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Walimu 11,000 wabainika 
kuwa na utovu wa nidhamu
Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

TUME ya Utumishi wa Walimu 
imesema jumla ya walimu 11,022 
walipatikana na makosa mbalimba-
li ya kinidhamu, ikiwamo uhusiano 
wa kimapenzi na wanafunzi, ukaidi 
na ulevi wakati wa saa za kazi katika 
kipindi cha miaka mitano kuanzia 
mwaka 2016/17 hadi 2021/22.

Akizungumza baada ya ku-
malizika kwa kikao cha kupitia 
ufafanuzi wa kanuni za maadili na 
utendaji kazi katika utumishi wa 
walimu, Mwenyekiti wa Tume hiyo, 
Prof. Willy Komba, alisema makosa 
mengi yaliyobainika na wahusika 
kuchukuliwa hatua ni pamoja na 
utoro, kughushi vyeti vya kitaalu-
ma, ukiukaji wa kanuni za maadili 
na utendaji kazi katika utumishi wa 
walimu.

Alifafanua kuwa kosa la utendaji 
kazi katika utumishi wa walimu 
lilihusisha walimu 1,290, akisisitiza 
kuwa hiyo si idadi ndogo kulingani-
sha na makosa mengine yaliyofanyi-
ka katika kipindi hicho.

Mwenyekiti huyo alisema katika 
kosa la uhusiano wa kimapenzi 
na wanafunzi, ilibainika walimu 
wamekuwa wakikiuka taratibu za 
kimaadili kwa kuwa na uhusiano 
wa kimapenzi na wanafunzi wao 
kutokana na ukaribu.

“Kuwa na ukaribu na mwanafun-
zi siyo vibaya kwa kuwa unamwel-
imisha na kumpa elimu na maarifa 
lakini ukaribu unapopitiliza kwa 
mwanafunzi, hasa mwenye jinsia ya 
kike, tunajua tayari mwalimu ume-
shaweka uhusiano wa kimapenzi 
na tunapochunguza na kubaini hilo 
tunakuchukulia hatua kali ikiwamo 
ya kukufukuza kazi,” alisema.

Mwenyekiti alifafanua kuhusu ad-
habu zinazotolewa kwa walimu wa-
napobainika kwenda kinyume cha 
maadili, inaanzia kwenye mamlaka 
ya nidhamu ngazi ya shule zinatoa 
adhabu kwa makosa mepesi, lakini 
zipo mamlaka za wilaya zinazotoa 
adhabu na mwalimu asiporidhika 
anakata rufani kwenda Tume ya 
Walimu.

“Idadi ya walimu 11,022 mashauri 
yao ndiyo yalisikilizwa na tume na 
ilitoa adhabu kulingana na uzito wa 
kosa walilotenda na sasa tunawata-

ka wazingatie, wazifuate kanuni na 
wawe mfano bora kwa wanafunzi,” 
alisema  Prof. Komba.

Mkurugenzi wa Ajira, Maadili na 
Maendeleo ya Walimu wa Tume 
hiyo, Fatuma Muya, alisema lengo 
la kupitia ufafanuzi wa kanuni za 
maadili na utendaji kazi katika 
utumishi     wa walimu ni kuwaweka 
walimu     waelewe ni mambo gani 
ya kufanya na yasiotakiwa kufany-
wa.

“Tunaona mwalimu ni mlezi 
wa wanafunzi na anatakiwa kuwa 
mwema kwa mwanafunzi na ana-
takiwa kumlea vizuri katika nyanja 
zote nne - anamlea kimwili, kisai-
kolojia, kiroho na kijamii na kuna 
mambo ya kimaadili hatakiwi 
kuyafanya, kwa mfano kujihusisha 
na wanafunzi kimapenzi, mwalimu 
huyo atachukuliwa hatua za kinid-
hamu,” alisema Muya.

Alisema tume ni mamlaka ya 
ajira kwa walimu na pia ni mamlaka 
ya kinidhamu na endapo mwalimu 
atakiuka maadili, atachukuliwa hat-
ua za kinidhamu ikiwamo kupoteza 
ajira.

Mkurugenzi wa Ajira, Maadili 
na Maendeleo ya Walimu alisema 
baada ya kukamilika kwa kazi hiyo 
ya kuandaa kanuni, tume hiyo 
itachapisha vitabu na kuvisambaza, 
pia itatoa elimu kwa ngazi mbalim-
bali kwa walimu ambao watanu-
faika na kufanya shule kuwa mahali 
salama.

Akifunga kikao kazi hicho cha 
siku nne, Katibu Tawala Msaidizi 
anayeshughulikia Elimu Mkoa wa 
Morogoro, Germana Mung’aho, 
alisema ufafanuzi wa kanuni hizo 
umefanyika kwa kuzingatia mab-
adiliko ya kisera, sheria, kanuni, 
utandawazi na ongezeko la walimu.

Aliitaka tume hiyo kuwajengea 
uwezo walimu na kuweka utara-
tibu wa ufuatiliaji wa kuona namna 
walimu wanavyozingatia kanuni 
za maadili na utendaji kazi katika 
utumishi wa walimu.

“Nina imani tutakapotekeleza 
haya tutakuwa na walimu wenye 
kuzingatia kanuni za maadili ya kazi 
yao na hivyo tutaweza kupiga hatua 
ya kuwa na shule za msingi zinazoz-
ingatia mpango wa shule salama,” 
alisema Mung’aho.

Mwenyekiti wa Taifa 
wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan, 
akiongoza kikao cha 
kwanza cha Kamati 
Kuu mpya ya Hal-
mashauri Kuu ya Taifa 
ya CCM, Ikulu, jijini 
Dar es Salaam jana. 
PICHA: IKULU

Panga lafyeka 
vigogo wa CCM
Na Beatrice Shayo 

PANGA limefyeka vigogo 
wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM). Kauli hiyo inasadifu 
mabadiliko makubwa am-
bayo Halmashauri Kuu ya 
Taifa (NEC) ya chama hicho 
imeyafanya katika sekretari-
eti. 

Mabadiliko hayo yalitan-
gazwa jana baada ya  ku-
malizika kwa kikao cha NEC 
kilichofanyika jijini Dar es 
Salaam chini ya Mwenyekiti 
wa Taifa, Rais Dk. Samia Sa-
mia Suluhu Hassan. Katika 
mabadiliko hayo, wajumbe 
wawili tu wa Sekratarieti 
ya NEC ndio waliorejea ka-
tika nafasi zao huku wengine 
wakiondolewa. 

Akitangaza mabadiliko 
hayo, aliyekuwa Katibu wa 
NEC, Itikadi na Uenezi, Shaka 
Hamdu Shaka, alisema Ka-
tibu Mkuu, Daniel Chongolo 
na Katibu wa NEC, Uchumi 
na Fedha, Dk. Frank Hawassi, 
wanaendelea kubaki katika 
nafasi hizo.  

Wakati Chingolo na Dk. 
Hawassi wakibaki, Naibu 
Makatibu Wakuu, Christine 
Mndeme (Bara) na Abdallah 
Juma Sadalla ‘Mabodi’ (Zan-
zibar), wameondolewa kwe-
nye nyadhifa hizo. 

Wakuu wa idara, mbali na 
Shaka, wengine walioondole-
wa ni Dk. Moudline Castico 
(Oganaizesheni), Kanali Hez-
ron Lubinga (Siasa na Uhusi-
ano wa Kimataifa). 

Hata hivyo, Mndeme, 
Shaka na Mabodi wanaende-
lea kuwa wajumbe wa NEC 
kutokana na ushindi wal-
ioupata katika uchaguzi uli-
ofanyika wakati wa Mkutano 
Mkuu wa     Taifa wa CCM 
uliofanyika mwez   i uliopita 
jijini Dodoma. Castico na 
Lubinga walibwagwa katika 
kinyang’anyiro cha ujumbe 
wa NEC.   

Walioteuliwa kujaza nafasi 

za waliotemwa katika sekra-
terieti ni Anamringi Macha 
ambaye anakuwa Naibu Ka-
tibu Mkuu (Bara) na Moham-
ed Said Mohamed, maarufu 
kama Dimwa anayechukua 
nafasi ya Naibu Katibu Mkuu 
Zanzibar. 

Makatibu na wakuu wa 
idara wapya walioteuliwa na 
nyadhifa zao kwenye maba-
no ni Sophia Mjema (Itikadi 
na Uenezi), Mbarouk Nassor 
Mbarouk (Siasa na Uhusiano 
wa Kimataifa)  na Issa Haji 
Ussi, maarufu kama Gavu 
(Oganaizesheni). 

Kabla ya uteuzi huo, Mje-
ma alikuwa Mkuu wa Mkoa 
wa Shinyanga wakati Anam-
ringi Macha ni ofisa mkong-
we ndani ya CCM na aliwahi 
kuwa Mkuu wa Wilaya ya 
Kahama. Katika uchaguzi wa 
kinyang’anyiro cha NEC, Ma-
cha aliibuka kidedea katika 
kundi la Tanzania Bara. 

KAMATI KUU MPYA 

Mbali na kufanya mabadi-
liko katika sekretarieti, NEC 
pia imeteua wajumbe sita ku-
unda Kamati Kuu (CC-NEC), 
watatu kutoka Zanzibar na 
wengine kutoka Tanzania 
Bara.

Walioteuliwa kwa Zanzibar 
ni Mohamed Aboud Moham-
ed, Mhandisi Nassir Ali Juma 
na Laila Burhan Ngozi. Aboud 
alishawahi kuwa Naibu Wa-
ziri wa Mambo na Ndani ya 
Nchi na baadaye iliyokuwa 
Wizara ya Ushirikiano wa Af-
rika Mashariki katika serikali 
ya awamu ya nne ya Tanza-
nia kabla ya kuwa Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Makamu wa Pili 
wa Rais Zanzibar. 

Kwa upande wa Tanzania 
Bara, walioteuliwa ni Waziri 
Mkuu mstaafu Mizengo Pin-
da ambaye alikuwamo katika 
Kamati Kuu iliyomaliza muda 
wake, Hassan Wakasuvi na 
Halima Mamuya. 

Mamuya aliwahi kuwa 
Katibu Mkuu wa Umoja wa 
Wanawake Tanzania (UWT) 
ambao ni moja ya Jumuiya za 
CCM pamoja na Mbunge wa 
Viti Maalum wa chama hicho. 

YAJAYO MAKUBWA 

Baada ya mabadiliko hayo 
ndani ya Chama, macho na 
masikio ya Watanzania ni 
kwa Rais Dk. Samia katika 
kuendelea kutekeleza ahadi 
yake ya kuisuka serikali kwa 
kufanya uteuzi kwenye nafasi 
mbalimbali. 

Rais Samia aliomba rai 
kwenye Mkutano Mkuu wa 
Taifa wa CCM kuwa anaom-
ba kuisuka serikali ili kuteua 
watu watakaoendana na kasi 
yake ya kutaka kuwaletea 
Watanzania maendeleo.

Alianza kufanya hayo hivi 
karibuni baada ya kufanya 
mabadiliko makubwa ndani 
ya Ikulu baada ya kumteua 
Dk. Moses Kusilika kuwa Ka-
tibu Mkuu Kiongozi. Kabla 
ya uteuzi huo, Dk. Kusiluka 
alikuwa Katibu Mkuu, Ikulu.

Dk. Kusiluka alichukua 
nafasi ya Balozi Hussein Ka-
tanga aliyeteuliwa kuwa Ba-
lozi wa Tanzania, New York 
nchini  Marekani na Mwak-
ilishi wa Kudumu wa Tanza-
nia katika Ofisi za Umoja wa 
Mataifa, New York. 

Rais Samia alimteua ali-
yekuwa Mkurugenzi Mkuu 
wa Idara ya Usalama wa Taifa, 
Kamishna Diwani Athumani 
kuwa Katibu Mkuu, Ikulu 
huku nafasi yake ikichuku-
liwa na Said Hussein Masoro 
ambaye kabla alikuwa Naibu 
Mkurugenzi Mkuu na Mkuru-
genzi wa Shughuli za ndani 
wa idara hiyo. 

Hata hivyo, uteuzi wa Di-
wani ulitenguliwa saa 43 
baada ya kuteuliwa kwake na 
nafasi yake ikachukuliwa na 
Mulili Mahendeka, aliyekuwa 
ofisa mwandamizi Ikulu.
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RC atangaza ‘vita’ 
dhidi wanaokata 
miti hifadhini
Na Gideon Mwakanosya, MBINGA

MKUU wa Mkoa wa Ruvuma, Kanali La-
ban Thomas, amesema kuanzia sasa ana-
tangaza vita endelevu na watu wote wana-
okata miti kwenye misitu na wanaoharibu 
vyanzo vya maji.

Alitangaza vita hiyo juzi kwa nyakati to-
fauti wakati anazindua upandaji wa miti 
shuleni kwenye wilaya za Mbinga na Nyasa.

Kanali Thomas aliwaagiza wakuu wote 
wa wilaya, wakurugenzi, maofisa tarafa, 
kata na vijiji kusimamia sheria mama ya 
mazingira ili kulinda misitu na vyanzo vya 
maji. “Wilaya ya Mbinga inaongoza kwa 
kuharibu misitu na kuacha milima ikiwa 
vipara, ninyi kila mahali mnapoona miti 
mnatembea na shoka na kuteketeza miti, 
muone aibu mna ugomvi gani na miti” 
Kanali Thomas alihoji.

Alisisitiza kuwa anaanzisha ugomvi na 
wakata miti na wanaoharibu vyanzo vya 
maji kutokana na kufanya shughuli za kibi-
nadamu hadi ndani ya vyanzo vya maji.

Aliongeza kuwa amebaini maeneo men-
gi yenye hifadhi za misitu zikiwamo hifadhi 
ambazo zipo chini ya Wakala wa Misitu 
Tanzania (TFS) na kwenye vyanzo vya maji 
na maeneo ya misitu ya vijiji, yanavamiwa 
na miti yake kukatwa, hivyo anawaagiza 
wadau wote wa mazingira kuyalinda mae-
neo hayo kikamilifu.

Aliagiza miti yote inayopandwa itunzwe 
ili ikue na kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi yaliyoanza kuleta athari katika 
baadhi ya maeneo ikiwamo mito na vyanzo 
vingine vya maji kukauka na kukosa mvua 
ya uhakika.

Kanali Thomas alisema upandaji miti na 
kulinda vyanzo vya maji iwe ni kampeni ya 
kudumu, akisisitiza kuwa ameamua kuzin-
dua kampeni ya kupanda miti katika shule 
ili kujenga tabia ya kupenda kupanda miti 
kwa watoto kuanzia shule za msingi, se-
kondari, vyuo vya kati hadi vyuo vikuu.

Mkuu wa Mkoa pia aliiagiza TFS kuhakik-
isha kila shule mkoani Ruvuma inapewa 
miche ya miti ya kutosha kwa ajili ya ku-
panda kwenye mazingira yao.

Awali akitoa taarifa ya upandaji miti 
katika Wilaya ya Mbinga kwa kipindi cha 
mwaka 2022/23, Mkuu wa Wilaya ya Mb-
inga, Aziza Mangosongo, alisema wilaya 
hiyo ina misitu mitano ya hifadhi ambayo 
ni Namswea, Liwiliktesa, Kigonsera, Amani-
makoro na Lupembe.

Aziza alisema wilaya hiyo pia ina 
mashamba ya miti ya kupandwa ambayo ni 
Mbambi, Ugano, Likopesi, Ndengu, Mpapa, 
Lubela, Mahenge na Mbuji na kwamba 
misitu hiyo inasimamiwa na Halmashauri 
ya Wilaya na serikali kuu.

“Uzinduzi wa upandaji miti katika shule 
ni kielelezo cha upandaji miti katika Wilaya 
ya Mbinga ambao unakwenda sanjari na 
ugawaji wa miche ya miti kibiashara ili-
yooteshwa na  TFS,” alifafanua.

Alibainisha kuwa TFS katika Wilaya ya 
Mbinga imezalisha miche ya aina mbalim-
bali 208,650. Kati yake, misindano 67,120, 
misaji 9,650, mibolea 13,020, mikaratusi 
121,838, miembe 300, michungwa 200, par-
achichi 500, mikangazi 800 na misedelela 
300. Katika wiki maalum ya upandaji miti 
mkoani Ruvuma iliyoanzia Januari Mosi 
hadi juzi, jumla ya miche ya miti ya asili 
1,100,000 iliyotolewa na TFS imepandwa.

Vigogo Zanzibar watua Mahakama ya Mafisadi
Na Kulwa Mzee

VIONGOZI waandamizi 
wa  Mahakama Kuu  Zan-
zibar wametembelea Ma-
hakama Kuu  Divisheni ya 
Makosa ya Rushwa na Uhu-
jumu Uchumi  kwa lengo la 
kujifunza jinsi mahakama 
hiyo inavyofanya kazi.

Viongozi hao ambao ni 
Mtendaji wa Mahakama Kuu 
ya Zanzibar, Kai Mbaruk na 
Mrajisi wa Mahakama Kuu ya 
Zanzibar, Valentina Katema, 
walitembelea mahakama 
hiyo jana na kukutana na 
Jaji Mfawidhi wa Mahakama 
hiyo, Elinaza Luvanda, Naibu 
Msajili, Magdalena Ntandu 
na Mtendaji wa Mahakama 
hiyo, Masalu Kisasila.

Naibu Msajili, Ntandu ali-
waeleza viongozi hao kuwa 
mahakama hiyo ni moja kati 

ya divisheni nne maalum za 
Mahakama Kuu ya Tanzania 
zilizoanzishwa kwa sababu 
mahsusi za utoaji haki na 
mazingira bora ya kuvutia 
uwekezaji katika kukuza na 
kujenga uchumi nchini.

“Lengo ni kuharakisha 
utoaji wa haki ili kuvutia na 
kuweka mazingira bora na 
wezeshi ya uwekezaji kiu-
chumi nchini, kuongeza im-
ani kwa wawekezaji, kujenga 
na kuinua uchumi imara 
wenye kuhimili ushindani na 
hatimaye kuleta maendeleo 
ya jamii nchini,” alisema.

Alibainisha kuwa mahaka-
ma hiyo, maarufu Mahakama 
ya Mafisadi, imepewa mam-
laka ya kusikiliza mashauri 
ya makosa ya rushwa na 
uhujumu uchumi ambayo 
thamani yake au kiwango 
cha fedha ni kuanzia Sh. bil-

ioni moja na kuendelea na 
ina mamlaka pia ya kusikiliza 
makosa yote yaliyoorodhesh-
wa katika Jedwali la Sheria 
ya Uhujumu Uchumi yanay-
oangukia katika vifungu vya 
sheria mbalimbali zilizoko 
kwenye jedwali hilo bila ku-
jali thamani au kiwango cha 
fedha.

“Mahakama hii ina Masi-
jala Kuu moja iliyoko Dar es 
Salaam na Masijala zingine 
ndogo zilizoko kila penye 
Kanda ya Mahakama Kuu 
ambazo ni Dodoma, Moro-
goro, Tanga, Mwanza, Shin-
yanga, Sumbawanga, Kigo-
ma, Bukoba, Mbeya, Arusha, 
Moshi, Mtwara, Songea, Ir-
inga, Musoma na Tabora.

“Mahakama inapokea na 
kuendesha mashauri nchi 
nzima kuanzia Masijala Kuu 
isipokuwa kwa mashauri ya 

maombi ya dhamana am-
bayo husikilizwa na kuam-
uliwa kwenye kanda husika.

“Mashauri yanayosajiliwa 
katika divisheni hii ya Ma-
hakama Kuu yanaendeshwa 
kwa mujibu wa kanuni zili-
zotolewa na Gazeti la Serikali 
Namba 267 la Mwaka 2016. 

“Kwa mujibu wa kanuni 
hizi, ukomo wa muda wa 
kusikiliza mashauri katika 
divisheni hii ni kipindi kisi-
chozidi miezi tisa tu tangu 
kuwasilishwa kwa taarifa ya 
mashtaka,” alisema Ntandu.

Alisema hadi sasa div-
isheni imefanikiwa kumaliza 
mashauri 706 ya uhujumu 
uchumi      na maombi ya 
dhamana, hivyo kuchangia 
kwa kiasi      kikubwa katika 
utatuzi wa migogoro kwenye 
jamii na kuleta utulivu na 
amani.

Benki ya Dunia yakoshwa utekelezaji mradi BOOST
Na Mwandishi Wetu,      
MOROGORO

BENKI ya Dunia ambayo 
ni mfadhili wa Mradi wa 
BOOST, imeonesha kuri-
dhishwa na namna Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC) 
inavyotekeleza moja ya 
malengo ya mradi huo katika 
kuwasaidia walimu kuwa na 
mwenendo mwema unaoz-
ingatia miiko na maadili ya 
kazi hiyo.

Hayo yalibainishwa na 
Mtaalamu wa Elimu kutoka 
Benki ya Dunia ambaye ni  
Msaidizi Mkuu wa Mradi wa 
BOOST, Gemma Todd wakati 
wa Kikao Kazi kilichoandali-
wa na TSC kwa lengo la ku-
fanya mapitio ya Ufafanuzi 
wa Kanuni za Maadili na 
Utendaji kazi katika Utumi-

shi wa Walimu kilichofanyi-
ka Januari 10-13 mjini hapo.

Alisema Mradi wa BOOST 
unalenga kuimarisha na 
kuboresha elimu ya awali na 
msingi kwa shule za serikali 
ambapo shughuli mbalim-
bali zimepangwa kufanyika 
ili kufikia lengo hilo.

Shughuli hizo ni kubore-
sha mazingira ya ufundishaji 
na ujifunzaji, kuhakikisha 
shule zina usalama wa ku-
tosha, kujenga shule mpya 
na madarasa mapya na ku-
hakikisha walimu wanapata 
mafunzo mara kwa mara na 
kwa karibu.

“Nimeshiriki kwenye war-
sha nzuri sana ambayo im-
eandaliwa na TSC kujadili 
maadili ya walimu wetu, tu-
najua watoto watashindwa 
kusoma wasipokuwa na 

usalama shuleni, pia wa-
sipokuwa na walimu ambao 
wanaweza kuwa    karibu nao 
na kuweza   kuwaongoza vi-
zuri. 

“Kwa kweli warsha hii im-
ekwenda vizuri na matokeo 
ya warsha hii ni kutusaidia 
kufikia malengo ya afua 
namba mbili ya mradi wetu 
ambayo inazungumzia shule 
salama,” alisema Todd.

Alisema kuwa katika 
mazingira ya sasa ambapo 
kumekuwa na mabadiliko 
ya kitabia yanayosababisha 
kuharibika kwa maadili ka-
tika jamii, ni muhimu ku-
weka mkazo katika kusaidia 
walimu kuzingatia miiko 
na maadili ya kazi yao ili 
kufanya shuleni kuwa ma-
hali salama kwa wanafunzi, 
hivyo TSC imefanya jambo 

la msingi kwa kuamua ku-
fanya mapitio ya ufafanuzi 
wa maadili na utendaji kazi 
wa walimu.

“Kanuni za Maadili hayo 
zikifafanuliwa vizuri na 
kueleweka zitamwongoza 
mwalimu kutambua wajibu 
wake awapo shuleni au eneo 
lake la kazi kwa kuwa wajibu 
wake ni zaidi ya kufundisha 
darasani. 

“Mwalimu anawajibika ka-
tika malezi ya mtoto kimwili, 
kiakili, kiroho, kijamii na ki-
saikolojia. Lakini pia ana wa-
jibu kwa viongozi wake na 
wasimamizi wake wa kazi, 
anawajibika kwa jamii an-
amoishi na anawajibika kwa 
umma au taifa kwa ujumla. 
Haya yote yamejadiliwa 
kwa kina katika warsha hii,” 
alisema.

Mkuu wa Mkoa  wa Ruvuma, Kanali Laban Thomas (kushoto), akizungumza baada ya kuzindua upandaji miti 
katika Shule ya Sekondari Ruhuwiko, wilayani Mbinga mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Watu 1,069 wauawa na wanyamapori nchini
Na Jenifer Gilla

IMEBAINISHWA kuwa vifo 
vya watu 1,069 vimetokea 
huku wengine 642 wakije-
ruhiwa na kupata ulemavu 
wa kudumu katika kipindi 
cha miaka saba kutokana na 
migogoro kati ya wananchi 
na wanyamapori inayoende-
lea kwenye maeneo yanay-
ounganisha hifadhi (shoroba) 
mbalimbali nchini.

Vilevile, takribani hekta 
41,404 zilizokuwa zinatumika 
kwa kilimo zimeharibiwa 
huku mifugo 792 ikiliwa 
na wanyamapori kufuatia 
migogoro baina ya makundi 
hayo katika kipindi hicho kili-
choanzia mwaka 2012-2019.

Hayo yalibainishwa juzi 
wilayani Bagamoyo mkoani 
Pwani na Meneja Ufuatiliaji 
na Tathmini wa Shirika la 
Marekani la Maendeleo ya 

Kimataifa (USAID) wakati 
wa mafunzo kwa waandi-
shi wa habari za mazingira 
yaliyotolewa na Chama cha 
Waandishi wa Mazingira 
( JET) kupitia Mradi wa Tuhi-
fadhi Maliasili.

“Takwimu zilizotolewa na 
Idara ya Wanyamapori zinao-
nyesha kuwa wamelipa fidia 
ya takribani Sh. bilioni 4.6 
kwa watu ambao wameathiri-
ka kwa namana moja au 
nyingine na migogoro hiyo, 
jambo ambalo linaitia hasara 
serikali,” alisema John.

Meneja Ushirikishwaji wa 
Sekta Binafsi wa Mradi wa 
huo, Dk. Elikana Kalumanga, 
alisema chanzo kikuu cha 
migogoro ni kuwapo kwa 
shughuli za kibinadamu kwe-
nye njia zinazotumiwa na 
wanyamapori wakitoka se-
hemu moja kwenda nyingine 
(shoroba) ikiwamo kilimo na 

ufugaji.
Dk. Kalumanga alisema 

shoroba hizo zimekuwa ziki-
athiriwa na shughuli hizo za 
binadamu na kuhatarisha 
kuwapo maeneo hayo na 
maisha ya wanyama hao kwa 
ujumla.

“Kwa sasa hali za shoroba 
zetu mbalimbali nchini si 
nzuri kwani kwa mujibu 
wa takwimu za serikali zipo 
baadhi zimepotea kabisa ku-
tokana na shughuli hizo za 
wananchi zinazofanywa kila 
siku, ndiyo maana tunatoa 
mafunzo haya kwa waandi-
shi wa habari ili watusaidie 
kutoa elimu kwa jamii juu ya 
madhara na umuhimu wa ku-
tunza shoroba hizi,” alisema 
Dk. Kalimanga.

Akifungua mafunzo 
hayo, Mkurugenzi wa JET, 
John Chikomo, alisema 
wameamua kutoa mafunzo 

hayo ili kuwapatia waandishi 
habari elimu na kuongeza 
idadi ya watakaotoa taarifa 
juu ya uhifadhi wa maliasili 
ya taifa. “Tulifanya uchun-
guzi na tukagundua kuwa 
kuna waandishi habari wa 
uhifadhi wachache nchini na 
sababu kubwa ni kuwa wengi 
wao hawana uelewa juu suala 
hilo, hivyo hawajui waanzie 
wapi. Kupitia mafunzo haya 
tunategemea kuanzia sasa 
kuona habari nyingi za  uhi-
fadhi maliasili,” alisema John.

Mmoja wa waandishi wali-
ohudhuria mafunzo hayo, 
Janeth Jovin alisema kupitia 
mradi huo amepata elimu 
juu ya uhifadhi maliasili iki-
wamo vyanzo vya migogoro 
hiyo, namna ya kuandika 
habari hizo na wapi atapata 
takwimu, jambo lililompa ha-
masa ya kuandika habari za 
uhifadhi.

Wanne wa familia moja wafa katika ajali ya gari
Na Idda Mushi, MOROGORO

WATU wanne wa familia 
moja wamefariki dunia na 
wengine wawili kujeruhiwa 
baada ya gari dogo waliloku-
wa wakisafiria kugongana 
uso kwa uso na lori kwenye 
eneo la Kwambe Point A 
Dumila wilayani Kilosa mkoa-
ni Morogoro.

Ajali hiyo iliyotokea jana 
ilisababisha foleni ya magari 
kuanzia majira ya saa tatu 
asubuhi.

Ajali hiyo ilihusisha lori 
lenye namba za usajili T 418 
DDP lililokuwa linatoka Dar 

es Salaam kwenda Mwanza 
na gari ndogo aina ya Toyota 
Spacio lenye namba T 162 
DGN ambalo.

Dereva wa lori lililohusika 
na ajali aliyekuwa eneo la 
tukio, Samir Halfan Ally alidai 
ajali hiyo imesababishwa na 
dereva wa gari dogo ambaye 
ni mwanamke aliyekuwa ak-
iendesha kwa mwendo kasi 
na hivyo kushindwa kumk-
wepa.

Kwenye Kituo cha Afya 
St. Joseph Dumila, Mganga 
Mfawidhi wake, Dk. Manyele 
Kapongo alisema walipokea 
miili ya watu wanne ambao 

ni watu wazima wawili, binti 
na mtoto mdogo.

Alisema walipokea maje-
ruhi wawili ambao ni mama 
na mtoto wake.

“Mmoja tumempeleka 
kwenye X-ray, analalamikia 
zaidi maumivu ya mgongo,” 
alisema Dk. Kapongo.

Mkuu wa Wilaya ya Kilosa, 
Alhaj Majid Mwanga, aliye-
fika eneo la ajali na baadaye 
hospitalini, alisema tayari 
wametambua mwili wa mwa-
namke aliyekuwa akiendesha 
gari hilo na ambaye ndiye 
alikuwa kiongozi wa familia 
hiyo na kwamba ni mtumishi 

wa umma.
“Tunafanya taratibu zaidi 

kuwasilisha ndugu, wafike 
kumthibitisha na kuchukua 
miili ya waliofariki dunia kwa 
ajali na sisi tunaendelea ku-
hakikisha majeruhi walioko 
hospitalini wanapata hu-
duma ipasavyo, tunatoa pole 
kwa wote walioguswa na ajali 
hii,” alisema Mwanga.

Alitoa wito kwa madereva 
kuzingatia sheria na kanuni 
za usalama barabarani ili 
kuepuka ajali zisizo za lazima 
ambazo nyingi husababishwa 
na uzembe, hivyo kugharimu 
maisha ya watu na mali zao.

Watumishi 
halmashauri 
kortini 
tuhuma
za wizi
Na Neema Hussein, KATAVI

JESHI la Polisi Mkoa wa Kat-
avi limewafikisha mahakamani 
watu 11, akiwamo Ofisa Mifugo 
wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Mlele, Shinda Ndege (33) kwa 
tuhuma za wizi wa maboksi 139 
ya marumaru, mali ya Hospitali 
ya Wilaya ya Mlele.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari juzi, Kamanda 
wa Polisi Mkoa wa Katavi, Ali 
Makame, alisema kukamatwa 
kwa watuhumiwa hao kume-
tokana na msako na doria za 
jeshi hilo kuzuia uhalifu ndani 
ya mkoa.

Aliwataja watuhumiwa wen-
gine ni Tovatus Biseko (29), 
Hamis Msukuma (28), Godfrey 
Eneah (26), Paul Kizito (30), 
Daud Mlegea (24), Tambwe 
Shabani (31), Jafari Ramadhani 
(24), Vitalis Simon (29), Abdal-
lah Kassim (22) na Musa Hamis 
(30).

Alisema mtumishi huyo am-
baye ni Ofisa Mifugo anadaiwa 
kuchukua vigae hivyo na kwen-
da kujenga kwenye chumba 
chake cha biashara.

Katika tukio lingine, jeshi 
hilo linawashikilia watu wawili 
ambao ni Sweetbert Kanumba 
(26) na Mathias Amos (39) kwa 
tuhuma za kudaiwa kuiba mifu-
ko 14 ya saruji ambayo ni mali 
ya Wakala wa Barabara za Mjini 
na Vijijini (TARURA) wilayani 
Mlele.

Mbali na tukio hilo, pia wan-
amshikilia mtu mmoja aliyet-
ambulika kwa jina la Gisbert 
Simon (40), mkazi wa Kasimba 
kwa tuhuma za kudaiwa kui-
ba ‘televisioni’, king’amuzi na 
mzani wa kupimia uzito wa-
toto, vyote mali ya Kituo cha 
Afya Kasekese, Halmashauri ya 
Wilaya ya Tanganyika.

Kamanda Makame alisema 
hawatoshindwa kumchukulia 
hatua mtu yeyote anayejihusi-
sha na wizi wa vifaa vya ujenzi 
wa miradi ya serikali kwa kuwa 
serikali inatoa fedha nyingi kwa 
ajili ya kupeleka huduma kwa 
wananchi.

Watuhumiwa wote wanaen-
delea kuhojiwa na Jeshi la Poli-
si na mara baada ya upelelezi 
kukamilika, watafikishwa ma-
hakamani kujibu tuhuma zina-
zowakabili.

Mmoja wa majeruhi wa ajali hiyo, akiwa amelazwa katika Kituo cha Afya St. Joseph Dumila, jana. PICHA: IDDA 
MUSHI



5

HABARI KITAIFA

Jumapili Januari 15,  2023

Na Waandishi Wetu

SERIKALI imesema itasi-
mama kidete kuhakikisha 
kila Mtanzania anafahamu 
umuhimu wa kuwekeza na 
kuweka kipaumbele kwenye 
afya, ikionya kuwa hakutaku-
wa na msamaha wowote 
baada ya Muswada wa Bima 
ya Afya kwa Wote kupitishwa 
bungeni.

Waziri wa Afya, Ummy 
Mwalimu, alitoa angalizo hilo 
jana mkoani Dar es Salaam 
baada ya kutembelea Hospi-
tali ya Dar Group iliyoko eneo 
la Tazara ambayo imepatiwa 
hadhi ya kutoa matibabu ya 
moyo hususan kwa watoto 
wenye umri wa miaka 15.

Alisema ajenda kuu iliyoko 
mbele ya sekta hiyo ni hudu-
ma Bora na bima ya afya kwa 
wote, ambayo kwa sasa kiwan-
go kinachotazamiwa ni kati 
ya Sh. 340,000 hadi 360,000 
kwa mwaka kuhudumia watu 
sita kwa huduma za rufani, 
kanda na za kibingwa.

Pia alisema kutakuwa na 
kundi lingine kwa ajili ya 
matibabu ya kuanzia ngazi ya 

kituo cha afya hadi hospitali 
za wilaya kwa malipo ya Sh. 
66,000 kwa mwaka bila kuhu-
sisha matibabu ya rufani na 
kibingwa.

“Watanzania lazima waji-
funze kuwekeza katika afya. 
Bunge litakapopitisha muswa-
da wa bima ya afya kwa wote, 
hakutakuwa na nisamehe. 

“Ninajisikia aibu, mnaotoa 
huduma bora, lakini hapo 
hapo Watanzania wananifuata 
‘waziri maiti imezuiwa, im-
ezuiwa! Nami siwezi kusema 
isitoke, ibaki. 

“Niacheni nipitishe sheria, 
hatutaoneana huruma, wa-
siokuwa na uwezo tutawa-
bainisha. Kiwango cha bima 
ya afya mtu ataamua alipie 
Sh. 66,000 kwa mwaka aishie 
ngazi ya wilaya, akapata dawa 
zote, vipimo au ulipie hiyo Sh. 
360,000 ufike hospitali za ru-
fani, kanda, ya Taifa Muhim-
bili, JKCI. 

“Katika maisha ya binadamu 
yeyote, hakuna kitu muhimu 
kama afya, bila afya huwezi 
kufanya elimu, ulinzi. Tutasi-
mama kidete, kuhakikisha kila 
Mtanzania anajua umuhimu 

kuwekeza katika afya,” alise-
ma Ummy.

Alisema serikali imeiteua 
rasmi Hospitali ya Dar Group 
kuwa kituo cha matibabu ya 
moyo chini ya Taasisi ya Moyo 
ya Jakaya Kikwete ( JKCI) husu-
san kwa matibabu ya watoto 
chini ya miaka 15.

“Awali hospitali hii ililenga 
wafanyakazi wa viwandani 
lakini Novemba mwaka jana, 
serikali iliichukua hospitali 
hii ili kuiendesha. Nilitafakari 
kuwa niipe hadhi gani hospi-
tali hii baada ya kuichukua, ni-
kaona kuna ongezeko la mahi-
taji ya matibabu ya wagonjwa 
wa moyo hasa Dar es Salaam.

“Nikaamua sasa kuwapa 
JKCI ili kuiendesha na ndani 
ya miezi miwili, sijutii uamuzi 
wangu. Idadi ya wagonjwa im-
eongezeka. Hapa iwe kwa ajili 
ya matibabu ya watoto chini 
ya miaka 15,” alisema Ummy.

Waziri huyo aliipongeza 
JKCI kwa kuwa kati ya taasisi 
ambayo inazingatia maadili na 
kuwa kati ya kituo cha hudu-
ma za afya kinachojisimamia 
vyema, ikiwamo kutojihusisha 
na vitendo vya rushwa.

“Malalamiko ninayoyasikia 
JKCI, ni gharama kubwa, sio 
kuhusu rushwa kwa takribani 
miaka sita nikiwa hapa, nina-
tamani hospitali zote ziige hu-
duma kama za taasisi hii, ina-
jiendesha vizuri,” alipongeza.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
taasisi hiyo, Dk. Peter Kisenge 
alisema hatua hiyo imekuja 
baada ya kubaini ongezeko la 
wagonjwa wa aina hiyo makao 
makuu ya JKCI na kuamua 
kusogeza huduma Hospitali 
ya Dar Group hususan kwa 
wafanyakazi wa viwandani wa 
eneo hilo.

Dk. Kisenge alisema eneo 
hilo pia litajengwa jengo la 
kubwa kwa ajili ya kutoa hu-
duma hiyo, hasa kuwahu-
dumia watoto, ingawa na kwa 
rika lingine huduma zitapati-
kana.

“Kuanzia sasa hapa Dar 
Group huduma zitaanza za 
moyo na nyinginezo, tume-
shawaleta madaktari bingwa 
wa moyo na vifaa vya zaidi 
ya Sh. milioni 500 na vime-
fungwa. Wananchi wote eneo 
la Temeke watapata huduma,” 
alisema Dk. Kisenge.

Serikali yaonya haitotoa msamaha wasiokuwa na bima 

Na Beatrice Moses 

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa 
amewataka wananchi wa kada mbal-
imbali kuepuka kutapeliwa fedha 
kwa kuhakikisha wanawekeza kwe-
nye taasisi za kifedha zinazoaminika. 

Alitoa angalizo hilo jana jijini Dar 
es Salaam katika salama zake wakati 
wa uzinduzi rasmi wa Mfuko wa 
Uwekezaji wa Pamoja Faida Fund, 
hotuba yake ikisomwa na Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Rais - Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma ma Utawala 
Bora, Jenista Mhagama. 

Katika uzinduzi huo, Waziri 
Mhagama alisema matarajio ya wa-
nanchi ya kujiendeleza kiuchumi 
yatafanikiwa iwapo watawekeza fed-
ha zao kwenye maeneo salama.  

“Uwekezaji unaofanywa kwenye 
mfuko wa Faida Fund ni sehemu ya 
kutekeleza maagizo ya serikali ikiwa-
mo kuwajengea uwezo wa kiuchumi 
wananchi,” alisema. 

Alihamasisha vikundi mbalimbali 
vikiwamo vya wanawake, watu we-
nye ulemavu na vyama vya siasa na 
michezo kuwekeza kwa pamoja kwa 
kadri ya viwango wanavyomudu. 

Waziri Mhagama alisema Faida 
Fund ipo chini ya Watumishi House 
Investments (WHI) ambayo pia ina-
miliki Mfuko wa Nyumba ulioonye-
sha mafanikio.

Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi wa WHI, Hosea Kashimba, 
alisema mwitikio wa uwekezaji ni 
mzuri kwa kuwa awali walitarajia 
kuuza vipande vya Sh. bilioni 7.5 
walipoanza kuuza Novemba Mosi 
mwaka jana lakini wamefanikiwa ku-
uza vya Sh. bilioni 13.5. Mauzo hayo 
yanatarajiwa kufika Sh. bilioni 20 ifi-
kapo Juni mwaka huu. 

Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha 
na Mipango, Dk. Natu Mwamba 
alisema serikali ina mikakati ya dhati 
kuhakikisha mpango huo unaleta 
maendeleo kwa watu unatekelezwa 
kwa mafanikio. 

Alisema mfuko huo unakidhi mah-
itaji ya uwekezaji wa makundi mbal-
imbali, hivyo ukitumiwa vyema na 
wananchi, utasaidia kuongeza kasi 
ya maendeleo ya kiuchumi. 

Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, Ridhiwan 
Kikwete, alitumia nafasi hiyo kuwa-
taka wananchi kuzingatia mipango 
miji katika ujenzi wa nyumba. 

“Maendeleo yanakwenda na mipa-
ngo miji ikiwamo matumizi mazuri 
ya maeneo,” alisema Ridhiwani. 

Mkurugenzi wa Benki ya CRDB, 
Abdulmajid Nsekela, ambao ndiyo 
watunza dhamana ya mfuko huo, 
alisema ni salama kwa wawekezaji 
na unatumia mfumo wa kisasa wa 
ununuzi wa vipande, hatua ambazo 
zinawapa wepesi wawekezaji. 

Nsekela aliahidi benki yao ita-
hakikisha inatoa elimu kupitia mata-
wi yake nchini, wananchi watambue 
umuhimu wa kuwekeza kwa pamoja 
na faida zilizoko, ikiwamo kuwaen-
deleza kiuchumi.

Serikali yatoa angalizo 
matapeli Sekta ya Fedha

‘G20 toeni fedha kukabili mabadiliko ya tabianchi’
Na Mwandishi Wetu 

NAIBU Waziri wa Mambo 
ya Nje na Ushirikiano wa Afri-
ka Mashariki, Balozi Mbarouk 
Nassor Mbarouk, amewaom-
ba wajumbe wa nchi zenye 
uchumi mkubwa duniani 
(G20) kutoa fedha ili kusaidia 
kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi na usalama wa 
chakula.

Naibu Waziri huyo alitoa 
kauli hiyo juzi katika mku-
tano wa siku mbili uliofanyika 

katika Mji Mkuu wa India, 
New Delhi, akishiriki kwa njia 
ya mtandao.

Taarifa iliyotolewa na Uba-
lozi wa India nchini jana, ili-
bainisha kuwa katika mpango 
mpya na wa kipekee, India 
imeandaa mkutano huo 
maalum wa mtandaoni am-
bao ulishirikisha mawaziri 
kutoka nchi mbalimbali ulim-
wenguni.

Walioshiriki katika mkuta-
no huo ni mawaziri wa fedha, 
mazingira, mambo ya nje, ni-

shati, afya, elimu, biashara na 
mawaziri wakuu na zaidi ya 
nchi 120 zilizoshiriki.

Taarifa hiyo ilibainisha 
kuwa mkutano huo pia uli-
hudhuriwa na Waziri Mkuu 
wa India, Shri Narendra Modi.

Taarifa hiyo ilibainisha 
kuwa India itahakikisha hoja 
zote na mapendekezo yote 
yaliyotolewa na nchi washiri-
ka katika mkutano huo, yana-
fanyiwa kazi kwa utambuzi 
wa kimataifa.

Ilisema kuwa urais wa G20 

wa India  unaoendelea una-
toa fursa maalum kwa nchi 
ambazo siyo wanachama wa 
nchi zenye uchumi mkubwa 
duniani kubadilishana mawa-
zo na matarajio yao kwa nchi 
za G20.

Taarifa ya Waziri Mkuu 
wa India inasema “Urais wa 
G20 wa India utaundwa kwa 
mashauriano ambayo siyo tu 
kwa washirika wa G20, lakini 
kwa wasafiri wa kusini mwa 
dunia ambayo sauti yao mara 
nyingi huwa haisikiki.”

Wananchi wakimdhibiti kijana (wa pili kulia), aliyetuhumiwa kuiba mfuniko wa jenereta, eneo la Buguruni, 
mkoani Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA
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VITENDO vya ukatili wa kijinsia, 
vinatajwa kuwa na madhara 
mengi ambayo manusura in-
aweza kudumu nayo kwa muda 
mrefu. Madhara hayo yakiwamo 
ya kiafya, kisaikolojia na kimwili, 
yanaweza kuharibu fursa ya mtu 
kuishi maisha yenye mafanikio.

Athari hizo zinaweza 
kusababisha mtu kushindwa 
kushiriki masuala ya kiuchumi 
na uwezo wa kuboresha maisha 
ya familia.

Kwa upande wa watoto, 
vitendo vya ukatili wa kijinsia 
vinaathiri ukuaji wa ubongo wao, 
wanapopatwa au kushuhudia 
vitendo hivyo na kwamba nafasi 
yao ya kukua kimwili na kiafya 
inaathirika na inawezekana 
wasifanye vizuri darasani.

Kutokana na athari hizo 
na nyingine, serikali kwa 
kushirikiana na wadau 
mbalimbali wa kupinga vitendo 
hivyo, imekuwa ikifanya kila njia 
kuhakikisha ukatili si sehemu 
ya maisha ya kila siku ndani ya 
jamii.

Imekuwa ikitoa elimu ya 
kuzuia ukatili katika jamii 
kwa lengo la ustawi bora wa 
wanawake na watoto ambayo 
kimsingi ni taifa la kesho na ndio 
maana hivi karibuni kulikuwa na 
timu iliozunguka mikoani kutoa 
elimu.

Wizara ya Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum kwa kushirikiana na 
Shirika la Wanawake katika 
Sheria na Maendeleo Afrika 
(WilDAF) na Mtandao wa 
Kupinga na Kupambana na 
Ukatili imekuwa ikifanya 
kampeni ya kukomesha vitendo 
hivyo kwa kutoa elimu kwa 
jamii yenye lengo la kutambua 
viashiria vya ukatili huo.

Vitendo vya ukatili ambavyo 
vimekuwa vikijitokeza kwenye 
baadhi ya maeneo nchini, ni 

Ukatili wa kijinsia una 
madhara mengi, tuutokomeze

 Muungwana Lazima Nilonge

Tahadhari zichukuliwe 
mvua zinazoendelea ili 
zisisababishe maafa 
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HIVI sasa mvua kubwa zinaendelea kunyesha maeneo mbalim-
bali nchini ambazo kwa upande mmoja ni neema na upande 
mwingine ni maafa kwa baadhi ya maeneo. 

Tunasema ni neema kutokana na imani kwamba mvua 
hizo zitatumika katika kilimo hivyo mazao kupatikana kwa 
wingi tofauti na mwaka jana nchi ilipokumbwa na ukame na 
kusababisha maeneo mengi hasa Dar es Salaam na Pwani kukosa 
maji ya uhakika na kuwapo kwa mgawo wa umeme. Sambamba 
na hayo, kulikuwa na uhaba wa mazao ya chakula hali iliyofanya 
mfumuko wa bei hasa kwa vyakula kuwa juu.

 Aidha, mvua hizo ni kilio kwa baadhi ya maeneo kutokana na 
kuathiri baadhi ya kaya katika mikoa kwa sababu ya mafuriko. 
Katika mkoa wa Morogoro, mathalan, takribani kaya 48 
zimeathirika na mafuriko kutokana na mvua kubwa iliyonyesha 
Alhamisi usiku. 

Wananchi hao katika Manispaa ya Morogoro, wamelazimika 
kuyakimbia makazi yao baada ya kutokea mafuriko. Licha ya 
kuyakimbia makazi, pia wanahitaji misaada ya kibinadamu 
baada ya vyombo vyao na vyakula kuzolewa na maji yaliyoingia 
katika nyumba zao na kuharibu mali. 

Kutokana na kuwapo kwa maafa hayo na mvua hizo zimeanza 
tu kunyesha, ni dhahiri kwamba kuna uwezekano mkubwa 
kuwa zitaendelea kunyesha na kusababisha adha kwa wananchi 
katika maeneo mbalimbali. 

Kama ambavyo Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) 
imekuwa ikitangaza kuwapo kwa mvua hizo, kuna maeneo 
mbalimbali ambayo yanaweza kukumbwa na mafuriko. Kwa 
mantiki hiyo, wananchi wanatakiwa kufuata maelekezo 
yanayotolewa na TMA ili kujilinda na maafa yanayoweza kutokea 
kutokana na mvua hizo. 

Mafuriko yaliyotokea Morogoro na kusababisha maafa kwa 
baadhi ya wakazi, yanapaswa kuwa somo kwa Watanzania wote 
kuwa wanapaswa kuchukua tahadhari ili kutokukumbwa na 
adha hiyo, hivyo kupoteza mali pamoja na maisha kwa ujumla. 

Kwa wale wanaoishi maeneo ya mabondeni kwa mfano, 
wanapaswa kuhakikisha mikondo ya maji na mifereji inazibuliwa 
ili kuruhusu maji ya mvua kupita kwa urahisi. Katika mkoa wa 
Dar es Salaam, kwa mfano, mifereji ya maji machafu pamoja 
na mito imejaa taka nyingi kiasi kwamba mvua zikinyesha maji 
hayapiti kwa urahisi na matokeo yake kuvamia kuvamia makazi 
ya watu na hatimaye kusababisha maafa. 

Mvua kubwa kama hizi pia husababisha miundombinu ya 
usafirishaji kama barabara kuharibika na kuwafanya abiria 
wanaosafiri kwa mabasi kukwama hasa maeneo ambayo 
barabara zake si za lami. Hata zile za lami, katika baadhi 
ya maeneo madaraja huharibika, hivyo kukosekana kwa 
mawasiliano katika ya sehemu moja na nyingine. 

Licha ya wananchi kuchukua tahadhari, ni vyema pia taasisi 
za serikali zilizopewa dhamana ya kusimamia masuala ya maafa 
hasa Idara ya Maafa katika Ofisi ya Waziri Mkuu, kamati za maafa 
za wilaya na mikoa na Jeshi la Zimamoto na Uokoaji, zikajiandaa 
kisaikolojia dhidi ya majanga yanayoweza kutokea kutokana na 
mvua hizi ili kuwasaidia waathirika katika sehemu mbalimbali 
za nchi. 

Kama wahenga wasemavyo bora kuzuia kuliko kutibu, ni 
vyema taasisi hizi zikajiandaa kudhibiti pia athari za mafuriko 
badala ya kusubiri yatokee na kusababisha upotevu wa mali na 
maisha ya watu.

Na Sabato 
Kasika

pamoja na ukeketaji, vipigo, ubakaji, 
ulawiti, utelekezwaji wa familia 
utupwaji wa watoto, rushwa ya 
ngono na vingine vingi.

Ukiangalia suala la ukeketaji, 
ni wazi bado kikwazo, kwani siku 
chache zilizopita tangu kumaliza 
kwa siku 16 za maadhimisho ya 
kupinga ukatili wa kijinsia zilizofikia 
kilele chake   Desemba 10, mwaka 
jana, tayari kulikuwa na  baadhi ya 
watoto waliokimbia kwao kukwepa 
kukeketwa.

Hayo yalithibitishwa na 
Mkurugenzi wa Kituo cha Sauti ya 
Jamii, Kipunguni jijini Dar es Salaam, 
Seleman Bishagazi, kwamba kituo 
chake kilipokea watoto watatu wa 
waliokimbia toka kwao maeneo ya 
Kitunda wakihofia kufanyiwa ukatili 
huo.

Kwamba mwezi Desemba baadhi 
ya makabila yanayojihusisha 
na vitendo hivyo, huwa ni wa 
ukeketaji na kwamba watoto ambao 
wamepata elimu kuhusu madhara 
ya ukeketaji, hukimbia kuukwepa.

Kuna haja ya kuongeza kasi ya 
kutoa elimu badala ya kusubiri 
maadhimisho ya siku 16 za kupinga 
ukatili ambazo inawezekana zisiwe 
na matokeo mazuri zaidi kuliko 
elimu ambayo ingetolewa kila mara.

Mila na desturi potofu ambazo 
zinaendelea kupewa uzito na 
baadhi ya jamii, zinaweza kutoweka 
iwapo kila mmoja wetu ataona 
umuhimu wa kuachana nazo hasa 
baada ya kuelimishwa kwa kina.

Aidha, kampeni ya kupinga ukatili 
wa kijinsia ingekuwa ni ajenda ya 
kudumu katika vikao vya Kamati ya 
Maendeleo ya Mkoa (RCC), Wilaya 
(DCC), Kata (WDC) na vijiji, lakini 
viongozi wa dini na wazee wa mila 
washirikishwe.

Si vibaya wadau mbalimbali 
wakajitiokeza kuunga mkono 
kampeni hizi kwa kuchangia 
rasilimali fedha, ili wananchi wengi 
zaidi wafikiwe na kuelimishwa, 
lakini kupatiwa msaada wa kisheria.

Wizara ya 
Maendeleo 
ya Jamii, 
Jinsia, 
Wanawake 
na Makundi 
Maalum kwa 
kushirikiana 
na Shirika la 
Wanawake 
katika Sheria 
na Maende-
leo Afrika 
(WilDAF) na 
Mtandao wa 
Kupinga na 
Kupambana 
na Ukatili 
imekuwa 
ikifanya 
kampeni ya 
kukomesha 
vitendo 
hivyo .....
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Wanasheria walikuwa wapi katika haya? KWA MASLAHI YA TAIFA

Pascal Mayalla

Ni aibu kutelekeza kilimo ili kucheza kamariMADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

W
ATANZANIA pen-
gine hata watu wa 
mataifa mengine, 
tumekuwa tukiishi 

na kaulimbiu ya Kilimo ni Uti wa 
Mgongo kwa kuzingatia na kua-
mini, kuwa hakuna maisha bila 
chakula na chakula hakipatikani 
bila kilimo.

Na hiyo imetokana na ukweli 
kuwa tangu mwanzo wa mai-
sha ya binadamu ulimwenguni, 
maisha yalitegemea ardhi kwa 
maana ya kupata chakula ardhi-
ni kitokanacho na majani, ma-
tunda, mbegu na mizizi.

Vyote hivyo pamoja na nyama, 
visingekuwapo kama ardhi in-
ayozalisha mimea isingekuwapo. 

N
AENDELEA na zile 
makala za Kwa 
Maslahi ya Taifa, 
kutetea haki za 

msingi za kikatiba za Wa-
tanzania ambazo zime-
porwa. Serikali  ikalitumia 
Bunge kutunga sheria batili, 
Mahakama Kuu ikatamka 
sheria hiyo ni batili, serikali 
ikapeleka Bungeni kwa hati 
ya dharura, mabadiliko ya 
katiba yakafanywa kiuba-
tili, na batili hiyo ikaingizwa 
kwenye katiba kiubatili. 

Wakati hayo yote yaki-
fanyika, yalifanyika huku 
tukiwa na wanasheria 
serikalini, bungeni na ma-
hakamani! Kama haya yote 
yalifanyika na washeria 
wapo, swali ni hivi kweli an-
zania tuna wanasheria?

  Nchi yetu inaendeshwa 
kwa  mujibu wa katiba, she-
ria, taratibu na kanuni, kwa 
kutumia mihimili mitatu ya 
katiba ambayo ni Serikali, 
Bunge na Mahakama.  Kwe-

nye medani za sheria, kazi ya 
Bunge ni kutunga sheria, kazi 
ya Mahakama ni kutafsiri sheria 
na kazi ya Serikali ni kutekeleza 
sheria. 

Mihimili hii kila mmoja 
una nguvu na mamlaka inay-
ojitegemea, hivyo haipaswi ku-
ingiliana. Kwa Kiingereza inait-
wa “independent powers” yaani 
Serikali itaheshimu uamuzi wa 
Bunge na Mahakama na kuto-
ingilia. Bunge litaheshimu ua-
muzi wa serikali na mahakama 
na haitaingilia na mahakama 
itaheshimu uamuzi ya Bunge na 
serikali haitaingilia. 

Kwa vile vyombo hivi vinaon-
gozwa na watu ambao ni bin-
adamu na wanaweza kufanya 
makosa, mihimili hii mitatu ika-
pewa kazi ya kila mhimili kuwa 
ni mlinzi na msimamizi wa 
mhimili mwingine. Kazi hii ya 
ulinzi na usimamizi wa mihimili 
inatumia kanuni inayoitwa kwa 
Kiingereza   “the doctrine of 
checks and balance’. 

Serikali inalisimamia Bunge 
na Mahakama kwa kuteua wa-
tendaji wakuu na kulipa fedha 
za uendeshaji. Bunge linaisima-
mia serikali kwa kuitungia she-
ria, kuipitishia bajeti na kuisi-
mamia serikali na mahakama ya 
kuitungia sheria. Mahakama in-
alisimamia Bunge na serikali na 
kuzifuta sheria mbovu zitaka-
zotungwa na Bunge na kutoa 
amri ambazo serikali ni lazima 

izitekeleze. 
Serikali ikivuka mpaka wa 

mamlaka yake, mfano mkuu wa 
serikali akikiuka katiba, kama 
ilivyofanyika kwenye kuzuia mi-
kutano ya siasa, Bunge lilipaswa 
kumwondoa Rais madarakani 
kwa kutumia Ibara ya 56. Au Ma-
hakama kuipinga ile amri batili 
ya Rais kwa kuiondoa na lazima 
serikali itekeleze. Hivyo, seri-
kali inasimamiwa na kulindwa 
na Bunge na Mahakama, Bunge 
linasimamiwa na serikali na 
mahakama na mahakama inasi-
mamiwa na Bunge na serikali.

 Katiba ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania ina misingi 
mikuu minne ya  uhuru,  haki, 
udugu  na  amani. Misingi hiyo 
yaweza tu kutekelezwa katika 
jamii yenye demokrasia am-
bayo serikali yake husimamiwa 
na  Bunge lenye wajumbe wali-
ochaguliwa  na  linalowawakili-
sha wananchi na pia yenye Ma-
hakama huru zinazotekeleza 
wajibu wa kutoa haki bila 
woga wala upendeleo wow-
ote,   hivyo  kuhakikisha haki 
zote za binadamu zinadum-
ishwa na kulindwa na wajibu 
wa kila mtu unatekelezwa kwa 
uaminifu. Katiba hii imetungwa 
na Bunge maalum kwa niaba ya 
wananchi  kwa madhumuni ya 
kujenga jamii kama hiyo na pia 
kwa ajili ya kuhakikisha kwam-
ba Tanzania inaongozwa na 
serikali yenye kufuata misingi 

ya demokrasia.
Kwa mujibu wa katiba hii, kitu 

muhimu kabisa kwa taifa la Tan-
zania ni watu.  Watanzania hawa 
ndio wenye katiba. Kwa maana 
hiyo, katiba ni mali ya Watan-
zania. Ni watu hawa Watanza-
nia, walioweka misingi mikuu 
minne ya Katiba   uhuru,  haki, 
udugu na amani. Msingi mkuu 
wa kwanza wa katiba yetu 
ni uhuru, wa pili ni haki, hivyo 
vitu viwili vikuu vya Katiba yetu 
ni uhuru na haki.

 Katiba hii imetoa haki mbal-
imbali kwa Watanzania. Haki  
kuu ni uhuru na haki. Katiba im-
eeleza wazi kuwa misingi hiyo 
yaweza tu kutekelezwa katika 
jamii yenye  demokrasia  am-
bayo serikali yake husimamiwa 
na Bunge lenye  wajumbe wali-
ochaguliwa  na  linalowawak-
ilisha wananchi. Maana yake ni 
kwamba Bunge linapaswa kuwa 
na wajumbe waliochaguliwa na 
watu ambao ndio wawakilishi 
wa wananchi. Katiba haikusema 
vyama vya siasa ndivyo vita-
wachagulia wananchi wajumbe 
wa kukuwakilisha. Ni kina nani 
waliokuja kuamua ili mtu uch-
aguliwe kiongozi ni lazima ud-
haminiwe na chama cha siasa?

  Katiba pia imetoa maelek-
ezo mahususi kwenye mhimili 
wa  Mahakama kwamba Ma-
hakama lazima ziwe huru zi-
nazotekeleza wajibu wa kutoa 
haki bila woga wala upende-

leo wowote, hivyo kuhakikisha 
haki zote za binadamu zinad-
umishwa na kulindwa.  Swali  
lile la wakati haki za msingi za 
Watanzania zilizotolewa na 
Katiba, ziliponyofolewa huku 
mahakama imepewa jukumu 
la kuhakikisha  haki zote za 
binadamu zinadumishwa na 
kulindwa,    ipo na inaangalia 
tu,  mahakama zilikuwa na wa-
nasheria kweli?  

Kuna uamuzi fulani wa ma-
hakama yetu unaosema “the 
court is not the custodian of 
the constitution”.   Kama ma-
hakama yetu inaweza kutoa 
uamuzi wa namna hii na huku 
Tanzania tuna wanasheria nguli 
na hawakufanya lolote, je, tuna 
wanasheria kweli? 

Tukutane wiki ijayo kwa 
mwendelezo wa makala hii ili 
kuwafungua macho Watanzania 
wenzangu, tuone jinsi haki kuu 
mbili za kikatiba zilizotolewa 
na katiba yetu, jinsi zilivyokuja 
kuporwa huku wanasheria 
wakiwapo bila kufaya chochote. 
Pia tutayaendelea kumshuku-
ru Mungu kwa ajili ya kutule-
tea Rais Samia Suluhu Hassan 
kwani siku anaruhusu miku-
tano ya vyama vya siasa, alifun-
gua milango ya marekebisho ya 
sheria pamoja na  marekebisho 
ya Katiba. 

Wasalaam.
Paskali 
+255 754 270403

Kilimo kilikuja kama mbadala 
wa uokotaji na uchumaji ma-
tunda na uchimbaji mizizi, 
hasa baada ya kugunduliwa 
zana za chuma.

Binadamu alipogundua 
kuwa anaweza kutengeneza 
kifaa cha chuma chenye mpini 
akakiita jembe, ndipo alip-
oweza kutifua ardhi akapanda 
mbegu zikamea na hatimaye 
kuvuna chakula chake.

Hata mapinduzi ya viwanda 
yalipotamalaki duniani, bado 
binadamu hakuweza kuten-
geneza chakula bila kutegemea 
ardhi, hivyo alichokifanya ki-
kawa ni kufanya mabadiliko 
katika zana za kilimo kuendana 
na wakati.

Nasi Watanzania hatujabaki 
nyuma katika kuamini kwe-
nye kilimo na ndiyo sababu 
tumekuwa kila zama tukija na 
kaulimbiu za Siasa ni Kilimo, 
Kilimo ni Kazi, Kilimo cha 
Kisasa na hata Kilimo Kwanza 
na kauli zingine za kusajihisha 
kilimo.

Hata hivyo, jinsi zama zili-
vyokuwa zikibadilika, bado 
kilimo kiliendelea kuoneka-
na si kazi yenye heshima na 
staha, zaidi ya kazi za ofisini 
zilizoendana na utanashati, 
kwani kilimo kilibaki kuwa kazi 
ya jasho na kuchafuka.

Kilimo kilibaki kuwa kazi ya 

masikini, hivyo kama ulikwen-
da shule na kubahatika kuhit-
imu darasa la nne au la nane, 
hukustahili kuwa mkulima, ila 
kukaa ofisini au darasani ku-
fundisha.

Enzi hizo mavazi meupe 
yakiendana na soksi nyeupe 
yakivaliwa na walimu kuone-
sha usomi wao lakini utanasha-
ti uliotokana na kazi zao huku 
mkulima akivaa masulupwete, 
kuashiria kazi aliyoifanya ya 
kuchezea udongo mchana 
kutwa.

Lakini wote walioona kilimo 
si kazi ya staha, walitegemea 
chakula kutoka kwenye kilimo; 
Baniani mbaya kiatu chake 
dawa hakika! Lakini bado wa-
likidharau na kubaki kuwa kazi 
yenye hadhi ya chini pengine 
kuliko zote.

Hata hivyo, bado asilim-
ia kubwa ya Watanzania ni 
wakulima na ndio wanaoishi 
vijijini na kulisha mamilioni ya 
watu wa taifa hili, licha ya kui-
fanya kazi hiyo katika mazingi-
ra magumu yenye ardhi chovu 
kirutuba na zana duni.

Pamoja na hali hiyo, lakini 
miaka yote nchi imekuwa na 
wizara inayosimamia sekta hii 
muhimu pengine kuliko zote 
katika maisha na kila mara wiz-
ara imekuwa ikija na mikakati 
tofauti ya kuhakikisha kilimo 

kinakuwa na tija.
Hivi sasa dunia inapitia kip-

indi kigumu cha mabadiliko ya 
hali ya hewa au tabianchi, hali 
inayotishia usalama wa chaku-
la na hata sisi hatuepuki hali 
hiyo ambayo imechangiwa na 
mambo mengi.

Uharibifu wa mazingira ndi-
lo tatizo ongozi linalochangia 
hali hiyo na kutishia siku zijazo 
dunia kukumbwa na joto kali 
lakini na hewa ukaa na hivyo 
kuathiri uzalishaji wa chakula 
na bila hatua kuchukuliwa, hali 
itakuwa mbaya.

Wizara ya Kilimo chini ya 
Hussein Bashe, bahati nzuri 
imeligundua hilo na sasa ku-
chukua hatua ya kujihami, an-
galau hata kupunguza kama si 
kuzuia kabisa janga linaloiny-
emelea dunia. Endapo hatua 
hazitachuliwa, kuna hatari ya 
kilimo kudumaa na chakula 
kukosekana.

Wizara inachukua hatua ny-
ingi, ikiwa ni pamoja na kush-
irikisha vijana ambao ni wengi 
na ndio nguvukazi ya taifa ka-
tika kuanzisha miradi ya kilimo 
kwa jina la Kilimo Biashara, 
ambapo vijana huchukuliwa 
na kupewa ardhi kwa ajili ya 
kilimo cha kisasa.

Hii ni hatua inayotakiwa ku-
chukuliwa na kila kijana Mtan-
zania mwenye maono chanya 

na maisha yake lakini na mus-
takabali chanya wa Taifa lake, 
hapa ina maana vijana wafun-
gue macho na kuingia katika 
mradi huu muhimu.

Lakini katika kulitekeleza 
hili, nchi kwa maana ya vion-
gozi, inatakiwa kuwa bega kwa 
bega na wizara hii ambayo kwa 
maoni yangu, ndiyo mama 
kwani ni mtambuka na kila al-
iye katika sekta nyingine hatai-
shi bila hii.

Hili wimbi la kamari lil-
ilobuniwa hivi sasa na kuimbwa 
katika kila redio nchini, likisi-
mamiwa na serikali sambamba 
na kubeti, kama vitaendelea 
kupapatikiwa na kula muda wa 
vijana, hatimaye hakuna kijana 
atakayeingia kwenye kilimo, 
bali kutegemea kipato duni cha 
kamari.

Itashangaza kama si kusikiti-
sha, kuona kamari hizi zikip-
ewa kipaumbele kwa vijana 
hawa wanapokaa wakisikiliza 
redio na kutumbukiza kidogo 
walichonacho, huku wapatao 
wakiwa wachache.

Aghalabu wengi sasa wa-
nashinda na kukesha kwe-
nye ofisi za kubeti wakisubiri 
kushinda, badala ya kutumia 
nguvu zao kuzalisha chakula. 
Serikali ifungue macho Bashe 
na wenzake waungwe mkono 
katika hili. Alamsiki!
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Alliance One yatoa 
vifaa tiba, kompyuta
Na Mwandishi Wetu, MOROGORO

MKUU wa Wilaya ya Morogoro, Albert 
Msando, amepokea vifaa vya operesheni 
ya mifupa pamoja na kompyuta tatu ku-
toka Kampuni ya Alliance One Tobacco 
ya mjini hapa, vyenye thamani ya zaidi 
ya Sh. milioni nane, vitakavyosaidia 
upasuaji wa mifupa mirefu katika Hospi-
tali ya Rufani ya Mkoa wa Morogoro.

Akizungumza wakati wa hafla hiyo 
juzi, Msando aliishukuru kampuni hiyo 
kwa kuitikia ombi la changamoto ya 
kutokuwapo kabisa kwa vifaa vya aina 
hiyo hospitalini huko, hivyo kulazimika 
kupeleka wagongwa hospitali zingine 
ikiwamo ya Taifa Muhimbili.

“Kwa mfano niliambiwa kuwa hos-
pitali hii ilikuwa na wagonjwa wapa-
tao 98 wanaohitaji upasuaji wa namna 
hiyo na kati ya hao 56 ndiyo walipewa 
rufani kwenda Dar es Salaam, wengine 
walikuwa hapa hospitali wanataabika 
tu na wengine wakikimbilia kwenye tiba 
mbadala,” alisema.

Kiongozi huyo alisema baada ya kuele-
zwa hilo na viongozi wa hospitali, ndipo 
aliwaandikia barua Kampuni ya Alliance 
One kuomba msaada huo na walilikubali 
ombi hilo pasipo kusita.

Alisema vifaa walivyopokea ni pamoja 
na kompyuta tatu ambazo zitapelekwa 
kwa Jeshi la Polisi ili kusaidia katika ku-
leta ufanisi wa kazi zao.

Katika hatua nyingine, Msando alitoa 
rai kwa waliopewa vifaa hivyo ambao ni 
Jeshi la Polisi na Hospitali ya Rufani ya 
Mkoa wa Morogoro kuvitunza vizuri na 
kutumika kwa kazi iliyokusudiwa.

Mkurugenzi wa Rasilimali Watu wa 
Allance One, Blasius Lupenza, alisema 
msaada huo unakwenda sambamba na 
sera ya kampuni hiyo kwa jamii iliyo-
jikita kwenye maeneo ya maji, elimu na 
afya, ambapo wamefanya mambo mengi 
kwa jamii ya Mogororo.

Akitoa mfano, alisema kipindi cha 
UVIKO-19, kampuni ilitoa vifaa mbalim-
bali katika taasisi mbalimbali za serikali 
ili jamii ijikinge na ugonjwa huo.

Aidha, alisema walikarabati magari 
ya polisi na kuyanunulia matairi, pia 
wanaendelea kutoa huduma kwa kadri 
wanapoombwa.

Msemaji Mkuu wa Kampuni hiyo, John 
Magoti, alisema kampuni yake inafanya 
hayo ili kuitikia wito wa serikali ku-
hakikisha wananchi wanapata huduma 
iliyo bora.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya 
Mkoa wa Morogoro, Dk. Daniel Nkungu, 
aliishukuru Allance One kwa kuwapa 
seti moja ya vifaa vya upasuaji wa mifu-
pa mirefu na kuongeza kuwa vitasaidia 
kupunguza idadi ya wagonjwa wanaope-
wa rufani kwenda hospitali zingine.

Alisema kabla ya kupokea seti hiyo, 
walikuwa wanakumbana na changa-
moto ya wagonjwa kusubiri ndani ya 
siku tatu mpaka wiki moja, ili kufanyiwa 
upasuaji na wakati mwingine wakiazima 
vifaa kutoka Hospitali ya Rufani ya Mkoa 
wa Dodoma, ili kufanikisha malengo 
kwa wagonjwa.

Mkuu wa Polisi wa Wilaya ya Moro-
goro, Samson Cornel, aliwaasa madere-
va wa pikipiki na bajaji kuwa na nidha-
mu wawapo barabarani ili kupunguza 
ajali ambazo hazina ulazima.

Aliishukuru Alliance One kwa kuwa-
saidia vifaa vya kompyuta huku wakia-
hidi kuvitunza.

Wazazi, mwalimu wadaiwa kulipwa 
600,000/- kumwachia mtuhumiwa 

Mbunge wa 
Manonga, 
Seif Gula-
mali, akizun-
gumza wakati 
akiwapongeza 
wanafunzi 
waliofaulu 
Mtihani wa 
Taifa wa 
kidato cha 
pili wa Shule 
ya Sekondari 
Ziba wilayani 
Igunga mkoa-
ni Tabora 
juzi. PICHA: 
MPIGAPI-
CHA WETU

Ufafanuzi ndege zinazotua katika hifadhi
Na Maulid Mmbaga

WIZARA ya Maliasili na 
Utalii, imesema ndege zinazo-
tua na kuruka katika viwanja 
ndani ya hifadhi zinasafiri-
sha watalii kutoka Uwanja wa 
Ndege Dar es Salaam ( JNIA), 
Kilimanjaro (KIA) na Abeid 
Amani Karume, Zanzibar.

Ufafanuzi huo unatokana 
na taarifa zilizosambaa kupi-
tia mitandao ya kijamii kuwa 
ndege zinazoruka na kutua 
katika maeneo ya hifadhi 
zinasafirisha wanyamapori 
na rasilimali nyingine zina-
zolindwa na kuhifadhiwa 
kisheria.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa jana na kitengo cha 
mawasiliano cha wizara hiyo, 
taarifa hizo sio za kweli na 

wanawaomba wananchi kuz-
ipuuza, kwa kuwa zina nia 
ovu ya kusababisha taharuki 
katika jamii.

“Tanzania ni nchi iliyo-
barikiwa vivutio vingi vya 
utalii zikiwamo hifadhi za 
taifa 22, mapori ya akiba 22, 
mapori  tengefu 29, Hifadhi 
ya Ngorongoro, hifadhi za 
misitu,    maeneo ya kihis-
toria na urithi wa dunia, hi-
fadhi za    bahari na fukwe, 
maziwa     makuu, mito na 
maeneo mengine mengi ya 
asili.

“Maeneo haya ya vivutio 
yamekuwa yakitembelewa na 
watalii wa aina mbalimbali 
na kuliingizia taifa fedha za 
kigeni pamoja na kuzalisha 
fursa za ajira,” ilisema.

Taarifa hiyo iliendelea ku-
fafanua kuwa watalii wengi 

wanatembelea Tanzania ku-
tokana na juhudi kubwa za 
kutangaza utalii zilizofanyika 
ambazo zimekuwa kichocheo 
cha shughuli mbalimbali ziki-
wamo za utalii wa picha, sa-
fari za parachute, kutembea 
nyikani, ufukweni na kupan-
da milima. 

Aidha, ilieleza kutokana na 
umuhimu wa shughuli hizo, 
serikali imefanya maboresho 
ya kukarabati miundombinu 
ya utalii vikiwamo viwanja 
vya ndege, barabara na miun-
dombinu mingine muhimu 
katika maeneo ya hifadhi, 
ili kuwezesha uendelevu wa 
shughuli za uhifadhi.

Wizara imewahakikishia 
Watanzania kuwa viwanja 
vyote vya ndege katika mae-
neo ya hifadhi viko salama 
na vinatumika kwa shughuli 

za usafirishaji wa watalii wa-
naotoka katika maeneo mbal-
imbali hapa nchini.

“Wizara iko makini ku-
hakikisha matumizi sahihi 
ya viwanja hivyo kwa wageni 
wote wanaoingia na kutoka 
katika maeneo ya hifadhi. 

Tunawaomba wananchi 
muwe watulivu na kuwa 
makini na watu wanaotoa 
taarifa za upotoshaji na za 
kichochezi zisizo rasmi kuhu-
su ndege na matumizi ya vi-
wanja hivyo,” ilisisitiza.

Pia wizara iliwasisitiza wa-
nanchi wanapoona matumizi 
yasiyo sahihi wasisite kutoa 
taarifa kwenye vituo vyao 
vya uhifadhi, polisi au ofisi za 
serikali zilizo katika maeneo 
yao, ili kuhakikisha matumizi 
endelevu ya rasilimali za 
taifa.

Na Shaban Njia, SHINYANGA

WAZAZI   wa mwanafunzi 
wa darasa la sita  ( jina la 
shule linahifadhiwa) wilayani 
Shinyanga pamoja na mwal-
imu wake, wanadaiwa kulip-
wa Sh. 600,000   ili   kum-
wachia   kijana anayedaiwa 
kumbaka mwanafuzi huyo.

Mwanafunzi huyo mwenye 
umri wa miaka 11 ( jina linahi-
fadhiwa) anadaiwa kufanyiwa 
ukatili huo Oktoba, mwaka 
jana, na baada ya kubainika 
kwa jambo hilo, wazazi wake 
na mwalimu wake wanadaiwa 
walilipwa kiasi hicho cha fed-
ha ili kumaliza  kesi hiyo.

Makubaliano hayo yali-
fanyika kwa wazazi wa 
pande mbili na inadaiwa 
kwamba wazazi wa mwa-
nafunzi aliyebakwa walilipwa 
Sh.400,000  kati ya 600,000 
zilizotolewa na wazazi wa 
mbakaji na Sh. 200,000 zil-
ilipwa kwa mwalimu huyo, 
aliyetajwa kuwa ni Roseline 
Kilekali. Ofisa   Mtendaji wa 
Kata ya Pandagichiza Hal-
mashauri ya Wilaya ya Shin-

yanga,   Deogratius Masham-
ba, aliyabainisha hayo juzi 
alipozungumza na Nipashe 
kwa njia ya simu.

Alisema tukio hilo lilitokea 
mwezi Oktoba, mwaka jana, 
na kusuluhishwa kimyakimya 
na wazazi wa pande mbili 
bila uongozi wa serikali kufa-
hamu. 

Mashamba alisema, taarifa 
za tukio hilo alizipata baada 
ya raia wema kutoka katika 
kijiji cha Sayu, anapoishi 
mwanafunzi huyo, kutofura-
hishwa na kitendo kilicho-
fanywa na wazazi hao, hivyo 
kutoa taarifa ofisini kwake.

Aliongeza kuwa kitendo 
hicho kimesababisha mwa-
nafunzi huyo kuathirika ki-
saikolojia licha ya kuwa bado 
anaendelea na masomo.

Baada ya kuripotiwa tukio 
hilo, alisema alitoa taarifa 
katika vyombo vya sheria ili 
wahusika watafutwe na ku-
chukuliwa hatua na hivi sasa 
uchunguzi unafanywa na 
vyombo vya ulinzi likiwamo 
jeshi la polisi kwa kushiriki-
ana na ofisi yake na serikali 

ya kijiji anachotoka.
Mwanafunzi anayedaiwa 

kubakwa, alisema siku ya 
tukio alikutana na kijana 
huyo aliyejulikana kwa jina 
moja la Ng’andu akiwa ana-
chunga kondoo na   alimwita 
lakini alikataa, hivyo kua-
mua kumkimbiza na alipom-
kamata alimvutia kichakani 
na kumwingilia kwa nguvu 
na kumsababishia  maumivu 
makali.

 “Ilikuwa nyakati za jioni 
wakati nimetumwa na wazazi 
mafuta ya kula dukani. Waka-
ti  narejea nyumbani niliku-
tana na Ng’andu akichunga 
kondoo wao.

 Aliponiita  nilikataa na 
kukimbia na alinikimbiza 
pale aliponishika alinivuta 
kichakani na kunibaka.

 Nilipiga  kelele  lakini siku-
pata usaidizi mpaka nilipofi-
ka nyumbani na kutoa taari-
fa,” alisema.

Baba mdogo wa binti 
huyo,   Emmanuel   Ntunze, 
alisema waliitwa shuleni ana-
kosoma mwanafunzi kwa ajili 
ya kusuluhishwa na wao wali-

itikia wito na kikao kiliongo-
zwa na mwalimu mkuu wa 
shule hiyo,  Roseline  Kilaka-
li. Alisema katika kikao hi-
cho,  waliamua kumtoza faini 
ya Sh. 600, 000 kijana huyo 
na   Sh. 400,000 walichukua 
wao na Sh. 200,000   zililip-
wa shuleni.

Kwa mujibu wa Ntunze, 
baada ya shule hiyo kupokea 
fedha hizo, binti aliruhusi-
wa kuendelea na masomo 
na kukiri kwamba hawa-
kumpeleka hospitalini kwa 
ajili ya vipimo vya afya yake 
na kwamba walilazimika ku-
fuata maelekezo ya viongozi 
wa shule na kulimaliza na 
hakuwa na uelewa nini wa-
fanye baada ya tukio hilo.

Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Sayu,   Lucas Mpuya, alikiri 
kutokea kwa tukio hilo na 
halikufikishwa katika ofisi 
yake kwa ajili ya hatua zaidi 
ya kisheria  badala yake taar-
ifa alizipata kutoka kwa raia 
wema ambao hawakufura-
hishwa na kitendo cha wazazi 
wa pande zote cha kukubali-
ana kupeana fedha.
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M
WALIMU mkuu alitembelewa na wanafunzi wa-
geni shuleni kwake, aliwakaribisha katika viti.

Mwalimu: Kaeni kwenye nianze kuwauliza 
baadhi ya masomo

Mwanafunzi: Lakini mwalimu tumekuja hapa 
kutembelea shule na si kuulizwa.

Mwalimu: Kwani kuna tatizo kuwauliza watoto 
wangu?

Mwanafunzi: kabla ya kuja hapa tumeambiwa 
tusiseme chochote.

SWALI
Makaa yam awe yanapatikana wapi hapa Tanza-

nia?

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA



JUMAPILI JANUARI 15, 2023 11MAISHA
SEPTEMBA, 27. 2015

MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

KARIBU tena msomaji wangu 
tuendelee na mada yetu ya 
wiki iliyopita kuhusu roho 
zinazorudisha watu kuwa wa 
zamani. Yaani wanafanya 
vitu vile vile hawaonyeshi 
mabadiliko.

W
iki iliyopita nilijadili 
sana kuhusu roho ya 
mizimu inavyotesa 
wengi pasipo wao 

kujua. Nikasema, kwa mfano, wa-
nawake wengi sana wanateseka 
kwenye ndoa zao kwa sababu ya 
mizimu inayotawala koo/familia 
zao.

Ni muhimu unapogundua 
kuwa yapo mambo mabaya 
yanakutokea katika maisha yako, 
hata kama umefanya bidii ya 
kutosha   kuyatatua, ni muhimu 
uingie   rohoni na kuchunguza 
misingi yako. Yamkini unahitaji 
kutoka katika vifungo vya roho 
hii ya mizimu, hivyo unalazimika 
kuchukua likizo kwa wiki kadhaa 
ufunguliwe, zikuachie.

Mtu atauliza ni kwa nini 
uchukue likizo? Hiyo ni kwa 
sababu roho hizi zinaweza kuwa 
zimekaa kwenye ukoo wenu kwa 
muda wa zaidi ya miaka kumi, 
hivyo maombi ya siku moja tu 
hayatasaidia.

Maana hii mizimu imetambiki-
wa kwa miaka mingi na maagano 

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Dalili za watu wanaoteswa na roho mbaya za mizimu!

K
ILA uchao, suala la 
ubakaji na ulawiti lime-
kuwa likizungumza na 
kuripotiwa katika vyom-

bo vya habari hali inayoonyesha 
kuwa tatizo hilo linazidi kuota 
mizizi. Kesi nyingi zinaelezwa 
kuishia polisi au mtuhumiwa 
anapopewa dhamana familia zi-
nakaa kuzungumza ili kuyamali-
za kifamilia.

Aidha, baadhi ya vijana 
waendesha bodaboda wana-
daiwa kuhusika na matukio 
hayo hasa wale wanaowabeba 
wanafunzi kuwapeleka shule, ki-
asi kwamba wako watoto wame-
fanyiwa  ukatili  na kuuzoea au 
kulazimishwa kuishi maisha ya 
mateso tangu wakiwa wadogo.

Kwenye shule za msingi 
na sekondari, matukio hayo 
yanaongezeka kwa watoto ku-
fanyiwa hivyo na ndugu wa 
karibu, ambao hulala nao wan-
apokaribisha na mama, baba au 
mlezi anashtuka mtoto amesha-
haribika.

Aidha, inadaiwa fedha ina-
tumika kumaliza kesi hizo na 
wakati mwingine madawati ya 

jinsia yamelalamikiwa kuwa se-
hemu ya uharibifu, ambao sasa 
ni maumivu kwa jamii.

Unapokwenda maeneo ya 
starehe utakutana na vijana wa 
kiume wa rika mbalimbali wa-
najiuza yaani wanaingiliwa kiny-
ume cha maadili na wanaume 
wenzao, huku wasichana wakiwa 
na mahusiano na wasichana au 
wanawake wenzao.

Vitendo hivi vinaua kizazi kwa 
kuwa idadi ya wanaume inaen-
delea kupungua kila siku, huku 
takwimu zilizoko zikonyesha 
wanaume ni wachache ikilingan-
ishwa na wanawake, sasa linapo-
tokea suala la ulawiti linapungu-
za idadi yao na kukiweka kizazi 
hatarini.

Inaelezwa kuwa mwanamume 
anapofanyiwa kitendo hicho, 
anatamani kuendelea kufanyiwa 
ndiyo maana wengi hujiuza ili 
kupata wa kuwafanyia hivyo, hii 
ni kosa kisheria na limekatazwa 
na kulaaniwa kwenye vitabu vi-
takatifu vya dini.

Utafiti mdogo uliofanywa na 
Ofisi ya Taifa ya Mshataka, uli-
baini kuwa baadhi ya watuhu-

miwa wa makosa hayo wakiwa 
nje kwa dhamana wanakimbia 
na wengine kuharibu ushahidi 
au kumalizana na wazazi ama 
ndugu wa mhanga wa vitendo 
hivyo.

Aidha, Kaimu Mkurugenzi wa 
Kitengo cha Huduma za She-
ria kutoka Wizara ya Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wanawake 
na Makundi Maalum, Happy 
Msimbe, hivi karibuni alisema 
serikali imeanza mchakato wa 
kufanyia marekebisho Sheria ya 
Mwenendo wa Makosa ya Jinai 
na wanaanza mchakato wa ma-
kosa ya ubakaji na ulawiti kuon-
dolewa dhamana.

Baadhi ya familia zinamaliza 
kesi hiyo nyumbani, inapotokea 
mzazi mmoja anashikilia kuen-
delea na kesi mahakamani anait-
wa na kukalishwa na ukoo, iki-
wamo kutengwa kama atakubali 
kuendelea na kesi.

Wengi wanaokumbwa na 
kesi hizi wanatoka familia mas-
kini ambazo wakati mwingine 
kufuatilia kesi ni usumbufu na 
gharama, wakati mwingine wa-
nakutana na usumbufu mkubwa 

polisi na hospitali na kuamua 
kubaki nalo moyoni.

Wanaoteseka ni watoto na 
wazazi wao ambao wametend-
ewa  ukatili  huo, lakini hawana 
pa kukimbilia kwa kuwa kila 
eneo hakuna msaada na mwisho 
matukio kuendelea kutokea.

Mabadiliko ya sheria hiyo 
kuongeza makali ni hatua nzuri 
sana kwa kuwa watu wataogopa 
na kesi zitashughulikiwa inavyo-
takiwa kwa kuwa ushahidi hau-
taharibiwa kama inavyofanyika 
sasa.

Ni muhimu kulinda taifa dhidi 
ya ongezeko la mashoga ambao 
wanakuwa hivyo siyo kwa msu-
kumo wa maumbile, bali kwa 
kufanyiwa  ukatili  na wachache 
ambao wananufaika au ni tamaa 
za mwili.

Lakini ni muhimu kuendelea 
kutoa elimu na kuchukua hatua 
mapema taarifa zinapotolewa, 
kuboresha madawati ya jinsia ili 
yasiwe kichaka cha rushwa na 
kuumiza watu, viongozi wa dini 
walio waadilifu kuendelea kuwa-
hubiri yaliyomema waumini 
wao na kuwaonya kwa kutumia 

Ubakaji, ulawiti unaongezeka jamii tuchukue hatua

yaliyowekwa ni makubwa sana. 
Kama hukuyashughulikia na 
kuyaua kabisa, yanaweza kulipi-
za kisasi na kukuangamiza.

Maombi yanasisitizwa kwa 
sababu hili ni jambo zito na kama 
watu wakifunguliwa, watakuwa 
na upenyo mkubwa katika mai-
sha yao na nchi zao. 

Tukiangalia kwenye maandiko 
ya Mungu, zipo roho zilizowafua-
tilia watumishi wa Mungu, Musa 
akiwa mmoja wao. “Simeoni na 
Lawi ni ndugu; panga zao ni si-
laha za jeuri. Nafsi yangu usiingie 
katika siri yao, fahari yangu usi-
ungane na kusanyiko lao, maana 
katika ghadhabu yao walimuua 
mtu, na ukaidi wao walikata 
mshipa wa ng’ombe. Ghadhabu 
yao na ilaaniwe, maana ilikuwa 
kali na hasira yao maana ilikuwa 
haina huruma. Nitawagawa kati-
ka Yakobo, nitawatawanya katika 
Israel (Mwanzo 49:5-7).

Hapa tunaona mambo mawili 
yaliyokuwa yakikaa ndani ya 
Simeoni na Lawi; Ghadhabu na 
hasira ambayo iliwafanya waue 
mtu.

Tuangalie tena mfano huu; 
Mtoto mmoja katika nyumba 
ya Lawi akaondoka akaoa binti 
mmoja wa Lawi. Yule mwan-
amke akachukua mimba akazaa 
mwana na alipoona ni mtoto 
mzuri akamficha miezi mitatu.

Kutokana na laani iliyokuwa 
ikimfuatilia Lawi, tunaweza ku-
soma andiko hili; “Mtu mmoja 
katika nyumba ya ghadhabu na 
hasira akaondoka akaoa binti 
mmoja wa ghadhabu na hasira. 
Ina maana ndoa hii tayari ilikuwa 
inawakilishwa na ghadhabu na 
hasira”. (Kutoka 2:1-2).

Nani huyo mtoto aliyezaliwa? 
Huyu ni Musa na ndipo matatizo 
yake yalipoanzia. Musa aliishi 
maisha ya ajabu sana na ya to-
fauti sana. Alikuwa ni mtoto wa 
mfalme wa Misri. Alikuwa mtu 
wa kutoa sheria.

Alikuwa ni mtumishi mwa-
minifu sana mbele za Mungu, na 
mpole kuliko mwanadamu yeyo-
te aliyewahi kuishi. Musa aliona 
uso wa Mungu. Alikuwa akipewa 
ujumbe na Mungu kuwafikishia 
watu. Alikuwa ni mnenaji wa 
Mungu, mwimbaji na nabii wa 
kipekee sana. Alikuwa ni mtoto 
wa mtumwa lakini aliishi kwenye 
nyumba ya mfalme.

Musa alikuwa na kigugumizi 
na mwanadamu, lakini alipoku-
wa anaongea na Mungu aliongea 
moja kwa moja bila kigugumizi. 
Alikuwa ni shujaa wa ajabu, aliku-
fa peke yake mlimani na alizikwa 
na Mungu mwenyewe. Unaweza 
kuona sifa alizokuwa nazo Musa, 
lakini ile roho ya ukoo ilikuwa in-
amfuatilia, hivyo kujikuta anaua.

Andiko hili linabainisha hilo. 
“Hata siku zile Musa alipokuwa 
mtu mzima…alimwona mmisri 
anampiga Mwebrania, mmo-
jawapo wa ndugu zake. Basi 
akatazama huko na huko, na al-
ipoona hapana mtu akampiga 
Mmisri yule, akamficha ndani ya 
mchanga.

“Akatoka siku ya pili, na taza-
ma watu wawili Waebrania wali-
kuwa wakipigana.  Akamwambia 
yule aliyemdhulumu mwenzake, 
mbona unampiga mwenzako? 
Yule akasema, ni nani aliyeku-
weka wewe kuwa mkuu wetu? 
Je, unataka kuniua   mimi kama 
ulivyomuua yule Mmisri? Musa 
akaogopa, akasema, Kumbe! 
Jambo lile limejulikana”(Kutoka 
2:11-14).

Msomaji wangu, sasa nimalizie 
mada yetu kwa kukumegea baa-
dhi ya dalili kumjua mtu anaye-
fuatiliwa na roho za mizimu. 
Huota ndoto za watu waliokufa, 
hakui kiroho, umasikini uliokith-
iri, kushindwa tu pale anapokar-
ibia upenyo.

Dalili zingine anafuatiliwa 
sana na roho za kiganga, ni 
mtu asiyejipenda (ni mchafu). 
Kama ni mwanamke anaku-
wa na roho za kiume, mafara-
kano kwenye ndoa na ndoa 
za wake wengi. Je, una kisa? 
Ujumbe 0715268581.

maandiko matakatifu juu ya vi-
tendo hivyo.

Sheria kufanyiwa mabadiliko 
ni jambo jema, lakini bila ku-
dhibiti rushwa ni sawa na bure 
kwa kuwa watu wataendelea 
kufinyanga kesi za namna hiyo, 
ili kupata fedha kwa waliotenda 
pasipo kuona uharibifu huo ipo 
siku utabisha hodi kwenye ny-
umba yake.

Kwa sasa tuna Wizara ya 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Watoto na Makundi Maalum, 
ambayo imeunda kamati mbal-
imbali kukabili vitendo vya uka-
tili. Lakini ni muhimu kufuatilia 
hadi ngazi ya chini hasa kwenye 
shule za msingi na sekondari, 
lakini kuimarisha idara ya usta-
wi wa jamii, polisi na hospitali 
ili wafanye kazi kwa hofu ya 
Mungu na kuogopa kuyaharibu 
matukio hayo.

Lazima jamii  iwe  wazi  kwa 
kusema hapana kwa vitendo 
ukatili ambao  unaelekea  kuwa 
jambo la kawaida sana, mifumo 
ifanye kazi vyema, kamati za 
kupinga ukatili kuanzia ngazi ya 
mtaa zitekeleze wajibu wake.

Nani huyo 
mtoto ali-
yezaliwa? 
Huyu ni 
Musa na 
ndipo ma-
tatizo yake 
yalipoanzia. 
Musa aliishi 
maisha ya 
ajabu sana 
na ya tofauti 
sana. Aliku-
wa ni mtoto 
wa mfalme 
wa Misri. 



SHEREHE YA KUZALIWA

MAISHA
SEPTEMBA, 27. 201512 JUMAPILI JANUARI 15, 2023

Desemba 
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ilikuwa siku ya 
furaha kwa mtoto 
Precious Samwel 

baada ya kusherehekea 
kumbukizi ya kuzaliwa 

kwake akiwa na 
familia yake katika 

Hoteli Verde ya 
Zanzibar.
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Sheria za sutiSheria za suti
J

E, unafahamu sheria au kanuni za 
kuvaa suti? Kama unapenda kuvaa 
vazi hili na kwamba hujui kanuni 
za jinsi ya kuvaa suti, basi fahamu 

kuna utaratibu maalumu wa kutumia 
vazi hilo.

Kuvaa suti na umaridadi  ni muhimu 
kuchagua suti ya saizi yako, inayokuto-
sha na unahisi vizuri, lakini ni muhimu 
sana kuchagua mavazi mengine ambayo 
utavaa ili kukamilisha vazi.

Pia unatakiwa kujua jinsi ya kufunga 
suti, kwa sababu hata tukivaa suti nzuri, ya 
bei ghali na kushonwa na fundi cherehani 
bora ulimwenguni, unaweza kuharibu kila 
kitu ikiwa hatujui jinsi ya kufunga suti.

Ikiwa hauvai suti mara nyingi na hau-
jui kuifunga au kwa urahisi na licha ya 
ukweli kwamba unavaa kila siku, hau-
jawahi kujua jinsi ya kufunga, usijali kwa 
sababu katika makala hii yote utajifunza 
jinsi ya kuifanya. 

Koti la kifungo kimoja
Ili suti yako ikamilike lazima uwe na 

koti juu, aina rahisi ni koti la kifungo ki-
moja au wengine wanaita ‘bleza’.

Koti la aina hii hulazimiki kufikiria 
kama unataka kuifunga au la.

Unachopaswa kufanya ni wakati wote 
unaposimama lazima ufunge kifungo 
cha koti lako na unatakiwa kufungua vi-
fungo wakati unakaa chini.

Koti la vifungo viwili
Koti ya vifungo viwili linatumiwa ka-

ribu na wanaume wote. Ikiwa unataka 
kuwa na vifungo kwa njia inayofaa,  kum-
buka wakati umesimama lazima uwe 
umefunga kifungo cha juu pekee.

Kumbuka, unapotaka kukaa vifungo 
vya koti kilifungwa, sharti kifunguliwe ili 
kuepuka mwonekano mbaya.

Koti la vifungo vitatu
Suti zenye vifungo vitatu au vinne zina-

hitaji kufikiria kidogo juu ya kifungo gani 
cha kufunga. Mapendekezo bila shaka ni 
kufunga kifungo cha kati wakati unapo-
simama.

Haupaswi kamwe kufunga kifungo cha 
chini au cha juu.

Ikiwa koti lina vifungo 4 unapaswa 
kufunga vifungo viwili vya katikati na 
ikiwa inakufaa au basi funga cha 
juu kabisa.

Kama ilivyo katika kesi zi-
lizopita  wakati wa kukaa 
chini, unaweza kufungua 
vifungo vyote au kuacha  
cha chini kimefung-
wa, ingawa ni bora 
kuiacha imefun-
guliwa ili kukupa 
mwonekano wa 
kupendeza.
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Na Mary Geofrey
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Furahia juisi 
ya ukwaju
UKWAJU  ni tunda lenye faida 
nyingi kwa afya ya mwanadamu. 

Tunda hili linaliwa lenyewe au 
huweza kutumika kutengeneza 
juisi tamu.

Namna ya kutengeneza
Andaa maji kwenye beseni na 

uoshe kidogo ukimaliza chukua 
ukwaju wako weka kwenye su-
furia yenye maji ya saizi na injika 

M
IKONO, viganja na vidole ni kati ya sehemu 
muhimu katika mwili wa mwanamke. 

Mikono hutumika kufanya shughuli 
nyingi za nyumbani na sehemu mbal-

imbali katika maisha kuanzia kutandika kitanda, 
kupika, kufanya usafi, kuandika, kujiremba pamoja 

na majukumu mengine mengi. 
Mikono isipotunzwa vizuri ni 

rahisi sana kuharibika, kupoteza 
mvuto wake wa asili na kuharibu 
afya ya kucha. 

Hitaji la urembo wakati mwing-
ine humsukuma msichana katika 
matumizi ya vipodozi vya kupaka 
kwenye kucha zake ili kukamilisha 
urembo wake.

Epuka kufanya haya 
Kwa ajili ya afya bora ya viganja 

na kucha, anashauriwa kula mboga 
za majani, maharage, korosho, asali 
na matunda kwa wingi kila siku. 

Usafi wa kucha kila siku kwa kuzi-
osha kwa maji ya uvuguvugu na 
sabuni laini pamoja na brashi ndo-
go ya mikono huimarisha afya.

Kucha pia zinaweza kusafishwa 
kwa maji ya mmea wa mshubiri 

(Aloevera), kitunguu saumu 
kilichopondwa pondwa au 
kitunguu maji kisha viganja 
na vidole vikaushwe vizuri 
na kupaka losheni.

Kucha zinatakiwa zisiwe 
ndefu ili kuepuka utunzaji 
wa vimelea vinavyosababi-
sha magonjwa na kurahisisha 
utunzaji na usafi wa kucha. 

Ni vizuri kulainisha ncha za 
kucha baada ya kuzikata kwa 
kutumia tupa ya kucha na 
kuzisugua kuelekea upande 
mmoja ili kuepuka kucha 
zisiwe kali na kurarua viganya 
wakati unapojikuna na ku-
vunjika.

Kusugua kucha kwa kwenda 
mbele na nyuma kunaweza 
kusababisha kucha zivunjike 
kwa urahisi na haraka.

Viganja 
vinavyobeba 
urembo

UREMBO

jikoni  uache uchemke kwa daki-
ka 10 hadi 15 ili uuwe vijidudu.

Dakika zikifika epua ukwa-
ju wako na uache kwa muda 
upoe,   andaa maji yako masafi 
na chujio ili uweze kuchuja juisi 
yako kwa uangalifu zaidi.

Kisha weka sukari kwa kiasi 
unachopendelea, pia ili kupun-
guza ukali na kuweka harufu 
nzuri unaweza kuunga kwa hiliki 

au vanilla.
Ukimaliza hapo, weka juice 

yako kwenye friji ili ipoe tayari 
kwa kunywa.

Faida ya ukwaju 
Ukwaji ni chanzo kizuri cha 

viuasumu mwilini ‘antioxi-
dants’ ambavyo huzuia sara-
tani.

Husaidia kushusha joto la 
mwili na kuondosha homa, 
hasa homa ya malaria,  homa 
ya matumbo na ni chanzo cha 
Vitamini B na C.

Juisi ya ukwaji husaidia ku-
ulinda mwili dhidi ya mafua 
na kero za mafua kooni na ina-
saidia mmengenyo wa chakula 
tumboni.
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U
SAFI wa kitanda ni jambo 
muhimu ambalo linapaswa 
kufanywa kila siku katika 
nyumba.

Pia usafi huo unaweza ukafanywa 
muda wowote ndani ya siku hiyo moja 
kwa kutegemeana na matumizi yake 
ili mradi kionekane kisafi wakati wote 
na unatakiwa uanze nyakati za asu-
buhi unapoamka hadi unapolala tena.

Na usafi ninaouzungumzia hapa ni 
kuanzia kutandika   mashuka, kufuta 
vumbi katika pande zote zinazokizun-
guka na kukipangilia vizuri.

Kwa sababu kitanda ni moja ya vitu 
vinavyofurahisha nafsi kwenye nyum-
ba na kiafya, pia ni vizuri kikapewa 
kipaumbele kikubwa.

Ni vizuri kukumbuka kuwa usafi wa 
kitanda si lazima huhitaji gharama 
kubwa. Ni  jambo la kujipanga tu ku-
jizoesha na kama ilivyo katika usafi 
wa vitu vingine. Kitanda  pia kisipo-
tunzwa vizuri hakiwezi kuwa bora na 
imara.

Kitu cha muhimu ni kuhakikisha 
unakuwa na shuka lako unalotumia 
kulalia pamoja na lile unalojifunika 
ambalo utalitumia pia katika shughuli 
hiyo ya kutandika. Endapo  utaona 
inafaa zaidi kulingana na uwezo wako, 
tenga mashuka maalum ya kutumia 
wakati wa kulala na ya kutandika.

Ziko njia nyingi za kutandika kitan-
da na mojawapo ni kutandika katika 
godoro kwa kuhakikisha shuka lime-
chomekwa ndani kabisa na la pili uka-
litandika juu yake na kulikunja kidogo 
kwa robo ya kitanda au nusu kutoka 
juu unapoweka kichwa chako kwa 
kulishusha kwa chini.

Shuka hilo la pili ukiona inafaa li-
kunjie kwa ndani ya godoro au kulia-
cha kwa nje.

Upande wa chini unapoelekeza 
miguu wakati wa kulala, weka   hata 
shuka zito ambalo ikiwezekana liwe 
linafanana na  mito yako ili kuongeza 

Hizi ni faida za 
sofa za ngozi

WATU wengi wanapenda kupamba nyum-
ba zao kwa sofa za vitambaa kutokana na 
urahisi na zina machaguo mengi ya rangi.

Hata hivyo sofa za ngozi zina faida 
nyingi endapo utaweka ndani ya sebule 
kwa ajili ya kuipamba nyumba na kuwa 
sehemu safi ya kukaa.

Zifuatazo ni sababu tano za kuwa na 
sofa za ngozi ndani ya nyumba.

Ubora
Sofa za ngozi ni bora  kwa  kiwango cha 

juu na inaonyesha ufahari. Utengenezaji 
wa mtindo wa kisasa wa sofa za ngozi 
unazifanya kuwa maridadi zaidi.

KUPAUKA
Tofauti na sofa za vitambaa, aina ya 

ngozi kadri zinavyozidi kuzeeka, ndivyo 
ngozi yake inavyozidi kuwa laini na kuku-
pa burudiko zaidi.

Uimara
Wataalamu wanakadiria kuwa sofa za 

ngozi zinaweza kudumu mara nne zaidi 
ya zile za kitambaa. Ngozi ni ngumu lakini 
ni laini inayovumilia hali ya hewa.

Gharama
Ni kweli sofa ya ngozi ina gharama, 

lakini ni vizuri kujua kuwa inadumu mara 
dufu na hivyo kukupunguzia gharama ya 
kubadilisha sofa kila wakati.

mvuto zaidi.
Lakini kumbuka kwamba usafi ka-

tika kitanda chako si lazima uwe na 
mashuka mengi isipokuwa tu kwa 
anayehitaji ‘kukirembesha’ zaidi, 
kama hauna mengi tumia hilo moja 
ilimradi liwe safi na mito yako kwa ku-
litandika kwa ustadi mkubwa.

Kwa sababu utandikaji wa kitanda 
ni usafi muhimu, pia usisahau kupan-
gilia vizuri mito yako ili kukamilisha 

usafi zaidi wa kitanda chako na kukip-
endezesha, jifunze kubadilisha mpan-
gilio wa mito, usipende kutumia wa 
aina moja.

Kumbuka kila kitu kinahitaji ubuni-
fu, jitahidi kuongeza ubunifu kila siku 
kutafuta namna bora ya kukifanya 
kitanda chako kipendeze kwa sababu 
lengo kubwa ni kuipendezesha ny-
umba yako, nafsi na ustawi wa afya 
yako pia.

MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

Kifanye kitanda kama Kifanye kitanda kama 
pambo la nyumbapambo la nyumba

JUMAPILI JANUARI 15, 2023
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HABARI KIMATAIFA

Rais Biden azidi kubanwa kukutwa nyaraka za siri

Iran yamnyonga waziri kwa ujasusi
TEHRAN, Iran

HATIMAYE  waziri wa zamani wa Iran 
ambaye ana uraia pacha wa Uingereza, 
Alireza Akbari, amenyongwa baada  ku-
patikana na hatia ya ujasusi.

Familia ya Akbari ilikuwa imeombwa 
kwenda katika gereza lake kumwona kwa 
mara ya mwisho Jumatano na mkewe 
alisema alikuwa amehamishwa hadi ka-
tika gereza la peke yake.

Akbari alikuwa naibu waziri wa ulinzi 
wa Iran alikamatwa mwaka 2019 na ku-
kutwa na hatia ya kufanya ujasusi kwa aji-
li ya Uingereza, jambo ambalo alilikanu-
sha kuhusika.

Waziri Mkuu wa Uingereza, Rishi Su-
nak, alisema kunyongwa kwake ni kiten-
do cha kinyama na kinaonesha udhaifu 
wa utawala mbaya.

“Mamlaka ya Iran hawakuwa na heshi-
ma za haki za binadamu za watu wa kwao 
wenyewe,” alisema Sunak.

Aliongeza kwa kutoa salamu za rambi-
rambi kwa marafiki na familia ya Alireza.

Waziri wa Mambo ya Nje wa Uingereza, 
James Cleverly, alisema hukumu hiyo la-
zima ipingwe.

Chombo rasmi cha habari cha ma-
hakama ya Iran, Mizan kiliripoti jana 
kuwa  Alireza Akbari alinyongwa, bila 
kutaja tarehe ya kunyongwa kwake.

Habari hizo zilikuja baada ya Iran 
kuchapisha video ya Akbari mapema 
wiki hii ikionesha kile kilichoonekana 
kukiri makosa na baada ya wizara ya in-
telijensia wa nchi hiyo kumtaja raia mwe-
nye uraia pacha wa Uingereza na Iran 
kuwa ni mmoja wa wahusika muhimu wa 
idara ya ujasusi ya Uingereza nchini Iran.

Katika ujumbe wa sauti  alioutoa Ak-
bari, alisema kuwa alikuwa akiishi nje 
ya nchi miaka michache iliyopita al-
ipoalikwa kuja Iran kwa ombi la mwa-
nadiplomasia mkuu wa Iran ambaye ali-
husika katika mazungumzo ya nyuklia na 

Prince Harry: 
Ningesema yote 
nisingesamehewa 
na familia
LONDON, Uingereza

MWANAMFALME wa Uin-
gereza, Harry amedai kwamba 
alikuwa na maelezo ya kuto-
sha katika vitabu viwili, lakini 
alihofia kujumuisha baadhi ya 
vitu kwa sababu baba yake 
na kaka yake wasingeweza 
kumsamehe kamwe.

Aliiambia Daily Telegraph 
kuwa kuna baadhi ya mambo 
hakutaka kuyafichua ili ulim-
wengu kujua kinachoendelea 
ndani ya familia hiyo ya kifalme.

Pia alisema anataka ku-
muomba radhi mke wake 
Meghan kutokana na alicho-
fanyiwa na familia yake.

Kitabu chake alichoki-
ita ‘Spare’, kilichapishwa wiki 
hii, kimevunja rekodi kwa 
kuuzwa kwa kasi zaidi kuwahi 
kutokea nchini Uingereza.

Kitabu hicho kinaangazia 
orodha ndefu ya malalamiko 
dhidi ya Familia ya Kifalme, 
pamoja na msongo mkubwa wa 
mawazo tangu kifo cha mama 
yake, shida zake za afya ya 
akili, maisha ya kutengwa am-
bayo aliishi kabla ya kukutana 
na Meghan na kuvunjika kwa 
uhusiano wake na familia yake.

Kasri ya Kensington na 
Buckingham zote zimesema 
hazitatoa maoni juu ya yali-
yomo katika kitabu hicho.

Katika mahojiano na Bryony 
Gordon wa Telegraph, am-
baye alisafiri hadi California 
kuzungumza naye, Duke wa 
Sussex alisema  kuwa hakuwa 
akijaribu kuangusha ufalme, ​​
lakini alijaribu kuwaokoa 
kutoka kwao wenyewe.

Prince Harry alisema kuna 
taarifa ambayo alimjulisha 
mwandishi wake JP Moehringer 
kwa muktadha huo, lakini 
hakukuwa  na  njia inayoweza 
kujumuishwa kwenye kitabu.

“Vingeweza kuwa hata vitabu 
viwili,” alisema, akiongeza kuwa 
rasimu ya kwanza ilikuwa na 
kurasa 800, mara mbili ya na-
kala ya mwisho ya kurasa 400.

“kulikuwa na sehemu zingine 
ambazo nilimshirikisha JR, 
ambazo nilisema angalia tu, 
ninakuambia hii ni kwa muk-
tadha lakini hakuna namna am-
bayo unaweza kuziweka taarifa 
hizo,” alisema Prinxe Harry.

Alisema haiwezekani kusim-
ulia hadithi yake bila wana-
familia wake ndani yake, kwa 
sababu wanachukua sehemu 
muhimu sana ya maisha yake 
na pia kwa sababu unaelewa 
wahusika na haiba ya kila 
mtu ndani ya kitabu hicho.

“Lakini kuna baadhi ya mambo 
yametokea hasa kati yangu na 
kaka yangu na kwa kiasi fulani 
kati yangu na baba sipendi tu ul-
imwengu uyajue maana sidhani 
kama watanisamehe,” alisema.

BBC

WASHINGTON, Marekani

HALI inazidi kuwa tete kwa 
Rais wa Marekani, Joe   Biden, 
baada ya nakala zinazoainishwa 
kuwa zilipatikana katika ofisi bi-
nafsi kuripotiwa kuwa ni pamo-
ja na baadhi zilizowekwa alama 
za siri kuu.

Karatasi zilizo katika kiwango 
cha juu zaidi cha uainishaji zili-
kuwa kati ya faili 10 zenye jina 

lake, kwa mujibu wa mshirika 
wa BBC wa Marekani, shirika la 
utangazaji la  CBS News.

Nyaraka zisizozidi 10 zi-
lizoainishwa zilipatikana katika 
moja ya nyumba zake za Dela-
ware, lakini hakuna zilizokuwa 
za siri kuu, ilisema CBS.

Kuvuja kwa habari ya juu ya 
siri kunaweza kusababisha atha-
ri  kwa kiongozi huyo.

Kuna viwango vitatu vya 

msingi vya uainishaji wa Mare-
kani, ikiwa suala kuwa la binafsi, 
siri na siri kuu.

Kwa ujumla, takriban faili 20 
zilizoainishwa zilipatikana kati 
ya maeneo hayo mawili, inari-
poti CBS, ikitoa mfano wa ofisa 
wa kutekeleza sheria katika 
shirikisho linalofahamu uchun-
guzi huo. Majarida hayo yalian-
za kubainishwa katika ripoti za 
habari ya Jumatatu iliyopita, 

lakini kundi la kwanza lilipati-
kana katika taasisi ya zamani ya 
Biden, Penn Biden Center huko 
Washington DC, mnamo No-
vemba.

Hiyo ilikuwa siku chache 
kabla ya uchaguzi wa katikati 
wa muhula, ambao ulishuhudia 
Republican wakishinda udhibiti 
wa Baraza la Wawakilishi la 
Marekani.

BBC

Wakulima wakijaribu kuondoa tope kwenye mfumo wa umwagiliaji katika shamba lao baada ya kimbunga kili-
choambatana na mvua kubwa kulikumba eneo la Salinas, California, nchini Marekani, juzi. PICHA: GETTY IMAGES

mataifa yenye nguvu duniani.
Akiwa huko, alishutumiwa kupata taarifa za siri 

kutoka kwa katibu wa Baraza Kuu la Usalama la 
Taifa la Iran, Ali Shamkhani.

Akbari alidai kuwa alihojiwa na kuteswa na 
maofisa wa ujasusi kwa zaidi ya saa 3,500.

BBC

Waziri wa zamani wa Iran, 
Ali Reza Akbari.
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SAFU

ZINGATIA MAMBO HAYA UNAPOTAKA 
KUANZISHA NA KUFANYA BIASHARA	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

L
EO katika safu yetu hii tu-
zungumze kidogo kuhusu 
biashara. Kwa kiasi kikub-
wa,  biashara ni maisha, 

kwa kuwa maisha hayajakamilika 
bila kuuza na kununua. Lakini zai-
di, wataalamu wa fedha wanasema 
kama hauuzi chochote basi hatua 
za kuelekea kwenye mafanikio 
utakuwa unazisikia tu kwa maji-
rani. 

Kwanza, tutakubaliana kwamba 
biashara yoyote huwa inaanza na 
wazo lakini wazo bora lazima liwe 
limekusudia kutatua changamoto 
katika  jamii. Mfano umepata wazo 
la kuuza maji maana yake unataki-
wa kujua kama hilo ni tatizo katika 
eneo hilo.

Kwa hiyo jambo la kwanza ka-
bisa unapotaka kuanzisha biasha-
ra, unatakiwa kufanya utafiti au 

‘Dear X’ anavyonangwa na wasanii 
na kuonewa huruma na wanamuziki

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

K
UACHANA kati ya 
mume na mke, au 
mtu na mpenzi wake 
hakukuanza leo, kupo 

tangu enzi na enzi.
Lakini huko nyuma hatukuona 

visa vingi watu wanaoachana 
kama hivi leo.   Binadamu wa-
naachana na sababu tofauti am-
bazo zinawafanya wasiishi tena 
pamoja au kuwa wapenzi.  Hili ni 
jambo la kawaida sana, lakini kwa 
miaka ya karibuni, yaani kizazi 
cha sasa unaweza ukadhani kuwa 
siku hizi ndiyo watu wanaachana 
lakini zamani hawaachani.

Huko nyuma watu walikuwa 
wanakubali matokeo. Wanaacha-
na kwa usalama. Na hata waki-
kutana watasalimiana na kuon-
gea, lakini kwa wakati huo kila 
mtu tayari ana mtu wake. Lakini 
kwa sababu walishawahi kuishi 
pamoja na ni sababu tu za kimaz-
ingira au zozote zile zilizowafan-
ya watengane, hazizuii wao kuwa 
kama watu wanaofahamiana.

Ndiyo maana ukifuatilia sana, 
utakuta huko nyuma waliotenga-

na wengi walirudiana. Walirudiana 
kwa sababu wakati wanatengena 
hawakutukanana, kukashifiana, 
kutoleana siri na kudhalilishana. 
Kila mmoja alishindwa kuishi na 
mwenzake kwa sababu ambao 
waliziona kwa wakati huo, lakini 
kwa sababu wanaendelea kuwasi-
liana na kuulizana habari za kimai-
sha, baadaye huwa wanarudiana.

Wengine wanakuwa wamesha-
zaa, kwa hiyo huwa wanakutana 
kwa ajili ya watoto, hivyo baadaye 
kila mmoja akikutana na mwen-
zake kuna mvuto fulani unatokea 
na kila mtu anaona huko alikok-
wenda hajapata furaha ile aliyoku-
wa akiipata kwa mwenzake.

Hakuna anayeweza kurudiana 
na mpenzi ambaye amekudhalili-
sha mbele za watu. Hakuna yoyote 
anayeweza kurudiana na ‘dear X’ 
wake ambaye alitoka nje na kusi-
mama mlangoni akibwata maji-
rani wasikie.

Siku hizi watu wakigombana na 
wapenzi wao kutokana na maen-
deleo ya teknolojia wanafuta hata 
namba za simu, kuondoka au 
kuwaondoa kwenye magrupu ya 
mitandao ya kijamii, wakifuta pia 
majina yao.  Wako wanaochapi-
sha kwenye mitandao ya kijamii 
mabaya yote ya mume, mke au 
mpenzi wake.

Siku hizi watu wameendelea 
zaidi wapo wanaotishia hata kuiti-
sha mkutano wa waandishi wa 
habari kwa ajili ya kueleza eti kile 
kilichosababisha waachane.

Ikishafikia huku 
ni mbaya sana kwa sababu inaten-
geneza chuki. Zamani watu waki-
achana kila mtu anabaki na lake 
kifuani. Hata kama kuna baadhi 
watakuwa wanajua au kudhani 
lakini wenyewe wapenzi au wa-
nandoa wasiwe wathibitishaji. Iwe 
tumeachana tu. Hii ni kinga kubwa 
huko mbele ya safari kwa sababu 
maisha ni mzunguko.

Ukitaka kuona kuwa wapenzi 
wa zamani na sasa ni tofauti lin-
alipokuja suala la kuachana siki-
liza hata wanamuziki wa sasa wa 
miaka ya nyuma.

Mwanamuziki au msanii siku 
zote ni kama kioo, anaakisi kile 
ambacho kipo kwenye jamii kwa 
wakati huo.

Nyimbo za wasanii hawa wa 
kisasa, mawazo yao yanawakilisha 
kile ambacho kimo kwenye jamii 
ya sasa. Wakiimba tofauti hata 
watu watawashangaa.

Kuna ngoma moja ya msanii 
Mario inaitwa ‘Dear X.’  Yeye kwe-
nye ngoma hii anasema kumrudia 
X wake, yaani mpenzi wake wa 
zamani ni bora ya kufa.

“Si ulinidharau, unakiona wa 
nini mama, na ukasahau kuwa vi-
zuri vipo vingi, ukirudi umelewa, 
pole dear X mwenzako nipo sala-
ma, mambo   stress nishasahau 
hizo zama, lako penzi feki kwangu 
nimechina, kwangu sizeeki, nade-
kezwa kama mwana.”

Huyo ni D Voice ngoma yake ‘X 
Wangu.’ Smile The Genius naye 

na ngoma kama hiyo ambayo ina 
mashairi haya hapa.

“Najua dua unazoniombea ni 
njema, najua unavyoumia, nisha-
jisahaulia, huna faida, nanawiri, 
huyu niliyenaye ndiyo anayesaba-
bisha.”

Hiki ndiyo kizazi cha sasa. Kwao 
kuachana ni nongwa. Wanakuwa 
maadui kabisa. Wasanii hawa wa-
naleta kile ambacho kimo kwe-
nye jamii kwa sasa. Ndiyo maana 
kuachana sasa imekuwa kama kitu 
cha ajabu kiasi kwamba watu wa-
nawekeana visasi na hata kufikia 
kutoana roho.

Turudi kwa wanamuziki wa 
zamani nao walikuwa na kizazi 
chao cha wanaoachana. Wao wa-
likuwa wanafanyaje?  Wimbo wa 
‘Pole Mkuu Mwenzangu’ wa DDC 
Mlimani Park unawakilisha hapa.

“Sitochoka kukwambia, hata 
kama tumeachana, wafitini hawa-
choki kuwakosanisha wapendan-
ao. Mengi walikueleza na wewe 
hukuyachunguza, walisema eti 
mume gani anayekuweka kama 
pazia. Kuolewa ni utumwa natena 
ni kunyiwa starehe, hebu anga-
lia sisi wenzako tunavyoyaponda 
maisha. Ulivyokwisha-shawishika, 
ukaanza dai talaka, nami nikaku-
ruhusu, wende zako ukaishi sala-
ma.

Ilikubidi ufikiri ndipo uamue, 
bora kazia kuliko bendera kufuata 
upepo. Ninapopata habari zako 
nakusikitia, kutwa uko kwenye 

mabaa na kurandaranda na njia. 
Sasa tazama umecheza pata potea, 
pole mkuu mwenzangu kwa yote 
yanayokukuta.”

Huyu anamkumbusha ‘dear 
X’ wake sababu zilizosababisha 
wakaachana. Lakini pia anamuasa 
kuwa anachokifanya sasa kutwa 
kwenye mabaa si tabia nzuri, pia 
anampa pole kwa maswahibu yote 
yanayomkuta. Kwa maneno hata 
hawa wakienda sawa wanaweza 
hata kurudiana. Kwa sababu mwa-
naume anaonekana kumhurumia 
mkuu mwenzake na siyo yule 
anayesema “nimekutana na X 
wangu kakonda mbwa yule.”

Pia kuna wimbo wa Joyce uli-
opigwa na bendi ya Atomic  Jazz.

“Ondoa mawazo yako, nimek-
wishakusamehe, mimi nakukanya 
Joyce, usirudie tena, uliyoyafanya 
zamani ni mabaya sana, sasa ya-
mewisha Joyce usirudie tena. Na-
kukanya mama ooo, usirudie tena, 
siku zote Joy, sasa rudi nyumbani 
ooo, usiteseke mama, yamekwisha 
Joy ooo, tutakuwa pamoja.”

Hawa ni Ma X ambao walikuwa 
wameshaachana, lakini hawa-
kutengena kwa matusi na kudhalil-
ishana, yamepitika maridhiano na 
tayari mwanaume anamsamehe 
na kumwambia arudi nyumbani ili 
asiendelee kuteseka na kuzurura 
mitaani. Hawa ndiyo wapenzi wa 
zamani, na wanamuziki wa zam-
ani. 

Tuma meseji 0716 350534

uchunguzi mdogo kuhusiana na 
wazo lako la biashara. Utafiti huo 
utakuwa juu ya kutaka kufahamu 
changamoto kubwa waliyo nayo 
wananchi wa eneo hilo.  Ikiwa 
utaanzisha biashara yako ni kwa 
kiasi gani utakwenda kutatua 
changamoto hiyo.

Biashara yoyote ambayo haien-
di kutatua changamoto ya wakazi 
husika hata kama ungeifanya kwa 
miaka 100, hakuna siku utafani-
kiwa. Hii ni kwa sababu kama jam-
bo uliloanzisha si hitajio la watu, 
maana yake hutapata wateja wa 
kununua bidhaa zako. Badala yake 
watafuata bidhaa ambazo ni hitaji 
lao. Kupitia njia ya kuchunguza 
itakuwezesha kufahamu wateja 
wako watakuwa kina nani. Usian-
zishe biashara kwa kutegemea 
yeyote atakayepita atanunua. Ndi-
yo  yeyote atakayepita anaweza 
kununua lakini wale wateja wako 
uliowakusudia waendelee ku-
wapo.

Jambo la pili, epuka sana kuan-
zisha biashara inayofanywa na 
wengi katika eneo hilo. Unaweza 
kuwa unaishi mahala fulani, jirani 
yako anauza vitumbua na wewe ni 
mmoja wa wateja wake. Lakini kila 
siku unaona wateja ni wengi sana, 
wazo linalokuja kichwani mwako 
ni kwamba na mimi nikianzisha 
hapa, nitawapata kama yeye. Ki-
takachotokea kama utaanzisha 
maana yake mtagawana wateja, 

ikiwa alikuwa anapata Sh. 10,000 
kwa siku mtagawana na mwisho 
wa siku wote mtashindwa kuen-
delea na biashara.

Jambo la tatu, usianzishe bi-
ashara ambayo hujawahi kuifanya 
kwa pesa za mkopo. Siku hizi ume-
kuja mtindo wa vikoba, kupeana 
pesa kila baada ya muda fulani au 
unaamua kwenda benki kukopa 
fedha kwa ajili ya biashara am-
bayo ni ngeni kwako, hakika uta-
juta hapo baadaye usifanye hivyo. 

Prof. Rostow aliyafananisha 
maendeleo kama ambavyo ndege 
inaanza kupaa, kwamba kabla ya 
kupaa na kupotelea mawinguni 
inaanza kidogo kidogo (Wajita tu-
naita Okusesela) kisha ndiyo ina-
paa au wengine wameyafananisha 
maendeleo kama ambavyo mtoto 
anakua, kwamba anatambaa, 
anasimama kwa kushikilia vitu na 
baadaye anaweza kusimama peke 
yake.

Biashara nayo inatakiwa ku-
fuata sheria hiyo. Anza na mtaji 
mdogo ulio nao. Kwanza utaanza 
kujifunza namna unavyopata 
faida hata kama ni kidogo, lakini 
ukiweza kutunza hiyo faida ndo-
go na ukaweza kuikuza, basi ka-
tika biashara kubwa pia utafanya 
hivyo. Lakini zaidi unapoanzisha 
biashara usiyo na uzoefu nayo, 
wakati huku kwenye kikundi au 
benki wanasubiri marejesho, kuna 
hatari ya kushindwa biashara hiyo 

na kuna wakati unaweza kugom-
bana na wateja, ukidhani tatizo ni 
wao. Hatukatai kukopa ni jambo 
jema, lakini kopa wakati biashara 
tayari unaifahamu, unajua faida 
yake na wateja wako.

Jambo la nne, ni juu ya eneo 
unaloanzisha biashara yako. Je, ni 
eneo rafiki kwa wateja wako ku-
fika? Ndiyo maana utaona fremu 
nyingi ambazo ziko maeneo ya 
barabarani wamiliki wanatoza 
kodi kubwa kwa sababu wanaami-
ni fremu ikikaa katika eneo la bara-
barani ni rahisi kuwapata wateja 
wale wa kudumu lakini pia wapita 
njia. Tano, utamaduni na hali ya 
eneo. Bidhaa utakazouza lazima 
uzingatie utamaduni na hali ya 
eneo husika. Usifungue biashara 
tu kwa sababu unataka kuone-
kana kwamba na wewe ni mcha-
karikaji na kwamba wenzako wak-
ienda kazini na wewe unakwenda 
kwenye biashara, hivyo unaona 
aibu kubaki nyumbani kwa maana 
hiyo,  bora ukae kwenye duka hata 
kama hakuna wateja.

Huwezi kufanya biashara ya 
nguruwe maeneo ambayo yam-
etawaliwa na jamii ya Waislam au 
ukafanya biashara ya kanzu mae-
neo ambayo yametawaliwa zaidi 
na Wakristo. 

Jambo la sita ni kuhusu uhaki-
ka wa bidhaa zenyewe. Kwanza, 
uhakika katika ubora, pili uhakika 
wa namna rahisi ya kuzipata kwa 

mwendelezo. Kwenye ubora wa 
bidhaa utakufanya uwe na wateja 
wa kudumu, wakishakuwa ni wa 
kudumu, maana yake hizo bidhaa 
zinatakiwa pia ziwe zinapatikana 
wakati wote. Hakuna jambo baya 
kwa mteja kumwambia bidhaa 
zimeisha njoo siku fulani. Ujue 
kuwa ueshamkosa huyo. 

Jambo la saba kabla ya kuan-
zisha biashara uwe na uhakika 
wa lugha utakayokuwa unaitu-
mia kwa wateja wako, bila kujali 
kwamba ni wachache au wataku-
wa wengi kiasi gani. Watanzania 
wengi tulivyo, huwa biashara iki-
wa mpya na tupo katika harakati 
za kutafuta wateja huwa tuna 
tumia lugha nzuri sana, lakini tuk-
ishaona wateja wamezidi tunaan-
za lugha za dharau.

Chunguza tu migahawa mingi 
ikiwa mipya, hoteli na kadhalika 
baada ya muda tukishaona tume-
pata kafaida kidogo, mabega yote 
juu utaniambia nini! Tunaanza ku-
poteza mteja mmoja mmoja tena 
unamwambia “Kwani wewe usipo-
nunua unafikiri sitauza”? Ebo! 
Hujui kwamba huyo atamwambia 
huyu na yule? Baadaye biashara 
zikiyumba tunaanza kiguu na njia 
kwa waganga wa jadi, unaanza 
kuona majirani zako ni wachawi 
kumbe wewe ndiyo mchawi wa 
biashara yako.
0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
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wakasema wanamtaka mwenye ny-
umba.

Kutoka mama wakamuweka chini 
ya ulinzi. Mimi kilio shuu. ‘Jamani 
mume wangu kafanya nini?’ Waka-
niambia mumeo anatuhumiwa kwa 
wizi, na kutakatisha pesa. Likanishu-
ka. Wakaniambia yeye na wenzake 
wawili wanatuhumiwa kuiba kwenye 
kampuni wanayofanyia kazi zaidi ya 
shilingi milioni mia tatu, na pesa ny-
ingi ambazo hawafahamu hata kiasi 
chake zimatakatishwa kwa hiyo wan-
amshikilia kwa uchunguzi.”

Nasma alionekana kushtushwa na 
habari ile. “Kumbe mwaya. He pole 
sana shoga yangu kwa yaliyokukuta, 
hii ndiyo sababu iliyokufanya urudi 
kijijini?”

“Sasa je. Walipoondoka, mimi hata 
sikulala, nilisubiri kuche tu niondoke 
maana nikajua huu sasa mkosi isije 
na mimi nikafuatwa asubuhi, maana 
mimi walinihesabu pale kama ni 
mkewe, naweza kuitwa kwa ajili ya 
hata mahojiano.”

“Ukaogopa kwenda kuisaidia poli-
si.”

“Ya nini mie niingie kwenye msala 
usionihusu. Wizi kafanya yeye, mimi 
nilikuwa natumbua naye tu, niingi-
zwe kwenye mkumbo wakati wale 
siyo mke au mchumba. Alfajiri jogoo 

hajawika mimi nikakusanya kilicho 
changu pale, uuuuuuuu, ndiyo hapa 
hadi leo hii inaniona hapa Msangani 
nimerudi.”

“Mmmh, shoga yangu pole, sasa 
inakuje, maana hakuna pesa, hakuna 
uchumba, hakuna ndoa na huku ndi-
yo umeshaharibu.”

“Yaani Naa kama mkosi. Maana 
Jaziru alivyoniita na nilipofika kule, 
nilijua kabisa nimeshawini, nimesha-
toka kimaisha, wala haikuwa stori 
tena, baba alikuwa na pesa yule. La-
kini kweli yule atakuwa mwizi maana 
mwanzoni nilivyomfahamu hakuwa 
vile, amezipata ghafla tu, alikuwa ka-
puku hadi nikamkataa nikamkubali 
Jerry.

“Kwani huyo baba na Jerry wewe 
uliyekuwa unampenda zaidi ni nani?”

“Bwana ee, kweli nimekimbia 
harusi yangu mwenyewe, lakini mimi 
nilifuata pesa na maisha mazuri kwa 
Jaziru, ila Jerry ndiyo yupo moyoni 
mwangu.”

“Eeeeh dada we, uliyemkimbia 
siku ya harusi kabla ya ndoa hai-
japita...” Akaongea Nasma kama kwa 
kejeli hivi.

“Maisha ndugu yangu. Si nimek-
wambia ile kukimbia tu hapa iliku-
wa ameshaniingizia shilingi milioni 
saba, na Zulfa alivyolazwa nilipopa-

M
AKUBWA we shoga yan-
gu acha tu. Kwanza tayari 
nimeshakumaliza, anga-
lia ulivyopendeza na hizo 

nywele zako.”
Nasma akaangua kicheko cha kim-

bea. Akachukua kioo na kujitazama. 
Akaridhika na jinsi alivyojiona. Aka-
tabasamu.

“James leo akiniona, hawezi 
kuniruhusu kuzurura hapa kijijini.”

“Na alivyokuwa na wivu shemeji 
yangu yule loh!”

“Enhee tuendeleee na mastori 
yetu.”

“Basi dada, mwanaume alikuwa 
tayari keshakolea, na kaniambia 
ataniona. 

Tukawa tunabishana, atapelekaje 
tena barua wakati kuna barua il-
ishajibiwa na harusi ikataka kufanyi-
ka, nikamwambia muolewaji ni mimi 
na bado ndoa ilikuwa haijapita kwa 
hiyo, nikamshusha presha kaka wa 
watu kuwa barua yake itapokelewa 
tu na hata isipopokelewa upande 
wa baba, ipelekwe hata upande wa 
mama kwa wajomba zangu, wa-
naweza kusimamia tu mchakato 
nikaolewa, basi tukakubaliana na 
Jaziru wangu. 

Sasa shoga kilichotokea. Ndiyo 
hicho ambacho kimenifanya leo un-
ione nimekuja tena kuishi huku. In-
gekuja labda kutembea tu, lakini siyo 
kurudi moja kwa moja.” 

“Hepo ndiyo nilikuwa napataka 
mimi.”

“Mmmh! Mwangalie kwanza, yaani 
mpaka unakaa vizuri, maana unaona 
kama utakuwa husikii, naa wewe 
kwa umbea, ile ole wako nisikie hizi 
habari zimevuja hapa kijijini.”

“Wala shoga yangu, mimi na 
wewe...”

“Hee, naogopa, habari hii ikijulika-
na sijui nitaweka wapi uso wangu. 
Sijui hata kama hapa tena ninaweza 
kuishi.” Akasema Vayajo na kuende-
lea.

“Mama wee, tumeendelea na mai-
sha. Maisha mazuri Naa. Maisha ya 
kifahari shoga yangu. Si unaona 
nilipokuja hapa siku za mwanzo nili-
vyonawiri?”

“Ni kweli shoga yangu, ndiyo 
maana mimi nikajua kabisa kuwa 
ulikotoka huko kumelipa. Ila na-
shangaa tu mpaka leo bado uko huku 
kijijini.”

“Naa, siku isiyo na jina mwaya, 
saa nane na usiku tunasikia geti li-
nagongwa. Mfanyakazi wetu kaen-
da kufungua wakaingia maaskari, 

“Sasa je. 
Walipoon-
doka, 
mimi hata 
sikulala, 
nilisubiri 
kuche tu 
niondoke 
maana 
nikajua 
huu sasa 
mkosi isije 
na mimi ni-
kafuatwa 
asubuhi, 
maana 
mimi wa-
linihesabu 
pale kama 
ni mkewe, 
naweza 
kuitwa 
kwa ajili 
ya hata 
mahoji-
ano.”

Harusi imevunjika - 14

HADITHI
HAKUNA aliyeamini alichokisikia, wala aliyeamini macho yake kwa kile alichokiona. 
Awali kulikuwa na vigelegele, ngoma, bashasha na furaha tele kwa watu wote 
waliohudhuria harusi hiyo. Bwana harusi Jerry Mohamed aliliongoza kundi la ndugu, 
rafiki na jamaa kutoka Dar es Salaam kwenda Kibaha kwa Mathias mkoani Pwani kwa 
ajili ya kufunga ndoa na mwanamke Vayajo waliyekubaliana kuoana. Mabasi, magari, 
bajaji, bodaboda, vyote vilimiminika kwenda huko kila mmoja akiwa na furaha tele. 
Kilichotokea ndicho kilicholeta mkasa mzima kwenye sakata hili la aina yake. Nini 
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Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

ta taarifa nikamdanganya kuwa 
mama yangu amelazwa nataka 
nitume nyumbani akanipa shilingi 
milioni tatu. 

Hata hapa nilipo kakamatwa 
tu lakini tayari kwenye akaunti 
yangu kuna shilingi milioni 10. Bi-
ashara yoyote ile sasa hivi naweza 
nikaifanya, hivi sasa nimetuliza 
kichwa tu kwanza ili nijue nita-
fanya nini.”

“Jerry umeshaonana naye?”
“Mwenzangu hilo ndilo linalo-

niumiza kichwa.”
“Vayajo, na aibu ile uliyompa 

baba wa watu unadhani unaweza 
kweli?”

“Unajua shoga yangu, hakuna 
mkate mgumu mbele ya chai. Yule 
Jerry nikikaa naye naye, nikalia, 
nikambembeleza, nikamuomba 
radhi, tena nikimwambia nina 
shilingi milioni kumi benki tuan-
zishe biashara au mradi wowote, 
sijui kama atakataa.”

“Mmmh, inawezekana mwaya.”
“Ila dada we, kuna kitu kimein-

gia kati hapa, naona kama itakuwa 
kazi kubwa kushawishi mpaka 
kukubali. Isingekuwa hivyo kazi 
yangu ingekuwa rahisi tu.”

“kitu gani hicho?”

kimetokea? Kwa nini? Sababu ni nini? 
Na baada ya hapo nini kinaendelea? Kila 
nakala yako ya Nipashe itakupa majibu 
ya kisa hiki cha kushangaza.
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HABARI BURUDANI

W
ANAMUZIKI 
wakongwe Lady 
Jay Dee na Rama 
Dee wanatarajia 

kufanya shoo ya kipekee 
itakayonguruma kwa jina 
la ‘Love Sentense’ katika 
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Baba 
Levo 
akoleza 
utambi
SAKATA la wasanii wa muziki wa 
kizazi kipya Diamond na Marioo, 
linazidi kuibua sura mpya baada 
ya mchekeshaji na mwanamuziki, 
Baba Levo kusema kolabo ya 
wawili hao sijui kama itatoka kuto-
kana na hali kuwa mbaya.

Baba Levo amesema kitendo 
cha Marioo kueleza kuwa Dia-
mond aliteleza kuongea hadharani, 
kimemkasirisha msanii huyo kwa 
kuonekana yeye ni muongo.

 “Diamond amechukizwa na kauli 
ile ya Marioo na inaonyesha am-
emwambia muongo wakati ilikuwa 
kweli alichoongea sidhani kama 
kolabo ambayo tayari ilisharekodi-
wa itatoka,” amesema Baba Levo.

LADY JAY DEE, 
RAMA DEE
 KUANDAA 
SHOO KIFALME

ukumbi wa Milimani City Dar 
Es Salaam.

Shoo hiyo ambayo imeta-
jwa kuwa na hadhi ya juu, 
itakuwa na viingilio vya 
watu maalumu pekee.

Kwa mujubu wa Lady Jay 
Dee, burudani hiyo ambayo 

itakuwa maalumu ya ku-
fungua mwaka, itafanyika 
mwishoni mwa mwezi huu.

Wasanii hao wanafanya 
vyema na kibao chao ‘Ma-
tozo’ moja kati ya kazi am-
bayo itakuwa katika albamu 
ya pamoja.
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

K
OCHA Mikel Arteta amekiri 
Arsenal inahitaji kudhibiti 
hisia zao zaidi baada ya ku-
kabiliwa na mashtaka mfu-

lulizo kutoka katika Chama cha Soka 
cha England (FA).

Washikabunduki hao 
walitozwa faini ya pauni 

40,000 hapo juzi kwa 
kushindwa kuwadhibiti 

wachezaji wao katika su-
luhu dhidi ya Newcastle 

United, baada ya kudai ku-
nyimwa penalti ya dakika 
za mwisho kwenye Uwan-

ja wa Emirates.
Shtaka lingine likaja kwa upande 

wa Arteta kwa kukata rufani katika 
ushindi wa raundi ya tatu ya Kombe 
la FA dhidi ya Oxford United, huku 
tabia ya Arsenal katika mechi zote 
mbili ikionyesha ya uvotu wa nid-
hamu.

Mchezo wa leo ‘dabi’ ya London 

    Kocha huyo afunguka 
mechi ya leo ni mtihani mwing-
ine kwa kikosi chake...

HABARI MICHEZO
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ARTETA: ARSENAL INATAKIWA 
KUJIDHIBITI IKIWAVAA SPURS

NEVES ATAJWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United inafikiria kumsajili 
kiungo wa Timu ya Taifa ya Ureno, Ruben Neves, 25, 
ambaye amebakiza miezi 18 kwenye mkataba wake 
wa sasa pale Wolves. (Mail)

POTTER IPO NA CHELSEA

CHELSEA inamuunga mkono kocha wake, Graham 
Potter na wanapanga kuwakata mishahara wachezaji 
wa timu hiyo kama matokeo wanayopata hayataima-
rika. (Telegraph)

MUDRYK KUTUA ARSENAL

ARSENAL inajiamini kukamilisha usajili wa pauni 
milioni 80 wa Mykhailo Mudryk, 22, kutoka Shakhtar 
Donetsk kwa wakati na kumfanya winga huyo wa 
Ukraine kuanza kuichezea dhidi ya Manchester 
United wiki ijayo. (Times)

THURAM KUSAJILIWA CHELSEA

CHELSEA inaweza kumsajili fowadi wa Ufaransa, 
Marcus Thuram, 25, kwa ada ya euro milioni 10 
mwezi huu kutoka Borussia Monchengladbach, huku 
mkataba wake unamalizika mwishoni mwa msimu 
huu. (Caught offside)

AMRABAT AITAKA ATLETICO

LIVERPOOL imekutana na wawakilishi wa Sofyan 
Amrabat, 26, kujaribu  kumshawishi kiungo huyo wa 
Fiorentina kuhamia Anfield, lakini mchezaji huyo 
raia wa Morocco anataka kwenda Atletico Madrid. 
(Mirror)

TROSSARD NJIA MOJA

CHELSEA na Tottenham Hotspur zinamfuatilia 
kwa karibu, Leandro Trossard, 28, baada ya wakala 
wa winga huyo wa Ubelgiji kutoa taarifa mchezaji 
huyo anataka kuondoka Brighton. (Football.Lon-
don)

MATAJIRI WAIGOMBEA UTD

MANCHESTER United imepokea ofa ya kununuli-
wa kutoka Mashariki ya Kati, Asia na Marekani na 
inataka ofa rasmi mwezi ujao. Bilionea wa England, 
Sir Jim Ratcliffe pia anatarajia kutoa ofa ya kuinunua 
klabu hiyo. (Telegraph)

MADUEKE ANUKIA CHELSEA

CHELSEA ipo kwenye mazungumzo na PSV Eind-
hoven kuhusu uhamisho wa winga wa Timu ya Taifa 
ya England, Noni Madueke, 20. (Football.London)

YAMTAKA MONTEIRO

KLABU za Everton na Wolves zinamwania mlinzi 
wa Brazil, Felipe Monteiro, 33,  ambaye amebakiza 
miezi sita kwenye mkataba wake na Atletico Madrid. 
(Mail)

GOMES SAFI WOLVES

KLABU ya Wolves imekubali dili la kumsajili kiungo 
wa Timu ya Taifa ya Brazil mwenye umri wa miaka 
21, Joao Gomes kutoka Flamengo. (Fabrizio Romano)

ZISIKUPITE

Kaskazini dhidi ya Tottenham Hot-
spur utatoa mtihani mwingine wa 
uwezo wa Arsenal kudhibiti hasira 
zao, huku wakitafuta kudumisha 
nafasi yao kileleni mwa msimamo 
wa Ligi Kuu England.

Arteta alikabiliwa na maswali 
kuhusu mashtaka katika mkutano 
wake na waandishi wa habari, in-
gawa alikiri timu inahitaji kufanya 
vyema katika kipengele hicho, 
anahisi hawezi kudhibiti hisia zake 
mwenyewe.

“Ninajali sana heshima ya klabu 
yangu, siwezi kuidhibiti,” alisema.

“Ninajaribu kufanya niwezavyo 
kuwatetea wachezaji, kutetea klabu 
na hiyo inakuja kwa watu fulani am-
bao hawataipenda. Kwa hakika, iki-
wa kila mtu angependa, haitakuwa 

nzuri sana.
“Sio sijali ila najali sana hasa 

ninapofanya kazi zangu, nikiwa 
nimekaa nyumbani huwa namjali 
mke wangu anawaza nini na watu 
wanawaza nini lakini wewe hujui.

“Lakini ninapokuwa hadharani, 
ninajali sana kuhusu nini tunaweza 
kufanya vyema kwa klabu na bora 
zaidi kuwatetea wachezaji. Na hili ni 
jukumu langu pia.

“Ninakubali tunapaswa kudhibiti 
kile tunachoweza kudhibiti na kuna 
mambo fulani ambayo tunaweza 
kufanya vizuri zaidi.

“Hivyo ndivyo timu kubwa hu-
fanya na inayofuata imekwisha na 
unaweza kutoka sare au kupoteza 
na inaweza kumaanisha hali tofauti 
sana.”
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EVRA ATAKA 
MCCARTHY
APEWE SIFA 
ANAZOSTAHILI

MANCHESTER, England

M
LINZI wa kushoto wa zamani wa 
Manchester United, Patrice Evra, 
ametaka kocha wa washambuliaji 
wa timu hiyo, Benni McCarthy ku-

pewa sifa zake anazostahili.
Evra anaamini kazi kubwa ya kuwabadili-

sha washambuliaji ndani ya United anaifan-
ya kocha huyo.

McCarthy amekua kocha wa washambu-
liaji wa United tangu mwazoni mwa msimu 
huu akitokea Amazulu ya Afrika ya Kusini. 

Kuna mabadiliko makubwa kwa washam-
buliaji wa United ambao wamekua waki-
funga kwa ustadi mkubwa katika michezo 
tofauti msimu huu.

Lakini sifa bado haziendi kwa  McCarthy 
kitu ambacho Evra anaona sio sahihi.

Marcus Rashford ni miongoni mwa 
washambuliaji waliokua na mabadiliko 
makubwa msimu huu tofauti na msimu ulio-
pita. 

Msimu huu Rashford amefunga mabao 
kwa ustadi na hiyo inaonekana ni matokeo 
ya Mccarthy.

Kwani tangu kuja kwa kocha huyo nda-
ni ya klabu hiyo mwanzoni mwa msimu 
yameweza kumbadilisha kwa kiwango ki-
kubwa mshambuliaji huyo ambaye amehu-
sika kwenye mabao 21 hadi sasa.

MANCHESTER, England 

MCHEZAJI wa Manches-
ter City, Benjamin Mendy, 
hajapatikana na hatia ya 
makosa sita ya ubakaji na 
moja la unyanyasaji wa 
kingono yaliyokuwa ya-
kimkabili.

Majaji hawakupata 
ushahidi wa kufikia ua-
muzi kuhusu shtaka moja 
la ubakaji na lile la ku-

jaribu kubaka, baada ya 
kesi iliyodumu kwa miezi 
sita katika Mahakama ya 
Chester Crown.

Hata hivyo, upande 
wa mashtaka ulitaka 
kusikilizwa upya kwa ma-
kosa hayo.

Louis Saha Matturie, 
mwenye umri wa miaka 
41 pia hakupatikana na 
hatia ya makosa matatu 
ya ubakaji.

Majaji walishindwa ku-
toa uamuzi kwa makosa 
matatu ya ubakaji na 
makosa matatu ya unyan-
yasaji wa kingono dhidi 
yake.

Mendy na rafiki yake 
Matturie walikuwa 
wameshtakiwa kwa 
ubakaji na wanawake 
katika nyumba ya mche-
zaji huyo huko Prestbury, 
Cheshire, Manchester.

Hatimaye Mendy hana hatia
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Mashabiki 
jiandaeni

YACOUBA AWAAGA YANGA, 
MUSONDA AKITAMBULISHWA
Na Adam Fungamwango

M
CHEZAJI Yacouba Songne, 
ambaye ni raia wa Burki-
na Faso jana amewaaga 
rasmi wanachama na 

mashabiki wa Yanga baada ya klabu 
hiyo kumtambulisha straika mpya, 
Kennedy Musonda (pichani) aliy-
etokea, Power Dynamos ya Zambia.

Kupitia mtandao wake
 wa kijamii ya Instagram,

 Yacouba ambaye kwa 
msimu mzima alikaa nje

 kutokana na kuwa maje-
ruhi, aliandika waraka wa

 kuwashukuru na kuwaaga
 mashabiki wa Yanga kwa

 wema wote waliomten-
dea tangu alipofika.

“Ulikuwa wakati mzuri tangu tu-
lipokuwa pamoja mpaka sasa, asan-
teni kwa upendo wenu kwangu na 
ushirikiano kuanzia kwa wachezaji 
hadi uongozi wote wa Yanga, daima 
nitawakumbuka hadi wakati mwing-
ine, wananchi asante sana na kwa-
herini nawapenda,” aliandika mche-
zaji huyo anayemudu kuchezea 
nafasi ya mshambuliaji na winga.

Yanga ilimsajili mchezaji hiyo 
Agosti, mwaka 2020 akitokea Asante 
Kotoko ya Ghana, hata hivyo alitu-

mia kipindi kirefu kuwa majeruhi 
kuliko uwanjani, baada ya kuumia 
Novemba 2, 2021, katika mechi dhidi 
ya Ruvu Shooting iliyochezwa kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa.

Aliumia dakika ya 31 na nafasi 
yake kuchukuliwa na Saido Ntiba-
zonkiza ambaye kwa sasa yupo na 
kikosi cha Simba, Yanga ikiondoka 
na ushindi wa mabao 3-1. Madaktari 
walibainisha mchezaji huyo aliumia 
goti na kulazimika kupelekwa Tu-
nisia kwa matibabu, ambapo klabu 
yake ililazimika kuendelea kumhu-
dumia licha ya msimu huu hayupo 
kwenye orodha ya wachezaji 12 wa 
kigeni.

Kabla ya kuaga, tayari Yanga iliku-
wa imemtambulisha Musonda am-
baye alikuwa nchini kwa muda sasa, 
huku taarifa zikizihusisha kutua kwa 
watani wao wa jadi, Simba.

Straika huyo ametambulishwa 
kwenye mitandao mbalimbali rasmi 
ya klabu hiyo, akitajwa ndiye msaid-
izi wa Fiston Mayele kwenye safu ya 
ushambuliaji ya kikosi hicho amba-
cho kinajipanga kutetea ubingwa wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara pamoja na 
kufanya vizuri kwenye mashindano 
ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Hadi anaondoka kwenye Ligi Kuu 
Zambia, alikuwa amepachika mabao 
11 katika mechi 17 alizocheza.

rika, kwa hiyo kuna kazi ya kufanya kuki-
andaa kikosi, uzuri wachezaji wanashika 
mafunzo haraka,” alisema Robertinho.

Simba leo itaweka rekodi yake nyingine 
kwa kucheza dhidi ya timu hiyo ya barani 
Ulaya, mechi itakayoanza saa 10:00 jioni 
kwa saa za Tanzania.

CSKA Moscow nayo ipo, Abu Dhabi 
Falme za Kiarabu kwa kambi ya muda 
mfupi kama ilivyo Simba ambayo iliyo-
tolewa mapema kwenye michuano ya 
Kombe la Mapinduzi.

Mei 27, 2019, kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, Dar es Salaam, Simba ili-
cheza mechi ya kirafiki ya kimataifa dhidi 
ya Sevilla kutoka Hispania na kumalizika 
kwa kipigo cha mabao 5-4.

Baada ya mechi hiyo itaanza safari 
ya kurejea jijini Dar es Salaam kwa ajili 
ya mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara na 
itaanza kwa kukutana na Mbeya City, 
Januari 18, mwaka huu.

alisema Hersi.
Naye Kocha Msaidizi wa 

Yanga, Cedric Kaze, alisema 
wanaendelea vyema na 
maandalizi kuelekea mich-
ezo iliyoko mbele yao ya 
Ligi Kuu Tanzania Bara, 
Kombe la FA na mashindano 
ya kimataifa ya Kombe la 
Shirikisho Afrika.

Kaze alisema kikosi cha 
timu hiyo kinajiimarisha 
kwa sababu kinafahamu 
michezo yote inayowakabili 
ni migumu lakini kwa sasa 
wanaiangalia zaidi Ihefu 
na wamejipanga kulipiza 
kisasi kwa kupata matokeo 
mazuri.

“Jumatatu tuna kazi 
kubwa ya kutafuta matokeo 
mazuri katika mchezo wetu 
dhidi ya Ihefu, wako vi-
zuri walitufunga mechi ya 

mzunguko wa kwanza, tu-
nahitaji kuwa makini katika 
maandalizi yetu, mabeki na 
washambuliaji wanatakiwa 
kucheza kwa tahadhari, 
wako nafasi za chini katika 
msimamo lakini hatuwezi 
kuwadharau,” alisema Kaze.

Aliongeza wameona timu 
zote zimeboresha vikosi 
vyao kwa kusajili wachezaji 
wapya ikiwamo Ihefu, 
hivyo mechi za hatua ya 
lala salama zitakuwa na 
ushindani zaidi.

Kitendawili cha nani 
atacheza wapi katika mzun-
guko wa mwisho kitateg-
uliwa leo saa 5:59 usiku 
wakati dirisha dogo la usa-
jili litakapofungwa rasmi.

Musonda ametua Yanga 
akitokea nchini kwao Zam-
bia katika klabu ya Power 
Dynamos na ataungana na 
Fiston Mayele katika safu 
ya ushambuliaji.

Beki kukamilisha hesabu 
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Simba: Mashabiki 
jiandaeni kufurahi

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akimkabidhi kombe la ub-
ingwa wa mashindano ya Kombe la Mapinduzi, nahodha wa Mlandege FC, Abdulnasir Assaa ‘Gamal’ baada ya 
kutwaa ubingwa huo juzi usiku. Mlandege iliwafunga Singida Big Stars mabao 2-1. PICHA: SAADA AKIDA

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

    Ni kauli iliyotolewa na bosi 
wa klabu hiyo ambayo leo inaivaa 
CSKA Moscow...

Jumapili Januari 15, 2023

Na Adam Fungamwango

W
AKATI leo ikitarajia kucheza 
mechi ya kirafiki ya kimataifa 
dhidi ya CSKA Moscow ya 
Urusi, Mwenyekiti wa Bodi ya 

Wakurugenzi wa Klabu ya Simba, Salim 
Abdallah ‘Try Again’ amewataka mashabiki 
na wanachama wa klabu hiyo kujiandaa 
kufurahi zaidi.

Kauli hiyo ya Try Again im-
etolewa zikiwa zimesalia saa 

chache kabla ya kufungwa
 kwa dirisha dogo la usajili ifi-

kapo leo saa 5:59 usiku.
Hata hivyo pia bado kukiwa na sintofa-

hamu ya hatima ya kiungo, Feisal Salum 
‘Fei Toto’ aliyevunja mkataba na Yanga 
lakini watani hao wakitangaza kumsajili 
mshambuliaji Mzambia, Kennedy Muson-
da, ambaye alikuwa anawindwa na Simba.

Yanga imemsajili Musonda kwa kumpa 
mkataba wa miaka miwili na hivyo ku-
chukua nafasi ya Yacouba Sogne ambaye 
naye jana aliwaaga rasmi mashabiki wa 
klabu hiyo inayoongoza katika msimamo 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Bosi huyo wa Simba aliliambia gazeti 
hili klabu yake haiwezi kumkosa mchezaji 
iliyemdhamiria kwa sababu imejipanga 
kuboresha kikosi chake kwa lengo la ku-
fanya vyema katika Ligi Kuu Tanzania 

Hatimaye Mendy hana hatia UKURASA  22

Bara, Kombe la FA na mashindano ya 
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
msimu huu.

“Wa mwisho kufurahi, hufurahi zai-
di. Mtafurahi kweli kweli,” Try Again 
alisema kwa kifupi.

Naye Kocha Mkuu wa Simba, Roberto 
Oliviera ‘Robertinho’ ameonyesha ku-
furahishwa na viwango vya wachezaji 
wa timu yake licha ya kupoteza kwa 
bao 1-0 dhidi ya Al Dhafra ya Falme 
za Kiarabu katika mechi ya kirafiki ili-
yochezwa juzi mjini Abu Dhabi.

Robertinho alisema wachezaji wake 
walionyesha viwango vya hali ya juu 
katika mechi hiyo, huku akiwashuhu-
dia kwa mara ya kwanza wachezaji 
tegemeo wa kikosi hicho ambao ha-
wakucheza michezo ya Kombe la 
Mapinduzi iliyomalizika kwa wenyeji 
Mlandege kutwaa ubingwa hapo juzi 
usiku.

“Leo nimekijaribu kikosi changu, ni-
mewaona kwa mara ya kwanza baadhi 
ya wachezaji tegemeo, nimefurahia 
sana viwango vyao. Wachezaji wangu 

katika  mechi hii wamecheza vizuri 
sana, tumezuia vizuri, tumeshambulia 
muda mwingi mwa mchezo, tumeingia 
katika eneo la wapinzani mara nyingi, 
kufungwa ni matokeo ya mchezo. La-
kini kwa ukweli tumecheza vizuri sana, 
huu kwangu ni mwanzo mzuri kuona 
vijana wamecheza kwa kiwango hiki 
kwa siku nne tu ambazo nimeanza ku-
fundisha,” alisema Robertinho.

Kocha huyo alisema anaamini muda 
unavyozidi kuendelea atakuwa na 
kikosi imara ingawa anajua ana straika 
mmoja ambaye ni majeruhi.

Kuhusu mechi ya leo, kocha huyo 
alisema bado ataitumia kuangalia 
wachezaji wake na kutengeneza mi-
fumo anayoifundisha licha ya kuwa 
anakutana na timu kubwa na maarufu 
barani Ulaya.

“Hata timu tuliyocheza nayo Al 
Dhafra ni ngumu pia, kwa sasa tu-
natengeneza kikosi kwa ajili ya mechi 
za Ligi Kuu na Ligi ya Mabingwa Af-
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Na Saada Akida, ZANZIBAR

BAADA ya kumtambulisha straika 
mpya Mzambia, Kennedy Musonda, 
uongozi wa Yanga umesema unaji-
panga kukamilisha mazungumzo ya 
kumsajili beki wa kati, Mamhadou 
Doumbia, kutoka nchini Mali, imeele-
zwa.

Musonda amesaini mkataba wa 
miaka miwili na vinara na mabingwa 
hao watetezi wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, Yanga.

Rais wa Yanga, Hersi Said, aliliam-
bia gazeti hili klabu yao inafanya 
usajili kwa kufuata  mapendekezo 
yaliyotolewa katika ripoti ya benchi 
la ufundi linaloongozwa na Mtunisia, 
Nesreddine Nabi na si vinginevyo.

Hersi alisema wamefurahi kumpa-
ta Musonda lakini kabla ya dirisha la 
usajili halijafungwa, watatetemesha 
nchi kwa kukamilisha usajili wao wa 
beki wa kati mwenye ubora wa hali 
ya juu.

“Bado tunaendelea kuboresha 
kikosi chetu kulingana na mahitaji 
tuliyokuwa nayo, tumekamilisha 
usajili wa Musonda sasa mashabiki 
wanatakiwa kuendelea kufuatilia 
mitandao yetu, kuna kifaa king-
ine kitatua kuitumikia Yanga kabla 
ya dirisha la usajili halijafungwa,” 

Beki kukamilisha
hesabu za Yanga
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