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Aliyeitaka
nafasi va
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Mkurugenzi Mtendaji wa genki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela (kushoto),
akibadilishana mikataba ya makubaliano ya mkopo na dhamana za mikopo

ya Sh. bilioni 182 na Mkurugenzi Mkuu wa Proparco Afrika Mashariki, ka n d o
Jean Bendit-Du Chalard, baada ya kutiliana saini, Dar es Salaam jana, kwa

ajili ya kuwawezesha Wéjasiriamali, NA MPIGAPICHA WETU Y L JeShi laal‘lza kl,lHlChU.l‘l uza. Ukw’asa 2
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UKURASA WA 3
UMETIMU WAKATI KUUJUA
UHALISIA WA RAIS SAMIA

KAMA siyo leo, basi kesho baadhi ya viongozi
wataijua ‘rangi halisi’ ya Samia Suluhu Hassan,
Rais wa Sita wa Tanzania na Rais wa kwanza...
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UKURASA WA 3
MWILI WA PROF. NGOWI
KUZIKWA KWAO KIBOSHO

MWILI wa aliyekuwa Mkuu wa Chuo Kikuu
Mzumbe Kampasi ya Dar es Salaam, Prof. Hon-

UKURASA WA 4
MAMA AANGUA KILIO
HUKUMU DHIDI YAKE

MKAZI wa Kahama, Mary Joseph (51), amean-
gua kilio katika Mahakama ya Wilaya ya Geita

baada ya kuhukumiwa kifungo cha miaka... e

DRC rasmi
WWELEEINGE

Rais Samia Suluhu Hassan akishiriki Mkutano vva 19 wa Wakuu Wa Nchi Wanachama vva JumU|ya ya Afrika
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HABARI KITAIFA

Aliyeitaka nafasi ya IGP awekwa kando

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi limemhamishia
makao makuu aliyekuwa Ka-
manda wa Polisi Mkoa wa Pwani,
Kamishna Msaidizi wa Polisi
(ACP), Wankyo Nyigesa, huku
likitangaza uchunguzi dhidi yake
kutokana na maneno anayodai-
wa kuyatoa Jumamosi iliyopita
mkoani Pwani.

Taarifa ya jeshi hilo iliyotolewa
jana na Msemaji wake, David Mi-
sime, ilibainisha kuwa Mkuu wa
Jeshi la Polisi, IGP Simon Sirro,
amefanya uhamisho huo ili kupi-
sha uchunguzi wa maneno (bila
kuyataja) yanayodaiwa kutolewa
Jumamosi mkoani Pwani na ka-
manda huyo wakati wa sherehe
ya kumuaga.

“Uhamisho huu umefanyika
ili kupisha uchunguzi wa tukio
la Machi 26, mwaka huu, katika
sherehe ya kumuaga aliyekuwa
Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Pwani ambapo alitoa maneno
ambayo yanaonyesha kuwapo
na ukiukwaji wa nidhamu kul-
ingana na miongozo ya Jeshi la
Polisi.

“Suala hili limeanza kufanyiwa
kazi na matokeo ya uchunguzi
huo yatafikishwa katika mamla-
ka za kinidhamu kwa hatua zai-
di,” Misime alisema katika taarifa
yake hiyo.

Wiki iliyopita, Jeshi la Polisi
lilifanya mabadiliko madogo ya
makamanda na miongoni mwa
walioguswa alikuwa ni Kamanda
Nyigesa ambaye alitolewa Pwani

kwenda kuwa Kamanda wa Poli-
si wa Mkoa wa Kagera.

Ikiwa ni siku tatu tangu Ka-
manda Nyigesa kuagwa Mkoa
wa Pwani ili kwenda kutumikia
Mkoa wa Kagera, jana IGP Sirro,
alitangaza mabadiliko mengine
na kumgusa Kamanda Nyigesa
ambaye amehamishia Makao
Makuu ya Polisi Dodoma.

Katika uhamisho na mabadi-
liko yaliyofanywa na IGP Sirro,
pia yamemgusa aliyekuwa Ka-
manda wa Polisi wa Mkoa wa
Rukwa (Kamishna Msaidizi wa
Polisi (ACP), William Mwampa-
gale, ambaye amechukua nafasi
iliyoachwa wazi na Kamanda
Nyigesa mkoani Kagera.

“Aliyekuwa Ofisa Mnadhimu
wa Mkoa wa Rukwa, Kamishna

Msaidizi wa Polisi (ACP) Theopis-
ta Mallya anakuwa Kamanda wa
Polisi wa mkoa huo, kuchukua
nafasi ya Kamishna Msaidizi
wa Polisi Mwampagale ambaye
amehamishiwa kwenda kuwa
Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Kagera,” ilibainisha zaidi taarifa
hiyo.

Vilevile, aliyekuwa Mkuu wa
Operesheni Mkoa wa Rukwa,
Kamishna Msaidizi wa Polisi
(ACP) Mashenene Mayila, anaku-
wa ofisa mnadhimu wa mkoa wa
huo.

Ingawa taarifa ya jana ya Jeshi
la Polisi haikutaja maneno halisi
aliyoyatamka katika siku tajwa,
juzi kulisambazwa video ikiwa
na sauti na sura inayodhaniwa
ya ACP Wankyo akitamka:

“Mi naomba nifanye miaka
mitatu tu halafu baadaye nim-
wambie mama ‘mimi nakukabi-
dhi naondoka, unaonaje hapo?”
Alisema Nyigesa huku watu wali-
ohudhuria hafla hiyo wakiangua
vicheko.

Alisisitiza kwamba IGP aliyepo
madarakani, Simon Sirro ha-
jafanya makosa, anafanya mam-
bo mazuri lakini yeye atafanya
mazuri zaidi.

“Unajua binadamu lazima ‘u-
target’ ya mbele, kuwa na ndoto
kubwa, sasa huwezi kuwa na
ndoto kwamba nitaendelea
kuwa kamanda, mimi nataka
kuwa nafasi hizo, kamishna, IGP
ili baadaye nifanye makubwa
ambayo nimeyafanya.”

..-‘-

Vijana wakipaa samaki wa wateja wao, ili kujipatia ujira wa siku katika soko la Feri, jijini Dar es Salaam jana.
PICHA: JUMANNE JUMA.

DRC rasmi mwanachama wa 7 EAC

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

WAKUU wa nchi wana-
chama wa Jumuiya ya Afrika
Mashariki (EAC), katika ki-
kao chao cha 19 wameipiti-
sha rasmi nchi ya Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC) kuwa mwanachama
wa jumuiya hiyo.

Kikao hicho kilichofanyika
kwa njia ya mtandao chini
ya Mwenyekiti wake Rais wa
Kenya, Uhuru Kenyatta, kwa
kauli moja wameipitisha
rasmi Congo kuwa mwana-
chama wa Jumuiya ya Afrika
Mashariki na umoja huo ku-
fikisha nchi wanachama saba
zinazounda umoja huo.

Wakuu wengine ni pamoja
na Rais Samia Suluhu wa
Tanzania, Rais Yoweri Musev-
en wa Uganda, Rais Paul Kag-
ame wa Rwanda, Prosper Ba-
zombanza Makamu wa Rais
Burundi na Sudan ya Kusini
iliwakilishwa na Dk. Barna-
ba Marial Benjamin, waziri
anayeshughulikia masuala ya
Rais Sudani Kusini.

Kwa upande wake Katibu
Mkuu wa Jumuiya ya Afrika
Mashariki, Dk. Peter Mathuki,
akizungumza na waandishi
wa habari alisema tukio hilo
ni kubwa na heshima kwa
Jumuiya ya Afrika Mashariki
kuialika rasmi Congo kuwa
mwanachama mpya wa ju-
muiya hiyo.

“Siku ya leo kwetu ni kub-
wa ya heshima wakuu wa
nchi za EAC wameitikia rasmi
Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo kuwa mwanachama
wa Jumuiya hiyo,” alisema.

Alisema ni furaha yao na
wananchi kupitia kujiunga
kwa Congo kutaongeza fursa
za kiuchumi na kibiashara
katika kusafirisha bidhaa
kuanzia Bahari ya Hindi hadi
Bahari ya Atlantiki.

Alisema nchi hizo ziki-
kubaliana kuondoa vikwazo
mipakani katika biashara
zitaongeza nafasi kwa wa-
nanchi wa Jumuiya hiyo.

Kwa sasa nchi za Jumuiya
ya Afrika Mashariki zinakadi-
riwa kuwa na raia wapatao

milioni 193 na kujiunga kwa
Congo kutaongeza idadi hiyo
na kufikia watu milioni 280
na kufanya mwingiliano wa
kibiashara kuwa mkubwa
zaidi.

Akizungumzia masuala ya
kiusalama katika nchi hiyo
alisema nchi hizo zitafanya
jitihada za pamoja kuungani-
sha nguvu kuhakikisha wana-
dumisha usalama na amani
katika nchi hiyo.

“Sisi kwa pamoja tutajita-
hidi kuwasaidia kuona Jam-
huri ya Congo inaondokana
na changamoto za kiusalama
zilizopo katika nchi hiyo kwa
umoja wetu kama nchi za Ju-
muiya ya Afrika Mashariki,”
alisema.

Ajali nyingine
yaua watu
sita, yajeruhi

Na Hamida Kamchalla, LUSHOTO

WATU sita wamefariki dunia
na wengine kujeruhiwa baada
va gari walilokuwa wakisafiria
kuacha njia na kutumbukia ko-
rongoni jana asubuhi.

Kamanda wa Polisi mkoani
Tanga, Safia Jongo, alisema jana
kuwa tukio hilo lilitokea majira
ya asubuhi kwenye eneo la
Nyasa (Soni) - Mombo wilayani
Lushoto, likihusisha gari aina
ya Fuso lenye namba za usajili
T 239 AFB lililokuwa limebeba
bidhaa za sokoni kutokea Lush-
oto kwenda wilayani Handeni.

Kamanda Jongo alibainisha
kwamba kwa taarifa za awali,
watu wanne walifariki papo
hapo na baadaye waliongezeka
wawili kutoka miongoni mwa
majeruhi wa ajali hiyo.

“Waliotutoka mwanzoni wa-
likuwa wanne, lakini baadaye
waliongezeka majeruhi wawili
na jumla kufikia watu sita am-
bapo kati ya hao wanaume ni
wanne na wanawake ni wawili,”
alifafanua.

Kamanda Jongo aliwataja
waliofariki dunia kuwa ni: Juma
Mohamedi na Mwajuma Hatibu,
wote wakazi wa Handeni; Ju-
manne Adam, mkazi wa Soni;
Mohamedi Makakala, mkazi wa
mjini Handeni; Zaina Ramadhani,
mkazi wa Kwamkono Handeni
na maiti ya mtu mmoja ilikuwa
haijatambuliwa.

Pia aliwataja majeruhi kuwa
ni pamoja na Rasuli Makalala,
wilayani Handeni; Mussa Kajia,
mkazi wa Lukozi mjini wilay-
ani Lushoto; Rumisha Msagati,
mkazi wa Wena Bumbuli; Amina
Mhina, mkazi wa Handenl Mwa-
jabu MDU|IZI mkazi wa Chogo
Handeni; na Mama Latifa, mkazi
wa Handeni.

“Watumiaji wa vyombo vya
moto mkoani hapa, kuweni ma-
kini pindi mnapokuwa baraba-
rani, endeleeni kufuata sheria,
kanuni na taratibu za usalama
barabarani,” alisema Kamanda
Jongo.
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Mwili wa Prof.
Ngowi kuzikwa
kwao Kibosho

Na Mwandishi Wetu

MWILI wa aliyekuwa Mkuu wa
Chuo Kikuu Mzumbe Kampasi
ya Dar es Salaam, Prof. Honest
Ngowi, unatarajiwa kuzikwa
bosho mkoani Kilimanjaro.

Prof. Ngowi alifariki dunia juzi
asubuhi katika ajali iliyohusisha
magari matatu eneo la Miwaleni
Halmashauri ya Wilaya ya
Kibaha mkoani Pwani.

Kwa mujibu wa baba mdo-
g0 wa marehemu, Thomas
Ngawaiya, kikao kilichotarajiwa
kufanyika jana jioni nyumbani
kwa Prof. Ngowi Mbezi Makabe
mkoani Dar es Salaam ndicho
Kilitarajiwa kutoka na ratiba
kamili ya lini mwili huo bingwa
wa uchumi utazikwa.

Ngawaiya alibainisha kuwa
mwili wa mwanawe ulikuwa
umetolewa Hospitali ya Mkoa
wa Pwani (Tumbi) Kibaha na
kupelekwa Hospitali ya Jeshi ya
Lugalo mkoani Dar es Salaam.

Juzi, Kamanda wa Polisi wa
Mkoa wa Pwani, Pius Lutumo,
alisema ajali hiyo ilihusisha gari
lenye namba za usajili T 608
AGV likiwa na tela lenye namba
T 317 AQM aina ya Scania am-
balo lilihama upande wake wa
barabara na kugonga gari T 256
CMF aina ya Noah lililokuwa
likitoka Dar es Salaam kwenda
Morogoro.

Alisema baada ya Scania hilo
lililokuwa ikitoka Congo kwenda
Dar es Salaam kugonga Noah,
lilisababisha kontena kuchomo-
ka na kuliangulia gari lenye
usajili SU 38223 aina ya Toyota
Land Cruiser, lililokuwa likitoka
Dar es Salaam kwenda Moro-
goro na kusababisha kifo cha
Prof. Ngowi na dereva wake,
Innocent Gerson.

Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa,
akizungumza kwenye
mkutano wa wadau
wa zao la kahawa,
Kayanga, Karagwe
mkoani Kagera jana.
Wapili kushoto ni
Waziri wa Kilimo, Hus-
sein Bashe na watatu
kushoto ni Katibu
Tawala wa Mkoa wa
Kagera, Prof. Faustin
Kamuzora. PICHA:
OWM

Umetimu wakati kuuja
uhalisia wa Rais Samia

Na Sanula Athanas

KAMA siyo leo, basi kesho
baadhi ya viongozi wataijua
‘rangi halisi’ ya Samia Su-
luhu Hassan, Rais wa Sita wa
Tanzania na Rais wa kwanza
mwanamke Afrika Mashariki.

Kwa nini? Iko hivi: Jijini Do-
doma Oktoba 10, mwaka jana,
Rais Samia alizindua mpango
wa maendeleo kwa ustawi wa
taifa na mapambano dhidi ya
ugonjwa wa UVIKO-19.

Siku hiyo, Rais Samia ali-
waonya watakaodokoa fedha
za mkopo wa kukabiliana na
athari za UVIKO-19 (Sh. tril-
ioni 1.3) kuwa waitajua rangi
yake halisi na hatakuwa na
huruma na mtu.

Katika kutilia mkazo an-
galizo lake hilo, Rais Samia
akamwagiza Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG) kufuatilia kwa
karibu matumizi ya fedha
hizo ili zitumike kwa malengo
yaliyokusudiwa na thamani
halisi.

“Hili niliseme tu kwa wale
watakaotaka kujua rangi zan-

gu halisi, mkinitizama hivi
mnasema Mheshimiwa Rais
ni mweupe lakini nina rangi
halisi. “Kwa hiyo, kwa wa-
naotaka kuzijua rangi zangu,
wajaribu kudokoa fedha hizi
au wabadilishe matumizi bila
maelewano.

“Sitakuwa na huruma na
mtu atayechezea fedha hii
kuanzia mawaziri wangu,
chini kwa wakurugenzi na
wanaowafuata.  Niwaombe
mkasimamie vyema miradi
hii,” alionya.

Siku hiyo, Rais Samia pia
aliagiza kufanyike ukaguzi wa
fedha zote zilizotumika kwe-
nye miradi yote mikubwa,
akisisitiza kuwa miradi ya
kimkakati ni urithi ulioachwa
na Hayati Dk. John Magufuli.

Katika kutekeleza maa-
gizo ya Rais, Machi 3, mwaka
huu, CAG, Charles Kichere,
aliweka wazi kwamba ofisi
yake imefanya ukaguzi maal-
umu wa matumizi ya fedha za
UVIKO-19 zilizopelekwa kwe-
nye halmashauri nchini.

“Tunampongeza Mheshim-
iwa Rais Samia kwa namna

anavyokabiliana na janga la
Uviko-19, ninampongeza Rais
kwa namna alivyotoa maele-
kezo ya matumizi ya fedha
za kukabiliana na Uviko-19,
hususan afya, elimu, maji na
hatua anazochukua za ku-
dhibiti matumizi ya fedha
hizo,” alisema.

CAG Kichere alibainisha
kuwa katika kuunga mkono
jitthada hizo, ofisi yake im-
etekeleza jukumu lake la ki-
katiba kwa kufanya ukaguzi
kwenye halmashauri zilizo-
pata fedha hizo.

“Tukaguzi wa fedha hizo
zote za UVIKO-19 zilizoletwa
na Mheshimiwa Rais na kila
senti ya fedha hizo itakaguli-
wa na taarifa itatolewa, ili
kuhakikisha fedha hizo zime-
tumika kulingana na maelek-
ez0, taratibu, sheria na mion-
gozo ya matumizi ya fedha za
umma,” alisema.

MUDA UMETIMIA

Ibara ya 143(4) ya Katiba
ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, inamtaka CAG ku-
wasilisha kwa Rais taarifa juu
ya ukaguzi wa hesabu za Seri-

kali ya Jamhuri ya Muungano,
hesabu zinazosimamiwa na
watumishi wote wa serikali,
hesabu za mahakama na
hesabu zinazosimamiwa na
Katibu wa Bunge.

Baada ya kupokea taarifa
hiyo, imeelekezwa na katiba
hiyo kwamba Rais atawaa-
giza watu wanaohusika wa-
wasilishe taarifa hiyo kwenye
kikao cha kwanza cha Bunge
kitakachofanyika baada ya
Rais kupokea taarifa hiyo na
itabidi iwasilishwe katika ki-
kao hicho kabla ya kupita siku
saba tangu siku ile kilipoanza
kikao hicho.

Mkutano unaofuata wa
Bunge ni mahususi kwa ajili
ya bajeti ya serikali kwa mwa-
ka ujao wa fedha uliopangwa
kuanza Aprili 5, mwaka huu
jijini Dodoma.

Ni katika mkutano huo wa
Bunge ripoti ya ukaguzi wa
CAG kwa mwaka wa fedha
2020/21 itawasilishwa, hivyo
ni wazi kwamba kati ya leo na
kesho, Rais atapokea ripoti
hiyo ya ukaguzi kutoka kwa
mdhibiti huyo.

TMA yafzifanua

mvua kuchelewa

Na Faustine Feliciane

MAMLAKA ya Hali ya Hewa
Tanzania (TMA) imetoa ufafanuzi
kuhusu kuchelewa kunyesha kwa
mvua kwenye baadhi ya maeneo
licha ya utabiri wake wa awali ku-
tahadharisha kuwa ingenyesha
mvua kubwa wiki ya tatu na ya
nne ya mwezi Februari mwaka
huu.

TMA imesema licha ya mvua
kuanza kunyesha kama ilivyota-
rajiwa mwezi Februari, kume-
tokea vipindi virefu vya ukavu
kuanzia wiki ya kwanza ya mwezi
Machi hususani kwa baadhi ya
maeneo ya nyanda za juu Kaska-
zini Mashariki na Ukanda wa
Pwani ya Kaskazini Mashariki.

Imesema hali hiyo imesaba-
bishwa na uwapo wa vimbunga
hususani Kimbunga Gombe Kkili-

chodumu kwa muda mrefu ka-
tika Bahari ya Hindi eneo la rasi
ya Msumbiji.

Taarifa ya mamlaka hiyo kwa
vyombo vya habari jana, ilibaini-
sha kuwa mbali na kimbunga
hicho, pia kujitokeza kwa joto la
bahari la chini ya wastani katika
eneo la Pwani ya Afrika Mashari-
ki kumechangia kuchelewesha
mvua.

“Hali hii pia imechangia ukan-
da mvua (ITCZ) kuendelea kusalia
maeneo ya kusini mwa nchi yetu
ambapo kwa kawaida mwanzoni
mwa mwezi Machi huanza kue-
lekea maeneo ya kaskazini mwa
nchi yetu. Hizi zote ni sababu za
mvua kuchelewa ,” TMA ilifafan-
ua zaidi katika taarifa yake hiyo.

Hata hivyo, mamlaka hiyo
ilibainisha kuwa unyeshaji wa
mvua unatarajiwa kuimarika ka-

tika baadhi ya maeneo

mwishoni mwa mwezi Machi
na mwanzoni mwa mwezi ujao
na kufuatiwa na upungufu wiki ya
pili ya mwezi Aprili.

“Lakini kutokana naukandawa | 1.

mvua kuendelea kusalia kusini
mwa nchi yetu, kumesababsha
mvua za msimu kuendelea ku-
nyesha kwa kiwango cha kuri-
dhisha kwa maeneo yanayopata
msimu mmoja wa mvua kwa

mwaka (Kigoma, Dodoma, Sin- 2.

gida, Tabora, Ruvuma, baadhi ya
maeneo ya Mkoa wa Morogoro
pamoja na nyanda za juu Kusini
Magharibi).

TMA imewataka wananchi kue-

ndelea kufuatilia taarifa za hali ya 3

hewa inazozitoa kila wakati ili ku-
fahamu mwenendo wa mvua na
hali ya hewa kwa ujumla.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

¢

TANGAZO

Ndugu Wananchi mnatangaziwa kua siku ya tarehe 24.03.2022
mnatangaziwa hadi 05.04.2022 kampuni ya Spedag Interfreight
itasafirisha mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka Holili
kuelekea Moshi, gari hilo lenye namba za usajili: KDB189J / 265310
KCWO051Z / 262320 KCW052Z / 263212 KBQ 628Z / ZE 0941

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

Urefu - Mita 28.4 g
Upana - Mita 5.0 g
Kimo - Mita 5.6

. Njiaitakayotumika: Holili hadi Moshi kupitia Soweto, garilitasafiri muda
wa mchana tu ( Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
40470 DODOMA,
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Wakulima kahawa Kagera

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, ametangaza uamuzi
wa serikali wa kuondoa tozo
42 kati ya 47 ambazo waliku-
wa wanatozwa wakulima wa
kahawa wa Mkoa wa Kagera,
hivyo kubakia tozo 5 tu.

Sasa tozo itakuwa ni jumla
ya Sh. 267 kwa kila kilo ya
kahawa, kutoka Sh. 830 za
awali.

Waziri Mkuu ametoa
maamuzi hayo kufuatia tume
maalum aliyoiunda ili kupi-
tia utaratibu na mfumo wa
uendeshaji wa vyama vya
ushirika wa zao la kahawa
mkoani Kagera.

Majaliwa amewaagiza
viongozi wa vyama vya ush-
irika, wasimamie vyama vyao
kwa uaminifu na weledi ili vi-
lete tija kwa wakulima.

Pia amewataka viongozi
wa vyama vikuu vya ushirika
kuacha tabia ya kukopa pesa
benki kwa ajili ya kununua
kahawa kwa wakulima.

Waziri Mkuu alitoa maa-
gizo hayo jana alipoendesha
mkutano maalum wa wadau
wa zao la kahawa mkoani
Kagera uliofanyika wilayani
Karagwe.

Alisema kuanzia sasa mau-
zo ya kahawa katika Mkoa
wa Kagera yatafanyika kwa
njia ya mnada. “Mnada huo
utafanyika kwenye ngazi ya
vyama vya msingi.”

Waziri wa Kilimo, Hussein
Bashe, alisema baadhi ya vy-
ama vya ushirika vimekuwa
vikiwaumiza wakulima wa
kahawa kwa kuwaongezea
tozo zisizokuwa na tija.

Amesema jambo hilo lina-
fanyiwa kazi kwani wakulima

wa kahawa mkoani Kagera
wamekuwa wakilia na tozo
kubwa zaidi ya 47 na bado
wamekuwa wakichelewesh-
ewa malipo.

Waziri huyo amemwagiza
Mkurugenzi wa Bodi ya Ka-
hawa kugawa miche ya kuto-
sha ya kahawa kwa wakulima
ili ilete tija na kuwaongezea
kipato.

Alisema ili kuhakikisha
maofisa ugani wanatekeleza
majukumu yao ipasavyo wiz-
ara imeandaa utaratibu wa
kutoa usafiri pamoja na vifaa
vya kupimia udongo.

Awali, Katibu Tawala wa
Mkoa wa Kagera, Prof. Faus-
tin Kamuzora, alisema katika
msimu wa kilimo wa mwaka
2021/2022 mkoa ulizalisha
jumla ya tani 52,000 za ka-
hawa ya maganda iliyokuwa
na thamani ya Sh. bilioni 69.

“Bei ya kahawa imeende-
lea kuimarika kwani katika
msimu huu wakulima wal-
ilipwa shilingi 1,300 kwa kilo
moja ya kahawa ya maganda
na Sh. 3,300 kwa kilo moja ya
kahawa hai (Organic cofee).”

Naye Waziri wa Nchi Ofisi
ya Rais-TAMISEMI, Innocent
Bashungwa, alisema kuto-
kana na usimamizi mzuri wa
serikali katika zao la kahawa,
tayari wakulima wemeanza
kuona manufaa kwani bei ya
zao hilo imepanda.

Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti wa Tume Maalumu ya
kuchunguza mwenendo wa
zao hilo, Dk. Fabian Magawa
Madele, alisema  katika
uchunguzi waligundua uba-
dhirifu wa zaidi ya shilingi
bilioni saba ambazo zilitumi-
ka nje ya utaratibu wa vyama
vya ushirika.

Ofisa miliki wa
Wakala wa Majengo
Tanzania (TBA), Em-
manuel Pesambili,
akifungua moja va
vyumba vya ma-
jengo ya Magomeni
Kota na kumkabidhi
mmiliki wa chumba
hicho, John Mussa
(kushoto), wakati wa
Ugawaji wa nyumba
kwa wakazi husika,
1 mkoani Dar es
Salaam jana. PICHA:
J JUMANNE JUMA

RUSHWA MGODINI
Mama aangua kilio hukumu dhidi yake

Na Joctan Ngelly, GEITA

MKAZI wa Kahama, Mary
Joseph (51), ameangua kilio
katika Mahakama ya Wilaya
ya Geita baada ya kuhuku-
miwa kifungo cha miaka
mitatu jela au kulipa faini ya
Sh. milioni moja kwa kosa la
kumhonga Ofisa Rasilimali
Watu wa Geita Gold Mining
Limited (GGML), Dominick
Marando, Sh. 520,000 ili
mwanawe, Elizabeth Rugen-
do, apate kazi ya ulinzi katika
mgodi huo.

Hukumu hiyo ilitolewa
jana na Hakimu Mkazi Mfawi-
dhi wa Mahakama hiyo,
Samweli Maweda, baada ya
mshtakiwa huyo kukiri ku-
tenda kosa hilo.

Hakimu Maweda baada ya
mshtakiwa huyo kukiri kosa
lake hilo, alimwambia Wakili
Mwandamizi wa Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU) Mkoa
wa Geita, Antidius Rwakatale,
amsomee mshtakiwa huyo
maelezo ya awali.

Akisoma maelezo ya awali,
wakili huyo alidai kuwa Fe-
buari 21, mwaka huu, GGML
walikuwa wametangaza na-
fasi ya kazi ya ulinzi na Eliza-

beth Rugendo alikuwa ame-
omba nafasi hiyo ya ulinzi.

Alidai kuwa baada ya
mtoto wa mshtakiwa kuom-
ba kazi ya ulinzi GGML,
mshtakiwa alimtumia fedha
Sh. 520,000 kwenye simu
ya Ofisa Rasilimali Watu wa
GGML, Dominick Marando
kwa njia ya M-Pesa ili mtoto
wake huyo apate kazi ya ul-
inzi kwenye mgodi huo.

Alidai kuwa baada ya fedha
hizo kuingia kwenye akaunti
ya M-Pesa ya Ofisa Rasilimali
Watu wa GGML, Febuari 21
mwaka huu, ofisa huyo alik-
wenda moja kwa moja kutoa
taarifa ofisi ya TAKUKURU
Mkoa wa Geita.

Wakili huyo aliendelea
kudai kuwa baada ya taarifa
hizo kuwasilishwa, Machi
Mosi, mwaka huu, mshtak-
iwa huyo alikamatwa na
alipohojiwa, alikiri kutuma
fedha hizo kwa ofisa huyo wa
GGML ili kushawishi mtoto
wake apatiwe kazi ya ulinzi
kwenye mgodi huo.

Hakimu Maweda alisema
kwa kuwa mshtakiwa ume-
kiri kosa mwenyewe bila
kulazimishwa na mtu yeyote,
hivyo mahakama hii inam-
tia hatiani kwa kosa hilo na

kumtaka ajitetee ili kumpun-
guzia adhabu.

Mshtakiwa huyo aliangua
kilio mahakamani na ku-
dai kuwa yeye ana watoto
watatu wanaomtegemea
kwa sababu mume wake am-
emtelekeza na kumwacha
anahangaika na watoto, pia
anafanya ujasiriamali, hivyo
anaomba mahakama hiyo
impunguzie adhabu.

Upande wa Jamhuri ukion-
gozwa na Wakili Mwandami-
zi wa TAKUKURU, Rwakatale,
uliiomba mahakama hiyo
itoe adhabu kali kwa mshtak-
iwa huyo ili iwe fundisho na
kupunguza wimbi la rushwa
kwenye ajira za taasisi za
serikali na kampuni za watu
binafsi.

“Pia tunaomba fedha hizo
Sh. 520,000 zitaifishwe ili
zirudi serikalini,” wakili huyo
alidai.

Akisoma hukumu, hakimu
huyo alisema ajira za ku-
nunua zimekuwa nyingi
mkoani Geita na kufanya
watu wenye elimu kukosa
kazi kwa kuwa hawana fedha.

Alisema suala la kuteleke-
zwa na mume halihalalishi
kununua ajira GGML kwa
kuwa ajira za kununua zina-

sababisha mtoto wa maskini
kukosa kazi kutokana na ku-
tokuwa na fedha, hivyo we-
nye fedha ndiyo wanaopata
kazi.

Hakimu Mawenda alitu-
pilia mbali utetezi huo wa
mshtakiwa na kusema kiten-
do ulichokifanya siyo kizuri,
hivyo mahakama inamuhu-
kumu miaka mitatu jela au
kulipa faini ya Sh. milioni
moja.

Hakimu huyo pia alise-
ma Sh. 520,000 alizokuwa
umemtumia Ofisa Rasilimali
Watu wa GGML zitaifishwe
na zipelekwe serikalini na
kama kuna upande ambao
haujaridhika na hukumu, ru-
fani iko wazi.

Baada ya Hakimu huyo ku-
maliza kusoma hukumu hiyo,
mshtakiwa aliangua kilio, aki-
omba apunguziwe faini, aki-
tamka: “Mimi milioni moja
sina, nina laki tano tu”.

Hata  hivyo,  Hakimu
Maweda aliamru mshtaki-
wa huyo atolewe ndani ya
chumba cha mahakama na
baadaye mshtakiwa huyo ali-
fanikiwa kulipa faini hiyo ya
Sh. milioni moja na kuachiwa
huru.

- 100 Magomeni Kota

wapunguziwa kero yatozo

wakabidhiwa nyumba

: Na Christina Mwakangale

WAKAZI wa Magomeni Kota 100 kati

: va 644, wamekabidhiwa funguo, huku
: wazee wakipewa kipaumbele, ikiwa ni
: awamu ya kwanza ya makabidhiano

: hayo ambayo yatachukua siku 10 kabla
: ya kuanza kuingia rasmi kwenye ny-

: umba zao.

|dd Kibwana (82), mmoja wa wakazi

¢ hao akizungumza na waandishi wa

¢ habari, jana mkoani Dar es Salaam,

: baada ya kukabidhiwa funguo, alisema
: alisubiri hatua hiyo kwa takribani

* miaka 11, tangu wakazi hao walipoon-
: dolewa kwenye makazi ya zamani.

“Mimi kwangu hii ni hatua kubwa kwa

: sababu mwenzangu (mkewe) niliyeanza
¢ naye harakati hizi ameshaondoka,
* ninashukuru.

Kibwana ambaye ameishi kwenye

: makazi ya Magomeni ya zamani tangu
: Machi, mwaka 1960 akipanga eneo hilo
: akiwa bado kijana hadi alipooa hapo

: baadaye.

‘Mimi nilikuwa dereva wa makampuni

: mbalimbali zamani, Tanesco, Airport,

: hadi nikastaafu 2015, nilipopata ajali ya
: gari. Binti yangu wa kwanza amezaliwa
¢ kwenye kota za zamani, hadi sasa nina
* wajukuu wengi,” alisema Kibwana.

Mwajuma Mtambo (65), alisema ame-

 furahi kukabidhiwa funguo na kuwa

: mkazi wa makazi hayo mapya, akisema
: akiwa na mama yake waliishi kwenye

¢ kota za zamani tangu mwaka 1972 na

: baada ya kufariki mzazi wake, akarithi.

“Mama yangu alipofariki nikarithi

¢ katika kuwa mmiliki halali nikakabi-

: dhiwa na serikali. Nashukuru nimepata
: vyumba viwili, sebule, choo, bafu, jiko,
: nitafurahi na wajukuu zangu,” alisema
: Mwajuma.

Mwenyekiti wa Wakazi Magomeni

: Kota, George Abel, alisema kukabidhiwa
: funguo itakuwa ni kwa awamu ili kuon-
* doa msongamano na kwamba, makabi-
: dhiano ya funguo yanaenda sambamba
* na kujaza fomu na kwamba utapangwa
: utaratibu wa kuanza kuhamia.

“Gari la tani tatu kuleta mizigo hapa

¢ ndio linaloruhusiwa, zaidi ya hapo

: hairuhusiwi, utasababisha kuharibu

: mazingira. Wakazi wote wamepewa ofa
: kukopeshwa mitungi va gesi ya Taifa

: Gas kwa kulipia ndani ya mwezi mmoja,
: maana sio mtu akaanza kupikia kuni

: hapa, haya ni makazi ya kisasa.

“Usafi pia tunajipanga baada ya ofa ya

: serikali kwa miezi mitatu kuisha, katika
: kutufanyia usafi, tunatafuta mkandarasi
: ambaye atachukua tenda ya kufanya

+ usafi na si wakazi wafanye usafi we-

* nyewe,” alisema Abel.

Ofisa Miliki kutoka Wakala wa Ma-

© jengo Tanzania (TBA), Emmanuel Pesa-
: mbili, alisema, kila mkazi ambaye ana-

¢ tambulika kuwa ni mpangaji mnunuzi,

: atahitajika kuwa na kitambulisho kina-

¢ choonyesha jina lake linalooendana na

. lililopo kwenye orodha ya wakazi wali-
: otambuliwa.

“Tumekabidhi funguo kwa wakazi kwa

: kuanza na watu 100, tunawapangia

: katika ‘block one’, wazee tumewapa

: kipaumbele, ila kuna fomu ambayo

: itajazwa baada ya kufanyika ukaguzi

: wa kila kilichomo ndani na kinafanya

: kazi na itajazwa na wahusika wote. Ili

¢ kuthibitisha kama kweli anastahili ku-

¢ kaa katika nyumba hiyo, waje na Kitam-
¢ bulisho cha NIDA, cha kupigia kura au

: leseni ya gari,” alisema Pesambili.

Wiki iliyopita, Rais Samia Suluhu Has-

* san alivzindua makazi hayo yaliyojeng-
: wa na TBA kwa Sh. bilioni 52, na ku-

: waahidi kukaa bure kwa miaka mitano,
: na kuruhusiwa kulipa gharama za ujenzi
: wa nyumba pekee bila ya gharama za

: ardhi na miundombinu baada ya muda

huo.
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Mbarawa
atoa miezi 3
ukarabati
wa MV. Kazi

Na Jenifer Gilla

WAZIRI wa Ujenzi na Uchukuzi,

Prof. Makame Mbarawa, amemtaka
mkandarasi Songoro Marine anayefan-
ya ukarabati katika Kivuko cha MV. Kazi
kuhakikisha kivuko hicho kinakamilika
ndani ya miezi mitatu.

wakati akikagua kivuko hicho Prof.
Mbarawa alisema serikali imeshapata
fedha kwa ajili ya ukarabati huo, hivyo
ni wajibu wa Wakala wa Ufundina
Umeme nchini (TEMESA) na Mkandarasi
Songoro Marine kuhakikisha taratibu

Za manunuzi na mikataba ya kazi hiyo
inakamilika kwa haraka.

“Hakikisheni ifikapo ljumaa ya Aprili
Mosi, utaratibu wa mlkataba uwe ume-
kamilika na kasi ya ujenzi na Uagizaji
vifaa nje ya nchi kwa ajili ya kazi hiyo
iongezeke ili kufikia lengo,” amesisitiza
Prof. Mbarawa. -

Prof. Mbarawa amesema idadi ya
wakazi wa Kigamboni wanaohitaji hu-
duma ya kivuko imekuwa ikiongezeka
siku hadi siku hivyo kuwataka TEMESA
kutengeneza ratiba maalum ya ukaraba-
ti wa vivuko vyake ili kuondoa usum-
bufu vinapofanyiwa matengenezo.

“Serikall imetenga fedha katika bajeti
ijayo ya ujenzi wa kivuko kipya ki-
kubwa kitakachokuwa na uwezo wa
kubeba abiria elfu tatu kwa wakati
mmoja hivyo TEMESA jipangeni kue-
ndana na kasi ya Serikali,” amesisitiza
Prof. Mbarawa. ; ;

‘Naye Mkuu wa Wilaya ya Kigamboni,
Bi. Fatma Almas Nyangasa, amem-
shukuru Prof. Mbarawa kwa mikakati
inayofanywa na Wizara ya Ujenzi na
Uchukuzi kuboresha huduma za usafiri
kwa wakazi wa Kigamboni, na kumuom-
ba aangalie upya viwango vya gharama
zinazotozwa kwa mabasi ya abiria
yanayotumia Daraja la Nyerere. )

“Kupungua kwa gharama za mabasi
va abiria katika Daraja la Nyerere kuta-
puUNgUZza Msongamano wa magari katika
kivuko cha Magogoni na hivyo kupun-
guza msongamano kwa kuwa magari
mengi yatapita darajani,” amesema Bi.
Nyangasa.

Naye Meneja wa Ujenzi wa Vivuko
TEMESA, Mhand|5| Lukombe Kingo'mbe,
al|mhak|l_<|sh[_a Prof. Mbarawa kuwa
TEMESA imejipanga kusimamia vizuri
ukarabati wa Kivuko cha MV. Kazi na
kivuko kipya kitakachoanza kujengwa
baadaye mwaka huu.

Zaidl ya abiria 100,000 wanakadiriwa
kutumia huduma za VIVUkO kat| ya

Salaam.

 Mfumo kufuatilia mashirika,
viwanda vilivyobinafsishwa

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI kupitia Ofisi ya
Msajili wa Hazina imeka-
milisha mfumo rahisi wa
kupokea na kutunza kum-
bukumbu za mashirika ya
umma na viwanda vilivyo-
binafsishwa.

Mfumo huo unaoitwa
Ubinafsishaji Informa-
tion System lengo lake ni_
kufuatilia mafanikio na
changamoto za mashirika
na viwanda hivyo.

Msajili wa Hazina, Mgon-
ya Benedicto, alibainisha
kuhusu mfumo huo wakati
wa kikao kazi kati yake na
wamiliki na wakurugenzi
wa mashirika ya umma
yaliyobinafsishwa kilicho-
jana, ikiwa ni mwendelezo
wa kikao kingine cha aina
hiyo kilichofanyika wiki ili-

Alifafanua l<uwa ma-
shirika hayo ya umma
yalibinafsishwa ili kuipun-
guzia serikali mzigo wa
kuyaendesha ikiamini kwa
kufanya hivyo yangeongeza
tija na ufanisi ikiwamo uin-
gizaji wa teknolojia mpya,
lakini kubwa zaidi, serikali
ililenga kuishirikisha sekta
binafsi katika kukuza uchu-
mi wa nchi.

Mgonya alisema mfumo
huo upo katika hatua mbal-
imbali za ukamilishwaji, na
kwamba utakapoanza ku-
tumika wawekezaji wata-
teua maofisa wao wataka-
okuwa na jukumu la kutoa
taarifa husika na kusaidia
kupunguza safari za maofi-
sa wa serikali kutembe-
lea waliouziwa mashirika
hayo. Mashirika takrib-
ani 200 kati ya yaliyobin-
afsishwa, yalifuatiliwa na
kufanyiwa tathmini katika
mwaka 2021.

Kwa mujibu wa Msajili
wa Hazina, kati ya hayo
yaliyofuatiliwa imebainika
ni mashirika 76 tu yanay-
ofanyakazi vizuri, 41 yanas-
uasuana 83 hayafanyikazi
na yamefungwa. Aidha kati
ya mashirika hayo, viwan-
da vilikuwa 108, mashamba
54, hoteli 19 na kampuni 19.

Alisema  hatua mbal-
imbali zimechukuliwa
ikiwamo kufanya mazun-
gumzo na wawekezaji
kuboresha utendaji wa ma-
shirika hayo.

Tkiwa ni mara ya kwanza
kwa Msajili wa Hazina ku-
kutana na wawekezaji wa
mashirika yaliyobinafishwa
ili kubadilishana mawazo
katika usimamizi na uende-
lezaji wa taasisi hizo kwa

maslahi mapana ya taifa,
Mgonya alisema serikali ka-
tika kubinafsisha mashiri-
ka, viwanda, mashamba na
hoteli ilikuwa na lengo la
kuongeza uzalishaji, ufani-
si na tija.

Aliwatoa shaka wamiliki
na wakurugenzi wa ma-
shirika na viwanda hivyo
na kusema wanachofanya
wao sio kupanga kuwapo-
ra viwanda na mashirika
yao, bali kuona kwamba
makubaliano yanatekele-
zwa kwani katika ufuatil-
iaji pia wamebaini kuwapo
kwa kasoro mbalimbali
ikiwamo wamiliki kukopa
fedha kwa shughuli nje ya
uendelezaji wa mashirika
yenyewe.

Alisema tangu Ofisi ya
Msajili wa Hazina iliporithi
majukumu ya lililokuwa
Shirika Hodhi la Mali za
Mashirika ya Umma (CHC)
mwaka 2014 wamekuwa
wakitakiwa kufuatilia na
kufanya tathmini ili kuona
maendeleo ya mashirika na
kampuni hizo.

Alisema kutokana na
mazingira hayo, serikali
inapofanya ufuatiliaji na
tathmini haina maana ya
serikali kutaka kupokonya
mali iliyouzwa au kutaka
kuifanya kampuni ilipe

kodi kubwa kinyume na
sheria, kanuni na tara-
tibu za nchi, bali kubaini
changamoto na kusaidia
njia za kuzikabili.

Aliwataka  wawekezaji
hao waliouziwa mashirika,
mashamba, hoteli na vi-
wanda vilivyokuwa vya
serikali watoe ushirikiano
kwa Ofisi ya Msajili wa
Hazina wakati inapofanya
ufuatiliaji na tathmini ili
kwa pamoja changamoto
zibainike na njia ya kuzika-
bili kutafutwa kwa pamoja.

Mwaka 1993 serikali ilian-
zisha PSRC na kuipa juku-
mu la kushirikiana na sekta
binafsi kurekebisha na ku-
fufua mashirika ya umma
yaliyokuwa yanaendeshwa
kwa hasara.

Hiyo ilitokana na serikali
kuanza kutekeleza mpango
wa ubinafsishaji na ure-
kebishaji wa mashirika
ya umma mwishoni mwa
mwaka 1992 baada ya ku-
fanya marekebisho ya She-
ria ya Mashirika ya Umma
SURA 257, lengo likiwa
kuruhusu sekta binafsi na
Watanzania wengi waweze
kushiriki katika kumiliki
na kuendesha mashirika ya
umma ambayo kwa wakati
huo yalikuwa hayafanyi vi-
ZUri.

pamoja na Dl\(\/am wa Kata ya Pugu Stesheni, Shabani Mussa, kilichojadili changamoto mbalimbali zinazowakabili
katika eneo hilo, jana. PICHA: MAULID MMBAGA

Serikali: Tuipe muda katiba ya sasa

Na Renatha Msungu, DODOMA

NAIBU Waziri wa Katiba na
Sheria, Godfrey Pinda, amese-
ma Watanzania waipe muda
Katiba iliyopo ili iangaliwe
maeneo yanayokera ili kui-
marishwa, kwa sababu hai-
na tatizo lolote isipokuwa
wanaoitafsiri hutoa maana to-
fauti.

Pinda alitoa msimamo huo

jana wakati akizindua magari
mawili ya Tume ya

Haki za Binadamu na Uta-
wala Bora, iliyokabidhiwa kwa
ajili ya kutekeleza majukumu
yao ya kila siku katika maeneo
mbalimbali nchini.

Pinda alisema Katiba hii ni
kama Biblia au kitabu cho-
chote cha dini, ambapo kila
mmoja akisoma huja na tafsiri
tofauti, jambo ambalo linaleta

mkanganyiko kwa jamii am-
bayo husikia na kuichambua
vipengele vichache bila kui-
soma.

Aliziomba taasisi zote zina-
zopata nafasi ya kuisemea Kat-
iba kuwa zinapaswa kusaidia
kutoa elimu kwa wananchi
juu ya uwelewa wa Katiba
iliyopo kwa sababu ni mwon-
gozo wa masuala mbalimbali
katika utendaji haki za binad-

amu.
“Naziomba taasisi husika
zinapopata nafasi zinapaswa
kusaidia kutoa elimu kwa jamii
juu ya Katiba iliyopo, hiyo ita-
saidia watu kuelewa suala la
Katiba na sio kutembelea na
vipengele viwili na kuvitafsiri
tofauti,” alisema Pinda.
Alisema kama Katiba in-
gekuwa mbovu basi serikali
ingeshindwa kutekeleza maju-

kumu yake ipasavyo, na kuwa
ndio maana imejikita kutoa
elimu kwa jamii ili wapate
uwelewa kuhusu Katiba ili-
yopo na mpya ambayoinazun-
gumziwa.

Alisema serikali inatam-
bua umuhimu ndio maana
imeamua kukutana na wadau
wa vyama vya siasa kujadili
nao.
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Kasi ajali za barabarani
inatisha, idhibitiwe sasa

NI mwezi wa tatu tangu kuanza kwa mwaka 2022, lakini kwa kipindi
hicho kifupi, ajali za barabarani zimetokea na kukatisha uhai wa baa-
dhi ya watu maeneo mbalimbali nchini na kuacha wengine wakiwa na
ulemavu wa kudumu.

Katika ajali za mwezi huu, imo iliotokea mkoani Morogoro iliyo-
sababisha vifo vya watu 22 na nyingine ikiwamo iliyokatisha uhai wa
aliyekuwa Mkuu wa Chuo cha Mzumbe, kampasi ya Dar es Salaam,
Profesa Honest Ngowi.

Jana asubuhi matukio hayo ya kukatisha uhai wa Watanzania wen-
zetu yaliendelea baada ya watu sita kufa na wengine kujeruhiwa kufua-
tia gari walilokuwa wakisafiria kuacha njia na kutumbukia korongoni
majira ya asubuhi kwenye eneo la Nyasa (Soni) - Mombo wilayani
Lushoto, mkoani Tanga likihusisha gari aina ya Fuso lililokuwa lime-
beba bidhaa za sokoni kutokea Lushoto kwenda wilayani Handeni.

Hakika, matukio ya kasi ya ajali za barabarani yanasikitisha na ku-
leta simanzi kutokana na kuondoa nguvu kazi ambayo ni tegemeo la

nchi yetu katika mandeleo yake licha ya kwamba siku za nyuma zil- |

ionekana kupungua kwa kiwango kikubwa.

Kwa kuwa ajali hizo zinaendelea kupoteza maisha ya watu, tunad-
hani ni vyema sasa zikachukuliwa hatua madhubuti za kuhakikisha
viashiria vyote vinavyoweza kusababisha ajali vinadhibitiwa.

Ni kweli kwamba, ajali haina kinga, lakini tunaamini kuwa via-
shiria vinaweza kudhibitiwa hasa uzembe wa madereva na mwendo
usioruhusiwa unaoweza kumfanya dereva ashindwe kumudu gari na
kujikuta akisababisha ajali.

Kwa kiasi fulani, ajali za barabarani zilianza kupungua, lakini ghafla
tangu kuanza kwa mwaka huu wa 2022, matukio ya ajali hizo yanazidi
kuripotiwa kutoka maeneo mbalimbali nchini kila uchao, hivyo kuzua
shaka kwamba kuna wenye dhamana wasiotekeleza majukumu yao
inavyotakiwa. Ajali hizo zinatusukuma kushauri Jeshi la Polisi hasa
Kikosi cha Usalama Barabarani kukaa na kutafakari na kujitathmini ni
kwa nini zimeibuka kwa kasi mwaka huu na kisha hatua zichukuliwe
haraka ili kuzikomesha au kuzipunguza.

Kwa maana hiyo, tunadhani ni vyema watakafakari, je, zile tochi am-
bazo zilikuwa zinatumika kuwamulika madereva wasiozingatia sheria
za usalama barabarani zinaendelea kufanya kazi au hapana? Kwa nini
ajali zimeibuka ghafla na kwa kasi? Haya ni maswali ya msingi kujiuliza
kwa lengo la kujua chanzo cha tatizo hili ni nini.

Iwapo wakatafakari na kisha kuchukua hatua, tunaamini wahusika
watakuwa makini wawapo barabarani ili kuhakikisha abiria wanasa-
firi na kufika kule wanakokwenda bila kukatishwa uhai wao njiani na
wengine kupata vilema vya milele.

Tunatambua kazi nzuri inayofanywa na askari wa Kikosi cha Usala-
ma Barabarani, ya kukabiliana na madereva wasiozingatia sheria kwa
kuwatoza faini ili waogope na kufanya kazi yao kwa umakini.

Hivyo, tunashauri kasi hiyo iendelee, kwani inawezekana ikawa im-
epungua na kusababisha ajali kujirudia, lakini abiria nao kwa upande
wao ni vyema wasiwe wazito kutoa taarifa mapema wanapoona via-
shiria vya ajali.

Hapa tunaaminisha kuwa, ili kuwa salama safarini, kila upande
ufanye sehemu yake. Madereva wazingatie sheria za usalama bara-
bara, lakini abiria nao kwa upande wao wakemee au kutoa taarifa kwa
vyombo husika wanapowaona madereva wakikaidi kufuata sheria, ka-
nuni na taratibu za barabarani.

Kama kila upande utatimiza jukumu lake katika kukabiliana na ajali
hizo, tunaamini kasi ya ajali inaweza kupungua kuliko kuendelea kuji-
tokeza mfululizo kama ambavyo imetokea tangu kuanza kwa mwaka
huu.

Tunalisisitiza hili kwa umuhimu mkubwa, kutokana na ajali ku-
changia katika umaskini wa familia na taifa kwa ujumla.

Ajali nyingi huwa zinaelezwa kuwa chanzo chake ni uzembe wa ma-
dereva, tunawashauri wafanye kazi kwa mujibu sheria zinazowaongo-
za, kwani kwa njia hiyo kuna uwezekano wa kuwafikisha salama abiria
kokote waendako.
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Fungamwango

‘IPITE

KWANZA kabisa nitoe salamu
za rambirambi kwa ndugu,
jamaa na marafiki wa msomi
wa Chuo Kikuu cha Mzumbe na
mchambuzi wa makala mbalim-
bali za uchumi kwenye vyombo
vya habari, Profesa Honest Ngo-
wi na dereva wake, waliofariki
dunia juzi yeye pamoja katika
ajali ya gari lao.

Pia salamu hizi zifike mbali
kwenye mikasa yote ya ajali za
magari, kuanzia Mikumi Mo-
rogoro wastani wa wiki moja
kubwa ya vifo wastani 20.

Marehemu Ngowi na dereva
wake walifariki maeneo ya
Mlandizi juzi asubuhi baada ya
kuangukiwa na kontena lililoku-
wa kwenye lori alipokuwa ak-
ienda Morogoro Kampasi Kuu
ya Mzumbe kwenye kikao.

Nitoe pia pole serikalini, kwa
wachumi na wanahabari kwa
ujumla, kwani taifa limepoteza
mtu muhimu kama Ngowi. Ni
msomi aliyetegemewa na ajali
iliyomzuru ni kwa namna inay-
ozuilika.

Hilo limeshatokea, lakini hadi
sasa bado malori yanatembea
na makontena yakiwa haya-
jafungwa kitu chochote.

Hiyo si mara ya kwanza kwa
ajali za aina hiyo kutokea. Hadi
leo inaonekana bado hatua sta-
hiki hazijachukuliwa.

Taifa kwa jumla limesha-
poteza watu wengi kwa namna
hii, kuangukiwa na makontena
yaliyobebwa kwenye malori.
Ajali hizo zimeshawahi kutokea
sana Dar es Salaam na hata
mikoani, hasa kwenye barabara
kuu ya Morogoro au kuelekea
Tanga, Moshi na Arusha.

Ilifika hatua hata abiria wak-
iwa ndani ya mabasi, wakiona
wanapishana au kulipita lori
lililobeba kontena, au kwenda
nalo sambamba barabara moja,
basi wanahisi wako hatarini ku-

fika ahera.

Wakati mwingine wanafika
hatua kumpigia kelele dereva
kuliacha lipite, au alipite ili mi-
oyo yao itulie. Ni hali inayotaka
kujirudia.

Imekuwa kawaida sasa, kush-
uhudia makutano na malori
yaliyobeba makontena makub-
wa barabarani, yawe yametoka
bandarini au vyovyote vile.

Ni makontena yanayosafiri-
Salaam kwenda mikoani, baa-
dhi nchi za nje kwenye, hadi
majirani kama Uganda, Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Kongo
(DRC), Zambia na Malawi, mah-
susi ni nchi zisizo na bahari.

Mizigo mingi hufungwa kwe-
nye makontema hudhibitiwa
kwa kufungwa ili yasianguke
na kuhatarisha usalama wa wa-
tumiaji wengine barabarani.

Wapo  wasafirishaji  wa-
naoyafunga katika namna am-
bayo hayahatarishi maisha ya
waendesha magari binafsi, ma-
basi ya abiria na hata madereva
wenyewe wa malori hayo.

Kinachoonekana, baadhi ha-
wayafungi vema kiasi cha ku-
sababisha maisha ya watu wen-
gine kuwa hatarini.

Ni kawaida makontena hayo
hutakiwa kufungwa na nati
maalum pande zote nne, hasa
kwenye kona zake na ikiweze-
kana kushikizwa na minyororo,
kutegemea ukubwa wa mzigo
uliopakiwa.

Unaweza kukutana na lori
limebeba kontena likiwa lime-
pachikwa tu, bila ya kufungwa
nati au mnyororo hali ambayo
ni hatari kwa maisha ya watu
kutokana na ukweli kinaweza
kuanguka wakati wowote na
kusababisha maafa.

Wengine hawayafungi kwa
madai yanapelekwa eneo la ka-
ribu, hivyo wanaona usumbufu
kuyafunga na kufungua kwa

usiku kunusuru ajali zisizoisha

muda mfupi.

Wanachojali zaidi ni uharaka
kuliko athari zinazoweza ku-
tokea, iwapo litateleza na kuan-
guka. Mara kadhaa zimetokea
ajali za makontena kuanguka
na kusababisha maafa, hasa se-
hemu zenye miinuko, milima,
mabonde, na kona kali, kwani
makontena huteleza na kwa
sababu ni mazito, ama anaweza
kuanguka yenyewe, au kusaba-
bisha hata lori zima kuanguka.

Wakati mwingine, mtikisiko
kwa sababu halijafungwa, hu-
sababisha lori kuyumba na
kumpotezea mwelekeo dereva.

Kwa kufanya hivyo kunasa-
babisha maisha ya watu, ndani
ya lori, watumiaji wengine wa
barabara na watembeaji kwa
miguu maisha yao kuwa ha-
tarini sehemu yoyote inakopita,
kwani lolote linaweza kutokea.

Ni muhimu polisi ikalifua-
tilia hilo kwa umakini na ku-
wachukulia hatua kali wote
wasiofunga makontena kwenye
malori yao, ili kuepusha maafa
haya tunayoyashuhudia, ilali
yanaepukika. Ni uzembe tu un-
aopoteza maisha ya watu.

Wamiliki na wanaokodisha
malori hayo hawana budi ku-
hakikisha makontena yanafung-
wa, ili si tu kuepuka ajali, bali
nao kuepuka hasara ya malori
yao kuharibika na madhila ya-
nayoambatana na ajali.

Wananchi, pia tuna wajibu
kuisaidia polisi kwa kutoa
taarifa kama wataona hali hiyo,
kwani lisipokukuta wewe lita-
mkuta ndugu, jamaa au rafiki
yako.

Mamlaka husika za serikali
nazo sasa umefika wakati zi-
angalie muda wa malori ya ma-
kontena kutembea. Ifike wakati
yaanze kutembea usiku, muda
usio na idadi kubwa ya magari
na watembea kwa miguu bara-
barani.
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Kesi wafuasi
CHADEMA
vaahirishwa

Na Richard Makore, M\WANZA

VIONGOZI na wafuasi wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA)
kwa tuhuma za kufanya mkusanyiko
usiokuwa halali kanisani, wameendelea
kusubiri kwa takribani miezi saba sasa
kusomewa maelezo ya awali ya kesi
inayowakabili.

Kesi hiyo namba 77 ya mwaka 2021
ilifunguliwa Oktoba 19, 2021 kwenye
Mahakama ya Hakimu Mkazi Mkoa wa
Mwanza na tangu wakati huo washtakiwa
wote hawajawahi kusomewa maelezo yao
ya awali. ) ,

Jana wafuasi hao ambao wapo nje kwa
dhamana tangu mwaka jana, walifika tena
katika mahakama hiyo lakini kesi yao
iliahirishwa kwa madai kuwa mmoja wa
washtakiwa hakufika mahakamani kuto-
kana na kuumwa na kulazwa hospitalini.

Mwezi Agosti mwaka jana, wafuasi
hao 19 wakiwamo viongozi wa mikoa ya
Kanda ya Ziwa, walikamatwa wakiwa
kanisani walikodaiwa kwenda kufanya
misa ya kumwombea Mwenyekiti wa
chama hicho, Freeman Mbowe, aliyekuwa
gerezani, akikabiliwa na kesj ya ugaidi.

Akizungumza na Nipashe jana katika
mahakama hiyo, Wakili wa washtakiwa
hao, Eric Muta, alidai wateja wake hawa-
jasomewa maelezo yoyote ya awali.

Alidai washtakiwa hao wanakabiliwa na
tuhuma za kukusanyika bila uhalali katika
Kanisa Katoliki la Kawekamo, Jimbo Kuu
la Mwanza mwaka jana.

Wakili huyo alidal taratibu za mahaka-
ma zimekuwa ndefu, hivyo kusababisha
wateja wake kushindwa kuanza kusome-
wa maelezo ya awali.

Kesi hiyo iko mbele ya Hakimu Mkazi
wa Mahakama ya Hakimu Mkazi ya Mkoa
wa Mwanza, Bonaventure Lema.

Hakimu Lema aliahirisha kesi hiyo kuto-
kana na mmoja wa washtakiwa kudaiwa
kuumwa na imepangwa kutajwa Aprili 13,
mwaka huu. ) ;

‘Wakati huo huo, viongozi wa chama
hicho Kanda ya Serengeti na Victoria
wamelalamikia simu zao pamoja na )
kompyuta kuendelea kushikiliwa na Jeshi
la Polisi mkoani Mwanza. -

Katibu wa CHADEMA Kanda vya Victoria,
Zakaria Obadia, alisema wao walikamatwa
Julai mwaka jana pamoja na Mwenyekiti
wao, Mbowe kwa tuhuma za kutaka
kufanya mkutano wa kudai Katiba Mpya
bila kibali. ) _

Alisema tangu wakati huo, simu zao
zimeendelea kushikiliwa na Jeshi la Polisi
licha ya Ofisi ya Mwendesha Mashtaka
(DPP) kufuta kesi ambayo walikamatwa
pamoja na Mbowe.

Mwenge wa Uhuru kuwang’oa vigogo

Na Augusta Njoji, DODOMA

MBIO za Mwenge wa Uh-
uru mwaka huu zinataraji-
wa kuzinduliwa Jumamosi
ya wiki hii mkoani Njombe,
zikilenga kumulika uovu,
uzembe na ufisadi kwenye
miradi ya maendeleo inay-
otekelezwa nchini.

Mbio hizo zitazinduliwa
na Makamu wa Rais, Dk.
Philip Mpango, huku tath-
mini ya hatua zilizochuku-
liwa wakati wa mbio hizo
mwaka 2021 kwa miradi
iliyobainika kuwa na dosari
na kesi zilizopo mahakam-
ani, zikiwekwa wazi siku
hiyo.

Akizungumza jana na
waandishi wa habari jijini
hapa, Naibu Waziri, Ofisi ya
Waziri Mkuu (Kazi, Vijana,
Ajira na Watu wenye Ul-
emavu), Patrobas Katambi,
alisema mbio hizo zime-
kuwa ni jicho la ziada
kwa Rais kwa kumsaidia
kuangalia vitendo hivyo na
kuchukua hatua kwa vion-
gozi wanaobainika miradi
yao kuwa na dosari.

“Katika mbio hizi kuna
vijana sita ambao huteuli-
wa kwa kuzingatia utaala-
mu, hata mwaka jana mbio
zile maalumu ambazo zi-

likimbizwa na wanajeshi,
walikuwamo wahandisi
na wataalamu wa fedha,”
alisema.

Katambi pia lisema timu
hiyo ya wakimbiza Mwenge
wa Uhuru huambatana na
wataalamu wengine kuto-
ka mamlaka mbalimbali na
kwa mwaka huu inataraji-
wa kufika kwenye mikoa 31
na halmashauri 195, zikibe-
ba ujumbe mkuu ambao
ni kuhamasisha wananchi
kushiriki sensa ya watu na
makazi. “Hata kama kwe-
nye Mwenge hatutakuwa
na mhasibu, lakini katika
ile timu nyingine ya wa-
naoambatana nao lazima
kuwapo na mtaalamu.

“Niwahakikishie kwe-
nye utaalamu kuna weledi
mkubwa. Hawa wakimbiza
Mwenge hupitia hatua
mbalimbali na wanapopit-
ishwa kwa ngazi ya taifa
huwekwa kwenye kambi
maalumu na inakuwa ya
mafunzo, wanafundishwa
masuala ya fedha wak-

aguaje, nyaraka, miradi
ya ujenzi, barabara na
wakifuzu ndipo wana-

pata uteuzi wa kukimbiza

Mwenge, alisema.
Alisisitiza miradi ita-

kayozinduliwa izingatie

thamani halisi ya fedha
kwa kuwa wanaokimbiza
Mwenge huo wana utaala-
mu wa kutosha wa kufanya
ukaguzi.

“Mwenge ni jicho la zi-
ada la Mheshimiwa Rais
pamoja na kwamba kote
ana vyombo na mamlaka.
Kwa hiyo, Mwenge ukipita
huko kaa mguu sawa. Kuna
neno lilikuwa linasemwa
‘ameenda na Mwenge’. Hii
ni katika kuhakikisha she-
ria na taratibu za nchi zi-
nazingatiwa na kutekeleza
miradi kwa kusudio lil-
ilowekwa,” alisema.

Katambi alisema kuna
miradi inayokidhi vigezo,
huzinduliwa na isiyo na vi-
gezo hukataliwa ili uchun-
guzi zaidi ufanyike na hat-
ua zichukuliwe.

Akizungumzia miradi
49 yenye thamani ya Sh.
bilioni 65.3 iliyokataliwa
na Kiongozi wa Mbio za
Mwenge mwaka jana am-
bayo Rais Samia Suluhu
Hassan aliagiza uchun-
guzi wa kina ufanyike na
hatua stahiki zichukuliwe
kwa wahusika, Naibu Wa-
ziri Katambi alisema tayari
kuna hatua ambazo zime-
chukuliwa na Rais kwa
viongozi ambao miradi ili-

kuwa na dosari.

“Kuna wakurugenzi
walipoteza nafasi  zao,
kuna watumishi ambao
ni wataalamu walipoteza
nafasi zao, kuna wengine
kesi zao bado zinaendelea,
sasa jambo linapokuwa
mahakamani haupaswi
kulizungumzia kwa kuwa
ndicho chombo pekee cha
uamuzi wa haki.

“Ukifuatilia vizuri uta-
baini kuna baadhi ya hal-
mashauri kuna kesi za
PCCB (TAKUKURU) amba-
zo zipo hatua mbalimbali,
pia siku ya uzinduzi wa
Mwenge itatolewa taarifa
ya tathmini Mwenge uliko-
pita na huu unaofuata na
mambo ya kuzingatiwa,
ambapo Mheshimiwa
Makamu wa Rais kuna
mambo atasema ambayo
yatakuwa ni mrejesho wa
kile kilichofanyika kwa
mwaka uliopita. Kwa hiyo,
sitaki nimwingilie Makamu
wa Rais katika hilo,” ali-
fafanua.

Naibu Waziri Katambi
alisema kuwa kwenye hal-

mashauri zilizobainika
miradi kuwa na dosari,
kesi zake zinaendelea,

mojawapo ni Manispaa ya
Temeke.

Miundom-
binu ili-
yowekwa
ili kuzuia
watu
kukatisha
kwenye
bustani ya
Barabara
ya Sam
Nujoma,
ikiwa
imehar-
ibika na
kuteleke-
zwa Katika
eneo la
Mwenge,
mkoani
Dar es
Salaam.
PICHA:
SABATO
KASIKA

DO

Mahakama yatupa rufani ya aliyemuua mume mwenziwe

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA ya  Rufani
Tanzania Kanda ya Mtwara
imetupilia mbali rufani ya
Mahamudu Chupa, aliyehu-
kumiwa kunyongwa hadi kufa
kwa kumuua mume mwenzake
baada ya kuona haina mashi-
ko.

Hukumu ya Mahakama
hiyo ilitolewa na jopo la ma-
jaji watatu, Jaji Gerald Ndika,
Rehema Kerefu na Penterin
Kente baada ya kupitia hoja
za kupinga adhabu zilizowasil-
ishwa na mrufani kupitia Wak-
ili Robert Dadaya.

Katika hukumu hiyo, mru-
fani alitiwa hatiani na Mahaka-
ma Kuu Kanda ya Mtwara kwa
kosa la kuua kwa kukusudia na
kuhukumiwa kunyongwa hadi
kufa.

Jamhuri katika shauri hilo
ilikuwa na mashahidi sita na
kwamba mrufani na mare-
hemu Dickson Mnimbo wa-
cha Nkowe wilayani Ruangwa
mkoani Lindi.

“Hakuna ubishi kwamba
marehemu alikuwa akiishi na
shahidi wa kwanza, Helena
Chitanda baada ya shahidi
huyo kuvunja uhusiano wa ki-

mapenzi wa awali kati yake na
mrufani,” lilisema jopo hilo la
majaji.

Inadaiwa kuwa mchana wa
Januari Mosi, 2018, mrufani
akiwa na rafiki yake aliyeta-
jwa kwa jina la Jirani, walim-
kuta shahidi wa kwanza aki-
wa na Mnimbo (marehemu),
wakamvamia Mnimbo na kum-
piga hadi kusababisha kifo
chake.

Inadaiwa kwamba mrufani
kufanya kitendo hicho ilikuwa
kulipiza kisasi kwa Mnimbo
kwa kumchukua aliyekuwa
mpenzi wake.

Ripoti ya uchunguzi wa dak-

tari ilionyesha kifo cha Mn-
imbo kilisababishwa na jeraha
kichwani.

Mrufani pamoja na sababu
zingine za kupinga adhabu,
alidai kwamba jaji hakucham-
bua vizuri ushahidi wa utetezi
na kwamba siku ya tukio, mru-
fani alifuata vitu vyake kwa
shahidi wa kwanza.

Katika utetezi huo, alidai
walipigana na Mnimbo na
kwamba Jamhuri walishindwa
kutoa ushahidi wa kuonyesha
jinsi alivyomjeruhi.

Jopo la majaji baada ya kupi-
tia hoja za pande zote mbili,
lilisema hakuna ushahidi wa

kuonyesha kulikuwa na ku-
pigana kati ya mrufani na Mn-
imbo.

Mahakama ilikubaliana na
hoja za Jamhuri zilizowasil-
ishwa na Wakili wa Serikali
Mkuu, Ajuaye Zegeli kwamba
rufani itupwe haina mashiko
na upande wao walikuwa na
ushahidi wa kutosha kuthibiti-
sha kuwa mrufani alitenda
tukio hilo.

Jopo la majaji baada ya
kusema hayo lilitupilia mbali
rufani hiyo kwa sababu haina
mashiko kisheria. Mrufani
ataendelea kutumikia adhabu
aliyopewa.
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Wanafunzi 35 walivyopata
ujauzito mwanzo wa mwaka

Na Shaban Njia, KAHAMA

WANAFUNZI 35 wa shule
za sekondari katika Hal-
mashauri ya Manispaa ya
Kahama mkoani Shinyanga
wamepata ujauzito katika
kipindi cha miezi mitatu
ya mwanzoni mwa mwaka,
yaani kuanzia Januari hadi
Machi mwaka huu.

Kutokana na vitendo
hivyo, baadhi ya wahusika
wameshaanza  kuchuku-
liwa hatua za kisheria na
wengine kesi zao zinaende-
lea kutajwa mahakamani.

Mjini Kahama jana, Mk-

>
/

aguzi wa Jeshi la Polisi
ambaye pia ni Mkuu wa
Dawati la Jinsia, Wanawake
na Watoto, Tiho Masatu,
alibainisha dosari hiyo al-
ipozungumza na waandishi
wa habari.

Alisema wameendelea
kushirikiana na jamii kati-
ka kutokomeza vitendo vya
ukatili wa kijinsia hususani
kwa wanafunzi wa shule za
msingi na sekondari.

Masatu alisema idadi
hiyo ya wanafunzi wali-
opata ujauzito katika kip-
indi hicho kifupi inatisha
na inaonyesha ni jinsi gani

wazazi na walezi hawana
mawasiliano mazuri na
walimu wanaowafundisha
watoto wao.

Alisema hatua za kishe-
ria zinaendelea kuchuku-
liwa kwa wote waliohusika
kuwasababishia wanafunzi
hao ujauzito na kukatisha
masomo yao.

Mkaguzi huyo alisema
ili kutatua tatizo hilo, ni
vyema wazazi kwa kush-
irikiana na walimu kujenga
desturi ya kuzungumza na
wanafunzi wa kike na ku-
tatua shida zao.

“Wazazi hatuna budi

kubadilisha mitazamo
yetu juu ya watoto wetu
wa kike, kipindi hiki wa-
toto wanakua na kupevuka
mapema na kuingia kwe-
nye matamanio, tujenge
desturi ya kukutana na
kuzungumza nao juu ya
masuala ya uhusiano baina
yao na wanaume,” alisema
Masatu.

Aliongeza kuwa moja ya
sababu zinazochangia wa-
nafunzi kuendelea kupata
ujauzito shuleni ni kutoka-
na na tamaa za kupata kila
kitu, hata ambavyo vipo nje
ya uwezo wa maisha yao.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Liwale, mkoani Lindi, Mohamed Mtesa (kushoto), akikabidhi baadhi ya
mifuko 1200 ya saruji kwa Ofisa Elimu wa Kata ya Liwale Mjini, James Mabula juzi, iliyotolewa na mbunge wa
Liwale, Zuberi Kuchauka ili kuboresha miundombinu mbalimbali ikiwamo ya elimu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Rushwa ya ngono
yatajwa Kikwazo
usawa wa kijinsia

Na Marco Maduhu

RUSHWA ya ngono imetajwa kuendelea
kuwa kikwazo katika kuleta usawa wa
kijinsia kwa wanawake kushika nafasi za
UONgOzZi.

Mkurugenzi Mwenza wa Mfuko wa
Ruzuku wa Wanawake Tanzania (WFT-
Trust), Rose Marandu, alibainisha hayo
jana mkoani Dar es Salaam, alipofungua
mkutano wa mashirika yasiyo ya kiserikali
kutoka mikoa mbalimbali, ambayo hupata
ruzuku ya kutekeleza miradi ya Utetezi wa
haki za wanawake na watoto.

Alisema katika ujenzi wa nguvu va
pamoja (TAPO) kwa kupinga masuala ya
mfumo dume na kuleta ukombozi wa
mwanamke kimapinduzi na kufikia usawa
wa Kijinsia 50 kwa 50 hasa kwenye nafasi
Za uongozi, kuna vitu vitatu ambavyo
vinapaswa kupingwa ikiwamo rushwa ya
ngono. , ;

“Tunashindwa kupata viongozi wa-
nawake kwa sababu ya rushwa ya ngono,
inadhalilisha sana na inaumiza. Mfano,
kuna mama alimwombea kazi binti yake
sehemu fulani, akaombwa rushwa ya
NgoNo na msichana akapata kazi.

“Yule bosi akamwomba na binti yake
rushwa hiyo hiyo, akatembea na mama na
mtoto, inaumiza sana,” Marandu alisema.

Alitaja vitu vingine ambavyo ni kikwazo
kwa wanawake kushika nafasi za uon-
gozi kuwa ni pamoja na mila na desturi
kandamizi ambazo zimekuwa zikimnyima
fursa mwanamke kuwa kiongozi na
kutakiwa aendelee kuwa mtu wa kutu-
mikia wanaume na siyo kuwaongoza.

Alisema kikwazo cha tatu ni afya ya
uzazi, akifafanua kwamba wanawake
vvanapopata nafasi za uongozi, hawapati
vizuri likizo ya uzazi kwenye baadhi va
taasisi pamoja na kushindwa kunyonye-
sha vizuri watoto wao kutokana na ku-
pewa majukumu mengi bila kujali kuwa ni
wazazi, hivyo kuuona uongozi huo kama
kero kwao.

‘Aliyataka mashirika hayo kuitumia
vizuri ruzuku yaliyopatiwa katika kum-
komboa mwanamke na kufikia usawa
wa Kijinsia kwenye nyanja mbalimbali
zikiwamo za kiuchumi, kilimo, kumiliki
mali na kushika nafasi za uongozi kuanzia
ngazi za chini.

Baadhi ya washiriki kwenye mkutano
huo walisema kikwazo kikubwa ambacho
wamekuwa wakikumbana nacho katika
utekelezaji wa majukumu yao va utetezi
wa haki za wanawake na watoto wa kike
ni mila na desturi kandamizi ambazo
zimeendelea kumkandamiza mwanamke,
pia ndoa za utotoni.

Wanawake wajengewa uwezo uchimbaji madini, mafuta

Na Romana Mallya

CHAMA cha Wanasheria
Tanganyika (TLS) kwa kushirik-
isha na Chama cha Wanasheria
Canada wamewajengea uwezo
wanawake ili kuachana na mila
potofu na kujiona wana haki
sawa ya kushiriki katika mira-
di ya uchimbaji wa madini na
mafuta.

Mkurugenzi Mtendaji wa
TLS, Kaleb Gamaya, ndiye
Dar es Salaam na kufafanua
kuwa mafanikio hayo yame-
patikana kupitia Mradi wa
SIRD wanaoutekelekeza kwa
kushirikiana na Canada ambao
unalenga ukuaji endelevu wa
uchumi kwa watu wa Afrika

Mashariki hususani wanawake
na makundi yaliyo katika maz-
ingira magumu yanayoathiri-
wa na sekta ya uziduaji.

Alisema kupitia mradi huo
nchini wameweza kuwafikia
wanawake kwa kuwaelimisha
umuhimu wao katika shughuli
hizo.

“Mapendekezo yetu tumeo-
na wanawake wanahaki sawa
ya kushiriki katika miradi ya
uchimbaji wa madini na uz-
iduaji. Zipo sheria na kanuni
katika ngazi za mitaa hadi seri-
kali kuu ambazo zimehakiki-
sha zimeweka mazingira ya
ushiriki wa wanawake katika
shughuli hizi.

“Lakini  tumebaini  zipo
tamaduni ndani ya jamii am-

bazo mwanamke anaonekana
akienda migodini eti anafuku-
za madini yasipatikane Kkitu
ambacho siyo kweli, kupitia
mradi huu wa miaka mitatu
ambao tumebakiza miezi
tisa umalizike tumetoa elimu
kwa makundi mbalimbali ili
kuongeza ushiriki wa mwan-
amke ambaye ni mdau mkub-
wa wa maendeleo.”

Gamaya alisema ushiriki
wa wanawake katika shughuli
hizo ni muhimu lakini kundi
hilo limekuwa likiwekwa pem-
beni kutokana na imani hizo za
kitamaduni.

“Leo (jana) tumekutana na
wadau mbalimbali wakiwamo
watumishi wa umma, wa-
nasheria na wadau wetu wa

Canada tunangalia mradi ume-
fanikiwa, je, tumeweka misingi
imara? Je, wanawake katika
maeneo yao hasa yale yanay-
ozungukwa na migodi wa-
naweza kujisimamia, kutetea
haki zao na za wengine?” Alise-
ma.

Mjumbe wa kamati ya
ushauri ya mradi SIRD, Aisha
Sinde, alitaja moja ya mafani-
kio tangu kuanza kwa mradi
huo mwaka 2017 ni namna
walivyoweza kukuza uelewa
ndani ya jamii hususan kwa
wanawake katika masuala ya
uchimbaji wa mafuta na uzidu-
aji.

Alisema mradi umeielimisha
jamii hasa zinazozunguka mi-
godi na maeneo ya uchimbaji

mafuta umuhimu wa kuzijua
sheria.

Mwenyekiti wa kikundi cha
Walagabishi, Christina Gamba,
alisema  kupitia mradi huo
wameweza kujifunza sheria
mbalimbali ambazo zimekuwa
msaada kwao katika kuelimi-
sha jamii.

“Tumekuwa tukitoa msaada
wa kisheria kwa wanawake na
watoto katika eneo la ukatili
wa kijinsia. Mradi huu umetu-
wezesha kujifunza zaidi sheria
za sekta ya uziduaji (madini,
gesi na mafuta) ambazo awali
tulikuwa hatuzijui na kusaba-
bisha wushiriki wetu katika
sekta ya madini na uchimbaji
wa mafuta kuwa mdogo,” alise-
ma.
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Mbunge
amwaga
saruji mifuko
1,200 ujenzi
mlundomblnu

Na Sabato Kasika

MBUNGE wa Liwale mkoani
Lindi, Zuberi Kuchauka, amekabi-
dhi mifuko 1,200 ya saruji yenye
thamani ya Sh. milioni 19.2 kwa
ajili ya uboreshaji wa miundom-
binu mbalimbali ikiwamo ya
elimu na afya jimboni mwake.

Katibu wa mbunge huyo, Jaizu
Mkinde, alisema makabidhiano
ya saruji hiyo katika maeneo
valiyokusudiwa, yalifanyika
mwanzoni mwa wiki, na kumal-
izika juzi.

“Mbunge ametoa mifuko
200 ya saruji katika gereza la
Wilaya ya Liwale, ametoa mi-
fuko mingine 200 kwa Shule ya
Msingi Tuungane, mingine 100
kwa Shule ya Msingi Mtwango,”
alisema Mkinde.

Mingine 100 imetolewa ili
kujenga hosteli ya wasichana wa
Shule ya Sekondari Nangano, mi-
fuko 100 katika Shule ya Sekond-
ari Kibutuka na mingine 100 kwa
Shule ya Msingi Kuchochorokana.

“Shule ya Msingi Naluleo ime-
pata mifuko 100, Darajani Day
Care mifuko 100, Kiangaro Se-
kondari mifuko 100, zahanati ya
na Kituo cha Afya Kata ya Bar-
ikiwa mifuko 100," alisema.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Liwale, Mohamed
Mtesa, alisema halmashauri yake
ina shule za msingi 55 na kwam-
ba kuna upungufu wa madarasa
10 na wako mbioni kukamilisha
ujenzi wa nadarasa matano.

“Tumetenga Sh. milioni 200
katika bajeti yetu ya mwaka
2022/2023 kwa ajili ya kujenga
madarasa 10, tunakaribia ku-
maliza matano na tutaendelea
kukamilisha ujenzi mengine,”
alisema Mtesa.

Mtesa aliwaomba wadau wa
maendeleo wa ndani na nje ya
Liwale, kuendelea kuunga mkono
juhudi za halmashauri hiyo ka-
tika uboreshaji wa miundombinu
mbalimbali ikiwamo ya elimu na
afya.

“Mbunge Zuberi Kuchauka, ni
miongoni mwa wadau wakubwa
wa maendeleo ya wilaya ya Li-
wale, lakini ninawaomba wadau
wengine kuungana naye katika
juhudi za kuboresha huduma
mbalimbali wilayani mwetu,”
alisema.

Alisema, mbali na mifuko
hiyo 1,200 ya saruji, amekabi-
dhi pikipiki tano kwa vijana wa
kikundi cha madereva wa boda-
boda wa mjini Liwale ili ziwa-
saidie katika biashara yao ya
usafirishaji wa abiria.

“Halmashauri yetu inamshuku-
ru kwa jitihada zake anazofanya
kwa ajili ya maendeleo ya Liwale
na wananchi wake kwa ujumla,”
alisema.

'Mabula afunguka ushawishi
ugawaji ardhi kwa wawekezajl

Na Munir Shemweta,
WANMM DODOMA

AZIRI wa Ardhi,

Nyumba na Maen-

deleo ya Makazi,

Dk. Angeline Mab-
ula, ametaka elimu ya kuwata-
hadharisha wananchi kuhusu
kujiepusha na vishawishi vi-
sivyo na tija vinavyosababisha
ugawaji maeneo ya ardhi kwa
ajili ya uwekezaj kwa kupewa
ahadi zisizotekelezeka.

Dk. Mabula alisema hayo
wakati akifungua kikao kazi
cha wadau wa Uandaaji, Usi-
mamizi na Utekelezaji wa Mi-
pango ya Matumizi Bora ya Ar
Dodoma.

“Tunategemea ninyi wa-
dau mnakuwa sehemu ya
kuelimisha ~ wananchi  ku-
tambua thamani ya ardhi na

kutokuwa wepesi kuachia ar-
dhi kwa sababu ya tamaa ya
wawekezaji, wanakuja halafu
wanakupa ahadi isiyotekeleze-
ka, na mwisho wa siku wa-
nanchi wanapeleka kilio seri-
kalini,” alisema.

Kwa mujibu wa waziri huyo,
elimu itakayotolewa itakuwa
ni kwa ajili ya kuwafungua
akili wananchi hasa wale wa
na tamaa ya kupokea vishawi-
shi ambavyo mwisho wa siku
havitekelezi.

“Kuna maeneo watu wa Mi-
pango ya Matumizi Bora ya Ar-
dhi wamepanga na mwekezaji
anaahidi kitu ambacho hak-
itekelezeki na wananchi
wanakuwa na tamaa kuwa
watajengewa shule, zahan-
ati au kuchimbiwa kisima na
mwekezaji ataanza mchakato
kidogo kidogo, lakini mwisho

wa siku hakuna kinacho-
fanyika na wakati huo ardhi
ishachukuliwa na migogoro
inakuwa mingi hivyo tusinge-
penda haya yajirudie,” alise-
ma Mabula.

Ameitaka Tume ya Mipa-
ngo ya Matumizi Bora ya Ar-
dhi nchini kwa kushirikiana
na wadau kuongeza kasi ya
uelimishaji wananchi kuhusu
uandaaji na utekelezaji mipa-
ngo ya matumizi ardhi ili mi-
pango hiyo inapoidhinishwa
na mamlaka husika basi iweze
kutekelezwa na kusimamiwa
kwa umakini.

Katibu Mkuu Wizara hiyo,
Dk. Allan Kijazi, aliwataka
washiriki wa kikao hicho cha
wadau kuja na mikakati itakay-
oishauri Tume ya Matumizi
ya Ardhi namna bora itakayo-
saidia uwepo wa vipaumbele
katika kuchagua maeneo ya

kuandaa mipango ya matumi-
Zi bora ya ardhi

ndlvyo vyenye mlpango ya
matumizi bora ya ardhi, hivyo
bado tunayo kazi kubwa ya ku-
fanya ili kuongeza kasi na lazi-
ma kujiuliza tunaanzia wapi,”
alisema Dk. Kijazi.

Mkurugenzi wa Idara ya
Maendeleo ya Makazi Wiz-
ara, Deogratius Kalimenze,
aliwataka wadau kuhakikisha
kazi wanazozifanya na kuka-
milisha kwenye mamlaka ya
serikali za mitaa taarifa zake
zinawasilishwa  kwa wakati
ili kufanyiwa kazi na tume
na waziri aweze kutangaza
gazeti la serikali na kusisitiza
kuwa mipango yote iliyoka-
milika lazima itangazwe kwa
wakati.

Salaam juzi, lililolenga }guhamaasha viongozi wanawake katika jamii ili kuleta mafanikio endelevu ya kiuchumi
na kujenga usawa wa jinsia. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mtwara vyapewa mbinu kufuta sifuri

Na Hamisi Nasri, MASASI

UMOJA wa maofisa elimu
kata mkoa wa Mtwara ume-
himizwa kufanya kazi kwa
bidii na kujituma ili kuleta
matokeo chanya ya ufaulu wa
juu kwa wanafunzi na kufuta
daraja sifuri kwenye maeneo
yao. Ushauri huo ulitolewa
jana wilayani Masasi mkoani
Mtwara na Ofisa Elimu wa
Mkoa wa Mtwara, Kiduma Ma-
geni, alipokuwa akizungumza
na maofisa 151 wa mkoa wa Mt-
wara kwenye kikao cha umoja
wa maofisa elimu kata, kikao
kilichofanyika mjini hapo.

Alisema sekta ya elimu ka-
tika mkoa huo imejikewea
malengo saba katika kuhakiki-
sha wanainua kiwango cha
elimu katika mkoa huo.

Mageni alisema malengo
hayo saba ni mahususi kwa
ajili ya kuona kila mmoja ana-
fanya kazi kwa bidii na kwa
moyo ili hali ya ufaulu ipande
na kuufanya mkoa kuondoka
katika sifa ya kutofanya vi-
zuri kielimu, kulinganisha na
mikoa mingine.

Alisema maofisa elimu kata
ni nyenzo muhimu katika sek-
ta ya elimu, hivyo iwapo waki-
simamia vyema shughuli za

kielimu kwenye maeneo yao,
hali ya ufaulu itapanda kuwa
katika kiwango kizuri na kuu-
fanya mkoa huo kuwa na sifa
bora ukilinganisha na miaka
ya nyuma.

“Twendeni tukafanye kazi
kwa nguvu kubwa na uweledi
wetu wote sisi maofisa elimu
kata tukifanya kazi kwa kush-
irikiana sote kwa pamoja ...hii
habari ya kuwa na wanafunzi
wasiojua kusoma na kuandi-
ka na wengine kupata daraja
sifuri kwenye mitahani yao
haitakuwapo tena,” alisema
Mageni.

Awali akifungua mkutano

huo, Mkuu wa Wilaya ya
Masasi, Claudia Kitta, alisema
maofisa elimu kata wanapas-
wa kujitambua katika kutimiza
wajibu wao, kwani wao ndio
chachu ya maendeleo katika
sekta ya elimu.

“Inasikitisha sana kuona
katika mkoa wa wetu kuna
baadhi ya wanafunzi kwenye
baadhi ya shule anafika dar-
asa saba na hajui kusoma na
kuandika na katika mitihani
ya kitaifa kusababisha kupata
daraja sifuri..hii twende sasa
tukafanye kazi kwa uweledi
na bidii ili matatizo haya yasi-
wapo,” alisema Kitta.
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Wasomi Chuo cha Mzumbe

walivyomlilia Prof. Ngowi

Na Idda Mushi, MOROGORO

AHADHIRI wa

Chuo Kikuu

Mzumbe mkoani

Morogoro wa-
meeleza kupokea kwa mshtu-
ko mkubwa kifo cha mhadhiri
na mfanyakazi mwenzao wa
uchumi, ambaye ni Mkuu wa
Ndaki ya Dar es Salaam, Prof.
Honest Ngowi aliyefariki kwa
ajali ya barabarani.

Alikufa baada ya gari lake
kuangukiwa na kontena kwe-
nye ajali iliyohusisha magari
matatu katika eneo la Mlandizi
mkoani Pwani.

Nipashe ilifika chuoni hapo
na kukuta hali ya simanzi kuto-
kana na kifo cha Prof. Ngowi na
dereva wake, Innocent Mringo.

“Taarifa hizi tumezipokea
kwa masikitiko makubwa sana,
kwa niaba ya makamu mkuu
wa chuo na uongozi mzima,
tunatoa pole sana kwa familia
ya Prof. Ngowi, ndugu, jamaa
na marafiki kutokana na msi-
ba huu wa ghafla,” alisema
Rose Joseph, Mkurugenzi wa

Mawasiliano wa Chuo Kikuu
Mzumbe.

Alisema alikuwa maarufu
kutokana na namna alivyoku-
wa akiitumia taaluma yake,
ambayo hakuitumia kwa
manufaa ya chuo hicho pe-
kee, bali kwa jamii kwa ujumla
ikiwamo kutoa mafunzo kwa
umma kwenye makongamano,
semina za ndani na nje ya nchi,
hivyo kuwa mwakilishi mzuri
wa chuo hicho.

Prof. Ernest Kihanga alisema
anamkumbuka Prof. Ngowi
tangu akiwa mwanafunzi
mwenzake IDM  Mzumbe,
akimtangulia darasa moja, na
kuanza wote kazi Mzumbe,
Ngowi akianza 1995 na yeye
1996, baadaye kwenda wote
masomoni Norway kuchukua
Shahada ya Uzamili, hivyo al-
imfahamu vizuri sana.

“Nimemfahamu pia nikiwa
kama kiongozi wake, wakati
huo nikiwa Naibu Makamu
Mkuu wa Chuo nashughulikia
Utawala na Fedha, kipindi hi-
cho alichaguliwa kuwa Mkuu
wa Ndaki ya Dar es Salaam na

nilifanya naye kazi vizuri sana...
alikuwa na uwezo mzuri wa
kufanya kazi, hata kampasi ya
Dar es Salaam aliiongoza vi-
zuri sana ikapiga hatua kubwa
ya kujivunia,” alisema Prof. Ki-
hanga.

Akasema wanajumuiya wa
Chuo Kikuu Mzumbe wame-
pata pigo kubwa sana, kwani
wamefanya naye kazi kwa
muda mrefu na waliufahamu
uwezo wake, mchango wake
ulikuwa mkubwa sana katika
masuala ya uchumi, ujasiri-
amali na mtu aliyekuwa haoni
tabu kujitolea bila malipo ku-
fundisha jamii kupitia mihad-
hara mbalimbali.

“Tumepata pigo kubwa kwa
nchi na kwa jamii, alikuwa
bado ni profesa mdogo, la-
kini Mungu amempenda zaidi,
mimi nilipokea taarifa hizi ku-
toka kwenye mitandao ya ki-
jamii, nilistuka sana, sikuamini,
nilipoona zinazidi kusambaa
nikampigia rafiki yangu kujiri-
dhisha, na baadaye nilipoona
taarifa ITV ndio nikaamini,
kwa kweli ni pigo kubwa sana,”

aliongeza Prof. Kihanga.

Mhadhiri mwingine Dk. Ar- :
bogast Musabila alisema Prof. :
Ngowi alikuwa ni kumbukum- :
bu ya taasisi ya Mzumbe kuto- :
kana na kusoma tangu chuo :
hicho kikiwa IDM na aliwaun- :
ganisha wadau wengi na chuo :

hicho wa ndani na nje ya nchi.

“Nikimtizama kama baba :
wa familia, ni baba aliyekuwa :
na maono, aliyesimamia fa- :
milia yake na hata mafanikio :
ya watoto wake kwake ilikuwa :
kitu cha muhimu, kama chuo :
tumepoteza sana, alikuwa ni :

suluhisho la mambo mengi,

kuanzia ufundishaji wake, al-
ivyokuwa akifanya kazi za :
ushauri, utafiti lakini taasisi ny- :

ingi alizofanyia kazi.

“Alichukua taswira ya chuo :
na hakika pengo lake lita- :
hasa :
wakati huu ambao alikuwa :
Kikuu :
Mzumbe kwenda kwenye map- :
induzi ya viwanda ya kidijitali :
na matumizi ya kiteknolojia :
alisema Dk. :

chukua muda mrefu,
akikitizama  Chuo

katika uchumi,”
Musabila.

Mkurugenzi wa Vodacom M-Pesa, Ep|mack l\/lbetem (kushoto) akizungumza na maofisa kutoka Benki Kuu ya Ethio-

S

pia na kampuni ya simu za mkononi ya Safaricom Ethiopia, kuhusu huduma za kifedha kwa njia ya mtandao zina-
vyoleta tija kwa jamii na kuongeza pato la taifa kwa kufuata sheria na mamlaka husika za nchi, jijini Dar es Salaam
mwishoni mwa wiki. Ujumbe huo umekuja nchini kwa lengo la kujifunza huduma jumuishi za kifedha kwa njia ya

mtandao wa simu za mkononi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Makundi
maalum
Masasi
yaonyeshwa
fursa mikopo

Na Hamisi Nasri, MASAS|

WANAWAKE, vijana na watu
wenye ulemavu wa Hal-
mashauri ya Mji wa Masasi
mkoani Mtwara, wamesisiti-
Zwa kujitokeza kwa wingi na
kuendelea kuunda vikundi
vya ujasiriamali ili kupatiwa
mikopo.

Imeelezwa kwamba hal-
mashauri katika mwaka ujao
wa fedha 2022/2023 im-
ekusudia kutoa zaidi ya Sh.
milioni 129 kwa vikundi hivyo
Vvya ujasiriamali.

Mkurugenzi wa Halmashauri
va Mji Masasi, Eliasi Ntiruhun-
gwa, ndiye aliyetoa msisitizo
huo alipokuwa akizungumza
na gazeti hili, juu ya mikakati
mbalimbali ya halmashauri
katika mwaka ujao wa fedha.

Ntiruhungwa alisema moja
ya mikakati iliyojiwekea
halmashauri katika kuinua
uchumi kwa wananchi wake
hasa wa chini, ni kuendelea
kutoa mikopo inayotokana na
mapato ya ndani ambayo ni
asilimia 10 kwa wanawake, vi-
jana na watu wenye ulemavu,
lengo likiwa kundi hilo liweze
kujikwamua na umaskini wa
kipato.

Alisema kuwa katika mwaka
wa fedha uliopita, vikundi vya
wanawake, vijana na watu
wenye ulemavu vilifanya
vizuri katika marejesho va
fedha walizokopeshwa na
halmashauri, hivyo wasisite
kuendelea kuunda vikundi
ili kuendelea kukopeshwa
mikopo zaidi.

Alisema halmashauri hiyo
wiki iliyopita ilitoa zaidi ya
shilingi milioni 60 kwa Vi-
kundi vya wanawake, vijana
na watu wenye ulemavu na
kwamba wiki ijayo hal-
mashauri inajipanga kutoa
zaidi ya shilingi milioni 40,
hivyo makundi hayo ni fursa
kwao kutumia fedha hizo kwa
malengo valiyokusudiwa ili
E_ujikvvamua dhidi ya umas-

ini.

Ntiruhungwa alisema
kwamba katika mwaka ujao
wa fedha halmashauri imet-
enga zaidi ya shilingi milioni
129 kwa ajili ya kukopesha
vikundi vya wanawake, vijana
na watu wenye ulemavu.

Kesi wizi fedha za msikiti kuanza kusikilizwa Aprili 20

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Kisutu inatarajia kuanza usikili-
zaji wa awali wa shauri dhidi ya
Akshary Motichand na wenzake
watatu wanaotuhumiwa kula
njama na kuiba zaidi ya Sh. mil-
ioni 480, mali ya Msikiti wa Shree
Sanatan, Dharma Sabha Aprili 20,

mwaka huu.

Uamuzi huo ulitolewa jana
mbele ya Hakimu Mkazi Mfawi-
dhi Godfrey Issaya baada ya
Wakili wa Serikali, Grace Mwanga
kuomba kuahirisha kesi.

Wakili Mwanga alidai upele-
lezi wa kesi hiyo ulishakamilika,
hivyo wanaomba tarehe nyingine
va kuanza usikilizwaji wa awali

(PH) kwa kuwa wanataka kufanya
marekebisho katika hati ya mash-
taka.

Mahakama ilikubali maombi
hayo na kuahirisha kesi hadi Apri-
li 20, mwaka huu kwa gjili ya PH.

Washtakiwa katika kesi hiyo ni
Motichand (22), Vasant Solanki
(73) na Ramesh Shah (62).

Inadaiwa katika shtaka la

kwanza kuwa, washtakiwa wote
kwa pamoja kati ya Januari 2016
laam, walikula njama ya kuiba.
Katika shtaka la pili, Akshary
anadaiwa katika kipindi hicho
ioni 480.509, mah ya M51k1t1 wa
Shree Sanatan, Dharma Sabha.
Washtakiwa walikana kutenda

makosa hayo na mahakama ili-
kubali kuwapa dhamana kwa
masharti ya kuwa na wadhamini
wawili, wawasilishe fedha taslimu
Sh. milioni 60 au hati ya mali isi-
yohamishika.

Washtakiwa walifanikiwa
kupata hati za mali isiyoham-
ishika na wote wako nje kwa
dhamana.
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Mwanamke wa shoka
44 anayekumbukwa
kwa misimamo yake

va kidiplomasia

Msekwa anapoungana na maelekezo
va Rais Samia kuhusu nini Kifanyike

Na Sabato Kasika

Rais Samia Suluhu Hassan,

aanze mwaka wa pili katika

nafasi hiyo, imeelezwa uon-
gozi wake unaonyesha mwanga
wa kujenga daraja la kuaminiana
kati ya serikali na vyama vya up-
inzani.

Mwanasiasa mkongwe nchini,
Pius Msekwa, ambaye ame-
shika nafasi mbalimbali za
uongozi ndani ya CCM na seri-
kalini, anasema aina hiyo ya
uamuzi inaondoa lawama na
manunguniko kwa vyama ving-
ine, ambavyo huko nyuma viliko-
sa nafasi.

Akihojiwa na shirika moja la
habari kuhusu Mwaka Mmoja
wa Rais Samia Suluhu Hassan,
Msekwa anasema mtindo huo
wa uongozi ni wa kipekee na un-
aimarisha demokrasia.

“Staili yake imeonyesha wazi
kwamba anataka kufanya mam-
bo yake kwa mujibu wa misingi
ya demokrasia iliyomo ndani
ya katiba, kwa maana ya kutoa
nafasi kwa watu kushiriki kutoa
mawazo yao,” anasema Msekwa,
aliyewahi kuwa Spika wa Jam-
huri ya Muugano.

Anasema, Rais Samia ameku-
wa na shauku ya kuona watu wa-
nashiriki kuchagua viongozi wao
kwa uhuru na kuhakikisha kila
kitu kinaegemea kwenye katiba.

“Ninamsifu kwa hilo kwamba
mtindo wake kwa upande huo
wa siasa umeonyesha ana nia
ya kujenga daraja kati yake na
kambi ya upinzani ili kujenga
taifa moja linaloshirikiana katika
maendeleo ya nchi,” anasema.

MAONO YA VYAMA

Makamu Mwenyekiti Bara wa
Chama cha Alliance for African
Farmers Party (AAFP), Nancy
Mrikaria, anasifu kuwa uhai wa
vyama vya saiasa umerudi tena
na kuashiria mwanzo bora.

“Wengine hatukupata nafasi

I KIWA leo ni siku ya 11 tangu

« Sakava: Sis| CU_ tqna angalizo letu

Mzee Pius Msekwa. PICHA: MTANDAO

ya kuzungumzia kabla ya mwa-
ka mmoja, lakini niseme kuwa
ameonyesha dalili za kuweka
mazingira mazuri ya kuimarisha
demokrasia ndani ya vyama,”
anasema Mrikaria.

Anasema rais anaendelea ku-
weka mazingira rafiki, akitoa
mfano hatua alizochukua wakati
akipokea mapendekezo ya wadau
wa demokrasia ya vyama vingi
vya siasa.

“Rais ameagiza kufanyiwa ma-
boresho yote yaliyomo katika
mapendekezo ya kikosi kazi kili-
chomkabidhi mapendekezo hayo,
kwamba kiangalie haja ya kureke-
bisha katiba iliopo,” anasema.

Mwanasiasa huyo anatoa im-
ani yake kwamba, Rais Samia
anataka kurekebisha baadhi ya
maeneo yanayolalamikiwa na
hata kama kutakuwa na haja ya
kuandika katiba mpya, basi kazi

kubwa itakuwa imeshafanywa
kwenye maboresho hayo.

“Mchakato wa katiba mpya
unatumia fedha nyingi, hivyo
kitendo cha Rais kutoa maagizo
hayo, kinalenga pia kuokoa fedha
za walipa kodi. Ninaamini kuwa
iwapo maboresho yatafanyika
kikamilifu, malalamiko katika
uchaguzi yanaweza kuisha,” ana-
sisitiza.

Naibu Katibu Mkuu wa CUF

Bara, Magdalena Sakaya, anase-
ma vipo baadhi ya vipengele ka-
tika katiba ambavyo wadau wa
siasa wamekuwa wakivilalamikia
na anatamani virekebishwe kabla
ya Uchaguzi wa Serikali za Mitaa
2024.

“Hitaji la wadau wa demokra-
sia ni katiba mpya, lakini kama
kuna changamoto za kuipata
kwa wakati, si vibaya kuifanyia
marekebisho iliyopo kabla ya
uchaguzi wa Serikali za Mitaa
Mwaka 2024,”anasema Sakaya.

Anataja kikwazo kimojwapo ni
kukabiliana na Jeshi la Polisi wa-
naoingilia mikutano yao vyama
vya siasa, sasa anataka sheria ya
kuwazuia wasiendelee kusababi-
sha mtafaruku katika siasa.

“Kwa kuwa ni wazi kuwa kupa-
ta katiba mpya kwa sasa ni vigu-
mu, yawekwe mazingira mapya
ya demokrasia, katika siasa na
uchaguzi kwa kurekebisha vi-
pengele vyote vinavyolalamikiwa
kwenye katiba ya sasa,” anasema.

Anashauri kwamba mareke-
bisho hayo yanapofanyika, yaki-
wamo yanayohusu tume huru
ya uchaguzi inayokubalika kwa
wadau wote, akiamini uchaguzi
utakuwa huru na haki na kuon-
doa malalamiko yanayojitokeza
kwenye kila uchaguzi.

“Pia, suala la wagombea kupita
bila kupingwa ni tatizo kubwa
ambalo hujirudia kila uchaguzi
na linatokana na mbinu chafu za
kisiasa zinazofanywa na watu,”
anasema, akihimiza nalo ni
muhimu likarekebishwa.

Sakaya anarejea Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa 2019, wagombea
wengi wa upinzani walienguliwa
bila sababu zisizo na mashiko na
hata kufanya wapinzani wao ku-
toka chama tawala kupita bila ya
kupingwa.

“ Raha ya ushindi ni kupamba-
na, na si ushindi wa mezani am-
bao baadhi ya wanasiasa wame-
kuwa wakiupata, hivyo sheria
zirekebishwe ili mgombea asipite
bila kupingwa,” anasisitiza.
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PENGO LA UTAWALA BORA

Talaka inavyochangia mstari wa
maisha na ndoa kupasuka Z’bar

« Penye sheria, imani wakiri ‘shida iko' « Chozi la wazi watoto kukoseshwa shule

Maharusi watarajiwa (waliosimama nyuma), baada ya kukabidhiwa vyeti vya mafunzo ya ndoa ya miezi mitatu, Unguja. PICHA:
MAKTABA

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR
I NAPOANGALIWA dhana

utawala bora, ujumbe wake
mkuu unaangukia utendaji
haki kwa pande zote za jamii.

Utawala bora unaanzia katika
mifumo ya utawala na kisha in-
aangukia mustakabali wa kijamii,
ikiwamo mifumo mbalimbali ya
uhusiano, hapo ikiangukia dhana
mojawapo ya ndoa.

Ni kwa bahati mbaya, eneo hilo
linapwaya katika utawala bora,
kukiwapo misuguano mingi na
inaishia katika athari kwa familia,
waathirika wa kwanza ni watoto.

Kadhi wa Mahakama ya Wilaya
ya Kaskazini ‘B’, Sheikh Moham-
med Ramadhani Khamis, anase-
ma chanzo kikuu cha ongezeko
la talaka ni uelewa mdogo wa
elimu ya ndoa kwa jamii.

“Ndoa za zamani zilidumu kwa
sababu wanandoa walivumili-
ana na walithamini ndoa zao to-
fauti na sasa, wanandoa hawana
maelewano na wanashindwa
kuvumilia changamoto za ndoa,”
anasema.

Sheikh Mohammed, anasema
matatizo mengi yanayosababi-
sha ndoa kuvunjika yanachang-
iwa na wanaume kushindwa
kutimiza majukumu yao, waki-
waachia wanawake mzigo wa ku-
lea familia, nao wanaelemewa na
wanashindwa kumudu mahitaji
muhimu, watoto wanasitishiwa
masomo.

Ofisa wa Dawati la Jinsia Polisi
Mkoa wa Kaskazini, Koplo Thabit
Makame, anataja chanzo kingine
cha kuongezeka talaka ni ndoa
nyingi kufungwa katika umri
mdogo, wengi katika umri chini
ya miaka 25.

Msaidizi Sheria Wilaya ya
Kaskazini B, Omar Ali Khamis,
anataja udhalilishaji nao un-
achangia kuongezeka talaka, kwa
sababu badala ya kesi kufikishwa
mahakamani, familia mbili zi-

Wanan-
doa wan-
apoachana
MzIigo wa
malezi
huachiwa
mama, kwa
hiyo ufua-
tiliaji wa
watoto
huwa mdogo
kwa saba-
bu mama
anakuwa na
majukumu
mengi.

naamua kuwaozesha watoto wao
wakati hawako tayari kuingia ka-
tika uhusiano.

Askofu wa Kanisa la Anglikana
Zanzibar, Michael Hafidh, anase-
ma wanandoa kutokuwa na hofu
ya Mungu imechangia ndoa ny-
ingi kuvunjika.

Mwanaharakati ~ anayetetea
haki za wanawake na watoto
Mkoa wa Kaskazini Unguja, Had-
ia Ali, anahusisha ukuaji teknolo-
jia na hasa simu za mkononi na
ongezeko la talaka, kwa sababu
wanandoa wanashindwa kua-
miniana.

“Alikuwa hatulii nyumbani na
nilipomkanya alikuwa anani-
tishia amani, mara nyingine
alijaribu kutaka kuniua wakati
nimelala, nimeamua nimpe ta-
laka ili kila mmoja awe na maisha
yake,” anasema Juma Ali, mkazi

Kaskazini Unguja.

SURA YA TALAKA

Mama Siwema Khamis (45),
ana simulizi ya yaliyomkuta, aki-
fafanua sababu zinazochangia
talaka yake: “Niliolewa na wa-
naume wanne tofauti, lakini wote
wameniacha na kunitupia mzigo
wa kulea watoto huku wengine
wakikatisha masomo,”

Siwema, mwenye watoto wa-
Mkoa wa Kaskazini Unguja,
anasimulia madhila anayopitia
kulea watoto bila msaada wa
baba yao, huku binafsi akiwa
hana ajira ya kumuingizia kipato.

Anasema vyanzo vya kuvunji-
ka ndoa zake vinafanana; kutele-
kezwa na waume zake, baadhi ya
watoto kushindwa kuendelea na
masomo na mwingine kubeba
ujauzito akiwa na umri mdogo.

“Kati ya watoto wangu watano,
mtoto wangu wa mwanzo wa
kiume ameshindwa kuendelea
na masomo kwa sababu sina uw-
ezo na sina msaada wa kupata

huduma kutoka popote, wa pili
amebeba ujauzito akiwa na umri
mdogo,” anaeleza.

Anataja shida anazopitia, ni
miongoni mwa matatizo mengi
wanayopitia wanawake na wa-
toto wengi wa Zanzibar baada ya
ndoa zao kuvunjika.

Kadhi wa Mahakama ya Wilaya
Kaskazini ‘A’ Unguja, Omar Shehe
Khamis, anasema kwa kawaida
ndoa zinapovunjika, mama
hubeba mizigo na watoto wake
kurudi nyumbani. Pia, tatizo la
kukatishwa masomo huibuka.

“Wanandoa  wanapoachana
mzigo wa malezi huachiwa
mama, kwa hiyo ufuatiliaji wa
watoto huwa mdogo kwa sababu
mama anakuwa na majukumu
mengi,” anasema Khamis.

Anataja lingine ni uelewa
mdogo, kutokujua kusoma na
kuandika katika baadhi ya mikoa
(anataja), hivyo wazazi wanakosa
mwamko wa kupeleka watoto
shule.

“Ni jambo la kawaida kuwa-
kuta watoto wawili hadi watatu
wenye umri wa kwenda shule
katika kaya moja wapo nje ya
mfumo wa elimu bila sababu ya
msingi, sasa tatizo linakuwa kub-
wa wanandoa wanapoachana,”
anasema.

WAATHIRIKA

Asha Hamad (13) sio jina lake
chani mkoa wa Kaskazini Un-
guja, ameshindwa kuendelea na
masomo baada ya wazazi wake
kutalakiana.

“Wazazi wangu waliachana ni-
kiwa darasa la sita. Niliondoka na
mama kwenda kuishi nyumbani
kwao Mahonda, lakini nilishind-
wa kuendelea na masomo kwa
sababu mama hakuwa na uw-
ezo wa kununua vifaa vya shule,”
anasema Asha.

Asha ni miongoni mwa wa-
nafunzi walioacha shule kutoka-

na na wazazi kutalakiana, hivyo
wanakosa uangalizi wa karibu
wanapokuwa shuleni na nyum-
bani.

Kwa mujibu wa takwimu kuto-
ka Wizara ya Elimu na Mafunzo
ya Amali Zanzibar, watoto 6,477
walio na umri wa kwenda shule
wapo nje ya mfumo mkoani
Kaskazini Unguja.

Watoto hao ni sawa na asilimia
18.5 ya watoto 35,000 walio nje
ya shule Zanzibar, kwa sababu
mbalimbali  ikiwamo utoro,
mimba, kuishi katika mazingira
magumu na umaskini.

Wengi wao sasa wamejiingiza
katika ajira za utotoni katika sek-
ta ya uvuvi, ufugaji na biashara.
Idadi hiyo ya watoto walio nje
ya mfumo wa elimu, hujumuisha
wanafunzi wa shule za msingi
na sekondari na wengine ha-
wakuandikishwa kwenda shule
au kuishia njiani.

Sera ya Elimu ya Zanzibar ya
mwaka 2006, inaelekeza kila
mtoto aliyefikia umri wa kwenda
shule kuandikishwa ili kunufaika
na haki ya elimu bila kikwazo.

UMASIKINI

Mwakilishi wa Viti Maalum ka-
tika Baraza la Wawakilishi Mkoa
wa Kaskazini Unguja, Mwajuma
Kassim, anasema wakazi wengi
wanaishi chini ya kipato Dola ya
Marekani moja (Sh.2,300) kwa
siku, ukiwa chini ya mstari wa
umaskini.

“Licha ya kwamba elimu ina-
tolewa bila malipo, lakini mzazi
anatakiwa kugharamia baadhi ya
vifaa vya shule kama madaftari
na sare, hivyo kwa wazazi mas-
kini kama hawa inakuwa vigumu
kumudu,” anasema Mwajuma.

Anasema sababu ya umasikini,
watoto wanaenda shule wakiwa
na njaa, hivyo wanashindwa kue-
lekeza akili zao katika masomo
na hatimaye wanaamua kuto-
roka.

INAENDELEA UK. 13
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Misuguano Ikulu yvya Kenya kumpatia
ushindi Raila Odinga uchaguzi 2022?

Na Moshi Lusonzo

AIS Uhuru Kenyatta wa
Kenya, amezidisha joto la
uchaguzi mkuu baada ya

kumtuhumu naibu wake,
William Ruto, alikuwa na mpango
wa kuipindua serikali yake.

Kauli ya kiongozi huyo ameitoa
siku chache akiwa na wazee wa
kabila la Kikuyu, akidai Ruto ana
tamaa ya madaraka kiasi amba-
cho alisuka njama ya kuhujumu
serikali yake ili aondolewe ma-
darakani.

Kauli kama hizo zimekuwa za
kawaida kati ya Rais Kenyatta na
naibu wake Ruto, kiasi ambacho
huwezi kuamini kama wawili hao
walikuwa marafiki wakati waki-
ingia madarakani kwa mwamvuli
wa chama cha Jubilee.

Hata hivyo, Ruto akiwa kaunti
ya Mombasa, amekana tuhuma
hizo na kueleza kwamba yeye ndi-
ye amewezesha Kenyatta kuingia
madarakani.

Anasema anashangazwa na
madai kama hayo yanatolewa na
kiongozi aliyekabidhiwa Ikulu na
kukemea kwamba inaweza kuleta
vurugu na mgawanyiko.

“Mimi nilisaidia Uhuru Keny-
ata kuingia madarakani, naweza
kupindua mtu niliyemsaidia?
hatutaki misingi ya kikabila tu-
limchagua aache maneno” Ruto
aliwaambia wafuasi wake.

Tangu mkutano wa kwanza kati
ya rais Uhuru Kenyatta na mpin-
zani wake Raila Odinga uliolenga
kuleta amani nchini humo ulio-
fanyika Machi 2018, Ruto ameone-
kana kuwa mbali katika maamuzi
muhimu ya serikali huku vyanzo
vilivyo karibu na wawili hao vi-
kisema kwamba Ruto ameone-
kana kufadhaishwa zaidi.

Mzozo wa viongozi hao un-
aonekana kumuathiri zaidi Ruto
kutokana na milolongo ya kum-
zuia kushiriki shughuli za kiseri-
kali na kumuandama kila kukicha.

Wakati wa uzinduzi wa ripoti
ya BBI katika ukumbi wa Bomas
of Kenya Novemba 2019, William
Ruto, alizuiliwa katika mkutano
kati ya rais Uhuru Kenyatta na
Raila , pia ilidaiwa kwamba msa-
fara wa magari ya Ruto ulitakiwa
kuondoka katika eneo hilo, baada
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Raila Odinga; Mgombea urais Kenya. PICHA: MTANDAO

ya Uhuru na Raila kuondoka.

Hivi majuzi Ruto alizuiliwa
kusafiri kwenda Uganda akianda-
mana na muwekezaji mmoja wa
Uturuki, ambaye serikali inadai ni
mfadhili wa Ugaidi.

Mikutano ya kisiasa ambayo
William Ruto alitarajiwa kuhud-
huria pia ilifutwa katika dakika za
mwisho na mara nyingine polisi
wametumia mbomu ya machozi
kuwatawanya wafuasi wake.

Aidha wakati wa sherehe za
siku ya madaraka iliyofanyika
mjini Kisumu , Rais alivunja itifaki
ambayo imekuwepo kwa kumual-
ika Raila Odinga na wazungumza-
ji wengine na kumuacha naibu
wake wa rais.

MIZOZO INATAWALA
IKULU YA KENYA

Imekuwa jambo la kawaida
kwa mizozo kutawala Tkulu ya
Kenya, kwani mwaka 1966 kuli-
ibuka mgogoro kati ya Rais wa
kwanza wa taifa hilo mzee Jomo
Kenyatta na makamu wake wa

rais, Jaramogi Odinga.

Mzee Odinga alihudumu
kama makamu wa rais kwa mia-
ka miwili pekee kuanzia mwaka
1964 hadi 1966, alipoamua ku-
jiuzulu baada ya kutengwa na
Rais Kenyatta. Katika barua yake
ya kujiuzulu ya tarehe 14 mwezi
Aprili 1966, Mzee Odinga alisema
kwamba Rais Kenyatta alikataa
kumtambua kuwa makamu
wake katika masuala ya serikali.

Baada ya kuandika barua hiyo
pia alistaafu katika chama cha
KANU. Alianzisha chama cha up-
inzani kilichojulikana kama Ken-
ya Peoples Union KPU ambacho
kilipigwa marufuku 1969 baada
ya vurugu zilizotokea Kisumu ,
wakati Rais Kenyatta alipozuru
eneo hilo ili kufungua Hospitali
ya Mkoa ya New Nyanza .

Hata hivyo watoto wa viongozi
hao wamefanikiwa kuvunja ua-
dui huo, sasa wamekuwa marafi-
ki kiasi ambacho wanasaidiana
l<aﬂka kuwania uongozi huo wa
nchi.

Kuungwa
mkono na Rais
Kenyatta si
kwamba ni-
takuwa chini
ya mtu, ana-
niunga mkono
kutokana na
malengo yan-
gu va kuingia
Ikulu na si
vingine.

RAILA ANUFAIKA NA
MGOGORO

Tangu kutolewa kwa uamuzi
wa mahakama ya rufaa kuhusu
mradi wa BBI ulioanzishwa na
rais Uhuru Kenyatta na ndugu
yake Raila Odinga, uhasama
kati ya rais na naibu wake
umeongezeka na kufikia kiwango
ambacho hakijawahi kuonekana
awali.

Rais Kenyatta amejitokeza wa-
ziwazi kuonyesha mshikamano
wake na muungano wa Azimio
la Umoja ambao mgombea wake
wa urais ni Raila Odinga.

Odinga anapambana na Ruto
katika kuwania urais katika uch-
aguzi Mkuu wa Agosti mwaka
huu. Uhuru Kenyatta amekuwa
akitofautiana na naibu wake Wil-
liam Ruto, kuhusu uongozi wa
taifa hilo kuzunguka kati ya watu
wa makabila mawili , ambayo
yanatoka mkoa wa kati na Bonde
la Ufa.

Odinga ambaye anatoka Ma-
gharibi mwa Kenya, ananufaika
na mgogoro huo kuwa na uhaki-
ka wa kupata uongozi hasa ku-
ungwa mkono na makabila ma-
tatu makubwa nchini humo.

Hata hivyo, Odinga alinukuliwa
na chombo kimoja cha habari ak-
isema kwamba kamwe hatakuwa
kibaraka wa mtu mwingine kama
akipewa nafasi hiyo.

Anasema lengo lake ni kwenda
Ikulu kudhibiti wezi na mafisadi
ambao ndio wanairudisha nyu-
ma Kenya kimaendeleo.

“Kuungwa mkono na Rais Ken-
yatta si kwamba nitakuwa chini
ya mtu, ananiunga mkono kuto-
kana na malengo yangu ya kuin-
gia Tkulu na si vingine,” anasema
Odinga.

Mzozo kati ya viongozi hao
wawili umeathiri utendaji kazi
wa ofisi ya wafanyakazi wa
umma , idara ambayo inatakiwa
kutokuwa na upande wowote
ili kuwapatia huduma Wakenya
wote.

Wanashindwa kufanya kazi ip-
asavyo kwa kuhofia kuonekana
kama wafuasi wa Ruto , huku
maofisa wakuu wa idara hiyo
wakijitenga na mikutano ya nai-
bu huyo licha ya kwamba uwepo
wao unahitajika.

Talaka inavyochangia mstari wa maisha na ndoa kupasuka Z'bar
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“Kama utafanya tath-
mini, waathirika zaidi ni
wale watoto wanaolelewa
na mzazi mmoja baada ya

ndoa kuvunjika,” anasema.

UKUBWA WA TATIZO
Mahakama ya Kadhi
Mkoa wa Kaskazini Un-
guja, ambayo ni mahsusi

kushughulikia masuala
va dini ya Kiislamu kama
ndoa, mirathi matunzo
va watoto na talaka, ina
takwimu ya kuwapo kesi
za madai va talaka 421
zilizofunguliwa katika
mkoa huo katika kipindi

cha miaka miwili iliyopita,

yaani 2020 na 2021.

Hata hivyo, idadi hiyo
va kesi ni zilizofikishwa
mahakamani, huku kuki-
wapo talaka zinazotolewa
bila kufikishwa mahakam-
ani.

Kati ya kesi zilizofun-
guliwa katika Kipindi
hicho, mahakama ilivunja
ndoa 371 kutokana na
sababu mbalimbali sawa
na asilimia 88.1 ya madai
yote va talaka yaliyofun-
guliwa katika mkoa huo.

Mufti Mkuu wa Zanzi-
bar, Sheikh Saleh Khaabih,
anasema baada ya kuona
kun aongezeko la talaka,
wameamua kuanzisha
chuo cha mafunzo ya ndoa
ili kukabiliana na changa-

moto ya wimbi la talaka.

Sheikh Khaabih, anai-
taka jamii izingatie na
kuzifuata taratibu za ndoa,
kupunguza migogoro ya
ndoa ikiwemo watoto
kutelekezwa na kukosa
huduma muhimu ikiwemo
haki ya kupata elimu na
matunzo.

‘Mhubiri wa masuala ya
dini ya Kiislamu, Amina
Khalfan, anasema, baada
ya ndoa kuvunjika kuna-
paswa kuwepo usimamizi
mzuri wa kuwalea watoto
na kuhakikisha wanapata
huduma zinazostahiki
hasa haki ya elimu.

Mwanasheria kutoka Ju-
muiya ya Wanasheria Wa-
nawake Zanzibar (ZAFE-

LA), Time Asaa Khamis,
anawashauri wanandoa
kukimbilia katika vyombo
vya sheria kunapotokea
migogoro baina yao ili
kupata ushauri kabla ndoa
kuvunjika.

Kadhi wa Mahakama ya
Wilaya Kaskazini ‘B’, Omar
Ali, anawashauri wa-
nandoa wanapokuwa na
migogoro kuacha kukim-
bilia kuachana badala
yvake wafike mahakama ya
kadhi kupata msaada wa
kisheria.

Mkurugenzi Idara ya
Elimu na Mafunzo ya Watu
Wazima, Mashavu Ah-
mada, anasema baada ya
kugundua watoto wengi
wapo nje ya mfumo wa

elimu, serikali imeanza ku-
chukua hatua za kuwareje-
sha shuleni.

“Tuliwatumia masheha
kuwagundua walipo wato-
to hawa na kuwakusanya
pamoja, baadaye tuliwa-
chukua na kuwarejesha
shule. Kwa sababu tatizo
kubwa ni wazazi wao
kutokuwa na uwezo wa
kuwahudumia, tunawapa-
tia vifaa vyote vya shule,”
anasema.

Wizara hiyo kwa kush-
irikiana na Shirika la Elimu
kwa Wote la Qatar (EAC)
inatarajia kuwarejesha
shuleni zaidi ya wanafunzi
35,000 wa Unguja na
Pemba katika kipindi cha
miaka minne ijayo.
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JUKWAA LA VIONGOZI
MADELEINE ALBRIGHT

Mwanamke wa shoka anayekumbukwa
Kwa misimamo vake ya kidiplomasia

Na Christina Mwakangale

UNIA imempoteza
mwanasiasa, mwanaha-
rakati, mwanamke wa

shoka, Madeleine Al-
bright, ambaye aliweka historia
ya kuwa Waziri wa kwanza wa
Mambo ya Nje wa Marekani.

Madeleine (84), amefariki du-
nia wiki iliyopita na kuthibitish-
wa na binti yake Anna, akisema
mama yake amefariki dunia
baada ya kuugua saratani.

Asili ya Madeleine ni mha-
miaji kutoka Czech, aliingia
Marekani na kufanikiwa kuteka
ulingo wa kisiasa kwa umahiri
wake wa kuchambua vyema
masuala ya dunia na baadae
kuwa mtetezi mkuu wa sera za
Rais Bill Clinton.

Historia ya Marekani haiwezi
kukosa kumtambua mwanama-
ma huyu, mtoto wa wakimbizi
Waki Czech aliyekimbia kutoka
kwa wavamizi wa Nazi na wa-
kandamizaji wa Kikomunisti.

Mama huyo alifanikiwa sana
kidiplomasia na kushika nya-
dhifa mbalimbali za kimataifa
ikiwamo uwakilishi wa nchi
yake Umoja wa Mataifa (UN),
kuanzia mwaka 1993 hadi 1997,
pia Katibu Mkuu Tkulu, mwaka
1997 hadi 2001.

Kwa nafasi hiyo (Waziri wa
Mambo ya Nje) alivunja rekodi
ya taifa kubwa kiuchumi du-
niani kwa kuwa mwanamke
mwenye wadhifa huo.

Wanadiplomasia na vion-
gozi mbalimbali duniani kote
wanaendelea kutuma risala
za rambirambi kwa familia ya
Madeleine, zikiongozwa na
viongozi waastafu wa Marekani,
akiwamo Bill Clinton, George
Bush, Barack Obama na Rais wa
sasa Joe Biden.

Salamu za rambirambi zi-
lizoko zinabainisha alichokia-
cha Madeleine ni kumbukumbu
na alama ya utumishi wake
bora kwa umma.

Rais Obama, anasema Made-
leine alifungua njia za maende-
leo katika maeneo mbalimbali
ya dunia, kama vile migogoro
na alikuwa bingwa wa maadili
ya kidemokrasia.

Makao Makuu ya Umoja wa
Mataifa, ambako Madeleine, ali-
hudumu katika nafasi ya balozi
kuanzia mwaka 1993 hadi 1997,
kulikuwapo na utulivu kwa
dakika moja, ikiwa ni ishara ya
kumpa heshima yake mama
huyo wa diplomasia.

“Ni  viongozi  wachache
wamekuwa mahiri wakati wa
kuhudumu kwao, kwa sababu
alijua moja kwa moja kwamba
maamuzi ya sera Marekani
yalikuwa na uwezo wa kuleta
mabadiliko katika maisha ya
watu ,duniani kote, aliona kazi
zake kama jukumu na fursa,”
anaeleza Rais Clinton.

Katibu Mkuu wa sasa wa Ju-
muiya ya Kujihami ya Maghar-
ibi (NATO), Jens Stoltenberg,
anamuelezea ni mjenzi wa jeshi
la uhuru na bingwa wa NATO,
huku Rais wa zamani wa Mare-
kani, George W. Bush anasema
kuwa mama huyo aliweka

« Asili yake Czechoslovakia, akang'ara USA

Waziri wa kwanza wa Mambo ya Nje wa Marekani, mwanasiasa, mwanaharakati, mwanamke wa
shoka, Madeleine Albright. PICHA: MTANDAO

Ukraine ina
haki ya uhu-
ru wake, bila
kujali maji-
rani zake ni
nani. Katika
enzi ya Kisa-
sa, nchi kub-
wa zinakuba-
li jambo hilo.

mbele umuhimu wa jamii huru,
kwa ajili ya amani duniani.

Waziri wa Mambo ya Nje wa
Uingereza, Liz Truss aliandika
katika ukurasa wake wa tweeter
kwamba “Dunia inahitaji kuwa
na maadili ya Madeleine hata
zaidi ya hapo awali,”

ASILI ALIKOTOKA

Madeleine, anaelezwa kuwa
ni mzaliwa wa mji wa Marie
Jana Korbelova huko Prague
mwaka 1937, wakati huo ilikuwa
taifa la Czechoslovakia.

Alikuwa binti wa mwanadi-
plomasia wa Czechoslovakia,
ambaye alilazimishwa kwenda
uhamishoni baada ya nchi yake
kuvamiwa na Manazi wa Uje-
rumani mwaka 1939.

Mama huyo alihamia Mare-
kani mwaka 1948, familia yake
ilikoomba hifadhi ya Kkisiasa,
ikisema kwamba haikuweza ku-
rudi nyumbani kama wapinzani

wa utawala wa Kikomunisti wa
nchi yao wangedumu.
Madeleine, alipata uraia
wa Marekani mwaka 1957 na
amefanya kazi Ikulu ya White
House, wakati wa utawala wa
Rais Jimmy Carter na baadaye
akawa Mshauri wa Sera za Ki-
geni kwa wagombea kadhaa wa
Makamu wa Rais na Rais.

ALIKONYANYUKIA

Mara tu baada ya Bill Clinton
kutangazwa kuwa Rais mwaka
1993, Madeleine aliteuliwa kuwa
Balozi katika Umoja wa Mataifa
na huo ndio wadhifa wake wa
kwanza wa kidiplomasia.

Kama mwanadiplomasia,
Madeleine, akasaidia kurejesha
amani baada ya Jamhuri ya Uso-
vieti wakati wa utawala wa Rais
Clinton, akitumia kile alichoki-
ita ‘Pragmatic Idealism’ ili ku-
vuka maji ya kijiografia ambayo
hayajajulikana.

Wakati fulani sera za kigeni
akiwa kwenye wadhifa huo
wa mambo ya nje, zilitumika
nguvu za kijeshi za Marekani
katika maeneo kama vile Irak
na Balkan, wakati diplomasia
iliposhindwa kufanya kazi.

Kampeni za mabomu ya
NATO katika majimbo ya zam-
ani ya Yugoslavia, yalisaidia ku-
fafanua jukumu lake baada ya
Soviet kufa.

Madeleine, pia  alikuwa
bingwa wa kuikuza jumuiya ya
NATO, akisimamia kuongezwa
kwa Poland, Hungary na Jam-
huri ya Czech mwaka 1999, am-
bayo athari zake zinaonekana
hadi leo.

Mwaka 1997, alikuwa Waziri
wa Mambo ya Nje, akiwashinda
upinzani kutoka kwa kile amba-
cho wengine walikiita baadaye
kuwa kikundi kisichokuwa na
chochote isipokuwa Made-
leine.

Alipata umaarufu zaidi waka-
ti wa juhudi zake za kushinikiza
utawala wa Rais Clinton kuin-
gilia kati kukomesha mauaji
huko Kosovo yaliyofanywa na
serikali ya Serbia ya Slobodan
Milosevic.

Wakosoaji wengine waliita
kampeni hiyo kuwa ‘Vita vya
Albright” Madeleine wakati
wa uhai wake akifafanua: “Na-
chukua jukumu hasa kwa kua-
mini ilikuwa muhimu kwetu
kutosimama na kutazama kile
Milosevic alikuwa akipanga ku-
fanya,” Akaongeza: “Hatuwezi
kutazama uhalifu dhidi ya ubi-
nadamu”.

Hatimaye, Kosovo ilitangaza
uhuru wake kutoka kwa Serbia
mwaka wa 2008, miaka tisa
baada ya kuingilia kati kwa wa-
shirika.”

Rais wa nchi hiyo amesema
kwamba wamepoteza rafiki wa
thamani na mwenye mchan-
go wa kweli katika uhuru na
demokrasia nchini mwake na
kusisitiza hautasahaulika kam-
we.

Mwaka 2012, Rais wa wakati
huo, Barack Obama alimtu-
nukia Nishani ya Urais ya Uhu-
ru, tuzo ya juu zaidi inayopati-
kana kwa raia kutokana na kazi
yake huko Balkan.

Mwezi mmoja tu uliopita, ka-
tika usiku wa kuamkia uvamizi
wa Ukraine, nyota ya Madeleine
ilirejea tena hadharani huku ta-
hariri ya New York Times ikim-
lenga Rais wa Russia, Vladimir
Putin, ambaye alikutana naye
kwa mara ya kwanza mara tu
alipoingia madarakani mwaka
2000.

“Ukraine ina haki ya uhuru
wake, bila kujali majirani zake
ni nani. Katika enzi ya kisasa,
nchi kubwa zinakubali jambo
hilo,” aliandika na kuongeza:
Huu ni ujumbe unaosisitiza
diplomasia ya hivi karibuni ya
Magharibi.

“Inafafanua utofauti kati ya
ulimwengu unaotawaliwa na
utawala wa sheria na ambao
hauwajibiki kwa kanuni zozo-
te.” ilisema taarifa hiyo.

*Ni kwa mujibu wa mtandao.
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Sheria vaja kudhibiti ukatili mitandaoni

Na Augusta Njoji, DODOMA

ERIKALI imesema inaku-

sudia kutunga sheria

yva kudhibiti ukatili wa

mitandaoni kutokana na
kushamiri kwa vitendo hivyo
nchini.

Aidha, imeanza kufuatilia
taasisi inayojihusisha na utoaji
mimba ili kuichukulia hatua kwa
kuwa inakiuka haki za mtoto kui-
shi tumboni mwa mama yake.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima,
aliyasema hayo jana alipokuwa

17 yaliyopatikana kwa wizara
hiyo ndani ya mwaka mmoja wa
uongozi wa Rais Samia Suluhu
Hassan.

Dk. Gwajima alisema Kamati
ya Bunge ya Huduma na Maen-
deleo ya Jamii wameliona
suala hilo la ukatili wa mitandao-
ni na kulijadili ili kutungwa she-
ria. “Itatungwa sheria kabisa ita-
kayodhibiti hivi vitendo, lakini
niseme tu iwe aibu kwa wale wa-
tumiaji wa mitandao, unajua un-
avyomkatili mtu na wewe unaku-
wa sehemu ya watu ambao afya
ya akili yako haijakaa vizuri.”

“Unaweza kuwasilisha taarifa

kumkatili mtu, ukatili mwingi
tu mimi nakatiliwa, huyu anaka-
tiliwa kila mtu anakatiliwa, tu-
napokwenda kuitengeneza she-
ria tujipe moyo kuongoza watu
ni kazi ngumu, Mitume walion-
goza walikatiliwa kweli kweli
ingawa mitandao haikuwepo,
hata Mungu anakatiliwa watu
wanaamka wanasema maneno
wanayojua wao,” alisema.
“Tujipe moyo uongozi upo,
lakini  sheria  tunakwenda
kuitekeleza na sisi tupo ngangari
tunakwenda kama uongozi upo
moyoni hata ukatili hutauona, al-
iyeamua kukukatili anatekeleza
lake na kusudi lake alilotumwa

na moyo wake na wewe un-
atekeleza lako na Mungu wako
vaa miwani ya mbao, watendee
wale wanyonge ambao wana-
kutegemea kwa wakati wa sasa.”

Kuhusu vitendo vya uka-
tili kwa wanawake na watoto
nchini, Dk. Gwajima alisema ku-
tokana na familia kuficha taarifa
za ukatili unaofanywa na ndugu
wa familia, serikali inakuja na
mkakati mpya wa kuwa na mfu-
mo wa uangalizi kwenye jamii
ili kukomesha tabia ya masuala
hayo kumalizwa mtaani badala
ya kufikishwa kwenye vyombo
vya sheria.

akizungumza kuhusu mafanikio

Watakiwa
kuwasilisha
michango

yva watumishi
mifuko ya
hifadhi

Na Paul Mabeja, DODOMA

yako tu unavyotaka iwe kuliko

NAIBU Waziri wa Ujenzi na
Uchukuzi, Atupele Mwaki-
bete, amewataka viongozi wa
wizara hiyo kuwasilisha kwa
wakati michango ya watumishi
kwenye mifuko ya hifadhi ya
jamii ili kuwaondolea adha
wanapostaafu.
~ Mwakibete, alibainisha hayo
juzi alipokuwa akifungua kikao
cha Baraza la Wafanyakazi wa
wizara hiyo sekta ya
hapa.

Alisema, kitendo cha michan-
g0 ya watumishi wa umma
kutowasilishwa kwenye mi-
fuko kumekuwa kunasababisha
malalamiko mengi kwa
wastaafu kukosa mafao kwa
wakati.

“Unakuta mtumishi wa umma
kafanya kazi serikalini kwa
umri wake wa miaka 50 au 60,
lakini akistaafu mafao
inakuwa shida,” alisisitiza
Mwakibete. _

Pia, aliagiza mikataba yote
ya ununuzi wa umma inay-
ofanywa na wizara hiyo izin-
gatie sheria. A

Kwa upande wake, Katibu
MKuu wa wizara hiyo, Gabriel
Migire, alisema lengo |a kikao
hicho ni kujadili utekelezaji
wa bajeti ya mwaka wa fedha
2021/2022 pamoja na bajeti ya
2022/2023. o

Alisema katika bajeti ya
mwaka 2022/2023 sekta ya
uchukuzi imetengewa Sh. tril-
joni 2.4 kwa ajili ya matumizi
mbalimbali ya maendeleo
ikiwamo kuendelea na ujenzi
wa reli ya kisasa (SGR). }

Pia, alisema kazi nyingine ni
kufanya ukarabati na kuweka
miundombinu ya usalama
kwenye maziwa na kiasi cha
Shilingi bilioni nne
kutoka Benki ya Dunia kitatu-
mika.

Akizungumzia

mafanikio,

Waziri Gwajima alisema katika
kipindi cha Machi 2021 hadi
Februari 2022, kamati za ulinzi
wa wanawake na watoto 1,843
zimeanzishwa na kufikia 18,186
kati ya 20,750 zilizokusudiwa
kuanzishwa kuanzia ngazi ya
2022.

“Serikali imeweka walimu wa
unasihi katika shule za msingi na
sekondari ambao wanatumika
kama moja ya njia ya kutoa elimu
kwa watoto kuhusu vitendo vya
ukatili na kuwasaidia kuibua vi-
tendo vya ukatili ambavyo wa-
nafanyia shuleni au nyumbani ili
kuwasaidia,” alisema.

LCRELE T
e

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingi

s

\

ra), Selemani Jafo (katikati), akizungumza wakati wa

upandaji miti katika kampeni ya wasaa wa mazingira, wilayani Kisarawe, mkoani Pwani mwishoni mwa wiki, yenye

lengo la kuhamasisha upandaji miti ili kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi, ambapo wadau wa mazingira Taasisi za
Vodacom Tanzania Foundation na WWF wameshirikiana kupanda na kusimamia miti wilayani humo. Kushoto ni Meneja
wa Vodacom Tanzania Foundation, Sandra Oswald. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Chamwino yaombwa kupunguza kero shule za msingi

Na Augusta Njoji, DODOMA

HALMASHAURI ya Chamwi-
no Mkoa wa Dodoma imeomb-
wa kuiangalia sekta ya elimu
katika bajeti ijayo 2022/23 ili
kupunguza kero 10 zinazowak-
abili wanafunzi hususani wa
shule za msingi.

Kero hizo ni pamoja na up-
ungufu wa matundu ya vyoo
hali inayosababisha baadhi
ya shule wanafunzi kujisaidia
kwa foleni na kushindwa
kuhudhuria vipindi vya dar-
asani ipasavyo.

Mwenyekiti wa klabu za wa-
nafunzi ambaye pia ni mwa-
nafunzi wa Shule ya Sekondari
Mlowa, Wema Nollo, aliyasema
hayo jana alipokuwa akiwasili-
sha mapendekezo kwa uon-
gozi wa halmashauri hiyo kwe-
nye mkutano wa wadau wa
elimu ulioandaliwa na Shirika
lisilo la kiserikali la Action Aid
Tanzania kupitia mradi wake
wa boresha elimu kwa Mikoa
ya Singida na Dodoma.

Alisema kuna shule ina wa-
nafunzi zaidi ya 1,000, lakini

matundu ya vyoo yaliyopo ni
sita.

“Unakuta shule moja ina wa-
nafunzi zaidi ya 1,000 na ina
matundu sita wasichana mata-
tu na wavulana matatu, muda
wa mapumziko ni dakika 20
wanaoenda kujisaidia ni wen-
gi na msongamano ni mkubwa
na muda wa vipindi unakuwa
tayari umefika hii husababisha
kuchelewa vipindi na wakati
mwingine inasababisha ku-
pata magonjwa kama UTI,”
alisema.

Alitaja kero nyingine ni uko-
sefu wa vyumba vya faragha,
uhaba wa maji, nyumba za
walimu, upungufu wa wal-
imu wa masomo ya sayansi
katika shule za Sekondari na
miundombinu mibovu kwa
wanafunzi wenye mabhitaji
maalum.

Akizungumzia kero ya um-
bali, mwanafunzi wa Shule ya
Msingi Buigiri, Editha Mabwe,
aliomba serikali kuwajengea
mabweni au shule karibu na
vijiji ili kupunguza utoro na
kukuza taaluma katika hal-

mashauri hiyo.

“Shule nyingi za Halmashau-
ri ya Wilaya ya Chamwino
zimejengwa mbali na wakazi
kuna wanafunzi wanatoka
Mlimwa wanakuja kusoma
Shule ya Sekondari Chilonwa,
kuna wanafunzi wanatoka Ki-
jiji cha Chiwahele wanakuja
kusoma Buigiri, hali ile inawa-
sababishia wanafunzi kupata
changamoto mbalimbali iki-
wamo wasichana kurubuniwa
na kupata mimba za utotoni,”
alisema Mabwe.

Hata hivyo, Mwenyekiti
wa halmasahuri hiyo, Edson
Sweti, alisema mapendekezo
hayo watayafanyia kazi ili ku-
waondolea kero wanafunzi.

“Tutashauriana na wenzetu
hawa ili asilimia kubwa ya ba-
jeti iende kwenye matundu
ya vyoo, tunapotoka hapa
tunaenda kuyafanyia kazi
kwa kuwa changamoto hizi
zimeanzia nyuma huko,” alise-
ma.

Ofisa  Elimu  Sekondari
wa wilaya hiyo, Tulinagwe

Ngonile, alikiri kuwapo kwa
kero hizo na na kuahidi kuwa
kwa kushirikiana na wadau
mbalimbali wamejipanga kuzi-
tatua.

“Hivi sasa hivi tuna miradi
mbalimbali katika ngazi ya
sekondari tuna mradi wa
kuboresha elimu ya sekondari,
kupitia mradi huu tutaenda
kufanya ujenzi wa miundom-
binu, tutajenga shule mpya,
lakini pia tutaongeza miun-
dombinu kama vile maabara,
vyoo na madarasa, kwa hiyo
hii changamoto ya vyoo sasa
itakuwa historia,” alisema
Ngonile.

“Mfano kwenye bajeti yetu
ya mwaka wa fedha ujayo tuna
jumla ya madarasa 53 am-
bayo tumetengewa kwa ajili
ya shule zetu za Msingi hiyo
itasaidia kupunguza msonga-
mano wa wanafunzi madar-
asani, pia kuna mradi ambao
unajenga matundu ya vyoo
150 kwa shule zetu za msingi
tumeelekeza kupeleka katika
shule zenye changamoto,”
alisema.
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Mvua yaezua nyumba, yaharibu mazao

Na Nebart Msokwa, MBEYA

VUA iliyokuwa
imeambatana na
upepo pamoja na
mawe imeezua
nyumba za wananchi na ku-
Holongo, Kata ya Igale Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya.

Tukio hilo lilisababisha baa-
dhi ya wananchi kunusurika
kuangukiwa na kuta za ny-
umba. Mvua hiyo ilinyesha juzi
jioni ambapo kwa mujibu wa
wananchi hao, ilinyesha kwa
muda usiozidi saa moja na
nusu, lakini ikaleta madhara
makubwa na kwamba hata
miundombinu ya barabara im-
eathiriwa.

Mmoja wa wananchi hao,
Rebeca Wilson, alisema wakati
mvua hiyo inaanza kunyesha
alikuwa amekaa ndani na wa-
toto wake wawili pamoja na
wajukuu watatu.

Alisema baada ya nyumba

kuezuliwa na ukuta mmoja
kuanguka, ndipo alianza
kukimbia na watoto wake
kwenda kujisitiri jikoni na
kwamba mpaka sasa wanaishi
humo liche ya kuwa na familia
kubwa.

Rebeca alisema baada ya
nyumba hiyo kuezuliwa vitu
vyake vyote viliharibika, hivyo
mpaka sasa hana chochote
huku mazao aliyokuwa ame-
panda shambani yakiwa yame-
haribika.

“Naomba wasamaria wema
wanisaidie kuezeka nyumba
yangu maana mabati yote ya-
meharibika na hata chakula
sina, nahangaika sana, hata jiko
ambalo nimehamia linavuja
sana,” alisema Rebeka.

Naye Enea Mwabhela alise-
ma wakati nyumba yake inae-
zuliwa alikuwa amekaa ndani
na watoto wake, huku mume
wake ambaye ni mlemavu aki-
wa amelala chumbani.

Alisema mabati ya nyumba

hiyo yaliezuliwa na kupelekwa
umbali wa zaidi ya mita tano
kutoka ilipo nyumba hiyo hali
ambayo ilisababisha zikahari-
bika na hazifai kutumika tena.

Alisema baada ya nyumba
kuezuliwa amehamia kwenye
pagala pamoja na familia yake
ambapo alisema nyumba hiyo
ni ndogo na haifai kuishi na fa-
milia kubwa.

“Chakula chote kimehar-
ibika na nimekuwa na mzigo
mkubwa maana majukumu
yote ya familia yananikabili
mwenyewe, mume wangu
hana kazi yoyote kwa sababu
ni mlemavu wa mkono mmo-
ja ambao ulikatwa,” alisema
Enea.

Alisema liche ya nyumba
yake moja kuezuliwa lakini jiko
ambalo walihamia nalo lime-
bomoka ukuta mmoja hali am-
bayo inaifanya iwe hatari kwa
maisha yake na familia nzima.

goji vinane lakini vilivyoathiri-
ka na mvua huo ni vitongoji
sita na viwili pekee ndivyo vili-
vyopona.

Alisema mazao yaliyoathiri-
ka na mvua hiyo ni mahindi,
kahawa na maharage ambayo
alisema yalikuwa bado haya-
jakomaa na hivyo kuna hatari
wananchi hao wakakumbwa
na njaa pamoja na kuporomo-
ka kiuchumi.

Alisema ili kukabiliana na
ukali wa maisha wanawaomba
wadau mbalimbali ikiwamo
serikali kuwasaidia wananchi
hasa ambao nyumba zao zi-
meezuliwa wasaidiwe.

“Tunamwomba hata
mbunge wetu wa Jimbo la
atusaidie kuwafariji wananchi
hawa maana hali sio nzuri,
mazao yameharibika sana,
kahawa yote ipo chini na ma-
harage yameharibika kabisa,”
alisema Mayasu.

Ofisa
TEHAMA wa
Wakala wa
Barabara za
Mijini na Vi-
RA), Thom-
as Hoya
(kushoto),
akieleza
namna mfu-
mo mpya wa
malipo ya
ushuru wa
maegesho,
utakavyoan-
za kufanya
kazi Aprili
mosi mkoani
Mbeya,
katika studio
za redio
Ushindi Fm,
zilizoko
mkoani
humo jana.
Wengine

ni maofisa
wa wakala
huo. PI-
CHA: GRACE
MWAKA-
LINGA

Wadau TMDA sasa

- wahimizwa taratibu

: Na Grace Mwakalinga, MBEYA

KAIMU Meneja wa Mamlaka ya

: Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) Kanda
: ya Nyanda za Juu Kusini, Anitha

* Mshighati, amewakumbusha wadau
: wa mamlaka hiyo, kuzingatia

: Utaratibu wa kuingiza na kutoa

: bidhaa nchini ili kulinda afya za

* wananchi.

Mshighati alitoa kauli hiyo jana

i akizungumza na Nipashe juu ya

: mwitikio wa wafanyabiashara wa

: dawa za binadamu katika kuzinga-
: tia sheria za uingizwaji wa bidhaa
¢ nchini.

Alisema miongoni mwa mambo

: wanayopaswa kuzingatia wafanya-
¢ biashara hao ni kuwa na nakala ya

: kielektroniki ya taarifa ya mzigo

: mfano Ankara, kifani pamoja na

: vibali kutoka taasisi nyingine zina-

: zohusika na usajili.

Alisema wafanyabiashara hao

¢ wanatakiwa kuhakikisha wanajaza
¢ fomu ya usajili ya mteja na kui-

* wasilisha Ofisi za TMDA ili kupata

: namba ya utambulisho na nywila.

Aliongeza kuwa kabla ya muhitaji

: kulipa ada ahakikishe anawasilisha

: hati ya malipo ambayo yatafanyika
: benki katika ofisi ya TMDA ili ku-

¢ pata kibali za kufanya biashara hiyo
: ya uingizwaji wa bidhaa anazozihi-
: taji.

“Tunahamasisha wafanyabiashara

: wanaojihusisha na uuzaji wa dawa

: za binadamu kuzingatia utaratibu na
: sheria za kuingiza na kutoa bidhaa

: nchini ili kulinda afya za watumiaji,”
: alisema Mshighati.

Aliwahamasisha wafanyabiashara

: kuzingatia usajili wa dawa nchini

. kujihakikishia kuwa zinakidhi

: viwango vya ubora, usalama na

: ufanisi ili watumiaji waweze kupata
: dawa sahihi kwa ugonjwa husika.

Alisema dawa husajiliwa kwa

¢ lengo la kuwalinda watumiaji wasid-
¢ hurike kutokana na madhara va-

: nayoweza kujitokeza kwa kutumia

: dawa zisizokidhi viwango vya

: ubora na usalama.

Alifafanua kuwa dawa zote zina-

: zosajiliwa hudumu kwa miaka mi-

: tano endapo kama haitabatilishwa
 au kuahirishwa na baada ya kipindi
: hicho mfanyabiashara anaweza

: kuomba kuendelea na usajili wa

: dawa hiyo kwa kufuata taratibu

: kama zilivyoelekeza katika mwon-
i 80z0 wa usajili wa dawa.

Watakiwa kulipia maegesho kidigitali

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WATUMIAJI wa vyombo vya
moto mkoani Mbeya, wametaki-
wa kuzingatia utaratibu mpya wa
malipo ya ushuru wa maegesho
kidigitali ili kuchangia maendeleo
ya maboresho ya barabara.

Kauli hiyo ilitolewa jana na
mhasibu wa kitengo cha mapato
kutoka Wakala wa Barabara za
Mijini na Vijijini (TATURA) Mkoa
wa Mbeya, Abel Ilomo, wakati
akitoa elimu juu ya mfumo mpya
wa ulipaji ushuru wa maegesho
kidigitali katika kituo cha redio

cha Ushindi FM.

Ilomo alisema kila mtumiaji
wa chombo cha moto mkoani
Mbeya, anapaswa kulipa ushu-
ru wake kwa kidigitali kupitia
mitandao ya simuna benki.

Alisema kwa yeyote ata-
kayekaidi atachukuliwa hatua
kwa mujibu wa sheria za TARURA
ambazo zinawataka watumiaji wa
vyombo vya moto mkoani humo
kulipa ushuru kwa mujibu wa
sheria.

“Mbeya ni miongoni mwa
mikoa inayoanza utekelezaji wa
mfumo mpya wa malipo ya ush-

uru wa maegesho kidigitali Aprili
mosi mwaka huu, matarajio yetu
ni watumiaji wa vyombo hivyo
kulipa ushuru kwa wakati ili
kuepukana na mkono wa sheria
pamoja na faini ya Sh. 10,000
baada ya siku 14 kupita bila kulipa
fedha,” alisema.

Ofisa Uhusiano kutoka TARU-
RA, Anitha Wande, alisema mfu-
mo huo wa kidigitali una manu-
faa makubwa kwa watumiaji wa
vyombo vya moto kwani inarahi-
sisha malipo na kuziba mianya ya
rushwa.

Alisema kuanzishwa kwa mfu-

mo huo kusaidia kuongeza mapa-
to ya nchi na kusababisha ujenzi
wa miundombinu ya barabara
maeneo mbalimbali nchini.

Aliwataka watumiaji wa vyom-
bo vya moto kuwa waaminifu
kulipa malipo ya maegesho kwe-
nye maeneo rasmi yaliyotengwa
katika kila eneo la mji.

Naye Hussein Nzally, Mha-
sibu wa Kitengo cha Maegesho,
TARURA makao makuu Dodoma
alisema mfumo huo mpya wa
malipo wa maegesho ya vyombo
vyamoto nirafiki kwa kuzingatia
hali za Watanzania.

Alisema pikikipi ya magurudu-
mu mawili  (bodaboda), ushuru
wake wa maegesho kwa saa ni Sh.
300 kutoka 200 iliyokuwa awali
kabla ya mfumo mpya kwa wiki
Sh. 1,500 na kwa mwezi Sh. 6,000.

Bajaji kwa siku ushuru Sh. 500
kwa wiki Sh. 2,500 na kwa mwezi
10,000 huku gari ikiwa Sh. 300,
kwa siku 1,000, wiki Sh. 5000 na
mwezi Sh. 20,000.

Kwa wupande wake, Ofisa
TEHAMA wa TARURA, Thomas
Hoya, alisema kwa sasa mfumo
wa malipo utatumika kwa benki
mbili tuambazo ni CRDB na NMB.



HABARI ZANZIBAR !

ACT yataka wanawake :
kugombea uongozi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WANAWAKE wa Chama cha Act-Wa-
zalendo wametakiwa kujitokeza ku-
wania nafasi za uongozi katika chama
hicho ili kuhakikisha usawa wa kijinsia
unafikiwa kwa makundi yote.

Makamu Mwenyekiti wa chama hicho,
Othman Masoud Othman, alitoa kauli
hiyo alipozungumza na ngome ya wa-
nawake wa chama hicho kwa nyakati
tofauti maeneo ya Donge na Mjini Ma-
gharini Unguja.

Alisema wanawake bado wapo nyuma
katika kujitokeza kuwania nafasi za
uongozi licha ya kwamba ushiriki wao
katika harakati za chama na kisiasa ni
mkubwa.

Alisema katika mwaka 2020 ni wa-
nawake wanane pekee waliojitokeza
kuwania nafasi za uongozi katika
ngazi za kuchaguliwa za uwakilishi na
ubunge.

Alisema katika kuelekea Uchaguzi
Mkuu wa mwaka 2025 wamejipanga
kuhakikisha idadi ya wanawake wa-
naowania nafasi za uoNgozi inaongeze-
ka, huku akisisitiza kwamba hakuna
vikwazo dhidi yao ya kushiriki nafasi
hizo.

"Ushiriki wa wanawake katika ku-
wania nafasi za uongozi kwa upande
wa chama chetu hauridhishi..katika
uchaguzi wa mwaka 2030 ni wa-
nawake 8 tu waliowania nafasi za uon-
g0zi za kuchaguliwa katika majimbo ya
uchaguzi,” alisema.

Othman ambaye ni Makamu kwa
Kwanza wa Rais wa Zanzibar ali-
wapongeza wanawake kwa kuonyesha
utayari wa kushiriki katika harakati za
kisiasa na kuimarisha ngome ya wa-
nawake kisiasa zaidi.

Alisema ACT-Wazalendo inaunga
mkono juhudi za wanawake katika ush-
iriki wa siasa nchini, hivyo kuwaunga
mkono kwa nguvu zote.

Naye Naibu Katibu wa Haki za Bi-
naadamu katika chama hicho, Pavu
Abdalla Juma, aliwataka wanawake
kamwe wasikate tamaa na kujitokeza
kujiunga katika ngome za wanawake
katika siasa kwenye majimbo yote ya
Unguja na Pemba.

Aidha, aliwataka wanawake kuunga
mkono maridhiano ya Kisiasa ambayo
kwa kiasi kikubwa yamesaidia kundi la
wanawake kufanya harakati za kisiasa
bila ya vikwazo, tofauti na mwaka
2020.

Na Rahma Suleiman,

kusikia tamasha la Sauti za
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Nyaraka, makumbusho
vatakiwa Kujitegemea

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI wa Nchi

Ofisi ya Rais Iku-

lu, Jamali Kas-

sim Ali, ameu-
taka uongozi wa nyaraka na
makumbusho kujitegemea
katika uendeshaji wa taasisi
hizo ili kuongeza pato la
taifa.

Kassim alitoa maelekezo
hayo alipotembelea jengo la
makao makuu ya taasisi hiyo
Kikwajuni Mjini Zanzibar na
kuzungumza na uongozi na

watendaji wa ofisi hiyo.

Alisema wakati umefika
kwa taasisi hiyo kujenga
mazingira mazuri ambayo
yataifanya kujitegemea na
kuwa ya moja ya vitega
uchumi vya Zanzibar katika
sekta ya nyaraka.

Alisema zipo baadhi ya
nchi duniani zimeingiza
mapato makubwa kutokana
na sekta ya nyaraka ambayo
husaidia watu mbalimbali
ikiwamo wasomi kufanya
utafiti.

Alisema  Zanzibar im-
ejaliwa kuwa na nyaraka

muhimu za ukumbusho wa
mambo ya kale ambazo hu-
tumiwa na watu mbalimbali,
wakiwamo watafiti kufanya
kazi zao za kitaalamu.

Aidha, alisema Zanzibar
imejaliwa kuwa na ma-
kumbusho ya kale ambayo
yamebeba historia kubwa,
ikiwamo ya utumwa kwa ta-
wala mbalimbali zilizopata
kuongoza Zanzibar.

“Ndiyo maana nasema
wakati umefika sasa kugeu-
za makumbusho ya kale na
nyaraka zetu kuwa kivutio
kwa wageni kuja nchini na

s
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kufadhili Tamasha la Sauti za Busara. PICHA: RAHMA SULEIMAN

SMZ kuendelea kuyapa klpaumbele matamasha

aduni, kutoa ajira kwa vijana

kukosekana kwa wafadhili.

Muhammed

kufanya utafiti wa kisomi,”
alisema.

Naye Mkurugenzi Mkuu
wa Nyaraka na Kumbukum-
bu, Khatib Suleiman Khatib,
alisema wamejipanga vizuri
kuhakikisha nyaraka zina-
tunzwa na hakuna njia ya
kutumiwa kinyume cha she-
ria ikiwamo upotevu.

Hata hivyo, alitaka juhudi
zaidi zichukuliwe katika njia
bora za utunzaji wa nyaraka
ikiwamo vifaa vya kisasa
vitakavyotumika kuhakiki-
sha nyaraka zinadumu kwa
muda mrefu.

Said, alisema

ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya
Zanzibar imeahidi itaendelea
kuunga mkono matamasha ku-
hakikisha yanaendelea kuba-
kia, kwa sababu yana mchango
mkubwa katika kukuza uchumi
na kuendeleza sekta ya utalii.

Ahadi hiyo ilitolewa jana na
Naibu Katibu Mkuu wa Wizara
ya Habari, Vijana, Utamaduni na
Michezo, Khamis Abdallah Said,
wakati akizungumza katika hafla
ya kutia saini udhamini kati ya
kampuni ya Blue Amber Zanzi-
bar na Shirika la Sauti za Busara.

“Tulishtuka sana baada ya

Busara linasitisha shughuli zake
kuanzia Machi 31, mwaka huu,
kutokana na wafadhili Ubalozi
wa Norway kumaliza muda wao,
lakini leo tunafarijika kuona wa-
fadhili wengine wamejitokeza
kuendeleza tamasha hilo,” alise-
ma.

Hata hivyo, alisema kwamba
wakati umefika kwa Tamasha la
Sauti za Busara kuandaa mpango
kazi kwa kushirikiana na serikali
ili kujitegemea badala ya kutege-
mea wafadhili.

Alisema kwamba Tamasha la
Sauti za Busara lina mchango
mkubwa katika maendeleo ya
sekta ya utalii, kuendeleza utam-

pamoja na kutangaza utamaduni
wa Zanzibar.

“Zipo fursa nyingi za kuweza
kujenga uwezo wa kujitegemea
kwa kushirikiana na wadau
wanaonufaika na matamasha
yanayofanyika Zanzibar hasa
wakati huu serikali ikiwa imo
katika utekelezaji wa mpango wa
uchumi wa bluu,” alisema.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa
Kampuni ya Bluu Amber, Grant
Anderson, alisema kwamba kam-
puni hiyo imeamua kudhamini
tamasha hilo kwa muda wa
miaka mitatu baada ya kuguswa
na taarifa za tamasha hilo kuwa
katika hatari ya kufa kutokana na

“Tulipopata taarifa kuwa Ta-
masha la Sauti za Busara linafun-
ga milango yake kutokana na
kukosa udhamini, tulichochewa
kuchukua jukumu la kuokoa ta-
masha hilo na sasa tunatangaza
rasmi uzamini wa muda wa mia-
ka mitatu,” alisema.

Alisema kwamba tamasha hilo
kubwa Afrika ambapo mwakani
wataadhimisha kufikisha miaka
20 na limefanya kazi kubwa kwa
kuunganisha muziki wa Afrika na
kuleta umaarufu kwa Zanzibar
na kusaidia mamia ya wafanyabi-
ashara na kuendeleza utalii.

Kwa upande wake waan-
zilishi wa kampuni hiyo, Sleh

wameamua kufadhili tamasha
hilo baada ya kusikia taarifa
kuwa lipo katika hatari ya kusi-
tisha shughuli zake mwaka huu.

“Tamasha la Sauti za Busara
ni kielelezo kikubwa cha kuen-
deleza utamaduni na limekuwa
likitoa mchango mkubwa katika
kukuza uchumi wa Zanzibar na
kuleta maendeleo katika sekta ya
utalii,” alisema.

Mkurugenzi wa Sauti za
Busara, Yussuf Mahmoud, alise-
ma baada ya kupatikana wafa-
dhili sasa tamasha hilo litaende-
lea kama kawaida na kuishukuru
kampuni ya Bluu Amber kwa ku-
jitokeza kufadhili.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA
KADI YA GARI

SWEET TEST(T)LTD
ANATANGAZA kupotelewa
na kadi ya GARI
(TATA-TRUCK) yenye
namba za usajili T721 DHU.
Chassis namba:
MAT386534G8RI. Injini
namba: 497TC93FTY824.
Yeyote atakayeiona atoe

KUPOTEA

KADI YA GARI

SWEET TEST(T)LTD
ANATANGAZA kupotelewa
na kadiya GARI
(TATA-TRUCK) yenye namba
za usajili T514 DMA. Chassis
namba: FE636E5004186. Injini
namba: FE53BE9416. Kadi
Namba: 7667744. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa

KUPOTEA
KADI YA GARI

ELIAH ELLY JOHN
ANATANGAZA kupotelewa
na kadi ya GARI
(TATA-TRUCK) yenye
namba za usajili T554 DBR.
Chassis namba:
MAT357187D8R27466. Injini
namba:
497SPTC35JWYB47233.
Yeyote atakayeiona atoe

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

NDUGU MARIA AUGUSTINE
RIMO, Anatangaza
kupotelewa na kadi yake ya
Gari aina ya SUBARU
IMPREZZA yenye no za
USAJILI T912 DVG, kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA MBEYA
SHAURI LA RUFAA JINAI NA. 155/2020
(Asilia Shauri la Jinai Na.246/2019, Mahakama ya
Hakimu Mkazi Mbeya)

JAMHURIL.........ccooverannnens MRUFANI
DHIDI YA
JOSEPH JUMA KYANDO............ MJIBU RUFAA

KWA BWANA: JOSEPH JUMA KYANDO
POPOTE ULIPO TANZANIA.

Unaamriwa na Mahakama hii kuhudhuria hapa

Mahakamani, Tarehe 06/04/2022 siku ya JumaNne

Saa3:00 Asubuhi bila kukosa.

ELEWA KWAMBA Ukikosa kufika siku hiyo Shauri

litasikilizwa upande mmoja bila wewe kuwepo na

Uamuzi kutolewa.

Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Muhuri wa

Mahakama leo hii Tarehe 28/Fgbruary,2022.
i

x
MAHAKARA KLU YA TANZANTA

taarifa kituo cha polisi. kituo cha polisi. Taarifa ya taarifa kituo cha polisi. Polisi. E““"f?.”-‘?ﬂ
Taarifa ya polisi RB namba polisi RB namba Taarifa ya polisi RB namba TAARIFA YA POLISI: S
IRI/IRI/RB/125665/2022. IRI/IRI/RB/125669/2022. IRI/IRI/RB/125662/2022. DOD/DOD/RB/125963/2022. MAHAKAMA::;JYIATANZAMA

KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA

NDUGU STEVEN MAZEMBA anatangaza
kupotelewa na cheti chake cha kidato cha
Nne, Index no S.3050/0088, Kilichotolewa
na Baraza La Mitihani katika shule ya
Sekondari MPUNGUZI Mkoa wa Dodoma
Mwaka 2014, Yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha Polisi.
TAARIFA YA POLISI AR/RB/15159/2017.

NDUGU FROLIAN VENANCE KADEGE,
Anatangaza kupotelewa na cheti cha kidato na
cheti cha chuo cha Ualimu, Kidato cha Nne Index
no S.1578-0140 Kilichotolewa na baraza la
mitihani katika shule ya Sekondari Changarawe
Mkoa wa Iringa Mwaka 2012.

Taarifa ya Polisi. HAN/B1/1/19/VOL.XII1/164
Chuo cha Ualimu No E.0603-0043 Kilichotolewa
na Mufindi Teachers Collage Mkoa wa Iringa
Mwaka 2015. Taarifa ya Polisi
HAN/PS/B.1/18/VOL.XIIl/33

Yeyote atakaeviona atoe taarifa kituo chochote
cha Polisi.

KADI YA GARI

ISSA DAVID MWANKINA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Gari yenye namba za
usajili T 703 DDZ - TOYOTA
COASTER. Chassis namba

HZB500008930. Engine
namba THZEAA8930. Yeyote

atakayeiona atoe taarifa

kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DAR/URA/RB/126206/2022

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

THEOPHILY MAYENGA
KEBTUGUNYI anatangaza
kupotelewa na kadi ya Gari

ainaya TOYOTA SPACIO

yenye namba za usajili T772
BOW. Kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.
TAARIFA YA POLISI.
DAR/CHA/RB/101465/2022

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

CHIMWEMWE HENRY
MAZUNDA anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
yenye namba za usajili T 813
BON - NISSAN TERRANO.
Chassis namba LR50018778.
Engine VG338778. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/82543/2022.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

MOHAMED RAMZAN MUSSA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Gari yenye namba za
usajili T701DGD aina ya
BREVIS Kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi.
DOM/TR/RB/599/2022

—

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.1984 NYONGEZA)
YAKANUNIYA 2

Katika Mahakama ya mwanzo MIKONGENI
Usimamizi wa mirathi NO 03.... 2022

MUOMBAJI: NIA IDDI KIGONZO
Ombi la msimamizi wa mirathi ya marehemu IDDI
HALFAN KIGONZO

Kwa HAKIMU MFAWIDHI
MAHAKAMA YA MWANZO MIKONGENI
S.L.P 2375
MVOMERO

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja kuhudhuria
kesi wakitaka mnamo tarehe: 13/04/2022 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo
WOsia wa marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa Tarehe 23/03/2022

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

BAHATI SAMWEL
MWAKALONGE anatangaza
kupotelewa na kadi ya Gari

yenye namba za usajili T 475
BZW aina ya TOYOTA CRESTA.
Chassis No. GX1006028685,
Engine No.1G6481503. Kwa
yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi.
DOD/DOD/ RB/126240/2022.

el

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
MAHAKAMA YA MWANZO NYANKUMBU
WILAYA YA GEITA
SHAURI LA MADAINA: TALAKA
16/2022

MDAI: EDITH FRANCIS NSIIMA
DHIDI YA
MDAIWA: GERVAS KAKULU IFUNYA
WADARES SALAAM

AMRI:
Unaamriwa na Mahakama uhudhurie hapa
Mahakamani mnamo tarehe 5/04/2022 Saa 2:30
Asubuhi bila kukosa.
Usipohudhuria shauri hili laweza kusikilizwa upande
mmoja bila ya wewe kuwepo,na kutolewa uamuzi.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na muhuri wa
Mahakama leo JUMATANO tarehe 23 Mwezi 2, 2022

HAKIMU

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo Wilaya ya MOROGORO
Kituo cha MJINI Mkoa Wa MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi Na...12...2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU ZAKARI .E.KUWANDE WA MANZESE
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA GODFREY ZAKARIA ELIAS

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tahehe 06 Mwezi 04 Mwaka 2022
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.
Zingatia;
« Endapo kuna yoyote mwenye wosia na marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
- Wosia ya narehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa.
« Marehemu hakuacha wosia
« Futaisiyohusika.
Imetolewa Tarehe 29 Mwezi 03 Mwaka 2022.
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OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com
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UCHAGUZI MKUU KENYA 2022

Ruto aonya
Ikulu kutumika
kuendeleza
mifarakano

Nairobi, KENYA

NAIBU Rais wa Kenya, William
Ruto amemshutumu Rais Uhuru
Kenyatta, kwa kutumia Ikulu kwa
shughuli za kisiasa na mazungumzo
akiyataja yanakuza mifarakano.

Katika muendelezo wa vita vya
maneno kisiasa, wawili hao, wa-
meendelea kutofautiana. Ruto anase-
ma eneo hilo, linafaa kuchukuliwa
kuwa lisiloegemea upande wowote,
kwa manufaa ya Wakenya wote na
kuendeleza umoja wao.

“Nataka kuzungumza na ndugu
yangu, Rais Uhuru Kenyatta, wewe
ni kiongozi wa Wakenya wote.
Usiruhusu Ikulu iwe ukumbi wa
kupanda mbegu za mgawanyiko
wa watu wa Kenya kwa misingi ya
kijamii na kikabila,” amesema Ruto,
akiwa Msambweni, Kaunti ya Kwale
kwenye mkutano wa Kkisiasa.

DP alisema ingawa Rais Kenyatta
haungi mkono azma yake ya urais,
hafai kutumia nafasi yake kueneza
uwongo wa Kisiasa na habari mbaya
dhidi yake na kudai kwamba al-
imuunga mkono Rais Kenyatta waka-
ti viongozi wengine wote wakiwa
kinyume na Kenyatta.

Naibu Rais, anaweza kuchukua
madaraka moja kwa moja kutoka
kwa rais, ikiwa rais ataondolewa
madarakani kwa kushtakiwa au akifa
au akatangazwa kuwa hawezi kiakili
kutekeleza majukumu yake.

“Nilisimama na wewe wakati
hakuna mtu mwingine aliyekuwa
tayari kusimama na wewe, niliku-
unga mkono, wakati marafiki ulionao
sasa wakiwa dhidi yako, kwamba
tuliwahi kuhusishwa na mwanaume
wa Kitendawili (Raila Odinga) ili
kukushtaki au kuangusha serikali
yako,” amesema.

Amemshauri rais aiheshimu ofisi
yake na kuitumia kama ishara ya
uUmoja na si utengano.

“Nataka kuzungumza na ndugu
yangu, Rais Uhuru Kenyatta,
wewe ni Kiongozi wa Wakenya
wote. Usiruhusu Ikulu iwe
ukumbi wa kupanda mbegu

za mgawanyiko wa watu wa
Kenya kwa misingi ya kijamii
na kikabila,” amesema Ruto,
akiwa Msambweni, Kaunti ya
Kwale kwenye mkutano wa
Kisiasa.

Rais wa Uturuki, Recep Tayyip Erdogan, akitoa hotuba ya kuwakaribisha wajumbe wa Russia na Ukraine, kabla ya kuanza mazungumzo
mjini Istanbul, Uturuki, jana. PICHA: REUTERS

MASHAMBULIZI RUSSIA-UKRAINE:

Istambul, UTURUKI

MAZUNGUMZO ya kutafuta njia ya ku-
wakutanisha Rais wa Russia, Vladimir
Putin na wa Ukraine, Volodomyr Zelen-
sky, yameanza, mjini Istanbul, huku
Rais wa Uturuki, Recep Tayyip Erdogan,
akiongoza kikao hicho nchini mwake.
Leo ni siku ya 35 tangu Russia ilipoanza
mashambulizi Ukraine.

Wawakilishi kutoka pande mbili zina-
zohitilafiana kwa sera na maamuzi bin-
afsi kama nchi huru, walifika kwenye ki-
kao hicho, kilichoanza jana mjini humo.

Aidha, kabla ya kikao hicho, Waziri wa
Mambo ya Nje wa Ukraine, Dmytro Kule-
ba alishauri mtu yeyote anayekwenda
kwenye mazungumzo na Russia, asile au
kunywa chochote, akisisitiza kuepuka
kugusa sehemu yoyote.

Dmytro, ameyasema hayo wakati
akizungumza kwenye mahojiano na
kituo cha habari cha Ukraine, kiitwacho
Ukrayina 24.

Onyo hilo lilitolewa baada ya taarifa
za kushukiwa kuwekewa sumu bilionea
wa Russia, Roman Abramovich na wapa-
tanishi wa Ukraine mapema mwezi huu
katika mazungumzo ya amani kwenye
mpaka wa Ukraine na Belarus, ambayo
hata hivyo hayakutoka na suluhu.

Hata hivyo, bilionea huyo na mmiliki
wa klabu ya soka ya Chelsea ya Uin-
gereza, ameonekana kwenye meza moja
ya mazungumzo, mjini Istanbul.

Uwepo wa Abramovich kwenye kikao,

unaonyesha bado anahusika katika ki-
wango fulani kwenye majaribio ya upa-
tanishi.

Juzi, ripoti ziliibuka kwamba alipata
dalili za tuhuma za sumu katika ma-
zungumzo ya amani kwenye mpaka wa
Ukraine na Belarus.

Mazungumzo hayo ni ya kwanza ya
ana kwa ana, kufanyika mjini Istambul,
tangu ya awali yaliyofanyika mpakani
mwa Ukraine na Belarus, kutofikia mwa-
faka.

Kyiv, imesema kipaumbele chake ki-
kubwa kwenye majadiliano ni usitishwa-
ji wa mapigano mara moja, ingawa hadi
jana mji wa Mykolaiv, umekumbwa na
mashambulizi ya anga ya jeshi la Russia.

Rais Zelensky anasema vikosi vya
Ukraine, vimechukua tena udhibiti wa
Irpin, mji muhimu ulio karibu na mji
mkuu, Kyiv.

Ukraine imesema kuwa itarejea shu-
ghuli za kuwahamisha raia kupitia njia
za misaada ya kibinadamu baada ya
kusimama kwa siku moja kutokana na
masuala ya usalama.

KINACHOENDELEA HADI SASA

Wakati wajumbe wakiendelea na ma-
zungumzo hayo, Rais Zelensky ameom-
ba mara moja mataifa yenye nguvu duni-
ani, kuimarisha vikwazo dhidi ya Russia,
ikiwa ni pamoja na vikwazo vya mafuta.

Ving’ora vya mashambulizi ya anga
vilisikika kabla ya mapambazuko siku
ya jana, huku maofisa wakisema, njia za

Dmytro Kuleba: Usile, kunywa
chochote katika mazungumzo

kutoka katika baadhi ya miji zimezibwa
na mashambulizi ya Russia.

Rais wa Marekani Joe Biden amesema
hatageuza maoni yake yenye utata kuhu-
su Rais Putin, akisema hawezi kubaki
madarakani.

Biden amesema alikuwa akielezea
ghadhabu ya kimaadili anayohisi, badala
ya kueleza mabadiliko ya sera.

Wizara ya Ulinzi ya Uingereza inaami-
ni kwamba mamluki kutoka kundi la
Wagner la Russia, wametumwa Mashari-
ki mwa Ukraine na takriban wafanyakazi
1,000 wakiwa njiani.

Ofisa Mkuu wa Ulinzi wa Marekani,
amethibitisha kwamba, Ukraine imefan-
ikiwa kuuteka tena mji wa Trostyanets
karibu na Sumy na kusonga mbele kwa
Russia, kuelekea Kyiv kumekwama huku
kukiwa na mwelekeo kuelekea eneo la
Mashariki la Donbas.

Mashirika ya misaada ya Umoja wa
Mataifa (UN), yamesaidia watu 900,000
nchini Ukraine hadi kufikia sasa,
likieleza watoa huduma hao wahakik-
ishiwe usalama na pande zinazozozana,
msemaji wa shirika hilo la dunia amese-
ma.

Jens Laerke, Msemaji wa Ofisi ya UN
ya Kuratibu Masuala ya Kibinadamu
(OCHA), amewaambia  wanahabari
kwamba idadi ya watu waliopewa
msaada kufikia sasa ni nzuri.

Imeandaliwa na Christina Mwakan-
gale kwa msaada wa mtandao
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TFF, NBC ZASAINI MKATABA
BIMA YA AFYA WACHEZAJI

Na Dennis Fussi

BENKI ya NBC ambayo ni mdhamini
Mkuu wa Ligi Kuu Tanzania Bara im-
ezindua huduma mpya ya Bima kwa
wanamichezo mahususi wachezaji,
benchi la ufundi pamoja na familia
zao ikilenga kuwahakikishia huduma
bora za kiafya wanapatapo majanga.

Huduma hiyo inayopewa amana
na Kampuni za Bima ya Britam na
Sanlam inahusisha Bima ya Afya na
maisha itahusisha wachezaji 640 wa-
naoshiriki ligi kuu, benchi la ufundi
pamoja na familia zao.

Akizungumza wakati wa hafla fupi
ya uzinduzi wa huduma hiyo iliyo-
kuhudhuliwa na wadau mbalimbali
wa mchezo wa soka hapa nchini, Mku-
rugenzi Mtendaji wa Benki ya NBC,
Theobald Sabi, alisema pamoja na fai-
da nyingine, bima hizo zitasaidia ku-
wapa wachezaji uhuru wa kuonyesha
vipaji vyao bila hofu ya kupitia wakati

mgumu pindi wanapopatwa na ma-
janga uwanjani ikiwamo kuumia.

“Huduma hii itawapatia wachezaji
uwezo wa kupata matibabu bora
ndani na hata nje ya nchi pale itaka-
pobidi. Zaidi pia kupitia huduma hii
wachezaji watapata mafao ya kipato
pindi mchezaji atakapopata madha-
ra ya kudumu au kupoteza maisha,”
alisema Sabi.

Alisema wakiwa kama mdhamini
mkuu wa ligi hiyo, Benki ya NBC imeji-
panga kuhakikisha kwamba udhamini
huo unagusa kila eneo linalohusu
uboreshwaji wa mchezo huo ikiwamo
kuzingatia suala zima la ustawi wa
wachezaji ikiwa ni pamoja na suala la
afya zao.

Hatua hiyo ya Benki ya NBC ime-
ungwa mkono na Kamati ya Kudumu
ya Bunge ya Huduma na Maendeleo
ya Jamii chini ya Mwenyekiti, Stan-
slaus Nyongo ambapo kupitia hafla
hiyo pamoja na kuwapongeza wadau
alisema itasaidia kuboresha ubora

~ Muminoice

MutniAnice

TANTANIA

TARTARLA

Hakimiliki Tanzania (COSOTA). PICHA: JUMANNE JUMA

Ruvu Shooting yaivutia kasi Polisi

Na Shufaa Lyimo

BENCHI la ufundi la Klabu ya Ruvu
Shooting limesema linaendelea kujinoa
kujiandaa kukutana na timu ya Polisi
Tanzania, mchezo ambao utapigwa
Aprili Mosi mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar
es Salaam jana, Kocha mkuu wa timu

hiyo, Charles Boniface Mkwasa alisema
anaupa umuhimu mkubwa mchezo huo.

“Timu ya Polisi ni miongoni mwa
timu bora, kumbuka mchezo wake uli-
opita aliifunga timu ya Azam FC hivyo
lazima tuingie kwa tahadhari,” alisema
Mkwasa.

Hata hivyo, alisema mchezo huo unat-
arajiwa kuwa mgumu na wenye ushinda-

wa ligi hiyo kwa kuwa wachezaji wa-
tacheza wakiwa huru na amani na
hivyo kuonyesha viwango bora.

Kwa upande Rais wa Shirikisho la
Mpira wa Miguu Tanzania (TFF), Wal-
lace Karia, pamoja na kuipongeza
benki hiyo na kampuni za Bima za
Sanlam na Britam, alisema hatua
hiyo ni ya kihistoria na kwamba in-
aunga mkono mkakati wa shirikisho
hilo pamoja na serikali katika kukuza
mchezo huo hapa nchini.

“Kwa hatua hii ya leo nadiliki kuse-
ma kwamba Benki ya NBC si tu ni md-
hamini wa ligi kuu ya Tanzania Bara
bali pia ni mshirika muhimu katika
kukuza mchezo huu,” alisema Karia.

Kwa upande wao Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Bima ya Sanlam, Hamis
Suleiman pamoja na Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Bima ya Britam, Ramond
Komanga waliahidi kutoa huduma
bora kwa walengwa hao ili waweze
kutimiza wajibu wao vema pindi wa-
napokuwa uwanjani.

ni na kudai anaendelea kuyafanyia kazi
makosa ambayo ameyaona kwenye
mchezo uliopita.

Alisema awali walipanga kucheza
mchezo mmoja wa kirafiki lakini il-
ishindikana baada ya kukosa timu.

Alisema wachezaji wanaendelea vi-
zuri na kudai hadi sasa ana majeruhi
watatu ambao hali zao sio mbaya sana.

Zimamoto kuiwashia
moto Kisiwani

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MAAFANDE wa Zimamoto
watashuka dimbani leo katika
mchezo wake wa 25 wa Ligi Kuu
ya Zanzibar dhidi ya Kisiwani FC
kutokea Pemba.

Mchezo huo utapigwa katika
dimba la Amaan majira ya saa
10:00 jioni.

Zimamoto inaingia kwenye
mchezo huo ikiwa nafasi ya sita
katika msimu wa Ligi Kuu na alama
zake 42, wakati wapinzani wao
ni wakiwa tayari wameshashuka
daraja huku wakiburuza mkia kwa
alama zao tisa.

Akizungumza na gazeti hili Kocha
wa Timu ya Zimamoto, Mohamed
Hilali alisema licha ya kutoka ka-
tika mbio za ubingwa msimu huu,
l[akini matumaini yake makubwa
yapo kumaliza ligi akiwa kwenye
tatu bora.

Alisema msimu huu kwa timu yao
haukuwa na mafanikio makubwa
sana kama walivyotarajia na ili
kutimiza robo ya mafanikio yao ni
kumaliza ligi wakiwa katika nafasi
tatu za juu.

Alisema kuelekea mchezo huo
amejipanga kushinda na kupata
alama tatu ili aweze kutimiza lengo
lake.

Akiwazungumzia wapinzani
wake, alisema licha ya kuwa tayari
imeshashuka daraja haimaanishi
kuwa haiwezi kupambana hivyo
lazima wakacheza kwa tahadhari.

Tanga City Marathon
yatekeleza agizo

Na Cheji Bakari, TANGA

WAANDAAJI wa mashindano ya
Tanga City Marathon wametekeleza
agizo la Mkuu wa Mkoa wa Tanga,
Adam Malima la kuhakikisha
wanawapatia medali washiriki 59
waliokosa medali hizo baada ya
mashindano kumalizika Machi 27.

Malima alitoa siku saba kwa
waandaaji hao kuhakikisha wa-
nawapatia medali hizo washiriki
wote waliokosa ambao walilala-
mika kufanyiwa utapeli wakati wal-
itoa ada za usajili.

Mratibu wa mashindano hayo,

Ali Mang'oro, alisema kuwa tayari
ameshaandika barua kwa Ofisa
Michezo wa Mkoa na nakala kuz-
ipeleka kwa Mkuu wa Mkoa, Mkuu
wa Wilaya ya Tanga, Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Tanga na Chama
cha Riadha mkoa wa Tanga kueleza
sababu ya changamoto na muda wa
kuwakabidhi medali washiriki wote
waliokosa.

“Tayari sisi kama waandaaji bali
na kusikitishwa na tukio hilo, pia
tumeshatekeleza agizo la Mkuu wa
Mkoa la kuandika barua namna va
kuwakabidhi medali kwa washiriki
wote waliokosa,” alisema Mang'oro.
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BARCA KUMKOSA SALAH

JARIBIO la Barcelona la kutaka kumsajili
mshambuliaji wa Liverpool na Misri, Mohamed
Salah mwenye umri wa miaka 29, linatarajiwa ku-
gonga mwamba kwa sababu ya kubanwa na sheria
za kifedha za LaLiga. (Mirror)

BELLINGHAM AGOMBEWA

LIVERPOOL itakabiliwa na ushindani kutoka
kwa Real Madrid katika mbio za kumsaka kiungo
wa kati wa Borussia Dortmund, Jude Bellingham
mwenye umri wa miaka 18. (Bild)

RAPHINHA APANGIWA BEI

LEEDS United wamemuwekea dau la pauni mil-
ioni 67 winga wake wa Brazil, Raphinha mwenye
umri wa miaka 25, huku Barcelona ikiwa tayari
kulipa nusu ya kiwango hicho (Mirror)

LEED WABANA

KLABU ya Leeds United imesisitiza kifungu pe-
kee katika mkataba wa Raphinha kinachomruhu-
su kuondoka ni kile kinachosema aondoke kama
watashushwa daraja kutoka Ligi Kuu ya England.
(The Athletic)

OTAVIO AWANIWA

MANCHESTER United, Liverpool na Newcas-
tle zinataka kumsajili kiungo wa kati wa Ureno,
Otavio mwenye umri wa miaka 27, kutoka Porto
mwishoni mwa msimu. (A Bola)

MARTINEZ AWINDWA

KLABU za Arsenal na Atletico Madrid zinaiwania
saini ya mshambuliaji wa Argentina, Lautaro Mar-
tinez mwenye umri wa miaka 24, ambaye Inter Mi-
lan itamuuza iwapo itapata ofa ya pauni milioni 58
mwishoni mwa msimu. (Calciomercato)

CARVALHO ANUKIA LIVERPOOL

LIVERPOOL imefikia makubaliano ya kumsajili
mchezaji wa zamani wa timu ya taifa ya England
chini ya miaka 18, Fabio Carvalho kutoka Fulham,
baada ya kukaribia kabisa kumsajili kiungo huyo
wa kati, mwenye miaka 19, wakati wa dirisha la
uhamisho la mwezi Januari. (Football Insider)

SAKA KUONGEZEWA

ARSENAL wanaandaa ofa ya kwanza ya kumu-
ongeza mkataba winga wa England, Bukayo Saka
mwenye umri wa miaka 20 mwisho wa msimu
huu. (Fabrizio Romano)

DYBALA AITAKA ATLETICO

MSHAMBULIAJI Paulo Dybala anataka kujiunga
na Atletico Madrid mwishoni mwa msimu huu
wakati mkataba wake na Juventus utakapomal-
izika - na ingawa Inter Milan pia wanataka kum-
sajili mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28,
wanaweza kufanya hivyo iwapo watamuuza raia
mwenzake wa Argentina, Lautaro Martinez. (Mun-
do Deportivo)

PEPE KUONDOKA

WINGA wa Ivory Coast, Nicolas Pepe, mwenye
umri wa miaka 26, amedokeza kuhusu uwezekano
wa kuondoka Arsenal mwishoni mwa msimu, mia-
ka mitatu baada ya kutua kwa uhamisho wake ul-
ioweka rekodi ya klabu wa pauni milioni 72. (Sun)

KETELAERE ATAKIWA

KLABU ya Leicester City imekuwa ikihusishwa
na mshambuliaji wa Club Bruges, Charles de Ket-
elaere. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 21
amepachika mabao 17 katika mechi 41 msimu huu
na kucheza mechi yake ya tano na timu ya taifa ya
Ubelgiji katika mchezo wa kirafiki mwishoni mwa
wiki iliyopita dhidi ya Jamhuri ya Ireland. (Leices-
ter Mercury)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

LAPORTA: HATUWAWEZI
HAALAND NA MBAPPE

® @ ®Asema kama wao wenyewe wakitaka kuichezea

Barcelona sawa, lakini mishahara itakuwa ngumu kwao...

BARCELONA, Hispania

JOAN Laporta angetamani
kumsajili ama Erling Haaland au
Kylian Mbappe - lakini ikiwa tu
wangetaka kujiunga na Barcelona
na kuwasilisha mahitaji ya busara
zaidi ya kifedha.

Haaland na Mbappe wanaweza
kuhama mwishoni mwa msimu
huu, huku klabu kubwa zaidi za
Ulaya zikijiweka katika nafasi
nzuri ya kuwasajili washambuliaji
hao bora wa kizazi chao.

Haaland ana kipengele cha ku-
tolewa kwa euro milioni 75 huko
Borussia Dortmund, wakati mka-

taba wa Mbappe wa Paris Saint-
Germain utamalizika mwishoni
mwa msimu huu.

Lakini kuwasajili wachezaji hao
kutahitajika gharama kubwa ka-
tika suala la mishahara na ada za
mawakala.

Kwa sababu hiyo, rais wa Barca,
Laporta anatatizika kuona ni jinsi
gani anaweza kuwasajili nyota
hao kutua Camp Nou.

“Haaland au Mbappe? Ikibidi
nichague, ningeshikilia kile am-
bacho nimesema wazi,” Laporta
alilambia RACI.

“Yule anayeweka wazi kuwa
anataka kuichezea Barca, ndiye

anayetakiwa kuja hapa.

“Kwa muda huu hakuna hata
mmoja kati ya hao wawili aliyen-
ieleza hivyo, wasipojisikia itaku-
wa ngumu.

“Kilichoelezwa  kwangu  ni
masharti kuhusu mikataba hii
miwili. Hatutakubali kamwe ku-
tumia takwimu hizo, la hasha.”

Vizuizi vya kifedha vya Bar-
celona vilisababisha kuachiliwa
kwa Lionel Messi kwenda PSG
mwaka jana, na wazo la kum-
rudisha mshindi huyo mara saba
wa Ballon d’Or pia lilikataliwa na
Laporta.
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MECHI KALI
TIVERTON TOWN

VERSUS

WESTON SUPER MARE

CHEZA USHINDE

JACKPOT

HAG KWENDA MAN UTD

AMSTERDAM, Uholanzi

OCHA wa zamani wa Manchester United, Louis van
Gaal amemuonya Erikten Hag dhidi ya kuchukua
mikoba ya ukocha pale Old Trafford msimu huu wa
joto.

Akizungumza katika mkutano wa wanahabari kabla ya me-
chi ya kirafiki ya Uholanzi dhidi ya Ujerumani, Van Gaal alise-
ma kocha anayehitajika wa Ajax “anapaswa kuchagua klabu
ya soka, si klabu ya kibiashara.”

Van Gaal alitumia miaka miwili kwenye dimba la Old Traf-
ford kati ya 2014 na 2016, na kuiletea klabu hiyo taji lao la
kwanza kuu tangu kustaafu kwa Alex Ferguson alipoiongoza
kutwaa Kombe la FA mwaka 2016.

Huku kocha wa muda wa Mashetani Wekundu hao, Ralf
Rangnick akitarajiwa kuachia wadhifa huo ili kuangazia kazi
ya ushauri na klabu baada ya msimu ambao haukuwa na ma-
tokeo mazuri, Van Gaal amemuonya Ten Hag, ambaye ana-
chukuliwa kuwa mmoja wa walio mstari wa mbele katika na-
fasi hiyo, dhidi ya kuhamia klabu hiyo. Manchester.

United wameripotiwa kuwa tayari wameshafanya ma-
wasiliano na kocha huyo wa Ajax, ambaye Van Gaal alimtaja
kama “kocha mkuu”.

Hata hivyo, Van Gaal haamini kwamba uhamisho huo
utakuwa bora zaidi kwa Ten Hag katika maisha yake ya soka.

“Nadhani Ten Hag ni kocha mzuri; nilisema hivyo mara ny-
ingi,” Van Gaal alisema.

“Kocha mkubwa ni mzuri kwa Man United. Lakini Man
United ni klabu ya kibiashara.

“Hayo ni maamuzi magumu kwa kocha. Kama kocha, un-
apaswa kupendelea klabu ya soka.

“Sitaandamana na kazi yake. Akitaka hivyo atanipigia simu,
tunazungumza sisi kwa sisi.

“Anapaswa kuchagua klabu ya soka, si klabu ya kibiashara.”

Van Gaal alikuwa mkosoaji mkubwa wa shughuli za kibi-
ashara za United wakati alipokuwa na klabu hiyo, akisikitikia
madhara ya kimwili ya ziara ya kujiandaa na msimu mpya ka-
tika msimu wake wa kwanza wa majira ya joto mwaka 2014.

Ten Hag ameshinda mechi 153 kati ya 207 akiinoa Ajax ka-
tika mashindano yote, lakini mwezi uliopita alitolewa kwenye
Ligi ya Mabingwa Ulaya na Benfica.
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Silva: Kumpoteza Azpilicueta ni pigo
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LONDON, England

THIAGO Silva amekiri kuwa ita-
kuwa pigo kubwa ikiwa Chelsea ita-
poteza ujuzi wa uongozi wa Cesar Az-
pilicueta mwishoni mwa msimu huu.

Blues hao wakiwa katika hali ya sin-
tofahamu huku wamiliki watarajiwa
wakiomba kuinunua klabu, mikataba
mipya kwa wachezaji inaonekana
kuwa tatizo.

Hilo linaweka uwezekano mkub-
wa kwamba nahodha Azpilicueta,
pamoja na walinzi wenzake Andreas
Christensen na Antonio Rudiger, wat-

aondoka hapo Stamford Bridge kama
wachezaji huru mikataba yao itaka-
pokamilika mwishoni mwa msimu
huu. Naye Silva mwenye umri wa
miaka 37, amesisitiza kuondoka kwa
Mhispania huyo kutaacha pengo kub-
wa katika kikosi cha kocha Thomas
Tuchel.

Mbrazil huyo alisema: “Yeye ni ki-
jana wa kuvutia, mtaalamu wa hali
ya juu ambaye bila shaka anastahili
kuwa hapo alipo na kuvaa kitambaa,
ambacho kina maana kubwa kwake.

“Kuna manahodha wa aina tofauti,
wapo wanaozungumza zaidi na wen-

gine kimya lakini wana maana kubwa
kwa timu. “Azpilicueta ana vipengele
vyote viwili. Ni muhimu sana uwan-
jani na nje anaikutanisha timu inapo-
bidi kuzungumza na kuweka mambo
wazi ili yasiharibike.”

Silva alisaini nyongeza ya mwaka
mmoja Januari ili kumfunga hapo
Blues hadi mwisho wa msimu ujao.

Beki huyo mkongwe ameonekana
kuwa na mafanikio makubwa tangu
alipojiunga kwa uhamisho wa bila
malipo Agosti 2020 baada ya mka-
taba wake na Paris Saint-Germain
kumalizika.
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NA Mwandishi Wetu

MKAZI wa Kunduchi Wilaya ya Ki-
nondoni eneo la Mtongani, Idd Juma
Hamisi, ameshinda shilingi 19,493,189
katika Jackpot Bonus ya Sportpesa ili-
yochezwa mwishoni mwa wiki, baada
ya kupatia kwa usahihi mechi 12 kati
ya mechi 13.

Akizungumza baada ya maka-
bidhiano ya mfano wa hundi
katika ofisi za Sportpesa jijini
Dar Es Salaam, Idd amesema
alianza kucheza na Sportpesa
miaka kadhaa iliyopita, baada
ya kuona marafiki zake wa-
nashinda.

“Nakumbuka nilianza ku-
cheza Sportpesa baada ya
kwenda Nachingwea kikazi
na siku niliyofika katika eneo
nililofikia pale sikuwakuta we-
nyeji wangu. Baada ya kuulizia
niliambia wameenda kutoa
hela zao walizoshinda mikeka.”

“Baada ya hapo mmoja kati
ya hao jamaa zangu alinipaku-
lia app ya Sportpesa na kuiwe-
ka kwenye simu yangu na kisha
kunifundisha namna ya kuche-
za. Kuanzia hapo mpaka leo naweza
kusema mimi ni mmoja wa wachezaji
watiifu kabisa wa Sportpesa,” alisema
Idd.

Akielezea namna alivyopata ushin-
di huo wa Jackpot bonus, alisema ali-
weka mkeka wake siku ya Jumamosi
baada ya kuuchambua kwa siku tano
mfululizo.

“Jackpot hii niliyoshinda niliweka
zaidi ya mikeka 10 hivi. Mimi kwa
kawaida Jackpot moja ikiisha huwa
naanza kufuatilia Jackpot inayofuatia.
Baada ya kuona mechi za Jackpoti hii
niliyoshinda, nilijaribu kwanza siku
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ya Jumatatu na kuweka mkeka wa
kwanza.

Anaendelea kueleza kuwa ilipofika
Jumamosi asubuhi aliweka mikeka
yake yote iliyobakia na kuamua ku-
subiria hatima kwa kuangalia kwenye
luninga.

“Unajua siku ya Jumamosi kwanza
katika mechi kumi nilipata mechi 9 na
kukosa moja. Kitendo hicho kilinipa
hamasa ya kufuatilia matokeo ya timu
zilizobaki. Siku ya Jumapili nilitenga
laki 6 ili nilinde mtaji wangu niliotu-
mia.”

JACKPOT BONUS WINNER

19,493,18
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Akizungumzia ushindi huo Mene-
ja Uhusiano wa Sportpesa, Sabrina
Msuya, alimpongeza Idd kwa ushindi
wa Jackpot Bonus na pia aliwataka
Watanzania waendelee kuipambania
Jackpoti. Kwa wiki hii Jackpot imesi-
mamia Sh. 1,089,062,840

Sambamba na hilo aliwaomba
Watanzania kuendelea kucheza kila
siku ili waingie kwenye droo ya Bet
Bonanza ambapo leo ni wiki ya tatu
na washindi wa milioni moja moja wa-
napatikana.

Namungo varejea nchini kuiwinda KMC

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Namungo ambayo ilikuwa
nchini Zambia kwa ajili ya ziara fupi
na mechi kadhaa za kirafiki imerejea
nchini na tayari imeanza mazoezi kwa
ajili ya mechi yake ya Ligi Kuu dhidi ya
KMC.

Kocha Msaidizi wa klabu hiyo, Jam-
huri Kihwelo ‘Julio’, amesema kuwa
ziara ya nchini Zambia ilikuwa kwan-
za kuwapumzisha wachezaji wao ili
kubadilisha mazingira kutoka sehemu
moja kwenda nyingine, lakini kujisikia
kuwa ni watu wanaothaminiwa na

klabu yao.

“Lengo ilikuwa ni kuwapumzi-
sha vijana na kuwafanya waone wa-
nathaminiwa, pia kutoka sehemu
moja kwenda nyingine akili inapumzi-
ka. Tumecheza mechi tatu za kirafiki
na tumerejea nchini, tumeshaanza
mazoezi ya kujiandaa na mechi yetu
dhidi ya KMC. Najua itakuwa mechi
ngumu sana kwa sababu wamepoteza
mechi kama tatu hivi, kwa hiyo hawa-
tokubali kupoteza tena kirahisi, na sisi
tunataka tushinde ili kujiweka kwenye
mazingira mazuri kwenye timu nne za
juu,” alisema Julio.

Namungo itakuwa jijini Dare es Sa-
laam ama Uwanja wa Uhuru, au Azam
Complex, ikiwa mgeni wa KMC kwe-
nye raundi ya 19 ya mechi za Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Namungo inakamata nafasi ya nne
kwenye Ligi Kuu, ikiwa na pointi 25
kwenye mechi 18 ilizocheza, huku we-
nyeji wao wakiwa kwenye nafasi ya
saba ikiwa na pointi 22.

Tkiwa nchini Zambia, Namungo ili-
cheza mechi mbili za kirafiki za kima-
taifa, ikichapwa mabao 3-2 dhidi ya
Lusaka Dynamos, ikatoka sare ya ma-
bao 2-2 dhidi ya Green Buffaloes.

JACKPOT

MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

TAREHE

01.02/04/22

NYUMBANI  SARE

MUDA MICHEZO

Leeds vs Southampton

UGENINI
1 X 2

02.02/04/22

Wolverhampton vs Aston Villa

03.02/04/22

Borussia Dortmund vs RB Leipzig

04.03/04/22

Rangers vs Celtic

05.03/04/22

Fortuna Sittard vs Heracles Almelo

06.03/04/22

Troyes vs Reims

07.03/04/22

Clermont Foot vs Nantes

08.03/04/22

Atalanta vs Napoli

09.03/04/22

Augsburg vs VfL Wolfsburg

10. 03/04/22

Panathinaikos vs PAOK

11.03/04/22

Granada vs Rayo Vallecano

12.03/04/22

Moreirense vs Vitoria Guimaraes

13.03/04/22

Juventus vs Inter

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NI TIMU KUTOKA SARE
“2" = NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATANO - 30/03/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

GAMEID

MICHEZO

Uganda Revenue Authority FC vs Dove All Stars

1 X

Sariyer vs Osmanlispor

Sanliurfaspor vs Tarsus

Eskisehirspor vs Akhisar Bld

Arema vs PSM Makassar

Saipa Karadj vs Mes Shahr-e Babak

Machine Sazi Tabriz vs Vista Turbine

Arman Gohar Sirjan vs Rayka Babol

Shahrdari Hamedan vs Ghasghaei Shiraz

Shams Azar Qazvin vs Pars Jonoubi Jam

Khosheh Talaei vs Kheybar Khorramabad FC

Malavan Bandar Anzali vs Shahrdari Astara

Saint George FC vs Sebeta City FC

Rhodos FC vs Levadiakos

FC Veria vs PO Triglias

Thesprotos vs AO Trikala

Shahin Bushehr vs Esteghlal Khuzestan

Esteghlal Mollasani vs Sanat Mes Kerman FC

Palermo vs Taranto Sport

SKODA Xanthi vs AE Larissa

Wakiso Giants FC vs SC Villa

Jedinstvo BP vs Bokelj

FK Sloboda Novi Grad vs FK Buducnost Pilica

FK Cetinje vs OFK Titograd

FK Sutjeska Foca vs FK Podrinje

Grbalj vs OFK Igalo 1929

Busoga United vs Tooro United

Zesco United vs Prison Leopards

Berane vs FK Arsenal Tivat

Kom vs Mladost DG

Konkola Blades vs Kansanshi Dynamos

FK Sloga Doboj vs FK Zeljeznicar Banjaluka

Persebaya Surabaya vs Pusamania Borneo

FK Loznica vs FK Imt Novi Beograd

FK Zbuzany vs Zivanice

Hadiya Hosahina FC vs Fasil Kenema

Hajer Club vs Al Orubah

AL Kawkab vs Al Qadisiyah

FK Atmosphere vs Riteriai B

AZ Picerno vs Campobasso Calcio

Al Wehda vs Bisha FC

Jeddah Club vs Alshoulla

RW Oberhausen vs Sportfreunde Lotte

Felanitx vs CD Manacor

Tiverton Town vs Weston Super Mare

Truro City vs Merthyr Town

Mallorca B vs CF Soller

Envigado FC vs Atletico Bucaramanga

Union Magdalena SM vs Real Santander

Club Cortulua vs Fortaleza (COL)

CHEZAKWAWAJIBU' KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya NBC, Theobald Sabi na Rais wa Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania (TFF), Wallace Karia (kati-
kati), wakiwa pamoja baada ya kusaini mikataba ya makubaliano ya kiutendaji kuhusu huduma mpya ya Bima kwa wanamichezo.
PICHA: TFF

PABLO BADO YUP
SANA SIMBA SC

® ® ®Yasema taarifa ya kwamba wanataka kumfukuza ni

uzushi na zimeanzishwa kwa lengo la kupoteza utulivu...

Na Adam Fungamwango

HUKU ikiwa kwenye maandalizi makali
kujiandaa mechi ya mwisho ya Kundi D,
Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya US
Gendamarie ya Niger Jumapili kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam,
klabu ya Simba imewataka wanachama
na mashabiki wake, kupuuza taarifa kuwa
wapo mbioni kumfukuza Kocha Mkuu Pa-
blo Franco.

Meneja Habari na Mawasiliano wa klabu
hiyo, Ahmed Ally amesema kuwa taarifa
hizo ni za kutungwa na zimeanzishwa
makusudi na baadhi ya watu wasioitakia
mema klabu hiyo, zikiwa na lengo la ku-
poteza utulivu.

Akizungumza jijini Dar es Salaam, Ahmed
alisema kuwa ni kweli walimpa kocha huyo

raia wa Hispania malengo ya kuifikisha nusu
fainali, lakini hakuna sehemu yoyote wali-
yowahi kumwambia kuwa asipowafikisha
watamtimua.

“Lengo la taarifa hizo za kutungwa ni kwa
ajili ya kupoteza utulivu ndani ya klabu, hasa
kuelekea kwenye pambano hilo muhimu. Ni
kweli kocha tulimpa malengo ya kuifikisha
timu nusu fainali, lakini hatukumwambia
tusipofika tutamfukuza,” alisema.

“Ikitokea tukifika tutafurahi kwa sababu
tumeweza kufikia malengo, lakini ikitokea
tumekwama tutakaa chini na mwalimu tu-
tamuuliza amekwama wapi atatuambia au
atatupa sababu zake, na uongozi utakaa na
kuzifanyia kazi, baada ya hapo maamuzi
ya kimaslahi ya pande mbili yataamualiwa,
lakini kwa sasa bado ni kocha wetu, hana
wasiwasi na tunamuamini, ameleta ma-

fanikio makubwa sana kwenye kikosi cha
Simba kwa timu nzima na mchezaji mmoja
mmoja, kuna sababu gani ya kumuwekea
presha?” Alihoji Meneja huyo.

Alisema siku zote kwenye soka kocha
anaweza asitimize malengo aliyowekewa,
lakini viongozi wakawa na imani naye kwa
sababu ya kuitengeneza timu imara, akaen-
delea kuwepo, lakini unaweza ukawa na
kocha aliyetimiza malengo, lakini akafuku-
zwa kwa sababu kila mkiangalia viongozi
mnaona hakuna muendelezo kwenye kikosi
na hakuchezi vema.” Alisema.

Simba inakwenda kucheza dhidi ya US
Gendamarie kwenye mechi ambayo iwapo
itashinda itakwenda moja kwa moja kwenye
hatua ya robo fainali, huku kukiwa pia na te-
tesi zikizuka kuwa iwapo ikishindwa kufuza
basi, ataonyeshwa mlango wa kutokea.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Yanga ha

Mafunzo
kufunzana
Chamazi leo

Na Adam Fungamwango

VINARA wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, Yanga leo saa moja usiku
itakuwa kwenye Uwanja wa
Azam Complex kucheza mechi
va kirafiki dhidi ya Mafunzo ya
Zanzibar.

Ofisa Habari wa klabu hiyo,
Hassan Bumbuli amesema kuwa
ni mechi ambayo iliombwa na
Kocha Mkuu Nasreddine Nabi
kwa ajili ya kuendelea kuwaweka
fiti wachezaji wake, hasa baada
yva mapumziko kupisha kalenda
va Shirikisho la Soka Duniani
(FIFA).

Ni mechi ambayo pia huenda
mashabiki wakashuhudia ure-
jeo wa winga Jesus Moloko
aliyekuwa majerunhi, lakini kwa
sasa amepima kabisa na kurejea
uwanjani.

“Kocha wetu ametaka mechi hii
kwa ajili ya kuendelea kuwapa
wachezaji utimamu wa mwili,
lakini pia tumesikia Kkilio cha wa-
nachama na mashabiki wa Yanga
ambao wanasema hawataki
kukaa muda mrefu bila kuiona
timu yao ikicheza, kwa hiyo leo
saa moja usiku tuko Chamazi, tu-
kajumuike kule, tujazane ili tujue
tarehe sita tukicheza na Azam
Aprili 6 tujue tutakaaje,” alisema
Bumbuli.

Kuhusu mechi ya kirafiki Bum-
buli alisema kuwa wameamua
kucheza na Mafunzo kwa sababu
hawajawahi kucheza nayo, hivyo
watapata Kitu kipya, tofauti na
timu zingine za Bara na Visiwani
ambazo nyingi tayari wamesha-
kutana nazo.

“Tumecheza na timu nyingi
za Zanzibar, lakini hatujawahi
kucheza na Mafunzo kwa muda
mrefu, tumeona tucheze nayo
kwa sababu huenda inaweza
kutupa kitu kipya ambacho hatu-
jawahi kukutana nacho na tuka-
jifunza, na hizi za Tanzania Barg,
karibuni zote tumecheza nazo
kwenye mzunguko wa kwanza,
kwa hiyo hatukuona kipya tut-
akachokwenda kujifunza kutoka
kwao,” alisema.
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