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Mbowe asema 
mwakani ni
mpambano 
CDM, CCM
Na Godfrey Mushi, NGORONGORO

MWENYEKITI wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA), Freeman Mbowe, amesema 
Watanzania wanachopaswa kutam-
bua na kukiweka akilini kuelekea 
Uchaguzi Mkuu mwakani ni kwamba, 
mpambano utakuwa ni wao na Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM).
Aidha, amewataka askari wa Jeshi 

la Polisi, kuacha mpambano huo 
uchezwe kama mechi ya Simba na 
Yanga kwa kusimamia kiapo chao 
cha kulinda raia na mali zao, kwa 
kuwa mali za raia nyingine ni pamo-
ja na kura zao.
Mbowe alitoa kauli hiyo jana waka-

ti akizungumza na wananchi wa 
Waso, Tarafa ya Loliondo, Wilaya ya 
Ngorongoro jijini Arusha.
“CCM hakitaki hoja ya Katiba mpya 

na Tume Huru ya Uchaguzi, hawa-
taki kwa sababu wanajua wakienda 
kwenye uchaguzi ulio huru na wa 
haki, watawatandika asubuhi misa 
ya kwanza.
“Tumewaambia wenzetu tunataka 

Tume Huru ya Uchaguzi, tunataka 
Katiba Mpya ili uchaguzi wetu uwe 
huru na haki, hawataki.
“Nimeona askari polisi hapa, ni-

waambie ndugu zangu wa polisi, 
mateso wanayoyapata Watanzania 
wote ni pamoja na ninyi. Na mateso 
haya yanasababishwa na CCM. 
Acheni kuwa machawa wa CCM, 
acheni kuwasaidia CCM. Simamieni 
haki katika nchi yetu,” alisema.
Aliwaeleza askari polisi kwamba, 

wamekula kiapo cha kulinda raia 
na mali zao, hivyo mali za raia ni 
pamoja na kura zao.
“Askari wetu simamieni kiapo 

chenu, msiwe mawakala wa kui-
saidia CCM. Tuachieni hiyo ngoma 
tucheze nao kama Simba na Yanga,” 
alisema Mbowe.
Alisema wananchi wa maeneo ya 

Loliondo, wamewaambia hawako 
tayari kuirejesha CCM katika uch-
aguzi mkuu ujao.
Katika mkutano uliofanyika Ju-

mamosi, Mang’ola na Eyasi, Wilaya 
ya Karatu, Makamu Mwenyekiti wa 
CHADEMA Bara, Tundu Lissu, alihad-
harisha kwamba, Maofisa Watendaji 
wa Vijiji (VEO), watakaoengua wag-
ombea wao katika mchakato huo, 
hawatabaki salama.
“Mimi ninasema mchana kweupe. 

Ofisa mtendaji wa kijiji atakayeen-
gua mgombea wetu yeyote; hawa 
watendaji wanakaa wapi, si wa-
nakaa na sisi mitaani huku, akiengua 
mgombea wetu mwambieni kabla 
hatujafika huko, ukiengua mgombea 
wetu hubaki.
“Achilia mbali kuwa Mwenyekiti 

wa Kijiji au Kitongoji, ninataka 
tushindwe kwenye kura tu. Tunataka 
wananchi watukatae kwenye kura 
tu, tusishindiwe mezani, tusishindwe 
kwa wagombea wetu kuenguliwa,” 
alisema Lissu.
Alisema kwa sasa wana jukumu la 

kujipanga kwa mwaka ujao kurudi-
sha heshima ya Karatu na Mang’ola, 
warudishe uchumi wake na rasili-
mali zake.

Serikali yasitisha ukaguzi 
risiti EFD, ritani za kodi
Na Waandishi Wetu

SERIKALI imesitisha ukaguzi wa 
risiti za kielektroniki na ritani za kodi 
iliyokuwa ikifanywa na Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA), kupitia mkoa 
wa kikodi Kariakoo na maduka kufun-
guliwa jana.

Baadhi ya wafanyabiashara wali-
ozungumza na Nipashe waliokutwa 
wameketi nje ya maduka yao walisema 
walilazimika kutii agizo la viongozi wao 
la kufunga biashara ili changamoto wa-
nazotaka zitatuliwe.

Mmoja wa wafanyabiashara wadogo 
aliyejitambulisha kwa jina moja la For-
tunatus, alisema wanaendelea na bi-
ashara, lakini kwa jana haikuwa nzuri 
kama ilivyo siku zote.

“Yaani ni bora wafanyabiashara 
wafungue maduka yao, kwa sababu 
imetuathiri na sisi, wanunuzi wengi 
hawajafika leo kwa sababu wamesikia 
kuna mgomo kwa hiyo na hata kwetu 
biashara ni ngumu, hatujazoea namna 
hii,” alisema.

Nipashe lilishuhudia baadhi ya wa-
fanyabiashara wakiuza bidhaa kwa ku-
fungua na kufunga maduka yao waki-
hofia wasigundulike kukiuka taarifa 
waliyopewa na viongozi wao.

“Yaani hapa tunachofanya hasa kwa 
wateja wetu wakubwa ili tusiwapoteze, 
wakija, unafungua anaingia dukani 
halafu unafunga mlango huku biashara 
ikiendelea ndani...na tumefanya hivi 
sana, hivi unafikiri utafanyaje, mteja 
ametoka mbali, amelipa nauli yake 
halafu usimuuzie...haiwezekani, kikub-
wa uhakikishe geti haliko wazi,” alise-
ma mmoja wa wafanyabiashara katika 
eneo hilo la Kariakoo.

Wengine waliolalamika kukumbwa 
na athari iliyotokana na mgomo huo ni 
wachuuzi wa bidhaa kama matunda, 
nyanya, mboga na mamalishe, kwamba 
kutokana na idadi ndogo ya wanunuzi, 
mauzo hayakuwa mazuri kwao.

Baadhi ya wanunuzi ambao walizun-
gumza na Nipashe akiwamo mkazi wa 
Gongolamboto, Agnes Martin, alisema 
ni vema serikali ikamalizana na changa-
moto za wafanyabiashara hao ili isiwe 
jambo la kujirudia kila wakati.

UKAGUZI WASITISHWA
Wakati mgomo huo ukishika kasi, 

mkoani Dodoma kikao kilichofanyika 
baina ya serikali na viongozi wa wa-
fanyabiashara kilitaja mambo sita yali-
yofikiwa ni uamuzi wa kusitisha ukagu-
zi wa risiti za kielektroniki na ritani za 
kodi iliyokuwa ikifanywa na TRA.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Mipa-
ngo na Uwekezaji, Prof. Kitila Mkumbo, 
ndiye aliyetoa maazimio ya kikao hi-
cho na kueleza kuwa utaratibu huo 
umesitishwa na unaandaliwa mzuri wa 
utekelezaji wa suala hilo.

Prof. Mkumbo alisema mwezi Julai, 
TRA itapitia upya mfumo wa nyaraka ili 
kupata ukadiriaji sahihi na operesheni 
za kamata kamata ambazo ilikuwa ina-
fanya mamlaka hiyo zimesitishwa.

Alisema suala la ukokotoaji wa kodi 
ni la kisheria, hivyo serikali inaendelea 
kuliangalia.

Kadhalika alisema serikali imewa-
hakikisha itaendelea kuwapanga mach-
inga kama Rais Samia Suluhu Hassan 
alivyoagiza ili wasiingiliane na wenye 
maduka.

“Tumewaeleza kwamba, Muswada 
wa Sheria ya Fedha 2024 bado haujapit-
ishwa na Bunge na kwa sasa wanaita 
makundi mbalimbali kutoa maoni, 
hivyo tumewataka nao wapeleke mao-
ni yao ili yafanyiwe kazi kabla haujapit-
ishwa,” alisema.

Prof. Mkumbo alitaja jambo lingine ni 
kuhusu kamati ya Waziri Mkuu ambayo 
iliibuka na changamoto 41 na  kati ya 
hizo, 35 zikihusu mambo ya utendaji na 
sita kuhusu sheria na sera, ambapo zote 
zinafanyiwa kazi.

Wengine waliohudhuria kikao hicho 
kilichoongozwa na Waziri wa Fedha, 
Dk. Mwigulu Nchemba ni taasisi zinazo-
simamia masuala ya wafanyabiashara 
na Waziri wa Viwanda na Biashara, 
Dk. Ashatu Kijaji na viongozi wengine 
waandamizi wa serikali.

WABUNGE WAHOJI
Baadhi ya wabunge jana walihoji na 

kutaka kupata majibu kutoka serikalini 
kuhusu mgomo wa wafanyabiashara 
hao.

Mbunge wa Geita Vijijini (CCM), Jo-
seph Musukuma, aliomba mwongozo 
bungeni kuhusu sakata hilo akitaka 
kauli ya serikali baada ya wafanyabi-
ashara hao kufunga maduka eneo la 
Kariakoo.

“Mheshimiwa Naibu Spika kume-
kuwa na kipeperushi kinatembea 
mitandao kuanzia siku ya Ijumaa, Ju-
mamosi, Jumapili kuwa Jumatatu ( jana) 
wafanyabiashara watafunga maduka 
ambayo ni leo ( jana) na tunapozun-
gumza sasa hivi Kariakoo imefungwa 
hakufanyiki biashara”.

Aliomba kupata kauli ya serikali kul-
ingana na kinachoendelea eneo la Kari-
akoo, akitoa mfano wa watu wanatoka 
vijijini wanaokwenda jijini Dar es Saal-
am kufuata mahitaji na kukuta maduka 
yamefungwa.

Alisema baadhi ya watu hao wengi 
wao hawana pesa za kujikimu ikiwamo 
kulala jijini Dar es Salaam kwa sababu 
walitarajia kupata huduma na kurudi 
mikoani mwao.

Musukuma alisema baadhi ya watu 
wameanza kuwaomba fedha wabunge, 
hivyo aliomba mwongozo wa Naibu 
Spika akitaja kufahamu nini kauli ya 
serikali kukuhusiana na wafanyabi-
ashara waliofunga maduka hayo.

Akijibu mwongozo huo, Naibu Spika, 
Mussa Zungu, alisema tangu juzi na 
jana viongozi wa serikali na wafanya-
biashara wamekutana na taarifa rasmi 
kuhusu suala hilo zitatolewa baada ya 
kikao hicho kumalizika.

“Mheshimiwa Musukuma juzi kwe-
nye mchango wako ulizungumzia hoja 
hii na juzi na jana viongozi wa serikali 
na wafanyabiashara wamekuta, taarifa 
rasmi ya serikali tutaipata baada ya ki-
kao hicho kumalizika,” alisisitiza Zungu.

Mwishoni mwa wiki kilisambaa kip-
eperushi chenye ujumbe wa kuhama-
sisha mgomo kufanyika kuanzia jana, 
kikieleza kwamba hakuna duka litaka-
lofunguliwa eneo la Kariakoo na yeyote 
atakayeonekana amefungua atashu-
ghulikiwa.

Sehemu ya kipeperushi hicho kili-
someka: 

“Wafanyabiashara wote wa Kariakoo 
mnatakiwa kufunga biashara zenu zote 
yakiwamo maduka na ofisi. Chochote 
unachokifanya kuanzia Jumatatu Juni 
24 bila ukomo hadi pale changamoto 
zetu zote za kibiashara zitakapotatu-
liwa.”

*Imeandaliwa na Elizabeth Zaya, 
Romana Mallya (DAR) na Paul Ma-
beja (DODOMA).

Makamu Mwe-
nyekiti wa Chama 
Cha Mapinduzi  
Zanzibar ambaye 
ni Rais wa Zanzi-
bar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Map-
induzi, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, 
akiongoza kikao 
cha kawaida cha 
Kamati Maalum ya 
Halmashauri Kuu 
ya CCM Zanzibar, 
kilichofanyika 
katika ukumbi wa 
Ofisi Kuu ya CCM 
Kisiwandui Wilaya 
ya Mjini Unguja ji-
jini Zanzibar jana. 
Habari kamili Uk.3 
PICHA: IKULU
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Mwinyi akataa kuongezewa muda u-Rais
Na Mwandishi Wetu

SIKU moja baada ya mjadala 
kuhusu pendekezo la kuongezwa 
muda wa uongozi kwa Rais wa 
Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi 
kutoka miaka mitano hadi saba, 
mwenyewe amepinga na kusema 
ataongoza kwa mujibu wa Katiba 
ya nchi.

Taarifa iliyotoka Ikulu jana na 
kusainiwa na Mkurugenzi wa Ma-
wasiliano ya Rais Ikulu, Charles 
Hilary, imesema kuwa Rais Mwinyi 
ataendelea kuheshimu utaratibu 
uliowekwa wa kuchaguliwa kila 
baada ya miaka mitano.

“Rais Dk. Mwinyi ni muumini wa 
kufuata Katiba na sheria za nchi, 
tunapenda kusisitiza kwamba 
maoni hayo kuhusu kuongezwa 
muda, sio ya rais wala sio ya Cha-
ma Cha Mapinduzi Zanzibar,” il-
isema taarifa hiyo.

Aidha, taarifa hiyo ilisema mao-
ni hayo pia yamekwenda mbali 
zaidi hata kutaka uchaguzi mkuu 
wa mwakani wa kumchagua rais 
wa Zanzibar usifanyike, jambo hilo 
halina tija wala faida kwa nchi na 
Chama Cha Mapinduzi chenye ku-
fuata misingi ya demokrasia.

Taarifa hiyo, imewataka wa-
nanchi wenye mawazo tofauti na 
hayo wafunge mjadala huo.

Mjadala huo uliibuka baada 

ya Naibu Katibu Mkuu wa CCM 
Zanzibar, Mohamed Said Dimwa, 
kusema Wajumbe wa Sekretarieti 
ya Kamati Maalum ya CCM, Zan-
zibar wamepitisha pendekezo la 
kuishauri kamati maalum kuridhia 
kuongeza muda wa Rais wa Zanzi-
bar kuongoza nchi katika muhula 
wake kwanza kwa kipindi cha mia-
ka saba badala ya mitano.

CCM: HAKUNA MPANGO 
KUMWONGEZEA MUDA 

Katibu wa Itikadi, Uenezi na 
Mafunzo CCM Taifa, CPA Amos 
Makalla, amesema Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) kinaendeshwa 
kwa vikao na hakuna mpango wa 
kumwongezea muda wa kuongoza 
nchi, Rais wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi.

Katika mahojiano maalum na 
Globaltv yaliyofanyika jana jijini 
Dar es Salaam, Makalla alipoulizwa 
kuhusu suala la Zanzibar, alisema 
juzi na jana alilisikia jambo hilo na 
kuona kwenye vyombo vya habari.

“Niseme mimi ni Katibu wa Uen-
ezi CCM, mimi ndiye ninayesema 
mambo yote ya chama katika vi-
kao, mimi ninaingia katika Sek-
terarieti, ninaingia Kamati Kuu, 
ninaingia Halmashauri Kuu na 
Mkutano Mkuu.

“Chama chetu kinaendeshwa na 

vikao kwa hiyo sijaona kikao cho-
chote ambacho kitanifanya mimi 
nishindwe kuelewa uwapo wa 
jambo hilo.

“Niseme tu taarifa zinazosambaa 
hazipo katika utaratibu wa vikao 
vya chama chetu na nilivyosoma 
nimeelewa kwamba ni mawazo, 
lakini hata kile kikao cha Zanzibar 
ambayo ni Kamati Maalum Mwe-
nyekiti wake anakuwa Makamu 
Mwenyekiti na Rais wa Zanzibar, 
nako halijafika kwa hiyo mawazo 
ni mawazo,” alisisitiza Makalla.

Hata hivyo, Makalla aliomba 
anukuliwe; “mimi kama mse-
maji wa chama, chama chetu ki-
naendeshwa kwa vikao na taarifa 
hiyo sina na mpango huo haupo. 
Aliwaomba Watanzania kuwa hilo 
jambo halipo na kwamba, Chama 
Cha Mapinduzi kinaheshimu uta-
wala wa sheria.

“Tunajua kuna Katiba na ukiso-
ma Katiba ya Zanzibar Ibara 28(2) 
(i) kinaeleza kwamba, Rais wa 
Zanziabr atakaa miaka mitano na 
baada ya hapo kutakuwa na uch-
aguzi vivyo hivyo kwa Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania.”

Makalla alisema ili kuthibitisha 
hilo wametoka kujadili suala la 
bajeti na tayari serikali imewasili-
sha bajeti ikiwamo ya Uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa na Uchaguzi 
Mkuu mwakani.

1. Utafungua tovuti ya 
 epaper.ippmedia.com utacha-

gua toleo unalotaka kununua 
aidha Nipashe au The Guardian 
kwa kuclick Read

2. Itakuletea ukurasa mwingine 
unaotakiwa kujaza taarifa 
zako na kifurushi unachotaka 
kujiunga. Kisha unabonyeza 
‘’subscribe’’

3. Itakupeleka katika ukurasa wa 
malipo ambapo unaweza 
kulipa kwa kadi ya benki 
malipo kwa mtandao wa simu 
unaoutumia baada ya kujaza 
kwa usahihi taarifa zako na 
anuani

4. Kwa namba ya simu unacha-
gua mtandao wa simu una-
tumia ambapo utaandika 
namba yako na kutick box la 
kukubali terms and conditions. 

 Itakuletea maelekezo kwenye 

simu yako namna ya kulipa 
ambapo utaweka namba ya 
siri na kuruhusu muamala. 

 Malipo yakikamilika, uta-
pokea email na message kuwa 
pesa imepokelewa hivyo 
utaingia kwa account yako na 
kuanza kusoma yale matoleo 
umeyalipia

5. Kwa benki unaweka taarifa za 
kadi yako ndio uruhusu mua-
mala ukatwe katika account 
yako baada ya kukubali terms 
and conditions. Ndipo utaingia 
katika account yako na 
kusoma toleo ulilolilipia

Na kwa tovuti ya www.ippmedia.com 

6. Unafungua website yako ya 
www.ippmedia.com upande 
wa kulia utaona ‘’E-Paper’’ uta-
bonyea na kuafuatisha hatua 
zote 1-5 

Jinsi Ya Kununua Magazeti Ya Nipashe na The Guardian katika tovuti ya 
www.ippmedia.com au epaper.ippmedia.com

Kupitia tovuti ya epaper.ippmedia.com:

ukanda wa Afrika Mashariki.
Awali, akizungumzia kuhusu 

ajenda na hoja ambazo huibuka 
kuelekea Uchaguzi Mkuu, Makalla 
alisema siku zote lengo la chama 
cha siasa ni kushika dola na kam-
we hakihubiri kwenda mbinguni.

“Dola inaanza na kushinda uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa ndio 
maana umetuona tumekuwa kwe-
nye ziara ndefu ya mikoa 11 kuha-
masisha viongozi wa ngazi zote ku-
jiandaa na uchaguzi na mwakani, 
tukishinda vizuri tutashinda kwa 
kishindo,” alisema.

Makalla alisema ndani ya CCM 
wanajiona wako salama, wako 
imara na kauli yao ni umoja ni 
ushindi.

Alisema walipopita katika mikoa 
walichokiona ni uhai wa chama 
upo vizuri na wanaona watashin-
da kwa kishindo katika uchaguzi 
huo.

Tofauti na wenzao, alisema 
wameona uchaguzi wao wa ndani 
haujawaacha salama, kumekuwa 
na makundi, mgawanyiko wa 
viongozi mbalimbali wakati CCM 
uchaguzi ukiisha wanahakikisha 
hauleti makundi na wanapotoka 
nje wanakuwa wa moja.

*Imeandikwa na Rahma Sulei-
man (ZANZIBAR) na Romana 
Mallya (DAR)

“Kwa hiyo haiwezekani ku-
kawa na jambo hilo wakati su-
ala hilo tayari lipo kwenye ba-
jeti na kila chama kinajiandaa 
na harakati zake kushiriki 
uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
na Uchaguzi Mkuu. Kwa hiyo 
niwatoe hofu Watanzania, 
mawazo yanaruhusiwa ya-
mesemwa ni mawazo, lakini 
hayajapita katika vikao rasmi 
vya Chama Cha Mapinduzi,” 
alisisitiza.

Dk. Dimwa alisema uamuzi 
huo wa kumwongezea muda 
Rais Mwinyi wa kuongoza 
nchi unatokana na kuridhish-
wa na kasi yake ya kiutendaji 
katika kutekeleza Ilani ya 
CCM ya mwaka 2020-2025 
kwa zaidi ya asilimia 100 
ndani ya kipindi cha miaka 
mitatu na miezi kadhaa toka 
aingie madarakani.

Katika maelezo yake, Dk. 
Dimwa alisema kuwa CCM 
Zanzibar imeona serikali ku-
ingiza katika Uchaguzi Mkuu 
wa mwaka 2025 ni hasara na 
matumizi mabaya ya fedha 
za walipakodi kwa kuwa wa-
nanchi wanahitaji maendeleo 
endelevu na Rais Dk. Mwinyi 
anafaa kuongezewa muda, ili 
Zanzibar iwe nchi ya visiwa 
iliyoendelea kiuchumi katika 

Jumanne Juni 25, 2024



Jumanne Juni 25, 20244

HABARI KITAIFA

Mfanyakazi wa 
TANAPA na familia 
yake wazikwa

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI 

TAASISI YA TEKNOLOJIA YA UJENZI 

TANGAZO LA KOZI YA UKARABATI NA MATENGENEZO YA BARABARA 
KWA KUTUMIA TEKNOLOJIA STAHIKI YA NGUVU KAZI ‘LBT’

1.   UTANGULIZI:
Taasisi ya Teknolojia ya Ujenzi “Institute of Construction Technology (ICoT)” ni Chuo cha Wizara ya Ujenzi chenye makao 
yake makuu Morogoro. Chuo kinawatangazia wananchi wote kuwa kinatarajia kuendesha kozi ya Ukarabati na 
Matengenezo ya Barabara za Udongo/Changarawe  kwa Vikundi vya Wanawake na Vijana(Makundi maalumu) na Kozi ya 
lami kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi katika Kampasi ya ICoT - Mbeya kama ifuatavyo: - 

2. MASOMO YATAKAYOFUNDISHWA: 

(a) Kozi ya Ukarabati na Matengenezo ya Barabara za Changarawe/Udongo (Gravel/Earth Roads) kwa Kutumia 
Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi:  

Kozi hii, Washiriki watajifunza mada mbali mbali juu ya ukarabati na matengenezo ya barabara za changarawe kwa 
kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi pamoja na mada shirikishi ambazo ni; utaratibu wa kufungua kampuni, 
utaratibu wa kujaza kitabu cha zabuni, Teknolojia ya Udongo na Zege Ukarabati na Matengenezo ya barabara na 
Usimamizi sehemu ya kazi. Kipekee, kozi hii imelenga kumwezesha Wanawake na Vijana (washiriki) kupata ujuzi wa 
kufanya na kusimamia kazi za matengenezo ya barabara hasa matengenezo ya kawaida yaani ‘Routine/Recurrent 
Maintenance’.

(b) Kozi ya Lami (Surface Dressing for Low Traffic Volume Roads) kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya 
Nguvukazi: 

Kozi hii, Washiriki watajifunza mada mbalimbali juu ya ujenzi wa barabara za lami (Surface Dressing for low Traffic 
Volume Roads) kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi pamoja na mada shirikishi ambazo ni:  Mada juu ya vifaa na 
Mitambo midogo midogo, Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi na matengenezo ya barabara za lami. 

3. NJIA ZA UFUNDISHAJI
Mafunzo yatafanyika katika awamu mbili; awamu ya kwanza itakuwa nadharia (Darasani) na awamu ya pili itakuwa ni 
mafunzo ya vitendo (‘Site’).

4. MALENGO YA KOZI
Masomo katika kozi hizi yamelenga kumpatia mshiriki mbinu mbali mbali juu ya matumizi ya Teknolojia Stahiki ya 
Nguvukazi katika:

i. Kufanya na kusimamia kazi za matengenezo ya barabara hasa matengenezo ya kawaida yaani 
‘Routine/Reccurent, Periodic and Emergency maintenance’;

ii. Kufanya na kusimamia kazi za ukarabati wa barabara yaani ‘road rehabilitation’;
iii. Kuendesha na kusimamia miradi ya matengenezo na ukarabati wa barabara za vumbi/changarawe na barabara 

za lami;
iv. Kwa wajasiriamali, masomo haya yatawawezesha kujiajiri kwa kufungua kampuni za ujenzi wa barabara 

zinazotumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi yaani “SPECIALIST CIVIL WORKS-LABOUR BASED 
CONTRACTORING FIRMS” kisha kupata sifa za kisheria za kununua kazi za miradi ya ujenzi au ukarabati wa 
barabara zinazotolewa na TARURA au TANROADS.

5. WALENGWA WA MAFUNZO:
a) Wahandisi wote wa barabara kutoka sekta ya Umma na binafsi,
b) Mafundi Sanifu wa barabara kutoka sekta ya Umma na binafsi,
c) Wasimamizi wa Miundombinu (Estates Managers) toka taasisi mbalimbali za Umma na Binafsi,
d) Makandarasi wenye nia ya kujenga au kuimarisha uwezo wa kazi zao za matengenezo/ ukarabati wa barabara 

kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi na,
e) Watu binafsi wenye uzoefu katika kazi za barabara au majengo na wanaohitaji kujiendeleza na kujifunza zaidi 

kazi za barabara.

6. LUGHA YA MAFUNZO:
Lugha itakayo tumika katika Kozi ya Lami kwa Kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi ambayo itaendeshwa kwa muda 
wa wiki nne (4) ni Kiingereza; kozi ya ukarabati na matengenezo ya barabara ya changarawe/udongo maalumu ya 
vikundi vya wanawake na vijana itaendeshwa kwa kutumia mchanganyiko wa lugha ya Kiingereza na Kiswahili.

7. ADA ZA USHIRIKI

a) Kozi ya Ukarabati na Matengenezo ya Barabara za Changarawe/Udongo kwa vikundi vya Wanawake na 
Vijana

i. Mshiriki atapata huduma za chakula na malazi zinazotolewa na Chuo kwa gharama ya ada kiasi cha Tsh. 
700,000.

b) Kozi ya Lami (Surface Dressing for Low Traffic Volume Roads)  

i. Mshiriki atapata huduma za chakula na malazi zinazotolewa na Chuo kwa gharama ya ada kiasi cha Tsh. 
1,000,000.

Ada ya ushiriki zilipwe kwa kutumia ‘Control Number’ itakayotolewa kwa mtu atakayehitaji mafunzo kwa kuwasiliana na 
uongozi mapema kabla ya kozi kuanza. Inashauriwa kuwa ada ilipwe angalau wiki mbili kabla ya kozi kuanza.

8. NAMNA YA KUTUMA MAOMBI YA KOZI:
Wale wote watakao hitaji kujiunga na kozi yoyote kati ya hizi zilizotajwa hapo juu wanatakiwa kutuma maombi yao kwa 
kutumia anuani ya Posta au barua pepe zilizotolewa hapa chini au wanaweza kupiga simu kwa kutumia namba 
zilizotolewa kwa kupata maelezo zaidi. 

S.L.P 963, MOROGORO. 
Simu   :  023- 2935229/023- 2935226
              :  0762 409087/0787059555/0786 384 062 
Nukushi   :  023-2935227  
Barua pepe  :  mwti@morogoro.net 

S.L.P 1957, MBEYA.
Simu   :  025 295 7484/5
:  0764775354/0769317404/0765251509
Nukushi :  025 295 7486
Barua pepe :  attimbeya@mow.go.tz,
attimbeyafrica@gmail.com

MKUU WA TAASISI
TAASISI YA TEKNOLOJIA YA UJENZI   ICoT,

WASILIANA NASI

 Jina la kozi  Muda wa Mafunzo Mafunzo yatafanyika 
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Kozi Maalumu ya Vikundi vya Wanawake na Vijana katika 
Ukarabati na Matengenzo ya barabara za changarawe/udongo 
(Gravel/Earth Roads) kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya 
Nguvukazi. 

 
Wiki Nne (4) 

26/08/2024 – 21/09/2024 

 
Mkoani Mbeya  
(ICoT – Mbeya) 

 

2 Kozi ya Lami (Surface Dressing for Low Traffic Volume Roads) 
kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi 

 
Wiki Nne (4) 

30/09/2024 -  26/10/2024 
 

 
Mkoani Mbeya 
(ICoT – Mbeya) 

 

Na Godfrey Mushi, MWANGA

VILIO na simanzi jana vilitawala katika 
Kijiji cha Shigatini, Tarafa ya Ugweno, 
Wilaya ya Mwanga, mkoani Kilimanjaro, 
baada ya mwili wa askari wa daraja la 
kwanza wa Shirika la Hifadhi za Taifa 
(TANAPA) na wanawe watatu wa kike mi-
ili yao kuwasili nyumbani kwao Lomboni 
kwa maziko.

Askari huyo na wanawe, Mariam Zuberi 
(9), Salma Zuberi (7) na Bisma Zuberi (3), 
walipoteza maisha baada ya makazi yao 
kuteketea kwa moto wakiwa wamelala 
Juni 22, Olmatejoo jijini Arusha.

Miili yao iliwasili jana saa 6:00 mcha-
na kwa magari maalum ya TANAPA na 
kuzikwa saa 10:00 jioni katika makaburi 
ya familia ya Msemo, yaliyoko kitongoji 
cha Lomboni.

Askari huyo wa uhifadhi wa Hifadhi 
ya Taifa ya Serengeti, alirejea Arusha il-
ipokuwa familia yake kwa ajili ya kumpa 
hongera mkewe aliyekuwa amejifungua 
wiki moja iliyopita.

Watoto wake watatu walipoteza mai-
sha papo hapo wakati moto ukiendelea 
kuteketeza nyumba yao na baba mzazi 
wa watoto hao, Zuberi alifariki dunia Juni 
23, wakati akipatiwa matibabu Hospitali 

ya Rufani ya Mkoa wa Arusha ya Mount 
Meru.

Waombolezaji na ndugu wa marehe-
mu, akiwamo Twahia Msuya, wameeleza 
kuwa vifo vya pamoja vya ndugu zao 
vimeacha pengo kubwa.

Mkuu wa Wilaya ya Mwanga, Abdal-
lah Mwaipaya, aliwaongoza mamia ya  
waombolezaji katika maziko ya familia 
hiyo.

Akizungumzia tukio hilo juzi, Kaimu 
Kamanda wa Jeshi la Zimamoto na 
Uokoaji mkoani humo, Jeradi Non-
kwe, alisema chanzo cha moto huo ni 
kompyuta mpakato (laptop) iliyokuwa 
imechomekwa kwenye soketi ya umeme 
kushika moto na kuunguza kochi.

Watu wengine saba walionusurika aki-
wamo mtoto mchanga wa siku nne, wa-
likimbizwa Hospitali ya Rufani ya Mkoa 
wa Arusha ya Mount.

Majeruhi wanaoendelea kupatiwa mat-
ibabu ni mama wa watoto hao, Jasmine 
Khatibu (33), Mariam Mussa (60) ambaye 
ni mama mzazi wa Zuberi na Mwanaidi 
Aldina (50).

Wengine ni Mussa Msemo (34), Ab-
dulKarim Ramadhan (9) na mfanyakazi 
wa ndani aliyefahamika kwa jina moja la 
Ester (20).

NCAA yaonya upotoshaji 
wanaohama Ngorongoro
Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Hifadhi ya Eneo 
la Ngorongoro (NCAA) imezitaka 
baadhi ya taasisi na mashirika 
yasiyo ya kiserikali kutoka ndani 
na nje ya nchi kuacha upotoshaji 
kuhusu wananchi wanaohama 
kwa hiyari ndani ya hifadhi 
hiyo.
Wananchi hao ni wale wanao-

jiandikisha kwenda Kijiji cha 
Msomera, NCAA imewataka 
wapotoshaji wa mchakato huo 
kutafuta ukweli kuhusu suala 
hilo.
Akizungumza baada ya kumal-

izika kwa tamasha la jamii ya 
Wamasai lililofanyika ndani ya 
Hifadhi ya Ngorongoro, Kaimu 
Meneja wa Uhusiano kwa Umma 
wa Mamlaka hiyo, Hamis Dam-
baya, alisema baadhi ya taasisi 
zimekuwa zikiripoti kabila la 
Wamasai wanaoishi ndani ya 

hifadhi hiyo wanafukuzwa na 
kuondolewa kwa nguvu.
Alikanusha upotoshaji huo na 

kueleza kwamba, ndio maana 
hata tamasha hilo limefanyika 
ndani ya Kreta ya Ngorongoro 
na kuhudhuriwa na watu mbal-
imbali wakiwamo watumishi.
Alisema jamii ya Kimasai, Wa-

hadzabe, Wamang’ati wanaoishi 
ndani ya hifadhi imekuwa na 
ushirikiano mkubwa na Mamlaka 
hiyo ndiyo maana uelimishaji 
wa wananchi kuhama kwa hiyari 
umekuwa ukifanyika bila upin-
zani wowote.
Dambaya alisema katika tama-

sha hilo mamlaka hiyo imeelimi-
sha wananchi kuhusu huduma za 
kijamii ambazo serikali inazitoa 
katika Kijiji cha Msomera kulin-
ganisha na maisha ya ndani ya 
hifadhi na baadhi yao kueleza 
kuwa wapo tayari kuwafuata 
wenzao.
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Rais Samia aagiza wenye magonjwa makubwa 
wapelekwe hospitali za serikali kutibiwa
Na Beatrice Shayo, 
ARUSHA

RAIS Samia Suluhu Hassan 
amepiga simu wakati kambi 
maalumu ya madaktari bing-
wa ikiendelea jijini hapa na 
kuagiza watakaobainika kuwa 
na matatizo makubwa wapele-
kwe hospitali za serikali kwa 
matibabu zaidi.

Kambi hiyo ya siku saba 
iliyoanza jana iliyoandaliwa 
na Mkuu wa mkoa huo, Paul 
Makonda, walijitokeza zaidi 
ya watu 5,000 wakiwamo wa 
mikoa ya Dodoma, Kiliman-
jaro na Manyara.

Kutokana na idadi 
kubwa ya wag-
onjwa wamelazi-
mika kuweka ut-
aratibu maalum 
wa kuhudumia 
baadhi, huku 
wengine waki-
takiwa ku-
rudi leo na 
wenye shida 
ya tezi dume 
na saratani 
wakibaki ku-
patiwa uta-
ratibu wa 
matibabu.

W a k a t i 
h u d u m a 
hizo zikien-
delea, Rais Samia alimpigia 
simu Makonda mubashara 
akitaka kujua kinachoendelea.

“Nimekupigia ulinipa taar-
ifa kuwa leo ( jana) kutakuwa 
na kambi ya matibabu ndani 
ya mkoa huu, nilitaka kujua 
kama hiyo kambi imefanyika,” 
aliuliza Rais Samia na kujibiwa 
imeanza na imepata madak-
tari na wauguzi zaidi ya 450 
na dawa za kutosha huku, hos-
pitali zote kubwa binafsi na za 
serikali zikiitikia wito.

“Lakini Mheshimiwa Rais 
Samia furaha tuliyokuwa 
nayo  ni kuwapo kwa he-
likopta ya kumbeba mwa-
nanchi wa kawaida maskini na  
kumpeleka hospitali yoyote 
nchini Tanzania kwa ajili ya 
kupatiwa matibabu,” alisema 
Makonda.

Hata hivyo, Rais Samia al-
ipohoji kuhusu helikopta hiyo, 
Makonda alimweleza kwam-
ba, wameipata kupitia wadau 
ambao wanahusika na utoaji 
wa huduma za afya mkoani 
humo.

“Wadau wa utalii wameunga 
mkono jambo hili ili kuhakiki-
sha wananchi wanafikia hudu-
ma za afya kwa wakati baada 
ya kuelewa maelekezo yako 
na upendo uliokuwa nao kwa 
wananchi, hasa wanyonge na 
maskini ambao wanapam-
bana na afya zao,” alisema Ma-

konda.
Rais Samia aliwashukuru 

madaktari waliojitolea pamoja 
na waliojitolea kuleta helikop-
ta hiyo.

“Bila shaka hapo kutataki-
wa mafuta kwa waliojitolea, 
maombi yangu kwa wananchi 
wajitokeze kufanya shughuli 
kama hiyo, ni jambo kubwa na 
lina gharama, hivyo wananchi 
wasipojitokeza gharama zi-
takuwa zimeenda bure.

“Niwaombe sana wananchi 
wa Mkoa wa Arusha, waji-
tokeze watumie fursa hiyo, na 
mimi nipo nyuma yao, Mkuu 

wa Mkoa kama kuna kitu 
chochote ambacho kina-

takiwa kama kusaidia 
chakula ama mafu-
ta, basi utuambie ili 
tuongeze nguvu kambi 
iende vizuri,” alisema 

Rais Samia.
Pia, alisema ataangalia 

jambo la kufanya katika 
kambi hiyo kwa siku 

saba wanazowahu-
dumia wananchi 
kuwekeza ili wa-
nanchi wapate 
matibabu.

Awali, Makonda 
alisema anatam-
bua wapo wa-
nanchi ambao 
wanapata mateso 

katika afya na wengine ku-
poteza maisha, kwa sababu ya 
gharama kubwa za matibabu.

“Kuna wengine hawajui hata 
waende wapi, ili tuwe watumi-
shi wazuri, lazima tuwatu-
mikie hawa wananchi ukitoka 
hapa utapatiwa dawa, utapati-
wa upasuaji bila kulipia tume-
kuja mbele yenu kuwatumikia 
ili mtukumbuke na sisi wakati 
wa uhitaji wetu watu wasima-
me kutupigania,” alisema.

 Makonda alisema kuna kip-
indi madereva wa bodaboda 
walimfuata na kumuomba 
mchango kwa ajili ya mwen-
zao aliyepata ajali na yupo 
hospitali anahitaji fedha ya 
kujitibu.

Alisema wanapokuwa na 
bima ya afya maana yake ha-
watahangaika kuchangisha 
watu katika kipindi ambacho 
wanahitaji matibabu.

Aliwaeleza kwamba, 
mgonjwa akayezidiwa katika 
kambi hiyo bila kujali ana fed-
ha au la atapelekwa bure kwa 
helikopta hospitali za Mount 
Meru, KCMC au Taasisi ya 
Moyo Jakaya Kikwete ( JKCI), 
Dar es Salaam na wenye mata-
tizo ya macho kuna miwani ya 
bure 5,000.

Mkurugenzi Mtendaji 
wa JKCI, Dk. Peter Kisenge, 
alisema wamejiandaa kutoa 
vipimo na matibabu ya moyo 

‘Kliniki ya Makonda’

na wale ambao watahitaji usaidizi 
wa karibu watawasafirisha bure 
kwenda Dar es Salaam kwa mat-
ibabu zaidi.

WANANCHI
Josephine Masawe, alisema licha 

ya kuwahi, ameshindwa kupata 
huduma kutokana na idadi ya watu 
kuwa kubwa, na kutatakiwa kurejea 
siku inayofuata.

Elisante Yacob, alipongeza ku-
wapo kwa kambi hiyo ya bure am-
bayo inawasaidia wasiojiweza ku-

mudu gharama hospitalini.
Alisema alipatiwa namba 337 na 

tayari amemwona daktari na ku-
pewa dawa kwa ajili ya tatizo lake 
kutokana na kupata ajali na mko-
no kuvunjika na kumsababishia 
maumivu makali.
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MAONI & UCHAMBUZI

BAADHI ya wanawake hukatishwa tamaa kugombea nafasi za uon-
gozi kisiasa kutokana na vikwazo wanavyokumbana navyo.

Wengine wanakosa ujasiri wa kuthubutu baada ya kuona wenzao 
wanavyopata misukosuko ikiwamo kudhalilishwa na kutukanwa 
kwenye majukwaa.

Hali hiyo inathibitishwa na baadhi ya viongozi wanawake waliowa-
hi kushika nyadhifa za juu serikalini na kwenye taasisi mbalimbali, 
mikikimikiki waliyopambana nayo mpaka kufanikiwa kushika uon-
gozi.

Miongoni mwa sababu zinazowadhoofisha wanawake wengi kuji-
tokeza kuwania nafasi iwe kwenye siasa au taasisi ni kuombwa rush-
wa ya ngono.

Kuna wanawake wanaojitambua ambao wakishatajiwa suala la 
rushwa ya ngono, anaona isiwe tabu na kuamua kuendelea na mam-
bo yake anayofanya kuliko kudhalilishwa.

Sehemu yoyote linapokuja suala la kupewa nafasi kwa upendeleo, 
ufanisi hukosekana kwasababu ya kukosekana kwa heshima.

Rushwa ya ngono ni kilio kikubwa sehemu za kazi na kwenye vyuo 
vya elimu ya juu.

Mtu hata kama ana haki ya kupandishiwa mshahara, au cheo 
anaweza kutafutiwa sababu ya kukwamishwa kwasababu tu hakutoa 
ushirikiano alipoombwa kutoa rushwa ya ngono.

Hii ni vita kubwa na inapaswa kukomeshwa na wanawake wenyewe 
kwa kujitambua na kutokubali kudhalilishwa kwa namna yoyote ile.

Kwenye nafasi za kisiasa, wanawake wengi hulalamika kufanyiwa 
vitendo vya udhalilishaji kwa kuitwa majina ya ajabu ajabu ili tu 
wakatishwe tamaa.

Kwa wanawake walio kwenye ndoa wanakuwa kwenye mtiha-
ni mkubwa baada ya wenza wao kusikia yanayofanyika kwenye 
mchakato wa kuwania nafasi hizo na kuamua kuwakataza ili kue-
puka kashfa.

Suala hili linahitaji kukemewa na pia elimu ya kutosha kuanzia mi-
jini na vijijini ili wanawake wengi waelimike na kujitokeza kuwania 
nafasi.

Vyama vya siasa, wanaharakati wa haki za binadamu mna kazi kub-
wa ya kutoa elimu kupiga vita jambo hilo.

Kwa kudhoofisha wanawake kujitokeza kuwania nafasi za uongozi, 
kunaweza kukapoteza ari yao ya kuonyesha vipaji vyao vya uongozi.

Na katika maeneo mengi ya kazi imeshuhudiwa kuwa wanawake 
wanapopewa uongozi wanafanya vizuri na hata suala la rushwa ya 
ngono huwezi kulisikia.

Mapambano ya rushwa ya ngono ni lazima yawe makubwa ili kuko-
mesha hali hiyo kabisa.

Aidha, wanawake wajitahidi kuhamasishana wajitokeze kugombea 
nafasi mbalimbali wasibakie kuwa wapiga kura.

Katiba inaruhusu kugombea, kupiga kura na kupigiwa, lakini bado 
hawajitokeza kwa hofu ya udhalilishaji.

“Vikwazo vipo vingi vinavyowafanya wanawake washindwe kuji-
tokeza kugombea, sababu moja wapo hatuna uthubutu, pili, elimu 
ya uraia haiwafikii kinamama nje ya miji, juhudi zifanyike wafikiwe. 
Rushwa ya ngono ni kikwazo, waume zetu wakisikia unataka kugom-
bea wanakukataza kama haujaolewa wazazi wanakukataza kugom-
bea,” anasema aliyewahi kuwa waziri wa zamani Shamim Khan.

Mwanamke akitaka kugombea nafasi yoyote anapaswa kukataa 
rushwa ya ngono na akiwa na heshima yake hakuna atakayemfuata.

Pia ni muhimu wakajua kanuni na vyama vya siasa vifanye bidii 
kupeleka kanuni hizo hadi ngazi ya chini ndipo watapatikana wa-
nawake wengi.

Kuna nafasi za viti maalum vya udiwani na ubunge, ambazo zime-
pendekezwa na wadau wa siasa ziwe na ukomo wa miaka kumi ili 
kutoa nafasi kwa wanawake wengine kuziwania.

 Muungwana Lazima Nilonge

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677 020 701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

NI miaka minne sasa wanafunzi wal-
iokatiza masomo kwa sababu mbalim-
bali, ikiwamo ya kupata mimba wako 
shuleni kuendelea na masomo kama 
kawaida.

Tangu mwaka 2021 serikali imetan-
gaza kuwaruhusu warudi shuleni kuen-
delea na masomo.

Baada ya tangazo hilo, wakuu wa vyuo 
vya maendeleo ya jamii walielekezwa 
kuwawekea mazingira ambayo yat-
awezesha wanafunzi hao kusoma bila 
changamoto.

Hata hivyo, inaelezwa kuwa kwenye 
baadhi ya maeneo wanafunzi hao walio-
rejea shuleni wanakumbwa na vikwazo 
vingi ikiwamo huduma duni za lishe na 
uangalizi kwa watoto wao.

Hiyo ni pamoja na hali ngumu ya kiu-
chumi kukidhi mahitaji ya kujikimu yao 
pamoja na watoto wao na kusababisha 
wakate tamaa ya kuendelea na masomo 
kwa ajili ya kutimiza ndoto zao kielimu.

Baadhi ya wadau wa elimu wakiwa 
mkoani Mbeya hivi karibuni huku wak-
ishirikiana na Shirika la Haki Elimu, 
walifanya tathmini ya mpango wa ku-
warejesha shule wanafunzi hao shuleni 
na kubaini hayo.

Kama changamoto hizo zipo, ninadha-
ni bado wazazi na walezi wana nafasi ya 
kusaidia kuzitatua, hasa kwa kuzingatia 
kwamba serikali imefanya sehemu yake 
kwa kuwaruhusu warudi shuleni.

Changamoto hizo, zinaweza kuwa 
ndani ya uwezo wa familia na wale wal-
iowapa mabinti hao mimba, badala ya 
kulalamika huku watu hao wapo wa-
naendelea na maisha kama kawaida.

Lakini kama watu hao hawatoi hudu-
ma, hilo pia linaweza kuwa fundisho la 
kuwafanya mabinti kuwa makini na kue-
puka kuingia katika vishawishi ambavyo 
matokeo yake ni kukatisha masomo.

Sasa kama serikali imetoa nafasi lakini 
zinaibuka changamoto za aina hiyo, am-
bazo ni wazi zinatakiwa kutatuliwa na 
familia za waathirika wa mimba hizo ili 
waweze kusoma bila kikwazo.

Taarifa iliowahi kutolewa na Wizara 

Sabato 
Kasika

Lakini 
kama 
watu hao 
hawatoi 
huduma, 
hilo pia 
linaweza 
kuwa 
fundisho 
la kuwa-
fanya 
mabinti 
kuwa 
makini 
na kue-
puka 
kuingia 
katika 
vishawi-
shi am-
bavyo 
matokeo 
yake 
ni ku-
katisha 
masomo.

Uje ufumbuzi waliorejeshwa 
shule kushindwa kusoma 

Wanawake wasikwamishwe 
kugombea uongozi

ya Elimu, Sayansi na Teknolojia   il-
ionyesha kuwa hadi kufikia Januari, 
2023 wanafunzi waliopata ujauzito na 
kurejea  shuleni kuendelea na maso-
mo ya elimu ya sekondari ni 1,907.

Kwa mujibu wa Naibu Waziri wa 
wizara hiyo, Omary Kipanga ni 
kwamba wanafunzi 562 kati ya hayo 
1,907 wamerudi katika mfumo rasmi, 
huku waliorejea nje ya mfumo huo  
kupitia mradi wa  Kuimarisha Elimu 
ya Sekondari (SEQUIP) wakiwa ni 
1,345.

Wizara inasema inaendelea kuku-
sanya taarifa za wanafunzi waliorejea 
shuleni baada ya kukatiza masomo 
kwa sababu mbalimbali. Binafsi 
ninaamini inawezekana idadi ikaen-
delea kuongezeka.

Lakini jambo la msingi ni kwamba, 
wazazi na wale waliowapa mimba 
mabinti hao wakahusika kikamilifu 
kumaliza matatizo, kwani inaweze-
kana wengi wakakwama kuendelea 
na masomo.

Kila upande ukiwajibika, ni wazi 
kile ambacho serikali imekusudia cha 
kutaja mabinti watimize ndoto zao 
katika elimu, kinaweza kutimia, lakini 
upande mwingine ukijiweka pem-
beni na kudhani hauhusiki, si sahihi.

Ikumbukwe kuwa mimba za uto-
toni ni pale mtoto wa kike wa kuanzia 
umri wa miaka 10 hadi 18 anapopata 
ujauzito na kujifungua. Mara nyingi 
kundi la umri huo huwa shuleni ka-
tika ngazi ya msingi au sekondari.

Mara nyingi sababu za mabinti wa 
umri huo kupata mimba katika umri 
mdogo ni ukosefu wa elimu ya afya ya 
uzazi, changamoto za wazazi kuten-
gana, umaskini, hivyo ni vyema wa-
naosababisha mimba hizo wahusike 
kikamilifu katika huduma.

Kwa miaka mingi, wanafunzi wali-
opata mimba, hawakuruhusiwa 
kurudi shuleni, lakini sasa serikali 
imeruhusu, ni vyema hatua hiyo ime-
pewe uzito ili kuwapunguzia vikwazo 
wawapo masomoni.
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TCRA yaja na mkakati 
kuibua vinara kidijiti

Meli kubwa ya kontena  
4,000 yatia nanga Dar
N a Joseph Mwendapole

BANDARI ya Dar es Salaam imeweka re-
kodi kwa kupokea meli kubwa ya mizigo 
yenye urefu wa mita 294.1 iliyobeba kontena 
4,000.

Meli ya mwisho kupokewa ilikuwa na ure-
fu wa mita 267 hatua inayotafsiriwa kama se-
hemu ya mafanikio ya uwekezaji uliofanywa 
katika bandari hiyo.

Meneja Mizigo Mchanganyiko wa Bandari 
ya Dar es Salaam, Abed Gallus, alisema hayo 
baada ya meli hiyo kuwasili bandarini hapo 
na shehena hiyo.

Alisema meli hiyo ya (MSC ADU -V) im-
ekuwa ya kwanza kubwa kuwasili katika 
bandari hiyo.

“Hii ni historia kwetu kwani hapo awali 
tulikuwa tunapokea meli zenye urefu wa 
mita 267, lakini sasa tuna uwezo wa kupokea 
meli zenye uwezo ukubwa wa mita 305 haya 
ni mafanikio makubwa kwetu kama Mam-
laka ya Usimamizi wa Bandari nchini (TPA),” 
alisema Abed.

Alisema uwekezaji mkubwa wa miundom-
binu uliofanywa na Serikali ya Awamu ya 
Sita kupitia TPA katika Bandari ya Dar es Sa-
laam umechangia kiasi kikubwa kuongezeka 
ufanisi wa kiutendaji.

Awali, bandari likuwa na kina cha wastani 
wa mita nane mpaka 12.7, lakini sasa 
kimeongezwa na kufikia mita 14.5 na kuwa 
na uwezo wa kupokea meli zenye urefu wa 
mita zaidi ya 305.

“Tunazipongeza hatua mbalimbali zina-
zochukuliwa na serikali ambayo imewekeza 
vya kutosha katika Bandari ya Dar es Salaam 
ikiwamo kuongeza kina na vitendea kazi ka-
tika bandari yetu na hivyo kutoa matokeo 
chanya ikiwamo kuanza kupokea meli kub-

wa,” alisema.
Aidha, moja ya faida ya kubwa kupokea 

meli kubwa za mizigo ni kupungua kwa 
gharama za kusafirisha mizigo na kuleta un-
afuu kwa wafanyabiashara na wasafirishaji 
wa mizigo, na kuchochea ushindani wa 
bandari zilizopo ukanda wa Afrika Mashari-
ki na Kati.

“Kumekuwa na ufanisi mkubwa ikiwamo 
kuhakikisha upakuaji wa mizigo unafanyika 
kwa haraka zaidi kwani ndani ya saa 24 tuna 
uwezo wa kupakua wastani wa kontena 800 
hivyo tunatarajia ndani ya siku tano meli hii 
itakuwa imeshapakua na kuondoka katika 
bandari yetu,” alisema Abed.

Alisema Bandari ya Dar es Salaam ni 
miongoni mwa sita ambazo TPA inazisima-
mia na kwa kuliona hilo mamlaka imeende-
lea kuboresha nyingine ili kutoa msaada kwa 
Bandari ya Dar es Salaam ambayo zaidi ya 
asilimia 95 ya mizigo inapita katika bandari 
hiyo. 

“Tumeendelea kuboresha miundombinu 
ya bandari zetu ikiwamo pamoja na Bandari 
ya Mtwara na Tanga ambapo tayari tume-
shanunua vifaa vya upakuaji mizigo kwani 
hapo awali Bandari ya Tanga, meli zilikuwa 
zinafungwa nje ya gati, lakini sasa hivi meli 
zinaingia kwenye gati,” alisema.

“Uboreshaji huu wote ni juhudi za mamla-
ka kuhakikisha bandari hizo zinatoa msaada 
kwa Bandari ya Dar es Salaam,” alisema 
Abed.

TPA imeingia mikataba ya kiuendeshaji 
katika baadhi ya gati zake kwa Bandari ya 
Dar es Salaam ili kuongeza ufanisi na ku-
fanya bandari hiyo kuwa kinara kwa uingi-
zaji na usafirishaji wa mizigo kwa nchi nyingi 
zikiwamo za Maziwa Makuu na Kusini mwa 
Jangwa la Sahara.

Na Mwandishi Wetu

KATIKA harakati za kuhakikisha Tanzania 
inaandaa vinara wa kidijiti watakaokuwa na 
misingi imara ya kutatua changamoto na ku-
leta suluhisho za kuendesha shughuli mbal-
imbali za kijamii, kiuchumi na kimaendeleo 
kidijiti, TCRA imekuja na mkakati imara wa 
kufikia malengo hayo.

Moja ya mikakati hiyo ni kuundwa na 
kuanzishwa kwa klabu za kidijiti kuanzia 
kwa wanafunzi wa ngazi ya awali hadi vyuo 
vikuu.

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Dk. Jabir Ba-
kari, akielezea faida za klabu za kidijiti alise-
ma ni nyenzo muhimu ya kuwakutanisha 
wanafunzi mbalimbali kujadili na kubadil-
ishana uzoefu kwenye masomo ya Sayansi, 
Teknolojia, Uhandisi, Hisabati (STEM) na 
TEHAMA.

Dk. Jabiri aliongeza kuwa vijana wanatak-
iwa watumie fursa hiyo ipasavyo kwa kuwa 
itasaidia kuipaisha nchi ya Tanzania kupitia 
uchumi wa kidijiti.

Baadhi ya wanufaika mbalimbali wa klabu 
hizo wakiwamo wanafunzi wa shule za msin-
gi kutoka Unguja ambao ni Ibtisam Khalfan 
Abdallah (Skuli ya Turkish Maarif ), Sarinah 
Salmin Sharif (Skuli ya Laureate), Zuhra 
Said Salum (Skuli ya Salim Turky) na Balqis 
Salum Khamis (Skuli ya Bububu), waliobuni 
mfumo wa kununua umeme na kuweka an-

kara za umeme kwenye mita za LUKU moja 
kwa moja, walisema wanawahamasisha wa-
nafunzi wenzao kutumia fursa hiyo ipasavyo.

Walisema itawawezesha kuja na mbinu 
mbalimbali za kuendesha nchi kidijiti na ni 
muhimu kufanya hivyo kwa kuwa uchumi 
wa sasa unaendeshwa kwa mapinduzi ya 
teknolojia.

Wanafunzi wengine wa shule za msingi 
kutoka Pemba ambao ni Hidaya Mohmed, 
Ahlam Ali (Michakaini A) Kauthar Mohm-
ed (Al Khamis Camp) na Rayyan Masoud 
(Michakaini B), walisisitiza kuwa fursa hiyo 
kwao imekuwa muhimu na wanaahidi 
kuongeza vipaji vyao. 

Walisema wameona matunda ya klabu za 
kidijiti ndani ya muda mfupi na baada ya ku-
jiunga na klabu za kidijiti wameanza kupata 
matokeo chanya na mfano mzuri ni namna 
walivyofanikiwa kuja na suluhisho la kutoa 
elimu ya usalama mtandaoni.

Klabu za kidijiti hazikuishia tu shule za 
msingi, bali pia zilifika mpaka shule za se-
kondari, baadhi ya wanufaika wa klabu hizi 
kutoka shule ya sekondari Kijitonyama, Dar 
es Salaam ambao ni Tupokigwe Gwamaka, 
Keyline Mathias, Princess Wilfred, Ilham 
Suleiman, Rosemary Sanonga na Irene 
Basiga walielezea jinsi klabu ilivyowasaidia 
kubuni mradi unaohusisha michezo yenye 
manufaa kwa wasichana (Interactive ICT Ca-
reer Exploration Game for girls).
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Na Gideon Mwakanosya, 
SONGEA

WATEJA wa Shirika la 
Umeme Tanzania (TA-
NESCO), Kanda ya Kusini 
na Kanda ya Nyanda za 
Juu Kusini Magharibi, 
wametakiwa kuendelea 
na maboresho ya mfumo 
wa Lipa Umeme Kadili 
Unavyotumia (LUKU) 
hadi Novemba 24, mwa-
ka huu.
Akizungumza na 

waandishi wa habari 
jana mjini hapa, Kaimu 
Mkurugenzi wa Mawasi-
liano kwa Umma wa 
TANESCO, Irene Gowele, 
alisema maboresho hayo 
yanalenga kuendana na 
viwango vya mifumo ya 
LUKU ya kimataifa na 
kuongeza ufanisi zaidi 
pamoja na usalama wa 
mita za LUKU nchini.
Gowele alisema kazi 

hiyo inaanza rasmi Juni 
24, mwaka huu katika 
mikoa ya Mtwara Lindi, 
Ruvuma, Mbeya, Ir-
inga, Rukwa, Njombe na 
Songwe na amewashauri 
wateja wa shirika hilo 
kujitokeza kuhakikisha 
inafanikiwa kama ilivyo 
kusudiwa.
Alifafanua kuwa mteja 

atakaponunua umeme 
kwa mara ya kwanza 
kuanzia tarehe tajwa 
atapokea tarakimu kwe-
nye makundi matatu kila 
moja likiwa na tarakimu 
20.
Alisema kundi la kwan-

za na la pili la tarakimu 
litakuwa kwa ajili ya 
maboresho na kundi 
la tatu litakuwa la ta-
rakimu la umeme utaka-
okuwa umenunuliwa na 
mteja, ambaye ataingiza 
tarakimu la kila kundi 
kwa mfuatano unao 
someka kwenye risiti 
ya malipo au ujumbe 
mfupi wa simu (SMS) 
na kila atakapo ingiza 
kundi moja mteja ata-
paswa kubonyeza alama 
ya kukubali ya reli # 
au mshale wa kukubali 
na hapo atakuwa ame-
fanikiwa kuboresha 
mita yake na kupokea 
kiwango cha umeme al-
ioununua.
Alisema uboreshaji huo 

utafanyika mara moja 
kwa mteja na ataende-
lea kupata kundi moja 
la tarakimu 20 kila an-
apofanya ununuzi wa 
umeme.
Alisema baada ya 

mikoa hiyo uboreshaji 
huo utaendelea kwa 
mikoa mingine nchini 
kwa awamu kadiri TA-
NESCO itakavyotangaza 
kwa umma na mwisho 
ni Novemba 24, mwaka 
huu.

Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA 

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU), 
imewataka watu wenye ulemavu 
Mkoa wa Singida kutokubali 
kuwa mawakala wa wagombea 
kwa kushiriki kutoa rushwa 
wakati wa uchaguzi wa serikali 
za mitaa utakaofanyika mwaka  
huu na uchaguzi wa mkuu wa 
2025.

Ofisa wa TAKUKURU Mkoa wa 
Singida, Joseph John, alisema 
hayo mwishoni mwa wiki wakati 
wa mafunzo kwa watu wenye ul-
emavu yenye lengo la kuwajengea 
uelewa wa masuala ya rushwa 

hasa katika kipindi cha uchaguzi.
Alisema wajibu wa watu we-

nye ulemavu kama raia wema 
wa Tanzania ni kutoa taarifa 
wanapobaini kuna vitendo vya 
rushwa na kutoshiriki kupokea 
na kutoa.

“Mwaka huu na mwakani tut-
akuwa na uchaguzi, na serikali 
imeshatoa kanuni za uchaguzi, 
sasa msikubali kuwa mawakala 
wa wagombea katika kutoa rush-
wa au jambo lolote ambalo lime-
katazwa kisheria,” alisema.

Naye Ramadhani Mrisho alise-
ma wenye ulemavu wanapata 
vikwazo vingi wakati uchaguzi, ik-
wamo wakati mwingine mifumo 
kutowatambua hali ambayo ina-

sababisha wakose haki ya kupiga 
kura.

Alisema mafunzo yakiyotolewa 
na TAKUKURU sasa yatawapa 
uelewa na kujiamini ni namna 
gani wataweza kukabiliana na 
changamoto zinazowakabili 
wakati wa uchaguzi.

Wakati huo huo, Mwenyekiti 
wa CCM Mkoa wa Singida, Mar-
tha Mlata, amewataka wananchi 
kuacha kuwafuata wanasiasa 
wanaohamasisha wananchi wasi-
jitokeza kupiga kura wakati wa  
uchaguzi wa serikali za mitaa 
mwaka huu.

Akizungumza na wananchi wa 
Kata ya Msange, alisema kuna 
baadhi ya wanasiasa wanapita 

pita katika maeneo mbalimbali 
kuwataka wananchi kuacha ku-
piga kura katika chaguzi zijazo, 
wakati ni haki yao ya kikatiba ya 
kuchagua viongozi.

Mlata alisema serikali itaende-
lea kudumisha amani, utulivu na 
Muungano wa Tanzania, ili wa-
nanchi waendelee kufanya shu-
ghuli mbalimbali kwa utulivu za 
kujiletea maendeleo na taifa kwa 
ujumla.

Alisema wapo baadhi ya wana-
siasa wanasema Muungano wa 
Tanganyika na Zanzibar hauna 
faida yoyote, na kwamba wana-
siasa hao sio wakuwasikiliza wala 
kufuata maneno yao kwa kuwa 
hawalitakii mema taifa.

TAKUKURU yawaonya wenye 
ulemavu kutumika kutoa rushwa

TANESCO 
yaendelea 
maboresho 
mita za LUKU

Mkuu wa Wilaya ya Muheza mkoani Tanga, Zainab Abdallah, akimkabidhi zawadi ya viungo vya chakula, Naibu Waziri wa Maji, 
Kundo Mathew, baada ya kuzungumza na madiwani wa halmashauri hiyo  na kukagua miradi ya vituo vya maji  katika eneo 
la Kilapula. Kushoto ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Muheza, Dk. Jumaa Mhina, Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Muheza, Salim Sechambo (wa pili kushoto) na Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo, Erasto Mhina (kulia). PICHA: STEVEN WILLIAM  

Na Christina Haule,  
MOROGORO

BODI ya Maji Bonde la Wami 
Ruvu (WRBWB) imepanda miche 
500 ya mikarafuu katika maeneo 
mbalimbali ya wananchi yaliyo 
jirani na vyanzo vya maji mkoani 
Morogoro ili kulinda mazingira 
huku ikiinua uchumi wa wa-
nanchi.

Mkurugenzi wa Bodi hiyo, 
Mhandisi Elibariki Mmasi alise-
ma, katika mwaka ujao wa fedha 
wanatarajia kupanda miche ya 
miti aina ya mikarafuu 20,000, 
miparachichi 5,000 kutoka 
mkoani Njombe na migomba ku-
toka Chuo Kikuu cha Sokoine cha 
Kilimo (SUA).

Mmasi alisema Mkoa wa Moro-
goro una vyanzo vya maji vingi 
huku zaidi vikiwa katika maeneo 
ya Milima Uluguru na wakazi wa 

maeneo hayo wanatamani ku-
tumia maeneo yao kwa ajili ya 
kilimo ili kukuza uchumi wao.

Alisema katika kulinda maz-
ingira kwa mujibu wa sheria 
wanahakikisha mwananchi ana-
pata faida katika miche ya miti 
inayopandwa na wameanzisha 
upandaji wa miche ya miti ya 
mazao kulingana na eneo na uhi-
taji wa wananchi ili kutunza vy-
anzo vya maji.

Aidha, alisema hali ya maji 
katika maeneo ya bonde ni sta-
himilivu kwa shughuli zote za 
kiuchumi ikiwamo kilimo na shu-
ghuli zingine na wanaendelea ku-
fuatilia kama kuna changamoto 
yoyote na kuwajulisha wadau 
mapema ili kuepusha hasara za 
uwekezaji zinazoweza kujitokeza.

Aliishukuru serikali na wa-
dau wa maji kwa tija kubwa ya 
uwekezaji wa ujenzi wa mab-

wawa hasa Bwawa la Kidunda 
ambalo ana uhakika litasaidia 
kuondoa adha wanayoipata 
wakazi wa Dar es Salaam ya ku-
kumbwa na mafuriko yanayoto-
kana na mtiririko mkubwa wa 
maji yanayoelekea baharini hasa 
wakati wa masika.

Naye Meneja Wakala wa Maji 
na Usafi wa Mazingira Vijijini 
(RUWASA), Mkoa wa Morogoro 
Mhandisi Sospeter Lutonja, alise-
ma wanatarajia kuyafikia mae-
neo yote ya vijiji kwa asilimia 95 
ifikapo mwezi Desemba, mwaka 
2025.

Mhandisi Lutonja alisema RU-
WASA kwa sasa inahudumia zaidi 
ya vijiji 669 mkoani Morogoro na 
hali ya upatikanaji wa maji im-
efikia asilimia 65.57 na kwamba 
kwa kushirikiana na bonde la 
maji wanaendelea kutafuta vy-
anzo vya maji ili kuvifikia vijiji 

ambavyo bado hawajavifikiwa.
Awali, Katibu Tawala wa Mkoa 

wa Morogoro, Dk. Musa Ally 
Musa, aliwataka wadau wa maji 
na mazingira kwa ujumla kuzin-
gatia upandaji miti hasa ya mazao 
ya biashara ili kuinua uchumi wa 
wananchi wa eneo husika.

“Tukipanda miti tukumbuke 
miti ya mazao ambayo inadumu 
na kuleta manufaa kwa wananchi 
hasa mikarafuu, ikipandwa, 
maana yake ni fedha, ikipandwa 
40 tu ambayo inaingia katika 
heka moja ni milioni 19 mpaka 13, 
hizo tayari zinatosha kumtoa mtu 
au familia katika janga la umas-
kini,” alisema.

Alisema upandaji wa miti una 
faidi kwa kuleta vivuli pia na kwa 
mazao ya biashara kama vile mi-
chaichai, migomba na miparachi-
chi ambayo inaweza kuwaondoa 
wananchi katika umaskini.

Miche 500 ya mikarafuu yapandwa Moro kuinua uchumi
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Halmashauri yaagizwa kulipa madeni ya bil.2.3/-

Na Jaliwason Jasson,  
MANYARA

OFISA Ushirika wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Hanang’, William 
Mbogoro amesema hadi sasa ni 
vyama vya ushirika 108 katika 
Mkoa wa Manyara, vilivyoji-
andikisha katika mfumo wa 
kisasa ‘Move’ .
Alisema kanzidata ya serikali 

inaonyesha kuwa vyama 35 
bado havijajiandikisha, huku 
wanachama 9,603 wakiwa tayari 
wako kwenye mfumo huo na 
wanachama 4,025 wako nje ya 
mfumo.
Alitoa taarifa hiyo jana wakati 

akitoa taarifa ya ushirika ya 
mkoa huo kwenye Jukwaa la 
Maendeleo ya Vyama vya Ush-
irika mkoani Manyara.
Kwa mujibu wa Mbogoro, mkoa 

huo una vyama vya ushirika 
143; ambapo vyama hai ni 99, 
na vyama sinzia 44.
Aidha, alisema ili wanaush-

irika waendelee kunufaika na 
mazao yao ni vizuri wauze kwa 
kutumia mfumo wa stakabadhi 
ghalani ambao Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), imeishatoa 
waraka kwa halmashauri zote 
kuusimamia ili wakulima wasi-
ibiwe.
“Mwaka jana tuliuza zaidi ya 

kilogramu milioni moja za mazao 
mwaka huu tunaomba tushiriki 
kwenye mfumo huu tusikubali 
kunyonywa na walanguzi, sasa 
hivi tutafanya kupitia TMX na 
siyo mabox,” alisema Mbogoro.
Ofisa huyo alisema Ofisi ya 

Mrajis Msaidizi wa Vyama vya 
Ushirika mkoani humo, inaen-
delea kusimamia vipaumbele 
saba vya Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika Tanzania, ambavyo 
ni uwekezaji katika mifumo ya 
kisasa ya kidigitali, kuanzisha 
Benki ya Taifa ya Ushirika, bi-
ashara ya mazao na kufanya 
uwekezaji.
Alitaja vipaumbele vingine ni 

kuboresha sera, sheria na usi-
mamizi wa vyama vya ushirika, 
kuhamasisha ushirika katika 
sekta mbalimbali ya makundi 
maalumu, kuimarisha uwekezaji 
wa mali za ushirika katika 
uwekezaji na ushirikiano na wa-
dau mbalimbali.
Hata hivyo, Mrajis Msaidizi 

wa Vyama vya Ushirika mkoani 
Manyara, Absalum Cheliga, aliy-
emwakilisha Mkuu wa Mkoa huo, 
Queen Sendiga, alisema ustawi 
wa vyama vya ushirika unat-
egemeana na wamiliki wenyewe 
wa vyama vya ushirika.
Cheliga alitumia fursa hiyo ku-

waelekeza wakulima kujipanga 
vizuri kuutumia mfumo wa stak-
abadhi ghalani kwa kuuza mazao 
ya mbaazi, ufuta, dengu, alizeti 
na mazao mengine ya biashara.
Awali, Mwenyekiti wa Chama 

Kikuu cha Ushirika cha Mkoa 
wa Manyara cha  Rift Valley Co-
operative Union (RIVACU), Yuda 
Sulley, aliwaomba wanaushirika 
kupitia vyama vyao kuwa wa-
natenga bajeti kwa ajili ya kush-
iriki katika Jukwaa la Maendeleo 
ya Vyama vya Ushirika mkoani 
Manyara.

Usajili vyama vya 
ushirika mfumo wa 
kisasa wasuasua

Na Godfrey Mushi, 
NGORONGORO

R
AIS wa Shirikisho la 
Wafugaji Nyuki Duni-
ani (Apimondia), Dk. 
Jeff Petiz, ametangaza 

neema kwa wafugaji wa nyuki 
nchini, huku akiitaka Tanza-
nia  kujiandaa kupokea ugeni 
wa watu 6,000 kutoka mataifa 
mbalimbali wanaokuja kujadili 
masuala ya ufugaji nyuki na 
masoko.

Amesema Tanzania inatara-
jia kuwa mwenyeji wa mkuta-
no wa kimataifa wa wadau wa 
nyuki utakaofanyika mwaka 

2027.
Dk. Petiz, alieleza hayo ali-

potembelea Mamlaka ya Hi-
fadhi ya Ngorongoro (NCAA) 
kwa mapumziko, alisema 
wadau hao wa sekta ya nyuki 
watajadili na watatoka na azi-
mio kuhusu changamoto za 
uzalishaji, masoko, mnyororo 
wa thamani na bei ya zao hilo 
duniani.

Katika ziara hiyo, Dk. Petiz, 
aliambatana na Rais wa Kam-
isheni hiyo Kanda ya Afrika, 
David Mukomana.

Akiwa Ngorongoro ali-
ipongeza Menejimenti ya 
NCAA, kwa jitihada za utun-

zaji wa hifadhi hiyo ambayo 
imeendelea kuvutia maelfu ya 
watalii.

Dk. Petiz alisema: “Sijawahi 
kuona sehemu nzuri kama 
Kreta ya Ngorongoro mais-
hani mwangu. Nimeona wany-
ama wakubwa ambao ni faru, 
tembo, simba, chui, nyati na 
wengineo ndani ya muda mfu-
pi wakiwa katika eneo moja 
wakiwa kwenye mazingira yao 
ya asili”.

Aliongeza: “Hakika nimepata 
uzoefu usiosahaulika maishani 
mwangu, kuona eneo la pekee 
lililotunzwa na kuwepo wany-
ama wa kila aina na kushuhu-

dia idadi kubwa ya wageni ni 
jambo la kupendeza na hakika 
eneo hilo kila mmoja anapas-
wa kulitembelea katika uhai 
wa maisha yake.”

Kamishna wa Uhifadhi wa 
Wakala wa Misitu Tanzania 
(TFS), Prof. Dos Santos Silayo, 
aliyembatana na Dk. Petiz, 
aliipongeza Mamlaka ya Hifa-
dhi ya Ngorongoro, kwa kazi 
kubwa wanayoifanya katika 
kuhifadhi eneo hilo mashuhuri 
duniani katika nyanja za  
utalii, uhifadhi, utamaduni 
na kupambana na mimea  
vamizi.

Wadau sekta ufugaji nyuki
duniani kukutana Tanzania

Wanaushirika mkoani Manyara wakiwa kwenye maandamano ya amani mwishoni mwa wiki iliyopita katika bara-
bara kuu ya Babati/Arusha wakati wakielekea kufanya jukwaa la maendeleo ya vyama vya ushirika, mkoani humo, 
ili kujadili namna ya kuboresha ushirika kwa maendeleo ya wakulima. PICHA: JALIWASON JASSON

Na Hamida Kamchalla, 
HANDENI

MKUU wa Mkoa wa Tanga, 
Balozi Dk. Batilda Buriani, 
ameiagiza Halmashauri ya 
Handeni Vijijini kulipa madeni 
ya Sh. bilioni 2.306 inayodaiwa 
na watumishi na wazabuni 
mbalimbali.

Deni hilo ndilo linalochangia 
kuongezeka kwa hoja za uk-
aguzi za Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG).

Dk. Buriani alitoa maelek-
ezo hayo mwishoni mwa wiki, 

wakati wa kikao cha baraza 
maalum la madiwani, lil-
iloketi kupokea taarifa za CAG  
kwa mwaka wa fedha 
2022/2023.

“Kwa mfano madeni ya wa-
tumishi, Handeni ndiyo hal-
mashauri pekee kushinda hal-
mashauri zote yenye madeni 
mengi ya watumishi na waz-
abuni.

“Lakini pia hata ule utayari 
wa kulipa hauonekani na fed-
ha mnayotenga kulipa ni ndo-
go. Fedha mnayotenga ni Sh. 
milioni 24, hii tunaona kama 
ni takrima. Haipendezi hawa 

watu wanakwenda mpaka kwa 
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, 
kudai madeni yao,” alisema.

Mbali na deni hilo la wa-
tumishi na wazabuni, Mkuu 
huyo wa Mkoa, aliielekeza hal-
mashauri hiyo kulipa deni la 
Sh. milioni 17 kabla ya Juni 30 
mwaka huu, inalodaiwa na wa-
tumishi wastaafu.

“Hili ni deni la kufuta ka-
bisa, tuhakikishe kabla ya ku-
fika Juni 30, deni la watumishi 
wastaafu liwe limefutwa. Kuna 
mambo mengine ambayo ni 
lazima tuyasimamie na kuy-
atekeleza wenyewe,” alisisitiza.

Awali, akitoa taarifa ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali, Mkoa 
wa Tanga, Hamu Mwakasola, 
alisema katika mapendekezo 
41, sawa na asilimia 71 yam-
etekelezwa, mengine 17  bado 
hayajatekelezwa.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Handeni Vi-
jijini, Steven Saitoti, alisema 
kuwa watahakikisha yale yote 
ambayo yaliibuliwa kwenye 
taarifa ya hoja za CAG, kwa 
mwaka wa fedha 2022/2023, 
wanakwenda kuyatekeleza 
kwa vitendo.



Alhamisi, Agosti 6, 201536

MAKALA MAALUM

Na Rose Jacob, MUSOMA

MKUU wa Mkoa wa Mara, Evans 
Mtambi, amesema hajaridhishwa 
na kasi ya mkandarasi anay-
etekeleza mradi wa ujenzi wa 
Uwanja wa Ndege wa Musoma.
Hivyo, ameuagiza Wakala wa 

Barabara Nchini (Tanroads) Mkoa 
wa Mara kumsimamia mkandarasi 
huyo.
Alitoa agizo hilo juzi baada ya 

kukagua maendeleo ya mradi huo 
ambapo alisema visingizio vili-
vyotolewa juu ya kuchelewa kwa 
mradi havikubaliki, hasa ikizingati-
wa umuhimu wa mradi huo kwa 
maendeleo ya mkoa na watu wake.
“Kwa mkandarasi aliyejiandaa 

vizuri hawezi kushindwa kufan-
yakazi kisa anadai Sh. bilioni tatu 
wakati tayari amelipwa zaidi ya 
Sh. bilioni 10, Tanroads nawaagiza 
simamieni mradi huu kwa ukaribu 
na muwe wakali, nami kuanzia 
sasa nitakuwa nafanya ziara hapa 
mara kwa mara,” alisema.
Alisema kutokuwapo kwa uwanja 

wa ndege mkoani hapa kwa namna 
moja ama nyingine kumekuwa 
kukirudisha nyuma jitihada za 
wakazi wa mkoa huo kujiletea 
maendeleo, hivyo uwanja huo una-
paswa kukamilika kwa wakati ili 
utoe huduma zilizokusudiwa.
Kuhusu fidia za watu 50 wanao-

takiwa kupisha maeneo kwa ajili 
ya mradi huo, alisema tayari suala 
hilo linashughulikiwa na kwamba 
muda wowote watu hao watalip-
wa.
“Hili suala linajulikana wizarani na 

hata Waziri Mkuu alipokuja huku 
nilimweleza na alisema analijua na 
linafanyiwa kazi, niwahakikishie 
wananchi kuwa lazima watalipwa 
na malipo yamechelewa kidogo 
kwasababu ya uharibifu wa mi-
undombinu uliotokana na mvua 
zilizonyesha nchini, hivyo serikali 
ililekeza nguvu nyingi kurejesha 
mawasiliano kwanza,” alisema.
Akitoa taarifa ya mradi huo, 

Meneja wa Tanroads Mkoa wa 
Mara, Vedastus Maribe alisema 
mradi huo ulioanza Aprili, 2021 uli-
tarajiwa kukamilika Desemba 2023 
lakini kutokana na changamoto 
mbalimbali ikiwepo kuchelewa 
kwa malipo pamoja na mitambo ya 
mkandarasi kuwa mibovu hauku-
weza kukamilika.
Alisema: “Hadi sasa mradi huu 

unaotekelezwa na mkandarasi 
Beijing China Engine Group kutoka 
China kwa gharama ya zaidi ya Sh. 
bilioni 35 umefika asilimia 57 na 
mkandarasi amelipwa zaidi ya Sh. 
bilioni 10 huku akidai zaidi ya Sh. 
bilioni tatu”.
Alisema wakazi 50 walio jirani na 

mradi huo wanadai Sh. bilioni 3.9 
za fidia ili waweze kupisha katika 
maeneo yao.
Alisema uwanja huo unatarajiwa 

kujengwa kwa kiwango cha lami 
ambapo pamoja na mambo men-
gine ujenzi huo unahusisha ujenzi 
wa njia ya kuruka na kutua ndege, 
njia ya maungio, ujenzi wa maege-
sho ya ndege, jengo la zimamoto 
na gari la zimamoto pamoja na 
uzio.

Na Shaban Njia, KAHAMA

B
AADHI ya wakazi 
wa Halmashauri ya 
Manispaa ya Kahama 
mkoani Shinyanga, 

wameiomba serikali kuin-
gilia kati na kuhakikisha wa-
nafidiwa maeneo yao yaliyo-
chukuliwa ili kupisha Mradi 
wa Bomba la Mafuta Ghafi la 
Afrika Mashariki (EACOP).

Wakizungumza na waandi-
shi wa habari kwa nyakati 
tofauti, Eliainaswa Elibariki, 
mkazi wa Zongomela na 
Christina Kasumbai, wal-
isema baadhi ya wananchi 
wameshalipwa fidia isipoku-
wa kuna baadhi hawajalipwa 
hadi sasa.

Alisema wao walipewa 
maeneo na serikali kwa lengo 
la kuyaendeleza katika shu-
ghuli mbalimbali ikiwamo 
kilimo, lakini mpaka sasa 
wamekosa fidia na badala 
yake wamepisha mradi ili 
wasije kuonekana ni kikwazo 
cha utekelezaji wake.

“Eneo lililopita bomba la 
mafuta ghafi tulipewa na 
Manispaa ya Kahama, wakati 
huo ikiwa Halmashauri ya 
Mji mwaka 2016 ili tuyaende-
leze na tuliyaendeleza kwa 
kuweka misingi na kujenga  
nyumba, mwaka 2023 tuli-
gundua tunapitiwa na mradi 
huo, lakini hakuna fidia yoy-
ote tuliyopata,” alisema Eli-
bariki.

Hivyo, aliiomba serikali ku-
ingilia kati na kuangalia nam-
na ya kuwapatia fidia kama 
walivyofanya katika maeneo 
mengine kulipopita mradi 
huo.

Naye Christina Kasumbai, 
alisema baada ya kugundua 
eneo lake limepitiwa na mra-
di huo aliwatafuta wanaohusi-
ka kujua taratibu za kufuata 
ili apate kulipwa fidia, lakini 
hakuweza kupata majibu ya 
kuridhisha.

Hivyo, aliamua kwenda hal-
mashauri na alipofika alipewa 
majibu kwamba eneo hilo 
tayari limeshalipwa fidia.

Akijibu hoja hiyo kwa njia 
ya simu, Ofisa Mawasiliano wa 
EACOP, Abbas Ibrahim, alise-

ma eneo linalolalamikiwa lin-
amilikiwa na Halmashauri ya 
Manispaa ya Kahama, tayari 
waliishailipa halmashauri 
hiyo fidia kama waguswa wa 
mradi na siyo wao (wananchi) 
waliopewa eneo hilo kulien-
deleza kama wanavyodai.

Katibu Tawala wa Wilaya 
Kahama, Hamad Mbega, alise-
ma baada ya kupokea malala-
miko hayo alilazimika kufua-
tilia ili kujua uhalali wa madai 
na kugundua kwamba eneo 
hilo tayari limelipwa fidia.

Alisema wameamua kukaa 
na Ofisi ya Mkurugenzi ku-
jua namna gani wanaweza  
kutatua sambamba na kuwa-
patia maeneo mengine waka-
zi hao.

Walia kutolipwa fidia mradi
wa bomba la mafuta Kahama

Mkandarasi 
uwanja wa 
ndege akalia 
kuti kavu

Wakulima wa pamba katika kijiji cha Buzilayombo Wilaya ya Chato mkoani Geita, wakipima pamba wakati wa 
masoko mkoani humo jana. PICHA: SHABAN NJIA

Na Rose Jacob, BUTIAMA

MKUU wa Mkoa wa Mara, 
Evans Mtambi, ametoa muda 
wa mwezi mmoja kwa waka-
zi wa vijiji vya Bumangi na 
Kinyariri wilayani Butiama, 
kukubaliana wapi panapas-
wa kuwekwa mipaka ya vijiji 
hivyo.

Alitoa agizo hilo baada ya 
kufanya kikao cha pamoja 
na wakazi wa vijiji hivyo, ku-
fuatia uwepo wa mgogoro wa 
ardhi unaohusu mipaka kati 
ya vijiji hivyo, mgogoro uli-
odumu kwa zaidi ya miaka 25.

“Kaeni mkubaliane kama 
mpaka unatakiwa kufuata 
ramani ya mwaka 1973 au 

hii ya mwaka 1996 ifanyiwe 
maboresho, natoa  agizo hili 
baada ya kubaini kuwa kuna 
shida hapa na lazima shida 
hii ifike mwisho, tunataka ku-
zungumza maendeleo na siyo 
migogoro,” alisema Mtambi.

Alisema kwa mujibu wa 
utaratibu mipaka ya vijiji, 
pande zote husika zinapas-
wa  zikae pamoja na kuaini-
sha mipaka kwa pamoja, 
jambo ambalo halikufuatwa 
wakati wa uchoraji wa ramani 
na uwekaji wa mipaka mwaka 
1996.

“Watu wa Bumangi 
wamesema wao walishiriki, 
lakini wa Kinyariri wamese-
ma hawakushirikishwa, inga-

wa mchakato wa mwaka 1973 
ulishirikisha pande zote, nia 
ya serikali ni kutaka kuona 
jamii yenye amani na maen-
deleo yatapatikana katika 
jamii isiyokuwa na migogoro, 
hivyo serikali ya mkoa haipo 
tayari kuwa na jamii iliyojaa 
migogoro,” alisema Mtambi.

Wakizungumzia mgogoro 
huo, wakazi hao walidai 
chanzo cha mgogoro ni 
uwepo wa mwekezaji katika 
Kijiji cha Bumangi, Mauza 
Nyakirang’anyi  aliyewekeza 
kijijini hapo tangu mwaka 
1992 ambaye wamedai alime-
ga maeneo ya Kijiji cha Kin-
yariri bila kufuata utaratibu.

Naye mkazi wa Bumangi, 

John Iranga, alisema mipaka 
ya vijiji hivyo ipo kwenye 
milima iliyopo katika eneo 
hilo, huku wakazi wa Kijiji cha 
Kinyariri wakidai mpaka upo 
kwenye mto ulio jirani.

Aidha, Meneja wa shamba 
la kilimo na ufugaji la Mahuza 
Nyakirang’anyi, Emmanuel 
Buzanza, alisema mwekezaji 
huyo amefuata taratibu zote 
za uwekezaji.

Alisema: “Eneo letu lina 
ukubwa wa ekari 123 na tu-
lifuata taratibu zote, ingawa 
wapo wananchi ambao wa-
naingia katika eneo letu sisi 
na siyo kwamba sisi tume-
mega maeneo ya kijiji cha 
Nyakiriri.”

RC atoa siku 30 wanakijiji 
kumaliza mgogoro wa mpaka

HABARI KANDA YA ZIWA
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M
AENDELEO ya say-
ansi na teknolojia 
yanachangia kukuza 
uchumi na kuibua 

mambo mengi ya kisasa yakiwa-
mo yanayopotosha, kama kucho-
chea ngono mitandaoni.

Leo maisha yamebadilika 
huduma kuanzia tiba, elimu, 
biashara, mitindo ya mavazi, 
magari na uwekezaji wa aina zote 
hufanikishwa na mtandao.

Zama hizi za kujifunza au 
kupata elimu na ujuzi mbalim-
bali lakini pia kuuza na kununua 
mitandao, zinawaibua wale 
wanaofanyabiashara za  ngono 
pia, wakisaka na kupeana miadi 
na wale wanaotaka kushiriki 
matendo hayo, iwe nje au ndani 
ya nchi.

Mambo hayo ya kufanya 
biashara rasmi za ngono kwenye 
nyumba au madanguro, yal-
ishamiri zaidi Ulaya na Amerika 
na kwa Tanzania si jambo lin-
alokubalika tena ni jinai kuwa 
na madanguro na kuuza ngono 
hadharani.

Wenye biashara hizo nao wako 
mitandaoni wakitangaza popote 
duniani kusaka wateja au kuwaa-
lika kutembelea madanguro yao.  

Kuiga mbinu hizo na kutumia 
mitandao kumechangia kuibua 
wadau kutoka Tanzania nao waki-
saka wateja, wanunuzi, wauzaji na 
hata  maajenti,  wanaofanyakazi 

na maeneo ya wanakopatikana.
Mitaani bado kuna wanaouza 

miili yao mfano jijini Dar es 
Salaam Ubungo Riverside, Bugu-
runi  Kimboka, Sinza, Afrika Sana, 
Posta na Kariakoo ni sehemu zina-
zoongoza kwa watu wanaofanya-
biashara hizo nyakati za usiku.

Lakini biashara ya ngono 
mtandaoni inavyoelekea inakua 
siku baada ya siku kutokana na 
maendeleo ya teknolojia ambayo 
huenda ikiwaondoa kina dada 
hao mitaani wakabaki kufikia 
wateja kwa njia ya Facebook, 
WhatsApp, Instagram, TikTok, 
Telegram, Snapchat  na X au 
tweeter  na Youtube. 

Utafiti unaofanywa na Nipashe 
unabainisha kuwa  wengi 
wananunua na kuuza  ngono 
mtandaoni tena bila kificho.

 Imebainika kuwa wanawake 
kuanzia miaka 20 hadi miaka 35 
ndiyo wanafanya biashara ya aina 
hiyo ambayo wanadai ina faida 
kwao, wakati wa mahojiano na 
gazeti hili.

“Wafanyabiashara wengi wa 
ngono wanajitangaza kupitia 
mitandao, mfano wanaweza 
kukutana na watu mashuhuri 
duniani na kupata fedha zaidi 
. Kwa mfano kwa kutumia...” 
anasema mmoja wa wahusika.

Wanataja baadhi ya mitandao 
wanayoitumia na kwamba siyo ile 
inayoruhusiwa nchini kwa mfano 
VPN.

“Biashara hiyo inafanywa kwa 
njia ya siri sana ambayo watu 
hutumia simu janja kuingia katika 
tovuti wanazofanya mambo 
hayo kwa kutumia mtandao 
binafsi kuepusha kukamatwa,” 
anaongeza.

Wapo wanaopeleka picha 
na vivutia ngono mbalimbali ili 
kuvuta wateja sehemu mbalim-
bali ili wazichague na kuwasili-
ana, anaeleza zaidi.

Matangazo, picha 
zashamiri kwa kasi

Maumbile ni kivutio kinachoweza kutumiwa na mabinti kuvuta wateja mitandaoni. PICHA: 
MTANDAO

Gari roboti likiwa barabarani. PICHA: MTANDAO

NGONO MTANDAO

• Janga mmomonyoko wa maadili kwa vijana 

ELIMU ELIMU 
NA MWANDISHI 
WETU

INAENDELEA UK.12

hiyo mitandaoni . Inadaiwa kuwa 
kwa baadhi ya mabinti wanao-
jiuza na maajenti wanaosaka 
wateja wao wasichana ni chanzo 

cha kipato.
Miji mikubwa kama Dar es 

Salaam, Arusha, Mwanza, Mbeya, 
Zanzibar ni maeneo ambayo 

unaweza kupata biashara ya aina 
hiyo ikiendelea watu wakitumia 
simu za kujinadi na kujitangaza 
pamoja na kuweka gharama zao 

Vinara, mbumbumbu kielimu barani Afrika
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Hifadhi ya sokwe yaweza
kuwa kisima dawa asilia
K

ATIKA jitihada za 
kutafuta dawa kutibu 
magonjwa mbalimbali, 
watafiti wanawachungu-

za sokwemtu kuona jinsi wanavy-
okabiliana na maradhi kwa kula 
jamii za mimea kwenye misitu 
wanapoishi.

Kwa mujibu wa BBC, sokwemtu 
wanakula mimea inayotuliza 
maumivu, kuponya magonjwa na  
kuzuia bakteria au vimelea kujipe-
nyeza ndani ya miili ya wanyama 
hao.

Watafiti hao wanafanyakazi 
katika misitu ya Uganda kuanga-
lia baadhi ya wanyama hao ambao 
walikuwa wamejeruhiwa au wag-
onjwa ili kujua  wanajitibu kwa 
mimea au kitu kingine.

Wakati mnyama aliyejeruhiwa 
alipotafuta kitu au mmea, jani, 
gome au tunda maalum kutoka 
msituni na kula, watafiti waliku-
sanya sampuli za mmea huo na 
wakafanya vipimo zaidi kwenye 
maabara. 

Mimea mingi iliyopimwa iligun-
dulika kuwa na nguvu ya  kupam-
bana na bakteria. Wanasayansi, 
ambao walichapisha matokeo yao 
katika jarida la PLOS One, wanad-
hana kuwa sokwe wanaweza 
kufanikisha kutafuta dawa mpya 
za mitishamba. 

“Hatuwezi kupima kila kitu 
katika misitu hii kwa lengo la 
kujua sifa zake za dawa, mtafiti 
mkuu Dk. Elodie Freymann, 
kutoka Chuo Kikuu cha Oxford, 
anasema.”

“Kwa hivyo kwa nini tusifanyie 
vipimo mimea ambayo tuna 
habari kuwa jamii hii ndiyo sokwe 
wanayoitafuta?” Anahoji.

Katika kipindi cha miaka minne 
iliyopita, Dk. Freymann, ame-
tumia miezi kadhaa kufuata na 
kutazama kwa makini jamii mbili 
za sokwe-mwitu katika Hifadhi ya 
Msitu Mkuu wa Budongo nchini 
Uganda, inaongeza BBC.

Pamoja na kutafuta dalili za 
maumivu, mnyama akichechemea 

Sokwe wakiwa hifadhini. PICHA: MTANDAO

mmea uitwao  fen, alikuwa sokwe 
pekee aliyetafuta na kula ‘fen’ 
hizo.

Watafiti walikusanya na 
kuchambua mmea huo unao-
itwa Christella parasitica, ambao 
uliibuka kuwa na sifa za kuzuia 
mlipuko wa maambukizi ya bak-
teria.

Kwa jumla, watafiti walikusanya 
sampuli 17 kutoka aina 13 tofauti 
za mimea na kuzipeleka kufany-
iwa majaribio na Dk. Fabien 
Schultz, wa  Chuo Kikuu cha Neu-
brandenburg cha Sayansi nchini 
Ujerumani, inasema BBC.

Hiyo ilifichua kuwa karibu 
asilimia 90 ya mimea hiyo 
ilizuia ukuaji wa bakteria, na 
theluthi moja ilikuwa na sifa 
za asili za kuzuia ongezeko la 
maambukizi, ikimaanisha kuwa 
zinaweza kupunguza maumivu na 
kuongeza uponyaji.

Sokwe wote waliojeruhiwa na 
wagonjwa walioripotiwa katika 
utafiti huu walipona, Dk. Frey-
mann, anasema na kuongeza 
kuwa anafurahisha.

“Aliyekula feni alikuwa akitumia 
mkono wake kwa ufanisi  tena 
ndani ya siku chache zilizofuata 
baada ya tiba,” anaeleza katika 
mahojiano na BBC.

“Bila shaka, hatuwezi kwa asil-
imia 100 kuthibitisha kwamba 
kesi yoyote kati ya hizi ni matokeo 
ya moja kwa moja ya kula miti 
dawa hiyo,” anasema.

Anaongeza: “Lakini ni muhimu 
kutilia mkazo ujuzi wa kitiba 
unaoweza kupatikana kwa 
kuchunguza viumbe vingine 
porini na kusisitiza uhitaji wa 
haraka wa kuhifadhi misitu 
ambayo ni kama ‘maduka ya 
dawa’ kwa ajili ya vizazi vijavyo.”

Kwa Tanzania sokwe mtu wan-
apatikana Hifadhi ya Gombe na 
Mahale mkoani Kigoma.

Mitandao ya kijamii 
imekuwa na jukumu  katika 
ukuaji wakazi ya ngono 
mtandaoni, kwa mujibu wa 
maelezo yake.

Wahusika wanafafanua 
kuwa kutokana na mmomo-
nyoko wa maadili mitandao 
hiyo huruhusu wafanya-
biashara ya ngono kufikia 
wateja popote walipo.

Akizungumzia tatizo hilo 
la biashara hiyo mitandaoni 
Mkuu wa Kitengo cha Ma-
wasiliano Mtandao wa Jeshi 
la Polisi, Joshua Ishekazoba, 
anasema  kuwa serikali in-
apinga vikali biashara hiyo.

“Kwanza kuweka picha 
za utupu kwenye mitandao 
ya kijamii ni kinyume cha 

sheria. Hivyo kwa wale 
wanaojihusisha na biashara 
ya ngono mtandaoni wajue 
kuwa wanakwenda kinyume 
na sheria za nchi.”

Kwa mujibu wa sheria ya 
usalama wa mtandao ya 
mwaka 2017 adhabu yake 
ni  kifungo cha miaka mi-
tano jela au faini ya Shilingi 
milioni 20 au vyote kwa 
pamoja.

Anaitaka jamii kutoa 
taarifa za matendo hayo 
wanapowajua wahusika ili 
washtakiwe.

Mwanasaikolojia Rajab 
Ali, mhitimu wa elimu ya 
saikolojia, kutoka Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam, 
anazungumzia mienendo 
hiyo akisema mara nyingi 
wanaofanya biashara hiyo  
wanafanyiwa ukatili waki-

kutana na hao wateja wa 
mitandaoni.

 “Wanaofanya biashara 
hiyo mara nyingi hupata 
misukosuko na  msongo 
wa mawazo japo hawawezi 
kukuonyesha ila ni wathirika 
wakubwa sana wa afya ya 
akili  na  wakati mwingine 
baadhi hufanya maamuzi 
mabaya na magumu,” 
anasema Ali.

Baadhi ya wakazi wa Dar 
es Salaam, wanasema katika 
jamii yenye maadili watu 
wamekuwa  na mtazamo 
kuwa biashara hiyo haifai  
na kwamba inawadhalilisha 
wanawake na vijana wanao-
jipandisha kwenye majuu ya 
biashara ya ngono.

Mwanafunzi wa sekondari  
Mariam Omary, anasema 
kuwa wanawake wanao-

fanyabiashara hiyo hawa-
jithamini na kuwahimiza 
kusaka  njia mbadala ya 
kupata riziki.

ANaonya kuwa kuishi  
biashara hiyo kunaweza 
kusabaisha magonjwa ya 
aina mbalimbali na athari za 
kiafya na kiakili.

“Inawapasa wabadilishe 
mtazamo ili kuacha hiyo 
biashara maana jamii yetu 
haiwachukulii vizuri na 
hawakubaliki. Ni kuvunja 
maadili ya taifa na heshima 
yetu,” anaesema Mariam. 

Vivyo hivyo Zakaria Kato-
to, mwanajamii anayetumia 
mitandao kwa shughuli 
mbalimbali, anasema kuwa 
serikali inapaswa kuweka 
mkazo na kukataza mambo 
ili kujenga jamii iliyo bora 
kwa vizazi vyote.

Licha ya wanaohusika  
kukubaliana na kuwepo 
mambo hayo  wajue kuwa 
kuna hatari na changamoto 
zinazotokana na kazi hiyo. 
Kwa Tanzania waojihusisha 
na biashara za ngono wengi 
wanakabiliwa na ubaguzi, 
unyanyapaa, chuki na hata 
kuchukiwa na baadhi ya 
watu mitaani.

Takwimu  za  Tume ya Ku-
dhibiti UKIMWI  (TACAIDS), 
zinaonyesha kuwa vijana 
wengi wenye umri wa miaka 
16 hadi 24 wameambukizwa  
VVU na UKIMWI, kwa hiyo ni 
vyema kujilinda na kujihami 
ikiwamo kuacha ngono za 
mitandaoni.

Imeandaliwa na Neema 
Kassim, Paulo Peter, Flora 
Francis, Edna Mbwilo & 
Twaiba Swalehe

Ngono Mtandao; matangazo, picha zashamiri kwa kasi
INATOKA UK.11

au kuushika mwili wake kwa njia 
isiyo ya kawaida  yeye na wenzake 
walikusanyika sampuli za kinyesi 
na mkojo ili kuangalia aina ya 
ugonjwa na maambukizi.

Wanaongeza umakini zaidi 
wakati sokwe aliyejeruhiwa 
au mgonjwa alipotafuta kitu 
ambacho kwa kawaida wanyama 
hao hawakili kwa kawaida.

Kitu hicho ni kama  vile magome 
ya mti au ngozi ya matunda mbal-
imbali.

“Tulikuwa tunatafuta dalili 
hizi za kitabia kwamba mimea 
inaweza kuwa dawa,” Dk. Frey-
mann anaelezea.

Anaongeza kuwa  walimfuatilia 
sokwe mmoja  dume aliyekuwa na 
mkono uliojeruhiwa vibaya.

 “Hakuwa akitumia mikono 
kutembea, alikuwa aki-
chechemea,” anakumbusha.

 Wakati wengine walikuwa 
wameketi kula, sokwe aliyeje-
ruhiwa alijikongoja akitafuta 
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• Angola, Zambia chali idadi ya wajinga kubwa

ELIMU ELIMU 
NA GAUDENSIA 
MNGUMI Vinara, mbumbumbu  

kielimu barani Afrika

Miundombinu bora na walimu mahiri ni moja ya kigezo cha taifa kufikia elimu bora. PICHA: MWANDISHI WETU

E
LIMU ni kila kitu, chanzo 
cha  maendeleo tena ni 
kiungo muhimu katika 
kukua na kujenga uchumi 

endelevu, ndiyo maana nchi zina-
zoendelea ikiwamo Tanzania kila 
mara zinawekeza zaidi kuongeza 
ubora kwenye sekta hiyo.

Norway kwa sasa ndiyo inayo-
shika  nambari moja duniani kwa 
kuwa na elimu bora kwa mujibu  
wa Kielezo cha Maendeleo ya 
Binadamu (HDI) cha Umoja wa 
Mataifa.

Marekani ni taifa kubwa lakini 
kwenye elimu linatajwa kuwa 
na elimu inayopatikana kwa  
gharama kubwa mno, lakini siyo 
kwamba ni bora zaidi.

Mwaka 2023 ripoti ya mtandao 
wa  Bscholarly.com, unainukuu 
ripoti ya jukwaa la Elimu Duniani, 
inayochambua hali ya elimu 
kwenye nchi 140 na kati ya hizo 
mataifa 34 ya Afrika yanahu-
sishwa.

Lengo ni  kubainisha wapi kuna 
mfumo bora wa elimu unaozinga-
tia kukuza ujuzi na stadi bora za 
kitaaluma pia kupika wahitimu 
mahiri na weledi.

Visiwa vya Shelisheli, ndilo 
taifa lenye elimu bora zaidi 
barani Afrika, vikiorodheshwa 
kuwa ni nchi  pekee ya Kiafrika 
inayochuana na mataifa yaliyoen-
delea.

Kwa mfano, mwaka 2023 Shel-
isheli iliorodheshwa kuwa ya 
43 kwa ubora wa elimu duniani 
ikizipita  Ukraine, Hungary, Urusi 
na Umoja wa Falme za Kiarabu 
(UAE). 

Aidha, inaorodheshwa kuwa ya  
28 duniani kwa kufundisha fikra 
tunduizi (critical thinking)  na ya 
34 kwa kuwa na ubora na umahiri 
kwenye wahitimu wanaozalishwa 
vyuoni.

Shelisheli ni nchi ya kwanza 
barani Afrika kukamilisha lengo 
la Shirika la Elimu, Sayansi na 
Utamaduni la Umoja wa Mataifa 
(UNESCO) la kutoa elimu kwa 
wote kikamilifu.

Taifa la pili kwa elimu bora 
Afrika ni Tunisia. Inashika nafasi 
ya pili. Elimu ya nchi hiyo ni 
ya lazima na inapatikana kwa 
wananchi wote kuanzia umri wa 
kwenda shule kuanzia madarasa 
ya awali hadi mtoto anapomaliza 
sekondari. Serikali  inatumia asil-
imia 20 ya bajeti yake ya kitaifa 
katika sekta hiyo muhimu ya 
elimu.

Aidha, elimu bora inapatikana 
Mauritius, ikishika  nafasi ya 
tatu, yenye elimu ya lazima kwa 
wananchi wake hadi mtoto afik-
ishe umri wa miaka 16 ambapo 
lazima awe amemaliza shule ya 
sekondari.

Afrika Kusini inafuata ni ya 
nne kwa mfumo wa elimu bora 
ambao umepitia maendeleo na 
uwekezaji. Makadirio ya matumizi 
ya asilimia 18 ya bajeti ya nchi hiyo 

ina asilimia 28.7 ni mbumbumbu. 
Hawajui kusoma, kuhesabu wala 
kuandika.

Inafuatiwa na  Burkina Faso, 
kiwango cha mbumbumbu ni asil-
imia 27.7. Tatu ni Mali,  nyingine ni 
Jamhuri ya Afrika ya Kati (Central 
African Republic) ina elimu duni 
mno  na kiwango cha utoro ni cha 
juu ni ya  pili kwa kuwa juu zaidi 
duniani.

 Ethiopia haiko salama  ni ya 5 
kwa kuwa na kiwango cha chini 
zaidi cha Afrika na duniani.  Iki-
fuatiwa na jirani yake  Eritrea ni 
ya sita, kadhalika  Gunea ni ya 
saba ikiwa na kiwango cha  wengi 
wasiojua kusoma na kuandika 
wala kuhesabu, Zambia ya nane 
ikifuatiwa na Gambia na  Angola 
inatisha ikishika nafasi ya 10  
kiwango cha wasiojua kusoma, 
kuandika, wala kuhesabu ni wengi 
pia.

Nchi hiyo ina viwango vya chini 
vya kusoma na kuandika Kusini 
mwa Jangwa la Sahara, ambayo 
inakadiriwa kuwa 33. Zaidi ya asil-
imia 50 ya watu hawajui kusoma 
na kuandika.

Katika Jamhuri ya Chad, zaidi ya 
asilimia 53 ya watoto wenye umri 
wa miaka 5-14 wanatumikishwa 
kwa watoto, na katika umri wa 
miaka 7-14 asilimia 30 ya watoto 
wanaenda shule, zaidi ya hayo, 
wanafanya kazi pamoja kama ajira 
ya watoto pia.

Chanzo: Mitandao Edugist, 
Business Today

Elimu ni ya 
lazima kwa 
Wakenya 
kuanzia mi-
aka sita hadi 
17 na hu-
tumia asilim-
ia 17.58 ya 
bajeti yake 
katika sekta 
hiyo.

kuboresha kiwango na kuifanya 
iwe na ushindani wa kimataifa, 
ndiyo mwanzo wa kuwa na elimu 
bora.

Algeria ni taifa bora kielimu 
Afrika pia, inayoorodheshwa 
kuwa ya 88 kwa elimu bora katika 
mfumo wa elimu wa kimataifa na 
nchi 65 bora za Kiafrika katika 
umri wa kuishi shuleni.

Mbali  na hilo, ni nchi ya tano 
kwa ubora barani Afrika, ikiwa 
na kiwango cha kusoma na kuan-
dika cha asilimia 75 na alama 57.4 
za wastani wa uelewa wa watu 
kwenye masuala ya elimu.

 Algeria inaendesha mfumo wa 
elimu bila malipo kwa raia wake 
hadi wanapokuwa na umri wa 
hadi miaka 16.

Kusini mwa Afrika au ukanda 
wa  SADC kuna Botswana ni ya 
sita kwa Afrika. Imeorodheshwa 
ya 92 kwa ubora katika mfumo 
wa elimu duniani, tena ni  bora 
barani Afrika kwa kuzingatia umri 
wa kukaa shuleni.

Katika mafunzo ya ualimu 
duniani pia ina viwango vya juu 
ikiwa na kiwango cha kusoma na 
kuandika cha asilimia 88 kwa raia 
wake.

Kenya ni ya saba, ndilo taifa lin-
alotisha kwa elimu makini Afrika 
Mashariki pia, imeorodheshwa 
kuwa ya 95 kwa ubora katika 
mfumo wa elimu duniani na ina 
asilimia 78.7 ya kiwango cha watu 
wanaojua kusoma, kuhesabu na 
kuandika.

 Inashika nafasi ya  21 duniani 
katika kutafuta wafanyakazi 
wenye ujuzi wa kufundisha na 
kimataifa inapewa  pointi 55.4 
kwa juhudi za kuinua na kuende-
leza elimu.

Elimu ni ya lazima kwa 
Wakenya kuanzia miaka sita hadi 
17 na hutumia asilimia 17.58 ya 
bajeti yake katika sekta hiyo.

Cape Verde imeorodheshwa 
kuwa  ya nane kwa elimu bora  
barani Afrika. Serikali yake inatoa 
elimu bila malipo kwa raia ambao 
wametimiza miaka 12 na ni lazima 
kwa watoto wenye umri wa miaka 
sita hadi 12 kusoma.

Misri ni taifa linaloshika nafasi 
ya 99 kwa ubora wa elimu 
duniani, ikiwa na asilimia 71 ya 
watu wanaojua kusoma na kuan-
dika na pointi 52.8. Kwa mujibu wa 
UNESCO, Misri ni nchi ya 70 kwa 
ubora duniani katika masuala ya 
ujuzi wa kidijitali na inatoa elimu 
ya lazima na bila malipo kuanzia 
umri wa miaka sita hadi 15. Kwa 
Afrika inashika nafasi ya tisa.

Namibia imeorodheshwa kuwa 
ni ya 10 barani Afrika kwa kuwa 
na elimu bora. Pia ina asilimia 
88.2 katika masuala ya kufikiri 
na kufundisha kwa kina duniani. 
Namibia ni ya 82 na 43 katika 
kutoa  mafunzo bora duniani kote.

MBUMBUMBU MKIANI
Nchi inayoburuza mkia kwa 

elimu duni nambo moja ni  Niger, 
ikiwa na  watu milioni 21 lakini 
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Kufanya juhudi hizi kutarejesha 
uoto asilia na kutunza mazingira 

ELIMUELIMU
NA DK FELICIAN B. 
KILAHAMA

T
ANZANIA Bara ina miaka 63 
ya uhuru na idadi ya watu, 
mifugo na wanyamapori 
inaongezeka kila mwaka. 

Huku eneo la ardhi likibaki lilelile.
Aidha, wakati mwingine ku-

pungua, uzoefu ukionyesha kuwa 
chanzo kikubwa cha kupungua 
ardhi inayotegemewa kwa ufugaji 
na kilimo ni mmomonyoko wa 
udongo.

Kingine ni kumeguka ardhi ku-
tokana na kasi kubwa ya maji ya 
mvua kwenye eneo lililoachwa 
wazi kupitia shughuli mbalimbali 
za uzalishaji. 

Kulingana na takwimu za sasa 
Juni 14, 2024 zinazotolewa na 
Umoja wa Mataifa kwa mfumo wa 
kidijitali “Worldometer”, kiwango 
cha kutoweka misitu kidunia, 
kimefikia hekta milioni 2.4.

Kadhalika, kiwango cha ku-
potea ubora wa udongo (land 
loss) kutokana na sababu mbal-
imbali za kibinadamu ni hekta 3.2 
milioni UN inasema. 

Tanzania Bara, inakabiliwa na 
changamoto za kutoweka misitu 
asilia kwa kiwango cha hekta 
372,000 kwa mwaka lakini pia 
tishio la kupoteza udongo au ar-
dhi inayofaa kwa kilimo kutokana 
na mmomonyoko wa udongo au 
kumeguka ardhi sehemu mbal-
imbali. Hali hii hutokea kwenye 
miteremko mikali ambako kanuni 
za kilimo-hifadhi zimekuwa zi-
napuuzwa.

Wakati wa Uhuru 1961, hali ya 
vijito, mito kwenye mikoa yote ili-
kuwa nzuri. Kingo zake tangu mto 
ulipoanzia hadi mwisho unapoin-
gia baharini, ziwani au bwawani 
zilifunikwa na uotoasili ambayo 
ni misitu, mimea pamoja na nyasi.

Kadhalika, vina vyake vilikuwa 
chini kulingana na ikolojia ya 
mahali, mathalani Mto Msimbazi 
jijini Dar es Salaam, miaka ya 1970 
maji yalikuwa yanatiririka yakiwa 
safi bila  taka ngumu, uchafu wa 
kemikali au kusheheni udongo, 
mchanga na matope kama ilivyo 
sasa.

Nyakati hizi kina ni kifupi pem-
beni kuna vilima vya mchanga 
kandokando ya kingo za mto 
huo vinavyochotwa na katapila 
kuusafisha hasa eneo la Jangwani.

Miaka ya 1950 hadi 1980 mvua 
zilikuwa zinanyesha kwa wakati 
na nyingi kujaza mito na ilikuwa 
marachache kutokea madhara ha-
tarishi kama ilivyo sasa. 

Mfano miaka ya 1960 ilikuwa 
vigumu kuona kilele cha Mli-
ma-Kilimanjaro kutokana na 
mawingu mazito juu yake. Kili-
kuwa kimesheheni theluji wakati 

kanuni hazitoshelezi, kwa kutoku-
wa na nguvu au kutotekelezeka 
ipasavyo, marekebisho yafanyike 
haraka.

Kadhalika vijito na mito, vy-
anzo vyake vilindwe (hasa misitu 
lindimaji) na maeneo mengine 
muhimu kama ardhioevu. Pia, ku-
hakikisha uotoasili unarejea kwe-
nye ukanda wa mita 30/60 kutoka 
kingo za vijito na mito pande zote 
mbili.

Hali hiyo iwe tangu mto un-
apoanzia hadi mwisho wake mfa-
no, kuanzia Mto Ruaha Mkuu na 
vijito vinavyoingiza maji uhifadhi 
wa kingo urejee. 

Mto Rufiji na mingineyo yote 
inayoingiza maji baharini ilindwe 
ipasavyo. Kilimo cha aina yoyote 
kifanyike nje ya ukanda wa mita 
60 kutoka ukingo wa mto kwa 
mito mikubwa na vijito mito mi-
dogo mita 30 ili kuondoa athari za 
mito kujaa udongo, mchanga na 
takangumu.

Bila kufanya hivyo, tutajikuta 
baada ya miaka kadhaa Bwawa 
la Mwalimu Nyerere litaonekana 
lina maji kumbe kina cha kuhifa-
dhi maji kimepungua kutokana na 
kujaa udongo au mchanga.

 Hali hiyo, ikiendelea kutokea 
taifa litapata hasara kubwa kwa 
kukosa umeme wa uhakika, saba-
bu maji kupungua haraka. 

Uhifadhi imara unatakiwa 
kwa mabwawa ya Mtera, Kidatu, 
Kihansi, Nyumba ya Mungu, na 
kwenye Mto Kagera Rusumo ili 
kulinda uhai wa mabwawa hayo. 

Nyumba, mitaani na sehemu 
za kazi, usafi wa mazingira uta-
malaki na kila mhusika awajibike 
ipasavyo. 

Katika uchaguzi wa serikali 
za mitaa watakaochaguliwa ku-
wajibika ipasavyo. Wasiwe ni wa 
kuona mambo yanaharibika bila 
kuchukua hatua stahiki. 

Watendaji kata wachakalike na 
magari ya kusomba takangumu 
yaonekane yakifanya kazi ip-
asavyo siyo tu katikati ya majiji, 
manispaa na miji bali hata sehe-
mu zilizo nje ya hapo.

Jingine wataalamu wa kisekta 
wafanye utafiti wa kina kujua mpa-
ka sasa mabwawa yameathiriwa 
kwa kiasi gani kutokana na kujaa 
udongo au mchanga na takataka 
nyingine, hatimaye waishauri seri-
kali hatua za kuchukua kurejesha 
uhai wa mabwawa hayo.

Msisitizo wangu ni kuzisimamia 
sheria na kanuni zinazohusika 
kutunza misitu na mazingira na 
vyombo vinavyohusika visilaze 
damu wakati wa kulisaidia taifa na 
Watanzania ni sasa.

Matokeo 
yake udongo 
mzuri husa-
firishwa kwa 
kasi kubwa 
ya maji ina-
ponyesha 
mvua kubwa 
na kuikuta 
ardhi iko 
tupu bila ku-
funikwa na 
uotoasilia. 

misitu ikishikamana kuuzunguka 
mlima wote, leo theluji inatoweka 
kwa kasi huenda mlima ukabaki 
bila kufunikwa.

Pia Milima ya Uluguru ilikuwa 
inafunikwa na mawingu mazito 
hadi asubuhi. Vilevile, kulikuwapo 
na vijito vinavyotiririsha maji 
mwaka mzima.  Kwa miaka hiyo 
haikushuhudiwa moto kwenye 
misitu asili kama ilivyokuwa kwa 
miongo mitatu iliyopita. 

Kwa ujumla miaka hiyo, Tanza-
nia Bara ilikuwa kijani zaidi maana 
nchi nzima ilifunikwa na uotoasili 
ikiwamo misitu mikubwa, mbuga 
zilizosheheni aina mbalimbali za 
mimea na nyasi pamoja na ardhio-
evu ya kutosha kuhifadhi maji ya 
mvua kwa muda mrefu.

Wakati huo, mito ilikuwa na 
maji ya kutosheleza karibu majira 
yote hata wakati wa kiangazi hay-
akukosekana. 

Hali kama hiyo imebaki historia 
kutokana na shughuli nyingi za 
kibinadamu zisizokuwa endelevu 
hadi uotoasili kutoweka kwa kasi 
kubwa kusababisha kushamiri mi-
momonyoko ya udongo, mchanga 
na matope mpaka kumeguka ar-
dhi.

Matokeo yake udongo mzuri 
husafirishwa kwa kasi kubwa ya 
maji inaponyesha mvua kubwa 
na kuikuta ardhi iko tupu bila ku-
funikwa na uotoasilia. 

Matokeo yake mito husafirisha 
udongo, kemikali, mchanga na 
matope pamoja na takangumu 
hadi baharini, kwenye maziwa na 
katika mabwawa hivyo, kupungu-
za vina vyake kwa kiasi kikubwa. 

Kinachoshuhudiwa leo ni ma-
tokeo hasi maana kwa zaidi ya 
miaka 60 ya uhuru, yamekuwa 
yakijitokeza taratibu lakini sasa 
kimefikia kiwango hatarishi. 

Mvua zikinyesha mito inafurika 
maji haraka kiasi cha kuvuka kin-
go za mito na kusambaa haraka 
na kusababisha mafuriko yasiyo-
tarajiwa. Vilevile, ardhi ya kufaa 
kilimo imekuwa ikipungua hivyo, 
taifa kukabiliana na athari za mae-
neo kadhaa kugeuka jangwa.

NINI KIFANYIKE? 
Mosi, nashukuru kwa hatua 

iliyochuliwa na viongozi wa kitaifa 
kukemea uharibifu wa mazingira 
na kuwataka wananchi kuchukua 
hatua kulinda mazingira kwa ku-
panda miti kwa wingi pia kuitunza 
misitu iliyokaribu nao. 

Hili ni jambo jema la kuponge-
zwa maana ni ‘utashi wa kisiasa’ 
kama ilivyojitokeza 2014. Watan-
zania wasilegeze kamba bali juhu-
di zipate msukumo kiasi kwamba 
miti ikioteshwa inatunzwa, inakua 
na kuonekana katika uhalisia 
wake.

Iwe ni ya matunda, mbao, ngu-
zo, ya kivuli, yenye sifa za dawa, 
kupata kuni au mkaa, kuhifadhi 
maji, udongo na mazingira.

Aidha, juhudi zifanyike ili she-
ria na kanuni zilizopo zitekele-
zwe kuanzia serikali za vijiji, za 
mitaa hadi serikali kuu na taasisi 
zishirikiane na sekta binafsi kulin-
da mazingira.

Kwa mfano iwe kwenye shule 
za msingi, sekondari na hata vyuo 
vya kati na juu, iwapo sheria na 

Katapila likisafisha takangumu na mchanga kupunguza mafuriko Jangwani yanayosababishwa 
na Mto Msimbazi. PICHA: NIPASHE
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MAKALA MAALUMHABAHABARI DODOMA

Na Valentine Oforo, 
DODOMA 

B
ARAZA la Taifa la 
Hifadhi na Usimam-
izi wa Mazingira 
(NEMC) linatarajia 

kutengeneza vifaa rahisi vya 
kuchenjulia dhahabu kama 
maeneo ya mfano ya teknolo-
jia mbadala ya kuchenjua 
miongoni mwa wachimbaji 
wadogo nchini.

Vifaa hivyo vinavyotumia 
teknolojia rafiki kwa mazingi-
ra na afya za binadamu vina-
tarajia kutambulishwa kupitia 
Mradi wa Kudhibiti Matumizi 
ya Zebaki kwa Wachimbaji 
Wadogo (EHPMP) unaotekele-
zwa na NEMC kwa ufadhili 
wa Benki ya Dunia (WB) kwa 
lengo la kupunguza matumizi 
na athari za zebaki kwa bin-
adamu na mazingira.

Akizungumza wakati wa 

mafunzo maalumu ya uwa-
jibikaji wa wachimbaji ka-
tika utunzaji wa mazingira 
migodini kwa wajumbe wa 
Shirikisho la Wachimbaji 
Madini Tanzania (FEMATA) 
kwenye maonesho ya wiki ya 
madini jijini Dodoma, Meneja 
wa EHPMP, Dk. Befrina Igulu 
alisema hatua hiyo inatarajia 
kuleta mapinduzi katika sekta 
ya uchimbaji wa dhahabu 
miongoni mwa wachimbaji 
wadogo.

Alisema hatua hiyo inakuja 
kutokana na utafiti kuonye-
sha kuwa wachimbaji wengi 
wadogo katika migodi ya dha-
habu hapa nchini wapo katika 
hatari kubwa ya kupatwa na 
matatizo mbalimbali ya kiafya 
kutokana na matumizi yasiyo 
rafiki ya zebaki.

Alisema matatizo hayo ya 
kiafya ambayo tayari yame-
shaanza kuwapata baadhi 

ya wachimbaji ni pamoja na 
uharibifu wa figo, mfumo wa 
fahamu, kupoteza kumbu-
kumbu, msongo wa mawazo, 
upofu, upungufu wa nguvu 
za kiume, kuharibika kwa 
mimba na watoto kuzaliwa 
na utindio wa ubongo.

Alisema kulingana na taari-
fa za Shirika la Afya Duniani 
(WHO), zebaki ni miongoni 
mwa vyanzo 10 vinavyoha-
tarisha afya ya jamii duniani.

Ili kudhibiti hali hiyo, alise-
ma serikali kupitia NEMC na 
Ofisi ya Mkemia Mkuu wa 
Serikali wanatekeleza mradi 
huo wa EHPMP kwa lengo la 
kuendesha jitihada kadhaa za 
kukabiliana na hali hiyo.

Alieleza kuwa mradi huo 
unaofadhiliwa na WB unalen-
ga kusaidia kupunguza mad-
hara ya zebaki kwa binadamu 
na mazingira nchini.

Dk. Igulu alisema rekodi 

zilizopo zinaonyesha kuwa 
Tanzania kila mwaka inaagiza 
na kutumia kati ya tani 18 na 
21 za zebaki.

Aliitaja mikoa inayoongoza 
kwa matumizi ya kemikali 
hiyo kuwa ni Geita, Shinyanga, 
Mara, Tabora, Singida, Katavi, 
Lindi, Songwe na Mwanza.

Alisema lengo ni kuhakiki-
sha sekta hiyo inaondokana 
kabisa na matumizi ya zebaki 
ifikapo mwaka 2030, hatua 
inayoendana na utekelezaji 
wa matakwa ya mkataba wa 
Minamata katika kupunguza 
au kuondoa kabisa matumizi 
ya zebaki lakini pia matakwa 
ya mpango kazi wa taifa.

Kama sehemu ya kutambu-
lisha teknolojia hizo, alisema 
mpango ni kuanzisha vituo 
kadhaa vya kuonyesha na ku-
toa mafunzo kwa wachimbaji 
jinsi ya kuendesha (kutumia) 
teknolojia hiyo.

NEMC yapata mwarobaini
wa matumizi ya zebaki

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi, Ajira, Vijana na wenye Ulemavu, Deogratius Ndejembi, akizungumza 
na wapigakura wake walipotembelea bungeni Dodoma. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Na Peter Mkwavila, DODOMA

KANISA la Pentecostal Evange-
listic Fellowship of Africa (PEFA) 
limewataka vijana nchini wasitu-
mike kama daraja na wagombea 
watakaojitokeza kuwania nafasi 
za uchaguzi kwa kushawishiwa 
kupokea rushwa.
Rai hiyo ilitolewa na Mkurugenzi 

Mkuu wa vijana wa kanisa hilo, 
Mchungaji Samson Raphael, al-
ipokuwa akizungumza na vijana 
kwenye kongamano la vijana 
lililoambatana na maombi katika 
Kanisa la Pefa Sayuni City Ntyuka 
Dodoma.
Mchungaji Raphael aliwataka 

vijana kutokubali kuwa madaraja 
ya kupitia wagombea hao kwa 
kupokea rushwa, ili waweze kuch-
aguliwa kwa njia zisizo halali zi-
nazoweza kuvuruga amani na hata 
kuwapata viongozi wabovu wenye 
ubinafsi na wasiokuwa na maende-
leo ya nchi.
Alisema kitendo cha kuwachagua 

viongozi hao kwa njia za rushwa ni 
dhambi na hata kwenye vitabu vi-
takatifu vimekemea utoaji rushwa.
Pia, aliwataka vijana nchini kuwa 

tayari kujitokeza kujiandikisha 
kwenye daftari la kudumu pamoja 
na kuhakikisha wanapiga kura.
“Mwaka huu kuna Uchaguzi wa 

Serikali za Mitaa, Vijiji na Viton-
goji hapa nchini, niwaombe vijana 
kote nchini kwanza wajiepushe 
na vitendo vya kupokea rushwa, 
kujihusisha na uvurugaji wa amani 
na pia wale watakaokuwa na sifa 
na vigezo wajitokeze kwenye 
kinyang’anyiro cha uchaguzi,” 
alisema.
Naye Askofu wa Jimbo la Dodoma 

PEFA, Jackson Taxgai, aliwataka 
vijana kufanya kazi kwa bidii ili 
kuiletea nchi hii maendeleo ya 
kiuchumi badala ya kuinyoshea 
kidole serikali kwa kukosa kazi za 
kuajiriwa.
Alisema kuwa Tanzania kuna ra-

silimali nyingi za kujipatia kipato 
ikiwamo kujiajiri, hivyo ni wakati 
wao kwa vijana kutumia fursa hizo 
zilizopo kwenye uwekezaji uliopo 
kupitia sekta mbalimbali.
Alisema: “Hakuna sababu ya ku-

kaa vijiweni na kwenye makundi 
ambayo hayana tija kwa ajili ya 
kujipatia kipato, badala yake wawe 
mabalozi wa kuhamasisha wenzao 
kuisaidia serikali na kanisa katika 
kuleta maendeleo ya kiuchumi na 
kiroho”.

Kanisa lawaonya 
vijana kutumika 
katika uchaguzi 

Uhamiaji watakiwa kujitathmini kila wakati
Na Paul Mabeja, DODOMA 

KATIBU Mkuu wa Wizara ya 
Mambo ya Ndani  ya Nchi, Ally 
Gugu, amewataka watumishi wa 
Jeshi la Uhamiaji kujifanyia tath-
mini  kila wakati ili kuendelea 
kutekeleza majukumu yao kwa 
weledi.

Alitoa rai hiyo jana mkoani 
Dodoma wakati akizungumza na 
watumishi wa jeshi hilo, kwenye 
kikao kazi baada ya kufanya ziara 
katika makao makuu ya Jeshi la 

Uhamiaji kwa ajili ya kufahami-
ana na watumishi.

Alisema viongozi wa jeshi hilo 
ambao wameaminiwa na Rais 
Samia Suluhu Hassan wanapas-
wa kujitathmini kila wakati wa-
napotekeleza majukumu yao ili 
kusimamia majukumu yao kwa 
weledi.

“Inabidi tuendelee kujitathmi-
ni kila siku katika utendaji wetu 
wa kazi ili kutekeleza majukumu 
yetu kwa weledi na ufanisi mkub-
wa,” alisema Gugu.

Aidha, aliwataka watumishi 
hao kuwa wamoja kuishi kwa up-
endo ili kuweza kutekeleza maa-
gizo ya serikali.

“Mheshimiwa Rais anataka 
mabadiliko na mambo mazuri 
kitaifa lakini hata humu ndani 
kwenu lazima muwe na upendo 
ili kuweza kufikia malengo,” 
alisema.

Pia alisema jukumu la ulinzi 
wa geti la wageni kuingia nchini 
lipo chini ya watumishi wa Jeshi 
la Uhamiaji, hivyo watumishi 

hao wanawajibu wa kuhakiki-
sha wanakuwa tayari kila wakati 
kuteleza majukumu yao.

“Kama una mambo yako 
kichwani yanayokusumbua 
jaribu kuyaacha nyumbani ili 
utekeleze majukumu yako ikiwa 
ni pamoja na kupokea wageni 
kwa ukarimu ili kufanya taasisi 
hii ifike pale tunapopataka,” 
alisema.

Aliongeza kuwa kama kila 
mmoja ataelewa majukumu yake 
watafika pale ambapo Rais Samia 

Suluhu Hassan anapataka.
Kadhalika, aliwataka watumi-

shi hao kwenda kuteleza bajeti 
iliyotengwa na serikali kwa mu-
jibu wa sheria.

Gugu alisema: “Nimekuja 
wakati muafaka bajeti tayari 
imeshapita, hivyo basi nendeni 
mkaitekeleze kwa mujibu wa 
sheria hatutaki nyinyi kuichafua 
wizara kama mnajenga au mna-
nunua kitu basi iwe kwa mujibu 
wa sheria”.
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Utafiti ndizi, magonjwa katika migomba waanza

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

MAMA lishe zaidi ya 100 ku-
toka Halmashauri ya Wilaya 
ya Mbeya, wanatarajiwa kunu-
faika na msaada wa mtaji ili 
waboreshe huduma zao na 
kukuza biashara.
Mtaji huo unatarajiwa kutole-

wa na Mjumbe wa Halmashauri 
ya Kuu ya Chama Cha Map-
induzi (NEC) Taifa anayewak-
ilisha Mkoa wa Mbeya, Ndele 
Mwaselela.
Mwaselela aliahidi kugawa 

mtaji huo juzi alipofanya kikao 
na vijana wenye taaluma mbal-
imbali katika Mamlaka ya Mji 
Mdogo wa Mbalizi kwa ajili ya 
kusikiliza kero zao.
Alisema mtaji huo unatokana 

na faida ambayo anapata kuto-
kana na uwekezaji wake kwe-
nye shule zake za Patrick Mis-
sion iliyopo jijini Dar es Salaam 
na Paradise Mission iliyopo 
katika Mamlaka ya Mji Mdogo 
wa Mbalizi mkoani Mbeya.
Alisema msaada huo atagawa 

bila kujali itikadi za kisiasa 
wala ubaguzi wa aina yoyote 
na badala yake kuna vigezo vi-
taandaliwa vya kuwashindani-
sha mama lishe hao ili wataka-
oshinda ndio wapatiwe.
“Tuikimbize Mbeya Vijijini 

yetu na asiwepo wa kuzuia 
hili jambo tunahitaji kusonga 
mbele ndiyo sababu hapa ni-
meita vijana wa makundi yote 
kutoka kata zote bila kuangalia 
itikadi za vyama vyao kikubwa 
ninachotaka tuungane kwa 
pamoja kuijenga wilaya yetu,” 
alisema Mwaselela.
Kwa upande wake Mjumbe wa 

Halmashauri Kuu wa CCM Mkoa 
wa Mbeya, Kenneth Laulesi, 
alisema mikutano ya kusikiliza 
kero za wananchi inayofanywa 
na viongozi wa chama hicho 
mbali na kutatua kero hizo pia 
inasaidia kuwaunganisha wa-
nanchi.
Aliwataka vijana kufanya kazi 

kwa bidii ili kujiletea maende-
leo, huku akisisitiza kwamba 
mkoa huo una fursa nyingi za 
kiuchumi ambazo vijana waki-
zichangamkia wanaweza ku-
pata utajiri.

Na Nebart Msokwa, MBARALI

S
HIRIKA la Hifadhi za Taifa 
Tanzania (TANAPA), limezin-
dua uwanja mpya wa ndege 
uliojengwa ndani ya Hifadhi 

ya Taifa ya Ruaha, ambao utasaidia 
kuboresha shughuli za utalii na uhi-
fadhi ndani ya hifadhi hiyo.

Uwanja huo wenye urefu wa km. 
1.5 na eneo la maegesho ya ndege 
umejengwa na shirika lisilokuwa la 
kiserikali linalojihusisha na shughuli 
za uhifadhi la Six Rivers Afrika ka-
tika Kijiji cha Ikoga.

Akizungumza wakati wa uzinduzi 
wa uwanja huo, Mkuu wa Hifadhi ya 
Taifa ya Ruaha, Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi wa Uhifadhi, Godwel 
Ole Meing’ataki alisema uwanja huo 
pia utasaidia kwenye shughuli za 
utafiti kwenye hifadhi hiyo.

Alisema uwanja huo utasaidia ku-
fungua fursa za utalii katika Bonde 
la Usangu kwa maelezo kuwa tangu 
eneo hilo lilipoingizwa na kuwa se-
hemu ya Hifadhi ya Taifa ya Ruaha 
shughuli za utalii zilikuwa hazifanyi-
ki vizuri kama ilivyo kwenye kanda 
zingine za hifadhi hiyo.

Alisema moja ya sababu ambazo 
zimekuwa zikikwamisha utalii ka-
tika eneo hilo hasa katika Bonde 
la Ihefu ni kukosekana kwa miun-
dombinu bora ya usafiri na kwamba 
baada ya ujenzi wa uwanja huo 
watalii watafika kirahisi na kujionea 
vivutio.

“Uwanja huu ni matokeo ya 
ushirikiano ambao tumein-
gia na shirika hili, tumeshiriki-
ana sana kwenye ujenzi wa huu  
uwanja, tulitoa eneo hili na  
kushirikiana na mamlaka mbalimba-
li za serikali zinazohusika na viwanja  
vya ndege,”   alisema  Ole  Meing’ataki.

Alisema vifaa vyote vilivyotumika 
kwenye ujenzi wa uwanja huo ni vya 
TANAPA na kwamba walivihami-
sha kutoka katika makao makuu ya 
shirika hilo yaliyoko Masembe nda-
ni ya hifadhi hiyo.

Mwenyekiti wa Shirika la Six Riv-
ers Afrika, Glenm Tuner alisema 
shirika hilo liliamua kushirikiana na 

Uwanja wa ndege wajengwa 
kwenye Hifadhi ya Ruaha

Mamalishe 100 
kupewa mtaji wa 
kukuza biashara

Dereva wa bajaj iliyosheheni mizigo akiishusha katika kituo cha daladala cha 
Mbezi Mwisho Dar es Salaam jana. PICHA: SABATO KASIKA 

Na Nebart Msokwa, 
BUSOKELO

SERIKALI imeanza kufanya 
utafiti shirikishi wa uzalishaji wa 
ndizi na namna ya kukabiliana 
na magonjwa ya migomba katika 
maeneo yenye ukame kwenye 
mikoa mbalimbali ili kuongeza 
uzalishaji wa zao hilo.

Utafiti huo unafanyika kwa 
ushirikiano kati ya Taasisi ya 
Utafiti wa Kilimo nchini (TARI) vi-
tuo vya Maluku cha mkoani Kag-
era na Kituo cha Uyole cha jijini 
Mbeya ambacho kinahudumia 
mikoa Kanda ya Nyanda za Juu 
Kusini.

Akizungumza wakati wa utafiti 
huo katika Halmashauri ya Bu-
sokelo mkoani Mbeya, mtafiti 
wa migomba kutoka Kituo cha 
Maluku, Joseph Kimisha alise-
ma waliamua kuwashirikisha 
wakulima ili kuwapa nafasi ya 
kuchagua aina ya mbegu ambayo 
itafaa katika maeneo yao.

Alisema wanafanya utafiti wa 
mbegu mbalimbali na kwamba 
wakulima pia wanatoa maoni 
yao na kuchagua aina ya mbegu 
zitakazoleta tija kwenye maeneo 
yao.

“Tunawashirikisha wakulima 
kwa sababu wao ndio wazalishaji 
na wanatakiwa kutoa maoni yao 

ambayo yatatusaidia pia sisi kwe-
nye kufanya uamuzi, hapa tuna 
aina mbalimbali za mbegu za 
ndizi ambazo tunazifanyia utafi-
ti,” alisema Kimisha.

Mtafiti kutoka TARI Uyole, 
Japhet Mdede alisema katika 
halmashauri hiyo ya Busokelo 
walifanya utafiti katika Kata ya 
Kisegese ambayo ina asili ya 
ukame hasa kipindi cha kiangazi 
na hivyo ni lazima wananchi wa-
tumie mbegu inayohimili hali 
hiyo.

Alisema walifanyia utafiti 
mbegu nyingi lakini ile ambayo 
wameipeleka kwa wakulima hao 
ni ile ambayo inahimili ukame na 

kukinzana na magonjwa mbal-
imbali ambayo yamekuwa yak-
ishambulia migomba kwenye 
maeneo ya ukame.

“Lakini mbegu hizi tulizozicha-
gua kwa ajili ya eneo hili zipo 
nyingi, sasa tunawashirikisha 
wananchi ili wachague aina wa-
nayoitaka ili sasa waendelee kui-
tumia,” alisema Mdede.

Baadhi wa wakulima ambao 
walishirikishwa kwenye utafiti 
huo walisema kwenye eneo hilo 
walianza kukata tamaa ya ku-
zalisha ndizi kutokana na hali ya 
hewa kutokuwa rafiki kwa zao 
hilo.

Mmoja wa wakulima hao, 

Lusajo Mwatebela, alisema eneo 
hilo wamekuwa wakilima ndizi 
lakini hazistawi vizuri kutokana 
na hali ya ukame ambayo inali-
kumba eneo hilo.

Alisema miaka ya nyuma wa-
likuwa wanazalisha ndizi lakini 
kutokana na mabadiliko ya tabi-
anchi waliacha kuzalisha na sasa 
wameanza kupata matumaini ya 
kuanza tena.

Ofisa Kilimo wa Kata ya 
Kisyegesya iliyopo Halmashauri 
ya Busokelo wilayani Rung-
we, Sosoma Zakalia alisema 
utafiti huo utasaidia kuongeza  
mwamko wa wananchi kulima 
ndizi.

Tanzania kwenye shughuli za 
uhifadhi kutokana na kuwa 
moja ya mataifa ambayo yan-
ahifadhi vizuri maliasili.

Alisema asilimia 35 ya ma-
liasili za Tanzania zimehi-
fadhiwa vizuri na kwamba 
zikiunganishwa na zile za 
kwenye vyanzo vya maji 
inafika mpaka asilimia 40 
na hivyo kuifanya Tanzania 
kuwa taifa bora zaidi kwenye 
uhifadhi.

Alisema hakuna taifa 
lingine duniani ambalo lime-
hifadhi rasilimali kama Tan-
zania na kwamba uhifadhi 
huo uliwafanya wajitolee 
kujenga uwanja huo pamoja 
na kushiriki kwenye shughuli 

zingine za uhifadhi.
“Lakini mbali na huu 

uwanja pia tunajenga chuo 
cha utalii katika eneo hili ili 
kuchochea zaidi uelewa wa 
wananchi kuhusu shughuli 
za uhifadhi na utalii,” alisema 
Tuner.

Mkuu wa Wilaya ya 
Mbarali, Kanali Denis Mwila, 
alisema mbali na uwanja huo 
kuwahudumia watalii pia 
utawasaidia wananchi wa 
maeneo ya jirani kwa shu-
ghuli mbalimbali ikiwamo 
kuchochea shughuli za uzal-
ishaji mali.

Hivyo, alishauri uwanja 
huo kuwekewa uzio ili kue-
pusha wanyama pori kuingia 

kwenye eneo la njia ya ndege 
akidai kuwa kuna uweze-
kano wakadhurika ama ku-
sababisha ajali ya ndege.

Pia, aliushukuru uongozi 
wa shirika hilo kwa kuamua 
kushirikiana na Tanzania 
kwenye shughuli za uhifadhi, 
akidai kuwa ushirikiano huo 
utasaidia kuimarisha ulinzi 
wa rasilimali za taifa zilizoko 
kwenye hifadhi hiyo.

Alisema ndege zitaka-
zokuwa zinaegeshwa kwe-
nye eneo hilo zitasaidia pia 
kuboresha doria kwenye hi-
fadhi hiyo ambayo imekuwa 
ikivamiwa na mifugo mara 
kwa mara.
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Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

W
AZIRI wa Ujenzi, 
Mawasiliano na 
Uchukuzi Zanzibar, 
Dk. Khalid Salum 

Muhammed amesema tangu 
Serikali ya Zanzibar ilipoingia 
mkataba na Kampuni ya Afrika 
Global Logistic (AGL) ya uende-
shaji wa Bandari ya Malindi faida 
lukuki zimepatikana mojawapo 
ni kudhibiti upotevu wa mapato.

Amesema faida nyingine ni 
kuimarika kwa operesheni za 
kutoa huduma za upakiaji na 
ushushaji wa mizigo bandarini.

Alitoa ufafanuzi huo wakati 
wa kikao cha Baraza la Wawak-
ilishi wakati akijibu swali alilouli-
zwa na Mwakilishi wa Wingwi, 
Kombo Mwinyi Shehe, aliyetaka 

kujua ni kwa kiasi gani lengo na 
dhamira iliyokusudiwa na seri-
kali imekamilika tangu kubinaf-
sishwa kwa bandari hiyo.

Akijibu swali hilo, Waziri 
Dk. Khalid alisema lengo na 
dhamira ya serikali imefikiwa, 
kwamba faida mbalimbali zi-
naendelea kupatikana hadi sasa  
ikiwamo kuimarika kwa op-
eresheni za kutoa huduma za 
upakiaji na ushushaji wa mizigo 
bandarini.

Alitaja faida nyingine ni ku-
dhibiti upotevu wa mapato, 
uingiaji na utokaji wa kiholela 
kwa wasiohusika na shughuli za 
bandari kwa lengo la kuimarisha 
hali ya usalama katika bandari 
hiyo, kuweka taa katika eneo la 
makontena.

Kadhalika alisema mafanikio 
mengine ni kutoa mafunzo kwa 

wafanyakazi 41, kuendelea na 
ujenzi wa bandari kavu katika 
eneo la Maruhubi yenye ukubwa 
wa hekta mbili ambapo ujenzi 
kwa sasa umefika zaidi ya asilim-
ia 80, sambamba na kuongezeka 
kwa vitendea kazi vipya.

Akizungumzia tofauti ya kiu-
tendaji ya utoaji wa makontena 
zamani na sasa, alisema inaone-
kana katika kuongezeka kwa 
uharaka wa ushushaji wa makon-
tena ambapo kwa sasa bandari 
ina uwezo wa kutoa makontena 
10 mpaka 12 kwa saa moja ikilin-
ganishwa na kutoka makontena 
saba mpaka nane kwa saa moja 
kabla ya makubaliano hayo.

Alisema kwa sasa meli ya miz-
igo hupiga nanga kwa siku saba 
na siyo zaidi ya siku 15 kusubiria 
kupakua mizigo ambapo mwan-
zo ilikuwa zikisubiri kwa zaidi ya 

siku 20 hadi 30.
Aidha, alisema serikali inaen-

delea kuwasisitiza wananchi 
kuwa na matumaini chanya 
kwa wawekezaji ambapo hatua 
za matokeo mazuri zinaende-
lea kuonekana kwa wananchi 
pamoja na wafanyabiashara.

Pia, aliwataka wananchi na 
wafanyabiashara kuendelea 
kuzitumia Bandari ya Malindi na 
Fumba ili kurahisisha huduma 
za kuingiza na kusafirisha mizigo 
yao na biashara zao kwa lengo 
la kukuza uchumi na ustawi wa 
maisha kwa wananchi wote wa 
Zanzibar.

Serikali ya Zanzibar kupitia 
Wizara ya Ujenzi, Mawasiliano 
na Uchukuzi chini ya Shirika 
la Bandari iliingia mkataba na 
Kampuni ya Afrika Global Logis-
tic (AGL) Mei 18 mwaka jana.

Serikali yataja faida uwekezaji 
katika Bandari ya Malindi

Mjumbe wa 
Kamati Kuu 
wa Chama 
cha ACT-
Wazalendo, 
Mansour 
Yussuf 
Himid, aki-
zungumza 
jana katika 
mkutano 
wa chama 
hicho 
uliofanyika 
kiwanja cha 
Magogoni 
kwa Mabata 
Zanzibar 
juzi. PICHA: 
MPIGAPI-
CHA WETU

Na Mwandishi Wetu

MTAALAMU wa masuala ya 
kodi kutoka Taasisi ya Kodi 
ya Norway (CMI), Profesa 
Odd-Helge Fjeldstad, amese-
ma nchi nyingi za Afrika wa-
fanyabiashara hawana imani 
na taasisi za kukusanya kodi, 
hivyo elimu ni miongoni 
mwa mbinu pekee zinazohi-
tajika kurudisha imani.
Aliyasema hayo juzi visi-

wani Zanzibar wakati aki-
wasilisha matokeo ya utafiti 
kuhusu namna ya ulipaji wa 
kodi unavyoweza kuleta 
maendeleo ya biashara.
Hafla ya uwasilishaji wa 

utafiti huo ilihudhuriwa pia 
na watendaji wa Mamlaka 
ya Mapato Zanzibar (ZRA) na 
jumuiya za wafanyabiashara.
Prof. Fjeldstad alisema ka-

tika baadhi ya nchi wafanya-
biashara wanaziona mamlaka 
za kukusanya kodi kama adui 
wa biashara zao.
Alieleza kuwa kukwepa kodi 

ni changamoto kubwa katika 
wajibu wa ulipaji kodi, am-
bapo utafiti unaonesha she-
ria na kanuni hazishughulikii 
vya kutosha ukwepaji kodi, 
hali inayoonesha iko haja 
kuijengea jamii uwezo na 
maarifa ili ikubaliane na wa-
jibu wa kulipa kodi kwa hiari.
Profesa huyo ambaye ni 

msimamizi wa mradi wa mia-
ka mitano unaohusu kuelimi-
sha umma umuhimu wa kodi, 
alitaja mambo mawili kati ya 
maeneo waliyotafiti.
Aliyataja maeneo hayo 

kuwa ni kanuni zinazoathiri 
utayari na uwezo wa kulipa 
kodi pamoja na kuamini 
usimamizi, akisema mae-
neo hayo yanaweza kuwa 
muhimu kwa kuhamasisha 
umma kuhamasika kulipa 
kodi.
Hata hivyo, alisisitiza kuwa 

uwezo wa serikali kukusanya 
kodi unategemea utayari wa 
watu kulipa, akisema kuhimi-
za utiifu wa kodi kunahi-
taji uelewa makini wa jinsi 
walipa kodi wanavyofikiri 
kuhusu uzoefu wa kutozwa 
ushuru.
Akifungua warsha hiyo, 

Kamishna wa ZRA, Juma 
Yussuph Mwenda, alisema 
pamoja na changamoto kad-
haa, ufanisi katika ulipaji 
kodi nchini unaridhisha.
Alisema matokeo ya utafiti 

huo ambapo wafanyabi-
ashara mbalimbali wa Zan-
zibar walifikiwa na kutoa 
maoni yao, yameonesha jinsi 
ZRA inavyoaminiwa na wa-
teja wake.
Aliwataka wafanyabiashara 

kuongeza kasi ya kulipa kodi, 
pamoja na kuwa na amani 
kwani kodi zao zinatumika 
kwa manufaa ya wananchi 
wakiwamo wao wenyewe.
Alisema kila mwenye macho 

anaoina namna serikali ina-
vyoimarisha sekta mbalim-
bali za maendeleo, ikiwamo 
ujenzi wa miundombinu ya 
barabara, michezo, kuinua 
elimu, afya na huduma ny-
ingine za jamii.

Utafiti waeleza 
chanzo w’biashara 
kukaidi kulipa kodi

Matukio udhalilishaji watoto bado tatizo Z’bar
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

KATIKA kipindi cha Mei mwa-
ka huu matukio ya vitendo vya 
udhalilishaji visiwani Zanzibar 
172 yaliripotiwa, huku mengi 
yakiwa ni ya watoto

Mtakwimu kutoka Ofisi ya 
Mtakwimu Mkuu wa Serikali, 
Ramla Hassan Pandu, alitoa tak-
wimu hizo wakati akiwasilisha 
takwimu za ukatili na udhalil-
ishaji wa kijinsia kwa kipindi 
cha Mei mwaka huu.

Alisema miongoni mwa idadi 
hiyo, watoto walikuwa ni 143, 
wasichana walikuwa 111 sawa na 
asilimia 77.6 na wavulana wali-
kuwa 32 sawa na asilimia 22.4.

Ramla alisema idadi ya 
matukio ya kubaka yaliyori-
potiwa yalikuwa 79 ambapo 
waathirika 70 walikuwa wasi-
chana  na tisa walikuwa wa-
nawake na matukio ya kulawiti 

yalikuwa 15 ambapo waathirika 
wote walikuwa wavulana.

“Matukio ya kuingilia kiny-
ume na maumbile  ni tisa am-
bapo waathirika wanane wali-
kuwa ni wasichana  na mmoja 
ni mwanamke,” alisema.

Aliitaja Wilaya ya Mjini ndiyo 
iliyoongoza ikiwa na matukio 45 
sawa na asilimia 26.2, ikifuatiwa 
na Magharibi ‘A’ iliyoripotiwa 
matukio   37 sawa na asilimia 
21.5.

Alisema Wilaya ya Kaskazini 
‘A’, Kusini na Micheweni zil-
iripotiwa kuwa na idadi ndo-
go ya matukio manne kwa kila 
wilaya sawa na asilimia 2.3.

Aidha, alisema idadi ya 
matukio kwa mwezi ya-
meongezeka kwa asilimia 16.2 
kwa kufikia matukio 172 kipindi 
cha Mei kutoka matukio 148 
yalioripotiwa Aprili 2024.

Pia, alisema idadi ya 
matukio  kwa mwaka pia ya-

meongezeka  kwa asilimia 11.7 
kufikia 172 kipindi cha Mei 
2024  kutoka matukio 154 kwa 
kipindi cha Aprili 2023.

Alisema jumla ya majalada 
93 ya makosa ya udhalilishaji 
yalipokolewa  katika Ofisi ya 
Mkurugenzi wa Mashtaka kwa 
kipindi cha Mei, 2024, am-
bapo yalihusisha makosa 96 na 
idadi kubwa  ya makosa   yali-
yopokelewa  yalitokea Mkoa 
wa Mjini Magharibi (makosa 59) 
sawa na asilimia 61.5 ya makosa 
yote ukilinganisha na mikoa 
mengine.

Alisema kati ya majalada 93 
yaliyopokelewa 16 yalipendeke-
zwa kufungwa, majalada 32 ya-
lirudishwa polisi kwa upelelezi 
zaidi, majalada 27 yaliruhusi-
wa kwenda mahakamani na 18 
hayajatolewa uamuzi.

Alisema miongoni mwa ma-
kosa 96 ya udhalilishaji yali-
opokelewa na Ofisi ya Mkuru-

genzi wa Mashtaka, makosa 
mengi zaidi yaliojitokeza yali-
husiana na kubaka (makosa 54) 
sawa na asilimia 56.3 ya makosa 
yaliopokelewa.

Mkurugenzi wa Maende-
leo  ya Jamii, Jinsia na Wazee, 
Siti Abass Ali, alisema jamii  na 
wazazi wanahitaji kujenga ush-
irikiano katika malezi ili kuen-
delea  kupunguza vitendo vya 
udhalilishaji.

Alisema kutokana na uku-
bwa wa tatizo la udhalilishaji lili-
loshamiri kuna umuhimu kwa 
wanajamii kushirikiana, kila 
mmoja atapaswa kutoa ushiriki-
ano ili kumaliza tatizo hilo.

Mkaguzi wa Polisi Dawati la 
Jinsia Makao Makuu ya Polisi, 
Makame Haji Haji, alisema ni 
vizuri kwa wazazi wakafua-
tilia nyendo za watoto wao kila 
siku tena kwa umakini ili kujua 
namna ya kuepusha vitendo vya 
udhalilishaji.
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TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO
JAMHURI YA MUUNGANO WA  TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya MASWA.

Kituo cha  NYALIKUNGU mkoa wa SIMIYU
Shauri la Madai Na.59/2023

Jina la Mdai:AGNES FEYA
Jina la Mdaiwa:NKUBA MASAKA

KUITWA SHAURINI MDAIWA.
(Kanuni ya 18  ya kanuni za taratibu katika Mahakama za 

Mwanzo)
Kwa:NKUBA MASAKA WA SANGAMWALUGESHA

K.K: VEO SANGAMWALUGESHA,MASWA.

Kwa kuwa Mdai/Wadai   ameleta/wameleta madai yake/yao  
kwamba (Eleza hapa habari za Madai) Kugawana chumo la 
pamoja.
Kwa hiyo unatakiwa  kuhudhuria binafsi  katika mahakama hii 
tarehe 28 Mwezi 06 Mwaka 2024   saa 2;30 asubuhi kwa 
mujibu wa madai hayo   na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya 
kusikilizwa shauri hili ni lazima   kuleta shahidi/mashahidi  
wako na vielelezo   vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya 
kujitetea.
ANGALIZO:Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na 
ikithibitika kuwa ulipokea  hati  ya kuitwa sharini .Mahakama 
inaweza kusikiliza shauri bila wewe kuwepo.
Hati hii Imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo 
tarehe 13Mwezi 06 Mwaka 2024.

HAKIMU

KUPOTEA KWA 
TRANSCRIPT

SAFINA MUSA MZIRAY anatangaza kupotea 
kwa transcript yenye usajili namba 
IRDP/TCCD/SEE22/0006 ya kozi ya 
COMMUNITY DEVELOPMENT iliyotolewa na 
CHUO CHA MIPANGO YA MAENDELEO VIJIJINI 
mwaka 2022. Kwa yeyote atakaeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA PHQ/DOD/DOD/25725/2024. 

JAMHURI YA MUUNGANO YA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo  ya wilaya ya Geita
Kituo cha Bulela Mkoa Geita

Shauri la Madai/ Ndoa Na.9/2024
Jina la mdai George Chacha Chongo

Jina la mdaiwa Ernest Mlezi Marithine wa 
Kasamwa-0644663188

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu madai katika Mahakama 

za Mwanzo)
Kwa Ernest Mlezi Marithine
Wa Kasamwa – 0655663188

Kwa kuwa mdai / wadai ameletea/ wameleta madai yake 
/yao kwamba (elezea habari za madai)

Kujibu madai ya Tsh 500,000/= kwa hiyo unatakiwa 
kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii tarehe  26 mwezi 06 
mwaka 2024 saa 2:30 asubuhi/mchana kwa mujibu wa 
madai hayo na kwa kuwa siku hiyo  ni siku ya kusikilizwa 
shauri hili ni lazima kuleta shahidi/ mashahidi wako na 
vielelezo  vyote vinavyohusu shauri hili kwaajili ya kujitetea.
ANGALIZO: kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu 
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama 
inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa amri na Muhuri wa Mahakama hii leo 
tarehe 19 mwezi 6 mwaka 2024

KUPOTEA  KWA 
KADI YA PIKIPIKI

JOHN BEN MATOWO 
anatangaza kupotelewa na 

kadi za pikipiki aina ya FEKON 
zenye usajili MC 900 BQL na 

MC 525 BRV,
kwa yeyote atakayeziona atoe 

taarifa kituo chochote Cha 
polisi kilichopo karibu nae.

TAARIFA YA POLISI: 
PHQ/TAN/TAN/6114/2024

KUPOTEA KWA 
TRANSCRIPT

SAFINA MUSA MZIRAY anatangaza kupotea 
kwa transcript yenye usajili namba 
IRDP/TCCD/SEE22/0006 ya kozi ya 
COMMUNITY DEVELOPMENT iliyotolewa na 
CHUO CHA MIPANGO YA MAENDELEO VIJIJINI 
mwaka 2022. Kwa yeyote atakaeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA PHQ/DOD/DOD/25725/2024. 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA 

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya MASWA 
Kituo cha NYALIKUNGU     Mkoa  SIMIYU

Shauri la Madai Na 30/2024
Jina la mdai KCCL KAHAMA CO.LTD

Jina la Mdaiwa BENEDICTOR G. MAKUBI NA WENZAKE 
WANNE

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai Katika 

Mahakama za Mwanzo)
Kwa EZEKIEL G.MAKUBI
WA MWASAYI
MASWA
K.K. M/KITONGOJI
MWAJIJABENDE
K.K VEO
MWASAYI
MASWA
Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/Wameleta madai yake/yao 
kwamba(Eleza hapa  habari za Mada Mdai anawadai wewe 
pamoja na wenzako wane pesa za ununuzi wa pamba

KUPOTEA  KWA 
KADI YA PIKIPIKI

JOHN BEN MATOWO 
anatangaza kupotelewa na 

kadi za pikipiki aina ya FEKON 
zenye usajili MC 900 BQL na 

MC 525 BRV,
kwa yeyote atakayeziona atoe 

taarifa kituo chochote Cha 
polisi kilichopo karibu nae.

TAARIFA YA POLISI: 
PHQ/TAN/TAN/6114/2024

KUPOTEA 
KWA CHETI

MARIAM STANSLAUS MUSHI anatangaza 
kupotea kwa cheti cha SHORT COURSE 
SECRETARIAL kilichotolewa CHUO CHA 
UTUMISHI WA UMMA (TPSC) TAWI LA TANGA 
mwaka  FEB.2019. kwa yeyote atakaekiona 
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/TAN/LUS/6079/2024

KUPOTELEWA NA 
CHETI CHA CHUO

SHEDRACK JUMA LUDOGA anatangaza kupotea 
kwa cheti cha Chuo cha Ualimu chenye index 
namba E0603-0154 kilichotolewa na baraza la 
mitihani la taifa kupitia chuo cha MUFINDI 
TEACHER’S COLLEGE  mwaka 2016. Kwa yeyote 
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha polisi 
kilicho karibu naye.
POLISI TAARIFA: PHQ/IRI/MUF/8775/2024

KUPOTEA 
KWA CHETI

ASHA ABDALLAH NGODA anatangaza kupotea 
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index namba 
S0446-002 kilichotolewa na baraza la mitihani la 
taifa kupitia MOROGORO SECONDARY  SCHOOL. 
Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: 9910841339571

KUPOTEA KWA 
TRANSCRIPT

SAFINA MUSA MZIRAY anatangaza kupotea 
kwa transcript yenye usajili namba 
IRDP/TCCD/SEE22/0006 ya kozi ya 
COMMUNITY DEVELOPMENT iliyotolewa na 
CHUO CHA MIPANGO YA MAENDELEO VIJIJINI 
mwaka 2022. Kwa yeyote atakaeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA PHQ/DOD/DOD/25725/2024. 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA

TANGA
MAOMBI YA UTEKELEZAJI NA. 12448 YA 2024

PAULO PARISIANO, SOKORIANO KIPALA NA WENZAKE 79 ….... 
WALETA MAOMBI

DHIDI YA
KWAMWANDE VILLAGE COUNCIL NA WENZAKE 49 

…………….…. WAJIBU MAOMBI
KWENDA KWA:-
KWAMWANDE VILLAGE COUNCIL, ALLY OMARY MAGWADU (THE 
CHAIRMAN OF KWAMWANDE VILLAGE COUNCIL), MUYA JUMA, 
RAMADHANI JUMA, MSINDO SENGORI, MNGOYA JUMA, ALLY 
JUMA, HATIBU HOSENI, MOHAMEDI HOSENI, ATHUMANI HOSENI, 
OMARI SENGORI, AMIDI MUYA, NGIDO SANGAO, HASSANI 
MHANDO, MHANDO NYERERE, ALI HOSENI, MWEJUMA NASORO, 
MICHAEL MATHIAS, BAKARI SANGORA, BAKARI ABDALLAH, 
SAIDI BAKARI, CHAUYA KIFUNDA, SAIDI MHANDO, SANGORI 
CHAMBO, MR. KIVUMO, MR. MLOLWA, MNYAMISI SARIMU, 
MBWANA NASORO, MUYA JUMA MTAMBO,  MNYAMISI HOSENI, 
LUKUWA MUYA, SOSERE KOMBO, MOHAMEDI MKERO, MBOTA 
SAIDI MADANGA, BAKARI MGANGA, SWALEHE MKAGIRA, MTAITA 
ATHUMANI, MWEJUMA MHIDINI, MUYA ALI, MBERWA BOTO, 
SALIMU SAKIBUJU, MBWANA KIMWERI, BAKARI HASSANI, JUMA 
NGORE, SANGARI SAMAGWADI, NYERERE NDALU, MBWANA 
MWANDE, SWALEHE MUSA, SWALEHE KILO na MR. JUSTIN.

Popote Mlipo
KUITWA SHAURINI

Waleta Maombi wamefungua shauri dhidi yenu mbele ya 
Mahakama Kuu ya Tanzania-Tanga. Shauri limepangwa kutajwa 
tarehe 15/07/2024 saa 5:00 asubuhi mbele ya Mh. B. R. NYAKI, 
Naibu Msajili.
Hivyo basi mnatakiwa kuhudhuria nyinyi wenyewe au Wakili wenu 
kwa tarehe iliyopangwa bila kukosa. Endapo hamtahudhuria 
shauri hili litasikilizwa upande mmoja na kutolewa uamuzi.
Imetolewa na kutiwa saini na muhuri wa Mahakama Kuu ya 
Tanzania –Tanga leo tarehe 19/06/2024

…………………..
NAIBU MSAJILI

MAHAKAMA KUU
TANGA

KUPOTEA KWA 
TRANSCRIPT

SAFINA MUSA MZIRAY anatangaza kupotea 
kwa transcript yenye usajili namba 
IRDP/TCCD/SEE22/0006 ya kozi ya 
COMMUNITY DEVELOPMENT iliyotolewa na 
CHUO CHA MIPANGO YA MAENDELEO VIJIJINI 
mwaka 2022. Kwa yeyote atakaeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA PHQ/DOD/DOD/25725/2024. 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya MASWA
Kituo cha NYALIKUNGU  Mkoa SIMIYU

Shauri la Madai Na 27/2024
Jina la mdai KCCL KAHAMA CO.LTD

Jina la Mdaiwa MISPINA KULWA NA WENZAKE WANNE

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(kanuni ya 18 ya kanauni za taratibu Madai Katika Mahakama za Mwanzo)

Kwa EMILY KULWA
WA BUGALAMA
MASWA
KK:M/KITONGOJI
BUGALAMA
KK:VEO
BUGALAMA-MASWA

Kwa kuwa  Mdai/Wadai ameleta/Wameleta madai yake /yao 
kwamba (Eleza hapa habari za Mda) Anawadai pesa sh.14,317,320/= 
ikiwa ni baki ya pesa za ununuzi wa pamba.
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katiks Mahakama hii tarehe 
18 Mwezi  6 Saa 2:30 asubuhi/Mchana kwa mujibu wa madai hayo na 
kwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta 
shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili 
kwa ajili  ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hutohudhuria siku iliyotajwa hapo juu ikithibitka 
kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama inaweza 
kusiskiliza shauri bila ya wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo tarehe 
12 Mwezi 06 Mwaka 2024.

CAREER OPPORTUNITY
The Guardian Limited, publishers of leading Tanzanian newspapers The Guardian, Nipashe and Nipashe 
Jumapili, is looking for motivated and experienced professionals to fill the following position:

Position: Sales Executive
Job Purposes
Sales Executive is responsible for driving advertising revenue by selling ad space in our newspapers to 
businesses, agencies, and other potential clients. This role involves building and maintaining relationships 
with clients, developing advertising strategies, and achieving sales targets. 

Key Responsibilities

• Sell advertising space in our newspapers to new and existing clients.
• Develop and implement effective sales strategies to meet or exceed revenue targets.
• Build and maintain strong relationships with clients, understanding their business needs and 

advertising goals.
• Provide excellent customer service and support to ensure client satisfaction and retention.
• Work with clients to create customized advertising solutions that align with their marketing 

objectives.
• Stay informed about industry trends, competitor activities, and market conditions.
• Conduct market research to identify potential clients and new business opportunities.
• Maintain accurate records of sales activities, client interactions, and contracts in the CRM system.

Other Responsibility

• Develop and guide the team of freelancers.
• Assist and supervise freelancers through post-mortem meetings.
• Accompany freelancers on customer visits, analyze missed business opportunities, and create action 

plans.
• Monitor and evaluate the performance of freelancers, providing feedback and support for 

improvement.

Qualification

• Bachelor’s degree in Marketing, Business Administration, Communications, or a related field.

Experience:
• Minimum of 2-3 years of experience in advertising sales, preferably in the media or publishing 

industry.
• Proven track record of meeting or exceeding sales target

Interested candidates who meet the above criteria should send in their applications enclosing a detailed 
CV addressed to the:

HUMAN RESOURCES DEPARTMENT
THE GUARDIAN LIMITED

P.O.BOX 31042
DAR ES SALAAM – TANZANIA 

OR email:  vacancy@guardian.co.tz 
DEADLINE:  29th June 2024.  Only shortlisted candidates will be notified.
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HABARI KIMATAIFA

Mmoja wa mahujaji waliokuwa wakishiriki ibada ya hija nchini Saudi Arabia, akiwa amekaa chini baada ya kuz-
idiwa na joto, huku serikali ya taifa hilo ikieleza kuwa zaidi ya watu 1,300 wamefariki baada ya kukabiliwa na joto 
kali wakati wa utekelezaji wa ibada hiyo. PICHA: MTANDAO

Makabiliano 
washambuliaji 
na jeshi Russia 
yaua 19
MOSCOW, Russia

RUSSIA imesema makabiliano yali-
yokuwa yakiendelea kati ya jeshi la 
nchi hiyo na washambuliaji yam-
emalizika huku yakisababisha vifo 
kwa Warussia 19, kati yao maofisa 
wa polisi wakiwa 15 na wananchi wa 
kawaida wanne.

Inaelezwa kuwa juzi usiku washam-
buliaji hao waliokuwa na silaha 
walivamia makanisa ya Orthodox na 
Sinagogi katika mji mkuu wa Dag-
estan, Derbent na katika kituo cha 
ukaguzi cha polisi, huku kamati ya 
kupambana na ugaidi katika taifa 
hilo ikibainisha kuwa washambuliaji 
watano wameangamizwa.

Ilielezwa kuwa haijabainika kwam-
ba kuna washambuliaji wengine wali-
otoroka, huku sababu ya mashambu-
lizi hayo ikiwa bado haijajulikana.

Msururu huu wa mashambulizi 
yanayoelezewa kama ya kigaidi na 
mamlaka ya Russia yanakuja miezi 
mitatu baada ya shambulio lililodai-
wa kutekelezwa na kundi la wanaji-
hadi la Islamic State (IS) lililofanywa 
katika ukumbi wa Crocus City, na 
kusababisha vifo vya zaidi ya watu 
140.

Aidha, ilielezwa kuwa Dagestan, 
eneo la Russia lenye waislamu wengi 
jirani na Chechnya, lilikuwa eneo 
la mapigano ya mara kwa mara na 
wanajihadi katika miaka ya 2000, 
kama sehemu kubwa ya Caucasus. 
Na kwamba uasi huo ulikomeshwa 
na majeshi ya Russia baada ya miaka 
mingi ya mapigano. RFI

Netanyahu: Vita Gaza 
karibuni kumalizika
JERUSALEM, Israel

WAZIRI Mkuu wa Israel, Ben-
jamin Netanyahu, amebaini-
sha kwamba vita vya kutumia 
silaha vinavyoendeshwa na 
jeshi la taifa hilo dhidi ya wa-
piganaji wa Hamas katika mji 
wa Rafah, kusini mwa Ukanda 
wa Gaza, viko karibuni kumal-
izika.

Netanyahu aliyaeleza hayo 
jana katika mahojiano aliyo-
fanyiwa na chombo kimoja 

cha habari cha Israel, ambako 
kwa mara ya kwanza tangu 
vita hivyo vianze ameonyesha 
matumaini ya kumaliza vita 
hivyo vilivyodumu kwa zaidi 
ya miezi saba.

“Hii haimaanishi kwamba 
vita vinakaribia kuisha, lakini 
vita katika awamu yake ya vu-
rugu vinakaribia kumalizika 
huko Rafah,” alisema.

“Tukimaliza vita na Hamas 
mjini Rafah tunaelekea Leba-
non, tutapeleka baadhi ya 

vikosi vyetu kuelekea kaska-
zini, na tutafanya hivyo kwa 
madhumuni ya kujihami, laki-
ni pia kurejesha wakazi walio-
fukuzwa kwenye makazi yao.” 

Netanyahu pia alisisiti-
za kwamba hatakubali 
makubaliano yoyote ya muda, 
na kwamba lengo ni kurejesha 
mateka na kuangusha utawala 
wa Hamas huko Ukanda wa 
Gaza.

Akijibu swali kuhusu ha-
tima ya Gaza baada ya vita, 

Netanyahu alieleza kuwa 
Israel itakuwa na jukumu la 
kutekeleza kwa muda kupitia 
udhibiti wa kijeshi.

“Pia tunataka kuanzisha 
utawala wa kiraia, kwa ush-
irikiano na Wapalestina wa 
ndani ikiwezekana, na pen-
gine kwa usaidizi wa nje ku-
toka nchi za kanda, ili kusima-
mia misaada ya kibinadamu 
na baadaye masuala ya kiraia 
katika Ukanda wa Gaza,” alise-
ma. BBC

Maandamano wananchi Kenya, Rais Ruto atoa neno
NAIROBI, Kenya

RAIS wa Kenya, William Ruto, 
amesema kwamba yuko tayari 
kufanya mazungumzo na maelfu 
ya vijana waliofanya maandama-
no kwa amani wiki iliyopita kwa 
lengo la kupinga mapendekezo 
ya nyongeza ya kodi.

Maandamano hayo yalian-
daliwa kwenye mitandao ya ki-
jamii na vijana Wakenya wengi 
wenye umri mdogo maarufu 
kama (Gen-Z) ambako wakati 
wa utekelezaji wake waliyaru-
sha moja kwa moja kwenye 
mitandao ya kijamii.

Ilielezwa kuwa vijana hao wa-
meendelea kuonyesha msisitizo 
juu ya kutoridhishwa na sera za 
kiuchumi za serikali ya Rais Ruto.

Ikiwa ni tamko lake la kwanza 
tangu kufanyika kwa maandama-
no hayo, Rais Ruto jana alisema 

“Ninajivunia sana vijana wetu, 
wamepiga hatua mbele kwa ku-
fanya maandamano ya amani na 
ninataka kuwaambia kwamba 
tutawashirikisha.”

Aliongeza kuwa serikali yake 
itafanya mazungumzo na vijana 
ili kwa pamoja walijenge taifa la 
Kenya liwe kubwa zaidi.

Aidha, licha ya kauli ya kiongo-
zi wa taifa hilo bado upande wa 
waandaaji wa maandamano hayo 
ya kupinga ongezeko la kodi hau-
jatoa majibu kama wanakubali-
ana na wito wa Rais  Ruto au la 
huku wakiitisha maandamano 
mengine ya kitaifa leo.

Hata hivyo, pamoja na Rais 
Ruto kuyaita maandamano hayo 
kuwa ni ya amani, wanaharakati 
wa haki za binadamu wameripo-
ti vifo vya waandamanaji wawili 
vilivyotokana na maandamano 
Alhamisi mjini Nairobi.

Ilielezwa kuwa maandamano 
hayo kwa kiwango kikubwa yali-
kuwa ya amani, lakini maofisa wa 
Jeshi la Polisi walirusha mabomu 
ya kutoa machozi na maji ya ku-
washa kwa siku nzima ili kuwata-
wanya waandamanaji waliokuwa 
karibu na Bunge.

Kwa mujibu wa taarifa ya 
Tume ya Haki za Binadamu ya 
Kenya, kijana Evans Kiratu (21), 
alipigwa bomu la kutoa machozi 
wakati wa maandamano hayo na 
alifariki akiwa hospitalini.

Polisi ya Kenya ilisema ina-
chunguza madai kukusu kupig-
wa risasi na maofisa wa polisi 
kijana mwenye umri wa miaka 
29 jijini Nairobi baada ya maan-
damano hayo. Huku Mamlaka 
Huru ya Kusimamia Jeshi la Polisi 
nchini Kenya (IPOA) ikisema im-
eorodhesha kifo hicho kuwa ni 
matokeo ya kupigwa risasi na 

polisi.
Vile vile, mashirika kadhaa, 

likiwamo la ‘Amnesty Interna-
tional Kenya’ yalisema takriban 
watu 200 walijeruhiwa katika 
maandamano hayo yaliyohusish-
wa maelfu ya vijana walioingia 
barabarani kupinga mswada wa 
sheria ya kuongeza kodi Kenya.

Serikali ya Rais Wil-
liam  Ruto  inayokabiliwa na 
uhaba wa fedha ilikubali kufanya 
mabadiliko baada ya mamia ya 
waandamanaji vijana kukabili-
ana na polisi katika mji mkuu wa 
Kenya.

KUHUSU KODI
Pia serikali nchini humo ume-

tetea mipango ya kuongeza kodi 
kwa kiwango cha dola bilioni 
2.7 (Sh. trilioni 7) ili kupunguza 
nakisi ya bajeti nchini humo. Na 
kwamba nyongeza za kodi zilizo-

pendekezwa zinahitajika ili kui-
jaza hazina yake na pia ni hatua 
itakayoisaidia Kenya kupunguza 
utegemezi wa kukopa kutoka nje.

Kenya  ina mlima wa deni, na 
gharama za kushughulikia ulipaji 
wa madeni zimeongezeka kuto-
kana na kushuka kwa thamani ya 
sarafu ya nchi hiyo katika kipindi 
cha miaka miwili iliyopita, hali 
inayoifanya serikali ya Rais Ruto 
kuwa kwenye kipindi kigumu.

Waandamanaji walisema 
ongezeko la kodi mpya zinazo-
pendekezwa katika muswada wa 
sheria ya fedha, zitaathiri uchumi 
na zitaongeza gharama za mai-
sha kwa Wakenya ambao tayari 
wanakabiliwa na hali ngumu.

Kenya ni mojawapo ya nchi ze-
nye uchumi unaokua katika eneo 
la Afrika Mashariki lakini theluthi 
moja ya watu wake milioni 51.5 
wanaishi katika umaskini. DW

Ilielezwa kuwa haijabainika 
kwamba kuna washambuliaji 
wengine waliotoroka, huku saba-
bu ya mashambulizi hayo ikiwa 
bado haijajulikana.
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

T
IMU ya Chipukizi 
FC imeliandikia ba-
rua Shirikisho la 
Soka Zanzibar (ZFF), 

kuitaarifu rasmi kuwa hai-
toshiriki mashindano ya 
Kombe la Shirikisho la Soka 
Afrika licha ya kuwa ma-
bingwa wa Kombe la FA kwa 
msimu huu.

Chipukizi FC ilitawazwa 
kuwa bingwa wa kombe hilo 
la ZFF baada ya mchezo wa 
fainali ulioikutanisha na timu 
ya JKU SC kushindwa kumal-
izika kutokana na wachezaji 
na benchi la ufundi la JKU 
kumfanyia fujo mwamuzi wa 
mchezo huo na kusababisha 

mechi hiyo kuvunjika.
Kwa mujibu wa Ka-

nuni ya Mashindano
 hayo, Chipukizi FC

 ilitawazwa kuwa wa
 kombe hilo.

Akizungumza na gazeti hili 
jana,  Katibu Mkuu wa ZFF, 
Hussein Ahmada Vuai, alith-
ibitisha kupokea barua hiyo 
na kusema sababu kubwa wal-
iyoeleza katika barua hiyo ni 
ukata wa fedha unaowakabili.

Alisema barua hiyo ilieleza 
kuwa kutokuwa na fedha 
kutawapa wakati mgumu wa 
kushindwa kumudu gharama 
za kuishughulikia timu katika 
mashindano hayo makubwa 
kwa ngazi za klabu Afrika.

“Tumepokea barua yao am-
bayo kikubwa walichosema ni 
ukata wa fedha ambazo ndani 
yake zinahitajika kuiandaa 
timu, lakini pia gharama ny-
ingine za maandalizi yote,” 
alisema.

Aidha, Vuai alisema kulinga-
na na Kanuni za CAF, ZFF im-
echukua hatua ya kuziandikia 
barua klabu zote za Ligi Kuu 
ambavyo vitakuwa na uwezo 
wa ushiriki wa mashindano 
hayo, lakini pia vilivyowahi 
kushiriki mashindano ya ki-
mataifa kwa ngazi za klabu 
hapo awali.

Alisema klabu mbili am-
bazo ni Zimamoto SC pamoja 
na Uhamiaji FC, ndizo zime-
toa jibu la kuitaka nafasi hiyo 

na tayari wamevituma CAF na 
kwamba timu ambavyo itaki-
dhi vigezo ndio itakayokuwa 
mwakilishi wa Zanzibar katika 
michuano hiyo.

“Tulituma taarifa CAF 
na walitutaka kupelekea 
timu yoyote ya Ligi Kuu am-
bayo inauwezo wa kushiriki 
mashindano hayo, lakini pia 
iweze kufikia vigezo vya leseni 
za klabu, hivyo kati ya timu 
hizo mbili tunasubiri majibu 
ya CAF, ambayo itakidhi vig-
ezo.

Hata hivyo, alisema kwa 
sasa hivi wanaendelea na uta-
ratibu wa kujiandaa na msimu 
mpya wa Ligi Kuu hasa katika 
zoezi la leseni za klabu kwa 
timu zote za ligi hiyo.

CHIPUKIZI YAJITOA MICHUANO 
CAF, TIMU 2 ZAITAKA NAFASI 

Na Hawa  Abdallah, ZANZIBAR 

KLABU ya Uhamiaji, imesema ka-
tika msimu uliomalizika wiki iliyo-
pita, wamefikia robo ya malengo 
yao kwa kumaliza Ligi Kuu katika 
nafasi ya sita licha ya kwamba 
lengo lao kubwa lilikuwa kumaliza 
katika nafasi nne za juu.

Uhamiaji FC katika michezo 
30 waliyocheza wamefanikiwa 
kushinda 12, sare 11 na kupoteza 
mechi saba.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Katibu Mkuu wa timu hiyo, Salehe 
Abas Mohmed, alisema kwa ujum-
la msimu huu ulikuwa mgumu na 
wenye ushindani mkubwa ikilin-
ganishwa na misimu iliyopita.

Alisema kwa upande wa timu 
yao, ingawa hawakutimiza lengo 
lao, lakini pia wamefanikiwa kwa 
kumaliza nafasi ya sita katika 
msimamo wa ligi hiyo iliyokuwa 
na timu 16.

Alisema changamoto kubwa 
iliyojitokeza katika msimu huu 
ni mabadiliko ya ratiba za mara 
kwa mara hasa kwa mzunguko 
wa lala salama hali iliyosababisha 
kuharibu hata mpangilio wa 
mazoezi wa kujiandaa na mchezo 
unaofuata.

Mohmed alisema ni vema katika 
msimu mpya wa Ligi Kuu, ZFF 
kwa kushirikiana na Bodi ya Ligi 
kuangalia kwa makini suala la ma-
badiliko ya ratiba jambo  ambalo 
muda mwingine linaweza kutia 
shaka na kuhusishwa na upangaji 
wa matokeo.

“Msimu huu ulitia fora kwa 
mabadiliko ya ratiba kila wakati, 
yaani mzunguko mmoja unaweza 
kubadilishwa hata mara tatu, uta-
kuta sisi viongozi muda mwingine 
tunapata mashaka,” alisema.

Hata hivyo, alisema sasa umefi-
ka wakati kwa ZFF kupitia Bodi ya 
Ligi kutoa ratiba ya msimu mzima 
wa ligi hiyo badala ya kutoa 
ratiba ya mzunguko mmoja ambao 
umekuwa na mabadiliko mengi.

Uhamiaji yadai 
imefikia robo 
ya malengo 

MAZOEZI...

Watoto wakifanya mazoezi ya mpira katika Uwanja wa Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE 
JUMA

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Taifa ya Tanzania ya 
Mchezo wa Kuogelea imeshi-
ka nafasi ya tatu kati ya klabu 
zaidi ya 30 zilizoshiriki kwenye 
mashindano ya Taifa yaliyomal-
izika mwishoni mwa wiki iliyo-
pita jijini Nairobi, Kenya.

Timu hiyo imeundwa na 
wachezaji Crissa Dillip, Romeo 
Mwaipasi, Mark Tibarazwa 
pamoja na Delbert Kenemo.

Akizungumza na Nipashe moja 
kwa moja kutoka nchini Kenya, 
Kocha Mkuu wa timu hiyo, Al-
exander Mwaipasi (pichani), ali-

wapongeza waogeleaji wake kwa 
kuweza kuipeperusha vema ben-
dera ya Taifa. 

“Haikuwa kazi rahisi kupata 
ushindi huu kwa kuwa tulikuwa 
tunashindana na klabu ambazo 
zimezoea kuogelea kwenye ma-
bwawa ya mita 50 wakati sisi 
tumezoea kutumia ya mita 25,” 
alisema Mwaipasi.

Alisema mbali na kupata na-
fasi hiyo, waogeleaji waliweza 
kufanya vema katika michezo 
yao ambapo Tibarazwa aliibuka 
mchezaji bora baada ya kupata 
medali tatu za shaba, mbili za 
fedha na mbili za dhahabu kwa 

vijana wenye umri wa miaka 14 
na 15.

Kadhalika, Dillip alipata me-
dali nane baada ya kufanya vizuri 
katika michezo yake yote kwa 
watoto wa kike wenye umri wa 
miaka 12 na 13.

Aliongeza kuwa Kenemo 
alivunja rekodi baada ya kufani-
kiwa kupunguza muda kwenye 
bwawa la mita 50 na kuibuka na 
medali ya dhahabu.

Kwa upande wa Mwaipasi 
aliibuka mchezaji bora kwa ku-
pata medali ya fedha katika mbio 
moja, na medali ya fedha kwa 
mbio saba ambazo zote alifanya 

vizuri.
Wakati huo huo, Mwenyekiti 

wa Baraza la Michezo la Taifa 
(BMT), Leordga Tenga, alieleza 
kufurahishwa na viwango vilivy-
oonyeshwa na wachezaji hao 
kwenye mashindano ya wa-
toto ya kuogelea yaliyokuwa 
yamefanyika kwenye bwawa 
la kuogelea lililopo katika 
Shule ya Kimataifa Tanganyi-
ka (IST), Masaki, Dar es Salaam.

Tenga aliwapongeza wazazi 
kutokana na sapoti kubwa wa-
nayowapa watoto wao kuhakiki-
sha wanakuza vipaji vyao kupitia 
mchezo wa kuogelea.

Timu ya Taifa ya Kuogelea yawika Kenya



GULER AFUATILIWA LIVER

LIVERPOOL inamfuatilia kiungo mshambuliaji 
wa Uturuki mwenye umri wa miaka 19, Arda Guler 
kutoka Real Madrid. (Teamtalk)

CHALOBAH AWANIWA 

KLABU ya Fulham imefufua nia yao ya kumnunua 
beki wa Chelsea mwenye umri wa miaka 24, Trevoh 
Chalobah. (Standard)

UTD KUMTOSA BRANTHWAITE

KLABU ya Manchester United itaachana na mazun-
gumzo na Everton kwa ajili ya kumnunua mlinzi, Jar-
rad Branthwaite mwenye umri wa miaka 21, endapo 
The Toffees hawatapunguza bei yao ya pauni milioni 
70. (ESPN)

YORO ANAITAKA MADRID

MLINZI wa Lille, Leny Yoro mwenye umri wa miaka 
18, anapendelea kuhamia Real Madrid badala ya 
Liverpool au Manchester United. (Marca)

KUDUS NA WEST HAM

KLABU ya West Ham inahofia winga wa Ghana, Mo-
hammed Kudus mwenye umri wa miaka 23, ataomba 
kuondoka katika klabu hiyo msimu huu wa majira ya 
joto. (Football Insider)

SOULE AULIZIWA VILLA

ASTON Villa imeuliza kuhusu uwezekano wa 
kumsajili kiungo wa kati wa Argentina, Matias Soule 
mwenye umri wa miaka 21, lakini Juventus inasema 
hauzwi. (Sky Sports)

KADIOGLU AWINDA ARSENAL

ARSENAL imewasilisha ombi la kumnunua beki wa 
pembeni wa Fenerbahce, Ferdi Kadioglu, 24. (Ajan 
Spor)

ATAJWA CHELSEA

CHELSEA ipo kwenye mazungumzo na Boca 
Juniors kuhusu dili la kumnunua beki wa Argentina 
mwenye umri wa miaka 19, Aaron Anselmino. (Ath-
letic)

ZIRKZEE ANYATIWA MAN U

KLABU ya Manchester United inajiandaa kutumia 
kipengele cha kuruhusiwa kuondoka kwa pauni 
milioni 33.8 katika mkataba wa mshambuliaji wa 
Bologna, Mholanzi Joshua Zirkzee, 23. (Telegraph)

SIMONS ALENGWA BAYERN

KIUNGO wa kati wa Paris St-Germain na Uholanzi, 
Xavi Simons mwenye umri wa miaka 21, ndiye 
anayelengwa na Bayern Munich. (Bild)

PIOLI ANUKIA AL-ITTIHAD

KOCHA wa zamani wa AC Milan, Stefano Pioli, ni 
miongoni mwa wanaowania kuwa kocha wa Al-Itti-
had. (Fabrizio Romano)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

COLOGNE, Ujerumani

N
AHODHA wa England, Har-
ry Kane, amejibu shutuma 
za Gary Lineker za uchezaji 
wa England katika sare ya 

bao 1-1 dhidi ya Denmark kwenye 
michuano ya Euro 2024.
Lineker, mchezaji wa zam-

ani wa Kimataifa wa Eng-
land na sasa mchambuzi

 wa matangazo ya BBC ya
 mashindano hayo, ali-
kuwa ametaja uchezaji 

umbovu wa kikosi hicho.
“Kuwajenga vijana kwa kujiamini 

ingekuwa njia bora ya kuishughu-
likia,” alisema Kane katika mkutano 
na waandishi wa habari wa Uin-
gereza Jumapili.

“Jambo la msingi ni kwamba hatu-
jashinda mashindano yoyote kama 
taifa kwa muda mrefu, na wengi wa 
hawa wachezaji wa zamani ambao 
wanakosoa walikuwa sehemu ya 
kushindwa pia.

“Wanajua jinsi ilivyo ngumu. 

   Hawa wachezaji wa 
zamani wanaokosoa nao wali-
kuwa sehemu ya kushindwa...

HABARI MICHEZO

Siwezi kamwe kumdharau mchezaji 
yeyote wa zamani, ninachoweza 
kusema ni kukumbuka tu jinsi ilivy-
okuwa kuvaa shati na kwamba ma-
neno yao yanasikilizwa.

“Sote tunataka kushinda 
mashindano makubwa, nina uhaki-
ka wanataka tushinde mashindano 
makubwa, kuwa msaada waweza-
vyo itakuwa njia bora ya kulishu-
ghulikia.”

Kufuatia mchezo dhidi ya Den-
mark Alhamisi kumekuwa na mas-
wali kuhusu uwezo wa safu ya mbele 
ya England kufanya kazi pamoja. 
Kane alikiri kuwa bado hawajafanya 
vya kutosha lakini akasisitiza kuwa 
hakuna matatizo ya msingi.

“Nina uhusiano mzuri na wote 
Jude Bellingham, Phil Foden na 
Bukayo Saka, hatujafanya vema 

vya kutosha katika michezo miwili 
kuonesha bado,” alisema.

Huku kukiwa na ukosoaji mkub-
wa wa timu ya England, Kane aliwa-
taka mashabiki watulie na kusisitiza 
kuwa bora zaidi.

“Wakati wa mashindano tuunge 
mkono tu kisha baada ya mashinda-
no unaweza kutuhukumu,” alisema 
Kane.

“Wakati wa mashindano ni ju-
kumu letu kama wachezaji kuifanya 
sawa, bila shaka watu watakuwa na 
maoni yao, lakini mwishowe ni sisi 
ambao hufanya maamuzi na kupata 
suluhisho.”

England ipo kileleni mwa Kundi C 
ikiwa na pointi nne na watamenya-
na na Slovenia katika mchezo wao 
wa mwisho wa kundi leo Jumanne 
mjini Cologne.

Jumanne Juni 25, 2024

KANE AJIBU SHUTUMA KANE AJIBU SHUTUMA 
UCHEZAJI DUNI ENGLANDUCHEZAJI DUNI ENGLAND
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Bayern wamalizana na Olise
MUNICH, Ujerumani

BAYERN Munich inajipanga 
kumsajili Michael Olise 
baada ya kukubaliana ada 
ya uhamisho na Crystal 
Palace kwa ajili ya winga 
huyo.

Timu hiyo ya Bundes-
liga imefikia makubaliano 
yenye thamani ya pauni 
milioni 50.7 ikiwa ni pamo-
ja na nyongeza ya kumka-
ribisha Olise Allianz Arena 
baada ya Chelsea kujiondoa 
kwenye kinyang’anyiro cha 
kuwania saini yake.

Mfaransa huyo hapo 
awali alivutia 
vigogo kadhaa wa 
Ulaya - ikiwa ni 
pamoja na New-
castle United - 
lakini sasa yuko 
mbioni kujiunga 
na timu ya Vin-
cent Kom-
pany.

Kulingana 
na ripoti 
kutoka Sky 
Sports, 
uhamisho 
wa Olise 
kwenda 
Bayern 
sasa 

unaonekana kuwa mzuri na 
anatarajiwa kusaini mkata-
ba ambao utamfanya abaki 
Ujerumani hadi 2029.

Olise anaonekana kuwa 
mchezaji wa kwanza kusa-
jiliwa katika enzi mpya ya 
Kompany kwenye Bundes-
liga na baada ya kuachwa 
kwenye kikosi cha Didier 
Deschamps cha Euro 2024. 

Lakini alijumuishwa 
katika orodha ya kikosi cha 
nchi hiyo kwa Olimpiki ya 
majira ya joto.

Nyota huyo wa Palace 
alihamia London Kusini 
katika msimu wa majira ya 

joto wa 2021 na kusa-
jili mabao kumi katika 
mechi 19 katika msimu 
wa 2023/24 ulioathiri-
wa na majeraha.

Mustakabali wa Olise 
katika Klabu ya Bay-
ern umeifanya Chel-

sea kufikiria upya 
chaguo lao kwenye 
winga, huku Omari 
Kellyman wa 
Aston Villa aki-
karibia kuhamia 
Stamford Bridge, 
kama alivyosema 
mwandishi Fab-
rizio Romano.

Kocha wa Brazil ataka 
uvumilivu kwa Endrick

Jumanne Juni 25, 2024

DORTMUND, Ujerumani

M
SHAMBULIAJI wa Ufar-
ansa, Kylian Mbappe, 
anaendelea kupata nafuu 
kutokana na pua yake iliy-

ovunjika ingawa bado haina uhakika 
kama atacheza leo Jumanne katika 
mchezo wa mwisho wa kundi la 
timu yake kwenye Euro 2024, Kocha 
Didier Deschamps amesema.

Vyanzo vimeiambia ESPN kwamba 
Mbappe ana nia ya kucheza na anata-
futa nafasi katika kikosi cha kwanza 
cha Ufaransa kwa mechi hiyo.

Deschamps alikataa kusema kama 
Mbappe atacheza dhidi ya Poland 
huko Dortmund, lakini akatoa habari 
za kutia moyo kwa wafuasi wake 
kuhusu kupona kwa nahodha wake, 
ambaye alivunjika pua Jumatatu ili-
yopita kwenye mechi yao ya kwanza 
dhidi ya Austria.

MBAPPE HANA 
UHAKIKA KURUDI 
DIMBANI EURO 2024

“Utaona awe anacheza au la, lakini 
kila kitu kinakwenda katika mwele-
keo sahihi, anapata nafuu na michu-
buko inapungua kila siku, na atazoea 
mask yake,” alisema Deschamps. 

TIMU ya matibabu ya Ufaransa 
wamefurahishwa na kuunganishwa 
kwa mfupa wa pua yake. 

Kutokana na suluhu dhidi ya 
Uholanzi mjini Leipzig Ijumaa, waka-
ti Mbappe alikaa kwenye benchi, 
kumekuwa na uchambuzi mwingi 
kwenye vyombo vya habari vya Ufar-
ansa kuhusu uhodari wa kushambu-
lia wa timu hiyo.

Bao pekee la Ufaransa katika me-
chi zao tatu zilizopita lilikuwa ni la 
kujifunga la Maximilan Wober wa 
Austria katika mechi yao ya kwanza 
ya Kundi D mjini Duesseldorf.

Lakini Deschamps hakujibu cho-
chote alipoulizwa kama anaweza 
kufufua mashambu- lizi, 
hasa kwa vile Ufar-
ansa, yenye 
pointi nne, ina-
onekana kuwa 
na uhakika wa 
kutinga katika 
hatua ya 16 
bora.

ATLANTA, Marekani

KOCHA wa Brazil, Dorival Ju-
nior, alitoa wito wa “uvumilivu 
kidogo” kwa mshambuliaji En-
drick mwenye umri wa miaka 
17, baada ya kufichua kwamba 
usajili huo mpya wa Real Ma-
drid hangeanza mechi yao ya 
kwanza ya Copa America dhidi 
ya Costa Rica Jana.

Endrick alifunga bao la ush-
indi kwa Brazil katika ushindi 
wa 1-0 wa kirafiki dhidi ya Eng-
land kwenye Uwanja wa Wem-
bley Machi mwaka huu, aka-
funga jingine katika sare ya 3-3 
dhidi ya Hispania Uwanja wa 
Santiago Bernabeu na kuipa 
timu yake ushindi wa mabao 
3-2 dakika za mwisho dhidi ya 
Mexico Juni 8 katika maandal-
izi ya Copa America.

Pia alikabidhiwa jezi maaru-
fu nambari 9 kwa ajili ya mash-
indano hayo na kupendekeza 
jukumu kubwa kwa washindi 
hao mara tisa.

“Lazima uwe na subira kido-
go,” alisema Dorival akiwaam-
bia waandishi wa habari Juma-
pili. “Ni kitu ambacho kitatokea 
kwa kawaida. Huenda isichu-
kue muda mrefu kwa sababu 
ana ustadi mkubwa.

“Nina haraka ya kumwingiza 
uwanjani, lakini lazima uwe na 
uwiano fulani. Ana ujuzi bora 

na ni mmoja wa wachezaji wa-
naotegemewa.”

Kocha huyo alitangaza 
kikosi cha kwanza amba-
cho kina wachezaji wata-
tu wa mbele Raphinha 
pamoja na wachezaji 
wenzake wapya wa 
Endrick wa Real 
Madrid, Vini-

c i u s 
Junior na 

Rodrygo. 
Pia inajumuisha 

nyuso mbili mpya, beki wa kati 
wa Real Madrid Eder Militão 
na beki wa pembeni wa Atlet-
ico Mineiro Guilherme Arana.

“Kikosi cha kuanzia kita-
kuwa na Militao na Arana,” 
Dorival alisema. “Katika kila 
mchezo, ikibidi, kutakuwa na 
mabadiliko moja au mawili. 
Wachezaji wote wako tayari. 
Hakuna hata mmoja wao aliye 
chini ya matarajio yetu. Tume-
jiandaa kwa hali yoyote.”

Dorival alibainisha usawa na 
uthabiti kama funguo za ma-
fanikio mbele ya Brazil kuanza 
Copa Amerika katika Uwanja 
wa SoFi huko Inglewood, 
California.

Brazil pia itamenyana 
na Colombia na Para-
guay katika Kundi D.
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Na Adam Fungamwango

B
AADA ya kutajwa ku-
taka kumsajili Denis 
Nkane wa Yanga, Kla-
bu ya Mashujaa FC im-

ekamilisha usajili wa straika 
wa Mtibwa Sugar, Seif Abdal-
lah Karihe, kwa mkataba wa 
mwaka mmoja.

Habari kutoka ndani 
ya klabu hiyo zi-

naeleza kuwa Karihe 
amesajiliwa kuziba

 pengo la Adam Adam
 ambaye ametimkia 

Azam FC na kutan-
gazwa rasmi kama 

ni mchezaji wa timu 
hiyo kwa msimu ujao.

Mtoa taarifa amesema usa-
jili wa Karihe haukuwa na 
tatizo sana kwa sababu tayari 
klabu yake imeshuka daraja, 
lakini yeye mwenyewe akiwa 
katika ubora wa hali ya juu, 
hivyo pande zote mbili zili-
kuwa zinahitajiana.

“Tayari Karihe amepewa 
mkataba wa mwaka mmoja 
utakaomalizika 2025, kilicho-
bakia ni kutangazwa rasmi tu, 
lakini haiwezekani kufanya 
hivyo mpaka tutakapomaliza 
usajili wote ndiyo tutaanza 
kutupia mchezaji mmoja 
mmoja kwenye ukurasa wa 
mitandao yetu ya kijamii,” 
alisema mtoa habari wetu.

Siku chache zilizopita, 
mtoa taarifa hiyo alilipe-

nyezea taarifa gazeti hili 
kuwa klabu hiyo iko kwenye 
mazungumzo na winga wa 
Yanga, Nkane ambaye ame-
kuwa hapati nafasi kwenye 
kikosi hicho.

Alisema Nkane anamaliza 
mkataba wake wa miaka mi-
wili na Yanga kwani alijiunga 
2022 akitokea Biashara Unit-
ed ya Mara.

“Nilikwambia kuhusu 
Nkane, huyu dili halijakami-
lika kwa sababu kuna klabu 
zingine zinamhitaji, unajua 
mchezaji ambaye anatakiwa 
sana, hawezi kusaini haraka, 
anaangalia wapi wataweka 
pesa nyingi, hilo ndilo lin-
atukwamisha,” alisema mtoa 
taarifa huyo.

Nkane anatajwa kwenda 
kuchukua nafasi ya Omari 
Abdallah Omari, ambaye 
taarifa zinadai amesajiliwa na 
Klabu ya Simba.

Mtoa taarifa huyo alisema 
maandalizi yote ya msimu 
ujao yanaelekea kukamilika, 
ikiwamo suala la usajili na 
Ijumaa ijayo, wanatarajia 
kukwea boti kwenda Zanzi-
bar kwa ajili ya kupiga kambi, 
tayari kwa kujiandaa na Ligi 
Kuu msimu wa 2024/25.

“Tarehe 28 mwezi huu tu-
nategemea kuanza maandali-
zi ya msimu ujao ‘pre-season’ 
mjini Zanzibar, tukiwa na 
wachezaji wetu wote na ndi-
yo utakuwa wakati wa kuan-
za kuwatangaza,” alisema.

MASHUJAA FC YAMNASA
RASMI KARIHE WA MTIBWA

Kipa wa Uswisi, Yann Sommer na beki wa kati wa timu hiyo, Fabian Schär, wakiwa 
katika harakati za kuondosha hatari katika lango lao kwenye mechi ya Kundi A ya 
Euro 2024 dhidi ya wenyeji wa michuano hiyo, Ujerumani, ambayo ilimalizika kwa 
sare ya bao 1-1 juzi usiku. PICHA: MTANDAO

HATARI... Coastal 
kambini 
mapema 
Julai

Yanga yaisubiri

Simba yavujisha 
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Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Klabu ya Coastal 
Union umesema utaingiza kam-
bini mwanzo mwa Julai kwa ajili 
ya kujiandaa na mashindano ya 
kimataifa pamoja na yale ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara msimu ujao. 

Akizungumza na Nipashe jana, 
Mwenyekiti wa timu hiyo, Steven 
Mguto, alisema malengo yao ni 
kufanya vema katika mashinda-
no hayo kwa kusajili wachezaji 
watakaoongeza ushindani. 

“Tutaanza kambi mapema kwa 
ajili ya kujiandaa na mashindano 
hayo, malengo yetu ni kushika 
nafasi ya juu kwenye msimamo 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara na ki-
mataifa,” alisema Mguto. 

Alisema msimu uliopita uliku-
wa na ushindani mkubwa kuto-
kana na maandalizi yaliyofanywa 
na kila timu kuhakikisha hazishu-
ki daraja. 

Mgutoa alisema msimu ujao 
unatarajiwa kuwa na ushindani 
zaidi, hivyo kunahitaji kujipanga 
kikamilifu na kuwataka mashabi-
ki wao waendelee kuwaunga 
mkono kama walivyofanya 
msimu uliopita.

“Ninaomba mashabiki wetu 
waendelee kutupa ushirikiano 
kama walivyotufanyia msimu uli-
opita ili tuweze kutimiza malengo 
yetu,” alisema Mwenyekiti huyo. 

Aidha, aliwataka wachezaji 
wasibweteke kipindi hiki cha ma-
pumziko na badala yake waend-
elee kufanya mazoezi ili wazidi 
kuimarisha miili yao. 

ya klabu. Wanachama na 
mashabiki wa Simba subirini, 
msiwe na mashaka tutafahamu 
mbivu na mbichi,” alisema.

Jana kwenye mtandao wake 
wa instagram, amewaambia 
wanachama na mashabiki wa 
Simba kuwa ili nyumba ijengwe 
ni lazima kwanza ibomolewe.

“Msishtuke kuona nyumba yenu 
inabomolewa ili ijengwe mpya, 
imara na nzuri zaidi,” aliandika 
Ahmed.

Taarifa zingine zilizopatikana 
kutoka vyanzo ndani ya Klabu 
ya Simba zinasema bado vion-
gozi wa klabu hiyo wanahaha 
kumbakisha na wanaendelea 
na mazungumzo kwa siku hizi 
zilizobaki na yamefikia mahala 
pazuri.

“Hao wataendelea kumsajili 
kama ambavyo tumezoea. Ahmed 
anaongea taarifa rasmi am-
bazo mpaka apewe na viongozi 
na bado hajazipata, ila Chama 
ataendelea kuvaa jezi za Simba, 
watangoja ‘thank you ‘ ya Chama 
watasubiri sana,” alisema mtoa 
taarifa.

Simba ikafanya naye mazungumzo 
ambayo yanaelezwa kufanikiwa.

Alipuuzia tetesi za kuondoka 
kwa beki Fondoh Che Malone, 
ikitajwa kuwa amepata ofa kwe-
nye Klabu ya Kasimpasa FC ya 
Uturuki.

“Che Malone haendi popote, 
bado ni mchezaji wa Simba, ana 
mkataba na hatuwezi kumruhusu 
kuondoka kwa sababu tuna mipa-
ngo naye,” alisema.

Klabu ya Simba pia imetangaza 
rasmi urejeo wa winga wake 
iliyomsajili mwanzoni mwa msimu 
uliopita, lakini haikumtumia kuto-
kana na majeraha ya muda mrefu, 
Kramo.

Winga huyo na kiungo msham-
buliaji alisajiliwa kutoka Asec 
Mimosas ya Ivory Coast, alicheza 
mechi tamasha la Simba Day kati 
ya timu yake na Power Dynamos, 
Agosti 6, mwaka jana akiingia ku-
tokea benchi, lakini baada ya hapo 
aliandamwa na majeraha yaliyow-
alazimu mabosi wa klabu hiyo 
kukata jina lake kwenye orodha 
ya wachezaji wa Ligi Kuu na Ligi 
ya Mabingwa Afrika na kuwekwa 
mwingine wa kigeni, huku akien-
delea kupata mshahara na stahiki 
zake kama kawaida.

“Kramo alikuwa majeruhi ka-
ribuni msimu mzima, tumem-
tibu mwanzo hadi mwisho, huku 
tukimlipa stahiki zake zote hili 
inafaa tujipongeze, kwa sasa 
kijana amepona kabisa, tutakapok-
wenda kuweka kambi nchini Misri 
mwanzoni mwa mwezi wa saba 
atakuwa sehemu ya wachezaji 
wataokwenda kambini kwa ajili 
ya kujiandaa na msimu ujao. Muda 
wa Wanasimba kumtazama na 
kumfaidi Kramo sasa umefika,” 
alisema Ahmed.
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   Mbivu mbichi kujulikana Julai 
Mosi siku ambayo mkataba wake...
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Na Adam Fungamwango

K
LABU ya Yanga ina-
tarajia kuingia rasmi 
mkataba na kiungo 
mshambuliaji Clatous 

Chama Juni 30, mwaka huu na 
kutangazwa Julai Mosi, sababu 
kubwa ikielezwa kuisubiri 
Simba.

Pamoja na Meneja
 Habari na Mawasi-

liano wa Klabu ya Sim-
ba, Ahmed Ally, kudai
 kuwa mchezaji huyo
 amemaliza mkataba,

 lakini taarifa zi-
naeleza kuwa unamal-

izika Juni 30, mwaka
 huu na ndipo atakuwa
 kwenye wakati mzuri 

wa kusaini Klabu ya
 Yanga kama walivy-

okubaliana.

“Kelele zote hizi bado Chama 
hajasaini mkataba na Yanga, 
ila makubaliano kati ya pande 
zote mbili yalifikiwa tangu INAENDELEA UKURASA 23

Bayern wamalizana na Olise

Na Adam Fungamwango

ZILE tetesi za usajili za Klabu ya 
Simba kupata saini za baadhi ya 
wachezaji akiwamo Elie Mpanzu 
kutoka Klabu ya AS Vita ya Jam-
huri ya Kidemokrasi ya Congo 
na Yusuph Kagoma wa Singida 
Black Stars, zinaelekea kukami-
lika baada ya Meneja Habari na 
Mawasiliano wa miamba hiyo, 
Ahmed Ally, kugusia usajili wao, 
huku akitangaza rasmi kuwa 
winga wa klabu hiyo aliyekuwa 
majeruhi kwa muda mrefu, 
Aubin Kramo, amepona na yupo 
tayari kwa msimu mpya.

Akizungumza jijini Dar es 
Salaam jana, Ahmed alise-
ma Mpanzu na Kagoma ni 
wachezaji wazuri wenye hadhi 
ya kuichezea Klabu ya Simba, 
huku akiwataka wanachama na 
mashabiki wa timu hiyo kuwa 
na subira kwani siku si ny-
ingi wataweka wazi majina ya 
wachezaji wote waliosajiliwa 
pamoja na benchi la ufundi.

“Mpanzu, ni mchezaji mzuri 
mwenye hadhi ya kucheza klabu 
kubwa kama Simba, anakuja au 
haji ni jambo la kusubiri, hivi 
karibuni tu kila kitu kitafaha-
mika,” alisema Ahmed.

Winga huyo wa kulia ni mmo-
ja wa wachezaji wanaotajwa 
kuwa watatua Msimbazi kwa 
ajili ya kukiimarisha kikosi hicho 
ambacho ni kama kinaanza ku-
jengwa upya baada ya anguko 
kuu msimu uliomalizika.

Akimzungumzia Kagoma, 
alisema huu ndiyo muda wake 
sahihi wa kwenda kwenye klabu 
hiyo.

“Kagoma, kiungo mkabaji wa 
maana sana, ana kipaji kikubwa,  
kwa sasa ni mchezaji wa Singida 
Black Stars, tusubiri kwanza, 
eneo letu la kiungo mkabaji 
lina mashaka sana kwa siku 
za hivi karibuni, kama anatua 
naamini kwa ubora aliyokuwa 
nao, atatusaidia sana, ni muda 
wake sahihi wa kuja Unyamani,” 
alisema Meneja habari huyo ik-
ionyesha tetesi hizo zinaelekea 
kukamilika.

Awali, ilitajwa kuwa mchezaji 
huyo angetua Klabu ya Yanga, 
lakini ghafla kibao kiligeuka na 

Simba SC 
yavujisha 
usajili, Kramo 
naye ndani

Beki wa kati wa Ujerumani, Jonathan Tah, akimchezea madhambi mshambuliaji wa Uswisi, Breel Embolo, kwenye mechi ya 
Kundi A ya michuano ya Euro 2024 iliyopigwa nchini Ujerumani juzi na kumalizika kwa sare ya bao 1-1. PICHA: MTANDAO

YANGA SC YAISUBIRI 
SIMBA DILI LA CHAMA

Januari mwaka huu, mkataba 
unatarajiwa kusainiwa Juni 
30, na inawezekana atatanga-
zwa kuanzia Julai Mosi, katika 
Klabu ya Yanga, atakuwa ndiye 
mchezaji anayelipwa msha-
hara mkubwa zaidi ukiondoa 
Stephane Aziz Ki,” kilisema 
chanzo kutoka ndani ya Klabu 
ya Yanga.

Chanzo hicho kimesema 
Yanga imeshindwa kumsaini-
sha mkataba rasmi na kumtan-
gaza mapema kwa hofu kuwa 
tarehe ya kumalizika kwa 
mkataba na klabu yake haija-
malizika, na hawataki kuingia 
matatizoni.

“Kama Simba wangekuwa 
wamempa barua ya kuagana 
naye sawa, lakini kwa sababu 
hawajampa, hawawezi kufan-
ya hivyo,” alisema mtoa taarifa 
wetu.

Maneno haya yanafanana 

na aliyosema, Ofisa Habari wa 
Yanga, Ali Kamwe, akidai wa-
nachelewa kutangaza walio-
achwa na watakaosajili kuwa 
kutokana na baadhi ya klabu 
kuchelewa kuwapa barua ya 
kuachana na wachezaji wao 
kwa hofu ya kuhamia kwao.

“Kuna mchezaji mmoja ana-
maliza mkataba, lakini jamaa 
hawataki kumpa barua, wana 
hofu atakuja kwetu, wampe tu 
kijana wa watu ili aje kwenye 
klabu ya ndoto yake, na hilo 
ndilo limetufanya mpaka sasa 
tuahirishe au tuchelewe kuwa-
pa ‘thank you’ tutakaoachana 
nao na kutangaza wachezaji 
ambao tumewasajili, lakini 
tutaanza kufanya hivyo Julai 
Mosi,” alisema Kamwe siku 
chache zilizopita bila kutaja 
jina la mchezaji.

Akizungumza jijini Dar es 
Salaam juzi, Meneja Habari na 

Mawasiliano wa Klabu ya Sim-
ba, Ahmed, alisema mkataba 
wa Chama na Simba umemal-
izika.

“Niseme tu kuwa Chama am-
emaliza mkataba wake ndani 
ya Simba, hivyo ndivyo nina-
vyofahamu, sasa anaongeza, 
haongezi, tuwape nafasi vion-
gozi wetu wanaoshughulika 
nalo, wakishakuwa kwenye 
nafasi nzuri watatuambia nini 
kimetokea, watanieleza ni-
waambie kitu gani kinaende-
lea.

“Chochote kitakachofanyi-
ka ni kwa maslahi ya Simba, 
maamuzi yatakayoamuliwa ya-
takuwa kwa maslahi ya klabu, 
hapa tunachoangalia ni namna 
gani timu inaweza kusonga 
mbele, tukiamua abaki, aon-
doke itakuwa ni kwa maslahi 
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UTANIUA...
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