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Wataalamu watafiti chanjo ya corona

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imesema kuwa hivi
sasa wataalamu wake wapo ka-
tika mchakato wa kufanya utafiti
utakaosaidia kupata chanjo ya
ugonjwa wa homa kali ya mapafu
(Covid-19).

Msemaji Mkuu wa Serikali,
Dk. Hassan Abbas, alisema hayo
jana jijini hapa, wakati alipokuwa
akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu mambo mbalim-
bali yaliyotekelezwa na serikali.

Akijibu moja ya maswali kuhu-
su takwimu za wagonjwa wa co-
rona nchini, Dk. Abbas alisema
kitendo cha mataifa mengine
kulalamikia Tanzania hakina
maana kwa kuwa corona ipo kila
nchi na hakuna sababu ya ku-
lalamikia nchi nyingine. Alisema
kama taifa lina msimamo wake
na hakuna mtu wa kuubadilisha.

“Kuna maneno mengi yame-
kuwa yakiendelea hivi sasa watu
wanauliza pia kwanini hatutaki
kupatiwa chanjo ya corona kama

mataifa mengine, waendelee ku-
wajaribu wengine na hiyo chanjo
sisi pia tupo katika utafiti watu
wetu wanafanya utafiti kutafuta
chanjo yetu kwani hata miaka
ya nyuma tulishawahi kuwa na
chanjo yetu wenyewe,” alisema.

Dk. Abbas alisema ni ajabu
kusikia taifa moja linamlalamikia
mtu kuhusu kutoa takwimu za
corona wakati na wao pia ni
waathirika.

“Ni ajabu taifa moja kumlala-
mikia mtu mwingine wakati
na kwake lipo tatizo kama hilo
badala ya kushughulikia tatizo
lako unamlalamikia mwingine
wao waendelee na majaribio ya
chanjo yao kama itathibitishwa
tutaangalia namna ya kuitumia,
lakini hatutakuwa watu wa ku-
fanyiwa majaribio ya chanjo
yao,” alisisitiza Dk. Abbas.

Akizungumzia kuhusu mahin-
di kutoka Tanzania yaliyozuiliwa
mpakani mwa Kenya, alisema
ni kweli tukio hilo limetokea na
serikali inaendelea kufanya ma-

wasiliano kujua tatizo.

“Kweli kuna mahindi yame-
zuiliwa kuingia nchini Kenya ka-
tika mpaka wa Namanga na hili
ni suala linalohusisha serikali,
lazima pande zote mbili zikae ili
kuona shida ipo wapi kwanini
katika mpaka wa Hororo yanain-
gia,” alisema.

Dk. Abbas pia alisema kuwa
serikali kupitia Wizara ya Katiba
na Sheria imetoa mwongozo kwa
wizara zote kuanza na kukamili-
sha tafsiri za sheria kuu zote zi-
patazo 450, kabla ya Desemba
mwaka huu. “Napenda kutumia
nafasi hii kuujulisha umma kuwa
serikali kupitia Wizara ya Katiba
na Sheria na Bunge lililopita, ime-
kamilisha na ikapitishwa Muswa-
da na sasa Sheria ya Marekebisho
ya Sheria Mbalimbali Na. 1 ya
mwaka 2021, ambayo pamoja
na mambo mengine, imeruhusu
rasmi lugha ya Kiswahili kutumi-
ka mahakamani, kuwa lugha ya
uandishi wa sheria na utoaji haki
kwa ujumla,” alisema Dk. Abbas.

Alisema wizara hiyo imeshatoa
mwongozo kwa wizara zote
kuanza na kukamilisha tafsiri za
sheria kuu zote zipatazo 450, zi-
nazosimamiwa na wizara husika
au taasisi zilizo chini ya wizara
hizo.

“Kwa mujibu wa mwongozo
huo pia itaandaliwa Kamusi ya
Istilahi za Kisheria, tafsiri ya she-
ria kuu na kamusi vinapaswa ku-
kamilika ifikapo Desemba, 2021
ili kupisha mchakato mwingine
muhimu wa kutafsiri kanuni za
sheria mbalimbali zinazofikia
15,000 zoezi linalotarajiwa kuka-
milika ifikapo Juni 2022,” alisema.

Alieleza umuhimu wa wizara
zote kuzingatia kalenda hiyo, pia
wataalamu wa Baraza la Kiswa-
hili nchini (BAKITA) wanatakiwa
kushiriki na kushirikishwa katika
mchakato wote.

Alisema kila wizara au taasisi
inatakiwa kuhakikisha inashiriki-
sha BAKITA kwa kuwa ndiyo we-
nye lugha yao ya Kiswabhili.

Akizungumzia mafanikio ya

serikali katika sekta ya elimu,
alisema katika kipindi cha miaka
sita serikali imefanikiwa kufanya
marekebisho makubwa katika
sekta hiyo kwa kutoa kiasi cha
Sh. trilioni 1.291 fedha ambazo
zimewekezwa katika kuwezesha
vijana kupata elimu bila malipo
kuanzia darasa la awali hadi ki-
dato cha nne.

Akizungumzia elimu ya juu,
alisema katika kipindi cha miaka
sita serikali imetoa kiasi cha Sh.
trilioni 2.82 kwa ajili ya mikopo
ya wanafunzi wa vyuo vikuu
nchini.

“Zamani suala la mikopo kwa
wanafunzi ndiyo ilikuwa kero
kubwa kwa wanafunzi kila wakati
ulikua ukisikia migomo na maan-
damano, lakini hivi sasa ‘boom’ li-
nafika kwa wakati na kusaidia vi-
jana wetu kuendelea kusoma bila
kuwa na shida yoyote,” alisema.

Pia miradi ya maji 177, ambayo
ilikuwa chechefu serikali iliamua
kuichukua na hadi sasa 85 imeka-
milika na kuanza kutoa maji.
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Watumishi wa Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma wakiwa katika sherehe za Siku ya Wanawake Duniani
mjini Dodoma jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Tanzania vajivunia utekelezaji maazimio ya Beijing

Na Elizabeth Zaya

TANZANIA imejivunia kutekeleza maazi-
mio mengi yaliyoafikiwa Beijing miaka 25
iliyopita, huku ikitaja changamoto chache
ambazo zimebaki ikiwamo suala la madh-
ila ya unyanyasaji na ukatili ambayo bado
yanawakumba wanawake na watoto wa
kike.

Kauli hiyo ilitolewa jana jijini Dar es Sa-
laam na Makamu wa Rais, Samia Suluhu
Hassan, wakati akizungumza katika Maa-
dhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani.

“Mazimio ya Beijing yalitoa vipaumbele
12, kwa hiyo yapo ambayo tumeyafanya
vizuri sana, lakini machache hatujafanya
vizuri likiwamo la kumwangalia mtoto
wa kike, mwanamke na unyanyasaji au
udhalilishaji,” alisema Samia.

“Serikali tunafanya jitihada za kupam-
bana na hili la unyanyasaji, lakini mpaka

pale jamii itakapoamua kuwa wazi katika
masuala haya ndipo itakapoishia,” alise-
ma Samia.

“Wanawake ambao tunaingia kwenye
nyumba ambazo tunakuta watoto ambao
mama yao ametangulia mbele za haki, tu-
ache unyanyasaji na udhalilishaji, tuanze
na sisi, unaingia kwenye nyumba am-
bayo watoto mama ametangulia, unaanza
kuwanyanyasa, kuwatumikisha makazi
makubwa, huwapendi, ingekuwa wewe
mwanamke mwenzio anafanya hivyo un-
gejisikiaje.”

Samia aliongeza: “Tuwe na hofu ya
Mungu, hakuna atakayekaa milele,
mwenzio katangulia na wewe iko siku
utakwenda, lakini utakwenda na zigo la
dhuluma umebeba mgongoni utakwenda
kumwambia nini Mungu. Niombe wa-
nawake tusimamieni haki zetu, mtoto wa
mwenzio ndio wako.”

Miongoni mwa maazimio hayo ya Bei-
jing ambayo alisema Tanzania imefanya
vizuri ni pamoja na kupambana na suala
la umaskini kwa wanawake, elimu na
mafunzo kwa wanawake hao, na kwamba
takwimu zinaonyesha imefanikiwa kwa
kiasi kikubwa kuupunguza.

“Ile tu kusema Tanzania inatoa elimu
bila malipo ni ukombozi mkubwa sana
kwa watoto wa kike kwa sababu kabla
ya hapo waliokuwa wanakwenda zaidi
shule ni watoto wa kiume na waliokuwa
wakiumia ni watoto wa kike,” alisema
Samia.

Mambo mengine ni katika sekta ya afya
ikiwamo huduma ya mama na mtoto,
haki za wanawake, nyanja ya kisiasa na
kwamba katika suala la maamuzi Tanza-
nia inaendelea kulifanyia kazi kuhakiki-
sha kundi hilo linashiriki zaidi katika
eneo hilo.

Sababu mfumuko
wa bei kushuka

Na Renatha Msungu, DODOMA

MFUMUKO wa bei wa Taifa kwa
mwaka ulioishia Februari 2021
umepungua kutoka asilimia 3.5
kwa mwaka ulioishia Januari,
2021 hadi kufikia asilimia 3.3
kwa mwaka ulioishia Februari,
2021.

Hayo yalibainishwa jana Do-
doma na Kaimu Mkurugenzi wa
Sensa ya Watu na Takwimu za
Jamii, Ruth Minja, wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari
kuhusu mfumuko wa bei.

Alisema, kushuka kwa mfumu-
ko wa bei kunamaanisha kuwa
kasi ya mabadiliko ya bei za
bidhaa na huduma kwa mwaka
ulioishia Februari 2021 ume-
pungua ikilinganishwa na kasi ili-
yokuwapo kwa mwaka ulioishia
Januari 2021.

Alifafanua zaidi kuwa kupun-
gua kwa mfumuko wa bei kwa
mwaka ulioishia Februari 2021
umechangiwa hasa na kupungua
kwa bei za baadhi ya bidhaa
Zisizo za vyakula kwa Kip-
indi kilichoishia Februari 2021
zikilinganishwa na bei za mwezi
Februari 2020.

Alisema baadhi ya bidhaa
Zisizo za vyakula zilizopungua
bei kwa mwezi Februari 2021
zikilinganishwa na bei za Febru-
ari 2020 ni samani, kwa asilimia
5.3, mafuta ya taa kwa asilimia
15.7, vifaa vya nyumbani kama
pasi ya umeme kwa asilimia
4.7, vyombo vya ndani kwa
asilimia 3.3, dizeli kwa asilimia
22.8,petroli kwa asilimia 13.4.

Hata hivyo, alisema mfumuko
wa bidhaa za vyakula na viny-
waji baridi kwa mwezi Febru-
ari 2021 umeongezeka kutoka
asilimia 2.8 mwezi Januari 2020
hadi asilimia 3.6.
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TAKUKURI yataja
vishawishi vya rushwa
ya ngono vyuoni

Na Mary Geofrey

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU),
imebainisha mbinu zinazotumi-
ka kushawishi rushwa ya ngono
katika vyuo vikuu kuwa ni kutoa
alama za chini kwenye miti-
hani, vitisho vya kutofaulu kwa
wanafunzi, kutoa ahadi kama
kumpatia ajira, cheo na chumba
chuoni.

Ushawishi mwingine ni nafasi
ya uongozi, kuongezewa alama
za ufaulu au kusaidia kupata ufa-
dhili wa masomo, kuchelew-
esha utoaji wa huduma
na wahadhiri kuwaita |
wanafunzi kwenye
mazingira yasiyo ras-
mi kwa ajili ya kuka-
gua kazi zao.

Mkurugenzi Mkuu wa
TAKUKURU, Bri-
gedia Jen-
erali John
Mbungo
(picha-

ni) , alibainisha hayo kupitia
ripoti ya utafiti wa rushwa ya
ngono vyuoni, waliofanya mwezi
uliopita katika Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam (UDSM) na Dodo-
ma (UDOM) na kuwasilisha kwa
vyombo vya habari jana ikiwa ni
sehemu ya kuadhimisha Siku ya
Mwanamke Duniani.

Alisema lengo kuu la utafiti
huo ni kupata taarifa za kisayan-
si zitakazosaidia kukabiliana na
kero ya rushwa ya ngono katika
Taasisi za Elimu ya Juu nchini.

“Tatizo la rushwa ya

r ""“ﬁ\ ngono kwenye vyuo lipo;

wanafunzi asilimia 58 na
@ watumishi asilimia 69
. walieleza kuwapo kwa

%44 matukio ya vitendo
* %" vya rushwa ya ngono,”
| alisema Brigedia Jenerali
Mbungo.

Aidha, alitaja sababu za
kukithiri kwa
- . rushwa ya
ngono vy-
uoni kuwa

ni mifumo dhaifu ya kudhibiti :
matumizi mabaya ya mamlaka, :
mifumo dhaifu ya kusimamia :
uwajibikaji na mfumo dhaifu wa :

ajira hasa ajira za wahadhiri.
Sababu  nyingine

kuongezeka kwa

maadili kwa ujumla.

“Kwa mujibu wa kifungu cha7 :
(@) na (c) cha Sheria ya Kuzuiana :
Kupambana na Rushwa Namba :
Il ya Mwaka 2007, TAKUKURU
inao wajibu wa kufanya ucham- :
buzi na kupitia taratibu za mam- :
laka ya umma na binafsi kwa nia :
ya kuiwezesha kubaini mianya :
ya vitendo vya rushwa, kushauri :
namna bora ya kuziba mianya ili- :
yobainika kushirikiana na wadau :
kupambana narushwa,” alisema. :

Alifafanua kuwa, baada ya :
kufanya utafiti huo waliitisha ki- :
kao kazi cha wadau cha kujadili :
matokeo ya utafiti na kuweka :

mikakati ya kuidhibiti kero hiyo.

NOTISI/ TANGAZO

WAUNGWANA AUCTION MART,NUTMEG AUCTIONEERS AND PROPERTY MANAGERS
CO.LTD, MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTOR LTD, TAUSI AUCTION MART
CHAMPION AUCTION MART LTD, SUNDI AUCTION MART LTD, SMARKCORE GROUP
LTD, BEST GROUP LTD, SALEI AUCTION MART LTD kwa mamlaka tuliyo pewa na Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania, chini ya benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tuna toa
notisi ya kulipa madeni kwa wadaiwa wafuatao ndani ya siku 14 kuanzia tangazo
hili,Vinginevyo, tutafanya minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

MAHALI DHAMANA

SiNo [ JINALA MTEJA JINA LA MWENYE DHAMANA AINA YA DHAMANA ILIPO TAREHE YA MNADA
SINDE TRAINING ENEO LA CHUO NA
1. | COLLEGE LTD SINDE LIMITED MAJENGO YAKE. ILEMIMBEYA JUI | 28/03/2021
JUHUDI JACKOBU NSALAGAMBEYA
2. | MWAKISOLE JUHUDI JACOBU PAGALE LA NYUMBA Jul 23/03/2021
JOSEPH LAURENT NYUMBA YENYE HATIZA | KATUMBA RUNGWE,
3. | soJ0 JOSEPH LAURENT SOJO KIMILA MBEYA 24/03/2021

EMANUEL MHOPAJE
4. | MWASHIOZYA

IYULA MBOZI

alisema :
ni ufinyu wa huduma muhimu :
kama hosteli; mikopo ya elimu :
wanafunzi :
pamoja na mmomonyoko wa :

.
Mama Mwinyi ataka
kupinga udhalilishaji

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKE wa Rais wa Zanzibar,
Mama Mariam Mwinvyi,
ameitaka Jumuiya ya Rafiki
wa Wanawake na Wa-
toto Zanzibar (RAWWAZA),
kupitia kampeni yake ya
‘Amka Mwanangu’ kuende-
lea kushirikiana na serikali
katika mapambano dhidi ya
vitendo vya udhalilishaji
wa watoto na unyanyasaji
wa Kijinsia.

Mama Mwinyi aliyasema
hayo wakati akiizindua
rasmi Kampeni ya ‘Amka
Mwanangu'’ iliyoanzishwa
na Jumuiya ya RAWWAZA,
hafla iliyofanyika, Malindi,
jijini hapa.

Katika hotuba yake,
Mama Mwinyi aliitaka ju-
muiya hiyo, kuwapa elimu
watoto kuhusu njia bora ya
kujikinga na vitendo hivyo
na kuwafundisha taratibu
za kisheria zinazopaswa
kufuatwa kutoa taarifa za
matukio ya udhalilishaji na
upatikanaji wa ushahidi.

Alisema juhudi za ju-
muiya hiyo zina mchango
mkubwa katika utekelezaji
wa malengo ya Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar ya
kuimarisha haki, usawa
pamoja na kuongeza fursa
za kiuchumi, kijamii na
kisiasa kwa wanawake wa
Zanzibar na Tanzania kwa

jumla.

Aliwasihi wazazi ku-
walinda watoto na ku-
ZUNgUMZza Nao Vizuri na
kuacha kutopokea zawadi
ama rushwa baada ya
mtoto kuathirika kwa kuwa
vitendo hivyo vinawaha-
ribu watoto kisaikolojia.

Alisema kutokana na
juhudi zinazochukuliwa
na Serikali ya Awamu ya
Nane, anaimani kwamba
vitendo hivyo vitakuwa
historia huku akisisitiza
ushirikiano.

Aliwataka kuongeza
nguvu ili kutekeleza kwa
ufanisi dira na dhamira ya
jumuiya yao pamoja na
malengo ya Kampeni ya
‘Amka Mwanangu’ katika
kipindi chote cha mwaka
mmoja kuongeza ari na
hamasa katika kuimarisha
na kutetea maslahi ya wa-
nawake na watoto pamoja
na kuwa wabunifu kwa
kuibua miradi yenye tija ili
hatimaye isaidie kuongeza
kipato cha wananchi.

Naye Mwenyekiti wa
Taasisi hiyo, Tauhida Cas-
sian Gallos, alitaja mafani-
kio yaliyopatikana ka-
tika jumuiya hiyo ambayo
yanatokana na malezi ma-
zuri kutoka kwa walezi wa
jumuiya hiyo ,pamoja na
mapenzi na ushirikiano wa
wajumbe wote wa jumuiya.

UNHCR

United Nations High Commissioner for Refugees
Haut Commissariat des Nations Unies pour les réfugiés

INVITATION TO BID: NO. ITB 2021 001

EMANUEL MHOPAJE MWASHIOZYA

NYUMBA

,SONGWE

26/03/2021

HURUMA WAILES
5. A

HURUMA WAILES A

NYUMBA

IYULA
MBOZI,SONGWE

26/03/2021

6. | FELIX MAVIKE MSIGWA

FELIX MAVIKE MSIGWA

NYUMBA

ILEMI,MBEYA JUI

24/03/2021

7. | CHARLES JOHN ZIMBA

CHARLES JOHN ZIMBA

NYUMBA

NYIGAMBA,UYOLE,
MBEYA JUI

25/03/2021

MASHAKA SINARAHA
8. | SHILELEMA

MASHAKA SINARAHA SHILELEMA

KIWANJA CHENYE HATI

FOREST
MLOWO,MBOZI
SONGWE

29/03/2021

ZANA NELSON
9. | MWALEMBE

ZANA NELSON MWALEMBE

KIWANJA CHENYE HATI

FOREST
MLOWO,MBOZI
SONGWE

29/03/2021

MARY ASAJILE
10. | MWAMWEZI

MARY ASAJILE MWAMWEZI

NYUMBA

MLOWO
MBOZI,SONGWE

29/03/2021

11. | WILLA JACOBU ZUNDA

NASSON MWAKALIMBILE SOTE

NYUMBA

NZOVWE ,MBEYA
JJI

27/03/2021

REHEMA ALOYCE
12. | NDELWA

EPHRAIM GOVELLA

NYUMBA

HALT' YA HEWA
,MBEYA JIJI

27/03/2021

YESAYA SAMWELI
13. | KIBONDE

YESAYA SAMWELI KIBONDE

NYUMBA

SHEWA MBEYA
MJINI

03/4/2021

OBONYO LAWRENCE
14. SEDA

OBONYO LAWRENCE SEDA

NYUMBA

CHATEMBO,MWAND
EGE - DAR ES
SALAAM

13/03/2021

MASHARTI YA MNADA

1. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya nyumba au kiwanja papo hapo baada ya
mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.

2. Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya
awali, hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwishailipa.

3. Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no. 0713077474

4. Iwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba benki itarudisha kiasi cha
fedha kilichowekwa na mnunuzi benki bila gharama yeyote.

I

FOR THE ESTABLISHMENT OF A FRAME AGREEMENT
FOR THE PROVISION OF AUCTIONEERING SERVICES

1. Background:
The Office of the United Nations High Commissioner for Refugees (UNHCR invites reputable
and qualified suppliers to submit firm offers for establishment of a frame agreement for provision

of auctioneering services in Uganda, Tanzania, Chad, Cameroon, and Pakistan.

2. Eligibility:

Suppliers duly registered with relevant government authorities, with sound financial basis, relevant
experience, reputed clientele and with knowledge of how to meet UNHCR's requirements are
invited to participate in the bidding process.

Kindly download the tender documents in the below link:
UNGM:
https://www.ungm.org/Public/Notice/ 122493
UNHCR:

Cover:
https://www.unhcr.org/admin/sts/602e6bd04/invitation-bid-no2021itb001 -
establishment-frame-agreement-provision-auctioneering.htmi

Annexes:
https://www.unhcr.org/cgi-bin/texis/vtx/home/opendocAttachment.zip?CO
MID=602e6b894

CRUCIAL DATES FOR THIS INVITATION TO BID

Deadline for receiving requests for clarification | Wednesday 03™ March 2021 at 23.59 hrs, CET |
Deadline for submission of offers | Wednesday 17" March 2021 at 23.59 hrs, CET |

UNHCR tenders are free of charge, no fees are charged to collect the tenders.
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Shule zafungiwa kulaza

wanafunzi kisa mabweni

Na Lilian Lugakingira, KYERWA

SHULE mbili za msingi ambazo ni Kido
na Talent wilayani Kyerwa mkoani
Kagera, zimefungiwa kutoa huduma ya
bweni, kutokana na majengo yake kuto-
faa kulaza wanafunzi.

Hatua hiyo imetokana na ukaguzi
uliofanywa na Jeshi la Zimamoto na
Uokoaji kwa lengo la kujiridhisha kama
wahusika wanazingatia kinga ya ajali za
moto katika shule.

Akizungumza baada ya ukaguzi
huo uliozihusisha wilaya zote saba za
mkoa huo kuanzia Februari 05 hadi 23
mwaka huu, Kaimu kamanda wa jeshi
hilo Mkoa wa Kagera, Mkaguzi Thomas
Majuto, alisema baadhi ya shule wali-
kuta zina upungufu kidogo unaoweza
kurekebishwa na kuepusha madhara.

“Lakini kuna shule ambazo tumekuta
miundombinu yake imeharibika, haifai
kulaza watoto, na kuna shule zime-
kutwa usajili wake ni wa kutwa, lakini

zinalaza wanafunzi kimya kimya, tena
katika mazingira ambayo hayana us-
alama,” alisema.

Alisema shule ya awali na msingi ya
Kido ilikuwa na mabweni ya kulaza
wanafunzi 110, ambayo miundombinu
yake ikiwamo kuta, madirisha, vitanda
na milango vimechakaa na kupasuka.

“Lakini tumekataza deka tatu (kitan-
da kimoja kilichotengwa sehemu tatu
za kulala yaani chini, katikati na juu),
hii kwa mtoto mdogo wa darasa la pili
au la tatu, linapotokea tatizo wakati
wa kujiokoa anaweza kudondoka chini
akakanyagwa au inaweza ikawa ngumu
kuruka,” alisema.

Kuhusu shule ya Talent, alisema il-
isajiliwa kutoa elimu ya kutwa, lakini
imekutwa ikilaza watoto katika mazin-
gira yasiyofaa kutokana na jengo linalo-
tumika kama bweni kuwa katika hali
mbaya, na endapo ikitokea ajali, watoto
wanaweza kuathirika.

“Katika shule zote mbili hazina vifaa

vya kung’amua moto na kuzimia moto,
wakati tumekuwa tukitoa elimu na
maelekezo ili kunusuru maisha ya wa-
toto, inaonekana baadhi ya shule hawa-
zingatii,” alisema.

Alitoa rai kwa mamlaka za elimu zina-
zohusika na ukaguzi wa shule kufanya
kazi kwa juhudi na kwa umakini, maana
suala la shule kuwa na kibali cha kutwa
halafu ikalaza wanafunzi, ina maana
kuna kujisahau, na kuwa ni vema waka-
pita na kufanya ukaguzi mara kwa mara.

“Lakini niwaombe wazazi, wanapok-
wenda kuandikisha watoto wao, wa-
napaswa kukagua mazingira ya shule
kuona kama yanafaa kwa watoto wao,
ili kujiridhisha kwa ajili ya usalama wa
watoto,” alisema.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Kyerwa,
Rashid Mwaimu, aliwataka wamiliki
na wasimamizi wa shule zilizobainika
kuwa na upungufu kufanya marekebi-
sho haraka katika muda waliopewa, ili
kuepuka adhabu.

kwa muda wa miaka mitatu huku wakiwa wameshalipia pesa tayari. PICHA: JUMANNE JUMA

Agizo kurejeshwa faru waliotoweka

Na Lusungu Helela, MOROGORO

WAZIRI wa Maliasili na Utalii, Dk. Damas
Ndumbaro, ameiagiza menejimenti ya
Hifadhi ya Taifa ya Mikumi kuhakikisha
inawarejesha faru ambao walitowe-
ka miaka ya 80, kutokana na kukithiri
kwa vitendo vya ujangili.

Akizungumza jana mkoani Morogoro
na menejimenti ya hifadhi hiyo, Dk.
Ndumbaro alisema kwa kuwa faru hao
walikuwapo kipindi cha nyuma, lakini
tatizo la ujangili lilisababisha faru hao
kutoweka kabisa.

Alisema hifadhi hiyo kwa sasa ina wan-
yamapori wakubwa 4 na sio 5 ambao ni

simba, tembo, nyati na chui. “Kwanini
faru hawapo katika hifadhi hii, je, mazin-
gira sio rafiki kwao?” Alihoji Ndumbaro.
“Katika uongozi wangu, lazima ni-
hakikishe Hifadhi ya Taifa ya Mikumi
inakuwa “Big Five na sio Big Four”, Me-
nejimenti nataka kuwaona faru katika
hifadhi hii kwani naamini wanaweza
kuishi,” alisisitiza Dk. Ndumbaro.
Alisema ikolojia ya hifadhi hiyo in-
aruhusu faru kuishi ikizingatiwa kipindi
cha nyuma waliishi, hivyo kurejeshwa
kwao kutasaidia Hifadhi ya Mikumi
kuwa hifadhi bora zaidi kwa vile itakuwa
imesheheni kiu ya watalii wenye mata-
manio ya kuona wanyamapori wakubwa

wote katika hifadhi hiyo.

Ameagiza kuwa baada ya faru hao
kurejeshwa katika hifadhi hiyo, ni lazima
ulinzi uimarishwe maradufu ili kosa lil-
ilotokea kipindi cha nyuma lisijirudie.

Mtafiti kutoka Taasisi ya Utafiti wa
Wanyamapori Tanzania( TAWIRI), Dk.
Gabriel Ottawa, alisema inawezekana
faru watakaorejeshwa wataweza kuishi
vizuri kwa vile kipindi cha nyuma faru
hao walikuwapo katika hifadhi hiyo.

Aliahidi mbele ya Waziri kuwa wata-
fanya kila liwezekanalo kwa kufanya
utafiti mbalimbali kabla ya kuwaleta
faru hao ili kujua changamoto pamoja
na kuzitafuta ufumbuzi.

Leseni za
makazi ndani
ya Siku 14

Na Hassan Mabuye, M\WANZA

WIZARA ya Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, imeanza
kutekeleza mradi wa utambuzi wa
kila kipande cha ardhi kwa ajili ya
kupanga, kupima na kumilikisha
vipande vya ardhi kwa kutoa leseni
za makazi ndani ya siku 14.

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi wa mradi huo wa utambuzi na
utoaji wa leseni za makazi katika
viwanja vya Shule ya Msingi Ma-
batini Wilaya ya Nyamagana, Naibu
Waziri wa Wizara hiyo, Dk. Ange-
line Mabula, alisema kuwa serikali
imekusudia kuwatambua wananchi
wote wanaoishi katika makazi am-
bayo hayajapangwa, hivyo kuwapi-
mia na kuwamilikisha ardhi yao.

Alisema lengo la mradi huu ni
kuondokana na changamoto za
kukosa miliki ya ardhi kisheria,
ikiwamo kuendeleza maeneo yao,
huku akiwasisitiza wananchi hao
kuhakikisha wanalipa kodi ya pan-
go la ardhi baada ya kukabidhiwa
leseni za makazi.

Aidha, Mabula aliwataka wa-
nanchi hao kuhakikisha wanaende-
leza miliki zao kwa kufuata sheria
na taratibu za mipango miji pamoja
na kulipa kodi ya pango la ardhi
kwa wakati.

“Usipolipa kodi ya ardhi
utaletewa ilani ulipe na ukiendelea
kukaidi utapelekwa katika baraza
la ardhi ulipe, ikifika miezi sita
hujalipa sheria inamtaka ofisa ardhi
mteule afute miliki yako bila hata
kukwambia,” alisema.

Kwa upande wake Kamishna wa
Ardhi Msaidizi Mkoa wa Mwanza,
Eliah Kamihanda, alifafanua
kuwa mradi huu ujulikanao
kwa jina la ‘fit for purpose’ una
lengo la kutambua vipande vya
ardhi vilivyoendelezwa bila
kufuata sheria na taratibu za
mipango miji (makazi holela).

Kamihanda aliongeza kuwa
vipande vya ardhi 5,957 vinata-
rajia kutambuliwa na kumilikishwa
kupitia utoaji wa leseni za makazi
kwa mkoa wa Mwanza pekee, waki-
anzia Kata ya Mabatini, na kwam-
ba tangu kuanza kwake Januari
mwaka huu kwa kata hiyo vipande
vya ardhi 111 vimeshatambuliwa
na kutolewa leseni za makazi kwa
wamiliki wake.

Naye mratibu wa mpango huo
kutoka wizarani, Godfrey Machabe,
aliongeza kuwa mpango wa
kupanga, kupima na kumilikisha
vipande vya ardhi kwa kutoa
leseni za makazi kwa kuanzia
unatekelezwa katika mikoa miwili
nchi nzima ikiwamo Mwanza na
Arusha, hivyo kuwataka wananchi
kutumia vizuri fursa hiyo ili kupata
umiliki wa kisheria kwa vipande
vya ardhi wanavyovimiliki.
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ACT yataka majadiliano soko Tanzania, Kenya

Na Christina Mwakangale

KIONGOZI wa Chama cha ACT-
Wazalendo, Zitto Kabwe, am-
etoa wito kwa serikali ya Tanza-
nia na Kenya, kukaa meza moja
kujadili soko la mahindi.
Amesema hatua hiyo italinda
soko na uamuzi utakaotolewa
dhidi ya Kenya baada ya ku-
kataa mahindi nchini mwao,
madhara ni makubwa.
Aliyasema hayo katika taar-

Mabweni
kuwatumbua
maofisa
elimu

Na Happy Severine, [TILIMA

NAIBU Waziri wa Nchi Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI), David
Silinde, amewataka maofisa
elimu wa sekondari na wakuu
wa shule kukamilisha ujenzi wa
mabweni mkoani Simiyu ifika-
po Aprili 3, 2021, na wakishind-
wa watapoteza nafasi hizo.

Silinde alitoa maagizo hayo
jana wakati wa ziara ya kutem-
belea baadhi ya shule katika
wilaya za Itilima na Bariadi ku-
kagua ujenzi huo na kushangaa
kuona ujenzi haujakamilika,
huku fedha zilizotolewa zikiwa
zimeisha.

Alisema serikali ilitoa Sh.
milioni 80 katika baadhi ya
shule kwa ajili ya ujenzi wa ma-
bweni ili kuwasaidia wanafunzi
wanaotoka katika mazingira
magumu na hatarishi hasa wa-
sichana. Aliongeza kuwa katika
mikoa mingine ujenzi umeka-
milika kwa kiasi hicho cha
fedha, lakini katika Mkoa wa
Simiyu ameshangazwa kuona
ujenzi ukiwa haujakamilika, la-
kini fedha zote zimeisha.

Naibu Waziri huyo alitembe-
lea shule za sekondari Itilima
wilayani Itilima, Nyasosi na
Bariadi na kuwataka wakuu wa
shule hizo na maofisa elimu wa
halmashauri kuhakikisha wa-
nakamilisha ujenzi kwa muda
aliotoa, vinginevyo watavuliwa

nyadhifa zao.
“Haiwezekani katika mikoa
mingine wakamilishe kwa

fedha hizo hizo, lakini Simiyu
mmeshindwa, kwanza kama
serikali hatutaleta fedha ny-
ingine, tunataka ujenzi ukami-
like na halmashauri ziwajibike
kutafuta fedha za kukamilisha,”
alisema Silinde

“Hadi kufikia Aprili 31, 2021
ujenzi ukamilike na wanafunzi
waanze kutumia, mkishindwa
mkuu wa shule na ofisa elimu
hamtakuwa na nafasi hizi tena,
hatuwezi kuvumilia hali hii,
kuna dalili kuwa fedha za seri-
kali zimetumika vibaya,” alise-
ma Silinde.

ifa yake iliyotolewa na Idara
ya Habari na Uenezi ya chama
hicho jana, akibainisha kuwa
Kenya na Tanzania ni ndugu na
wanachama wa Jumuiya ya Af-
rika Mashariki (EAC) na kwam-
ba mgogoro wowote unapaswa
kutatuliwa kwa kutumia itifaki
ya Soko la Pamoja la EAC.
“Mwaka 2017 Serikali ya
Tanzania ilizuia mahindi kuu-
zwa nje. Maumivu waliyopata
wakulima hayamithiliki. Kilo

ya mahindi ilishuka mpaka Sh.
100. Nilipotembelea Wilaya ya
Namtumbo nilikuta wananchi
wanafanya ‘barter trade’ ya ma-
hindi na mazao mengine kwa
sababu mahindi hayakuwa na
soko.

Wakulima wengi walitum-
bukia kwenye umaskini wa kut-
isha, wafanyabiashara walifilisi-
ka na msimu uliofuata mavuno
yalishuka sana. Sitaki kuona
mkulima wa Tanzania akirudi
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Meneja wa Huduma za Masoko wa Tigo, William Mpinga, akizungumza
na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, wakati wa maadhim-
isho ya miaka 10 ya huduma ya Tigo Pesa hapa nchini. Kushoto ni Mkuu
wa Huduma za Tigo Pesa, Angelica Pesa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

kwenye maumivu yale kwa seri-
kali kushindwa kutimiza wajibu
wake,” alisema Zitto.

Pia alisema uamuzi wa ku-
zuia mauzo ya mahindi nje ya
nchi, ulikuwa na makosa na
kwamba Wizara ya Mambo
ya Nje na Ushirikiano wa Af-
rika Mashariki, itimize wajibu
wa kuzungumza na Wizara ya
Mambo ya Nje ya Kenya, kwa
kuzingatia Mkataba wa Afrika
Mashariki.

“Sisi kama viongozi wa Kki-
siasa wajibu wetu ni kwa Wa-
tanzania. Wajibu wetu sio kwa
wengine zaidi ya raia wetu.
Mahindi ya Tanzania ni salama,
Watanzania hawalimi mahindi
yenye sumu.

Watanzania wanakula ma-
hindi haya haya yanayouzwa
Kenya ni lazima kuwalinda
wakulima wa Tanzania na ni
muhimu kulinda soko la bidhaa
za Tanzania.

Washtakiwa kusafirisha
dawa za kulevya

Na Hellen Mwango

WAJASIRIAMALI, Anadhati Mchongea (20) na
Emmanuel Msakuzi, maarufu kama Makuzi (23),
wamefikishwa mahakamani kujibu mashtaka
va kusafirisha dawa za kulevya aina na heroine
gramu 239.25 na bangi gramu 112.09.

Washtakiwa hao walisomewa mashtaka yao
mbele ya Hakimu Mkazi Mwandamizi, Rashidi
Chaungu, aliyepangiwa kusikiliza kesi hiyo ka-
Dar es Salaam.

Wakili wa Serikali, Kija Luzingana, alidai
kuwa Januari 22, mwaka huu, eneo la Kauzeni,
Kunduchi Beach, Wilaya ya Kinondoni, jijini
Dar es Salaam kwa pamoja walikutwa wakisa-
firisha dawa za kulevya aina ya heroine gramu
239.25.

Katika shtaka la pili, ilidaiwa kuwa siku na
mahali pa tukio la kwanza, washtakiwa wali-
kutwa wakisafirisha dawa za kulevya aina ya
bangi gramu 112.09.

Upande wa Jamhuri ulidai kuwa upelelezi
bado haujakamilika. Hakimu alisema kesi hiyo
itatajwa Machi 22, mwaka huu na washtakiwa
wapelekwe mahabusu.

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
DAR ES SALAAM DISTRICT REGISTRY
AT DAR ES

BILL OF COST NO. 125 OF 2020

ACCESS BANK TANZANIA LTD «ooorsarainsens
VERSUS

AUREKE COMPANY LTD

NS

TO:
AUREKE COMPANY LIMITED
THE JUDGEMENT DEBTOR.

TAKE NOTICE th

JUDGEMENT DEBTOR/ RESPONDET

WHEREAS, the above mentioned case has been
2021 AT 09.00 AM before Hon. C. Kisongo
appear in this court without fail and must produ
which you intend to rely in support of your case.

at in default of your appearance on that day aforementioned,

will be heard and determined in your absence.

GIVEN under my HAND and SEAL of Court this 2!

DEPU‘%%M

HIGH COURT OF TANZANIA
DAR ES SALAAM

DECREE HOLDER/APPLICANT

fixed for mention 6 day of April,
—Deputy Registrar you are required to

ce on that day all the documents upon

the suit

6™ day of February, 2021.

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
DAR ES SALAAM DISTRICT REGISTRY
DA/ SA M

BILL OF COST NO. 126 OF 2020

ACCESS BANK TANZANIA LTD ...oooocasmmmanananmnnea DECREE HO‘LDERI.RPPLICANT_ : -.

VERSUS

OMBENI LUKA MFARIIL....ccoarasmrmninsnnsnnnnss JUDGEMENT DEBTOR/ RESPONDET

LICATIO

TO:
OMBENI LUKA MFARIJI
THE JUDGEMENT DEBTOR.

WHEREAS, the above mentioned case has been fixed for mention 6™ day of April,
"

2021 AT 09.00 AM before Hon. C. Kisongo —Deputy Registrar you are required to

appear In this court without fail and must produce on that day all the documents upon

which you intend to rely in support of your case.

TAKE NOTICE that in default of your appearance on that day aforementioned, the surt

will be heard and determined In your absence.

GIVEN under my HAND and SEAL of Court this 26™ day of February, 2021.

pepur SRR

HIGH COURT OF TANZANIA
DAR ES SALAAM
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Mwanamke chachu ya
maendeleo, aaminiwe
ashike nafasi uongozi

JANA yalikuwa maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani
chini ya kauli mbiu ya “Wanawake katika uongozi, chachu
ya kufikia dunia yenye usawa,” ikiwa ni kuonyesha ni kwa
namna gani wanawake wanatakiwa katika nafasi za uongozi,
na mchango wao ulivyo muhimu.

Jitihada nyingi zimefanyika katika kuhakikisha mwanamke
anashiriki katika maendeleo anaonyesha uwezo wake mkub-
wa katika nyanja zote za maendeleo na siyo kwa kupende-
lewa, bali kutokana na uwezo wake wa kitaaluma na uzoefu.

Tangu Uhuru, Tanzania imepata makamu wa rais mwan-
amke, ambaye ni kiwakilishi tosha cha kuonyesha uongozi
uliotukuka na namna gani mwanamke akiaminiwa, atafanya
mabadiliko makubwa na kuiinua jamii yake, pia mwaka huu
taifa la Marekani nalo limechagua makamu wa rais mwan-
amke, ambao wanakuwa mfano wa kuigwa kwa wasichana
duniani.

Wapo wanawake ambao wameonyesha uwezo mkubwa
kwa kuongoza kampuni, mashirika, vikundi na majimbo, na
kupitia uongozi wao mafanikio makubwa yanaonekana, na
ambayo yatabaki kwenye historia na kurithishwa vizazi na
vizazi. Kama kauli mbiu inayoeleza, uhusiano wa uongozi na
mwanamke kama chachu ya kufikia dunia yenye usawa, basi
ni muhimu kuongeza idadi ya wanawake kwenye ngazi za
maamuzi, kwa kuwa mchango wao ni thabiti na madhubuti
katika ukuaji wa uchumi wa nchi.

Wapo wanawake katika sekta mbalimbali wenye uwezo wa
kitaaluma, ujasiri na uzoefu mkubwa, wameteuliwa na kuch-
aguliwa katika nafasi za uongozi ambako wamefanya vizuri
kiasi cha kuua dhana kuwa wanawake hawawezi hadi wawez-
eshwe au kuna upendeleo.

Kilichokuwa kimekosekana ni kuwajengea uwezo na ku-
waamini kwenye nafasi wanazopewa au kuwapa nafasi kuto-
kana na sifa zao, na siyo kwa sababu ni wanawake, na sasa
waliopata nafasi hizo wamedhihirisha kuwa wanawake ni
jeshi lenye uwezo mkubwa wa kuongoza na kuleta mabadi-
liko makubwa katika jamii.

Licha ya mafanikio hayo, bado idadi ya wanawake ka-
tika nafasi za uteuzi siyo za usawa, kwenye siasa hasa katika
majimbo, ndani ya vyama vya siasa, ofisi mbalimbali na vy-
ombo vya habari, jambo ambalo linadhihirisha bado kuna
kazi ya kufanya kwa wote waliofanikiwa kufikia nafasi za juu
za uongozi. Ni muhimu katika kuleta usawa kuongeza idadi
ya wanawake katika nafasi za uongozi zitokane na sifa zao, na
siyo kutokana na jinsia zao, ili mchango wao kwenye uongozi
uonekane.

1li jamii iendelee, unahitajika mchango wa mwanamke na
mwanaume, hivyo ni muhimu kuwapo usawa katika nafasi za
uongozi kuanzia ndani ya vyama vya siasa ambavyo vinaunda
uongozi wa chama na baadaye mchakato wa kupitisha majina
ya watakaogombea katika nafasi za dola yakiwamo majimbo.

Tunatambua katika jitihada za kuongeza idadi ya wa-
nawake katika uongozi kutokana na Katiba ya nchi kuruhusu
uwapo wa viti maalum, ambavyo vimesaidia idadi kubwa ya
wanawake kuingia katika chombo cha kutunga sheria.

Pia tunatambua jitihada zilizofanyika ikiwamo mabadiliko
ya sheria kama ya ardhi, ambayo inaruhusu wanawake kumi-
liki ardhi na umiliki wa pamoja kati ya wanandoa, ili kuondoa
usumbufu na manyanyaso dhidi ya wanawake na watoto pale
inapotokea baba amefariki na manyanyaso kwa mwanaume
mama anapofariki.
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B Muungwana Lazima Nilonge

Uwepo mkakati kuandaa

ufaulu duni kuwa vipanga’

SEKTA binafsi imepewa nafasi
kushirikiana na serikali kutoa
elimu ili Watanzania wapate
elimu ingawa kumekuwapo na
kasoro kadhaa kwenye ushiriki
Wao.

Miongoni mwa
yanayonung'unikiwa ni shule
binafsi kuwaacha wanafunzi we-
nye uwezo mdogo darasani na
kukimbilia vipanga wenye ufaulu
wa juu. Ni kweli katika kutoa
elimu, shule binafsi zina mbinu
mbalimbali za kuwawezesha ku-
pata wanafunzi wengi zaidi ku-
tokana na ukweli kwamba shule
ni huduma, lakini zama hizi ni
biashara na uwekezaji mkubwa.

Kuchukua wanafunzi wali-
ofaulu zaidi ni miongoni mwa
mbinu hizo zinazolenga kupata
wenye uwezo mkubwa kutoka
shule mbalimbali za msingi.
Watoto wenye ufaulu wa juu
wanaziwesha kuwa vivutio kwa
wazazi kutokana na matokeo ya-
nayofurahisha.

Mbinu hiyo na nyingine nyingi,
inazifanywa shule hizo kuwa
miongoni mwa zile bora Kkitaifa,
kwa kufanya vizuri katika ma-
tokeo ya mitihani ya kikanda na
kitaifa na kuzifanya ziendelee ku-
changamkiwa na kupendwa.

Kinachofanywa ni kizuri ka-
tika biashara, lakini ni kikwazo
kwa wanafunzi wenye uwezo
mdogo darasani, kutokana na
ukweli kwamba wanapochuku-
liwa wale wenye ufaulu wa juu tu
ili kuziongezea sifa shule zao sifa
wanabaki wapi?

Kwa mtazamo wangu mbinu
au utaratibu huo ni mzuri, la-
kini bahati mbaya unawatenga

wenye uwezo mdogo. Sasa hao
watasaidiwa na nani ili nao wawe
vipanga darasani?

Nia ya kuwa na wanafunzi we-
nye uwezo mkubwa ili shule hizo
zifanye vizuri katika mitihani
vya taifa ili kuvutia wazazi wengi
zaidi kusomesha watoto wao
ni jambo jema, lakini wahusika
wasiweke huduma pembeni.
Wenye uwezo mdogo nao wa-
natakiwa kusaidiwa ili kiwango
chao cha uelewa kipande, lakini
wanapoachwa na kuchukuliwa
wenye alama za juu, ni sawa na
kuwatenga.

Shule zinapochukua wanafun-
zi wenye alama za juu kutoka
shule za msingi kwenda kidato
cha kwanza sifa zinakwenda kwa
sekondari iliyowachukua lakini
zile zilizowaandaa hazijulikani
tena. Suala la kuchukua wa-
nafunzi wenye alama za juu na
kuwacha wenye uwezo mdogo
si zuri muda wote, hivyo kama zi-
nataka kupata sifa halisi, zichuk-
ue hata wenye uwezo mdogo
‘Ziwatengeneze’.

Inaelezwa kuwa shule binafsi
zina walimu wengi wenye sifa
na vifaa vya kutosha vya ku-
fundishia, si vibaya zikaanzisha
programu maalum ya kuchukua
wanafunzi bila kujali ufaulu na

‘kuwatengeneza’ kuwa bora
zaidi.
Shule  kujiwekea  wastani

mkubwa wa ufaulu unaosababi-
sha baadhi ya wanafunzi kukwa-
ma, unaweza kuwa na manufaa
kwa wachache na kuacha wengi
wanaohitaji kusaidiwa wakaishia
njiani. Wataalamu wa elimu wa-
nasema, kila mwanafunzi ana na

uwezo wa kuelewa masomo, ila
tatizo ni kutotambua kuwa wana
uwezo huo, hivyo njia pekee ni
kuwasaidia wajitambue.

Lakini shule zinapotaka wali-
ofaulu vizuri pekee maana yake
ni kwamba wale wenye tatizo la
kutotambua kuwa wana uwezo
darasani, wataendelea kubaki
nyuma iwapo juhudi za ku-
wawezesha hazitachukuliwa.

Njia mojawapo ya kumaliza
tatizo hili ni serikali kuchukua
wanafunzi wa madaraja yote A, B
na C bila kujali kuwa wengi wali-
opata madaraja hayo wametoka
katika shule binafsi.

Shule binafsi zisiwatenge wa-
nafunzi wenye wastani mdogo.
Pia serikali inaweza kufanya baa-
dhi ya mambo ikiwa ni pamoja
na kununua vitabu kwa ajili ya
wanafunzi ili kila mmoja awe na-
vyo, kwa ajili ya masomo yote ili
kuwaongezea uelewa wasichwe
nyuma. Kwa mazingira kama
hayo, idadi ya wanafunzi wenye
alama za wastani wa D, inaweza
kupungua na kuwa na wanafunzi
wenye upeo mkubwa wanasio-
chujwa na shule zinazotaka we-
nye ufaulu wa juu.

Inawezekana baadhi ya wa-
zazi wakahamisha watoto wao
kwenda katika shule ambazo wa-
naamini kuwa zina ufaulu mzuri,
lakini wenye wastani wa D nao
wasiendelee kuachwa nyuma.

Wenye ufaulu wa chini wana
haki ya kupata fursa ili wan-
apokwenda katika shule binafsi
wachukuliwe, siyo kusubiri wali-
ofaulu vizuri pekee huku wenye
uelewa mdogo wakikosa sehemu
ya kuandaliwa zaidi.
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I Mtumishi TANESCO kizimbani
kesi uhujumu uchumi

Tigo yaadhimisha
miaka 10 mageuzi
huduma fedha

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya simu ya Tigo Tan-
zania, imesherehekea miaka 10
va Tigo Pesa, huduma kamili ya
kifedha inayohudumia zaidi va
wateja 9 milioni tangu kuanzishwa
kwake.

Tigo Pesa imepitia mageuzi
makubwa toka kuwa huduma vya
kutuma na kupokea pesa hadi
kuwa huduma kamili ya kifedha
ikitoa huduma mbalimbali ikiwamo
mikopo, bima, pamoja na malipo
va ankara.

Pia, kupitia uhuishaji wa hudu-
ma Tigo Pesa imewezesha huduma
za kutuma pesa mitandao mingine,
benki, mataifa mbalimbali pamoja
malipo ya Serikali (GePG) zote
zikiwa za kwanza kutoka Tigo Pesa
katika soko la Tanzania.

Akizungumza wakati wa hafla
iliyofanyika katika makao makuu
Ofisa Mkuu wa Tigo Pesa, Angellca
Pesha, alisema: “Imekuwa safari
ya aina yake ya kuboresha
maisha ya mamilioni ya watumiaji
wa huduma hii Tanzania, huku
tukichangia katika ajenda ya
ujumuishwaji wa watu kiuchumi
kupitia mfumo wa ikolojia wa Tigo
Pesa.”

“Huduma ya Tigo Pesa imeweza
kutengeneza fursa za ajira za
moja kwa moja na zisizo za moja
kwa moja kwa zaidi ya mawakala
120,000 Tanzania nzima, ambao
wanapata kipato kupitia kuwawez-
esha wateja kufanya miamala
mbalimbali ambapo wamepokea
jumla ya Sh. bilioni 692 kama
kamisheni mpaka sasa,” alisema
Pesha.

Kwa mujibu wa Pesha, miaka
kumi iliyopita, muamala wa Tigo
Pesa ulimaanisha kutuma na
kupokea pesa, lakini leo hii Tigo
Pesa imekuwa sehemu muhimu ya
maisha vya kila siku ikitoa huduma
mblimbali zinazokidhi mahitaji ya
kifedha ya wateja.

Na Hellen Mwango

OFISA wa Shirika la Umeme Tanzania
(TANESCO), Jacob Ntupwa (51), amefik-
ishwa mahakamani akikabiliwa na kesi
ya uhujumu uchumi na kuisababishia
serikali hasara ya Sh. milioni 48.

Mshtakiwa huyo akiwa mtumishi wa
shirika hilo pia anakabiliwa na kesi ya
wizi na kughushi.

Alisomewa mashtaka yake jana mbele
ya Hakimu Mkazi Mkuu, Huruma Shaidi.

Wakili wa Serikali Mwandamizi, Wan-
kyo Simon, alidai kuwa kati ya Januari
2015 na Oktoba 2018 ndani ya Wilaya
ya Ilala, Kinondoni na Temeke jijini Dar

es Salaam na Kibaha, mkoani Pwani,
mshtakiwa akiwa mwajiriwa na TA-
NESCO aliiba Sh. 48,264,357.06 mali ya
serikali.

Katika shtaka la pili, ilidaiwa kuwa
mahali pa tukio la kwanza, mshtakiwa
aliisababishia TANESCO hasara ya fedha
hizo.

Wankyo alidai katika shtaka la tatu,
mshtakiwa akiwa na nia ovu katika
kipindi hicho cha kosa la kwanza,
akiwa mtumishi wa shirika hilo,
alibadilisha taarifa kwenye kompyuta
na kutengeneza miamala (token) ya
umeme na kujipatia faida kinyume cha
sheria.

N

Mshtakiwa hakutakiwa kujibu cho-
chote kwa sababu mashtaka yanayom-
kabili ni ya uhujumu uchumi.

Upande waJamhuri ulidai kuwa upele-
lezi wa kesi hiyo bado haujakamilika na
kuomba mahakama kupanga tarehe ya
kutajwa.

Hakimu Shaidi alisema kwa sababu
mshtakiwa anakabiliwa na mashtaka
ya uhujumu uchumi, mahakama yake
haina mamlaka ya kusikiliza kesi hiyo
mpaka kibali cha Mkurugenzi wa Mash-
taka Nchini (DPP).

Alisema mshtakiwa apelekwe maha-
busu mpaka Machi 3, mwaka huu kesi
hiyo itakapotajwa.

Mkuu wa Wilaya ya Kisarawe, Jokate l\/lvvegelo (katlkatl) akipanda mti kwenye eneo la Hifadhi ya Msitu wa Mazin-

gira Asilia wa Kazimzumbwi, W|Iayam humo, mkoani Pwani jana, ikiwa ni sehemu ya tamasha la Kisarawe Ush-
oroba. Kulia ni Meneja wa Vodacom Tanzania Foundation, Sandra Oswald ambao ni wafadhili wa tamasha hilo na
Mhifadhi Mazingira wa Mfuko wa Wanyamapori Duniani (WWF), Dk. Severin Kalonga. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wazazi waohywa ubaguzi watoto kufanyakazi

Na Julieth MKireri, MKURANGA

MKUU wa Mkoa wa Pwani, Evar-
ist Ndikilo, amewataka wazazi
na walezi katika mkoa huo kua-
cha ubaguzi kwa watoto wao
kuwachagulia kazi wa kike na
kiume.

Alisema kufanya hivyo ni kue-
ndelea kumbagua mtoto wa kike
na kuendeleza mfumo dume
kwenye jamii Ndikilo aliyasema
zichana, Wilaya ya Mkuranga
kwenye maadhimisho ya Siku ya
Wanawake Duniani.

Alisema wazazi wanatakiwa
kuwahamasisha watoto wote

bila kubagua jinsia zao kufanya
kazi zote kwa bidii pia kuwa-
hamasisha kusoma masomo
yote ambayo yatakuwa msaada
mkubwa kwenye maisha yao ya
baadaye.

Alitoa onyo kwa wazazi na
walezi wanaoficha watoto wa
kike wenye ulemavu na kusaba-
bisha kuwanyima haki zao za
msingi. Aliwasisitiza wananchi
kupinga vitendo vya ukatili wa
kijinsia kwenye jamii ikiwa ni
pamoja na kukomesha vitendo
vya mimba za utotoni.

Alisema katika kipindi cha
mwaka 2020 wanafunzi zaidi ya
130 wa mkoa huo wameshindwa

kuendelea na masomo baada ya
kupata mimba wakiwa shuleni,
wanafunzi wa shule za msingi ni
39 na sekondari ni zaidi ya 100.

Ndikilo alisema kitendo cha
wanafunzi hao kukatisha maso-
mo ni kuendelea kumdidimiza
mtoto wa kike.

Ofisa Maendeleo ya Jamii Mkoa
wa Pwani, Grace Tete, alisema
bado kuna matukio ya ukatili
wa kijinsia ambayo yanaendelea
kuripotiwa katika Ofisi za Ustawi
wa Jamii.

Alisema takwimu zinaonyesha
kwa kipindi cha mwaka 2020
wanawake 2,316 walifanyiwa vi-
tendo vya ukatili kesi ambazo

ziliwasilishwa kwa Ofisa Maen-
deleo ya Jamii na kuchukuliwa
hatua.

Katika utekelezaji wa Taifa
wa Kutokomeza Ukatili wa Ki-
jinsia wa Wanawake na Watoto
(MTAKUWWA), mkoa umeen-
delea kufanya uhamasishaji wa
uzalishaji wa kamati za ulinzi
ngazi ya jamii.

Alisema lengo la mpango huo
ni kuweka mazingira salama kwa
wanawake na watoto katika mae-
neo yao na kuimarisha uchumi
ambao umeonekana ni chanzo
cha unyanyasaji kwa makundi
hayo.

Alitaja vikwazo wanavyokum-

bana navyo kuwa ni pamoja
na baadhi ya halmashauri ku-
tochangia asilimia 10 ya ma-
pato ya ndani kwa wakati hali
inayochangia ucheleweshaji wa
utoaji wa mikopo kwa walengwa.

Vikwazo vingine alitaja kuwa
ni pamoja na baadhi ya vikundi
kutorejesha fedha za mikopo
zinazotakiwa, uwapo wa kaya
maskini ambazo hazijafikiwa na
mpango kutokana na upungufu
wa rasilimali fedha.

Katika maadhimisho hayo
Mkuu wa Mkoa alikabidhi hundi
zenye thamani ya jumla ya Sh.
milioni 228 kwa vikundi vya wa-
jasiriamali.
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Walia kupungua kwa
samaki Ziwa Victoria

Na Richard Makore, MWANZA

CHAMA cha Wavuvi Tanzania (TAFU),
kimeiomba serikali kufanya utafiti
kubaini chanzo cha kupungua samaki
katika Ziwa Victoria pamoja na kutatua
mgogoro kati ya wavuvi wa dagaa na san-
gara.

Ombi hilo lilitolewa jana na Mwenyeki-
ti wa chama hicho, Bakari Kadabi, alipo-
zungumza na Nipashe kuhusu maende-
leo ya sekta ya uvuvi katika Ziwa Victoria.

Alisema samaki wamepungua ka-
tika Ziwa Vitoria, lakini hawajui chanzo

chake, hivyo serikali kupitia wataalamu
wake wafanye utafiti kujua tatizo.

Kadabi alisema mialo mingi wavuvi
wanalalamika kwamba wakienda ziwani
hawapati samaki kama siku za nyuma.

“Samaki ziwani hakuna, serikali ifanye
utafiti wa kina kubaini chanzo chake ili
kuwasaidia wananchi ambao anatege-
mea kazi hiyo ili kuendesha maisha yao,”
alisema.

Kuhusu mgogoro kati ya wavuvi wa
dagaa na sangara, aliomba serikali ku-
chukua hatua ili kuleta utulivu.

Alifafanua kwamba, wavuvi wa san-

gara wanalalamika kwamba njia wana-
zotumia wavuvi wa dagaa kuvua kwa
kutumia mwanga wa taa za sola unakim-
biza samaki.

Kutokana suala hilo wavuvi wame-
kuwa maadui wanapokuwa ziwani waki-
fanya shughuli zao za uvuvi.

Alisema serikali iangalie suala hilo kwa
kuwa nchini Uganda uvuvi wa kutumia
taa za sola umepigwa marufuku.

Alitaka watu wanaokamatwa wakifan-
ya uvuvi haramu nyavu zao zitaifishwe
badala ya kuwapiga faini na kuwaachia
nyavu zao.

Mkurugenzi Mtendaji wa TBL PLC, Philip Redman (kulia), ak|v\/a katika maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani
ya||yoanda||vva na UN Global Compact Network Tanzania kwa kushirikiana na Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE),

Wanawake wafundwa ubora wa biashara

Na Mwandishi Wetu

WANAWAKE wajasiriamali na wafan-
yabiashara wameshauriwa kuongeza
jithada zao zaidi katika kuboresha
zaidi mawazo ya biashara sambamba
na kuongeza ubora wa bidhaa zao, ili
kuongeza ushawishi kwa taasisi za kifed-
ha ziwakopeshe kwa urahisi.
Akizungumza wakati wa kufunga Mao-
nyesho ya Wafanyabiashara Wanawake
nne, Meneja Uhusiano wa Benki ya
NBC, Consolatha Shayo, alisema taasisi
za kifedha zinashawishika zaidi kutoa
mikopo kwa kuzingatia ubora wa wazo la
biashara na sio jina au jinsia ya mkopaji.
Alisema hiyo ndio sababu benki hiyo

imekuwa mstari wa mbele kuhakikisha
inaendelea kuwaongezea ujuzi waja-
siriamali hao ili kuboresha mawazo na
bidhaa zao lengo kuwajengea uwezo
utakaowezesha kufanya biashara zao
kwa weledi na kutengeneza faida itay-
owawezesha kurejesha mikopo yao.

“Ndio maana kupitia wataalamu
ambao tunawatumia kutoa elimu
kwa wajasiriamali kupitia maonyesho
kama haya, tumekuwa tukifundisha
na kusisitiza sana juu ya umuhimu wa
kujenga zaidi majina ya bidhaa zao kuliko
majina yao binafsi, kwa kuwa taasisi za
kifedha zinatazama zaidi biashara zao
na sio jinsia wala majina yao binafsi,”
alisema Shayo.

Pamoja na kudhamini maonyesho

hayo, benki hiyo pia iliandaa programu
kadhaa za mafunzo kwa wajasiriamali
ikiwamo kliniki ya biashara kwa kush-
irikisha taasisi na mamlaka mbalimbali
ikiwamo Wakala wa Usajili wa Biashara
na Leseni (BRELA) na Shirika la Viwango
Tanzania (TBS).

Mkurugenzi wa Taasisi ya Wafanya-
biashara Wanawake Tanzania (TABWA),
Noreen Mawala, ambaye taasisi yake
ndio iliratibu maonyesho hayo pamoja
na kuipongeza benki ya NBC na wadau
wengine kwa kuyafanikisha, alisema
taasisi hiyo inaandaa safari ya mafunzo
na maonyesho ya biashara katika nchi za
Oman na Comoro ili kutoa fursa kwa wa-
fanyabiashara hao kutangaza biashara
zao katika mataifa hayo.

Maelezo ya awali
kesi ya Mwijaku
Machi 24

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
biwa kwamba upelelezi wa kesi
inayomkabili msanii wa maigizo,
Bulton Mwemba maarufu Mwijaku,
dhidi ya tuhuma za kusambaza
picha za ngono mtandaoni, umeka-
milika.

Kadhalika, mahakama hiyo
iliyoketi chini ya Hakimu Mkazi
Mwandamizi, Rashidi Chaungu, ime-
panga kuanza kusikiliza maelezo ya
awali Machi 24, mwaka huu.

Awali upande wa Jamhuri ukion-
gozwa na Wakili wa Serikali, Kija
Luzingana, ulidai kuwa upelelezi wa
kesi hiyo umekamilika, na iliomba
tarehe ya kutajwa.

Hakimu alisema kesi hiyo ita-
sikilizwa maelezo ya awali Machi
24, mwaka huu na dhamana va
mshtakiwa inaendelea.

Katika kesi ya msingi, Mwijaku
anadaiwa kutenda kosa hilo katika
tarehe tofauti kati ya Septemba.ﬂ
Da r es Salaam.

Ilidaiwa kuwa katika tarehe hizo,
alisambaza picha za utupu akitumia
kompyuta yake kupitia mtandao wa
WhatsApp.

Ikungi yakamilisha
madawati
sekondari

Na Mwandishi Wetu

HALMASHAURI ya Ikungi, mkoani
Singida imekamilisha utengenezaji
na ukarabati wa madawati ya
wanafunzi wa kidato cha kwanza
E\é\/i gharama ya zaidi ya Sh. milioni

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
mwishoni mwa wiki na Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri hiyo,
Justice Kijazi, mafanikio hayo ni
kutokana na ushirikiano baina ya
serikali, jamii na wadau wa maen-
deleo.

“Shule kwa kushirikiana na jamii
wameweza kutengeneza seti mpya
Za Viti na meza 883 zilizogharimu
Sh. 57,395,000, hadi kufikia Machi
3, mwaka huu, vilivyotengenezwa
ngazi ya shule na halmashauri ni
2,913, hivyo upungufu wa Kidato
cha kwanza hautakuwapo,” ali-
fafanua.

Kwa upande wa vyumba vya
madarasa, Kijazi alisema kwa
kushirikiana na jamii na wadau wa
maendeleo miradi ya ujenzi wa vy-
umba vya madarasa na nyumba za
walimu itakapokamilika itagharimu
zaidi ya Sh. milioni 228.5.

Alisema kwa ushirikiano huo
wamerejesha vyumba 10 vya ma-
darasa vilivyobadilishwa matumizi,
kukarabati vyumba 29 vilivyoku-
wa havitumiki kwa zaidi ya Sh.
14,500,000. Pia alisema ujenzi wa
vyumba viwili vya madarasa na
ofisi moja Shule ya Sekondari Dadu
uligharimu Sh. milioni 24 ikiwa ni
kutokana na mapato ya ndani, mfu-
ko wa jimbo na nguvu za wananchi.
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Taasisi yatenga
bilioni 50/-
kuwakopesha
wafanyakazi

Na Mwandishi Wetu

TAASIS| ya huduma za kifedha
ya Faidika, imetenga zaidi

ya Sh. bilioni 50 kwa ajili ya
kuwakopesha wafanyakazi wa
serikali na taasisi zilizothibit-
ishwa kwa mwaka 2021.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi
hiyo, Baraka Munisi, alisema
jana kuwa mikopo h|yo inatole-
wa ndani ya siku mbili endapo
mkopaji atatimiza masharti
yaliyowekwa.

Alisema masharti hayo
yanajumuisha kuwa na kitam-
bulisho cha kazi, stakabadhi
moja ya mshahara wa mwezi
uliotangulia, taarifa ya akaunti
ya benki kuanzia miezi miwili
na kuendelea na picha moja ya
pasipoti.

Munisi alifafanua kuwa
wameamua kutenga kiasi hicho
kikubwa cha fedha kwa ajili ya
kuboresha maisha ya Watanza-
nia. Alisema kuwa mikopo hiyo
hutolewa kuanza Sh. 200,000
hadi milioni 70 na Urejeshaji
gfke unaanzia miezi sita hadi

“Pamoja na changamoto za
miundombinu kwenye taasisi
nyingi za fedha, Faidika in-
aamini kuwa kila mtu anasta-
hili kupata huduma ya kifedha
ndiyo maana tumepanua wigo
kupitia mifumo ya kisasa
zaldi ya teknolojia ili kuwafikia
Watanzania wote kwa lengo
la kuboresha maisha yao,”
alisema.

Msitu
wakiingizia
kijiji mamilioni
Na Said Hamdani, LINDI

je, Kata ya Mandarawe, Wilaya
yva Ruangwa, mkoani L|nd|
imekusanya Sh. 489,012,447.8
kutoka rasilimali misitu inay-
ohifadhiwa na kutunzwa kwa
zaidi ya miaka mitano.
Kutokana na makusanyo
hayo, halmashauri hiyo im-
enufaika kwa kupata mgao
wa asilimia 10 ya makusanyo
yake.
hicho, Rashidi Bakari Daudi,
ameyaeleza hayo katika
mahojiano na Nipashe, na
kubainisha kuwa makusanyo
hayo ni ya kipindi cha miaka
mitano iliyopita, kuanzia
mwaka 2014/2015 hadi
2019/2020 kutoka Msitu
hapo wenye ukubwa wa
hekta 5,025,ambao una aina
mbalimbali za miti, huku
akiitaja michache kuwa ni
mninga, tondoo na msekese.
Alisema mapato hayo yame-
patikana baada ya kuvuna na
kuuza SBM 443.669 za miti.

Waziri aonya watumishi
kushiriki kwenye ujangili

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

ERIKALI imewaonya watumi-

shi wasio waaminifu wa Jeshi

la Uhifadhi Wanyamapori na

Misitu ambao wamekuwa wak-
ishirikiana na majangili kwa lengo la
kuhujumu maliasili kuacha mara moja.
Imesema vinginevyo atakayebainika
atavuliwa nyazifa hiyo na kushtakiwa
kama raia wa kawaida katika kesi ya
uhujumu uchumi.

Badala yake imewataka watumishi
hao kuendelea kutekeleza majukumu
yao ya kukomesha ujangili na kudhibiti
uvamizi wa meneo ya wanyamapori na
misitu kwa kufuata sheria na taratibu
zilizowekwa.

Onyo hilo lilitolewa na Waziri wa
Maliasili na Utalii, Dk. Damas Ndum-
baro, alipokuwa akizungumza na

Utafiti wao Viongozi wa uhifadhi wa Jeshi hilo
umeonye- kwenye mkutano na wadau wa
shakuwa utalii kujadili kuhusu kuongeza
penye idadi ya watalii na mapato yatoka-
uhalifu nayo na shughuli za utalii.

kunanjama  jjisema utafiti wao umeonye-
}(’:t'i’?";'w:_ sha  kuwa penye uhalifu kuna
vamizi na njama ya pamoja kati ya wavamizi
watendaji  na watendaji wa taasisi zilizo chini
wa taasisi Y2 wizara hiyo na wanaposigana
zilizo chini kwenye masuala ya utoaji wa hon-
yawizara. go, watendaji hao wanawakama-

ta wavamizi ndipo wafugaji ama
wakulima wanapotoa malalamiko
dhidi ya utendaji wao usioridhisha.

“Habari ya kwanza ni kumwondoa
vyeovya kijeshi, habariya pili ni
kumvua unifom (sare) za kijeshi na
habari ya tatu ni kumfukuza kazi ili
aende mtaani tuone kama huko
atapokea rushwa, na kwenye hili
tutakuwa wakali sana,“ alionya Dk.
Ndumbaro.

Alisema asilimia 95 ya maji yanay-
otumiwa kuzalisha umeme nchini
vyanzo vyake  vinatoka kwenye
hifadhi, hivyo mtu atakayebainika
kuvamia mifadhi na kufanya shu-
ghuli za uharibifu kwa kuendesha
shughuli za kibinadamu ikiwemo
kilimo na ufugaji huyo kosa lake
ni uhujumu uchumi kwa mujibu wa
sheria.

Mkurugenm wa Taasisi ya V\/afanyab|ashara Wanawake Tanzania (TABWA), Noreen Mawala (kushoto), akikabidhi zawa-
di kwa niaba ya wanawake wajasiriamali nchini kwenda kwa Meneja Uhusiano wa Benki ya NBC, Consolatha Shayo
(kulia) na Meneja Bidhaa na Huduma za Kibenki kutoka Benki ya NBC, Jonathan Bitababaje (katikati), ikiwa ni ishara ya
kutambua mchango wa benki hiyo katika kuwasaidia na kuwawezesha wanawake wajasiriamali. MPIGAPICHA WETU

Awataka wakazi Pemba kufuga samakKi

Na Suleiman Omar, PEMBA

MBUNGE wa Viti Maalum
(CCM) Mkoa Kusini Pemba,
Munira Khatibu, amewashauri
wananchi wa maeneo ya Nan-
guji Jimbo la Kiwani, kuanza
kufuga samaki.

Aliwashauri kutafuta vifar-
anga vya aina mbalimbali vya
samaki ikiwamo vifaranga vya
sato na sangara ambao wana
soko kubwa.

“Sato na sangara wana na-

fasi nzuri kibiashara na kipato
chake ni kikubwa kwa wa-
naofuga kwa vile samaki hao
wanakuwa wakubwa wan-
apofugwa kwa mazingira haya
ya kwetu,” alisema Nanguli.
Alisema yeye kama mjumbe
wa kamati ya kilimo na mifu-
go, atahakikisha anashawishi
ili wapate vifaranga hivyo am-
bavyo vinatolewa bure.
Akijibu changamoto zina-
zowakabili wafugaji wa kam-
bare katika eneo hilo la Nan-

guji Kisiwani katika Wilaya
Mkoani alisema yuko tayari
kuwasaidia kupambana na
changamoto mbalimbali zina-
zowakabili ikiwamo kuwajen-
gea uzio uliozunguka bwawa
lao na kudhibiti  wizi.

Mmoja wa wanzilishi wa ki-
kundi hicho cha ufugaji, Salim
Khamis, alisema kikundi chao
kimekuwa kikitumika kama
cha mfano katika ukanda huo
wa mashariki kwani kuna
watu wengi ambao sasa huen-

da kujifunza kwao.

Pia mbunge huyo alitoa Sh.
500,000 kwa kikundi hicho
ili kuwaunga mkono katika
uchimbaji wa mabwawa.

Aliwaahidi kumlipia ghara-
ma zote za masomo Kkijana
moja katika kikundi hicho ili
akasome namna ya kufuga
kitaalamu kwa kuzingatia ub-
ora unaokubalika na kwamba
atakuwa karibu nao ili ku-
hakikisha mafanikio wanay-
otarajia yanafikiwana.
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Waranda mbao waomba

Wizara yaanza

® ® kutekeleza
Z4AO0UILl Naimasinadauri maelekezo ya JPM
Na Elizabeth Zaya
Na Shaban Njia, KAHAMA iliwakopesha Sh. milioni 10, awamu Ofisa Maendeleo ya Jamii eneo la — -
ya pili Sh. milioni 40, ambayo wa- Viwanda Zongomela, Nausia Nawita, NAIBU Waziri wa Mifugo na
IKUNDI vinavyofanya kazi naendelea kufanya marejesho. alisema eneo hilo lina vikundi vya Uvuvi, Pauline Gekul, amesema

ya kuchomelea na kuranda

Alisema halmashauri inashindwa

wajasiriamali 14 na mpaka sasa vime-

wizara imeanza kutekeleza agizo

mbao katika eneo la viwanda gaal.r:hauri kuwapatia tenda inazozitoa hasa za shakopeshwa Sh. milioni 221. Eﬂlg{ﬁg’ r{g r}lgn'\ﬂ?]‘?fa%lklaa S‘éﬁ%@gl

vidogo lililotengwa na Manis- jpooching-  Utengenezaji wa madawati, madirisha Alisema kikundi cha Mshikamano uvuVi ili wadau wote waelewe
paa ya Kahama mkoani Shinyanga kwa 3 'ku- na milango. mara ya kwanza kilipewa Sh. milioni kwa ufasaha.
ajili ya wajasirimali, vimeomba kupati- wapatia Naye Heri Ramadhani alisema 10 na baada ya kufanya marejesho Gekul alitoa kauli hiyo mwisho-
wa zabuni zinazotolewa na halmashau- tendaina- baadhi ya wajasiriamali waliopewa kwa wakati kilikopeshwa tena Sh. ni mwa wiki jijini Dar es Salaam
ri ili kuendelea kujiinua kiuchumi. zozitoa viwanja bure na halmashauri wam- milioni 40, ambazo wanaendelea na wakati akifunga kongamano la

Eneo hilo lipo Kata ya Zongomela hasaza etelekeza viwanja na kurudi mjini, marejesho, na kwamba kila kikundi wadau wa sekta ya uvuvi nchini.

likiwa na ukubwa wa hekari 2,100, utengen-  hivyo kusababisha kuendelea kukosa  kikimaliza kufanya marejesha kina- “Baadhi ya wavuvi nchini wana
hekari 500 zikiwa limepimwa zaidi ya €ZaJllWa  wqateja waliokuwa wanakwendakwao — kopeshwa zaidi. uelewa mdogo wa sheria na kanu-
viwanja 621 na kuvigawa bure kwa wa- Madawa- iy kwa moja katika eneo hilo ku- Katambi aliipongeza Halmashauri ni zinazosimamia sekta ya uvuvi
N : > ti, madi- . a . kunakochangiwa na kuandikwa
jasiriamali na hekari 1,600 kwa ajili ya risha na nunua mahitaji. ya Manispaa ya Kahama kwa kuten- kwa lugha ya kigeni. Bahati nzuri
wawekezaji wakubwa. milango. “Mwanzo tulikuwa katikati ya mji ~ ga eneo na kuligawa bure kwa waja- katika wizara yetu tulishaanza

Mohamed Omari, Mwenyekiti wa Ki-
kundi cha Mshikamano, aliyabainisha
hayo juzi walipotembelewa na Naibu
Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu
(Kazi, Vijana na Ajira), Patrobas Katambi.

Omari alisema wamekopeshwa na
halmashauri hiyo Sh. milioni 50, na
kuwa awamu ya kwanza halmashauri

na tuliendesha shughuli zetu vyema
na kwa kuwa palikuwa finyu, hal-
mashauri ilitutafutia eneo lililopimwa
na kutugawia viwanja bure na ghara-
ma yetu ilikuwa kutafuta hati pe-
kee, ila cha kushangaa baadhi yetu
tumeanza kurejea mjini,” alisema
Ramadhani.

sirimali vijana kama moja ya hatua
kutengeneza mazingira ya ufanyaji
kazi.

Alimtaka Mkurugenzi wa Manispaa
ya Kahama, Anderson Msumba, ku-
hakikisha anawapatia zabuni vikundi
vya ujasiriamali kulingana na ujuzi
wao ili kuendelea kukuza mitaji yao.

michakato ya kuhakikisha sheria

zetu zinatafsiriwa kwa lugha va

Kiswahili, haina maana yoyote

kama kanuni tu inayosimamia

masuala ya uvuvi |meand|kvva

(kjwl? Ilugha va Kiingereza,” alisema
ekul.

Bil. 123/-
kupeleka maji
mamia va Vijiji
Na Vincent Tiganya, TABORA
WAKALA wa Maji na Usafi wa

unatarajia kutumia shilingi bilioni
123.2 kwa ajili ya utekelezaji wa
vya Mkoa wa Tabora.

Miradi hiyo inatarajiwa
kutekelezwa kwa kipindi cha mi-
aka mitano ijayo ambapo wilaya
zitakazonufaika ni Uyul, Sikonge,
Kaliua, lgunga, Nzega na Urambo.

MeneJa wa RUWASA Mkoa wa
Tabora, Hatari Kapufi, alitoa taar-
ifa hiyo jana wakati wa kikao cha
wadau cha kujadiliana mikakati ya
uboreshaji wa huduma za upati-

Kapufi alisema kwa Wilaya ya
Uyui wanatarajia katika miaka mi-
tano ijayo wanatarajia kutumia Sh.
bilioni 16. 7 ambazo 2|tawezesha

ambavyo vitakuwa na uhakika wa

Mtaalamu wa masuala kidigitali, Lilian Flavian (katikati), akipokea zawadi ya kinywaji cha konyagi yenye mwonekano wa
nembo ya mwanamke, badala ya nembo ilivozoeleka ya mwanaume shupavu ikiwa ni ishara ya kutambua weledi, ujasiri
na taaluma za wanawake walio na mchango chanya kwenye jamii. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Tanzania Distilleries yamkumbuka mwanamke

Na Mwandishi Wetu

KATIKA jitthada za kutambua
weledi, ujasiri na taaluma za wan-
awake walio na mchango chanya
kwenye jamii, kampuni ya Tan-
zania Distilleries Limited kupi-
tia kinywaji chake cha Konyagi
imebadili mwonekano wa nembo
ya kinywaji hicho ikiwa na picha
ya mwanamke katika nembo
yake iliyozoeleka kuwa na alama
ya mwanaume shupavu aliy-
enyanyua mikono juu.

Chupa hizi maalum zina
nembo yenye mwanamke aliy-
enyanyua mikono juu na ujumbe

wa kuwatakia wa Tanzania heri
ya Siku ya Wanawake Duniani
ambayo huadhimishwa kila tare-
he 8 ya mwaka, mwezi wa 3.

Akizungumza na waandishi wa
habari, Meneja wa bidhaa hiyo,
Pamela Kikuli, alisema: “Konyagi
ni kinywaji kinachotumiwa na
watu wa jinsia zote, lakini kwa
upekee, imeamua kuunga mkono
wanawake wa nguvu wenye uja-
siri, weledi na uwezo wa kufanya
vitu vingi ambavyo vimekuwa vi-
kionekana kufanyika zaidi na wa-
naume kuanzia ufundi wa magari
hadi uendeshaji wa kampuni
kubwa.”

Pamela ameongeza kwamba
Konyagi imekuwa ikifahamika
kama kinywaji kinachopendwa
zaidi na wanaume, lakini kinywa-
ji kinachofurahiwa na jinsia zote,
hivyo kumekuwa na umuhimu
wa kipekee kutengeneza nembo
maalum katika kipindi hiki cha
kusherehekea Siku ya Wanawake
Duniani ili kutambua ujasiri wao,
uwezo wao wa kusimama kama
wao pamoja na utaalamu wa-
naotoa katika kuchangia kuen-
deleza jamii inayozizunguka.

“Zaidi pia tumeamua kutam-
bua wanawake 100 wenye ujasiri,
weledi na mchango kwenye jamii

ya Kitanzania na kuwazawadia
vitu mbalimbali ikiwamo chupa
hiyo yenye nembo mpya,” alise-
ma Kikuli.

Miongoni mwa wanawake hao
ni waliotambuliwa michango yao
na kupewa zawadi ni Esther Ma-
ongezi (Mtangazaji wa TV na Re-
dio Kipindi cha Michezo), Hellen
Kazimoto (Mwandaaji wa Mata-
masha ya Muziki) na Angellah
Karashani (Mshauri wa Habari
na Burudani) ambao walipata
fursa ya kuhudhuria kipindi cha
Friday Night Live cha East Africa
TV & Radio siku ya [jumaa kuzun-
gumzia harakati zao, utaalamu

majisafi na salama ifikapo 2025.

wao pamoja na mchango wao
katika jamii ili kuwahamasisha
wanawake wenzao wenye ndoto
waweze kuzitimiza kwa ujasiri
bila uoga.

Wengine ni Leah Mollel (Mwan-
zilishi wa Starshine TV), Mwa-
naidi Msuya (DJ Sweet Lady) - DJ
na Rachel Pallangyo ambaye ni
Refa wa Mpira wa Miguu katika
Ligi Kuu ya Tanzania Bara (VPL).
Wote walizungumzia tansia wal-
izopo ambazo zimekuwa na his-
toria ya kuwa na wanaume zaidi,
lakini wao wameweza kuvunja
fikra hiyo kwa kuwa vinara katika
tasnia zao bila woga.
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NA RAHMA SULEIMAN, ZANZIBAR

SIKU YA W_ANAWAKE DUNIANI .
Kuchafuliwa na tuhuma za uzushi

yazaishahrini jahazi 5/50

Waziri Saada Mkuya Salum. PICHA MTANDAO

ICHA ya kinamama kuimba,
kuhamasisha na kuwabeba
wagombea kwenye uchagu-
i mkuu tena wakisajiliwa
kama wapigakura wakuu katika
uchaguzi mkuu au mdogo, lengo
la kufikia asilimia 50 kwa 50 katika
ngazi za maamuzi halijafikiwa.
Mathalani Zanzibar kwa sasa ni
asilimia 38 ya wanawake waliomo
katika Baraza la Wawakilishi, hivyo
kuna kazi ya kusaka asilimia 12 zina-
zosalia. Ni kitu gani kinachowakwa-
misha wanawake kuwa wanasiasa?
Baadhi ya mambo yanatajwa kuwa
ni pamoja na kuzushiwa kashfa za
uongo, kuhusishwa na ngono, kukosa
pesa lakini wanawake wabunge viti
maalumu kuwa ving’ang’anizi.

KUZUSHIWA MAMBO
Mwenyekiti wa Jumuiya ya
Wajumbe Wanawake wa Baraza

la Wawakilishi (UWAWAZA), Sada
Mkuya, anasema wanawake hukum-
bana na matatizo mengi wanapo-
gombea nafasi za uongozi hasa katika
siasa ikiwamo kashfa za kuzusha
kwa lengo la kuwakatisha tamaa na
wapo wanaodharauliwa kutokana na
maumbile yao.

“Wapo wanawake wanapogombea
nafasi za uongozi hupewa maneno
ya kukatisha tamaa mfano mimi
mwenyewe wakati naomba kura
katika mchakato wa kura za maoni
wakati nilipogombea Jimbo la Kikwa-
juni wapo waliokuwa wamenizulia
kuwa nimefukuzwa Jimbo la Welezo
ambapo awali nilikuwa mbunge
wa jimbo hilo, nisingekuwa jasiri
ningeshindwa kujieleza na kuomba
kura,” anasema Mkuya.

Mkuya ambaye ni Waziri Ofisi
ya Makamu wa Kwanza wa Rais,
na aliwahi kuwa Waziri wa Fedha

Serikali ya Muungano, anasema
elimu inahitajika kwa jamii kuhusu
nafasi za uongozi kwa wanawake ili
kuwaunga mkono na kuwachagua.

MADAI YA UZINZ1

Kuhusishwa na tuhuma za uhu-
siano na ngono ni changamoto
inayokwamisha juhudi za 50/50
Mwakilishi wa Amani, Rukia Ramad-
han Mapuri, anasema yeye ni mion-
goni mwa wanawake waliokumbana
na maneno ya kashfa wakati alipo-
gombea jimbo hilo na kueleza kuwa
wengi wanaamini kuwa mwanamke
anapoungwa mkono na mwanaume
katika nafasi za uongozi anahusishwa
naye kiuhusiano.

“Mimi ni mwathirika hasa wa hilo
nilirushwa hadi katika mitandao ya
kijamii kwa kashfa mbalimbali, lakini
sikuvunjika moyo na nilipambana na
hatimaye nikashinda katika uchaguzi

WANAWAKE

Ukurasa 13

SIKU YA
DUNIANI

Jasiri mwenye
ulemavu wa kuona
anayemudu mzigo

mzito maishani

mkuu,” anasema.

WASOMI WAWATISHIO

Diwani wa Viti Maalum, Thuwaiba
Jeni Pandu, anasema hofu dhidi ya
wanawake wasomi ni miongoni
mwa vikwazo vikuu vinavyowakabili
wanawake kushika nafasi za uongozi
Zanzibar.

Anasema kuibuka kwa wanawake
wengi waliosoma na wenye
uwezo katika maeneo mbalimbali
imeleta hofu kubwa kwa baadhi ya
wanasiasa wakongwe ambao wanaji-
tahidi kuwafanyia kauzibe.

“Wanasiasa wakongwe wana-
hofu kubwa dhidi ya kuwapo kwa
wanawake wasomi na ndio maana
tumeshuhudia baadhi ya majimbo
wanasiasa wakongwe ambao ni
wanaume wameangushwa na
wanawake na kushika nafasi majim-
boni,” alisema.

WANAWAKE VINGANGANIZI

Yumna Mmanga anayetoka
Jumuiya ya Wanawake Wenye
Ulemavu Zanzibar, anasema zipo
changamoto nyingi zinazowakabili
wanawake katika kugombea nafasi
ya uongozi majimboni na hata katika
viti maalum.

Yumna pia aligombea nafasi ya
ubunge wa viti maalum vya watu
wenye ulemavu kupitia CCM katika
uchaguzi huo, anasema changamoto
katika viti maalum zinatokana na
wanawake wenyewe hawajawa tayari
kuachia nafasi hizo ili sura mpya zii-
ingie, badala yake wamebaki kuz-
itetea kila wakati.

“Hizi nafasi maalum ni kwa ajili
ya kuwajenga wanawake ili kwenda
kugombea majimboni, lakini
wanawake wakishapata viti maalum
huwa wanang’angania hapohapo
kipindi chote,” anasema Yumna,
mwenye ualbino.

FEDHA NI SHIDA

Ni changamoto kwa sababu kuna
gharama ambazo zinahitajika katika
mchakato wa uchaguzi kuanzia siku
ya kwanza hadi kutangaza matokeo
bila fedha hakuna kitakachofanyika,
anaongeza Yumna. Anaongeza:

“Kutokana na ulemavu wangu siku-
weza kutembea mchana kwenda
kuomba kura kwa wajumbe wa viti
maalum kutokana na jua kali na
ilinilazimu nitembee usiku kuomba
kura, lakini ilinibidi nitafute wa kuon-
gozana naye na ilinibidi nimgharamie
usafiri.”

Aidha, anavitaka vyama vya siasa
kubadili mfumo wa nafasi za viti
maalum kwa kuweka muda maalum
wa kushika nafasi hizo ili kutoa nafasi
kwa watu wengine.

Wanawake wengi kipato chao
ni kidogo tofauti na wanaume na
ilimbidi azunguke mkoa mzima wa
Mjini Magharibi kuomba kura na
ilimbidi akodi gari kwa ajili ya usafiri
na kwamba licha ya usafiri huo wa
kuzunguka mkoa mzima, lakini kuna
gharama ya kwenda Dodoma kwa
ajiliyauchaguzi wamchakato wa viti
maalum lakini kwa wenye ulemavu
inabidi kupata wasaidizi wengi na ni
gharama zaidi.

Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu
cha Taifa Zanzibar (SUZA), Dk. Zakia
Mohamed, anasema wakati umefika
sasa kwa wanawake kujitoa zaidi
katika kufikia maendeleo.

Anawataka wanawake waliopewa
nafasi za uongozi kuzitumia vyema
ikiwa ni pamoja na kujua shida za
watendaji wa chini ili kufikia maen-
deleo ya taasisi.

“Uongozi ni dhima kubwa katika
kufikia maendeleo ya dhati, ili
kwenda sambamba na maendeleo
hayo hakuna budi kuona kuwa wana-
tatua changamaoto kwa wanaowaon-
goza,” alisema.

UCHUMI

Mkurugenzi wa Chama cha
Waandishi wa Habari Wanawake
(TAMWA) Zanzibar, Dk. Mzuri Issa
Ally, anasema uwepo wa takwimu
sahihi za kiuchumi kwa wanawake
utasaidia kukuza ustawi wa
wanawake na kuweka mipango
mizuri ya maendeleo visiwani Zan-
zibar. Anasema hadisasa Zanzibar
hakuna takwimu sahihiza kiuchumi
ambazo zinaonyesha kipato cha
mwanamke haliambayo inapelekea
kutojua uhalisia wa ongezeko la pato

INAENDELEA UK.12
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UN vaitaka dunia ione mwisho wa
enzi nishati gesi, makaa ya mawe

ATUMIZI ya nishati

ya visukuku (fossils)

ambayo ni mabaki ya

kale ya wanyama na
mimea yanayofunikwa ardhini
yanasababisha uchafuzi wa hewa
na kuwa chanzo cha kifo cha mtu
mmoja kati ya watano kila mwaka
duniani kote.

Katibu Mkuu wa Umoja wa
Mataifa (UN) Antonio- Guterres,
anasema na kuonya kuwa kuacha
nishati za visukuku kama gesi
asilia, makaa ya mawe na mafuta
mazito na kuelekea kwenye nishati
salama ni jibu la kuwa na afya
njema na dunia isiyotishiwa na
mabadiliko ya tabianchi.

Anaongeza kuwa kuachana na
uzalishaji nishati kwa kutumia
makaa ya mawe ni jawabu kwenye
kukabiliana na mabadiliko ya tabi-
anchi na ongezeko la joto duniani.

Magonjwa ya hewa yanay-
otokana na moshi wa visukuku,
hasa makaa ya mawe yasiyochu-
jwa kwenye upishi, uzalishaji wa
nishati kama umeme, kupikia
mafuta ya taa yanaweza kusaba-
bisha kuvimba na kupasuka kwa
mifuko ya hewa kwenye mapafu
na hivyo kupunguza uwezo wa
mapafu wa kuingiza oksijeni na
kutoa karboni au hewa ukaa kwa
ufanisi.

Moshi huo pia husababisha
kukusanyika makohozi kuna-
koambatana na kikohozi chenye
uchungu na usumbufu na kupele-
kea matatizo ya kupumua. Wakati
mwingine husababisha nimonia
na dalili zote za changamoto za
mfumo wa upumuaji, ikiwamo
kukohoa, kukoroma na kohozi
linalokaba koo na upumuaji wa
viwango vya chini.

Katibu Mkuu wa UN, Antonio-
Guterres, akihutubia kwa mtandao
mkutano wa wadau wa makala ya
mawe ulioandaliwa na Uingereza
na Canada anasema utekelezaji wa
mambo hayo matatu ni muhimu
kwa kuwa tayari imebainika kuwa
kuachana na matumizi ya nishati
itokanayo na makaa ya mawe au
visukuku, ni miongoni mwa njia za
msingi zaidi za kudhibiti ongezeko
la kiwango cha joto duniani ili
lisizidi nyuzi 1.5 katika kipimo cha
sentigrade.

Kuongeza hali ya joto duniani
sasa kunaelekea kufikia nyuzi 1.5.

Ik ki

Viwanda vya chuma vinavyotumia makaa ya mawe ni chanzo cha magonjwa ya njia za hewa na joto duniani linalochochea
mabadiliko ya tabianchi. PICHA: MTANDAO

Wataalamu wanaamini kuwa hali
hiyo ikiachiwa itafikia nyuzi 2.0
na madhara yake ni makubwa na
mojawapo ni mvua kubwa au haba
zisizotabirika. Zinaweza kuambat-
ana na mafuriko na vimbunga.
Lakini joto linaweza kuwa kubwa,
ukame wa muda mrefu, upepo
na jua kali linaloambatana na
ongezeko la maradhi na wadudu
wanaoharibu mazao.

“Hii ina maana kuwa uzalishaji
umeme kwa kutumia makaa ya
mawe lazima uwe chini ya asil-
imia 80 ya viwango vya mwaka
2010 ifikapo mwaka 2030. Zamani
za kale makaa ya mawe yalileta
umeme kwa gharama nafuu kwa
maeneo mengi na ilikuwa ni fursa
ya ajira.

Siku hizo hoja hizo zimepitwa
na wakati. Zaidi ya nusu ya uwezo
wa kuzalisha nishati jadidifu au
salama ulioongezwa mwaka 2019
ulifanikisha upatikanaji umeme
kwa gharama nafuu kuliko
mitambo mipya ya makaa ya
mawe.

Nishati ya visukuku inachafua
hewa na kuwa chanjo cha kifo
cha mtu mmoja kati ya tano kila
mwaka duniani kote.

Amekumbusha kuwa mkutano
wa karibuni wa ‘The 2021 United
Nations Climate Change Confer-
ence au COP26, umeeleza kuwa
dunia ina hali mbaya kwenye ulinzi
wa mazingira unaochochewa na
mabadiliko ya tabia nchi.

Mkutano wa 26 wa COP 26
unatarajiwa kufanyika Glasgow
nchini Scotland, Novemba 2021
na hivi karibuni kuelekea COP26
imewekwa bayana kuwa mwele-
keo wa kudhibiti ongezeko la joto
duniani bado si mzuri kwa hiyo ni
lazima kuchukua hatua za kijasiri
ikiwamo kuachana na umeme wa
visukuku.

TAEA NA MBINU BUNIFU

Katibu Mkuu amesema gharama
ya kuunda mtambo wa nishati
salama ni nafuu kwa kuwa hata
Shirika la Umoja wa Mataifa la
Nishati ya Atomiki (IAEA), lime-

baini gharama nafuu ya ujenzi wa
mtambo mpya wa sola kwa unafuu
badala ya kutumia mtambo wa
makaa ya mawe.

“Nchini China na India, gharama
za mtambo wa nishati salama
inakuwa nafuu kila uchao. Hii leo
natoa wito kwa serikali, kampuni
binafsi na mamlaka za mitaa
kuchukua hatua tatu,” anasema
Guterres.

Guterres anataka kusitishwa
miradi ya makaa ya mawe na
kueleza kuwa uwekezaji mpya wa
makaa ya mawe ukome na watu
waache uraibu wa matumizi ya
makaa hayo.

Aidha, amewahimiza
wanaogharamia kuachana na
ufadhili wa makaa ya mawe na
kwamba fedha za kuwekweza
kwenye miradi ya makaa ya mawe
zielekezwe kwenye miradi mipya
yanishati rejelezi au salama asikie,
“nasihi za viongozi wa nchi zina-
zoongoza kwa kutoa hewa chafuzi
wakitangaza kuachana na usaidizi
wao wa kimataifa ya makaa ya

mawe mapema mwaka huu na
usaidizi zaidi uelekezwe kwa nchi
zinazoendelea ambazo zinajitahidi
kutumia nishati salama kufikishia
huduma wananchi wao.”

KIPINDI CHA MPITO

Katibu Mkuu wa UN anataka
juhudi za pamoja za kuondokana
na makaa ya mawe na kuelekea
katika mitambo ya nishati salama
zianze akisema kipindi cha mpito
kitakachotoa fursa ya kutoka
mtambo mmoja hadi mwingine
akisema.

“Utafiti umeonyesha kuwa licha
ya kwamba ajira zitapotea kwa
kufungwa kwa mitambo, kipindi
cha mpito kitawezesha kuzalishwa
kwa mamilioni ya ajira ifikapo
mwaka 2030.”

Katibu Mkuu anasema Umoja wa
Mataifa kwa upande wake utaunga
mkono hatua za mpito na juhudi
za kuhakikisha kuwa jamii zinazo-
ingia kwenye marekebisho hayo
zinachipuka na kustawi.

HABARI ZA UN

Kuchafuliwa, tuhuma za uzushi vyazamisha baharini jahazi 50/50

INATOKA UK.11

kwa jamii hususani wanawake kwa
kuwa takwimu hizo hujumlishwa
kwa watu wote na hakuna
mgawanyo wa jinsia. “Pamoja na
mafanikio makubwa ya wanawake
katika nyanja za kiuchumi, kijamii na
kisiasa, bado kuna changamoto zina-
zowakabili katika kufikia malengo
yao,” anaongeza Mzuri.

Anazitaja baadhi ya changamoto
nyingine zinazowakabili wanawake
ni dhana potofu ya jamii kudhani
kuwa mwanamke hawezi kushika
nafasi za uongozi akisema mitazamo
hiyo imepelekea wanawake wengi
wenye uwezo kukosa fursa muhimu
ambazo zingewafanya kuwainua
wanawake wenzao pindi wange-
patiwa fursa hizo.

ELIMU KISAIKOLOJIA

Akizungumzia Elimu Mkurugenzi
wa TAMWA, Rose Reuben, anasema
elimu ya saikolojia kwa wanawake
waliogombea nafasi za uongozi hasa
katika siasa inahitajika kwa sababu
wanakumbana na vitendo vingi
ambavyo huwaathiri kisaikolojia.

Anasema wanawake waliogom-

bea nafasi za uongozi katika siasa
ikiwamo ubunge, uwakilishi na
udiwani hukumbana na kashfa mbal-
imbaliili kukatishwa tamaa kutokana
na kashfa za uongo kwa lengo la
kukatishwa tamaa kutofikia malengo.

“Yapo baadhi ya maneno ya
kashfa huwakumba wanawake
wanaogombea nafasi za uongozi
hivyo ni vyema kupatiwa elimu ya

saikolojia hasa wanawake waliogom-
bea,” anashauri.

Aidha, anasema wanawake ni
miongoni mwa waathirika wakuu
wa unyanyasaji wa kijinsia hivyo
aliwataka waliomo katika vyombo
vya maamuzi kushirikiana katika
kupeleka ajenda ya kuvunja ukimya
dhidi ya ukatili wa kijinsia kwa
wanawake.
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NA CHRISTINA MWAKANGALE

Jasiri mwenye ulemavu wa Kkuona

anayemudu mzigo mzito maishani

« Mwalimu shule, mzazi pekee wa watoto
« Alfajiri safari mjini; nyumbani tuisheni

‘ NINATUMIA uzoefu na nina-
kariri sana, iwe sauti, milio,
kila kitu ili kufika eneo fu-
lani,” ni maneno ya ufun-

guzi kutoka kinywani mwa mwan-

amama Regina Sylvester (pichani),
na ufafanuzi:

“Mfano nikija nyumbani kwako,
lazima nijue tangu nimeshuka
kituoni na kufika ndani mwako
pakoje mazingira kwa hisia, hata
kwa kuhesabu hatua, palipo na
ngazi natambua.”

Ni kauli ya mkazi huyo wa Gongo
la Mboto, nje kidogo mwa jiji hilo,
mwenye ulemavu wa macho katika
mazungumzo yake na Nipashe,
mahususi anapoadhimisha Siku ya
Wanawake Duniani, inayofanyika
kila tarehe kama ya jana ya mwaka.

Regina anaelezea masuala
kadhaa yakiwamo ya maisha yake
ya kila siku, ikiwamo kujitafutia
riziki na kukabili changamoto zina-
zomtokea.

“Siku wa wanawake tuliitwa
baadhi ya watu wenye ulemevu,
tulihudhuria mkutano ulioandal-
kuzungumza kuhusu changamoto
za wasichana, wanawake na tulio
na ulemavu.

“Kila mmoja alisema anachok-
iona, lakini mimi nilisema utakuta
mtu haoni, anauza duka lake ila
watu hawafiki dukani kununua
vitu na kumuungisha, kutokana na
dhana, imani potofu yaani mwenye
ulemavu, wengine sijui wanatu-
chukuliaje,” anaeleza.

Anaongeza: “Binadamu wote ni
sawa, haki sawa, jamii, serikali itu-
angalie na sisi tuna haki.”

MAGUMU

Pia, anataja changamoto wana-
zokumbana nazo mabinti wadogo,
ikiwamo vishawishi vinavyosababi-
sha kutofikia malengo yao.

Regina ambaye kitaaluma ni
mwalimu, wa ngazi ya stashahada
aliyopata kutoka Chuo cha Ualimu,
analalamika amekosa ajira rasmi
tangu ahitimu, kwake akiitafsiri
kuwa changamoto ya pili kwake.

“Nimesomea St. Mary’s kwa
miaka mitatu tangu 2015, lakini
sijawahi kupata ajira ‘permanent’
nafundisha tu twisheni mara
chache nikiwa nyumbani, mwa-
nafunzi mmoja Sh. 500 ananilipa
kuliko kukaa tu, nimeweka kiasi
kidogo,” anasema.

Regina, anasema pia ana mtoto
mmoja anayemlea peke yake pasipo
usaidizi wa mzazi mwenzie, jambo
linalomwacha katika magumu
yampayo ujasiri wa kujitafutia
kipato, ikiwamo kila siku alfajiri
kwenda Kariakoo, iliko Shule ya
Msingi Mchanganyiko, anakofundi-
sha si kwa mkataba wa kudumu.

“Naamka saa 11 alfajiri, kufuata
treni la abiria maarufu la ‘Mwaky-
embe’. Natembea mwenyewe hadi
kituoni. Ninatumia uzoefu kutam-
bua maeneo, ninatakiwa kukariri
sana kila ninapofika sehemu kwa
mara ya kwanza eneo fulani.

“Hapo akili inatumika zaidi na
si kingine na wala hatufundishwi
shuleni, labda tulio na ulemavu
namna ya kukariri maeneo zaidi.
Tunafundishwa namna ya kutumia

fimbo nyeupe (white canes)
maalum kwa ajili ya watu wenye
ulemavu, kabla ya kuvuka bara-
bara au kubaini kuliko na miinuko,
mabonde,” anasema Regina.

Awali, Regina anasema alijikita
katika ujasiriamali na kutengeneza
sabuni za maji kwa ajili ya kufanyia
usafi na ingawa biashara haikuwa
nzuri kama alivyotarajia.

“Nina mtoto ambaye anasoma
‘baby class’ (chekechea) kwa sasa.
Ninamsomesha mwenyewe kuto-
kana na kile ninachokipata na
nimepanga, mume wangu niliye-
zaa naye tena tulifunga ndoa, tuli-
achana,” anasimulia picha kuu ya
maisha yake.

Anasema amekuwa akifundi-
sha shule ya Uhuru Mchang-
wanafunzi kuanzia darasa la tatu
hadi saba, tangu Februari mwaka
huu.

Ingawa Regina anasema
kwamba malipo ni tatizo katika
ajira hiyo, anandelea kufundi-
sha pamoja na wenzake watatu,
anaowataja wakazi wa Mbagala na
Gongo la Mboto.

“Huwa najihimu alfajiri saa 11,
napanda treni kwenda hadi Karia-

Nakutana na
changamoto
Ikiwamo waka-
ti wa kuvuka
barabara,

kuna magari,
ila mara ny-
ingi watu walio
pembeni wa
wakikuona
umeshika hii
fimbo wana-
tambua huoni
wanakusaidia
kuvuka.

koo, nashuka pale Gerezani natem-
bea mwendo kidogo hadi shuleni.

“Nakutana na changamoto
ikiwamo wakati wa kuvuka
barabara, kuna magari, ila mara
nyingi watu walio pembeni wa
wakikuona umeshika hii fimbo
wanatambua huoni wanakusaidia
kuvuka.

“Ila kama si magari kufika
sehemu nafika bila kuongozwa,
nakariri zaidi, sauti, njia, hata
mwendo wa hatua za mtu na
hurufu pia. Mfano leo nimezun-
gumza na wewe kesho sitakuuliza
jina iwe kwa simu au tukionana
njiani, ukiongea tu nitasema...shi-
kamoo dada Christina.

“Hii hali tunayo wengi tulio
hivi, akili lazima iwe kubwa sana
kwenye kusikia, kukariri, ili ufike
na ufanikiwe,” anasema Regina.

MSIMAMIZI
ULEMAVU

Mwenyekiti wa Shirikisho la
Vyama la Watu wenye Ulemavu
Tanzania (SHIVYAWATA), Ernest
Kimaya, ana rai kwa serikali kupitia
vyombo vya habari, akitala serikali
iharakishe matumizi ya Daftari la
Kudumu la Watu Wenye Ulemavu,

WENYE

kubaini idadi yao.
“Ili kila mmoja atambuliwe

wanapoishi kama inavyoelekeza
Kifungu cha 23 cha Sheria ya Watu
Wenye Ulemavu namba 9: 2010,
daftari hili litasaidia,” anasema
Kimaya.

Pia anasema pendekezo la kundi
lao kila wanapokutana ni kundi
lao wawe katika mpango huduma
za Mpango wa Watu Wenye Kaya
Maskini (TASAF), kupewa mikopo
ya asilimia mbili inayotolewa na
halmashauri zote, ili wajishughul-
ishe kiuchumi na kuwaondoa katika
umaskini.

“SHIVYAWATA inawakumbusha
waajiri wote kuzingatia ajira za watu
wenye ulemavu, kwa uwiano wa
asilimia tatu kwa mwajiri anayeajiri
kuanzia watu 20 na kuendelea, kwa
mujibu wa Sheria ya Watu Wenye
Ulemavu,” anasema Kimaya.

Anasisitiza, rai ya serikali na
wadau kuwajengea uwezo wa
kielimu kupitia vyuo vinavyotoa
na stadi maalumu kwa wenye
ulemavu, kwamba kutaibua vipaji
na kuwapa msaada majumbani
mwao, washiriki uzalishaji ili wao
wajitegemee.
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TANZIA

NA DK. FELICIAN KILAHAMA

TUTAKUKOSA JOHN LIVETI

mTunakukumbuka kwa falsafa ya unyenyekevu

John Liveti

AKIKA siku zetu za kui-
shi zimehesababiwa na
kwa mapenzi na neema
yake Mungu hata leo
tupo si kwamba tunastahili. Neno
la Mungu linatuasa kuwa “tum-
shukuru Mungu kwa kila jambo”.

Ninaandika haya nikimkumbu-
ka mwandishi John Liveti ambaye
kama ambavyo siku chache zilizo-
pita; mauti ilimkuta rafiki, mwa-
natasnia na ndugu yetu Vedasto
Msungu, aliyekuwa mtangazaji
mahiri wa masuala mbalimbali
ya uhifadhi na utunzaji wa maz-
ingira ITV na Redio One, ndivyo
naye aliyetuacha.

Aliishi unyenyekevu na kila
mara akiingia studio, alikum-
busha kuwa falsafa ya ufagio ni
unyenyekevu, licha ya kutumiwa
kusafisha taka na popote hau-
jawahi kususa kazi.

Imetokea ghafla kwa ndugu
yetu John Liveti, akaaga dunia
ghafla au kama ameugua ni kwa
muda mfupi sana.

Tumempoteza mtangazaji
mahiri katika tasnia ya habari
aliyekuwa akitangaza katika tel-

evisheni ya Tumaini Media wa-
miliki wa Radio, Televisheni na
Gazeti Tumainiletu.

Marehemu John Liveti aliji-
unga na Tumaini Media kama
mtangazaji wa kawaida baada ya
kumaliza mafunzo mwaka 2006.

Hadi mauti inamkuta haku-
wahi kufanyakazi kwenye taasisi
nyingine. Vilevile, kutokana na
utumishi wake mzuri, mwaka
2015 aliteuliwa kuwa mkuu wa
kitengo cha kuratibu matukio
ya kikanisa, wajibu aliokuwanao
hadi mwisho wa uhai wake.

Liveti alikuwa mtangazaji
mzuri na mwenye kuipendakazi
yake.

Amefariki Jumatano Machi 3,
2021 asubuhi. Nakumbuka mwa-
nangu wa kwanza alikuwa ak-
isikiliza kipindi cha “Hali Halisi”
kinachorushwa na asubuhi na
kusikia mchangia mada iliyoku-
wa inajadiliwa, akiwapa pole
watangazaji wote na wanahabari
kutokana na msiba wa Mtangazaji
John Liveti wa Radio Tumaini
maarufu Radio ya Ujirani.

Sikusikia wakati huo nilikuwa

mbali na mahali alipokuwa ame-
kaa akisikiliza matangazo hayo.
Baada ya kusikia hivyo akaja
akaniambia John hatunaye tena
ameaga dunia. Nikashtuka na
kusema: “What Liveti I know ame-
kufa?” Hapohapo nikajawa na ma-
jonzi sana lakini nikajipa moyo
kwa kutambua kuwa binadamu
tu mali ya Mwenyezi Mungu am-
baye ndiye mwenye mamlaka na
hatimiliki juu ya uhai wetu.

Ni yeye peke yake anayeweza
kuhuisha na kufisha hivyo tum-
shukuru Mungu kwa yote na jina
lake lihimidiwe.

Tumempoteza mtangazaji
mahiri katika tasnia ya habari
aliyekuwa akitangaza na kujihu-
sisha na masuala ya habari kupi-
tia Radio, Televisheni Tumaini na
Gazeti Tumaini Letu.

Kimsingi marehemu Liveti ali-
kuwa mahiri na mwenye kuipen-
da kazi yake na alijitahidi kwa uw-
ezo wake wote kutimiza wajibu
kwa moyo wake wote. Kwa mara
ya kwanza nilikuta na John Liveti
mwaka 2013 katika eneo karibu
na Tabata Shule.

Ni mahali ambapo mimi na fa-
milia nzima kulikutana na baa-
dhi ya watumishi wa Tumaini
Media kwa lengo la kufahamiana
na kutakiana heri na fanaka kwa
mwaka huo na miaka itakayofua-
ta tukiongozwa na Mwenyezi
Mungu.

Baada ya hapo tuliendelea
kuwa pamoja katika masuala
mbalimbali ya kiroho, kijamii pia
kueneza elimu juu ya uhifadhi wa
mazingira na matumizi endelevu
ya rasilimali zetu.

Vilevile, nimekuwa nikifuatilia
baadhi ya vipindi alivyokuwa
akivishughulikia mfano, kipindi
cha “Miito” wakati akifanya ma-
hojiano na watawa mbalimbali
wa kike na wakiume. Kadhalika,
nimekuwa namsikiliza akiende-
sha kipindi cha “Katekesi” akiho-
jiana na mwalimu kutoka Parokia
ya Magomeni na wakati mwingine
huwa namsikia Gaudence Hyera
akifanya mahojiano na mwalimu
huyo lakini kwa nyakati tofauti.

UNYENYEKEVU
Hata hivyo, kilichokuwa ninani-

vutia kwa John Liveti ni kule kuwa
na moyo wa unyenyekevu maana
alipokuwa akianza kipindi lazima
aseme yeye ni mdogo katika wa-
dogo wote na kuongeza kuwa;

Falsafa ya ufagio ni ‘unyenyeke-
vu’.” Hii ilikuwa ndiyo fimbo yake
na ishara ya kujitambusha kuwa
yeye ni nani katika jamii.

Hakika tumempoteza mny-
enyekevu kati ya wanyenyekevu
mbele ya Mwenyezi Mungu na
binadamu pia. Mungu kwa map-
enzi yake airehemu roho yake:
“Raha ya milele umpe ee Bwana
na Mwanga wa milele umwanga-
zie; John Liveti apumzike kwa
amani,” Amina.

Pamoja na kushindwa kuhud-
huria Misa ya kuuaga mwili wake
lakini kiroho tulikuwa pamoja.
Kusema kweli familia yangu
nzima imehuzunishwa na kifo
cha ghafla kwa ndugu yetu John
Liveti.

Alikuwa kijana wa karibu na
sisi na mara mbili au tatu aliun-
gana nasi kwenye shughuli za
kifamilia tukimshukuru Mungu
nyumbani na pia kanisani.

Tunamshukuru sana kwa moyo
wake wa upendo na kujituma
pasipo shuruti hata kuweza kuju-
muika pamoja nasi na wengi wen-
gi. Hatuna la kusema isipokuwa
kutamka kuwa “Bwana alitoa sasa
Bwana ametwaa Jina la Bwana
Mungu wetu libarikiwe”. Tuende-
lee kumwombea kwa Bwana Mun-
gu wetu ili roho yake ipumzike
kwa amani na kwamba, familia ya
marehemu isichoke kumtegemea
Mungu ambaye ndiye muweza wa
yote. Shetani asiwashinde kiroho
na kimwili.

Pole pia kwa wana-Tumaini Me-
dia wote, pamoja na wanahabari
wote hapa nchini kwa kumpoteza
mfanyakazi mwenzao.

Vilevile, pole kwa ndugu na
jamaa wote walioguswa na msiba
huu. Mwenyezi Mungu awajalie
amani na upendo na kuyafanya
yote kwa Utukufu wa Mungu.

Tunatambua kuwa tumem-
poteza mtangazaji na mwana
habari mabhiri lakini yote tumka-
bidhi Mungu Mwenyezi, ambaye
kwa mapenzi na kwa neema yake
sisi tunaishi. Hatujui saa wala siku
lakini tuendelee kumuomba Mun-
gu atutie nguvu na atujalie amani
mioyoni mwetu pia atuwezeshe
kuyatimiza mapenzi yake katika
dunia hii iliyojaa machafuko na
uovu wa kila namna.

Pamoja na hayo tujipe moyo
maana tunayaweza yote kwa
sababu yupo hai anayetutia ngu-
vu na kwa uwezo wake tuweze
kukesha kila wakati ili atakapoku-
ja atukute tupo macho na taa zetu
zinawaka huku zimejaa mafuta
ili tuweze kumlaki kwa shangwe.

Hakuna lisilowezekana mbele
za Mungu bali yote yawezeka
kwake aaminiye na kutii na kili-
ishi neno lake wakati wote.

Tumshukuru Mungu kwa kila
jambo na kumtolea dhabihu za
shukrani zilizokamilifu kwa ajili
ya utukufu wa jina lake Takatifu.



HABARI DODOMA

Tume
yaonya
udhalilishaji
mwanamke

Na Renatha Msungu, DODOMA

TUME ya Haki za Binadamu
na Utawala Bora (THBUB)
imeitaka jamii kutofumbia
macho matukio yenye kud-
halilisha utu wa mwanamke
na kutoa taarifa katika mam-
laka husika.

Mwenyekiti wa Tume
hiyo, Jaji Mstaafu, Mathew
Mwaimu, aliyasema hayo jana
alipokuwa akitoa taarifa kwa
vyombo vya habari katika
Siku ya Wanawake Duniani
ambayo iliadhimishwa jana.

Jaji Mwaimu alisema ni
vyema jamii ikaachana na mi-
tazamo potofu ya kumchuku-
lia mwanamke kama chombo
dhaifu kisichoweza kuleta
matokeo chanya ya uongozi
ili kujenga jamii yenye usawa.

“Kupitia jitihada mbalimbali
za uhamasishaji zilizofanyika
nchini kumekuwapo na
ushiriki wa wanawake katika
masuala ya uongozi kwenye
vyama Vvya siasa, Serikali,
Bunge, Mahakama na katika
nafasi nyingine za uon-
gozi katika jamii,”” alisema
Mwaimu.

Alisema pamoja na jitihada
mbalimbali za serikali za
kukemea vitendo vya uka-
tili dhidi ya wanawake bado
kumekuwapo na tatizo hilo.

Alibainisha wanapowania
nafasi za uongozi kumeku-
wapo na mila na desturi zina-
zomnyima haki za wanawake.

Mwaimu alisema seri-
kali imeridhia mikataba
na matamko mbalimbali ya
kimataifa inayotoa haki kwa
kila mtu kushiriki katika
nafasi ya uongozi na uta-
wala wa nchi kwa usawa wa
kijinsia, Tume inaunga mkono
dhamira hiyo ya serikali na
kuwahamasisha wanawake
kuwania nafasi mbalimbali za
uongozi.

“Tume kwa kushirikiana na
wadau mbalimbali imekuwa
ikiwahimiza wanawake kue-
ndelea kujitokeza kuwania
nafasi mbalimbali za uongozi
hadi taifa na kuwajengea uw-
€z0 wa namna va kudai haki
zao kisheria pale wanapoh|5|
haki hizo kuvunjwa,” alisema
Mwaimu.

Jaji Mwaimu alisema
kupitia kauli mbiu ya maa-
dhimisho ya mwaka huu
2021 ambayo ni ‘Wanawake
katika Uongozi, Chachu
kufikia Dunia yenye Usawa’,
Tume inaihamasisha jamii
yote kuendelea kuchukua
hatua madhubuti katika
kuhakikisha kwamba ushiriki
wa wanawake katika uongozi
unaongezeka ili kufikia dunia
yenye usawa.
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TAKUKURU yashtukia
mifumo 24 ya utendaji

Na Renatha Msungu, DODOMA

Alisema mifumo hiyo iliyofanyiwa
uchambuzi ipo katika sekta za kodi,

AASISI  ya  Kuzuia na utawala, maji, afya, mikopo na
Kupambana na  Rushwa Mambo ujenzi.

(TAKUKURU) mkoani Dodoma, Yyanay-_ Aidha, Kibwengo alisema
imebaini mifumo 24 ya Ochangia  wamefanya uchambuzi wa mianyaya

utendaji na utoaji wa huduma katika

kuzorota

maeneo mbalimbali inayochangia Is(:r’la :!;"'
vitendo vya rushwa. wa }J’sgluru

Akizungumza na Nipashe, Mkuu wa
TAKUKURU mkoani humo, Sosthenes
Kibwengo, alisema ofisi hiyo imefanya
uchambuzi katika wilaya za Kondoa,
Kongwa, Chemba,

Mpwapwa, Bahi na Chamwino kuan-
zia Julai mwaka jana na kubaini hayo.

yalibain-
ishwa na
maazimio
va kubore-
sha yame-
tolewa.

rushwa katika mfumo wa ukusanyaji
wa ushuru wa huduma uliofanyika
katika wilaya zote za mkoa huo.

“Mambo yanayochangia kuzorota
kwa ukusanyaji wa ushuru yalibain-
ishwa na maazimio ya kuboresha ya-
metolewa,” alisema.

Kadhalika, alisema katika ufuatiliaji
wa matokeo umeonyesha kwamba
baadhi ya makandarasi wanaofanya

miradi ya ujenzi wa miundombinu ya
maji na barabara hawalipi kodi hiyo
kwa halmashauri.

“Ushirikiano wa TAKUKURU Mkoa
wa Dodoma, Mamlaka ya Majisafi
na Mazingira Dodoma (DUWASA)
na Halmashauri ya Jiji la Dodoma
umewezesha kuwa na makubaliano
ya wadau kushirikiana kuwaelimisha
na kuwabana kimkataba makandara-
si kulipa kodi hiyo,” alisema.

Alitoa wito kwa viongozi wa klabu
za wapinga rushwa za vyuo vya elimu
ya juu mkoani humo kuendelea kutoa
elimu ya kupinga vitendo vya rushwa
kwa kushirikiana na taasisi hiyo.
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Baadhi ya watumishi wa umma wanawake wa Ofisi ya Rais, Meneumenu ya Utumishi vva Umma na Utawala Bora wakiwa

Wanawake EWURA wapiga jeki watoto njiti

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WANAWAKE wa Mamlaka ya
Udhibiti wa Nishati na Maji
(EWURA), wametoa kiasi cha
Sh. milioni tano kwa ajili ya
kununua vifaa tiba vya watoto
njiti kwenye Kituo cha Afya Ma-
kole, jijini Dodoma.

Akikabidhi msaada huo kwa
Mganga Mfawidhi wa kituo hi-
cho, Mwenyekiti wa Wanawake
wa Chama cha Wafanyakazi
wa Serikali Kuu na Afya (TU-
GHE), tawi la EWURA, Herieth
Kasilima, alisema katika kua-

dhimisha Siku ya Wanawake
wameona watoe msaada huo
ili kusaidia kuboresha huduma
za afya.

“Niishukuru  menejimenti
ya wafanyakazi EWURA kwa
kutoa msaada..naamini itaku-
wa faraja kwa wazazi wanaopa-
ta watoto njiti kupitia msaada
huu watahudumiwa tunaamini
fedha hii itanunua vifaa vina-
vyohitajika,” alisema.

Alisema msaada huo umeto-
kana na kituo hicho kuwa na
mpango wa kuanzisha hudu-
ma ya watoto njiti, hivyo fedha

hiyo itasaidia kufanikisha mi-
pango hiyo.

Aliishukuru Bodi ya Wakuru-
genzi EWURA kwa kuidhinisha
kiasi hicho kitolewe na kukabi-
dhiwa kwa kituo hicho ili ku-
saidia jamii hasa watoto wa-
naozaliwa katika kituo hicho
na maeneo mengine wataka-
opelekwa katika kituo hicho.

Akipokea msaada  huo,
Kaimu Mganga Mfawidhi kituo
hicho, Dk. Tumain Kapungu
alishukuru kwa msaada huo
kwa kuwa kituo hicho kime-
kuwa kikipata watoto wanao-

zaliwa kabla ya wakati.

“Tupo katika mchakato wa
kukarabati wodi kwa ajili ya
watoto njiti naamini msaada
huu utachangia kwa kiasi ki-
kubwa katika kununua vifaa
kwa ajili ya wodi hiyo,” alisema.

Aliwaomba watumishi wa
mashirika na taasisi nyingine
kuona namna ya kujitolea
kutoa misaada kama hiyo kwa
sababu uhitaji bado upo.

“Vifaa vinavyohitajika katika
wodi hiyo vinathamani ya Sh.
milioni 27 pamoja na ukarabati
wa wodi,” alisema.
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RC ataka EFD zitoiewe Kwa
wafanyabiashara wote

]
Wasomi
VYUoO Vikuu
watakiwa
kutetea
maendeleo

Na Nebart Msokwa, MBEYA usajili wa vikundi vya kijamii vya hu-
duma ndogo ya fedha nchini.
Alisema moja kati ya maandalizi
ambayo tayari yamefanyika ni pamo-
ja na kutunga kanuni za usimamizi
wa huduma hiyo kwa kila ngazi ya vi-

kundi pamoja na kufanya tathmini ya

mauzo yao hayazidi kiwango kinacho-
takiwa kulipa kodi.

Alisema Sheria ya Ongezeko la
Thamani (VAT) inatoa msamaha
kwa mfanyabiashara ambaye mauzo
hayafiki Sh. milioni 100 kwa mwaka
na sheria ya matumizi ya mashine za

KUU wa Mkoa wa Mbeya, Al-
bert Chalamila, ameishauri
serikali kutoa mashine za
kielektroniki za kutolea
risiti (EFD) kwa wafanyabiashara wote

nchini bila kujali kiwango cha mauzo Kwasasa  EFD inatoa msamaha kwa mfanyabi- ~mamlaka ambazo zimekasimiwa kwa Na Nebart Msokwa, MBEYA

ili kudhibiti ukwepaji kodi unaofanywa Kinacho- ashara ambaye mauzo hayazidi Sh. vikundi hivyo.

na baadhi ya wafanyabiashara kwa ku- fanyika milioni 14 kwa mwaka. Vilevile, alisema wameandaa mi- WASOMI wa vyuo vikuu nchini,

tumia sheria zilizopo. n kf“toa “Sasa wafanyabiashara wanajita- fumo na miongozo ya usajili wa watoa wametakiwa kutumia elimu
Alitoa ushauri huo mwishoni mwa maur?:ﬁa hidi mauzo yao yasifike Sh. milioni 4 huduma hao wa pamoja na kutoa yao kulinda rasilimali za nchi

wiki wakati alipokuwa anafungua viongozi kwa mwaka ili asipewe mashine hiina  elimu kwa jamii kuhusu sera na she- pamoja na kutetea maendeleo

mafunzo kwa maofisa maendeleo ya ambao wengine wanajitahidi mauzo yasifike ria ya usimamizi wa huduma ndogo ya taifa ili kudumisha uzalendo

jamii wa halmashauri za wilaya zote za pdio wana- Sh. milioni 100 ili asiingizwe kwenye ya fedha. na kuiwezesha serikali kufikia

mikoa ya Njombe na Katavi kuhusu us- osajili hivi VAT, sasa nashauri ikiwezekana kila Baadhi ya Maofisa Maendeleo ya malengo va taifa.

ajili wa vikundi vya kijamii vya huduma vikundi mfanyabiashara anayefanya biasha- Jamii walioshiriki mafunzo hayo, wali- Mjumbe wa Halmashauri

ndogo ya kifedha yaliyoandaliwa na filiwa-  ra halali apewe mashine,” alisema ahidi kuhakikisha vikundi vyote vya Kuu ya Chama Cha Mapinduzi

Benki Kuu ya Tanzania (BoT). naposajili  Chalamila. kijamii vya huduma ndogo ya fedha (CCM) Taifa anayewakilisha
Aliishauri Mamlaka ya Mapato nchini Sheria na Alisema idadi ya wafanyabiashara ambavyo ni pamoja na Vyama vya Ku- Mkoa wa Mbeya, Dk. Stephen

(TRA), kubadili mfumo wa ukadiriaji wa g;:lg‘agg\znre ambao wanafanya shughuli zao kiu- weka na Kukopa (SACCOS) na Vikoba Mwakajumilo, alisema hayo

wakati alipokuwa anatoa elimu
ya itikadi na uongozi wa kwa
makada wa chama hicho wa
Tawi la Chuo Kikuu cha Sayansi
na Teknolojia Mbeya (MUST).

Alisema serikali imefanya
mambo mengi ya maendeleo,
lakini wakati mwingine mambo
hayo hayajulikani kutokana na
kukosa watu wa kuyatangaza
vyema kwa wananchi na kuwa-
taka vijana hao kuwa sehemu
va kueneza habari hizo njema.

Dk. Mwakajumilo aliwataka
vijana hao kuwa tayari hata
kupigana kwa ajili ya kulinda
rasilimali za nchi ambazo
wakati mwingine huwa zina-
mendewa na mabeberu.

“Tunapolinda maslahi ya taifa
sio kwamba tunamlinda tu Rais
wetu Dk. John Magufuli bali
tunakuwa tunalinda taifa letu,
sasa moja kati ya jukumu letu
sisi makada wa CCM ni kulinda
taifa,” alisema Dk. Mwaka-
jumilo.

Mwenyekiti wa CCM Seneti
ya vyuo vikuu Mkoa wa Mbeya,
Halima Magumba, alisema
vijana ndio nguzo ya chama na
mwanzo wa kuzalisha viongozi
bora na kuwataka wanachama
wenzake wa chama hicho kui-
saidia serikali.

janja ujanja ni wengi na kwamba njia
pekee ya kuwadhibiti ni kuhakikisha
wanapewa mashine wote bila kujali
viwango vya mauzo.

Mkurugenzi wa BoT tawi la Mbeya,
Ibrahim Malogoi, alisema benki hiyo
inaendelea na taratibu mbalimbali za

vinavyoundwa katika maeneo yao vi-

nasajiliwa kwa mujibu wa sheria.
Mmoja wa maofisa hao, Julius

Mwakajila aliwaomba maofisa wa BoT

kodi kwa wafanyabiashara na kwamba
kuendelea kutoa mafunzo hayo ili wa-

ikiwezekana wasiwe wanatangaza vi-
wango vya mauzo kwa mtu anayestahili
kupata msamaha wa kodi.

Alisema kwa sasa sheria za kodi zi-
lizopo zinaweka mianya ya wafanyabi-
ashara kukwepa kodi kwa kuhakikisha

fanye kazi kwa ustadi na kuhakikisha
sheria zinazingatiwa.
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Madereva wa magari ya serikali wakilifanyia marekebisho gari la Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu anayes-

hughulikia watu wenye ulemavu, Ummy Nderiananga, wakati wa ziara ya Kamati ya Bunge ya Ukimwi, Kifua Kikuu na
Dawa za Kulevya, mkoani Mbeya. PICHA: NEBART MSOKWA

Wapewa mafunzo utunzaji sahihi wa mafuta

Na Nebart Msokwa, MBEYA Akizungumza na Nipashe, halmashaurimbilizamjiwaTun- wengine Mbeya na Songwe ili kuandaa bidhaa hiyo katika maz-

ZAIDI ya wazalishaji na wafanya-
biashara wa mafuta ya kupikia
490 katika mikoa ya Mbeya na
Songwe, wamepatiwa mafunzo
maalumu ya utunzaji sahihi wa
bidhaa hiyo ili kuhakikisha ina-
baki na ubora wake.

Mafunzo hayo yaliyotolewa na
Shirika la Viwango nchini (TBS),
ni pamoja na kuepuka kuuza
bidhaa hiyo wakiwa wameiweka
juani ili kuepuka kuharibu ubora
wake na kusababisha madhara
kwa watumiaji.

Ofisa Uhusiano wa TBS, Roida
Andusamile, alisema walikuwa
wanatoa mafunzo hayo kwa kila
halmashauri kwa kuanzia na za
Mkoa wa Mbeya na wahusika wa-
likuwa ni wazalishaji wa mafuta
na wauzaji.

Alisema katika Mkoa wa
Mbeya, walitoa mafunzo hayo
kwenye Halmashauri za Mbeya
ambako washiriki walikuwa 94,
Kyela (101), Rungwe (62) na Chu-
nya washiriki (62).

Alisema kwa Mkoa wa Songwe
mafunzo hayo yalitolewa katika

duma na Mbozi na katika Mji wa
Tunduma washiriki walikuwa 61
na Mbozi 119.

“Sisi kama wasimamizi
tumeona ni muhimu kuonana
na hawa wadau katika maeneo
mbalimbali ili wapate elimu,
hawa wachache waliohudhuria
mafunzo haya  watakuwa
mabalozi huko mitaani kwa
kuwaelimisha wenzao,” alisema
Andusamile.

Alisema maofisa wa TBS wa-
ligawanyika katika ~makundi
mawili, Iringa na Njombe na

kuhakikisha kazi hiyo inafanyika
kwa haraka na ufasaha.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
TBS, Hamis Mwanasala, alisema
mafunzo hayo yalilenga zaidi
kuwaelimisha wafanyabiashara
kuhusu kuacha tabia ya kuanika
mafuta juani kwa maelezo kuwa
utaratibu huo unaharibu ubora
wa mafuta.

Alisema pia kuna hatari bid-
haa hiyo ikasababisha madhara
ya kiafya kwa watumiaji wa bid-
haa hiyo ikiwa imepoteza ubora.

Vilevile, aliwataka wadau hao

ingira ya usafi ili kulinda afya za
watumiaji kwa kuwa watumiaji
wa bidhaa hiyo nchini ni wengi.

“Pia tumetoa elimu juu ya
ufungashaji bora na uwekaji
wa taarifa muhimu kwenye vi-
fungashio, usajili wa bidhaa na
majengo ya kuzalishia na kuhi-
fadhia kama sheria inavyotaka,”
alisema Mwanasala.

Mwanasala alisema baadhi ya
kazi ambazo shirika hilo linafan-
ya zilikuwa zinafanywa na Mam-
laka ya Udhibiti wa Dawa na vifaa
tiba (TMDA).
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BN Tani 20 dawa zinazodaiwa
kuwa bandia kuteketezwa

Changamoto
zinazokabili
wanawake
zatajwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Hemed Suleiman,
amesema pamoja na juhudi
mbalimbali zinazochukuliwa
katika kuhakikisha wanashiriki
katika maamuzi na uongozi,
bado zipo changamoto zina-
zorudisha nyuma maendeleo ya
wanawake. -

Aliyasema hayo wakati aki-
zungumza katika kongamano
la maadhimisho ya Siku ya
Wanawake Duniani lililofanyika
katika ukumbi wa Shekhe Idrisa
Abdula Wakil, Kikwajuni Mjini
Zanzibar. ;

Alisema baadhi ya changamo-
to hizo ni kuwapo kwa mifumo
dume ndani ya vyama vya
siasa isiyotoa kipaumbele kwa
wanawake kushika nafasi za
uongozi na kusababisha ushiriki
wa wanawake kuwa mdogo na
kukosekana kwa usawa baina ya
wanaume na wanawake katika
nafasi za uongozi.
~ Alisema changamoto ny-
ingine ni kuwapo kwa mifumo
ya malezi ya watoto ndani ya
Jamiii isiyojenga uthubutu wa
kujiamini kwa mtoto mwanamke
pamoja na kuwapo kwa mfumo
dume unaompa kipaumbele
mwanaume na kujenga fikra
potofu dhidi ya mwanamke.

Alisema uwezo mdogo wa Kiu-
chumi unaowakabili wanawake
wengi Zanzibar ni kikwazo King-
ine kinachosababisha wanawake
kushindwa kushiriki katika
mchakato wa kugombania nafasi
mbalimbali za uongozi.

“Kadhalika baadhi ya wa-
nawake wanaojitokeza katika
kugombania nafasi mbalim-
bali hukumbwa na vitendo
vya udhalilishaji suala ambalo
huwapelekea baadhi yao kukata
tama,” alisema. -

_Aidha, alisema Serikali ya Zan-
zibar, itazifanyia kazi changa-
moto mbalimbali zinazowakabili
wanawake na itaendelea kuzin-
gatia masuala ya Kijinsia wakati
wa uteuzi wa watendaji mbalim-
bali kushika nafasi za uongozi.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AMLAKA ya Chakula, Dawa
na Vipodozi Zanzibar, in-
atarajia kuangamiza tani
zaidi ya 20 ya dawa mbal-
imbali bandia zilizoingizwa nchini.
Akizungumza na waandishi wa
habari ofisini kwake, Mkurugenzi wa
Idara ya Dawa na Vipodozi ya mam-
laka hiyo, Bora Mposanje Lichanda,
alisema dawa hizo zimeingizwa nchini
kwa ajili ya matumizi ya binadamu.
Alisema kuwa dawa hizo hazifai kwa
matumizi ya binadamu kutokana na
kutokua na ubora.
Pia alisema usalama na ubora wa
dawa hizo unatia mashaka na hazifai

Dawa hizo
Zzimeingi-
zwa nchini
mwezi
vliopita na
alisema
mmiliki wa
dawa hizo
atatakiwa
kulipa
faini au
kupelekwa
mahakam-
ani kwa
mujibu wa
sheria.

kutumiwa na binadamu kwa saba-
bu zinaweza kuleta athari.

Dawa hizo zimeingizwa nchini
mwezi uliopita na alisema mmiliki
wa dawa hizo atatakiwa kulipa faini
au kupelekwa mahakamani kwa
mujibu wa sheria.

“Hiki ni kiwango kikubwa sana
cha dawa ambazo tumezikamata
kwa mwaka huu na dawa hizi zime-
shaanza kuuzwa katika maduka
ya dawa ambapo dawa hizi ni kwa
ajili ya kutibu kifua na mambo men-
gine,” alisema.

Akizungumzia kuhusu athari
za kimazingira kwa kuangamizwa
kwa dawa hizo, alisema athari la-
zima zitakuwapo, lakini kwa kuwa

hawana kiwanda maalum kwa ajili
ya kuangamiza dawa, wanasubiri
maelekezo kutoka kwa wataalamu
wa mazingira.

Akizungumza Nipashe
mfanyabiashara aliyeingiza
dawa hizo, Ali Ahmed, alisema
dawa hizo sio bandia isipokuwa
zimekosekana jina la kiwanda
kilichotengeneza, pia waliingiza
mzigo huo kisheria na
kuthibitishwa kuingiza nchini.

“Kama dawa hizo ni feki wa-
zipeleke maabara, lakini kwanini
ziliruhusiwa kuingia na kupita
bandarini mimi nadhani wao we-
nyewe bodi ya chakula hawapo ma-
kini,” alisema Ahmed.

na

Mke wa Rais wa Zanzibar, Mama Mariam Mwinyi, akikabidhiwa Taarifa ya Utekelezaji wa Mradi wa Amka Mwanangu
Soma kwa Bidii wa Jummya va Rafiki wa Wanawake na Watoto Zan2|bar (RAWWAZA) na Mshika Fedha wa Taasisi

Waziri aanika vipaumbele kuwainua wanawake

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Utalii na Mambo
ya Kale, Lela Mohamed Mussa,
amesema wanawake wanahitaji
kupewa kipaumbele katika ku-
wezeshwa kielimu, kijamii, ki-
siasa na kiuchumi.

Alisema mambo hayo yanahi-
taji kushughulikiwa kwa haraka
kwa ujenzi wa taifa lenye uhaki-
ka na mafanikio kupelekea Zan-
zibar ya uchumi wa bluu.

Aliyasema hayo baada ya ku-

maliza matembezi ya hiari katika
kuadhimisha Siku ya Wanawake
Duniani yaliyoadhimishwa na Ju-
muiya ya Wanasheria Wanawake
Zanzibar (ZAFELA), viwanja vya
Mwenge Mwanakwerekwe.
Alisema jamii isipochukua jiti-
hada za madhubuti za kuthami-
ni na kuheshimu mchango wa
mwanamke kama ni nguvu ma-
kini kwa maendeleo endelevu,
itapata madhara hasa kwa vile
wanawake ni wazalishaji wakuu.
Alisema kuwa madhara ni

pamoja na kuwapo kwa idadi
kubwa ya wanawake kukosa haki
zao za msingi, kuongezeka kwa
unyanyapaa kwa wanawake na
utelekezaji, kuongezeka kwa
umaskini na kupungua kwa ajira
na kipato kwa wanawake.
“Matukio yote haya yanaenda
kinyume na sera ya maendeleo
ya wanawake ya mwaka 2016,
hivyo ni jukumu letu sote ku-
weka mikakati ya kuhakikisha
wanawake wote bila kujali hali
zao wanapata haki zao za msingi

zinazohitajika kwa ajili ya kuleta
maendeleo chanya katika uchu-
mi wa bluu,” alisema.

Alisema kuwa jukumu la ku-
hakikisha kuwa wanawake wa-
nakuwa katika uchumi wa buluu
na kupata haki zao ni la jamii
nzima. Kila mmoja alisema ana-
takiwa kutekeleza jukumu hilo
kwa uhakika lengo ni wanawake
wanawezeshwa kushiriki katika
michakato ya shughuli za maen-
deleo endelevu kwa wananchi
katika sekta za kiuchumi na ki-

jamii.

Aliwataka kudumisha amani
na haki ya usawa kwa kila bin-
adamu bila kujali tofauti zao.

Akisoma risala ya Jumuiya ya
Wanasheria Wanawake Zanzi-
bar, mmoja wa wanachama a ju-
muiya hiyo, Rukia Mkali, alisema
imepambana na changamoto
mbalimbali katika kuhakikisha
wanawake wanapata haki zao
kwa kutoa msaada wa kisheria
na mambo mengine yanayowa-
husu wanawake na watoto.
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Mke wa Prince Harry

asimulia machungu

Washington, MAREKANI

MKE wa mwanamfalme Har-
ry, Meghan Markle, amesema al-
ipitia maisha magumu sana ka-
tika familia ya kifalme, akisema
hakutaka tena kuwa hai.

Katika mahojiano ya kibinafsi
na hisia kali kupitia televisheni,
Meghan alimwambia mtangazaji
Oprah Winfrey, kwamba haku-
pata usaidizi wakati alipouhitaji.

Alisema kibaya zaidi ilikuwa
mmoja wa familia hiyo al-
ipomuuliza mumewe, Harry, jin-
si mtoto watakayemzaa atakuwa
na ngozi nyeusi.

Prince Harry pia alifichua
kwamba babake Prince Charles
aliacha kuzipokea simu zake, al-
ipogundua kwamba alikuwa na

mpango wa kujiondoa kutoka
familia ya kifalme.

Mahojiano hayo na Oprah
yaliyongojewa sana yalipepe-
rushwa usiku nchini humo.

Oprah alimuuliza: “Kwamba
hutaki kuishi tena?” “Ndio,”
Meghan alithibitisha.

Wakati wa mahojiano hayo
maalum ya CBS ya saa mbili
ambayo yatapeperushwa jana
usiku katika runinga ya ITV
nchini Uingereza, pia kwenye
ITV Hub kwa hisani ya Harpo
Productions/CBS,  wanandoa
hao walizungumzia masuala
mbalimbali, ikiwamo ubaguzi
wa rangi.

Pia walizungumzia uhusiano
wao na vyombo vya habari, afya
ya akili na mambo mengine ka-

tika familia ya kifalme.

Kadhalika kwenye mahojiano
hayo walitangaza kuwa wanata-
rajia kupata mtoto wa kike hivi
karibuni.

Wakati wa mahojiano hayo,
familia ya kifalme ilishtumiwa
kwa kukosa kuwaliwaza Har-
ry na mkewe, huku Meghan
akisema hali ilianza kuwa
mbaya baada ya kuoana, Mei
mwaka 2018.

Prince Harry na Meghan, wali-
hamia California, baada ya ku-
jitoa kutoka katika majukumu ya
familia ya kifalme Machi mwaka
jana na ilitangazwa mwezi
uliopita kwamba hawatarejea
kama wanachama wa familia ya
kifalme.

Harry alizungumzia

uhusiano wake na watu
wengine wa familia ya kifalme
na kwamba yeye na bibi yake,
Malkia Elizabeth, uhusiano wao
ulikuwa mzuri sana.

Hata hivyo alisema
uhusiano kati yake na baba
yake, Mwanamfalme Charles wa
Wales, umevurugika.

Harry alisema anahisi
kufelishwa na kwamba ataen-
delea kumpenda ingawa kuna
kuumizwa kwingi.

Kukusu kaka yake,
Mwanamfalme William
alisema wapo katika njia tofauti,
pia alifichua kwamba familia
yake ilikuwa imekoma kumpa
msaada wa kifedha.
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Papa Francis akipanda ndege baada ya kumaliza ziara yake ya siku nne nchini Iraq, katika Uwanja wa Ndege wa Baghdad, jana. PICHA/AP

Watu 15 wafariki katika mlipuko

Bata, EQUATORIAL GUINEA

WATU takriban 15 wamefari-
ki dunia huku wengine zaidi
ya 100 wakipata majeraha
katika mfululizo wa milipuko
iliyotokea nchini Equatorial
Guinea, Wizara ya Afya imese-
ma.

Baadhi ya watu 500 walije-
ruhiwa kufuatia milipuko hiyo
iliyotokea karibu na kambi za
wanajeshi mji mkuu wa Bata
Jumapili.

Milipuko hiyo ilisababishwa
na uzembe uliohusishwa na
hifadhi ya baruti kali kambini.

Picha kwenye mitandao
ya kijamii zilionyesha moshi
mkubwa na uharibifu uli

otokea.

Televisheni inayomilikiwa
na serikali ilionyesha watu
wakitafuta manusura katika
vifusi huku wakiinua vipande
vya majengo yaliyoporomoka.

Rais Teodoro Obiang
Nguema, alisema katika taari-
fa kwamba athari iliyotokana
na mlipuko huo ni uharibifu
mkubwa karibu nyumba zote
na majengo huko Bata, na
kutoa wito wa usaidizi wa ki-
mataifa. Aliongeza kwamba
huenda tukio hilo limetokea
kufuatia hatua ya wakulima
kuchoma mashamba yanay-
ozunguka kambi za jeshi.

Katika mfululizo wa ujumbe
uliotumwa kwenye mtandao

wa Twitter, waziri wa afya
aliomba wahudumu wa afya
kujitolea na kwenda katika
hospitali ya eneo la Bata.

Pia ilitoa wito watu kujitolea
kutoa damu kwa sababu ya
idadi kubwa ya waliojeruhiwa
na iliorodhesha hospitali tatu
ambazo waliojeruhiwa zaidi
watapelekwa.

Baadhi ya hospitali za eneo
hilo  zilipokea  wagonjwa
kupita kiasi, TVGE iliripoti.

Televisheni hiyo ilione-
sha picha za watu walioje-
ruhiwa wakiwa wamelala
kwenyesakafuyahospitalimoja
iliyojaa watu.

“Tumesikia mlipuko na sasa
tunaona moshi, lakini hatu-

jui kinachoendelea,” mkaazi
mmoja wa eneo amezun-
gumza na Shirika la Habari
la AFP.Katika mtandao wa
Twitter, Balozi wa Ufaransa,
Olivier Brochenin alituma
risala za rambirambi kwa
waathirika, akizungumezia ajali
hiyo kama “janga”.

Ubalozi wa  Uhispania
ulisema kuwa, raia wa nchi
yake wasalie nyumbani na
kutoa namba kadhaa za simu
za dharura.

Equatorial Guinea,
ilitawaliwa na  Uhispania
hadi ilipojipatia uhuru wake
mwaka 1968.

BBC

]
Boti yenye
shehena mafuta
yakwama Mauritius

Port Louis. MAURITIUS

BOTI ya uvuvi iliyo na bend-
era ya China, imekwama katika
miamba ya matumbawe nchini
Mauritius, karibu kilomita 10
kutoka mji mkuu wa Port Louis.

Chombo hicho, kiitwacho
LURONGYUANYU 588, Kilik-
wama Pointe aux Sables, maili
chache kutoka ufukweni.

[likuwa imebeba tani 130 za
mafuta ya dizeli na tani tano za
mafuta mengine ingawa haikuwa
na samaki, kulingana na Waziri
wa Uvuvi, Sudheer Maudhoo.

Boti hiyo ilikuwa imepangi-
wa kuhamisha mafuta kutoka
kwenye meli na kuchukua.

“Kwa sasa inaelea juu ya maji
na hakuna mafuta yaliyomwagika
kufikia sasa,” waziri alisema.

“Mipango ya dharura im-
efanywa endapo mafuta yataanza
kumwagika kutoka katika chombo
hicho Bandari ya Port Louis.”

Wafanyakazi 16 wa boti hiyo
waliokolewa juzi jioni, wali-
kuwa raia 14 wa China baharia
mmoja raia wa Indonesia na
mwingine wa Ufilipino.

Walinzi wa Kitaifa wa
pwani ya Mauritius walisema
walipokea ombi la msaada ku-
toka kwa boti hiyo ya uvuvi.

Bahari ikiwa na dho-
ruba ilifanya operesheni ya
uokoaji kuwa mgumu hadi
helikopta ya polisi ilipoitwa.

BBC

Kesi mauaji George
Floyd yaanza

Minneapolis, MAREKANI

KESI ya ofisa anayedaiwa Ku-
sababisha kifo cha George Floyd,
Mmarekani mweusi, baada ya
kukandamizwa kwa goti shin-
goni na mgongoni huko Minne-
apolis, Mei 25, imeanza jana.

Geoge Floyd (46) alifariki baada
va ofisa wa polisi mzungu kum-
wekea goti lake katika shingo
yake kwa zaidi ya dakika nane.

Kesi ya Ofisa wa Polisi, Derek
Chauvin ilianza jana huko
Minneapolis ambaye anahu-
sishwa kwa kosa la mauaji.

Kwa mujibu wa uchunguzi
binafsi wa maiti yake, George
Floyd, ambaye kifo chake kili-
sababisha maandamano makubwa
Marekani, alikufa kutokana na
ukosefu wa hewa safi ya oksijeni.

Alifariki kwa kukandamizwa
kwa goti shingoni na mgongoni
na maofisa wa polisi wa Min-
neapolis, uchunguzi wa ki-
matibabu uliosimamiwa na
familia ya Floyd, ulibaini hilo.

Matokeo hayo yanatofau-
tiana na matokeo ya uchun-
guzi wa mwili wake uliofanywa
na madaktari wa kaunti.

Kulingana na matokeo hayo,
hakukupatikana ushahidi wow-
ote unaohusisha ukosefu wa
hewa wala kunyongwa. RFI
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SASA AJIPANGA KUPIGANIA NNE BORA

LIVERPOOL England

JURGEN Klopp amesisitiza  Liverpool
haitaacha kamwe kutafuta nafasi kwenye nne
bora katika Ligi Kuu England ili kupata nafasi
ya kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu ujao.

Liverpool ambao ni mabingwa watetezi wa
taji la Ligi Kuu England, iliweka rekodi mpya Ju-
mapili walipofungwa 1-0 na Fulham na kushuka
hadi nafasi ya 8 kwenye msimamo.

Shambulizi la Mario Lemina kabla ya ma-
pumziko pale kwenye dimba la Anfield lil-
ishuhudia ‘Wekundu’ hao wakipoteza kwa mara
nyingine.

Liverpool imekuwa katika msimu mgumu
tangu kuanza kwa mwaka mpya, ikiwa na ushin-
di mara tatu tu kwenye ligi katika michezo 13,
ikiwaacha wakipoteza kwa timu za nne bora.

Kwa mara ya kwanza katika historia yao, kla-
bu hiyo ya Merseyside ilikubali bao la ufunguzi
wa mchezo mara sita mfululizo nyumbani.

Liverpool walikuwa wamepoteza kwa Burn-
ley, Brighton, Manchester City, Everton na Chel-
sea kwenye ardhi ya nyumbani kuelekea mechi
ya Jumapili, ikikubali kipigo cha bao moja pekee.

“Siwezi kufikiria juu ya kushinda Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya, kwani tunapaswa kupitia raundi
hii ngumu,” alisema Klopp akiwaambia waandi-
shi wa habari baada ya mchezo huo.

“Liverpool ni kubwa mno, watu wengi wa-
navutiwa. Hatuchezi nyuma ya milango iliyo-
fungwa bila kamera, iko mbele ya watu wetu na
tunahisi jukumu kwamba katika kila mchezo tu-
napaswa kutoa kila kitu chetu kushinda.

“Ikiwa hilo halitatokea basi watu watafikiria,”
hiyo haitoshi. “Hatubadilishi mtazamo wetu.”
Aliongeza Klopp.

“Kwa namna yoyote lazima tupambane ku-
maliza kwenye nne bora, maana hali kwetu kwa
sasa ni ngumu mno, tukishindwa kufanya hivyo
maana yake tutaendelea kuwa vibaya na vibaya
zaidi.”

De Bruyne atoa sababu kuondoka Chelsea

MANCHESTER, England

KIUNGO wa Manchester
City, Kelvin de Bruyne, amekiri
kwamba, aliamua kuondoka
katika klabu ya Chelsea ili ku-
weza kupata nafasi ya kucheza
zaidi.

De Bruyne amesema kwam-
ba, hakupewa nafasi ya kutosha
na alionekana kama asiyekuwa
na mchango kwenye kikosi hi-
cho.

“Niliamua kuondoka kwa
sababu nilihisi sikuwa na nafasi
yoyote ya kucheza wakati ule,”
alisema De Bruyne akiiambia

b ._"""""",'. Sky Sports juu ya sababu zake

za kuondoka Chelsea

“Sikuona fursa zaidi zinakuja
kwangu, ulikuwa uamuzi bora
kuondoka Chelsea na kwenda
katika hali ambayo nilihisi
ningeweza kuanza tena.

“Je! Nilitarajia kwenda hivi?
Ukweli sio, kwa sababu wakati
huo nilikuwa na kiwango cha
chini, lakini sikuwa na shaka
yoyote juu ya uwezo wangu
kama mchezaji wa mpira.

“Siwezi kufikiria ni nini ki-
tatokea miaka minane chini
ya safu ya kucheza kwa Man-
chester City, kwenye Kombe la
Dunia na vitu vyote. Ni nzuri.”
aliongeza De Bruyne.

-

Laporta
ashinda
tena urais
Barca

BARCELONA, Hispania

RAIS wa zamani wa Klabu ya Bar-
celona mwaka 2003 hadi 2010, Joan
Laporta ameshinda tena nafasi hiyo
kwa mara ya pili, katika uchaguzi
wa urais uliofanyika juzi Jumapili.

Laporta ambaye moja ya sera
zake ilikuwa ni kuhakikisha nyota
na gwiji wa klabu hiyo, Lionel Messi,
anabaki klabuni hapo, ameshinda
kwa zaidi ya asilimia 54 ya kura
zote.

Rais huyo mwenye umri wa mia-
ka 58, aliwashinda wagombe wen-
gine, Victor Font (asilimia 29.99)
na Toni Freixa (asilimia 8.58) na
kupata nafasi hiyo kwa mara ya pili
kuiongoza tena Barca.

Laporta wakati akiwa rais kwa
mara ya kwanza ndani ya klabu
hiyo, alifanikisha usajili wa Ronald-
inho Gaucho, na pia alimwajiri Pep
Guardiola kuwa kocha wa klabu
hiyo.

Amechekua nafasi ya Josep Maria
Bartomeu ambaye alijiuzulu Okto-
ba mwaka jana.
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XAVI ASHINDA TAJILA

KWANZA KAMA KOCHA

DOHA, Qatar

XAVI Hernandez amesherehekea
taji lake la kwanza la Ligi Kuu akiwa
kocha katika Klabu ya Al Sadd Jumapi-
li, wakati timu hiyo ilipolibeba Kombe
la Kuu ya nchini Qatar na anatarajiwa
kurudi kuinoa Barcelona.

. Kiungo huyo wa zamani
wa Hispania na Barca alishuhudia
wachezaji wake wakibeba taji hilo
baada ya kupata ushindi wa mabao
3-0 dhidi ya Umm Salal na kuwafan-
ya waongoze kwa tofauti ya pointi 13
huku zikiwa zimebaki mechi nne ligi
kufikia tamati.

Xavi awali aliisaidia Al Sadd kushin-
da taji hilo msimu wa 2018-19 akiwa
mchezaji, wakati akicheza mwaka
wake wa mwisho kabla ya kustaafu

soka.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 41, aliingia kwenye kazi ya uko-
cha mwaka uliofuata na ameisaidia Al
Sadd kutwaa taji hilo.

“Tumetengeneza historia mpya kwa
Al Sadd,” alisema Xavi. “Nina furaha
kushinda taji la ligi kwa mara ya kwan-
za kama kocha nikiwa na Al Sadd,
baada ya kushinda kama mchezaji.”

Mabao kutoka kwa Baghdad
Bounedjah, Yousuf Abdurisag na Rod-
rigo Tabata yalilihakikishia timu hiyo
ushindi huo.

Xavi aliiambia tovuti ya klabu hiyo:
“Nina furaha kuwa kwenye kundi hili
la wachezaji, maofisa, benchi la ufundi
na timu ya madaktari. Malengo yetu
ni kushinda kila mashindano tunayo-
ingia.”

IBRAHIMOVIC YUPO
TAYARI KUBAKI MILAN

MILAN, Italia

ZLATAN Ibrahimovic amesema
yupo tayari kuongeza mkataba mpya
na AC Milan kama Mkurugenzi wa
Ufundi, Paolo Maldini “anataka.”

Ibrahimovic amekuwa kwenye ki-
wango cha kuvutia tangu aliporudi
tena Milan kwa mara ya kwanza Jan-
uari mwaka jana, na mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 39, ameiwez-
esha klabu hiyo kuwa kwenye mbio za
kuwania taji la Ligi Kuu ya Italia, Serie
A msimu huu.

Nyota huyo wa zamani wa Manches-
ter United na Paris Saint-Germain -
mkataba wake unamalizika mwishoni
mwa msimu huu, amefunga mabao 14
kwenye Serie A na kuiweka Milan na-
fasi ya pili wakipitwa na Inter Milan.

Alipoulizwa kuhusu majaliwa yake,
Ibrahimovic alisema: “Sijui, ngoja
tuone. Kama Paolo anataka.

“Msimu huu bado ni mrefu, kuna
mechi nyingi zimebaki.

“Mara zote tunacheza kushinda,
hata kama wanaweza kucheza mara
moja kwa wiki.”

LONDON, England ™ tika mechi sita zilizopita kwenye
mashindano yote, akicheza kwa
GARETH Bale hana uhakika dakika 70 au chini yake kwa mechi
kama anaweza kurudi kwenye ki-  zote hizo za ugenini. =g
wango alichokuwa nacho wakati Bale alikuwa kwenye orodha

wa kipindi chake cha kwanza ya wafungaji kwenye mchezo wa

Bale amefunga mabao sita na mashabiki wa Spurs wamtarajie
kutoa pasi za mwisho tatu ka- kurudi kwenye kiwango chake

SIWEZI KUCHEZA K?\MA NINA MIAKA 21

kama cha msimu wa 2012-13 wakati ~ kucheza kwa bidii katika kila mch-
alipohusika kwenye mabao 37 kati- ezo, kuuchukulia mchezo kwa
ka mechi 44, na kumfanya asajiliwe  umakini mkubwa na kuweza ku-
kule Madrid, mchezaji huyo mwe-  funga. B

nye umri wa miaka 31 alionyesha “Mwili unabadilika kutokana na
KUSIta. ~—e——— ~——— — muda. Huwezi kucheza kama ul-

kuichezea Tottenham Hotspur, ushindi wa Jumapili wakati waki- “Muda utasema,” alisema Bale ivyokuwa kijana, kwa sasa mambo
licha ya kufurahia kufunga mara ichapa Crystal Palace 4-1. r akiiambia Sky Sports. “Sina umri  yamebadilika.”
kwa mara. Lakini « alipoulizwa kama wa miaka 21 tena. Ilikuwa kipindi

kile. ——=— -
“Nitaendelea

kujituma
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

FERNANDES AFUNGUKA

MAZITO PENALTI UNITED

® ® ®Watasema hafungi katika mchezo wa wazi, ilikuwa
ni penalti lakini jambo la muhimu kwetu ni kushinda...

MANCHESTER, England

NYOTA wa Manchester United, Bruno
Fernandes amesisitiza “watu mara zote
wanalalamika kuhusu kila kitu”, kauli
hiyo akiitoa baada ya kufunga kwenye
mchezo wa ‘dabi’ wa Ligi Kuu England
dhidi ya vinara, Manchester City.

Fernandes alifunga bao ndani ya
sekundi 101 kwenye mchezo huo wa
Jumapili kwa mkwaju wa penalti wakati
Man United ikiibuka na ushindi wa 2-0,
pale kwenye dimba la Etihad.

Ushindi huo wa Man United ulihitimi-
sha umwamba wa Man City wa kushin-
da mechi 21 mfululizo.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ure-
no alikuwa akishutumiwa kutokana
na rekodi yake ya kushindwa kufunga
dhidi ya timu sita za juu za ligi, hasa
kiwango alichokionyesha kwenye mch-

ezo wa Chelsea ambao ulimalizika kwa
sare tasa.

Tottenham ndio ilikuwa timu pekee
katika sita za juu ambayo Fernandes
aliifunga bao msimu huu, akifunga kwa
mkwaju wa penalti Oktoba mwaka jana,
wakati walipochezea kichapo cha ma-
bao 6-1.

“Kila penalti ina presha ile ile kwan-
gu mimi,” alisema Fernandes, ambaye
amefunga mabao 16 na pasi za mwisho
10 kwenye mechi 28 za Ligi Kuu msimu
huu, akiiambia MUTV wakati alipouli-
zwa namna alivyojisikia.

“Mara zote nakuwa na presha kubwa
na penalti, haijalishi ni dhidi ya City, au
timu nyingine yoyote. Mara zote naku-
wa na presha kubwa kupiga penalti.

“Naipenda aina ile ya presha. Ni pre-
sha nzuri. Nilijua nini natakiwa kufanya.
Nilifanya kwa muda muafaka na kwa

nguvu kubwa na nina furaha kubwa ku-
funga, bila shaka yoyote.

“Kiukweli sisi tunachoangalia ni
kushinda. Watu mara zote watalaumu
kila kitu. Leo (juzi) watasema tena Bru-
no hafungi kwenye mechi kubwa.

“Watasema hafungi ‘katika mchezo
wa wazi, ilikuwa ni penalti na hatuihes-
abii! Lakini kwetu sisi jambo la muhimu
ni kushinda mechi.

“Haijalishi unafunga kwa namna gani,
wakati mpira ukigusa nyavu ni bao. Ni-
takuwa na furaha na sitajali nimefunga
mimi au kafunga mwingine.”

Luke Shaw alifunga bao la pili dakika
tano baada ya mapumziko na United
waliendeleza rekodi yao ya kutofungwa
ugenini na kufikisha mechi 22.

Lakini United bado imepitwa pointi
11 na City waliopo kileleni, huku zikiwa
zimebakia mechi 10 ligi kumalizika.

KWA UFUPI

SALAH AUZWE TU - FOWLER

LIVERPOOL inapaswa kumuuza mshambuliaji
wake, Mohammed Salah, mwenye umri wa mia-
ka 28 raia wa Misri iwapo hafurahii kuwa hapo,
kwa mujibu wa nahodha wa zamani wa klabu
hiyo, Robbie Fowler. (Mirror)

XAVI ABEBA KOMBE LA KWANZA

KIUNGO wa zamani wa Barcelona, Xavi Her-
nandez, ametwaa taji la kwanza kama kocha,
baada ya kuiongoza Al Sadd kubeba Kombe la
Ligi Kuu Qatar maarufu kama QNB Stars League.
(Marca)

GERRARD HAONDOKI RENGERS

MWENYEKITI wa zamani wa Rangers, Dave
King, amesisitiza hakuna nafasi kwa kocha Ste-
ven Gerrard kuondoka hapo Ibrox na kwenda
kuwa kocha mpya wa Liverpool kwa siku za hivi
karibuni. (Glasgow Times)

DESCHAMPS AMTETEA GRIEZMANN

KOCHA wa Ufaransa, Didier Deschamps,
amesema haitakuwa sawa kuhoji nafasi ya
mshambuliaji wa Barcelona, Antoine Griezmann
kwenye kikosi cha timu ya taifa. (beIn Sports)

MOYES KUPEWA MKATABA

WEST Ham inapanga kufanya mazungumzo
na kocha wake, David Moyes ili asaini mkataba
wa muda mrefu, baada ya uvumi kudai kwamba
anawaniwa na klabu nyingine. (Teamtalk)

LIVERPOOL KUPOTEZA MMOJA

NI jambo “lisiloepukika” kwa Liverpool kum-
poteza mmoja kati ya washambuliaji wake wata-
tu wa mbele na Salah, akiwamo Msenegal Sadio
Mane mwenye umri wa miaka 28, au Roberto Fir-
mino raia wa Brazil mwenye umri wa miaka 29,
kipindi kinachokuja cha majira ya joto, amesema
straika wa zamani wa Ireland, Tony Cascarino.
(Talksport)

CHRISTENSEN NA MKATABA MPYA

CHELSE inapanga kutoa ofa ya mkataba mpya
kwa mlinzi wa Denmark, Andreas Christensen
mwenye umri wa miaka 24. (Telegraph)

MCCORMICK ATAKIWA MILLWALL

KIUNGO wa Klabu ya Chelsea, Luke McCor-
mick mwenye umri wa miaka 22, anatakiwa na
Millwall ya Ligi Daraja la Kwanza. (Sun)

WOLVES YAMFUATILIA BROWNHILL

KLABU za Wolves, Southampton, Crystal Pal-
ace, West Ham na Aston Villa zimekuwa zikim-
fuatilia kiungo wa Burnley, Josh Brownhill,
mwenye umri wa miaka 25, katika miezi ya hivi
karibuni. (Teamtalk)

IBRAHIMOVIC KURUDI SWEDEN

STRAIKA wa AC Milan, Zlatan Ibrahimovic
mwenye umri wa miaka 39, anapanga kurudi
kuichezea timu ya taifa na anatarajiwa kuitwa
kwenye kikosi cha Sweden mwezi huu. (Fotboll-
Direkt, via Mail)

HAMSIK KUTUA GOTHENBURG

KIUNGO wa zamani wa Lazio, Marek Hamsik
mwenye umri wa miaka 33, anapanaga kujiunga
na IFK Gothenburg. Raia huyo wa Slovakia ame-
kuwa akicheza kwenye Ligi Kuu China katika
Klabu ya Dalian Professional. (Expressen)

AARONS AITAKA ENGLAND

MLINZI wa pembeni wa Norwich City, Max
Aarons mwenye umri wa miaka 21, amesema ak-
ili yake ni England na sasa hana mpango wowote
wa kwenda kuichezea Jamaica nchi ya asili yake.
(Norwich Evening News)
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UKITAKA KUIPIGA YANGA
KAMATA KISINDA - MALALE

Na Shufaa Lyimo

BAADA ya kufanikiwa kulazimisha sare ya
bao 1-1 dhidi ya Yanga kwenye mchezo wa
Ligi Kuu Bara uliopigwa Uwanja wa Sheikh
wa Polisi Tanzania, Malale Hamsini, amean-
ika mbinu za kuishika timu hiyo ya mtaa wa
Twiga na Jangwani jijini Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana, Malale
alisema ndani ya kikosi cha Yanga, ukisham-

dhibiti winga Tuisila Kisinda, huo ndio
unakuwa mwisho wa timu hiyo kufurukuta.

“Wakati tunarudi vyumbani niliwaambia
wachezaji wakimbana Kisinda, Yanga haina
uwezo wa kufunga kwa haraka walifuata
maelekezo yangu hatimaye tukatoka sare,”
alisema Malale.

Alisema mchezo huo ulikuwa mgumu na
kudai wamefurahi kupata pointi moja kwa
kutoka kwa timu kubwa ambayo inaongoza
kwenye msimamo wa Ligi Kuu Tanzania

Bara.

Hata hivyo, alisema lengo lao ni kuende-
leza ushindani na kushika nafasi za juu ka-
tika msimamo huo.

Akizungumzia uwepo wa mchezaji wake
Kelvin Yondani kuwa ameongeza chachu
ya ushindani katika kikosi chake, alisema
nguvu yake inaonekana.

“Ni mchezaji ambaye akiwa uwanjani ana-
jua kujituma pamoja na kufuata maelekezo
aliyopewa na kocha,” alisema.

Katibu Mkuu
wa Bodi ya
Filamu Tan-
zania, Dk. Ki-
agho Kilonzo,
akizungumza
na wadau wa
filamu jana,
es Salaam,
wakati wa
hafla fupi ya
kutangaza
rasmi fursa
va ufadhili
wa filamu za
Kitanzania
zinazotolewa
na kampuni
ya Multi-
Choice kupi-
tia kampuni
yake tanzu
ya M-Net.
MPIGAPICHA
WETU

M-Net yatangaza neema Kwa
wazalishaji filamu Tanzania

Na Mwandishi Wetu

M-Net, Kampuni tanzu ya MultiChoice,
ambayo kwa zaidi ya miaka 30 imejizolea
umaarufu mkubwa kwa vipindi vyake vya
burudani hususan filamu, imetangaza
neema kwa tasnia ya filamu Tanzania am-
bapo imeanza kuitisha mapendekezo ku-
toka kwa wazalishaji kwa ajili ya ufadhili
wa filamu za Kitanzania.

Kwa mujibu wa M-Net, sasa imeanza
kupokea mapendekezo kutoka kwa wa-
zalishaji wa filamu hapa nchini kwa ajili
ya kufadhili uzalishaji wa filamu hizo am-
bazo zitatumiwa na M-Net kwenye chane-
li zake sita zilizopo Afrika Mashariki zina-
zoonyeshwa katika kisimbuzi cha DStv.

Akizungumza na waandishi wa habari
huo, Mkuu wa Masoko wa MultiChoice
Tanzania, Ronald Shelukindo, alisema
kuanzia sasa hadi Machi 14, mwaka huu,
M-Net itakuwa ikipokea mapendekezo
kutoka kwa wazalishaji wa filamu za wa
hapa nchini na hatimaye itayapitia kisha
kuchagua filamu ambazo zitapata ufa-
dhili huo.

“Kwa sasa M-Net imekuja na mpango

mkubwa zaidi mahususi wenye lengo la
kupata fiamu nyingi zaidi za Kitanzania
na sasa wazalishaji wetu wanatakiwa
wachangamkie fursa hii adhimu kwani
kama mnavyofahamu, chaneli za M-Net
zinazorushwa kupitia DStv huonekana
katika nchi mbalimbali duniani.

“M-Net imeaua kufadhili filamu halisi za
Kitanzania zinazoakisi mila na desturi za
Kitanzania huku zikibeba maudhui mbal-
imbali ikiwamo maisha ya kila siku, map-
enzi, mahusiano na kadhalika ilimradi tu
yawe yanaakisi uhalisia na utamaduni wa
Kitanzania,” alisema Shelukindo.

Alisema filamu inatakiwa kuwa katika
lugha ya Kiswahili au Kiingereza. Kwa zile
za Kiswahili, zitapaswa kuwa na tafsiri ya
Kiingereza (subtitle) na kwamba. simulizi
inatakiwa kuwa yakusisimua na kumfan-
ya mtazamaji kuwa na hamu na shauku ya
kusubiria awamu nyingine.

Shelukindo aliyataja mahitaji yanay-
opendekezwa kuwa ni pamoja na kulenga
watazamaji wa umri kati ya miaka 20 hadi
45, muda- dakika 90 na iwe kwa Kiswahili
au Kiingereza. Pia mzalishaji anapaswa
kuwasilisha muongozo wa filamu, wasanii
watakaocheza, majina kamili ya timu ya

waandaaji, bajeti ya awali, sampuli ya kazi
yoyote ya awali iliyofanywa na muombaji
na pia stakabadhi ya kimkataba, ikielezea
majina kamili ya kampuni, waongozaji,
wadau, vielelezo vya usajili wa kampuni,
hati za usajili Mamlaka ya Mapato (TRA)
na anuani kamili.

Aidha, alisema wazalishaji wanaowasil-
isha mapendelezo yao wayawasilishe
kwa njia ya barua pepe ambapo mwisho
wa kupokea mapendekezo ni Machi 14,
mwaka huu.

Serikali kupitia Bodi ya Filamu, im-
epongeza uamuzi huo wa M-Net na ku-
wataka wazalishaji wa filamu Kitanzania
kuchangamkia fursa hiyo adhimu na ku-
hakikisha kuwa wanapeleka mapendeke-
70 ya viwango vya juu kwani huu ni ulingo
muhimu wa kutangaza na kupanua soko
la tasnia hiyo.

Katibu Mtendaji wa Bodi ya Filamu
Tanzania, Dk. Kiagho Kilonzo, amesema
hii ni fursa kubwa na bodi yake imeji-
panga kushirikiana na mashirikisho yote
ya filamu hapa nchini kuhakikisha kuwa
wazalishaji wanaitumia fursa hiyo vizuri
huku wakihakikisha haki na maslahi yao
na wasanii yanazingatiwa.

Daraja la Kwanza
Z'bar mabao 178

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

JUMLA ya mabao 178 tayari ya-
mefungwa Ligi Daraja la Kwanza
Kanda ya Unguja inayoendelea
visiwani Zanzibar.

Mabao hayo yametokana na
mechi 76 zilizochezwa katika
mzunguko wa kwanza na wa pili
ambao umeanza wiki hii.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Makamo Mwenyekiti wa Bodi ya
Ligi Zanzibar (ZBL), Sheha Mohm-
med, alisema ligi hiyo hadi sasa
inaendelea vizuri kama ilivyo-
pangwa katika mzunguko huu wa
lala salama.

Alisema tangu kuanza kwa
mzunguko wa pili bodi hiyo
haijapokea malalamiko yoyote
kuhusu ratiba wakati huu ligi hiyo
ikitarajiwa kumaliza Aririli 13,
mwaka huu kama ilivyopangwa
ili kupisha Mwezi Mtukufu wa
Ramadhani.

“Ligi inaendelea kuche
zwa kama ilivyopangwa,
mpaka sasa hatujapata
malalamiko, timu zote
zinafuata ratiba na muda
uliopangwa wa kucheza
mechi zao,” alisema.

Ligi Kuu Zanzibar
ubingwa hautabiriki

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WAKATI vita ya kuwania
ubingwa wa Ligi Kuu Zanzibar
mzunguko wa lala salama ikien-
delea kupamba moto visiwani
hapa, hakuna timu yoyote kati ya
12 zinazoshiriki kinyang'anyiro
hicho, hadi sasa ambayo inaweza
kujihakikishia nafasi ya kutwaa
taji hilo msimu huu, takwimu
zinaonyesha.

Maabaria wa KMKM ndio vinara
wa ligi hiyo wakiwa na pointi 29,
nafasi ya pili ikishikwa na KVZ
yenye alama 26 na ya tatu iki-
kaliwa na Maafande wa Mafunzo
wenye alama 24 huku timu zote
zikiwa tayari zimeshuka dimbani
mara 14.

Kwa upande wa timu zina-
zobura mkia ambapo msimu huu
zitashuka daraja mbili, ni timu ya
Maafande wa Polisi ikiwa na poin-
ti 15 katika na nafsi ya 11 huku
timu ya Hard Rock yenye alama
11 ikiendelea kusalia mkiani.

Wadau wa soka visiwani hapa,
wametoa maoni yao wakieleza
kuwa ligi hiyo inapoteza msisimko
kutokana na kukosa udhamini.

Mmoja wa wadau hao, Massoud
Mohmed, alisema: “Kama ligi hii
ingekuwa na ufadhili ingekuwa
nzuri zaidi kwakuwa timu zinajua
zinacheza na mwisho wa msimu
kipo wanachokipigania.”
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' MNAHESABU?...

Kiungo wa
Manches-
ter United,
Bruno
Fernandes,
akishang-
ilia baada
va kuifun-
gia timu
yake bao

la kwanza
kwa mkwaju
wa pen-

alti wakati
wakiibuka na
ushindi wa
mabao 2-0
dhidi ya ma-
hasimu wao,
Manchester
City kwenye
mechi ya Ligi
Kuu England
iliyopigwa
Uwanja

wa Etihad

| juzi. PICHA:
MTANDAO

NDAYIRAGIJE, MAXIME

KATIKA MIZANI YANGA

@ ® ®Mwambusi mapema tu, Kaze asema subira ni ngumu
kwa watu wengine hivyo anaenda kujifua mbele...

Na Saada Akida

WAKATI Kamati ya Utendaji
ya Klabu ya Yanga, ikieleza kuwa
es Salaam kwa ajili ya kujadili na
kuweka wazi juu ya mchakato wa
kupata kocha mkuu atakayerithi
mikoba ya Mrundi Cedric Kaze
ambaye mkataba wake umevun-
jwa rasmi juzi usiku, aliyekuwa
Kocha Mkuu wa Taifa Stars,
Etienne Ndayiragije na Mecky
Maxime aliyetimuliwa Kagera
Sugar, wapo katika mizani moja
ya kuinoa.

Kaze alitimuliwa sambamba
na benchi zima la ufundi kuvun-
jwa, uamuzi huo ukifikiwa baada
ya Yanga kutoka sare ya bao 1-1
dhidi ya Polisi Tanzania kwenye
mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa
Uwanja wa Sheikh Amri Abeid ji-
jini Arusha juzi, sababu ikiwa ni
mwenendo mbovu wa matokeo.

Akizungumza na Nipashe jana,

Kaze alisema amefurahi kwa
miezi yote mitano ambayo amei-
fundisha Yanga na kuipa Kombe
la Mapinduzi, lakini anachokiona
ni subra kukosekana kwa watu
wengine, hivyo hana budi kwen-
da kujifua mbele ya safari.

“Nimefurahi miezi mitano
tuliyokuwa wote, tumetumika
pamoja. Tumepata furaha na
wakati mgumu, lakini hakuna jin-
si ndivyo mpira ulivyo, subira ipo
ngumu kwa watu wengine, naen-
da kujifua mbele. Nimewapati
furaha na kwa miaka mitatu (bila
kombe), nimewapatia kombe la
kwanza ambalo ni la Mapinduzi,”
alisema Kaze.

Lakini wakati Kaze akieleza
hayo, taarifa za ndani zilizolifikia
Nipashe jana zinaeleza makocha
ambao wapo katika ‘mizani moja’
ya kuinoa timu hiyo ni Ndayiragi-
je na Maxime huku Juma Mwam-
busi yeye akitarajiwa kupewa
mikoba hiyo mapema ili kuende-

lea kuwaweka sawa wachezaji.

“Unajua  Mwambusi ambaye
aliomba kupumzika ili kwenda
kujiuguza, tayari anawafahamu
vizuri wachezaji wote kikosini,
hivyo itakuwa rahisi kwake ku-
waunganisha na timu kuendelea
kupata matokeo, lakini kuna kazi
kubwa ya kumshawishi Maxime
kukubali kuwa kocha msaidizi wa
Ndayiragije.

“Kwa Mwambusi hana makuu
ni mwelewa ndiyo maana awali
alikubali kuwa msaidizi wa Kaze,
hivyo ni rahisi kumshawishi
kuwa msaidizi wa Ndayiragije
kuliko Maxime,” kilieleza chan-
zo chetu ndani ya uongozi wa
timu hiyo. Nipashe lilipomtafuta
Kaimu Katibu Mkuu wa Yanga,
Haji Mfikirwa, kutaka kujua uk-
weli kuhusu makocha hao wa-
naotajwa, alisema hizo ni tetesi tu
kwa sababu hawajatangaza jina
la kocha yeyote ambaye atakuja
kurithi mikoba ya Kaze.

Alisema baada ya juzi kutoa
taarifa ya kuvunja benchi la ufun-
di, uongozi unatarajia kukutana
leo, kwa ajili ya kuweka mambo
sawa ikiwamo mchakato ambao
utatumika kwa ajili ya kupata
benchi zima la ufundi.

“Bado  hatujaweka  wazi,
mchakato upi tutatumia kupata
benchi la ufundi, kwa sababu
tulitoa taarifa ya kuvunja benchi
la ufundi tukiwa Arusha, sasa
tunarejea nyumbani na ke-
sho (leo), Kamati ya Utendaji
itakutana kwa ajili ya kuangalia
mchakato upi ambao tutautumia
kupata benchi la ufundi,” alisema
Mfikirwa.

Alisema wanahitaji kufanya
mchakato huo mapema ili benchi
la ufundi litangazwe hivi karibuni
kabla ya ligi kuendelea kushika
kasi mzunguko wa pili, ambao
kwa sasa itasimama kwa muda
wa wiki tatu kupisha kalenda ya
michuano ya kimataifa.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

-‘SIMBA YAPANIA

6 KWA MERRIKH,
AS VITA CAF

Na Saada Akida

BAADA ya kuvuna pointi saba ka-
tika mzunguko wa kwanza wa hatua
ya makundi ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika, wawakilishi wa nchi kwenye
michuano hiyo, Simba, wametangaza
vita ya kuhakikisha wanavuna pointi
zote sita za mechi mbili za nyumbani
dhidi ya Al-Merrikh ya Sudan na AS
Vita ya DR Congo.

Jumanne ijayo Simba itaikaribisha
Al-Merrikh katika Uwanja wa Benja-
min Mkapa huku Aprili 3 ikiikaribi-
sha AS Vita kwenye dimba hilo kabla
ya Aprili 10, mwaka huu kwenda
ugenini nchini Misri kuhitimisha
hatua hiyo ya makundi kwa kuivaa
Al Ahly.

Akizungumza na gazeti hili, Kocha
Mkuu wa Simba, Didier Gomes, alise-
ma wanahitaji kuchanga karata vi-
zuri kwa ajili ya mechi zilizobaki hu-
susan za nyumbani ili kuvuna pointi
zote sita na kufikia malengo yao.

“Tuna kazi kubwa

yva kuhakikisha
tunapata pointi sita za
nyumbani ili kuendelea
kujiimarisha katika
nafasi tuliyopo kwa
kuongeza pointi,”
alisema Gomes.

Naye mshauri wa klabu hiyo, Cres-
centius Magori, alisema kwa sasa
wachezaji wanatakiwa kupambana
kuhakikisha wanapata matokeo ma-
zuri kwa kutafuta pointi sita katika
mechi mbili za nyumbani.

“Mechi yetu dhidi ya Al-Merrikh
ilikuwa ngumu sana, pia sare ya Al
Ahly dhidi ya AS Vita, inatupa mwan-
ga kwamba tunahitaji kupambana
kushinda mechi zetu za nyumbani,
pia tuachane na ile dhana ya kwam-
ba anayekuja Uwanja wa Benjamin
Mkapa hatoki mtu,” alisema Magori.

Simba inaongoza Kundi A ikiwa
na pointi saba baada ya kuichapa
AS Vita kwa bao 1-0 kwao na kisha
kuibuka na ushindi kama huo hapa
nyumbani dhidi ya Al Ahly kabla ya
sare tasa nchini Sudan dhidi ya Al-

Merrikh.
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