N Jumanne Juni 15, 2021 Tanzania 1,000/- Kenya 100/- I
ISSN 0856 Na. 0580612 I www.ippmedia. com MWANGA WA JAMII
W

ww.facebook.com/nipashetz www instagram.com/theguardian_newspaper
%

LIKE & FOLLOW US

www twitter.com/nipashetz

i \ Mufti ataka kesi

B ya viongozi wa

ongezeko kina cha
maji Ziwa Victoria
lakwamisha ujenzi
Daraja la JPM

UKURASA 2

Uamsho iharakishwe ¢ | nezue
kusikilizwa ' ' | |
ug | UKURASA 3 | _ UKURASA 20

Mjadala kodi za
majengo moto

 Wabunge wataka ufafanuzi ulipaji kwa mfumo

;:‘.;':Qiﬁ“.“;‘,;s.s,ﬂz‘\ wa Luku nyumba za wapangajl Endelea ukurasa 2

UVAAJI WA BARAKOA

WAZIRI wa Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Dorothy...

J Mhpa h
kodi ya jengo ni

UKURASA WA 4
RAIS SAMIA, VYAMA VYA mwenye nyumba
SIASA WAMLILIA BAREGU au mpangaji !?

RAIS Samia Suluhu Hassan, amem-
welezea mwanazuoni na aliyekuwa...

UKURASA WA 7

KAMATI YASHAURI MITAALA
YA ELIMU KUPITIWA UPYA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya Bajeti
imesema licha ya ubora wa...

Wenye
namba NIDA
kupata
vitambulisho
mwezi Agosti

UKURASA 3

Mbowe ataja ‘wachawy’
%. . ndani ya CHADEMA

m UCHAGUZI TFF WABURUZANA FIFA UK 24




2 NipaShe Jumanne Juni 15, 2021

HABARI KITAIFA

Mjadala kodi za majengo moto

Na Romana Mallya, DODOMA

WABUNGE wametaka serikali
itoe ufafanuzi kuhusu suala la
utozaji wa kodi ya majengo kwa
mfumo wa Luku, kwamba ata-
kayebeba mzigo huo ni nani kati
ya mpangaji au mmiliki wa jengo.

Wakichangia bajeti ya serikali
iliyowasilishwa Alhamisi iliyo-
pita pamoja na taarifa ya Kamati
ya Kudumu ya Fedha iliyowasil-
ishwa jana bungeni, wabunge wal-
isema suala hilo lina sintofahamu
kati ya wapangaji na wamiliki wa
majengo.

Mbunge wa Viti Maalum (CCM),
Juliana Shonza, alisema kodi ya
majengo ilikuwapo miaka mingi,
lakini matatizo yake ni wananchi
walikuwa hawalipi akiwamo yeye.

“Sijawahi kulipa kodi ya majen-
go na ni kutokana na usumbufu
ambao ukifikiria utoke ukapange
foleni TRA, lakini serikali imekuja
na ubunifu wa kukusanya kodi hii
na imetumia akili ikusanywe kwa
akili kuliko kutumia mabavu,”
alisema.

Shonza alisema yapo matatizo

yaliyopo kwenye kodi hiyo, na
kwamba wanatambua serikali im-
ekuja na jambo jema na ubunifu
mzuri, lakini ni lazima isimamie
ili katika utekelezaji wa agizo hilo
kusiibuke sintofahamu.

“Sheria ya majengo ya awali
inasema kabisa kwamba suala
la kulipa kodi ya majengo ni la
mwenye nyumba na siyo suala la
mpangaji.

“Kwa hiyo kwenye agizo hili
nimwombe sana mheshimiwa
Waziri wa Fedha na Mipango,
atakaposimama hapa atuambie
serikali imejipangaje, ina mkakati
gani ili kuondoa sintofahamu kati
ya mwenye nyumba na mpangaji.

“Ni kweli mmiliki wa nyumba ni
mwenye nyumba kwa kuwa kodi
inakatwa kwenye Luku maana
naye atakayekatwa ni mpangaji
siyo mwenye nyumba, naomba
serikali ije na utaratibu mzuri
kuhusiana na kodi hii.”

Mbunge wa Vunjo, Dk. Charles
Kimei, alihoji kodi ya majengo
ambayo inatozwa kwa njia ya
Luku atakayetozwa ni mwenye
jengo au mpangaji.

“Sasa hapo unamtoza mwe-
nye jengo au mpangaji, tuangalie
namna nzuri ya kukusanya ma-
pato haya,” alisema.

Mbunge wa Muleba Kaskazini,
Charles Mwijage, alisema alisema
wazo hilo lina ubunifu ndani yake
na kutoa angalizo kwamba yupo
mtu ana nyumba ya ghorofa kwa
maana vyumba viwili juu na vi-
wili chini na analipa Sh. 5,000 na
kuhoji mwenye vyumba vitano
chini kwa nini alipishwe Sh. 1,000.

“Kuna mtu ana vyumba saba
ana wapangaji watatu na kila
mmoja ana Luku yake atalipa Sh.
3,000 sasa kwa nini huyu analip-
ishwa Sh. 3,000 na mwingine Sh.
1,000 na ni vyumba saba vile vile.

“Kuna mtu ni mstaafu kama al-
ivyosema mwenyekiti wa kamati
kwa nini huyu anapewa adhabu
hiyo, suala la msingi kuna watu
wapo tayari kulipa hawajapewa
umeime.

“Ninapendekeza serikali
iongeze fedha kwenye Wakala wa
naotaka umeme wapewe na mu-
wekeze kwenye mfumo wa Luku

ikiwezekana hili suala la kusanyaji
mapato kwa mfumo huu tusubiri
ili huu utaratibu usije ukashindwa
kama ule wa TRA katika kukusan-
ya mapato haya,” alipendekeza.

Mbunge wa Kaliua, Aloyce Kwe-
zi, aliiomba serikali izishauri kam-
puni za simu kama itawekezana
angalau waachie Sh. 1,000 ziende
kwenye TARURA kwa sababu
ya uchumi.

Mbunge wa Viti Maalum Neema
Lugangila, alitaka pia itazamwe
suala la tozo simu.

Awali, katika taarifa ya Kamati
ya Kudumu ya Bunge ya Bajeti,
iliyosomwa jana na Mwenyekiti
wake, Sillo Baran, ikizungumzia
kuhusu kodi hizo za majengo,
ilisema ubunifu huo una lengo
la kupanua wigo wa mapato ya
serikali na kufanya ukusanyaji wa
kodi kuwa rahisi.

“Uamuzi huu unaenda na Tam-
ko la Serikali la awali la kurejesha
ukusanyaji wa kodi hii kwa Serika-
li za Mitaa ambazo zina rasilimali
watu katika ngazi zote za kuku-
sanya kodi hii. Pamoja na ubunifu

huu kuwa mzuri unakwenda kiny-
ume na Sheria ya Kodi ya Majengo
ambayo inaangalia majengo am-
bayo yako kwenye maeneo yanay-
otakiwa kulipa kodi hiyo,” ilisema.

Taarifa hiyo ya kamati ilisema
mapendekezo hayo yanachukulia
nyumba zote zenye umeme hata
ipo kwenye maeneo ambayo kwa
mujibu wa sheria hazina sifa ya
kutozwa kodi.

Kamati hiyo ilisema mapende-
kezo hayo hayatoi msamaha kwa
taasisi za umma na majengo men-
gine ya umma ambayo yanatumia
umeme lakini kwa mujibu wa
Sheria ya Kodi ya Majengo yame-
samehewa kodi hiyo.

“Kuweka kiwango mfano kwa

ri serikali kwamba ubunifu huu
uende sambamba na kufanya
uthamini wa nyumba na kutumia
Luku kama namba ya mlipa kodi
na kila Luku itozwe kulingana na
nyumba ambayo Luku hiyo ipo,”
alisema.

Rais Samia
Suluhu
Hassan
akifungua
koki ya
bomba
kuzindua
mradi

wa maji
utakaohu-
dumia mji
wa Mis-
Ungwi na
maeneo ya
pembezo-
ni katika
hafla ili-
yofanyika
Misungwi
mkoani
Mwanza. i '
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Kina maji chawami

Na Richard Makore, MISUNGWI

KUONGEZEKA kwa kina cha maji katika
Ziwa Victoria, jijini Mwanza kumechang-
ia kazi ya ujenzi wa Daraja la JPM katika
eneo la Kigongo- Busisi kuwa ngumu
kutokana na wataalamu kulazimika
kuongeza urefu wa mabomba na nguzo
kwenda chini.

Akizungumza jana wakati wa ziara
ya Rais Samia Suluhu Hassan, kuka-
gua daraja hilo jijini Mwanza, Mtendaji
Mkuu wa Wakala wa Barabara Nchini
(TANROADS), Patrick Mfugale, alisema
kuongezeka kina cha maji kumesababi-
sha wataalamu kuanza kubadilisha ma-
bomba na kuweka marefu kwenda chini
tofauti na walivyokuwa wamepanga.

Alisema ujenzi wa daraja hilo lenye
urefu wa kilomita 3.2 utagharimu zaidi
ya Sh. bilioni 714 na umefikia asilimia 27,
huku kazi ikiwa ngumu kutokana na ma-
badiliko hayo.

- g )

Mfugale ambaye ni mhandisi kitaalu-
ma, alisema ujenzi daraja la muda ume-
kamilika na mkandarasi anafanya kazi
usiku na mchana ili kuhakikisha linaka-
milika ndani ya muda wa mkataba mwa-
ka 2024, na kwamba litakuwa msaada
kwa eneo la Kanda ya Ziwa na nchi jirani.

“Daraja hili linajengwa na mkandarasi
kutoka nchini China na kazi hiyo ina-
fanyika usiku na mchana,” alisema.

Rais Samia alikagua daraja hilo kwa
kupita kwa gari kuanzia upande wa
Kigongo wilayani Misungwi hadi Busisi
sehemu ya Wilaya ya Sengerema, mkoa-
ni Mwanza.

Naye Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi,
Leonard Chamurho, alisema baada ya
daraja kukamilika magari yatakuwa
yanatumia dakika nne kuvuka.

Akihutubia wananchi wa Misungwi
baada ya kuzindua mradi wa maji wa
zaidi ya Sh. bilioni 13, Rais Samia alionya
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingi-

sa Daraja la JPM

ra mkoani Mwanza (MWAUWASA), kua-
cha kuwabambikiza wananchi ankara za
maji.

Alisema kuna tabia ya watumishi wa
mamlaka za maji kutoa ankara za mwezi
ambazo siyo sahihi. Aliongeza kuwa wa-
tumishi wa mamlaka za maji wakibambi-
ka ankara itachangia wateja wao kuanza
kubuni njia za kukwepa kulipa.

Rais Samia aliwataka wananchi kulipa
ankara za maji ili kuisaidia serikali kue-
ndelea kutoa huduma kwa wananchi
muda wote.

Kadhalika, alisema mradi huo utahu-
dumia wananchi 64,208 na upatikanaji
wa maji utakuwa umefikia asilimia 100,
huku akiagiza kukamilika kwa miradi in-
ayoendelea nchini.

Kwa upande wake, Waziri wa Maji,
Jumaa Aweso, alisema ili kuhakikisha
miradi ya maji inatekelezwa wametimua
wahandisi 118 na makandarasi 69 waba-
baishaji.

Seth, Jamhuri
wakubaliana

Na Kulwa Mzee

MKURUGENZI wa Kampuni ya Ku-
fua Umeme (IPTL), Herbinder Seth
na upande wa Jamhuri wamefikia
makubaliano katika mazungumzo
waliyokuwa wakifanya kwa ajili ya
kumaliza kesi hiyo.

Akiiwakilisha Jamhuri, Wakili wa
Serikali Mkuu, Martenus Marando,
alidai hayo katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu jana wakati
kesi hiyo ilipokuwa ikitajwa mbele
va Hakimu Mkazi Mkuu, Huruma
Shaidi.

“Tumepitia kwa pamoja, tume-
fikia hatua ya kukubaliana kuhusu
alicholalamikia au kuomba katika
barua zake, sasa tunaendelea na
shauri,” alidai Wakili Marando.

Alidai upande wa utetezi kama
hauna mtazamo mwingine anaom-
ba shauri hilo lifike mahakamani
kesho ili kuendelea na hatua
zingine za usikilizwaji.Wakili wa
Utetezi, Melchisedek Lutema, alidai
huo ndio ukweli na ndio msimamo
wa pande zote mbili.

Mahakama ilikubali maombi ya
Jamhuri na kuahirisha kesi hiyo
hadi kesho saa nne asubuhi kwa
ajili ya kusikiliza kesi ama kumaliza
kesi hiyo baada ya makubaliano.

Mazungumzo kati ya Seth na
Serikali yalianza wiki iliyopita
ambapo Wakili wa Serikali
Mkuu, Marando alidai mshtakiwa
aliandika barua mbalimbali kupitia
mawakili wake kwa lengo la
kufanya mazungumzo ya kumaliza
shauri hilo.
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Wenye namba za NIDA kupata
Vitambulisho vya Taifa Agosti

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Mambo ya Ndani ya
Nchi imesema ifikapo Agosti 2021,
wananchi wote waliotambuliwa
na kupewa namba za usajili wa-
takuwa wametapatiwa vitambul-
isho vyao vya Taifa.

Pia katika kipindi cha miezi
mitano (Januari 14- Mei 13, 2021),
Mamlaka ya Vitambulisho vya
Taifa imezalisha na kusambaza vi-
tambulisho 7,148,971 katika wilaya
73 nchini.

Hadi kufikia mwezi Mei, 2021
Mamlaka imegawa Namba za
Utambulisho (NIN) kwa wananchi

- I
Mufti ataka kasi kesi
viongozi wa Uamsho

Na Elizabeth Zaya

MUFTI wa Tanzania,
Shekhe Aboubakar Zu-
ber, ameziomba mamla-
ka zinazohusika na kesi
inayowakabili viongozi
wa Uamsho iharakishwe
kusikilizwa ili hatima
yao ijulikane.

Alitoa kauli hiyo jana
wakati akizungumza na
waandishi wa habari
baada ya kumalizika
kwa mkutano wa vion-
gozi wa dini walioku-
tana kwa ajili ya kujadili
mambo mbalimbali
yanayoendelea nchini.

Alisema ni miaka
mingi sasa tangu kesi
hiyo ianze kusikiliwa na
kuomba wenye mam-
laka ya kusimamia kesi
kufanya haraka kusiki-
liza ili ifikie muafaka.

“Hatuwezi kuingilia
mambo va Kisheria, laki-
ni ninachoweza kuomba
ni uharakishwaji wa
kusikiliza kesi yao,
kesi hii imekaa miaka
mingi, suala hili niombe
mamlaka husika ziha-
rakishe kuisikiliza kwa
sababu imekaa miaka
mingi,” alisema Mufti na
kuongeza:

“Usikilizwaji wa kesi
kwa haraka na hukumu
ikatolewa itajulikana
nani ana hatia gani na
achukuliwe hatua gani
na nani hana, kuliko ku-
kaa ndani muda mrefu
bila kufahamu hatma
yao."

Miongoni mwa
mambo mengine am-

11,000,000 kutokana na mfumo
wa NIDA kuunganishwa na mi-
fumo mingine ya taasisi za serikali
na binafsi.

Naibu Waziri wa wizara hiyo,
Khamis Hamza Chilo, aliyasema
hayo jana bungeni alipokuwa aki-
jibu swali la Mbunge wa Viti Maal-
um (CCM), Martha Mariki.

Mbunge huyo alitaka kujua ni
lini serikali itakamilisha utoaji wa
Vitambulisho vya Taifa kwa wa-
nanchi kwa kuwa kumekuwa na
tatizo la upatikanaji wake.

Akijibu swali hilo, Naibu Wa-
ziri huyo alisema kupitia mpango
kazi wa kuzalisha vitambulisho

bayo viongozi hao wa
dini walizungumzia ni
kuhusu vitendo vya
ukatili vinavyoendelea
kwa watoto na kuwa-
taka wazazi kuwajibika
katika malezi ya watoto
wao.

“Hawa watoto ndiyo
viongozi wa nchi tu-
naowategemea kesho,
kwa hiyo tusipowajibika
katika kuwatunza na
kuwalinda tunakuwa
tunaharibu taifa letu,
ni vema kila mzazi,
mlezi na jamii yote
iwajibike katika kum-
l[inda mtoto,"alisema
Askofu wa Kanisa la
Kiinjili la Kilutheri Tan-
zania (KKKT)Jimbo la
Mashariki na Pwani, Dk.
Alex Malasusa.

Alisema: “Asilimia
kubwa ya watoto huhar-
ibika tabia kutokana na
kukosa uangalizi wa wa-
zazi ambao wanabanwa
na shughuli za kila siku,
hivyo wanapaswa wa-
tenge muda wa malezi.
Tuombe kwamba kila
unapobarikiwa kupata
mtoto, uwajibike pia
na katika kumlea na
kumlinda.”

Machi 28, mwaka
huu Rais Samia Suluhu
Hassan wakati akipokea
taarifa ya Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU)
ya mwaka 2019/2020,
aliiagiza kuharakishwa
kwa kesi, kuziondoa zi-
sizo na msingi ili kuon-
dokana na idadi kubwa
va kesi ambazo serikali
imekuwa ikishindwa.

inatarajiwa kuwa ifikapo Agosti,
2021 wananchi wote waliotambu-
liwa na kupewa namba za usajili
watakuwa wamepatiwa vitambu-
lisho vyao.

Alisema mpango huo unalen-
ga kuzalisha vitambulisho kwa
awamu kwa kila wilaya na kati ya
vitambulisho vilivyotolewa katika
wilaya 73, wilaya 63 ni Tanzania
Bara, wilaya 10 ni kwa Zanzibar na
kazi ya uzalishaji inaendelea.

Kadhalika wananchi wanaen-
delea kupata huduma mbalimbali
za kijamii na kiuchumi kama za
kifedha, kufungua biashara, kupa-
ta namba ya mlipa kodi (TIN), ku-

FURAHIA MAISHA

pata hati ya kusafiria, umilikishaji
ardhi na kusajili laini za simu kwa
kutumia NIN wakati wakisubiri
kupatiwa vitambulisho vyao vya
Taifa.

Katika swali la nyongeza,
Mbunge alisema miongoni mwa
vigezo vinavyokwamisha kupata
ajira ikiwamo mikoa inayopaka-
na na nchi jirani kama Katavi na
Kigoma ni ucheleweshaji na upati-
kanaji wa namba za NIDA.

“Serikali haioni sasa kuna
umuhimu wa kutotumia kigezo
hicho wakati vijana wanapoomba
ajira ili wapate ajira? Kwanini mfu-
mo usiunganishwe na wa RITA ili

NA MAJI ASILIA

kuonesha ni raia wa kuzaliwa,”
alihoji.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri
huyo alisema serikali imeamua
kuweka kigezo hicho ili kubaini
wapi ni Watanzania na wasio na
utanzania.

Alisema serikali imegundua
kero hiyo itaendelea kutoa kip-
aumbele kwa vijana kupata vitam-
bulisho kwa wakati.

Hata hivyo, alisema kuna vitam-
bulisho vipo tayari kwenye baadhi
ya maeneo, lakini wahusika hawa-
jaenda kuchukua na kutoa wito
kwa wananchi kufika kwenye ofisi
hizo kuchukua vitambulisho vyao.
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Padri aipa moyo
familia iliyopoteza
watatu Dar :

Na Maulid Mmbaga

Serikali yasisitiza uvaaji
barakoa kwenye mikusanyiko

© NaMwandishi Wetu

FAMILIA iliyowapoteza watatu wali-
ouawa na mfanyakazi wao mwishoni
mwa wiki Masaki mkoani Dar es Salaam,
imetakiwa kuendelea kufanya ibada na
kuomba huruma ya Mungu juu ya walio-
wasababishia maumivu kwa kuwapoteza
ndugu zao.

Mwili wa Emilly Mutaboyerwa na binti
zake, Daniela (15) na Damita (13) ilifanyiwa :
ibada ya kuagwa katika Kanisa la Mtakati-
fu Martha Mikocheni.

Mama huyo na wanaye walivawa Juni
9, mwaka huu, nyumbani kwao Masaki na
anayedaiwa kufanya mauaji hayo ni Shad-
rack Kapanga (34), aliyekuwa mlinzi katika :
nyumba hiyo ambaye alikamatwa Juni 11, :
2021 akiwa katika harakati za kutoroka.

Jana wakati wa ibada ya kuaga miili ya
wanafamilia hao, Padri wa Kanisa Katoliki
Parokia ya Mtakatifu Martha Mikocheni
taka wanafamilia kumsifu na kumtumikia :
Mungu kwa moyo mkunjufu na waendelee :
kumuomba ili kupokea ibada za wap-
endwa wao waliopatwa na umauti, pia ]
waendelee kuwaombea wale waliosababi- :
sha maumivu kwa ndugu zao. :

“Mtukuzeni, msifuni, muabuduni Bwana
na Mungu na mtumikieni kwa moyo ulio
mkunjufu. Mji usipolindwa na Mungu wal-
inzi wanakesha bure, tuombe huruma ya
Mungu zaidi na mkono wake juu ya wale
walio sababu ya maumivu yetu hasa vale
maumivu yasiyo na faida,” alisema.

Aliongeza kwa kuwataka wanafamilia
kuomba huruma kwa wale ambao ni
watesi wa maisha yao, lakini kwa namna
va pekee kwa wale wanafamilia ambao
miili yao imejua maumivu hayo, na aliwa-
sisitiza kuendelea kufanya ibada.

“Tunafarijiana sote, kwani tunaugua ;
sote, kanisa linaugua, jamii inaugua, ndugu :
jamaa na marafiki wanaugua, majirani wa- :
naugua hivyo tumuombe Mungu atusaidie :
kulipokea tukio hili kwa moyo mkunjufu,”
alisema.

NIC yaidai
serikali bil. 40/-

Na Romana Mallya, DODOMA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge va Bajeti, :
imebaini Shirika la Bima la Taifa (NIC)
linaidai serikali jumla ya Sh. bilioni 40.3,
fedha ambazo ni kwa ajili ya kutoa bima
kwa miradi mikubwa na ya kimkakati.

Mwenyekiti wa kamati hiyo, Sillo
Baran, aliyasema hayo jana bungeni
wakati akisoma taarifa ya kamati
kuhusu hali ya uchumi wa taifa kwa
mwaka 2020, mpango wa maendeleo
wa taifa kwa mwaka 2021/22, tathmini
va utekelezaji wa bajeti ya serikali kwa
mwaka 2020/21 pamoja na mapendekezo :
va serikali kuhusu makadirio ya mapato
na matumizi kwa mwaka mpya wa fedha. :

Alisema kamati imebaini kwamba
pamoja na serikali kufanya uamuzi wa
kulipa shirika hilo kazi hiyo lenyewe ]
halina mtaji wa kutosha, hivyo kulazimika :
kuzitoa kwa njia ya mtawanyo. :

Alisema kamati inaishauri serikali kupi-
tia Ofisi ya Msajili wa Hazina kuliongezea
shirika hilo mtaji na kulipa madeni yote
ambayo linaidai ili lijiimarishe na kufanya :
kazi kwa ufanisi.

WAZIRI wa Afya, Maendeleo

: yaJamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
: Dk. Dorothy Gwajima, amewata-
ka wananchi kuchukua tahadhari
: ya maambukizi ya virusi vya co-
: rona kwa kuvaa barakoa kwenye
: mikusanyiko.

Dk Gwajima alitoa tahadhari

: kwenye uzmdum wa mtambo wa
: kisasa wenye uwezo wa kufanya
:uchunguzi na matibabu ya moyo
katika Taasisi ya Moyo ya Jakaya
1 Kikwete, uliofanywa na Rais Sa-

mia Suluhu Hassan.

“Kwa dhamana niliyonayo

: naomba niwakumbushe kwamba
¢ katika mazingira kama hayo am-
: bayo tunayokuwa tumesonga-
mana kidogo ni vyema tukafanya

matumizi ya hii kitu (barakoa),
naomba niwakumbushe hilo na
naamini mtatekeleza,” alisema.

Akizungumza na waandishi
wa habari, Dk. Gwajima alise-
ma kamati iliyoundwa na Rais
kushauri mwenendo wa masu-
ala ya corona nchini ilisema nchi
ipo salama na itaendelea kuwa
salama.

“Ila tarehe 17 Mei, 2021, Brazil,
India na nchi nyingine zilikuwa
zinapigwa na wimbi la tatu, kwa
hiyo ikasema kwamba hata sisi la-
zima tujitahadharishe na kujiza-
titi ili kuhakikisha haliingii kwetu
hili wimbi la tatu, tusiliruhusu,”
alisema.

Alisema kutokana na hali hiyo
kamati ilibainisha mikakati ya ku-
kabiliana nalo.

“Sasa na mimi kwenye pitapita

yangu leo nimeona, utasikia vy-
ombo vya habari huko Uganda
wanasema hali sio nzuri kwa tak-
wimu zao, utasikia huko Congo
hali sio nzuri na maeneo mengine
kila siku yanaibuka, lakini Mungu
kwetu anasaidia wataalamu
wetu wa mipakani, viwanja vya
ndege na wananchi wanaendelea
kuchukua tahadhari,” alisema.

Waziri Gwajima  alisisitiza;
“Tunapofika maeneo kama hapa
tukakuta watu wamesongamana
na Wizara ya Afya ilishasema hivi,
pima mwenyewe kwenye mson-
gamano au sio msongamano, sasa
watu wanakaa kwenye msonga-
mano bila barakoa, sijakwambia
ukienda shambani kulima uvae
barakoa.”

“Sijakwambia ukae mahali pe-
nye mzunguko wa hewa wa ku-

tosha uvae barakoa kwasababu
tunasema huwezi kuvaa barakoa
saa 24 kuna mazingira ukishafika
kuna msongamano hewa hai-
zunguki vizuri hapa lazima ni-
vae barakoa tutembee nazo hata
mimi natembea na yangu,” ali-
sisitiza.

Waziri Gwajima alisema hata
Rais akienda eneo lenye msonga-
mano huvaa barakoa yake.

“Tuvae barakoa misongamano
inajulikana, tusiongezeane kazi,
matamko tumeshayatoa na tu-
naendelea kutoa, kazi ya Wizara
ya Afya ni kutoa elimu na wa-
dau wake na kazi ya wananchi
ni kupokea elimu na kutekeleza,
kwa pamoja kama taifa tutaen-
delea kuwa salama kama tulivyo-
dhibiti wimbi la kwanza na la pili,
hata la tatu halitaingia,” alisema.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Iringa, Juma Bwire, akionyesha jana kwa waandishi wa habari mali mbalimbali zilizokamatwa kwenye operesh-
eni ya kupambana na uhalifu mkoani Iringa. PICHA: FRANCIS GODWIN

RAIS Samia Suluhu Hassan,

¢ amemwelezea mwanazuoni na
: aliyekuwa Mjumbe wa Kamati
{ Kuu ya Chama cha Demokra-
¢ sia na Maendeleo (CHADEMA),
¢ Profesa Mwesiga Baregu, kama

msomi mzuri aliyesimamia ali-

¢ chokiamini. Kwa mujibu wa taar-

ifa iliyotolewa jana kwa vyombo

* vya habari na Mkurugenzi wa
Mawasiliano ya Rais, Tkulu, Jaffar
: Haniu, rais alitoa pole kwa familia

na wengine walioguswa.
“Nitamkumbuka Prof. Baregu

: kama msomi mzuri aliyependa
: kusimamia kile alichokiamini na
: ambaye alilipenda taifa na kupen-

da siasa za kistaarabu,” ilisema

: sehemu ya taarifa hiyo.

Naye Katibu wa Halmashauri
Kuu ya Taifa, Itikadi na Uenezi
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM),
Shaka Hamdu Shaka, katika taar-
ifa yake alisema wamepokea kwa
masikitiko na huzuni taarifa ya
kifo cha mwanasiasa na msomi.

“Mwenyekiti wa CCM, Samia
anatoa salamu za rambirambi
kufuatia msiba wa mwanasiasa
huyo aliyewahi kuwa Mjumbe
wa Kamati Kuu ya CHADEMA, na
kubainisha kuwa wakati wa uhai
wake alifanya siasa safi akiongo-
zwa na hekima, busara na fikra
yakinifu za uzalendo na utaifa,”
alisema.

Katika taarifa yake hiyo, Mwe-
nyekiti Samia alisema; “Profesa
Baregu ni miongoni mwa wasomi
na wanaharakati wa mwanzo

walioamsha joto la kudai mfumo
wa siasa za vyama vingi mwan-
zoni mwa miaka ya 1990, ni mwa-
nasiasa aliyependa majadiliano
na kufikia suluhu kwa njia ya
kushauriana akitumia nguvu ya
hoja, akiwa muumini mzuri wa
demokrasia, siasa safi na misingi
ya utawala bora.”

Naye Katibu wa Habari, Uenezi
na Mahusiano ya Umma, Salim
Bimani, alisema alikuwa mwana-
zuoni mwenye msimamo usioy-
umba na mwanasiasa mwana-
taaluma mwenye kutumainiwa,
aliyetoa mchango mkubwa ka-
tika harakati na mapambano ya
ujenzi wa mabadiliko ya kisiasa
na kikatiba.

“Alijitoa na kujitolea bila woga
kuongoza mijadala yenye kush-

'Rais Samia, vyama vya siasa wamlilia Prof. Baregu

: NaSalome Kitomari

awishi na kutoa shinikizo la ku-
taka Tanzania irejeshe mfumo wa
siasa za kiushindani katika miaka
ya 1990, harakati zilizozaa matun-
da ya mfumo wa vyama vingi tu-
lionao leo,” alisema na kuongeza;

“Tutamkumbuka pia kwa
umahiri wake wa ujenzi wa hoja
alipokuwa miongoni mwa wa-
jumbe kwenye Tume ya Mabadi-
liko ya Katiba. ACT-Wazalendo
tunaamini kifo chake kimeacha
pengo kubwa kutokana na uma-
hiri na mchango mkubwa al-
ioutoa.”

Kwa mujibu wa ratiba iliyo-
tolewa jana, Juni 17 mwili utafany-
iwa ibada nyumbani kwake Kun-
duchi utasaﬁrishwa Juni 18 na

mkoani Kagera.
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.
- CTI: Bajeti imezingatia
mchango wa wadau

Kaimu Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Katiba na Sheria, Najma
Murtaza Giga, akizungumza mwishoni mwa wiki wakati wa mkutano mfupi ulio-
fanyika katika ofisi za OSHA za Dar es Salaam wakati wa ziara ya kamati hiyo mikoa

ya Dar es Salaam na Pwani. NA MPIGAPICHA WETU

Polisi yanasa
mfungwa
aliyetoroka
gerezani

Na Francis Godwin, IRINGA

JESHI la Polisi Mkoa wa Iringa lime-
wakamata watuhumiwa 23 wa
makosa mbalimbali, akiwamo
mfungwa aliyetoroka gerezani.

Pia limekamata mali mbalim-
bali zinazodhaniwa za wizi.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Iringa, Juma Bwire (pichani), ;
alisema jana kuwa operesheni -
hiyo endelevu imefanyika kati-
ka maeneo mbalimbali ya mkoa
wa Iringa.

Kamanda Bwire alimtaja mfungwa ali-
yekamatwa baada ya kutoroka Gereza la
Isupilo kuwa ni namba 1979 /2019 Denis
Ngumbi, ambaye alikuwa akitumikia ki-
fungo cha miaka minne jela.

Alisema mtuhumiwa huyo alikamatwa
Jun 3, mwaka huu majira ya asubuhi katika

Katika tukio lingine, alisema wame-
wakamata watuhumiwa Ernest Muhume
(67) na Lucas Muhume (50), ambao wal-
isalimisha bunduki tatu aina ya
gobore.

Kadhalika, wamekamata mali
mbalimbali ikiwamo TV, simu, lap-
top, spika, mizani, majiko ya gesi,
vinywaji aina mbalimbali na mali
nyingine nyingine.

\\ Kamanda Bwire alisema Juni 11,

> mwaka huu katika eneo la Ngome

Kihesa katika Manispaa ya Iringa,

walimkamata Tyson Ngailo (28),

fundi simu akiwa na laptop, tablet internet

na vifaa vingine vinavyodhaniwa ni mali
Za Wizi.

Kwa mujibu wa Bwire, Jeshi la Polisi
limewakamata watuhumiwa kadhaa kwa
makosa ya wizi, kupatikana na pombe aina
ya gongo, matumizi ya bangi na kupatika-
na mali kwa njia za udanganyifu.

Na Joseph Mwendapole

SHIRIKISHO la Wenye Viwanda
nchini (CTI), limeelezea kufura-
hishwa na bajeti ya serikali kwa
kuchukua michango mingi wali-
yoitoa wakati wa maandalizi ya
bajeti hiyo ikiwamo kufuta tozo
mbalimbali.

Mwenyekiti wa Shirikisho
hilo, Paul Makanza, alisema
hayo wakati akizungumza na
waandishi wa habari kwenye
ofisi za CTI kuhusu wenye
viwanda walivyoipokea bajeti
hiyo.

Alisema CTI inaamini kama
bajeti hiyo itatekelezwa kama
ipasavyo sekta ya viwanda
itakua na kukuza pato |a taifa
na kuliingizia taifa fedha nyingi
za kigeni huku akiahidi kuwa
wenye viwanda watashirikiana
vyema na serikali.

Alisema wakati wa mchakato
wa kuandaa bajeti hiyo wenye
viwanda walipeleka mapende-
kezo mengi na kwa kiwango
kikubwa yamechukuliwa hali
ambayo itavisaidia viwanda
vya ndani kuongeza uzalishaji
na kuongeza ajira.

Alisema, hatua ya serikali

UUZAJI WA MALI

Mwaliko wa zabuni

kupunguza kodi kwenye msha-

hara kutoka asilimia tisa mpaka
nane kutawasaidia wafanyakazi
kuongeza kipato chao huku ak-

isifu uamuzi wa serikali wa ku-

punguza gharama za matangazo
ya baishara na mabango.

Alisema hatua ya kuondoa
asilimia 15 ya sukari ya viwan-
dani waliyokuwa wakitoa wa-
zalishaji wa sukari kutawaon-
dolea mzigo wenye viwanda
hivyo kuongeza uzalishaji na
kuwaondolewa usumbufu ul-
iokuwapo.

Makanza alisifu hatua ya
serikali kupunguza tozo va
OSHA kutoka Sh. 590,000 hadi
150,000, tozo ya Baraza la
Taifa la Uhifadhi wa Mazingira
kutoka Sh. 1,000,000 hadi Sh.
100,000 ya kuteketeza dawa
zilizopita muda wake kumewa-
punguzia mzigo mkubwa wazal-
ishaji na wafanyabiashara.

Pia alisema iwapo bajeti
hiyo itatekelezwa kama ilivyo-
pangwa, itasaidia kwa kiwango
kikubwa kujenga Tanzania ya
viwanda huku akiahidi kuwa
CTI itakuwa bega kwa bega na
serikali kuhakikisha ndoto ya
Tanzania ya viwanda inafikiwa.

Benki ya Stanbic Tanzania inakukaribisha katika zabuni ya wazi.

« Zabuni zitafunguliwa tarehe 22 Juni 2021. Wazabuni au wawakilishi wanakaribishwa
kuhudhuria tukio la ufunguzi litakalofanyika saa 9.00 mchana, katika ukumbi mkuu wa
mkutano, makao makuu ya benki ya Stanbic, iliyopo katika makutano ya barabara ya Ali

Hassan Mwinyi na Kinondoni.

« Zabuni zitumwe kwa Mkurugenzi Mtendaji, Stanbic Bank (T) Ltd, S.L.P. 72647, Dar es
Salaam. Zabuni zionyeshe wazi kuwa ni kwa ajili ya ununuzi wa lori, trela ,vifaa vya magari

au mashine.

« Zabuni zote ziambatanishwe na ada ya malipo isiyorejeshwa ya shilingi 50,000/=; aidha
kwa mfumo wa cheki au fedha iliyowekwa kwenye akaunti ya benki ya Stanbic na risiti
iambatanishwe pamoja na nyaraka za zabuni. Jina la akaunti ni Sundry Deposit Suspense

ACCOUNT NO. 121000TZS5108001.

« Zabuni ziwasilishwe kwenye sanduku la zabuni lililo kwenye eneo la mapokezi.

« Bidha zinaweza kukaguliwa katika maeneo yafwatayo: Magari yote yanapatikana Dar es
Salaam, tafadhali piga 0746 969 693 kupata taarifa zaidi. Mashine inapatikana Songea
CBD, tafadhali piga 0769 210 979 kupata taarifa zaidi.

* Mzabuni atapaswa kulipa asilimia 25 baada ya kutangazwa kukubalika kwa zabuni yake

na salio linalobakia lilipwe ndani ya siku 7.

« Benki inaweza kukubali zabuni yoyote na haina wajibu wa kuelezea sababu zake.

« Bidhaa zitauzwa “kama zilivyo” baada ya mnunuaji kupitia na kuridhishwa na hali ya

bidhaa kabla ya kununua.

« Ushindi wa zabuni hautajali ukubwa wake. Benki ndio yenye maamuzi ya mwisho.

« Zabuni ipo wazi kwa jamii yote. Mtu yeyote anaweza kuomba zabuni moja au zaidi.

Magari:

MWAKA
WA

USAJILI/NAMBA

AINA MODELI YA USAJILI

USAJILI

ZHONGTONG LCK6120A 2014 T169 DCA

ZHONGTONG LCK6120A 2014 T161DCC

Mashine:
AINA MODELI MAELEZO

LIAO YUAN QLB8O

MAHALI ILIPO HIFADHIWA

MOBILE ALSPHALT BATCHING PLANT 16020606

GHARAMA
TENGEFU

BILO STAR MBEZI BEACH YARD 19,000,000.00

BILO STAR MBEZI BEACH YARD 25,000,000.00

USAJILI/NAMBA  GHARAMA
YA USAJILI

TENGEFU

USD 208,000

Stanbic Bank ITCANBE .
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Tunatarajia
makubwa mjadala
bajeti 2021/22

JANA wabunge walianza mjadala wa bajeti ya
serikali kwa mwaka 2021/22, ambayo ndiyo wakati
wa wawakilishi wa wananchi kwenye muhimili huo
kutoa maoni na mapendekezo yao.

Kwa tafsiri halisi ni kuwa sasa wananchi wana-
shiriki kujadili bajeti hiyo kwa maana ya kwamba
kama ni mbunge wa jimbo anawasemea waliomcha-
gua na ambao hawakumchagua wakati wa uchaguzi
mkuu mwaka 2020.

Pia wabunge wa makundi ya wafanyakazi, ma-
shirika yasiyo ya kiserikali, wenye ulemavu wateule
wa rais na viti maalum wote kwa ujumla wanawaji-
bu wa kujadili kwa kutoa maoni na mapendekezo
katika kilichopendekezwa na serikali.

Bajeti ilisomwa I[jumaa na wabunge walipewa siku
tatu za kusoma na kuanza mjadala, ambao kabla
umetanguliwa na taarifa ya kamati ya bajeti kutoa
mapendekezo yake.

Matarajio ya wananchi ni mjadala mzito ambao
utagusa maeneo yote ya msingi kwa jicho la pekee,
kwamba mbunge atumie vyema dakika 10 atakazo-
pewa kwa gjili ya kuchangia.

Kwa siku saba wabunge watakuwa na wajibu wa
kujadili bajeti hiyo, maana yake ni kuwa kila jim-
bo litapata uwakilishi na Watanzania watakuwa
wamesemewa kupitia wawakilishi hao.

Wananchi wanachotaka kusikia ni hoja zenye
mashiko, kwa kuangalia vikwazo vilivyopo vina-
vyogusa moja kwa moja. Mathalani, kama kwenye
masuala ya maji, miundombinu na huduma za afya
hasa upatikanaji wa dawa na bima ya afya kwa wote.

Haitarajiwi mbunge atumie dakika zake
kupongeza wapigakura, kusifia wenye mamlaka,
kutaja familia yake badala yake atoe hoja zenye ma-
shiko kwa umma kwa ujumla.

Haya yote yalishafanyika tangu bunge la Novem-
ba na sasa ni mwendo wa kufanyakazi ambayo im-
ewafanya wawepo ndani ya muhimili huo muhimu
wa kutunga sheria na kuishauri serikali.

Kwamba, bajeti inazungumzia kodi mpya ya laini
za simu, miamala na kodi ya majengo kwa kutumia
Luku za umeme.

Je, ni kwa namna gani itakwenda kutekelezwa,
waishauri serikali vyema ili kuondoa au kumaliza
malalamiko ambayo huenda yakajitokeza?

Kwa hoja zenye mashiko maana yake serikali ital-
azimika kufafanua kwa kina ili wananchi waelewe
utekelezaji.

Tunaamini wabunge walisoma na kuelewa iki-
wamo kutafuta wataalamu mbalimbali wa kutafsiri
au kufafanua kile kilichopo kwenye bajeti, ikiwamo
kubeba maoni ya wananchi wa kawaida, wasomi na
kada mbalimbali, ili kitakachozungumzwa isiwe ni
fikra ya mbunge.

Tunatarajia siku saba zitakuwa ni za kushusha
nondo za wananchi katika kuichambua bajeti, ili
utekelezaji unapoanza uwe rahisi zaidi kuliko kuwa
na mkwamo wa hapa na pale.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

N

Na Sabato
Kasika

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

www.epaper.ippmedia.com
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BAADA ya malalamiko kutoka
kwa baadhi ya wazazi na walezi
kuhusu utozwaji wa fedha kwa
masomo ya muda wa ziada au
‘twisheni’, serikali ilipiga maru-
fuku ufundishaji huo katika
shule za msingi na sekondari.

Ilipiga marufuku masomo ya
ziada shuleni kwa kuwa yana-
zorotesha elimu na pia ni njia
ambazo baadhi ya walimu hu-
jikusanyia mapato na si kukuza
elimu.

Ofisa Elimu wa Halmashauri
es Salaam, Elizabeth Thomas,
aliwahi kukaririwa na vyombo
vya habari akielezea kingine
zaidi ambacho wamekibaini.

Kwa mujibu wa maelezo yake,
kilichogunduliwa ni kwamba,
walimu walikuwa wakifanya
uzembe kufundisha darasani ili
wawashawishi wazazi na walezi
wa wanafunzi kutenga muda
wa masomo ya ziada.

Kutokana na mazingira hayo,
serikali ikazuia masomo ya
ziada katika shule za umma,
badala yake walimu wafanye
kazi yao inavyotakiwa ili kuku-
za taaluma kwa wanafunzi.

Si hapo tu, bali ‘twisheni’ in-
aweza kusababisha wanafunzi
ambao wazazi na walezi hawa-
na uwezo kifedha, kurudi nyu-
ma kielimu, kwa kuwa wenzao
wanapiga hatua kutokana na
masomo ya ziada ambayo wao
hawapati.

Pamoja na tuisheni kuzuiwa
katika shule za umma, inaele-
zwa kuwa baadhi ya walimu
wameanza kuirejesha kunyem-
ela na kutoza wazazi na walezi
fedha kana kwamba serikali
imeruhusu utaratibu huo.

Baadhi ya wazazi na walezi

‘Twisheni’ inaanza kurejea kinyemela

za kupaza sauti wakilalamikia
kuwapo kwa ‘tuisheni’ iliyo-
zoiliwa katika shule za umma,
kwa kuwa ni kama zinabagua
wale ambao hawana uwezo wa
kulipa.

Wanaoguswa wanadai kuwa
watoto wao wasipokwenda
shuleni na Shilingi 300 kila
siku, huchapwa au kuzuiliwa
kupata masomo ya muda wa
ziada, hali ambayo kwa namna
moja au nyingine inaweza ku-
wakwamisha kielimu.

Wanadai kuwa kutoa mas-
omo katika muda wa ziada ni
‘biashara’, ambayo inaweza ku-
sababisha baadhi ya wanafunzi
kukwama, hivyo wanaomba
serikali kutoa kauli ili kuondoa
utata uliopo sasa.

Kama ndivyo ilivyo sasa, basi
ingependeza kama walimu
watatumia muda wa vipindi
vya shule, kufundisha kadri ya
uwezo na ujuzi wao masomo
mbalimbali ili kuwasaidia kie-
limu badala ya kuegemea bi-
ashara. Masomo ya ziada yana
umuhimu wake, mojawapo
ikiwa ni kumsaidia mwanafunzi
kukuza uelewa, ufahamu na
kuongeza ufaulu, lakini tatizo
ni kwamba yamegeuka kuwa
biashara.

Kwa mazingira yalivyo sasa,
wanafunzi ambao wazazi na
walezi wao hawana uwezo wa
kulipa shilingi 300 kila siku kwa
ajili ya masomo hayo ya muda
wa ziada wanawezaje kukuza
uelewa, ufahamu na kuongeza
ufaulu?

Baadhi ya wazazi walisha-
wahi kulalamika kuwa masomo
hayo ni mzigo kwao, kutokana
na baadhi ya walimu kuacha
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kufundisha muda wa kawaida
wa masomo na badala yake
kuelekeza nguvu kwenye mfu-
mo huo.

Walimu kuelekeza nguvu ka-
tika mafunzo ya ziada kunata-
jwa kuwa mzigo kwa wazazi,
kwa kuwa wanalazimishwa
kuchangia fedha, ili watoto
wao wahudhurie twisheni
kwa mwalimu yule yule anaye-
wafundisha. Baadhi ya wadau
wa elimu wamekuwa wakiweka
wazi kuwa, shule ambazo zin-
afundisha masomo ya ziada,
zinaweza kufafanya vizuri ka-
tika mitihani, ingawa tatizo ni
hilo la kutenga wanafunzi wa-
sio na fedha.

Ingekuwa vyema iwapo wal-
imu wakaelekeza nguvu zao ka-
tika kufundisha darasani muda
wa kawaida wa masomo, ili ku-
saidia wote badala ya mtindo
wa kutoza fedha ambazo ni
kama ubaguzi kwa kaya zisizo
nacho. Tkumbukwe kuwa sera
ya elimu bure imeongeza idadi
ya wanafunzi wanaoandik-
ishwa na wanaoendelea na
masomo baada ya kusajiliwa
kuanza masomo katika shule
mbalimbali.

Wote hao wanabhitaji ku-
fundishwa kadri inavyowezeka-
na ili waelewe, lakini unapokuja
mtindo wa masomo ya ziada,
ambao unagawa makundi
mawili ya wenye nacho na wa-
sio nacho, basi wapo wanafunzi
wanaokwama kielimu.

Elimu bure pia imesaidia
kuinua uchumi wa Watanzania
wa kipato cha chini, kwa kuwa
fedha zilizokuwa zikitumika
kwa ajili ya ada, sasa zinaweke-
zwa kwenye mambo mengine
ya maendeleo.
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Wachumi waeleza siri
ya kuupaisha uchumi

Na Romana Mallya, DODOMA

PROFESA mbobezi katika uchumi, Prof. Samuel
Wangwe, amesema kama serikali haitawekeza
katika uchumi jumuishi kwa kuinua shughuli

za Kilimo, uchumi utaonekana umekua wakati
wananchi wake wakiendelea kuwa maskini.

Aliyasema hayo juzi jijini Dodoma wakati wa
majadiliano ya wabunge kuhusu masuala ya
uchumi yaliyowahusisha wataalamu mbalimbali
katika eneo hilo.

Akizungumzia eneo la uchumi shirikishi katika
mkutano huo, Prof. Wangwe alisema ni lazima
serikali ijielekeze kuchochea uzalishaji kwa
sababu haitawezekana kujenga uchumi wa vi-
wanda kama sekta ya kilimo itabaki kuwa duni.

“Tuongeze thamani ya mazao ambayo ndiyo
yatagusa viwanda. Uzoefu wa mwaka 1970 Kkitu
kimojawapo Kilichoangusha viwanda ni udhaifu
wa Kilimo na mkakati wa kilimo ulipoandika ul-
isema utafuata baadaye, lakini haukufuata kwa
hiyo viwanda vikaenda chini, kilimo ni kiungan-
ishi cha uchumi wa viwanda,” alibainisha.

Prof. Wangwe alitaja eneo lingine ni kurasi-
misha uchumi usio rasmi ili kuongeza tija na Ki-
pato kwa sababu watakuwa walipa kodi wazuri.

Alitaja takwimu za ofisi ya Taifa ya Takwimu
(NBS) zinaonyesha kati ya mwaka 2012 na
mwaka 2019 umaskini umepungua kutoka asil-
imia 28. 2 kufikia asilimia 26.1. Alisema maana
yake uchumi unatakiwa kukua na umaskini
kupungua na sekta nyingine kama viwanda na
huduma ziibuke na siyo kilimo peke yake.

BYRN ORE I

ECUT OFFSH TANZANIA LIMITE
(Incorporated in United Republic of Tanzania)

Registration No. 105147

Kamati yashauri mitaala
ya elimu kupitiwa upya

Na Romana Mallya, DODOMA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya
Bajeti imesema licha ya ubora wa
miundombinu na ongezeko la idadi
ya wahitimu wa elimu ya msingi, se-
kondari na vyuo vikuu, bado kuna
tatizo la aina ya ubora wa elimu
kutokana na kutotoa fursa ya kum-
jenga mwanafunzi kujiajiri.

Mwenyekiti wa kamati hiyo,
Sillo Baran, aliyasema hayo jana
bungeni wakati akisoma taarifa ya
kamati kuhusu hali ya uchumi wa
taifa kwa mwaka 2020, mpango wa
maendeleo wa taifa kwa mwaka
2021/22, tathmini ya utekelekeza
wa bajeti ya serikali kwa mwaka
2020/21 pamoja na mapendekezo
ya serikali kuhusu makadirio ya
mapato na matumizi kwa mwaka
mpya wa fedha.

Alisema kamati hiyo inaishauri
serikali kupitia upya mitaala yote
na kuiboresha ili kuwawezesha wa-
nafunzi kuanzia ngazi ya elimu ya
msingi na sekondari kupata mafun-
70 ya stadi za kazi katika taaluma
mbalimbali ili kuwajengea uwezo
wa kujiajiri wenyewe na kuajiriwa
katika viwanda kwa kada ambazo
zinahitaji watumishi wengi.

CERTIFIED EXTRACT OF THE SPECIAL RESOLUTIONS PASSED AT TH
I E
EXTRAORDINARY GENERAL MEETING OF THE MEMBERS OF THE COMPANY

ON 20™ DAY OF APRIL zo21

WHEREAS the Directors of the Company have presented Certificate of

I - & solvency and pro d
cancelan_on of shares and reduction of the share capital of the company, the fo?o“dngpsplasii]
resolutions were passed at the duly constituted Extraordinary General Meeting (EGM) of the

Company held on 20" day of April 2021:

RESOLVED THAT 395,097,407 Shares of TZS 20 each held by Byrnecut Offshore PTY Ltd be

cancelled from the shares of the Company.

RESOLVED FURTHER THAT upon the cancellation of 395,

097,407 shares of the company,

the share capital of the company be accordingly reduced by i i

< v TZS 7,901,948,140 which equivalent t
395,097,407 Shares of TZS 20 each to reflect the cancellation of shares therein u.r?d that thg
remaining shares of the company shall be reconstituted and shall form the full shares of the

company.

RESOLVED FURTHER THAT the changes be filed with the relevant Authorities in

compliance with the law.

CER'H'IFLED TRUE EXTRACT

CMnnan:

Name:

GREGHITA ok Son

i

Secretary!

 Name: [8Cathm MAGA MA

BANDARI

Baran alisema serikali iliieleza
kamati kuwa Mamlaka ya Bandari
ya Dar es Salaam (TPA), imeanza
kuhudumia baadhi ya bandari
bubu 693 kwa kuweka miundom-
binu muhimu za shughuli za kijamii
na kibiashara kwa kuwa zilikuwa
zinapitisha shehena kubwa bila
kutambuliwa na baadhi kukosesha
mapato na kuhatarisha usalama mi-
pakani.

Alisema ni vyema serikali ikatafu-
ta suluhisho la kudumu ili kutatua
matatizo ya upotevu wa mafuta
bandarini na kwenye bomba lin-
alosafirisha mafuta kutoka bandari
kwa kukamilisha haraka matengen-
ezo ya Flow Meter bandarini na ku-
fanya ukaguzi wa mara kwa mara
wa bomba linalosafirisha mafuta ili
kubaini endapo kuna hujuma zozote.

KILIMO

Kamati hiyo imetoa mapendeke-
70 11 ikiwamo upatikanaji wa pem-
bejeo, zana za kilimo na mbegu
bora kwa wakati na kwa gharama
nafuu, kudhibiti ubora wa pem-
bejeo za kilimo na kuimarisha
masoko ya mazao.

Pia kamati imependekeza ku-

weka mazingira wezeshi katika
uwekezaji kwenye mnyororo wa
thamani, kuhamasisha kilimo
cha mkataba na kilimo kitalu na
kuboresha upatikanaji na mifumo
endelevu ya masoko ya mazao ya
kilimo kwa kuboresha miundombi-
nu ya masoko ya mazao ya kilimo.

Kadhalika, imependekeza
kuboresha mifumo ya upatikanaji
wa taarifa za masoko ya mazao na
kuongeza mauzo ya mazao na bid-
haa za kilimo ndani na nje ya nchi,
upatikanaji wa mitaji, kuboresha
miundombinu na teknolojia.

Pia kuimarisha taasisi za utafiti
wa kilimo, vyuo vya mafunzo ya
kilimo, ufundi stadi, udhibiti wa
ubora wa pembejeo na zana za
kilimo, kujengwa maabara za kutoa
ithibati ya mazao ya kilimo.

uvuvi

Kamati imetoa mapendekezo
sita ambayo ni kuweka vivutio
maalumu kwa wawekezaji wa vi-
wanda vya kuchakata mazao ya
uvuvi, mazingira bora na kuhama-
sisha wananchi kufuga samaki na
kuhakikisha vifaranga vya samaki,
chakula cha samaki na vifaa vya
uvuvi vinapatikana kwa bei nafuu.

MAPENZI| TAMAA [USALITI

1 [flv

JUMAMOSI 3:00 USIKU
JUMAPILI I:30 USIKU
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Na Grace Mwakalinga,

Hukumu ya Mdude Juni 28

MBEYA

MATUMAINI ya wanachama
na wafuasi wa Chama cha
Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA) ya kupata
hukumu ya mwanachama
mwenzao, Mdude Nyagali,
yamefifia baada ya Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi Mbeya
kuahirisha mpaka Juni 28,
mwaka huu.

Jana wafuasi wa chama hi-
cho wakiongozwa na viongozi
wao, walifurika nje na ndani
ya viunga vya mahakama ya
Hakimu Mkazi Mbeya kufua-
tilia hukumu ya kesi hiyo ya
kusafirisha dawa za kulevya
inayomkabili Mdude.

Wanachama hao ambao
baadhi walikuwa wamevalia
sare za chama hicho wali-

kuwa na matumaini ya wana-
chama mwenzao kusomewa
hukumu, lakini matumaini
hayo yaliyeyuka ghafla baada
ya Hakimu Mkazi Mfawidhi
wa Mahakama hiyo, Zawadi
Laizer kuahirisha.

Kabla ya hukumu hiyo kua-
hirishwa, wanachama hao
walikuwa na nyuso zilizojaa
matumaini, wakipiga stori
na kucheka, lakini baada ya
hakimu kuahirisha walitoka
mahakamani hapo wakiwa
na sura zenye huzuni huku
baadhi wakinung'unika.

Hakimu  Mfawidhi wa
mahakama  hiyo, Laizer
alitumia dakika zisizozidi
tano kutoa maelezo ya
kuahirisha  hukumu ya

kesi hiyo na kutoa sababu

zikiwamo ambazo ziko nje ya

uwezo wake.
“Hukumu ya

kesi  hii

sitaweza kuisoma kwa leo
kwa sababu bado sijakamili-
sha kuiandika, lakini pia zipo
sababu zingine ambazo ziko
nje ya uwezo wangu, kwa
hiyo naiahirisha kesi hii mpa-
ka baada ya wiki mbili am-
bayo itakuwa Juni 28, mwaka
huu,” alisema Laizer.

Baada ya maelezo hayo
ya hakimu, Mwenyekiti wa
CHADEMA Taifa, Freeman
Mbowe ambaye pia alihud-
huria mahakamani hapo
alifanya kazi ya ziada kuwapa
matumaini wanachama hao
akiwataka wawe na imani
kuwa haki itatendeka dhidi
ya mwenzao hata kama
itachelewa.

Aliwaomba  wanachama
kuendelea na moyo wa up-
endo kujitokeza kwa wingi
kusikiliza kesi ya mwenzao
na kuwasisitiza kuwa Juni 28,

wajitokeze tena kwa wingi
mahakamani hapo.

Akitoa ufafanuzi wa kesi
hiyo, wakili wa upande wa
utetezi, Faraji  Mangula,
alisema uamuzi wa
mahakama wameupokea
kutokana na sababu
zilizotolewa kwamba
hukumu bado haijawa tayari.

Alisema upande wa utetezi
hauna pingamizi lolote na
uamuzi huo na kwamba ma-
jukumu yao walishayamaliza
kilichobaki ni kusikiliza hu-
kumu ambayo inatolewa na
mahakama huku akiomba
tarehe iliyopangwa hukumu
itolewe bila kuwapo kwa
sababu yoyote.

Mdude amekaa mahabusi
tangu Mei 2020 hadi sasa ak-
ituhumiwa na kesi ya kusafiri-
sha dawa za kulevya aina ya
heroin gramu 23.4.

Ofisa Uhamiaji Mfawidhi wa Kituo cha Namanga, Mrakibu wa Uhamiaji, Prolimina Tairo, akitoa maelezo kwa Naibu

Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Khamis Hamza Chilo, juu ya sehemu ya kupimia afya kwa wageni wanaoingia na
kutoka nchini wakati wa ziara ya kuimarisha doria na misako ili kudhibiti wimbi la wahamiaji haramu wanaoingia na
kukamatwa nchini. PICHA: MAMBO YA NDANI

]
Bil. 8/- za
TADB zapiga
jeki alizeti

Na Mwandishi Wetu, SINGIDA

BENKI ya Maendeleo ya Kilimo
(TADB) imeshatoa mikopo
inayofikia shilingi bilioni 8.2
kuinua zao la alizeti katika
mkoa wa Singida sambamba
na kuleta mageuzi makubwa
katika sekta za kilimo, mifugo
na uvuvi nchini.

Akizungumza na waandishi
baada ya mkutano wa wadau
wa zao la alizeti, Mkurugenzi
Mtendaji wa TADB, Japhet
Justine, alisema benki yake
imejipanga kuhakikisha zao la
alizeti linatoa mchango stahiki
ikiwamo uzalishaji wa mafuta
kula kwa wingi.

“Kama benki tumejipanga
kuhakikisha zao la alizeti lin-
atoa mchango mkubwa, hivyo
tumeshatoa cha shilingi bilioni
2.2 kufanikisha ununuzi wa
zao hilo hapa Singida,” alisema
Justine.

Akiwasilisha taarifa ya
maendeleo ya benki na juhudi
zinazofanywa na benki hiyo
mkoani hapa kwa Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa,
Justine alisema benki hiyo
imejipanga kuwa wakulima
wa zao la alizeti wananufaika
na zao hilo ikiwamo kuongeza
uzalishaji na tija kwa
wakulima na kuinua pato la
taifa.

“Kwa kushirikiana na benki
washirika tunaahidi kuwez-
esha ununuzi wa zao hili ili
wakulima waweze kunufaika
na viwanda viweze kuzali-
sha mafuta kwa wingi hapa
nchini,” alisema Justine.

“Kumekuwa na changamoto
ya ucheleweshaji wa
kurejesha mikopo kwenye
vyama vya ushirika (AMCOS),
kwa mfano Manyara kuna
Amcos za mahindi zaidi
ya kumi ambazo tunazidai
takribani shilingi milioni
500 huku bado wakisuasua
kuzilipa,” alisema.

Hospitali Wilaya Kibaha yaanza kutoa huduma

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MKURUGENZI wa Halmashauri
ya Mji wa Kibaha, Jenifa Omolo,
amewataka wananchi kufika
katika Hospitali ya Wilaya ya
Kibaha kupata matibabu badala
ya kwenda katika Hospitali ya
Rufani ya Tumbi.

Omolo alisema kuwa hopitali
hiyo ina waganga mabingwa
wa kila aina pamoja na vifaa
vya kisasa, huduma za dawa
na waache kwenda kwenye
vituo vyenye mrundikano wa

wagonjwa kama kituo cha afya
mkoani.

Alisema mwitikio bado ni
mdogo wa wagonjwa kufika kuti-
biwa katika hospitali ya wilaya
ya Lulanzi na kwamba jambo la
kushangaza ni wagonjwa wengi
kujazana kwenye Hospitali ya
Tumbi na kituo cha afya cha
mkoani.

Akizungumzia suala la usafi
wa mazingira ambao umefanyi-
ka juzi kwenye hospitali hiyo,
alisema watumishi wengi wame-
hudhuria na kufanya usafi ikiwa

ni sehemu ya maadhimisho
ya wiki ya utumishi wa umma
na watakuwa wakifanya usafi
kila Tjumaa ikiwa ni sehemu ya
kuhudumia jamii.

Kwa upande wake Mganga
Mkuu wa Halmashauri
ya Mji Kibaha, Tulitweni
Mwinuka, alisema kuwa moja
ya madhumuni ya kufanya
usafi ni kuijulisha jamii kuwa
hospitali hiyo ni kwa ajili ya
wananchi wa halmashauri na
kabla hawajaenda Hospitali
ya Tumbi ni vyema wakaanzia

hapo kwakuwa huduma zote
zinapatikana.

Mwinuka alisema kuwa baa-
dhi ya huduma zinazotolewa
ni pamoja na mionzi na kansa
ya kizazi na wanafanya jitihada
kuitangaza sehemu mbalimbali
ili wananchi waweze kwenda
kupata matibabu kwa kuwa hu-
duma zinazotolewa ni bora ku-
tokana na kuwa na wataalamu
na vifaa vya kisasa.

Naye Mganga Mfawidhi wa
Hospitali ya Wilaya ya Lulanzi,
Silvanus Ndunguru, alisema

wagonjwa wanaofika hapo ni
kati ya 30 hadi 40 kwa siku.

Alisema wataalamu, dawa,
vifaa tiba na chanjo ya kichaa
cha mbwa zipo na huduma hiyo
Salaam na vifaa tiba ni vya kuto-
sha tatizo ni wateja.

Ndunguru alisema hospitali
hiyo ilianza kazi baada ya mli-
puko wa ugonjwa corona, mwa-
ka jana na hapo ilikuwa kama
kambi na baadaye ikaanza kutoa
huduma za kawaida kama hospi-
tali ya wilaya.
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Chanzo ajira
kwa watoto
chaanikwa

Beatrice Moses

MIGOGORO kwenye ndoa
na umaskini ni miongoni mwa
mambo yanayotajwa kuwa
chanzo cha watoto kuingia kwe-
nye majukumu ya kutafuta kipato
(ajira utotoni), hivyo kusababisha
baadhi yao kushindwa kuendelea
na mMasomo.

Meya wa Manispaa ya Ubungo,
Jaffari Nyaigesha, aliyasema
hayo juzi wakati wa maadhim-
isho ya Siku ya Kimataifa ya
kutokomeza ajira kwa watoto
yaliyoandaliwa na mtandao wa
kudhibiti ajira kwa watoto.

Nyaigesha alisema migogoro
hiyo inasababishwa na mambo
kadhaa ikiwamo kukosekana kwa
uvumilivu miongoni mwa wanan-
doa pamoja na kusahau au kutoz-
ingatia utekelezaji wa majukumu
yanayomhusu kila mmoja.

Alisema kuwa serikali nayo
imekuwa ikifanya juhudi katika
kuwahudumia watu maskini
kupitia mradi maalum wa TASAF,
hivyo vyema kuendeleaza juhudi
za kuwakomboa watoto, pia
wazazi wapate muda mzuri wa
kutafakari, kabla ya kuachana,
ni vyema wawe wana tafakari
hatima ya watoto.

Mratibu wa mtandao huo, Scho-
lastica Pembe, alisema serikali
pamoja na juhudi adha inazo-
fanya inapaswa iangalie bajeti
inawekwa kwa kiwango gani kwa
ajili ya watoto na zinaingizwa
namna gani katika utekelezaji.

Salma Kikwete
ataka mfuko wa
korosho

Na Said Hamdani, LINDI

SERIKALI imeshauriwa kurejesha

mfuko wa kuendeleza zao la korosho
kuwawezesha wakulima kuondokana

na ucheleweshaji upatikanaji wa
pembejeo mapema.
Imeelezwa pia kwamba kuwapo

kwa mfuko kutawawezesha wakuli-

ma kupulizia mikorosho yao kwa
wakati.

Ushauri huo ulitolewa na Mbunge

wa Mchinga mkoani Lindi, Salma

Kikwete, wakati wa kikao cha wadau

wa korosho.

Akiwasilisha ombi la wakulima
kutoka mikoa inayolima zao hilo,
mbunge huyo alisema kurejeshwa

kwa mfuko huo kutachangia wakuli-

ma kupata dawa kwa wakati.

Salma alisema korosho ni mion-
goni mwa mazao muhimu katika
ustawi wa Taifa, kwani huchangia
kwa Kiasi kikubwa katika pato la
taifa.

Aidha, aliwataka wakulima wa
korosho na ufuta wasidanganywe
juu ya kuondoa utaratibu wa kuuza
mazao hayo kupitia stakabadhi
ghalani kwani ndio mkombozi na
faida kwa upande wao.

“Ninachowaomba ndugu zangu
wakulima, wasije watu wakawa-
danganya eti mjiondoe kwenye

mfumo huu, kwani una faida kwenu,

alisema Salma.

Maofisa ugani kuwa na
mashamba darasa

Na Mwandishi Wetu

AZIRIT Mkuu,
Kassim  Majali-
wa, ameiagiza

Wizara ya Kili-
mo kwa kushirikiana na Ofisi
ya Rais (TAMISEMI) kuhakiki-
sha maofisa ugani wote wa-
nakuwa na mashamba darasa
kwa ajili ya kutoa mafunzo
kwa wakulima katika maeneo
yao. “Maofisa ugani lazima
wawe na mashamba kwa ajili
ya kufundishia wakulima na
anayeshindwa kuonyesha

shamba huyo hafai kuwa ofi-
sa ugani.”

Ametoa agizo hilo Jumapili
wakati akizungumza na wa-
dau wa zao la alizeti mkoani

Singida.
Waziri Mkuu alisema wa-
nanchi  waliacha  kulima

kwa sababu elimu ilikuwa
haiwafikii, hivyo aliwaagiza
wakuu wa wilaya katika mae-
neo yote yanayolima alizeti
wasimamie uundwaji wa vi-
kundi vya wakulima wa zao
hilo.

“Vikundi ndio njia rahisi ya

A

kuwafikia wakulima iwe kwa
kuwapa elimu au mikopo,”
alisema na kuendelea:

“Hakikisheni mnakuwa na
kanzi data za wakulima ka-
tika maeneo yenu. Kanzi data
hiyo itawawezesha kujua
idadi ya wakulima, ukubwa
wa mashamba yao pamoja
na mabhitaji yao. Pia jengeni
utaratibu wa kuwatembelea
wakulima ili kujua changa-
moto  zinazowakabili na
kushirikiana nao katika kuzi-
tafutia ufumbuzi.”

Naye Naibu Waziri wa Kil-

imo, Hussein Bashe, alisema
wizara imejipanga katika
kuongeza uzalishaji wa mbe-
gu bora kutoka tani 344 za
sasa hadi kufikia wastani wa
tani 2,000 hadi 2,500 kwa
mwaka, hivyo ndani ya miaka
mitatu ijayo nchi itakuwa im-
ejitosheleza kwa mabhitaji ya
mbegu bora za alizeti.

Mkuu wa Mkoa wa Singida,
Dk. Binilith Mahenge, aliiom-
ba serikali kuunda bodi ita-
kayosimamia mazao ya mafu-
ta ili kuboresha usimamizi
wa mazao hayo.

Mkuu wa Kitengo cha Wateja Binafsi, Elibariki Masuke (kulia), na Mkuu wa Masoko na Mawasiliano, Neemarose Singo
(kushoto), kutoka Benki ya Taifa ya Biashara (NBC) wakipeperusha bendera kuashiria kuzindua huduma ya mwanzo wa
kampeni ya Twende Sawa na NBC inayolenga kuwafikia wafanyabiashara wanaochipukia nchi nzima na kuwasogezea
akaunti ya Kua Nasi mahususi kwa wajasiriamali isiyo na gharama za uendeshaji pamoja
na kuwapa elimu ya biashara wakiwa kwenye biashara zao. PICHA: JUMANNE JUMA

Wabunge wafunguka utendaji wa OSHA

Na Frank Monyo

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Waziri Mkuu (Sera, Bunge,
Uratibu, Kazi, Vijana, Ajira
na Wenye Ulemavu), Jeni-
sta Mhagama, amesema seri-
kali imekuwa ikitegemea
ushauri wa kamati za bunge
kutekeleza mipango yake ip-

asavyo.
“Sisi kama serikali
tunaweza tukawa tunaji-

fungia ndani na kutengen-
eza mipango mbalimbali ya
maendeleo, lakini ili mipango
hiyo iweze kutekelezeka na
kuwa na tija kwa wananchi
tunategemea sana ushauri

kutoka kwa wabunge hu-
susan Kamati ya Katiba na
Sheria, ambao ndio wawak-
ilishi wa wananchi,” alisema
Mhagama mwishoni mwa
wiki na wajumbe wa kamati
hiyo wamefanya ziara katika
ofisi za Wakala wa Usalama
na Afya Mahali pa Kazi
(OSHA).

Kamati ilijionea jinsi taasisi
hiyo chini ya Ofisi ya Waziri
Mkuu inavyosimamia uzinga-
tiaji wa viwango vya usalama
na afya katika maeneo ya
kazi.

Ziara  hiyo  imetokana
na taarifa ya utekelezaji
majukumu ya OSHA kwa

mwaka  2020/2021
wasilishwa kwenye
hiyo Machi
ka huu
iliridhishwa na utendaji,
hivyo kuagiza kuandaliwa
kwa ziara kwa ajili ya kuona
uhalisia wa masuala ambayo
wamekuwa wakiwasilishiwa
kupitia taarifa mbalimbali.
Akizungumza baada ya
kutembelea ofisi za OSHA,
kiwanda cha Sigara (TCC)
na kiwanda cha Gypsum
cha Knauf (Knauf Gypsum
Tanzania Limited) kilichopo
Mkuranga mkoani Pwani,
Kaimu Mwenyekiti Kamati
hiyo, Najma Murtaza Giga,

iliyo-
kamati
mwa-
ambapo

alisema wameridhishwa na
kazi kubwa inayofanywa na
OSHA katika kutoa miongozo
ya kulinda nguvu kazi katika
maeneo ya kazi.

“Suala tulilolifuatilia la us-
alama na afya mahali pa kazi
kwa kweli hapa tumeona li-
nazingatiwa ipasavyo, jambo
ambalo linapelekea kampuni
hii kufanya vizuri katika uzal-
ishaji,” alisema Giga.

Naye Kaimu Mtendaji Mkuu
wa OSHA, Khadija Mwenda,
alisema kupitia ziara hiyo wa-
jumbe wa kamati wamepata
fursa ya kujionea hali halisi
ya usalama na afya katika
maeneo ya kazi nchini.
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TIC yatoa hati 499 kwa
wawekezaji wa Kkigeni

UNGE limeelezwa kuwa

Kituo cha Uwekezaji

Tanzania (TIC), kimetoa

hati 401 kwa wawekezaji
wa kigeni kuanzia mwaka 1999
hadi Mei mwaka huu.

Naibu Waziri wa Ofisi ya Waziri
Mkuu (Uwekezaji), William Ole
Nasha, aliyasema hayo bungeni
jana alipokuwa akijibu swali la
Mbunge wa Mafinga Mjini (CCM),
Cosato Chumi.

Katika swali lake, Mbunge huyo
alihoji mpaka sasa ni wawekezaji
wangapi wamemilikishwa ardhi
na kupata hati kupitia Kituo cha
TIC. Akijibu, Ole Nasha alisema
wawekezaji wa kigeni wanamiliki
ardhi kwa ajili ya uwekezaji kupi-
tia TIC kwa utaratibu uliowekwa

kwa mujibu wa Sheria ya Ardhi
namba nne ya mwaka 1999.

“Kifungu cha 20 cha Sheria hiyo
kinaelekeza kwamba, Kamishna
wa Ardhi atatoa hati ya umiliki wa
ardhi kwa jina la TIC kwa ajili ya
uwekezaji endapo uwekezaji huo
unafanywa na mwekezaji wa ki-
geni,” alisema.

Aidha, alisema kwa kutumia
hati hiyo, TIC hutoa Hati ya Umi-
liki isiyo Asili kwa mwekezaji wa
kigeni aliyewasilisha maombi ya
ardhi kwa ajili ya uwekezaji.

Alisema baada ya mwekezaji
kupewa Hati ya Umiliki Isiyo Asili
na TIC, hati hiyo inasajiliwa na
Msajili wa Hati ambaye anatoa
hati ya umiliki wa ardhi hiyo kwa
jina la mwekezaji wa kigeni kul-

- -u‘ - --._— ,‘_.

ingana na masharti ya uwekezaji
husika kama yalivyoainishwa
kwenye mkataba wake na TIC.
Katika swali la nyongeza,
mbunge huyo alisema katika
taarifa za Benki ya Dunia im-
etaja moja ya kero zinazowaka-
bili wawekezaji ni upatikanaji wa
hati kwa wakati, na utaratibu uli-
opo wa kamati ya kugawa ardhi
inakaa mara nne tu kwa mwaka
na kuhoji serikali kama ipo tayari
kurahisisha kamati hiyo ikae hata
kila mwezi. Akijibu, Waziri wa
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya
Mkazi, William Lukuvi, alisema
kwa sasa kamati ya kugawa ardhi
kwa wawekezaji imeelekezwa ku-
kutana kila mwezi badala ya mie-
zi minne ili kurahisisha uwekezaji

-~

nchini.

“Ni kweli kwamba kanuni
zilikuwa zinataka kamati hii iku-
tane mara nne kwa mwaka na
ndivyo walikuwa wanafanya, la-
kini kutokana na ripoti ya benki
na malalamiko ya wawekezaji
na umuhimu wa kuharakisha
uwekezaji nimelekeza  sasa
kamati hii ikutane kila mwezi
badala ya miezi minne,” alisema.

Alisema wakati huu wa seri-
kali ya Rais Samia Suluhu Has-
san, kamati imeanza kukutana
mara moja kwa mwezi na ka-
tika kipindi cha Mei, kamati im-
ekutana kila wiki jambo ambalo
limesaidia maombi 173 kati ya 174
wawekezaji kupewa vibali na hati
za uwekezaji.

- — -~

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (kulia), akimsikiliza Mbunge wa kuteuliwa, Bashiru Ally, walipokuwa Bungeni jijini Dodoma

Jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Mabilioni yatengwa ujenzi
barabara Mnivata-Masasi

SERIKALI imetenga Sh. bil-
ioni tatu katika mwaka wa fedha
2021/22, kwa ajili ya maandalizi
ya ujenzi kwa kiwango cha lami
sehemu ya barabara ya Mnivata-
Newala-Masasi yenye urefu wa
kilomita 160.

Naibu Waziri wa Ujenzi na
Uchukuzi, Godfrey Kasekenya,
aliyasema hayo bungeni jana al-
ipokuwa akijibu swali la msingi
la Mbunge wa Nanyamba (CCM),
Abdallah Chikota.

Katika swali lake, mbunge
huyo alihoji lini ujenzi wa bara-
bara kutoka Mnivata hadi Masasi
kupitia Newala kwa kiwango cha

lami utaanza hasa kutokana na
umuhimu katika kusafirishwa
zao la korosho.

Akijibu, Naibu Waziri Kaseken-
ya alisema barabara ya Mnivata-
Newala-Masasi yenye urefu wa
kilometa 160 ni sehemu ya bara-
bara ya Mtwara- Nanyamba-Tan-
dahimba-Newala-Masasi  yenye
urefu wa kilometa 210.

“Upembuzi yakinifu na usanifu
wa kina wa barabara ya Mtwara-
Nanyamba-Tandahimba-Newala-
Masasi yenye urefu wa kilometa
210 umekamilika, ujenzi wa bara-
bara hii kwa kiwango cha lami
unatekelezwa kwa awamu kul-

ingana na upatikanaji wa fedha
ambapo awamu ya kwanza ya
sehemu ya Mtwara hadi Mnivata
yenye urefu wa kilometa 50 im-
ekamilika,” alisema.

Hata hivyo, alisema serikali
kupitia kwa Wakala wa Barabara
(TANROAD) inaendelea  kui-
fanyika matengenezo mbalim-
bali barabara hiyo ili kuhakikisha
kuwa inapitika majira yote ya
mwaka.

Alisema katika mwaka wa fed-
ha 2021/22 Sh. bilioni 1.017 zimet-
engwa kwa ajili hiyo.

Katika swali la nyongeza,
mbunge huyo alisema barabara

hiyo ni muhimu kwa ajili ya usa-
firishaji zao la korosho na bajeti
ya mwaka jana na mwaka huu
na kuhoji lini serikali itatangaza
zabuni ili apatikane mkandarasi
atakayejenga barabara hiyo ya
kilometa 210.

“Je, lini serikali pia itakamilisha
kwa asilimia 100 kwa kipande
kile cha kilometa 50 kilichojeng-
wa?” Alihoji.

Akijibu, Kasekenya alisema
baada ya kuanza kutumika kwa
bajeti iliyopitishwa na bunge,
zabuni ya kumpata mkandarasi
itatangazwa ili ujenzi wa kipande
hicho uanze.

Uhaba watumishi
kikwazo sekta afya

Na Mwandishi Wetu

OFISI ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), imesema
kuna upungufu mkubwa wa watumi-
shi katika sekta ya afya, ambapo hadi
mwezi Mei mwaka huu watumishi
\r/]va][iqkuwapo ni asilimia 41 ya mahitaji

alisi.

Hata hivyo, serikali imetoa kibali kwa
halmashauri nchini kuajiri watumishi wa
afya kwa kutumia mapato ya ndani.

Naibu Waziri wa Ofisi ya Rais hiyo,
Dk. Festo Dugange, alibainisha hayo
bungeni jana alipokuwa akijibu swali la
Mbunge wa Viti Maalum (CCM), Mwan-
tumu Zodo.

Katika swali lake, mbunge huyo
alitaka kujua mpango wa serikali wa
kukabiliana na tatizo la upungufu wa
watumishi katika sekta ya afya ambayo
kwa sasa ina upungufu wa watumishi
16,000.

Akijibu swali hilo, Dk.Dugange alikiri
kuwa sekta ya afya nchini ina upungufu
wa watumishi ambapo hadi mwezi
Mei 2021 watumishi waliokuwapo ni
asilimia 41 ya mahitaji halisi.

“Upungufu huu unatokana na sababu
mbalimbali ikiwamo kustaafu kazi, ku-
fariki na kuongezeka kwa idadi ya vituo
vya kutolea huduma za afya nchini
kutokana na utekelezaji wa programu
ya ujenzi na ukarabati wa vituo vya
kutolea huduma za afya,” alisema.

Aidha, alisema kuanzia mwaka 2017
hadi 2020 serikali kwa kushirikiana na
wadau imeajiri watumishi 12,868 wa
sekta ya afya ambao wamepangwa
kwenye vituo vya kutolea huduma
za afya katika Mamlaka za Serikali za
Mitaa.

Hata hivyo, alisema serikali inakamili-
sha taratibu za ajira 2,726 za watumishi
wa kada mbalimbali za afya zilizotanga-
zwa Mei 2021.

“Watumishi hao watapangwa kwe-
nye vituo vya kutolea huduma za afya
vyenye uhitaji mkubwa, ili kukabiliana
na changamoto hii, mpango wa serikali
ni kuendelea kuajiri watumishi wa kada
za afya kwa awamu,” alisema.

Katika swali la nyongeza, Mbunge
Zodo alitaka kujua mkakati wa serikali
wa kuhakikisha kasi ya ujenzi wa vituo
unaendana na kuajiri.

Dk. Dugange alisema serikali kutoka-
na na kuthamani na kujali afya za wa-
nanchi imeendelea kujenga, kukarabati
na kutanua vituo vya kutolea huduma
za afya kwa lengo la kusogeza huduma
bora za afya kwa wananchi.

“Serikali imeweka mkakati wa ku-
hakikisha kasi ya ujenzi wa vituo vya
afya kote nchini inaendana na kasi ya
kuajiri watumishi ili kuviwezesha vituo
hivyo kutoa huduma katika vituo vyote
vinavyojengwa na kukamilika,” alisema.

L]
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Corona ilivyokatili watoto maelfu
s Mwaka ume|sha ukimya ukitawala

AKATI  dunia ik

ishuhudia athari za

COVID-19, watoto

wa Zanzibar kama
ilivyotokea kwa mataifa mengine
wameathirika na corona iliyosababi-
sha kuyumba kielimu.

Katika kipindi cha kuanzia Machi
17 hadi Julai, 2020 shule zote zili-
fungwa kwa muda wa miezi mitatu
lakini baada ya kufunguliwa baadhi
ya wanafunzi wakikatisha masomo.

Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa, Seri-
kali za Mitaa na Idara Maalum za SMZ
kwa kushirikiana na wadau, Shirika la
Umoja wa Mataifa la Kuwahudumia
Watoto (UNICEF), wamefanya utafiti
kuangalia hali ya utoro Unguja na
Pemba baada ya likizo ya corona.

USHUHUDA WA MUZNE

Maelfu ya wanafunzi wameacha
shule utafiti huo umegundua kuwa
takribani watoto 10,342 walikuwa
hawajarejea shuleni na kwamba wal-
itoka shule za maandalizi na msingi
za Unguja na Pemba.

Kati ya hao wanaume walikuwa
5,570 na wanawake 4,772 ambayo
ni hasara kwa taifa kwa vile serikali
inagharamia elimu.

Muzne Kassim Hassan, ni mion-
goni mwa wanafunzi walioathirika,
ambaye anaiambia Nipashe kuwa
baada ya shule kufunguliwa Julai
mwaka jana hakurejea shule na
kukosa masomo kwa miezi tisa.

Kwa mwaka huu, Muzne
angekuwa darasa la sita lakini alila-
zimika kurejea darasa la tano baada
ya kukosa masomo muda mrefu,
kutokana na kugeuzwa kuwa mlezi
wa watoto wa jamaa zake.

Binti huyo awali aliishi na shangazi

Kaskazini Unguja na baada ya shule

[
Ukurasa 12 |

Wanafunzi wa Shule za Wilaya ya Mjini wakitumbuiza kwenye
moja ya shughuli za kielimu. PICHA: RAHMA SULEIMAN

kufungwa kujikinga na corona,
mama yake mzazi alimrudisha
nyumbani kwake Muungano mjini
Unguja ili aishi na familia yao.
“Baada ya shule kufunguliwa
sikurejeshwa kwa shangazi
alipokuwa naishi na kusoma tangu
mwanzo ili niendelee na masomo,
badala yake wakati wanafunzi
wanarudi kuendelea na masomo
nilibebeshwa mzigowa kuwa mlezi
wa ndugu zangu,” anasema.
“Nilikuwa namwambia mama
shule zimefunguliwa anirejeshe kwa
shangazi lakini hakutaka, nikaen-
delea kubakia nyumbani nikilea
wadogo zangu,” anaongeza Muzne
mwenye miaka 14.
Anasema sasa amefarijika kurudi
shule na ameahidi kusoma kwa bidii

ili kufaulu mitihani yake na kutimiza
malengo yake ya kutaka kuwa rubani
wa ndege za kitaifa na kimataifa.

NGUVU IMEMRUDISHA

Licha ya kurejea shuleni anasema:
“Nahitaji kuungwa mkono kwa
kusaidiwa vifaa vya shule kwa sababu
familia yangu ni maskini.”

Muzne anasoma katika Shule
ya Msingi Kitope baada ya jitihada
za baba yake, walimu, uongozi wa
wilaya ya kaskazini ‘B’ Unguja na
maofisa wa ustawi wa jamii kuingilia.

Mwalimu Mkuu wa Shule
ya Msingi Kitope, Juma Abedi
Muhammed, anasema mwanafunzi
huyo ni miongoni mwa wengine 14,
ambao hawakurudi shuleni baada
ya kupungua kasi ya corona.

Ukurasa 14

Bajeti hii ‘ilivyopitiwa’
‘na masuvala haya

“Mwezi Julai shule zilipofun-
guliwa tena baada ya mapumziko
marefu ya miezi mitatu wanafunzi 14
hawakurudi shule akiwamo Muzne.
Wenzake walirejea baadaye baada ya
kupata taarifa zao na kuwafuatilia,”
anasema.

“Tulishindwa kupata taarifa za
Muzne kwa sababu baba na mama
yake wametengana, lakini baada ya
kuarifiwa kuwa ametoroshwa shule
na mama yake, tulishirikiana na seri-
kali ikiwamo Ofisi ya Mkuu wa Wilaya
ya Kaskazini ‘B” na kufanikiwa kum-
rejesha mwanzoni mwa mwezi wa
Machi mwaka huu,” anasema.

CORONA NA HOFU

Muhhamed anasema corona ili-
poshika kasi wanafunzi wengi wali-
pata mafua na

homa kali na hilo liliongeza hofu
hata baada ya shule kufunguliwa
watoto wengi walihofia afya zao.

Anasema athari nyingine iliyoji-
tokeza baada ya shule kufunguliwa ni

ufundishaji ulikuwa mgumu kwa
vile walikuwa nyuma sana kwenda
sambamba na mpangilio wa kufundi-
sha.

“Corona imeathiri sekta ya elimu
kutokana na utoro wa wanafunzi na
wengine hadi leo hawajarejea tena
shuleni.” Anasema Mwalimu Moham-
med.

MSAKO WA SERIKALI

Zuwena Hamad Omar, Ofisa wa
Wanawake na Watoto Wilaya ya
Kaskazini ‘B’, anasema baada ya
kupata taarifa ya Muzne kukatishwa
masomo, walifuatilia na kumrejesha
shule.

Anaeleza kuwa taarifa za mtoto
huyo kutoroshwa shule, walizipata
kutoka kwa baba yake mzazi na

muhimu_

kuanza kuchukua jukumu.

Ofisa Elimu Sekondari wilayani
humo, Othman Khamis Machano,
anasema baada ya shule kufunguliwa
kutokana na corona mahudhurio ya
wanafunzi si mazuri.

“Tulikaa pamoja na viongozi wa
kuhakikisha watoto wanakwenda
shule kupata haki yao ya msingi,”
anasema na kuongeza kuwa juhudi
hizo ziliwarejesha wanafunzi
shuleni na kwa sasa wanaendelea na
masomo yao.

“Watoto walijenga hofu baada ya
kujua athari za corona hasa ikizin-
gatiwa kuwa baadhi ya majengo ya
shule yalitumika kama vituo kwa ajili
ya wagonjwa wa corona,” anasema
Machano. Ofisa Elimu anaeleza
kuwa wanaendelea kuwasisitiza
walimu kuendelea kuchukua tahad-
hari dhidi ya ugonjwa huo.

Juma Makame Haji, Msaidizi
Mkurugenzi Baraza la Mji Wilaya
ya Kaskazini ‘B° Unguja, anawataka
wazazi na walezi kuwa na ushirikiano
na walimu wa shule ili kujua mahud-
hurio ya watoto wao.

“Mtoto Muzne alikatishwa
masomo ya shuleni na madrasa lakini
kwa sasa tunashukuru anaendelea na
masomo yake,” anasema Machano.

MTOTO ALITOROSHWA

Mlezi wa Muzne ambaye ni
shangazi yake, Mwajuma Hassan,
anasema kipindi cha shule kufungwa
kutokana na corona, mtoto huyo ali-
chukuliwa na mama yake bila kum-
shirikisha ingawa ndiye anayemlea
tangu akiwa mdogo.

Anasema wakati alipokwenda
kumchukua binti yake, mlezi huyo
alikuwa shambani wala hakufaham-
ishwa lakini hata baada ya shule
kufunguliwa mama yake aliendelea
kumzuia, ili aendelee kulea wadogo
zake.

“Baada ya kukaa huko muda
mrefu akipitwa na masomo shuleni
tuliamua kutoa taarifa serikalini ili
kupata msaada. Nimeanza kumlea
Muzne tangu akiwa na miaka mitatu
na wala hana tabia ya utoro shuleni
na ana fahamu vizuri masomo yake,”
anasema shangazi mlezi.
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ANAFUNZI 4,417 wa-

tahitimu elimu ya

msingi katika Wilaya

ya Nachingwea
mkoani Lindi mwaka huu, huku
makisio ya wale watakaochaguli-
wa kuingia kidato cha kwanza
2022 yakiwa ni asilimia 97.

Ili wanafunzi wote wanaosoma
ambao wanatarajiwa kuchaguliwa
kuingia kidato cha kwanza waanze
masomo kwa pamoja, mikakati
ya kumaliza uhaba wa madarasa
katika shule zote za sekondari za
wilaya hiyo inaanza.

Katika mazungumzo na gazeti
hili, Ofisa Elimu Sekondari wa
Wilaya ya Nachingwea, Andrew
Muhulo, anataja baadhi ya mikakati
iliyojiwekea akisema wilaya ina
shule 27 za sekondari, lakini 16 kati
ya hizo zina uhaba wa madarasa 22
ambayo wanaendelea kuyajenga ili
yakamilike mapema.

Anasema, ili kukamilika kwa
madarasa hayo, inahitajika mifuko
3,320 ya saruji na tayari 1,800
kutoka kwa Mbuge wa Naching-
wea, Dk. Amandus Chinguule, ime-
shapatikana na kwamba uhama-
sishaji unaendelea ili kupatikana
sementi na vifaa zaidi.

Shule hizo ni za umma, hivyo
wameamua kuishirikisha jamii na
Nachingwea katika jambo hilo ili
kila mmoja aone anachangia nini,
kwenye ujenzi wa madarasa.

Anafafanua kuwa viongozi wa
masisha wananchl katika maeneo
yao ili kujiwekea mikakati ya
kuhakikisha uhaba wa madarasa
katika sekondari za Nachingwea
unamalizika.

Ofisa elimu huyo anaamini kuwa
jitihada hizo wanafunzi wataweza
kuanza masomo ya sekondari kwa
pamoja na si kwa mafungu, kwa
kuwa juhudi zinafanyika kumaliza
kero ya uhaba wa madarasa.

“Bahati ni kwamba, wananchi
wanatambua kuwa shule za umma
ni mali yao, hivyo tunawashiriki-
sha katika ujenzi ili kila mmoja
aone anachangia nini, kwa ajili ya
kumaliza kero hii ya kila mwaka,”
anasema.

Mkazi wa Mjini Naching-
wea Simon Milanzi anasema,
kwenye eneo lao wamekubaliana
kuchangia Sh. 1,000 kila mtu na
kutoa nguvukazi yao kusomba maji
na mchanga kwa ajili ya ujenzi wa
madarasa mapya.

“Wananchi wamehamasika
baada ya wadau wa elimu kufanya
ziara za mara kwa mara kuhama-
sisha ujenzi wa miundombinu ya
shule na hasa madarasa ili kuinua
kiwango cha elimu,” anasema
Milanzi.

ATHARI ZA UHABA

Ofisa elimu huyo anasema, utara-
tibu wa wanafunzi kuanza masomo
kwa mafungu kutokana na uhaba
wa madarasa, unasababisha baadhi

ph

Mbunge wa Nachingwea, Dk. Amandus Chinguile (kulia), akikabidhi moja ya mifuko kati ya 1,800 vya saruji kwa wakuu wa shule na
madiwani. PICHA: MPIGAPICHA WETU

yao kubaki nyuma huku wengine
wakipiga hatua kimasomo.

“Lengo la serikali ni wanafunzi
wote wanaanza masomo kwa
pamoja, kwani wakipishana baadhi
yao watashindwa kufanya vizuri na
hivyo kubaki nyuma kimasomo,”
anasema.

Anasema, uwepo wa madarasa
ya kutosha, unasaidia kupunguza
mrundikano wa wanafunzi, na
kwamba mazingira kama hayo si
rafiki kwa mwanafunzi katika kuji-
funza na hata pia kufundishiwa.

“Sisi huku kwetu tunataka hali
hiyo iwe tofauti ili wanafunzi
waanze kwa pamoja, lakini bila
kuwapo kwa mrundikano, ambao
kimsingi ni kero kwa wanafunzi na
walimu wao,” anasema.

Kwa mujibu wa maelezo yake
hali hiyo inasababisha serikali
kutoa maelekezo kila mwaka ya
kujenga madarasa na kutaka yaka-
milishwe kwa wakati ili wanafunzi
wanaochaguliwa kujiunga kidato
cha kwanza waanze masomo
pamoja.

Mbunge Dk. Chinguile anasema,
ametumia zaidi ya Sh. milioni 22 za
Mfuko wa Jimbo, kununua mifuko

“Sisi huku kwetu
tunataka hali hiyo
iwe tofauti ili wa-
nafunzi waanze
kwa pamoja, lakini
bila kuwapo kwa
mrundikano, ambao
kimsingi ni kero
kwa wanafunzi na
walimu wao,” anase-
ma.

1,800 ya saruji, na kwamba hiyo
ni awamu ya kwanza ya ugawaji
wa saruji kwa ajili ya ujenzi wa
madarasa katika shule za sekond-
ari jimboni mwake, na zitaendelea
kutumiwa kuchangia zaidi.

“Ni wajibu wetu viongozi na
wadau mbalimbali kushirikiana
kuinua elimu wilayani kwetu kwa
kuboresha miundombinu ikiwamo
ujenzi wa madarasa,” anasema
Dk. Chinguile na kuongeza kuwa
ni jukumu la kila mdau kuendelea
kuchangia chochote ili kusaidia
kukabiliana na kero kwenye sekta
ya elimu, ziweze kumalizika hasa za
uhaba wa madarasa ili wanafunzi
wawe wanaanza masomo kwa
pamoja.

“Bado kuna mahitaji makubwa
ya madarasa na hata madawati
kwenye shule mbalimbali za Nach-
ingwea, hivyo wadau tuendelee
kushirikiana kwa hali na mali,”
anasema.

Anasema, kama mbunge wa
jimbo, ana wajibu wa kuhakikisha
wanafunzi wanasomea katika maz-
ingira rafiki kwa kuwaboreshea
miundombinu ikiwamo ujenzi wa
madarasa bora.

‘NI wajibu wetu vion-
g0zi na wadau mbal-
imbali kushirikiana
kuinua elimu wilayani
kwetu kwa kuboresha
miundombinu iki-
Wwamo ujenzi wa ma-
darasa,” anasema DK.
Chinguile na kuongeza
kuwa ni jukumu la
kila mdau kuendelea
kuchangia chochote

i1l kusaidia kukabili-
ana na kero kwenye
sekta va elimu, ziweze
kumalizika hasa za
uhaba wa madarasa
il wanafunzi wawe
Wwanaanza masomo
Kwa pamoja
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WAKUU WA SHULE WANAPOLALAMIKIA

« Ruzuku elimu bure kiduchu hainunui hata rimu’

AKUU wa shule za

msingi na sekond-

ari za serikali ka-

tika halmashauri za
Karatu na Arumeru mkoani Aru-
sha, wamefunguka kuwa ru-
zuku ya elimu bure ya takribani
shilingi 500 kwa mwezi kwa
mwanafunzi ni kiduchu, kiasi
kwamba haitoshelezi kuendesha
shughuli za shule hizo.

Wanasema hayo wakati wa
uchunguzi uliofanywa na Nipashe
, Chama cha Waandishi wa Habari
Mkoa wa Arusha (APC) na Shirika
la Kimataifa linalosaidia vyombo
vya habari la Internews kwenye
shule 20, 10 za msingi na 10 za
sekondari  (majina yanahifa-
dhiwa) mkoani humo.

Mmoja wa walimu wa shule ya
msingi wilayani Karatu (jina
tunalo), anasema fedha za ruzuku
zinazotolewa ni kati ya Sh. 300
mpaka 500 kwa kila mwanafunzi
kwa mwezi, kiasi kisichotosha
kutimiza malengo yaliyokusudiwa.

“Shule yangu inapokea ruzuku
ya Sh. 272,000 kwa mwezi kwa
ajili ya elimu bure kiasi cha fedha
hizi zinagawanywa kwa wanafunzi
708, hivyo ukigawanya fedha hizi
utagundua kila mtoto analetewa
Sh.384 ni hela kidogo mno ukilin-
ganisha na mahitaji ya shule na ya
mwanafunzi,” anasema.

Anaongeza: “Sera ya elimu bure
imeelekeza kuwa fedha hizo, wazi-
tumie katika matumizi ya ukara-
bati wa miundombinu ya shule,
kununua vifaa vya kufundishia
kwa walimu na vya kujifunzia kwa
wanafunzi, vifaa vya michezo na
kulipa mishahara ya watumishi
ambao siyo waajiriwa.”

LAZIMA KUJIONGEZA

Mwalimu huyo anasema wanal-
azimika kujiongeza, ili kupata
fedha kwa ajili ya kutekeleza shu-
ghuli za shule kutokana na ufinyu
wa bajeti ya elimu bure. Anasema
mbinu wanazotumia ni pamoja na
kutumia fedha za madaraka zina-
zotolewa na serikali kwa walimu
wakuu, kukopa na kuwachangisha
wananchi kwa ajili ya kuendeleza
shughuli za shule.

Mmoja wa wakuu wa shule
za sekondari katika wilaya hiyo
anadokeza kuwa shule yake
inapokea fedha za ruzuku ya elimu
bure kiasi cha Sh.4,618,357.97 kwa
wanafunzi 445 kwa mwaka.

Kwa upande wa Arumeru
mmoja wa wakuu hao anasema
shule yake ina jumla ya wanafunzi
619 na wanapokea ruzuku ya
Sh.400,000 kwa mwezi ikiwamo
posho ya mwalimu mkuu ya
Sh.200,000 na fedha nyingine
zilizobaki zinatumika kwenye
ukarabati wa miundombinu ya
shule na maandalizi ya mitihani.

Anafafanua kuwa japokuwa
serikali inatoa fedha hizo, bado
shule inakabiliwa na matatizo
mengi kama uhaba wa madar-
asa, vitabu, zina mazingira duni,
ubovu wa vyoo, ukosefu wa
chakula na mabweni lakini pia

Wanafunzi shuleni wakiendelea na masomo darasani. PICHA: ALLAN ISACK

mimba za utotoni kwa baadhi
ya wasichana hata kushindwa
kumaliza masomo.

Mwalimu mwingine anaongeza:
Sekondari yangu ina wanafunzi
1,270 na walimu 52 wanaopokea
ruzuku ya Sh. milioni 2.7 kwa ajili
ya fidia ya ada, kununua vifaa vya
maabara za sayansi na kufanya
ukarabati.”

Kwa ujumla uchunguzi katika
shule hizo, unabaini kuwa zinaka-
biliwa na tatizo la uchakavu wa
miundombinu kama madarasa
na majengo ya utawala, hazina
maabara na vifaa kwa ajili ya
wanafunzi wanaosoma sayansi.

WAZAZI KUCHANGIA

Licha ya serikali kutoa fedha za
ruzuku kwa ajili ya elimu bure,
bado wazazi na walezi huchang-
ishwa michango mbalimbali kwa
kuwa ruzuku haitoshelezi.

Olive Kisanga, mkazi wa kata
ya Ganako, wilayani Karatu
anasema ana watoto wanne,
wawili wanasoma shule ya msingi
na wengine wawili sekondari na
kwamba amekuwa akichang-
ishwa michango mbalimbali

Mwalimu mwing-
INne anaongeza:
Sekondari

Vangu ina wa-
nafunzi 1,270
na walimu 52
wanaopokea ru-
Zuku va Sh. mil-
ioni 2.7 kwa ajili
va fidia ya ada,
Kununua Vvifaa
Vvya maabara za
savyansi na ku-
fanya ukarabati.”

ikiwamo kulipa maji, michango
ya chakula, mlinzi na fedha
za kununua karatasi za miti-
hani ya majaribio. Hivi kar-
ibuni wakati wa kuwasilishwa
kwa bajeti ya Wizara ya Elimu
Sayansi na Teknolojia, Mbunge
wa Nkasi Kaskazini Aida Kenani,
anasema bungeni kuwa
michango inaendelea ila kwa
kibali maalumu cha kuidai.

Akijibu swali hilo, Naibu
Waziri Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAM-
ISEMI), David Silinde, alisema
serikali inatoa elimu bila ada na
siyo elimu bure.

Aidha, Waziri wa Elimu Sayansi
na Teknolojia, Prof. Joyce Ndali-
chako, anaongeza kuwa waraka
wa serikali namba tatu wa mwaka
2016, ulieleza ushirikishwaji wa
wazazi katika maendeleo ya
shule, lakini shule hairuhusiwi
kufukuza watoto kwa sababu ya
michango.

Kwa mujibu wa waraka huo
kuhusu utekelezaji wa elimu
msingi bila malipo, serikali
kupitia waraka namba tano wa
mwaka 2014 kutoa elimu msingi

(kuanzia awali hadi kidato cha
nne bila malipo, azma ya serikali
ni sehemu ya utekelezaji wa sera
ya elimu na mafunzo ya mwaka
2014 ambayo ina lengo la kuhakiki-
sha watoto wote wenye umri wa
kuanza elimu ya msingi wana-
soma bila kikwazo chochote iwe
ada au mahitaji mengine.

Katika utekelezaji elimu bila
malipo nyaraka na miongozo
kadhaa ilitolewa ukiwamo
mwongozo wa matumizi ya fedha
za ruzuku ya uendeshaji kwa
shule za msingi za serikali kufua-
tia uamuzi wa serikali elimu bila
malipo.

Waraka namba tano wa mwaka
2015, umeelekeza kuwa utoaji wa
elimu ya msingi bila malipo mwa-
nafunzi atasoma bila mzazi au
mlezi kulipa ada wala michango ya
fedha iliyokuwa ikitozwa shuleni
kabla ya kutolewa waraka huo.

Pia waraka wa elimu namba
nane wa mwaka 2011 umeele-
keza utaratibu kuhusu michango
mbalimbali wanayotakiwa kutoa
wazazi au walezi kulingana na
makubaliano kupitia kamati au
bodi za shule.
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ELIMU

Bajeti hii ‘ilivyopitiwa’
na masuala haya muhimu

ERIKALI imetangaza ba-

jeti ya Sh. trilioni 36 ita-

kayotumika kwa mwaka

wa fedha unaoanza Julai
mosi hadi Juni 30, 2022, lakini,
inayoelekea kusahau suala la
corona.

Waziri wa Fedha na Mipan-
go, Dk. Mwigulu Nchemba, ali-
wasilisha makadiro ya mapato
na matumizi ya serikali bungeni
Alhamisi iliyopita, bila kuzun-
gumzia namna taifa litakavy-
oratibu suala la COVID-19.

Kutokana na kauli ya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, kuwa Tan-
zania si kisiwa Wizara ya Fedha
na Mipango, ilitarajiwa kuwa in-
geeleza namna ambavyo taifa
litakabiliana na corona, kwe-
nye ngazi ya taifa, kanda na
kimataifa.

Kama Rais alivyosema taifa
si kisiwa ni lazima kukabiliana
na ugonjwa huo ambao unavy-
oelekea unajitokea nchini kila
mwisho wa mwaka kuanzia De-
semba hadi Aprili kwa mwaka
wa pili sasa. Hili lilijidhihirisha
kuanzia mwaka 2020 wakati
serikali ilipofunga taasisi za
elimu kwa miezi mitatu kuka-
biliana na corona.

Licha ya kwamba serikali
imeunda timu ya wataalamu
kwa ajili ya kuishauri kuhusu
COVID-19 bajeti imebaki kimya
haijasema neno iwapo imeten-
ga fedha kwa ajili ya kudhibiti
na kukabiliana na ugonjwa huo
ambao katika mataifa jirani
kama Kenya, Uganda na baadhi
ya nchi za Afrika hasa Afrika
Kusini umeendelea kuwa tishio.

Baada ya serikali kupewa
mapendekezo na timu ya
wataalamu ilitegemewa bajeti
ingetenga fedha kwa ajili ya
kutekeleza baadhi ya mikakati
hiyo kwa kuandaa mipango kazi
na gharama zake, zinazoelezea
ni kwa namna gani Tanzania
itakabiliana na wimbi la tatu
la corona kwa kuangalia kile
taifa lilichojifunza baada ya
kupitia awamu mbili za COV-
ID-19, mwanzoni mwa 2020 na
ya pili ya mwishoni mwa 2020
na mwanzoni mwa mwaka huu
hadi Aprili 2021 na mapendek-
ezo ya kitaalamu.

Pengine bajeti ingeeleza ni
kitu gani kitafanyika na fedha
zilizotengwa kwa sababu watu
wanahitaji kukingwa, kutibiwa
na kuziwezesha hospitali na
maeneo yote ya kutoa huduma
za afya kuwakinga wafanyakazi
wake wakati wa kutoa huduma
hizo.

Watanzania walitegemea seri-
kali isingekaa kimya kwa saba-
bu suala la COVID-19 ni la du-
nia, kwa hiyo linahusu biashara
kati ya Tanzania na sehemu ny-
ingine duniani, hivyo raia wa-
nahitaji ulinzi na biashara pia

e A

Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba, akiwasilisha bajeti ya serikali Alhamisi
iliyopita, bungeni jijini Dodoma. PICHA: MTANDAO.

kulindwa.

Katika awamu zote za kuzuka
corona, Tanzania imekuwa iki-
pambana na vikwazo kutoka
kwa majirani zake ikishutumi-
wa kuwa inasambaza ugonjwa
kwa majirani.

Mathalani, kulikuwa na ma-
neno baina ya Tanzania na
Zambia kuhusu usafirishwaji
wa shehena kwa vile Zambia ili-
funga mpaka wake kujiepusha
na corona iliyohofiwa ingeingia
kupitia mpaka wa Tunduma na
njia za panya.

Aidha, Kenya nayo ilikuwa na
mikwaruzano na madereva wa
Tanzania kuwa wanaingiza co-
rona nchini humo na kuwapima
huku kukiwa na malalamiko
ambayo pengine majawabu
yake yangetokana na mikakati
ambayo ingeonekana kwenye
bajeti ya 2021/22 kwa kure-

Dozi za chanjo za co-
rona kwa kila mmoja
anayetaka kuinga Maka
Nni pamoja na Pfizer,
Astrazeneca, Moderna
na Johnson & Johson's.
Hata hivyo, chanjo
zilizozalishwa India na
China zilikuwa bado ku-
ruhusiwa, hivyo suala la
corona bado linaendelea
kuwa na nafasi kwenye
bajeti va serikali.

jea mapendekezo ya ripoti ya
kamati ya corona.

TAIFA HALIWEZI

‘KUJIKAUSHA

Kwa upande mwingine huu
ndiyo wakati wa Mahujaji ku-
jitayarisha kwa ajili ya Ibada
ya Hijja Maka, je, mahujaji wa
Tanzania wanafanyaje kupata
taarifa kamili za vipimo na
chanjo hiyo? Ni kwa sababu
mambo yalivyo, siyo muda wa
kunyamaza. Ni vyema kushiriki-
ana kwenye juhudi za kitaifa, ki-
kanda na kimataifa kukabiliana
na COVID-19.

Wakati bajeti hiyo inaanza
kujadiliwa Dodoma sababu
Saudi Arabia, imeshatangaza
kuwa hakuna mahujaji wataka-
oruhusiwa kukanyaga ardhi
yake kama hawana chanjo ya
corona.

Kwa mujibu wa taarifa za Hij-
ja zilizo kwenye mitandao kila
anayetaka kuhiji mwaka huu ni
lazima awe amechanja chanjo
mara mbili na tena akiwa am-
etumia dawa zilizoidhinishwa
na serikali ya Saudia.

Dozi za chanjo za corona kwa
kila mmoja anayetaka kuinga
Maka ni pamoja na Pfizer, As-
trazeneca, Moderna na Johnson
& Johson’s. Hata hivyo, chanjo
zilizozalishwa India na China zi-
likuwa bado kuruhusiwa, hivyo
suala la corona bado linaende-
lea kuwa na nafasi kwenye ba-
jeti ya serikali.

CHANJO/UTAFITI

Watanzania wanataka pia
kufahamu kupitia bajeti iwapo
dawa ya mitidawa iliyoagizwa
kutoka Madagascar imekuwa
na tija kwa kupambana na vi-
rusi vya corona na kipi kinach-
oendelea baada ya ujio wa dawa
hiyo ambayo mwaka jana seri-
kali ilituma ndege kuichukua
Antananarivo.

Wakati wa kuwasilisha ba-
jeti, nchi za Jumuiya ya Afrika
Mashariki za Kenya na Uganda
zilitaja mikakati na mafungu
yaliyotengwa kwa ajili ya ku-
nunua chanjo, kuhamasisha
jamii kujikinga na corona na
mahitaji mengine muhimu kwa
ajili ya kukabiliana na maradhi
hayo.

DIASPORA KUPOROMOKA
‘Diaspora’ kati ya mijini na
vijijini imetikisika kutokana
na kuwapo kodi ya muamala
kuanzia Shilingi 10 hadi 10,000
inayotumwa na kupokea pesa
kutegemeana na kiwango kina-
chotumwa na kupokelewa.
Kwa ujumla kutoza kodi hiyo
kunaweza kukawakimbiza wa-
tumiaji waliowezesha kuviun-
pamoja na majiji kupitia kutu-
ma pesa zilizofanikisha mambo
Ni ukweli kuwa walioko mi-
jini wanatuma pesa kufanikisha
utatuzi wa masuala ya dharura
kwa ndugu zao vijijini ikiwa ni
pamoja na gharama za matib-
abu, uzalishaji mfano kwenye
kilimo kununua mbegu, pembe-
jeo, ufugaji na baishara mbalim-
bali na yote hayo yalifanikisha
kuboresha na kuinua maende-
Licha ya kwamba Waziri wa
Fedha, anasema kodi ya mua-
mala utakusanya Sh. bilioni 1.3
kuna uwezekano kuwa huenda
ule uhusiano wa ‘kidiaspora’ ul-
iowezesha miji na majiji kutu-
Aidha, suala la laini za simu
nazo kuwa na kodi huenda lika-
tikisa hatima ya diaspora hiyo
iliyokuwa njia mojawapo ya
kufanikisha maendeleo kwenye
maeneo mengi nchini. Bunge
lisaidie wananchi kutupia jicho
eneo hilo.
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‘Watendaji
sababu
Chemba
kupata hati
zenye shaka’

Na Renatha Msungu, CHEMBA

WATENDAUJI wa Halmashauri ya
Chemba, wametajwa kuwa chanzo

cha halmashauri hiyo kupata hati yenye
shaka, kutokana na sababu mbalimbali
ikiwamo baadhi kutopeleka benki fedha
zilizokusanywa.

Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo, Said
Sambala, alitoa kauli hiyo katika kikao cha
Baraza la Madiwani wa halmashauri hiyo
cha kujadili hoja zilizoibuliwa na Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAQG).

Alisema pia kuwapo na upungufu katika
ufungaji wa mahesabu huku baadhi ya
nyaraka kutoonekana.

“Halmashauri kupata hati yenye shaka
maana yake ni kwamba kuna baadhi ya
watendaji hawatimizi wajibu wao kwa
kuwa hali hii imekuwa ikijitokeza Kila
ikitoka ripoti ya CAG, hivyo kuna watu
wanatakiwa kuwajibishwa,” alisema.

Kwa upande wake, Makamu Mwenyekiti
wa Halmashauri hiyo, Abdi Msuri, aliwa-
taka watendaji wote waliopewa dha-
mana ya kukusanya mapato ya ndani ya
halmashauri kutekeleza wajibu wao kwa
kuzingatia sheria, uaminifu na uadilifu.

Aliwaonya kuwa watakaokwenda kiny-
ume wataondolewa katika nafasi hizo.

“Tumeomba sana tuwe pamoja lakini
kama vile hatuendi kawaida, wakuu wetu
hawana itifaki kabisa sasa itabidi tuchuku-
liane hatua hatutakuonea ila tutakutendea
haki, ni uzembe ni uzembe ni uzembe,
tuende kama timu kila mmoja awajibike
mnasema eti wale ni wanasiasa iko siku
utaona madhara ya hao wanasiasa,”
alisema.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Chemba,
Simon Chacha, alisema kila mwaka kuna
mapungufu katika ufungaji wa mahesa-
bu na huo ni uzembe.

Alimwagiza Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri hiyo, Dk. Semistatus Mashim-
ba, kuwasimamia watendaji wote na
kuhakikisha kila mmoja anatimiza wajibu
wake.

Dk. Mashimba alisema awali waliku-
wa wakikabiliwa na uhaba wa watendaji
lakini kwa sasa limetatuliwa.

“Ole wako ukae na hela ya serikali
nyumbani kwako tunataka upeleke benki
mambo mengine yote tutayaweka vizuri
tayari tumepata watu wenye weledi,”
alisema.

“Halmashauri kupata hati
yenye shaka maana yake

ni kwamba kuna baadhi ya
watendaji hawatimizi wajibu

wao kwa kuwa hali hii imeku-
wa ikijitokeza kila ikitoka ri-
poti ya CAG, hivyo kuna watu
wanatakiwa kuwajibishwa,”

Tril. 12/- zilivyookolewa
Kesi dhidi ya serikali

Na Augusta Njoji, DODOMA

FISI ya Waki-
li Mkuu wa Serika-
li, ndani ya miaka mi-
tatu imeokoa zaidi ya
Sh. trilioni 12 katika mashauri
ya madai yaliyokuwa yame-
funguliwa dhidi ya serikali.
Wakili Mkuu wa Serikali,
Gabriel Malata, aliyabainisha
zo ya mawakili wa serikali ya
kuwaongezea uwezo kwenye
uendeshaji wa mashauri.
Alisema ofisi hiyo ilianza
kutekeleza majukumu yake
mwaka 2018 na kwa kipindi
hicho mafanikio mbalimbali
yamepatikana ambapo kwa
mwaka wa fedha 2019/20
ofisi hiyo ilifanikiwa kuokoa
fedha ambazo zinatokana na
mashauri yaliyofunguliwa dhi-
di ya serikali na taasisi zake Sh.

trilioni 11.4

“Mwaka huo pia ofisi il-
iendesha mashauri mbal-
imbali ambayo hayahusishi
fedha na kurejesha mali mbal-
imbali ikiwamo mashamba
106,” alisema.

Aidha, alisema kwa mwaka
2020/21, ofisi katika mashauri
mbalimbali yakihusisha masu-
ala ya kifedha iliokoa Sh. bil-
ioni 643.7.

“Kama sio uimara wa Ofisi
ya Wakili wa Serikali fedha
hizo zingelipwa kwa watu
wasiostahili na kuisababishia
serikali hasara ya kiwango hi-
cho,” alisema.

Pamoja na hayo, alisema
ofisi hiyo imefungua ofisi zake
kwenye Mahakama Kuu zote
za Tanzania.

“Pia tumeanzisha mifumo
ya TEHAMA ambayo inasoma-
na na mahakama zote nchini

katika kesi zilizofunguliwa zi-
nazohusu serikali, tumeende-
sha mashauri mbalimbali nje
ya nchi na ofisi hii ilipambana
na kukomboa mali na kushin-
da mashauri husika ikiwamo
ukamataji wa ndege Afrika
Kusini,” alisema.

Hata hivyo, alisema pamoja
na mafanikio hayo ofisi hiyo
inakabiliwa na upungufu wa
mawakili ambapo waliopo ni
88, huku mahitaji ni mawakili
308.

Malata akizungumzia kuhu-
su mafunzo hayo, alisema
yatafanyika kwa siku nne ili
kuwajengea uwezo mawakili
wa serikali kwenye uendeshaji
wa mashauri yanayofunguliwa
dhidi ya serikali.

Akifungua kikao hicho,
Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali, Prof. Adelardus Kilangi,
alisema mafunzo hayo ni

muhimu kuwa endelevu kwa
mawakili ili kuongeza ufanisi
kwenye utekelezaji wa maju-
kumu yao.

“Mafunzo haya ni kwa ajili
ya kuwaongezea ujuzi na wel-
edi katika utekelezaji wa ma-
jukumu yenu na kuboresha
mahusiano jambo ambalo ni
muhimu katika utendaji kazi,
mada muhimu zitagusiwa iki-
wamo weledi katika uende-
shaji wa mashauri ya madai,”
alisema.

Prof. Kilangi alisisitiza mada
hizo ni muhimu kwao katika
uendeshaji wa mashauri ya
serikali ndani na nje ya nchi.

“Lazima muwe na ujuzi
wa kusimamia na kuendesha
mashauri haya ndani na nje
ya nchi inaweza kuwa kwe-
nye Mahakama za Kimataifa
au mabaraza ya kimataifa,”
alisema.
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Kiongozi wa Kanisa la Mlima wa Bwana Assemblies of God, Sabasaba jijini Dodoma, Askofu Sylvania Komba akiwa na

waumini wake kuchangia damu, kanisani hapo juzi ili kuwasaidia wahitaji. PICHA: PETER MKWAVILA

Mambo va Ndani vazipa angalizo jumuiya

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SERIKALI imesema itazi-
chukulia hatua kali jumuiya
zote zilizopo chini ya Wizara
ya Mambo ya Ndani ya Nchi
ambazo zitakiuka sheria na
taratibu katika kujiendesha.

Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, George Sim-
bachawene, alitoa kauli hiyo
mwishoni mwa wiki alipoku-
wa akizungumza kwenye mku-
tano wa Shirikisho la Wamiliki
na Mameneja wa Shule na
Vyuo binafsi (TAMONGSCO),

Simbachawene alisema
kuna watu ambao wamekuwa
na utaratibu wa kuleta vurugu
na kuzivuruga jumuiya hivyo
wizara yake haitasita kuwa-
chukulia hatua.

“Hata pingu ikibidi zitatem-
bea kwa wahalifu, haiwezeka-
ni mtu akawa anavunja sheria
halafu anaangaliwa tu na mimi
nitatuma vyombo vya kufan-
ya uchunguzi na tutachukua
hatua kali kwa sababu wa-
takuwa wamekiuka sheria za
nchi.”

“Nasema

songeni mbele

atakayeleta shida mimi ndio
nitakayeshughulika naye na
salamu hizi ziwafikie jumuiya
hizi zinaundwa kwa mujibu
wa sheria za nchi, haiweze-
kani watu wakawa wanafanya
masihara katika hili, tu-
tachukua hatua kali kwa wale
ambao wanavuruga vuruga,”
alisema.

Naye Mwenyekiti wa Shirik-
isho hilo, Alfred Luvanda,
alimshukuru waziri kwa kusi-
mamia zoezi la uchaguzi wa
kuwapata viongozi wapya ha-
lali wa shirikisho hilo.

“Sasa tutakuwa na uhuru

wa kufanya mambo yetu
pamoja na kuzungumza na
serikali namna gani tunaenda
katika ubia wa uendeshaji
shule pamoja na nchini,” alise-
ma.

Kwa upande wake, Naibu
Katibu Mkuu wa Shirikisho
hilo, Youstor Mtungi,

alisema wanakabiliwa na
kero kwa baadhi ya wenye
shule kuchukuliwa kama wa-
fanyabiashara kwa kutozwa
kodi nyingi wakati wao wapo
kwenye lengo la kutoa hudu-
ma ya kumsaidia mtoto yeyote
wa Mtanzania kupata elimu.
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Mbowe ataja wachawi CHADEMA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ONGOZI wa Cha-

ma cha Demokra-

sia na Maendeleo

(CHADEMA), ume-
dai kuwa chama hicho kime-
kuwa kikishindwa kukubalika
kwa wananchi na wagombea
wake kushindwa kwenye uch-
aguzi mbalimbali kutokana na
uzembe wa baadhi ya viongozi
wake.

Mwenyekiti wa CHADEMA
Taifa, Freeman Mbowe, aliyase-
mkutano wa ndani wa wana-
chama wa chama hicho Kanda
ya Nyanda za Juu Kusini (Nyasa),
uliolenga kutoa elimu ya kuhu-
su mageuzi ya kidijitali.

Alisema mara nyingi wame-
kuwa wakishindwa kwenye
chaguzi wanasingizia kwamba
Chama Cha Mapinduzi (CCM)
ambacho ni chama tawala
kiliiba kura na baadhi wakidai
kuonewa na serikali, lakini uk-

weli ni kwamba katika baadhi
ya maeneo sio kweli.

Alisema baadhi ya viongozi
wa chama hicho wamekuwa
wakifanya kazi kwa maslahi yao
binafsi, lakini kazi za chama ha-
washiriki, hali ambayo inakifan-
ya chama hicho kukosa nguvu
katika maeneo husika.

“Nataka tuachane na kila ma-
kosa yetu tunayasukumia CCM,
utasikia mtu anasema CCM
waliiba kura, CCM waliiba uch-
aguzi. Ni kweli wanaiba, lakini
kuna maeneo kadha wa kadha
ambayo tunashindwa kwa saba-
bu ya uzembe na uvivu wetu
wenyewe,” alisema Mbowe.

Alisema ili chama hicho kifan-
ikiwe kukiondoa CCM madara-
kani, ni lazima kijisahihihishe
kwenye maeneo yote ambayo
kilikuwa kinafanya makosa iki-
wamo kufanya kazi ya kutafuta
wanachama usiku na mchana.

Alisema kwa sasa baada ya
kuanzisha mfumo wa kidijitali
wa kusajili wanachama, chama

hicho kitafika kwenye uchaguzi
mkuu ujao kikiwa kinajitege-
mea kiuchumi bila kutegemea
ruzuku ya serikali, na kwamba
kazi ya kuing'oa serikali ya CCM
madarakani itakuwa ya kudu-
mu.

Aliwataka wanachama wa
chama hicho kuanza maan-
dalizi mapema ya kumpata
mgombea wa nafasi ya urais na
nafasi zingine mapema kabla ya
mwaka wa uchaguzi, badala ya
kuanza harakati za kuwapata
wagombea miezi michache kab-

la ya uchaguzi.
AMFAGILIA SAMIA
Katika  hatua  nyingine,

Mbowe alisema chama hicho
kitaendelea kumpa ushirikiano
Rais Samia Suluhu Hassan, kwa
maelezo kuwa serikali yake ina-
fanya kazi vizuri.

Aliyekuwa Mbunge wa Jimbo
la Mbeya Mjini kupitia CHADE-
MA, Joseph Mbilinyi ‘Sugu’,
alisema chama hicho bado kipo
imara katika Jiji hilo, na kwam-

ba wananchi wanakikubali ku-
liko hata ilivyokuwa miaka ya
nyuma.

Alisema Jimbo la Mbeya Mjini
litaendelea kuwa ngome ya cha-
ma hicho pamoja na kwamba
kwa sasa lipo chini ya CCM, na
akawataka wanachama kue-
ndelea kujiandikisha kwenye

mfumo wa kidigitali.
Sugu alisema kwa sasa
CHADEMA haiko tayari

kupokea ruzuku ya serikali,
kwa maelezo kuwa ni haramu
badala yake wataendelea ku-
tumia nguvu za wanachama
kukiendesha chama.

“Kuna wale wenzetu ambao
waliamua kuungana na serikali,
wao wamepewa vyeo, lakini sisi
tumebaki na heshima na hiyo
heshima ndiyo silaha yetu kub-
wa,” alisema Sugu.

Alimwomba Rais Samia ku-
kutana na vyama vyote vya
siasa kwa madai kuwa vyama
hivyo ni miongoni mwa wadau
muhimu wa maendeleo nchini.

Baadhi ya wajasiriamali wa soko la Kiwira Katika Halmashauri ya Rungwe mkoani Mbeya, wakiwa wamelizunguka moja
ya gari yanayopita katika eneo hilo kwa ajili ya kuuza matunda yao hasa ndizi. PICHA: NEBART MSOKWA

‘Wauza mboga,

serikali wapatana
Na Nebart Msokwa, RUNGWE

MGOGORO Kati ya wafanyabiashara
wa matunda na mboga wa Kiwira
wilayani Rungwe na serikali umemal-
izika baada ya kukubali kutowaondoa
wafanyabiashara hao kwenye eneo la
hifadhi ya barabara mpaka watakapo-
tafutiwa eneo mbadala.

Wajasiriamali hao walikuwa na
mgogoro wa muda mrefu na Hal-
mashauri ya Rungwe kutokana na
kutakiwa kuondoa biashara kwenye
eneo hilo kwa madai kuwa sio rasmi
kwa kazi hiyo na ni hatari kwa maisha
yao.

Wajasiriamali hao walikuwa wana-
goma kuondoka wakidai kuwa hawana
mahali kwa kwenda kufanyia biashara
hizo wakidai kuwa eneo ambalo seri-
kali ilikuwa inawapeleka ni mbali na
barabara kuu na hakuna wateja.

Juzi Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Rungwe, Loema Peter, alikaa na
wafanyabiashara hao na kukubaliana
waendelee na biashara wakati serikali
ikiendelea kuwatafutia eneo mbadala
kwa ajili ya shughuli hizo.

Loema aliwataka wafanyabiashara
hao kuwa makini wakati wanapoen-
delea na shughuli zao kwa maelezo
kuwa katika eneo hilo wakati mwing-
ine huwa kunakuwa na msongamano
wa magari na hivyo kuwa na hatari ya
kudhulika.

“Kwa sasa mtaendelea na biashara
zenu na sisi tutaendelea kuwatafutia
eneo ambalo mtakuwa salama na mta-
fanya biashara zenu kwa uhuru, lakini
mwendelee kushiriki kwenye shughuli
za maendeleo,” alisema Loema.

Diwani wa Kata ya Kiwira, Michael
Simon, aliishukuru serikali kwa kuku-
baliana na wananchi hao kwa maelezo
kuwa walikuwa hawana amani na
kulikuwa kunatokea vurugu mara kwa
mara.

Aliwataka wafanyabiashara wawe
huru na waendelee kufanya kazi zao
wakati serikali ikiendelea na michaka-
to mingine, na kwamba watapewa
tena taarifa rasmi baada ya kupatiwa
eneo mbadala.

Hata hivyo baada ya taarifa hiyo
wajasiriamali wa eneo hilo waliibua
shangwe wakidai kuachwa katika eneo
hilo kutawasaidia kuendesha maisha

yao vizuri.

Bil. 40/- kupeleka umeme v

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI imetenga zaidi ya
Sh. bilioni 40.8 kwa ajili ya kuka-

114 vya Mkoa wa Mbeya, ambavyo
vilikuwa havijaingia kwenye mra-
di huo.

Aidha imetenga Sh. bilioni 23.4
kwa ajili ya kujazilizia umeme
wa REA awamu ya pili ulifika, la-
kini baadhi ya maeneo kwenye vi-
jiji hivyo yalirukwa ama hayakuwa
kwenye mpango.

Meneja wa Shirika la Umeme
(TANESCO) Mkoa wa Mbeya,
Mhandisi Fadhili Kalissa, aliyase-

ma hayo jana alipokuwa anayat-
ambulisha makampuni mawili ya
makandarasi yaliyopewa tenda ya
kusambaza umeme katika mkoa
huo.

Kampuni  zilizotambulishwa
ni za kusambaza, kutawanya, ku-
jenga na kuboresha miundom-
binu ya umeme (ETDCO) ambayo
ni Kampuni Tanzu ya TANESCO
iliyopewa kazi ya kusambaza
vikufikiwa na REA na Kampuni ya
Sagemcom Energy and Telecom
LTD iliyopewa kazi ya kujaziliza
umeme.

.......

miongoni mwa 150 ambavyo vili-
kuwa bado kufikiwa na huduma,”
alisema Kalissa.

Alisema kampuni hizo zime-
pewa muda wa miezi 18 kuka-
milisha miradi hiyo, na kwamba
watahakikisha ~wanawasimamia
makandarasi hao ili wakamilishe
mradi ndani ya muda uliopangwa.

Katibu Tawala wa Mkoa wa
Mbeya, Dk. Angelina Lutambi, ali-
wataka makandarasi waliopewa
kazi hizo kuhakikisha wanafanya
kazi kwa weledi na kwa wakati uli-
opangwa ili kuondoa malalamiko
yasiyokuwa ya lazima.

Alisema ofisi yake itahakikisha

inawapa ushirikiano makandarasi
hao ili wakamilishe miradi hiyo
kwa wakati nah ii ni utekelezaji wa
maagizo ya rais kwamba viongozi
tusimamie miradi.

“Kuna maeneo ambayo wa-
nanchi wanalalamika kwamba
umeme umepita, lakini wao wa-
merukwa kwa hiyo hakikisheni
malalamiko hayo mmnayashughu-
likia pia,” alisema Dk. Lutambi.

Kwa upande wake Mkuu wa
Mkoa wa Mbeya, Juma Homera,
aliiagiza Menejimeti ya TANESCO
kuwasimamia kwa karibu ma-
kandarasi hao ili wakamilishe mi-
radi hiyo kwa wakati uliopangwa
kwenye mikataba yao.

Vilevile aliwataka  maofisa

ijiji

114

habari na uhusiano wa shirika hilo
havijafikiwa na huduma hiyo na
vipo kwenye miradi ili iwe rahisi
kwa wakandarasi kuyaelewa na
wananchi wajiandae.

Pia aliwataka makandarasi hao
kushirikiana na taasisi zingine
yakiwamo Magereza ili taasisi
hizo pia zipate mapato kwa ajili ya
uendeshaji wa shughuli zao.

“Lakini mhakikishe mnashiriki
kwenye shughuli za maendeleo
ikiwamo ujenzi wa shule, ujenzi
wa zahanati na vituo vya afya, la-
kini hakikisheni umeme huo una-
zifikia taasisi zote za umma ziki-

vya afya,” aliagiza Homera.



Rais Mwinyi
afanya
mazungumzo
na DK. Mpango

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali
Mwinyi jana amekutana na kufanya
mazungumzo na Makamu wa Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
DK. Philip Mpango na kusisitiza haja ya
kuendeleza ushirikiano kati ya pande
mbili za Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania.

Viongozi hao walifanya mazun-
mazungumzo kuhudhuriwa na baadhi
va viongozi wa Serikali ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania na
viongozi wa Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar.

Katika maelezo yake, Rais DK.
Mwinyi alimweleza Dk. Mpango kuwa
anafarijika na juhudi kubwa zinazoen-
delea za ushirikiano uliopo wa Muun-
gano na kila siku unazidi kuimarika.

Rais DKk. Mwinyi alisema kutokana na
ushirikiano huo utasaidia changamoto
zilizopo kushughulikiwa kwa haraka ili
kuijenga nchi katika pande zote mbili
za Muungano.

Akizungumzia suala zima la maz-
ingira, Rais Dk. Mwinyi alisema kuwa
licha ya kuwa masuala ya mazingira
si ya Muungano, lakini lina umuhimu
wa kushughulikiwa katika pande zote
mbili za Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania.

Alisema uharibifu wa mazingira si
jambo la kubezwa hasa katika visiwa
vya Unguja na Pemba, hivyo kuna
kila sababu ya kuimarisha ushirikiano
katika jambo hilo.

Pia pameweza kuwapo ushirikiano
mzuri kati ya pande mbili hizo hata
katika mambo yasiyohusiana na
Muungano na hata kwa upande Wizara
za Zanzibar zimepata fursa va Kuji-
funza mambo kadhaa kutoka katika
upande wa pili wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania kwenye uzoefu
mkubwa zaidi.

Rais Dk. Mwinyi alimpongeza kwa
mara nyingine Makamu wa Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
DK. Mpango kwa nafasi aliyoshika
huku akimpongeza kwa ziara yake
anayoifanya ya kuitembelea Unguja
na Pemba kwa mara ya kwanza tangu
ashike wadhifa huo.

Naye Dk. Mpango alitoa shuku-
rani kwa Rais wa Zanzibar pamoja
na wananchi wote wa Zanzibar kwa
mapokezi mazuri aliyoyapata.

Alisema dhamira yake ya kuifanya
Zanzibar kuwa ni sehemu yake ya
kwanza ya kufanya ziara rasmi tangu
ateuliwe kushika wadhifa huo na
kueleza jinsi alivyofarijika na mwanzo
huo mzuri.

Pia alimpongeza Rais Dk. Mwinyi
pamoja na chama chake cha CCM, kwa
kuchaguliwa kwa kishindo na wa-
nanchi wa Zanzibar.

Alisema hatua hiyo imetokana na
wananchi kufurahi kwa kiasi ki-
kubwa kuipokea llani ya CCM, pia
wameridhishwa na dira yake wakati
wa kampeni za uchaguzi ya kuiletea
maendeleo Zanzibar.
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Serikali yaombwa kuongeza
wahudumu wa sekta va afya

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

AZIRI wa Afya,

Ustawi wa Jamii,

Wazee, Jinsia

na Watoto, Nas-

sor Ahmed Mazrui, amesema
kuwa wizara yake inatambua
tatizo la wafanyakazi wa vituo
vya afya hasa kisiwani Pemba.
Aliyasema hayo katika ki-
kao cha Baraza la Wawakilishi,
wakati akijibu swali la Mwak-
ilishi wa Jimbo la Wawi, Bakar

Hamad Bakar, aliyetaka kujua
serikali ina mpango gani wa
kuongeza madaktari katika
vituo vya afya kisiwani Pemba.

Waziri Mazrui alisema,
tayari wizara yake imeomba
serikalini jumla ya wafanyaka-
zi 1,655, kati ya hao 519 Unguja
na 1,136 Pemba wa kada mbal-
imbali za afya.

Alisema serikali itakapori-
dhia wafanyakazi hao wata-
pangiwa kazi katika vituo vya
afya vyenye mabhitaji makub-
wa ikiwamo wilaya nzima ya

mkoani Pemba.

Akizungumzia kuhusu bima
ya afya, alisema kazi hiyo im-
eanza rasmi katika hatua ya
awali na kamati ya kitaalamu
ya kuanzisha mfuko wa bima
ya afya inaendelea na kazi
hiyo.

“Katika kukamilisha suala
hili, kamati ya kuratibu masu-
ala ya bima pia imeundwa iki-
jumuisha Wizara ya Afya, Ofisi
ya Rais, Fedha na Mipango,
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii,
Ofisi ya Rais Katiba na Sheria

na Shirikisho la Vyama vya
Wafanyakazi Zanzibar kwa
lengo la kusimamia uanzishaji
wa mfuko wa bima,” alisema.

Alisema wizara anayoion-
goza katika bajeti ya mwaka
2021/2022 imetenga Shilingi
bilioni tatu kwa ajili ya ku-
nunua vifaa tiba vitakavyotu-
mika hospitali na vituo vyote
vya afya.

Alisema utekelezaji wa un-
unuzi huo utategemea na hali
ya upatikanaji wa fedha ku-
toka Serikali Kuu.

_ . , Azar (kulia), akizungumza na wawekezaji kutoka
kampuni ya Oilcom Ltd ya Dar es Salaam. Wengine ni Moh'd Mbaye ambaye ni kiongozi wa msafara wa kampuni
hiyo (wapili kulia), Ali Haji Mmanga (katikati) na Kepteni Juma Ramadhani Juma. PICHA: RAHMA SULEIMAN

KMKM vyataja mikakati ya kuuza dawa hospitalini

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

MKUU wa Kikosi Maalum
cha Kuzuia Magendo Zanzibar
(KMKM) Commodore Azana
Hassan Msingiri, amesema mi-
pango ya kikosi hicho ni kuuza
dawa kwa bei ya jumla katika
hospitali zote za Zanzibar.

Hayo aliyasema jana huko
makao makuu ya KMKM
Kibweni, mjini Unguja, wakati
akizungumza na mwekezaji
kutoka kampuni ya Oil Com
ya Dar es Salaam, Mohammed
Mbaye, aliyefika na ujumbe
wake kwa lengo la kuwekeza

miradi mbalimbali katika
kikosi hicho. Commodore
Msingiri alisema tayari wame-
wasiliana na mwekezaji Mo
Dewiji ili awekeze katika hospi-
tali hiyo, kutokana na kumiliki
kiwanda cha dawa na lengo
kuu la KMKM ni kujenga bo-
hari kubwa kwa ajili ya kuhifa-
dhia dawa hizo.

Naye Mbaye, alisema amefi-
ka katika kikosi hicho kuanga-
lia maeneo ya kuwekeza mi-
radi mbalimbali ambayo itafaa
kutokana na eneo husika.

Alisema ni jambo la lazima
kuunganisha nguvu pamoja
na ujuzi ili kutomuangusha

Rais wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapin-
duzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi,
katika ahadi alizotoa ikiwamo
suala la ajira 300,000 al-
izoahidi. Alisema ameamua
kwenda kuwekeza katika
kikosi hicho cha KMKM baada
ya kuona ni sehemu sahihi ya
kuwekeza na ina uwezo, ngu-
vu kazi, ina heshima na ina
maeneo makubwa kwa ajili ya
uwekezaji wao na inastahiki
kusaidiwa.

Alisema amevutiwa zaidi
na maeneo waliyooneshwa ya
Kibweni na Maisara ambayo
yanafaa kwa uwekezaji wa

aina yoyote.

Kwa upande wake, Kaimu
Mkuu wa Utawala wa KMKM,
Kamanda Juma Saleh Seif,
amewapongeza wawekezaji
hao kwa kukiamini kikosi hi-
cho na kuona ndipo pahala
sahihi kwa kuwekeza ndani ya
kikosi hicho.

Alisema wawekezaji hao
wamekuja wakati muafaka
kwa kuwa kikosi hicho kimo
katika mipango ya kuzalisha
na tayari wamenunua boti
kwa ajili ya uvuvi, pia ujenzi
wa bekari kwa ajili ya uuzaji
wa mikate ambao karibu
utakamilika.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

NYUMBA YA GHOROFA INAUZWA

Ina frem za biashara, inafaa kwa
makazi, au biashara kama Guest
house au Hospitali. Ipo Ukonga Dar

es salaam. Simu: 0757 079057.

Kwa Habari Motomoto
usikose Gazeti lako la
Nipashe kila siku

MAHAKAMA YA ARDHI NA NYUMBA
MBEYA
SHAURI NO.11/2021

JOSEPH MWASIBUKA: :::MDAI
DHIDI YA
SIMBINDA KASIMBILO:: :MDAIWA

YAH : KUITWA SHAURINI
KWA :
SIMBINDA KASIMBILO

Fahamu kwamba JOSEPH MWASIBUKA amefungua
shauri dhidi yako katika baraza hili.

Shauri limepangwa kutajwa tarehe 24/06/2021 saa
2:30 asubuhi mbele ya Mh.A.Mapunda Mwenyekiti wa
Baraza.

Nyaraka zinazohusu shauri hili zinapatikana katika
masijala ya Baraza la Ardhi na Nyumba Mbeya.
Unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo
bila kukosa wewe mwenyewe au mwakilishi
anayeruhusiwa kisheria.Ofisi za baraza zipo ndani ya
eneo la Sabasaba Mbeya mjini.

Kumbuka: Usipohudhuria siku hiyo baraza litatoa
amri stahilivu ikiwa ni pamoja na kusikiliza shauri
pasipo wewe kuwepo.

Amri hii imetolewa kwa mkono wangu NA lakiri/Muhuri
wa baraza hili leo tarehe 24/05/2021.

=

A.Mapunda
MWENYEKITI
24/05/2021

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM
UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA
MIRATHI
MIRATHI Na. 91 YA MWAKA 2020
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA
MIRATHI YA MAREHEMU
PATRICIA FORTUNATA MWANUKUZI
MWOMBAJI/WAOMBAJI
MARGARET MALWA BANDORA &
ANOTHER
TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya Marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia mashauri haya katika jalada kama
wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa
uthibitisho wa barua za usimamizi wa Mirathi kwa
Waombaji/Mwombaji hapo juu. Mapingamizi
yoyote kuhusu haya yawe yameandikishwa
mnamo au kabla ya tarehe 29 Mwezi wa Juni,
2021.

Imewasilishwa Dar es salaam, leo tarehe 4
Mwezi wa Juni, 2021.

-7 RATEAI MSAITLE

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI

MAHAKAMA YA MWANZO NYANKUMBU
WILAYA YA GEITA

MADAI NAMBARI 29/2021

MDAL.... EMILY NICOLAUS KAYANDA
DHIDI YA
MDAIWA.HAPPINES EMMANUEL SIMON

Kwa kuwa Mdai ameleta madai ya
TALAKA

Kwa hiyo unahitajika kuhudhuria
binafsi katika mahakama hii siku ya
tarehe 23/06/2021 saa 2:30 asubuhi
kwa kujibu madai hayo.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na
chapa ya mahakama hii leo tarehe

10/06/2021 ¢ j

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NANYUMBA LA
WILAYA YA RUNGWE
LILILOKO TUKUYU
KESI NA.42/2020

ALADIN MWANGOMO. MDAI
DHIDI
ELIYAKIMU
MWAPALASYE..... .MDAIWA NA.1
ELIMA MWAIPOPO.. .MDAIWA NA.2

WITO/KUITWA SHAURINI
KWA
ELIMA MWAIPOPO

Mdai aliyetajwa halo,amefungua kesi dhidi yako
katika Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya ya
Rungwe.Unaarifiwa kufika Baraza la Ardhi na
Nyumba tarehe 21/06/2021 saa 2:30 asubuhi
bila kukosa wewe au wakili wako au mtu yeyote
utakayempa maelezo kamili.

Usipofika kama ulivyoamriwa,shauri  hili
litasikilizwa upande mmoja na hukumu kutolewa
dhidi yako.

AMRI hii imetolewa na mkono wangu na
muhuri/lakiri ya baraza hili tarehe 24/05/2021.

B.J.CYRIL
MWENYEKITI WA BARAZA

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

DERICK NICHOLAUS
MAKALWE ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI
YA PIKIPIKI AINA YA
SUNLG YENYE NAMBA
ZA USAJILI MC 917
AAX. KWA YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI.
TAARIFA YA POLISI:
KAH/ TR /RB/ 439/2019.

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA
YA DODOMA
MAHALI DODOMA
MAOMBI/MAOMBI MADOGO/RUFAA NA.
232 MWAKA 2020
EZEKIEL S. KISOVU.........
MUOMBAJI/MRUFANI
DHIDI YA
AZAPETRO D. MDEE NA WENZAKE....
.... MJIBU MAOMBI/MRUFANIWA
WITO/KUITWA SHAURINI
KWA AZAPETRO D. MDEE

Fahamu kwamba shauri hili limepangwa
kutajwa/kusikilizwa tarehe 29 Mwezi 6 Mwaka
2021 saa 3:00 Asubuhi mbele ya Mhe MBEGA
mwenyekiti wa Baraza. Hivyo unaamuriwa
kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila
kukosa.

Amri hii Imetolewa kwa mkono wangu na
lakiri/Muhuri wa Baraza hii leo tarehe 11 Mwezi 6
Mwaka2021. '

WNENYEKITIWA BARAZA

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA
YA DODOMA
MAHALI DODOMA
MAOMBI/MAOMBI MADOGO/RUFAA NA.
232 MWAKA 2020
EZEKIEL KISOVU.........
MUOMBAJI/MRUFANI
DHIDI YA
AZAPETRO D. MDEE NA WENZAKE....
.... MJIBU MAOMBI/MRUFANIWA
WITO/KUITWA SHAURINI
KWA ROYAL RUNNERS

Fahamu kwamba shauri hili limepangwa
kutajwa/kusikilizwa tarehe 29 Mwezi 6
Mwaka 2021 saa 3:00 Asubuhi mbele ya Mhe
MBEGA mwenyekiti wa Baraza. Hivyo
unaamuriwa kuhudhuria mbele ya Baraza
siku hiyo bila kukosa.

Amri hii Imetolewa kwa mkono wangu na
lakiri/Muhuri wa Baraza hii leo tarehe 11
Mwezi 6 Mwaka 2021.

WINEMYEKITI WA BARAZA

JAMUHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya Mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi

NO.181/2021
Ombi la JULIUS WILLIAM MUHELO
Kuteuliwa Msimamizi wa Mirathi ya
Marehemu DORICE JULIUS MUHELO
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini mnamo
tarehe 12/07/2021 kabla huyo mwambaiji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Wosia wa marehemu huyo upo hapa
mahakamani waweza kukaguliwa.
Tarehe 09/06/2021 - mm
. .

CHRISTIAN EDWIN MALUGU
anatangaza kupotea kwa cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
S$1450/0028 kilichotolewa na Baraza la
Mitihani kupitia EFATHA SEMINARY
mwaka 2018. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
Polisi: DAR/DOD/RB/280252/2021.

UPOTEA KWA CHETI

usikose Gazeti lako

la Nipashe Kkila siku

he

m MWANGA WA JAMIT

Tupigie

0782253676

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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= Tshisekedi aahidi kujengea

Rais Edgar
Lungu asema yu
mzima baada
va kuzimia

Lusaka, ZAMBIA

RAIS wa Zambia, Edgar Lungu,
amewahakikishia wananchi kwam-
ba hana neno baada ya kuzimia
akihudhuria mkutano wa hadhara.

Alikuwa akiongoza siku ya ulinzi
hapo Jumapili wiki hii, mara ghafla
akapoteza fahamu, akiwa mjini,
Lusaka.

Katibu wa Baraza la Mawaziri,
Simon Miti, alitoa taarifa akisema
rais ni mzima na anaendelea na
shughuli zake za kazi.

DKk. Miti alisema Rais Lungu
alipata nafuu mara moja baada ya
tukio hilo.

Rais alikabiliwa na hali kama hiyo
va kiafya mwaka 2015 na wakati
huo ofisi yake ikisema kwamba il-
itokana na tatizo katika umri wake.

Rais Lungu anagombea tena uon-
gozi wa nchi hiyo katika uchaguzi
mkuu utakaoandaliwa tarehe 12,
mwezi Agosti, mwaka huu.

Corona
yaenea zaidi
Uganda

Kampala, UGANDA

TAHARUKI imetanda Uganda wakati

visa zaidi vya corona vikiendelea
kuripotiwa kuenea kutoka sehemu
mbalimbali za taifa hilo.

Aidha, familia kadhaa zimeshuhudia

Vifo vya jamaa zao baada ya kuugua
ugonjwa huo wakakosa kupata mat-
ibabu stahiki kwa wakati.

Wizara ya Afya, ilisema watu 10,490 ;

wamegunduliwa kuwa na Vvirusi vya
corona katika kipindi cha wiki moja
tu huku 15 wakifariki kwa siku moja
mwishoni wa wiki.

Zuio la kutovuka mipaka ya wilaya
lilianza kutekelezwa kwa muda wa
siku 42.

Kasi hiyo ya maambukizi ilileta
wasiwasi kwenye vituo vya afya na
vinaripoti kuzidiwa na wagonjwa wa
Covid-19, vikipungukiwa, oksijeni.

Jeshi la Uganda limeingilia kati

- makazi waathirika volcano

Goma, DRC Akizungumza na waandishi rais. “Hali ya dharura imeamuliwa
wa habari, rais aliwahakikishia Kuhusu hali ya dharura ili- kwa sababu wakati fulani ilila-
RAIS wa Jamhuri ya Kidemko- juu ya msaada utakaotolewa kwa  yotangazwa huko Ituri na Kivu zimika kutumia nguvu. Kikosi
rasia ya Congo (DRC), Félix Tsh-  waathiriwa wa volcano. Kaskazini kwa zaidi ya mwezi hiki kitatumika hadi kukabiliana
isekedi ameahidi kuharakishwa Alisema kuwa kuanzia Jumata- mmoja, Rais Tshisekedi alisema na ngome ya mwisho ya wahali-
kwa ujenzi wa nyumba za muda  tu wiki hii, atatembelea maeneo atakagua maendeleo yaliyopati- fu.
kwa zaidi ya watu 15,000 ambao ambayo yametambuliwa katika kana na udhaifu uliobaki. “Baada ya kutathmini hali hiyo,
nyumba zao zimeharibiwanavol-  suala hilo. Siku tatu kabla ya kuwasili kutakuwa na mabadiliko. Ukweli
cano mjini Goma. Alithibitisha azma ya serikali kwa Tshisekedi, Goma, watu ni kwamba katika safu ya vikosi

Amezuru mji huo, mwishomi yake kuongeza kasi ya mchakato ~ wasiopungua tisa, waliuawa na vya jeshi la kitaifa kulikuwa na
mwa wiki, kwa mara ya kwanza wa kupunguza Ziwa Kivu, ili kue- ~washukiwa wa wapiganaji wa kasoro kadhaa, ninakusudia ku-

na kuzungumza juu ya sababu puka janga kubwa zaidi katika ADF katika kijiji cha Mutuweyi- fanyia kazi.”

za safari yake katika jiji hilo, lil-  siku zijazo. Mayamoto, mpakani kati ya Wajumbe wa baraza lake la
iloathiriwa na mtiririko wa lava Pia alisema tafakari ni uweze- majimbo ya Kivu Kaskazini na mawaziri walisema kwamba Rais
kufuatia mlipuko wa volkano Mei  kano wa kupanuliwa kwa jiji la  Tturi. wa Umoja wa Afrika (AU), Félix
22, mwaka huu katika mlima wa  Goma ambalo liko karibu kilo- Katika ripoti yake, rais inaonye- ~ Tshisekedi alisema anaamini ka-
Nyiragongo. mita 20, kutoka hatari volkanoya  sha kusikitishwa na mashambu- tika suluhisho la pamoja na za
Kiongozi huyo alitoa taarifa Nyiragongo. lio hayo, pia anapongeza hatua kikanda, kutatua kabisa shida za
kuhusu mahitaji ya kibinadamu, “Lakini suala hilo halitafanyika  chanya iliofikiwa na jeshi huku ukosefu wa usalama mashariki
pia usalama unahitajika katika kwa haraka na hakuna haki ya akiahidi kuendeleza shinikizo = mwa nchi yake.
eneo hilo. mtu itayopokonywa,” alisema  dhidi ya waasi. RFI

Naftali Bennett, Waziri Mkuu mpya Israel, akifurahia baada ya kupitishwa na bunge kushika nafasi hiyo, mwishoni mwa wiki, kuongoza
serikali ya muungano baada ya uchaguzi wa mwaka jana. PICHA: BBC

kuchangia katika kutengeneza gesi ya :

oksijeni ili kukabiliana na uhaba katika:

vituo vya afya.

Wakati huo huo, serikali ilitoa wito
kwa yeyote aliye na ujuzi wa kuten-
geneza gesi hiyo avisaidie vituo vya
afya ili kuokoa maisha.

Baadhi ya watu wana mtazamo
kuwa kasi ya maambukizi inay-
oshuhudiwa kwa sasa imeongezeka
kutokana na kupuuzwa kwa kanuni
zilizowekwa.

Familia kadhaa zimeshuhudiwa
zikitumia miti shamba pamoja na

malimao, tangawizi na pilipili kujitibu

au kujikinga.
DW

Isarel yapata Waziri Mkuu mpya baada ya Netanyahu

Telaviv, ISRAEL Bennett ameapishwa jana kumaliza utawala wamiaka12wa aliwahi kuwa waziri wa fedha na

kuwa Waziri Mkuu mpya wa Is- Waziri Mkuu Benjamin Netanya- mtangazaji wa zamani wa habari
NAFTALI Bennett atakuwa Wa-  rael. Akiahidi kuliunganisha taifa hu na Bennett, mkuu wa chama kwenye televisheni na ndiye ali-
ziri Mkuu mpya kwa miaka mi- hilo ambalo limeshuhudia uch- kidogo cha kidini, kuchukua uon-  yesimamia mpango wa kumuon-

wili kwa mujibu wa makubaliano  aguzi mara nne ndani ya kipindi ~ gozi mpya wa taifa la wayahudi. doa Netanyahu.
yasiyo ya kawaida ya kushirikiana  cha miaka miwili. Bennett ni mshirika wa zamani Lapid alishinda kura ya pili
madaraka miongoni mwa vyama Alitoa kauli hiyo baada ya wa Netanyahu ambaye alihudu- kwa kishindo akiwa nyuma ya
vinane vya kisiasa. wabunge kupitisha knundwakwa mu kama waziri wake wa ulinzi chama cha Netanyahu cha LI-
Vyama hivyo ni vyenye mti- serikali yamuungano kwakupata mwaka 2019 na mwaka jana. KUD, Machi mwaka huu, uchagu-
zamo mdogo wa pamoja am- ushindi mwembamba wa kura 60 Bennett mwenye umri wa zi wa nne usiotoa maamuzi kwa
bavyo vililenga kumaliza uongozi  kwa 59. miaka 49 baada ya miaka mi- Israel katika kipindi cha miaka
wenye mzozo wa Benjamini Net- Serikali mpya ya Israel iliap- wili, atamuachia uongozi Yair —miwiliiliyopita.

anyahu. ishwa mwishoni mwa wiki na Lapid, mwenye miaka 57 ambaye = VOA/RFI
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ya Brazil, Agosti 2010, mshambuliaji huyo wa
Paris Saint-Germain amefunga mabao 48 men-
gi zaidi kuliko mchezaji yeyote wa sasa katika
kikosi hicho cha Selecao.
Halafu Neymar akatengeneza krosi nzuri
kwa Gabriel ‘Gabigol’ Barbosa aliyetokea
benchi na kufunga bao la tatu dakika ya
mwisho wa mchezo huo, na Tite akammwagla
sifa, lakini akakataa kuwafananisha na magwiji -
wa Brazil, Ronaldo na Romario. s
“Wakati Neymar akiwa fiti kiakili na kichwani
kwake kuko poa, mambo mazuri yanatokea,”
alisema Tite akiwaambia waandishi wa habari
kumsifia mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 29. we—a—
“Ukiwa na mchezaji ambaye ana ubora wa
mbinu na mbunifu kama alivyo yeye, una na-
fasi kubwa ya kupata matokeo mazuri kwenye
mchezo wowote uliopo mbele yako. s
“Haitakuwa haki kulinganisha wachezaji ku-
toka zama tofauti, kwa sababu wachezaji wa
kizazi changu walikuwa wa aina yake.
“Neymar pia ni wa aina yake na muda
uliopita Ronaldo na Romario pia wahkuwa
wachezajl wa aina yake.” -

VENEZUELA COPA AMERICA

BRASILIA, Brazil Brasilia ambao ulichezwa huku mageti yak-
iwa yamefungwa na hakukuwa na mashabi-
KOCHA Mkuu wa Brazil, Tite amepaza | ki
sauti kumsifikia Neymar baada ya nyota Marquinhos alianza kwa kufunga bao la
huyo kuonyesha kiwango cha kuvutia waka- | ufunguzi baada ya kona ya Neymar dakika
ti mabingwa watetezi hao wa Copa America ' ya 23 kabla ya kupata penalti. e
wakianza michuano hiyo kwa ushindi wa } Lilikuwa bao la 67 la Neymar kimataifa
mabao 3-0 dhidi ya Venezuela, juzi Jumapili. | akiwa amebakiwa na mabao 10 kuifikia re-
Neymar alifunga bao na kuhusika kwe- | kodi ya ufungaji wa wakati wote kwa Brazil
nye mabao mawili wakati Brazil wakiibuka ' aliyoiweka Pele. s
na ushindi huo katika mchezo huo hapo Tangu alipoanza kuichezea timu ya Taifa

~——

CALHANOGLU AWANIWA ATLETICO MADRID/

MADRID, Hispania anatajwa kuwa tayari kuondoka bure kabla ya

msimu wa 2021-22 na ripoti za gazeti la Marca ni
KLABU ya Atletico Madrid imeripotiwa kwam-  kwamba Atletico Madrid wamejitosa kuisaka

ba, ipo tayari kumchukua kiungo wa AC Milan, saini yake.

Hakan Calhanoglu. Nyota huyo wa zamani wa Bayer Lev-
Nyota huyo wa kimataifa wa Uturuki, ambaye erkusen, alipokea ofa kutoka Qatar na aka-

alicheza mechi waliyopewa kichapo cha mabao fafanua kuwa yuko tayari kuhamia Gal-

3-0 na Italia [jumaa kwenye Euro 2020, alikuwa atasaray kabla ya mchezo wa ufunguzi

na ushawishi mkubwa kuisaidia Milan kufuzu kwenye mashindano ya Euro 2020. 1 e
kwa Ligi ya Mabingwa msimu wa 2020-21, huku Na sasa ‘Los Rojiblancos’ hao wameri- £ =
akimaliza nafasi ya pili kwenye Serie A. potiwa kumpigania dhidi ya klabu kad- ”

Calhanoglu alichangia pasi za mwisho 10 na  haa za Ulaya kuwania saini yake.
mabao manne katika michezo 33 ya Serie A, lakini Klabu kadhaa za Ulaya zikiwapo za
amechagua kutosaini mkataba mpya na Milan,na  Ligi Kuu England, zimekuwa zikihu-
tayari walimpa mkataba mpya ambao aliukataa. ~ sishwa na kuwania saini ya mchezaji

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 27, huyo.

hao wakiwa wanasaka msham-
ARS E N AL buliaji mpya kwa ajili ya msimu
ujao.
Lakini taarifa nyingine zi-
W AP AN G A naeleza kuwa, Everton pia
wanavutiwa na huduma ya

mshambuliaji i huyo am- /

baye thamani yake inata- /= =
jwa kuwa Euro milioni £
35.

Lakini, Il Messagge-
ro wanaripoti kuwa
kocha mpya wa
Lazio, Maurizio Sarri,

LONDON, England ameitaka klabu hiyo
kutowauza wachezaji
ARSENAL imewasilisha ofa ya kutaka kumsajili ~ wao muhimu kwenye
mshambuliaji wa Lazio, Joaquin Correa wakati  dirisha la uhamisho
huu wa usajili wa kipindi cha majira ya joto. wa majira haya ya joto
Nyota huyo mwenye umri wa miaka 26 raiawa na Correa ni miongoni
Argentina, amefunga mabao 11 kwenye mechi 38  mwa wale ambao anataka
Es msimu uliopita, na bado ana mkataba wa kucheza  bakiza.
hapo kwenye dimba la Olimpico. Correa ni zao la Academi ya River Plate, aliji-
Kwa mujibu wa ripoti nyingi nchini Italia, unga na ‘Biancocelesti’ hao akitokea Sevilla kwa
pamoja na Il Messaggero na La Repubblica, Bian-  ada ya Euro milioni 15, mwaka 2018. Ana mabao
cocelesti timu hiyo imepokea ofa ya awali yamil-  mawili katika mechi tano na timu ya Taifa ya Ar-
ioni 20 kutoka Arsenal, wakati ‘Washikabunduki’  gentina. o

kuwa-

i
S
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PARIS, Ufaransa

MSHAMBULIAJI wa Ufaransa,
Karim Benzema, amewatoa
wasiwasi mashabiki na kusema
yupo fiti asilimia 100 kwa ajili ya
mashindano ya Euro 2020, waka-
ti kikosi chake kikitupa karata
yake ya kwanza leo Jumanne
dhidi ya Ujerumani.

Kocha Didier Deschamps
alikanusha uwapo wa majeraha |
makubwa katika kikosi chake na
Benzema sasa amebainisha kuwa
tayari amerudi mazoezini kabla |
ya mchezo wa kwanza wa nchi
yake kwenye mashindano hao
leo.

“Najiskia vizuri sana. Nilianza
tena mazoezi na timu jana,” alise-
| ma mshambuliaji huyo wa Real

ERIKSE

AWATUMIA SALAMU WACHEZAJI WENZ

COPENHAGEN, Denmark

EE N

BENZEMA FITI KUICHEZEA UFARANSA LEO

Madrid akiiambia Telefoot.
“Hakukuwa na maumivu. Si-
kufikiria juu ya ukweli kwamba
ningelazimika kupoteza Euro.
“Tlikuwa maumivu makubwa
lakini ilikuwa pigo tu. Haikuwa
lazima kukaa chini kwa muda
sikutaka  kijilazimisha,
hivyo niliamua kutoka.
“Tuna madaktari wazuri
sana wa matibabu kwa hivyo
kila kitu kilifanywa haraka
sana. lkiwa nilianza mazoezi
tena na timu jana, ni kwa
sababu sina usumbufu, sina
maumivu.
“Ninajisikia vizuri, nili-
fanya kazi kwenye ma-
zoezi kwa hivyo niko >
fiti asilimia 100.” -

ti mchezaji huyo alipotibiwa. |

Daktari wa timu ya Den-

kwa

-]

CHRISTIAN Eriksen anaendelea kupata
ahueni hospitalini na ametuma salamu zake kwa
wachezaji wenzake wa timu ya Taifa ya Denmark.

Eriksen alianguka muda mfupi kabla ya ma-
pumziko katika mchezo wa ufunguzi wa mi-
chuano ya Euro 2020 ambapo Denmark ilikuwa
ikichuana dhidi ya Finland Jumamosi usiku.

Mchezaji huyo wa Inter Milan mwenye umri
wa miaka 29, alipata matibabu ya dharura uwan-
jani kabla ya kupelekwa hospitalini alikolazwa.

“Hali yake ni sawa na anaendelea kulazwa hos-
pitalini kwa uchunguzi zaidi,” ilisema taarifa ya
Shirikisho la Soka Denmark.

“Leo asubuhi tumezungumza na Christian,
ambaye ametuma salamu zake kwa wachezaji
wenzake.

“Timu na wafanyakazi wa timu ya kitaifa wame-
pokea ushauri nasaha baada ya kushuhudia tukio
hilo uwanjani na wataendelea kupeana motisha
baada ya tukio la jana (juzi).

“Tungependa kumshukuru kila mtu kwa sala-
mu zao za dhati.”

Tukio la Jumamosi lilitokea wakati mpira uli-
pigwa kuelekea kwa Eriksen karibu na mwisho
wa kipindi cha kwanza.

Wenzake waliofadhaika walimzunguka kumpa
faragha japo katika hali ile mashabiki katika
Uwanja wa Parken walionekana kukasirika waka-

mark, Martin Boesen,
alisema Eriksen alikuwa
amepoteza fahamu al- /
ipomfikia.

“Nilipomfikia  ali-
kuwa amelala upande,
alikuwa  akipumua,
nilihisi mapigo ya
moyo, lakini ghafla
hilo ilibadilika,” alise-

ma.
ulikuja \

“Msaada
haraka sana kutoka
kwa timu ya matibabuna
wafanyakazi wengine kwa
ushirikiano wao, na tulifanya
kile tulichopaswa kufanya na ku-
fanikiwa kumrudisha Christian.”

Mwezi uliopita, Eriksen aliisaidia In-
ter Milan kutwaa taji lao la kwanza la Italia
kwa miaka 11 katika msimu wake wa kwanza
kamili, baada ya kujiunga akitokea Tottenham
Hotspur kwa pauni milioni 16.9 Januari 2020.

Eriksen alianza kama mchezaji wa timu ya vi-
jana ya Ajax, kisha alihudumu kwa miaka saba
akiwa na Tottenham, akiwafungia mabao 69 ka-
tika mechi 305 alizoshiriki.

1

SOUTHGATE: STERLING KANIKUNA SANA

LONDON, England

GARETH Southgate amemsifia Raheem
Sterling baada ya straika huyo wa Manches-
ter City kufunga bao pekee wakati England
ikiibuka na ushindi wa 1-0 kwenye mchezo
wao wa ufunguzi wa Euro 2020 dhidi ya
Croatia, Jumapili.

Sterling alitumia vizuri pasi ya Kalvin

Phillips katika dakika ya 57 na kufunga bao
hilo pekee kwenye mchezo huo wa Kundi D.
Kabla ya kuanza kwa mchezo huo, kuli-
kuwa na mjadala mkubwa kwa mashabiki
kama Sterling anatakiwa kuanza kikosi cha
kwanza cha kocha Southgate au la kutoka-
na na kuwa na msimu mbaya uliomalizika.
Pia alicheza mechi 12 zilizopita bila bao
kwenye mashindano makubwa kwa kikosi

hicho cha ‘Simba Watatu’.

Baada ya kukosa nafasi nyingi za wazi
kwenye mchezo huo, Sterling alisawazisha
makosa yake na kufunga bao hilo muhimu
lililowapa England pointi tatu.

“Nimefurahishwa na Raheem. Kwa muda
mrefu kwenye michuano mikubwa haku-
funga,” alisema Southgate akiiambia BBC
Sport.

“Nafikiri alikuwa hatari katika kipindi
chote cha mchezo wa leo (juzi).

“Ni mchezaji mzuri na uwezo wake wa
kufunga ni wa kuvutia, alipata nafasi nzuri
na akafunga kwa kutumia ufundi mkubwa.

“Nafikiri bao lile limetupa hamasa kubwa
kwenye mashindano haya, tuna wakati
mwingine wa kupata mabao zaidi kwenye
mechi zetu zijazo.”



22 Nipashe ...

HABARI MICHEZO

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

DE LIGT SASA AINGIA

RADA ZA BARCELONA

® ® ®Miamba hiyo ya LaLiga tayari imewasajili Aguero
na Eric Garcia, hivyo sasa inataka...

BARCELONA, Hispania

BARCELONA ina nia ya kumsajili
mlinzi wa Juventus, Matthijs de Ligt,
kwa mujibu wa Lel0 Sport.

De Ligt alijiunga na Juve akitokea
Ajax mwaka 2019, huku Cristisno Ron-
aldo akitajwa kuwa ndiye mshawishi
wake mkuu baada ya mchezo wa Ligi
ya Mabingwa Ulaya ulizikutanisha
timu hizo mbili.

Lakini sasa, majaliwa ya De Ligt raia
wa Uholanzi yapo kwenye mashaka na
kwamba anataka kuondoka kwa ‘Kibi-

bi Kizee’ hicho cha Turin.

Barcelona walikuwa wakihusishwa
sana na usajili wake kabla hajaondoka
kwenye Ligi Kuu Uholanzi, Eredivisie,
lakini akatua Juve, na sasa miamba
hao wa Catalunya wameingia tena
kwenye mbio za kumuwania.

Miamba hao wa Ligi Kuu Hispania,
tayari wamewasajili wachezaji wawili
kutoka Manchester City, Sergio Ague-
ro na Eric Garcia.

Pia wanatajwa kwamba, wapo kwe-
nye mbio za kuwania saini ya Mem-
phis Depay kutoka Lyon na straika wa

Borussia Dortmund, Erling Haaland.

Lakini sasa kwa mujibu wa ripoti ya
LelO Sport, Barcelona wanamtaka De
Ligt kwa ajili ya kuimarisha safu yao
ya ulinzi.

Inafahamika wazi kuwa kikosi cha
Barcelona chini ya kocha Donald
Koeman kinatarajiwa kujengwa upya
ili kuwa na wakati mzuri kwa msimu
ujao.

Hata hivyo, Barcelona wanaweza
kukumbana na upinzani mkubwa ku-
toka kwa Manchester United ambao
nao wanamwania.

KWA UFUPI

LEICESTER WAMTAKA COUTINHO

KLABU ya Leicester City imepanga kumsajili kiun-
go wa Barcelona, Philippe Coutinho mwenye umri
wa miaka 29, ingawa bado haijapeleka ofa rasmi,
klabu hiyo iko kwenye mazungumzo ya kumnasa
Mbrazil huyo ikiwezekana kwa ada ya pauni milioni
17 au kwa mkopo. (Mundo Deportivo)

LEEDS YAMWANIA CORNET

LEEDS United inamwania mlinzi wa kushoto wa
Lyon, Maxwel Cornet mwenye umri wa miaka 24, la-
kini dau walilotajiwa la pauni milioni 20 kwa ajili ya
kumnasa nyota huyo wa kimataifa wa Ivory Coast,
linawafanya kusita. (Sun)

ANCELOTTI AMTAKA WERNER

KOCHA wa Real Madrid, Carlo Ancelotti, ame-
waarifu mabosi wa klabu hiyo kumsajili mshambu-
liaji wa Chelsea, Mjerumani Timo Werner mwenye
umri wa miaka 25. (Fichajes, via Express)

MATA MSHAHARA KIDUCHU

KIUNGO wa Hispania, Juan Mata mwenye umri wa
miaka 33, atalazimika kuchukua mshahara wa pauni
70,000 kwa wiki kama anataka kuendelea kubaki
Manchester United baada ya mkataba wake kumal-
izika mwishoni mwa mwezi huu. (Star)

ARTETA KUMUUZA LENO

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta yuko tayari ku-
muuza mlinda mlango wake, Bernd Leno mwenye
umri wa miaka 29 raia wa Ujerumani, msimu huu
kama atapatikana mbadala wake. (Mirror)

HAKIMI, EMERSON KUPISHANA

CHELSEA imeongeza dau kwa ajili ya kumnasa
mlinzi wa Inter Milan, raia wa Morocco Achraf
Hakimi, ikiwamo kitita taslimu cha pauni milioni 43
pamoja na kumtoa nyota wa kimataifa wa Italia, Em-
erson Palmieri mwenye miaka 26. (Corriere dello
Sport, via Express)

LEVY AFUNGUKA YA KANE

MWENYEKITI wa Tottenham Hotspur, Daniel
Levy amesema atafanya “kile kilicho sahihi kwa
klabu” kuhusu masuala ya usajili, ikiwamo mustaka-
bali wa mshambuliaji Harry Kane mwenye umri wa
miaka 27, aliyeonyesha nia ya kutimka msimu huu.
(Goal)

ARSENAL YAMTAKA FEKIR

ARSENAL wanamwania kiungo Mfaransa, Nabil
Fekir kutoka Real Betis, lakini ofa ya ‘Washikabun-
duki’ hao haifikii kiwango kinachohitajiwa na klabu
hiyo ya LaLiga kwa ajili ya nyota huyo mwenye umri
wa miaka 27. (AS)

LIVERPOOL YAMWANIA ROMERO

LIVERPOOL inaongoza kwenye mbio za kuwania
saini ya beki wa Juventus, Cristian Romero raia wa
Argentina, ambaye awali alihusishwa na mipango
ya kutimkia Manchester United, baada ya kuonye-
sha kiwango kizuri akichezea Atalanta kwa mkopo.
(Calciomercato - via Team Talk)

DE GEA HAJUI HATIMA YAKE

GOLIKIPA wa Hispania, David de Gea mwenye
umri wa miaka 30, inaelezwa kwamba hajui ha-
tima yake ndani ya Manchester United wakati huu
akijiandaa kufanya mazungumzo na kocha wa
‘Mashetani Wekundu’ hao, Ole Gunnar Solskjaer
kuhusu mustakabali wake ndani ya Old Trafford.
(Mirror)

ELIS AGOMBEWA EPL

SOUTHAMPTON na West Ham ni klabu za hivi ka-
ribuni kutoka Ligi Kuu England, EPL, kuhusishwa na
mipango ya kumsajili mshambuliaji wa Boavista, Al-
berth Elis mwenye umri wa miaka 25, huku Brighton
na Watford awali zilionyesha pia nia yao ya kumnasa
nyota huyo wa kimataifa wa Honduras. (A Bola)
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MSIMU AKIRI HAUKUWA MSIMU
RAHISI KMKM UBINGWA Z’BAR

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa mabingwa wa Ligi Kuu
Zanzibar, KMKM, Ame Msimu, amesema
licha ya kufanikiwa kutimiza malengo yao
hayo ya kubeba taji hilo msimu huu, hai-
kuwa rahisi lakini hiyo sasa ni safari ya kue-
lekea kutimiza malengo yao ya muda mrefu
ya kulibeba kwa misimu mitatu mfululizo.

Akizungumza na gazeti hili juzi, Msimu
alisema lengo lake la kuchukua ubingwa
huo msimu huu umekwenda sambamba na
mipango ya timu hiyo kuhakikisha inakuwa
timu kubwa na yenye wachezaji wenye uw-
ezo katika Ligi Kuu Zanzibar.

Alisema timu za Ligi Kuu Zanzibar msimu
huu zilifanikiwa kusajili wachezaji wazuri

na waliosumbua uwanjani hali iliyosababi-
sha bingwa na hata zilizoshuka daraja kuju-
likana mwishoni mwa msimu.

“Tunashukuru tumekuwa mabingwa,
lakini msimu huu ligi ilikuwa na upinzani
mkubwa sana, kila timu ilikuwa ikitaka
kujiweka sehemu nzuri isishuke na zile ze-
nye nia ya ubingwa zilikuwa zikipambana,”
alisema.

Aidha, Msimu alisema mbali ya kunyaku-
wa ubingwa huo, lakini changamoto ya ku-
tokuwa na udhamini kwenye Ligi Kuu Zan-
zibar, inaendelea kuzitesa klabu za ligi hiyo
jambo ambalo linasababisha timu kushind-
wa kusajili wachezaji wenye viwango vya
juu kutoka nje ya Zanzibar.

“Tunasajili wachezaji wetu wengi wa

ndani hapa Zanzibar kama ni nje basi ni
kutoka Tanzania Bara, ni timu moja au
mbili ndizo zimesajili wachezaji kutoka nje
ya Tanzania, hii kidogo inasababisha hata
wachezaji wetu kutopanda viwango vyao
kwa sababu hawapati changamoto kutoka
kwa wachezaji wa nje pengine,” alisema.

Alisema timu za ligi hiyo zinakabiliwa na
ukata mkubwa wa fedha na hata kushind-
wa kufanya maandalizi ya michezo yao
mapema kuelekea msimu ujao kutokana na
kutafuta kwanza pesa.

Hata hivyo, ameiomba serikali kutia
mkono wake ili kulisaidia Shirikisho la Soka
Zanzibar (ZFF), katika suala la kutafuta
wadhamini jambo ambalo litawapungum-
zia mzigo mkubwa viongozi klabu.

._;,g;.-,za_‘,_, i

Mshambuliaji na nahodha wa Taifa Stars, John Bocco, akijiandaa kuachia shuti lililojaa nyavuni na kuiandikia timu yake bao la kwanza
wakati wakiibuka na ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya Malawi kwenye mechi ya kirafiki ya kimataifa iliyopigwa Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Zitto ataka wachezaji
kupewa uraia pacha

Na Adam Fungamwango

KIONGOZI Mkuu wa Chama cha ACT-
Wazalendo, Zitto Kabwe, ameitaka serikali
kufikiria kubadilisha sheria ya uhamiaji, ili
kuruhusu uwapo wa wachezaji wenye uraia
wa nchi mbili kwa ajili ya manufaa ya mich-
ezo Tanzania.
alisema hata kama serikali haitaki kufanya
hivyo kwa raia wote, lakini iangalie suala
hilo kwenye nyanja za michezo kwa sababu
nchi inapoteza wanamichezo wengi ambao
ni Watanzania wenye uraia wa nchi zingine
na wenye vipaji, ambao wangeweza kulipa-
tia sifa taifa pamoja na mapato pia.

“Mfano kuna mchezaji mmoja anaitwa
Yusuph Poulsen, huyu baba yake ni Mtanza-
nia kutoka Tanga, huko nyuma aliwahi kuse-
ma kuwa kabla ya kucheza timu ya Taifa ya
Denmark alikuwa anataka kuchezea timu ya
Tanzania, Taifa Stars, lakini ikashindikana
kutokana na kutokuwapo kwa sheria hiyo,”
alisema kiongozi huyo.

Zitto alisema kwa sasa uraia pacha ume-
kuwa ukizinufaisha sana nchi za Comoro,
Madagascar na hata Cape Verde ambazo
wachezaji wao wengi wamekuwa wakitoka
nje ya nchi, lakini wenye asili ya nchi hizo
na wamezibadilisha nchi hizo kutoka kuwa
timu vibonde na sasa ni tishio kwenye soka
la Afrika.

“Madagascar na Comoro wachezaji wao
wana uraia wa nchi hiyo na Ufaransa, tena
wanacheza kwenye klabu ndogo tu za ma-
daraja ya chini, lakini wakija Afrika na ku-
chanyikana na wenzao wanakuwa tishio.
Cape Verde pia, wachezaji wao wengi wana
uraia pia wa Ureno. Nchi hiyo kwa kutumia
wachezaji hao wamekuwa wanafanya vizuri
sana,” alisema.

Kiongozi huyo alisema Tanzania ina watu
wengi ambao wametapakaa duniani na ku-
chukua uraia huko au wale waliozaliwa nje
ya nchi lakini wazazi wao ni Watanzania, na
wamekuwa wakitaka kuisaidia nchi yao ya
asili, hasa kwa wanamichezo, lakini wame-
kuwa hawapati fursa hiyo.

Kambi Taifa Riadha
kuendelea - Serikali

Na Sabato Kasika

SERIKALI imesema kambi ya timu
va Taifa ya Riadha haitavunjwa hata
baada ya wachezaji kwenda Japan
kwenye michuano ya Olimpiki.

Timu ya Tanzania itaondoka Juni
29, kwenda Nagai, Japan ambako
itapiga kambi kwa maandalizi ya
kwa ajili ya michuano ya OlimpiKi
2020 itakayoanza Julai 23 hadi Agosti
8, mwaka huu.

Mkurugenzi wa Maendeleo ya Mich-
ezo nchini, DK. Yusuph Singo, alisema
hata baada ya timu hiyo kuondoka,
kambi ya taifa iliyopo Arusha itaende-
lea kwa ajili ya maandalizi ya michezo
ijayo ya Madola na ile ya Afrika.

Alisema hayo mwishoni mwa wiki
wakati akipokea msaada wa vyakula
kwa timu hiyo uliotolewa na Kampuni
va Usafirishaji Mizigo ya China na
Dubai ya Silent Ocean.

Vyakula vilivyokabidhiwa siku hiyo
Nni pamoja Na unga wa Ngano, unga wa
sembe, mafuta ya kupikia na tambi,
lakini na sabuni za kuogea na kufulia
na dawa za meno.

“Wanariadha 20 wako kambini,
watatu kati yao wamefuzu na watano
tutawapeleka Nigeria ili kutafuta
viwango kwenye mbio ndefu za
uwanja (mita 5,000 na 10,000), tuna-
washukuru wenzetu wa Silent Ocean
kwa kuunga mkono juhudi za serikali
katika kusaidia timu zetu,” alisema DK.
Singo.

Karia akunwa
na vijana Stars

Na Adam Fungamwango

RAIS wa Shirikisho la Soka nchini
(TFF), Wallace Karia, amesema mbali
ya kufurahishwa na ushindi wa
mabao 2-0, ambao timu ya Taifa ya
Tanzania, Taifa Stars, imeupata dhi-
di ya Malawi, lakini amefurahishwa
zaidi kuona matunda ya yo0sso
waliokwenda nchini Gabon kucheza
Fainali za Afrika chini ya miaka 17,
mwaka 2017 yameonekana.

Akizungumza baada ya mechi
hiyo kumalizika juzi kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Karia
alisema kulikuwa na maneno huko
nyuma kuhusu wachezaji wa timu
ya Serengeti Boys waliocheza fain-
ali hizo kuwa hawaonekani, lakini
kwenye mechi hiyo dhidi ya Malawi
wameonekana na kuonyesha vi-
wango Vvya hali ya juu.

“Nawashukuru Malawi kwa kuku-
bali kucheza na sisi kwenye tarehe
za FIFA, niwashukuru wachezaji
kwa kucheza vizuri na walistahili
kushinda, mwalimu na benchi lake
la ufundi. Nimefurahi kwa ushindi,
lakini nimefurahi ile kauli ya watu
wengi kuwa wale vijana wa Gabon
hawaonekani, leo imefutika, tume-
waona kama wanne wamecheza,”
alisema Karia.
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Mshambuliaji wa Brazil, Neymar akipiga hesabu za kumtoka straika wa Venezuela, Josef Alexander Martinez kvvenye mechi ya
michuano ya Copa America iliyopigwa Uwanja wa Nacional de Brasilia, Brazil juzi na wenyeji kushinda 3-0. PICHA: MTANDAO

UCHAGUZI TFF WABURUZANA FIFA

@® ® OKidau aonya Tanzania kufungiwa, mgombea urais mwingine
akimbilia wizarani huku...

Na Saada Akida

WAKATI wadau wa soka na Watanzania
kwa ujumla, wakisikilizia mchujo wa wagom-
bea wa nafasi mbalimbali kwenye Uchaguzi
Mkuu wa Shirikisho la Soka nchini (TFF) kwa
waliorejesha fomu kwa Kamati ya Uchaguzi ya
shirikisho hilo, wingu zito limetanda baada ya
kuburuzana Shirikisho la Soka duniani, FIFA.

Hatua hiyo ya kuburuzana Fifa imekuja
baada ya Mjumbe wa Bodi ya Wadhamini wa
TFF, Abdallah Bulembo, kuwasilisha barua ya
malalamiko kwa shirikisho hilo la soka duni-
ani, akipinga kitendo cha wachezaji wa zamani
kunyimwa fursa ya kugombea nafasi kiti cha
urais kwa kigezo cha kutokuwa na elimu ya
chuo kikuu(shahada).

Akizungumza na waandishi wa habari jijini
Dar es Salaam jana, Bulembo, alisema sababu
kubwa iliyomlazimu kutinga Fifa ni kipengele
hicho kinachowanyima haki wachezaji wali-
ocheza mpira kuwania nafasi ya urais kwa kig-
ezo cha elimu ngazi ya shahada, lakini serikali
kupitia wizara husika ya michezo nayo kukaa
kimya bila jibu lolote baada ya kuwasilisha
malalamiko hayo.

Bulembo alisema Mei 5, mwaka huu, ali-
wasilisha barua Wizara ya Habari, Utamaduni,
Sanaa na Michezo akiwataarifu uchaguzi
wa TFF unakaribia, hivyo kuna baadhi ya vi-
pengele vya kanuni havitoi uhuru katika Kati-

ba ya TFF na kuhitaji kufanyiwa marekebisho,
lakini hakupata majibu yoyote.

“Hivyo, Juni 9, mwaka huu niliwasilisha ba-
rua FIFA nikiwaeleza Kanuni za TFF zinashida
ndani ya katiba yake, bado sijapata jibu lolote
ila nitajibiwa na pingine watakuja.

“Ninachozungumza isiwe ajenda kubwa kati
yangu na Rais Wallace Karia (anayetetea Kkiti
chake TFF), bali ni suala la wachezaji kuteng-
wa na kanuni za wachezaji waliocheza soka
kutopewa nafasi ya kugombea kwa sababu ya
ukosefu wa shahada, mfano kwa Mbwana Sa-
matta anayecheza soka Ulaya, endapo atarudi
hataweza kugombea kutokana na kigezo hi-
cho,” alisema Bulembo.

Alisema kipengele kingine ni rais anayech-
aguliwa kumteua makamu wa rais ndiyo
apigiwe kura, nacho kinapaswa kufanyiwa
marekebisho na kuwa cha kuchaguliwa na wa-
nachama kama ilivyokuwa awali na baadaye
waende kwenye uchaguzi.

Naye mgombea anayewania nafasi ya urais,
Ally Saleh ‘Alberto, alisema amewaandikia
barua wizara husika ya michezo na msajili wa
vyama kushughulikia mapungufu yaliyomo
kwenye Katiba na Kanuni za Uchaguzi za TFF.

“Hakuna chama chochote cha soka visiwani
Zanzibar ambayo ni mwanachama wa TFF,
hali ambayo inawanyima uhuru kugombea
kwa kukosa wadhamini,” alisema Saleh.

Wakati Bulembo na Saleh, wakieleza hayo,

Katibu Mkuu wa TFF, Wilfred Kidau, alisema
mchakato wa uchaguzi ni mali ya Kamati ya
Uchaguzi wa TFF kwa mujibu wa Katiba na
Kanuni inayosimami vigezo hivyo na kwamba
vimewekwa miaka miwili iliyopita huku kig-
ezo cha elimu ya shahada kikiwa kimewekwa
tangu mwaka 2006.

Kidau alisema mchakato wa uchanguzi huo
uko chini ya Kamati ya Uchaguzi na watu wasi-
ingilie kwa kutaka kupeleka mambo hayo nje
ya mamlaka ambayo haihusiani na soka kue-
puka madhara yakiwamo kufungiwa na Fifa.

“Kuhusu elimu tukumbuke miaka ya nyuma
kulikuwa na fungiafungia nyingi hasa kulinga-
na na viongozi kutokuwa na elimu na mchaka-
to huo uliofanywa kuanzia 2006 ambapo kuli-
kuwa na kipengele cha elimu.

“Hata kipengele cha wadhamini, viongozi
wa TFF hawahusiki kabisa na suala hilo kwa
sababu ni la mgombea na wanachama, kama
shirikisho tuliwajulisha wanachama wetu
kwamba mgombea urais anatakiwa wadhami-
ni watano na mjumbe mdhamini mmoja,”
alisema Kidau.

Alisema wadau wanatakiwa kuheshimu
mchakato huo kwa kuiachia Kamati ya
Uchanguzi TFF na muhimu mpira uchezwe,
wasikubali kuingia katika migogoro ambayo
itawaweka katika wakati mgumu wa kufungi-
wa na kushindwa kushiriki michuano ya ki-
mataifa kwa ndani ya taifa na klabu.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

YANGA YAZIPIGA
BAO AZAM, SIMBA

Na Saada Akida

KLABU vya Yanga imefanikiwa ku-
wapiga bao la kisigino watani wao wa
jadi, Simba na wapinzani wao wakuu,
Azam FC kwenye mbio za kuinasa
saini ya mshambuliaji wa Mbeya City,
Denis Kibu kuelekea msimu ujao.

Taarifa za uhakika zilizofikia gazeti
hili jana, nyota huyo aliyeonyesha
kiwango cha juu msimu huu akiwa
na Mbeya City na kisha kudhihirisha
uwezo wake huo baada ya kuhusika
katika mabao yote mawili wakati
Taifa Stars ikishinda 2-0 dhidi ya
Malawi kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa juzi, alikuwa akiwaniwa na
klabu hizo kubwa tatu nchini, lakini
Yanga imefanikiwa kumaliza mchezo
huo.

Mtoa habari huyo aliliambia
Nipashe kuwa Yanga imekubaliana
naye kusaini kwa dau la Sh. milioni
40 huku Azam FC wakiweka mezani
milioni 30 wakati Simba hawaku-
pata nafasi ya kuweka mzigo mezani
baada ya kuelezwa ameshakubaliana
na watani zao hao.

Nipashe lilipomtafuta, Kibu alikKiri
kufuatwa na timu zote tatu na
kueleza anaangalia maslahi licha ya
Yanga kuwa na nafasi kubwa kwa
sababu walifanya naye mazungumzo
juzi.

“Ni kweli klabu zote walinihitaji
na kutaka huduma yangu, ikiwamo
Simba, Azam FC na Yanga ambao
nimefanya nao mazungumzo Nna
nina imani kubwa kila kitu kitakuwa
sawa,” alisema Kibu.

Alipoulizwa Kaimu Katibu Mkuu wa
Yanga, Haji Mfikirwa, alisema makosa
ambayo walifanya kwenye usajili
kipindi cha nyuma hayatajirudia na
kwamba wanajipanga vizuri kwa
kusajili kulingana na mahitaji ya timu
yao.

“Safari hii tunaye kocha ndiye
mwenye jukumu la usajili, tutasima-
ma katika mapendekezo yake tofauti
na msimu uliopita ambao tulisajili bila
ya kuwapo kwa kocha mkuu, ila sasa
tunaye Nabi [Nasreddine] na ametoa
MUONEOZzO0 juu ya nafasi na aina ya
wachezaji anaowahitaji,” alisema.

Kwa upande wa Azam FC, Mtend-
aji Mkuu wa timu hiyo, Abdulkarim
Amin ‘Popat’, alisema hawakuwa na
mpango wa nyota huyo kwa sababu
hakuwa katika mapendekezo ya
benchi lao la ufundi linaloongozwa na
kocha George Lwandamina.
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