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JPM awaonya 
wafanyabiashara  
kutumia machinga 
kukwepa kodi

Na Romana Mallya

RAIS John Magufuli amewaonya wafanyabiashara wakub-
wa wanavyokwepa kodi ya serikali kwa kuwatumia machinga 
kuuza bidhaa zao.

Alitoa onyo hilo jana, alipohutubia wananchi baada ya 
kuzindua jengo la Jitegemee lililoko Lumumba jijini Dar es 
Salaam ambalo ndani yake, zimo ofisi za vyombo vya habari 
vinavyomilikiwa na Chama Cha Mapinduzi (CCM).

Vilevile, Rais Magufuli aliweka jiwe la msingi katika Soko la 
Kisutu ambalo litakapokamilika litakuwa na uwezo wa kuhu-
dumia wafanyabiashara 1,500 wakati awali lilihudumia 669.

Akizungumza katika viwanja vya Mnazimmoja, Rais Magu-
fuli alisema katika suala la kodi, wapo baadhi ya wafanyabi-
ashara ambao siyo waaminifu, wanawatumia machinga ku-
fanya biashara zao ili kukwepa kodi.

“Mfanyabiashara anakuwa na stoo halafu anapeleka bi-
ashara kule. Unakuta anayefanya biashara kweli siyo mach-
inga, bali ni mfanyabiashara mkubwa na mali ni za mfanyabi-
ashara, siyo machinga.

“Ninatoa wito kwa TRA (Mamlaka ya Mapato) ambao wakati 
mwingine wamekuwa wakitoa makadirio makubwa sana kwa 
wafanyabiashara na wafanyabiashara wanaacha au wanatafu-
ta mbinu nyingine ya kukwepa kodi, mfuatilie,” aliagiza.

Rais Magufuli aliitaka TRA ijifunze katika kutoa haki kwa 
wafanyabiashara ambao wana nia nzuri ya kulipa kodi.

“Ninaamini yote yakienda kwa pamoja, tutafanikiwa kwa 
sababu saa nyingine TRA nako kuna wafanyakazi ambao ni 
wala rushwa. Anakwenda anakukadiria cha juu sana ili uk-
ishindwa kile utakachokuwa nacho ugawane naye.

“Lazima TRA wajirekebishe, nitoe wito kwa Wizara ya 
Fedha na Mipango, mkasimamie haya kwa sababu tunahitaji 
kodi, tunahitaji ushuru, lakini uwe wa haki kwa watu wanaoli-
pa,” aliagiza.

Vilevile, alisema amepokea malalamiko ya wafanyabi-
ashara kuhusu gharama za uzoaji taka ambazo ni kati ya Sh. 
20,000 hadi 250,000.

“Maduka ya vifaa vya ujenzi hutozwa Sh. 50,000, maduka 
ya dawa hutozwa Sh. 200,000. Ninajua jiji limepatikana, 
malalamiko mengine yatafanyiwa kazi ili kurekebisha,” alise-
ma.Rais Magufuli alisema lipo tatizo la wafanyabiashara kua-
cha kutoa risiti na kuweka bei tofauti kwa bidhaa zinazokati-
wa risiti na zisizokatiwa risiti na kuviagiza vyombo husika 
visimamie suala hilo.

“Wafanyabiashara kuweni waaminifu unapotoa risiti ndo-
go wakati mtu kalipa kingi, ni wizi! Fedha zinazohitajika ndizo 
zinatumika kwa ajili ya maendeleo,” alisisitiza.

Alimtaka Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Suleiman Jafo, kuhakikisha vi-
tambulisho vya wajasiriamali wadogo vinatolewa.

Kuhusu Soko la Kisutu na mengine yanayojengwa, Rais 
Magufuli alisema yanawawezesha wakulima wauze bidhaa 
zao kwa bei nzuri.

Alisema masoko hayo pia yanaiwezesha serikali kufahamu 
matatizo ya wafanyabiashara kwa kufanya tathmini ya uzal-
ishaji na matumizi kwa walaji.

“Mpaka sasa masoko yaliyojengwa ni 24, yapo yaliyokami-
lika na mengine bado, yanajengwa kwa gharama ya Sh.  bil-
ioni 119.9. Tumejenga pia stendi karibu 18, haya yote ni katika 
kuboresha miji yetu.

“Soko la Kisutu ni miongoni mwa miradi saba inayotekele-
zwa Dar es Salaam, masoko mengine ni Magomeni, Tandale, 
Kibada, Mburahati, Machinjio Vingunguti na Kituo Kikuu cha 
Mabasi Mbezi Luis,” alisema.

Alisema Soko la Kisutu litakapokamilika litakuwa na vi-
zimba zaidi ya 500 na machinjio ya nyama, kuku, migahawa, 
mama lishe na baba lishe, huduma za kibenki na maegesho 
ya magari 43 kwa wakati mmoja na ofisi za huduma nyingine.

Siku 30 sasa kuamua 
hatima kigogo IPTL
Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi 
Kisutu, jijini Dar es Salaam, imetoa 
siku 30 kwa Mkurugenzi wa Mashtaka 
(DPP) na mmiliki wa Kampuni ya  Ku-
fua Umeme ya Independent Power 
Tanzania Limited (IPTL), Habinder 
Seth pamoja na Mwanasheria wa kam-
puni hiyo,   Joseph Mwakandege, ku-
kamilisha mchakato wa makubaliano 
ya kumaliza kesi ya uhujumu uchumi 
inayowakabili.

Hata hivyo, Mahakama hiyo imese-
ma DPP ana mamlaka ya kukubali au 
kukataa maombi yanayowasilishwa 
kwake ikiwamo   kuingia kwenye 
makubaliano ya kumaliza kesi na 
washtakiwa, na kwamba halazimish-
wi  kufanya hivyo kisheria.

Amri hiyo ilitolewa jana katika ma-
hakama hiyo iliyoketi chini ya Hakimu 
Mkazi Mkuu, Huruma Shaidi.

Awali, wakili wa utetezi, Melchise-
deck Lutema na Mwakandege wali-
wasilisha malalamiko yao kuwa wa-
teja wao wamemwandikia DPP barua 
ya kuomba kufanya makubaliano 
zaidi ya mara mbili, lakini hawajapata 
majibu.

Wakili Lutema alidai kuwa mteja 
wake alimwandikia DPP barua Ju-
lai Mosi, 2019 na ilipokolewa ofisini 
kwake Julai 23, 2019, barua ya pili Seth 
aliiandika Julai 20, 2020 na kupokele-
wa Septemba 10, 2020 bila majibu.

Aidha, alidai utetezi unaifahamisha 
mahakama kuwa mteja wake yuko 
tayari kuingia makubaliano na DPP ya 
kumaliza kesi na pia kwa mujibu wa 
Kanuni ya 3 ya makubaliano mapya 
zilizotolewa na Jaji Mkuu mwaka 
2021, chini ya Kifungu cha 5 cha ka-
nuni hizo, mahakama ina mamlaka 

ya kutoa muda kwa pande husika ku-
jadiliana na kukamilisha makubaliano 
ya kumaliza kesi kwa muda wa siku 
30.

“Mheshimiwa hakimu, tunaomba 
siku 30 ili tuendelee na mchakato na 
DPP,”  Lutema aliiambia mahakama.

Aliendelea kudai kuwa Juni 2, 2021 
Sethi aliiandikia mahakama hiyo ba-
rua ya malalamiko na kupokelewa 
Februari Mosi, 2021, kuwa hakuletwa 
mahakamani ndani ya miezi saba.

Alidai kuwa hayo yote yamekuwa 
yakifanyika bila sababu yoyote, licha 
ya kuwa  ni takwa la kisheria maha-
busu kuletwa mahakamani  ndani ya 
siku 14, kwa hiyo anaomba safari ijayo 
mteja wake aletwe mahakamani.

Kwa upande wake, Sungwa aliieleza 
Mahakama kuwa mteja wake (Mwa-
kandege) aliandika barua Januari 8, 
2021, kwa DPP akiomba makubaliano 
ya kumaliza kesi, hivyo kuiomba Ma-
hakama itoe maelezo.

Akijibu homa hizo, Wakili wa Seri-
kali, Faraja Ngukah, alidai katika suala 
la kutokuletwa mahakamani katika   
kumbukumbu zake mara ya mwisho 
kuletwa mahakamani ilikuwa  De-
semba 17, 2020 kwa hiyo si kweli kuwa 
miezi saba hawakuletwa mahakama-
ni.

“Ni kweli sheria inataka ndani ya 
siku 14 washtakiwa waletwe ma-
hakamani na pale ambapo tumeshind-
wa kuwaleta tunatoa sababu na kuo-
nyesha kwamba kuwa hatuma nia 
mbaya… wamekuwa wakiomba ahadi 
ya kuwaleta mahakamani, kwa hiyo 
hakuna haja ya mahakama kutoa amri 
hiyo tena,” alidai Ngukah.

Kuhusu suala la makubaliano, Ngu-
kah alidai kwa sababu mahakama 
imeshapewa taarifa, utaratibu ufuat-

we uliyoelekezwa kisheria, lakini yeye 
hana barua ambazo walizizungumzia.

“DPP ana mamlaka kisheria ya 
kuingia makubaliano au la,  hawe-
zi kulazimishwa kuingia kwenye 
makubaliano,” alidai.

Baada ya kusikiliza hoja hizo, 
Hakimu Shaidi alisema kuhusu 
suala la  washtakiwa kutokuletwa 
mahakamani, sheria iko wazi hivyo 
ifuatwe, ndani ya siku 14 waletwe ma-
hakamani.

“DPP ana mamlaka ya kukubali au 
kukataa kuingia kwenye makubaliano 
na halazimishwi, lakini sio kukaa 
kimya kwa kuwa Jaji Mkuu ameshatoa 
kanuni mpya, ambazo zinaelekeza 
mahakama kutoa maelekezo.

“Basi hilo lifanyike ndani ya siku 30 
kuanzia leo ( jana), na kesi itakuja tena 
kwa kutajwa Machi 11, 2021,” alisema 
Hakimu Shaidi.

Mbali na Seth na Mwakandege, 
mshtakiwa mwingine ni mfanyabi-
ashara, James Rugemalira, ambao wa-
nakabiliwa na mashtaka  12.

 Miongoni mwa mashtaka hayo 
yapo ya kula njama, kujihusisha 
mtandao wa uhalifu, kughushi na 
kutoa nyaraka za kughushi na kujipa-
tia fedha kwa njia ya udanganyifu, ku-
takatisha fedha na kusababisha hasara 
ya Dola za Marekani 22,198,544.60 na 
Sh. 309,461,300,158.27.                                                          

Washtakiwa wanadaiwa kati ya Ok-
toba 18, 2011 na Machi 19, 2014 jijini 
Dar es Salaam walikula njama katika 
nchi za Afrika Kusini, Kenya na India 
ya kujipatia fedha kwa njia ya udang-
anyifu.

Makandege, anakabiliwa na mash-
taka matano likiwamo la kuisaba-
bishia serikali hasara ya Dola za Mare-
kani 980,000.

Rais Dk. John Magufuli  akifungua jiwe la msingi la jengo jipya la Soko Kuu la Kisutu, katika Barabara ya Bibi Titi 
Mohamed, jijini Dar es Salaam jana. Watatu kushoto  ni Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa, Selemani Jafo na (wapili kushoto) ni Mbunge wa Ilala, Mussa Azzan Zungu. PICHA: MIRAJI MSALA
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Wanufaika HESLB walia
kupewa fedha pungufu 

Maulid Mmbaga na Joseph Bartazaly

BAADHI ya wanafunzi wa Chuo cha Uhasibu 
(TIA) wamelalamika kupewa fedha pungufu na 
Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 
(HESLB) na kuwa hatarini kutoruhusiwa kufanya 
mitihani ya chuo kwa kushindwa kulipa ada yote.

Mmoja wa wanufaika hao aliiambia Nipashe 
Dar es Salaam jana kuwa wiki tatu zilizopita, 
walikamilisha taratibu zote za mikopo, lakini Ju-
matatu ya juma hili walipewa taarifa ya kupun-
guzwa kwa fedha za mkopo wa ada ya chuo pasi 
na kuambiwa kiini cha uamuzi huo.

Alisema kuwa baadhi ya wanafunzi walibaini 
kudaiwa fedha nyingi na chuo tofauti na wal-
ivyotarajia, yote yakiwa ni matokeo ya fedha za 
mkopo kupunguzwa.

Mwanafunzi huyo alisema jambo hilo lime-
leta mkanganyiko kwa kuwa huenda baadhi ya 
wanafunzi wakashindwa kufanya mitihani kwa 
kutokukamilisha ada kwa wakati, akibainisha 
kuwa uongozi wa chuo hauruhusu mwanafunzi 
kufanya mtihani ikiwa hajalipa ada walau kwa 
asilimia 70.

“Wiki tatu zijazo tunatarajia kuanza kufanya 
mitihani na hatutaruhusiwa kufanya kama hu-
jakamilisha ada na tumejaribu kuwasiliana na 
watu wa vyuo vingine ili tujue kama kuna jambo 
la namna hii, wanasema hakuna.

“Tulipowasiliana Bodi ya Mikopo, walisema 
walishatoa taarifa kwa maofisa mikopo ndani ya 
vyuo, lakini maofisa hao hawakutoa taarifa kwe-
tu sisi wanufaika wa mkopo,” alilalamika.

Baada ya kupata taarifa hizo, Nipashe ilimtafu-
ta Ofisa Habari Mwandamizi wa HESLB, Ven-
eranda Malima, ambaye alikiri bodi hiyo kupata 
malalamiko hayo na kubainisha suala hilo lime-
fanyika kwa vyuo vyote nchini.

Alisema kuna baadhi ya wanafuzi walionge-
zwa kiwango cha kupokea fedha ya ada tofauti 
na kile walichotia saini awali na mwaka huu 
bodi imerudisha kiwango halisi walichotakiwa 
kupokea, hivyo haijapunguza fedha kama wana-
vyodai.

“Kuna baadhi viwango vilionekana vimepanda 
na wengine vimeshuka, lakini kama bodi tuliona 
tuwarudishie vile viwango stahiki walivyotakiwa 
kupokea tangu mwanzo,” alisema.

Alisema walishafanya mazungumzo na vion-
gozi wa Serikali ya Wanafunzi wa TIA wanaohusi-
ka na mikopo ya mwanafunzi na kuwafafanulia 
kuhusu suala hilo.

Nipashe pia ilimtafuta Ofisa Mikopo wa TIA, 
Hasani Ayubu, ambaye katika ufafanuzi wake 
kuhusu suala hilo, alisema idadi ya wanafunzi 
wanaopatiwa mikopo imeongezeka katika orod-
ha ya kulipiwa ada na serikali na ndicho kiini cha 
malalamiko hayo.

Wakati baadhi ya wanafunzi wakilalama ku-
punguzwa kwa fedha za mkopo wa ada, wapo 
wenzao walioongezwa kiwango cha mkopo huo 
baada ya awali kupewa fedha kidogo kwa ajili ya 
ada ya chuo.

Alisema baada ya ongezeko hilo, wale wal-
ioongezewa ada mwaka jana, mwaka huu wame-
punguziwa na hapo ndipo tatizo lilipoanzia kuto-
kana na wahusika kutoridhishwa na uamuzi huo.

“Jambo hilo limefanyika kwa vyuo vyote 
nchini, siyo TIA tu. Mwaka huu wale wote wa-
naosema wamepunguziwa ada, ni zile walizo-
ongezewa mwaka jana.

“Bodi ya Mikopo ilitoa taarifa kwa maofisa wa 
kila chuo kuhusu suala hilo na tunachokifanya 
kama viongozi, ni kuwasaidia waweze kuruhusi-
wa kufanya mitihani kwa wale wasiokamilisha 
ada,” alisema.

Wateja watelekeza mabilioni benki zilizofilisiwa
Na Salome Kitomari, MT-
WARA

  BODI ya Bima ya Amana 
imesema wateja 38,654 kati 
ya 63,704 wa zilizokuwa benki 
saba ambazo zimefungiwa, ha-
wajajitokeza kuchukua fedha 
zao ambazo wanapaswa kulip-
wa kwa mujibu wa sheria.

  Aidha, wateja 25,050 am-
bao ni sawa na asilimia 39, 
walijitokeza kuchukua fedha 
hizo na wateja hao ni wale wal-
iokuwa na viwango vikubwa na 
kwamba kati ya Sh. bilioni 11 zi-
mechukuliwa Sh. bilioni 7.3.

  Hayo yalisemwa jana na 
Kaimu Mkurugenzi wa Bodi ya 
Bima ya Amana, Richard Mal-
isa, wakati akiwasilisha mada 
ya bodi hiyo, mafanikio na 

changamoto.
  Alizitaja Benki hizo kuwa 

ni Covenant Bank for Women 
(T) Limited, Efatha Bank Lim-
ited, Kagera Farmers Coopera-
tive Bank, Mbinga Community 
Bank Limited, Meru Communi-
ty Bank Limited, Njombe Com-
munity Bank Limited na FBME 
Bank Limited. 

“Baadhi hawajaja kwa kuwa 
kiwango ni kidogo ikilingan-
ishwa na maeneo wanayoto-
ka na wengine taarifa hazi-
jawafikia kuwa benki ikifungwa 
kuna utaratibu wa kupata fidia, 
tunawaomba  kokote waliko 
waje kuchukua fedha zao,” 
alisema. 

“Tunawaomba wateja hawa 
watambue kuwa inapofungwa 
benki, serikali kwa mujibu 

wa sheria, imeweka utaratibu 
watu watapewa fidia na kwa 
utaratibu watu zaidi ya asilimia 
90 wanakuwa hawajapoteza 
chochote. Kiwango cha Sh. 
milioni 1.5 ni baada ya kufanya 
uchambuzi wa waliokuwa na 
amana,” alifafanua. 

Alisema kiwango kinacholip-
wa ni kuanzia Sh. moja hadi 
milioni 1.5 na kama amana 
amezibakiza, atasubiri uta-
ratibu wa kufilisi mali na kuku-
sanya madeni ya benki husika. 

Malisa alisema walianza 
na Sh. 250,000 mwaka 1994 
na mwaka 2003 wakafika 
500,000 kisha baadaye Sh. mil-
ioni 1.5 ambayo hulipwa kwa 
idadi ya amana na si idadi ya 
akaunti alizokuwa nazo mteja 
na kinachofanyika zinakusany-

wa kwa pamoja. 
“Tunaposema asilimia 90 ha-

watapoteza chochote ni wale 
ambao wana kiwango cha chini 
ya Sh. mil 1.5 wanalipwa chote 
isipokuwa walio na zaidi ya ki-
wango hicho,” alisema.

 
Alisema wenye fedha ny-

ingi watasubiri ufilisi ambao 
hufanywa na mfilisi ambaye 
ana wajibu wa kuuza mali na 
kukusanya madeni na kuuza ili 
kinachopatikana kigawanywe 
kwa waliokuwa wanaidai benki 
kwa kiwango kinachozidi Sh. 
milioni 1.5.

  Malisa alisema kwa sasa 
kinachofanyika ni kuuza mad-
eni na kuuza mali za benki hizo, 
ili fedha zipatikane na kuwalipa 
wateja.

Mdee aachiwa huru kesi madai ya kumkashifu Rais 
Na Hellen Mwango

MBUNGE wa Viti Maalumu 
wa Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (Chadema), Halima 
Mdee, ameachiwa huru baada 
ya Jamhuri kushindwa kuthibit-
isha tuhuma za kutoa lugha ya 
uchochezi dhidi ya Rais Dk. 
John Magufuli.

Mdee aliachiwa huru jana  
na Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Kisutu, iliyoketi chini ya 
Hakimu Mkazi Mkuu, Thomas 
Simba.

Hakimu alisema baada ya 
kupitia ushahidi wa upande 
wa Jamhuri, bila kuacha shaka 
umeshindwa kuthibitisha kesi 
kwa Mdee.

“Jamhuri wana jukumu la 
kuthibitisha kesi bila kuacha 
shaka dhidi ya mshtakiwa. 
Katika  kesi hii, ushahidi 
umeshindwa kuonyesha kama 
mshtakiwa ana kesi ya kujibu 
dhidi ya tuhuma zinazomka-

bili, mahakama hii inamwachia 
huru,” alisema hakimu.

Alisema ushahidi wa masha-
hidi watatu wote askari polisi 
upande wa Jamhuri, umeshind-
wa kuthibitisha kuwa Mdee 
alitoa maneno ya uchochezi, 
hivyo mahakama  imemwona 
hana hatia. Hakimu Simba 
alisema shahidi wa kwanza ka-
tika ushahidi wake, alidai kuwa 
yeye ndiye aliyeandika mael-
ezo ya onyo ya mshtakiwa na 
maelezo hayo yalikataliwa ma-
hakamani hapo, kwa hiyo usha-
hidi wake hakuthibitisha kosa 
alilokuwa akituhumiwa nalo.

Alisema shahidi wa pili ka-
tika ushahidi wake, alidai kuwa 
yeye aliona kwenye mtandao 
wa kijamii wa ‘YouTube’ 
mshtakiwa akitoa maneno ya 
uchochezi, lakini alishindwa 
kuyathibitisha mahakamani.

Kwa upande wa shahidi 
watatu, ambaye ni Mkuu wa 
Kituo cha Polisi cha Urafiki, 

yeye aliambatana na askari 
mwingine (Inspekta Patrick) 
kwenda kumkamata Mdee.

Akichambua uamuzi, 
hakimu alisema shahidi huyo 
aliagizwa kwenda kumkamata 
Mdee nyumbani kwa wazazi 
wake Ubungo, Dar es Salaam, 
ambako alimkuta mama yake 
na kumweleza kuwa anataka 
kumkamata mshtakiwa.

“Ushahidi pekee wa Jamhuri 
ni huu katika kesi hii unaothibit-
isha kuwa Mdee alikamatwa na 
kufunguliwa mashtaka haya,” 
alisema Hakimu Simba. 

Katika utetezi wake, Mdee 
alidai kuwa anamfahamu Rais 
wa Tanzania ni John Pombe 
Joseph Magufuli na hajui kama 
kumtukana Rais au mtu yeyote 
ni kosa la jinai.  Alidai Machi 13, 
2017 alikuwa mwanachama wa 
CHADEMA na Mwenyekiti wa 
Baraza la Wanawake CHADE-
MA (BAWACHA) na kwamba 
siku hiyo hapakuwapo na mku-

tano wa chama katika ofisi za 
makao makuu.   Mdee alidai 
kuwa hajui kama kulikuwa na 
mkutano na waandishi wa 
habari siku hiyo na hakuna 
mashahidi waliosema siku hiyo 
kulikuwa na mkutano huo.

Akihojiwa na wakili wa utete-
zi Edson Kilatu, Mdee alidai 
Kinondoni hakuna mahali pan-
apoitwa Ufipani na kwamba 
Makao Makuu ya CHADEMA 
yako Mtaa wa Ufipa. 

Mdee anadaiwa kuwa Julai 
3, 2017 katika Makao Makuu ya 
Ofisi ya Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA), 
mtaa wa Ufipa Manispaa ya 
Kinondoni, alitenda kosa la   
kutoa lugha chafu.

Anadaiwa alitamka maneno 
machafu dhidi ya   Rais John 
Magufuli kuwa   “anaongea 
ovyo ovyo, anatakiwa  afungwe 
breki”   na kwamba kitendo 
hicho kingesababisha uvunjifu 
wa amani. 

Wafanyakazi 
watano wa 
kampuni ya 
Beertech 
Company 
Ltd, wakiwa 
chini ya ulin-
zi wa askari 
Polisi baada 
ya kufik-
ishwa  katika 
Mahakama 
ya Hakimu 
Mkazi Kisutu 
jijini Dar 
es Salaam 
jana, na 
kusomewa 
mashtaka ya  
utakatishaji 
fedha zaidi 
ya sh. bilioni 
nne. PICHA: 
JUMANNE 
JUMA
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Utafiti wabaini 
ukatili dhidi ya
watoto shuleni  
Na Zuwena Shame

ASILIMIA 17 ya watoto walioko shule 
za umma na asilimia 14.3 shule binafsi 
wamewahi kunyanyaswa kingono an-
galau mara moja, imefahamika. 

Wakati hayo yakitokea, imefahamika 
kuwa asilimia 34.3 ya watoto wa shule 
kwa ujumla, wamenyanyaswa  kisai-
kolojia hasa na wazazi au walezi kwa 
mwaka 2019 pekee.

Hayo yalibainika jana jijini Dar es Sa-
laam wakati wa uzinduzi wa ripoti ya 
utafiti unaohusu  ‘Hali ya Ukatili Dhidi 
ya Watoto wa Shule Tanzania Bara’, 
ambao  ulifanyika mwaka 2019.

Akizungumza baada ya uzinduzi wa 
ripoti hiyo,  Mkurugenzi Mtendaji wa 
HakiElimu, Dk. John Kallaghe, akisema 
ili kutimiza ndoto za  watoto kwa 
kusoma na kuishi kwenye mazingira 
salama na rafiki, jitihada za pamoja 
zinahitajika baina ya serikali na wadau 
mbalimbali katika  kuondoa vyanzo 
vya ukatili na unyanyasaji.

Utafiti ulikuwa wenye lengo kuu la 
kupata taarifa rasmi na kujifunza hali 
halisi kuhusu ukatili na unyanyasaji 
dhidi ya watoto shuleni, pamoja na 
kuelewa vyanzo vya ukatili huo na 
kuboresha ulinzi na usalama wa watoto 
walio shuleni Tanzania Bara.  

 “Sisi sote kwa pamoja tunawajibu 
wa kutafuta ufumbuzi na kushughulikia 
sababu za unyanyasaji huu shuleni 
na nyumbani ili kuhakikisha watoto 
wanalelewa kwenye mazingira salama,” 
alisema.

Dk. Kallaghe alisema ili kufanikisha 
malengo kuhakikisha watoto wanasoma 
katika mazingira salama, inapasa jamii 
na wadau mbalimbali kuelewa maana 
au dhana ya unyanyasaji au ukatili 
dhidi ya watoto, ambayo imekuwa na 
tafsiri tofauti kwenye jamii na kila mtu 
anauelewa tofauti kutokana na misi-
mamo yake kidini, maadili, malezi au 
elimu.

Kutokana na utafiti huo, alisema 
HakiElimu imependekeza kuwapo  
namna ya kuingiza kwenye mitaala ya 
vyuo vya ualimu mafunzo ya ulinzi wa 
mtoto na udhibiti  wa ukatili dhidi ya 
watoto ili walimu wanaohitimu wawe 
na uelewa na jinsi ya kuwalinda.

Pia HakiElimu imependekeza kuwa 
serikali inapaswa ihakikishe kuwa 
shule zote zina wafanyakazi wenye 
ujuzi wa taaluma ya ushauri elekezi na 
vilevile sheria na sera zilizopo, hasa 
Sheria ya Elimu ya Mwaka 1978 Sura 
ya 353 na marejeo ya mwaka 2002 
na Kanuni za Utoaji Viboko Shuleni ya 
Mwaka 2002 zinazozungumzia masuala 
mbalimbali ikiwamo adhabu za viboko 
shuleni. 

“Sheria inazitaka shule zote ziwe na 
kanuni ya nidhamu, lakini kwa bahati 
mbaya wakati wa kukusanya taarifa 
ya utafiti huu, shule nyingi zilibainika 
kutokuwa na kanuni hizo.

“Ni matumaini yetu kuwa kanuni hizi 
zitapendekeza na kusisitiza adhabu 
mbadala au  nidhamu chanya  alisema.

Taasisi za dini kutumika upimaji VVU
Na Elizabeth Zaya

TUME    ya Kudhibiti 
Ukimwi Tanzania (TACAIDS), 
Mpango wa Taifa wa Kudhibi-
ti Ukimwi Tanzania (NACP) 
kwa kushirikiana na     wadau  
likiwamo Shirika la Misaada 
la Marekani (USAID) kupitia 
programu yake ya ‘Tulonge 
Afya Leo’,    wamezindua 
machapisho ya kuhamasisha 
kupima Virusi vya Ukimwi                    
(VVU). 

Mpango huo unalenga ku-
fanya uhamasishaji kupitia 

kwenye taasisi za dini husu-
sani katika eneo la upimaji, na 
huduma zinazotolewa kwa wa-
naobainika kuwa na VVU.

Mkurugenzi Mtendaji wa TA-
CAIDS, Dk. Leonard Maboko, 
alisema wanaamini kwamba 
viongozi        wa dini ni rahisi 
kufikisha ujumbe katika jamii 
kwa sababu wanasikilizwa na 
kuaminiwa zaidi.

  “Uzinduzi wa machapisho 
haya unalenga kuziwezesha 
taasisi   za dini na viongozi 
wake, kuwa na taarifa sahihi 
kuhusu maambukizi, upimaji 

na matibabu ya  VVU, kubore-
sha utoaji wa jumbe kwa 
waumini    lengo likiwa ni ku-
hakikisha wanatambua afya 
zao na kupatiwa huduma kwa 
wakati muafaka,” alisema Dk. 
Maboko.

“TACAIDS Tanzania inatam-
bua mchango unaotolewa na 
taasisi za dini hapa nchini kati-
ka mapamba  no dhidi ya VVU 
na Ukimwi, kwa kuweka maz-
ingira wezeshi kwa wananchi        
kupata huduma    za maam-
bukizi ya virusi kwa taarifa 
sahihi.”

Aliongeza kuwa mkakati uli-
opo kati ya Tume hiyo, taasisi 
za dini     na wadau wanaofanya 
kazi katika afua mbalimbali ni 
kuongeza nguvu katika ma-
pambano dhidi ya ugonjwa 
huo na kuudhibiti ifikapo 
mwaka 2030.

Mwakilishi wa taasisi za 
dini kwenye uzinduzi wa     
machapisho hayo  ambaye ni 
Katibu  Mkuu wa   Baraza Kuu 
la  Waislamu Tanzania (BAK-
WATA), Nuhu    Mruma,  alise-
ma machap    isho hayo      ya-
mekuja kwa wakati muafaka.   

Waziri ashangaa hati nne miezi minane
Na Munir Shemweta,      
SONGEA

NAIBU Waziri wa Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi, Dk. Angeline Mabula, 
ameelezea kukerwa na Hal-
mashauri ya Wilaya ya Nam-
tumbo mkoani Ruvuma kuto-
kana na kuandaa hati za ardhi 
nne katika kipindi cha miezi 
minane.

Pia Dk. Mabula ameonye-
sha kutoridhishwa na kasi ya 
utoaji hati katika halmashauri 
zote za mkoa wa Ruvuma, kwa 
kuwa katika kipindi cha miezi 
minane tangu kuanzishwa 
kwa ofisi ya ardhi ya mkoa, hal-
mashauri zimeandaa hati 623 
pekee.

Akizungumza na watendaji 
wa sekta ya ardhi na wakuru-
genzi wa halmashauri za mkoa 

wa Ruvuma juzi, katika kikao 
kazi cha kuzungumzia masuala 
ya ardhi na kuhamasisha uli-
paji kodi ya pango la ardhi, Dk. 
Mabula alisema haiingii akilini 
halmashauri kuandaa hati nne 
kwa miezi minane, huku hal-
mashauri ikiwa na watendaji 
wanaolipwa mishahara.

Katika kuhakikisha hal-
mashauri za mkoa wa Ruvuma 
zinaongeza kasi ya utoaji hati, 
alisema ni lazima wakurugenzi 
kuwawekea malengo watendaji 
wa sekta ya ardhi kuandaa hati 
zisizopungua tatu kwa wiki 
kwa kila mtumishi.

‘’Uandaaji hati ufanywe na 
watendaji wote wa sekta ya 
ardhi kwa kupeana malengo 
ya kila mtumishi aandae hati 
ngapi. Kwenye halmashau-
ri  mtumishi anaweza kuanza 
na kuandaa hati tano au  tatu 

5  kwa wiki na mkifanya hivyo 
mnaweza kuandaa hati nyingi,’’ 
alisema.

Taarifa ya sekta ya ardhi 
katika mkoa wa Ruvuma iliyo-
wasilishwa na Kamishna wa 
Ardhi Msaidizi Mkoa, Ildefonce 
Ndemela, ilisema hati 623 zil-
iandaliwa na halmashauri za 
mkoa wa Ruvuma tangu kuan-
zishwa ofisi ya ardhi mkoa 
Machi, mwaka jana. 

Alitaja idadi ya hati zilizoan-
daliwa kwa kila halmashauri 
kuwa ni Mbinga (52), Mbinga 
Mji (153), Manispaa ya Songea 
(2490, Namtumbo (nne), Mada-
ba (16), Songea (34), Nyasa (82) 
na Tunduru (33).

Kwa mujibu wa Naibu Wa-
ziri, baadhi ya halmashauri ka-
tika mikoa mingine zimekuwa 
zikifanya vizuri katika kuandaa 
hati na halmashauri mmoja 

huandaa hati 300 kwa mwezi. 
Alitolea mfano wa Halmashauri 
ya Manispaa ya Ilemela katika 
mkoa wa Mwanza kuwa imeku-
wa ikiandaa hati 300 hadi 350 
kwa mwezi.

Dk. Mabula aliziagiza idara 
za ardhi katika halmashauri za 
mkoa wa Ruvuma kuhakiki-
sha zinampatia taarifa ya 
utekelezaji maagizo aliyoyatoa, 
yakiwamo makusanyo ya kodi 
ya pango la ardhi, ufuatiliaji wa-
daiwa sugu wa kodi ya pango la 
ardhi na utoaji wa hati za ardhi.

Katika hatua nyingine, Dk. 
Mabula alionyesha kutori-
dhishwa na hali ya makusan-
yao ya kodi ya pango la ardhi 
kwa mkoa wa Ruvuma. Hadi 
sasa, mkoa huo umekusanya 
Sh. 740,775,023 sawa na asilim-
ia 16 ya malengo ya kukusanya 
Sh. bilioni 4.6.

Ofisa Msimamizi wa Kodi kutoka Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Makao Makuu, Dinah Lwaga, akimwelimisha mfanyabi-
ashara Samwel Meshack, wakati wa kampeni ya elimu kwa mlipakodi katika Halmashauri ya Mji Mdogo wa Makambako mkoani 
Njombe jana. PICHA: VERONICA KAZIMOTO
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Watoto wenye jinsia tata wafanyiwa upasuaji

Wanaotibu kienyeji magonjwa yasiyo ya kuambukiza waonywa
Ndulu azikwa, 
Gavana  
BoT afichua 
waliyoteta
Romana Mallya na                              
Joseph Baltazari

MWILI wa Gavana wa zamani wa 
Benki Kuu (BoT), Profesa Benno Ndulu, 
umezikwa huku mrithi wake, Profesa 
Florens Luoga, akianika walivyoteta 
muda mfupi baada ya kuteuliwa kushika 
nafasi hiyo nyeti.

Profesa Ndulu, mtaalamu wa uchumi 
anayeheshimika kimataifa, alifariki du-
nia Dar es Salaam mapema wiki hii na 
mwili wake ulizikwa jana jijini.

Wakati wa misa ya kuuaga mwili wa 
Prof. Ndulu iliyofanyika Kanisa la Ka-
toliki la St. Peters jana, Profesa Luoga 
alisema kuwa baada ya kuteuliwa na 
Rais John Magufuli, Prof. Ndulu alimpi-
gia simu akiwa kitandani anaumwa na 
kumhakikishia kumsaidia katika nafasi 
hiyo.

“Prof. Ndulu alikuwa kitandani hos-
pitalini nchini Marekani akiwa ame-
fanyiwa upasuaji mkubwa, lakini alini-
pigia simu siyo kunipongeza, alinipigia 
kunitia moyo nisihofu, kazi nitaiweza na 
aliniambia atahakikisha ninaifanya kwa 
umahiri. “Kilichofuata kilinishangaza. 
Siku ya pili asubuhi, nililetewa begi 
lenye vitabu muhimu na Prof. Ndulu, 
alinitaka nianze kuvisoma ili nijue ma-
jukumu yangu ili tutakapokutana baada 
ya kupona, niweze kumwelewa katika 
mwongozo atakaonipa.

“Kweli, nilipokea begi lile, nilisoma 
vitabu vile. Alipopona, alirudi nilikaa 
naye, tukaongea, akaniambia pamoja na 
kwamba mimi ni mwanasheria, baada 
ya muda mrefu nitapaswa kuelewa 
uchumi na namna gani ya kuendesha 
Sekta ya Fedha ya nchi,” alisimulia.

Profesa Luoga alisema mtangulizi 
wake huyo alimhakikishia kuwa mradi 
yuko hai, asisite kwenda kumuona na 
kumshirikisha kama kuna jambo litam-
pa ukakasi katika majukumu yake hayo.

Alisema Benki ya Dunia (WB), Chuo 
cha Oxford na viongozi wakuu wa nchi 
za Afrika Kusini na Ethiopia waliende-
lea kumtumia. “Tutaendelea kumuenzi 
kama tutakavyokubaliana ndani ya 
benki ili. Maisha yake yaendelee kuwa 
na manufaa kwa vijana tunaowakuza 
ili waweze kuwa na elimu inayotakiwa 
kuweza kuhudumia taifa, kifo chake na 
jina lake litaendelea kubaki,” alisema.

Akisoma salamu za rambirambi kuto-
ka kwa Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. 
Philip Mpango, Profesa Luoga alisema: 
“Nimeguswa sana na msiba wa mwal-
imu wangu, Prof. Ndulu. Nilipenda sana 
kushiriki kumuaga lakini kutokana na 
afya yangu nimeshindwa. Ninamwom-
bea kwa Mungu apumzike kwa amani 
pamoja na ujumbe huu.”

Alisema tangu kutokea kwa kifo hi-
cho, amepokea salamu kutoka WB, Ju-
muiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika 
(SADC), Uholanzi, Afrika Kusini, Leso-
tho, Namibia, Zimbabwe, Botswana, 
Msumbiji, Malawi, DRC, Zambia, Kenya, 
Rwanda, Burundi, Sudan Kusini na 
Uganda.

Mwandishi Wetu

WANAOUGUA magonjwa yasi-
yoambukiza (NCD) wameonywa 
kuwa katika hali mbaya zaidi hata 
kupoteza maisha iwapo wataku-
wa wanajitibu kwa waganga wa 
kienyeji.

 Hayo yalisemwa juzi na mwe-
limishaji wa NCD kutoka Shirik-
isho la Vyama vya Magonjwa 
Yasiyoambukiza (TANCDA), Eliza-
beth Licoco, kwenye mafunzo 
kwa zaidi ya wagonjwa 40 kutoka 
kliniki za kisukari za hospitali za 
Temeke, Amana, Mwananyamala 
na Vijibweni, Dar es Salaam.

 “Dawa zingine za asili zinapigi-
wa debe ni kama chakula lakini 
ukweli zina sumu nyingi na wa-
tumiaji wengi badala ya kutatua 
matatizo, wanajikuta wanajiingiza 
kwenye adha zaidi ya magonjwa 
kama vile ya figo, ini na hatimaye 
kuzidiwa hata kupoteza maisha,” 
alionya Licoco.

Licoco alisema ana uzoefu wa 
zaidi ya miaka 25 wa kuhudumia 
wagonjwa katika kliniki za NCD 
hospitalini mkoani Dar es Salaam, 
ikiwamo Hospitali ya Taifa ya 
Muhimbili na katika uzoefu huo, 
amebaini  wengi waliozidiwa na 
hata kufa mapema ni wale walio-
jikita katika kutumia dawa za asili.

Alisema katika kuwafuatilia 
wagonjwa wake ambao wali-
vutiwa na maneno mazuri ya ma-
tangazo ya dawa za asili kuwa haz-
ina kemikali na ni kama chakula, 
alibaini walikufa mapema.

“Wengi wamekufa lakini 
hata leo nikienda pale Muhim-
bili    nawakuta wengi niliokuwa 
nao bado wako vizuri na wanaen-
delea kuhudhuria kliniki kwa 
sababu tu wanafuata maelekezo 
ya wataalamu,” alisema Licoco.

Alisema kwa sasa TANCDA in-
aweka mkakakati wa kuhamasi-
sha wagonjwa kuwa na mazoea ya 
kukaa pamoja ili kuelimishana na 
kubadilishana uzoefu na kwamba 

kujua kwa undani ugonjwa un-
aomsumbua mtu, kunakuongezea 
maarifa na mbinu za kukabiliana 
nao.

NCD, alisema ni magonjwa 
yasiyo na vimelea vinavyoweza 
kuyasambaza na njia nzuri ya kuy-
adhibiti ni kwa kutumia mtindo 
bora wa maisha kama vile namna 
ya ulaji, kushughulisha mwili, 
kuwa na uzito sahihi na kudhibiti 
msongo wa mawazo.

Miongoni mwa magonjwa ya 
NCD ni kisukari, magonjwa ya 
moyo na mishipa ya damu, mara-
dhi sugu ya njia ya hewa, matatizo 
ya akili, meno, saratani na yale ya 
kurithi kama vile siko seli.

Ofisa Mkuu wa Wateja Binafsi na Biashara wa Benki ya NMB, Filbert Mponzi, akionyesha  vifaa vya hospitali kwa Makamu Mkuu wa Chuo 
Kikuu cha Sokoine (SUA), Prof. Raphael Chibunda (kushoto), vilivyotolewa na benki hiyo, kwa chuo hicho wakati wa uzinduzi wa tawi la 
NMB SUA, mkoani Morogoro jana. Kulia ni Ofisa Mkuu wa Raslimali Watu wa benki hiyo, Emmanuel Akoonay. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Christina Mwakangale

WATOTO wanne waliozaliwa 
na jinsia tata, wamefanyiwa mat-
ibabu ya upasuaji katika Hospitali 
ya Taifa Muhimbili (MNH), aki-
wamo aliyeishi na hali hiyo kwa 
miaka 15.

Bingwa wa Upasuaji Watoto 
katika hospitali hiyo, Dk. Zaituni 
Bokhary, akizungumza kuhusu 
suala hilo, alisema kuna ongeze-
ko la watoto wanaozaliwa na jin-
sia tata, ambao baadhi yao hufika 
kliniki kwa ajili ya matibabu.

Alisema familia zilizo na wa-
toto wa aina ambao kitaalamu 
hufahamika kama ‘Ambiguous 
genitalia’, huupata tafsiri tofauti 
kwenye jamii na kuwafanya kuto-

jikubali au kufanyiwa matibabu. 
Alibainisha dhana potofu ili-

yopo kwa baadhi ya wanajamii 
na kufanya wazazi wenye watoto 
hao kuhofia kuwafikisha hospi-
talini watoto wao. Dk. Bokhary 
alisema kati ya watoto hao wali-
ofika MNH na kupatiwa matib-
abu, alikuwapo mwenye miaka 
sita, 15 na mwenye miaka 30. 

Alisema mtoto mwenye umri 
wa miaka 15, anayesoma kidato 
cha tatu, ambaye alilelewa kama 
mtoto wa kiume aligundulika 
kuwa ni wa kike baada ya kubale-
he. “Wazazi walipoona mtoto 
anapata siku zake akiwa na miaka 
15, waliogopa kama pengine mto-
to wao ana saratani, walipofika 
hapa hospitaini baada ya vipimo 

tukagundua ana mayai na ni 
mwanamke, ingawa alilelewa 
kiume,” alisema Dk. Bokhary na 
kuongeza:

“Sasa yupo kidato cha tatu, ali-
lelewa kama wa kiume, alipoanza 
kupata hedhi, wazazi walishtuka, 
tulibaini ni mtoto wa kike ingawa 
maumbile yake yaliwafanya wa-
zazi kumuona ni wa kiume.

“Mtoto mmoja ambaye alilele-
wa kama wa jinsia ya kike, aka-
tobolewa masikio, akavalishwa 
heleni alikuwa na malezi ya kike 
kwa miaka sita, alivyofikishwa 
hapa MNH tulimbadilisha kwa 
upasuaji sasa ni wa kiume, na 
anasoma darasa la nne hivi sasa,” 
alisema Dk. Bokhary.

Dk. Bokhary alisema kati ya 

walio na tatizo hilo, alikuwapo 
mtu mzima ambaye ana miaka 
29, alilelewa kiume, sasa ana mi-
aka 32, aligundulika ni wa jinsia 
ya kike. “Huyu alikataa kubadil-
ishwa, alisema ameshakuwa mtu 
mzima kwenye jamii ataone-
kanaje, kwamba amezoeleka wa 
kiume, anavaa nguo za kiume, 
ila ndani tuligundua ana matiti, 
anaingia kwenye siku zake,” alise-
ma bingwa huyo.

“Huyu kwa miaka 29 alikuwa 
anaishi kiume, alikuwa anaingia 
katika siku zake, ila aliona bora 
aendelee kuwa baba kuliko kuan-
za kuzaa, yaani kubeba mimba 
kwa sababu alikuwa na mayai ya 
kumwezesha kubeba ujauzito,” 
alisema.
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RAIS John Magufuli juzi alitangaza kuivunja Halmashauri ya Jiji la Dar 
es Salaam na kuipandisha hadhi Manispaa ya Ilala kuwa Halmashau-
ri mpya ya Jiji la Dar es Salaam. 

Tunaipongeza Ilala kuwa Halmashauri ya Jiji, na hiyo ni hatua 
nzuri ambayo hata viongozi wenyewe na wakazi wa halmashauri 
hiyo watakuwa wameifurahia, lakini sasa hawanabudi kuongeza kasi 
katika utendaji wao.

Pamoja na kufurahia kupata hadhi hiyo adhimu, tuwakumbushe 
kuwa halmashuari ndiyo kitovu cha maendeleo ya wananchi, hivyo 
suala la ukusanyaji wa mapato kwa ajili ya huduma za jamii ikiwamo 
afya, elimu na nyingine ni la muhimu na kipaumbele.

Kwa maana hiyo, ukusanyaji mapato pia unahitaji kuchukuku-
liwa kwa umakini kwa kutumia sheria zilizopo na ndogondogo za 
halmashauri ili kuepuka kusababisha madhara kwa watu. Angalizo 
letu kwa madiwani ni kusimamia utekelezaji likiwamo suala la uku-
sanyaji wa mapato badala ya  kujikita kwenye vikao tu na kugawana 
posho na kusahau maendeleo.

Dar es Salaam iilikuwa na manispaa tano, lakini Ilala imechaguliwa 
kuwa jiji, hiyo ni heshima ambayo Ilala yenyewe inatakiwa kuilinda, 
kwa kuongeza kasi, ubunifu wa miradi ya maendeleo, ukusanyaji wa 
mapato na utoaji wa huduma kwa wananchi kwa tija na ufanisi.

Halmashauri hiyo ijipange kuweka mipango madhubuti na ende-
levu ambayo itaiwezesha kuendelea kukusanya mapato mengi zaidi 
ili kuiwezesha kutoa huduma mbalimbali zikiwamo za kijamii.

Tunaamini kwamba Ilala kuwa Halmashauri ya Jiji si kwa bahati 
mbaya, bali imekidhi vigezo vyote hususani makusanyo ya mapato 
kama Rais John Magufuli alivyoeleza jana katika siku ya pili ya ziara 
yake ya siku tatu mkoani Dar es Salaam.

Tunawakumbusha viongozi (madiwani na watendaji) kwamba 
jukumu kubwa lililoko mbele yao ni kuboresha jiji na kuliwezesha 
kufanya mambo makubwa hasa kwa kuzingatia kwamba, Dar es Sa-
laam kwa sasa ni jiji la kibiashara.

Hivyo sasa ni wakati wa viongozi wa jiji hilo hilo kuongeza ubunifu 
katika kuibua miradi mipya na kutekeleza iliyopo pamoja na ukusan-
yaji wa mapato, ili liweze kutekeleza majukumu yake kikamilifu.

Kabla ya kuwa jiji, Ilala ilikuwa inatajwa kuwa miongoni mwa man-
ispaa ambazo zinakusanya vizuri mapato, hivyo kwa uzoefu huo, ni 
wazi kwamba viongozi wakiongeza ubunifu, itakuwa rahisi jiji kupaa 
zaidi na kuwa mfano nchini.

Vilevile, tunaamini kwamba kuwapo kwa mabadiliko hayo, kuna 
faida nyingi, kwani hakutakuwa na Baraza la Madiwani la Jiji la Dar 
es Salaam, ambao wanateuliwa kuwakilisha manispaa.

Hii ina maana kwamba, madiwani wa Ilala, wataunda baraza lao, 
hivyo kupunguza gharama za uendeshaji ikiwamo mishahara, posho 
na pia kuondoa mgongano wa mamlaka katika usimamizi wa vyanzo 
wa mapato kati ya jiji na manispaa uliokuwapo kabla ya uamuzi wa 
juzi.

Tinaona pia kwamba kundi hilo litatengewa maeneo rasmi ya ku-
fanya biashara katika mazingira rafiki, tofauti na ilivyo sasa.

Wakijengewa masoko ya kutosha na yenye miundombinu yote 
muhimu, itakuwa ni rahisi wao kwenda kufanya biashara na ku-
changia kwa uhakika pato la jiji na hata taifa kwa ujumla.

Tunambua kuwa halmashauri hujiendesha kutokana na vyanzo 
mbalimbali vya mapato ambavyo hukusanywa, ndiyo maana tuna-
sisitiza ubunifu ikiwamo kubuni vyanzo zaidi vya mapato, ambavyo 
hata hivyo, havitawaumiza wananchi.

Ni matarajio yetu kwamba Rais kama kiongozi mwenye dhamana 
na TAMISEMI, ataendelea kufanya maamuzi ya kuzipandisha hadhi 
halmashauri ambazo zitaonekana kupiga kasi katika suala zima la 
ukusanyaji mapato, badala ya kuzipandisha hadhi kwa sababu za 
kisiasa.

Na Sabato 
Kasika MAMALISHE na babalishe 

wamejipatia umaarufu katika 
biashara yao, kutokana na ku-
uza chakula kwa bei ya chini 
inayoendana na uwezo wa 
kiuchumi wa wateja wao wa 
kutomudu kununua chakula 
cha bei ya juu.

Ni biashara iIiyoshamiri ka-
tika maeneo mengi nchini na 
hasa mijini. Imekuwa ni ajira 
inayowafanya wajikimu kimai-
sha, ikiwamo kulisha familia 
na kusomesha watoto wao.

Hata hivyo, kuna kosa am-
balo baadhi yao wanalifanya, 
ambalo ni vyema mamlaka 
husika zikalitafutia ufumbuzi 
wa kudumu ili biashara hiyo 
iweze kufanyika kwa ufanisi 
zaidi bila athari zozote za ki-
afya kwa wateja.

Ni suala la baadhi ya mamal-
ishe na babalishe kutovaa ko-
fia, hali inayoweza kusababi-
sha nywele kudondokea katika 
vyakula na kuleta madhara ki-
afya kwa wateja.

Kwa kuwa ni muhimu katika 
uandaaji vyakula, pia ni vy-
ema wahusika wakaelimishwa 
umuhimu wa kuvaa kofia, hata 
vitambaa maalum vifuani viit-
wavyo ‘apron’.

Nakumbuka, yapo baadhi ya 
maeneo jijini Dar es Salaam, 
ikiwamo Mikocheni na Viwan-
dani, mamlaka husika hasa 
manispaa, ziliwahi kugawa ko-
fia kwa mamalishe, lakini kwa 
sasa hawavai.

Haijulikani ni kwa nini? Sijui 
zimechakaa, au ni uzembe tu 
na kama zimechakaa, kwa nini 
wasishone mpya ama kuvaa 
hata vitambaa ili kulinda afya 
za wateja wao?

Kama hawajui umuhimu wa 
kuvaa kofia wanapokuwa ka-

tika biashara hizo, tena wateja 
wengi ni wa kipato cha kawai-
da, basi ni wajibu kwa mam-
laka husika kuwapa elimu.

Kuvaa kofia si kwa afya za 
wateja tu, bali wanajilinda 
hata wenyewe. Hivyo, kuwapa 
elimu za kuzivaa ni jambo 
muhimu na linaweza kuwa-
saidia kuboresha biashara zao.

Binafsi huwa nimaamini, 
hilo liko ndani ya uwezo wao. 
Niseme, kuna tatizo lingine 
linalowakabili la ukosefu wa 
maeneo ya kufanya biashara, 
hali inayosababisha ‘wavamie’ 
hata pasikoruhusiwa.

Kukosa maeneo rasmi ya 
kufanya biashara, inasababi-
sha waingie katika orodha ya 
wanaochafua mazingira, kwa 
kuwa wanakosa mahali pa 
kutunza taka wanazozalisha 
katika biashara zao.

Sasa kuna utamaduni fu-
lani unaojengeka kimyakimya, 
unamkuta mamalishe na 
babalishe wakimwaga maji 
waliooshea vyombo vyao na 
makombo ya vyakula katika 
mitaro au eneo lolote la wazi.

Wanafanya hivyo, kwa kuwa 
hawana sehemu ya kutunzia 
takataka, hawako katika mae-
neo rasmi ambayo yangekuwa 
na huduma zote za muhimu 
kwao na hata kwa wateja wao.

Pia katika mazingira hayo 
ya ukosefu wa maeneo ya ku-
fanyia biashara, wanajikuta 
mvua na jua vyao, kutokana 
na kwamba hawawezi kujenga 
vibanda vya kudumu, katika 
maeneo ambayo si rasmi kwa 
biashara.

Hivyo, njia mojawapo ya ku-
wasaidia, ni mamlaka husika 
kuwatengea maeneo rasmi ili 
wafanye biashara yao katika 

mazingira safi, huku pia wak-
izingatia usafi ikiwamo kuvaa 
kofia.

Ninaamini, Watanzania 
wengi wanapenda kula kwa 
mamalishe na babalishe, ku-
tokana na ukweli kwamba, 
wanauza vyakula vyao kwa bei 
ambayo inalingana na uwezo 
wao wa kiuchumi.

Kukiuka kanuni hizo za 
afya na mazingira, inabebe-
sha maana kwamba, iwapo 
wataboreshewa mazingira ya 
biashara, lakini wakaendelea 
kutozingatia usafi ikiwamo ku-
tovaa kofia na kutupa takataka 
ovyo, basi hilo litakuwa am-
balo ikibidi zichukuliwe hatua 
za kisheria.

Hili la sasa kina mamal-
ishe na babalishe katika ku-
saka riziki, wanashughulika 
pasipokuwapo choo wala maji, 
sasa wao na wateja wanajisitiri 
wapi?  Wanajua wenyewe!

Tunafahamu, ili wawe na 
huduma, sharti kuwatengea 
mahali penye wateja wengi, 
kwani upande wa pili ni hao 
ni wale wapigakura wa mkuu 
wetu Rais John Magufuli, 
aliyotamka juzi pale siku ya 
mwisho kabla ya Halmashauri 
ya Jiji la Dar es Salaam ‘kutum-
buliwa’ na kwa lugha ya kijeshi 
Manispaa ya Ilala ‘imekaba 
lofu’ nafasi yake, muda mfupi 
baada ya kupata mtoto. 

‘Stendi ya Kimataifa ya Mbe-
zi Luisi.’

Ni vyema kila halmashauri 
zote nchini, zikaangalia uweze-
kano wa kuwasaidia wafan-
yabiashara hao ili waboreshe 
huduma zao, badala ya kuen-
delea kuzifanyia katika mazin-
gira yasiyofaa.

Asanteni.

Mamalishe na babalishe uvaaji 
kofia muhimu katika biashara

 Muungwana Lazima Nilonge

Mabadiliko Halmashauri 
Jiji Dar yaje na ubunifu
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 Balozi aiahidi kampuni ya  machinjio masoko ya nje 
Na Beatrice Shayo

BALOZI mdogo wa Tanzania 
nchini Dubai, Shabaan Khatib 
Baraza, ameiahidi kampuni ya 
machinjio ya kisasa na wauzaji 
wa nyama ya mbuzi, kondoo na 
ng’ombe nje nchi (TANCHOICE 
) kuwasaidia kupata kibali cha   
kuuza bidhaa zao  katika mataifa 
ya ughaibuni yakiwamo Falme za 
Kiarabu (UAE).

Alitoa ahadi hiyo, juzi, ali-
potembelea Maonyesho  ya 26 
ya Biashara za Bidhaa za Chakula 

(Gulfood 2021) ambayo hufanyika 
Dubai kila mwaka.

Alisema soko la bidhaa ya ny-
ama kwa nchi za UAE ni kubwa, 
kwani taifa hilo linapenda nyama 
kutoka Tanzania kwa sababu ya 
uhalisia wa nyama zake pamoja 
na ladha.

“Naahidi kutoa ushirikiano 
kwenu  zaidi ili muweze  kupata 
kibali cha kuuza nyama au bidhaa 
katika nchi za Umoja wa  Falme 
za Kiarabu, kwani soko lake li-
nahitaji nyama ya Tanzania, na 
soko lake ni kubwa kwani nyama 

zake zinapendwa zaidi kwa radha 
ya uasili wake,” alisema Balozi 
Baraza.

Meneja Mauzo wa TANCHOICE, 
Mussa Mushi, alisema ni mara 
yao ya kwanza kushiriki katika 
maonyesho hayo, na wameweza 
kujifunza vitu vingi kutoka katika 
mataifa mengine yanaouza bid-
haa kama zao.

Alisema kupitia maonyesho 
hayo wamegundua kuwa nyama 
ya Tanzania inapendwa sehemu 
nyingi duniani, na kwamba wa-
napeleka bidhaa zao kwa nchi ya 

Oman na Kuwait.
Mushi alisema kwa mwezi 

wanapeleka tani 200 za nyama 
ya mbuzi na kondoo freshi  ka-
tika  nchi hizo ila soko kubwa lipo 
Dubai na Saudi Arabia, ambako 
hawajaanza kupeleka bidhaa zao 
sababu ya vibali.

“Tunafurahi kushiriki katika 
maonyesho haya na tumefurahi 
kuiwakilisha Tanzania, kwani 
inaonyesha ni namna gani nchi 
yetu  imebarikiwa kuwa na idadi 
kubwa ya mifugo  na yenye ladha 
nzuri,” alisema.

Kibano chaja kwa wafugaji, 
wakulima uharibifu barabara

ATCL 
yarejesha 
safari za 
Songea
Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

SHIRIKA la Ndege la Tanza-
nia (ATCL), limerejesha sa-
fari za ndege mkoani Ruvuma 
baada ya kukamilika ukarabati 
wa Kiwanja cha Ndege cha 
Ruhuwiko, mjini hapo. 

Serikali ilitoa zaidi ya Sh. 
bilioni 37 kukarabati uwanja 
huo na kuwezesha ndege aina 
ya Bombardier Q400 kuanza 
tena safari zake za kuruka na 
kutua kuanzia Februari 17, 
mwaka huu.

Akizungumza jana  baada 
ya kushuka katika safari ya 
kwanza ya Bombadier kwenye 
uwanja wa Songea, Waziri wa 
Maliasili na Utalii ambaye ni 
Mbunge wa Songea Mjini, Dk. 
Damas Ndumbaro, alisema 
kuanzishwa kwa safari hizo ni 
utekelezaji wa Ilani ya CCM.

“Ibara ya 58 ya Ilani ya CCM 
imetamka kwamba  Uwanja wa 
Ndege wa Songea utajengwa. 
Ilani imetamka kwamba zita-
nunuliwa ndege 11 mpya na 
kwamba ATCL itaongeza safari 
za ndege kutoka viwanja vinne 
mwaka 2015 hadi viwanja 13 
mwaka 2021. Songea ni kiwan-
ja cha 13,” alisema Ndumbaro.

Alisisitiza kuwa Uwanja wa 
Ndege Songea utafungua anga 
la mkoa wa Ruvuma na ku-
ruhusu wawekezaji na watalii 
kufika Ruvuma kujionea fursa 
mbalimbali za uwekezaji na 
utalii,  hivyo kuchangia pato la 
taifa na kuinua uchumi wa wa-
nanchi wa mkoa wa Ruvuma 
na taifa kwa ujumla.

Kaimu Mkuu wa Mkoa wa 
Ruvuma, Pololet Mgema, 
alimpongeza Rais kwa kutoa 
fedha ambazo zimekamilisha 
ujenzi na ukarabati wa uwanja 
huo ambao umeanza kutumika 
rasmi kutua ndege kubwa.

Naye  Meneja wa Uwanja wa 
Ndege Songea, Jordan Mchami, 
alisema safari za ndege za 
ATCL zimerejeshwa mkoani 
Ruvuma na kwa kuanzia, 
safari toka Dar es Salaam hadi 
Songea zitakuwa Jumatano na 
Jumapili.

Uwanja wa Ndege wa Son-
gea ni miongoni mwa viwan-
ja  bora vya ndege Tanzania. 
Ulijengwa kati ya mwaka 1974 
na 1980 na uliwekewa lami 
hivyo kuwa na uwezo wa ku-
tua ndege majira yote masika 
na kiangazi.

Na Gurian Adolf,                     
SUMBAWANGA

BAADHI ya wajumbe wa Bodi 
ya Barabara mkoani Rukwa, 
wamewalaumu wafugaji na 
wakulima kuwa wamekuwa chan-
zo cha kuharibika barabara na 
madaraja kutokana na shughuli 
wanazozifanya.

Lawama hizo walizitoa jana 
walipofanya ziara ya kukagua 
maendeleo ya ujenzi wa daraja la 
Mto Kankwale linalojengwa kwa 
gharama ya Sh. milioni 238 na 
daraja la Mto Momoka linalojeng-
wa kwa gharama ya Sh. 270 katika 
Manispaa ya Sumbawanga.

Mmoja wa wajumbe hao am-
baye ni Mbunge wa Kalambo, 
Josephat Kandege, alisema  shu-
ghuli za kibinadamu wanazofan-
ya kiholela wakulima na wafugaji 
zimekuwa  chanzo kikubwa cha 
kuharibika kwa miundombinu 
hiyo.

Alisema  baadhi ya wakulima 
wamekuwa wakilima kwenye vy-
anzo vya maji, pembeni ya bara-
bara na mito, kitendo kinacho-
sababisha kutokea mmomonyoko 
wa ardhi unaosababisha madara-
ja mengi kusombwa na maji.

“Baadhi ya wakulima wame-
kuwa wakilima bila kufuata she-
ria ya mazingira, hivyo wanalima 

hadi pembeni ya mito wanasaba-
bisha mito kujaa udongo na kina 
kuwa kifupi, matokeo yake mito 
inapoteza uelekeo na maji kupita 
pembeni ya barabara na madara-
ja yanabomoka,” alisema.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Ruk-
wa, Joachim Wangabo,  ambaye ni 
mwenyekiti wa bodi ya barabara 
ya mkoa huo, alimwagiza Mkuru-
genzi Mtendaji wa Manispaa ya 
Sumbawanga kutumia sheria za 
mazingira na sheria ndogo za hal-
mashauri kuwabana wakulima 
wanaolima karibu na vyanzo vya 
maji      na pembeni mwa bara-
bara.

Pia alimwagiza kuwachukulia 

hatua kali wafugaji wanaochunga 
mifugo yao kwenye vyanzo vya 
maji na pembeni mwa barabara, 
kwani mifugo imekuwa ni chanzo 
kikubwa cha kuharibu barabara 
na kusababisha ajali.

Mratibu wa Wakala wa Bara-
bara Mijini na Vijijini (TARURA) 
mkoani Rukwa, Mhandisi Seth 
Mwakyembe, alisema daraja  la 
Kankwale linajengwa kwa ghara-
ma ya Sh. milioni 238,  lakini 
limeanza kumomonyoka udongo 
kabla ya ujenzi wake kukamilika, 
huku mkandarasi akiwa ame-
shalipwa Sh. milioni 167.3 wakati  
akitarajiwa kuukamilisha Jumapi-
li.

Waziri wa Madini, Dotto Biteko (wa pili kushoto), akimsikiliza Ofisa Mtendaji Mkuu wa Kampuni ya Dhahabu ya Barrick, Mark Bristow (wa 
pili kulia), alipokaribishwa katika kikao kazi cha watendaji wa kampuni hiyo, jijini Mwanza jana, kujadili mikakati mbalimbali ya kuifanya 
kampuni ya Twiga Mineral, inayomilikiwa kwa ubia wa Barrick na Serikali ya Tanzania, kuendelea kufanya vizuri  katika migodi yake ya 
North Mara, Buzwagi na Bulyanhulu. Kushoto ni Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, John Mongella. PICHA: MPIGAPICHA WETU 
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Waziri amsimamisha kazi mkuu ukaguzi wa mifugo 
Na Julieth Mkireri,           
CHALINZE

NAIBU Waziri wa Mifugo na 
Uvuvi, Pauline Gekul, amem-
simamisha kazi Msimamizi wa 
Kituo cha Ukaguzi wa Mifugo 
Ruvu Darajani, Halmashauri ya 
Chalinze, Gabriel Lyakurwa, kwa 
tuhuma za upotevu wa mapato.

Gekul alitoa uamuzi huo, jana, 
alipokuwa katika ziara ya siku 
moja katika halmashauri hiyo 
kukagua ujenzi wa bwawa la 
mifugo Chamakweza na kuzun-
gumza na wananchi.

Alisema msimamizi huyo wa 
kituo anasimamishwa kazi kupi-
sha uchunguzi dhidi ya tuhuma 
zilizoelekezwa kwake.

Naibu Waziri Gekul alifikia 
uamuzi huo baada ya taarifa 

kutoka kwa Mkuu wa Mkoa wa 
Pwani, Mhandisi Evarist Ndikilo, 
msimamizi huyo anavyotuhumi-
wa kugeuza kituo hicho cha uk-
aguzi kuwa cha kupitisha mifugo 
kwa njia za panya.

Pia amewataka maofisa mifu-
go kujitathimini kama wanato-
sha kuendelea na kazi katika 
maeneo yanayolalamikiwa ka-
tika migogoro ya ardhi kati ya 
jamii        ya wakulima na wafu-
gaji.

Gekul alitoa maelekezo hayo   
akiwa katika vijiji vya Chamak-
weza, Ruvu Darajani na Kitonga.

Alisema maofisa hao katika 
Halmashauri ya Chalinze, wana-
takiwa kujipima kama wanaweza 
kuendelea kuwapo baada ya 
kushindwa kutatua migogoro ya 
wakulima na wafugaji ambayo 

imedumu kwa muda mrefu.
Pia Naibu Waziri huyo alimta-

ka Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Chalinze kuangalia kama 
wajumbe wa kamati ya mipa-
ngo miji wanatosha kuendelea 
kubaki madarakani      kutokana 
na kushindwa kushughulikia 
migogoro iliyopo.

“Mwenyekiti wa Halmashauri 
unda kamati ndogo ya mipango 
miji.   Nendeni  maeneo yenye 
migogoro ongeeni na wananchi 
na kutafutia ufumbuzi ili shu-
ghuli zingine za kimaendeleo 
ziendelee,” alisema.

Gekul alisema wizara hiyo im-
epokea migogoro 40   ikiwamo 
iliyoko  katika Mkoa wa  Pwani 
itahakikisha inafika mwisho na 
hakuna tena malumbano na 
kuwataka  wenyeviti wa vijiji 

kuacha tabia ya uuzaji holela wa  
maeneo.

Kuhusu ujenzi wa bwawa la 
mifugo unaoendelea katika eneo 
la Vigwaza, alimtaka mkandarasi 
kulikamilisha mapema ifikapo 
Machi, mwaka huu, ili wafugaji 
waanze kulitumia.

Alisema wafugaji pia wa-
zuie mifugo yao kufika kwenye 
maeneo ya ujenzi wa bwawa 
hilo kwa kuwa wanachangia 
kuchelewesha uwakilishaji kwa 
muda unaotakiwa.

Kuhusu mgogoro wa mipaka 
kati ya Pingo na Chamakweza, 
vijiji ambavyo wanaishi wakuli-
ma na wafugaji, alisema tara-
tibu zinafuatwa na wizara hiyo 
inawaomba wananchi kuwa 
watulivu wakati ufumbuzi uki-
tafutwa.

NHC sasa kuwasaka wadeni sugu kodi CTI, waziri kujadili
uboreshaji viwanda
Na Elizabeth Zaya 

SHIRIKISHO la Wenye Viwanda 
nchini(CTI), linatarajia kukutana na 
Waziri wa Viwanda  na Biashara, 
Geoffrey Mwambe, Machi mosi mwa-
ka huu, kwa ajili ya kujadili mambo 
mbalimbali ya kuboresha sekta hiyo 
nchini.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jijini Dar es Salaam, Mku-
rugenzi Mtendaji wa CTI, Leodeger 
Tenga, alisema lengo la kukutana 
naye ni kumweleza mambo mbalim-
bali ya sekta hiyo na kujadili namna 
ya kusukuma maendeleo ya viwanda 
nchini. 

Tenga alisema, mambo mengine 
wanayotarajia kuyajadili ni pamoja 
na masuala ya kodi.

“Utaratibu ambao umewekwa hivi 
sasa ni kwamba kama wanachama 
wana mambo wanataka kuyajadili 
lazima wakutane  na kuzungumza na 
kuyatafutia ufumbuzi, na kila mwaka 
tunakuwa na utaratibu wa kucham-
bua yale yanayotokea katika sekta 
hii, ili kupata maoni mbalimbali 
yakiwamo ya kikodi na kuyafanyia 
uchambuzi,” alisema Tenga.

“Na lengo kubwa ni kwamba kuna 
vitu vingine ambavyo vinatakiwa 
kuzungumzwa na kutafutiwa ufum-
buzi kupitia  mijadala kama hii ili 
kutoa nafasi kwa viwanda vyetu 
vya ndani kufanya vizuri na kuleta 
ushindani, na mkutano huu utahusu 
washirika wote  wa CTI pamoja na 
wengine wenye viwanda wasio wa-
nachama.”

Tenga alisema kama wenye viwan-
da na wazalishaji wakuu wa bidhaa, 
wako mstari wa mbele kuungana 
na serikali katika mipango yake ya 
kutumia viwanda kama mhimili wa 
uchumi na kuhamasisha matumizi 
ya bidhaa zinazozalishwa ndani ya 
nchi.

Alisema lengo lao ni kuchangia 
ukuaji wa uchumi wa nchi unaotoka-
na na viwanda vya ndani kuzalisha 
bidhaa za ushindani mkubwa katika 
mauzo ya nje.

“Kama mnavyofahamu kipindi cha 
miaka mitano iliyopita imepita kwe-
nye dhana ya ujenzi wa Tanzania ya 
viwanda na tunafahamu mafanikio 
ambayo yamepatikana kiasi cha 
kufikia uchumi wa kati kabla ya 
muda uliokuwa unatarajiwa, na kip-
indi kinachokuja ndio hicho hicho, 
kwamba tunataka uchumi ambao 
unategemea mauzo ya nje,” alisema 
Tenga.

“Na mauzo hayo kwa kiasi kikub-
wa ni kwa kutegemea bidhaa zetu 
ambazo zimechakatwa ndani ya nchi 
yetu, kwa hiyo sisi wenye viwanda 
tunafurahia hiyo na tunashukuru 
kwamba serikali inatutegemea na tu-
naahidi kwamba tutalifanikisha hilo.”

Aliwataka wenye viwanda kutumia 
fursa hiyo ili kuhakikisha wana-
shiriki na kuwasilisha maoni yao 
kwa waziri huyo mwenye dhamana 
ili yafanyiwe kazi.

Na Munir Shemweta,        
SONGEA

SHIRIKA la Nyumba la Taifa 
(NHC) limewataka wapangaji wa 
nyumba zake wanaodaiwa kodi 
na kushindwa kulipa kutokana 
na sababu mbalimbali  kufika 
ofisi za shirika hilo, ili kuangalia 
namna bora ya kufanikisha kuli-
pa fedha wanazodaiwa kabla ya 
kuanza kuchukuliwa hatua za 
kisheria.

Meneja Huduma kwa Jamii wa 
NHC, Muungano Saguya, alise-
ma hayo juzi, baada ya muda 
uliowekwa kwa wapangaji wa-
naodaiwa kodi za nyumba wawe 
wamekamilisha kulipa kufikia 
Januari 30, mwaka huu.

Wapangaji hao wanaodaiwa 
wameanza kuitikia wito huku 
wengine wakiwa bado hawa-

jakamilisha kulipa malimbikizo 
wanayodaiwa. 

Akizungumza mbele ya wa-
tendaji wa sekta ya ardhi na 
wakurugenzi wa halmashauri 
za Mkoa wa Ruvuma, wakati 
wa ziara ya Naibu Waziri wa Ar-
dhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi, Dk. Angeline Mabula, 
Saguya alisema ni vizuri wale 
wadaiwa wenye matatizo ya 
malipo wakaenda ofisi za shirika 
zilizoko kila mkoa na kuonana 
na watendaji wa shirika hilo ili 
kuangalia namna bora ya kulipa 
madeni yao kwa wakati.

Saguya alisema NHC ina zaidi 
ya nyumba 17,000 nchi nzima na 
hadi Januari, mwaka huu, iliku-
wa linadai malimbikizo ya zaidi 
ya Sh. bilioni 27 kutoka kwa wa-
pangaji ambao wamelimbikiza 
kodi yao.

“Tulitoa mwezi mmoja hadi 
tarehe 30 Januari wadaiwa wote 
wawe wameshalipa madeni 
ya kodi ya nyumba.  Wale wa-
takaoshindwa wataondolewa 
katika nyumba za shirika na 
kufikishwa katika vyombo vya 
sheria,” alisema Saguya.

Alibainisha baada ya muda 
waliopewa wadaiwa sugu 
kwisha, shirika limeanza ku-
fanya uchambuzi wa wadaiwa 
wote ili kubaini mwenendo  wa 
ulipaji wa malimbikizo hayo na 
kazi hiyo itakamilika mwisho 
wa mwezi huuu na mwezi ujao, 
shirika litaanza kufuatilia wa-
pangaji nyumba hadi nyumba 
ili kubaini walioshindwa kulipa 
na wale wenye changamoto 
ambazo shirika linaweza kukaa 
pamoja kutafuta ufumbuzi.

Kwa mujibu wa  Saguya, ny-

umba za NHC ni za Watanzania 
wote, hivyo mpangaji  anayeishi 
katika nyumba hizo, anapaswa 
kulipa kodi kwa wakati kwa 
lengo la kuliwezesha shirika  ku-
jiendesha.

Kwa kufanya hivyo, alisema 
shirika pia litalipa kodi mbal-
imbali za serikali, kuzifanyia 
matengenezo nyumba zake na 
kujenga nyumba mpya kwa ajili 
ya Watanzania wengine wasi-
opata fursa ya kupanga katika 
nyumba za shirika.

Meneja huyo pia alisema 
mbali na NHC kupangisha ny-
umba zake, imekuwa ikishiriki 
katika upangaji miji na ujenzi wa 
miradi mbalimbali ya kimkakati 
ikiwamo ujenzi wa hospitali 
za rufani za Mwalimu Nyerere 
mkoani Mara na ile ya Kanda ya 
Kusini mkoani Mtwara.

Ijumaa Februari 26, 2021

Waendesha pikipiki wakipita kwenye barabara iliyoharibika vibaya inayohitaji kukarabatiwa katika eneo la Chanika, jijini Dar es Salaan 
jana.  PICHA: JUMANNE JUMA



Ijumaa Februari 26, 2021 9

HABARI Kitaifa

Na Elizabeth Zaya 

W
AZIRI wa Mifugo na 
Uvuvi, Mashimba 
Ndaki, amekitaka 
Kitengo cha Hifa-

dhi ya Bahari na Maeneo Tengefu 
(MPRU) kuhakikisha hadi ku-
fikia   Agosti mwaka huu kiwe 
kimeweka alama za mipaka katika 
maeneo yote ya hifadhi za bahari 
ili kuondoa migogoro kati yake na 
wavuvi. 

Akizungumza na wananchi ka-
tika Kata ya Jibondo iliyopo Wilaya 
ya Mafia mkoani Pwani, Ndaki alita-
ka kuwekwa kwa alama za mipaka 
hiyo baada ya baadhi ya wananchi 

kulalamikia kutozwa faini mara kwa 
mara kwa madai ya kutuhumiwa 
kufanya shughuli za uvuvi kwenye 
maeneo hayo ambayo hayaruhusi-
wi kisheria kwa shughuli hizo.

  Aliwataka wavuvi kuhakikisha 
wanapatiwa risiti za kielektroniki 
(EFD) wanapokamatwa kwa ma-
kosa mbalimbali ambayo ni kiny-
ume cha sheria ya uvuvi na kuonya 
watumishi wa serikali wanaopokea 
fedha za faini bila kutoa risiti hizo.

 Pia, Ndaki alitoa mwezi mmoja 
kuhakikisha kunafanyika utafiti 
kuhusu matumizi ya aina mbal-
imbali ya nyavu za uvuvi baada ya 
kupata malalamiko ya kuwapo kwa 
baadhi ya wavuvi kutumia nyavu 

haramu.
  Alimtaka Katibu Mkuu Wizara 

hiyo anayeshughulikia Uvuvi Dk. 
Rashid Tamatamah, kuhakikisha 
ifikapo Machi 23, mwaka huu awe 
amempatia taarifa hiyo ili atoe 
mwongozo wa matumizi kuhusu 
nyavu zinazotakiwa katika shughuli 
za uvuvi. 

Alipiga marufuku kwa baadhi ya 
Maofisa uvuvi ambao wamekuwa 
wakiwakamata wachuuzi wa sa-
maki mitaani bila sababu za msingi.

 “Kuna baadhi ya Maofisa wame-
kuwa wakienda masokoni kuwan-
yanyasa wakina mama wachuuzi 
wa samaki eti kwamba wanauza sa-
maki ambao ni kinyume cha sheria, 

sitaki kuona kabisa mambo haya na 
iwe marufuku, kama ukiona kuna 
tatizo la namna hiyo kwa nini usi-
waulize wakuambie aliyewauzia ili 
upate chanzo halisi?” alihoji Ndaki. 

Naye Mwenyekiti wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Mafia, Juma Ali, alise-
ma hatua iliyochukuliwa na serikali 
ya kusimamia maeneo ya hifadhi 
ya bahari ni muhimu na itasaidia 
kutatua baadhi ya matatizo ambayo 
yamekuwa yakijitokeza.

  Alisema matatizo ambayo ya-
mekuwa yakitokea kutokana na 
kutokuwapo kwa usimamizi mzuri 
katika maeneo hayo Tengefu, ya-
mekuwa yakizorotesha hali ya uhi-
fadhi katika wilaya hiyo.

MPRU yapewa miezi 5 mipaka ya hifadhi Chuo cha Utalii 
chatakiwa
kusimamia 
ubora wa 
elimu 
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI  imekitaka 
Chuo cha Taifa cha Utalii 
Tanzania  kusimamia 
taratibu na miongozo ya 
ubora wa elimu iliyowek-
wa ili kuwajengea uwezo 
wanafunzi wanaohitimu 
chuoni hapo kujiajiri we-
nyewe. 

Naibu Waziri wa Ma-
liasili na Utalii,  Mary 
masanja, alibainisha hayo  
alipokutana na Meneji-
menti ya Chuo hicho jijini 
Dar es Salaam.

 Masanja  alisema 
ni  muhimu Chuo hicho 
kinapofundisha wanafunzi 
kiangalie namna  ya 
kuwajengea uwezo wa-
nafunzi hao kwenda ku-
jitegemea. “Pia angalieni 
namna ya kupata masoko 
kwa ajili ya kuwashawishi 
watalii wa ndani na nje 
ya nchi waje kutalii hapa 
nchini,” alisema.

Alisema pamoja na chuo 
hicho kutoa elimu ya 
masuala ya Utalii kina-
paswa kufikiria namna 
ya kujitanua ili kuuza 
bidhaa  zake na kuongeza 
mapato kupita utalii kwa 
muda mfupi.

‘’ Mnapaswa kujitangaza 
kupitia huduma  mna-
zotoa, mnaweza kuona 
ni kituo kidogo la-
kini  mnaweza kujikuta 
mmefika mbali zaidi,’’ 
alisisitiza.

Alitoa wito kwa vijana 
wanaosoma masuala ya 
utalii chuoni hapo waweke 
bidii katika kujifunza 
na  kuzifahamu lugha 
mbalimbali ili  kuwasiliana 
vizuri na kuwahudumia 
watalii wanaokuja hapa 
nchini.

Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Mary Masanja (katikati),  akieleza  umuhimu wa kutoa elimu ya masoko kwa wanafunzi wanaosoma katika Chuo cha 
Taifa cha Utalii kwa Ofisa Mtendaji Mkuu wa Chuo hicho, Dk. Shogo Mlozi (kulia), baada ya kikao na uongozi wa chuo jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Waeleza elimu ilivyopaisha mavuno ya kahawa
Na Restuta Damian, KAGERA

BAADHI ya wakulima wa ka-
hawa kata za Mabira, Wilaya za 
Kyerwa  na  Kyebitembe Wilaya ya 
Muleba, mkoani Kagera, wameeleza 
jinsi elimu ya uchipulishaji mibu-
ni   shambani iliyosaidia kupata 
ongezeko la mavuno ya kahawa ya 
maganda.

Wakizungumza na Nipashe kwa 
nyakati tofauti, Jovinus Ishemba, 
mkulima Kata ya Kyebitembe; Phil-
bert Kahabuka mkulima Kata ya 

Mabira; Marigoleth Kato walisema, 
kabla ya kupatiwa elimu hiyo kutoka 
kwa wataalamu mbalimbali walioku-
wa wanatoa elimu ya uzalishaji bora 
imesaidia mavuno kuwa mengi.

Ishemba alisema baada ya kuelim-
ishwa njia ya uchipulishaji ambayo 
binafsi imetumika   kwa mwaka 
mmoja amepata  mafanikio kwa 
kuvuna mavuno kuanzia kilo moja 
kwenye shina moja.

“Mapokeo ya elimu yamesaidia 
kutoka zama za awali kwenye ma-
vuno kidogo na miche kutokuwa na 

ustawi kwa vile kulikuwa na mlun-
dikano mwingi wa matawi kwenye 
shina moja bila kupunguza na kuba-
kia na      yanayotakiwa,”alisema 
Ishemba.

Kahabuka alisema, ongezo la ma-
vuno ni njia ya kuandaa mashamba 
kabla ya kutaka kupanda na kufata 
taratibu za wataalamu.

Alisema, utunzaji wa miche uki-
wa mdogo ambazo zinanunuliwa 
kutoka kwenye Taasisi ya Utafiti 
wa Kilimo Kituo chaTARI Maruku, 
mashirika na halmshauri ya wilaya 

umejenga uhusiano bora.
Kahabuka alisema, njia nyingine 

iliyokuwa inatumika ni kufanya ma-
wasiliano ya wataalamu kuja sham-
bani kuangalia tatizo na kulitatua na 
kuacha elimu endapo tatizo litajiru-
dia tena.

“Nimekuwa nikitembea kwa watu 
wa Cafe afrika, TARI na Halmashau-
ri, pia naenda kuomba msaada na 
kuwaomba wafike shambani hivyo 
hivyo na wengine wanaenda hadi 
unakuta elimu inaenea pote,” alise-
ma Kahabuka.

Meneja wa Shirika la uzalishaji 
miche na uchipulishaji mashamba 
ya mibuni mkoani Kagera, Daniel 
Mwakalinga, alisema elimu iliangalia 
eneo ambalo kuna uhitaji zaidi am-
bazo ni wilaya za Bukoba, Muleba, 
Kyerwa, na Karagwe, na kwamba  
imekuwa na manufaa ya mavuno 
ikilinganishwa na hapo awali.

Mwakalinga alisema, mategemeo   
yaliyopo ni kuondoa  hali ya mkuli-
ma kuvuna  nusu kilo na kufikia kilo 
moja kwa mche mmoja inayomnu-
faisha  na kufanya apende kilimo.
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SUA yapata
tawi la NMB
Na Mwandishi Wetu, MOROGORO

BENKI ya NMB imefungua  
tawi jipya mkoani Morogoro 
lililozinduliwa rasmi Jumatano 
katika Chuo Kikuu cha Sokoine 
cha Kilimo (SUA).

Hatua hiyo ya kujidhatiti 
kibiashara pia inalenga kuima-
risha uongozi wa benki hiyo 
katika utoaji wa huduma bora za 
kifedha. 

Ofisa Mkuu wa Wateja Binafsi 
na Biashara wa NMB, Filbert 
Mponzi, alisema tawi hilo lime-
leta ahuweni kwa wanajumuiya 
wa SUA na wananchi wanaoishi 
jirani na chuo hicho kwa kurahi-
sisha upatikanaji wa huduma za 
benki hiyo.

“Kabla ya tawi hili la NMB 
SUA, wateja wetu hususani 
wafanyakazi wa hapa SUA na 
wanafunzi walilazimika kusafiri 
hadi Tawi la NMB Wami lililopo 
katikati ya mji wa Morogoro 
zaidi ya kilometa sita kupata 
huduma za kibenki. Sasa wakazi 
wa Magadu, Mzinga, Kididimo, 
Misufini, Vibandani, Kasanga, 
Lugala na Mafiga huduma za 
kibenki tumewasogezea karibu,” 
Mponzi alifafanua.

“Leo hii tunafungua tawi 
letu la NMB SUA, ambapo sasa 
wakazi wa Wilaya ya Morogoro 
watakua wamepata mahala pa 
kupata mahitaji yao yote ya 
kibenki,” alifafanua na kuhama-
sisha matumizi endelevu ya tawi 
hilo.

Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu 
cha Sokoine cha Kilimo, Prof. 
Raphael Chibunda, aliwachagiza 
wana SUA, wananchi wanaoi-
shi jirani na chuo hicho pamoja 
na wakazi wote wa Morogoro 
kuchangamkia fursa hiyo mpya 
kwa ajili ya maendeleo yao bin-
afsi na taifa kwa ujumla.

Alisema huduma za kibenki ni 
kati ya huduma muhimu sana 
kwa ustawi wa jamii na maende-
leo ya kiuchumi na kuipongeza 
Benki ya NMB kwa kuwa mdau 
mkubwa wa maendeleo ya kiu-
chumi nchini.

Pia alisema sekta ya fedha ina 
umuhimu wa kipekee kimaende-
leo kwani ndiyo inayowezesha 
shughuli zote za uchumi kama 
kuwekeza, malipo ya kibiashara 
na ya binafsi, uwekaji wa amana 
na kupatikana kwa mikopo ya 
aina zote.

Sambamba na uzinduzi huo, 
NMB imetoa msaada wenye 
thamani ya TZS milioni 16.2 wa 
vifaa vya hospitali, madawati 
kwa ajili ya shule ya sekondari 
ya chuo hicho na fedha kwa ajili 
ya mradi wa miti. 

Meneja wa NMB Kanda ya 
Mashariki, Dismas Prosper, alil-
iambia gazeti hili kuwa thamani 
ya mashine ya kufulia nguo za 
wagonjwa ni Sh. milioni 6.9 na 
viti vya kusukuma wagonjwa Sh. 
milioni 1.8.

Mkurugenzi wa Biashara Vodacom Tanzania Plc, Linda Riwa (kulia), akifafanua jambo kwa Naibu Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari, Mhandisi. Andrea Mathew Kundo (kushoto mbele) na wajumbe wa kamati ya utendaji kampuni hiyo, na maofisa kutoka UCSAF, 
TCRA-CCC na TCRA, walipofanya ziara ya kikazi kwenye makao makuu ya Vodacom, Manispaa ya Kinondoni, mkoani Dar es Salaam juzi, 
kwaajili ya kujenga uhusiano wa karibu kati ya serikali na tasnia ya mawasiliano. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waziri azifunda taasisi elimu ya juu 
Na Gwamaka Alipipi

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Prof. Joyce Ndalicha-
ko, amezitaka taasisi za elimu ya 
juu nchini kuhakikisha wanaz-
alisha wataalamu watakaoleta 
maendeleo, kwamba visiwe sehe-
mu ya wanafunzi kufanya utalii.

Amevitaka kukaza ‘buti’ ku-
hakikisha wanazalisha wataala-
mu wengi wenye viwango vyenye 
ubora ambao wataliletea taifa sifa 
ndani na nje ya nchi.

Alitoa agizo hilo juzi wakati 
akifanya uzinduzi wa ufadhili 
kwa kuzingatia kiwango cha juu 
cha ufaulu, unaotolewa na Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM).

Prof. Ndalichako alisema: 
“Taasisi za elimu ya juu tunataka 
zitengeneze ama kuzalisha wata-
laamu watakaoleta maendeleo. 
Visiwe sehemu ya wanafunzi kuja 
kufanya utalii, tunataka mwa-
nafunzi akimaliza masomo awe 
ameiva sawasawa”.

Kuhusu uzinduzi wa program 
hiyo, Prof. Ndalichako alisema  
itakuwa ni fursa kwa Watanzania 
wote kupata ufadhili wa mosomo 
kutoka UDSM. Alisema UDSM 
kimekuwa chuo cha kwanza 
nchini kutoa ufadhili wa masomo 
kwa wanafunzi wa sekondari wal-
iofanya vizuri.

“UDSM kimetumia mapato 
yake ya ndani kuendesha mfumo 

huu, nivitake vyuo vingine viige 
utaratibu huu kwani ni mzuri kwa 
maendeleo ya taifa,” alisema.

Aidha, aliwataka wanafunzi wa 
elimu ya juu nchini kutumia vi-
zuri uhuru wanaoupata wakiwa 
vyuoni, kwa kusoma kwa bidii, 
kwamba wasiendekeze starehe.

Makamu Mkuu wa UDSM, Prof. 
William Anangisye, alisema utara-
tibu huo ulianza mwaka juzi kwa 
UDSM kuwasomesha wanafunzi 
waliopata ufaulu wa juu masomo 
ya sayansi kwa kidato cha sita.

Alisema UDSM ilitenga Sh. mil-
ioni 237 kwa ajili ya ufadhili wa 
program hiyo, kwamba mchakato 
wa kuwapata wanafunzi ni wa 
wazi. 

“Mwanafunzi akipata alama 
tatu anakuwa amejihakikishia ku-
pata ufadhili wa masomo, lakini 
kwa wanafunzi watakaoshindwa 
kuendelea kufanya vizuri ka-
tika masomo yao wanaondolewa 
kwenye ufadhili,” alisema Prof. 
Anangisye.

Prof. Anangisye alisema mwaka 
juzi UDSM ilipokea wanafunzi 50 
wa ufadhili wa masomo, hadi sasa 
wamebaki 35 huku wengine wak-
iwa wameondolewa kutokana na 
kushindwa kufanya vizuri katika 
masomo yao chuoni.

Alisema: “Utaratibu huu una-
fanywa na vyuo vingi duniani, 
sema sisi tumechelewa. Tuna-
chokifanya leo siyo kitu kigeni.”

Wanaochelewesha miradi ya maji kukiona
Na Neema Emmanuel, 
MWANZA

S
ERIKALI  imewaonya ma-
kandarasi wanaotekeleza 
miradi ya maji na kuwa-
taka kufanya kazi usiku 

na mchana ili kuikamilisha, na 
kwamba watakayeshindwa seri-
kali itavunja mikataba yao.

Hayo yalibainishwa jana jijini 
Mwanza na Naibu Waziri wa Maji,  
Maryprisca Mahundi, wakati wa 
ziara yake ya kikazi ya kutem-
belea miradi ya maji   iliyopo   
Nyamagana na Ilemela mkoani 
Mwanza Alisema   lengo la ziara 
hiyo ni  kuyafikia maeneo yenye 
miradi iliyosimama kwa muda 

mrefu ili kupata ufumbuzi ambao 
utasaidia upatikanaji wa maji kwa 
wananchi, hivyo makandarasi 
wazembe watakaochelewesha 
miradi serikali haitowavumilia.

Alisema serikali inafuatilia mi-
kataba ili   kujua masharti na vi-
gezo ambavyo watavizingatia, na 
kwamba miradi hiyo itaendelea 
kusimamiwa na   wataalamu wa 
ndani kupitia ‘force’ akaunti ili 
kukamilisha.

“ Hakuna kuongeza muda 
labda yatokee mafuriko yatakay-
osababisha kusombwa kwa mi-
undombinu hayo tutayazingatia, 
lakini kwa wale wasiokuwa na 
sababu hizo tutavunja hiyo mika-
taba,” alisema Mahundi.

Alisema baada ya miaka mi-
tano wananchi watapunguziwa 
kero za maji kwa maeneo ya 
mijini itakuwa zaidi ya asilimia 
95  huku vijijini ikiwa asilimia 85 
hadi sasa hali inaridhisha kwani 
miradi mingi miundombinu im-
efanyika kilichobaki ni umaliziaji.

Aliongeza kuwa maadhimisho 
ya wiki ya maji mwaka huu yanay-
ofanyika mwezi ujao watahakiki-
sha miradi mingi inatoa maji.

Aliwataka makandarasi kuha-
rakisha miradi hiyo na kuacha 
mazoea ili kuyafikia malengo 
kwani sekta hiyo imejipanga ku-
fanya mapinduzi na kuhakikisha 
maji yanatoka bombani.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji 

wa MWAUWASA,  Leonard  Mse-
nyele, alisema uzalishaji wa maji 
jijini Mwanza kupitia mtambo wa 
Kapripoint ni wastani wa lita mil-
ioni 90 kwa siku huku mahitaji 
halisi yakiwa ni lita milioni 150 
kwa siku hivyo bado wanakabili-
wa na upungufu wa takriban lita 
milioni  60 kwa siku.

Alisema mradi huo wa Ny-
amagana ambao unahusisha ku-
panua na kuboresha huduma za 
maji katika maeneo ya kusini na 
katikati la Jiji hilo unatekelezwa 
sambamba na ujenzi chanzo kip-
ya cha Butimba ambacho kitazali-
sha lita milioni  48 kwa masaa 24 
hivyo tatizo la upatikanaji maji 
litapungua .



Huduma ya uandaaji mbegu ikiendelea katika maabara za TOSCI.
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TOSCI; chombo cha serikali kilicholeta
mapinduzi mageuzi ya mbegu nchini

biashara

Wote wa-
naokiuka 
miongozo 
ya sheria na 
kanuni za 
mbegu hu-
futiwa leseni 
walizonazo 
za biashara 
ya mbegu na 
kufunguliwa 
mashitaka 
mahakama-
ni.

• Waleta mbegu ‘feki’wanaangukia sheria; uagizaji mbegu nje umebakia ‘kiduchu’

Na Christina Haule, Morogoro

TAASISI ya Kudhibiti Ubora 
wa Mbegu Tanzania - TOSCI) 
iliyo chini ya Wizara ya Kilimo 
ni siasa iliyoweka rekodi ya 
kuongeza matumizi ya mbegu 
bora zilizothibitishwa ubora kwa 
wakulima kutoka tani 10,946 
(2014/2015) hadi tani 76,285 kwa 
mwaka 2019/2020.

Chombo hicho kwa jina rasmi 
‘Tanzania Official Seed Certifica-
tion Institute’ ambayo ndio im-
ezaaa kifupi TOSCI, iko chini ya 
Wizara ya Kilimo na ilianzishwa 
kisheria mwaka 2003, kuchukua 
nafasi ya Wakala wa Taifa wa 
Kuthibiti Ubora wa Mbegu ili-
yoanzishwa mwaka 1973

TOSCI katika mfumo kuhu-
dumia taifa, imejigawanya katika 
vituo vinne vya kanda na makao 
makuu yake ni mjini Morogoro, 
ikiwajibika na kusajili wafanya-
biashara na wazalishaji mbegu, 
pia kufanya majaribio ya utam-
buzi  na umahiri wa aina mpya za 

DUNIA inapitia kipindi 
kigumu sana kutokana 
na maradhi haya mapya 
yaliyoikumba, Tanzania 
ikiwa ni sehemu yake 
na ambayo inapambana 
kuhakikisha nayo inanu-
surika.

Hivi sasa kila eneo du-
niani gumzo na harakati 
ni kuhusu Uviko-19, 
maradhi ambayo 
yaliibuka mwaka jana 
yakiaminika kutokea 
China na kusambaa du-
niani kote, yakiua idadi 
kubwa ya watu. 

Uviko unaenezwa kwa 
hewa maji, maambukizi 
yake yanakuwa ya 
haraka sana sambamba 
na vifo vyake, huku 
watu wakitakiwa kuji-
hami kwa kudumisha 
usafi, pia kujiepusha na 
mikusanyiko.

Miito mbalimbali 
ilitolewa mwaka jana, 
huku wataalamu wali-
jitahidi kutafuta chanjo 
ya kinga ya maambukizi 
ya ugonjwa huo, am-
bayo hivi sasa zimeanza 
kusikika katika mataifa 
mbalimbali duniani na 
hata majaribio yameanza.

Watanzania baada 
ya kupoteza watu 
mwaka jana, tuliendelea 
kupokea maelekezo ya 
kitaalamu kutoka kwa 
wataalamu wa Wizara 
ya Afya, Maendeleo 
ya jamii, Jinsia, Wazee 
an Watoto, wakitutaka 
kujihadhari kwa kunawa 
mikono kwa majitiririka 
na sabuni.

Pia, tukitakiwa ku-
vaa barakoa tuwapo 
kwenye mikusanyiko 

Tuikabili nimonia kama
ilivyokuwa mwaka jana

TAFAKURI YA MLALAHOI 

na kujiepusha na mison-
gamano, kutakasa mikono 
kwa vitakatishia ambavyo 
vimekuwa vikipatikana 
katika maduka mbalimbali 
ya dawa za binadamu. 

Lakini, kubwa likawa ni 
mwito wa Rais kuwataka 
wananchi kufungana kum-
womba Mungu. Ni mwito 
uliosikilizwa na wananchi 
na baadaye kuaminika, 
kuwa Mungu alisikia na 
kuondoa janga la Uviko. 

Wananchi waliacha 
kuvaa barakoa, kunawa, 
kujitakasa na kurudia mi-
kusanyiko kama kawaida, 
huku tukikataa kabisa ku-
jifungia ndani, kwa kuche-
lea kuathirika kiuchumi.

Baada ya kuamini 
kwamba Uviko ume-
toweka, tulijiachia kana 
kwamba hakukuwahi kuwa 
na janga hilo nchini, huku 
mataifa ya nje yakiende-
lea kulia, kuzikana kutafu-
ta mbinu za kukabiliana 
na ugonjwa huo, watu wao 
wakichukua hadhari za 
kitaalamu.

Hivi sasa wakati mataifa 

ya nje yakisema virusi 
vya corona sasa vime-
kuja kwa sura nyingine, 
huku kwetu inaelezwa 
kuna namna ya madhara 
yaliyoanzia upande wa 
Kusini mwa Afrika. 

Tunasikia nchi kuingia 
‘Nimonia’ na ‘Changamo-
to ya Kupumua’ ambayo 
kwa kweli vinatudhuru.

Dalili za Uviko na 
Nimonia, kwa kweli 
zinaangukia kapu moja, 
madhara  yanafanana na 
maambukizi kwa staili 
ileile. Ni kama magonjwa 
pacha. Hivyo, ni vema 
tujikinge kama tulivyo-
pata kufanya mwaka 
jana wakati wa Uviko.

Kasi ya mwitikio ya 
nini cha kufanya sasa, 
nadhani haijafikia ile ya 
mwaka jana. Inaweze-
kana nguvu ya hamasa 
ya sasa, haifikii ile ya 
mwaka jana. 

Kwa kuwa Uviko na 
Nimonia ni kama mtu na 
mdogo wake, inafaa kasi 
ya msukumo iongeze-
ke na mwamko uwe 
maradufu ya sasa.

Kinyume chake, huen-
da kila mmoja atajifukiza 
kwa kasi ndogo na kwa 
namna utashi na uele-
wa wake uliko, vivyo 
hivyo katika matumizi 
ya dawa, wengine 
wanaopotoka uelewa 
wanameza wajuacho au 
kuamini. 

Hiyo inaangukia katika 
athari, hata kuwapo wa-
naotumia dawa wataal-
amu wanazitambua ni 
za matende, wakiamini 
zinatibu nimonia! Alam-
siki!
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ni watu wengi sasa wanapende-
lea kununua mbegu zenye nem-
bo ya TOSCI. 

Ngwediagi anasifu hatua ya 
kutoa elimu kwa umma kume-
saidia kupunguza matukio ya 
mbegu feki, hasa zikipitia kwa 
watoa elimu kwa wakulima na 
umma juu ya utambuzi wa mbe-
gu feki kwa kupitia magazeti, ra-
dioni, runinga, semina, warsha 
na mikutano.

Ngwediagi anasema, TOSCI 
imekuwa ikifanya ukaguzi wa 
maghala na maduka yanayouza 
mbegu mara kwa mara hasa 
wakati wa msimu wa kilimo 
ambapo imepanua wigo wa uk-
aguzi wa maduka yanayouza 
pembejeo mbegu ili kuhakikisha 
kuwa wauzaji wote wa mbegu 
wanafuata sheria na kanuni za 
mbegu hivyo kuuza mbegu zilizo 
na ubora unaotakiwa.

Aidha anasema pia wame-
kuwa na utaratibu wa Kuhakiki-
sha kuwa wafanyabiashara ya 
mbegu wote wanasajiliwa kabla 
ya kuanza biashara ili kuwafanya 
waweze kufuata sheria na kuzi-
jua kanuni za mbegu.

Anasema tangu TOSCI ime-
pewa jukumu la kusajili wauzaji 
wa mbegu baada ya mabadiliko 
ya sheria ya mbegu ya mwaka 
2014, ambayo taasisi inahakiki-
sha wauza mbegu wanakidhi vi-
gezo vya TOSCI, ikiwamo; kupata 
mafunzo ya mbegu, sheria na ka-
nuni, kuwa na leseni ya biashara 
na nambari ya mlipa kodi - TIN.

Hivyo Ngwediagi anasema 
baada ya kukidhi vigezo hivyo 
mfanyabiashara wa mbegu hu-
pewa cheti cha usajili cha TOSCI, 
hivyo kuwa na haki ya kuuza 
mbegu. Lengo ni kuhakikisha 
wazalishaji wa mbegu nchini wa-
nasajiliwa na wanafuata sheria 
na kanuni za mbegu. 

Anasema, wote wanaokiuka 
miongozo ya sheria na kanuni 
za mbegu hufutiwa leseni wali-
zonazo za biashara ya mbegu 
na kufunguliwa mashitaka ma-
hakamani.

Mkurugenzi Mkuu anasema, 
kutokana na kuwapo changa-
moto ya wakaguzi wachache wa 
mbegu, anawataka wakulima 
wawatumie vyema, kwa sababu 
taasisi iliandaa mpango mkakati 
wa miaka mitano unaoishia 
mwakani.

Hiyo iliendana na mafunzo 
kwa maofisa kilimo wilaya na 
waliowasajili wasaidie kusimam-
ia ubora wa mbegu kwa niaba ya 
TOSCI. Hadi sasa wamekwisha-
waidhinisha wakaguzi 160 kati ya 
400 wanaohitajika. 

Ngwediagi anasema, 
wanaendelea kuimarisha 
uthibiti wa ubora wa mbegu 
zinazoingizwa kutoka nje ya 
nchi huku lengo ni kuhakikisha 
mbegu zote kutoka nje ya nchi 
zinapewa vibali na TOSCI na 
kuhakikisha zinafuatiliwa kuona 
kama zimekidhi vigezo vya 
ubora vilivyowekwa kwa mujibu 
wa sheria ya mbegu.

kuweka mazingira mazuri kwa 
wawekezaji wa mbegu inay-
ochangia kuongezeka uzalishia 
mbegu kutoka hekta 10,674 mwa-
ka 2014/2015 hadi hekta 99,885 
mwaka 2019/2020.

Anasema, Wizara ya Kilimo 
kupitia Taasisi ya Utafiti wa 
Mazao ya Kilimo (TARI) na kam-
puni za mbegu, zimeimarisha 
utafiti wa aina mpya za mbegu 
na kuwezesha kupatikana zile zi-
nazotoa mavuno mengi, kuhimili 
ukame, magonjwa na wadudu. 

Pia, anasema Wizara ya Kilimo 
kupitia TOSCI, imeimarisha ma-
jaribio ya utambuzi na umahiri 
wa aina mpya za mbegu, hivyo 
inahakikisha kuwapo aina zote 
za mbegu zinazodhibitishwa na 
TOSCI zinakuwa na vigezo vyote 
muhimu kabla hazijasajiliwa.

Kutokana na juhudi hizo za 
kiserikali, aina mpya za mbegu 
zilizosajiliwa zimeongezeka ku-
toka aina 431 (2015/2016) hadi 
aina 604 (2019/2020).

Hata hivyo, Mkurugenzi Mkuu 
wa TOSCI anasema kuongezeka 
matumizi ya mbegu bora, ime-
punguza changamoto ya mbegu 
feki inayotishia ustawi wa tasnia 
ya mbegu nchini.

Katika kukabiliana nma hali 
hiyo, Ngwediagi anasema TOSCI 
ilichukua hatua zilizoonyesha 
matokeo chanya, kwa kupungu-
za matukio ya mbegu feki kutoka 
matukio 327 mwaka 2014/15 hadi 
matukio matano kwa mwaka wa 
kilimo 2019/20. 

Anasema, TOSCI imeshafaniki-
wa kupunguza matukio ya mbe-
gu feki, baada ya kuhakikisha 
kunakuwapo udhibiti wa ubora 
wa mbegu, ambao wizara kupi-
tia TOSCI, imeweka utaratibu wa 
kuongeza matumizi ya nembo za 
ubora za TOSCI katika kila mbe-
gu iliokaguliwa.

Mkurugenzi huyo anasema, 
katika mwaka wa fedha 2019/20 
jumla ya nembo 9,000,000 zime-
tolewa na wakala huyo wa kiseri-
kali wa mbegu kwa wazalishaji, 
ikilinganishwa na nembo 400 za 
miaka mitano kabla, 2014/15. 

KUKABILI UTAPELI 
Hata hivyo, Ngwediagi anase-

ma ili kuhakikisha wafanyabi-
ashara ya mbegu wasio waamini-
fu hawaingizi sokoni mbegu feki, 
TOSCI na mdau wake kampuni 
ya simu TTCL, zimebuni mfumo 
wa kielektroniki utakaowawez-
esha wakulima kubaini mbegu 
feki, zilizo na nembo feki.

Hiyo inatajwa inatokana na 
kupungua kiasi kikubwa, au 
hata kuwapo matukio ya wauza 
mbegu feki au zisizo na viwango, 
huku akitaja mafanikio yaliyopo 

Mbegu iliyoidhinishwa na TOSCI, tayari kwenda sokoni. PICHA ZOTE: MTANDAO

Na Joseph Kulangwa
(+255)  713 410008
jkulangwa@yahoo.com

mbegu (NPT).
Mkurugenzi Mkuu wa TOSCI 

Patrick Ngwediagi, anasema wa-
natimiza majukumu hayo kwa ki-
wango cha asilimia 86.8, mbegu 
yote inayohitajiwa kitaifa inatoka 
nchini kupitia mikononi.

Anasema, hilo linafanyika, 
kwa kushirikiana na sekta binafsi 
katika kuimarisha upatikanaji, 
utumiaji na udhibiti  ubora wa 
mbegu, ili kuongeza tija na kipato 
kwa wakulima, sambamba na us-
alama wa chakula na lishe.

Ngwediagi anasema, ni 
ongezeko linalotokana na ukuaji 
tasnia ya mbegu nchini na wizara 
kupitia TOSCI, imeongeza mbe-
gu bora zilizothibitishwa nchini 
kutoka tani 4,337 katika mwaka 
wa fedha 2014/2015, hadi tani 
64,304.7 za mwaka 2019/2020.

Katika hilo anasema, wam-
etathmini jumla ya asilimia 84 ya 
mbegu zote zilizothibitishwa na 
mbegu bora kutoka nje ya nchi ni 
asilimia 16 pekee. 

Ngwediagi, anazitaja sababu 

zingine zilizochangia kuongezeka uzal-
ishaji wa mbegu nchini ni pamoja na uwe-
po wa mazingira mazuri ya wawekezaji 

kwenye tasnia ya mbegu
Anasema kupanda matumizi hayo ya 

mbegu, ni matokeo ya juhudi za serikali 
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KAMANDA KIBWENGO:

14

uchumi

Mkuu wa TAKUKURU mkoani Dodoma, Sosthenes Kibwengo, akimkabidhi fedha Mwalimu 
Mstaafu Juma Bura zilizorejeshwa na kampuni iliyodaiwa kumpatia ‘mkopo umiza’ PICHA: RE-
NATAHA MSUNGU.

Kutokana na 
utekelezaji 
uliopo, 
taasisi im-
ewezesha 
kunusuru 
haki ya ny-
umba moja, 
viwanja 21 na 
mashamba 
mawili yenye 
jumla ya eka-
ri 15.

Na Renatha Msungu, DODOMA

KAMANDA wa Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) mkoani Dodoma, 
Sosothenes Kibwengo, anaitaja 
miradi ya maendeleo ni muhimu 
kwa taifa, kwa sababu inainua 
uchumi wa nchi na jamii kwa 
jumla.

Anasema, kutokana na hali 
hiyo huwa wanatumia kila mara 
mustakabali huo katika harakati 
za kupambana na rushwa jijini, 
kwani inaugusa mkoa na ustawi 
wa wananchi kwa jumla, ikizin-
gatia taifa liko katika uchumi wa 
kati. 

Kibwengo anasema TAKUKU-
RU mpakani humo imekuwa iki-
fuatilia kwa karibu kuhakikisha 
utekelezwaji wake, kuwanufai-
sha wananchi kiuchumi na jijini 
Dodoma imeshafuatilia jumla ya 
miradi 43 yenye thamani ya Sh. 
bilioni 19.6 katika sekta za Maji, 
Afya, Elimu, Biashara, Fedha na 
Ujenzi.

Anasema asilimia kubwa ya 
miradi hiyo ilionekana kutekele-
zwa kwa kuzuingatia kanuni na 
taratibu husika, wakati huo huo, 
ikitoa elimu kwa wananchi wali-
opo katika maeneo iliko miradi, 
umuhimu wa kuifuatilia na kui-
tambua ili kuwasaidia kimaende-
leo wao na familia zao.

Kwa mujibu wa Kamanda 
Kibwengo, maelekezo ya kureke-
bisha miradi iliyobainika kuwa 
na mapungufu yalitolewa na 
kuna sehemu zilifanyika warsha, 
wadau walijadili upungufu na 
mianya ya rushwa, hata wakawe-
ka maazimio ya kuirekebisha, 
ili thamani ya fedha iliyotolewa 
ionekane.

Kibwengo anaeleza TAKUKU-
RU inatoa elimu kwa wasimamizi 
miradi na kamati za ununuzi vi-
faa miradi, ili waendane na she-
ria, pia taratibu za nchi, uamuzi 
ukifanywa na vikao halali, kum-
bukumbu za kila uamuzi na un-
unuzi kuhifadhiwa, ili kujiepusha 
na rushwa. Anasema walipofua-
tiliaji, kuna miradi mitatu ilione-
kana kuwa na viashiria vikubwa 
vya jinai na uchunguzi dhidi yake 
inaendelea kutekeleza.

Kibwengo anasema, TAKUKU-
RU mkoani Dodoma, kwa kipindi 
kuanzia Julai mwaka jana hadi 
sasa wamefanikiwa kutekeleza 
mambo mengi kulingana na 
mpango mkakati wa TAKUKURU, 
wakizingatia maelekezo ya Rais 
Dk. John Magufuli.

Anasema wanazingatia vi-
pengele vinne wakati wa ufua-
tiliaji miradi ya maendeleo, aki-

anza na kukagua ucheleweshaji 
mradi unaotokana na uzembe au 
vitendo vya rushwa, katika utoaji 
fedha zilizoidhinishwa na serikali 
kwa ajili ya mradi husika.

Pia, anasema kuna uchepushaji 
wa fedha na rasilimali nyingine 
za miradi kwenda kwenye sekta 
au watu binafsi bila kuzingatia 
taratibu za nchi na wanaangalia, 
iwapo kuna ushirikishwaji wa ku-
tosha wa wananchi wa eneo husi-
ka, jambo ambalo ni muhimu ku-
panua wigo wa wasimamizi.

Mwisho, anataja wanasimamia 
kuona kama mradi husika una 
thamani halisi ya kifedha.

TAARIFA DODOMA
TAKUKURU Mkoa wa Dodoma, 

zinaonyesha kwamba, walifua-
tilia miradi ya maji ya vijiji vya 
Kelema Kuu na Mlongia wilayani 
Chemba, pamoja na makandar-
asi husika kurejesha fedha wali-
zolipwa kinyume na taratibu.

Pia, walirekebisha miradi hiyo 
na ikaanza kutoa maji, jambo 
lenye maslahi mapana kwa wa-
nanchi wa maeneo hayo na seri-
kali kwa ujumla.

“Hii imesaidia sana wakazi wa 
maeneo hayo, hivi sasa hufanya 
vitu mbalimbali vya kujikwamua 

Utawala, Maji, Afya, Mikopo na 
Ujenzi na ziliwashirikisha wadau 
na matokeo ya uchambuzi yali-
jadiliwa na kuwekewa maazimio 
ya utekelezaji na hadi sasa, tayari 
taarifa sita za utekelezaji wa maa-
zimio zimeshapokelewa.

Uchambuzi wa mianya ya 
rushwa katika mfumo wa uku-
sanyaji ushuru, wahudumu 
ulifanyika katika wilaya zote 
za Mkoa wa Dodoma, ambako 
mambo yanayochangia kuzo-
rota ukusanyaji wa ushuru huo 
yalibainishwa na maazimio ya 
kuboresha utolewaji.

Anasema, ufuatiliaji wa ma-
tokeo hayo umeonyesha kwam-
ba baadhi ya makandarasi wa-
naofanya miradi ya ujenzi wa 
miundombinu ya maji na bara-
bara, hawalipi kodi hiyo kwa hal-
mashauri zetu.

TAKUKURU VS WADAU
Ushirikiano kati ya TAKUKURU 

Dodoma, Mamlaka ya Majisafi na 
mazingira Dodoma (DUWASA) 
na Halmashauri ya Jiji Dodoma, 
umewezesha wadau kushiriki-
ana kuwaelimisha na kuwabana  
kimkataba makandarasi kulipa 
kodi wanaodaiwa.

Inaelezwa kwamba, kunata-
rajiwa makandarasi wanaosi-
mamiwa na Wakala wa Barabara 
Tanzania (TANROADS).

Kibwengo anajisifu kuwa 
utekelezaji wa jukumu la ku-
zuia rushwa na kazi ya kuima-
risha utawala bora umeifanya 
TAKUKURU  Dodoma kuokoa au 
kudhibiti jumla ya Sh.  bilioni 1.9 
(1,908,130,411), fedha za miradi 
ama zilizofujwa au kuchepushwa.

Malipo yaliyofanyika kiny-
ume na taratibu, madeni sugu 
ya vyama vya ushirika wa akiba 
na mikopo (SACCOS), Mfuko wa 
Pembejeo, Mifuko ya Hifadhi ya 
Jamii na ‘mikopo umiza.’

Anaongeza, kutokana na 
utekelezaji uliopo, taasisi im-
ewezesha kunusuru haki ya 
nyumba moja, viwanja 21 na 
mashamba mawili yenye jumla 
ya ekari 15.

Ni jambo ambalo Kibwengo 
anaeleza, limewezesha baadhi 
ya miradi ya maendeleo ambayo 
yalikwama kukamilika na kuwez-
esha wananchi kufaidi matunda 
ya juhudi za serikali yao.

Kibwengo anaitaja ‘mikopo 
umiza’ ambayo kimsingi ni ile ya 
masharti magumu, riba kubwa 
na inachukua muda mrefu, am-
bayo ilirejeshwa kwa wananchi 
wanyonge na kuwawezesha ku-
pata matumaini ya kuendeleza 
biashara kwa uhuru sasa.

kiuchumi kupitia maji wanayo-
pata,” anasema Kibwengo.

Anatoa wito wananchi wa 
Mkoa wa Dodoma, kuthamini 
miradi iliyo katika maeneo yao, 
kuifuatilia na kushirikiana kuisi-
mamia, kwani ni miradi yao in-
ayotekelezwa kwa fedha zao na 
ndio wanufaika wakubwa, hivyo 
hawana budi kuwa waangalizi 
wanapoona kuna vitendo vya 
rushwa.

Kibwengo anasisitiza kuona 
miradi hiyo inafanyiwa ubadhiri-
fu na wananchi wananyamaza 
bila ya kukemea wala kutoa taar-
ifa kwa TAKUKURU au mamlaka 
nyinginezo za serikali, ni sawa na 
kushiriki uovu huo.

UCHAMBUZI MIFUMO 
MAENEO

Kamanda Kibwengo anasema, 
kuanzia Julai, 2020 kwa kutumia 
Ofisi ya Mkoa na wilaya za Kon-
doa, Kongwa, Chemba, Mpwap-
wa, Bahi na Chamwino, wame-
fanya uchambuzi wa mifumo ya 
utendaji na uhitaji huduma 24 
na kubaini mambo mbalimbali 
yanayowezesha kuwapo vitendo 
vya rushwa.

Kibwengo anasema, mifumo 
hiyo ni katika sekta za Kodi, 

TAKUKURU Dodoma inalia na miradi, 
ufuatiliaji na darasa ‘mguu kwa mguu’
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TALIRI yawapa mbinu wafugaji kuku 
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

KAIMU Mkurugenzi wa Kit-
uo cha Utafiti wa Mifugo (TA-
LIRI) Mpwapwa, Aluna Cha-
wala, amewataka wafugaji wa 
kuku kuzingatia ushauri unao-
tolewa na watafiti wa mifugo, 
ili wafuge kisasa na kuinuka 
kiuchumi.

Chawala ametoa ushauri 
huo ikiwa ni siku chache 
baada ya Naibu Waziri wa 
Mifugo na Uvuvi kukutana na 
wafugaji kuku na kubainisha 
mifugo hiyo sasa itauzwa kwa 

kupimwa katika mizani badala 
kukadiria.

Alisema hivi sasa wafugaji 
wanapaswa kufuga kisasa 
kutokana na mifugo hiyo 
kuanza kuuzwa kwa kupima 
kwa kilo katika mizani badala 
ya kukadiria, uamuzi ambao 
anaamini utasaidia kupata 
faida. “Ninaomba wafugaji wa 
kuku waanze kufuga kisasa ili 
waendane na soko la kisasa 
ambalo litawasaidia kuinuka 
kiuchumi,” alisema Chawala.

Pia, alisema kuku anapofug-
wa kisasa kwa kupata matun-
zo mazuri kutoka kwa mfu-

gaji, lazima atakuwa na uzito 
mkubwa ambao utasaidia ku-
uzwa kwa bei nzuri sokoni.

“Tunahitaji kuona wafugaji 
wanainuka kiuchumi kupitia 
biashara wanayofanya hasa 
ukizingatia taifa liko katika 
uchumi wa kati,” alisema Cha-
wala.

Aliwataka wafugaji kuzin-
gatia elimu ya ufugaji kuku 
kisasa inayotolewa na watafiti 
mbalimbali, ili kuhakikisha 
wanafuga kisasa na kupata 
kipato kikubwa ambacho ki-
tawasaidia wao na familia zao.

Alisema ifike wafugaji wab-

adilike na kuanza kufuga 
kisasa kwa kutumia kanuni 
ambazo zimefanyiwa utafiti ili 
wafanye biashara yenye tija.

Vilevile, alisema kuuza kuku 
kwa makadirio kwa wafugaji 
wanavyofanya katika biashara 
hiyo, inafanya kipato chao ki-
nakuwa kigumu kwa sababu 
wanauza kwa bei ya hasara.

Alisema umefika wakati 
sasa wafanyabiashara na waf-
ugaji wabadilike na kufanya 
shughuli zao kisasa ili kupiga 
hatua kwa kuingia katika soko 
la kimataifa la uuzaji kuku wa 
nyama.

Wanaopeleka matunda Dodoma wapewa angalizo 
Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

U
MOJA wa Masoko 
Rasmi Jiji la Dodoma 
(UMADO), umewata-
ka wafanyabiashara 

wanaopeleka matunda, mbo-
ga na viazi kutoka nje ya mkoa, 
kuheshimu na kutekeleza 
maelekezo yanayotolewa na 
Halmashauri ya Jiji ikiwamo 
kushusha mizigo kwenye Soko 
la Job Ndugai.

Rai hiyo ilitolewa jana na 
viongozi wa umoja huo ji-
jini hapa walipokuwa wakitoa 
ufafanuzi kwa waandishi wa 
habari kuhusu agizo la Hal-
mashauri ya Jiji kwa wafanya-
bishara wote wanaoleta miz-
igo yao kwa kutumia magari 
kushusha kwenye Soko la Job 
Ndugai na siyo eneo lingine.

Makamu Mwenyekiti wa 

umoja huo, Goha Magwai, 
alisema kinachotakiwa ni 
kutii maelekezo hayo ambayo 
yaliyotolewa na halmashauri 
ili kufanya kazi kwa uhuru na 
ufanisi.

Alisema wafanyabiashara 
ambao wanaleta biashara 
hizo, hakuna sababu ya kuvu-
tana na maelekezo hayo na 
halmashauri kuhusu katazo 
hilo, bali watoe mapendekezo 
namna ya kuboresha utendaji 
badala ya kuvutana.

Alisema serikali imewekeza 
mabilioni ya shilingi katika 
Soko la Ndugai kwa ajili ya 
wafanyabishara wadogo na 
wakubwa, hivyo wanatakiwa 
kutoa ushirikiano ili kutatua 
vikwazo vilivyomo ndani ya 
soko hilo.

Marwa Mabucha, Mwe-
nyekiti wa umoja huo, aliiom-
ba halmashauri hiyo kufanya 

maboresho kwenye eneo wa-
nalotakiwa kushusha mizigo 
yao ili kuondoa tofauti iliyopo 
sasa.

Alisema maboresho hayo 
yanajumuisha halmashauri 
kutenga eneo ambalo wa-
fanyabiashara  wanaoleta bi-
ashara kutoka nje ya mkoa, 
wapewe sehemu ya kufanyia 
biashara badala kusafirisha 
hadi kwenye  masoko men-
gine.

“Tunaiomba halmashauri 
yetu hii ya jiji, kutuboreshea 
eneo hili tunaloshushia mizi-
go, ili tuweze pia kuuza biasha-
ra baada ya kushusha mizigo 
badala ya kupeleka yote kwe-
nye masoko mengine,” alise-
ma. 

Fortunatus Keela, mfanyabi-
ashara wa soko la matunda na 
mboga la Bonanza, aliishauri 
halmashauri kukaa pamoja 

na wafanyabishara ili kutatua 
vikwazo vinavyotokea kwa 
maendeleo ya jiji na musta-
bakabili mpana wa Sekta ya Bi-
ashara. 

Ofisa Masoko wa Jiji la Dodo-
ma, James Yuna, akizungumza 
na wafanyabiashara kwa 
nyakati tofauti ambao wana-
leta bidhaa hizo kwa kutumia 
magari, aliwataka kufuata 
maelekezo.

Alisema serikali imewekeza 
mabilioni ya fedha kwa ajili 
ya wafanyabiashara kulitu-
mia soko hilo la Ndugai, hivyo 
kama kuna kasoro, wana-
takiwa kukaa kwa pamoja ili 
kuzitatua.

“Badala ya kuvutana kati 
yao na halmashauri badala 
yake watumie vikao ambavyo 
vinaleta majibu ya haraka ku-
furahia soko hilo tofauti na ili-
vyo kwa sasa,” alisema.

Ufuatiliaji miradi 
ya maji waleta 
matokeo chanya
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

MRADI wa kujenga uwezo kwa jamii 
na asasi za kiraia katika ufuatiliaji wa 
matumizi ya fedha za umma kwenye mi-
radi ya maji, umetajwa kuleta matokeo 
chanya kwa wananchi kushiriki kulinda 
na kufanya miradi kuwa endelevu.

Hayo yalibainishwa jana jijini hapa 
ilipowasilishwa taarifa za mradi huo 
unaotekelezwa na Mtandao wa Asasi za 
Kiraia Mkoa wa Dodoma (NGONEDO) kwa 
ufadhili wa Foundation for Civil Society 
(FCS).

Akizungumza kwenye mkutano huo, 
mwakilishi kutoka Wakala wa Maji Viji-
jini (RUWASA), Samson Njoweke, alisema 
kabla ya mradi huo kutekelezwa, wa-
nanchi walikuwa wakiona miradi hiyo ni 
mali ya serikali.

Alisema kutokana na mradi huo, hivi 
sasa wananchi wamepata uelewa na 
kuona miradi ya maji ni mali yao na wa-
natakiwa kuitunza ili iwe endelevu.

Njoweke alisema kisera, bado kuna 
upungufu kutokana na baadhi ya mifumo 
kubadilika na wananchi hawajahusishwa 
kikamilifu.

Alisema serikali inafanya kazi zake ki-
kamilifu kwa kushirikiana na wadau ka-
tika kutatua vikwazo katika upatikanaji 
maji wilayani Bahi mkoani Dodoma.

Alisema wananchi wamekuwa wa-
kichukua hatua mbalimbali kwa kuwa 
uwazi na ufuatiliaji wa miradi umekuwa 
mzuri. “Mimi ni mratibu wa vyombo vya 
watumiaji maji Wilaya ya Bahi. Hata 
mimi zamani wenyeviti wa vijiji nili-
kuwa ninawaona kama maadui, lakini 
nilipogundua ushirikishwaji ni muhimu 
kwenye miradi ya maji, sasa wananchi 
wamekuwa walinzi namba moja wa mi-
undombinu ya maji,” alisema.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Mchito, Abdul 
Machete, alisema kamati za PETS zina-
fanya kazi vizuri kwa kuwa zimepewa 
uwezo na kila siku zinaongeza uelewa 
katika utendaji.

Mjumbe wa kamati za PETS, Hussein 
Mwaja, alisema kamati zimewapa uelewa 
na hivi sasa wanaona miradi ya maji ni 
mali yao na siyo serikali.

Ofisa Maendeleo ya Jamii kutoka Ofisi 
ya Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Honora-
tha Rwegasira, alitaka matokeo chanya 
yaliyopatikana kutokana na utekelezwaji 
wa mradi huo katika Wilaya ya Bahi 
yaendelezwe ili jamii iendelee kufaidika 
na fursa za uwapo wa miradi ya maji.

Akitoa tathimini ya utekelezaji wa 
mradi huo, Luhaga Makunja kutoka 
NGONEDO, alisema Wilaya ya Bahi ina 
vijiji 59, lakini mradi huo ulitekelezwa 
katika vijiji vinne tu ambavyo ni Mkaka-
tika, Bahi Sokoni, Nguji na Mkito.

Alisema sasa wananchi asilimia 70 
wana uelewa wa miradi ya maji na ufua-
tiliaji wa miradi ya maji umeongezeka.

Alisema wakati wa utekelezaji wa 
awamu ya kwanza ya mradi, ziliundwa 
kamati za kufuatilia matumizi ya fedha 
za umma (PETS) za vijiji na kulikuwa na 
mafunzo baadaye awamu ya pili ilitoa 
mafunzo ya ufuatiliaji ikiwamo ufuatil-
iaji wa nyaraka.

Alibainisha kuwa hadi kufikia mwaka 
2020, Bahi ilikuwa na asilimia 50 ya 
wananchi wanaopata maji.

Mkuu wa Wilaya ya Mpwapwa, Jabir Shekimweri (katikati), akizungumza na Meneja wa benki ya NMB Kanda ya Kati, Nsolo 
Mlozi (kulia) na Meneja Uhusiano na Serikali wa benki hiyo, Kanda ya Kati, Peter Masawe, walipomtembelea ofisini kwake juzi. 
PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Na Grace Mwakalinga, MBEYA

J
ESHI la Polisi mkoani 
Mbeya, linamshikilia  mta-
yarishaji wa nyimbo (Pro-
ducer), Joseph Mwamakusi 

(30), Mkazi wa Iyela kwa tuhuma za 
kumiliki silaha.

Inadaiwa kuwa mtuhumiwa 
huyo alikutwa na bunduki aina ya 
Shortgun iliyokatwa mtutu na ki-
tako yenye namba za usajili 5481 na 
risasi zake 11 na Bastola 01 aina ya 

Bereta iliyofutwa namba za usajili 
ikiwa na risasi moja ndani ya maga-
zine bila kuwa na kibali.

Kwa mujibu wa taarifa ya Ka-
manda wa Jeshi la Polisi Mkoa wa 
Mbeya, Ulrich Matei, kwa vyom-
bo vya habari jana, mtuhumiwa 
alikamatwa juzi majira ya saa 3:30 
asubuhi.

Alisema taarifa hizo walizipata 
kutoka kwa msamaria mwema na 
kwamba silaha hizo zilikutwa ndani 
ya mfuko wa sandarusi kisha ku-

wekwa kwenye begi dogo ndani ya 
nyumba yake.

Kamanda Matei alisema hadi 
sasa, mtuhumiwa ametiwa nguvuni 
na kwamba uchunguzi bado unaen-
delea kubaini ukweli wa suala hilo 
na ukikamilika, atafikishwa ma-
hakamani kujibu tuhuma zinazom-
kabili.

Alitoa wito kwa wananchi kua-
cha tabia ya kumiliki silaha za moto 
kinyume cha taratibu kwa kuwa zi-
nahatarisha usalama wa wananchi.

Baadhi ya wakazi wa Jiji la Mbeya 
walilishauri Jeshi la Polisi kuangalia 
upya utoaji wa vibali vya kumiliki 
silaha za moto kwa watu binafsi 
kwa madai kuwa baadhi huzitumia 
vibaya na kuhatarisha usalama.

Miongoni mwao, ni Jerome Am-
bakisye, mkazi wa Forest, aliysema 
baadhi ya wananchi wanaopewa 
vibali vya kumiliki silaha, huzitumia 
kutishia watu pindi wanapopishana 
kauli na kulishauri Jeshi la Polisi 
kuangalia upya utoaji wa vibali.

Mtayarishaji nyimbo za injili matatani 
tuhuma kukutwa na bunduki, risasi 

Halmashauri yapata dawa ujenzi holela
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

HALMASHAURI ya Jiji la Mbeya 
imeanza mikakati ya kupima ardhi 
katika Kata ya Mwansekwa ikiwa ni 
utekelezaji wa mpango kabambe 
wa jiji hilo ambao ulibuniwa hivi ka-
ribuni kukabiliana na ujenzi holela 
wa makazi.

Mkakati huo ulianza kwa kutoa 
elimu kwa wananchi kuhusu faida 
ya upimaji wa ardhi pamoja na 
mpango kabambe wa jiji hilo am-
bao umeanza kutekelezwa.

Akiwasilisha mpango kwenye 
mkutano wa hadhara uliofanyi-
ka katika kata hiyo, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Jiji la Mbeya, Amede 
Ng’wanidako, alisema mabadiliko 
ni lazima yafanyike kwa sababu mji 
unakua kwa kasi.

Mkurugenzi huyo alisema mbali 
na kutaka kuupanga vizuri mji huo, 
upimaji wa ardhi ya wananchi pia 
unasaidia kuiongeza thamani kwa 
maelezo kuwa uwanja uliopimwa, 
bei yake ni tofauti na ile isiyopimwa.

“Halmashauri ya Jiji la Mbeya 

imekuja na mkakati wa kupima ar-
dhi katika maeneo mbalimbali. Leo 
( jana) tupo Kata ya Mwansekwa 
kwa ajili ya zoezi hili na tutapima 
maeneo yote yaliyo kwenye mkaka-
ti. 

Kabla ya kufanya hivyo, tutatoa 
elimu kwa wananchi kutambua 
umuhimu wa zoezi hilo,” alisema.

Ngw’anidako alisema wananchi 
wote lazima washirikishwe kwenye 
mchakato huo kuanzia hatua za 
awali hadi kwenye zoezi la upimaji 
ardhi, ili kutambua malengo ya seri-

kali kutekeleza katika  eneo hilo.
Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, 

William Ntinika, aliwatoa hofu 
wananchi wa Mwansekwa na ku-
waahidi kuwa kila mwenye ardhi 
atapatiwa haki yake.

Alisema upimaji ardhi utatoa kip-
aumbele kwa wamiliki wa ardhi wa 
asili kwa kuhakikisha kila mmoja 
anapata stahiki zake huku akiutaka 
uongozi wa kata kutoa elimu zaidi 
juu      ya umuhimu wa upimaji ar-
dhi.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, William Ntinika, akizungumza na wananchi wa Kata ya Mwansekwa, jijini Mbeya jana, kuhusu umuhimu wa upimaji 
ardhi ambao unatarajiwa kuanza hivi karibuni. PICHA: GRACE MWAKALINGA

DC ashtuka 
ufaulu 
duni wa 
sekondari
Na Mwandishi Wetu, 
MBARALI

MKUU wa Wilaya ya 
Mbarali mkoani Mbeya, 
Reuben Mfune, amewataka 
wenyeviti wa bodi za shule 
za sekondari, waratibu 
elimu na wakuu wa shule 
hizo, kufanya kazi kwa ush-
irikiano ili kuongeza ufaulu.

Mfune alitoa kauli hiyo 
juzi wakati wa kikao cha 
kujadili namna bora ya 
kuongeza ufaulu kwa shule 
za sekondari wilayani 
humo.

Alisema licha ya serikali 
kuendelea kuboresha miun-
dombinu ya elimu, kikwazo 
kipo kwa watumishi katika 
kuongeza ufaulu.

Alisema kikao hicho 
kilijadili mikakati ya namna 
ya kuongeza ufaulu kwa 
kutumia mbinu shirikishi 
baina ya wanafunzi na 
walimu kwa kushirikiana na 
wazazi.

“Tumekaa kikao kazi 
cha kujadili namna bora 
kuongeza ufaulu. Miongoni 
mwa mbinu tunazoona zin-
afaa, ni kuanzisha utaratibu 
wa wanafunzi kula chakula 
shuleni, watoto kukaa hos-
teli na kuanza utaratibu wa 
masomo ya jioni,” alisema 
Mfune.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbarali, Kivuma Msangi, 
alisema walimu wote 
watakaokuwa wanafaulisha 
wanafunzi kwenye masomo 
wanayofundisha ufaulu wa 
daraja A na B watakuwa 
wanapatiwa zawadi kama 
motisha na ofisi yake. 

Alisema licha ya baa-
dhi ya shule za sekondari 
kutokufanya vizuri, serikali 
inaendelea kutoa fed-
ha kwa ajili ya kuboresha 
miundombinu ya elimu, ak-
ibainisha kuwapo sekondari 
32 zikiwamo nne mahususi 
kwa wasichana.

Mkuu wa Idara ya Elimu 
ya Sekondari wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya 
Mbarali, Anna Shitindi, 
alisema wamejipanga 
kuongeza ufaulu kwa wa-
nafunzi wote wa shule za 
sekondari kwa kuhakikisha 
wanaandaa mitihani ya 
awali kabla ya mitihani ya 
taifa.

Alisema wataendelea ku-
hamasisha wazazi kuchang-
ia chakula shuleni pamoja 
na kufanya ufuatiliaji wa 
mara kwa mara kwa shule 
zote kubaini dosari zinazo-
jitokeza.
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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, amesema ndoto yake ya 
kuifanya Zanzibar iwe sehemu ya 
kutoa tiba za kibingwa sasa imeanza 
kutimia.

 Dk. Mwinyi alisema hayo wakati 
akiwapongeza madaktari wa Hos-
pitali ya Mnazimmoja baada ya 
kufanya upasuaji wa ubongo, uti 
wa mgongo na mishipa ya fahamu 
katika Hospitali ya Mnazimmoja 
ambao aliwaita Ikulu kwa lengo la 
kuwapongeza.

 
Pongezi hizo zimekuja baada ya 

kitengo hicho cha wataalamu kum-
fanyia upasuaji mgonjwa, Keleshi 

Belinda, raia wa Nigeria, ambaye 
hakuwa na imani ya kutibiwa Zan-
zibar, lakini kutokana na uwezo 
uliopo wa kitengo hicho mgonjwa 
huyo alitibiwa na hatimaye baada ya 
kupona, alianza kuipa sifa Zanzibar 
na kutoa taarifa katika mitandao ya 
kijamii.

  Dk. Mwinyi alisema kuna haja 
ya kuwapongeza madaktari wazal-
endo kuanza kutoa huduma hizo za 
kibingwa ambazo ni ngumu, jambo 
ambalo wameonesha kwamba in-
awezekana katika kutekeleza ndoto 
zake.   Alisema aliona ni bora kuo-
nana na madaktari katika kitengo 
hicho kwa ajili ya kuwapongeza ku-
tokana na kufanya kazi katika maz-
ingira magumu. 

Alisema kazi inayofanywa na 
kitengo hicho ni nzuri kwa sababu 
imesaidia kupunguza wagonjwa 
waliokuwa wakisafirishwa nje ya 
nchi au Tanzania Bara kwa matiba-
bu ya ziada.

‘’Nimewaita hapa kwa ajili ya ku-
wapongeza kutokana na kazi kubwa 
mnayoifanya ya kutoa matibabu ya 
kibingwa, hivyo kupunguza mzigo 
wa serikali kusafirisha wagonjwa 
nje ya nchi,’’ alisema.

  Alisema serikali inaendelea na 
azma yake ya kujenga hospitali ya 
kisasa huko Binguni Wilaya ya Kati 
Unguja na kituo cha kutoa elimu ya 
mafunzo kwa madaktari wengine.

  Alisema ujenzi wa kituo hicho 
kwa kiasi kikubwa utasaidia na ku-

wawezesha wananchi kupata hu-
duma za afya nchini na kupunguza 
kusafirisha nje ya nchi.

 Aidha, Dk. Mwinyi alimpongeza 
daktari bingwa, Prof. Jose Piquer 
Belloch, kwa juhudi zake kwa 
kushirikiana na madaktari wazal-
endo katika kazi ya kutoa huduma 
za afya kwa wananchi wa Zanzibar.

  ‘’Leo nimefurahi sana, na-
kupongezeni kwa kazi kubwa mnay-
oifanya ambayo imeipa sifa kubwa 
Zanzibar katika kutoa huduma za 
afya za kibingwa,” alisema. 

Mapema mkuu wa kitengo cha 
upasuaji wa ubongo, uti wa mgongo 
na mishipa ya fahamu, Dk. Said Id-
rissa Ahmada,   alisema idara hiyo 
ilianzishwa katika mwaka 2014.

  Aliongeza kabla ya hapo Prof. 
Jose alimfanyia upasuaji mkubwa 
mtoto kutoka Makunduchi Mkoa 
wa Kusini Unguja na kufanikiwa li-
cha ya changamoto nyingi, na hapo 
ndipo juhudi za kuimarisha kitengo 
zilipoanza.   Alisema tangu kuanza 
kutoa huduma hizo mwaka 2014, 
wamefanikiwa kufanya upasuaji, 
ukiwamo wa vichwa maji, mgongo 
wazi, uvimbe wa ubongo na mishipa 
ya fahamu 1,700. 

Prof. Bbellochi, raia wa Hispania,  
kutoka  Taasisi ya Maendeleo ya 
Elimu inayohusiana na upasuaji wa 
mishipa ya fahamu (NED), alisifu  
ushirikiano anaoupata  katika kutoa 
huduma za afya kwa wananchi wa 
Zanzibar.

Mwinyi aona dalili Zanzibar kutoa huduma za kibingwa 

Mchango wa vyombo vya habari watajwa
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

VYOMBO vya habari vimeta-
jwa kuwa vina mchango mkubwa 
katika kutunza   na kuhamasisha 
amani na ustawi wa   wanajamii 
katika nchi.

Hayo yalielezwa na Kaimu Ka-
tibu Tawala wa Wilaya ya Kaska-
zini “A”, Khatibu Abibu Ali, wakati 
akifungua warsha   ya siku moja 
ya waandishi wa habari wa wilaya 
hiyo yaliyolenga umuhimu wa vy-
ombo vya habari katika utatuzi wa 
migogoro  katika jamii.

Alisema jamii   zimekuwa   na 
utamaduni wa kufuatilia vyombo 
vya habari   pamoja na kuamini 
taarifa zote zinazotolewa na vy-
ombo hivyo kuwa ni sahihi  husu-
sani katika vipindi vya uchaguzi au 
yanapotokea maafa.

Alisema endapo waandishi wa 
habari au chombo cha habari ki-
kakosea kutoa taarifa, hali hiyo hu-

leta athari kwa jamii na hata muda 
mwingine jamii hushuku mamlaka 
husika kwa kudhani inaficha uk-
weli kutokana na taarifa isiyosa-
hihi waliyoisikia katika vyombo vya 
habari. Aidha, akitolea mfano ka-
tika Kisiwa cha Tumbatu ambapo 
alisema vyombo vya habari ndio vi-
mechangia kurejesha amani katika 
kisiwa hicho baada ya kuathiriwa 
na mivutano ya kisiasa ya muda 
mrefu husasani katika vipindi vya 
uchaguzi.

Alisema serikali ilishirikiana na 
waandishi wa habari pamoja na 
radio jamii kufanya vipindi vingi 
vya umuhimu wa amani pamoja na 
athari za kutoweka amani pamoja 
na kufanya mijadala iliyowakutani-
sha watu wenye itikadi mbalimbali 
za vyama na hatimaye lilifanikiwa.

“Asilimia kubwa nchi ambazo 
huingia katika machafuko huanzia 
katika vyombo vya habari tumeona 
mfano wa  Rwanda,   vyombo vya 

habari vinaweza kuleta amani ka-
tika nchi au vinaweza kuivuruga 
ndani ya saa chache tu, hivyo tu-
naomba mwendelee kuhubiri 
amani maana athari za machafuko 
zinajulikana na nchi inayoingia ka-
tika machafuko kurejesha amani 
iliyotoweka ni mchakato wa muda 
mrefu sana,” alisema.

Akiwasilisha mada, mwezeshaji 
wa warsha hiyo, DK. Mohmed 
Hafidh  Khalfani, alisema waandi-
shi wa habari wamechangia katika 
kuituliza jamii katika kipindi cha   
kabla na hata baada ya uchaguzi 
mkuu wa mwaka 2020.

Alisema licha ya wanasiasa 
nao kuwa mstari wa mbele ka-
tika kuangalia zaidi maslahi ya 
wananchi kwa kuangalia athari 
za migogoro, lakini waandishi wa 
habari hawakuwa vichocheo pen-
gine vya jamii kufanya fujo.

Aliwataka waandishi wa habari 
kuhakikisha wanaendelea kuhubiri 

amani katika  jamii  sehemu zote 
ambazo wanahisi kuna migogoro 
na pengine migogoro hiyo inaweza 
kuleta vurugu na mivutano.

Kwa upande wake Mratibu wa Ju-
muiya ya Jukwaa la Vijana Zanzibar 
(ZYF), Almasi Mohmed Ali, alisema  
lengo la mradi huo umelenga ku-
leta mshikamano katika jamii   ili 
kuepusha migogoro ya aina mbal-
imbali.

Alisema vyombo vya habari 
vinachangia katika kuleta mshika-
mano katika jamii na kuepusha mi-
vutano kwa kufanya vipindi mbal-
imbali vinavyoelezea umuhimu wa 
amani katika nchi.

Warsha  hiyo ya siku moja ili-
fanyika huko katika Shule ya Mkwa-
juni Mkoa wa Kaskazini Unguja na  
kuandaliwa na ZYF chini ya mradi 
wa Kukuza Umoja wa Kitaifa  un-
aotekelezwa katika wilaya tatu za 
Unguja na wilaya moja kisiwani 
Pemba. 

Sababu idadi ndogo 
wanawake wenye 
ulemavu katika siasa 
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

 USHIRIKISHWAJI mdogo 
wa wanawake  wenye ul-
emavu katika vyama vya 
siasa, umechangia kupatikana  
kwa asilimia ndogo ya wa-
nawake wenye ulemavu kush-
iriki katika nafasi za uongozi.

Hayo yalielezwa na Ofisa 
Mfuatiliaji Tathmini na Mafun-
zo wa Jumuiya ya Wanawake 
wenye ulemavu Zanziar 
(JUWAUZA), Mujuni Baitan, 
wakati akiwasilisha tathmini 
ya mchakato wa uchaguzi wa 
mwaka 2020.

Alisema baada ya kumal-
izika kwa uchaguzi mkuu, 
jumuiya yao ilifanya tathmini 
na kubaini kuwa wanawake 
wenye ulemavu walipata na-
fasi za uwakilishi ni asilimia 
24.3 ambayo ni ndogo ukilin-
ganisha na idadi ya vyama vya 
siasa vilivyopo.

Alisema katika kukabiliana 
na changamoto hiyo, jumuiya 
yao imeandaa mikakati maal-
umu ambayo itawawezesha 
wanawake wenye ulemavu 
kutatua changamoto zinazo 
wakabili katika uchaguzi.

Naye Katibu wa Jumuiya 
hiyo, Mwandawa Khamis Mo-
hammed, alisema wameanzisha 
mradi maalumu wa kuwahama-
sisha wananchi wa vijijini juu 
ya kujuwa umuhimu wa kuwa 
na vyeti vya kuzaliwa kwa 
watoto wao.

Alisema mradi huo umekuwa 
ukitoa elimu kwa watu wenye 
ulemavu juu ya watoto wenye 
ulemavu  kutokana na watoto 
wengi wenye ulemavu kuko-
sa  vyeti vya kuzaliwa.

Washiriki wa mkutano huo 
ambao uliwashirikisha waandi-
shi wa habari, waliiomba ju-
muiya hiyo, kuendelea kuwae-
limisha watu  wenye ulemavu 
juu ya umuhimu wa kushiriki 
katika masuala mbalimbali ya 
kijamii.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akizungumza na kuwapongeza madaktari bingwa wazalendo wa 
kitengo cha upasuaji wa ubongo na mishipa ya fahamu kutoka Hospitali ya Mnazi Mmoja, katika hafla iliyofanyika Ikulu, jijini Zanzibar juzi. PICHA: 
IKULU 
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Katsina, NIGERIA

WATU 36 wameuawa baada ya kushambuliwa 
na watu wenye silaha.

Mashambulizi mawili yaliyofanyika Kaskazini 
mwa Nigeria, yasisababisha vifo hivyo, kulin-
gana na maofisa na  ndugu wa waathiriwa.

Pia taarifa zinasema, mashambulizi hayo yali-
fanyika katika muda wa saa 48 zilizopita jana, 
katika majimbo ya Kaduna na Katsina.

Aidha, washambuliaji hao hawakujulikana pia 
walisababisha watu kadhaa kujeruhiwa.

Kadhalika, washambuliaji walichoma moto 
nyumba kadhaa na kusababisha watu kuhama 
makazi yao.

Wiki iliyopita, watu wenye silaha wasioju-
likana walishambulia shule ya sekondari katika 
Jimbo la Niger, nchini Nigeria na kuwateka 
nyara wanafunzi 27, wafanyakazi pamoja na 
familia zao. RFI

36 wauawa kwa 
saa 48 Nigeria

Nyumba 500 ziliteketezwa Tigray

Bobi Wine ahojiwa 
umiliki gari kifahari

Gijet, ETHIOPIA

ZAIDI ya nyumba 500, ziliteketezwa 
kwa makusudi katika mji wa Gijet, 
jimboni Tigray nchini Ethiopia.

Utafiti wa Shirika la Satellite Image-
ry, umebainisha, na kwamba bado 
kuna mzozo unaoendelea jimboni 
humo.

Waziri Mkuu, Abiy Ahmed, ali-
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Waziri Mkuu 
Armenia atakiwa 
kujiuzulu

Marekani kutoa 
ripoti mauaji ya
Jamal Khashoggi

Yerevan, ARMENIA

WAZIRI Mkuu wa Armenia, Nikol 
Pashinyan, amemfuta kazi mkuu wa 
utumishi jeshini, akimtuhumu kwa 
kutaka kumpindua jana. 

Awali, mkuu huyo wa jeshi ali-
kuwa amemtolea wito Pashinyan 
kujiuzulu kwa hiari yake, kuitikia 
wito wa waandamanaji wanaom-
kosoa kwa namna serikali yake 
ilivyoushughulikia mgogoro baina 
ya nchi hiyo na Azerbaijan juu ya 
jimbo la Nagorno-Karabakh.

Waziri mkuu huyo alitumia 
mtandao wa Facebook kuwataka 
wafuasi wake kujitokeza kwa wingi 
mitaani kumuunga mkono alichose-
ma ni jaribio la mapinduzi ya kijeshi 
dhidi yake.

Hadi sasa, haijafahamika endapo 
jeshi limedhamiria kutumia nguvu 
kumwondoa madarakani endapo 
hakukubali ushauri waliompa wa 
kuondoka mwenyewe. DW

Washington, MAREKANI

MAREKANI inajiandaa kuchapisha 
ripoti kuhusu mauaji ya mwandishi 
wa habari wa Saudi Arabia, Jamal 
Khashoggi.

Vilevile, Ikulu ya White House 
ilisema kuwa Rais wa Marekani 
Joe Biden anapanga kuzungumza 
hivi karibuni na Mfalme Salman wa 
Saudi Arabia. Khashoggi aliuawa 
mwaka 2018 katika ubalozi wa Sau-
dia jijini Instanbul, Uturuki.

Biden alisema alitaka kutathmini 
upya uhusiano wa nchi yake na 
Saudi Arabia, akisema kuwa Mareka-
ni angependa kuwa na mazungumzo 
moja kwa moja na Mfalme Salman.

Rais aliyeondoka madarakani, 
Donald Trump awali alikuwa ak-
ituhumiwa kuzibia masikio madai 
ya ukiukaji wa haki za binadamu 
unaohusishwa na mrithi wa Saudi 
Arabia, Mohammed bin Salman, 
lakini maswali yanabaki juu ya 
msimamo wa Rais wa Marekani Joe 
Biden. BBC

Kampala, UGANDA

MAMLAKA nchini Uganda, zi-
namtaka kiongozi wa Chama 
cha National Unity Platform 
(NUP), Robert Ky-
agulanyi (pichani) 
kuweka wazi jinsi 
alivyopata gari lake 
jipya la kifahari ku-
fikia Machi 31.

Katika mkutano 
na waandishi wa 
habari mjini Kam-
pala, Mkaguzi 
Mkuu wa Serikali, 
alitangaza kuwa 
viongozi wote nchini humo, 
wataanza kutangaza mali 
zao, vyanzo vyake na madeni 
waliyonayo kwanzia Machi 
Mosi, mwaka huu.

Akijibu maswali kutoka 

kwa waandishi wa habari, 
Mkurugenzi wa Kanuni ya 
Maadili katika Ofisi ya Mkagu-
zi Mkuu wa Serikali, Annet 
Twine, alithibitisha kwamba 

viongozi watahi-
tajika kutangaza 
mali zao, zawadi 
na misaada wali-
yopokea katika 
juhudi za kuka-
biliana na ufisadi.

Wiki iliyo-
pita Kyagulanyi 
maarufu Bobi 
Wine, mgom-
bea wa urais wa 

zamani, alizindua gari lake 
jipya aina ya SUV na Cruiser 
V8 lenye thamani ya zaidi ya 
shilingi bilioni moja za Ugan-
da, ambalo alidai haliingii 
risasi. BBC

Wanajeshi wakikabiliana na waandamanaji wanaounga mkono demokrasia, wakati jeshi lilipokuwa likitoa msaada 
huko Yangon, nchini Myanmar, jana. PICHA: REUTERS

tangaza Novemba mwaka jana kuwa, 
wanajeshi wake walifanikiwa ku-
dhibiti wanajeshi wa Tigray People’s 
Liberation Front (TPLF), waliokuwa 
watiifu wa serikali ya Tigray.

Hata hivyo, ilibainika kuwa bado 
kuna vita vinavyoendelea kwa baa-
dhi ya sehemu za jimbo hilo, kwa mu-
jibu wa wenyeji na Umoja wa Mataifa.

Serikali ya Ethiopia ilikiri kuwapo 

kwa visa vichache vya ufyatulianaji 
risasi Jimbo la Tigray, ila hali ya us-
alama jimboni humo imedhibitiwa.

Kaimu Kiongozi wa Serikali, jim-
boni Tigray, Mulu Nega, alisema am-
etuma kamati maalamu kuchunguza 
hali hiyo katika mji wa Gijet.

Ripoti ya Shirika la Utafiti wa mika-
sa la DX Open Network, lenye makao 
yake nchini Uingereza ilisema picha 

ilizodadisi za moto katika mji wa Gi-
jet, moto huo haukuwa ajali.

DX Open Network hata hivyo kati-
ka ripoti yake haijaeleza ni nani wali-
ohusika katika mkasa huo wa moto.

Serikali ya Ethiopia na ile ya Tig-
ray, zimekataa kuhusishwa na mzozo 
wa Jimbo la Tigray, wakati serikali 
bado inadhibiti mawasiliano jimboni 
humo. RFI

Kadhalika, 
wanasiasa wa 
ngazi za juu du-
niani walisema 
mabadiliko ya 
tabianchi ni 
kitisho kikub-
wa cha amani. 



BERGAMO, Italia 

ZINEDINE Zidane amekubali maje-
ruhi yameiathiri Real Madrid, lakini 
hakuridhika na kiwango walichocheza 
wakati wakiibuka na ushindi dhidi 
ya Atalanta iliyokuwa na wacheaji 10 
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Kiungo wa Atalanta, Remo Freuler 
alitolewa kwa kadi nyekundu baada 
ya kumfanyia faulo, Ferland Mendy 
dakika ya 17 kwenye mchezo huo wa 
kwanza wa hatua ya 16 uliochezwa 
kwenye Uwanja wa Gewiss, Juma-
tano.

Licha ya Madrid kutawala mchezo, 
lakini walipiga mashuti matatu tu yal-
iyolenga bao hadi Mendy alipofunga 
bao lake la kwanza zikiwa zimebakia 
dakika nne mpira kumalizika.

Los Blancos hao ambao walikuwa 
na wachezaji kama Karim Benzema na 
Eden Hazard ambao walirudi kutoka 
majeruhi, walikosa mbinu za kupenya 
ngome ya Atalanta hadi Mendy alipo-
funga bao hilo.

Zidane anajua ushindi huo wa 
tano mfululizo kwa Madrid haukuwa 
katika kiwango kizuri, lakini aliahidi 
kurekebisha makosa kwenye mchezo 
wa marudiano utakaopigwa Machi 16, 
mwaka huu.

Kocha huyo wa Madrid alisema: 
“Hatukucheza vizuri, lakini jambo la 
muhimu ni matokeo.

“Mwishoni tulifunga, kufunga lili-
kuwa jambo la muhimu sana kwetu. 
Bado tunatakiwa kucheza mchezo wa 
pili, lakini ni matokeo mazuri.”

Zidane: 
Hatukucheza
vizuri dhidi 
ya Atalanta
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LOS ANGELS, Marekani

BONDIA Anthony Joshua amemwambia, 
Tyson Fury kama anataka kupigana na 
yeye anafahamu wapi kwa kumpata.

Joshua na Tyson wanaweza kupanda 
ulingoni mara mbili mwaka huu, huku 
pambano la kwanza likitarajiwa kuwapo 
Juni, na bingwa huyo wa mikanda ya WBO, 
WBA Super na IBF tayari amethibitisha 
wapo kwenye hatua za mwisho kukamili-
sha mipango yao.

Akizungumza na Sky News, Joshua ali-
bainisha kuwa wanatazama tarehe nzuri 

ya pambano lao litakalochezwa ifikapo 
Juni. 

Mabondia hawa wamekuwa wakitu-
piana maneno, na bila shaka kila mmoja 
anasubiri kwa hamu kuthibitisha kuwa 
yeye ndiye mfalme.

Joshua amesema kuwa yeye yupo tayari, 
na Tyson anaelewa wapi kwa kumfuata na 
kukutana naye.

“Niko tayari na ninasubiri kwa hamu 
sana hili pambano, ninachotaka ni ku-
pigana, kupigana, kupigana! Nasubiri kwa 
hamu sana kurejea ulingoni,” alisema 
Joshua.

BUDAPEST, Hungary 

M
ANCHESTER City ime-
fanikiwa kuweka rekodi 
ya kushinda mechi 19 
mfululizo kwa sababu ya 

fedha nyingi walizotumia kununua 
“wachezaji wa ajabu”, ametania Pep 
Guardiola.

Ushindi wa City wa mabao 2-0 dhi-
di ya Borussia Monchengladbach mji-
ni Budapest kwenye mchezo kwanza 
wa Ligi ya Mabingwa Ulaya hatua ya 
16, imewaweka vinara hao wa Ligi 
Kuu England kwenye nafasi nzuri ya 
kufuzu hatua ya robo fainali.

Guardiola aliwaingiza Sergio Ague-
ro, Ferran Torres na Riyad Mahrez 
kutokea benchi pale kwenye dimba 
la Puskas, huku John Stones, Kevin 
De Bruyne na Benjamin Mendy wa-
likuwa miongoni mwa wachezaji am-
bao hawakutumika.

Bernardo Silva na Gabriel Jesus kila 
mmoja alifunga bao moja, wakien-
deleza ushindi tangu Desemba 16, 
mwaka jana.

Wakati alipoulizwa kuhusu sababu 
ya kikosi chake kuwa na mafanikio, 
Guardiola alionekana kama anajivu-
nia fedha.

“Tuna fedha nyingi za kununua wa-
chezaji wa ajabu,” alitania.

“Muda wote tunashinda kwa fedha, 
huu ni ukweli. Na bila ya wachezaji 
wazuri wenye ubora, hatuwezi ku-
fanya hivyo.

“Katika kundi hili kuna wachezaji 
bora na wanauhusiano mzuri wa ku-
cheza pamoja na kushinda mchezo.”

Joshua amtaka Tyson ulingoni

Guardiola 
atambia 
fedha za 
man City
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LONDON, England

LICHA ya kuwa anacheza kwe-
nye Ligi Daraja la Kwanza nchini 
England katika Klabu ya Norwich 
City, mlinzi, Max Aarons amezi-
fanya klabu kubwa barani Ulaya 
kukimbizana kuwania saini yake.

Aarons mwenye umri wa miaka 
21 anatajwa kama mchezaji mwe-
nye nyota njema akiwa kama beki 
hodari wa pembeni.

Klabu za Manchester United, 
Barcelona, Bayern Munich na AS 
Roma zimehusishwa na Aarons 
katika vipindi tofauti tofauti.

Imeripotiwa kuwa, Ever-
ton nao wameingia kwenye 
kinyang’anyiro cha kumsaka Aar-
ons ambaye wanamtizama kama 
mrithi sahihi wa nahodha wao, 
Seamus Coleman. 

Ifikapo Julai, 2021 Coleman 
atakuwa amebakiza mwaka 
mmoja tu katika mkataba wake 
na Everton.

Licha ya kuwa Norwich City 
haichezi Ligi Kuu England, klabu 
hiyo haitopokea dau lolote la 
chini ya pauni milioni 30 hadi 35 
kama sehemu ya usajili wa Aar-
ons.

Aarons agonganisha 
klabu kubwa Ulaya

LIVERPOOL, England 

DIOGO Jota anakaribia kurudi dimbani 
kwa Liverpool, huku mwenzake Virgil 
van Dijk pia akionyesha ishara nzuri 
ya kuendelea kupona. 

Jota hajaichezea Liverpool tangu 
Desemba, mwaka jana baada ya ku-
umia goti. 

Nyota huyo wa kimataifa wa Ureno, 
alianza maisha vizuri pale kwenye 
dimba la Anfield, ambapo alifunga 
mabao tisa katika mechi 17 alizocheza 
baada ya kujiunga akitokea Wolves, 
Septemba, mwaka jana. 

Jota, juzi Jumatano alifanya mazoe-
zi dakika zote na kikosi cha kwanza 
cha Jurgen Klopp pale kwenye kituo 
chao cha AXA.

Kukosekana kwa Van Dijk ambaye 
aliumia goti kwenye mchezo wa Ever-
ton baada ya kugongana na golikipa, 
Jordan Pickford Oktoba, mwaka jana 
pale katika dimba la Goodison Park, 
kumeifanya safu ya ulinzi ya Liver-
pool kuyumba. 

Pia kuumia kwa Joe Gomez na Joel 
Matip kuliiteteresha kabisa safu hiyo 
ya ulinzi kwa kikosi hicho cha Klopp 
msimu huu, huku Jordan Henderson 
naye akiumia. 

Tofauti na Jota, kurudi kwa Van Dijk 
hakutarajiwi kuwa hivi karibuni, lakini 
ameanza mazoezi ya peke yake. 

Liverpool imeshinda mechi nne na 
kutoka sare tatu kati ya nane wakiwa 
na Van Dijk msimu huu, ikiwamo 
waliyopokea kichapo cha mabao 7-2 
kutoka kwa Aston Villa. 

ROME, Italia

M
SHAMBULIAJI wa Bay-
ern Munich, Robert Le-
wandowski ameendeleza 
kuweka rekodi katika mi-

chuano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, 
baada ya kuisaidia timu yake kui-

buka na ushindi wa 4-1 dhidi ya 
Lazio.

Lewandowski sasa ame-
funga jumla ya mabao 72 

ya Ligi ya Mabingwa Ulaya 
akiwa ni mchezaji wa tatu 
katika orodha ya wache-
zaji waliofunga mabao 

mengi kwenye historia ya 
michuano hiyo.
Mshambuliaji huyo amein-

gia katika orodha ya wachezaji 
waliofunga mabao mengi kwenye 

mashindano hayo akishika nafasi ya 
tatu nyuma ya Cristiano Ronaldo na 
Lionel Messi.

Ronaldo hadi sasa amefunga jumla 
ya mabao 134, huku Messi akifunga 
magoli  118 na nafasi ya nne yupo 
Raul aliyefunga mabao 71.

Pia Lewandowski amekuwa mche-
zaji wa kwanza katika wachezaji 
walifunga mabao mengi ya Ligi ya 
Mabingwa tangu kuanza kwa msimu 
uliopita, akiwa na mabao 19.

Anafuatiwa na Erling Haaland 
mwenye mabao 18, Kylian Mbappe 
mabao 10, Karim Benzema (9), Serge 
Gnabry (9), Alvaro Morata (9) na Ney-
mar (9).

Lewandowski 
aingia rekodi 

ya mabao 
UEFA

Van Dijk, 
Jota 
warejesha 
matumaini 
Liverpool



CITY KUSAJILI MAJEMBE

MANCHESTER City inafikiria kutoa zaidi ya pauni 
milioni 100 kununua nyota wapya akiwamo msham-
buliaji wa Norway, Erling Braut Haaland mwenye 
umri wa miaka 20, na kiungo wa kati wa Marekani, 
Giovanni Reyna mwenye miaka 18, wakati wa dirisha 
la usajili kipindi cha majira ya joto. (90min)

ABRAHAM NJIA MOJA

MSHAMBULIAJI wa Chelsea na England, Tammy 
Abraham mwenye umri wa miaka 23, hayuko tayari 
kuingia mkataba mpya, huku klabu hiyo ikiendelea 
kuhusishwa na Erling Haaland. (Metro)

SOLKAJAER VS HAALAND

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar 
Solskjaer amekiri amekuwa akiwasiliana na Erling 
Haaland mwenye mri wa miaka 20, ambaye alikuwa 
akimfundisha wakati akiwa mkufunzi wa Klabu ya 
Molde. (Sky Sports)

UNITED YAIGOMEA SEVILLA

MANCHESTER United haiko tayari kulipa dau la 
pauni milioni 68 ili kumnunua mlinzi wa kati wa 
Sevilla na Ufaransa mwenye umri wa miaka 22, Jules 
Kounde. (Mail)

LINGARD NYOTA YANG’ARA

WEST Ham itakabiliana na ushindani dhidi ya 
Leicester City kama itataka kumsajili moja kwa moja 
kiungo wa kati wa Manchester United, Jesse Lingard 
mwenye umri wa miaka 28. (Express)

HENDERSON SOKONI

MANCHESTER United imeweka wazi thamani ya 
golikipa wake, Dean Henderson ni pauni milioni 40, 
kama wakiamua kumuuza. (Express)

NORWICH KUTAJIRIKA

KLABU ya Norwich City inatarajia itapokea kiasi 
cha pauni milioni 35 kwa kumuuza mlinzi wa Eng-
land, Max Aarons mwenye umri wa miaka 21, ambaye 
analengwa na Manchester United. (Metro)

AARONS AGEUKA LULU

EVERTON haijawasiliana na Norwich kuhusu mka-
taba wa Max Aarons na inatarajia ushindani mkali 
kutoka kwa Manchester United, Bayern Munich na 
Barcelona. (Mail)

VAN AANHOLT KUSEPA

MLINZI wa Crystal Palace na Uholanzi, Patrick 
van Aanholt, 30, ameanza mazungumzo na klabu 
ambayo haijatajwa iliyofuzu katika Ligi ya Mabingwa 
Ulaya. Mkataba wa mchezaji huyo unakamilika 
mwisho wa msimu huu. (Football Insider)

 

MATA SAFARI IMEIVA

MANCHESTER United haitatumia kifungu cha 
kuongeza mkataba wa mwaka mmoja zaidi kwa 
kiungo wake wa kati, Juan Mata mwenye umri wa 
miaka 32. (MEN)

Haaland awekwa 
rasmi sokoni EPL

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

M
INO Raiola ambaye ni 
wakala wa nyota wa 
Borussia Dortmund, Er-
ling Haaland ameanza 

mbwembwe za mteja wake huyo, 
huku akipelekea vuguvugu la 
mchezaji huyo kuondoka klabuni 
hapo katika majira ya joto yajayo.
Akizungumza na vyombo

 vya habari, Raiola 
alianza kwa kumnadi 

Haaland akidai hakuna
 kocha yoyote duniani

 asiyependa kufanya kazi
 na mshambuliaji huyo.

“Kuna timu 10 tu duniani am-
bazo zina uwezo wa kiuchumi wa 
kumnunua Erling Braut Haaland. 
Na nne kati ya hizo 10 zipo Ligi Kuu 
England,” alisema akinukuliwa na 
vyombo vya habari vya Uingereza.

“Sidhani kama kocha au mkuru-
genzi wa michezo wa klabu yoyote 
duniani atasema hapana hamuhi-
taji Haaland.”

Haaland amefunga mabao 10 
katika mechi saba alizoitumikia 
Borussia Dortmund kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya msimu huu.

Hiyo imemfanya kuwa mchezaji 
wa pili kati ya wachezaji waliofunga 
mabao mengi kwenye mashindano 
hayo msimu huu, akitanguliwa na 
Robert Lewandowski mwenye ma-

bao 19.
Nyota mkongwe wa Ujeruma-

ni, Lothar Matthaus amemtaka 
mshambuliaji huyo wa Timu ya 
Taifa ya Norway kuondoka Borussia 
Dortmund kama anahitaji kuende-
leza kipaji chake.

Haaland ambaye ana umri wa 
miaka 20, alijiunga na vigogo hao 
wa Ujerumani katika dirisha dogo la 
Januari mwaka huu.

Real Madrid, Barcelona, Man-
chester United, Manchester City na 
Chelsea zote zimeonyesha nia ya 
kumsajili mshambuliaji huyo am-
baye ada yake ya uhamisho iliyoko 
kwenye mkataba ni Euro milioni 75, 
lakini kifungo hicho kitaanza kufan-
ya kazi mwakani.

    Wakala wake ametamba hakuna kocha 
ambaye hataki kufanya kazi na mshambuliaji...

habari michezo
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Na Saada Akida 

U
ONGOZI wa Simba umesema 
milango iko wazi na wako tayari 
kukaa meza moja na klabu yoy-
ote kutoka nje ya Tanzania inay-

ohitaji kumnunua mchezaji aliye katika 
kikosi chake ambacho sasa kinashiriki 
hatua ya makundi ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika.

Kauli hiyo imekuja baada ya
 wachezaji wa Simba kuonye-
sha kiwango kizuri ikiwamo, 
Luis Miquissone na kuvutiwa 

na baadhi ya mawakala na 
klabu mbalimbali zilizoshuhu-

dia mchezo wa Kundi A kati
 ya Simba dhidi ya Al Ahly, 

ambao ulimalizika kwa we-
nyeji kushinda bao 1-0.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar 
es Salaam jana, Mkuu wa Idara ya Habari 
na Mawasiliano wa Simba, Haji Manara, 

alisema hawatakuwa ‘wajinga’ kuacha hela 
endapo klabu yoyote duniani itakuja na dau 
kubwa kwa ajili ya kumnunua Miquissone.

Manara alisema wanatambua kwa sasa 
kuna timu nyingi duniani ambazo zinahitaji 
saini ya nyota huyo kulingana na uwezo 
wake anaonyesha katika kila mechi.

“Tutakuwa wajinga kuacha hela endapo 
timu ikija na dau zuri, litakuwa na maslahi 
mazuri kwa Simba na mchezaji ukizingatia 
maisha ya mchezaji yoyote ni kucheza 
vizuri na kujiuza ili kupata fedha.

“Sasa ipo wazi duniani kote kuna 
mawakala  walikuwapo Uwanja wa Mkapa 
na wale ambao wanafuatilia mpira, 
Miquissone nina imani kwa sasa yupo 
sokoni na anahitajika hapa Afrika hata nje 
ya mipaka hii,” alisema Manara.

Alisema ikitokea timu ikihitaji saini ya 
nyota huyo lazima timu ijipange kupata 
huduma yake kwa sababu ni mchezaji ghali 
kwa sasa.

“Kwa uongozi wa Simba kwa sasa 
umekuwa makini sana katika suala la 

kuwekeza soka la vijana ila kupata mazalio 
mapya, lakini kuhakikisha kutafuta 
mawakala ambao hata wakituletea 
wachezaji ambao watakuja kuziba nafasi 
ya watakaopata bahati ya kuuzwa,” Manara 
alisema.

Kuhusu kufanya vizuri kwa Simba, 
alisema siri kubwa ni umoja na 
mshikamano wa wanasimba wote na ana 
imani wakiendelea hivyo wataendelea 
kupata matokeo mazuri na kusonga mbele 
kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika.

“Mafanikio yote ambayo unayoona na 
kufanya vizuri kwa Simba ni umoja na 
mshikamano wetu, ukiona tunafanya 
vibaya ujue kuna chokochoko na figisu 
figisu, hivyo lazima tucheze na kauli mbiu 
za wazee wetu,” alisema Manara.

Alitaja malengo ya timu yao msimu huu 
yako matatu ambayo ni kutwaa ubingwa wa 
ligi, Kombe la FA na lengo mama ni kuvuka 
katika hatua ya makundi ya michuano ya 
kimataifa.

“Nafasi ya Simba kufuzu ipo ni 
kupambana kwenda kutafuta pointi 
muhimu kwenye mechi zetu mbili ikiwamo 
dhidi ya Al Merrekh, ambayo tunaenda 
kucheza Khartoum, Sudan,” alisema 
Manara.

Aliongeza baada ya kumaliza mechi 
dhidi ya Al Ahly, viongozi walikutana na 
benchi la ufundi ili kuwahimiza kuendelea 
kupambana kupata matokeo mazuri katika 
mchezo unaofuata wa Kombe la FA dhidi 
ya African Lyon.

“Simba tumekuwa na shida ambayo 
sielewi tunapotoka kucheza mechi kubwa 
na tunapokwenda kucheza mechi ndogo 
huwa hatufanyi vizuri, nimemsisitiza 
Matola (Selemani), asichukulie poa mechi 
dhidi ya African Lyon hapo kesho (leo).” 

“Bora kufungwa na Al Ahly na afadhali 
kuotolewa katika hatua ya makundi na sio 
kufungwa na African Lyon, hivyo msimu 
huu ubingwa wa ligi na FA ni lazima, 
tunaenda kupambana kufikia malengo,” 
alisema Manara.

Viongozi wa Timu za Huduma FC, Mabomba na Temeke Squad wakionyesha seti za jezi walizokabidhiwa na Chama 
cha Soka cha Mkoa wa Dar es Salaam (DRFA), kwa ajili ya kwenda kushiriki Ligi ya Mabingwa wa Mikoa itakay-
ofanyika kwenye vituo mbalimbali kuanzia Machi 4, mwaka huu. Kushoto ni Mweka Hazina wa DRFA, Issa Masoud na 
mwenyekiti wa chama hicho, Lameck Nyambaya. PICHA: DRFA

Simba mguu sawa kumuuza Miquissone
habari michezo
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa JKU, Omar 
Khamis “Matu” amewaangushia 
lawama washambuliaji wake kwa 
kushindwa kupachika mabao 
katika mchezo wa kwanza wa 
mzunguko wa pili wa Ligi Kuu 
Zanzibar uliochezwa juzi Visiwani 
hapa.

JKU ilibanwa mbavu na Kipanga 
na kumaliza dakika 90 kwa sare 
ya bila kufunga kwenye Uwanja 
wa Mau A.

Matu aliliambia gazeti hili 
baada ya kumalizika mchezo huo 
timu yake haikucheza vizuri ikil-
inganishwa na alivyotegemea. 

Kocha huyo alisema wachezaji 
wake walitengeneza nafasi nyingi 
za wazi za kufunga, lakini kukosa 
umakini kwa washambuliaji wake 
walijikuta mipira yote ikitoka nje 
na kushindwa kupata mabao.

“Mchezo ulikuwa mgumu, lakini 
timu yangu haikucheza vizuri 
sana, mabeki na washambuliaji 
walikuwa kama mawazo yao 
hayapo uwanjani, tumepoteza na-
fasi nyingi sana za wazi,” alisema 
Matu.

Hata hivyo alisema kwa sasa 
wanajipanga kuyafanyia kazi 
makosa aliyoyabaini ili yasijirudie 
tena kwa ajili ya kuelekea mechi 
yao inayofuata dhidi ya KMKM.

Naye Kocha Mkuu wa Kipanga, 
Rashid Lato, alisema kutoka sare 
katika mchezo huo dhidi ya JKU 
ni kawaida kwa sababu timu zote 
huanza kwa presha katika mechi 
za mzunguko wa pili kwa sababu 
ya kuwinda pointi tatu muhimu.

Ligi Kuu Zanzibar itaendelea 
tena leo kwa Malindi kumenyana 
na Chuoni kwenye Uwanja wa 
Amaan wakati katika Uwanja wa 
Mao A, Polisi watawakaribisha 
Mafunzo.

Mastraika JKU
wamliza kocha

Na Saada Akida

BAADA ya kulazimishwa sare 
ya bao 1-1 kwenye uwanja 
wa nyumbani dhidi ya Ru-
vuma Queens, Kocha Mkuu 
wa Simba Queens, Mussa 
Hassan ‘Mgosi’ amesema ma-
tokeo ya mchezo huo haya-
jamwondoa katika mbio za 
kutetea ubingwa wa Ligi Kuu 
ya Wanawake Tanzania wa-
naoushikilia.

Akizungumza na gazeti hili 
jijini jana, Mgosi alisema ana 
imani na kikosi chake kita-
pata matokeo mazuri katika 
mechi zijazo licha ya kupun-

guzwa kasi na kikosi hicho 
cha Ruvuma Queens.

Mgosi alisema kwa sasa 
anaendelea kufanyia kazi 
upungufu uliyojitokeza ka-
tika mchezo huo uliopita ili 
kuendelea kutafuta pointi 
tatu muhimu katika mechi 
ijayo ya ugenini dhidi ya JKT 
Queens.

“Bado hatujakata tamaa 
katika mbio za kutetea ub-
ingwa wetu, tunafanyia kazi 
makosa yetu ili kuboresha 
sehemu zote na kuwa imara, 
nina imani msimu huu tuna 
uwezo wa kutetea ubingwa 
huo, tukikosa basi nitaachia 

ngazi kufundisha Simba 
Queens,” alisema Mgosi.

Aliongeza ligi hiyo imeku-
wa na ushindani mkubwa, 
lakini hana hofu juu ya kasi 
ya wapinzani wao Yanga 
Princess, ambayo inaongoza 
ligi hiyo na kupata matokeo 
ya kuvuna pointi tatu kila 
mechi.

“Kwa sasa ni ngumu kuba-
shiri ubingwa wa msimu huu 
unaenda timu gani, kwa ima-
ni yangu kwamba mwishoni 
mwa msimu huu hasa baada 
ya sisi tutakapocheza dhidi 
ya Yanga ndio bingwa ataju-
likana,” alisema Mgosi.

Mgosi kuondoka Simba Queens



Na Somoe Ng’itu

H
ATUTAWADHARAU! Hayo ni 
maneno ya mabingwa wa-
tetezi, Simba kuelekea mch-
ezo wa mzunguko wanne wa 

mashindano ya Kombe la FA dhidi ya 
African Lyon utakaochezwa leo kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es 
Salaam.
Simba ndio mabingwa watete-

zi wa mashindano hayo
 yanayochezwa kwa mfumo

 wa  mtoano na bingwa wake
 hupata tiketi ya kushiriki mi-

chuano ya kimataifa ya Kombe
 la Shirikisho Afrika.

Kocha Mkuu wa Simba, Didier Gomes 
aliliambia gazeti hili jana, kikosi chake 
kimejipanga kuhakikisha kinapata 
ushindi mapema na kujiweka kwenye 
nafasi nzuri ya kusonga mbele katika 
mashindano hayo.

Gomes alisema mechi zote ambazo 
timu yake inacheza ni sawa na fainali kwa 
sababu wanahitaji kukamilisha malengo 
waliyonayo ya kuchukua mataji.

Mfaransa huyo alisema katika soka 
hakuna mechi ndogo wala kubwa kwa 
sababu kila timu hujiandaa kupata ma-
tokeo chanya na amejiandaa kukabiliana 
na ushindani wowote kwenye mchezo 
huo.

“Kila siku tunakutana na changamoto 
tofauti, tumesahau matokeo ya mechi 
iliyopita na sasa akili yetu ni mchezo wa 
Kombe la FA, tunatarajia kukutana na 
ushindani hasa kwa sababu ni mashinda-
no ya mtoano, tumejipanga kuendeleza 
kasi yetu tuliyonayo kwa sababu tuna-
hitaji ubingwa wa michuano hii pia,” 
Gomes alisema.

Mkuu wa Idara ya Habari na Ma-
wasiliano wa Simba, Haji Manara, alise-
ma wataingia katika mchezo huo kwa 
‘nguvu kubwa’ kuhakikisha wanapata 
ushindi.

“Tumekuwa na tabia ya kupoteza 
mechi ndogo baada ya kumaliza mchezo 
dhidi ya timu kubwa, nimeongea na Ma-
tola (Selemani- Kocha Msaidizi) kwa ajili 
ya kuongeza msisitizo, mimi kwangu ni 
bora kufungwa 2-0 na Al Ahly, lakini sio 
African Lyon, tutaingia kwa nguvu ile ile 
tuliyoishia nayo,” Manara alisema.

Aliongeza msimu huu Simba imejipan-
ga kufanya vizuri katika Ligi ya Mabing-
wa Afrika, lakini lengo kuu ni kutetea ub-
ingwa wa Ligi Kuu Bara na Kombe la FA.

Naye Mmiliki wa African Lyon inay-
oshiriki Ligi Daraja la Kwanza, Rahim Za-
munda alisema kikosi chake kiko imara 
na kinaamini kitapata matokeo chanya 
dhidi ya mabingwa hao watetezi wa mi-
chuano hiyo.

“Hatuiogopi wala kuihofia Simba, sisi 
tuko imara na tayari kwa mchezo wa ke-
sho, tunauwezo ndani na nje ya uwanja, 
walipo wao tulishapita zamani,” Zamun-
da alitamba.

Tayari Kagera Sugar ya Bukoba ili-
yowafunga Eagle Stars na wenyeji wa 
Mlandizi mkoani Pwani, Ruvu Shooting 
walipata ushindi dhidi ya Mbao zimesha-
songa mbele katika hatua inayofuata ya 
mashindano hayo.

Mechi nyingine za michuano hiyo zi-
nazotarajiwa kuchezwa leo ni kati ya 
Arusha FC dhidi ya Mashujaa wakati 
Mtibwa Sugar itawakaribisha JKT Tanza-
nia, huku Yanga ikiwaalika Kengold FC 
kutoka jijini Mbeya kwenye Uwanja wa 
Uhuru.

Na Saada Akida

WAWAKILISHI wa Tanzania katika mashinda-
no ya kimataifa ya Kombe la Shirikisho, Na-
mungo FC wametinga hatua ya makundi 
licha ya kufungwa mabao 3-1 na wageni CD 
Primiero de Agosto ya Angola katika mechi 
ya marudiano iliyochezwa kwenye Uwanja 
wa Azam Complex jijini Dar es Salaam jana.

Namungo imesonga mbele kwa jumla 
ya mabao 7-5, baada ya kupata ushindi wa 
mnono wa magoli 6-2 katika mechi ya kwan-
za iliyofanyika Jumapili iliyopita kwenye 
uwanja huo.

Namungo ilikuwa ya kwanza kupata bao 
kupitia kwa Sixtus Isabilo dakika ya sita 
wakati Brian Moyo aliisawazishia De Agosto 
kwa penalti dakika ya 27 na dakika 51 akaf-
unga goli la pili huku Natael Masuekama aki-
pachika la tatu dakika za lala salama. 

Katika hatua hiyo ya makundi, Namungo 
inayoshiriki michuano ya kimataifa kwa 
mara ya kwanza iko Kundi D pamoja na timu 
za Raja Casablaca ya Morocco, Pyraminds 
(Misri) na Nkana FC ya Zambia.

Namungo ilipata tiketi ya kushiriki 
mashindano hayo baada ya kumaliza katika 
nafasi ya pili kwenye michuano ya Kombe la 
FA msimu uliopita, ikifungwa mabao 2-1 na 
Simba katika mchezo wa fainali.

Simba yaitisha 
African Lyon

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

    Yatamba inahitaji kushinda ili kukamilisha...

Mshambuliaji wa Manchester City, Gabriel Jesus (kushoto), akifunga bao la pili kwa timu yake huku golikipa wa Borussia Mönchengladbach, Yann Sommer (kulia), 
akishindwa kuokoa hatari hiyo katika mechi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya iliyochezwa jijini Budapest, Hungary juzi usiku. City ilishinda mabao 2-0. PICHA: MTANDAO
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Namungo 
rasmi yatinga 
makundi
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