RAYVANNY

SPIKA aongoza
mazishi ya
Ir.nwakllls&n

Ains aliyeanguka

248,672,790 kwenye baraza

r e N
SrodPima

JAPHET M. MAMBOLEO |
JAPHET M. MAMBOLE UKURASA 2
N Jumamosi Machi 4, 2023 Tanzania 1,000/- Kenya 100/- I
ISSN 0856 + Na. 0581239 www.ippmedia.com MWANGA WA JAMII
www.twitter.com/nipashetz www.facebook.com/nipashetz www.instagram.com/theguardian_newspaper _
LIKE & FOLLOW US UKURASA 11

CCM yvaonya wateule wa Rais kero za
wananchi kuibuliwa na wakubwa wws.

Mahakama yaamuru
M_clgech_q ku_llpwa
«=xfidia bilioni 2.5/-

SPECIAL SUPPLEMENT

WOMEN'’S DAY
Giiardian Nipashe =,

Nehemiah Mchechu

The Guardian Limited will publish a special
supplement with “The Guardian” and “Nipashe”
Newspapers, with a special report focusing on the
Women’s Day theme

Meneja Masoko wa Benki ya KCB Tanzania, Shose Kombe (wa tatu kushoto), akizungumza na baadhi ya Embrace Equity

vvateJa waliofika katika maonyesho va vvanavvake na vijana wajasiriamali yaliyoandaliwa na taasisi ya ) — ; "
We wish to invite you to be a part of this special supplement

by publishing your Special features, Advetorials and

o ) Advertisements.
Mtoto miaka 16 adaiwa
PLEASE CALL US TODAY ON
kujinyonga kisa 8,0 00, s
UKURASA 8 Web: www.ippmedia.com / epaper.ippmedia.com

m SIMBA: TUMEANDAA MPANGO KAZI MPYA UK. 24




2 Nipashe ..oz

HABARI KITAIFA

Rais Samia Suluhu Hassan, akizungumza na Spika wa Bunge la Jumuiya ya Afrika Mashariki (EALA), Joseph
Ntakirutimana (wa nne kushoto), aliyeambatana na ujumbe wake, Ikulu ndogo ya Arusha jana. PICHA: IKULU

CCM yaonya wateule wa Rais
kero kuibuliwa na wakubwa

Na Waandishi Wetu

KATIBU Mkuu wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Dan-
iel Chongolo amewataka
wateule wa Rais kushuka
chini zaidi kwa wananchi ili
kusikiliza na kutatua kero
zao badala ya kusubiri ziibu-
liwe kwenye ziara za vion-
gozi wakubwa.

Amesema viongozi hao
wanapaswa kuhangaika na
matatizo ya wananchi na
watambue kuwa hata ma-
wasiliano ya simu ni kwa
ajili ya kupokea kero za Wa-
tanzania, hivyo wanapaswa
kutoa namba zao za simu ili
wananchi wawapigie.

Akizungumza jana kwe-
nye mkutano wa shina nam-
wilayani Singida, Chongolo
alisema Rais Samia Suluhu
Hassan amewafungia ku-
wasuka upya wateule wake
ili  watakapotoka huko,
waongeze kasi kwenye
utendaji kazi zao na kwenda
kwa wananchi kujua na ku-
tatua kero zao.

“Rais amewafungia mahali
anawasuka upya ili wakitoka
huko waje na kasi zaidi, ame-

niambia anajua leo (jana)
nimeingia Halmashauri ya
Singida Vijijini kitu ambacho
hakiendi sawa nimweleze ili
kusukuma zaidi.

“Ninajua hapa mna hospi-
tali yenu ya wilaya lakini hai-
jaletewa fedha za kutosha,
hivyo anasema ataleta fedha
nyingi zaidi,” alisema.

Alisisitiza CCM haiendi
kwa wananchi kupiga mane-
no, bali kujua kero na kuzi-
tatua na kuangalia maeneo
ambayo hayaendi vizuri ili
kuongeza kasi.

“Mimi ninachokifanya ni
kuja kwa wananchi kusiki-
liza kero kwa kuwa ninyi
ndio mmetupa dhamana
ya kuongoza, haipendezi
kiongozi mkubwa unak-
wenda mahali unakutana na
malalamiko ambayo vion-
gozi waliopo huko wana ju-
kumu la kutatua.

“Niwahimize wakuu wa
mikoa na wilaya hakikisheni
mnashuka chini zaidi kwa
wananchi kusikiliza kero na
kuwatatulia, niwapongeze
Mkoa wa Singida kila mahali
ninapokwenda wanasema
tumelipeleka kwa Mkuu wa
Mkoa au Mkuu wa Wilaya,”

alisema.

Juzi akijibu hoja mbal-
imbali za wananchi katika
mkutano na wananchi wa
Nduguti wilayani Mkalama,
Chongolo alisema viongozi
wanapotatua hoja za wa-
nanchi, wanatekeleza maju-
kumu yao na huo ndio uon-
gozi na si kuwa watukufu.

Alimpongeza Waziri wa
Kilimo, Hussein Bashe alipo-
pigiwa simu na mwananchi
kuhusu mabhitaji ya mbolea,
alichukua hatua na kuagiza
ipelekwe na ilifika eneo hilo
ili kuwasaidia wakulima.

“Waziri, Mkuu wa Mkoa,
Wilaya, Katibu Tawala,
Tarafa na wengine wote, sio
watukufu, ni watumishi, la-
zima wawajibike na wajue
kwamba wamepewa dha-
mana kwa ajili ya Watanza-
nia,” alisema. Awali Katibu
wa Halmashauri Kuu ya CCM
taifa (NEC) Itikadi na Uenezi,
Sophia Mjema alisema uon-
gozi ni kuongoza kwa viten-
do na kuwataka viongozi wa
CCM kuanzia ngazi ya chini
hadi ya juu kwenda kwa
wananchi kusikiliza kero na
kuzitatua.

“Kazi anayofanya Rais ni

kazi kwa vitendo. Kwa miaka
miwili amefanya yale yote
yanayotakiwa, kila mmoja
atimize wajibu wake kwenye
eneo lake, kupanga ni kuch-
agua utapumzika ukimaliza
kazi zako,” alisema.

Katibu wa NEC Idara ya
Organaizesheni, Issa Gavu
aliwakumbusha  viongozi
kuhakikisha ~ wanachama
wanalipa ada ili kuwa na
haki ya kuchagua na kuch-
aguliwa. Aliwahimiza vion-
gozi wa shina kukaa vikao
na wanachama ili kujua kero
zinazowakabili na kuzitafu-
tia ufumbuzi na kusima-
mia kwa kauli moja wata-
kayokubaliana.

“Katibu Mkuu amekuja
kuangalia utekelezaji wa il-
ani, sisi CCM serikali yetu in-
atekeleza yale yaliyoagizwa
na tumeahidi mengi tuki-
amini uwezo wa viongozi
wetu na ahadi zote tutazika-
milisha na mwaka 2025 sisi
tutashinda tena kutokana
na tulichoahidi kimetekele-
zwa,” alisema.

*Augusta Njoji na Thobi-
as Mwanakatwe, SINGIDA

I
Wanaume
watajwa kikwazo
huduma kwa
wajawazito

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MRATIBU wa Afya ya Uzazi na Mtoto
kwenye Kituo cha Afya Mlandizi, Kibaha,
Happiness Ndelwa amesema kitendo cha
baadhi ya wanaume kushindwa kushiriki
kwenda kliniki na wake zao ni sehemu ya
vikwazo katika ununuzi wa vifaa vinavyo-
takiwa wakati wa kujifungua.

Ndelwa amesema baadhi ya wanawake
wanafika kwenye kituo hicho bila kuwa na
vifaa wanavyotakiwa kuwa navyo wakati
wa kujifungua, jambo ambalo linaufanya
uongozi wa hospitali kufanya jitihada ku-
vipata.

Alibainisha hayo jana wakati Mbunge
alipotembelea kituo hicho na wodi za wa-
zazi kujionea mazingira ya kujifungulia na
vikwazo vilivyoko kwenye kituo hicho.

“Wapo baadhi ya wanaume hawataki
kushiriki na wake zao kuja hospitalini, wa-
naona kufanya hivyo ni kupoteza muda
bila kujua kuwa huko ndiko wanaelezwa
kila kitu anachotakiwa mama mjamzito
kubeba anapokuja kujifungua,” alisema
Ndelwa.

Mratibu huyo alimwomba mbunge huyo
wanapokuwa kwenye mikutano yao, ku-
zungumzia suala hilo ili kuwaondolea
vikwazo wauguzi.

Ofisa Ustawi wa Jamii Halmashauri ya
Wilaya ya Kibaha, Yahaya Mbogolume al-
imweleza mbunge huyo kuwa wapo wa-
nawake wanaofika kujifungulia kituoni
bila vifaa walivyoelekezwa mbali na vina-
vyotolewa na serikali.

Awali Muuguzi Kiongozi Wodi ya Wazazi
kwenye kituo hicho, Exaveria Kapulula
alisema kuna wakati wazazi wanalazimika
kulala kitanda kimoja wawili baada ya ku-
jifungua kutokana na ongezeko la wateja
kwenye wodi hiyo.

Kapulula alisema uwezo wa kituo hicho
kwenye wodi ya wazazi ni kuhudumia wa-
nawake 77 kwa mwezi, lakini wanaofika
kujifungu wamekuwa wakifikia 282 kwa
muda tajwa.

Mwakamo alisema serikali inafahamu
vikwazo kwenye huduma za afya na zi-
naendelea kutatuliwa ili wananchi wanu-
faike na kuondokana na msongamano uli-
opo kwenye baadhi ya vituo.

Spika aongoza mazishi mwakilishi aliyeanguka

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SPIKA wa Baraza la Wawak-
ilishi, Zubeir Ali Maulid ameon-
goza wajumbe wa Baraza la
Wawakilishi kuuaga mwili wa
Mwakilishi wa Mtambwe Pem-
ba, Habib  Ali Mohamed aliye-

farikidunia  juzi kwenye Hos-
pitali ya Saifee  mkoani Dar es
Salaam.

Habib alianguka ghafla kwe-
nye jengo la Baraza la Wawak-
ilishi wakati anajiandaa kuingia

kushiriki kikao cha asubuhi na
kukimbizwa Hospitali ya Mnazi
Mmoja na baadaye kusafirishwa
kwenda Dar es Salaam kwenye
Hospitali ya Saifee.

Spika Zuberi alisema uon-
gozi wa Baraza la Wawakilishi
umesikitishwa na msiba huo
mkubwa ambao ni pigo kwa
taifa, familia pamoja na wa-
nanchi wa Jimbo la Mtambwe
pamoja na Chama cha ACT-Wa-
zalendo alichokuwa akikiwakili-
sha.

Alisema Mohamed atakum-

bukwa kutokana na mchango
wake mkubwa wakati akiwa
mwakilishi wa jimbo hilo kuto-
kana na michango yake iliyojiki-
ta katika kuwatetea wananchi na
taifa lake.

Makamu wa Pili wa Rais,
Hemed Suleiman Abdulla alise-
ma mwakilishi huyo atakum-
bukwa kutokana na uwezo wake
wa kuwawakilisha wananchi wa
jimbo lake kwa uaminifu wa hali
yajuu.

“Pengo lake ni kubwa, na kwa
niaba ya Serikali ya Zanzibar,

inawasilisha salamu za pole kwa
ndugu na jamaa pamoja na cha-
ma cha ACT-Wazalendo
kwa msiba mkubwa,” alisema.

Mohamed alizaliwa Mtambwe
Juni 22, 1960 na kusoma Shule
ya Msingi Uondwe, Pemba
mwaka 1967 na sekondari katika
Shule ya Ufundi ya Karume ili-
yoko Unguja aliyosoma mwaka
1973 hadi 1976.

Mwaka 1979-1982 alisoma
elimu ya juu huko Urusi kwenye
chuo cha ufundim akichukua
kozi za masuala ya viwanda

na aliporejea nchini, aliajiriwa
kwenye Kiwanda cha Makonyo,
Pemba.

Alipanda cheo hadi kufikia
mkurugenzi katika kiwanda hi-
cho anayeshughulikia masuala
ya uzalishaji.

Kwa upande wa chama, ame-
kuwa kiongozi katika ngazi
mbalimbali ikiwamo kuanzia
wadi ya Jimbo la Mtambwe hadi
mwaka 2020 alipochukua fomu
kuwania jimbo hilo na kuibuka
na ushindi.
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Sehemu ya wazee wa Mkoa wa Dodoma, walioandamana huku
wakiwa na mabango venye ujumbe mbalimbali wa kudai haki
730, Kuanzia eneo la Majengo na kuishia viwanja vya Nyerere

Bilionea Mmarekani kupata
malighafi kutoka Tanzania

Na Mwandishi Wetu

WAKATI maombi yake ya leseni
ya kutoa huduma za intaneti
kupitia kampuni yake ya Star-
link yakiwa yamewekewa kigingi
na masharti ya serikali, Bilionea
Mmarekani Elon Musk amepenya
kwenye soko la Tanzania ambapo
atanunua malighafi ya kutengen-
ezea betri za magari ya umeme.

Taarifa iliyotolewa kwa vyom-
bo vya habari wiki hii na wawak-
ilishi wa kampuni hiyo, inasema
kwamba kampuni ya Musk ya
Tesla inayotengeneza magari ya
umeme, imeingia mkataba wa
kununua hadi tani 35000 za
malighafi aina ya Anode Active
Material inayotumika kutengen-
ezea betri za magari ya umeme
kwa mwaka kutoka kampuni
ya Magnis Energy Technologies
Limited ya Australia kupitia kam-
puni yake tanzu ya Kitanzania ya
Uranex Tanzania Limited.

“Tesla imekubali kununua kati
yatani 17,500 na 35,000 za Anode
Active Material kwa mwaka ku-
toka Magnis Energy Technologies
kuanzia mwezi Februari 2025
kwa kipindi cha miaka mitatu,”
inasema taarifa hiyo.

Tofauti na kuingiza fedha za
kigeni, taarifa hiyo imesema
makubaliano hayo yamekuja
wakati mwafaka kwa sababu
Tanzania kama nchi inategemea
kunufaika zaidi na ajira pamoja
na ujuzi kwa watu wake.

Uranex Tanzania Limited ina-
milikiwa na Magnis Energy Tech-
nologies Limited ya Australia na
mradi wake wa uchimbaji wa
madini ya kinywe (graphite) wa
Nachu Graphite Project ulioko
Ruangwa mkoani Lindi unaju-
likana duniani kwa kutoa bidhaa
bora za madini hayo.

Austin, Marekani ni kampuni in-

ayoongoza kwa utengenezaji wa
magari ya umeme ambayo yana-
pigiwa chapuo na wanaharakati
wa mazingira kama usafiri rafiki
kwa mazingira kulinganisha na
magari yanayotumia bidhaa za
petroli yanayolaumiwa kwa ku-
toa hewa ukaa na kuongeza atha-
ri za mabadiliko ya tabianchi.

Katika makubaliano hayo,
Uranex Tanzania itasimamia
mradi wa kinywe wa Nachu ku-
hakikisha inatoa bidhaa bora kwa
ajili ya kusafirishwa kwenda kwa
mteja ambaye ni Tesla.

Tangu mwaka jana, taarifa
zilisambaa kwamba Bilionea
Musk ambaye ni Mmarekani ali-
yezaliwa Afrika Kusini, aliwasili-
sha maombi nchini kupitia kam-
puni yake ya Starlink ya kuomba
leseni ya kutoa huduma nafuu ya
intaneti kupitia satelaiti.

Na hivi karibuni kulikuwa na
sintofahamu kuhusu hatma ya
maombi yake huku kukiwa na
fununu kwenye mitandao ya
kijamii kwamba aliwekewa miz-
engwe na kampuni za simu zi-
nazotoa huduma za intaneti kwa
Watanzania wengi kwa sasa.

Lakini Jumanne wiki hii, Nape
Nnauye, Waziri wa Habari na
Mawasiliano na Teknolojia ya
Habari, alilitolea ufafanuzi suala
hilo, akisisitiza kwamba hakuna
mizengwe bali kuna mashar-
ti ambayo mwomba leseni
hajatekeleza.

“Kuna mambo mawili; kwanza
tuliwaambia wafungue ofisi hapa
Tanzania ili kukiwa na mata-
tizo ya kimtandao, wateja wao
waende hapo na si ofisini kwan-
gu. Pili, tuliwaomba watuthibit-
ishie namna watakavyotunza
taarifa za wateja wao,” alisema
waziri huyo wakati wa ziara yake
kwa vyombo vya habari vya IPP
mkoani Dar es Salaam mwanzoni
mwa wiki.

. Nkomelo wilayani
. mkoani Kagera baada ya ku-
. kabidhiwa nyumba zao mpya
- kama sehemu ya fidia kwa aji-
. li ya kupisha ujenzi wa Mradi
: wa Bomba la Mafuta Ghafi la
. Afrika Mashariki (EACOP) un-
. aotarajiwa kuanza kujengwa
- baadaye mwaka huu.

Na Mwandishi Wetu,
MULEBA

ILIKUWA furaha na taba-

Muleba

Nyumba hizo walizokabi-

. huduma zote muhimu, ikiwa
: ni pamoja na jiko na vyoo vya
. nje, mifumo ya nishati ya jua,
- matangi kwa ajili ya kuhifadhi
- maji yenye ujazo wa lita 5,000
. kwakila nyumba na vitu ving-
. ine muhimu yakiwamo madi-
. risha ya kisasa ya vioo.

“Kusema kweli sikuwahi ku-

- fikiria kumiliki nyumba nzuri
- kama hii maishani mwangu
: kwa sababu nilikuwa ninaishi
. kwenye nyumba ndogo ya
. udongo, lakini kumiliki ny-
: umbaya
- ambalo
. hapo awali,” alisema Jovin
. Bebwa Thadeo, mwenye umri
. wa miaka 67, baba wa watoto
.15,

kisasa  ni jambo
sikuwahi kufikiria

Dustan  Muganyizi (54)

: wakati akipokea ufunguo wa
. nyumba ya familia yake, ali-
. kuwa miongoni mwa watu
. waliokuwa na furaha na
. hakuweza kuizuia isionekana
¢ wazi.

“Pia tulipokea fedha za fidia

. ambazo zilibadilisha maisha
. yetu kabisa kwa kutuwezesha
. kufanya vitu mbalimbali vya
kimaendeleo kama vile ku-
- nunua pikipiki, mashamba ya
: ziada na mifugo (ng'ombe),”
. alisema.

Muganyizi, baba wa familia

. ya watoto watano, aliongeza
: kuwa kupewa nyumba ni
- sehemu ya fidia ambayo im-
: eboresha maisha yao.

Wawakilishi ~ waandamizi

. kutoka EACOP, Mamlaka ya
. Udhibiti wa Huduma za Ni-
- shati na Maji (EWURA), Shiri-
. ka la Maendeleo ya Petroli
. Tanzania (TPDC) na viongozi
. wa serikali wilayani Muleba
. walihudhuria hafla hiyo ya
: kukabidhi nyumba hizo.

Mkurugenzi wa Biashara ya

: Petroli wa TPDC, Dk. Welling-
. ton Hudson alisema jumla ya
. nyumba 292 zitajengwa kwa
- ajili ya watu waliopisha mradi
- ambapo kati ya hizo, 58 tayari
- zimejengwa kwenye maeneo
: mbalimbali litakalopita bom-
. bahilo.

Alisema makabidhiano

: hayo ya nyumba kwa wali-
- oguswa na mradi ni ishara
+ tosha kwamba mchakato wa

fidia kwa walioguswa na mradi
unaendelea bila vikwazo vyovy-
ote.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi
Mkuu wa EACOP, Martin Tiffen,
kabla ya kutia saini mikataba,
wananchi walioguswa na mradi
walishirikishwa katika mchakato
wa malipo na tathmini kwa ajili
ya fidia zao.

Alisema kuwa watu 9,898 wali-
oguswa na mradi ambapo asilim-
ia 97 sehemu yao ya mashamba
ndio imepitiwa na mradi.

Alisema watu 344 ambao ni
sawa na asilimia tatu iliyobaki,
nyumba zao ndizo zimepitiwa na
mradi na zitabomolewa kwa gjili
ya kupisha ujenzi wa bomba hilo
la mafuta ghafi.

Bosi huyo wa EACOP aliongeza
kuwa asilimia 90 ya watu hao
ambao nyumba zao zinapitiwa
na mradi walifanya uamuzi wa
busara wa kuchagua kujengewa
nyumba mbadala za zege am-
bazo zinajengwa na makandarasi
wazawa kwa kutumia ubunifu
kutoka Afrika Kusini.

Aliongeza kuwa nyumba hizo
mbadala ziko chini uangalizi
kwa mwaka mmoja ambapo ma-
kandarasi watawajibika kureke-
bisha uharibifu wowote utakao-
tokea katika kipindi hicho.

Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi wa EWURA, Prof. Mark
Mwandosya alipongeza hatua ya
EACOP kukabidhi nyumba hizo
kwa walengwa, akisema inatoa
ujumbe kwa wanaopinga mradi

Walioguswa mradi wa bomba
lamafuta wakabidhiwa nyumba

huo kuwa haki za binadamu pia
zinazingatiwa katika utekelezaji
wake.

“Tunazingatia matakwa yote
ya jumuiya za kimataifa ikiwa ni
pamoja na ulinzi wa mazingira
na uhifadhi tunapotekeleza mra-
di huu wa kimkakati wa kitaifa.

“Tuliahidi katika kutekeleza
mradi huu kuwa tutalinda maz-
ingira na kuboresha maisha ya
watu wetu kijamii na kiuchumi,”
alisema Prof. Mwandosya am-
baye alishika nyadhifa tofauti za
uwaziri katika serikali ya awamu
yanne.

Aziz Mlima, Balozi wa Tan-
zania nchini Uganda, alisema
Tanzania iko katika hatua nzuri
ya utekelezaji wa mradi huo na
kusema kuwa amefurahishwa
na hatua iliyofikiwa kwenye mae-
neo tofauti ya mradi huo aliyowa-
hi kuyatembelea.

Ntaki Charles Mayunga, Kaimu
Mtendaji wa Wilaya ya Muleba al-
iyemwakilisha Mkuu wa Wilaya,
Abel Nyamahanga, alisema ujen-
zi wa nyumba hizo umekuwa
na tija katika kukuza uchumi wa
wakazi wa Nkomelo kwa kuten-
geneza ajira.

EACOP imepewa leseni ya
kujenga miundombinu ya usa-
firishaji wa mafuta ghafi yenye
urefu wa kilomita 1,443 ambazo
zitasafirisha mafuta ghafi kutoka
Kabaale - Hoima, Uganda hadi
Chongoleani mkoani Tanga, Tan-
zania kwa ajili ya kusafirisha ka-
tika soko la kimataifa.

TANGA FORESTS LIMITED

The companies Act, 2002 (Section 345)

MEMBER’'S VOLUNTARY WINDING - UP

NOTICE IS HEREBY GIVEN to the general public that
TANGA FORESTS LIMITED a company with
registration number 54988 dully intends to convene
a final meeting on 4" April, 2023 in accordance to
section 345(2) of the Companies Act, 2002. The
purpose of the general meeting is laying before the
accounts and giving any explanation thereof.

All parties concerned and who have claims are
hereby called to attend the meeting at Basil & Alred
office, Ace Building (15t Floor), Haile Selassie Road,
Dar es salaam, Tanzania on 4 April, 2023 at 10am.

GODFREY BASIL MRAMBA
Liquidator
For TANGA FORESTS LIMITED

217308402
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Mahakama yaamuru gazeti
kumlipa Mchechu bil. 2.5/-

Na Mwandishi Wetu

MAHAKAMA Kuu ya Tanzania
Kanda ya Dar es Salaam, imeia-
muru kampuni ya Mwananchi
Communications Limited (MCL)
kumlipa fidia ya jumla ya Sh. bil-
ioni 2.5 Msajili wa Hazina, Nehe-
miah Mchechu.

Uamuzi huo wa mahakama
umetokana na kuridhika na ma-
dai yaliyowasilishwa na Mche-
chu, ambaye hadi wiki iliyopita,
alikuwa Mkurugenzi Mkuu wa
Shirika la Nyumba la Taifa (NHC)
kwamba kampuni hiyo, kupitia
gazeti lake la The Citizen, ili-
chapisha habari iliyomchafua na
kumshushia hadhi kitaifa na ki-
mataifa.

Mchechu aliwasilisha ma-
dai hayo mahakamani kupitia
mawakili wake, Aliko Mwa-
manenge na Vitalis Peter, kuto-
kana na gazeti hilo katika toleo
lake la Machi 23, 2013 kuchapisha
habari yenye kichwa kinacho-
someka “‘Why JPM dissolved NHC
Board, sacked Mchechu, kwa
tafsiri isiyo rasmi ‘Kwa nini JPM
(John Magufuli- aliyekuwa Rais)
alivunja Bodi ya NHC, kumfukuza
Mchechu'.

“Machi 23, 2018 ilikuwa siku
ya kiza kwangu. Ni siku ambayo
niliandikwa na gazeti la the Citi-
zen ukurasa wa mbele habari
ambayo ililenga kunichafua, kun-
ishushia hadhi, kunikosanisha na
jamii kubwa ya Watanzania na
kuonekana kuwa mtu nisiyefaa
kabisa kuwa kiongozi au sehemu
ya jamii njema ya Watanzania.
Mtu nisiye na maadili, nisiyeam-
inikka na kimsingi nisiyestahili
hata kuongoza popote,” alidai
Mchechu alipotoa ushahidi wake
kesi ilipoanza kusikilizwa.

Katika uamuzi huo wa kesi ya
madai Na. 48/2031 uliosomwa
na Jaji Leila Mgonya aliyekuwa
akisikiliza shauri hilo, kampuni
hiyo imeamuriwa kumlipa Mche-
chu Sh. bilioni mbili ikiwa ni fidia
kwa kuchafuliwa na Sh. milioni
500 kutokana na kushushiwa
hadhi yeye na familia yake. Mche-
chu aliomba mahakama iamuru
alipe fidia ya Sh. bilioni tatu na
gharama zingine zilizotokana na
kushushiwa hadhi yake.

Sambamba na kulipa fedha
hizo, kampuni ya MCL inatakiwa
kulipa riba ya asilimia 12 kwa
mwaka wa fedha zilizoamuriwa
kumlipa  mlalamikaji  iwapo
kutakuwa na ucheleweshaji
pamoja na gharama za uende-
shaji wa kesi hiyo.

Jaji Mgonya alisema katika ku-
fikia uamuzi huo, mahakama ili-
jielekeza katika masuala manne
yakiwamo kama habari hiyo
ililenga kumkashfu mlalamikaji,
athari alizozipata kutokana na
taarifa hiyo, ukweli juu ya madai

yaliyoibuliwa kutokana na habari
yenyewe.

Alisema katika hoja ya kwanza
kama habari hiyo ilikuwa na lengo
la kumchafua na kuonekana si
mwaminifu, kinara wa wizi, mtu
asiye na uwezo na sifa za kuon-
goza taasisi ya umma, ushahidi
alioutoa Mchechu katika kujenga
kesi yake umethibitisha kuwa uli-
kuwa na malengo hayo.

Kwa mujibu wa Jaji, habari
hiyo haikuwa na ukweli wowote
kwamba Mchechu alifukuzwa na
(Hayati) Rais Magufuli kama ilivy-
odaiwa na hata video zilizotolewa
kama ushahidi hazikuthibitisha
hivyo.

“Katika video zilizoonyeshwa
ikiwamo ya Azam TV zilizoletwa
mahakamani kama ushahidi wa
upande wa utetezi, hakuna se-
hemu iliyoonyesha kwamba Rais
Magufuli alimfukuza Mchechu,”
alisema Jaji Mgonya na kuongeza
kuwa hata wakati habari hiyo in-
achapishwa, Mchechu alikuwa
bado mwajiriwa wa NHC hadi
Juni, 2018.

Aidha, Jajialisema jambo lingine
linaloonyesha kuwa habari hiyo

haikuwa na nia njema ni kutokana
na utetezi kushindwa kuwasilisha
ushahidi juu ya madai yaliyoibu-
liwa ikiwamo taarifa kutoka ndani
ya taasisi zilizodaiwa kuchunguza
madai dhidi ya Mchechu ikiwamo
Bodi ya Wakurugenzi wa NHC.
Sababu nyingine, alisema ni ku-
kosekana kwa ushahidi kuhusu
vikao vya bodi ya NHC kufanyika
Dubai.

“Walipaswa kuwasilisha ushahi-
di kwamba walikwenda lini Dubai
na ni watu wangapi, walifikia ho-
teli gani na gharama zilizotumika
ni kiasi gani,” alisema Jaji.

Katika habari hiyo pia ilidaiwa
kuwa Mchechu alikuwa akichun-
guzwa kutokana na mgongano
wa kimaslahi kuhusu utafutaji na
upatikanaji wa ekari 500 za mra-
di wa NHC wa Safari City jambo
ambalo Mchechu alidai si kweli
wakati akitoa ushahidi wake na
kwamba shirika halijawahi ku-
nunua eneo la ukubwa huo.

Aidha, ilidaiwa kuwa ardhi ya
mradi huo, awali iliripotiwa ku-
nunuliwa na kampuni inayomi-
likiwa na Mchechu ambayo ili-
inunua kutoka kwa raia wa kigeni

na uchunguzi ulionyesha kuwa
aliiuzia NHC kwa bei ya juu.

Sambamba na madai hayo, il-
idaiwa kuwa Mchechu akitumia
mkandarasi wa NHC kutengeneza
barabara kwenda kwenye eneo
lake lililo karibu na eneo la mradi
wa Safari City huku gharama ziki-
wa zinabebwa na shirika.

Katika uamuzi wake, Jaji alise-
ma madai hayo yote hayakuthibit-
ishwa na upande wa utetezi kwa
kushindwa kuwasilisha vielelezo
kuonyesha uhalali au ukweli wa
madai hayo.

Kuhusu Mchechu kumiliki ar-
dhi katika jiji la Arusha karibu
na mradi wa NHC wa Safari City,
pia utetezi umeshindwa kutoa
ushahidi licha ya kwamba katika
video iliyowasilishwa, Magufuli
alikaririwa akidai (Mchechu) ana
kampuni inayofanya kazi kama za
NHC lakini haikusemwa ni wapi
na kampuni yenyewe haikutajwa.

“Ni kweli Magufuli alisema hayo
kuwa ana viwanja na anaandika
majina ya watu lakini hakutaja
wapi na hata jina la kampuni yake
halikutajwa,” alisisitiza.

Kuhusu neno ‘sack’ ambalo lili-

ibua ubishani baina ya mawakili
wa mlalamikaji na walalamikiwa,
Jaji Mgonya alisema lina maana
ya moja kwa moja kwamba ni
kufukuzwa na si vinginevyo.
Upande wa utetezi ulidai kuwa
neno hilo maana yake ni mtu
kusimamishwa au kuondolewa
katika nafasi yake na si kufuku-
zwa kama ilivyodaiwa na mawak-
ili wa Mchechu.

Pia alisisitiza neno hilo lilikuwa
na tafsiri ya moja kwa moja kuwa
Magufuli alimfukuza Mchechu
na hakuna sehemu ya hotuba
yake iliyotajwa hivyo. Pia alisema
hakuna ‘slogan’ wala staili ya ki-
taaluma katika uandishi kama
utetezi ulivyodai.

Kuhusu madai ya kampuni ya
bima ambayo mmoja wa waku-
rugenzi ni mke wa Mchechu
kupewa zabuni ya kuziwekea
bima nyumba za NHC Mtwara,
pia hayajathibitishwa mbele ya
mahakama na kuonekana hazina
ukweli wowote.

Jaji Mgonya pia alisema habari
hiyo ilikiuka misingi ya haki
kama zilivyoainishwa katika Kat-
iba ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania ikiwamo haki ya kusiki-
lizwa kwa kuwa Mchechu haku-
pewa nafasi kabla ya kuchap-
ishwa kwake.

Kutokana na ushahidi ulio-
jengwa, Jaji alisema mlalami-
kaji ametoa ushahidi na hoja
katika viwango vinavyotakiwa
na kuthibitisha pasina chembe
ya shaka kwamba habari hiyo
ilikuwa na lengo la kumchafua,
kumshushia hadhi na kumvunjia
heshima katika jamii.

MADAI YA MCHECHU

Kutokana na habari hiyo,
Mchechu alidai kuwa licha ya
kumshushia hadhi, habari hiyo
ilisababisha akose kuaminika,
hivyo kupoteza nafasi nyingi za
kibiashara alizokuwa anafanya
pamoja na kuondokewa na wa-
bia katika kampuni ambazo ana
uhusiano nazo kibiashara.

“Taarifa hii ilinisababishia
mfadhaiko mkubwa wa akili,
msongo wa mawazo hofu na kud-
huru afya yangu. Pia ilinipotezea
nafasi ya maendeleo yangu ki-
kazi na kunipotezea mapato ya
ajira yangu na ushiriki wangu
katika bodi mbalimbali ndani na
nje ya nchi. Pia alidai alilazimika
kujiuzulu baadhi ya nyadhifa.

Mchechu pia alidai wakati
habari hiyo inaandikwa, alikuwa
katika mchakato wa kupata na-
fasi ya ofisa mtendaji mkuu wa
taasisi ya kimataifa ya kifedha ka-
tika masuala ya makazi ya Shel-
ter Afrique, hivyo kusababisha
kukosa licha ya kwamba alikuwa
akiongoza katika mchakato huo.

Pia kutokana na nafasi yake
ya uongozi katika kanisa, akiwa
Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Fedha ya Kanisa la Kiinjili la Ki-
lutheri Tanzania (KKKT) Dayosisi
ya Mashariki na Pwani, alikosa
kuaminika na kuwapo hofu ya
usalama wa sadaka za waumini.

Aliongeza kuwa: “Kwa kweli
habari hii imenifanya nionekane
mlafi, tapeli, mlanguzi, mtu ni-
nayetumia vibaya nafasi yangu.”
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NOTISI/TANGAZO

LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,HEDANE ENTERPRISES LTD, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI
AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS, JY AUCTIONEERS CO.LTD, NGOMENI AUCTION MART, REAL MASTER LTD,DRM AUCTIONEERS & CO.LTD, MAS AND ASSOCIATES CO.LTD,MELVA
INTERNATIONAL LTD ,YONO AUCTION MART &CO.LTD ,YARDLEY RECOVERIES AUCTION LTD, SUMA JKT AUCTION MART COMPANY LTD,MAJEMBE AUCTION MART LTD, MABUNDA AUCTIONEER MART CO.LTD kwa
mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muunganowa Tanzania, chini ya Benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa deni kwa mdaiwa ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya Minada
ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.
TAWI JINA LA MWENYE DHAMANA
ALILOKOPA JINALAMTEJA AINA YA DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE YA MNADA
CGHEXENGINEERING LTD NYUMBA ILIYOPO KWENYE KIWANJA NAMBA 110 KITALU '15' NA HATI CHEDIEL GASPER MSHANA

MAIN NAMBA 69065 BUNJU-KINONDONI 15/03/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
TANDALE HAMAD ABDALLA MNEMBWE NYUMBA HAMAD ABDALLA MNEMBWE TANDALE 14/03/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
TEMEKE HAJI HARAMBE BIBOZE NYUMBA HAJI HARAMBE BIBOZE VIKINDU MASHARIKI 28/03/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MBEYA KIVAULA MLIMKA LUHANGA NYUMBA (2) ZENYE HATI MILIKI KIVAULA MLIMKA LUHANGA 1.MBEYAMJINI 2. TUNDUMA 14/03/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
VIBEYA VENANCE JISKAKA MWAKYABALA NYUMBA YENYE HAT! MILKI VENANCE JISKAKA MWAKYABALA MWANJELWA , MBEYA MJINI 15062023 SAA 0400 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MWANZA HASSAN BUGANDA KAPOJONGO NYUMBA HASSAN BUGANDA KAPOJONGO USTAWI-MWANZA 15/03/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MWANZA MARTINA CORRONATUS RYOBA 1.NYUMBA 2. KIWANJA MARTINA CORRONATUS RYOBA IGELEGELE BUGARIKANA BUJINGWA-MWANZA 14/03/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MWANZA MANGWE EMMAUEL WAMBURA VIWANJA VIWILI VYENYE HATI MILIKI MANGWE EMMANUEL WAMBURA ILALILA-MWANZA 15/03/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MWANZA CHRISTOPHER MANGARAYA WAMBURA KIWANJA CHRISTOPHER MANGARAYA WAMBURA BUJINGWA-MWANZA 14008/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
UBUNGO FIKIRI SAID MSISI NYUMBA YENYE HATI YA MAUZIANO FIKIRI SAID MSISI MBONDOLE 21/03/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO CESILIA SAMWEL KWEKA NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZ| LEONARD JACOB NUBWA MBAGALA KUU 22/03/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO RAYNSONS AND COMPANY NYUMBA RAYMOND MICHAEL MREMI KIBAHA 23/03/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO MOHAMED ABDALLAH LUTAMBI KIWANJA CHENYE HATI MILIKI MOHAMED ABDALLAH LUTAMBI KIBAHA 23/03/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO AUGUSTINO KILUNDE SANGA NYUMBA AUGUSTINO KILUNDE SANGA TANDALE 24/03/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
UKONGA FLORA JULIUS KIMUNE NYUMBA FLORA JULIUS KIMUNE KIPUNGUNI 21/03/2023 SAA 6:00 MCHANA NA KUENDELEA
UKONGA HASSANI RAMADHANI GOGO NYUMBA YENYE HATI YA MAUZIANO HASSANI RAMADHANI GOGO TUNGINI CHANIKA-ILALA 21/03/2023 SAA 8:00 MCHANA NA KUENDELEA

1.NYUMBA YENYE HATI YA MAUZIANO 2.NYUMBA YENYE HATI MILIKI 1.LAMECK JOHN RUGIGA 2.CRISPIN PATRICK
KARIAKOO LAMECK JOHN RUGIGA NA.59847 KIWANJA NA.2009 KITALU "D" KAPILIMBA 1.MBEZI MSHIKAMANO 2.SINZA 22/03/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO  |GERALD VENANCE SALLEH NYUMBA YENYE HATIMILIKI NA.85778 KWANJANA2165 KITALU "B" MBEZILUIS | 5 a| p VENANCE MBEZILUIS 22003/2023 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA
UKONGA  |ZARINA SAID RAJABU NYUMBA AKIDA ABDUL SIRAJI TEGETA "A" 21.03.2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MWANANYAMALA -KINONDONI

TANDALE  [OSCAR JOSSEY MUNIS NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI NA. KND011648 VERAELI ELIYA KOMBE 23/03/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
UKONGA HAPPYNESS DANIEL RWEHUMBIZA NYUMBA DAUDIMUSA SUNTA MBEZI MSUMI 30/03/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

1.NYUMBA YENYE HATI NA. 93457 KIWANJA NAMBA '1', KITALU 'G'

MAPINGA KWA JINALA ANDREW ANTHONY SINDABAHA. 2NYUMBA

YENYE HATINA. 89175 KIWANJANA. '1157', KITALU 'A' TEGETA KWAJINA
TEGETA ITU COMPANY LIMITED LA ANDREW ANTHONY SINDABAHA ANDREW ANTHONY SINDABAHA 1.MAPINGA BAGAMOYO 2.TEGETA 17/03/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
UKONGA  |SABRINA SAIDI MAULIDI NYUMBA RAMADHANI SAID MUNGU MALAMBA MAWILI 06/04/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEMEKE SHABANI RASHIDI NAENJE NYUMBA SHABANI RASHIDI NAENJE MLAMLEMI MKURANGA 20/04/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEMEKE RASHIDI HAMADI CHALAMILA NYUMBA RASHIDI HAMADI CHALAMILA MLAMLEMI MKURANGA 20/04/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEMEKE ELLEN DANIEL RYOBA NYUMBA ELLEN DANIEL RYOBA AMANI KIPUNGUNI 28/04/2023 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEMEKE ABDALLA SALUM SAID NYUMBA CHRISTINA CRISTIAN KAIJAGE PUGU STESHENI 28/04/2023 SAA 8:00 MCHANA NA KUENDELEA
TEMEKE DEVOTA JOHN KATINDASA NYUMBA MASOUD HAMAD SEIF KICHANGANI MAJOHE 11/05/2023 SAA 8:00 MCHANA NA KUENDELEA
TEMEKE MARIAM DARUWESHI IDDI NYUMBA MARIAM DARUWESHI IDDI KIBUGUMO-KIGAMBONI 18/05/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
ARUSHA ISIMBULA MAULID RAJABU KIWANJA ISIMBULA MAULID RAJABU MURIET -ARUSHA 20/03/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
ARUSHA MASANJA AJMES WANNA KIWANJA MASSANJA JAMES WANNA MURIET -ARUSHA 20/03/2023 SAA 5:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
ARUSHA JOHN LEONARD MAIGE KIWANJA JOHN LEONARD MAIGE MURIET -ARUSHA 20/03/2023 SAA 6:00 MCHANA NA KUENDELEA
MBEYA PRIVA EMANUEL SHIRIMA NYUMBA YENYE HATI YAMAUZIANO PRIVA EMANUEL SHIRIMA KITETE-MBEYA 21/03/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MBEYA ELISHA AMELYE CHENGULA NYUMBA YENYE HATI YA MAUZIANO ELISHA AMELYE CHENGULA MLOWO -MBEYA 22/03/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MBEYA BENARD ANAEL CHUNGU NYUMBA YENYE HATI MILIKI BENARD ANAEL CHUNGU IYOTO-MBEYA 23/03/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
KIJITONYAMA |ALEX MATHEW MWAIPYANA NYUMBA ALEX MATHEW MWAIPYANA KINYEREZI 21/03/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MAIN HUSSEIN NASIBU JUMA NYUMBA DEVOTA FRUMENTUS MBUGA MAILI MOJA KIBAHA 22/03/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
KIJITONYAMA |HNP AND GENERAL SUPPLY LIMITED NYUMBA HELLY PETER NYONI KIGAMBON| DEGE 23/03/2023 SAA 5:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
HEAD OFFICE |[ANNANEEMA DANIELRITTE KIWANJA ANNANEEMA DANIEL RITTE SEGU CHINI, KATA YA NALA - DODOMA 20/03/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MWANZA HAWA HATIBU MUNISI NYUMBA RESTUS JULIUS KIMATH NYASAKA-MWANZA 24/03/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MWANZA FRIDA FRANCIS KAJUNA NYUMBA FRIDA FRANCIS KAJUNA GEITA 21/03/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MWANZA JAMES JACOB KALULEMA NYUMBA [JAMES JACOB KALULEMA MAHINA KANYERERE-MWANZA 22/03/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MWANZA SIKITU HAMIS YAHAYA NYUMBA HAJI ABEID KASUBI NYASAKA ILEMELA MWANZA 23/03/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEGETA LUCAS NTIRUHUNGWA MZYENGE NYUMBA YENYE HATI MILIKI JAPHET YONA MZAVA KIGAMBONI 24/03/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEMEKE MARIAM SAIDI TUMBO NYUMBA DAHIMU KASSIMU CHKWAWA YOMBO DOVYA-MAKANGARAWE 15/03/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
TEMEKE ABDILLAHI SAIDI KANYWANYI NYUMBA ABDILLAHI SAIDI KANYWANYI YOMBO VITUKA-SIGARA 15/03/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
TEMEKE IBRAHIM HARUNA MKALIPA NYUMBA IBRAHIM HARUNA MKALIPA MBAGALA KIBURUGWA 140312023 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
TEMEKE SEVERINI BONAVENTURA LYIMO NYUMBA SEVERINI BONAVENTURA LYIMO MBEZI MTONI-MTONGANI 16/03/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
TEMEKE MNANDALA SAIDI MSAFIRI NYUMBA MNANDALA SAIDI MSAFIRI PUGU 17/03/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
TEMEKE MAGRESTH RHOBI SASI NYUMBA MAGRESTH RHOBI SASI MBONDOLE MSONGOLA 21/03/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEMEKE KAIMU SAID AMANZI NYUMBA KAIMU SAID AMANZI MVULENI-MSONGOLA 21/03/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEMEKE ZULFA SHAFII MALENDA NYUMBA HALIMA SHAFII MALENDA NZASA -CHARAMBE 17/03/2023 SAA 6:00 MCHANA NA KUENDELEA (MARUDIO)
UBUNGO UYACODE VICOBA PROGRAM NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI KNDO 29299-KND/MBR/MWZ/10/2 UYACODE VICOBA PROGRAM HQ MAKUBURI UBUNGO 15/03/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
TEMEKE ZAINABU RASHIDI LUKWELE NYUMBA OMARI SAIDI MAINGO MKURANGA 22/03/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEMEKE AMRI BAKARI MAKANYA NYUMBA MWANAHAMISI KASSIM YUSUPH KITUNDA 23/03/2023 SAA 8:00 MCHANA NA KUENDELEA
TANDALE MARYAN GENERAL SUPPLIES NYUMBA MARYAN KAPAMA KIMARA 24/03/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEGETA BUMERA LOGDE AND COLTD NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI [JOACHIM HERONIMUS MWINGIRA KIGOGO KATI 30/03/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
TEMEKE HOSEA MARCO OOKO NYUMBA KIBADENIJ. NYATIENO ZAVARA -ILALA 23/03/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEMEKE DAUDI JAKAMUGAH MAKOSIGAH NYUMBA KIBADENI J. NYATIENO ZAVARA -ILALA 23/03/2023 SAA 6:00 MCHANA NA KUENDELEA
TEMEKE FAISAL SALUM HASSAN GARI T396 DJR HINO RAINBOW FAISAL SALUM HASSAN TEMEKE 24/03/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MOSHI SHERAL SELEMANI HUSSEIN GARITATABUS T357 DSR SHERAL SELEMANI HUSSEIN MBAGALA MAJIMATITU 241032023 SAA 06:00 MCHANA NA KUENDELEA (MARUDIO)
MASHARTI YA MNADA
1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja,Gari au Shamba ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.
2 Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa.
3 Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0715868000/0753575752/0765999000/0754376493/0759282344/0718038313/0655715138
4 lwapo ndaniya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila gharama yeyote.
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MWANGA WA JAMII

Nidhamu bado ni tatizo
wachezaji Ligi Kuu Bara

WAKATI msimu wa mwaka 2022/2023 wa Ligi Kuu Tanzania Bara
unaelekea ukingoni, suala la nidhamu kwa wachezaji wanaoshiriki ligi
hiyo ya juu nchini limeonekana kuwa ni tatizo.

Msimu huu unaelekea ukingoni pia kwa Ligi ya Championship zam-
ani Ligi Daraja la Kwanza, First League (Ligi Daraja la Pili) na Ligi Kuu
Zanzibar.

Kwa upande wa Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania, ambayo inashiriki-
sha timu 10 kutoka mikoa mbalimbali ya hapa nchini, yenyewe ndio in-
ataka kuingia katika mzunguko wa lala salama kuanzia Jumatano ijayo.

Nidhamu imekuwa tatizo si kwa wachezaji wazawa, lakini imeoneka-
na ni shida pia hata kwa wachezaji wa kigeni ambao wanacheza hapa
nchini.

Mara kadhaa wachezaji ambao walikuwa nyota na tegemeo katika
vikosi vya timu zao, wameonekana kufanya vitendo vya utovu wa nid-
hamu na kwa namna moja au nyingine, uamuzi huo huchangia kuiu-
miza timu.

Lakini bila kusahau, mchezaji anayesimamishwa au kufukuzwa kwa
kosa la kinidhamu, si tu anakipunguzia nguvu kikosi cha timu yake,
basi ajue anakiweka kipaji chake katika mazingira tata kuelekea msimu
mpya ambao timu hubhitaji kusajili nyota wenye uwezo na ubora
mkubwa. Tunapenda kuchukua nafasi hii kuwakumbusha wachezaji
kuweka mbele nidhamu endapo wanahitaji kufanikiwa, lakini kama
wanasindikiza wenzao au hapo walipo wanaona wamekamilisha ndoto
zao, ni vyema wakaondoka kwa kufuata taratibu na kutoa nafasi kwa
waliobakia kucheza.

Ili kumaliza tatizo hili, umefika wakati Shirikisho la Soka Tanza-
nia (TFF) kwa kushirikiana na timu, zikaweka kanuni na adhabu kali
kwa sababu wakiendelea kuacha vitendo hivi, itachangia kuwaharibu
wachezaji wetu chipukizi ambao wanatakiwa kukuza vipaji vyao kwa
kuangalia kaka au dada zao wanafanya nini.

Ifike wakati mchezaji ambaye amekuwa akifanya makosa yanayojiru-
dia mara kwa mara au kutoitumikia klabu yake ipasavyo kama ilivyota-
rajiwa, akatakiwa kulipa faini, hii itasaidia kuongeza nidhamu na kila
mchezaji kutekeleza majukumu yake vyema.

Kwa mfano utasikia mchezaji, mara kadhaa inaelezwa ana matatizo
ya kifamilia, akifanya mazoezi kwa wakati anaotaka, lakini huyo huyo
anaonekana akiendelea na shughuli zake binafsi, hii haijengi na haileti
picha nzuri kwa nyota chipukizi walioko katika kikosi kimoja.

Kama klabu inavyoajiri au kuandaa programu maalumu za
kukiongezea nguvu kikosi, ni vyema pia ikawaandalia wachezaji wake
walimu watakaowasaidia kuwaandaa kufahamu hakuna Kkiongozi,
mchezaji au mfanyabiashara ambaye alipata mafanikio kwa kuwa na
nidhamu mbovu.

Hili linawezekana kuchangia kutoonekana kwa aliyekuwa mshambu-
liaji nyota na muhimu kwa timu katika msimu mpya, kwa sababu tu
alishindwa kuwa na nidhamu hasa baada ya kupata mafanikio na ku-
jisahau.

Ni vigumu kwa mchezaji ambaye ameitumikia timu na kupewa mis-
ingi yake, kusikika akitoa maneno yasiyo na afya pale anapotaka kuon-
doka au anapoona tayari ameshakuwa maarufu, mchezaji aliyekuzwa
katika misingi ya nidhamu, kamwe hataweza kutoa lugha za kebehi
kule alikotoka.

Kwa misingi hiyo, mchezaji mwenye nidhamu, pia hatakuwa tayari
kuona wakala, meneja au mzazi wake anakuwa sehemu ya mgogoro
pale linapotokea suala la kudai maslahi bora.

TFF na klabu zote tuhakikishe tunawaandaa vyema wachezaji wetu
hawa wanaoshiriki ligi za hapa nchini, kwa sababu ndio tegemeo kub-
wa la kupata nyota wanaozitumikia timu zetu za Taifa.

Inajulikana wazi, timu bora ya Taifa ni ile inayoundwa na wachezaji
wenye vipaji, wenye kujituma, wenye kujitambua, lakini wakiongozwa
na nidhamu ya ndani na nje ya uwanja.
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B Muungwana Lazima Nilonge

Chipukizi wapewe nafasi
kwenye timu za Ligi Kuu

JUZI kwenye Uwanja wa Uhu-
ru, Dar es Salaam, mshambu-
liaji, Mohamed Mussa, aliweka
rekodi ambayo ataikumbuka
kwenye maisha yake yote ya
soka.

Nayo ni kufunga bao la kwan-
za kwa timu yake ya Simba,
ambayo alijiunga nayo akitokea
Malindi FC ya Zanzibar.

Straika huyo chipukizi hata
atakapokuwa staa mkubwa
kwenye timu hiyo, au nyingine
pamoja na timu ya taifa ya Tan-
zania, bado atakumbuka bao
hilo alilolifunga kwa sababu
limemfungulia njia.

Ni ndoto ya kila mchezaji wa
Tanzania, si kuzichezea klabu
za Simba na Yanga tu, lakini ku-
funga bao.

Kwanza kabisa usajili wake
si kitu ambacho Kkilitegemewa
sana, badala yake ulifanyika
baada ya Simba kwenda kwe-
nye mashindano ya Kombe la
Mapinduzi, huku Malindi nayo
ikishiriki michuano hiyo.

Taarifa kutoka Zanzibar
zilisema Kocha Mkuu wa Simba,
Roberto Oliveira ‘Robertinho’
alipotua kwa mara ya kwanza
kuiangalia timu hiyo mara
baada ya kukabidhiwa jukumu
la kuinoa, bado alikuwa anakaa
jukwaani, akiitizama timu yake
mpya na mechi zingine kwa
ujumla.

Alimwona kijana huyo aki-
ifanya kazi akiwa na kikosi cha
Malindi, akifunga mabao mawili
kwenye mechi tofauti, lakini pia
akahabarishwa ndiye aliyeku-
wa anaongoza kwa upachikaji
mabao kwenye Ligi Kuu Zanzi-
bar.

Akaomba kama kuna uweza-

kano asajiliwe. Hapo ndipo
viongozi wa Simba walipomsaji-
li mchezaji huyo.

Tangu juzi amekuwa gumzo
kwenye vyombo vya habari na
mitandao ya kijamii kwa jinsi
alivyofunga bao hilo.

Ukiliangalia hata baadhi ya
mastraika ambao ni wazoefu
hawawezi kufunga. Na ukitaka
kuangalia hiyo tazama alipoan-
za kuuchukua mpira.

Kabla ya kupachika bao hilo,
mpira ulianza kwa kipa, Beno
Kakolanya, aliyemwanzia, Peter
Banda, ambaye aliukokota na
kumpasia mfungaji naye aliu-
kokota kwa hatua kadhaa, aliu-
peleka kwa Moses Phiri, huku
akiuomba tena awekewe mbele
kwa ishara ya mikono iliyoone-
kana wazi.

Phiri hakufanya ajizi, aliu-
weka kwenye njia, huku akiwa
amebanwa na mabeki wawili,
Mussa aliwazidi ujanja na mbio,
akaachia shuti la mguu wa kush-
oto mpira ukajaa wavuni kulia
kwa kipa, Rajab Hamisi.

Mwingine angetoa pasi, halafu
angemwacha Phiri afanye ana-
vyotaka kufanya na angeanza
kutembea.

Inaonekana kabisa ni straika
mwenye uchu wa kufunga ma-
bao, kwani alikaribia kufunga
mara mbili baada ya bao hilo.

Kwa sasa wanachama na
mashabiki wa Simba wameku-
wa wakilalamika timu yao ina
wachezaji wengi ambao umri
wao umekwenda sana, hivyo
wanahitaji timu mpya yenye
wachezaji wengi vijana.

Kama hili litafanyika basi
mmoja wa wachezaji ambao
wanaweza kuwika zaidi msimu

ujao ni Mussa. Na kuhusu suala
la kujitunza, huwa sina mata-
tizo na wachezaji wanaotoka
Zanzibar. Ndiyo maana kama
ukichunguza wanacheza soka
muda mrefu zaidi kuliko wa
Bara.

Sisemi kama wachezaji wa-
kongwe hawatakiwi kwenye
soka au Ligi Kuu, ila timu zina-
takiwa kuwapa zaidi kipaum-
bele wachezaji vijana ili wapate
uzoefu.

Unashangaa kuona timu ina
wachezaji robo tatu wana umri
mkubwa, hivyo kukosa kasi na
pumzi. Timu inatakiwa iwe na
angalau robo ya wakongwe na
robo tatu ni vijana. Na hilo ndilo
Robertinho amekuwa akilitaka
na kulikosa ndani ya Simba.

Tukiangalia timu nyingi za
Tanzania Bara na hata Champi-
onship zinakuwa na wachezaji
wale wale ambao wanacheza
miaka nenda rudi. Wanazun-
guka tu msimu huu akicheza
timu hii, msimu ujao anacheza
timu nyingine. Hii inafanya
kusiwe na maingizo mapya ya
wachezaji wapya wazawa kwe-
nye Ligi Kuu.

Tunajua kwa sasa timu nyingi
zinasajili wachezaji wengi kuto-
ka nje ya nchi, lakini tunatakiwa
kama nchi kuwe na ingizo kub-
wa la wachezaji vijana karibuni
kila msimu.

Hii haitozisaidia timu za Ligi
Kuu tu, lakini pia hata Taifa
Stars.

Ili timu iwe bora inatakiwa
iwe na wachezaji wakongwe
wazoefu, lakini si wengi zaidi ya
vijana, na kukiwa na wakongwe
wengi kikosi kinadumaa, na vi-
jana wakikosa nafasi.
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Usalama kazini ulivyoubeba mgodi kimataifa

Na Mwandishi Wetu, GEITA

KITEMBELEA Mgodi wa

Geita Gold Mining Limit-

ed (GGML) uliopo mkoa-

ni Geita, hutoshangazwa
na ushindi ambao mgodi huo ume-
upata kwa mara ya nne mfululizo
kwenye kundi la tuzo ya kimataifa
ya usalama mahala pa kazi (Global
Safety Award).

Katika tuzo hiyo inayotolewa na
kundi la Kampuni za AngloGold
Ashanti (AGA), GGML imeshinda
mwaka 2019, 2020, 2021 na wiki hii
imeshinda tuzo hiyo kwa mwaka
2022.

Hii ina maana kuwa AGA am-
bayo inamiliki migodi kwenye nchi
za Australia, Colombia, Argentina,
Brazil, Ghana na Tanzania, GGML
kwa ujumla ndio kinara wa kuzin-
gatia masuala ya usalama mahala
pa kazi.

Hili ni jambo ambalo hata nchi
hizo zilizoendelea kuliko Tanzania,
zinajiuliza imekuwaje nchi kama
Tanzania iliyopo kwenye kundi
la nchi zinazoendelea, inashinda
tuzo hii na kuifanya GGML kuwa
kampuni ya kwanza kushinda
mara nne mfululizo katika historia
ya nchi na AGA kwa ujumla?

Mafanikio hayo hayakuja Kira-
hisi kama anavyoeleza Meneja
Mwandamizi wa Afya, Usalama,
Mazingira na Mafunzo wa GGML,
Dk. Kiva Mvungi kwamba ni jitiha-
da za wafanyakazi, makandarasi na
uongozi wa kampuni hiyo.

SIRI YA TUZO

Dk. Mvungi anasema siri ya ma-
fanikio ya GGML kushinda tuzo
hiyo ambayo ni zawadi ya juu kabi-
sa, ni ushirikiano wa wafanyakazi
na makandarasi ambao wame-
kuwa wakiuonyesha katika kujali
afya zao pamoja na kujali usalama
kazini.

Anasema kitu ambacho wame-
fanya tofauti na wenzao ni kubadil-
isha mfumo wa mawasiliano ya
kiusalama, badala ya kutoka kwa
viongozi kwenda kwa wafanyakazi,
waliweka utaratibu kwamba mfu-
mo huo wa mawasiliano utoke kwa
wafanyakazi kuja kwa viongozi.

“Kwa hiyo, tunapofanya kazi,
wafanyakazi na makandarasi hutu-
ambia jambo lipi ni salama au sio
salama au wangetaka lifanyike vipi,
kwa hiyo sisi huongeza tu masuala
mengine ya kiuongozi kuhakiki-
sha kazi inafanyika kwa usalama,”
anasema.

Anafafanua kuwa tangu
wameanza kutumia mfumo huo
wa kuwasikiliza zaidi wafanyakazi
na makandarasi, mafanikio yame-
kuwa makubwa katika utendaji
kazi.

Anatolea mfano kuwa zaidi ya
miaka 10 iliyopita hakuna mfan-
yakazi aliyepoteza maisha akiwa
kazini, lakini pia kwa zaidi ya
miaka mitano hakuna mfanyakazi
aliyeumia kiasi cha kushindwa ku-
fika kazini. GGML pia imekaa zaidi
ya miaka minne bila ya kuwa na
mfanyakazi aliyeumia akitekeleza

Meneja Mwandamizi wa Afya, Usalama, Mazingira na Mafunzo wa GGML, Dk. Kiva Mvungi
(wa pili kulia) pamoja na watendaji wa idara ya afya na usalama kutoka Geita Gold Min-
ing Limited, wakifurahia ushindi wa nne mfululizo katika Tuzo ya Kimataifa ya Usalama
Mahala pa Kazi. Kampuni hiyo imeiongoza Tanzania imezipiku nchi za Australia, Ghana na
Afrika Kusini. PICHA: MPIGAPICHA WETU

majukumu yake.

Anasema GGML huwa inao
mgawanyo wa kupima kiwango
cha kuumia. Wafanyakazi wengi
walioumia katika kipindi chote
ni wale waliohitaji tu huduma ya
kwanza ambapo walitibiwa na ku-
rudi kazini.

“Mchango wetu huu umehusi-
sha kila mtu kuanzia wale wafan-
yakazi wanaotekeleza majukumu
ya kawaida na wafanyakazi wetu
ambao wameajiriwa kwa mikataba
taa inayotuzunguka.

“Wote hawa tunashirikiana nao
katika kuiishi tunu yetu muhimu
inayosisitiza usalama ndicho kip-
aumbele cha kwanza katika shu-
ghuli zetu zote muhimu mgodini.

“Kwa kawaida pia tunao
wawakilishi kila idara na kwa kila
mkandarasi ambao hutusaidia
kusimamia ubora wa afya, usala-
ma na mazingira.

“Wawakilishi hawa ni kama
wabunge, yaani wawakilishi wa
wafanyakazi kwani kila wanachok-
iona hakipo sawa, hutoa taarifa
ambayo sisi huifanyia kazi na ku-
fanya maboresho ya usalama kwe-
nye maeneo yetu,” anasema.

Anaongeza kuwa pamoja na
kwamba kimataifa GGML imet-
ambulika, kuonekana na kushinda
tuzo hiyo, nchini pia imetambuli-
wa na Wakala wa Afya na Usalama
Mahala pa kazi (OSHA), Baraza la
Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira (NEMC) na taasisi ny-
ingine za afya zimekuwa zikiwa-
patia pongezi na tuzo mbalimbali
kuonyesha wao ni bora katika mas-
uala ya afya, usalama na mazingira
pamoja na mafunzo pia.

Anasema serikali imekuwa iki-
wasimamia, ikiwakagua na im-
ewapatia maelekezo kila mara.
Mathalani, wiki iliyopita OSHA
walikuwa mgodini huko, kiongozi
huyo akisisitiza inaonesha kiasi
gani serikali inasimamia ubora wa
afya na usalama mahala pa kazi
kwenye mgodi huo.

Pia OSHA walipima afya za wa-

fanyakazi pamoja na kwamba
GGML pia ina madaktari wanaopi-
ma wafanyakazi wao.

“Nimpongeze kila mfanyakazi na
mkandarasi aliyeshiriki kuhakiki-
sha anapofika kazini anatekeleza
majukumu yake kwa usalama na
anarudi kuelekea nyumbani akiwa
salama, na sisi kwenye tunu zetu,
tunu namba moja ni afya na us-
alama ambayo ndio kipaumbele
chetu, yaani kazi yoyote isifanyike
kama hakuna usalama, hivyo yote
mawili yanaendana kwa pamoja,”
anasema.

MISINGI YA USALAMA

Dk. Mvungi anasema kampuni
ya GGML imeweka misingi thabiti
ya uzalishaji kwenye usalama la-
kini kampuni nyingine zimeweka
msisitizo kwenye  kupunguza
gharama.

Anasema kitendo cha GGML
kuwekeza kwenye usalama kina
maana kuwa watu wanapofanya
kazi kwa usalama, gharama za
uzalishaji zinapungua na uzalishaji
wenyewe unaongezeka.

Anatolea mfano kuwa ukiwa
haufanyi kazi kwa usalama, magari
yataharibika, mashine zitaharibika
na watu wataumia na kwamba
masuala yote hayo yanaweza kusi-
mamisha mwendelezo wa uzal-
ishaji.

“Lakini vifaa pia vikiharibika
huwezi kuvitumia. Kwa mfano,
una mashine moja ikiharibika kwa
sababu haikutumika kwa usalama
maana yake kesho haitafanya kazi,
pia ukiwa na mfanyakazi akaumia,
utahitaji pia kumtibu na hapo uta-
poteza muda na gharama, kwa
kifupi unaona uhusiano kati ya us-
alama na uzalishaji vinaenda sam-
bamba,” anasema.

Anabainisha kuwa kwa miaka
zaidi ya 10, kampuni imetimiza
malengo ya mwaka inayojiwekea
kwenye uzalishaji.

Anasema malengo haya wamey-
afikia kwa sababu ya kuimarisha
usalama, akisisitiza hata nyumba
ukiishi kwa usalama hakuna ma-

janga ya moto na ajali nyingine,
kipato cha familia kitaongezeka.

“Nyumbani kwetu tunapoishi,
barabara tunazopita, safari tuna-
zofanya nje, mikoani na kwingine
kote tunaangalia usalama.

“Tunataka mtu alale vizuri, aan-
galie chombo chake cha usafiri
kama ni gari akague injini, ndipo
aanze safari akiwa salama na akifi-
ka katikati ya safari yake kila baada
ya saa mbili aegeshe gari pembeni
aangalie usalama wake, na vyote
tunafuatilia. Mfano maeneo ya
Geita - Mwanza ambako ni karibu
na mgodi, tunafuatilia.

“Kuhusu matumizi ya vilevi,
tuna utaratibu wa kupima pombe
kwa wafanyakazi na tumeruhusu
kama mfanyakazi alikuwa na
sherehe, basi aombe ruhusa ku-
tokuja kazini siku inayofuata, bure
kabisa na mshahara wake anaen-
delea kulipwa ili keshokutwa aje
kazini ukiwa salama,” anasema.

TATHMINI VIHATARISHI

Dk. Mvungi pia anasema katika
siku za karibuni, GGML imefanya
tathmini ya vihatarishi vikubwa
ambavyo vipo kwenye kampuni
hiyo kwa sababu wanaamini viha-
tarishi vikubwa wakivishughulikia
au wakiviimarisha watapunguza
hatari iliyopo kwenye maeneo,
hivyo kuendelea kuwa salama.

Anasema mwanzo walikuwa na
maeneo 18 lakini siku za karibuni,
wamefanya utafiti na kupitia viha-
tarishi hivyo kisha kubaki na mae-
neo 10.

“Mfano ni vifaa vya moto na
mashine zinazotembea, kufanya
kazi maeneo ya juu zaidi ya mita
mbili, sehemu nyingine kama
vilipuzi. Kuna kemikali mbalim-
bali hatari tunazotumia, hayo ni
maeneo ambayo tukiyafanyia kazi
na kudhibiti vihatarishi tunabaki
salama.

“Udhibiti huo umewekwa kwe-
nye maeneo ya msingi kabisa na
kila mfanyakazi anapofika kazini
kwake, anazingatia hayo maeneo.
Usalama unahusika kwa kila mtu

kwenye maisha, hivyo akiangalia
hivyo, anabaki salama,” anasema.

MKURUGENZI ASIFU

Akizungumzia ushindi huo wa
tuzo nne mfululizo, Mkurugenzi
Mtendaji wa GGML, Terry Strong
ameipongeza timu nzima ya idara
ya afya, usalama na mazingira
pamoja na wafanyakazi wote wa
GGML kwa kudumisha usalama
wao ndani na nje ya kampuni.

Mbali na tuzo hiyo ya kimataifa
ya usalama, anasema GGML pia
ilipata tuzo ya utendaji bora kwa
jumla.

“Hayo ni matokeo mazuri yanay-
oashiria namna tulivyofanya vye-
ma katika usalama na utendaji kazi
kwa ujumla. Ninajua ni kazi gani
kubwa imefanywa katika kufaniki-
sha hili na ninapenda kuipongeza
timu ya idara ya usalama na afya
ikiwa ni pamoja na wafanyakazi
wote, makandarasi na wasimamizi
ambao wamefanya kazi kwa bidii
mwaka mzima kuhakikisha kila
mtu anarudi nyumbani salama ku-
fikia malengo yetu.

“Hakika tuzo hii inaonye-
sha namna mmefanya vizuri na
kuthaminiwa. Juhudi zenu zina-
tambuliwa vyema na na kampuni
nzima. Kama tunavyojua sote bado
tuna changamoto nyingi za kufany-
ia kazi kama timu na nina uhakika
tunaweza kufanya kazi pamoja
na kutimiza yote. Wacha tuend-
elee! Hongereni sana,” anapongeza
mkurugenzi huyo.

Mmoja wa wafanyakazi wa idara
hiyo ya usalama, afya na mazin-
gira ndani ya GGML, Dk. Subira
Joseph ambaye amefanya kazi
ndani ya kampuni hiyo kwa zaidi
ya miaka 10 kama daktari kwenye
Kituo cha Afya cha GGML pamoja
na Josephine Kimambo ambaye ni
mhandisi wa mazingira, wanase-
ma ushindi mfululizo wa tuzo hiyo
umewafanya waone wanafanya
kazi kwenye mazingira salama.

“Kwani yasingekuwa salama
hata hiyo tuzo tusingeipata. Lakini
pia imenifanya nione idara yetu ya
usalama, afya na mazingira kazini
inafanya kazi vizuri na watu.

“Ushirikishwaji wa watu upo vi-
zuri, watu wanaripoti vihatarishi,
kwa sababu ili janga lisilete hatari
lazima litolewe taarifa haraka, lisi-
potolewa taarifa kwa wakati hatari
yake itakuwa kubwa, hivyo watu
wapo makini na usalama na maz-
ingira. Tuzo hii imenifanya nijisikie
vizuri na kujivunia kufanya kazi
kwenye idara hii,” anasema Jose-
phine.

Josephine naye anaungwa mko-
no na Mrakibu wa Usalama katika
idara ya uchimbaji chini ya ardhi,
Melxedeck Mulokozi ambaye ame-
fanya kazi ndani ya GGML kwa
zaidi ya miaka 14.

Anasema kushinda tuzo ya ki-
mataifa ya usalama mahala pa
kazi miongoni mwa migodi yote
ya AGA kumempa faraja kubwa
kwa sababu imeonyesha kwamba
tangu waanze kushinda haikuwa
kwa kubahatisha.



8 NipaShe Jumamosi Machi 4, 2023

HABARI KITAIFA

Raia Malawi wahukumiwa kisutu

Na Grace Gurisha

RAIA watatu wa Malawi
wamehukumiwa na Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu kulipa
faini ya Sh. milioni 1.5 na wak-
ishindwa kila mmoja atatumikia
kifungo cha mwezi mmoja ger-
ezani.

Raia hao ni Willium Chitemji,

John Phiri na Winston Kain-
da ambao  mahakama hiyo
iliwatia hatiani kwa kosa

la kuingia na kuishi nchini bila
kibali.
Hukumu hiyo ilitolewa jana

na Hakimu Mkazi Mkuu Rama-
dhani Rugemalira baada ya
washtakiwa kukumbushwa ma-
kosa yao na kisha kukiri.

Hakimu Rugemalira alisema
washtakiwa wote katika kosa
la kuingia nchini bila kibali,
anawahukumu kulipa faini Sh.
500,000 au kwenda jela mwezi
mmoja.

Katika shtaka la pili ambalo ni
kuishi nchini bila kibali, Hakimu
Rugemalira aliwaachia washtak-
iwa hao kwa masharti ya kuto-
fanya kosa hilo ndani ya mwaka
mmoja.

Pia alisema wakimaliza ad-
habu hiyo wanatakiwa kurud-
ishwa nchini kwao ili wafuate
taratibu za kuishi nchini.

Hakimu Rugemalira alisema
kuwa baada ya kusikiliza utetezi
wao na namna walivyoingia
nchini, aliwapunguzia adhabu
ya kosa moja kwa kuwa wame-
shakaa mahabusu mwezi mmo-

ja

Kabla ya kutolewa kwa ad-
habu hiyo, Wakili kutoka Jeshi la
Uhamiaji, Godfey Ngwijo alidai
hana kumbukumbu ya makosa
ya nyuma kwa washtakiwa,

hivyo wahukumiwe kwa mujibu
wa sheria.

Washtakiwa katika utetezi
wao, waliiomba mahakama
iwapunguzie adhabu kwa kuwa
wana familia zinazowategemea
na waliingia nchini kutafuta
chochote kwa sababu Malawi
kuna njaa.

Kwa mujibu wa hati ya mash-
taka, washtakiwa walitenda
kosa hilo Januari 25 mwaka
huu eneo la Morocco wilayani
Kinondoni, Dar es Salaam wa-
likokutwa wameingia na kuishi
nchini bila viza halali.

Mkuu wa Wilaya ya Kilombero, mkoani Morogoro, Dunstan Kyobya (kulia), akisikiliza maelezo kutoka kwa Mkurugenzi
Mtendaji wa Kampuni ya Sukari Kilombero, Guy Williams (katikati), alipotembelea kujionea uzalishaji sukari na maendeleo ya
mradi wa upanuzi wa kampuni hiyo, jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Chongolo aibana wizara mpango utoaji wa dawa

Na Augusta Njoji,
SINGIDA

KATIBU Mkuu wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Daniel Chon-
golo ameitaka Wizara ya Afya
ibainishe mpango wa Bohari ya
Dawa (MSD) wa kupeleka dawa
na vifaa tiba kwenye hospitali,
vituo vya afya na zahanati zilizo-
jengwa nchini ili kutoa huduma
kwa wananchi.

Chongolo aliagiza hayo jana
wilayani hapa alipotembelea
Hospitali ya Wilaya ambayo baa-
dhi ya miundombinu imekami-
lika lakini vifaa ikiwamo vitanda
na vifaa vya maabara havijafika
licha ya kuagizwa kutoka MSD.

“Ninakwenda kukaa na Waziri
wa Afya aniambie mpango wa
MSD kupeleka dawa na vifaa
tiba kwenye hospitali na vituo
vya afya vilivyojengwa nchini.
Majengo yakikamilika yanapas-
wa kutoa huduma,” alisema.

Chongolo pia aliahidi kumfik-
ishia Rais Samia Suluhu Hassan
ombi la kuongeza fedha za ku-
malizia ujenzi wa hospitali hiyo.

Pia alimbana Mwenyekiti wa
Halmashauri ya Singida, Elia
Diga baada ya kutoa majibu
yasiyoridhisha kwa wananchi
kuhusu wananchi kulazimishaa
kulipa fedha za matibabu kabla
ya kupata huduma

malalamiko

golo alipokea
mal Kyoka akisema wanapok
wenda hospitalini, wanatakiwa
kulipa fedha kwanza, hali inay-
owaweka hatarini kufia kwenye
benchi wakisubiri kukamilisha
mchakato wa malipo.

“Unatakiwa kuwa na fedha
ulipe kwanza, anakwenda
mjamzito tumeambiwa atati-
biwa bure lakini anatozwa Sh.
100,000 hadi 200,000, alilala-
mika. Kutokana na malalamiko
hayo, Katibu Mkuu Chongolo
alimtaka mwenyekiti huyo ku-
jibu hoja hizo na kwanini wa-
natangulia kudai fedha kabla ya
huduma.

Akitoa majibu ya malalamiko
hayo, mwenyekiti huyo alisema
kuna malipo ya papo kwa papo
ambayo mtu analipa Sh. 7,000
huku akiendelea kupata hudu-
ma na ndicho kinachofanyika.

“Kinachofanyika kwenye
hospitali zote za serikali ni hiki
labla kwenye Hospitali ya Ma-
sista,” alisema. Majibu hayo
yaligomewa na wananchi na Ka-
tibu Mkuu Chongolo kusisitiza
wananchi wanatakiwa kupata
huduma ndipo walipie.

Alimwagiza mwenyekiti ku-
hakikisha utaratibu unaotakiwa
unafuatwa ipasavyo ili kuondoa
malalamiko kwa wananchi ya
kulipishwa kabla ya huduma.

]
Adaiwa
kujinyonga
Kisa deni la
8,000/-

Na Hamisi Nasri, MTWARA

MTOTO Jafari Bakari mwe-
nye umri wa miaka 16, mka-
ya Mnima mkoani Mtvvara
anadaiwa kujinyonga porini
kisa Sh. 8,000 aliyokuwa
akidaiwa na rafiki yake.

Kaimu Kamanda wa Polisi
wa Mkoa huo, Kamishna
Msaidizi wa Polisi Isack
Mushi alisema jana kuwa
tukio hilo lilitokea majira ya
jioni baada ya Jafari kuon-
doka nyumbani kwao na
kwenda kusikojulikana.

Alisema kwa mujibu wa
mashuhuda walioona mwili
huo, waliukuta porini ukiwa
unaning'inia juu ya mti kwa
kutumia kamba ngumu.

Kamanda alisema chanzo
cha kifo hicho kimetokana
na mwili kukosa hewa ya
kutosha baada ya kubanwa
na kamba aliyoitumia ku-
jinyonga.

Alisema uchunguzi wa
awali umebaini kuwa mtoto
huyo alikuwa anadaiwa Sh.
8,000 na rafiki yake am-
bapo hata hivyo mama wa
marehemu alizilipa ili kuon-
doa usumbufu kati yao.

Alisema kuwa uchunguzi
wa tukio hilo unaendelea ili
kubaini sababu za kufanya
uamuzi wa kujinyonga.

Dada wa marehemu,
Sharifa Bakari alisema kuwa
kabla ya mwili huo kukutwa
porini, alimwona akipigwa
vibaya na kijana ambaye
hakumfahamu, hali iliyom-
sababishia kuingiwa na
Wasiwasi.

Alisema kuwa baada ya ki-
pigo hicho alimwona mdogo
wake akikimbilia maeneo
ya porini na alipomfuatilia
alikuta akiwa amejinyonga
kvva kamba.

“Imeniumiza sana kifo cha
mdogo wangu kwa sababu
nimeshuhudia kwa macho
yangu kabla ya kujinyonga,
amepigwa kipigo kibaya,
na nikamwona anakwenda
porini nilipofuatilia kumbe
alipigwa kwa ajili ya deni la
Sh. 8,000 na ndipo kaamua
kunnyonga Sharifa alidai.

Selemani Mtunga, mkazi
majira ya saa 12 jioni alim-
wona mtoto huyo anapigwa
maeneo mbalimbali ya mwi-
li na kijana aliyemtaja kwa
jina moja la Mkuruduku.

“Alieleza kuwa anamdai
(Jafari) Sh. 8,000 na kwam-
ba alipokwenda kununua
samaki na alitoa Sh. 2,000
na kutaka samaki ila kwa
bahati mbaya, alirudishiwa
Sh. 10,000 na hakurudisha
hlatda baada ya kufuatwa,”
alidai.
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HABARI DODOMA

SIDO yanoa
wanawake
usindikaji
wa mazao

Na Peter Mkwavila, DODOMA

TAASISI ya Wanawake
na Uchumi wa Viwanda
(WAUVI) Mkoa wa Dodoma
imepatiwa mafunzo ya
ujasiriamali na Shirika la
Kuhudumia Viwanda Vi-
dogo (SIDO) kwa udhamini
wa serikali ili kukuza ujuzi
wa shughuli mbalimbali za
usindikaji mazao ikiwamo
ubuyu, zabibu, karanga na
pilipili.

Lengo la mafunzo hayo ni
kuhakikisha mazao hayo
yaongezewa thamani ili wa-
pate mkopo unaotolewa na
serikali kwa wanavikundi
mbalimbali wakiwamo wa-
nawake, vijana na watu we-
nye ulemavu.

Akizungumza na wana-
chama wa taasisi hiyo, Re-
hema Mbeleke ambaye ni

Mwenyekiti wa WAUVI Mkoa :

wa Dodoma, alisema kuwa
baada ya kupatiwa mafunzo
watahakikisha wanaongeza
thamani ya mazao hayo.

“Taasisi hii ya MAUVI baada

va Kupatiwa mafunzo na
SIDO, watakuza thamani ya
mazao hayo ambayo yana-
patikana Dodoma kama vile
va zabibu, karanga na ubuyu
na hatimaye kupata masoko
nchini na nje ya nchi,” alise-
ma. Aliwataka wanachama
hao kutumia mitandao va
kijamii katika kutangaza bi-
ashara zao ili kupata wateja
wa bidhaa zao nje ya nchi,
huku akiwahiadi taasisi ku-
watafutia masoko va nje.

Mwenyekiti wa WAUVI
Wilaya ya Dodoma Mjini,
Zabibu Shaibu alisema hadi
sasa wametengeneza vikun-
di 35 ambavyo vitapatiwa
mafunzo.

Aliwataka wanawake kuji-
tokeza kwa wingi kupatiwa
mafunzo ili kujitengenezea
kipato ukizingatia kuwa
taasisi hiyo inajihusisha na
kuwainua kiuchumi wasindi-
kaji wa bidhaa hizo.

'Wakuu wa Magereza watapimwa kwa utendaji na si vinginevyo'

Na Renatha Msungu
DODOMA

KUU wa Jeshi la Ma-

gereza nchini, Kam-

ishna  Ramadhani

Nyamka amesema

atawapima wakuu wa ma-

gereza wote nchini kwa utenda-
ji kazi wao na si vinginevyo.

Kamishna Jenerali Nyamka

alitoa kauli hiyo jana wakati wa

ufunguzi wa Mkutano Mkuu

wa mwaka 2022/23 wa Wakuu

wa Magereza na maofisa waan-

damizi wa jeshi hilo uliofanyika

jijini hapa.
Alisema lengo la mkutano
huo ni kujadili utekelezaji

wa majukumu ya msingi kwa
maofisa magereza nchini kwa
kuwa wao ndio wako na askari,
wafungwa na mahabusu.
Kamishna Jenerali alisema

maelekezo mengi ameyatoa
kwa barua na njia ya simu la-
kini hilo pekee halitoshi, ndio
maana wameandaa mkutano
mkuu kwa ajili ya kupeana
maelekezo ya kiutendaji.
“Maagizo mengi nimeyatoa
kwa njia ya simu na barua la-
kini hilo pekee halitoshi. Wakati
mwingine unatakiwa kukutana
na wakuu uso kwa uso ili kuona
kitu cha ziada,” alisema.
Kamishna Jenerali Nyamka
alisema kuwa baada ya kikao
hicho, watajua nani atoke na
nani abaki kwa sababu tayari
watakuwa wamepeana maele-
kezo ya kutosha ya kiutendaji
ambayo wanatakiwa kuyafan-
ya.
Alifafanua zaidi ya kuwa jeshi
hilo linataka kuona kuna weledi
katika utendaji kazi kwa sababu
jamii inataka kuona matokeo

chanya ya Jeshi la Magereza
katika kazi zao za kila siku am-
bazo wanafanya.

Kutokana na hilo, kiongozi
huyo alisema maagizo ya safari
hii atayatoa kwa musisitizo na
kuongeza kuwa atakayekiuka,
hatua kali zitachuliwa dhidi
yake kwa sababu tayari ataku-
wa ameshapata maelekezo ka-
tika mkutano mkuu wa mwaka.

Alisema kuwa mambo yak-
iwa mabaya wa kunyooshewa
kidole ni yeye na hilo hatali-
kubali na kama mtu asipotimiza
wajibu wake, lazima aondolewe
kwa sababu sheria inaelekeza
kila mmoja anapaswa kuwa-
jibika kwenye kazi ambayo
amepangiwa.

Alisema utaratibu wa jeshi
kuwa na vikao vya aina mbal-
imbali unalenga kukumbusha-
na wajibu, majukumu pamoja

na kubaini changamoto katika
utendaji kazi wa kila siku, hivyo
wanapaswa kusikiliza kwa ma-
kini mada zitakazojadiliwa ili
kuzifanyia kazi.

“Tunataka kubaini changa-
moto, mafanikio na namna ya
kujipanga ili kutekeleza maju-
kumu ya kila siku kwa urahisi,”
alisema Kamishna Jenerali
Nyamka. Naibu Kamishna wa
Jeshi la Magereza, Jeremiah Ka-
tungu alisema moja ya ajenda
ambazo zitajadiliwa katika
mkutano huo wa siku mbili
ni namna ya utunzaji siri na
nyaraka za jeshi.

Naibu Kamishna huyo ali-
wataka Wakuu wa Magereza
pamoja na maofisa waandamizi
wa jeshi hilo kuhakikisha wana-
zingatia mada zitakazojadiliwa
kwenye mkutano huo ili wazi-
fanyie kazi kwa ufasaha.

Kamishna Jenerali wa Jeshi la Magereza, Ramadhan Nyamka, akizungumza na maofisa waandamizi wa jeshi hilo, wakati wa ufunguzi
wa mkutano mkuu wa mwaka 2022/2023 wa kujadili utekelezaji wa majukumu ya msingi, jijini Dodoma juzi. PICHA: RENATHA

Wanufaika mikopo halmashauri waonywa matumizi kwenye anasa

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WANAWAKE walionufaika na
mikopo ya asilimia 10 inayotole-
wa na halmashauri wameonywa
matumizi ya fedha hizo katika
anasa badala yake wazielekeze
kwenye miradi ya kujikwamua
kiuchumi.

Mwenyekiti wa Wanawake wa
Kanisa la Tanzania Assembles
of God (TAG) Jimbo la Dodoma
Kati Mnadani Revival Temple Do-
doma, Elizabeth Mwayji, alitoa an-
galizo hilo jana alipozungumza

na waandishi wa habari baada
ya kukabidhi msaada wa sabuni
za kufulia kwa wagonjwa waliola-
zwa wodi ya kinamama na wa-
toto kwenye Hospitali ya Rufaani
ya Mkoa wa Dodoma.

Aliyataka makundi ambayo
yanayokopeshwa mikopo hiyo
na kujishugulisha na ujasirimali,
kuwa waaminifu kwa kurudisha
kwa wakati ili wengine waweze
kukopa.

Alisema mikopo hiyo inayo-
tolewa na halmashauri, ni kwa
gjili ya kuyasaidia makundi ya

wanawake vijana na watu wenye
ulemavu ili wajikwamue kichumi
na siyo anasa.

Mwenyekiti huyo pia aliiomba
serikali kupitia halmashauri zake
kuendelea kutoa elimu ya uelewa
kuhusu kuwasaidia watu wenye
mahitaji, akisisitiza kuwa jamii
ya watanzania inapswa kuwa na
moyo wa kujitoa kwa mali na fed-
ha kusaidia wenye uhitaji waki-
wamo wagonjwa, yatima, wajane
na wenye ulemavu ili wapate ma-
hitaji yao ya kila siku.

Mwenyekiti huyo alisema tabia

ya kuwasaidia watu wenye uhita-
jini agizo la Mungu, pia kuisaidia
serikali ambayo imekuwa ikiyat-
egemea madhehebu na taasisi za
dini kushiriki katika kuwakwa-
mua wasiojiweza kiuchumi.

“Leo tumeambatana na kundi
hili la wanawake ikiwa ni siku
yetu ya maadhimisho ya Siku ya
Wanawake wa Kikristo (WWK),
tunaungana pia na serikali ku-
hakikisha tunaisaidia katika ku-
wapatia misaada watu wasioji-
weza,” alisema.

Aliongeza kuwa taasisi na mad-

hehebu ya dini na vikundi vya
kinamama na vijana wanatakiwa
kuunga mkono juhudi ambazo
zimekuwa zikisadia katika kuwa-
komboa wanyonge na wenye ma-
hitaji maalum ili wamudu maisha
yao ya kila siku.

Akizungumza wakati wa kutoa
misaada kwa wagonjwa, kion-
gozi huyo pia aliziomba taasisi na
madhehebu ya dini kuendelea
kushirikiana na serikali katika
shughuli mbalimbali za kijamii
na kiroho ili watu wapate mahi-
taji yao muhimu.
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HABARI ZANZIBAR

I
Zanzibar
yaridhishwa
na ‘ustaarabu’
wa kisiasa

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

KAMISHNA wa Jeshi la
Polisi Zanzibar, Hamad
Khamis Hamad amesema
ameridhishwa na uende-
shaji wa mikutano ya
hadhara iliyoanza ma
kumalizika kwa amani.

Aliyasema hayo jana
ofisini kwake makao
makuu va jeshi hilo mjini
Zanzibar wakati akizun-
gumza na Nipashe.

Alisema mikutano hiyo
imefanyika bila matusi,
kashfa wala vurugu na
hakukuwa na uvunjifu
wa amani.

Alisema kuwa kabla ya
mikutano hiyo kuanza,
Jeshi la Polisi lilikaa
pamoja na viongozi wa
vyama vya siasa katika
kuhakikisha mikutano
hiyo inafanyika kwa
amani na utulivu.

“Tunashukuru hadi
sasa mikutano ya ki-
siasa inakwenda vizuri,
hatujapokea malalamiko
va watu kutukanwa au
kuvunjiwa heshima,
tunawaomba viongozi
wa vyama vya siasa
kuendelea na utaratibu
huu waliouanza ili kue-
ndeleza amani ya nchi,”
alisema.

Kiongozi huyo wa polisi
alisema mikutano hiyo
iliyorejea tena baada
ya kuwapo zuio kwa
miaka saba, viongozi wa
kisiasa wamezingatia
muda wa kumaliza wa
saa 12 jioni na taratibu
nyingine.

“Tunashukuru kuwa
Vviongozi wa vyama
Vvya siasa wametuelewa
wameheshimu muda wa
kumaliza mikutano yao :
lakini pia ile mihemko :
ya Kisiasa ya kurushiana

maneneo ya kashfa hai-
kuwapo,” alisema kam-
ishna huyo.

Alisema jeshi litaende-
lea kulinda raia na mali
zao wakati wote ili ku-
hakikisha amani inaen-
delea kutawala muda
wote.

Aliwataka maofisa,
wakaguzi na askari wa
jeshi hilo kuendelea
kusimamia kikamilifu
jukumu la kuweka ulinzi
na usalama na kutokuwa
kikwazo kwa mikutano
hiyo ya hadhara.

Aliwataka askari kue-
puka kutumia nguvu
Zisizo za lazima endapo
kutatokea migongano
na badala yake busara
na hekima zitumike ili
mikutano hiyo iendelee
kufanyika bila ya ku-
vunja sheria za nchi.

Mwinyi awaita Wafilipino
uwekezaji sekta ya utalii

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk.
Hussein Ali  Mwinyi
amesema serikali yake
ina mengi ya kujifunza
kwa nchi ya Ufilipino iliyofaniki-
wa katika sekta za mafuta na gesi,
utalii, uvuvi na afya.
Aliyasema hayo juzi Ikulu, Zan-
zibar alipozungumza na Balozi wa
Ufilipino nchini, Marie Charlotte.

Alisema utalii ni sekta mama
kwa uchumi wa Zanzibar na kum-
shauri Balozi Charlotte kuangalia
fursa za uwekezaji ili kuitangaza
zaidi Zanzibar huko Ufilipino.

Alisema Zanzibar ina idadi
ndogo ya raia wa Ufilipino na ush-
irikiano huo utasaidia kuongeza
idadi ya raia wa Ufilipino visiwani
humo.

Rais Dk. Mwinyi pia aliwakari-
bisha raia wa Ufilipino kuwekeza
kwenye sekta ya uchumi wa ba-

hari kwa sababu ina mawanda
mapana ya uwekezaji na faida
kubwa kwa pande zote mbili za
ushirikiano.

Balozi  Charlotte  alisema
wataongeza uhusiano wa kidi-
plomasia uliopo baina ya nchi
hizo na ataitangaza Zanzibar kwa
kushawishi wawekezaji kutoka
nchini kwake kuwekeza kutokana
na fursa zinazopatikana kwenye
visiwa hivyo.

Balozi huyo pia aliisifu Zanzi-

bar na kusema mazingira yake
yanafanana sana na Ufilipino na
alishangazwa na utamaduni wa
watu wa Zanzibar kwa ukarimu
wao kwa wageni, unatofautiana
kidogo na ule wa Wafilipino.
Uhusiano wa Diplomasia baina
ya Tanzania na Ufilipino ulianza
tangu Desemba 15 mwaka 1961
kwa pande mbili hizo kufungua
ofisi za kidiplomasia na kushiriki-
na kwenye masuala mbalimbali
ya maendeleo, jamii na uchumi.

Rais wa Zanzibar, Alhaj Dk. Hussein Ali Mwinyi akizungumza na wawekezaji wa Kiwanda cha kuchakata samaki cha Fun-

‘Maendeleo bora ya familia

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Kwanza
wa Rais, Othman Masoud
Othman amesema jamii
inapaswa ifahamu kwam-
ba maendeleo bora ya fa-
milia yanahitaji wanawake
mabhiri.

Amesema  wanawake
hao ni wenye uthubutu
wa kujenga ushawishi ka-
tika kubuni na kutekeleza
mikakati na mipango ya
maendeleo kwa jamii.

Aliyasema hayo jana
ofisini kwake Migombani
mjini Zanzibar alipoku-
tana na timu ya utunzi wa
kitabu cha mchango wa
wanawake  kinachoitwa
‘Nyayo za Wanawake Zan-
zibar’, iliyoongozwa na
Meneja wa Mradi wa Uan-
dishi wa kitabu hicho,
Hannah MacCarriok ku-
toka Sweeden.

Alisema wanawake ni
nguzo muhimu katika ku-
toa mchango wa kuleta
mabadiliko ya maendeleo

kwa muda mrefu katika
sekta na maeneo mbalim-
bali.

Makamu wa Rais alise-
ma mchanganyiko wa
maisha na utamaduni wa
watu kutoka makabila to-
fauti Zanzibar umesaidia
wanawake kutoa mchan-
go wao katika harakati
za kupatikana haki na
maendeleo. Aliwapongeza
washiriki wa utunzi wa
kitabu hicho ambacho
kimechukua muda wa
miaka mitatu kukamilika,

akiamini kitasaidia kuio-
nyesha jamii mchango wa
wanawake katika maeneo
mbalimbali.

Othman aliwataka
watunzi hao kuangalia
maeneo mengine zaidi ili
kupanua wigo katika kuki-
fanyia mapitio na hatua
ya utoaji wa toleo la pili la
kitabu hicho ili kuongeza
mambo mengi zaidi ya
mchango wa wanawake
yatakayoanishwa kwenye
kitabu hicho.

Meneja wa Mradi wa

vanahitaji wanawake mahiri’

Utunzi na Uandikaji wa
kitabu hicho, Hannah Mac-
Carriok alisema mchango
wa mabadiliko katika jamii
unaweza kufanywa na
wanawake kutoka katika
ngazi zote ndani ya jamii.

Alisema  kitabu  hi-
cho mbali na kuonyesha
machango wa wanawake,
pia kinalenga kuwasa-
hihisha na kuwajengea
uwezo na uthubutu wa
kushiriki katika masuala
muhimu kwa maendeleo
yao na taifa.
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WANAMUZIKI nyota wa Bongo

Fleva, Barnaba amewaambia watu

wanaomfuatilia kuhusu kubadili

kwake dini na kuwa Muislamu
kuwa suala hilo haliwahusu , hivyo wana-
takiwa kuacha mara moja.

Akizungumza hivi karibuni, Barnaba am-
baye sasa anaitwa Mohamed, amesema Kila
mtu duniani ana dini ambayo anaifuata na
endapo anaona anata kubadili, hilo ni utashi

wake binafsi na hakuna sababu ya watu
kushangaa na kumuona kama mtu wa ajabu.

Ameongeza kwamba hata kwenye maisha
kuna chaguo, unaweza kumuacha rafiki kuto-
kana na kumuona hamjaendana.

“Kila mtu akiniona ananipa hongera,
hongera ya nini nimemuoa mke wa mtu? Na-
taka wanipe hamasa kutokana na kazi zangu
nzuri na sio kwa suala la kubadili dini,”
amesema Barnaba.

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Amesema kimsingi yeye anafuata mis-
ingi ya maisha aliyojiwekea, kamwe hawezi
kusikiliza maneno ya watu kwa sababu ha-
wampatii chochote.

“Nashangaa watu wamelichukulia kama
jambo la kushangaza ni maamuzi yangu tu
na sio kutokana na shinikizo la mwanamke.
Nataka waache jambo hili, maisha yangu
nayapanga mimi mwenyewe siangalii watu
wanasema vipi,” ameongeza kusema.
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BASI SAWA

Dr Karimu, arudi

Kivingine

MSANII wa Mziki wa ki-
zazi kipya anayefanya vizuri
kwenye gemu,Mboka Mwai-
jonga, maarufu Dr Karimu,
ametangaza kurejea tena
jukwaani baada ya kukaa
kimya kwa muda mrefu.

Dr Karimu, ambaye aliwanhi
kutamba na ngoma kama
asali, na salamu salamu
na kushirikishwa kwenye
albumu ya Madee, amesema
kukaa kimya kwenye gemu ni
kutokana na matataizo ya ki-
familia, pamoja na kuyumba
Kiuchumi.

Hata hivyo ameamua
kuibuka upya kuitetea nafasi
yake ambapo hadi leo amei-
sha tengeneza ngoma mbili

Nichumu na Acha, ambazo anatarajia kuziachia ndani ya

mwezi huu.

“Ninawaomba radhi mashabiki zangu, kwa kimya kirefu
lakini ninatarajia kuachia ngoma zangu mpya mbili ndani
ya mwezi huu hivyo wajitokeze kwa wingi kujionea
maajabu mapya niliyokuja nayo, ngoma hizo ni audio na

baadaye nitaachia video.

Yamoto wanawake
wamvuita ‘Baby’

WANAMUZIKI wa
kike wanaounda
kundi la Yamoto
Music, wameanza
kuwa gumzo baada
ya kuachi ngoma
mpya va singeli
inayoitwa Baby.

Kuachiwa kwa
wimbo huo ni kama
Yamoto imerudi
upya katika ladha
nyingine ambayo
inaanza kuwapa-
gawisha mashabiki
wa muziki.

Yamoto wame-
fanya vizuri na
ngoma kadhaa
kama Wanyooshe,
Mume, Sijaona
pamoja na nyingine
nyingi.

Willy Paul useja utauweza?

MSANII wa muziki kutoka
Kenya, Willy Paul ametangaza
kuwa katika maombi kwa ajili
va kazi yake kubwa na bila ya
kuwa na mpenzi.

Msanii huyo amesema kuwa

kuwataka wanawake kuacha
kumpa vishawishi vya map-
enzi.

“Nitabaki kubaki mseja ili
tukio langu linalokuja li-

anataka kuwa mseja na hivyo

fanikiwe... nachagua kuwa
mtakatifu kabisa... wanawake
tafadhali nifanyie rahisi
mchakato huu. asante kwa
kunielewa,” Pozee alitoa ombi
kwa kina dada.

The game of love: Usimdharau Usiyemjua

Na Adam Fungamwango

KUNA tabia mbaya sana miongoni mwa
jamii ya kuwadharau baadhi ya watu kwa
sababu ya muonekano wao usioridhisha,
maumbile na hata umasikini.

Na mara nyingi huwa kwa watu ambao
hawafahamiki vizuri kwa hao wenye tabia
hiyo mbaya.

Kuna watu wakimuona mtu ambaye kwa
macho anaonekana kama ‘kachoka’, hana
siha nzuri, nguo zake chakavu, au hajio-
nyeshi na kujimwambafai mbele za watu
kama yeye ni nani, basi wanakutana na
dharau na manyanyaso sana.

Kwanza kabisa nisema tabia hii ni
mbaya sana na haifai, na watu wenye
tabia hii wanatakiwa kujirekebisha kwa
sababu aliyekupa wewe ndiye aliyem-
nyima huyo.

Halafu pia kuna baadhi ya watu ambao
wana uwezo mkubwa sana kuliko hao wa-
naoheshimiwa kwa muonekano wao, lakini
hawana tabia ya kujionyesha na wanabaki
kwenye hali yao ya kawaida tu.

Hayo yameshajitokeza sana na ndiyo
maana waswahili wana msemo wao
maarufu wa ‘usimdharau usiyemjua.’

Usimdharau kwa sababu huwezi kujua ni
nani, kwani si watu wote wenye tabia ya

kujisifia sana, au kuvaa vizuri ili aonekane
ni nani.

Filamu ya ‘Kijana Tajiri’ imebeba ujumbe
huu nitaoutoa hapa. Kijana Kelvin ana-
tokea kumpenda msichana mmoja wa
jirani aitwaye Loveness.

Kelvin ni kijana aliyepanga jirani ya kina
Love siku chache tu zilizopita. Hata hivyo
anakutana na upinzani, matusi, manyan-
yaso na dharau kutoka kwa binti huyo.

“Siwezi kuwa na mwanaume kama
wewe, usinichukulie poa, niangalie juu
mpaka chini, hii ni taipu yako? Hujioni
ilivyo, kwa hiyo umezunguka kote ukaona
mimi ni saizi yako? Utanipa nini wewe,

hizo nguo zako tu zimechanika.” Hizi ni
moja va kejeli alizokuwa akipambana nazo
Kelvin.

“Kwani mimi nina kasaoro gani, au
nina tofauti gani na wanaume wengine?”
Anauliza.

“Katafute mwanamke mwingine siyo
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Ugomvi ha mtu

MSANII wa muziki wa kizazi kipya,
Rayvanny amekana kuwa na tatizo na
Harmonize, akieleza wao wanaishi kama
ndugu wa familia moja.

Amesema anajitahidi kufanya kazi
katika njia nzuri bila kujenga migogoro

mimi, nataka mwanaume awe ameshapan-
ga plani zake na ana hivyo vitu, kama
majumba, magari, siyo wewe kapuku, tena
iwe mwanzo na mwisho, sikupendi, sikuhi-
taji, sina hisia na wewe, koma.”

Wakati Love alikuwa anamsakama
Kelvin na maneno hayo machafu, shoga
yake ambaye alikuwa mrembo kama yeye,
Mahula alikuwa akimuonea huruma sana.

Kuna siku alimfuata, akamuomba radhi
kwa niaba ya rafiki yake, anamletea na
zawadi ya sambusa, lakini alimwambia
maneno machache kuwa pale aligomba
mwamba, atafute tu mwanamke mwingine
kwa sababu atadhalilika zaidi.

Mara kwa mara Mahula alikuwa akim-
fuata Kelvin na kumpa moyo kuwa kuna
siku atapata mwanamke atakayemthamini.

Mwisho ya siku ikaja kubainika kuwa

na wasanii wengine.

Rayvanny amegoma kuzungumzia te-
tesi za kutoka na mwimbaji Feza Kessy
ambaye wameshaonekana pamoja mara
kadhaa.

Kelvin alikuwa mtoto wa tajiri. Alifanya
mchezo wa kutoka kwao kwenda kupanga
bora mke

“Nilikuwa nataka mwananmke ambaye
atanipenda mimi na siyo mali zangu.
Ndiyo maana nilifanya hivi na kweli
imenisaidia nimepata yule anayenipenda.
Naye ni Mahula.” Akasema Kelvin na
kusababisha kilio na kusaga meno kutoka
Kkwa Loveness.

Love hakuwa na upendo kwa Kelvin,
baada ya kufahamu kuwa ni tajiri ghafla
akataka ‘kujibebisha’. Mahula, ambaye
hata hakufikiria, kwa sababu ya kuwa
karibu tu na Kelvin alimbembeleza, kumtia
moyo, Na kumpelekea misaada midogo
midogo, akachukuliwa na mtoto wa tajiri
kwenda kuolewa.

WANAUME TAFUTENI PESA

Na Adam Fungamwango

NIMEPITAPITA kwenye mitandao ya kijamii ya wasanii
mbalimbali na watu maarufu kusema kweli wanachangamsha
sana kiasi kwamba hivi sasa kuna msemo maarufu sana kuwa
‘Bongo kufa kwa ‘stresi’ ni kujitakia tu. Wengine wanasema
‘Bongo mchawi bando tu, wala huwezi kuboreka.’

Leo nimeona niwaletee meseji zilizotumwa au kuandikwa
na watu maarufu kwenye jukwaa la mitandao ya kijamii ili
nawe msomaji uburudike.

DIAMOND PLATINUMZ

Akiwa amejiposti kwenye insta video yake akiwa amevaa
mavazi yale ambayo aliyatumia kwenye ngoma inayonyan-
yasa kwa sasa ‘Zuwena' na kuwa na muonekano tofauti na
alivyozoeleka, msanii maarufu wa muziki wa bongo fleva
nchini Diamond Platnumz aliongea maneno haya.

“Madada zangu mnaojifanya mnanipenda, eti mnanifia,
yaani nyinyi mnajifanya hajawahi kunipenda mtu yoyote
dunia hii kuliko nyinyi. Eti nyinyi mnanipenda kuliko anavy-
onipenda Latifa, kuliko anavyonipenda Nasibu, mngenikuta
kwenye hali hii sasa hivi, mngenipenda? Nawauliza? Mngeni-
kuta kwenye hali hii, mngeongea maneno hayo? Wanaume
tafuteni hela ndugu zanguni.”

JACKLINE WOLPER

Mcheza filamu wa siku nyingi nchini Jacline Wolper, yeye
akajiposti kwenye insta video yake akiwa anasikiliza wimbo
wa msanii wa bongo fleva Ali Kiba uitwao ‘Mahaba’

Akiwa anasikiliza huku akinesanesa kufuatisha midundo ya
ngoma hiyo, akaandika “mahaba kuna wasiokula huko.”

Bila shaka alikuwa akimaanisha kipande kilichoonekana
kumkuna kinachosema “Sina kumbukumbu ile, uchungu wa
kulia ‘deile’, mapenzi yalinifanya nisile”

LINAH SANGA

Ni kama Linah Sanga, mmoja
wa wasanii bora wa bongo fleva
naye aliimuunga mkono Wolper,
kwani mawazo yao yalifanana.
Kwenye mtandao wake wa
instagram yeye aliandika
“Nafsi yangu inasema,
bora nimpende tu alieni-
zaa." Maneno hayo naye
pia ameyatohoa kwenye
ngoma hiyo hiyo ya Ali
Kiba.

Lakini yeye alikuwa
amechukua kile kip-
ande kinachosema,
“Siku hizi hakuna
mahaba, mapenzi
va mkataba... Nafsi
yake inasema, bora
nimpende tu aliyeni-
zaa..."

SHAMSA FORD
Msanii mwing-
ine wa kike wa
filamu nchini,
Shamsa Ford, yeye
aliandika kwenye
intagram yake kitu
kama dongo hivi
kwenda kwa watu
fulani anaowajua.
“Hivi unajua mfitin-
ishaji anakuua huku
unajiona? Popote ul-
ipo wewe kaka upupu
ukufate uwashwe na nyuki
wakung'ate, lipua likuvimbe
.na hilo shepu lako la kihindi libonyee. Ndugu zangu kuweni
makini na hawa wadogo mnaokutana nao mjini na kuwakari-
bisha kwenye maisha yenu ni nyoka balaa, wengi wao huja
kwa masilahi na kukukandamiza.”

IDRISS SULTAN

Huyu jamaa ni mchekeshaji mzuri tu. Yeye akaenda kwenye
peji ya instagram ya msanii Billnass ambaye alijipost yupo
kwenye Uwanja wa Ndege hauonekani vema kuwa ni wapi,
lakini amebeba mtoto mchanga. Sasa Idriss ambaye hupenda
sana kumchokoza msanii huyo kwenye posti nyingi, akaandi-
ka.

“Unatembea hatua mbili unaanza kuwaza uache suruali
ishuke au umuweke mtoto chini. Vaa mkanda wewe ni mzazi.”



MWIGIZAJI Keke Palmer na
mpenzi wake Darius Jackson,
wamekuwa na furaha baada ya
kumpata mtoto wao wa kwanza.

Habari ya wawili hao kumka-
ribisha mtoto wao, zilitangazwa
kwenye mitandao ya kijamii,
huku wakishiriki furaha yao na
mashabiki wao.

Palmer, ambaye anajulikana
kwa uigizaji wake katika filamu
kama vile ‘Akeelah and the Bee'
na ‘Hustlers,” aliweka msururu wa
picha kwenye Instagram ambazo
zilimuonyesha yeye na Jackson
wakiwa na mtoto wao mchanga.

Chameleon azidi BLeber aa;lr(nua
kuwakera watu upumzika

MWANAMUZIKI wa Marekani,

Kuti acha
kuropoka

MWANAMUZIKI anayesifika kwa
kusema bila kuogopa nini kitam-
tokea, Seun Kuti, amesema Wani-
geria wamempata kiongozi kati
ya mafisadi watatu waliokuwa
wakigombea Kiti cha urais.

Mwimbaji huyo alizozana na
msanii mwenzake, Peter Okoye
wa kundi la Psquare, kuhusu nani
anafaa kuwa rais.

Seun Kuti aliutaja uchaguzi
huo kama uchaguzi uliokwama
na kwamba Wanigeria mara kwa
mara wanaruhusu takwimu za
umma kushawishi uchaguzi wao
huku wakijua wanajifikiria wao
wenyewe.

NYOTA wa muziki wa Uganda,
Jose Chameleon, amezidisha
mjadala katika mitandaon ya
Kijamii baada ya kuomba radhi
mashabiki wake kwa kumbusu
kaka yake Weasel wakiwa juk-
waani.

Tukio hilo lilifanyika wakati
wa Tamasha la Gwanga Mujje
karibuni.

Ndugu hao walikuwa jukwaani
wakitumbuiza, wakati Chame-
leone alipoelekea kwa Weasel
na kumbusu mdomoni, kitendo
ambacho kililaaniwa vikali.

Licha ya kuomba radhi,
mashabiki wake wameendelea
kumshutumu msanii huyo na
kueleza anaonyesha mfano
mbaya katika jamii.

Wizkid imekuaje
unawanyima raha?

MWANAMUZIKI wa Nige-
ria Wizkid, amewakasirisha
mashabiki wake wa Marekani,
baada ya kufuta ziara yake ya
muziki nchini humo.

Wiki hii Wizkid ameandika
kupitia ukurasa wake wa Twit-
ter, akisema Kwa sababu zisizo-
tarajiwa, amefuta ziara yake ya
‘More Love, Less Ego Tour hadi
mwishoni mwa 2023.

Tayari baadhi ya mashabiki
walianza kununua tiketi kwa ajili
va kuhudhuria shoo hiyo, lakini
amewatoa wasiwasi kwa kue-
leza waliokata tiketi watapewa
kipaumbele.

Burudani hiyo ingefanyika
katika ukumbi wa Houston's
Toyota Cente na kisha kukamili-
sha ukumbi wa The Kia Forum

Justin Bieber ameamua kuvunja
ziara zake za muziki ‘Justice
World Tour Dates’ kutokana na
tatizo la kiafya.

Mkali huyo wa RnB, Pop na
dance Pop, amesema alielemewa
alipokuwa akifanya shoo zake
Ulaya mwaka uliopita, sasa
ameamua kuchukua mapumziko.

Mara kadhaa aliarisha shoo
zake kutokana na matatizo hayo,
msimu uliopita aliugua ugonjwa
wa kupooza uso unaojulikana
kama vile Ramsay Syndrome.
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HABARI KASKAZINI

Simanzi
yatanda
maziko
watoto
walioungua
moto

Na Mary Mosha, MOSHI

VILIO na simanzi vimeta-
Kitandu Shinga, Wilayani
Moshi mkoani Kiliman-
jaro wakati wa maziko
ya watoto wawili wa
familia moja waliofariki
dunia Februari 28 mwaka
huu baada ya nyumba
yao kuteketea kwa moto
wakiwa wamelala.

Watoto hao ni Greyson
Kimaro na Bright Kimaro
wenye umri chini ya mi-
aka mitano walikuwamo
kwenye nyumba hiyo
wakati moto ukianza.

Baadhi ya majirani wali-
l[alamikikia walichodai
uzembe uliofanywa na
babu yao

wakati moto huo ulipo-
tokea.

Samweli Mushi al-
idai: “Babu aliingia ndani
kuokoa televisheni pamo-
ja fedha na kuwaacha
watoto hao. Jambo la
kuwahi fedha na vitu
ni uzembe kwa kuwa
mwenyewe alisikika ak-
isema alipoingia ndani
kuchukua televisheni,
alisikika watoto wakilia
l[akini hakupata wazo la
kuwaokoa kutokana na
kuchanganyikiwa.”

Akihubiri wakati wa
maziko hayo, Paroko

wa Parokia ya Uru
Mawela, Padri Amos Ki-
bona alisema watoto hao
wamezikwa kwa heshima
zote za kanisa katoliki
licha ya kuwa walikuwa
hawajabatizwa kwa kuwa
walikuwa a umri mdogo.

Aliwataka wananchi ku-
hakikisha wanawabatiza
watoto wanapofikisha
umri wa miaka mitano
na kuendelea ili wapate
mafundisho yanayotole-
wa na viongozi wa dini
wakiwa wadogo.
cho, Rafael Mushi alisema
tukio hilo limeacha pigo
kwa wazazi na jamii
kwa ujumla huku akiwa-
taka wazazi na walezi
kuongeza umakini wan-
apokuwa na watoto.

“Hatujui chanzo cha
moto lakini niwaombe
wazazi na walezi
kuongeza umakini ili ku-
hakikisha mnawalinda
watoto kwa hali na mali,”
alisema.

Na Mary Mosha, MOSHI

ODSON Mbwambo (30),
mkazi wa Pasua Mat-
indigani, Manispaa ya
Moshi mkoani Kiliman-

¢ jaro, amefariki dunia akidaiwa

kujinyonga na kuacha ujumbe
ukutani akieleza kuwa sababu ya
kifo chake aulizwe mama yake.
Inadaiwa kuwa Alhamisi ya
Februari 23 mwaka huu, kijana
huyo alijaribu kujiua kwa ku-

jinyonga kwenye nyumba mbo-

vu iliyoko jirani na kwao lakini
aliokolewa na wenzake.
Akizungumza na Nipashe jana,
Mwenyekiti wa Mtaa wa Matin-
digani, Amosi Chibago alidai ki-

jana huyo alijinyonga baada ya

kujifungia kwenye chumba am-
bacho ukutani paliandikwa “Kifo
changu muulizeni mama yangu”.

“Kijana huyo alikuwa anaishi
nyumbani kwao na mama yake
mzazi, wadogo zake pamoja na
wapangaji, lakini alijinyonga
kwenye chumba ambacho haku-
wa anaishi mtu.

“Jumamosi nilipigiwa simu
na balozi akinieleza kijana
anayeitwa God amejinyonga.
Nilikwenda hadi eneo la tukio

na nilipochungulia kupitia diris-
hani, nilimuona yupo katika hali
ya umauti, huku ukutani kukiwa
na maandishi ‘kifo changu muuli-
zeni mama yangu’,” alisema.

Akifafanua zaidi, Mwenyekiti
huyo alisema kuwa kwa mujibu
wa mama mzazi wa kijana, katika
kipindi cha nyuma waliwahi ku-
gombana ingawa walishamaliza
kasoro zao. Rafiki wa marehemu,
Harison Moleli alidai kuwa mare-
hemu alikuwa analalamika juu ya
mama yake kumnyima fedha za
matumizi, kumnyanyasa pamoja
na kutoa fedha kwa ndugu wen-
gine wasio wa familia.

“Kila mara alikuwa akisema
mama yake anamnyanyasa, kum-
tukana, kuwapa ndugu wasio wa
baba yake fedha za mirathi ya
baba yake, hali ambayo hakui-
kubali na aliona kuwa mirathi
hiyo haistahili kumsaidia mtu
mwingine zaidi yao,” alidai.

Balozi wa eneo hilo, Albina
Mushi alisema kuliwahi kutokea
kutokuelewana kati ya marehe-
mu na dada yake, chanzo kikiwa
ni mirathi

“Hapo nyuma ilishatokea ki-
jana huyu (marehemu) na dada
mtu kupigana na tatizo lilikuwa

ni mambo ya mirathi ambapo
marehemu alikuwa anauliza
‘mbona wengine umeshawain-
gizia fedha, bado mimi hujani-
wekea?” na baadaye dada mtu
alimpiga, lakini mama yake
alinielezea hilo na nikaahidi
ningemtafuta huyo kijana nion-
gee naye, nilikuwa sijaongea
naye hadi tukio hili limetokea,”
alisema. “Kifo hiki kimetusikiti-
sha sana maana kijana yule tuli-
kuwa tunaishi naye hapa mtaani
na alikuwa hana shida na mtu.
“Sasa kilichomsibu hadi ku-
chukua uvamuzi ule wa kujiua
hatujui licha ya kwamba aliandi-
ka ukutani kwamba kifo chake
aulizwe mama yake,” alisema Di-
wani wa Pasua, Pastori Minja.
Akithibitisha kutokea kwa
tukio hilo, Kamanda wa Polisi, Si-
mon Maigwa alisema kuwa Feb-
ruari 25 mwaka huu, majira ya
saa 12, maeneo ya Matindigani,
Godson Mkurya (29) alijinyonga
kwa kutumia suruali mbili za
jinzi alizoziunganisha na mshipi
wa bukta alizotumia kujitundika
kwenye kenchi kwenye chumba
kilichokuwa kikitumika kufugia
kuku na kuacha ujumbe ukutani
kifo chake aulizwe mama yake.

Adaiwa kujinyonga akiacha ujumbe
sababu za Kifo aulizwe mama yake

“Taarifa kutoka kwa mama
mzazi wa marehemu, alidai
kuwa mwanawe huyo kila mara
alikuwa anamwambia atajiua
kwa kuwa amechoka kutokana
na ugumu wa maisha, pia mama
alieleza kuwa mwanawe aliwahi
kufungwa kwa kosa la kujeruhi
huko Lupa, Chunya mkoani
Mbeya na kufungwa miezi sita
huko Mbeya na kuhamishiwa
Gereza la Songea mjini.

“Alimaliza kifungo Novemba
19 mwaka jana na kurudi Moshi
Desemba 2 mwaka jana na tangu
atoke gerezani, alionekana ame-
kata tamaa ya maisha.

“Mama wa marehemu anadai
alimtafutia mwanawe kibarua
cha kuuza mitumba sokoni Mai-
moria lakini alifanya kwa muda
wa miezi miwili akaamua kua-
cha na alipoulizwa, alidai ame-
kata tamaa ya kuishi ipo siku
atajinyonga.

“Mama alimsihi asifanye hivyo
lakini siku ya tukio mama ali-
kuwa amekwenda stendi kukata
tiketi kufuatilia mirathi ya mume
wake, aliporudi nyumbani ndipo
alipomwona mwanawe ame-
jinyonga. Mwili umeshazikwa,”
alisema kamanda huyo.

Waziri Mkuu
Kassim Ma-
jaliwa aki-
Zungumza
na Waziri
Mkuu mstaa-
fu Miz-

engo Pinda,
wakati wa
mkutano wa
faragha kwa
mawaziri,
naibu mawa-
ziri, maka-
tibu wakuu
na naibu
makatibu
Arusha jana.
PICHA: OWM

100 wajitokeza kuchangia damu

Na Steven William, MUHEZA

WATU zaidi ya 100 wilayani
Muheza mkoani Tanga wamesh-
iriki uchangiaji damu salama
kwa hiari kwa lengo la kusaidia
wagonjwa ambao wanahitaji
kuongezwa damu hospitalini.

Uchangiaji huo ulifanyika jana
kwenye Uwanja wa Jitegemee
wilayani hapa, mgeni rasmi aki-
wa Mganga Mkuu wa Wilaya hiyo,
Frola Kessy. Uchangiaji damu
huo uliambatana na uchunguzi

wa afya, upimaji macho na kuha-
masisha wananchi kujiunga na
huduma za bima ya afya.
Akifungua uchangiaji huo,
Mganga Mkuu wa Wilaya ya
Muheza, Frola, alisema upimaji
wa afya kwa binadamu ni jambo
muhimu, akiwaomba wananchi
kujenga utamaduni huo. Alise-
ma kwa sasa kumekuwa na ma-
gonjwa mengi, hivyo kuna haja
ya watu kujenga utamaduni wa
kupima afya zao mara kwa mara
ili wajitambue mapema na kuti-

biwa. Alisema wananchi wana
wajibu wa kujenga utamaduni
wa kuchangia damu salama kwa
hiari ili kuwasaidia wagonjwa
ambao wanaumwa na wanahitaji
kuongezewa damu hospitalini,
wakiwamo wanaopata ajali, ikiz-
ingatia wilaya hiyo iko barabara
kuu.

Flora aliwataka wananchi
kukata bima ya afya ili wawe
na uhakika wa kupata huduma
wakati wowote kwa kuwa kuu-
gua hakupigi hodi.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali
Wilaya ya Muheza, Dk. Gerald Ka-
zumba alisema lengo la shughuli
hiyo ni kufanya uchunguzi wa
afya ulioambatana na uchangiaji
damu salama, upimaji macho na
kuhamasisha bima ya afya.

Mganga Msaidizi Hospitali
ya Wilaya ya Muheza, Dk. Paul
Manjechi alisema katika wilaya
hiyo wanaendelea na upimaji wa
afya na aliwataka wananchi kuji-
tokeza kwa wingi kwenye hospi-
tali na vituo vya afya.
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Misemo ‘utakiona cha mtema kuni’,
‘ulimi uliponza kichwa', ilipoanzia

Na Adam Fungamwango
IMEPOKEA simu na
meseji nyingi  sana

baada ya makala iliyo-

pita yenye kichwa cha
habari ‘hadithi za zamani bila
sungura hainogi.’

Watu wengi waliowasiliana na
mimi, walisema wamekumbuka
mengi, wengine wakinikumbusha
vitu vingine ambavyo vilisahau-
lika kuwekwa.

Kwa kukumbushia tu nilieleza
kuhusu watoto wa zamani kupigi-
wa hadithi na babu na bibi zao, au
watu wengine waliowazidi umri.

Hadithi hizo zilizoitwa za
mapokeo zilizokuwa zikirithish-
wa kutoka kizazi hadi kizazi, zili-

lenga kuelimisha.
Nikaeleza lengo lilikuwa ni
kuwaburudisha, kufundisha,

kudumisha tamaduni, ikiwemo
kuwaepusha watu na matatizo
yanayoweza kuwakabili kwa ku-
watia hofu.

Ndiyo maana likabuniwa jitu la
kutisha lililopachiwa jina la zim-
wi. Lengo ni kuwafanya watoto
wawe waoga kwa kile ambacho
wazee wanaona watoto hawatak-
iwi kufanya, ama kwa wakati wa
utoto wao, au maisha yote kwa
ujumla.

Wengi walinikumbushia had-
ithi mbalimbali za wanyama na
zingine za wafalme na masultani.

Kwa sasa hakuna wasimuliaji
hadithi tena wala wasikilizaji. Wa-
zee wamekuwa na mishemishe
nyingi, huku watoto nao akili zao
kwa sasa zipo zaidi kuangalia ka-
tuni za wanyama, au filamu kwe-
nye televisheni.

Tangu miaka na miaka hadi ki-
zazi cha sasa kumekuwa na mis-
emo mbalimbali inayotumika,
lakini asili yake ni kwenye hadithi
za mapokeo.

Mfano ni ule unaosema ‘utak-
iona cha mtema kuni’ Huu ni
msemo maarufu sana. Ukimfany-
ia mtu ubaya na akataka kulipa
kisasi anaweza kukwambia kwa
hasira kuwa ‘utaona cha mtema
kuni.’ Yaani ni lazima tu alipize.

Pale nyumbani mtoto akivunja
sahani na mama yupo Kkazini,
dada au kaka atamwambia kwa
kumtisha, utaona cha mtema
kuni mama akirudi. Maana yake
ni kwamba atakaporudi mama
utachapwa au kupewa adhabu.

Shuleni wanafunzi wamewa-
hi namba, halafu wengine
wakachelewa, basi waliowahi

watawaambia wenzao kuwa kwa
sababu wamechelewa, basi wa-
takiona cha mtema kuni, ikiwa
na maana. Una kesi mahakam-
ani, kabla ya kusomwa, anakuja

asiyekupenda au ambaye yupo
upande wa pili wa kesi hiyo,
atakwambia “yaani leo, lazima
utakiona cha mtema kuni, lazima
ufungwe.”

Mtema kuni ni nani? Nadhani
wengi wao kizazi hadi kizazi wa-
nautumia msemo bila kujua ul-
itokea wapi. Leo utajua.

Pia upo msemo mwingine
maarufu unaosema ‘ulimi ul-
iponza kichwa.” Huu unawahusu
watu wanaopenda kuongeaon-
gea sana, au kuropoka vitu visivy-
owahusu, vile vile kufanya um-
bea. Nao pia si wengi wanaojua
msemo huu umeanzia wapi.

Misemo hii yote imetokana na
hadhithi moja tu inayoitwa ‘kisa
cha mtema kuni.’

Mtema kuni ni mtu anayekata
kuni. Hadithi hiyo ya mapokeo
inasema hapo zamani alitokea
mtema kuni ambaye kazi yake
kubwa inayompatia kipato yeye
na familia yake ni kwenda porini
kukata kuni, halafu akirudi mjini
anauza kwa watu mbalimbali
kwa ajili ya kushughuli mbali
mbali za kupikia.

Siku moja akiwa porini kwa
shughuli zake hizo, alifika kwe-
nye mti mmoja ambao alipotaka
kuukata ukaomba auache, asiu-
kate.

Mtema kuni alishangaa sana
kwa sababu haikuwa jambo la
kawaida mtu kuongea kama
binadamu. Kwanza alishtuka,
mshangao ukafuata baadaye. La-
kini akatekeleza ombi la kutouk-
ata. Akakata miti mingine na kuni
akazipeleka kuuza mjini kama
kawaida.

Siku ya pili akiwa tena porini,

alipita pale pale kwenye ule mti.
Alipopita tu, ulianza kuongeza.
Safari hii si kumuomba usi-
katwe, bali uliongea maneno
yafuatayo.”Ulimi uliponza kich-
wa.” Mti ukawa unayarudia ma-
neno hayo mara kwa mara mpa-
ka alipopita.

Tukio la mti kuongea, tena siku
mbili mfululizo liliendelea kum-
fanya mtema kuni awaze sana.
Hakumwambia mkewe wala mtu
yoyote, lakini ni kama vile aliku-
wa na dukuduku.

Siku ya tatu akiwa Kkazini
kwake, baada ya kukata kuni
zake na kuzibeba akirejea mijini,
alipita tena pale pale. Mti ulien-
delea kuongea maneno yale yale
ya siku ya pili, “ulimi uliponza
kichwa.”

Safari hii hakuvumilia tena, al-
ipofika mjini alianza kuwasimulia
majirani wa himaya hiyo anayoi-
shi juu ya kuwepo kwa mti un-
aoongea kwenye pori lililo kwe-
nye himaya yao.

Na hata siku ya nne alipokwen-
da hali ikawa vile vile. Mfalme wa
himaya hiyo akasikia habari am-
bazo zimeanza kusambaa juu ya
kwenye himaya yake kuwa kuna
mti unaoongea kama binadamu.

Akataka kujua chanzo cha
habari hii na ni nani mtu wa
kwanza kuiwasilisha. Akaletewa
taarifa kuwa hakuna mtu yoyote
kwenye himaya hiyo ambaye
amewahi kuusikia mti huo zaidi
ya jamaa mmoja mtema kuni am-
baye kuingia porini kwa ajili ya
kukata kuni na kuziuza.

Akaamuru aletwe mbele yake.
Watumishi wakampeleka mbele
ya mfalme. Akaulizwa kama yale

yanayosemwa na yeye ndiye
chanzo kiasi cha kuvuma kwe-
nye himaya yake ni ya kweli.

Mtema Kuni alikiri kuwa ni
kweli kwenye pori ambalo huwa
anakwenda kukata kuni, kuna
mti ambao unazungumza yeye
ameusikia sasa zaidi ya mara
nne kwani hupita hapo hapo
kila siku anapokwenda na kure-
jea kwenye kazi zake.

Mfalme anakamwambia yeye,
walinzi, watumishi na baadhi ya
mawaziri wake wanataka kwen-
da kuuona mti huo na kuusikia
jinsi unavyozungumza. Lakini
kama maneno anayosema hayo
si ya kweli, ni lazima apate ad-
habu. Na hiyo si nyingine bali ni
kukatwa kichwa.

Mtema Kuni hakuwa na wasi-
wasi kwa sababu jambo hilo ni

la kweli, akakubali. Safari ilianza,
lakini walipofika hapo na kuwao-
nyesha mti ambao unazungumza
kama binadamu haikufanya
hivyo.

Zaidi ya masaa mawili mti hai-
kuzunguza lolote. Mfalme akaka-
sirika akaamuru waondoke. Ha-
kutaka kumuadhibu Mtema Kuni,
akasema na kesho watarudi tena.
Waliporudi hali ikawa ni ile ile. Hii
ilimtisha sana Mtema Kuni, kwani
sasa alionekana muongo, tena
mbaya zaidi mbele ya mfalme.

Siku ya tatu walikwenda tena,
ule mti haukuzungumza. Mfalme
akamwambia Mtema Kuni an-
geweza kumkata kichwa siku ya
kwanza tu, lakini amemuacha ili
kutoa muda kama jambo lile ni
la kweli au la. Na kwa jinsi ilivyo,
akamwambia kuwa ni muongo,
amewaongopewa watu wote wa
himaya yake, pamoja na yeye
mfalme, hivyo hukumu yake ni
kukatwa kichwa, tena pale pale
porini na maiti yake iachwe hapo
hapo.

Amri  ikatekelezwa.  Mlinzi
mmoja akamkata kichwa Mtema
Kuni kwa kutumia jambia. Kich-
wa kinatenganishwa na kiwiliwili.
Cha ajabu ni kwamba baada ya
tukio hilo, Mti ulianza kuongea
hapo hapo. Na maneno yalikuwa
ni yale yale.”Ulimi uliponza kich-
wa.”

Mfalme na ujumbe wake ul-
ilia sana, kwani ilionekana kumbe
Mtema Kuni hakuwa muongo.
Hakupaswa kufa. Akachukua mai-
ti ya Mtema Kuni kwenda kumzi-
ka kwa heshima kubwa. Hadithi
hii ndiyo iliyozaa misemo miwili
maarufu. “Utakiona cha mtema
kunfi’, na,”ulimi uliponza kichwa.”

Tuma meseji 0716 350534
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Waandamana kudai
miundombinu yareli
ATHENS, UGIRIKI

IDADI kubwa ya watu nchini Ugiriki
wameingia mitaani kuandamana kup-
inga hali duni ya miundombuni ya reli
baada ya ajali mbaya ya treni iliyo-
sababisha vifo vya watu 57.

Ajali hiyo mbaya ya treni ilitokea Ju-
manne katika mji wa Larissa baada ya
treni ya abiria na ile ya mizigo kugon-
gana. Shughuli za uokoaji zinatarajiwa
kukamilika mapema.

Maandamano hayo vyalianza Al-
hamisi jioni, wakati maelfu ya watu
walipoingia katika mitaa ya Athens
na Thesaloniki kupinga hali mbaya va
miundombinu ya reli nchini humo, am-
bayo inasemekana kuwa si salama na
chakavu. DW

Marekani
yatangaza dau
nono atakaemuona
kiongozi ADF

WASHINGTON, MAREKANI

Marekani imetangaza kutoa zawadi
va dola milioni tano kwa mtu atakay-
etoa taarifa itakayosaidia kukamatwa
kwa Seka Musa Baluku, ambaye ni
kiongozi wa wanamgambo wa kundi
la Islamic State ADF linaloendesha
harakati zake nchini Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo.

Kiongozi huyo wa ADF anayesakwa
ni raia wa Uganda ambaye huenda ana
umri wa miaka 40 hivi, kulingana na
Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani.

“Chini ya uongozi wa Seka Musa
Baluku, kikundi hicho kinalenga, kuua,
kulemaza, kubaka, na kufanya ukatili
mwingine wa kingono na kushiriki ka-
tika utekaji nyara wa raia, wakiwemo
watoto,” ilisema taarifa hiyo.

[lisema kundi hilo pia linaajiri na ku-
watumia watoto wakati wa masham-
bulizi na kazi ya kulazimishwa katika
eneo la Beni mashariki mwa DRC.

Kundi hilo linatuhumiwa kuwaua
maelfu ya raia wa DRC na kutekeleza
mashambulizi ya mabomu nchini
Uganda.

Mwaka 2020 pekee, kundi hilo lin-
asemekana kuwaua zaidi ya raia 849,
kulingana na Baraza la Usalama la
Umoja wa Mataifa. BBC

Marekani yakana
kusaidia kuilenga Russia

WASHINGTON, MAREKANI

MSEMAJI wa Wizara ya Ul-
inzi ya Marekani, Jenerali Pat
Ryder amekanusha kuwa wa-
natoa taarifa kwa wanajeshi
wa Ukraine ya data kuhusu
shabaha zinazowezekana
kushambulia ndani ya Russia.

Akijibu swali la mwandishi
wa habari kuhusu shambulio
la ndege zisizo na rubani la
Februari 28, Ryder alisema
ameona ripoti za vyombo vya
habari kutoka kwa maofisa
wa Russia kwamba Marekani
inaweza kutoa taarifa za ku-
fanya mashambulizi hayo.

Alisema Marekani hai-
jafikiria na wala haitatoa
habari kama hizo.

“Kama tulivyosema hapo
awali, tunashauriana mara

kwa mara na Waukraine
kuhusu matumizi sahihi ya
vifaa ambavyo tunawapa.
Tunaona kwamba bado wa-
nalenga kulinda nchi yao na
mapigano ndani ya Ukraine.
Hiyo ndiyo ninaweza kuse-
ma,” - alisema jenerali huyo.

Wakati huo huo, Mare-
kani inatarajiwa kutangaza
mpango mpya wa msaada wa
kijeshi kwa Ukraine.

Msemaji wa Baraza la Us-
alama la Taifa, John Kirby,
alisema msaada huo utaku-
wa mada ya mazungumzo
kati ya Rais wa Marekani Joe
Biden, na Kansela Olaf Scholz
wa Ujerumani, wakati vion-
gozi hao wawili watakapo-
kutana katika Tkulu ya White
House.

Katika hatua nyingine, im-

eelezwa mkataba wa START
utatumika na Russia kama
tishio la nyuklia ili kuzorote-
sha kasi ya kusaidia kijeshi
kwa nchi za Magharibi.
Wataalamu katoka taasisi
ya stadi za vita (ISW) wame-
andika katika ripoti yao
kwamba Russia inatumia
mkataba huo kama tishio kwa
nchi zinazoisaidia Ukraine.
Mazungumzo baina ya wa-
ziri wa mambo ya kigeni wa
Marekani Anthony Blinken,
na Waziri wa mambo ya nje
wa Russia, Sergei Lavrov,
yaliyofanyika katika kikao
cha G20 cha mawaziri kili-
chofanyika nchini India yalik-
wama. “Hakuna uwezekano
kwamba Russia inatumia
hofu ya nyuklia na kufutwa
kwa ushiriki wake katika

mkataba wa START kwa
matumaini ya kupunguza
usaidizi wa Magharibi kwa
Ukraine na kupunguza kasi
ya misaada ya kijeshi ,” ISW
iliandika.

Blinken alimtaka Lav-
rov kuondoa marufuku
iliyowekewa Marekani ya
ushiriki katika mkataba wa
START na alielezea utayari
wa kushirikiana na Russia
katika mkakati wa kudhibiti
silaha za nyuklia, bila kujali
vita vya Ukraine au uhusiano
kati ya nchi hizo mbili.

Blinken aliitolea  wito
Russia kuacha vita nchini
Ukraine, kukaa chini katika
meza ya mazungumzo na
kuitaka imwachilie Mmare-
kani Paul Whelan aliyefung-
wa nchini humo. BBC

Baadhi ya mifugo ambayo imekosa malisho na maji baada ya ukame kuikumba mikoa ya Kaskazini mwa
Kenya. PICHA: GETTY IMAGES

Kenya yawahamisha
wafugaji kutokana na ukame

NAIROBI, KENYA

SERIKALI ya Kenya imean-
za zoezi la kuwahamisha waf-
ugaji wanaoishi katika jimbo
la Marsabit hadi maeneo am-
bayo maji yanapatikana kwa
urahisi.

Hatua hiyo inatazamiwa
kuwaokoa wakazi hao am-
bao wanaendelea kukabiliwa
na hali mbaya ya ukame.

Kupitia mamlaka ya ku-
kabiliana na majanga nchini

humo (NDMA),serikali ilia-
mua kuwahimisha wafugaji
hao kufuatia ombi la wa-
nanchi kutoka sehemu zi-
lizoathirika sana na kiangazi
cha muda mrefu.

Mratibu wa NDMA katika
jimbo hilo, Mustapha Parko-
lo alisema kwamba,kufikia
sasa familia 131, kati ya 323
tayari zimehamishwa.

“Kule Horr kaskazini,kuna
familia zilikuwa zimeomba
kuhamishwa kwa sababu wa-

likuwa wamepoteza mifugo
yao wakati huu wa ukameTu-
natoa wito kwa mashirika ku-
ungana nasi kwa sababu kwa
wakati huu,fedha zetu zime-
pungua kutekeleza zoezi hilo.
Tunawahitaji ili kuzihamisha
familia hizo hadi sehemu
za karibu na maji,” alisema
Parkolo. Ripoti iliyotolewa
na mamlaka hiyo imeeleza
kwambayisa vya utapiamlo
miongoni mwa Watoto walio
chini ya umri wa miaka mi-

tano vimeongezeka kwa ki-
wango kikubwa.

Eneo bunge la Horr Kaska-
zini linaongoza kwa asil-
imia 30.3 ya viwango vya
utapiamlolikifuatiwa na
Moyale lenye asilimia 15 huku
Saku ikiwa na asilimia 8.3.

Hali mbaya ya ukame pia
imeathiri sekta ya elimu
katika jimbo hilo, japo seri-
kali imeahidi kuwasaidia wa-
nafunzi kuendeleza masomo
yao. BBC
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHETI

JULIANA .J. NTEGI mwenye picha hapo juu
Anatangaza kupotelewa na cheti cha Shahada ya
Human Resource Management chenye namba
313C2164/T19 kilichotolewa na Chuo cha Nzumbe
University Tawi la Mbeya mwaka 2022.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha Polisi
kilichopo karibu au awasiliana na Juliana Ntegi kwa
simu namba 0624262459,

Taarifa ya Polisi MBE/MBE/RB/64888/2023.

SHUKRAN EDWARD PAULO anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba:S0589-0081
kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa kupitia NYABIHORE SECONDARY
SCHOOL mwaka 2020. Kwa yeyote
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote
cha polisi. POLISI TAARIFA:
SIN/SIN/RB/404217/2022

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

REGINA DANIEL MATINA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki yenye namba
za usajiliMC873CRX aina ya

BOXER. Chassis No.

BX6LWE91475, Engine No.
MD2B15. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo chochote
cha Polisi. Taarifaya polisi.
DOD/DOD/RB/328293/2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA BAJAJ

JUMA MSTAFA JUMA
anatangaza kupotelewa na kadi
ya Bajaji yenye namba za usajili

MC 697 BXF. Aina ya BAJAJ
BEAR. Chassis No.
MD2A25BZ7HWA23286,
Engine No. AZZWHA43527.
Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi. Taarifaya polisi.
DOM/RB/35293/2022.

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
THE REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT (CAP. 117)

CHANGE OF NAME BY DEED POLL

BY THIS DEED | CLEMENCE PAUL KISIGA do hereby ABSOLUTELY and
renounce relinguish and abandon the use of name of CLEMENCE KISINGA
which appeared in PPF.

For the purpose of evidence of such determination, | hereby DECLARE
that she shall at all times here in after in all records, deed, documents
and other writings and in all actions, suits and proceedings as well as in
all public and private dealings and transactions and creations
whatsoever use and subscribe the name of CLEMENCE PAUL KISIGA his
name in lieu of and in substitution of former name of CLEMENCE
KISINGA.

AND | DO HEREBY expressly authorize and require all and every person
and whatsoever atalltimes after the date hereof to designated, describe
and address his BY the adopted name of CLEMENCE PAUL KISIGA.

IN WITNESS WHERE OF | have set my hands at Iringa, and | hereon

substitute  the old name of CLEMENCE KISINGA by new name of

CLEMENCE PAUL KISIGA.

SIGNED and DELIVERED by the said

CLEMENCE PAUL KISIGA

Whois known to me personally/identified

Tome CLEMENCE PAUL  KISIGA ettt
DEPONENT

The latter being known to me personally
In my presence this Day of 28 FEBRUARY , 2023
BEFORE ME:

Nama R. TELEMKEN! 222

Signature.
Postal address 439 IRINGA
Qualification

UPOTEA KWA CHET

FRANK .M. PAULINE anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba: $4590-0078
kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa kupitia NAKATUNGURU
SECONDARY SCHOOL mwaka 2019. Kwa
yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
DAR/URA/RB/425071/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
WILAYA YA MOROGORO

KITUO CHA MJINI
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na......26/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU: HAMIS ALLY MSASA
WA BOMA ROAD

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA: FATUMA JUMA MSASA

TANGAZO

(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote na
mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa kuja na kuhudhuria
katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tahehe 20
Mwezi 03 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
« Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehem anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
« Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza kukaguliwa
« Marehemu hakuacha wosia wowote.
Imetolewa leo tarehe 02 mwezi 03 mwaka 2022

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA

IN THE DISTRICT REGISTRY
AT MWANZA

PROBATE & ADMINISTRATION CAUSE NO. 23 OF 2023

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
REVOCATUS MALIBWA
LYABANDI (The Deceased)

AND

IN THE MATTER OF APPLICTAION FOR LETTER OF
ADMINISTRATION
BY: HILLARY LYABANDI (Petitioner)

GENERAL CITATION
(Made under Rule 75 of the probate Rules)

All persons claiming to have any interest in the estate of the
above named deceased are hereby cited to come and see
the proceeding if they think fit, before of probate/ letters of
administration is made to the above-named petition.
Objection to the grant should filed on or before the 6th day
of April, 2023 at 9:00am

No will of the named deceased is deposited and open for
inspection at the court.

Dated at Mwanza this 21 day of February, 2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA:

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Wilaya ya
Kituo cha...... _MJINI TAN(
a Ndo:

MARY CHARLES MPONDA
JinalaMdaiwa .......MAMADOU CISS

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 a kanuni za taratibu Madai katika Mahakama za Mwanzo)
Kwa. MADOU CISS.

..ENGLAND...
Kwa kuwa Mdai ameleta. MADAI YA TALAKA.
Kwa  hiyo  unatakiwa  kuhudhuria  binafsi  katka ~ Mahakama  hii

tarehe..09..Mwezi..03. Mwaka..2023.. Saa 02:30 asubuhi kwa mujibu wa madai hayo na
kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa Shauri hil i lazima kuleta shahidi/Mashahidi
wako na ielelezo vyote vinavyohusu Shauri hil kwasjilya kujitetea

ANGALIZO: Kama hautohudhuria  siku iliyotajwa hapo juu na ikithibitika kuwa
ulipokea  hati ya kuitwa Shaurini, Mahakama inaweza kusikiliza Shauri  bila ya
wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hil leo tarehe
.mwezi.. 03...mwaka...2023

HAKIMU

FAHAMU:

1. Iwapo unafikiria  kuwa Mashahidi wako hawatohudhuria kwa  hiari yao
wenyewe unaweza kupewa hati ya kuitwa Shaurini katika Mahakama hii
yakuwalazimisha  mashahidi wote wahudhurie na kupeleka hati yoyote
inayohitajiwa mbele ya Mahakama. Unaweza kuiomba Mahakama kwa kulipa
adaipasavyo.

2. Iwapo unalikubali madai haya ili kuepuka  kutimilizwa kwa hukumu ambayo
huenda ikawa juu yako au juu ya mali yako au yote mavili, Malipo yalipwe kwa
mdai au wadai.

Nimepokea nakala hi ya kuitwa Shaurini 160 tarehe.......MWe.......MWaKa........
[ (Sahihi ya Mdaiwa)\
Nimewasilsha ~ kuitwa shaurini leo tarehe
e MWEZ e MWK

( Sahihi ya Mwasilisha Kuitwa Shaurini)

THEUNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY

IN THE DISTRICT COURT OF MOSHI
AT MOSHI

MATRIMONIAL CAUSE NO. 2 OF 2023
DAUD NYABIRUMO NYABIGESO..... PETITIONER
VERSUS

SATOKO SUGAYA.

T0;
SATOKO SUGAYA
MOSHI

RESPONDENT .

NOTICE OF MENTION

TAKENQTICE : That the above case has been fixed for MENTION
on 17th March, 2023 at9:00 am before Hon. ERASTO PHILLY.
YOU may appear in person or by an advocate or an agent dully
authorized to do so and you are directed to produce on that day
any documents under whichyouintend torely insupport onthe
above mentioned case.
GIVEN UNDER my hand and seal of the Court this 27" FEB, 2023
Resident Magistrate
MOSHI
| HEREBY acknowledge the receipt of a duplicate of this
summons this ...day ...of ...2023
RESPONDENT

Nipashe

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMII

W ippmedia com

Tupigle

0745 700 710.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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MTAK

- MSITAK

MAWENI ni moja kati ya vijiji nchini ambavyo vipo mbali na makao makuu

ya mkoa. Kutokana na kuwa vipo kilometa nyingl, miundombinu yake na

mawasiliano yamekuwa hafifu, kitu ambacho kimewapa kiburi

Viongozi wa k|€
kinyonyaji na

ajiri ali
wanakijiji na kumuuzi
aliyouziwa mwekezaji huyo. Mazao yanayopatikana anayachukua na

yeéifan a mwekezaji

baadhi va

iji kufanya wanavyotaka. Wameingia mkataba wa kitapeli na
na kuwanyang'anya mashamba

adala yake wanakijiji wanalima kwenye ardhi

kuwalipa wanakijiji hao pesa kidogo ambayo haiwatoshi kujikimu kwa msimu

mzima. Tajiri, watoto wake na viongozi wa Kijiji pia wamekuwa na tabia ya
kunyanyasa kijinsia watoto wa kike. Mary, mmoja ya wasichana warembo

isipokuwa Mungu tu. Fuatana na mtiririko wa kisa hiki.

Na Adam Fungamwango : (0716 350534)

p—— Kijijini hapo ni mmoja ya waliopata shida hiyo.
[ 2 1 Hawana pa kupeleka malalamiko, wala wa Kumlilia,

del akazima kitufe cha tepu
hiyo na kuendelea kuuanga-
lia umati ambao ulionekana
uchangamka, huku wen-
gine wakionekana kupongezana na
kufurahia mbinu ambazo Adel na
Mary walizifanya kuwaaminisha watu
kuwa mmoja kamwagia mwenzake
tindikali kwa lengo la kumpumbaza
Usonzo lakini pia kumrahisishia ku-
fanya uchunguzi au upelelezi.
wenda kama tulivyopanga, sasa tu-
kapanga kwenda ofisini kwa Usonzo.
Yeye alijua kuwa mimi nimepelekwa
pale ili kudanganywa kuwa nitapele-
kwa Dar kwa matibabu lakini nitaona,
lakini lengo ni kwenda kutelekezwa
kama ambavyo walipanga na Mary ili
watoroke. Lakini alikuwa hajui kuwa
Mary alinipeleka ofisini hapo kwa
kazi moja tu ya kumpeleleza, huku
mwenyewe akijua mimi sioni.

Humo ndani baada ya kuzungumza
naye na alituacha kwa muda wa saa
nzima. Kwanza Mary alinisaidia kure-
kodi mazungumzo kama kawaida,
lakini mimi nilipiga picha nyaraka
zote muhimu alizokuwa amehifadhi
ofisini mwake, lakini nilinyofoa baa-
dhi kwa ajili ya ushahidi ambao ninao
na tutaupeleka mahakamani kuonye-
sha kuwa aliingia mikataba feki ya
ya udanganyifu. Siku ambayo tulik-
wenda na Mary ofisini mwake mazun-
gumzo yalikuwa kama ifuatavyo. Aka-
bonyeza tena kitufe kuwasikizishia
Mary alipokwenda na Adel kwenye
ofisi za Usonzo kufanya upelelezi bila
yeye kujua.

“Karibuni, ila nilikuwa natoka
muda huu kwenda kunywa chai, sijui
na nyinyi mnahitaji ili tuongozane?”

“Hapana sisi tumeshakunywa.”
Mary akajibu haraka haraka.

“Basi nitakuacheni hapa kwa muda
kidogo, vumilieni tu jisikieni mko ny-
umbani, wewe Mary umeshapazoea.”

“Ni kweli bosi.” Mary akajibu.

Mary na Adel walikaa chumbani
humo kwa kiasi cha saa nzima bila
mwenyeji wao kurejea. Akarejea
baada ya saa moja na robo hivi.

“Samahanini sana, nimechelewa
sana, unajua tena, unakwenda huko
unakutana tena na watu wengine we-
nye shida zao.”

“Sama-
hanini
sana, ni-
mechele-
wa sana,
unajua
tena,
unakwen-
da huko
unaku-
tana tena
na watu
wengine
wenye
shida zao.”

“Hakuna wasiwasi ‘faza’.” Adel akaji-
bu. Moja kwa moja Mosha Usonzo
akaenda kuketi kwenye kiti chake cha
ofisi.

Akamtazama Mary na kumkonyeza.
Alikuwa na uhuru wa kufanya cho-
chote kwa sababu alijua Adel alikuwa
haoni. Na hatoona licha ya kwamba
wanajaribu kumtengenezea mazingira
ya kwamba ataona tena wakimpeleka
Muhimbili.

“Pole sana kijana.”

“Anaitwa Adel bwana, kijana ndiyo
nini?”

“Oooh, Adel.”

“Ahsante sana bwana mwekezaji,
nashukuru, na nimeshukuru sana leo
kufika kwa mara ya kwanza kwenye
ofisi zako, na kukusikia. Unajua mimi
tena ndiyo sioni, ila nakusikia.”

“Ooh, vizuri sana, nimependa kitu
kimoja, wewe ni mtu wa Mungu sana,
umeamua kumsamehe mtesi wako.
Amekumwagia tindikali, lakini mme-
kaa mmeyaongea na kuamua kusame-
heana, hili ni jambo la kushukuru sana,
unajua si wote wenye moyo huo.”

“Ni kweli bosi wangu kwa sababu vi-
tabu vya Mungu vinasema samehe saba
mara sabini. Mimi sina kinyongo, Mary
ni rafiki yangu nilifahamiana naye siku
ni kilichotokea naona kama shetani tu
alipita kati yetu.”

“Sasa kijana ni hivi, mimi ndiyo nili-
yetoa pesa kwa ajili ya familia yako

wengine. Leo pia nitakupa kiasi cha
shilingi milioni moja kama pole. Mwezi
mmoja na nusu hivi ujao tumepanga
mimi na Mary kukupeleka Muhimbili
kwa ajili ya matibabu zaidi. Kwa mu-
jibu wa madaktari ni kwamba unaweza
kuona tena kama utapelekwa kwenye
hospitali zenye vipimo vya kisasa. Kwa
hiyo utaondoka hapa ukiambatana na
mimi pamoja na Mary, sawa?”

“Nitashukuru sana bosi wangu, na
ndiyo maana naendelea kuamini kuwa
Mary alipitiwa na kitu ambacho si cha
kawaida kufanya tukio hili, haikuwa
dhamira yake ya dhati. Mimi binafsi
kabla ya kufika hapa nimeongea na
Mary na nimekubaliana nalo hilo. Ni-
takwenda kwenye matibabu na naami-
ni naweza kuona tena.”

Kitufe kilizimwa Adel akakohoa
halafu akasema. “Hiyo ndiyo kazi ni-
likyokuwa naifanya na Mary. Na hata
aliporejea alikuta tayari sisi tumesha-
maliza kazi. Baada ya kuimaliza nika-
peleka vielelezo vyote Makao Makuu
na wao ndiyo waliotengeneza mpango
huu kuwa ifanye kitu kama sherehe ya
siku ambayo wao watakuja kumkamata
mwekezaji Usanzo na kundi lake. Mary
akaenda tena kwake kumwambia siku
ya mimi kuondolewa hapo ili na wao

watoroke kwenda Arusha. Uson-
zo akagharamia sherehe yote
hii, lakini hakujua nini ambacho
kitampata. Alidhani mimi ndiyo
kaondoka kupelekwa Muhimbili
ili nikatelekezwe, halafu yeye na
Mary wakaambizana waniambie
mimi kuwa anapelekwa kutibiwa
macho.” Baadhi ya waliokuwepo
hapo waakangua kicheko kuto-
kana na hila na ujanja mkubwa
uliotumika.

“Kusema kweli namshukuru
sana dada huyu kwa sababu yeye
alikuwa huku na huku. Akiwa
kwangu tunapanga mipango ya
kweli kwa ajili ya kumuangam-
iza Usonzo, halafu akienda kwa
Usonzo anamlaghai, wanapanga
mipango ya uongo dhidi yangu.
Yeye mwekezaji anajua ni kweli,
kumbe anapigwa changa la ma-
cho, ndiyo maana leo tumefikia
hapa.”

Mkasa mzima sasa ulieleweka
ni kitu gani kilisababisha Adel
akawa kipofu. Kumbe hakuwa
kipofu halisi, ni mpango mkaka-
ti kwa ajili ya Usonzo. Mpango
umefanikiwa, Adel na Mary wali-
kuwa wameua ndege wawili kwa

jiwe moja. Kwanza wamemaliza

utawala wa Usonzo wa kumiliki
wardhi ya wanajiji cha Maweni,
kiasi kwamba sasa kila mmoja
atarejeshewa ardhi yake, lakini
pia umezima azma ya mwekezaji
huyo kumtaka kimapenzi Mary
kwa nguvu yake ya mamlaka na
pesa.

Jaribio alikolilokuwa analifan-
ya la kutaka kumlazimisha Adel
ka lisingefanikiwa kamwe kwa
sababu hakuwa raia wa kawaida.
Alikuwa ni mtu wa usalama al-
iyeletwa hapo kufanya kazi hiyo.
Angeweza kuwamaliza wote
kabla hawajafanya chochote.
Makao Makuu hawakutaka ajiin-
gize kwenye masuala hayo kabla
kazi mama haijafanyika. Ha-
wakutaka Adel ajulikane kuwa
si mtu wa kawaida. Chochote
ambacho angekifanya kwa wali-
otaka kumteka kwa sababu ya
kuonekana kuwa na Mary, king-
wengine, hivyo mpango ukahar-
ibika. Sasa mambo yamekwisha.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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YANGA PRINCESS YAPANIA
KUICHAPA FOUNTAIN GATE

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Yanga Princess imejipanga ku-
vuna pointi tatu muhimu katika mechi ya
Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania Bara dhidi
ya Fountain Gate Princess utakaochezwa
Machi 9, mwaka huu kwenye Uwanja wa
Jamhuri jijini, Dodoma.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-
cha Mkuu wa Yanga Princess, Sebastian
Nkoma, alisema wachezaji wake wanaen-
delea vyema kuelekea mchezo huo ambao
wanaamini utakuwa na ushindani wakati
wote.

Nkoma alisema wachezaji wake wamea-
hidi kupambana ili kuvuna pointi tatu na
kujiimarisha kwenye mbio za kuwania ub-
ingwa wa msimu huu.

“Tunaendelea vizuri na mazoezi yetu,
tutahakikisha tunakwenda kubeba pointi
tatu za ugenini, tunajua mechi haitakuwa
rahisi,” alisema Nkoma.

Aliongeza makosa ambayo aliyaona ka-
tika michezo iliyopita ya mzunguko wa
kwanza ameyafanyia kazi kwa malengo ya
kutojirudia katika michezo inayofuata.

Alisema wachezaji waliokuwa majeruhi
wanaendelea vizuri na kikosi chake kitaon-

doka Dar es Salaam keshokutwa kuelekea
Dodoma.

“Jumatatu tunatarajia kuanza safari
ya kuelekea Dodoma tukiwa na matu-
maini makubwa ya kushinda, tunaomba
mashabiki wetu waendelee kutuamini.
Ligi ya msimu huu ni ngumu zaidi, timu
zote zimeimarika, hatuna mechi rahisi,” al-
iongeza kocha huyo.

Simba Queens ya Dar es Salaam na in-
ayonolewa na Mganda, Charles Lukula,
ndio vinara na mabingwa watetezi wa ligi
hiyo inayoshirikisha timu 10 kutoka katika
mikoa mbalimbali hapa nchini.

Askofu Mkuu wa Kanisa Katoliki Jimbo Kuu la Dar es Salaam, Jude Thaddaeus Ruwa'ichi, akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu maandalizi ya mbio za Pugu Marathon zitakazofanyika Mei 27, mwaka huu. PICHA: IMANI NATHANIEL

Pugu Marathon Mei 27

Na Imani Nathaniel

MASHINDANO ya mbio za Pugu Mara-
thon yamepangwa kufanyika Mei 27, mwa-
ka huu katika eneo la Hija Pugu, Kisarawe
mkoani Pwani, imeelezwa.

Akizungumza Dar es Salaam jana, Askofu
Mkuu wa Kanisa Katoliki Jimbo Kuu la Dar
es Salaam, Jude Thaddaeus Ruwa’ichi, alise-
ma maandalizi ya mbio hizo ambazo zita-
fanyika kila wiki ya mwisho ya kila mwaka
yanaendelea vyema.

Ruwa’ichi alisema lengo la mbio hizo ni

kuchangisha fedha kwa ajili ya kuendeleza
kituo cha Hija kilichopo Pugu ili kusaidia
wagonjwa wenye uhitaji mbalimbali iki-
wamo kukarabati nyumba aliyowahi kukaa
Baba wa Taifa, Hayati Mwalimu Julius Kam-
barage Nyerere.

“Tumeandaa mbio za Hisani za Pugu
Marathon ambazo zitakuwa zikifanyika
kila mwaka, lengo ni kuchangisha fedha za
kuendeleza kituo, kutoa misaada kwa wag-
onjwa katika hospitali mbalimbali, kukara-
bati nyumba aliyowahi kuishi Baba wa Taifa,
kudumisha afya na kujenga utamaduni wa

kushiriki michezo,” alisema Ruwa’ichi.

Katibu wa Kamati ya mbio hizo, Marce-
line Nkwere, alisema wanawaomba wadau
na makampuni kujitokeza kudhamini ili
kuhakikisha wanafikia malengo waliyoji-
wekea.

Alisema washindi wa mbio hizo watapata
zawadi mbalimbali ambazo zitatangazwa
baadaye pamoja na medali.

Alitaja usajili wa washiriki utafanyika
kwa njia ya mtandao na ada ya washiriki
wa mbio za kilomita 21 na kilometa 10 ni Sh.
30,000 na zilizobakia ni Sh. 20,000.

Dodoma Jiji FC
wakosa penalti

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Dodoma Jiji inaon-
goza kwa kushindwa kupa-
chika wavuni penalti katika
mechi za Ligi Kuu Tanzania
Bara inayoendelea.

Dodoma Jiji ambayo ipo
katika nafasi ya 12 kwenye
msimamo wa ligi hiyo ikiwa
na pointi 24, ndiyo timu
iliyofanikiwa kupata penalti
nyingi mpaka sasa.

Kwa mujibu wa takwimu za
Ligi Kuu, imebahatika kupata
penalti sita mpaka kufikia
raundi ya 24, lakini imekosa
tano na kupata moja tu.

Geita Gold na Prisons ndizo
zinaonekana kutumia vyema
penalti ilizopata kwani kila
moja imepata penalti zote na
kutumbukiza kwenye kamba
wakati nafasi ya tatu inashi-
Kiliwa na Singida Big Stars
ambayo imefunga penalti tatu
kati ya nne walizopata.

Simba na KMC zimebaha-
tika kuzawadiwa penalti tatu
mpaka sasa na imefunga zote
wakati mabingwa watetezi
wa ligi hiyo, Yanga na Ruvu
Shooting, kila moja imepata
penalti tatu, lakini kila moja
imekosa moja.

TADA kuchagua
Aprili 2 Dodoma

Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya singles va
mchezo wa visible yanatara-
jiwa kufanyika kuanzia Machi
30 hadi Aprili Mosi, mwaka

Makamu Mwenyekiti wa
Chama cha Visible Tanzania
(TADA), Redempta Mwabesa,
alisema lengo la mashindano
hayo ni kupata Timu ya Taifa
itakayokwenda kushiriki
michuano mbalimbali ya ki-
mataifa.

Mwabesa alisema mbali
na mashindano hayo, chama
hicho kinatarajia kitafanya
mkutano mkuu ambao utaam-
bana na uchaguzi mkuu ifi-
kapo Aprili 2, mwaka huu.

“Tunajipanga kufanya
mkutano wa uchaguzi ambao
utatusaidia kupata viongozi
imara watakifikisha mbali
zaidi chama chetu,” alisema
Mwabesa.

Kiongozi huyo amewa-
taka wadau wa mchezo huo
kujitokeza kukiunga mkono
chama kwa kukamilisha pro-
gramu ya michezo ya vijana
kwenye ngazi ya shule.
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MODRIC AIPASUA MADRID

REAL Madrid watatafakari kuhusu majaliwa va
muda mrefu ya Luka Modric mwenye umri wa
miaka 37 na kiungo wa Ujerumani, Toni Kroos
(33), kabla ya kuamua kumsajili nyota wa England
na Borussia Dortmund, Jude Bellingham mwenye
umri wa miaka 19. (Diario AS)

BRUNO AINGIA SOKONI

REAL Madrid pia inawania kumsajili kiungo wa
Newcastle United mwenye umri wa miaka 25,
Bruno Guimaraes. (Mundo Deportivo)

LIVERPOOL ATAKIWA LIVERPOOL

LIVERPOOL wataongoza mbio za kuwania kum-
sajili kKiungo wa Chelsea na England, Mason Mount
mwenye umri wa miaka 24 wakati wa kipindi cha
majira ya joto, baada ya kukataa kukubali kusaini
mkataba mpya pale Stamford Bridge. (Mail)

CHELSEA, CITY VITANI

CHELSEA imefufua nia ya kutaka kumsajili mlin-
Zi wa RB Leipzig, Josko Gvardiol mwenye umri
wa miaka 21, huku Manchester City na Tottenham
Hotspur zikimwania mchezaji huyo wa kimataifa
wa Croatia ambaye ana kipengele cha kuondoka
kwa pauni milioni 97. (Times)

KEITA ANUKIA MILAN

INTER Milan ina matumaini ya kumsajili, Naby
Keita, mwenye umri wa miaka 28 wakati mkaata-
ba wake na Liverpool utakapomalizika. (Gazzetta
dello Sport)

AOUAR KUTUA FRANKFURT

KIUNGO wa Lyon, Houssem Aouar, mwenye
umri wa miaka 24 anakaribua kutua Eintracht
Frankfurt kwa uhamisho huru baada ya kukataa
kuhamia Manchester United. (Sporti)

BARCA KUMUUZA RAPHINHA

BARCELONA inaweza Kkuwauza nyota wake
wakubwa ili kutafuta kiasi cha pauni milioni 178,
huku winga wa Brazil, Raphinha mwenye umri wa
miaka 26 ni miongozi wanaoweza kuuzwa. (Sun)

ROMEO AGEUKA LULU

KLABU ya Manchester United imejiunga na
Chelsea pamoja na Arsenal katika mbio za kum-
wania kiungo wa Southampton mwenye umri wa
miaka 19, Romeo Lavia, ambaye ni raia wa Ubel-
giji. (Mail)

SPURS YAMTAKA SCOTT

KLABU ya Tottenham Hotspur inafikiria kum-
sajili kiungo wa Bristol City, Alex Scott. Nyota
huyo mwenye umri wa miaka 19, ambaye ni raia
wa England pia anawaniwa na Crystal Palace
pamoja na West Ham. (Sun)

FERGUSON SOKONI RASMI

LEICESTER City na Everton zinamfuatilia kiungo
wa Bologna na Timu ya Taifa ya Scotland, Lewis
Ferguson mwenye umri wa miaka 23. (Nicolo Schi-
ra)

SOLOMON KUTUA FULHAM

KLABU ya Fulham wanataka kumsajili kwa mka-
taba wa kudumu winga wa Israel mwenye umri
wa miaka 23, Manor Solomon, kutoka Shakhtar
Donetsk ambaye yupo hapo kwa mkopo. (Stand-
ard)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

KANE

LONDON, England

ARRY Kane anapaswa
kuondoka Tottenham Hot-
spur na kujiunga na Man-

chester United ikiwa ana-
taka kushinda mataji, kwa mujibu
wa Gary Neville.
Nahodha huyo wa Timu ya
Taifa ya England, Kane am
etumia muda wake akicheza
Spurs licha ya kuhusishwa
mara Kwa mara na kuondo
ka, haswa mwaka 2021
wakati alionekana kukar
ibia kutua Manchester City.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 29 huu umekuwa msimu
wake mzuri akiwa amefunga mabao
18 katika michezo 25 ya Ligi Kuu,
lakini bado hajashinda taji kubwa
akiwa na Spurs, ambao walitolewa
na Sheffield United kwenye Kombe
la FA hapo Jumatano.

KUTUA UNITED

® ® ® Ni kama nahodha

huyo wa England anataka
kushinda mataji na...

Akizungumza na Sky Sports
News, Neville alipendekeza Kane
anatakiwa kuangalia kuendelea
mwishoni mwa msimu huu na
anaamini United ndio sehemu am-
bayo itamfaa mshambuliaji huyo.

Alisema: “Kane atataka kushinda
mataji. Lakini ikiwa Harry anataka
kuondoka huu ndio wakati mua-
faka.

“Yeye ni mchezaji mzuri, na na-
dhani kama Kane angeweza kuon-
doka sasa, anafaa atue Manchester,
labda United au City, nadhani ange-
chukua fursa hiyo.

“Ni zaidi ya uwezekano wa kuwa
mji kwa sababu ya matumizi yao ya

Erling Haaland na kile wamefanya
naye, lakini Manchester United wa-
nahitaji mchezaji aina yake.

“Chelsea, siwezi kumwona akien-
da huko. Yeye hatakwenda Arsenal,
Manchester United ndio chaguo pe-
kee kwa Kane msimu huu wa joto.

“Bayern Munich wametajwa.
Hiyo inaweza kutokea na nadhani
Daniel Levy angefurahi zaidi ikiwa
angekwenda mbali zaidi, kwa hiyo
tunaweza kuona hivyo.

“Lakini nadhani Harry, ikiwa
anataka kushinda mataji, itabidi
aondoke Tottenham, kwa sababu
Tottenham wanapambana na hali
hiyo.”
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SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

MSHINDI WA
SUPA JACKPOT
YA MECHI -13

15/02/2023

- 268,672,790

JAPHET M. MAMBOLEO

KUWEKA PESA:

-PIGA *150*87#,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

2 airtel

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

PIGA*1 50*8 7#

esr024e HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588
0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

SUPA

JACKPOT
KWA1000/-

SIJARIDHIKA

MADRID, Hispania

AVI hakuridhika kabisa na uche-
>§ zaji wa Barcelona licha ya ushindi

wa bao 1-0 kwenye El Clasico dhidi

ya wapinzani wao Real Madrid
katika mchezo wao wa kwanza wa nusu
fainali ya Copa Del Rey, na bado anaamini
wapinzani wao wana nafasi katika mchezo
wa pili.

Bao la kijifunga la Eder Militao katika
kipindi cha kwanza pale Santiago Berna-
beu lilitosha kwa ushindi wa Barca, wakati
Madrid walitawala mchezo wa muda
mwingine.

Kocha Mkuu wa Barca alifurahishwa na
ushindi huo, lakini alionekana kutoridhika
na kiwango cha uchezaji cha timu yake
kuelekea mchezo wa marudiano utaka-
opigwa Aprili 5, mwaka huu.

“Tuna faida fulani,” alisema Xavi aki-
waambia waandishi wa habari.

“Tutalazimika kushindana vizuri katika
mchezo wa pili pale Camp Nou. Tumete-
tea vizuri. Kurudi nyumbani, na mashabi-
ki wetu. Lakini bado naona Real Madrid
kama ina nafasi kubwa.”

“Sijaridhika ... hatukucheza tulivyotaki-
wa kucheza,” alisema.

“Matokeo yake ni mazuri sana. Nimefu-
rahi na ushindi na mchezo ulikuwa ngumu.

“Ushindi ni mkubwa lakini hatukujua jin-
si ya kuweka mpira, ilikuwa ngumu kwetu
kushinda. “

Mtoto wa Ronaldinho asajiliwa Barcelona

BARCELONA, Hispania

KLABU ya Barcelona imemsajili mtoto
wa gwiji Ronaldinho, Joao Mendes ili ap-
ate nafasi ya kufanya makubwa kama
baba yake hapo Camp Nou.

Mendes mwenye umri wa miaka 18 ali-
saini mkataba kujiunga na timu ya vijana
ya Barcelona hapo juzi.

Mendes amechukuliwa baada ya kip-
indi cha majaribio, hapo awali alikuwa
akicheza katika klabu ndogo za Brazil.

Katika mashindano yote, Ronaldinho
alifunga mabao 98 katika michezo 207
kwa Barcelona wakati wa kipindi cha
miaka mitano ya kukaa hapo kuanzia
mwaka 2003 hadi 2008.

Alitua hapo baada ya kufanya makub-
wa kule Paris Saint-Germain na timu ya
yaifa ya Brazil akishinda mataji mawili
ya Ligi Kuu Hispania, LaLiga na Ligi ya
Mabingwa Ulaya akiwa na Barcelona.

Wakati maelfu walijitokeza kumkaribi-
sha Ronaldinho mwaka 2003, kusajiliwa
kwa mwanawe halikuwa jambo kubwa
sana, na Mkurugenzi wa Michezo wa Vi-
jana, Joan Soler Ferre, ndiye aliyemtam-
bulisha.
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HABARI MICHEZO

26,057/-

JAHAZI LA JAMHURI LAZIDI

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Jamhuri FC imepokea
kipigo cha nne mfululizo na kujiweka
katika nafasi mbaya katika msimamo
wa Ligi Kuu Zanzibar ambayo inaele-
kea ukingoni.

Jambhuri ilianza mzunguko wa lala
salama kwa kusuasua tofauti na ma-
tokeo iliyovuna katika hatua ya awali.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Mkuu mpya wa Jamhuri, Ab-
dul-Mutik Ali ‘Kiduu’ alisema kitendo
cha kupoteza michezo minne mfu-
lulizo kimetokana na ligi hiyo kuwa

na kasi kubwa kwa sababu inaelekea
mwishoni.

Kiduu alisema wamefungwa na
timu zenye ubora na ambazo ziko ka-
tika nafasi nne za juu katika msima-
mo wa ligi hiyo inayotoa mwakilishi
wa Zanzibar kwenye mashindano ya
kimataifa.

Aliongeza unapokutana na timu
zinazowania ubingwa, mchezo huwa
mgumu na wenye ushindani kwa
sababu kila upande unahitaji pointi
tatu muhimu na mwenye bahati hu-
ondoka na furaha.

“Kikosi ni kilekile, hakuna mab-

KUZAMA LIGI KUU 2Z’BAR

adiliko makubwa yaliyofanyika, bali
ni kasi ya ligi katika mzunguko huu
wa lala salama ni ya juu, tunaamini
michezo inayofuata tutafanya vizuri
zaidi,” alisema Kiduu.

Aliongeza bado timu hiyo yenye
pointi 29 na iko katika nafasi ya tisa
haijapoteza mwelekeo wa kufanya vi-
zuri na anaamini watapata matokeo
chanya kwenye mechi zinazofuata.

Alisema wachezaji wake wameji-
panga kupata alama tafu katila mche-
zo wa raundi ya 24 watakaocheza
dhidi ya Mafunzo Machi 9, mwaka
huu kwenye Uwanja wa Amaan.

Simba: Tumeandaa

INATOKA UK 24

kwa Horoya AC na kufuzu hatua ya
robo fainali.

“Waamuzi wa mchezo wetu dhidi
ya Vipers wanatoka Ethiopia ambao
ni Bamlak Tessa (mwamuzi wa kati)
atakayesaidiwa na Samuel Atango na
Tadesse Asseesse na wapinzani wao
wanatarajia kutua nchini Jumatatu,
mgeni rasmi katika mchezo huu,
atakuwa ni Naibu Waziri wa Michezo,
Sanaa na Utamaduni, Hamis Mwin-
juma ‘Mwana FA, ambaye tunatam-
bua kuwa ni mwenzetu, hatupo tayari
kumwangusha,” alisema Ahmed.

Alisema wanaingia katika mchezo
huo wakiwa na kauli mbiu ‘Nguvu
moja kwa Mkapa hatoki mtu’, tiketi
tayari zimeanza kuuzwa na tumewe-
ka kiingilio cha chini Sh. 3,000 ili kila
mwanasimba aweze kufika uwanjani
kuishangilia timu yake,” alisema.

Aliongeza kesho watakuwa na
sherehe za hamasa kwenye ufukwe
za Coco, ambapo kutakuwa na mich-
ezo mbalimbali sambamba na uu-
zwaji wa jezi na tiketi za kushuhudia
mechi hiyo.

Mkurugenzi
wa Ufundi wa
Shirikisho la
Soka Tanzania
(TFF), Oscar
Mirambo ak-
itoa mafunzo
kwa washiriki
wa Kozi ya
ukocha ngazi
va CAF B
Diploma (ha-
wako pichani),
inayoendelea
katika Kituo
cha Michezo
cha Mnyanjani
kilichoko jijini,
Tanga jana.
PICHA: TFF

Yanga na shangwe, Fei Toto huyo CAS

INATOKA UK 24

“Jumatano kutakuwa na full
shangwe, mashabiki wetu njoo-
ni tufurahie pamoja,” alisema
kwa kifupi kiongozi huyo.

Wakili Karume aliliambia
gazeti hili jana wanasubiri
hukumu ili waanze taratibu
za kupelekea shauri lao katika
Mahakama ya Usuluhishi ya
Michezo (CAS).

Alisema walitegemea kamati
hiyo itatafakari upya uamuzi
wa awali kwa kuona wame-
fuata sheria za mkataba na
sio za soka inayoongozwa na
Shirikisho la Mpira wa Miguu la
Kimataifa (FIFA).

Alisema sasa wanasubiri
kuona sababu zilizopelekea
kamati hiyo kutupilia mbali
shauri hilo.

“Mara ya kwanza ameshind-
wa na tukategemea kuomba
marejeo ya shauri letu, tulita-
rajia kamati itafakari upya na
kutumia sheria za FIFA kwa
mchezaji anapovunja mkataba.

Sheria za FIFA haitakiwi
kumlazimisha mchezaji kucheza

katika timu au klabu ambayo
hana furaha nayo, kwa kumpa
adhabu na kulipa fidia iwe
amevunja mkataba kinyume na
utaratibu,” alisema wakili huyo.
Fei Toto ameendelea kuwa
nje va Yanga tangu Desemba
mwaka jana alipotangaza ku-
vunja mkataba wake na klabu
hiyo na kutangaza anataka
kwenda kutafuta maslahi bora
zaidi ambayo mabingwa hao
watetezi wa Ligi Kuu Tanzania
Bara hawakuwa tayari kumpa-
tia hadi anafikia uamuzi huo.
Kiungo huyo aliilipa Yanga Sh.
milioni 112 kama ilivyoelezwa
kwenye kipengele cha mkataba
wake, lakini hata TFF iliamua
Fei Toto bado ni mchezaji wa
Yanga, Mzanzibari huyo haku-
wa tayari kurejea kazini.
Ilkaenda mbali zaidi, baada
ya mama mzazi kusikika katika
vyombo vya habari akitaka
mtoto wake atendewe haki na
kutolazimishwa kurejea Yanga
kwa sababu hana furaha ya
kuendelea kuitumikia timu hiyo.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.04/03/23

MUDA MICHEZO
20:30 |Southampton FC vs Leicester City

1 X 2

02.04/03/23

20:30 Tenerife CD vs SD Eibar

03.04/03/23

20:45 | FC Volendam vs FC Emmen

04.04/03/23

22:45 | ACF Fiorentina vs AC Milan

05.04/03/23

22:45 | Standard Liege vs KVC Westerlo

06.04/03/23

23:00| CD Mirandes vs Real Oviedo

07.05/03/23

14:30 | Spezia Calcio vs Hellas Verona

08.05/03/23

15:30 |Hansa Rostock vs Karlsruher SC

09.05/03/23

16:00 Real Valladolid vs Espanyol Barcelona

10.05/03/23

17:00 |Nottingham Forest vs Everton FC

11.05/03/23

19:30 Liverpool FC vs Manchester United

12.05/03/23

19:30 VfL Wolfsburg vs Eintracht Frankfurt

13.05/03/23

20:30 |Rayo Vallecano vs Athletic Bilbao

14.05/03/23

21.00

Santa Clara Azores vs Vitoria SC Guimaraes

15. 05/03/23

22:00

SC Cambuur vs Go Ahead Eagles

16.05/03/23

22:45

AS Roma vs Juventus Turin

17.05/03/23

22:45

Stade Rennes vs Olympique Marseille

MECHI ZA USHINDI

“1"NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

" NI TIMU KUTOKA SARE

JUMAMOSI - 04/03/2023

MUDA GAMEID

NYUMBANI

MICHEZO

Manchester City vs Newcastle

SARE  UGENINI

1 X 2

Cardiff vs Bristol City

Blackburn vs Sheffield Utd

Getafe vs Girona

Monza vs Empoli

VfL Bochum vs Schalke 04

Augsburg vs Werder Bremen

Union Berlin vs FC Koln

Monchengladbach vs SC Freiburg

Mainz vs Hoffenheim

Ross County vs Motherwell

Arsenal vs Bournemouth

Blackpool vs Burnley

Wigan vs Birmingham

Livingston vs Hibernian

Brighton vs West Ham

Rangers vs Kilmarnock

Luton Town vs Swansea

Wolverhampton vs Tottenham

Aston Villa vs Crystal Palace

Hearts vs St Johnstone

Chelsea vs Leeds

Burgos vs Granada

Almeria vs Villarreal

Lens vs Lille

Rostov vs Lokomotiv Moscow

Atalanta vs Udinese

Tenerife vs Eibar

Stuttgart vs Bayern Munchen

Mallorca vs Elche

Maccabi Tel Aviv vs Hapoel Katamon

Southampton vs Leicester

Huesca vs Levante

FC Volendam vs Emmen

Dundee Utd vs Aberdeen

Paris FC vs Guingamp

Le Havre vs Laval

Dijon vs Grenoble Foot

Portimonense vs Sporting Lisbon

Annecy FC vs Metz

Asteras Tripolis vs Atromitos

Feyenoord vs Groningen

FC Luzern vs FC Basel

Standard Liege vs KVC Westerlo

Fiorentina vs AC Milan

Paris St Germain vs Nantes

Twente vs Heerenveen

Atletico Madrid vs Sevilla FC

Mirandes vs Real Oviedo

GD Chaves vs Porto

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Mshambuliaji chipukizi wa Simba, Mohamed Mussa (kulia), akifunga bao katika mechi ya hatua ya 16 bora ya
mashindano ya Kombe la FA (ASFC) dhidi ya African Sports ya Tanga iliyochezwa kwenye Uwanja wa Uhuru,

Dar es Salaam juzi. Simba ilishinda mabao 4-0. PICHA: JUMANNE JUMA

SIMBA: TUMEANDAA
MPANGO KAZI MPYA

® ® ® Lengo ni kupata mabao mengi na kuimaliza Vipers ili kunusa robo...

Na Saada Akida

AADA ya kupata ushindi mnono

wa mabao 4-0 na kutinga hatua

ya robo fainali ya mashindano ya

Kombe la FA (ASFC), Kocha Mkuu
wa Simba, Roberto Oliviera ‘Robertinho’,
amesema ameandaa ‘mpango kazi’ kwa
mastraika wake ili kuwaongeza uwezo
wa kupachika magoli kuelekea mechi ya
kimataifa dhidi ya Vipers FC kutoka Ugan-
da.

Simba itawakaribisha Vipers katika mch-
ezo wa Kundi D wa mashindano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika utakaochezwa Jumanne
kuanzia saa 1:00 usiku, kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Wekundu wa Msimbazi wamekuwa wak-
itengeneza nafasi nyingi lakini washambu-
liaji wake wakiongozwa na nahodha, John
Bocco, Jean Baleke, Habib Kyombo na Mo-
ses Phiri, wanashindwa kuzitumia vyema
jambo lililoilazimu benchi la ufundi kufan-
ya mabadiliko ambayo wanaamini yatazaa

matunda.

Akizungumza na gazeti hili, Kocha
Msaidizi wa Simba, Juma Mgunda, alisema
wachezaji wao walicheza vizuri na waliwa-
heshimu wapinzani wao bila ya kujali wa-
nacheza ligi ya chini.

Mgunda alisema walicheza kwa tahadha-
ri kubwa kwa malengo ya kutafuta matokeo
ya ushindi huku katika mchezo huo waki-
anza kwa kuwatumia wachezaji ambao ha-
wapati nafasi ya kucheza mara kwa mara
hasa kwenye safu ya ushambuliaji.

“Niwapongeze wachezaji kwa kupamba-
na, wachezaji wamefuata kile tulichowapa
mazoezini na kuhamishia katika mechi,
hatuwezi kusema tuna kikosi kipana huku
wachezaji wanaokaa benchi ukiwapa nafasi
ya kucheza hawakupi kile unachokitaka,
kwa kiwango kilichoonyeshwa na vijana
wetu tunaweza kujivunia tunakikosi cha
ushindani,” alisema Mgunda.

Aliongeza wamefanikiwa kusonga mbele
katika mashindano ya FA ambayo yanazidi
kuwa magumu na sasa wanaendelea ku-

Kane atakiwa kutua United
.

jlandaa kwa michezo ijayo kwa kufanyia
kazi madhaifu waliyoyaona ili kukiongezea
nguvu.

“Tunatengeneza nafasi nyingi, tunashind-
wa kuzitumia, ukiangalia katika mechi zi-
lizopita, tumefanyia kazi mapungufu yetu
baada ya kurejea nyumbani tulipomaliza
mechi ya kwanza dhidi ya Vipers ya Ugan-
da, tunaendelea na zoezi hilo kwa ajili ya
kuwajenga washambuliaji kutumia vyema
kila nafasi,” alisema Mgunda.

Aliongeza katika mashindano yote wa-
nayoshiriki wanahitaji mabao hasa ka-
tika michuano ya kimataifa kwa sababu
yanaweza kuwasaidia baada ya timu kulin-
gana pointi.

“Lazima tufanye kazi juu ya hilo,
wachezaji wote kwa pamoja tutawaeleza
mabhitaji yetu na faida za kupata mabao,
mwisho tutaenda kwenye uwanja wa ma-
zoezi kutekeleza hilo kwa vitendo.

Kuhusu Mohammed ni mchezaji kijana
na nafasi anayocheza niliwahi kucheza
hapo zamani, mara kadhaa tukiwa kam-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Yanga na shangwe,
Fei Toto huyo CAS

Na Saada Akida

WAKATI Wakili Fatma Karume
amesema wanasubiria nakala ya huku-
mu kutoka katika Kamati ya Sheria na

Hadhi za Wachezaji ya Shirikisho la

Soka Tanzania (TFF) kuhusiana na
shauri la Feisal Salum ‘Fei
Toto’, klabu ya Yanga
imewaandalia shangwe
mashabiki wake kuelekea
m e c h i dhidi ya AS Real Bamako
kutoka Mali.

Yanga itawakaribisha AS Real Bam-
ako katika mechi ya hatua ya makundi
ya mashindano ya kimataifa ya Kombe
la Shirikisho Afrika itakayochezwa Ju-
matano kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.

Ofisa Habari wa Yanga, Ali Kamwe,
alisema maandalizi kuelekea mchezo
huo wa kimataifa yanakwenda vizuri
na wanaamini wataendelea kuwafura-
hisha wanachama na mashabiki wao
katika michuano hiyo.

Kamwe alisema wachezaji wao
wataendelea kupambana kuhakikisha
wanashinda mechi hiyo na kujiweka
kwenye nafasi nzuri ya kusonga mbele
katika mashindano hayo yanayofanyi-

INAENDELEA UK 23

bini benchi la ufundi tunatumia muda wa
kuzungumza naye sana, kwa kumpa imani
atapata nafasi ya kucheza, na aitumie fursa
nafasi hiyo,” alisema kocha huyo.

Alieleza kabla ya mechi dhidi ya African
Sports, alitumia kumjenga kisaikolojia na
kumwamini huku kwa kumweleza akipata
nafasi moja anatakiwa kuitumia vyema jam-
bo ambalo alilifanya katika mechi hiyo.

Wakati huo huo, Meneja wa Idara ya
Habari na Mawasiliano Simba, Ahmed Ally,
alisema kikosi cha timu yao kiliingia kam-
bini jana ili kuendelea na maandalizi ya ku-
wakaribisha Vipers.

Ahmed alisema lengo kubwa la Simba ni
kuhakikisha wanashinda mchezo huo ili ku-
jiweka katika mazingira mazuri ya kumali-
zia kuzibakisha pointi tatu nyingine kutoka

INAENDELEA UK 23
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