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MKurugenzi
ashtukia
ufisadi UjenZI
stendi

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MKURUGENZI wa Halmashauri
ya Jiji la Arusha, Dk. Maulid Mad-
eni, amenusa harufu ya ufisadi
katika mradi wa ujenzi wa stendi
kubwa katika eneo la Olasiti.

Kutokana na hali hiyo, amego-
ma kulipa fidia ya Sh. bilioni 1.9
kwa wananchi wa Kata ya Olasiti
na kuwaonya baadhi ya viongozi
wa Vijana wa Umoja wa Vijana wa
CCM (UVCCM) na baadhi ya wa-
tumishi wa halmashauri wanaotu-
mika kumhujumu katika utendaji
wake ili wale fedha za serikali.

Dk. Madeni aliyasema hayo
jana katika kikao cha kawaida
cha Baraza la Madiwani, baada ya
kutakiwa kutoa ufafanuzi juu ya
madai kuwa baadhi ya wananchi
wa kata hiyo wanatumiwa vibaya
na mafisadi hao na kuandamana
wakishinikiza kulipwa fidia.

Alisema kwa taarifa alizonazo,
eneo hilo la ekari 29.5 limen-
unuliwa na watu wawili ambao
wanashinikiza wananchi waanda-
mane ili walipwe fidia hiyo.

“Kweli siko tayari kulipa watu
wanaofanya ufisadi. Wajue sasa
blanketi walilokuwa wanajifunika
limetoboka na hivi ni vita kati
va mafisadi na waaminifu maana
kuna watu wanakula fedha halali
kwa njia ya kifisadi,"alisema.

Alisema wanachokifanya wana-
nunua ekari moja kwa Sh. milioni
10 Halafu wanauzia halmashauri
Sh. milioni 80 au 100 bei ambayo
haipo popote nchini na kwamba
kamwe hataikubali.

“Kama sasa hivi tunajenga hos-
pitali ya wilaya kwa Sh. milioni
800 kwa kutumia fedha za ndani,
eti niache nipeleke kulipa mafisa-
di? Sikubali na katika hili niko
tayari hata nifukuzwe kazi kama
wanavyotaka na kunichafua kwa
kusimamia fedha za Rais (John
Magufuli). Niko tayari kwa kuwa
nasimamia haki,” alisema.

“Katika sakata hili utaona wazi
ufisadi ulivyo maana katika
muhtasari wa Februari 24, 2017
unasema walipwe fidia ya Sh.
bilioni 1.1 lakini mwaka huo huo
ukaandikwa muktasari Machi 6,
2017 kwenda Tamisemi waki-
omba kibali cha kuchukua mkopo
benki ya NMB wa Sh. bilioni 1.9.
Hii uliona wapi duniani kama si
ufisadi?"alihoji.

Alisisitiza stendi itajengwa eneo
la Bondeni City ambako wame-
pata ekari 30 bure na kuokoa
fedha hizo ambazo zitatumika
kutekeleza miradi mikubwa ya
maendeleo.

Mkurugenzi huyo alielezea
kushangazwa na mafisadi hao
kutumia wananchi wanyonge na
kuwaachisha mama ntilie kupika
siku hiyo kwa kuwashikisha
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‘Malalamiko rushwa mikononi Takukuru

Na Waandishi Wetu

TAASISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa nchini
(Takukuru), mkoani Dodoma,
imepokea malalamiko nane
ya vitendo vya rushwa katika
mchakato unaoendelea wa
uchaguzi wa serikali za mitaa.

Aidha, watu wanaodaiwa
kuwa ni wahamiaji haramu 55
wametiwa mbaroni na Idara
ya Uhamiaji mkoani Mara,
wakati wa kujiandikisha kwe-
nye daftari la orodha ya wa-
pigakura kwa ajili ya uchaguzi
wa serikali za mitaa.

Akizungumza na Nipashe
jana, Mkuu wa taasisi hiyo
mkoani Dodoma, Sosthenes

Kibwengo, alisema malala-
miko hayo yamepokelewa ku-
toka kata mbalimbali za mkoa
huo.

Alisema wakazi wa mae-
neo hayo walilalamika baadhi
ya wagombea kutoa fedha
wakishinikiza majina yao
yapitishwe kwa ajili ya ku-
wania nafasi mbalimbali za
uongozi.

Hata hivyo, Kibwengo
alisema pamoja na kupata
taarifa hizo, Takukuru inaen-
delea na wuchunguzi wa
malalamiko hayo ili hatua za
kisheria zichukuliwe.

“Mpaka sasa nimepokea
malalamiko  nane  yenye
viashiria vya rushwa, nasi tu-

nayafanyia kazi kujiridhisha
kama malalamiko hayo yana
ukweli sheria itachukua nafasi
yake,” alisema Kibwengo.

Aliwashukuru wananchi
wa maeneo mbalimbali ku-
pata uelewa wa kupiga vita
rushwa katika uchaguzi huo.

“Kuna taarifa nyingine ku—
lakini Takukuru 1k1fuatllla
inabaini kweli malalamiko
hayo yana mashiko, ndio
maana tupo mstari wa mbele
kushirikiana na wananchi,”
alisema bila kueleza malala-
miko yanahusu vyama gani
vya siasa.

Aliwataka wananchi kuwa
makini na kutopokea rushwa

ndogo kutoka kwa wagombea ili
wawachague.

“Wananchi msikubali kurubuni-
wa na watu waliojitokeza kuwania
uongozi, kwa sababu watashindwa
kufanya maendeleo katika mitaa
yenu,” alisema Kibwengo.

Kadhalika, Kibwengo aliwataka
viongozi katika halmashauri kutoa
taarifa za vitisho wanazopata ku-
toka kwa watu wanaojiita maka-
manda wa Takukuru kutokana na
kuibuka wimbi la matapeli wa aina
hiyo.

Alisema kuna matapeli wanaji-
fanya maofisa wa Takukuru wame-
kuwa wakipiga simu za vitisho kwa
viongozi wa halmashauri, ikiwamo
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Mkazi wa Kata ya Oldshinyanga, Manispaa ya Shinyanga, aliyefungiwa ndani huku akiwa amefungwa minyororo na ndugu
zake kwa miezi miwili, Shadrac Johanes (26), akiwa amefunguliwa na kutolewa nje jana, huku akianza kupatiwa matibabu ya
ugonjwa wa afya ya akili na wauguzi, baada ya kuogeshwa na kuvalishwa nguo safi. Kushoto ni wauguzi kutoka Kituo cha
Afya cha Kambarage na Oldshinyanga. PICHA: MARCO MADUHU

‘Mnada wa wabunge' wafungwa Kwa uchafu

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

MACHINJIO ya Msalato jijini
Dodoma yamefungwa na kuto-
zwa faini ya Sh. milioni tano na
Baraza la Uhifadhi na Usimam-
izi wa Mazingira (NEMC) kuto-
kana na kuendesha shughuli za
uchinjaji kwenye eneo chafu.

Eneo la machinjio hayo
maarufu kama “Mnadani’
limekuwa likihudumia wateja
wengi hususan wabunge kwa
ajili ya kula nyama choma na
vinywaji siku za Jumamosi.

Halmashauri ya Jiji la Dodo-
ma ndiyo mmiliki wa machin-
jio hayo maarufu kwa walaji
yakitumika kwa kiasi kikubwa
kwa mnada wa kila Jumamosi.

Kufungwa kwa machinjio
hiyo kumetokana na agizo la
Naibu Waziri katika Ofisi ya
Makamu wa Rais - Muungano
na Mazingira, Mussa Sima,
wakati wa ziara ya Kamati ya
Bunge ya Viwanda, Biashara na
Mazingira iliyokuwa ikikagua
machinjio hayo na Kiwanda
cha Kusindika Nyama cha TMC.

Naibu waziri huyo alisema
machinjio hayo yalipokaguli-
wa, yalibainika ni machafu na
yana hali mbaya, hivyo kuha-
tarisha afya za walaji.

“Kila eneo tunalofanyia uk-
aguzi liwe sakafu, iwe mfumo
wa majitaka, majisafi maeneo
yote ni ya ovyo kwa manufaa
ya afya za binadamu, serikali
haiwezi kuruhusu shughuli za
machinjio kuendelea, nam-

wagiza Mkurugenzi Mkuu wa
NEMC (Dk. Samwel Gwamaka),
kuchukua hatua,” Sima aliagiza.

Kutokana na agizo hilo, Dk.
Gwamaka alitangaza kuyafun-
ga machinjio na kuitaka hal-
mashauri kulipa faini ya Sh.
milioni tano na haitaruhusiwa
kufanya kazi hadi hapo wataka-
pojiridhisha kuwa wamefanya
marekebisho katika majengo
na mifumo ya majisafi na taka
kwenye eneo hilo.

Makamu Mwenyekiti wa
Kamati hiyo ya Bunge, Kanali
mstaafu Masoud Ali Khamis,
alisema hali ni mbaya katika
machinjio hayo na kuitaka
NEMC iongeze umakini katika
ufuatiliaji wa machinjio.

“Leo (jana) tumekuja hapa
ghafla ndiyo hali ipo kama

hivi, pengine katika maeneo
mengine hali ni mbaya zaidi,
ni hatari katika afya za watu
wetu. NEMC tumieni sheria zi-
lizotungwa na Bunge kuhakiki-
sha kuwa machinjio yanakuwa
katika hali ya usafi kwa faida ya
afya za walaji,” alishauri.

Alipoulizwa kuhusu ku-
fungwa kwa machinjio hayo
na uendeshaji wa mnada wa
Jumamosi, Ofisa wa Mifugo wa
Jiji la Dodoma, Gration Mwesi-
ga, alisema ng'ombe na mbuzi
hawatachinjwa tena katika
mnada huo na utaratibu utaka-
otumika ni wafanyabiashara
kwenda kuchukua nyama
kwenye Kiwanda cha TMC na
kusafirisha kwa magari kwen-
da mnadani wakati ukarabati
ukiendelea.
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Kamishna Jenerali wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji, Thobias Andegenye, akizungumza na maofisa
na askari wa jeshi hilo, mkoani Mwanza jana, akiwa katika ziara ya kikazi mkoani humo, yenye
lengo la kuhakikisha vikosi hivyo vinafanya kazi kwa uweledi na kuepukana na rushwa ikiwa na
kutunza vifaa vya ukoaji ndani ya jamii. PICHA: ROSE JACOB

Aliyefungwa minyororo
miezi miwili afunguliwa

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

SHADRACK Johanes (26), mka-
zi wa Old Shinyanga katika Man-
ispaa ya Shinyanga, aliyekuwa
amefungwa minyororo chum-
bani kwa miezi miwili, amefun-
guliwa na kufanyiwa usafi, kuv-
ishwa nguo na kuanza kupatiwa
matibabu ya afya ya akili.

Kijana huyo alifunguliwa
minyororo hiyo jana mara baada
ya Nipashe kuripoti habari kuhu-
su ukatili uliokuwa unafanywa
dhidi ya na ndugu zake.

Kijana huyo kwa miezi miwili
alikuwa amefungwa minyororo
mikono na miguu akiwa mtu-
pu huku akila chakula kwenye
chumba ambacho alikuwa anaji-
saidia haja kubwa na ndogo.

Ofisa Ustawi wa Jamii Manis-
paa ya Shinyanga, Panuela Sam-
wel, alisema kijana huyo ame-
funguliwa minyororo hiyo na
serikali itatoa matibabu kwake
bila malipo.

Alisema wameambiwa na
wataalamu wa afya kuwa matib-
abu ya kijana huyo yanatarajiwa
kuchukua muda wa miezi sita
hadi mwaka mzima.

Ofisa huyo wa serikali alisema
kama kijana huyo hatapona,

Dodoma.

“Tukio alilofanyiwa kijana huyu
ni la kinyama sana, nashukuru vy-
ombo vya habari kwa kuliibua,
bila ninyi huenda kijana huyu an-
gefia ndani.

“Sisi sasa kama serikali, tutam-
tibu kijana huyu bure kabisa, na
leo (jana) anaanza kupatiwa dawa
ambayo itachukua muda wa mie-
zi sita hadi mwaka mzima.”

Akiwa kwenye familia ya ki-
jana huyo jana, ofisa huyo aliitaka
isimnyanyapae tena, badala yake
imweke kwenye mazingira mazuri
pasi na kumfunga minyororo.

Mratibu wa Magonjwa ya Afya
ya Akili, Brigita Nyangare, alisema
kijana huyo hana tatizo kubwa
sana la akili kwa kuwa bado ana
uwezo wa kuongea na hajapoteza
kumbukumbu. Alisema atakuwa

karibu na kijana huyo muda wote
wa matibabu yake na atakuwa
anafuatilia anavyoishi nyumbani
hadi pale atakapojiridhisha ame-
pona. Akizungumza kwa shida,
Johanes aliwaomba ndugu zake
wasimfungie ndani tena.

Ndugu wa kijana huyo waliom-
ba msamaha kutokana na kum-
fungia na kuahidi kufuata maa-
gizo waliyopewa na serikali.

Famila o RICHRAD
SEMGALAWE MRISHD wa MHC
Michurgwani Mubez Tirga
warapenca kutos shulrari m dhati
v waty wats waladhinicans pap
imtile. mazishi ya mpedea wao
Mhwl. LUIZA HERIETH MRISHO
wrehe 3 0EZ019 ne kwemym misa
yu kumbiukureba arehe 11 ra 12
Octoba, 1019 katika Kanisz n Mt
Aaghael Mdote Mubeo Targe
Shukrani  pekme werazitca kv
Padre MGODA wa 5. Raphas!
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Aloas Hospitali D, KEBOKD na Dir; KIANG! wa hoapiszi ya Meons Dar es
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Erweiaake kwamba famila ya MAISHO wanashular st lwva kushirikisna

Mwenyezi Mangy ailaze Roho yake MAHALA PEMA PEPOML
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Afungwa maisha Kwa
Kumpa ujauzito bintiye

Na Gurian Adolf, MPANDA

MAHAKAMA ya Wilaya ya
Mpanda mkoani Katavi, ime-
muhukumu Lazaro Charles (35)
mkazi wa Mtaa wa Mjimwema
Manispaa ya Mpanda kutumikia
kifungo cha maisha baada ya ku-
patikana na hatia ya kumpa ujauz-
ito mtoto wake mwenye umri wa
miaka 14.

Hukumu hiyo ilitolewa jana na
Hakimu Mkazi Mfawidhi wa Ma-
hakama ya Wilaya hiyo, Gasper
Luoga, baada ya mahakama kuri-
dhika na ushahidi uliotolewa na
upande wa mashtaka.

Katika kesi hiyo, upande wa
mashtaka ambao ulikuwa ukion-
gozwa nawanasheriawa serikali,
Gregory Muhangwa, ulikuwa na
mashahidi watano huku upande
wa utetezi uliwakilishwa na sha-
hidi mmoja ambaye ni mke wa
mtuhumiwa. Muhangwa aliiam-
bia mahakama kuwa mshtakiwa
alitenda kosa hilo kwa nyakati to-
fauti Januari Mosi, 2017 hadi Aprili
29, mwaka huu.

Alidai kuwa mshtakiwa aliku-
wa akitenda kosa hilo nyumbani
kwake wakati mke wake, ambaye
ni mama mzazi wa mtoto huyo,
alipokuwa amesafiri ndipo al-
ipokuwa akiingia kwenye chumba
alichokuwa akilala mtoto huyo na
kumbaka kwa nguvu.

Mwendesha mashtaka huyo al-
iieleza mahakama kuwa mtuhu-
miwa baada ya kuwa anambaka,
alikuwa akimwekea majani kwe-
nye sehemu zake za siri mtoto
huyo kama dawa ya kienyeji kwa

ajili ya kumwondolea maumivu
sehemu za siri.

Muhangwa alidai kuwa hali ya
mtoto huyo ilianza kubadilika ki-
tendo kilichosababisha walimu
wake waamue kumpeleka hospi-
talini na kufanyiwa vipimo vilivy-
oonyesha kuwa mwanafunzi huyo
alikuwa mjamzito na alipoulizwa
alimtaja baba yake mzazi, Lazaro
Charles kuwa ndiye mhusika.

Hakimu Luoga alisema ma-
hakama imeridhika na ushahidi
uliotolewa na upande wa mash-
taka pasipo kuacha shaka kuwa
mtuhumiwa alitenda kosa hilo.

Kutokana na ushahidi huo,
alisema mahakama imemtia
hatiani kwa kifungu cha sheria
namba 158 (1)(a) suraya16 yaMa-
kosa ya Jinai kama ilivyofanyiwa
marekebisho mwaka 2002.

Kabla ya hukumu, Luoga alim-
taka mshtakiwa kama atakuwa
na sababu ya msingi ambayo in-
aweza kuifanya mahakama kush-
awishika kumpunguzia adhabu
aitoe, hivyo akaiomba mahaka-
ma apatiwe nakala ya hukumu
ya mwenendo wa kesi hiyo tu
kwani hana utetezi wowote zaidi
ya hapo. Baada ya ombi hilo, Mu-
hangwa aliiomba mahakama
itoe adhabu kali kwa mshtakiwa
ili iwe fundisho kwa wazazi wen-
gine wenye tabia kama hiyo.

Hakimu Luoga baada ya kusiki-
liza pande hizo mbili, alisoma
hukumu na kusema mtuhumiwa
amepatikana na kosa kwa mujibu
wa sheria, hivyo anahukumiwa
kutumikia kifungo cha maisha
jela kuanzia jana.

hadahara nyumba nane(8) za wadaiwa sugu

SUNDI (T) LIMITED
TANGAZO KA MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliopewa na Akiba Commercial

Bank PLC tunauza kwa mnada wa

S/N JINA LA MTEJA UMILIKI WA AINA YA DHAMANA TAREHE NA
DHAMANA NA MAHALI ILIPO MUDA WA
MNADA
ool SHARIFI ULADI SHARIFA LADI NYUMBA,CHATEN=MBO | 9/11/2019
NAMTAYA NAMTAYA MKURANGA 4:00ASUBUHI
002 MACK MOHAMED MACKY NYUMBA, KljIjl CHA 9/11/2019 8:00
MADIGADI MOHAMED KAZOLE-MKURANGA ASUBUHI
MADIGADI
003 FREDRICK FREDRICK NYUMBA, ULONGONI B 12/11/2019 4:00
BALTAZAR PETER BALTAZAR ILALA ASUBUHI
PETER RE
004 DEOGRATIUS OCTAVIAN NYUMBA 1471172019 4:00
WILSONCHAULA SEVERIN MAKANGANYA ASUBUHI
NYAMBI KINONDONI
005 HUGOLINE HUGOLINE NYUMBA, MBAGALA 16/11/2019 4:00
LEONARD KARIA LEONARD KUU MGENI NANI ASUBUHI
KARIA
006 JOYCS MICHAEL MOHAMED NYUMBA, CHARAMBE 20/11/2019 4:
SAMSON JUMA FERUZI NZASA A. TEMEKE ASUBUHI
007 MUSSA NG’OMBE ZUHURA ISSA HXHUEO'{?WONGORO 23/11/2019 4:00
NKOBA FERUZI UBUNGO ASUBUHI
008 ASIA TIMOTHY ASIAT. HXHUELMFONGORO 23/11/2019 4.00
KITUMBIKA KITUMBIKA UBUNGO ASUBUHI

|. Dhamana itauzwa kama ilivyo

asilimia 25% na mnada utarudiwa tena.

2. mnunuzi atatakiwa kulipa asilimia 20% siku hiyo yam nada ya bei iliyofikiwa
3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14) kukamilisha malipo
yote ukishidwa kufanya hivyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali

4. Gharama za kuona,kukagua,kuhamisha umiliki, na zingine zitamuhusu mnunuzi.

KWA TAARIFA ZAID WASILIANA NASI KUPITIA ANUANI
MUKURUGENZI MTENDAJI
SUNDI (T) LIMITED
P.O BOX 40057
0715549782 AU 0713893706

115493402
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Bandari Mtwara kupokea
meli ya mafuta tani 40,000

Na Mary Geofrey, MTWARA

BANDARI ya Mtwara inatarajia kupokea
meli yenye shehena ya mafuta takribani
tani 40,000 kwa ajili ya kuhudumia mikoa
ya ukanda wa kusini na nchi jirani.

Meli hiyo inatarajiwa kutia nanga ka-
tika Bandari ya Mtwara, mapema mwezi
Novemba kwa lengo la kuongeza bidhaa
hiyo nchini ili kusambaza katika mikoa ya
kusini na kukuza uchumi.

Meneja wa Bandari ya Mtwara, Juma
Kijavara, akizungumza na waandishi
wa habari walipotembelea bandari hiyo
mapema wiki hii, alisema kuja kwa she-
hena hiyo kutaisaidia kushuka kwa ghara-
maya mafuta kwa wakazi wa mikoa ya
kusini.

“Ujio wa meli hii pia utasaidia sasa
mafuta yapatikane kwa wingi katika
ukanda huu wa kusini, lakini pia kusaidia
kuuzwa kwa bei nafuu, ina maana kama
ni mengi na gharama nazo zitakuwa chini
kwa sababu tunapokea wenyewe mzigo
kutoka bandarini tofauti na miaka ya ny-
uma tulipokelea bandari ya Dar es Salaam
na kusafirishwa kwa magari kuja Mtwara,”
anasema Kijavara.

Vile vile, alisema mwaka 2017/18
walipokea tani 15,000 za mafuta yaliyo-
pita katika bandari hiyo.

“Kila mwezi tunahudumia meli moja ya
mafuta ambayo siyo chini ya tani 4,000,”
alisema Kijavara.

Kadhalika, alisema katika kuboresha
biashara hiyo ukanda wa kusini, bandari

hiyo ipo katika mchakato wa kuanza
kuhudumia shehena ya mafuta aina ya
petroli na dizeli itakayosafirishwa kwenda
katika nchi za Malawi, Msumbiji na Zam-
bia.

Alisema baada ya kufanya vizuri katika
kuhudumia mafuta kwa ajili ya mikoa ya
kusini, wanasubiri kukamilika kwa utara-
tibu wa kupata vibali vya kuhudumia she-
hena ya mafuta nje ya nchi.

“Tunafatilia kibali kutoka mamlaka
husika ya kuanza kusafirisha mafuta ya
diseli na petroli katika nchi za ukanda
wa kusini mwa Tanzania na kuhudumia
mafuta kwa miundombinu iliyopo,” alise-
ma Kijavara.

Naye Kwa Ofisa Ununuzi na Ugavi wa
Bandari hiyo, Abdilah Salim, alisema
mbali na biashara ya mafuta wanayotege-
mea katika bandari hiyo, tayari mamlaka
hiyo imeipa punguzo la bei ya usafirishaji
kampuni ya kuzalisha Saruji ya Dangote
kwa ajili ya kusafirisha shehena kupitia
Bandari ya Mtwara na katika makubaliano
hayo kampuni hiyo itakuwa inasafirisha
tani 120,000 kwa mwezi.

Alisema, pia wameipa kampuni ya Mar-
ket Insight kwa ajili ya kusafirisha makaa
ya mawe kutoka mkoa wa Ruvuma kupitia
bandari hiyo kwenda katika masoko ya
nje.

“Lengo ni kuwa na watumiaji na wafan-
yabiashara wengi wanaotumia bandari
yetu. Tunatarajia kusafirisha tani 70,000
kwa mwezi za shehena ya makaa ya mawe
usafirishaji huo utakapoanza,” alisema

KUPOTEA KWA VYETI

115494202

SHANGWE MPULE anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha nne chenye index
namba S0863/001 I kilichotolewa na MWADUI
TECH SEKONDARI mwaka 2001. Cheti cha
kidato cha nne chenye index namba P605/056
kilichotolewa na UHURU SEKONDARI mwaka
2009.Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo cha

Taarifa ya polisi:
DAR/URA/RB/428131/2019 na
DAR/URA/RB/428135/2019.

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA

THE REGISTERED TRUSTEES OF MUTAMAL TAALIM

I. THE BOARD OF THE REGISTERED TRUSTEES OF
MUTAMAL TAALIM AL-ISLAM

2. CASPAL SAVIO MBILINYI

3. CHARLES URICK KOMBA

4. ABDULKARIM ATHI SAIDI............. WA|JIBU MAOMBI

WITO/ KUITWA SHAURINI

WILAYA
SONGEA LILILOKO SONGEA
MAOMBI NAMBA 71/2019

AL-ISLAM........cccuond MUOMBAJI

Wajibu maombi wa pili na watatu hapo juu mnaarifiwa kuwa|
mwombaji amefungua shauri la mgogoro wa ardhi dhidi yenu]
Hivyo basi mnatakiwa kufika shaurini bila kukosa binafsi au wakili
wenu, au wote kwa pamoja siku ya tarehe 27/11/2019 saa 2:30
asubuhi. Kumbuka pia nyaraka zote kuhusu mgogoro huu zipo
hapa barazani kwa ajili ya kuleta hati zenu za utetezi. Zingatia pia
kushindwa kwenu kufika na kuleta hati ya utetezi kutapelekea
baraza hili kusikiliza shauri hili bila kujali uwepo wenu.

PO“Si. Imetolewa nami na muhuri wa Baraza hili leo tarehe

3M0120I9

Muuza matunda akipita jirani na chemba ya maji machafu ya Ofisi ya Rufaa za
Kodi, iliyoziba na kutiririsha maji taka 'irani na ofisi va Bodi ya Filamu Tanzania,

wiki tatu sasa. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Mo Dewji afichua
mapya ya kutekwa

MARUDIO YA MNADA [E
WA HADHARA :

Kwa idhini tuliyopewa na TUJIJENGE
TANZANIA LTD, CHAMPION
AUCTION MART tutauza kwa mnada
wa hadhara Kiwanja/Eneo la mdaiwa sugu,
Ndugu ZAINABU HUSSEIN NJOVU
kilichopo/lililopo Mtaa wa Mgeninani, Kata
ya Kijichi. Lengo ni kufidia/ kupunguza
deni la mkopo anaodaiwa. Mnada
utafanyika Tarehe 06/11/2019, mahali
dhamana ilipo. Mteja atalipa 25% siku ya
mnada, 75% atalipa ndani ya siku 14
akishindwa kulipa 25% hairudishwi.
Gharama za kubadili umiliki ni juu ya
mnunuzi. CHAMPION AUCTION

115494902

- MART: 0688056805/0742983700

Liss

Tujijenge: 0718068335/ 07179563 15.

Na Joseph Mwendapole

Bar. Bei maelewano.

Mawasiliano:
0715 904259 /
0758512235.

115493502

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

DOD/DOD/RB/428373/2019.

115494102

Taarifa ya polisi:

SHULE INAUZWA/ KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
INAKODISHWA KADI YA GARI KADI YA GARI

Shule awali ya Victoria YAHAYA OMARY YAHAYA OMARY MASSARE.
Daycare Centre MASSARE anatangaza anatangaza kupotelewa na kadi
(Usajili namba 738) .kupotelewa na kadi ya gari ya gari aina ya ZHONGTONG
inauzwa/inakodishwa ina aina ya SCANIA yenye namba yenye namba za usajili T 950
wanafunzi takribani 35 ipo za usajili T 573 BHL.Chassis CGU.Chassis No.
kwenye mazingira mazuri. No.3643936. Engine LDY4GS2C290003226.
Inapatikana Ukonga — Moshi No.8125640. Engine No.87650872.Y

eyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.

115494102

Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/428369/2019.

MFANYABIASHARA
mashuhuri nchini, Mohamed
Dewji maarufu kama ‘MO’,
amefichua namna alivy-
oteswa na watu waliomteka
kwa muda wa siku tisa
mwaka jana.

Akizungumza na kipindi
cha BBC Dira ya Dunia, MO
alisema alidhani maisha yake
yamefika mwisho kutokana
na namna watekaji hao wal-
ivyokuwa wakimtishia.

Dewj alisema aliona gari
nyuma yake ambalo lil-
iegeshwa pembeni yake
mara alipofika kwenye hoteli
ambayo hufanya mazoezi kila
siku asubuhi. Alisema watu
hao walimvamia na kuanza
kupiga risasi juu huku wen-
gine wakimtishia na kumla-
zimisha alale chini jambo
ambalo alisema aliamua kutii
ili kuokoa maisha yake. “Wa-
linibeba wakaniweka kwenye
gari lao wakaanza safari
ambayo kwa kweli ilikuwa
ngumu sana kwa sababu wa-
linivua nguo wakidhani kuwa
nina kifaa maalum ambacho
kinaweza kusababisha watu
wakajua nilipo,” alisema MO.

Alisema walimfunga kamba
kwenye mikono yake na
kumvalisha kitambaa usoni
ili asione wanakoelekea huku
wakimtaka asizungumze kitu
chochote wakati huo.

“Walikuwa wanazungumza
lugha nisiyoijua, mimi nimei-
shi mikoa mingi hapa Tanza-

nia, hivyo limegundua kuwa
lugha waliyokuwa wakiizun-
gumza siyo ya Tanzania..
waliniweka ndani ya chumba
chenye godoro na wakanifun-
gua miguu ili niweze kutem-
bea,” alisema.

Alisema watekaji hao wa-
likuwa wakimlazimisha kula,
ingawa muda mwingi ali-
kuwa akikataa kula chochote
kutokana na muda mwingi
kulia akihofia maisha yake na
kufikiria kuhusu familia yake.

“Usiku ilikuwa ndiyo
mtihani mkubwa kwangu
kwa sababu walikuwa wa-
Kinifunga mikono nyuma,
hivyo nashindwa kabisa
kulala. Kama umefungwa
mikono nyuma huwezi kulala
kawaida lazima uteseke,”
alisema. Alipoulizwa iwapo
waliomteka ni washindani
wake wa kisiasa, MO alisema
ingawa kuna ushindani katika
siasa, lakini bado Tanzania
haijafikia hatua ya watu
kufanyiana mikasa ya aina
hiyo. Alisema watu hao wal-
impeleka hadi Gymkana na
kumtupa nje ya gari na ndipo
alielekea hoteli ya Southern
Sun na kukuta walinzi ambao
walimpigia simu baba yake.

MO Dewji alitekwa Oktoba
11, 2018 na watu wasioju-
likana alfajiri alipokuwa
akielekea mazoezini alipofika
katika hoteli moja ya kifahari
katika eneo la Oysterbay
VYO0 ada yake Kila siku alfajiri
kwa ajili ya kufanya mazoezi
ya Viungo.
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kukurahisishia huduma za kibenki

Zaidi ya matawi 1 000 na ATM karibu 10 000
zinatufanya kuwa benki ya Kiafrika inayoongoza.

Tembelea absa.africa

Absa Group, serving Tanzania as Barclays.

W BARCLAYS
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Iwapo tulimaliza plastiki,
ukatili hautatushinda

TAARIFA za ukatili kwa binadamu zilizoripotiwa jana na gazeti
letu zinaonyesha jinsi ambavyo vitendo vya udhalimu huko
Shinyanga vilivyosababisha mwana familia kufungwa minyororo
mikononi na miguuni kwa zaidi ya miezi miwili.

Aidha, Nipashe inavitaja vitendo vingine vya ukatili kwa watoto
vinavyohusisha ubakaji na ulawiti, ambavyo vimewaumiza ma-
mia ya watoto mkoani Kilimanjaro.

Tukiangalia zaidi ukatili dhidi ya watoto, inaelezwa kuwa tangu
kuanza mwaka huu takribani watoto 127 wamefikishwa katika
Hospitali ya Mkoa wa Kilimanjaro ya Mawenzi kutibiwa kutokana
na ukatili dhidi yao, unaohusisha ubakaji na ulawiti.

Wataalamu kutoka Mawenzi wanasema kesi (visa) za ubakaji zi-
lizofikishwa hospitalini hapo ni 90 wakati za ulawiti ni 37. Hayo ni
matukio kutoka mkoa wa Kilimanjaro na kwenye hospitali moja
pengine idadi ni kubwa zaidi kutoka hospitali mbalimbali na kwe-
nye vituo vya polisi vingine nchini kote.

Tunaona kuwa hili si jambo la kupuuzwa hata kidogo. Ni kama
kuliangamiza taifa na kusababisha mlolongo wa matatizo kwa
watoto wetu.

Ikumbukwe kuwa unyanyasaji na mateso dhidi ya watoto wetu
ni chanzo kikuu cha umaskini kwenye jamii zetu pia ni kikwazo
cha kufikia maendeleo endelevu ambayo taifa linayatazamia na
kuwa na mikakati ya kuyafikia inayoandaliwa kila wakati.

Ukatili huu unawatia watoto wetu ulemavu. Aidha, unawatum-
bukiza kwenye kitanzi cha umaskini kwa kuwa mabinti hawa wa-
naobakwa na kulawitiwa ni wazi kuwa watashindwa kusoma na
matokeo yake wanazidi kuwa mbumbumbu na maskini.

Tukumbuke kuwa kuwanyanyasa watoto kingono kunawaingi-
za kwenye kukosa haki za msingi kama kukua na kuwa na viungo
na akili timamu. Kunawanyima pia haki ya kuwa na afya njema
na kuwasababishia msongo wa mawazo unaotokana na uharibifu
wa maumbile yao na zaidi huwaongezea umaskini katika maisha
yao. Tunaona kuwa watoto kutoka kaya maskini na zile zenye
walezi au wazazi maskini au wenye ulemavu ndiyo wanaokuwa
na hali mbaya zaidi.

Kutokana na ugumu wa maisha wanashindwa pengine hata
kutoa taarifa polisi au kufika hospitalini. Hawa ndiyo ambao ku-
tokana na kukosa ulinzi na umaskini nyumbani kwao wanazidi
kunyanyaswa na kudhulumiwa kingono. Kutokana na uovu huo
wanazidi kuwa maskini na kwa vyoyote vile wanaendelea kuishi
katika umaskini mkubwa.

Kwa upande wa wasichana ukatili huu unasababisha
washindwe kusoma shuleni na pengine hupata maradhi yaki-
wamo ya kujamiiana mfano kaswende, pangusa, maambukizi ya
mkojo na hata VVU na Ukimwi.

Yote haya kwa vile hawawezi kupata matibabu husababisha
waendelee kuugua na kushindwa kwenda shuleni. Kwa wengine
unyanyasaji huo ni chanzo cha kufeli mitihani yao, kukimbia
shule, utoro na kurudi tena kwenye uteja wa adui ujinga.

Kwa watoto wote bila kujali kuwa ni wakike au wa kiume
athari hizo ni wazi kuwa kubakwa au kulawitiwa kutasababisha
washindwe kusoma, wataishi kwenye umaskini kwa vile hawa-
takuwa na fursa za kupata kazi bora wala mafunzo ya kuendeleza
maisha yao.

Ndiyo maana tunaona kuwa ni lazima kuwa na mikakati ya ku-
mitaa, vitongoji na kila mahali kuwasaidia watoto wasinyanyaswe
kingono.

Tunahofu kuwa tusipofanya hivyo tutaendelea kubakia na
umaskini na ujinga na maradhi maadui ambao tangu uhuru wali-
litesa na wanaendelea kuliumiza taifa letu.

Kama taifa tunahitaji kuandaa mikakati ya ulinzi endelevu
wa watoto kwani Tanzania isiposimamia na kumaliza janga hili,
haitakuwa tofauti na msemo kuwa ukicheza na nyani utavuna
mabua. Nisawa na kusema tusipolinda watoto taifa hili litaanga-
mia. Hebu tuchukue hatua.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

WASOMI.GEVZENI

CHANGAMOTO KVWA FVR3A,
WATAALAMV WAZALENDO WENYE
WVZI WA KVTOSHA BADO

NI HITAJI EVV.
—

Na Yasmine

B Muungwana Lazima Nilonge

Mwanzo msimu korosho,
RC Pwani atutia moyo

KOROSHO ni zao linalouongezea ma-
pato mkoa wa Pwani. Ili serikali na
wakulima wanufaike nako, kuna kila
haja ya hatua kuchukuliwa, kuhakiki-
sha serikali na wakulima wananufaika.

Pamoja na kuonekana mkombozi
kwa wakulima na serikali, kuna baadhi
ya watu wamekuwa wakilalamikiwa
kwamba si waaminifu katika kufani-
kisha matakwa ya zao hilo na hususan
mchakato wa mauzo.

Hiyo ni kwamba, wanakuwa si
waaminifu hata kusababisha serikali
kujipanga kwa kulisimamia zao hilo, ili
iweze kumkomboa mkulima ajionge-
zee Kipato.

Kuna historia ndefu ya kuzalisha zao
hilo. Moja ya maeneo ni kuwapo baa-
dhi ya watu kutokuwa waaminifu na
kuwafanyia wakulima hujuma nyingi.

Haikuwa jambo jema hata kido-
go, katika baadhi ya maeneo kuna
wakulima waliopatwa na madhila hata
wakaamua kuacha kulima, wakahamia
mazao mengine.

Kwetu Pwani, sasa ni mwezi huu wa
kuuza korosho. Mtazamo bayana utu-
mike kuliletea taifa mapato, ikiwamo
kuwanufaisha wakulima kupitia zao
hilo.

Wakulima wamekuwa wakilima ko-
rosho na wanapouza wanatarajia kun-
ufaika na zao hilo, mbali ya wakulima
kunufaika, pia serikali inatarajia pan-
apouzwa korosho wananufaika kuto-
kana na fedha zinazopatikana kupitia
zao hilo.

Hivyo basi, serikali imekuwa iki-
wawezesha wakulima pembejeo ili
waweze kunufaika na kilimo hicho.

Katika mkoa wa Pwani, hivi karibuni
Mkuu wa Mkoa, Evarist Ndikilo, amezi-
agiza kamati zote za ulinzi na usalama
za wilaya kuwachukulia hatua watu
wote watakaogundulika kufanya uba-
dhirifu kwa wakulima wa korosho.

Anazitaka kamati hizo kumpa taarifa
za utekelezaji huo ndani ya siku saba.

Wakulima
wame-
kuwa
wakilima
korosho
na wan-
apouza
wa-
natarajia
kunufaika
na zao
hilo,
mbali ya
wakulima
kunu-
faika, pia
serikali
inatarajia
pan-
apouzwa
korosho
wananu-
faika
kutokana
na fedha
zinazo-
patikana
kupitia
zao hilo

Ni kauli yake, alipofungua mkutano wa
wadau wa korosho Mkoa wa Pwani,
uliofanyika wilayani Mkuranga. Jambo
zuri sana kwetu wakulima.

Ndikilo anazitaka taasisi zote za fed-
ha zilizoshiriki katika kufanya malipo
kwa wakulima wa korosho, kutoa ush-
irikiano wa kutosha kwa vyombo vya
ulinzi na usalama za wilaya, ili kubaini
kasoro zinazochangia wakulima ku-
topata fedha zao

Aidha, anaipongeza serikali kufanya
malipo kwa wakulima wa korosho ki-
asi cha Sh. bilioni 47.7 na imebaki Sh.
bilioni 18.1, ambazo wakulima hawa-
jalipwa.

Mhandisi Ndikilo, amewahakik-
ishia wakulima wa korosho wa Pwani,
kwamba korosho zilizokusanywa na
serikali zimeshauzwa na anawataka
wawe na subira, wakati serikali ina-
malizia uhakiki, ili kila mkulima apate
fedha zake.

Ni jambo linalochukua sura hiyo
mkoani, huku Mkuu wa Wilaya ya
Mkuranga, Filberto Sanga, anasisitiza
kwamba hatovifumbia macho vyama
vya msingi au viongozi wa vyama wa-
takaoshiriki kufanya ubadhirifu na ku-
rudisha fedha

“Tunataka wakulima wanufaike na
zao hilo, yeyote atakayefanya ubadhiri-
fu atachukuliwa hatua kali za kisheria,”
anasema.

Mkurugenzi Mkuu wa Bodi ya Ko-
rosho Tanzania (CBT), Francis Al-
fred, anasema wao wanaahidi kutoa
katika zao la korosho, ili kulifanya zao
hilo mkoani Pwani linakuwa na ubora
kama ilivyo mikoa mingine.

Chama Kikuu cha Ushirika mkoani
Pwani (CORECU), chenyewe kimetak-
iwa kuandaa magunia mapema kwa
ajili ya kujiandaa na msimu unaoanza
na wakulima wakitakiwa kutochang-
anya korosho na michanga au taka
zingine.
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MALI

Fedha Taslimu

Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania
Uwekezaji Katika Amana za Serikali
Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha
Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa
Miamala Baina ya Matawi

Bili Zilizoafikiwa

Dhima za Wateja Zilizokubalika

Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine
Uwekezaji Katika Amana Nyingine
Mikopo Halisi lliyopo

Mali Nyingine

Uwekezaji wa Hisa

Akaunti za udhamini

Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa
JUMLA YA MALI

DHIMA

Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha

Amana za Wateja

Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu

Amana Maalumu

Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha

Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa

Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa

Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja
Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi

Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae
Dhima Nyingine

Madeni

JUMLA YA DHIMA

MALU/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29)

FEDHA ZA WANAHISA

Mtaji wa Hisa Uliolipwa

Akiba ya Mtaji

Mapato Yaliyobakizwa

Faida (Hasara) ya Kipindi Husika
Akaunti Nyingine za Mtaji

Stahiki ya Wenyehisa Chache
JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA

Dhima Zisizo Dhahiri

Mikopo Chechefu

Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu
Mali Nyingine Chechefu

BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali
Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi
Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana

Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi
Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali
Ongezeko la Amana

Ongezeko la Mali

part of

Ratlesmaa O
UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30 SEPTEMBA 2019
(Kiasi kwa shilingi milioni)

| Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
Mapatoi(Hasara) Halisi
Marekebisho kwa Ajili ya:
- Hasara Katika Mali

- Badiliko Halisi Katika Mikopo
- Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali
- Mabadiliko Halisi Katika Amana
- Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi  Zilizoafikiwa
- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine
-Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine
- Kodi lliyolipwa
- Mengineyo (bainisha)
Fedha Halisi zili ika) kwa za
Il Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
Gawio Lililopokewa
Ununuzi wa Mali za Kudumu
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala
Mengineyo (bainisha)
Fedha Halisi Zili

kwa i za |

) g :

Il Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine
Mengineyo (bainisha)
Fedha Halisi Zili kwa i za Kifedha

IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:

Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka

Robo Mwaka ya sasa

Robo Mwaka iliyopita

30-Sep-19 30-Jun-19
(1,207) (790)
1,588 1,560
1,054 1463
2,097 (6.807)
(250) 1,801
(459) 2522
507 (923)
(45) -

3,395 (1173)
(35) (163)

(35) (163)

. 2738
2,738

3,361 1401
109,562 108,161
12,923 109,562

Robo Mwaka ya /Mwakawa | Robo Mwaka/Mwaka
sasa uliopita
30-Sep-19 30-Jun-19

3,521 3,705
12,015 7,367
33,025 32,774
5,548 4,452
(48) 190
91,839 94,037
130,381 132,226
33,902 34,172
1,000 1,000
4,109 4,391
315,291 314,314
91,364 97,633
97,865 89,299
25 50
5,869 6,303
68,364 67,881
263,487 261,165
51,804 53,149
116,014 116,014
- 1,284
(61,839) (63,123)
(3,433)(- 2,001
1,062 1,065
51,804 53,149
- (0)
7,1 8,130
21,077 22,303
16,060 19,807
16.4% 16.9%
14.4% 14.8%
774% 81.3%
41.4% 42.1%
82.7% 83.8%
1.2% -3.5%
0.3% 0.8%

(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBA 2019

Robo yamwaka Linganishi Limbikizo la Mwaka
Robo ya Mwaka sasa | (Mwaka Uliopita Limbikizo la Mwaka wa sasa | Linganishi (Mwaka Ulopita)
30-Sep-19 30-Sep-18 30-Sep-19 30-Sep-18
1 Mapato ya Riba 10859 11,825 32,045 39,116
2 Gharama zaRiba 46%) (5074) (14,152) (17214)
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 6,160 6,751 17,894 21,902
4 Madeni Viza Yaliyofutwal Yaliorejeshwa 566 - 1,663 (8,327)
5 PunguzolOngezeko la tengo katika Mikopo (700) (1434) (2,154) 596
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 1,380 1,707 3,997 4221
6.1 6.1 Faida/(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 434 718 1432 1439
6.2 6.2Ada na Kamisheni 814 300 2191 799
6.3 Gawio - - - -
6.3 6.4 Mapato Mengine 132 689 374 1983
7 Gharama Zisizo za Riba: (8,704) (8.23) (24695) (23.495)
7.1 Mishahara na Mafao 2750) (2.50) 807 7.567)
7.2 Ada na Kamisheni - - - -
7.3 Gharama Nyingine (5.959) (5778) (16,618) (15928)
8  Faida [(Hasara) ya Uendeshaji (1.297) (1,208) .297) (5,103)
9 Tengo la Kodi ya Mapato (45) - (136) (48)
10 Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (1,342) (1,208) (3,433) (5,151)
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha)
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (1,342) (1,208) (3433) (5,151)
13 Idadi ya Waajiriwa 156 156 156 156
14 Mapato kwa Hisa (0.55) (0.49) (0.35) (0.52)
15 - - - -
16 Idadi ya Matawi 7 7 7 7
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(I} Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali A71% -1.42% -1.45% -3.02%
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodina Wastani wa Fedha za Wanahisa -10.23% -845% 872% -18.02%
(i) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 115.43% 97.33% 1281% 89.94%
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 3.64% 2.95% 353% 479%

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 SEPTEMBA 2019
(Kiasi kwa shilingi millioni)

Wi wa Hisa | Malipo juu ya beiya Wapato Yaliyobakizwa | Ziada ya Kisheria | Tengo la Ziadaya Jumla | Mengineyo | Jumla
hisa

Niwaka wa sasa
Salio [a mwanzo wa mwaka 6,014 (67,756) 1,284 1,065 | 50,607
Faida/ (Hasara) Halis Baada ya Kodi ya Mapato - (343) . -] (34
Hisa za upendeleo
Mapato mengine yallyojumuishwa
\iamala na wanahisa
Gawio flipwa
Ziada ya Kishera . .
Tengo la Ziada ya Jumla 1284 (1,284) . .
Mengheyo - 463 - (3) | 4%
Salio la mwisho wa mwaka 6,014 (65,272) 0 1062 | 51,804
Mwaka Uliopita
Salio la mwanzo wa mwaka 116,014 (69,349) 91858 1114 1384 | 58,262
Faida  (Hasara) Hals Baada ya Kodi ya Mapato - (7355) - . < | (1.35)
Hisa za upendeleo -
Mapato mengine yallyojumuishwa
Miamala na wanahisa
Gavio llofpwa . -
Ziadaya Kishera 911 (9,118) .
Tengo la Zada ya Jumla (170) - {1 . .
Mengineyo - . - . (320) | (320)
Salio la mwisho wa mwaka 116,014 (67,756) 0 1284 1,065 50,607|

Katika kipindi cha robo ya tatu ya mwaka huu, BancABC iliadhibiwa TZS milioni 145 na Benki Kuu ya

Tanzania kufuatia uvunjaji wa sharia ya AML / CFT.

Ofisa Mtendaji Mkuu
Mkuu wa Fedha
Mkaguzi Mkuu wa Ndani

1 Mkurugenzi

2 Mkurugenzi

Jina Sahihi

. John
H. Kharbush
J. Kilato

Jina Sahih

DrJ P.Kipokola
Mr.R. Dave

Tarehe

i Tal

rehe

25-Oct-19
25-Oct-19
25-Oct-19

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba
tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya
Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi

25-Oct-19
25-Oct-19
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Malalamiko rushwa mikononi Takukuru

INATOKA UK. 2
wakurugenzi wakidai wawapatie
fedha.

Alisema hakuna kamanda wa Takuk-
uru anayedai fedha ili asitoe taarifa,
isipokuwa taarifa yoyote kuhusiana na
vitendo vya rushwa inapokelewa bure
kutoka kwa mhusika.

“Wananchi msikubali kudang-
anywa katika simu hakuna kamanda
wa Takukuru anayempigia simu mtu
ili watoe pesa hao ni matapeli, toeni
taarifa hatua kali zichukuliwe,” alisema
Kibwengo.

55 watiwa mbaroni

Wakati huo huo, watu 55 wanao-
daiwa kuwa wahamiaji haramu wame-
kamatwa na Idara ya Uhamiaji mkoani
Mara, wakati wa kujiandikisha kwenye
daftari la orodha ya wapigakura kwa
ajili ya uchaguzi wa serikali za mitaa
unaotarajiwa kufanyika Novemba 24,
mwaka huu.

Imeelezwa kuwa watu hao wa-
likamatwa wakati wa mchakato wa
kujiandikisha uliomalizika Oktoba 17,
mwaka huu.

Ofisa Mkuu wa Idara hiyo, Albert
Rwelamira, alisema katika ukaguzi huo
watu hao walikutwa na vitambulisho
vya mpigakura vilivyotumika kupiga
kura katika uchaguzi mkuu wa mwaka
2015.

Aidha,

alisema walifanikiwa ku-

wakamata kwa ushirikiano na Mam-
laka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA),
tongoji na waandikishaji wapigakura
kwenye daftari hilo.

Alisema kujiandikisha kupiga kura ni
kinyume cha sheria kwa kuwa hawatak-
iwi kushiriki shughuli yoyote ya siasa
hadi watakaposajiliwa kwenye mfumo
wa kielektroniki na kutambulika kama
wakazi wenye vibali vya kuishi nchini.

“Tumewakuta wana vitambulisho
vya kupiga kura vya mwaka 2015, ikiwa
na maana labda mwanzo walijiandiki-
sha kwenye Daftari la Kudumu la Wapi-
gakura na wengine tumewakuta na vy-
eti vya kuzaliwa wakati hawakuzaliwa
hapa, tunaendelea na uchunguzi wetu,”
alisema.

Rwelamira alisema katika uchun-
guzi wao uliofanikisha kukamatwa kwa
watu hao, walibaini kuwapo kwa ud-
haifu mkubwa kwa baadhi ya viongozi
na watendaji wa serikali za mitaa waki-
wamo wenyeviti kwa kuwaandikia
barua ya utambulisho wageni ambao
si raia wa Tanzania wanaofika kwenye
makazi yao na kudanganya uraia wao.

“Tumejiandaa kama mkoa kudhibiti
wahamiaji haramu sambamba na kutoa
elimu kwa viongozi hawa kuwa jukumu
lao ni kuwatambulisha wakazi wa mae-
neo yao, kinyume cha hilo siyo jukumu
lao kueleza uraia. Suala la uraia mpa-
ka waletwe kwetu tufanye upelelezi
na mahojiano ya kina na hatimaye tu-
weze kujiridhisha kwamba mtu ni raia,”

alisisitiza.

Naye msimamizi wa uandikishaji
wapigakura wa uchaguzi wa serikali za
mitaa, John Masero, alisema kwa mu-
jibu wa kanuni za uchaguzi wa serikali
za mitaa ya mwaka 2019, mpigakura ni
lazima awe makazi wa mtaa na hakuna
pingamizi lolote alilofikishiwa juu ya
watu hao.

Alisema baada ya kumaliza uandik-
ishaji walitakiwa kubandika orodha ya
watu walioandikwa ili wananchi wa
mtaa husika wawatambue na kama
kuna tatizo lolote watoe pingamizi,
jambo ambalo lilitekelezwa na hakuku-
wa na pingamizi lolote.

“Katika kanuni ya 12 ya uchaguzi wa
mwaka 2019 pingamizi kuhusu uan-
dikishwaji ni kwamba mkazi ambaye
amejiandikisha kwenye orodha ya wa-
pigakura anaweza kuweka pingamizi
dhidi ya mtu kuandikishwa na kuwa
mpigakura kabla ya kumalizika kwa
muda wa kukagua orodha ya wapiga
kura ambayo ilikuwa ni siku saba,”
alisema Masero. Uandikishaji wa wapi-
gakura ulianza Oktoba 8 hadi 17, mwaka
huu, na uchukuaji wa fomu ulianza Ok-
toba 28 na utamalizika Novemba 4.

Takribani watu milioni 19 wameji-
andikisha kupiga kura katika uchaguzi
huo kati ya watu milioni 22.9 waliokadi-
riwa.

]
MKurugenzi ashtukia

INATOKA UK. 2

mabango ya kuanda-
1 mana kushinikiza kulipwa
' fidia wakati si wakazi wa
veneo hilo na matokeo
ryake  waliwatumikisha
i katika mbinu zao chafu
rkwa kuwapa ujira wa
1 Sh.10,000. “Mimi sitishiki
+ na mafisadi ambao naami-
'ni bado wapo kwenye
chama na halmashauri
'na nitaendelea kupinga
+ ufisadi wa kiharamia un-
' aofanyika katika Jiji hili na
i baadhi ya watu,”alisema.
Naye Naibu Meya,
Paul Matthysen, alisema
baraza hilo halitishwi na
linaheshimu  maazimio
yake kuwa stendi kubwa
ijengwe Bondeni City na
hawatabadili msimamo
wao kwa maandamano.
Alisema  wao  hal-
mashuri waliingia ubia
na Bondeni City mwaka
2015 na kupata eneo la
ekari 30 ambalo gharama
kubwa kama hizo hakuna.

ufisadi ujenzi stendi

kufanikisha  kupatikana
kwa eneo hilo na kuwaon-
ya mafisadi wanaom-
chafua Mkurugenzi huyo
kwa maslahi yao kuacha
mara moja kwani hawata-
fanikiwa na wao hawarudi
nyuma. Diwani wa Kata
ya Ngarenaro Isaya Doita
alisema hakuna haja ya
kujadili suala hilo ambalo
walishapitisha maazimio
yao sababu kuendelea
kulizungumza sawa na
kuotesha mbegu juu ya
Jjiwe.

Kabla ya kikao hicho
Oktoba 30 mwaka huu
wananchi wa Mtaa wa
Oloresho Kata ya Olasiti
zaidi ya 80 waliandamana
wakiwa na mabango, wak-
ipinga mradi wa ujenzi wa
stendi kubwa kuhamishi-
wa eneo la Bondeni City,
huku wakiliachaeneo lao
la ekari 29.5 lililotengwa
mwaka 2012 katika Kata
ya Olasiti, ambalo lilipit-
ishwa kujengwa stendi
hiyo na kuamriwa kulip-

Imeandikwa na Renatha
Msungu, Dodoma na Ada Ouko,
Musoma

Aidha

alimpongeza
mkurugenzi

wa fidia kwa wananchi wa

Dk.Madeni eneo hilo.
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CRDB kuwekeza miradi mikubwa

Na Salome Kitomari

BENKI ya CRDB imesema itaendelea
kushirikiana na serikali katika utekelezaji
wa miradi mikubwa ili kufikia uchumi wa
viwanda.

Aidha, benki hiyo imepata faida ya Sh. bil-
ioni 92 ndani ya muhula wa tatu kutoka Sh.
bilioni 52, baada ya kodi ikiwa ni ongezeko
la asilimia 76. Pato hilo limetokana na riba
lililokuwa kwa asilimia 22, na nje ya riba
kutokana na huduma za kawaida asilimia
13, na kwamba kwa ujumla riba za mikopo
zimepungua kufikia asilimia 14.

Akizungumza na wanahabari jijini Dar es
Salaam, Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya
CRDB, Abdulmajid Nsekela, alisema mafani-
kio hayo wamefanya vizuri kwa muhula wa
kwanza, wa pili na tatu jambo linaloonyesha
kuwa iko imara.

Alisema miradi ambayo hadi sasa benki
hiyo imeingia ni mradi wa umeme wa Mwal-
imu Nyerere na reli ya kisasa, na kwamba
wanaangalia kasi sekta zote za msingi ili
kuendana na kasi ya serikali ya maendeleo

ya viwanda.

Aidha, alisema benki hiyo imejikita kwa
kiasi kikubwa kwa wajasiriamali wa chini
na kati, kuhakikisha kila mmoja anapata
huduma aliko ikiwamo kuongeza mikopo
inayotolewa.

Nsekela alisema wanatoa mikopo na
kuisimamia kwa weledi kwa kuhakikisha
inarejeshwa kwa wakati na kuongeza wigo
wa mikopo, na kwamba mikopo chechefu
imepungua hadi asilimia 7.5 na lengo ni ku-
fikia chini ya asilimia 5, huku wakijihadhari
na mikopo hatarishi.

“Tumeweka kinga ya mikopo kwamba
likitokea tatizo tusiyumbe, tumetenga pato
la kutosha kutoka asilimia 60 hadi 75.,
maana yake mikopo tuliyonayo tunaihimili
na benki kuendelea kuwa imara,” alifafanua.

Alisema wamepunguza kupunguza
gharama kwa mlaji kwa kupeleka huduma
kidigitali, na kwa sasa asilimia 70 ya hudu-
ma za kibenki zinafanyika nje na asilimia
30 ndani ya benki, na kuondokana na kutoa
huduma kwa historia bali kwa kulingana na
mahitaji ya mteja.

Kiboko aua mchimba madini

Na Stevie Chindiye, TUNDURU

duru mkoani Ruvuma, Ismail Juma (59),
amefariki dunia baada ya kushambuliwa na
kiboko wakati akijaribu kujiokoa kusham-
buliwa na kundi la tembo.

Juma alikumbwa na mkasa huo Jumanne
wiki hii majira ya 12:30 asubuhi akiwa njiani
kuelekea katika machimbo ya vito eneo la

Mashuhuda wa tukio hilo walisema Juma
alikutana na kundi la tembo ambao walian-
za kumfukuza hali ambayo ilimfanya kukim-
bilia katika maji ya Mto Ruvuma ambako

alikutana na kiboko huyo.

Walisema baada ya tukio hilo, Juma am-
baye alikuwa amejeruhiwa kwa kungatwa
na meno ya kiboko na kuvunja mifupa ya
paja na mkono wa kushoto, alifariki dunia
wakati akiwa njiani akipelekwa hospitalini
kwa matibabu. Kaimu Ofisa Wanyamapori
wa Wilaya ya Tunduru, Limbega Ally, alith-
ibitisha kuwapo kwa tukio hilo na kwamba
tayari amekwisha peleka askari wa idara
hiyo kwa ajili ya kumsaka kiboko huyo.

Alisema maeneo ya Misimbo ndiyo maka-
zi ya viboko, hivyo wananchi wanaokwenda
katika maeneo hayo wanatakiwa kufanya
shughuli zao kwa tahadhari.
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AfDB kuipa Tanzania tril. 1.5/-
ujenzi uwanja ndege Dodoma

Na Mwandishi Wetu

ENKI ya Maendeleo

ya Afrika (AfDB) im-

epongeza uamuzi wa

Rais John Magufuli wa
kuhamia Dodoma na kuahidi
kuidhinisha dola za kimarekani
milioni 455 (sawa na zaidi ya
shilingi trilioni 1.5) kwa ajili ya
ujenzi wa Uwanja wa Ndege wa
Msalato sambamba na ujenzi
wa barabara za mzunguko ji-
jini  humo.

Rais wa AfDB, Dk. Akinwumi
Adesina, ameyasema hayo ka-
tika Ofisi za Makao Makuu ya
Benki hiyo Abijdan, Ivory Coast
wakati wa mazungumzo yake
na Waziri wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashari-

ki, Prof. Palamagamba Kabudi
na kuongeza kuwa benki hiyo
itaendelea kutoa ushirikiano wa
kutosha kwa Rais Magufuli ka-
tika kipindi chake cha Uenyekiti
wa Jumuiya ya Maendeleo Kusi-
ni mwa Afrika (SADC) lakini na
kwa Tanzania.

Alisema benki hiyo ime-
shaidhinisha dola za Marekani
milioni 180 kwa ajili ya ujenzi
wa barabara za mzunguko ji-
jini  Dodoma na kwamba kiasi
kingine cha dola milioni 275
kwa ajili ya ujenzi wa Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Msalato
kinatarajiwa kuidhinishwa
mwezi huu.

Dk. Adesina aliongeza kuwa
AfDB ina imani na mageuzi ya
kiuchumi yanayotekelezwa

chini ya uongozi wa Rais Magu-
fuli ukiwamo utoaji wa hudu-
ma za kijamii kama elimu bila
malipo, afya na maji pamoja
na mapambano dhidi ya rushwa
na kuleta uwajibikaji katika
taasisi za umma, na kwamba iko
tayari kuunga mkono jitihada
hizo kwa kuwekeza katika sekta
ya miundombinu.

Aidha, Dk. Adesina alielezea
nia yake ya kutaka kushuhudia
Bara la Afrika likipiga hatua
kubwa za kimaendeleo sasa
na kwa haraka na sio kusubiri
baadaye na kwamba katika kip-
indi chake cha uongozi katika
AfDB atapambana kuhakikisha
azma hiyo inatekelezeka.

Naye Prof. Kabudi aliishukuru
AfDB kwa ushirikiano inayoutoa

L]
7

kwa Tanzania hususan katika
utekelezaji wa miradi ya kim-
kakati inayotekelezwa, ambayo
kimsingi yalikuwa ni maono ya
Baba wa Taifa,

Hayati Mwalimu Julius Ny-
erere kwa nia ya kuiwezesha

Tanzania kujitegemea kiu-
chumina hatimyae bara zima
la Afrika.

Prof. Kabudi aliongeza kuwa
AfDB iko tayari kufadhili ujenzi
wa reli ya kisasa kipande cha
kutoka Isaka hadi Kigali nchini
Rwanda na kuelekea Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo (DRC)
baada ya kukamilika mchakato
wa utoaji wa fedha hizo, am-
bapo mazungumzo ya awali
kuhusu ufadhili huo yamean-
za.

va kwenda kuuza ili wajipatie riziki. PICHA: MIRAJI MSALA

Kisarawe wahakikishiwa maji

Na Frank Monyo

NAIBU Waziri wa Maji, Juma
Aweso, amewahakikishia wakazi
wa Wilaya ya Kisarawe kuwa
ndani ya siku tatu watasahau
kero na shida ya maji walioi-
pata kwa miaka mingi, baada ya
kukamilika mradi wa ujenzi wa
tangi la ujazo wa lita milioni sita.

Aweso pia ameipongeza
Mamlaka ya Majisafi na Majitaka
Dar es Salaam (Dawasa) kwa
kutekeleza mradi huo uliotumia
Sh. bilioni 10 kwa kutumia fedha
zake za ndani.

Akizungumza na wana-
habari baada ya kukagua mradi
huo wilayani humo, Aweso alise-
ma kukamilika kwake ni ishara
tosha kuwa Dawasa inaweza
kumaliza kero ya maji kwa
kutekeleza miradi mikubwa bila
kutegemea fedha za wahisani.

Alisema baada ya kukamilika
anawakaribisha wawekezaji ka-
tika wilaya hiyo kwani sasa maji
yapo ya kutosha kufanya shu-
ghuli mbalimbali.

Kaimu Mkurugenzi wa Mi-
undombinu na Uwekezaji wa
Dawasa, Mhandisi Ramadhan

Mtindasi, alisema utekelezaji
wa mradi huo umekamilika kwa
asilimia 99.

“Mpaka sasa tumelaza bom-
ba kuu linalotoa maji Kibamba,
maji yanayotoka mtambo wetu
wa Ruvu Juu kuja hapa, lakini
pia tushalaza bomba kilometa
34 katika mji wa Kisarawe,”
alisema.

Aliongeza  kilichosababisha
mradi huo usianze kazi juzi ni
kutokana na mafundi wa Ta-
nesco kukabiliana na changa-
moto ya kukamilisha kwa waka-
ti.

“Sisi tumepokea agizo la
Naibu Waziri, ndani ya siku tatu
tutahakikisha maji yamefika
ndani ya Kisarawe... tunawasihi
wananchi kwenda katika Ofisi za
Dawasa kujaza fomu kwa ajili ya
kuunganishwa maji kwa mkopo
na watalipa ndani ya miezi 12,”
alisema.

Naye Mkuu wa Wilaya ya
Kisarawe, Jokate = Mwegelo,
alisema kukamilika kwa mradi
huo unakwenda kutatu kero ya
muda mrefu kwa wananchi wa
Wilaya ya Kisarawe na kuinyany-
ua wilaya hiyo kiuchumi.

|

]
Agizo warajisi
ushirika
kuwabana
wabadhirifu

Na Mwandishi Wetu

MWENYEKITI wa Tume va
Maendeleo ya Ushirika Tanza-
nia (TCDQ), Dk. Titus Kamani,
amewaagiza warajis wa vyama
vya ushirika nchini, kush-
irikiana na vyombo vya dola
kuwakamata waliohusika na
ubadhirifu wa mali za wana
ushirika.

Aidha, ametoa siku 14 kwa
warajis wasaidizi wa mikoa,
kuzichambua taarifa za vyama
na kuanza kuchukua hatua.

Dk. Kamani alitoa agizo hilo
hivi karibuni, baada ya kikao
kazi cha makamishna wa Tume
yva Maendeleo ya Ushirika kili-

Katika kikao hicho pamoja na
mambo mengine tume ilipokea
ripoti ya jumla ya ukaguzi wa
vyama vya ushirika uliofanywa
na Shirika la Ukaguzi na Usi-
mamizi wa Vyama vya Ushirika
(Coasco) kwa mwaka wa fedha
2018/2019.

“Nataka kupata taarifa ya
kila hatua, na mimi nitafuatilia
ana kwa ana. Hatuwezi kue-
ndelea kuwalea watu wasio-
taka kuwajibika kwa dhamana
waliyopewa na wanachama na
hakuna jiwe ambalo halitap-
induliwa kuhakikisha mali na
fedha za wanachama zinalind-
wa,” alisema.

Aidha, aliwataka wasimamizi
wa vyama vya ushirika waki-
wamo warajis wasaidizi wa
mikoa kuchukua hatua stahiki
kutokana na madhaifu yali-
yobainishwa katika ripoti ya
jumla ya ukaguzi wa vyama
vya ushirika uliofanywa na
Coasco.

“Kwa kuwa ripoti ya Coasco
huwasilishwa katika mikoa
husika, nawaagiza warajis
wasaidizi wa mikoa kuchukua
hatua stahiki kama ilivyoshau-
riwa na wakaguzi, kama kuna
viongozi na watendaji wa
vyama Vvya ushirika wame-
husika katika kuhujumu mali
za wanaushirika; shirikianeni
na vyombo vya dola katika
maeneo yenu ili kunusuru mali
za wanaushirika,” alisisitiza Dk.
Kamani.

Aidha, alisema ni lazima
ajulishwe kila hatua kwa kuwa
ushirika hauwezi kuendelea
kutafunwa na wajanja wach-
ache.

Kuhusu uhamasishaji na uan-
zishwaji wa vyama vya ushirika
nchini, alisema kwa miezi mi-
tatu yaani Julai hadi Septemba,
mwaka huu, Tume hiyo imesajili
jumla ya vyama vya ushirika
vya msingi 79 na chama cha
mradi wa pamoja kimoja.

Alisema idadi ya vyama
vya ushirika imeongezeka na
kufikia 11,410. Vyama vipya
vilivyoanzishwa vina jumla ya
wanachama 5,630.
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HABARI KITAIFA

Vikundi miradi
vyaomba mikopo

Na Sabato Kasika

ZAIDI ya vikundi 10 vya
miradi ya kiuchumi vikiwamo
Vicoba vinavyonunua hisa na
kukopeshana vya Musoma
mkoani Mara, vimeomba
mkopo wa fedha, katika
Taasisi Jamii Impact Ltd ya
Kanisa la Menonite Tanzania
(KMT).

Kanisa hilo lilifungua ofisi
za kutolea mkopo eneo la
Nyabange KMT Mission, mjini
Musoma, Septemba mwaka
huu na kukaribisha vikundi
mbalimbali vya ujasiriamali
kuomba mkopo wa fedha.

Ofisa Mikopo wa taasisi
hiyo, William Mdemu, alise-
ma, hadi sasa imeshapokea
maombi ya vikundi zaidi ya
10, inaendelea kuyajadili ili
kama vimekidhi masharti,
vipewe mKkopo.

Mdemu alisema baadhi ya
vikundi, ambavyo vimeomba
mkopo katika taasisi hiyo,
vinatoka katika kata za Ny-
ambono, Suguti, Kiriba, Ifulifu
na Nyakatende, zilizopo Mu-

Alisema, miongoni mwa
vikundi hivyo vinajishughuli-
sha na kilimo, ufugaji, uvuvi
na biashara na vimeomba
mkopo wa fedha kwa ajili
ya kufanikisha shughuli za
kiuchumi.

Hata hivyo, alisema kuna
masharti ambayo kila kikundi
kinatakiwa kuyatimiza ili
kiwe na sifa ya kukopesheka
ikiwa ni kufika ofisini za
taasisi kikiwa na taarifa ya
miaka mitatu, kununua hisa
na kukopeshana.

“Lazima kikundi kiwe
kilichosajiliwa na kutambu-
lika kisheria, kiwe na akaunti
benki, ni lazima kikundi kiwe
na wanachama wasipungue
30 na katika hao, asilimia 50
wanatakiwa kuwa wanawake
na vijana,” alisema Mdemu.

Na Mwandishi Wetu,
PEMBA

MAHAKAMA ya Mkoa wa
Chakechake chini ya Hakimu Lu-
ciano Makoye Nyengo, imeende-
lea kusikiliza ushahidi wa shauri
la udhalilishaji dhidi ya mtoto, lin-
alomkabili mshtakiwa Juma Ham-
ad Said (30), mkazi wa Chonga.

Mama mzazi wa mtoto aliye-
fanyiwa kitendo cha udhalilishaji
nakijana huyo, alidai siku ya tukio
Septemba 12, mwaka 2018, majira
ya mchana alikuwa nyumbani
kwake akipika, na kuwa baada ya
muda mfupi, alitokea mtoto wake
mwenye umri wa miaka 15, na
kumwambia ameshiba hahitaji
kula tena kwa muda ule.

Shahidi huyo alidai alimuuliza
mtoto wake kuwa alipata wapi
chakula na kumjibu kuwa alikula
harusini akiwa na mtuhumiwa.

“Aliniuliza mama unamjua yule

kaka Juma wa kina Ochu? Nikam-
wambia ndio namjua, akaniambia
walipofika huko alinichukua na
kumpeleka chooni halafu akam-
vua suruali,” alidai mama huyo.
“Baada ya kupata maelezo

hayo, nilimwangalia sehemu zake
za siri za nyuma, kwa kweli si-
kuona chochote ndipo nikaamua
kwenda Polisi na nikaenda hospi-
tali kwa uchunguzi,” alieleza.

Alidai baada ya kufanyiwa
uchunguzi wa kidaktari, daktari
alitueleza hakufanywa kitendo,
ingawa alimgusisha sehemu zake
za siri kwenye sehemu zake za siri.

Shahidi nambari mbili, ambaye
ni askari mpelelezi kutoka Polisi
Chakechake, Fatma Mbarouk Alj,
alidai Juni 16 mwaka 2019 akiwa
ofisini kwake, alipata jalada ku-
toka kwa mkuu wake wa kazi na
kumwelekeza kwenda kulifanyia
upelelezi shauri hilo.

“Nilisoma jalada nikajua kosa

na ndipo nilipomtafuta mshtak-
iwa na kwenda kwenye eneo la
tukio kwa ajili ya uchunguzi,” al-
idai.

Alidai kuwa alifika kwenye
eneo la tukio Gobani Chonga,
akiwa ameambatana na mtoto,
mama mzazi pamoja na mshtaki-
wa na mzazi wake, ambapo wali-
fika kwenye jengo kubwaambalo
bado halijamaliziwa kujengwa.

Mpelelezi huyo alidai kutokana
na uzoefu alionao kwa muda
wa miaka sita wa shughuli yake
ya upelelezi, na maelezo aliyoy-
aeleza mtoto huyo, aliunganisha
moja kwa moja kwamba mshtak-
iwa alimfanya kitendo hicho.

Wakili wa Serikali, Ramadhan
Suleiman Ramadhan, alidai shau-
ri hilo lipa kwa ajili ya kusikilizwa
mashahidi na wamepokea masha-
hidi wawili, ambapo walianza
kusikilizwa.

Baada ya mahakama kumaliza

Mama mtoto aliyefanyiwa
ukatili atoa ushahidi kortini

kusikiliza ushahidi huo, mtuhu-
miwa aliomba apatiwe dhamana,
ombi ambalo lilikataliwa na ma-
hakama kutokana na kutotimiza
masharti aliyoelezwa.

“Dhamana iko wazi, timiza
masharti yako upatiwe dhamana,
unatakiwa kuwa na mdhamini
mmoja atakayesaini bondi ya
shilingi milioni mbili pamoja na
wewe mwenyewe kusaini Kkiasi
kama hicho,” alisema hakimu.

Awali ilidaiwa mtuhumiwa ali-
tenda kosa Septemba 12, mwaka
jana akiwa na nia ya kukidhi mata-
manio ya kingono, alimgusisha se-
hemu zake za siri kwenye sehemu
za siri za nyuma za mtoto huyo wa
kiume.

Kufanya hivyo ni kosa kisheria
kinyume na kifungu cha 139 (1)
(@) (2) (b) cha Sheria nambari 6 ya
mwaka 2018 Sheria ya Zanzibar.
Kesi hiyo iliahirishwa hadi No-
vemba 11, mwaka huu kwa ajili ya

Waziri Mkuu mstaa-
fu, Mizengo Pinda,
akikabidhi cheti

cha shukrani kwa
Kaimu Mkurugenzi
wa Wateja Binafsi
wa Benki ya Taifa ya
Biashara (NBC), Ben-
jamin Nkaka (kush-
oto), kwa kutambua
mchango wa benki
hiyo katika kufani-
kisha kongamano la
wanawake lililopewa
jina la ‘Madirisha’
lililoandaliwa na
kampuni ya GS1
kwa kushirikiana na
Taasisi ya Sekta Bin-
afsi (TPSF) na Taasisi
va Kusaidia Sekta
Binafsi ya Kilimo
Salaam juzi. Kulia

ni Mwenyekiti wa
Bodi ya GS1, Jumbe
Menye. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Hukumu kesi wanaodaiwa kulisha mashamba ya wakulima wiki ijayo

Na Christina Haule,
MOROGORO

USHAHIDI wa kesi ya kujeruhi
iliyokuwa ikiwakabili ~wafugaji
watatu wa jamii ya wafugaji wana-
oshtakiwa kuingiza mifugo kwenye
cha Kihondo Wilaya ya Mvomero
umekamilika, na hukumu inata-
rajiwa kutolewa wiki ijayo.

Hukumu hiyo itatolewa na Ma-
hakama ya Mwanzo Mvomero
mkoani Morogoro Novemba 6,
mwaka huu.

Kesi hiyo iliitwa mahakamani
juzi na kuelezwa kuwa ushahidi wa
pande zote umekamilika ikiwamo
ushahidi wa mpelelezi wa kesi
hiyo askari polisi mwenye namba

G 4290 DC Adonis wa Kituo cha
Polisi Doma.

Akitoa ushahidi mpelelezi huyo
alidai Oktoba 8, mwaka huu majira
ya jioni, alipokea taarifa ya ku-
wapo kwa vurugu kwenye Kijiji
cha Kihondo, hivyo waliongozana
na askari mwenzake, DC- Juma
hadi eneo la tukio na kukuta vu-
rugu zimekwisha. Alidai waliamua
kwenda eneo lililokuwa na watu

matibabu na baadaye kuhamishi-
wa Kituo cha Afya cha Kororo ki-
sha kupelekwa Hospitali ya Rufani
mkoani Morogoro kutokana na hali
zao kuwa mbaya.

DC Adonis alidai baada ya ma-

jeruhi kupelekwa hospitali, alire-
kabla hajafika alikutana na kundi la
ngombe 179 ambao hawakuwa na
mchungaji, ambao walifanana na
12 waliokamatwa awali, hivyo kua-
mua  kuwaweka pamoja na ku-
fikia 191. Aidha, alidai washtakiwa
hao watatu walifika Polisi Oktoba
10 na kutoa maelezo baada ya kuit-
wa kwa njia ya simu kupitia kwa
wazazi wao kutokana nakudaiwa
kukimbia na Oktoba 11, kesi yao ili-
fikishwa mahakamani.

Mashahidi upande wa utetezi
akiwamo mzazi wa mshtakiwa
namba 1 na 3, Kishakwii Kailanga
(45), alidai wachungaji wake wa
ngombe wapo wawili ambao wa-
likwenda kuchunga siku ya tukio,

na kwamba alipowahoji kabla ya
kwenda polisi wamefanya nini
walipotoka kuchunga, wadai ha-
wakufanya chochote.

Awali washtakiwa hao namba
moja Sperwa Kishakwii (16) na
mshtakiwa namba tatu Kashuma
Kishakwii (18), walidai mahakama-
ni kuwa siku ya tukio hawakwenda
kuchunga ngombe badala yake
walienda watoto wengine waliopo
nyumbani kwao na kuwataja kwa
majina moja moja kuwa ni Nuhu
na Leba.

Mshtakiwa namba mbili, Daniel
Babalai (18), alidai mahakamani
kuwa siku ya tukio hakuwa na
mchungaji, na kuwa walichunga
watoto wengine na yeye aliitwa
Polisi kukagua ng'ombe wake wali-

opotea baada ya kukamatwa Polisi
kisha kuwekwa rumande.

Awali ilidaiwa mahakamani
kuwa washtakiwa hao waliwaje-
ruhi kwa fimbo na marungu askari
wa kamati ya ulinzi wa msitu wa
asili wa Kihondo uliopo Kata ya
Doma ambao ni Emmanuel Will-
nely aliyejeruhiwa kwa kuvunjwa
mguu wa kulia na Exavery Pius ali-
yejeruhiwa kichwani na mkono wa
kushoto.

Hakimu wa Mahakama hiyo,
Mussa Lilingani, alisema aliamua
kuahirisha kesi hiyo ya kujeruhi
namba 155/2019 yenye kifungu
namba 228 hadi Novemba 6, mwa-
ka huu kwa ajili ya hukumu, na
kwamba dhamana ya washtakiwa
inaendelea kuwa wazi.
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Watakiwa kudhibiti mimba
za utotoni katika mashule

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

ARATIBU  elimu

kata, walimu na

wazazi wametak-

iwa kushirikiana
kudhibiti mimba za utotoni kwa
wanafunzi katika shule mbalim-
bali za mkoa wa Arusha.

Mkoa wa Kilimanjaro, Charles
Marwa, alisema hayo hivi karibu-
ni wakati wa mahafali ya kidato
cha nne katika Shule ya Sekond-
ari Kiranyi iliyoko mjini hapa.

Marwa alikuwa mgeni rasmi
katika mahafali hayo ya 12 am-
bayo wanafunzi 320 walihitimu
kidato cha nne.

Alisema suala la mimba za
utotoni kwa wanafunzi lina-
hitaji kudhibitiwa kwa ushiriki-
ano wa wadau mbalimbali kwa
kuwa limekuwa tatizo kubwa
katika shule mbalimbali, hivyo
kukatisha malengo ya watoto wa
kike.

Pia aliwataka wadau mbalim-
bali wa maendeleo kuhakikisha
wanashirikiana kuwatafuta wale
wote wanaowarubuni watoto
wa kike na kuwakatisha maso-
mo yao.

“Tutahakikisha  tunawashu-
ghulikia wale wote wanaotu-
haribia watoto wetu na naomba
sana wazazi na walezi, mkiwa-
gundua msisite kuwataja maana
hao mko nao katika jamii yenu
na mnawajua. Tukifanya hivyo
tutawaokoa wasichana wetu ka-

tika janga hilo,” alisema.

Naye Mkuu wa Shule hiyo,
Sayuni Tarimo, alisema shule
hiyo imekuwa ikifanya vizuri
katika taaluma, lakini bado
inakabiliwa na matatizo mbal-
imbali ikiwamo yaukosefu ma-
bweni ya wanafunzi.

Alivitaja  kikwazo kingine
kuwa ni mimba kwa wanafunzi
wa kike na kwamba tangu Janu-
ari, mwaka huu, wanafunzi
watano wameshindwa kuende-
lea na masomo kwa sababu ya
ujauzito.

Tarimo alisema wanakabiliwa
pia na uchakavu wa miun-
dombinu vikiwamo vioo vya
madirisha, sakafu kuchakaa na
uhitaji wa viti 92, vyumba vi-
tatu vya maabara ambavyo havi-
jakamilika, hivyo kusababisha

wanafunzi kushindwa kufanya
mafunzo kwa vitendo.

Kutokana na matatizo hayo,
aliomba wadau mbalimbali
kuwajengea vyumba vya ma-
dara kwa sababu vilivyopo sasa
vinawafanya wanafunzi kuson-
gamana na kukaa zaidi ya 60
darasa moja.

Mmoja wa wahitimu, Winnie
Albert, akisoma risala klwa niaba
ya wenzake, alisema wamekuwa
wakikabiliwa na tatizo kubwa ya
ukosefu wa viwanja vya michezo
na vifaa kwa ujumla, hali am-
bayo ambayo inawasababisha
kushindwa kufanya vizuri katika
mashindano mbalimbali.

Tatizo lingine, alisema ni wa-
zazi kutolipia chakula kwa baa-
dhi ya watoto hali inayochangia
watoto kupata elimu duni.

Mrembo
wa Dunia
atembelea
Anapa

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

MREMBO wa Dunia, Silvia
Vanessa, juzi alitembelea
Hifadhi ya Taifa ya Arusha
(Anapa) na kujionea makun-
di ya wanyama wakiwamo
twiga na nyumbu pamoja
na aina za ndege walioko
katika Ziwa Momela.

Akizungumza baada ya
kutembelea hifadhi hiyo,
alisema amefurahishwa
na vivutio adhimu vilivy-
0po ambavyo ni vya asili.

Aliwataka watu kutoka
nchi mbalimbali kutembelea
hifadhi za Tanzania ambazo
zinaongoza kwa vivutio
Vingi na mazingira ya asili.

“Hakika nitatangaza vi-
vutio vya kipekee duniani
ili watalii wengi waje hapa
kwa kuwa watanufaika na
vivutio vingi vya asili vili-
vyoko Tanzania,” alisema.

Vanessa alisema ame-
vutiwa na nchi ya Tanzania
na kuahidi kurudi nchini
kwa mara nyingine kutem-
belea vivutio mbalimbali
vilivyoko maeneo mengine.

“Kila nitakakokwenda
nitahamasisha watu kuja
kuona vivutio vilivyopo
Tanzania kwani ni vizuri
na vya asili,” alisema.

Mrembo wa Tanzania
(Miss Tanzania) mwaka
2019, Silvia Sebastian,
alisema ziara ya mrembo
huyo wa dunia inalenga
kutangaza Tanzania na
kutangaza utalii kwa ujumla
na kufanya shuguli za
Kijamii.

Ofisa Mhifadhi Utalii wa
Anapa, Jerome Ndanzi,
alisema wamefurahishwa
na ujio wa Mrembo wa
Dunia kwenye hifadhi
hivo kwa kuwa utasaidia
kutangaza hifadhi hiyo ki-

Wananchi wa Kata ya Olasiti mkoani Arusha, wakiwa wamefunga barabara jana, kupinga maamuzi ya Baraza la Madiwani wa Halmashuri ya
Jiji la Arusha, la kutaka kuhamishwa kwa ujenzi wa stendi kubwa katika eneo hilo, kwenda Bondeni City, huku fedha Sh. bilioni 10 zikiwa
zimetolewa na serikali kwa ajili ya kulipa fidia wananchi na kuanza kwa ujenzi huo, PICHA: CYNTHIA MWI

mataifa na kuvutia wageni
wengi kufika kuitazama.

Millya ataka kuziba mianya utoroshaji madini

Na Cynthia Mwilolezi,
SIMANJIRO

kuonea wananchi walioko Mirerani
kwa kuwapelekea barua za uone-
vu kuwadai kodi.

“Katika hili sikubaliani nalo ni
uonevu. Nalipeleka bungeni kwen-
da kulisemea. Lazima nchi hii tu-
fike mahali tusioneane kila upande
unufaike na tutendeane haki,”
alisema.

Alipongeza ujenzi wa ukuta huo

ki na wanunuzi wachache lakini
waadilifu.

“Inauma sana kuona wananchi
wanateseka halafu baadhi ya watu
wananufaika na madini haya. Tena
wale wanaonufaika wanakwepa
hata kodi, hii haikubaliki,” alise-
ma. piaalionya baadhiya wafan-
yakazi wa Mamlaka ya Mapato Tan-
zania (TRA) walioko wilayani hapa

kikao cha siku moja cha wadau
wa madini na viongozi wa serikali,
kilichofanyika ofisi ya Madini Mere-
rani kwa lengo la kupeana mbinu
za kufanya ili kuongeza mapato ya
madini kwa pande zote.

Millya alisema kuna baadhi ya
watu wanajinufaisha na madini
hayo, hivyo ni vyema vyombo hivyo
vikawabana hata kama ikibidi kuba-

kwa sababu umeongeza manufaa
kwa wachimbaji wadogo, wakubwa
na kati, japo wako watu wanaop-
inga kwa maslahi yao.

“Lakini ukuta huu umeongeza
thamani kubwa kwa watu wetu
kwani kila mmoja ananufaika.
Achaneni na baadhi ya watu wa-
naopinga, hao wanania zao mbaya,”
alisema.

MBUNGE wa Simanjiro mkoani
Manyara, James Ole Millya, ame-
viomba vyombo vya usalama
kuziba mianya yote ya utoroshaji
madini Mererani ili wananchi wake
wanufaike.

Alitoa ombi hilo juzi wakati wa
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HABARI KILIMANJARO

Walimu
wafundwa
uwekezaji
miradi

Na Godfrey Mushi, SAME

SERIKALI imesema walimu
1,500 wa shule za msingi na
sekondari wa wilaya ya Same,
wana Kila sababu ya kuham-
ishia akili na nguvu zao katika
uwekezaji wa vitega uchumi
binafsi, badala ya kutegemea
mishahara peke yake ili kue-
ndesha maisha.

Mkuu wa Wilaya ya Same
mkoani Kilimanjaro, Rosemary
Senyamule, alitoa ushauri huo
kwa walimu, baada Chama cha
Akiba na Mikopo cha Same
Teachers Saccos, kumpa taarifa
kwamba kimetoa zaidi ya Sh.
bilioni 10 kwa ajili ya kuwa-
kopesha walimu mitaji.

Senyamule alielezwa hayo
jana, wakati wa maadhimisho
ya miaka 20 tangu kuanzishwa
kwa chama hicho.

“Huu ni mpango mzuri sana
wa kuwasaidia walimu kukopa
ili wafanye mambo ya kiuchu-
mi ambayo yanahitaji kuwa na
mtaji. Wako walimu wanaokar-
ibia kustaafu, sasa ili usiharibu
mipango yako, ukicheza na
mikopo hii unaweza kukabili-
ana na hali ngumu ya maisha
na ukafanya maandalizi ya
kujiimarisha kiuchumi kabla ya
kustaafu utumishi wa umma,”
alisema.

Mwasisi wa Saccos hiyo na
Mwenyekiti wa Bodi, Omary
Mchome, alimweleza Mkuu
huyo wa Wilaya kwamba kwa
miaka 20 wamewajengea
wanachama wao nyumba,
kununua magari na kuwapa
mitaji ya biashara inayofikia
zaidi ya Sh. bilioni 10.

Alisema Saccos hiyo ambayo
haina deni na inajiendesha
kwa faida, imekuwa suluhisho
la mitaji kwa walimu kutokana
na upatikanaji wa mikopo ya
riba nafuu.

Kwa mujibu wa Mchome,
chama hicho kimekuwa
msaada mkubwa kwa wa-
nanchi wengi hususani wenye
kipato cha chini, kwa kuwa
riba za mikopo ambayo mara
nyingi ni kwa ajili ya mitaji ya
biashara, ununuzi wa pembe-
jeo za Kkilimo, upatikanaji wa
zana za uchimbaji wa madini
na bidhaa mbalimbali ni nafuu
kulinganisha na taasisi ny-
ingine za kifedha.

Alisisitiza kuwa vyama hivi
vya ushirika vinawapa wana-
chama nguvu ya pamoja katika
masuala mbalimbali kwa kuwa
huwaunganisha watu wenye
jambo fulani linalowaweka
pamoja.

UANZA  kuchomoza

kwa matukio ya wizi

wa mifugo na ujambazi

wa kutumia nguvu ka-
tika Wilaya ya Hai, mkoani Kili-
manjaro kumeanza ‘kumtikisa’
Mkuu wa Wilaya hiyo, Lengai Ole
Sabaya.

Kutokana na hali hiyo, Ole Sa-
baya anapanga mkakati wa ku-
wakabili wanaohatarisha amani
na usalama wa wilaya hiyo, aki-
taka kwenda kila kata ili kubaini
watuhumiwa wa wizi wa mifugo
katika wilaya hiyo.

Akizungumza jana na Nipashe
baada ya kuzima jaribio la ujam-
bazi wa kutumia nguvu ambalo
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Wizi mifugo, ujambazi vyamtikisa DC

Na Godfrey Mushi, HAI

mlinzi wa kampuni moja ya ul-
inzi anadaiwa alikuwa akitengen-
eza mchoro wa uporaji wa Sh.
milioni 70 za taasisi ya fedha ya
Brac, mkuu huyo wa wilaya alise-
ma hawezi kukubali hali hiyo
kuendelea kuhatarisha kibarua
chake na atashughulika na watu
hao.

Alisema jaribio la kutaka
kuporwa fedha hizo, limemshtua
kwa kuwa liliratibiwa na mlinzi
wa kampuni iliyopewa kazi ya
ulinzi na kusafirisha fedha za
taasisi hiyo ya Brac.

Ole Sabaya na timu yake ya
maofisa wa Polisi, alizima jaribio
hilo juzi baada ya kuweka mtego
uliosababisha kukamatwa kwa
mlinzi huyo, akiwa tayari anatoa

mwongozo kwa waporaji kuhusu
gari litakalotumika kubeba fedha
na wapi wanakwenda.

Walifanikiwa kuzima jaribio
hilo la ujambazi ambalo linge-
sababisha kuporwa kwa fedha
za Taasisi ya Brac katika eneo la
Kata ya Masama, wilayani hapa.

Akizungumza na madereva
wa bajaj na bodaboda katika mji
wa Bomangombe, Ole Sabaya
alisema: “Hawa wezi wamekuja
wameiba nguruwe pale karibu
na nyumbani kwangu wameiba
nguruwe wa jirani yangu na
tumekwenda tumefuatilia mpa-
peleka nguruwe hao na tumem-
pata na tumemrudisha.

“Nyie madereva bajaj na boda-

Viongozi
wa koo
na wa
kidini
katika
Wilaya
va Siha,
mkoani
Kiliman-
jaro,
waki-
panga
mkakati
wa Ku-
kabiliana
na ukatili
dhidi ya
watoto
wa kike
unaoen-
delea,
walipo-
kutana
wilayani
humo
jana.
PICHA:
GOD-
FREY
MUSHI

boda mnatuhumiwa kusafirisha
mifugo hiyo inayoibwa, halafu
wakishafanya yao hao wezi, wa-
nawavunjia heshima wanawapa
majina mabaya, mnaonekana
madereva wa bajaji na pikipiki
wote waovu, wote wa ajabu,
wote wahuni.”

Kuhusu wizi wa mifugo, ali-
waonya madereva wa pikipiki
na bajaji wilayani humo kuacha
kushiriki kwenye vitendo vya
wizi ikiwamo wizi wa mifugo
kwa kuwasafirisha wanyama hao
pindi wanapoibiwa.

Badala yake, aliwataka kuacha
kazi hiyo haramu na kufanya kazi
ambazo zitawaingizia kipato na
kuwafanya kuwa huru katika bi-
ashara yao ya kusafirisha abiria.

Waitara aonya nyaraka za siri mitandao ya kijamii

Na Mary Mosha, MOSHI

NAIBU Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (Tamisemi), Mwita
Waitara, amesema watumishi wa
umma wanaoendelea kutuma
au kuchapisha nyaraka za siri
z serikali na zile za wazi katika
mitandao ya kijamii wanafanya
jinai.

Akizungumza jana katika Man-
ispaa ya Moshi na watumishi wa
umma wanaounda Chama cha
Kitaaluma cha Watunza Kum-
bukumbu na Nyaraka Tanzania
(Trampa), Waitara alisema wa-
tumishi wa umma kufanya hivyo
ndio wanaosababisha mkang-
anyiko wa taarifa au upotoshaji
kwa jamii.

Alisema ni lazima wataalamu
wa kutunza kumbukumbu na

nyaraka, waache tabia ya kuvu-
jisha baadhi ya taarifa kwa njia
ya mtandao, lakini ifike mahali
wawe na mipaka ya kiutendaji
baina yao na wanasiasa wanao-
watumia.

“Ni marufuku kwa watumi-
shi wote nchini kutuma nyaraka
za siri na za wazi kwa njia ya
mitandao ya kijamii kwa sababu
kufanya hivyo kunaweza kusaba-
bisha mkanganyiko wa taarifa au
upotoshaji kwa jamii,” alisema
Waitara.

Kutokana na tatizo hilo
kuathiri utendaji wa serikali,
alisema Tamisemi imeagiza
makatibu tawala wa mikoa watoe
maelekezo kwa maandishi kati-
ka ofisini zote za wilaya na taasisi
Za umma juu ya onyo hilo.

Lakini, Waitara ameagiza
makatibu tawala wa mikoa ku-

wahoji wakurugenzi wa  hal-
mashauri za wilaya ambao
wamezuia ruhusa na watunza
kumbukumbu na nyaraka wasi-
hudhurie mkutano huo muhimu
ambao pamoja na mambo
mengine, unalenga  kubadilis-
hana uzoefu na wenzao.

“Wapo wakurugenzi katika
halmashauri nchini wamewanyi-
ma kwa makusudi baadhi ya wa-
tunza kumbukumbu ruhusa ya
kufika kwenye mkutano huu wa
wataalamu na wengine wamer-
uhusiwa, lakini hawakupewa sta-
hiki zao kama posho ya kujikumu
na nauli. Sasa naagiza kila mkoa,
RAS (Katibu Tawala wa Mkoa)
awahoji wakurugenzi na nipate
majibu kwa maandishi,” aliagiza
Waitara.

Kabla ya Waitara kutoa maele-
kezo hayo, Rais wa Trampa, Jose-

phine Manase, alielezea masiki-
tiko yake akisema wako baadhi
ya wanataaluma wanadharauli-
wa na wakurugenzi na wame-
nyimwa kwa makusudi kwenda
katika mkutano huo.

“Wanataaluma ambao hawa-
jafika hapa ni wengi sana kwani
kila halmashauri kuna watunza
kumbukumbu zaidi ya watano
na kwa ujumla wao, wanaweza
kufika zaidi ya 3,000 nchi nzima,
lakini hadi sasa wapo zaidi ya
600 tu,” alisema Manase.

Devota Mrope, mtunza kum-
bukumbu kutoka Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA), Mkoa
wa Morogoro, alisema upo
umuhimu mkubwa wa wana-
taaluma kukutana na kila mwaka
kwa lengo la kukumbusha ma-
jukumu yao na kubadilishana
uzoefu wa kazi.
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UCHUMI

Na Renatha Msungu, ali-

yekuwa Mpwapwa

UELEWA wa pamoja katika uzal-
ishaji wa mashamba ya malisho,
utunzaji wa nyanda za malisho na
maeneo ya machunga, ni chachu
kuinua sekta ya

mifugo kuleta tija kwa jamii na
taifa kwa ujumla, ikiwamo kuwai-
nua kiuchumi wafugaji.

Hivi karibuni, wadau na wataal-
amu wa malisho nchini walikutana
na kujadili namna ya kukabiliana
na changamoto ya malisho katika
maeneo mbalimbali, ili nchi iji-
tosheleze kwa chakula cha mifugo.

Kongamano hilo lilifanyika
wilayani Mpwapwa Dodoma, Lili-
wakutanisha wadau na wataalamu
wa sekta ya mifugo nchini, lengo ni
kujadili kwa kina mikakati ya ku-
zalisha malisho bora na ya kutosha.

Mafunzo hayo yamefanyika,
kukiwapo ukweli kwamba katika
sehemu nyingi nchini zimekumb-
wa na changamoto ya uhaba wa
machunga na nyanda za malisho ya
mifugo, jambo ambalo kuna wakati
liliibua migogoro kati ya wafugaji
na wakulima.

JITIHADA SERIKALINI

Mkurugenzi wa Utafiti, Mafunzo
na Ugani kutoka Wizara ya Mifugo
na Uvuvi, Dk Angello Mwilawa,
anasema wadau na wataalamu
wa malisho kutoka mashamba ya
serikali, wanapaswa kuona namna
bora nyanda za malisho na maeneo
ya machunga, zinaboreshwa ku-
tosheleza malisho ya mifugo.

Anasema, lengo ni kuwa na mal-
isho yanayozaa kwa wingi na yenye
ubora unaomsaidia mnyama ku-
pata virutubisho sahihi, ili azalishe
bidhaa bora zitokanazo na wany-
ama.

“Kuna wakati nchi iliwahi ku-
kumbwa na ukame na idadi kubwa
ya mifugo ilikufa. Sitamani kuona
hali hii inajirudia tena wakati
wataalamu wapo,” anasema DK.
Mwilawa.

Anafafanua kwamba, wizara
imekuwa ikitekeleza mikakati ya
upatikanaji malisho na maji nchi
nzima, ili kuhakikisha wafugaji wa-
napata tija, wanufaika na jamii kwa
ujumla.

Dk. Mwilawa anashauri ni vyema
mafunzo wanayopata kila mara
kuyatumia kwa vitendo, kusaidia
kuongeza uzalishaji malisho katika
nyanda tofauti wanazotoka, jambo
litakalowasaidia kwa kiasi kikubwa
kupunguza migogoro ya wakulima
na wafugaji.

“Serikali imekuwa ikihakikisha
zile nyanda zetu za malisho wafu-
gaji wanapata elimu ya kutosha na
watumiaji wengine wa nyanda za
malisho

kwa kuhakikisha kunakuwa na
matunzo na matumizi endelevu ya
malisho,” anasema Dk Mwilawa.

Anafafanua kwamba kumeku-
wapo na mikakati ya wizara ku-
dhibiti magonjwa ya mifugo na
matumizi ya dawa na

viuatilifu, kuhakikisha afya ya
mifugo inakuwa katika ubora un-
aotakiwa.

Dk. Mwilawa anasema mikakati
hiyo hivi sasa inaendelea kufany-
iwa kazi, kuhakikisha kila kona

Wizara Mifugo va
ubora wa malisho

« \Wataalamu wakutana Mpwapwa Kunoa ubongo
o |[kifanikiwa, wadai mwisho mapigano wafugaji
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Ng'ombe wa kisasa wakipatiwa lishe.
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“Tufike sehemu
kama taifa, tuwe na
ghala la malisho hata
itakapotokea njaa ya
malisho kwa miaka
miwili, kusiwe na
mifugo inayokufa,
bali ilishwe kupitia
hifadhi ya malisho
itakayokuwapo,”
anasema Mzava.

kunakuwapo akiba kubwa ya mal-
isho, inapotokea upungufu kulin-
gana na majira yaliyopo, kuwapo
uwezekano wa kulisha mifugo.

MKUU CHUO LITA

Moses Mlahagwa, ni Mkuu wa
Chuo cha Mifugo (Lita), anasema
ili mifugo izalishe maziwa na ny-
ama ya kutosha, ni lazima wapate
chakula cha kutosha na chenye
malisho.

Mlahagwa anaeleza kuwapo
changamoto katika uzalishaji wa
mazao ya mifugo, kutokana na
mifugo mingi kuwa na lishe duni
inayosababishwa na uhaba wa
maeneo ya machunga na nyanda
za malisho.

Anasema, mafunzo yamekuwa
yakitolewa kila mara na Wizara ya
Mifugo kwa wataalamu wa mal-
isho, ili yawe chachu ya kubuni
mbinu na mikakati inayohakikisha
wanaongeza uzalishaji.

“Ni vizuri wataalamu matumie
mafunzo haya kuongeza uzalishaji

66

“Kwenye mafun-
zo yale, tumeona
changamoto ni
kubwa ya vyaku-
la vya mifugo,
inayosababisha
kudumaa sekta
ya mifugo. Sasa
tunaweza ku-
chukulia hiyo
kama fursa ya
kupiga hatua
kwenye uzal-
ishaji,” anaeleza.

wa malisho lengo ni kuona mifugo
yetu inapata chakula cha kutosha,”
anasema Mlahagwa.

Anasema chuo chake kipo kwe-
nye mpango wa kuwa na maeneo
makubwa ya uzalishaji malisho,
hivyo ni fursa nzuri kwao kuhakiki-
sha wanaingia kwenye eneo la
uzalishaji kwa kupata uzoefu wa
kutosha kutoka kwa wadau wen-
gine.

“Kwenye mafunzo yale, tumeona
changamoto ni kubwa ya vyakula
vya mifugo, inayosababisha ku-
dumaa sekta ya mifugo. Sasa
tunaweza kuchukulia hiyo kama
fursa ya kupiga hatua kwenye uzal-
ishaji,” anaeleza.

CHANGAMOTO WATENDAJI

Ofisa Mifugo na Mkuu Idara ya
Malisho na Rasilimali ya Vyakula,
kutoka Wizara ya Mifugo, Israel
Kilonzo, anasema serikali inatoa
mafunzo ya kila mara kuhusu mal-
isho, ili wataalamu waelewe, pia
uzalishaji wa malisho na kutunza
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nyanda zake.

Anasema, hicho kinafanyika ili kutoiangu-
sha sekta kwa sababu wao ndio wataalamu na
wanapaswa kuwa mstari wa mbele kusambaza
elimu ya utunzaji malisho kwa wafugaji.

Kilonzo anasema ni vyema kuanzia sasa,
kero ya upatikanaji duni wa malisho ifike
mwisho, kwa sababu wataalamu wapo na ujuzi
wameongezewa

BOSI NARCO

Meneja Masoko la Mamlaka ya Ranchi za
Taifa (NARCO), Mzava Emmanuel, anakumb-
nusha wakati nchi ilikumbwa na ukame na
mifugo kufa, hivyo sasa haipaswi kujirudia
tena kwa kuwa hakuna sababu ya hulo ku-
tokea.

“Tufike sehemu kama taifa, tuwe na ghala
la malisho hata itakapotokea njaa ya malisho
kwa miaka miwili, kusiwe na mifugo inayoku-
fa, bali ilishwe kupitia hifadhi ya malisho ita-
kayokuwapo,” anasema Mzava.

Anasema, hilo lilikifanyika itafikia mwisho
wa kuwapo migogoro ya wakulima na wafu-
gaji, ambayo imeshuhudia katika baadhi ya
maeneo nchini.

UZALISHAJI UKOQJE?

Ofisa Mifugo kutoka la Mifugo la Mabuki,
ambaye pia ni na mtaalamu wa malisho, As-
teria Mwaya, anasema ili kuwa na mbegu bora
ya malisho, kunapaswa shamba liandaliwe vy-
ema, kuvunwa na kuhifadhiwa kwa ubora.

Anataja mbinu za kuepuka uharibifu wa
nyanda za malisho, ni kuchunga na kubakiza
kiasi cha malisho ambayo inaweza kuchipua,
iwe na ladha ya kupendeza mdomoni mwa
wanyama, akimtaja kwa upekee ng'ombe.

Asteria anasema kuwa, nyanda za malisho
nchini, zina mchanganyiko wa malisho ya aina
mbalimbali za nyasi, akitaja mfano katika jina
la kitaalamu ‘Themeda’ zinazopendwa sana na
mifugo.

Kwa mujibu wa mtaalamu huyo, sehemu
kubwa ya mbuga za malisho nchini, ziko kwe-
nye ardhi kame na ndio sababu mifugo mingi
iko kwenye eneo hilo na kuna uharibifu wa
ardhi na malisho, ambalo liko wazi bila ya ma-
jani wala miti.

Asteria, anafafanua kwamba ni chanzo cha
kupotea majani ya asili na nafasi yake ku-
chukuliwa na magugu na majani yasiyofaa kwa
mifugo, hivyo kuepuka uharibifu wa nyanda
za malisho, anashauri kuchunga na kubakiza
kiasi cha malisho kinachoweza kuchipua hara-
ka.

UPANDAJI MALISHO

Dk. Mwilawa anataja mambo ya kuzingatia
wakati wa kupanda malisho, ni uwiano wa
mbegu na eneo linalopandwa.

Anasema kila aina ya mbegu inakiasi 'cha
kupanda kwa eneo na haitakiwi mbegu zote
nyingi katika eneo dogo, ili kuepuka msonga-
mano na ushindani wa kupata virutubisho,
mwanga na maji kwa mimea hiyo.

Anataja mbegu hizo zinapatikana katika
mashamba ya serikali ya kuzalisha mbegu za
malisho ya Vikuge (Pwani); Langwira na Uyole
(Mbeya) na SaoHill, Iringa.

Dk. Mwilawa anasema, ili kuyalinda na kuto-
haribu malisho. ni muhimu kuzingatia idadi ya
mifugo kulingana na ukubwa wa eneo lililopo
na vyema mkulima kupata mbegu za malisho
zilizohakikiwa na wataalamu, zinazopatikana
katika mashamba ya serikali.

Ng'ombe wakiwa machungani. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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Picha ya tukio la moto wa treni. PICHA:MTANDADO.

Treni yawaka moto,
abiria 65 wafariki

« Mlipuko stovu ya chai Karachi, Pakistan

TAKRIBAN abiria 65 wamefariki
wakati treni iliyokuwa ikisafiri
kutoka mji wa Karachi Pakistan,
kuelekea Rawalpindim, mara
iliposhika moto.

Waziri wa Reli, Sheikh Ahmed,
amesema kwamba moto huo
umesababishwa na kulipuka kwa
mtungi wa gesi uliokuwa ukitu-
miwa na abiria kupikia kifungua
kinywa asubuhi.

Moto huo unadaiwa kusambaa
hadi katika mabehewa matatu,
kwa mujibu wa maofisa walio-
nukuliwa katika vyombo vya
habari vya eneo hilo na waathiri-
wa wengi walifariki, walipojaribu
kuruka kutoka kwa treni hiyo
ilitokuwa katika mwendo mkali.

Pia, kuna watu wengine
30wameripotiwa kujeruhiwa na
maofisa wanasema kwamba idadi
ya waliofariki huenda ikaongeze-
ka.

“Majiko mawili aina ya ‘stove’
yalilipuka. Walikuwa wakipika na
walikuwa na mafuta ya kupikia
ambayo valichochea moto huo
kuongezeka,” alisema Waziri
Sheikh Rashid Ahmed.

Inaelezwa kwamba, abiria
wanaoingia na ‘stove’ katika treni
imekuwa tabia kupika chakula
wakati wa safari ndefu na im-
ekuwa suala la kawaida na waziri
huyo aliongeza kwamba abiria

wengi walikuwa wakielekea
katika kongamano lililoandaliwa
na vuguvu la dhehebu la Kisuni
Tablighi Jamaat.

Ajali hiyo ilitokea karibu na Ra-
him Yar Khan Kusini mwa Mkoa
wa Punjab na ilikuwa ikisafiri
kutoka Karachi kupitia maeneo
mengi ya Pakistan hadi Rawal-
pindi.

Treni hiyo iliyopata ajali ina-
tajwa ni mojawapo va treni za
zamani ambayo ni maarufu sana
nchini humo.

Pakistan ina historia ya ajali
za gari moshi zinazosababisha
maafa mengi na waathirika huwa
wengi katika ajali hizo za treni zi-
nazobeba watu zaidi ya viwango
rasmi vilivyoidhinishwa.

Mnamo Julai 11 mwaka huu
kulikuwapo ajali, pia watu
walifariki katika ajali na wen-
gine wanne katika ajali nyingine
mwezi Septemba.

Mwaka 2007, takriban watu 56
walikufa na wengine zaidi ya 120
kujeruhiwa katika ajali ya treni
karibu na eneo la Mehrabpur.

Mwaka 2005, zaidi ya watu
130 walikufa wakati treni tatu
zilipogongana katika mkoa wa
Sindh, katika kile kilichotajwa
kuwa ajali mbaya zaidi inayohusi-
sha treni kuwahi kutokea.



16 BUFE

IJUMAA NOVEMBA 1, 2019

BUFE 7

UCHUMI

Na Christina Haule, Moro-
goro

MIHOGO ni vyakula vinavyo-
tumika kwa namna nyingi. Kuhi-
mili njaa, mlo wa kawaida, pia
biashara,

Hivi sasa wakulima nchini wa-
natakiwa kutumia vyema msimu
wao, kwa kupanda kwa wakati
kipindi hiki ili kuzalisha kwa tija,
kwani wanapozalisha kitaalamu
kutumia takriban tani 18 hadi 19
za mbegu kwa hekta moja hu-
waletea tija ya kilimo hicho.

Mkurugenzi wa Udhibiti wa
Ubora wa Mbegu kutoka Taasisi
ya kudhibiti ubora wa mbegu
nchini (TOSCI), Dk. George
Swella, anazungumzia msimu
wa kilimo cha mihogo unaoanza
mwezi Oktoba kila mwaka, aki-
wataka wakulima kuwa makini
kuzingatia ushauri wa kitaalamu
wanaopewa.

Anasema, wakulima wana uw-
ezo wa kupata mbegu bora au
mazao bora yatakayosaidia kuku-
za uchumi wao na kuleta manu-
faa ya kilimo hicho pia kwa Taifa.

Hivyo, anawataka wakulima
kuona umuhimu wa kutumia
mbegu bora na zinazothibitishwa
ubora na TOSCI, kutoka kanda
mbalimbali za kilimo, kupitia ofi-
si za TOSCI nchi nzima.

Dk. Swella anasema, anayelima
hekta moja ya mihogo wa ajili ya
mbegu, anayefuata ushauri wa
kitaalamu kwa kupanda kati ya
umbali wa sentimeta 50 na akiz-
ingatia matumizi ya mbolea na
anavuna wastani wa kuvuna kati
ya tani 19 hadi 20 kwa hekta.

Pia, anasema kwa kutumia vi-
pimo hivyo wanaweza kuvuna
mihogo ya chakula hadi tani 14
kwa shamba hilo hilo

Anasema la mihogo ni zao
linalostahimili ukame na inamu-
wezesha mkulima kuwa na akiba
ya chakula wakati wote, kutokana
na mavuno mengi.

Ofisa wa Udhibiti Ubora wa
Mbegu za Mihogo, kutoka TOSCI,
Zera Mwankemwa, anawashauri
walima mihogo kutumia mbegu
kulingana na maeneo waliopo, ili
kuleta tija ya kilimo hicho nchini.

AINA ZA MBEGU

Kitaalamu kuna aina 20 za
mbegu za mihogo zinazotumika
katika maeneo tofauti, kulingana
na hali ya udongo wa eneo husika
na kwamba mkulima akitumia
mbegu isiyofaa kwa udongo wa
eneo lake, huenda asipate mazao
yanayolingana na maelekezo ya
zao hilo.

Mwankemwa anasema, Kanda
ya Ziwa nchini wanapaswa ku-
tumia mbegu aina ya Mkombozi,
Kanda ya Mashariki mbegu aina
ya Mkuranga, kanda ya kati na
kusini ni mbegu aina ya Kiroba.

Anasema mbegu hizo zi-
napolimwa kitaalamu zinaweza
kuzalisha vyema na kwamba
mbegu aina ya Mkombozi hutoa
tani 18 kwa hekta, Mkuranga tani
19 kwa hekta, Kipusa tani 18 kwa
hekta na Mumba tani 19.

Mtafiti Msaidizi kutoka TOSCI,
Matengia Swai anasema tangu

TOSCI & MSIMU ULIOFIKA;

Darasa sahihi kutajirika kwa

Kilimo muhogo, tahadhari zake

« Hii hapa staili ya kulima, wadudu, magonjwa
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Majani ya muhogo valiyoathiriwa na ugonjwa michirizi ya kahawia. Picha nyingine, muhogo zao la muhogo ulioathirika. PICHA: MTANDAO

WA MOGRICUTURE.
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Tanabui au Utitiri

wa Kijani wa

Muhogo; ni mdudu

mdogo mwen)
rangi ya kijani

ye
i

na manjano, asi-
yeonekana kira-

hisi. Idadi yao

huongezeka waka-
ti wa ukame na
hupungua wakati
wa mvua, inapoan-
za hata hatua ya

matone.

mwaka 2013 hadi sasa kuna aina 20
za mbegu za mihogo, ambazo zime-
kuwa zikifanya vizuri kilimo nchini
na kuendelea kufanyiwa utafiti kwa
matokeo chanya.

Swai anasema mkulima anapas-
wa kutumia mbegu bora, kwa saba-
bu ya kuwapo uzao wa aina nyingi
inayoweza kuvumilia ukame.

Anasema, wakulima wanaweza
kupambana na changamoto ya
uzalishaji mdogo na magonjwa ya
mimea, watakapoamua kugeuka
wakijikita na ushauri wa kitaalamu,
kuzingatia matumizi ya mbegu
bora.

CHANGAMOTO

Kwa mujibu wa Mtandao wa
Mogriculture, kilimo cha muhogo,
kama zilivyo mazao mengine ya
mizizi, kinazongwa na changamo-
to za wadudu na magonjwa wa-
naochangia kwa kiasi kupunguza
mavuno na ubora wa mazao.

Pia, wadudu athari zao ni
kuongeza gharama za uzalishaji am-
bazo hazikutarajiwa. Hivyo, inaele-
zwa kitaalamu ni muhimu mkulima
kuwa na ufahamu sahihi, ili aandae

L o, ) .- WY

Muhogo uliochibwa kutoka shamba lililostawi. PICHA: MTANDAO.

oy

"h-f.-

=

:q,.!:""r' o

A WiFs
w4

&

'

o}
g =i

mazingira bora yatakayozuia kuenea
kwa wadudu na magonjwa ya mihogo.

WADUDU WAHARIBIFU

Wadudu waharibifu zaidi wa mi-
hogo kwa mujibu wa mtandao wa
Mogriculture wanaitwa Utitiri wa Ki-
jani wa Muhogo, Vidung’ata, Nzi Mwe-
upe, Vidugamba Weupe wa Muhogo
na Mchwa na wanaweza kusababisha
hasara kubwa kupunguza mavuno
hata kwa asilimia 10 hadi 100.

Wakulima wanaaswa kuwa na ufa-
hamu wa wadudu hao hasa Nzi Mwe-
upe, kwa sababu wanaweza kusam-
baza virusi vya magonjwa ya batobato
na michirizi kahawia.

Tanabui au Utitiri wa Kijani wa
Muhogo; ni mdudu mdogo mwenye
rangi ya kijani na manjano, asiyeone-
kana kirahisi. Idadi yao huongezeka
wakati wa ukame na hupungua waka-
ti wa mvua, inapoanza hata hatua ya
matone.

Ni wadudu wanaoweza kusambaa
kwa kutembea, kupeperushwa na
upepo, pia kupanda mbegu yenye
wadudu hao.

Dalili zake ni jani la muhogo kupau-
ka kwa rangi njano au kupauka ya ku-
toboka mithili ya kutumiwa sindano
na inadhibitiwa kwa kutumia mbegu
kinzani dhidi ya mashambulizi au
kutumia wadudu wanaokula utitiri.

Wadudu Vidung’ata, huonekana
kama unga mweupe uliofunika se-
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hemu ya juu ya mimea inayochipua,
wakikwa na rangi ya maziwa, utando
mweupe na umbo mfano wa aina ha-
wana mabawa, zaidi wanapatikana
katika msimu wa kiangazi.

Hao wanasambazwa na upepo na
athari zake ziko kuanzia hatua ya asil-
imia 10 ya mazao, dalili kuu pingili
za muhogo huwa fupi na majani ya
kileleni huonekana kama fundo.

Katika udhibiti, njia mojawapo inay-
otumiwa ni wadudu manyigu; pia ku-
loweka pingili kwenye viuatilifu kwa
kutumia vipimo sahihi na kung'oa na
kuchoma mimea iliyoathirika.

Nzi mweupe; hao ni wadudu wa-
dogo wenye mabawa meupe wa-
naopendelea kuishi chini ya majani
machanga na wanaenea kutoka se-
hemu moja hadi nyingine kwa kuruka
au kupeperushwa na upepo.

Nzi weupe; ni vigurusha (vector)
wanaoeneza magonjwa ya batobato
na michirizi ya kahawia. Wanapun-
guza ufanisi wa utengenezaji chakula
cha mmea na wanaweza kusababisha
upotevu wa mavuno kati ya asilimia
40 hadi 75.

Dalili muhimu zinatajwa kuwa wan-
aharibu majani ya mmea wa muhogo
na maji wanayodondosha husababi-
sha fangasi kuzaliana na kuleta ukun-
gu mweusi kwenye majani ya mmea.

Udhibiti wake ni kwa kutumia
wadudu adui wao kama vile dudu-
kobe na vizuizi vya asili kama misitu.

Vidugamba weupe wa muhogo
(Cassava white scales); ni wadudu
weupe kwenye shina la muhogo, wa-
naofyonza maji toka kwenye shina la
mmea na kupotezea maji mengi, iki-
ishia kupunguza mavuno.

Dalili zake ni kama mchanga mwe-
upe uliofunika sehemu za shina
la muhogo. Udhibiti unatumika ni
kuungoa na mmea uliyoshambuliwa
na kuuchoma.

Pia, inatumika kubadilisha mazao
na kupanda jamii ya mazao ya mi-
kunde, baada ya zao la muhogo
kuongeza rutuba ya udongo au ku-
chovya pingili za muhogo kwenye
maji yaliyochemshwa au kwenye vi-
uatilifu.

Mchwa; ni mdudu anayeshambulia
shina la muhogo wakati wa kiangazi
na kusababisha kukauka. Kipindi cha
mvua, mchwa hufanya kazi ya kuoz-
esha masalia ya mimea na kuimarisha
mzunguko wa hewa katika udongo.

Udhibiti wake ni kupanda mapema
wakati udongo una unyevu wa kuto-
sha na kutumia tumbaku kuwafukuza
mchwa. Pia, uchimbaji vichuguu
ndani ya shamba inapunguza mazalia
yake ya kupa miti ya minyaa.

BIASHARA KATIKA PICHA

Mdahalo huo ulikutanisha wakurugenzi kutoka taasisi za fedha, wajasiriamali na jinsia nchini. Kushoto
kwake ni Mkurugenzi wa Benki ya Standard Chartered, Sanjay Rughani na Hodan Addou kutoka Umoja
wa Mataifa. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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BIASHARA

Na Mary Geofrey, MTWARA

BANDARI ya Mtwara imo ka-
tika orodha ya bandari kuu tatu
nchini katika mwambao wa Ba-
hari ya Hindi, chini ya usimamizi
wa Mamlaka ya Bandari Tanzania
(TPA).

Bandari nyingine kuu ni Dar es
Salaam na Tanga, pamoja na zile
za maziwa makuu, ambazo kwa
mujibu wa Sheria ya Bandari ya
mwaka 2004, zote ikiwa chini ya
TPA tangu mwaka 2006, ikipan-
uliwa wigo wa majukumu zaidi ya
kumiliki na uendeshaji.

Meneja wa Bandari ya Mtwara,
Mhandisi Juma Kijavara, anasema
ina uwezo wa kuhudumia kwa us-
alama meli zenye urefu wa mita
222 na kina kisichozidi mita 9.5
katika gati lenye urefu wa mita 385
na katika kufanikisha kutoa hu-
duma hizo kwa ufanisi, wanafanya
kazi kwa saa 24 kila siku saba za
wiki.

Mhandisi Kijavara anasema
bandari ya Mtwara inatumika ku-
fanikisha biashara kwa bidhaa zi-
tokazo nchini kwenda nchi za nje
hasa Msumbiji, Comoro, India na
Vietnam.

“Bandari hii pia inatumika kwa
biashara ya ndani ya nchi hasa kati
ya Mtwara na Visiwa vya Unguja
na Mafia,” anasema Kijavara na
kufafanua kwamba, bandari hiyo
imekuwa ikihudumia zaidi shehe-
na za korosho ambayo ni zao kuu
la biashara kwa mikoa ya Kusini,
kwa maana ya Lindi, Mtwara na
sehemu za mikoa ya Pwani na Ru-
vuma, huku akiitaja kwa upekee
Kilwa na nafasi yake.

Pia, anataja mzigo mingine
ni shehena za saruji, bidhaa za
vyakula, mitambo kwa ajili ya mi-
radi mbalimbali na shehena ya
‘majimaji’ kama vile kemikali na
mafuta.

UWEZO WA SHEHENA

Mhandisi Kijavara, anasema ka-
tika kipindi cha mwaka wa fedha
2018/19 shehena zilizohudumiwa
na bandari ya Mtwara, kwa jumla
zilikuwa tani 106,170.

“Utendaji huu ni pungufu kwa
asilimia 71 ya shehena tani 363,287
zilizohudumiwa mwaka 2017/18.
Kupungua kwa shehena iliyohu-
dumiwa kulitokana na kutosafiri-
sha shehena ya korosho pamoja
na makaa ya mawe kama ilivyoku-
wa katika matarajio ya bandari,”
anasema Kijavara.

Anaeleza kwamba, uwezo wa
bandari hiyo ni kuhudumia tani
400,000 kwa mwaka na kwamba
mwaka 2016/17 walihudumia tani
377,590.

Mhandisi Kijavara anatoa mcha-
ganuo kwamba, walishusha tani
91,378 na tani nyingine 286,212
zilipakiwa kutoka Mtwara kwenda
mikoa mingine na nje ya nchi.

Anasema, pia mwaka 2015/16
walihudumia jumla ya tani
268,055 na kati yake, tani 126,202
zilishushwa katika bandari hiyo na
141, 833 na zilisafirishwa kwenda
nje ya Mtwara.

Katika mwaka 2014/15 anase-
ma, walihudumia tani 296,577 na
kati yake tani 167,691 zilishushwa
katika bandari hiyo na nyingine
128,886 zilipakiwa.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega (katikati), akizungumza na wafanyabiashara wa mifugo katika
Wilaya ya Longido. PICHA ZOTE: NOVATUS MAKUNGA.

MENEJA KIJAVARA:

Bandari Mtwara tunajipanga kimataifa,
korosho ilitupotezea mzigo robo tatu
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“Katika kipindi cha
mwaka wa fedha
2018/19, idadi ya meli
zilizohudumiwa katika
bandari hii zilikuwa ni
meli 141 ikilinganishwa
na meli 66 zilizohu-
dumiwa mwaka wa
fedha 2017/18, ikiwa ni
sawa na ongezeko la
asilimia 113 linalotokana
na kuongezeka kwa meli
zamwambao,” anasema
meneja huyo.

Mwaka 2013/14 jumla ya shehe-
na zilizohudumiwa katika bandari
hiyo ni 356,356 na kati yake tani
221,022 zilipakuliwa katika bandari
hiyo na 135,334 zilipakiwa kwenda
maeneo mikoa mingine na nchi ji-
rani.

“Katika kipindi cha mwaka wa
fedha 2018/19, idadi ya meli zi-
lizohudumiwa katika bandari hii
zilikuwa ni meli 141 ikilinganishwa
na meli 66 zilizohudumiwa mwaka
wa fedha 2017/18, ikiwa ni sawa
na ongezeko la asilimia 113 linalo-
tokana na kuongezeka kwa meli
za mwambao,” anasema meneja
huyo.

Mhandisi Kijavara, anafafanya
kuwa, katika mwaka wa fedha
2016/17 walihudumia meli 105 na
kati yake, 56 ni za mwambao na 49
zilikuwa za kimataifa.

Anasema mwaka 2015/16 wali-
hudumia meli 118 kati yake 87 zili-
kuwa za mwambao na 31 zilikuwa
za kimataifa.

Kijavara anasema katika mwaka
wa fedha 2014/15, walipokea meli
409 na kati yake, 363 zilikuwa za
mwambao na 46 za kimataifa.

Kwa mujibu wa meneja, tak-
wimu za mwaka 2013/14 zinabaini-
sha walipokea meli 544 na kati ya

hizo 479 zilikuwa za mwambao na
65 za kimataifa.

Kuhusu mapato na matumizi
anasema, katika kipindi cha mwa-
ka 2018/19 Bandari ya Mtwara
ilipata Sh. milioni 5.645, ikilingan-
ishwa na Sh. milioni 30.920 za
mwaka 2017/18, ambayo ni sawa na
upungufu ya asilimia 82.

Anasema kulikuwapo matumizi
ya kawaida ya Sh. milioni 16.787
yaliyopfanyika  katika mwaka
2018/19 ukilinganisha na Sh. mil-
ioni 21.238 katika mwaka 2017/18.

“Kupungua kwa mapato kume-
tokana na kutosafirisha shehena
ya korosho kwenda masoko ya
nje,” anasema Kijavara.

MIRADI MAENDELEO

Mhandishi Kijavara, anasema
mamlaka sasa inawekeza katika
miradi ya maendeleo, ikiwamo
mpango wa ununuzi wa vifaa vya
utekelezaji ujenzi wa miundom-
binu ya bandari kwa kuzingatia
mpango mkuu na mpango mkakati
wa mamlaka.

“Serikali ina mpango wa kupan-
ua bandari ya Mtwara kwa kujenga
gati nne mpya na kuifanya kuwa
ya kisasa kwa ajili ya kuhudumia
shehena ya gesi, mafuta na mazao

ya kilimo katika ukanda wa maen-
deleo wa Mtwara unaojumuisha
mikoa iliyoko Kusini na nchi za ji-
rani za Malawi, Zambia na Msum-
biji,” anasema Kijavara.

Anaeleza kuwa, ili kuongeza
ufanisi wa bandari hiyo, wamean-
za ujenzi wa gati anayoitaja ‘Nam-
ba Mbili" katika bandari hiyo na
awamu ya kwanza ya utekelezaji
unahusisha ujenzi wa gati la urefu
wa mita 300 la kuhudumia shehe-
na mchanganyiko.

Meneja anasema, mkataba kati
ya TPA na Mkandarasi ambaye ni
muunganiko wa kampuni anazo-
jitajka za China Railway Construc-
tion Engendering Group (CRCEG)
na China Railway Major Bridge
Engineering Group (CRMBEG), ul-
itiwa saini Machi 4 mwaka 2017 na
unatarajiwa kukamilika Machi 20,
mwaka ujao.

“Ujenzi wa gati hili unatarajiwa
kukamilika Machi mwakani. Hadi
sasa kazi ya usanifu imekamilika
na ujenzi inaendelea na imefika
asilimia 55 na itakapokamilika
utawezesha bandari kuhudumia
takribani tani milioni moja,” anase-
ma Kijavara.
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‘Lugha gongana’ taasisi za kimataifa
inaathiri maendeleo nchi wahitaji

Na Nimi Mweta

KILA wakati kunapokuwapo tukio
au kumbukumbu fulani kimataifa,
wataalamu na watawala serikalini
katika fani tofauti, wanakutana ku-
jadili yaliyomo katika medani hiyo
au mada muhimu za kuzingtia,
kuhusiana na hali ya taifa katika
masuala hayo.

Kuna aina kadhaa za michango ya
kitaaluma, kuacha maelezo kuhusu
misimamo ya serikali ambayo kwa
kawaida inatolewa na viongozi wa
kitaifa au wasemaji wa wizara husi-
ka, kuwasaidia wataalamu kujua
wapi serikali imesimama.

Pia, inaweza kufanya hivyo ku-
hakikisha wanaelewa suala hilo kwa
mapana na marefu. Ni kufungua ma-
cho na kuwekana sawa.

Tatizo linakuja kutokana na mta-
wamyiko wa hisia na tofauti za
kitaaluma zinazoendana na hisia
hizo, ambazo katika ngazi ya fikra
hugeuka mitazamo tofauti kuhusu
mahitaji muhimu ya maendeleo na
kwa maana hiyo, mbinu (nje ya mi-
kakati mikuu) ambazo serikali inahi-
taji kuzitumia kufaulu.

Katika kujadili mbinu za wataala-
mu huwa wanakwepa kuijadili mi-
kakati mikubwa, kwa sababu ya hofu
kutofautiana wenyewe, pia watawa-
la au kumhitaji kila mmoja aonyeshe
hisia zake kuhusu mikakati hiyo.
Inakuwa si mahali pale, ila michango
yao kuhusu mbinu za uchumi inap-
indisha mikakati.

Baada ya kushiriki warsha au ta-
masha na kuwasikiliza wataalamu
na wadau kutoka mashirika tofauti
ya kimataifa, pamoja na wataalamu
wengine wa ndani, ikiwajumuisha
wanaharakati na wasomi huria
wanaoaminiwa katika utafiti, ina-
bidi washauri sera waangalie kwa
makini. Hiyo inawapa kazi ngumu
kuoanisha hisia zinazotolewa kila
siku kuendana na mikakati mikuu
ya serikali, mwelekeo au matazamo
yake kiuchumi na kujifunza zaidi
kinachoonekana katika jamii.

Kuna upande wa jamii, matokeo
kiuchumi ndani ya sekta tofauti, zi-
navyohusiana na mikakati iliyopo
kila siku.

Tatizo linaloonekana ni kina-
choitwa kitaalamu ‘monads’ za
kifikra (neno la mfikiriaji wa Uje-
rumani Gottfried Leibniz) kwa kila
kinachosemwa, kinaonekana ‘ni
kweli’ kutokana na kuzungumzwa
na mtaalamu; naweza kuwa mtu
mmoja mmoja au taasisi ya kitaala-
mu kama shirika mojawapo la Umo-
jawa Mataifa.

USAHIHI U WAPI?

Mfano, kwa fikra ya mtaalamu wa
Kijerumani, Max Weber, mapema
karne iliyopita, anakuwa na kofia
mbili za kuwa sahihi; kwanza ali-
kuwa mtumishi mwandamizi wa
Umoja wa Mataifa au balozi wa nchi,
pia msomi halisi.
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Ndiyo maana inabidi
kutambua mijadala
kuhusu maendeleo,
kwamba ina sura
tofauti ambako
mashirika ya Umoja
wa Mataifa yanatoa
michango kuhusu
sekta tofauti na

jinsi zinavyotakiwa
kusimamiwa au
jinsi kinachofanyika
kinavyoweza kupim-
wa, kutolewa tath-

mini.

Endapo washauri sera serikalini
wataona kila linalozungumzwa na
watu kama hao ni sahihi, swali lin-
ajitokeza watayajuaje makosa pale

washauri wanapotofautiana au
kwa usahihi zaidi, mada zao zina-
potofautiana?

Ndiyo maana inabidi kutam-
bua mijadala kuhusu maendeleo,
kwamba ina sura tofauti ambako
mashirika ya Umoja wa Mataifa
yanatoa michango kuhusu sekta
tofauti na jinsi zinavyotakiwa kusi-
mamiwa au jinsi kinachofanyika
kinavyoweza kupimwa, kutolewa
tathmini.

Ni tatizo linalojitokeza katika
mjadala mpana wa kufikia Malen-
go ya Maendeleo Endelevu (SGDs)
ya Umoja wa Mataifa. Ni malengo
yanayoangaliwa kwa mwelekeo
tofauti, kila mmoja ukiunda tas-
wira ya matokeo yanayohitajiwa
na mbinu zinazotakiwa kufuatwa.
Hapo ndipo zinapoangaliwa kwa
karibu zinaweza tofautiana, in-
gawa hata mara moja ikazua ma-
bishano hadharani.

Michango ya sera kama ilivyo
ya siasa au bunge, ina hulka ya
kujitosheleza, isiyohitaji  hisia
au siasa zake, kwa mfano kama

mzungumzaji anapenda Ujamaa
au Uhuria, usawa au kujilimbikizia
mali, uchumi unaokua haraka kwa
mbinu zozote zile au uchumi wa ki-
zalendo hata kama haukui haraka.

Kila mzungumzaji atajaribu ku-
leta hisia kuwa mwelekeo anao-
taka unaleta maendeleo ya haraka
pamoja na kile anachokitaka, kwa
mfano ushirikishwaji wanawake
na kulinda viwanda nchini, hakuna
anayekubali athari katika mikono
ya mtazamo wake.

UTAFITI UCHUMI

Historia ya utafiti uchumi au
nadharia ya ukuaji wake uchumi,
kuna tofauti kubwa katika uchumi
ambao msingi wake ni soko kwa
ngazi tofauti za maendeleo na hata
mifumo ya umiliki wa rasilimali
kati ya sera zinazoleta usawa kati
ya watu (Ujamaa) na zile zinazoleta
uchumi kukua haraka (soko huria
na uliberali).

Kupambanua kati ya maeneo
hayo mawili ni ngumu, kwani ni
nadra kumpata mtaalamu atakay-
etoa jibu sahihi. Atasimama katika
mizania tofauti ya kupunguza pen-
go kati ya walionacho na wasiona-
cho’ wakati tatizo katika maisha

siyo ‘pengo’ la kipato ila ‘kumudu
maisha.’

Kwa maana hiyo, kuna umuhimu
mkubwa kwa washauri sera kuwa
macho na aina tofauti za ushauri
na athari zake kiuchumi, kwa
msingi wa kuelewa au kuwa ‘ma-
cho makavua’ kwamba wanataka

nini hasa katika maisha.
Takriban vijana wote wa-
naomaliza shule wanabakiwa

kubangaiza hata siyo kusaka tonge,
ambao ni ujasiriamali na ujana wa
uwekezaji.

Nini njia ya kutatua mkwamo
huo kama si kufungulia njia za bi-
ashara ambazo sasa zimeshikiliwa
na wadau maalum wanaowakili-
sha uzalendo wetu, Uafrika wetu,
Utanzania wetu na hata utu wetu?

Washauri sera inabidi waweze
kupambanua kati ya matokeo
tarajiwa ya mwelekeo mmoja au
mwingine, na kwa mfano suala hili
la kurahisisha mandhari ya kufan-
ya biashara, kama ni kuwasaidia tu
wageni ‘wanaosaka tonge’ nchini
au ni suala pana la kuwezesha ajira
na ustawi wa jamii kwa jumla - au
ustawi wa jamii ni ujenzi wa reli,
mashule, barabara, zahanati, ui-
marishaji wa utalii kwa ndege zetu.



2 O Bu‘ E IJUMAA NOVEMBA 1, 2019

UCHUMI

Na Reubeni Lumbagala

DIRA ya Maendeleo iliyopo
sasa ni kuiunda ‘Tanzania’ ya
Viwanda’ na yenye ‘Uchumi wa
Kati’ ifikapo mwaka 2025. Ni dira
inayosimamiwa na kila wizara
inayohusika nayo katika nafasi
yake, kutekeleza majukumu hayo
ipasavyo, ili kufanikisha azma na
lengo tajwa ifikiwe.

Katika mchango wake, Shirik-
isho la WenyeViwanda Tanzania
(CTI), limeandaa utaratibu wa ku-
tunuku kampuni na wazalishaji
wanaofanya vizuri katika kuchagi-
za maendeleo ya viwanda nchini.

Tarehe 17 ya mwezi huu, Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa, alikuwa
mgeni rasmi kumwakilisha Rais
Dk. John Magufuli, katika utoaji
tuzo za Rais kwa viwanda vilivyo-
fanya vizuri mwaka jana.

Ni hafla iliyofanyika kwenye ho-
ambako Majaliwa alitamka:“Kila
mmoja wetu anatambua umuhimu
wa sekta ya viwanda katika kuku-
za uchumi wa nchi yoyote duniani.

“Viwanda ndivyo vimekuwa
chimbuko la maendeleo ya haraka
ya nchi mbalimbali duniani na
mhimili mkuu wa kutegemewa ka-
tika kuondoa umaskini, kwa kutoa
ajira nyingi na za uhakika kwa
wananchi. Maendeleo ya sayansi
na teknolojia yanategemea sana
sekta ya viwanda.”

Sekta ya viwanda inajulikana
kwa unyeti wake na inaaminika
ikipata msukumo sahihi na wa ki-
pekee, itasaidia kuleta mafanikio
na maendeleo ya haraka nchini.

Viwanda vina nafasi kubwa ka-
tika kusaidia ukuaji wa sekta ny-
inginezo, kutokana na ushirikiano
wa kisekta katika maendeleo ya
viwanda.

Mathalani, inakuza sekta za
kilimo, ufugaji, uvuvi, usafirishaji,
maji, nishati na elimu. Hivyo basi,
juhudi za kuikuza sekta ya viwan-
da, zinaambatana na ukuaji wa
sekta nyinginezo, hivyo kusababi-
sha ukuaji uchumi na maendeleo
kwa ujumla.

Kazi kubwa inayofanywa na
inaendelea kufanywa na serikali
katika kuhamasisha wawekezaji
wa ndani na nje ya nchi ni ku-
wekeza katika ulingo wa uchumi,
kwani yapo maeneo mengi am-
bayo wawekezaji wanaweza kuwe-
ka mitaji yao na kupata faida.

Njia mojawapo ya kukuza sekta
ya viwandani ni pamoja na seri-
kali kuweka mazingira mazuri ya
uwekezaji na biashara ili kuwavu-
tia wawekeze na wafanyabiashara
kuwekeza, hatimaye nchi inufaike
kwa ajira za raia na mapato kupitia
kodi zitakazolipwa na wawekezaji
hao.

Utaratibu wa CTI katika utoaji
tuzo hizo kwa wazalishaji na
kampuni zinazofanya vizuri, ni
sehemu ya hamasa kubwa kwa
wawekezaji kuendelea na juhudi
za uwekezaji, serikali ikitambua
na kuthamini kazi kubwa zinazo-
fanywa kuchangia maendeleo ya
viwanda na uchumi kwa ujumla.

Waziri Mkuu Majaliwa, anaen-
delea kusisitiza: “Takwimu zi-
naonesha kwamba mwaka jana,
sekta ya viwanda imetoa ajira
rasmi 306,180 ikilinganishwa na
ajira 280,899 za mwaka 2017, ikiwa

CTINA TUZO ZA RAIS

Majaliwa aonyesha safari ya

viwanda nchini zinakoelekea
« Chachu hal maendeleo: uchumi kitaifa
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‘Tanzania ya Viwanda’
na ya ‘Uchumi wa Kati’
itafanikiwa kwa wazal-
ishaji na wawekezaji
wa sekta ya viwanda
kuhakikisha bidhaa wa-
nazozalisha zinakidhi
vigezo vya kimataifa.

sawa na ongezeko la asilimia tisa.
Majaliwa anaahidi serikali itaen-
delea kuchukua hatua zinazos-
tahili, kuwezesha sekta hii zikue
haraka na kutoa mchango mkub-
wa zaidi katika Pato la Taifa, hivyo
kuchangia kukuza uchumi na

kuondoa umaskini wa wananchi
wettL.

Katika maendeleo ya viwanda
nchini, wananchi wameweza ku-
pata ajira na kuchangia moja kwa
moja katika ukuaji uchumi wa
mwananchi mmoja mmoja.

Lingine analotaja ni kwamba
uwepo wa viwanda vipya zaidi ya
4,000 nchini, kumesaidia kupati-
kana ajira mpya zaidi ya 482,601.

TUZO ZILIVYO

Tuzo za Rais za Viwanda, ina
azma ya kuongeza hamasa ya
wawekezaji wa ndani na nje ya
nchi waanzishe viwanda na im-
efanikiwa kwa kiwango kikubwa,

kutokana na ongezeko la viwanda
vipya kipitia serikali iliyopo ma-
darakani. Pia, kuna linaloelekezwa
kwamba sekta ya viwanda ime-
pata mwamko mkubwa wa kue-
ndelea kuwekeza katika maeneo
mbalimbali ya nchi yetu, baada
ya kuona dhamira ya serikali ku-
wajali na hata kuwatunuku tuzo
za kutambua kazi kubwa wanazo-
fanya katika kuchagiza maendeleo
na ukuaji wa uchumi nchini.

Ni tuzo zinazotoa mwamko na
hamasa kwa wawekezaji na wazal-
ishaji, kupongeza ubora wa uzal-
ishaji bidhaa ili kuwezesha kupata
soko la uhakika za bidhaa ndani
na nje ya nchi.

EXHIBITIO

L]
L
L

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, alipomwakilisha Rais John Magufuli, kwenye hoteli ya Serena Dar es Salaam, tarehe 17 mwezi huu, katika
utoaji Tuzo za Rais kwa viwanda vilivyofanya vizuri mwaka jana.

Katika hafla za tuzo hizo, wazal-
ishaji hupewa msisitizo na hamasa
ya kuzalisha bidhaa bora na zenye
viwango ili kuliteka soko la bidhaa
wanazozizalisha.

‘Tanzania ya Viwanda’ na ya
‘Uchumi wa Kati’ itafanikiwa kwa
wazalishaji na wawekezaji wa sek-
ta ya viwanda kuhakikisha bidhaa
wanazozalisha zinakidhi vigezo
vya kimataifa.

Washindi wa tuzo hizo wana-
takiwa kuhakikisha wanaendelea
kuzalisha bidhaa bora, huku wale
ambao hawakupata tuzo hizo
wakiongeza bidii katika kuzingatia
masharti ya kushinda kwa maen-
deleo ya viwanda na uchumi.

"By
<5 )

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, akimkabidhi tuzo ya ushindi wa jumla, Satbir Singh Hanspaul, Mtendaji
Mkuu wa kampuni za Hanspaul, , katika utoaji tuzo za Rais kwa viwanda vilivyofanya vizuri, mwaka

jana. Watatu kushoto ni Waziri wa Viwanda na Biashara, Innocent Bashungwa na kushoto Mwenyekiti
wa CTI, Subhash Patel. PICHA: BLOGU YAMICHUZI.
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Mwakilishi wa
Shirika la Global
Affair Canada,
Stefan Paquette
(kulia) na Mkuu
wa Mkoa wa
Rukwa, Joachim
Wangabo

(wa pili kulia)
wakinawa
mikono kwenye
moja ya Vvituo
vya kunawia
vilivyojengwa

. na Serikali ya
Canada kupitia
Mradi wa Uzazi
Salama Rukwa
katika Hospitali
va Rufani ya
mkoa huo, juzi,
ikiwa ni sehemu
va mikakati ya
kupunguza vifo
vya mama na
mtoto mkoani
humo. PI-

CHA: NEBART
MSOKWA

Polisi yanasa maficho
va bodaboda za wizi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

OLISI mkoani Mbeya,
inawashikilia watu sita
kwa tuhuma za kuhusi-
ka na matukio ya wizi na
uporaji wa pikipiki katika mae-
neo mbalimbali mkoani hapa.
Akizungumza na wanahabari
juzi, Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Mbeya, Ulrich Matei, alisema
watuhumiwa hao walikamatwa
kufuatia msako uliofanywa na
jeshi hilo, sehemu mbalimbali.
Alisema msako huo ulifanyika
kwa mfululizo kati ya Oktoba 25
na Oktoba 26 mwaka huu katika
Jiji la Mbeya na katika wilaya za
Mbarali na Rungwe na kuwanasa
watuhumiwa hao wakiwamo
waliowezesha uporaji na uhifa-
dhi wa pikipiki hizo.

Aliwataja watuhumiwa hao
kuwa ni Solomi Msukwa, maaru-
fu ‘Wandonga’ (43) mkazi wa
Gombe jijini Mbeya anayedaiwa
kupokea na kuhifadhi pikipiki
zilizoporwa na kikosi hicho kwe-
nye maeneo mbalimbali.

Aliwataja wengine kuwa ni
Peter Mwansilu (31) dereva na
mkazi wa Airport ya zamani jijini
Mbeya, Jackson Mwakasege (41)
anayeishi Kiwira Road wilayani
Rungwe, Shukuru Mwakibete (41)
wilayani Mbarali.

Wengine ni Kennedy Mwalu-
kasa (30) kutoka Suma wilayani
Rungwe na Martin Simbeye
(50) mkazi wa Forest Mpya ji-
jini Mbeya ambaye ni mfanyabi-
ashara. “Tulipowapekua majum-
bani mwao tulikuta na pikipiki

mbalimbali tunazohisi ni za wizi
pamoja na vifaa vyake ambavyo
vilishatumika na inaonyesha ni
vifaa vya pikipiki ambazo huenda
waliziiba, lakini wanakiri kuhusi-
ka katika matukio 36 ya wizi wa
bodaboda,” alisema Kamanda
Matei. Alieleza watuhumiwa hao
walikiri kuhusika na matukio
mbalimbali ya kupora bodaboda
pamoja na mbinu walizokuwa
wanazitumia kwenye matukio
hayo.

Kamanda Matei alisema
walipofanya upekuzi nyumbani
kwa Mwandonga ambaye ni
mpokeaji wa pikipiki hizo walizi-
kuta sita pamoja na vifaa mbalim-
bali vilivyohifadhiwa ndani.

Alivitaja vifaa hivyo kuwa ni
taa, ngao, spika, namba za pikipi-
ki, honi, kifaa cha kubebea injini,

mikono ya vioo, vifaa vya kufun-
gulia magurudumu pamoja na
vipima umeme.

Alisema watuhumiwa wanaen-
delea kushikiliwa katika kituo cha
kati cha polisi na aliwataka wa-
nanchi ambao waliwahi kuibiwa
pikipiki zao kwenda katika kituo
hicho kwa gjili ya utambuzi wa
pikipiki hizo.

Aliwataka waendesha pikipiki
mkoani humo kuwa makini na vi-
kundi vya wahalifu hasa nyakati
za usiku kwa kuepuka kuwabeba
watu ambao hawawafahamu na
wanaowatilia mashaka.

Alisema upelelezi unaendelea
ili kubaini mtandao mzima wa
uhalifu na wizi wa pikipiki na
kwamba ukishakamilika watuhu-
miwa watafikishwa mahakamani
kwa hatua zaidi za kisheria.

Makandarasi wapewa mbinu za Kushindana

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

MAKANDARASI na wazabuni
wazawa kutoka mikoa ya Kanda
ya Nyanda za Juu Kusini wam-
etakiwa kuwa na nidhamu na
uadilifu kwenye utekelezaji wa
miradi wanayokabidhiwa na seri-
kali ili kumudu ushindani dhidi
ya wageni.

Ushauri huo ulitolewa juzi na
Meneja wa Wakala wa Barabara
(Tanroads) Mkoa wa Songwe,
Mhandisi Yohani Kasaini, wakati
wa kongamano la uwezeshaji ma-
kandarasi na wazabuni wa mikoa
hiyo lililoandaliwa na Benki ya
CRDB.

Aliwataka kukamilisha kwa
wakati miradi wanayopewa
kwani wanapoendelea kuchele-
wa kukamilisha serikali inakosa

imani nao na hivyo kuendelea
kuwaamini wageni ambao wa-
nakamilisha kazi kwa wakati.
Alisema mpango wa serikali
ni kuhakikisha inawanyanyua
makandarasi wazawa ili na wao
wakue na kupewa zabuni kubwa
lakini inakwama pale inapoona
hawana ushirikiano mzuri.
“Tunapogawa zabuni
tunawaangalia sana ninyi lakini
shida ni kwamba mkishapewa
mnachukua muda mrefu sana
kumaliza kazi tena inakuwa kama
tunaanza upya kuwabembeleza,
sasa msipobadilika mtaendelea
kuwa wasindikizaji wa Wachina,”
alisema Mhandisi Kasaini.

Ofisa Mkuu wa Biashara wa
Benki ya CRDB, Dk. Joseph Witts,
alisema benki hiyo imeanzisha
huduma mpya ya kuwawezesha
makandarasi kupata mitaji ita-

kayowafanya wajenge na kuka-
milisha miradi kwa wakati.

Alisema kutokana na huduma
hiyo, makandarasi hawana saba-
bu ya kuchelewa kukamilisha
miradi wanayopewa na badala
yake wakifuata taratibu wataku-
wa bora kuliko hata wageni wa-
naoaminiwa kwa sasa.

Alisema makandarasi na waz-
abuni wanatakiwa kufanya kazi
kwa bidii hasa katika kipindi hiki
ambacho serikali ya awamu ya
tano chini ya Rais John Magufuli
inatekeleza miradi mikubwa ya
maendeleo.

Alisema kwa sasa kuna shu-
ghuli nyingi za ujenzi wa ma-
daraja, ujenzi wa vyumba vya
madarasa, hospitali na vituo vya
afya, madaraja na majengo mbal-
imbali.

“Nchi kwa sasa inajenga uchu-

mi wa viwanda ambao unaam-
batana na kazi nyingi za ujenzi,
hivyo makandarasi wana kazi ny-
ingi za kufanya na wakati mwing-
ine wanajikuta mitaji yao haitoshi
ndiyo maana tumeanzisha hii hu-
duma ya kuwawezesha,” alisema
Dk. Witts.

Akifungua kongamano hilo,
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert
Chalamila, aliwataka makandar-
asi wa mikoa hiyo ya Nyanda za
Juu Kusini kuwa na nidhamu ya
matumizi ya fedha za miradi ili
ikamilike kwa wakati bila ya do-
sari.

Vilevile aliwataka kuwa na
malengo mahususi ya kazi ili
waweze kuaminiwa na hatimaye
kukopeshwa na taasisi za kifedha
kwa ajili ya kutekeleza miradi ya
ujenzi.

Watishia
kuacha
kulima
pareto

: Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADHI ya wakulima wa

: pareto katika Halmashauri ya

¢ Wilaya ya Mbeya, wametishia
* kuachana na zao hilo kwa

: madai kuwa halina faida kama
¢ ilivyo kwa mazao mengine ya

¢ biashara.

Walidai kuwa wanatumia

: nguvu kubwa kuzalisha, la-

: kini hakuna soko la uhakika

¢ kutokana na wanunuzi kuwa
: wachache ambao nao wanaji-
: pangia bei wanayoitaka isiyo
: na maslahi kwa wakulima.

Wakizungumza na Nipashe

: kwa nyakati tofauti katika

: Kata za Shigamba na llembo,
: baadhi ya wakulima hao wal-
: isema wana mpango wa kuan-
: za kuyabadilisha mashamba

: wanayoyatumia kuzalisha zao
: hilo ili kupanda mazao men-

: gine wakitaja miti.

Mmoja wa wananchi hao,

: Joseph Mwazembe, alisema

¢ kwa sasa wana mnunuzi

: mmoja ambaye ni Pyrethrum
¢ Company of Tanzania (PCT)

: hali ambayo inafanya zao

¢ hilo kuuzwa bila ushindani na
¢ kufanya wakulima wasipate

¢ faida.

“Kuna baadhi wameshaacha

: kulima na kuanza kupanda

: miti ya kuni na mbao, mimi

! mwenyewe naona bora nilime
* mahindi na alizeti ili yakikosa
: soko nile na familia yangu

¢ kuliko haya masumu ambayo
¢ hatuwezi hata kula,” alisema

* Mwazembe.

Petro Shilabi aliiomba

¢ serikali kuharakisha ujenzi wa
¢ kiwanda katika wilaya hiyo

* ili soko lipanuke kwa maelezo
: kuwa wanunuzi wa sasa wa-

i napiga hesabu za usafirishaji

: kwenda Mafinga mkoani Iringa
* ambako ndiko kuna kiwanda.

Alisema endapo kiwanda Ki-

: tajengwa jirani na maeneo yao
: hata usafirishaji hautakuwa

* wa gharama kubwa na hivyo

¢ kuwafanya wauze kwa bei

i nzuri itakayotoa hamasa kwa

: wananchi kuendelea kulima.

“Kwa sasa tunauza Sh. 2,400

: kwa kilo, lakini kuna malipo

: mengine ambayo tunatakiwa
: tulipwe baada ya wanunuzi

¢ kwenda kupima viwango vya
¢ sumu, hapo ndipo tunapigwa
¢ na kuliwa maana hatushiriki

¢ kwenye upimaji huo,” alisema
¢ Shilabi.

Hivi karibuni Mbunge wa

¢ Njeza, alisema amepatikana
: mwekezaji ambaye anataka
¢ kujenga kiwanda wilayani

: Mbeya na hivyo akawataka
: wakulima kuendelea kulima
¢ zao hilo.
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HABARI DODOMA

AzakKi zataka wananchi
kutambua mchango wake

Na Augusta Njoji, DODOMA

SASI za kiraia zimewa-

hakikishia ~wananchi

kuwa zinafanya kazi

uhimu  katika ku-

changia maendeleo ya nchi na

kuwataka kuachana na dhana

potofu kuwa zina matumizi ma-
bovu ya fedha.

“Kumekuwa na dhana potofu
kwamba asasi za kiraia zime-
kuwa zinapata fedha na hazi-
fanyi matumizi sahihi, naomba
hili nilipinge, si zote bali zipo
chache ambazo zinaharibu,”
alisema, Mkurugenzi wa shiri-
ka linalojihusisha na masu-

ala ya wanawake(Wowap), Fa-
tuma Toufig. Fatuma ambaye ni
Mbunge wa Viti Maalum(CCM),
alikuwa  anazungumza na
waandishi wa habari kuhusu
Wiki ya Azaki itakayoanza jijini
Dodoma kuanzia Jumatatu wiki
ijjayo. Alieleza kuwa kumekuwa
na asasi zinazofanya kazi kwenye
sekta mbalimbali na zinaone-
kana kama vile elimu, afya na
kilimo.

Aidha, alisema asilimia kubwa
ya asasi za kiraia zimekuwa ziki-
fanya kazi ya masuala ya maen-
deleo tena yanaonekana na kup-
inga kuwa zimekuwa hazifanyi
matumizi yasiyo sahihi ya fedha.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Taasisi ya Uwezeshaji Asasi za
Kiraia(FCS), Francis Kiwanga,
alisema Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa, atazindua maonyesho
yawiki hiyo kuanzia Novemba 4.

Alisema yatajumuisha zaidi ya
asasi za kiraia 500 nchini.

Alisema lengo la maonyesho
hayo ni kuimarisha ubia kati ya
asasi za kiraia na wadau mbalim-
bali ili kutimiza azma ya kuiletea
Tanzania maendeleo.

Aidha, alisema FCS itatoa
tuzo za umahiri wa asasi hizo ili
kutambua ufanisi na michango
ya taasisi na watu binafsi ka-
tika kuchochea uimarishaji na

utekelezaji wa sera ya maende-
leo Tanzania.

Mwakilishi wa Msajili wa
Mashirika yasiyo ya Kkiserikali,
Charles Komba, alisema asasi
hizo zinafanya kazi ambayo ili-
takiwa kufanyika na serikali.

“Lakini kama mnavyojua kuto-
kana na ufinyu wa bajeti serikali
haiwezi kufanya kila kitu, asasi
za kiraia zimekuwa ni wadau
wakubwa sana katika kufikisha
huduma kwa wananchi,” alise-
ma.

Alisema ofisi ya msajili ita-
shiriki kikamilifu kupitia mijada-
la mbalimbali ili kutoa ufafanuzi
wa hoja zitakazokuwapo.

Naibu Katibu Mkuu wa CUF Taifa, Magdalena Sakaya (katikati), akizungumza na waandishi wa habari jijini Dodoma juzi, kuhusu ma-
dai ya hujuma wanayofanyivva wagombea wao na chama tawala kwenye mchakato unaoendelea nchini kote wa uchaguzi wa seri-

wa chama hIChO Mussa Mbaruku PICHA: PETER MKWAVILA

Mikoa kanda ya kati kuongezewa umeme

Na Renatha Msungu, DODOMA

SHIRIKA la Umeme (Tanesco),
litaboresha miundombinu na
kuongeza ufanisi wa kuwahu-
dumia wateja wa kanda ya kati
kwa kukiongezea uwezo kituo
cha kupoza umeme cha Dodoma
kutoka megawati 48 za sasa hadi
400.

Tanesco kanda ya kati inayo-
hudumia mikoa ya Morogoro,
Singida na Dodoma, aidha,
imeshaanza kufanya utanuzi wa
kituo hicho cha kupoza umeme
cha Dodoma.

Kwa mujibu wa Meneja wa
Tanesco wa Kanda ya Kati,
Mhandisi Atanas Nangali, ubore-
shaji mwingine wa kituo kipya
cha Ifakara mkoani Morogoro,
ambacho kitakuwa na uwezo
wa kuzalisha megawati 16, huku

Singida kitaongezewa uwezo
kutoka megawati 32 hadi 400 ni
mambo mapya yanayofanyika.

Aliyasema hayo jana wakati
wa mkutano wa kujadili changa-
moto mbalimbali baina ya Ta-
nesco, wawekezaji na wenye
viwanda kutoka mikoa ya kanda
ya kati ambayo ya Morogoro, Sin-
gida na Dodoma.

Meneja wa Tanesco, Kanda
ya Kati alisema wamelazi-
mika kuitisha kikao hicho ili
kuangalia njia bora ya kuboresha
huduma na kufahamu changa-
moto zinazowakabili katika kuli-
pa madeni. “Historia ya shirika
letu inaonyesha wenye viwanda
na wawekezaji wote wakubwa
wamekuwa wakichangia zaidi
ya asilimia 50 ya pato la Tanesco
hivyo kikao hiki ni muhimu
kuangalia dhana bora ya kubore-

sha uhusiano kati yetu na wate-
ja,” alisema Nangali.

Awali katika mkutano huo,
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Dk.
Binilith Mahenge, alizitaja njia
sita za umeme ambazo ni korofi
na kulitaka shirika hilo kanda ya
kati kuziboresha ili kuwavutia
wawekezaji wa viwanda kwenye
maeneo hayo. Alisema maeneo
hayo kwa mujibu wa Dk. Ma-
henge ni Mpwapwa, Kongwa,
Kibaigwa, Nala, Bahi na Chemba.

Aliwaambia washiriki kuwa
maeneo hayo yanapaswa ku-
fanyiwa maboresho ikiwamo
kuongezewa uwezo wa utoaji wa
huduma ya umeme ili kuwavutia
wawekezaji kwenda kuanzisha
viwanda.

“Naomba maeneo hayo mya-
fanyie marekebisho lengo ni kuo-
na kila sehemu umeme unawaka

ipasavyo na kuondoa kero kwa
wateja,” alisema Dk. Mahenge.

Aidha, alilitaka shirika hilo
kuanzisha kitengo cha huduma
ya haraka kwa wateja wakub-
wa ili kuondoa vikwazo kwa
wawekezaji kupata huduma ya
umeme kwa haraka.

Dk. Mahenge alisema pamo-
ja nma kuwa sera zipo wakati
mwingine shirika hilo wanapas-
wa kwenda mbali zaidi kubuni
utaratibu ambao unawawezesha
wawekezaji kupata kwa haraka
huduma za umeme.

“Naomba ifike wakati mna-
tazama mbali zaidi, lengo ni ku-
jenga wala sio kubomoa, hivyo
ni vema kuwapa kipaumbele
wawekezaji ili waanze kutoa hu-
duma ya uwekezaji wa viwanda
kwa haraka,” alisema Dk. Ma-
henge.

]
Serikali
kuwekeza
Kwenye
Tehama

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, Profesa
Joyce Ndallchako "ameahidi
kuwa serikali ya awamu ya
tano, itaendelea kuwekeza
katika sekta ya teknolojia
ya habari na mawasiliano
(Tehama) ili kufikia azma
ya uchumi wa viwanda.
Dodoma wakati alipokuwa
akifungua kongomano la
nne la mtandao wa jamii
katika nchi za Afrika uli-
ofanyika katika Chuo Kikuu
cha Dodoma (Udom).

Alisema dunia ya sasa su-
ala la teknolojia ya habari
na mawasiliano ni jambo
lisilokwepeka kwenye
kuziwezesha jamii kuzifikia
fursa mbalimbali.

“Mawasiliano ni ny-
enzo muhimu sana serikali
itaendelea kuweka mazin-
gira wezeshi ili kuimarisha
mawasiliano kwa wote hadi
kule ambako bado wa-
nanchi havvajaﬁkivva hasa
maeneo ya Vijijini,” aliahidi
Prof. Ndalichako.

Pia alisema kuwa sekta
ya mawasiliano nchini im-
eendelea kukua Kila siku na
imekuwa ya pili kati ya zile
zilizochangia katika ukuaji
wa uchumi wa taifa.

Ndalichako aliwataka
washiriki wa kongamano
hilo kutumia fursa hiyo pia
kufanya tathmini ya ukuaji
wa sekta ya mawasiliano
nchini na katika Bara la
Afnka kwa ujumla.

Nawaombem mtumie
kongamano hili pia ka-
tika kutathimini ukuaji wa
mawasiliano nchini, barani
Afrika lakini pia hata du-
nia kwa ujumla ili kuweza
kuona ni vipi tunaweza
kuwafikia wale ambao bado
hawajafikiwa kwa haraka
alisema Waziri Ndalichako.

Aidha, Makamu Mkuu
wa Chuo Kikuu cha
Dodoma,Profesa Faustine
Bee, alisema mkutano huo
umehusisha washiriki ku-
toka katika maeneo mbal-
imbali duniani.

Alisema kongamano hilo
ni la nne na Tanzania im-
epewa wenyeji mwaka huu
ambapo washiriki kutoka
nchi za Kenya, Uganda,
Cameroon, Liberia, Ghana
pamoja na Uhispania wana-
hudhuria.

Alisema lengo la kon-
gamano hilo ni kupeleka
huduma kwa jamii kupitia
mfumo wa mawasiliano
kwa kutumia mawimbi ya
televisheni ambayo yatazi-
fikia taasisi zote za seri-
kali zikiwamo shule katika
maeneo yasiyofikiwa na
huduma ya mtandao wa
intaneti ifikapo 2025.
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Wadau
wachangia
samani
mbalimbali

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TAASISI ya Muzdalifa
kwa kushirikiana na Shirika
la HHRD la Marekani
wamekabidhi vifaa vya
elimu kwa Mkuu wa Mkoa
wa Kusini Unguja, kwa ajili
ya kuendeleza sekta ya
elimu nchini.

Akipokea msaada wa Viti
na meza, Mkuu wa Mkoa
wa Kusini Unguja, Ayoub
Mohammed Mahmoud,
alisema kutolewa kwa
samani hizo kutapunguza
tatizo hilo kwa baadhi ya
shule.

Alisema taasisi za kiraia
zimekuwa na mchango
mkubwa wa kusaidia sekta
za Kijamii ikiwamo elimu,
hatua ambayo inapunguza
changamoto mbalimbali
zinazowakabili wananchi
na taifa.

Aidha, Mohamoud,
alisema msaada huo uta-
saidia kwa kiasi kikubwa
kuchangia maendeleo ya-
nayotokana na kodi zinazo-
tolewa na wananchi kupita
serikali za mitaa.

“Msaada huu utasaidia
kodi za wananchi wetu
kutumika katika shughuli
nyingine tofauti za maen-
deleo kwa hiyo kupatikana
kwake kutapeleka mbele
maendeleo ya mkoa wetu,”
alisema Mahmoud.

Alizitaka taasisi hizo kue-
ndelea kusaidia maende-
leo ya mkoa huo ili kuona
wananchi wanaimarika
kiuchumi hadi taifa zima.

Mapema Katibu wa Ju-
muiya ya Muzdalifa, Farouk
Hamad na wawakilishi wa
Taasisi ya HHRD Tanza-
nia, Hassan Kibwebwe,
walieleza kuwa misada
hiyo ni kwa ajili ya ku-
unga mkono jitihada zinazo
fanywa na Rais wa Zanzi-
bar, Ali Mohamed Shein
za kuinua sekta ya elimu
nchini pamoja na kuishuk-
uru serikali kwa kuwaon-
dolea kodi kwenye makon-
tena waliyochukulia mizigo
ya misaada.

Wakitoa shukrani kwa
niaba ya wananchi wa
wilaya mbili za Kusini
na Kati, Mkuu wa Wilaya
ya Kati, Hamida Mussa
Khamis, alisema msaada
huo utapunguza changa-
moto walizokuwanazo
awali katika shule za
wilaya hizo.

Makabidhiano va vifaa
hivyo yalifanyika katika
ofisi za Mkoa wa Kusini
Unguja ambapo viti 79 na
meza 69 zimekabidhiwa
kwa ajili ya kusaidia shule
za mkoa huo, hafla hiyo
ilihudhuriwa na wakuu wa
wilaya na makatibu tawala
wa mkoa huo na maofisa
mbalimbali.

Wafunzwa umuhi

Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

ANAWAKE wame-
onywa kuacha
kununua ardhi ki-
holela na kuhimi-
zwa kuwa makini na kutafuta
hatimiliki ili kuepuka uwezekano
wa kuingia kwenye migogoro ya
kunyang’anywa rasilimali hiyo.
Hayo yalielezwa na Ofisa Ar-
dhi wa Kamisheni ya Ardhi Zan-
zibar, Haji Mrisho Haji, wakati
akizungumza na wananchi wa
shehia ya Mpapa Wilaya ya Kati
Mkoa wa Kusini Unguja, kuhusu
umuhimu wa kuwa na hatimi-
liki ya ardhi hususani kwa wa-
nawake na watu wenye ulemavu.
Alisema baadhi ya jamiii ya
wanawake hawaona umuhimu
wa kuwa na hatimiliki ya ardhi
wanazozinunua au wanazoz-

iendeshea shughuli mbalimbali
za kilimo na hata makazi jambo
linalopelekea baadaye kudhulu-
miwa kwa urahisi.

Alisema ni vyema wakawa na
elimu ya umiliki wa ardhi ambayo
itawasaidia kuepuka migogoro
hiyo iliyopo katika maeneo ya
ikiwa katika mashamba yanay-
otumiwa kwa kilimo.

“Wanawake wengi wanadhu-
lumiwa ardhi zao kwa kuwa ha-
wana elimu kuhusu umiliki wa
radhi na hii inasababisha hata
wanawake kushindwa kufikia
azma ya kuwa na maendeleo
kutokana na kurudishwa nyuma
mara kwa mara,” alisema.

Aidha, Haji aliwafahamisha
kuwa asilimia kubwa ya wa-
nawake ndiyo washiriki katika
shughuli za uzalishaji mali zina-
zotokana na kilimo, lakini cha

kushangaza wanawake wanao-
miliki ardhi kihalali ni wachache
mno. Kwa upande wake Katibu
wa Mtandao wa Ardhi Wilaya
ya Kati, Bahati Issa, alisema wa-
nawake walio wengi wanakosa
haki zao za msingi ikiwamo umi-
liki wa ardhi unaochangiwa kwa
kiasi kikubwa na mfumo dume
uliopo katika maeneo yao

Alisema wanawake wanadhu-
lumiwa ardhi hizo na wanaume
pale wanapoachana na baadhi
yao zikiwa mali za urithi wa wa-
zazi wao au mume anapofariki
jambo linalosababisha kushind-
wa kuendeleza shughuli zao za
kujiletea maendeleo.

Alisema Chama cha Wana-
habari Wanawake (Tamwa) Zan-
zibar, kimekuwa kikitoa elimu
hususan wanawake na wenye
ulemavu ili kujua namna ya umi-
liki wa ardhi kisheria na kuepuka

mu hatimiliki za ardhi

migogoro iliyopo na inayoweza
kutokea.

Aidha, akizitaja baadhi ya
sababu ambazo zinapelekea
wanawake kudhulumiwa ardhi
katika baadhi ya maeneo alise-
ma mila na tamuduni ndicho
kikwazo kinachomfanya mwa-
namke kukosa fursa ya kumiliki
ardhi kwa kudhani kuwa jukumu
la kulinda mali ni la mwanaume
pekee.

Alisema sababu nyingine ni
wanawake kuhama hama maka-
zi iwe kwa kuolewa au kuvunjika
kwa ndoa hali inayopelekea kud-
hulumiwa ardhi waliyoiacha.

Hata hivyo, Tamwa Zanzibar,
imekuwa chachu ya kuwakusan-
ya wajasiriamali wanawake kwa
kuwapatia elimu ya ujasirimali
wa kutengeneza bidhaa mbalim-
bali ili kupata pesa za kufuatilia
umiliki wa ardhi kisheria

Ofisa mradi wa kutokomeza ukatili kwenye masoko ya Manispaa ya Shinyanga Mjini, Helena Daudi (kushoto), akizungumza na
madiwani wa manispaa hiyo, juzi, kuhusu kampeni ya “Mpe Riziki si Matusi” inavyofanya kazi ya kutokomeza ukatili dhidi ya wa-

fanyabiashara wanawake na wasichana. PICHA: MARCO MADUHU

Ataka wadau kusaidia elimu

Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

NAIBU Waziri wa Elimu na
Mafunzo ya Amali Zanzibar, Si-
mai Mohammed Said, ameziom-
ba Taasisiza Dubai Care pamoja
na Milele Foundation kuende-
lea kushirikiana na Wizara ya
Elimu ili kuinyanyua sekta hiyo
muhimu kwa maendeleo.

Naibu Waziri  aliyasema
hayo huko ofisini kwake
Mazizini na kuongeza kuwa asasi
zina mchango mkubwa wa kutoa
ushirikiano na Wizara ya Elimu
ili kukabiliana na changamoto
mbalimbali zinazozikumba

shule na wanafunzi.

Alisema taasisi binafsi zime-
kuwa zikisaidia shule na wiz-
ara kupitia miradi mbalimbali
ikiwamo vifaa na kuhamasisha
wanafunzi kuona umuhimu wa
kuzingatia masomo yao kwa
maendeleo ya baadaye.

Aidha, katika mazungumzo
yao na Naibu Waziri, alizishuk-
uru taasisi hizo kwa kuendelea
kutoa mchango katika sekta hizo
na kutimiza lengo la kuiona Zan-
zibar ikizidi kufanya vizuri ka-
tika sekta ya elimu.

“Suala la kukua kwa elimu
na kuhakikisha wanafanya wa-
nafunzi wanafanya vizuri lina-

hitaji ushirikiano wetu sote.
Hamasa kwa wanafunzi, walimu
na hata upatikanaji wa vifaa vya
kusomeshwa kwa wakati...” alise-
ma Naibu Waziri.

Meneja wa Miradi wa Taasisi
ya Dubai Care, Saeed Alismaily,
alisema wameamua kuiunga
mkono Wizara ya Elimu na
Mafunzo ya Amali Zanzibar, kati-
ka suala zima la marekebisho ya
mtaala wa maandalizi na msingi
unaoendelea hivi sasa.

Alisema lengo la kufanya
hivyo ni  kuinua kiwango cha
elimu Zanzibar kwa kuanzia
ngazi za chini katika madarasa
yale ya msingi ili mwanafunzi

hata akifika katika madarasa ya
juu tayari alishajengewa msingi
imara wa elimu tangu akiwa
chini.

Aidha, kwa upande wa Me-
neja wa Miradi wa Milele Foun-
dation, Khadija Shariff, alisema
taasisi yao imekuwa ikiunga
mkono Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar, katika sekta mbalim-
bali ikiwamo huduma za afya,
majisafi na salama na elimu, am-
bapo ameahidi kuendelea kutoa
huduma hizo ili kuleta maende-
leo Zanzibar kwa kutoa elimu
bora itakayomnufaisha mtoto
akimaliza masomo yake hapo
baadaye.
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Sekta ya korosho yapata fursa

]
Canada yapiga

Na Mwandishi Wetu

ILIMO cha koro-

sho kimepata fur-

sa baada ya kuan-

daliwa mpango wa
ukuaji na uboreshaji wa hu-
duma za kibenki kwa wadau
wa zao hilo.

Katika utekelezaji wa
mpango huo, wadau wa
kilimo hicho wamekutan-
ishwa mkoani Mtwara ili ku-
pata wasaa wa kujadili fursa
mbalimbali za kibiashara.

Wadau hao walikutan-
ishwa na Benki ya Exim
Tanzania mapema wiki
hii katika hafla ya chakula
maalum kwa ajili ya wadau
mbalimbali wa zao la koro-
sho mkoani Mtwara.

Akizungumza  kwenye

hafla hiyo iliyohudhuriwa
na wadau mbalimbali wa
zao la korosho wakiwamo
viongozi wa kiserikali, wa-
fanyabiashara wakubwa na
wadogo pamoja na wafan-
yakazi wa benki hiyo, Mkuu
wa huduma ya rejareja wa
benki ya hiyo,

Andrew Lyimo, alisema
kupitia hafla hiyo walilenga
pia kutoa fursa miongoni
mwa wateja hao ili waweze
kufahamiana na kufungua
wigo wa kufanya biashara
pamoja.

“Pamoja na kushukuru
kwa namna ambayo wateja
wetu wamekuwa nasi hadi
kufikia mafanikio ya ukuaji
na ubora wa huduma zetu,
hafla hii inatoa fursa kwa
wateja wetu pia kufahami-

ana wao kwa wao na hivyo
kufungua milango ya fursa
baina yao,” alisema Lyimo.

Alisema ukuaji wa benki
hiyo unaoshuhudiwa kwasa-
sa ni matokeo ya ushirikiano
baina yake na wateja wake
ambao kwa kiasi kikubwa
wameonyesha imani kubwa
kwa benki hiyo hali ambayo
imekuwa ikiiwezesha benki
hiyo kubuni huduma bora
na rafiki za kibenki ili kulin-
da na kurejesha imani hiyo
kwa wateja wa benki hiyo.

Pamoja na mambo men-
gine hafla hiyo ilipambwa
na shuhuda mbalimbali
kuhusu ubora wa huduma
za benki hiyo kutoka kwa
wadau hao.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya

'

Mtwara, Emanuel Mwai-
gobeko, alisema  mkoa
huo umejipanga kwa dhati
kuhakikisha ununuzi wa
mkorosho unaenda vyema
kwa kuzuia watu wachache
kuharibu taswira ya serikali
pamoja na sekta nzima ya
kilimo cha zao hilo.
Mwaigobeko alizitaka
taasisi zinazohusika na mas-
uala ya fedha mkoani humo
kusaidia katika kuwajengea
uelewa wa kutosha kuhusu
masuala ya kifedha wakuli-
ma na wafanyabiashara wa
zao hilo mkoani humo.
Alisema ni matarajio yake
kwamba wakulima wataku-
wa waaminifu kupeleka ko-
rosho safi ili wasiharibu ub-
ora wa korosho za Tanzania
katika soko la ndani na nje.

Mkuu wa Bidhaa na Huduma za Tigo, David Umoh, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam juzi, wakati
wa uzinduzi wa simu yenye sifa za smartphone ‘Kitochi 4G Smart’ yenye uwezo wa 4G kwa bei nafuu. Kushoto ni Ofisa Mkuu
wa Biashara wa Tigo, Tarik Boudiaf. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Utendaji kazi wa Osha wakuna wenye viwanda

Na Gwamaka Alipipi

SHIRIKISHO la Wenye
Viwanda Tanzania (CTI),
limesema limeridhishwa
na utendaji kazi wa Wakala
wa Usalama Mahala pa
Kazi (Osha), kwa kuanza
kutekeleza ~mpango wa
kuboresha mazingira ya bi-
ashara (blue print).

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jijini Dar es Sa-
laam, Makamu Mwenyekiti
wa pili wa CTI, Shabbir Za-
very, alisema kwa sasa kuna
maboresho makubwa katika
utendaji kazi wa Osha kwa
wamiliki wa viwanda kuto-

fautisha na miaka ya nyuma.

“Osha wameanza
kutekeleza blue print, kwa
sasa utendaji wao uko sawa,
kuna maboresho makubwa,
baadhi ya tozo kama tano
wameziondoa ambazo zili-
kuwa kero,” alisema Zavery.

Alisema wajumbe wa
CTI walikutana na kujadili-
ana baadhi ya masuala na
wakaamua kuwaalika Osha
kwenye mkutano ili kufa-
hamu zaidi utendaji wao,
pamoja na wao kueleza baa-
dhi ya kero ambazo bado
Zipo.

Naye Meneja wa Afya ku-
toka Osha, Jerome Materu,

alisema wamekuwa waki-
fanya kazi kwa lengo la kum-
saidia mmiliki wa kiwanda
na siyo kumkomoa.

Alisema licha ya serikali
kuagiza kupunguzwa kwa
baadhi ya tozo ambazo zili-
kuwa kero kwa wafanyabi-
ashara, wao waliamua kuzi-
futa kabisa.

Materu alizitaja baadhi
ya tozo ni Sh. 500,000 kwa
qjili ya vifaa vya kuzimia
moto na zimamoto, kwamba
mwekezaji au mwenye ki-
wanda alikuwa anatozwa
mara mbili.

Alisema tozo nyingine ni
gharama ya cheti ambayo

mwekezaji alikuwa anato-
zwa na kwamba Osha wali-
kuwa wanamtoza mwekezaji
kiasi cha fedha kwa ajili ya
kupata cheti cha ukaguzi.
Alisema Osha imeanza
kutekeleza kwa asilimia 100
yaliyomo kwenye blue print,
kama vile muda wa upati-
kanaji wa leseni umepungua
kutoka saa moja hadi nusu
saa, na usajili ni bure.
Alisema Osha inaunga
mkono juhudi za serikali
za kuweka mazingira rafiki
kwa wafanyabiashara, hivyo
wamedhamiria kuwa taasisi
iliyo bora na siyo adui kwa
wafanyabiashara.

jeki sekta ya afya

Na Nebart Msokwa, SUMBAWANGA

SERIKALI ya Canada kupitia Shirika lake la
Maendeleo (Global Affairs Canada), imekara-
bati miundombinu ya maji katika Hospitali
va Rufani ya Mkoa wa Rukwa na vituo viwili
vya afya kisha kiikabidhi serikali kwa ajili ya
kupambana na vifo vitokanavyo na uzazi.

Aidha, imekabidhi mashine maalumu za
kupimia wingi wa damu kwa kinamama
wajawazito na mashine za kuongeza joto
kwenye vyumba vya kuhifadhia watoto wali-
ozaliwa na uzito pungufu ili kuokoa maisha
yao.

Ukarabati wa vituo hivyo umetekelezwa
na Serikali ya Canada kupitia Mradi wake wa
Uzazi Salama Rukwa ambao unatekelezwa na
mashirika matatu ambayo ni Plan Interna-
tional, Africare na Jhpiego.

Akizungumza juzi katika ukumbi wa Hospi-
tali ya Mkoa ya Rufani ya Rukwa wakati wa
kukabidhi miradi hiyo pamoja na vifaa, Mku-
rugenzi wa Mradi wa Uzazi Salama, Gasper
Materu alisema ukarabati wa miundombinu
hiyo ya maji umegharimu zaidi ya Sh. milioni
542.

Materu alivitaja vituo vya afya vilivyonu-
faika na mradi huo ni cha Milepa kilichopo
katika Halmashauri ya Wilaya ya Sumbawan-
ga na Kituo cha Afya cha Matai katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kalambo.

Alisema mashine za kuongeza joto kwenye
vyumba vya kulelea watoto waliozaliwa na
uzito pungufu na za kupimia wingi wa damu
kwa wanawake wajawazito, zilinunuliwa kwa
zaidi ya Sh. milioni 226 na kwamba zitagawi-
wa kwenye halmashauri zote za mkoa huo.

“Hii ni ahadi yetu ambayo tuliahidi kush-
irikiana na serikali kuimarisha huduma za
mama na mtoto, baadhi ya huduma hasa
Za upasuaji zinatakiwa maji ya kutosha na
safi, lakini pia watoto wanaozaliwa na uzito
pungufu wanahitaji mashine hizi,” alisema
Materu.

Akikabidhi miradi hiyo pamoja na vifaa
kwa niaba ya Serikali ya Canada, Mwakilishi
wa Shirika la Global Affair Canada, Stefan
Paquette, alisema Tanzania ni miongoni mwa
nchi washirika wa Canada na ndio maana
wameamua kusaidia katika afya ya uzazi.

Alisema Tanzania ni miongoni mwa mataifa
yanayopokea misaada mikubwa kutoka
Canada kwa ajili ya masuala ya afya ya uzazi
ambapo alisema tangu mwaka 2010 mpaka
sasa wametoa misaada isiyopungua dola
milioni 292.

“Mpango wa Tanzania wa mwaka 2008
mpaka 2015 ulikuwa ni kupunguza vifo
Vvya mama na mtoto ambapo nguvu kubwa
iliwekezwa kupambana na hali hiyo hivyo
mpango huo unatakiwa kuendelezwa hasa
nyingi hazifiki,” alisema Paquette.

Mkuu wa Mkoa wa Rukwa, Joachim Wang-
abo, aliishukuru Canada kwa msaada huo
akisema utasaidia mkoa wake kupunguza vifo
vya mama na mtoto ambalo ni tatizo kubwa
katika mkoa huo.

Alisema Mradi wa Uzazi Salama ambao
umetekeleza miradi hiyo pia unashirikiana
na Serikali ya Mkoa huo kwenye mapambano
ya mimba za utotoni hasa kwa wanafunzi
ambazo hivi karibuni Rais John Magufuli
alikemea vikali.

“Nimekuwa nikipokea taarifa za utekelezaji
wa miradi hii kupitia kwa Katibu Tawala
wa Mkoa akinieleza shughuli mnazofanya,
nafurahi leo mnatukabidhi miradi hii pamoja
na vifaa hivi, tunaomba ndugu zetu Wa-
kanada msichoke kuendelea kutusaidia,”
alisema Wangabo.
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Fimbo za
mwalimu
Zaua .
mwanafunzi

BUJUMBURA, Burundi

MWANAFUNZI mwenye umri
wa miaka 14 nchini Burundi,
amefariki dunia baada ya
kupigwa viboko kadhaa na
mwalimu wake, baba wa mtoto
huyo ameiambia BBC.

Mtoto huyo, Chadia Nishim-
we, alipigwa viboko shingoni
na miguuni , kipigo ambacho Kil-
impelekea kutokwa damu puani
na masikioni hadi kupoteza
maisha, alisema Jean-Marie
Misago.

“Alikufa darasani mara baada
va kupigwa na mwalimu wake
na wakaenda kumtelekeza
katika ofisi ya mwalimu mkuu,”
Misago aliongeza.

Mkuu wa Shule alijaribu
kumuwahisha hospitalini mtoto
huyo wakati huo, alikuwa ame-
shakufa tayari, aliongeza baba
huyo.

BBC ilitafuta taarifa zaidi
katika sekta ya elimu bila ma-
fanikio.

Mtoto huyo alivawa Jumanne
wiki hii na kuzikwa siku hiyo
hiyo.

Nchini Burundi, adhabu ya
wanafunzi kuchapwa viboko ni
kinyume na sheria ingawa bado
wanafunzi wanachapwa.

Tukio kama hilo la mwalimu
kumuua mwanafunzi lilitokea
nchini Tanzania mwaka 2018
ambapo mwanafunzi mmoja
wa darasa la tano katika Shule
ya Msingi Kibeta, Manispaa ya
Bukoba mkoani Kagera, alidai-
wa kupigwa na mwalimu wake
mpaka kufariki kwa tuhuma ya
kuiba mkoba.

Mara baada ya tukio hilo
Waziri wa Elimu, Profesa Joyce
Ndalichako, aliwataka watu
wawe watulivu hadi upelelezi
wa tukio hilo utakapomalizika.

“Shule ni sehemu salama sasa
isitokee mtu akaondoa hiyo
dhana, hiyo ni bahati mbaya
iliyotokea na isitafsiriwe kuwa
shule sio mahali salama, serikali
itawashughulikia wale wote
ambao wanahatarisha amani
na usalama”Waziri Ndalichako
alieleza wakati huo.

BBC

Tukio kama hilo la mwal-
imu kumuua mwanafunzi
lilitokea nchini Tanzania
mwaka 2018 ambapo
mwanafunzi mmoja wa
darasa la tano katika
Shule ya Msingi Kibeta,
Manispaa ya Bukoba
mkoani Kagera, alidaiwa
kupigwa na mwalimu
wake mpaka kufariki kwa
tuhuma ya kuiba mkoba.

UN yaonya kuhusu
machafuko ya Kivu

KINSHASA, Congo

UMOJA wa Mataifa (UN)
umewaonya wahusika kuhusu
mgogoro wa kikabila unaoen-
delea katika eneo la Fizi lililoko
katika jimbo la Kivu Kusini,
nchini Congo.

UN imetahadharisha kuhusu
machafuko ya kikabila ambayo
yanaweza kutokea katika eneo
la Fizi jimboni Kivu ya Kusini
ambako makundi ya wapiga-
naji wa kikabila yameendesha
mashambulizi kwa zaidi ya
miezi sita sasa.

Akiwa kwenye mkutano na
Kinshasa, kiongozi wa Tume
ya Haki za Binadamu ya Umoja
wa Mataifa nchini Kongo, Ab-
doulaziz Thioye alisema kwam-
ba hali ya kiusalama kwenye
mtaa wa Fizi, huko Kivu ya

Kusini, ni lazima iboreshwe
haraka iwezekanavyo.

Thioye alisema miito kwa
ajili ya kuchochea chuki za ki-
kabila inahatarisha amani kwe-
nye eneo hilo.

“Machafuko hayo ambayo
yametokea huko Minembwe
tangu Machi mwaka huu,
yanaonyesha kuna maneno
ya uchochezi wa chuki yana-
noripotiwa baina ya jamii zi-
nazohasimia. Tumeshuhudia
pia chuki za kikabila na hata
uraia wa Kongo, hali hiyo ina-
leta tatizo. Kuna umuhimu wa
kurejesha kila mtu kwenye njia
ya busara, wakiwamo wale wa-
ko hayo...,” alisema Thioye.

Umoja wa Mataifa ulielezea
mechomwa moto na makundi
ya wapiganaji wa kikabila.

bavyo ni vya jamii ya kabila la
Benyamulenge  vikiharibiwa
pia.

“Tumewakumbusha  wote

kwamba uchochezi wa chuki
za kikabila ni makosa ambayo
mahakama ya kimataifa in-
aweza kuhukumu, na wale wa-
naohusika na machafuko hayo
watafuatiliwa na mahakama
ya kitaifa ama kimataifa. Tuna
uwezo wa kuchunguza vyanzo
vya machafuko hayo na vilevile
kubainisha wale wanaosam-
baza ujumbe wa chuki za kika-
bila.
Fizi, vikiwmamo Minembwe, Bi-
jombo na Lulenge vinakabiliwa
na machafuko hayo ambayo
UN inaelezea kwamba ni kuto-
kana na misingi ya kikabila.

Kila jamii ina wanamgambo

wake na makabila yanayoi-
shi kwenye maeneo hayo
ni pamoja na wa Babembe,
Benyamulenge, Banyindu,
Bafuliru,Bavira na Banyindu.

Wazaliwa wa Kivu ya
Kusini wanaoishi mjini
Kinshasawameanzisha juhudi
za upatanishi ili kumalizisha
machafuko hayo.

Norbert Basengezi, aliyeanzi-
sha mazungumzo ya makundi
ya kikabila kutoka mtaa wa
Fizi, alisema juhudi za mazun-
gumzo zimekwama kutokana
na misimamo mikali ya baadhi
ya viongozi wa makabila hayo.

Umoja wa Mataifa ulisema
kwamba mbali na juhudi za
mazungumzo ni lazima jeshi
kuingilia kati na kurejesha
mamlaka ya Kkitaifa.

DW

Wakimbizi kutoka Congo waliokimbia makazi yao kwasababu ya machafuko. PICHA: AFP.
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Waandishi wauguza majeraha ya risasi

KAMPALA, Uganda

WAANDISHI wa habari
nchini Uganda wametangaza
kususia mikutano na taarifa
za habari vya polisi kupinga
kile wanachokitaja kuwa ni
mwenendo wa kuwashambulia
wanahabari wakiwa kazini.

Picha zinazoonyesha ma-
jeraha makubwa waliyopata
waandishi  habari  watatu
wakati walipokuwa wakifua-
tilia mapambano kati ya polisi
na wanafunzi wa Chuo Kikuu
cha Makerere zimeibua ha-
sira miongoni mwa wandishi
habari nchini humo.

Wandishi hao wana vidonda
na michubuko ambayo madak-
tari wamelezea kuwa itahitaji
matibabu ya hali ya juu iki-
wamo upasuaji.

Huku waandishi habari hao
wakiwa wamelazwa hospital-
ini, wenzao wameamua kusu-
sia vikao vya polisi vinavyoit-
ishwa kila mara kwenye makao
makuu ya jeshi hilo pamoja na
vituo vingine vya polisi. Rais wa
chama cha wanahabari UJA Ba-
shir Kazibwe, alisema.

Kwa upande wao polisi
wamekanusha madai kuwa
askari wake walikusudia ku-
washambulia wanahabari.
Waliwalaumu wanahabari kwa
kutojiweka maeneo salama
wakati wa makabiliano na wa-

nafunzi.
Lakini waandishi wa habari
waliojeruhiwa wanasisitiza

kuwa jinsi walivyoshambuliwa
ni wazi kwamba polisi hawaku-
taka watekeleze kazi zao katika
mazingira hayo ili kuonyesha

hali halisi ya mambo.

Kwa mfano walisema bomu
moja la kutoa machozi lilimli-
pukia mmoja wao mapajani na
kumjeruhi.

Wabunge nchini humo wal-
ishutumu vitendo hivyo kwa
kusema kuwa katika kipindi
cha wiki mbili ambapo gha-
sia za wanafunzi zimedumu,
waandishi habari walinyan-
yaswa kwa namna mbalimbali.
Baadhi walikamatwa na kula-
zimishwa kufuta picha walizo-
piga na zile za video walizore-
kodi.

Vitendo hivyo ndivyo wa-
nahabari wanaelezea kuwa ni
hila za polisi kuwakosesha ku-
fanya kazi yao ya kupasha jamii
habari kuhusu hali halisi.

Huku mgomo wa wandishi
habari dhidi ya polisi ukianza

kufanyika kuanzia jana , wadau
wengine katika taaluma hiyo
wamehimizwa  kutowasaliti
wenzao kwa kuitikia na kuhud-
huria shughuli na vikao vya
polisi.

Aidha, waandishi habari
watafanya maandamano ya
amani wiki ijayo wakielekea
bungeni  watakakowasilisha
malalamiko yao kwa Spika wa
Bunge. Aidha, walieleza kuwa
watawasilisha malalamiko kwa
Mkuu wa Jeshi la Polisi, ni kwa
mujibu wa Bashir Kazibwe wa
Chama cha Waandishi cha UJA.

Alisema angalau hali ni tu-
livu katika chuo kikuu cha
Makerere lakini polisi wameen-
delea kuweka doria na hakuna
mwanahabari anayeruhusiwa
kuingia chuoni hapo.

DW.
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HABARI KITAIFA

Upepo waezua nyumba
Ruvuma, Katavi

]
Tigo vazindua
‘Kitochi 4G
Smart’

Na Waandishi Wetu

UPEPO mkali ulioambatana na mvua
ya wastani umeezua nyumba sita na
cha Mgombasi, Kata ya Mgombasi wilay-
ani Namtumbo mkoani Ruvuma.

Kaimu Mhandisi wa Wilaya hiyo,
Amon Ngonyani, alisema nyumba zi-
lizoezuliwa zilijengwa chini ya kiwango
na wahusika hawakuzingatia tahadhari
ya upepo mkali kwa kufunga tengo kwe-
nye kenchi.

Mkuu wa Wilaya ya Namtumbo, So-
phia Kizigo, aliiagiza kamati ya maafa
ya wilaya kufanya tathmini ya uharibifu
wa nyumba hizo na taarifa ziwasilishwe

ofisini kwake.

Mwenyekiti wa kamati ya maafa ya
wilaya hiyo, Enock Nduguru, alisema
upepo huo haukusababisha kifo.

Ndunguru aliwataja walioezuliwa ny-
umba zao za kuishi ni Issa Nkule (60),
Aina Kaboma (50), Maljani Hega (30),
Mohamed Moyo (60), Walivyo Manam-
ba (25) na Tafuta Hashimu (35).

Diwani wa Mgombasi, Mrisho Mbawa-
la, aliwataka wananchi kupanda miti ili
kuzuia upepo katika maeneo yao.

Wilayani Tanganyika mkoani Katavi,
nako nyumba 19 zimeezuliwa na upepo

Mpina, alisema jana kuwa upepo huo
ulioambatana na mvua ya mawe, uli-
vuma juzi majira ya 12 jioni.

nyumba zao zimeezuliwa, kwa sasa wa-
nahifadhiwa kwa majirani zao na wana-
hitaji msaada wa haraka.

Paul Kavinza, mmoja wa watu ambao
nyumba zao zimeezuliwa, alisema wa-
naiomba halmashauri iwasaidie kuto-
kana na nyumba zao kuharibiwa.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Salehe Muhan-
do, alisema serikali inajipanga kuona
namna nzuri ya kuwasaidia watu hao.

*Imeandikwa na Gurian Adolf (KATA-
VI) na Stevie Chindiye (NAMTUMBO)

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Mtwara-Mikindani, Emanuel Mwaigobeko, akizungumza wakati wa hafla
va chakula cha jioni kwa ajili ya wadau wa zao la korosho mkoani Mtwara kwa ajili ya kupata wasaa wa kujadili
fursa za kibiashara. Wadau hao walikutanishwa na Benki ya Exim Tanzania mapema wiki hii. MPIGAPICHA WETU

Jiji

Dodoma latangaza

neema viwanja 9,000

Na Paul Mabeja, DODOMA

MKURUGENZI wa  Hal-
mashauri ya Jiji la Dodoma,
Godwin Kunambi, ametangaza
neema ya viwanja zaidi ya
9,000 kwa ajili ya uwekezaji
pamoja na makazi katika mae-
neo mbalimbali kwa gharama
nafuu.

Aidha, fursa hiyo inakuja ili
kuwezesha kila mtu kushiriki
katika kuujenda mji huo kufua-
tia ujio rasmi wa makao makuu
ya serikali ya Jiji la Dodoma.

Akizungumza na vyombo
vya habari jijini hapa, Kunambi,

wezesha kila mtu kuwa na ki-
wanja kilichopimwa ambacho
atakiendeleza kwa ajili ya ujenzi
wa makazi au viwanda katika
kufikia uchumi wa viwanda ifi-
kapo 2025.

Kunambi alisema viwanja
ambavyo wamepanga kuviuza
vipo katika maeneo mbalimbali
ya jiji ambapo kila mwananchi
atakuwa na uwezo wa kumiliki
kutokana na gharama nafuu
ambazo wamezipanga.

“Lengo letu ni kumwezesha
kila mwanachi kumiliki ki-
wanja chake mwenyewe, ndiyo
maana katika viwanja hivi am-
bavyo tumepima tumeweka

bei za wanyonge za kuanzia Sh.
3,000 kwa mita moja ya mra-
ba,” alisema Kunambi.

Alisema viwanja hivyo vime-
anza kuuzwa kwa watumbalim-
bali kuanzia Oktoba 30, mwaka
huu na kuendelea katika ofisi za
zamani za jiji kuanzia saa 2, asu-
bubhi katika siku za kazi.

“Viwanja hivi ni kwa watu
wote kwa ajili ya makazi pamo-
jana uwekezaji ambapo malipo
yake yatafanyika ndani ya miezi
mitatu baada ya mteja kukabi-
dhiwa hati ya malipo,” alisema
Kunambi.

Aliyataja maeneo ambayo
viwanja hivyo vimepimwa ni

Nala, Chahwa, Ipala, Mapindu-
zi, Vikonje pamoja na Mtumba
ambavyo vyote ni kwa ajili ya
makazi na biashara.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
wa Kampuni ya Upimaji Ardhi
jijini hapa ya Land Network,
Samweli Kwabe, alisema vi-
wanja hivyo ambavyo vinauzwa
vimelenga makundi yote.

“Watu washindwe wenyewe,
lakini jiji limeweka usawa kwa
watu wote kila aina ya kiwanja
kipo na kwa bei ambayo mtu
mwenyewe anaweza kuimudu
labda atake mwenyewe kuko-
sa,” alisema Kwabe.

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Simu ya Tigo,
jana imezindua simu yenye
sifa za ‘'smartphone’ ‘Kitochi
4G Smart’ ya kwanza kwenye
soko la simu Tanzania yenye
uwezo wa intaneti ya 4G kwa
Watanzania wote ili kufungua
fursa za kijamii na kiuchumi.

Simu hiyo inayojulikana
kama ‘Kitochi 4G Smart’ iko
sokoni kwa Sh. 49,000 na ina-
pakua mitandao ya WhatsApp,
Facebook, Twitter na Youtube.

Akizungumza wakati wa
uzinduzi wa simu hiyo, Ofisa
Mkuu wa Biashara wa Tigo,
Tarik Boudiaf, alisema “Kama
waanzilishi wa kwanza wa
mtandao wa kasi wa 4G hapa
nchini tangu mwaka 2014,
tunavunja mipaka tena kwa
kuhakikisha kila mmoja ana-
pata simu ya 4G kwa gharama
nafuu ili kuwa sehemu vya
mabadiliko ya kidigitali na
hatimaye kuchangia uju-
muishwaji wa kidigitali hapa
nchini,” alisema Boudiaf.

Boudiaf aliongeza kuwa kwa
muda mrefu gharama kubwa
ya simu zenye uwezo wa 4G
imekuwa kikwazo kwa Wa-
tanzania wengi kumiliki simu
Zenye uwezo wa intaneti ya
kasi hivyo ujio wa simu hiyo
ni msaada kwa wengi.

“Kwa ujio wa simu hii ya
‘Kitochi 4G Smart' kwenye
soko yenye uwezo wa Fa-
cebook ya bure kwa miezi
mitatu itawapa wateja wetu
uwezo wa kujumuika kwenye
mitandao na hivyo kufanya
kila mmoja kuwa sehemu ya
mageuzi va kidigitali,” alise-
ma.

Naye Mkuu wa Bidhaa
na Huduma wa Tigo, David
Umoh, alisema “Kitochi 4G
Smart|”, inadhihirisha dhamira
yva Tigo ya kuwahudumia
wateja wake katika kila hatua
yva maisha. Kwa hatua hii ni
imani yetu kuwa hakuna mtu
ambaye atashindwa kupata
manufaa yatokanayo na inta-
neti ya kasi ya 4G."

“Kitochi 4G Smart”
itaongeza wigo wa upatikanaji
wa intaneti ya 4G kwa Wa-
tanzania wote na kusaidia
katika ufikiwaji wa taarifa na
maarifa yatakayosaidia katika
kutumia vyema fursa za ki-
jamii na kiuchumi.”

Tigo inapanua wigo wa
uvumbuzi kwa kuendelea
kutoa bidhaa na huduma
zenye kukidhi mahitaji ya wa-
teja sokoni na zaidi kuchangia
mageuzi ya kidigitali nchini.
Kitochi 4G Smart ni hatua
nyingine kutoka Tigo baada
yva Smartphone ya Kiswahili,
Facebook ya bure, App va
Tigo Pesa na App va Tigo.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MCHANGANYIKO

LAND CRUISER INAUZWA
TOYOTA LANDCRUISER
VX AMAZON, DIESEL,
AUTOMATIC, INATEMBEA IPQ
KWENYE HALI NZURI. TSHS

24.5 Milioni. 0719 774 474.

VIWANJA / MASHAMBA

SHAMBA LINAUZWA

Shamba la Ekari 13 linauzwa liko Mlandizi
barabara iendayo Bagamovyo, lina miti ya
matunda inayozaa, lina umeme. Lina maji
ya DAWASCO na maji ni matamu. Pia kuna
kisima kirefu. Kwa mawasiliano piga simu
namba 0655 099825 / 0767 237404 / 0715
237404.

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO KWA

BEI NAFUU SANA

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MINISTRY OF HOME AFFAIRS
IMMIGRATION DEPARTMENT

APPLICATION FOR TANZANIA CITIZENSHI

LUKIA MAKA NAGADIA whose photograph provided above, is
applying to the Minister of Home Affairs for Tanzania Citizenship.
Her Nationality at present is UGANDAN. Country of origin
UGANDA. Employment: HOUSE WIFE. She has been living in
Tanzania since 2010. Any person who knows any reason why
Citizenship should not be granted to the applicant, should send a
written and signed statement of facts to the Principal Commissioner
of Immigration Services, PO.BOX 512, Dar es salaam. Use reference
DN. 609512

MSILLO MGAZA
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KUPOTEA KWA CHETI

115492902

KAGARUKI

MUTA
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
$0800-0073 kilichotolewa na LOYOLA
HIGH SCHOOL mwaka 2007. Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo cha

DEVIS

polisi. Taarifa ya polisi:

DAR/KIJ/RB/430473/2019.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KTK MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO

TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MADAI NAMBA: 70..2019
Mdai: HADIJA MOSES SADIKI
DHIDI YA

Mdaiwa: MAJALIWA JOHN MKOMBOZI
Kwa:
MAJALIWA JOHN MKOMBOZI

Ombi la Mdai:
HADIJA MOSES SADIKI
Madai ya: PESA SHILINGI 3,852,500/=

Unatakiwa kuudhuria hapa mahakamani ktk shauri tajwa hapo juu bila
kukosa Shauri limepangwa kusikilizwa mnamo tarehe 22 mwezi 11
mwaka 2019 saa 08:30 Asubuhi.

Angalia kama hukuudhuriathamkuudhuria siku iliyotajwa hapo
juuMahakama ki kama kuitwa
shaurini,hii itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa /mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii leo tarehe
31 mwezi 10 mwaka.2019.
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115494002

DEED POLL

By this deed, | the undersigned ERICK BUBERWA EMANUEL
formerly known as ERICK BUBERWA IJUMBA do hereby
absolutely renounce and abandon the said named of ERICK
BUBERWA IJUMBA and in pursuance of such change of name as
afore said | hereby declare that | will be known at all times hereafter
in all actings and proceedings, in all dealing and transactions and
upon all occasions whatover use and sign the name of ERICK
BUBERWA EMANUEL. As my name in lieu of my former name of
ERICK BUBERWA [JUMBA.

And | do hereby authorize and request all persons to designate,
describe and address me by such assumed name of ERICK
BUBERWA EMANUEL only.

IN WITNESS WHERE OF | have hereinto signed my name ERICK
BUBERWA EMANUEL the assumed name this 30th day of October
2019.

Sworn before me this 30th Day of October 2019

EPSIDOAT MAGETRATE.
HEREET wegiETiuiE
UEGEL

115493902

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

BERNADETA AGGREY
MSONGOLE anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
aina ya TOYOTA VITZ
yenye hamba ya usajili
T976 DRS iliyotolewa na
Mamlaka ya Mapato
Tanzania.Yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochcote cha Polisi.
Polisi Taarifa:

115492202

DAR/OST/RB/420966/2019

KUPOTEA KWA VYETI

115494302

CHARLES

CHRISTINA MWAIJIBE
anatangaza kupotelewa na cheti cha kidato
cha nne chenye index namba S0330/0019
kilichotolewa na MBEYA SEKONDARI mwaka
2016. Result slip ya kidato cha sita index
namba S0853/0515 iliyotolewa na KIZWITE
SEKONDARI mwaka 2019 pamoja na cheti
cha kuzaliwa.

Yeyote atakayeviona atoe taarifa

kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
MOR/MOR/RB/421152/2019.

ANATAFUTWWA

115492802

I .‘ I
ANDREW C. SABAYA
anatafutwa na Polisi.
Yeyote atakayemuona

atoe taarifa kituo chochote
cha polisi au apige simu

namba 0714 859191.
Taarifa ya polisi:

TBT/RB/1035/2019.

KUPOTEA KWA CHETI
!-'-} l.'-l.
2=

JOSEPH MARTIN SIZYA anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba $S0303-0008
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la
Taifa mwaka 2016 katika Shule ya
Sekondari Arusha Meru International.
Yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi. Polisi Taarifa:
UD/RB/2144/2019

115492302

KADI YA GARI

IMEPOTEA

NASSOR RASHID AHMED
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
za usajili T 986 DPL
TRACTOR HEAD. Chassis
No.
LFWNHXPHXJAD34705.
Engine No. 1618H095573.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
TAN/RB/427232/2019.

115495002

KADI YA GARI

IMEPOTEA
NASSOR RASHID AHMED
anatangaza kupotelewa na

kadi ya gari yenye namba
za usajili T 984 DPL
TRACTOR HEAD. Chassis
No. LFWNHXPH8JAD34704.
Engine No. 1618H095566.
Yeyote atakayeiona atoe

taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
TAN/RB/427228/2019.

115495002

KADI YA GARI

IMEPOTEA

NASSOR RASHID
AHMED anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili T
988 DPL TRACTOR
HEAD. Chassis No.
LFWNHXPHIJAD34706.
Engine No. 1618H097144,
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
TAN/RB/427221/2019.

115495002

KUPOTEA KWA CHETI

115492402

DIANA LAIZER anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye
index namba S0679-0007 kilichotolewa
na Baraza la Mithihani la Taifa mwaka
2008 katika Shule ya Sekondari
Kimandolu. Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha Polisi. Polisi

Taarifa: IRFARB/6545/2017

IN THE DISTRICT LAND AND HOUSING TRIBUNAL
FOR GEITA AT GEITA
APPLICANT NO. 37 OF 2019
LUGEGA FESTO PERTO...APPLICANT

VERSUS
MRASHI AUCTION MART & BROKERS
LTD.......... RESPONDENT

SUMMONS/NOTICE
TO: MRASHI AUCTION MART & BROKERS LTD

SUBSTITUTED SERVICE

Take notice that the above matter is coming for
mention/hearing on 6th November, day of 2019
before the Hon.A. M. KAPINGA Chairman of the
tribunal.You are hereby commanded to appear at
3:00 am when the case will be mentioned heard.

GIVEN under my hand and the seal of this tribunal
this 16th day of October.

]
154946

KUPOTEA KWA

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

VIJAY KUMAR SOMGAL
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari aina ya
TOYOTA HILUX yenye
namba ya usajili T880 AKT
ilitotolewa na Mamlaka ya
Mapato Tanzania.Yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chcochcote cha

Polisi. Polisi Taarifa:
MAG/RB/5042/2019

115492502

KADI YA GARI

HUMPHREY VENANCE
TARIMO anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
aina ya TOYOTA PRADO
yenye namba ya usajili
T989 BAF iliyotolewa na
Mamlaka ya Mapato
Tanzania.Yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chcochcote cha
Polisi. Polisi Taarifa:
MAG/RB/5043/2019

115492602

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI MICHEZO

Pl

ATOA SIRI NEYMAR BARCA

BARCELONA, Hispania

wa Ligi Kuu ya Hispania, La Liga. e

Neymar alikuwa akitaka kurejea Barca wakati wa kipindi cha majira
ya joto kilichopita, ikiwa ni miaka miwili baada ya kusajiliwa kwa ada ili-
" yoweka rekodi ya pauni milioni 222 kule Paris Saint-Germain.

Hata hivyo, dili hilo halikufanikiwa kwani PSG walikuwa wakitaka fed-
ha nyingi ili kumuachia mchezaji huyo wa kimataifa wa Brazil kurudi pale

Camp Nou. we e

“Hatukuangalia fedha.

likuwa tayari kubadilisha mishahara yetu.” Je—-—

Alipoulizwa kama Neymar anaweza kurudi Barca, Pique al-

iongeza: “Katika soka chochote kinaweza kutokea.”

KLOPP ATISHIA KUJITOA
CARABAO CuP

LIVERPOOL, England

KOCHA wa Liverpoool, Jurgen Klopp, ametishia
kutopeleka timu uwanjani, endapo Chama cha Soka
nchini England (FA), hakitabadilisha ratiba ya mchezo
wa robo fainali ya Kombe la Ligi (Carabao Cup).

Klopp alitoa kitisho hicho, mara baada ya kikosi
chake kuisasambua Arsenal kwa mikwaju ya penati
5-4, kwenye Uwanja wa Anfield usiku wa kuamkia jana,
baada ya timu hizo kufungana mabao 5-5 katika muda
wa dakika 90.

Mjerumani huyo amesema kuna haja ya FA kufikiria
upya ratiba ya mchezo wa robo fainali, ambayo dhahiri
itaingiliana na ratiba ya kikosi chake kwenda kushiriki
michuano ya Klabu Bingwa ya Dunia hapo Desemba.

Ratiba ya mchezo wa robo fainali inaonyesha timu zi-
lizofuzu hatua hiyo zitacheza kuanzia Desemba 17 na 18,
mwaka huu huku Liverpool ikitarajia kuondoka juma
hilo kuelekea kwenye michuano ya dunia.

“Hatuwezi kuwa waathirika wa tatizo hili,” alisema
Klopp.

“Kama watashindwa kupanga ratiba vizuri ya robo
fainali ya Carabao Cup kwa ajili yetu, sitopeleka timu
uwanjani, ni bora wakaangalia upya namna ya kumaliza
hili tatizo.”

“FIFA wameshatuambia ni lazima tuwe kwenye mi-
chuano ya klabu ndani ya muda maalum, huku FA wa-
naendelea kusisitiza ratiba ya ligi na michuano mingine
ya ndani lazima ifuatwe.”

“Kama itaendelea kuwa hivi, ni vigumu kwa timu
moja kukabiliwa na ratiba zaidi ya moja tena ya michua-
no tofauti, FA wanapaswa kujipanga upya na kuangalia
wanalimaza vipi hili tatizo.

“Lengo letu kubwa ni kushiriki michuano ya dunia na
kutwaa ubingwa, hatutaki kuipoteza hiyo nafasi, naami-
ni ratiba iliyopo ingekua na nafasi kubwa endapo wap-
inzani wetu (Arsenal) wangepita, lakini imekua tofauti,”
aliongeza meneja huyo Mjerumani.

Kikosi cha Liverpool kinatarajiwa kuondoka England
Desemba 16 kuelekea Qatar kwa ajili ya michuano ya
Klabu Bingwa ya Dunia, tarehe ambayo inaonyesha
watapaswa kucheza mchezo wa robo fainali ya Kombe
la Carabao.

BEKI wa Barcelona, Gerard Pique amebainisha kwamba timu ilitoa ofa
ya kubadilisha mishahara yao ili kumrudisha Neymar kwa mabingwa hao

Pique amesema wachezaji wenzake walijaribu kusaidia uwezekano wa
Neymar kurudi kwa miamba hao wa Catalunya akiiambia El Larguero:

“Tulimwambia rais wetu kwamba tunaweza kubadilisha mikataba
yetu kwa sababu tulijua kwamba, kuna sheria ya haki ya kifedha...
hivyo tulimwambia rais kuliko kupata kitu fulani kwa mwaka
mmoja ni afadhali tukapata kwa miaka miwili, mitatu au minne.
“Mwisho wa siku tulitaka kwenda sambamba na klabu na tu-

-

ADVOCAAT AMRITHI STAM FEYENOORD

AMSTERDAM, Uholanzi

ALIYEKUWA kocha wa Klabu za
Rangers na Sunderland, Dick Advo-
caat ametangazwa kuwa mkuu wa
benchi la ufundi la Feyenoord, hadi
mwishoni mwa msimu huu.

Kocha huyo mwenye umri wa
miaka 72, ametangazwa kushika na-
fasi hiyo, akirithi mikoba iliyoachwa
na beki wa zamani wa Manchester
United Jaap Stam, ambaye alichukua
maamuzi ya kujiuzulu mwishoni mwa
juma lililopita, kufuatia kikosi chake
kufungwa mabao 8-0 dhidi ya Ajax
Amsterdam.

Feyenoord wameshinda michezo
mitatu kati ya 11 waliocheza msimu
huu, na wanakamata nafasi ya 12
kwenye msimamo wa Ligi Kuu ya

Uholanzi.

Baada ya kutangazwa kuwa kocha
wa klabu hiyo kongwe nchini Uholan-
zi, Advocaat alisema: “Nina uwezo wa
kuisaidia klabu hii, nitahakikisha nin-
afanikisha hilo kwa moyo mkunjufu.”

Naye mkurugenzi wa ufundi wa
Feyenoord, Sjaak Troost alisema:
“Tuna imani kubwa na Dick Advocaat
, tutajitahidi kushirikiana naye kwa
hali yoyote, ili kufikia mipango na
malengo tuliyokusudia msimu huu,
ninafarijika kuona amekubali kuwa
nasi hadi mwishoni mwa msimu huu.”

“Tunaamini uzoefu wake wa uku-
funzi katika soka, utakisaidia kikosi
chetu kurejea kwenye harakati za ma-
pambano na kushinda michezo inay-
otukabili, baada ya kupoteza Jumapili
dhidi ya Ajax Amsterdam.”

f
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‘BAO LA RASHFORD
KAMA LA RONALDO’

LONDON, England

KOCHA wa Manchester United, Ole Gun-
nar Solskjaer amesema Marcus Rashford
amefunga bao maridadi zaidi sawa na Ron-
aldo.

Mabao ya Rashford likiwamo la mkwaju
wa mpira wa adhabu, yaliingoa Chelsea
katika mchezo wa Kombe la Ligi na Man
United imefuzu robo fainali kwa ushindi
wa mabao 2-1.

Mshambuliaji huyo alifunga bao la mpira
wa adhabu ndogo lililofananishwa na yale
anayofunga nyota wa Juventus ‘Kibibi Ki-
zee’ cha Turin, Cristiano Ronaldo.

Mshambuliaji huyo wa England, alifunga
bao hilo baada ya beki Marcos Alonso kum-
chezea madhambi Daniel James.

Michy Batshuayi aliyecheza kwa kiwango
bora mechi saba za Chelsea, alifunga bao la
kusawazisha akiwa ndani ya eneo la hatari.

“Ni kama vile Ronaldo. Amekuwa
akifanyia kazi mipira ya adhabu. Ni bao
maridadi,”alisema Solskjaer.

Kocha huyo alisema anaamini kinda
huyo mwenye miaka 22, atakuwa katika
ubora wake kwenye mechi zinazofuata
baada ya kufunga mabao hayo mawili.

Kauli ya Solskjaer imekuja siku chache
baada ya Rashford kukosa penalti katika
mchezo wa Ligi Kuu England ambao Man
United ilishinda mabao 3-1 dhidi ya Nor-
wich City.

Chelsea ilifanya mabadiliko ya wachezaji
sita waliocheza mechi ya Jumamosi dhidi
ya Burnley. Christian Pulisic, aliyefunga
mabao matatu kwenye Uwanja Turf Moor,
jana hakucheza kwa kiwango bora.

Kocha wa Frank Lampard alisema kip-
indi cha kwanza hawakutengeneza nafasi
nyingi kama ilivyokuwa kipindi cha pili
ambapo walitumia nguvu kubwa.

Juve wamfungia kazi Mo Salah

TURIN, Juventus

KLABU ya Juventus ilituma skauti wake kwenda
kule Anfield kwenye mechi ya Liverpool na Totten-
ham Hotspur zilizomenyana Ligi Kuu England kwa
kazi moja tu, kumtazama Mohamed Salah.

Juventus wanaamini Mo Salah anaweza kuwa mtu
sahihi kwa maana kwenda kurithi mikoba ya Ronaldo
kwenye kikosi chao.

Ukimweka kando Mo Salah, hivi karibuni Juven-
tus iliripotiwa kutenga fungu kubwa la pesa kwa ajili
ya kumsajili Kylian Mbappe, lengo likiwa hilo hilo la
kusajili mchezaji walau anayekaribiana kiasi fulani na
Ronaldo.

Mabingwa hao wa Serie A wametenga kitita cha
pauni milioni 335 kwa ajili ya kunasa mastaa hao,
Mo Salah na Mbappe kwenye fowadi yao, pia waki-
wafikiria wakali wengine, Son Heung-min, Toby Alder-
weireld na Christian Eriksen ili kuboresha kikosi chao
na kukifanya kuwa na nguvu zaidi ya kufanya kweli
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Ronaldo akiondoka Juventus, jambo hilo litazigusa
timu nyingi kuhofia kupoteza mastaa wao, hasa PSG
ambao Neymar na Mbappe wanaweza kuwekwa kwe-
nye mpango wa kwenda kuziba pengo lake huko Tu-
rin, lakini kwa Ligi Kuu England, Mo Salah wa Liver-
pool na Harry Kane wa Tottenham Hotspur wanaweza
kuhusishwa.

Zidane:
Benzema
ndio kaanza
mjue

MADRID, Hispania

KOCHA wa Real Madrid, Zinedine Zi-
dane amesifia kiwango kilichoonyeshwa
na Karim Benzema wakati timu hiyo iki-
ibuka na ushindi wa mabao 5-O dhidi ya
Leganes juzi, Jumatano.

Zidane amesema mambo mazuri zaidi
bado yanakuja kutoka kwa Benzema.

“Karim mara zote huwa analeta tofauti,”
alisema Zidane akiwaambia waandishi wa
habari.

“Ni muhimu zaidi kwamba anafunga
kwa sababu anahitaji kufanya hivyo kwa
kuwa yeye ndiye namba tisa wa Madrid.

“Lakini ana mchango mkubwa zaidi ku-
liko mabao yake. Nina furaha na kiwango
chake.”

“Kwa uhakika kabisa, nasema Benzema
yupo kwenye kiwango cha kuvutia zaidi
kwa sasa na naamini ataendelea kuwa
bora zaidi.”

Benzema alifunga bao la nne kwenye
mchezo huo kwa mkwaju wa penalti na
hivyo kuifanya Real Madrid kupata pointi
zote tatu.

| leh At
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

EMERY SASA AVULIA

KOFIA KIWANGO OZIL

@ @ @®Alicheza vizuri dhidi ya Liverpool, tuna mechi tena
Jumamosi na tutatazama uwezekano wa kumtumia...

LIVERPOOL, England

KOCHA Mkuu wa Arsenal, Unai Em-
ery amemsifu Mesut Ozil kwa kiwango
chake bora wakati wakitolewa kwa
penalti kwenye Kombe la Ligi [‘EFL
Cup’] dhidi ya Liverpool.

Mashabiki walipoozwa na wingi wa
mabao katika Uwanja wa Anfield, am-
bapo Liverpool na Arsenal walitoka
sare ya mabao 5-5 kabla ya wenyeji
kutinga robo fainali kwa mikwaju ya
penalti 5-4. Arsenal mara mbili ili-
kuwa mbele katika mechi hiyo ya Ju-
matano wakati kiungo asiyekubalika,
Ozil akijumuishwa katika kikosi cha
kwanza na kuonyesha soka la kvutia
hapo Merseyside.

Soka la kuvutia kwa Ozil alionyesha
wakati alipouwahi mpira uliokuwa
unatoka na kummegea Ainsley Mait-
land-Niles ambaye aliiweka Arsenal
mbele kwa mabao 4-2 kabla ya Liver-
pool kutokea nyuma na kusawazisha.

“Nadhani alicheza vizuri sana,” Em-

ery aliwaambia wanahabari. “Usiku
wa leo, umeona alikuwa mchezaji
mwenye akili sana katika timu na ali-
kuwa chanya sana kila saa nadhani
amecheza mchezo mzuri sana.
“Tulizungumza kabla ya mechi, na
tulifanya uamuzi katika kipindi cha
pili kumtoa nje kwa sababu hajacheza
kwa kipindi kirefu kidogo na tunataka
kumfanya kuendelea kuwa fiti kama
alivyojaribu sana lakini kwake yeye ili-
kuwa ni vizuri kucheza dakika 60/65.”
“Nadhani kwa kipindi hicho ni vi-
zuri kufanya uamuzi huo kama am-
bavyo tulikuwa wapole na alifanya
kazi vizuri sana na tuliamua ilikuwa
vizuri kumpumzisha,” aliongeza.
Alipoulizwa kama atajumuishwa
tena kwa siku zijazo, Emery ambaye
hana uhakika lini nahodha Granit
Xhaka atarudi baada ya kukosekana
kufuatia kutimuana na mashabiki,
alijibu: “Ndiyo atajumuishwa. Tuna
mechi Jumamosi na tutatazama
uwezekano wa kumtumia tena pem-

beni ya wachezaji wengine na hii ndio
njia wakati mwingine.”

Katika mechi yenyewe, Emery alise-
ma: “Ilikuwa mechi ya kijinga. Nadhani
ilikuwa yakushangaza kwa mashabiki,
kwetu sisi na kila mmoja. Kwa soka,
nadhani kama shabiki nimeifurahia.

“Ulichezwa katika kipindi cha kwan-
za kwa hali ya juu. Kilikuwa kiwango
kizuri sana kwa ujumla, tunaweza pia
kuzungumza kuhusu mbinu za safu
ya ulinzi bali kwa ushambuliaji, ma-
bao matano. Lakini hatuwezi kuwa
na furaha kwa asilimia 100 hata kama
tungeshinda.

“Wakati mwingine nadhani katika
mechi hizi, inaweza kusaidia mashabi-
ki kuwa na furaha na nguvu, na moyo
wa kujitoa kutoka kwa timu nzima. Tu-
likaribia sana kushinda na walisawazi-
sha baadaye na penalti ni 50/50. Tu-
likatishwa tamaa mwishoni, kiulinzi
kwa sababu tuliruhusu mabao mata-
no, lakini kulikuwa na mengi chanya
kwetu ya kutumia kwa baadaye.”

KWA UFUPI

MOURINHO ATAKA KUREJEA EPL

KOCHA wa zamani wa Manchester United na
Chelsea, Jose Mourinho yupo tayari kurudi katika
soka la England kwa sababu ya kutamani kushin-
da mataji makubwa akiwa na klabu ya tatu tofauti
Ligi Kuu England. (Sky Sports)

1SCO LULU CITY, ARSENAL

Manchester City na Arsenal wanatazama
uwezekano wa kumsajili kiungo wa Real Madrid
na Hispania Isco, 27. (Mundo Deportivo, via
Manchester Evening News)

PEDRO WA WATFORD JANUARI

MSHAMBULIAJI wa Brazil, Joao Pedro, 18, hati-
maye amehakikishiwa kibali cha kufanya kazi na
sasa atajiunga na Watford dirisha la Januari. Klabu
hiyo imekubali ada ya pauni milioni mbili kwa
Fluminense Oktoba 2018, lakini ilikuwa ikisub-
iri maombi yao ya kibali cha kazi kukubaliwa.
(Standard)

TORRES AIVUTIA LIVERPOOL

Liverpool, Borussia Dortmund na Barcelona zi-
navutiwa na winga wa Valencia, Mhispania Ferran
Torres, 19. (Sport Bild, via Metro)

MOURINHO AITAKA ARSENAL
JOSE Mourinho atavutiwa kuinoa Arsenal kama
nafasi ya kufanya kazi hiyo itakuwapo. (ESPN)

SANCHO KUIGHARIMU CITY

Manchester City inataka kumsajili kwa mara
nyingine mshambuliaji wa England, Jadon San-
cho kutoka Borussia Dortmund, lakini kinda huyo
mwenye umri wa miaka 19, ambaye alitokea shule
ya makinda ya City kabla ya kutua Ujerumani,
anaweza kuwagharimu zaidi ya pauni milioni 100.
(Sport Bild, via Sport Witness)

BAYERN YAMTAKA POCHETTINO

Bayern Munich inamtazama kocha wa Totten-
ham, Mauricio Pochettino kama mbadala wa ko-
cha Niko Kovac. (Sportl, via Sun)

PIQUE ATOA SIRI NEYMAR BARCA

BEKI wa Barcelona, Gerard Pique, 32, amesema
baadhi ya wachezaji wa klabu hiyo wamejitolea
kubadilishiwa mishahara yao ili kutoa ofa ya
kusaidia klabu hiyo kumsajili kwa mara ya pili
mshambuliaji wa Paris St-Germain na Brazil, Ney-
mar, 27. (AS)

IBRAHIMOVIC, GALAXY KUKETI

MENEJA Mkuu wa LA Galaxy, Dennis te Kloese
anapanga kukutana na Zlatan Ibrahimovic, 38, ku-
jadili mustakabali wa baadaye wa Msweden huyo
akilenga kumbakisha klabuni hapo. (ESPN)

MILAN KUMRUDIA LOVREN

AC Milan ipo tayari kujaribu tena kumsajili
beki wa Liverpool na Croatia, Dejan Lovren, 30.
(Tuttosport, via Mail)

MANDZUKIC BEI CHEE SOKONI

Juventus ipo tayari kumuuza mshambuliaji
Mcroatia Mario Mandzukic, 33, kwa Manchester
United ama Sevilla katika dirisha la Januari, lakini
inahitaji pauni milioni 4.6. (Calciomercato, via
Mirror)

MADRID WAMKUBALI BALE

MSHAMBULIAJI wa Wales, Gareth Bale, 30,
amerejesha sapoti yake kutoka kwa wachezaji
wenza wa Real Madrid. (Marca)

WOLVES, WATFORD KWA BUTA

Wolves na Watford zinajiandaa kwenda kum-
sajili beki wa kulia wa Royal Antwerp, Mreno Au-
relio Buta, 22, kwa pauni milioni tano katika diri-
sha la Januari. (Mail)
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TFF SASA KUANDAA MAKOCHA WANAWAKE

Na Shufaa Lyimo

SHIRIKISHO la Soka nchini (TFF),
limesema lipo kwenye mchakato
wa kuandaa kozi nyingi za makocha
na waamuzi kwa wanawake lengo
likiwa ni kuinua soka la wanawake
nchini.

Kauli hiyo ilitolewa jana na Maka-

mu wa Rais wa Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF), Athumani Nyamlani,
wakati akifunga semina ya siku mbili
kwa waandishi wa habari za michezo
wanawake iliyofanyika katika Hoteli
Nyamlani alisema TFF kwa sasa
imefika mbali na kwamba kutokana
na mafanikio wanayoyapata wanau-

hakika watapata wadhamini wengi
ambao watasaidia kupeleka mbele
soka la nchi hii.

“Tunawategemea sana kwa weledi
wenu katika kazi hii hususan kwa
kutoandika mambo chanya, vilevile
tunaamini mtaisapoti vizuri timu ya
wanawake,” alisema Nyamlani.

Kwa upande wa msemaji wa TFF,

NDAYIRAGILJE ATAJA MFUMO
WAKE ATAKAOTUMIA STARS

Na Focus Nicus

WAKATI mashabiki, wadau wa soka na
Watanzania kwa ujumla wakitaka kujua
falsafa ya soka la Kocha Mkuu wa Taifa
Stars, Mrundi Etienne Ndayiragije, hati-
maye amefunguka kuwa yeye ni muumini
wa soka la kumiliki zaidi huku akitaja
namna litakavyokinufaisha kikosi chake
hicho.

Ndayiragije ambaye alikuwa akikaimu
nafasi ya Kocha Mkuu wa Stars, wiki moja
iliyopita Shirikisho la Soka nchini (TFF),
lilimuidhinisha rasmi kukalia kiti hicho
akirithi mikoba ya Mnigeria Emmanuel
Amunike aliyetimuliwa kutokana na ku-
vurunda kwenye michuano ya Mataifa
ya Afrika (Afcon) iliyofanyika Misri Juni
mwaka huu.

Akizungumza kupitia kituo kimoja cha
zwa kama yeye ni muumini wa soka la
Jose Muorinho [anayependa kupaki na

SAMAGOAL... {
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kushambulia kwa kushtukiza] ama falsafa
zake ni kama za Pep Guardiola [pasi nyin-
gi na kumiliki mpira], Ndayiragije alisema
yeye atabaki kuwa Ndayiragije na hawezi
kubadilika.

“Nitabaki kuwa Ndayiragije, ila kuhusu
mfumo mimi napenda soka la kumi-
liki, unajua unapomiliki mpira unaweza
kucheza kwa kushambulia kwa nafasi na
kuzuia, lakini aina hii ya soka ni nzuri kwa
wachezaji wetu ambao hawana maumbo
makubwa,” alisema.

Alisema aina ya wachezaji wa Kitan-
zania ambao anaamini ni kati ya wenye
vipaji vya hali ya juu ukilinganisha na
nchi tisa tofauti alizowahi kufundisha
soka, wakicheza soka la kumiliki ni nzuri
zaidi kwao kuweza kupata matokeo.

Kuhusu mkataba wake wa mwaka mmo-
ja kuweza kutimiza malengo yake, alikiri
ni kweli mkataba huo ni wa muda mfupi
sana, lakini amejipanga vizuri kuweza
kuiandaa Stars vema pomoja na kuwa na

|

programu nzuri ili kama akiondoka kocha
ajae aweze kuendeleza atakapoishia.

Alisema kinachotakiwa ni kila mmoja
kutimiza majukumu yake ipasavyo kuan-
zia TFF, mashabiki na hata waandishi wa
habari kulisaidia benchi la ufundi katika
kufanya uchambuzi kwa timu ambazo
Taifa Stars itakuwa ikielekea kucheza
nazo, lakini pia kuchambua kwa kina
kuhusu viwango vya wachezaji wa Tanza-
nia waliopo ndani na nje ya nchi ili aweze
kuwamulika katika kikosi chake.

“Waandishi wa habari hamtakiwi kuwa
wahamasishaji tu, bali kazi yenu kubwa
iwe kufanya uchambuzi wa kina kuhusu
timu ambazo Stars itakuwa ikielekea
kucheza nazo katika mashindano mbal-
imbali pamoja na wachezaji wetu waliopo
ndani na nje ya nchi.

“Mkifanya hivyo mtakuwa mkilisaidia
sana benchi la ufundi wakati huo pia TFF
nayo ikitekeleza majukumu yake,” alise-
ma.

Mshambuliaji
wa kimataifa wa
Tanzania, Mb-
wana Samatta
(chini) akishan-
gilia pamoja na
wenzake baada
va kuifungia
timu yao ya
KRC Genk bao la
kwanza wakati
ikitoka nyuma
kwa mabao

2-0 na ku-

pata sare ya 2-2
dhidi ya wageni
wao, Royal
Antwerp FC
katika mchezo
wa Ligi Daraja la
Kwanza A Ubel-
giji iliyopigwa
Uwanja wa
Luminus Arena
mjini Genk

juzi. PICHA:
MTANDAO

Clifford Ndimbo, alisema wanata-
rajia kufanya chaguzi mbalimbali za
Viongozi ambapo miongoni mwao
anaamini watatoka kwa waandishi
hao.

“Katika chaguzi zetu ambazo tu-
natarajia kuzifanya naamini tutapata
viongozi kutoka miongoni mwenu,”
alisema Ndimbo.

Mlandege
wataka
tatu za
Mafunzo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA wa timu ya Mlandege
inayoshiriki Ligi Kuu ya Zanzibar,
Sheha Khamis, amesema matu-
maini yake ni kuona timu hiyo
inatoka na alama tatu katika mch-
ez0 wake wa mzunguko wa nane
watakaposhuka Dimba la Amaan
kesho kumenyana na Maafande wa
timu ya Mafunzo.

Akizungumza na gazeti hili jana,
kocha huyo ambaye msimu uli-
opita alikuwa akikinoa kikosi cha
KVZ, alisema ana matumaini ya
kupata ushindi katika mchezo huo
kutokana na tayari ameshafanyia
kazi mapungufu yaliyopo kikosini
mwake.

Alisema washambuliaji wake wa-
likuwa na mapungufu ya kutokuwa
na umakini wa kupachika mabao
na hata kupiga mipira ya adhabu
huku wakipoteza pasi nyingi.

Khamis alisema ilimpa muda
kuizoe timu yake hiyo mpya kwa
kuwa wachezaji walipaswa kuzoea
aina ya mazoezi ya kocha huyo
hali iliyopelekea kutopata matokeo
mazuri katika michezo ya mwan-
zoni mwa ligi.

Alisema kuwa kuhusu mchezo
wa mzunguko wa nane dhidi yao
na Mafunzo, alisema anakifahamu
vema kikosi cha wapinzani wake
na asilimia kubwa ya wachezaji wa
mafunzo wanauzoefu wa kucheza
Ligi Kuu Zanzibar, hivyo atatumia
mbinu mpya ili aweze kutoka na
ushindi.

Timu ya Mlandege ambayo ipo
nafasi ya nne ikiwa na alama 12
katika msimamo wa Ligi Kuu Zan-
zibar kutokana na kushuka dimbani
mara saba wakiwa wameshinda
michezo mitatu, sare tatu huku
mchezo mmoja wakifungwa.

Kaseja ataka mashabiki KMC kutoinamisha vichwa chini

Na Focus Nicus

BAADA ya kukubali kichapo cha bao 1-0
dhidi ya Ruvu Shooting, nahodha wa KMC
FC, Juma Kaseja amewataka mashabiki wao
kutoinamisha vichwa chini na badala yake
waendelea kuwaunga mkono kwa kuwa
muda si mrefu timu hiyo itainuka na kuanza
kushinda.

Katika mechi hiyo iliyopigwa Uwanja wa
Mabatini, Mlandizi mkoani Pwani juzi, bao
pekee la wenyeji hao lilipachikwa nyavuni
na Santos Mazengo dakika ya 17, hivyo kui-

fanya KMC kupoteza mechi yake ya tatu
msimu huu baada ya kushuka dimbani mara
sita na kushinda mchezo mmoja huku iki-
toka sare mbili.

Hata hivyo, licha ya matokeo hayo mabaya
kwa KMC ambayo msimu uliopita ilimaliza
nafasi ya nne nyuma ya mabingwa Simba
wakifuatiwa na Yanga na Azam iliyomaliza
ya tatu, Kaseja amesema ana matumaini
kikosi chao kitaamka na kuanza kushinda
kwa kuwa kinaonyesha soka la kuvutia ila
bahati tu ndiyo inayowagharimu.

“Timu inatengeneza nafasi na inacheza

vizuri, hakuna sababu ya mashabiki kuina-
misha vichwa chini, waendelee kutuunga
mkono kwa sababu tunauhakika tutaam-
ka kutoka huku tulipo kwa timu kuanza
kushinda,” Kaseja alisema.

“Mechi bado ni nyingi na huu ndiyo kwan-
za kama msimu umeanza, hivyo mashabiki
waendelee kutuunga mkono, kilichotokea
tumefanya makosa na kuadhibiwa ila
ninaamini timu itafanya vizuri,” alisema
kipa huyo wa zamani wa Simba na Yanga.

Kaseja ambaye ameiwezesha Taifa Stars
kucheza hatua ya makundi ya kuwania ku-

fuzu fainali za Kombe la Dunia nchini Qatar
2022 pamoja na kufuzu fainali za Mataifa
ya Afrika kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN)
nchini Cameroon hapo mwakani, amekuwa
katika kiwango cha juu tangu msimu uli-
omalizika.

Aidha, KMC inayoshika nafasi ya tatu ku-
toka mkiani ikiwa na alama tano, itashuka
Dimba la Uhuru Jumatatu ijayo kuikabirisha
Biashara United ya Musoma iliyopo nafasi
ya 14 ikiwa na pointi nane baada ya kushuka
dimbani mara nane.
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Emery sasa avulia kofia kiwango Ozil
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Mshambuliaji wa Juventus, Cristiano Ronaldo akipiga mkwaju wa penalti kabla ya kuuzamisha kimyani baada ya kuchezewa
madhambi ndani ya boksi na straika wa Genoa, Antonio Sanabria kwenye mechi Serie A iliyopigwa Turin na Juve kushinda 2-1 juzi

usiku. PICHA: MTANDAO

SABABU MWADUI
KUITOBOA SIMBA

@ @ @®Dilunga atajwa kuwabeba wachimba madini hao, huku

wakieleza mkakati alioundiwa Mzamiru kuhakikisha...

Na Somoe Ng'itu, SHINYANGA

HUKU Simba ikiendelea ku-
ugulia maumivu ya ‘kutobolewa’
(kufungwa) mechi yao ya kwan-
za kwenye Ligi Kuu msimu huu,
Kocha Mkuu wa Mwadui FC,
Khalid Adam, amesema kitu kili-
choifanya timu yake ipate pointi
tatu katika mechi hiyo ni namna
walivyofanikiwa kuidhibiti idara
ya kiungo ya mabingwa hao wa-
tetezi.

Katika mechi hiyo iliyopigwa
Uwanja wa CCM Kambarage
juzi, Mwadui FC ilipata ushindi
wa bao 1-0, kupitia kwa msham-
buliaji wake, Gerald Mathias
na kuondoka na pointi tatu zi-
lizowafanya wafikishe idadi ya
pointi 11 na kupanda hadi nafasi
ya tisa kwenye msimamo wa ligi
hiyo inayoshirikisha klabu 20
nchini.

Mechi hiyo ilikuwa ya kwanza
kwa Simba kupoteza, tangu
msimu wa 2019/20 ulipoanza
hapo Agosti 23, mwaka huu.

Akizungumza na Nipashe
jana, Khalid, alisema ushindi
wa mechi hiyo ulianza mapema
baada ya kuona kikosi cha Simba
kilichotangazwa kuanza katika
mchezo huo kwa kutoliona jina
la kiungo, Hassan Dilunga.

Khalidi alisema kuwa baada ya
kuona “kikosi” hicho, aliwaambia
wachezaji wake wanatakiwa ku-
hakikisha wanambana na kum-
dhibiti kiungo Mzamiru Yassin
na watakapofanikiwa, watakuwa
wamefaulu mchezo huo.

“Niliwaambia kwa kikosi hiki
kilichopangwa, hapa anayepas-
wa kudhibitiwa ni Mzamiru, hii
ndio “switch” ya Simba leo (juzi),
kama mtafanikiwa kuizima,
naamini ile furaha tuliyokuwa
tunaitarajia, tutaipata, na wali-
fanikiwa kufanya hivyo,” alisema
Khalidi, ambaye kutimuliwa na
kurejeshwa katika kikosi hicho ni
jambo la kawaida kwake.

Kocha huyo aliongeza kuwa,
aliwaandaa wachezaji wake ku-
tokuwa na woga, na kucheza

kwa kujiamini na kwa kufanya
hivyo, asilimia zisizopungua
70, walifanikiwa na kuwa klabu
ya kwanza kuondoka na pointi
msimu huu kutoka kwa mabing-
wa hao watetezi wa ligi hiyo.

“Pia niliwaambia Simba ni
timu kubwa, ina wachezaji wa-
zoefu, lazima tuipe heshima
yake, nashukuru makosa yali-
kuwa machache, sisi kwanza tu-
likuwa bora sana, ila nashukuru
tumepata kile tulichokitarajia,
halafu sikutaka kuwabana sana
wachezaji, hata baada ya ku-
maliza mazoezi jana (juzi), tuli-
waacha huru,” Khalid aliongeza.

Naye beki tegemeo wa timu
hiyo, Joram Mgeveke, alisema
walikuwa makini na walikum-
bushana kufuata maelekezo ya
kocha wao kila mara ili kuhakiki-
sha wanapata ushindi.

“Siri ya ushindi ni kujituma
kwetu, tulifuata maelekezo kwa
kiasi kikubwa, hatukuwa na pre-
sha, tulijiandaa kupata matokeo
mazuri, hata sare kwetu ilikuwa

inatutosha, lakini tulisema ushin-
di pia unawezekana, tukaongeza
juhudi na hatimaye tukafaniki-
wa,” alisema Mgeveke.

Meneja wa Simba, Patrick Rw-
eyemamu, alisema wanashuku-
ru Mungu wamemaliza mchezo
salama na matokeo waliyopata
yalitokana na kutocheza vizuri
kama walivyokuwa wachezaji wa
Mwadui FC.

“Mpira ndivyo ulivyo, tulitafu-
ta nafasi tukashindwa kuzitimua,
wenzetu wametafuta na kuitu-
mia, unaweza ukashambulia
na unaweza pia kushambuliwa,
kuna mazuri tulifanya na mako-
sa pia, mwalimu ameyaona, ata-
yarekebisha kwa ajili ya mchezo
unaofuata,” alisema

Rweyemamu alisema kuwa,
mchezo huo umemalizika, sasa
kujiandaa kuwakaribisha Mbeya
City kwa ajili ya mchezo mwing-
ine wa Ligi Kuu Tanzania Bara
utakaochezwa Jumapili wiki hii
kwenye Uwanja wa Uhuru.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Zahera: Pakuishika
Pyramids ni hapa

Na Waandishi Wetu

WAKATI ratiba ya Yanga kuelekea
Misri ikibadilika na kuondoka jana
jioni badala ya alfajiri, kikosi hicho
kimeondoka na matarajio makubwa
ya ushindi baada ya Kocha Mkuu,
Mwinyi Zahera kueleza tayari ame-
baini udhaifu wa wapinzani wao
Pyramids FC ulipo.

Yanga itarudiana na Pyramids
Jumapili kusaka tiketi ya kufuzu
hatua ya makundi ya Kombe la
Shirikisho Afrika baada ya mechi
ya awali mwishoni mwa wiki iliyo-
pita kukubali kipigo cha mabao 2-1
kutoka kwa Waarabu hao kwenye
mchezo uliopigwa Uwanja wa CCM

Hata hivyo, licha ya mchezo
wa awali Yanga kuzidiwa, Zahera
amesema tayari amebaini udhaifu
na mbinu za Waarabu hao, hivyo
kama wachezaji wake wakifuata
vema maelekezo aliyowapa ana
uhakika wa kupata matokeo katika
mchezo huo ambao wanahitaji
ushindi kuanzia mabao 2-0 ili ku-
fuzu hatua ya makundi.

“Moja ya mbinu zao ni kwamba
wanacheza kwa kasi sana dakika
20 za mwanzo na baada ya hapo
wanapunguza kasi kutokana na
kuchoka, hivyo nimewaeleza
wachezaji wangu kuwa makini
katika dakika hizo.

“Kama tutaweza kuwadhibiti na
kisha dakika za mwisho kuongeza
umakini tunaweza kupata matokeo
mazuri,” alisema Zahera.

Alisema wamejiandaa vizuri na
kinachotakiwa ni wachezaji kuz-
ingatia maelekezo yake ili kuweza
kushinda mchezo huo.

Kwa upande wa Ofisa Habari wa
Yanga, Hassan Bumbuli, alisema
kikosi hicho kilichoondoka na
ndege ya Shirika la Ndege la
Ethiopia, kinajumuisha msafara
wa watu 26 badala ya 27 kama
walivyotangaza awali kutokana na
kocha wa makipa kubaki kwa ajili
ya kuhudhuria kozi.

“Msafara unajumuisha wachezaji
20, na tayari Makamu Mwenyekiti
wetu, Frederick Mwakalebela
ambaye alitangulia huko kuandaa
mazingira ya sehemu timu itaka-
poshukia, amesema Kila kitu kinak-
wenda vizuri na mipango yote kwa
ajili ya mapokezi ya timu yameka-
milika,” alisema.
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