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Rais Samia Suluhu Hassan akipata maelezo ya ujenzi wa Msikiti wa Al Ghaith katika eneo la
Kilakala Flats, mkoani Morogoro jana. PICHA: IKULU

Samia: Dini ni sechemu pekee
kujenga jamii yenye maadili

Na Idda Mushi, MOROGORO

RAIS Samia Suluhu Hassan
amesema kuwa dini zina sehemu
muhimu na ya kipekee katika
kuendelea kujenga jamii yenye
maadili, umoja, upendo, amani na
mshikamano.

Pia amewakumbusha waumini
wa dini ya Kiislam kuendelea ku-
jenga madrasa nyingi zaidi, ili ku-
wapatia watoto mafunzo ya kiim-
ani yatakayowawezesha kuwa raia
wema na waadilifu kwa familia na
taifa kwa ujumla.

Amewataka waumini wa mad-
hehebu ya dini kutumia nyumba
za ibada kujijenga kiimani badala
ya kuzitumia kama chanzo cha vu-
rugu na uvunjifu wa amani.

Rais Samia alisema hayo mjini
Morogoro baada ya kuweka jiwe
la msingi la ujenzi wa mradi wa
Msikiti wa Al Ghaith unaotajwa
kuwa mkubwa wa kwanza kwa Af-
rika Mashariki ulio chini ya Taasisi
ya Islam Foundation unaofadhili-
wa na Jumuiya ya Dar al ber Soci-
ety ya Dubai kutoka nchi ya Falme
za Kiarabu na ukikamilika utagha-
rimu shilingi bilioni saba.

“Ni vyema nyumba hizi za ibada
zikatumika kuunganisha kamba
ya waumini na sio kukata kamba
hiyo inayounganishwa na Mungu,
mkajiita ni viongozi wa dini wakati
huo huo mnasababisha mifara-
kano kwa waumini wenu, msifike
huko mjue binadamu huwa wa-
natofautiana,” alisema Rais Samia.

Aidha, alisema katika maeneo
mengine nyumba za ibada zinazo-
jengwa badala ya kuleta neema na
kuwafanya waumini kuabudu na
kupata heri kwa pamoja wengine
wamekuwa wakizigeuza chanzo
cha vurugu.

Katika hatua nyingine, Rais
Samia akitumia kusanyiko hilo
kuwafunda wanawake kwenye
jukumu la malezi kwa watoto ili
kupunguza ama kumaliza changa-

moto ya mmomonyoko wa maadi-
li unaoendelea badala ya jukumu
hilo kuwaachia wanaume.

Aidha, aliwaasa kinamama
kutenga muda wa kutosha kwa
ajili ya malezi ya watoto badala ya
kutegemea kinababa ambao ndio
wamekuwa wakiogopwa na wa-
toto kwa sasa kwa kuwa mtoto an-
apokosea badala ya mama kukaa
naye chini na kumfundisha hum-
tishia kuyafikisha kwa baba yake.

“Mama anamwambia mtoto kila
nikikwambia husikii sasa ngoja
baba ako aje, kwa nini umtishie
baba na kwanini wewe mama usi-
simame kama wewe kwa kutumia
lugha nzuri na kumwelewesha
mtoto na akakuelewa? Kinamama
mkaze kamba katika suala zima la
malezi yanayofaa ambayo yanak-
wenda sambamba na imani kwa
kusimamia misingi ya malezi bora
kwa watoto wenu,” alisisitiza Sa-
mia. Pamoja na kupongeza Taasi-
si ya Islamic Foundation kujenga
misikiti zaidi ya 1,000 nchini,
aliwahimiza ujenzi wa madrasa
za kutosha ili zisaidie kutoa elimu
kwa watoto na kuwa na jamii
yenye maadili mema na kumjua
Mungu.

Aliipongeza taasisi hiyo pia kue-
ndelea kutoa michango yake kwe-
nye jamii hususani kwenye sekta
za afya, elimu na maji na kwamba
hatua hiyo ni sadaka nzuri inayoi-
shi wakati wote kwa kuwa hudu-
ma hizo ni muhimu kwenye jamii.

Awali, Waziri wa Mambo ya Nda-
ni ya Nchi, Hamad Yusuph Masau-
ni, alimpongeza Rais Samia kwa
kuwa mstari wa mbele kushiriki
matukio anayoalikwa na taasisi za
dini.

Alisema pamoja na serika-
li kusimamia vyombo vya ulinzi
na usalama katika suala zima la
kulinda amani na utulivu, taasisi
hizo za dini zina mchango mkub-
wa katika kulinda amani na utu-
livu.

“Lakini baadhi ya wanasiasa
wamekuwa wakitumia kipindi
hiki cha uchaguzi kushawishi wa-
nanchi kujiingiza katika vurugu na
kusababisha uvunjifu wa amani ni
vyema mkajiepusha na hali hiyo
ili kuendelea kufaidi matunda ya
amani na utulivu uliopo,” alisema
Wagziri Masauni.

Naye Rais wa Taasisi ya Islamic
Foundation, Arif Nahad, alisema
mradi huo wa msikiti ulianza
kujengwa Oktoba, 2021 na sasa
umefikia asilimia 80 ya utekelezaji
ambao ukikamilika utawezesha
kuwapokea waumini 3,000 kwa
wakati mmoja na huduma ny-
ingine kama eneo la kuhifadhia na
kuosha maiti, maktaba ya kisasa,
nyumba za kupumzikia mashehe
pamoja na madrasa.

“Taasisi hii imefanikiwa kujenga
misikiti zaidi ya 1,600 katika mae-
neo mbalimbali kwa Tanzania
Bara na Visiwani na misikiti hiyo
ina madrasa zenye wanafunzi
takribani 80,000.

“Tumekuwa pia tunatoa hu-
duma ya majisafi na salama kwa
jamii kwa kuchimba visima virefu
na vifupi ambapo kwa sasa tume-
fanikiwa kuchimba visima zaidi
ya 3,000 kwenye maeneo mbal-
imbali Tanzania bara na visiwani,”
alisema Nahad.

Alimwomba Rais Samia kuisaid-
ia taasisi hiyo kufanikisha ujenzi
wa chuo cha ualimu na maadili
katika eneo lake lenye ekari zaidi
ya 38 lililoko Kitungwa wilayani
Morogoro, ombi ambalo Rais alil-
iridhia.

Rais Samia amemaliza ziara
yake ya siku mbili mkoani Moro-
goro na kuelekea mkoani Dodo-
ma.

Kwa maoni kuhusu habari
hii: Piga/sms / WhatsApp :
+255 677 020 701

Email: customerrelations@
guardian.co.tz

Kabudi aibuka na
angalizo hukumu
umri wa kuolewa

Na Elizabeth Zaya

WAZIRI wa Katiba na Sheria, Prof. Palamagamba
Kabudi, ametoa angalizo kwamba kifungu kilicho-
tumika katika kesi ya umri wa kuoa na kuolewa
iliyofunguliwa na Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika
la rI:/_Iﬁi.chana Initiative, Rebeca Gyumi, hakikuwa
sahihi.

Prof. Kabudi alitoa kauli hiyo jana Dar es Salaam
wakati akifungua kampeni ya siku 16 za uanaha-
rakati wa kupinga ukatili wa Kkijinsia iliyojumuisha
wadau wa Mtandao wa Kupinga Ukatili (MKUKI)
chini ya uratibu wa Shirika la Wanawake na Maen-
deleo Afrika (WiLDAF).

“Lakini niseme, kwa sisi wanasheria wa Tanzania
tumeanza kusahau mfumo wetu wa sheria, sisi tu-
natumia The English Common Law System. Uamuzi
wa mahakama ni sehemu ya sheria zetu, hasa ya
Mahakama Kuu na Mahakama ya Rufani.

“Lakini makosa hayo si yenu, makosa hayo ni ya
sisi wasomi, sisi wanataaluma, hatujaandika ‘com-
mentary' ya Katiba yetu kama walivyofanya wen-
zetu wa India, ndio maana Kila mtu anapoisoma
Katiba anaisoma ilivyo. Inabidi tuandike ‘commen-
tary’ ya Katiba, kwamba kila kwenye kifungu cha
Katiba tuweke uamuzi wa mahakama.

“Na ndio maana ile kesi ya Gyumi... mimi kwa
maoni yangu, kifungu kilichotumika hakikuwa
sahihi, nlngekuvva mimi, nisingetumia |bara ya 13
na nilisema bungeni watu hawakunielewa,” alisema
Prof. Kabudi.

Gyumi alifungua shauri Mahakama Kuu ya Tanza-
nia kwa niaba ya watoto wote walio katika hatari
va kuingia katika ndoa za utotoni dhidi ya Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali mwaka 2016, kupinga
uhalali wa kikatiba wa ndoa za utotoni.

Rebecca alishinda shauri hilo baada ya mahakama
hiyo kutamka kwamba vifungu vya 13 na 17 vya
Sheria ya Ndoa ya Mwaka 1971 ni vya kibaguzi
na vinakwenda kinyume cha Katiba na kwamba
vimepitwa na wakati.

Alipinga vifungu hivyo vya 13 na 17 kwa msingi
kwamba vinakiuka ibara ya 12(1) ya Katiba ya Tan-
zania inayotoa usawa kwa watu wote.

Pia alipinga kwamba vifungu hivyo vinakiuka
ibara ya 13(1) na (2) vya Katiba hiyo ya nchi am-
bayo mawallnda watu dhidi ya ubaguzi kwa mis-
ingi ya kijinsia.

Alidai vifungu hivyo vya sheria pia vinakiuka
ibara ya 21(2) ya Katiba hiyo kwa kutowapa wasi-
chana fursa ya kushiriki kikamilifu katika kuamua
mustakabali wa maisha yao na kwamba vinam-
nyima mtoto haki ya kupata elimu na uhuru wa
mawazo.

HUKUMU YA KESI

Mahakama Kuu Julai 8, 2016, ilitoa hukumu ikita-
mka kuwa, ndoa yoyote ya mtu mwenye umri chi-
ni ya miaka 18 ni kinyume cha sheria na kwamba
vifungu hivyo vinaruhusu watoto kuingia katika
ndoa wakati haifai kuwaingiza watoto katika maju-
kumu makubwa ya ndoa na kuonesha hatari zake
kiafya inayowakabili watoto hao pale wanapoole-
wa wakiwa na umri mdogo.

Mahakama ilitoa uamuzi kwamba vifungu hivyo
havitoi usawa kwa msichana na mvulana katika
njia mbili; kwanza umri wa ndoa tofauti kati yao
na pili, wasichana chini ‘ya umri wa miaka 18 wan-
ahitaji ridhaa ya wazazi kuolewa wakati wavulana
hawahitaji na kuonesha kwamba tofauti hiyo ina-
toa maana kwamba wasichana na wavulana hawa-
tendewi sawa chini ya vifungu vya 13 na 17 vya
Sheria ya Ndoa na kuonesha ubaguzi na vinakiuka
ibara ya 12 na 13 za Katiba ya nchi.

Hata hivyo, serikali kupitia kwa Mwanasheria
Mkuu ilikata rufani kupitia hukumu hiyo namba
204 la mwaka 2017 kupinga uamuzi huo wa Ma-
hakama Kuu lakini mwaka 2019 Mahakama ya Ru-
fani ilimpatia tena ushindi Rebeca na kutoa mwaka
mmoja sheria hiyo iwe imefanyiwa marekebisho.
hal}gm hadi leo serikali haijatekeleza amri ya ma-

akama.
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LICHA YA ZUIO LA BoT

Mikopo umiza
mtandaoni

yashika kasi

Na Waandishi Wetu

SIKU tano baada ya Benki
Kuu ya Tanzania (BoT) ku-
tangaza orodha ya programu
tumizi (applications) 69 am-
bazo haziruhusiwi kutoa hu-
duma ya mikopo mtandano,
baadhi zimeendelea kutoa hu-
duma hiyo huku matangazo
yake yaliyodhaminiwa katika
mitandao ya kijamii ya Face-
book na Instagram yakishika
kasi.

Hivi sasa kila aliyepakua
programu tumizi ya mkopo,
anakutana na matangazo ka-
tika mitandao ya kijamii yaki-
hamasisha kuchukua mkopo,
wakijinasibu kuwa “masharti
yao ni rahisi na unapatikana
kwa muda mfupi”.

Mwandishi amebaini ma-
tangazo hayo yamelipiwa
ili yasambazwe kwa kila
anayeweka taarifa au kutem-
belea mtandao wa kijamii na
ambaye alipakua programu
tumizi yoyote ya mkopo.

Vilevile, mwandishi wa
habari hii ametembelea pro-
gramu tumizi mojawapo na
kuomba mkopo ambapo al-
ipewa maelekezo ya kurejesha
fedha hizo kwa lipa namba,
ilhali programu hiyo ni mion-
goni mwa 69 zilizotangazwa
kutotambuliwa na BoT siku
tano zilizopita.

“Taarifa za akaunti zetu:
Tafadhali kumbuka zifuata-
zo ni akaunti zetu rasmi za
malipo. Ili kulinda usalama wa
fedha zako, tafadhali tumia
akaunti rasmi kwa ajili ya
malipo. Airtel 540540; Voda-
com 500555; Tigo 500555; na
HaloPesa 500555.”

Matangazo hayo mengi ya-
naeleza riba ya mkopo ni asil-
imia moja, muda wa mkopo
ni siku 180 na kiasi ambacho
mtu anaweza kukopa ni Sh.
500,000 hadi milioni moja,
na hawaangalii historia ya
mkopo.

Pia wanaeleza kwa picha
mjongeo ambazo wasichana
na wavulana wanatumika
kueleza namna walivyojipatia
mikopo, wakishawishi kuwa
wamepata mikopo yao ndani
ya dakika tatu tu. Kila tangazo
wameambatanisha na link ya

kubonyeza ili kupakua pro-
gramu tumizi husika.

Jana mwandishi alitembe-
lea programu tumizi kadhaa
na kubaini bado wanahitaji
taarifa binafsi za mkopaji, iki-
wamo kuona picha zake kwe-
nye kifaa chake, kuona namba
za simu alizohifadhi, kuona
ujumbe mfupi wa maandishi
(SMS) na kwamba bila kuku-
bali masharti husika, hawezi
kupewa mkopo.

“Hakuna uchaguzi wa ki-
tambulisho, hakuna dhamana
inayohitajika, hakuna ukaguzi
wa mkopo. Unaweza kukopa
hadi TZS 1,000,000 kwa daki-
ka tatu tu,” ilielezwa katika
moja ya matangazo hayo.

Katika moja ya matangazo,
mwananchi mmoja aliweka
ujumbe aliotumiwa baada ya
kuchukua mkopo na muda wa
kulipa haujafika. Unasomeka:

“Ukiwa kama mtu mzima
mwenye meno 32 na akili
timamu, sijaona sababu ya
wewe kukaa kimya mpaka
sasa na kuzima simu ikiwa
pesa zetu ulizifuata mwe-
nyewe kwa dhiki ulizonazo na
hakuna aliyekuita na uliona
kuwa leo umepitiliza muda na
bado unakaza mishipa ya fa-
hamu, hutaki kulipa.

“Sasa una saa moja ya kuka-
milisha malipo yako ya ZIMA-
CASH kabla kila mtu kwenye
simu yako hajaanza kupata
ujumbe wa udhalilishaji ku-
toka kwetu na kila mtu atajua
kuwa umekopa ZIMACASH,
jipange!”

Mwandishi wa habari hizi
alifanya uchunguzi wa miezi
minne na kubaini wakope-
shaji wasiofuata utaratibu na
wasiotambuliwa na BoT, hu-
wadhalilisha na kuingilia taar-
ifa binafsi za wakopaji.

BoT ilitoa mwongozo wa wa-
kopeshaji mtandaoni, ikiwapa
siku 14 kuwasilisha maombi
yao, lakini kati ya waombaji 16
waliojitokeza ni wanne pekee
waliokidhi vigezo hadi No-
vemba 21 mwaka huu taasisi
hiyo ilipotoa orodha ya wa-
kopaji wasiotambuliwa na kui-
taka Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania (TCRA) kuzifunga
programu tumizi wanazofun-
gua.

PDPC YAONYA

Tume ya Ulinzi wa Taarifa :
binafsi (PDPC) imewaonya wa- :
kopeshaji dhidi ya matumizi :

ya taarifa binafsi.

Jana, Mkurugenzi Mkuu wa :
PDPC, Dk. Emmanuel Mkilia, :
za mikopo :
zinazotoa taarifa za watu :
mitandaoni, akizitaka kuacha :
tabia hiyo mara moja, kwa :
kuwa watakaobainika wata- :
chukuliwa hatua kwa mujibu :

alionya taasisi

wa sheria.

Vilevile, alisema kuwa hadi :
kufikia mwezi huu, zaidi ya :
700 za ukusanyaji :
na uchakataji taarifa binafsi :
nchini zimesajiliwa na tume :

taasisi

hiyo.

watachukuliwa hatua kali.

“Tume inawaalika wananchi :
wote kutoa taarifa kuhusu :
zinazotoa :
taarifa zao bila ridhaa yao kwa :
sababu kuna sheria ya kulinda :

watu au taasisi

faragha za watu,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema :
kuwa tatizo la kuvuja kwa :
taarifa hizo binafsi limekuwa :
na madhara makubwa kwa :
jamii, ikiwamo kusababisha :
baadhi ya watu kujitoa uhai :

wao.

faragha ya watu.

Alisema mazingira ya kidi- :
yameleta mabadiliko :
makubwa katika maisha ya :
kila siku na kusababisha taar- :
ifa binafsi na faragha za watu :

jitali

kuvujishwa.

Alisema tume hiyo itaende- :
sha warsha inayotarajiwa ku- :
fanyika Dar es Salaam kwa :
lengo la kutoa elimu kwa :
makundi mbalimbali kuhusu :

ulinzi wa taarifa hizo binafsi.
|

Kwa maoni kuhusu habari hii:
Piga/sms / WhatsApp : +255 677
020 701

Email: customerrelations@
guardian.co.tz

Mkurugenzi huyo alisema :
taasisi za mikopo mitandaoni :
hazipaswi kutoa taarifa binafsi :
za waliokopa kwa kuwa hiloni :
kosa kisheria na wakibainika :

Mkurugenzi huyo alisema :
ipo Sheria ya Ulinzi wa Taarifa :
Binafsi Na. 11 ya Mwaka 2022 :
na kanuni zake ambazo zili- :
tungwa kwa lengo la kulinda :

CCM yatamba kufunga
kampeni kwa kishindo

Na Romana Mallya

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM)
kimetangaza kufunga Kampeni za
Serikali za Mitaa leo kwa kishindo.

Kimesema watanzania
watashuhudia mabadiliko kwa
sababu CCM imejipanga kushinda
uchaguzi huo.

Katibu wa Itikadi, Uenezi na
Mafunzo wa chama hicho, Amos
Makalla, aliyasema hayo jana
wakati wa kampeni zilizofanyika
jimbo la Kinondoni, Dar es Sa-
laam.

Alisema kuwa wakati wa ufun-
guzi wa kampeni, CCM ilisambaza
viongozi wake katika mikoa mbal-
imbali na wakati wa kuzifunga leo
watabadilishana, yeye anakwen-
da Morogoro aliko Katibu Mkuu
wa CHADEMA, John Mnyika na
Katibu Mkuu CCM, Balozi Dk. Em-
manuel Nchimbi atakwenda Dar
es Salaam.

Makalla alijigamba kwamba
katika siku sita za kampeni Mkoa
wa Dar es Salaam, viongozi wa
taifa wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA) hawa-
jaonekana mkoani humo.

“Siku zote sita sijaona kion-
gozi yeyote wa CHADEMA Dar
es Salaam, tunatamba tu ni-
memwona (Freeman) Mbowe
kaenda Songwe na Mbeya jana
(juzi), nimemsikia akisema ka-
tika siku moja iliyobaki na mimi
ninakwenda kwangu Machame
(Kilimanjaro) kujitetea’. Tundu
Lissu yeye mwisho ni Ikungi,”
alirusha kijembe kwa wanasiasa
wenzake.

Makalla alisema CHADEMA ha-

wajajiandaa kwa uchaguzi huo,
akiwananga kuwa walipopewa
fursa ya kutekeleza 4R, kipaum-
bele chao kikawa maandamano
wakati CCM viongozi wake kuan-
zia chini hadi juu walikuwa kwa
wananchi kuwaandaa kwa uch-
aguzi na kutatua kero zao.

Alisema mikutano yote aliyo-
hudhuria mpaka sasa inatoa tas-
wira na mwelekeo wa ushindi
CCM.

Alisema kuwa juzi alikuwa
Ukonga. Licha ya jua kali, mku-
tano ulikuwa mkubwa.

“Hakika kwa siku hizi sita Dar es
Salaam kwetu ni siku sita za moto.
Kampeni zimekuwa za kishindo
na zinavyoendelea CCM itapata
ushindi wa kishindo.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa
Dar es Salaam, Abbas Mtemvu,
alisema wenyeviti wao wakiingia
keshokutwa wanadunda miaka
mitano.

Makamu Mwenyekiti wa Ju-
muiya ya Umoja wa Wanawake
Tanzania (UWT), Zainab Khamis
Shomari (MNEC), alikishukuru
chama chake kwa kuwarejeshea
wagombea imara.

“Shida ya watanzania ni maen-
deleo ambayo yamefanyika, ndio
maana tukipita katika mikutano
ya wenzetu tunashangaa ni mi-
kutano au wanafanya shooting,”
alidai.

Makamu Mwenyekiti wa Umoja
wa Vijana wa CCM (UVCCM), Re-
hema Sombi, alisema kwa ku-
tambua vijana ndio vuguvugu la
maendeleo wapo kazini kuhakiki-
sha vijana wote wanashinda kwa
kishindo kesho.

Skani hapa
kutembelea
chaneli yetu
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KISIWA CHA UZI:

Kina kituo cha afya chenye daktari
na mkunga mmoja, wakazi 4,200

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KWA Zanzibar, serikali inajivu-
nia kufikia lengo la kuwa na kituo
cha kutolea huduma za afya kila
baada ya umbali kilomita tano.

Hata hivyo, upatikanaji hu-
duma za afya katika vituo hivyo
ni si wa uhakika, mwandishi wa
habari hizi anaripoti kinachojiri
visiwani katika wilaya ya Kati,
Mkoa wa Kusini Unguja.

Katika Kisiwa cha Uzi wilayani
humo, kuna shehia mbili ze-
nye wakazi 4,233. Hizo ni Uzi
yenye 3,075 (wanawake 1,510 na
wanaume 1,565) na Ngambwa
yenye wakazi 1,158 (wanawake
571 na wanaume 587). Wote wa-
nategemea Kituo cha Afya Uzi
kupata huduma za afya.

Ni kituo kinachotoa huduma
za matibabu muda saa za kazi
tu; kuanzia saa 1:00 asubuhi hadi
saa 9:00 alasiri siku za wiki (Ju-
matatu hadi [jumaa). Wikiendi
hakuna huduma inayotolewa kit-
uoni huko.

Uzi ni miongoni mwa visiwa
52 vinavyoizunguka Zanzibar
(saba vinakaliwa na watu vikiwa
na huduma muhimu kama vile
umeme, maji na vituo vya afya).

Kilio kikubwa cha wakazi wa
kisiwani Uzi ni kukosekana wa-
toa huduma za uzazi, jambo wa-
nalolitaja linaweka hatarini uhai
wa mama na mtoto.

Zahra Muhamed Muazini (26),
mkazi wa kisiwa hicho, almanu-
sura apoteze uhai baada ya ku-
jifungua akiwa katika boti saa
nane usiku wakati akipelekwa
kupata huduma nje ya kisiwa hi-
cho.

“Ninakumbuka ilikuwa Janu-
ari mwaka huu, saa nane usiku,
uchungu umenikaza, kituo chetu
cha afya hakifanyi kazi kwa muda
huo lakini pia hakina daktari wa
huduma ya mama kujifungua,”
anasimulia Zahra.

Mama huyo wa watoto wanne
anaendelea: “Wakati uchungu
umekaza, maji ya bahari nayo
yameshafungamana  kisiwani,
huwezi kutumia mtumbwi wa
kawaida kutoka nje ya kisiwa, la-
zima utumie usafiri wa boti.

“Usafiri unaotumika kisiwani
hapa ni gari au bodaboda (pikipi-
ki) kwa nyakati ambazo maji ya
bahari hayajaingia kisiwani na
kufunga barabara. Kutoka hapa

eHuduma mwisho alasiri, wikiendi hakuna
®Mikasa; kujifungulia ndani ya boti, gari
eMkunga wa jadi ndiye anaokoa jahazi lao
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Mwonekano wa barabara yenye urefu wa kilomita mbili kutoka Unguja Ukuu hadi Uzi
ambayo maji yanapojaa, huifunika na hivyo wananchi hulazimika kutumia boti.

wastani wa kilomita tatu.

“Gharama za usafiri wa boti
ni Sh. 1,500 kwa kila abiria, la-
kini nyakati za dharura, mfano wa
kumsafirisha mjamzito kwa boti ni
Sh. 30,000 na ni mwendo wa daki-
ka 10 unaotumika kutoka hapa Uzi
hadi Unguja Ukuu kwa usafiri wa
boti.”

Zahra anasema kuwa wakiwa
katikati ya bahari, akipelekwa
Kituo cha Afya Unguja Ukuu, ali-
jifungua chini ya usimamizi wa
mkunga wa jadi aliyemsindikiza.

“Wakati ninatoka nyumbani
kwangu, niliongozana na baadhi
ya wanafamilia pamoja na mkun-
ga wa jadi ambaye hutusaidia ku-
tuzalisha wakati wa dharura hapa
kisiwani.

“Ni jambo la kusikitisha kwam-
ba, kisiwa cha Uzi kina kituo cha
afya kizuri, chenye vifaa tiba, lak-
ini hakina wataalamu wa huduma
Za uzazi.

“Hii kero inatukwaza na kutud-
halilisha sisi wanawake kwa saba-
bu wakati wa kujifungua kunahi-
taji faragha chini ya usimamizi wa
wataalamu wa afya.

“Kwa kweli siku ile sitoisa-
hau maishani mwangu, kujifun-
gua katika boti! Lakini ninam-
shukuru ~ Mungu  alinisaidia
nikajifungua salama mtoto wangu

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations@guard-
ian.co.tz

wa kike ambaye hivi sasa ana-
karibia kutimiza umri wa mwa-
ka mmoja,” anasema Zahra.
Rai yake kwa serikali ni ku-
wapatia wataalamu wa afya ya
uzazi ili kinamama wajifungue
katika Kituo cha Afya Uzi na
kuokoa maisha ya mama na
mtoto wakati wa kujifungua.
Mkasa wa Zahra unafanana
na wa Ada Sheha (30), mama
wa watoto sita na mkazi wa

kisiwa hicho aliyejifungua nda-
ni ya gari wakati akiwahishwa
Hospitali ya Unguja Ukuu nje
ya kisiwa hicho.

“Mwaka jana (2023), nikiwa
na ujauzito wa mtoto wangu
wa tano, niljjifungua ndani ya
gari mchana kweupe baada ya
kukosa wataalamu wa afya ka-
tika Kituo cha Afya Uzi.

“Wakazi wa kisiwa hiki wa-
napobeba ujauzito huwa na

N

Zahra Muhamed Muazini aliyejifungulia katika boti wakati aki-
wahishwa hospitalini, akizungumza na mwandishi wa Nipashe
(hayupo pichani) aliyefika nyumbani kwa mama huyo kisiwani
Uzi hivi karibuni. PICHA ZOTE: RAHMA SULEIMAN

hofu kutokana na kituo kutokuwa
na wataalamu wa uzazi, hivyo baa-
dhi hulazimika kuyahama makazi
yao wanapokaribia kujifungua
kwa kwenda kuishi kwa ndugu na
jamaa nje ya kisiwa hiki.

“Mimi mimba zangu zote ni-
mejifungua kwa wakunga wa jadi
hapa kisiwani. Hii mimba yangu ya
mtoto wa tano nilitaka nijifungulie
hospitalini kwa sababu wakunga
wa jadi sasa wamekatazwa kuzali-
sha, lakini sikufika hospitalini, ni-
kajifungua ndani ya gari.

“Nilibahatika kuzaa mtoto wa
kiume ambaye ni huyu hapa un-
ayemwona,” anasema mama huyo
huku akimwonesha mwandishi
mtoto wake wa tano na mwingine
mchanga wa kike anayemtaja ame-
jifungulia kwa mkunga wa jadi kisi-
wani huko miezi mitano iliyopita.

Ada anaungana na mwanamama
mwenzake Zahra kupaza sauti dhi-
di ya ukosefu wa watoa huduma za
uzazi kisiwani kwao, akiomba seri-
kali ipeleke watumishi wa kutosha
katika kituo hicho ili wananchi wa-
sisumbuke.

Ramadhan Haidari (43), baba
wa watoto watano katika kisiwa
hicho, anasema kituo chao kina
daktari mmoja, hivyo wanahitaji
wataalamu wa afya wa kutosha
na wawapo kituoni muda wote
ili wake zao wasijifungulie kwa
wakunga wa jadi.

“Tatizo hili haliwaumizi wa-
nawake tu, hata sisi wanaume
linatuumiza, tunapata tabu sana
katika kupata huduma. Mimi bin-
afsi nilikwenda na mke wangu ka-
tika kituo hicho ili apate huduma
ya kujifungua lakini kutokana na
kituo kutokuwa na wataalamu wa
uzazi, nilimsafirisha kumpeleka
Kituo cha Afya Unguja Ukuu, ile tu-
nafika tu, akajifungua.

“Kama tungechelewa kidogo tu
kumfikisha Kituo cha Afya Unguja
Ukuu, angejifungulia njiani. Kama
hatuna wataalamu wa afya, nin-
afikiri serikali iendelee kuwapa
fursa wakunga wa jadi kuzalisha
ili kuwasaidia wajawazito kisiwani
kwetu,” anasema Haidari.

MKUNGA WA JADI

Mtoro Ali Hassan (56), mkunga
wa jadi kisiwani Uzi, anasema seri-
kali imepiga marufuku wakunga
wa jadi kuzalisha na badala yake
wawaongoze wazazi kwenda kuji-
fungua kituo cha afya.

Hata hivyo, kutokana na ukosefu
wa watoa huduma za afya kisiwani
Uzi, Mtoro anasema hulazimika
kuwasaidia kinamama kujifungua
hasa nyakati za dharura.

“Ni mimi niliyemdhalisha Zahra
Muhamed Muazini tukiwa katika
boti wakati akiwahishwa Kituo cha
Afya Unguja Ukuu. Nililazimika ku-
toa msaada ili kuokoa uhai wake
na mtoto, na siku hiyo ilikuwa

Inaendelea Ukurasa 5
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HABARI KITAIFA

KISIWA CHA UZI:

Kina kituo cha afya chenye daktari
na mkunga mmoja, wakazi 4,200

Inatoka Ukurasa 4

ngumu kwangu maana sikuwa na zana
yoyote,” anasimulia mkunga wa jadi.

Mkunga wa jadi huyo anasema kisiwa
hicho kimezungukwa na bahari, hivyo
kinahitaji kuwa na huduma muhimu,
zikiwamo za afya kwa saa zote 24 kwa
siku zote za wiki. Wataalamu wa afya
wawapo kisiwani muda wote.

“Uzazi hivi sasa ni mgumu, wakati
mwingine anakuja mzazi nyakati za usi-
ku anahitaji msaada, lakini hana zana
yoyote ya kutumia kwa ajili ya kujikinga
na maradhi, ninalazimika kutumia zana
za kijadi, zikiwamo khanga ili kuwahu-
dumia wanawake wenzangu,” alisema
mkunga huyo anayejitambulisha alian-
za kazi hiyo miaka 20 iliyopita.

Mkunga wa Jadi Mtoro anaomba Wiz-
ara ya Afya kuwashirikisha wakunga wa
jadi ili kuwasaidia wananchi, hasa wa-
naoishi visiwani ambao wanakabiliwa
na changamoto kupata usafiri wa baha-
rini.

Anasema kuwa licha ya serikali ku-
kataza wakunga wa jadi kuzalisha, baa-
dhi ya wananchi wakaadi. Hukaa nyum-
bani mpaka uchungu unapokaza, hivyo
kuwa vigumu kwao kukifikia kituo cha
afya, hata kuangukia mikononi mwa
wakunga wa jadi kupata msaada.

“Ninaungana na serikali kwamba
uzazi wa sasa ni mgumu kulinganishwa
na zamani kutokana na matatizo mbal-
imbali ya kiafya, hivyo ni sahihi kabisa
wajawazito wakajifungulie hospitalini,
lakini panapohitajika msaada wa dharu-
ra, tupo tayari kusaidia,” anahitimisha
Mtoro.

UONGOZI WA SHEHIA

Othman Mwinyi Haji, Sheha wa She-
hia ya Uzi, anakiri kuwapo changamoto
ya wataalamu wa afya katika Kituo cha
Afya Uzi, akisema: “Kituo chetu cha afya
ni kizuri mno, tumejengewa na serikali
kupitia Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
(TASAF). Kina vifaa tiba vinavyohitajika
na tena tuna mpaka nyumba za kuishi
madakrati, lakini kituo hakitoi huduma
kwa saa 24.

“Nyumba za madaktari zilizoko ha-
waishi na hao wachache waliopo ka-
tika kituo chetu cha afya wanakuja na
kuondoka. Changamoto hii tumeshai-
wasilisha katika ngazi za juu serikalini,
wananchi kuendelea kuvumilia, serikali
itatatua changamoto hii.

“Nyakati za usiku wananchi wa kisiwa
hii, hasa wajawazito wanapata shida
kutafuta huduma za afya na wakati
mwingine hulazimika kujifungulia nji-
ani kabla ya kufikishwa hospitalini au
kujifungulia kwa wakunga wa jadi, jam-
bo ambalo ni hatari kwa afya ya mama
na mtoto.”

WASIMAMIZI WA KITUO

Daktari Dhamana wa Kituo cha Afya
Uzi, Seleh Nila Ali, anasema changa-
moto iliyopo ni uhaba wa wafanyakazi,
hasa kwa wakunga. Kituo hicho kina
mkunga mmoja na kutokana na uhaba
wa wataalamu wa afya kinashindwa ku-
wazalisha wajawazito.

Anabainisha kuwa kwa mwezi kituo
kinatoa huduma kwa wastani wa watu

500 wanaofika kupata hudu-
ma. Kati yao, watoto ni 100 na
wajawazito 60 ambao hufuata
huduma za awali, ikiwamo
kuangalia maendeleo ya mtoto
tumboni (kliniki).

Daktari huyo anasema kituo
kina upungufu wa wakunga
watano na madaktari watatu
ili kukidhi mahitaji ya kutoa
huduma za afya. Anaitaja kero
hiyo ni kiini kinamama Kkisi-
wani huko kujifungulia kwa
wakunga wa jadi.

“Rai yangu kwa wananchi wa
kisiwa hiki ni kuhamasisha wa-
toto wao kusoma masomo ya
sayansi ili kupata wataalamu
wa afya wazawa katika kisiwa
hiki kwa sababu watu kutoka
nje ya kisiwa hiki wanakuwa
wagumu kuja kufanya kazi
huku kutokana na changamoto
ya usafiri,” anasema.

Daktari Dhamana wa Wilaya
ya Kati Unguja (DMO), Dk. Am-
ina Hussein Pandu, anasema
Kituo cha Afya Uzi kina hadhi
ya daraja la kwanza, hivyo
hakina uhaba mkubwa wa
wataalamu wa afya na serikali
inajitahidi kuongeza wataala-
mu kila inapohitajika.

“Kutokana na jiografia ya
kisiwa hicho, kinahitaji kuwa
na boti za kubebea wagonjwa.
Serikali itakapojitosheleza ka-
tika hili haitosita kutoa hudu-
ma za uzazi katika kituo hicho
maana uzazi si jambo jepesi.

“Raha ya mama anapokwen-
da kujifungua, arudi na mwa-
nawe na uzazi una changamo-
to nyingi, lazima hivi vitu vyote
vifanyiwe utaratibu ndipo
shughuli za kuzalisha zitaka-
poanza kituoni,” anasema DKk.
Amina.

Anasema awali kisiwa cha
Uzi hakikuwa na kituo kikubwa
cha afya chenye vifaa vya kisa-
sa na kwa sasa mama mjamzito
ana uwezo wa kufanya vipimo,
vikiwamo vya Utrasound, hivyo
anawataka wananchi kuende-
lea kuwa wavumilivu wakati
serikali inatatua changamoto
zinazowakabili.

Kisera, Dk. Amina anasema
kituo cha afya cha daraja la
kwanza kinapaswa kutoa hu-
duma kuanzia saa 1:00 asubuhi
hadi saa 9:00 alasiri na kina-
paswa kuwa watoa huduma
wasiopungua 10.

Anasema Kituo cha Afya Uzi
kina vifaa muhimu, vikiwamo
vya dharura kwa ajili ya wa-
jawazito kujifungulia, lakini ki-
nakabiliwa na changamoto ya
kutokuwa na watoa huduma.

Makamu wa Pili wa Rais,
Hemed Suleiman Abdullah,
anasema serikali imefanya ma-
geuzi makubwa katika sekta ya
afya kwa kuboresha huduma
hizo na inaendelea kuwaso-
mesha wafanyakazi ili kuwa na
wataalamu bingwa watakaotoa
huduma bora kwa wananchi

Anasema serikali pia inaen-
delea kuweka mazingira bora
ya utoaji huduma za afya na
kwamba, kwa mwaka huu wa

fedha (2024/25), watumishi
wapya 1,566 wataajiriwa ili
kuleta ufanisi zaidi katika
utoaji huduma za afya kwa wa-
nanchi.
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energetic and performance driven individuals to
fill in vacant positions mentioned above. This is
an excellent opportunity for legal professionals
who are keen to develop their careers in a
fast-paced and challenging environment.

Key Responsibilities:

« Court & Tribunal Representation: Attend
matters in various courts, Commission for
Mediation and Arbitration (CMA), District Land
and Housing Tribunal and other Tribunals.

+ Pleadings & Legal Drafting: Draft pleadings,
motions, and other necessary court
documents for various legal proceedings.

+ Registries: Assist clients with matters
related to company and land registries,
including filing and lodging documents,
conducting search and making necessary
follow-ups.

« Legal  Opinions: Draft and issue
well-researched legal opinions as required by
clients and the Partners of the Firm.

Job Advertisement:  Advocates (3 Positions)

Location: Dar es Salaam & Mwanza

Position Type: Full-Time

Experience: 3 Years

Application Deadline: December 10, 2024

Job Overview: « Partner Assistance: Provide dedicated
Applications are invited from ambitious, support to specific Partners as assigned,

assisting with legal research, case
preparation, and other tasks as needed.

« Additional Duties: Perform other legal duties
as assigned by the Firm's Partners,
contributing to the overall success and

growth of the Firm.

Qualifications & Requirements:

- LL.Bdegree from arecognized university;
Admission as an Advocate of the High Court
of Tanzania and Courts subordinate thereto.
3-5 years of post-qualification experience in
areputable law firm or legal department.
Proven experience in civil litigation or practice
inmining or corporate or business laws.
Excellent legal drafting and research skills.
Strong interpersonal and communication
skills.

Ability to work independently and as part of a
team.

High level of professionalism and commitment
to serve clients.

How to Apply:

Interested candidates are invited to submit their applications, CVs, copies of academic and professional

certificates to infi co.tz by D

ber 10, 2024.

- v v

Job Advertisement:  Office Administrator/Receptionist
Location: Mwanza

Position Type: Full-Time

Application Deadline: December 10, 2024

Job Advertisement:  Accountant
Location: Dar es Salaam
Position Type: Full-Time
Experience: 5Years
Application Deadline: December 10, 2024

vemncunne S

Job Overview:

We are looking for a detail-oriented and friendly Office
Administrator/Receptionist to manage the day-to-day
operations of our front office. The successful candidate
will be the first point of contact for our clients and visitors,
ensuring a welcoming and professional environment. In
addition to receptionist's duties, the successful candidate
will also support administrative tasks to ensure the
smooth functioning of our office.

Key Responsibilities:

+ Front Desk Management: Greet clients, visitors, and
vendors professionally and courteously, manage the
reception area, ensuring it is always tidy and
presentable.

+ Call Handling: Answer and direct incoming calls, take
messages, and manage inquiries efficiently. Ensure that
all calls are routed to the appropriate team members.

« Appointment Scheduling: Manage and coordinate
appointments for lawyers and other staff members.

+ Meeting Preparation: Prepare meeting rooms for client
meetings, including arranging refreshments and
setting up necessary equipment.

+ Mail & Correspondence: Handle incoming and outgoing
mail, courier services, and other correspondence.

+ Administrative ~ Support:  Assist with  general
administrative tasks, including filing, document

preparation, data entry, and maintaining office records.
« Client Assistance: Provide information and assistance
to clients as needed, ensuring they have a positive
experience with the firm.
« Office Coordination: Coordinate office activities and
operations to secure efficiency and compliance with
company policies.

« Office Supplies Management: Monitor and order office
supplies, ensuring that the office is well-stocked and
organized and liaise with vendors as needed.

Qualifications & Requirements:

- Proven experience as an Office Administrator,
Receptionist, or similar role, preferably in a
professional services companies/firms.

- Excellent verbal and written communication skills.

- Strong organizational and multitasking abilities.

- Proficiency in Microsoft Office Suite (Word, Excel,
Outlook) and familiarity with office management
software.

- Ability to maintain confidentiality, handle and keep
office and clients'information secret.

- Professional appearance and demeanor.

- High School certificate or a diploma or equivalent and
training in office administration.

Job Overview:

We are looking for an experienced Accountant with a
strong background in accounting and financial
management. This role requires a high level of expertise
in managing financial records, preparing reports, and
ensuring compliance with regulatory requirements.

Key Responsibilities:

« Financial Reporting: Prepare accurate and timely
financial statements, including income statements,
balance sheets, cash flow statements, and other
reports as required.

« Accounts Management: Oversee and manage the
day-to-day accounting functions, including accounts
payable, accounts receivable, and general ledger
maintenance.

«+ Budgeting & Forecasting: Assist in the preparation of
budgets and financial forecasts, providing insights
and analysis to support business decisions.

« Tax Compliance: Ensure compliance with all tax
regulations, including preparing and filing tax returns
and handling tax audits when necessary.

« Internal Controls: Implement and monitor internal
controls to safequard company assets and ensure
financial accuracy.

« Audit Support: Liaise with external auditors and
ensure that all financial documents and records are

accurate and readily available.

« Financial Analysis: Conduct regular financial analysis
to identify trends, variances, and areas for
improvement, and present findings to management.

« Payroll Management: Oversee payroll processing and
ensure compliance with all statutory requirements.

« Regulatory Compliance: Stay updated on financial
requlations and ensure the companys financial
practices comply with all relevant laws and standards.

Qualifications & Requirements:

- Adegreein Accounting, Finance, or arelated field.

- CPA, ACCA, or equivalent certification is required.

- Minimum of 5 years of experience working with
reputable accounting firm or other reputable
company, firm or organization.

- Strong knowledge of accounting principles, financial

reporting, and regulatory requirements.

Proficiency in Tally accounting software and

Microsoft Office Suite (Excel, Word, Outlook).

Excellent analytical skills with a high level of

attention to detail.

- Strong organizational and time management skills.

- Ability to work independently and as part of a team.

High level of integrity and commitment to ethical

accounting practices.

Excellent communication and interpersonal skills.

How to Apply:

info@pieradvocates.co.tz by December 10, 2024.

Interested candidates are invited to submit their applications, CVs and copies of academic certificates to

How to Apply:

Interested candidates are invited to submit their applications, CVs, copies of academic and professional
certificates to info@pieradvocates.co.tz by December 10, 2024.
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‘THIO LADHIMA

Suul

MIMI KUTHIKILIDHA
vt THERA DHAO, ILA MIMI NKUTWISHE
NTAENDA KUPIGA KONDE!?

Matumizi mabaya ya
teknolojia ni janga

MABADILIKO ya matumizi ya teknolojia ya mawasiliano duniani
yameleta mafanikio na athari kutokana na watu wanavyoitumia
teknolojia hiyo.

Mafanikio yaliyopatikana ni watu kupata fursa nyingi za kujifunza
kupitia mitandao hasa inapotumika vizuri na wengine kutengeneza
ajira ambazo zinawapatia vipato.

Vile vile, matumizi hayo yalisaidia kipindi ambacho dunia ilikumb-
wa na janga la Uviko na kusababisha wafanyakazi kuathirika na baa-
dhi yao kupunguzwa kazi huku wengine wakilazimika kufanyakazi
zao wakiwa nyumbani.

Teknolojia hiyo pia imesaidia masomo na mikutano kufanyika
mitandaoni badala ya kukutana uso kwa uso na kuokoa gharama za
watu kusafiri kutoka nchi moja kwenda nyingine.

Hayo ndiyo matumizi mazuri ya teknolojia ambayo yanaleta tija
kwa watu na nchi pia.

Hata hivyo, baadhi ya watu wanaitumia vibaya teknolojia hiyo kwa
kurusha vitu vinavyozua taharuki na kuchafua watu wengine.

Teknolojia hiyo pia inatumiwa vibaya na baadhi ya watu wanao-
fanya uhalifu kwa kuingia kwenye akaunti za watu na kuiba fedha
kimtandao na watu wengi wamelizwa kwa njia hiyo.

Kuna mambo mengi yanayotokea katika kipindi hiki huku wahali-
fu wakitafuta mbinu mbalimbali za kuhakikisha wanakwenda sam-
bamba na mabadiliko hayo.

Dunia kwenda na mabadiliko ya teknolojia ni kurahisisha kazi na
kupunguza muda unaotumika kwa binadamu kuifanya kazi hiyo.

Pia wapo wanaotumia picha za matukio ya zamani na kuzitengen-
eza ili mradi kuwachafua watu na kuwaharibia wasifu wao. Teknolo-
jia hii isitumike kuharibu badala yake itumike kujifunza mambo
yenye maendeleo kwa faida yao na taifa.

Miaka ya nyuma sehemu zenye huduma muhimu kama ulipaji wa
bili za umeme, maji na benki, mtu ilibidi aende kwenye ofisi hizo
hali iliyokuwa ikisababisha msongamano mkubwa wa watu.

Sasa hivi hata ukiwa nje ya nchi unaweza kufanya miamala na kuli-
pia bili zako kwa wakati.

Kwa Watanzania wanaoishi nje ya nchi ilikuwa inachukua muda
kumtumia ndugu yake pesa, lakini kwa sasa teknolojia imerahisisha.

Lakini, teknolojia hiyo imeingiliwa na kutumika vibaya kwa baadhi
ya wahalifu kwenye sekta ya fedha kwa kuwaibia watumiaji na ku-
wafanya waogope kuitumia.

Mamlaka ya Mawasiliano Nchini (TCRA), imeeleza wazi kuwa
inaendeleza jitihada za kupambana na kudhibiti uhalifu mitandao-
ni, ikiwamo huduma za kifedha kutokana na kuongezeka mifumo
mipya ya mawasiliano ya teknolojia.

Inapokuja teknolojia mpya ni muhimu ikatumika vizuri ili kunufai-
sha watu na kuondoa ugumu uliokuwapo mwanzo.

Kwa nchini Tanzania, wafanyabiashara, wajasiriamali wamerahi-
sishiwa kazi kwa kutumia teknolojia ya mawasiliano ambapo kwa
sasa wanaweza kutuma pesa nje ya nchi na kuletewa bidhaa wana-
zotaka badala ya kusafiri hali inayowapunguzia gharama.

Katika matumizi ya teknolojia hii pia kunahitajika uaminifu wa hali
ya juu ndio maana hata TCRA ikiwa ni mdhibiti wa matumizi ma-
baya ya mawasiliano imekuwa ikiingilia kati kila inapoona mambo
hayaendi sawa.

Kuna wanaotumia teknolojia hiyo pia kwa malengo mabaya ya ku-
wachafua watu wengine kwenye mitandao.

Hali hiyo imekuwa ikishamiri kwenye mitandao ya kijamii kiasi
cha kuharibu hali ya hewa na wengine wanaochafuliwa huathirika
kisaikolojia.

Viongozi wa juu wanapokuwa kwenye majukwaa wamekuwa
wakikemea tabia hiyo ambayo kwa kiasi kikubwa kama isipodhibiti-
wa itarudisha nyuma maendeleo.
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Jamiiimalize uhaba
wa walimu sayansi

MWANZONI mwa mwaka
huu, Tanzania ilikuwa na
uhaba wa walimu 39,610 wa
masomo ya sayansi na hisa-
bati ambao ni sawa na asil-
imia 55.8.

Hayo ni kwa mujibu wa
Naibu Waziri wa Nchi Ofisi
ya Rais Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
Zainab Katimba.

Ni taarifa anayoitoa bungeni
mmoja wa wabunge aliyetaka
kujua nchi ina upungufu wa
walimu kiasi gani wa shule
za msingi na sekondari kwa
masomo ya sayansi na hisa-
bati.

Wakati kukiwa na mazingira
hayo, baadhi ya wazazi na
walezi wamebuni mbinu za
kukabiliana na changamoto
hiyo ambazo ni kuwalipa po-
sho walimu wa kujitolea ili
wazibe pengo hilo kwa muda.

Hayo yanafanyika kwenye
baadhi ya shule, huku serikali
ikiendelea na mchakato wa
kuajiri walimu wapya kumal-
iza au kupunguza uhaba wa
walimu katika shule za umma
hasa sekondari.

Kuna maeneo wazazi na
walezi wameamua kuchukua
hatua za kukabiliana na
tatizo hilo, kwa kuwalipa
posho walimu wa kujitolea
ili kusaidia kuinua kiwango
cha elimu katika sekondari
hizo.

Viwango vya malipo vinato-
fautiana wakiwamo ambao
kila mmoja analipa Sh. 1,000
kwa mwezi huku wengine

Shilingi 900 kwa mwezi, ili
kuhakikisha watoto wao wa-
nafundishwa masomo yote
wawapo shuleni.

Juhudi za wazazi na walezi
hao hazijaishia katika kulipa
posho za walimu wa kujitolea
tu, bali pia wanashiriki kwa
hali na mali kujenga sekond-
kata mpya na pia vyumba vya
madarasa kwa zile zenye up-
ungufu.

Hatua hiyo inaonyesha jinsi
ambavyo wanatambua kuwa
shule hizo ni mali yao, wana
wajibu wa kuzihudumia pale
inapowezekana kwa kubore-
sha kiwango cha elimu kwa
watoto wao.

Aidha, hatua hiyo inaonye-
sha ni jinsi gani wazazi na
walezi wanashirikishwa kwa
kupewa taarifa sahihi na
kuhamasishwa kwa ajili ya
maendeleo ya shule zao na
hivyo kuwafanya wawe tayari
kuzihudumia.

Shule za serikali ni za umma,
ambao ni wananchi, hivyo
wakati serikali ikiendelea
na mchakato wa kuajiri wal-
imu zaidi, ni muhimu umma
ukabuni mbinu za kutatua
changamoto zilizo ndani ya
uwezo wao.

Mfano huo wa kutoa posho
kwa walimu wa kujitolea ni
wa kuigwa na wazazi na wale-
zi kote nchini, kwa kuwa una
mchango mkubwa kwenye
maendeleo ya elimu kuliko
kukaa pembeni na kudhani
hawahusiki.

Ikumbukwe kuwa watoto

wengi nchini, wanasoma
shule za umma, ambazo
zinatajwa kuwa uhaba wa
walimu, hivyo ni wajibu wa
umma kuzihudumia kadri
inavyowezekana, ili ziwe na
maendeleo mazuri.

Wazazi na wazazi wanaoishi
zinadaiwa kuwa na uhaba
wa walimu, ni vyema waka-
jiongeza kama walivyofanya
wengine ambao wanawalipa
walimu wa kujitolea.

Aidha, hilo linaweza kwen-
da sambamba na kuchangia
chakula, kwa ajili ya watoto
wao, na kuachana na dhana
kwamba, serikali ilishazuia
michango yote shuleni na
kusababisha watoto  wao
washinde njaa.

Wataalamu wa afya wanase-
ma, kuwalisha chakula wa-
nafunzi shuleni kunaongeza
ulinzi wa kijamii, chakula na
lishe kwa wanafunzi, kuima-
risha mahudhurio shuleni
na kukuza mchakato wa ku-
jifunza.

Mkakati wa kulipa posho
kwa walimu wa kujitolea,
ujenzi wa shule, madarasa vi-
kienda sambamba na kutam-
bua umuhimu wa chakula,
kwa ajili ya wanafunzi shu-
leni, itakuwa ni hatua nzuri
ya kuboresha elimu.

Wakati serikali ikiendelea
kuajiri walimu, ni vyema wa-
zazi na walezi nao wakaen-
delea kukabili tatizo hilo
kama wanavyofanya wengine
kwenye baadhi ya wilaya na
mikoa.
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Wagombea
waahidi
kuwaondoa
wanawake
kwenye
mikopo mwiba

Na Julieth MKireri, KIBAHA

BAADHI ya wagombea wa nafasi ya
Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa katika
Kata ya Kongowe, Halmashauri ya Kiba-
ha Mjini wamesema Vvipaumbele vyao
wakichaguliwa kuongoza mitaa yao ni
kuwaondoa wanawake kwenye mikopo
yenye riba kubwa ambayo imekuwa
mwiba kwenye biashara zao.

Wametoa ahadi hiyo kwenye mikutano
ya kampeni inavyoendelea kwenye .
maeneo yao wakisema wanawake wengi
wenye mitaji midogo wanakwama ku-
jikwamua kiuchumi kutokana na kukopa
kwenye taasisi zenye riba kubwa na
kuendelea kudidimia kwa kuua mitaji
na kuwa na malimbikizo ya madeni ya
mikopo.

Nuru Awadh, mmoja wa wagombea
mtaa Miembe Saba B, ambaye alisema
moja ya kipaumbele chake akipata nafasi
h|yo ni kupambana na kuhamasisha wa-
nawake kuunda vikundi waweze kunu-
faika na mikopo ya halmashauri.

Alisema kitendo cha baadhi ya wa-
nawake kukosa mikopo ya halmashauri
kimewasababishia kukopa kwenye taasi-
si za fedha zenye riba kubwa na badala
ya kuinua mitaji yao, wengi wanaendelea
léuvva watumwa kwa kufilisiwa na taasisi

izO

Alisema kipaumbele chake kingine kwe-
nye kampeni zake ni ujenzi wa zahanati
na ukarabati wa barabara za mitaa zi-
weze kupitika muda wote.

Mboni Mkomwa, mgombea nafasi ya
Mwenyekiti Mtaa wa Bamba, alisema
wanawake wanataka kupata mwakilishi
mwanamke atakayewasaidia kuondo-
kana na mikopo inayoumiza.

Alisema akichaguliwa atashirikiana na
wananchi na viongozi wa ngazi za juu
kujenga zahanati ndani ya mtaa huo am-
bayo itasogeza huduma za afya karibu
na wananchi.

Aliahidi kuanzisha ujenzi wa shule ya
msingi ambayo itawapunguzia wanafunzi
kutembea umbali mrefu kuvuka barabara
kuu ya Morogoro kwenda shule.

Wagombea hao wanawake ni wa nafasi
va Mwenyekiti katika mitaa sita ya Kata
ya Kongowe ambao katika kampeni zao
wamewasihi wananchi kuwachagua ili
washirikiane na viongozi wengine kuleta
maendeleo.

Akifungua kampeni katika kata hiyo,
Mbunge wa Jimbo la Kibaha Mjini, Sil-
vestry Koka, alisema maendeleo vyali-
yopo kvvenye mitaa 73 ya halmashauri
mjl yametokana na viongozi wa chama
kimoja ambao wameshirikiana mipango
na utekelezau

Koka alisema endapo mitaa hiyo itaen-
delea kuongozwa na wenyeviti wa CCM
itarahisisha kukamilisha miradi iliyoan-
zishwa na watawashirikisha wananchi
kuibua miradi inatakayowainua kiu-
chumi.

Diwani wa Kongowe, Hamis Shomari
alisema wagombea wa CCM wote wako
imara na ahadi zao wanazotoa zi-
tatekelezwa kwa ushirikiano wa viongozi
waliopo madarakani na wananchi wa
maeneo husika.

Kamishna wa
Maendeleo

va Sekta ya
Fedha ku-

toka Wizara ya
Fedha, Charles
Mwamaja,
akimtunuku
mmoja wa wa-
hitimu wa Chuo
cha Mipango
na Maendeleo
ya Uzamili na
Uzamivu katika
mahafali ya 38
yaliyofanyika
chuoni hapo,
juzi. PICHA:
PETER MK-
WAVILA

Wenye watoto

wa ugonjwa wa
kifafa waomba
NHIF irejeshwe

Na Christina Mwakangale

WAZAZI wenye watoto wanaou-
gua ugonjwa wa kifafa wameiomba
serikali kurudisha huduma ya Bima
ya Afya kupitia kifurushi cha Toto
Afya Kadi kutokana na kundi hilo
kukumbana na changamoto hasa
kulipia huduma za matibabu.

Aidha, wameeleza kuwa tangu
kusitishwa kwa utaratibu huo, baa-
dhi ya watoto wao wameacha ku-
tumia dawa, kuhudhuria Kkliniki
jambo linalosababisha watoto hao
kudhorota kiafya.

Wakizungumza kwa nyakati to-
fauti kwenye kongamano la kitaifa
lililoandaliwa Chama cha Wazazi
Wenye Watoto wenye Kifafa Tanza-
nia (UWAKITA), kwa kushirikiana
na Idara ya Afya ya Akili Hospitali ya
Taifa Muhimbili (MNH), mwishoni
mwa wiki walisema; Gharama za
matibabu kwa watoto wenye kifafa
ni kubwa kwa mtu mwenye kipato
cha chini, jambo ambalo linatishia
uhai wa watoto wao, pamoja na ku-
wasababishia wazazi msongo wa
mawazo.

Mkazi wa Mbezi Loius Dar es Sa-
laam, Glory Mrema, miongoni mwa
kinamama ambao watoto wao wa-
naugua ugonjwa huo, baadhi yao
wameacha kwenda hospitali kuhud-

huria kliniki na kutopata dawa zaidi
ya miezi tisa.

“Nashindwa kumudu gharama
hizo tangu bima ya watoto iliposit-
ishwa na serikali. Ombi langu kwa
serikali, watoto wanaoishi na hali ya
kifafa tuwalipie hata bima ya Toto
Afya Kadi, ili wahudhurie Kkliniki,
ombi letu kwa Rais Samia.

“Kidonge kimoja cha miligramu
500 kinauzwa Sh. 1,500 kwa bei ya
rejareja. Mtoto mmoja anapaswa
kumeza vidonge vinne kila siku,
yaani viwili asubuhi na viwili jioni,
bado dawa ya usingizi ambayo ki-
donge kimoja kinauzwa Sh. 500.
Kwa siku moja mgonjwa wa kifafa
anatumia Sh. 6,500.

“Kilio changu kwa Rais wetu, Sa-
mia Suluhu Hassan atuangalie kwa
jicho la pekee, watoto wanaoishi
na kifafa usalama wao ni dawa na
chakula. Kama mtoto mwenye hali
hiyo hajanywa dawa, ndani hapa-
kaliki, anafanya fujo nyumbani,
tunashindwa kutoka katika shu-
ghuli za kutafutia kipato, tulio wengi
tumeachwa na waume zetu baada ya
kupata watoto hawa,” alisema Glory.

Avelina Said, pia ni mzazi mwe-
nye mtoto anayeishi na kifafa kwa
sasa ana umri wa miaka 17, ambaye
alianza kuugua tangu akiwa na mia-
ka sita, alisema kilio chake kwa seri-

kali ni kupata matibabu ya uhakika kwa
mtoto wake. Alisema gharama za dawa
kwa siku moja ni Sh. 6,000, hana kipato
cha uhakika akitegemea kuuza karanga
ambazo huzipeleka dukani kwa mtu, ku-
tokana na kushindwa kutoka nyumbani
kwenda kuziuza yeye mwenyewe kwa
kuwa hana mtu wa kumwachia mtoto.

“Mume alifariki Agosti mwaka huu.
Karanga natengeneza napeleka dukani
kwa Mangi anaisaidie kuuza, kwa sababu
nikitoka nitamwachia nani mtoto, unahi-
taji kumhudumia kuanzia kwenda choo,
umlishe, umuogesha, shuleni aliambiwa
asiende tena,” alisema Avelina.

Alisema hivi sasa mtoto wake anaishi
kwa kutegemea misaada na kwamba
mtu ambaye atamwonea huruma hum-
nunulia dawa za ziku tano au nusu mwe-
zi na zinapokwisha hali ya mtoto inazidi
kuwa mbaya.

“Ombi langu kuu sisi wenye watoto
wanaotegemea kuishi kwa dawa, serikali
ituangalie kwa jicho la kipekee tupate
hiyo bima ya watoto ili watibiwe kwa
uhakika,” alisisitiza Avelina.

Bingwa wa Magonjwa na Afya ya Ak-
ili kutoka Hospitali ya Taifa Muhimbili
(MNH), Dk. Kuganda Said, alisema bado
inahitajika elimu kwa umma, kuhusu
ugonjwa wa kifafa, dawa na wataalam
wapo na ugonjwa unatibika.

Bingwa huyo ambaye ni Mwenyekiti
wa UWAKITA, alisema chama hicho
kinasisitiza elimu ya ugonjwa huo na
jamii ielewe kwamba wataalamu wa
kifafa wapo, vifaa vya uchunguzi vipo
na ugonjwa wa kifafa unatibika, watu
waache unyanyapaa kitendo ambacho
ni kikubwa kwa kundi hilo.

Bingwa wa Magonjwa na Afya ya Akili
wa MNH, Nuruheri Kitomary, alisema
zaidi ya watu milioni 50 duniani wanai-
shi na kifafa, asilimia 80 wanatoka nchi
zenye uchumi mdogo barani Afrika, iki-
wamo Tanzania.

“Kati ya hao, watu milioni 10 wanaishi
Afrika, na Tanzania inakadiriwa kuwa
na watu 450,000 mpaka 500,000 wa-
naoishi na kifafa na ni asilimia 3.7 pekee
ndiyo wapo kwenye matibabu.

“Hawa ni wale wenye usajili rasmi hos-
pitalini, lakini kuna kundi kubwa nje ya
hao ambao wamefichwa majumbani
au wapo kwa waganga wa kienyeji, ma-
kanisani nakadhalika,” alisema Dk. Kito-
mary.

Mkurugenzi Msaidizi wa Magonjwa
Yasiyoambukiza (NCDs) na Afya ya Akili
kutoka Wizara ya Afya, Dk. Omary Ubu-
guyu, alisema mkakati ni kuhakikisha vi-
pimo na dawa phinobabitol, inapatikana
katika hospitali na vituo vya afya nchini.

“Ingawa kuna dawa nyingine zaidi,
lakini angalau hiyo ya msingi ambayo
inasaidia kwa asilimia 70 wagonjwa wa
kifafa,” alisema Dk. Ubuguyu.

Dk. Ubuguyu alisema, serikali ipo
mbioni kukamilisha mpango wa afya
kwa wote, kila Mtanzania yakiwamo
makundi tofauti atanufaika na huduma
hiyo.

KABWELA FADHILI MOHAMED

— HEBU NIAMBIE

zwnuéut LEO UMENITéA ADTT, |

T KAWAIDA YAKO

NIMEONA WIKI YA PILI SASA :
"MZUNGU WA NNE' KATAWALA,NTKAJUA
NDOA INAHITAJI 'SERVIST'




8 NipaShe Jumanne Novemba 26, 2024

HABARI KITAIFA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

Simu: +255(026) 2322703

Nukushi: +255(026) 2322704
Baruapepe: km@uchukuzi.go.tz
Tovuti:  https://www.uchukuzi.go.tz xd

TAARIF‘KWA UMMA

Mji wa Serikali Mtumba, 1Mtaa wa Ujenzi,
S.L.P 638,
40470 DODOMA.

TANZANIA KUWA MWENYEJI WA MKUTANO MKUU WA SABA (7) WA

JUMUIYA YA MAMLAKA ZA USIMAMIZI WA USAFIRI MAJINI AFRIKA

Novemba 25, 2024 - Dodoma.

Wizara ya Uchukuzi inautaarifu umma na wadau wa sekta ya usafiri majini kuwa
Tanzania kupitia Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania (TASAC) imeteuliwa kuwa
nchi mwenyeji wa Mkutano wa Saba (7) wa Kimataifa wa Jumuiya ya Mamlaka za
Usimamizi wa Usafiri Majini Barani Afrika, utakaofanyika kuanzia tarehe 29
Novemba hadi 01 Desemba, 2024 katika Kituo cha Mikutano cha Kimataifa cha

Julius Nyerere (UNICC) Jijini Dar es Salaam.

Lengo la mkutano huu ni kujadili masuala muhimu yanayohusu maendeleo ya
udhibiti na usimamizi wa usalama wa usafiri majini barani Afrika huku kipaumbele
kikiwa ni mustakabali wa usafiri wa majini na kuongeza ushirikano baina ya nchi
wanachama.

Kauli mbiu ya mkutano huo ni "Kuimarisha mustakabali wa sekta ya usafiri majini
barani Afrika: Ushirikiano katika Teknolojia na Ubunifu ili kupunguza hewa ukaa,
kuimarisha usalama, na mazingira ya sekta ya usafiri majini kwa mustakabali
endelevu".

Mkutano huo utatumika kama jukwaa muhimu katika kuwezesha wadau kushiriki
katika majadiliano yanayogusa masuala ya teknolojia na ubunifu yenye kulenga
katika kuimarisha usalama na mazingira ya usafiri majini, pia, watapata fursa ya
kuingia makubaliano ya kibiashara pamoja na kuanzisha mitandao na ushirikiano

katika uendeshaji masuala mbalimbali yanayohusiana na fursa za uchumi wa
buluu.

Mkutano huu wa kihistoria utafunguliwa rasmi na Mheshimiwa Dkt. Doto Mashaka
Biteko (Mb), Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati na utahudhuriwa na Katibu
Mkuu wa Shirika la Bahari Duniani (IMO), Bw. Antonio Dominguez pamoja na
wataalam wa usafiri majini, viongozi wa mamlaka za udhibiti wa usafiri kutoka nchi
wanachama wa Umoja wa Afrika, zipatazo 50 ambazo zina bahari, maziwa na mito
na wawakilishi wa mashirika mbalimbali ya Kimataifa.

Ushiriki wa Bw. Dominguez ni heshima kubwa kwa Tanzania hasa kipindi hiki
tunapotekeleza Sera ya Taifa ya Uchumi wa Buluu, ambapo kama nchi
tumebainisha masuala ambayo Serikali kwa kushirikiana na wadau, kuhakikisha
nchi inanufaika na fursa zitokanazo na rasilimali za Uchumi wa Buluu ili kukuza
uchumi wa Taifa kwa maendeleo endelevu.

Aidha, Tanzania itaendelea kutangaza fursa za kiuchumi zilizopo katika sekta ya
usafiri kwa njia ya Maji zinazohusiana na utumiaji wa rasilimali za bahari na maziwa
pamoja uchukuzi ili kukuza uchumi wa buluu, kufanya tafiti na kuwekeza katika
uvunaji wa rasilimali bahari na maziwa zitakazosaidia kuongeza uwezo wa Serikali
kuwahudumia wananchi na kuwaleta maendeleo endelevu.

Tunatoa wito kwa wadau wote wa sekta ya usafiri majini, wakiwemo wasafirishaji,
wamiliki wa vyombo vya usafirishaji majini, wawakilishi wa mashirika ya kimataifa,
viongozi wa Serikali kujitokeza kwa wingi kuhudhuria mkutano huu muhimu ili
kuunga mkono juhudi za Serikali katika kuimarisha usafiri wa majini hapa nchini
Tanzania na barani Afrika kwa ujumla.

Katika Mkutano huo pia kutakuwa na maonyesho na utoaji elimu kwa umma na
washiriki watakao shiriki katika mkutano huo, hivyo tunawakaribisha wananchi wote.

Imetolewa na:

Mhe. Prof. Makame Mnyaa Mbarawa (Mb)
WAZIRI WA UCHUKUZI

Wafa baada ya nyumba
kusombwa na maji

Na Waandishi Wetu, TARIME

WATU tisa wa familia mbili za Ochieng
Moses na Elias Ngare katika mtaa wa Bu-
gosi, kata ya Nyamisangura, Halmashauri
ya Tarime Mji, mkoani Mara wamefariki
dunia huku wawili wakinusurika baada
ya nyumba kusombwa na maji usiku
wakiwa wamelala.

Akithibitisha kutokea kwa vifo hivyo,
Kamanda wa Jeshi la Zimamoto na
Uokoaji Wilaya ya Tarime, Elias Kabinga
alisema walipokea taarifa usiku juu ya
watu kusombwa na maji katika mtaa huo.

Alisema kuwa walifika na kufanikiwa
kuwaokoa watu wawili - mwanamke na
mwanamume na baadaye kuopoa miili
ya watu saba, sita ikiwa ni ya wanawake.

“Miili hiyo imeopolewa maeneo ya
Utegi, wilayani Rorya zaidi ya Km 30 ku-
toka eneo la tukio maana nyumba hiyo
ilikuwa imejengwa kando ya mto wenye
mkondo wa maji yanayoelekea katika
eneo hilo,” alisema Kabinga.

Alisema jeshi hilo kwa kushirikiana na
Jeshi la Polisi wanaendelea kutafuta miili
ya watoto wawili wenye umri wa mwaka
mmoja na nusu na mwingine mwenye
umri wa mwaka mmoja na miezi mitatu
ambao bado hawajapatikana.

Aliwataka wananchi waliojenga karibu
na mito au mabondeni, wahame kwa
kuwa mvua inaendelea kunyesha na in-
aweza kuhatarisha maisha yao.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya
Wilaya Tarime, Dk. Yonam Charles,
alisema walipokea miili ya watu watano
iliyoopolewa kwa kusombwa na maji

pamoja na majeruhi wawili walionu-
surika ambao ni Ochieng Moses na Wil-
frida Isaya. Wamelazwa hospitalini huko
wakiendelea kupatiwa huduma tangu
walipofikishwa usiku wa kuamkia jana.

Akisimulia tukio hilo, Diwani wa Kata
hiyo, Thobias

Ghati ambaye ni Makamu Mwenyekiti
wa Halmashauri ya Tarime Mji, alisema
kuwa usiku wa kuamkia jana, ilinyesha
mvua kubwa na kusababisha madhara
hayo kwa familia hiyo iliyokuwa imejen-
ga kando ya Mto Mori.

Alisema tukio hilo lilizikumba familia
mbili; moja ikiwa na watu 10 (wamenu-
surika watu tisa) huku nyingine ikiwa
na watu tisa (mmoja tu aliyenusurika),
nyumba zao walimokuwa wanaishi
zimesombwa na maji.

Akiwa katika eneo la tukio, Ofisa Tawa-
la wa Wilaya ya Tarime, Sauli Mwaisenye
alisema walipopata taarifa juu ya wa-
nanchi hao kusombwa na maji, walifika
eneo la tukio na kukuta miili ya watu saba
imeopolewa na watu wengine wawili
wameokolewa na jitihada za kuwatafuta
wengine zinaendelea huku akiwataka
wanafamilia kuwa watulivu katika kip-
indi hiki kigumu.

Baadhi ya mashuhuda wa tukio hilo, ak-
iwamo Rose John, waliomba halmashauri
kuwaondosha watu waliojenga kando ya
mito ili kudhibiti madhara ya namna hiyo
ambayo yamekuwa yanatokea kila inye-
shapo mvua kubwa.

*Imeandaliwa na Samson Chacha na
Timoth Itembe.

TCRA, ANADEN ya Comoro
kuingia makubaliano

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Mawasiliano nchini
inatarajia kuingia makubaliano ya ush-
irikiano kwenye masuala ya Teknolojia
ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) na
Wakala wa Maendeleo ya Huduma za
Mtandao nchini Comoro (ANADEN).

Hayo yamesemwa mwishoni mwa wiki
wakati wa ziara ya kubadilishana uzoefu
iliyofanywa na Mkurugenzi wa wakala
hiyo kwenye Ofisi za Mamlaka ya Mawasi-
liano.

Akiambatana na ujumbe kutoka AN-
ADEN, Balozi wa Shirikisho la Visiwa
vya Comoro nchini, Said Yakub pamoja
na Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa
Maendeleo ya Huduma za Mtandao,
Said Moinuo Ahamada, walisema ni hes-
hima kupata fursa ya kujifunza na kuona
namna Tanzania kupitia Mamlaka ya Ma-
wasiliano ilivyopiga hatua kubwa kwenye
sekta ya mawasiliano.

Mkurugenzi wa Masuala ya Kisekta
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania,
Mhandisi Felician Mwesigwa akizun-
gumza kwa niaba ya Mkurugenzi Mkuu,
Jabir Bakari, aliwapongeza kwa kuchagua
Tanzania kwa ajili ya kupata uzoefu wa
masuala ya TEHAMA.

Awali, akiwasilisha kazi na majukumu
ya TCRA alisema Tanzania inajivunia kwa

hatua kubwa iliyofikiwa kwenye maende-
leo ya TEHAMA kwa kuwa na kituo kikuu
cha kitaifa cha taarifa.

Mkurugenzi wa ANADEN, Said Moinuo
Ahamada alisema dhumuni la ziara hiyo
ni kujifunza kwa ajili ya kuona Comoro
inavyoweza kupata wataalamu wataka-
owezesha kuanzishwa kwa mifumo ya
kuhudumia serikali.

Mifumo hiyo ni Wakala wa Serikali
Mtandao, Kikoa cha Kitaifa (Domain
Names) na kuanzisha Kituo cha Kitaifa
cha Taarifa, vyote vitachangiza ukuaji wa
matumizi ya mtandao kwenye shughuli
za serikali na binafsi.

Aidha, alisema Comoro inatarajia
kupokea msaada wa fedha toka Benki ya
Maendeleo Afrika (ADB) ambazo zitatu-
mika kwenye maendeleo ya TEHAMA
kupitia ANADEM.

“Tunaamini kupitia fedha hizi tutafan-
ya maboresho kwenye mifumo yetu ya
mtandao kama vile kuongeza uwezo kwa
wataalamu wetu na kuboresha uwezo wa
mifumo kuwasiliana,” alisema.

Balozi wa Tanzania nchini Comoro,
Yakubu alisema matumaini yake ni kuwa
Hati za Ushirikiano baina ya TCRA na
ANADEM ni kubadilishana wataalamu
na uwezo kuiwezesha nchi hiyo kupiga
hatua kwenye eneo la TEHAMA.



HABARI KASKAZINI _ .

Mapango va
Amboni kuwekwa
taa, marekebisho
lango kuu

Na Godfrey Mushi, TANGA

MAMLAKA ya Hifadhi ya Ngorongoro
(NCAA), imeanza utekelezaji wa mradi wa
uboreshaji wa mapango ya Amboni yali-
yoko nje kidogo ya Jiji la Tanga.

Maboresho hayo ni pamoja na kuweka
taa ndani ya mapango, ujenzi wa lango
kuu, kuimarisha mifumo ya malipo
na kuongeza ulinzi wa eneo hilo, ili
lkﬁolngeza chachu katika utalii wa ma-
ikale.

Kwa mujibu wa Kamishna wa Uhifadhi
wa NCAA, Dk. Elirehema Doriye, mradi
huo unalenga kuhakikisha inalinda, inahi-
fadhi na inaimarisha vivutio vya malikale
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' Jussa awapa ujumbe polisi
kuelekea Uchaguzi S/mitaa

Na Hamida Kamchalla,

TANGA
AKAMU Mwe-
nyekiti wa
Chama cha
ACT  Wazalen-

do Zanzibar, Ismail Jussa,
amevishauri vyombo vya
usalama kuacha kutumia
mabavu katika uchaguzi,
bali watekeleze majukumu
yao ya kulinda amani.

Jussa, alieleza hayo jana
alipokuwa mkoani Tanga
kushiriki kampeni za Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa
kupitia chama hicho katika

Mkoa wa Tanga ambapo ali-
wataka kutekeleza jukumu
lao la msingi la kulinda raia
na mali zao.

Aidha, aliwataka ku-
waacha wananchi waweze
kushiriki kwa amani katika
kampeni hadi siku wanapok-
wenda kupiga kura kuacha
tabia ya kuwatisha kwani hii
nchi ni ya demokrasia.

“Niwaombe polisi acheni
kuwafanyia wananchi viti-
sho kwani najua mtasum-
bua sana siku za mwisho
za kampeni na siku ya uch-
aguzi.

..Ili tuonekane wapinzani

tunavurugu safari hii hatu-
tatii, timizeni majukumu
yetu uchaguzi tuachieni sisi

wananchi tukaamua kwa
haki na amani,” alisema
Jussa.

Hata hivyo, aliwataka wa-
nanchi wa Tanga kutokufan-
ya makosa katika uchaguzi
huu kwa kuchangua vion-
gozi wa serikali za mitaa wa-
natokana na chama hicho
ambacho tayari kina sera ya
uchaguzi huo.

“ACT ndio chama pekee
ambacho safari hii kime-
kuja na Sera ya Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa, ambayo

imeainisha vipaumbele
vyake kwa ajili ya maende-
leo ya wananchi,” alisema
Jussa.

Naye Mjumbe wa Kamati
Kuu Taifa ya ACT Wazal-
endo, Rehema Mohamed,
alisema kuwa chama hicho,
kimeweka mawakili watatu
ambao watashughulika na
mashauri ya uchaguzi.

Alisema: “Niwahakikishie
wananchi wa Tanga kuwa
awamu hii  hatutakubali
kuonewa na kama tuk-
ishindwa kupata haki yetu
kwa wananchi tunakwenda
kuidai mahakama.”

inavyovisimamia.

Dk. Doriye alikuwa akizungumza na wa-
tumishi mbalimbali, baada ya kutembelea

mapango hayo juzi.

Alisema mapango ya Amboni ni moja va
vituo vya malikale, ambayo NCAA imed-
hamiria kuhifadhi, kuendeleza, kubore-
sha na kuyatangaza zaidi ili kuongeza
idadi ya wageni wanaotembelea ma-

pango hayo.

Dk. Doriye ameeleza zaidi kuwa: “Kwa
sasa NCAA, inaendelea kutanua wigo
wa mazao mapya va utalii ili kuongeza
vyanzo vya mapato na kuongeza mta-
wanyiko wa wageni hasa katika vituo

vya malikale.

Tunamshukuru Rais, Samia Suluhu
Hassan pamoja na Wizara va Maliasili
na Utalil, kwa kutuongoza vizuri katika
kusimamia sera na mipango yetu ya
kuongeza vyanzo vya utalii, na mamlaka
haitowaangusha viongozi wetu hao,”

alisema Dk. Doriye.

Mapango ya Amboni yamebeba historia
kubwa ya harakati za kudai uhuru am-

bapo inaelezwa kuwa baadhi ya wapinga
ukoloni waliyatumia katika harakati za

kudai uhuru wa nchi.

Vilevile, mapango hayo ni moja ya Vvituo
vya mahkale vinavyosimamiwa na NCAA.
Vituo vingine ni eneo la Engaruka
lililoko Monduli, majabali ya Mumba

yaliyopo Karatu, kimondo cha Mbozi
kilichopo Mkoa wa Songwe pamoja na
Makumbusho ya Bonde la Olduvai lililopo

Ngorongoro.

Waandishi wa habari mkoani Manyara kwa kushirikiana na muungano wa vilabu vya waandishi habari
Tanzania (UTPC) wakiwa kwenye maandamano ya amani katika uzinduzi wa Siku 16 za Kupinga Ukatili wa
Kijinsia jana. PICHA: JALIWASON JASSON

Wanawake jamii za asili wakutana
kujadili athari mabadiliko tabianchi

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

MAKUNDI ya wanawake kuto-
ka makabila na jamii za asili nchi-
ni, wamekutana jijini Arusha,
kujadili changamoto zinazowak-
abili kwa sasa, ikiwamo athari za
mabadiliko ya tabianchi.

Wanawake hao kutoka jamii
za Wahadzabe, Wamasai, Wa-
barbaigi, Wadatoga na Waakei,
wameeleza kuwa mabadiliko ya
tabianchi yameleta ukame ka-
tika maeneo mengi ya jamii hizo
na hivyo kuathiri maisha yao.

Jana, wakati anafungua konga-
mano la siku mbili la wanawake
wa jamii za asili, Mkurugenzi wa

Shirika la Utafiti na Maendeleo
ya Jamii (CORDS), Lilian Looloi-
tai, alisema wanawake wa jamii
za asili wanakabiliwa na athari
za mabadiliko ya tabianchi, yali-
yopelekea kuwepo na vikwazo
vya kiuchumi na kijamii.

Alisema mabadiliko ya tabi-
anchi, yameathiri maisha ya kila
siku kwa wanawake wafugaji
na waokota matunda, hivyo ni
muhimu kwa wanawake hao
kuwa na mtandao wa pamoja
utakaosaidia kufikia malengo ya
uongozi na maendeleo ya uchu-
mi kwa jamii hizo.

Kadhalika, alisema mtandao
huo utatoa fursa kwa wanawake
wa asili kuwa na ujasiri wa

kugombea nafasi za uongozi
pamoja na mawasiliano ya jamii
zote.

Mjumbe wa Bodi ya CORDs,
Adam Ole Mwarabu, akizun-
gumza katika kongamano hilo
aliwataka wanawake wa jamii ya
asili kuendelea kutunza mila na
tamaduni zao.

Ole Mwarabu, alisema licha ya
maendeleo makubwa ya sayansi
na teknolojia bado kuna haja ya
kuendelezwa mila na desturi za
jamii za asili.

Aidha, alisema jamii za asili
zinakabiliwa na changamoto ny-
ingi ikiwepo masuala ya mabadi-
liko ya tabia nchi, lakini umoja na
mshikamano utasaidia kutatua

changamoto hizo.

Regina Gapchojiga kutoka
jamii za Wabarbaigi, alisema
kuwa wanawake wa jamii hiyo
wameathiriwa mno na mabadi-
liko ya tabianchi yaliyosababi-
sha mifugo kufa na hivyo kulazi-
mika kuhamisha iliyopo kwenda
kutafuta malisho nje ya Wilaya ya
Hanang’ na hivyo kuathiri uchu-
mi wa kaya zao.

Janeth Kamunyu kutoka Shiri-
ka la Kinyok Indigenous Pastoral-
ists Women Organization (KIP-
WO), lililoko Mvomero, mkoani
Morogoro, alisema kongamano
hilo litawasaidia kuwa na sauti
ya pamoja kujua changamoto zi-
nazowakabili wanawake wa asili

nchini.

Ofisa Jinsia kutoka Shirika la
CORDS, Martha Katau, alisema
kongamano hilo ni muhimu,
kwani limewakutanisha wa-
nawake wa jamii za asili nchini
na kujadili utatuzi wa changa-
moto za jamii za asili nchini.

Anna Matinda, Ofisa Utawala
CORDS, alisema wanaimani kon-
gamano hilo litasaidia kuwaun-
ganisha wanawake na kuwa na
sauti moja katika utetezi wa jamii
za asili.

Kongamano hilo la kwanza
kwa wanawake wa jamii za asili
linatarajiwa kufanikisha kuan-
zishwa kwa mtandao wa wa-
nawake wa jamii za asili nchini.
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Ukata chanzo TLS kujiweka
kando Uchaguzi S/mitaa

Na Vitus Audax, MWANZA

HAMA cha Wanashe-

ria Tanganyika (TLS),

kimevunja ukimya juu

ya kutokuingilia moja
kwa moja malalamiko ya vy-
ama vya siasa kuhusu ukiuk-
waji wa sheria, kanuni na tara-
tibu za Uchaguzi wa Serikali za
Mitaa.

Rais wa TLS, Boniface
Mwabukusi alisema hayo
wakati wa mahojiano na Ni-
tathmini ya mchakato mzima
wa uchaguzi.

Alisema kuwa kwa sasa hali
yamfuko wa chama hicho siyo
mzuri na wamekosa mdhami-
ni ili kauweka mawakili wa kue-
ndesha kesi hizo zenye masla-

hi kwa umma na kuwa suala
hilo siyo la kutolea matamko
pekee bali kuchukua hatua.
Mwabukusi alisema
mchakato huo unahitaji ngu-
vu kazi pamoja na fedha kwa
gjili ya kuwezesha shughuli
mbalimbali ikiwamo kuende-
sha mashauri, lakini kwa sasa
chama hicho hakina bajeti ya
kuweza kudhibiti uvunjifu wa
sheria na kuwa wanajipanga
ili kutekeleza hayo katika Uch-
aguzi Mkuu wa Mwaka 2025.
“TLS tunayo nguvu Kkazi
kubwa na lakini tatizo kwa
sasa lipo kwenye bajeti ya
kifedha. Wakati naingia kwe-
nye nafasi hii niliweka jitihada
kubwa katika kuhakikisha
TLS inadhibiti ukiukwaji wa
sheria katika uchaguzi lakini

siwezi kulaumiwa kwa lolote
na yeyote kuwa sikumshiriki-
sha katika kupata uwezeshaji
kwenye hili.”

“Mpaka sasa tumewafuata
wengi lakini hakuna aliyeku-
wa tayari kutusaidia kwani
wapo waliosema ni ghafla
mno, wengine walisema haipo
kwenye bajeti yao, wengine
hawana hiyo programu huku
wengine wakisema ni haraka
sana kwa hiyo hatukuliweka
kwenye programu zetu mwa-
ka huu bali tutaliweka mwa-
kani kwenye Uchaguzi Mkuu
wa Mwaka 2025, alisema
Mwabukusi.

Kuhusu tathmini ya chama
hicho juu ya mwenendo mzi-
ma wa uchaguzi, Mwabukusi
alisema, kwa asilimia kubwa

wamebaini  kukiukwa kwa
sheria kuanzia uandikishaji
mpaka mchakato wa uteuzi
wa wagombea, akidai wasi-
mamizi wamekuwa wakikiuka
hadi maelekezo ya mamlaka
waziwazi.

Aidha, alitaja uvunjifu ka-
tika uchaguzi huo kuwa ni
pamoja na kuandikisha watu
wasiokuwa na vigezo ikiwamo
wanafunzi wenye umri chini
ya miaka 18 na kuwa licha ya
kelele nyingi hakuna kilicho-
fanyika, vilevile alitaja kuen-
guliwa kwa wagombea kwa
sababu zisizo za kikanuni.

Aliwataka wasimamizi wali-
opewa dhamana ya kusima-
mia uchaguzi kuhakikisha wa-
natenda haki na siyo kufuata
misukumo binafsi.

. CHADEMA

. yang'oa
makada 12 wa
CCM Tarime

Na Samson Chacha, TARIME

WAKATI shughuli za kampeni
za Uchaguzi wa Serikali za Mi-
taa zikitamatishwa leo, makada
12 wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) wilayani Tarime mkoani
Mara wamejiunga na CHADEMA

Makada hao ni pamoja na ali-
cha Pemba, Christopher Wan-
tora, aliyekuwa Mwenyekiti wa
Kitongoji cha Mlimani, Werema
Nyaisaro, Katibu wa Tawi la
CCM Kitongoji cha Sokoni Kata
va Sirari, Sererya Nyaragita
E)ngJa na wanachama wengine

Akiwapokea wanachama hao
wapya wakati wa mkutano wa
kampeni uliofanyika mwishoni
mwa wiki katika Mji wa Sirari,
Mwenyekiti wa Baraza la Wa-
nawake wa Chadema (BAWA-
CHA), Mkoa wa Mara, Veronika
Sando, alisema hatua hiyo ni
ishara ya uimara wa sera za
chama hicho katika kuwatu-
mikia Watanzania.

Aidha, aliwataka kinamama,
vijana na wazee kujitokeza kwa
wingi siku ya kupiga kura ili
kuchagua wagombea wa chama
hicho.

Mwenyekiti CHADEMA Wilaya,
Mwita Isasi aliwapongeza kwa
kujiunga chama hicho ali-
chokitaja kuwa ni kimbilio la
wanyonge, kutetea haki za wa-
nanchi, kupambana na vitendo
vvya rushwa na unyanyasaji
kwa kuwanyima wananchi haki
Zao.

Aliyekuwa Mwenyeviti wa
Wantora, alisema yeye pamoja
na wenzake wameamua Ku-
hama katika chama hicho ku-
tokana na alichokiita kuwa ni
unyanyasaji.

Aidha, aliwataka kinamama,
vijana na wazee kujitokeza
kwa wingi siku ya Kupiga
kura ili kuchagua wagom-
bea wa chama hicho.

Wananchi watakiwa kutouchukulia poa Uchaguzi S/mitaa

Na Waandishi Wetu

NAIBU Katibu Mkuu wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) Zanzibar, Salumu
Mwalimu, amewataka wananchi
wilayani Kahama mkoani Shin-
yanga, kutokuchukulia poa Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa, kwani
ndiyo sehemu ya kuandaa na
kupata viongozi bora wa ngazi za
kata, majimbo na taifa.

Mwalimu aliyabainisha haya
juzi wakati akiwanadi wagombea
wa Charna hicho katika nafasi ya

goji na wajumbe katika mkutano
wa hadhara uliofanyika katika
Kata ya Kagongwa Halmashauri
ya Manispaa ya Kahama.

Pamoja na mambo mengine,
Mwalimu aliwasisitiza wananchi
hao kwamba endapo watapata
ridhaa watatokomeza vitendo
vya rushwa.

Alisema wananchi hususani
vijana wamekuwa na tabia ya ku-
chukulia poa Uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa kwa kutokujitokeza
siku ya tarehe ya uchaguzi kuch-
agua viongozi wanaowataka.

Alisema wananchi wengi wa-

nachojari ni kupata kitambul-
isho cha mpigakura na kufanya
mambo yao, huku wakipoteza
haki yao ya kikatiba ya kuchagua
na kuchaguliwa.

Mwalimu alisema Uchaguzi
wa Serikali za Mitaa ndiyo uch-
aguzi mkubwa kulinganisha na
Uchaguzi Mkuu wa Madiwani,
Wabunge na Rais kwa sababu
kila kitu kinachotakiwa kufanyi-
ka huwa kinaanzia serikali za
mitaa.

“Hata ukitaka kupata hati ya
kusafiria, kitambulisho cha taifa,
akaunti za benki lazima upate

mhuri wa mwenyekiti wa mtaa
wako hakikisheni ifikapo No-
vemba 27 tujitokeze kwa wingi
kwenye vituo vya kupigia kura
na kuchagua viongozi tunaowa-
hitaji,” alisema Mwalimu.

Katika hatua nyingine Mjumbe
wa Kamati Kuu ya Halmashauri
Kuu ya Chama Cha Mapinduzi
(CCM) Taifa ambaye ni Naibu
Waziri Mkuu na Waziri wa Nisha-
ti, Dk. Doto Biteko akiwa wilay-
ani Chato aliwataka wananchi
wilayani humo kutokufanya ma-
kosa katika uchaguzi huo kwa
kuwapa nafasi watu wasioweza

kuwahudumia ipasavyo na ku-
tatua matatizo yao.

Alisema: “Ili miradi inay-
otekelezwa iwe na uendelevu na
ile iliyotekelezwa iendelee ku-
wanufaisha ni vyema kuchagua
viongozi wenye nia ya kuende-
lea kuwaletea maendeleo, huku
akivitaka vyama vya upinzani
kushindana kwa hoja na siyo
matusi ili kuhakikisha vinakuwa
nyenzo ya kuunganisha na siyo
kuwagawa Watanzania”.

Imeandaliwa na Shaban Njia
(Kahama), Vitus Audax (Mwan-
za)
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TANCDA inapobaini kupenda kuketi
zaidi kunasabablsha kufa haraka

TAFITI unaofanyika hivi
karibuni umebaini kuwa
kwa kila saa unayoketi
iwe kuangalia runinga au
kupiga gumzo kijiweni unapun-
guza uhai wako kwa dakika 22.

Sasa kazi kwako angalia una-
tumia saa ngapi kupiga umbea,
kushinda kijiweni kwenye
biashara za wenzako, au kuangalia
runinga ukiwa umekaa na ufanye
mahesabu dakika ulizopoteza
kwenye miaka ya uhai wako.

Kwa mujibu wa Shirikisho la
Vyama vya Magonjwa Yasiyoam-
bukizwa Tanzania (TANCDA),
licha ya kwamba utafiti huo hauk-
ufanyika Tanzania, wanasisitiza
kuwa kuketi kwa zaidi ya saa moja
mfululizo kuna athiri nyingi.

Mosi, kunaathiri uwezo wa
mwili kuchakata sukari, huleta
shinikizo la damu na mwili
kutumia mafuta hivyo kuongeza
uwezekano wa kuugua moyo, figo,
kisukari na saratani.

Shirikisho linasema vile vile
kuketi huko huongeza uweze-
kano wa mwili kushindwa
kunyooka ipasavyo na kusababi-
sha maumivu ya mgongo na hata
kukunjika uzeeni.

Taarifa hizo zipo kwenye
machapisho yao kuhusu
magonjwa yasiyoambukiza
pamoja na elimu ya utaalamu wal-
iyotoa kwa wafanyakazi wa IPP
Media, walipowatembelea kwa
ushauri na vipimo vya maradhi
ya kisukari.

Aidha, wataalamu wanasema
kuketi muda mrefu kunaathiri
afya ya akili na kushauri kuwa ni
lazima kutembea, kujinyoosha
kwa dakika mbili kila baada ya
kuketi kwa saa moja.

Vijana waepuke kukaa bila kazi vijiweni ili kulinda afya zao. PICHA: MTANDAO

Lakini pia wanashauri kuacha
mtindo wa ubwete na kuushu-
ghulisha mwili, iwe kusimama,
kutembea, kufanyakazi badala ya
kujipumzisha kwenye viti.

Kwa mfano, umeanza kazi saa
3:00 asubuhi ikifika saa 4: 00
kama ulikuwa umekaa kwenye
kiti ukihudumia wagonjwa,
kufundisha darasani au kuchapa
kazi kwenye kompyuta simama
na tembea kuifanyisha misuli kazi.

Tembea umfuate mwenzako
kueleza haja yako, achana kupiga
simu au kutuma SMS, ukipigiwa
simu au kupiga ongea ukiwa
umesimama siyo kukaa muda
wote.

“Pia punguza muda wa kuketi
mfululizo kuangalia runinga, au
kompyuta, kusogoa, badala yake
ongeza muda wa kufanya mazoezi
hasa kusimama wima badala ya
kuketi.”

NDIKO KUJIMALIZA

TANCDA inakumbusha kuwa
mwanadamu anapozaliwa misuli
yake haijui kazi, kwani kwa miezi
tisa ililala tumboni kwa mama bila
shughuli.

Baada ya miezi sita tangu kuzal-
iwa, mtoto anaanza kukaa na zaidi
ya mwaka mzima anahitajika kuji-
funza kutembea na kukimbia.

“Tunahitaji uzoefu kuendelea

kutumia misuli yetu karibu kila
siku ili kudumisha uzoefu huu. Bila
shughuli misuli inasahau jinsi ya
kutumia sukari na kutojishughuli-
sha, ikumbukwe misuli isiposhu-
ghulishwa inasahau kutumia
sukari na kutoshughulisha misuli
ni moja ya visababishi vya kisu-
kari, saratani, magonjwa ya moyo,
na mishipa ya fahamu.”

Shirika la Afya Duniani (WHO),
linakadiria kuwa kutokuushughul-
isha mwili kunachangia asilimia
sita ya vifo vyote duniani, asilimia
17 ya magonjwa ya moyo, na kisu-
kari asilimia 12 ya kuanguka kwa
wazee na asilimia 10 ya saratani ya
matiti na utumbo mpana.

Wataalamu wa magonjwa yasi-
yoambukiza wanaonya kuwa bila
kuushughulisha mwili hauwezi
kufanyakazi kakamilifu na ushauri
wao ni kufanya mazoezi kama
kutembea, kuendesha baiskeli,
kushiriki michezo na burudani.

Kufanya mazoezi ni lazima ili
misuli iwe imara angalau nusu saa
kila siku. Zipo njia tano za kufanya
mazoezi kila siku kwa mfano,
ukiwa kazini, shuleni au nyum-
bani, kusafiri, kushiriki michezo,
kucheza muziki na kazi za kijamii.

Inasisitizwa kuwa tendo lolote
linalohusisha misuli na kuongeza
mapigo ya moyo au kasi ya
kupumua au mwili kutoka jasho,
liwe ni kazi, kusafiri, michezo au
burudani.

Kadhalika zinahitajika shu-
ghuli za kulainisha viungo, kui-
marisha misuli na kutuwezesha
kufanyakazi bila kuchoka haraka.
Tunahitaji tuweze kukimbia,
kuruka juu, wepesi kukata kona
na kukwepa vitu bila kuanguka na
pia kujikunja kama mtu atahita-
jika kupita sehemu nyembamba
au kuketi chini sakafuni.

KULALA NI MUHIMU

TANCDA inashauri kulala kwa
muda mahususi kulingana na
umri, mathalani watoto wa miaka
sita hadi 13 wanapaswa kulala saa
tisa mpaka 11, wakati vijana wa
miaka 14 hadi 17 watumie saa nane
hadi 10 kulala.

Inashauri pia kwamba wenye
miaka 14 hadi 64 walale saa saba
mpaka tisa kila siku wakati wazee
kuanzia miaka 65 walale kwa saa
saba hadi nane.

INAENDELEA UK.12
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sichekelee Kipara cha

ghafla ni

UPUKUTIKA nywele si
jambo jema, wala la ku-
puuza. Usifurahie kipara
kuna tatizo.

Makala ya BBC Swahili inasema
chakula unachokula ni muhimu
katika kuufanya mwili kuwa na
afya njema na kiakili pia, wakati
hayo yakitokea mlo huo huathiri
kila kitu kuanzia nywele, mifupa
na ngozi pia.

Kunyonyoka nywele sio jambo
dogo, kadhalika kuona zina-
potea isivyo kawaida ni ishara ya
kwanza kwamba kuna tatizo na
mtu hapaswi kupuuza.

Kupururuka nywele kunaweza
kusababishwa na mambo kadhaa
kama msongo wa mawazo,
pengine kuna uhusiano na vina-
saba, mabadiliko ya homoni au
matumizi ya dawa au tiba ya
maradhi fulani.

VYAKULA VINAVYOFAA

Baadhi ya vyakula vyenye
protini nyingi kama mayai na
dengu, vitamini B kama mayai,
maparachichi, madini ya chuma
na zinki hasa nyama na njegere ni
muhimu kuwa na nywele zenye
afya.

Aidha, ikumbukwe kuwa mpan-
gilio mbaya wa mlo kuwa na uzito
mdogo na kula kupita kiasi, yana-
husishwa sana na kunyonyoka
nywele. Huenda isijulikane hasa
ni mambo gani maalum ya lishe
husababisha kunyonyoka nywele
lakini ukweli ni kwamba chakula
ni kila kitu.

tatizo mwilini

Upara na nywele za mvi ni ishara za magonjwa ya moyo. PICHA/MAKALA: BBC

Lakini, kwa mfano, vyakula
vyenye sukari nyingi na mafuta
kwa wingi si tu husababisha
ugonjwa wa moyo, lakini pia mata-
tizo na kuvimba seli.

Kwa haya miili hupokea mab-
adiliko na kukumbwa na kadhia
ikiwamo kunyonyoka kwa nywele.

Bado haijafahamika rasmi ni
chakula gani hasa kinachosaba-
bisha kunyonyoka nywele, lakini
kwa mfano milo iliyojaa mafuta na
sukari tele inatajwa kuudhoofisha
mwili ni wazi hata nywele haziwezi
kubaki salama.

Vyakula vilivyo na lishe inay-
ozuia tatizo hili kama samaki

na mafuta ya mbegu vinapaswa
kupewa kipaumbele, baadhi ya
mitazamo hushauri kuepuka
vyakula vinavyosababisha kiun-
gulia kwani vinaweza kutishia afya
ya nywele, tafiti nyingi zinaunga
mkono hilo.

Kwa mfano, wengine husema
kwamba kufuata mlo wenye
matunda mengi, mboga, nafaka,
njugu, mbegu na mafuta asilia,
ambayo yana sifa nyingi za kuzuia
kiungulia, inaweza kusaidia
kudumisha afya ya nywele.

VISABABISHI

Sababu nyingine kuu ya

kupoteza nywele ni msongo
wa mawazo, ambao huongeza
kiwango cha homoni ya ‘cortisol’
katika mwili. Tkiwa homoni hii ita-
tolewa kwa wingi sana au kidogo,
kutakuwa na matatizo.

Msongo wa mawazo umekuwa
wa kawaida katika maisha ya kila
siku. Ikiwa hali hizi za msongo
zinaendelea kwa muda mrefu,
tatizo la kunyonyoka kwa nywele
huanza. Homoni ya Cortisol
inayozalishwa na tezi ya ‘adrenal’
inahusiana na kupoteza nywele.

Msongo unapopungua,
viwango vya homoni hii katika
mwili vitarudi kwa kawaida.

Lakini swali linabaki, inaweze-
kana kudhibiti uzalishaji wa
homoni hii kwa kutumia chakula?
Jibu ni inawezekana.

Homoni ya Cortisol inaweza
kuzuiwa kwa kujumuisha mapara-
chichi, samaki wenye mafuta
mengi kama sangara, mbegu,
vyakula vilivyo na omega-3 fatty
acids, vitamini na madini mbal-
imbali.

VYAKULA VICHACHU

Vyakula vilivyochachushwa
vimethibitishwa kuwa vyema
katika kudhibiti upotevu wa
nywele.

Hapa ndipo jukumu la “gut
microbiota” au matrilioni ya bak-
teria waishio ndani ya utumbo
ambao ni muhimu.

Microbiota ni vijidudu ambavyo
vinaishi katika mfumo wa kusaga
chakula na mara nyingi ni muhimu
mno, wanahusika katika afya na
magonjwa huingiliana na viru-
tubisho vinavyotumiwa, katika
miili ambavyo hutofautiana kul-
ingana na chakula watu wana-
chokula.

Mfumo wa mmengenyo wa
chakula na urutubishaji wa
lishe katika miili hutegemea
idadi ya microbiota, idadi yao,
ishara mbalimbali za kemikali
na kimmengenyo wa chakula
hutolewa katika mwili, husaidia
pia kukabiliana na msongo wa
mawazo.

Ikiwa lishe ni tofauti, ndivyo
ilivyo hata bakteria kwenye
utumbo. Kwa hivyo kutumia vitu
kama mtindi pamoja na vyakula
vingine vilivyochachushwa
vinaweza kusaidia kuimarisha afya
ya nywele.

Kwa kufuata maelekezo hayo
nywele zitakuwa na afya, kwa
mujibu wa Chuo Kikuu cha San
Jorge Sayansi ya Afya PDI Kitivo
Pilar Argento Arizona.

TANCDA inapobaini kupenda kuketi zaidi kunasababisha kufa haraka

INATOKA UK.11

“Jizoeshe kulala saa ile
ile kila siku., Mfano kama ni
saa 4:00 usiku fanya hivyo
siku zote. Amka muda ule
nyakati za asubuhi kama ni
saa 11:30 hata kama ni si-
kukuu au I|k|zo ama mwisho
wa juma.” Inasema TANCDA.

Wataalamu hao wana-
kumbusha kuwa kuzingatia
muda wa kulala kunajenga
vichocheo au homoni za
kukabiliana na msongo wa
mawazo (sonona) na kuima-
risha afya ya mwili.

Aidha, kunaondoa uweze-
kano wa kupata maradhi ya
kisukari, shinikizo la damu,
unene kupindukia, figo na
sonona.

Ufanisi na usalama kazini
na umakini darasani una-

pungua iwapo mtu hatalala
vya kutosha.

ANGALIZO

TANCDA inawashauri
Watanzania kuacha ku-
tumia vitanda kwa shughuli
zisizohusiana na kulala na
eneo hilo liwe ni sehemu ya
kupumzisha mwili.

“Usikitumie kitanda kuan-
galia runinga, kufanyakazi
kwenye kompyuta, kuanga-
lia simu, kuandika, kusoma
magazeti na vitabu. Ni vy-
ema ukaizoesha akili yako
kuwa kitanda ni sehemu ya
usingizi.” Inasema TANCDA.

Iwapo usingizi hauiji,
ondoka na kufanya kazi
kitu kitakachofanya up-
umzike badala ya kuwaza
changamoto zako, mfano
kusoma vitabu vya had-

ithi, maandiko matakatifu
lakini pia kufanya mazoezi
mepesi.

Wanashauri urudi kitan-
dani mara moja unapoona
usingizi unaanza Kuja.

KUVUTIA USINGIZI

TANCDA inashauri ili
kuwa na mazingira va ku-
lala kwa furaha na utulivu
punguza mwanga chumbani,
ondoa kompyuta na run-
inga, pia chumba kiwe na
hewa ya kutosha, kuwe na
ubaridi na kuepuka kuan-
galia saa mara kwa mara
kwani vinaondoa utulivu
na kusababisha ushindwe
kulala.

Wataalamu hawa wana-
shauri kuepuka kutumia
muda mwingi kulala mcha-
na au kusinzia kwenye Kiti,

daladala na kwingineko. Hii
hupunguza muda wa kulala
nyakati za usiku.

KUMBUKA MAZOEZI

Kufanyakazi au kuushu-
ghulisha mwili ni chanzo
cha kubaki imara na
kuonekana kijana kwa muda
mrefu zaidi.

Kadhalika ni njia ya
kudhibiti unene, kisukari na
mafuta yaliyozidi mwilini
na kuepusha shinikizo
kubwa la damu, kisukari,
magonjwa ya moyo na
saratani.

Aidha ni muhimu kufanik-
isha kujanga misuli ambayo
husaidia kutumia nishati
va ziada na hivyo kuepuka
unene kupindukia.

Kuushughulisha mwili
kunajenga mifupa imara

na unyumbufu wa viungo
badala ya kuwa vigumu na
hata kukakamaa. Ni njia
ya kupunguza msongo wa
mawazo Na uchovu.

Kadhalika huleta usingizi
mnono, kuongeza kinga ya
mwili na kuimarisha hisia
h}L{J}Tp ukiongeza ufanisi wa
akili.

Aidha, ni dawa ya
kuchelewa kwa mwamko
au mlipuko wa dalili za
magonjwa ya akili kama so-
nona na wasiwasi, pamoja
na kupunguza dalili nyingin-
ezo za maradhi ya akili.

Kiwango cha mazoezi
kinacholeta faida ni shu-
ghuli isiyopungua dakika 30
kwa siku angalau siku tano
kwa wiki. Hizo dakika 30
zinaweza kuchukuliwa kwa
vipindi tofauti.



Jumanne Novemba 26, 2024 I Es 1 3

ELIMU

NA SHABAN NJIA,

KAHAMA

Binti anapotosa mipango va kuozwa utotoni
kisa mahari ya ng’ombe saba na Sh. 200,000

o WazaZ| vvalsoma namba Ieo yuko c:huom SUA

ASHINDE Mwendesha

(20) ni shujaa aliyeruka

na kuchomoka viunzi ak-

iyakimbilia mafanikio ya
elimu na sasa ni mwanafunzi wa
Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine
(SUA), akisoma shahada ya maen-
deleo ya jamii.

Ameishi uhamishoni kwa
miaka miwili akijiokoa na balaa
la kuozwa na miaka 17 alipomal-
iza l<idat0 Cha nne. Ni ndoa zina-
zimishwa kuolewa licha ya kuwa
wadogo kwa kisingizo cha kupata
mali au kuenzi mila potofu.

KII.ICHOMKUTA KASHINJE
Nyikoboko wilayani Kahama
Mkoa wa Shinyanga, Kashinje
anapotimiza miaka 17, anafaulu
mtihani wa kidato cha nne kwa
kupata daraja la pili, lakini familia
yake haikuona umuhimu wa
kuendelea na kidato cha sita,
ikishawishika na mahari ya Sh.
200,000 na ngombe saba.

Kashinje anasema, awali aliweka
msimamo pamoja na mama mzazi
kuwa lazima atimize malengo ya
kielimu afike chuo kikuu, ndipo
aolewe. Mama alimuunga mkono
na kumsisitiza kuongeza juhudi
darasani.

Ni mwishowe, yeye kati ya
watoto sita ndiye pekee aliyefaulu
kidato cha nne na kuendelea na
masomo ya kidato cha tano kwani
ndugu zake watano waliishia
darasa la saba, kidato cha pili na
waliofika kidato cha nne walifeli
na kuozwa ili familia inufaike na
mifugo na fedha za mahari.

“Famili yetu ina watoto sita,
watatu wa kiume na idadi ya
wasichana ni watatu pia, kaka
zangu wameshaoa kwasababu
walishindwa kusoma na wawili
walifika kidato cha nne ila wafeli
na mmoja aliishia la saba. Dada
zangu waliishia kidato cha pili
na kuozwa na mwingine aliacha
masomo akiozwa ila sikutaka hili
linitoke,” anasema Kashinje.

Anakumbusha kuwa wakati
akisubiri matokeo, mchumba wa
kwanza alijitokeza kwa shinikizo
la baba yake, aliyemtoza mahari
yangombe 10 na Shilingi 300,000,
alivyoshindwa kukidhi kiwango
hicho aliondoka, hatua iliyom-
wongeza ari ya kuendelea na shule.

Kashinje anasema, wiki
mbili baadaye alijitokeza wa pili
baada ya kuzungumza na wazazi
wakakubaliana alipe ng'ombe
saba na Sh.200,000. Mama yake
hakuwa na sauti hivyo alikubali
aache masomo aolewe, lakini
kipindi hicho matokeo yalitoka

akapata ufaulu wa daraja la pili.

“Sikutaka kuolewa kabisa kwasa-
babu nilitaka kusoma na nilikuwa
nimefaulu kwenda kidato cha
tano, familia nzima na majirani
wanaonizunguka walinishawishi
nikubali yaishe ila akili kichwani.
Nilionekana binti wa Kisukuma
asiye na heshima tena kwa kukataa
matakwa ya wazazi wanaona
kesho yangu,” anasema Kashinje.

Anamtaja mwalimu wake wa
sekondari Boniphace Madurya,
baada ya kupata taarifa hizo alik-
wenda kuripoti katika vyombo vya
sheria na mama yake alikamatwa
na kupelekwa polisi.

Anadai kituoni hapo walihonga
Sh.500,000 na kutoka wakiwa na
msimamo huohuo hadi Ofisi ya
Ustawi wa Jamii ilipoingilia kati na
kuzuia ndoa hiyo na kumpeleka
kwa mjomba wake anayeishi Mipa
Kishapu, mwenye uelewa wa
masuala ya elimu.

Anasema kutoka nyumbani
kwake alikwenda kusoma kidato
cha tano na sita na mwaka 2022
alipohitimu alirejea nyumbani,
akipokelewa na sasa yuko Chuo
Kikuu SUA.

Anasema shahada anayosoma
ni ya maendeleo ya jamii akitara-
jia kuwa balozi wa kukabiliana na
ndoa za utotoni.

SAUTI YA MAMA MZAZI

Theresia Bupamba ni mama
mzazi wa binti huyo, anakiri wali-
taka kumwozesha mtoto wao ili
kuisaidia familia kuondokana na
umasikini.

“Kama unavyojua utajiri
wa Wasukuma ni mifugo hasa
ng’'ombe hivyo nilitakiwa kum-
shawishi mwananangu akubali
kuachana na shule akaolewe,”
anasema Theresia.

Anaongeza kuwa awali alikuwa
akishirikiana na mwanawe
kupinga kuozwa kwani ndugu
zake walishindwa masomo na
kuozwa ndio sababu mchumba
wa kwanza alipofika walimtajia
mahari kubwa ya ngombe 10 na
Sh.300,000 ili aondoke ili kumpa
nafasi binti yake kusoma kwani
alifaulu vizuri.

“Niliposikia amepelekwa
kwa mjomba wake hofu yangu
ilitoweka nikajua atasoma na
kutimiza ndoto zake na ameo-
nyesha ujasiri wa kujisimamia
na kuhakikisha haolewi na sasa
kiu yake ya kufika chuo kikuu na
kusoma kile anachohitaji imetimi-
zwa,” anaongeza Theresia.

MABINTI WANAUMIZWA
Ofisa Ustawi wa Jamii wa Hal-
mashauri ya Msalala, Richard
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Ng'ondya, anasema, ukatili
kwenye jamii umeshamiri kwa
kiwango kikubwa na mabinti
wanakosa masomo.

Aidha kwa kushawishiwa na
wazazi wasifanye vema kwenye
mitihani ya mwisho ili wafeli na
kuozwa na wengine kutoroshwa
na kutolewa masomoni.

Anasema, binti Kashinje alio-
nyesha ujasiri wa kupambana asi-
olewe na kuhakikisha anatimiza
ndoto zake za kufika chuo kikuu
ndio sababu walipopata taarifa za
tukio hilo walifika mara moja na
kumhifadhi sehemu salama kabla
ya kumpeleka kwa mjomba wake
huku wakiendelea kuchukua
hatua kwa wazazi wake.

Ng'ondya anasema, wazazi
wake walipatia elimu ya ukatili
wa kijinsia na kwa kuwaeleza
kile walichokuwa wanakifanya
ni kosa na watakiwa kushtakiwa
na kukubali kutoa ushirikiano na
kuchangia Sh.700,000 za maan-
dalizi ya kidato cha tano na sita
na wakati huo tayari binti yao
alikuwa ameshapelekwa kwa
mjomba Kishapu.

“Binti huyu ni jasiri na ana-
paswa kuwa mfano wa kuigwa

Mshindi wa vita ya ukatili wa kijinsia Kashinde Mwendesha

Shahada
anayosoma
Nni ya maen-
deleo ya
jamii aki-
tarajia kuwa
balozi wa
kukabiliana
na ndoa za
utotoni.

1<wenye jamii, alijisimamia
asiozwe na sasa yuko chuo kikuu,
tulipopata taarifa zake tulimhifa-
dhi kwa ofisa maendeleo wa kata
yake kwa muda na baadae mimi
mwenyewe nilimbeba mpaka kwa
mjomba wake anayeishi Mipa-
Kishapu na alitokea hapo kwenda
Sshule Korogwe-Tanga’Anasema
Ngondya.

Aidha anasema, kwasasa wana
kituo cha huduma ya shufaa
kipo kata ya Bugarama na kina
daktari, dawati la jinsia na ustawi
wa jamii na kwa siku wanapokea
mashauri manne hadi sita na
kuwataka wananchi kukitumia
katika kupambana na vitendo vya
ukatili wa kijinsia vinavyotokea ili
kuvidhibiti.

WAPAZA SAUTI

Mwenyekiti wa Wanawake
100,000 Taifa, Anascolastika
Ndagiwe, anampongeza binti
huyo kwa kuonyesha ujasiri wa
kukataa kuozwa, licha ya wazazi
wake wanaomzunguka kum-
katisha tamaa ya kuwa sio vema
kukataa kuolewa na mahari
kurejeshwa kwa madai ni kuji-
tafutia mikosa kwenye maisha
jambo ambalo si kweli.

Anasema, wazazi wanatakiwa
kuwajibishwa kisheria kwa wal-
ilotaka kulifanya ili iwe fundisho
kwa wengine wenye tamaa ya
mali wanaokatisha ndoto za
mabinti zao, akiziomba mamlaka
zilizomsaidia binti huyo kufuatilia
ndugu zake walioozwa kama wali-
olewa wakiwa na umri sahihi.

Sheria ya Mtoto ya 2009 sura
ya 13, kifungu cha nane kifungu
kidogo cha pili inawaonya wote
wanaomnyanganya mtoto haki
ya kupata elimu, chakula, mavazi,
malazi, huduma za afya au kitu
chochote kinachohitajika kwa
ajili ya maendeleo yake.

Hata hivyo Sheria ya Ndoa
1971 imekuwa na kigugumizi
katika kudhibiti ndoa za utotoni
na kuzidi kuwapa kiburi wazazi
wanaoendekeza vitendo hivyo.
Sheria hiyo imewataja wafunga
ndoa kuwa ni wale waliotimiza
umri wa miaka 18.

Huku ikibainisha kuwa chini ya
umri huo iwapo tu kibali kime-
tolewa na wazazi kwa binti aliye
chini ya miaka 15 na mahakama
kwa aliye chini ya miaka 14.

Mwanaume anaweza
kuruhusiwa na mahakama kuoa
akiwa chini ya miaka 18 lakini si
chini ya miaka 14 kama ataonye-
sha kuelewa jukumu lake kama
mtu mzima.
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Mtaalamu anaposisitiza umuhimu mbolea
shambani, kuua! V|uat|I|fu .kwenye udongo

WA walio wengl kilimo

cha mboga ni lazima

kuwa na eneo kubwa na

lenye nafasi kwa ajili ya
kuandaa bustani.

Wakifikiria kuwa kuna kutumia
gharama kuliandaa, kununua
mbolea, kuandaa vitalu na hata
namna bora ya kuweka miun-
dombinu ya umwagiliaji ikiwamo
mifereji na mitaro ya kusambaza
maji.

Lakini, sasa unaweza kulima
mboga nyumbani kwako, kwa
kutumia eneo dogo ulilonalo au
kuzipanda kwenye makopo kama
unavyopanda maua na makasha
mbalimbali.

Kwanza kupunguza gharama
ya ununuzi wa mboga za nyum-
bani, pia zinakuwa salama ka-
tika kuandaliwa kwani zinalimwa
kwa kuzingatia mbinu sahihi za
kupanda na kutunzwa hasa kue-
puka kemikali.

Baadhi ya wakulima wanakum-
bana na changamoto ya namna
gani anaweza kuandaa masham-
ba yao ili wapate mimea yenye
virutubisho vya kutosha na ku-
fanya mlaji apate kilicho sahihi.

Hiyo ni kutokana na ku-
kosa elimu sahihi ya kuandaa
mashamba na bustani kwa ajili ya
kupanda mimea, ndio maana
mazao hushindwa kustawi vizuri
na wakati mwingine kufa.

Jamii imeshuhudia mazao men-
gi yakishambuliwa na wadudu,
kama vile migomba na mboga
hali hiyo inapelekea mkulima au
mwenye bustani kurudi nyuma
kutokana na mimea kuathiriwa.

Kwa upande wa migomba inab-
adilika rangi na kuwa ya njano na
kuuzuia kuzaa matunda na waka-
ti mwingine mgomba kufa.

Hivyo ili mkulima aepukana
na adha za mimea kufa, ni vema
kufuata hatua sahihi za kupanda
mimea au kundaa mashamba,
bustani kwa ajili ya kupanda
mazao yenye virutubisho.

Kwa mujibu wa mtalamu wa
kilimo, Salimu Hussen, anyeuza
pembejeo za kilimo Mwenge jijini
Dar es Salaam, baadhi ya wakuli-
ma hulima na kupanda mazao,
pasipokujua kwenye ardhi hiyo
kuna minyoo au virusi vinavy-
oweza kushambulia mazao yao.

Aidha, anasema mkulima an-
apoandaa shamba au bustani ni
vema akapata elimu sahihi, katika
kuandaa kwa kutumia dawa za
kurutubisha ardhi na kuua virusi
na vimelea waliopo kabla ya ku-
panda mimea.

Anaendelea kwa kusema ardhi
zimetofautiana, kuna ardhi zenye
unyevu na zingine hazina hivyo

Endapo
mkulima
ataweka
mbolea

ya chum-
vichumvi
kwenye
mboga na
kukaa zaidi
va Siku tatu
kabla ya kui-
chuma haku-
na madhara
yatokanayo
na mbolea
hiyo.

dawa hizo husaidia kuiweka sawa
na kuwa na virutubisho tayari
kupokea mimea yenye kutoa
mazao.

Anakumbusha kuwa mbolea
ya samadi inarutubisha udongo,
mfano sehemu yenye kichanga
inaweza kuirekebisha na kuwa
bora yenye rutuba kwa ajili ya
mazao mbalimbali.

Ukiachilia mbali mbolea ya
samadi ya wanyama, mbolea zili-
zothibitishwa na Shirika la Viwan-
go Tanzania (TBS), ni muhimu
kwa kukuzia mazao kwani zina
virutubisho vinavyostahili.

Kwa kutambua hili serikali ime-
shusha bei ya pembejeo za kili-
mo kwa kutoa ruzuku, kwa kila
mkulima atakayejiunga na kuwa
na namba ya usajili atanunua kwa
bei ya punguzo ndiyo ruzuku.

Sote tunatambua ili kilimo kiwe
bora ni lazima kutumia mbolea
na dawa za kuwa wadudu kabla
ya kupanda mbegu, hivyo serikali
imewarahishia wakulima kwa ku-
weka punguzo kwenye pembejeo
za kilimo.

Mtaalamu wa kilimo Hussen,
anasema mfuko wa kilo 50 unatu-
mika kwenye heka moja ya sham-
ba na kujitosheleza kustawisha
mimea.

Oktoba 2022, Mkuu wa Mkoa
wa Dodoma, Rosemary Senyam-
ule, anawataka maofisa ugani
kuhimiza kufanya operesheni ya
kujiwekea malengo, kwamba kwa
siku lazima wasajiliwe wakulima
50 katika mfuko wa pembejeo za

kilimo.

Ingawa anasema kuwa ana ima-
ni inawezekana kusajili wengi zai-
di ya hao, hiyo ni kutokana na Wa-
tanzania walio wengi ni wakulima
na wanatumia gharama kubwa
kununua pembejeo za kilimo.

Anayasema hayo kwenye kikao
kilichohusisha, wakuu wa wilaya,
wakurugezi wa halmashauri zote
za jiji pamoja na maofisa ugani wa
mkoa huo.

Hivyo kuweka utaratibu wa
kuweka bei rafiki ya kununua
mbolea yenye ruzuku kwa
wakulima, ili kupanua wigo wa
kilimo na kuwawekea mazingira
ya kuwavutia watanzania kuji-
wekeza kwenye kilimo.

Mratibu wa Mradi wa FRESH
unaoshughulika na kilimo cha
mboga wa Taasisi ya Utafiti
wa Kilimo Tanzania (TARI)
Mikocheni, Dar es Salaam, Dk.
Violeth Mwaijande, anazungum-
zia matumizi ya mbolea.

|Anasema endapo mkulima
ataweka mbolea ya chumvichum-
vi kwenye mboga na kukaa zaidi
ya siku tatu kabla ya kuichuma
hakuna madhara yatokanayo na
mbolea hiyo.

Mtaalamu huyo anasema
kuwa ni vema mkulima aka-
tumia mbolea ya samadi mara
ya kwanza, halafu atumie ya
chumvichumvi, ili kusaidia mmea
kustawi vizuri na kuchocheo ku-
toa majani mengi.

Pia anaeleza ni vizuri mbolea
ya samadi iwe imeoza na siku-

tumia mbichi ambayo huunguza
mimea kwasababu ina moto
hivyo haifai kutumiwa, hasa kwe-
nye kilimo cha mboga.

KUANDAA KITALU

Utayarishaji wa kitalu cha mbo-
ga unajumuisha mambo muhimu
ya kuzingatia wakati wa kuandaa
shamba mfano usafi kwa kuon-
doa magugu na vichaka vinavyo-
zunguka.

Kadhalika kuweka dawa ya
kuondoa magugu, kwasababu
magugu huua mimea, husaba-
bisha isiote wala kustawi vizuri
kwani inaizingira na endapo
mkulima atatumia njia za kisasa
anatajipatia mavuno mengi.

Mtaalamu wa kilimo wa TAR],
Dk. Violeth anawataka kuhakiki-
sha upatikanaji wa maji, kuweka
mifereji, njia za kuleta maji au
kuhifadhi maji kwa kutengeneza
kisima au matangi.

Anasema ni vizuri kutenga
eneo maalumu kwa ajili ya kuhi-
fadhi na kuchanganya mbolea
shambani au bustanini.

Vile vile Dk. Violeth anashauri
kutifua kwa jembe eneo una-
lootesha miche, au kusia mbegu
pia bila kusahau kuangamiza
wadudu na magonjwa yatoka-
nayo na udongo.

Anasema kabla ya kutayarisha
matuta ya kitalu ni lazima ku-
tumia dawa ya kunyunyiza katika
udongo, kuharibu wadudu waha-
ribifu.

“Unaweza kuchoma udongo
au kufunika eneo la tuta la kitalu
kwa kutumia plastiki inayopitisha
mwanga kwa wiki mbili hadi nne
ili kuua wadudu na minyoo udon-
goni ambayo itapelekea mimea
isistawi kikamilifu.” Anasema DK.
Violeth.

Anatoa wito kwa wakulima
kutumia bustani za maua kwa
kupanda mboga na kuachana na
dhana kuwa maua yanapendez-
esha nyumba, kwani mboga pia
ni kivutio.

Vile vile inapaswa wafahamu
kuwa hata mboga zikipandwa
kwa ustadi zinapendezesha ny-
umba, kuondokana na gharama
za kununua mboga masokoni
ambazo haifahamiki zilivyoan-
daliwa.

DKk. Violeth pia anawashauri ku-
tumia mbolea ya chumvichumvi
kwani serikali imeweka punguzo
la bei ili mkulima amudu mbolea
hiyo na kuondokana na dhana ya
kuwa mbolea hiyo ina madhara
wakati ina virutubisho kwenye
mmea.

IMEANDIKWA NA TUNTULE
SWEBE, JOYCE LAMECK
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RC aeleza
umuhimu
wa elimu

ya rushwa
kwa vijana

Na Renatha Msungu,
DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Do-
doma, Rosemary Senyam- :
ule, amesema midahalo
inayofanywa na Taasisi ya :
Kuzuia na Kupambana na :
Rushwa nchini (TAKUK-
URU) mkoani hapa ina
umuhimu mkubwa kwa
kuwa inagusa kundi la vi- :
jana linalotajwa kuathirika :
na mmomonyoko wa :
maadili.

Senyamule alisema hayo
jana katika mdahalo wa
wanafunzi wa vyuo vikuu
na vile vya Kkati uliofanyi-
usimamizi wa TAKUKURU
Mkoa wa Dodoma, kwa
kushirikiana na Mamlaka
ya Kudhibiti na Kupam-
bana na Dawa za Kulevya
(DCEA) pamoja na Tume
ya Haki za Binadamu.

Alisema TAKUKURU
kuanzisha midahalo hiyo :
katika wilaya zote mkoani :
hapa imeonyesha kuwa :
na tija kutokana na ku-
leta matokeo chanya kwa
kundi husika.

“Nawapongeza sana
TAKUKURU Dodoma kwa
kuendesha midahalo hii
kwa sababu imeonyesha
kuwa na tija kwa jamii iki-
wamo kundi husika la vi-
jana,” alisema Senyamule.

Alisema kundi hilo
likielewa madhara ya
utoaji rushwa na upokeaji
watakuwa mabalozi wa-
Zuri wa kuielimisha jamii
kuhusu mapambano dhidi
ya rushwa katika maeneo
mbalimbali.

Naye Mkuu wa TAKUK-
URU, Mkoa wa Dodoma,
Victor Swella, alisema
sababu ya kuandaa mi-
dahalo kwa wanafunzi
wa shule na vyuo vikuu
ni kuileta jamii karibu na
taasisi hiyo ili kusaidia
mapambano dhidi ya
rushwa.

Alisema mada iliojadil-
iwa katika mdahalo huo
ni kuhusu ukosefu wa
uzalendo unavyochangia
ushiriki hafifu kwenye
uchaguzi, ambapo ma-
jadiliano hayo yanawa-
Jenga wanafunzi kupata
elimu ya uwelewa.

Swella alisema, “Tuna- ]
zishukuru taasisi :

zilizoshiriki :
kwenye
mdahalo

huo, lakini ]
pia vyuo sita :
" vilivyoleta :
wanafunzi
kush-

iriki
mda-
ha—

Bil. 2. 5/- zatengwa kununua vifaa vya
kufundishia wenye ulemavu vyuoni

Na Paul Mabeja, DODOMA

ERIKALI imetenga Sh.
bilioni 2.5 kwa ajili ya ku-

nunua vifaa vya kujifun-

zia na kufundishia kwa

watu wenye ulemavu kwenye
vyuo vya elimu ya juu 19 nchini.
Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri
Mkuu Sera, Bunge na Uratibu,
Ummy Nderiananga, alisema
hayo juzi jijini hapa kwenye
hafla maalumu ya chakula cha
pamoja kwa watu wenye ul-
emavu ilioandaliwa na Ofisi ya
Waziri Mkuu wa kushirikiana na
taasisi ya kusaidia wenye ulema-

vu iitwayo Tfed.
Alisema serikali imendelea
kuweka mazingira wezeshi

kwa watu wenye ulemavu kwa
kuboresha miundombinu mbal-
imbali ili kuyafikia makundi

yote, wakiwamo wanafunzi
kuanzia ngazi ya msingi hadi
vyuo vya elimu ya juu.

“Katika mwaka huu wa fedha
serikali imetenga kiasi hicho cha
fedha kwa ajili ya kununua vifaa
mbalimbali vya kujifunzia na
kufundishia watu wenye ulema-
vu katika vyuo 19 ambapo kati
ya hivyo kimoja ni kutoka Zan-
zibar.

“Katika awamu ya kwanza ya
mpango huu tutagawa baadhi ya
vifaa kwa ajili ya watu wenye ul-
emavu kwa ajili ya kujifunzia na
kujifundishia ikiwemo kompyu-
ta mpakato, vishikwambi na vi-
faa vya kurekodia sauti pamoja
na vitu vingine ambavyo vitatu-
mika na wanafunzi wenye ul-
emavu katika vyuo mbalimbali
nchini,” alisema Nderiananga.

Aidha, alisema lengo la seri-

kali ni kuhakikisha kuwa watu
wenye ulemavu wanapata sta-
hiki zao zote kama ilivyo kwa
makundi mengine nchini.
“Tunaishukuru sana seri-
kali yetu kwa jitihada inazo-
fanya kwetu sisi wenye ulemavu
hasa kwenye kuboresha mi-
undombinu ya sekta ya
elimu pamoja na mikopo
ya asilimia mbili kwa
ajili ya wenye ulemavu,” alisema.
Alisema watu wenye ulemavu
wataendelea kumuunga mkono
Rais Samia Suluhu Hassan ka-
tika jitihada anazozifanya za ku-
waletea maendeleo Watanzania.
Vile vile aliwataka watu wenye
ulemavu waliojiandikisha kwe-
nye dafatari la wakazi kwa ajili
ya Uchaguzi wa Serikali za Mitaa
utakaofanyika kesho kujitokeza
kupiga kura na kuchagua vion-

gozi bora.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Rosemary Senyamule, aliwataka
watu wenye ulemavu kutumia
fursa mbalimbali ambazo zi-
natolewa na serikali ikiwemo
mikopo ya asilimia 10 ya hal-
mashauri.

Hata hivyo, Senyamule alisikit-
ishwa na baadhi ya watu wenye
ulemavu kutumia vibaya fursa
ambazo wamekuwa wakipatiwa
na serikali.

Alisema: “Baadhi ya watu we-
nye ulemavu tuliwapatia vizim-
ba kwa ajili ya kufanya biashara
kwenye Soko la Machinga la-
kini wao waliuza vizimba kwa
watu wengine, niwaombe kama
mtu hataki kizimba arudishe
kwa serikali ili tuone namna ya
kumpa mlemavu mwingine
badala ya kuuza vizimba.”

F -

eoplelin

Mkurugenzi Mkuu wa Tume va Ulinzi wa Taarifa Binafsi nchini (PDPC),
Dk. Emmanuel Mkilia, akizungumza na waandishi wa habari ofisini

kutoa taarifa za vvateJa wao mitaani kuwa watachukuliwa hatua za
kisheria. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Wahitimu elimu
ya juu watakiwa
kujiunga vikundi
kupata mikopo

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WAHITIMU wa vyuo vya elimu ya juu nchi-
ni wamehimizwa kujiunga kwenye vikundi
vya ujasiriamali ili kunufaika na mikopo ya
asilimia 10 inayotolewa na serikali kupitia
halmashauri.

Kamishna wa Maendeleo ya Sekta ya
Fedha kutoka Wizara ya Fedha, Charles
Mwamaja alitoa ushauri huo juzi alipokuwa
akizungumza na wahitimu wa Chuo cha Mi-
mahafali ya 38.

Mwamaja aliwataka wahitimu hao kuun-
gana kwenye vikundi hivyo vya ujasiriamali
ili wakope mikopo inayotolewa na serikali
itakayo wasaidia kuwapa ajira.

Kadhalika aliwataka wahitimu hao ku-
hakikisha vikundi watakavyo viunda vinasa-
jiliwa ili kutambuliwa na kupatiwa mikopo.

Alisema wakisajiliwa itakuwa rahisi kuun-
ganishwa na fursa mbalimbali za kiuchumi
na kuweza kupata mitaji mikubwa kwa ajili
ya kuanzisha miradi itakayo wakwamua kiu-
chumi.

Aidha, alikipongeza chuo hicho kwa ku-
waandaa wasomi hao kwa kuwapatia elimu
na maarifa pindi wanapotoka yanawafanya
kushughulikia changamoto kwa wana jamii.

Naye Mkuu wa chuo hicho, Profesa Hozen
Mayaya, alisema kuwa chuo hicho kimeku-
wa msaada mkubwa kwa kuwaandaa wataal-
amu mbalimbali wanaopatiwa mafunzo kwa
ajili ya maisha yao na jamiii zao.

Hata hivyo, aliishukuru serikali kwa
kuboresha miundombinu mbalimbali iki-
wamo ya kujifunzia na kufundishia na kuwa-
saidia wahitimu kuwa na uwezo wa kujiajiri
wenyewe.

Alisema wakisajiliwa itakuwa rahisi kuun-
ganishwa na fursa mbalimbali za kiuchumi
na kuweza kupata mitaji mikubwa kwa ajili
ya kuanzisha miradi itakayo wakwamua
kiuchumi.
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DKk. Ndumbaro: Msichague
viongozi wa ovyo S/mitaa

—
: Mtaka awaonya
- wanachama
Isowelo kuacha
. makundi

Na Elizabeth John, “Wengi tunaongelea sana bilaya hawa v1ong021 hatuwezi ili waweze kuchagua viongozi
NJOMBE Uchaguzi Mkuu lakini niwaam- kuleta maendeleo,” alisema bora watakaoweza kuwapam- Na Elizabeth John, NJOMBE
bie, Uchaguzi wa Serikali za Mi-  Dk. Ndumbaro. bania. X
ANANCHI ~ wa taandiyo uchaguzi mzurizaidi, = Aidha, Waziri Ndumbaro  Swalle alisema katika miaka MKUU wa Mkoa wa Njombe,

Anthony Mtaka, amewaonya
wanachama wa Chama cha
Ushirikia cha Isowelo Am-

cos kilichoko Halmashauri

va Wilaya ya Njombe kuacha
makundi, badala yake wajikite
katika kutafuta suluhu katika
MIigogoro yao.

Mtaka alitoa agizo hilo juzi
wakati alipokuwa akizungumza
na wanachama wa Isowelo
Amcos ambapo alisema vyama
vingi vya ushirika vinakufa
kwa sababu ya ujinga.

“Kama mnaona kuna watu
miongoni mwa wanachama
hawa wanaturudisha nyuma
badala ya kwenda mbele mna-
popatarajia waondoeni, ni lazi-
ma mwanachama achague moto
au baridi,” alisema Mtaka.

Mtaka alisema ni vyema wa-
nachama wa chama hicho na
viongozi kuzingatia mshikama-
no na uadilifu katika kusimamia
chama hicho.

“Natoa wito kwenu kuacha
tofauti za kikundi au binafsi

ndiyo uchaguzi muhimu zaidi
kwa sababu tunakwenda ku-
wachagua watu, tunakwenda
kuwaweka viongozi tunaoishi
nao zaidi kuliko wowote wale,”
alisema Ndumbaro.

Waziri Ndumbaro alisema
viongozi hao wa serikali za mi-
taa ndiyo chimbuko la maen-
deleo katika maeneo yao, hivyo
wanapaswa kushiriki uchaguzi
ili kuweza kupata viongozi
bora.

“Kama sehemu barabara
mbovu, daraja limevunjika,
shule hakuna, zahanati haku-
na, umeme hauwaki, hakuna
maji hawa ndiyo wa kwanza
kujua na wanajadili katika nga-
zi yao na kufikisha juu, hivyo

minne ya Rais Samia Suluhu
Hassan wamejenga zahanati
mpya zaidi ya 17, shule za se-
kondari nne, shule za msingi
nne.

“Lakini pia tumefukuza
giza kwa maana ya l<upelel<a

alisema Novemba 27 siku ya
Jumatano wananchi wote kwa
umoja wao wanapaswa kwen-
da kuchagua viongozi wa seri-

wilayani Njombe

wametakiwa ku-
tochagua viongozi wa ovyo
kwenye Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa kwa sababu hawata-
pata maendeleo.

Wito huo ulitolewa juzi na
Waziri wa Utamaduni Sanaa
na Michezo, Dk. Damas Ndum-
baro, wakati akizungumza na

wanaotokana na Chama Cha
Mpinduzi (CCM).

“Hilo halina ubishi kwa saba-
bu Rais, mbunge na madiwani
ni wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) sasa l<wenye serikali

bo la Lupembe kwa sasa vin-
aumeme lakini hata barabara
za TARURA zimeimarika sana,”
alisema Swalle.

Uchaguzi wa Serikali za Mi-
taa nchini kote unatarajiwa ku-
fanyika siku ya Jumatano No-
vemba 27 ambapo Rais Samia
Suluhu Hassan ameitangaza
siku hiyo kuwa ya mapumziko
ili wananchi wapate fursa ya
kupiga kura bila ya vikwazo.

shirikiana na nani, mkileta hao
wengine hakuna maendeleo,”
alisema Ndumbaro.

Kwa upande wake, Mbunge
wa Jimbo la Lupembe, Edwin
Swalle aliwataka wanachi hao
kujitokeza kupiga kura kwenye
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa

la Lupembe wilayani Njombe.

Alisema Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa ni uchaguzi muhimu
zaidi kuliko uchaguzi wowote
ule na kwamba viongozi wa
ovyo wanapatikana kwa wa-
nanchi kutokwenda kupiga
kura.

Mganga Mkuu

yaa h\zvdlhaéaa na kujikita zaidi katika maen-
mkoani deleo ya chama na ustawi wa
Tanga, Dk. wanachama wenu, ushirika
Fani Mussa huu unapaswa kuwa mfano wa
akifungua mshikamano na usawa,” alise-
mafunzo kwa : MaMtaka.
wahudumu Awali Mrajisi Msaidizi wa

wa afya Vyama vya Ushirika Mkoa wa
ngazi va jamii Njombe, Edmund Masawe,
awamu va alisema chanzo cha mgogoro
kwanza jana huo ni katika mkutano mkuu
washiriki 238 bodi iliyomaliza muda wake
wamepokele- kulalamika kwamba wana-

wa katika chama hawajatambua mchango
vyuo mbal- wao kwenye chama kipindi cha
imbali vya UONgoZi Wao.

afya na say- Mmoja wa wanachama wa
ansi shiriki- Amcos hiyo, Mathias Mwane
shi wilayani alisema mgogoro huo ume-
hapo kwa ajili sababisha wakulima kushindwa
ya mafunzo kuanza shughuli za kilimo, hali
hayo. PICHA: ambayo inaweza kuwasaba-
STEVEN WIL- bishia kuwa masikini.

LIAM Mwenyekiti wa Chama cha

Ushirika Isowelu, Elia Mhon-
jwa alisema baada ya kuona
mgogoro huo unakuwa siku
hadi siku ilimlazimu kutaka ku-
jiudhuru.

Vibaka wawanyima usingizi wakazi Buguruni

Na Elizabeth John, NJOMBE

WANANCHI wa Mtaa wa Bu-
guruni Kata ya Njombe Mjini
mkoani Njombe, wamelala-
mikia uwepo wa vibaka ambao
wamekuwa tishio katika usala-
ma wao.

Hivyo wamewataka viongozi
watakaoshinda katika Uchaguzi
wa Serikali za Mitaa kwenda ku-
weka mkakati wa kupambana
nao.

Wananchi hao akiwamo, Anna
Msigwa walitoa kilio hicho juzi
kwenye mkutano wa kampeni
za Uchaguzi wa Serikali za Mi-
taa wakati mgombea wa Chama

Cha Mapinduzi (CCM) na wa-
jumbe wake wakinadi sera zao
na kwamba vibaka wamekuwa
kikwazo kwao.

“Wakati mwingine unaamka
asubuhi kwenda kwenye mi-
hangaiko au unasafiri unakuwa
na hofu kwa sababu mtaa huu
vibaka wamekithiri hata ma-
jumbani wanaingia na kufanya
udokozi,” alisema.

Naye Maneno Ilomo alisema
wanataka kuchagua kiongozi
ambaye anaweza kuwadhibiti
vibaka kwa sababu wamekuwa
wengi wanaiba na kuvunja
nyumba pindi tu tunapotoka
kwenda shambani.

Kwa upande wake, mgombea
nafasi ya Mwenyekiti Mtaa wa
Buguruni, Hekima Mhagama
(CCM), alisema suala la ulinzi
na usalama katika mtaa huo ni
kipaumbele cha kwanza kwake
na hivyo atakwenda kukutana
na vijana kuweka mkakati wa
pamoja wa kukabiliana endapo
watamchagua.

“Mkinichagua tunaweza
kuyafanyia kazi kwa pamoja
eneo la kwanza ni ulinzi na
usalama kwa kushirikiana na
vijana wenzangu tunaweza tu-
kaufanya mtaa wetu wa Bugu-
runi ukawa salama,” alisema
Mhagama.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Mji wa Njombe, Erasto Mpete,
alisema Serikali ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM) imeendelea
kutekeleza miradi mingi ya
mabilioni ya fedha na kwamba
vyama vya upinzani vinapaswa
kuendelea kuwakumbusha pale
wanaposahau kutekeleza.

Mpete alisema katika Kip-
indi cha miaka iliyopita Kata ya
Njombe Mjini imetekelezwa mi-
radi ya zaidi ya Sh. bilioni mbili
na hivyo endapo wananchi
watawachagua wenyeviti na
wajumbe wanaotokana na CCM
itakuwa rahisi kuendelea kupa-
ta fedha nyingine za kutekeleza

miradi mipya.

Diwani wa Kata ya Njombe
Mjini, Alatanga Nyagawa, alise-
ma tayari Serikali ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM) inaendelea
kutekeleza miradi mbalimbali
ya maendeleo katika maeneo
mengi na hivyo ili mambo yaen-
delee vyema ni muhimu kukipi-
gia kura chama hicho ili kuka-
milisha kazi.

Wakati huo huo, mgombea na-
fasi ya Mwenyekiti katika Mtaa
wa Buguruni (CHADEMA), Em-
manuel Ngelime alisema suala
la mapambano dhidi ya vibaka
ni miongoni mwa ajenda zake
kuu katika mtaa huo.
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Serikali k

Sera ya majisafi,
taka kuongeza
upatikanaji

maji Zanzibar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KATIBU Mkuu wa Wizara ya
Maji, Nishati na Madini, Jo-
seph Kilangi amesema kuan-
zishwa kwa sera ya majisafi
na majitaka visiwani Zanzibar
kutaongeza upatikanaji wa
huduma hiyo kwa wingi visi-
wani humu.

Alisema hayo wakati aki-
fungua kikao cha wadau wa
maendeleo wa sekta ya maji
visiwani hapa.

Alisema kwa mara ya kwan-
za Zanzibar imeona haja ya
kuanzishwa kwa sera hiyo
ili kuongeza upatikanaji wa
huduma hiyo kuwa ya ubora
mjini na vijijini kwa upande
wa Kisiwa cha Unguja na
Pemba. )

Alisema kuwa maji hayo ya-
takuwa yakitumika kwa ajili
yva upande wa kumwagilia ili
wakulima na watu wengi ku-
tumia maji hayo.

Alisema kuwa hali ya upati-
kanaji wa huduma ya majisafi
na salama kwa upande wa
Zanzibar inazidi kuimarika
kwa vile kuna miradi mbal-
imbali.

Alisema kuwa katika kikao
hicho wataalamu wa maji
kutoka Zanzibar watapata
nafasi ya kuzungumza hali
va upatikanaji wake pamoja
na changamoto zinazoikumba
sekta hiyo.

Kadhalika alisema katika
kikao hicho wadau wa sekta
hiyo wanaweza kuona mae-
neo gani wanaweza kuongeza
nguVvu katika sekta hiyo na
kuendelea kupata maendeleo
zaidi kwa Zanzibar.

Mkurugenzi wa Mamlaka ya
Maji Zanzibar (ZAWA), DK.
Salha Mohamned Kassim,
alisema kuwa kikao hicho
kinalengo la kujadili hali ya
upatikanaji wa huduma hiyo
va maji ili kuona huduma
hiyo inapatikana wakati wote.
Alisema kuwa kuanzishwa
kwa sera ya majitaka inak-
wenda kuongeza hali ya
upatikanaji wa huduma hiyo
kirahisi zaidi na wizara im-
ejipanga kuona jambo hilo
linafanikiwa kwa kiwango
kikubwa.

U&iukua hatua

'kumaliza ajali barabarani

Na Mwandishi Wetu

AKAMU wa Pili

wa Rais, Hemed

Suleiman Abdulla,

amesema  serikali
inaendelea kuchukua hatua
pamoja na kutekeleza mkakati
wa usalama barabarani, ili ku-
hakikisha inaondoa vifo visivy-
okuwa na lazima pamoja na
ulemavu wa kudumu kwa wa-
nanchi.

Alisema hayo juzi katika hafla
ya kilele cha maadhimisho ya
kwanza ya wiki ya usalama bara-
barani na uzinduzi wa mkakati
wa usalama barabarani Zanzi-
bar.

Alisema kuwa kila mmoja ana
jukumu la kuhakikisha ajali za
barabarani zinapungua na kuon-
doka kabisa kwa kuchukua ta-
hadhari ili kuepuka madhara ya-
tokanayo na ajali hizo ikiwamo
vifo na ulemavu wa kudumu.

Alisema utafiti unaonesha
kuwa chanzo kikubwa cha ajali
za barabarani zinatokana na ma-
kosayakibinadamu yanayo saba-
bishwa na madereva kutokufua-

ta sheria za usalama barabarani,
kutembea kwa mwendokasi,
ulevi, kutumia simu wakati wa-
naendesha magari, ubovu wa
magari, uchakavu wa miundom-
binu ama hali ya hewa.

Alisema jamii inapaswa ku-
tumia utafiti hizo ili kusaidia
kuonesha chanzo cha tatizo na
namna ya kutatua, ikiwemo la
ajali za barabarani zinazoende-
lea kugharimu maisha ya watu
na mali zao.

Hemed alisema kuwa tak-
wimu zinaonesha kuanzia mwa-
ka 2019 hadi 2023 ajali za bara-
barani 1,181 zimeripotiwa kwa
vyombo husika zilizosababisha
vifo 799 na majeruhi 1,461.

Alisema kuanzia Januari hadi
Oktoba 2024 ajali 193 zimeri-
potiwa na kusababisha vifo 264
na majeruhi 216.

Hivyo, aliitaka Kamati ya Ki-
taifa ya Usalama Barabarani kue-
ndelea kutekeleza majukumu
yao ya kisheria ikiwamo kutoa
elimu kwa jamii.

Pia alilitaka Jeshi la Polisi ku-
hakikisha sheria za usalama
zinafuatwa kikamilifu na kuwa-

chukulia hatua wale wote wa-
naokwenda kinyume na sheria
hizo.

Kadhalika, aliwataka madere-
va kufuata sheria za usalama
barabarani na kuhakikisha ui-
mara wa vyombo vyao kabla ya
kuingia barabarani pamoja na
wananchi kuendelea kutoa ush-
irikiano kwa vyombo vinavyosi-
mamia usalama.

Naye Waziri wa Ujenzi, Ma-
wasiliano na Uchukuzi, Dk.
Khalid Salum Muhammed, alise-
ma ajali za barabarani ni janga
la taifa linaloendelea kupoteza
maisha ya wananchi kupata ul-
emavu wa kudumu pamoja na
upotevu wa mali zao.

Dk. Khalid alisema ushirikiano
wa pamoja unahitajika katika ku-
hakikisha kila mmoja anafuata
sheria za usalama barabarani,
kutolewa elimu ya matumizi ya
usalama barabara ili kumaliza
kabisa janga hilo.

Alisema kuwa katika harakati
za kupambana na kupunguza
ajali za barabarani lazima ku-
wapo na mazingatio ya mi-
pango miji ambapo wimbi la

ujenzi holela hasa pembezoni
mwa barabara jambo ambalo
linachangia kuongezeka kwa
ajali.

Kamishna wa Polisi Zanzibar,
Hamad Khamis Hamad, al-
ipongeza juhudi zinazoendelea
kuchukuliwa na Rais Dk. Hus-
sein Mwinyi za kuleta maende-
leo hasa katika sekta ya miun-
dombinu ya barabara na kuakisi
dhamira yake ya kuimarisha us-
alama barabarani.

Alisema pia anampongeza
kwa kutokomeza kabisa ajali zi-
nazosababishwa na madereva,
wamiliki na wananchi kutoku-
fuata sheria za usalama baraba-
rani.

Kamishna Hamad alisema
Jeshi la Polisi Kikosi cha Us-
alama Barabarani kinakabiliwa
na changamoto mbalimbali iki-
wamo watumiaji wa barabara
kutokuwa na elimu ya usalama
barabarani.

Hivyo, alishauri kuendelea
kutolewa elimu kwa wananchi
kuhusu matumizi bora ya bara-
bara na kufuata sheria za usala-
ma barabarani.

b

Kamishna
wa Jeshi
la Polisi
Zanzibar,
Hamad
Khamis
Hamad,
akizun-
gumza na
waandishi
wa habari
makao
makuu ya
jeshi hilo,
Kilimani
Mjini Zanzi-
bar, kuhusu
Siku 16 za
Kupinga
Udhalil-
ishaji wa
Kijinsia
jana. PlI-
CHA: MPI-
GAPICHA
WETU

Wanaharakati wanaopinga udhalilishaji kupewa tuzo

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

JUMUIYA ya Wanasheria Wa-
nawake Zanzibar (ZAFELA) inata-
rajia kutoa tuzo kwa wanaharaka-
ti vinara na mashirika ambayo
yameonyesha juhudi na ushujaa
katika kupinga matukio ya udhal-
ilishaji wa kijinsia.

Hafla hiyo ya utoaji tunzo
inatarajiwa kufanyika Desemba
saba mwaka huu, kwamba lengo
ni kuwathamini, kuwatambua,

kuwaunga mkono na kuwapa
heshima mashujaa waliojitolea
kuhakikisha Zanzibar inakuwa
mahali salama kwa wanawake
na watoto kwa kutambua, kuri-
poti na kuzuia matukio ya udhal-
ilishaji, kujenga utamaduni wa
kuheshimiana na uwajibikaji.
Akizungumza na waandishi wa
habari, Mkurugenzi wa ZAFELA,
Jamila Mahmoud, alisema safari
ya kukomesha ukatili wa kijinsia
inaanza na kila mmaoja, hivyo tuzo
hizo ni nyenzo muhimu ya kuleta

mabadiliko katika jamii.

Hivyo, aliwataka wananchi,
viongozi wa jamii na watunga
sera kuunga mkono juhudi hizo
kwa kushiriki katika matukio ya
kupinga udhalilishaji wa kijinsia
na kufanya uchechemuzi wa sera
zinazolinda waathirika na kuwaa-
dhibu wahusika.

Aidha, alitaka jamii kuungana
katika kuhamasisha ulezi, utetezi
na mabadiliko ya kudumu ili ku-
dhibiti vitendo vya udhalilishaji
wa kijinsia.

Alisema utoaji wa tuzo hiyo
unakwenda sambamba na maa-
dhimisho ya siku 16 za kupinga vi-
tendo vya udhalilishaji wa kijinsia.

Alisema katika kupinga siku 16
za kupinga udhalilishaji Zafela im-
eandaa siku maalumu ya kuwa-
tembelea na kuwafariji wafungwa
wa kike waliopo gerezani pamoja
na utoaji wa elimu kwa mikoa
yote ya Zanzibar kuhusu udhalil-
ishaji wa kijinsia.

Kamishna wa Jeshi la Polisi
Zanzibar, Hamad Khamis Hamad,

alisema Jeshi la Polisi Zanzibar lin-
asimama mstari wa mbele katika
kuhakikisha kuwa kesi za ukatili
wa kijinsia zinashughulikiwa kwa
haraka na haki inapatikana kwa
waathirika.

Hivyo, aliitaka jamii kushiriki-
ana kwa karibu na vyombo vya
sheria kwa kutoa taarifa kuhusu
vitendo vya ukatili vinavyofanyi-
ka nyumbani, shuleni, kazini na
katika maeneo ya umma na kiten-
do cha kukaa kimya ni kushiriki
katika kuendeleza ukatili.
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KE§I YA K.UCHOMA MKE. o
Ripoti za ugonjwa wa akili zaleta utata

Na Grace Gurisha

KESI ya mauaji inayomkabili
Khamis Luwongo (38) anay-
etuhumiwa kumuua mkewe
Naomi Marijani na kisha kuu-
choma moto mwili wake im-
echukua sura mpya, baada ya
Mahakama kupokea ripoti mbili
zenye majibu tofauti ya akili ku-
toka Hospitali ya Taifa ya Afya
ya Akili, Mirembe.

Ripoti ya kwanza iliyotumwa
kwa njia ya mtandao kutoka
hospitali hiyo ilieleza kuwa
wakati mshtakiwa anatenda
kosa hilo hakuwa timamu ki-
akili, lakini ripoti iliyoletwa
mkononi na daktari aliyeandaa
inaeleza wakati wa tukio aliku-
wa timamu.

Hali hiyo iliyotokea jana
mbele ya Jaji Hamidu Mwanga
wa Mahakama Kuu Kanda ya
Dar es Salaam, wakati Daktari
Bingwa wa Afya ya Akili, Dk.
Sadiki Mandari kutoka Mirembe
akijibu maswali ya jaji, maswali
ya jopo la mawakili wa serikali
na maswali ya Wakili wa utetezi,
Hilda Mushi.

Sintofahamu hiyo ilijitokeza,
baada ya Wakili Mushi kupinga
kupokewa ripoti hiyo kama
kielelezo kwa sababu ipo tofou-
ti na ya awali katika hitimisho,

NO
VISITATION

Mfanyabiashara Khamis Luwonga

(katikati) anayetuhumiwa kumuua mke wake na kisha ku-

choma mwili wake kwa magunia ya mkaa akiongozwa na askari mahakamani akienda kusiki-

liza kesi yake.

huku Dk. Mandari akinyoosha
nyaraka hiyo juu na kudai kuwa
hiyo ndio nyaraka halisi (origi-

IN THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
DEEP POLL

(THE REGISTRATION OF DOCUMENTS CAP 117)
BY THIS DEED, | ELIKA WILLIAM SOKOLO a citizen of united
republic of Tanzania by birth DO HEREBY ABSOLUTELY
renounce, relinquish and appears in my birth certificate the
reason adopted the name is to appear in my NATIONAL
IDENTIFICATION AUTHORITY (NIDA) the name of ELIKA WILLIAM ALEX.
And, in pursuance of such of name as aforesaid | hereby declare
that | shall be known, sign at all material times and place
hereinafter, in all actions and proceedings, deeds and
instruments and in all dealings and transactions and upon all
occasions whatsoever use and sign the said name of ELIKA
WILLIAM SOKOLO as my name in lieu of the said former names
of ELIKA WILLIAM ALEX
And | hereby authorized and request all person to designate,
describe and address me by such assumed name of ELIKA
WILLIAM SOKOLO IN WITNESS WHERE OF | have here under
signed my assumed name of ELIKA WILLIAM SOKOLO

ELIKA WILLIAM SOKOLO

SIGNED and delivercd at Mbeyaby
“The sid ELIKA WILLIAM SOKOLO
Who i known fo me personlly in my presence

This. 32 Day of. 11 2024 ‘J

QUALIFICATION: COMMISSIONE!

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
MAHAKAMA YA MWANZO YA WILAYA YA RUNGWE
KITUO CHA KIWIRA
SHAURI LA NDOA/TALAKA NA: 32/2024
EZEKIEL BETHANIA CHENGULA..........ccoovv.. MDAI
KISSA SANGA........covvverrenrssmnnssenssnsenssend MDAIWA
HATI YA KUITWA SHAURINI

Mdaiwa KISSA SANGA popote ulipo unaamriwa
uhudhurie Mahakamani tarehe 18/12/2024 saa tatu
asubuhi bila kukosa. leleweke kuwa usipohudhuriwa
siku hiyo shauri linaweza kusikilizwa upande mmoja
na uamuzi kutolewa pasipo uwepo wako.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya
Mahakama leo tarehe 25/11/2024.

Ibrahim NgaEico Nganiko

HAKIMU MKAZT
MAHAKAMA YA MWANZO KIWIRA

KUPOTEA KWA VYETI

JANETH KUYELA KIJA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye  index namba  S$3343-0018

kilichotolewa na JIJA SECONDARY mwaka
2022. Cheti cha darasa la saba chenye namba
PS2705037-070 kilichotolewa na Shule ya
Msingi JIJA - ‘A mwaka 2018. Yeyote
atakayeviona atoe taarifa kituo cha Polisi.
Taarifa ya polisi: DOM/NANE/RB/787/2024.

JAMHURI YA MUUNGANO YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA MWANGA
UTHIBITISHO NA USIMAMIZI WA MIRATHI
SHAURI LA MIRATHI NA 29490 YA MWAKA 2014

NAOMBA YA BARUA YA USIMAMIAJI WA MIRATHI YA
LUCY JOSEPH MSOFFE.
JOSEPH INNOCENT MKOMBA.

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki katika mirathi ya
marehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika
na kuangalia mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa barua ya usimamiaji wa
mirathi kwa Muombaji aliyeomba hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikwa mnamo au kabla ya tarehe 11 Mwezi
DISEMBA, Mwaka 2024.

Imewasilishwa Mwanga leo tarehe 21 Mwezi NOVEMBA
Mwaka 2024 %

HAKIMU MKAZI MKUU
MAHAKAMA YA WILAYA
MWANGA

nal) aliyokuja nayo yeye.

Hata hivyo, Mahakama hiyo
ilipokea kielelezo hicho na
Wakili wa Serikali Mwandamizi,
Mwasiti Athuman aliendelea
kumuuliza maswali shahidi na
kumwelekeza asome sehemu
ya nyaraka hiyo ambayo inaone-
sha kwamba mshtakiwa siku ya
tukio alikuwa timamu.

Daktari alisoma kwa sauti ri-
poti hiyo ya Septemba 26, 2024
kuwa mshtakiwa hakuwa na shi-
da yoyote na hata alivyopokewa
Mirembe hakuwa na hali mbaya
alikuwa ana uwezo mzuri wa
kufanya uamuzi.

Wakili wa Serikali, Ashura
Mzava kwa nafasi yake alimpa-
tia nyaraka zote na kumwele-
keza akaangalie sehemu ya
muhuri na saini, akidai kwamba
kuna tofauti saini hazifanani,
haitambui hiyo nyaraka.

Pia, daktari huyo alidai kuwa
mshtakiwa Luwongo hakum-
weleza chochote kuhusu yeye
kupata giza na wakati anatenda
tukio hilo alikuwa timamu, pia
alikuwa anafahamu ripoti kutu-
mika mahakamani na hajawahi
kukutana na ndugu yeyote wa
mshtakiwa.

Wakili wa utetezi, Mushi al-
ipewa nafasi ya kumuuliza mas-
wali shahidi kutokana na ripoti
mbili alizoziandaa na kisha kui-
kataa moja ambayo ilitumwa na
hospitali hiyo moja kwa moja
mahakamani na kudai kuwa
aliyokuwa nayo mkononi ndio
halisi.

Mushi: Kuna ripoti ambayo
ililetwa mahakamani moja
kwa moja kutoka Mirembe,
soma kwa sauti chini hapo

kwenye muhuri kuna jina la
nani?

Dk. Mandari: Dk. Sadiki
Mrisho Mandari.
Mushi: Soma mstari wa

mwisho wa hitimisho inase-
ma nini?

Dk. Mandari: Kwa mujibu
wa hii nyaraka siku mshtakiwa
anafanya tukio hakuwa timamu
kiakili.

Mushi: Ulionana na
mshtakiwa mara meoja ni
kweli kama nilivyokusikia.

Dk. Mandari: Ni kweli

Mushi: Ugonjwa alionao

mshtakiwa anaweza Kku-
changanyikiwa?

DK. Mandari: Anaweza.
Mushi: Hali hiyo ya

ugonjwa wa kifafa ambao
katika uchunguzi wenu mli-
baini, wakati yupo Mirembe
ilimtokea?

Dk. Mandari: Ndiyo

Mushi: Ripoti uliyokuja
nayo inatofautiana na ripoti
iliyotumwa mahakamani
kwenye hitimisho.

Dk. Mandari: Ndio zinato-
fautiana.

Jaji: Wewe msomi kabisa
umetuvuruga, kwanini ume-
kuja na taarifa mbili na una-
jua kabisa hapa inayotafut-
wa ni haki.

Dk. Mandari: Mmeniapisha
niseme ukweli, hii nyaraka ni-
meitoa Masjala ya Hospitali ya
Mirembe.

Jaji: Ni sawa hata hii imeto-
ka Masjala, ‘why’ (kwanini)
zipo mbili bana na wewe ni

msomi kabisa ‘why’?
Dk. Mandari: Ndugu wa
mshtakiwa alinipigia simu

kwamba ripoti zipo mbili, aje
kuitetea iliyokuwapo mahakam-
ani, namba yake sikuisevu wala
siijui.

Jaji: Yeye alijuaje kama
kuna ripoti nyingine na
kama wewe unakuja kuzi-
zungumzia.

Dk. Mandari: Mimi sikum-
wambia kuhusu ripoti, lakini
sijui yeye.

“Akasema kama inawezekana
kesho (jana) tuonane, mimi
ninajua ninachokifanya na ni-
mesoma,” alidai Dk. Mandari.

Jaji: Wewe ni msomi ‘why’
unakuja na hizi taarifa
mbili, hapa kuna maisha ya
mtu yamepotea halafu wewe
unafanya vitu vya namna hii
kweli?

Dk. Mandari: Angalia kwe-
nye Tigopesa utaona ni nani? Au
ngoja nimpigie hapa hapa, akap-
iga huku akiwa ameweka ‘loud-
speaker’ (sauti) ikawa inaita.

Jaji: Mwenye simu apokee,
nimetoa ruhusa hiyo, lakini
haikupokewa.

Dk. Mandari: Ngoja nim-
tumie fedha ili tupate jina lake,
akatuma akasema jina linatokea
ni dada wa Luwongo.

Jaji: Yupo humu ndani? Hi-
cho cheo cha Mkurugenzi wa
Huduma Tiba ulikipata lini?

Dk. Mandari: Julai.

Wakili wa Serikali Mkuu, Yas-
inta Peter, aliomba mahakama
yote yalikuwa yakiendelea
yaingie kwenye rekodi za ma-
hakama.

Pia, aliomba mahakama
ifanye majumuisho ya mwisho
ya mashabhidi ili waweze kufikia
haki. Kabla ya mahakama ku-
panga tarehe mshtakiwa aliom-
ba azungumze kidogo.

“Ni aibu kubwa kwa taasisi
inayoaminika na  serikali
kuleta taarifa mbili na taarifa
ya kwanza ilitumwa kwa njia
ya mtandao sio askari alibeba
mkononi  akatembea nayo,
daktari anakuja nayo nyingine
mkononi  anasema  ndiyo
bora zaidi, hofu yangu hawa
mawakili wanaweza wakaleta
ripoti nyingine ya mkemia na
kuonesha yale majivu ni ya
Naomi,” alidai.

Hata hivyo, Jaji alimtoa wasi-
wasi kwa kumweleza kwamba
yeye ndio anajua kama anahusi-
ka au la, kwa hiyo mahakama
itatoa uamuzi.

Alisema majumuisho ya
mwisho kwa pande zote wata-
wasilisha ~mahakamani De-
semba 10, 2024 na kesi itatajwa
Desemba 11, 2024, siku hiyo ni
tarehe ya hukumu kutajwa.

Mshtakiwa Luwonga, mkazi
wa Kigamboni, Dar es Salaam
anadaiwa Mei 15, 2019 akiwa
Gezaulole eneo la Kigamboni
alimuua Naomi Marijani kwa
kumchoma moto kwa magunia
mawili ya mkaa.
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Hali tete uhasama wa Israel na Lebanon

TEL AVIV, Israel

JESHI la Israel limesema kundi
la wanamgambo wa Hezbollah
limerusha makombora 340 na
ndege zisizo na rubani kwenda
Israel, na kujeruhi watu 11 na
kusababisha madhara makubwa
huko Tel Aviv, wakati wapiganaji
wake wakiweka upinzani mkali
kusini mwa Lebanon.

Aidha, ilielezwa jana kuwa
uhasama kati ya mataifa hayo
imekuwa kama mchezo wa piga
nikupige, kwa kuwa saa chache
baada ya mkasa huo kulibain-
ishwa kwamba mashambulizi ya
anga ya Israel kwenye mji mkuu
wa Lebanon yanaendelea.

Pia ilielezwa kuwa masham-

bulizi  hayo  yalisababisha
maangamizi makubwa huku
Wizara ya Elimu ya Lebanon iki-
simamisha wanafunzi kwenye
shule huko Beirut hadi Januari,
mwakani.

Kwa mujibu wa Wizara ya Afya
ya Lebanon mashambulizi ya
Israel yaliua takriban watu 84
na kujeruhi 213, ikiwa ni pamoja
na 30 ambao waliuawa katika
mgomo kwenye jengo la ghorofa
katika kitongoji chenye wakazi
wengi katikati mwa Beirut.

Katika hatua nyingine, iliele-
zwa kuwa jumla ya watu 3,072
wameuawa na 13,426 wameje-
ruhiwa tangu Israel ilipoongeza
kampeni yake dhidi ya Hezbol-
lah mnamo Septemba 16, kulin-

Nchi 175 kujadili

mkataba wa

plastiKi

SEOUL, Korea Kusini

WAWAKILISHI na wapatanishi
kutoka nchi 175 wamekutana mjini
Busan, Korea Kusini katika jitihada
ya mwisho ya kuandaa mkataba wa
kushughulikia mgogoro wa uchafuzi

wa plastiki duniani.

llielezwa kuwa wawakilishi hao =
walikutana jana ikiwa ni saa chache - 3
baada ya kukamilika kwa mkutano D e
wa kimataifa kuhusu mabadilikoya @ = «#

hali ya hewa COP29 uliofanyika huko : N i o !
: Sehemu ya watu 490,000 waliokimbia makazi yao nchini Malawi baada ya kuharibiwa na kimbunga Freddy,

mjini Baku, Azerbaijan.

llielezwa kuwa hiyo ni mara ya
tano mataifa ya dunia yanakutana
kuandaa mkataba wenye mafunga-

mano ya kisheria.

Mbali na wajumbe wa mataifa
tofauti, wawakilishi kutoka sekta ya
utengenezaji wa plastiki, wanasayan- :
si na wanamazingira wanahudhuria
pia mkutano huo ili kuchangia mawa- :
z0 kutafuta njia ya kulishughulikia :
tatizo linaloongezeka la uchafuzi

unaotokana na plastiki.

Hata hivyo, Mkurugenzi Mtendaji
wa Shirika la Mazingira la Umoja
wa Mataifa (UNEP) Inger Andersen
alisema sayari ya dunia inayongwa
na plastiki, huku maziwa, mito, ba-
hari na miili ya binadamu ikiathiriwa

na uchafuzi wa plastiki.

“Tatizo hili linaweza kutafutiwa
ufumbuzi na lazima suluhisho lipa-
tikane katika mkutano wa Busan,”

alisema Andersen. DW
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gana na takwimu za Wizara ya
Afya ya Lebanon.

Wakati hayo yakiendelea,
chanzo cha kikanda kilisema
mkataba wa kusitisha mapi-
gano Kkati ya Israel na kundi uko
karibu, licha ya ongezeko la
mashambulizi ya Israel yanayo-
sababisha idadi ya vifo nchini
Lebanon tangu katikati ya Sep-
temba, mwaka huu.

Takwimu za Wizara ya Afya
ya Lebanon ilisema zaidi ya
watu 3,000 wameuawa katika
mashambulizi ya Israel tangu
kuzuka kwa mapigano katikati
ya mwezi Septemba, huku iki-
sisitiza udharura wa mpango wa
kusitisha mapigano.

Chanzo cha kikanda kilidokeza

kuwa ingawa mpango huo uli-
kuwa karibu zaidi kuliko awali,
bado haujaundwa kikamilifu,
huku maofisa wa Marekani na
Israel wakitahadharisha kuwa
bado hakuna mwanga wa kijani
uliotolewa kwa wapatanishi.

“Tunaelekea upande huu, la-
kini bado kuna masuala kadhaa
ya kushughulikia,” msemaji wa
Waziri Mkuu wa Israel Benjamin
Netanyahu aliiambia CNN.

Katika siku za hivi karibuni
Hezbollah imekuwa ikizingatia
pendekezo la Marekani na Is-
rael la kusitishwa kwa siku 60
katika mapigano ambayo baadhi
ya matumaini yanaweza kuwa
msingi wa usitishaji vita wa ku-
dumu.

Hata hivyo, Israel ilianzisha
mashambulizi makubwa nchini
Lebanon katikati ya Septem-
ba kufuatia miezi kadhaa ya
mashambulizi ya mpakani am-
bayo yalianza wakati Hezbollah
ilipoishambulia Israel kwa mshi-
kamano na Hamas na Wapales-
tina huko Gaza.

Vile vile, ilielezwa kuwa tangu
wakati huo, Israel imeanzisha
uvamizi wa ardhini, na kuua
msururu  wa viongozi wa
Hezbollah ikiwa ni pamoja na
mmoja wa waanzilishi wake,
Hassan Nasrallah na kujeruhi
maelfu ya watu katika shambulio

lililowashirikisha waimbaji
wa kurasa zinazolipuka. CNN,
Aljazeera

ambacho kimelikumba taifa hilo na kusababisha vifo vya watu 476 na 918 kujeruhiwa, huku shirika la kudhibiti
majanga likisema wengine 349 hawajulikani waliko. PICHA: MTANDAO

Nyumba za kupanga, waganga wa
Kienyeji watumika dawa za kulevya

Na Zanura Mollel

MAMLAKA ya Kudhibiti na
Kupambana na Dawa za
Kulevya (DCEA) imesema
inashikilia gari aina ya Scania
lenye namba ya usajili wa Af-
rika Kusini LN87XJPG kwa
madai ya kuingiza dawa za
kulevya nchini.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana, Kamishna
Jenerali wa DCEA, Aretas
Lyimo alisema kuwa katika
operesheni iliyofanyika No-
vemba 14-19 mwaka huu, wa-
likamata tani 2.2 za dawa za
kulevya katika mikoa ya Dar
es Salaam na Tanga sawa na
kilogramu 2,207.56.

Alifafanua kuwa kati ya
dawa hizo, skanka ni kilogra-
mu 1,500.6, Methampheta-
mine kilogramu 687.76, hero-
in kilogramu 19.20 na chupa
10 za dawa tiba zenye asili ya
kulevya aina ya Fentanyl.

“Katika Mtaa wa Pweza Sin-

za E, Wilaya ya Ubungo, Dar
es Salaam, mtuhumiwa Iddy
Mohamed Iddy (46), mkazi wa
Chanika Buyuni, alikamatwa
akiwa na kilogramu 150.2 za
skanka zilizokuwa zimefich-
wa katika maboksi ya sabuni
na baadhi ya dawa hizo ziki-
wa zimehifadhiwa katika bok-
si lililotengenezwa kwa bati
gumu na kupachikwa kwenye
chassis ya gari hilo,” alisema
Kamishna Lyimo.

Alisema wafanyabiashara
wa dawa za kulevya wame-
badili mbinu ya kuhifadhi
dawa hizo kwa kupangisha
nyumba na kuzigeuza ghala la
dawa za kulevya, lengo likiwa
ni kukwepa kukamatwa.

Kamishna Lyimo alieleza
kuwa katika wilaya ya Kiga-
momboni, mtaa wa Nyang-
wale, watuhumiwa Mohamed
Sulieiman Bakar (40) na
Sullesh Mhailoh (36), wote
wakazi wa Mabibo, wa-
likamatwa wakiwa na kilogra-

mu 1,350.4 za dawa za kulevya
aina ya skanka.

“Dawa  hizo  zilikuwa
zimefichwa ndani ya nyumba
aliyokuwa amepanga mtuhu-
miwa Mohamed, ambayo
alitumia kama ghala la kuhifa-
dhi dawa hizo, dawa nyingine
zilipatikana ndani ya gari aina
ya Nissan Juke lenye namba
za usajili T 534 EJC, zikiwa
tayari kwa kusambazwa,”
alisema Kamishna Lyimo.

Alisema kuwa katika jiji la
Tanga, watuhumiwa Ally Kas-
sim Ally (52) na Fahad Ally
Kassim (36) walikamatwa
mtaa wa Mwakibila wakiwa
na kilogramu 706.96 za dawa
za kulevya aina ya Heroin na
Methamphetamine, baadhi
ya dawa hizo zilipatikani nda-
ni ya gari aina ya Noah lenye
namba za usgjili T 714 EGX
huku nyingine zikibainika
kufichwa katika nyumba ali-
yopanga mtuhumiwa.

Katika Mtaa wa Kipata na

es Salaam, alisema watuhumi-
wa Michael Dona Mziwanda
(28), mkazi wa Tabata Segerea
na Tumpale Bernard Mwa-
sakila (32), mkazi wa Temeke
Mikoroshini,  walikamatwa
wakiwa na chupa 10 za dawa
tiba zenye asili ya kulevya
aina ya Fentanyl wakiwa nazo
katika duka la M-PESA.

Alisema dawa zilizokamat-
wa kwa mwezi Novemba pe-
kee ni tani 3.2, na zingeweza
kuleta madhara kwa jamii na
taifa kama zingeingia mtaani.

Alitoa rai kwa wamiliki wa
nyumba kuwa makini wa-
nanpopangisha nyumba zao
kwa kuwa nyumba inayotu-
mika kwa shughuli za dawa za
kulevya ni kinyume inataifish-
wa kwa mujibu wa sheria, pia
mmiliki anapaswa kutoa taar-
ifa anapobaini kuna uhalifu
unatendeka katika nyumba
yake. Kutofanya hivyo ni kosa
la jinai.
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KUKAYE VOTO WAITANGAZA
VIZURIROYAL TOUR UJERUMANI

Na Mwandishi Wetu

UNDI la muziki la
Kukaye Moto Culture
Central (KMCC) ku-
toka nchini Tanzania,
Novemba 16, mwaka huu,
lilipata nafasi ya kutumbuiza
nchini Ujerumani na kutan-
gaza utalii, katika onesho
kabambe la African Festival
lililofanyika katika mji wa
Kemnat na kuhudhuriwa na
watu wengi wakiwamo vion-
gozi wa serikali ya mji huo.
Akizungumza na Nipashe
akiwa jijini humo, Mkurugen-
zi wa KMCC, Arba Manillah,

alisema kundi hilo lilikuwa
likitekeleza kauli mbiu ya
maneno na vitendo vilivy-
ooneshwa na Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania,
Samia Suluhu Hassan, kuhusu
kutangaza utalii na vivutio
vya Tanzania.
Alisema mbali na
muziki, wanamuziki
wa kundi hilo wali-
tangaza utamaduni,
vivutio na mavazi ya

Tanzania.

“Lilikuwa tamasha zuri la
African Festival lililofanyika
nchini Ujerumani kwenye mji

wa Kemnat, Tanzania ilipata
mwaliko, lakini kwa sababu
zisizoweza kuzuilika, halik-
wenda kundi lote la Kukaye
Moto Culture Central, bali
liliwakilishwa na watu wawili
ambao ni Bboy Gaga am-
baye ni mwalimu wa staili ya
uchezaji ya ‘Brake Dance’ na
Don Talent ambaye ni mwal-
imu wa ‘Afro Dance’.

“Kwa bahati nzuri Watan-
zania wengi wanaishi nchini
humo walishiriki tamasha
hilo na walituunga mkono
mwanzo hadi mwisho wa
onyesho,” alisema Mkurugen-
zi huyo.

Alisema mbali na kundi
hilo, onyesho hilo lilishiriki-
sha bendi na vikundi mbal-
imbali barani Afrika na dunia
nzima ambavyo navyo vilipa-
ta nafasi ya kuburudisha na
kutangaza utalii wa nchini
mwao.

“Kingine ambacho kimetu-
pa sifa ni kwamba tulipata na-
fasi ya kuwafundisha watoto,
wanafunzi shuleni kucheza
na kuimba, hasa kwa lugha ya
Kiswahili ambayo waliifura-
hia,” alisema Manillah, huku
akiweka wazi kuwa kundi hilo
linatarajia kuwasili mwishoni
mwa mwezi huu.

Prisons kusajili
wazoefu wa Ligi Kuu
Bara dirisha dogo

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kipigo cha bao 1-0 ilichokipata juzi dhi-
di ya JKT Tanzania, Kocha Mkuu wa Prisons, Mb-
wana Makata, amesema anasubiri kipindi cha diri-
sha dogo ili asajili wachezaji wazoefu wa Ligi Kuu
kwani ndicho kinachoitesa timu yake kwa sasa.

Akizungumza baada ya kumalizika kwa mchezo
huo wa ‘Dabi ya Maafande’, uliopigwa Uwanja wa
Meja Jenerali Isamuhyo, Mbweni, Dar es Salaam,
Makata alisema kwa sasa timu yake ina wachezaji
wengi vijana, ambao pamoja na kuwa na vipaji, la-
kini wanakosa uzoefu na ufanisi.

Alisema kukosekana kwa wachezaji wengi wa-
zoefu kama kina Samson Mbangula, Nurdin Cho-
na na wengine ambao ni majeruhi kunaiathiri kwa
kiasi kikubwa timu yake.

“Kuwakosa wachezaji kama Mbangula, Chona
nayo ni moja ya sababu ya kupoteza si mechi hii
tu hata zingine nyuma kwa sababu ni wachezaji
wazoefu, tunawaowatumia kwa sasa wengi ni
chipukizi, wana vipaji lakini ufanisi wao ni mdogo
kutokana na kukosa uzoefu.

“Nadhani tunaangalia dirisha dogo ili tusajili
baadhi ya wachezaji wazoefu kidogo kwenye ligi
waje wasaidiane na hawa vijana,” alisema kocha
huyo.

Akiuzungumzia mchezo huo, Makata alisema
walifungwa bao la mapema, na hii sasa imekuwa
kama ni ugonjwa kwao, huku wakishindwa ku-
tumia nafasi nyingi walizozipata.

Ahmad Ally, Kocha Mkuu wa JKT Tanzania, al-
ionesha kufurahi timu yake kurejea tena uwanja
baada ya muda mrefu na kupata ushindi.

Timu hiyo imerejea dimbani baada ya kukaa
nje kwa siku 29, kutokana na wachezaji wake ku-
pata ajali jijini Dar es Salaam, basi la timu hiyo
lilipopinduka Oktoba 30, mwaka huu na kusaba-
bisha majeruhi kwa wachezaji 11, huku Bodi ya
Ligi ikisimamisha michezo yake kutoa fursa ya
matibabu.

“Nawapongeza wachezaji wangu, haikuwa rahi-
si, ilikuwa ni moja ya mechi ngumu kwetu, lakini
tumefika ndani ya eneo la mpinzani zaidi ya mara
nane, tumepata bao moja, lakini nimefurahi kwa
jinsi tulivyokuwa tunashambulia, licha ya kwam-
ba tuna muda mrefu hatujacheza mechi,” alisema.

Kwa matokeo hayo, JKT Tanzania imefikisha
pointi 13, ikiwa nafasi ya 10 kwenye msimamo wa
Ligi Kuu ikifikisha michezo 10, Prisons ikishuka
nafasi moja chini hadi ya 12, ikisalia na pointi 10,
kwa michezo 11 iliyocheza.

b
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Msanii wa Kundi la Kukaye Moto Culture Central (KMCC), Bboy Gaga,
akicheza jukwaani katika onesho la African Festival, lililofanyika hivi
karibuni mjini Kemnat, Ujerumani. PICHA: KMCC

]
TFS kujenga
Viwanja vya
michezo

Na Oscar Assenga, TANCA

WAKALA wa Huduma za Misitu
Tanzania (TFS), wameweka bayana
mpango wao kujenga viwanja vya
michezo katika maeneo ya Kanda
Saba na Shamba la Miti Sao Hill.

Mpango huo ulitangazwa juzi na
Kamishna Msaidizi wa TFS, Erasto
Luoga, wakati akizungumza na
waandishi wa habari jijini Tanga
baada ya kumalizika kwa mchezo
wao wa fainali dhidi yao na TRA
katika Mashindano ya Shirikisho
la Michezo la Mashirika ya Umma,
Taasisi na Makampuni Binafsi
(SHIMUTA).

Katika mchezo huo uliopigwa
Uwanja wa Shule ya Sekondari
Popatlaly, TRA iliibuka na ushindi
wa mabao 3-0.

Luago alisema tayari wameanza
maandalizi ya kufanya uwekezaji
huo na kwamba watawekeza kwe-
nye viwanja vya mpira wa miguu,
pete na kikapu, huku wakihakiki-
sha watumishi wanapata nafasi ya
kucheza michezo hiyo na mingine
ili kuimarisha afya zao.

Kuhusu mechi hiyo dhidi ya TRA,
alisema licha ya timu yao kupam-
bana vilivyo kuhakikisha wanapata
ubingwa, lakini hawakubahatika
huku akieleza matarajio yao ni
kuongeza nguvu maeneo ambayo
yalikuwa na udhaifu ili mashindano
yajayo wafanye vizuri.

“Mikakati ni kumsapoti Rais Dk.
Samia Suluhu, katika kukuza na
kuendeleza michezo ambayo ipo
kwenye taasisi zetu kwa ajili ya
kuweka afya zetu sawa,” alisema.

Alisema katika mashindano hayo
kiuhalisi hawakuwa na mategemeo
kama wangefika hatua ndefu
kama hiyo, hivyo ni matarajio yao
wataenda kuongeza nguvu kwenye
madhaifu ili wakati ujao waweze
kufanya vizuri.

Luoga alisema wataendelea kum-
sapoti Rais Samia katika kukuza
michezo ili kuhakikisha watumishi
wanakuwa na afya bora na kuepu-
kana na magonjwa yasiyoambukiza
na mkakati uliopo ni kufanyia kazi
miongozo ambayo serikali imeitoa
kuhakikisha michezo ina kuwapo
kwenye maeneo yao ya ya kazi.

Awali, Mratibu wa Timu ya TFS,
Marcel Bitulo, alisema ni mara ya
pili wanashiriki kwenye mashinda-
no hayo na mwaka huu wame-
pambana mpaka wakafikia hatua
ya fainali huku akieleza makosa
madogo madogo ndiyo yaliyosaba-
bisha kupata kipigo hicho.

“Binafsi nawashukuru viongozi
wangu, wametutia moyo na timu
kuweza kufika hapo ilipo, tunaen-
delea kujipanga na ukiangalia
malengo yetu yametimia kwa
asilimia 90 kwa ushiriki na kufika
fainali,” alisema Bitulo.
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DELAP ASAKWA CHELSEA

MSHAMBULIAJI wa Ipswich, Liam Delap mwenye
umri wa miaka 21, anasakwa na Chelsea baada ya klabu
hiyo kusitisha mpango wa kumnunua mshambuliaji wa
Newcastle United, Alexander Isak, 25. (Mail)

ARSENAL YAKOMAA NA ISAK

ARSENAL huenda wakajaribu kumshawishi Alexan-
der Isak kuhamia Uwanja wa Emirates Januari kwa ofa
ya kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya. (Give Me Sport)

NKUNKU HANA FURAHA

MSHAMBULIAJI wa Ufaransa, Christopher Nkunku,
hana furaha kutokana na kukosa muda wa kuchezea
Chelsea, lakini mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
27, hana mpango wa kuondoka Stamford Bridge kwa
sasa. (Athletic)

ZUBIMENDI ATAKIWA LIVER

LIVERPOOL inatarajiwa kufanya jaribio la pili la
kumnunua kiungo wa Real Sociedad, Martin Zubi-
mendi mwenye miaka 25 Januari, lakini watakabiliwa
na ushindani kutoka kwa Arsenal kumnunua mchezaji
huyo wa Kimataifa wa Hispania. (Team Talk)

WAFUATILIWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United inawafuatilia mshambu-
liaji wa Lyon, Rayan Cherki mwenye umri wa miaka 21,
na mchezaji wa Kimataifa wa Canada, Jonathan David
David (24), wa Lille wakati wakitathmini uwezekano wa
kumnunua kiungo mshambuliaji Januari. (The I)

ZIRKZEE HAKIELEWEKI

WAKUU wa Manchester United wana mashaka na
mchezo wa mshambuliaji wa Uholanzi, Joshua Zirkzee
mwenye miaka 23, tangu walipomnunua kwa pauni
milioni 36.5 kutoka Bologna msimu wa majira ya joto.
(Manchester Evening News)

GOMES ATAJWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur ina matumaini ya
kuwashinda Manchester United na Newcastle United
katika mbio za kuinasa saini kiungo wa kati wa Lille na
England, Angel Gomes, 24. (GiveMeSport)

YAMAL MIAKA SITA

WINGA wa Hispania, Lamine Yamal mwenye miaka
17, amekubali kusaini mkataba mpya wa miaka sita ka-
tika Klabu ya Barcelona atakapofikisha umri wa miaka
18. (El Chiringuito TV, via Football Espana)

BELLINGHAM KUBAKISHWA

KOCHA Mkuu wa Sunderland, Regis Le Bris, anataka
viungo wa kati wa England, Jobe Bellingham mwenye
miaka 19, na Chris Rigg (17), kusalia kukipiga Uwanja wa
Of Light. (Sunderland Echo)

BECKER NA GALATASARAY

KLABU ya Galatasaray inamfuatilia mlinda mlango
wa Liverpool na Brazil, Alisson Becker mwenye miaka
32, huku wakimtafuta atakayechukua nafasi ya Fernan-
do Muslera (38), mwishoni mwa msimu huu. (Sabah)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI'Y

ULAYA

AMORIM: UNITED LAZIMA
IANZE KUTESEKA HKWANZA

@® ® ® Tutateseka kwa muda mrefu
na tutajaribu kushinda michezo,
najua inakatisha tamaa, lakini...

MANCHESTER, England

UBEN Amorim amesema
Manchester United italazi-
mika “kuteseka kwa muda
refu” kabla ya mbinu zake
kusaidia klabu hiyo kufurahia ma-
fanikio tena baada ya sare ya bao 1-1
dhidi ya Ipswich Town Jumapili na
ikamnyima kocha huyo ushindi ka-
tika mchezo wake wa kwanza kuion-
goza timu hiyo.
Bao la Marcus Rashford
baada ya sekunde 81
liliipa United ndoto ya ku-
pata ushindi, lakini Omari
Hutchinson akakisawa-
zishia kikosi hicho cha ko-
cha Kieran McKenna.

Licha ya kuwa na chini ya wiki
moja kufanya kazi na kikosi chake

kipya kwenye uwanja wa mazoezi,
kocha huyo wa zamani wa Sport-
ing CP alitumia mfumo wa 3-4-2-1
na kusema ilisababisha wachezaji
wake kufikiria kupita kiasi uchezaji
wao.

Lakini Amorim alisisitiza kuwa
ataendelea kuwa mwaminifu kwa
kanuni zake, ingawa alisema itasa-
babisha mateso zaidi hadi mbinu
zake zizae matunda.

“Najua inakatisha tamaa kwa
mashabiki, lakini tunabadilika sana
katika wakati huu na michezo min-
gi,” alisema Amorim akiwaambia
waandishi wa habari.

“Tutateseka kwa muda mrefu na
tutajaribu kushinda michezo, lakini
hii itachukua muda.

“Lazima tushinde michezo, lakini
tunaweza kupoteza, kwa hiyo nad-
hani lazima tuelewe hilo na tufikirie
na kuwa na ukweli kwamba watu
hawa walikuwa na siku mbili za ku-
fanya mazoezi ili kubadilika sana.

“Ni ngumu kwa wachezaji ndani
ya siku tatu kustahimili kila kitu, la-
kini tunasahau wazo jipya. Nadhani
ndio maana nililetwa hapa katikati
ya msimu na tunajaribu kukabiliana
na mambo ambayo wamezoea ku-
fanya chini ya Erik ten Hag.
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ANCELOTTI: MBAPPE.
ATAIMARIKA ,"@
rZAIDIUPANDE\WA -

S KUSHOTO

BUTARQUE, Hispania

ARLO Ancelotti amesifu uchezaji
wa Kylian Mbappe baada ya fowadi
huyo wa Real Madrid kufunga aki-
cheza katika nafasi ya upande wa
kushoto kwenye ushindi wao wa mabao 3-0
dhidi ya Leganes kwenye LaLiga Jumapili.

Mbappe aliiweka Madrid mbele dakika
ya 43 huko Butarque, akiunganisha pasi ya
Vinicius Junior kabla ya Federico Valverde
na Jude Bellingham kila mnoja kufunga bao
na kuwawezesha kupata pointi tatu.

Lilikuwa bao la kwanza kwa Mbappe
baada ya kubadilishana nafasi na Vinicius,
akianzia upande wa kushoto.

“Ulikuwa mchezo mzuri mwanzo hadi
mwisho,” alisema Ancelotti katika mkutano
wake na waandishi wa habari baada ya me-
chi.

“Timu ilikuwa imara na yenye umakini.
Tulibadilisha nafasi za washambuliaji kido-
g0, Mbappe akiwa pembeni alifanya vizuri.

“Vinicius alifanya vizuri pia akiwa kati.
Tulifungua ukurasa wa mabao, na baada ya
hapo timu ilidhibiti mchezo vizuri.”

Madrid ilikabiliwa na ukosoaji kwa uche-
zaji wake katika wiki za hivi karibuni, na ku-
cheza mechi nne bila kupata bao.

“Nilianza katika nafasi tofauti na katika
michezo ya hivi majuzi,” alisema Mbappe
baada ya mchezo.

“Lakini kama nilivyosema siku ya kwanza
kufika hapa naweza kucheza katika nafasi
tofauti, leo (juzi) ilikuwa tofauti na pen-
gine katika mchezo unaofuata itakuwa to-
fauti, nipo tayari kuisaidia timu. Ni hadithi
ya maisha yangu. Naweza kucheza kulia,
kushoto na kati. Ninachotaka kufanya ni
kucheza vizuri, kusaidia timu na kufunga
mabao.”

Baada ya mchezo huo, Ancelotti ali-
i toa sababu zake za kubadili, akiongeza
sehemu bora zaidi juu ya ufanisi na
matokeo yake ni kuongezeka kwa ush-
irikiano kati ya nyota wake wawili.

“Nadhani Mbappe amezoea zaidi ku-
cheza upande wa kushoto,” alisema An-
celotti.

“Leo (juzi) hiyo ilikuwa bora kwa timu, na
kwake pia. Kwa nje inachosha zaidi, na Vini
alikuwa amerejea kutoka kwenye jukumu la
kimataifa Alhamisi.

. A R mew

Slot apagawa na mabao ya Mo Salah

I
- Fernandez

atafutiwa
dawa Chelsea

LONDON, England

KOCHA Mkuu wa Chelsea, Enzo
Maresca, amekiri kuwa anam-
himiza Enzo Fernandez kuingia
kwenye eneo la hatari la wapin-
zani mara nyingi zaidi ili kuwa
tishio zaidi.

Kiungo huyo wa kati wa Ar-
gentina, hajahakikishiwa nafasi
katika kikosi cha kwanza msimu
huu, akipambana na Moises
Caicedo na Romeo Lavia kuwa
mmoja wa viungo wawili wa
kati wa Chelsea.

Na Maresca alifichua kuwa
anajaribu kurekebisha jukumu
la kinda huyo wa miaka 23 ili
kumfanya azidi kupata nafasi
zaidi uwanjani.

“Ninajaribu kumshawishi Enzo
kucheza kama nilivyofanya
mwaka jana nikiwa na Ndidi
na Kiernan, kwamba viungo
washambuliaji wanatakiwa
kufika kwenye eneo la hatari,”
alisema.

“Kwangu mimi anafanya vizuri
sana. Nimesema mara nyingi,
tangu tumeanza, anafanya kazi
kwa bidii. Anafanya bidii kue-
lewa jinsi tunavyotaka kucheza.”

“Wakati mwingine tunamtumia
kama kiungo wa kati. Wakati
mwingine tunamtumia kusham-
bulia.”

LIVERPOOL, England

KOCHA wa Liverpool, Arne Slot,
amesifu timu yake kwa kure-
jea kwa nguvu kipindi cha pili
katika ushindi wa mabao 3-2
dhidi ya Southampton wakati
viongozi hao wa Ligi Kuu Eng-
land walipokuwa katika hatari
ya kupoteza kwa timu ya mkiani
kabla ya Mohamed Salah kuwa-
okoa, Jumapili.

Liverpool walipata bao la
kwanza kutokana na makosa ya
Southampton, lakini walishind-
wa kutumia vema Kkipindi cha
kwanza kabla ya wenyeji kupata
bao la kushtukiza na kufanya
matokeo kuwa 2-1.

Lakini mabao mawili ya Salah
yaliwezesha Liverpool kupata
pointi zote tatu na kuendelea
kukaa kileleni.

“Kipindi cha pili niliona ngu-

vu niliyokuwa nikiitafuta katika
kipindi cha kwanza. Southamp-
ton inafanya iwe ngumu kwa
timu nyingi, ikiwa ni pamoja na
timu za juu, na walifanya iwe
ngumu leo (juzi), ingawa tuli-
tawala mchezo kabisa,” alisema
Slot akiiambia Sky Sports. .
“Hakukuwa na uharaka wa
kutosha kufika kwenye eneo la
hatari katika kipindi cha kwan-
za, tulibaki tu na mpira badala

ya kushambulia. Ingawa tuliku-
wa nyuma katika kipindi cha pili
tulionesha uharaka na nguvu
zaidi.

“Hiyo ilisababisha kupata na-
fasi nyingi na mwishowe mabao
mawili. Ni ngumu kutengeneza
nafasi dhidi ya mfumo wa 4-5-1.

Mabao mawili ya Salah yalim-
fanya kufikisha mabao 10 ya ligi
msimu huu - mawili nyuma ya
mfungaji bora Erling Haaland -

na mchezaji huyo wa Kimataifa
wa Misri amefunga mabao sita
katika mechi zake tano zilizo-
pita za ligi.

Slot sasa ameshinda mechi 10
kati ya 12 za ligi, lakini bila shaka
anaingia katika wiki yake ngu-
mu zaidi kufikia watakapoikari-
bisha Real Madrid kwenye Ligi
ya Mabingwa Ulaya Jumatano
ikifuatiwa na Manchester City
Jumapili ijayo.
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HABARI MICHEZO

E— TABORA

Kagoma arejea
Simba kuivaa
Bravo do Maquis

INATOKA UK. 24

zoezi ya kikosi cha Timu ya
Taifa ya Zambia, ilipokuwa iki-
jilandaa na michezo yake ya ku-
fuzu Fainali za Mataifa ya Afrika
(AFCON), na kulazimika kurejea
nchini kwa ajili ya matibabu.

Kocha wa Simba, Fadlu
amesema kwa sasa yupo kwe-
nye hatua za mwisho za maan-
dalizi ya mchezo huo, ambao
alisema utakuwa mgumu, la-
kini akitaka ushindi wa mabao
mengi ili kujiweka vizuri kwe-
nye kundi hilo na kwa michezo
inayofauta.

“Ni kundi gumu, tunatakiwa
kwanza tuwe na njaa ya kupata
ushindi nyumbani, kama tukip-
ata nafasi tuwe tunazitumia ku-
pata mabao mengi ambayo huko
mbele yanaweza kutuvusha.
Tunawaomba mashabiki wetu
waje kwa wingi kutushangilia
na kuwasukuma wachezaji ili
wapate morali ya kucheza kwa
NgUVU Na kupambana,” alisema
kocha huyo raia wa Afrika
Kusini akiwa kwenye msimu wa
kwanza kuifundisha timu hiyo.

Ramovic ataja
mfumo Yanga

INATOKA UK. 24

2-1, hivyo kushindwa kutinga
hatua ya makundi msimu huo.

Msimu uliopita ilifanikiwa
kutinga hatua ya makundi na
kutolewa kwenye hatua ya robo
fainali kwa mikwaju ya penalti
3-2 dhidi ya Mamelodi Sun-
downs ya Afrika Kusini, mechi
iliyochezwa Sauzi, Aprili 5,
mwaka huu.

Timu hizo zililazimika kupigi-
ana mikwaju ya penalti baada
va kutoka suluhu mara mbili,
mchezo wa kwanza ukichezwa
nchini, Machi 30, mwaka huu.

Kocha Mkuu wa Al Hilal, Flor-
ent Ibenge, alisema amejiandaa
na mchezo wa leo na wamekuja
kushinda na si kupoteza mechi.

“Tumekuja tumejiandaa,
tumeitazama Yanga na kui-
chambua kwa kina, lakini ghafla
wakabadili kocha, nina imani
mechi itakuwa ngumu sababu
bado hatujajua na hatujaona
mbinu za kocha mpya wa Yanga
ila tumejiandaa kwa asilimia
kubwa wachezaji wangu wako
tayari kupambana.

“Yanga ina wachezaji wazuri
kama Maxi Nzengeli, Pacome
Z0uzoua, na Stephane Aziz Ki,
ni ngumu kuzuia Yanga wasi-
pate bao, lakini tumekuja ku-
pambana nao, kazi yetu kubwa
ni kuwazuia wachezaji hao na
kusaka ushindi,” alisema Mkon-
gomani huyo.

ZAKABANA

Na Adam Fungamwango

ENYEJI Tabora
United wamelazi-
mika kufunga ma-
bao mawili ili ku-

weza kupata sare ya 2-2 dhidi
: ya Singida Black Stars katika
¢ mchezo wa Ligi Kuu Tanzania

Bara uliochezwa jana asubuhi,

Uwanja wa Ali Hassan Mwinyi,
: Tabora.

Mechi ililazimika
kuchezwa jana badala
ya juzi, kutokana na
mvua kubwa iliyonye-
sha kwenye mikoa ya
Tabora na Mwanza,
hivyo kusababisha
mchezo huo huo kua-
hirishwa.

: JUMANNE JUMA

Mechi hiyo iliyokuwa ikisub-
iriwa kwa hamu na mashabiki
wengi wa soka kutokana na
Tabora United kuifunga Yanga
mabao 3-1 katika mchezo wao
wa mwisho uliopigwa Uwanja
wa Azam Complex, Chamazi,
Novemba 7, mwaka huu, iliji-
kuta ikipachikwa bao la kwan-
za dakika ya 16 ya mchezo
likiwekwa wavuni na straika
hatari wa Singida Black Stars,
raia wa Kenya, Elvis Rupia
likiwa ni la nne kwake kwenye
Ligi Kuu mpaka sasa.

Wakati bado Tabora United
wakishangaa, beki wa kati raia
wa Ivory Coastal, Antony Tra
Bi Tra, aliipatia Singida bao
la pili dakika ya 32, likiwa pia
ni lake la pili kufunga msimu

, SINGIDA

huu.

Sekunde chache kabla ya
kwenda mapumziko, winga
wa zamani wa Yanga, raia wa
Burkina Faso, Yacouba Songne
aliipatia Tabora United bao la
kwanza lililowarudisha mch-
ezoni wachezaji wa timu hiyo.

Hatimaye, Mkongomani,
Hiritier ~Makambo, straika
wa zamani wa Yanga, ali-
isawazishia Tabora United bao
dakika ya 49, na matokeo hayo
yakadumu hadi zilipomalizika
dakika 90 za mchezo.

Kwa Yacouba ni bao la tatu
kwake msimu huu, huku
Makambo likiwa la pili kufun-
ga mpaka sasa.

Sare hiyo inaifanya Singida
Black Stars kufikisha pointi

LIGI KUU

24 sawa na Yanga pamoja na
Azam FC, lakini uwiano wa
mabao ya kufunga na kufung-
wa unaifanya ibaki pale pale
kwenye nafasi ya nne ya msi-
mamo wa ligi hiyo.

Azam FC ipo nafasi ya pili
ikiwa sawa na Azam kwa
pointi na mabao 14 ya kufun-
ga, lakini imeruhusu mabao
matatu, huku Wanajangwani
wakiruhusu manne na kukaa
nafasi ya tatu.

Singida, imefunga mabao
15, moja zaidi kuliko Azam na
Yanga, lakini imeruhusu ma-
bao sita kwenye wavu wake.

Tabora United imefikisha
pointi 17, ikiwa nafasi ya sita
ya msimamo, kwa michezo 12
iliyocheza mpaka sasa.

Wachezaji wa timu ya Gongo la mboto (jezi za bluu), wakimiliki mpira dhidi ya Kitunda FC katika mchezo wa ku-

: MATUMAINI ya ubingwa kwa
¢ timu ya KMKM SC yameen-
. delea kuingia doa baada ya
¢ kupokea kichapo cha mabao
¢ 2-1 dhidi ya Mlandege FC ka-
: tika mchezo wa 12 wa Ligi Kuu

¢ Zanzibar.
¢ Mchezo huo uliovuta
: mashabiki wengi uwanjani

. ulichezwa juzi, Jumapili ka-
: tika dimba la Mau A majira ya
: saa kumi za alasiri.

KMKM imeendelea kupata

: matokeo mabaya karibu mi-
. chezo minne mfululizo jam-

bo ambalo mashabiki wake
wameanza kupoteza matu-
maini ya mbio za ubingwa
msimu huu ingawa bado ni
mapema.

Akizungumza na gazeti hili
juzi, Kocha wa KMKM, Ame
Msimu, alisema mchezo huo
ulikuwa mgumu katika dakika
zote 90.

Alisema tangu hapo awali
alicheza kwa kujihami na ku-
jilinda zaidi kwa kuwa aliwa-
fahamu wapinzani wao wana
wachezaji machachari.

Alisema timu yake ilicheza
vizuri, lakini makosa madogo

ya safu yake ya ulinzi ndiyo
yaliyowapa wapinzani wao
bao la pili.

Alisema bao la pili lilito-
kana na mpira uliopigwa nje
ya boksi na kutinga moja kwa
moja wavuni jambo ambalo
wachezaji wake wangekuwa
makini na mpigaji wa mpira
huo wangefanikiwa kuzuia
shambulizi hilo.

“Tulicheza na timu ambayo
ina wachezaji machachari na
hodari, kuna wakati tulikosa
umakini kutokana na kasi ya
mchezo jinsi ulivyokuwa, laki-
ni bahati ilikuwa yao wametu-

 KMKM yazidi kupoteza matumaini ubingwa

© NaHawa Abdallah, ZANZIBAR

funga,” alisema.
Aidha, alisema bado ni

mapema kwa mashabiki
wa timu hiyo kupoteza
matumaini ya kutwaa
ubingwa kwani  wanayo

nafasi ya kurekebisha makosa
yaliyopo na timu ikarudi
kufanya vizuri.

Kwa matokeo hayo Mlan-
dege FC imekwea kileleni
mwa msimamo wa ligi kwa
kufikisha alama 24, nafasi ya
pili ikishikiliwa na mafunzo
yenye alama 23 ambayo bado
hajacheza mchezo wake wa
12.
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Nipashe

Ramovic
ataja mfumo
Yanga

Kagoma
arejea Simba
kuivaa
Bravo do
Maquis

Na Adam Fungamwango

kuimaliza
Al Hilal

® ® ® Asema leo ni ‘mpera
mpera’ mwanzo mwisho,
Ibenge naye awataja Nzengeli,
Pacome na Aziz Ki kuwa...

Na Adam Fungamwango ushindi katika mchezo huo.
Hata hivyo, alisema itachu-

ABINGWA wa Tanza- kua muda kidogo kufika kwe-
Mnia Bara, Yanga,leosaa nye ubora huo kwa asilimia 100

HABARI njema kwa wanachama
na mashabiki wa Simba ni
kwamba, kiungo mkabaji asilia
wa timu hiyo, Yusuph Kagoma,
amepona Na amerejea ma-
zoezini na wenzake kwa ajili
ya mchezo wa kesho dhidi ya
Bravo do Maquis ya Angola.

Mchezo huo wa raundi ya
kwanza, hatua ya makundi,
Kombe la Shirikisho, unaota-
rajiwa kupigwa kesho katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam.

Kagoma ameonekana kwenye
Uwanja wa Mo Arena Bunju Dar
es Salaam, akifanya mazoezi na
wachezaji wenzake kuelekea
kwenye mchezo huo.

Meneja Habari na Mawasiliano
wa Klabu hiyo, Ahmed Ally, am-
ekiri jana kuwa mchezaji huyo
amepona na yupo fiti kwa ajili
ya mchezo huo, kilichobaki ni
maamuzi ya Kocha Mkuu, Fadlu
Davids.

“Maandalizi yanakwenda vi-
zuri, mwalimu Fadlu anaendelea
kukinoa kikosi chake kuelekea
kwenye mchezo wetu na kila
kitu kiko sawa sawa, hakuna
majeruhi yeyote kwa sasa, wote
wameshapona, Abdurazack
Hamza aliingia kipindi cha pili
katika mchezo wetu uliopita
dhidi ya Pamba, Joshua Mutale
naye ameshapona, Kagoma
tangu kikosi kiliporejea ma-
zoezini amekuwa na wenzake
kwa ajili ya kupata utimamu wa
mwili na yupo tayari kwa mch-
ezo,” alisema Ahmed.

Kagoma na Hamza, ha-
wakuonekana uwanjani tangu
Oktoba 19, mwaka huu, wali-
popata majeraha kwenye mch-
ezo dhidi ya Yanga uliochezwa
Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam.

Hata hivyo, Hamza alionekana
akiingia katikati ya kipindi cha

10:00 jioni watashuka kwani ndiyo kwanza ameichu-
kwenye Uwanja wa kuwa timu na inahitaji muda ku-
Banjamin Mkapa, Dar es Salaam  fikia viwango vya hali ya juu ya
kucheza mechi ya raundi ya aina hiyo ya soka.
kwanza, Ligi ya Mabingwa Afrika “Staili yangu kimchezo ni ya
hatua ya makundi dhidi ya Al Hi- tofauti kidogo, napenda mpira
lal Omdurman ya Sudan, huku wenye uthubutu na nishati
Kocha Mkuu, Sead Ramovic, kubwa kushambulia, kushini-
akisema hatowapa wapinzani na- kiza wapinzani muda wote ka-
fasi ya kupumua. tika maeneo yote tusipokuwa na
AKizungumza jana mpira na kutoruhusu mpinzani
kuelekea kwenye mch- kupumua. Staili hii inahitaji kazi

: kubwa na utimamu wa mwili
ezo huo wa Kundi A, kuikamilisha inachukua muda

. kocha hpyo ambaye kufikia ubora huo, hata hivyo
itakuwa ni mechi yake sina shaka tutafikia hatua hii ku-
ya kwanza Kuiongoza tokana na ubora wa wachezaji
Yanga, alisema katika tulionao.

mchezo huo atataka “Yanga yangu itakuwa yakubu-
kutambulisha aina rudisha mno, hilo naahidi, katika

o mchezo huu tunaonesha kile
yake ya UCheza" aM- . bacho tumeshaanza  kuki-

bayo yeye huihusudu fanyia kazi,” alisema Ramovic
sana, Nayo Nl mpira ambaye amechukua kikosi hicho
wa uthubutu, wenye baada ya kufutwa kazi kwa

nishati kubwa, kush- Miguel Gamondi. KIINg Ixatl y
ambulia, kushinikiza Yanga inakwenda kucheza pili, jumaa iliyopita kwenye

; X na Al Hilal, ikikumbuka kili- i _ ¢ Uwanja wa CCM Kirumba, timu
mpinzani muda wote . iokea Oktoba 8, 2022 kwe- A 4 = B ¢ hiyo ilipocheza dhidi ya Pamba
na kutomruhusu Kupu-  sare ya bao I-1 katika mchezo wa - & S« == | S ' Mutale aliumia kwenye ma-
jg raundiyakwanzawaligihiyo,na | o\ =
mua kwa kushambulia y gi hiy m\ <t INAENDELEA UKURASA 23
o s . e Ls
nchlp! Sudan, Oktoba 16, mwaka
Alisema kutokana na ubora huo ilifungwa bao 1-0 na kutole- jana. Leo atakuwa na kazi pevu ya kuisaidia timu yake
watacheza soka safi na la kubu- Mabi Afrika hat kundi itak i
rudisha na hatimaye kuibuka na  [UAA\NAENVLUS PR (ianja wa Benjamin Mkaps. MPIGAPICHA WETU
GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042 9

wakati hawana mpira nye uwanja huo ilipolazimishwa '.L:'.” ﬁ' : Jiji na kushinda bao 1-0.
mfululizo. ule wa marudiano uliochezwa o
Kiungo wa Yanga, Clautos Chama, akitoka mazoezini
wa wachezaji wake, anategemea  wa kwa jumla ya mabao dhidi va Al Hilal kwenye mechi ya Kwanza va Ligi H




