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Namna ulivyo unene kupindukiana madhara yake yanavyokuwa

afya

Kuna dawa 
maalumu za ku-
kabiliana na un-ene, zinazotumi-wa kupunguza 

hamu ya chakula au kuzuia ufyon-zaji...

na Rahma Suleiman, Zanzibar

S
HIRIKA la Afya Duniani (WHO), kupitia miongozo yake inaitahadharisha jamii kuhusu kuwapo ongezeko la watu wenye unene wa kupitiliza, ikitaja sababu ya ku-wapo watu wengi wenye maradhi ya moyo, kisukari na ini.Kamusi ya Kiswahili Sanifu, inautafsiri unene ni hali ya mtu kujaa au kutuna mwili. Utafiti du-niani, unaonyesha kwamba tatizo la unene uliopitiliza duniani hu-wakumba wanaume zaidi kuliko wanawake.

Mara nyingi unasababishwa na kawaida ya mtu kula chakula kingi na mwili husika unakosa mazoezi ya kutosha. 
Pia, kuna visababishi mwilini pale unapokosa mazoezi yanayos-tahili unene unaongezeka pasipo vikwazo vya kikomo.  Urithi wa asili wa vinasaba ka-tika familia au ukoo ambao huko nyuma ulikuwa na watu wenye maumbile hayo ya unene.Kuna suasa la matumizi ya dawa zinazotibu baadhi ya magonjwa huzaa athari, vyote vinachangia shida ya kuongezeka uzito wa mwili.

Utafiti unaonyesha kwamba watu wanene wanaathirika zaidi na maradhi hayo, kuliko wenzao wembamba.

UNAJIPIMAJE UZITO?Kupima uzito kwa jina la kitaal-amu kunaitwa ‘Body Mass Index au kwa kifupi BMI. Msingi wake, ni kipimo kinachotumia urefu na uz-ito wa mtu, kujua usahihi alikosi-mama kiafya, kwa kupata uwiano wake ( uzani wa mita na kilo).

zo, kuna suala la mwili kuongezeka mafuta mengi na wakati huohuo, unachoka haraka.
Yapo madhara ya wanene kuwa na kawaida ya kukosa hamu ya ku-fanya tendo la ndoa na maumivu makali kwenye viungo, kama vile magoti na kiuno.

Mifumo yao ya kumeng’enyua chakula, nayo hukaaa vibaya na homoni za mwili zinakuwa katika mpangilio usioendana; wanaume kwa wanawake.

MATIBABU YAKEMatibabu ya kupunguza uzito uliopindukia ili urudi wa kawaida huambatana, unaanzia na kubore-sha mazoezi ya mwili.Pia, kuna suala la kuimarisha ubora wa chakula mtu anavyo-tumia, kwa kadri inavyoshauriwa kitaalamu kwa mhusika.Kuna dawa maalumu za ku-kabiliana na unene, zinazotumiwa kupunguza hamu ya chakula au kuzuia ufyonzaji mafuta mwilini.Upande wa unene tumboni, kuna mpira mpira maalumu wa kufunga tumboni unaosaidia ku-punguza uzito wa mwili.Kuna wakati inaopibidi, kuna upasuaji maalum wa mwili hu-fanywa kupunguza ama ukubwa au urefu wa tumbo au vyote kwa pamoja.
Daima upasuaji huo unalenga kuujenga mwili wa mtu   kushiba upesi na kupunguza uwezo wa mwili huo kufyonza virutubishi vilivyomo katika chakula.Wataalamu wa chakula  na lishe wanashauri watu wazidi  kufanya mazoezi, kula vyakula kulingana na kundi lao la damu na aina ya vyakula unavyopaswa kuliwa, ili   kupunguza uzito wa miili yao,

Mtu mmoja  katika mwonekano wa namna mbili, alipokuwa mnene na baada ya kupunguza 

mwili. PICHA: MTANDAO.

Mzalishaji, DC wahamia vijijinikuhamasisha kwa kugawa bure
Ofisa TBS anyambua maana yake mtambuka, inapogeuka madhara 

Ukurasa 14Wajane wanavyopaisha kilio katika haki inayoegemea afya
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Kwa mujibu wa WHO, inapo-tokea chini ya wastani 18.5, maana yake ni kwamba, kuna uzito mdo-go; na ikiwa kati ya 18.5 na 24.9 unaakuwa uzito wa kawada kiafya ; kati ya 25 na 29.9 unakuwa uzito mkubwa; ilhali zaidi ya 30 unaku-wa uzito mkubwa kupindukia.
MADHARA
Kuwa mzito mno kunaleta ha-tari nyingi kwa afya na kusababi-sha matatizo au kuongeza uweze-kano wa magonjwa mengi sana .Athari ya kwanza, ni waathirika kushuhudia ongezeko magonjwa 

kama vile shinikizo la damu, kisu-kari figo, moyo.
Unene pia unawaletea kinababa tezi dume na kinamama, wapo wanaokumbwa na tatizo uvimbe tumboni.   

Pia, kwa hao wenye uzito mkub-wa hupungukiwa uwezo wako wa kufikiria (IQ), baadhi wanabaki ka-tika kiwango waalichokuwa nacho miaka 10 iliyopita.
Mnene anaelemewa na shida ya kupumua, ikiendana na matatizo ya kukoroma sana anapokuwa us-ingizini.

Katika orodha ndefu ya matati-

                     MICHEZO MAONI, KATUNI UK.6     Yanga, Molinga kimenuka  Uk.24
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Watoto wawili walivyouawa
 kwa kucharangwa mapanga

S
hirika la Afya Duniani (WHO), 
linashauri kuwa kwenye 
eneo ambalo kuna mku-

sanyiko mkubwa wa watu unao-
fanya kushindwa kukaa kwa umbali 
ulioshauriwa, serikali ihamasishe 
uvaaji barakoa za kushona ambazo 
zimezingatia ubora.

*	 Nawa mikono kwa sabuni na 
maji yanayotiririka

*	 Epuka kusalimiana kwa kushi-
kana mikono na kukumbatiana

*	 Ukipiga chafya au kukohoa, ziba 
mdomo

BAA LA CORONA Azitaka NEC, ZEC kutenda haki, pia uchaguzi 
utakaoacha furaha kwa Watanzania…Endelea ukurasa  2
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Shambulio 
la Mbowe
laviibua
vyama
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Maalim Seif aibua mambo 
10 Uchaguzi Mkuu Oktoba

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam 
jana, kuhusu mkutano wa kuwakaribisha wanahisa wa Benki ya CRDB wakati wa Mkutano Mkuu wa 25, utakaofanyika 
kupitia mtandao mwezi Juni 27, mwaka huu. Kulia ni Ofisa Mkuu wa Fedha wa benki hiyo, Fredrick Nshekanabo. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU
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Maalim Seif aibua mambo 10 Uchaguzi Mkuu Oktoba
 Na Elizabeth Zaya

MWENYEKITI wa Chama cha ACT-
Wazalendo, Maalim Seif Sharif Hamad, 
ametaja mambo kumi ya kuzingatia ili 
Uchaguzi Mkuu Oktoba, mwaka huu uwe 
huru na haki.

  Aidha, amezitaka Tume ya Uchaguzi 
Tanzania (NEC) na Tume ya Taifa Zanzibar 
(ZEC), kuhakikisha zinatenda haki kuliko 
kugeuka kuonea vyama vya upinzani.

Akizungumza na waandishi wa habari 
jana jijini Dar es Salaam, Maalim Seif, alisema 
ni vyema uchaguzi ukawaacha Watanzania 
wakiwa na furaha na matumaini kwa 
kutekeleza wajibu wao wa kidemokrasia wa 
kuchagua viongozi wanaowataka.

“Kwa bahati mbaya mazingira ya 
kisiasa nchini kwa sasa hayatoi taswira ya 
uchaguzi unaoweza kuiacha nchi salama. 
Tunakwenda kwenye uchaguzi huku taifa 
likiwa halina umoja na likikosa maelewano 
ambayo yangefanikisha uchaguzi kufanyika 
kwa amani,” alisema Maalim Seif, ambaye 
aliwahi kugombea urais wa Zanzibar katika 
uchaguzi wa  mwaka 1995, 2000, 2005, 
2020 na 2015 na kushindwa, huku akidai 
kushinda na kuilaumu ZEC kutomtangaza 
kuwa mshindi.

“Tunakwenda kwenye uchaguzi Taifa 
likiwa katika mazingira mabaya na mfumo 
mbovu wa uendeshaji chaguzi kuliko wakati 
mwingine wowote wa historia yetu.”

Aidha, alisema ni vyema vyombo vya dola 
vikahakikisha  haviendeshwi kwa muundo 
wa kuonea au kuumiza wengine bali kwa 
namna itakayolivusha taifa salama kwenye 
“Dalili zipo wazi kuwa kama hali ya sasa 
itabaki kama ilivyo, bila shaka uwezekano 
wa amani tunayojivunia huenda ikawa 
ni historia. Tunawasihi wenye mamlaka 
wasiifikishe nchi huko,” alisema Maalim Seif.

Maalim Seif aliziomba NEC na ZEC 
kuhakikisha zinafanyia kazi mapendekezo 
yao kumi, ambayo wanaamini kwamba 

ni kikwazo katika uchaguzi mkuu 
ujao ili kuhakikisha yanaboreshwa na 
uchaguzi  unakuwa huru na haki.

 
Mambo 10
Maalim Seif alitaja mambo kumi kuwa 

ni kuhakikisha zinapatikana tume huru 
za uchaguzi katika pande zote mbili za 
Muungano.

Pili, aliitaka serikali kutathmini  makosa 
yaliyofanyika katika uchaguzi wa serikali 
za mitaa uliofanyika Novemba mwaka jana 
na ipeleke muswada kwa hati ya dharura 
bungeni na Baraza la Wawakilishi la 
Zanzibar ili kufanya mabadiliko ya Katiba na 
sheria za Uchaguzi.

Tatu, aliitaka ZEC kumaliza kuondoa 
hujuma zinazofanywa katika kazi ya 
uandikishwaji wa wapigakura Zanzibar na 
kuhakikisha kila mwananchi mwenye sifa 
anaandikishwa na kupata kitambulisho cha 
mkaazi.

Nne, alisema hawakubaliani na kitendo 
cha ZEC kupunguza idadi ya majimbo.

“ZEC imetangaza dhamira yake ya kutaka 
kupitia upya idadi na mipaka ya majimbo ya 
uchaguzi Zanzibar. Ni jambo la kushangaza 
kwa sababu mwaka 2015  iliongeza majimbo 
kutoka 50 hadi 54. Si jambo lililotarajiwa 
hata kidogo kuona kuwa ZEC watafikiria 
kukata majimbo baada ya miaka mitano tu 
tokea kukata majimbo hayo,” alisema Seif.

“Taarifa za uhakika za ndani ya ZEC 
tulizonazo zinaonyesha mipango ya ZEC 
inalenga kupunguza majimbo kutoka 54 
waliyoyaongeza mwaka 2015 na kurudi 
kuwa  50, lakini katika muundo tofauti na 
uliokuwapo kabla ya mwaka 2015,” alisema 
na kuendelea:

“Katika kufanikisha hili, wanalenga 
kupunguza majimbo mawili kisiwani Pemba 
na majimbo mengine mawili katika wilaya 
za Magharibi Unguja.”

Sita, alizitaka NEC na ZEC zishirikishe 
wadau vya kutosha katika utungaji wa 

kanuni za uchaguzi na ushiriki wa waangalizi 
wa kimataifa na mawakala wa vyama vya 
upinzani na kutaka ziweke pia sharti kwa 
vyama vya upinzani kupewa nakala za 
daftari la wapigakura mapema kabla ya 
kampeni kuanza.

Saba, alizitaka mahakama zijirekebishe 
na kurudisha imani ya wananchi 
katika    kusimamia na kutoa haki na 
kuwataka Majaji na Mahakimu pamoja na 
Maofisa wengine wa mahakama kutenda 
haki.

Nane, Jeshi la Polisi kuhakikisha linalinda 
usalama wa raia na mali zao kwa kutenda 
haki katika kipindi cha uchaguzi mkuu.

Tisa, aliwataka wakuu wa mikoa, wilaya, 
wakurugenzi wa Halmashauri pamoja na 
vyombo vya habari vya umma  kutotumika 
vibaya au kuegemea kwa chama chochote 
cha siasa katika uchaguzi mkuu ujao.

Kumi, alisema ACT-Wazalendo 
kitahakikisha kwamba chaguo la wananchi 
wa Zanzibar linaheshimiwa.

“Tutahakikisha tunaungana na wananchi 
kuona mshindi wa uchaguzi wa mwaka 
2020 anapata fursa ya kuunda serikali bila 
mizengwe na hila kama ambavyo Katiba ya 
Zanzibar ya mwaka 1984 inavyotaka,” alise-
ma Maalim  Seif.

“Huu utakuwa ni uchaguzi wa sita tokea 
kuanzishwa kw a mfumo wa vyama vingi, 
wananchi wa Zanzibar wameshuhudia kila 
aina ya hila zikifanyika kuzuia chaguo lao 
kupata nafasi ya kuongoza nchi,”alisema.

“Yaliyofanyika yanatosha. Tunataka 
watawala wajue kuwa jaribio lolote la ku-
wanyima tena wananchi wa Zanzibar fursa 
ya kuongozwa na kiongozi wanayemtaka 
hatutolikubali, ACT Wazalendo itasimama 
na umma wa Wazanzibari kuzuia jaribio 
hilo, watawala wajiandae kuwajibika na ma-
tokeo ya jaribio hilo, nilisema mwaka jana 
narudia tena kuwa sasa basi imetosha.”

 

 Elizabeth Zaya na Mary 
Geofrey

VIONGOZI wa vyama vitatu 
vya siasa nchini wamelaani 
tukio la kushambuliwa kwa 
Mwenyekiti wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema), Freeman Mbowe na 
watu wasiojulikana.

Viongozi hao ni Mwenyekiti 
wa Chama cha ACT-Wazalendo, 
Maalim Self Sharif Hamad, 
Makamu Mwenyekiti wa 
Chadema, Tundu Lissu na 
Mwenyekiti wa TLP, Augustino 
Mrema.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana jijini Dar es 
Salaam, Maalim Seif alisema 
kitendo hicho si cha kiungwana 
na kinapaswa kulaaniwa na kila 
mtu.

Aliwakemea baadhi ya 
watu wanaokejeli kitendo cha 
kuumizwa Mbowe ambaye 
pia ni Kiongozi wa Kambi 
Rasmi ya Upinzani bungeni 
(KUB) ambacho alikiita si cha 
kiungwana.

“Watanzania tulikotoka huko 
nyuma, tusingeweza kufikiria 
kwamba kitendo kama hicho 
kingetokea, najiuliza kwamba 
Tanzania tumepoteza utu kiasi 
gani, mwenzako amefikwa 
na maafa halafu wengine 
wanamkejeli,” alisema.

Naye, Makamu Mwenyekiti 
wa Chadema, Lissu alizitaka 
taasisi za dini, za kijamii, 
kiraia na watetezi wa haki za 
binadamu kulaani tukio hilo na 
kulipinga kwa kuwa halina sura 
ya utu.

Lissu amedai hakuna 
matumaini wala matarajio 
yoyote ya uchunguzi 
utakaofanywa na Jeshi la 
Polisi nchini, na kwamba ni 
wajibu wao (wadau, taasisi na 
watu) kuendelea kulisemea 
na kukemea uhalifu kama 
huo wenye mlengo wa kuua 
demokrasia.

“Kitendo kilichofanyika cha 
kumshambulia mbunge na KUB 
ni cha kigaidi. Mashambulizi 
haya ya kisiasa yanafanywa 
kwa lengo la kisiasa bila 
kuzingatia limefanywa na 
serikali, taasisi zake au mtu 
binafsi ni ugaidi,” alisisitiza 
Lissu.

Alisema Chadema na taasisi 
zenye nia njema na taifa, 
zinawajibu wa kutoendelea 
kukaa kimya kuhusu tukio hilo 
ambalo alidai ni mwendelezo 
wa matukio mengi ya aina hiyo.

Vile vile, alidai Mbowe 
alishambuliwa kama 
alivyoshambuliwa yeye mwaka 
2017 wakati akirejea nyumbani 
kwake jijini Dodoma, lakini 
hadi leo hakuna aliyewahi 
kukamatwa wala kuchukuliwa 
hatua kuhusiana na tukio hilo.

Viongozi upinzani 
walaani Mbowe 
kushambuliwa

Mwenyekiti wa Chama cha ACT-Wazalendo, Maalim Seif Sharif Hamad, akizungumza na waandishi jijini Dar es Salaam jana. Kushoto 
ni Makamu Mwenyekiti wa chama hicho, Zanzibar, Haji Duni Haji. PICHA: JUMANNE JUMA.  

“Hatuna haja ya kusubiri 
uchunguzi wa Jeshi la Polisi 
kwa sababu hawatafanya 
kitu chochote licha ya kuwa 
tukio hili ni la kigaidi,” alidai 
Lissu.

Kadhalika, alisema, hoja 
iliyotolewa na Spika wa 
Bunge, Job Ndugai, bungeni 
juzi akidai kuwa Mbowe 

alikuwa amelewa, Lissu 
alisema kwa mujibu wa 
sheria za Tanzania kulewa 
siyo kosa.

Kwa mujibu wa Lissu, 
hakukuwa na tamko la 
katazo la hali ya hatari 
nchini ambayo ingewalazimu 
watu kuchukua tahadhari.

Naye, Mwenyekiti wa TLP, 

Mrema alisema amepokea 
kwa masikitiko taarifa za 
kuvamiwa na kuumizwa kwa 
Mwenyekiti Chadema.

Mrema ambaye ni 
Mwenyekiti wa Bodi ya 
Parole, alivitaka vyombo vya 
dola kuharakisha uchunguzi 
na kuwachukilia hatua wale 
wote waliohusika na tukio 

hilo.
Mbowe alishambuliwa 

na watu wasiojulikana kwa 
kukanyagwakanyagwa 
maeneo ya tumboni na 
kujeruhiwa eneo la mguu 
wa kulia, na kwa sasa 
anaendelea na matibabu 
Hospitali ya Aga Khan, jijini 
Dar es Salaam.
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Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Taifa, Rais Dk. John Pombe Magufuli, akiendesha Kikao cha Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu ya chama hicho, Chamwino, mkoani 
Dodoma jana. PICHA: IKULU. 

Macho, masikio bungeni 
 Na Sanula Athanas, DODOMA

MACHO na masikio yanatarajiwa 
kuelekezwa bungeni jijini Dodoma 
leo wakati serikali itakapowasilisha 
makadirio ya bajeti yake kwa mwaka ujao 
wa fedha.

Mpango wa Maendeleo ya Taifa na 
ukomo wa bajeti ya mwaka 2020/21, 
unaonyesha bajeti hiyo inatarajiwa kuwa 
ya Sh. trilioni 34.88, huku Sh. trilioni 
21.98 zikitengwa kwa ajili ya matumizi ya 
kawaida, ikiwamo gharama za uchaguzi 
mkuu wa Oktoba mwaka huu. 

Bajeti hiyo ya mwisho kwa awamu ya 
kwanza ya serikali ya awamu ya tano 
chini ya Rais John Magufuli, imeongezeka 
kutoka Sh. trilioni 33.1 zilizotengwa kwa 
mwaka huu wa fedha (2019/20), sababu 
kuu ikitajwa kuwa gharama za uchaguzi 
mkuu.

Mbali na uchaguzi mkuu, bajeti hiyo pia 
imezingatia mahitaji halisi ya ugharamiaji 
miradi mikubwa ya kimkakati, ulipaji 
mishahara, deni la serikali na vipaumbele 
vingine vya taifa.

MAPATO, MATUMIZI 
Kwa mujibu wa mpango huo 

uliowasilishwa bungeni Machi 11, 
mwaka huu, kiasi cha Sh. trilioni 
34.88 kinachotarajiwa kukusanywa, 
kinajumuisha mapato ya ndani ya Sh. 
trilioni 24.07 (asilimia 69 ya bajeti yote), 
mikopo ya ndani Sh. trilioni 4.9,  mikopo 
ya nje yenye masharti ya kibiashara Sh. 
trilioni 3.04 na misaada na mikopo nafuu 
kutoka kwa washirika wa maendeleo Sh. 
trilioni 2.87 (asilimia 8.2 ya bajeti yote).

Kwa mujibu wa Waziri wa Fedha na 
Mipango, Dk. Philip Mpango, kati ya 
fedha hizo, Sh. trilioni 21.98 zitakuwa za 
matumizi ya kawaida na Sh. trilioni 12.9 
za matumizi ya maendeleo (asilimia 37 ya 
bajeti yote). 

Bajeti ya maendeleo inajumuisha Sh. 
trilioni 10.16 ambazo ni fedha za ndani 
(asilimia 78.8 ya bajeti ya maendeleo) na 
Sh. trilioni 2.74 fedha za nje. 

Pia Sh. bilioni 400 zitatumika kulipa 
madeni yaliyohakikiwa, ujenzi wa reli ya 
kati ya kisasa (SGR) Sh. trilioni 2.1, mradi 
wa umeme wa Julius Nyerere Sh. trilioni 
1.6 na mingine ni Sh. trilioni 6.06.

KICHEKO, KILIO
Katika bajeti hiyo, kunatarajiwa kuwa 

na ongezeko na punguzo la tozo, ada 
na ushuru katika bidhaa mbalimbali 
zinazozalishwa ndani na nje ya nchi 
kama ilivyokuwa katika bajeti zilizopita.

Bidhaa zinazotarajiwa kuguswa ni 
pamoja na vinywaji baridi (soda, maji na 
juisi), sigara, mvinyo, pombe na pombe 
kali.

Maeneo mengine muhimu 
yanayotarajiwa kuguswa ni unafuu wa 
kodi kwenye sekta ya viwanda, kilimo, 
mifugo, madini na huduma muhimu za 
kijamii kwa lengo la kudhibiti mfumuko 
wa bei na kulinda viwanda vya ndani.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga 
Mpina, akiwasilisha makadirio ya mapato 
na matumizi ya wizara yake kwa mwaka 
ujao wa fedha, aliweka wazi kuwa bajeti 
ijayo ya serikali itakuwa na punguzo la 
tozo, ada, kodi na ushuru kwenye sekta 
anazozisimamia (mifugo na uvuvi).

Serikali pia inatarajiwa kuondoa 
migongano ya sheria, kanuni na taratibu 
zinazotumiwa na mamlaka mbalimbali 
katika utozaji kodi na gharama kubwa 
za kuanzisha na kuendesha biashara 
kutokana na wingi wa kodi, ada na tozo 
zinazoambatana na taratibu zenye 
urasimu.

Vilevile, Sera ya Bajeti inabainisha 
kuwa kwa mwaka ujao wa fedha, serikali 
inatarajiwa kuwa na bajeti yenye mikakati 
ya kuondoa mianya na mazingira ya 
rushwa na mwingiliano wa majukumu 
na wingi wa mamlaka za udhibiti katika 
kuidhinisha na kutoa hati, vibali na 
vyeti kwenye shughuli za uwekezaji na 
biashara.

VIPAUMBELE VINNE
Kwa mujibu wa Waziri Mpango, 

bajeti ijayo itazingatia vipaumbele 
vilivyoainishwa katika Mpango wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 
2016/17-2020/21.

Vipaumbele hivyo ni pamoja na 
viwanda vya kukuza uchumi na ujenzi wa 
msingi wa uchumi wa viwanda, serikali 
ikitarajia kujenga viwanda vinavyotumia 
kwa wingi malighafi zinazopatikana 
nchini zikiwamo za kilimo, madini na gesi 
asilia, ili kukuza mnyororo wa thamani.

Miradi hiyo ni pamoja na Ujenzi wa 
Kiwanda cha Kuchakata Gesi Asilia, 
uanzishwaji na uendelezaji wa Kanda 
Maalum za Kiuchumi na Kongane 
za Viwanda, viwanda vya kuongeza 

thamani mazao ya kilimo, mifugo na 
uvuvi, kuongeza thamani ya madini na 
usimamizi endelevu wa rasilimali za 
misitu.

Pia, kuweka mkazo kuimarisha 
upatikanaji wa mbegu bora, pembejeo 
na zana za kilimo na uvuvi, huduma za 
ugani na utafiti, uimarishaji wa malambo 
na majosho, ujenzi wa maghala na 
upatikanaji wa masoko ya mazao na 
mifugo ndani na nje ya nchi. 

Kipaumbele kingine ni kufungamanisha 
ukuaji wa uchumi na maendeleo ya watu, 
serikali ikilenga kuboresha upatikanaji 
wa huduma za afya, elimu na ujuzi na 
huduma za maji safi na salama.

Shughuli za miradi zitakazotekelezwa 
ni pamoja na kugharamia utoaji 
wa elimumsingi bila ada, utoaji wa 
mikopo kwa wanafunzi wa elimu ya 
juu, kuboresha huduma ya maji, elimu 
ya afya na usafi wa mazingira shuleni, 
kuimarisha elimu ya ufundi na mafunzo 
ya ufundi stadi, ununuzi na usambazaji 
wa dawa, ujenzi wa hospitali za wilaya na 
vituo vya afya.

Vilevile, kupunguza vifo vya kinamama 
vinavyotokana na uzazi, kusimamia na 
kuendeleza rasilimali za maji nchini, 
kuimarisha huduma za ubora wa 
maabara za maji, kuboresha huduma 
za maji mijini na vijijini na kuimarisha 
usimamizi wa mazingira na mabadiliko 
ya tabianchi.

  Kipaumbele cha tatu ni uboreshaji 
wa mazingira wezeshi kwa uendeshaji 
biashara na uwekezaji, miradi 
itakayotekelezwa ikilenga kuendeleza 
ujenzi na ukarabati wa miundombinu 
nishati, usafirishaji na ununuzi na 
ukarabati wa ndege, meli na vivuko 
pamoja na uanzishwaji wa Kanda 
Maalumu za Kiuchumi.

Miradi hiyo ni pamoja na wa Kufua 
Umeme wa Maji wa Julius Nyerere - 
MW 2,115; Kuboresha Shirika la Ndege 
Tanzania; Ujenzi wa Reli ya Kati kwa 
kiwango cha kisasa (SGR) na kuendelea 
na utekelezaji wa Mkakati wa Mpango 
wa Kuboresha Mazingira ya Biashara na 
Uwekezaji nchini.

Kipaumbele cha nne ni kuimarisha 
usimamizi wa utekelezaji wa mpango 
wa serikali, serikali ikitarajia kuendelea 
kuimarisha mapambano dhidi ya rushwa 
na kuimarisha utawala bora katika 
usimamizi wa miradi ya maendeleo. 

Korti EACJ yatupa 
rufani ya serikali 

 Na Allan lsack, ARUSHA 

MAHAKAMA ya Afrika Mashariki (EACJ), 
imetupilia mbali notisi ya kukata rufani 
iliyopelekwa mahakamani na Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali ya maombi yaliyofunguliwa 
na Baraza la Habari (MCT), Mtandao wa 
Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania 
(THRDC) na Kituo cha Sheria cha Haki za 
Binadamu (LHRC).

Uamuzi wa kutoa ushindi kwa MCT 
na washirika wake umesomwa na Jaji 
wa Mahakama hiyo, Geofrey Kiriabwire, 
akiongozwa na  majaji watatu akiwamo Jaji 
Sauda Mjasiri pamoja na Rais wa Mahakama 
hiyo, Emmanuel Ugirashebuja.

Upande wa MCT na washirika wake 
waliwakilishwa na mawakili watatu 
wakiongozwa na Fulgance Masawe, huku 
upande wa serikali ukiwakilishwa na Wakili 
Stanley Kalokola.

Awali, waleta maombi hao walipeleka 
maombi mahakamani hapo wakiitaka 
mahakama hiyo, itupilie mbali notisi ya 
kukata rufani iliyopelekwa mahakamani    na 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali.

MCT, THRDC, na LHRC walipeleka maombi 
hayo ya kupinga vifungu kadhaa vya Sheria ya 
Huduma za Habari ya 2016 vinavyokinzana na 
vifungu vya mkataba ulioanzisha Jumuiya ya 
Afrika Mashariki (EAC).

Machi 28, 20120, maombi hayo, yalisikilizwa 
kwa mara ya kwanza Mahakama ya Haki ya 
Afrika Mashariki (EACJ) na Mahakama hiyo 
iliwapa ushindi MCT, THRDC na LHRC.

Mwanasheria Mkuu wa Serikali alipeleka 
notisi ya rufani kwenye kitengo cha rufani cha 
Mahakama hiyo, Aprili 11, 2020, ili kupinga 
uamuzi huo.

Hata hivyo, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali  ilishindwa kuchukua hatua ya 
kupeleka maombi ya rufani ndani ya muda 
husika wa siku 30.

Kulingana na kanuni ya 86 ya Kanuni za 
Mwenendo wa Mahakama ya Haki ya Afrika 
Mashariki (EACJ) za 2013, Mwanasheria Mkuu 
alipaswa kupeleka maombi yake ya rufani 
ndani ya siku 30 tokea siku alipopeleka notisi 
hiyo ya kuonyesha nia ya kukata rufani.

Julai 9, 2020, Kitengo cha Rufani cha 
Mahakama ya Haki ya Afrika Mashariki, kilitoa 
uamuzi na kuamuru kuwa notisi ya kukata 
rufani ya Mwanasheria Mkuu imetupiliwa 
mbali kwa kushindwa kuchukua hatua za 
lazima katika kukata rufani hiyo.
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Muswada wa kinga wakosolewa zaidi
 Na Elizabeth Zaya

ASASI za kiraia zimesema 
marekebisho mengi 
yanayopendekezwa katika 
muswada wa marekebisho ya 
sheria mbalimbali namba 3 ya 
mwaka 2020, una athari na hatari 
kubwa zinazoweza kutokea iwapo 
utapita bila kuboreshwa.

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa kwenye vyombo 
vya habari na asasi hizo 
ikiwamo  Centre for Strategic 
Litigation, JamiiForums, Kituo 
cha Sheria na Haki za Binadamu 
(LHRC), Baraza la Habari Tanzania 
(MCT), Mtandao wa Watetezi wa 
Haki za  Binadamu (THRDC) na 
Twaweza,  marekebisho mengi 
yanayopendekezwa yanakiuka 
maana na dhamira ya Katiba ya 
nchi.

  “Sisi, asasi huru za kiraia 

tunaotetea na kuenzi misingi 
muhimu ya uhuru na demokrasia, 
tungependa kuikumbusha jamii 
nzima kuhusu athari zinazoweza 
kutokea iwapo Muswada 
wa Marekebisho ya Sheria 
mbalimbali No. 3 (2020) utapita 
bila kuboreshwa.”

Mapendekezo haya 
yanahatarisha misingi muhimu ya 
Katiba kama vile usawa mbele ya 
sheria (Ibara ya 13), Katiba kuwa 
ndio sheria kuu (Ibara ya 26), na 
mgawanyo wa madaraka baina ya 
mihimili ya dola (Ibara ya 4).

“Ibara ya 13-usawa mbele ya 
sheria uko hatarini. Katiba  ina-
tamka kwamba watu wote ni sawa 
mbele ya sheria, wanayo haki, bila 
ubaguzi wowote, kulindwa na ku-
pata haki sawa mbele ya sheria.”

 Kwa mujbu wa asasi hizo, 
marekebisho yanayopendekezwa 
kwenye Sheria ya uendeshaji wa 

Mahakama sura ya 237 yanaweka 
kinga dhidi ya kushtakiwa kwa 
watendaji wote katika mfumo wa 
mahakama kwa matendo waliyo-
fanya kwa nia njema wakati wa 
ajira zao.

Walisema maboresho ya sheria 
kuhusu ajali mbaya na masharti 
mengineyo sura ya 310 na sheria 
ya utekelezaji wa haki na wajibu 
wa msingi, sura ya 3.

Pia,inasema yanasema mashta-
ka yote dhidi ya Rais, Makamu wa 
Rais, Waziri Mkuu, Spika, Naibu 
Spika au Jaji Mkuu hayawezi ku-
letwa moja kwa moja dhidi yao 
bali mashtaka hayo yanatakiwa 
kuletwa dhidi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali.

  “Kwa kuwalinda watu wenye 
nyadhifa hizo dhidi ya kushtakiwa 
mahakamani, marekebisho haya 
ya sheria yanadhoofisha uwajibi-
kaji nchini.”

Kiwanda 
Tanchoice kuanza
kuchakata nyama 
mwezi huu
 Na Mwandishi Wetu

KIWANDA cha kisasa cha 
nyama cha Tanchoice kilichopo 
Soga, wilayani Kibaha, mkoa 
wa Pwani, kinatarajia kuanza 
uzalishaji mwezi huu (Juni) 
ili kutumia fursa kubwa ya 
uhitaji wa nyama nchi za Asia 
unaotokana na kuibuka na 
kusambaa kwa ugonjwa wa 
corona duniani.

Kufuatia kuibuka kwa 
ugonjwa wa corona duniani, 
shughuli nyingi za kiuchumi 
zilisimama zikiwamo uchakataji 
wa nyama na kufanya uhitaji 
mkubwa wa bidhaa hiyo.

Mradi huo ambao uwekezaji 
wake ni zaidi ya Sh. bilioni 35 
ni moja ya mafanikio makubwa 
ya miradi ya viwanda 
vilivyoanzishwa katika maeneo 
maalum ya uwekezaji baada ya 
kupata leseni kutoka Mamlaka 
ya Ukanda Maalumu wa 
Uwekezaji (EPZA).

Mkurugenzi wa EPZA, James 
Maziku, alisema kiwanda hicho 
kilitakiwa kuanza uzalishaji 
baadaye mwaka huu, lakini 
kutokana na uhitaji mkubwa 
wa nyama katika nchi za Asia 
ambako ndio soko lililokuwa 
limelengwa, kitaanza uzalishaji 
mwezi huu ili kutimiza hitaji 
hilo.

“Kiwanda hiki chenye 
kutumia tekinolojia ya 
kisasa kitakuwa na uwezo 
wa kuchakata ng’ombe 
1,000 na mbuzi na kondoo 
4,500 kwa siku, tayari 
kimezingatia viwango vya 
kitaifa na kimataifa ambavyo 
husimamiwa na Shirika la 
Viwanga Nchini (TBS) ikiwa 
ni pamoja na mfumo wa 
usimamiaji wa usalama 
wa chakula ISO 22000 na 
usimamizi wa mfumo wa ubora 
ISO 9001,” alisema Maziku.

Kiwango cha nyama 
kitakachosafirishwa nje ya 
nchi kitatokana na mahitaji 
ya soko huria ambalo lipo 
Falme za Kiarabu, Oman, Qatar, 
Saudi Arabia, China, Indonesia, 
Vietnam na Malaysia.

Usafirishaji wa nyama na 
bidhaa zake kutoka kiwanda 
cha Tanchoice utakuwa wa 
magari maalum au kontena 
hadi uwanja wa ndege au 
bandarini.

Bidhaa za nyama 
zitasafirishwa kutoka Uwanja 
wa Kimataifa wa Ndege 
wa Julius Nyerere wakati 
iliyogandishwa itasafirishwa 
kupitia Bandari ya Dar es 
Salaam.

Mradi huo utaajiri zaidi ya 
watu 500 ajira za moja kwa 
moja na kutengeneza nyingine 
nyingi zisizo za moja kwa moja.

Kiwanda cha Tanchoice 
kinatarajiwa kuendeleza 
wafanyakazi wake katika ujuzi 
wa kuchakata nyama, mafunzo 
ambayo yatatolewa ndani kwa 
ndani. 

 Na Renatha Msungu, 
DODOMA 

TAASISI ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa nchini 
(Takukuru), imeanza kuwahoji 
wabunge 69 wanachama wa 
Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (Chadema) na 
waliowahi kuwa wanachama wa 
chama hicho kuhusu ubadhirifu 
na matumizi mabaya ya 
madaraka. 

Waliotakiwa kuhojiwa jana 
ni pamoja na Mwita Waitara 
(Ubungo), Anthony Komu 
(Moshi Vijijini), Peter Lijualikali 
(Kilombero), Sesil Mwambe 
(Ndanda), Joseph Selasini 
(Rombo), Marwa Chacha 
(Serengeti), Pauline Gekul 
(Babati mjini) na James Millya 
(Simanyiro), lakini mahojiano 
yao yaliahirishwa kutokana na 
dharura ambayo haikuelezwa.

Kwa mujibu wa taarifa 

iliyotolewa na Ofisa Uhusiano wa 
Taasisi hiyo, Doreen Kapwani, 
mahojiano hayo yanafanyika 
katika Ofisi za Takukuru Makao 
Makuu jijini Dodoma kuanzia 
jana na yanatarajia kukamilika 
wiki ijayo.

“Kwa taarifa hii, tunapenda 
kuuthibitishia umma kwamba 
ni kweli kuwa Takukuru makao 
makuu imewaita waheshimiwa 
wabunge wa Chadema, na wal-
iowahi kuwa wabunge wa chama 
hicho kwa ajili ya mahojiano,” 
alisema.

Alisema hatua hiyo inafanyika 
ikiwa ni mwendelezo wa uchun-
guzi unaoendeshwa na Takuk-
uru, Makao Makuu wa malala-
miko dhidi ya matumizi ya fedha 
za chama hicho na hatua iliyopo 
sasa ni ya kuwahoji wabunge 69, 
wanachama na waliowahi kuwa 
wanachama wa chama hicho.

Ofisa huyo alisema fedha 
hizo ni zile zilizolalamikiwa na 

waliokuwa wabunge wa chama 
hicho ambao walitangaza kuki-
hama chama hicho, ambao 
katika malalamiko yao walidai 
kwamba walikuwa wakikatwa 
katika mishahara yao kila mwezi 
kuanzia Juni 2016.

“Kwa mujibu wa malalamiko 
hayo kila mwezi wabunge wa 
viti maalum walikuwa waki-
katwa kiasi cha Sh. 1,560,000 na 
wabunge wa kuchaguliwa kwe-
nye majimbo walikuwa waki-
katwa Sh. 520,000 na kwamba 
hawakuwa wakifahamu namna 
fedha hizo zimekuwa zikitumi-
ka,” alisema.

Aliongeza: “Tunapenda 
kujulisha umma kwamba, kama 
ambavyo Mkurugenzi Mkuu 
wa Takukuru Brigedia Jenerali 
Mbungo, alivyoviambia vyombo 
vya habari Mei 27, 2020 ni 
uchunguzi dhidi ya tuhuma 
hii tayari ulishaanzishwa na 
baadhi ya wahusika walishaanza 

kuhojiwa.”
Alisema, wanafanya hivyo 

kwa kuwa yawezekana katika 
tuhuma hiyo kukapatikana 
makosa, ikiwamo ubadhirifu na 
ufujaji wa fedha za chama na 
matumizi mabaya ya mamlaka.

“Makosa haya yote 
yanaangukia katika Sheria 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa Namba 11 ya mwaka 
2007 ambayo ndiyo inayoongoza 
chombo chetu,” alisema.

Alisema mpaka sasa tayari 
wamefanya mahojiano na vion-
gozi wa Chadema, viongozi wal-
iowahi kuwa Chadema, wabunge 
waliotoa taarifa na maofisa wa 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi.

“Wengine ni viongozi wa Bodi 
ya Wadhamini wa Chadema na 
sasa wanawahoji, wabunge wa-
nachama wa Chadema, pamoja 
na wabunge waliowahi kuwa na 
wanachama wa chama hicho,” 
alisema.

Takukuru yaeleza sababu kuwahoji vigogo Chadema

Mwenyekiti wa Chama cha NCCR-Mageuzi, James Mbatia, akizungumza na wanachama wapya 
pamoja wa zamani wa chama hicho, jijini Arusha jana. PICHA: WOINDE SHIZZA 

“Zilisema uzoefu toka nchi ny-
ingine duniani umeonesha kuwa, 
mara nyingi wahusika wanapowaji-
bishwa wao wenyewe moja kwa 
moja huwa wanakuwa makini kati-
ka utendaji wao kuepusha makosa 
yasiyokuwa ya lazima,”walisema.

  Aidha, walisema dhana ya 
usawa mbele ya sheria kama ili-
vyobainishwa kwenye Katiba ina-
taka kwamba, kila mmoja bila ku-
jali hadhi au nafasi yake, anatakiwa 
kuwajibishwa mbele ya sheria.

“Marekebisho haya yanaweka 
upendeleo kwa kuzingatia hadhi 
na nyadhifa za wahusika pindi wa-
napokiuka Katiba na Sheria tofauti 
na dhana ya usawa wa watu wote 
mbele ya sheria inavyoelekeza.”

“Hakuna mantiki ya ku-
waongezea kinga kwa sababu 
Katiba na sheria ya Mahakama 
tayari zinatoa kinga za kutosha 
za kuwawezesha watendaji hawa 
kutekeleza majukumu yao. “

  Kadhalika, walipendekeza 
marekebisho sheria ya utekelezaji 
wa haki na wajibu wa msingi sura 
ya 3  yanaelekeza kwamba wa-
naoweza kufungua kesi za kikatiba 
ni wale tu ambao wameathiriwa 
moja kwa moja na swala husika.

Walisema kuondoa haki ya raia 
kufungua mashtaka mpaka tu pale 
ambapo wanakuwa wameathiriwa 
moja kwa moja inaondoa haki ya 
kisheria ya raia na taasisi kufungua 
mashtaka kwa maslahi ya umma.

“Kwa maelezo haya, ni 
dhahiri kwamba mapendekezo 
ya marekebisho ya sheria 
mbalimbali    ni hatari sana 
kwa ustawi wa Jamhuri yetu 
ya Muungano. Tunawahimiza 
watunga sheria, vyombo vya 
habari, asasi za kiraia na wananchi 
wote kwa ujumla kuungana 
kupinga marekebisho haya 
hatarishi.”

 “Kwa kufanya hivyo, tutatimiza 
jukumu letu adhimu la kuilinda 
na kuiheshimu Katiba na pia 
kuendelea kujenga taifa letu kwa 
misingi ya demokrasia na utawala 
wa sheria.”
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Madereva Namanga walalamikia rushwa
 Na Elizabeth Zaya

 MADEREVA wanaotumia mpaka wa Na-
manga, wamelalamikia kero mbalimbali 
mpakani humo ikiwamo madai ya kuombwa 
rushwa na maofisa wanaosimamia upimaji wa 
corona upande wa Kenya ili wawavushe.

Kero hizo zilitolewa na madereva hao wali-
potembelewa na Naibu Waziri wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. 
Godwin Mollel, kuangalia changamoto wana-
zokumbana nazo.

Madereva hao walidai wamekuwa waki-
ombwa fedha kwa kiwango tofauti ili wawa-
jazie fomu zinazoonyesha hawajaambukizwa 
corona ili waingie nchini humo.

“Tunaishi maisha magumu kutokana na 
hali inayojitokeza hapa mpakani, na kinacho-
tusikitisha zaidi ni kwamba hatukubaliani na 
vipimo ambavyo tunapimwa upande wa pili 
wa Kenya,” alisema mmoja wa madereva hao 
Abdallah Hassan.

Dereva mwingine, Japheth Jeremia, alisema 
mara nyingi wakipimwa upande wa Kenya bila 

kutoa kiwango cha pesa wanachoombwa na 
maofisa hao hupewa majibu yanayoonyesha 
wameambukizwa corona.

“Tukipimwa upande wa Kenya tunaambiwa 
tuna corona, na mimi ni mmojawapo nime-
pimwa na sasa hivi ni wiki ya pili nimeambiwa 
nina corona na nimepewa cheti,” alisema Jer-
emia.

Aliongeza: “Kinachosikitisha, kuna mazingi-
ra ambayo yanafanywa na wale watu wanaosi-
mamia kupima na kutoa majibu katika mpaka 
wa Kenya, ukifika pale wanakuambia kama 
ukiwa na Sh. 2,000 Kenya (Sh. 43,000) huna 
corona na wanakujazia mafaili unapita.”

Amani Jerald, alisema ana wiki mbili sasa 
tangu apimwe katika mpaka huo wa Kenya na 
kuambiwa ana corona.

“Mimi mwenyewe nina wiki ya pili niko 
hapa, nilienda upande wa Kenya nikapimwa 
na kuambiwa nina corona, baada ya kufuata 
majibu pale tukawekwa pembeni, baadaye tu-
kawafuata wanaotoa majibu pale, wakasema 
kama utakuwa na Sh. 3,000 ya Kenya ( Sawa 
na Sh. 64,000), hapo utavuka na mimi hapa 

siumwi na wala sina matatizo yoyote,” alisema 
Jerald.

Akijibu malalamiko hayo, Dk. Mollel alisema 
wanachukua malalamiko ya madereva hao na 
watayashughulikia kulingana na maelekezo 
yaliyotolewa na marais wa pande zote.

“Tuko pamoja kushughulikia malalamiko 
yenu kuhakikisha yanatatuliwa, kuna maele-
kezo ambayo yameshatolewa na marais wetu 
wa Tanzania na Kenya, sisi kazi yetu ni kutafuta 
ufumbuzi wa hizo changamoto, mimi leo nime-
kuja kuwasalimia na kujua kinachoendelea, 
lakini serikali yenu inawapenda na inajitahidi 
kufanya kila kinachowezekana kuhakikisha 
changamoto hii inaisha,” alisema Dk. Mollel.

Aliwataka madereva hao kuwa wavumilivu 
katika kipindi hiki ambacho serikali inatafuta 
utatuzi wa changamoto zao.

Kwa mujibu wa Dk. Mollel, changamoto ili-
yojitokeza katika mpaka wa Namanga ni suala 
mtambuka ambalo linahusisha wizara zaidi ya 
moja, huku akiweka wazi kuwa suala hilo lina 
uhusiano wa kibiashara na uchumi baina ya 
nchi hizo.

Ndalichako 
aifunda Bodi Veta
 Na Mary Geofrey

 WAZIRI Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Prof. Joyce Ndalichako, ameiagiza 
Bodi mpya ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi (Veta), kuhakikisha mafunzo 
ya ufundi stadi yanawafikia Watanza-
nia wengi zaidi ili kutatua changamoto 
ya ajira kwa vijana na kuchochea kasi 
ya uanzishwaji wa viwanda nchini.

 Akizungumza wakati wa uzinduzi 
wa Bodi ya Nane ya Elimu na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi,  jijini Dar es Salaam, 
Prof. Ndalichako alisema  elimu na 
mafunzo ya ufundi stadi ni moja ya 
maeneo muhimu yanayopaswa ku-
pewa kipaumbele na kutiliwa mkazo 
zaidi katika kujenga uchumi wa vi-
wanda ili kutimiza azma ya Serikali 
ya  kujenga uchumi wa Viwanda.

Prof. Ndalichako pia aliiagiza 
Bodi hiyo kusimamia kwa karibu 
utekelezaji wa miradi mbalimbali 
inayosimamiwa na Veta, ikiwamo 
ujenzi wa vyuo vya Veta vya wilaya 
29 unaoendelea hivi sasa na ubore-
shaji wa vyuo vilivyopo kwa kukara-
bati na kujenga madarasa, karakana 
na mabweni zaidi ili kutoa fursa kwa 
Watanzania wengi hasa vijijini kupata 
mafunzo hayo muhimu.

Awali, Mkurugenzi Mkuu wa Veta, 
Dk. Pancras Bujulu, alisema Bodi ili-
yomaliza muda wake Februari mwaka 
huu, ilikuwa na mafanikio mengi kwa 
kipindi chake cha miaka mitatu, iki-
wamo ongezeko la vyuo vinavyotoa 
mafunzo ya Ufundi Stadi nchini ku-
toka 451 hadi 68.

Alisema pia vyuo vinavyomilikiwa 
na Veta vimeongezeka kutoka    29 
hadi 41, kuongezeka kwa udahili wa 
wanafunzi wa ufundi stadi kutoka 
169,118 hadi 302,369 na kusimamia 
shughuli mbalimbali za ubunifu hadi 
kuzalisha bidhaa halisia ambazo baa-
dhi yake zimeingia sokoni. 

 Na Mwandishi Wetu, MOROGORO      

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(Takukuru), mkoa wa Morogoro, inaendelea na 
uchunguzi wa tuhuma za rushwa dhidi ya Mbunge 
wa Viti Maalum (CCM), Dk. Christine Ishengoma na 
watu mbalimbali kuhusu tuhuma hizo.

Mkuu wa Takukuru mkoani hapo, Janet Machulya, 
alikiri kwa waandishi wa habari Taasisi hiyo kum-
chunguza mbunge huyo na kuonya watu wanaota-
rajia kugombea nafasi mbalimbali za kisiasa katika 
uchaguzi ujao kuachana na rushwa.

“Hii taarifa tunaishughulikia kama ilivyo taratibu 
na kwa kuwa taratibu hizi ni za kiuchunguzi, kile 
ambacho kitabainika Takukuru kwa mujibu wa 
miongozo na sheria, tutachukua hatua kulingana na 
ushahidi utavyopatikana…,” alisema Machulya.

Kuhusu viongozi walio madarakani kukamilisha 
ahadi zao kwa wananchi kwa kuwapa chochote wa-
pigakura wao, aliwaonya kuacha na kufuata taratibu 
kwa kuwa mchakato wa uchaguzi ni suala la haki.

Dk. Ishengoma anatuhumiwa mnamo Mei 25, 
mwaka huu, kuwakusanya wajumbe wa mkutano 
mkuu wa Umoja wa Wanawake wa CCM (UWT), 
Kiwanja cha Ndege, kutoka kata zote za Manispaa 
ya Morogoro na kuwapatia rushwa ya kuanzia Sh. 
50,000 alizodai ni za chakula cha kuku na kuwaom-
ba kumchagua tena katika nafasi hiyo. Maofisa wa 

Takukuru walimkamata yeye na baadhi ya wajumbe 
hao wakiwamo madiwani wa viti maalum.

Inadaiwa baada ya mahojiano ya awali na Taasisi 
hiyo na kuachiwa, mbunge huyo alikwenda tena ku-
wapa fedha wajumbe hao, ambao baadhi wanadai-
wa kuzikataa na wengine kupokea kitendo kilicho-
fanya aitwe na kuhojiwa tena, wakiwamo viongozi 
wa ngazi ya mkoa wa CCM na UWT.

Dk. Ishengoma ambaye aliwahi pia kuwa Mkuu 
wa Mkoa wa Iringa, alipotafutwa kwa njia ya simu 
kuzungumzia tuhuma za madai ya awali, alikata 
simu kwa madai yuko bungeni licha ya kuombwa 
akimaliza kikao kuwasiliana na mwanahabari haku-
fanya hivyo.

Baada ya Takukuru kuzungumzia suala hilo, Dk. 
Ishengoma aliopigiwa tena kuzungumzia tuhuma 
hizo, hakupokea simu, badala yake alipokea simu 
ya mwanahabari wa chombo kingine cha habari 
na mwandishi alipojitambulisha, hakumpa nafasi 
ya kumuuliza maswali na kudai suala la Takukuru 
halipo na kukata simu, akidai alikuwa bungeni.

Taasisi hiyo pia imewaburuza Mahakama ya 
Hakimu MKazi Mkoa wa Morogoro, Diwani wa Kata 
ya Boma, Amir Nondo na washtakiwa wengine wata-
tu, kwa tuhuma za makosa ya udanganyifu ambayo 
imedai kwa mujibu wa marekebisho yaliyofanywa 
na sheria namba tatu ya mwaka 2016, makosa hayo 
ni ya uhujumu uchumi. 

Mbunge CCM ahojiwa tuhuma rushwa

Wakazi wa Kijiji cha Likombora, wilayani Liwale, mkoani Lindi, wakisafisha eneo kwa ajili ya maandalizi ya ujenzi wa mradi wa vyoo 
vya kisasa, maji na usafi wa mazingira katika Shule ya Msingi Likombora, juzi.  PICHA: MPIGAPICHA WETU. 
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 KATIKA jitihada zake za kutaka 
Watanzania wote wanapata maji tena 
katika maeneo ya karibu, kwa lengo 

la kutaka adha ya kumtua mama ndoo 
kichwani itimie kwa vitendo, serikali ilianzisha 
Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini 
(Ruwasa), mwaka jana.

Ilianzishwa kwa Sheria ya Huduma za Maji na 
Usafi wa Mazingira na ikaanza kazi Julai mwaka 
jana.

Inaeleweka, huduma ya majisafi na salama ni 
nyeti, kwani kiafya asilimia 70 ya mwili wa binad-
amu unaundwa na maji, jambo linalouwezesha 
mwili kufanya kazi kwa usahihi.

Ni kawaida mwili unapokosa maji ya kutosha, 
iko wazi unakaribisha madhara mbalimbali ya 
muda mfupi na mrefu, ikiwamo magonjwa ya 
shinikizo la damu, saratani ya figo.

Kinachofanywa na Ruwasa kuhakikisha maji 
yanapatikana, inasanifu na kusimamia ujenzi 
wa miradi ya maji vijijini, inatafiti maji ardhini, 
kuchimba visima na kujenga mabwawa, kusajili 
na kuviwezesha vyombo vya watumiaji maji vi-
jijini.

Ruwasa, pia inahamasisha sekta binafsi kush-
iriki katika maendeleo ya sekta ya maji vijijini, 
pia kumshauri Waziri wa Maji kuhusu uendeshaji 
sekta ya maji vijijini.

Serikali inafanya hayo kwa vile kuhakikisha 
maji yanapatikana, yana ubora, masafi na hu-
duma za usafishaji, ni jambo muhimu linalopewa 
kipaumbele, ili kuhakikisha wananchi wanapata 
huduma katika maeneo jirani.

Hivyo, Watanzania wanachopaswa kutambua 
ni kwamba, serikali ihakikishe kunakuwapo hu-
duma na matumizi sahihi ya maji, yakiwa ni sala-
ma kwa ngazi zote, ikiwamo miundombinu yake.

Tafsiri ya usalama wa maji inaenda mbali hadi 
kwenye usimamizi wa majitaka. Hapo kuna suala 
la kuwapo vyoo sahihi na bora, badala ya tabia 
ya watu kujisaidia vichakani. Nchini Ziwa Victo-
ria, katika baadhi ya maeneo kuna sifa hiyo, inay-
oishia kuchafua mazingira.

Baadhi ya watu wanaharibu vyanzo vya maji 
na miundombinu yake kwa kujisaidia kwenye 
vyanzo, hali inayochangia, kukwamisha huduma 
za maji kwenye jamii.

Huwa kuna tuhuma kwa baadhi ya watu 
wamekuwa wakijisaidia ndani ya Ziwa Victoria, 

tabia ambayo kimsingi, ni uchafuzi wa mazingira 
unaopaswa kuachwa kulinda afya za umma kwa 
jumla.

Mathalan, Mkuu wa Wilaya ya Musoma, Dk. 
Vincent Anney, anasema Ruwasa imepanga ku-
fanya usanifu wa Mradi wa Maji ya Ziwa Victo-
ria, katika vijiji anavyovitaja ni kuanzia Chumwi 
kwenda vijiji vya Mabui Merafuru, Mikuyu na 
Seka.

Dk. Anney anasema ni mradi utakaohusisha 
uchimbaji visima na kufunga pampu za mkono, 
pia watapanua mradi huo wa maji kwa ajili ya 
vijiji anavitaja; Bulinga/Bujaga kwenda vijiji vya 
Bugunda na Kome.

Mbali na kujipanga kwa vijiji vimgine kadhaa, 
Ruwasa inalenga kukarabati visima 10 vyenye 
pampu za mkono.

Shirika la Afya Duniani (WHO) kwa kushiriki-
ana na Shirika la Umoja wa Mataifa la Kuhu-
dumia Watoto (UNICEF), zinasema umuhimu 
huo wa maji unawafikia takribani watu bilioni 
2.2 duniani wanaokosa maji salama ya kunywa 
na wengine bilioni bilioni 3 hawana huduma za 
msingi za sehemu za kunawa mikono.

Kutokana na hali hiyo, mashirika hayo yanase-
ma majisafi na salama ni ndoto kwa watu wengi 
duniani.

Pia, ripoti imebaini hatua kubwa zilizopigwa 
katika kufikia fursa ya msingi ya maji kwa wote, 
usafi na huduma za kujisafisha, pengo kubwa liko 
katika ubora wa huduma zinazotolewa.

Inaelezwa kupitia ripoti kwamba, suala la watu 
kujisaidia haja kubwa hadharani vimepunguzwa 
kwa nusu tangu mwaka 2000 kutoka asilimia 21 
hadi asilimia tisa, wahusika duniani, kwa maana 
ya  jumla ya watu milioni 673.

Vitendo hivyo vinatajwa kuibebesha serikali 
mzigo mkubwa na kwamba katika nchi 39 nyingi 
zikiwa Afrika, Kusini mwa Jangwa la Sahara, wa-
naojisaidia hadharani wameongezeka.

Hiyo inajenga maana kwamba, kunahitajika 
hatua za kuunga mkono juhudi ambazo serikali 
imekuwa ikichukua kuhakikisha Watanzania wa-
napata majisafi na salama.

Pia, umma unaopaswa kujiepusha na vitendo 
vya kujisaidia sehemu ambayo siyo rasmi na 
wakavilinda vyanzo vya maji na miundombinu 
yake.    

Karibu Ruwasa tumtue ndoo
mama, vichakani nako ‘stop’ 

 Muungwana Lazima Nilonge

Mkazo uwekwe kwenye 
makusanyo bajeti ijayo
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Na Sabato 
Kasika

 BAJETI ya serikali kwa mwaka ujao wa fedha inatarajiwa ku-
wasilishwa bungeni jijini Dodoma baadaye leo alasiri.

Mpango wa Maendeleo ya Taifa na ukomo wa bajeti ya mwaka 
2020/21, unaonyesha bajeti hiyo inatarajiwa kuwa ya Sh. trilioni 
34.88, huku Sh. trilioni 21.98 zikitengwa kwa ajili ya matumizi 
ya kawaida, ikiwamo gharama za uchaguzi mkuu wa Oktoba, 
mwaka huu.

Bajeti hiyo ya mwisho kwa awamu ya kwanza ya serikali ya 
awamu ya tano chini ya Rais John Magufuli, imeongezeka kutoka 
Sh. trilioni 33.1 zilizotengwa kwa mwaka huu wa fedha (2019/20), 
sababu kuu ikitajwa kuwa gharama za uchaguzi mkuu.

Mbali na uchaguzi mkuu, bajeti hiyo pia imezingatia mahi-
taji halisi ya ugharamiaji miradi mikubwa ya kimkakati, ulipaji 
mishahara, deni la serikali na vipaumbele vingine vya taifa.

Mpango uliowasilishwa bungeni Machi 11 mwaka huu, una-
bainisha kuwa kiasi cha Sh. trilioni 34.88 kinatachorajiwa kuku-
sanywa, kinajumuisha mapato ya ndani ya Sh. trilioni 24.07 (asil-
imia 69 ya bajeti yote), mikopo ya ndani Sh. trilioni 4.9, mikopo 
ya nje yenye masharti ya kibiashara Sh. trilioni 3.04 na misaada 
na mikopo nafuu kutoka kwa washirika wa maendeleo Sh. tril-
ioni 2.87.

Kwa mujibu wa Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Philip Mpan-
go, kati ya fedha hizo, Sh. trilioni 21.98 zitakuwa za matumizi ya 
kawaida na Sh. trilioni 12.9 za matumizi ya maendeleo (asilimia 
37 ya bajeti yote).

Bajeti ya maendeleo inajumuisha Sh. trilioni 10.16 ambazo ni 
fedha za ndani (asilimia 78.8 ya bajeti ya maendeleo) na Sh. tril-
ioni 2.74 fedha za nje.

Pia Sh. bilioni 400 zitatumika kulipa madeni yaliyohakikiwa, 
ujenzi wa reli ya kati ya kisasa (SGR) Sh. trilioni 2.1, mradi wa 
umeme wa Julius Nyerere Sh. trilioni 1.6 na mingine ni Sh. trilioni 
6.06.

Nipashe tunaipongeza serikali kwa jitihada zake katika 
kuongeza makusanyo na kudhibiti mianya ya ufujaji wa fedha za 
umma kwa lengo la kutekeleza miradi ya maendeleo.

Takwimu za makusanyo zinazotolewa na Mamlaka ya Ma-
pato (TRA), zinaonyesha serikali ya awamu ya tano imefanikiwa 
kuongeza makusanyo kwa wastani Sh. bilioni 450 kwa mwezi.

Takwimu hizo zinaonyesha kuwa serikali imeongeza maku-
sanyo kutoka wastani wa Sh. bilioni 850 kabla ya Novemba 2015 
hadi kufikia Sh. trilioni 1.3 kwa mwezi.

Hata hivyo, pamoja na jitihada zinazofanywa na serikali ya 
awamu ya tano kuimarisha makusanyo ya nchi kwa kudhibiti 
mianya ya upotevu wa mapato, taarifa za kamati mbalimbali 
za Bunge na ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG), zinaonyesha utekelezaji usioridhisha wa miradi 
ya maendeleo kutokana na ukosefu wa fedha.

Hii inatokana na ukweli kwamba kiwango kikubwa cha maku-
sanyo kinatumika kulipa Deni la Taifa na mishahara ya watumi-
shi wa umma.

Kwa mujibu wa Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Philip Mpan-
go, serikali inatumia wastani wa Sh. bilioni 600 kulipa Deni la 
Taifa na Sh. bilioni 550 kwa mishahara ya watumishi wa umma 
kila mwezi, hivyo katika makusanyo yake ya Sh. trilioni 1.3, hu-
bakiwa na Sh. bilioni 150 pekee.

Ni kutokana na hali hii, Nipashe tunaona ipo haja kuongeza 
juhudi zaidi katika ukusanyaji wa mapato ya nchi sambamba 
na kudhibiti zaidi mianya ya ubadhirifu, ili kutekeleza miradi 
muhimu kwa manufaa ya kizazi kiichopo na kijacho.

Mpango wa Maendeleo ya Taifa na ukomo wa bajeti ya mwaka 
ujao wa fedha unaonyesha asilimia 69 ya mapato yatategemea 
makusanyo ya ndani.

Kwa msingi huo, tunapoelekea kufunga mwaka wa fedha 
2019/20 siku 19 zijazo, mamlaka zinazohusika na ukusanyaji wa 
mapato, zinapaswa kujipanga kuhakikisha zinatatua matatizo 
yaliyojitokeza katika utekelezaji wa bajeti ya mwaka huu, ili yasi-
jirudie mwakani.
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CCM yafungua milango mchakato wa ndani
 Na Elizabeth Zaya

  HALMASHAURI Kuu ya Taifa 
ya CCM, jana, ilijadili Uchaguzi 
Mkuu wa Oktoba mwaka huu, na 
kuelekeza kutolewa kwa ratiba ya 
mchakato wa ndani wa uteuzi wa 
wanachama wanaoomba kupewa 
dhamana ya uongozi.

  Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa kwa vyombo vya 
habari jana na Katibu wa NEC, 
Itikadi na Uenezi wa chama 
hicho, Humphrey Polepole, kikao 
hicho kilifanyika jijini Dodoma 

chini ya Mwenyekiti wake Rais 
John Magufuli.

  Alisema pamoja na mambo 
mengine kikao hicho kilipokea na 
kujadili mpango wa maandalizi 
ya uchaguzi mkuu wa Oktoba, 
mwaka huu na kwamba 
iliridhishwa na maandalizi 
yaliyofanyika.

  “NEC imepokea na kujadili 
mpango wa maandalizi ya 
uchaguzi mkuu wa mwaka huu. 
Kwa kauli moja imeridhishwa 
na kiwango cha maandalizi ya 
kuelekeza huo na kuelekeza 

kutolewa mara moja kwa ratiba 
ya mchakato wa ndani wa uteuzi 
wa wana CCM wanaoomba 
kupewa dhamana ya uongozi 
katika vyombo vya dola,” alisema 
Polepole.

  Aidha, alisema pia ilipokea 
taarifa ya maendeleo ya uandishi 
wa mwelekeo wa Sera za CCM 
kwa Mwaka 2020-2030 na 
kujiridhisha kuwa kazi nzuri 
imefanyika mpaka ngazi ya 
rasimu ya pili.

Alisema ilipitia kwa mara ya 
pili taarifa ya uandishi wa ilani 

ya CCM katika uchaguzi mkuu wa 
mwaka huu  na kuipongeza  Sek-
retarieti ya Halmashauri Kuu 
Taifa kwa kujumuisha maoni ya 
wadau mbalimbali na kuelekeza 
maandalizi ya mwisho, ili ilani 
hiyo iwasilishwe katika Kikao cha 
Halmashauri Kuu ya Taifa kwa ua-
muzi wa mwisho.

 Aidha, alisema ilipokea taarifa 
ya serikali juu ya mapambano 
dhidi ya ugonjwa wa corona na 
hatua ambazo zimechukuliwa 
kuukabili ugonjwa huo kwa 
mafanikio makubwa nchini.

Waziri aagiza mkurugenzi kukamatwa
 Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu 
Kazi, Vijana na Ajira, Anthony Mavunde, 
ameagiza Idara ya Uhamiaji nchini 
kumzuia kutoka nje ya nchi Mkurugenzi 
wa Kampuni ya Knight Support, Bresing 
Kachambwa, kwa kushindwa kupeleka 
makato ya wafanyakazi zaidi ya Sh. bilioni 
8.417.

Akizungumza na Menejimenti ya NSSF 
na uongozi wa Kampuni ya Ulinzi ya Knight 
Support, jana jijini Dar es Salaam, alisema 
ameiandikia barua Wizara ya Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa Kimataifa kusaidia 
upatikanaji na kumleta nchini Mama 
Christin ambaye ana hisa nyingi kwenye 
kampuni hiyo.

Mavunde alisema kumekuwapo na kesi 
ya muda mrefu ya wafanyakazi wa Knight 
Support na kwamba tayari NSSF ilichukua 
hatua za awali baada ya madai ya muda 
mrefu ya wafanyakazi ndipo kampuni hiyo 
ilipopelekwa mahakamani.

Alifafanua kwamba Mahakama ilitoa 
hukumu yake, na NSSF ilipaswa kukaza 
hukumu kwa ajili ya kukamata mali za 

mwajiri ili waweze kufidia michango 
ambayo haijawasilishwa ambayo jumla 
yake ni Sh. bilioni 8.417 inayojumuisha 
michango na tozo za adhabu.

Kwa mujibu wa Mavunde, baada ya 
hukumu NSSF walikwenda kukamata mali 
za mwajiri, lakini kampuni ilibainika haina 
mali yoyote kwa sababu zilizokuwapo 
zilikuwa hazina jina la kampuni hiyo.

Alisema wahusika wa kampuni hiyo wote 
hawapo, na sasa amebakia mkurugenzi 
ambaye hawezi kujitoa kwamba sio sehemu 
ya kampuni na sheria inasema vizuri.

Alisema serikali inatambua kazi kubwa 
inayofanywa na menejimenti mpya ya 
NSSF ambayo katika kipindi cha muda 
mfupi imeongeza makusanyo kutoka Sh. 
bilioni 58 kwa mwezi mpaka kufikia zaidi 
ya Sh. bilioni 100 kwa mwezi.

Aidha, alisema: “Naagiza kuanzia leo 
( jana) waajiri wote ambao wanajua 
kabisa kwamba kuna michango ya 
wafanyakazi haijawasilishwa NSSF ni bora 
wajisalimishe mapema mbele ya shirika 
kwa sababu hatua zitakazo chukuliwa sasa 
ni kuwakamata waajiri hao ili wafanyakazi 
wapate stahiki zao kwa mujibu wa sheria.”

 Waziri Mavunde alisema kumekuwapo 
na wimbi kubwa la waajiri kufikiria 
kwamba wanaweza kufanya mzaha na 
maisha ya watu ambao sheria na Katiba 
imetamka kwamba wapelekewe michango 
yao NSSF. 

Aliwataka waajiri wote nchini kuzingatia 
matakwa ya sheria yanavyoelekeza kuhusu 
michango ya wafanyakazi ambayo ni haki 
yao ya kimsingi kuwasilishwa katika Mfuko 
wa Hifadhi ya Jamii kwa madhumuni 
ambayo yamesemwa katika ibara ya 11 ya 
Katiba. 

“Lengo kubwa ni kwamba mfanyakazi 
baada ya kufanyakazi kwa muda mrefu 
basi ile michango yake imfae na kumsaidia 
atakapostaafu,” alisema.

Alisema haiwezekani mfanyakazi 
mshahara wake ukaupunguza kwa mujibu 
wa sheria, halafu makato anakaa nayo 
mwajiri anayazungusha kwamba jambo 
hilo ni dhambi kubwa na serikali haiwezi 
kuliruhusu.

Awali, Mkurugenzi Mkuu wa MSSF, 
William Erio, alisema kampuni hiyo ilikuwa 
haijawasilisha michango ya wafanyakazi 
wake kuanzia Julai mwaka 2011.

Alisema baada ya kushinda kesi kampuni 
hiyo ilitakiwa kulipa NSSF Sh. milioni 60 
kila mwezi, lakini hawakutekeleza na hivyo 
shirika lililazimika kuchukua hatua za 
ziada ya kukazia hukumu. 

Erio alisema miongoni mwa hatua 
walizotaka kuchukua ni kukamata mali 
za kampuni ili tuweze kuuza na kuwalipa 
wafanyakazi hao, lakini hawakufanikiwa 
kupata mali yoyote.

“Tulishangaa kuona hata magari 
yaliyoandikwa Knight Support pia 
wamekodi na ukisoma kadi za usajili wa 
magari sio wamiliki wa magari husika,” 
alisema.

Alisema kutokana na hali hiyo 
waliiandikia barua Wizara ya Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa Kimataifa ili kusaidia 
kurejeshwa nchini mmiliki, Christina 
Angelah, ambaye ni raia wa Uingereza na 
Kenya aweze kurejeshwa nchini ili ajibu 
tuhuma zake.

Naye, Kamishna wa Kazi kutoka Ofisi 
ya Waziri Mkuu, Brigedia Jenerali Francis 
Mbindi, amewaelekeza maofisa kazi 
wote nchini kuhakikisha waajiri wote 
wanatekeleza na kuzingatia sheria za kazi.

 

 Na Hellen Mwango

MTUMISHI wa Wizara 
ya Mifugo na Uvuvi, 
Sadiki Senge (46) maaru-
fu kama Graffiti de Thi-
ago, amefikishwa katika 
Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Kisutu akikabiliwa 
na shtaka la kusambaza 
picha za ngono kwa njia 
ya mtandao wa What-
sApp.

Mshtakiwa huyo 
alisomewa shtaka lake 
mbele ya Hakimu Mkazi 
Mwandamizi, Rashidi 
Chaungu.

Wakili wa Serikali 
Mwandamizi, Wankyo 
Simon, alidai kuwa kati 
ya Julai 11, 2019 na Mei 
5, mwaka huu jijini Dar 
es es Salaam, mshtakiwa 
alitumia mfumo wa 
kompyuta kusambaza 
picha za ngono kupitia 
mtandao wa WhatsApp.

Mshtakiwa alikana 
shtaka hilo.

Upande wa Jamhuri 
ulidai kuwa upelelezi wa 
kesi hiyo umekamilika 
uliomba tarehe ya kum-
somea maelezo ya awali.

Hakimu Chaungu 
alisema mshtakiwa atas-
omewa maelezo ya awali 
Julai 14, mwaka huu.

Mshtakiwa yuko nje 
kwa dhamana ya wad-
hamini wawili akiwamo 
mmoja kutoka serikalini, 
waliotoa saini hati ya 
dhamana ya Sh. milioni 
20 kila mmoja.

Mtumishi 
kortini madai 
kusambaza 
picha za ngono

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Maendeleo ya Petroli nchini (TPDC), James Mataragio, akizungumza wakati wa uzinduzi wa kituo cha mafuta 
cha TANOIL, katika Kata ya Segera, wilayani Handeni, jana. Kulia ni Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Martin Shigella. PICHA: HAMIDA KAMCHALLA
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Maambukizo yamepun-
gua kwa kiasi kikubwa, 
lakini lazima tuendelee 
kuchukua tahadhari. 
Walichokifanya Yara leo 
ni heshima kubwa kwa 
wakulima na mawakala 
kwani hawa ndio 
wazalishaji wa chakula 
ambacho kinategemewa 
ndani na nje ya nchi

Watoto wauawa kwa mapanga 
Na Mwandishi wetu

  WATOTO wawili wa miaka 
minne wameuawa mkoani 
Pwani na Shinyanga, kwa ku-
katwa katwa kwa  mapanga.

 Katika tukio la Pwani, mtoto 
mmoja aliuawa kwa kukatwa 
kwa mapanga  kwa  kilichole-
zwa ni wivu wa mapenzi kwa 
mke mkubwa kukosa mtoto 
wakati mke mdogo ana mtoto.

  Kamanda wa Polisi mkoani 
Pwani, Wankyo Nyigesa, alise-
ma tukio hilo lilitokea Juni 2, 
mwaka huu, majira ya saa 3 
usiku eneo la Mji Mpya Kata ya 
Kisutu wilayani Bagamoyo.

Alisema mtoto huyo ali-
kuwa na bibi yake Clemencia 
Mashaka (65) alipigiwa simu na 
namba ambayo haikufahamika,  
akielezwa kuwa  kuna dereva 
pikipiki atamfuata ili ampeleke 
eneo la Kingani kumpa huduma 

mgonjwa aliyedaiwa mimba 
yake kuharibika.

Alisema mtu huyo alifika na 
kumchukua bibi na mjukuu 
wake na walipofika porini, 
dereva alisimamisha pikipiki 
yale na kuanza kuwakatakata 
na mapanga bibi na mjukuu 
na kusababisha kifo cha mtoto 
Joshua Emmanuel na majeraha 
kwa bibi Clemensia.

Kamanda Nyigesa aliwataja 
wanaoshikiliwa ni Hussein 
Chongo (21) dereva pikipiki 
mkazi wa Kimara Ng’ombe 
Bagamoyo, Sofia Marius   (28),   
mkazi wa Nianjema Bagamoyo 
na Sofia Roman (23)   wakala 
wa mitandao ya simu mkazi wa 
Mbagala jijini Dar es Salaam.

Kwa mujibu wa Kamanda 
huyo, chanzo cha mauaji ni 
wivu wa kimapenzi, kwa Sofia 
Marius ambaye ameolewa ndoa 
ya wake wawili na hajabahatika 

kupata mtoto, huku mwenzie 
akiwa na mtoto Joshua, hivyo  
kufanya njama za mauaji ya 
mtoto huyo.

Wakati huo huo, Mtoto Em-
manuel John (4), mkazi wa 
Ndala Manispaa ya Shinyanga, 
anadaiwa kuuawa na mjomba 
wake, James Mhoja (36), kwa 
kuchinjwa shingoni na kuten-
ganishwa kichwa na kiwiliwili.

Kaka wa marehemu, Godfrey 
Mhoja, alisema lilitokea juzi 
majira ya mchana, wakati mare-
hemu akicheza na wenzake, 
ndipo alipofika mjomba wao 
akiwa na mapanga mawili na 
rungu,   akamshika na kuanza 
kumchinja shingo.

Alisema wakati akimchinja 
shingo ndipo akasikia kelele 
ikabidi atoke nje na kumuona 
mdogo wake akiwa amelala 
chini, huku akitoka damu shin-
goni, na alipomzuia mjomba 

wao huyo alimkimbiza na yeye 
na mapanga.

Alisema alikimbilia ndani 
na baada ya hapo ilibidi aruke 
ukuta  kisha kwenda kuomba 
msaada kwa majirani.

“Tulivyokuja na majirani 
kutoa msaada tulikuta mdogo 
wangu akiwa ameshachinjwa 
shingo na kutenganishwa na 
kiwiliwili, huku mjomba akian-
za kututishia kutukata mapan-
ga, lakini wananchi walianza 
kumshambulia kwa kumpiga 
mawe na yeye akafariki papo 
hapo,”alisema Mhoja.

“Kaimu Kamanda wa Polisi 
mkoani Shinyanga, Joseph 
Paulo, alithibitisha kutokea kwa 
tukio hilo na kubainisha kuwa 
chanzo cha mauaji hayo wana-
kichunguza.

 Imeandikwa: Julieth 
Mkireri (PWANI) na   Marco 
Maduhu (SHINYANGA)

Bunge lapitisha muswada unaomkinga Rais kushtakiwa 

Meneja Biashara wa Kampuni ya Yara Kanda ya Ziwa, Phillipo Mwakipesile (kulia), akimwonyesha mmoja wa mawakala wa 
kampuni hiyo, Luta Juma, namna ya kutumia kitakatishi ikiwa ni sehemu ya makabidhiano ya vifaa vya kujikinga na Covid-19 
kwa mawakala na wakulima. Wengine ni mwakilishi wa wakulima kutoka Urambo, Ibrahim Kagete na mmoja wa mawakala kutoka 
Tabora, Secilia Lyakurwa. PICHA: MPIGAPICHA WETU.  

Na Sanula Athanas, 
DODOMA 

BUNGE limepitisha Muswada 
wa Sheria ya Marekebisho 
ya Sheria Mbalimbali Na. 
3 wa Mwaka 2020, ambao 
pamoja na mambo mengine, 
unapendekeza mashauri yote 
ya madai dhidi ya viongozi 
wakuu wa nchi yafunguliwe 
dhidi ya Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali.

Akisoma maelezo ya 

muswada huo, Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, Prof. 
Adelardus Kilangi, aliliambia 
Bunge jana kuwa lengo la 
marekebisho hayo ni kukidhi 
maudhui ya dhana ya kinga ya 
mashtaka dhidi ya viongozi hao.

Profesa Kilangi alibainisha 
kuwa muswada unalenga 
kufanya marekebisho ili 
kuweka masharti yatakayotaka 
mtu yeyote anayekusudia 
kufungua shauri lolote la 
kikatiba chini ya Ibara za 12-

29 zinazohusu haki za msingi, 
kuidhihirishia mahakama ni 
kwa kiasi gani mlalamikaji 
ameathiriwa na ukiukwaji wa 
haki anayolalamikia.

Profesa Kilangi alisema 
marekebisho ya Sheria ya 
Masuala ya Rais, Sura ya 9, 
yanalenga kurekebisha katika 
Kifungu cha 6 ili mashauri dhidi 
ya Rais kwa mambo anayodaiwa 
kuyatenda yeye binafsi 
kama raia yaliyoruhusiwa 
kufunguliwa dhidi yake kwa 

mujibu wa Ibara ya 46(2) ya 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, yafunguliwe 
baada ya kutoka madarakani.

“Kifungu cha 7 kinapendeke-
zwa kurekebishwa ili mashauri 
yoyote dhidi ya Rais yafunguli-
we dhidi ya Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali. Lengo la mareke-
bisho haya ni kuwa na maudhui 
ya dhana ya kinga dhidi ya Rais 
ambayo ni kulinda hadhi ya 
Rais na nafasi yake,” alisema.

Wakulima 
washukuru 
msaada 
vifaa corona
 Na Neema Emmanuel, MWANZA

WAKULIMA na mawakala wa 
Kanda ya Ziwa wanaotumia 
mbolea ya Kampuni ya Yara 
wameipongeza kampuni hiyo 
kwa kuwajali na kuhakikisha 
wanaendelea na shughuli za 
kilimo kwa kuwapa vitakatishi 
vya kujikinga dhidi ya homa ya 
Covid-19. 

Akizungumza kwa niaba ya 
wakulima hao, Ibrahim Kagete 
kutoka Urambo, ambaye pia 
alikuwa mgeni rasmi katika 
hafla hiyo, alisema  wamefanya 
jambo la kuigwa kwani wakulima 
na mawakala sasa wataweza 
kufanya shughuli zao kwa 
uhakika kwani Covid-19 ni tishio.

“Maambukizo yamepungua 
kwa kiasi kikubwa, lakini lazima 
tuendelee kuchukua tahadhari. 
Walichokifanya Yara leo ni 
heshima kubwa kwa wakulima 
na mawakala kwani hawa ndio 
wazalishaji wa chakula ambacho 
kinategemewa ndani na nje ya 
nchi,” alisema.

Alitoa changamoto kwa 
mawakala waliohudhuria 
shughuli hiyo ya ugawaji wa 
vitakatishi kuhakikisha vifaa 
hivyo vinawafikia wakulima wote 
katika maeneo yaiyoelekezwa 
na kampuni hiyo ili waweze 
kujikinga ipasavyo huku 
wakiendelea na shughui zao za 
kilimo.

“Kuna wakulima ambao 
hawafahamu chochote 
kuhusu Covid-19 nendeni 
mkawaelimishe, lakini pia 
muwape vifaa hivi vya kujikinga 
ili wawe salama,” alisema.

Meneja Biashara wa YARA 
Kanda ya Ziwa, Phillipo 
Mwakipesile, alisema vifaa saidizi 
vilivyotolewa ni vitakatishi, huku 
akibainisha kuwa kampuni hiyo 
imetumia Sh milioni 82 kwa vifaa 
hivyo katika kanda tatu ambazo 
ni Kaskazini, Nyanda za Juu 
Kusini na Kanda ya Ziwa. 

 “Wakulima wanalo jukumu 
la kuendelea kuzalisha chakula 
huku wakiendelea kujikinga ili 
kuepusha uwezekano wa janga 
la njaa kutokana na ugonjwa huu 
wa homa ya mapafu,” alisema.
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Madiwani wataka 
mapato hifadhi 
 Na Welingtone Masele, SIKONGE

B
ARAZA la Madiwani la Halmashau-
ri ya Wilaya ya Sikonge mkoani 
Tabora, limeagiza uongozi wa Ju-
muiya ya Hifadhi Wanyamapori 

Ipole ( Juhiwai), mapato yote yanayoku-
sanywa yanadhibitiwa ili kuinufaisha jamii 
inayoizunguka hifadhi hiyo na wananchi wa 
wilaya hiyo.

Diwani wa Kata ya Ipole, John Mbogo, 
alisema inasikitisha kuona jumuiya iliyoan-
zishwa na wananchi na kupewa dhamana 
ya kusimamia eneo hilo haiwanufaishi wa-
nachama wake.

Alisema jumuiya hiyo inakusanya fedha 
nyingi kutoka kwa wananchi, lakini haiju-
likani fedha hizo zinakwenda wapi au zina-

tumika kwa kazi gani na hata udhibiti wake 
unatia mashaka.

Diwani wa Kata ya Mpombwe, Juma 
Mdullah, alisema uwapo wa jumuiya hiyo 
ni muhimu katika wilaya hiyo, lakini kuna 
changamoto zake na kwamba iliundwa 
kamati ya uchunguzi ambayo ilibainisha 
kasoro za kiutendaji ikiwamo matumizi ma-
baya ya fedha.

Akitoa ufafanuzi wa suala hilo, Mkuu wa 
wilaya hiyo, Peresi Magiri, alisema jumuiya 
zote za hifadhi ya wanyamapori zinazoan-
zishwa na jamii zinapaswa kuwanufaisha 
wananchi wa eneo husika na sio viongozi 
kujinufaisha wenyewe.

Kadhalika, alisema jumuiya hizo zina uta-
ratibu wake wa uendeshaji ikiwamo uku-
sanyaji mapato na haziingiliwi na mtu, hata 

hivyo haiwapi mamlaka ya kufanya kila kitu 
watakavyo, isipokuwa kwa kufuata taratibu 
zilizowekwa na serikali.

Mwenyekiti wa halmashauri hiyo, Mwal-
imu Peter Nzalalila, alisisitiza kuwa serikali 
ilishaelekeza taasisi zote kutumia mashine 
ya ‘POS’ katika kukusanya mapato kutoka 
kwa wananchi ili kuepusha udanganyifu.

“Naagiza kuanzia sasa mapato yote Juhi-
wai yakusanywe kwa kutumia mashine za 
‘POS’ ili kuepusha wizi, tunataka ijulikane 
kila mwaka wanakusanya kiasi gani na hal-
mashauri inapata kiasi gani,” alisema.

Naye Katibu Tawala wa Mkoa huo, Robert 
Makungu, alisema jumuiya nyingi za uhifa-
dhi wanyamapori hali si shwari na kuahidi 
kufuatilia taratibu za uendeshaji wake kwe-
nye mamlaka husika.

Mbunge wa  Chalinze,  Ridhiwani Kikwete, akimsikiliza Meneja wa Benki ya Stanbic tawi la Makao Makuu, Richard Chenga, wakati 
akikabidhi mchango wa vifaa tiba vyenye thamani ya Sh. milioni 9.4 kutoka benki hiyo kwa ajili ya Kituo cha Afya Miono. Vifaa tiba 
hivyo ni sehemu ya mchango wa benki hiyo  katika kuunga mkono jitihada za serikali kuhakikisha kila Mtanzania anapata huduma 
bora za afya. Wa kwanza kushoto ni Kaimu Mkurugenzi wa Halmashauri ya Chalinze, Zainabu Makwinya na Diwani wa Miono, Juma 
Mpwimbwi (wa pili kulia). PICHA: MPIGAPICHA WETU  

 Sara Magesa, GEITA

NAIBU Waziri wa Maliasili na Utalii, Con-
stantine Kanyasu, amesema hakuna jambo 
lililomnyima usingizi kama changamoto ya 
upatikanaji wa majisafi katika mji wa Geita.

Kanyasu ambaye ni Mbunge wa Geita 
Mjini, wakati anaingia jimboni humo upa-
tikanaji wa maji ulikuwa asilimia 15, huku 
akitumia sehemu kubwa ya michango yake 
bungeni kuzungumzia upatikanaji wa hu-
duma hiyo ambayo kwa sasa ni asilimia 57 
hadi 60.

Alisema mji huo unaokadiriwa kuwa na 
watu zaidi ya 300,000 umetengewa Sh. bil-
ioni 100 kwa ajili ya mradi wa maji kutoka 

Ziwa Victoria utakaoufanya mji huo, kuwa 
na maji kwa asilimia 100.

Alisema alipoingia madarakani kwa kush-
irikiana na halmashauri ya mji waliweka 
kipaumbele cha kuboresha sekta ya elimu 
na afya na kwa kipindi cha miaka mitano 
wamejenga shule za msingi mpya 13 na se-
kondari saba.

Alisema katika sekta ya afya, zahanati 23 
zimekamilika huku nyingine tatu ujenzi 
ukiendelea na fedha zilizotumika ni za mi-
radi ya maendeleo ya jamii (CSR) kutoka hal-
mashauri, mbunge na nguvu za wananchi.

Pia, alisema huduma ya umeme na mi-
undombinu ya barabara imeboreshwa ikil-
inganishwa na miaka mitano iliyopita na 

kwamba hakuna anayeweza kukamilisha 
vitu vyote kwa asilimia 100 kwa kipindi cha 
miaka mitano.

Baadhi ya wananchi akiwamo Shija 
Fundikira, alisema jimbo hilo lilikuwa na 
changamoto kubwa ya majisafi na kupitia 
mbunge huyo serikali imetoa fedha kwa ajili 
ya kutekeleza miradi ya maji ambayo yame-
ondoa adha ya maji kwa wananchi.

Ikorongo Otto, alisema baadhi ya ahadi 
alizotoa Kanyasu ni pamoja na kutatua 
changamoto ya umeme na miundombinu ya 
barabara ahadi ambazo zimetekelezwa kwa 
kiwango kidogo na kwamba wanahitaji mtu 
atakayehakikisha kero hizo zinamalizika.

Maji yamnyima usingizi Kanyasu

Na Pendo Thomas, KIGOMA

MKUU wa Wilaya ya Uvinza, 
Mwanamvua Mrindoko, amezindua 
utoaji huduma za afya katika 
Hospitali ya Wilaya ya Uvinza, 
utakaosaidia wananchi hususani 
wajawazito kuepuka adha ya 
kusafiri kilomita 300 kupata 
huduma katika Hospitali ya Rufani 
ya Mkoa wa Kigoma, Maweni.

Akizungumza  juzi wakati 
wa uzinduzi wa hospitali hiyo 
iliyogharimu Sh. bilioni 1.5, 
Mrindoko alisema huduma za 
afya katika wilaya hiyo zilikuwa 
zikiishia ngazi ya kituo cha afya, 
hivyo kusababisha wananchi 
wenye mahitaji ya huduma za 
ngazi ya hospitali ya wilaya 
kulazimika kusafiri kufuata 
matibabu kwenye hospitali ya 
rufani ya mkoa huo.

“Hii ni hatua kubwa sana kwenye 
wilaya hii, kwa sababu hakukuwa 
na hospitali ya wilaya, hivyo 
ililazimu mtu kusafiri umbali mrefu 
kwa mujibu wa wilaya yetu kuna 
mtu anatembea zaidi ya kilomita 
360 kufika Maweni,” alisema.

Naye Mganga Mkuu wa Wilaya ya 
Uvinza, Reuben Mwakilima, alisema 
hospitali hiyo imeanza kutoa 
huduma za baba, mama na mtoto, 
vipimo vya maabara, wagonjwa wa 
nje na wajawazito kujifungua.

Hatimaye Uvinza 
yapata hospitali

Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasiliano, Isack Kamwelwe, 
amemsimamisha kazi, Kaimu 
Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni 
ya Uendeshaji na Uendelezaji wa 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Kilimanjaro (KIA), Martin 
Kinyamagoha, kuanzia jana.

Waziri Kamwelwe amesema 
ametengua uteuzi wake baada 
ya kushindwa kutekeleza vyema 
majukumu yake katika kipindi 
kifupi tangu ateuliwe kushika 
nafasi hiyo.

Kamwelwe alisema ametengua 
uteuzi wake kwa sababu hawezi 
kuendana na kasi ya kufunguliwa 
kwa milango ya kuanza kuingia 
watalii nchini. 

Waziri amsimamisha
kazi Mkurugenzi KIA

 Na Hamisi Nasiri, MASASI 

WAFANYABIASHARA wa 
pembejeo za kilimo na mifugo zaidi 
ya 68 kutoka mikoa ya Ruvuma, 
Lindi, Mtwara na Pwani, wameanza 
kupatiwa mafunzo ya taaluma 
maalumu ya viuatilifu na udhibiti 
endelevu wa visumbufu vya mimea.

Mafunzo hayo ya siku tano 
yaliyotolewa na Taasisi ya Udhibiti 
wa Viuatilifu ukanda wa Kitropikali 
nchini (TPRI), yakilenga wauzaji na 
wamiliki wa maduka ya pembejeo 
yanayouza viuatilifu kwa wakulima.

Mratibu wa mafunzo hayo 
kutoka TPRI nchini, Jumanne 
Rajabu, alisema utafiti uliofanywa 
na taasisi hiyo wamebaini kuwa 
wafanyabiashara wengi wa maduka 
ya pembejeo za kilimo wanauza 
viuatilifu batili na vilivyopita muda 
wake jambo ambalo ni hatari kwa 
usalama wa mazao ya mkulima 
kutokana na wengi wao mazao yao 
kupata athari mbalimbali. 

Wanolewa kutambua
viuatilifu vya mimea
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W
IZARA ya Maliasili 
na Utalii, imekamili-
sha kazi ya kuainisha 
eneo lote la fukwe za 

mwambao wa Bahari ya Hindi we-
nye urefu wa kilomita 1,423 kwa ajili 
ya uendelezaji wa shughuli za utalii 
wa ufukweni nchini.

Kauli hiyo ilitolewa jana bungeni 
na wizara hiyo ilipokuwa ikitoa 
majibu katika swali la Mbunge wa 
Mtwara Mjini (CCM), Hawa Ghasia.

Mbunge huyo alihoji serikali ina 
mkakati gani kuhakikisha inatangaza 
utalii wa Kanda ya Kusini Mashariki, 
hasa fukwe za bahari za Msimbati na 
Mji Mkongwe wa Mikindani.

Wizara hiyo, ilisema serikali im-
eendelea na kazi ya kutanua wigo 
wa mazao ya utalii kijiografia nchini.

Ilisema serikali inaendelea 
kutekeleza mikakati mbalimbali ya 
kuendeleza na kukuza mazao mapya 
ya utalii katika maeneo mbalimbali 
nchini ikiwamo ya fukwe za bahari 
na Mji Mkongwe wa Mikindani.

“Katika kuendeleza juhudi hizo, 
wizara kwa kushirikiana na sekta 
binafsi ilikarabati baadhi ya majengo 
yanayopatikana katika Mji Mkongwe 
wa Mikindani na kufungua Kituo cha 
Mambo Kale kwa ajili ya kusimamia 
shughuli za uhifadhi na uendelezaji 
wa utalii katika eneo hilo,” ilisema.

Ilisema wizara imeendelea kush-
irikiana na sekta binafsi pamoja na 
Mamlaka ya eneo la Mji Mkongwe 
katika kufanikisha Tamasha la Utam-
aduni la Mikindani linalofanyika kila 
mwaka.

“Tamasha hilo kwa kiasi kikubwa 
limeendelea kuvutia wageni na 
watalii kutoka ndani na nje ya 
nchi kutembelea Mji Mkongwe wa 
Mikindani na maeneo ya jirani,” 
ilisema.

Serikali yakamilisha kazi 
uainishaji utalii ufukweni

O
FISI ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (Tamisemi), imesema katika mwaka wa 
fedha 2020/21, imetenga Sh. bilioni 27.75 kwa 
ajili ya kukamilisha maboma 552 ya zahanati 

sawa na tatu kwa kila halmashauri.
Kauli hiyo ilitolewa bungeni jana na Ofisi ya Rais, 

Tamisemi wakati ikijibu swali la Mbunge wa Viti Maal-
um (CCM), Maria Kangoye.

Katika swali lake, Mbunge huyo alihoji ukamilishaji 
wa majengo yaliyoanzishwa na wananchi hususani za-
hanati.

“Je, serikali ina mpango gani wa kusaidia ukamilishaji 
wa majengo yaliyoanzishwa na wananchi kwa ajili ya 
kutoa huduma za jamii hususan huduma za afya na 
elimu,” alihoji.

Katika majibu ya ofisi hiyo, ilisema serikali itaendelea 
kuunga mkono jitihada za wananchi kwa kukamilisha 
maboma ya miundombinu kwa kadri ya upatikanaji wa 
fedha.

Ilisema serikali imeendelea kuunga mkono jitihada 
za wananchi kwa kukamilisha maboma ya miundom-
binu ya afya na elimu maeneo mbalimbali nchini.

Ilifafanua kuwa katika mwaka wa fedha 2018/19, seri-
kali ilikamilisha maboma 2,392 ya madarasa ya shule za 
sekondari nchini kwa gharama ya Sh. bilioni 29.9.

Katika mwaka wa fedha 2019/20 serikali imekamili-
sha maboma 364 ya nyumba za walimu wa shule za 
msingi nchini kwa gharama ya Sh. bilioni 9.1.

Ilibainisha kuwa, kwa upande wa sekta ya afya, seri-
kali imekamilisha ujenzi wa vituo vya afya 433 ambavyo 
vilianza kujengwa kwa nguvu za wananchi.

Tamisemi yatenga bil. 27/- kukamilisha zahanati

B
uNGE limeelezwa kuwa fidia ka-
tika barabara ya Tamco- Mapinga 
ya zaidi ya Sh. bilioni 8.9 italipwa 
kwa awamu katika maeneo am-

bayo kazi ya ujenzi inafanyika.
Hayo yalielezwa jana bungeni 

na Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasiliano, ilipokuwa ikijibu swali 
la Mbunge wa Viti Maalum (Chadema), 
Mary Muro, aliyehoji mchakato 
wa ulipaji fidia kwa wananchi hao 
waliopisha mradi.

“Ni lini wananchi wa Kibaha 
waliopisha ujenzi wa barabara Tamco-
Mapinga watalipwa fidia,”alihoji.

Ikijibu, wizara hiyo ilisema jumla 
ya Sh. milioni 989.863 zilizotengwa 
kwa ajili ya fidia ya kilometa tano 
za mwanzo zimeshapokelewa na 
utaratibu wa kuwalipa wananchi fidia 
unaendelea.

Ilisema kiasi cha Sh. milioni 32.068 
kimelipwa kwa wananchi ili kupisha 
eneo la ujenzi wa kilometa mbili 
zilizoanza kujengwa katika mwaka wa 
fedha 2018/19 na kazi zinaendelea.

Ilieleza katika mwaka wa fedha 
2019/20 jumla ya mita 610 zimepangwa 
kujengwa kwa kiwango cha lami na kazi 
ya ujenzi iko kwenye hatua ya ununuzi 
(kupata msamaha wa kodi ya ongezeko 
la thamani).

Ilisema maeneo na mali zote 
zitakazoathirika wakati wa ujenzi 
katika kipande cha mita 610 
kinachotarajiwa kujengwa katika 
mwaka huu wa fedha, zitafidiwa kabla 
ya ujenzi huo kuanza.

“Barabara ya Tamco kupitia Vikawe 
hadi Mapinga ina jumla ya urefu 
wa kilomita 23 ambapo kilometa 
22 zimejengwa kwa kiwango cha 
changarawe na kilomita 1 imejengwa 
kwa kiwanga cha lami,”ilisema.

 Ilisema barabara hiyo ni kiungo 
muhimu cha barabara kuu ya Morogoro 
na ile ya kutoka Dar es Salaam kwenda 
Bagamoyo kwa kuwa hutumika zaidi 
kukwepa msongamano wa magari kwa 
watumiaji wa barabara watokao Dar 
es Salaam na Bagamoyo bila kupita 
Ubungo.

Ilieleza kuwa upembuzi yakinifu na 
usanifu wa kina kwa ajili ya ujenzi 
wabarabara hiyo kwa kiwango cha lami 
pamoja na uhakiki wa fidia kwa maeneo 
na mali zitakazoathirika na ujenzi huo 
umekamilika.

Ilibainisha hadi sasa kilometa 
moja imekamilika kujengwa kutoka 
Kibaha kwenye eneo ambalo halihitaji 
kufidiwa.

Fidia barabara 
Tamco-Mapinga 
kulipwa 
kwa awamu

Habari na Augusta Njoji

Pia, kupitia Bodi ya Utalii Tanzania 
(TTB) inatangaza utalii kwa ujumla iki-
wamo maeneo yote ya fukwe na vivutio 
vya mambo ya kale kupitia njia mbalim-
bali za utangazaji.

Ilitaja njia hizo kuwa ni pamoja na 
Tovuti maalumu ya kutangaza utalii wa 
Tanzania (Tourism Destination Portal) 
na Mobile App, ambazo zinaainisha 
maeneo yote ya kitalii nchini Tanzania.

Ilisema kuwa kupitia njia hizo za 
utangazaji, maeneo ya fukwe ikiwamo 
yanayopatikana Kanda ya Kusini 
Mashariki pamoja na maeneo ya mambo 
kale ikiwamo Mji Mkongwe wa Mikinda-
ni yamekuwa yakitangazwa.
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Namna ulivyo unene kupindukia
na madhara yake yanavyokuwa

afya

Kuna dawa 
maalumu za ku-
kabiliana na un-
ene, zinazotumi-
wa kupunguza 
hamu ya chakula 
au kuzuia ufyon-
zaji...

Na Rahma Suleiman, Zanzibar

S
HIRIKA la Afya Duniani 
(WHO), kupitia miongozo 
yake inaitahadharisha 
jamii kuhusu kuwapo 

ongezeko la watu wenye unene 
wa kupitiliza, ikitaja sababu ya ku-
wapo watu wengi wenye maradhi 
ya moyo, kisukari na ini.

Kamusi ya Kiswahili Sanifu, 
inautafsiri unene ni hali ya mtu 
kujaa au kutuna mwili. Utafiti du-
niani, unaonyesha kwamba tatizo 
la unene uliopitiliza duniani hu-
wakumba wanaume zaidi kuliko 
wanawake.

Mara nyingi unasababishwa na 
kawaida ya mtu kula chakula kingi 
na mwili husika unakosa mazoezi 
ya kutosha. 

Pia, kuna visababishi mwilini 
pale unapokosa mazoezi yanayos-
tahili unene unaongezeka pasipo 
vikwazo vya kikomo.  

Urithi wa asili wa vinasaba ka-
tika familia au ukoo ambao huko 
nyuma ulikuwa na watu wenye 
maumbile hayo ya unene.

Kuna suasa la matumizi ya dawa 
zinazotibu baadhi ya magonjwa 
huzaa athari, vyote vinachangia 
shida ya kuongezeka uzito wa 
mwili.

Utafiti unaonyesha kwamba 
watu wanene wanaathirika zaidi 
na maradhi hayo, kuliko wenzao 
wembamba.

UNAJIPIMAJE UZITO?
Kupima uzito kwa jina la kitaal-

amu kunaitwa ‘Body Mass Index 
au kwa kifupi BMI. Msingi wake, ni 
kipimo kinachotumia urefu na uz-
ito wa mtu, kujua usahihi alikosi-
mama kiafya, kwa kupata uwiano 
wake ( uzani wa mita na kilo).

zo, kuna suala la mwili kuongezeka 
mafuta mengi na wakati huohuo, 
unachoka haraka.

Yapo madhara ya wanene kuwa 
na kawaida ya kukosa hamu ya ku-
fanya tendo la ndoa na maumivu 
makali kwenye viungo, kama vile 
magoti na kiuno.

Mifumo yao ya kumeng’enyua 
chakula, nayo hukaaa vibaya na 
homoni za mwili zinakuwa katika 
mpangilio usioendana; wanaume 
kwa wanawake.

MATIBABU YAKE
Matibabu ya kupunguza uzito 

uliopindukia ili urudi wa kawaida 
huambatana, unaanzia na kubore-
sha mazoezi ya mwili.

Pia, kuna suala la kuimarisha 
ubora wa chakula mtu anavyo-
tumia, kwa kadri inavyoshauriwa 
kitaalamu kwa mhusika.

Kuna dawa maalumu za ku-
kabiliana na unene, zinazotumiwa 
kupunguza hamu ya chakula au 
kuzuia ufyonzaji mafuta mwilini.

Upande wa unene tumboni, 
kuna mpira mpira maalumu wa 
kufunga tumboni unaosaidia ku-
punguza uzito wa mwili.

Kuna wakati inaopibidi, kuna 
upasuaji maalum wa mwili hu-
fanywa kupunguza ama ukubwa 
au urefu wa tumbo au vyote kwa 
pamoja.

Daima upasuaji huo unalenga 
kuujenga mwili wa mtu   kushiba 
upesi na kupunguza uwezo wa 
mwili huo kufyonza virutubishi 
vilivyomo katika chakula.

Wataalamu wa chakula  na lishe 
wanashauri watu wazidi  kufanya 
mazoezi, kula vyakula kulingana 
na kundi lao la damu na aina ya 
vyakula unavyopaswa kuliwa, ili   
kupunguza uzito wa miili yao,

Mtu mmoja  katika mwonekano wa namna mbili, alipokuwa mnene na baada ya kupunguza 
mwili. PICHA: MTANDAO.

Mzalishaji, DC 
wahamia vijijini
kuhamasisha 
kwa kugawa bure

Ofisa TBS anyambua 
maana yake mtambuka, 
inapogeuka madhara 

Ukurasa 14

Wajane wanavyopaisha 
kilio katika haki 

inayoegemea afya

Ukurasa 13

Ukurasa 12

Kwa mujibu wa WHO, inapo-
tokea chini ya wastani 18.5, maana 
yake ni kwamba, kuna uzito mdo-
go; na ikiwa kati ya 18.5 na 24.9 
unaakuwa uzito wa kawada kiafya 
; kati ya 25 na 29.9 unakuwa uzito 
mkubwa; ilhali zaidi ya 30 unaku-
wa uzito mkubwa kupindukia.

MADHARA
Kuwa mzito mno kunaleta ha-

tari nyingi kwa afya na kusababi-
sha matatizo au kuongeza uweze-
kano wa magonjwa mengi sana .

Athari ya kwanza, ni waathirika 
kushuhudia ongezeko magonjwa 

kama vile shinikizo la damu, kisu-
kari figo, moyo.

Unene pia unawaletea kinababa 
tezi dume na kinamama, wapo 
wanaokumbwa na tatizo uvimbe 
tumboni.   

Pia, kwa hao wenye uzito mkub-
wa hupungukiwa uwezo wako wa 
kufikiria (IQ), baadhi wanabaki ka-
tika kiwango waalichokuwa nacho 
miaka 10 iliyopita.

Mnene anaelemewa na shida ya 
kupumua, ikiendana na matatizo 
ya kukoroma sana anapokuwa us-
ingizini.

Katika orodha ndefu ya matati-
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Mzalishaji, DC wahamia vijijini
kuhamasisha kwa kugawa bure 

afya

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga Mpina (wa pili kutoka kushoto), akiongoza uzinduzi wa Wiki ya Unywaji Maziwa, mjini Dodoma. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Kwa kweli 
nimefurahi 
kuona tu-
meletewa 
maziwa, 
naishauri 
serikali 
iwaambie 
na kampuni 
nyingine ku-
jitokeza ku-
saidia watu 
maziwa,” 
anasema Lil-
ian.

Na Renatha Msungu, Dodoma

MAZIWA ni lishe muhimu kwa 
binadamu na mtoto katika nafasi ya 
pekee, ikibeba viinilishe muhimu 
na vingi kwa afya yake.

Unapotaja maziwa, kamusi ya 
lugha ya Kiswahili inaitafsiri kuwa 
“kiowevu kizito na  cheupe kina-
chotoka kwenye titi la mnyama au 
binadamu wa kike.’ 

Katika matumizi ya kibinada-
mu, mbali na chanzo cha mtoto 
kunyonya kutoka kwa mama, pia 
kuna matumizi mbadala maziwa 
ya ng’ombe, yanayofaa kwa lishe ya 
jamii wa rika zote.

Kutokana na maendeleo kupiga 
hatua, mbali na maziwa kupatika-
na kwa mfumo wa kutoka vyanzo 
vya asili vya binadamu na wany-
ama, ng’ombe akizoeleka zaidi 
kuwa chanzo kikuu, pia yanapati-
kana kwa namna tofauti, yakiwamo 
maziwa ya unga yanayoingizwa ku-
toka nje ya nchi.

Inapozungumziwa kitaifa, 
matumizi ya maziwa ya wanyama 
yanasimamiwa na Bodi ya Maziwa 
Tanzania (TDB) iliyoundwa mwaka 
2004, kwa jukumu la kuratibu na 
kuendeleza rasilimali maziwa Tan-
zania Bara.

Bodi inahamasisha uzalishaji, 
ukusanyaji na usindikaji wa mazi-
wa, ili kuboresha masoko na uny-
waji wake kwa kuwawezesha wa-
dau katika shughuli zao. 

Taarifa kutoka tovuti hiyo ina-
fafanua kwamba, kuboresha uny-
waji maziwa na bidhaa zake, pia 
soko lake kwa kushirikiana na 
wizara zenye dhamana na Kilimo 
na Mifugo, imekuwa ikiadhimisha 
Wiki ya Maziwa kitaifa, kuanzia 
mwezi Mei hadi mwanzoni mwa 

Juni.
Kimataifa, ni wiki iliyoanzishwa 

na Shirika la Chakula na Kilimo Du-
niani (FAO), ikihamasisha unywaji 
maziwa kimataifa, kwa kuzingatia 
ni chakula bora kwa umma wa rika 
zote.

Chimbuko lake nchini, ilian-
zishwa na Chama cha Wafugaji wa 
Ng’ombe wa Maziwa wa miko ya 
Pwani na Dar-es-Salaam, mnamo 
Juni 1997, baada ya wazalishaji na 
wasindikaji maziwa hao kuyumba 
katika soko.

Taarifa za TDB zinaeleza tangu 
mwaka 1998, kumekuwapo maa-
dhimisho hayo, huku kitaifa ilianzia 
mkoa wa Arusha mwaka 2002; Ir-
inga, 2004; Mwanza, 2005; Tanga, 
2006; Morogoro, 2007; na Mbeya, 
2008.

Ilendelea Sumbawanga, Rukwa 
2009; Dodoma 2010; Dar-es-Salaam 
2011, Kilimanjaro, 2012; Ruvuma 
2013; Mara 2014; Babati, Manyara, 
2015; Njombe 2016; Kagera 2017; 
pia 2018 na 2019, ilikuwa mfululizo 
mkoani Arusha na meaka huu, 

Malengo ya Wiki ya Maziwa kim-
singi ni kuwaelimisha wananchi 
matumizi kwa rika zote na faida 
zake katika kujenga afya ya bin-
adamu. 

Ni tukio linalolenga kuwashawi-
shi watunga sera umuhimu wa 
maziwa kiuchumi, kuwaelimisha 
wadau kuongeza ubora wa bidhaa 
za maziwa nchini na umuhimu wa-
zalishaji kujiunga katika vyama vya 
ushirika

Aidha, kuna mtazamo kubadil-
ishana ujuzi na uzoefu na baina ya 
wadau wa maziwa; na kuwahama-
sisha wadau kunywa maziwa yal-
iyosindikwa.

kuuza maziwa, bali na familia zao 
wanywe, ukiwa ndio mtazamo wa 
kampeni inayofanyika sasa kue-
neza elimu inayotakiwa, ichukue 
mkondo wake.

Kampuni inasema ni aina ya 
kampeni inayofanyika pia nje ya 
mkoa wa Dodoma, ikibeba sura ya 
kuunga mkono serikali.

Mkurugenzi  wa Kilimanjaro 
Fresh, Irfhan Virjrr, anasema wame-
jijengea utaratibu wa kutoa maziwa 
katika maeneo wanayofanya kazi 
zao, ili kuhimiza unywaji maziwa 
kitaifa.

Anafafanua kuwa wakati Tanza-
nia inashika nafasi ya pili ya kuwa 
na ng’ombe wengi barani Afrika, 
kuna umuhimu wa nchi kujengea 
utaratibu wa kunywa maziwa kwa 
wingi kulinda afya zao.

“Unajua maziwa ni muhimu sana 
kwa watoto, hivyo wazazi wanapas-
wa kupewa elimu ya unywaji mazi-
wa, ili yawasaidie watoto waweze 
kuongeza vitamin,” anasema.

Mkurugenzi huyo anasema, 
ugawaji huo wa maziwa, hauishii 
katika Wiki ya Maziwa pekee, bali 
ni mfumo endelevu unaolenga ku-
jenga mazoea kwa wengi kitaifa.

Inaelezwa kwamba kuwapo 
mwitikio mkubwa wa matumizi 
hayo na jijini hapa, ni hatua kubwa 
iliyopigwa katika imani ya mata-
rajio mikoa mingine itafuata nyayo, 
pindi kampeni za waratibu zitaka-
powafikia.

Kwa mujibu wa waratibu hao, 
manufaa ya kampeni yameanza ku-
wafikia kupitia vyombo vya habari 
na matangazo mbalimbali ya ziada.

WANYWA MAZIWA
Mtoto Liliani Maseko, mkazi wa 

Mkonze, Dodoma, anakiri amefura-
hia kupata maziwa ya mgawo, kwa 
sababu yanamuongeza vitamin 
mwilini hususani kwa watoto wa-
dogo.

“Kwa kweli nimefurahi kuona 
tumeletewa maziwa naishauri seri-
kali iwaambie na kampuni mengine 
kujitokeza kusaidia watu maziwa,” 
anasema Lilian.

Anafafanua kuwa watoto wen-
zake wengi wanakosa lishe sahihi 
kutokana na wazazi kutokujua 
umuhimu wa unywaji mlo huo we-
nye utajiri vitamini na anahimiza 
kampeni kama hizo kutawala.

KILICHOJIRI DODOMA
Maadhimisho ya Wiki ya Maziwa 

mwaka huu Kitaifa yamefanyika 
Mjini Dodoma Juni 4 mgeni rasmi 
alikuwa Waziri wa Mifugo na Uvuvi, 
Luhaga Mpina, ambayo iliendeshwa 
kielektroniki.

Awali tukio hili kitaifa lilipangwa 
kufanyika Juni 2, lakini liliahirishwa. 
Kimataifa, Wiki ya Maziwa mwaka 
huu iliadhimshwa Juni Mosi.

 Mjini hapa, pia kulikuwapo tukio 
la ugawaji maziwa kuuhamasisha 
umma kujenga mazoea ya kunywa 
maziwa, ni tukio lililosimamiwa na 
Mkuu wa Wilaya ya Dodoma Mjini, 
Patrobasi Katambi, chini ya uratibu 
wa wazalishaji maziwa kampuni ya 
Kilimanjaro, mnamo Juni Mosi.

Huku kukiwapo misaada in-
ayoelekezwa kwa 

vituo vya yatima, Mkuu wa Wilaya 
aliongoza ugawaji maziwa akianzia 
katika kijiji cha Matumani, chenye 
watoto zaidi ya 150.

Anasema, serikali imekuwa iki-
wapigia kelele wafugaji wasiishie 

WIKI YA MAZIWA DUNIANI
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afya

Ofisa TBS anyambua maana yake
mtambuka, inapogeuka madhara 

Hizi zinaku-
wapo kwa 
sababu 
mbalim-
bali, ikiwa 
ni pamoja 
na kutoa 
kinga dhidi 
ya uharibifu. 
Sumu zina-
zotumika 
kama kinga 
ni kama vile 
‘cyanide’ ka-
tika muhogo, 
sumu kwe-
nye samaki 
aina ya bun-
ju.”

Na Mwandishi Wetu

J
UMAPILI iliyopita Tanzania 
iliungana na mataifa men-
gine duniani kuadhimisha 
Siku ya Chakula Salama Du-

niani, ambayo iliridhiwa na Mkuta-
no Mkuu wa Umoja wa Mataifa (UN) 
uliofanyika Desemba 20, 2018. 

Mkutano huo ulipitisha azimio lil-
ilotangaza Siku ya Chakula Salama 
Duniani kuadhimishwa kila Juni 7 
ya mwaka na maadhimisho yame-
fanyika duniani kote kwa mara ya 
kwanza mwaka jana, 2019 yakiwa 
na kaulimbiu ‘Chakula Salama, Ju-
kumu la Kila Mmoja Wetu.”

Mwaka huu maadhimisho hayo 
yameendeleza kaulimbiu hiyo in-
ayolenga kukumbusha, kuelimisha 
na kuongeza uelewa wa jamii katika 
masuala ya chakula salama; kutoka 
katika chanzo kama shambani au 
majini, hadi kwa mlaji. 

Vilevile, maadhimisho yanatoa 
fursa ya kuhamasisha wadau wa 
chakula kujitathmini kwa wajibu wa 
kila mmoja kuhakikisha anakuwa 
na chakula salama.

MAANA  YAKE
Ofisa Usalama wa Chakula wa 

Shirika la Viwango Tanzania (TBS), 
Dk. Analice Kamala, anasema 
‘Chakula Salama’ ni kitu chochote 
kilichosindikwa au kisichosindikwa 
na kimekusudiwa kuliwa na bin-
adamu.

Hapo anatoa mifano ya vitu vya 
kula kama vile vinywaji, pipi na cho-
chote kinachotumika katika usindi-
kaji au utayarishaji wa chakula na 
kisichoingia katika kundi la ama 
kipodozi, tumbaku au dawa. 

Pia, anasema ni kile ambacho 
kikitayarishwa na kuliwa kama kili-
vyokusudiwa, hakitaleta madhara 
kwa mlaji.

Dk. Kamala anataja vihatarishi 
vya usalama wa chakula ni ambavyo 
kwa njia moja au nyingine vinaweza 
kufanya chakula kisiwe salama kwa 
matumizi ya binadamu. Anavieleza 
kugawanyika katika makundi mata-
tu.

Mtaalamu huyo anataja kundi 
la kwanza kuwa ni vihatarishi cha 
Kibailojia (biological hazards); 
hapo vikijumuisha vimelea vya 
magonjwa  kama bakteria, viru-
si, minyoo (parasites) na prion (pro-
tini hatari mwilini na hasa kichwani 
katika ubongo, kuleta madhara). 

Anasema, mara nyingi hivyo huin-
gia katika chakula kupitia malighafi 
zinazotumika viwandani, mazingira 
ambayo chakula yanaandaliwa, bin-
adamu au wanyama.

“Hupatikana katika mazingira 
ambayo vyakula hivi hulimwa, ku-
vunwa, kuhifadhi na wakati wa 
usindikaji na maandalizi wakati 
wa kula,” anasema Dk. Kamala na 
kuongeza:

“Wingi wa vimelea hivi hupungu-
zwa au kuondolewa kabisa wakati 
wa kupika au kusindika, pia kwa ku-

dhibiti mfumo mzima wa uzalishaji, 
usindikaji na uhifadhi wa chakula 
(usafi, joto na muda).” 

Kundi la pili kwa mujibu wa Dk. 
Kamala, ni vihatarishi vya kike-
mikali vinavyopatikana ndani ya 
chakula au vinamuingia wakati wa 
uhifadhi au usindikaji.

Anasema, kemikali zimegawanyi-
ka katika makundi tofauti, ziki-
wamo sumu zinazopatikana ndani 
ya chakula husika ana anaendelea: 

“Hizi zinakuwapo kwa sababu 
mbalimbali, ikiwa ni pamoja na 
kutoa kinga dhidi ya uharibifu. 
Sumu zinazotumika kama kinga ni 
kama vile ‘cyanide’ katika muhogo, 
sumu kwenye samaki aina ya bun-
ju.”

Nyingine anasema ni uchafuzi wa 
kemikali za sumu katika mazao ya 
chakula, akitao mfano katika maji-
na yake ya sumu kuvu na madini 
tembo.

Eneo jingine analolitaja ni vikol-
ezo katika chakula vinavyosaidia 
katika usindikaji ikiwa vitaongezwa 
katika kiwango kisichokubalika na 
mabaki ya kemikali yanayotokana 
na kemikali zilizotumika kwenye 
kilimo, mifugo au usafi wa sehemu 
za uzalishaji.

Anataja eneo lingine ni uchafuzi 
wa kemikali kwenye kitu chochote 
kinachogusana na chakula, akitoa 
mfano wa vifungashio na vifaa vya 
majumbani kama sufuria na sahani 
zinazotumika kuandaa vyakula.  

Dk. Kamala anataja kundi lingine 
kuwa ni vihatarishi vya kimaumbo 
(phyisical hazards), amabavyo na-
vyo vimegawanyika katika makundi 
kadhaa. 

Kuna vitu vigumu vinavyosaba-

bisha majeraha na vinapatikana 
ndani ya chakula chenyewe, mfano 
vipande vya mifupa ya nyama au 
samaki.

Anasema uchafuzi huo una-
tokea wakati wa usindikaji, mfano 
vipande vya chuma, glasi ambayo 
mionzi inayotumika katika kuhi-
fadhi chakula  inapoingia kwenye 
chakula kwa bahati mbaya.

MADHARA AFYA
Ofisa Usalama wa Chakula wa 

Shirika la Viwango Tanzania (TBS), 
Dk. Analice Kamala, anafafanua 
kwamba maadhimisho hayo yana 
umuhimu mkubwa kitaifa na ki-
mataifa, kwani usalama wa chakula 
ni kitu kisichoepukika. 

Ofisa huyo anataja athari za 
chakula kisicho salama ni pamoja 
na za kiafya, akieleza zipo zina-
zojitokeza ndani ya muda mfupi, 
mfano kuumwa tumbo, kutapika, 
kuhara na kuhara damu.

Dk. Kamala anataja zingine za 
muda mrefu, akitoa mfano mara-
dhi ya kansa, upungufu wa kinga 
mwilini na udumavu kwa watoto 
chini ya umri wa miaka mitano.

Mtaalamu huyo anasema kila 
mtu yuko kwenye hatari ya madha-
ra hayo kiafya na anataja makundi 
maalum ya wagonjwa, wajawazito, 
watoto na wazee walio hatarini 
zaidi kuathirika na chakula kisicho 
salama. 

ATHARI KIUCHUMI 
Kwa upande wa kiuchumi, Dk. 

Kamala anasema katika biashara za 
ndani, za kikanda na za kimataifa, 
chakula kisichokuwa salama hu-
sababisha athari mbalimbali.

Vyakula vilivyoandaliwa tayari kwa mlo. Usalama wake una mengi ya kuzingatiwa.  PICHA: MTANDAO. 

Anataja athari hizo kuwa ni 
pamoja na kukataliwa kwa bidhaa 
za chakula zilizozidi viwango vina-
vyokubalika katika soko, inakosesha 
mapato.

Eneo lingine analitaja ni kupun-
gua akiba ya chakula, kwa maana 
anayoifafanua kitalamau kwamba 
chakula kilichochafuliwa zaidi ya 
kiwango kinachoruhusiwa, huwa 
hakifai kwa matumizi ya binadamu 
na kinapaswa kuharibiwa.

Athari nyingine anaitaja ni 
kuongezeka gharama za matibabu 
na kupungua nguvu kazi katika 
uzalishajimali, kutokana na watu 
wengi kuwa wanaugua ua kuug-
uliwa na ndugu wa karibu kutumia 
muda mrefu na gharama kubwa ku-
wahudumia.

NAMNA KUNUSURU
Ili kuwa na chakula salama, Dk. 

Kamala ana ushauri kwamba kuna-
takiwa kuwapo mfumo thabiti wa 
usimamizi na udhibiti wa uzalishaji, 
usindikaji, usambazaji na uhifadhi 
wa chakula ama kilichopo au kina-
chohitajika. 

Anasema lengo kuu ni kuwa na 
mfumo imara wa chakula salama 
na kujenga mazingira yatakayotoa 
uhakika wa uzalishaji chakula, am-
bacho ni salama kwa ajili ya kulinda 
afya ya mlaji na kukuza biashara 
yao. 

Dk. Kamala,anataja misingi imara 
ya usimamizi wa usalama inahusi-
sha: Uwepo wa sheria; muundo wa 
kitaasisi kwa maana ya usimamizi; 
mfumo wa ukaguzi na ufuatiliaji; 
huduma za maabara na elimu kwa 
umma.

SIKU YA CHAKULA SALAMA DUNIANI 

• Ilivyoasisiwa na inavyomlinda mtu
• Ikikosewa; janga afya hadi uchumi
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• Mwenyekiti: Bado pagumu, safari ndefu

Wajane wanavyopaisha kilio 
katika haki inayoegemea afya

AFYA

Mkurugenzi Mtendaji wa Tawia, Rose Sarwatt (katikati mwenye nguo nyekundu) akiwa na 
wajane kwenye moja ya maadhimisho ya Siku ya Wajane Duniani. PICHA ZOTE: MPIGAPICHA 
WETU

Mkurugenzi Mtendaji wa Tawia, Rose Sarwatt akihojiwa na 
vyombo vya habari

Tatizo kub-
wa la kukosa 
uhakika wa 
matibabu 
wanapougua 
kwa sababu 
ya uduni wa 
maisha yao, 
sisi kama 
chama tume-
jitahidi ili 
kila mmoja 
awe na Bima 
ya Afya, la-
kini tume-
kwama,” 
anasema 
Rose.

Na Sabato Kasika 

U
NAPOFANYIKA ucham-
buzi wa uwiano wa haki 
kijamii, wajane wako ka-
tika wanaoumia zaidi. Ni 

kundi linalokumbana na changa-
moto lukuki zikiwamo tabia ya 
miaka nenda rudi ya kuwapora 
mali, hata matukio ya kudhalilisha 
nafsi zao.

Katika moja ya maadhimsho ya 
siku yao jijini Dodoma, walisema 
katika madhila yanayowakumba, 
ujane huwafanya wasononeke na 
sasa wanaiomba serikali kuandaa 
Sera ya Taifa itakayotambua kuwa 
kundi maalum katika jami, ili haki 
zao zilindwe.

Mtazamo mahsusi uliopo ni 
kwamba, inapoanzishwa sera in-
ayowasaidia kutoa msukumo wa 
jamii kuhusu haki dhidi ya madhila 
wanayowafikia.

Mkurugenzi wa Chama cha Wa-
jane Tanzania (Tawia), Rose Sar-
wat, anasema wanahitaji upendo 
wa kifamilia na jamii na kutiwa 
moyo kwa ujumla, lakini kuna 
mbadala anaoufafanua kuwa: “Wa-
napofiwa hujikuta katika changa-
moto hizo ambazo mwisho wa siku 
zinawakatisha tamaa na kujiona 
hawana umuhimu katika jamii.” 

Rose anasema kuwapo manyan-
yaso huwaathiri kisaikolojia na 
kuna wakati inawapotezea maisha 
wahusika ndani ya muda mfupi, 
baada ya kufikwa na umauti wa 
wenza zao, sababu kuu ni msongo 
wa mawazo.

“Tatizo kubwa la kukosa uhakika 
wa matibabu wanapougua kwa 
sababu ya uduni wa maisha yao, 
sisi kama chama tumejitahidi ili 
kila mmoja awe na Bima ya Afya, la-
kini tumekwama,” anasema Rose.

Anafafanua kwamba walipata 
maelekezo kutoka kwa viongozi wa 
mamlaka za Bima ya Afya kitaifa, 
lakini ilishindikana na wakashau-
riwa wasubiri utaratibu wa kitaifa 
wa bima kwa wote.

“Wajane wana changamoto ny-
ingi, lakini hii ya  ukosefu wa Bima 
ya Afya inahitaji kutatuliwa mape-
ma kutokana na umuhimu wake, 
ili wanachama wetu waondokane 
nayo,” anasema.

KWANINI BIMA AFYA?
Rose anasema, Bima ya Afya ni 

umuhimu na inapunguza gharama 
za matibabu, kutokana na ukweli 
uliopo kwamba, huduma ya afya ni 
kipaumbele cha kila mwanadamu.

Anasema, chama kimekuwa kiki-
hangaika kuwatafutia wanachama 
Bima ya Afya, lakini hakijafani-
kiwa, ingawaje katika upande wa 
pili wa shilingi, hawajakata tamaa 
kufuatilia kulingana na maelekezo 
waliopewa.

“Afya bora huwapa watu utu na 
matumaini, hivyo kupata huduma 
bila changamoto ni jambo muhimu 
kwa watu wote wakiwamo wajane 

ambao wengi wao wanaishi mai-
sha ya kawaida,” anasema.

WAAMUA KUJIHUDUMIA
Rose anasema wakati wanasu-

biri utaratibu wa kiserikali kupata 
Bima ya Afya, wanaendelea ku-
wahudumia kwa njia mbalimbali 
wanachama wao wasio na uwezo, 
japo anafafanua si za uhakika zaidi 
kimatibabu.

Mkurugenzi huyo anataja njia 
mojawapo ni ya kuwatambulisha 
wajane kwenye uongozi wa seri-
kali za mtaa na wanapewa barua 

maalumu za kwenda nazo hospi-
talini wanapoumwa, huko wana-
patiwa huduma za afya.

Hata hivyo anakiri, njia hiyo 
bado ina changamoto na ndiyo 
maana wanahangaikia Bima ya 
Afya. 

Pia, anataja kuwapo mbadala 
wajane wenye umri wa miaka 60 
na zaidi wanawapigania kuingizwa 
katika kundi la wazee wanaopata 
huduma za afya bure.

“Wengi ni wale wenye uwezo 
mdogo kimaisha, kwa maana hiyo 
hawana uwezo kiuchumi. Wana-

takiwa kusaidiwa kupata huduma 
afya kadri inavyowezekana,” 
anasema.

Rose anafafanua kwamba, ina-
potokea mjane anugua na kukosa 
matibabu, athari ya moja kwa moja 
kwa familia inajitokeza kwa kukosa 
mahitaji, kwa vile mtafutaji riziki 
ya kundi hilo anakuwa kitandani.

Ili mambo yawe sawa na yaende, 
ni matibabu yanayomuwezesha 
kurejea afya yake ya awali na kue-
ndelea na shughuli za kutafuta 
riziki. Bima ya Afya, anayolilia ndio 
msingi wanaolilia.

KILIPOTOKEA CHAMA
Ni chama kilichoanzishwa mwa-

ka 2014, kwa lengo la kuwaweka 
wajane pamoja, ili watambuane, 
kufahamianana na kuzijua changa-
moto mbalimbali za pamoja wana-
zopitia kisha zikapatiwa ufumbuzi. 

Vilevile, ni chama ambacho kwa 
kushirikiana na taasisi nyinginezo 
wadau, pia mamlaka za kiserikali, 
kinajihusisha na utoaji elimu kwa 
jamii imayomhusu mjane, kuwap-
enda, kuwathamini na kuwasaidia 
kwa namna mbalimbali.

Ni hatua inayolenga kujitoa kwa 
hali na mali kumsaidia kupambana 
na changamoto anazopitia mjane, 
kusimamia sheria inayomtetea 
mjane huyo wa Kitanzania, iki-
wamo hati ya mirathi na usimam-
izi wa mali za familia baada ya kifo 
cha mume wake. 

“Chama kinalenga kurejesha 
matumaini mapya kwa mjane na 
wajane watarajiwa, huku kikijihu-
sisha na haki za mgane na watoto 
walioachwa na wazazi,” anasema.

Mtazamo wa Tawia ni kuhakiki-
sha yatima wanaendelezwa kimas-
omo kadri inavyowezekana, pia 
wajane wanapatiwa elimu sahihi 
inayojitosheleza ya sheria, afya, 
saikolojia, biashara na ujasiriamali. 

CHANGAMOTO
Mkurugenzi huyo anataja 

changamoto zinazowakabili, 
kwamba unapotokea msiba wa 
mume ukiwa ni wakati unaohitaji 
upendo zaidi kutoka kwa jamii, 
kinyume chake wajane wame-
kuwa wakitengwa, wanayanyaswa 
na ndugu, jamaa na marafiki wa 
karibu zaidi.

Analalamika mjane kuonewa na 
kuumizwa katika jamii na kwamba 
wengi wamenyanyasika kijinsia na 
kuathiriwa kisaikolojia, hata wen-
gine kupoteza maisha, muda mfu-
pi baada ya kufiwa na waume zao.

Rose anasema, kuna wajane  wa-
liumia kisaikolojia na walijikuta 
wanaingia katika uamuzi wa hatari 
kimaisha, wakidhani wanapoteza 
maisha, hivyo hatari na janga la 
msiba linafika hatua mbaya zaidi.

“Mjane anahitaji kuwa na afya 
njema kuanzia kiakili na kimwili. 
Hivyo wasaidiwe kwa kila hali, 
kuondokana na hayo, ili waweze 
kujenga kikamilifu familia wal-
izoachiwa na wenzi wao,” anase-
ma.
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KITUO

Serikali yaiagiza TBL 
kuhusu kiwanda
Na Augusta Njoji, DODOMA

S
ERIKALI imeuagiza uongozi wa 
kiwanda cha bia Tanzania (TBL) 
kufungua au kukikodisha kiwanda 
cha Kilimanjaro ambacho kipo 

mikononi mwao ili kianze kazi mara moja.
Agizo hilo lilitolewa jana na Naibu Waziri 

wa Kilimo, Hussein Bashe, katika mkutano 
wake na wanunuzi wa mazao ya zabibu 
na shahiri pamoja na wakulima wa mazao 
hayo.

Alisema kuwa kwa sasa wakulima wa 
shahiri hawana soko, hivyo ni vyema 
kwa msimu ujao wakulima walime zao la 
shahiri.

“Tunataka kiwanda kianze kazi mara 
moja, lengo ni kutaka wakulima kulima kwa 
msimu ujao na sisi serikali tutahakikisha 
mikataba inakuwa sawa kwa pande zote 
mbili kwa mnunuzi na mkulima na uwazi 
wa mikataba hiyo ili kila mmoja kunufaika 
katika zao hilo,” alisema. 

Alisema serikali imekutana na wadau 

wa mazao hayo, ili kutatua kero zilizopo 
katika sekta ndogo ya zabibu ili kukuza 
soko la mazao hayo na kuinua kipato cha 
wakulima wake.

Aliwataka wakuu wa wilaya, wakuu wa 
mkoa na warajis wa vyama vya ushirika 
watakaposaini mikataba hiyo na serikali 
ishirikishwe kikamilifu ili kulinda maslahi 
ya mkulima na wanunuzi.

Kuhusu zao la zabibu, Bashe alisema 
msimu wa kilimo unaanza mwezi wa nane, 
hivyo serikali inahitaji uhakika wa masoko 
na wanunuzi wanatakiwa kusema namna 
ambavyo watanunua zao hilo.

“Hatutaki wakulima wa zabibu mwezi 
wa nane wakati wa kuvuna wapate shida 
ya masoko na nahitaji kujua kwa mwezi 
huo tutavuna kiasi gani. Njia pekee 
itakayotusaidia ni kuingia mkataba na 
wakulima,” alisema.

  Alitoa kwa wakulima kutotegemea 
zao moja bali wajikite pia kwenye mazao 
mengine na kuwataka kampuni ya 
wanunuzi kununua shahiri kwa wakulima 

wote.
Naye, Mkuu wa Wilaya ya Karatu, 

Theresia Mahongo, alisema zao la shahiri 
ni la kibiashara linalowaingizia uchumi 
wakulima.

Alitoa rai kwa wanunuzi kuongeza 
tani kwa zao la shahiri kwani wakulima 
wanalima zaidi ya tani 8,000 zinazohitajika.

Kwa upande wake, Mkurugenzi wa TBL, 
Philip Redman, alisema kwa msimu ujao 
wa 2021, wameingia mkataba na wakulima 
300 na kiwanda kina uwezo wa kuchukua 
tani 5,000 kwa mwaka.

Kwa upande wa Kiwanda cha Bia cha 
Serengeti (SBL), Mkurugenzi wake wa 
uhusiano, John Wanyancha, alisema kwa 
msimu ujao wanatarajia kuchukua tani 
3,000 kwa wakulima 60.

Mmoja wa wakulima wa shahiri, 
Domisiani William, alisema tatizo 
wanalokumbana nalo ni bei ndogo ya 
na kuomba serikali kuongeza tani kwani 
wakulima wanalima zaidi.

Waziri aridhishwa ujenzi wa hospitali

Rundo la takataka likiwa limetelekezwa bila ya kuzolewa katika eneo la stendi ya daladala ya Sabasaba, jijini Dodoma jana, 
kitendo kinachohatarisha usalama wa afya za watu na kinaweza kusababisha magonjwa ya milipuko. PICHA: PETER MKWAVILA .

Wamilikishwa 
maeneo baada 
ya mgogoro
 Na Augusta Njoji, DODOMA

WANANCHI wa eneo la 
Mbuyuni Kizota jijini Dodoma, 
wameanza kumilikishwa 
maeneo yao baada ya 
kumalizika kwa mgogoro 
uliodumu kwa miaka 30.

Awali, eneo hilo lilikuwa na 
mgogoro juu ya uhalali wa 
makazi ya wananchi wa eneo 
hilo, huku likiwa limepangiwa 
matumizi mengine na wananchi 
kutakiwa kuvunja nyumba zao.

Akizungumza na wananchi 
wakati wa uwekaji wa alama ya 
mpaka (beacon) kwa kaya zaidi 
ya 8,100, Mbunge wa Dodoma 
Mjini, Anthony Mavunde, 
alisema wananchi hao waliishi 
kama ndege wa mwituni ambao 
walikuwa hawajui pakuishi 
kutokana na kutohalalishiwa 
makazi yao.

“Mmeishi maisha magumu 
mlikuwa hamjui kesho yenu 
leo tumeandika historia 
upya, hamkulala usingizi, leo 
Mbuyuni mtapata amani kazi hii 
ifanyike,” alisema.

Mavunde ambaye ni Naibu 
Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu, 
alisema hawezi kufanya siasa 
kwenye maisha ya watu kwa 
kuwa dhamira yake ni kuona 
wananchi wana amani.

“Kazi yetu ni kuwaletea 
maendeleo nawaomba Oktoba 
msikosee kama ilivyo ada 
mafiga matatu yatimie,” 
alisema.

Alimshukuru Mkurugenzi wa 
Jiji hilo, Godwin Kunambi, kwa 
kufanikisha zoezi hilo kwa 
kuwa awali majibu ya iliyokuwa 
Mamlaka ya Ustawishaji 
Makao Makuu (CDA) yalikuwa 
yanakatisha tamaa.

Naye, Mwenyekiti wa 
makazi eneo hilo, Hemed 
Mdima, alimshukuru Rais John 
Magufuli na Mbunge huyo kwa 
kuwezesha eneo hilo kupimwa 
na sasa ni wakazi rasmi wa 
eneo hilo.

HABARI dodoma

Na Augusta Njoji, CHAMWINO

WAZIRI wa Nchi, Ofisi  ya  Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), 
Selemani Jafo, ameonyesha kuridhishwa na 
kasi  ya  ujenzi unaoendelea katika  Hospi-
tali ya Uhuru iliyopo Wilaya ya Chamwino.

Akizungumza baada  ya  kutembe-
lea eneo la ujenzi wa  hospitali  hiyo, Jafo 
alisema ujenzi unaridhisha na kwamba kazi 
iliyobaki ni ndogo ikilinganishwa na awali 
ilivyokuwa.

Alisema awali ujenzi ulisuasua kutokana 
na mvua na kwamba kwasasa kasi iliyopo ni 
nzuri na litakamilika kwa wakati.

“Naona hapa kazi kubwa imefanyika, na 

nimeridhika na hapa tulipofikia, jana ( juzi) 
nilikuwa Kigamboni kukagua ujenzi wa ny-
umba na siku nne zilizopita nilikuwa Uvinza 
ambapo huko wenzenu niliwakoromea kwa 
sababu walinipa kichefuchefu,” alisema.

Aliagiza kurekebishwa kwa upungufu 
wowote kwenye ujenzi huo na Mkandarasi 
wa Suma JKT kwa kushirikiana na Mshauri 
Mwelekezi wa Wakala wa Majengo (TBA), 
washauriane kuangalia namna ya kuongeza 
ghorofa moja.

“TBA leo Jumatano nitakuja Jumanne ya 
wiki ijayo ili tupate majibu ya makubaliano 
mliyoafikiana nyie, kama waweke zege ku-
ruhusu kujengwa kwa ghorofa moja juu 
hapo baadaye au muezeke,” alisema.

Akizungumzia katika ziara yake ya siku 
saba katika mikoa 12, Waziri Jafo alisema 
kazi zinazofanyika za ujenzi zinaendelea 
vizuri na kudai kuwa ujenzi wa hospitali 
hiyo unaenda vizuri licha ya changamoto za 
awali.

“Natamani mradi wa Kigamboni unge-
fanywa na Suma JKT kwa sababu wame-
tekeleza mradi wa Hospitali ya Uhuru vizuri 
kwa uaminifu,” alisema.

Jafo pia aliuagiza uongozi wa Suma-
JKT ambaye ndiye mkandarasi wa ujenzi 
wa  hospitali  hiyo kuhakikisha wanasima-
mia kikamilifu ili kukamilisha kazi hiyo kwa 
wakati uliopangwa.

Naye, Mhandisi kutoka Suma JKT, Omary 

Kabalagu, alisema wanatarajia kukamilisha 
ujenzi huo Agosti mwaka huu, ambapo awali 
walitakiwa kukamilisha Mei 25, mwaka huu.

Alisema ujenzi ulisuasua kutokana na 
mvua nyingi zilizonyesha mwaka huu.

Kwa upande wake, Meneja wa TBA Dodo-
ma, Victor Batazary, alisema hali ya ujenzi 
inaendelea vizuri na hawajapata mashaka 
yeyote.

Hospitali ya Uhuru inajengwa kwa ghara-
ma ya Sh. bilioni 3.99, fedha zilizotolewa na 
Rais Magufuli baada ya kuahirisha Sherehe 
za maadhimisho  ya  Siku  ya  Uhuru, De-
semba, 9 mwaka 2018 na zile zilizotokana na 
gawio la kampuni ya Airtel. 

Mmeishi maisha magumu 
mlikuwa hamjui kesho yenu 
leo tumeandika historia 
upya, hamkulala usingizi, leo 
Mbuyuni mtapata amani kazi 
hii ifanyike
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Magufuli aamuru Tanroads 
kurudishia wananchi ardhi
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

R
AIS John Magufuli ameamuru 
Wakala wa Barabara nchini 
(Tanroads) kuachana na mpango 
wake wa kutwaa eneo la wananchi 

katika Kijiji cha Isyonje wilayani Rungwe 
kwa ajili ya kujenga mizani ya kupima 
uzito wa magari kwenye Barabara Kuu ya 
Tanzania na Malawi.

Rais Magufuli alitoa agizo hilo juzi wakati 
alipopigiwa simu   na Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya, Albert Chalamila na kuzungumza 
moja kwa moja na wananchi wa Kijiji cha 
Isyoje waliokuwa wamekusanyika kwenye 
mkutano wa hadhara.

Akizungumza na wananchi hao kwa 
njia ya simu akiwa Ikulu ya Chamwino 

mkoani Dodoma, Rais Magufuli, alisema  
amesikia kilio chao baada ya kuona kwenye 
televisheni wakilalamika kuhusu Tanroads 
kuchukua ardhi yao bila kuwalipa fidia.

Alisema Sheria ya Ardhi namba tatu na 
namba nne ya mwaka 1999 inaamuru kulipa 
fidia kabla ya kuchukua ardhi ya wananchi, 
lakini Tanroads hawakuizingatia na badala 
yake walichukua ardhi   ya wananchi kwa 
zaidi ya miaka mitatu sasa bila kulipa fidia 
jambo ambalo hilo ni kinyume cha sheria.

“Naamuru Tanroads kuachana na eneo 
hilo na badala yake wananchi waendelee na 
shughuli zao za kiuchumi, kama ni nyumba 
wajenge na kama ni mizani itajengwa 
sehemu nyingine sio hapo,” alisema Rais 
Magufuli.

Rais Magufuli aliwaomba radhi wananchi 

hao kwa watendaji wake kuwacheleweshea 
maendeleo kutokana na kitendo hicho 
cha kuwazuia kuendeleza maeneo yao 
bila kuwalipa fidia kwa kipindi cha miaka 
mitatu.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert 
Chalamila, alisema Rais Magufuli 
anawapenda na hapendi wananchi 
wanyonge waonewe, na ndio sababu 
baada ya kusikia kilio chao alimpigia 
simu na kumwamuru afike kijijini hapo 
kuwarejeshea eneo lao ambalo lilikuwa 
limechukuliwa na Tanroads.

Alisema kuwa baada ya uamuzi wa Rais, 
hakuna mtu yeyote atawasumbua tena 
hivyo akawataka waendelee na shughuli 
zao bila wasiwasi.

Na Grace Mwakalinga, ILEJE

VITAMBULISHO 3,500  vinatarajiwa 
kugawiwa kwa wajasiriamali wadogo 
wilayani Ileje mkoani Songwe kwa lengo la 
kuwawezesha kufanya kazi zao kwa utulivu 
kama akivyoagiza Rais John Magufuli.

Akizungumza wakati wa kikao kazi 
kilichowahusisha watumishi Mkuu wa 
Wilaya  hiyo, Joseph Mkude, alisema  mwaka 
huu wamepokea vitambulisho vichache 
ukilinganisha na mwaka jana ambapo 
walipokea 5,600.

Alisema kwa mujibu wa sensa 
waliyoifanya mwaka huu, walibaini idadi 
ndogo ya wajasiriamali ukilinganisha na 

mwaka jana kutokana na sababu mbalimbali 
ikiwamo kuhama, vifo pamoja na janga la 
corona ambalo limechangia mitaji yao kufa.

Aidha, aliwasisitiza wajasiriamali 
kuitumia vyema fursa waliyopewa na Rais 
ya kupata vitambulisho ili   waendelee 
kufanya shughuli zao bila usumbufu kutoka 
kwa wakusanya kodi au ushuru.

  “Nawaomba   wasimamizi wa zoezi 
hilo, wataalamu kutoka ofisi yangu 
pamoja na watendaji wa kata kuhakikisha 
mnalisimamia kulingana na maelekezo ya 
serikali pasipo kuwanyanyasa wajasiriamali 
kwa kuendekeza undugu au kabila   lolote 
mwenye sifa lazima apewe,” alisema Mkude.

  Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 

hiyo, Haji Mnasi, aliahidi kusimamia vyema 
zoezi hilo kwa kuhakikisha wajasiriamali 
wote 3,500 ambalo walisajiliwa wanapatiwa 
vitambulisho.

Alisema ugawaji vitambulisho unafanyika 
kidijitali, na kwamba watendaji wote wa kata 
18 za wilaya hiyo waligawiwa kulingana na 
takwimu za wajasiriamali kwa eneo husika.

Utaratibu wa kugawa vitambulisho 
vya   wajasiriamali nchini ulianza   mwaka 
2019,  baada ya Rais Magufuli kubaini kero 
mbalimbali zilizokuwa zinawakabili kwenye 
mazingira ya shughuli zao, na kwamba 
lengo lake ilikuwa ni kuwalinda na kuongeza 
mapato ya serikali. 

Machinga kupewa vitambulisho 3,500

Meneja Mkuu wa Kampuni ya Cherry Garments and Safety Solutions Ltd, Dennis Kwame Simba (kushoto), akikabidhi msaada 
wa barakoa kwa Mtendaji Mkuu wa Hospitali ya CCBRT, Brenda Msangi, jijini Dar es Salaam juzi, kwa ajili ya watoa huduma na 
wagonjwa waliolazwa hospitalini hapo. Wa tatu kushoto ni Mkurugenzi wa kampuni hiyo, Selina Koka. PICHA: MPIGAPICHA WETU.  

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

VIJANA 20 wa kikundi cha 
Power Group kilichopo Kata ya 
Iyela jijini Mbeya, wamejitokeza 
kuchangia damu katika benki 
ya damu salama iliyopo kwenye 
Hospitali ya Wazazi Meta mkoani 
Mbeya, kwa lengo la kuokoa 
maisha ya wajawazito, mtoto na 
waathirika wa ajali.

Wakizungumza jana  baada ya 
kuchangia damu, baadhi ya vijana 
hao walisema  kuna upungufu 
mkubwa wa damu salama kwenye 
vituo vya kutolea huduma, 
ambapo baadhi ya kinamama 
na watoto hupoteza maisha kwa 
kukosa damu.

Mwenyekiti wa Kikundi cha 
Power Group, Samwel Mambosasa, 
alisema walitembelea hospitali 
hiyo na kubaini kuwa kunauhitaji  
mkubwa wa damu na ndipo 
walipoamua kujitolea kutoa damu 
ili kukabiliana na changamoto 
hiyo.

“Tunapoelekea kwenye kilele cha 
maadhimisho ya uchangiaji damu 
nchini  tuhakikishe  tunamaliza 
kabisa tatizo la uhaba wa damu 
hospitalini ili kunusuru maisha na 
wenzetu ambao wanapata ajali au 
kinamama wanapojifungua kwa 
kutambua umuhimu huo kikundi 
chetu kiliamua kujitoa,” alisema 
Mambosasa.

Alisema wamechangia zaidi ya 
chupa 20 za damu na kwamba 
zoezi hilo litakuwa endelevu 
kwao na kwamba wataendelea 
kuhamasisha na kupeana elimu juu 
ya umuhimu wa kuchangia damu.

Miongoni mwa wanakikundi 
hao, Jeska Moses, alisema 
moja ya makundi ambayo yako 
hatarini ni la wajawazito, na kuwa 
wanapojifungua hupoteza damu 
nyingi, hivyo  uchangiaji wa damu 
kwa hiari unaweza kuokoa maisha 
yao.

Aliwaasa kinamama wengine 
kujenga utamaduni wa 
kuwachangia wenzao, ambao 
wanajifungua na kusisitiza kuacha 
tabia ya kujifungulia nyumbani 
kwa kuwa wanaweza kupoteza 
maisha bila kupata msaada wa 
wataalamu wa afya.

Ofisa Ustawi wa Jamii Benki ya 
Damu Salama Kanda ya Nyanda 
za Juu Kusini, Latifa Nyankunga, 
alisema kuna uhitaji mkubwa wa 
damu katika hospitali na vituo 
vya afya  vilivyopo Nyanda za 
Juu Kusini, hivyo aliwataka watu 
wengi zaidi kujitokeza kuchangia 
damu.

“Idadi ya vituo vya afya 
imeongezeka sana kwenye kanda 
yetu ya Nyanda za Juu Kusini, 
lakini hata hospitali zetu kongwe 
pamoja na vituo vipya vya afya 
vinakabiliwa na upungufu mkubwa 
wa damu… hivyo tunaomba watu 
wengi wajitokeze kuchangia damu 
ili tuweze kukidhi mahitaji ya 
vituo vyetu vya afya,” alisema 
Nyankunga.

Hospitali ya Wazazi ya Rufani 
Meta, ndiyo inayoongoza kwa 
kuwa na mahitaji makubwa ya 
damu kutokana na kuhudumia 
kinamama wengi wanaokwenda 
kujifungua pamoja na watoto 
wachanga.

Vijana wachangia 
damu hospitali 
ya wazazi

HABARI mbeya
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‘Uhakiki wapigakura ishara kuimarika kidemokrasia’
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

M
KUU wa Mkoa Kusini Unguja, 
Ayoub Muhammed, amesema 
kurejea kwa uandikishaji na 
uhakiki wa taarifa za wapigaku-

ra kwa mikoa yote ya Zanzibar ni ishara ya 
mafanikio kwa nchi yenye nia ya kuimari-
sha demokrasia nchini.

Akizungumza katika kituo cha uandik-
ishaji cha Bungi, wakati akifanya ziara 
kwenye vituo hivyo, alisema hatua hiyo 
imewajengea imani wananchi na kuondoa 
malalamiko ambayo yangeweza kujitokeza 
katika kipindi hiki cha kuelekea Uchaguzi 
Mkuu.

Ayoub alisema kuwa ni jukumu la vion-
gozi wa vyama vya siasa kuhakikisha wa-
naendesha siasa za kistaarabu na kufuata 
sheria, kanuni, miongozo na taratibu zina-
zotolewa na Tume ya Uchaguzi ya Zanzibar 
(ZEC), ili kufikia dhamira ya kuendesha 
uchaguzi mkuu na kuufanya kuwa huru na 
wa haki.

Alisema viongozi wa mikoa na wilaya wa-
najukumu la kuwahamasisha wananchi ili 
wajitokeze kujiandisha na kuhakikisha hali 
ya utulivu na amani inakuwapo katika mae-
neo ya vituo vya kujiandikisha.

“Sisi viongozi wa mikoa na wilaya tunaju-
kumu la kuwahamasisha wananchi waend-
elee kujitokeza kujiandikisha…” alisema.

Mawakala wa vyama mbalimbali vya 
siasa katika vituo vya uandikishaji walitoa 
ushauri kwa ZEC kuendelea kutoa mafunzo 
kwa wapigakura licha ya mafanikio yanayo-
patikana hivi sasa katika vituo vya uandik-
ishaji na uhakiki wa taarifa za wapigakura 
ili wananchi waendelee kujitokeza zaidi.

Kazi ya uandikishaji na uhakiki wa taarifa 
za wapigakura imekamilika kwa mikoa yote 
ya Pemba na Mkoa wa Kaskazini na Kusini 
Unguja, kwa upande wa Unguja ambapo 
kazi hiyo iliendelea kwa siku mbili Juni 9 
na 10 Wilaya ya Magharibi ‘A’ na Wilaya ya 
Magharibi ‘B’ na kukamilisha mzunguko wa 
ratiba ya uandikishaji katika Wilaya ya Mjini 
Juni 11 na 12.

 Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed 
Shein, amesema mafanikio ya utekelezaji 
wa haki za binadamu na utawala bora 
Zanzibar yanatokana na utekelezaji wa 
azma ya Mapinduzi ya Januari 12, 1964.

Hayo aliyasema Ikulu Zanzibar, wakati 
alipofanya mazungumzo na ujumbe wa 
uongozi wa Tume ya Haki za Binadamu na 
Utawala Bora, ukiongozwa na Mwenyekiti 
wa Tume hiyo, Jaji mstaafu Mathew Pauwa 
Muhina Mwaimu, wakati ujumbe huo 
ulipokwenda kujitambulisha.

Rais Dk. Shein alisema, Mapinduzi 
matukufu ya Januari 12, 1964 yalikuwa na 
azma ya kuhakikisha wananchi wa Zanzibar 
wanapata haki zao za msingi ikiwamo 
elimu, afya bure na ardhi, mambo ambayo 
kabla ya Mapinduzi yalitolewa kwa ubaguzi.

Dk. Shein alisema Zanzibar ina historia 
kubwa ya kupambana na juhudi za 
kuhakikisha wananchi wake wanapata 
haki zao za msingi pamoja na kuwapo kwa 
utawala bora tangu kupatikana kwa uhuru 
wa Zanzibar.

Dk. Shein alisema, hatua hizo zimeifanya 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
kuendeleza haki za binadamu na utawala 
bora na kuipaisha Zanzibar kidemokrasia.

Alisisitiza kuwa Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar haiko tayari kukiuka vifungu vya 
Katiba na sheria zilizopo katika suala la haki 

za binadamu na utawala bora na badala 
yake itaendelea kufuata taratibu zilizopo 
kwa ajili ya manufaa ya nchi na wananchi 
wake.

Alisema Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
imepata mafanikio makubwa katika sekta 
za elimu na afya kutokana na kutekeleza 
vyema lengo na azma ya Mapinduzi ya 
wananchi kupata haki zao za msingi 
ambazo hapo mwanzo hawakuzipata.

Kadhalika, alisema hatua hiyo ndiyo 
iliyoifanya Serikali ya Awamu ya Saba 
baada ya kuingia madarakani chini ya 
uongozi wake baada ya uchumi kuimarika 
kuendeleza azma ya Mapinduzi ya 
kuhakikisha wananchi wanapata huduma 
muhimu bila ya malipo ikiwamo afya na 
elimu.

Aliipongeza Tume hiyo kwa kufanya 
kazi zake vyema na kusisitiza kuwa serikali 
itaendelea kushirikiana nayo ili iweze 
kufikia malengo iliyoyakusudia.

Alisema Zanzibar haina utamaduni 
wa kuvunja haki za binadamu na badala 
yake imekuwa ni nchi yenye kufuata na 
kutekeleza haki za binadamu, utawala bora 
na demokrasia kwa vitendo.

Kwa upande wa mafanikio yaliopatikana 
nchini katika kupambana na janga la 
Covid-19, Dk. Shein alisema Jamhuri ya 
Muungano ikiwamo Zanzibar imepata 
mafanikio makubwa kutokana na mikakati 
maalum iliyoiweka hali iliyosaidia kupungua 
kwa janga hilo kwa kiasi kikubwa.

Alisema serikali zote mbili zitaendelea 
na mikakati hiyo iliyoiweka ikiwa ni pamoja 
na kutoa elimu ya janga hilo kwa wananchi 
wake bila ya kuiga wala kufuata taratibu na 
mipango ya wengine na badala yake itafuata 
taratibu ilizoziweka bila ya kushurutishwa.

Naye Mwenyekiti wa Tume ya Haki za 
Binadamu na Utawala Bora, Jaji mstaafu 
Mwaimu, alisema Rais Shein katika uongozi 
wake amefanya mambo mengi mazuri kwa 
ajili ya maendeleo ya wananchi wa Zanzibar 
ukiwamo utekelezaji wa haki za binadamu 
na utawala bora kwa vitendo.

Alisema hali ya kisiasa imeendelea 
kuwa shwari zaidi na jitihada za Rais 
Dk. Shein zimeonekana dhahiri katika 
kulinda na kukuza haki za binadamu 
kama zilivyoorodheshwa katika Katiba ya 
Zanzibar hasa haki za kijamii.

Alisema wameshuhudia kuwapo kwa 
shule nyingi na vituo kadhaa vya afya 
ambavyo vingine vinaendelea kujengwa 
hali inayoonyesha serikali imetilia mkazo  
kuendeleza haki ya afya na wananchi 
kupata elimu bora.

Pia, alisema ana matumaini makubwa 
kuwa uchaguzi mkuu ujao utakuwa wa 
amani.

Alisema Tume hiyo inafurahia na kuunga 
mkono uwapo wa haki za binadamu katika 
Katiba ya Zanzibar na haki zilizopo katika 
Katiba na Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na mikataba mbalimbali ya 
kimataifa.

Rais Shein asifu Mapinduzi kuleta haki sawa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WANAVIKUNDI vya ujasiriama-
li Wilaya ya Micheweni, Mkoa wa 
Kaskazini Pemba, wamekishuku-
ru Chama cha Wanahabari Wa-
nawake (Tamwa) Zanzibar kwa 
juhudi za kuwawezesha kujiinua 
kiuchumi kupitia vikundi hivyo.

Wakizungumza na Nipashe, 
walisema kupitia vikundi hivyo 
vinavyosimamiwa na Tamwa 
Zanzibar, kupitia mradi wa ku-
wawezesha wanawake kiuchumi, 
vimewasaidia kuongeza ushiriki-
ano katika shughuli za uzalishaji 
na kuongeza hamasa kwa wa-
nawake wengine katika jamii.

Bijuma Hamis Kombo, mwa-
nachama wa kikundi cha 
Safinia, kilichopo Shehia ya 
Majenzi Micheweni, alisema vi-
kundi hivyo ni mkombozi kwa 
wanawake wengi kutokana wen-
gi wao huvitumia kama sehemu 
ya kujikwamua kiuchumi.

“Vikundi hivi vimetusaidia 
kupata sehemu ya kujikwamua 
kiuchumi kwani kupitia hisa 
tunazoziweka, mwanachama 
anaweza kukopa kwenye kikun-
di na kuendeleza shughuli zake 
mwenyewe,” alisema Bijuma.

Alisema kupitia vikundi hivyo 
vimemsaidia kuongeza kipato 
kwa familia yake kupitia mikopo 
hiyo.

“Mwanzo kabisa nilikopa 
Shilingi laki moja, nikapasisha 
leseni ya pikipiki yangu (boda-
boda) ili kupata pesa za kuweka 
hisa na nashukuru Mungu naen-
delea na biashara yangu na hisa 
naendelea kuweka bila shida 
yoyote,” alisema.

Naye Asha Moh’d Said kwa 
upande wake alisema kupitia 
vikundi hivyo vimemwezesha 
kuongeza mtaji wa shughuli 
zake za ufumaji na ushonaji na 
kuongeza soko lake zaidi.

“Mimi nilikopa shilingi laki tatu 
kwenye kikundi changu nika-
ongezea mtaji wa biashara ya vi-
tambaa na mashuka. Tunashuku-
ru sana vikundi vimetusaidia sisi 
wanawake kukwamuana sisi kwa 
sisi,” alisema Asha.

Kwa upande wake Ramla Sulei-
man Khamis, kutoka kikundi cha 
Tuko Pamoja, amesema licha ya 
mafanikio hayo, vikundi hivyo 
vinakabiliwa na tatizo la ukosefu 
wa soko la uhakika wa bidhaa 
zao jambo linalochelewesha kasi 
ya maendeleo yao.

“Tunashukuru sana Tamwa Zan-
zibar wametusaidia, sasa umas-
kini unapungua taratibu kwetu, 
lakini changamoto yetu kubwa 
ni masoko. Tunazalisha sabuni, 
mafuta na kushona mashuka, la-
kini sehemu ya kuuza ni kikwazo 
kikubwa jambo linalosababisha 
wengine kutaka tamaa,” alisema.

Aliomba kupatiwa msaada 
wa utafutaji wa masoko ili ku-
wawezesha bidhaa zao kuuzika 
na kuendelea kuzalisha kwa 
wingi kwa lengo la kuwainua wa-
nawake kiuchumi.

Tamwa yapongezwa 
kuwezesha 
wanawake kiuchumi

HABARI zanzibar

Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Riziki Pembe (kulia), akiteta jambo na  Mwakilishi wa Kuteuliwa na Rais, Ahmada 
Yahya Abdulwakil,  nje ya ukumbi wa Baraza la Wawakilishi, Chukwani Zanzibar jana. PICHA|: RAHMA SULEIMAN, ZANZIBAR  
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HABARI KITAIFA

BUJUMBURA, Burundi

SERIKALI ya Burundi imeeleza rasmi 
kwamba kifo cha Rais Pierre Nkurunziza, 
kilisababishwa na ugonjwa wa moyo.

Msemaji wa serikali ya Burundi alisema 
kuwa Rais Nkurunzinza alifariki kutokana 
na maradhi ya moyo na kwamba alipele-
kwa hospitali ya jimbo la Karuzi mwishoni 
mwa wiki liyopita.

“Kwanza alipata afueni, lakini ilipofika 
Jumatatu hali yake iligeuka na kuzidi kuwa 
mbaya. Nkurunziza alikufa akiwa na umri 
wa miaka 55. Mke wake alipelekwa Kenya 
jumatatu hiyo hiyo kwa ajili ya matibabu 
ya corona,” alisema msemaji wa serikali ya 
Burundi.

Nkurunziza amekufa wakati Rais mteule, 
Evariste Ndayishimiye anatarajiwa kuap-

ishwa rasmi kushika madaraka wiki chache 
zijazo.  Ndayishimiye alishinda uchaguzi wa 
rais nchini Burundi mwezi uliopita, baada 
ya Nkurunziza kuamua kutogombea muhu-
la mwingine.

Kifo chake ni kama tetemeko la ardhi 
nchini Burundi baada ya kuitawala nchi 
hiyo kwa muda wa miaka 15.

Wachambuzi wa masuala ya kisiasa wa-
nasema sasa Burundi haiwezi tena kuficha 
ukweli juu ya janga la corona baada ya kifo 
cha kiongozi huyo na baada ya mke  wake 
kupelekwa Nairobi kwa ajili ya matibabu ya 
maradhi hayo.

Hapo awali wachambuzi walitarajia 
kumwona Nkurunziza akivuta hatamu za 
uongozi nyuma ya kiongozi mpya Nday-
ishimiye. 

Mtaalamu wa masuala ya kisiasa, Thierry 

Vircoulon alisema huenda kifo cha Nkurun-
ziza kimetokana na mkakati wa kisiasa.

Wiki moja ya maombolezo
Wakati huohuo, Serikali ya Burundi im-

etangaza wiki moja ya maombolezo kuto-
kana na kifo cha rais Nkurunzinza.

Kutokana na kifo cha Rais Nkurunzinza,  
viongozi wa mataifa mbalimbali wametoa 
salaam zao za rambirambi.

Rais wa Tanzania, John Magufuli, Rais 
wa Rwanda, Paul Kagame , Macky Sall wa 
Senegal ni miongoni mwa marais waliotoa 
salamu hizo. 

Kwa mujibu wa katiba ya Burundi, Rais 
anapofariki akiwa madarakani kabla ha-
jakabidhi madaraka kwa rais mwingine, 
Spika wa Bunge anachukua madaraka na 
kutayarisha uchaguzi mwingine.

			   DW

Serikali: Nkurunziza 
hakufa kwa corona

Wananchi wakiwa wamekusanyika pembezoni mwa barabara kuuaga mwili wa George Floyd ambao ulikuwa umebeb-
wa kwenye gari la farasi. PICHA: AFP 

Mamia wajitokeza 
kumzika George Floyd 

WASHINGTON, Marekani

MAMIA ya waombolezaji walijaa 
kwenye Kanisa la Fountains of Praise, 
Houston, Texas juzi kumuaga, Floyd 
ambaye kifo chake kilitokana na 
kukamatwa na polisi.

Tangu kutokea kwa kifo cha Floyd, 
maandamano nchini Marekani yal-
ishika kasi dhidi ya ukatili wa polisi na 
ubaguzi wa rangi.

Wanasiasa, wanaharakati wa haki 
za kiraia na wasanii waliungana na 
familia kutoa sifa za mtu aliyejulikana 
kama ‘Jitu Mpole’ kabla ya jeneza lake 
la rangi ya dhahabu kusafirishwa kwa 
kuvutwa na farasi weupe hadi kabur-
ini kando ya kaburi la mamake.

“Tunaweza kulia, tunaweza kuom-
boleza, tutapata faraja na tutakua na 
matumaini” alisema kasisi mwenza 
wa kanisa hilo, Mia Wright.

Floyd aliuawa Mei 25, mwaka huu 
na ofisa wa Polisi mzungu aliyemu-
wekea goti kwenye shingo yake kwa 
karibu dakika tisa akiwa analia na 
kusema “siwezi kupumua, siwezi 
kupumua”, maneno yaliyogeuka kuwa 
kero cha kuwaleta pamoja waanda-
manaji.

Kifo chake kimeleta mwangaza juu 
ya mvutano wa jadi kati ya jamii ya 
watu weusi na polisi nchini Marekani, 
na kwengineko duniani pale maelfu 
na maelfu ya watu walijitokeza 
kuandamana katika miji mikuu tofauti 
kulaani kitendo hicho na kupinga 
ubaguzi wa rangi. 

			   VOA

KINSHASA, Congo

UJUMBE wa ngazi ya juu wa Umoja wa 
Ulaya (EU) umewasili katika mji wa Goma 
mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Kongo (DRC), kuunga mkono juhudi za 
kupambana na maradhi ya ugonjwa wa co-
rona na ebola.

Ujumbe huo pia unalenga kuhimiza upa-
tikanaji wa suluhisho katika mizozo inayoli-
kumba eneo hilo. 

Kabla ya kusafiri kwenda Goma, ujumbe 
huo ulifanya mazungumzo na Rais wa nchi 
hiyo, Felix Tshisekedi mjini Kinshasa.

Ujumbe huo unawajumuisha, Kamishna 
wa EU anayehusika na usuluhishi wa miz-

ozo, Janez Lenarcic, pamoja na waziri wa 
Mambo ya Nje wa Ufaransa, Jean Yves Ledri-
an ambaye ni kiongozi wa ujumbe huo. 

Akizungumza mjini Goma, Ledrian alise-
ma kwamba watawasaidia wakazi wanaoen-
delea kukabiliana na janga la virusi vya co-
rona nchini humo. 

Baada ya kuwasili kwa ujumbe huo, 
wawakilishi wengine wa EU waliwasili mjini 
Goma wakiwa na vifaa vinavyokuwa na uw-
ezo wa kusaidia kupungua maambukizo ya 
virusi vya corona na ebola ndani ya maeneo 
yanayo athirika na majanga hayo. 

Wakati huohuo, Gavana wa mkoa huu wa 
Kivu ya kaskazini, Carly Nzanzu Kasivita, ak-
izungumza na vyombo vya habari alithibiti-

sha kuwa EU umeahidi kuitolea serikali ya 
Congo dola milioni 40 za marekani, katika 
lengo lakusaidia kudhibiti kusambaa kwa 
ugonjwa wa Corona.

Kwa upande wao wakazi mjini Goma 
wameonyesha hisia zao kwa kutoa maoni 
kuhusu msaada huo ulioletwa na wajumbe 
wa EU. 

Kutolewa kwa msaada huo kumefuatia 
wakazi waishio mji wa Kivu ya Kaskazini 
kuendelea kukabiliana na ugonjwa wa ebo-
la, huku idadi ya vifo ikiwa ni zaidi ya 2,000 
na wengine 53 walithibitishwa kuambuki-
zwa virusi vya corona tangu kutangazwa 
nchini humo.

DW

EU wafika Goma kupambana 
na ugonjwa corona, ebola

Mwisho

Mwisho

Ripoti: Visa vya ubaguzi 
vimeongezeka Ujerumani
BERLIN, Ujerumani

RIPOTI ya kila mwaka ya Shirika 
la Kupambana na Ubaguzi wa rangi 
nchini Ujerumani (ADS) limesema uba-
guzi wa watu kwa misingi ya asili yao 
umeongezeka nchini humo, na kuonya 
juu ya madhara makubwa kwa jamii.

Kwa mujibu wa ripoti ya kila 
mwaka ya 2019 iliyowasilishwa juzi 
na shirikisha hilo, idadi ya visa vya 
ubaguzi wa rangi vilivyoripotiwa 
nchini humo iliongezeka kwa asilimia 
10 hadi 1,176. 

Ilieleza kuwa visa hivyo vinachang-
ia asilimia hadi 33 ya visa vinavy-
oshughulikiwa na wakala huo. 

Ilieleza kuwa mwaka 2016, ilikuwa 
asilimia 25, mwaka 2015 vilikuwa visa 
545 viliporipotiwa, lakini kwa sasa 
idadi imeongezeka zaidi ya mara mbili

Tangu kifo cha mmarekani mweusi, 
George Floyd kilichorekodiwa kwenye 
video, maandamano yamefanyika 
sehemu mbalimbali duniani ikiwamo 
Ujerumani. 

Watu wengi nchini Ujerumani 
walishtushwa na video ya kifo cha 
maumivu alichopitia Floyd baada ya 
kuwekewa goti na kukandamizwa 
shingoni kwa takribani dakika tisa na 
askari polisi mweupe. 

Maelfu ya watu waliingia mitaani 
nchini Ujerumani kupinga mauaji 
hayo licha ya vizuwizi vilivyowekwa 
kudhibiti mlipuko wa ugonjwa wa 
corona.

Katika wakati ambapo kuna nadhari 
kubwa ya vyombo vya habari, waan-
damanaji hao wamelalamika juu ya 
ubaguzi wa rangi nchini Ujerumani. 

			   DW
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Herrera: Najivunia kumkaba Hazard

fiti kuivaa Mallorca,  asema Setien

Mbappe
BARCELONA, His-

pania

KOCHA Mkuu wa 
Barcelona, Quique 

Setien amesema hakuwa 
na “shaka yoyote” juu ya 

‘ufiti’ wa Lionel Messi, wakati nahodha 
huyo akijiandaa kuivaa Real Mallorca.

Messi alirudi kwenye mazoezi ya 
makundi Jumatatu baada ya kupata 
maumivu na hivyo alilazimika mshindi 
huyo mara sita wa tuzo ya Ballon d’Or 
kujifua peke yake.

Msimu wa Ligi Kuu Hispania, LaLiga, 
unarudi Alhamisi baada ya kusimama 
kwa miezi mitatu kutokana na mlipu-
ko wa virusi vya corona, huku vinara 
Barca – ambao wanaongoza kwa pointi 
mbili kileleni wakicheza dhidi ya Real 
Madrid, huku mechi 27 zikiwa zimesh-
achezwa watakwenda nyumbani kwa 
Mallorca Jumamosi.

Messi anatarajia kuivaa Mallorca 
baada ya Setien kuiambia redio Cata-
lunya: “Hatukuwa na shaka yoyote juu 

ya uwezo wake dhidi ya Mallorca.
“Pia kumekuwa na majeruhi wen-

gine. Hivyo nina uhakika tutakuwa 
naye kwenye kikosi chetu.”

Wakati huo huo, Luis Suarez ame-
bainishwa kwamba yupo fiti kuichezea 
Barca katika mechi zao 11 zilizobaki 
kumaliza msimu wa 2019/20 baada 
ya kupona kutokana na operesheni ya 
goti aliyofanyiwa Januari.

Suarez alifanyiwa upasuaji wa goti 
la kulia mwanzoni mwa mwaka huu, 
huku akiripotiwa kutokuwa kwenye 
kiwango chake kwa miezi kadhaa.

Hata hivyo, Setien, hana uhakika 
kama fowadi huyo wa kimataifa wa 
Uruguay mwenye umri wa miaka 33 
kama ataanza kwenye mchezo huo wa 
ugenini dhidi ya Mallorca.

“Ni kitu fulani tunachoweza kuzun-
gumza,” alisema Setien. 

“Sina uhakika kama ataweza 
kucheza kuanzia mwanzo. Litakuwa 
sio jambo zuri kwake yeye kucheza 
kwa mechi yote.”

PARIS, Ufaransa

ANDER Herrera ametaja tukio la kum-
dhibiti aliyekuwa kiungo wa Chelsea, Eden 
Hazard katika mchezo wa Ligi Kuu England 
uliochezwa Aprili mwaka 2017 wakati aki-
ichezea Manchester United kuwa la kipekee 
kwake.

Katika mchezo huo ambao United wali-

ibuka na ushindi wa mabao 2-0 nyumbani, 
Herrera alifanikiwa kumfanya Hazard ali-
yekuwa tishio kipindi hicho asifurukute na 
kuiwezesha timu yake kuibuka na ushindi 
huo muhimu.

Herrera ambaye kwa sasa anaitumikia 
PSG, amedai alifurahishwa na jinsi alivy-
oweza kuyamudu majukumu mapya ali-
yopewa na kocha Jose Mourinho kwa ajili ya 

kumdhibiti Hazard katika mechi hiyo.
“Jose alijua kuwa Hazard ni mmoja kati ya 

wachezaji bora, na ili tufanikiwe kushinda 
tulihitaji kumfanya asiguse mpira,” amese-
ma Herera katika mahojiano ya kupitia In-
stagram live. “Nilimwambia Jose kuwa nipo 
tayari kama angenihitaji, na nilimfuata kila 
mahali, hata kama angeenda bafuni ningem-
fata kwani nilihitaji kushinda mechi ile.”

Herera alibainisha kwamba, hilo lilikuwa 
jambo muhimu sana katika maisha yake ya 
mpira na alikuwa na furaha kubwa baada ya 
mchezo huo.

Hata hivyo, amemtaja Hazard kama mmo-
ja wa viungo bora kabisa duniani kwa sasa 
na ana imani akiwa kule Real Madrid atarudi 
kwenye kiwango chake baada ya kukumbwa 
na majeruhi.

Messi***

***

----------------------

LIVERPOOL, Eng-
land

JURGEN Klopp 
bado hajajua hali 

ya nyota wake watatu 
muhimu kwenye kikosi 

cha kwanza cha Liverpool, 
wakati huu wakijiandaa kure-

jea kwa Ligi Kuu England.
Kwa mujibu wa ripoti zinadai ma-

bingwa hao watarajiwa wa Ligi Kuu 
England msimu huu wamekuwa 
kwenye mashaka makubwa juu ya 
hali ya kiafya ya wakali hao watatu 
ambao ni Mohamed Salah, Andrew 
Robertson na Georginio Wijnaldum 
katika kuelekea kuanza kwa mechi 

za soka ili kumalizika msimu.
Liverpool wataanza kwa kukabili-

ana na wapinzani wao wa jiji moja, 
Everton mchezo utakaopigwa Juni 
21 mwaka huu, huku kikosi hicho 
cha Klopp kikihitaji walau mshindi 
mmoja tu kuhitimisha ndoto zao za 
kunyakua taji hilo ambalo wame-
sotea kulipata kwa miaka 30.

Hata hivyo, wababe hao wa An-
field wanaweza kukosa huduma 
ya mastaa wake hao watatu katika 
mechi ya kwanza na ripoti zinadai 
Salah, Robertson na Wijnaldum 
wote walionekana kuwa nje kwe-
n y e mezoezi ya 
s i k u za kar-

ibuni.

Nyota watatu ‘wamuumiza’ kichwa Klopp
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Arsenal 
yajipanga kuuza nyota wake

LONDON, England 

MIKEL Arteta anapanga kuwauza nyota wengi wa kikosi 
cha Arsenal wakati wa dirisha la majira haya ya joto litaka-
pofunguliwa, ili kupata fedha za usajili wachezaji wapya, 
kwa mujibu wa gazeti la Daily Mail.

Wachezaji nyota kama, Pierre-Emerick Aubameyang, 
Alexandre Lacazette na Mesut Ozil ni miongoni mwa 
wachezaji wanaotajwa watafunguliwa mlango wa ku-
tokea.

Ripoti hiyo imesema, Arteta amepanga kuwaondoa ma-
beki wake wanne ili kufungua njia kwa wengine kujiunga 
na timu hiyo. 

Mabeki wanaotajwa kuwa kwenye uwezekano wa kuu-
zwa ni pamoja na Shkodran Mustafi, Sokratis Papastatho-
poulos, Rob Holding na Sead Kolasinac. 

Aidha, ripoti hiyo inasema Arteta anataka kumbakiza 
David Luiz - ambaye ameripotiwa kuongezwa mkataba 
mpya. 

Kwenye dirisha linalokuja na majira ya joto Arsenal ita-
mkaribisha kikosi beki William Saliba, ambaye walimsajili 
kutoka Saint-Etienne kwa pauni milioni 27.

Hivyo Saliba na Luiz watakuwa nguzo mpya kwenye 
safu ya mabeki, wakati kocha Arteta atakapopitisha fagio 
kuondoa wale anaodhani wanapaswa kuondoka ili kuten-
geneza kikosi kipya kitakachokuwa na vijana wengi. 

LONDON, England

NEWCASTLE tayari imeshaanza mazungumzo 
rasmi ya kumsajili kiungo wa Barcelona, Philippe 
Coutinho, taarifa mbalimbali zimeripoti.

Kiungo huyo wa zamani wa Liverpool kwa sasa 
yuko kwa mkopo kwa vigogo wa  Bundesliga, Bay-
ern Munich lakini hawatamsajili moja kwa moja ifi-
kapo mwisho wa msimu.

Coutinho amekosa namba katika kikosi cha Kata-
lunya baada ya kushindwa kung’ara kwenye timu 
hiyo kama walivyotarajia licha ya kutumia kiasi 
kikubwa cha fedha walipomsajili akitokea Anfield, 
Januari, mwaka 2018. 

Tottenham pia imeonyesha nia ya kumsajili ki-
ungo huyo mchezeshaji wa Timu ya Taifa ya Brazil 
na majira ya joto mwaka jana walikaribia kukamili-
sha mchakato huo kabla ya kuamua kwenda Alliaz 
Arena.

Kocha Carlo Ancelotti anavutiwa na mchezaji 
huyo na anaonekana anajiandaa kumrejesha 
Coutinho ndani ya Merseyside, wakati Arsenal, 
Manchester United na Chelsea wanaonekana wa-
najipanga pia kumsajili kwa mkopo.

Lakini nyota huyo mwenye umri wa miaka 27 
anaonekana chaguo lake ni kutua Tyneside, endapo 
Waarabu wa Saudi Arabia ambao wameweka dau 
la pauni milioni 300 watafanikiwa kuimiliki klabu 
hiyo, linaandika France Football.

Uamuzi wa kuwapa Waarabu hao timu kutoka 
kwa Mike Ashley, utatolewa baada ya kukamilika 
kwa uchunguzi ambao pia unazihusisha klabu kub-
wa za England.

Newcastle 
bado wamtaka 
Coutinho

MADRID, Hispania

MARTIN Odegaard ataendelea 
kubakia Real Sociedad kwa msimu 
mwingine, Rais wa Jokin Aperribay, 
amesema.

Odegaard amekuwa na msimu 
mzuri katika klabu hiyo yenye 
mkataba naye wa mkopo wa muda 
mrefu akitokea Real Madrid, ame-
funga mabao saba na kutoa pasi za 
mwisho nane kwenye michezo 28 
aliyocheza ya mashindano mbalim-
bali.

Na klabu hiyo ina ruhusa ya kum-
wongezea mkopo na kubakia klabu-
ni hapo kwa mwaka mmoja zaidi.

“Nafikiri Odegaard ataendelea 
kubakia Real. Ndio kitu ninachoki-
amini na ndio matumaini yangu,” 

Aperribay alikiambia kituo cha Ra-
dio Euskadi.

“Kama unakaa Real, unatakiwa 
utuhakikishie uwezo huo, kama 
alivyokuwa mwaka jana. Ushawi-
shi ndio uamuzi sahihi kwa ajili ya 
msimu ujao.

“Uamuzi umebakia kwake mwe-
nyewe na ninafikiri atabakia hapa.”

Klabu mbalimbali za barani Ulaya 
ziliwania saini ya nyota huyo raia wa 
Norway kabla Madrid haijashinda 
vita hiyo kwa kumsajili mwaka 2015 
wakati Odegaard akiwa na umri wa 
miaka 16.  

Tangu alipotua Bernabeu, 
ameshindwa kupata namba ka-
tika kikosi cha kwanza cha Madrid, 
akiwa amecheza mechi mbili tu za 
timu ya wakubwa na mabosi wake 
waliamua kumtoa kwa mkopo kwe-
nye klabu tatu tofauti.

Odegaard, ambaye anahusishwa 
kutakiwa na AC Milan, ameonyesha 
kiwango kizuri akiwa na Heeren-
veen, Vitesse Arnhem na Sociedad. 

Madrid yawekewa
ngumu kwa Odegaard
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  Hata hivyo kutikisika kwa uchumi kulikosababishwa 
na janga la corona, kunaweza kuifanya... 

KWA UFUPI

PARIS, Ufaransa

NEYMAR ameripotiwa kuwa bado 
hajakata tamaa juu ya mpango wake wa 
kurejea kuichezea Barcelona, kwa mujibu 
wa gazeti la Mundo Deportivo.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Brazil 
anaamini mchakato wake wa kurejea 
kwa vigogo hao wa Hispania unaweza ku-
kamilishwa katika kipindi hiki cha majira 
ya joto.

Nyota huyo wa Paris Saint-Germain, 
aliyesajiliwa kwa ada iliyoweka rekodi 
ya dunia ya pauni milioni 198 wakati aki-
tokea, Barcelona amekuwa akihusishwa 
na mpango wa kurejea pale Nou Camp.

Wakati wa dirisha la usajili la majira ya 
joto lililopita, Neymar aliripotiwa angeru-
di Nou Camp, lakini miamba hiyo ya LaLi-

ga ilishindwa kuafikiana na mabingwa wa 
Ligue 1 na hivyo mkali huyo akaendelea 
kubaki jijini Paris msimu huu.

Wakati hivi sasa Barcelona wakiwa 
wameripotiwa kuiwania saini ya straika 
wa Inter Milan, Lautaro Martinez, janga la 
corona linaonekana kusababisha madha-
ra makubwa kiuchumi na hivyo linaweza 
kuharibu mpango wao wa kumrudisha 
Neymar.

Hata hivyo, Mundo Deportivo limean-
dika, Neymar mwenye umri wa miaka 28, 
hajakata tamaa juu ya kurejea kujiunga na 
Barcelona kwa ajili ya msimu wa 2020/21.

Neymar ameendelea kuonyesha ki-
wango bora huko PSG licha ya kusumbu-
liwa na majeruhi mara kadhaa, ambapo 
kwa msimu huu amefunga mabao 18, na 
kutoa pasi za mwisho 10 katika mechi 22 

alizocheza kwenye mashindano yote.
Barcelona pia itatakiwa kulipa ada ya 

pauni milioni 99 ambayo imetajwa katika 
mkataba ili kunasa saini ya straika wa In-
ter Milan, Lautaro Martinez kabla ya Julai 
7, mwaka huu, Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
Inter Milan, CEO Beppe Marotta aliliam-
bia gazeti hilo la Hispania.

“Ngoja tuone kwanza Barcelona wa-
takachokifanya halafu tutakaa mezani na 
mchezaji kuangalia nini kitafuata.”

Martinez amebakiza miaka mitatu ka-
tika mkataba wake na klabu hiyo ya San 
Siro, akiwa amefunga magoli 16 na kutoa 
pasi za mwisho nne kwenye michezo 31 
aliyocheza kabla ya ligi na mashindano 
mbalimbali kusimamishwa kutokana na 
corona.

CHELSEA YAMGEUKIA KAI
CHELSEA inaamini mshambuliaji wa Borussia 

Dortmund na Timu ya Taifa ya England, Jadon 
Sancho (20), atajiunga na Manchester United, 
hivyo wamehamishia nguvu zao kuwania saini 
ya kiungo mshambuliaji wa Bayer Leverkusen 
Mjerumani, Kai Havertz. (ESPN)

BENRAHMA ANUKIA CHELSEA
MABOSI wa Chelsea wamemweka kwenye 

orodha ya wachezaji inaowahitaji katika kipindi 
cha majira ya joto, winga wa Brentford, Said Ben-
rahma. Astona Villa pia inatajwa kumhitaji nyota 
huyo wa Timu ya Taifa ya Algeria. (Guardian)

MARTINEZ KUIKAMUA BARCA
HADI kufikia Julai 7, mwaka huu, vigogo wa 

Hispania watatakiwa kulipa ada ya pauni milioni 
98 ili kumnasa straika wa Inter Milan na Timu 
ya Taifa ya Argentina, Lautaro Martinez, kama 
ilivyotajwa kwenye mkataba wake. (Sky Sports)

SILVA ATOA MSIMAMO
BEKI wa kati wa Timu ya Taifa ya Brazil, Thia-

go Silva, amesema bado anataka kubakia Ulaya 
baada ya kuelezwa na Paris St-Germain kwamba 
mkataba wake hautaongezwa, na anaamini ana 
nafasi ya kusajiliwa na klabu nyingine kubwa 
kwa misimu miwili. (ESPN)

TIMU 5 EPL ZACHUANA
KLABU tano za England ambazo ni pamoja 

na Arsenal, Everton, Newcastle, West Ham na 
Wolves, zimeweka wazi nia yao ya kumsajili go-
likipa mkongwe wa PSG ambaye ana umri wa 
miaka 35. (90 Minutes)

AUBA, ARSENAL KITAELEWEKA
ARSENAL inaamini uhusiano wake mzuri na 

wakala wa straika Pierre-Emerick Aubameyang 
(30), ambaye ni baba yake, utawasaidia kuka-
milisha mazungumzo ya nyota huyo kukubali 
kusaini mkataba mpya wa kubakia The Gunners. 
(Telegraph)

TAGLIAFICO AGOMBEWA 
LEICESTER City imemtaja beki wa kushoto 

wa Ajax na Timu ya Taifa ya Argentina, Nicolas 
Tagliafico (27), kuwa anafaa kurithi nafasi ya Ben 
Chilwell, ambaye anawindwa na Chelsea na Man-
chester City. (Mirror)

UNITED YAMHITAJI JAMES
MANCHESTER United imesema haitakuwa 

tayari kumruhusu winga wa Timu ya Taifa ya 
Wales, Daniel James (22), kuondoka klabuni hapo 
kwa mkopo kama haitafanikiwa kunasa saini ya 
mshambuliaji wa England, Jadon Sancho. (Man-
chester Evening News)

RB KUMUUZA UPAMECANO
RB Leipzig imeweka wazi iko tayari kumuuza 

beki wake Mfaransa Dayot Upamecano (21), am-
baye anawindwa na Arsenal, kuliko kumwacha 
aondoke akiwa mchezaji huru baada ya mkataba 
wake kumalizika ifikapo Juni, mwakani. (Bild)

GUEYE KUONDOKA PSG
KIUNGO wa Paris St-Germain, Idrissa Gueye, 

amesema hana nia ya kuondoka ingawa ma-
bingwa hao wa Ligi Kuu Ufaransa wameweka 
wazi Msenegal huyo anaweza kurejea katika Ligi 
Kuu England. Wolves na klabu yake ya zamani 
ya Everton zimeonyesha nia ya kuhitaji huduma 
yake. (Le10Sport)

SPURS, EVERTON VITANI
SOUTHAMPTON inaonekana kukataa kupokea 

ada chini ya pauni milioni 35 ili kumuuza nyota 
wake, Pierre-Emile Hojbjerg. Kiungo huyo wa 
Timu ya Taifa ya Denmark ambaye ana umri wa 
miaka 24 anawindwa na Everton pamoja na  Tot-
tenham. (Evening Standard)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Neymar aendelea
kuiota Barcelona
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Na Saada Akida 

HUKU zikiwa zimesalia siku tatu ili kurejea 
kwa Ligi Kuu Tanzania Bara, Kocha Mkuu wa 
Azam FC, Aristica Cioaba, amesema kuko-
sekana kwa nyota wake saba wa kimataifa 
kumeathiri mipango yake na hali hiyo inam-
weka kwenye wakati mgumu.

Cioaba ameliambia gazeti hili wachezaji 
hao wanaocheza katika nafasi muhimu kwe-
nye kikosi cha kwanza bado wamekwama 
kwenye nchi zao kutokana na ‘Lockdown’ 
iliyosababishwa na janga la corona.

Kocha huyo aliwataja wachezaji hao ni 
mabeki wawili, Yakubu Mohammed, Daniel 

Amoah, golikipa chaguo la kwanza, Razack 
Abarola (Ghana), Bruce Kangwa, Never Ti-
gere na Donald Ngoma (Zimbabwe) na Nich-
olas Wadada ambaye ni Mganda.

Alisema amekuwa na pengo kubwa katika 
kikosi chake ambalo limeathiri mipango yake 
na ana wasiwasi wa kufikia malengo wali-
yokuwa nayo kwenye msimu huu.

“Kuwakosa nyota hao inaniumiza kichwa, 
kwa sababu sina uhakika kama watakuwa se-
hemu katika mipango ya kikosi katika mich-
ezo ya kwanza ya ligi, hii inaniumiza sana,” 
alisema Cioaba.

Aliongeza kukosekana kwa nyota hao ku-
namlazimika kuwapandisha wachezaji ku-

toka katika timu ya vijana ambao wanahitaji 
zaidi ya wiki mbili ili kuingia katika mfumo 
wake.

“Ni vigumu wachezaji hao wa kimataifa 
kuwahi michezo ya mwanzo, sasa natumia 
muda huu kuhakikisha kuwajenga wachezaji 
kutoka katika kikosi cha vijana, ili kuwa 
mbadala wa nyota wa kimataifa,” alisema ko-
cha huyo.

Kikosi hicho kinachofanya mazoezi mara 
mbili kwa siku ili kuhakikisha wachezaji 
wote wanakuwa imara na tayari kutengen-
eza ‘kombinesheni’ itakayosaidia kuvuna 
matokeo mazuri kwenye mechi zote wataka-
zocheza zilizobakia.

Azam bado yawaota
‘mapro’ waliokwama

Mafundi wakiendelea na ukarabati kwenye Uwanja wa Azam Complex, ulioko Chamazi jijini, Dar es Salaam tayari kwa michezo ya Ligi 
Kuu Bara itakayorejea tena kuanzia Jumamosi. PICHA: AZAM

Ndanda yasaka 
pointi 12 Bara
Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Ndanda FC ya Mt-
wara, Meja mstaafu Abdul Mingange 
amesema anahitaji kupata pointi 12 
katika mechi zake tisa zilizosalia ili 
timu hiyo ibakie kwenye Ligi Kuu 
Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Mingange alisema mbali na changa-
moto ya ukata wa kifedha waliokuwa 
nayo, kikosi chake hakijakata tamaa 
na kimejipanga kuendelea kupambana 
ili kutimiza malengo yao.

Mingange alisema ni ngumu 
kwa mchezaji asiyelipwa posho na 
malimbikizo ya mishahara kufanya 
vizuri, lakini nyota wake wameahidi 
kupambana hadi dakika ya mwisho ya 
msimu huu.

Kocha huyo alisema kikosi chake 
kina wachezaji majeruhi wawili 
ambao ni pamoja na Samuel John 
na Godfrey Malibicha, na nyota hao 
hatawatumia katika michezo yao ya 
kwanza ya ligi hiyo.

“Kwa hali yote hiyo, lakini bado 
tunapambana kuhakikisha tunashinda 
michezo yetu yote na kupata pointi 12 
ili kujinusuru katika nafasi ya kushuka 
daraja, tukifikisha pointi 42, tutakuwa 
tumenusurika,” alisema Mingange.

Alisema anafahamu michezo yote 
iliyobakia itakuwa na ushindani kwa 
sababu kila timu itahitaji kurekebisha 
makosa yake ya mechi zilizotangulia.

“Tupo ICU, ila ninawahakikishia wa-
dau wa soka hatutashuka daraja, licha 
ya kuwapo kwa changamoto ya ukata 
wa kifedha pamoja na majeruhi,” Min-
gange aliongeza.

JKT Tanzania yaipania Yanga
Na Shufaa Lyimo

WATATUJUA! Hayo ni maneno ya uongozi 
wa JKT Tanzania kuelekea mechi yao ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara dhidi ya Yanga itakayoche-
zwa Juni 17, mwaka huu kwenye Uwanja wa 
Jamhuri jijini, Dodoma.

Ofisa Habari wa JKT Tanzania, Jamila Muta-
bazi, aliliambia gazeti hili kikosi chake kinaen-
delea vema na mazoezi na wachezaji wote 
wako tayari na mchezo huo ambao utakuwa 

ni wa kwanza kwao tangu kurejea kwa Ligi 
Kuu. “Kikosi chetu kinaendelea vizuri na ma-
zoezi kwa ajili ya kujiandaa kukutana na ma-
hasimu wetu, tunajua haitakuwa mechi rahisi, 
ila tumejipanga kwa ajili ya kusaka ushindi 
tu,” alisema Mutabazi.

Aliongeza JKT Tanzania imejipanga kurejea 
‘kivingine’ katika ligi hiyo baada ya wachezaji 
kurejea tena uwanjani kusaka pointi muhimu 
kwenye kila mchezo.

“Tutarudi na kasi kubwa ili tuweze kumali-

zia msimu huu wa ligi kwa kuhakikisha tuna-
maliza katika nafasi za juu katika msimamo, 
hayo ndio malengo yetu,” Mutabazi alisema.

Aliongeza wachezaji wake walitumia vema 
kipindi cha mapumziko kwa kufanya mazoezi 
kikamilifu kama walivyotakiwa na makocha 
wao na hakuna mchezaji aliyekutwa ameshu-
ka kiwango.

Katika msimamo wa ligi, JKT Tanzania iko 
katika nafasi ya saba ikiwa na pointi 42, baada 
ya kushuka dimbani mara 28.

Wachezaji Polisi
Tanzania kuuzwa
Na Shufaa Lyimo

BENCHI la Ufundi la Polisi Tanza-
nia limesema liko tayari kuruhusu 
wachezaji wanaotaka kuondoka 
katika timu hiyo na kwenda kwenye 
klabu nyingine kutafuta maisha.

Kocha Mkuu wa Polisi Tanzania,  
Malale Hamsini, aliliambia gazeti 
hili anajisikia faraja kuona mchezaji 
wake anahitajika na klabu nyingine, 
kwa sababu malengo ya kupandisha 
vipaji yatakuwa yamefanikiwa.

Malale ambaye timu yake 
inatumia Uwanja wa Chuo cha 
Polisi Moshi, mkoani Kilimanjaro 
alisema mchezaji anaona ‘faida’ 
kwa mchezaji wake kuhamia mahali 
kwingine.

“Ninafurahi kusikia mchezaji 
wangu anapata nafasi sehemu 
nyingine, kwa sababu najua anapata 
mafanikio na maendeleo, ilimradi 
taratibu za uhamisho zifuatwe,” 
alisema Malale.

Kocha huyo alisema pia atafurahi 
zaidi kuona mchezaji anakwenda 
kujiunga na klabu kubwa za hapa 
nchini na anajua atapata nafasi zaidi 
ya kutangaza kipaji chake na hivyo 
atatimiza malengo yake.

Alisema kikosi chake kinaende-
lea vizuri na mazoezi na anaamini 
watafanya vema katika mechi zote 
za Ligi Kuu Bara zilizobakia.



Faustine Feliciane na Shufaa 
Lyimo

WAKATI Kocha Mkuu wa Yan-
ga, Luc Eymael akirejea nchini, 
wachezaji Papy Tshishimbi na David 
Molinga wameachwa katika kikosi 
kilichoelekea Shinyanga kuwakabili 
wenyeji Mwadui FC kwenye mchezo 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara utaka-
ochezwa keshokutwa mkoani humo.

Hata hivyo, Tshishimbi ameachwa 
katika safari hiyo kutokana na kuwa 
majeruhi, wakati Molinga ameibuka 
na kueleza ameshindwa kuambatana 
na kikosi hicho kwa sababu hakuwa 
kwenye mipango ya Kocha Msaidizi, 
Bonifcae Mkwasa.

Taarifa za awali zilidai Molinga 
amegomea kusafiri na timu kwenda 
Shinyanga bila kutoa sababu na ali-
kuwa kwenye orodha ya nyota 22 
waliotajwa na Mkwasa.

Molinga aliliambia gazeti hili baada 
ya kufahamu hayuko kwenye orodha 
ya wachezaji wanaosafiri, aliamua 
kwenda kulala nyumbani kwake na 
si kambini ambapo nyota wengine 
wa timu hiyo walilala kwa ajili ya kuji-
andaa na safari hiyo.

“Sio kweli kuwa nimegomea kusa-
firi, natupiwa lawama na mabaya 
yote mimi, sikuwapo katika majina 
yaliyotajwa na kocha kusafiri na 
ndio maana nilirudi nyumbani niki-
waacha wale wanaosafiri kambini, 
ili kesho yake waanze safari,” alisema 
Molinga na kuongeza.

“Nimeshangaa nikaja kushtukizwa 
nyumbani muda mfupi kabla ya safa-
ri, mimi nimetoka kwetu kuja kufan-
ya kazi hapa, na kazi yangu ni mpira 
sasa kwa nini nigomee safari?, kuna 
vitu viongozi wanaficha,” Molinga 
alisema.

Mshambuliaji huyo alisema ame-
kuwa akifanya mazoezi na timu na 
hakuwahi kukosa lakini hakutajwa 
kwenye kikosi cha wachezaji wana-
osafiri na alikubaliana na uamuzi 
huo na kuamua kurejea nyumbani 
kwake.

“Baadaye nakuja kushtukizwa ni-
safiri, najua labda sitakiwi kwenye 
timu na mkataba wangu unamalizika 
na ninaondoka,” alisema Molinga.

Mkurugenzi wa Mashindano ya 
Yanga, Thabit Kandoro, alisema 
mshambuliaji huyo amekuwa mtovu 
wa nidhamu na hii si mara ya kwanza 
kugomea safari.

Kandoro alisema Molinga aliwahi 
kugoma kusafiri na timu wakati wa-
nakwenda kuikabili Namungo na 
Polisi Tanzania na alipoulizwa kwa 
nini amefanya hivyo, alitupia lawama 
kwa viongozi ambao hawakuwa na 
kosa lolote.

“Mimi ndio naandaa taratibu zote 
za safari ya timu, pamoja na kuandaa 
malipo yao na kuyawasilisha katika 
ofisi ya uhasibu, nilipewa orodha ya 
wachezaji wanaosafiri siku nne kabla 
na jina la Molinga lilikuwapo, sasa 
anasemaje hayumo kwenye safari?” 
alihoji Kandoro.

Alisema wamesikia utetezi wake 
na uongozi utakutana na kuifanyia 
kazi kauli aliyoisema kama walivyo-
fanya wakati alipofanya makosa 
mengine siku za nyuma. Naye Mk-
wasa alisema amekerwa na kitendo 
alichokifanya mshambuliaji huyo na 
anashangaa kusikia Molinga anase-
ma jina lake halikutajwa kwa ajili ya 
kujiandaa na safari hiyo.

“Jina la Molinga lilikuwapo kwenye 
orodha yangu ya leo (jana), wen-
zake walisikia nilipokuwa naita kila 
mmoja alikuwa anaingia chumbani 
na wengine walikuja baadaye, leo 
(jana) asubuhi tulimpigia simu saa 
10: 00 asubuhi, tumemsubiri sana 
hajatokea, tukiwa ndani ya basi ha-
kutokea, ikabidi tuondoke,” alisema 
Mkwasa. Kocha huyo alisema hii ni 
mara ya tatu kwa Mkongomani huyo 
kugoma kusafiri na timu na ameahidi 
hilo watalifanyia uamuzi haraka.

“Leo ni mara ya tatu Molinga kugo-
ma kujiunga na timu, naona amefan-
ya mazoea sasa lazima tumchukulie 
hatua,” Mkwasa alisisitiza.

Aliongeza Kocha Mkuu Eymael 
ataungana na kikosi hicho baada ya 
jana kurejea nchini akitokea kwao 
Ubelgiji.

Nyota 19 wa kikosi cha Yanga wal-
iondoka jijini jana kuifuata Mwadui 
na baada ya mechi hiyo, watasafiri 
kuelekea Dodoma kucheza dhidi ya 
wenyeji JKT Tanzania.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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Na Somoe Ng’itu

LICHA ya janga la Corona 
kuchelewesha msimu wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara kumalizika mapema, 
Kocha Msaidizi wa Simba, Selem-
ani Matola, amesema wana nafasi 
ya kutetea ubingwa wa ligi hiyo 
mapema zaidi.

Mabingwa hao watetezi wa-
naongoza katika msimamo wa ligi 
wakiwa na pointi 71 na wanahitaji 
pointi 15 tu katika michezo 10 
iliyosalia ili kulichukua kombe hilo 
kwa mara ya tatu mfululizo.

Akizungumza na gazeti hili, 
Matola alisema tofauti kubwa wali-
yonayo na timu zinazowakimbiza, 
ndio sababu inayowapa nguvu 
ya kuamini wana kazi nyepesi ya 
kukamilisha malengo yao.

“Mlima uliobakia ni 
mdogo sana, kwa 

sababu wengine tayari 
wanaelekeza nguvu zaidi

 kwenye Kombe la FA, 
kama wapinzani wetu 

watateleza kidogo, kwetu
 itakuwa faraja zaidi

 na safari itazidi kuwa
 fupi, sisi mataji yote

 tunayajitaji na tutacheza
 kwa kasi ile ile,” alisema 

nahodha huyo wa
 zamani wa Wekundu wa

 Msimbazi.
Aliongeza kila mchezaji wa Sim-

ba amedhamiria kumaliza msimu 
kwa furaha na kupata tiketi ya 
kushiriki mashindano ya kimataifa 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika kwa 
mara nyingine.

Simba itaendelea na kampeni 
ya kuwania ubingwa Jumapili kwa 
kuwakaribisha Ruvu Shooting na 
Juni, mwaka huu itacheza dhidi 
ya Mwadui FC kwenye Uwanja wa 
Taifa na baada ya hapo itasafiri 
kuelekea jijini Mbeya kuwafuata 
Tanzania Prisons na Mbeya City.

Simba 
yaanza 
kuhesabu 
dakika

HABARI UK   22

Yanga, 
Molinga 
kimenuka

Neymar aendelea kuiota Barcelona

Mshambuliaji wa Yanga, Mkongomani David Molinga, am-
baye anatarajiwa kuukosa mchezo wa Ligi Kuu Bara dhidi 
ya Mwadui FC utakaochezwa Jumamosi baada ya kuachwa 
jijini Dar es Salaam. PICHA: MTANDAO

  Akacha safari ya Shinyanga 
na kudai anaonewa, Mkwasa 
akanusha na kuahidi hatua kali...
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