu wanala-
zimika kunywa maji yali-
yochanganyikana na tope hasa 
wakati wa kiangazi… tunaomba 
viongozi mtusaidie maana kila 
mara nimekuwa nikiwakumbu-
sha tusaidiane ili kuwanusuru 
wakazi hawa  tuwapatie hu-
duma ya majisafi na salama,” 
alisema Njugunya.

Tatizo la maji ya bomba 
limedumu kwa zaidi ya miaka 
10, hali ambayo inasababi-
sha  wananchi kutumia muda 
mwingi kutafuta maji badala 
ya kufanya shughuli za uzal-
ishaji mali.

Yazidu Abdul, mkazi wa 
Mtaa wa Kaniyonga, alisema 
licha ya kukosekana kwa 
huduma ya maji katika mtaa 
wake, Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira katika 
mji huo (RUWASA), imekuwa 
ikiwatoza wananchi kiasi cha 
shilingi 5,000.

Alisema licha ya kutozwa 
kiasi hicho cha fedha, lakini 
hakuna huduma ya maji na 
kwamba kinamama wame-
kuwa wakitumia muda mwingi 
kutafuta maji badala ya 
kujikita kwenye shughuli za 
uzalishaji.

Kaimu Ofisa Mtendaji wa 
RUWASA, Tuntufye Cham-
ba,  alisema alilifikisha suala 
la uhaba wa maji kwa watend-
aji wa RUWASA ambao ndio 
wenye jukumu  la kusimamia 
usambazaji wa maji.

Chamba alisema kitongoji 
cha Mayota ni miongoni mwa 
maeneo ya kimkakati kwa ajili 
ya kupelekewa huduma ya 
maji na kwamba wamepokea 
fedha kutoka kwa wafadhili 
kwa ajili ya kuchimba visima 
vya maji.

Tanzania ina upungufu
wa ngano tani 900,000

Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

SERIKALI imetoa kiasi cha 
fedha shilingi milioni 500 
kwa ajili ya kuongeza majengo 
kwenye Kituo cha Afya cha Ig-
awilo kilichopo katika Bonde 
la Uyole jijini Mbeya    kwa 
lengo la kukipandisha hadhi 
kuwa hospitali ya wilaya.

Akizungumza na wakazi wa 
Kata ya Igawilo, Mkuu wa Mkoa 
wa Mbeya, Albert Chalamila, 
alisema fedha  hizo zilitolewa 
kupanua Kituo cha Afya ili ki-

pandishwe hadhi kuwa Hospi-
tali ya Wilaya.

Alisema ujenzi umeanza 
kwa ajili ya kukarabati na 
kuongeza majengo mengine 
muhimu ya kutolea huduma 
na kwamba unatarajiwa ku-
kamilika kabla ya Septemba 
mwaka huu.

“Serikali imeshaingiza fed-
ha   shilingi milioni 500 kwe-
nye akaunti ya halmashauri 
kwa ajili ya ujenzi wa kituo 
hicho cha afya, lengo letu tu-
nakipandisha kiwe hadhi ya 
hospitaji ya jiji… tutahakiki-

sha miundombinu yote ya 
kutolea huduma inakuwapo, 
tunasisitiza ujenzi huo uka-
milike kwa wakati kufika Sep-
temba mwaka huu,” alisema 
Chalamila.

 Baadhi ya wakazi wa Jiji la 
Mbeya walisema uamuzi wa 
serikali kukipandisha hadhi 
kituo hicho cha afya wame-
upokea kwa mikono miwili, 
wakiamini hospitali hiyo 
itakuwa ni msaada mkubwa 
kwa wakazi wa Bonde la Uyole 
na maeneo jirani.

Alisema wanaendelea kupa-

ta huduma kwenye Hospitali 
ya  Rufani ya Mkoa wa Mbeya 
licha ya kutumia umbali mre-
fu, hivyo kukamilika kwa kituo 
hicho kutasaidia kupunguza 
gharama na muda kupata hu-
duma za matibabu.

Flora Fumbo na wenzake, 
waliahidi kushirikiana na 
mafundi wanaojenga hospi-
tali hiyo kuhakikisha kazi hiyo 
inakamilika haraka na hati-
maye waweze kupata huduma 
bora za afya jirani na makazi 
yao.

Mil. 500/- kupanua kituo cha 
afya kuwa hospitali ya wilaya

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

  TANZANIA inakabiliwa na uhaba wa 
tani 900,000 za ngano kwa mwaka, hali 
ambayo inailazimu serikali kutumia fedha 
nyingi za kigeni kuagiza zao hilo kutoka 
nje ya nchi ili kukidhi mahitaji ya taifa.

  Mkurugenzi wa Taasisi ya Utafiti wa 
Kilimo Tanzania (TARI) Kituo cha Uyole, 
Dk. Tulole Lugendo Bucheyeki, aliyasema 
hayo jana wakati akizungumza na Ni-
pashe.

 Alisema uzalishaji wa ngano nchini ni 
tani 100,000 tu kwa mwaka wakati mahi-
taji ya zao hilo kwa Watanzania ni zaidi ya 
tani 1,000,000, hivyo kuna uhaba wa tani 
zaidi ya 900,000 zinazohitajika kila mwa-
ka ili kukidhi mahitaji ya Watanzania.

  Alisema kwa sasa nchini ngano inal-
imwa Kanda ya Nyanda za Juu Kusini na 
Kanda ya Kaskazini pekee,  na kwamba 

ili kupunguza tatizo la uhaba wa ngano, 
upo umuhimu wa kuhamasisha maeneo 
mengi zaidi kulima zao hilo.

Alisema TARI  imefanya utafiti na 
kubaini  yapo maeneo mengine ambayo 
yanaweza kulima ngano nchini ingawa 
wananchi wanaoishi maeneo hayo wa-
nahitaji ushauri wa kitaalaamu ili kujikita 
katika kilimo cha ngano.

  “Ili kukidhi mahitaji ya ngano nchini, 
ni lazima tupanue maeneo ya kilimo cha 
zao hili, sisi TARI tumeshafanya utafiti na 
kubaini maeneo ambayo yanaweza kuli-
ma ngano na tunajiandaa kutoa ushauri 
wa kitaalamu ili wananchi waweze kulima 
zao hilo,” alisema Bucheyeki.

  Alisema TARI pia imefanya utafiti wa 
mbegu bora za ngano ambazo zinaweza 
kuvumilia hali ya hewa na kutoa mavuno 
mazuri katika maeneo ambayo hayalimi 
zao hilo. 

Mmoja wa wafanyabiashara wa ngano 
katika Soko la SIDO, Blanka Chaula, alise-
ma kutokana na uhaba wa zao hilo sham-
bani ambalo awali walikuwa wananunua 
shilingi 20,000 kwa plastiki moja, kwa 
sasa wananunua shilingi 28,000.

  Alisema kuadimika kwa ngano kuna-
sababisha na wafanyabiashara kuuza kilo 
moja ya ngano shilingi 1,300 kutoka 1,000 
ya awali.

Katika kikao chake na wadau wa kilimo 
kutoka mikoa ya Nyanda za Juu Kusini ya 
Mbeya, Songwe na Katavi, Ofisa Kilimo 
Mkuu kutoka Wizara ya Kilimo, Idara ya 
Maendeleo ya Mazao, Melyus Zalawahe, 
alisema serikali imejipanga kuhakikisha 
zao hilo linalimwa kwa wingi nchini.

Alisema licha ya mikoa kama Manyara 
na Mbeya kuzalisha kwa wingi zao hilo, la-
kini wanaendelea na mikakati ya kuhakik-
isha wanaendelea kulima ngano kwa tija.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila (katikati), akiwapongeza viongozi wa Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya, jana, baada ya 
kukamilisha ujenzi wa Zahanati ya Garijembe ambayo imejengwa mahususi kwa ajili ya kutoa huduma za afya kwa wanafunzi wa shule 
ya sekondari ya wasichana ya vipaji maalum ya Garijembe kwa gharama ya zaidi ya Sh. milioni 70. PICHA:  GRACE MWAKALINGA
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UWAWAZA 
wampongeza 
mke Rais 
Shein

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

UMOJA wa Wawakilishi 
Wanawake katika Baraza la 
Wawakilishi (UWAWAZA), 
umempongeza mke wa Rais 
wa Zanzibar, Mwanamwema 
Shein kwa kushirikiana nao 
kikamilifu katika mapambano 
ya wanawake kuona wanapata 
haki zao za msingi.

Mwenyekiti wa Umoja wa 
Wanawake katika Baraza 
la Wawakilishi, Mgeni Has-
san Juma, alisema wajumbe 
wa Baraza la Wawakilishi 
wamefurahishwa na juhudi za 
mke  wa rais ambaye katika 
kipindi cha miaka 10 alikuwa 
mstari wa mbele kutetea haki 
za wanawake na watoto kwa 
kutumia nafasi yake.

Mgeni ambaye ni Spika 
wa Baraza la Wawakilishi, 
alisema ushiriki wake katika 
kazi mbalimbali ikiwamo za 
huduma za jamii pamoja na 
masuala ya afya kwa ki-
namama, yamesaidia kutoa 
msukumo kupunguza vifo vya 
wajawazito kwa kujifungua 
vituo vya afya.

“Sisi Wawakilishi wa Umoja 
wa Wanawake wa (UWAWAZA) 
kwa kiasi kikubwa tumefura-
hishwa na juhudi zake mama 
Mwanamwema kwa sababu 
alikuwa na ushirikiano na sisi 
mkubwa katika matukio mbal-
imbali ambayo yalikuwa na 
lengo la kuimarisha huduma 
za wanawake na kupiga hatua 
ya maendeleo,” alisema.

Alisema, mama Mwanam-
wema alishiriki vizuri katika 
chanjo ya watoto wanapo-
zaliwa hadi miaka mitano 
na kusaidia kupunguza vifo 
na maradhi hatari yanay-
owashambulia watoto na 
kusababisha vifo ikiwamo ki-
faduro, pepo punda na surua.

UWAWAZA umemtakia kila 
la kheri mama Mwanamwema 
mapumziko yake pamoja na 
mumewe Dk. Ali Mohamed 
Shein kwa kumaliza muda wa 
urais wa miaka 10 kwa mujibu 
wa Katiba.

Mwenyekiti wa Wawakilishi Wanawake Zanzibar (UWAWAZA), ambaye ni Naibu Spika wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar, Mgeni Has-
san Juma, akitoa pongeza kwa mke wa Rais wa Zanzibar, Mwanamwema Shein (hayupo pichani), mjini Zanzibar jana, kwa ushirikiano 
alioutoa katika shughuli za maendeleo  zikiwamo za kijamii. PICHA: IKULU 

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zanzibar 
Balozi Seif Iddi, amewataka wananchi 
kuzingatia ushauri wa wataalamu waka-
ti wanapoanzisha miradi ya maendeleo 
ili iweze kutoa huduma kwa ufanisi na 
kudumu kwa muda mrefu.

Alisema ipo baadhi ya miradi ya wa-
nanchi inayofifia na mingine kufa baada 
ya kukosa usimamizi wa kitaalamu jam-
bo linaloleta usumbufu na hatimaye hu-
kosa matumaini ya kuiendeleza.

Balozi Iddi alisema hayo alipofanya 
ziara ya kukagua maendeleo ya mradi 
wa majisafi na salama katika Kijiji cha 
Fujoni, unaendeshwa kwa nguvu za wa-
nanchi ambao tayari umeshafikia hatua 

ya ujenzi wa mnara wa kuhifadhia ma-
tangi ya maji baada ya kumalizika kwa 
uchimbaji wa kisima.

Aliwapongeza wananchi wa kijiji hi-
cho kwa uamuzi wao wa kujitafutia 
maendeleo kwa jitihada zao wenyewe 
na kuondoa changamoto inayowakabili 
ya upatikanaji hafifu wa huduma za ma-
jisafi na salama katika kijiji chao.

Balozi Iddi ambaye pia ni Mwakilishi 
wa Jimbo la Mahonda, aliwahakikishia 
wananchi hao kwamba hatochoka ku-
unga mkono juhudi zao kwa kutia ngu-
vu zitakazoamsha ari ya kukamilika kwa 
wakati miradi ya kijamii hasa ile ya hu-
duma za majisafi na salama.

Msimamizi wa mradi huo, Ali Omar 
Maulidi, alisema awamu ya kwanza 

ya uchimbaji wa kisima imeshafikia 
hatua nzuri na kwa wakati huu nguvu 
zao wamezielekeza kwenye ujenzi wa 
mnara wa kuhifadhia matangi wawili 
yenye ujazo wa lita 15,000.

Alisema kinachosubiriwa kwa sasa ni 
hatua ya kumwaga zege ili kukamilisha 
kazi hizo zitakazokwenda sambamba na 
miundombinu ya usambazaji wa mipira 
ya maji katika mitaa ya kijiji hicho.

Akitoa shukrani kwa niaba ya wa-
nanchi wa Kijiji cha Fujoni, mmoja wa 
wazee alimshukuru mwakilishi wao 
kwa moyo wa kuendelea kuunga mkono 
nguvu za wananchi licha ya kutangaza 
kutogombea tena uwakilishi kwenye 
uchaguzi wa mwaka huu.

Balozi Iddi awapa somo 
waanzisha miradi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

CHAMA cha Waandishi wa Habari Wa-
nawake, Tanzania (TAMWA), upande wa 
Zanzibar kimewapongeza watiania wata-
tu wanawake waliothubutu kuchukua 
fomu ya kugombea nafasi ya urais wa Zan-
zibar.

Watiania hao ambao ni makada wa 
CCM ni Mwantum Mussa Sultan na Hasna 
Attai Massoud na Fatma Kombo Masoud, 
ambao wanataka kumrithi Rais wa Zanzi-
bar, Dk. Ali Mohamed Shein.

Akizungumza na waandishi wa habari, 
Mkurugenzi wa TAMWA Zanzibar, Dk. 
Mzuri Issa, alisema wanawake hao ni ma-

jasiri na wanafaa kuwekwa katika vitabu 
vya historia.

“Mwantum, Hasna na Fatma ni wa-
nawake pekee hadi sasa waliojitokeza 
kwenye wanaume 23 wenye nia ya ku-
wania nafasi hiyo,” alisema Dk. Mzuri.

Alisema mwaka 2000, Balozi Amina 
Salum Ali alikuwa  mwanamke pekee ali-
yejitosa kugombea urais wa Zanzibar na 
pia mwaka 2015 alichukuwa fomu kugom-
bea urais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kupitia CCM.

Dk. Mzuri alisema ili kufanikisha lengo 
la uwiano sawa wa wanawake katika vy-
ombo vya maamuzi, TAMWA inapenda 
kuona ushiriki wa wanawake wengi zaidi 

wanajitokeza kuchukua fomu ya kugom-
bea nafasi hiyo.

Alisema wakati wa uchukuaji fomu kwa 
nafasi ya urais ukiendelea, TAMWA Zanzi-
bar inapenda kuwahamasisha wanawake 
kujitokeza na kutumia haki yao hiyo ya 
kikatiba na kidemokrasia.

“Ikumbukwe kuwa Zanzibar ina histo-
ria kubwa ya wanawake kushiriki katika 
mapambano ya kudai uhuru kwa namna 
mbalimbali ikiwamo kupinga kwa uwazi 
ukandamizaji dhidi ya wakoloni wakati 
wanaume wengi waliogopa,” alisema.

Alisema kutokana na kukua kwa mifu-
mo dume hivi sasa wanawake wanavun-
jwa moyo kugombea nafasi hizo pamoja 

na kuwa wao ndio walio wengi nchini zai-
di ya asilimia 50 na ndio wanaokumbwa 
na changamoto zaidi zikiwamo za kiuchu-
mi na kijamii.

Dk. Mzuri alisema, wanawake pia 
wamethibitika duniani kote pamoja na 
Zanzibar kuwa ni watu wanaopenda ku-
jitolea, waaminifu na pia wanaopenda 
kufanya maamuzi kwa njia ya ushirikishi.

“TAMWA, Zanzibar inapenda ku-
washauri wapenda maendeleo wote 
kuendelea kuwaunga mkono wanawake 
walioonyesha nia ya kugombea nafasi za 
uongozi ili waweze kushinda na hivyo ku-
leta usawa wa kijinsia katika nchi pamoja 
na usawa kwa ujumla,” alisema.

TAMWA yawapa kongole wanawake watiania urais

HABARI ZANZIBAR
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HABARI KiMATAIFA

MEXICO, Mexico

MAPACHA watatu waliozaliwa hivi karibu-
ni nchini Mexico wamekutwa na maambuki-
zi ya ugonjwa wa virusi vya corona, kikiwa 
ni kisa cha kwanza, kulingana na mamlaka 
ya afya.

Mapacha hao - walizaliwa kabla ya muda, 
Juni 17 huko Mexico na wote wakapatikana 
na virusi vya corona siku waliyozaliwa.

Wataalamu wa afya bado wanachunguza 
ikiwa watoto hao waliambukizwa kupitia 
kondo la nyuma la mama wakati wa ujauzito.

Wawili kati ya watoto hao mvulana na 
msichana, hali yao ya afya imeimarika lakini 
mvulana wa pili bado anapata matibabu ya 
matatizo ya upumuaji, katika hospitali moja 
jimbo la San Luis Potosí.

Msemaji wa kamati ya masuala ya afya, 
alisema magonjwa ya maambukizi kwa wa-

toto wanaozaliwa bado haijawahi kutokea 
kokote kule duniani na hivyo basi hali hii 
inachunguzwa.

Ni idadi ndogo tu ya watoto wachanga 
ambao wamepata maambukizi ya virusi vya 
corona baada ya kuzaliwa, lakini maofisa wa 
afya wanaamini kwamba hali haikuwa hivyo 
kwa mapacha hao watatu.

Waziri wa Afya, Mónica Liliana Rangel 
Martínez, alisema: “Haiwezekani kwamba 
waliambukizwa wakati wanazaliwa”

Hata hivyo wazazi wao wanapimwa virusi 
vya corona huku mamlaka ikisema huenda 
ni wale wagonjwa wasioonesha dalili.

Mexico imerekodi maambukizi zaidi ya 
185,000 ya virusi vya corona na vifo 22,584 
tangu nchi hiyo iliporekodi mgonjwa wa 
kwanza wa virusi hivyo Februari 28 .

Virusi vya corona kwa watoto wachanga 
sio jambo la kawaida, kiasi kwamba haijawa-

hi kutokea kabisa.
Watoto wanaweza kupata virusi vya co-

rona baada ya kuzaliwa ikiwa watachanga-
mana kwa karibu na yeyote ambaye tayari 
ameambukizwa virusi vya corona.

Virusi vya corona pia vinaweza kusam-
bazwa hadi kwenye tumbo la uzazi kutoka 
kwa mama hadi kwa mtoto kupitia kondo la 
nyuma.

Watafiti Marekani kutoka Shule ya Tiba ya 
Yale hivi karibuni walitangaza maambukizi 
ya kwanza ya virusi vya corona kutoka kwa 
kondo la nyuma la mama.

Maambukizi yanapotokea, hatari ya 
kusambaa kutoka kwa mama hadi kwa mto-
to iko chini, ingawa baadhi ya utafiti unaone-
sha kwamba yanaweza kuongeza uwezeka-
no wa watoto kuzaliwa kabla ya muda.

			   BBC

Watoto mapacha watatu 
wazaliwa na ugonjwa corona

Burundi 
wapata 
Waziri Mkuu 
kwa mara ya 
kwanza

BUJUMBURA, Burundi

BUNGE la Burundi juzi liliidhini-
sha uteuzi wa Makamu Rais na 
Waziri Mkuu, ambao walipende-
kezwa na Rais mpya, Evariste 
Ndayishimiye.

Prosper Bazombanza kutoka 
chama cha UPRONA aliidhinishwa 
kuwa Makamu wa Rais kwa kura 
91.

Naye Alain-Guillaume Bunyoni, 
Ofisa mwenye cheo cha juu ka-
tika Jeshi la Polisi, ambaye pia 
aliwahi kuwa Waziri wa Usalama 
wa serIkali inayoondoka madara-
kani, alipitishwa kwa kura 94 
za wabunge, kama Waziri Mkuu 
mpya.

Cheo cha Waziri Mkuu ni kipya, 
kwa mujibu wa katiba mpya ya 
Burundi. Katiba hiyo pia imeon-
doa cheo cha mmoja wa Makamu 
wa Rais, kwani katiba ya zamani 
ilitambua makamu wawili wa rais.

Bazombanza aliwahi kuhudumu 
kama makamu wa kwanza wa 
rais chini ya uongozi wa Rais wa 
zamani aliyefariki, Pierre Nkurun-
ziza, kuanzia mwaka wa 2014 hadi 
2015.

Bunyoni yupo chini ya vikwazo 
vya Marekani na Umoja wa Ulaya 
kwa tuhuma za ukiukaji mkubwa 
wa haki za binadamu, wakati wa 
maandamano ya April 2015, ya 
kupinga muhula wa tatu wa Rais 
Nkurunziza.

Wakati huo huo, habari am-
bazo hazijathibitishwa zinaeleza 
kwamba mwili wa rais wa zamani, 
Pierre Nkurunziza, utazikwa kesho 
katika mji wa Gitega, ulio takriban 
Kilomita 60 Mashariki mwa Bujum-
bura.

			   VOA

Cheo cha Waziri 
Mkuu ni kipya, kwa 
mujibu wa katiba 
mpya ya Burundi. 
Katiba hiyo pia im-
eondoa cheo cha 
mmoja wa Makamu 
wa Rais, kwani kati-
ba ya zamani ilitam-
bua makamu wawili 
wa rais.

KAMPALA, Uganda

VYAMA vya upinzani nchini Uganda vime-
kataa mpangilio mpya uliotangazwa na Tume 
ya uchaguzi nchini humo kuwa, kampeni 
zote zifanyike kupitia vyombo vya Habari na 
mitandao ya kijamii kuelekea uchaguzi mkuu 
mwakani. 

Robert Kyagulanyi maarufu kama Bobie 
Wine ambaye ni kiongozi wa kundi la ‘Peo-
ple Power’ na mgombea wa zamani wa urais,  
Dk.Kizza Besigye na chama chake FDC wame-
pinga mpango huo.

Tume ya uchaguzi nchini Uganda na 
chama tawala cha NRM walisema kwamba 
mpango huo ni mzuri kwa kutimiza katiba na 

uchaguzi, lakini pia kulinda mamilioni ya wa-
nanchi dhidi ya maambukizi ya ugonjwa ha-
tari wa corona.Uganda imerekodi visa 797 vya 
maambukizi ya ugonjwa wa corona baada ya 
visa vipya 19 kuthibitishwa, huku wagonjwa 
699 wakithibitishwa kupona ugonjwa huo.

Rais wa nchi hiyo, Yoweri Museveni ali-
wasihi wananchi kukumbatia mpango huo, 

huku akionya kwa yeyote atakayehatarisha 
usalama wa taifa kwa vurugu.

Tume ya Uchaguzi inaendelea na mpango 
wa kuandaa uchaguzi lakini wapinzani wa-
nasema uchaguzi huo ni kinyume na katiba 
na kushtumu kwamba kuna njama za kumpa 
ushindi Rais Yoweri Kaguta Museveni.

			   RFI

Vyama vya Upinzani Uganda vyaigomea Tume ya Uchaguzi

Mwisho

Mwisho

Mwisho

Mwanasiasa 
wa upin-
zani nchini 
Uganda, 
Bobi Wine, 
ambaye ana-
tajwa kuwa 
mshindani 
wa Rais Yow-
eri Museveni 
kwenye 
uchaguzi 
mkuu mwa-
kani. PICHA; 
REUTERS

TEHRAN, Iran

RAIS wa Iran, Hassan Rouhani, amesema 
nchi yake iko tayari kufanya mazungumzo 
na Marekani, iwapo Marekani itaomba msa-
maha pamoja na kuilipa Iran fidia, kutokana 
na kujitoa katika mkataba wa nyuklia wa 
mwaka 2015.

Uhasama kati ya Marekani na Iran, 
umeongezeka tangu mwaka 2018 wakati 
Rais wa Marekani, Donald Trump, alipoion-
doa nchi yake katika mkataba wa nyuklia uli-
osainiwa baina ya Iran na mataifa makubwa 
yaliyo na nguvu duniani mwaka 2015, baadae 
kuiwekea Jamhuri hiyo ya kiislamu vikwazo 
vilivyouathiri uchumi wake.

“Hatuna tatizo lolote la kuwa na mazun-
gumzo na Marekani, lakini hilo litafanyika 

iwapo Marekani itatekeleza wajibu wake juu 
ya mkataba wa nyuklia, iombe msamaha na 
itulipe fidia kwa kujitoa katika mkataba huo 
wa mwaka 2015,” alisema Rais Rouhani na 
kuongeza:

“Lakini tunajua hii miito ya kutaka mazun-
gumzo na Iran inayotolewa na Mmarekani ni 
ya uwongo mtupu,” alisema Rouhani katika 
hotuba iliyorushwa moja kwa moja kupitia 
televisheni ya kitaifa.

Iran imekataa kuwa na mazungumzo ya 
aina yoyote na Marekani ambayo inajaribu 
kuishinikiza kuwa na mpango mpya, hadi 
pale itakapoiondolea vikwazo na kurejesha 
mezani makubaliano yaliyoidhinishwa awali.

Katika ujumbe aliouandika katika 
mtandao wake wa Twitter mapema mwezi 
huu, Rais Trump alirejelea msimamo wake 

wa kutaka mpango mpya na Iran, unaonui-
wa kudhibiti shughuli za kinyuklia, kusitisha 
mpango wake wa makombora ya masafa 
marefu na kumaliza vita vyake vya chini kwa 
chini na Marekani vilivyodumu kwa miongo 
kadhaa.

Katika kujibu sera ya Marekani ya kushini-
kiza kupata inachokitaka, Iran inaendelea 
kukiuka makubaliano yaliyoko katika mka-
taba wa nyuklia juu ya kupunguza shughuli 
zake za nyuklia, lakini imesema inaweza 
kuanza kutii tena makubaliano hayo iwapo 
washirika wengine wa Ulaya katika mkataba 
huo watatekeleza ahadi yao ya kuilinda Iran 
kutokana na adhabu ya kiuchumi iliyoweke-
wa na Marekani.

			   DW

Iran iko tayari kwa mazungumzo 
endapo Marekani itaomba radhi
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DORTMUND, Ujerumani

JADON Sancho amewapa 
matumaini mashabiki wa 
Manchester United huenda 
akajiunga na klabu hiyo waka-
ti wa usajili wa majira ya joto, 
akitokea Borussia Dortmund 
ya Ujerumani.

Sancho ametoa matumaini 
yao kwa mashabiki wa Man-
chester United, baada ya 
kubonyeza kitufe cha ‘like’ 
kwenye posti ya Twitter ili-
yoandikwa “Akili yake tayari 
ipo Manchester United.”

Kiungo huyo wa kimataifa 
wa England aliwekwa benchi 
katika mchezo uliopita wa Ligi 

Kuu Ujerumani, wakati klabu 
yake ya Borussia Dortmund 
ilipoifunga RB Leipzig mabao 
2-0.

Jambo hilo liliibua 
minong’ono kwamba winga 
huyo mwenye umri wa miaka 
20, ameshawekwa kando kwe-
nye kikosi hicho kutokana na 
akili yake kufikiria kuondoka.

Mtangazaji wa mashindano 
ya mbio za magari za Formula 
1 huko Ujerumani, Heiko Was-
ser aliandika Twitter kuhusu 
Sancho kuwekwa benchi, ali-
poposti: “Akili yake tayari ipo 
Manchester United.”

Mashabiki wa United wali-
chukua posti hiyo na ‘kushea’ 

kwenye mitandao ya kijamii, 
jambo lililokuja kuwafura-
hisha zaidi baada ya Sancho 
mwenyewe kuweka ‘like’ kwe-
nye posti inayodai kwamba 
akili yake ipo Old Trafford.

Shabiki mmoja aliandika: 
“Akili yake tayari ipo Manches-
ter United. Nasubiri kwa hamu 
kumwona kwenye kikosi cha 
United.”

Hata hivyo, Mkurugenzi 
wa Michezo wa Dortmund, 
Michael Zorc amesema San-
cho aliwekwa benchi kwenye 
mechi ya Leipzig kwa sababu 
ya uchovu na si kufikiria 
kuachana na klabu hiyo.

***

akoleza moto usajili United

Virgil matumaini kibao Liverpool
LIVERPOOL, England 

MLINZI wa kati wa Liverpool, Virgil van Dijk, ame-
waonya wapinzani wao kuwa timu yao ndio kwanza 
inaanza kutawala soka la England na wanatarajia 
watatamba kwa miaka kadhaa ijayo.

Liverpool chini ya kocha Jurgen Klopp ilimaliza na-
fasi ya pili kwenye Ligi Kuu ya England msimu uliopita 
na kutwaa Ligi ya Mabingwa Ulaya na klabu kubwa ya 
dunia, na sasa inaelekea kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu 
kwa mara ya kwanza baada ya kupita miaka 30.

“Tunatumaini tupo katika hali nzuri ya kumalizia 
kazi tuliyoianza. Kitu cha muhimu zaidi maishani ni 
afya na sote tulilazimika kukabiliana na kusimam-
ishwa kwa ligi,” alisema Van Dijk akinukuliwa na Sky 
Sport.

Van Dijk alituma ujumbe kwa mashabiki kuwa, li-
cha ya kuwa kileleni kwa tofauti ya zaidi ya pointi 22, 
ndio kwanza wanaanza safari ya kulitawala soka la 
England.

“Najua ni kwa muda gani mashabiki wamesubiria 
mafanikio haya. Lakini bahati mbaya hawawezi ku-
wapo kama itatokea tumetwaa ubingwa.

“Tukishinda mechi mbili tu sisi ni mabingwa, lakini 
hatutaishia hapo. Tunataka kuendelea mbele, tunata-

ka kulibakiza kombe hata msimu ujao ambao utaanza 
haraka baada ya mechi ya mwisho ya msimu huu.

Kocha ameshatuambia kwamba, tutakachokifanya 
kwenye mechi tisa zilizobaki, kitatupa mwongozo 
kuelekea msimu ujao.

Tunataka kuendelea kujiboresha. Tuna wachezaji 
ambao wanaweza kuwa bora zaidi. Kama tukitwaa 
ubingwa, tutataka kuutetea msimu ujao.

Sancho 

LONDON, England

MSHAMBULIAJI wa 
zamani wa Arsenal, Ian 
Wright amemwonya 
straika wa Washika 
Bunduki hao Pierre 
Emerick Aubameyang, 
kuhusu kufikiria kuta-
ka kuondoka ndani ya 
klabu hiyo.

Ripoti zimebainisha 
kwamba, Aubameyang 
ana mpango wa kuon-
doka ndani ya Arsenal 
huku AC Milan, Real 

Madrid na Barcelona 
zikitajwa kuwania saini 
yake.

Mkataba wake wa 
sasa na Arsenal una-
malizika mwishoni 
mwa msimu ujao na 
hadi sasa mazungumzo 
juu ya kusaini mkataba 
mpya yamekwama.

Na sasa fowadi wa 
zamani wa Arsenal am-
baye alicheza msimu 
wa 1991 hadi 98, ak-
icheza jumla ya mechi 
221 na kutupia mabao 

128, amesema kuwa ak-
iendelea kuwasumbua 
Arsenal atapotea.

Nyota huyo amese-
ma kuwa anatam-
bua malengo ya Au-
bameyang ni kucheza 
michuano ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya ili 
kufikia hayo ni lazima 
awe na subira kwani 
nafasi yake ya kufani-
kiwa ndani ya Arsenal 
ni kubwa. 

“Mkataba ambao 
anapewa na Arsenal ni 

mkubwa na anapaswa 
auheshimu akisema 
alete jeuri anaweza 
kushangaa anaanza 
kuchezea benchi labda 
Kocha Mikel Arteta 
anaweza kumpa nafasi 
(Gabriel) Martinelli, 
yeye atafunga lini?” 
Alisema akinukuliwa 
na Sky Sport.

Hadi sasa hatima ya 
mshambuliaji huyo 
raia wa Gabon bado 
haijajulikana ndani ya 
klabu hiyo.

Aubameyang aonywa kuondoka Arsenal

***

***

--------------------

***

-----------------
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MANCHESTER, England

MSHAMBULIAJI Sergio 
Aguero huenda ameumia kwa 
kiasi kikubwa goti lake ka-
tika mchezo dhidi ya Burnley 
mwishoni mwa wiki, kwa mu-
jibu wa kocha wa Manchester 
City, Pep Guardiola.

Mshambuliaji huyo wa Ar-
gentina alicheza kwa dakika 
45 tu kwenye mchezo huo 
dhidi ya Burnley na baada ya 
hapo akaumia na nafasi yake 
kuchukuliwa na Gabriel Jesus.

Guardiola alisema: “Haone-
kani kuwa sawa, goti lake 
lina tatizo, tutaona kesho 

( Jumanne), baada ya uchun-
guzi. Alikuwa akipambana 
tangu mwezi uliopita kuhusu 
maumivu katika goti lake, tut-
aona.”

Alipoulizwa ikiwa ana wasi-
wasi Aguero atakosa msimu 
wote, Guardiola alijibu itat-
egemeana na vipimo vya 
mwisho.

“Kesho tutaona. Mimi sio 
daktari, lakini haonekani 
kuwa sawa,” alisema Guar-
diola.

Kuumia kwa Aguero ku-
naiweka City katika wakati 
mgumu kwenye harakati zao 
za kuwania mataji tofauti wa-

nayoshiriki msimu huu.
Wakati wakiwa na uweze-

kano finyu wa kutwaa ubing-
wa wa Ligi Kuu England, City 
bado wapo katika mbio za ku-
wania mataji mawili ambayo 
ni Ligi ya Mabingwa Ulaya na 
Kombe la FA.

Ikumbukwe tayari msimu 
huu, City wameshatwaa taji 
moja ambalo ni Kombe la 
Ligi. Taji hilo walitwaa Machi, 
mwaka huu baada ya kuifunga 
Aston Villa anayoichezea na-
hodha wa Tanzania, Mbwana 
Samatta kwenye Uwanja wa 
Wembley.

LONDON, England 

MFUMO wa Kocha Jose Mour-
inho pale Tottenham Hotspur 
umedaiwa unaweza kusababisha 
kumpoteza straika wao, Harry 
Kane.

Kwa mujibu wa kiungo wa 
zamani wa England, Paul Mer-
son, Kane anaweza kuanza ku-
fikiria namna ya kwenda kujiun-
ga na timu itakayompa nafasi ya 
kushambulia kuliko kuendelea 
kubaki kuwa chini ya mfumo wa 
Mourinho, anayezingatia zaidi 
kujilinda kuliko kwenda kusham-
bulia.

Kane alionekana kutokuwa 
kwenye kiwango chake Ijumaa 
iliyopita kwenye sare ya 1-1 dhidi 
ya Manchester United katika 
mchezo wa Ligi Kuu England, 
kwa sababu Mourinho aliweka 
wachezaji wa kujilinda tu kwe-
nye kikosi chake hicho.

Kane, aliyewahi kushinda 
kiatu cha Dhahabu cha Ligi Kuu 
England mara mbili, alishawa-
hi kuhusishwa na Manchester 
United, huku mwenyewe akidai 
anaweza kufikiria kuondoka 
kama Spurs haitakuwa na uwezo 
wa kumpa mataji.

 “Jose alipochukua kazi ya 
kuinoa Spurs nilipata wasiwasi 
juu ya Harry Kane,” alisema staa 
huyo wa zamani wa Arsenal.

 “Walicheza na watu 10 tu 
uwanjani. Sikumbuki hata ali-
gusa mpira mara ngapi kwenye 
mechi yote.”

Mfumo wa 
Mourinho 
kumkimbiza 
Kane

MANCHESTER, England 

KOCHA wa Sheffield United, 
Chris Wilder anaamini klabu 
yake ipo karibu zaidi kuure-
fusha mkataba wa mkopo wa 
mlinda mlango wa Manches-
ter United, Dean Henderson.

Dean ambaye ana umri wa 
miaka 23, amekuwa nguzo 
muhimu ndani ya kikosi cha 
Sheffield ambacho kimeonye-
sha kiwango kikubwa katika 
msimu huu wa kwanza baada 
ya kupanda daraja.

Mkataba wake wa mkopo 
unatarajia kufikia tamati 
Juni 30, mwaka huu na tayari 

mazungumzo baina ya kla-
bu  hizo mbili yameanza ili 
kuangalia uwezekano wa ku-
urefusha hadi pale msimu 
utakapomalizika.

Wilder alisema wana matu-
maini ya kuendelea na Hen-
derson, lakini amri ya mwisho 
iko mikononi mwa United 
ambayo ndio inammiliki 
mchezaji huyo.

“Naamini kuwa, kwa sasa 
maamuzi yapo  kwa vion-
gozi wa klabu zote mbili, 
lakini nimekuwa naongea 
na Ole Gunnar Solskjaer na 
ameonyesha kukubali kuwa 
mchezaji huyu asalie hapa 

hadi mwisho wa msimu na 
tuna imani kuwa tutamsaini-
sha mapema kabla ya mka-
taba wake kufikia siku za 
mwisho.

Nathamini mchango wa Ole 
na kwenye suala hili, naamini 
kuwa Dean ni bora kwao na 
sisi pia ni bora kwetu,” alise-
ma Wilder.

Henderson amekuwa na 
kiwango bora msimu huu 
akiwa na kikosi cha Sheffield 
ambapo katika michezo 29 ali-
yoichezea timu hiyo kwenye 
Ligi Kuu, hajaruhusu nyavu 
zake kutikiswa katika mich-
ezo 11.

Kipa United kuongeza mkataba Sheffield

Majeruhi ya Aguero 
yamtisha Guardiola
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  Klabu hiyo yampatia mkataba mpya wa mwaka 
mmoja licha ya kiwango cha beki huyo Mbrazil ...

KWA UFUPI

LONDON, England

KATIKA hali ya kushangaza, David 
Luiz amekubali kusaini mkataba mpya 
wa mwaka mmoja wa kuendelea kuitu-
mikia Arsenal.

Pia mchezaji mwenzake, Cedric 
Soares amekubali kusaini mkataba 
mpya wa kudumu wa miaka minne wa 
kukaa klabuni hapo akitokea South-
ampton kwa mkopo.

Beki huyo wa kati kutoka Brazil, 
alianzisha mjadala mkubwa na kulala-
mikiwa kutokana na kiwango kibovu 
alichokionyesha katika mechi dhidi ya 
Manchester City iliyochezwa wiki iliyo-
pita na kutolewa nje dakika ya 26, huku 
akiiacha timu yake ikiambulia kichapo 
cha mabao 3-0 kwenye mchezo huo.

Luiz alilazimika kuomba radhi ku-
tokana na malalamiko yaliyopelekwa 
kwake na ilionekana kama huo safari 
yake ndani ya Arsenal itaishia mwisho 

wa msimu huu, baada ya mkataba 
wake unaomalizika Juni 30, mwaka 
huu ambao analipwa mshahara wa 
pauni 120,000.

Hadi Jumanne usiku, klabu ilikuwa 
inapambana kuhakikisha anasaini 
mkataba mfupi ambao utamweka 
klabuni hapo hadi mwisho wa msimu, 
lakini baadaye Arsenal imeamua 
kumpa mkataba mrefu ambao utam-
fanya Luiz aitumike timu hiyo hadi 
2021.

Mikel Arteta amefanya hivyo baada 
ya kuelewa umuhimu wa nyota huyo 
mwenye umri wa miaka 33, pamoja na 
beki wa kulia, Soares, ambaye alijiunga 
kwa mkopo Januari mwaka huu, lakini 
hajacheza mechi hata moja.

Soares amekuwa akisumbuliwa 
na maumivu ya mguu, lakini Arteta 
amevutiwa na nyota hao wawili ku-
tokana na wanavyojituma mazoezini 
na anaamini watakuwa na mchango 

mkubwa kwenye timu siku za usoni.
Pia beki, Pablo Mari, ambaye yuko 

nje ya uwanja wa miezi minne kutoka-
na na majeraha ya kifundo cha mguu, 
naye amesaini mkataba wa kudumu. 
Mari alijiunga kwa mkopo akitokea Fla-
mengo.

Gazeti la Sportsmail la wiki iliyopita 
liliandika ada ya Mhispania huyo mwe-
nye umri wa miaka 26, ni pauni milioni 
14. Wakati huo huo, Arteta amefungua 
milango ya kuondoka klabuni hapo 
kwa Matteo Guendouzi kwa sababu ya 
kiungo huyo kutojielewa, akionekana 
akifanya vitendo visivyokuwa na nid-
hamu kwenye kamera wakati wa ma-
zoezi.

Guendouzi ameanza katika mechi 
mbili kati ya michezo 10 chini ya Ar-
teta, huku pia ikielezwa straika Gabriel 
Martinelli atakuwa nje kwa muda wa 
mwezi mmoja baada ya kuumia ma-
zoezini Jumapili.

ARTHUR ANUKIA JUVENTUS
JUVENTUS imekubali kulipa ada ya pauni mil-

ioni 72.5 ili kumsajili nyota wa Barcelona, Ar-
thur (22), lakini italazimika kumshawishi kiungo 
huyo Mbrazil kukubali kujiunga na klabu yao. 
(Sky Sports)

CARVALHO KUTUA LEICESTER
KIUNGO Mreno, William Carvalho (28), ame-

fikia makubaliano binafsi na Leicester City, na 
sasa klabu hiyo ya Ligi Kuu England inatakiwa 
kukubali kulipa ada ya uhamisho itakayotakiwa 
na Real Betis. (Marca)

PALACE KUMSAJILI FERGUSON 
CRYSTAL Palace inakaribia kukamilisha 

mchakato wa kumsajili, Nathan Ferguson, baada 
ya beki huyo wa West Brom ambaye ana umri 
wa miaka 19, kukataa kusaini mkataba mpya na 
klabu yake. (Guardian)

ARSENAL, SOARES SAFI 
ARSENAL inatarajia kuendelea kumtumia beki 

Mreno, Cedric Soares ambaye yuko kwa mkopo 
akitokea Southampton kwa kumpa mkataba wa 
kudumu wakati dirisha la usajili la majira ya joto 
litakapofunguliwa. (ESPN)

CARROLL KUBAKIA NEWCASTLE
STRAIKA raia wa England, Andy Carroll, am-

baye ana umri wa miaka 31, anatarajia kusaini 
mkataba mwingine wa mwaka mmoja na klabu 
yake ya Newcastle United. (Chronicle)

MC-GHEE AGOMBEWA 
KIUNGO wa Manchester United, ambaye ana 

umri wa miaka 19, Dion McGhee, anawindwa na 
klabu mbalimbali ikiwamo West Ham, Rangers 
na AZ Alkmaar. (Manchester Evening News)

ENGLAND YAJIPANGA
MAMLAKA za soka England zinajiandaa 

kuangalia uwezekano wa kuruhusu mashabiki 
katika mechi ya Ngao ya Jamii kama maandalizi 
ya kurejea kwa washangiliaji hao kabla ya kuan-
za kwa msimu mpya. (Times - subscription re-
quired)

ARSENAL KUMKOSA MARTINELL
KIUNGO wa Arsenal kutoka Brazil, Gabriel 

Martinelli, ambaye ana umri wa miaka 19, atako-
sa mechi zote za ligi zilizosalia msimu huu kwa 
sababu ya kupata majeraha ya mguu kwenye 
mazoezi ya timu hiyo. (Mirror)

SAN SIRO IMEKAMILIKA
KUNA hatua muhimu zinatarajiwa kuchuku-

liwa baada ya kukamilika kwa matengenezo 
kwenye Uwanja wa San Siro, baada ya kufanyika 
kikao kilichowahusisha, AC Milan, Inter Milan 
na wakurugenzi wa jiji ambao ndio wamiliki wa 
uwanja huo. (Gazzetta dello Sport - in Italian)

BADIASHILLE ANUKIA RENNES
MABOSI wa Rennes wamewasilisha ofa ya pau-

ni milioni 13.55 kwa Monaco, ili kumsajili beki 
Mfaransa, Benoit Badiashile, ambaye ana umri 
wa miaka 19. (RMC Sport - in French)

JUVE BADO YAMTAKA JORGINHO
JUVENTUS inajipanga kumsajili kiungo wa 

Chelsea, Jorginho lakini changamoto ya fedha 
inaweza kuwa tatizo la kukwamisha mchakato 
huo kukamilika. (Express)

GOTZE KUTUA ATLETICO
ATLETICO Madrid imeweka wazi nia yake ya 

kumsajili kiungo wa Borussia Dortmund, Mario 
Gotze, ambaye anatajwa amekataa kusaini mka-
taba mpya na vigogo hao wa Bundesliga aki-
maanisha anataka kuondoka akiwa mchezaji 
huru ifikapo majira ya joto. (Bild)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Luiz kuendelea 
kupeta Arsenal 
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Na Saada Akida 

BENCHI la Ufundi la Yanga linasikitika kum-
kosa mshambuliaji wake, Bernard Morrison 
katika mechi mbili za Ligi Kuu Tanzania Bara 
baada ya kusimamishwa na Shirikisho la Soka 
Tanzania, (TFF), imefahamika.

Kamati ya Nidhamu ya TFF, ilitangaza 
kumfungia Mghana huyo pamoja na kiungo 
wa Simba, Jonas Mkude na kulipa faini ya Sh. 
500,000 kutokana na vitendo ambavyo si vya 
kiungwana katika michezo, tofauti ya Ligi Kuu 
Bara.

Akizungumza na gazeti hili jana, mmoja wa 
makocha wa Yanga, Said Maulid ‘SMG’ alise-
ma taarifa za kutomtumia nyota huyo katika 
mechi mbili kutaiathiri timu yao ambayo ina-
hitaji kufanya vizuri ili kumaliza kwenye nafasi 

ya pili katika msimamo.
SMG alisema wamepata taarifa hizo za kum-

tomtumia nyota huyo katika michezo miwili 
hali ambayo inatawathiri katika mipango yao.

“Alikuwapo katika mipango yetu ya mechi 
hizi mbili (Namungo na Kagera Sugar), lakini 
tumefika hapa (TFF), asubuhi tukaambiwa ka-
tika ‘pre match meeting’ taarifa hizo, alikuwa 
tegemeo katika michezo hiyo,” alisema SMG.

Hata hivyo, mshambuliaji huyo wa zamani 
wa Yanga alisema nafasi yake itazibwa na 
mchezaji mwingine na watajipanga kuingia 
uwanjani kwa lengo la kuondoka na pointi 
tatu muhimu.

Wakati huo huo, Mwenyekiti wa Kamati ya 
Nidhamu ya TFF, Peter Heller, alisema Mor-
rison amepewa adhabu hiyo kwa kumpiga 
kiwiko mchezaji wa Tanzania Prisons, huku 

Mkude akifanya kosa kama hilo kwa mchezaji 
wa Biashara United katika mchezo 223 wa Ligi 
Kuu Bara.

“Kuna mashauri 12 yaliletwa kwetu ikiwamo 
ya Ligi Kuu na Ligi Daraja la Kwanza, ambayo 
yalifanyika kabla ya kusimama kwa ligi hizo 
kutokana na janga la corona, mengine tuli-
yatolea maamuzi huku mengine tulishindwa 
kutokana na kutokamilika kwa ushahidi,” 
alisema Heller.

Alizitaja kesi zilizokosa mashauri ni inay-
omhusu, Mkuu wa Idara ya Habari na Ma-
wasiliano wa Simba, Haji Manara, Kocha wa 
Yanga, Luc Eymael na Kocha wa Namungo, 
Thierry Hitimana kwa madai ya kuchafua 
nembo ya shirikisho, yaliyoondolewa baada 
ya bodi kukosa ushahidi.

Yanga yaumia kumkosa
Morrison Ligi Kuu Bara

Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya Nidhamu ya Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Peter Heller (kushoto), akitangaza uamuzi wa kamati 
hiyo kumfungia kiungo wa Simba, Jonas Mkude na  mshambuliaji wa Yanga, Bernard Morrison kwa sababu ya kufanya vitendo ambavyo 
si vya kiungwana katika mechi za Ligi Kuu Bara. Kulia ni Mkurugenzi wa Sheria wa TFF, Rahim Shaaban. PICHA: JUMANNE JUMA

Coastal Union
yalia na mabeki
Na Shufaa Lyimo

KOCHA wa Coastal Union, Juma 
Mgunda, amesema safu yao ya 
ulinzi ilikuwa na mapungufu na 
hivyo kuruhusu timu yao kupoteza 
mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
dhidi ya Alliance FC uliochezwa 
kwenye Uwanja wa CCM Kirumba 
jijini, Mwanza hapo juzi.

Mgunda alisema hakuridhishwa 
na safu yake ya ulinzi katika 
mechi hiyo na ameahidi kuendelea 
kuifanyia kazi ili kuvuna ushindi 
katika mechi zinazofuata.

“Safu yangu ya kukaba ina shida 
kubwa, tayari nimeona na nitaji-
tahidi kuifanyia kazi ya ziada 
ili iweze kuwa sawa,” alisema 
Mgunda.

Kocha huyo alisema uzembe wa 
safu hiyo ‘unampasua kichwa’ kwa 
muda mrefu na kusema imesababi-
sha kushindwa ‘kufurukuta’ mbele 
ya Mbao FC.

“Jana (juzi) tulishindwa kupata 
matokeo mazuri tulipokutana na 
Mbao FC kutokana na uzembe 
uliofanywa na wakabaji wangu, 
naahidi kufanya marekebisho ili 
kuitetea timu yangu,” Mgunda 
alisema.

Aliongeza mchezo huo uli-
kuwa mgumu na ushindani na 
aliwapongeza wapinzani wao kwa 
kutumia vizuri nafasi walizoten-
geneza.

Kocha afunguka hatima Singida 
Na Adam Fungamwango

NI kama jahazi la Singida United limeanza 
kuzama kwenye kina kirefu cha maji, baada 
ya juzi kuchapwa mabao 3-1 ikiwa nyumbani 
kwenye Uwanja wa Liti, Singida ilipoikaribi-
sha Mtibwa Sugar, huku Kocha Mkuu wa timu 
hiyo, Ramadhani Nswanzurimo akisema hata 
wakishuka daraja, hawatasambaratika.

Nswanzurimo alisema walipoteza mechi 
hiyo kutokana na wachezaji ambao hawana 

uzoefu na Ligi Kuu, kushindwa kutumia vema 
nafasi za kufunga ambazo walizitengeneza ka-
tika mchezo huo.

“Lakini hii yote ndio soka, mpaka sasa hatu-
jashuka daraja, lakini kumekuwa na maneno 
mengi ya kutubeza kuwa tutaporomoka. Ni 
hivi, hata kama Singida United itashuka daraja, 
lakini klabu itakuwapo, haitovunjika. Singida 
haitokuwa timu ya kwanza kwenye ulimwen-
gu wa soka,” alisema kocha huyo.

Singida United inaburuza mkia, ikiwa kwe-

nye nafasi ya 20 kwa pointi 15 tu ilizokuwa 
nazo na iwapo ikishinda mechi zake saba 
ilizobaki nazo, itafikisha pointi 36, na kuwa 
bado kwenye nafasi isiyo salama.

Siku ya Jumamosi timu hiyo itakuwa tena 
na kibarua kizito, itakapokuwa nyumbani 
kwenye Uwanja wa Liti, ikiikaribisha Lipuli FC 
ya Iringa ambayo nayo imetoka kupokea ki-
pigo kizito cha mabao 3-0 dhidi ya Mwadui FC 
kwenye Uwanja wa Mwadui Complex mkoani 
Shinyanga.

Waluguru Original
yakamilisha albamu
Na Sabato Kasika

BENDI ya muziki wa dansi ya 
Waluguru Original ya mkoani Moro-
goro, iko katika hatua za mwisho za 
maandalizi ya uzinduzi wa albamu 
mpya utakaofanyika mwezi ujao.

Akizungumza na gazeti hili, Mkuru-
genzi wa bendi hiyo, Deogratius Da-
vid ‘Killer Boy’, alisema uzinduzi wa 
albamu hiyo utakuwa ni wa kwanza 
bendi hiyo mwaka huu.

Killer Boys alisema bendi imeka-
milisha nyimbo sita na baadhi yake 
tayari zimeshasambazwa kwenye 
vituo mbalimbali vya redio vya 
Morogoro ili kuitambulisha albamu 
mpya.

“Unajua wakati shughuli za buruda-
ni zinasimama kupisha maambukizi 
ya corona, tulikuwa tayari tumeandaa 
nyimbo za albamu mpya, tukalazimi-
ka kusimama kwa muda, lakini sasa 
tumeanza maandalizi upya.

Waluguru Original tuna nyimbo 
mpya za Morogoro Yetu, Mwanzo 
wa Mapenzi, Cha Kupewa, Ngalile 
Mwanangu Ndole, Supu na Nataka 
Nilewe’, na tumeshasambaza redioni 
wimbo wa Morogoro Yetu,” Killer Boy 
alisema.

Mkurugenzi huyo alifafanua 
huenda wimbo huo ndiyo uka-
beba jina la albamu, kwa madai 
kwamba mashabiki wao wamekuwa 
wakiomba wapigiwe kila bendi hiyo 
inapofanya maonyesho yake mkoani 
humo. Alisema, mbali na kuende-
lea kurekodi nyimbo zao, pia wako 
kwenye mazungumzo na bendi moja 
kubwa ya jijini Dar es Salaam kwa 
ajili ya kushiriki katika uzinduzi huo.



Na Adam Fungamwago

MABINGWA watetezi wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba, 
wamekaribia kabisa kutwaa tena 
taji hilo kwa mara ya tatu mfu-
lulizo baada ya kuichapa Mbeya 
City mabao 2-0 kwenye mechi 
kali na ya kusisimua iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa Sokoine jijini, 
Mbeya jana.

Simba yenye pointi 78, inahi-
taji pointi mbili ili kufikisha pointi 
80 ambazo haziwezi kufikiwa na 
timu nyingine kwenye ligi hiyo 
msimu huu, na kama itashinda 
mechi inayofuata dhidi ya Tanza-
nia Prisons hapo Jumapili itafiki-
sha pointi 81.

Hesabu hizo ni baada ya Azam 
FC jana kufungwa bao 1-0 dhidi 
ya Kagera Sugar, hivyo kama 
itashinda mechi zake saba zi-
lizobakia itafikisha pointi 78.

Yanga ambayo jana usiku ilita-
rajiwa kucheza dhidi ya Namun-
go kama ikishinda mechi zake 
zote nane ilizobaki, itafikisha 
pointi 79.

Mabao yote ya Simba katika 
mechi ya jana yalifungwa na na-
hodha wake, John Bocco, ambaye 
alianza kuwanyanyua mashabiki 
wa timu hiyo dakika ya tano, am-
bapo alimalizia mpira ulioanzia 
kwa Miraji Athumani na kupita 
kwa Chama, aliyeukokota mpira 
na kupiga krosi iliyounganishwa 
na mfungaji huyo hadi wavuni na 
kumwacha kipa, Aaron Kalambo 
asijue la kufanya.

Baada ya bao hilo Simba ili-
poteana, hasa sehemu ya katikati 
na kuwapa mwanya viungo wa 
Mbeya City kutamba na kupeleka 
mashambulizi mfululizo kwenye 
lango la lao.

Dakika ya 29, mchezaji aliyei-
sumbua ngome ya Simba, Peter 
Mapunda alibaki yeye na kipa 
Manula, lakini alipiga shuti lil-
iloloka nje kidogo ya lango.

Miraji Athumani nusura ali-
patie timu yake bao dakika ya 
32, kama si uhodari wa kipa Kal-
ambo kuudaka mpira kwa ustadi 
mkubwa.

Mbeya City itabidi ijilaumu 

yenyewe baada ya kukosa ma-
bao mawili ya wazi, dakika ya 44, 
baada ya Abasalim Chidiebere 
kupiga shuti lililowachanganya 
mabeki wa Simba, kabla ya kure-
jea uwanjani na kumkuta George 
Chota aliyepiga shuti lililotoka 
pembeni kidogo ya lango.

Mabadiliko ya kuwatoa Fran-
cis Kahata na Said Ndemla na 
kuwaingiza, Luis Miquissone na 
Mzamiru Yassin, yalibadilisha ki-
dogo kiungo cha Simba, na kuan-
za kupeleka mashambulizi ya 
uhakika langoni mwa Mbeya City.

Alikuwa tena yule yule, Bocco 
aliyefunga bao la pili dakika ya 53, 
baada ya kazi kubwa iliyofanywa 
na Gerson Fraga kuwanyang’anya 
mpira wachezaji wa Mbeya City 
na kumpa Miraji aliyeunyanyua 
juu na kumkuta mfungaji aliyeu-
dokoa kidogo na mpira kujaa wa-
vuni, huku kipa Kalambo akiwa 
anatoka golini kumwahi mfun-
gaji asipige.

Dakika za majeruhi, Miraji 
alipachika bao, lakini mwamuzi, 
Athumani Lazi alilikataa kwa 

madai kuwa mchezaji wa Mbeya 
City aliumizwa, muda mchache 
kabla ya kufunga goli hilo, ingawa 
aliumizwa na mchezaji mwen-
zake katika harakati za kuzuia 
mashambulizi kuelekea langoni 
mwao.

Ni mechi iliyohudhuriwa na 
umati mkubwa wa wa tu, ik-
ishuhudia dakika ya kwanza tu 
Simba ikikosa bao la wazi, baada 
ya Claotus Chama kupiga hewa, 
akiwa kwenye nafasi nzuri ya ku-
pachika bao.

Dakika ya tatu, Emamanuel 
Memba alipiga kona iliyokuwa 
ikimiminika wavuni, lakini kwa 
ustadi kipa wa Simba na Timu ya 
Taifa (Taifa Stars), Aishi Manula 
akaupangua na kuwa kona am-
bayo haikuzaa matunda.

Mjini Musoma, Mara wenyeji 
Biashara United walipata ushindi 
mnono wa mabao 4-0 dhidi ya 
KMC FC wakati kwenye Uwanja 
wa CCM Kirumba jijini, Mwanza 
Alliance FC walitoka sare ya bao 
1-1 dhidi ya Polisi Tanzania.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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Na Faustine Feliciane

WAKATI Yanga ikisisitiza ina mka-
taba na kiungo wake wa kimataifa 
Mghana, Bernard Morrison hadi Julai, 
mwaka 2022, klabu hiyo imetangaza 
kumkata faini ya Sh. milioni 1.5 katika 
mshahara wake.

Yanga ililazimika kutoa ufafanuzi 
baada ya juzi Morrison kukaririwa 
akisema mkataba wake na Yanga 
unamalizika mwezi ujao na hautambui 
mkataba mpya unaotangazwa na klabu 
hiyo.

Hata hizo taarifa ambazo zimepa-
tikana jijini zinaeleza mkataba huo 
mpya wa Yanga, haujasajiliwa katika 
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), wala 
FIFA.

Kaimu Katibu Mkuu wa Yanga, Simon 
Patrick alisema jana klabu hiyo iliingia 
mkataba mpya na Morrison ambao 
utamalizika Machi 20, 2022 baada ya 
kufikia makubaliano na nyota huyo 
ambaye mkataba wake wa awali wa 
miezi sita, ulikuwa unatarajiwa kumal-
izika Julai 14, mwaka huu.

Morrison alisema anafikiria kuon-
doka Yanga baada ya kutoridhishwa 
na baadhi ya mambo yanayoendelea 
katika klabu hiyo.

Naye Mkurugenzi wa Uwekezaji wa 
Kampuni ya GSM, ambao ni wadhamini 
wa klabu hiyo, Hersi Said alisema 
jana jijini kuwa Morrison ana mkataba 
halali na Yanga na alisaini baada ya 
kufikia makubaliano pande mbili hizo.

“Siku chake baada ya kusaini mkata-
ba wa miaka miwili, alikuja (Morrison) 
kwangu yeye mwenyewe kuomba kuu-
vunja mkataba huo kwa sababu kuna 
timu imempa ofa nzuri ya mshahara 
wa Dola za Marekani 15,000, nilimjibu 
tayari mkataba umeshasainiwa hivyo 
kama anataka kuuvunja, klabu inayom-
taka ifuate utaratibu kwa kuzungumza 
na Yanga,” alisema Hersi.

Aliongeza mkataba huo aliushuhudia 
wakati kiungo huyo akisaini na wa-
liusajili TFF na unatambuliwa kwenye 
mfumo wa FIFA.

Hata hivyo Nipashe ilibaini mkataba 
huo mpya haujawasilishwa TFF kwa 
kuwa utaratibu hauruhusu kusajili 
mkataba mpya wakati ule wa awali 
haujamalizika.

“Utaratibu wa kwenye ‘system’ 
(mfumo) wa kutambua mikataba ya 
wachezaji unakubali kuingiza mkataba 
mpya pale ule wa awali unapomalizika, 
lakini kuna vipindi maalum vya usajili, 
kwa sasa dirisha la usajili bado hali-
jafunguliwa, kwa hiyo kwa suala hilo 
la (Morrison) mkataba unaosoma sasa 
hivi kwenye mfumo ni ule wa kwanza,” 
alisema ofisa huyo.

Yanga, Morrison
filamu inaendelea
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Bocco asogeza
ubingwa Simba

Luiz kuendelea kupeta Arsenal

  Mabao yake mawili yaifanya Simba ibakishe pointi mbili tu 
ili kujitangazia rasmi ufalme kwa msimu wa tatu...

Mashabiki wa Simba wakishangilia baada ya timu yao kupata bao la kwanza katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Mbeya City 
iliyochezwa kwenye Uwanja wa Sokoine jijini, Mbeya. Simba ilishinda mabao 2-0. PICHA: MTANDAO

 

kombe Simba
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