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LOWASSA 1953-2024

Na Gwamaka Alipipi

ELIMU, elimu, elimu. Iliku-
wa kauli ya Edward Lowassa 
kuonyesha kuwa elimu ni kip-
aumbele muhimu kwa maen-
deleo ya nchi. 

Enzi za uhai wake, Lowassa 
mara kwa mara alikuwa aki-
sisitiza umuhimu wa serikali 
kuwekeza katika elimu aki-
amini kwamba ndiyo mkom-
bozi kwa taifa kuondoka 
katika umasikini. Alikuwa 
akisema kwake kipaumbele 
cha kwanza ni elimu, cha pili 
elimu na cha tatu elimu. 

Pia alikuwa akitoa ushauri 
kwa serikali kufanya tath-
mini upya mfumo wa elimu 
nchini, ili kuona kama bado 
unafaa au la.

Kutokana na umuhimu 
wa elimu, Lowassa aliwahi 
kupendekeza kuundwa kwa 
tume ya elimu kwa ajili ya 
kufanya tathmini ya mfumo 
wa elimu, akisema nchi zote 
zilizoendelea duniani zime-
kuwa zikifanya hivyo.

ALIHIMIZA AJIRA
Vilevile Lowassa alikuwa 

akisisitiza umuhimu wa 
kutengeneza mfumo imara 
wa kuwawezesha vijana kua-
jiriwa ama kujiajiri.

Baadhi ya nyakati Lowassa 
alikuwa akisikika akisema 
‘bomu la ajira kwa vijana lin-
alipuka muda wowote’

Mara nyingi alikuwa aki-
itaka serikali kuchukua hatua 
za kukabiliana na tatizo la 
ajira akisema ni lazima seri-
kali itengeneze ajira kwa 
wananchi wake, huku akim-
tolea mfano aliyekuwa Rais 
wa Marekani, Barack Obama 
kwamba alishinda awamu ya 
pili kwa sababu ya kutengen-
eza ajira.

ALIAMINI KATIKA KAZI
Mbali na kuamini katika 

umuhimu wa elimu na ajira, 
Lowassa alikuwa muumini 
katika ufanyaji kazi, akiamini 
kwamba ili taifa lolote liweze 
kupiga hatua katika maende-
leo ni lazima wananchi wake 
wawe wachapakazi.

Lowassa alisikika katika vy-
ombo vya habari mara kwa 
mara akitoa ushauri kwa Wa-
tanzania kujielekeza katika 
kufanya kazi kwa bidii ili ku-
jiletea maendeleo badala ya 
kukaa vijiweni na kuwajadili 
watu, akisema jambo hilo 
haliwezi kuwapa tija yoyote.

HISTORIA YAKE
 Lowassa alizaliwa Agosti 

26, 1953 katika kijiji cha Nga-
rash, Monduli. Alianza mas-
omo katika Shule ya Msingi 

Monduli mwaka 1961 hadi 
1967, baadaye aliendelea na 
Shule ya Sekondari Arusha 
kuanzia kidato cha kwanza 
hadi cha nne kati ya mwaka 
1968 hadi 1971. Baada ya 
hapo, alijiunga na masomo 
ya kidato cha tano na cha sita 
katika Shule ya Sekondari Mi-
lambo, Tabora mwaka 1972 
hadi 1973.

Lowassa alijiunga na Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam  
mwaka 1974 hadi 1977 na 
kuhitimu Shahada ya Sanaa 
katika Elimu. Baadaye, aliji-
unga na Chuo Kikuu cha Bath, 
Uingereza akisomea Shahada 
ya Uzamili ya Sayansi katika 
Maendeleo mwaka 1983 hadi 
1984.

KAZI
Baada ya kumaliza elimu 

ya juu, Lowassa alifanya kazi 
katika Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) akiwa ofisa wa ngazi 
ya juu kuanzia wilaya, mkoa 
na baadaye makao makuu ya 
chama kuanzia mwaka 1977 
hadi 1989.

Aliteuliwa kuwa Mkurugen-
zi Mtendaji wa Kituo cha Mi-
kutano ya Kimataifa Arusha 
(AICC) kuanzia mwaka 1989 
hadi 1990.

Lowassa alichaguliwa kuwa 
mbunge wa Taifa mwaka 
1990 na kuteuliwa kuwa Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri 
Mkuu na Makamu wa Kwanza 
wa Rais (Haki na Mambo ya 
Bunge) hadi mwaka 1993 kab-
la ya kuwa Waziri wa Ardhi 
na Makazi  mwaka 1993 hadi 
1995.

Aligombea ubunge katika 
jimbo la Monduli mwaka 
1995 na kushinda. Mwaka 
1999, aliteuliwa na Rais Ben-
jamin Mkapa kuwa Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa 
Rais (Mazingira na Kuondoa 
Umasikini). Katika uchaguzi 
mkuu wa mwaka 2000, ali-
gombea tena ubunge Mon-
duli na kushinda kisha Rais 
Mkapa alimteua kuwa Wa-
ziri wa Maji na Mifugo hadi 
mwaka 2005. Katika uchagu-
zi wa mwaka 2005, Lowassa 
aligombea tena ubunge 
Monduli na kushinda kwa 
kishindo na katika serikali ya 
awamu ya nne chini ya Rais 
Jakaya Kikwete, aliteuliwa 
kuwa Waziri Mkuu na Bunge 
lilimthibitisha kwa kura 312. 
Uwaziri Mkuu ulikoma mwa-
ka 2008 alipojiuzulu kuto-
kana na kashfa ya Richmond.

Lowassa ameacha mjane 
aitwaye Regina, watoto wa-
tano, wasichana wawili, wa-
vulana watatu ambao ni Fre-
drick, Pamella, Adda, Robert 
na Richard.

Mambo aliyoyaamini 
na kuyasisitiza

Waziri Mkuu mstaafu, Edward Ngoyai Lowassa akiwa katika moja ya mikutano yake 
ya kisiasa katika Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), enzi za uhai wake. 
PICHA: MAKTABA

HATIMAYE CHUMA KIMELALA

Na Waandishi Wetu 

CHUMA kimelala. Kauli hiyo 
ndivyo inavyosadifu na tukio 
kubwa la kisiasa lililoitikisa 
Tanzania kutokana na kifo cha 
aliyekuwa Waziri Mkuu wa Tan-
zania na mbunge wa zamani 
wa Monduli, Edward Lowassa.

Lowassa anaweza kuitwa 
chuma kutokana na enzi za 
uhai wake, akiwa kiongozi wa 
juu serikalini na hata alipoon-
doka madarakani, alivyotikisa 
katika medali za siasa. Hayo 
yalijidhihirisha alipokuwa Wa-
ziri katika serikali ya awamu 
ya pili na ya tatu kabla ya kuwa 
Waziri Mkuu serikali ya awamu 
ya nne.

Katika serikali ya awamu 
ya pili chini ya Rais (mstaafu) 
Ali Hassan Mwinyi (1990 hadi 
1995), Lowassa alikuwa Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu 
na baadaye Waziri wa Ardhi na 
Maendeleo ya Makazi. Katika 
nyadhifa hizo Lowassa alionye-
sha uwezo mkubwa katika kuz-
imudu. Katika Wizara ya Ardhi, 
kwa mfano, aliongoza operesh-
eni dhidi ya waliokuwa na vi-
wanja pamoja na mashamba 
bila kuviendeleza huku baadhi 
wakipokwa kwa kuviacha vi-
chaka na mapori.   

Wakati wa serikali ya awamu 
ya tatu chini ya Rais Benjamin 
Mkapa, Lowassa alikuwa Wa-
ziri wa Nchi Ofisi ya Makamu 
wa Rais anayeshughulikia Maz-
ingira kabla ya kuwa Waziri wa 
Maji na Maendeleo ya Mifugo. 
Aling’ara zaidi katika wizara 
ya maji baada ya kufanya ziara 
karibu nchi nzima kufuatilia 
utendaji katika sekta husika. 
Hakika kila alikokwenda haku-
wa mtu wa mzaha. Penye up-
ungufu alikuwa akitoa maagizo 
bila kumung’unya maneno. 

Baada ya Rais wa Awamu ya 
Nne, Jakaya Kikwete, kuingia 
madarakani, Lowassa aliteuli-
wa kuwa Waziri Mkuu, kwa 
maana ya kiongozi wa shughuli 
za serikali bungeni na mtendaji 

mkuu wa serikali. 
Hapo pia hakuwa na mzaha 

katika utekelezaji wa maju-
kumu yake na alikemea wa-
ziwazi kuhusu uvivu huku 
akimtaka kila mtu aliyepewa 
dhamana kufanya kazi. Wakati 
wa mikutano ya Bunge, mawa-
ziri walikuwa na wakati mgu-
mu walipobanwa na wabunge 
na wakati mwingine kiti cha 
akiba cha karibu yake bun-
geni kilikuwa kikionekana cha 
moto kutokana na wabunge na 
mawaziri wa CCM kuitwa mara 
kwa mara.          

Hali hiyo pia ilijitokeza alipo-
tikisa baada ya kujitoa katika 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
mwaka 2015 baada ya jina lake 
kukatwa alipowania kugombea 
urais na hatimaye kujiunga 
na Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA) 
hatimaye kuteuliwa kuwa 
mgombea urais akiwakilisha 
uliokuwa Umoja wa Katiba ya 
Wananchi (UKAWA). Umoja 
huo ulikuwa ukiwakilisha, 
mbali na CHADEMA, Chama 
cha Wananchi (CUF), NCCR- 
Mageuzi na National League for 
Democracy (NLD). 

Lowassa hakuondoka CCM 
peke yake kwa kuwa alifuatana 
na wanasiasa wengi mashuhuri 
wakiwamo aliyewahi kuwa 
Waziri Mkuu katika serikali ya 
awamu ya tatu, Frederick Su-
maye, na mwanasiasa mkong-
we Kingunge Ngombale Mwiru. 

Hali iliyoonyesha kuwa uch-
aguzi wa mwaka 2015 ungeku-
wa na vuta nikuvute, ni pale 
msafara wake kutoka ofisi za 
CUF, Buguruni kwenda Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) 
kwenda kuchukua fomu na ha-
timaye kutoka NEC (katikati ya 
jiji la Dar es Salaam) kwenda 
makao makuu ya CHADEMA, 
Kinondoni, alipoandika his-
toria kwa watu kujaa baraba-
rani na msururu wa magari 
kutoka sehemu moja kwenda 
nyingine.

Hata katika mikutano yake 

ya kampeni iliyokuwa ikivuta 
umati wa watu katika maeneo 
mengi nchini, ilionyesha dhahi-
ri kwamba Lowassa ni chuma.

 
TAARIFA YA KIFO 
Rais Samia Suluhu Has-

san, jana alitangaza kifo cha 
mwanasiasa huyo aliyejipatia 
umaarufu tangu enzi za ujana 
wake kuwa alikutwa na umauti 
wakati akipatiwa matibabu ka-
tika Taasisi ya Moyo ya Jakaya 
Kikwete.

Akiwatangazia Watanzania 
kwa niaba ya Rais Samia jana 
akiwa mkoani Arusha,  Maka-
mu wa Rais, Dk. Philip Mpango, 
alisema Lowassa alifariki jana 
majira ya saa 8:00  mchana.

“Naomba radhi kwa kuchele-
wa kidogo kwa kuwa baada ya 
kufika nililazimika kwenda ku-
fanyia kazi dharura ya kitaifa 
ndiyo maana nimechelewa ku-
fika hapa. Na kwa sababu hiyo 
nimetoka kulitangazia taifa letu 
kwamba siku ya leo ( jana) saa 
8:00 mchana, tumempoteza 
kiongozi wetu aliyekuwa Wa-
ziri Mkuu mstaafu, Edward Lo-
wassa.

“Lowassa alikuwa akipatiwa 
matibabu katika Taasisi ya 
Moyo ya Jakaya Kikwete kabla 
ya mauti kumfika. Awali al-
ipelekwa Afrika Kusini, lakini 
alirejeshwa tena kwenye Taasi-
si ya Moyo ya Jakaya Kikwete, 
hivyo kwa niaba ya Rais Samia, 
nasikitika kutangaza kifo cha 
Lowassa,” alisema Dk. Mpango.

Makamu wa Rais alisema 
Rais Samia ametoa pole kwa 
familia, ndugu,jamaa, marafiki, 
Watanzania na taifa kwa ujum-
la kwa msiba huo.

Kutokana na kifo hicho, Dk. 
Mpango alisema Rais ametan-
gaza siku tano za maombol-
ezo na bendera zote zitapepea 
nusu mlingoti kuanzia jana na 
serikali itaendelea kutoa taari-
fa zaidi za msiba.

¬Imeandikwa na Allan 
Isack (ARUSHA) na Mwandi-
shi Wetu (DAR) 
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CCM, ACT Wazalendo  
zatuma salamu za pole 
Na Waandishi Wetu 

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) na 
ACT- Wazalendo vimetuma salamu za 
rambirambi kwa familia ya mwana-
siasa Edward Lowassa kutokana na 
kifo chake jana huku vikisema atakum-
bukwa kwa mambo mengi amekuwa 
kiongozi mwema kwa nafasi zote al-
izozishika.

Akiwa mkoani Ruvuma, Katibu wa 
Itikadi, Uenezi na Mafunzo wa CCM, 
Paul Makonda, alisema: “Niungane na 
Mwenyekiti wetu wa chama na Rais 
Samia Suluhu Hassan, kutoa pole kwa 
niaba ya chama chetu kwa familia ya 
mzee wetu Lowassa kwa kuondokewa 
na mpendwa, kiongozi wetu na mwa-
nachama wetu aliyekuwa Waziri Mkuu 
Mstaafu ambaye amefariki leo ( jana).”

Makonda alisema kwa niaba ya CCM 
wanatoa pole kwa wanachama, wap-
enzi wa chama,  wakereketwa na Wa-
tanzania wote kwa ujumla na kwamba 
Lowassa  amekuwa kiongozi mwema 
kwa nafasi zake zote ametoa mchango 
kwa taifa.

Makonda alisema Lowassa atakum-
bukwa kwa mambo mengi kwa uma-
hiri wake wa kujenga hoja kwa nyakati 
tofauti wamekubaliana na uamuzi wa 
Mwenyezi Mungu.

Mkurugenzi wa Uenezi na Mawasi-
liano wa ACT Wazalendo, Salum Bim-
ani, alisema ni msiba mzito kwa taifa 
na Watanzania kwa sababu alikuwa 
mtumishi wa muda mrefu kwa nafasi 
mbalimbali.

Alisema Lowassa alipokwenda upin-
zani walisimama naye vizuri licha ya 
uchaguzi kuchafuliwa lakini kazi kub-
wa ilifanyika ni mtu mtulivu, mwenye 
busara na mawazo.

“Tunatoa pole kwa familia, Watanza-
nia, watu wa Monduli na kwa Rais Sa-
mia na wale wote waliofanya kazi naye. 
Hata  alipokuja katika upinzani alitui-
marisha licha ya baadae kurejea CCM,” 
alisema.

Pia alisema hata alipoondoka katika 
upinzani hakuwa na kebehi au kuutu-
kana,   hivyo wataendelea kumkumbu-
ka kwa mchango wake mkubwa katika 
siasa na hata taifa.

Aidha, aliyekuwa Naibu Katibu Mkuu 
wa CCM Zanzibar, Vuai Ali Vuai, alisema 
wamepokea kwa masikitiko makubwa 
kifo hicho   kwa sababu alikuwa kion-
gozi CCM  na kwa muda mrefu alikuwa 
kiongozi wa kitaifa kwa nafasi ya Waziri 
Mkuu na ametumikia nchi kwa kipindi 
kirefu na mchango wake kwa taifa ni 
mkubwa.

“Sisi wana CCM hatuwezi kusahau 
mchango wake alioutoa kwa taifa lake 
kipindi anatumikia nchi. Amefanya  
kazi kubwa kwa kipindi kirefu. Mchan-
go  wake kwa Tanzania ni mkubwa, 
hauwezi kusahauliwa,” alisema.

Alisema alifanya kazi naye kwa karibu 
hasa kipindi Lowassa akiwa Mwenyeki-
ti wa Baraza la Wadhamini la Umoja wa 
Vijana wa CCM (UVCCM) wakati huo 
yeye akiwa katibu mkuu wa jumuiya 
hiyo, hivyo alikuwa karibu naye.

¬Imeandikwa na Beatrice Shayo 
na Rahma Suleiman

Waziri Mkuu mstaafu, Edward Ngoyai Lowassa akiwa katika moja ya mikutano yake ya kisiasa katika Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), enzi za uhai wake. PICHA: MAKTABA

Samia, Mwinyi wamlilia Lowassa
Na Waandishi Wetu 

RAIS Samia Suluhu Has-
san na Rais wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi, wam-
emlilia aliyekuwa Waziri 
Mkuu,  Edward Lowassa, ali-
yefariki dunia jana jijini Dar 
es Salaam. 

Kupitia ukurasa wake wa 
mtandao wa Instagram, 
Rais Samia aliandika: “Ni-
mepokea kwa masikitiko 
makubwa taarifa ya kifo cha 
Waziri Mkuu Mstaafu, Ed-
ward Ngoyai Lowassa.

Rais aliandika kuwa Lo-
wassa aliitumikia Tanzania 
katika nafasi mbalimbali 
kwa zaidi ya miaka 35, aki-
anzia ushiriki wake katika 
Jeshi la Wananchi wa Tan-
zania ( JWTZ), Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), mbunge, 
waziri katika wizara mbal-
imbali na Waziri Mkuu.

Pia aliandika: “Tumem-
poteza kiongozi mahiri 
aliyejituma na kujitoa kwa 
nchi yetu. Natoa pole kwa 
mjane mama Regina Lowas-
sa, watoto (Mh.Mbunge wa 
Monduli, Fredrick Lowassa 
na wadogo zake), ndugu, 
jamaa, marafiki na Watan-
zania wote kwa msiba huu 
mzito.

“Katika mawasiliano yan-
gu na familia, nimewaeleza 
kuwa kama taifa tuko pamo-
ja nao katika kipindi hiki 
kigumu, kamwe wasiache 
kumtegemea Mwenyezi 
Mungu na kutafakari neno 
lake hasa kitabu cha Ayubu 
1: 21”.

KAULI YA MWINYI 
Rais wa Zanzibar, Dk. Hus-

sein Ali Mwinyi, alisema 
amepokea kwa masikitiko 
makubwa taarifa za kifo cha 
Lowassa kilichotokea jana 
katika Taasisi ya Moyo ya 
Jakaya Kikwete alipokuwa 

akipata matibabu.
 Lowassa alikuwa akisum-

buliwa na matatizo ya ma-
pafu na shinikizo la damu 
hadi alipofariki dunia.

Kutokana na kifo hicho, 
Rais Dk. Mwinyi alisema 
anaitakia familia ya mare-
hemu Lowassa, ndugu na 
marafiki moyo wa subira ka-
tika kipindi hiki kigumu cha 
maombolezo. 

Alimwomba Mwenyezi 
Mungu ailaze roho ya mare-
hemu  mahala pema pepo-
ni.  Amin.

Kiongozi Mkuu wa ACT- 
Wazalendo, Zitto Kabwe, al-
irejea maneno hayo ya Rais 
na baadaye kuandika katika 
ukurasa wake wa X (zamani 
Twitter) kuwa:   Nimesikit-
ishwa sana kusikia msiba wa 
Mzee Edward Ngoyai Lowa-
sa, aliyekuwa Waziri Mkuu 
wa Tanzania.  

“Salaam zangu za rambi-
rambi ziwe pamoja na famil-
ia yake wakati huu mgumu 
kwao. Mungu awape nguvu 
na mshikamano wa dhati. 
Poleni wana Monduli na 
Arusha.” 

Boniface Jacob, Meya wa 
zamani wa Ubungo, aliandi-
ka kuwa jabali la siasa lime-
ondoka na kumwelezea 
kuwa ni mtu muungwana 
ambaye ametangulia.

“Rafiki amelala usingizi 
wa milele. Kiongozi wa watu 
ametamatika. Mzee Lowas-
sa ilikuwa shule ya siasa na 
uongozi iliyokuwa inatem-
bea, tuliobahatika kuwa 
naye karibu tumeachiwa 
utajiri wa maarifa. Nawapa 
pole ndugu, jamaa, marafiki 
pamoja na familia ya Mzee 
Edward Ngoyai Lowassa.” 

Mchambuzi wa siasa za 
Tanzania na Afrika, Ham-
duni Maliseli, alisema kifo 
cha Lowassa kimeacha ala-
ma kubwa ndani na nje ya 

nchi kwa kuwa atakumbuk-
wa kwa misimamo yake kwa 
nyakati tofauti za ungozi 
wake katika nafasi mbalim-
bali.

Alisema akiwa Waziri wa 
Maji Lowassa aliingia katika 
mvutano mkubwa uliohusi-
sha serikali za Misri na Tan-
zania kuhusu mkataba wa 
zamani wa kimataifa ulioku-
wa unaipa Misri hakimiliki 
ya Ziwa Victoria kutokana 
na Ethiopia, Misri na Sudan 
kutegemea Mto Nile ambao 
chimbuko lake ni katika 
ziwa hilo.

“Wakati huo Tanzania ili-
taka kuanzisha mradi wa ku-
vuta maji kutoka Ziwa Victo-
ria Kwenda  katika mikoa ya 
Tabora, Shinyanga, Dodoma 
na Singida lakini ilikuwa  
vigumu kulingana na ma-
takwa ya mkataba huo wa 
kimataifa. Lowassa aliweka 
msimamo na akizitaka nchi 
hizo pia kuipa Tanzania 
umiliki wa mafuta kama zi-
taweza. “Kauli hiyo aliitoa 
katika Mkutano wa Cairo na 
kusema ni lazima Tanzania 
itumie maji hayo kuwanufai-
sha Watanzania. Lakini  pia 
Lowassa alikuwa muumini 
wa sera ya elimu ni miongo-
ni mwa watu waliosimamia 
ujenzi wa madarasa pamoja 
na madawati akiamini kuwa 
bila elimu hakuna maende-
leo ya nchi,” alisema Mal-
iseli. 

Pia alitaja misimamo 
yake iliyodhihirisha na ku-
toa fundisho juu ya suala 
la demokrasia nchini ikiwa 
ni pamoja na kuwajibika 
akiwa kiongozi wakati huo 
alipokuwa  Waziri Mkuu na 
kujiuzulu pia  kuhama cha-
ma tawala na kutafuta mai-
sha katika chama pinzani.

“Alitoa somo kwa chama 
tawala kuwa vyama vya up-
inzani si dhambi kila mtu 

anaweza kuwa kwenye cha-
ma chochote kwa mujibu 
wa haki yake ya kikatiba na 
hii tuliona alivyofanya vi-
zuri katika   uchaguzi huo 
mkuu,” alisema.

SIMAI NDANI 

Mwakilishi wa Jimbo la 
Tunguu,  Simai Mohamed 
Said ambaye ni rafiki mkub-
wa wa Lowassa, alisema 
amepokea kwa mshtuko 
mkubwa kifo cha mwana-
siasa huyo huku akieleza 
kuwa amejuana naye kabla 
hajawa Waziri Mkuu kwa 
kuwa amesoma shule moja 
na mtoto wake, Fredrick.

Alisema kujuana kwao 
kulisababisha wakawa 
marafiki wa familia na kila 
Lowassa  alipofika Zanzibar,  
ikiwamo wakati wa Krismasi 
na Pasaka, ilikuwa lazima 
wakutane.

“Tokea hajaanza mchaka-
to wa kutaka kugombea 
urais mwaka 2015, alikuwa 
na tabia ya kuja Zanzibar 
mara kwa mara na familia 
yake na alikuwa mwana-
siasa mzuri anayejichang-
anya na vijana na unapokaa 
naye, unajisikia kama uko 
mtu na rafiki yako,” alisema 
Simai ambaye hivi karibuni 
alikuwa Waziri wa Utalii na 
Mambo ya Kale kabla ya ku-
jiuzulu. 

Pia alisema amejifunza 
mengi kutoka kwake na al-
ipokuwa akipatiwa matiba-
bu Afrika Kusini, alikwenda 
kumwona na kumwombea 
dua na atamkumbuka dai-
ma miongoni mwa viongozi 
na wanasiasa ambao waliku-
wa na ushawishi mkubwa.

¬ Imeandikwa na 
Gwamaka Alipipi, Vitus 
Audax na Rahma Sulei-
man
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Askofu, mwanasiasa aliyepita milima na mabonde 
Na Mwandishi Wetu 

N
I mwenye ualbino, kasi-
si na askofu, mfungwa 
wa kisiasa, mwanasia-
sa, mpigania uhuru na 

haki za binadamu. Hivyo ndivyo 
anavyoweza kuelezewa   kuto-
kana na historia ya maisha yake.

Huyo si mwingine bali ni 
Askofu Dk. Zephania Kameeta 
(79), raia wa Namibia ambaye 
kutokana na historia yake, ame-
jijengea umaarufu tangu akiwa 
kijana. Ni kiongozi wa kiroho, 
kisiasa na kijamii aliyejipam-
banua kujali zaidi jamii kuliko 
maisha yake na ya familia yake 
kwa ujumla.

Wakati wa harakati za ukom-
bozi wa Namibia, Dk. Kameeta, 
ambaye kwa sasa ni Askofu 
Mstaafu wa Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri la Jamhuri ya Namibia 
(ELCRN), alikuwa mstari wa 
mbele. Pamoja na hali yake ya 
ualbino, hakujali kuhatarisha 
maisha yake. Hata  katika hotu-
ba zake kwenye makongamano 
mbalimbali, alikuwa mstari wa 
mbele kuhamasisha Namibia na 
Afrika Kusini kuwa huru dhidi 
ya ukoloni na ubaguzi wa rangi.

Harakati zake hizo zilisa-
babisha kukamatwa, kuwekwa 
kizuizini na hata kufungwa. 
Pia kutokana na kupinga wa-
ziwazi ubaguzi wa rangi na 
aina mbalimbali za ukandam-
izaji, mara kadhaa aliwahi 
kunyang’anywa hati yake ya 
kusafiria na serikali ya Afrika 
Kusini, wakati wa utawala wa 
makaburu.

Huenda maisha ya Askofu 
Kameeta yanaakisi hali halisi ya 
kihistoria kutokana na kuzaliwa 
mwishoni mwa Vita vya Kwanza 
vya Dunia (1945). Pia  kukua na 
kushiriki kwake  katika harakati 
za ukombozi wa Namibia, ni vita 
vingine vilivyofanya awe kama 
alivyo, ambavyo alijiunga navyo 
baada tu ya kumaliza masomo 
yake ya  theolojia na baadaye 
kuwa mchungaji na hatimaye 
Askofu.

Sifa nyingine iliyomfanya ap-
ate umaarufu na kukubalika kwa 
jamii ndani na nje ya Namibia ni 
hali yake ya ualbino ambayo ali-
itumia kuwasaidia watu wa kun-
di hilo kujulikana na kukubalika 
ndani ya jamii kama walivyo bin-
adamu wengine. 

Wakati mauaji ya watu wa 
jamii hiyo yakishika kasi katika 
maeneo mbalimbali Afrika, Tan-
zania ikiwamo, alikuwa mstari 
wa mbele kutumia majukwaa 
aliyokuwa nayo kukemea viten-
do hivyo na kufanya kampeni ya 
kutambuliwa kwa watu hao. 

UCHUNGAJI NA SIASA 
Baada ya Namibia kupata uh-

uru mwaka 1990, Kameeta ali-
chaguliwa kuwa Naibu Spika wa 
Bunge wa kwanza.    

Katika miaka 10 akiwa kwe-
nye nafasi ya Naibu Spika, ali-

pata umaarufu mkubwa katika 
jamii kutokana na kuonekana 
mara kwa mara kwenye vituo 
vya televisheni hususan kwenye 
mijadala mbalimbali ya kitaifa 
na kimataifa. Hapo ndipo ali-
poonekana kuwa mtu mwenye 
ualbino lakini mwenye uelewa 
mpana wa mambo mbalimbali 
ya kisiasa na kijamii.   

Mwaka 2000, baada ya kum-
aliza muda wake, alitoweka 
ghafla na hakuonekana tena 
kwenye mikusanyiko mbalim-
bali wala kujulikana aliko. Ni 
watu wa karibu yake pekee 
waliojua aliko kabla ya kubaini-
ka baadaye kuwa alikuwa kusini 
mwa Namibia, mji mdogo wa 
Maltahohe, wenye umaskini 
uliotopea, uliopoteza mamia ya 
watu kutokana na UKIMWI, aki-
fanya kazi kama mchungaji wa 
kujitolea. Akiwa anajitolea, pia 
alikuwa mratibu wa shirika la 
kimataifa la masuala ya uenezaji 
injili la United Evangelical Mis-
sion (UEM).

Hakujali historia yake wala 
nafasi yake zaidi ya ubinadamu. 
Pamoja na kuwa katika nafasi 
kubwa kisiasa awali, aliamua 
kurudi kwa wananchi, akifanya 
kazi bila mshahara tena katika 
usharika maskini katika nchi 
yake. 

“Akiwa huko, mara nyingi 
alikuwa akizitembelea familia 
zisizo na kipato, wagonjwa na 
yatima kwenye vibanda na mi-
taani, huku akisikiliza vilio vyao 
kuhusu mateso, maumivu na 
magonjwa, njaa na umaskini,” il-
ieleza taarifa moja kuhusu mai-
sha yake.

   
KISHINDO KIKUBWA  
Kama maandiko matakatifu 

yasemavyo ajishushaye atak-
wezwa, Januari 20, mwaka 
2002, Dk. Kameeta aliibuka kwa 
kishindo na kuonekana tena ka-
tika jamii akiwekwa wakfu kuwa 
Askofu. 

“Niko juu tena,” alisema Dk. 
Kameeta baada ya kubarikiwa 
na kuwekwa wakfu kuwa Askofu 
huku akionyesha kuwa huko si 

kupanda na kuwa mtu maarufu 
bali ni kama adhabu kwake. 
Hakuiona nafasi hiyo kama seh-
emu ya kunufaika wala kujipatia 
umaarufu. 

Alitamka  wazi kwamba: “Ni-
tapenda zaidi kuwa karibu na 
watu (wa hali ya chini) kuliko 
awali. Kiongozi anayejitenga na 
kutokuwa na mawasiliano na 
watu wa chini, huyo ni mtu ali-
yeshindwa.”

Hali hiyo ilisadifu na kauli 
yake. Kumtafuta Askofu Ka-
meeta katika ofisi yake katikati 
ya Windhoek ilikuwa rahisi hata 
milango katika jengo la utawala 
la kanisa aliloliongoza ilikuwa 
wazi na ofisi yake ilikuwa wazi 
zaidi- hakukuwa na kizuizi cha 
kumwona bila kujali nafasi wala 
hali ya aliyetaka kumwendea, 
wakati wote akiwa katika ma-
vazi ya kiaskofu na tabasamu 
tele.

RAIS AMWAGIA SIFA 
Wakati akistaafu utumishi wa 

kanisa kama Askofu, Dk. Ka-
meeta alimwagiwa sifa kemkem 
na Rais wa nchi hiyo, Hage Gein-
gob, akimwelezea kuwa ni mtu 
mwenye historia ya kipekee na 
mmoja watu mashuhuri katika 
nchi hiyo. Dk. Geingob aliyefari-
ki dunia wiki iliyopita, alimteua 
Dk. Kameeta katika baraza lake 
la kwanza kuwa Waziri wa Ku-
ondoa Umaskini na Ustawi wa 
Jamii. 

Katika hafla iliyoandaliwa 
kumpongeza kwa utumishi 
wake mwema, kiongozi huyo al-
imwelezea Askofu Dk. Kameeta 
kuwa hakutoa mchango chanya 
kwa watu wa Namibia pekee 
bali hata katika safari ya mai-
sha yake mpaka kuwa Rais wa 
nchi. Rais Geingob katika hafla 
hiyo aliwakilishwa na aliyekuwa 
makamu wake, Dk. Nangolo 
Mbumba, ambaye kwa sasa ni 
Rais wa Nambia baada ya kifo 
cha kiongozi huyo. 

“Askofu Dk. Kameeta ni kion-
gozi na mtumishi wa kweli na 
‘Shujaa wa Namibia, asiye na uk-
abila, mzalendo wa kweli, mpen-

kustaafu katika nafasi ya uaskofu 
(kwa maana ya uongozi), aliteu-
liwa katika serikali ya awamu 
ya tatu ya Namibia chini ya Ge-
ingob kuwa Waziri wa Kuondoa 
Umaskini na Ustawi wa Jamii. 

Kameeta alisomea masomo 
ya theologia katika Chuo cha 
Theolojia cha Paulinum, Otjimb-
ingwe nchini Namibia mwaka 
1968 hadi 1971. Mwaka uliofuata, 
alibarikiwa kuwa Mchungaji 
wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Namibia. Mwaka 1973 alikuwa 
mhadhiri katika chuo hicho na 
baadaye kuwa mkuu wake kuan-
zia mwaka 1976 hadi 1978. 

Mwaka 1978, alihamishwa 
kwenda kuwa Mchungaji Kion-
gozi Luderitz hadi mwaka  1981 
kabla ya mwaka 1982 kuchagu-
liwa kuwa Makamu wa Rais wa 
kanisa hilo na baadaye Askofu 
Msaidizi mwaka 1985. 

Historia yake inaonyesha 
kuwa mwaka 2002 alichaguliwa 
kuwa Askofu wa kanisa la Kiin-
jili la Kilutheri katika Jamhuri ya 
Namibia (ELCRN), nafasi aliyod-
umu hadi mwaka  2013 kutokana 
na umri uliowekwa kikatiba na 
kanisa hilo.

 Aidha, mwaka 2003 hadi 
2010, alikuwa Makamu wa Rais 
wa Fungamano la Makanisa Kil-
utheri Duniani (LWF) Kanda ya 
Afrika.

Katika nyadhifa za kisiasa, 
mwaka 1975, Kameeta alianzisha 
kundi lililojulikana kama Na-
mibia National Convention, kwa 
ajili ya kuhamasisha watu weusi 
kujitambua katikati ya utawala 
wa kikoloni na ubaguzi wa rangi. 

Kundi hilo liliamsha hara-
kati za Waafrika kujikomboa na 
alikamatwa na mamlaka za Afri-
ka Kusini kwa kupinga Mkutano 
wa katiba uliokuwa akifanyika 
Turnhalle. 

Pia aliwekwa kizuizini na 
kufungwa na serikali ya Afrika 
Kusini ya wakati huo. 

Pia aliwahi kuwa mjumbe 
wa Kamati Kuu ya Chama cha 
Ukombozi cha Namibia cha 
SWAPO (sasa chama tawala tan-
gu nchi iwe huru) kuanzia mwa-
ka 1977 hadi 2002.  Baada ya Na-
mibia kuwa huru mwaka 1990, 
alichaguliwa kuwa Mbunge 
kupitia SWAPO na kuchaguliwa 
kuwa naibu spika wa bunge na 
mjumbe wa kamati kuu ya SWA-
PO hadi mwaka 2002 alichagu-
liwa na kuwekwa wakfu kuwa 
Askofu.

Mbali na nyadhifa hizo za ki-
siasa, Dk. Kameeta Pia aliwahi 
kuwa Mwenyekiti wa Tume ya 
Hifadhi ya Jamii ya Namibia.

¬Askofu Dk. Kameeta ni 
mtu wa uwazi katika kila na-
fasi aliyoishika. Si mtu wa 
hofu bali mwenye msimamo. 
Fuatilia sehemu ya pili Juma-
pili ijayo.

DK. ZEPHANIA KAMEETA

-Ni mwenye ualbino, aliwahi kuwekwa kizuizini na kufungwa
da nchi yake, mtu anayechukia 
rushwa na uovu na mtu wa kuji-
shusha aliyejitolea maisha yake 
kwa ajili ya watu maskini na 
waliosetwa,” alisema.

Dk. Geingob alisema kwa 
mara ya kwanza alikutana na 
Askofu Kameeta mwaka 1970 
katika Taasisi ya Umoja wa 
Mataifa kwa ajili ya Namibia 
(UNIN), Lusaka nchini Zambia 
ambako yeye (Geingob) alikuwa 
mkurugenzi akiwa uhamishoni. 

Walipokutana, alisema Ka-
meeta alionyesha ni mwana-
mapinduzi wa kweli alipow-
aambia wanafunzi wa UNIN 
kuwa: “Uongozi si kuvaa kola 
shingoni, unakuja na uwajibi-
kaji na majukumu.”

Kwa mujibu wa Geingob, 
ilikaa katika kumbukumbu zake 
na kwa kiasi kikubwa ilimpatia 
uelewa kuwa uongozi si kuji-
onyesha au kujivuna bali ni wa-
jibu unaotaka mtu kuwa na utu, 
uwazi na uwajibikaji. 

Kutokana na msimamo 
usioyumba wa Dk. Kameeta, 
Geingob alibainisha kuwa 
wakati akisubiri matokeo ya 
uchaguzi wa SWAPO katika 
kinyang’anyiro cha urais wa 
Namibia, akiwa mmoja wa wa-
naowania nafasi hiyo, baadhi 
ya watu ndani ya chama hawa-
kutaka kuwa karibu naye. 

Hata hivyo, alisema Bishop 
Kameeta baada ya matokeo, 
alipanda jukwaani na kuueleza 
umma kwamba: “Mimi na mke 
wangu tuko hapa kumzungum-
zia Hage, Hage ambaye tunam-
jua si Hege ‘mliyemfanya (kum-
chagua). Kauli hiyo ilinifanya 
niwe mtu wa aina yake katika 
majukumu ya uongozi.

“Kupitia kauli hiyo, nilipata 
nguvu na ujasiri na kwa kutam-
bua tabia ya Askofu Kameeta ku-
tokua na ubinafsi, nilipochaguli-
wa kuwa Rais, niliamua kuunda 
wizara ya kuondoa umaskini na 
ustawi wa jamii ambayo ilikuwa 
na jukumu kubwa kwa taifa ku-
tokana na hali halisi ya Namibia.

Kwa kushika wadhifa huo, 
alikiri kwamba Askofu Kamee-
ta alifanya mambo makubwa 
yaliyoleta tofauti katika maisha 
ya maelfu ya wananchi wa Na-
mibia kupitia programu na mi-
pango kama kuanzisha benki ya 
chakula. 

“Hata nilipoamua kuifuta wiz-
ara hiyo na kuanzisha Wizara 
ya Jinsia, Kuondoa Umaskini na 
Ustawi wa Jamii, Askofu Kamee-
ta hakulalamika bali alikubali 
hali iliyoonyesha kuwa si mtu 
mwenye ubinafsi,” alibainisha.

HISTORIA YAKE 
Askofu Dk. Kameeta, ambaye 

alizaliwa Agosti 7, 1945 katika 
Otjimbingwe, mkoa wa Erongo,  
ana historia ndefu katika uon-
gozi wa dini na siasa.  Baada  ya 
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Bunge laishukia halmashauri mkopo bil. 1.5/- 

Na Romana Mallya

MKUU wa Shule ya Sekond-
ari ya wavulana ya Pugu, Juma 
Orenda, amesema katika ku-
hakikisha wanalinda heshma 
ya ukongwe wa shule hiyo 
wameweka mikakati ya kuwa 
na ufaulu wa daraja la kwanza 
na la pili.

Amesema wamelazimika 
kuweka mkakati baada ya ma-
tokeo ya mtihani wa kidato cha 
nne uliopita wanafunzi 15 ku-
pata daraja la tatu, huku shule 
hiyo ikiwa na historia ya kutoa 
viongozi wakubwa wa nchi.

Orenda alisema ni kweli 
shule yake imekuwa ikifanya 
vizuri na kupata matokeo ma-
zuri.

“Kutokana na hali hiyo basi, 
mimi pamoja na menejimenti 
yangu tumejipanga vizuri ka-
tika kuhakikisha matokeo ya-
jayo tunapata daraja la kwanza 
na la pili, huku kufuta matokeo 
ya daraja la tatu na la nne 
kuanzia kidato cha kwanza 
hadi cha sita,” alisema.

Alisema kwa wanafunzi 
waliopata ufaulu mbaya uon-
gozi wa shule itawamudu na 
kuhakikisha wanarudi kwenye 
mstari wa kufanya vizuri zaidi.

“Malengo yote haya yatafiki-
wa kwa nguzo mbili ambazo 
mojawapo ni nidhamu kwa 
wanafuzi,  walimu pamoja na 
kudhibiti nidhamu kwa wafan-
yakazi wasiokuwa waadilifu, 
lakini pia kufanya kazi kwa 
bidii na kutoa huduma mzuri 
kwa watoto wa kitanzania am-
bao kimsingi ndio wateja wao,” 
alisema.

Kuhusu nidhamu, alisema 
kuwa kuna kikosi cha dhabiti 
cha ushauri nasaa na kuna ofisi 
maalum inayofanya kazi vizuri 
kwa makuzi, kwamba kuna 
ushirikishaji mzuri wa wazazi 
na kila darasa kuna jukwaa 
lake.

Alisema miundombinu ya 
walimu imeboreshwa kwa ku-
weka mizuri katika sekta ya 
elimu, huku fedha za kuwahu-
dumia watoto wenye mahitaji 
maalum katika shule yake zik-
iendelea kutolewa.

Orenda alisema wamekuwa   
wakitoa jaribio la mitihani 
kwa wanafunzi kwa wanafunzi 
kufanya mitihani ya masomo 
mawili kila wiki,   lengo ni 
kuwa na mzunguko wa mitiha-
ni nane kila mwezi bila kuathi-
ri ratiba ya shule.

Pia alisema kuna mitihani 
maalum ya Mkuu wa Shule 
kwa vidato vya mitihani am-
bao unatungwa na wataalam 
kutoka nje ya shule  kwa ajili 
ya kupima uwezo wa watoto.

Alisema  tayari ameunda 
timu maalum ya taaluma shu-
leni hapo kwa ajili ya kufanya 
ziara katika shule zinazofanya 
vizuri, ili kujifunza.

Pugu yajizatiti 
kuongeza 
ufaulu 

Mkuu wa Chuo cha 
Taifa cha Utalii, Dk. 
Florian Mtey akizun-
gumza na wakufunzi 
wa Shule ya Polisi 
Moshi (PTS), mkoani 
Kilimanjaro jana, 
wakati akifunga 
mafunzo ya kue-
limisha askari polisi 
kuhusu nafasi zao 
za kiutendaji katika 
kulinda mali za watalii 
na raia ili kukuza shu-
ghuli za utalii. PICHA: 
GETRUDE MPEZYA

Na Thobias Mwa-
nakatwe, MANYONI 

KAMATI ya Kudumu ya 
Bunge,Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 
imeiagiza Halmashauri ya 
Wilaya ya Manyoni mkoani 
Singida kuweka mkakati wa 
kurejesha haraka Sh. bilioni 1.5 
ilizokopeshwa na Wizara ya 
Ardhi,Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi kwa ajili ya mradi wa ku-
panga, kupima na kumilikisha 
mashamba ya korosho.

Kamati pia imeiagiza hal-
mashuri hiyo kutoa taarifa in-
ayojitosheleza ambayo itaeleza 
kwa kina kuhusu mradi huo 
ili kujua changamoto na kama 
kuna matatizo ieleze ni nani 
alisababisha hilo na hatua gani 
zimechukuliwa.

Makamu Mwenyekiti wa 
kamati hiyo, Justin Kamonga, 
akitoa maazimio ya kamati jana 
baada ya wabunge kutembelea 
mashamba ya mradi huo na ku-
toridhishwa na hali ilivyo, alise-
ma taarifa iliyotolewa na Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri 

ya Wilaya ya Manyoni,Jimson 
Mhagama haijitoshelezi.

“Kufiatia maelezo yaliyopi 
kwenye taarifa mliyotusomea 
kamati inashindwa kushauri 
kuhusu mradi huu kwa hiyo tu-
naitaka halmashauri iwasilishe 
taarifa nyingine kwa kamati 
kabla ya vikao vya bajeti havi-
jaanza Machi, 2024. Fedha  hizi 
ni mkopo tunahitaji mkakati wa 
halmashauri jinsi ya kuzireje-
sha,” alisema.

Mbunge wa Viti Maalum 
wa Mkoa wa Tabora, Hawa 
Mwaifunga, alisema kwa jinsi  
ilivyo halmashauri hiyo haiku 
makini katika mradi huo ndiyo 
maana katika Sh. bilioni 1.5 il-
izokopeshwa tangu mwaka 
2021,  imerejesha Sh. milioni 
365.9 tu. “Mkurugenzi hizi fedha 
tunazihitaji kama tulivyokubali-
ana. Fedha  hizi ni za wananchi 
zinahitajika na sehemu nyingine 
msifikiri ni Manyoni tu ambao 
mnazihitaji. Haiwezekani  tangu 
2021 ni karibu miaka minne sasa 
hamwonyeshi Dalglish kuzireje-
sha. Angalieni tusije tukakose-
sha bajeti yenu,” alisema.

Naye Mbunge wa Bucho-
sha, Erick Shigongo, alishauri 
iundwe kamati maalum kufua-
tilia madeni ya Sh. milioni 332 
ambazo wanadaiwa wananchi 
waliouziwa mashamba mapya 
lakini hawajalipia na pia hal-
mashauri itangaze mradi huu 
ili watu wengi wajitokeze ku-
nunua mashamba. Mbunge wa 
Temeke, Dorothy Kilave, alise-
ma inatia shaka kama fedha zi-
lizokopeshwa kwa halmashauri 
hiyo zitarejeshwa kwasababu 
kati ya ekari 969.44 zilizotejesh-
wa kwa wakulima waliokuwa 
wanaidai halmashuri ekari 479 
zimefanywa kuwa barabara.

Mbunge wa Viti Maalum 
Mkoa wa Tanga, Mwantumu 
Zodo, alisema inashangaza 
kuona kasi ya Halmashauri ya 
Wilaya ya Manyoni katika ureje-
shaji wa fedha walizokopesha ni 
ndogo wakati zipo halmashauri 
nyingine ambazo zilikopesha 
pamoja na Manyoni zilishamal-
iza kulipa mkopo huo.

“Suala la kusafisha mashamba 
ni kazi yao sisi tunachotaka ni 
pesa hii kasumba ya halmashau-

ri kurejesha kidogokidogo 
mkopo sio sawa,halmashauri 
ipo hali mbaya katika kurejesha 
fedha hizo za mkopo,”alisema.

Mbunge wa Mbulu Mjini, 
Zacharia Massaay, alisema taar-
ifa ya halmashauri haijitoshele-
zi kwani haijaeleza kampuni 
iliyopewa zabuni ya kusafisha 
mashamba hayo ilianza lini kazi 
hiyo na ilitakiwa kumaliza lini.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, 
Peter Serukamba alisema kim-
singi mradi huu makosa yali-
fanyika tangu mwanzo kwani 
awali gharama za kusafisha 
shamba ziliwekwa kuwa ni 
Sh.20,000 hadi 60,000 lakini 
baadaye ikaja kubainika kiasi 
hicho ni kidogo kikaongezwa 
hadi kufikia Sh.273,000 kwa kila 
shamba.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Manyoni, 
Jimson Mhagama, alisema hadi 
kufikia Februari 7, mwaka huu, 
ekari 1,396 zenye thamani ya 
Sh. milioni 698 zimeuzwa na Sh, 
milioni 365.9 zimeshakusanywa 
na kiasi ambacho bado ni  Sh. 
milioni 332.

Huduma za afya Mtanzania alipo mwaka 2030
Na Allan lsack, LONGIDO

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip 
Mpango, amesema ifikapo mwa-
ka 2030, kila mwananchi atafiki-
wa na huduma za afya mahali 
anapoishi, lengo likiwa kurahi-
sisha upatikanaji na utoaji wa 
huduma kwa wananchi.

Dk. Mpango aliyasema hayo 
jana wakati akizindua Kituo 
cha Afya Ketumbeine,  Longido 
mkoani Arusha pamoja na ku-
washa umeme kwenye kituo 
hicho kama ishara ya kuzindua 
mradi wa Wakala wa Nishati Vi-
jijini (REA). Pia aliweka jiwe la 
msingi katika Shule ya Sekond-
ari ya Wasichana ya Longido ya  
Samia Suluhu Hassan.

“Serikali chini ya uongozi 
wa Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san inaendelea kugusa maisha 
ya kila Mtanzania katika sekta 
ya afya. Imejipanga  kuimari-
sha huduma za afya na ifakapo 
mwaka 2030, kila mwananchi 
atakuwa amefikiwa na huduma 

alipo,” alisema.
Makamu wa Rais aliipongeza 

Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
uongozi wa mkoa wa Arusha 
na mkandarasi kwa aliyejenga 
kituo   hicho kwa ubora na ki-
wango kulingana na thamani ya 
fedha.

“Nawapongeza TAMISEMI, 
mkandarasi na Ofisi ya Mkuu 
wa Mkoa kwa ujenzi wa jengo 
hili zuri linalogharimu Sh. bil-
ioni 1.32 ikiwa ni mpango wa 
serikali kufikia    mwaka 20230 
kila mwananchi atakuwa ame-
fikiwa na huduma za afya alipo,” 
alisema.

Katika hatua nyingine, aliiagi-
za TAMISEMI kuongeza watum-
ishi, vifaa na vifaa tiba pamoja 
na kupeleka gari la kubeba wag-
onjwa katika Kituo cha Afya Ke-
tumbeine.

Pia alisema kwa sasa upati-
kanaji wa dawa katika kituo hi-
cho umefikia asilimia 93.6 huku 
akiagiza TAMISEMI kuendelea 

kuongeza dawa na vifaa tiba.
Dk. Mpango alisema baada 

ya serikali kupitisha Sheria ya 
Bima ya Afya, kila mwananchi 
atapata huduma za afya hata 
asipokuwa na fedha mfukoni, 
hivyo akasisitiza kila mwa-
nanchi kujiunga na bima.

Pia aliagiza TAMISEMI kwa 
kushirikiana na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya 
Longido, Stephen Ulaya, kujen-
ga chumba cha kuhifadhia maiti 
kwenye kituo hicho.

Naibu Waziri wa Afya, Dk. 
Godwin Mollel, alisema serikali 
kwa nchi nzima katika sekta ya 
afya imetoa Sh. trilioni 6.7 kuele-
kea miaka mitatu ya uongozi wa 
Rais Samia na  mkoa wa Arusha 
kwenye sekta hiyo,   ulipatiwa 
Sh. bilioni 46.

Naibu Katibu Mkuu TAMI-
SEMI, anayeshughulikia afya, 
Dk. Wilson Mahera, alisema 
mpango wao ni kusogeza hu-
duma za afya mpaka vijijini.

Alisema TAMISEMI imetoa 

Sh. bilioni 361 kwa ajili ya ku-
jenga zaidi ya majengo 1,000 
yakiwamo ya zahanati na vituo 
vya afya nchini na kwamba tan-
gu mwaka 2020 hadi 2023, im-
etumia Sh. bilioni 202 kununua 
dawa na vifaa.

Naye Mbunge wa 
Longido,ambaye ni Naibu Wa-
ziri wa Madini, Dk.Stephen 
Kiruswa,alisema kwa wastani 
kila kata 18 zilizoko wilayani 
himo imepokea zaidi ya Shilingi 
tatu .

Alisema kituo kujengwa kwa 
kituo hicho,kitakwenda kuwa 
mkombozi kwa wananchi wa 
eneo hilo,kwa kuwa walikuwa 
wakitembea umbali wa zaidi 
ya kilomita 70 kupata huduma 
kwa tarafa za jirani.

Mkurugenzi Mkuu wa REA, 
Mhandisi Hassan Said, alisema 
kupitia kwa wakala huo, serikali 
imeweka Sh. 73,989,383,423.14 
kwa mkoa wa Arusha kwa mi-
radi mitano ya umeme ambayo 
inayoendelea kutekelezwa.
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MTINDO wa baadhi ya wavuvi kutumia 
sumu, baruti au nyavu zilizopigwa maru-
fuku, ni miongoni mwa sababu ambazo 
hutajwa kuchangia upungufu wa samaki 
katika Ziwa Victoria.

Bila wavuvi kujua au kwa kujua, mtindo 
huo unaweza kuyumbisha uchumi wao 
kwani uvuvi haramu unachangia kuwapo 
kwa uhaba wa samaki unaosababishwa na 
wao wenyewe.

Ikumbukwe kwamba kuvua samaki 
kwa kutumia sumu au baruti, ni sawa 
na kuua mazalia ya samaki na pia kuvua 
kwa kutumia nyavu ndogo zilizopigwa 
marufuku ni sawa na kuua samaki wadogo.

Nyavu za matundu madogo huwa 
zinazoa samaki wakubwa na wadogo, 
kitendo ambacho kinasababisha samaki 
waendelee kupungua ndani ya ziwa, hivyo 
ni vyema kupitia ufugaji wa vizimba wavuvi 
wabadilike.

Kwa ni ni ninashauri hiivyo?  Ninashauri 
wabadilike,kwa sababu serikali imekuja 
na njia mbadala, ambayo itasaidia kuvua 
pia kulinda mazalia samaki, ili waendelee 
kuwapo ndani ya ziwa hilo.

Hivi karibuni, Rais Samia Suluhu Hassan, 
alizindua ugawaji wa vizimba 222 vya 
ufugaji wa samaki na boti 55 za kisasa kwa 
vikundi 1213 vya wavuvi wa mikoa ya kianda 
ya Ziwa Victoria.

Ninaamini hatua zinazochukuliwa na 
serikali katika sekta ya uvuvi ikiwamo 
kufuga wa samaki kwa njia ya vizimba, 
inaweza kumaliza uvuvi haramu ambao 
miaka ya nyuma ulishamiri kanda ya ziwa.

Kama nilivyoanza kueleza, baadhi ya 
wavuvi walikuwa wanatumia sumu kuvua 
samaki na kuhatarisha afya za wateja, 
lakini pia uvuvi wa baruti na wa nyavu 
zisizopigwa marufuku vyote ni hatari.

Rais aliweka wazi katika hotuba yake na 
kutaja baadhi ya mambo yanayofanywa 
na serikali kuinua uchumi kupitia sekta 
ya uvuvi na kuwa na mchango kwa pato 
la taifa kutoka asilimia 1.8 hadi 10 ifikapo 
2030.

Miongoni mwa mambo yanayotarajiwa 
kufanywa na serikali na yanayoendelea 

kutekelezwa ili sekta hiyo iwe na mchango 
mkubwa kwa taifa ni kuimarisha utendaji 
kazi wa Wizara ya Uvuvi.

Aidha, inaelezwa kuwa serikali 
inaendelea na mpango wa kuweka 
miundombinu ya wawekezaji kibiashara 
kutoka ndani na nje ya nchi ili kuisaidia 
sekta hiyo kuongeza uzalishaji na mauzo 
na kuinua uchumi wa taifa na wananchi 
wanaofanya kazi katika sekta hiyo.

Ni imani kwamba  wavuvi hawana budi 
kuunga mkono juhudi hizo, kutokana 
na kwamba baadhi ya wavuvi walikuwa 
wanatumia sumu kuvua samaki na 
kuhatarisha afya za wateja, lakini pia 
uvuvi wa baruti na wa nyavu zisizopigwa 
marufuku na kusababisha msuguano kati 
yao na serikali.

Kwa kuwa serikali imeahidi kuendelea 
kutoa zana za kisasa za uvuvi na ufugaji kwa 
makundi mbalimbali, wakiwamo vijana na 
wanawake, ninaamini sasa hakutakuwa na 
njia ya mkato katika uvuvi.

Uvuvi kwa njia ya mkato ndio ambao 
ulichangia kuwapo kwa wavuvi haramu 
waliokuwa wanahatarisha afya za wateja 
wao kwa kuua samaki kwa njia ya simu na 
kwenda kuwauza.

Wale ambao watakuwa bado wana 
mawazo ya kuendeleza uvuvi haramu, 
ni vyema watambue kuwa serikali 
imeshaahidi kuendelea kuongeza zana hizo 
kulingana na matokeo yatakayopatikana 
kutoka kwa wanufaika. Ninaamini manufaa 
yatakuwapo, kwani si rahisi kuanzisha 
mradi ambao haujafanyiwa utafiti. 

Hadi mradi kuanzishwa, hatua 
mbalimbali zitakuwa zimechukuliwa 
ukiwamo utafiti kuhusu vizimba hivyo.

Kwa kuwa wizara husika ina mpango wa 
kuweka chombo/wakala atakayesimamia 
na kuangalia maendeleo ya sekta ya 
uvuvi na kuwaondolea adha wavuvi, kuna 
uwezekano wa kufanikiwa.

Hapa ina maana kwamba wenye vizimba 
na wafanyabiashara hawatalazimika 
kwenda wizarani kwa ajili ya kutatuliwa 
kero ambazo zinawakabili, badala yake 
watamalizana na chombo au wakala.

Ufugaji samaki kwa vizimba 
usaidie kuondoa uvuvi haramu

 Muungwana Lazima Nilonge

Hatua madhubuti zichukuliwe 
kudhibiti wizi dawa, vifaa tiba
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SERIKALI imekuwa ikifanya jitihada mbalimbali katika kuhakiki-
sha huduma za afya zinaimarishwa na kuboreshwa kuanzia ngazi 
ya kijiji hadi taifa. Katika kuhakikisha hilo linafanikiwa, serikali 
kuanzia awamu ya nne, ilianzisha Mpango wa Maendeleo ya Afya 
ya Msingi (MMAM) ambao unabainisha kuwa kila kijiji kinakuwa na 
zahanati na kituo cha afya katika ngazi ya kata. 

Aidha, katika ngazi ya wilaya, mpango unabainisha kuwapo kwa 
hospitali ya wilaya ambayo ni ngazi ya rufani ya vituo vya afya na 
katika mkoa kunakuwa na hospitali ya rufani ya mkoa pamoja na 
kuwa na hospitali za rufani za kanda na ile ya taifa ya Muhimbili.    

Kwa hakika hilo serikali imelifanikisha kwa hali ya juu kwa 
kuwa hivi sasa mbali na kuwa na hospitali za wilaya, mpango huo 
sasa umeongezwa wigo wa kuwa na hospitali kila halmashauri. 
Sambamba na hilo, kuanzia vituo vya afya kuna huduma mbalimbali 
ambazo zimerahisisha huduma za afya kama vile upasuaji na 
vipimo mbalimbali ambavyo awali vilikuwa vinapatikana kuanzia 
ngazi ya wilaya.  

Seriakli pia imekuwa ikipeleka dawa na vifaa tiba katika vituo 
hivyo vya huduma na kuwezesha upatikanaji wa dawa kuwa mzuri. 
Hali hiyo ni tofauti na ilivyokuwa awali ambapo mgonjwa alikuwa 
akiandikiwa dawa, anaambiwa hazipo, hivyo aende kununua 
kwenye maduka binafsi.

Hata hivyo, katika miaka ya karibuni kumekuwa na wimbi la wizi 
wa dawa na vifaa tiba katika vituo vya kutolea huduma za afya hali 
ambayo inarudisha nyuma au kuhujumu mipango ya serikali katika 
azma ya utoaji wa huduma bora za afya kwa wananchi.

Wimbi hilo la wizi wa dawa na vifaa tiba limekuwa sawa na donda 
ndugu kwa sababu limeenea kila mahali. Kila uchao taarifa za 
kuibwa kwa dawa na vifaa tiba katika maeneo mbalimbali zimekuwa 
zikitolewa huku wahusika wakubwa wakiwa watumishi waliopewa 
dhamana ya kusimamia rasilimali hizo, wakiwamo wafawidhi. 

Wiki hii mathalan, mkoani Njombe, Jeshi la Polisi lilitangaza 
kuwashikilia watu wanne, wakiwamo watumishi wawili na 
mlinzi kwa tuhuma za wizi wa vifaa vya ujenzi katika Hospitali ya 
Halmashauri ya Mji wa Makambako. Tukio hilo lilidaiwa kutokea 
Januari 31, mwaka huu, na wanaodaiwa kufanya hivyo ni daktari 
ambaye alikabidhiwa funguo za stoo na mtunza stoo aliyepewa kazi 
ya kutunza vifaa hivyo. 

Licha ya kuwapo kwa tukio hilo,  Mkuu wa Mkoa  huo, Anthony 
Mtaka, aliwahi kunukuliwa akisema amegundua wizi wa dawa na 
vifaa tiba katika vituo vya kutolea huduma za afya, umetapakaa 
nchini kwa watumishi wa umma kuuziana vifaa hivyo kila 
vinapoletwa na serikali. Mtaka alisema hayo baada ya kufanya ziara 
kwenye vituo vya afya mkoani humo na kukuta hakuna vifaa licha 
ya serikali kupitia wizara ya Afya na Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) kupeleka vifaa vyenye thamani ya 
mabilioni ya shilingi.

Katika kuonyesha kuwa tatizo hilo ni kubwa, mwaka jana 
mganga mfawidhi katika zahanati moja mkoani Songwe, alidaiwa 
kukamatwa  na dawa mbalilmbali za binadamu alizokuwa 
amezificha kwenye mfuko wa sandarusi akiwa katika mchakato wa 
kwenda kuziuza katika mji wa Mlowo.

Pia katika Halmashauri ya Buchosa mkoani Mwanza, iliripotiwa 
mashine ya Ultra Sound yenye thamani ya Sh. milioni 80 kuibwa 
lakini  baada ya kuanzishwa msako, ilirejeshwa. Bunda mkoani 
Mara, nako ilitolewa taarifa ya kuibwa vifaa tiba vya zaidi ya milioni 
500 na wafanyakazi wa hospitali ya wilaya.

Matukio hayo, yanatia doa nia njema ya serikali katika kuendeleza 
sekta ya afya ambayo ni kiungo muhimu kwa maendeleo ya kijamii 
na kiuchumi na maisha ya binadamu kwa ujumla. Ni vyema 
hatua kali zikachukuliwa kukomesha vitendo hivyo, ikiwamo 
wanaobainika kufikishwa katika vyombo vya sheria na kupewa 
adhabu kali. 

Na Sabato 
Kasika
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Alichokifanya Simai ni ushujaa, anastahili pongeziFIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

Wapinzani msipoangalia 
Chifu Bagalole atakufilisini

K
WA kawaida katika fa-
milia zetu kukiwa na 
mtoto mwenye matati-
zo pengine ya kujisaid-

ia usiku kitandani, wazazi hum-
fichia siri na kumkemea kimya 
kimya ili siri hiyo isitoke nje 
kwa kuwa itakuwa kero kwake.

Lakini kwa majirani, kwa 
mfano, endapo familia husika 
inajiweza na kukatokea dosari 
kama hiyo, majirani wakiipata 
hujitahidi kuisambaza ili anga-
lau kuidhoofisha kisaikolojia.

Hata hivyo, inakuwa vigumu 
sana majirani kuaminiwa kwa 
kauli zao dhidi ya mtoto huyo 
au familia hiyo yenye ukwasi 

M
OJA ya mambo 
yaliyotawala katika 
media ya siasa hivi 
karibuni ni kujiu-

zulu kwa Waziri wa Utalii na 
Mambo ya kale katika Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar, Simai 
Mohamed Said. Hatua ya Simai 
ambaye ni Mwakilishi wa Tun-
guu katika Baraza la Wawak-
ilishi kupitia Chama Cha Map-
induzi (CCM), ilipokewa kwa 
hisia tofauti na wanasiasa na 
wanaharakati. 

Wako waliopongeza kuwa 
ni uamuzi wa busara baada ya 
kuona mambo hayaendi vizuri 
na wengine kumwona kama 
si mzalendo hasa pale alipo-
taja sababu kuwa ni mazingira 
yasiyo rafiki katika kutekeleza 
wajibu wake. 

Pia kuna maswali kwa nini 
autangazie umma kupitia vy-
ombo vya Habari badala ya 

kama ambavyo familia yenyewe 
ya mtoto itakavyoitoa siri hiyo 
itaaminika. Kwa kufanya hivyo, 
itakuwa imetoka kwenye ‘kiny-
wa cha farasi’.

Ukijiweka kwenye muktad-
ha wa kisiasa ambamo kuna 
mfumo wa vyama vingi vya 
siasa, mambo huwa kama hivyo 
kwamba chama kimoja kinaji-
tahidi kuficha siri yake ili isitu-
mike kukibomoa.

Chama tawala au uongozi ki-
tajitahidi siku zote kuonyesha 
mema kinayofanya na kuficha 
mabaya yake. Hali kadhalika, 
chama cha upinzani nacho ki-
tafanya hivyo ili kuvutia wapi-
gakura.

Nikimtazama Chifu Bago-
lole namwona kabisa akiakisi 
hali hiyo katika siasa za nchi 
hii kwani katika ziara yake ya 
‘Back2Back’, kinachomtoka 
kinywani, akihutubia wananchi 
‘wanaomkimbilia’ hakika ni 
kizito na kinafikirisha.

Chifu Bagolole ameamua li-
walo na liwe na kama kufa bado 
hajafikia wakati huo na kama 
kurogwa endeleeni kuchezea 
manyanga na vibuyu lakini 
yeye anaendelea kuimarika na 
kupambania wanyonge.

Chifu huyo wa Kisukuma, 
amebaini kuwa kazi anayofan-
ya ndiyo hasa inatakiwa, akiita 
wananchi majukwaani wakian-

ika kero na kadhia zao na yeye 
kuzitafutia ufumbuzi sawia, 
ikiwa ni pamoja na kutoa fedha 
kwa baadhi ya watu.

Ameshuhudiwa akijitosa ku-
saidia wananchi wenye mata-
tizo, huku Chifu Hangaya akim-
wunga mkono na kuongeza 
msaada pale anapokuwa 
ameanzia na kuishia Chifu 
Bagolole, na wakati mwing-
ine humpandia hewani kum-
pongeza kwa anayofanya.

Kaniacha hoi, juzikati al-
ipoonekana wazi kuchoshwa 
na mizengwe na kuwatolea 
uvivu viongozi wa serikali waki-
wamo mawaziri, ambao alise-
ma hawatoki ofisini, wakijikalia 
kama miunguwatu badala ya 
kusaidia wananchi.

Akaenda mbali na kusema 
watu hao wamekuwa wakiji-
tokeza kwenye mikutano ya 
Chifu Hangaya na kuhanikiza 
kuwa hakuna mwingine kama 
yeye anaupiga mwingi, anatoa 
mabilioni ya fedha za miradi la-
kini kumbe ni kumpaka mafuta 
kwa mgongo wa chupa.

Akafika mahali akamwunga 
mkono kinamna Chifu Kigwa 
ambaye amekuwa akibainisha 
kuwapo baadhi ya mawaziri 
waliojilimbikizia mali, waki-
nunua makasri Ugahaibuni na 
Bongo pamoja na magari ya ki-
fahari huku wakiongoza mafu-

kara pangu pakavu tia mchuzi.
Aliponiacha hoi zaidi, ni 

aliposema akishamaliza ‘Back-
2Back’ tu, ataanika hadharani 
kila kitu, ikiwa ni pamoja na 
hao wanaojifanya kuwa ka-
ribu na Chifu Hangaya kumbe 
wakimng’ong’a na kumzunguka 
mbuyu. Siku hiyo walahi pa-
tachimbika!

Hii itatukumbusha Septemba 
2007 pale Mwembe Yanga, Te-
meke, siku Dk. Willibrod Slaa 
aliposimama jukwaani na ku-
toa orodha ya aliowaita mafisa-
di wa nchi hii, akiorodhesha 
vigogo 10 na kutikisa nchi. 

Sijui siku hiyo Chifu Bago-
lole atasimama jukwaa la mkoa 
gani kuhanikiza watu hao am-
bao nina uhakika watajisikia 
vibaya na kama wangeota, bora 
wangemwaga manyanga kabla 
ya kukutwa na ‘siku ya Bago-
lole’.

Lakini kwa kinachoendelea 
ni kana kwamba Chifu Bagolole 
anafanya kazi ya upinzani kwa 
kueleza kinachotokea upande 
wa serikali ya chama tawala, 
hususan udhaifu uliomo un-
aopaswa kutumiwa na upinza-
ni kujizolea kura.

Chifu anaweza akashangiliwa 
na wa chama chake kwa ana-
chokifanya lakini wajiandae 
kwa matokeo kwani sasa in-
aonekana hakuna kinachofany-

wa na watendaji kwa wananchi 
wanyonge na ndiyo sababu wa-
namkimbilia Chifu kusaidiwa.

Pamoja na hayo, Chifu 
Bagalole anayeonekana kufua-
ta nyayo za ‘Jiwe’ akipita huku 
na huko na kutoa fedha kusaid-
ia watu, huku Chifu Hangaya 
naye akimsaidia, ni dhahiri 
wenye matatizo ni wengi lakini 
watu watajiuliza, kwa nini wa-
naosaidiwa ni wanaolalamika 
mikutanoni tu?

Hakika kwa ‘Back2Back’ hii, 
upinzani usipoangalia, hau-
takuwa na kazi ya kufanya 
kwani anachokifanya Chifu 
Bagalole ndicho ulipaswa ku-
fanya wakati huu, vinginevyo 
muda ukiwadia, utakuwa unai-
shi kwenye nadharia zaidi.

Inawezekana ni mbinu ya 
chama tawala kupoka wapin-
zani donge kinywani ili wakose 
cha kutafuna wakati huu na 
wakati ujao, hususan nyakati 
za uchaguzi kwani walichotaka 
kukitumia kama silaha, tayari 
Chifu Bagalole ameshakianika 
na kufanyiwa kazi.

Piga kazi Chifu Bagalole usio-
gope kufa kwani ‘role model’ 
wako Magu, alipiga kazi na 
akaumaliza mwendo na ame-
pumzika peponi. Tunasubiri  
siku ya ‘List of Shame’ kama si 
pale Mwembe Yanga, basi hata 
Chato!

kuanza kwa kumpatia barua 
yule aliyemteua? Swali lingine 
ni kwa nini amjibu Rais Hus-
sein Ali Mwinyi baada ya kuse-
ma alipaswa kutangulia kutoa 
taarifa kwa Rais? Hilo linaone-
kana kuwakera viongozi wa 
chama chake, hivyo kumwita 
na kumweka kitimoto.

Pamoja na yote hayo, kupitia 
safu hii, ni wazi kwamba kiteno 
hicho ni cha ushujaa mkubwa, 
hivyo anastahili pongezi na 
kupigiwa mfano badala ya ku-
sakamwa, kusimangwa na ku-
kaliwa vikao.  

Kitendo cha Simai kujiuzulu 
wadhifa wake wa uwaziri bila 
kuwapo kwa kashfa yoyote, 
wala shinikizo lolote, ni cha 
ushujaa wa hali ya juu na kina-
paswa kuwa mfano kwa  wana-
siasa wote wa Tanzania. 

Jina la Simai, linaingia moja 
kwa moja katika historia ya 
mashujaa wa taifa kwa kuwa  
mwanasiasa wa pili  kujiuzulu 
wadhifa wake wa kisiasa bila 
kutokea kashfa yoyote au shini-
kizo la nje au la ndani. Shujaa 
wa kwanza kujiuzulu kwa mtin-
do huu ni Baba wa Taifa, Mwal-
imu Julius Kambarage Nyerere 
mwaka 1962

  Kwa vile si wengi waliku-
wapo enzi hizo tulipopata 
uhuru Desemba 9, 1961, japo 
sote tunajua shujaa wa uhuru 
wa Tanzania (enzi hizo Tang-
anyika) ni Mwalimu Nyerere, 

si wengi wanafahamu kuwa 
tulipopata uhuru, hatukuwa 
Jamuhuri, hivyo Nyerere ali-
yeuleta uhuru wa Tanganyika 
aliupokea akiwa Waziri Mkuu, 
hivyo Tanzania ilipopata uhuru 
wake nchi ilikuwa ikiongozwa 
na Waziri Mkuu, na Mwalimu 
Nyerere ndiye alikuwa Waziri 
Mkuu wa kwanza wa Tanyanyi-
ka.  Mwalimu Nyerere alidumu 
kwenye wadhifa huo wa Waziri 
Mkuu wa Tanganyika kwa kip-
indi cha siku  40 tu. Januari 20, 
mwaka 1962, Mwalimu Nyerere, 
bila shinikizo kutoka popote na 
kwa yeyote, aliamua kujiuzulu 
wadhifa wa Waziri Mkuu na 
Rashidi Mfaume Kawawa aka-
teuliwa kushika wadhifa huo.  
Kitendo cha Mwalimu Nyerere 
kuiuzulu wadhifa wa Waziri 
Mkuu, bila shinikizo lolote, ni 
cha kishujaa sana. 

Kwa wanasiasa hiyo ni ua-
muzi mgumu na ni moja ya sifa 
muhimu kuwa nayo. Alichofan-
ya Simai ni sawa na uamuzi wa 
Nyerere.

Katika serikali zinaendeshwa 
kwa  kanuni ya uwajibikaji wa 
pamoja,   ukijiona unatofau-
tiana na wenzako, unapaswa 
ama kunyamaza   ua   kupisha 
kwa  kujiuzulu  na kukaa pem-
beni. 

Wakati serikali ya awamu 
ya pili chini ya Rais Ali Hassan 
Mwinyi, maarufu kama Mzee 
Rukhsa, Augustino Mrema, aki-

wa Waziri wa Kazi na Maende-
leo ya Vijana, alitofautiana na 
kanuni ya uwajibikaji wa pamo-
ja kwa kulipuka Bungeni kuwa 
hakubaliani na jambo fulani lil-
ilopitishwa ndani ya kikao cha 
Baraza la Mawaziri. Lyatonga 
alipaswa kujiuzulu na matokeo 
yake alifukuzwa.

Simia hakujiuzulu kwa shi-
kikizo lolote, watu wenye ‘bold-
ness’ ya aina hii wanahitajika 
kwa nchi hii kuitoa ilipo na kui-
fikisha kule inapaswa kuwa. 
Wako viongozi wengi waliwahi 
kujiuzulu, kwa kuandika barua 
za kujiuzulu, ama kwa shini-
kizo baada ya kutokea kashfa 
kwenye wizara zao, kama ile ya 
mauaji ya vikongwe iliyosaba-
bisha kujiuzulu kwa aliyekuwa 
Waziri wa Mambo ya Ndani ya 
Nchi , Ali Hassan Mwinyi na 
Waziri wa Usalama, Peter Siyo-
velwa. 

Pia kuliwahi kutokea kashfa 
ya sukari, ikasababisha Wa-
ziri wa Viwanda Biashara Iddi 
Simba akajiuzulu. Kashfa ya 
Richmond pia ilisababisha Wa-
ziri Mkuu, Edward Lowassa na 
mawaziri wa Nishati, Nazir Kar-
amagu na wa Ushirikiano wa      
Afrika Mashariki (akliwahi 
kuwa     Waziri wa Nishati), Dk. 
Ibrahim    Msababa walijiuzuku. 
Mifano hiyo ni kwa uchache.

Aliyekuwa Spika wa Bunge, 
Job Yustino Ndugai alipoto-
fautiana na serikali kuhusu 

mikopo hata akafikia hatua 
ya kusema kuna siku nchi ita-
pigwa mnada. Kwa kauli hiyo 
alipaswa awe ‘bold’ apishe ku-
liko kuja kujiuzulu kwa aibu. 
Tulimshauri  awe ‘bold’, aachie 
ngazi aonekane shujaa, lakini 
alikomaa   akaja kuandika ba-
rua ya kujiuzulu kwa shinikizo.

  Niliwahi kuandika Makala 
kuhusu kokosekana wabunge 
wenye ‘boldness’ ya aina hii 
ndani ya bunge letu, hivyo 
Bunge kushindwa kuisimamia 
serikali kikamilifu. 

  Pia kuna kitu kinaitwa ku-
jiuzulu na kutishia kujiuzulu. 
Huko ni kwa kuandika barua ya 
kujiuzulu na kutangaza kujiu-
zulu kisha kupeleka barua kwa 
mamlaka ya uteuzi. Hicho ndi-
cho alichokifanya Simai. 

Kutishia kujiuzulu ni kuan-
dika barua ya kujiuzulu kwa 
mamlaka yako ya uteuzi,  kuom-
ba ruhusa ya kujiuzulu. Uki-
kubaliwa  ndipo unatangaza na 
wako viongozi wengi wamean-
dika barua hizi,    lakini baadhi 
hazikukubaliwa, hivyo hawaku-
jiuzulu, ndio maana nasisitiza 
hii ‘boldness’ iliyoonyeshwa na 
Simai, inapaswa ipongezwe na 
iwe ya kupigiwa mfano. Badala  
ya kusakamwa, kusimangwa na 
kukaliwa vikao, Simai apewe 
maua yake! 

Wasalaam 
Paskali 0754 270403
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Mkandarasi 
mradi maji 
aingia mitini  
Na Thobias Mwanakatwe, 
MANYONI 

MRADI wa uchimbaji visima 
11 unaogharimu Sh.milioni 
363.3 katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Manyoni mkoani 
Singida umekwama baada ya 
mkandarasi aliyepewa zabuni 
hiyo kukimbia, huku akiwa 
ameshalipwa Sh.milioni 73.

Hayo yamebainika juzi 
wakati wa kikao cha Baraza 
la Madiwani Halmashauri ya 
Wilaya ya Manyoni baada ya 
Kaimu Meneja Wakala wa Maji 
na Usafi wa Mazingira Vijijini 
(RUWASA), Bernard Marcely 
akijibu maswali ya madiwani.

Madiwani hao walihoji 
kutokamilika kwa miradi ya 
kuchimba visima kwenye kata 
zao.

Marcely  alisema kulingana 
na mkataba Kampuni ya Coy-
esa Co.Ltd ilipewa zabuni ya 
kuchimba visima 11 wilayani 
Manyoni kwa gharama ya 
Sh.milioni 363.3 kazi am-
bayo ilitakiwa kukamilika 
katika mwaka wa fedha wa 
2023/2024.

Alisema mkandarasi huyo 
tangu apewe kazi hiyo na kulip-
wa Sh.milioni 73 amechimba 
visima vitano ambavyo vina-
toa maji katika vijiji vya Mb-
wasa, Majiri, Igwamalete na 
Makasuku ambapo baada ya 
hapo ameingia mitini na haju-
likani alipo.

“Mkandarasi huyu kila 
tukimpigia simu aje kwenye 
kikao haji na hajaonekana ‘site’ 
tangu Novemba 2023 na kim-
singi Sh.milioni 73 alizolipwa 
ambazo zinatolewa na Mfuko 
wa Taifa wa Maji (NWF) ambao 
upo chini ya Wizara ya Maji 
hazilingani na kazi aliyoifan-
ya,” alisema.

Marcely alisema kutokana 
na ukaidi wa mkandarasi huyo 
RUWASA imeanza mchaka-
to wa kuvunja mkataba na 
kutafuta mkandarasi mwing-
ine ambaye atafanya kazi ya 
kuchimba visima sita vilivy-
obaki.

Baada ya maelezo hayo, 
madiwani waliitaka RUWASA 
kuvielekeza Vyombo vya 
Utoaji Huduma ya  Maji Ngazi 
ya Jamii (CBWSO) kutoa taarifa 
ya mapato na matumizi ya 
maji kwa jamii.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Manyoni, Ju-
manne Mlagaza, alisema en-
dapo CBWSOs hazitajenga 
utamaduni wa kutoa taarifa 
ya mapato na matumizi basi 
miradi ya maji inaweza kufa 
kutokana na usimamizi na 
matumizi mabaya ya fedha za 
maji.

Hata hivyo, Kaimu Meneja 
wa RUWASA Wilaya ya Manyo-
ni, Marcely alisema baadhi ya 
CBWSOs hazifuati maelekezo 
lakini ofisi ya RUWASA inaen-

Ardhi watakiwa kutokuwa chanzo migogoro 

Gwajima aonya watoto kulala na simu
Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum, Dk. Dorothy 
Gwajima, amewataka wazazi na 
walezi kutoruhusu watoto ku-
lala na simu na kutumia vifaa 
vya kielektroniki chini ya uan-
galizi ili kuwalinda na ukatili wa 
mtandaoni.

  Alitoa kauli hiyo jana ji-
jini hapa kwenye uzinduzi wa 
kampeni mahsusi ya ulinzi na 
usalama wa watoto mtandaoni 
itakayotekelezwa kwa kipindi 
cha mwaka mmoja kuanzia Feb-
ruari 2024 hadi Januari 2025 na 
hatimaye kutoa nafasi ya kufanya 
tathmini ya utekelezaji wake.

  “Mtoto asiruhusiwe kwenda 
kulala na simu, anaweza kuwa 
anakesha ukifikiri amelala; ni 
hatari kwa usalama na afya yake, 
wazazi hakikisha mtoto ana-
tumia vifaa vya kielektroniki ak-
iwa chini ya uangalizi wa karibu 
ili kutojiingiza katika mitandao 
ambayo ni hatari kwa usalama 
wa mtoto,” alisema.

 Waziri Gwajima aliwaasa wa-

zazi au walezi kuweka kiwango 
cha muda wa matumizi ya vifaa 
vya kieletroniki hasa luninga ili 
kukwepa janga la urahibu na 
kutoa muda kwa mtoto kufanya 
kazi za nyumbani ikiwa pamoja 
na kujisomea.

 “Wazazi au walezi, waruhusu-
ni watoto kushiriki katika majuk-
waa yao yaani mabaraza ya wato-
to shuleni na madawati ya ulinzi 
wa watoto ili kujengeana uwezo 
kuhusu masuala mbalimbali ya-
nayowahusu ikiwa pamoja na 
namna ya kubaki salama katika 
mitandao. Majukwaa haya yapo 
chini ya uangalizi wa walimu wa 
malezi,”alisema.

  Dk. Gwajima alisema 
matumizi ya mitandao yanaweza 
kuwaunganisha na watu wa-
naowajua na wasiowajua ambao 
hawana nia njema wakawadhuru 
kiakili au kimwili. 

Alifafanua kuwa utafiti uliyo-
fanywa na serikali kwa kushiriki-
ana na Shirika la UNICEF mwaka 
2022 kwa watoto wa Tanzania 
wa umri wa miaka 12 hadi 17 uli-
bainisha kwamba asilimia 67 ya 
watoto wanatumia mitandao. 

Alisema mitandao maarufu in-
ayotumiwa na watoto ni pamoja 
na facebook, twitter, Instagram, 
whatsapp, tiktok na telegram.  

Aidha alisema asilimia tano 
ya watoto waliotumia mitandao 
walishawishiwa au kulazimishwa 
kwa vitisho kutuma picha zao za 
utupu.  Alisema pamoja na faida 
nyingi za mitandao athari zina-
zowakuta watoto katika matumi-
zi ya mitandao bila uangalizi wa 
karibu zinajumuisha kuanza 
ngono katika umri mdogo, athari 
za kisaikolojia na mmonyoko wa 
maadili unaotokana na mwin-
giliano wa mila na desturi za 
mataifa mengine ikiwa pamoja 
na ushoga na usagaji.

 Naye, Naibu Waziri wa Habari 
na Teknolojia ya Habari, Kun-
do Mathew alisema teknolojia 
inakuja kama upepo huwezi ku-
zuia kinachotakiwa hivyo kina-
chotakiwa ni kwenda nayo na   
kutoa misingi ya kuibadili kwa 
faida ya Watanzania badala ya 
kuwa hatari.

  Mwenyekiti wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Ustawi na 
Maendeleo ya Jamii, Fatuma Tou-

fiq alisema suala la ukatili kwa 
watoto mitandaoni ni kubwa 
huku akiishauri wizara kuhakiki-
sha wanatupia jicho. 

Awali Mkuu wa Mkoa wa Do-
doma, Rosemary Senyamule 
alisema matukio ya ukatili wa 
watoto yamepungua  kutoka 
4,680 mwaka 2022 hadi 3,676 
kwa mwaka 2023. 

Alisema kwa mwaka 2023, 
watuhumiwa sita wa ubakaji na 
ulawiti kutoka Wilaya za Chem-
ba, Kondoa na Dodoma Jiji wal-
ishtakiwa na kuhukumiwa am-
bapo watu wanne walihukumiwa 
miaka 30 na watu wawili walihu-
kumiwa kifungo cha maisha.

 Mwenyekiti wa Jukwaa la Wa-
toto Tanzania, Raphael Mayunga 
alisema wanaomba kuonana 
na Rais Samia Suluhu Hassan ili 
awasaidie masuala ya kisheria 
ikiwamo uendeshaji wa kesi zina-
zowahusu.

  Alisema ukatili wa watoto 
mtandaoni kwa kiasi kikubwa in-
atokana na kukua kwa teknolojia 
na kwamba wenye miaka 12 hadi 
17 wanatumia mtandao bila uan-
galizi wa wazazi.

Na Munir Shemweta

KATIBU Mkuu wa Wizara ya 
Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi, Anthony Sanga, ame-
wataka watumishi wa ardhi ku-
tokuwa chanzo cha migogoro ya 
ardhi na badala yake wawe wasu-
luhishi.

Amewataka watumishi wa sek-
ta hiyo kufanya kazi kwa uadilifu 
na weledi katika kutimiza maju-
kumu yao, bila kusahau kuzinga-
tia sheria, kanuni, miongozo na 
taratibu.

Alitoa wito huo juzi mkoani 

Tabora alipofanya ziara ya kikazi 
ya kukagua utendaji wa sekta ya 
ardhi   pamoja na kuzungumza 
na watumishi wa sekta ya ardhi 
mkoani hapa.

Vile vile alikagua  miradi in-
ayotekelezwa na Chuo cha Ar-
dhi Tabora (ARITA) pamoja na 
kujadili matatizo yanayoikabili 
chuo hicho.

Pia aliwaasa watumishi hao wa 
sekta ya ardhi kuhakikisha kuwa 
wanatoa majibu yenye uhakika 
kwa wateja na siyo kuwazungu-
sha pale wanapohitaji huduma 
za ardhi.

“Mhakikishe mnatoa majawa-

bu ya uhakika kwa wananchi 
badala ya kuwapiga danadana 
na kuwazungusha bila sababu. 
Mwananchi  ajisikie kuwa kuhu-
dumiwa vizuri katika sekta ya ar-
dhi siyo anasa bali ni haki yake,” 
alisema.

  Aidha, aliwataka watumishi 
hao kujenga tabia ya kuonyana 
wenyewe kwa wenyewe pindi 
mmoja wao anapokwenda kiny-
ume na kanuni za utumishi wa 
umma. 

Akizungumzia suala la kodi ya 
ardhi, Sanga alisisitiza suala la 
ukusanyaji  mapato kupitia kodi 
ya pango la ardhi na kuwataka 

makamishna wa ardhi wasaidizi 
kote nchini kulisimamia jambo 
hilo kikamilifu kwa kuweka mi-
kakati madhubuti.

Pia aliutaka uongozi wa ARITA 
kutafakari   ni namna gani      wa-
takuja na mipango   ya maboresho 
ya kimitaala na miundombinu 
ya chuo, ili kiweze kujiendesha 
katika hali ya ushindani na vyuo 
vingine.

Alisema ataunda  timu ndogo 
itakayokuwa na jukumu la kukaa 
na kutafakari na hatimaye kuja 
na mapendekezo ya kuboresha 
chuo hicho. 

Kaimu Mkuu Kitengo cha Mawasiliano na Masoko wa Benki ya Diamond Trust (DTB), Jesca Tugara (kushoto), akiuliza maswali kuhusu 
fani ya sayansi kwa mmoja wa wanafunzi wa kidato cha tano na sita wa Shule ya Sekondari ya Alpha ya Kunduchi, wakati wafan-
yakazi kitengo cha Tehama cha benki hiyo, walipoadhimisha siku ya kimataifa ya wanawake na wasichana katika sayansi, shuleni 

hapo, Dar es Salaam jana. PICHA: MARY KADOKE
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W
ATOTO wawili Juma na John walikuwa wa-
natembea pembeni ya bustani nzuri ya  shule. 
Wakati wakipiga hatua waliona kipepeo 

akiruka ruka kwenye maua.Alipomuona kipepeo John 
alifurahi sana alianza kumuuliza Juma

John: Eti kipepeo ana rangi ngapi?
Juma: Huwezi kuhesabu kwani wapo wengi.
John: Wengi kama kiasi gani?
Juma: Huwezi kukisia kwa sababu ni wengi.
John: Kwa hiyo ukihesabu huwezi kumaliza?
Juma: Kamuulize mwalimu mimi na wewe bado 

wanafunzi
SWALI
Kisiwa cha Pemba kinasifika kwa kilimo cha zao 

gani?

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

WARAKA WA NDANI

K
ARIBU msomaji tuzun-
gumzie kidogo suala la 
talaka kama lilivyojadil-
iwa na baadhi ya wadau 

niliokutana nao kwenye kikao ki-
moja cha maandalizi ya harusi hivi 
majuzi. Wanasema ingawa ndoa 
nyingi zinafungwa karibu kila 
wiki, zingine zimevunjika baada 
ya muda mfupi. Ni kwa nini?

Ziko sababu mbalimbali zina-
zochangia ongezeko la talaka 
pamoja na ukweli kwamba ndoa 
zingine zimefanyika kwa gharama 
kubwa sana. Ziko zinazoanzia 
shilingi laki tano hadi milioni 15 
na pengine zaidi kwa hapa kwetu. 
Ulaya huko ndiyo usiseme kwani 
huwa kufuru kutegemeana na uw-
ezo wa familia husika.

Naam. Ndoa ni furaha, ndoa ni 
maridhiano kati ya mke na mume. 
Liko swali  lilijitokeza wakati tuna-
zungumza na jamaa fulani walioju-
muika katika kikao kile cha harusi. 
Kwa nini mke na mume huachana 
baada ya kuwa wamejenga uhusi-
ano kwa muda mrefu hata kufikia 
kufunga pingu za maisha?

Jibu ya swali hili ni pana sana. 
Msomaji wangu, nitajaribu kuli-
jibu kupitia maeneo machache tu-
liyojadili kwa muda mfupi wakati 
wa mazungumzo yale. Moja ya 
sababu zilizotajwa ni tatizo la kiu-
chumi.

Tatizo hilo nililianzishia mjadala 
mimi. Nikasema kwamba zipo 
ndoa ambazo ama huvunjia au 
wanandoa kutengana kama siyo 
kuachana kabisa kutokana na 
uchumi wa familia kuyumba.

Mwanamke anaweza kuolewa 
na mwanaume tajiri na maisha 
yakawa murua. Lakini kama am-
bavyo uchumi wa nchi au wa du-
nia unavyoweza kupata misuko-
suko kama tunavyoshuhudia nchi 
mbalimbali, pia uchumi wa familia 
unaweza kuyumba.

Inapotokea uchumi wa familia 
unayumba, kwa kipato cha baba 
au cha mama kupungua, familia 
ya aina hii iliyozoea maisha ya 
kifahari, hapo ndipo mitafaruku 
huanzia.

Hali hii haizikumbi familia tajiri 
tu bali hata zile za kawaida. Jamaa 

anafanya biashara ndogo ndogo. 
Wakati mwingine mtaji hukata na 
hivyo huduma nyumbani kuleta 
wasiwasi. Milo mitatu inakuwa 
miwili na pengine mlo mmoja, ada 
inasumbua. Mama mmoja akadak-
iza;

“Umesema ukweli. Kuyumba 
kwa uchumi wa familia kume-
leta shida sana katika baadhi ya 
familia. Kumechangia msongo 
wa mawazo kwa kinamama hata 
kuzikimbia kwa muda familia zao 
kama siyo kutokomea kabisa, hasa 
wale wasiofungwa na mkataba wa 
ndoa.

“Pamoja na ukweli huo, hiyo 
siyo sababu ya kutengana kwa 
sababu baba au mama wanapaswa 
kuwa ngangari kupambana na 
mtikisiko huo wa kiuchumi ndani 
ya familia”, alisema mama huyo.

Baba mmoja aliyeshiriki ma-
zungumzo hayo alisema, “huwa 
nawashangaa sana kinamama 
wanaokimbia nyumba zao au wa-
naofanya vitimbi baada ya kuona 
waume zao wanayumba kiuchu-
mi”.

Mama mwingine akachekesha 
pale aliposema; “Tuambizane uk-
weli, kama mumeo unajua kabisa 
ana uwezo kifedha, lakini huduma 
nyumbani ni ‘mbofu mbofu’, na 
wakati huo huo unapata uthibiti-
sho kuwa anamjengea mwanamke 
wa pembezoni nyumba au kam-
nunulia gari, kwa nini usicharuke 
na hata ikiwezekana kubomoa 
ndoa? Si heri na mimi nikatafute 
anayenijali kuliko huyu niliyemvu-
milia kwa shida sasa kapata anani-
tosa?”

Mwingine aliyekuwa pembeni 
anafuatilia majadiliano yale akaji-
sogeza karibu na kusema;   “Nili-
omba talaka hata kabla ya kumal-
iza miaka miwili tokea tufunge 
ndoa ya nguvu na mume wangu. 
Ni pale nilipogundua kuwa mume 
yule alishaoa na kuacha wa-
nawake wa nne na mimi ilikuwa 
ndoa ya tano. Hakunielewa kwa 
nini nilichukizwa kiasi kile.”

Sababu zingine katika majadil-
iano yale ni unywaji wa pombe 
kupita kiasi hasa kwa mwanaume, 
hali inayoathiri huduma nyum-

bani kuanzia chakula na hata 
haki ya ndoa. Hali hiyo hufanya 
kinamama wengine hudai talaka 
ili wakajiridhishe kwingineko. Ua-
minifu unapotoweka ndani talaka 
hunyemelea.

Pia familia kugawanyika ki-
kazi nako kumeelezwa kuchagia 
talaka. Baba anafanya kazi Dar 
na mkewe kahamishiwa ualimu 
Kigoma. Wawili hao ambao ndio 
kwanza wana watoto wawili, uten-
gano huo kama siyo kuruhusu 
mahusiano mengine kwa maz-
ingira waliyoko ni kitu gani? Hili 
nalo linatajwa kuwa ni tatizo lin-
alotakiwa kutizamwa kwa macho 
mawili. Vinginevyo nyumba ndo-
go zitachipuka kila kukicha jambo 
ambalo ni hatari.

Talaka siyo jambo lenye 
afya, kwani huchipua mengine 
kama vile kugombania mali 
za pamoja au kugombania wa-
toto. Maisha Ndivyo Yalivyo.    
Je, una maoni, Kisa? Ujumbe 
0715268581.  

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Wajua kwa nini ndoa nyingi zinavunjika?

B
INAFSI naamini zaidi 
katika falsafa moja ya 
kuwa elimu inaweza 
kuniweka huru katika 

fikra. Sitamani hata siku moja 
kuwaza kwa tumbo langu.

Naamini katika kuacha alama 
za kizalendo katika taifa langu. 
Katika dunia hii na zama hizi, ni 
vyema kujiuliza, sawa! Najivu-
nia kwamba ninayaishi maisha 
ninayoishi sasa, nimejielimisha 
hata kama si kwa kiwango cha 
PhD (Shahada ya Udaktari wa 
Falsafa) lakini nina uwezo wa 
kuelimisha jamii yangu na kuji-
funza kutoka kwa mtu au watu 
wengine ili kupata maarifa zaidi.

Kama ndivyo! Tuishi  kwa kua-
mini kuwa kuna mwanadamu 
anaweza kubaniwa sana fursa 
nyingine, lakini si uwezo wa kue-
limika na kufikiri.

Ni sawa! Ngoja  niwashirikishe 
jambo moja linalozitesa ndoa 
nyingi au uhusiano wa watu hivi 
sasa katika nchi yetu. Kuna wa-
nawake hawaishi visa kama si 
kisirani.    Nazungumza na wale 
ambao wanashirikishana  ma-
tatizo yao ya ndoa na watoto 

wao.  Tafadhali usifanye hivyo,  
mwache mtoto akue; huyo ni ki-
umbe asiye na hatia.

Inakuwaje maumivu yako ya 
uhusiano au ndoa unamweleza 
mtoto? Ooh mara nilipokuwa na 
mimba yako, baba yako alikuwa 
na mchepuko, alikuwa na Selina 
huko!

Mama! Acha  hiyo habari kabi-
sa. Unaharibu nafsi za watoto na 
unabeba laana. Waache watoto 
wakue wakimfahamu baba yao, 
kama baba yao na si mtu katili.

Ndugu yangu, zunguka mtaani 
kwako utawaona baadhi ya ki-
namama wako na watoto wao 
ambao wana makasiriko dhidi ya 
baba zao. Kiufupi hawasemeza-
ni, kisa hayo mambo mambo.

Watoto wameenda Ulaya, 
wako Marekani, wana kila kitu, 
basi simu zikipigwa mama 
anaongea saa tatu, halafu un-
asikia pale mwishoni msalimie 
dady (baba).

  Wazazi wa kiume ukiwaona 
ni kama mabuldoza yanayoten-
geneza Barabara, inakuwa na 
lami nzuri, halafu ikishamaliza 
kazi, anayeliongoza anaambiwa 

Ugomvi wa ndoa yenu, mtoto anahusikaje ubaya wa baba?
hilo buldoza halitakiwi kupita 
tena kwenye hiyo barabara, lita-
haribu barabara.

Yaani hayo ndipo maisha ya 
wanaume waliotengenezewa 
shonde na wazazi wa kike kwa 
watoto. Tazama wanaume hawa-
na umoja, maana ni wanyonge.

Hawana hata umoja wa wa-
naume, wafanye nini, wako tu. 
Lakini kimya kingi kina mshindo 
mkuu.

Ni vile haujui tu. Mara ny-
ingine laana zinakuja kwenye 
familia kwa sababu ya mambo 
kama hayo.

Iko mifano hai huko mitaani 
tunakoishi, tunaona kuna fa-
milia watoto walikuwa juu, 
na baadae wamesambaratika 
wakaisha kabisa.

Hata  ukiambiwa hii familia 
ilishawahi kufika katika hatua 
fulani ya kiuchumi, walikuwa 
na maisha mazuri, watu waliwa-
chukulia kama ‘role mode’l (mtu 
wa kupigiwa mfano), huwezi 
kuamini.

Na jambo zuri zaidi ni kwam-
ba huyo baba wala halaani, la-
kini Mungu pia ni wa haki.

Kinamama wa aina hiyo wa-
naona sehemu ya kutua mizigo 
yao ni kwa watoto. Unaua familia 
na kuondoa umoja wa familia 
na kusababisha baba kukosa 
uthamani.

Kuna wanawake wana akili, 
hata kama baba hana kitu kabisa, 
mama amechukua mkopo, viko-
ba au kausha damu, halafu an-
amwambia mzee, hebu chukua 
hii, nenda kalipe ada ili watoto 
waone baba yao ndiye amelipa.

Sasa kutana na wale wanao-
itwa ‘ceremonial husbands’ au 
l’uxurious husbands’, hao ni 
wazee wa bata; hapa nazungum-
zia watu wawili tofauti. Mume 
anayejua majukumu yake, yaani 
‘responsible husband’.

Lakini usikutane na mume wa 
starehe (ceremonial husband), 
mume wa bata batani; ndo uta-
jua kwa nini wanasaikolojia wa-
nasema mwanamke anaongea 
maneno 36,000 kwa siku kuto-
kana na msongo wa mawazo.

Wanawake wanaotoa pesa na 
kuwafutia aibu waume zao ili 
wasionekane hawana kitu au 
wanaume suruali; hao ni wale 

wanawake wenye akili zao, wa-
naojua kesho ya watoto wao.

Kwa wanawake wengine 
sasa ambao ni wale wanaotaka 
kuonekana ni staa saa zote, ni 
mimi tu, mkono mmoja, ungezaa 
mwenyewe tukuone, heshimu 
ndevu hata kama hazina pesa.

Ndugu yangu kwa haya ya-
nayoendelea, mama kumjaza 
mwane sumu ili amchukie baba 
yake, kisa mgogoro wao wa ma-
husiano, amka  ombea uzao wa 
kiume. Kama una mume, mu-
ombee mume wako sana. Kama 
una mtoto wa kiume, muombee 
sana.

Kama una kaka yako wa ki-
ume, muombee sana maana 
roho la Yezebeli limeipindua du-
nia, tangu maamuzi ya mkutano 
wa Berlin mpaka leo, matatizo ya 
dunia hii ni makubwa sana kwe-
nye masuala ya uzao kiume.

Godfrey Mushi, ni Mwandi-
shi Mwandamizi  wa  Ni-
pashe, Kanda ya Kaskazini. 
Anapatikana kwa simu nam-
ba 0715 545 490 au barua 
pepe:  ghandsome79@gmail.
com
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Nderemo na vifijo vilisikika 

wakati Daud Chamwanga na 

Joyce Kuboja walipofunga 

pingu za maisha katika 

kanisa la Katoliki Ipuli, 

mkoani Tabora Februari 

3, mwaka huu  na baadae 

walijumuika na ndugu, 

jamaa na marafiki kwenye 

tafrija fupi ya kuwapongeza 

iliyofanyika kwenye 

ukumbi wa Citizen.



MITINDO

13MAISHA
SEPTEMBA, 27. 2015JUMAPILI FEBRUARI 11, 2024

Na Moshi Lusonzo

M
AJIRA ya  joto ni kipindi 
ambacho watu wana-
penda kuvaa nguo 
nyepesi kwa ajili ya 

kuupoza mwili kutokana na hali 
mbaya ya hewa.

Baadhi ya wanawake wanapam-
bana na hali ya joto kwa kuvaa 
nguo pana angalau kufanya miili 
yao kupumua na kuepukana na 
kutokwa na jasho kila wakati.

Hata hivyo, wataalamu wa mava-
zi wanasema njia bora ya kupam-
bana na joto ni kuvaa magauni 
yanayotengenezwa kwa kitambaa 
cha pamba nyepesi, fupi kiasi na 
sehemu kubwa ya mabega yakiwa 
wazi.

Magauni haya ambayo ni rahisi 
kununua na kuyatuza, ni mazuri 
kwa wanawake wa rika zote.

Baadhi ya wabunifu 
wameongeza nakshi kwa kuweka 
maua na urembo mwingine shin-
goni na chini ya gauni ili kuya-
ongezea mvuto.

Kwa kunogesha zaidi sehemu ya 
kifuani unaweza kuweka kitambaa 
laini kwa ndani ili kuweka ulinzi 
pamoja na mkanda wa elastiki chi-
ni unaofanya umbo kugawanyika 
vyema.

GAUNI 
MABEGA 
WAZI



L
EO katika safu yetu ya mapishi tutaelezana 
namna ya kupika chakula rahisi zaidi aina 
ya tambi za mayai.

MAHITAJI
Tambi nusu paketi, vitunguu maji viwili vikub-

wa, karoti moja, hoho moja na vitunguu swaumu 
vilivyokatwa vipande vidogo kijiko kimoja cha 
chakula.

Mahitaji mengine ambayo siyo lazima ni carry 
powder kijiko kimoja cha chai, njegere zilizochem-
shwa nusu kikombe, mafuta kwa kiasi upendacho, 
mayai mawili na chumvi kwa ladha upendayo.

NAMNA YA KUPIKA
Chemsha maji ya moto yanayotokota, ongeza 

chumvi na mafuta kidogo, weka tambi kwenye 
maji hayo chemsha hadi ziive.

Baada ya kuiva epua na chuja maji yote ili kupata 

tambi kavu.
Ziweke kwenye bakuli pasua mayai kisha weka 

pembeni.
Chukua kikaango na weka mafuta, vitunguu 

maji, vitunguu swaumu, pilipili hoho, karoti na car-
ry powder kisha kaanga kwa pamoja katika moto 
mdogo kwa muda mfupi kwani mboga hazitakiwi 
kuiva sana.

Ongeza tambi na njegere katika kikaango, geuza 
kila mara ili kuchanganya .

Weka mayai kwenye tambi kisha geuzageuza 
hadi mayai yaive na tambi ziwe kavu na zitakuwa 
tayari kwa kuliwa.

Ukitaka tambi zako zisivurugwe yaani ziwe kavu 
kama chipsi yai , ukiongeza mayai usizigeuze hadi 
unapoona yai limeiva kwa chini unageuza upande 
wa pili.

Furahia mlo wako wa mchana au usiku kwa ku-
nywa na juisi, soda au chai.
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SEPTEMBA, 27. 201514

MAPISHI
Na Mary Geofrey

JUMAPILI FEBRUARI 11, 2024

TAMBI ZA MAYAI

UREMBO
Na Mary Geofrey

U
REMBO wa mwanamke unaanzia 
kwenye sura, kutokana na ukweli 
kwamba eneo hilo linatafsiri uzuri na 
ustadi wake.

Kiungo cha kipekee ambacho kinasimama 
kama nguzo kwa uso ni nywele zinazoota juu 
ya macho zinazojulikana kama nyusi na kope 
ambazo zinapamba jicho.

Hata hivyo, mwanamke anakuwa mrembo 
zaidi kama akiwa na nyusi au kope ambazo ni 
za asili.

Nyusi na kope za asili hazina gharama za 
utunzaji au kuhatarisha usalama kutokana na 
uwepo wake.

Vitu vinavyotumika kwa ajili ya kutunzia ny-
usi za asili unaweza kuvinunua na kuwa navyo 
nyumbani hasa brashi la kupakia mascara.

Faida ya kutumia njia hii kukuza nyusi au 
kope zako ni kuwa na mwonekano mzuri kwa 
muda wote wa maisha yako.

Hatua za kufanya
Safisha vizuri brashi yako ili kuondoa weusi 

wa mascara.
Ukishasafisha hakikisha unakausha kwa ki-

tambaa au taulo safi kabla ya kuanza kutumia.
Kama ulikua umepaka make-up au ume-

paka mafuta yoyote nawa ili uso wako uwe 
mkavu.

Chukua brashi yako na uiweke mafuta ya 
vaseline

na uanze kupaka kwenye nyusi zako au 
kope.

Fanya hivi kwa muda wa wiki na utaona 
matokeo unaweza kuendelea kufanya mpaka 
pale utakapo ridhishwa na urefu wa nyusi au 
kope zako.

Hakikisha unapaka mafuta hayo kwenye 
kope zako wakati wa usiku. 

NYUSI, KOPE  NYUSI, KOPE  
ZINAVYOITAZINAVYOITA
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MAISHA NI NYUMBA

Na Elizabeth Zaya

U
SALAMA wa nyumba ni jambo la 
msingi kuliko vyote katika ustawi 
wake.

Mbali na vitu vingine ambavyo 
ni muhimu katika nyumba kuanzia maan-
dalizi, wakati wa ujenzi na baada ya ujenzi 
ni pamoja na kuweka mfumo mzuri wa 
kuepusha majanga ya moto.

 Erick Mahimila anasema ziko njia mbal-
imbali za kutumia kukabiliana na majanga 
ya moto kwenye nyumba na kwamba mo-
jawapo ni kutumia mfumo bora wa umeme 
kwa kuwa mengi husababishwa na hitilafu 
zinazotokana na mifumo duni ya umeme 
kwa kuweka vifaa duni wakati wa kuweka 
umeme huo kwenye nyumba.

Njia ya pili anasema ni kutumia vizuri 
soketi na swichi ya umeme pamoja na kue-
puka kutumia vifaa vya umeme duni iki-
wamo redio, pasi, jokofu, televisheni, jiko 
na vinginevyo.

“Kutokana na ujenzi duni, 
si jambo la kustaajabisha ku-
kuta nyumba moja ina soketi 
moja au mbili. Hili husaba-
bisha watu kujaza kila kifaa 
kwenye soketi hiyo moja, 
na kusababisha soketi   hiyo 
izidiwe na kuwaka moto,” 
anasema

Ya tatu anasema ni kutumia 
vema jiko lililoko ndani ya ny-
umba.

“Jiko lililoko ndani ya ny-
umba unatakiwa kuchukua 
tahadhari zaidi. Haijalishi ni 
jiko la umeme, gesi au mafuta 
unatakiwa kuzingatia mambo 
yafuatayo ili kuepuka majanga 
ya moto. Lisafishe, usiliache 
likiwa na mafuta au kuacha 
karatasi karibu nalo,” anabain-
isha huku akitaja njia ya nne 
kuwa ni kuepuka kuacha moto 
ukiwaka karibu na nyumba.

Anashauri pia kutumia 
moto ulio wazi kwa uangalifu 
na kwamba wakati mwingine 

Meza ‘console’ 
inavyopamba nyumba

Na Restuta James
 
KUNA miezi hii ambayo watu wengi hawaipi 
uzito wa kuwepo ndani. Wengi wanazinga-
tia kupata meza ya kulia chakula pamoja na 
ile ya kahawa (coffee table), ambayo mara 
nyingi huiweka sebuleni.
Leo ninakuletea meza ya console ambayo 
ina umuhimu wa kipekee ndani ya nyumba. 
Wataalam wa mapambo wanaieleza kama 
meza muhimu ya kuweka vitu ‘adimu’ na 
muhimu.
Wanaeleza kuwa ni meza inayoweza kutu-
mika kuweka chetezo cha udi kwa wale wa-
naopenda marashi hayo na pia inafaa kwa 
matumizi ya mishumaa.
Hapa ndipo unapoweza kuona umuhimu 
wake. Wanaeleza kuwa si kila mahali chet-
ezo inaweza kuwekwa; jambo ambalo ha-
lina ubishi.
Kwa wapenzi wa mishumaa yenye harufu 
nzuri, meza hii inawahusu sana. Wataalamu 
wanatukumbusha kwamba si kila mahali 
panafaa kuweka mishumaa hiyo.
Wanaeleza kuwa inaweza kuwekwa kwenye 
korido karibu kabisa na sebuleni au nyuma 
ya sofa kubwa kulingana na mpangilio wa 
sebule yako.
Kadhalika, inaweza kuwekwa karibu na seh-
emu ya kunawia mikono mnapolia chakula. 
Kwa kuwa ina matumizi maalum ya kuweka 
manukato, haipaswi kuwa mbali sana na 
maeneo hayo.
Hata hivyo, wanashauri kwamba meza hii 
inapaswa kuwa ndogo na ndefu wastani na 
pia inakishiwe kwa vitu vichache.
Inaweza kuwa na droo na inapendeza zaidi 
kama itakaa kwenye ukuta wenye kioo.
Wataalam wanatahadharisha kwamba ka-
mwe meza hii haipaswi kuwa stoo ya kuhi-
fadhia vitu. Isitumike kuweka madaftari au 
vitabu vya watoto.
Kama ni lazima sana basi unaweza kuweka 
jarida maridhawa unaloweza kupepesa ma-
cho pindi unawasha mshumaa au udi wako 
na si vinginevyo.
Pia inaweza kutumika kuweka picha nzuri 
moja tu ya familia au ya mtu mahsusi ili 
unapowasha mshumaa upate tabasamu. 
Pia inaweza kuweka ua dogo la asili au la 
kutengeneza.
Meza hii inatajwa kama sehemu inayoweza 
kumtambulisha mwenye nyumba kwa mge-
ni.
Kwa mujibu wa wataalam hao ni kwamba 
hii ni meza inayoeleza hisia za mwenye 
nyumba.

watu huwasha vibatari, mishumaa 
au hata sigara ndani ya nyumba.

Kwamba ni vema kuandaa miun-
dombinu na vitu vya kukabiliana 
na moto.

“Ni vema kuchukua tahadhari 
kabla ya janga kutokea, ni muhimu 
ukahakikisha nyumba yako ina 
miundombinu ya kukabili moto 
pamoja na vifaa vya kuzimia moto.
Weka vifaa vya kuhisi moto au 
moshi.

“Hakikisha watu wanaweza ku-
jiokoa kwa kupitia madirishani 
au kwenye milango ikiwa moto 
utatokea. Yaani jenga madirisha 
na milango inayoruhusu watu ku-
jiokoa.Weka vifa vya kuzimia moto 
kama vile mpira wa maji wa ku-
zimia moto pamoja na mitungi ya 
hewa,” anasema

Anashauri usitumie vitu vinavyo-
shika moto haraka ikiwamo mafuta 
ya gari, rangi, gesi, pamba.

Anasisitiza: “Hakikisha unachun-
guza kila bidhaa unayotaka kuiwe-
ka kwenye nyumba yako ili kubaini 
kama inashika moto haraka ili ihi-
fadhiwe kwa tahadhari kubwa.”

Lingine analoshauri ni kuchukua 
tahadhari umeme unapokatika 
kwa kuzima vifaa vya umeme.

Anashauri kutumia vifaa vya 
kutawala kiwango cha umeme, 
hivyo huhakikisha umeme unao-
ingia kwenye vifaa vyako ni wa ki-
wango kinachotakiwa na huwa na 
mfumo unaojulikana kama “delay” 
ambao hauruhusu umeme kuingia 
kwenye vifaa moja kwa moja mara 
unaporudi.

CHUKUA TAHADHARI CHUKUA TAHADHARI 
KUIMARISHA USALAMA KUIMARISHA USALAMA 

WA NYUMBAWA NYUMBA
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Maandamano 
makubwa 
yaitishwa 
Senegal
DAKAR, SENEGAL

KAMBI ya upinzani nchini Sen-
egal wameitisha maandamano 
kupinga hatua ya serikali ya kua-
hirisha uchaguzi uliopangwa ku-
fanyika mwaka huu.

Maandamano hayo ni sehemu 
za jitihada za vyama vya upinzani 
kuonyesha nguvu zao dhidi ya 
Rais Macky Sall ambaye yuko ma-
darakani.

Vikundi kadhaa vya kidini na 
kiraia na mashirika ya kitaaluma, 
ambayo yameungana katika vugu-
vugu hilo jipya, yametoa wito kwa 
watu kuhudhuria swala ya Ijumaa 
wakiwa wamevalia mavazi meupe 
na yenye rangi za taifa.

Wakazi wa mji mkuu wa Da-
kar, pia wamehimizwa kupitia 
mitandao ya kijamii, kuandamana 
kwenye uwanja mkubwa ulioko 
karibu na mji huo.

Hata hivyo, watu walioitisha 
maandamano hayo bado hawa-
jajulikana, lakini wagombea wengi 
walioidhinishwa katika uchaguzi 
huo ulioahirishwa wametangaza 
wamepanga kujiunga na maanda-
mano hayo.

Bunge la Senegal liliunga 
mkono uamuzi wa ghafla wa Sall 
kusogeza mbele uchaguzi ulio-
pangwa kufanyika Februari 25, na 
kusababisha wapinzani kuwa na 
hasira kuhusu hatua hiyo.

DW

Netanyahu aamuru watu 
kuhamishwa mji wa Rafah

Raia wa Kipalestina akisaka maji baada ya miundombinu ya usambazaji maji katika eneo la Gaza Kaskazini kuharibiwa na wanajeshi 
wa Israel. PICHA: REUTERS

TEL AVIV, ISRAEL

WAZIRI Mkuu wa Israel 
Benjamin Netanyahu, ame-
waamuru wanajeshi kujiandaa 
kuwahamisha raia wa Kipal-
estina kutoka katika mji wa 
Rafah kusini mwa Gaza kabla 
ya mashambulizi makali haya-
jaanza.

Jumla ya Wapalestina milio-
ni 1.5 wamekimbilia katika mji 
huo kutafuta hifadhi kutokana 
na mashambulizi kutoka vikosi 
vya Israel katika maeneo men-
gine ya Ukanda wa Gaza.

Hata hivyo, nchi ya Mareka-
ni imeionya Israel kuvamia mji 
huo na kuelezea itakuwa jan-
ga, huku Umoja wa Ulaya na 
Umoja wa Mataifa   zikielezea 
wasiwasi kuhusu mashambu-
lizi hayo.

Mashirika ya misaada yal-
isema kuwa haiwezekani ku-
hamisha kila mtu kutoka mjini 
humo. 

Hata hivyo, Netanyahu ali-
waambia maafisa wa kijeshi na 

usalama   kuwasilisha kwenye 
baraza la mawaziri mpango wa 
pamoja wa kuwahamisha watu 
na ngome za Hama.

Ofisi ya waziri mkuu ilieleza 
jana kuwa haitawezekana ku-
fikia lengo la vita bila ya ku-
waondoa Hamas katika mji 
wa  Rafah.

Ilisema taarifa hiyo kuwa 
kazi kubwa inahitajika ku-
fanyika Rafah   kwa kuwaon-
doa raia katika maeneo ya ma-
pigano.

Mapema wiki hii, Netanyahu 
alisema amewaamuru wa-
najeshi kujitayarisha kufanya 
kazi ya kijeshi ndani ya Rafah 
na kwamba ushindi kamili wa 
Israel dhidi ya Hamas ulikuwa 
umesalia miezi michache ku-
kamilika.

Kiongozi huyo alitoa kauli 
hiyo baada ya kukataa mashar-
ti ya Hamas ya kusitisha mapi-
gano.

BBC iliambiwa kwamba 
wajumbe wa upatanishi wa 
Hamas waliondoka katika mji 

mkuu wa Misri wa Cairo, huku 
mazungumzo kati ya pande 
hizo mbili yamesitishwa.

Wakati huo huo, hali imeku-
wa mbaya kwa watu wanaoishi 
katika maeneo ya kaskazini 
mwa Gaza baada kukumbwa 
na baa la njaa na kusababisha 
kula vyakula vya mifugo ku-
jiokoa.

Watu wanaoishi eneo hilo 
waliambia BBC kwamba wa-
toto wamekosa chakula kwa 
siku kadhaa baada ya serikali 
ya Israel kukataa kutoa vibali 
vya malori yenye misaada ku-
ingia Gaza.

Baadhi ya watu  wameamua 
kusaga chakula cha mifugo na 
kugeuza kuwa unga ili waend-
elee kuishi, hata hivyo akiba ya 
nafaka hizo imepungua.

Watu pia wameelezea kuwa 
wanachimba chini kwenye 
udongo   ili kupata mabom-
ba ya maji, ya kunywa na 
kusafishia.

Hivi karibuni Umoja wa 
Mataifa ulionya kwamba uta-

piamlo mkali miongoni mwa 
watoto wadogo kaskazini mwa 
Gaza umeongezeka kwa kasi 
na kufikia asilimia 15.

Shirika la Umoja wa Mataifa 
la kuratibu misaada ya kibin-
adamu, Ocha, lilisema zaidi ya 
nusu ya misheni ya misaada 
kaskazini mwa Gaza ilikataliwa 
kuingia hadi kufikia mwezi uli-
opita.

Katika taarifa yake ilisema 
kuna ongezeko la kuingiliwa 
na majeshi ya Israel kuamua 
wapi misaada hiyo itolewe.

Ilieleza watu 300,000 wana-
okadiriwa kuishi katika mae-
neo ya kaskazini wamekatiwa 
msaada na kusababisha ku-
kumbwa na njaa kali.

Msemaji wa shirika la kijeshi 
la Israel lililopewa jukumu la 
kuratibu upatikanaji wa mis-
aada Ukanda wa Gaza, alisema 
katika kikao kifupi mwezi uli-
opita kwamba hakuna njaa ka-
tika eneo hilo.

BBC

Wafuasi wa waziri aliyefungwa waongoza kwenye uchaguzi
ISLAMABAD, PAKISTAN

WAFUASI wa waziri mkuu 
wa zamani nchini Pakistan am-
baye amefungwa jela, Imran 
Khan wanaongoza katika ma-
tokeo ya uchaguzi wa nchi hiyo 
kwa zaidi ya viti 100 vya bunge.

Kituo cha habari cha Geo 
News  kilisema jana kwamba 

wagombea huru ambao wen-
gi wao wanamuunga mkono 
Khan, wameshinda viti 47 kati 
ya 106 vilivyotangazwa.

Bunge la nchi hiyo lina viti 
265 vilivyogombaniwa katika 
uchaguzi mkuu uliofanyika Al-
hamis ya wiki hii.

Mpaka kufikia Ijumaa, 
Tume ya Uchaguzi ya Paki-

stan (ECP)  ilitangaza matokeo 
rasmi ya viti 70 na kuwathibiti-
sha wagombea hao huru 
wameshinda. 

Chama cha Pakistan Peo-
ples Party cha Bilawal Bhutto 
Zardari, mtoto wa waziri mkuu 
wa zamani aliyeuawa Benazir 
Bhutto, pia kilikuwa na viti 24 
na chama cha Pakistan Mus-

lim League-Nawaz cha waziri 
mkuu wa zamani, Nawaz Sha-
rif, kilipata viti 18.

Khan yuko gerezani na cha-
ma chake cha Pakistan Tah-
reek-e-Insaf kilizuiwa kushiriki 
uchaguzi  huo na kusababisha 
wafuasi wake washiriki kama 
wagombea binafsi.

DW

Waziri 
wa ulinzi 
atembelea 
Goma
GOMA, DRC

WAZIRI wa Ulinzi wa Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), 
Jean Pierre Bemba, amefanya zi-
ara katika mji wa Goma katika 
hatua yake ya kutuliza wasiwasi 
wa wananchi.

Ziara yake hiyo aliifanya juzi 
wakati kuna hofu ya mji huo 
kutekwa na waasi wa M23 ambao 
wanapambana vikali na vikosi vya 
serikali.

Kwa mujibu wa waziri Bemba, 
alikuwa Goma kuwaona watu 
waliojeruhiwa kutokana na vita 
pamoja na kuzisaidia familia 12 zi-
lizopoteza ndugu zao.

 “Nipo hapa kutoa  ujumbe wa 
faraja na kutoa msaada kwa rafiki 
zetu wanajeshi waliopo hapa wa 
SADC, makampuni binafsi ndugu 
zetu wazalendo,ambao nao wa-
napigana, tunawapongeza kwa ul-
inzi wa eneo letu “ alisema waziri 
Bemba. 
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Na Magabilo 
Masambu

Binadamu hatosheki, ukimpa
tano leo kesho anataka kumi

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

GHARAMA ZA VYAKULA 
HOSPITALINI ZIWE HALISI

Akabadilisha gia 
angani, akasema” 
“Tunafanya hivyo 
ili pasiwapo na to-
fauti ya vyakula.” 
Nikamuuliza  
wagonjwa wote 
wanafaa kula 
chakula cha aina 
moja yaani aliye-
fanyiwa upasuaji 
na anayeumwa 
mguu? Aah “una-
jua huu ni utara-
tibu wa hospitali”. 
Nikamuuliza  tena 
mbona gharama 
zinafanana kwa 
kila kinacho-
letwa halafu ni bei 
kubwa akasema 
yeye si msemaji! 
Nikamtakia jioni 
njema.

L
EO katika safu hii tuzun-
gumze kidogo kuhusu suala 
la afya nchini. Kuna mambo  
kama serikali haitakuwa ma-

cho katika sekta ya afya, yatawaumi-
za sana wananchi. Bahati mbaya 
sana, serikali imekuwa na utama-
duni wa kutazama zaidi taasisi zake 
kuliko kutupia macho zaidi taasisi 
binafsi.

Jambo la kwanza ni suala la wag-
onjwa kulazimishwa kula chakula 
cha hospitalini. Ni kweli kwamba 
mgonjwa kula chakula ni jambo 
jema katika kuimarisha afya yake an-
apokuwa anaendelea na matibabu 
au baada ya tiba. Hata hivyo, kulazi-
mishwa huku kumekaa katika mtin-
do wa kibiashara zaidi kuliko kujali 
afya ya mgonjwa.

Kuna baadhi ya hospitali hasa za 
binafsi zinawalazimisha wagonjwa 
kula chakula cha gharama kubwa, 
ambacho hakiendani kabisa na 
gharama halisi. Mathalani, mgonjwa 
analetewa wali maharage sahani in-
auzwa Sh. 10,000. Analetewa bakuli 
mbili za mtori au vikombe viwili vya 
uji gharama zile zile. Kwa maana 
hiyo, mgonjwa kwa siku anatumia 
Sh. 30,000 mpaka 40,000.

Kibaya zaidi, kuna wakati mgonjwa 
hajisikii kula chakula kinachoandali-
wa siku hiyo, lakini hospitali wanase-
ma hakuna kingine ndicho hicho 
hicho. Unajiuliza  hivi hapa tuko ger-
ezani au hospitalini? Ukilazimisha  

kwamba ungehitaji chakula kingine, 
unaambiwa hospitali ina mgahawa, 
lakini kile kilicholetwa utakilipia 
hata kama hautakila. Kwa hiyo unala-
zimika kuingia gharama mara mbili.

Nikamuuliza mhudumu mmoja 
katika hospitali fulani kwa nini mnal-
azimisha wagonjwa kula chakula 
chenu tu tena kwa gharama kubwa? 
Jiibu alilolitoa ni kwamba: ”Tunalin-
da afya za wagonjwa”, nikamuuliza 
kwa hiyo ndugu walioamua kumleta 
mgonjwa wao hospitalini ni hatari 
zaidi kwake na kwamba wanaweza 
kumdhuru kwa chakula cha sumu 
au kichafu kama wangetaka kufanya 
hivyo wangemleta hospitalini? 

Akabadilisha gia angani, akasema” 
“Tunafanya hivyo ili pasiwapo na to-
fauti ya vyakula.” Nikamuuliza  wag-
onjwa wote wanafaa kula chakula 
cha aina moja yaani aliyefanyiwa 
upasuaji na anayeumwa mguu? Aah 
“unajua huu ni utaratibu wa hos-
pitali”. Nikamuuliza  tena mbona 
gharama zinafanana kwa kila kina-
choletwa halafu ni bei kubwa akase-
ma yeye si msemaji! Nikamtakia jioni 
njema.

Nachotaka kusema hapa ni kwam-
ba tulinde uhai wa wagonjwa kwa 
kuwapunguzia mawazo wawapo 
hospitalini. Nasema hivi kwa sababu 
kuna uwezekano mkubwa wengine 
wanachelewa kupona ama kupoteza 
maisha kabisa kwa kuwaza gharama 
za matibabu, pamoja na vyakula. 

Jambo la kuandaa chakula ni jema 
lakini gharama ziwe halisi na kama 
mgonjwa hajisikii kula chakula hi-
cho, asilazimishwe kukilipia kwa 
sababu  hakukitumia na hii ndiyo 
sababu ya paka wa hospitalini kune-
nepa kuliko kawaida.

Suala la afya linapaswa kuwa hu-
duma, hivyo hatuwezi kusema iwe 
huduma moja kwa moja lakini kuwe 
na gharama za uchangiaji na si bi-
ashara. Wananchi wasio watumishi 
wa umma tunajua kazi kubwa wa-
nayoifanya katika kulipa kodi nchini 
lakini wanapougua kwa sababu ha-
wana bima za afya kama watumishi 
wa umma, wananunua afya zao kwa 
gharama kubwa.

Tufike mahali ambapo huduma 
za afya katika hospitali za umma 
na binafsi ziwe na ulinganifu ili mtu 
aamue aende wapi. Huduma  katika 
hospitali za umma ziboreshwe zaidi. 
Jambo la kushangaza ni kwamba 
hata wenye dhama ya kuzisimamia 
nao hawatibiwi humo. Limekuwa  
kama jambo la shule tunajenga la-
kini watoto wetu wanasoma shule za 
binafsi, maana yake wanaoshindwa 
kulipia gharama binafsi wafe.

Nishauri pawepo na chombo 
maalum kama hakipo cha kuchun-
guza mwenendo wa gharama za 
matibabu kama ilivyo kwa Mamlaka 
ya Udhibiti wa Usafiri Ardhini (LA-
TRA) barabarani. Si  tu mtu anajia-
mulia kwa sababu hospitali ni yake 

anapanga gharama anazotaka na 
kwamba asiyeweza asije. 

Yafanyike makubaliano na seri-
kali kwa masharti kwamba serikali 
inakupatia hiki na kile, lakini ga-
harama zako zisizidi hapa. Vingi-
nevyo tunarudi kule kule wakati wa 
ukoloni, ambapo huduma zilitolewa 
kwa matabaka - mzungu, mwasia, na 
mwafrika. Tumepinga  ubaguzi kisha 
tukaurudisha wenyewe.

Mwisho ni kuhusu rufani. Kuna 
baadhi ya hospitali wanang’ang’ania 
wagonjwa hata baada ya kuonekana 
wameshindwa kumtibu. Huu utara-
tibu unachangia kupoteza maisha ya 
Watanzania wengi.  Kama  mgonjwa 
kashindikana, mpeni rufani ya 
kwenda kwingine wala hautakuwa 
udhaifu wa madaktari na hospitali 
kwa ujumla. 

Kuna wakati ndugu wa mgonjwa 
wanaona wazi kwamba mgonjwa 
wao hapo hatopona, wenye ujasiri 
wanasema “Jamani tunaomba mtu-
andikie rufani tutazame na kwing-
ine” nalo linakuwa tatizo. Daktari  
anaingia huku anatokea kule mara 
kuna vikao mambo kibao, mpaka 
wakiona mgonjwa amekuwa na hali 
mbaya wanaanza kuhangaika na 
‘ambulance’ kukimbiza mgonjwa 
mpaka wengine wanafia njiani.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
DAR ES SALAAM-TANZANIA

M
SANII Jay Moe aliwahi 
kutoa ngoma yake 
aliyoiita ‘Jua na Mvua.’ 
Anawauliza watu jua 

na mvua wanapenda nini? Wengine 
wanataka jua, na wapo wanaotaka 
mvua.

Kila mmoja anataka kitu kimoja 
kwa sababu zake. Mfano muuza ka-
hawa na mahindi ya kuchoma wata-
taka mvua kwa sababu biashara zao 
zitauzika sana.

Dobi atataka jua ili afue nguo za 
wateja wake, mvua kwake ni tatizo. 
Hapo utaona kila mtu anavutia 
kwake. Lakini hao hao kesho na ke-
sho kutwa hali inabadilika.

Binadamu hajawahi kutosheka 
na kitu kimoja. Jua likiwaka mwezi 
mzima atalalamika na kusema joto 
limezidi bora ije mvua.

Itakuja baridi atafurahi siku moja 
tu na kusema ‘bora joto’ limepun-
gua, lakini kesho tu, ataanza kulala-
mika.

Atajikunyata na kuvaa masweta, 
akisema baridi limekuwa kali sana 
na limemchosha.

Itakuja mvua, nayo atafurahi siku 
moja tu, kesho yake ataanza kulala-
mika kuwa inawafanya asifanye 
kazi zake kwa uhuru na inamhar-
ibia mipango yake ya pesa.

Huyo ndiye binadamu, hajawahi 
kuridhika na kitu kimoja. Mtu ana 
mke wa ndoa, lakini anatoka kwen-
da kutembea na michepuko nje.

Akila ugali wiki nzima, ataanza 
kusema ugali umemchosha, atataka 
wali. Huo wali nao akifululiza atase-
ma umemkinahi.

Binadamu wengi wana tabia ya 
kupenda nyama. Lakini nayo aki-
fululiza siku nne tano ataikataa na 
kusema imemkifu. Atataka kubadil-
isha mboga, hasa mboga za majani. 
Siku mbili au tatu tu atasema hazi-
taki tena zimemchosha. Hakuna 
chochote ambacho binadamu ana-
tosheka nacho.

Ukimpa kitu chochote kidogo 
leo, kesho atataka aongezwe. Ndiyo 
maana mwanamuziki Tshimanga 
Kalala Assosa, akiwa na bendi ya 
Orchestra Makassy alifanya utafiti 
zake mdogo akagundua kitu hiki, 
akaja na wimbo wake alioupa jina 
hilo hilo la ‘Binadamu Hatosheki.’

Assosa, mwanamuziki wa zamani 
wa Orchesta Bella Bella,  Lipua Li-
pua, na Les Kamale, aliingia nchini 
mwishoni mwa miaka ya 1970 na 
bendi ya Orchestra Fuka Fuka ili-
youndwa baada ya kujitenga na Les 
Kamale. Ilifanya ziada nchini Tanza-
nia na ikawa na maskani yake mae-
neo ya Mlimani Park, njia ya kuele-
kea Chuo Kikuu cha Dar es Salaam.

Kwa kiasi kikubwa bendi hiyo 
ndiyo iliyosababishwa kuundwa 
na Orchestra Mlimani Park, kwani 
baada ya kumaliza mkataba wake, 
waliowaleta hawakutaka tena ku-

waongeza mkataba, badala yake 
wakaongea na wanamuziki wa Dar 
International kuhusu uwezekano 
wa kuunda bendi itakayokuwa na 
maskani yake hapo.

Asilimia 90 ya wanamuziki wa 
Dar Intenational ndiyo waliounda 
bendi hiyo iliyokuwa na mtindo 
wa Sikinde Ngoma ya Ukae mwaka 
1978, wakaongezwa wachache ku-
toka Juwata Jazz Band, ‘Msondo 
Ngoma’, na Assosa aliyekuwa katika 
bendi ya Fuka Fuka naye akaonge-
zwa.

Ndiye aliyetunga wimbo wa 
‘Naomba Usisamehe Gama’, ingawa 
aliondoka mapema tu kabla hau-
jarekodiwa. Aliyeuimba wakati wa 
kuurekodi ni Coamas Thobias Chi-
dumule.

Assosa akajiunga na Orchesta 
Makassy mpya ya mwaka 1981, 
baada ya ile ya kwanza ya kina Dk. 
Remmy Ongalla ya mwaka 1978 
mpaka 1979.

Ikumbukwe kuwa Mzee Makassy 
aliuza vyombo mwaka 1979, akaen-
da zake Ulaya na akarejea mwaka 
1981 na vyombo vipya aina ya 
Ranger na kuunda upya bendi yake. 
Wakati huo Remmy alikuwa ame-
shajiunga na Super Matimila.

Ndipo alipomchukua Assosa ali-
yetunga wimbo huo, ukiwa ni moja 
ya nyimbo za mwanzo za bendi 
hiyo. Haya ndiyo mashairi ya wim-
bo huo.  

“Atatokesha na nini eee, kweli bi-
nadamu hatosheki, kupenda hiki na 
kile, haoni raha moyoni kulalamika 
hachoki ee wakati anavutiwa ee, 
na kila kitu moyoni ee, binadamu 
hatosheki. Kwa vipi atatulia jamani, 
ikiwa apatapo hakitoshi, awe ni 
mwenye mali ataka tena kingine 
kwa tamaa aliyonayo ee tumwite 
nani huyu, wakati anavutiwa eee, 
na kila kitu moyoni, tumwite nani 
huyu eee binadamu hatosheki.

“Eeee jamani mwanadamu ha-
tosheki, hata ukimpa nini milele 
hatoridhika.

Hata ukimpa nini milele hatari-
dhika ooo.  Eeee jamani mwanad-
amu hatosheki, hata ukimpa nini 
milele hatoridhika.

“Ukimpa tano leo, kesho anataka 
kumi.

Eeee jamani mwanadamu ha-
tosheki, hata ukimpa nini milele 
hatoridhika.

Leo jua limewaka binadamu 
achukia eee.

“Eeee jamani mwanadamu ha-
tosheki, hata ukimpa nini milele 
hatoridhika.

Kesho mvua inanyesha, hachoki 
kulalamika eee. Eeee jamani mwan-
adamu hatosheki, hata ukimpa nini 
milele hatoridhika

Hata ukimpa nini milele hatari-
dhika ooo. Eeee jamani mwanad-
amu hatosheki, hata ukimpa nini 
milele hatoridhika.” 

“Atatokesha na 
nini eee, kweli bin-
adamu hatosheki, 
kupenda hiki na 
kile, haoni raha 
moyoni kulalamika 
hachoki ee wakati 
anavutiwa ee, na 
kila kitu moyoni 
ee, binadamu ha-
tosheki. Kwa vipi 
atatulia jamani, 
ikiwa apatapo 
hakitoshi, awe 
ni mwenye mali 
ataka tena kingine 
kwa tamaa aliyo-
nayo ee tumwite 
nani huyu, wakati 
anavutiwa eee, na 
kila kitu moyoni, 
tumwite nani huyu 
eee binadamu 
hatosheki.
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“Hebu tukae pembeni kwanza huku 
unisimulie vizuri, maana hili jambo 
si la mwanamke mmoja, linaweza 
kumpata yoyote yule.”

Hakumficha kitu, Sauda alimsim-
ulia Fatuma kila kitu. Visa vyote alivy-
ofanyiwa tangu alipoolewa, kuanzia 
alipoolewa. Hakuacha kitu. Fatuma 
alisikitika.

“Pole sana wifi yangu, yaani mtu 
anakuja hadi kuchafua ulipopiga deki! 
Anakuja kurudisha uchafu wa ma-
jani uwanjani ulipofagia. Huyo si mtu 
mzuri. Mimi kile nilichokiona siku ile 
tu ilitosha kufahamu kuwa wifi yako si 
mtu mzuri. 

Sasa ni nikwambie shoga yangu. 
Umemlegezee. Ukimlegezea atakuo-
na mjinga. Siyo umtukane hapana. 
Sehemu ambayo siyo usikae kimya 
na kumsubiri mumeo. Mwambie hili 
hapana.”

“Kweli eeee!”
“Oooh, mimi si nakwambia, vingi-

nevyo ataendelea kukufanya kama 
mtumwa, maana hata afadhali ya 
hausigeli.”

Maneno ya Fatuma ambaye ni sho-
ga wa wifi yake, aliyafananisha kabisa 
na shoga yake mwenyewe Paulina 
alivyomwambia siku za nyuma. Akili 
ikamrejesha nyuma na kukumbuna 
nasaha za shoga yake kipenzi.

  “Sauda weee shoga yangu, yaani 
wifi ndiye anayekufanya unyorodoke 
hivyo? Umeisha umebaki mabega juu 
kama umetundikwa kwenye mti.

Usimwogope Sauda, sisemi kama 
umpige, au mpigane, lakini usiwe 
mnyonge, akikubwatukia na yeye 
mbwatukie, atakuogopa. Usimuende-
keze. 

Hutoona raha ya ndoa na ipo siku 
utaamua tu kufungasha virago urudi 
nyumbani. Pigania ndoa yako! Ndoa 
inakufa kwa nyinyi wenyewe wap-
enzi kugombana na siyo kwa sababu 
ya mtu mwingine ya pembeni, huo ni 
uzembe Sauda.

“Inawezekana wifi yako anakufany-
ia visa ili ukasirike uondoke. Inaweze-
kana kuna msichana shoga yake ana-
taka kumtengenezea nafasi, usichoke, 
ndoa yako bado changa sana rafiki 
yangu.

“Na hivi bado, yaani atakutengen-
ezea visa ili mradi umchukie mumeo 
uondoke, usiruhusu hicho kitu. Usim-
chukie mumeo kwa sababu ya ki-
karagosi kimoja.”

Aliyasikia maneno ya Paulina yaki-
jirudia nyuma ya ubongo wake siku ile 
alipomtembelea kwake. Anachorudia 
Fatuma ndiyo hicho hicho. Ni kama 
vile tu wanafahamiana na wameam-
bizana.

“Nilikutana na mumeo majuzi, ni-
kamweleza yote niliyoyaona. Mwis-
honi nikamwambia ushauri anao 
mwenyewe, kusuka au kunyoa. Akae 
na dada yake amseme.”

“Bora mwenzangu, unajua kwa 
sababu wewe ni rafiki ya dada yake 
atashtuka na kuona kweli kuna tatizo 

S
AMAHANI dada kama nakufa-
nanisha!” Sauda alisikia sauti 
nyuma yake. Akawa anajiuliza 
ni nani anayemfananisha huku 

sokoni. Akageuka na kukutana na 
sura ya dada mmoja ambaye ni kama 
aliwahi kumwona sehemu fulani   la-
kini  hakumbuki. Yeye hakutaka kum-
wambia kuwa kama aliwahi kumuona 
sehmu fulani, akabaki kumtazama tu ili 
ajitambulishe.

“Wewe ndiyo mke wa Kassim eee?” 
Sauda alisita kidogo kwa sababu haku-
jua lengo la dada huyo ni nini, lakini 
kuna kitu kikamwambia hakuna baya, 
akubali.

“Ndiyo mimi!”
“Ooh vizuri, mimi ndiyo yule dada 

aliyekuja wiki ilee pale nyumbani 
kwenu, nilimfuata wifi yako tukaenda 
vikobani. Naitwa Fatuma.”

Hapo ndipo Sauda alipofunguka ma-
cho, akikiri ni kweli kabisa ndiye yeye. 
Na ndiyo maana akili yake ilimwambia 
kuwa mtu huyu ameshawahi kumuona 
mahali.

“Ahaaa kweli, nimeshakutambua.”
“Siku ile mwenzangu nilikuwa nime-

upara mwenyewe nakwenda vikobani, 
leo nina kidela changu hiki cha kuen-
dea sokoni, ndiyo maana umenisahau.” 
Nusura Sauda acheke, lakini akajizuia.

“Vipi umekuja kununua mboga?”
“Ndiyo nimekuja kununua samaki 

wabichi, ila bei sasa, halafu wanapunja, 
wakakata vipande hidogo.”

“Sasa kaka yangu leo unakwenda 
kumlisha mboga gani?”

“Nimenunua hivyo hivyo, na nazi 
hapo, nyanya chungu, bamia na mboga 
za majani, basi siku imeenda.”

“Enhee dada, hebu niambie wifi yan-
gu, siku ile nilipokuja kwenu kuna hali 
niliikuta nikaishangaa. Mnaishi vipi na 
wifi yako, maana yale maneno na ule 
uitaji unajua sikuupenda mimi, nusu 
nimjibu mimi...”

“We acha tu dada yangu, makubwa, 
madogo yana nafuu. Nateseka dada 
mle ndani, mume wangu tu ndiyo 
ananifariji na kunisihi nivumilie.”

Sauda hakuwa na wasiwasi kwamba 
maneno atakayozungumza yatafika 
kwa wifi yake kwa sababu hata siku ile 
wakati anaamriwa kama mtoto mdogo, 
aliona sura ya dada yule ikibadilika na 
kuonyesha kutofurahiwa, na baadaye 
akatikisa kichwa kwa masikitiko bila 
Havijawa kuona kitu.

Na hiyo ndiyo iliyofanya hata al-
ipojitambulisha, Sauda alionekana 
kumchangamkia, kwani ilionyesha ka-
bisa siku ile alikuwa upande wake, japo 
hakusema kitu chochote.

Sauda hakuwa 
na wasiwasi 
kwamba ma-
neno atakay-
ozungumza 
yatafika kwa 
wifi yake kwa 
sababu hata 
siku ile wakati 
anaamriwa 
kama mtoto 
mdogo, al-
iona sura ya 
dada yule 
ikibadilika na 
kuonyesha 
kutofurahiwa, 
na baadaye 
akatikisa 
kichwa kwa 
masikitiko 
bila Havijawa 
kuona kitu.

Wifi Kichefuchefu - 10

HADITHI
SAUDA, binti mmoja mrembo anapata mwanaume na kubahatika kuolewa, lakini 
anakwenda kuishi kwenye nyumba ya familia ambayo mumewe Kassim na dada yake 
Havijawa wameirithi kutoka kwa baba yao mzazi. Binti aliona anakwenda kuishi kwa 
amani ili atengeneze familia yake, lakini kinachomkuta huko anajuta hata kwa nini 
alikubali kuolewa. Mara nyingi kuolewa ni jambo la kheri, lakini kwa Sauda inakuwa 
kinyume chake, kwani anakutana na wifi mtata, mkorofi, mmbea, mchonganishi 
ambaye anaiweka ndoa ya binti huyo aliyeolewa na kaka yake kuwa ya mashaka, tabu, 

INAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

huzuni, isiyokuwa na amani.Hali hii inamchosha Sauda na 
kulazimika kudai talaka kurudi kwao? Fuatilia kisa na mkasa 
huu unaosimuliwa kwenye gazeti hili la Nipashe pekee.

kubwa.”
“Basi mwali wangu, wala usiwe na 

wasiwasi, litaisha tu hili utabaki sala-
ma na ndoa yako.”

“Nashukuru sana.”
“Ila usimwambie lolote kuhusu ku-

kutana kwetu.”
“Walaaa!”

*************************************

“Wee cha uvivu hebu amka huko! 
Mwanamke gani kaka yangu anaon-
doka asubuhi hata humpikii chai. 
We wa wapi wewe. Wazazi wako 
wamekufundisha kweli wewe, au 
wamekulea kama yai. Ndiyo maana 
hata kupika kwenyewe hujui, ukipiga 
maharage michuzi mimaji mimaji 
mama, maharage kwake, maji kwake, 
ukipika samaki wananuka shombo 
ng’eee, samaki wana upikaji wake, 
mtoto wa kike lazima utulize akili na 
mikono...”

Ilikuwa saa 12:00 asubuhi. Kama 
kawaida Havijawa walisubiri kaka 
yake adamke kwenda kazini akaenda 
kumsumbua wifi yake. Mlango uli-
funguliwa kwa nguvu kiasi cha kum-
tisha mpaka Havijawa mwenyewe.

“Unasemaje wewe!?” Ilikuwa sauti 
kavu ya Sauda iliyochanganyikana na 
hasira.

Havijawa alilitambua hilo, 
akashangaa kuona kama wifi yake leo 
na yeye ameamka kisharishari.

“Unasemaje hiyo vipi? Unaniti-
sha?”

“Siyo nakutisha, huyo kaka yako 
hataki mimi nimpikie chai alfajiri. 
Mimi nilikuwa tayari kufanya hivyo, 
lakini mwenyewe akaniambia ofisini 
kwake wanakunywa chai, kwa hiyo 
hapendi kunisumbua mkewe kua-
mka asubuhi asubuhi, akakataa hata 
kumpikia usiku na kumwekea kwe-
nye chupa ili alfajiri aamke. Kama 
mimi naongopa njoo umuulize 
mwenyewe. Sitaki mimi kunisingizia 
uongo.”

“Haya na kuzaa nako, maana mwa-
ka unakatika huu hatuoni hata hamu 
ya kula embe mbichi!”

Hii ndiyo siku ambayo Sauda ali-
kuwa akiisubiri kwa hamu. Alitaka 
kuufanyia kazi ushauri wa shoga 
yake Paulina na shoga ya huyo huyo 
wifi yake ambaye hakupenda tabia ya 
rafiki yake kumsumbua, kumsema na 
kumbugudhi mke wa kaka yake.

“Hivi wewe mwanamke, kipi amba-
cho mimi haswa nimekukosea?” Uuli-
zaji ule na jinsi alivyokuwa siku hiyo 
ilionekana kabisa kuna kitu amed-
hamiria. Hata hivyo kwake haikuwa 
tatizo.

“Ahaa hukijui eeee.”
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K
UNDI la Siti the band   lenye makazi yake 
Zanzibar, wamewasha moto jukwaani baada 
ya muziki wao wenye mchanganyiko wa asili 
kuwakonga mashabiki waliokusanyika nda-

ni ya ukumbi wa ngome kongwe.
Kundi hilo lenye mchanganyio wa wasanii kutoka 

visiwani humo na Tanzania Bara, limetumbuiza ny-
imbo zaidi ya nne zenye mahadhi ya makabila mbal-
imbali ya Tanzania na kuuweka katika muziki wa 
kisasa.

Akizungumza na gazeti hili mmoja wa wasanii 
wa kundi hilo aliyejitambulisha kwa jina la Jimmy, 
amesema kile walichoonyesha katika tamasha la 
sauti za Busara ni matokeo ya kujituma na ubunifu 
walioufanya kwa muda mrefu.

Amesema tamasha hilo limewafikisha mbali kuto-
kana na kupata mialiko sehemu mbalimbali duniani 
baada ya kuonekana katika jukwaa hilo.

“Ni faraja kuona watu wanapokea vizuri kama 
ngoma ya bendi yenye asili ya Zanzibar.

Tunataka kufanya vizuri tunanufaika na jukwaa 
la sauti za burasa na kutupa nafasi ya kujulikana ki-
mataifa kutokana na hapa tulipotoka.”

Dogo Farah kutoka nchi ya Reunion Masai  amese-
ma amefurahishwa na tamasha la mwaka huu kwa 
kuwaona watu waliojitokeza. 

 

SITI BAND LAPAGAWISHA NGOME KONGWE

TAMASHA la muziki la Sauti za busara 
linalofanyika  Zanzibar kila mwaka, 
usiku wa jana limewasha moto baada 
ya Wasanii mbalimbali kuonyesha uma-
hiri wao jukwaani na kuwapagawisha 
mashabiki wa muziki.

Katika usiku wa kwanza kundi la Dogo 
Fara kutoka Reunion lilifungua pazia 
kwa kupanda jukwaani na kuimba nyim-
bo zao ambazo zilionekana kuwarusha 
vilivyo wapenzi wa muziki.

Baada ya kushuka jukwaani, kiongozi 
wa kundi hilo, Masai amesema amefura-
hishwa na jinsi tamasha hilo lilivyoan-
daliwa na kutaja kama moja ya jukwaa 
bora barani Afrika.

“Nimefurahi kuona watu wa Zanzibar 
wakiwa wakarimu na kufurahia kazi 
yetu ya leo. Tumeona jinsi walivyotu-
unga mkono kwa kila tulipopanda juk-
waani,” Amesema Masai.

SAUTI ZA 
BUSARA 

YAWASHA 
MOTO 

ZANZIBAR

==================



FERNANDOED AITAKA BARCA
KIUNGO wa kati wa Argentina, Enzo Fernandez, 

mwenye umri wa miaka 23 anataka kuondoka Chel-
sea na kujiunga na Barcelona licha ya mkataba wake 
na  klabu ya Stamford Bridge kumalizika ifikapo mwa-
ka 2032. (Sport)

PALIHNHA ANUKIA BAYERN

BAYERN Munich wamemjumuisha mchezaji wa 
Fulham na Timu ya Taifa ya Ureno, Joao Palhinha, 
mwenye umri wa miaka 28 kwenye orodha yao ya 
kumnunua kiungo mpya msimu huu wa joto. (Bild)

ADARABIONO SOKONI EPL
KLABU ya Liverpool inamfuatilia mlinzi wa kati wa 

Fulham, Tosin Adarabioyo, mwenye umri wa miaka 
26. (90 min)

ROBINSON ANUKIA LIVERPOOL
LIVERPOOL pia wanafikiria kumnunua mlinzi wa 

Fulham na Marekani, Antonee Robinson, mwenye 
umri wa miaka 26, ili kumsaidia mlinzi wao wa ku-
shoto wa Scotland, Andy Robertson (29). (Fichajes)

KELLY AGOMBEWA ULAYA
MLINZI wa Bournemouth, Lloyd Kelly, mwenye 

umri wa miaka 25 anaweza kuingia katika mpango 
wa kuhamia Liverpool au Tottenham Hotspur, huku 
AC Milan, Juventus na klabu kadhaa za Ujerumani pia 
vikimtaka raia huyo wa England ambaye anapatikana 
kwa uhamisho wa bure msimu huu wa joto. (Foot-
ball Insider)

ONANA ATAJWA BARCELONA
BARCELOANA imefanya mawasiliano na Everton 

kuhusu uwezekano wa kumnunua kiungo wa kati wa 
Ubelgiji, Amadou Onana, mwenye umri wa miaka 22, 
ambaye pia anaivutia Arsenal na Chelsea. (Sport)

HARRISON MAMBO MAGUMU
MATUMAINI ya Everton kumsajili winga, Jack Harri-

son, mwenye umri wa miaka 27, kutoka Leeds United 
yamo shakani huku kukiwa na hali ya sitoafahamu 
kuhusu uwezekano wa kuchukua nafasi hiyo na mus-
takabali wao wa Ligi Kuu England. (Football Insider)

AJAX, PSV VITANI
MSHAMBULIAJI wa Tottenham Hotspur na Jamhuri 

ya Ireland, Troy Parrott mwenye umri wa miaka 22 
amezivutia Ajax na PSV Eindhoven baada ya msimu 
mzuri alioutumikia kwa mkopo katika klabu ya Excel-
sior Rotterdam. (Wana 42)

GALLAGHER KUWEKWA SOKONI
CHELSEA itajaribu kusawazisha vitabu vyao msimu 

utakapomalizika kwa kumuuza kiungo wa kati wa 
England, Conor Gallagher, mwenye umri wa miaka 24 
na nyota wengine mbalimbali. (Football Insider)

CHELSEA, UNITED, PSG VITANI
CHELSEA, Manchester United na Paris St-Germain 

zinamfuatilia kiungo wa kati wa Uholanzi, Frenkie de 
Jong, mwenye umri wa miaka 26, huku kukiwa na sito-
fahamu kuhusu mustakabali wake Barcelona. (Sport)

ARSENAL KUMTOA MARQUINHOS
KLABU ya Arsenal imekubali mkataba wa kumpele-

ka winga wa Brazil, Marquinhos, mwenye umri wa 
miaka 20 kwenda Fluminense kwa mkopo. (Fabrizio 
Romano)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

PEP Guardiola amesema ana 
asilimia 99.99 ya uhakika Man-
chester City haitarudia mafani-
kio ya kushinda mataji matatu 
msimu huu kama ilivyofanya ka-
tika uliopita.

City wanapewa nafasi kubwa 
ya kushinda taji la Ligi Kuu Eng-
land, Ligi ya Mabingwa Ulaya na 
Kombe la FA msimu huu baada 
ya kubeba mataji yote matatu 
mwaka jana.

Watakuwa kileleni katika msi-
mamo wa Ligi Kuu England, 
angalau kwa saa chache – kama 
jana wataifunga Everton. 

Pia wana mechi za hatua ya 16 

bora ya Ligi ya Mabingwa Ulaya 
na Kombe la FA raundi ya tano 
ijayo mwezi huu, lakini Guardi-
ola amepunguza uwezekano wa 
timu yake kuwa timu ya kwanza 
ya England kushinda mataji ma-
tatu mfululizo.

„Hii ni hadithi, ni ngumu zai-
di kuliko hiyo,“ alisema Guar-
diola akiwaambia waandishi 
wa habari. „ Jaribu kuwashinda 
Everton na tutaona kitakacho-
tokea. Tuna uwezekano wa asil-
imia 99.99 hatutashinda mataji 
matatu mfululizo kwa sababu 
kamwe, kamwe, kamwe, milele, 
milele, hajawahi mtu yeyote ku-
fanya hivyo.

„Kama ilikuwa rahisi, timu ny-

ingine (Manchester United waka-
ti huo), ingefanya hivyo tena. Si 
rahisi.

“Kila kitu ni kigumu sana ka-
tika biashara hii, tulichokifanya 
siku za nyuma hakituhakikishii 
chochote, inabidi ufanye mambo 
yote tena kila baada ya siku tatu 
ili ukae pale hadi mwisho.

„Tunatumaini tutafika Machi 
na Aprili tukiwa na hisia sawa za 
kupigania mataji mwezi Mei. Hili 
ndilo lengo.“

City wameimarishwa na kure-
jea kwa Kevin De Bruyne, Erling 
Haaland na John Stones na kue-
ndeleza ushindi wao hadi mich-
ezo tisa kwa ushindi wa 3-1 dhidi 
ya Brentford Jumatatu iliyopita.

    Kocha huyo afunguka hiyo ni ‘hadithi ngumu’ 
ambayo...

Jumapili Februari 11, 2024
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MADRID, Hispania

GOLIKIPA wa Real Madrid, 
Andriy Lunin, amekiri afadhali 
kumchezesha Erling Haaland wa 
Manchester City kama mshambu-
liaji wa kati kuliko Kylian Mbappe 
wa Paris Saint-Germain.

Haaland na Mbappe wote 
wamehusishwa kwa kiasi ki-
kubwa na kuhamia Madrid katika 
miaka ya hivi karibuni, ingawa 
hakuna hata mmoja ambaye ame-
hamia Santiago Bernabeu.

Wakati uvumi ukiendelea 
kuvuma juu ya uhamisho wa siku 
zijazo, Lunin amechochea moto 
na jibu la uhakika katika mas-
wali na majibu ya haraka na El 
Chiringuito.

Alipoulizwa kuchagua kati ya 
Haaland na Mbappe, Lunin alijibu: 
“Kama namba tisa, Erling Haal-
and.”

Haaland amecheza kama namba 
tisa pekee katika maisha yake ya 
soka, wakati Mbappe amecheza 
katika nafasi mbalimbali kwenye 
mstari wa mbele, mara nyingi 
akicheza winga ya kushoto au 
chini katikati kama sehemu mbili 
za mbele.

90min iliripotiwa mapema 
wiki hii PSG ina orodha fupi ya 
walengwa - ikiwa ni pamoja na 
Marcus Rashford wa Manchester 
United, Victor Osimhen (Napoli) 
na Benjamin Sesko wa RB Leipzig 
- ikiwa Mbappe ataondoka msimu 
huu wa joto.

Mkataba wa Mbappe unamal-
izika Juni lakini kutokana na 
makubaliano magumu ya kisheria 
na PSG, klabu hiyo italazimika 
kurejesha hadi euro milioni 80 
kama bonasi za uaminifu na 
mambo mengine iwapo ataon-
doka mwishoni mwa msimu.

Wakati huo huo, vyombo vya 
habari vya Hispania vimetan-
gaza habari za kuhamia Madrid 
kwa Haaland, na kudokeza hana 
furaha kule England.

Hata hivyo, Pep Guardiola hivi 
majuzi alitoa changamoto kwa 
Madrid kuwapigia simu City na 
kuuliza kuhusu kupatikana kwa 
Haaland, akisema: “Hautakuwa 
uhamisho. Itatokea Erling ataka-
poamua kuongeza mkataba au la, 
wakati klabu itaamua kuongeza 
mkataba au la, wakati tuna ofa 
zinazowezekana kwake au la.

“Ikiwa mtu anamtaka Erling ni 
rahisi - piga simu. Pigia City na 
uulize. Hivyo ndivyo tunavyo-
fanya tunapotaka kusajili mtu. Sio 
ngumu.

“Bila shaka inabidi uipuuze 
vyombo vya habari vinavyozun-
gumza. Naijua hali halisi ya dunia 
hii. Hainisumbui hata kidogo, kwa 
vile wachezaji wanazingatia kile 
wanachopaswa kufanya, mengine 
sio muhimu.”

Nyota Madrid 
amkataa Mbappe

LONDON, England

CHELSEA imetajwa kuwa moja ya 
klabu zinazomwania, Frenkie de Jong, 
ikiweka mezani ofa ya paundi milioni 
85, baada ya kufahamu kiungo huyo ta-
yari ameonyesha nia ya kuondoka Bar-
celona msimu wa joto. 

Nyota huyo raia wa Uholanzi alioneka-
na huenda akajiunga na Manchester 
United mwaka 2022 baada ya klabu hiyo 
ya England kutoa ofa ya pauni milioni 
70 lakini De Jong aliamua kubakia kwa 
vigogo hao wa LaLiga.

Hata, hivyo baada ya kukumbana na 
majanga ya kukosa nafasi ya kucheza 
mara kwa mara, kiungo huyo mwenye 
umri wa miaka 26, anatajwa ameamua 
kuweka wazi anahitaji kupata changa-
moto mpya, lakini pia sasa anahusishwa 
na kocha wa Red Devils, Erik ten Hag, 

ambaye alimkuza.
Kwa maana hiyo, inaelezwa huenda 

De Jong akawa na nafasi kubwa ya kuji-
unga na Manchester United. 

Lakini Sport, limeandika The Blues 
wanahitaji kuongeza nguvu kusaka 
mchezaji namba sita na ndio sababu ya 
kuweka dau hilo la kumsajili nyota huyo 
na kujiunga na klabu hiyo ya Stamford 
Bridge. 

Taarifa zinaeleza pia, De Jong, ambaye 
amebakisha miaka miwili katika mkata-
ba wake na klabu hiyo ya Katalunya, pia 
anawindwa na vigogo wa Ufaransa, PSG. 

De Jong anatajwa kuwa ni mmoja kati 
ya wachezaji wa Barcelona ambao wan-
alipwa kiasi kikubwa cha mshahara.

Chelsea tayari imeshatumia kiasi cha 
paundi milioni 280 katika kuimarisha 
idara yake ya kiungo katika kipindi cha 
miezi 12.

Chelsea yamwania De Jong 

LIVERPOOL, England 

K
OCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp, ametoa kauli chanya 
kuhusu utimamu wa Mohamed Salah, akifichua msham-
buliaji huyo anatazamia kurejea uwanjani wiki ijayo.

Salah alipata jeraha la msuli wa paja katikati ya Januari 
akiwa na Misri kwenye michuano ya Kombe la Mataifa ya Afrika 
(AFCON) na alitolewa nje kwa muda hadi mwisho wa Februari, 
akikabiliwa na kinyang’anyiro cha kuwa sawa kwa pambano la 
fainali la Kombe la Carabao dhidi ya Chelsea.

Lakini mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 31 ameongeza 
ahueni yake hivi karibuni na ataanza mazoezi na Liverpool. 

Akizungumza na waandishi wa habari, Klopp alifichua ratiba ya 
kupona kwa Salah.

“Tunatumaini anaweza kuwa sehemu ya mazoezi wiki ijayo, kwa 
hiyo lazima tuone, anapitia hatua zote,” alisema Klopp kuhusu 
Salah.

“Lakini angalia, ni chanya. Ni wiki ijayo au wiki inayofuata, 
ukimuuliza ni wiki ijayo.”

Liverpool itasafiri hadi kwenye Uwanja wa Gtech Community 
kumenyana na Brentford katika mechi ya Ligi Kuu England ita-
kayochezwa Februari 17, mwaka huu na mchezo huo unaweza 
kuwa wa kwanza kwa Salah tangu arejee uwanjani. 

Wekundu hao hawajashinda ugenini dhidi ya Nyuki hao tangu 
kupanda kwao Ligi Kuu England, sare ya 3-3 mnamo 2021/22 na 
kupoteza 3-1 msimu uliopita, ingawa walishinda 3-0 pale Anfield 
mapema kampeni hii.

Iwapo Salah hatarejea Brentford, atakuwa akitazama safari ya 
Luton Town kwenda Anfield mechi itakayofanyika Februari 21, 
siku nne kabla ya kukutana na Chelsea huko Wembley kwenye 
Kombe la Carabao.

Mechi ya mwisho ya Salah kwa Liverpool ilikuwa mwaka mpya 
katika ushindi wa 4-2 nyumbani dhidi ya Newcastle United. 

Katika mechi saba ilizocheza Liverpool hadi sasa akiwa hayupo, 
Liverpool wameshinda tano, sare moja na kupoteza moja, huku 
msururu wao wa kutoshindwa ukiishia mikononi mwa wapinzani 
wao wa taji Arsenal, Jumapili iliyopita.

SALAH KUREJESHA
KICHEKO LIVERPOOL
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BENCHIKHA AKIRI AZAM
FC ILIWANYIMA USINGIZI

Na Saada Akida

BAADA ya timu yake kugawana poin-
ti na Azam FC, Kocha Mkuu wa Simba, 
Abdelhak Benchikha, amesema haiku-
wa mechi rahisi na sasa anarejea uwan-
jani kusahihisha makosa yaliyojitokeza 
katika mchezo huo wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara uliochezwa jijini, Mwanza juzi.

Benchikha aliliambia gazeti hili ana-
hitaji kuona mastraika wake wanaku-
wa watulivu wanapokaribia lango la 
wapinzani. 

Kocha huyo alisema haikuwa mechi 
ya rahisi kwa sababu wapinzani wao 
walikuwa bora lakini wachezaji wake 
walipambana na kufanikiwa kupata 

bao la kusawazisha dakika za lala sala-
ma.

“Mechi ilikuwa na ushindani 
mkubwa,  Azam FC walicheza vizuri, 
wametupa mtihani mkubwa, tumeona 
mapungufu yetu na sasa tunarudi kwe-
nye uwanja wa mazoezi kufanyia kazi 
ikiwamo safu ya ushambuliaji, na hata 
ulinzi kutoruhusu bao katika mchezo 
ujao,” alisema Benchikha.

Naye beki wa Simba, Shomari Ka-
pombe, alisema mechi hiyo ilikuwa 
ngumu kutokana na kuruhusu bao la 
mapema ingawa walifanikiwa kusawa-
zisha na kuvuna alama moja .

“Mechi haikuwa rahisi kwetu , Azam 
FC wamekuwa wakikaba wote wana-

popoteza mpira, tumeruhusu bao la 
mapema lakini tukafanikiwa kusawa-
zisha, haikuwa bahati kwa sababu tu-
litengeneza nafasi na kushindwa kuzi-
tumia,” alisema Kapombe.

Kocha wa Azam FC, Youssouph 
Dabo, amesikitika kukosa ushindi ka-
tika mchezo huo ambao alifahamu 
mapema Simba wanapenda kupiga 
mipira mirefu ambayo  haikuwasaidia 
kutokana na mabeki wa kati walionao 
waliizuia.

„Tumekosa nafasi nyingi, tumecheza 
mpira kulingana na mipango yetu, 
tuliwaheshimu wapinzani, Simba wa-
mecheza mipira mirefu lakini hawana 
ubora,” alisema Dabo.

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

TOC yawanoa viongozi wanawake

Viongozi wa Kamati ya Olimpiki Tanzania- TOC, (katikati) wakiwa na washiriki wa Semina ya Uongozi na Utawala 
kutoka mikoa mbalimbali nchini baada ya kuhitimu mafunzo yaliyofanyika katika Kituo cha OlympAfrica kilichoko 
Mkuza, Kibaha mkoani Pwani. PICHA: TOC

tucheze kwa tahadhari,“ alisema Ally.
Naye Kocha Mkuu wa Yanga, 

Miguel Gamondi,  alisema vita ya 
ubingwa imekuwa kali hivyo la-
zima wawe makini kila mechi wa-
nayocheza kuhakikisha wanapata 
ushindi na kutimiza malengo yao ya 
kutetea  ubingwa wao msimu huu.

„Muhimu ni kupambana na ku-
tumbukiza mpira nyavuni ili kupata 
matokeo. Kila mechi kwetu tunai-
chukulia umuhimu mkubwa hivyo 
hata hii iliyo mbele yetu tunahi-
taji kupambana na kupata ushindi 
kama ilivyokuwa zingine zilizopita,“ 
alisema Gamondi.

Gamondi alisema wako tayari na 
mchezo huo ingawa amekiri utakuwa 
mgumu kutokana  kawaida ya zilivyo 
mechi za mikoani.

„Mechi zinazochezwa nje ya Dar 
es Salaam hazijawahi kuwa rahisi 
kutokana na aina ya viwanja, lakini 
tumejiandaa na mechi hiyo, nadhani 
itakuwa mechi nzuri kwa sababu 
wachezaji wengi tulionao wanavi-
fahamu viwanja hiyo, na tunataka 
tushinde ili kuweke pengo kubwa 
kwenye msimamo wa ligi,“ alisema 
Gamondi.

Kipa wa Yanga, Metacha Mnata 
aliliambia gazeti hili, wamejiandaa 
vyema licha ya kutopata muda wa 
kupumzika kutokana na kucheza 
mechi mfululizo.

„Kwa niaba ya wachezaji tumeji-
andaa vizuri, unajua mechi zipo ka-
ribu karibu sana muda wa kupumzika 
au wa kufanya mazoezi unakose-
kana,“ alisema Metacha.

Yanga kuzikimbia
Simba, Azam FC

Na Mwandishi Wetu, KIBAHA

KAMATI ya Olimpiki Tanzania (TOC), 
imewataka viongozi wa vyama vya mich-
ezo wanawake kwenda kuyatumia vye-
ma mafunzo ya uongozi na utawala wali-
yopata ili kusaidia kuendeleza michezo 
wanayosimamia hapa nchini, imeelezwa.

Akizungumza wakati wa kufunga sem-
ina ya utawala na uongozi wa michezo 
iliyofanyika katika Kituo cha Olimpiki 
Afrika kilichoko Kibaha, Pwani, Rais wa 
TOC, Ghulum Rashid, alisema washiriki 

wanatakiwa kwenda kuonyesha kwa vi-
tendo elimu waliyopata na kwa kufanya 
hivyo watafikia malengo ya taasisi wana-
zosimamia.

Ghulum alisema TOC inaamini wa-
shiriki hao wataipeleka pia elimu ya uon-
gozi na utawala waliyopata katika mikoa 
yao huku pia aliwapongeza washiriki 
wote kwa kuonyesha kiu ya kujifunza 
mambo mbalimbali.

„Mnatakiwa kuyapeleka mafunzo haya 
mnakotoka, nendeni mkayaonyeshe kwa 
vitendo, msiwe watu wa kukusanya vy-

eti,“ alisema kiongozi huyo.
Naye Makamu wa Rais wa TOC, Henry 

Tandau, alisema wajumbe waliyoshiriki 
semina hiyo wamepata mafunzo mbal-
imbali yenye lengo la kuwasaidia katika 
kutekeleza vyema majukumu yao ya kila 
siku.

Tandau alisema katika semina hiyo 
ya siku tano washiriki walipata elimu 
mbalimbali kuhusiana na uongozi katika 
michezo, kutafuta udhamini na namna 
ya kushirikiana na vyombo vya habari ili 
kuitangaza michezo yao.

nusu fainali dhidi ya Jamhuri ya Kidem-
korasia ya Congo (DRC). 

Sebastien Haller ataongoza tena safu 
ya ushambuliaji, lakini Nicolas Pepe, 
anaweza kuchukua nafasi ya Max Gradel 
kwenye winga ya kulia.

Ivory Coast wanatarajia kutumia mfu-
mo wao wa 4-3-3, huku wachezaji wa-
naoweza kuanza ni Fofana; Aurier, Boly, 
Ndicka, Konan, Kessie, Seri, Fofana, Pepe, 
Haller na Adingra.

UTABIRI
Kasi ya Ivory Coast na faida ya nyum-

bani inawafanya kupendwa na wasio na 
upande wowote, lakini bado kuna pengo 
la kiwango kati yao na Nigeria. 

Hakika ni uamuzi wa kichwa au moyo 
linapokuja suala la kuchagua mshindi ka-
tika fainali hii ya AFCON.

Na wachezaji kama Osimhen, Look-
man na Moses Simon kwa Nigeria wana-
paswa kuwa na uwezo wa kushinda fain-
ali hii ikiwa watapata mambo ya msingi 
na kuchukua nafasi zao.

Nigeria inapewa nafasi ya kuibuka na 
ushindi wa 2-1 dhidi ya Ivory Coast

Nigeria, Ivory Coast
fainali nzito AFCON

---------------------------------

---------------------------------
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Guardiola: Hatuwezi kutwaa mataji matatu

Oliver Albert na Adam 
Fungamwango

MABINGWA watetezi, Yanga wa-
nashuka kuwakabili wenyeji Prisons 
katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara itakayochezwa leo kwenye 
Uwanja wa CCM Sokoine jijini, 
Mbeya huku presha yao ikishuka 
kutokana na sare waliyopata watani 
zao.

Yanga yenye pointi 37, imenufaika 
na sare ya bao 1-1 kati ya Simba 
na Azam, kwenye Uwanja wa CCM 
Kirumba, juzi, hivyo ushindi wa leo 
utawafanya kuendelea kuongoza 
kwa amani na utulivu zaidi ikiwa na 
tofauti ya pointi nane.

Tangu Yanga walipotoka suluhu na 
Kagera Sugar Februari 2 mwaka huu, 
mechi zao mbili ziliofuata walicheza 
katika presha kubwa ya kutafuta 
matokeo hivyo kujikuta wakipata 
ushindi dakika za mwishoni ku-
tokana na kukabiliwa na mbio za 
ubingwa dhidi ya wapinzani wao 
wakubwa Simba na Azam.

Mechi dhidi ya Dodoma Jiji ilibidi 
wasubiri hadi dakika ya 85 kupata 
ushindi wa bao 1-0 lililofungwa na 
Mudathir Yahya  ni kama ilivyokuwa 
katika mchezo uliopita walipoivaa 
Mashujaa FC, walishinda mabao 2-1 
baada ya Mudathir kufunga goli la 
ushindi dakika 87.

Yanga itaikabili Prisons leo huku 
ikiwa na rekodi bora dhidi ya timu 
hiyo kwenye Uwanja wa Sokoine.

Katika mechi sita za karibuni am-
bazo timu hizo zimekutana  katika 
Ligi Kuu kwenye uwanja huo, Yanga 
imeshinda michezo nne, zimetoka 
sare mechi moja huku Prisons ik-
ishinda mchezo mmoja tu.

Mechi hizo sita ni tangu mwaka 
2017 hadi sasa ambapo Prisons im-
ewahi kuifunga Yanga mara moja tu 
na ilikuwa katika mchezo uliofanyi-
ka Mei 10, 2018 ambao maafande 
hao walishinda mabao 2-0.

Katika ushindi huo mchezaji pekee 
aliyebakia katika kikosi cha Prisons 
ni Jumanne Elifadhil pekee.

Kocha wa Prisons, Hamad Ally, 
amesema  wanaiheshimu Yanga 
kwa sababu ni timu kubwa yenye 
wachezaji bora lakini wamejipanga 
kupambana nao. 

„Tuko tayari kwa mchezo. Najua 
tunakutana na  timu yenye wacheza-
ji wenye akili kubwa ya kuamua 
matokeo muda wowote hivyo lazima 

ABIDJAN, Ivory Coast

FAINALI ya michuano ya Kombe la 
Mataifa ya Afrika (AFCON) itafanyika leo 
kwa kushuhudia wenyeji, Ivory Coast 
wakimenyana na Nigeria katika mchezo 
unaotarajiwa kuwa mkali na wenye kusi-
simua.

Yamekuwa ni mashindano ambayo yat-
adumu kwa muda mrefu katika kumbu-
kumbu, baada ya timu nyingi zilizopewa 
nafasi kubwa ya kushinda kutupwa nje 
kabla hata ya robo fainali.

Ivory Coast hakika wametinga fainali 
kwa hali ya kustaajabu zaidi, wakikaribia 
kuondolewa katika hatua ya makundi kab-
la ya kuachana na kocha wao na kutinga 16 
bora. 

Ushindi wao dhidi ya Senegal na Mali 
ulikuwa wa kishindo, ulishangaza na sasa 
wanakutana na Nigeria, timu ambayo ili-
wafunga bao 1-0 katika mchezo wa pili wa 
hatua ya makundi.

Super Eagles hao wamekuwa wa ku-
vutia sana wakati wa AFCON, lakini bado 
kuna hisia wana gia zaidi za kuongeza, bila 
kujali, wamebakiza mchezo mmoja tu ku-

unda historia.

UNACHOPASWA KUJUA
Mchezo wa Nigeria vs Ivory Coast uta-

pigwa katika jiji la Abidjan kwenye Uwanja 
wa Alassane Ouattara kuanzia saa 5:00 
usiku kwa saa za hapa Bongo.

Nigeria na Ivory Coast zimekutana mara 
tano katika mechi zilizopita za hivi kar-
ibuni.

Katika mechi hizo tano, Nigeria imeshin-
da mara tatu na Ivory Coast imeshinda 
mara mbili na hakukuwa na sare.

Mara ya mwisho Nigeria kukutana na 
Ivory Coast ilikuwa ni Janauri 18, mwaka 
huu kwenye hatua ya makundi ya AFCON 
hii na wakaibuka na ushindi wa bao 1-0.

Kiwango cha sasa kwenye michuano 
hiyo, Nigeria imeshinda mara tano, huku 
Ivory Coast ikishinda mara tatu na ku-
poteza mara mbili

NIGERIA
Nigeria huenda wakawa na kikosi cha 

kwanza kilichochoka zaidi kwa ajili ya 
fainali hii ya AFCON, baada ya kuzungusha 
kikosi chao kidogo sana kuliko Ivory Coast 
ambao walikuwa wakihaha kutafuta mshi-

kamano mapema kwenye kinyang‘anyiro 
hicho kwa kuwabadilisha wachezaji mara 
kwa mara.

Hakuna wasiwasi mpya wa majeruhi ku-
toka kwa kikosi cha Nigeria kinachonole-
wa na Kocha, Jose Peseiro.

Nigeria itawategemea zaidi, Victor Osi-
mhen, pamoja na nyota mwenzake waa-
nayecheza nae Ligi Kuu Italia, Serie A, Ad-
emola Lookman.

Mfumo wa Nigeria unatarajiwa kuwa ni 
3-4-2-1 na wachezaji watakaaonza ni Nwab-
ali, Ajayi, Troost-Ekong, Bassey; Osayi-Sam-
uel, Onyeka, Iwobi, Aina, Simon, Lookman 
na Osimhen.

IVORY COAST
Ni wachezaji wachache tu wa Ivory 

Coast kama Evan Ndicka, Franck Kessie na 
Seko Fofana ambao wamekuwa tegemeo 
kwenye timu hiyo. 

Tembo hao wanaonekana kufika fainali 
wakiwa na ari kubwa na kwahiyo kuna 
sababu ndogo kwa kocha Emerse Fae 
kuanza kuhangaika na safu yake kutoka 

    Ni mechi isiyotabirika kutokana na rekodi 
zilizopita huku wenyeji...

INAENDELEA UK. 23 INAENDELEA UK. 23

Yanga kuzikimbia
Simba, Azam FC

NIGERIA, IVORY COASTNIGERIA, IVORY COAST
FAINALI NZITO AFCONFAINALI NZITO AFCON
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