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HATIMAYE Ndugai atangaza kujiuzulu u- Spika wa Bunge, ni
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Mwanachama wa Chama cha ACT-Wazalendo, Juma Duni \
Haji (kushoto), akipokea fomu ya kugombea nafasi ya ue-
nyekiti wa taifa wa chama hicho, kutoka kwa Mjumbe wa
Kamati ya Uchaguzi Taifa ya chama, Muhene Said Rashid,

Vuga mjini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Nyumba 99 zaezuliwa
kwa mvua, upepo mkali
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Mvua yajeruhi,
yaharibu nyumba 99

Na Waandishi Wetu

TAKRIBANI nyumba 99, paa za shule na nyumba za wal-
imu zimeezuliwa wilayani Mbinga na Tunduru mkoani Ru-
vuma kutokana na mvua iliyonyesha ikiambatana na upepo
mkali.

Katika nyumba hizo, 55 ni kutoka katika kata ya Mkako
wilayani Mbinga ambako mvua kubwa yenye upepo im-
esababisha nyumba na paa za shule na nyumba za walimu
kuezuliwa, hivyo kusababisha mamia ya wananchi kukosa
makazi.

Diwani wa Mkako, Isack Ndunguru, alisema jana kuwa
mvua kubwa ikiambatana na upepo mkali ilianza kunyesha
juzi majira mchana kwa muda wa saa moja na kusababisha
uharibifu mkubwa wa majengo ya wananchi na ya serikali.

Ndunguru alisema majengo yaliyoathirika kutokana na
adha hiyo ni pamojana Shule ya Msingi Mkako ambako im-
eezuliwa paa za nyumba mbili za walimu, jengo moja lenye
madarasa mawili na ofisi ya mtendaji kata.

Kwa mujibu wa diwani huyo, tathmini ya hasara ilitokea
bado inaendelea kufanyiwa kazi na uongozi wa serikali na
kata ya Mkako.
zuliwa na kusababisha baadhi ya wananchi kukosa mahali
pa kuishi na kwamba watu hao wamehifadhiwa kwa muda
kwenye nyumba za majirani na walimu ambao baadhi yao
pia ni waathirika na wanaishi kwa walimu wenzao.

Kutokana na janga hilo, diwani huyo ameiomba seri-
kali kupitia ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Mbinga kuwasaidia
waathirika hao ambao kwa sasa wanahitaji msaada kwa
kuwa nyumba zao zinahitaji kukarabatiwa pamoja na kuez-
ekwa.

Baadhi ya waathirika hao walisema kwa sasa wananishi
kwenye nyumba za majirani na kwamba wanahitaji msaada
wa chakula kwa kuwa nyumba zao zilipoezuliwa, vyakula
kama mahindi, unga na nafaka zingine ziliharibika kutokana
na kunyeshewa na mvua.

Katika hatua nyingine, mvua kubwa iliyoambatana na up-
imeezua nyumba 44 na kuwaacha baadhi ya kaya zikiwa
hazina makazi.

Licha ya kukosa makazi, pia wananchi watatu walijeruhi-
wa kutokana na kuangukiwa na matofali yaliyokuwa yakipo-
romoka kutoka katika nyumba zao.

Diwani wa Tuwemacho, Hadija Timamu, alithibitisha ku-
tokea kwa maafa hayo na kwamba kwa sasa wananchi wali-
opatwa na mkasa huo wamepewa msaada wanaishi kwa
majirani wakati wakifanya marekebisho yaa nyumba zao.

Diwani huyo alisema miongoni mwa nyumba hizo ni
pamoja na nyumba tatu za walimu, nyumba 40 za wananchi,
matundu 11 ya vyoo vya Shule ya Msingi Tuwemacho na jen-
go la ofisi za Chama Cha Mapinduzi (CCM) katika kata hiyo.

Alisema hiyo ni awamu ya pili tangu apate nafasi ya uon-
gozi wake na kwamba tukio kama hilo lilitokea mwaka 2019.

Timamu aliwashukuru Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Tunduru, Haillu Mussa na Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashsuri, Chiza Marando, kwa kuwatembelea wa-
nanchi na kuwapa moyo katika kipindi hiki kigumu wana-
chopitia kutokana na tukio hilo.

Akizungumzia hali za majeruhi waliokumbwa na mkasa

ibabu kisha baadaye kuruhusiwa kurejea nyumbani. Mkuu
wa Wilaya ya Tunduru, Julius Mtatiro, alisema amemwagiza
Marando kupeleka wataalamu ili wakafanye tathmini ya
uharibifu uliojitokeza.

Mtatiro pia alimtaka mkurugenzi huyo kuangalia uwezeka-
no wa kufanya ukarabati wa miundombinu ya shule kwa ku-
tumia fedha zilizobaki kwenye ujenzi wa mradi wa kutumia
fedha za mkakati wa kitaifa wa kuboresha miundombinu ya
kutolea huduma kwa jamii inayotekelezwa na serikali.

Imeandikwa na Gideon Mwakanosya, MBINGA, na
Steve Chindiye, TUNDURU

U AT

Rais wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza
la Mapinduzi, Dk.
Hussein Ali Mwinyi

na Mkewe Mama
Marium Mwinyi, waki-
pata maelezo kutoka
kwa Mwekezaji Rahim
Balu (kulia), baada

va kufungua hoteli

va Marijani Resort &
Spa iliyoko Pwani
Mchangani, Mkoa wa
Kaskazini Unguja jana,
ikiwa ni sehemu ya
shamrashamra za maa-
dhimisho ya Miaka 58
ya Mapinduzi Matukufu
va Zanzibar. PICHA:
IKULU

Ndugai ang’atuka u-Spika

Na Waandishi Wetu

HATIMAYE amengatuka. Ndivyo
hali inavyoweza kuelezwa kutokana na
Spika wa Bunge, Job Ndugai, kutangaza
kujiuzulu nafasi hiyo jana.

Ndugai amefikia uamuzi huo baada
ya mashambulizi kutoka kila kona tan-
gu aliposema kwamba: “Kuna wakati
nchi inaweza kuuzwa kwa sababu
ya mikopo ambayo serikali imekuwa
ikikopa” kutoka katika taasisi mbal-
imbali zikiwamo nchi wahisani, Benki
ya Dunia na Shirika la Fedha Duniani
(IMF).

Tangu wakati huo kumekuwa na
majibu juu ya hoja hiyo kutoka kwa
viongozi wakuu serikalini pamoja na
wakuu wa taasisi za fedha kutetea ua-
muzi wa serikali juu ya kukopa, sababu
kubwa ikielezwa kuwa ni kwa ajili ya
maendeleo.

Pamoja na wadai wa masuala ya sia-
sa na jamii kwa ujumla kuona ni wazi
hiyo ndiyo sababu ya kuachia ngazi,
mwenyewe ameweka bayana katika
barua ya kuachia ngazi kwamba ni ua-
muzi binafsi na hiari ambao ameufanya
kwa kuzingatia na kujali maslahi mapa-
na ya taifa.

Taarifa iliyotolewa kwa vyombo vya
habari jana na Ofisi ya Bunge na kutiwa
saini na Spika huyo, ilieleza pia amez-
ingatia maslahi mapana ya serikali na
chama chake.

“Naomba kutoa taarifa kwa umma
wa Watanzania kuwa leo (jana) nime-
andika barua kwenda kwa Katibu
Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM)
kujiuzulu nafasi ya Spika wa Bunge,”
alisema Ndugai.

“Nakala ya barua yangu hiyo ya ku-
jiuzulu nimeiwasilisha kwa Katibu wa
Bunge kwa ajili ya hatua stahili kwa
mujibu wa Katiba ya nchi na sheria
zingine husika ili kuwezesha mchakato
wa kumpata Spika mwingine kuanza,”
aliongeza na kuongeza kuwa:

“Nachukua nafasi hii kutoa shukrani
zangu za dhati kwa wabunge wenzan-
gu, Rais Samia Suluhu Hassan, seri-
kali kwa ujumla, wananchi wa jimbo
langu la Kongwa na Watanzania wote
kwa ushirikiano mkubwa mlionipa ka-
tika kipping chote nilipokuwa Spika wa
Bunge letu tukufu,” alisema.

KATIBA INASEMAJE

Kwa mujibu wa Ibara ya 84 (7) (a-h),
Spika atakoma kuwa Spika na ataachia

kiti cha Spika litokeapo iwapo, mosi,
mtu huyo atachaguliwa kutoka mion-
goni mwa wabunge, basi ikiwa atakoma
kuwa Mbunge kwa sababu yoyote am-
bayo haihusiki na kuvunjwa Bunge au
ikiwa kutatokea jambo lolote ambalo,
kama asingekuwa Spika, lisingemfanya
mtu huyu asiwe na sifa za uchaguzi au
apoteze sifa za uchaguzi wa Spika.

Pili; Bunge litakapokutana kwa mara
ya kwanza baada ya Uchaguzi Mkuu ul-
iofanywa baada ya Bunge kuvunjwa, la-
kini masharti ya aya hii yatatumika bila
ya kuathiri masharti ya ibara ndogo ya
(4) ya ibara ya 90 ya Katiba.

Tatu, ikiwa mtu huyo ataondolewa
kwenye madaraka ya Spika kwa azimio
la Bunge liliungwa mkono na wabunge
ambao idadi yao haipungui theluthi
mbili ya wabunge wote na nne, ikiwa
mtu huyo atashindwa kuwasilisha
kwa Rais tamko rasmi kwa mujibu wa
masharti ya ibara ndogo (5) ya ibara hii.

Tano, ikiwa mtu huyo atapatikana
na hatia kwa kosa la kutoa habari za
uongo kwa kiapo kinyume cha sheria
ya kanuni ya jinai, kuhusu tamko rasmi
lolote lilitolewa kwa mujibu wa msharti
ya ibara ndogo ya (3) ya ibara hii.

Ikiwa mtu huyo atashindwa kuwasil-
isha kwa Rais taarifa ya mali kwa mu-
jibu wa masharti ya ibara ndogo ya (5)
ya ibara hii kabla ya kumalizika muda
uliowekwa kwa ajili hiyo kwa mujibu
wa sheria iliyotungwa na Bunge.

Ikiwa itathibitika mtu huyo ame-
vunja masharti ya Sheria ya Maadili ya

Viongozi wa Umma.
Aidha, ibara ndogo ya 8 inasema
“Hakuna shughuli yoyote itakay-

otekelezwa katika Bunge isipokuwa
uchaguzi wa Spika wakati wowote am-
bao kiti cha Spika kitakuwa ki wazi.

Pia inaeleza kuwa mtu yeyote am-
baye si Mbunge atakayechaguliwa
kuwa Spika atatakiwa, kabla ya kuanza
kutekeleza madaraka yake kuapishwa
katika Bunge kiapo cha uaminifu.

WAKILI AFUNGUKA

Wakili wa kujitegemea John Mallya,
kuhusu Katiba kuwa kimya alisema:
“Kuna ‘lacuna’ (upungufu) wa kisheria
kitu gani kifanyike na hii inadhihirisha
waliotunga mwaka 1977 hawakuona
kwamba kuna siku kiongozi wa muhi-
mili atajiuzulu. Hii inaonyesha tuna-
hitaji mabadiliko na lazima tuwe na
Katiba inayobeba mazingira yote.”

Kwa mujibu wa Mallya, Bunge lina

upungufu wa kimuundo na utendaji
kwa kuwa mabunge yote nchi za Jumui-
ya ya Madola kama Kenya, Uganda na
Uingereza muda wote bunge linaende-
lea hakuna vipindi kama kwetu maana
yake kama Katiba haijasema lolote
inapotokea amejiudhulu wabunge
wanamchagua Spika mwingine kwa
haraka.

“Mfano Rais alivyofariki dunia in-
gekuwa muda ambao si wabunge
maana yake Rais Samia angeteua Maka-
mu wa Rais na kuita bunge la dharura
jambo ambalo kwingine haliko hivyo,”
alisema.

LHRC

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha
Sheria na Haki za Binadamu (LHRC),
Anna Henga, alisema kilichofanywa na
Ndugai ni uwajibikaji kwa kuwa ameo-
na kosa lake la kudhalilisha muhimili
anauongoza na mwingine jambo lin-
alolegeza nchi.

“Kilichonishtua si nchi kuuzwa bali
kulalamika wakati yeye ni muhimili,
ameona amekosea kaomba msamaha
na kuamua kujiuzulu,”alisema.

Kuhusu ukimya wa Katiba, alisema
“Tuna upungufu wa wa Katiba Kkili-
paswa kuwepo kifungu kinachoeleza
iwapo atajiudhulu. Hii inaonyesha
umuhimu wa Katiba Mpya kwa kuwa
walitunga hawakutegemea kuwa ipo
siku Spika au kiongozi mwingine ataji-
udhulu, kuna haja ya kuwa na katiba
inayoeleza iwapo Rais, Makamu wa
Rais, Waziri Mkuu, Spika na Jaji Mkuu
watajiuzulu nini kitatokea,” alifafanua.

JUKATA

Mjumbe wa Jukwaa la Katiba Tan-
zania (JUKATA), Hebron Mwakagenda,
alisema, kutokana na uamuzi wa Spika
Ndugai kujiuzulu, ni wakati wa Tan-
zania kupata Katiba mpya, ambayo
itabainisha wazi nguvu ya mihimili mi-
tatu.

Mwakagenda, ambaye ni Mkurugen-
zi Mtendaji wa Mtandao wa Madeni na
Maendeleo Tanzania (TCDD), alisema:
“Mihimili haipo yote, isipokuwa mmoja
tu. Spika, ambaye ni mhimili wa bunge
hawezi kutolewa kirahisi.

“Hoja aliyoitoa ingejengwa kama
hoja, na ni maoni yake. Hii inatuthibit-
ishia kwamba ni wakati wa kupata kati-
ba mpya ambayo italinda kila mhimili.”

B Imeandikwa na Salome Kito-
mari, Gwamaka Alipipi na Christina
Mwakangale
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I
Anusurika
kuchomwa moto
madai ugoni

Na Frank Kaundula, MOROGORO

MKAZI wa Chamwino, Manispaa va
Morogoro, Daudi Emanuel (27) amen-
usurika kifo baada ya kumwagiwa
mafuta ya petroli kisha kuchomwa
moto na rafiki yake, Marko Gerald,
baada ya kumtuhumu kuwa amembaka
mke wake.

Akisimulia madhila yaliyomkuta
huku akiugulia maumivu makali wakati
akipatiwa matibabu katika Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Morogoro, Emanuel
alisema tukio hilo lilitokea Januari 2,
mwaka huu, majira ya saa 2:00 usiku.

Siku ya tukio, alisema rafiki yake
alimwita nyumbani kwake ili kumsaidia
kushusha na kupanga magunia ya mkaa
na baadaye aliondoka na kumwacha na
mkewe wakiwa wanamsubiri ili waend-
elee na kazi aliyomwitia.

Alisema baada ya rafiki yake kuon-
doka, shemeji yake alikwenda kuoga na
alipotaka kubadili nguo aliondoka kwa
lengo la kumpisha ili avae ndipo rafiki
yake huyo akarejea na kukuta mkewe
akiwa anavaa, hivyo kuhisi amefanya
naye tendo la ngono.

“Mimi nilitoka nje kumpisha shemeji
avae Nguo zake, sasa yeye aliporudi
na kumkuta mke wake ametoka kuoga
ndipo akaanza kuhisi vibaya. Alivy-
oona mimi sipo akanipigia simu niende
alipo na nilipofika nikamkuta akiwa na
watu watatu wakanikamata na kuni-
peleka kwenye boma (nyumba ambayo
haijaisha) na kunifanyia kitendo hiki,”
alisema Emanuel.

Amina Shomari, Muuguzi Mfawi-
dhi wa Hospitali ya Rufani ya Mkoa
wa Morogoro, alisema majeruhi huyo
alipokewa Januari 3, akiwa ameungua
sehemu ya juu ya ngozi katika sehemu
kubwa ya mwili wake.

Shomari alisema kwa sasa hali yake
inaendelea vizuri baada ya kupata
matibabu ikiwamo kufunga vidonda
vyake kwa kusafisha na dawa ambazo
zitaweza kurejesha ngozi yake na
kupona majeraha hayo.

“Hali yake inaendelea vizuri kwa sasa
baada ya kupata matibabu na dawa
ambazo anaendelea kutumia. Kwa hali
inavyoendelea, tunaamini ataendelea
kupata matibabu hapa hapa mpaka
atakapopona kabisa,” amesema.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Moro-
goro, Kamishna Msaidizi Mwandamizi
(SACP) Fortunatus Musilimu, alithibiti-
sha kutokea kwa tukio hilo na kwamba
tayari watu wawili wanashikiliwa kwa
tuhuma za kuhusika na kitendo hicho.

Aliwataja waliokamatwa kuwa ni
Marko Gerard (28) na mke wake am-
baye jina lake linahifadhiwa.

“Huyu Marko tayari tumeshamkamata
l[akini alishirikiana na watu watatu
ambao wametoroka baada ya kufanya
tukio hilo ambalo chanzo chake ni
huyu Marko kumtuhumu Daudi kuwa
amembaka mkewe ambaye naye tu-
namshikilia. Hao wengine tunaendelea
kuwatafuta kwa hatua zaidi za kishe-
ria,” alisema.

Abiria wakiwa Kkatika kituo kikuu cha mabasi mjini Moshi, mkoani Kilimanjaro jana, kwa ajili ya kurudi katika mikoa mbalimbali
nchini, baada ya kumalizika kwa mapumziko ya sikukuu za mwisho wa mwaka. Baadhi yao wamelalamikia kitendo cha wenye
mabasi kupandisha nauli kutokana na wingi wa abiria. PICHA: MARY MOSHA

Shahidi adai washtakiwa walikiri
kuwapo kupokea rushwa mil. 90/-

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

SHAHIDI wa 13 upande wa
Jamhuri ameiambia Mahakama
ya Hakimu Mkazi Mkoa wa Aru-
sha, kuwa washtakiwa wenzake,
aliyekuwa Mkuu wa Wilaya
ya Arusha, Lengai Ole Sabaya
baada ya kukamatwa na Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU), walikiri
kuhusika katika tukio la uporaji
fedha Sh. milioni 90 za Mroso
Januari 22, 2021.

Washtakiwa wengine mbali
na Sabaya ni Enock Togolani,
Watson Mwahomange, Sylivest-
er Nyegu, John Odemba, Jakson
Macha na Nathan Msuya.

Alidai hayo jana mahakamani
mbele ya Hakimu Mkazi Patricia
Kisinda, wakati akihojiwa na
wakili wa utetezi Mosses Ma-
huna. Ramadhani alidai kuwa
baada ya kukamatwa washtaki-
wa hao, hakuona haja ya kufan-
ya gwaride la utambulisho kwa
sababu maelezo aliyopata kwa
Francis Mroso, uchunguzi wake
haukuwa na mashaka kama
washtakiwa hao hawahusiki na
walikiri kuhusika.

Sehemu ya mahojiano hayo
yalikuwa kama ifuatavyo:

Wakili: Unahakika gani siku
ya tukio Sabaya alikuwa Aru-
sha?

Shahidi: Ninahakika kupitia
taarifa za Vodacom

Wakili: Unahakika gani siku
hiyo walikuwa na simu hiyo.

Shahidi: Kweli siku ya Janu-
ari 22, mwaka 2021 alikuwa na
simu zake na mtandao wake wa

kihalifu.

Wakili: Ni kweli ulikamata
hawa wote hakuna gwaride la
utambulisho ili Mroso atambue
waliofika kwenye gereji yake?

Shahidi: Kweli hakuna gwar-
ide lililofanyika.

Wakili: We ulifanya maho-
jlano na Sabaya akawataja ili
uwakamate?

Shahidi: Sijawahi.

Wakili: Mroso katika maele-
70 yake polisi alitaja watu ware-
fu wenye misuli, sura pana na
maumbile ya kutisha ndio hawa
aliwataja?

Shahidi: Ndiyo

Wakili: Uliwakamata kwa
sababu gani?

Shahidi: Niliwakamata kupi-
tia maelezo ya Mroso na uchun-
guzi mbalimbali nilioufanya.

Wakili: Mashtaka  haya
makubwa hukuona umuhimu
wa kuitisha gwaride la utam-
buzi?

Shahidi: Sikuwa na mashaka
sababu baada ya kukamatwa
walikiri kuwa miongoni mwao.

Wakili: Zipo wapi ‘Statement’
zao za kukiri?

Shahidi:
tajika

Wakili: Kosa la Mroso liliku-
wa nini hadi aambiwe atoe Sh.
milioni 90?

Shahidi: Kutokutoa risiti za
kielektroniki (EFDs)

Wakili: Una hakika siku ya
Januari 20, 2021 hakutoa risiti?

Shahidi: Ndiyo hakutoa.

Wakili: Je, kutokutoa risiti za
EFDs ni kosa?

Shahidi: Ndiyo ni kosa.

Wakili: Je, ni kosa la uhujumu

Zitaletwa  zikihi-

uchumi?

Shahidi: Wenye kulisemea
hilo ni TRA.

Wakili: Je, Mroso aliwahi
kukufahamisha  alimwambia
meneja wa tawi kuwa anatoa Sh.
milioni 90 kuwa anaenda kulipa
deni?

Shahidi: Ndiyo.

Wakili: Je, hakuwahi kuse-
ma kwa Meneja wa tawi kuwa
anachukua fedha hizo sababu
amelazimishwa na Sabaya?

Shahidi: Ndiyo hakuwahi
kusema hayo.

Wakili: Je, ni kweli katika
uchunguzi wako umebaini Mro-
so alibeba boksi la Sh. milioni
90 na kwenda nalo kwenye gari
akaweka kiti cha mbele?

Shahidi: Ni kweli Mroso
alibeba fedha na gari lilikuwa la
Mroso.

Wakili: Nani alishusha pesa
kuitoka kwenye gari.

Shahidi: Johson Macha am-
baye alikuwa kwenye gari ku-
toka benki na nilibaini kupitia
uchunguzi na mahojiano na
shahidi.

Wakili: Pesa za nani na gari
la nani?

Shahidi: Ndio zilikuwa za
Mroso na gari la Mroso.
Wakili: Rushwa

wapi na saa ngapi?

Shahidi: Ilitolewa katika gari.

Wakili: Nini kinakufanya
useme rushwa wakati pesa zili-
chukuliwa kwenye gari?

Shahidi: Mazingira yote yali-
yokuwapo na ushawishi na zipo
simu nyingi alizokuwa akiongea
naye Mroso.

Wakili: Una ushahidi mwing-

ilitolewa

ine ulioleta mahakamani?

Shahidi: Sijaleta.

Wakili: Baada ya kupokea
pesa hizo, Lengai alienda Tulia
Hotel na alikilipia?

Shahidi: Ndio alichukua vy-
umba na kuvilipia.

Wakili: Je, fedha hizo ume-
leta hapa mahakamani kama
ndizo zilizoibiwa kwa Mroso?

Shahidi: Sijaulizwa.

Wakili: Mroso amewahi tam-
bua fedha zilizoibiwa.

Shahidi: Fedha ni mali ya
serikali.

Wakili: Katika ushahidi wako
umesema Lengai kama mtumi-
shi wa umma asingeweza nunua
gari lile V8 ya Sh. milioni 60
wakati alikuwa mkuu wa wilaya
mwenye akili.

Shahidi: Nimesema aina ya
maisha aliyokuwa anaishi haku-
wa na biashara yoyote na katika
uchunguzi wangu nimebaini
hilo, hivyo ngumu kuwa na fed-
ha za kununua gari hilo.

Wakili: Hujui Sabaya ni Mma-
sai ana mifugo?

Shahidi: Hana mifugo yoyote.

Wakili: Kwanini vielezo vyote
unavyozungumza hapa hukuvi-
leta ni sahihi mnaficha baadhi
ya vielelezo na mmeleta vile tu
mnavyotaka nyie?

Shahidi: Sio kazi yangu kua-
mua nilete kielelezo gani hapa.

Wakili: Hayo maelezo ya
kukiri ambayo hukuyaleta hapa
yalikuwa ya lini?

Shahidi: Maelezo yao ya
Jakson Macha, Nathan Msuya
nilichukua Juni 17, 2021 baada
ya kuwakamata Juni 15, mwaka
2021.
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Wanafunzi milioni 3.8 kujiunga shule nchini

Na Maulid Mmbaga

WAZIRT wa Nchi Ofisi ya Rais

Tawala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), Ummy Mwalimu,
amesema ujumla ya wanafunzi mil-
ioni 3.8 watajiunga na darasa la awa-
li, la kwanza na kidato cha kwanza
nchini.
Salaam, alisema wanafunzi wote
wataendelea na masomo bila tatizo
kutokana na kwamba asilimia 95 ya
vyumba vya madarasa vimekamili
katika maeneo mbalimbali nchini.

Alibainisha kuwa darasa la awali
ni milioni 1.3, darasa la kwanza
milioni 1.5 na kidato cha kwanza
907,803, na kwamba ongezeko la
wanafunzi limeongeza mahitaji ya
miundombinu kama madarasa, ny-
umba za walimu, matundu ya vyoo,
maabara na maktaba.

“Ni dhahiri kuwa hali ya uandik-
ishaji wa wanafunzi hauridhishi,

v
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darasa la awali ni mkoa mmoja ndio
wenye uandikishaji wa angalau asil-
imia 50, mikoa 25 ya Tanzania Bara
bado ina uandikishaji chini ya asil-
imia 50,” alibainisha Ummy.

Aliongeza kuwa kwa darasa la
kwanza mikoa ambayo imeandiki-
sha zaidi ya asilimia 50 ni tisa, huku
mikoa 17 ikiwa chini ya asilimia 50
na kwamba zaidi ya asilimia 80 ya
wanafunzi wa darasa la awali wame-
andikishwa shule za serikali.

Kwa mujibu wa Ummy, mikoa ili-
yoongoza kwa uandikishaji na asil-
imia zake kwenye mabano ni Man-
yara (57.9), Mara (49.3), Njombe (49),
Tanga (47.8) na Mbeya (46.99).

Mingine ambayo takwimu iko
chini na asilimia zao kwenye ma-
bano ni Mwanza (21), Dar es Salaam
(20), Mtwara (19.5), Rukwa (17) na
Katavi (8.93).

“Nimepokea taarifa kwamba
kuna baadhi ya wakuu wa shule
wanatoza michango kwa ajili ya

uandikishaji wa wanafunzi wa
darasa la awali na la kwanza, na in-
awezekana ndio sababu ya kuwa na
uandikishaji mdogo wa wanafunzi
katika shule zetu. “Wakuu wa shule
hatutasita kuwachukulia hatua kali
yoyote ambaye tutam’baini anakiu-
ka maelekezo haya ya serikali, lakini
maofisa elimu wa wilaya na mikoa
watawajibika kwa suala lolote am-
balo tutalibaini kuwa shule yoyote
zilizo katika wilaya, mikoa yao zina-
toza michango kwa ajili ya kuandiki-
sha wanafunzi,” alisema Ummy.
Alieleza kuwa ili waweze ku-
peleka kiwango sahihi cha fedha za
elimu bila malipo wanabhitaji suala
la uandikishaji lifikie asilimia 90,
katika shule za msingi na sekondari,
akidai kuwa kama shule itakuwa im-
eandikisha wanafunzi 1,000 wakati
inatakiwa wanafunzi 10,000 wata-
patiwa fedha za wanafunzi 1,000.
Katika kuhakikisha suala hilo li-
nafanikiwa aliitaka mikoa kuweka

B
o

utaratibu kwa viongozi walioko ka-
na vitongoji, ili waweze kupita kila
sehemu kuhimiza watoto wote we-
nye umri wa kuandikishwa awali na
darasa la kwanza wanafanya hivyo
mara moja. “Mikoa itaweka mikaka-
ti yao kama ni magari ya matangazo
mtaa, nyumba kwa nyumba, na
ninaitaka mikoa isisite kuwachuku-
lia hatua wazazi/walezi ambao
wanawaficha watoto wenye umri
wa kwenda shule, ni lazima wawa-
chukulie hatua kali kwa mujibu wa
sheria na taratibu,” aliagiza Ummy.

Pia alitoa wito kwa wakuu wa
mikoa kuhakikisha wanafunzi wote
walioacha shule kwa sababu mbal-
imbali, ikiwamo ujauzito wanarejea
shuleni kwa kuzingatia miongozo ya
elimu ikiwa ni pamoja na waraka wa
elimu namba tatu wa mwaka 2021
na maelekezo ya Baraza la Mitihani
Tanzania.

Waziri wa

Nchi Ofisi ya
Rais, Tawala za
Mikoa na Seri-
kali za Mitaa
(TAMISEMI),
Ummy Mwal-
imu (kulia),
akizungumza
na waandishi
wa habari jijini
Dar es Salaam
jana, wakati
akitoa maelek-
ezo kwa wakuu
wa shule za
serikali kuto-
watoza ada wa-
zazi wanaotaka
kuwaandikisha
watoto shule.
Kushoto ni
Naibu Katibu
Mkuu wa Wiz-
ara hiyo, Gerald
Mweli. PICHA:
JUMANNE

/ JUMA

Uokozi boti iliyozama wasitishwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KAZI ya uokoaji katika ajali ya
boti Kisiwa Panza kisiwani Pemba
imesitishwa baada ya Kikosi Maal-
um cha Kuzuia Magendo (KMKM)
kujiridhisha kuwa hakuna taarifa
za mtu ambaye alipanda katika boti
hiyo na haonekani.

Akizungumza na Nipashe kwa
njia ya simu, Kamanda wa KMKM,
Luteni Sharif Mshenga, alisema li-
cha ya kusitisha kazi hiyo katika
eneo la tukio, wanaendelea kufanya
doria katika maeneo mengine nje ya
eneo la ajali.

Mshenga alisema kazi hiyo ilisit-
ishwa juzi majira ya saa 12:00 jioni
baada ya kujiridhisha na taarifa ku-
toka kwa masheha zikiwamo she-
hia za Kisiwa Panza, Makoongo na

Chokocho kuwa hakuna taarifa za
mtu ambaye jamaa yake haonekani

baada ya ajali hiyo.
“Tumefanya udadisi kwa
mashekha na wananchi kama

kuna mtu yeyote ambaye haone-
kani ili kupata taarifa zake, lakini
hakuna taarifa, hivyo tunaendelea
na operesheni ndogo ndogo baha-
rini ili kujiridhisha,” alisema Luteni
Mshenga. Alisema hakuna taarifa
rasmi ya idadi ya watu waliokuwa
wanasafiri  katika boti hiyo aina
ya Ngwanda itawayo Kiromoko na
kwamba waliokolewa wakiwa hai ni
15 na waliofariki dunia ni 10.

Kamanda huyo alisema kitaala-
mu mtu anapozama chini ya bahari
huwa hazizidi saa 48 mwili utaibuka
juu na kuelea juu ya bahari au ku-
sombwa na maji.

“Kwa kweli tuna masikitiko
makubwa kwa tukio hili lililotokea
Januari 4 la kuzama kwa chombo
cha usafiri baharini. Lakini tuna-
wasihi wananchi kuwa watulivu ka-
tika kipindi hiki kigumu cha msiba,”
alisema Luteni Mshenga.

Mshenga pia aliwataka wananchi
wa visiwani kutumia vyombo vya
usafiri baharini vilivyotambuliwa na
serikali ambavyo vina usalama zaidi
hasa inapotokea ajali zikiwamo
zana za uokoaji.

Alisema mwishoni mwa mwaka
jana, Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, alizindua boti ndogo za
usafiri wa abiria kwa visiwa vidogo
vya Makoongwe na Kisiwa Panda
lakini baadhi ya watu hawazitumii.

Kwa mujibu wa kamanda huyo,
sababu za kutozitumia boti hizo ni

madai kuwa zinafunga gati katika
Bandari ya Mkoani, hivyo kuvifuata
eneo hilo ni masafa mareft.

“Niwaombe wananchi kuvitumia
vivuko hivi vilivyotolewa na serikali
kwa ajili ya usalama wao,” alisisitiza.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Mkoani
Pemba, Khatib Juma Mjaja, aliwa-
taka wananchi hasa wavuvi, kutoa
taarifa katika sehemu husika iwapo
watakuta mwili ukielea au ukiwa
pembezoni mwa bahari ili kujiri-
dhisha kama unatokana na ajali
hiyo.

Ajali ya kuzama kwa boti hiyo il-
itokea Januari 4, mwaka huu, majira
ya saa 10:00 jioni wakati zaidi ya
watu zaidi ya 20 waliokuwa wak-
isafiri kwa ajili ya kwenda msibani
wakitokea Chakechake kwenda Kisi-
wa Panza Mkoa wa Kusini Pemba.

]
Makalla atoa
neno vinara
mgogoro
wa ardhi
Mabwepande

Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Mkoa wa
Dar es Salaam, Amos
Makalla, amepokea ri-
poti ya kamati aliyounda
kuchunguza migogoro
sugu ya ardhi eneo la
Mabwepande ambayo
ina mapendekezo 19 ya
kufanyia kazi kumaliza
migogoro hiyo.

Baada ya kupokea
ripoti hiyo juzi, Makalla
aliikabidhi kwa Mkuu
wa Wilaya ya Kinondoni,
Godwin Gondwe, na
Mkurugenzi wa Manispaa
na kuwaelekeza kuiti-
sha kikao cha Kamati
ya Ulinzi na Usalama
Wilaya ili kupitia ripoti
na kutekeleza mapende-
kezo hayo.

Pia alielekeza vyombo
vya dola kuwakamata
watu wote waliobain-
ishwa na kamati kuwa
vinara wa kusababisha
migogoro na kuwachuku-
lia hatua za kisheria.

Licha ya kuikabidhi
kwa mkuu wa wilaya,
Makalla alisema ripoti
hiyo ataikabidhi kwa
Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya
Makazi huku akibaini-
sha kuwa watuhumiwa
wote ambao wako chini
ya mamlaka ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM)
wafikishwe kwenye
kamati ya maadili na
kuchukukiwa hatua.

Makalla alimwelekeza
Gondwe kumpatia mpan-
g0 kazi wa kutekeleza
mapendekezo yote 19
ya kamati. Aliipongeza
kamati kwa kazi kubwa
na nzuri iliyofanya.

Mwenyekiti wa Kamati
hiyo, Siraji Ngarambe,
alisema kamati hiyo
ilifanya kazi kwa siku
78 na kubaini miongoni
mwa Ssababu za migogoro
waliyobaini kuwa ni
pamoja na watendaji wa
kata, mitaa, wajumbe wa
shina wasio waaminifu,
ugawaji wa maeneo
pasipo kufuata taratibu,
rushwa, matumizi ma-
baya ya kauli za viongo-
zi na dhana iliyojengeka
kwa baadhi ya wananchi
kuvamia maeneo ili
walipwe fidia.



s INTPASHI@

) TANGAZO

MINIMUM DISCLOSURE OF INTEREST
RATES, FEES AND CHARGES

ITEM/TRANSACTION

SAVINGS ACCOUNTS

Required minimum opening balance

Transaction fee

Monthly service fee (break down per
customer type)

Statement

Withdrawal Charges

Withdrawal bulky without notice

Cash Deposit Charge
Savings Card/Passbook
Passbook/Card Replacement

Closing Account

CHARGE/FEE

Business saving A/C TZS 100,000, USD 100,EUR 100,GBP 100; Bonus A/C TZS 50,000, USD 100, EUR 100 & GBP 100; Mtoto A/C TZS
7,000 or USD/EURO/GBP 5; Chipukizi A/C TZS 7,000 or USD/EURO/GBP 5; Pamoja A/C TZS 30,000

NIA

FREE

TZ5 2000 per month

OTC:TZ5 4,000 ; OUR ATM - TZS 1,100 -1,500; OTHERS DOMESTIC ATM - TZS 3,540;
OTHERS OUTSIDE TANZANIA - TZS 7,080; POS - TZ5 1,770

OTC:TZ54,000 OUR ATM - TZS 1,100 -1,500; OTHERS DOMESTIC ATM - TZS 3,540; OTHERS OUTSIDE TANZANIA -
TZS 7,080; POS - T251,770

5% of the amount for small denomination FOREX (1,5,10 & 20) For LCYdeposit of coins 10% of the amount.
N/A

TZ5 11,800

TZ5 9,440 USD 11.8, EUR 11.8 & GBP 11.8

URRENT ACCOUNT

Required minimum opening balance

Monthly service fee (break down per
customer type)
Transaction fee

Statement

Withdrawal Charges

Cash Deposit Charge
Bank Drafts

Bank Drafts cancellation charge
Cheque book (100 leaves)

Cash Withdrawal at Counter

Special Clearance

Cheque withdraw over the counter
Dishonoured cheque

Cash Payment to 3rd party

Cash Deposit Charge

Overdrawn account interest charge
Unarranged Overdraft

Bulk cash Deposit

Bulk cash Withdrawal

Stop Payment orders

Standing Orders (within the same bank)
Standing Orders ( to other bank)
Letter of introduction

Salary handling

School fees deposits

TRA collection

Safe custody charges

Safe custody access fees

Business, Supply Chain, Trade Business, Overdraft, Agribusiness Loans, Agri I, Corporate, Emerging
Corporate A/C - TZS 100,000, USD 100, EUR 100 & GBP 100; Personal A/C - TZS 15,000; Mwanachuo & Chapchap A/C - TZS 10,000;
Wisdom - FREE; Group A/C - TZS 30,000; Fanikiwa A/C - TZS 20,000; Exclusive A/C - TZS TMillion; Executive A/C - TZS 500,000;
Kilimo & Bonus A/C - TZS 50,000; Float & Scheme Financing A/C - FREE; Notice AIC-TZS hapchap Plus
(NMB Mkononi)- ZERO

Personal A/C - TZS 1,800; Business A/C & Agribusiness - TZS 15,340; Corporate, Insitution & Trade Business A/C - TZS 19,200;
Exclusive A/C - TZS 35,400; Executive A/C - TZS 23,600; Emerging Corporate - TZS 19,200; Fanikiwa - TZS 2,000; Personal A/C
Agribusiness - TZS 2,048; Kilimo is - TZS 1,800; for Forex A/C charges are Equivalent to TZS;Chapchap Plus (NMB Mkononi)- FREE

N/A
TZ5 2000 per month
OTC: TZS 6,500 for amount up to TZS 5Million; TZS 6,500plus 0.12% of excess above TZS 5Million Max TZS 170,000/-; OUR ATM -
TZ5 1,100 -1,500; OTHERS DOMESTIC ATM - TZS 3,540; OTHERS OUTSIDE TANZANIA - TZS 7,080; POS - TZ5 1,770
5% of the amount for small denomination FOREX (1,5,10 & 20) For LCYdeposit of coins 10% of the amount.
NA
NA
TZ5 48,380 USD 35.4, EUR 23.6 & GBP 17.7
TZS 6,500 for amount up to TZS 5Million; TZS 6,500plus 0.12% of excess above TZS 5Million Max TZS 170,000/
TZ5 53,100 USD 52.8, EUR 46 & GBP 39.5
TZS 6,500 for amount up to TZS 5Million; TZS 6,500plus 0.12% of excess above TZS 5Million Max TZS 170,000/
1.5% of the amount Min 64,000 Max TZS 118,000
N/A
N/A
N/A

NIA

N/A
TZS 35,400, USD 23.6, EUR 17.7 & GBP 17.7
FREE
TZ519,710
N/A
TZ5 3,540
FREE
FREE
N/A
N/A

3 EFT

(@)

(b)

a

(@

5

6
(@

(b)

(<)

()

Within the same bank (On Us)
To other Banks (On Others)
Outward Transfers

Inward Transfers

TISS

Within the same bank (On Us)
To other Banks (On Others)
Outward Transfers

Inward Transfers

FOREIGN EXCHANGE ACCOUNT
Transaction fee

Statement

Interim statement

Withdrawal Charges

Cash Deposit Charge

PurchasefSale of TC transactions over
the counter

Purchase of Foreign Cheque

Sale/ Purchase of cash passport

Telex/SWIFT

Transfer from foreign currency denominated

account to local account
Outward foreign transfers

Inward foreign transfers - Customers

ATM CARD AND TRANSACTIONS RELATED
Local Cards,

Issue of ATM card

Replacement ATM Card (Faulty)
Replacement ATM Card (Lost)

International Cards

Issue of ATM card

Replacement ATM Card (Faulty)

Replacement ATM Card (Lost)
ATM Withdrawals:

Within the same bank (On Us)
To other banks ATM (On others)

ATM mini statement
Bill payments through ATM

POS
Within the same bank (On Us)

To other banks ATM (On others)

FREE
2000
2000
FREE

NIA
725 10,000
725 10,000

FREE

Savings Acc Current Acc
N/A N/A
USD 1, EUR0.8 and GBP 0.7 Per month
USD 1, EUR0.8and GBP 0.7 Per month USD1, EUR0.8and GBP 0.7 Per month
0.25% of the amount - forex 0.25% of the amount - forex

5% for small denomination (1,5,10 & 20) 5% for small denomination (1,5,10 & 20)

N/A N/A

N/A
N/A

N/A
N/A
N/A

Tanzanite - TZS 5,900; Titanium - FREE; World Reward - FREE
Tanzanite - TZS 11,800; Titanium - TZS 23,600; World Reward - TZS 35,400

Tanzanite - TZS 11,800; Titanium - TZS 23,600; World Reward - TZS 35,400

From TZ51,100 - 1,500
TZ5 3,540

TZ5413

FREE

TZ51,770
FREE

MOBILE (SMS) BANKING
Balance Inquiry
Payments

Transfers (within NMB)

INTERNET BANKING

(@) Domestic:
Balance Inquiry
Payments

(b)  International
Balance Inquiry
Payments

Transfers

Close to you

TZ5 400
FREE
FREE

FREE FREE
TZ5 640 TZ5 640

FREE
FREE
UsD 45

9  MONEYREMITTANCES

(@) Western Union
Sending
Received
Money Gram
Inward
Outward
Coinstar
Inward
Outward
Travelex
Inward
Outward
Africash
Inward
Outward
Others (Specify)
Inward

Outward

10 BANKING SECTOR - DEPOSITS & LENDING RATES

A TYPES OF LENDING RATES

@  Flat
(b)  Dedlining
©  Negotiable

PERIOD

I Month

2Months

3 Months

6 Months

9 Months

12 Months
13-24 Months
25-36 Months

Saving account rates up to 12%

Signed By:

V/

kwa maelezo zaidi piga

Aloyse Maro
Head Retail Products &

LENDING RATES - PA (%)
Tzs usp

FIXED DEPOSITS

Tz5 usp GBP

500K><9.9Mil 10M><99.9M 100M><199M 2000-49,999 2000-49,999

Filbert Mponzi

Channels Chief Retail Banking

Masta

Zaidiya

200000000

Kwa Watumiaji Hodari wa

e
*Vigezo na Masharti Kuzingatiwa

www.nmbbank.co.tz
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Tunatarajia kasi
uunganishaji umeme

SHIRIKA la Umeme Tanzania (TANESCO), limetangaza kurudi-
sha gharama za awali za kuunganisha huduma ya umeme kwa
wateja wake, kama zilivyokuwa zimetangazwa kwenye gazeti la
serikali mwaka jana.

Gharama hizo zilitangazwa na Mamlaka ya Udhibiti wa Hudu-
ma ya Nishati na Maji (EWURA), kwenye gazeti la serikali namba
1020 Desemba 4, mwaka jana, na imefafanuliwa kuwa gharama
zote zimejumuisha Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT).

Taarifa hiyo ilifafanua kuwa gharama hizo ziliidhinishwa
rasmi na EWURA Novemba 25, mwaka jana, baada ya kupitia
mchakato wa tathmini wa bei kulingana na gharama halisi ya
vifaa vya uunganishaji umeme na kwamba kwa sasa itaondoa
kero ya kushindwa kuwafungia huduma ya umeme wateja wake
kwa wakati.

Kuanzia sasa gharama za kuunganisha umeme mjini ndani ya
mita 30 kwa mteja wa njia moja kutoka kwenye miundombinu
ya umeme ni Sh. 320,960, kwa mteja wa njia moja ndani ya mita
70 kutoka kwenye miundombinu ya umeme ni Sh. 515,618 na
kwa umbali wa njia moja ndani ya mita 120 kutoka kwenye mi-
undombinu ya umeme ni Sh. 696,670.

Pia gharama za kuunganisha umeme mjini ndani ya mita 30
kwa mteja wa njia tatu kutoka kwenye miundombinu ya umeme
ni Sh. 912,014, kwa mteja wa njia tatu ndani ya mita 70 kutoka
kwenye miundombinu ya umeme ni Sh. 1,249,385, umbali wa
njia tatu ndani ya mita 120 kutoka kwenye miundombinu ya
umeme ni Sh. 1,639,156.
kwa wateja wa njia moja ni Sh. 27,000 kama ilivyoelekezwa na
EWURA.

Pia wateja waliokwisha lipia Sh. 27,000 kwa ajili ya kuungan-
ishiwa huduma hiyo, wanatakiwa kufika ofisi za shirika hilo.

TANESCO ilipata nguvu ya kutekeleza bei hizo baada ya Rais
Samia Suluhu Hassan, kusema wazi kuwa bei ya kuunganishia
watu umeme kwa sasa haina uhalisia, kiasi cha wengi kushind-
wa kupata huduma hiyo.

Alisema bayana kuwa gharama hizo ndogo zilisababisha
shirika hilo kushindwa kutekeleza majukumu yake ya kuungan-
ishia watu umeme, na kuagiza wasiweke viwango vya juu sana
bali halisia.

Katika hili kuna jambo kubwa la kujifunza kwamba wakati
mwingine watendaji wanashindwa kushauri au kusema uhali-
sia wa uendeshaji kwa kuwa kiongozi mkuu ndiye aliyeamua,
matokeo yake mashirika yanaumia yenyewe na wananchi wa-
nashindwa kupata huduma sahihi.

Ni muhimu viongozi wakuu wanapofanya uamuzi kabla ya
kutangaza kwa umma wawe wametafakari kwa kina, ikiwamo
kupokea ushauri ili kuepusha kuyaumiza mashirika na taasisi
zake au kuwaweka kwenye wakati mgumu watendaji wake
kama tunavyoona kwa TANESCO.

Sasa TANESCO wamepewa rungu na bei halisi zitatumika
kuunganishia wananchi umeme, tunatarajia kuona kasi ya ku-
wahudumia wateja ambao watalipa ili kuondoa usumbufu au
kukaribisha mazingira ya rushwa.

Tunatarajia kuona mabadiliko na kasi ya kuhudumia wateja
ili kufungiwa umeme isiwe anasa bali haki ya Mtanzania ambaye
ameshalipia huduma hiyo kwa mujibu wa sheria na sio kukwa-
misha hadi uwe unafahamiana na mtu au kutoa kitu kidogo.

Miaka ya nyuma kupata huduma TANESCO ilikuwa ngumu
mpaka ufahamiane na mtu, ndiyo ufungiwe huduma hiyo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Rajabu
Msangi -SJMC

m Muungwana Lazima Nilonge

Jamani tuwe na subira, kukamilika
miradi hii itaipa tija uchumi wetu

DHANA ya ukuaji uchumi inaweza
kuzua kitendawili kwa viongozi wa
serikali na hata wananchi wa chini,
ndani ya lengo lake la kutaka maen-
deleo katika taifa. Nikitazama miradi
ya kimkakati inayofanywa na serika-
li naona ina tija kubwa kitaifa, huku
ikisadikika kukuza uchumi wa taifa,
kuzalisha ajira na kupunguza mad-
eni tunayodaiwa.

Nchi yetu Tanzania ilibahatika ku-
pandishwa daraja la kufikia uchumi
wa kati, mwaka 2020 na Benki ya
Dunia. Ni wazi kuwa nchi nyingi du-
niani zilitetereka kiuchumi wakati
wa janga la virusi vya corona, am-
bavyo bado ni tishio duniani katika
wimbi hili la sita.

Hivi karibuni Rais Samia Suluhu
Hassan, ameshuhudia hafla ya utiaji
saini mkataba wa mradi wa ujenzi
wa reli ya kisasa (SGR) kipande cha
Makutupora - Tabora, kinachotaraji-
wa kugharimu zaidi ya Sh. trilioni
nne.

Katika hafla hiyo, Rais Samia
alieleza umuhimu wa kukamilisha
miradi hiyo katika kukuza uchumi
wa taifa letu.

“Mimi nipo pamoja nanyi, tut-
aangalia mikopo inayotufaa,
tukiongozwa na Gavana wa Benki
Kuu (BOT) na waziri yupo hapa,
tutachukua tumalize reli kama tu-
livyopanga ili ifanye kazi, itengeneze
fedha tuweze kulipa mikopo tunay-
oichukua,” alitamka.

Kukamilika miradi hiyo kunao-
nyesha taswira halisi ya kuja kuzali-
sha ajira kwa vijana, pia kuongeza
pato nchini hasa katika ulipaji kodi.
Nchi yetu ina miradi mingi inayo-
paswa kukamilika na bado serikali
inajitahidi kuhakikisha inakamilisha
miradi hiyo.

Wakati ambao Watanzania tuna-
paswa kuwa wamoja ni huu, kwa
kushikamana na Rais Samia katika
kutekeleza shughuli za maendeleo
ya nchi yetu.

Haya nay-
athibitisha
pale Rais
aliposema
katika mi-
radi hii ya
kimkakati,
wapo baa-
dhi ya watu
waliokuwa
wanasu-
biri kuona
miradi hiyo
inakwama,
ili wapate
la kuzun-
gumaza,
lakini Rais
alisisitiza
hakuna
utakaok-
wama.

Haya nayathibitisha pale Rais ali-
posema katika miradi hii ya kimkakati,
wapo baadhi ya watu waliokuwa wa-
nasubiri kuona miradi hiyo inakwama,
ili wapate la kuzungumza, lakini Rais
alisisitiza hakuna utakaokwama.

Alitamka: “Kuna mradi wa Bwawa la
Nyerere, Daraja la Busisi, sijui miradi
ya barabara, sijui reli na mingine yote,
hakuna hata mmoja ambao tunadaiwa
pesa, makandarasi wameshalipwa yote,
sisi ndio tumebaki tunadai kazi”.

Kauli ya Wahenga ya ‘umoja ni nguvu
Utengano ni udhaifu’ tunapaswa kuishi
nayo Watanzania katika kuhakikisha
lengo letu la kukamilisha miradi hii lin-
afikia suluhisho bora.

Mradi huu wa SGR utakuwa na faida
lukuki si kwa Tanzania pekee hata ka-
tika maendeleo ya Afrika. Wakati Rais
Samia alipoweka jiwe la msingi la ujenzi
huu kutoka Mwanza hadi Isaka mwezi
Juni mwaka huu, alieleza moja ya
umuhimu wa miradi huu.

“Moja ya mambo yanayotajwa kuk-
wamisha kasi ya maendeleo Afrika ni
kutokuwapo miundombinu imara ya
usafiri. Utafiti unaonyesha kuwa uko-
sefu na ubovu wa miundombinu sio
tu unachelewesha usafirishaji wa watu
na bidhaa, bali unaongeza gharama za
bidhaa kwa asilimia 40,” alisema Rais
Samia.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Reli
Tanzania, Masanja Kadogosa, anasema
ujenzi kutoka Mwanza kwenda Isaka
utawazalishia Watanzania ajira zaidi ya
86,000.

Ni faida lukuki kukamilika kwa mi-
radi yote ya kimkakati kutawezesha
kupunguza gharama na usumbufu kwa
wafanyabiashara wanaoagiza bidhaa
kutoka nje ya nchi na kulazimika kusa-
firi hadi mkoani Dar es Salaam kupokea
mizigo yao.

Tukiishi na imani kwa viongozi wetu
wa serikali, tukishikamana wananchi
kwa umoja, tutaweza kufanikisha zoezi
letu la kufikia malengo ya maendeleo
katika nchi yetu ya Tanzania.
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Pl—— Kila kona walitaka

Ndugai ajiuzulu

...Alikotoka Job
Yustino Ndugai

Na Mwandishi Wetu

Na Elizabeth Zaya

JOB Yustino Ndugai, alizaliwa Januari 21,
1963 Kongwa mkoani Dodoma na aliingia
katika Bunge la Tanzania baada ya uchaguzi
mkuu wa mwaka 2000 kwa tiketi ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM).

Kielimu, Ndugai ni msomi mwenye shahada
tatu, ikiwamo ya kwanza na mbili za umahiri
katika masuala ya sayansi na uongozi wa
biashara alizozipata katika vyuo vikuu ndani
na nje ya nchi.

Safari yake va elimu ilianzia katika Shule
va Msingi Matare, Kongwa mwaka 1971 hadi
1977 na baadaye kujiunga na elimu ya se-
kondari katika Shule ya Sekondari ya Kibaha
mkoani Pwani kuanzia mwaka 1978 hadi 1981
kidato cha kwanza hadi cha nne. Baada ya
hapo alijiunga na Shule ya Sekondari ya Old
Moshi kwa masomo ya kidato cha tano na cha
sita mwaka 1982 hadi 1984.

Mwaka 1989 alichaguliwa kujiunga na Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM) kwa sha-
hada ya kwanza katika sayansi aliyohitimu
mwaka 1993. Mwaka 1994 alijiunga na Chuo
Kikuu cha Kilimo cha Norway na kutunukiwa
shahada ya Umahiri katika sayansi ambako
alihitimu mwaka 1996.

Licha ya kuhitimu shahada hizo za sayansi
na kufanya kazi katika masuala ya uhifadhi
hadi alipoingia katika ubunge mwaka 2000,
Ndugai pia alijiunga na Chuo Kikuu cha Maas-
tricht, Uholanzi na kuhitimu shahada ya uma-
hiri katika uongozi wa biashara (MBA).

Mbali na shahada hizo, Ndugai pia alihudhu-
ria kozi mbalimbali za uongozi zikiwamo za
mafunzo ya kompyuta (2000), Uongozi nchini
[reland (2003), Chuo Kikuu cha New York,
Marekani (2009) na Nairobi, Kenya (2011).
Kozi nyingine ni uongozi wa Bunge (Parlia-
mentary Leadership), Dubai mwaka 2013.

UBUNGE NA UONGOZI

Ndugai hadi sasa amekuwa Mbunge wa
Kongwa tangu mwaka 2000 baada ya kuacha

kazi katika Wizara ya Maliasili na Utalii amba-

ko alishika nyadhifa mbalimbali hadi kufikia
nafasi ya meneja.

Baada ya kuingia Bungeni, alikuwa mmoja
wa wabunge machachari waliokuwa wakiuliza
maswali hata kuibana serikali juu ya masuala
mbalimbali, hatua hiyo ilimfanya atajwe kuwa
mbunge machachari katika Bunge la tisa.

Mwaka 2005 alioshinda tena ubunge Kkatika
Jimbo la Kongwa. Nyota yake ilianza kung'ara
zaidi baada ya kuteuliwa kuwa Mwenyekiti
wa Kamati ya Kudumu ya Ardhi na Mazin-
gira, nafasi iliyomfanya kuwa Mwenyekiti
wa Bunge, akiongoza vikao vya Bunge kama
Spika na naibu wake hawapo. Kimo chake ki-
likuwa kikiwafanya wabunge kupiga kofi Kkila
alipokuwa akikalia kitu kuongoza vikao.

Ndugai alirejea bungeni kwa mara ya tatu
mwaka 2010 na hatimaye alichaguliwa kuwa
Naibu Spika wa Bunge chini ya Anne Makinda
ambaye kabla ya hapo alikuwa naibu spika.

Mwaka 2015 baada ya uchaguzi mkuu
uliomwingiza John Magufuli kuwa Rais wa
awamu va tano, Ndugai alichaguliwa kuwa
Spika wa Bunge katika uchaguzi wa Spika uli-
ofanyika Novemba 17, 2015. Alishinda nafasi
hiyo kwa kupata kura 254 kati ya 354 za
wabunge wote akimshinda aliyekuwa mgom-
bea wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Goodluuck ole Medeye aliyepata
kura 109.

Kutokana na wadhifa wa Spika, Ndugai ame-
kuwa Mjumbe wa Halmashauri Kuu ya Taifa
(NEC) na Kamati Kuu ya Jalmashauri Kuu
%/a Taifa (CC- NEC) ya Chama Cha Mapinduzi
CCM).

KABLA ya kutangaza uamuzi wa
kujiuzulu, Mabaraza ya Umoja wa
Vijana wa Chama Cha Mapinduzi
(UVCCM) kutoka mikoa mbalim-
bali nchini pamoja na baadhi ya
wanasiasa wa chama hicho, walim-
taka Spika wa Bunge, Job Ndugai
kujiuzulu nafasi yake hiyo.

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti, walisema kauli aliyoitoa
Spika ni ya usaliti ndani ya chama
ya kumdhalilisha Rais ambaye ni
Mwenyekiti wa chama hicho na
imeleta taharuki si ndani ya chama
hicho bali kwa Watanzania wote.

Mwenyekiti wa UVVCCM Mkoa
wa Mtwara, Nasibu Kanduru, alise-
ma pamoja na Ndugai kuheshimi-
wa na chama hicho kwa kupitisha
jina lake kwenda kukiwakilisha ka-
tika mhimili wa Bunge, lakini yeye
amekidhalilisha na amekishusha
hadhi.

“Chama Cha Mapinduzi (CCM)
kupitia mhimili wa Bunge kilipiti-
sha jina la Ndugai kwenda kuki-
wakilisha kama Spika wa Bunge na
kilimpitisha kwa kura za kishindo,
ilikuwa heshima kubwa ambayo
chama chetu kilimkabidhi. Lakini
ndani ya wiki moja Ndugai alion-
gea kauli ambazo taifa letu lime-
kuwa katika taharuki kubwa sana.
Aliongea kauli ambazo, zinamd-
halilisha Rais, lakini zinazoshusha
heshima ya CCM, sisi kama UVCCM
mkoa wa Mtwara tumekwazika.”

Alisema nafasi aliyonayo Spika
kwenye chama alikuwa na uwezo
wa kuomba kuonana na Rais, kum-
pigia simu au kumwandikia barua
ya kuomba ufafanuzi na pia ali-
kuwa na fursa nyingi za kiserikali
na kupitia muhimili anaouongoza,
lakini hakutaka kuzitumia zote.

UVCCM NJOMBE

“Sisi Umoja wa Vijana Mkoa wa
Njombe tunaamini kuwa Ndugai
anapaswa kulinda heshima ya
bunge letu tukufu la JMT. Kuto-
kana na kauli zake tunamwomba
akae pembeni kulinda heshima
ya bunge letu,” alisema Nehemia
Mtweve, Mwenyekiti wa UVCCM
Mkoa huo.

MAKALLA ANENA

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Amos Makalla, alisema, kauli
ya Ndugai kwamba nchi inaweza
ikauzwa kutokana na madeni ili-
sababisha aingie kwenye mitandao
na kuanza kutafuta kama kuna
nchi duniani iliyowahi kuuzwa ku-
tokana na madeni.

“Niliposikia kwamba nchi yetu

inaweza kuuzwa kwa mnada, nataka
niwahakikishie nimejiridhisha, haku-
jawahi kutokea nchi duniani ikau-
zwa. llinilazimu mimi kwenda ku-
google (kutafuta kwenye mitandao)
nimetafuta mara tatu, zinanikatalia,
niligoogle (nilitafuta) mfano wa nchi
iliyouzwa, ikanionyesha kwamba
zijue haki tano za mtoto,” alisema
Makalla.

UVCCM KILIMANJARO

UVCCM Mkoa wa Kilimanjaro ul-
imtaka Ndugai kujiuzulu ili kulinda
haki na heshima yake na bunge.

“Waswahili husema “msiba wa
kujitakia hauna kilio” hivyo fitina na
unafiki wa spika Ndugai unamwaji-
bisha mwenyewe, msingi wa hoja
hii ni undumilakuwili wake, ambaye
hapo awali alipongeza mikopo hii na
baadaye kupinga vikali. Hapa inaone-
kana wazi tatizo sio mkopo, bali ana
lake.”

UVCCM DAR ES SALAAM

Umoja wa Vijana wa chama hicho
Mkoa wa Dar es Salaam, walimtaka
Ndugai kujiuzuru na kukabidhi ofisi
kwa kuwa hatoshi kuendana na kasi
serikali ya awamu ya sita.

UVCCM PWANI

“Sisi kama UVCCM mkoa wa
Pwani, tulikuwa tunamheshimu sana
Spika Ndugai, lakini kwa hili alilolif-
anya hapana, tunamwomba ajitafa-
kari na ajiuzulu haraka nafasi yake
ili kulinda maslahi ya chama chetu
na serikali yetu ya awamu ya sita,”
alisema Samaha Seif, Mwenyekiti wa
UVCCM mkoa wa Pwani.

N
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ASKOFU GWAJIMA

Mbunge wa Kawe (CCM), Askofu
Josephath Gwajima, alisema kauli
aliyoitoa Ndugai haikuwa na nia nje-
ma na kama kiongozi anayeongoza
muhimili muhimu anapaswa kujiu-
zulu.

“Spika anambebesha Rais Samia
mzigo utafikiri yeye ndiye aliyekopa,
hii sio sawa na ni kitu gani kilimfanya
asikatae mkopo ulipofikishwa bun-
geni. Nia ya Spika haikuwa nzuri, ina-
nipa picha kwamba anaweza kuwa
na mtu wake au kuwa na kitu ana-
chowaza. Pia kitendo kile cha mkuu
wa mhimili kusema nchi itapigwa
mnada ni cha kugombanisha Rais na
wananchi ili wamchukie,” alisema
Askofu Gwajima.

“Spika alikuwa na nia ovu. Hai-
jawahi kutokea mkuu wa mhimili
katoka wazi kumpinga Rais wa nchi,
kwa hiyo mimi nawaza ni mkuu wa

mhimili gani ambaye anaweza kuse-
ma jambo A halafu akatoka kubadili-
sha. Namshauri Spika ajiuzulu na
awaachie Watanzania wengine wa-
takaomsapoti Rais ili twende kule
tunakotakiwa twende.”

“Hizi mambo za kusema nimekosa
mimi nimekosa sana, ni kwamba am-
etambua kwamba amefanya kosa,
basi ajiuzulu ili nchi iwe ‘stable’ na
apatikane mtu mwingine anayeweza
kumsaidia Rais.”

Askofu Gwajima alisema Rais Sa-
mia Suluhu Hassan hatakiwi kube-
zwa na mtu yeyote kwa mkopo ali-
oleta kwa ajili ya maendeleo kwenye
nchi.

LUSINDE

Mbunge wa
Jimbo la Mvumi
jijini Dodoma, Liv-
M= ingstone Lusinde
alisema  utetezi
alioutoa Spika
Ndugai wa kwam-
ba hotuba yake
ilikatwa vipande si
wa kweli na kwamba yeye alithibiti-
sha kwamba kilichoripotiwa ndicho
alichokisema.

“Ndugu zangu nimekuja mbele
zenu kutoa tamko zito, baada ya
kusikiliza hotuba yote ya Ndugai,
aliyoitoa katika kikao cha Wanyausi,
nimejiridhisha bila shaka kwamba
hotuba ile ndiyo yenyewe aliitoa
bwana Job, lakini hakuna kipande
hata kimoja kilichokatwa, maana ni-
mesikia katika utetezi wake anasema
waandishi wa habari walikatakata,
lakini mimi mwenyewe nimeipitia
yote na nimejiridhisha pasi na shaka
kwamba hakuna eneo hata moja
limekatwa,” alisema Lusinde.

“Lakini vile vile nikapitia hotuba
ombi lake la msamaha kwa umakini
mkubwa na hapa nataka niwaambie
ndugu zangu wakazi wa Dodoma, ba-
hati nzuri sisi Dodoma ndiyo wanu-
faika wakubwa wa serikali ya awamu
ya sita. Rais Samia anamalizia Tkulu,
lakini amehamia kabla hata haijai-
sha, kwa hiyo ni mwenzetu katika
mkoa huu. Lakini kwa kujiridhisha
kwamba Rais anatupenda wakazi wa
Dodoma katika mgawo wa fedha al-
izokopa ambazo ndizo zinazosemwa,
ametupatia mkoa wetu Sh. bilioni 17
ambazo zimejenga madarasa.

“Mimi nikiwa mbunge, mkazi na
Mgogo ambao Spika alikuwa anaon-
gea nao, Ndugai umefanya kosa, na-
kushauri leo (jana), hii jiuzulu isifike
kesho uwe umejiuzulu nafasi ya Spi-
ka. Ukifanya hivyo utakuwa umetule-
tea heshima kubwa watu wa Dodoma
na Watanzania wote.”

MRISHO GAMBO

Mbunge wa Arusha Mjini (CCM)
Mrisho Gambo, alisema: “Mhesh-
miwa Spika wa Bunge, Job Ndugai,
busara ikishindwa kufanya kazi, sisi
wabunge tutasaidia kufanya maamu-
zi.”
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Waziri gelezg umuhimu I
sekta binafsi mifugo

Na Mbaraka Kambona

WAZIRI wa Mifugo na Uvu-
vi, Mashimba Ndaki, amese-
ma sekta ya binafsi ndiyo
msingi wa maendeleo ya
mifugo kwa sababu ushiriki
wake umekuwa na mchango
mkubwa katika kuendeleza
sekta hiyo nchini.

Waziri Ndaki alitoa kauli hiyo
juzi alipotembelea kiwanda
cha kuchakata maziwa cha
ASAS Dairies kilichoko mkoa-
ni Iringa.

Akiwa kiwandani hapo, alise-
ma wawekezaji katika sekta

ya mifugo kama ASAS waki-
wa wengi, ni jambo zuri kwa
maendeleo ya uchumi wa
nchi kwa sababu uzalishaji
wanaoufanya  unachangia
ukuaji wa pato la taifa na ku-
jenga afya za wananchi.
“Serikali tunajivunia kuwa na
wazalishaji wa maziwa kama
ninyi. Serikali tunawaahidi
tuko pamoja nanyi ili kuinua
uchumi wa nchi yetu,” alise-
ma Ndaki.

Aliongeza kuwa serikali iko
macho kuangalia changamo-
to zinazowakabili wawekezaji
na kuhakikisha zinapungua

makali yake ili kufanya kazi
kwenye mazingira mazuri
pamojana wadau wao.

Kuhusu unywaji mdogo wa
maziwa nchini, Waziri Ndaki
alisema serikali kwa kush-
irikiana na sekta binafsi, ime-
shaanza kutekeleza mikakati
mbalimbali ya kuhamasisha
unywaji wa maziwa ili wa-
nanchi wajenge utamaduni
wa kunywa maziwa kwa
wingi. Mkurugenzi Mtendaji
wa Kiwanda cha ASAS, Fuad
Jaffer, aliipongeza serikali
kwa kuweka tozo kwa bid-
haa zinazotoka nje jambo am-

balo limewapa wawekezaji
wa ndani moyo wa kuendelea
kuwekeza zaidi katika sekta
ya mifugo.

Pia aliiomba serikali kupitia
Wizara ya Mifugo na Uvuvi
kushirikisha vyuo vinavyo-
zalisha maofisa ugani na
taasisi za utafiti kuwa wabia
na wachakataji wa maziwa ili
kuzielewa changamoto am-
bazo wanazipata wafugaji.
Alisema kwa kufanya hivyo,
wataalamu hao wanaweza
kuwa msaada mkubwa katika
kuelimisha wafugaji kuzali-
sha maziwa yenye ubora.

NMB Mastercard

Meneja Mwandamizi Kitengo cha Kadi, Manfred Kayala (kushoto) na (wapili kushoto) ni Msimamizi kutoka
Bodi ya Michezo ya kubahatisha Tanzania, Joram Mtafya. PICHA: MPIGAPICHA WETU

. Mradi wa maji
_kunufaisha 3,600

Na Frank Monyo

ZAIDI ya wakazi 3,600 wa Kivule
JICA Dar es Salaam, wapo mbioni
kuondokana na shida ya maji baada
va Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Dar es Salaam (DAWASA),
kuufufua mradi wa maji eneo uliosi-
mama tangu 2019.

Lengo la kufufua mradi huo ni
kuboresha huduma ya majisafi kwa
wakazi walio nje ya mtandao rasmi
wa mamlaka hiyo.

Hili limethibitika kwa DAWASA
kukamilisha kazi zilizolenga kubore-
sha mradi huo wa Kivule JICA,
wenye uwezo wa kuhudumia zaidi
va wakazi 3,600 wa Kivule.

Akizungumza na Nipashe jana
Jijini Dar es Salaam, Mkurugenzi wa
Mawasiliano na Jamii wa DAWASA,
Neli Msuya, alisema mradi huo
uliosimama mwaka 2019, umefu-
fuliwa baada ya kuona kuna uhitaji
mkubwa kufuatia ongezeko la watu
katika eneo hilo.

“Mradi huu umehusisha ufun-
gaji wa pampu mpya na za Kisasa
za maji, uchimbaji na ulazaji wa
bomba zenye ukubwa mbalimbali
kwa umbali wa kilomita 4, lakini
pia marekebisho katika mfumo
wa umeme,” alisema Msuya na
kuongeza.

“Mbali na hayo ukubwa wa visima
vinavyopatikana eneo hili vyenye
uwezo wa kuzalisha maji lita 12,000
na kingine lita 10,000 kwa saa ni
sababu nyingine inayopelekea
DAWASA kufufua mradi huu wa
maji Kivule JICA. Kwa ujumla visima
hivyo vina uwezo wa kuzalisha lita
290,000 za maji kwa siku,” alisema.

Naye Ofisa Mtendaji wa Mtaa wa
Kerezange, Kata ya Kivule, Isdora
Karanga, alisema wananchi wame-
upokea mradi huo utakaopunguza
changamoto ya upatikanaji wa maji
katika eneo hilo.

“Tumepokea mradi huu uliofufuli-
wa na DAWASA kwa furaha kubwa,
kwani tulikuwa na changamoto
kubwa ya ukosefu wa maji tangu
mwaka 2019 mradi ulipoacha ku-
fanya kazi huku wananchi wakitu-
mia maji ya visima vya watu binafsi
ambayo hayatoshelezi mahitaji yao
na gharama zao ni kubwa,” alisema

Karanga.

Kamati ya mawasiliano yatakiwa kutoa taarifa sahihi, kwa wakati

Na Mwandishi Wetu,
MOROGORO

NAIBU Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Fedha na Mipango, Dk.
Khatibu Kazungu, ameitaka
kamati ya mawasiliano ya wiz-
ara kutoa taarifa sahihi na kwa
wakati kwa umma kwa kuwa
ni haki ya wananchi kupata
taarifa kwa mujibu wa Katiba ya
nchi.

Agizo  hilo lilitolewa jana
kwa niaba yake na Mkurugenzi
wa Rasilimali Watu wa Wizara
ya Fedha na Mipango, Lusius
Mwenda, wakati wa uzinduzi
rasmi wa kamati hiyo iliyowaku-
tanisha wajumbe kutoka kwe-
nye idara na vitengo vya wizara
wakati wa kikao kazi mjini hapa.

Alisema kamati ya ma-
wasiliano ni kiungo muhimu
cha mawasiliano kati ya idara
au vitengo na Kitengo cha Ma-
wasiliano Serikalini, ambacho
ndicho kimepewa majukumu ya
kuwasiliana na wadau muhimu
wanaotarajia kupata taarifa ku-
toka kwenye kamati kwa ajili ya
matumizi yao mbalimbali yaki-
wamo ya kiutafiti.

“Ni matumaini yangu kwamba
kila mmoja wenu atawajibika ki-
kamilifu kukusanya taarifa zina-
zohitajika kutoka kwenye idara
husika kama mtakavyojadiliana
na kufikia muafaka ili kuima-
risha masuala ya mawasiliano
kimkakati zaidi na wadau wetu
wanufaike na uwapo wa kamati
hii”, alisema Dk. Kazungu.

Alisema miongoni mwa kazi
za kamati hiyo ni kuratibu taar-
ifa zinazohusu kitengo au idara,
kukusanya na kuandaa taarifa zi-
nazopaswa kutolewa kwa umma
na kuziwasilisha kitengo cha
mawasiliano serikalini, kuan-
daa taarifa za utekelezaji na
kuandaa taarifa zitakazotumika
katika majarida, vipeperushi na
mabango.

Pamoja na majukumu iliyope-
wa kamati hiyo, alitoa angalizo
la kufuata utaratibu wa kutoa
taarifa kwa kuwa kuna watu
maalumu waliopewa kibali cha
kufanya kazi hiyo kwenye wiz-
ara, idara na taasisi za serikali.
Kwa upande wa wizara, waliope-
wa jukumu hilo ni Katibu Mkuu
na Mkuu wa Kitengo cha Ma-

wasiliano Serikalini ambaye pia
ni msemaji wa wizara.

Pia Dk. Kazungu alimpongeza,
Mkuu wa Kitengo cha Ma-
wasiliano  Serikalini, = Benny
Mwaipaja, kwa kuandaa kikao
kazi kinachoendana na mafun-
70 ya kuwajengea uwezo wana
kamati ya mawasiliano kuhusu
masuala ya mawasiliano ya kim-
kakati yatakayosaidia kufani-
kisha mawasiliano yenye tija kwa
wadau wetu wa ndani na nje.

Kwa upande wake, Mwaipaja
aliahidi kusimamia kamati vizuri
na kutoa mrejesho kwa ngazi
husika. Pia alisema wajibu wa
kamati ni kuisogeza wizara kari-
bu na wananchi na washirika wa
maendeleo ili wajivunie uwepo
wa wizara kwa kupata habari za

kweli zitakazotolewa kwa wakati
ili wazitumie kwa malengo yali-
yokusudiwa.

Alisema kuwa katika kikao
kazi hicho, wanakamati watapi-
tia na kuchambua utekelezaji wa
mkakati wa mawasiliano wa wiz-
ara ambao tayari umeridhiwa
na kutiwa saini na Katibu Mkuu
na Mlipaji Mkuu wa Serikali kwa
ajili ya utekelezaji.

Mkakati huo, alisema umeaini-
sha masuala ya msingi ya namna
ya kuwasiliana na umma, aina ya
ujumbe unaotarajiwa kutolewa,
njia za kutumia kufikisha ujumbe
husika, pamoja na tathmini na
ufuatiliaji wa mawasiliano ili
kuhakikisha kuwa ujumbe un-
awafikia wadau pamoja na kulin-
da taswira ya Wizara.
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— Mwambe ataka fursa ya mikopo itumiwe

Wana-Tarime
walilia Sirari

kupandishwa
hadhi

Na Samson Chacha, TARIME

MADIWANI kutoka Tarafa ya
Inchugu na wananchi wilayani
Tarime, mkoani Mara, wameiom-
ba serikali kusikia kilio chao cha
muda mrefu cha kupandishwa
hadhi mji wa Sirari.

Walisema kilio hicho ni cha
tangu mwaka 2011 walipokitoa
kwa aliyekuwa Waziri Mkuu
kipindi hicho, Mizengo Pinda,
alipofanya ziara wilayani Tarime
na kufanya mkutano katika Kata
ya Sirari na kutoa ahadi ya
kupandisha hadhi miji ya
Sirari
na Shirati kuwa Mamlaka ya Miji.

Pia walitaka wananchi kujenga
kwa kufuata utaratibu kutoka
idara ya ardhi ili kuepuka kubo-
molewa nyumba zao ndani ya
hifadhi za barabara na vicho-
choro.

Wakizungumza na gazeti hili
kwa nyakati tofauti mwishoni
mwa wiki, katika kusherehekea
Sikukuu za Krismasi na Mwaka
Mpya, baadhi ya madiwani, John
Mbusiro wa Kata ya Regicheri,
Nashon Mchuma, Kata ya
Gwitiryo, Amos Sagara, Sirari
na Seronga Wangwe, Pemba,
walisema kata ya Sirari pekee
ina wakazi zaidi 50,000 ikiun-
ganishwa na kata zinazozun-
guka mji wa Sirari za Gwitiryo,
Regicheri na Pemba, kuna zaidi
kila kukicha.

Walisema Waziri Mkuu
mstaafu Pinda alifika na kufanya
mkutano uwanja wa tarafa Sirari
na wananchi walitoa kilio cha
kupatiwa mji wa Sirari kuwa
mamlaka ya mji kutokana na
kuwa na idadi kubwa ya watu
huku mji ukiendelea kujengwa
kwa kasi.

Walitaja mji huo kuwa na ma-
hakama ya mwanzo, kituo cha
polisi, OCD, kituo cha afya, Kituo
cha forodha, soko na viwanja
zaidi ya 1,000 vilivyopimwa.

Walisema Sirari inastahili ku-
pata hadhi ya mamlaka ili seri-
kali iweze kuongeza kukusanya
mapato kutoka katika miradi
mbalimbali ya mji huo.

Na Hamisi Nasri, MASASI

BUNGE wa Jimbo

la Masasi ambaye

ni Waziri wa Nchi

Ofisi ya Waziri Mkuu,
Uwekezaji, Geofrey Mwambe,
amewataka vijana, wanawake
na watu wenye ulemavu wa jim-
bo hilo kuchangamkia fursa ya
mikopo isiyo na riba ya asilimia
10 inayotolewa na Halmashauri
ya Mji Masasi mkoani Mtwara
kukopa na kuanzisha miradi ya
ujasiriamali ili waweze kujikwa-
mua kiuchumi.

Mwambe aliyasema hayo
jana mjini hapa alipokuwa aki-
zungumza na wakazi wa Kata
ya Sululu alipotembea kukagua
mradi wa ujenzi wa soko la kisa-
sa linalojengwa katika kata hiyo,
ambalo msukumo wake umeto-
kana na mbunge huyo baada ya
kupokea kilio cha kutokuwapo
kwa soko la kisasa na kutekeleza
ahadi hiyo.

Alisema halmashauri imesha-
tangaza kutoa mikopo kwa vi-
jana, wanawake na watu wenye

ulemavu kupitia mapato yake
ya ndani na katika fedha hizo,
inatakiwa kutenga asilimia 10 ya
mapato yake ya ndani kwa ajili
ya kukopesha makundi hayo ili
waweze kuanzisha miradi ya
kiuchumi itakayowawezesha ku-
jikwamua kimaendeleo.

Alisema asilimia 10 ya fedha
hizo, ni kwamba nne ni kwa
ajili ya vijana, asilimia nne wa-
nawake, na asilimia mbili inak-
wenda kwa vikundi vya watu
wenye ulemavu na kupitia fedha
hizo lazima vijana watumie fur-
sa hiyo kwenda kukopa.

Mwambe alisema halmashau-
ri imeshatangaza kukopesha
Sh. milioni 100 kwa ajili ya vi-
jana, wanawake pamoja na watu
wenye ulemavu. Hata hivyo,
chakushangaza tangu Mku-
rugenzi wa halmashauri hiyo
alipotoa tangazo hilo kupitia
njia mbalimbali ikiwamo vy-
ombo vya habari hakuna hata
kijana wa kiume au wa kike
aliyejitokeza kukopa mkopo
huo.

Alisema ni jambo la kush-

angaza kuona vijana wengi mjini
Masasi wakikaa vijiweni bila kazi
na hata pale inapotokea fursa
kama hiyo ya mikopo isiyo na
riba kwa ajili yao vijana hao
bado ni wazito kujitokeza ku-
kopa kuanzisha miradi ya uja-
siriamali.

“Tunajenga masoko haya nda-
ni ya Jimbo la Masasi, lengo letu
kuona makundi haya yanainuka
kiuchumi zaidi sasa inashangaza
kweli halmashauri imetangaza
kukopesha fedha Sh. milioni
100, lakini hadi sasa hakuna ki-
jana hata mmoja aliyejitokeza
kukopa hizi fedha..nendeni
mkakope ni haki yenu vijana,”
alisema Mwambe.

Mwambe alisema amefani-
kisha ujenzi wa soko la kisasa la
Kata ya Sululu pamoja na soko
lingine linalojengwa Kata ya
Mumbaka na kwa jumla yana-
gharimu shilingi milioni nane
kila moja na hiyo itachochea
ukuaji uchumi kwa vijana na wa-
nawake na watu wenye ulemavu
kupitia makundi yao ya ujasiri-
amali.

Awali Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Mji Masasi, Elias
Ntiruhungwa, alisema katika
mwaka wa fedha 2021/2022 hal-
mashauri imetenga fedha hizo
zipo kwenye akaunti Sh. milioni
100 kwa kuzitoa kwa vikundi vya
wajasiriamali vijana, wanawake
na watu wenye ulemavu.

“Tumetangaza uwapo Wwa
fedha zaidi ya Sh. milioni 100
kwa gjili ya vijana, wanawake na
watu wenye ulemavu kukopa, la-
kini ajabu ni kwamba hadi sasa
miezi kadhaa imepita hakuna
hata kijana au mwenye ulemavu
aliyejitokeza kuja kukopa na fed-
ha hizi ni zile asilimia 10 ambayo
halmashauri inatakiwa kuzitoa
kwa vijana, wanawake na wenye
ulemavu,” alisema Ntiruhun-
gwa.

Alisema vijana wengi wilayani
Masasi hawajui kutambua fursa
zinazowazunguka ikiwamo
mikopo kama hiyo ambayo
haina riba na kwamba kama
wangeitumia vyema fursa hiyo,
wangeweza kujikwamua kiu-
chumi.

NI L

Mbunge wa Liwale, mkoani Lindi, Zuberi Kuchauka, akishiriki kubeba matofal| kwa ajili ya ujenzi wa madarasa ya Shule
ya Msingi Nayuru, mjini Liwale, JUZI PICHA: MPIGAPICHA WETU

CCM Pwani vashukuru mikopo kuleta maendeleo

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MWENYEKITI wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Pwani,
Ramadhani Maneno, amesema
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Samia Suluhu Hassan,
akipata fursa ya kukopa aendelee
kwa kuwa mikopo ndiyo inayofan-
ya miradi ya maendeleo inayoone-
kana.

Alitoa kauli hiyo jana alipokuwa

akikagua ujenzi wa vyumba vya
madarasa l<atil<a Halmashauri ya
fedha za UVIKO 19.

Baada ya kukamilisha kukagua
miradi hiyo ikiwamo ya shule za
Sekondari Kawawa, Disunyara na
Kilangalanga, Maneno alimshuku-
ru Rais kwa kutoa fedha hizo am-
bazo zimetatua kero ya upungufu
wa vyumba vya madarasa kwa
shule za sekondari.

“Fedha hizi za UVIKO-19 zime-
tusaidia sana kama kuna sehemu
Rais Samia Suluhu anaweza kupa-
ta fedha akope aende kifua mbele
tuko nyuma yake tutamuunga
mbkono,” alisema Maneno.

Alisema fedha hizo pia zime-
jenga vyumba katika shule shikizi
na kuondoa kero kwa wanafunzi
waliokuwa wanatembea umbali
mrefu kwenda shule na wengine
kukatisha masomo kwa kushind-

wa kutembea muda mrefu.

Alitoa maelekezo kwa kila shule
iliyonufaika kuyatunza na pia kue-
puka kufanyia shughuli za sherehe
kwenye madarasa hayo.

Mwenyekiti wa Halmashau-
ri, Erasto Makala, aliishukuru
serikali kwa kutoa fedha hizo am-
bazo zimepunguza uhaba wa ma-
darasa.

Ofisa Elimu Sekondari

Hal-

ma Kisalazo, alisema kuwa wame-
pokea Sh. milioni 400 kwa ajili ya
vyumba 20 shule za sekondari na
Sh. milioni 200 madarasa 10.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri hiyo, Shukuru Lusan-
jala, alimweleza mwenyekiti huyo
kuwa vyumba vyote 30 vilivyo-
jengwa kwa fedha za UVIKO-19
vimekamilika tayari kwa kutumi-
wa na wanafunzi watakapofungua
shule.
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Mbaroni kwa kukutwa na
kKipande cha jino la tembo

Na Neema Hussein,
KATAVI

ESHI la Polisi Mkoa

wa Katavi linamshikil-

ia, Jilangu Seni (33),

Misisi kwa tuhuma za kuku-

twa na kipande kimoja cha

jino la tembo ambacho aliki-
ficha juu ya chumba chake.

Akizungumza na waandi-

shi wa habari jana, Kamanda

wa Polisi Mkoa wa Katavi, Ali

Hamad, alisema tukio hilo lil-
itokea Januari 2, mwaka huu
ya Mlele, mkoa wa Katav1

Kamanda Hamad alisema
mtuhumiwa alikuwa ameli-
hifadhi jino hilo kwenye
mfuko wa salfeti na kulificha
juu ya dari ya nyumba anay-
oishi.

Alisema thamani ya jino
hilo bado haijatambulika
na mtuhumiwa anaendelea
kuhojiwa baada ya upele-

lezi kukamilika jalada lake
litafikishwa ofisi ya taifa ya
mashtaka mkoa wa Katavi
kwa ajili ya taratibu zingine
za kisheria.

Pia Kamanda Hamad
aliwahimiza wote  wali-
oshindwa kusalimisha silaha
haramu kwa tarehe zilizo-
pangwa, waendelee kuzis-
alimisha kwa kuwa hakuna
atakaye salimika na msako
unaendelea sasa katika mae-
neo mbalimbali ya mkoa

huo.

Alisema polisi wanaende-
lea kuwasaka popote walipo,
kuwakamata na kuwafikisha
mahakamani wanaoendelea
kumiliki silaha hizo.

Hata hivyo, Kamanda
Hamad aliwapongeza wa-
nanchi wa mkoa huo kwa
kutoa ushirikiano kwa jeshi
hilo kwa matukio mbalimba-
li ya kihalifu yanayotokea na
kuendelea kuufanya mkoa
kuwa salama zaidi.

PICHA: NEEMA HUSSEIN

- Wananchi 74,599
wachanjwa UV|ko-19

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WANANCHI mkoani Shinyanga 74,599
wamepata chanjo ya UVIKO-19, kwa ajili ya
kukabiliana na maambukizi ya virusi vya
corona.

Mratibu wa chanjo ya UVIKO-19 mkoani
Shinyanga, Timoth Sosoma, alibainisha hayo
jana wakati akizungumza na Nipashe ofisini
kwake.

Alisema kwa takwimu walizonazo hadi
sasa, jumla ya wananchi 74,599 mkoani humo
wameshapata chanjo hiyo na matarajio hadi
kufikia Juni mwaka huu, wawe wameshachan-
ja watu 1,196,153 sawa na asilimia 60.

“Mkoa wa Shinyanga tulipata chanjo zote za
Johnson, Sinopharm, na Pfizer dozi 112,391,
na wananchi waliopata chanjo ya Johnson
ni 63,879, ya Sinopharm na Pfizer ni 10,720,
na kufanya jumla ya wananchi waliochanjwa
kuwa 74,599 mpaka sasa,” alisema Sosoma.

“Changamoto ambayo inatukabili kwenye
utoaji wa hizi chanjo, ni imani potofu ambayo
imepandikizwa ndani ya jamii kuwa zina
haribu kizazi, pamoja na baadhi ya viongozi
wa dini kuzipinga na kushawishi wananchi
wasipate chanjo,” aliongeza.

Alitoa wito kwa wananchi waliopata dozi ya
kwanza, warudi kupata ya pili ili kujiimarisha
zaidi kwa sababu wakifanya hivyo siku waki-
pata maambukizi ya virusi vya corona dozi
hiyo moja haiwezi kuwasaidia.

Katika hatua nyingine alisema, kutokana na
wananchi kuendelea kusuasua kupata chanjo
hiyo kutokana na imani potofu, serikali kwa
kushirikiana na wahudumu wa afya ngazi ya
jamii, wanaendelea kutoa elimu ya faida ya
kupata chanjo hiyo, hasa katika maeneo
kubwa.

Pia, alitoa wito kwa wananchi kupuuza
maneno ya upotoshaji kuhusu chanjo hiyo
na kujitokeza kwa wingi kwenye huduma za
afya kuchanjwa ili siku wakipata maambukizi
wasipate madhara makubwa tofauti na wale
ambao hawakupata chanjo.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Rufani
mkoani Shinyanga, Dk. Luzila John, alisema
muitiko wa wananchi wanaofika kupata
chanjo ya UVIKO-19 hospitalini hapo ni mzuri,
kwa siku wanachanja watu 15 hadi 20.

Alisema kwa sasa katika hospitali hiyo
ya rufani mkoani Shinyanga, hakuna hata
mgonjwa mmoja ambaye amelazwa kwa
tatizo la virusi vya corona, huku akitoa wito
kwa wananchi kuendelea kuchukua tahadhari
va kujikinga na virusi hivyo.

RC Gaguti arldhlshwa Mtwara kufunguka

Na Abdallah Khamis,
MTWARA

MKUU wa Mkoa wa Mtwara, Bri-
gedia Jenerali Marco Gaguti, amese-
ma dhamira ya serikali ya kufanya
mapinduzi katika sekta ya usafiri na
usafirishaji, imeinufaisha mkoa huo
kwa kuongezwa bajeti ya ujenzi wa
barabara kutoka Sh. bilioni 8.5 kwa
mwaka 2021 hadi Sh. bilioni 12.7 ba-
jeti ya 2021/22. Alisema ongezeko
hilo ni sawa na asilimia 172 na kui-
fanya Mtwara iwe rahisi kufikika kwa
njia ya maji, barabara na anga tofauti
na mikoa mingine.

Alitoa kauli hiyo wakati akifungua
kikao cha Bodi ya Barabara ya Mkoa
wa Mtwara kwa mwaka wa fedha

2021/22.

“Tumeona Rais katika vipaum-
bele vyake ni kuifungua Tanzania na
moja ya njia ya kuifungua ni pamoja
na kuwa na miundombinu ya usafiri
inayoweza kufikika kiurahisi na sisi
Mtwara ni miongoni mwa mikoa
hiyo tunayofikika bila matatizo,”
alisema Gaguti.

Meneja wa TANROADS Mkoa
wa Mtwara, Mhandisi Dotto John,
alisema hadi Novemba 30, mwaka
jana utekelezaji wa kazi za maten-
genezo kwa ujumla kwa barabara
kuu na za mkoa huo, kwa mwaka wa
fedha 2021/22, ulikuwa asilimia 32 ya
malengo dhidi ya matumizi ya fedha
yaliyofikia asilimia 10.00.

“TANROADS Mkoa wa Mtwara

tunasimamia mtandao wa barabara
wenye kilomita 1313.00, kilometa
284 kati ya hizo ni barabara kuu na
1029.00 ni barabara za mkoa, bara-
bara kuu zote ni lami, pia kati ya kilo-
mita 1029.00 za mkoa 144 ni za lami
na 885.00 ni za udongo na changa-
rawe,” alisema.

Alisema kwa mwaka wa fedha
2021/22, Wakala wa Barabara ul-
itengewa Sh. 16,955,906,000.00 kwa
ajili yamatengenezo ya barabara kuu
na za mikoa na Sh. 2,918,070,000.00
kwa ajili ya miradi ya maendeleo ya
barabara za mikoa.

Akizungumzia miradi mikubwa ya
kitaifa inayoendelea mkoani humo,
alisema kwa sasa kuna ujenzi wa
barabara ya Mtwara, Newala-Masasi

wenye urefu wa kilomita 210, iki-
wamo daraja la Mwiti.

Alisema mpango wa serikali ni
kujenga barabara hiyo kwa awamu,
ya kwanza ya ujenzi wa kiwango cha
lami Mtwara-Minivata (kilomita 50)
umekamilika kwa gharama ya Sh.
89,591,008,355.00.

Alisema kwa mwaka wa fedha
2021/22, serikali imetenga Sh.
3,000,000,000.00 kwa ajili ya kuan-
za maandalizi ya ujenzi wa kiwango
cha lami kwa sehemu iliyobaki am-
bayo ni Mnivata - Newala Masasi
(160km) na Novemba 25, 2021 seri-
kali kupitia Wizara ya Fedha na Mi-
pango imesaini mkopo wa Sh. bilioni
268.18 ununuzi.

Mbunge wa Mtwara Mjini, Hassan

Mtenga, alisema wakati muafaka kwa
serikali ya mkoa kuangalia uweze-
kano wa kujenga daraja la kisasa ita-
kayounganisha mkoa wa Mtwara na
Msumbiji kupitia mpaka wa Kilam-
bo. Mbunge wa Nanyamba, Abdallah
Chikota, aliitaka TANROADS kuacha
urasimu na kuchelewa kuchukua
uamuzi pale barabara za TARURA zi-
napotakiwa kupandishwa hadhi na
kuwa chini yao.

Alisema barabara za TANROADS
zinapotaka kushushwa hadhi suala
hilo hufanyika haraka haraka lakini
zinapotaka kupandishwa kwa ajili
ya kuhudumiwa na mamlaka hiyo,
kunakuwa na muda mwingi wa wa-
tendaji kujishauri namna ya kuku-
bali.
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Wanufaika TASAF Temeke walivyofikia
maisha ‘poa’ kutoka enzi za umasikini

« Malipo yanaingia ujasiriamali nao si haba

Na Christina Mwakangale

KINAMAMA wa Umoja wa Mshi-
kamano kutoka Temeke mkoani
Dar es Salaam ni kikundi ambacho
baada ya kupita milima na ma-
bonde, sasa wako katika tabasamu
la kipato chao kuinuka.

Hapo kunatajwa kuwapo Mfuko
wa Maendeleo ya Jamii (TASAF),
wanaoeleza namna walivyoinua
kipato chao na familia na kubore-
sha maisha.

Wana kikundi hicho cha ujasiri-
amali wakizungumza na Nipashe
jijini Dar es Salaam hivi karibuni,
wanasema umoja huo umewainua
na kuwaengua kutoka kikundi kin-
achoitwa ‘kaya maskini.’

Mariamu Mwisa, ni mwanaki- §

kundi anayesema walianza kwa
mtaji mdogo baada ya kuwezesh-
wa na TASAF, kisha anaendelea:
“Tulianza kuwezeshwa kama kaya
maskini, tangu mwaka 2015...”

“Binafsi mimi sikusoma sana,
kwamba nije kuwa mtu fulani.
Ninapania kusomesha watoto
wangu, ni ndoto ya kikundi chetu
kwa ujumla kwamba iwapo sisi
hatukusoma, usipowasomesha
watoto wako, itakuwa nao wanato-
ka katika kaya maskini,” anaeleza
Mariamu.

Anafafanua,  kutokana  na
juhudi zao za sasa, wana ma-
tarajio makubwa watoto wao ku-
jitosheleza kwa milo mitatu, pia
wakisoma shule hadi ngazi ya
chuo kikuu.

“Mshikamano wa kikundi tupo
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Kikundi cha kinamama Mshikamano kutoka Temeke, mkoani Dar es Salaam, wakionyesha bid-
haa zao kwenye Wiki ya Huduma za Fedha, iliyofanyika kwenye viwanja vya Mnazi Mmoja

10. Ukiwa katika kaya maskini,
huwezi kuisaidia familia yako.
Siku hizi hata wanao oana ni wa-
naoendana kimapato, kama ni wa-
naofanya kazi au waliosoma wote
ni hivyo.

“Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
unatuwezesha, tunapokea kwa
mwaka mara sita Sh. 36,000 kila
baada ya miezi miwili. Huwezi
ukadanganya kuhusu mpango
huu, wengine wanalalamika kama
hufuatilii na hupangilii pesa yako

utaona ndogo.

“Mpangilio ni huu, hitaji la
mtoto wa shule ya msingi mzazi
unapewa sh 8,000, wa sekondari
sh. 12,000 na kama una mtoto
mchanga Sh. 4,000, hii pesa ni
ya kila mwezi. Wanachojali TAS-
AF ni idadi ya watoto ulio nao na
wanaosoma shule. Tunaishuk-
uru TASAF kwa mpango huu
umetuwezesha tukafika hapa,”
anaongeza Mariamu.

Anasema kikundi hicho kina-

chofanya shughuli zake wilayani
Temeke kilianza kwa mpango
wa kuweka kipato kila mwezi
kwa mfumo wa hisa, umewainua
sana.

“Mwanzoni tulipoanza tuli-
kuwa tunajitahidi kununua hisa
ya 2,000, ambayo saa nyingine
hata kama huna unajitahidi ili
uongeze mtaji. Tukajichanga na
mratibu wetu akakubali kumuita
mkufunzi wa kazi za mikono
kutufundisha kutengeneza viatu

mkongwe Mzumbe Katika sekta Elimu
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vya kimasai, shanga, vikapu,
pilipili, chachandu na siagi.

“Tulipo na ofisi ndipo tunau-
zia biashara zetu, ila kuna siku
tunaamua tuzunguke minadani
na maofisini kuuza bidhaa zetu.
Huwa tunanunua shanga ny-
ingi katika maonyesho...soko ni
changamoto.” Anafafanua na
kuendelea:

“Uamue upitishe mtaani, la-
kini ukiuza biashara kama hii
eneo unalofahamika, ujiandae
kukopwa. Tungekuwa kama
Mwenge (Dar es Salaam) wale
wauza vinyago wana eneo maal-
umu, wamachinga wanatenge-
wa eneo lao na sisi wenye vitu
vya asili kaya maskini tupatiwe
eneo.”

Inaelezwa hadi sasa kuna
zaidi ya kaya 240 masikini zina-
zohudumiwa na TASAF mkoani
Dar es Salaam, ambazo zime-
shajengewa uwezo kuanzisha
miradi midogo inayowasaidia
kuboresha hali zao kimaisha.

“Tunashukuru sana TASAF.
Imetutoa mbali, tulikuwa kaya
maskini, lakini sasa tunaima-
rika na kupitia wao ambao kila
mwezi tunapewa pesa na ku-
tunza Sh. 5000 na tumeanzisha
kikundi cha watu 15 kila mmoja
ana mradi wake na leo tumesa-
jiliwa,” anaeleza Mariamu.

Mnufaika wa TASAF, Tausi
Khalfani, ambaye pia ni Katibu
wa Kikundi, anaiambia Nipashe
kwamba awali kaya yake ilikuwa
maskini kiasi cha kushindwa ku-
somesha watoto na kuwadumia
kimaisha, lakini sasa imebaki
historia.

Kaimu Mratibu wa TASAF
wilayani TIlala, Lilian Shoo,
anachangia kuwa, miradi hiyo
imebadilisha hali kimaisha ya
wanifaika, ambao wameanzisha
miradi ya kutengeneza vikapu
na bidhaa nyingine za kubore-
sha familia na uchumi wao.
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ADEM BACAMOYO & UCHUMI WA KATI

Taasisi inayojibebesha jukumu kama la

mkongwe Mzumbe katika sekta Elimu

« CEOQO Dk. Masanja: Tupo tunachangia Tanzania ya Viwanda
« Wajigamba kuondoa pengo la zama walipopelekwa Uingereza

JUKUMU LA KITAALUMA LIKIENDELEA ADEM. PICHA: MTANDAO

Na Julieth Mkireri, aliyekuwa
BAGAMOYO

UNA mengi yanayoshu-

ghulikiwa  kuboresha

uchumi kitaifa na ki-

ataifa. Eneo mojawapo

ni mfumo wa uendeshaji nchi na

usimamizi wake, katika tafsiri ya

utawala, uongozi na menejimenti,

ambayo ndio ufunguo unaosima-
mia kila kilichoko cha kila siku.

Msingi wa dhana menejimenti,
unaangukia katika namna mtu (au
watu) anaandaa, anaratibu pia kusi-
mamia jambo, ndani yake nyenzo
kuu ikiwa namna anavyochukua
uamuzi na hatua kwa haraka zenye
busara, iwe katika taasisi au eneo fu-
lani la kiutendaji.

Hapo ndipo kunashuhudiwa
umuhimu wake katika kuandaa
uchumi wa nchi, kwani ikirejewa
historia ya nchi, umuhimu unaone-
kana miaka minne tu baada ya ku-

patikana uhuru, serikali ilipoanzisha
chuo mahsusi cha menejimenti na
utawala - Mzumbe, mwaka 1965 na
hata miaka ya baadaye, kikaanzishwa
kingine cha mafunzo na uongozi wa
chama, TANU na baadaye CCM, Kivu-
koni jijini Dar es Salaam, ambayo leo
hii ndio Taasisi ya Mwalimu Nyerere
Kivukoni, Dar es Salaam.

Falsafa ya Muasisi wa Taifa Mwal-
imu Julius Nyerere, ilikuwa utoaji
elimu inayolingana na uhitaji wa jamii
ya Watanzania, akiibatiza kwa jina
Elimu ya Kujitegemea.

MZ171 WA MANTEP

Hapo hasa ndio mzizi wa serikali
kuanzisha Taasisi ya Mafunzo ya Uon-
gozi kwa Viongozi wa Elimu (MAN-
TEP), ambayo baadaye mwaka 2001,
ilibadilishwa jina na muundo kisheria
kuwa Wakala wa Maendeleo ya Uon-
gozi wa Elimu.

Ni muundo unaolenga uanzishwaji
Mafunzo ya Uongozi na Menejimenti
ya Elimu kwa Viongozi na Wasimamizi

wa Elimu nchini.

Kabla ya mwaka 1978, viongozi na
wasimamizi wa elimu nchini wali-
kuwa wanapelekwa Uingereza katika
Chuo cha Moray House, ili kunolewa
kwa mafunzo ya uongozi na usimam-
izi wa elimu.

CEO ADEM

Ofisa Mtendaji Mkuu wa ADEM,
Dk. Siston Masanja, anasema gharama
ya kuwasomesha watumishi nje ya
nchi ilikuwa kubwa zaidi ikiigharimu
serikali fedha nyingi na inawaangukia
watumishi wachache.

Anasema mbadala wake, serikali
ilianzisha Mafunzo ya Uongozi na
Usimamizi wa Elimu nchini na ndio
mwanzo wa kuanzishwa taasisi ya
MANTEP, iliyoko Bagamoyo, ambayo
ilibadilishwa kuwa ADEM mwaka
2001. Imeshafungua matawi Mwanza
mwaka 2010 na Mbeya (mwaka 2015).

Wakala huo una majukumu ya
kufanya utafiti na kutoa ushauri wa
kitaalamu kuhusu uongozi na usi-

mamizi wa elimu, ili kuzishauri wizara
zinazohusika na elimu kuhusu uon-
£0zi na usimamizi wa taasisi za elimu
nchini.

Pia, inatoa mafunzo ya muda mfupi
ya uongozi na usimamizi wa elimu
kwa viongozi na watendaji wa sekta
husika nchini.

WALENGWA NA MAFUNZO

Walengwa wa Mafunzo ya ADEM ni
pamoja na walimu wa shule za msingi,
sekondari, vyuo vya ualimu, viongozi
na wasimamizi wa elimu katika ngazi
ya shule, kata, halmashauri, mkoa na
taifa.

Dk. Masanja anasema, hadi sasa
viongozi wanaosimamia sekta ya
elimu nchini, takribani asilimia 90
ya viongozi na Wasimamizi wa Elimu
wamepata mafunzo mbalimbali ya
muda mrefu na muda mfupi yanayo-
tolewa ADEM.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa ADEM, Dk.
Siston Masanja, anaeleza takribani mi-
aka 43 imepita, wakala unatoa mafun-

70 ya muda mfupi.

Pia, kuanzia mwaka 1990, ADEM
ilianzisha mafunzo ya muda mrefu
ambayo ni Stashahada ya Uongozi na
Usimamizi wa Elimu (Diploma in Edu-
cation Management and Administra-
tion).

Aidha, anasema mwaka 2014 yal-
iongezwa mafunzo ya Stashahada ya
Udhibiti Ubora wa Shule (DSQA) na
Astashahada ya Uongozi, Usimamizi
na Utawala wa Elimu (CELMA).

Kwa mujibu wa Dk. Masanja, mafun-
7o ya stashahada hutolewa kwa miaka
miwili na mafunzo ya astashahada ni
ya mwaka mmoja.

“Kumekuwapo ongezeko la walimu
wanaojiunga na mafunzo ya muda
mrefu ya kozi za uongozi na usimam-
izi wa elimu kutoka walimu 30 katika
miaka ya 1990 chuo kilipoanzishwa
hadi 1,985 mwaka 2021. Mafunzo haya
yanawasaidia kuwa viongozi na wasi-
mamizi bora wa elimu” anaeleza.

Ofisa Mtendaji Mkuu huyo,
anaongeza kwamba kuna walimu
1,419 wamejiunga na ADEM na kuhit-
imu mafunzo ya Stashahada ya Uk-
aguzi wa Shule, ambayo sasa inafaha-
mika Stashahada ya Udhibiti Ubora
wa Shule kuanzia Mwaka 2014, kozi
hiyo ilipoanzishwa.

Katika kipindi cha mwaka 2015
hadi 2021, anasema ADEM imeende-
sha mafunzo ya muda mfupi yenye
lengo la kuimarisha usimamizi wa
ufundishaji na kujifunza katika ngazi
ya shule na vyuo, Dk. Masanja akisema
inanuia kuendana na mabhitaji ya kuu-
fikia uchumi wa viwanda, unaochagi-
za maendeleo ya nchi katika uchumi
wa kati.

Wanufaika wa mafunzo hayo ya
muda mfupi, wanajumuisha maofisa
elimu taaluma wa wilaya 184, wathibiti
ubora wa shulel83 na moafisa kutoka
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia na Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 20.

Dk. Masanja anafafanua kuwa,
ADEM imeendesha mafunzo ya muda
mfupi ya Udhibiti Ubora wa Ndani
na Uongozi na Usimamizi wa Elimu
kwa maofisa elimu wa mkoa, maofi-
sa elimu taaluma ngazi ya mkoa na
maofisa elimu msingi wa halmashauri
647.

“Mafunzo haya ya Uthibiti Ubora

wa Shule wa Ndani yametolewa pia kwa
walimu wakuu 9,302 kutoka halmashauri
zote za Tanzania Bara,” anaeleza.

MAFUNZO YA KIUCHUMI

Mafunzo mengine ya muda mfupi
yaliyoendeshwa na ADEM kati ya mwaka
2020-2021 pekee, yanajumuisha uongozi,
uandaaji na usimamizi wa mpango wa
jumla wa maendeleo ya shule na ufuatiliaji
wa rasilimali kwa wajumbe wa kamati za
shule 12.

Mtendaji Mkuu wa ADEM, anaeleza
mafunzo mengine ni ya uandaaji mpan-
go mkakati na usimamizi wa fedha na
matumizi kwa wajumbe 315 wa timu za me-
nejimenti za vyuo vya ualimu vya serikali
nchini.

Aidha, anataja suala la utoaji mafunzo
ya uongozi na usimamizi wa ufundishaji
na kujifunza, kwa wajumbe 245 wa timu za
menejimenti za vyuo vya ualimu vya seri-
kali nchini,

MAENEO MENGINE
Dk. Masanja anataja mafunzo mengine
ya muda mfupi yaliyotolewa na ADEM
katika kipindi cha mwaka 2015 na 2019, ni
uimarishaji stadi za kusoma, kuandika na
kuhesabu kwa walimu 35,233 wa darasa la
kwanza hadi la nne, kwa wanaofundisha

lugha na hisabati.

“Mafunzo hayo yalihusu pia walimu wa-
naofundisha wanafunzi wa elimu ya msingi
nje ya mfumo rasmi (MEMKWA) kutoka
Mikoa 26 ya Tanzania Bara, na mengine
kwa walimu Wakuu na Maofisa Elimu Kata
13,850, na mafunzo kuhusu miongozo yao
ya shule kwa wakuu wa shule 1,200”, ana-
fafanua.

SAFARI YAO INAKOELEKEA

Dk. Masanja anaeleza katika kuhakiki-
sha ADEM inaendelea kufanya vizuri zaidi
katika utoaji mafunzo yake, imejipanga
kuongeza idadi ya udahili kutoka 1,985 wal-
iopo sasa hadi kufikia 3,050 mwaka 2026.

Anasema lengo ni kuimarisha usimamizi
wa utoaji elimu bora katika ngazi zote za
elimu inayokua kwa kiwango kikubwa,
akisisitiza inaendelea kusimamia misingi
ya utoaji elimu bora kwa kutoa mafunzo
ya uongozi na usimamizi wa walimu kuwa
viongozi na wasimamizi wa elimu nchini.

“Matarajio ADEM itaendelea kuwa ki-
tovu cha mafunzo ya Uongozi yenye kuleta
tija kufikia Dira ya Taifa ya kujenga Uchumi
wa Kati unaoambatana na maendeleo ya vi-
wanda kufikia mwaka 2025,” anasema Dkt
Masanja.

Kwa mujibu wa Dk. Masanja, wanalenga
kuanzisha mafunzo mapya yanayoendana
na mabhitaji ya jamii na sekta ya elimu
nchini kwa kuzindua mtaala wa Shahada
ya Usimamizi wa Udhibiti Ubora wa Elimu
na Uongozi, mafunzo ambayo hivi sasa
hayapo nchini.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais (TAMISEMI), Ummy Mwalimu, akihutubia
kwenye moja ya mahafali ya Wakala wa Maendeleo ya Uongozi wa Elimu
(ADEM), Bagamoyo. PICHA: JULIETH MKIRERI.

TAFAKURI YA MLALAHOI

Salamu za Mwaka
Mpyva zilizochelewa!

< Hongera sana Mama. Kazi iende

A (@i

INGAWA ni siku ya saba
tangu kuuanza mwaka huu
mpya wa 2022, lakini bado
nawiwa kukutakieni waso-
maji wangu heri ya Mwaka
Mpya, ingawa Jumamosi
iliyopita nasikia mlifanya
yenu mpaka wengine
wakasahau kuwa mwaka
umeanza.

Ni safari nyingine ya
sekunde 31,536,000 ya
kujipima kama tutatoboa
mpaka 2023 au la, kwa
sababu wanasema kumali-
za mwaka siku hizi ni tabu,
kwamba Kkifo cha sasa
ni kama maji, yatokako
yaendako hakujulikani..!

Tukitazama nyuma
tulikotoka, kila mtu anajua
alijikwaa wapi alikanyaga
mbigiri wapi, na kama
alianguka na kuinuka sawa
na kama alianguka na
kukaa hapo hapo yote heri,
l[akini tunajua tulikotoka
na sasa tutazame tunakok-
wenda.

Mwaka jana ulikuwa
ambao nchi hii ilipitia ma-
badiliko, ambayo yanaacha
historia, kuwa iliondokewa
na Rais akiwa madarakani
na ikapata Rais mwanamke
kwa mara ya kwanza ka-
tika historia.

Nani alitarajia kuwa
tungekuja kuongozwa na
Rais mwanamke? Nasikia
tu kuwa mtabiri mashuhuri,
marehemu Shekhe Yahya
Hussein, alipata kutabiri
haya kuwa atatokea Rais
ambaye hatamaliza mihula
miwili na kufuatiwa na
mwanamke.

Kudra za Mwenyezi
Mungu ndizo zilisababisha
sasa tuna Rais anaitwa
Samia Suluhu Hassan. Na
pengine mazoea kuwa
haiwezekani nchi hii ikaja
kuongozwa na mwanamke,
ndiyo yanayofanya tu-
nashuhudia haya yanay-

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
: barua pepe:
jkulangwa@yahoo.com

oendelea hivi sasa.

Tumeshuhudia na tu-
nashuhudia, watu wanaoam-
ini katika mfumo dume
wakiibuka na kutoa matamko
ambayo hatukuyazoea sisi
ya kama kutaka kumtingisha
Chifu Hangaya, wakijisahau
kana kwamba Katiba inampa
Kila haki ya kuwa hapo alipo,
licha ya jinsia yake.

Wanajisahaulisha kuwa,
wapo watu wanaomuunga
mKkono na ambao ni wengi
kuliko wao hao wachokonozi,
wanaotingisha kibiriti kutaka
kujua kama kimejaa njiti
au la, lakini haki ya Mungu
wanapoteza muda wao.

Walizoea kukaripiwa na
kusemwa na hata kutum-
buliwa hadharani huku
wakitazamwa na familia zao,
lakini Chifu keshasema yeye
si wa hivyo, ataendelea ku-
shikilia kalamu yake akicho-
ra nukta mkato na nukta.

Mwaka uliokwisha, tu-
lishuhudia wale kambale
wadogo wakiibuliwa kwenye
tope na kuwekwa mahali
stahiki.

Mimi na wenzangu tu-
naamini kwamba, mwaka
huu utakuwa mwaka mzuri
wa watu kujipanga ku-
leta maendeleo kwa utulivu.
Tunaamini mabadiliko ya

lee :::)

kisiasa yatafanyika, ili ku-
weka mambo tambarare na
ifikapo mwaka 2025 kila
atakayesimama kwa miguu
vake, basi aanguke tu aki-
taka na si vinginevyo.

Sisi pia tunaamini na
tunataka Chifu Hangaya
aachwe afanye yake, kwa
kuwa Katiba na kudra za
Mwenyezi Mungu zime-
taka awe kiongozi wetu,
hivyo hatutakubali mtu
amtingishe, eti kwa sababu
ana uchu wa madaraka, ila
yeyote anayetaka kukalia
kiti cha Chifu asubiri 2025.

Na ajue kufika huko
kusiwe kwa kukanyaga.
Chifu Hangaya mwaka huu
akaitazame tena safu yake,
nani wa kafunga mkanda
kwenye Kiti chake katika
safari hii na hayupo tayari,
ili amuache nje.

Wananchi Watanzania
wenzangu, katika ujumbe
wangu huu wa Mwaka
Mpya, napenda kuendelea
kukutakeni mliangalie kwa
macho manne hili tatizo la
UVIKO-19, nadhani mnad-
hani limemalizika na ndiyo
sababu hamtaki kuchanja.

Hivi sasa hiki kirusi cha
Omicron ni hatari sana na
kinasambaa kama moto wa
nyika, kudharau kwako ku-
chanja ni kudharau maisha
yako na kitakutafuna tu na
acha kikutafune ukiende-
lea kusikiliza wahafidhina
wasiotaka kuchanja.

Najua tatizo kubwa
ni imani ya watu katika
chanjo na hasa kutokana
na kwamba walio kuwa
wanapinga chanjo mwaka
juzi ndio hao hao wana-
pewa jukumu la kuhubiri
kuwa chanjo ni salama na
inafaa, watu wanachang-
anyikiwa na ndiyo sababu
wanakimbia vituo vya
chkapjo. Tufanyeje? Alam-
sikil
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BIASHARA

Binti shule ya msingi tayari ana Kipaji
cha ujasiriamali wa ufundi cherehani

.

Mtoto mbunifu Pascalina Mpanji (14), akiwa na Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi

Serengeti, Bupe Thomas (kulia) na mlezi wake, Melisiana John.

NA KULWA MZEE

IKAKATI ya Serikali
ni kuhakikisha wa-
nafunzi  wanapata
elimu ya kujitegemea
wakiwa shuleni, ili kuwawezesha
kujitegemea kwa kuwa na ujuzi
mara baada ya kumaliza elimu ya
msingi, sekondari ama chuo.

Kukosekana kwa elimu ya ku-
jitegemea kuanzia shule ya msingi,
kunawafanya vijana wengi wana-
poshindwa kuendelea na masomo,
wanakuwa hawana kazi nyingine
ya kufanya mwishowe wanajiingiza
katika makundi mitaani.

Ni dhana ambayo aliibuni Rais
Julius Nyerere Mwaka 1967, akiipa
jina la Elimu ya Kujitegemea, ikiwa
na ufafanuzi kwamba kila ngazi ya
elimu iwe inajitegemea, mathalan
mhitimu wa elimu ya msingi asiji-
tambue kafeli, bali ameishia darasa
hilo na liwe limemsaidia.

Pia, elimu isizae watumishi wa
ofisini tu, vivyo hivyo maudhui ya
elimu, yafanane na uhalisia wa mai-
sha ya umma na msomi wa elimu
ya nchi daima arejee kutumikia

jamii yake, pia naye ajitegemee.

Hakuna ubishi kwamba sasa
kuna watoto wengi wana vipaji
mbalimbali, lakini kwa kutotambua
vipaji vyao, ama kwa kukosa mbi-
nu za kuwainua na kukuza vipaji
hivyo, wanaachwa hivyo hivyo
vipaji vinakufa.

‘DOGO’ MJASIRIAMALI

Katika Shule ya Msingi Serengeti
iliyopo Kivule wilayani Ilala, Dar es
Salaam kuna mwanafunzi anaye-
ingia wa darasa la sita, Pascalina
Mpanji (14), ambaye hadi sasa ni
mtaalamu wa kushona nguo za kike
na za kiume kwa kutumia sindano
ya mkono na kukata kitambaa kwa
kutumia wembe na anaweza kuvu-
na kipato kutokana na ufundi wake.

Pascalina anaiambia Nipashe
kwamba, alipokuwa  umri wa
miaka saba pekee, alianza kukata
vitambaa na kushona nguo ndogo
za watoto, kwa kutumia sindano ya
mkono na alikuwa akifanya hivyo
kila anapokuwa kamaliza kufanya
kazi za nyumbani.

Mwanafunzi huyo alitokea Mkoa-
ni Songwe kwa wazazi wake akiwa

Kaingia na ujuzi tangu darasa la kwanza
Hajul kutumia tepu, kukadiria hakosel
Ametumia cherehani bila ya kufunzwa
Pesa ya matumizi ni mtaji wa vitambaa

Pascalina Mpa_nji, akiwa na kazi {/ake x_/a_ush—

hajaanza shule na kuja Dar es Sa-
laam mwaka 2016 kwa dada yake
aliyemtaja kwa jina Melesiana John,
aliyemuandikisha shule na kuanza
darasa la kwanza mwaka 2017.

“Hakuna anayeshona nguo ny-
umbani kwetu, nilianza kwa kujar-
ibu nikiwa na miaka nane, nilikuwa
naokota vitambaa kwa mafundi,
narudi nyumbani nashona nguo,
mishono naibuni mwenyewe.

“Dada  alivyoona  nashona
akawa ananipa vitambaa na
wakati mwingine ananipa fedha
naenda kununua kwa mafundi vi-
tambaa vilivyobakia kwa wateja
wao,”anasimulia Pascalina.

Anasema kila alipopewa fedha
kwa ajili ya matumizi ya shule,
hakuitumia, badala yake anaenda
kununua vitambaa na uzi kwa ajili
ya kushona nguo na ameshawahi
kushona nguo nyingi akawagawia
ndugu zake wanavaa.

Pascalina anasema, mishono
anaifahamu baadhi anataja kuwa:
soro ya kuvuta rinda, soro ya kum-
waga na mshono aliouita ‘nguva’
na anatumia siku moja kukata na
kushona gauni moja, kutokana na

onaji. PICHA ZOTE: JUMANNE JUMA.
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muda wake kuwa mfupi kubanana
na ratiba ya shule.

Anasema anapotoka shule, anao-
sha vyombo nyumbani na baada
ya kumaliza vyombo, usiku unapo-
ingia ndiyo anaanza kushona nguo
alizo nazo.

Mtoto huyo anataja nguo anazo-
jua kuzishona ni magauni, suruali,
kaptura, lakini hajui kutumia tepu
kumpima mvaaji, hivyo anacho-
fanya ni kumuangalia mvaaji anam-
kadiria vipimo kwa kichwa, kisha
anashona nguo na inamtosha.

Binti huyo, anasema hajazoea
kushona shati, japo alishawahi
kushona na akizoea atashona vizuri
kama anavyoshona gauni.

“Nikimaliza elimu yangu ya
msingi, napenda kuendeleza ki-
paji changu na ikiwezekana kama
nitachaguliwa kwenda Chuo cha
Ufundi nitafurahi zaidi nikaendelee
kujifunza.

“Kuna siku nilikuta cherehani
kwa dada mmoja namfahamu, yule
dada alipoinuka niliokota kitambaa
pale chini nikakaa katika mashine
nikashona, nikaona kumbe naweza
kutumia hata cherehani bila ku-

fundishwa,” anasema Pascalina.

Anasema, katika kushona anaka-
biliwa na changamoto ya vifaa
ikiwemo vitambaa, mkasi, tepu ya
kupimia, cherehani, meza na eneo
la kufanyia kazi, akipata msaada wa
vitu hivyo kazi zake zitakuwa bora
zaidi.

MWALIMU MKUU

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi Serengeti, Bupe Thomas,
anaiambia Nipashe kuwa mwa-
nafunzi wake uwezo wake darasani
ni wa wastani na hayuko vibaya.

Anasema, alibaini kipaji cha
mwanafunzi huyo mwaka 2019
akiwa darasa la tatu, alipokuwa
akipewa kazi katika somo la stadi
za kazi, kesho akikabidhi anakuwa
ameshona nguo ya mtoto.

“Walimu tulivyomfuatilia kwa
karibu tukaanza kumnunulia vi-
tambaa tunampa anashona, yali-
potokea mashindano ya watoto
wenye vipaji kwa shule 11 za kata
ya Kivule, tulikuwa tukimpeleka na
anaibuka mshindi.

“Wapo wanafunzi wengine wana
vipaji vya kuimba, kukimbia na
wachoraji, lakini kipaji cha Pas-
calina ni cha pekee. Tunatafuta
wafadhili wa kuweza kumsaidia
kukuza kipaji chake, anafanya
kazi zake kwa muda mfupi na kazi
nzuri,”anasema Mwalimu Mkuu.

Mwalimu anasema yuko tayari
kumnunulia vitambaa vizuri, mika-
si, tepu ili aanze kukata nguo kwa
vipimo kuboresha kazi zake.

“Mpaka sasa hivi tumesham-
nunulia mkasi na vitambaa kiasi
anavyotumia kushona nguo la-
kini naahidi kuendelea kum-
saidi kwa vitu hivyo ambavyo
nimesema,”’anasema mwalimu
Bupe.

MLEZI WAKE

Dada yake Melisiana John,
anasema alianza kukaa na binti
huyo mwaka 2016, alipomtoa
Songwe akiwa na miaka nane
hajaanza elimu ya msingi, lakini
alipokaa naye akamuona mbunifu
akamwandikisha darasa la kwanza,
mwaka 2017 akaanza masomo.

Anasema, alianza darasa la
kwanza akiwa na miaka tisa, ali-
kuwa anajua kushona na muda
wake mwingi hutumia kushona na
kumsaidia kazi ndogo ndogo za ny-
umbani.

Melisiana anasema mdogo wake
hana muda wa kucheza akiwa ny-
umbani zaidi ya kusoma kidogo na
kufanya kazi zake za kushona.

“Nilipomuona kipaji chake ni-
kaanza kumpa muda wa kutosha ili
aweze kushona nguo, nampa fedha
za kununua vitambaa na uzi, wa-
toto wangu wawili anawashonea
nguo.

“Naomba Serikali imwendeleze
akuze kipaji chake kama inavy-
okuza vipaji wa wasanii nchini ,
uwezo wangu si mkubwa lakini aki-
maliza darasa la saba nitamnunulia
cherehani,’anasema dada yake.

Akizungumzia changamoto ana-
zokutana nazo, anasema changa-
moto za kimaisha zipo lakini kwa
uwezo wa Mungu wanazishinda.



HABARIDODOMA & & = >

ljumaa Januari 7, 2022 NipaShe 1 5

— Serikali yapokea vifaa

Tanzania, Burundi
zajadili ushirika

Na Paul Mabeja, DODOMA

MRAJISI wa Vyama vya Ushirika
na Mtendaji Mkuu wa Tume va
Maendeleo ya Ushirika Tanzania,
Dk. Benson Ndiege, jana alifanya

kikao kwa njia ya mtandao na Balo-

Zi wa Tanzania nchini Burundi, Dk.

Jilly Maleko, kuhusu ushirikiano wa

kiushirika kati ya nchi hizo mbili.

Hatua hiyo ni utekelezaji wa
maagizo ya Rais Samia Suluhu
Hassan aliyoyatoa alipofanya ziara
nchini Burundi, Julai 16 na 17,
mwaka jana.

Akizungumza kwenye kikao
hicho, Dk. Ndiege alisema katika
ziara hiyo, Rais Samia alielekeza
Tanzania na Burundi kubadilishana
uzoefu katika sekta za kilimo na
mifugo hususan kwenye uende-
shaji wa vyama vya ushirika na
kuongeza thamani ya mazao ya
kilimo.

“Ni matumaini yangu kupitia
kikao hiki tutaweza kujadili vy-
ema maeneo ya ushirikiano katika
shughuli za vyama vyetu vya
ushirika na vyama vilivyoko nchini
Burundi,” alisema.

Dk. Ndiege alisema tume ipo
tayari kuhamasisha vyama vya
ushirika kwenda kubadilishana
uzoefu wa ushirika nchini Burundi
na wao kuja kujifunza namna ush-
irika unavyofanya kazi nchini.

Alibainisha kuwa tume imekuwa
ikifanya kazi ya kuviunganisha
vyama hivyo na fursa mbalimbali
zikiwapo za masoko na uwekezaji
ndani na nje ya nchi.

Mrajis huyo alisema kuna vyama
vya ushirika 9,185 nchini na kati ya
hivyo 4,039 ni vyama vya ushirika
wa mazao.

Balozi Maleko alisema changa-
moto ni ubalozi unapohamasisha
Watanzania kulitumia soko la
mchele nchini Burundi kutokana na
wanunuzi kuwa kwenye ushirika.

“Hivyo changamoto hii inaweza

kutatuliwa iwapo kutakuwa na ush-

irikiano wa kiushirika kati ya nchi
hizo mbili.

“Mtanzania akiingiza mchele
Burundi anakutana na uongozi wa
chama cha ushirika na anaweza
asiuze kwa faida kutokana na ku-
kosa ‘connection’ nzuri kwa kuwa
wenzetu wana ushirika kwenye

'Kujikinga na corona

Na Paul Mabeja, DODOMA

IZARA ya Afya,

Maendeleo ya

Jamii, Jinsia, Wa-

zee na Watoto
imekabidhi vifaa vya kujikinga
na UVIKO-19 kwa mikoa 12 ya
Tanzania Bara na mitano ya
Zanzibar ambavyo vimetolewa
na Taasisi ya Chakula na Lishe
Tanzania (TFNC).

Vifaa hivyo vimetolewa kupi-
tia Shirika la Kimataifa la Lishe
(NI) ikiwa ni jitihada za kuwak-
inga watoa huduma ya afya
wakati wa kampeni ya utoaji wa
huduma ya matone ya vitamini
A nchini.

Akizungumza wakati wa ku-
kabidhi vifaa hivyo kwa wawak-
ilishi wa Ofisi ya Rais Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI) na Ofisi ya Makamu
wa Rais (Muungano na Mazin-
gira), Mganga Mkuu wa Serikali,

Wafanyakazi wa Halmashauri ya Jiji la Dodom

Dk. Aifello Sichalwe, alisema vi-
faa hivyo vitawasaidia watoa
huduma za afya walio mstari
wa mbele wakiwamo watoa
huduma za afya ngazi ya jamii
(CHW).

Dk. Sichalwe alisema kutoka-
na na changamoto ya UVIKO-19,
serikali inaendelea kuwapatia
vifaa vya kujikinga na maam-
bukizi ya ugonjwa huo watoa
huduma walioko katika vituo
vya afya ili kuwawezesha kue-
ndelea kutoa huduma za afya
kwa ufanisi.

“Vifaa hivi vimeanza kutole-
wa katika mikoa ya Dodoma,
Geita, Kagera, Morogoro, Katavi,
Mwanza, Kilimanjaro, Shinyan-
ga, Simiyu, Singida, Tabora na
Tanga na mikoa yote mitano ya
Tanzania Visiwani.

“Mikoa hiyo imechaguliwa
kwa sababu ilikuwa na ufanisi
duni katika utoaji wa huduma
za afya, hivyo kupitia msaada

huu, itaimarisha kiwango cha
ufanisi katika utoaji wa huduma
za matone ya vitamini A kwa
watoto wengi zaidi,” alisema DK.
Sichalwe.

Kaimu Mkurugenzi Mtend-
aji wa TFNC, Dk. Ray Masumo,
aliishukuru serikali ya Canada
kupitia shirika lake la Nutri-
tion International kwa kuen-
delea kuiunga mkono serikali
katika vita dhidi ya UVIKO-19
na changamoto nyingine za
lishe.

Dk. Masumo alisema vifaa
hivyo vitawasaidia watoa hu-
duma ya afya waliopo mstari
wa mbele katika kutoa huduma
za afya ikiwamo huduma ya
mwezi wa afya na lishe ya mtoto.
Alisema malengo yaliyopo ni ku-
hakikisha ifikapo mwaka 2025,
watoto wote nchini wafikiwe na
huduma ya matone ya vitamini
A kupitia vituo vya afya vili-
vyoko nchini.

a, wakibomoa majeng

- e

mazao va nafaka,” alisema Balozi

Maleko.

Na Peter Mkwavila,
MPWAPWA

CHAMA cha Wasioona Tanza-
nia (TLB), Chama cha Watu we-
nye Ualbino (TAS) na Jumuiya ya
Wasioona Zanzibar kwa pamoja
vimetekeleza mradi wa kudabhili
watoto 344 wasioona na wenye
ulemavu wa ngozi na kuwapatia
huduma za elimu na afya.

Pia vyama hivyo kwa pamoja
vimetekeleza mradi huo kwa ku-
wafikia watoto hao majumbani
ili kuwadahili na kuwawezesha

Watekeleza mf

kupata haki ya msingi ya elimu ju-
muishi na huduma za kiafya. Aki-
cha Ghambi wilayani Mpwapwa,
Mratibu wa Mradi wa Kufadhili
Watoto wenye Ulemavu wa My
Right (SRF) toka Sweden, Emma-
nuel Mhehwa, alisema watoto 344
ambao kati yao ni wenye ulemavu
wa kutoona na ngozi wamewez-
eshwa na mradi huo.

Mhehwa alisema lengo kuu ni
kuwawezesha misaada mbalim-
bali ikiwamo kuhakikisha wana-
pata haki zao za msingi za kusoma

na afya sawa na wale wasio na ul-
emavu.

“Mradi ulianza mwaka 2018
hadi 2021 ikiwa ni awamu ya
mwisho kwa mwaka wa 2021 ume-
wafikia watoto 344 ambao ni we-
nye ulemavu wa kutoona na ngozi
kwa kuwapatia huduma mbalim-
bali ikiwamo kuwaandikisha shule
na huduma za kiafya,” alisema.

Nao watoto wenye ulemavu wa
Mvamiyo, walisema kuwa mradi
huo umewawezesha kupata hu-
duma mbalimbali wanazostahili

PICHA: IBRAHIM JOSEPH

ikiwamo elimu ambayo awali wal-
iikosa.

Egra Magondo (16) na Grenc
Shedrak (12) ambao ni wanafunzi
wa Shule ya Msingi Buigiri ya Wa-
sioona iliyoko Wilaya ya Cham-
wino, walisema awali hawakuwa
na uhakika wa huduma za msingi
kama ilivyo kwa watoto wengine.

“Kwa kweli tunashukuru mradi
wa My Right kwa kutuona na kutu-
wezesha kupata huduma mbalim-
bali hususani hii ya elimu na afya.
Ni imani yetu tutaweza kusoma
na kufikia hatua ya juu zaidi,” wal-

Mkurugenzi Mkazi wa Nutri-
tion International, Dk. Daniel
Nyagawa, alisema wamechukua
uamuzi wa kutoa vifaa kwa
serikali ikiwa ni kuunga mkono
juhudi mbalimbali  zinazo-
chukuliwa katika kupambana
na UVIKO-19.

Akipokea vifaa hivyo kwa nia-
ba ya Ofisi ya Rais-TAMISEMI,
Mkurugenzi wa Huduma za
Afya, Dk. Mwanahamisi Hassan,
alisema vifaa hivyo vitawasaidia
watoa huduma za afya wali-
opo mstari mbele katika vita ya
UVIKO-19, hivyo akawaomba
wadau wengine kujitokeza ka-
tika kuunga mkono jitihada
zinazochukuliwa na serikali ka-
tika vita hiyo.

Katoni 6,000 za barakoa na
vitakasa mikono lita 6,000 vy-
enye gharama ya Sh. milioni 57
vitasambazwa katika mikoa 17
ikiwamo 12 ya Tanzania Bara na
mitano ya Zanzibar.

nyaka - ; 3 _ 102 majengo yaliyoko jirani na jengo la kitega uchumi la
hoteli jijini humo jana, ambalo linatarajiwa kufunguliwa hivi karibuni baada ya kukamilika ujenzi wake. Uongozi wa Jiji
hilo ulilipa fidia kwa mmiliki wa jengo hilo ili kupisha nafasi.

adi udahili wa watoto wenye ualbino, wasioona

isema.

Baadhi ya wazazi wenye wa
watoto wenye ulemavu walisema
mradi huo umewawezesha kutua
mzingo wa kuwasomesha na wa-
naamini kuwa familia zao zitapata
ukombozi kupitia kwa watoto hao.

Mmoja wa wazazi hao, Neema
Sigila, alisema mradi huo ume-
wawezesha kutua mzigo mkubwa
ambao hivi sasa wanaamini wa-
toto hao watakuwa kama wen-
zao ambao siyo walemavu katika
kupata mabhitaji mbalimbali ya
msingi.
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Msako wanasa mifuko
30 pembejeo feki

Na Grace Mwakalinga,
RUNGWE

AIDI ya mifuko 30 ya

mbegu feki za mazao,

imekamatwa  wilayani

Rungwe baada ya ku-
fanyika operesheni  kwenye
maduka mbalimbali ya pembe-
jeo za kilimo.

Mkuu wa Wilaya ya Rungwe,
Dk. Vicent Anney, alisema jana
kuwa kikosi kazi kikiongozwa na
yeye kilifanya msako wa kush-
tukiza kwenye maduka ya pem-
bejeo za kilimo na kukamata
mbegu feki zilizokwisha muda
wake.

Alisisitiza kuwa operesheni
hiyo inaendelea maeneo mbal-
imbali ya wilaya hiyo na kwamba
wanakaobainika watashughuliki-
wa kwa mujibu wa sheria.

Aliwaonya wauzaji wote wa
pembejeo  kuzingatia kanuni
na sheria za nchi na kwamba ni
kosa kuuza bidhaa zilizokwisha
muda wake kwani zinahatarisha
afya za watumiaji.

“Operesheni kamata pem-
bejeo feki bado inaendelea. Ni-
washauri tu wauzaji wa pembe-
jeo za kilimo kuzingatia sheria
maana tukikamata unashughu-
likiwa kwa mujibu wa sheria. Vi-
levile wakulima nawaasa acheni

kuficha taarifa za mnaowajua
wanauza mbegu zilizokwisha
muda wake,” alisema Dk. Anney.

Dk. Anney pia aliwashauri
wakulima katika msimu huu wa
kilimo kuhakikisha wanapanda
mbegu bora ambazo zitahimili
mabadiliko ya tabianchi.

Alisema wakulima wana-
takiwa kupanda mazao ya-
nayokomaa muda mfupi ili ku-
kabiliana na uhaba wa mvua kwa
sasa ambao kwa mujibu wa wat-
abiri wa hali ya hewa walisema
msimu huu wa kilimo kutakuwa
na mvua chache.

Vilevile aliwasisitiza maofisa
ugani kuendelea kuwatembelea

wakulima maeneo yao ili kulima
kilimo chenye tija badala ya kuli-
ma kwa mazoea ambapo huwa-
tia hasara wakulima.

“Kama tulivyotaarifiwa na
wataalamu wetu wa hali ya hewa
msimu huu mvua si nyingi, mna-
paswa kupanda mbegu bora za
kilimo, lakini mwangalie mazao
ambayo yanakomaa muda mfu-
pi ili mwendane na hali ya sasa,”
alisema Dk. Anney.

Aliwahamasisha wawekezaji
wa pembejeo za kilimo hususani
wazalishaji wa mbolea kuende-
lea kuzalisha kwa wingi ili kuki-
dhi mahitaji ya wakulima na ku-
punguza mfumuko wa bei.
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Mkurugenzi wa Bodi ya Maji Bonde la Ziwa Nyasa, Elice Englibeth (kulia), akizungumza na wadau na viongozi mbalimbali
wakati wa kikao cha uzinduzi wa mpango wa usimamizi jumuishi na uendelezaji wa raslimali za maji, jijini Mbeya juzi.

PICHA: GRACE MWAKALINGA

Wanafunzi 9,700 kuanza sekondari
kwa kukamilika ujenzi wa madarasa

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WANAFUNZI 9,713, walioch-
aguliwa kujiunga na kidato cha
kwanza katika Halmashauri ya
Jiji la Mbeya, wanatarajiwa kuan-
za masomo Januari 17, mwaka
huu, baada ya kukamilika kwa
asilimia 100 ujenzi wa vyumba
vya madarasa.

Mkurugenzi wa Jiji la Mbeya,
Amede Ngw’anidako, aliyasema
hayo jana wakati akizungumza
na Nipashe juu ya maandalizi ya
wanafunzi wa kidato cha kwan-
za mwaka 2022.

Alisema serikali ilitoa Sh. bil-

ioni 1.8 kwa ajili ya kujenga ma-
darasa 92 na kutakiwa kukabidhi
ifilkapo Desemba 31, mwaka jana
na kwamba walikamilisha kwa
wakati kama ilivyoagizwa.

Alifafanua katika ya madarasa
hayo 92, manane yanajengwa
ghorofa moja kwenye Shule ya
Sekondari ya Ruanda na kwam-
ba ujenzi umefikia hatua za
mwisho.

Mkurugenzi huyo alisema
kwa idadi hiyo ya wanafunzi ku-
likuwa kunahitajika  vyumba
243 vya madarasa na kwamba
vilivyokuwapo ni 150 vyenye
uwezo kuchukua wanafun-

zi 6,033.

Aliongeza kuwa kutokana na
takwimu hizo wanafunzi 3,680
ndio walikuwa wanahitaji vy-
umba vya madarasa hivyo kuka-
milika kwa vyumba 92 kutasaidia
kumaliza kabisa tatizo la uhaba
wa madarasa kwa shule zote
za sekondari jijini Mbeya.

“Halmashuari ya Jiji la Mbeya
ilipokea Sh. bilioni 1.8 za UVIKO-
19 zilizotolewa na serikali ku-
jenga vyumba vya madarasa ili
kukabiliana na uhaba wa ma-
darasa tulipewa maelekezo na
tulijitahidi kwa uwezo wetu na
kuwa kinara wa halmashauri

iliwahi kumaliza ujenzi vyumba
vyote 92 vilivyohitajika,” alise-
ma Ngw’anidako.

Pia Ngw’anidako aliwasisitiza
wazazi  kuhakikisha  watoto
wote waliofaulu kujiunga na ki-
dato cha kwanza kuwapeleka
shule ili kupata haki zao za
msingi na kutimiza ndoto kupitia
elimu.

Alisema serikali imejenga mi-
undombinu rafiki kwa ajili ya wa-
toto kupata elimu kwa kuzingatia
makundi yote na kuwasisitiza
mabinti kujiepushana makundi
maovu ambayo yanaweza kuhar-
ibu ndoto zao.

Tanzania
sasa Kuuza
mafuta ya
kupikia nje

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

UTAFITI umeonyesha kuwa
Tanzania itaanza kuuza mafuta
va kupikia nje ya nchi kutoka-
na na ongezeko la eneo linalo-
faa kwa kilimo cha chikichi na
matumizi ya mbegu bora kwa
wakulima wa zao hilo.

Mkurugenzi wa Taasisi ya
Utafiti wa Kilimo Tanzania
(TARI) Kituo cha Uyole, Dk.
Tulole Bucheyeki, alisema
hayo juzi wakati akikagua kita-
lu cha mbegu bora za chikichi
ambazo zinaandaliwa kwa ajili
va kuwagawia wakulima wa
zao hilo wilayani Kyela.

“Tumefanya utafiti na
kupima udongo na kugundua
kuwa kuna maeneo ambayo
kutaongezeka uzalishaji wa
zao la chikichi tafiti zetu
zikikamilika tunaanza ku-
panda katika maeneo hayo.
Naamini itakuwa mwarobaini
wa kumaliza tatizo la uhaba
wa mafuta nchini,” alisema Dk.
Bucheyeki.

Baadhi ya wakulima wa
chikichi wilayani Kyela,
waliiomba serikali kuendelea
kuwasaidia katika suala la
upatikanaji wa mbegu bora, ili
kukidhi mahitaji yao na hati-
maye waongeze uzalishaji wa
mawese.

Miongoni mwa wakulima
hao, Ibrahim Lameck, alisema
wanahitaji kusaidiwa zaidi
upatikanaji wa mbegu kwa
sababu sasa Wanakyela wa-
nachangamkia fursa hiyo ya
kilimo cha michikichi kwani
kinalipa ukilinganisha na
Zamani.

Alisema zao la chikichi li-
naingiza fedha nyingi kwa
sababu kuanzia mbegu, mafuta
na pumba zake vyote vinauzi-
ka na kuingiza hela tofauti na
mazao mengine.

“Tunaomba ugawaji wa
mbegu za chikichi uwafikie
wakulima wote wa wilaya ya
Kyela kwa sababu zikisam-
bazwa kila eneo uzalishaji
utaongezeka na hatimaye
kuwa zao kuu la uchumi wilay-
ani Kyela,” alisema Lameck.

Ofisa Kilimo wa Wilaya ya
Kyela, Bernard Libata, alisema
kutokana na ushirikiano
uliopo baina ya Halmashauri
yva Wilaya ya Kyela na TARI
Uyole, wakulima wana uhakika
wa kupata mbegu bora za
kutosha.

Alisema awamu va kwanza
wamefanya vizuri katika
kuwapatia mbegu wakulima
na kwamba wanaendelea na
uzalishaji wa miche mingine ili
kuwapatia wakulima.
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Waziri: Kilimo
mazao Bahari
ni dira ya SMZ

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Biashara na Maendeleo ya
Viwanda, Said Omar Shaaban, amesema
kilimo cha mazao ya baharini ni sehemu :
ya mikakati ya Dira ya Maendeleo ya

2050 ambayo imelenga

kuwainua wakulima wa mazao ya baha-

rini katika uchumi wa bluu.

wa Kaskazini Unguja jana, alisema

serikali imedhamiria na kujikita katika ~ :
kilimo cha mazao ya baharini yakiwamo :
majongoo, mwani na ufugaji wa samaki
na kaa ili kubadilisha maisha ya wa-

nanchi.

Serikali inayoongozwa na Rais Dk. Hus-

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ANACHAMA wawi-
li wa Chama cha
ACT-Wazalendo
akiwamo mwana-

: siasa mkongwe Tanzania, Juma
¢ Duni Haji, wamechukua fomu
: ya kugombea nafasi ya ue-

nyekiti wa chama hicho, kum-

¢ rithi Hayati Maalim Seif Sharif
: Hamad.

Uchukuaji wa fomu ume-

. fanyika kwa nyakati tofauti ka-
Akizindua mradi wa ufugaji wa majon- :
g00 ya pwani huko Fungu Refu, mkoa

tika ofisi za chama hicho, Vuga

: mjini Zanzibar huku mwana-
: chama wa pili aliyechukua
: fomu akiwa Hamad Masoud

ambaye alishawahi kuwa Wa-

¢ ziri wa Mawasiliano wa Serikali

Akizungumza baada ya ku-
chukua fomu hiyo, Duni alise-
ma umri mkubwa alio nao si
kigezo cha kushindwa kugom-
bea nafasi hiyo kwa sababu ak-
ili yake iko vizuri na ana uwezo
wa kukiongoza chama kupitia
nafasi hiyo endapo atachaguli-
wa.

“Licha ya kwamba naitwa
babu kutokana na umri wangu
mkubwa, suala la umri si hoja
kwangu kwa sababu akili yangu
bado nzuri, ina uwezo, mikiki
ya ushindani na kujadili masu-
ala yanayohusu haki, uzalendo
na uadilifu,” alisema.

Duni alisema miaka ni namba
tu kwa sababu rais wa Marekani
ana miaka 73, hivyo hoja ya
umri isitumike kuwa ni sababu.

Aliwaambia vijana wa cha-

ma hicho kwamba Maalim
Seif ameondoka duniani sasa
ni zamu yake kukiongoza
chama chenye umoja na mshi-
kamano.

Pia alisema kuwa mwaka
2025 ACT inatarajia kuchukua
dola hivyo akipata nafasi ya
uenyekiti  atashirikiana na
viongozi wenzake jinsi ya ku-
kabili ushindani wa vyama ili
kuchukua serikali na kutimiza
ahadi za kuwaletea wananchi
maendeleo na kulinda utu,
uzalendo na uadilifu katika
kuendesha serikali.

Alisema ACT-Wazalendo ndi-
cho chama pekee kinachokua
kwa kasi na kinategemewa na
Watanzania kuwa chama kikuu
cha upinzani kwa sababu kina-
jenga hoja badala ya malum-

—

sein Ali Mwinyi, alisema imejipanga na
kuweka vipaumbele vya kuwaendeleza

wananchi katika sekta ya

uchumi wa bluu na uvuvi wa bahari kuu. :
Alisema kupitia fedha za ahuweni ya  :
mlipuko wa ugonjwa wa UVIKO- 19 ku-
toka Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF),
serikali imekamilisha taratibu za ujenzi
wa mabwawa 100 ya ufugaji wa majon-
goo ili kupatiwa wananchi wa wilaya
zote za Unguja na Pemba ambayo yat-

awekwa miundombinu ya kisasa
na vifaranga vya majongoo hayo.

Waziri aliwataka wakulima wa mazao
ya baharini kuchangamkia fursa hizo :
kutokana na majongoo ya baharini kuwa :
na kipato kikubwa cha fedha kutokana
na bei yake katika soko la kimataifa

pamoja na matumizi mengi.

“Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
kupitia Wizara ya Uvuvi na Uchumi wa
Bluu imejipanga kikamilifu kuwaende-
leza wavuvi wa mazao ya baharini kwa
ajili ya kupata kipato kikubwa katika
UVUVI wa majongoo, Kilimo cha mwani

¢ yaMapinduzi Zanzibar (SMZ).

Mbio kumrithi Maalim Seif zaanza

bano.

“Matumaini yangu ni kwenda
kukiongoza chama ambacho
kinawapa matumaini wananchi
ambacho kitawasaidia,” alise-
ma.

Naye Hamad Masoud alisema
kuwa endapo atapata nafasi
hiyo ataendeleza siasa za Maal-
im Seif Sharif Hamad ambazo
ni siasa za maridhiano.

Alisema kuwa Maalim Seif
alikuwa mtu wa watu na ni
utambulisho katika siasa za
Tanzania, hivyo atahakikisha
anaendeleza sifa zake ambapo
uwezo huo anao.

“Nimekuwa na kumsoma
Maalim Seif ni kiongozi wa
watu, hivyo nimeshajitayarisha
vya kutosha kuvaa viatu vyake,”
alisema.

pamoja na samaki na kaa,” alisema.
Katibu Mkuu Wizara ya Uvuvi na

Uchumi wa Bluu, Dk. Aboud Suleiman

Jumbe, akitoa taarifa ya kitaalamu

kuhusu uzalishaji wa mazao ya baharini, :
alisema biashara ya majongoo bahari :
ilianza karne nyingi duniani ingawa

kwa upande wa Zanzibar iliingia mwaka
1960 na kufanywa Kienyeji zaidi huku :
wafanyabiashara na wanunuzi wakubwa :
wakiwa jamii ya Wachina waliopo :

nchini.

Alisema kutokana na kuongezeka kwa
biashara hiyo zaidi katika nchi za bara  :
la Asia hususani Singapore, China Japan, :
mashirika ya kimataifa yanayojishughul- :
isha na uhifadhi wa mazingira ya baha-
rini yamekuja na mbinu mpya za ufugaji

wake ili kuwa bidhaa endelevu.

>

: Mwanachama wa Chama cha ACT-Wazalendo, Hamad Masoud (kushoto), akipokea fomu ya kugombea nafasi ya ve-
¢ nyekiti wa chama hicho, ili kumrithi marehemu Maalim Seif Sharif Hamad, kutoka kwa mjumbe wa kamati ya uchaguzi
¢ taifa wa chama hicho, Mhene Said Rashid, Vuga, Mjini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Waziri aeleza azma ya SMZ ujenzi wa miundombinu bora

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais,
Kazi, Uchumi na Uwekezaji,
Mudrik Ramadhan Soraga, amese-
ma serikali itaendelea kujenga
miundombinu bora ya elimu kwa
mujibu wa mahitaji ya wanafunzi
wanaoandikishwa shuleni.

Amesema kufanya hivyo kuta-
saidia kuwawekea wanafunzi
mazingira bora ya masomo ili ku-

fanya vizuri katika masomo yao
na kuongeza wataalamu nchini.

Waziri Soraga aliyasema hayo
jana wakati akizindua jengo la ma-
darasa sita na ofisi mbili za wal-
imu katika Shule ya Mtoni Kidatu,
Wilaya ya Magharib A, Unguja
ikiwa ni sehemu ya maadhimisho
ya miaka 58 ya Mapinduzi ya Zan-
zibar.

Soraga aliwataka wazazi, walezi
na wananchi wa maeneo hayo,
wahakikishe wanailinda miun-

dombinu hiyo na kuwafuatilia wa-
toto wao katika kuhakikisha wa-
nafanya vizuri katika masomo na
kuwa wenye nidhamu na uzalen-
do. Alisema serikali itaendelea
kutekeleza malengo ya Mapinduzi
yaliyoleta uhuru na kuondoa uba-
guzi kwa kuwapatia wananchi
huduma muhimu ikiwamo elimu
bure.

Naye Katibu Mkuu Wizara ya
Elimu na Mafunzo ya Amali, Ali
Khamis Juma, alisema madarasa

hayo yatapunguza msongamano
wa wanafunzi madarasani kutoka
wanafunzi 90 hadi 60.

Mkuu wa Wilaya ya Magharibi
‘A, Suzan Peter Kunambi, alisema
wilaya yake bado ina uhitaji wa
madarasa ili kupunguza msonga-
mano wa wanafunzi na kwamba
kwa sasa darasa moja lina wastani
wa wanafunzi 120 kwa baadhi ya
shule.

Akisoma risala, mwalimu wa
shule hiyo, Halima Seif Khamis,

alisema shule ina idadi kubwa
ya wanafunzi na takwimu zinao-
nyesha kuwa na wanafunzi 4,060
wakiwamo 354 wa maandalizi,
2,740 msingi na 966 wa sekondari.

Mwakilishi wa Jimbo la Mwera,
Mihayo Juma Nhunga, alisema li-
cha ya juhudi za serikali kujenga
shule lakini bado jimboni humo,
kunaupungufu wa madarasa zaidi
ya 50 kwa shule zilizomo katika
jimbo hilo kutokana na idadi kub-
wa ya wanafunzi.
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DARTES SAEAAMS MO B:FE+25 5810782253 6176

THE REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT (CAP.117 R. E 2019)
‘OATHS AND STATUTORY DECLARATION ACT, (CAP 34 R;E 2019)
DEED POLL ON CHANGE OF NAME

BY THIS DEED, |, LUCIA JUMA KENGEZA, a Female an adult Christian,
Phone No. 0652-870711, Residing at Singida and a citizen of Tanzania, DO
HEREBY ABSOLUTELY renounce and abandon the use of my formally
name of EVALIN JUMA KINGEZA and in lie therefore do assume as from
the date hereof the name of LUCIA JUMA KENGEZA as my name in lieu of
the said name EVALIN JUMA KINGEZA. And in pursuance of such change
of name as aforesaid, | HEREBY DECLARE, that | shall be known atall times
hereunder in all records, deeds and instruments in writing and in all
actions, proceedings, and in all dealings and transactions upon all
occasions whatsoever, use and sign the name of LUCIA JUMA KENGEZA. |
FURTHER DECLARE that all transactions, certificates, deeds and
commitments that | have done in the past by using my former name of
EVALIN JUMA KINGEZA are valid. | HEREBY AUTHORISE and request all
persons and authorities to designate and address me, in the name of
LUCIA JUMA KENGEZA as my name instead of the name renounced.
INWITNESS HEREOF | have hereunder signed my assumed name of LUCIA
JUMA KENGEZA and have set my hand this 26 day of 11, 2021.

SWORN at SAME by the said LUCIA JUMA KENGEZA

Who is known to me personally

This 26 day of 11, 2021.
BEFORE ME

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI KADI YA PIKIPIKI

Mseleche Julius Kaondo
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya Toyota
Verossa yenye namba za
usajili T. 158 DKD. Yeyote
atakayeiona kadi hiyo
apeleke taarifa katika kituo
chochote cha polisi
kilichopo Mjini Bariadi.
Taarifa ya kupotea kwa kadi
hiyo, imetolewa December
25 /2021 katika kituo cha
polisi cha Bariadi kwa
namba:
SIM/BAR/RB/180/2021.

ANDREW ANDREW
FERDINANDS anatangaza
kupotelewa na kadi ya
Pikipiki yenye namba za
usajili MC 127 CGA - BAJAJ
BOXER. Chassis namba
MD2A21BY3KWB85018.
Engine namba
PFZWKA22679. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
IRI/IRI/RB/456554/2021.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya Njombe
Kituo cha Njombe Mjini
Mkoa wa Njombe
Usimamiz wa Mirathi Na. 2/2022
Katika Shauri la Mirathi ya
FRANK JOSEPH KINYONGE...
Wa Njom
Katika shauri la maombi ya kumteua Msimamizi
yaliyoletwa na
MARCIANA FRANK KINYONGE............ Mwombaji
TANGAZO KWA UMMA
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Marehemu

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu,
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 28 Mwezi 01
Mwaka 2022 kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo. Mapingamizi yoyote kuhusu
Maombi haya yawe yameandikishwa kabla au mpaka
tarehe tajwa hapo juu.

Zingatia: Endapo kuna yeyote mwenye au anayejua
kuhusu uliko wosia wa Marehemu anaweza kuuleta
Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo tarehe 5 Mwezi 1 Mwaka 2022.

SIAKIMU MHAZI
et

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO

TANGAZO KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MADAI NAMBA ...114....2021
MDAI: ALLAN CHALE
DHIDIYA
MDAIWA: ASIA AME

Kwa: ASIA AME
Ombi la mdai: ALLAN CHALE

Madai ya :Talaka na matunzo ya motto
shs:50,000/=

Unatakiwa kuhudhuria hapa Mahakamani katika
shauri tajwa hapo juu bila kukosa.Shauri
limepangwa kusikiliwa mnamo tarehe 31 mwezi 01
mwaka 2022 saa8:30 asubuhi.

Angalia kama hukuhudhuria/hamkuhuria ~ siku
iliyotajwa hapo juu.Mahakama itathibitisha kama
umepokea/mmepokea kuitwa Shaurini,hii itaweza
kutoa hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa.
Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya
Mahakama hii leo tarehe 31 mwezi 12 mwaka 2021.

NA KADI YA PIKIPIKI
RAJABU KASIMU RAJABU
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
PIKIPIKIYENYE NAMBA ZA
USAJILI M590 BWT AINA
YA SANLG. KWA YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI.
TAARIFA YA POLISI:
KAH/RB/TR/ 01/2022.

FOMU MIRATHI - 2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa mirathi Na. ....... /2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU RAJABU
SHENKHAWA MAUNGU
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA OMARY RAJABU MAUNGU
TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 21 Mwezi 01
Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo tarehe 4 Mwezi 01 Mwaka 2022.

L RAY

m i

* HAKIMU

i o3 8! wnil ;%:Eﬁl.“ o
g 5 "BAR £3 SHLARGR

Nipa

uUsikose Gazeti

Uza,

Chenye Thamani

Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

Uza, Chenye
Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

lako

la Nipashe Kila siku

he

- MWANGA WA JAMIT

Tupigie

O/78225367/6

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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I 400 wauawa DRC kwa siku 30

Kinshasa, DRC

Pipi zamwondoa
mbunge bungeni

Nairobi, KENYA

MBUNGE wa Kenya, amefu-
rushwa kikaoni kwa siku moja
baada ya kupatikana akigawa
peremende kwa wenzake, wakati
mjadala ulipokuwa unaendelea.

Fatuma Gedi, alifanya hivyo juzi,
akidai alibaini viwango vya sukari
vilikuwa vimeshuka, kutokana na
kushiriki kikao kirefu.

Alikuwa anatuhumiwa na mbunge
mwenzake, Ndindi Nyoro, kwamba
alikuwa akigawa pesa ndani ya
ukumbi wa bunge.

Nyoro, aliombwa kuthibitisha
madai yake ya hongo na kuzuiliwa
kuhudhuria vikao kwa siku mbili,
kwa kosa hilo.

Gedi, pia alizuiliwa kuhudhuria
kikao kimoja kwa kosa la kugawa
peremende bungeni.

Wabunge waliidhinisha mareke-
bisho kadhaa katika muswada wa
vyama Vvya siasa, kabla ya uchaguzi
mkuu, mwaka huu

BBC

Marekani, Japan
Kuzungumza
wiki hii

New York, MAREKANI

MAREKANI na Japan, zinatarajia
kufanya mazungumzo kwa njia ya
mtandao wiki hii, ambapo yatare-
jea ahadi zao za kulinda eneo la
Indo-Pacific, ikiwa ni katikati ya
kuongezeka kwa changamoto ku-
toka China na vitisho vya nyuklia na
makombora kutoka Korea Kaskazini.

Waziri wa Mambo ya Nje wa
Marekani, Antony Blinken na Wa-
ziri wa Ulinzi wa Marekani, Austin
Lloyd wamekutana na Waziri wa
Mambo ya Nje wa Japan, Yoshimasa
Hayashi na Waziri wa Uinzi wa
Japan, Nobuo Kishi, jana kwenye
mkutano wa pamoja kwa njia ya
mtandao.

Mkutano huo ulifanyika siku moja,
Vviongozi wa Japan na Australia, wa-
natarajiwa kutia saini makubaliano
mapya va usalama, yakiwa na lengo
la kuweka mkakati kwa mara ya
kwanza, ili vikosi vya ulinzi vya
mataifa hayo kufanya kazi pamoja.

Kutokana na hayo, Wizara ya
Mambo ya Nje ya China, yenyewe
imeonyesha wasiwasi kuhusu
makubaliano ya kiusalama yanay-
ofanyika baina ya Japan, Australia,
India na Marekani. VOA

UMOJA wa Mataifa (UN),

: umesema takriban watu 400
: waliuawa kiholela Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC),
¢ Novemba, pekee.

Uchunguzi umeonyesha

kwamba asilimia 10 ya mauaji
: hayo yalifanywa na vikosi vya
¢ usalama vya serikali.

Ofisi ya pamoja ya Haki za

: Kibinadamu ya Umoja wa
¢ Mataifa Congo, imesema mwe-
: zi Novemba pekee mawakala
: wa serikali
: mauaji ya kiholela ya watu 40,
wakiwamo wanaume 24, wa-
: nawake tisa na watoto saba.

walihusika na

Ripoti hiyo ya UN, iliyo-

: tolewa juzi, ilisema kwamba
: wapiganaji wanaomiliki silaha,

.....3_,.

waliwaua watu wasiopungua
345, wakiwamo wanawake 61
na watoto 26 katika kipindi hi-
cho cha mwezi mmoja.

“Mwezi Desemba hali iliku-
wa mbaya zaidi.”

Umoja wa Mataifa, uliorod-
hesha zaidi ya visa 800 vya
ukiukaji wa haki za binadamu
katika eneo lote la DRC, sawa
na ongezeko la asilimia 61 ukil-
inganisha na mwezi mmoja
kabla.

Juhudi za kuwapata vion-
gozi wa DRC, kutoa maoni yao,
kufuatia ripoti hiyo, hazikufua
dafu.

Omar Kavota, mratibu wa
Shirika la Kutetea Haki za
Binadamu jimboni Kivu ya
Kaskazini, CEPADHO, alisema
takwimu hizo za UN, ni chini

-
iy

ya makadirio.

“Ripoti hii ya Umoja wa
Mataifa ni ya kweli. Na pen-
gine tukizingatia hali ya mam-
bo ilivyo kwenye uwanja wa
machafuko utakuta kwamba
visa vya ukiukwaji wa haki za
binadamu ni vingi kuliko hata
Umoja wa Mataifa ulivyoripoti.

“Hiyo ni ripoti ya mwezi
Novemba, ukitizama mwezi
Desemba hali ilikuwa mbaya
zaidi,” alisema Kavota.

Kwa mujibu wa ripoti, visa
vingi vya ukiukaji wa haki za
binadamu vilifanyika jimboni
Kivu ya Kaskazini, likifuatiwa
na majimbo la Ituri, Tanganyi-
ka na Kivu ya Kusini.

Mikoa hiyo yote iko kwenye
eneo la Mashariki mwa DRC.

Tangu Mei mwaka jana,
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mikoa ya Kivu Kaskazini na
Ituri imekuwa chini ya uongo-
zi wa kijeshi, kwa lengo la ku-
komesha shughuli za makundi
yenye silaha.

Hatua hiyo ya kipekee iliyo-
chukuliwa na Rais Felix Tsh-
isekedi, imelipa jeshi mamlaka
kamili kwenye mikoa hiyo,
hadi sasa halijafanikiwa ku-
Zuia mauaji yanayofanywa na
makundi yenye silaha ambayo
yamevuruga eneo hilo kwa
miaka 25 sasa.

Makundi ya waasi yanayo-
husishwa na ukatili huo ni
pamoja na wapiganaji wa
ADF, kundi la Nyatura, waasi
wa Rwanda wa FDLR na wa-
piganaji wa CODECO ambao ni
kundi la kikabila, mkoani Ituri.

DW
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Mwandamanaji akiwa amebeba ngao ya polisi mbele va maoﬂsa Usalama Wakatl wa maandamano mjini Almaty,
nchini Kazakhstan, juzi. Rais wa Kazakhstan, Kassym Jomart Tokayev, ameomba msaada wa kijeshi Urusi, kukabili-
ana na maandamano yanayoendelea ya kwpmga serikali yake. PICHA: AP

Papa: Upendo kwa wanyama badala ya watoto ni ubinafsi

Vatican, ROMA

PAPA Francis, amependekeza
kwamba watu wanaochagua ku-
wapenda wanyama zaidi ya wa-
toto, ni wabinafsi.

Papa alizungumza hayo al-
ipokuwa akijadili kuhusu suala la
uzazi, mjini Vatican.

“Leo tunaona aina tofauti ya
ubinafsi. Tunaona baadhi ya watu
hawataki kupata mtoto. Wakati
wengine wana mtoto mmoja tu,
lakini wana mbwa na paka, am-
bao huchukua nafasi ya watoto.

“Hii inaweza kufanya watu
kucheka, lakini ndio uhalisia.
Kitendo hicho ni kukataa kuwa

baba na mama na kibaya, kinaon-
doa ubinadamu wetu,” alieleza
kiongozi huyo mkuu wa Kanisa
Katoliki duniani.

Papa Francis, alisema kwamba
watu ambao hawawezi kupata
watoto kwa sababu za kibaiolojia
wanapaswa kuzingatia kuasili na
kuwataka watu wasiogope kuwa

wazazi.

Pia alizungumzia juu ya msimu
wa baridi huku idadi ya watu isi-
yotaka kupata watoto ikiongeze-
ka, na kwamba watu hawataki
kupata watoto zaidi na zaidi.

Si mara ya kwanza kwa Papa
Francis kulenga watu wanaocha-
gua kuwapenda wanyama badala

ya watoto.

Mwaka 2014, alisema mapenzi
na wanyama badala ya watoto, li-
likuwa jambo jingine la uharibifu
wa kitamaduni na kwamba uhu-
siano wa kihisia na wanyama uli-
kuwa rahisi, kuliko uhusiano kati
ya wazazi na watoto.

BBC
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SIMBA YAWATAKA MASHABIKI
KUTULIA, CHAMA KITAELEWEKA

Na Adam Funhgamwango

UONGOZI wa Simba umewataka wana-
chama na mashabiki wa klabu hiyo kutulia
na kutoyumbishwa kuhusiana na masu-
ala mbalimbali ya usajili ukiwamo na wa ali-
yekuwa kiungo wao waliyemuuza Morocco,
Clatous Chama.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa
Simba, Salim Abdallah ‘Try Agair’, alisema
bado klabu hiyo inaendelea na mchakato
wa usajili wa dirisha dogo na muda utaka-
pofika wataweka hadharani majina ya
wachezaji waliokamilisha usajili wao.

Salim alisema Simba haijawahi kushind-
wa kwenye vita yoyote ile ya mambo ya usa-

jili kama ina nia thabiti ya kumtaka mchezaji
husika anayewaniwa.

“Tunawataka wanachama na mashabiki
wa Simba watulie, sisi viongozi wao tunafan-
ya kazi bila majigambo wala kelele, mambo
mazuri yanakuja. Hatujawahi kushindwa
vita yoyote ile, hata iwe angani, tuko makini
sana, na kazi yetu ni kuwapa wao furaha,”
alisema Salim.

Aliongeza subira ni muhimu katika kipin-
di hiki na hatima ya Chama ambaye ni mali
ya RS Berkane itajulikana ndani ya muda
mfupi ujao.

“Dirisha linafungwa Januari 15, mwaka
huu, bado siku chache tu, msiwe na haraka,
muda utaongea,” alisema mwenyekiti huyo.

Alimtaja Msudan Sharaf Eldin Shiboub ni
mchezaji mwalikwa tu kwa sababu aliomba
kucheza michuano ya Kombe la Mapinduzi
na si kufanya majaribio kama inavyozun-
gumzwa, huku Cheick Moukoro raia wa
Ivory Coast ambaye alivutia watu wengi
dakika chache tu alizocheza kwenye mechi
ya juzi dhidi ya Selem View yeye amekuja
kwa majaribio.

Habari kutoka ndani ya klabu hiyo zi-
nasema viongozi wako kwenye harakati za
kumrejesha Chama, ingawa kama atarejea
atashindwa kucheza michuano ya Kombe
la Shirikisho kwani tayari alishaitumikia RS
Berkane ambayo nayo imo kwenye michua-
no hiyo na timu hizo zikiwa kundi moja.

Kiungo wa Simba, Rally Bwalya (wapili kulia), akiwa ameshikilia mfano wa hundi ya Sh. 500,000 baada ya kutangazwa
Mchezaji Bora wa mechi kati ya Simba dhidi ya Selem View iliyochezwa kwenye Uwanja wa Amaan, Zanzibar juzi.
PICHA: SIMBA SC

Hitimana, KMC FC wamalizana

Na Saada Akida

ALIYEKUWA Kocha Msaidizi wa mabing-
wa watetezi wa Ligi Kuu ya NBC Tanzania
Bara, Simba, Thierry Hitimana, amesaini
mkataba wa mwaka mmoja wa kukinoa
kikosi cha KMC FC cha jijini Dar es Salaam,
imefahamika.

Ujio wa Hitimana ndani ya timu hiyo
umewaondoa makocha wawili walioku-
wapo, Habib Kondo na John Simkoko.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana

Mwenyekiti wa Bodi ya KMC FC, Songoro
Mnyonge, alisema wamefikia uamuzi wa
kufanya mabadiliko ya benchi baada ya ku-

jitathmini na kuona mapungufu yao.

Mnyonge alisema licha ya kusajili
wachezaji wazuri, lakini timu haikuwa
na matokeo chanya na hivyo wakabaini
mapungufu yalikuwa kwenye benchi la
ufundi.

“Tumekaa na kutafakari madhaifu yetu
yalikuwa katika masuala ya kiufundi na
kimbinu, na sio wachezaji, uamuzi wa

kumchukua Hitimana ambaye tunaimani
na utendaji wake wa kazi kutokana na timu
alizopita,” alisema kiongozi huyo.

Naye Hitimana alisema amekubali ku-
tua KMC baada ya kufikia makubaliano na
anaamini atahakikisha anaiboresha timu
hiyo ili irejee katika ubora wake.

“Naifahamu vyema Ligi ya Tanzania,
nina imani kwa uwezo wangu nitajitahidi
kuhakikisha tunaenda vizuri na kusaidia
timu hii kurejea katika ubora wake,” alise-
ma Hitimana.

Msemaji Simba
awataka Yanga

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BAADA ya timu yake kuanza
vyema mashindano ya Kombe la
Mapinduzi, Ofisa Habari na Mawasi-
liano mpya wa Simba, Ahmed Ally,
amesema mchezo dhidi ya Selem
View ilikuwa ni njia tu ya ku-
wapeleka hatua inayofuata kwenye
michuano hiyo.

Simba ilianza michuano hiyo
kwa ushindi wa mabao 2-0 na leo
itashuka dimbani tena kucheza dhidi
va Mlandege kutoka visiwani hapa.

Katika mchezo huo, nyota wa
kimataifa wa timu hiyo kutoka Zam-
bia, Rally Bwalya, alitangazwa kuwa
Mchezaji Bora wa mechi na kukabi-
dhiwa Kitita cha Sh. 500,000 kutoka
kwa wadhamini wa zawadi hiyo,
Shirikia la Bima Tanzania (NIC).

Ally alisema timu yao imejipanga
vizuri kuhakikisha inalichukua
kombe la michuano hiyo kwa mwa-
ka huu na ushindi wa juzi ni ishara
va kuelekea kwenye malengo yao.

“Niseme Selem View ilikuwa
ni njia tu yakupita, ila kuna watu
tunawataka na wamekuja na kombe
huku Zanzibar, hao ndio walengwa
wetu wakubwa,” Ally alisema.

Aliongeza kwa kuwapongeza
wachezaji wao kwa kuonyesha
kiwango kizuri dhidi ya Selem View
ambao nao walionyesha uwezo wa
kumiliki mpira pale walipokuwa nao.

Serikali yawaonya
mapromota ‘feki’

Na Saada Akida

BARAZA |la Michezo la Taifa
(BMT), limetoa onyo kali kwa
viongozi wa Kamisheni ya Ngumi
za Kulipwa Nchini (TPBRC), ambao
walihusika katika mchakato wa
kutoa kibali kwa bondia Mghana,
Richard Lartey, kupigana kwa ku-
tumia leseni iliyotolewa Tanzania.

Novemba 3, mwaka jana, Lartey
alienda kupambana Urusi kwa
kutumia kibali kutoka Tanzania
kufuatia kufungiwa na mamlaka
ya mchezo huo kwao Ghana.

Viongozi hao waliopewa onyo
ni Makamu wa Rais wa TPBRC,
Agapito Jambalaya na Katibu
wake, Yahya Poli.

Salaam jana, Kaimu Mkuu wa
Kitengo cha Uhusiano wa BMT,
Najaha Bakari, alisema viongozi
hao wanatakiwa kufanya kazi kwa
kuzingatia taratibu na kuacha ku-
fanya uamuzi ambao unalichafua
taifa.

Alisema BMT inawataka mapro-
mota, mawakala na viongozi wa
vyama vya michezo vyote ku-
hakikisha wanazingatia taratibu,
MwOongozo, kanuni na sheria zina-
zosimamia michezo nchini.
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ORIGI ATAKIWA LAZIO

MKURUGENZI wa Michezo wa Lazio, Igli Tare, amean-
zisha mazungumzo na Liverpool kumhusu mshambulia-
ji wa Ubelgiji, Divock Origi, huku wekundu hao wakiwa
tayari kumuuza nyota huyo mwenye umri wa miaka 26
kwa kuhofia kumpoteza kwa uhamisho wa bure ifikapo
Juni, mwaka huu. (LazioNews24)

NEVES ANUKIA UNITED

KLABU ya Manchester United imedhamiria kumsajili
kiungo wa Wolverhampton Wanderers na Timu ya Taifa
ya Ureno, Ruben Neves mwenye miaka 24, katika dirisha
la usajili lililofunguliwa mwezi huu. (The Sun)

GERRARD AMTAKA COUTINHO

KOCHA wa Aston Villa, Steven Gerrard amempigia
simu binafsi kiungo wa kati wa Barcelona, Philippe
Coutinho, ambaye alicheza naye Liverpool, kuhusu
uwezekano wa Mbrazil huyo mwenye umri wa miaka 29
kuhamia Villa Park kwa mkopo. (El Partidazo de Cope,
via Mirror)

WILLIAMS, PHILLIPS WAJIPANGA

LIVERPOOL huenda ikamruhusu mlinzi wa Wales,
Neco Williams, mwenye miaka 20, na beki wa Mwing-
ereza, Nathaniel Phillips (24), kuondoka katika klabu
hiyo katika dirisha la uhamisho wa Januari. (Sky Sports)

RAMSEY KUONDOKA JUVE
KIUNGO wa kati wa Timu ya Taifa ya Wales, Aaron

Ramsey mwenye miaka 31, anajiandaa kuondoka Juven-
tus, ambako analipwa mshahara wa euro 325,000 kwa
wiki. (Sky Sports)

DIGNE NJIA MOJA

KIUNGO wa Everton, Lucas Digne mwenye umri wa
miaka 28, huenda akahamia klabu nyingine ya Ligi Kuu
England. Hata hivyo Newcastle United sio chaguo la
mchezaji huyo wa kimataifa wa Ufaransa. (Fabrizio Ro-
mano via Twitter)

DEST KUMRITHI DIGNE

CHELSEA wanatafakari uwezekano wa kumnunua
beki wa Barcelona na Timu ya Taifa ya Marekani, Serg-
ino Dest mwenye umri wa miaka 21, kama mbadala wa
Lucas Digne. (Daily Star)

UMTITI KUTUA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle wamepewa beki wa Timu ya
Taifa ya Ufaransa, Samuel Umtiti mwenye umri wa mi-
aka 28 na Barcelona kwa mkataba wa mkopo na chaguo
la kumnunua kwa mkataba wa kudumu hapo baadaye.
(Daily Mail)

VILLA KUMKOSA GOMEZ

ASTON Villa hawana ‘nafasi’ ya kumsajili kiungo wa
Liverpool na Timu ya Taifa ya England, Joe Gomez. (Ath-
letic)

HATIMA YA HAALAND YAJA

KLABU ya Borussia Dortmund watafanya uamuzi
kuhusu hatima ya mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya
Norway mwenye umri wa miaka 21, Erling Braut Haal-
and ‘wiki chache zijazo’. (Daily Mail)

WEST YAMWANIA BARBOSA

KLABU ya West Ham wamewasilisha dau la pauni mil-
ioni tano la kumnunua kwa mkopo mshambuliaji wa
Flamengo, Mbrazil Gabriel Barbosa mwenye miaka 25,
hadi Desemba 2023. (Sport)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

BARCA YAJITOSA
KUMSAJILI CAVANI

® @ ONi baada ya vigogo hao wa Hispania kukosa

nafasi ya kumpata Morata ambaye...

BARCELONA, Hispania

LABU ya Barcelona inam-

hitaji mshambuliaji wa kla-

bu ya Manchester United,

Edinson Cavani, kwenye
dirisha hili la Januari baada ya Ju-
ventus kuthibitisha Alvaro Morata
haendi popote.

Baada ya kocha wa Barcelona,
Xavi kushindwa kunasa saini ya
Morata, sasa amehamia kwenye
‘mpango mwingine’ wa kutaka

kumpata mshambuliaji huyo am-
baye ataweza kuchukua nafasi ya
Sergio Aguero aliyestaafu hivi kar-
ibuni.

Ingawa Barcelona wana Kkip-
indi kigumu kwenye usajili, lakini
wamepanga kupunguza wachezaji
wote wenye mishahara mikubwa.

Hiyo ni kwa ajili waweze kupata
nafasi ya kusajili wachezaji wapya,
huku wengine wakiwa wamefun-
guliwa milango ya kuondoka.

Baadhi ya nyota ambao Barca

imewafungulia milango ya kuji-
unga na timu nyingine ni pamoja
na Philippe Coutinho na Samuel
Umtiti.

Ingawa anahitajika na Barcelona,
Cavani muda anaopewa kucheza
ndani ya Manchester United ni
mdogo, lakini bado ni mcheza-
ji muhimu kwenye kikosi cha
Mashetani Wekundu ambacho kwa
sasa kiko chini ya kocha wa muda,
Ralf Rangnick.
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,A RONALDO AZUA
1| BALAA UNITED

MANCHESTER, England

UREJEA kwa Cristiano Ronaldo ndani ya
I‘ Manchester United kumeripotiwa kuzua

MECHI KALI

BAYERN
MUNCHEN

1.38 | 5.57 | 6.17

mvutano katika kikosi cha kwanza, huku

Kocha Mkuu wa muda, Ralf Rangnick
akishughulikia mgawanyiko kwenye vyumba vya
kubadilishia nguo.

Mashetani Wekundu hao walipokea kichapo
cha 1-0 kutoka kwa Wolverhampton Wanderers
kwenye mechi ya Ligi Kuu England iliyochezwa
Jumatatu, na Luke Shaw alibainisha kikosi kime-
kosa umoja.

Kwa mujibu wa The Express, Harry Maguire,
Edinson Cavani na Mason Greenwood ni mion-
goni mwa wachezaji ambao wanaona kurejea
kwa Ronaldo ni changamoto kwa majukumu yao
yanayotarajiwa, huku pia kukiwa na wasiwasi juu
ya ushawishi wa mshambuliaji huyo kwa wache-
zaji wanaozungumza Kireno katika klabu hiyo.

Ripoti hiyo inadai chumba cha kubadilishia
nguo kimekua na mgawanyiko wa vikundi vi-
dogo vidogo, huku timu ikijitahidi kuimarisha
mshikamano, kutokana na lawama zilizolengwa
kwa wachezaji na nahodha wa zamani wa klabu
hiyo, Gary Neville baada ya sare ya 1-1 dhidi ya
Newcastle United hapo Desemba 27, mwaka jana.

Ronaldo amefunga mabao 14 katika mechi 21
alizoichezea United tangu arejee katika klabu
hiyo, yakiwamo magoli nane katika mechi 16 za
Ligi Kuu England.

KUWEKA PESA:

vs PIGA *150*87#,
CHAGUA 4
vs WEKA PESA.

ayd O ‘ 1
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hal@E=se 2 airtel

EZYPESA

Ramsey ajiandaa kurejea England

TURIN, Italia

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

mchezaji huyo na kukataliwa na

"*150*87#

cer:.02as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588,0677115588
0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ

@tzsportpesa

KOCHA wa Juventus ame-
fungua milango kwa, Aaron
Ramsey kuondoka katika klabu
hiyo mwezi huu.

Hivi karibuni Ramsey ame-
kuwa akihusishwa na klabu
mbalimbali za England ikiwamo
timu zake za zamani, Arsenal,
Everton na Newcastle United.

Jumanne iliripotiwa klabu ya
Burnley ilipeleka rasmi ofa kwa

Ramsey mwenyewe.

Taarifa za kuondoka kwake
zimekuwa zikiongezeka mwezi
huu kutokana na ukweli hana
nafasi ya kucheza kwenye kikosi
cha Juve.

Ramsey alijiunga na Juventus
akiwa mchezaji huru akitokea
Arsenal majira ya joto mwaka
2019.
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NKANE AKITAKA KIATU CHA
DHAHABU, AMTAJA NGASA

Na Adam Fungamwango

WINGA mpya wa Yanga, Den-
nis Nkane, amesema kufananishwa
na nyota wa zamani wa timu hiyo,
Mrisho Ngasa kwake ni heshima
kubwa, hivyo amejiandaa ‘kuvaa vi-
atu’ vya nyota huyo, lakini akitarajia
kuweka rekodi mbalimbali klabuni
hapo.

Nkane amesema hayo baada ya ku-
onyesha kiwango kizuri katika me-
chi yake ya kwanza akiwa na Yanga
juzi na kufunga bao moja kwenye
ushindi wa magoli 2-0 dhidi ya Taifa
Jang'ombe kwenye mashindano ya
Kombe la Mapinduzi yanayofanyika
Zanzibar.

Akizungumza na gazeti hili, Nk-
ane alisema lengo lake ni kujituma

. '
“

zaidi na anatarajia kuvunja rekodi
mbalimbali zilizowekwa ndani ya
klabu hiyo.

Nkane ambaye amejiunga na Yan-
ga akitokea Biashara United ame-
sema anawataka wanachama na
mashabiki wa Yanga watarajie ma-
zuri mengi kutoka kwake.

“Kwanza napenda kumshukuru
Mungu kwa kujiunga na klabu kub-
wa kama Yanga na kuvaa jezi hii, ni
furaha yangu kubwa ni kuona na-
funga kwenye mchezo wangu wa
kwanza nikiwa na klabu hii na huu
ni mwanzo tu, matarajio yangu ni
mengi mazuri yatakuja,” alisema
mchezaji huyo chipukizi.

Alisema hana wasiwasi wa ku-
kosa namba kwenye timu hiyo
na anadhani uwepo kwa wache-

zaji kama Fiston Mayele, Heritier
Makambo, Jesus Moloko pamoja
na yeye kutaisaidia Yanga kufanya
vyema kwenye kampeni yake ya
kuwania ubingwa wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara na mashindano mengine
wanayoshiriki.

Nkane alisema kupewa namba 16
aliyokuwa akiivaa Ngasa ni jambo
la fahari kwake ambapo ametambu-
liwa na kukubalika kama alivyokuwa
mkongwe huyo, hivyo hatomwangu-
sha na anaahidi kuweka rekodi zake
zote na hata kuzidi hapo.

“Kwanza kabisa nataka niwe mmo-
ja wa wanaowania ufungaji bora
kwenye Ligi Kuu na kuisaidia Yanga
ubingwa msimu huu, halafu men-
gine yatafuata,” Nkane alisema.

JACKPOT
MECHI WIKI Hll

TAREHE

1.9/1/22

MUDA

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENIN

MICHEZO

Cagliari vs Bologna

1

X

2

9/1/22

Torino vs Fiorentina

9/1/22

Clermont Foot vs Reims

9/1/22

Hertha BSC vs FC Koln

Nantes vs Monaco

9/1/22

Malaga vs Sporting Gijon

9/1/22

Alaves vs Athletic Bilbao

2.
3.
4.
5.9/1/22
6.
7.
8.

9/1/22

Roma vs Juventus

9.9/1/22

Genoa vs Spezia

10.9/1/22

Ponferradina vs Zaragoza

11.9/1/22

Villarreal vs Atletico Madrid

12.9/1/22

Las Palmas UD vs Almeria

13.9/1/22

Belenenses vs FC Arouca

Y.y O

L

- -
»

e

Winga mpya wa Yanga, Dennis Nkane (kushoto), akijiandaa kumtoka
mchezaji wa Taifa Jang'ombe katika mechi ya michuano ya Kombe
la Mapinduzi iliyochezwa kwenye Uwanja wa Amaan, Zanzibar juzi
usiku. Yanga ilishinda mabao 2-0. PICHA: MTANDAO

Odhiambo kocha
mpya Prisons

Na Saada Akida

UONGOZI wa Tanzania Prisons
umeingia mkataba wa mwaka mmoja
na Mkenya Patrick Odhiambo kwa
ajili ya kukinoa kikosi cha timu hiyo
kinachoshiriki Ligi Kuu Bara.

Odhiambo ametua Tanzania Pris-
ons akitokea Biashara United, baada
ya Salum Mayanga kuachana na timu
hiyo na kurejea Mtibwa Sugar.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mwenyekiti wa Tanzania Prisons, Mk-
wanda Mkwanda, alisema wameingia
mkataba na Odhiambo kwa ajili ya
kurejesha makali ya timu yao ambayo
msimu huu imeanza vibaya.

Mkwanda alisema baada ya kupi-
tia nakala za makocha mbalimbali
walioomba kazi waliamua ‘kuangukia’
kwa kocha huyo wa kigeni kwa saba-
bu anaifahamu vyema Ligi Kuu Bara.

“Tunaimani na Odhiambo kufikia
mikakati yetu ya kuendelea kufanya
vizuri katika ligi na kurejesha ubora
wetu wa misimu iliyopita kuwa tishio
kwa timu kubwa,” alisema Mkwanda.

Aliongeza baada ya kumalizana na
Odhiambo huku mchakato unaofuata
ni kuboresha kikosi chao kwa kusajili
wachezaji wapya watakaoisaidia timu
kufikia malengo.

“Mazungumzo yameenda vizuri na
wachezaji hao ambao ni Mudathir Ab-
dallah (Coastal Union) na Abubakar
Malika (Mwadui FC), wote ni washam-
buliaji,” alisema Mkwanda.

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

IJUMAA - 07 - JANUARI 2022

TAREHE GAMEID

NYUMBANI

MICHEZO

Rayka Babol vs Kheybar Khorramabad FC

1

SARE

X

UGENINI

Lusaka Dynamos vs Green Buffaloes

Express FC vs Bright Stars

Gaddafi FC vs Wakiso Giants FC

AL Baten vs Al-Ettifag

Muscat Club vs Al Nahda (Oman)

AL Musanaa vs Oman Club

Saham Club vs Nizwa

Bahla vs Al Seeb

Hapoel Acre vs Hapoel Raanana

Ahi Nazareth vs El Fahem

Beitar Tel Aviv Ramla vs Hapoel Kfar Saba

Hapoel Rishon Lezion vs Bnei Yehuda

Zanaco vs Kansanshi Dynamos

Hapoel Ramat Gan vs AS Ashdod

Al-Sailiya SC vs Al-Shamal

Dhofar Salalah vs Sohar Club

Paradou AC vs RC Arbaa

CS Constantine vs JS Saoura

CR Belouizdad vs JS Kabylie

MC Alger vs US Biskra

East Bengal vs Mumbai City FC

Cfc-Cf Canelas 2010 vs AD Fafe

Puebla U20 vs America Mexico U20

Al Taawon vs AL Hazm

Al Sadd SC vs Qatar SC

Al Gharafa SC vs Al Ahli Doha SC

Al Suwaiq vs Rustag Club

FC Juarez U20 vs Necaxa U20

Al Ittihad Jeddah vs AL Faiha

Trabzonspor vs Yeni Malatyaspor

MC Oran vs ASO Chlef

Avranches vs Le Mans

Saint Brieuc vs Boulogne

Annecy FC vs Bourg Peronnas

Red Star vs Laval

Orleans vs Sedan

Chambly vs Concarneau

Villefranche Sur Saone vs Sete 34 FC

Bastia Borgo vs Chateauroux

Helmond Sport vs Dordrecht

Santa Clara vs Sporting Lisbon

Bayern Munchen vs Monchengladbach

Exeter vs Portsmouth

U.Leiria vs Cova da Piedade

Edinburgh City vs Elgin City

Swindon Town vs Manchester City

Amorebieta vs Tenerife

Roda Kerkrade vs Maastricht

Bordeaux vs Marseille

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Winga wa
Yanga, Deus
Kaseke
(kushoto),
akijiandaa
kumtoka
mchezaji

wa Taifa
Jang'ombe
katika mechi
va Kundi B
ya mashinda-
no ya Kombe
la Mapinduzi
iliyochezwa
kwenye
Uwanja

wa Amaan,
Zanzibar juzi
usiku. Yanga
ilishinda
mabao 2-0.
PICHA:
MTANDAO

YANGA YATAMBA
IMELAMBA DUME

® @ OKaze asema watashusha kikosi kamili kuikabili KMKM ili...

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WAKATI Yanga inatarajia kuvaana na
‘Maafande’ wa KMKM katika mechi ya
mwisho ya hatua ya makundi ya michua-
no ya Kombe la Mapinduzi itakayoche-
zwa leo kwenye Uwanja wa Amaan, Ko-
cha Msaidizi wa timu hiyo, Cedrick Kaze,
amesema wamefurahishwa na viwango
vya nyota wao wapya.

Yanga itawakabili KMKM kuanzia saa
10:15 jioni na endapo itaibuka na ushindi
katika mchezo huo, itaongoza Kundi B na
kutinga hatua ya nusu fainali ya michua-
no hiyo inayofanyika kila mwaka.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kaze,
alisema wachezaji wapya waliojiunga na
timu hiyo katika dirisha dogo la usajili
lililofunguliwa hivi karibuni wameanza
vizuri na anaamini wataingia katika ‘mfu-
mo’ wa timu yao ndani ya muda mfupi.

Kocha huyo alisema licha ya kufanya
mazoezi ya pamoja na wenzao kwa siku
moja, nyota hao wapya wameonyesha
ubora uliowafanya wasajiliwe ndani ya
kikosi hicho kinachotetea ubingwa wa
mashindano hayo.

“Wamecheza vizuri, licha ya kufanya
mazoezi kwa siku chache na wenzao am-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

bao wapo pamoja karibu miezi minne,
wengine miezi miwili, lakini wameo-
nyesha kuungana vyema, ni dalili njema
kwao,” alisema Kaze.

Aliongeza wapinzani wao pia walikuwa
na kikosi kizuri na kilionyesha ushindani
lakini ubora wao uliwafanya waibuke na
ushindi katika mechi hiyo ya kwanza dhi-
di ya Taifa Jangombe iliyomalizika kwa
ushindi wa mabao 2-0.

“Taifa Jangombe ina kikosi kizuri, wal-
ionyesha upinzani, walifanya vizuri ka-
tika dakika za mwanzoni ikiwamo kuziba
njia zote, wana wachezaji vijana wenye
mbio, isipokuwa makosa madogo mado-
go ndio yametupa nafasi sisi tukazitumia
vyema, ila walipambana,” aliongeza Kaze,
kocha huyo raia wa Burundi.

Kuelekea mchezo wao wa leo dhidi
ya KMKM, Kaze, alisema wamejipanga
kuhakikisha wanaendelea kutoa ‘dozi’
ili wapate tiketi ya kusonga mbele ka-
tika michuano hiyo na hatimaye kufikia
malengo yao ya kutetea ubingwa wa-
naoushikilia.

“Natumaini wachezaji wangu wa-
tacheza vizuri zaidi katika mechiya kesho
(leo), tutakuwa na kikosi kilichokamilika,
wachezaji ambao hawakuonekana katika

mechi ya kwanza, lengo ni kufanya vizuri
na kutetea ubingwa,” aliongeza Kaze.

Alisema wamejiandaa kukutana na
ushindani kwa sababu wapinzani wao
KMKM hawatakuwa na presha yoyote
kutokana na wao wana nafasi ya kusonga
mbele katika mashindano haya.

Naye Kocha Mkuu wa KMKM, Ame
Msimu, aliliambia gazeti hili wachezaji
wake wako tayari kwa mchezo huo na
wamejiandaa kuhakikisha wanaondoka
na matokeo chanya na kuiwakilisha vy-
ema Zanzibar kwenye kinyang’anyiro cha
kuwania taji.

Msimu alisema anaiheshimu Yanga la-
kini katika mechi ya leo wasitarajie mter-
emko kutokana na tayari wameshafaha-
mu ubora wa udhaifu wa kikosi chao.

“Kikubwa lolote linaweza kutokea japo
mimi matarajio yangu ni kupata ushindi,
malengo yetu mwaka huu ni kunyakuwa
ubingwa wa Kombe la Mapinduzi, tulian-
za maandalizi mapema kupitia mechi za
Ligi Kuu Zanzibar,” alisema Msimu.

Mechi nyingine ya mashindano hayo
itakayochezwa leo itakuwa ni kati ya
Simba dhidi ya Mlandege wakati hatua ya
makundi itamalizika kesho kwa Azam FC
kuwakabili Yosso Boys.
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Simba SC kuikabili
Mlandege kibabe

Na Saada Akida

LOLOTE linaweza kutokea huko
mbele. Ni kama Kocha Mkuu wa
Simba, Pablo Franco, ameanza
kukiandaa kisawasawa kikosi chake
kwa kulifanyia kazi tatizo la upigaji
penalti katika timu yake inayoshiriki
mashindano ya Kombe la Mapinduzi
yanayoendelea huko Zanzibar.

Simba itashuka kuwakabili
Mlandege katika mchezo wake wa
mwisho wa Kundi C utakaochezwa
kuanzia saa 2:15 usiku kwenye
Uwanja wa Amaan.

Pablo aliliambia gazeti hili ame-
shapata ‘dawa’ ya kumaliza tatizo la
kukosa penalti na hii ni maandalizi
ya kuhakikisha anatumia vyema
nafasi hiyo endapo itajitokeza au
watafika hatua ya matuta wataka-
potinga nusu fainali au fainali.

“Nimeanza kutafuta suluhisho,
ninaahidi kosa hili halitajirudia
tena baada ya kupata dawa yake,”
alisema Pablo ambaye amechukua
mikoba iliyoachwa na Mfaransa
Didier Gomes.

Mhispania huyo alisema tayari
ameshajua shida ilipokuwa kwa
wachezaji wanaopata nafasi ya ku-
piga penalti na sasa itabaki historia.

“Ni kweli kuna changamoto kwe-
nye upigaji wa penalti, alikosa Bocco
(John), Erasto (Nyoni), na Bernard
Morrison na Rally Bwalya, tutaen-
delea kurekebisha, nimeona tatizo
kubwa ni kukosa kujiamini tu, nime-
wajenga kivingine,” alisema kocha
huyo.

Aliitaja sababu nyingine inay-
owafanya wachezaji wake wakose
penalti ni kushindwa kukaa vizuri
wakati wa upigaji jambo ambalo pia
ameliboresha.

“Japo kukosa penalti kwa mchezaji
sio kitu cha ajabu kwa sababu haina
uhakika wa asilimia 100 kufunga,
kama Kipa ni mzuri na anayejua
kumsoma mpigaji. Tunahitaji kushin-
da na kutwaa ubingwa wa Kombe la
Mapinduzi, itasaidia kujenga morali
kwa wachezaji wangu tutakaporejea
katika Ligi Kuu Tanzania Bara na
michuano ya Kombe la Shirikisho
Afrika,” alisema Pablo.

Aliongeza malengo ya Simba ni
kufanya vizuri katika kila shindano
ambalo wanashiriki na kwa mwaka
huu wamepanga kuwapa furaha
mashabiki wao kuanzia michuano

hii.
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