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HABARI KITAIFA

Dereva auawa jaribio
kumpora askari silaha

Na Said Hamdani, LINDI

MKAZI wa Dar es Salaam, Ibrahim Said,
mwenye umri kati ya miaka 30, amefari-
ki dunia kwa madai ya kujaribu kupora
silaha kutoka kwa askari polisi walioku-
wa zamu katika kizuizi eneo la viwanda
vidogo (SIDO) mijini hapo.

Said ambaye ni dereva wa kampuni
ya Dangote inayozalisha saruji mkoani
Mtwara, alikutwa na umauti usiku wa
Oktoba 17, mwaka huu, saa 5:30 katika
barabara kuu ya Kibiti - Lindi-Mingoyo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Lindi,
Kamishna Msaidizi (ACP) Mtatiro Kitink-
wi, alisema dereva huyo alikutwa na
mauti kwa madai ya kutotii amri ya kusi-
mama alipotakiwa na askari waliokuwa
zamu katika kizuizi hicho.

Alisema dereva huyo akiwa na mwen-
zake (hakumtaja jina), alikuwa anaende-
sha lori la kampuni ya Dangote lenye
namba za usajili T 992 DJZ lenye tela T
693 DKA.

Kamanda Kitinkwi alisema dereva hi-

uyo na mwenzake walipofika eneo hilo,
askari waliwasimamisha kwa ajili ya uk-
aguzi lakini akakataa kutii amri.

“Huyu dereva aliposimamishwa na
askari wetu waliokuwa zamu eneo
lile, alikataa na badala yake akawa an-
ampelekea gari kwa lengo la kutaka
kumgonga,” alisema Kitinkwi.

Kitendo cha askari kulikwepa lori
hilo, alisema sehemu ya tela iligonga
barabara na kwenda porini na kugonga
miti, hivyo kusababisha hasara ya chom-
bo husika kikiwemo kioo cha mbele.

Alisema baada ya lori hilo kugonga
mti, Said alitelemka na kwenda kum-
vamia askari mwingine aliyekuwa na
bunduki na kuanza kumchoma kisu
sehemu mbalimbali za mwili wake kwa
lengo la kutaka kumpora.

Kamanda Kitinkwi alisema kabla ya
dereva huyo hajafanikiwa kuipora bun-
duki kutoka kwa askari huyo, wenzake
aliokuwa nao zamu walimdhibiti na ku-
piga risasi hivyo kufariki dunia.

Alisema katika tukio hilo, ofisa mmoja

'r

na askari wawili waliumizwa na kupele-
kwa katika Hospitali ya Rufani ya Mkoa
ya sokoine kwa ajili ya kupatiwa matiba-
bu. Pia alisema wanaendelea na uchun-
guzi kubaini iwapo Said alikuwa dereva
halali wa kampuni hiyo.

Aliwataja waliojeruhiwa kuwa ni ACP
Andrew Ngassa aliyelazwa wodi namba
sita, Konstebo David Mbunda na Konsta-
bo Denis Somanga, ambao wametibiwa
na kuruhusiwa kurejea nyumbani.

Kaimu Mganga Mfawidhi Hospitali ya
Sokoine, Dk, Dismas Mjarufu, alithibiti-
sha kupokea majeruhi watatu ambao ni
askari Polisi wakiwa na majeraha mae-
neo mbalimbali ya miili na mwili wa
mtu mmoja aliyefariki dunia.

“Mpaka sasa yuko askari mmoja
amelazwa chumba namba sita na wawili
wametibiwa na kuruhusiwa kurejea ny-
umbani,” alisema Dk. Mjarufu.

Dk. Mjarufu alisema majeruhi hao
wamepata majeraha maeneo ya shingo-
ni, mabegani na mikononi na kwamba
hali zao zinaendelea vizuri.

’)’,\

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Alhaj Dk Hussein Ali Mwinyi, akitia ubam kuashiria

kuanza kwa Maulid ya kuadhimisha kuzaliwa kwa Mtume Muhammad (S.A.W),

katika viwanja vya Maisara Sulei-

man, Wilaya ya Mjini, Mkoa wa Mjini Magharibi, Unguja juzi usiku. PICHA: IKULU

- Wavuliwa
uongozi tuhuma
ubadhirifu

Na Thobias Mwanakatwe

VIONGOZ! 18 wa vyama vya msingi
vya ushirika, wilayani Maswa
mkoani Simiyu wamevuliwa uongo-
Zi kutokana na tuhuma za ubadhiri-
fu wa pesa za wakulima Sh. milioni
68 za msimu uliopita wa pamba.

Uamuzi huo ulichukuliwa juzi na
Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, Da-

vid Kafulila, wakati wa kikao cha
wadau wa pamba wilayani humo,
ambacho kilikuwa maalum kujadili
mpango mkakati wa mkoa, katika
kuongeza uzalishaji wa zao hilo,
katika msimu wa 2021/22.

Mbali na kuwavua uongozi,
Kafulila alitoa siku 14 kwa vion-
g0zi hao, ambao wanatuhumiwa,
kuhakikisha ndani ya kipindi hicho,
wanarejesha kiasi hicho cha pesa
ambacho ni jasho la wakulima.
Alisema serikali haiwezi kuvumilia
kuwa na viongozi ambao wanahuju-
mu zao la pamba ikiwamo kuwaibia
wakulima.

Kafulila alimwagiza Ofisa Ushirika
wilayani humo kuhakikisha anashu-
ghulikia kupatikana kwa viongozi
wengine wapya kwa mujibu wa
taratibu, ili shughuli za ushirika
ziendelee na kuhakikisha fedha
hizo za wakulima zinarejeshwa.

“Viongozi ambao siyo waadilifu
hawana nafasi hata kidogo, tu-
tachukua hatua kali kwa Amcos,
ambazo zimekuwa na vitendo vya
wizi kwa wakulima wake na hawa,
ambao tumewasimamisha leo,
wakishindwa kurejesha kwa siku
hizo 14, watataifishwa mali zao,”
alionya.

Mkuu wa wilaya hiyo, Aswege
Kaminyonge, alisema Bodi ya Pam-
ba imeendelea kuleta mbegu kwa
ajili ya wakulima, huku akibainisha
shida ya kasi ndogo ya wakulima
kununua mbegu. Alifafanua kuwa
mahitaji ya mbegu za pamba
wilayani mwake ni tani 3,000 na
tayari wamepokea tani 700 tu.

Majaliwa: Serikali haina tofauti za kidini, kikabila

Na Lilian Lugakingira

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa,
amesema serikali inayoongozwa
na Rais Samia Suluhu Hassan, im-
eonyesha kwa vitendo kuongoza
taifa na kufikisha maendeleo kwa
Watanzania wote bila kujali tofau-
ti za kidini na ukabila.

Amesema serikali imeendelea
kusimamia mshikamano, haki na
umoja wa taifa, hivyo amewasihi
Watanzania wote waendelee
kumwombea Rais Samia ili aend-
elee kuiongoza vyema nchi.

Aliyasema hayo jana alipom-
wakilisha Rais Samia katika
Baraza la Maulid lililofanyika ki-
taifa katika Uwanja wa Kaitaba
mjini Bukoba mkoani Kagera.

Waziri Mkuu aliwataka waumi-
ni wa dini ya Kiislam nchini wa-
tumie maadhimisho hayo kama
fursa muhimu kwao kuyasoma
na kuyatafsiri kivitendo maisha
ya Mtume Muhammad (S.AW)
katika mfumo wao wa maisha ya
kila siku.

“Tafakuri  hiyo ituwezeshe
kuishi maisha ya undugu, ku-
pendana, kuheshimiana na kushi-
kamana miongoni mwetu Wais-
lam pamoja na Watanzania wote
kwa ujumla,” alisema.

Majaliwa alisema amani ni
tunu adhimu ambayo Mwenyezi
Mungu ameikirimia Tanzania,
akifafanua: “Kudumisha amani
iwe ni wajibu wa kila mmoja wetu
kwani amani ndiyo kila kitu.

“Bila amani hatuwezi kupata
maendeleo, hatuwezi kufanya
ibada, watoto wetu hawawezi
kwenda shule na mambo men-
gine mengi,” alisema.

Aliongeza kuwa Tanzania im-
ekuwa kinara katika kuenzi na
kudumisha amani, hivyo ni waji-
bu wa kila Mtanzania kuendelea
kuitunza amani hiyo kwa ku-
wafundisha vijana na watoto mis-
ingi ya amani ili nao waidumishe.

“Serikali inatambua umuhimu
wa madhehebu ya dini katika
kudumisha amani. Viongozi wa
dini mmekuwa mabalozi wema
na kudumisha amani yetu kwa
miongo kadhaa. Jitthada zenu
zote zimewezesha nchi yetu ku-
pata utulivu kila wakati na kuwa

kimbilio la majirani pindi wana-
popata machafuko,” alisema.

Majaliwa alitumia fursa hiyo
kuwaomba viongozi wa dini
kuwaelimisha waumini wao ku-
fanya maandalizi kwa ajili ya
kushiriki katika sensa ya watu na
makazi ambayo inatarajiwa ku-
fanyika Agosti mwakani.

“Zoezi hili litaiwezesha nchi
kupata takwimu za msingi zina-
zotumika katika kutunga sera, ku-
panga mipango na programu za
maendeleo pamoja na kufuatilia
utekelezaji wake,” alisema.

Waziri Mkuu pia alitumia fursa
hiyo kuwasisitiza wananchi kuji-
tokeza kwa wingi kwenda kupata
chanjo ya kujikinga na Uviko-19.

“Suala la afya ni muhimu na si

la kufanyia maskhara. Rais wetu
mpendwa, Mheshimiwa Samia
ameshazindua kampeni ya chan-
jo dhidi ya Uviko-19. Tumuunge
mkono,” alisema.

Mufti na Sheikh Mkuu wa Tan-
zania, Sheikh Abubakar Zubeir
bin Ally, aliwasihi wananchi
waendelee kuwaheshimu na ku-
watii viongozi wao wa dini na
serikali kwa kuwa hiyo ndiyo
tabia njema ambayo inachangia
taifa kuwa na maendeleo.

Katibu Mkuu wa BAKWATA,
Sheikh Nuhu Jabir, aliipongeza
serikali kwa namna inavyowa-
hudumia wananchi kwa kutoa
takribani Sh. trilioni moja kwa
gjili ya miradi mbalimbali ya
maendeleo.
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Hatima kikokotoo cha mafao leo

Na Romana Mallya

WAKATI baadhi ya vyama vya
wafanyakazi vikisisitiza hakitaki
kikokotoo kipya cha mafao ya
wastaafu, leo serikali inatarajiwa
kutoa taarifa kuhusu suala hilo.
Jumamosi Chama cha Walimu
Tanzania (CWT) kupitia Kaimu
Rais, Dinnah Masamani, kili-
tangaza msimamo wake kuhusu
malipo ya mafao ya wastaafu
katika kada mbalimbali nchini,
ikiwamo walimu, kikisisitiza kue-
ndelea na kikokotoo cha sasa.
Nipashe jana ilimtafuta Mkuu
wa Kitengo cha Mawasiliano Seri-
kalini, Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera,
Kazi, Ajira na Uratibu, Agustino

Bomoabomoa

machinga yachukua

sura mpya

Na Maulid Mmbaga

Tendwa, kupata ufafanuzi kuhu-
su hatua iliyofikiwa na kamati
iliyoundwa na serikali kushu-
ghulikia suala hilo miezi mitano
iliyopita.

“Kama unavyosema, ni kweli
kuna kamati iliundwa, na Rais
aliyeondolewa CWT anajua
hilo. Msisikilize upande mmoja,
Mheshimiwa Waziri (Jenista
Mhagama) atatoa taarifa kesho
(leo),” alisema.

Oktoba 20, 2017, Bunge lilipiti-
sha Sheria ya Mfuko wa Hifadhi
ya Jamii ambayo mbali na ku-
unganisha Mifuko ya Hifadhi ya
Jamii kwa Watumishi wa Umma
(PSSSF) na kufanya marekebi-
sho kwenye Shirika la Hifadhi ya

BOMOABOMOA va vibanda vya
wafanyabiashara wadogo, maarufu
machinga, imeendelea kwenye
maeneo yaliyokatazwa mkoani Dar
es Salaam licha ya uongozi wa mkoa
huo kuongeza siku 12 kwa kundi hilo

kuyapisha maeneo hayo.

Juzi, Mkuu wa Mkoa huo, Amos
Makalla, alitangaza kuongeza siku 12
kwa wafanyabiashara hao kuondoka
kwenye maeneo yasiyo rasmi na
kuutumia vizuri muda huo ili kuepuka
usumbufu unaoweza kujitokeza muda

utakapoisha.

Hata hivyo, Nipashe ilishuhudia
jana kwenye maeneo mbalimbali ya
mkoa huo vibanda vya machinga

vikionekana kubomolewa.

Maeneo kulikoshuhudiwa ubo-
moaji Ni pamoja na Tabata, Segerea,
Mwenge, Mlimani City, Tegeta, Ma-
kumbusho, Temeke, Mbagala, Posta,
Gongolamboto, Buguruni na Vingun-
guti. Upangaji wa machinga ni moja
ya mipango na mikakati ya Makalla
aliyoanza kuitekeleza Agosti mwaka
huu. Alisema amedhamiria kuufanya
mkoa huo kuwa safi na kurejea katika

hadhi yake ya kibiashara.

Mkurugenzi wa Jiji la Dar es
Salaam, Jumanne Shauri, alilambia
Nipashe kuwa wameweka mikakati
ili kuhakikisha maeneo yote yal-
iyosafishwa yanabaki safi na kuto-

ruhusu mtu yeyote kurudi.

Alisema mikakati yao inajumuisha
kuweka utaratibu wa kupitisha doria
mara kwa mara ili maeneo hayo

yawe wazi.

Alibainisha kuwa baadhi ya maeneo
watu wanaonekana kuondoa vibanda
l[akini wanaendelea na biashara kwa
kuweka mwavuli, jambo ambalo ali-
sisitiza kwamba haliruhusiwi.

Alisema machinga wote wanataki-
wa kwenda maeneo waliyopangiwa
na yeyote atakayekaidi, atakamatwa
na kufikishwa Mahakama ya Jiji na
hatua za kisheria zitachukuliwa dhidi

yake.

Jamii (NSSF), kanuni zake zili-
weka utaratibu wa kulipa mafao
kwa mkupuo kwa asilimia 25
na asilimia 75 iliyobaki kulipwa
kama mshahara kwa mstaafu
kwa miaka 12.

Sheria hiyo ambayo pia iliweka
umri wa kustaafu kuwa miaka 55
kwa hiari na miaka 60 kwa lazi-
ma (kwa kada maalum kama vile
madaktari na maprofesa umri
wa kustaafu ni miaka 65 kwa lazi-
ma), iliibua mjadala mkali kitaifa
uliosababisha Rais John Magufuli
kuingilia kati, akaagiza kikoko-
too hicho kipya kianze kutumika
mwaka 2023.

Ikirejewa msimamo wao wa
CWT uliotangazwa na Dinnah

GORO imvamia mwalimu huyo na

kupiga kwa kutumia fimbo,
JESHI la Polisi, mkoani ngumi na makofi katika se-
Morogoro linamshikilia hemu mbalimbali za mwili

Alisema mtuhumiwa al-

Jumamosi mkoani Mtwara al-
ipozungumza na wajumbe wa
Kamati ya Baraza la Mkoa wa
CWT Mkoa wa Mtwara, chama
hicho kinaamini kikokotoo kipya
kilichopendekezwa na serikali
kilionekana kutokubalika kwa
wadau wengi hadi ilipoamuliwa
kisitishwe kwa ajili ya kuwapa
nafasi wadau kujadili faida na
hasara zake.

“Suala hili lilikuja juu miaka
iliyopita na ilionekana halifai,
ukatolewa muda mpaka mwaka
2023 kuendelea na kikokotoo kil-
ichopo kwa lengo la kutoa muda
wa majadiliano, lakini sisi CWT
tunatamani kuendelea kutumia
kikokotoo cha zamani, hatutaki

Mwonekano wa barabara ya Nyerere katikati ya Jiji la Mwanza, iliyokuwa imefurika machinga na kusababisha
watu pamoja na magari kushindwa kupita, ikiwa wazi kwa sasa, baada ya serikali kuwahamishia kwenye maeneo
rasmi. PICHA: VITUS AUDAX

Mwalimu mkuu matatani madai ya
kumpiga na kumng’oa jino mwalimu

Na Idda Mushi, MORO-

walimu wenzake, walikwen-
da kuripoti kituo cha Polisi
Mkuyuni na kupewa fomu
namba tatu ya polisi (PF3),
ili aende kutibiwa katika za-

Mwalimu Mkuu wa Shule
ya Msingi Mkuyuni, wilay-
ani Morogoro, Musa Hasira
(46), kwa tuhuma za kum-
shambulia kwa fimbo na
kumngoa jino mwalimu
mwenzake wa kike.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Morogoro, Kamishna
Msaidizi Mwandamizi
(SACP) Fortunatus Musilim,
amethibitisha kushikiliwa
kwa Mwalimu Hasira, ak-
ituhumiwa kumshambulia
kwa fimbo sehemu mbalim-
bali za mwili, Witness Ma-
koti (31) kutokana na sababu
ambazo hazijajulikana.

Kamanda Musilim alise-
ma jana kuwa tukio hilo
lilitokea Oktoba 15, mwaka
huu, majira ya saa 6:00
mchana.

hatua iliyomfanya Makoti
apige kelele na mwalimu
mwingine kujitokeza kum-
saidia.

Musilim alisema chanzo
cha tukio hilo bado kina-
chunguzwa na kwamba
Mwalimu Makoti tayari
amepatiwa matibabu ka-
tika Zahanati ya Mkuyuni na
kuendelea kuuguza majera-
ha yake akiwa nyumbani.

Diwani wa Mkuyuni,
Mwinyi Bui, akizungumza
kwa njia ya simu, alisema
kwa taarifa alizopata ni
kuwa Mwalimu Makoti
alishambuliwa wakati aki-
wa darasani na wanafunzi
watatu wa kike wakijadili-
ana maswala ya masomo.

Alibainisha kuwa baada
ya kuokolewa na mmoja wa

hanati hiyo na baadaye hos-
pitali ya Nunge, ambako wa-
ligundua Mwalimu Makoti
alipata vidonda mdomoni
na kuvunjika jino.

Diwani huyo alisema kwa
sasa Makoti amekuwa na
hofu juu ya usalama wake
kama mtuhumiwa ataachi-
wa huru, hivyo kuiomba
serikali na jamii anapofanya
kazi na kuishi kumsaidia,
ili haki itendeke baada ya
tukio hilo.

Bui alisema baada ya ku-
tokea kwa tukio hilo, vion-
gozi mbalimbali wa wilaya,
kutana kwa vikao vya mara
kwa mara kujadili suala hilo.

Alisema shuleni hapo
kumekuwa na  malala-
miko kutoka kwa baadhi

kiwe na kikomo,” alisema.

Alisema CWT inaona kikoko-
too kipya hakiwatendei haki wa-
fanyakazi kwa kuwa ni muhimu
anayestaafu apewe fedha zake
zote kwa ajili ya kufanikisha mip-
ango yake ya maisha baada ya ku-
toka katika utumishi wa umma.

“Lakini sisi kama chama tuon-
gee, tusiongee kwa kuwa muda
wa mpito unakaribia kuisha,
msimamo wetu ni kuona kile
kikokotoo cha zamani kinaende-
lea kuwapo, hatuhitaji kuwekewa
mafao yetu kidogo kidogo.

“Hiyo miaka 60 kwa sasa tu-
nafika kwa neema ya Mungu,
watupe mzigo wetu tufe nao kib-
indoni,” alisema.

ya wanafunzi na walimu kuwa
mwalimu mkuu huyo amekuwa
na tabia zisizoeleweka kwa wa-
nafunzi wa kike na wanapotoa
taarifa kwa walimu wamekuwa
wakifumbia macho.

KUPOTEA KWA VYETI

FREDNAND ZEBEDAYO NYANDA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
Chenye index namba $.1986-0041 Igokelo
Sekondari mwaka 2009. Cheti cha Chuo
(VETA) namba 13/CBA-II/MVM/15D/250 cha
Kalwande Church Service and Training Centre
Mwanza mwaka 2015. Cheti cha chuo (VETA)
namba 13/CBA-1II/MVM/16D/004 cha
Kalwande Church Service and Training Centre
Mwanza mwaka 2016. Cheti cha JKT namba
367965 831 KJ Mgulani mwaka 2020. Yeyote
atakayeviona atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi: DAR/URA/RB/493938/2021.
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Gwajima awataka diaspora
kushiriki fursa kiuchumi

Na Mwandishi Wetu,
ST. PETERSBURG

WAZIRI wa Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Dk. Dorothy Gwaji-
ma, amewataka Watanzania
wanaoishi na kusoma nchini
Urusi kutumia fursa zilizoko
Tanzania katika kuwekeza na
kuwasaidia wananchi.

Dl( Gwajima aliyasema hayo
na kufanya mazungumzo na
Watanzania wanaoishi na wa-
naosoma katika vyuo mbalim-
bali.

Alisema Tanzania ina fursa
nyingi za kuwekeza katika
sekta mbalimbali ili kusaidia
jamii zikiwamo afya, utalii na
madini ambazo zinaweza ku-
changia katika maendeleo ya
taifa.

Waziri alisema kuishi au
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kusoma nje ya Tanzania haku-
fungi milango kuwekeza ny-
umbani na kuleta mabadiliko
katika taifa alilotoka mtu la-
kini ndilo linaongeza fursa na
nafasi ya kuleta mabadiliko ka-
tika jamii kutokana na mambo
mapya ya kujifunza kutoka

mataifa mengine.
“Niwaambie ndugu zan-
gu nyumbani kumenoga

wekezeni nyumbani. Haijalishi
wewe unaishi huku au wewe ni
mwanafunzi, mnaweza mkaji-
unga pamoja na kuanzisha
umoja wenu mkatafuta wafa-
dhili mkiwa Urusi na mkawa-
saidia Watanzania wenzenu,”
alisema Waziri.

Pia alisisitiza kuwa seri-
kali ya Tanzania iko pamoja
na Watanzania wanaoishi na
kusoma nje ya Tanzania kwa
kuwa azma ya serikali ni ku-
weka mazingira rafiki katika

kuhakikisha wanapata fursa
za kuchangia katika maende-
leo ya taifa huko huko waliko
ikiwamo kuwekeza katika sek-
ta mbalimbali nchini.

Kaimu Balozi wa Tanza-
nia nchini Urusi, Dk. Swit-
bert Mkama, alimhakikishia
Dk. Gwajima kushirikiana
na Watanzania wanaoishi na
kusoma nchini hapa kupata
fursa zilizoko Tanzania katika
kuwekeza na kusaidia jamii ka-
tika sekta mbalimbali.

“Mheshimiwa Waziri tuta-
washika mkono hawa wen-
zetu huku na kuwapa taarifa
za fursa zilizoko nyumbani ili
watoe mchango wao katika
maendeleo ya taifa letu hata
wakiwa nje ya Tanzania,” alise-
ma Mkama.

Naye Mkurugenzi na Msajili
wa Mashirika Yasiyo ya Kiseri-
kali (NGO), Vickness Mayao,

alisema inawezekana kwa Wa-
tanzania wanaoishi na kuso-
ma nje kujipanga na kufungua
asasi za kiraia nchini.

Mayao alisema taratibu zi-
naruhusu  kuanzishwa kwa
NGO za kimataifa nchini na
kuwataka kuchangamkia
fursa hiyo katika kuhakiki-
sha wanatumia fursa ya kuwa
nje ya Tanzania kusaidia
jamii.

Akizungumza kwa niaba ya
Watanzania wanaoishi na ku-
soma nchini Urusi, Lucas Mu-
chunguzi, aliishukuru serikali
ya Tanzania chini ya uongozi
wa Rais Samia Suluhu Hassan
kwa kuwawezesha Watanza-
nia kupata fursa za kusoma
nje ya nchi na kuahidi kutumia
uzoefu na elimu watakayoipa-
ta kusaidia kuleta mabadiliko
na kuchangia katika maende-
leo ya taifa.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Dorothy Gwajima (kushoto), akifurahia zawadi kutoka kwa
wanafunzi wanaosoma nchini Urusi, wakati alipokutana nao pamoja na Watanzania wanaoishi nchini humo, baada ya kumal-
izika kwa kongamano la wanawake aliloshiriki akimwakilisha Rais Samia Suluhu Hassan. PICHA: WIZARA YA AFYA

e
- Wapanga
foleni
huduma
ya choo

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

WANAFUNZI wanaosoma
katika Shule ya Sekondari
Mazinge, Manispaa ya Shin-
yanga, wamedaiwa kupanga
foleni wakati wa kujisaidia
kutokana na upungufu wa
matundu ya vyoo.

Mkuu wa Shule hiyo, James
Msimba, alibainisha hayo
mwishoni mwa wiki kwenye
mahafali ya kidato cha nne
katika shule hiyo.

Alisema shule hiyo inaka-
biliwa na upungufu wa ma-
tundu ya vyoo kutokana na
kuwa na matundu sita, manne
yanatumiwa na wasichana na
mawili wavulana, hivyo ku-
sababisha wanafunzi kupanga
foleni wakati wa kujisaidia.

“Shule ina wanafunzi 778
hivyo matundu sita ya choo
hayatoshi kwao kuwahu-
dumia. Inatakiwa angalau
tuwe na matundu 10 ndipo va-
takidhi mahitaji ya wanafunzi
waliopo,” alisema Msimba.

“Tunaiomba serikali pamoja
na wadau watusaidie kutatua
baadhi ya changamoto am-
bazo zinatukabili shuleni hapa
ikiwamo upungufu huu wa
matundu ya choo,” aliongeza.

Naye mgeni rasmi katika
mahafali hayo, Meneja Mi-
radi kutoka Shirika la Rafiki,
Ahsante Nselu, ambao wa-
najishughulisha na masuala
ya kijamii na aliahidi kutatua
baadhi ya changamoto shuleni
hapo.

Katika hatua nyingine, Me-
neja huyo aliwataka wazazi
mkoani Shinyanga kutenga
muda wa kulea watoto katika
malezi bora badala ya kujishu-
ghulisha muda wote na mai-
sha, hali ambayo inasababisha
mmomonyoko wa maadili kwa
wanafunzi.

Tanzania, Ufaransa zajadili ushirikiano kiteknolojia

Na Salome Kitomari

WATANZANIA  wametakiwa
kuchangamkia fursa ya ushiriki-
ano wa kiteknolojia kati ya Tan-
zania na Ufaransa kwa kutumia
magari ya mfumo wa umeme
unaotunza mazingira.

Waziri wa Mambo ya Nje,
Biashara na Vivutio vya Kiu-
chumi wa Ufaransa, Franck Re-
ister, alisema hayo jana alipozun-
gumza na waandishi wa habari
katika ofisi za ubalozi wa nchi
hiyo Dar es Salaam baada ya ku-
panda na kutembea kidogo kwa
magari yanayotumia umeme
yanayomilikiwa na kampuni ya

utalii ya Mount Kilimanjaro Sa-
fari Club.

“Ni furaha kubwa kuwapo
nchini na kupanda gari linalo-
tumia umeme ambalo limezal-
ishwa na kampuni ya Ufaransa.
Ni gari la maisha kwa kuwa li-
natumia umeme na halina mad-
hara kwenye mazingira, hakuna
hewa ukaa na kelele zinazohari-
bu mazingira,” alisema.

Reister alisema magari hayo ni
mazuri kutumika kwenye hifa-
dhi na maeneo ya utalii ambayo
wanyama hawapendi kelele au
usumbufu na yanaweza kutu-
mika kwenye vyombo vya usafiri
wa umma ili kupunguza uhar-

ibifu wa mazingira.

“Tunafarijika kushirikiana na
kampuni za kitanzania, Chuo
cha Ufundi Arusha na vyuo ving-
ine. Tunaamini katika ubunifu
na kujenga maendeleo endel-
evu kwa ajili ya Watanzania na
ni mfano mzuri kwa maisha ya
baadaye kwa kuwa ni rafiki kwa
mazingira,” alisema Reister.

Alisema kwa sasa serikali ziko
katika hatua mbalimbali za ma-
jadiliano ya namna kampuni za
nchi hizo zitakavyoshirikiana la-
kini lengo kubwa ni kushirikisha
teknolojia.

Naye Mwakilishi wa Kam-
puni ya Mount Kilimanjaro Sa-

fari Club, George Olemengarai,
alisema wanatumia magari ya
mfumo wa umeme kwa zaidi ya
miaka tisa ambayo yanatumika
kutembeza watalii eneo la Guru-
met na Hifadhi ya Taifa Serengeti
tangu mwaka 2017.

“Tumebadili kutokana na ma-
hitaji ya dunia kwenda kwenye
magari ya umeme yanayotunza
mazingira kuondoa hewa ukaa
na kelele kwa kuwa injini yake
haina kelele. Mafuta yanapanda
kila wakati, ukitumia gari hili
unaokoa fedha,” alisema.

Pia alisema wanyama hawa-
taki kelele na kwamba wanaya-
tumia magari hayo kwa safari

za utalii na kwamba betri yake
inakwenda umbali wa zaidi ya
kilomita 130 na kuhitaji kuchaji-
wa na gari linaweza kwenda kwa
mwendo wa 130 kwa saa.

Waziri huyo alikuja nchini na
ndege ya kampuni ya Air France
moja kwa moja kutoka Paris,
Ufaransa hadi Zanzibar. Ndege
hiyo ilikuwa na wageni wen-
gine ambao watatumia muda
wao kwenye vivutio mbalimbali
nchini.

Pia amekutana na mawaziri
mbalimbali nchini kujadili nam-
na ya kuendelea kushirikiana na
pia alikutana Makamu wa Rais,
Dk. Philip Mpango.
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Wakili kutoa ushahidi
kesi kughushi cheti

Na Kulwa Mzee

WAKILI wa kujitegemea
Jerome Msemwa anata-
rajia kutoa ushahidi katika
kesi ya kughushi cheti cha
ndoa, inayomkabili Khai-
roon Jandu, Novemba
Mosi, mwaka huu.

Kesi hiyo inasikilizwa
katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu
mbele Hakimu Mkazi
Mwandamizi Joseph
Lwambano na juzi, ililetwa
kwa ajili ya usikilizwaji, la-
kini ilikwama kwa sababu
wakili wa mshtakiwa huyo
Abubakar Salim, alikuwa
na udhuru.

Kwa mujibu wa taarifa
iliyofikishwa mahakamani
hapo, wakili huyo alik-
wenda kuhudhuria kesi,
Mahakama Kuu Kitengo
cha Ardhi.

Wakili wa serikali Ashu-
ra Mzava alimlalamikia

idai ni mara ya tano sasa
kesi hiyo, imeshindwa kue-
ndelea kutokana na yeye
kutofika mahakamani.

“Mheshimiwa hakimu
pamoja na wakili kuleta
taarifa hii, lakini naona
kama kuna mchezo ana-
fanya, hii ni mara ya tano
sasa kesi imeshindwa kue-
ndelea kwa yeye kutofika
mahakamani, aseme
basi ni tarehe zipi ataku-
wapo mahakamani mimi
naandaa mashahidi, la-
kini wakili haonekani ma-
hakamani,” alidai Wakili
Mzava.

Baada ya kueleza hayo,
mshtakiwa Khairoon al-
iieleza mahakama kuwa
wakili wake amesema
atafika mahakamani No-
vemba mosi, pili na tatu.

Hakimu Luambano
alisema kesi hiyo itaende-
lea kusikilizwa mfululizo
katika tarehe hizo na kum-
taka mshtakiwa Khairoon

amweleze wakili wake
afike mahakamani, bila ku-
kosa katika tarehe zilizo-
pangwa.

Mahakama ilimuonya
shahidi namkumtaka pia
afike mahakamani Novem-
ba mosi, mwaka huu.

Katika kesi hiyo, Khai-
roon anadaiwa kuwa ka-
tika tarehe na mwezi usi-
ofahamika mwaka 2020,
ndani ya Mkoa wa Dar es
Salaam, kwa nia ovu, ali-
ghushi cheti cha ndoa.

Ilidaiwa kwamba ali-
ghushi cheti hicho ak-
ionesha kuwa ni halali
kimetolewa na Baraza
Kuu la Waislamu Tanzania
(BAKWATA), wakati akijua
si kweli.

Katika shtaka la pili, ina-
daiwa mshtakiwa huyo ali-
ghushi cheti cha kuzaliwa
cha Gurditsingh Jandu ak-
ionesha ni halali kimetole-
wa na RITA wakati akijua
si kweli.

wakili huyo wa utetezi ak-

TASAF yaahidi matumizi
mazuri fedha UVIKO-19

Na Elizabeth Zaya

MKURUGENZI Mtendaji wa Mfuko
wa Maendeleo ya Jamii (TASAF),
Ladslaus Mwamanga, amesema
wamejipanga kuhakikisha
kwamba utekelezaji wa miradi
va ajira za muda kwa walengwa
wa mpango wa kunusuru kaya
masikini unaanza haraka.

Hatua hiyo inakuja baada ya
mfuko kupokea fedha ambazo
serikali imeugawia kwa ajili ya
kusaidia kaya hizo.

Tayari serikali imeiidhinishia
TASAF Sh.bilioni 5.5 kati ya fedha
zilizotolewa kwa mkopo wenye
masharti nafuu kutoka Shirika
la Fedha la Kimataifa (IMF) kwa
ajili ya utekelezaji wa mpango
wa maendeleo kwa ustawi wa
taifa na mapambano dhidi ya
UVIKO-19.

Akizungumza na waandishi
wa habari jijini Dar es
Salaam, Mwamanga alisema
wanamhakikishia Rais Samia
Suluhu Hassan kwamba
utekelezaji wa miradi kupitia
fedha hizo wataufanya
kwa wakati kama ambavyo
wameelekezwa.

“Natoa shukrani zangu za dhati
kwa Rais Samia, kwa kufanikisha
upatikanaji wa fedha hizi ambazo
zitaharakisha maendeleo katika
sekta mbalimbali na kwa kutam-
bua kuwa Watanzania wenzetu
wanaoishi katika mazingira duni

na kuwatengea Sh.bilioni 5.5
zitakazoimarisha ustawi wao
ambao uliyumba kutokana na
UgoONjwa wa corona,”alisema
Mwamanga.

“Tunamhakikishia kwamba
utekelezaji wa miradi utafanywa
kwa wakati na hakuna fedha
zitakazotumika nje ya malengo
valiyokusudiwa.”

Mwamanga alisema fedha hiyo
ambayo serikali imetoa kwa ajili
ya mpango wa TASAF ni kielelezo
tosha kwamba inajali wananchi
wake hususani wale wanaoishi
katika mazingira duni.

“Na kupitia fedha hizi ambazo
serikali imeiidhinishia TASAF
kwa ajili ya walengwa, tunaahidi
tutatekeleza miradi ya ajira ya
muda itakayochangia kuongeza
upatikanaji wa chakula na
kuboresha huduma katika sekta
za afya, elimu, maji na hifadhi
ya mazingira kwa hizi kaya
lengwa,”alisema Mwamanga.

“Kwa kuwa muda wa matumizi
va fedha hii umewekwa bayana,
menejimenti ya TASAF kwa
MUONgOz0o wa kamati ya uongozi
va taifa, itahakikisha maandalizi
va utekelezaji wa miradi ya ajira
za muda kwa walengwa katika
maeneo yatakayoidhinishwa
unaanza haraka mara tu baada
ya fedha kupokelewa. Usimamizi
utafanyika kuhakikisha miradi
inatekelezwa kwa viwango na
thamani ya fedha.”

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MFUKO WA MAENDELEO YA JAMII TASAF

| N | &l
TAARIFA KWA UMMA

UTEKELEZAJI WA MPANGO WA MAENDELEO KWA USTAWI WA

TAIFA NA MAPAMBANO DHIDI YA UVIKO-19 KWA MPANGO WA
KUNUSURU KAYA ZA WALENGWA WA TASAF

TASAF inatekeleza Mpango wa Kunusuru Kaya za Walengwa katika Halmashauri 184 za
Tanzania Bara, Unguja na Pemba. Idadi ya walengwa wa TASAF ni takriban kaya milioni 1.4
zenye watu wanaokadiriwa kufikia milioni 10. Walengwa hawa wanatoka katika kaya
zinazoishi katika mazingira duni na hivyo kupatiwa ruzuku ya kujikimu, kufanya kazi
kwenye miradi ya jamii na kulipwa ujira ambao unaongeza pato kwenye kaya na
kuunganishwa katika vikundi vya kuweka akiba na kuwekeza ili kukuza uchumi wa Kaya.
Mara baada ya uzinduzi wa kipindi cha Pili cha Awamu ya Tatu ya TASAF mnamo Februari
2020, nchi yetu ilipata janga la UVIKO 19 na shughuli za mikusanyiko zilisimamishwa ili
kuzuia maambukizi ya homa ya mapafu. Utekelezaji wa shughuli za Mpango ambazo
hukutanisha walengwa na wataalam ili kutoa elimu kuhusu lishe, ufugaji, kilimo, na
ujasiriamali nazo zilisimama. Walengwa hawakupata fursa ya kukutana wao kwa wao au
na wataalam ili kubadilishana uzoefu na kupata maarifa mapya ili kuboresha utendaji wao
katika uzalishaji.

Athari za UVIKO 19 zilianza kujitokeza mara baada ya shughuli za kijamii kurejea kama
kawaida. Walengwa ambao ni kaya zinazoishi katika mazingira duni walikuwa wamerudi
nyuma kiuchumi na walipoteza rasilmali zao kama mifugo kwa kuziuza ili kupata fedha ya
kujikimu. Kufuatia hali hii, Serikali iliweka mikakati mbali mbali ya kunusuru kaya hizi.
Moja ya mikakati iliyowekwa ni kutafuta fedha na kutoa ruzuku kwa kaya hizi ili
kukabiliana na athari zilizotokana na UVIKO 19.

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imepata Mkopo wenye masharti nafuu wa
Dola za Kimarekani Milioni 567 sawa na shilingi trilioni 1.3 kutoka Shirika la Fedha
Kimataifa (IMF) kwa ajili ya Kampeni ya Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa na Mapambano
dhidi ya UVIKO-19. Kati ya fedha hizo, Mfuko wa Maendeleo ya Jamii TASAF
umeidhinishiwa shilingi bilioni 5.5 (US$ milioni 2.4).

Fedha hizo zitatumika kulipa ujira kwa kaya za walengwa ambao watatekeleza miradi ya
jamii. Kupitia program ya ajira za muda kwa walengwa, jumla ya kaya za walengwa 40,740
zenye watu wenye uwezo wa kufanya kazi wanaoishi katika maeneo ya mijini,
watatekeleza miradi ya jamii ambayo itachangia kuongeza upatikanaji wa chakula na
kuboresha huduma katika sekta za afya, elimu, maji na hifadhi ya mazingira.

Walengwa watafanya kazi kwa muda wa miezi mitano na kulipwa wastani wa shilingi
135,000 kwa kaya. Fedha hizi zitalipwa ndani ya mikupuo mitatu kwa mujibu wa kalenda
ya malipo kwa walengwa. Fedha watakazolipwa walengwa zitatumika kufufua au
kuimarisha biashara zao ambazo zilizoathirika zaidi kutokana na UVIKO 19. Pamoja na
ajira za muda, walengwa hawa wa mijini wataendelea kupokea ruzuku za msingi za kila
baada ya miezi miwili ambazo wanaendelea kulipwa hata sasa.

lli kuendana na matakwa ya kutumia fedha hiyo ndani ya kwa kipindi cha miezi tisa,
Menejimenti ya TASAF kupitia Kamati ya Taifa ya Uongozi, itahakikisha maandalizi ya
utekelezaji wa miradi ya ajira za muda kwa walengwa katika maeneo yatakayoainishwa
unaanza mara tu baada ya fedha kupokelewa. Usimamizi utafanyika kuhakikisha miradi
inatekelezwa kwa viwango na thamani ya fedha. Ni matumaini yetu kwamba fedha hii
iliyotengwa kwa ajili ya TASAF itasisimua uchumi wa kaya uliokuwa umedorora kutokana
na athari za UVIKO-19 na hivyo kuchangia katika mapambano ya kuondoa umaskini
ambayo ni sehemu ya Mpango wa Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa.

TASAF inatoa shukurani za dhati kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan kwa kutambua kuwa Watanzania wanaoishi katika
mazingira duni wameathirika kiuchumi na UVIKO 19 na hivyo kuwatengea shilingi bilioni
5.5 zitakazoimarisha ustawi wao. Utekelezaji wa miradi utafanywa kwa wakati na hakuna
fedha itakayotumika nje ya malengo yaliyokusudiwa.

Imetolewa na
Mkurugenzi Mtendaji
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii TASAF
S.L.P.2719 Dodoma
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Wamachinga mkubali
kuhama bila shuruti

KWA muda mrefu, wafanyabiashara wadogo maarufu kama
‘machinga’ wamekuwa wakifanya biashara zao katika mae-
neo mbalimbali nchini, yakiwamo yasiyo rasmi kama kando-
kando ya barabara, na kusababisha kero kwa watumiaji wa
barabara na uchafuzi wa mazingira.

Hali hiyo imeifanya serikali kuchukua hatua za kutaka
kuhakikisha wanafanya biashara zao katika mazingira rafiki
ambayo watakuwa salama na pia kutochafua mazingira na
kuhatarisha afya zao. Kinachoendelea mkoani Dar es Salaam
sasa ni kuwaondoa katika maeneo waliopo na kwenda katika
maeneo yakiwamo masoko waliotengewa ili barabara ziwe
wavzi, lakini wasichafue mitaro ya kupitisha maji ya mvua.

Kwa kuwa hatua hizo za serikali zina nia nzuri kwa ajili
yao, wito wetu kwa wamachinga ni kwamba, wazingetia
maelekezo ambayo wamepewa ya kuhama ili yafanyike bila
shuruti wala mvutano. Tunashauri hivyo, kwa sababu uzoefu
unaonyesha kuwa kila wamachinga wanapohamishwa, huwa
kunatokea mvutano kati yao na vyombo vya dola, jambo am-
balo kwa upande wetu tunaona si jema.

Tumeshaanza kuona baadhi yao wakifanya ukaidi wa-
kutekeleza maelekezo ya kuondoka katika maeneo yasiyor-
uhusiwa. Baadhi wanavunjiwa vibanda, lakini kesho yake
wanarejea kwa kupanga bidhaa zao. Serikali ina nia njema ya
kutaka wamachinga waendeshe shughuli zao katika maeneo
ambayo ni rasmi.

Limekuwa ni jambo la kawaida katika miji kukuta wame-
panga bidhaa zao kando ya barabara na kusababisha kero
kwa wapita njia, lakini kuhatarisha usalama wao.

Kwa machinga wa Dar es Salaam, Oktoba 18, mwaka huu,
ilikuwa mwisho wao kufanya biashara kwenye maeneo yasi-
yo rasmi, lakini Mkuu wa Mkoa huo, Amos Makalla, juzi ali-
tangaza kuwaongezea siku nyingine 14 za kujiandaa kuhama.

Wiki hii, akihutubia wakazi wa Jiji la Arusha, Rais Samia
Suluhu Hassan, aliipongeza Dar es Salaam kwa kuwapanga
machinga na kuwezesha maeneo mengi kuonekana vizuri na
kurahisisha usafi. Rais anataka miji na majiji mengine kuiga
mfano huo ulioonyeshwa na wenzao wa Dar es Salaam. Na
hili tunaona ni muhimu wadau wote kuhusika, kuanzia vion-
gozi hadi machinga wenyewe kushirikiana katika hili.

Tunatambua na kuthamini shughuli za machinga, kutoka-
na na ukweli kwamba wamekuwa na mchango mkubwa kwa
watu wengi kujiajiri na kujiingizia kipato cha kuendesha mai-
sha yao ya kila siku, huku wakilipa kodi za serikali.

Lakini ni vyema biashara zao zikafanyika katika mazingira
ya usafi na usalama kuliko ilivyo sasa, ambapo wengi wao ‘wa-
navamia’ hata maeneo yasiyo rasmi na kusababisha usum-
bufu kwa wengine. Jambo lingine ambalo hujitokeza, ni pale
mpita njia anapogusa bidhaa zao, hutolewa matusi mazito
yakiwamo ya nguoni, na wengine kudiriki kuwapiga baadhi
ya watu kwa kukanyaga bidhaa hizo.

Kwa mazingira kama haya, tunaamini kwamba, hatua zi-
nazochukuliwa na serikali za kuwahamisha kutoka kwenye
maeneo yasiyo rasmi, zitapunguza kero mbalimbali zinazo-
sababishwa na wafanyabiashara hao. Rais ameagiza uham-
ishaji wa machinga ufanyike kistaarabu, na ndivyo tunaona
ikifanyika, na matarajio yetu ni kwamba kila kitu kiende sawa,
hatimaye maisha yaendelee kama kawaida.

Hata hivyo, tunasisitiza kwamba wamachinga wanawajibi-
ka kuheshimu maagizo na maelekezo ya serikali kwa kuku-
bali kuyahama maeneo yaliyokatazwa bila shuruti, kwa kuwa
kufanya hivyo ni kutaka kupimana ubavu na serikali, kitu am-
bacho hawataweza.
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Mkutano msajili, vyama uwe
mwanzo mzuri wa demokrasia

JUHUDI za kurudisha maisha
ya kidemokrasia katika siasa
yanaanza kupiga hatua kwa
kiwango, kwanza kutokana na
kuondolewa hofu iliyokuwapo
awali hasa katika uhuru wa ku-
jieleleza.

Kinachojiri ni wadau
walipoanza kuutumia uhuru
huo katika maeneo tofauti na
mtafaruku ukazuka.

Ndiyo jitihada za kuondoa
mtafaruku huo zikaanza, ku-
hakikisha kuwa uhuru wa ku-
jieleza na kufanya mikutano
ya kisiasa kwa kiwango fulani
unathibitishwa, hata hivyo
bado upo wasiwasi ni kwa
kiwango gani jambo hilo lin-
aweza kufaulu na uhuru huo
ukaendelea.

Ni suala la kujipanga kwa
pande zinazohusika, walio ma-
darakani hii ni pamoja na Ofisi
ya Msajili wa Vyama vya Siasa,
inataka nini, na vyama pia hitaji
lao ni nini?

Ukiangalia suala hilo unaku-
ta ni jambo la kimfumo, kuto-
kana na mazoea yaliyokuwamo
wakati wa awamu ya tano,
ambayo baadhi ya walioko ma-
darakani, wanaona ndiyo hali
ya kawaida.

Wale wenye hisia ya
demokrasia wanaona kuwa
hali hiyo si njema, kunatakiwa
uhuru wa kujieleza na kuku-
tana uwepo wa vyama vijipam-
banue na kueleza sera zake.

Hata hivyo hofu inabaki
kuwa hali hiyo isipodhibitiwa

inaweza kuanza kuvuruga am-
ani.

Halafu wanaohitaji uhuru
huo wana malengo yao, na
mbinu zao za kufikia mata-
manio hayo, wakipata mwanya
huutumia kikamilifu.

Hapo ndiyo kuna tatizo,
kuwa uhuru wa kujieleleza na
kukutana na uwepo ila usihar-
ibu amani ya nchi ambayo ina
maana kuwa ajenda kubwa ya
upinzani, ya kutaka kuandikwa
katiba mpya, isiwepo.

Labda tatizo liko katika suala
la hayo mazoea, kuwa kwa baa-
dhi ya watawala kutaja katiba
mpya inakuwa ni kama kuwa-
taka watu waasi uongozi wa
serikali iliyopo madarakani,
wakati ni mada ya kawaida ya
kujipigia debe itumike wakati
ukifika.

Watanzania walishaona wim-
bi la kutaka katiba mpya awali,
lilivyoingizwa katika mchakato,
hadi kumalizika, lakini bila
kupatikana kile kilichokuwa
kimekusudiwa.

Kwa maana hiyo yako masu-
ala kadhaa ya kujadili kuhusu
dai hilo la katiba mpya, kama
kuna haja ya kuchelea majadil-
iano wakati inajulikana kuwa
chama tawala kikisema katiba
iliyopo inatosha, kinaweza
kupata kura za kutosha kwa
mpangilio huo, na bila vurugu.

Kwa maana hiyo kuna woga
au hofu ya kubadilisha mazingi-
ra ya kujieleza kisiasa, ili yaen-
dane na zama mpya za kutaka

uwapo halisi wa demokrasia ya
vyama vingi.

Vipo vyama vimejitokeza
kumsikiliza Msajili wa Vyama
vya Siasa, na si ajabu akaanda-
mana na wadau wengine seri-
kalini, kwani walitajwa mwan-
zoni kuwa wangekuwepo pia.

Kimsingi, huwezi kusema
kuwa kutofika kwa baadhi ya
vyama vya siasa kunatokana na
ukali wa misimamo yao kwani
inavyoelekea upana wa uhuru
wa kujieleza uliotolewa hadi
sasa haukidhi hitaji la kufanya
‘siasa.’

Hata hivyo, endapo wigo huo
ungepanuliwa ikawa ni pamoja
na kufuatilia mjadala wa katiba
mpya unaofuatiliwa na sehemu
isiyo ndogo ya wataalamu,
washauri na hata viongozi wa
baadhi ya makundi ya kijamii
ingesaidia. Huwezi kufanya sia-
sa endapo hutaweza kutoa ya
moyoni na ukawa huru kusema
na mengineyo.

Ina maana kuwa mkutano
unaotarajiwa wa Msajili wa Vy-
ama vya Siasa na sehemu kub-
wa ya vyama vya siasa iweke
msingi wa kupanua kwa mjada-
la wa kisiasa, na pia vyama vya
siasa vijiongeze kwa suala hilo.

Kuwe na mijadala ya jinsi
ya kukuza uchumi kwa mbinu
tofauti au nyinginezo, kwa
mfano kupanua wigo wa uhuru
wa uchumi, kwani watu wa-
naongezeka, ila rasilimali kama
ardhi, maji na samaki hav-
iongezeki.
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SNNENS Wazazi wakumbushwa
kusimamia maadili ya watoto

13,000
wapata
chanjo
corona

Na Gurian Adolf,
SUMBAWANGA

UONGOZI wa Mkoa wa
Rukwa umefanikiwa kutoa
chanjo ya UVIKO-19 kwa
wananchi wapatao 13,189,
tangu ulipopokea chanjo
hizo.

Mkuu wa mkoa huo,
Joseph MKirikiti, aliyasema
hayo juzi, wakati akifungua
kikao cha kamati ya ushauri
ya mkoa huo, kilichofanyika
kwenye ukumbi wa miku-
tano uliopo katika jengo la
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa.

Alisema Idara ya afya im-
efanikiwa kutoa chanjo hizo,
ambapo ni sawa na asilimia
73.3, hivyo bado wananchi
wanatakiwa kujitokea ku-
pata chanjo hiyo kwa kuwa
bado zipo.

MKirikiti alisema kuwa
suala la kupata chanjo
ni muhimu na ni hiyari
ya mwananchi, lakini ni
muhimu kwa kuwa asiyepa-
ta chanjo hiyo, anaingia

gharama kubwa za matibabu

pale anapougua.

Aliwataka wananchi kuji-
tokeza kupata chanjo hiyo
kwa kuwa ni muhimu kwa
usalama wa familia zao.

Mkuu wa mkoa huo,
Joseph MKkirikiti,
aliyasema hayo juzi,
wakati akifungua
kikao cha kamati ya
ushauri ya mkoa huo,
kilichofanyika kwe-
nye ukumbi wa mi-
kutano uliopo katika

jengo la Ofisi ya Mkuu :

va miezi mitatu yenye lengo la kuhamasisha wanawake na wasichana kupata chanjo ya UVIKO-19. PICHA: ZUWENA SHAME

wa Mkoa.

Na Julieth MKireri,
CHALINZE

WAZAZI ~ wamekumbushwa
kusimamia maadili ya watoto
wanaohitimu kidato cha nne
mara baada ya kuondoka shu-
leni badala ya kuwaacha tu na
hatimaye kujiingiza, kwenye
makundi yanayochangia mambo
maovu.

Wito huo ulitolewa mwishoni
mwa wiki na Mbunge wa Chal-
inze, Ridhiwani Kikwete, katika
mahafali ya nane ya Shule ya Se-
kondari Mdaula, Halmashauri ya
Chalinze.

Ridhiwani alisema wazazi ha-
watakiwi kuchoka katika malezi
ya watoto, hasa baada ya kuhit-
imu elimu ya sekondari kwa

kuwa vitendo vya baadhi yao
kuiachia dunia, wako walimu
wazuri na wabaya, ambao wata-
wafundisha vibaya na kuharibu
sifa ya shule.

“Wahitimu nendeni mkawape
heshima wazazi wenu kwa ku-
tangaza vyema Shule ya Mdaula.
Maadili mliyofundishwa kutoka
shuleni mwende mkayafuate
hata baada ya kutoka hapa na
wazazi msiwaache hawa watoto
peke yao, mkaiachia dunia,”
alisema.

Pia aliwataka wazazi kuso-
mesha watoto wao kwa bidii, ili
wasaidie jamii katika maendeleo
na kuondokana na hali ya umas-
kini, ambayo inachangiwa na
kutojiendeleza kielimu. Alisema
hatua hiyo husababisha uwapo

wa idadi kubwa ya waajiriwa
kutoka nje, kwenye kampuni zi-
nazowekeza katika halmashauri
hiyo.

Mbunge huyo aliahidi ku-
peleka kompyuta mpakato sita
katika shule hiyo, kwa ajili ya
somo la Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano (TEHAMA).
Kuhusu umaliziaji wa vyumba
vya maabara, alisema tayari hal-
mashauri imetenga Sh. million
30.

Mwenyekiti wa Bodi ya shule
hiyo, Yusuph Khalfan, alisema
shule hiyo ina uhitaji wa hos-
teli, kwa ajili ya kuwanusuru wa-
nafunzi wa kike kutokana na ku-
toka maeneo ya mbali na shule.

Khalfan aliwataka wazazi
kuwekeza kusomesha watoto,

pia kuwa na mwamko katika
uchangiaji wa mandeleo ya
elimu badala ya kuacha kazi hiyo
kwa serikali pekee.

Mkuu wa Shule hiyo, Melkize-
deck Komba, alisema shule hiyo,
ambayo ilianzishwa mwaka 2011
ikiwa na wanafunzi 78, kwa sasa
ina wanafunzi 1,028 huku ikika-
biliwa na uhaba wa vitabu, ma-
bweni na walimu wa masomo ya
sayansi.

Komba aliwashukuru wadau
mbalimbali wanaosaidia kutatua
kero za elimu, akiwamo Jack-
son Mushi, ambao wamekuwa
wakiisaidia serikali kuondoa
vikwazo katika shule hiyo na
kuwaomba wengine kuendelea
kujitokeza.

.

DED aahidi kufuatilia malipo ya walimu kituo cha wenye ulemavu

Na Christina Haule,
MOROGORO

MKURUGENZI Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mvomero,
Hassan Njama Hassan, amesema
wanaendelea na utaratibu wa
kufuatilia Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI) malipo ya uendeshaji wa
shule ya elimu maalum Amani
wilayani hapa.

Malipo hayo yalikwama tangu
mwaka 2017 walipoingia mkataba
wakati shule hiyo inaanzishwa.

Mkurugenzi huyo alisema hayo
jana kuwa licha ya shule hiyo ku-
funguliwa, bado ina upungufu wa
walimu wa kuwezesha kukidhi

mabhitaji kielimu kwa watoto we-
nye ulemavu.

Kwa sasa, alisema halmashauri
hiyo ina vituo 21 vyenye mabhi-
taji maalum wanavyovihudumia
kupitia TAMISEMI katika huduma
mbalimbali.

Awali, Mkurugenzi wa shule
hiyo iliyomilikiwa na Kanisa Ka-
toliki Jimbo la Morogoro, chini ya
kituo cha kulea watoto wenye ule-
mavu wa viungo na akili cha Ama-
ni, Padri Beatus Sewando, alisema
walikubaliana na halmashauri
kusaidiwa kwenye upatikanaji wa
walimu, mishahara ya walimu, vi-
tabu, ruzuku ya chakula na vifaa
vingine vya elimu.

Padri Sewando alisema wa-

nahitaji msaada huo kwa sababu
uwezo wa wazazi na walezi wa wa-
toto hao kumudu gharama hizo ni
mdogo na ndiyo maana wamewe-
ka makubaliano hayo katika fomu
iliyotiwa saini na pande zote mbili.
Alisema mpaka sasa shule
hiyo ya msingi yenye madarasa
manane, mabweni na ofisi za
utawala ina walimu wanane, wa-
nawake wakiwa watano na wa-
naume watatu ambao wanatoa
elimu kwa wanafunzi 70 waliopo
kwa kujitolea wakisaidiwa fedha
kidogo za kujikimu na kanisa.
“Wakati tunaanzisha shule hii
tulikubaliana na serikali kupitia
halmashauri kimkataba na mika-
taba ipo. Tuliandikishiana kuwa

wao walipe mishahara ya walimu
na nesi na kuleta bajeti ya chakula
kwa watoto pamoja na kushughu-
likia gharama zote za uongozi na
sisi tushughulike na watendaji
wasio na taaluma. Sasa wao hawa-
jatekeleza majukumu yote tunaya-
fanya sisi tena kwa shida sana,”
alisema.

Kutokana na hali hiyo, alisema
wanafunzi wanaosoma shuleni
hapo hulazimika kukaa bweni
na gharama za chakula za kutwa
nzima zinahitajika, hivyo kwa hali
ya kituo ilivyo kwa sasa ni ngumu
kutimiza mahitaji yote ingawa jim-
bo linajitahidi kutekeleza.

Padri Sewando aliiomba TAMI-
SEMI kutekeleza makubaliano

waliyojiwekea kwenye mkataba
na kutimiza mahitaji ya watoto
ambao wametoka kwenye familia
maskini ambazo hazina uwezo wa
kuwasaidia kwa lolote.

“Walimu waliopo wanalipwa na
jimbo posho ya Sh. 150,000 kwa
mwezi ili wasife moyo na waend-
elee kujitolea kuwafundisha wa-
toto,” alisema.

Sewando alisema suala la hal-
mashauri kutotoa ushirikiano
kama  walivyokubaliana, lin-
achangia kwa kiasi kikubwa wa-
toto kukosa chakula na huduma za
matibabu kwa wakati kwa sababu
kituo kwa sasa hakina wafadhili
wa kukiendesha kama ilivyokuwa
zamani.
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DC awatangazia vita machinga
wanaokaidi kuhamia eneo rasmi

Na Julieth MkKireri,
KIBAHA

MKUU wa Wilaya ya Kibaha,
Sara Msafiri, ameamuru wa-
fanyabiashara katika eneo la
Picha ya Ndege kuhamia katika
eneo Misufini ambalo limet-
engwa kwa ajili yao na Shirika
la Elimu Kibaha.

Msafiri ametoa agizo hilo
jana baada ya kutembelea Pi-
cha ya Ndege ambako wafan-
yabiashara wadogo, maarufu
kama machinga, wamekuwa
wakifanya shughuli zao kwe-
nye hifadhi ya barabara.

Alisema tayari ameshatoa ag-

izo mara nne wafanyabiashara
hao kuhamia katika eneo wal-
ilotengewa lakini hawajafanya
hivyo, hivyo kusisitiza kuwa
kuanzia jana, mfanyabiashara
atakayekaidi agizo hilo ata-
chukuliwa hatua za kisheria.
Pia aliwaagiza wafanyabi-
ashara wenye maduka kuhakik-
isha wanafanya usafi kwenye
maeneo yao na miundombinu
iliyojengwa na serikali. “Wenye
maduka fanyeni biashara kwa
mujibu wa leseni zenu. Nikiku-
ta unafanya biashara za sokoni
hatua zitachukuliwa,” alisema.
Ofisa Biashara wa Hal-
mashau ya Mji wa Kibaha,

Adolf Msangi, alisema tayari
kuna wafanyabiashara leseni
zao zilishapokonywa kwa
kushindwa kufuata masharti
na watafikishwa mahakamani
kwa tuhuma zaidi za kisheria.

Mkuu wa Idara ya Mazingira
wa Halmashauri hiyo, Mkana
Mkana, alisema kwa sasa wa-
napendekeza adhabu ya faini
kwa mfanyabiashara ambaye
anakiuka kufanya usafi kwenye
eneo lake iondoke na badala
yake iwe ya kifungo cha miezi
sita.

Mkana alisema usimamizi
wa wafanyabiashara kutakiwa
kuhama katika eneo hilo ulita-

rajiwa kuanza jana na kwamba
hatua zitaanza kuchukuliwa
kwa wanaokiuka na wataka-
okuwa hawazongatii usafi.

Katika hatua nyingine, baa-
dhi ya wafanyabiashara wali-
lalamika jana asubuhi kuwa
wamevinjiwa na kuchomewa
meza zao kwa madai ya kukai-
di kuondoka katika eneo hilo
na kuhamima Misufini.

Mmoja wa wafanyabiashara
hao, Ester Kugwire, alisema
usiku wa kuamkia jana, baadhi
ya meza zilichomwa moto na
bidhaa zingine hazijaonekana
mpaka wakati huo.

- I
Usambazaji
vifaa tiba

TR

x\

|\'|T'

Mkuu wa Kituo cha Polisi Bugarama, mkoani Shinyanga, Nestory John, akieleza jinsi wanavyoshirikiana na Kamati za

Mpango kazi wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili dhidi ya Wanawake na Watoto (MTAKUWWA), kupambana na ukatili huo, chini
ya mradi wa “Kama”, unaotekelezwa na mashirika ya Huheso Foundation na Rudi kwa ufadhili wa serikali ya Ubelgiji, wakati
wa mafunzo valiyofanyika katika kata ya Bugarama, jana. PICHA: SHABAN NJIA

Samaki, dagaa kuwa mazao ya kimkakati

Na Pendo Thomas,
KIGOMA

WIZARA ya Mifugo na Uvuvi,
imekusudia kupandisha hadhi
dagaa na samaki wa Ziwa Tang-
anyika kuwa zao la kimkakati
litakaloongezwa thamani na
kuuzwa ndani na nje ya nchi
hatua itakayochochea kukua
kwa uchumi.

Hayo yalibainishwa juzi na
Naibu Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Abdallah Ulega, akiwa
mkoani Kigoma katika ziara
yake ya kikazi.

Ulega alisema utekelezaji

wa mpango wa dagaa na sa-
maki kuwa zao la kimkakati
utaendana na utatuzi wa
changamoto zinazoikabili sek-
taya uvuni.

“Hapa tuna mazao yetu ya
kimkakati na tumeyadhamiria
yapande hadhi na nyie tuun-
geni mkono. Tunataka yainue
Kigoma, wavuvi wainuke pawe
shime kabisa,” alisema Ulega.

Aliema mpango huo uta-
saidia kuondoa tatizo la dagaa
kuharibika hasa kipindi cha
mvua ambacho hushindwa
kukauka. Alisema mpango huo
utaendana na uanzishwaji wa

viwanda vya uchakataji utaka-
osaidia kupandisha thamani.

Paulo Samweli, Mwenyekiti
wa Chama cha Ushirika Mwalo
wa Kibirizi, alisema wavuvi
wameendelea kukumbana na
vitendo vya ujambazi ndani
ya Ziwa Tanganyika ambavyo
vinapaswa serikali itoe utatuzi
wa haraka ili kuwawezesha
kuendelea kufanya shughuli
zao kwa usalama.

Alisema matukio hayo ya-
mekuwa yakitishia usalama
wao pamoja na kuwarudisha
nyuma kwa kuwa zana zao za
uvuvi zimekuwa zikiporwa na

majambazi, hivyo baadhi yao
kusitisha shughuli hizo.

Pia aliiomba serikali kuwa-
patia mikopo yenye riba nafuu
au isiyo na riba itakayowasaid-
ia kununua zana bora za uvuvi
ambazo zitaongeza uzalishaji.

Naye diwani wa Bangwe
manispaa ya Kigoma Ujiji,
Hamis Betese, aliomba uha-
rakishwaji wa ujenzi wa mwalo
wa Katonga ili wafanyabi-
ashara wawe na sehemu nzuri
ya kununua na kuuzia mazao
ya uvuvi hatua itakayoongeza
mapato ya serikali kupitia
uvuvi.

‘wafikia 90%

Na Abdallah Khamis MTWARA

BOHARI Kuu ya Dawa (MSD)
Kanda ya Mtwara imetekeleza ag-
izo la Waziri Mkuu Kassim Majaliwa
la kusambaza dawa, vifaa tlba na
vitendanishi vya maabara kwa
zaidi ya asilimia 90.

Kaimu Meneja wa MSD Kanda ya
Mtwara, Tea Malay, alisema hayo
jana juu ya utekelezaji wa agizo
hilo lililotolewa Oktoba 10, mwaka
huu na Waziri Mkuu kutaka vifaa
hivyo vifikishwe katika vituo vya
kutolea huduma za afya ndani ya
siku saba.

Alisema baada ya agizo hilo, MSD
kupitia Mkurugenzi Mkuu wake,
Meja Jenerali Gabriel Mhidze, iliwe-
ka mikakati kuhakikisha kila kanda
inatekeleza jukumu hilo ndani ya
muda kwa ajili ya kuhakikisha
huduma zinawafikia wananchi kwa
wakati na bila usumbufu.

Malay alisema MSD Kanda ya Mt-
wara inahudumia mikoa ya Mtwara,
Lindi na wilaya ya Tunduru, mkoani
Ruvuma.

“Sisi Kanda ya Mtwara baada ya
agizo la Waziri Mkuu, tulijipanga
kwa kuweka mikakati mbalimbali
tukaangalia ni nini kinahitajika
katika kutekeleza lakini tukawa na
moyo kwamba lazima tutaweza.
Tukaagiza dawa za kutosha kutoka
makao makuu, tukaongeza muda
wa kazi na vijana wa kufanya kazi
ili tuendane na muda,” alisema
Malay

Meneja huyo alisema taratibu
zote za kushusha na kupakia kwa
umakini dawa hizo kazi ilifanyika
kwa uhakika mkubwa na kufika
katika maeneo yaliyokusudiwa kwa
wakati.

Aliwashukuru waganga wakuu
wa wilaya na mikoa kwa kukubali
kutumia muda wa ziada kuhakiki-
sha dawa na vifaa tiba vinapokewa
katika maeneo yao.

Mganga Mkuu wa Halmashauri
yva Wilaya ya Ruangwa, DK. Salvio
Wikesi, alisema tangu Waziri Mkuu
alipotoa agizo hilo, wamepambana
na kufanikiwa kwa kiasi kikubwa
ikiwa ni pamoja na wilaya yake
kusambaziwa vifaa tiba kwa asil-
imia 60.

Naye Dk. Dismas Masuluhu,
Mganga Mkuu wa Halmashauri
ya Mtama, alisema changamoto
alizoshuhudia Waziri Mkuu katika
halmashauri yake na kutaka zi-
tatuliwe, zimeshafanyiwa kazi kwa
asilimia 80 na sasa kila kitu kinak-
wenda sawa.

Mganga Mkuu wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya
Ruangwa, Dk. Salvio
Wikesi, alisema tangu Wa-
ziri Mkuu alipotoa agizo
hilo, wamepambana na
kufanikiwa kwa Kiasi Ki-
kubwa ikiwa ni pamoja na
wilaya yake kusambaziwa
vifaa tiba kwa asilimia 60.



Jumatano Oktoba 20, 2021

Nipashe 9

HABARI KITAIFA

Vingunguti
kuhamasishwa
chanjo Uviko-19

Na Zuwena Shame

TAASISI isiyo ya serikali ya La-
dies Joint Forum (LJF) imezindua
kampeni ya miezi mitatu yenye
lengo la kuhamasisha wanawake,
wasichana na wakazi waishio kata
ya Vingunguti na maeneo ya jirani
mkoani Dar es Salaam kuchanja
chanjo ya kujikinga na UVIKO-19.

Akizungumza na Nipashe baada
va uzinduzi huo, Mkurugenzi Mkuu
wa Taasisi hiyo, Fransinca Mboya,
alisema chanjo ya UVIKO-19 kwa
wakazi wa Kata ya Vingunguti
imekuwa ya kusuasua na hali
hiyo imetokana na imani potofu na
taarifa zisizo sahihi.

Mboya alisema Vingunguti ni
kubwa na ina watu wengi ikilin-
es Salaam, pia ina machinjio na
minada mbalimbali, hivyo watu
wake wako katika hatari ya kupata
magonjwa mbalimbali kikiwamo
Kipindupindu na UVIKO-19 iwapo
hatua za kujikinga hazitachukuliwa
mapema.

“Tumeona athari za magonjwa
mbalimbali ya mlipuko katika kata
hii, hivyo ni vyema kutoa elimu na
miongozo sahihi juu ya kuchanja
kama kinga dhidi ya UVIKO-19
ili wakazi wa kata hii waishi na
amani na kuendesha shuhuli zao
za maendeleo za kila siku,” alisema
Mboya.

Mboya alisema kuwa pia ufuatil-
iaji wa ushauri wa kitaalamu dhidi
ya chanjo ya UVIKO-19 ni mdogo
sana kwa Kata ya Vingunguti,
hivyo ni muda mwafaka kata hiyo
kupewa elimu na miongozo sahihi
kutoka serikalini na Shirika la
Afya Duniani (WHO) ili watu wake
waweze kuchanja.

Akizungumzia kampeni hiyo ya
UVIKO-19 ambayo iliambatana na
semina ya kuwajengea uwezo ma-
balozi kutoka mitaa yote ya Ving-
unguti, Mboya alisema walengwa
hasa ni wanawake na wasichana
kuanzia miaka 18 na 35, wenye ul-
emavu mbalimbali na hata wazee
kwani ni wengi na wanaishi katika
maisha hatarishi ikilinganishwa na
wanaume.

Aliongeza kampeni hiyo inata-
rajia kuwafikia wanawake na wa-
sichana moja kwa moja wapatao
200 na idadi zaidi ya 2000 isiyo
moja kwa moja katika kata zote za
Vingunguti na jirani.

'Kichwa kikubwa, mgongo
wazi sasa tishio kwa ndoa

Na Sabato Kasika

HAMA cha Wazazi We-

nye Watoto wa Kichwa

Kikubwa na Mgongo

Wazi Tanzania (AS-
BAHT), kimesema, asilimia 70
ya ndoa za wanachama wake
zimesambaratika kutokana na
uelewa mdogo kuhusu ulemavu
huo.

Mratibu wa chama hicho
Hidaya Alawi ndiye aliyesema
katika kikao cha ASBAHT, kili-
chokuwa kikijadili maandalizi
ya maadhimisho ya Siku ya Wa-
toto Wenye Kichwa Kikubwa
na Mgongo Wazi. Maadhimisho
hayo yanatarajiwa kufanyika
es Salaam yalqshlrllasha wadau
mbalimbali wakiwamo wazazi
wenye watoto walio na ulemavu
huo, madaktari na viongozi wa
serikali.

“Chama chetu kina wana-
chama 2,545, lakini asilimia 70
ya ndoa za wanachama wetu
zimesambaratika baada ya wa-
naume kukimbia wake zao au
kuwafukuza kwa kuzaa watoto
wenye ulemavu huo,” alisema
Hidaya.

Hidaya alisema, yeye ni mion-
goni mwa watu ambao walikim-
biwa, na kwamba sababu kub-
wa ni uelewa mdogo wa baadhi
ya wanaume kuhusu watoto ku-
zaliwa wakiwa na ulemavu huo.

“ASBAHT ina matawi katika
mikoa 10 ya Dar es Salaam, Mo-
rogoro, Dodoma, Mbeya, Mwan-
za, Mara, Manyara, Arusha, Kili-
manjaro na Tanga, tumekuwa
tukipokea kesi za aina tofauti
kutoka huko,” alisema.

Alisema, inawezekana tatizo
ni kubwa zaidi katika maeneo
ambayo hawajafika, ambapo
wana mkakati wa kufungua
matawi nchi nzima, na kwamba

/

kesi wanazopata kwa sasa ni za
wanachama tu.

Daktari bingwa wa mishipa ya
fahamu na ubongo Hospitali ya
Mnazi Mmoja Zanzibar, DK. Seif
Lali, alisema, kubadili mfumo
wa ulaji wa vyakula kwa kuacha
mazoea, ni njia mojawapo ya
kumaliza tatizo hilo.

Wanaume waache kukimbia
wake zao, bali wazingatia lishe
bora hasa vyakula vyenye wingi
wa madini ya foliki asidi kama
mboga za majani kuanzia mchi-
cha, spinachi, kabichi na ving-
ine,” alisema DK. Lali.

Mbali na vyakula hivyo, ana-
taja matunda kama maembe,
maparachichi, mapapai na ndi-
zi, lakini na nafaka kama mahi-
ndi, mihogo na mazao jamii ya
kunde, pia mayai, samaki, ny-
ama na maini.

“Vyakula hivyo vianze kuliwa
miezi miwili na nusu au mitatu
kabla ya kubeba ujauzito na pia

ipo haja ya kuwawahisha wa-
toto hospitalini pale wazazi wa-
napoona dalili za ulemavu huo
na siyo kukimbiana.

Daktari bingwa wa watoto
kutoka Hospitali ya Rufani ya
Mkoa wa Manyara, Hydom, Dk.
Joshua Gideon, alisema, mtoto
anaweza kuzaliwa akiwa hana
ulemavu wa kichwa kikubwa,
lakini baadaye akaupata.

“Kwa mfano akipata ugonjwa
wa uti wa mgongo au kupata
ajali ama jeraha kichwani halafu
damu ikavujia kwenye ubongo,
anaweza kupata ulemavu huo,
hivyo wazazi wote wanapaswa
kulijua hilo,” alisema Dk. Gide-
on.

Aidha, alifafanua kuwa ul-
emavu wa mgongo wazi mtoto
anaupata tangu  tumboni,
kwamba hawezi kuupata baada
ya kuzaliwa, anbapo amesisitiza
wazazi wote kuzingatia lishe in-
ayotakiwa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Vodacom Tanzania anayemaliza muda vvake Hisham Hendi (kulia), akizungumza na Balozi wa Uingereza hapa

nchini, David Concar (katikati) wakati wa hafla ya kumuaga Hendi, |
wa Vodacom, Sitholizwe Mdlalose. PICHA: MPIGAPICHA WETU

ijini Dar es Salaam hivi karibuni. Kushoto ni Mkurugenzi Mtendaji mpya

Rukwa yatangaza donge nono Kijiji utunzaji mazingira

Na Gurian Adolf,
SUMBAWANGA

SERIKALI mkoani Rukwa im-
etangaza zawadi nono kwa ki-
jiji kitakachofanya vizuri utunzaji
mazingira na Msitu wa Hifadhi ya
Mbizi ambao ni mojawapo ya vy-
anzo vya maji kwa wakazi wa Man-
ispaa ya Sumbawanga.

Akizungumza jana na viongozi

wa Hifadhi ya Msitu wa Mbizi al-
ipokuwa katika ziara ya kukagua
maendeleo ya msitu huo, Mkuu wa
Mkoa wa Rukwa, Joseph MKkirikiti,
alisema msitu huo ni muhimu
kutunzwa licha ya kuwa ni
chanzo cha maji, pia kuna miti
adimu pamoja na wanyama mbal-
imbali wakiwamo mbega wekun-
du.

Aliwaagiza watendaji wa serikali

kuhakikisha msitu huo unakua
salama ili vitendo vya uchomaji
moto viishe pamoja na shughuli
nyingine za kibinadamu zisiwapo
katika msitu huo.

Pia, aliwaonya wananchi wa-
naoishi  vijiji vinavyozunguka
eneo la hifadhi ya msitu wa Mbizi
kuacha kuchungia mifugo yao
ndani au karibu na mazingira
ya msitu huo kwa kuwa wany-

ama hao wamekuwa ni chanzo
kikubwa cha uharibifu wa msitu
huo.

Awali, akitoa taarifa kwa mkuu
wa mkoa huo, Mhifadhi mkuu wa
msitu wa Mbizi, Mohamed Kyangi,
alimwambia kuwa changamoto
kubwa wanayokabiliana nayo
katika utendaji kazi ni baadhi ya
wananchi kuchoma moto msitu
huo.

Alisema hifadhi hiyo imekuwa
ikitumia fedha nyingi kwa ajili
ya kuzima moto unapotokea,
fedha ambazo zingetumika katika
kuotesha miti kwenye vitalu na
kuwagawia wananchi ambao nao
wangepanda kwenye mazingira
yao ili kukabiliana na majanga ya
asili yanayowapata kutokana na
kukata miti ovyo.
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HABARI KITAIFA

Corona yadhihirisha lishe duni

wananchi ili kuongeza ufaha- :
mu kuhusu umuhimu wa lishe :
kama ni msingi wa afya bora :
na maendeleo ya kiuchumi na :

Na Mary Geofrey

KURUGENZI

Mtendaji wa Taasisi

ya Chakula na Lishe

(TFNC), Dk. Ger-
mana Leyna, amesema maam-
bukizi ya UVIKO-19 yameakisi
hali ya lishe kwa Watanzania
siyo nzuri kutokana na namna
ambavyo yamewaathiri watu
wengi na wengine kupoteza
maisha.

Alisema lishe bora husaidia
kuimarisha kinga ya mwili na
husaidia kupunguza ukali wa
maradhi pamoja na vifo vitoka-
navyo na magonjwa ya kuam-
bukiza ikiwamo UVIKO-19.

Dk Leyna alieleza hayo juzi

akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu maadhimisho ya
Siku ya Lishe Kitaifa, yatakay-
ofanyika mkoani Tabora kuan-
zia Oktoba 18 hadi 23 mwaka
huu.

Aliwataka wananchi kuzin-
gatia mlo kamili kutoka katika
makundi matano ya chakula ili
kuepuka maradhi mbalimbali
yasiyo ya kuambukiza na kuam-
bukiza ikiwamo utapiamlo na
kiribatumbo.

“Hivyo Siku ya Lishe Kitaifa
ni jukwaa muhimu katika

kutekeleza na kuendeleza azma
ya serikali kutokomeza aina
zote za utapiamlo nchini na
kuendeleza jitihada za serikali,”
alisema Dk. Leyna.

Alisema pia maonyeshe hayo

yatachangia katika kuongeza
uelewa na ufahamu juu ya lishe
bora na hatua chanya hususani
katika ngazi ya kaya na jamii.
Alisisitiza kuwa pia wanaen-
delea kutoa dawa za kutibu
wagonjwa wenye utapiamlo
mkali na kadiri, kuanzisha siku
maalum ya kuadhimisha ma-
fanikio ya jitihada zinazoende-
lea kuchukuliwa na kuendelea
kuhamasisha umma kwa kutoa
elimu kuhusu faida za lishe bora
na athari zake katika maende-
leo ya kiuchumi na kijamii.
Alisema katika maadhimisho
hayo wanawaleta pamoja wa-
dau wa lishe ambao ni viongozi,
wanasiasa, watendaji, wataala-
mu, wadau wa maendeleo, ma-
shirika yasiyo ya kiserikali na

jamii.

deleee,” alisema Dk. Leyna.

Alisema katika maonyesho

hayo watatoa elimu kwa jamii,

namna ya kutayarisha mlo ka- :
mili kutoka makundi matanoya :
chakula, kuelekeza kwa vitendo :

kusaidia kuwajengea wananchi :

uelewa.

Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Dk. Angelina Mabula, akikata utepe kuzindua rasmi kongamano la tatu la wa-

nawake na biashara lililoandaliwa na Benki ya Biashara Tanzania (TCB), j

“Kwa mwaka huu kilele chake :
kitakuwa Oktoba 23 katika vi- :
wanja vya Nanenane mkoani :
Tabora na kauli mbiu inasema :
‘Lishe Bora ni Kinga Thabiti :
dhidi ya Magonjwa; Kula Mlo :
Kamili, Fanya Mazoezi, Kazilen- :

]
Mti ulioshindikana
kukatwa kwa greda

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

MTI wa ajabu wa asili ambao
ulikuwa ukitumiwa kufanya matam-
biko na jamii kwa ajili ya utatuzi wa
masuala mbalimbali uliopo katika Hi-
fadhi ya Taifa ya Nyerere, umekuwa
Kivutio kwa wageni wanaotembelea
hifadhi hiyo kutokana na kushindi-
kana kukatwa wakati wa upanuzi wa
barabara.

Mti huo unaofahamika kama
marula, umekuwa kivutio kutokana
na kuwa katikati, hivyo eneo hilo
kuwekwa barabara pacha baada ya
kushindwa kuondolewa wakati wa
upanuzi ndani ya hifadhi hiyo iki—
mkoani Pwani.

Ofisa Uhifadhi Mwandamizi, Hifadhi
va Taifa ya Nyerere, Seth Mihayo,
alisema umekuwa kivutio kwa sababu
wakati wa upanuzi huo wa barabara
licha ya kutumia vifaa vya kisasa
kama magreda ya kukata miti mi-
kubwa, mti huo ulishindikana kukatika
na kuwa vifaa hivyo licha ya kuwa
vya kisasa, lakini viliishia kuharibika
na mti huo kuendelea kubaki.

Alisema hata pale walipojaribu
kuleta mitambo mingine yenye uwezo
zaidi, pia ilishindikana kuuondoa,
hivyo kuharibika na kuachwa katika
eneo hilo, huku barabara hiyo ikiten-
genezwa kuwa pacha.

Alisema baada ya kufanyika kwa
utafiti historia inaonyesha kulikuvva
ya hifadhi hiyo kikiwamo Mloka na
kuwa mababu na wazee wa miaka ya
nyuma walikuwa wakifanya mambo
ya mizimu na matambiko mbalimbali
hivyo wameamua kuenzi kwa kuacha
mti huo ili uwe sehemu ya kivutio cha
utalii.

Mti huo unaofahamika
kama marula, umekuwa
kivutio kutokana na kuwa
katikati, hivyo eneo hilo
kuwekwa barabara pa-
cha baada ya kushindwa
kuondolewa wakati
upanuzi ndani ya h.i.f_g.-
cha Mloka wilayani Rufiji
mkoani Pwani.

DC awahimiza wananchi kullpa kodi kwa wakati

Na Mwandishi Wetu,
MBINGA

MKUU wa Wilaya ya Mbinga
mkoani Ruvuma amewahimiza
wafanyabiashara na wananchi
kulipa kodi kwa wakati kwa kuwa
kodi hiyo hurudi kwao kupitia mi-
undombinu na miradi mbalimbali
ya maendeleo.

Aziza Mangosongo alitoa rai
hiyo jana alipozungumza na timu
ya maofisa kutoka Mamlaka ya
Mapato (TRA) Makao Makuu Dar
es Salaam walipowasili wilay-

ani humo kwa ajili ya kufanya
kampeni ya elimu kwa mlipakodi
mlango kwa mlango.

Mkuu wa wilaya huyo alisema
kodi hulipwa na watu wote waki-
wamo watumishi wa serikali na
wa sekta binafsi, wakulima, wafu-
gaji, wavuvi pamoja na wafanyabi-
ashara. Alisema tofauti iliyopo ni
kwamba, kodi inayolipwa na wa-
tumishi hukatwa moja kwa moja
kupitia mishahara yao.

“Ninapenda kuchukua fursa hii
kuwahamasisha na kuwakumbu-
sha wafanyabiashara na wananchi

wote kulipa kodi kwa wakati ili
kuinua uchumi wa nchi yetu na
tuondoe ile kasumba ya kusema
kwamba watumishi wa serikali
hawalipi kodi, watumishi tunakat-
wa kodi moja kwa moja kupitia
mishahara yetu,” alisema.

Kiongozi huyo wa serikali aliwa-
taka wananchi kuwafichua watu
wanaokwepa kulipa kodi kwa
kutoa taarifa sahihi za wahusika
hao katika maeneo mbalimbali ili
washughulikiwe.

“Pia, ninawaomba tusisite ku-
wataja watu wote wanaokwepa

kulipa kodi na tujitahidi kutoa
taarifa sahihi za wakwepa kodi ka-
tika maeneo yetu kwa maana kodi
ni afya na ni uhai wetu,” alisema.

Meneja wa Huduma kwa Mlipa-
kodi kutoka TRA Makao Makuu,
Honester Ndunguru, akiitambu-
lisha timu ya maofisa wanaofanya
kampeni hiyo, alisema TRA im-
ejipanga kufikia idadi kubwa ya
wafanyabiashara nchini kwa ajili
ya kuwaelimisha kuhusu haki na
wajibu wao katika suala zima la
ulipaji kodi.

“Sisi kama TRA, tumejipanga

kufika maeneo mbalimbali ku-
hakikisha tunawaelimisha wali-
pakodi wetu kujua haki na wajibu
wao na leo tumekuja hapa Mbinga
kwa lengo hilo hilo la kuhakiki-
sha tunawafikishia elimu ya kodi
wafanyabiashara wa wilaya hii,”
alisema.

Timu ya maofisa wanaofanya
kampeni ya elimu kwa mlipakodi
mkoani Ruvuma iko wilayani
Mbinga ikiendelea kutoa elimu
ya kodi na baada ya wilaya hiyo,
itaelekea Wilaya za Nyasa, Nam-
tumbo na Tunduru.
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Muongo mmoja wa kazi shirika
lilivyowafikishia haki milioni 6.4

Mkutano vyama, polisi, msajili

fupa linaloelekea kuvunja meno

Na Sabato Kasika

KIWA imebakia siku moja

kabla ya kufanyika mkutano

baina Ofisi ya Msajili wa Vy-

ama vya Siasa, Jeshi la Polisi
na vyama vya siasa, hatima ya
kikao hicho inaendelea kubaki
kuwa sintofahamu.

Kinachodaiwa kuwa ni mk-
wamo kinatokana na vyama vi-
kuu CHADEMA, NCCR-Mageuzi
kukataa kushiriki , wakati mmo-
jawao akimpa masharti Msajili,
huku ACT-Wazalendo kikibaki
kimya bila kueleza iwapo kitahud-
huria au lah.

Mkutano huo unaopangwa ku-
fanyika kesho jijini Dodoma, ume-
pokelewa na masharti kutoka
CHADEMA ikiitaka Ofisi ya Msajili
iruhusu mikutano ya hadhara ya
vyama vya siasa na pia Mwenyeki-
ti Freeman Mbowe, aachiwe bila
masharti.

“Kamati kuu imeshakubaliana
kutoshiriki mkutano huo, hadi
kwanza Msajili aruhusu mikutano
ya hadhara ya vyama vya siasa na
pia tunataka mwenyekiti wetu,
Mbowe, aachiwe bila masharti ili
aongoze chama kwenye mkutano
huo,” anasema Mkurugenzi wa
Mawasiliano, Itifaki na Mambo ya
Nje wa CHADEMA, John Mrema.

Anataja sharti jingine kuwa ni
kutaka wanachama wao walioko
magerezani wakiwamo wafungwa
na mahabusu kwenye maeneo

mbalimbali nchini waachiwe
huru.

“Bila msajili kufanyia kazi hayo
masharti, hatuwezi kuhudhu-

ria mkutano huo huku tukiwa
wafungwa wa kisiasa. Tunataka
tuwe huru kwanza kutoka kwe-
nye kifungo hiki cha kuzuia miku-
tano ya hadhara,” anasema.

NCCR MAGEUZI HAIMO

Chama cha NCCR- Mageuzi
kimetangaza kujiweka pembeni
kwa madai kuwa hakikushirik-
ishwa katika maandalizi lakini

i

Msajili wa Vyama vya Siasa, Jaji Francis Mutungi, mwenyeji wa mkutano huo. PICHA: MTANDAO.

kukosekana uwazi.

Aidha, kimedai watuhumiwa
hawawezi kujipa kazi ya unya-
para na usuluhishi, na kwamba
hakuna mahali Msajili ameweza
kutekeleza wajibu wake wa
kisheria na kuongeza: “ Msajili ni
mtuhumiwa katika hilo, hawawezi
kujipa kazi ya unyapara na usu-
luhishi...,” anakaririwa na James
Mbatia akizungumza na vyombo
vya habari.

Mbatia Mwenyekiti wa NCCR-
Mageuzi anadai mkutano na
Msajili, hauna nia njema bali ku-
fifisha na kubeza hoja zao halali
za kuhakikisha taifa linakuwa na
mfumo imara wa demokrasia.

“Ofisi ya Msajili wa Siasa na Jeshi
la Polisi ambao ndiyo watuhumi-
wa wakubwa walikutana na kutoa
msimamo wa kupotosha umma
kwamba eti kuna upungufu wa

al

sheria? Kazi ya polisi ni kusima-
mia sheria zilizopo,” anasema.

Wakati  NCCR-Mageuzi na
CHADEMA, zikiweka msimamo
wa kutohudhuria, Katibu Mkuu
wa ACT- Wazalendo, Addo Shaibu,
anasema chama chao kinaende-
lea kujadili iwapo kinashiriki au
kukaa kando.

WALIOKO TAYARI

Chama cha Alliance Democratic
Change (ADC) ni miongoni mwa
vyama vilivyokubali kushiriki ka-
tika mkutano huo, huku Katibu
Mkuu , Doyo Hassan Doyo akise-
ma meza ya mazungumzo ndiyo
huleta mwafaka.

“Sisi ADC tutahudhuria mku-
tano na tayari tunayo barua ya
mwaliko, tunaamini kuwa mku-
tano huo ni sehemu sahihi ya

kufikisha kero ambazo tunaona
zinahitaji kufanyiwa kazi na Msa-
jili,” anasema Doyo.

Katibu huyo anasema, mwaliko
waliopewa wa kuhudhuria mku-
tano huo ni heshima kubwa kwao,
hivyo wanaamini kuwa watakuwa
na nafasi ya kumweleza Msajili
yale yote ambayo yanaumiza cha-
ma chao.

“Ajenda zetu tulizopanga kuzi-
fikisha kwa msajili siyo za kuan-
dikwa magazetini, bali mtazisikia
baada ya kumaliza mkutano huo
ambao sisi tunauchukulia kwa
uzito mkubwa,” anasema.

CUF NAO NDANI
Chama cha Wananchi (CUF),
kinasema kitahudhuria mku-

tano huo kikiwa na ajenda tatu
muhimu ambazo kinataka Msa-
jili wa Vyama vya Siasa azipatie

ufumbuzi ili siasa za Tanzania
ziendelee kustawi.

Naibu Katibu Mkuu wa chama
hicho, Magdalena Sakaya, ana-
taja ajenda hizo kuwa ni kutaka
ufafanuzi wa kina kuhusu vyama
vya siasa kuzuiwa kufanya mi-
kutano ya hadhara kwa zaidi ya
miaka mitano.

“Ajenda ya pili tunataka atuam-
bie kwa nini polisi wanavamia
vikao vya ndani vya vyama na
kuvizuia na ya tatu tunataka atu-
ambie kwa nini viongozi wa vy-
ama vya upinzani wanakamatwa
na kuwekwa kuzuizini,” anasema
Sakaya.

Anasema ndizo ajenda zao kuu
ambazo wameona wahudhurie
mkutano huo ili wapate majibu
yake, kwa kuwa Msajili ndiye
mlezi wa vyama vyote vya siasa
anasimamia na kutekeleza sheria
za vyama hivyo.

“Lakini pia anatakiwa kuhakiki-
sha vyama vinakua na kushamiri,
hivyo hayo ndiyo mambo ya msin-
gi ambayo tunataraji yatolewe
ufafanuzi wa kina na Msajili kwe-
nye mkutano huo,” anasema.

MSAJILI AWATAKA MKUTANONI

Msajili wa Vyama vya Siasa,
Jaji Francis  Mutungi, anatoa
ufafanuzi akisema mwaliko huo
una mambo mawili kuukubali
au kuukataa na kwamba hawezi
kutoa ufafanuzi wa vyama kutoa
masharti ya kutekelezwa kwanza
kabla ya mkutano, akieleza kuwa
ni mambo ya kusikia kwenye vy-
ombo vya habari.

“Ingekuwa busara kama wana-
osema wametoa masharti, wakaja
kwenye mkutano ili tujadili kwa
pamoja kwani wote tuna lengo la
kumaliza sintofahamu,” anasema
Jaji Mutungi.

Anafafanua kuwa mkutano huo
una lengo la kuweka mazingira
rafiki na maelewano baina ya vy-
ama siasa, na kwamba wadau ni
muhimu ili kufanikisha azma hiyo
na kuhakikisha kila mmoja ana-
shiriki na si kujiweka pembeni.

Anaeleza kuwa haoni kuwa ni
busara vyama kuweka masharti
kwenye jambo ambalo linalenga
kumaliza kasoro zinazolalamiki-
wa na kwamba ni vyema badala
ya kukataa mwaliko viukubali.
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MIEZI SITA YA RAIS SAMIA

Waziri wa Fedha na Mipango, DK. Mwigulu Nchemba. PICHA: MAKTABA

WAZIRIWA FEDHA DK. MWIGULU:

Ustadi wake Rai.s.Sal.'nia umeleta
mkopo nafuu trilioni 1.3/- za IMF
o Zitto aliloanzisha miezi minne, limekuwa

- Vita ya Uviko-19 yapatiwa silaha sahihi

- Salamu maalum za vita mazingira hatarishi

Na Mwandishi Wetu

ANGU kuingia kwake
madarakani sasa yat-
imu miezi sita, mengi
yanashuhudiwa  ka-
tika harakati za Rais Samia
Suluhu Hassan, kusukuma
mbele maendeleo ya nchi.

Ni hatua za ndani na nje
ya nchi, Rais akibeba nahau
zote harakati zake za maen-
deleo ya kiuchumi kwa Wa-
tanzania, pia mazingira wez-
eshi nyumbani au kimataifa,
sura ya matunda iko bayana,
kwani kila siku kunazinduli-

wa mradi endelevu na wakati
huohuo, mazingira bora ya-
natambuliwa.

Hivi karibuni, Rais Samia
akiwa mwalikwa aliyefanya
uwasilisho katika kikao cha
Umoja wa Mataifa hivi kar-
ibuni na kuhutubia baraza
hilo. Ni heshima kubwa kwa
nchi kimataifa na hata ukan-
da wa Afrika Mashariki.

Waziri wa Fedha na Mipa-
ngo, Dk. Mwigulu Nchemba,
anapozungumza katika uzin-
duzi wa Kampeni ya Maen-
deleo wa Ustawi wa Taifa na
Mapambano ya UVIKO 19,
anaainisha namna mazun-

gumzo kati ya Rais Samia na
Mkurugenzi Mtendaji wa IMF,
Kristalina Georgieva, yalivy-
okuwa na mafanikio makub-
wa.
“Utakumbuka (Rais) uli-
fanya mkutano kwa njia ya
mtandao na Mkurugenzi
Mtendaji wa IMF, Bi. Kristali-
na Georgieva tarehe tatu Mei
2021. Pia Juni 29, 2021, uli-
fanya mkutano na Mkurugen-
zi wa IMF Kanda ya Afrika,
Abebe Selassie,” anatamka
Dk. Mwigulu.

Anaainisha uwasilisho wa
dhamira ya serikali nchini
kutafuta mkakati wa muda

mrefu kukabiliana na mara-
dhi UVIKO 19 na athari zake
kwa afya na uchumi wa
umma.

Dk.Mwigulu anakumbusha
hatua za kwanza kutekeleza
azma ya maudhui ya mtandao
huo, Rais Samia anaelekeza
Wizara ya Fedha na Mipa-
ngo kuratibu majadiliano ka-
tika ngazi ya wataalamu, kwa
kushirikiana na sekta zote
zilizoathirika, ikiwamo timu
za wataalamu wahusika wa
maradhi UVIKO-19.

HATIMAYE MKOPO
Ni mchakato wa mazun-

gumzo kati ya serikali na IMF ulio-
chukua miezi minne, kwani ilipotimu
tarehe saba ya mwezi uliopita, Bodi ya
Wakurugenzi ya IMF iliridhia kutole-
wa mkopo nafuu kwa serikali ya Tan-
zania (SMT), Dola za Marekani milioni
567.25, ambazo ni sawa na Sh. trilioni
1.3, mahsusi zikielekezwa kukabiliana
na athari za UVIKO-19.

“Fedha hizo zinajumuisha mkopo
nafuu usio na riba kupitia dirisha la
‘Rapid Credit Facility’ (RCF) wa jumla
ya Dola za Marekani milioni 189.08,”
anasema Dk. Mwigulu, akifafanua ni
sawa na theluthi moja ya mkopo wote.

Pia anataja kuwapo mkopo nafuu
wenye riba ndogo (asilimia 1.05) kupi-
tia dirisha liitwalo ‘Rapid Financing
Instrument (RFI)’ wa Dola za Marekani
milioni 378.17, sawa na theluthi mbili
ya mkopo wote. Fedha hizo zinatakiwa
kutumika katika mwaka wa fedha uli-
iopo, 2021/22

Anasema katika mkopo wa RCF usio
na riba una kipindi cha neema wa ku-
tolipa kwa miaka mitano na nusu na
malipo hayo yanatakiwa kuanza mna-
mo Machi, 2027 hadi Septemba, 2031.

Pia kupitia mikopo yenye masharti
nafuu, una kipindi cha neema cha mi-
aka 10 na robo na utakapoanza kulip-
wa utachukua mwaka mmoja na miezi
tisa, Desemba, 2024 mpaka Septemba
2026.

Waziri anataja masharti yake ni:
Kuhakikisha fedha zinaelekezwa ka-
tika kukabiliana na UVIKO-19; kutumia
mkopo ndani ya mwaka uliopo wa fed-
ha; kuweka wazi mikataba na taarifa
za kampuni zitakazoshinda zabuni,
ikijumuisha majina ya wamiliki wake.

Mengine anataja ni kutangaza taarifa
za maambukizi na vifo vitokanavyo na
UVIKO-19; kutoa taarifa za utekeleza-
ji matumizi ya fedha hizo kila robo
mwaka; kuweka mfumo wa ufuatiaji
matumizi ya fedha walizopewa.

Kwa mujibu wa waziri, pia wanao-
husika wanatakiwa kukamilisha utoaji
taarifa za ukaguzi wa matumizi ya fed-
ha za mkopo na kuandaa nyongeza ya
bajeti baada ya mapitio ya nusu mwa-
ka ya utekelezaji wa bajeti kwa mwaka
2021/22.

ENEO LA TAHADHARI

Waziri anasema penye shule ma-
darasani nako hali siyo nzuri, akitoa
mfano wanakostahili kukaa watoto
50 wanapatikana 350, hivyo ni hatari
zaidi iwapo anapotokea mmoja kaam-
bukizwa maradhi inawaweka wote ka-
tika hatari zaidi.

“Hivi hatuwezi kuongeza madarasa
kuweka walau social distance (um-
bali kati ya mtu)?” anahoji waziri na
anaendelea:

“Hivi kati ya fedha au deni na
kuokoa maisha ya watoto wa Watanza-
nia, kipi kina thamani zaidi? Kwenye
hili, umezingatia kuwa ‘form one’ (ki-
dato cha kwanza) ni toleo la kwanza
la elimu bila malipo, hivi wanakwenda
kuongezeka mara mbili.”

Waziri Dk. Mwigulu anaelekeza mfa-
no katika Vyuo vya Elimu ya Ufundi
(VETA), kwamba kuna misongamano
kwa sababu majengo yake mengi haya-
jakamilika.

“Rais ukawakumbuka na ukawajali
mpaka wasioona kwa kusema watu
hawa wanatokea makwao na wa-
nachangia vitabu ni rahisi kuambuki-
zana. Hivyo kwa FDC wanachangia vi-
faa vya kujifunzia,” anasema.

Waziri anasema, licha ya mwam-
ko kuitikia ushauri wa wataalamu
kunawa maji tiririka ni njia ya kujik-
inga na UVIKO 19, anataja kuwapo
maeneo mengi yenye misongamano ya
watu yasiyo na huduma ya maji, mfa-
no hai katika zahanati, shule, stendi za
mabasi na masoko.

“Rais ulielekeza kuziangalia na sek-
ta kama Maliasili na Utalii iliyoathiri-
ka kwa kiwango kikubwa. Jambo hilo
limezingatiwa sambamba na kutuni-
sha mfuko wa TASAF na Mfuko wa
Vijana na Wanawake na Wenye Ulema-
vu,” anahitimisha Mwigulu.
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Muongo mmoja wa kazi shirika
lilivyowafikishia haki milioni 6.4

Na Mwandishi Wetu

AKATI  Shirika la

Huduma za Sheria

(LSF), linaposhere-

hekea miaka 10 ya
uwepo wake, lina mengi ya ku-
jivunia na kubwa zaidi ni watu
zaidi ya milioni 64 waliofikiwa
na huduma zake kwenye eneo la
kusaka na kupata haki.

Muongo mmoja wa kuanzish-
wa kwake limewanufaisha Wa-
tanzania hususan wanawake kwa
kuwaongezea uelewa kuhusu
masuala ya kisheria na kupata
haki zao za kijamii na kiuchumi.

Ili kutimiza lengo kuu la LSF la
haki kupatikana kwa wote shiri-
ka lilianzisha mpango maalumu
ambao kila aliyekosa huduma za
msaada wa kisheria kwa urahisi,
anazipata na kuzifurahia.

Wanawake na wasichana wako
katika hali mbaya zaidi kwe-
nye kupata haki zao ikilingan-
ishwa na wanaume, lakini katika
kushughulikia hilo na kuleta us-
awa, LSF ilianzisha Mpango wa
Upataji Haki ambao unawaweka
wanawake na wasichana katika
msingi imara wa kupata haki.

Ili kufikia malengo ya mpango
huo wa haki kwa urahisi, LSF im-
ewekeza kwa wasaidizi wa kishe-
ria ambao wapo ndani ya jamii ili
kuwawezesha wanawake na wasi-
chana kupata huduma za msaada
wa kisheria kwa bei nafuu na kwa
urahisi zaidi.

Ili kuhakikisha utekelezaji wa
mpango huo unafanyika kwa
usahihi, LSF kwa kushirikiana
na Wizara ya Katiba na Sheria,
Chama cha Wanasheria ya Tan-
ganyika (TLS) na Shule ya Sheria
ya Tanzania iliratibu mafunzo ya
kuwandaa wasaidizi wa sheria
zaidi ya 4,500 watakaohudumia
wananchi Bara na Zanzibar.

Katika kila wilaya, watu 25 am-
bao wenye vigezo na viwango,
pamoja na wananchi wengine
walioandaliwa na kufundishwa
kwa madhumuni ya kutoa hu-
duma za msaada wa kisheria kwa
hiari, wapo kazini.

Wahitimu wa mafunzo hayo,
walitakiwa kujipanga na kuanzi-
sha shirika lisilokuwa na kiserika-
li wala la kibiashara ambalo lime-
sajiliwa kikamilifu litakalofanya
kazi katika ngazi ya wilaya.

Pia LSF ilianzisha mashirika ya
kiraia yanayotoa ushauri wa ki-
taalam (RMOs), ambayo kazi yake
kuu ilikuwa kusimamia na kuon-
goza kazi ya wasaidizi wa kisheria
katika kila wilaya.

Kupitia usimamizi huo wa
RMOs, shirika liliimarisha uwezo
wa wasaidizi wa kisheria kupitia
mafunzo kazini katika vipengele
mbalimbali ikiwamo usimamizi
wa fedha, utekelezaji wa progra-
mu, ufuatiliaji na tathmini, uha-
masishaji na mawasiliano kwa
madhumuni ili kuboresha utoaji
wa huduma.

Umakini zaidi uliwekwa kwe-
nye kuimarisha taasisi kuhakiki-
sha miundo na mifumo iko sam-
bamba na mashirika yote 183 ya
kisheria ambayo yamesajiliwa
kikamilifu na kufuata sheria na
kanuni za asasi siziso za kiserikali
(NGOs).

Kupitia ujuzi wa kisheria wal-
ioupata, wasaidizi hao wameen-

A it s L

Wananchi wakifurahia mafanikio ya kazi ya huduma za msaada wa kisheria . PICHA: LSF.

delea kutoa huduma za msaada
wa kisheria chini ya udhamini
wa mashirika yaliyosajiliwa
kutekeleza jukumu hilo kwa watu
wengi ambao huduma za msaada
wa kisheria hazikuwafikia.

Mashirika hayo ya RMOs ya-
mefuatilia uhusiano wa wasaidizi
wa kisheria na LSF katika miaka
ya mwanzo tangu kuanzishwa
kwake wakati wakitekeleza mira-
di ambayo ilichangia kwa ufanisi
kutimiza malengo mapana ya
LSF. Malengo hayo yanalenga ku-
wapo kwa mazingira upatikanaji
wa haki kwa kila mtu bila ubaguzi.

Uhusiano huu wa awali uli-
kuwa muhimu katika awamu ya
pili ya Mpango wa Upataji Haki
ambao ulianza mwaka 2016 na
kumalizika mwaka 2020.

Pamoja na mambo mengine
LSF ilishuhudia njia nyingi za
ubunifu zilizoundwa na RMOs na
kutekelezwa kwa ushirikiano na
mashirika ya kisheria ili kupanua
utoaji wa huduma za msaada wa
kisheria.

“Jukumu letu linamaanisha
kwamba lazima tufanye bidii zai-
di kufikia malengo tunayoweka
kwa shirika letu na mashirika ya
kisheria yaliyo chini ya uangalizi
wetu. Katika mkoa mkubwa kama
Shinyanga lazima kuzingatia vi-
wango ambavyo LSF inatarajia
kuvipata kutoka kwetu lakini pia
tuna malengo yetu kama shirika
ambayo tunahitaji kufanya kazi
kwa bidii ili kutimiza.

“Sehemu ya Mpango wa Upataji
Haki ni fursa muhimu ya kutumia
uwezo wetu”, anasema John Shi-
ja Meneja wa Programu katika
Kituo cha Paralegal Shinyanga
(PACESHI), RMO wa eneo hilo.

Jambo la kipekee zaidila mpan-

go huu ni kwamba huduma hizi
muhimu zinapatikana bure na
kwa zaidi ya miaka hii 10 wame-
faidika wanawake, wanaume, wa-
sichana na wavulana kwa sawa.

Kwa kuwa walengwa hawalipii
huduma hizi za msaada wa kishe-
ria, LSF imepanua mzunguko
wake na kuruhusu Watanzania
wengi haswa wale walio katika
ngazi za chini za jamii zilizopo vi-

urahisi.

Takwimu za ripoti za 2016 hadi
2020 zinaonyesha kuwa asilimia
56 ya watu waliofikiwa na msaada
wa kisheria walikuwa wanawake
wakati asilimia 44 ni wanaume.
Aidha, wakati wale waliofikiwa
kupitia msaada wa kisheria asil-
imia 55 walikuwa wanawake na
45 wanaume. Takwimu hizo zi-
naonyesha kuwa mpango huo
unalenga zaidi kufikia wanawake
lakini pia wanaume hufaidika.

Siri Liwawa ambaye ni Msaidizi
wa sheria na Paza Sauti Founda-
tion (PASAFO) huko Rufiji, Pwani
anasema, “Watu tunaowahu-
dumia wale wa hali ya chini ka-
bisa, ni wale ambao wamekosa
fursa ya kufikiwa kwa urahisi na
huduma hizo, hivyo tunawasaid-
ia kupata haki zao bila kuwa na
wasiwasi wowote kuhusu suala la
upatikanaji wa pesa ili kupata hu-
duma hizo za msaada wa kisheria.

“Tunafanya kazi katika jamii
zetu kwa kujitolea licha ya
changamoto nyingi tunafanya
kila tuwezalo kuendelea kutoa
huduma hizi muhimu”.

Ukweli huu unamaanisha
kuwa wasaidizi wa kisheria ni
miongoni mwa Watanzania wal-

iojitolea zaidi kwa kuzingatia hali
wanazokutana nazo katika kazi
zao za kila siku.

Hutembea umbali mrefu kutoa
huduma za msaada wa kisheria
kwa walengwa walio katika maz-
ingira magumu kwani jamii ny-
ingine huona haki ya kupata hu-
duma za kisheria ni hatari kwao
ndiyo maana hujenga uhasama
na hata kutoa vitisho kwa wasaid-
izi hawa wa kisheria.

Kama kaulimbiu ya LSF ina-
vyosema , “Haki kila siku kwa
changamoto za kila siku”,
inaendana na malengo ya kila
mshauri wa sheria anapoamka na
kuanza kutimiza majukumu yake.

Changamoto kama vile
migogoro ya ardhi, mivutano ya
urithi, unyanyasaji wa Kkijinsia,
kutelekezwa kwa watoto, mimba
za utotoni na ukeketaji wa wa-
nawake ni sehemu kubwa ya kesi
ambazo wasaidizi wa kisheria
hushughulikia mara kwa mara.

Ripoti ya mwaka 2020 ya LSF
inaonyesha kuwa zaidi ya watu
milioni 64 walifikiwa kupitia
elimu ya kisheria iliyotolewa na
wasaidizi wa kisheria, wakati asil-
imia 68 ya kesi ambazo wasaidizi
wa kisheria walihudhuria walisu-
luhishwa kwa mafanikio.

“Tunashughulikia kila aina ya
masuala ambayo jamii zetu zi-
nakabiliana nayo ni sawa kusema
kwamba huduma za kisheria
tunazotoa zinawawezesha hata
wale ambao mwanzoni waliamini
kuwa hawana tumaini.

“Sisi ni sehemu ya jamii zetu
na tuna jukumu la kuhakikisha
haki inafurahiwa na kila mtu. Ni
muhimu kusema kwamba utafiti
tulionao na tunaotumia kila siku
ni matokeo ya uboreshaji wa uw-

ezo wa kawaida tunayopokea ku-
toka kwa shirika letu la washauri
ambalo linajumuisha utekelezaji
wa mradi, kuripoti, ufuatiliaji wa
miradi na matokeo pamoja na
usimamizi wa fedha ”, anaelezea
Japhet Lazaro wa Kibondo Pa-
ralegal Foundation (KIPAFO)
huko Kigoma.

Ili kusaidia na kuwezesha
ufikiaji wa huduma za msaada
wa kisheria, wasaidizi wa kishe-
ria pia hutumia njia zilizopo za
kuungana na watu katika wilaya
zao na hii ni pamoja na miku-
tano ya hadhara, vikao vya shule
na wanafunzi, hafla za umma
kama bonanza, ziara za vituo
vya afya ambapo idadi kubwa ya
wanawake wanaweza kufikiwa
ikiwa ni pamoja na vipindi vya
redio vinavyoonyesha uelewa
wa jumla wa sheria na vipindi
vya maswali na majibu.

Programu ya Haki Yangu in-
ayopatikana kwenye simu janja
(smart phone), ilizinduliwa mwa-
ka jana na imekuwa jukwaa la
msaada wa kisheria kwa yeyote
mahali popote anapoweza ku-
pata wasaidizi wa kisheria na
kufaidika na elimu ya sheria au
msaada wa kisheria.

Ni ukweli kwamba wakati
mwingine wasaidizi wa kishe-
ria hawawezi kutekeleza kazi
za kisheria kama wanasheria
au mawakili lakini RMOs kwa
upande mwingine wanaweza
kuwa na mawakili katika ofisi
Zao.

Jambo hili limekuwa muhimu
katika kuhakikisha kesi ambazo
zinahitaji utatuzi wa kisheria zai-
di ya wigo wa wasaidizi wa sheria
zinarejeshwa kwa ofisi ya RMO.
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JUKWAA LA UONGOZzI

Na Gwamaka Alipipi

I wiki iliyopita Watanza-

nia walimkumbuka Baba

wa Taifa Mwalimu Julius

Nyerere,  aliyewaacha
ukiwa miaka 22 iliyopita, kikubwa
kinachowagusa ni kuliunda Taifa
la Tanganyika na baadaye Tanza-
nia, kufuatia Muungano wake na
Zanzibar mwaka 1964.

Kama inavyoelezwa kwenye
harakati na mafanikio ya kufikia
uhuru wa Tanganyika, nyenzo
muhimu zinazofanikisha ushindi
huo wa Mwalimu Nyerere , linaji-
tokeza jina la Bibi Titi Mohamed
maarufu Mama Shujaa wa Tanza-
nia.

Tofauti ya tarehe zao za vifo,
zinapishana, kwa wastani wa
wiki tatu, wakati Nyerere alifariki
Oktoba 14, 1999, Bibi Titi alifariki
Novemba 5, 2000 ikiwa ni mwaka
mmoja baada ya Mwalimu.

Baba wa Taifa, akiwa ameshika
usukani wa kukiongoza chama
cha TANU, moja ya njia alizotumia
kuufikia umma ni makundi ya
kijamii yakiwamo vijana, wafan-
yakazi, wazee na wanawake, kun-
di ambalo mzizi na msingi wake
anapatikana Bibi Titi.

Mara baada ya kukabidhiwa
uongozi wa TANU Nyerere ka-
tika harakati zake za kuwafikia
kinamama, alijipenyeza Kariakoo
Dar es Salaam, ambako si mbali
sana na uliko ukumbi wa DDC,
alipogonga hodi na kuwafikia
kikundi cha wanawake wajasiri-
amali, akiwataka wamuunge mko-
no kumng'oa mkoloni.

Mahsusi  jicho lake likiwa
limemfikia aliye miongoni mwao
“shapu’ alipatikana Bibi Titi Mo-
hamed, ambaye ameacha rekodi
kwa namna alivyochangambkia ju-
kumu hilo, binafsi na katika ‘staili
* ya kuwaunganisha kinamama
kitaifa na matunda yalionekana
kumpa wakati mgumu Mwing-
ereza, aliyesalimu amri Desemba
9,1961.

Hata baada ya Uhuru wa Tan-
ganyika na baadaye Tanzania,
Bibi Titi, alikuwa katika safu ya
uongozi wa juu nchini kiserikali ,
huku akibaki alama na nembo ya
Umoja wa Wanawake Tanzania
(UWT), jumuiya inayodumu kuwa
na nguvu ndani ya CCM ya leo,
ikirithi majukumu ya TANU.

Hata leo Bibi Titi hajasahaulika,
na katika kumuenzi mwanamama
shujaa na jasiri wa Tanzania, vi-
jana zaidi ya 3,500 kutoka mikoa
ya Dar es Salaam na Pwani juzi
walifanya matembezi ikiwa ni se-
hemu ya kumkumbuka Mama wa
Taifa, kwenye njanja za kisiasa na
kimaendeleo.

Matembezi hayo ya siku tatu
yalianzia katika viwanja vya
Mnazi Mmoja Dar es Salaam hadi
TIkwiriri Rufiji Mkoa wa Pwani, ya-
kiratibiwa na Taasisi ya Bega kwa
Bega na Mama, anasema Katibu
Mariam Amisi.

Wakiwa waandaji wa maadhim-
isho hayo ya Bibi Titi, anasema
tukio linafanikishwa kwakush-
irikiana na wanachama wa klabu
za kukimbia pamoja na waende-
sha bodaboda kufanya matembe-
zi ya kuwaunga mkono Umoja wa
Wanawake Tanzania (UWT).

“Matembezi haya yanajumui-
sha vijana 3,500 kati yao 500 wa-
natoka Pwani na waliungana na
vijana wenzao katika mpaka wa
Mkoa wa Dar es Salaam eneo la
Kongowe,” anasema Mariam.

Anaeeleza kuwa baada ya
kuondoka Kongowe yanaende-

Bibi Titi akumbukwa kwa
tukio la kumuenazi kitaifa

Rais Nyerere alipokuwa na Bibi Titi Mohamed, katika nyendo zao za kisiasa, kabla ya uhuru wa Tanganyika na baada ya miaka
mingi ya Muungano. PICHA: MTANDAO.

“Matembezi haya
yanajumuisha
vijana 3,500 kati
yao 500 wana-
toka Pwani na
waliungana na
vijana wenzao
katika mpaka wa
Mkoa wa Dar es
Salaam eneo la
Kongowe,” anase-

ma Mariam.

na 22 watakuwa wamefika katika
vijiji vya Bungu A na Kibiti mkoani
Pwani.

Kadhalika, anaeleza  kuwa
matembezi hayo yataishia katika
Oktoba 23, kutakuwa na shughuli
mbalimbali zilizoandaliwa na UWT
katika Uwanja wa Mashujaa.

Mariam anasema Bibi Titi Mo-
hamed atabaki kuwa alama na ngu-
zo muhimu ya mafanikio ya mwan-
amke hapa nchini.

HISTORIA YAKE

Mama wa Taifa, alizaliwa jijini
Dar es Salaam Juni 1926, baba yake
Mohamed Salim Mandwanga na
mama yake Khadija Binti Salim,
wote ni wenyeji wa Rufiji mkoa wa
Pwani.

Bibi Titi Mohamed alifariki No-
vemba 5, 2000 nchini Afrika Kusini
katika Hospitali ya Net Care, akiwa
na miaka 74

Baba yake Bibi Titi alifariki waka-
ti Titi akiwa na miaka tisa, hivyo
baada ya kifo chake, mama yake

alimpeleka shule kuanza masomo
katika Shule ya Wasichana Kich-
wele ambayo leo inaitwa Uhuru.

Bibi Titi alimaliza elimu ya
darasa la nne. Umaarufu wake ka-
tika siasa ulipata nguvu baada ya
kuanzishwa kwa TANU, akishiriki
katika mikutano mingi ya kisiasa
na kijamii kuhamasisha harakati
za uhuru na kuhimiza kujiletea
maendeleo.

Bibi Titi ni miongoni mwa wa-
nasiasa walioshuhudia kuungan-
ishwa kwa African Association na
Shiraz Association na kuzaliwa
Afro Shiraz Party ya Zanzibar Feb-
ruari 5, 1957

Katika miaka ya 1950, alikuwa
ni miongoni mwa wanawake ma-
jasiri waliopigania uhuru wa Tan-
ganyika kutoka ukoloni wa Mwin-
gereza akiwa pamoja na Baba wa
Taifa, chini ya chama cha TANU.

UMAARUFU WAKE

Bibi Titi alikuwa ni mwanamke
wa kwanza kujiunga na harakati
mbalimbali za kupigania uhuru

wa Tanganyika na mwanzoni
mwa harakati zake za kisiasa, ali-
fanikiwa kulishawishi kundi kub-
wa la wanawake kujiunga pamoja
kufikia mafanikio.

Akiwa kiongozi wa tawi la wa-
nawake la chama cha TANU, Bibi
Titi alikuwa na jukumu la ku-
washawishi wanawake kuunga
mkono maoni na sera za TANU.

Mwaka 1969, Bibi Titi alika-
biliwa na rabsha za kisiasa na
wenzake hata akaghafilika katika
nyendo zake kashifa iliyomweka
kando hadi mwaka 1977, alipopata
msamaha wa Rais .

Baada ya hapo, aliishi maisha
ya upweke bila ya familia yake
wala marafiki zake aliokutana nao
walkati wa harakati zake za kisiasa.

Ilipofika mwaka 1991 katika
chapisho la chama la kuadhimi-
sha miaka 30 ya Uhuru, Bibi Titi
alitajwa kama “shujaa mwan-
amke’ katika harakati za ukom-
bozi”. Moja ya barabara kuu jijini
Dar es Salaam inatambuliwa kwa
jina lake.
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TARI yaagizwa
kujenga kituo
utafiti wa mazao

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo (TARI)
imetakiwa kujenga kituo cha utafiti wa
mazao ya korosho, ufuta na karanga
wilayani Kongwa mkoani Dodoma.

Hatua hiyo inalenga kuwasaidia na
wakulima wa eneo hilo kukabiliana na
kero mbalimbali ikiwamo upatikanaji
wa mbegu bora na za kisasa ya mazao
hayo.

Naibu Waziri wa Kilimo, Hussein
Bashe, aliyasema kwenye mkutano
maalum wa wadau wa zao la korosho,
wilayani Kongwa.

Alisema serikali itahakikisha inawa-
saidia wakulima wa zao hilo wanalima
kisasa na kuuza korosho zao zikiwa
zimebanguliwa.

“Naagiza Tari kujenga kituo cha
utafiti kwa mazao ya korosho, ufuta
na karanga katika eneo hili, pia kituo
cha ubanguaji kitajengwa hapa, hii kazi
janze,” alisema.

Aliwataka wakulima kulima mazao
zaidi ya mawili katika mashamba ya
mikorosho ili kupata kipato mwaka
mzima.

Hata hivyo, alisema aliagiza Maafisa
Ugani kuweka kalenda katika ofisi zao
ili mkulima ajue miezi ya kupanda,
kuweka dawa, kupalilia ni ipi huku
akiahidi kuwa serikali inaangalia namna
bora ya kuwapatia ruzuku.

Kwa upande wake, Spika wa Bunge
na Mbunge wa Kongwa ambaye ali-
kuwa Mwenyekiti wa mkutano huo, Job
Ndugai, alisema zao hilo ni mkombozi
katika wilaya hiyo na kwamba kinahi-
tajika kiwanda cha kubangua korosho
wilayani humo.

Alisema wakulima ni lazima waingie

katika kilimo cha kisasa ikiwa ni pamoja

na kuwa na simu janja ili kutatuliwa
matatizo yao kwa wakati hususani miti
inapokumbwa na magonjwa.

“Simu janja ni muhimu dunia ndio
iko huko,unataka hutaki simu janja ni
muhimu. Tumejipanga sasa Kusini mtu-
pishe na iko siku tutawapa challenge,”
alisema Ndugai.

Naye Mkurugenzi wa Biashara na
Masoko kutoka kampuni ya kusambaza
viuatilifu ya Bens Agrostar Co Ltd, Pat-
rick Mwalunenge, alisema wamekuwa
wakitoa viuatilifu bora kwa wakulima
wa zao hilo ambapo kwa sasa wameji-
panga kuanza kufunga mabomba katika
mashamba ya wakulima ili kukabiliana
na magonjwa mbalimbali.

Aliwashauri wakulima kuwa na
utaratibu kutibu magonjwa kwa wakati
kwa kutumia dawa mbalimbali ambazo
wanazo kwani mche wa mkorosho una-
hitaji matunzo ili uje utoa korosho bora.

Mkuu wa Wilaya ya Kongwa, Remid-
ius Mwema, alisema wamejipanga
kuhakikisha zao la korosho linakuwa la
kimkakati na linawasaidia
wakulima kujiondoa katika lindi la
umaskini.

Kadhalika, Ofisa Kilimo wa Mkoa wa
Dodoma, Benard Abraham, alisema
mikakati ya Mkoa wa Dodoma ni
kutouza korosho ghafi na badala yake
kila mkulima anatakiwa kubangua ili
kujiongezea kipato.

'RC akataza upandishaji
‘holela bei vifaa vya ujenzi

Na Paul Mabeja, DODOMA

KUU wa Mkoa wa

Dodoma, Anthony

Mtaka, amewataka

wafanyabiashara
mkoani humo kutopandisha
bei za bidhaa za ujenzi kiholela,
hivyo kuwataka kuzingatia bei
elekezi ya serikali.

Mtaka aliyasema hayo juzi
wakati akizungumza na wafan-
yabiashara wa Dodoma kuhusu
fedha za mkopo wa masharti
nafuu zilizotolewa na Shirika la
Fedha Duniani (IMF) wa Sh. tri-
lioni 1.3 ambazo zimeelekezwa
kwenye ujenzi wa miradi mbal-
imbali nchini.

Alisema fedha hizo zimeg-
awanywa kwenye mikoa mbal-
imbali ili kutekeleza miradi ya

ujenzi wa sekta ya afya, elimu na
miundombinu kusaidia wafanya-
biashara wadogo nchini ambapo
Mkoa wa Dodoma umepata Sh.
bilioni 17.97.

Mtaka alisema fedha hizo ni
fursa kubwa kiuchumi kupitia
biashara kwa kuwa zinakwenda
kwa wafanyabiashara wazalendo
wakati na wadogo ili kuwainua
kiuchumi.

Alisema fedha hizo zimetole-
wa kwa lengo la kwenda kunu-
faisha sekta binafsi, wafanyabi-
ashara wadogo na wakati, hivyo
ni marufuku bidhaa za ujenzi
kupanda bei kiholela.

“Naendapo ikatokea au kuju-
likana nyinyi wafanyabiashara
mmepandisha bei kiholela, seri-
kali ya mkoa itakwenda kununua
bidhaa na vifaa vya ujenzi mikoa

mingine,” alisema Mtaka.

Aidha, alisema kupitia fedha
hizo sekta binafsi inakwenda
kukua na uchumi wa mtu mmoja
mmoja kwa kuwa kila kata im-
epitiwa na ujenzi wa miradi ya
maendeleo.

“Sasa niwaombe wafanyabi-
ashara fedha zimetufikia sasa,
tusilale tuchangamkieni soko
hilo, masuala ya kulala unafun-
gua duka saa sita mchana msije
kumtafuta mchawi,” alisema
Mtaka.

Naye Waziri wa Viwanda na
Biashara, Prof. Kitila Mkumbo,
alisema fedha hizo ni fursa
kubwa kwenye uchumi kupitia
biashara kwani zinakwenda kwa
wafanyabiashara wazalendo
wakati na wadogo.

“Nataka mtambue fursa zina-

zokuja lengo tunataka kuzalisha
wafanyabiashara mamilionea na
mabilionea kupitia fedha hizi, tu-
nataka wafanyabiashara wadogo
wakue na tubadilishe biashara
zetu,” alisema Prof. Mkumbo.

Kadhalika, Prof. Mkumbo
aliwataka wafanyabiashara
hao kuzingatia mambo makuu
matatu ambayo ni pamoja na ku-
tosheleza mabhitaji.

Vilevile, alisema kuzingatia
ubora kwa kuwa kumekuwapo
na shida panapokuwa na ma-
hitaji makubwa wafanyabiashara
wamekuwa wakichukua bidhaa
bila kuzingatia ubora.

“Tatu ni kuzingatia maadili am-
bapo wafanyabiashara wanatak-
iwa kusimama imara kwa kuuza
bidhaa na kutoa stakabadhi tena
ya mashine ya EFD,” alisema.

!
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Mwenyekiti wa Jumuiya ya maridhiano mkoa wa Dodoma, Askofu Dk. Evance Lucas (aliyevaa suti nyeusi), akiwaongoza waumini huku
wakiwa wameshika bendera ya taifa kuiombea nchi pamoja miradi ya maendeleo, kwenye ibada maalumu iliyofanyika mkoani humo,

juzi. PICHA: PETER MKWAVILA

Wasimamizi wa miradi watakiwa kuwa weledi

Na Peter Mkwavila,
DODOMA
JUMUIYA ya Maridhiano

mkoani  Dodoma imewataka
wasimamizi wa miradi ya maen-
deleo ya serikali kuisimamia kwa
weledi na kujiepusha rushwa na
ubadhirifu wa mali.

Mwenyekiti wa Jumuiya hiyo
mkoani hapa, Askofu Dk. Evance
Lucas, aliyasema hayo alipokuwa
akizungumza na waandishi wa

habari kwenye ibada maalumu
ya maombi ya kuombea miradi
mbalimbali inayotekelezwa na
serikali iliyopo na itakayojitokeza
kwa ajili ya maendeleo ya Taifa.

Aliwataka wasimamizi wa mi-
radi hiyo kuwa waaminifu kwa
ajili ya maendeleo ya Taifa la Tan-
zania kwa kujiepusha na vishawi-
shi vya vitakavyokwamisha mi-
radi hiyo.

Alisema kuwa serikali kupitia
kwa Rais Samia Suluhu Hassan

imefanikisha kushawishi Shirika
la Fedha Duniani kutoa mkopo
wa fedha Sh.trilioni 1.3 kwa ajili
kuwezesha utekelezaji wa miradi
mbalimbali ya maendeleo.

Mwenyekiti huyo alitaja baadhi
ya miradi hiyo ni pamoja na ujen-
zi wa madarasa mapya 15,000
ya shule za sekondari na msingi
3,000, kutengeneza madawati
462,795 na ununuzi wa magari ya
wagonjwa 395.

Aliwataka  Watanzania ku-

hakikisha wanaiombea miradi
hiyo ili ikamilike kwa wakati
na kushauri viongozi wa dini
kuhubiri amani na kuepuka uba-
guzi wa kidini na kulinda nchi.

Alisema kuwa lengo la seri-
kali ni kuboresha miundombinu
katika sekta mbalimbali ili
kuwasaidia wananchi kupata
huduma za kijamii pamoja na
maendeleo ya nchi, hivyo ni waji-
bu kwa kila Mtanzania kuombea
miradi hiyo.
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Ahukumiwa kunyongwa
hadi kufa kwa mauaji

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA
AHAKAMA  ya
Hakimu Mkazi
Mfawidhi Mkoa

wa Mbeya, im-
emhukumu kunyongwa hadi
kufa, Emmanuel Msomba (30)
baada ya kupatikana na kosa
la mauaji ya msafiri mmoja
aliyekuwa akitoka Tunduma
kwenda Sumbawanga mkoa-
ni Rukwa baada ya kumpiga
na mti na kumpora fedha na
simu ndogo aina ya Itel.

Uamuzi wa hukumu hiyo
ulitolewa juzi na Hakimu
Mkazi Mfawidhi Mkoa wa
Mbeya, Zawadi Laizer, baada
ya kusikiliza mashahidi zaidi
ya wanane wa upande wa
Jamhuri na kuridhika.

Hakimu Laizer alisema ush-

Baadhi ya wakazi wa Jiji la Mbeya, wakipata mahitaji katika Soko la Igawilo, j
PICHA: GRACE MWAKALINGA

ahidi huo ulieleza kwa kina
kwamba mshtakiwa Msomba
akiwa na wenzake wawili

wilayani Momba, walimuua
Isack Kazuka wakati akiende-
sha pikipiki kutoka Tunduma
kwenda nyumbani kwao Kal-
ambo, mkoani Rukwa.

Alifafanua kuwa marehe-
mu Kazuka aliombwa lifti na
mshtakiwa ambaye alishiriki-
ana na wenzake kutekeleza
mauaji hayo na kisha kum-
pora fedha na simu ndogo
aina ya Itel baada ya pikipiki
ya marehemu kudaiwa kuhar-
ibika.

Kwenye utetezi  wake
mshtakiwa Msomba alikana
kutenda mauaji hayo badala
yake alidai kuomba lifti ya
pikipiki kwa Kazuka na ali-
achana naye kwa fundi wa

pikipiki alikokuwa akiten-
geneza pikipiki yake hadi ali-
posikia mtu huyo amekutwa
na umauti na kuiomba ma-
hakama kumwachia huru kwa
madai hakuhusika na mauaji
hayo. Licha ya upande wa
utetezi kuomba kupunguzi-
wa adhabu kwa mteja wake
Jamhuri kupitia wakili Davice
Msanga, kwenye utolewaji hu-
kumu hiyo iliisihi mahakama
kutoa adhabu kama sheria
inavyoelekeza kwa kuwa bado
watu wengi wanaendekeza
uhalifu mbalimbali ikiwamo
kukatisha maisha ya wenzao
kwa tamaa za fedha na mali
nyingine badala ya kufanya
kazi kwa bidii na kumtanguli-
za Mungu.

Hakimu Mkazi Mfawidhi
mkoa wa Mbeya, Zawadi Laiz-
er kwa mamlaka ya nyongeza

kutoka Mahakama Kuu ya
Tanzania Kanda ya Mbeya
baada ya kusikiliza mashauri
ya mauaji, alimhukumu mtu
huyo kwenda kunyongwa
hadi kufa baada ya mahakama
yake kuthibitishiwa mshtak-
iwa kumuua msamaria huyo
aliyekatishwa maisha  kiji-
jini Chiwanda Momba wakati
akielekea mkoani Rukwa.

Kwenye kesi hiyo mshtak-
iwa Msomba almaarufu
Mnyiha (30) mnamo Oktoba
16, 2016, Kata ya Nkangamo
wilayani Momba na wenzake
wawili walimuua Isaack Ka-
zuka kwa kumpiga na mti hadi
kufariki kisha kumpora simu
na fedha ambazo hazikutajwa
kiasi kosa ambalo ni kinyume
na kifungu namba 196 na ki-
fungu namba 197 cha sheria
ya kanuni za adhabu.

- RCaiomba
NFRA
Kupunguza
ununuzi
mahindi Vwawa

Na Grace Mwakalinga, SONGWE

MKUU wa Mkoa wa Songwe, Omary
Mgumba, ameuomba Wakala wa
Hifadhi ya Chakula ya Taifa (NFRA),
kupunguza ununuzi wa tani 400 za
mahindi katika mji wa Vwawa na
kuelekeza yanunuliwe katika Wilaya
ya Mbozi.

Agizo hilo alilitoa jana baada ya
kufanya ziara ya ghafla katika soko la
mahindi Isongole.

Baada ya kufika katika soko hilo
alibaini kuwapo shehena kubwa ya
mahindi na kuagiza Wakala wa Hifa-
dhi ya Chakula kuongeza
tani za ununuzi kwenye wilaya hiyo.

“Wilaya hii ilipangiwa tani 800 za
mahindi ndizo zinunuliwe, lakini kwa
kuwa mahitaji ni mengi natoa maa-
gizo haya, wakati serikali inaangalia
namna ya kuhakikisha wakulima
hawa wanapata soko la mahindi,
nawaagiza NFRA kupunguza tani 400
ambazo mlipaswa kununua kwenye
eneo la Vwawa mje mnunue
huku kwa wakulima wa Isongole,”
alisema.

Kwa upande wao wakulima hao
akiwamo Ubatizo Japioni na Mases
Kayinga, waliishukuru serikali kwa
kuamua kununua mahindi kwao, hata
hivyo wakalalamikia hali ya soko
kuwa bado ni changamoto kubwa na
kuomba serikali kuongeza kiwango
cha ununuzi.

“Mimi mwenyewe mahindi ninayo
mengi sana hata hapa sijaleta kabisa,
masoko hakuna kabisa tunaomba
serikali itusaidie kupata masoko,”
alisema Japioni.

Katika msimu huu wa kilimo Mkoa
wa Songwe ulizalisha mazao ya
chakula tani milioni 1.4, wakati uhitaji
ni tani 330,000 pekee na hivyo mkoa
kubaki na ziada ya chakula ya tani
zaidi ya milioni moja,” alisema.

Hata hivyo, Mkuu wa Mkoa wa
Songwe, Omary Mgumba, alitoa wito
kwa wafanyabiashara nchini kwenda
katika mkoa huo na kununua mazao
na kuyauza nje ya nchi kwa kuwa
tayari serikali ilishafungua milango ya
kuuza nje ya nchi.

Tanzania, Malawi kuendeleza ushirikiano wa Kidiplomasia

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, ameahidi kuende-
leza ushirikiano wa kidiplomasia
na kibiashara baina ya Tanzania
na Malawi kwa kutumia mpaka wa
Kasumulu kuboresha mazingira ya
utoaji wa huduma kwa wafanya-
biashara na wananchi wanaozun-
guka eneo hilo.

Homera alitoa kauli hiyo jana

wakati akizungumza na Nipashe
kuhusu mafanikio yaliyopatikana
baada ya ziara ya Naibu Waziri wa
Ujenzi na Usafirishaji wa Malawi,
Nancy Chaola, kufanya ziara mkoa-
ni Mbeya siku chache zilizopita.
Alisema ziara hiyo imeleta matu-
maini ya kuongeza ushirikiano
wa kibiashara baina ya Tanzania
na Malawi kuzitumia kwa pamoja
fursa zinazopatikana ikiwamo
biashara ya mazao na bidhaa ny-

ingine kulingana na mahitaji.

“Mtakumbuka tulipata ugeni wa
kutembelewa na baadhi ya vion-
gozi wa Malawi, tulijadili masuala
mbalimbali ya ukuzaji uchumi na
kufungua fursa mbalimbali za kibi-
ashara kupitia mpaka wa Kasumu-
lu nawahamasisha Wanambeya
kuchangamkia fursa zinazopati-
kana,” alisema Homera.

Kwa upande wake Naibu Waziri
wa Ujenzi na Usafirishaji kutoka

Malawi, alisema wanaendelea na
jitihada za kuboresha miundom-
binu ya barabara, anga na reli ili
kurahisisha shughuli za usafirishaji
wa bidhaa baina ya nchi hizo.
Alisema amefurahishwa na
utajiri wa rasilimali na hali nzuri ya
hewa ambayo inafaa kwa mazao
mbalimbali na miundombinu miz-
uri ya kusafirisha mazao na kwam-
ba Malawi wamejipanga kutumia
fursa hiyo. Katika ziara hiyo, Balozi

wa Malawi nchini Tanzania, Glady
Munthali, alisema watashirikiana
na Serikali ya Tanzania kuhakiki-
sha wafanyabiashara wa pande
zote mbili wanafanya shughuli ka-
tika mazingira salama.

Vilevile, alisema wanaendelea
kuhamasisha wakulima kulima
mazao yenye ubora ili kukidhi
mahitaji ya soko la dunia badala
ya kuendelea kulalamika bila ku-
chukua hatua.
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Jamii yashauriwa umuhimu kunawa mikono

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AMII imeshauriwa kujenga

tabia ya kunawa mikono

ili kujikinga na maradhi ya

miripuko ukiwamo ugonjwa
wa corona na maradhi mengine ya
maambukizi.

Hayo yalielezwa juzi na Ofisa
Uongozi wa Taasisi ya Milele Foun-
dation, Said Mtawa, wakati wa kilele
cha Siku ya Kunawa Mikono Duni-
ani kilichofanyika Shule ya Mbuyu-
tende Matemwe, Wilaya ya Kaska-

zini ‘A, Unguja.

Alisema sehemu kubwa ya jamii
haijawa na mwamko wa kunawa
mikono kama moja ya njia za kujik-
inga na maradhi mbalimbali yaki-
wamo ya kuambukiza badala yake
hufanya hivyo yanapotokea mara-
dhi jambo ambalo linapaswa kue-
pukwa. “Kwa mfano sasa hivi watu
wananawa mikono kwa kuhofia ku-
pata maradhi ya corona, lakini ha-
wafanyi hivyo kama ni utamaduni
wao,” alisema Mtawa.

Alisema kunawa mikono kwa
maji na sabuni kuna mchango

mkubwa katika uimarishaji wa afya
hasa za watoto wenye umri wa chini
ya miaka mitano.

Mtawa alisema utafiti uliofanywa
na Shirika la Kuhudumia Watoto la
Umoja wa Mataifa (UNICEF) mwaka
2017, unaonyesha kwamba kuna up-
ungufu wa miundombinu mizuri ya
unawaji wa mikono kwa asilimia 70
majumbani, asilimia 84 ya shuleni
na 47 ya vituo ya afya.

“Ili kukabiliana na maradhi ya
corona, taasisi yetu ilitoa msaada
wa vifaa vya kunawia mikono na
kuihamasisha jamii kujenga utama-

duni wa kunawa mikono kama njia
ya kuepukana na maradhi ya kuam-
bukiza,” alisema.

Wakizungumzia umuhimu wa
kunawa mikono, wanafunzi ku-
toka shule mbalimbali zilizoshiriki
maadhimisho hayo, walisema kuna
umuhimu wa kufanya hivyo ili kujik-
inga na maradhi.

Warda Makame Shaali wa Shule
ya Mbuyutende, alisema awali ha-
wakuwa na elimu ya umuhimu wa
kunawa mikono, lakini baada ya
kupatiwa elimu hiyo na kujengewa
miundombinu ya kunawia waipa

umuhimu. Mwanafunzi huyo ali-
waomba wazazi na walezi kujenga
tabia ya kunawa mikono watoto
wao wanapotoka na kuingia nyum-
bani ili kujikinga na maradhi mbal-
imbali yakiwamo corona, matumbo
ya kuharisha, kipindupindu na
maradhi mengine ambayo huam-
bukizika kwa kushikana.

Ofisa Afya wa Wilaya ya Kaskazini
‘A" Unguja, Iliyasa Bakari Makame,
alisema siku hiyo ni muhimu na ni
ya kipekee kwa sababu inasaidia
jamii kuona umhimu katika afya ya
mwanadamu.

Viongozi watakiwa

kuwafichua watoro
shuleni

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

VIONGOZI mbalimbali visiwani Zanzi-

bar, wametakiwa kushirikiana hasa katika

ngazi za shehia kwa kuwafichua watoto
waliotoroka shule ili kuwarudisha kupata
haki yao ya elimu.

Akizungumza jana katika kikao cha
uhamasishaji wa mradi wa kuwarudisha
watoto shuleni, Kaimu Katibu Tawala
Wilaya ya Magharibi ‘A" Unguja, Mustafa
Hassan Mkadam, alisema kumeone-
kana kuwapo vitendo vya udhalilishaji
ambavyo vinaathiri kwa kiasi kikubwa
watoto.

Alisema kwa mujibu wa taarifa alizozi-
pata katika Mkoa wa Mjini Magharibi,
kuna vijana 8801 ambao wametoroka
shule ni imani yake baada ya kupata
taarifa na maelekezo ya mradi huo wata-
shirikiana kusaidia kuwarejesha watoto
hao ili wapate elimu kwa maendeleo ya
taifa.

Aliwataka washiriki wa kikao hicho
kuyapokea vyema maelekezo watakayo-
patiwa na kuyatekeleza kwa vitendo na
kuwa ni chachu va kuleta mabadiliko

kwa kuwaokoa watoto ambao ni tegemeo

kubwa la taifa baadaye.

Naye Mkurugenzi Idara ya Elimu
mbadala na watu wazima, Mashavu
Ahmada Fakih, alisema kuanzishwa kwa
mradi wa kuwarejesha watoto shule
kutasaidia kupunguza watoto wa mitaani
katika visiwa vya Zanzibar.

Alisema lengo la kikao hicho ni kuona
kila mmoja ana wajibu wa kuwasaidia
watoto hao ili wapate elimu ambayo ita-

wasaidia kuondoa tatizo la watu wasiojua :

kusoma, kuhesabu na kuandika.
Mashavu alisema kuwa Serikali ya

Mapinduzi Zanzibar imedhamiria ku-

hakikisha watoto wote wanapata elimu

ambayo itawasaidia katika maisha yao ya

baadaye.
Alisema ni wajibu wa washiriki hao ku-

hakikisha wanatoa ushirikiano ili malengo

va serikali pamoja na mradi huo katika
kuwapatia watoto elimu kufikiwa.

Kwa upande wake Mratibu wa Mradi
huo, Mzee Shirazi Hassan, alisema mradi
huo umeshaanza kutekelezwa na hadi
sasa wamefanikiwa kuwarejesha shule
watoto 2,600 kati ya 35,732 ambao
hawakupata elimu na kuiomba jamii
kushirikiana kwa lengo la kuwapatia
elimu ambayo ni haki yao kikatiba.

Washiriki wa kikao hicho walisema
wapo tayari kushirikiana na Wizara ya

Elimu ili kufikia lengo la kuona kila mtoto :

ananufaika na elimu.

[ V. i.j

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi (kulia), akiwa na viongozi mbalimbali katika sherehe za
Maulid ya kuzaliwa Mtume Muhammad (SAW), katika viwanja vya Maisara Mjini Zanzibar juzi usiku. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waziri awaonya wanafunzi udanganyifu mitihani

: NaRahma Suleiman,
: ZANZIBAR

WAZIRI wa Ardhi na Maende-
: leo ya Makazi, Riziki Pembe Juma,
. amewahimiza wanafunzi wa-
: naotarajiwa kufanya mitihani ya
. taifa, kusoma kwa bidii na kuacha
: tabia ya udanganyifu.

©  Alisema hayo katika Shule
¢ ya Donge Sekondari Mkoa wa
¢ Kaskazini Unguja, alipokuwa
: akizungumza na wanafunzi wa
shule hiyo, ambao mwezi huu wa-
: naratajiwa kufanya mitihani yao
. yataifa.

Alisema siri ya kufaulu mitihani
: ni kusoma kwa bidii na si kufanya

udanganyifu katika vyumba vya
mitihani na kwamba ikibainika
kuna athari kubwa ambazo mwa-
nafunzi atakumbana nazo.

“Bado muda upo, kitu kikub-
wa kitakacho kuwezesheni ku-
faulu ni kuongeza bidii kwenye
masomo, ukibainika kufanya
udanganyifu katika chumba cha
mitihani athari zake ni kutofikia
malengo yako ya kimaisha,” alise-
ma.

Alisema dunia ya sasa inahitaji
wasomi wa kada mbalimbali, wa-
nafunzi lazima waelekeze nguvu
zao katika elimu kwa kuwa ndiyo
ufunguo wa maisha,” alisema.

Alisema dunia imetanua wigo

kutokana na maendeleo ya
teknolojia, bila ya kuwa na elimu
maana yake ni kuwekwa nyuma
kwenye kila nyanja ya maende-
leo.

Kwa upande wake, Mwalimu
mkuu wa shule hiyo, Rajab Ali
Salum, alimshukuru waziri huyo
kwa ujio wake na kumhakikishia
kuwa watajitahidi kadiri iweze-
kanavyo kufundisha kwa bidii na
ubunifu kwa kuwajengea misingi
imara wanafunzi wao kwa lengo
la kupata ufaulu mzuri katika
shule hiyo.

Akizungumza kwa niaba ya wa-
nakamati wenzake, Mwenyekiti
wa kamati ya wazazi wa shule

hiyo, Pili Ameir Machano, aliwa-
taka wanafunzi hao kuwa makini
wakati watakapoingia kwenye
vyumba vya mitihani na kuele-
keza nguzu zao zaidi katika elimu
ili kupata ufaulu wa daraja la
kwanza na kuijengea sifa shule
hiyo.

Wakielezea changamoto zi-
nazowakabili katika shule yao
baadhi ya wanafunzi walisema
wanakabiliwa na tatizo la upati-
kanaji wa maji jambo ambalo lin-
arudisha nyuma jitihada zao hasa
katika kipindi hiki cha kuelekea
mitihani na muda mwingi wanau-
tumia wakiwa shuleni.
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akisalimiana na Sheikh Mkuu na Mufti wa Tanzania, Sheikh

Abubakar Zuberi Bin Ally, wakati alipowasili katika viwanja vya Kaitaba, Bukoba mkoani Baadhi ya waumini wa dini ya Kiislamu waliohudhuria Baraza la Maulid kitaifa, katika
Kagera jana, wakati alipomwakilisha Rais Samia Suluhu Hassan, kwenye Baraza la Maulid viwanja vya Kaitaba, Bukoba, mkoani Kagera jana. PICHA: OWM

i \" LN |

Kitaifa. PICHA: OWM

Baadhi ya waumini wa dini ya Kiislam wa mkoa wa Dar es Salaam, wakiandamana kua- Mke wa Rais wa Zanzibar, Mama Maria Mwinyi (wapili kushoto), akiitikia dua ya Barzanji,
dhimisha Maulid ya siku ya kuzaliwa Mtume Muhammad (SAW), katika Barabara ya Mtaa wakati wa Maulid ya kusherehekea kuzaliwa kwa Mtume Muhammad (S.A.W) katika vi-
wa Lumumba, jijini humo juzi, wakiongozwa na Sheikh wa Mkoa huo, Alhad Mussa Salum wanja vya Maisara Suleiman, Wilaya ya Mjini Unguja juzi usiku. Kushoto kwake ni Mke wa

(mwenvye koti jeusi katikati). PICHA: JUMANNE JUMA Makamu wa Pili wa Rais, Mama Sharifa Omar Khalfan na Mke wa Makamu wa Kwanza wa
; 7 7 yua T = N = Rais, Mama Zainab Kombo Shaib na (kulia kwake) ni Mke wa Makamu wa Kwanza wa Rais
wa Zanzibar Mama Zuhura Kassim Ali. PICHA: IKULU

Wanafunzi wa Jumuiya ya Maulid ya Homu ya Mtendeni, Wilaya ya Mjini Unguja wakishiriki
hafla ya Maulid katika viwanja vya Maisara Suleiman juzi usiku. PICHA: IKULU Sikukuu ya Maulid. PICHA: ANTHONY SIAME
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Jeshi la Ethiopia
lashambulia
Mekelle

Addis Ababa, ETTHIOPIA

JESHI la Ethiopia limefanya shambulizi
la anga dhidi ya raia katika mji mkuu wa
mkoa wa Tigray, Mekelle.

Taarifa hizo ni kwa mujibu wa kikundi
cha kisiasa ndani ya chama cha ukombozi
wa watu wa Tigray, TPLF.

Watu watatu wamepoteza maisha
na wengine kadhaa kujeruhiwa katika
mashambulizi hayo ya mabomu.

Jeshi la anga la Ethiopia lilisema jana
jioni kuwa limeshambulia mnara wa
mawasiliano na vifaa, lakini likadai kuwa
lilichukua tahadhari kubwa ya kuepuka
madhara kwa raia.

Msemaji wa TPLF, Getachew Reda,
aliandika kupitia ukurasa wa Twitter
kwamba jeshi la anga lilituma ndege yake
va kivita kuwashambulia raia nje na ndani
va Mekelle, akiongeza kuwa Jumatatu
huwa ni siku ya soko na hivyo kulikuwa na
dhamira ya wazi.

Serikali ya Waziri Mkuu wa Ethiopia,
Abiy Ahmed, imekituhumu pia chama cha
TPLF kwa kuwaua raia wapatao 30 kwa
kutumia mizinga mikubwa.

DW
Uganda yatengeneza
gari la Kwanza la Kijeshi

Kampala, UGANDA

KAMANDA wa vikosi vya ardhi Uganda,
Jenerali Muhoozi Kainerugaba, ameweka
kwenye Twitter picha ya kile anachosema
kuwa gari la kwanza la kivita kutengen-
ezwa nchini humo.

Anasema liliundwa na kutengenezwa
nchini Uganda, lakini hakutoa maelezo
kuhusu muundo na gharama yake.

Gari hilo lililopewa jina la Chui, lilizin-
duliwa na baba yake, Rais Yoweri Musev-
eni.

Jeshi la Uganda mwaka jana lilihusika
katika msako mkali dhidi ya maandamano
yaliyotikisa mji mkuu, Kampala, kufuatia
kukamatwa kwa mgombea urais Bobi
Wine.

Maofisa walitetea utumizi wa silaha za
moto, wakisema polisi na jeshi walikuwa
wakikabiliana na waandamanaji.

BBC

Jeshi la Uganda
mwaka jana lilihusika
katika msako mkali
dhidi ya maandamano
yaliyotikisa mji mkuu,
Kampala, kufuatia ku-
kamatwa kwa mgom-
bea urais Bobi Wine.

Vikosi DRC

akabiliana

na wanajeshi wa Rwanda

Kivu Kaskazini, DRC

JAMHURI ya Kidemokrasia ya Congo (DRC),
imesema kuwa vikosi vyake vimekabiliana
na wenzao wa Rwanda karibu na mpaka wa
Mashariki siku ya juzi.

Msemaji wa jeshi katika Mkoa wa Kivu
Kaskazini alisema vikosi vya Rwanda vilivuka
mpaka na kuingia Congo katika hatua ambayo
ilisababisha makabiliano.

“Kitengo cha wanajeshi wa Rwanda Kkiliin-

gia kilomita tano ndani ya Congo..hauwezi
kuelezea jinsi wanajeshi waliojihami walivuka
mpaka na kuanza kupiga risasi,” Brigedia Jen-
erali Sylvain Ekenge aliilambia BBC Idhaa ya
Maziwa Makuu.

Majeshi ya Rwanda hayajatoa tamko lolote
kuhusu madai hayo au kujibu ombi la BBC.

Video  zinazoshirikishwa  mitandaoni
zinawaonyesha wenyeji waliokuwa na hofu
wakikimbia huku vikosi hivyo viwili vikikabili-
ana kwa rasasi. Wanajeshi wa Rwanda baadaye

walirudi nyuma na kwenda nyumbani.

“Kwa bahati nzuri hakuna mtu aliyefariki ka-
tika tukio hilo,” Jenerali Ekenge alisema.

Viongozi na wakazi wa eneo hilo walirejea
majumbani mwao baada ya hali ya utulivu ku-
dumishwa.

Mvutano wa mipaka kati ya majirani hao
wawili wa Afrika Mashariki ni jambo la kawai-
da kwa sababu ya biashara haramu, ukosefu
wa mipaka wazi na mashambulio ya waasi.

BBC

Mtoto akiwa amelala kwenye baiskeli akiendeshwa na baba yake wakikatiza mitaa ya mji wa Kabul, nchini Afghanistan, jana. PICHA:

REUTERS

Afrika yahitaji Dola bilioni 50 kukabili
mabadiliko hali ya hewa kila mwaka

New York, MAREKANI

RIPOTI mpya inasema kuwa Afrika inahi-
taji hadi dola bilioni 50 kwa mwaka ili kuka-
biliana na tishio linaloongezeka la mabadi-
liko ya hali ya hewa.

Jumuiya ya Afrika na Shirika la Hali ya
Hewa Duniani zinaonya kuwa karibu watu
milioni 120 maskini, wanakabiliwa na tishio
la mafuriko, ukame, makazi yao, na joto kali
ifikapo mwishoni mwa muongo huu ikiwa
hatua madhubuti hazitachukuliwa.

Pia inaonya kuwa barafu zilizosalia za
barani Afrika ziko zinaelekea kutoweka ifi-
kapo miaka ya 2040.

Afrika imeathiriwa na mabadiliko ya tabi-
anchi ijapokuwa inawajibikia asilimia nne

tu uzalishaji wa chafu duniani.

Pia, inaelezwa barafu adimu barani Af-
rika zitatoweka katika miongo miwili ijayo
kwa sababu ya mabadiliko ya hali ya hewa,
ripoti mpya ilionya.

Barafu adimu barani Afrika zitatoweka
katika miongo miwili ijayo kwa sababu ya
mabadiliko ya hali ya hewa, ripoti mpya
ilionya jana wakati wa utabiri mkubwa wa
maumivu kwa bara ambalo nchi zake zin-
achangia kwa kiwango cha chini kuongeze-
ka kwa joto la ulimwengu lakini ndio zi-
taumia zaidi.

Mkutano mkuu wa Scotland ambao
utaanza Oktoba 31, mwaka huu, ni ukum-
busho mbaya kwamba watu bilioni 1.3 wa
Afrika wanabaki hatarini sana wakati bara

linapata joto zaidi, na kwa kiwango cha kasi
zaidi kuliko wastani wa ulimwengu.

Wakati bado nchi 54 za Afrika zinawajibi-
ka kwa chini ya asilimia 4 ya uzalishaji wa
gesi chafu duniani.

Ripoti hiyo mpya inamulika katika ku-
pungua kwa barafu za Mlima Kilimanjaro,
Mlima Kenya na Milima ya Rwenzori nchini
Uganda kama ishara ya mabadiliko ya hara-
ka na yaliyoenea yanayokuja.

Viwango vyao vya sasa vya kupungua ni
vya juu kuliko wastani wa ulimwengu. Na
ikiwa hii itaendelea, itasababisha kupun-
gua kabisa katika miaka ya 2040, inasema
ripooti hiyo.

BBC/VOA
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KUIONA SIMBA, GALAXY
KWA MKAPA BUKU TANO

Na Mwandishi Wetu

AKATI mabingwa wa nchi,

Simba wakirejea juzi usiku,

wakitokea Botswana kwenye

mechi ya Ligi ya Mabingwa
Afrika dhidi ya Jwaneng Galaxy, tayari
imeanika viingilio kuelekea mchezo wa
marudiano utakaopigwa Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa Jumapili wiki hii.

Katika mchezo wa awali uliopigwa
Uwanja wa Taifa wa Botswana Jumapili il-
iyopita, Simba iliibuka na ushindi wa ma-
bao 2-0, hivyo inahitaji sare yoyote ama
ushindi au kutokuruhusu kufungwa zaidi
ya bao moja, ili kukata tiketi ya kutinga
hatua ya makundi ya michuano hiyo.

Licha ya Simba kupewa nafasi kubwa

ya kutinga hatua ya makundi, hata kama
ikitolewa na Jwaneng Galaxy, itaangukia
kucheza mechi moja ya mtoano dhidi ya
timu itakayopangiwa kutoka zinazoshiri-
ki Kombe la Shirikisho Afrika, kuwania
kutinga hatua ya makundi ya michuano
hiyo ambayo ni ya pili kwa utajiri kwa
ngazi la klabu barani Afrika.

Kuelekea mchezo huo, Shirikisho la
Soka barani Afrika (CAF), limeiruhusu
Simba kuingiza mashabiki 15,000 tu ku-
tokana na ugonjwa wa COVID-19, ambao
unaendelea kuitesa dunia kwa sasa.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na
Klabu ya Simba, tiketi za mchezo huo
tayari zimeshaanza kuuzwa Kkupitia
mitandao yote ya simu ambapo mzun-
guko ni Sh. 5,000, VIP B na C Sh. 20,000

wakati VIP A ikiwa ni Sh. 40,000 tu.

Mbali na Simba, Azam FC na Biashara
United pia zinaiwakilisha nchi kwenye
michuano ya kimataifa kwa upande wa
Kombe la Shirikisho Afrika na zitakuwa
ugenini wiki hii kuwavaa wapinzani wao.

Azam FC ambayo ililazimishwa suluhu
na Pyramids ya Misri, Jumamosi itashuka
dimbani ugenini wakati Biashara United
siku hiyo ikishuka uwanjani nchini Libya
dhidi ya Al Ahli Tripoli.

Biashara United yenyewe itakuwa
ikihitaji ushindi ama sare yoyote au ku-
tokukubali kufungwa zaidi ya bao moja
ili kusonga mbele baada ya mchezo wa
awali uliopigwa Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam Ijumaa iliyopita
kushinda kwa mabao 2-0.

MSHINDI GOFU...

MAFIE

| ,$

Biashara United kuwafuata Walibya kesho

Na Saada Akida

KIKOSI cha timu ya Biashara United
kinatarajiwa kuondoka kesho, kuelekea
Libya tayari kwa ajili ya mechi ya maru-
diano ya Kombe la Shirikisho Afrika
(CAF), dhidi ya wenyeji wao, Al Ahli
Tripoli.

Wawakilishi hao wa Tanzania wana-
tarajia kucheza mchezo wa marudi-
ano dhidi ya wenyeji wao hao, Al Ahli
Tripoli, Jumamosi wiki hii, wakihitaji
ushindi au sare yoyote ama kutokuku-
bali kufungwa zaidi ya bao moja ili ku-
songa mbele baada ya mchezo wa awali
katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar

es Salaam kushinda 2-0.

jana, Mwenyekiti wa Biashara United,
Selemani Mataso, alisema taratibu za
usafiri zinaendelea na timu yao inata-
rajia kuondoka kesho, Alhamisi kuele-
kea Libya tayari kwa mchezo wao wa
marudiano. Alisema kuhusu idadi ya
wachezaji watakaosafiri kwa mchezo
huo itajulikana mapema kabla ya kuan-
za safari ya kuelekea Libya.

“Kila kitu kuhusu safari kinaenda
vizuri, tunaendelea kuhakikisha timu
inafanikiwa kwenda nchini Libya, kwa
ajili ya kwenda kutafuta matokeo ma-
zuri katika mchezo wetu huo wa maru-

diano,” alisema Mataso.

Alisema uongozi unapambana ku-
hakikisha timu hiyo inafanikiwa kusa-
firi kwenda kucheza mechi hiyo ya
marudiano na wanaimani kubwa ya
kwenda kupata matokeo mazuri kwa
kuwa Kocha wao, Patrick Odhiambo
anaendelea na maandalizi ya mchezo
huo.

“Tuna matarajio makubwa ya kwen-
da kufanya vizuri na kusonga mbele,
tuna imani na wachezaji na kocha
wetu, wanaenda kupambana kwa ajili
ya kutafuta matokeo mazuri na kuweza
kusonga mbele katika michuano hii,”
alisema Mataso.

]
Masaka

fiti Twiga
ikiivaa
Namibia leo

Na Saada Akida

TAARIFA njema imetua ka-
tika kikosi cha timu ya Taifa
va Wanawake ya Tanzania
(Twiga Stars), ambayo leo
itashuka dimbani dhidi ya
Namibia kwenye mchezo wa
kuwania kufuzu fainali za
Kombe la Mataifa ya Af-
rika kwa Wanawake (Af-
con), baada ya kurejea kwa
mshambuliaji wao hatari,
Aisha Masaka.

Twiga Stars leo itashuka
katika dimba la Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam, ku-
kabiliana na wapinzani wao,
Namibia kusaka tiketi ya
kufuzu fainali ya michuano
hiyo.

Akizungumza na gazeti hili
jijini Dar es Salaam jana, Ko-
cha Mkuu wa timu hiyo, Ba-
kari Shime, alisema ni jambo
la faraja baada ya msham-
buliaji wao, Masaka kurejea
kikosini na kuwa miongoni
mwa wachezaji watakaoku-
wapo katika kikosi kitaka-
chowavaa Namibia.

Alisema Masaka alikose-
kana katika michezo mitatu
ya COSAFA, baada ya kuumia
akiwa nchini Afrika Kusini,
lakini sasa amepona na yuko
katika mipango yake kue-
lekea mchezo huo muhimu
kwao.

“Baada ya kutoka Afrika
Kusini na Kombe la COSAFA,
wachezaji walikuwa na
furaha kubwa iliyonitia hofu
nikihisi kwamba nitakuwa na
kazi kubwa ya kuwasahauli-
sha ya Afrika Kusini.

“Hatimaye nimefanikiwa
kuchukuwa muda mfupi ku-
warejesha katika mstari na
wote tumefanyia kazi ma-
pungufu yetu na ubora wa
wapinzani wetu ili kuhakiki-
sha tunafanya vizuri katika
mchezo wetu wa kesho (leo)
dhidi ya Namibia,” alisema
Shime.

Alisema wamefanya
maandalizi mazuri na ana
imani kurejea kwa Masaka
kutaboresha kikosi chake
katika safu ya ushambuliaji
kwa kupata matokeo mazuri
katika mchezo huo.

Tayari Kikosi cha Namibia
kimewasili nchini tangu juzi
mchana kwa ajili ya mch-
ezo huo wa kuwania kufuzu
Afcon.
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SALAH ATAKA MPUNGA MREFU

MSHAMBULIAJI wa Liverpool na Misri, Mohamed
Salah mwenye umri wa miaka 29, anataka mshahara
wa karibu pauni 400,000 kwa wiki ili asaini mkataba
mpya wa kuendelea kusalia hapo Anfield. (Telegraph)

BEI YA SAVIC YATAJWA

LIVERPOOL imetaarifiwa na Lazio kwamba bei ya
kiungo Mserbia, Sergej Milinkovic-Savic mwenye umri
wa miaka 26, inaanzia pauni milioni 67. (Calciomer-
cato)

MAKOCHA KIBAO WATAJWA

KOCHA wa timu ya Taifa ya Ubelgiji, Roberto Mar-
tinez, kocha wa Rangers, Steven Gerrard na kocha wa
Villarreal, Unai Emery wanatajwa kuwa kwenye orod-
ha ya makocha wanaowaniwa kumrithi kocha Steve
Bruce wa Newcastle United. (Times)

ICARDI KUBADILISHWA NA AGUERO

KLABU ya Paris St-Germain huenda ikamtoa msham-
buliaji wake, Mauro Icardi mwenye umri wa miaka 28,
kubadilishana na mshambuliaji Sergio Aguero mwe-
nye miaka 33 aliyejiunga na Barcelona akitokea Man-
chester City. (E1 Nacional)

ARSENAL KWA ELYOUNOUSSI

ARSENAL na Leicester City zinamfuatilia winga
wa Southampton na Norway, Mohamed Elyounoussi
baada ya nyota huyo mwenye umri wa miaka 27 kuo-
nyesha kiwango bora tangu kuanza kwa msimu huu.
(Sun)

SOLSKJAER HAJAFURAHISHWA

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solsk-
jaer hajafurahishwa na klabu hiyo kushindwa kusajili
kiungo katika dirisha lililopita la usajili. (Manchester
Evening News)

MBAPPE AGUSIA FURAHA

MSHAMBULIAJI wa Ufaransa, Kylian Mbappe mwe-
nye umri wa miaka 22, ambaye anawaniwa na Real Ma-
drid, amegusia kwamba ana furaha PSG. (Marca)

STERLING PAUNI MILIONI 80

KLABU ya Manchester City inataka euro milioni 80
kwa ajili ya mshambuliaji wake mwenye umri wa mi-
aka 26, Raheem Sterling, ambaye anatakiwa na Barce-
lona. (Marca)

BARKLEY AGOMBEWA ENGLAND

LEEDS United na Newcastle United zote zinamtaka
kiungo wa zamani wa Chelsea na England, Ross Bark-
ley mwenye umri wa miaka 27, ambaye anawaniwa na
Burnley. (90 Min)

ISAK AGOMBEWA MANCHESTER

MANCHESTER United itachuana na Manchester City
katika mbio za kumsajili mshambuliaji wa Real Socie-
dad na Sweden, Alexander Isak mwenye umri wa mia-
ka 22. (Fichajes)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

A

ANCELOTTI: HUYU HAZARD

SASA KACHANGANYIKIWA

® ® ® Amechoka kuendelea kuwa na matatizo haya,
hajaumia, lakini kachoka sana...

BARCELONA, Hispania

ARLO  Ancelotti ame-
dai hakuna mtu ambaye
amechanganyikiwa kuto-
kana na matatizo ya majer-
aha ya Eden Hazard kama mcheza-
ji huyo wa kimataifa wa Ubelgiji.
Hazard alijiunga na Real Madrid
kutoka Chelsea mwaka 2019 kwa
ada iliyoripotiwa kuwa euro mil-
ioni 100, lakini nyota huyo wa zam-
ani wa Blues amekumbana na ma-
jeraha tangu kuwasili kwake hapo
kwenye mji mkuu wa Hispania.
Alicheza kwa dakika zote 90

kwenye mechi nne tu katika
mashindano yote kwa Madrid, aki-
funga mabao matano katika mechi
51, hali iliyosababisha mashabiki
na vyombo vya habari kumtolea
macho mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 30.

Ingawa Hazard ameanza katika
mechi tano msimu huu akicheza
nane kwa jumla ya dakika 382, lak-
ini Ancelotti amethibitisha kwam-
ba, nyota huyo atakosa mechi zaidi
za Madrid.

Kukosekana kwa mchezaji huyo
wa zamani wa Lille, Ancelotti ame-
sisitiza kwamba Hazard amechang-

anyikiwa sana kutokana na mata-
tizo ya majeruhi yanayomkumba.

“Hazard amechoka kuendelea
kuwa na matatizo haya, hajaumia,
lakini amechoka sana,” alisema
Ancelotti akiwaambia waandishi
wa habari, jana. “Hakuna mtu am-
baye amechanganyikiwa kama
Hazard. Nafikiri atakuwapo dhidi
ya Barcelona au Osasuna.”

Hazard amefunga bao moja tu
na kutoa asisti moja katika dakika
799 alizoichezea Madrid kwenye
Ligi ya Mabingwa Ulaya (akicheza
mechi 12).
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LONDON, England

gazwa na maamuzi ya mwamuzi Mike

Dean kwa kushindwa kumtoa nje James

cArthur wakati timu yake ikitoka sare

ya mabao 2-2 na Crystal Palace kwenye mchezo
wa Ligi Kuu England, licha ya msaada wa VAR.

Alexandre Lacazette alifunga bao la kusawazi-
sha dakika ya mwisho ya mchezo huo kuiweze-
sha Arsenal kupata pointi moja baada ya Palace
kutoka nyuma ya bao 1-0 na kuongoza kwa 2-1,
wakati kocha Patrick Vieira akirudi katika klabu
yake hiyo ya zamani, Jumatatu.

Hata hivyo, Arteta anaamini Palace walitakiwa
kupunguzwa na kubaki wachezaji 10 kabla ya
mapumziko wakati McArthur alipomkanyaga
Bukayo Saka mguu wa kushoto.

Licha ya tukio hilo, McArthur alionyeshwa
kadi ya njano kutoka kwa mwamuzi Dean, waka-
ti nyota huyo wa England, Saka akilazimika kuto-
endelea na mchezo huo kutokana na majeraha
hayo.

Bosi huyo wa ‘Washikabunduki’, Arteta alika-
sirishwa na tukio hiyo na alitaka adhabu zaidi
ingetolewa, hasa kwa usaidizi wa teknolojia ya
video, VAR.

“Tllikuwa kadi nyekundu ya wazi kabisa. (McAr-
thur) hakuwa na nia ya kupiga mpira,” alisema
akiiambia BBC Sport.

“Sijui VAR inafanyaje, hakutolewa nje.”

Licha ya matokeo hayo, Arteta aliwasifia wa-
chezaji wake kwa kuonyesha kiwango kizuri
zaidi kwenye mchezo huo.

I OCHA wa Arsenal, Mikel Arteta alishan-

MANCHESTER, England

KIUNGO wa Manches-
ter City, Kevin De Bruyne
anaamini straika wa Bayern
Munich, Robert Lewandows-
ki ni mchezaji bora duniani.

Lewandowski ni mmoja
wa wachezaji waliofunga
mabao nane au zaidi kwe-
nye mashindano yote katika
ligi kubwa tano Ulaya msimu
huu, akiwa na jumla ya ma-
bao 15.

Nahodha huyo wa Poland
amekuwa kwenye kiwango
cha kuvutia zaidi katika
miaka ya hivi karibuni, ak-
ishinda mataji matatu na
Bayern msimu wa 2019-20
na kuvunja rekodi ya Gerd
Muller ya kufunga mabao

Lewandowskl mchezaji bora duniani - De Bruyne

mengi kwa msimu mmoja
wa Bundesliga, msimu ulio-
pita.

Huku tuzo ya Ballon d'Or
ikitarajiwa kutolewa mwezi
ujao baada ya kuahirishwa
mwaka jana, De Bruyne
anahisi kiwango cha Le-
wandowski kwa kipindi cha
miaka miwili hii kinamfanya
awe anastahili kupewa tuzo
hiyo.

“Ningependa  kuangalia
kipindi cha miaka miwili
na ninamchagua Robert
Lewandowski,” alisema De
Bruyne.

“Kwa kile alichokifanya
kwa ufungaji mabao na kile
alichoshinda pale Bayern
Munich anastahili kabisa.”
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INFANTINO NA KOMBE LA
DUNIA KILA MIAKA MIWILIL

NYON, Uswisi

AIS wa Shirikisho la Soka duniani (FIFA),

Gianni Infantino, ameelezea umuhimu wa

Kombe la Dunia la wanaume na wanawake
ufanyika kila baada ya miaka miwili.

Infantino amebainisha kwamba kumekuwa na
ushirikishwa wa maoni kwa ndani ya chombo hicho
na kwa pande zote zinazohusika kuhusu mpango
huo na amesisitiza kuna faida nyingi zaidi chanya zi-
takazokuja kwa michuano hiyo kufanyika mara kwa
mara.

“Tunachambua kama inawezekana kuandaa mi-
chuano ya Kombe la Dunia kila baada ya miaka mi-
wili, kama itakuwa na faida chanya kwa soka letu,”
alisema Infantino Jumatatu akiwa kwenye Mji Mkuu
wa Argentina, Buenos Aires.

“Kuna wazo hilo na sasa linafanyiwa kazi ndani
na kutafuta ushauri kutoka pande zote. Kuna baa-
dhi wanaunga mkono na wengine hawakubaliani na
wazo hili.”

Mpango wa Kombe la Dunia kufanyika kila baada
ya miaka miwili unaoungwa mkono na Infantino,
unapingwa vikali na Shirikisho la Soka la Ulaya
(UEFA), Shirikisho la Soka la Amerika Kusini (CON-
MEBOL), Chama cha Klabu za Ulaya chenye timu
234, pamoja na Chama cha Wachezaji wa Kulipwa
duniani (FIFPRO).

“Faida ya kuandaa michuano ya Kombe la Dunia
kila baada ya miaka miwili inaonekana wazi kabisa
kwa upande wangu,” alisema Infantino.

Bara la Ulaya limeandaa michuano ya Kombe la
Dunia mara 11, mara mbili zaidi kuliko bara lingine
lolote.

Amerika Kusini limeandaa michuano hiyo mara
tano, huku Afrika na Asia zikiandaa mara moja, na
mwaka 2022 michuano hiyo itafanyika nchini Qatar.

BARCELONA, Hispania

KOCHA wa Klabu ya Barcelona, Ronald Koeman,
amemsifia kiungo, Philippe Coutinho baada ya kuonye-
sha kiwango bora katika ushindi wa mabao 3-1 dhidi ya
Valencia, Jumapili.

Koeman amesema amekuwa akiamini katika uwezo
wa mchezaji huyo na hafikiri atakuwa na majukumu
makubwa katika timu hiyo siku zijazo.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Brazil alisajiliwa Camp
Nou akitokea Liverpool, lakini alishindwa kuonyesha
ubora wake kutokana na majeraha ya mara kwa mara,
Jumapili alifunga bao moja katika ushindi huo.

“Kilikuwa kiwango kizuri,” alisema Koeman akiwaam-
bia waandishi wa habari kwenye mkutano wake na wa-
nahabari baada ya mechi alipoulizwa kuhusu kiwango
alichoonyesha Coutinho na matokeo katika mchezo huo.

“Alipoingia kwenye mchezo alikuwa bora. Pamoja na
uhuru wake tuliweza kudhibiti mchezo vizuri, anajua
jinsi ya kufunga mabao.

“Amechukua hatua muhimu kwa sababu nimekuwa
nikimwamini Coutinho. Kimwili, anazidi kuwa bora zai-
di,” aliongeza Koeman.

JACKPOT
MECHI WIKI HIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI
TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

01.23/10/2021
02.23/10/2021
03.23/10/2021
04.23/10/2021
05.23/10/2021
06.23/10/2021
07.24/10/2021 Nice vs Lyon
08.24/10/2021
09.24/10/2021
10.24/10/2021
11.24/10/2021
12.24/10/2021
13.24/10/2021

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Leeds vs Wolverhampton
Millwall vs Stoke City
Peterborough vs QPR
Cadiz CF vs Alaves

Elche vs Espanyol

Athletic Bilbao vs Villarreal

West Ham vs Tottenham

Brentford vs Leicester

Barcelona vs Real Madrid

Stuttgart vs Union Berlin

Manchester Utd vs Liverpool

Roma vs Napoli

JUMATANO - 20 - OKTOBA 2021

NYUMBANI  SARE  UGENINI
TAREHE GAMEID MICHEZO 1 X

Vanraure Hachnohe FC vs Nagano Parceiro

Ulsan Hyundai vs Pohang Steelers

Albinoleffe vs Juventus U23

Kfum Oslo vs Bryne

CA Rentistas vs CD Villa Espanola

Golden Arrows vs Mamelodi Sundowns

Pogon Grodzisk Mazowiecki vs Lech Il Pozna

Spartak Moscow vs Leicester

FK Arsenal Dzerzhinsk vs Krumkachi

HNK Rijeka vs Lokomotiva Zagreb

Maritzburg Utd vs Orlando Pirates

Fredrikstad vs Strommen

KS Gornik Polkowice vs Puszcza Niepolomice

Raufoss vs Stjordals-Blink

Sandnes Ulf vs Aasane Fotball

IK Start vs Grorud IL

Ullensaker/Kisa vs Jerv

Sogndal vs Ham-Kam

RB Salzburg vs VfL Wolfsburg

Barcelona vs Dynamo Kiev

Valladolid vs UD Ibiza Eivissa

La Serena vs Colo Colo

Fuenlabrada vs Amorebieta

AZ Picerno vs Nuova Monterosi

Arsenal Sarandi vs Gimnasia y Esgrima

Ranheim vs Aalesunds
CA Fenix vs Liverpool (URU)
OKS Odra Opole vs Skra Czestochowa

Bari vs Foggia

Middlesbrough vs Barnsley
Fulham vs Cardiff

Hull City vs Peterborough

Preston vs Coventry

Swansea vs West Bromwich

Huddersfield vs Birmingham

Alcorcon vs Leganes

Taranto Sport vs Fidelis Andria

Zenit St Petersburg vs Juventus

Lugo vs Las Palmas UD

Palermo vs Virtus Francavilla

Latina vs Catanzaro

BSC Young Boys vs Villarreal
Lille vs Sevilla FC

Catania vs Avellino

Reading vs Blackpool

Manchester Utd vs Atalanta

Benfica vs Bayern Munchen

Chelsea vs Malmo

San Lorenzo vs Lanus

Plaza Colonia CD vs River Plate (URU)

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Kiungo wa Yanga, Feisal Sulum ‘Fei Toto’ (kulia), akishangilia pamoja na Jesus Moloko baada ya kuifungia timu yake bao

la pili dhidi ya KMC FC kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa Majimaji Songea jana na timu yao kuibuka
na ushindi wa mabao 2-0. PICHA: YANGA

YANGA NI MWENDO
WA DOZI TU LIGI KUU

® @ ®varudia rekodi ya msimu wa 2018/19, moto wa Fei Toto wazidi

kuunguza KMC ikitepeta...

Na Adam Fungamwango

YANGA jana ilikwea juu ya msimamo
wa Ligi Kuu Tanzania Bara baada ya kuia-
dhibu KMC mabao 2-0 kwenye Uwanja wa
Majimaji, Songea mkoani Ruvuma, ikiwa ni
ushindi wa tatu mfululizo.

Kwenye mechi hiyo, imerudia rekodi
yake ya msimu wa 2018/19, iliposhinda
mechi tatu mfululizo za kwanza, ilipofun-
gua dimba kwa kuichapa Mtibwa Sugar ma-
bao 2-1, baadaye Stand United 4-3 na kisha
Coastal Union bao 1-0.

Msimu huu ilianza kwa kushinda bao 1-0
kwenye mechi mbili dhidi ya Kagera Sugar
na Geita Gold, kabla ya kuendeleza rekodi
hiyo jana mjini Songea.

KMC kabla haijakaa sawa ilijikuta iki-
pachikwa bao dakika ya nne tu ya mchezo,
likiwekwa nyavuni na Fiston Mayele, ali-
yeugusa mpira na kumpoteza maboya kipa
Farouk Shikalo, ukitokana na shuti kali la
Feisal Salum ‘Fei Toto’ .

Tlionekana kama vile wachezaji wa KMC
wamechanganyikiwa baada ya bao hilo na
haikushangaza walipofungwa lingine daki-
ka sita baadaye.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Fei Toto kwa mara nyingine tena, akiwa
hajakabwa na mchezaji yeyote, aliupata
mpira kiasi cha mita 30, akavuta hatua moja
na kuachia kombora kali, lillomwacha Shi-
kalo akiruka bila mafanikio na ‘ngoma’ ika-
jaa wavuni.

Ilibidi benchi la ufundi la KMC lifanye
mabadiliko dakika ya 29 tu ya mchezo kwa
kumtoa Hassan Kapalata na kumwingiza
Abdallah Masoud, baada ya kuona hali
inakuwa mbaya.

Ni mabadiliko ambayo angalau yalileta
ahueni kwa timu hiyo, kwani dakika moja
baadaye ilifanya shambulizi kupitia kwa
Hassan Kabunda, lakini shuti lake dhaifu lili-
dakwa na kipa Djigui Diarra, akiwa anadaka
mpira kwa mara ya kwanza dakika ya 30.

KMC ikionekana sasa kuchangamka,
ilifanya shambulizi lingine kali dakika ya 34,
Kabunda alipoachia ‘mashine’ ya maana,
lakini kipa Diarra ‘alisafiri’ na kupangua,
ikawa kona ambayo nayo ilizua kizaazaa,
lakini mpira ukatoka nje.

Kipindi cha pili kila timu ilifanya mabadi-
liko, lakini yaliifanya mechi ipooze zaidi ku-
liko kipindi cha kwanza na kama kawaida,
Yanga ilionekana kupotea, wachezaji wake

wakionekana kuchoka, ikiwa na tatizo lin-
aloonekana ni la kudumu na halijapatiwa
dawa.

Miraji Athumani, anayecheza kwa
mkopo KMC akitokea Simba, angeweza kui-
patia timu yake bao dakika moja baada ya
mapumziko, alipobaki ana kwa ana na kipa
Diarra, lakini kwa mshangao akapaisha
mpira juu.

Mayele, mfungaji wa bao la kwanza,
alishindwa kuukwamisha mpira wavuni
dakika ya 61, alipomegewa pande kutoka
kwa Djuma Shaaban, shuti lake likipiga nje
ya nyavu akiwa anatazamana na kipa Shi-
kalo.

Kipa Diarra alifanya kazi nzuri dakika ya
70, aliporuka na kupangua shuti la mbali, lil-
ilopigwa na mchezaji wa zamani wa Yanga,
Kenny Ally na kuwa kona ambayo ilipigwa
nje na Idd Kipagwile.

Kwa matokeo hayo, Yanga inafikisha
pointi tisa, ikiwa na mabao manne, bila
kuruhusu bao lolote mpaka sasa, ikiishu-
sha KMC mkiani ikiwa na pointi moja tu,
ikicheza mechi tatu bila kushinda hata
moja.

UKURASA 21

Simba yaanika siri
ushindi Galaxy CAF

Na Adam Fungamwango

MSHAURI wa Mwekezaji wa
Klabu ya Simba, Crescentius
Magori, ameanika siri ya ushindi
wa mabao 2-0, kwenye mechi ya
raundi ya kwanza ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika dhidi ya Jwaneng
Galaxy ya Botswana na kuwa-
taka wanachama na mashabiki
wao kupuuza maneno ya baadhi
ya watu kuwa ilikutana na timu
mchekea.

Akizungumza baada ya ku-
Gaborone, Botswana juzi, Magori
ambaye ni mshauri wa Mohamed
Dewji, mwekezaji wa klabu hiyo,
alisema Simba imepata matokeo
mazuri kutokana ukweli kwamba
kwa sasa wana uzoefu na mi-
chuano hiyo mikubwa ndani na
nje ya uwanja, vinginevyo hali
ingekuwa ngumu.

“Tulijiandaa na mechi ngumu.
Na hii ni kwa sababu hivi sasa
sisi ni wazoefu wa mashindano
haya, haikuwa rahisi hata ki-
dogo kama watu wanavyosema.
Hii timu si mchekea kama watu
wanavyodai, hivi majuzi kabla
ya kucheza mechi yetu walicheza
michezo miwili Afrika Kusini,
wakatoka sare dhidi ya Mamelo-
di Sundowns na kufungwa bao
1-0 dhidi ya Orlando Pirates.

“Ni timu inayomilikiwa na
kampuni ya mgodi wa almasi,
wamesajili wachezaji wazuri,
saba wanacheza timu ya Taifa ya
Botswana na watatu ni wachezaji
wa Kigeni kutoka Afrika Kusini,
kwa hiyo siyo timu ya mchezo
mchezo,” alisema Magori.

Alisema kilichotokea ni kwam-
ba kwa sasa Simba ina wachezaji
wazuri wenye uzoefu na ukoma-
vU kwenye michezo ya kimataifa
wakicheza ndani na nje ya nchi,
[akini wao kama viongozi na ma-
kocha walijipanga madhubuti.

“Kocha aliisoma timu, tuka-
pata mabao mawili ya haraka,
alipanga mipango yake mizuri
akalinda hadi mwisho. Mambo ya
figisu huwa yanapunguzwa kama
viongozi mkijipanga vizuri. Kuna
watu walitangulia kwa ajili ya
kuweka mambo sana. Na sisi pia
tukafuata kabla timu haijawasili.
Hii inaonyesha ni jinsi gani
tulivyojipanga kukabiliana na
mechi ngumu za kimataifa kama
hizo,” alisema.
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