
www.ippmedia.com

Simba, azam mechi ya kibabe  UK.24michezO maOni UK.6

Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza na mabalozi wanaoziwak-
ilisha nchi zao nchini na wawakilishi wa mashirika ya kimataifa, 
katika sherehe za mwaka mpya kwa mabalozi hao, Ikulu jijini Dar es 
Salaam juzi usiku. PICHA: IKULU

uk.4

ukurasa 4ukurasa 2

ISSN 0856 • Na. 0581581

ukurasa 3

bunge 
lashtukia
‘kulikoni’ 
akaunti

mpya ya 
escrow

MAANDAMANO yameshuhudiwa nchini Kenya na 
Afrika Kusini, huku polisi wa mataifa yote mawili 
wakifanya jitihada mbalimbali kuyazuia ikiwamo 
kurusha mabomu..

Ijumaa Februari 9, 2024  Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

Watembelea  
The Guardian 
kujifunza 
uzalishaji 
maudhui 

• aSiSitiza utakuwa huru na wa haki... Endelea Ukurasa 2

Samia: 
Mabalozi 
msiingilie 
uchaguzi

Utoaji wa mimba 
wachangia 10%

vifo vitokanavyo 
na uzazi nchini

ukurasa  22

Serikali ya  
Hong kong SaSa 
yaWajia jUU  
MeSSi, MiaMi

Vilio vyatawala 
dola kuadimika

CHaDeMa 
yaita CCM 
kushiriki 
maandamano 

ukurasa  2



Ijumaa Februari 9, 20242

HABARI KITAIFA

Udanganyifu mfupa mgumu
UDAHILI KIDATO CHA KWANZA

Vilio vyatawala dola kuadimika
Na Restuta James

BAADHI ya wafanyabiashara 
Dar es Salaam wamelalamikia 
uhaba wa Dola ya Marekeni ka-
tika mzunguko wa fedha hatua 
ambayo imesababisha kuibuka 
kwa upatikanaji wa njia ya ma-
gendo, Nipashe imebaini. 

Wakati hali ikiwa hivyo 
Benki Kuu ya Tanzania (BoT) 
imesema tatizo hilo ni himilivu 
kutokana na kuwapo kwa ak-
iba ya kutosha. BoT imebaini-
sha kwamba kuna  akiba ya 
Dola za Marekani bilioni 5.3 
ambazo zinazotosha kufanya 
miamala ya ununuzi wa bidhaa 
kwa kipindi cha miezi mitano 
kuanzia sasa.

Wakizungumza na Nipashe 
jana, baadhi ya wafanyabiasha-
ra walisema hali ya upatikanaji 
wa sarafu hiyo ambayo hutu-
mika katika uagizaji wa bid-
haa kutoka nje imezidi kuwa  
mbaya na kwamba wakienda 
kununua benki hawapati.

Sebastian Michael, anayeuza 
nguo katika soko la Kariakoo 
alisema: “Hata zile tulizokuwa 
tunanunua kimagumashi (kiny-
emela) sasa hivi hazipatikani. 
Hali  imezidi kuwa mbaya.”

Alisema mwezi uliopita, wa-
likuwa wananunua Dola moja 
hadi Sh. 2,700 kwa wafanya-
biashara wenzao, ambao nao 
wanaziuza kwa uchache ili wa-
bakie na akiba kwa matumizi 
binafsi.

“Kwa sisi wafanyabiashara 
wadogo tunaohitaji kwa ajili 
ya kulipia kutoa mizigo kwa 
mawakala wa usafirishaji, tuk-
ienda benki hatupati kabisa. 
Wanauzia  watu wao (wafanya-
biashara wakubwa). Kwa sasa 
sina kabisa nguvu ya kutafuta 
dola. Kuna  dada yangu yeye 
anafanikiwa kuuziwa na ben-
ki kwa hiyo nikibanwa sana 
namtafuta  ananisaidia,” alise-
ma.

Mmoja wa wafanyakazi ka-
tika hoteli ya kitalii Dar es Sa-
laam, ambaye hakutaka jina  
litajwe, alisema hawapeleki 
dola benki kwa kuwa nao wa-
naziuza kwa wahitaji.

Kutokana na kuadimika kwa 
Dola,  imebainika kuwa baa-
dhi ya wafanyabiashara wa-
natumia fursa hiyo kuwauzia 
wenzao kwa bei ya juu tofauti 
na bei elekezi.

“Unakuta mfanyabiashara 
anahitaji Dola 20,000 akalipie 
mzigo kwa wakala. Benki  ha-
watoi zaidi ya Dola 2,000 kwa 
kila mteja kwa siku, hivyo ili 
uipate yote hiyo itakulazimu 
uzunguke zaidi ya benki 10 au 
uende benki hiyo moja siku 10. 
Lakini  kuna mwenzako anazo 
sema ana kiwango chake,” 
alisema mmoja wa wafanya-
biashara hao ( jina linahifadhi-
wa).

 Pamoja na Dola kuuzwa kwa 
bei ya juu katika masoko yasi-
yo rasmi,  bei elekezi inataka 
maduka yenye leseni na benki 
kuuza Dola moja kwa Sh. 2,525.

Mfanyabiashara na kada 
wa Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA), 
Godbless Lema, alisema haku-
na Dola mtaani na kwamba ul-
anguzi wa sarafu hiyo unazidi 
kuota mizizi.

“Hakuna kabi-
sa  Dola,  kuagiza bidhaa 
imekuwa ngumu.  Mkifanya 
mzaha  umaskini unaenda 
kuchafua hii  nchi. Huku  
mitaani wananchi wanapi-
ga yowe, hali ni mbaya,” alise-
ma na kuongeza kuwa kampu-
ni kubwa zinatafuta dola kwa 
pikipiki mtaani na ziko tayari 
kununua kwa bei kubwa.

KAULI YA BoT
Mkurugenzi wa Utafiti na 

Sera wa BOT, Dk. Suleiman Mis-
sango, alikiri kuwa kuna upun-
gufu wa fedha za kigeni lakini 
hali bado ni himilivu.

“Hali haijatengemaa kwa 
hiyo majibu yetu ni kama ya 
mwaka jana kwamba akiba tu-
liyo nayo inatutosha kulingani-
sha na majirani zetu. Hakuna 
sababu ya wananchi kupaniki. 
Safari hii hatujanunua Dola 
sokoni kwa hiyo ile iliyoingia 
kupitia utalii na mauzo ya nje 
ya mazao tumeiacha kwenye 
mzunguko,” alisema.

Alisema Novemba hadi De-
semba, mwaka jana, nchi ilipa-
ta Dola za Marekani kutokana 
na msimu wa utalii ulioiingizia 
nchi fedha za kigeni pamoja na 
uuzaji wa mazao ya biashara 
nje ya nchi.

Pia alisema korosho, pamba 
na tumbaku, ziliingizia nchi 
fedha za kigeni ambazo serikali 
iliamua zibaki kwenye mzun-
guko badala ya kupelekwa BoT.

“BoT tunaona hali ya fedha 
za kigeni haijabadilika sana 
tangu tulivyoongea. Hizi  
changamoto zinatokana na 
sababu za nje ya nchi zaidi. Ha-
tuna haja ya kupaniki, hatuko 
kwenye hali mbaya,” alisisitiza.

Dk. Missango alisema taarifa 
zilizopo mitaani ndizo zinasa-
babisha taharuki na uhaba wa 
dola kinyume cha hali halisi, 
jambo linalofanya bei ya dola 
ipande. 

Mwaka jana, alisema  Benki 
Kuu za nchi zenye uchumi 
mkubwa duniani zilipunguza 
ukwasi katika uchumi huku 
Marekani ambayo ndiyo in-
achapisha Dola ikiongeza riba 
kutoka asilimia 0.75 hadi asil-
imia 5.2, ambalo ni ongezeko la 
asilimia 500.

Alisema katika kipindi cha 
miezi mitatu ijayo, upatikanaji 
wa dola utaimarika zaidi kwa 
kuwa nchi itaingia kwenye 
msimu wa utalii.

Dk. Missango alisema taarifa 
ya maoteo ya  mwenendo wa 
uchumi wa dunia iliyotole-
wa na Benki ya Dunia (WB), 
Shirika la Fedha Duniani (IMF) 
na mashirika mengine ya ki-
mataifa inaonesha kwamba bei 
za mafuta na bidhaa zingine 
zitashuka.

Waziri Mkuu, 
Kassim 
Majaliwa aki-
jibu maswali 
yaliyoulizwa 
na baadhi 
ya wabunge 
kwenye 
kipindi cha 
maswalı ya 
hapo kwa 
papo, Bun-
geni Dodoma 
jana. PICHA: 
IBRAHIM JO-
SEPH

CHADEMA yawaita CCM kushiriki maandamano
Na Vitus Audax, MWANZA

CHAMA cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) kime-
waita wananchi, wakiwamo 
wanachama wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) wanaokerwa 
na ugumu wa maisha, kushiriki 
katika mwendelezo wa maanda-
mano yake yanayotarajiwa ku-
fanyika Februari 15, mwaka huu 
jijini Mwanza.

Naibu Katibu Mkuu wa 
CHADEMA Tanzania Bara, Ben-
son Kigaila, alitoa rai hiyo wakati 
akitangaza kusogezwa mbele 
kwa maandamano hayo yaliyo-
tarajiwa kufanyika Februari 13, 

mwaka huu kutokana na uwanja 
kuwa na matumizi mengine.

Kigaila alisema maandamano 
hayo ya awamu ya pili yata-
fanyika katika barabara za Jiji la 
Mwanza na kuhitimishwa kwe-
nye Viwanja vya Furahisha kwa 
mkutano na wananchi utakao-
hudhuriwa na viongozi wote wa 
CHADEMA kitaifa.

“Maandamano ya Mwanza 
si ya CHADEMA tu, bali ni ya 
watanzania wote wanaokerwa 
na ugumu wa maisha. Hivyo, 
tunawaita wana CCM waje tush-
irikiane kuidai serikali kuja na 
mpango madhubuti wa kudhibiti 
ugumu huu kwani kwa sasa wote 

tunaisoma namba,” alisema Ki-
gaila.

Alisema wanaendelea vizuri 
na maandalizi na taarifa ya maan-
damano tayari imepelekwa kwa 
wakuu wa polisi ngazi za wilaya 
yatakakofanyika maandamano  
hayo kwa mujibu wa sheria.

“Tayari tumewajuza polisi siku 
saba kabla ya maandamano licha 
ya sheria kututaka kuwasilisha 
taarifa ndani ya siku mbili, hivyo 
tumewaahidi zaidi na tunatarajia 
kuwa na njia tatu za maanda-
mano ambazo zitaungana katika 
eneo la Bustani ya Grand-Hall ki-
sha kuelekea katika Viwanya vya 
Furahisha,” alisema Kigaila.

Samia: Mabalozi msiingilie uchaguzi
Na Elizabeth Zaya

RAIS Samia Suluhu Hassan 
amewahakikishia mabalozi wa-
naoziwakilisha nchi zao nchini 
na wawakilishi wa mashirika ya 
kimataifa kwamba serikali ita-
hakikisha uchaguzi unafanyika 
kwa misingi ya uhuru na haki. 

Sambamba na hayo, Rais 
Samia amewaonya mabalozi 
kuhusu kuingilia uchaguzi huo 
kwa kuzingatia mila, kanuni na 
maadili ya kidiplomasia.

Tanzania inatarajia kufanya 
uchaguzi wa serikali za mitaa 
(viongozi wa mitaa, vijiji na vi-
tongoji) baadaye mwaka huu 
na uchaguzi mkuu wa Rais, 
Wabunge na Madiwani mwa-
kani. 

Rais Samia alisema hayo juzi 
jioni wakati akizungumza na ma-
balozi na wawakilishi wao Ikulu, 
Dar es Salaam, kwenye sherehe 
za Mwaka Mpya wa Kidiploma-
sia.

Pia alisema serikali itahakiki-
sha amani na utulivu vinatawala 
katika kipindi chote cha uch-
aguzi kwa gharama yoyote na 
kuhakikisha sheria na utawala 
bora vinadumishwa kwa watu 
wote katika kipindi chote cha 
uchaguzi.

Kuhusu miswada mitatu ya 
sheria iliyopitishwa hivi karibuni 
na Bunge, alisema ataitia saini 

na kuwa sheria. Miswada hiyo ni 
ya Sheria ya Uchaguzi wa Rais, 
Wabunge na Madiwani, Mareke-
bisho ya Sheria ya Vyama vya 
Siasa, na Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi ya mwaka 2023.

Rais Samia alisema anaamini 
kwamba kupitishwa kwa miswa-
da hiyo na kutiwa saini kuwa she-
ria kamili, kutasaidia uchaguzi 
kufanyika kwa uwazi, uhuru na 
haki. “Tumepeleka miswada mi-
tatu bungeni ambayo Februari 
2, mwaka huu, Bunge liliipitisha 
na mimi nitaisaini (nitatia Saini) 
ili iwe sheria na kupitia hiyo, tu-
tahakikisha uchaguzi unakuwa 
wazi, huru, haki na amani na 
utulivu inaimarishwa katika kip-
indi chote cha uchaguzi na kwa 
gharama yoyote,” alisema Rais 
Samia.

Alisema katika kuhakikisha 
uchaguzi nchini unakuwa huru 
na wa haki, Kikosi Kazi cha 
Kupitia na Kushauri Mageuzi 
muhimu katika mfumo wa siasa 
kiliundwa na kuwasilisha ripoti 
yake mwaka jana.

Kwa mujibu wa Rais, map-
endekezo mengi ya kikosi kazi 
yaliyopokewa na serikali na wa-
dau wote, yalihusu kuongeza 
uwazi katika michakato ya uch-
aguzi ikiwa ni pamoja na uteuzi 
wa Mwenyekiti wa Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi (NEC).

Rais Samia alisema ni masu-

ala machache tu ambayo hay-
akupokewa moja kwa moja 
ambayo yalikuwa kinyume cha 
Katiba na kwamba mambo hayo 
yanaweza kuchukuliwa wakati 
wa mchakato wa marekebisho 
ya katiba.

Aidha,   Rais alisema serikali 
itaendeleza ushirikiano wa kidi-
plomasia na nchi mbalimbali 
kwa mujibu wa katiba, tunu za 
kitaifa, usawa, umoja na mshika-
mano wa kitaifa.

Hata hivyo, alieleza kusikit-
ishwa kwake na mapigano ya-
nayoendelea Ukanda wa Gaza 
ambayo yamesababisha mauaji 
ya watoto na raia wasio na ha-
tia. Aliunga mkono usuluhishi 
kati ya Palestina na Israel huku 
akitoa wito wa kusitishwa ma-
pigano na kupatiwa misaada ya 
kibinadamu.

  Waziri wa Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashari-
ki, January Makamba, alisema 
msisitizo wa Tanzania kwa wa-
shirika wa kidiplomasia ni kue-
ndelea kuzingatia, kuheshimu 
taratibu na miiko ikiwamo 
kuheshimu mila na utamaduni 
wa kidiplomasia wa kila nchi.

Makamba alisema Tanzania 
itaendelea kutoa na kuimarisha 
ushirikiano wa dhati katika ku-
hakikisha washirika wake wote 
wa kidiplomasia wanatekeleza 
majukumu yao kwa ufanisi.
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MASHARTI YA MNADA
1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja,Gari au  Shamba  ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.
2 Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa.
3 Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0787129539/0745707008/0743885084/0655715138/0692836202.
4 Iwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila gharama yeyote.

NOTISI / TANGAZO
    

LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,HEDANE ENTERPRISES 
LTD, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS, JY AUCTIONEERS CO.LTD,DRM AUCTIONEERS & CO.LTD, MAS AND 
ASSOCIATES CO.LTD,MELVA INTERNATIONAL LTD ,SUMA JKT  AUCTION MART COMPANY LTD,MAJEMBE AUCTION MART LTD, MABUNDA AUCTIONEER MART CO.LTD, 
TRUST RECOVERIES LTD, BEST GROUP (T) LTD, IGALULA AUCTION MART AND  COURT BROKERS,  ASCERICS LTD,HOLLYNESS AUCTIONEERS, GADAU AUCTION MART,KOTI 
BROTHERS CO.LTD,MCHINGA AUCTION MART ,JOMOK INVESTMENT CO.LTD, kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, chini ya AKIBA COMMERCIAL 
BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa deni kwa mdaiwa ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

TAWI ALILOKOPA JINA LA MTEJA AINA YA DHAMANA JINA LA MWENYE DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE YA MNADA 

TEGETA  MY WAY INTERNATIONAL SUPPLIES & ENT NYUMBA YENYE HATI MILIKI ALLEN ADAM SANGA UBUNGO SOUTH 23/02/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

MOSHI NEMONO LIMITED

1.NYUMBA YENYE HATI MILIKI 
NAMBA.40048 ,KIWANJA NAMBA 
17&18 KITALU ' HHH'   2.SHAMBA 
EKARI 10 

TITUS RASHIDI MSHANA SAME-KILIMANJARO 23/02/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MAIN REGINA CHARLES  KAJOLE NYUMBA ATHUMAN RAJABU JONGO KILUNGULE-MBAGALA 14/02/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

TANDALE JONATHAN ZAWADI MHANDO NYUMBA JONATHAN ZAWADI MHANDO MBEZI MSAKUZI 23/02/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

KIJITONYAMA MAFUBILLO GENERAL SUPPLIES LIMITED NYUMBA SEIF ALLY MUHERE KAWE 26/02/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

UKONGA KASA MUSSA SELEMANI NYUMBA KASA MUSSA SELEMANI CHANIKA 16/02/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

UKONGA AMOS MARWA NDEGE NYUMBA AMOS MARWA NDEGE MSONGOLA-ILALA 20/02/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

UKONGA MAX AYUBU MBONYE NYUMBA MAX AYUBU MBONYE YONGWE-CHANIKA 16/02/2024 SAA 05:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

BUGURUNI AGATHA PETER MREMA NYUMBA AGATHA PETER MREMA KWEMBE-UBUNGO 19/02/2024 SAA 05:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

BUGURUNI RAJAB IBRAHIM MBAMBWA NYUMBA RAJAB IBRAHIM MBAMBWA KWA ALI MAUA-KIJITONYAMA 16/02/2024 SAA 05:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

TEGETA SHEILA CLEVELAND NKATA NYUMBA SHEILA CLEVELAND NKATA MBEZI LUIS 22/02/2024 SAA 05:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

Bunge lashtuka uanzishaji  akaunti mpya ya Escrow
Na Godfrey Mushi, DODOMA

BUNGE limezuia uanzishwaji 
akaunti maalum ya Escrow, am-
bayo ilikuwa ianzishwe kwa ajili 
ya kuimarisha uhifadhi na ku-
tangaza utalii.

Vilevile, limeazimia serikali 
ianzishe Mfuko wa Maendeleo 
ya Utalii (TDL), ambao utachang-
iwa na asilimia moja ya mauzo 
yote ya nje yanayoingia nchini 
kutokana na shughuli za utalii.

Malengo ya kuanzishwa 
akaunti hiyo ni kutoa asilimia 
sita, yaani asilimia tatu kwa ajili 
ya uhifadhi na asilimia tatu kwa 
ajili ya kutangaza utalii kupi-
tia Shirika la Hifadhi za Taifa 
(TANAPA), Mamlaka ya Hifadhi 
ya Eneo la Ngorongoro (NCAA) 
na Mamlaka ya Usimamizi wa 
Wanyamapori (TAWA).

Fedha hizo zingewekwa katika 
akaunti hiyo na taasisi hizo zing-
etakiwa kuorodhesha mahitaji 
yake na kuyapeleka hazina kwa 
ajili ya matumizi ya fedha hizo.

Jana wakati anawasilisha 
taarifa ya Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Ardhi, Maliasili na 
Utalii kuhusu shughuli za kamati 
hiyo kwa mwaka 2023, Mwe-
nyekiti wake, Timotheo Mnzava, 
alisema uchambuzi wake ume-
baini uanzishwaji akaunti hiyo 
unatoa mwanya fedha za umma 

kuchezewa kwa kuwa wazo lake 
halitokani na mpango wa bajeti, 
sheria yoyote ile wala ushauri wa 
Bunge.

Alisema utaratibu wa kufun-
gua akaunti maalum hufanyika 
pale panapokuwa na mgogoro 
wa pande mbili juu ya mga-
wanyo wa mapato ya fedha zao, 
hivyo pande hizo hutunza fedha 
hizo katika akaunti hiyo hadi 
pale suluhu ya mgogoro itakapo-
patikana.

Mwenyekiti huyo alikwenda 
mbali zaidi, akasema kuna swali 
la kujiuliza kama kuna mgogoro 
wa mgawanyo wa mapato kati ya 
taasisi hizo na Hazina.

“Fedha zinazokuwa kwenye 
akaunti hii maalum, hata ukagu-
zi wa matumizi yake, huwa si wa 
kawaida. 

“Kamati inaona suluhu pekee 
ya kushughulika na matatizo ya 
taasisi hizi za uhifadhi, ni ku-
hakikisha wanabaki na sehemu 
ya fedha wanazokusanya kwa 
ajili ya taasisi hizi kujiendesha 
kwa ufanisi kwa kuzingatia aina 
na mazingira ya kazi zao.

“Hii itahakikisha kuwa 
matumizi ya fedha hizi ambazo 
ni fedha za umma, yanakaguliwa 
na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG),” 
alisema.

Katika utekelezaji wa maazi-
mio ya Bunge yaliyotokana na 
taarifa ya mwaka ya shughuli 
za kamati kwa mwaka 2022/23, 
Bunge lilitaka serikali kuhakiki-
sha TANAPA, NCAA na TAWA 
zinabakia (retain) na kiasi cha 
asilimia 30 ya makusanyo yao 
na kiasi kingine kwenda Mfuko 
Mkuu wa Serikali.

Wakati anasoma taarifa hiyo, 
Mnzava ambaye pia ni Mbunge 
wa Korogwe Vijijini (CCM), alise-
ma:

“Kwa kuwa hakuna mgogoro 
wowote wa mgawanyo wa fedha, 
kati Hazina na Wizara ya Maliasi-
li na Utalii na taasisi zake, ambao 
ungepelekea kuanzishwa kwa 

akaunti hiyo;
“Na kwa kuwa kuanzishwa kwa 

akaunti hii kutapalekea matumi-
zi ya fedha za umma kushindwa 
kufanyiwa ukaguzi na CAG, kwa 
utaratibu wa kawaida, Bunge li-
naazimia, serikali isitishe mara 
moja kuanzishwa kwa akaunti 
hiyo, hali inayoweza kupelekea 
fedha za umma kutumika bila 
usimamizi na uwajibikaji.

“Na serikali ifanye marekebi-
sho ya Sheria ya Fedha Na. 8 ya 
Mwaka 2020 kwa lengo la taasisi 
hizi kubaki na sehemu ya maku-
sanyo yake ili kuzisadia taasisi 
hizi kutekeleza majukumu yake 
ya uhifadhi kwa ufanisi.”

Mnzava pia alisema Bodi ya 
Utalii Tanzania (TTB) inapanga 
kuratibu uzalishaji wa filamu 
nne za kimataifa, zikiwamo mbili 
za mwendelezo wa Royal Tour 
na makala mbili za video za ki-
mataifa kutoka kwa wazalishaji 
wa viwango vya Hollywood.

Kwa mujibu wa mwenyekiti 
huyo, moja ya filamu hizo itaitwa 
‘Kijiji cha Milele’, iliyomshiriki-
sha Rais Samia Suluhu Hassan 
na mwigizaji maarufu wa filamu, 
Jing Dong kutoka China.

Nyingine ni maandalizi ya 
makala inayohusu mchango wa 
Mwalimu Julius Nyerere katika 
harakati za ukombozi wa Bara la 
Afrika.

Alisema mikakati yote hiyo ina-
hitaji fedha nyingi, lakini kama 
taifa hakuna juhudi za makusudi 
katika kutangaza utalii ili kupata 
matokeo yanayotarajiwa.

Kuhusu hali ya utalii nchini, 
mwenyekiti huyo alisema hadi 
kufikia mwezi Desemba 2023, 
kwa taarifa za hali ya uchumi za 
robo ya mwisho ya mwaka jana, 
zinaonesha watalii walioingia 
nchini walikuwa 1,790,301 ikiwa 
ni kiwango cha juu zaidi kuwahi 
kufikiwa katika sekta hiyo.

Alisema sekta hiyo imeliingizia 
taifa fedha za kigeni zaidi ya Dola 
za Marekani bilioni 3.3, sawa na 
zaidi ya asilimia 25 ya mauzo 
yote ya nje nchini hadi kufikia 
Desemba 31, 2023.

Pamoja na mambo mengine, 
alisema sekta hiyo iliyoongoza 
katika kuingiza fedha za kigeni 
nchini, ikichangia zaidi ya asil-
imia 20 ya Pato la Taifa.

Kwa upande wa ajira, sekta 
hiyo alisema imeongeza ajira za 
moja kwa moja kufikia hadi ajira 
1,600,000 sawa na asilimia 11 ya 
ajira nchini.

Miongoni mwa wageni wal-
ioitembelea Tanzania, asilimia 
58 huvifikia vivutio vya hifadhi 
za taifa, na asilimia 42 hutembe-
lea maeneo mengine ya utalii, 
ikiwamo NCAA na fukwe za Zan-
zibar.

Waziri wa Maliasili na Utalii, 
Angellah Kairuki
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HABARI KITAIFA

Watembelea The Guardian kujifunza uzalishaji maudhui
Na Jenifer Gilla

VIONGOZI mbalimbali ku-
toka taasisi za dini, mashiri-
ka yasiyo ya kiserikali, vy-
ombo vya usalama na vyama 
vya siasa jana walitembelea 
Kampuni ya  The Guardian 
kujifunza  namna ofisi hiyo 
inavyofanya kazi na mchan-
go wake katika kudumisha 
usalama wa nchi.

Mkuu wa Msafara huo, Bri-
gedia Jenerali, Baganchwera 
Rutambuka, alisema vion-
gozi hao ni washiriki wa kozi 
fupi ya 16   inayohusu uon-
gozi inayotolewa na Chuo 
cha Taifa cha Ulinzi cha Dar 
es Salaam.

Alisema lengo la ziara hiyo 
ni kujifunza namna vyombo 
vya habari vinavyoshiriki 
katika kuimarisha usalama 
wa taifa kwa namna vinavy-
opeleka habari za viongozi 
kwa jamii, ili kuongeza uele-
wa wa namna demokrasia 

na vyombo vya dini vinavy-
ochangia katika usalama wa 
taifa.

Alisema ni muhimu kwa 
viongozi hao kujua namna 
vyombo vya habari vina-
vyodumisha amani na 
demokrasia kwa kuwa wa-
navitegemea kupeleka taari-
fa zao kwa jamii.

“Usalama wa nchi si jambo 
la mtu mmoja, ni jambo la 
kila Mtanzania, kuanzia kwa 
viongozi na maelekezo wa-
nayoyatoa kwa wafuasi wao 
na ninyi mnaosambaza, ndio 
maana tukaamua kutembe-
lea kampuni hii,” alisema.

Alisema chuo hicho ki-
nafundisha kozi ndefu na 
fupi kuhusiana na usalama 
wa taifa, kozi fupi ni maal-
um kwa viongozi wakubwa 
ambao hawapati muda wa 
kuhudhuria mafunzo hayo 
kwa wiki 47 kutokana na ma-
jukumu yao.

Alisema lengo la kozi hiyo 

ni kuwajengea uwezo vion-
gozi hao ili wakawe  bora 
kwa kufanya kazi huku waki-
dumisha usalama wa nchi 
katika taasisi zao.

Mhariri Mtendaji wa 
Gazeti la The Guardian, Wal-
lace Mauggo, alisema maga-
zeti ya The Guardian na Ni-
pashe yanayozalishwa katika 
kampuni hiyo ni miongoni 
mwa vyombo vya habari vi-
navyoheshimika nchini kwa 
kutoa habari zenye uhakika.

Alisema suala hilo lin-
awezekana kwa kuwa kam-
puni hiyo inafanya kazi kwa 
kuzingatia misingi ya taalu-
ma, sheria za nchi na kuwe-
ka mbele maslahi ya jamii na 
ndio sababu kuu ya kuende-
lea kuwapo katika fani kwa 
miaka 30.

Alisema moja ya changa-
moto inayokumbana nazo 
kwa sasa ni kuanzishwa 
kwa vyombo vya habari vya 
mitandao vinavyosababisha 

biashara ya magazeti kuy-
umba, lakini wanakabiliana 
nayo kwa kushirikiana na-
vyo kufanya kazi.

Alisema kwa sasa kampu-
ni hiyo imeanzisha kitengo 
cha habari za mtandao am-
bazo nazo hutoa taarifa ili 
kuhakikisha wanawafuata 
wasomaji wao katika njia 
hiyo ya mawasiliano.

Mmoja wa viongozi wa-
naosoma kozi hiyo, Katibu 
Mkuu wa Chama cha Ukom-
bozi wa Umma (CHAUMMA) 
Tanzania Bara, Eugene 
Kabendera, alisema kupi-
tia ziara hiyo amejifunza 
umuhimu wa vyombo vya 
habari katika kudumisha us-
alama wa nchi.

Aliipongeza kampuni hiyo 
kwa kufanya kazi kwa uhuru 
na kuzingatia sheria na kua-
jiri vijana wengi, jambo lin-
aloonesha kuwa ina mchan-
go mkubwa katika kutoa 
ajira kwa kundi hilo.

Muhimbili yamwekea 
sehemu za siri za kike 
aliyezaliwa mvulana
Na Pilly Kigome

HOSPITALI ya Taifa Muhimbili (MNH) 
imefanya upasuaji kwa watoto 31 wenye 
changamoto mbalimbali za jinsi wakiwamo 
waliozaliwa na jinsi tata pamoja na upasuaji 
wa kipekee uliofanywa kwa mara ya kwanza 
wa kutengeneza jinsi ya kike kwa kutumia 
nyama za mwili.

Mkurugenzi Mtendaji wa MNH, Prof. Mo-
hamed Janabi alibainisha hayo juzi jijini Dar 
es Salaam mbele ya waandishi wa habari.

Prof. Janabi alisema kati yao, sita walizal-
iwa na jinsi tata wakiwamo waliozaliwa na 
changamoto za kuzaliwa na tundu moja na 
changamoto za sehemu za haja kubwa na 
ndogo.

Alisema upasuaji wa kipekee uliofanywa 
kwa mara ya kwanza hospitalini huko ni 
ule wa kumwekea jinsi ya kike kijana aliyed-
haniwa kuwa ni wa kiume mwenye umri 
wa  miaka (24) ambaye alizaliwa na jinsi ya 
kiume, lakini baadaye ikagundulika jinsi hiyo 
haitakuwa na tija kutokana na uchunguzi wa 
kitabibu.

Alitaka watanzania kuwa makini na ku-
chunguza kwa umakini watoto pindi wan-
apozaliwa na wanapoendelea kukua kwa 
kuwa mtoto anaweza akaonekana ni wa jin-
sia ya kike kumbe ni wa kiume na anaweza 
akaonekana mtoto kiume kumbe ni wa kike.

“Pelekeni salamu kwa watanzania tayari 
Muhimbili tumeanza upasuaji wa kureke-
bisha jinsia, kuchunguza watoto na kubaini 
jinsia zenye nguvu, na tunaomba wazazi wa-
chunguze watoto pindi wanapokabidhiwa 
ikiwamo kuchunguza tabia za watoto kadri 
wakuavyo.   

“Unaweza ukamwona mtoto ni wa kike 
anapozaliwa, kadri anavyokuwa anakuwa na 
viashiria vya kiume au wa kiume anakuwa 
na mambo ya kike, basi fanya hima kufanya 
uchunguzi mara moja kwa vipimo, Muhim-
bili itagundua ni kwanini mtoto huyo ana 
tabia hizo, huenda vipimo vya kamera kwe-
nye njia za uzazi na tumbo vitagundua,” ali-
fafanua.

Alifafanua upasuaji huo umefanyika kwa 
muda siku 21 kuanzia Januari 14 mwaka huu 
kwa wataalamu zaidi ya 20 kwa kushirikiana 
na wataalamu kutoka Ireland na Jordan.

Daktari Bingwa Elekezi Upasuaji Watoto, 
Petronilla Ngiloi alisema upasuaji huo unaju-
muisha makundi makuu matatu, ukihusisha 
mkanganyiko wa utambuzi wa jinsia za wa-
toto.

Alisema tatizo la kukanganya kwa makuzi 
ya watoto ni kilema kama vilema vingine na 
tatizo hilo linaweza likatokea kunapokuwa 
na muungano wa mbegu za kiume na kike 
kwa vinasaba vinavyotengeza utu wa bin-
adamu.

Dk. Gabriel Mtaturu, Mbobezi wa Upasuaji 
Njia ya Mkojo, alisema takwimu zinaonesha 
kati ya watoto 5,000 wanaozaliwa duniani, 
mmoja anazaliwa na jinsi tata na kati ya wa-
toto 300 watakaozaliwa, mmoja anazaliwa 
na changamoto ya kimaumbile.

Alisema kuwa kwa takwimu hizo, watanza-
nia wanapaswa kuwa makini na kuwa na uta-
ratibu wa kuchunguza makuzi ya watoto kwa 
kuwa mtoto anaweza akaonekana na kiume, 
lakini shida inakuja kadri akuavyo anakuwa 
na viashiria ambavyo vinaonesha si vya jinsia 
yake.

Aliwataka wazazi wote wenye shaka na 
ukuaji wa watoto wao kwenda kufanya 
uchunguzi na watagundulika kwa gharama 
nafuu ya kuanzia Sh. 300,000 hadi milioni 
1.5.

Utoaji wa mimba wachangia 10% vifo vitokanavyo na uzazi

Mkurugenzi Mtendaji wa EATV/Radio, Regina Mengi, akizungumza na washiriki wakozi fupi ya uongozi ku-
toka vyama vya siasa, dini na asasi za kijamii inayoendeshwa na Chuo Cha Taifa cha Ulinzi, walipotembelea 
vyombo vya habari vya IPP, Mikocheni, Dar es Salaam jana. Picha zaidi Uk. 7. PICHA: SELEMANI MPOCHI

Na Augusta Njoji,  
DODOMA

NAIBU Waziri wa Afya, Dk. 
Godwin Mollel ameliambia 
Bunge kuwa utoaji mimba 
unachangia vifo vitokanavyo 
na uzazi kwa asilimia 10.

Alibainisha hayo jana al-
ipojibu swali la Mbunge wa 
Viti Maalum, Conchesta 
Rwamlaza. Mbunge huyo ali-
hoji ukubwa wa tatizo la vifo 
vitokanavyo na utoaji mimba 
usio salama na madhara yake 
nchini.

Akijibu swali hilo, Dk. Mol-
lel alisema madhara yanay-

otokana na utoaji mimba 
usio salama ni pamoja na 
uambukizo mkali wa mfumo 
wa uzazi ambao unaweza ku-
pelekea mgonjwa kutolewa 
mfuko wa uzazi na wakati 
mwingine kupoteza maisha.

Katika swali la nyongeza, 
mbunge huyo alihoji mpan-
go wa serikali kukabiliana na 
asilimia 10 ya vifo vya uzazi 
vinavyochangiwa na utoaji 
mimba usio salama.

Alisema serikali iliridhia 
Mkataba wa Maputo wa 
Nyongeza ambao ulikuwa 
unatetea haki za wanawake 
na afya, uzazi salama ukiwa 

sehemu ya mkataba huo.
“Makubaliano yalilenga 

kuhakikisha mimba zinazo-
tolewa ni zile zinazopatikana 
kwa kubakwa, mashambulio 
ya kingono. Serikali haioni ni 
wakati kuridhia makubaliano 
ili kuwasaidia wanawake wa-
naopata mimba za aina hiyo 
kuzitoa kwa usalama bila 
kuhatarisha maisha yao?” 
alihoji.

Akijibu maswali hayo, Dk. 
Mollel alisema suala hilo ni 
muhimu kuzungumziwa ili 
kutoa elimu kwa wananchi 
kwamba kuna tatizo na watu 
wanapoteza maisha.

Alibainisha kuwa kwa 
mwaka, duniani mimba zi-
sizo salama ni milioni 20 
sawa na asilimia 13.

Alifafanua kuwa seri-
kali itaendelea kutoa elimu 
ili kueleza watoto kuna 
wakati mwafaka wa kupata 
mimba na kujiepusha na 
mimba zisizo salama. “Ina-
hitaji mchakato mkubwa 
kuruhusu mimba za namna 
hii kutolewa kwa kuwa ni 
suala linalohusisha wizara 
mbalimbali na imani za 
watu, tupeni muda tuend-
elee kuchakata ili tusizalishe 
tatizo lingine,” alisema.



5

TANGAZO

Ijumaa  Februari 9, 2024

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za  Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

MUCOBA BANK PLC 
UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA ZILIZOKAGULIWA  KWA UMMA

P. O. Box 147, Tel. 026-2772165, Fax 026-2772075
Mafinga, Tanzania.

BAADHI YA MAELEZO KWA  MWAKA UNAYOISHIA 31- 12-2023

 Mwaka wa  Sasa  Mwaka Uliopita 
12/31/22 12/31/21

1 Mapato ya Riba 3,014                                            4,151                                           
2 Gharama za Riba (734)                                              (665)                                            
3 Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 2,280                                           3,486                                         
4 Madeni Viza Yaliyofutwa -                                                -                                             
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (190)                                               (374)                                            

-                                             
6 Mapato Yasiyo  ya Riba: 890                                               550                                             

6.1 Faida/ (Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni -                                                -                                             
6.2 Ada  na Kamisheni 890                                               550                                             
6.3 Gawio -                                                -                                             
6.4 Mapato Mengine -                                                -                                             

7 Gharma Zisizo za Riba: (2,793)                                         (2,763)                                        
7.1 Mishahara na Mafao (1,243)                                           (1,175)                                          
7.2 Ada na Kamisheni (54)                                                 (54)                                              
7.3 Gharama Nyingine (1,496)                                           (1,534)                                         

8 Faida/ (Hasara) ya Uendeshaji 187                                                 899                                             
9 Tengo la Kodi ya  Mapato (6)                                                    (157)                                             
10 Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya kodi ya Mapato 181                                                 742                                             
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) -                                                -                                             
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 181                                                 742                                             
13 Idadi ya waajiriwa 56                                                  54                                                
14 Mapato kwa Hisa 5.54                                              23                                                
15 Idadi ya Matawi 2                                                     2                                                  

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na wastani wa mali 1.51% 3.84%
(ii) Uwiano wa Faida baada ya kodi na wastani wafedha za wanahisa 4.75% 19.48%
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya riba na mapato ghafi 76.41% 66.73%
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya riba na wastani wa mali zinazozalisha 5.33% 21.87%

(Kiasi cha shilingi milioni)
KWA  MWAKA INAYOISHIA 31-12-2022

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI

Tarakimu za wastani zitakokotolewa kwa kujumlisha salio la mwisho 
kwa mwezi inayohusika katika kipindi na kugawanywa kwa idadi ya mwezi katika kipindi hicho

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31-12-22
(Kiasi cha shilingi milioni)

 Mtaji wa hisa  Mapato yaliyobakizwa  Ziada ya kisheria Jumla
Mwaka wa sasa
Salio la mwanzo wa mwaka 8,795                                           (4,558)                                      107                                         4,344                             
Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -                                                181                                               -                                         181                                   
Mapato mengine yaliyojumuishwa -                                                -                                             -                                         -                                  
Miamala na Wanahisa (4)                                                   -                                             -                                         (4)                                     
Gawio lililolipwa -                                                -                                             -                                         -                                  
Ziada ya Kisheria -                                                (568)                                            568                                         -                                  
Tengo la Ziada ya Jumla -                                                -                                             -                                         -                                  
Mengineyo -                                                (598)                                            -                                         (598)                                
Salio la mwisho wa mwaka 8,791                                            (5,543)                                      675                                        3,923                              

Mwaka Uliopita 
Salio la mwanzo wa mwaka 8,886                                          (5,280)                                      87                                           3,693                              
Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -                                                742                                             -                                         742                                 
Mapato mengine yaliyojumuishwa -                                                -                                             -                                         -                                  
Miamala na wanahisa (91)                                                  -                                             -                                         (91)                                    
Gawio lililolipwa -                                                -                                             -                                         -                                  
Ziada ya Kisheria -                                                (20)                                              20                                            (0)                                     
Tengo la ziada ya Jumla -                                                -                                             -                                         -                                  
Mengineyo -                                                -                                             -                                         -                                  
Salio la mwisho wa mwaka 8,795                                           (4,558)                                      107                                         4,344                             

Katika Kuandaa taarifa hizi za fedha, Sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa taarifa za 
fedha  zilizokaguliwa za mwaka uliopita ( kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji wa taarifa za fedha katika 
kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8)

Jina Na Cheo                                                        Saini                                                                              Tarehe

Philipo Raymond     …………………………....…...   (Imesainiwa) 31/01/2024
Meneja Mkuu

Kelvin Mushi      …...……………..……………... ….    (Imesainiwa) 31/01/2024
Meneja wa kitengo  cha Fedha and Utawala

Saleh S Abdallah………………………………............  (Imesainiwa) 31/01/2024
Mkaguzi Mkuu wa Ndani

Jina Tarehe

1. Bakar R. Bakar……………………………......................... (Imesainiwa) 31/01/2024
Mkurugenzi

2. Prof. Dominicus Kasilo……………………………….... (Imesainiwa) 31/01/2024
Mkurugenzi

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi,  tunadhibitisha usahihi wa taarifa  za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa 
kulingana na viwango vya kimataifa za uwasilishaji wa taarifa za fedha na matakwa ya sheria ya benki na taasisi za fedha ya mwaka 2006, na zinaonyesha hali halisi

WARAKA   MIZANIA KWA TAREHE 

 Mwaka wa sasa  Mwaka Uliopita 
31/12/22 31/12/21

A. MALI
1 Fedha Taslim 239                                                841                                              
2 Salio katika Benki Kuu Ya Tanzania 13                                                   85                                                
3 Uwekezaji katika Amana za Serikali -                                                -                                             
4 Salio katika Benki Nyingine na Taasisis za Fedha 2,393                                            3,215                                          
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa -                                                -                                             
6 Miamala baina ya Matawi -                                                -                                             
7 Bili zilizo afikiwa -                                                -                                             
8 Dhima za Wateja Zilizo kubalika -                                                -                                             
9 Mikopo iliyotolewa kwa Benki nyingine -                                                -                                             
10 uwekezaji katika Amana nyingine -                                                -                                             
11 Mikopo Halisi Iliyopo 15,641                                           15,051                                        
12 Mali nyingine -                                                4,528                                         
13 Uwekezaji wa Hisa 3,738                                            -                                             
14 Akaunti za udhamini -                                                -                                             
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa. 514                                                569                                             
16 JUMLA YA MALI 22,538                                        24,289                                     

B.  DHIMA
17 Amana za Benki nyingine na Taasisis za Fedha 3                                                     1,003                                          
18 Amana za Wateja 14,060                                         15,269                                       
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu -                                                -                                             
20 Amana Maalumu 86                                                  138                                              
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha -                                                -                                             
22 Hundi na Hawala za Benki Zilizotolewa -                                                -                                             
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 186                                                 536                                             
24 Dhima la Tozo KWA Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na mteja -                                                -                                             
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi. -                                                -                                             
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae -                                                -                                             
27 Dhima Nyingine 503                                               472                                             
28 Madeni 3,776                                            2,527                                         
29 JUMLA YA DHIMA 18,614                                         19,945                                      
30 MALI(DHIMA) HALISI (16 Kutoa 29) 3,924                                          4,344                                       

C.  FEDHA ZA WANAHISA 8,789                                            8,789                                         
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa -                                                -                                             
32 Akiba ya Mtaji -                                                -                                             
33 Mapato Yaliyobakizwa (5,724)                                          (5,274)                                        
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 181                                                 716                                              
35 Akaunti nyingine za Mtaji 677                                                113                                               
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache -                                                
37 JUMLA YA FEHDA ZA WANAHISA 3,924                                          4,344                                       
38 Dhima Zisizo Dhahiri
39 Mikopo Chechefu 1,020                                            1,843                                          
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 191                                                 815                                              
41 Mali Nyingine Chechefu -                                                -                                             

D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Amana 9.87% 16.14%
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo ghafi 111.24% 13.20%
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 69.40% 92.45%
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 84.61% 60.98%
(v) Uwiano wa Mali Zilizozalisha na Jumla ya Mali -13.78% 85.00%
(vi) Ongezeko la Amana -7.21% 4.20%
(vii) Ongezeko la Mali -7.21% 34.47%

(Kiasi kwa shilingi milioni)
12/31/22

 Mwaka wa  Sasa  Mwaka Uliopita 
31/12/22 31/12/21

I Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za uendeshaji
Mapato/ (Hasara) Halisi 187                                                 899                                             
Marekebisho kwa Ajili ya:
Hasara Katika Mali 409                                               574                                             
Badiliko Halisi Katika Mikopo (780)                                              (1,462)                                         
Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali -                                                -                                             
Mabadiliko Halisi Katika Amana (2,260)                                          1,211                                            
Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa -                                                -                                             
Mabadiliko halisi Katika Dhima Nyingine (334)                                              (115)                                              
Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 412                                                (972)                                            
Kodi Iliyolipwa (120)                                               (239)                                            
Mengineyo (Bainisha) -                                                -                                             
Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli Zauendeshaji (2,486)                                        (104)                                           

II  Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
Gawio lililopokewa -                                                
Ununuzi wa Mali za Kudumu (195)                                               (117)                                              
Mapato Kutokana na Mauzo ya mali zakudumu -                                                -                                             
Ununuzi wa Amana zisizoshughulikiwa na mawakala -                                                -                                             
Mapato Kutokana na Mauzo ya amana Zisisoshughulikiwa na mawakala -                                                -                                             
Mengineyo ( bainisha) -                                                -                                             
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (195)                                              (117)                                            

-                                            
III Mtiririko wa Fedha Kutokana na shughuli za kifedha -                                            

Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu (1,400)                                         (260)                                            
Mapato Kutokana na Utoaji wa madeni ya Muda Mrefu 2,650                                          -                                             
Mapato Kutoka na Utoaji wa mtaji wa Hisa -                                               -                                             
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu -                                               -                                             
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine -                                               -                                             
Mengineyo (bainisha) (65)                                               (91)                                               
Fedha Halisi  Zilizotolewa (zilizotumika) Kwa shughuli zakifedha Kifedha 1,185                                            (351)                                           

IV Fedha  Taslimu na Mali zinazofanana na Fedha Taslimu.
   Ongezeko /Punguzo Halisi Katika

Fedha taslimu na mali zinazofanana na fedha taslimu (1,496)                                           (572)                                            
Fedha na Mali zinazofanana na fedha taslimu mwanzoni mwa Mwaka 4,141                                             4,713                                          
Fedha na Mali zinazofanana na fedha taslimu mwishoni mwa Mwaka 2,645                                          4,141                                         

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA 
KWA MWAKA INAYOISHIA 31-12-2022

(Kiasi cha shilingi milioni)
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MAONI & UCHAMBUZI

KWA muda wa wiki kadhaa sasa, kumekuwa na mjadala na malala-
miko kuhusu kuadimika kwa vileo hususan pombe kali Zanzibar hali 
ambayo inaelezwa kuwa inaweza kuathiri sekta ya utalii ambayo ni 
mhimili mkuu wa uchumi visiwani humo. 

Sakata hilo lilianza mwanzoni mwa mwaka huu baada ya Bodi ya 
Udhibiti wa Vileo Zanzibar kudaiwa kuwapa vibali waagizaji wapya 
ambao si Wazanzibari huku ikiwaengua waliokuwa wakifanya 
shughuli hiyo. 

Jambo hilo liliibua mjadala wa kisiasa likihusisha pia kujiuzulu 
kwa aliyekuwa Waziri wa Utalii na Mambo ya Kale, Simai Mohamed 
Said, kwa kile kilichodaiwa kuwa aliamua kufanya hivyo kutokana na 
mazingira yasiyo rafiki katika kutekeleza majukumu yake. 

Kwa sasa suala hilo limeendelea kuchukua uzito katika mijadala 
ya kisiasa na kijamii na kuwaibua watu mbalimbali kutoa maoni yao 
huku lawama nyingi zikiiendea serikali kwa kushindwa kulisimamia 
ipasavyo. Juzi, mathalani, wanasiasa na wanaharakati waliibuka na 
kuitupia lawama Bodi ya Udhibiti wa Vileo kwamba ni chanzo cha 
tatizo hilo kwa madai ya kuvunja Sheria ya Udhibiti wa Vileo ya 
mwaka 2020. 

Kifungu cha 33 cha sheria hiyo, kwa mujibu wa  wanasiasa na 
wanaharakati hao, kama ilivyopitishwa na Baraza la Wawakilishi 
Zanzibar, wanaopaswa kupewa leseni kwa ajili ya kuagiza bidhaa 
hiyo ni watatu na sharti la kupewa ni lazima wawe Wazanzibar lakini 
inadaiwa sheria hiyo imekiukwa kwa bodi kuwapa watu ambao 
hawakidhi vigezo kwa maana si Wazanzibari. 

Asilimia kubwa ya uchumi wa Zanzibar, unategemea utalii 
kutokana na kuwapo kwa fukwe nzuri na maeneo ya kale ambayo 
huwavutia wageni wengi kutoka mataifa ya nje. Sekta hiyo pia 
imevutia wawekezaji wengi wa hoteli na maeneo ya starehe ambayo 
pia huuzwa pombe. Kwa mantiki hiyo hiyo, kukosekana au kuadimika 
kwa pombe katika hoteli nyingi na sehemu za burudani, kunatia doa 
sekta ya utalii na uchumi kwa ujumla kwa kuwa kupitia vinywaji kodi 
ya serikali inapatikana.  Kutokana na ukweli huo, ni vyema serikali 
ikaingilia kati suala hilo na hatimaye bidhaa hiyo ikapatikana kwa 
wingi katika hoteli za kitalii kama ilivyokuwa awali na pia kuondoa 
mgogoro uliopo ambao umegeuka na kuwa siasa. 

Kama ilivyoshauriwa na baadhi ya wadau, ni vyema sheria 
inayosimamia uagizaji wa vileo visiwani humo ikasimamiwa ipasavyo 
kwa kuwapatia vibali watu wenye sifa tofauti na inavyodaiwa jambo 
ambalo pia linahusisha kuwapo kwa harufu ya rushwa. Inadaiwa 
kuwa waliokuwa wakifanya biashara hiyo kwa zaidi ya miaka 30 
wameenguliwa na kupewa watu wasio na uzoefu, hivyo kusababisha 
kuwapo kwa tatizo katika biashara ya vileo Zanzibar. 

Pamoja na kufuata masharti hayo kama ilivyoainishwa katika 
sheria, ni wakati mwafaka sasa sheria hiyo pia kufanyiwa mabadiliko 
kwa kuweka mipaka ya kibiashara kwa kutaka kuwapo watu watatu 
tu katika kufanya biashara hiyo.  

Katika ulimwengu wa sasa, uchumi wa dunia umehama kutoka 
hodhi na kuwa wa soko ambao unaruhusu uwanda mpana wa 
watu kufanya biashara kwa ushindani huku serikali ikiweka sheria, 
miongozo na taratibu katika kufanikisha azma hiyo. Kwa mantiki hiyo, 
watu wenye uwezo katika biashara fulani, wanaruhusiwa kufanya 
kwa kuzingatia sheria na taratibu zilizowekwa huku serikali ikiwa 
msimamizi wa sheria.

Kutokana na hali hiyo, ni wakati mwafaka kwa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar (SMZ) kufanya marekebisho ya sheria ya udhibiti wa vileo ili 
kutoa nafasi kwa watu wengi zaidi kushiriki huku ikisimamia kanuni 
na taratibu katika kuhakikisha hakuna anayevunja sheria wala miiko 
na utamaduni wa visiwa hivyo ambavyo kwa kiwango kikubwa 
vinatawaliwa na Imani ya dini ya Kiislamu.                             

Aidha, kuwapo kwa mazingira ya rushwa katika utoaji wa vibali vya 
sasa vilivyosababisha kuwapo kwa uhaba, taasisi zinazoshughulikia 
masuala hayo zifanye kazi na iwapo itabainika kuwapo kwa mazingira 
hayo, basi serikali iwawajibishe na sheria ichukue mkondo wake.

Dai la uzoefu, linawaweka pagumu
wahitaji waajiriwa wanaotoka shule

SMZ iingilie kati sakata la
vileo kuokoa sekta ya utalii 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:   0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

 Muungwana Lazima Nilonge

“NI kweli hapa nafasi za kazi 
zinapatikana, lakini hapa tu-
nahitaji watu wenye uzoefu 
wa kuanzia miaka miwili na 
kuendelea.” Hii ni moja kati 
ya kauli zinazotumiwa na 
waajiri mbalimbali katika 
sekta binafsi na serikalini, 
pindi mtu anapoomba kazi.

 Ukweli usiopingika, kauli 
hiyo imekuwa ikiwafanya 
baadhi wa wasomi Katika 
fani mbalimmbali kukosa 
ajira, licha ya kuwa na elimu, 
kigezo cha uzoefu kikawa 
kipingamizi Katika kupata 
ajira.

  Ukiliangalia hilo kwa 
upana wake, unagundua 
wazazi wamewekeza 
pesa na nguvu kubwa ili 
kuwasomesha Watoto, 
baadae wakiajiriwa waje 
kuisaidia familia zao na taifa.

 Lakini, upande wa pili wa 
sarafau, kitendo cha kuhitaji 
watu waliosoma na wenye 
uzoefu wa kazi zaidi ya 
miaka miwili, hilo siyo jambo 
jema na ni kitu cha kupigiwa 
kelele.

Hapa ninajiuliza swali, 
katika hali ya kawaida mtu 
aliyemaliza chuo labda kwa 
ngazi ya shahada anataka 
ajira halafu anaambiwa 
mpaka awe na uzoefu na 
baadae mtu huyo anakosa 
kazi, licha ya kuwa na elimu 
yake, hivi huko ni kujenga au 
kubomoa? 

      Nimeona niulize hilo, 
kwa sababu kama elimu 
aliyoipata mwanafunzi 
chuoni inajitosheleza kwa 

mtu kufanya kazi, na hasa 
sasa suala la mwenye uzoefu 
linatoka wapi? 

  Wakati mwingine 
inauma sana kwa wazazi 
wanaposikia mwanae 
alimsomesha pengine kwa 
kujidhiki, akafaulu vizuri 
akakosa kazi kisa hana 
uzoefu wa kazi anayoomba.

  Sasa swali la kujiuliza, 
kama huyu ameomba nafasi 
ya kazi Katika kampuni 
halafu akanyimwa ajira 
kwa kuwa ameonekana 
hana uzoefu huyu mtu sasa 
uzoefu ataupata wapi kama 
kakosa nafasi ya kuajiriwa ili 
apate uzoefu?

  Labda kwa leo nitumie 
ukurasa huu kuuliza hivi, 
kati ya uzoefu na elimu, kipi 
ni kitu muhimu cha msingi 
kwa mhitaji wa ajira, vilevile 
hata mwajiri?

     Suala hili limekuwa 
gumzo sana mitaani, 
hasa kwa wanafunzi 
wanapomaliza vyuo, 
wanapoenda kuomba ajira 
na kukutana na kasumba 
hiyo. Kuna haja ya mamlaka 
husika kuliangalia suala 
hilo kwa mapana na kuona 
namna ya kumsaidia mtu 
kupata ajira hata Kama hana 
uzoefu wa kazi hiyo ili mradi 
tu awe amesomea  hicho 
kitu.

Waswahili walisema 
‘mtaji wa maskini ni nguvu 
zake mwenyewe’, sasa 
huyu maskini ameshasoma 
tayari hiyo ndio nguvu 
yake,  lakini kwenye kusaka 

ajira anakutana na kigezo 
ambacho pengine hakuwahi 
kukitarajia Katika harakati 
zake za masomo.

 Ombi langu kwa serikali, 
ilitazame suala hilo kwa 
undani, ili kupunguza 
changamoto katika usakaji 
wa ajira kwa wahitaji, ili 
kusudi kama wanapata ajira 
wapate ajira kulingana na 
taaluma yake na sio kukosa 
ajira kisa amekosa uzoefu.

  Wahenaga waliwahi 
kusema “chovya chovya 
humaliza buyu la asali” 
maana ni kwamba, kama 
hili suala halitapigiwa kelele 
mapema baadae itakuwa 
mtu haajiriwi licha ya 
kuwa na elimu kwa kukosa 
uzoefu, ni vema samaki 
huyu akunjwe angali mbichi 
ili kusaidia wahitaji wa ajira 
kupunguziwa vipingamizi.   

Wakati mwingine 
unaweza kujiuliza Kama 
mtu ananyimwa ajira, kisa 
uzoefu wakati kazini ndio 
mahari pakupatia uzoefu 
sasa waliopo hapo kazini 
walipata uzoefu wapi?   

Nani atakubali kumuajiri 
mtu asiye na uzoefu? 
nawaliaminikaje ikiwa 
hawana uzoefu au labda 
Kuna kigezo nje ya elimu 
ambacho kinaangaliwa 
pengine yawezekana wengi 
wao hawana! au shida ipo 
wapi Katika hilo?

 
• M w a n d i s h i 

wa  makala  hii anapatikana 
kwa namba 0787879707
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HABARI PICHANI

Ziara ya Chuo cha Taifa cha Ulinzi 
katika vyombo vya habari vya IPP

Mhandisi wa kiwanda cha uchapaji wa magazeti cha The Guardian Ltd, Christian 
Ngwapaula (katikati), akifafanua jambo kuhusu kazi ya kiwanda hicho. PICHA ZOTE: 
SELEMANI MPOCHI  

Mkurugenzi Mtendaji wa ITV/RADIO ONE, Joyce Mhavile, akielezea jinsi vipindi vina-
vyorushwa.

Mhariri Mtendaji wa gazeti la The Guardian, Wallace Mauggo, akifafanua kuhusu 
utendaji kazi wa chumba cha habari cha magazeti ya The Guardian na Nipashe.

Mmoja wa wakufunzi kutoka chuo hicho,   Brigedia Jenerali Baganchwera Rutambu-
ka, akikabidhi zawadi ya kalenda kwa Mkurugenzi Mtendaji wa ITV/Radio One, Joyce 
Mhavile.

Baadhi ya washiriki wa kozi fupi ya Uongozi na Usalama wa Taifa wakiwa katika 
moja ya studio za ITV.

Mkurugenzi Msaidizi wa Capital Radio, Bahati Alex, akielezea kuhusu urushaji wa 
vipindi katika radio hiyo.
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HABARI KITAIFA

Bil. 38/- 
zahitajika 
ujenzi 
nyumba za 
walimu nchini
Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imefanya tathmini ya ma-
boma ya nyumba za walimu na darasa 
yaliyoko kwenye maeneo mbalimbali 
nchini na kubaini Sh. bilioni 38.03 zi-
nahitajika ili kukamilisha ujenzi wake.

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
Deogratius Ndejembi alibainisha hayo 
jana alipojibu swali la Mbunge wa Viti 
Maalum (CCM,) Asha Abdullah Juma.

Mbunge huyo alihoji mpango wa 
serikali kuhusu maboma ya majengo 
ya nyumba za walimu na madarasa 
yaliyotelekezwa.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri Nde-
jembi alisema serikali imefanya tath-
mini ya maboma ya nyumba za wal-
imu ambapo jumla ya maboma 2,527 
yamebainishwa.

“Ili kukamilisha maboma haya, zina-
hitajika Sh. bilioni 37.905 na kila boma 
litagharimu Sh. milioni 15. Kwa upande 
wa madarasa, jumla ya maboma ya 
madarasa 10,106 yanayohitaji Sh. mil-
ioni 126.6 yametambuliwa,” alisema.

Alieleza kuwa serikali itatenga fedha 
kwa ajili ya kukamilisha maboma ya 
nyumba za walimu na madarasa yali-
yoanzishwa na wananchi.

Katika swali la nyongeza, Mbunge wa 
Viti Maalum (CCM), Thea Ntara, alihoji 
sababu za serikali kutotoa fedha hara-
ka kukamilisha maboma hayo.

“Kwa kuwa bado kuna upungufu 
mkubwa wa madarasa, serikali ina 
mpango gani kuwa na mkakati wa 
kudumu ili hali hiyo isijitokeze tena?” 
alihoji.

Ndejembi akijibu maswali hayo, 
alisema katika sera ya ugatuaji ma-
daraka, jukumu la kujenga miundom-
binu yoyote ya maendeleo katika hal-
mashauri ni la wananchi, na serikali 
kuu imekuwa ikifanya usimamizi.

Alisema ni jukumu la mkurugenzi 
kutenga fedha lakini serikali kuu itaen-
delea kutafuta fedha kukamilisha ma-
boma na madarasa mapya.

Morogoro kuvuna maji ya mvua kukabili mafuriko
Na Ashton Balaigwa,        
MOROGORO

MKUU wa Mkoa wa Moro-
goro, Adam Malima amese-
ma mkoa huo umewasili-
sha  mapendekezo  Ofisi ya 
Waziri Mkuu - Sera, Bunge 
na Uratibu kusaidia kudhibiti 
maji ya mvua yanayosababi-
sha mafuriko.

Udhibiti huo umelen-
ga  kuyavuna  maji kwa kuhi-
fadhi kwenye mabwawa ili 
yatumike kwenye shughuli za 
kijamii na kiuchumi.

Malima aliyasema 
hayo  wakati  wa maadhim-
isho ya kumbukizi ya miaka 47 
ya  kuzaliwa kwa Chama  cha 
Mapinduzi (CCM), Februari 
5, 1977 yaliyofanyika   kimkoa 
mjini Morogoro, mgeni rasmi 
akiwa Mlezi wa CCM mkoani 
na   Mwenyekiti wa Taifa   
Umoja wa Vijana wa chama hi-
cho (UVCCM), Mohamed Ally 
Kawaida.

Alisema kutokana na 
mafuriko yaliyojitokeza hivi 

karibuni na kuleta madhara, 
serikali ya mkoa imepeleka 
mapendekezo   kwa Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu 
(Sera, Bunge na Uratibu), 
Jenista Mhangama alipofika 
mkoani Morogoro  kujio-
nea hali halisi ya athari za 
mafuriko  yaliyosababisha 
madhara kwa wananchi.

“Mvua iliyosababi-
sha  mafuriko katika miaka 
miwili ya hivi karibuni im-
ekuwa ikiongezeka kwa kasi 
sana  kwenye  wilaya zote za 
Mkoa wa Morogoro, zime-
athirika na mafuriko na im-
etokea kwa siku moja wilaya 
karibu nne zilikubwa   na 
mafuriko,” alisema Malima.

Mkuu wa Mkoa alisema 
mafuriko hayo yameleta atha-
ri   ya mali, mashamba yenye 
mazao na kupoteza uhai wa 
binadamu kwa kiasi kikubwa.

Malima alisema kwa 
ujumla katika mafuriko yote 
hayo  kwa miezi mitatu iliyo-
pita, mkoa umepoteza karibu 
watu 20.

Katika hatua nyingine, Ofisi 
ya Mkuu wa Mkoa imepanga 
kugharamia mafunzo ya muda 
mfupi ya ujuzi wa uokoaji kwa 
vijana zaidi ya 74 wa Fire Vol-
unteer ambayo yatapangwa 
siku za usoni  kwa kushiriki-
ana na Jeshi la Zimamoto na 
Uokoaji Mkoa wa Morogoro.

Malima alisema hayo al-
ipokabidhi fedha Sh. milioni 
1.6   kwa vijana hao ikiwa ni 
kutimiza ahadi yake kutokana 
na kazi kubwa walioifanya ya 
kujitolea kwenye uokoaji watu 
na mali nyakati za  mafuriko 
ya Januari 25, mwaka huu yali-
yotokea maeneo mbalimbali 
ya mkoa ikiwamo  Manispaa 
ya Morogoro.

“Kwenye mafuriko  ya siku 
ile pale nikakuta kuna watu 
Volunteers wa zimamoto 
na uokoaji  wa kujitolea lile 
jambo binafsi likanipa faraja 
kubwa  nilisema nitatoa Sh. 
milioni moja mkapate hata 
sabuni kwa wale vijana  33 
waliokuwapo pale,” alisema.

Malima alisema vijana 

hao wanaojitolea katika Jeshi 
la Zimamoto na Uokoaji  wal-
iounga mkono uokoaji watu 
na mali zao baada ya kutokea 
mafuriko ya Januari 25, 2024 
katika Manispaa ya Morogoro.

Mkuu wa Mkoa pia aliwaasa 
vijana hao kuwa na nidhamu, 
maadili mema, utayari na ku-
tambua kuwa jambo hilo ni 
la kujitolea hususan katika 
kipindi chote watakachokuwa 
kwenye mafunzo.

Kamanda wa Jeshi la Zima-
moto na Uokoaji Mkoa wa 
Morogoro, Shabani Marugujo 
alisema lengo la kuanzisha 
askari wa kujitolea wa Zima-
moto na Uokoaji (Fire Volun-
teers) ni kutokana uwezekano 
wa kutokea kwa majanga ya 
moto na mafuriko.

Marugujo alisema majanga 
hayo yanasababishwa na 
kukua kwa teknolojia, ongeze-
ko la watu na ukuaji wa miji na 
mabadiliko ya tabianchi, hivyo 
ni muhimu vijana hao kuwa 
nao ili kuongeza nguvu katika 
uokoaji.

Mhandisi Mwandamizi anayesimamia ubora na viwango katika miradi ya kampuni ya GGML, Maftah Seif (kulia) akitoa taarifa 
kwa Ofisa Mkuu wa Masuala ya Fedha kutoka AngloGold Ashanti ambayo ni kampuni mama ya GGML, Gillian Doran kuhusu 
maendeleo ya mradi wa kuingiza umeme wa TANESCO katika mgodi wao, jana. Wengine ni maofisa waandamizi wa AngloGold 
Ashanti na GGML. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ujenzi wa kituo cha kupoza umeme mgodini wafikia 95%
Na Mwandishi Wetu, GEITA

JITIHADA za Kampuni ya Geita 
Gold Mining Limited (GGML) 
kuanza kutumia umeme wa Gridi 
ya Taifa kutoka Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO), zimezidi 
kuonekana baada ya ujenzi wa 
kituo cha kupoza umeme na mra-
di wa kupeleka umeme katika 
mgodi huo kufikia asilimia 95.

Kituo hicho kinachojengwa 
kwa gharama ya Dola za Mareka-
ni milioni 24.4, kitakuwa na uw-
ezo kupooza umeme wa msongo 
wa Kilovolt 33 kuwa Kilovolt 11 
ndani ya mgodi wa GGML na kina 

uwezo wa Megawatt 40.
Akitoa taarifa wiki iliyopita 

mkoani Geita kwa Ofisa Mkuu 
wa Masuala ya Fedha kutoka 
AngloGold Ashanti ambayo ni 
kampuni mama ya GGML, Gillian 
Doran, Mwandamizi anayesima-
mia ubora na viwango katika mi-
radi ya kampuni hiyo, Maftah Seif 
alisema mradi huo unatarajiwa 
kukamilika katikati ya mwezi ujao 
kulingana na hali ya upatikanaji 
umeme wa TANESCO.

Alisema kazi kubwa iliyobaki 
sasa ni kukamilisha ufungaji mi-
fumo ya mitambo hiyo pamoja 
na kuanza majaribio ya mitambo 
hiyo katika kituo hicho.

Akifafanua zaidi kuhusu mradi 
huo, Makamu Rais wa AngloGold 
Ashanti anayeshughulikia miradi 
endelevu na masuala ya ubia/
ushirika Afrika, Simon Shayo 
alisema TANESCO hivi karibuni 
walikamilisha ujenzi wa laini ya 
kilovolt 220 kutoka Bulyanhulu 
hadi Geita huku ujenzi wa laini 
ya kilomita sita yenye kilovolt 33 
kuelekea katika mgodi wa GGML 
ukiwa katika hatua za mwisho.

Alisema licha ya kwamba kam-
puni nyingi za madini tangu 
miaka ya 2000 hutumia umeme 
wanaouzalisha wenyewe, sasa 
serikali imekuwa na jitihada za 
makusudi kufungamanisha sekta 

ya nishati na sekta kubwa za 
uzalishaji kwa kuzalisha umeme 
unaotosheleza mahitaji ya 
wawekezaji wakubwa.

“Sisi kwa sekta ya madini tu-
naona hii kama ni baraka kubwa 
kwa sababu huwezi kuendesha 
migodi mikubwa kama ya kwetu 
(GGML) kwa kutumia jener-
eta,” alisema. Alitoa mfano kuwa 
GGML hutumia Megawati 40 am-
bazo huzalisha kwa mafuta ya di-
zeli, lakini sasa wanatamani kuo-
na mradi wa kupeleka umeme 
wa TANESCO katika mgodi wa 
kampuni hiyo ukikamilika ili ku-
punguza gharama za uendeshaji.

“Tukijiunga tu na TANESCO 

kwenye Gridi ya Taifa na kutoka 
kwenye umeme tunaouzalisha 
wenyewe, tutapunguza gharama 
za umeme kwa asilimia 50, tuta-
okoa Dola za Marekani milioni 
19 kila mwaka. Pia tutapunguza 
hewa ya ukaa kilotons 81 kufikia 
mwaka 2030,” alisema.

Aliongeza kuwa nchi iko katika 
mipango ya kuwekeza pakubwa 
katika sekta ya madini kwa kuan-
zisha migodi ya uzalishaji madini 
mengine sehemu mbalimbali 
nchini, hivyo ni dhahiri kuwa TA-
NESCO itafanikiwa kuongeza 
mapato makubwa kutokana na 
mchango wa migodi hiyo kwenye 
matumizi ya umeme.
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Wanawake wamwomba polisi simu washtaki waume zao
Na Steven William , MUHEZA

W
ANAWAKE wa ki-
tongoji cha Kwegole 
Kijiji cha Mikwam-
ba Kata ya Magila 

wilayani hapa Mkoa wa Tanga, 
wametoa mpya baada ya ku-
muomba namba ya simu askari 
polisi wa kata hiyo kwa lengo 
la kuwashtaki waume zao kwa 
tuhuma za  unyanyasaji wa kijin-
sia. 

 Tukio hilo lilitokeza juzi katika 
mkutano wa hadhara uliofanyika 
katika kitongoji hicho na kuhud-

huriwa na askari huyo wa Jeshi 
la Polisi Kata ya Magila, Mkaguzi 
Frank Mwemsi. 

 Wanawake hao walitumia 
fursa hiyo       kuomba namba 
ya simu baada ya Mwemsi kutoa 
elimu juu ya kupinga unyanyasaji 
wa kijinsia kwa wanawake na wa-
toto. 

Akitoa elimu hiyo, alisema 
wananchi watambue kuwa jeshi 
hilo sio adui, wanapaswa kuwa 
marafiki kwa kuwasilisha malala-
miko yao dhidi ya ukatili wa ki-
jinsi wanaofanyiwa na waume 
zao ili kutokomeza vitendo hivyo 

katika jamii. 
Mwemsi, alisema wananchi 

pia wanatakiwa kutoa taarifa 
za matukio wanayoshuhudia 
ya uhalifu katika maeneo, yaki-
wamo ya wizi na uuzaji wa dawa 
ya kulevya ili kukomesha vitendo 
hivyo. 

Aliwakumbusha wananchi ku-
chukua tahadhari dhidi ya mlipu-
ko wa ugonjwa wa kipindupindu 
na macho ambao umeyakumba 
maeneo mengi nchini ikiwemo 
Muheza na kuwahimiza wazazi 
kupeleka watoto wao shule mwa-
ka huu. 

Kwa upande wake, Mwenyekiti 
wa     Kitongoji cha Kwegole, 
George       Sakala, alisema wakazi 
wa     kitongoji hicho     lazima 
wajenge  utamaduni     wa kush-
iriki      nguvu        kazi na asiyetaka 
ahame,      lasivyo     atakamatwa 
na kupelekwa Ofisi ya Ofisa 
Mtendaji       Kata kujibu mash-
taka.

Ofisa Mtendaji wa kijiji hicho, 
Rose    Mdaki aliomba apelekewe 
orodha           ya majina ya wakazi 
hao       ambao    hawataki ku-
changia nguvu kazi ili washtak-
iwe na kutozwa faini. 

Madiwani sasa 
waiangukia serikali 
kausha damu
Na Allan Isack, SIMANJIRO

MADIWANI wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Simanjiro mkoani 
Manyara, wameiomba Serikali 
kurejesha mikopo ya asilimia 
10 inayotokana na  mapato ya 
ndani kuinusuru jamii kudid-
imia kiuchumi kwa kujiingiza 
kwenye mikopo ya umiza na 
kausha damu kwa riba kubwa.

 Mikopo ya asilimia 10 inay-
otokana na mapato ya ndani, 
ilikuwa inatolewa kwa vijana, 
wanawake na watu wenye ul-
emavu, mwaka jana ilisitishwa 
na serikali baada ya ripoti ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG) kuo-
nyesha kuwapo kwa upotevu 
wa mamilioni ya fedha kwenye 
mikopo hiyo.

Diwani wa Viti Maalum, 
Paulina Makeseni, akizun-
gumza kwenye kikao cha 
baraza la madiwani la hal-
mashauri hiyo, alisema jamii 
imejiingiza kwenye mikopo 
umiza na kausha damu na 
kutaabika kwenye urejeshaji.

 Makeseni, aliiomba serikali 
kurejesha mikopo hiyo ili kui-
nusuru jamii kwa kuwa imeji-
ingiza kwenye taasisi za fedha 
zinazotoa mikopo kwa riba 
kubwa.

  Diwani wa Endiamtu, Lu-
cas Zacharia, alisema kwa kip-
indi hiki jamii inapitia kwenye 
wakati mgumu baada ya ku-
kosa fedha za mikopo hiyo ya 
serikali kwani zilikuwa zikiwa-
saidia kabla ya kusitishwa.

  Alisema baada ya mikopo 
hiyo kusitishwa wananchi hasa 
wanawake wamejiingiza kwe-
nye umiza na kausha damu na 
kudidimia kiuchumi.

 “Hizi taasisi za fedha zime-
sababisha wananchi wangu ku-
ingia kwenye tafrani kwa kuwa 
wengine wamenyang’anywa 
samani za ndani walizoweka 
dhamana kuchukua mikopo 
hiyo,” alisema Zacharia.

  Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri hiyo, Gracian Ma-
kota, alisema serikali haijareje-
sha mpango wa utoaji mikopo 
ya asilimia 10 ya mapato ya 
ndani.

  Makota, alisema endapo 
mpango huo utarejeshwa 
viongozi wa siasa wanapaswa 
kuwapa msukumo waliokopa 
warejeshe ili wengine wapate 
fursa hiyo.

   Alisema mtu mwenye ak-
ili timamu akichukua mkopo 
anapaswa kurejesha na siyo 
kutetewa ili asirejeshe jambo 
ambalo siyo sahihi na kuwa-
taka wajirekebishe.

  “Kuhusu suala la taasisi 
za fedha kutoa mikopo na 
kunyang’anya vitu walivy-
oweka dhamana ikiwemo 
televisheni au chochote tu-
mefuatilia na wamekanusha 
kukamata hivyo vitu,” alisema 
Makota.

UDOM yajivunia ‘kuwapika’ vijana kwa utafiti 
Na Cynthia Mwilolezi,       
ARUSHA  

MKUU wa Kitengo cha Mawasi-
liano na Masoko wa Chuo Kikuu 
Dodoma (UDOM), Rose Joseph 
amesema wanajivunia vijana 
chuoni hapo kwa kufanya vizuri 
nchini na duniani katika  utafiti 
na bunifu zenye kutatua changa-
moto kwenye jamii.

 Akizungumza jana jijini Arush 
katika maonyesho yanayofanyika 
Viwanja vya Ukumbi wa Miku-
tano wa Kimataifa wa Arusha 
(AICC), Rose, alisema  UDOM 
wanawandaa wanafunzi wao 
kujitegemea na kujiajiri kupitia 
Teknolojia ya Habari na Mawasi-
liano (TEHAMA). 

“Hapa chuo tumekuwa mbele 
kushirikiana na serikali mtandao 
(eGA) kwenye eneo zima la TE-
HAMA na tuna wanafunzi wengi 
waliobuni vitu vyenye manufaa 
kwa jamii. Kama hapa sasa tuna 
mwanafunzi amebuni   mfumo 
‘application’ utakaowezesha vi-
jana wenye mawazo ya kibiashara  
kupata ufadhili wa kifedha  duni-
ani,” alisema.

 Alisema kuna mwingine ame-
buni mfumo wa kielekroniki un-
aohifadhi taarifa za biashara na 
mfumo bandia unaosaidia kutoa 
tathimini ya biashara inapofanya 
vizuri au vibaya na kushauri njia 
sahihi ya kukuza biashara.

  Alisema lengo la chuo hicho 
ni  kuzalisha wanafunzi wenye 

uwezo mkubwa wa kufanya tafiti 
na       bunifu       zenye tija kwa 
Taifa na  kuwawezesha     vijana 
wao kukubalika     katika soko la 
ajira duniani. 

Rose, alisema  chuo hicho kina-
fanya vizuri kwenye masuala ya 
TEHAMA na kwamba hivi karibu-
ni kimeshinda shindano kubwa 
lililoandaliwa na  Mamlaka ya Ma-
wasiliano Tanzania (TCRA) kwa 
wanafunzi wao watatu kuibuka 
kidedea nafasi ya kwanza hadi ya 
tatu.

Alisema hata katika mashinda-
no mengine ya masuala ya TE-
HAMA barani Afrika na duniani, 
wamekuwa wakishinda. 

Alisema wameadhamiria kush-
irikiana na wadau kutumia vijana 

wenye bunifu zao kuwasaidia  ili 
zilete manufaa kwa Taifa na kwao 
kiuchumi.

  Mwanafunzi wa UDOM, Ipya-
na   Mwampeta, alisema amebu-
ni mfumo   wa   kusaidia wenye 
mawazo ya kibiashara  wapate 
ufadhili duniani, baada ya kubaini 
vijana wengi wana mawazo ma-
zuri ya kibiashara lakini hawana   
nguvu ya kifedha.

 “Vijana wengi wakibuni mawa-
zo yao ya kibiashara  wanaweza 
kuwa na mawazo mazuri, lakini 
hawana nguvu ya fedha ila kupi-
tia mfumo au application hii  ita-
wasaidia kupata ufadhili duniani. 
Ombi langu watakaopata fedha 
wazitumie kufanya kazi iliyoku-
sudiwa,” alisema.

HABARI KASKAZINI

Mkazi wa 
wilaya ya 
Muheza 
mkoani 
Tanga, Rama-
dhani Hus-
seni akifanya 
biashara ya 
kukuna nazi 
kwa mashine 
maalum 
katika eneo la 
Amtico Relini 
ambapo nazi 
moja anakuna 
kwa 100/-. 
Kushoto ni 
mteja akisubi-
ri kupatiwa 
huduma hiyo. 
PICHA: STE-
VEN WILLIAM

‘Majengo hayana miundombinu ya walemavu’
Na Mary Mosha MOSHI  

ASILIMIA 70 ya   miundom-
binu ya majengo nchini haijajeng-
wa  kukidhi mahitaji ya watu 
wenye ulemavu  na kusababisha 
kundi hilo kujiona wamebaguli-
wa.

Akizungumza na Nipashe, 
Rais wa Shirika la New life Foun-

dation, Askofu Glorious   Shoo 
alisema kuwa hayo yamebaini 
katika utafiti uliofanyika kwenye 
makanisa, shule, hoteli, kumbi za 
starehe, taasisi   za serikali, bin-
afsi na nyumba za  watu binafsi.  

Askofu Shoo alisema hivi kar-
ibuni wanatarajia kutangaza siku 
ya watu wenye ulemavu ikiwa ni 
sehemu ya kurudisha walichopa-
ta kwa jamii.

Alisema wanahimiza kukum-
busha kila mara katika jamii ku-
napofanyia ujenzi au ukarabati 
wa majengo kuwekwa maeneo au 
mifumo kwa ajili   watu hao we-
nye ulemavu.

Mratibu   Mafunzo na Uende-
shaji   wa Shirika hilo, Gerald Si-
mon, alisema wanatarajia kuwa-
kutanisha watu  wenye ulemavu 
zaidi 60  wa Mkoa wa Kilimanja-

ro kwa ajili ya kusherehekea siku 
hiyo ili kuwaonyesha ambavyo 
wanatambulika na kuheshimika 
kwenye jamii. 

“Siku hiyo tutakuwa na usi-
ku wa kupendeza,  watu   we-
nye ulemavu  tutawaonyesha 
tunawatambua  na tunawathami-
ni na wanapaswa kupewa kip-
aumbele kama ilivyo kwa watu 
wengine,” alisema.
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Kiama wahalifu mitandaoni chaja
 Na Remmy Moka, SAUT 

 
MAMLAKA ya Mawasiliano 

Tanzania (TCRA) imesema 
Serikali iko katika mkakati wa 
kuimarisha ulinzi mitandaoni 
ili kudhibiti vitendo vya uhalifu 
vinavyofanywa na baadhi ya 
watumiaji kutoa lugha za ma-
tusi na  kupotosha jamii. 

Mpango huo ulitangazwa  
juzi na Mkurugenzi wa Idara ya 
Leseni na Ufuatiliaji wa TCRA, 
John Daffa katika Maadhimisho 
ya Siku ya Usalama Mtandaoni 
kwa mwaka huu yaliyofanyika 
jijini hapa. 

Akizungumza na wanafunzi 

wa vyuo na wadau mbalim-
bali, alitaja vitendo hivyo 
ambavyo vimeanza kukithiri 
katika mitandao       iyo kuwa 
ni wizi, matusi        na uvunjifu 
wa maadili unaofanywa baadhi 
ya watumiaji na kuitaka jamii 
kubadilika

Alisema taasisi za umma na 
binafsi, wanafunzi, wadau na 
jamii wanatakiwa kuhakikisha 
matumizi ya mtandao yanaku-
wa na manufaa kwa maslahi ya 
taifa na si vinginevyo.  

Daffa, alisema kwa sasa 
mitandao inatumiwa kwa asil-
imia kubwa nchini kama chan-
zo cha kukithiri kwa uhalifu na 
uvunjifu wa maadili katika jamii 

hususani kwa wanafunzi wa 
shule hadi vyuoni.

 
Alisema kuna haja ya kuele-

keza nguvu kudhibiti matumizi 
yasiyofaa ya mitandao ili ku-
jenga jamii yenye manufaa kwa 
taifa la sasa na baadaye.

  “Jamii inatakiwa kutam-
bua kuwa matumizi mabaya 
ya mitandao ni kinyume na 
maadili,tumejipanga kubore-
sha ulinzi kwa watumiaji na 
hatua kali zitaendelea ku-
chukuliwa dhidi ya wahalifu 
husika,”alisema Daffa. 

Kuhusu watumiaji wa 
mitandao nchini,  alisema ka-
tika kipindi cha miezi mitatu 

kuanzia Oktoba hadi Desemba 
mwaka jana wameongezeka 
kwa asilimia 4.1,  idadi kubwa 
ikiwa nivijana.

  Baadhi ya washiriki wa 
maadhimisho hayo, waliiomba 
TCRA kuongeza nguvu kudhibi-
ti vitendo hivyo vya uhalifu kwa 
kutoa elimu kwa watumiaji na 
kutoa adhabu kali kwa wanaoki-
uka sheria. 

“Wapo   wanaotumia 
mitandao kuchafua watu na 
kuzusha taarifa za uongo, ipo 
haja kwa mamlaka kufanya jiti-
hada kuwabaini        kwa lengo la 
kukomesha vitendo visivyofaa 
ndani ya jamii,”alisema Zakia 
Abdul.

DC Mboni 
aweka 
kambi 
ofisini 

Na Vitus Audax,MWANZA

TELEVISHENI 57 zimetolewa 
kwa  vituo vya afya vya mikoa 
mitano nchini  kwa ajili ya ku-
toa elimu kwa wananchi ya kue-
puka na kudhibiti   magonjwa 
ya milipuko katika maeneo yao.

Televisheni  hizo zimetolewa 
na Wizara ya Afya na Wakala wa 
Nishati Vijijini (REA) kwa vituo 
hivyo vilivyopo mikoa ya Mwan
za,Geita,Shinyanga,Simiyu,Kag
era na Singida.

Akizungumza wakati wa ku-
kabidhi televisheni hizo juzi 
mkoani hapa, Ofisa Programu 
wa Mawasiliano ya Afya wa Wiz-
ara hiyo, James Mhitu, alisema 

lengo ni  kuelimisha jamii jinsi 
ya kuepuka magonjwa hayo na 
mengine hususan ya milipuko.

“Katika eneo la kusubiria hu-
duma ni sehemu pekee ambayo 
tumeona tunaweza kumfik-
ishia mwananchi elimu namna 
ya kukabiliana na magonjwa 
mbalimbali,”alisema Mhitu.

Alisema Wizara hiyo ime-
pamga kupeleka  televisheni 
kwa vituo vyote vya afya nchini 
kwa ajili ya kuelimisha wa-
nanchi na kuhasisha kupima 
afya kwa hiari.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa 
Mwanza, Dk.Thomas Rutachun-
zibwa, alisema televisheni hizo 
zitakuwa msaada wa  kuka-

biliana na magojwa ya mlipuko 
kikiwemo kipindupindu ambao 
umeendelea kusambaa mkoani 
hapa.

“Hii ni sehemu muhimu 
katika kudhibiti maambukizi 
magonjwa ya mlipuko na ni 
mkakati wa kuboresha huduma 
za afya na ustawi wa jamii ka-
tika maeneo muhimu,”alisema 
Dk.Rutachunzibwa.

Mwakilishi Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI),  Florah Ka-
jumla, aliahidi televisheni hizo 
kutunzwa na kutumika kuleta 
mabadiliko chanya kwenye 
jamii.

Ofisa Uhusiano wa REA, Jaina 

Msuya, alisema katika mapam-
bano dhidi ya magonjwa ya 
milipuko wakala huo, umeen-
delea na mikakati  ikiwemo 
kupeleka huduma ya umeme 
katika zahanati     na vituo vya 
afya vijijini na maji safi na sala-
ma kwa ufadhili wa Umoja wa 
Ulaya    (EU) ili kuboresha hu-
duma.

“Huduma hizo zitawapun-
guzia adha ya kusafiri umbali 
mrefu wananchi kufuata hu-
duma zinazohitaji umeme   na 
kupunguza vifo visivyo vya 
lazima,  televisheni hizi zita-
wasaidia kuelimika dhidi ya 
magonjwa  yatakayokuwa 
yakitangazwa,”alisema Jaina.

Na Shaban Njia, KAHAMA

MKUU wa Wilaya ya Kahama 
mkoani Shinyanga, Mboni Mhita 
ameweka kambi ofisini kwake 
kusikiliza na kutatua kero zina-
zowakibili wananchi.

Akizungumzia kuhusu kambi 
hiyo, Mboni, alisema ni ya siku tatu 
kuanzia Februa 6 hadi 9, mwaka 
huu.

Alisema katika kambi hiyo, ata-
sikiliza kero za wakazi wa kata 58 za 
Halmashauri ya Ushetu, Msalala na 
Manispaa ya Kahama na kuzipatia 
ufumbuzi papo hapo.

Alisema katika kambi hiyo, im-
eibainika kuwa  maeneo mengi ya 
kata hizo yanakabiliwa na migogoro 
mingi ya ardhi, ikilinganishwa na 
sekta nyingine.

  Katika utatuzi huo, mkuu huyo 
wa wilaya, anashirikiana na idara za 
serikali kuanzia ngazi za kitongoji, 
kijiji, mtaa, kata hadi wilaya na ku-
toa majibu moja kwa moja na wale 
wanaobainika kukiuka sheria na 
miongozo ya utumishi wa umma, 
wanawajibishwa.

Kwa mujibu wa Mboni,  kambi 
hiyo  itafuatiwa na ziara ya atakay-
ofanya kijiji kwa kijiji, kata hadi kata 
kwa lengo la kuwafikia wananchi 
wengi na kutatua kero zinazowaka-
bili katika utafutaji wa haki.

WANANCHI NAO
 Wakati huo huo wakazi wilayani 

hapa wameiomba serikali kuweka 
mkakati wa kutatua kero za wa-
nanchi badala ya kusubiri mikutano 
ya viongozi wa kitaifa na kisiasa 
kuanza kufuatilia migogoro inay-
oibuka katika jamii.

  Wakizungumza kwa nyakati to-
fauti na Nipashe, walisema hatua 
hiyo kuwa itasaidia kudumisha 
amani, ushirikiano na mshikamano 
baina ya wananchi na serikali na 
kukomesha tabia ya  wananchi kuji-
tokeza kwa wingi kutafuta haki zao 
wanapotembelewa na viongozi hao 
wa kitaifa hali inaonyesha  viongozi 
wa chini hawawajibiki  kisheria.

 Walisema mikutano ya viongozi 
wa kitaifa imegeuka na kuwa ya 
kusikiliza kero za wananchi kana 
kwamba maeneo yao hayana vion-
gozi. 

Mkazi wa Kata ya Kagongwa, 
Shija William, alisema  serikali ina-
paswa kuyafanyia kazi matatizo ya 
wananchi ili kuimarisha umoja na 
mshikamano.

 Amiri Juma, Mkazi wa Kijiji cha 
Isagehe, alisema maendeleo na kero 
ni vitu viwili tofauti na kwa kutumia 
njia ya mikutano ya hadhara ime-
onyesha jinsi uwajibika wa viongozi 
wa umma ulivyo chini katika kutat-
ua kero za wananchi wao.

Alisema nidhamu na maadili ni 
sehemu nzuri ya viongozi ya kutimi-
za wajibu wao na siyo kutumia 
lugha zisizofaa.

HABARI KANDA YA ZIWA

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Tarime, Simioni Kiles (katikati), akizungumza katika kikao cha Baraza la Madiwani la 
Halmashauri hiyo, lililokutana kupendekeza makadirio ya Bajeti ya mwaka wa fedha 2024/2025, juzi.  Kushoto ni Mbunge wa 
Tarime Vijijini, Mwita Waitara. PICHA: TIMOTHY ITEMBE

Televisheni ‘darasa’ yatolewa vituo vya afya
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Waliteketeza nyavu bila ya
samaki wala elimu kwanza!

Mchakato ulioanzia agizo la Rais, hadi
mradi ujenzi unaokamilishwa na JKT 

Ukurasa 12Ukurasa 13

Yajivuna kimataifa na 
viasharia maendeleo. licha 

ya ‘kigingi’ cha vikwazo 
barabarani

Na Renatha Msungu,  
aliyekuwa Handeni

H
ADI sasa suala la 
kuhama wakazi wa 
Ngorongoro kupisha 
mahali hapo kwa 

hiari katika kutetea maslahi ya 
kimazingira, si jambo geni tena 
leo hii. Imepiga hatua.

Kumekuwapo mlolongo wa 
mazungumzo kwa nafasi ya pe-
kee, Waziri Mkuu Kassim Ma-
jaliwa, akitumikia maelekezo ya 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, 
kuhusu Ngorongoro.

Ngazi za awali za mchakato huo 
wa uhamisho ulianza kupamba 
moto, mnamo Februari 2022, 
Rais Samia akawaagiza maafisa 
wa serikali kukutana na viongozi 
na wakazi wa Ngorongoro.

Serikali ikaanza kutimiza 
hayo ya Rais, kwa kukutana na 
wananchi hao wakazi wa Hifa-
dhi ya Ngorongoro na Loliondo, 
kuwasikiliza na kuwaelimisha, 
ili kumaliza migongano iliyopo 
kwenye hifadhi hizo.

Akizungumza bungeni, jijini 
Dodoma Waziri Mkuu, Kassim 
Majaliwa akakumbusha agizo la 
Rais Dk. Samia akitaka viongozi 
wa serikali kukutana na vion-
gozi wa maeneo ya Ngorongoro 
na wananchi, kurahisisha sakata 
hilo.

Ilikuwa hoja ya mjadala mkali 
na wenye tija bungeni, huku 
mwanazuoni Prof. Hamisi Male-
bo akinena mtandaoni ‘’alicho-
fanya Rais Samia Ngorongoro, 
hakijawahi kufanywa na nchi 

22,000, ikiwa ni hatua ya kupi-
sha ustawi wa ikolojia ya kwenye 
eneo hilo.

TAARIFA KUHAMA 
Mnamo Oktoba mwaka jana, 

ikatolewa taarifa ya kiserikali, 
kaya 11 na wananchi 43 pamoja 
na mifugo 36 walioamua kuha-
ma kwa hiari kupisha uhifadhi  
Oktoba19, 2023 wanampongeza 
Rais Dk.Samia, kwamba ni hatua 
inayoboresha maisha yao na vi-
zazi vyao.

Wakazi hao wakaenda kuha-
mia katika maeneo waliyoyacha-
gua wenyewe kwa hiari katika; 
wilaya za Monduli, Meatu, Aru-
sha vijijini, Simanjiro na Handeni.

Pia, taarifa ya utekelezaji 
mradi huo wa Uhamisha Watu 
Awamu ya Pili, Kamishna Msaid-
izi Mwandamizi, Mdala Fedes, 
akabainisha serikali imeongeza 
idadi ya nyumba zinazojengwa 
kutoka 503 za awamu ya kwanza 
hadi kufikia nyumba 5,000 ka-
tika awamu ya pili.

Pia, ikasogeza huduma za ki-
jamii kama vile maji, shule, vituo 
vya afya, umeme, barabara, ma-
wasiliano na huduma za mifugo 
na posta.

Mradi wa ujenzi wa nyumba 
sasa umepanuka katika maeneo 
mengine ya mkoa wa Manyara na 
wilaya za Kilindi na Handeni, ny-
umba 1500 zilikuwa zinatarajiwa 
kujengwa katika kijiji cha Kitwai 
B wilayani Simanjiro; 1,000 kijiji 
cha Saunyi, Kilindi; na nyumba 
zingine 2500 kijijini Msomera, 
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yoyote Duniani.
 “Nipende kusema Rais Dk. Sa-

mia Suluhu Hassan ni wa kipekee 
sana, kwa sababu tulivyokuwa 
tukiangalia namna wananchi wa 
Ngorongoro walivyotendewa na 
tukaangalia na nchi nyingine za 
dunia, haipo.

“Hili ni la Tanzania pekee 
yake, kwanza wananchi wa 
Ngorongoro wamefanyiwa tath-
mini ya haki na uwazi ya mali 

zao na maboma yao wakapewa 
fidia. Baada ya kupewa fidia ya 
mali zao zote walizonazo katika 
maboma yale.

“Serikali ikaweka bakshishi 
(zawadi) kwamba anapohama, 
ahami bali anahamishwa, kwa 
gharama za serikali, anabebwa 
yeye, mifugo yake na mali zake 
zote, akishafika kule Msomera 
ambako awamu ya kwanza wal-
iojiandikisha kwa hiari walipele-

kwa anapewa nyumba.
“Ile nyumba sio sehemu ya 

fidia ni zawadi, na nyumba ipo 
kwenye eneo la ekari mbili na 
anapewa na hati bure bila ghara-
ma yoyote bila kutoa hata shilingi 
moja.”

Hiyo inaendana na kubukum-
bu ya taarifa zilizotolewa Julai 
2022, kwamba zipo shilingi bilio-
ni 700  za kuwahamisha wakazi 
wa Ngorongoro, jumla ya kaya 

Kamanda wa Operesheni ya Ujenzi wa Nyumba za Kijiji cha Msomera, Kanali Mihayo, akiwa 
na  wageni wake. PICHA: RENATHA MSUNGU.
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Na Mwandishi Wetu

F
ebruari 11, 1979 ni siku ya historia kwa 
watu wa Iran, ambayo Imam Khomein 
aliongoza mapinduzi yaliyoung’oa uta-
wala wa kiongozi Shah na kuwa hatua 

ya kuzaliwa Jamhuri ya Kiislam ya Iran.
Miaka 45 imetimia sasa, baada ya mapinduzi 

hayo, kwa mtazamo wa baadhi ya watu Iran 
imejengewa dhana ya nchi ya Waislam wa mi-
simamo mikali au siasa kali, nchi ambayo asiye 
Muislam, hana uhuru wa kuabudu.

Dk. Mohsen Maarefi, ni Mkurugenzi wa Kituo 
cha Utamaduni katika Ubalozi wa Iran nchini 
Tanzania, anaanzisha ufafanuzi wake, akipinga 
hilo halina ukweli, badala yake anasisitiza wasio 
Waislam wana haki ya kuabudu, kama ilivyo kwa 
Waislam.

Anakiri Iran ni nchi ya Kiislam na zaidi ya 
asilimia 90 ya wananchi wake ni wa Imani hiyo, 
lakini anatoa anangalizo kwamba haina maana 
kwamba watu hawana nafasi na haki ya kuende-
sha shughuli zao kidini.

Dk. Mohsen anazitaja baadhi ya imani za dini 
nyingine zilizopo Iran, kuwa ni Ukristo na imani 
ya dini ya Bahai, Zorostriani, imani za kiyahudi 
na nyinginezo.

Anasema waumini wa dini hizo uwapo wao 
unatambulika kisheria, pia wana haki ya kufanya 
ibada zao na wana sehemu maalum za kufanyia 
ibada.

ULINGO WA UCHUMI 
Akizungumzia maendeleo ya kiuchumi ya 

Iran kwa miaka 45 baada ya mapinduzi, Dk 
Mohsen anasema Iran imepiga hatua kubwa, li-
cha ya vikwazo vya kimataifa vya kiuchumi, ina-
vyowekewa.

Moja ya maeneo ambayo nchi ya Iran im-
epiga hatua ni kwenye usafiri wa anga, Shirika 
la Ndege la Iran maarufu Iran Air au Huma,  
analitaja kupiga hatua kubwa na kwa sasa linaru-
sha ndege zake katika maeneo 72 tofauti nje ya 
Iran.

Pia, Iran inatajwa ipo vizuri kwa usafiri wa 
barabara, maeneo yote ya miji mikubwa na mi-
dogo yanafikika kwa usafiri wa barabara zenye 
lami.

Jambo la kujivunia kwa mujibu wa Dk Mohsen 
ni kwamba barabara hizo zimejengwa na wa-
handisi wa ndani waliosoma na wanafanya kazi 
nchini humo.

Dk. Mohsen, pia anasema kwamba hata ma-
daraja makubwa na madogo katika miji yote 
nchini Iran, yamejengwa na wahandisi wa Iran 
hakuna ajira kutoka nje.

UTALII WA IRAN
Iran ni nchi inayosifika duniani kwa kuuza 

mafuta na gesi, pia ikitumia vyema utalii wake 
kuboresha uchumi wake, ingawa sekta hiyo im-

UCHUMI  

“UCHOMAJI nyavu har-
amu za uvuvi, unarudisha 
nyuma maendeleo ya uvuvi, 
pia inaongeza chuki ya 
wavuvi kwa serikali wizara 
ongezeni kasi ya kuwapa 
elimu wavuvi wetu.”

Hiyo ni kauli ya Rais 
Samia Suluhu Hassan kwa 
viongozi wa Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi, Januari 30 
mwaka huu jijini Mwanza, 
akizindua vizimba vya 
kufuga samaki na kutoa boti 
kwa wavuvi.

Bila shaka, kauli hii ya 
mkuu wa nchi, inafikirisha 
sana. Inaoneysha Chifu 
Hangaya ana akili kubwa. 
Wao walikuwa wanaona ni 
bora akipatikana mvuvi har-
amu, adhabu iwe kuporwa 
zana.

Lakini si tu kuporwa zana, 
bali zana hizo pia ziteket-
ezwe iwe kwa kuchomwa 
moto au kupondwapondwa, 
kama si kumwagiwa tindi-
kali, ili mradi ipotee machoni 
mwetu.

Kauli hiyo inaweza 
kuwashangaza wengi, 
kwa sababu walishazoea 
kwamba nyavu zinachomwa 
moto, huku ukimwona mzito 
wa wizara ndiye anaongoza 
kwa kushika mwenge wa 
moto, baada ya kuzimwagia 
petroli na kuziwasha.

Hapo hufuatiwa na makofi 
na hata kama wananchi ha-
wana hisia za kupiga makofi, 
utamsikia ‘emsii’ akihimiza 
piga makofiii! na wananchi 
kuyapiga 

wa, wa, waaa! Inakuwa ni 
sherehe, lakini huku wenye 
nyavu zao wakiugulia.

Tulishazoea haya mambo 
na kuyakubali, tuki-
shashuhudia nyavu kuchom-
wa moto na kama kuna 
mitumbwi imekamatwa, basi 
kama si kutaifishwa, basi 
nayo iteketezwe, kukome-
sha uvuvi haramu unaotu-
malizia samaki.

Ni kweli, kuvua samaki 
vifaranga ni hatari kwamba 
tunapunguza kizazi cha 
samaki na kutoishia kutowe-
ka maziwani, baharini na 
mitoni na hatimaye kukosa 

Waliteketeza nyavu bila ya
samaki wala elimu kwanza!

TAFAKURI YA MLALAHOI 

chakula, pia kuathiri uchumi 
wa taifa.

Lakini je, kuchoma nyavu 
ndiko kunaongeza samaki? 
Je, anayechomewa nyavu 
zake, baada ya hapo huishi 
vipi kama si naye kuteketea 
kimaisha? 

Bila shaka Chifu Hangaya 
kaliona hilo. Yeye anaamini, 
kwamba kwa kutoa elimu ya 
madhara na ubaya wa uvuvi 

haramu, wananchi wana 
uwezo wa kuelewa na kama 
watasaidiwa na kuwez-
eshwa, bila shaka wataelewa 
umuhimu wa uvuvi halali na 
kuachana na haramu.

Wakati mwingine, huwa 
najiuliza hivi nyavu hizo 
zinapokamatwa, huwa hazi-
kutwi na samaki wasiotakiwa 
kuvuliwa? Mbona sijashuhu-
dia samaki hao wakiteket-
ezwa sambamba na nyavu 
zao? Pengine huteketezewa 
matumboni.

Mnakumbuka mwaka 2009, 
Waziri wa Mifugo na Uvuvi, 
John Magufuli, alikamata 
samaki waliovuliwa kwa njia 
haramu na wavuvi kutoka 
Vietnam? Hakukamata nyavu, 
bali samaki, ambao hatimaye 
tuliwafaidi sisi wenyewe Wa-
tanznaia kwa kuwala.

Tatizo la nchi hii, kauli kama 
hii ya Rais hudumu muda 
mfupi tu na baadaye tunajisa-
haulisha na kurejea tulikotoka 
na hasa pale rais anapooon-
doka na kuja mpya.

Jasiri wangu ni Chifu 
Bagolole, katika ziara yake ya 
‘Back2Back’ nimemshuhudia 
akihimiza watu kuonyesha 
mabango yenye kero, katika 
mikutano yake Kigoma.

Akikemea wanaozuia watu 
kuonyesha mabango hayo, 

kwani ndiyo njia mwafaka 
ya kufikisha ujumbe wenye 
kero zao kwa CCM na yeye 
kama kiongozi wa chama 
hicho, kuzitafutia ufumbuzi 
sawia.

Siku hiyo nilimkumbuka 
Chifu Chalamila alipokuwa 
Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, 
aliyehamasisha watu kufika 
na mabango kwenye mku-
tano wa Chifu Hangaya. Ila 
siku chache baadaye alifun-
gasha virago vyake.

Ilitokea hivyo, lakini akaji-
kuta anafungasha virago, 
akiwa mwakilishi wa mam-
laka ya juu kitaifa. Ilikuwa 
ishara tosha kwake kwamba, 
hakuwa na uwakilishi bora 
wa dola kuu kitaifa, ilim-
tokea yeye na baadhi ya 
wenzake wenye cheo kama 
chake.

Suala la Chfu Hangaya 
kukemea, linataka kutuonye-
sha kuwa hakuna sehemu 
salama nchini katika suala la 
uongozi, kwamba wawakili-
shi wengi hawamudu vilivyo 
kazi zao.

Kutokana na hilo, tafsiri 
yake inajionyesha katika ku-
chukua hatua ya kuteketeza 
nyavu zinazodaiwa kuwa 
haramu badala ya kutoa 
elimu, pia kuibuka mabango, 
badala ya kero kutatuliwa 
bila ya kumsubiri, kiongozi 
wa kitaifa afike kusikiliza 
kero.

Tatizo lililopo kwa baadhi 
ya viongozi wetu ni kutoji-
amini, kwamba wakichukua 
hatua wataharibu na kum-
kasirisha mteuzi, au pengine 
wakichukua hatua mteuzi 
akifika atakosa la kuwaam-
bia wananchi kuhusu kero, 
matokeo yake kumbe wa-
nalimbikiza kero na serikali 
kugeuka adui wa watu wake.

Kwa hali ilivyo ya kiuon-
gozi mitaani, wilayani na 
hata mikoani, ipo haja ya 
kufanyika tathmini ya kina 
gani tupate viongozi wa 
kuwakilisha wananchi, iwe 
kwa kuteuliwa au kuchaguli-
wa na wanaoongozwa, ili 
wawadhibiti wenyewe huko 
waliko, ziara iendelee.

Yajivuna kimataifa na viashiria maendeleo 
licha ya ‘kigingi’ cha vikwazo barabarani

MIAKA 45 YA MAPINDUZI IRAN

• Watalii mil. 5; magari yao; wataalam ndani 100%; mabwawa umeme 660…
• Yakana kuwapo viashiria vya marufuku za kidini 

Na Joseph KulaNgwa
Simu: +255 713 410008 

barua pepe:
kulangwasos@gmail.com
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Iran ambayo ni bora na yamekuwa 
yakiuzwa katika nchi Jirani, akitoa 
mfano Irak na kwa sasa wameanza 
kuuza magari hayo nchini Senegal.

“Pamoja na vikwazo vya kiuchumi, 
Iran kwa sasa tunazalisha magari 
yetu, ukiona gari aina ya Dena jua 
hilo ni kutoka Iran. Ni magari bora, 
hata mimi nikiwa Iran, ndiyo aina 
ya gari ninayotumia,’’ anasema Dk 
Mohsen.  

“Hivi ninavyozungumza Iran ina-
shika nafasi ya 10 duniani kwa kuten-
geneza magari mengi kila mwaka, 
ikiwa imeizidi nchi za Ufaransa, Italia 
na Uingereza.

Akifafanua zaidi kuhusu maende-
leo anasema nchini Iran kwa sasa 
umeme upo hadi vijijini, pamoja na 
huduma nyingine kuanzia maji, gesi 
hadi huduma za intaneti.

Dk. Mohsen anafafanua kuhusu 
umeme, kwamba, kabla ya mapindu-
zi, Iran ilikuwa na mabwawa 19 ya ku-
zalisha umeme, lakini sasa yamefikia 
660 ambapo nchi hiyo inazalisha 
umeme na kuuza kwa majirani zake.

MIRADI YA NYUKLIA
Akizungumzia matumizi ya nyuk-

lia, ni kwamba nchi hiyo imekuwa 
ikituhumiwa kuwa na lengo la ku-
jiimarisha kijeshi, Dk. Mohsen anase-
ma Iran wanatumia nishati hiyo kwa 
maendeleo ya viwanda, si kwa ajili ya 
vita kama inavyotangazwa duniani.

“Kiongozi wa juu nchini humo, 

Ayatollah Khamenei alishapitisha 
amri (hukumu-fatwa) kupiga maru-
fuku matumizi ya nyuklia katika vita 
kwa sababu mabomu ya nyuklia yan-
aharibu kila kitu si adui tu bali yana-
haribu mazingira, viumbe, mimea na 
hata watu wasio na hatia,’’ anasema 
Dk Mohsen.

MIRADI MAENDELEO
Eneo jingine ambalo Dk. Mohsen 

anasema nchi yake imepiga hatua ni 
kwenye tiba ya uzazi ambapo watu 
wenye matatizo ya uzazi wameku-
wa wakifanyiwa tiba kwa gharama 
nafuu nchini Iran na kufanikiwa.

Kwa mujibu wa Dk Mohsen watu 
wa mataifa mbalimbali wamekuwa 
wakifanya utalii wa tiba nchini Iran 
kutokana na maendeleo ya nchi hiyo 
katika sekta ya afya.

“Rekodi zilizopo ni kwamba watu 
zaidi ya milioni 1.2 wamefanya utalii 
wa tiba na afya nchini Iran na kunu-
faika na maendeleo ambayo nchi 
hiyo imepiga katika sekta ya afya,’’ 
anasema Dk. Mohsen.

Anasema kwamba kwa sasa wapo 
katika mpango maalum kuhakikisha 
kwamba kwa siku zijazo kila Mtan-
zania anayetaka kwenda kutalii Iran 
atakuwa huru kufanya hivyo bila ku-
tumia viza.

“Watanzania watapata nafasi ya 
kutumia fursa hiyo kuingia katika 
nchi ambayo pia inasifika kwa ama-
ni,’’ anasema.

Gari aina ya Dena, inayozalishwa kwa teknolojia ya ndani, nchini Iran. PICHA ZOTE: MATKTABA.

ekuwa ikikumbana na vikwazo mbalimba-
li, kuanzia vita ya Iran na Irak iliyodumu 
miaka minane, 1980 hadi 1988 pamoja na 
vikwazo vya kiuchumi kimataifa.

Mnamo Mwaka 2014-15, baada ya kuon-
dolewa kwa vikwazo dhidi ya Iran, mkuru-
genzi huyo anataja sekta ya utalii ilikuwa 
kwa kiwango cha kuvutia, zaidi ya watalii 
milioni tano waliitembelea Iran.

Anasema hadi mwaka 2019, sekta ya 
utalii ilikuwa kwa kiwango cha kuvutia, 
idadi ya watalii ilifikia milioni tisa, ingawa 
hali ilianza kuwa mbaya na idadi ya watalii 
kupungua, baada ya janga la maradhi ya 
corona.

Hata hivyo, Dk. Mohsen anafafanua, 
baada ya shida janga la corona kupatiwa 
suluhisho, sekta ya utalii, ikaanza kukua 
kwa mara nyingine na hadi mwezi Sep-
temba na Oktoba 2023, idadi ya watalii 
nchini Iran ilifikia milioni 5.2.

Iran pia, sasa inafanya kazi kubwa ya ku-
hamasisha utalii wa ndani, ikiwa ni kati ya 
nchi za mfano duniani, kwa mwaka 2021 
takwimu zinaonyesha kuwa watalii wa 
ndani walitumia kiasi cha Dola za Mare-
kani bilioni 33.3.

Malengo ya taifa hilo ni kuiboresha sek-
ta ya utalii kwa kuongeza uwekezaji na ku-
hakikisha idadi ya watalii inafikia milioni 
20 itakapofika mwaka 2025.

Moja ya maeneo Iran imeendelea kuji-

vunia na kujipatia umaarufu katika utalii 
ni kisiwa cha Kish,  kinachotajwa ni kati 
ya visiwa 10 duniani vinavyovutia zaidi na 
kwa mwaka, mamilioni ya watu kutoka se-
hemu mbalimbali duniani hukitembelea.

Inaelezwa, watalii wengi wanaotembe-
lea Iran ni kutoka nchi za Asia na wengine 
asilimia 10 wanatoka zaidi nchi za Umoja 
wa Ulaya na Marekani.

HAKI YA MWANAMKE
Haki ya mwanamke Iran, imekuwa ikita-

jwa kuwa ni nchi ambayo wanawake wapo 
nyuma, mamlaka haziwapi nafasi.

Dk. Mohsen anapingana na hoja hiyo 
na kukumbusha kwamba nafasi ya mwa-
namke wa Iran ina historia ndefu aki-
nena “tangu wakati wa mapambano ya 
kuung’oa Utawala wa Shah.”

Anafafanua kuwa, wanawake walitumi-
ka kuhamasisha wanaume kushiriki ma-
pambano, kuhudumia majeruhi walioto-
kana na maandamano na migomo dhidi 
ya utawala, pia baadhi yao walishiriki ka-
tika migomo na maandamano hayo.

Anarejea rekodi kwamba, wapo baadhi 
ya wanawake walioteswa, kukamatawa na 
wengine kuuawa wakati mapinduzi yali-
popamba moto.

Kwa mujibu wa Dk Mohsen, wanawake 
wa Iran sasa wamepiga hatua kubwa ka-
tika nyanja mbalimbali na wengine wame-

kuwa maarufu duniani kwa heshima wa-
nazopata kimataifa.

Anamtaja Mariam Mirzakhani, mwan-
amke aliyezaliwa na kukulia Iran, aliyeo-
nyesha uwezo wa hali ya juu katika somo 
la hesabu hadi kwenda kusoma Chuo Ki-
kuu cha Stanford nchini Uingereza.

Mariam ambaye alifikia hatua ya kuwa 
Profesa wa Hesabu katika chuo hicho, 
mwaka 2014 alitwaa tuzo (Fields Medals) 
na kuwa mwanamke wa kwanza kutwaa 
tuzo hiyo na mwanamke wa kwanza ku-
toka Iran kutwaa tuzo hiyo.

Zaidi ya hilo, Dk. Mohsen anasema, 
wanawake wa Iran wamepata mafanikio 
makubwa kwenye michezo mbalimbali 
ambayo wamekuwa wakishiriki, ikiwamo 
soka.

Anawasisistiza kwamba, kiloichoko sasa  
wanawake Iran hakop mbele na wanaod-
hani wako nyuma ‘wajaribu kuutafuta 
ukwel’i na wataona uhalisia; ‘wamekuwa 
mstari wa mbele katika kila sekta nchini 
humo.’

VIKWAZO UCHUMI
Akizungumzia vikwazo vya kiuchumi, 

ambavyo nchi hiyo imekuwa ikiwekewa, 
Dk Mohsen anasema anakiri ukweli huo, 
lakini Iran imeendelea kupiga hatua zake 
kwa kuwa sio nchi tegemezi.

Anatoa mfano wa kampuni ya magari ya 

Dk. Mohsen Maarefi, ni Mkurugenzi wa Kituo cha Utamaduni ka-
tika Ubalozi wa Iran nchini Tanzania.
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Makazi mapya kijijini Msomera, Handeni shughuli za ujenzi na nyumba mpya zilivyo. PICHA ZOTE: MAKTABA.

wilayani Handeni, 
JKT WATEKELEZA
Jeshi la Kujenga Taifa ( JKT), 

ndilo lililopewa mradi huo wa 
nyumba 5,000 za wanaohama 
kutoka Ngorongoro kwa hiari, 
nyumba zikijengwa katika wilaya 
tatu.

Kijiji hicho ambacho kina mu-
onekano wa mpangilio wa ujenzi 
wa nyumba hizo,tayari kuna 
wakazi wa awamu ya kwanza 
tayari wameanza maisha yao 
ikiwemo kuendesha shughuli zao 
za kilimo na ufugaji katika mae-
neo yao.

Nyumba hizo ambazo zime-
pendezesha kijiji hicho, zina 
wakazi ambao wameanza mai-
sha ikiwemo kufanya biasha 
mbalimbali kwa ajili ya kutoa hu-
duma kwa jamii ua hapo.

Jeshi hilo limekipendezesha 
kijiji hicho kutokana na ubora 
wa nyumba uliopo ikiwemo 
kuwajengea majosho kwa ajili 
ya kuosha mifugo, pamoja na 
mashamba.

Hii ni awamu ya pili ya wa-
nanchi walioamua kuhama kwa 
hiari kutoka katika hifadhi hiyo 
na kuja kuanzisha makazi mapya 
ambapo kila familia inakabidhi-
wa nyumba.

Katika awamu ya pili ya ujenzi 

wa nyumba 5,000
 kuanzisha makazi mapya, 

2,500 zitajengwa 1,000 katika ki-
jiji cha Sainyu na 1500 katika kijiji 
cha Kitwai B,wilayani Simanjiro.

Ujenzi huo ulianza Oktoba 
mwaka jana, mpaka sasa nyum-
ba zilizokamilika ni 1,000 na ny-
ingine ziko katika hatua nzuri za 
ukamilishaji Mamlaka ya Maliasi-
li, kwa kushirikiana na wilaya ya 
Handeni ndio wanaoratibu kazi 
hiyo,  kaya 64 tayari ziko mbioni 
kukabidhiwa nyumba hizo za 
makazi mapya.

NENO LA WAJENZI
Msimamizi wa mradi huo, Bri-

gedia Jenerali Hassan Mabena, 
anasema kijiji hicho kitakuwa 
na huduma bora kama walizozi-
pata wakazi wakiwa Hifadhi ya 
Ngorongoro, tena zikiboreshwa 
maradufu na serikali inajipanga 
kuhakikisha huduma stahiki zi-
napatikana.

Brigedia Jenerali Mabena 
anasema, awali watu hao ha-
wakuwa ahadi walizopewa, la-
kini baada ya kuhamia makazio 
mapya wameshuhudia na sasa 
wanaendelea kuwashawishi 
wenzao wahame walikokuwa.

“Nashukuru watu wameelewa 
nyumba walizozikuta, hivi sasa 
wanazidi kuja kuhamia,” anase-
ma Brigedia Jenerali Mabena.

Anafafanua kuwa JKT iko kati-
ka hatua za mwisho kukamilisha 
ujenzi wa nyumba za wakazi hao, 
kazo inayofanywa na Shirika la 
Uchumi JKT- Suma JKT.

Anasema kuwa nyumba hizo 
kwa mujibu wa maelekezo kuto-
ka kwa Rais Dk. Samia, ni zenye 
vyumba vitatu kwa ajili ya watoto 
wa kike na kiume na wazazi, ak-
isifu wakazi waliohamia katika 
eneo hilo, wengi wanafurahia na 
kuipongeza JKT kwa kazi yake.

Kamanda mwingime wa mra-
di, Kanali Sadick Mihayo, anataka 
mbali na kijijini Msomela, ak-
isema nyumba hizo zina maeneo 
makubwa ekari mbili na nusu, zi-
nazomuwezesha mkazi kufanya 
chochote cha kumuingizia kipato 
na familia yake.

Anajisifu JKT haijawahi kufeli 
katika kazi yoyote  wanayokabi-
dhiwa, hivyo anaihakikishia seri-
kali  ujenzi huo unakamilika kwa 
wakati.

WAKAZI MSOMERA
Flora Utumo, kutoka 

Ngorongoro, anasifu maisha 
mapya ni mazuri, kwa sababu 
wamepewa uwanja mkubwa na 
nyumba, jambo ambalo waliko-
toka halikuwapo, kutokana

na ufinyu wa maeneo.
Anasema kuna huduma za 

shule, hospitali vyote vinapati-

kana kijijini Msomera, akiisifu 
serikali kuiwatendea jambo 
jema wakazi wa Hifadhi ya 
Ngorongoro.

“Kwenye hifadhi kulikuwa na 
ugumu wa kufanya shughuli za 
kibinadamu za kuwapatia chaku-
la, lakini hapa Msomera vyote 
vinapatikana na tumepewa eneo 
la ekari mbili na nusu,” anasema 
Flora, akitaja pia wanapewa  
ardhi ekari tano kwa ajili ya   kue-
ndesha kilimo chao cha kila siku

Kwa upande wake, mkazi Sa-
ilep Melea, anasema tofauti ya 
Ngorongoro na Msomera, ni 
kwamba makazi mapya yana hati 
miliki ya maeneo wanayoyami-
liki.

Pia, anasifu tayari shule im-
ejengwa inaitwa Samia Suluhu 
Hassan, wanafunzi wengi wapo 
na wanaendelea na masomo 
kama ilivyo kawaida.

Mwanafunzi Lydia Lekrimi, 
anasifu shule anayosoma ni nzuri 
na kunaa walimu kama ilivyoku-
wa awali Ngorongoro.

Anaisifu shule ya Msomela iko 
karibu sana na

Nyumbani wanakoishi, hivyo 
safari ya shule haiwachoshi kama 
ilivyokuwa Ngorongoro, huku 
darasani wanafunzwa vizuri, nao 
mahudhurio yao ni mazuri.

MWENYEKITI KIJIJI
Martine Olakayo, anaipongeza 

serikali kutokana na kufanya 
mambo mazuri katika kijiji hi-
cho, kwa sababu awali hawa-
kutegemea watu waliohamia wa-
takinogesha kijiji hicho.

Anasema tayari kijiji chao, seri-
kali imewawekea miundombinu 
ya kutosha kama barabara, maji, 
shule, hospitali na mahitaji men-
gi ya kibinadamu.

Vilevile anautaja mradi wa 
kibiashara, wamejengewa kituo 
cha kukusanyia maziwa, amba-
kohawana shida yoyote kwenye 
soko la maziwa, sasa anopga yote 
walibaki Ngoropngorol wafike 
Msomera.

DC HANDENI 
Albert Msando ni Mkuu wa 

Wilaya ya Handeni, anayesema 
waliohamia kwao, wasirubuni-
we, wafike kumiliki ardhi kijijini 
Msomera na vingine ambavyo 
wanakwenda kuhamia, hakuna 
cha mahitaji yao kitakachokose-
kana.

Msando anasema, seri-
kali inaendelea kukamilisha 
ujenzi wa nyumba hizo za wa-
geni wanaohamia na anawa-
taka wafanyabiashara wakazi  
wawape ushirikiano wateja 
wapya kutoka Ngorongoro, ak-
itoa tahadhari mkwa atakay-
ethubutu kuwarubuni wateja 
hao wapya.

Mchakato ulioanzia agizo la Rais, hadi
mradi ujenzi unaokamilishwa na JKT 
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Mfumo ufundishaji mubashara wazinduliwa 
Na Augusta Njoji, DODOMA

M
FUMO wa ufundishaji 
mubashara kwa wa-
nafunzi wa sekondari 
umezinduliwa, am-

bapo mwalimu mmoja anaweza 
kufundishisha shule zaidi ya 
moja kwa wakati mmoja.

Hatua hiyo ni mojawapo ya 
mkakati wa serikali kupunguza 
uhaba wa walimu katika maeneo 
mbalimbali, kwa sasa imefikia 
271,028.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), Mohamed 
Mchengerwa akizindua majar-
ibio ya ufundishaji wa mfumo 
huo juzi mkoani hapa kati ya 
Shule ya Sekondari Dodoma 
na Shule ya Sekondari Kibaha 
mkoani Pwani alisema hatua 
hiyo ni moja ya jitihada za seri-
kali ya kupunguza uhaba wa wal-

imu nchini na kuongeza maarifa 
kwa wanafunzi. 

“Nilitoa agizo la kutaka 
ufanyike msawazo wa walimu 
bado kumekuwapo na uhaba 
wa walimu katika ngazi zote za 
elimu ya awali, msingi na se-
kondari, mpaka muda huu ni-
mesimama hapa nazungumza 
uhaba ni walimu 271,028 ambao 
walipaswa kuwa kwenye shule 
zetu na ndiyo maana tume-
kuja na teknolojia hii ya elimu 
mubashara,”alisema.

Alibainisha kuwa kwa upande 
wa elimu ya awali na msingi 
uhaba ni walimu 186,385 na kwa 
sekondari ni 84,643. 

“Tunakwenda kwenye majar-
ibio ya TEHAMA ya ufundishaji 
mubashara, tunatambua kutaku-
wa na changamoto mbalimbali 
na changamoto ya kwanza ni 
uhaba wa vifaa, niwaelekeze 
wakurugenzi wa halmashauri 

zote nchini kuhakikisha wa-
natenga kwenye bajeti ijayo ya 
2024/25 fedha za kutosha ili tu-
anze mchakato wa kununua vi-
faa hivi vya TEHAMA,” alisema.

Kadhalika aliwaelekeza wakuu 
wa mikoa na makatibu tawala 
wa mikoa kuteua shule maalu-
mu ambayo itakuwa nguzo ya 
kusambaza mifumo huo wa TE-
HAMA katika shule mbalimbali 
katika maeneo yao.

“Katibu Mkuu Ofisi ya Rais-
TAMISEMI kwa kushirikiana na 
Katibu Mkuu Wizara ya Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari na Wizara ya Elimu, Say-
ansi na Teknlojia nawaagiza 
kwenda kutekeleza programu hii 
ili isambae nchi nzima,” alisema.

Aliongeza kuwa: “Mpango wa 
TAMISEMI ni kuhakikisha ifi-
kapo Desemba 2025 ufundishaji 
mubashara uwe umeenea nchi 
nzima, ili kusaidia vijana wetu 

kupata elimu iliyo sawa hivyo 
endeleeni kufanya mapinduzi 
makubwa ya TEHAMA ambayo 
yataleta usawa na tija kwa wa-
nafunzi wote wanaosoma elimu 
ya awali, msingi na sekondari”. 

Pamoja na hayo, Waziri 
Mchengerwa alisema TAMISEMI 
wanakwenda kutekeleza suala la 
msawazo wa walimu shuleni na 
inakuja na mkakati ya kuwafanya 
walimu waliohitimu shahada au 
stashahada ya ualimu kufundi-
sha katika shule za serikali kwa 
muda wa miezi sita au mwaka 
mmoja kwenye shule mbalim-
bali hasa   kwenye maeneo wa-
nayotoka.    Mwalimu wa Shule 
ya Sekondari Dodoma, Laurian 
Nyoni, alisema mfumo huo uta-
saidia katika ufundishaji hasa 
kutokana na kuwa walimu kuhi-
taji zana za kufundishia na un-
aongeza hamasa kwa wanafunzi 
kujifunza. 

Tume ya 
Kurekebisha 
Sheria yawaita 
wadau kutoa 
maoni
Na Thobias Mwanakatwe, 
DODOMA

TUME ya Kurekebisha Sheria 
Tanzania (LRCT) imewataka wa-
dau wa sheria nchini kuwasilisha 
maoni yao juu ya sheria mbalim-
bali kupitia tume hiyo ili ziweze 
kufanyiwa kazi  kwa kuzingatia 
taratibu zilizowekwa.  

Katibu Mtendaji wa Tume hiyo, 
George Mandepo  alisema hayo 
jana mkoani hapa wakati wa ku-
fanyia tathmini ya maoni yaliyo-
tolewa na  baadhi ya wananchi 
kwenye   maadhimisho ya Wiki 
ya Sheria yaliyohitimishwa Feb-
ruari Mosi, 2024.

Wakati wa maadhimisho hayo 
ambayo yalifungwa na Rais  Sa-
mia Suluhu Hassan  wananchi 
wengi waliomba Tume ya Kureke-
bisha Sheria Tanzania kuwa-
tembelea maeneo yao ili kupata 
maoni yao kuhusu utekelezaji wa 
sheria mbalimbali hapa nchini.

Mandepo alisema tume hiyo 
imekuwa ikikutana na wadau 
mbalimbali katika utekelezaji 
wa majukumu yake ya kila siku 
na wakati wa kufanya utafiti na 
utoaji wa elimu ya sheria kwa 
umma.

“Mwananchi mmoja mmoja 
au vikundi wamekuwa wakipata 
fursa ya kutoa  maoni yao  kwa 
njia mbalimbali ikiwemo  kupitia 
barua pepe, barua ya kawaida, 
kupiga simu au kuonana moja 
kwa moja na maofisa husika wa 
tume ili kueleza   changamoto 
wanazoziona katika sheria ziliz-
opo au upungufu wowote kwe-
nye utendaji ambayo wanadhani 
yanahitaji kuwekewa mfumo wa 
sheria,” alisema.

Aliongeza kuwa tume hiyo pia 
imekuwa ikikutana na wananchi 
wakati wa utafiti kutoa elimu kwa 
umma na wakati wa tathmini la-
kini bado wananchi wanaweza 
kuandika, kupigia simu au kutem-
belea ofisi za tume, kutoa maoni 
yao ambayo yatapokelewa na 
kuyafanyia kazi kwa kuzingatia 
taratibu zilizopo.

Aidha akitolea ufafanuzi swali 
lililoulizwa na  mwananchi ali-
yeomba tume iwe inatembelea 
mahabusu na ikiwezekana wa-
nasheria wakakae magerezani 
kama wafungwa ili waweze ku-
viona vipengele vya sheria vina-
vyostahili kufanyiwa marekebi-
sho.

Mandepo alisema idara ya ma-
gereza ni moja ya mdau muhimu 
wa tume pia ni eneo mojawapo 
la kupata taarifa za kitafiti zitaka-
zosaidia pia  kufanya mareka-
bisho ya sheria kama ilivyowahi 
kupendekezwa na Tume ya Haki 
Jinai. 

Watoto waliofungiwa, kupewa mafunzo ya dini warudishwa nyumbani
Na Paul Mabeja, DODOMA

MABINTI 132 waliokutwa 
wamefungiwa katika nyumba 
moja jijini hapa wakipatiwa 
mafunzo ya dini ya kiiislamu 
na Kituo cha Al- Habash wame-
kabidhiwa kwa wakuu wa wilaya 
walizotoka ili kurudishwa katika 
familia zao.

Aidha kati yao mabinti hao, 
14 wamebainika kuwa walikat-
ishwa masomo, hali iliyomlazimu 
Mkuu wa Mkoa wa Dododoma, 
Rosemary Senyamule kuwaagiza 
wakuu wa wilaya katika mae-
neo walikotoa kuhakikisha wa-
narejeshwa shuleni.

Akizungumza na waandishi 

wa habari jijini hapa, Senyamule 
alisema ripoti ya awali ya ufuatil-
iaji wa sakata hilo imebaini kuwa 
wapo baadhi waliokatishwa mas-
omo.

“Ripoti ya mabinti hao ime-
baini kuwa wapo baadhi yao wal-
iokatisha masomo na wengine 
waliobadilishwa majina pia kituo 
hakikuwa na leseni ya usajili 
wowote wa kutoa huduma hiyo” 
alisema Senyamule.

Kufuatia majibu ya ripoti hiyo, 
Senyamule aliielekeza watoto 
132, wakabidhiwe kwa wakuu 
wa wilaya katika maeneo wa-
nayotokea, kisha kurejea shuleni 
huku hatua za kisheria zikiendela 
kuchukua mkondo wake.

Senyamule, alisema kati ya wa-
toto hao wapo 14 ambao ni wa-
nafunzi waliokatishwa masomo 
na kujiunga na kituo hicho am-
bacho kilikuwa kikifundisha dini 
ya kiislamu. “Maagizo ya serikaili 
kuwa watoto wote warejeshwe 
kwenye maeneo yao walikotoka 
kwani uchunguzi umebaini kuwa 
kati ya watoto wote, 14 walikuwa 
wanafunzi ambapo wanne wali-
hitimu darasa la saba mwaka 
jana na walikuwa hawajajiunga 
na kidato cha kwanza licha ya 
kufaulu lakini pia 10 walikuwa 
ni wanafunzi wa kidato cha pili” 
alisema Senyamule.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, 
Jabir Shekimweri alisema kati ya 

mabinti hao waliokutwa katika 
kituo hicho, 62 wana umri wa 
zaidi ya miaka 18.

“Sasa hawa wa miaka hii wao 
wanaouwezo wa kupima maisha 
waliyokutana nayo hapa na ku-
fanya uamuzi lakini kwa wengine 
ni shida ndiyo maana kamati ya 
ulinzi na usalama iliamua kuwa-
chukua na kuwatoa katika kituo 
hichi      na kuwapeleka kwenye 
kituo cha makao ya watoto” alise-
ma.

Februari 2, mwaka huu Kamati 
ya Ulinzi na Usalama Mkoa wa 
Dodoma ilipata taarifa za uwepo 
wa kituo hicho na kubaini hakina 
usajili ambapo Februari 3, ilitoa 
maagizo ya kufungwa.

Waziri wa Kilimo, Husssen Bashe (wa tatu kushoto) na Mkurugenzi wa Mawasiliano na Masoko wa kampuni ya GF Automobile, Sal-
man Karmali (wa pili kulia) wakikata utepe jijini Dodoma jana, wakati wa hafla ya  kukabidhi gari iliyotolewa na kampuni hiyo,  kwa 
ajili ya mradi wa Kilimo BBT, wakiwa na lengo ya kuunga mkono serikali katika sekta ya kilimo. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Makete 
‘yajifunga 
mkanda’ 
ukamilishaji 
miradi ya 
maji

Na Elizabeth John, MAKETE

SERIKALI wilayani Makete 
Mkoa wa Njombe imesema ita-
hakikisha inakamilisha miradi 
yote ya maji wilayani hapa, ili 
wananchi wapate huduma hiyo 
kwa uhakika.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na 
Mkuu wa Wilaya ya Makete, 
Juma Sweda wakati anakagua 
mradi wa maji wa Usalimwani-
Mfumbi-Ruaha utakaonufaisha 
wananchi 4,124 wa wilaya hiyo.

“Mradi huu kama mnavyojua 
ni muhimu sana, bado kuna ma-
hitaji makubwa ya maji lakini 
sambamba na hapo kiujumla 
ukiacha eneo hili kwa sababu 
tunategemea maji yakishatoka 
katika Kata ya Mfumbi, Kitulo 
na Ipelele tutakuwa tumefika 
asilimia 100 kwa sasa tuna asil-
imia 90 ya upatikanaji wa maji,” 
alisema Sweda.

Alisema kuwa Wilaya ya Ma-
kete gharama za utekelezaji 
wa miradi ya maji siyo kubwa 
kwa sababu wanatega kwenye 
milima na kuyashusha kwenye 
matangi na kwenda kusamba-
zwa kwa watu kwa njia ya mse-
leleko.

Hata hivyo alisema tayari 
wilaya hiyo imetengeneza 
mpango wa maji na usafi wa 
mazingira.

“Sehemu nyingine haipo na 
wataalamu walishamaliza ku-
kamilisha hilo andiko, tume-
tembea katika kata zote na kwe-
nye mpango wetu tunajua sasa 
tunazaidi ya vyanzo vya maji 
800,” alisema Sweda.

Meneja wa Wakala wa Maji 
na Usafi wa Mazingira Vijijini 
(RUWASA), Innocent Lyamuya 
alisema kazi zilizotekelezwa 
mpaka sasa ni uchimbaji wa 
mtaro ya njia kuu ya maji, un-
unuzi wa bomba, ujenzi wa 
vituo 10 vya kuchotea maji na 
ununuzi wa pikipiki moja.

Lyamuya alisema mradi huo 
unatekelezwa kwa miezi nane 
na mkandarasi M/S HARFRE 
TECH kwa Sh.milioni 736.7.

“Kuna changamoto kidogo 
ya malipo mkandarasi aliomba 
malipo ya awali lakini yalichele-
wa, vile vile kwa kazi waliyoi-
fanya mtaro peke yake zaidi ya 
Sh. milioni 150 kwa hiyo anau-
pungufu wa fedha,” alisema 
Lyamuya.

Mmoja wa wakazi wa Kijiji 
cha Mfumbi, Eveline Mpande 
aliishukuru serikali kwa kuanza 
mradi huo ambao utasaidia ku-
waondoa katika adha ya kutem-
bea umbali mrefu kufuata maji 
safi na salama.

Madiwani wasusia kikao kisa sheria kuchakachuliwa
Na Nebart Msokwa, 
MBARALI

M
ADIWANI wa Hal-
mashauri ya Wilaya 
ya Mbarali mkoani 
Mbeya wamesusia 

kikao cha baraza wakipinga 
kitendo cha serikali kuchaka-
chua sheria ndogo waliyoitunga 
ya kusimamia ukusanyaji wa 
ushuru wa mazao ndani ya hal-
mashauri hiyo.

Wananchi hao wamesema 
mabadiliko hayo yanalenga ku-
waumiza wakulima.

Tukio la madiwani hao kusu-
sia kikao lilitokea jana baada ya 
kusomewa taarifa ya kamati ya 
fedha ambayo ilionyesha kuwa 
mchakato wa kutunga sheria 
hiyo ya kusimamia ushuru wa 
mazao umekamilika na sasa iko 
tayari kwa matumizi.

Diwani wa Kata ya Lujewa, 
Jeremiah Makao ndiye aliyeanza 
kuhoji kuhusu kifungu hicho 
ambacho kilionekana kimereke-
bishwa tofauti na namna madi-
wani walivyokipitisha wakati 
wakitunga sheria hiyo.

Makao alisema kuwa katika 
sheria waliyoitunga ilielekeza 
ushuru utozwe kwa mtu anayes-
afirisha kutoka kata moja kwen-
da nyingine au nje ya Wilaya ya 
Mbarali ndiye atapaswa kulipa 
ushuru.

Alisema katika sheria ili-
yokamilika na tayari kwa kutu-
mika inaonyesha kifungu hicho 
kimebadilishwa na kinaelekeza 
kuwa mtu yoyote anayesafirisha 

mazao kutoka mahali popote 
ndani ya halmashauri hiyo ata-
paswa kulipa ushuru.

Diwani Makao alisema kuwa 
kifungu hicho kinakwenda ku-
wagombanisha na wakulima 
ambao tangu zamani walikuwa 
wakitozwa ushuru wakati wak-
isafirisha mazao yao kutoka 
shambani kwenda nyumbani na 
kwamba waliwaahidi kutunga 
sheria ya kutatua jambo hilo, la-
kini inaonekana sheria hiyo hai-
jaondoa kero hiyo.

“Tulikuwa tunakusanya ushu-
ru wa mazao kwa taabu tukigom-
bana na wananchi wetu, na sisi 
madiwani tukawaahidi kureke-
bisha sheria ili kuondoa kero 
hiyo na tukusanye ushuru kwa 
hiyari kutoka kwa wananchi bila 
kuathiri mapato ya halmashauri, 
sasa kifungu hiki kuachwa hivi 
tutakuwa hatujaondoa kero ya 
wananchi wetu,” alisema Diwani 
Makao.

Diwani wa Kata ya Imariro 
Usongwe, Chuki Jeremiah aka-
hoji mamlaka ya kubadilisha 
sheria iliyotungwa na Baraza 
la Madiwani kwa mujibu wa 
sheria yametoka wapi na ikiwa 
mamlaka hayo uapo kwa mtu au 
mamlaka nyingine ya kiserikali 
basi hakuna sababu ya uwepo 
wa baraza hilo.

Akijibu hoja hizo, Mkurugenzi 
wa Halmashauri ya Mbarali, 
Misanna Kwangula alisema 
mchakato wa kutunga sheria 
ndogo huanzia kwenye baraza la 
halmashauri ambalo ndilo lenye 
mamlaka kisheria ya kutunga 

sheria ndogo.
Alisema baada ya baraza ku-

maliza kazi yake, mapendekezo 
ya sheria hiyo hupelekwa kwe-
nye ofisi ya mkuu wa mkoa am-
bako pia wataalam wanaipitia na 
kisha kumpelekea waziri mwe-
nye dhamana.

Alisema waziri mwenye dha-
mana naye anao wataalam wake 
ambao pia huipitia kabla ya 
kuirejesha kwenye halmashauri 
kwa ajili ya kutumika.

Alisema lengo la mapendeke-
zo ya sheria ndogo kupitia katika 
ngazi hizo ni kuangalia kama 
sheria iliyotungwa haikinzani na 
sheria nyingine za nchi ambazo 
zimetungwa na Bunge au kukin-
zana na Katiba ya nchi.

Alisema endapo sheria hiyo 
itapitiwa kwenye ngazi fulani 
kuanzia mkoani mpaka kwa wa-
ziri na ikaonekana ina dosari, 
mamlaka husika inayo haki ya 
kuifanyia marekebisho.

Kwangula alisema kuwa waka-
ti sheria hiyo ikirejeshwa kwe-
nye halmashauri kutoka kwa 
waziri mwenye dhamana iliam-
batana na barua iliyowaarifu ma-
badiliko yaliyofanyika na sababu 
zake.

Kwangula aliisoma barua hiyo 
mbele ya madiwani na kueleza 
kuwa huo ni mtazamo wa ngazi 
za juu na kwamba baraza hilo 
halina mamlaka ya kuyapinga 
bali kuitumia sheria hiyo kama 
ilivyorekebishwa na waziri mwe-
nye dhamana.

Baraza hili lilitunga sheria 
hiyo ambapo kifungu hicho kili-

someka ‘Mtu yeyote atakayesa-
firisha mazao zaidi ya tani moja 
kutoka kata moja kwenda kata 
nyingine na nje ya Wilaya ya 
Mbarali atapaswa kulipa ush-
uru, lakini ilipofika kwa waziri 
ilipitiwa na wataalam ambao 
waliona kuna kasoro na wakab-
adilisha kifungu hicho ambacho 
sasa kinasomeka ‘Mtu yeyote 
atakayesafirisha mazao zaidi ya 
tani moja kutoka eneo lolote la 
halmashauri atapaswa kulipa 
ushuru, nasi hatuwezi kupinga 
mamlaka ya juu hivyo tunapas-
wa kutii,” alisema Kwangula.

Baada ya maelezo hayo madi-
wani walionekana kutoridhish-
wa na uamuzi wa serikali kupitia 
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa kufanya 
marekebisho hayo bila kuwa-
shirikisha na kutaka sheria hiyo 
itumike kama ilivyobadilishwa.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbarali, Twalib 
Lubandamo alimtaka mwa-
nasheria wa halmashauri kutoa 
ufafanuzi wa kisheria ikiwa hali 
hiyo imejitokeza nini kifanyike.

Mwanasheria wa Halmashau-
ri alisema kutokana na idadi 
kubwa ya madiwani kuondoka, 
baraza haliwezi kuendelea na 
hivyo linapaswa kuahilishwa 
mpaka hapo akidi ya kikao itaka-
potimia.

Lubandamo alisema kutokana 
na mkanganyiko huo, ipo haja 
ya wanasheria wa TAMISEMI 
kuja kutoa ufafanuzi ili madi-
wani wote wawe na uelewa wa 
pamoja.

Ijumaa Februari 9, 2024

Katibu wa NEC ya CCM Itikadi, Uenezi na Mafunzo, Paul Makonda akizungumza na wakazi wa Mamlaka ya Mji Mdogo 
wa Mbalizi, mkoani Mbeya juzi, akiwa katika ziara ya kusikiliza kero za wananchi katika mikoa mbalimbali nchini. 
PICHA: NEBART MSOKWA
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HABARI ZANZIBAR

Mataifa 40 kushiriki mkutano masuala ya moyo
Na Rahma Suleiman,     
ZANZIBAR

N
CHI zaidi ya 40 zina-
tarajia kushiriki mku-
tano wa kimataifa 
unaohusiana na mas-

uala ya moyo, utakaofanyika 
leo visiwani Zanzibar.

Mkutano huo unatarajiwa 
kufunguliwa na Makamu wa 
Rais, Dk. Philip Mpango ambao 
utakuwa na washiriki zaidi ya 
500.

Mkutano huo ambao ume-
andaliwa na Taasisi ya Moyo 
ya Jakaya Kikwete ( JKCI) am-
bao utawashirikisha wataalam 
wa magonjwa ya moyo kutoka 
nchi mbalimbali za Afrika na 
Ulaya ambao utafungwa na 
Rais wa Zanzibar Dk. Hussein 
Ali Mwinyi kesho.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana visiwani Zanzi-
bar, Mkurugenzi Mtendaji wa 
taasisi hiyo, Dk. Peter Kisenge, 
alisema serikali imewekeza 
kwa kiasi kikubwa taasisi hiyo 
kwa vifaa na rasilimali watu.

Alisema taasisi hiyo sasa im-
ekuwa ni kimbilio la wagonjwa 
kutoka nchi mbalimbali ku-
pata huduma, hivyo mkutano 
huo unaofanyika visiwani Zan-
zibar utawawezesha madak-
tari kubadilishana uzoefu na 
madaktari bingwa wanaotoka 
nchi mbalimbali.

Mkurugenzi huyo alisema 
kumekuwa na mafanikio 
makubwa ya teknolojia ka-
tika matibabu ya moyo, hivyo 
mkutano huo watalamu wata-
jifunza katika kutumia teknolo-
jia hiyo katika kumhudumia 

mgonjwa wa moyo.
Aidha alisema kuna ongeze-

ko la wagonjwa wengi wa 
maradhi ya moyo na asilimia 
95 ambayo ya wagonjwa wak-
ipelekwa nje ya nchi kupata 
matibabu, hivi sasa wanapa-
tiwa matibabu katika taasisi ya 
JKCI.

 uniani hupoteza maisha ku-
tokana na magonjwa ya moyo 
na takwimu zinaongezesja kwa 
sababu ya hali ya maisha uli-
otokana na unywaji wa pombe 
uliokithiri, uvutaji wa sigara, 
unene wa kupundukia na watu 
kutofanya mazoezi.

Mtaalamu huyo alisema rika 
la wanaoathirika na ugonjwa 
huo ni kutoka miaka 40 hadi 
50 lakini wapo watoto ambao 
wamepata tatizo hilo tangu 
walivyozaliwa, hivyo ni vyema 

kutoa elimu kwa jamii katika 
kujikinga na ugonjwa huo.

Kaimu Mwenyekiti Bodi 
ya Wadhamini ya JKCI, Asha 
Ressa, alisema mkutano huo 
utaangalia maendeleo hasa 
ikizingatiwa teknolojia mbal-
imbali zinatumika, hivyo ni vy-
ema kuwa na watu wenye uw-
ezo wa kutumia teknolojia hiyo 
katika kutoa huduma bora.

“Tunatamani nchi zetu za Af-
rika kutoa huduma mbalimbali 
za matibabu ili watu kupata 
huduma nzuri kwa gharama 
ambayo kila mlengwa kumudu 
kulipia” alisema.

Miongoni mwa nchi am-
bazo zitashiriki mkutano huo 
ni Misri, Uturuki, China, Uin-
gereza, Israei, India, Marekani, 
Zambia, Rwanda, DRC, Kenya, 
Uganda, Burundi na Tanzania.

Viongozi Wizara 
ya Ardhi, Utalii 
wateta kuhusu 
utoaji vibali
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

VIONGOZI kutoka Wizara ya Ardhi 
na Maendeleo ya Makazi pamoja Wiz-
ara ya Utalii na Mambo ya Kale wame-
kutana kujadili uharakishaji wa utoaji 
wa vibali vya ujenzi hasa kwa maeneo 
yanayogusa sekta ya utalii Zanzibar.

Lengo la kikao hicho ni kuzipatia 
ufumbuzi changamoto zinazozikabili 
wizara hizo.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana baada ya kikao hicho Ka-
tibu Mkuu Wizara ya Ardhi na Maen-
deleo ya Makaazi Dk. Mngereza Mzee 
Miraji, alisema kumejitokeza changa-
moto ya ucheleweshaji  wa kupata 
vibali kwa ajili ya ujenzi   wa miradi 
inayohusiana na sekta ya utalii.

Dk. Mngereza alisema wizara zote 
zimekubaliana kuharakishwa kwa 
upatikanaji wa vibali hivyo, kwa kui-
gaza Mamlaka ya Udhibiti na Uende-
lezaji wa Mipango Miji na Vijiji (DCU) 
kushirikiana na Wizara ya Utalii ili ku-
toa vibali kwa haraka.

Dk. Mngereza alisema katika kui-
patia ufumbuzi changamoto hiyo, 
Wizara ya Ardhi tayari imekamilisha 
mfumo wa utoaji wa vibali vya ujenzi 
ambao utanza kazi karibuni ambapo 
kupitia mfumo huo haitomlazimu 
mwananchi kufika katika taasisi ku-
pata huduma, badala yake ataweza 
kuomba kibali kwa kutumia mfumo 
uliondaliwa.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Utalii 
na Mambo ya Kale, Fatma Abdulla 
Khamis alisema uongozi wa Wizara 
ya Utalii umeona ipo haja ya kukaa 
pamoja ili kuzipatia changamoto zi-
nazojitokeza katika utekelezaji wa mi-
radi ya utalii.

Alisema sekta ya utalii ni sekta 
mtambuka ambayo imekuwa ikika-
biliwa na changamoto nyingi ambapo 
hivi hoteli zipatazo tano za kitalii 
ziliungua moto jambo lililosababisha 
kushindwa kutolewa kwa huduma ya 
dharura kulikosababishwa na ujenzi 
holela usiozingatia mipango miji.

Aidha, alisema kumejitokeza tabia 
kwa baadhi ya wageni kununua mae-
neo bila ya kufuata utaratibu na ku-
jenga nyumba kwa ajili ya makazi na 
biashara jambo ambalo halikubali 
kisheria na taratibu za nchi.

Katika kulipatia ufumbuzi suala 
hilo, Katibu Mkuu wa Wizara ya Utalii 
na Mambo ya Kale, Fatma Abdullah 
Khamis alisema kupitia kikao kazi hi-
cho kutakuwa na mwendelezo wa vi-
kao kwa kuandaa utaratibu maalumu 
utakaotoa mwongozo juu ya makazi 
kwa wenyeji na wageni.

Kadhalika alitoa wito kwa baadhi 
ya wananchi pamoja na wanashe-
ria kufuata utaratibu wakati wana-
poshirikiana na wageni katika suala la 
uuzaji na ununuzi wa ardhi ili kupata 
wawekezaji wenye tija.

Meneja wa Kukabiliana na maafa wa Chama cha Msalaba Mwekundu Tanzania, Samwel Katamba (katikati), akizungumza na 
waandishi wa habari, Mikocheni, Dar es Salaam jana, kuhusu mafanikio ya chama hicho ya kukabiliana na maafa yaliyotokea 
katika  mikoa mbalimbali hivi karibuni. Kulia ni Mkuu wa Kitengo cha Mahusiano, Seki Kasuga na mmoja wa wafanyakazi wa 
kujitolea wa chama hicho, Erick Anthony. PICHA: SABATO KASIKA 

Wananchi waonywa matumizi dawa za asili kutibu macho
Na Rahma Suleiman,    
ZANZIBAR

WANANCHI wametakiwa 
kuacha kutumia dawa za kie-
nyeji katika kutibu ugonjwa wa 
macho ‘red eyes’ ambapo dawa 
hizo zimeanza kuleta madhara 
kwa wagonjwa ikiwemo kupata 
upofu.

Hayo yalisemwa juzi visi-
wani hapa na Mratibu wa 
Afya ya Msingi ya matibabu ya 
macho kutoka Wizara ya Afya 
Zanzibar, Dk. Rajab Moham-
med wakati akizungumza na 
waandishi wa habari kuhusu 
hali ya ugonjwa huo pamoja na 
madhara yake.

Alisema bado jamii inahama-

sisha kutumia tiba ambayo siyo 
sahihi katika kutibu ugonjwa 
huo ikiwemo mkojo, maji ya 
dafu, maji chumvi, mafuta ya 
taa na majani ya dawa asili 
ikiwemo kivumbasi, hali am-
bayo imeshaleta athari na 
wagonjwa saba ambao wame-
shapofuka macho.

“Jumla ya wagonjwa saba 
wamelazwa katika Hospitali 
ya Mnazi Mmoja baada ya ku-
tumia dawa zisizo sahihi na 
kupata upofu akiwemo mtoto 
mwenye umri wa miaka 11,” 
alisema.

Alisema watu 12,860 wameri-
potiwa kuugua ugonjwa huo 
ambao wamefika katika vituo 
vya afya na hospitali Unguja na 

Pemba.
Aidha alisema hivi sasa 

wimbi la wagonjwa wa macho 
mekundu limeanza kupun-
gua kutokana na kazi kubwa 
inayofanywa na serikali kwa 
kushirikiana na waandishi wa 
habari katika kutoa elimu ya 
kujikinga na ugonjwa huo.

Katika hatua nyingine, aki-
zungumza na waandishi wa 
habari katika Ofisi za CCM Kisi-
wandui Katibu wa NEC, Idara 
ya Itikadi, Mafunzo na Uen-
ezi wa chama hicho, Khamis 
Mbeto Khamis alisema chama 
kinawajibu wa kuwalinda 
wananchi wake kwa kuwapa 
elimu juu ya ugoniwa huo wa 
macho.

Hivyo aliwataka wananchi 
kuacha kutumia vitu ambavyo 
havijashauriwa na daktari 
ambavyo tayari baadhi ya 
watu vimeshawaletea athati 
ikiwemo kupoteza uoni.

Alisema macho ni kiungo 
muhimu katika uhai wa bina-
adamu na CCM imeona isikae 
na kuwataka wananchi kufuata 
maelekezo wanayopewa na 
daktari.

Alisema miongoni mwa 
maelekezo ya wataalamu wa 
afya ni kunawa mikono mara 
kwa mara, kuacha kupeana 
mikono na mtu anapohisi 
dadilili za ugonjwa huo kufika 
haraka katika kituo cha afya ili 
kupata matibabu sahihi.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI

KIVUKONI/ KINONDONI
SHAURI LA COMMERCIAL NO. 25549 YA 2023

BANK OF AFRICA (T) LTD…………………….MDAI
VERSUS

MUSA LUCHACHE LUGWIGWA…………MDAIWA

KWA: MUSA LUCHACHE LUGWIGWA
DAR ES SALAAM.

Kwa kuwa mwombaji ameleta maombi ambayo 
maelekezo ya maombi yameelezwa katika nakala za 
maombi ambazo zinaweza kupatikana katika 
mahakama hii, kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria 
katika Mahakama hii ya Wilaya binafsi au Wakili au 
Mwakilishi ambaye anayeruhusiwa kabla au siku ya 
tarehe 15th Mwezi Februay Mwaka 2024 saa mbili 
(2:00) kamili asubuhi. Kwa kuwa siku hiyo ni kukatwa 
kwa shauri unatakiwa kuja na vielelezo vyote 
vinavyohusiana na maombi haya.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na Chapa ya 
Mahakama leo tarehe 31st Mwezi January Mwaka 
2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

FORM II
SMM 1994 NYONGEZA YA 5 KANUNI YA 2

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Mwambao 
Wilaya ya Bagamoyo, Mkoa wa Pwani. Ombi la 
ndugu RAMADHANI ABDU KAWAMBWA 
kuteuliwa kuwa Msimamizi wa Mirathi namba 
17/2024 ya Marehemu TABU KONDO 
PANGARA. Watu wote wanaodai kuwa na 
uhusiano wowote na Marehemu huyo 
wanaalikwa kuja kuhudhuria kesi hii wakitaka 
mnamo tarehe 29/02/2024 kabla huyu 
mwombaji hatateuliwa kuwa Msimamizi wa 
Mirathi hii.
Wasia wa Marehemu HAUPO.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA - MWANZA

SHAURI DOGO NAMBA 322 LA 2023
MHANGA PEZE MBEGA…………. MDAI

DHIDI YA 
UMOJA MANG’OMBE NA WENZAKE WANNE……..WADAIWA

WITO WA KUITWA MAHAKAMANI
KWA: JOHN BETRI MATELEMKI, MASHIMI BETRI MATELEMKI, 
SHIMOLI BETRI MATELEMKI, JUMA BETRI MATELEMKI
MNAFAHAMISHWA KWAMBA MLETA MAOMBI HAPO JUU 
AMEFUNGUA SHAURI DHIDI YENU KATIKA BARAZA LA ARDHI 
NA NYUMBA MKOA WA MWANZA, OMBI LIMEPANGWA 
KUSIKILIZWA TAREHE 07/03/2024 KATIKA CHUMBA CHA 
BARAZA, JENGO LIKO MKABALA NA MAHAKAMA MWANZO 
MWANZA MJINI BARABARA YA MAKONGORO.
KWA HIVYO MNATAKIWA KUHUDHURIA KATIKA BARAZA SIKU 
HIYO NYIE MWENYEWE , WAKILI WENU AU MTU MWINGINE 
ANAYERUHUSIWA KISHERIA KUJIBU OMBI HILO.
KAA- MKIJUA KUSHINDWA KUFIKA BARAZA LITASIKILIZA 
OMBI HILO NA KUTOA UAMUZI BILA NINYI KUWEPO.
IMETOLEWA NAMI KWA AMRI NA CHAPA YA BARAZA LEO 
TAREHE 07/02/2024.

PAULOS S. LEKAMOI
MWENYEKITI 

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W)
MWANZA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI

KIVUKONI/ KINONDONI
SHAURI LA COMMERCIAL NO. 25551 YA 2023

BANK OF AFRICA (T) LTD…………………….MDAI
VERSUS

ANSILA DAGOBERT KOMBA…………MDAIWA

KWA: ANSILA DAGOBERT KOMBA
DAR ES SALAAM.
Kwa kuwa mwombaji ameleta maombi ambayo 
maelekezo ya maombi yameelezwa katika nakala za 
maombi ambazo zinaweza kupatikana katika 
mahakama hii, kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria 
katika Mahakama hii ya Wilaya binafsi au Wakili au 
Mwakilishi ambaye anayeruhusiwa kabla au siku ya 
tarehe 15th Mwezi Februay Mwaka 2024 saa mbili 
(2:00) kamili asubuhi. Kwa kuwa siku hiyo ni kukatwa 
kwa shauri unatakiwa kuja na vielelezo vyote 
vinavyohusiana na maombi haya.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na Chapa ya 
Mahakama leo tarehe 31st Mwezi January Mwaka 
2024.

IN THE DISTRICT COURT OF BUKOBA AT BUKOBA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 1025 OF 

2024
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE PASTORY 

MTABINGWA FAIKO DECEASED OF BUKOBA
AND

IN THE MATTER OF AN APPLICATION FOR LETTER OF 
ADMINISTRATION BY  RAYMOND PASTORY FAIKO 

…………PETITIONER 

All persons claiming to have any interest in the estate of 
the above named deceased are hereby cited to come and 
see the proceedings if they think fit before the grant of 
probate (or letters of administration) is made to the 
above- named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 
23th day of February 2024. 
The Will of the said deceased is deposited and open for 
inspection at the Court.
Dated at Bukoba this 2nd day of February 2024.

………………………………………
SENIOR RESIDENT MAGISTRATE

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA

MAHAKAMA YA MWANZO YA WILAYA YA KWIMBA
KITUO CHA NGUDU – MJINI 

MWANZA
SHAURI LA MADAI/NDOA NAMBA 04/2024

SAMWEL LEONARD NZUAMKENDE………….MDAI
DHIDI YA 

NEEMA GOODLUCK KANZA………….MDAIWA

MADAI YA TALAKA NA MATUNZO YA MTOTO

KWA: NEEMA GOODLUCK KANZA
             NGUMO “B”
            0753514201
UNAFAHAMISHWA KWAMBA MLETA MAOMBI HAPO JUU 
AMEFUNGUA SHAURI DHIDI YAKO KATIKA MAHAKAMA YA 
MWANZO YA WILAYA YA KWIMBA KWA MADAI YA TALAKA NA 
MATUNZO YA MTOTO.
UNAAMRIWA NA MAHAKAMA HII: UHUDHURIE MBELE YA 
MAHAKAMA HII TAREHE 27/02/2024 SAA 02:00 ASUBUHI 
BILA KUKOSA KATIKA SHAURI LILILOTAJWA HAPO JUU NA 
NILAZIMA KULETA HATI ZOTE ZINAZOHUSU SHAURI HILO 
KWA AJILI YA KUJITETEA KATIKA SHAURI HILO.
ZINGATIA KWAMBA KUTOKUFIKA KWAKO TAREHE HIYO, 
SHAURI LITAANZA KUSIKLIZWA BILA WEWE KUTAARIFIWA 
TENA, NA MAAMUZI KUTOLEWA.
IMETOLEWA NAMI KWA AMRI NA CHAPA YA MAHAKAMA LEO 
TAREHE 06/02/2024

HAKIMU WA MFAWIDHI
MAHAKAMA YA MWANZO 

MJINI - NGUDU

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI

KIVUKONI/ KINONDONI
SHAURI LA COMMERCIAL NO. 25557 YA 2023

BANK OF AFRICA (T) LTD…………………….MDAI
VERSUS

ANTONY SIDNEY MKOLOMO…………MDAIWA

KWA: ANTONY SIDNEY MKOLOMO
DAR ES SALAAM.
Kwa kuwa mwombaji ameleta maombi ambayo 
maelekezo ya maombi yameelezwa katika nakala za 
maombi ambazo zinaweza kupatikana katika 
mahakama hii, kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria 
katika Mahakama hii ya Wilaya binafsi au Wakili au 
Mwakilishi ambaye anayeruhusiwa kabla au siku ya 
tarehe 15th Mwezi Februay Mwaka 2024 saa mbili 
(2:00) kamili asubuhi. Kwa kuwa siku hiyo ni kukatwa 
kwa shauri unatakiwa kuja na vielelezo vyote 
vinavyohusiana na maombi haya.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na Chapa ya 
Mahakama leo tarehe 31st Mwezi January Mwaka 
2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU DODOMA

SHAURI LA ARDHI NA. 13 YA 2022
•    HAMISI SAIDI ALLY (As administrator of estate of late SAIIDI 

ALLY SUFIANI)
•    ABDALLAH  SAIDI  ALLY (As administrator of  estate of late 

SAIDI ALLY SUFIANI)……..WADAI
DHIDI YA 

• THE CITY COUNCIL OF DODOMA   •   EDISON M.  TIBAIJUKA
• INNOCENT MALLYA   •   MALCELINA ANTHONY MUNISH
• RUTA JAMES KAKOKI   •   ASIMWE LOVINCE RWIGUZA
• ESTANSIA ASANTERABI  SHOO   •   NELSON SYDNEY MAWALA
• GODFREY  RENATUS NYONI   •   PHILBERT PHILMON LUTALA
• CHRIATINA MICHAEL MZUKA   •   THE ATTORNEY  GENERAL…… 

WADAIWA

KWA
1.MALCELINA ANTONY MUNISH, 2. RUTA JAMES KAKOKI, 3.ASIMWE 
LOVINCE  RWIGUZA, 4.GODFREY RENATUS NYONI,  5. PHILBERT 
PHILMON LUTALA, 
6. CHRIATINA MICHAEL MZUKA

POPOTE PALE WALIPO
YAH: TAARIFA YA KUTAJWA KWA SHAURI LA ARDHI NA.13 YA 2022
 MAHAKAMA KUU YA TANZANIA DODOMA.

MNAFAHAMISHWA KWAMBA;  Shauri tajwa hapo juu litatajwa 
Mahakama kuu ya Tanzania Dodoma mbele ya  MHE. A.J MAMBI, JAJI 
wa Mahakama kuu ya Tanzania Dodoma , saa tatu (3:00) kamili asubuhi 
siku ya Jumatano tarehe 14/2/2024.
HIVYO; Mnatakiwa mfike nyinyi wenyewe au Wakili wenu siku hiyo 
iliyotajwa bila kukosa .
NA ENDAPO; Hamtafika nyinyi au wakili wenu siku hiyo iliyotajwa 
inatosha kumaanisha kwamba shauri hili litashughulikiwa na 
Mahakama kama itakanyoamua pasipo nyinyi au wakili wenu kuwepo.
IMETOLEWA; Kwa mkono wangu na Mhuri wa Mahakama leo hii tarehe 
18/10/2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI

KIVUKONI/ KINONDONI
SHAURI LA MADAI NO. 25554 YA 2023

BANK OF AFRICA (T) LTD…………………….MDAI
VERSUS

LYDIA PETER KAMWAGA…………MDAIWA

KWA: LYDIA PETER KAMWAGA
DAR ES SALAAM.

Kwa kuwa mwombaji ameleta maombi ambayo 
maelekezo ya maombi yameelezwa katika nakala za 
maombi ambazo zinaweza kupatikana katika 
mahakama hii, kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria 
katika Mahakama hii ya Wilaya binafsi au Wakili au 
Mwakilishi ambaye anayeruhusiwa kabla au siku ya 
tarehe 28 Mwezi 02 Mwaka 2024 saa mbili (2:00) 
kamili asubuhi. Kwa kuwa siku hiyo ni kukatwa kwa 
shauri unatakiwa kuja na vielelezo vyote 
vinavyohusiana na maombi haya.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na Chapa ya 
Mahakama leo tarehe 31st Mwezi 01 Mwaka 2024.

KUPOTEA KWA 
KADI  BAJAJI
ROBINSON MELECK NGUMBUKE 
anatangaza kupotea kwa kadi ya 

bajaji aina ya TVS KING,
Yenye usajili namba: MC 961 CJV, 

CHASSIS NAMBA: 
MD6M14PA7K4K01838 na ENGINE 

NAMBA: AK4KK4201747. Kwa 
yeyote atakaeiona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: 

MKO/RB/16/2024

KUPOTEA 
KWA CHETI

YONAH DAUD SHILINGI anatangaza kupotea kwa cheti 
cha kidato cha nne chenye index namba 
S1223/0075/2016 kilichotolewa na baraza la mitihani la 
taifa kupitia KIMALI SECONDARY SCHOOL mwaka 2016. 
Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo chochote 
cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/DAR/KIN/18231/2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
KATIKA MAHAKAMA YA RUFANI YA TANZANIA

INAYOKETI ARUSHA
SHAURI LA MAOMBI YA MADAI NA. 87/02 YA 2023

ANNEY ANNEY……………MUOMBAJI
DHIDI YA 

TEONAS MCHANA…………1 MJIBU MAOMBI
SAILESHI GORDAN LAXMAN T/A

SAIBABA EXPRESS…………2 MJIBU MAOMBI

KWA:
TEONAS MCHANA
POPOTE MLIPO
Unajulishwa kwamba shauri la maombi ya madai 
tajwa hapo juu limepangwa kusikilizwa na Mahakama 
hii hapa Arusha tarehe 20/02/2024 saa tatu kamili 
asubuhi (9:00)
Unapaswa kuhudhuria siku na tarehe iliyopangwa 
bila kukosa na endapo  hautahudhuria wewe 
wenyewe au mwakilishi wako anayetambulika 
kisheria basi maombi haya yatasikilizwa bila ya 
uwepo wako.
Imetolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii 
leo tarehe 16/1/2024

J.E.FOVO
Kny: MSAJILI

MAHAKAMA YA RUFANI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI KISUTU

DAR ES SALAAM
SHAURI LA MADAI NO. 87 YA MWAKA 2023

JAMES FRANCIS MBATIA……………MDAI
DHIDI YA

JOSEPH ROMAN SELASINI………….MDAIWA

KWA: JOSEPH ROMAN SELASINI – POPOTE ULIPO

KUITWA SHAURINI
Kwa kuwa mleta madai ameleta madai yake ambayo 
maelezo ya madai yameelezwa katika nakala ya madai 
ambayo yanaweza kupatikana katika Mahakama hii, kwa 
hiyo unahitajiwa kuhudhuria katika Mahakama hii binafsi 
au Wakili au Mwakilishi ambaye anaruhusiwa, siku ya 
tarehe 21/02/2024 saa 9:00 asubuhi mbele ya 
Mheshimiwa A.M. LYAMUYA – HAKIMU MKAZI MKUU kwa 
ajili ya 1st PTC.
ANGALIA:
Kama hukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu, Mahakama 
ikithibitisha kama umepokea kuitwa shaurini, itaweza 
kutoa hukumu kuwa umeshindwa.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama 
hii leo tarehe 31 Mwezi JANUARI, 2024.
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ABUJA, Nigeria

BENKI kuu ya Nigeria 
imesema imegundua fedha 
za kigeni zenye thamani 
ya dola bilioni 2.4 zaidi 
ya Sh. Trilioni sita ambazo 
zinaitishwa kwa njia ya 
udanganyifu, kutokana na 
uchunguzi wa dola bilioni 
saba (Sh. Trilioni 17.7) 
zilizokuwa zikisubiri kuka-
bidhiwa wenyewe.
Benki hiyo ilisema 

kwamba ufichuzi huo 
utapunguza changamoto 
zilizosababishwa na uhaba 
wa fedha za kigeni nchini 
humo, ikidai kuwa madai 
kwa njia ya udanganyifu 
huenda yakaathiri uchumi 
wa Nigeria.
Ilielezwa kuwa ugunduzi 

huo ni kutokana na uchun-
guzi wa kina uliofanywa 
na kampuni ya kimataifa 
ya kifedha ya Deloitte 
kwa niaba ya Benki Kuu 
ya Nigeria.
Benki hiyo ilisema 

kwamba ufichuzi huo ni 
wa kutisha, wakati kukiwa 
na stakabadhi bandia, 
watu wasiokuwepo na 
wanaodai fedha za ki-
geni, na wakati mwingine 
watu ambao wamepokea 
fedha za kigeni bila kutoa 
maombi rasmi, ikielezwa 
kuwa baadhi ya watu pia 
walipokea fedha za kigeni 
walizodai katika benki 
hiyo.
Gavana wa benki hiyo 

Olayemi Cardoso, alisema 
kwamba hawatatoa fedha 
kwa maombi yasio halali, 
wakati mchambuzi wa 
masuala ya kiuchumi, jam-
bo lililosifiwa kama hatua 
nzuri ya kulinda uchumi.
“Tunapiga hatua zina-

zofaa, ikizingatiwa kuwa 
sasa tayari tumeshughu-
likia takriban asilimia 50 
ya maombi, ikibaki asil-
imia sawa na hiyo, hilo 
litakapokamilika, tutaweza 
kuimarisha viwango vya 
fedha zetu. Nafikiri ni 
vyema kuwajibisha kila 

atakayepatikana akiwa na 
nia ya kuibia benki kuu,” 
alisema.
Pia ilielezwa kuwa hiyo 

ni mara ya kwanza ndani 
ya miaka saba kwa hesabu 
za benki kuu kutolewa 
hadharani, na kwamba 
nchi hiyo imekuwa ikika-
biliwa na uhaba mkubwa 
wa fedha za kigeni, suala 
ambalo limedumaza ukuaji 
wa kiuchumi, kushuka kwa 
thamani ya naira, pamoja 
na mfumuko wa bei za 
bidhaa.
Taarifa ya benki hiyo 

ilibainisha kwamba hadi 
sasa Nigeria imelipa 
takriban dola bilioni 2.3 
(Sh. Trilioni 5.8) zinazoit-
ishwa, zikiwemo zile zina-
zodaiwa na mashirika ya 
ndege pamoja na sekta za 
viwanda na nishati.
Mwanauchumi na mra-

tibu wa Kituo cha Haki 
za Kijamii Justice Onyek-
prere, alisema kwamba 
ufichuaji uliofanywa hau-
tasaidia kufufua uchumi 
wa Nigeria.
“Kuna madeni mengine 

yaliopo, hilo halitatatua 
lolote, kiwango cha sarafu 
kwa upande wa thamani 
kimezidi sera za fedha 
za benki kuu. Inahusiana 
zaidi na suala la uongozi, 
kwenye makadirio, viwan-
da, elimu na sera za afya.
“Ulisikia gavana wa 

benki kuu akieleza bunge 
kwamba utalii wa afya 
pamoja na ulipaji wake 
wa ada ulitumia takriban 
dola bilioni 40 (Sh. Trilioni 
101.3) ndani ya miaka 10, 
hiyo ni sawa na takriban 
dola bilioni nne zaidi ya 
Sh. Trilioni 10 kila mwaka,” 
alisema.
Hata hivyo Onyekpere 

alisema kwamba ufichuzi 
huo unaashiria matatizo 
zaidi kwenye mfumo wa 
fedha za kigeni wa Ni-
geria, ambayo yanahitaji 
kushughulikiwa.

VOA

Na Mwandishi Wetu, LINDI 

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi 
Mfawidhi Wilaya ya Lindi, imem-
hukumu Daktari wa Hospitali 
ya Mkoa wa Lindi (Sokoine), Dk. 
Issaya Makaya (37) kifungo cha 
mwaka mmoja gerezani kwa 
kosa la kuomba na kupokea 
rushwa ya Sh. 70,000 kutoka 
kwa mgonjwa aliyefika hospital-
ini huko kupata matibabu.

Hukumu hiyo ilitolewa na 
Hakimu Mkazi Mfawidhi, Maria 
Batraine baada ya kuridhishwa 
pasipo shaka na ushahidi ulio-
wasilishwa mahakamani, pia 
mshtakiwa kukiri kosa lililokuwa 
linamkabili.

Kabla ya kutolewa hukumu 
hiyo, Hakimu Batraine alimpa 
mshtakiwa nafasi ya kujitetea, 
naye akaomba mahakama isim-
pe adhabu kali kwa kuwa ni mko-
saji wa mara ya kwanza, anayo 
familia inayomtegemea akiwamo 

mke na watoto wawili, hivyo ak-
ipewa adhabu kali watakosa hu-
duma yake.

Baada ya utetezi huo, Hakimu 
Batraine alimwuliza mwanashe-
ria wa Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUKU-
RU), Fatma Chimbyangu kama 
anazo kumbukumbu za makosa 
ya zamani kwa mshtakiwa, naye 
akadai hana, huku akiiomba 
mahakama kumpa adhabu kali 
ili iwe fundisho kwa na wengine 
wenye tabia ya aina hiyo.

“Mheshimiwa sina kumbumbu 
zake, hivyo ninaiomba mahaka-
ma yako tukufu kumpa adhabu 
kulingana na kosa lake, ikizingati-
wa yeye ni mtumishi anayelipwa 
mshahara na serikali kwa kazi ya 
kuhudumia jamii,” alidai Chim-
byangu. Hakimu Batraine, akitoa 
hukumu katika kesi hiyo Na. 03 
ya mwaka 2024, alisema amesiki-
liza maombi ya pande zote mbili 
na kumhukumu daktari huyo 

kulipa faini ya Sh. milioni moja, 
akishindwa akatumikie kifungo 
cha mwaka mmoja gerezani. 
Mshtakiwa alilipa faini.

Awali ilidaiwa mahakamani 
huko na mwendesha mashtaka 
wa TAKUKURU Mkoa wa Lindi, 
Chimbyangu, kwamba Dk. Lucas 
alikamatwa Februari 6 mwaka 
huu saa sita mchana ndani ya 
jengo la Hospitali ya Sokoine, 
mjini Lindi akipokea Sh. 70,000 
aliyoomba kutoka kwa mgonjwa 
aliyelazwa akisubiri kufanyiwa 
upasuaji.

Mwanasheria huyo alidai 
mgonjwa huyo alikuwa ameka-
milisha taratibu zote ikiwamo 
kulipa gharama zote za matiba-
bu na kitanda, lakini mshtakiwa 
aliendelea kumtaka ampe kiasi 
hicho cha fedha kama bahashishi 
yake, ndipo ndugu aliyemsindiki-
za mgonjwa alipotoa taarifa na 
mtego ukaandaliwa na kumtia 
nguvuni.

Daktari jela kupokea 
rushwa ya Sh. 70,000

Benki Kuu Nigeria 
yafichua madudu 

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA) imeonya wa-
tumiaji huduma za mawasiliano 
dhidi ya uhalifu wa mtandaoni.

Ofisa Mwandamizi Mkuu 
wa Mawasiliano TCRA, Semu 
Mwakyanjala, alisema jana kuwa 
kuna haja kila mtumiaji huduma 
za mawasiliano kwenye mtandao 
wa intaneti kufuata sheria na 
taratibu zinazosimamia matumi-
zi ya mitandao ya kijamii na hu-
duma za intaneti.

“Ni muhimu tukumbushane 
kwamba ipo Sheria ya Makosa 
Mtandaoni ya Mwaka 2015 am-
bayo imeweka bayana makatazo 

kadha wa kadha, ikiwamo zuio 
la kuchapisha chochote kuhusu 
watu wengine bila ridhaa yao,” 
alisisitiza na kuongeza kuwa 
kuchapisha taarifa za upotoshaji 
kwenye mtandao ni kosa kwa 
mujibu wa sheria hiyo.

“Mtu atakayechapisha taarifa 
au data katika picha, maandishi, 
alama au katika namna nyingine 
yoyote katika mfumo wa kompy-
uta, akijua kwamba taarifa au 
data ni za uongo na zinaudang-
anya umma, atakuwa ametenda 
kosa, na akipatikana na hatia 
atalipa faini isiyopungua Sh. mil-
ioni tano au kutumikia kifungo 
kisichopungua miaka mitatu au 
vyote kwa pamoja,” alisisitiza. 

Alikumbusha pia umuhimu wa 
kusambaza taarifa zenye uhakika 
na zinazotolewa na vyanzo rasmi 
vya habari, ili kuzuia usambazaji 
taarifa hatarishi zikiwamo zina-
zoipotosha jamii, picha au video 
za utupu, vurugu au vitisho, ak-
ionya kuwa vitendo hivyo ni kosa 
chini ya Sheria ya Makosa ya 
Mtandaoni.

Kuhusu kutumia jina la mtu 
mwingine mtandaoni, alisema 
ni kinyume cha sheria na ki-
tendo cha mtumiaji huduma 
za mtandaoni kutumia utam-
bulisho usio wake, kunaweza 
kusababisha adhabu, ikiwa ni 
pamoja na faini au kifungo kul-
ingana na Sheria ya Makosa ya 

Mtandaoni ya 2015. 
Alisema baadhi ya watumi-

aji wa mitandao wamekuwa 
na kawaida ya kujivika uhusika 
usiokuwa wao wakitumia majina 
ya viongozi na watu mashuhuri 
ili kujipatia mali zikiwamo fedha 
isivyo halali na kwamba matendo 
hayo ni jinai, akiwaasa watumiaji 
wazingatie kutumia utambulisho 
halisi badala ya kutumia majina 
au taswira za watu wengine.

Kuhusu kuingilia mifumo ya 
kompyuta bila ridhaa, alionya 
kuwa sheria inakataza kitendo 
hicho, maarufu kama hacking, 
na atakayepatikana na hatia ata-
wajibika kutozwa faini au kutu-
mikia kifungo.

Mwakyanjala pia alisisitiza 
kuwa kuchapisha au kutoa pono-
grafia za watoto kupitia mfumo 
wa kompyuta ni kosa kwa mu-
jibu wa sheria na kuongeza 
kuwa TCRA imewasilisha 
ujumbe huo ukiwa ni mwende-
lezo wa kampeni za mamlaka 
hiyo kuwaelimisha wananchi 
na watumiaji huduma mbalim-
bali za mawasiliano zikiwamo za 
mtandao wa intaneti. 

“TCRA inatoa wito kwa wa-
tumiaji wote wa mtandao kufuata 
sheria na taratibu, ili kuhakikisha 
wanajilinda na kuepuka adhabu 
zinazoweza kutokea kutokana na 
vitendo vya uhalifu mtandaoni,” 
alisisitiza.

TCRA yaonya watumiaji mitandao kuhusu uhalifu

Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC) ambalo limefanikiwa kuzima jaribio ya 
waasi wa M23 walipotaka kuutwaa mji wa Sake, jana. PICHA: MTANDAO.
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Na Mwandishi Wetu

OCTAVIAN Laurent wa Moro-
goro amekuwa mshindi wa 16 kut-
waa televisheni ya inchi 70 iliyo-
tolewa na Kampuni ya kubashiriki  
matokeo ya mechi ya Betika pamoja 
na Tigo.

Laurent ambaye ni fundi simu na 
TV alikabidhiwa zawadi yake hiyo 
jana pamoja na king’amuzi cha DStv 
kilicholipiwa mwezi mzima pamoja 
na dishi alisema kuwa awali alikuwa 
haamini kama kweli ameshinda TV 
hiyo.

Alisema kuwa vijana wa mtaani 
kwake walikuwa wakimtania kuwa 
ametapeliwa na walimshawishi 

kutoenda Dar e Salaam kwani ata-
poteza nauli yake bure na wala hiyo 
TV hataipata.

Alisema kuwa baada ya kupata TV 
hiyo sasa vijana wote mtaani kwao 
Morogoro wataamini na kuwa tayari 
kucheza shindano lolote la Betika ili 
kupata zawadi mbalimbali.

Awali, akizungumza kabla ya kum-
kabidhi zawadi hiyo Ofisa Habari wa 
Betika-Tanzania, Rugambwa Juve-
nalius alisema kuwa Laurent ndiye 
mshindi wa 16 na wa mwisho kupata 
TV na aliwataka watu kuendelea ku-
changamkia droo za Betika ili kupata 
zawadi mbalimbali.

Mbali na kutoa TV za inchi 70, Be-
tika pia ilipeleka washindi sita wal-

iokwenda Ivory Coast kushuhudia 
mechi za Kombe la Mataifa ya Afrika 
zinazofanyika nchini humo kuanzia 
Januari 13 hadi Februari 11.

Washindi hao walilipiwa kila kitu, 
ikiwemo nauli ya ndege kwenda na 
kurudi, malazi katika hoteli ya nyota 
tano, usafiri wa ndani nchini Ivory 
Coast pamoja na kiingilio cha uwan-
jani katika eneo la VIP.

Aidha, Juvenalius alisema kuwa 
washindi wa TWENZETU IVORY 
COAST KIVIP ambao walikwenda 
kushangilia timu ya taifa ya Tanzania, 
Taifa Stars, iliyoshiriki mashindano 
ya 34 ya Kombe la Mataifa ya Afrika 
(Afcon 2023) nchini humo wameru-
di.

Timu 3 zaonyesha ugumu
nyumbani championship
Na Adam Fungamwango

T
IMU za KenGold, TMA FC na 
Mbeya Kwanza hazijapoteza 
mechi yoyote zikicheza ny-
umbani na kuonyesha ugu-

mu katika Ligi ya Championship in-
ayoendelea nchini.

Kwa mujibu wa takwimu zilizo-
tolewa jana na Shirikisho la Mpira 
wa Miguu Tanzania (TFF) pamoja na 
za dawati michezo la Nipashe, zinao-
nyesha kuwa timu hizo tatu ni ngu-
mu mno kufungika zikicheza kwenye 
viwanja vyao vya nyumbani.

KenGold inatumia Uwanja wa 
Sokoine Mbeya, TMA inacheza 
mechi zake Uwanja wa Sheikh Amri 
Abeid, Arusha wakati Mbeya Kwanza 
inautumia Uwanja wa Nangwanda 

Sijaona uliopo Mtwara kama uwanja 
wake wa nyumbani.

Timu za KenGold na TMA zi-
mecheza mechi 10 nyumbani bila 
kupoteza, wakati Mbeya Kwanza im-
echeza mechi nane bila kupoteza.

KenGold pia ndiyo timu ili
yozoa pointi nyingi ikicheza
 ugenini, ikipata pointi 22 ka

tika michezo 10 iliyocheza, 
ikifuatiwa na Pamba FC iki

yokusanya pointi 20 katika
 mechi 10, Mbeya Kwanza

ikipata pointi 19 kwa mich
ezo 12, Biashara United 

pointi 18, mechi 10, TMA,
 pointi 18 mechi 10 na Mbuni

 FC imekusanya pointi 14
 kwa michezo 10.

Takwimu pia zinaonyesha kuwa 
Biashara United inaongoza kwa 
kukusanya pointi nyingi ikicheza 
uwanja wake wa nyumbani ambao 
ni, Karume, Musoma mkoani Mara.

Katika mechi zake 10 imezoa poin-
ti 25, ikifuatiwa na timu za Pamba, 
Mbuni na Mbeya City, ambazo zime-
pata pointi 23 kila mmoja kwa mechi 
10 ambazo kila timu imecheza huku 
KenGold ikizoa pointi 22 kwa mich-
ezo 10 iliyocheza.

Katika msimamo wa jumla, Ken-
Gold inaongoza ligi ikiwa na pointi 
44, ikifuatiwa na Pamba yenye pointi 
43, Biashara United ikishika nafasi ya 
tatu ikiwa na pointi sawa na Pamba 
ikitofautiana idadi ya magoli ya ku-
funga na kufungwa.

Laurent ashinda televisheni
ya Twende Zetu AFCON

Taifa ufukweni 
waingia kambini
Na Saada Akida

TIMU ya taifa ya soka la ufukweni ‘Beach 
Stars’ inatarajia kuingia kambini wiki ijayo 
kujiandaa na michuano COSAFA inayotaraji-
wa kuanza Marchi 17-25 mwaka huu.

Akizungumza na Nipashe jana, Kocha 
Mkuu wa timu hiyo, Boniface Pawasa 
alisema wachezaji wote hata wale ambao 
wapo nje ya Dar es Salaam wote wataingia 
kambini siku ya Jumatatu.

Alisema katika uchaguzi wa kikosi pia 
wataenda visiwania Zanzibar kwenye 
mashindano ya Beach Soccer Festival kwa 
kucheza mechi ya kirafiki pamoja na kucha-
gua wachezaji watakaoongeza nguvu kwe-
nye timu.

“Haya mashindano ya COSAFA ni kwa ajili 
ya kujiandaa na Mchezo  wa kukata tiketi ya 
kufuzu kushiriki Fainali za Afrika kwa soka 
la ufukweni (BAFCON), tukifanikiwa hapo 
tunaenda kushiriki michuano ya kombe la 
Dunia, itakayofanyika mwaka 2025 kwenye 
Visiwa vya Shelisheli,” alisema Pawasa.

Fainali hizo za 13 za FIFA kwa Soka la 
Ufukweni zitafanyika katika bustani ya Vic-
toria ambayo ipo kwenye Kisiwa cha Mahé 
nchini humo huku kikiwa kimezungukwa na 
maji safi na miamba ya matumbawe.

Utoaji wa haki wa kuandaa fainali hizo 
kwa Shelisheli ulifanywa rasmi na FIFA Ok-
toba 4 mwaka jana .

Kwa taifa mwenyeji, hii itakuwa ni mara 
yao ya pili kuandaa mashindano ya ki-
mataifa ya soka ya Ufukweni baada ya 
kuandaa Kombe la Mataifa ya Afrika la Soka 
la Ufukweni la CAF mwaka 2015, ambalo 
lilishuhudia Madagascar wakitawazwa ma-
bingwa.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

WAKUFUNZI wa mchezo wa Kabadi kutoka 
Nchini India wanatarajia kuendesha Mafun-
zo ya siku tano kwa Walimu wa mchezo huo 
Visiwani hapa. 

Mafunzo hayo yanaanza kufanyika leo 
mpaka Februari 13 yakishirikisha walimu 
wa Vilabu saba vya Kabadi hapa Zanzibar 
pamoja na wadau wa mchezo huo ambao 
wanahitaji kujifunza kutoka katika Wilaya 
na Mikoa ya Unguja.

Akizungumza na Nipashe jana, Kaimu 
Katibu wa  Shirikisho la mchezo wa Kabadi 
Zanzibar, Ramadhani Mrisho alisema lengo 
kuu la Mafunzo hayo ni kupanua wigo kwa 
mchezo huo Kwa kupata walimu wengi Wa-
nawake na Wanaume.

Alisema mchezo huo kwa Visiwani Zan-
zibar umeanza kutambulika mpaka kufikia 
idadi ya timu saba za Kabadi hivyo lazima 
wapatikane walimu wengi ambao wataanzi-
sha Vilabu vyao kwa ngazi tofauti.

Alisema lengo la Shirikisho hilo ni kuona 
ndani ya miaka miwili ijayo wanaanzi-
sha Ligi ya mchezo huo kuanzia ngazi ya 
za Mawilaya pamoja na Mikoa tofauti na 
mwaka sasa hivi ambapo kuna Ligi moja tu.

“Tumeanza na Mafunzo haya ya walimu 
wa mchezo huu wa Kabadi ambao asili yake 
ni nchini India, yatafanyika mafunzo mengi 
ili kuutangaza na kuupanua mchezo huu, 
tunataka uchezwe katika ngazi zote”alisema 
Mrisho.

Mafunzo hayo yanafanyika katika ukumbi 
wa Baraza la Michezo Zanzibar.

Octavian Laurent wa Morogoro (kulia) akipongezwa na Juvenalius Rugambwa ofisa habari wa Betika, 
baada ya kuibuka mshindi wa wiki hii wa promosheni ya Betika. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Wahindi kutoa mafunzo 
ya kabadi Zanzibar
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ABIDJAN, Ivory Coast

P
AMBANO kubwa la soka 
litazikutanisha Nigeria dhidi 
ya Ivory Coast kwenye fainali 
ya michuano ya mataifa ya 

Afrika, AFCON, Jumapili. 
Mchezo huo wa uzani wa juu 

utashuhudia wapinzani wawili 
wakubwa kutoka ukanda wa Afrika 
Magharibi wakitafuta kutawazwa 
kuwa mabingwa wapya wa Afrika.

Jumapili hiyo ya Februari 
11 itashuhudia fainali ya vi

zazi vya dhahabu kwenye 
Uwanja wa Alassane Ouatt

ara jijini Abidjan nchini
 Ivory Coast. 

Wapinzani hawa walipokutana 
mara ya mwisho katika hatua ya 
makundi, Nigeria waliibuka na 
ushindi wa bao 1-0.

Hata hivyo, pamoja na ushindi 
huo wa Nigeria, Ivory Coast itakuwa 
ni timu tofauti kabisa kiuchezaji 

    Mchezo huo wa AFCON 
utashuhudia wapinzani wawili 
wakubwa kutoka ukanda wa 
Afrika Magharibi…

zisikupite

DoNDoo za soka 
MAGAZETI YA ULAYA

ukiifananisha na ile ya hatua ya 
makundi. 

Na Nigeria wanajua kwamba ku-
wazuia Tembo hao kushinda AF-
CON  ya tatu kwenye ardhi ya ny-
umbani sio jambo rahisi.

Kwa kocha wa Nigeria, Jose Pesei-
ro, kumzidi akili na maarifa bosi wa 
Ivory Coast, Emerse Fae litakuwa 
jambo muhimu zaidi kwake. 

Mchezo wa mbinu wa Peseiro 
uliiongoza Nigeria kuiondoa Afrika 
Kusini kwa mikwaju ya penalti ya 
kusisimua kwenye nusu fainali ya 
kwanza Jumatano.

Lakini Fae pia alionesha ukubwa 
wake wa kuifunga DR Congo 1-0 ka-
tika nusu fainali ya pili. 

Mengi yatategemea vita kati ya 
Peseiro na Fae kwenye kipute hicho.

Kwenye uwanja, nyota zitang’aa 
chini ya taa za Abidjan, huku Ivory 
Coast ikijivunia wachezaji nyota 
kama Nicolas Pepe na mshambu-
liaji mahiri wa Dortmund, Sebastien 
Haller.

Hata hivyo, Nigeria wana vipaji 
kama Victor Osimhen wa Napoli na 
William Troost-Ekong katika safu 
zao. 

Mchezo huo kwa namna yoyote 
utakuwa mgumu kwa timu zote 
mbili.

Yeyote atakayeshinda, ndiye 
atakuwa bingwa mpya wa bara la 
Afrika.

Nigeria vs ivory Coast, 
faiNali ya kibabe  Jumapili

mbappe mshahara mkubwa
KYLIAN Mbappe ana mahitaji matatu ya 

kifedha kwa klabu yoyote inayotarajia kum-
sajili iwapo ataamua kuondoka Paris St-Germain 
msimu wa joto, ikiwa ni pamoja na mshahara wa 
euro milioni 50 kwa mwaka. (Cadena Ser)

kelly atakiwa psG

KLABU ya Paris St-Germain inataka kumsajili 
mshambuliaji wa England, Chloe Kelly kutoka 
Manchester City na kumfanya mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 26 kuwa mchezaji 
anayelipwa zaidi kwa wanawake barani Ulaya. 
(Mail)

toNey aNukia maN

MANCHESTER United ipo katika nafasi nzuri 
zaidi kuliko Arsenal kupata dili la kumnunua 
mshambuliaji wa Brentford ya England, Ivan 
Toney mwenye umri wa miaka 27, ambaye 
thamani yake ni pauni milioni 80, huku Chelsea 
wakitarajiwa kuangazia zaidi mpango wa kum-
nunua mshambuliaji wa Napoli, Victor Osimhen 
mwenye umri wa miaka 25. (TeamTalks)

FerNaNDez haoNDoki

WAKALA wa kiungo wa kati wa Argentina, 
Enzo Fernandez amesema mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 23 hana nia ya kuondoka 
Chelsea baada ya mashaka kuibuka kuhusu 
mustakabali wake katika klabu hiyo ya Stam-
ford Bridge. (AS)

liNGarD atua Fc seoul

KIUNGO mshambuliaji wa zamani wa Man-
chester United na England, Jesse Lingard mwe-
nye umri wa miaka 31 amekubali mkataba wa 
miaka miwili na FC Seoul, pamoja na chaguo la 
mwaka zaidi. (Sky Sports News)

erikseN hataNuNuliwa

KLABU ya Galatasaray haitamnunua kiungo 
wa kati wa Manchester United na Denmark, 
Christian Eriksen mwenye umri wa miaka 31, 
kabla ya soko la uhamisho la Uturuki kufungwa 
wiki hii, lakini wananuia kutoa ofa msimu wa 
joto. (ESPN)

robiNsoN aFuatiliwa

KLABU ya Liverpool inamfuatilia mlinzi wa 
kushoto wa Fulham na Marekani, Antonee Rob-
inson mwenye umri wa miaka 26, kabla ya 
uhamisho wa majira ya joto. (Football Insider)

osmaN atakiwa briGhtoN

KLABU ya Brighton inakaribia kukubali dili 
la pauni milioni 17 kuishinda West Ham katika 
usajili wa winga wa Nordsjaelland, Ibrahim Os-
man mweye umri wa miaka 19 raia wa Ghana. 
(Standard)

beNzema asusia mazoezi

MSHAMBULIAJI wa Ufaransa, Karim Benzema 
mwenye umri wa miaka 36, aliondoka kwenye 
mazoezi ya Al-Ittihad baada ya kuagizwa kufan-
ya mazoezi kivyake na kocha, Marcelo Gallardo. 
(Marca)

tomassoN kutimka 

KOCHA wa Blackburn Rovers, Jon Dahl To-
masson anatarajiwa kuondoka katika klabu hiyo 
ya Championship baada ya mechi nane bila 
ushindi. (The Mail)
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VICTORIA, Hong Kong

SERIKALI ya Hong Kong imetaka 
majibu kutoka kwa Klabu ya Inter 
Miami CF na Lionel Messi baada ya 
Muargentina huyo kucheza mechi ya 

kirafiki nchini Japan siku tatu tu baada ya ku-
kosa mechi ya kirafiki nchini kwao.

Ofisi ya Utamaduni, Michezo na Utalii ya 
Hong Kong ilisema katika taarifa yake kwam-
ba, kama mashabiki, imesikitishwa sana 
kwamba Messi hakuweza kucheza Hong 
Kong kutokana na kuwa majeruhi.

“Hata hivyo, siku tatu baadaye, Messi ali-
weza kucheza kikamilifu na kwa uhuru nchi-
ni Japan,” taarifa hiyo ilisema. 

“Serikali inatumaini waandaaji na timu zi-
naweza kutoa maelezo ya kuridhisha.”

Mashabiki wengi walisikitishwa siku ya Ju-
mapili wakati mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 36 hakuingia uwanjani wakati wa 
mechi ya Inter Miami iliyojaa mashabiki 
wengi, huku wakidai majibu na kurejeshewa 
fedha zao.

Kocha mkuu wa Miami, Gerardo “Tata” 
Martino alisema Messi alionekana kutofaa 
kucheza mechi ya Jumapili kwenye mechi 
ya kirafiki ya Hong Kong baada ya kusema 
kabla ya mchezo huo kwamba, kuna uweze-
kano angecheza. 

Mshindi huyo wa Kombe la Dunia aliingia 
kama mchezaji wa akiba dakika ya 60 siku 
ya Jumatano katika kipigo cha Miami kwa 
mikwaju ya penalti dhidi ya Vissel Kobe ya 
Japan.

“Yeyote anayenijua anajua kuwa nataka 
kucheza kila wakati ... haswa katika michezo 
hii ambayo tunasafiri hadi sasa na watu wa-
nafurahi kuona michezo yetu. Tunatumaini 
kuwa tunaweza kurudi na kucheza mchezo 
huko Hong Kong,” alisema Messi kabla ya 
mchezo huko Japan.

Mechi hiyo iliyofanyika Hong Kong iliku-
sanya mashabiki 40,000, huku watazamaji 
wakilipa hadi karibu dola 640 (sawa na Tsh. 
1,628,800) kwa tiketi moja. 

Jijini Tokyo, katika Uwanja wa Taifa wa Ja-
pan tiketi 28,614 ziliuzwa.

Gazeti la Global Times linalodhibitiwa na 
Serikali ya China lilisema kutokuwepo kwa 

Messi kulizua maswali mengi juu ya tofauti 
ya matibabu ya Hong Kong.

“Mechi ya Hong Kong ikawa ya pekee ka-
tika mechi sita za kirafiki za Messi za kuji-
andaa na msimu katika safari hii ambapo 
hakuwepo,” gazeti la Global Times lilisema 
katika taarifa. 

“Hali imezidisha mashaka na juu ya 
uadilifu wa Inter Miami na Messi 
mwenyewe.”

Baadhi ya mashabiki 
walisafiri kwa saa 12 
kutoka Xinjiang hadi 
Hong Kong kumwo-
na Messi, gazeti la 
Global Times lili-
andika, huku ku-
katishwa tamaa 
kwa Serikali 
na mashabiki.

Regina Ip, 
m s h a u r i 
mkuu wa 
S e r i k a l i 
ya Hong 
Kong ali-
a n d i k a 
kwenye X 
k w a m b a : 
“ W a t u 
wa Hong 
Kong wa-
namchukia 
Messi na 
Inter Miami 
kwa hili.”

M i a m i 
itacheza me-
chi yake ya 
mwisho am-
bayo ni ya saba 
za kujiandaa na 
msimu mpya Feb-
ruari 15, dhidi ya klabu ya 
Newell’s Old Boys kabla ya 
kuanza mchezo wa nyum-
bani wa msimu wa Ligi 
Kuu ya Marekani, MLS, 
dhidi ya Real Salt Lake, 
Februari 21.

Serikali ya Hong 
kong SaSa yawajia 
juu MeSSi, MiaMi

LONDON, England

KIUNGO wa kati wa Chelsea, Enzo 
Fernandez anatazamiwa kubakia ka-
tika klabu hiyo, wakala wa mchezaji 
huyo amethibitisha huku kukiwa na 
uvumi kwamba, anafikiria kuondoka 
hapo Stamford Bridge.

Fernandez alijiunga na Chelsea Jan-
uari mwaka jana kwa ada iliyokuwa 
rekodi ya England kwa pauni milioni 
108, akihamia London Magharibi kuto-
ka Benfica ndani ya wiki chache baada 
ya kushinda Kombe la Dunia la 2022 
akiwa na Argentina na kusaini mkataba 
wa miaka nane na nusu hadi msimu wa 
joto wa 2031.

Lakini mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 23, ambaye aliondoka kwe-
nye Kombe la Dunia nchini Qatar na 
tuzo ya mchezaji bora chipukizi, ame-

kuwa na wakati mgumu kucheza mara 
kwa mara na kuhalalisha ada yake kub-
wa ya uhamisho. 

Chelsea kwa ujumla wamekuwa na 
matokeo yasiyoridhisha kwenye mbio 
za Ligi Kuu England.

Hata hivyo, wakala Uriel Perez, ame-
kanusha kuwa kuna mipango yoyote ya 
kutafuta timu mpya.

“Mchezaji hana nia ya kuondoka,” 
alisema Perez aakiiambia AS, akipinga 
moja kwa moja uvumi huo.

“Viongozi wa Chelsea walikuwa wazi 
sana na mradi huu. Ni mpango ambao 
ungekuwa mgumu mwanzoni kwa sa-
babu wachezaji wapya na wachanga 
walikuwa wanakuja, lakini wakati vi-
pande vya timu vinaungana vizuri, 
Chelsea walikuwa wanaendelea. ku-
songa mbele.

“Tamaa ya Enzo Fernandez ni kuwa 

Wakala akanusha Fernandez 
kuondoka Chelsea

Ada ya Roque 
kupandishwa
BARCELONA, Hispania

BARCELONA inatazamiwa kuona 
ada ya uhamisho ya Vitor Roque 
ikipanda hadi angalau euro milioni 
55, kwa mujibu wa ESPN.

Wakatalunya hao walifikia 
makubaliano na klabu ya Athletico 
Paranaense ya Brazil msimu uliopita 
wa joto ambao ulitarajiwa kum-
fanya Roque kuhamia Hispania Julai 
2024 kwa sababu za kihasibu. 

Lakini mtaji wa ziada uliohitajika 
kumsajili mchezaji huyo ulipatikana 
kwa wakati na kumleta Ulaya Janu-
ari.

Barca walikubali kulipa euro milio-
ni 30 katika malipo ya uhakika kwa 
Roque, na euro milioni 31 zilizosalia 
katika nyongeza. 

Ripoti ya sasa ya gazeti la Mundo 
Deportivo imefichua uchanganuzi 
wa ada na nyongeza, na kuifanya 
iwezekane kuwa Wakatalunya wata-
wajibika kulipa sehemu kubwa ya 
ada hiyo ifikapo mwaka 2029.

Kufikia sasa, Roque ameigharimu 
Barca euro milioni 5 pekee, lakini 
klabu itahitaji kulipa euro milioni 
tano nyingine katika majira ya joto 
na tena kila baada ya miezi sita 
hadi kufikia jumla ya awali ya euro 
milioni 30. 

Kwa kadiri ya nyongeza ilivyo, 
Roque atagharimu euro milioni tano 
nyingine kwa kila msimu ambao 
anacheza katika zaidi ya nusu ya 
michezo ya Barca, hadi thamani ya 
euro milioni 25. 

Kwa kuzingatia kiwango cha 
uwekezaji na uwezo wake un-
aoonekana, hiyo inaonekana kuwa 
imetolewa isipokuwa kitu kitaenda 
vibaya au kijana anaugua majeraha.

Kufikia malengo hayo ya mechi 
kutachukua thamani ya jumla ya 
uhamisho hadi euro milioni 55.

Roque tayari ameanza kuonesha 
thamani yake katika msimu mgumu 
kwa Barca, akifunga bao la ushindi 
katika ushindi muhimu wa hivi ma-
juzi wa LaLiga dhidi ya Osasuna. 

Kisha alikuwa na siku nyingine 
nzuri akifunga dhidi ya Alaves, laki-
ni akatolewa nje kwa kadi nyekundu 
ndani ya dakika 13 tu tangu aingie 
uwanjani.

kwenye timu na kufanikiwa. Hatukutani na 
klabu yoyote au kujaribu kuzungumza na 
klabu yoyote. Tunajua nia ya mchezaji ni 
nini. Ni wazi, angependa klabu iwe katika 
nafasi nyingine,” alisema.

Ripoti ya FootballTransfers iliyopata mvu-
to mkubwa kwenye mitandao ya kijamii 
ilisema Perez atafungua mazungumzo na 
“klabu mbalimbali” kutafuta fursa nje ya 
Chelsea.

Fernandez hakuwa mchezaji mpya pekee 
aliyesaini mkataba mrefu isivyo kawaida 
baada ya kujiunga na The Blues. 

Bila kutaja majina, gazeti la The Athletic 
limebainisha kuwa baadhi yao “wameonye-
sha masikitiko yao faragha” kwa kusaini mi-
kataba mirefu.

Wachezaji 13 kwenye kikosi hicho wana 
mkataba hadi angalau mwaka 2030, huku 
Fernandez, Mykhailo Mudryk, Moises Caice-
do na Nicolas Jackson wote wakiwa wameji-
fungana hadi mwaka 2031.
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Na Mwandishi Wetu

K
LABU ya Yanga  kwa 
kushirikiana na Benki ya 
NMB wamezindua kadi 
maalum ya wanachama 

wa timu hiyo iliyopewa jina la 
‘NMB, Yanga World Debit Mas-
terCard,’ ambayo mwanachama 
atalipa Sh. milioni moja kuipata, 
ikiambatana na faida kadhaa iki-
wamo bima, seti ya jezi na tiketi 
10 za VIP katika msimu mmoja.

Hafla ya uzinduzi wa kadi hiyo 
ilifanyika jana katika makao 
makuu ya Benki ya NMB jijini 
Dar es Salaam, ambako benki 
hiyo iliwakilishwa na Ofisa Mkuu 
wa Wateja Binafsi na Biashara, 
Filbert Mponzi, huku Rais wa 
Yanga, Hersi Said na Ofisa Mtend-
aji Mkuu wa klabu hiyo, Mzambia 
Andre Mtine wakiwawakilisha 
‘Watoto wa Jangwani’.

Katika uzinduzi huo uliokwen-
da sambamba na kukabidhiwa 
kadi kwa wanachama waliolipia, 
Mponzi alisema kadi hiyo yenye 
nembo za NMB, Yanga na Mas-
terCard, itakuwa na faida mbal-
imbali ikiwamo ukataji tiketi 
za ndege, bima za upotevu wa 
mizigo na uahirishwaji safari za 
ndege.

“Ni kadi yenye faida lukuki, 
kwa sababu NMB hatujawahi 
kuja na jambo dogo, hatupoi. 
Ukishakuwa na kadi hii, utasafiri 
nayo kote duniani na unafanyia 
ununuzi na miamala katika sehe-
mu mbalimbali duniani, ikiwamo 
fursa ya kukaa katika sehemu za 
watu maalum katika viwanja vya 
ndege vya kimataifa.

“Pia, NMB Yanga World Debit 
Black Card ambayo utaipa-
ta punde tu utakapofungua 
akaunti, ukiitumia kukata na 

kulipia tiketi ya ndege, utain-
gia moja kwa moja katika bima 
ya kupotelewa mizigo ambako 
utalipwa hadi Dola 3,000 (Sh. 
milioni 7.5), na endapo mizigo 
itachelewa, bima itakulipa hadi 
Dola 300.

“Ukinunua tiketi kwa kutumia 
kadi hii, unapata hadi bima ya 
Dola 7,500 ambazo ni karibu Sh. 
milioni 20 ambazo utalipwa en-
dapo safari za ndani na nje ya 
nchi zitaahirishwa na zaidi ya 
yote utakuwa sehemu ya hudu-
ma za NMB Mkononi na mikopo 
ukiwamo wa Mshiko Fasta usio 
na dhamana wala kujaza fomu,” 
alibainisha Mponzi.

Aliongeza ya kwamba kadi 
hiyo itampa mwanachama wa 
Yanga punguzo la bei katika un-
unuzi wa migahawani, ‘super-
market’ na vituo vya mafuta kwa 
kila Ijumaa ya mwisho wa mwe-

zi, huku akitoa wito kwa Wana 
Yanga kujitokeza katika matawi 
yote nchini kufungua akaunti 
ama kulipia kadi hiyo.

Naye Hersi mbali na kuishuk-
uru NMB kufanikisha mchakato 
uliozaa kadi hiyo maalum, ali-
ipongeza kwa mafanikio makub-
wa iliyopata benki hiyo mwaka 
jana, ilivuna faida kubwa inay-
oakisi thamani, ukubwa na ubo-
ra wa huduma zao, unaoendana 
na hadhi ya Yanga.

“Huu ni mwendelezo wa masu-
ala yanayoambatana na sherehe 
zetu za miaka 89 ya kuzaliwa 
kwa Yanga utakaofikia kilele 
Februari 11, tuko hapa kuzindua 
kadi ya kiwango cha juu kabisa 
katika huduma za kibenki Tan-
zania, kadi ambayo inamtambua 
mtumiaji wake kama mteja wa 
daraja la juu. 

Yanga, nMB wazindua kadi
zenYe BiMa za MaMilioni

Rais wa Yanga, Hersi Said (wa pili kushoto) na Ofisa Mkuu wa Wateja Binafsi na Biashara wa Benki ya NMB, Filbert Mponzi (wa 
pili kulia) wakizindua kadi maalum ya benki hiyo kwa klabu hiyo jijini Dar es Salaam jana. Wengine ni Mkuu wa Idara ya Kadi wa 
Benki ya NMB, Philbert Casmiir (kulia) na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Klabu ya Yanga, Andre Mtine. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Tabora United yaomba radhi, yaahidi kujipoza kwa Namungo
Na Adam Fungamwango

BAADA ya kukung’utwa ma-
bao 4-0 na Simba, Jumanne 
iliyopita kwenye uwanja wao wa 
nyumbani, Ali Hasaan Mwinyi, 
Tabora, klabu ya Tabora United 
imewaomba radhi mashabiki 
wake na kuahidi kuwapoza katika 
mechi ya Jumapili ijayo dhidi ya 
Namungo itakayochezwa kwenye 
uwanja huo.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Klabu 

hiyo, Thabit Kandoro amesema 
baada ya kutofanya vyema ka-
tika mchezo uliopita, sasa akili 
yao wanaielekeza kwenye mechi 
hiyo kwa ajili ya kupata pointi 
tatu ili kusonga mbele na kuacha 
kuangalia walipojikwaa.

Hata hivyo, kwa niaba ya klabu 
aliwaomba radhi mashabiki wa 
timu hiyo kwa kipigo kikubwa 
hicho ilichokipata kwa mara ya 
kwanza kwenye uwanja wa ny-
umbani huku  akiahidi watafanya 

kila njia isijirudie tena.
“Kwanza nitumie fursa hii ku-

waomba radhi mashabiki wa 
wapenzi wa Tabora United, ni 
moja katika ya mechi mbaya sana 
kuwahi kushuhudia kama kion-
gozi, sapoti wanayotupa hawasta-
hili kwa kile tulichowapa pale, 
hatukuonyesha kiwango kizuri 
naomba watusamehe, ule siyo 
mchezo wetu, sivyo ambavyo tuli-
panga tucheze, hayakuwa maeln-
go ya sisi kucheza vile, tumewan-

guasha sana,” alisema kiongozi 
huyo.

Akiuchanbua mchezo huo jinsi 
ulivyokuwa alisema wachezaji 
wao walicheza wakiwa chini 
sana na kukaa nyuma zaidi waki-
waacha Simba kutawala maeneo 
mengi ya mchezo

“Niseme tu tulianza tukiwa 
chini sana na tukacheza tukiwa 
nyuma na ukicheza na timu kub-
wa ukiwa unazuia  unatakiwa 
uwe na nidhamu ya hali ya juu, 

usifanye makosa, bahati mbaya 
sana tukawa tunafanya makosa, 
hatukuwa vizuri kuzuia mipira 
ya adhabu ndogo, mabao mawili 
tulifungwa ya aina hiyo,” alisema 
Kandoro.

Hata hivyo amewataka 
mashabiki wa Tabora United ku-
sahau yaliyopita na kuendelea 
kuisapoti timu hiyo kwenye mch-
ezo wao wa Jumapili dhidi ya Na-
mungo.

inatoka  Uk 24

Gamondi 
akomaa  
na Safu  
ya ulinzi

toruhusu kufungwa alafu 
tupiganie pointi tatu,” 
alisema Gamondi.

Gamondi alisema ni 
muhimu kwa wachezaji 
wote kucheza kwa ush-
irikiano kwenye kutimiza 
majukumu yao ikiwa ni ku-
zuia kufungwa na kufunga 
mabao kwenye mechi zao.

Alisema wana kazi 
kubwa ya kufanya kwenye 
kila idara kuanzia ile ya 
ulinzi ambayo ni muhimu 
kuhakikisha hawafungwi 
na hiyo itawapa nguvu 
kutafufa mabao mengi ya 
kushinda.

“Ni rahisi kuwa na 
mwendo mzuri pale  
unakuwa na timu ambayo 
haifungwi lakini iki-
tokea mkifungwa, presha 
inakuwa kubwa kwenye 
kutafuta mabao na kupata 
ushindi,” alisema Gamondi.

Alisema anaimani na 
wachezaji wake na anajua 
wanapambana kuhakikisha 
timu inafanya vizuri na 
kufikia malengo yao.

Yanga jana ilikuwa 
ikicheza mchezo wa Ligi 
Kuu dhidi ya Mashujaa na 
kwa sasa presha imekuwa 
kubwa kwenye nafasi tatu 
za juu katika msimamo wa 
Ligi Kuu.

Kabla ya mchezo huo wa 
jana, Yanga ilikuwa ikion-
goza ligi ikiwa na pointi 34 
ikifuatiwa na Azam yenye 
pointi 31 huku Simba 
ambao wapo nyuma kwa 
mchezo mmoja inashika 
nafasi ya tatu ikiwa na 
pointi 29.
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Thomas Wandiba SAUT , na 
Adam Fungamwango

K
OCHA wa Simba, Ab-
delhak Benchikha 
amekiri kuwa mchezo 
wa leo dhidi ya Azam 

FC utakuwa mgumu na hauta-
biriki kutoka na ubora wa wap-
inzani wao lakini amesema 
amewataka wachezaji wake 
kupambana kuhakiksha wana-
pata ushindi.

Wakati Benchikha, ak
isema hivyo,Kocha wa

 Azam FC, Bruno Ferr 
amesema ugumu wa

mchezo huo unataokana
 na namna kikosi cha

 Simba kilivyobadilika
 katika  siku za karibuni.

Simba na Azam zinaumana 
leo kwenye uwanja wa CCM 
Kirumba jijini Mwanza  kuan-
zia saa 10:00 jioni huku Simba 

Gamondi 
akomaa  
na Safu  
ya ulinzi
Na Saada Akida 

WAKATI wanachama na 
mashabiki wa Yanga wakilia na 
safu yao ya ushambuliaji  kuwa 
butu katika kupachika mabao 
tangu urejeo wa Ligi Kuu, Kocha  
Mkuu wa Yanga, Miguel Gamon-
di amesema yeye ameanza ku-
fanyia kazi safu yake ya ulinzi 
na kiungo ili kuwa na mwendo 
bora katika kila mechi. 

Gamondi ameweka wazi kuwa 
safu yake ya ulinzi inatakiwa 
kuwa makini na kuwa na utu-
livu wanapokuwa wanasham-
buliwa.

Alisema kwa sasa ligi kuu 
imekuwa ngumu kutokana na 
kila timu kuhitaji ushindi hivyo 
lazima wawe makinikatika kila 
mchezo ambapo ameweka len-
go la kwanza ni kupata pointi 
tatu na kutoruhusu kufungwa.

“Kwa sasa hatutakiwa ku-
ruhusu mabao golini kwetu, 
ndio nafahamu tumekuwa na 
tatizo uidogo kwenye kufunga 
lakini naamini ni tatizo la muda 
mfupi tu, katika mbio za ubing-
wa hapa tulipofikia tunapaswa 

inaendelea  UK 23

UK. 21

   Benchikha akiri mchezo utakuwa mgumu, Kocha 
Azam aisifia Simba huku akiwakosa nyota wanne...

Simba, Azam mechi ya kibabe 
wakiwa wenyeji wa mchezo 
huo.

Pigo kubwa katika mchezo 
huo lipo kwa kocha wa Azam 
FC, Ferr ambaye atawakosa 
nyota wake nne  kutokana na 
kuwa majeruhi baada ya ku-
umia kwa nyakati tofauti.

Ferr alisema leo atawakosa 
Sospeter Bajana na Malickou 
Ndoye ambao wote wana 
majeraha baada ya kuumia 
maungio ya chini ya Mguu. 
Pia watawakosa Abdallah 
Sebo aliyefanyiwa upasuaji 
wa goti pamoja na Alasane 
Dialo aliyeumia kwenye mi-
chuano ya a Mapinduzi Cup 
mwezi uliopita.

“Tunahitaji maamuzi ma-
zuri katika mchezo huu, si 

kwa ajiri ya Azam tu bali pia 
na wapinzani wetu ili tuweze 
kupata mshindi sahihi aliye-
jiandaa vizuri, mchezo hau-
takuwa mwepesi japo nakiri 
Simba imebadilika sana kwa 
siku za karibuni, wanacheza 
vizuri na wamekuwa wakipa-
ta matokeo chanya, lakini na 
sisi tumejiandaa pamoja na 
changamoto ya kuwa na ma-
jeruhi ila tupo tayari kupam-
bana na kuwapa mashabiki 
burudani,” alisema Kerr.

Kocha wa Simba, 
Benchikha, akizungumza ji-
jini Mwanza alisema Azam ni 
moja ya timu nzuri kwenye 
ligi na wana wachezaji wenye 
uwezo mkubwa hivyo anata-
rajia upinzani mkubwa ku-

toka kwao.
“Wachezaji wanajua 

umuhimu wa kushinda 
mechi kubwa kama hizi, 
tumejiandaa na tunasubiri 
kuona baada ya dakika 90, 
kikubwa nimewapa maele-
kezo wachezaji kuwa tuna-
taka pointi tatu,” alisema 
Benchikha.

Aidha, alisema anafahamu 
msimu uliopita Azam wali-
kuwa moja ya vikwazo kwao 
kwenye mbio za ubingwa  
hivyo msimu wanataka kuon-
doa kikwazo hicho katika 
mbio zao za ubingwa.

“Azam ni moja ya timu 
iliyoivurugia mipango Simba 
ya kuwa Mabingwa msimu 
uliopita hivyo tumejipanga 

Mshambuliaji wa timu ya taifa ya Ivory Coast, Sebastien Haller (kushoto) akiwania mpira na beki wa timu ya taifa 
ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kwenye mchezo wa nusu fainali ya AFCON uliochezwa juzi usiku, Haller al-
iifungia timu yake bao pekee kwenye ushindi wa 1-0 na kuisaidia kutinga hatua fainali ya michuano hiyo ambapo 
watakutana na Nigeria waliowafunga Afrika Kusini kwenye nusu fainali ya kwanza. PICHA: MTANDAO. 

Wakala akanusha Fernandez kuondoka Chelsea

vyema kuwakabili kwani tunajua wana-
timu nzuri ni Mechi yetu dhidi yao hai-
jawai kuwa rahisi “ alisema Kocha huyo.

Alisema mchezo huo ni muhimu sana 
kupata ushindi ili kukoleza mipango yao 
ya kutaka kutwaa ubingwa msimu huu.

Iwapo Simba itashinda itafikisha poin-
ti 32 na kukwea hadi nafasi ya pili ya msi-
mamo, na kama Azam itapata ushindi 
itafikisha jumla ya pointi 34 na kuzidi 
kuifukuza Yanga ambayo kabla ya mechi 
ya jana dhidi ya Mashujaa FC pia ilikuwa 
na pointi 34.
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