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Samia asimulia alivyoumia kupaa bei ya sukari

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

RAIS Samia Suluhu Hassan amesema
alipata tetemeko la maumivu wakati bei
ya sukari ilipouzwa Sh. 8,000 kwa kilo,
kulikosababishwa na baadhi ya wafanya-
biashara kuficha bidhaa hiyo.

Amesema wakati huo viwanda vya ku-
zalisha sukari vilishindwa kufanya uzal-
ishaji kutokana na mvua nyingi zilizonye-
sha kuanzia Januari hadi Aprili mwaka
huu.

Rais alisema hayo jana wakati akizin-
dua kiwanda cha Mkulazi I mkoani hapa,
kilichogharimu Sh. bilioni 340 ambacho
kinamilikiwa kwa pamoja kati ya Mfuko
wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) na
Jeshi la Magereza.

Akiwa katika kiwanda hicho, Rais Sa-
mia aliagiza kuanza kwa ujenzi wa ki-
wanda kipya cha Mkulazi 1T kilichopo
Ngerengere Wilaya ya Morogoro ili taifa
liwe na usalama wa chakula baada ya ku-
kamilika na kuanza uzalishaji wa tani
50,000 kwa mwaka wa Kiwanda cha
Mkulazi I kilichopo Mbigiri Wilaya ya Kil-
osa mkoani Morogoro.

Aidha aliauagiza uongozi wa Kiwanda
cha Mkulazi I kutoogopa mkono wa mtu
yeyote kutoka juu na badala yake ku-
fanya kazi kwa kusimamia sera, sheria,
taratibu na kanuni kuwa endelevu.

“Nadhani ilikuwa kati ya Januari na
Aprili nilipatwa na tetemeko kidogo zili-
ponyesha mvua nyingi, viwanda havi-
kuzalisha lakini sukari kwenye baadhi

ya maeneo ilikuwepo lakini
watu wakabana na sukari ika-
panda bei kupindukia hadi Sh.
8000 kwa kilo moja kiasi am-
bacho Mtanzania wa kawaida
asingeweza kumudu” alisema
Rais Samia.

Alisema kiwanda hicho ni
cha pekee kutokana na kumi-
likiwa na taasisi za serikali na
kwamba atahakikisha anaki-
tafutia fedha ili kiongeze uwezo
wa kuzalisha sukari kutoka tani
50,000 hadi tani 75,000 kwa
mwaka.

Kukiwa na viwanda vya seri-
kali vya aina hiyo, alisema hata
ikinyesha mvua kubwa na vi-
wanda kushindwa kuzalisha
serikali itaweza kutoa sukari ili-
yohifadhiwa bila mgogoro kwa
ajili ya kuwauzia wananchi kwa
bei ya kawaida.

“Waliothirika zaidi wakati ule
wa bei ya sukari kupandishwa
wanaofanya biashara ndogo
ambao ni kina mama lishe
pamoja na watoto ambao wa-
natumia sukari, sisi watu wa-
zima ukifika umri fulani una-
punguza matumizi ya sukari
kwakuwa inaweza kukuletea
athari” alisema .

Rais Samia alisema ujenzi
wa Mkulazi IT utakwenda kuipa

serikali uhakika wa chakula na
sukari hapa nchini, hivyo seri-
kali inakwenda kutafuta fedha
kwa ajili ya ujenzi huo hata
kama itashirikiana na seka bi-
nafsi.

Alisema tayari ujenzi wa
awali wa kiwanda hicho ume-
shatumia Sh. bilioni 2.6 na
kutaka wawekezaji au sekta bi-
nafsi ambao wapo tayari kush-
irikiana na serikali kujitokeza.

Rais alisema serikali im-
eamua kuipa jukumu Wakala
wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula
(NFRA) kununua sukari kadri
itakavyokuwa na uwezo wa
kuifadhi ili inapotekea upun-
gufu wananchi waweze kupata
huduma.

“Nazipongeza hizi taasisi za
serikali kwa kuamua kuwekeza
kwenye mradi huu wa ujenzi
wa kiwanda cha sukari, kwani
mtawasaidia ~ wananchi
pale patakapokuwa na
upungufu wa su-
kari,” alisema.

Aidha, Rais
Samia alisisiti-
za umuhimu
wa  uendel-
evu wa mradi
huo akisema
uzoefu unao-
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utafanyika kwenye ukumbi wa Mlimani City Dar es Salaam na kwa njia ya mtandao wa Z0OOM, siku ya
tarehe 29 Agosti 2024, kuanzia saa 3.00 asubuhi kufanya shughuli zifuatazo:-

Kuikubali Ajenda.

Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano wa 28 wa Wanahisa. uliofanyika tarehe 25 Agosti, 2023.
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Taarifa ya Mwenyekiti.

Kupokea Ripoti ya Wakurugenzi, Ripoti ya Wakaguzi wa Mahesabu na Mahesabu yaliyokaguliwa kwa
mwaka ulioishia Desemba 31, 2023.

6. Malipo ya Gawio.

7. Kuidhinisha Ada za Wakurugenzi.

8. Kuteua Wakaguzi wa Mahesabu kwa mwaka 2024.

9. Kuteua Wakurugenzi.

10. Kupanga sehemu na tarehe ya Mkutano Mkuu wa 30 wa Wanahisa.
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nyesha kitu kinapokuwa cha
serikali umakini wake unaku-
wa mdogo, akitolea mfano kufa
kwa viwanda vingi vya serikali
katika miaka ya nyuma.

“Yako mambo tu kitu kikiwa
cha Serikali basi umakini wake
unakuwa mdogo, sasa hapa
nimepokewa na kijana ma-
hili sana nadhani ni Mtendaji
Mkuu wa Kiwanda cha Mkulazi,
nataka kumwambia kuwa asi-
mamie kwelikweli mradi uwe
endelevu, kama kutakuwa na
mkono wowote unatoka huko

TANGAZO LA

NOTISI - MDAIWA

TUJIJENGE TANZANIA FINANCIAL SERVICE
LIMITED, Inatangaza notisi ya siku Thelathini
(30) kwa mdaiwa, Ndugu LIGWA SHIBILITI
NHOGOLO, wa Nyasaka Wilaya ya
Nyamagana- Mwanza.

LIGWA SHIBILITI NHOGOLO ulikopa na
kushindwa kulipa deni la mkopo wako, hivyo
unatakiwa kulipa deni lako la mkopo
unaodaiwa na Tujijenge ndani ya siku
thelathini (siku30). Hii ni baada ya mkopo
kushindwa kulipwa kulingana na masharti na
makubaliano ya mkataba.

Notisi hii ya siku thelathini (30) itatumika
kuanzia tarehe ya Tangazo hili gazetini. Hatua
zaidi za Kisheria zitachukuliwa dhidi yako
endapo kama utashindwa kulipa deni la
mkopo ndani ya muda ulicainishwa (siku
thelathini).

Ikiwa ni pamoja na kuruhusu dalali kuendelea
na taratibu za kisheria za kuuza mali zako
zilizotumika kudhamini mkopo uliochukuliwa.

Kwa Mawasiliano piga:
+255222774742-3/0677088251/

0718068335
Au Email: tujijengetanzania@tujijenge.or.tz

juu kwetu kuingiza simamia sera, kanuni
na taratibu na usimame hapo” alisema Rais
Samia.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa
Kampuni Hodhi ya Mkulazi, Dk. Hildelitha
Msita, alimwomba Rais Samia kukiongezea
nguvu ya kifedha kiwanda hicho ili uzal-
ishaji wake ufike tani 75,000 kwa mwaka.

Alisema kiwanda hicho kimejengwa
kwa teknolojia ya hali ya juu na kina uw-
ezo wa kuchakata miwa tani 500,000 sawa
na uzalishaji wa tani 50,000 za sukari kwa
mwaka.

Dk. Msita alisema uzalishaji wa sukari
kwa ajili ya matumizi ya nyumbani ulianza
Julai Mosi mwaka huu kwa tani 200 hadi
250 kwa siku .

Alisema kampuni ina mipango ya kupan-
ua wigo wa uzalishaji wa bidhaa zitokanazo
na miwa na kwa kuanzia wanaaza na ku-
zalisha ethanol ambayo inaweza kutumika
katika matumizi mbalimbali ikiwemo ma-
lighafi ya kutengeneza dawa.

Hatua hiyo, alisema itaiwezesha kampu-
ni kuongeza mapato na kushusha bei ya
sukari na hao ni mipango na matarajio ya
kampuni katika kuleta maendeleo.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu
(Kazi Ajira, Vijana na Wenye Ulemavu), Ri-
dhiwan Kikwete, alisema ujenzi wa kiwan-
da hicho utatatua tatizo la ajira kwa vijana.

Alisema kiwanda hicho kimetoa ajira
2,176 ambazo ni rasmi na 7,000 zisizo ras-
mi. Alisema kiwanda hicho pia kinakwenda
kuongeza makusanyo katika mapato na ku-
tatua changamoto ya upungufu wa sukari.

Naye Waziri wa wa Kilimo, Husein Bashe,
aliwaahidi wakulima wa miwa ambao wal-
ipeleka miwa katika kiwanda hicho na wa-
naodaiwa na Benki ya Azania kuwa suala
lao linashughulikiwa.

Mwenyekiti Chama cha Wakulima wa
Miwa wa Nje Mbigiri wilayani Kilosa, Sa-
lome Mbilinyi, alishukuru serikali kwa
uwekezaji wa kiwanda hicho na kuomba
changamoto zao kutatuliwa.
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Kamanda wa Polisi
Kanda Maalum

ya Dar es Salaam,
SACP Jumanne
Muliro, akizun-
gumza na waandi-
shi wa habari, jijini
humo jana, kuhusu
kukamatwa kwa
Mkazi wa Tegeta,
Amos Lutahem-
belwa kwa tuhuma
za kutoa taarifa za
UoNgo juu va Kifo
cha binti anaye-
daiwa kufanyiwa
vitendo vya ukatili
wa Kijinsia. PICHA:
IMANI NATHANIEL

Mapya yalbuka binti
aliyedaiwa kubakwa

Na Romana Mallya

MAPYA yameibuka kuhusu
tukio la unyanyasaji wa king-
ono binti, mkazi wa Yombo
Dovya, Temeke, mkoani Dar
es Salaam, ambaye baada ya
ukatili uliofanyika dhidi yake,
ameondolewa katika nyumba
aliyokuwa amepanga.

Wakati hayo yakiibuka, wa-
dau mbalimbali wa haki za
binadamu na wanasaikolojia,
wameendelea kujitokeza na
kulaani kitendo alichofanyiwa
binti huyo na kutaka sheria zi-
chukuliwe dhidi ya wahusika
na kwa uwazi.

Bintu huyo anadaiwa kufany-
iwa ukatili huo na vijana wata-
no na video yake kusambazwa
kwenye mitandao ya kijamii,
kwa kile walichodai kuwa wali-
tumwa na bosi wao kwamba
alikuwa na uhusiano wa kimap-
enzi na mume wake.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kit-
uo cha Sheria na Haki za Binad-
amu (LHRC), Dk. Anna Henga,
alipoulizwa jana na Nipashe
walikofikia kuhusu kumfuatilia
binti huyo ili kumsaidia kishe-
ria, alisema baada ya kwenda
wameambiwa nyumba aliyoku-
wa akiishi ameondolewa.

“Hatujampata. Timu yan-
gu iliyokwenda kule Yombo
Dovya, ilifika hadi ofisi ya seri-
kali ya mtaa alikokuwa anakaa,
wakasema binti huyo ameon-
dolewa na hawajui yuko wapi.
Alikuwa mpangaji kwenye
moja ya nyumba huko.

“Alikuwa anakaa na mama
yake ambaye alikuwa mgonjwa
sana. Licha ya kwamba hatu-
jampata, tunasubiri kesi itaka-
pofikishwa mahakamani tut-
amsaidia msaada wa kisheria,”
alisema.

‘WAZIDI KULAANI

Mwenyekiti wa Jumuiya ya
Maridhiano na Amani Tan-
zania, Sheikh Alhad Mus-
sa Salum, alisema tukio hilo ni
la kinyama na kishenzi ambalo
halijazoeleka ndani ya jamii
na limebeba ukatili na udhalil-
ishaji.

“Hata kama alitenda kosa
hilo bado alilotendea ni uka-

tili ambao haupaswi kutendwa.
Kama viongozi wa dini tunali-
laani. Vijana wasitumike vibaya
hapo mtu ana dhambi mara
mbili ya kuzini na kumtendea
mtu ukatili,” alikumbusha.

Sheikh Salim aliwasihi vi-
jana wasikubali kuiga vitendo
visivyofaa na wawe na hofu ya
Mungu.

Mchungaji wa Kanisa la Ki-
injili na Kilutheri (KKKT), Dk.
Emmanuel Mlyuka, ambaye ni
mnasihi, alisema tukio hilo ni
kiashiria kikubwa kuwa mmo-
monyoko wa maadili umepo-
romoka katika jamii.

“Kukosekana kwa hofu ya
Mungu ambayo ni tatizo la ki-
roho, huondoa utu na kutom-
jali binadamu mwingine na
kushindwa kumchukulia kama
binadamu na kumwona kama
mnyama. Hicho ni kitendo cha
ukatili,” alisisitiza.

Pia alisema kitendo hicho ki-
naashiria changamoto ya afya
ya akili kwa vijana kwa sababu
mwenye akili timamu hawezi
kufanya jambo hilo kwa kujire-
kodi na kutuma.

“Hili ni jambo linalopaswa
kukemewa, wahusika wana-
paswa kuchukuliwa hatua na
umma ujue kwamba, wame-
chukuliwa hatua na taarifa
zitolewe ili kudhibiti vitendo
hivyo na kuwa fundisho kwa
wengine,” alisema.

Alisema hatua zichukuliwe
bila kuangalia sura ya mtu ili
kutunza maadili ya taifa, kwa
kuwa husambaa duniani na
kuleta aibu na yana maumivu
ya Kkisaikolojia na mwili kwa
mhusika pamoja na familia.

“Huyu binti anahitaji msaada
wa kisaikolojia ili kulinda afya
yake ya akili vinginevyo tut-
ampoteza. Wazazi wake wa-
najisikiaje? Nao wameathirika
wanahitaji  kusaidia kupata
msaada wa kisaikolojia.

“Kama sisi tumeumia kiasi
hiki unadhani wazazi, wadogo
zake, wameumiaje? Wana-
hitaji msaada pia wa kiroho ili
kuwalinda wasipate matatizo
mengine,” alishauri.

Agosti 4, mwaka huu, katika
mitandao ya kijamii kulisam-

baa video ikionesha namna
vijana watano wakimfanyia
ukatili huo binti huyo huku
wakimrekodi.

Katika video hiyo vijana
hao walisikika wakimtuhumu
kutembea na mume wa mtu
na binti huyo akisikika kuomba
msamaha mtu aliyetambulish-
wa kama afande.

ALIYEMZUSHIA MBARONI

Jeshi la Polisi Kanda Maalu-
mu ya Dar es Salaam linamshi-
kilia na kumhoji Amos Lwiza
(54), mkazi wa Tegeta, Dar es
Salaam kwa tuhuma za kuzu-
sha na kusambaza taarifa za
uongo kwenye mitandao ya ki-
jamii kwamba binti aliyebakwa
na kulawitiwa amekutwa ame-
fariki dunia.

Video tatu za tukio la kubak-
wa na kulawitiwa linalodaiwa
kufanywa na askari watano wa
vyombo vya ulinzi na usalama
ambao walidai kutumwa na
bosi wao, zilisambaa kwenye
mitandao ya kijamii Agosti 4,
mwaka huu.

Kamanda wa Polisi Kanda
Maalimu ya Dar es Salaam,
Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi (SACP) Jumanne Muliro,
alisema taarifa zilizotolewa na
mtuhumiwa Lwiza baada ya ku-
chunguzwa, zimebainika kuwa
za uongo na zilikuwa na lengo
la kuzusha taharuki na kuin-
gilia uchunguzi wa tukio hilo.

“Shauri kuhusu binti huyo
bado linachunguzwa na liko ka-
tika hatua za mwisho na taarifa
yake itatolewa na msemaji wa
Jeshi la Polisi.

“Mtuhumiwa huyu amewek-
wa Kkizuizini kutokana na
kusambaza taarifa za uongo
kuwa binti huyo aliyefanyiwa
kitendo cha kikatili kwa kubak-
wa na kulawitiwa kuwa ame-
kufa.

“Binti huyu yuko hai na si
kweli kama mtuhumiwa Lwiza
alivyozusha kwenye mitandao
ya Kkijamii. Jeshi la Polisi lin-
aendelea kutoa wito kwa jamii
kujiepusha na kutoa taarifa za
uongo ambazo hawana uhaki-
ka nazo kwani kufanya hivyo ni
kosa kisheria,” alisema Muliro.

Rlpotl huduma kibingwa
- yataja magonjwa tishio

Na Mary Geofrey

RIPOTI ya Utoaji Huduma za
Kibingwa katika hospitali 184 za
halmashauri nchini, inaonesha
kuwa magonjwa ya shinikizo la
juu la damu (BP), ugumba, mfu-
mo wa hewa, moyo kwa watoto
na tezi dume yanaongoza.

Aidha, madaktari bingwa
wamefanikiwa kufanya upas-
uaji kwa watoto wa kiume 20
waliokuwa na uume ulioanga-
lia chini, ambao ungesababisha
ulemavu wa kudumu.

Pia wamefanya upasuaji wa
kundoa mawe kwenye vibofu
vya mikojo ikiwamo jiwe la
ukubwa wa kilo 1 na gramu 200
na upasuaji wa goita.

Waziri wa Afya, Ummy Mwal
es Salaarn wakati akizungumza
na waandishi wa habari wakati
akitoa ripoti hiyo ya Mpango
Kambambe wa Madaktari Bing-
wa wa Dk. Samia.

Mpango huo una lengo la
kusogeza huduma za kibingwa
kwa wananchi, kuimarisha na
kuanzisha wodi maalum za
watoto wachanga wagonjwa na
waliozaliwa na uzito pungufu
‘NCU'.

Mpango huo ulianza Mei
6 hadi Juni 8, mwaka huu,
na madaktari bingwa wa wa-
nawake na uzazi, watoto, hu-
duma za usingizi na ganzi, ma-
gonjwa ya ndani na upasuji na
mfumo wa mkojo ambao walio-
na wagonjwa takribani 70,000.

Ummy alisema kati ya wag-
onjwa 22,057 wa magonjwa
ya ndani walioonwa, shinikizo
la juu la damu liliongoza kwa
wagonjwa 7,529 (asilimia 34),
likifuatiwa na matatizo ya mfu-
mo wa chakula kwa wagonjwa
4,158 (asilimia tisa).

Pia alisema alisema kati ya
wagonjwa 18,044 walioonwa na
madaktari hao wa magonjwa
ya wanawake na uzazi, mata-
tizo ya ugumba yaliongoza kwa
wagonjwa 3,810 (asilimia 2I),
kujifungua 2,529 (asilimia 14)
na tatizo la kutokwa na damu
nyingi ukeni isivyo kawaida
wagonjwa 2,108 sawa na asil-
imia 12. Ummy pia alisema kati
ya watoto 14,466 walioonwa,
matatizo ya mfumo wa hewa
na moyo yaliongoza kwa kuwa
na wagonjwa 2,352 (asilimia
16), uambukizo wagonjwa 2,091
(asilimia 15), upungufu wa
damu na selimundu wagonjwa
1,287 (asilimia tisa) na nimonia
wagonjwa 1,030 ambao ni asil-
imia saba.

Alisema kati ya wagonjwa
10,578 walioonwa na madaktari
bingwa wa upasuaji, matatizo
ya tezi dume yaliongoza kwa
wagonjwa 1,568 (asilimia 15) iki-
fuatiwa na mfumo wa chakula
wagonjwa 1,392 (asilimia 13);
uvimbe wagonjwa 1,167 (asilim-
ia 11), ajali na mifupa wagonjwa
1,154 (asilimia 11).

Alisema wizara ilishirikiana
na vyama vya kitaaluma kama
Chama cha Madaktari Bingwa
wa Magonjwa ya Wanawake
na Uzazi (AGOTA), Chama cha
Madaktari Bingwa wa Watoto
(PAT), Chama cha Madaktari
BRingwa wa Ganzi na Usingizi
(SATA), Chama cha Madaktari
Bingwa wa Magonjwa ya Ndani
(EMAT) na kwamba zilitumika
zaidi ya Sh. bilioni 1.4.

Ummy alisema mikoa 10
iliyoongoza kwa wagonjwa
wengi waliojitokeza kuonwa na
madaktaribingwa naidadi kwe-
nye mabano ni Tanga (4,410),
Mara (3,671), Tabora (3,652), Mt-
wara (3,540), Mwanza (3,256),
Ruvuma (3,253), Mbeya (3,126),
Kagera (3,122), Pwani (2,966) na
Manyara (2,964).

Alisema pia madakatari
bingwa wamewajengea uwezo
watoa huduma 4,796 na kati
ya hao 2,187 (asilimia 46) ni
wauguzi na 1,502 (asilimia 31)
ni madaktari na wengine ni
wataalam wa maabara na wafa-
masia.

“Kwa kazi hii imefanikiwa
sana; wananchi wamepata hu-
duma, tumepunguza gharama,
watoa huduma wamepata
mafunzo kazini, wodi maalum
nane zimeanzishwa za kuhu-
dumia watoto wachanga wag-
onjwa na waliozaliwa na uzito
pungufu - NCU.

“Vyumba vya upasuaji vilivy-
okuwa havijaanza kufanya kazi
hasa hospitali mpya vimeanza
kufanya kazi, vifaa tiba vipya
vimeanza kufanya kazi.

“Tumeona hospitali ambazo
hazikuwa na vifaa tiba vya ku-
tosha kufanya upasuaji, uon-
gozi wa hospitali uligharamia
kuwapeleka wagonjwa Hos-
pitali za mikoa kwa upasuaji,”
alisema.

KUPANDIKIZA MIMBA

Katika hatua nyingine, Ummy
alisema wako katika hatua za
mwisho za makubaliano ya bei
za kupandikiza mimba kwa
mashine maalum (IVF - In vitro
Fertilization) katika Hospitali
ya Taifa Muhimbili (MNH) kab-
la ya kuanza huduma Septem-
ba, mwaka huu.

“Nimeshazungumza na Prof.
Mohamed Janabi (Mkurugenzi
Mtendaji wa MNH) na wako
katika hatua za mwisho, ame-
shanitajia bei ila nimewaambia
waendelee kuangalia namna ya
bei kuwa nafuu kulinganisha
na hospitali nyingine za binafsi.

“Muhimbili tunatoa huduma
na lengo ni kumpa huduma
mama anayehitaji mtoto, hivyo
bei nayo lazima iwe rafiki na
siyo itakayomuumiza mama.
Hivyo nadhani tunaenda vizuri
na hadi Septemba tutakuwa
tumezindua,” alisema Ummy.

Tayari serikali imeshaka-
milisha ununuzi wa mashine za
kusaidia upandikizaji mimba
zilizogharimu Sh. bilioni moja.
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RIPOTI MAALUM

Na Vitus Audax, MWANZA

ALl ya kukosekana
kwa maeneo maalumu
kwa ajili ya kukusanyia
sambamba na kutoku-
wapo kwa taasisi rasmi za kuzoa

Mwanza, imesababisha zisam-
bae ovyo na kutishia afya za wa-
nanchi.

Katika maeneo kadhaa ya Jiji la
Mwanza, mtu akipita atashuhu-
dia marundo ya taka na hata
kudhani kuwa ndiyo madampo
au ndio utamaduni uliojengeka
katika jiji hilo.

Kwa sasa, taka zimezagaa kwe-
nye makazi ya watu, vyanzo vya
maji na barabarani hali inayo
hatarisha afya za wakazi wa mae-
neo hayo.

Ripoti ya  Matokeo ya
Mashindano ya Afya na Usafi
wa Mazingira ya mwaka 2023
kipengele cha Halmashauri za
Majiji na Halmashauri za Man-
ispaa nchini iliyotolewa Mei 10,
2024 na Wizara ya Afya ililitaja
Jiji 1a Mwanza kushika nafasi ya

Licha ya jiji hili linaloshika
nafasi ya pili kwa ukubwa na
uchangiaji wa pato la taifa, Mwan-
za ilishika nafasi ya mwisho ikiwa
na asilimia 57 na alama 71 kati ya
124.

Katika shindano hilo, Jiji la
Tanga liliibuka la kwanza kwa
asilimia 84 likifuatiwa na Mbeya
(asilimia 78), Arusha (asilimia 77),
Dar es Salaam (66) na Dodoma
asilimia 60.

WANASEMAJE?
Nipashe ilifuatilia kwa kina

Taka zikiwa zimerundikana katika moja ya maeneo va Jiji la Mwanza. PICHA: VITUS AUDAX

Uzoaji taka ulivyogeuka
kitendawili, tishio kwa afya

suala hilo na kuzungumza na
wananchi, viongozi wa serikali
huku wakitaka hatua kali zi-
chukuliwe.

Mkazi wa Mtaa wa Nganza, De-
ogratius Mahinda, alisema tatizo
kubwa katika mitaa yao ni kuza-
gaa ovyo kwa taka katika mazin-
gira. Taka hizo zinatupwa nyaka-
ti za usiku na watu kutokana na
kutokuwapo maeneo maalumu
ya kukusanyia, ikiwa ni pamoja
na ukosefu wa taasisi, wazabuni
wa kukusanya taka katika mae-
neo ya makazi ya watu.

Alisema baadhi ya wananchi
wamekuwa wakichimba mashi-
mo holela katika makazi yao kwa
ajili ya kutupa taka, ambayo hu-
jaa muda mfupi na kusababisha
kuzagaa katika makazi ya watu.

“Licha ya taka hizo kuwa kero
katika mazingira, kadhalika zile
ngumu kama plastiki na wakati
mvua zikiendelea kunyesha, vy-
anzo vya maji kikiwamo Ziwa
Victoria, husababisha uharibifu
wa vyanzo vya maji,” alisema
Mahinda.

Mahinda anaomba uongozi wa
Jiji la Mwanza kuhakikisha un-
aweka wazabuni wenye nguvu
katika kuzoa taka hizo na kuz-

ipeleka katika maeneo ya
dampo. Pia anashauri Jiji
kutenga vituo maalumu

“Mkakati huu

la Jiji la Mwanza ambako
Mganga Mkuu wa Mkoa
kwa wakati huo, Thomas

kwa ajili ya ukusanyaji Utajumuisha  Rutachunzibwa,  alith-
wa taka ili kuwaondolea Kuimarisha  jbjtisha kuwapo kwa wag-
wananchi  kero hiyo m;ag;:? onjwa 112,

inayowaweka  hatarini = para kuuili Hali hiyo iliyoibuka
kupata magonjwa ya kuunganisha Kkutokana na mvua zi-
mlipuko. Anasema awali maeneo yote lizokuwa zikinyesha kwa
kulikuwa na mzabuni VYauzalishaji ~ wakati huo, inadhihirisha
anayezoa taka kwenye Mamasoko,  Lywa kwa hali ya sasa ya
makazi na Kkuzipeleka k:z:’:;ﬁgzzz mazingira kutokuhifadhi-
katika moja ya vituo ﬁsafirishaji wa ipasavyo pindi mvua
vya kukusanyia ambako pakuhakiki- zitakapoanza kunyesha,
taka zilikuwa nyingi bila shabidhaa.. kutakuwa na hatari kub-

kuondolewa kwa kuwa
mtoa huduma alisitisha
bila taarifa kwa wananchi.

ATHARI DHAHIRI

Mlipuko wa ugonjwa wa kip-
indupindu uliotokea mwanzoni
mwa mwaka 2024, Mkoa wa
Mwanza ulikuwa wa pili kuripoti
ugonjwa huo. Januari 9, kilith-
ibitishwa kifo cha mwananchi
mmoja wilayani Magu kilichoto-
kana na ugonjwa huo huku Jiji la
Mwanza na Ilemela wakibainika
wagonjwa saba na washukiwa 18
wa ugonjwa huo.

Aidha, hali hiyo ilitajwa kuen-
delea kuwa mbaya katika eneo

wa ya kuibuka tena kwa
ugonjwa huo.

Mkazi wa Mtaa wa Silivini, ji-
jini Mwanza, Neema Andrew,
anataja hali ya uzoaji taka katika
eneo hilo inasimamiwa na mwa-
nanchi mmoja mmoja kutokana
na utaratibu maalum uliowekwa
awali kusitishwa. Anasema wako
vijana wanaopewa fedha kwa
nyakati za usiku ili kutoa taka
hizo katika makazi yao.

Hata hivyo, vijana hao hawana
maeneo maalum ya kuzipeleka
hivyo kulazimika kuzitupa ka-
tika barabara za mitaa, ziwani na
hata maeneo mengine ya wazi
yasiyokuwa rasmi.

“Hali hii inatuathiri kwa kiasi
kikubwa kutokana na taka hizo
kuzagaa mitaani ambapo tunao
watoto wanaoshinda kwenye
maeneo hayo hivyo nao afya zao
zinakuwa hatarini pindi wan-
apochezea taka hizo,” anasema.

Oscar Evodius, Mkazi wa Mtaa
wa Malimbe, anasema licha ya
serikali kutokutoa kipaumbele
katika mitaa yao kwa kuweka
taratibu maalum juu ya uzoaji
taka hizo, bado pia elimu hai-
jaifikia jamii kuhusu athari za
utupaji taka ovyo pamoja na ma-
kosa ya kufanya hivyo.

Aidha, anaiomba serikali ku-
litazama vyema jiji hilo kwa ku-
fanya uwekezaji hasa kwenye
magari pamoja na vifaa vingine
muhimu vya kuzoa taka, ili ku-
weka mazingira salama kwa ajili
ya afya za wakazi wa maeneo
husika.

“Taka si sehemu ya afya ya
binadamu na kama mwananchi
hali inaathari kubwa katika afya
yangu. Pia mvua zikinyesha kuna
hatari zaidi ya kuibuka kwa ma-
gonjwa ya mlipuko kama ilivy-
okuwa mwanzoni mwa mwaka
huu,” anasema Evodius.

INAENDELEA KESHO
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HABARI KITAIFA

I
ACT-Wazalendo :
yapendekeza
mwarobaini
migogoro ya
ardhi

Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha ACT - Wazal-
endo kimesema ili kutatua
migogoro ya ardhi wakulima
na wafugaji, ni lazima kuwe
na hatua madhubuti za kis-
era na kiuwajibikaji kwa seri-
kali na jamii.

Kwa mujibu wa taarifa
kwa umma iliyotolewa
jana na Kiongozi wa ACT-
Wazalendo, Dorothy Semu,
changamoto ya migogoro
ya ardhi inazidi kuwa kubwa
kiasi cha kuwa tishio kwa
amani na utulivu nchini.

Aidha, chama hicho
kimependelea mambo
manne ambayo ni kusima-
mia utekelezaji wa mipango
wa matumizi bora ya ardhi

Pia kimeshauri kukome-
sha vitendo vya rushwa
miongoni mwa viongozi wa
serikali za mitaa na vijiji ili
kuondoa upendeleo na upo-
raji wa raslimali ardhi.

Chama hicho kimepende-
keza pia serikali kutumia ma-
jukwaa rasmi kama Kamati
za Ushauri za Wilaya (DCC)
na Mikoa (RCC) kujadili
masuala hayo wa upana na
kuwashirikisha wawakilishi
wa wakulima na wafugaji ili
kujenga maelewano mion-
goni mwao.

Aidha,  ACT-Wazalendo
imependekeza serikali ku-
fanya uamuzi wa kisera ku-
wapa mamlaka wananchi
kutoa ridhaa ya uwekezaji
ili kuhakikisha kuwa hakuna
uwekezaji  utakaofanyika
kwenye ardhi ya wananchi
bila ridhaa ya wananchi we-
nyewe.

“Katika hili ni muhimu
sana kuwezesha wananchi
kunufaika na ardhi yao wali-
yoitoa kwa ajili ya uwekezaji
kwa wao kuwa sehemu ya
umiliki wa mradi husika kwa
mfumo wa ardhi kama mta-
ji,” alisema Semu.

Kiongozi huyo alisema
chama hicho kinaamini
migogoro ya ardhi inapaswa
kupewa uzito mkubwa ka-
tika mijadala ya kisera na
maamuzi na uongozi.

“Uchambuzi wetu unao-
nyesha kuwa migogoro hii
ipo makundi makuu matatu,
migogoro ya wananchi, kati
ya wafugaji na wakulima
kuhusu maeneo ya kilimo
na maeneo ya malisho, ny-
ingine ni kati ya wananchi
dhidi ya serikali hususani
na hifadhi za wanyamapori
au misitu.

|/ '-;'q

Bingwa mbobezi wa Watoto wanaohitaji Uangalizi Maalumu wa Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH), Dk. Namala Mkopi,
akifurahia jambo na mtoto aliyeruhiwa kwa kukatwa koo na mfanyakazi wa ndani ‘house girl’, Maliki Hashimu (6), kabla

PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

Siku 13 ICU zilivyookoa maisha ya
mtoto aliyekatwa koo na hausigeli

Na Christina Mwakangale

HOSPITALI ya Taifa Muhimbili
(MNH), imeokoa maisha ya mto-
to Maliki Hashim (6), aliyejeruhi-
wa kwa kukatwa na kitu chenye
ncha kali kooni, kwa kutumia
hatua tano huku akilazwa katika
chumba cha uangalizi maalumu
(ICU) kwa siku 13.

Baba mzazi wa mtoto huyo,
Hashim Kitumbi, mbali na kum-
shukuru Rais Samia Suluhu
Hassan kugharamia matibabu
ya Maliki, amewaomba wadau
na wasamaria wema kuwapa
msaada wa kuboresha makazi,
ili kumwondolea kumbukumbu
mbaya mwanawe kwa kile kili-
chomtokea.

Bingwa wa Magonjwa na Tiba
ya Dharura na Ajali MNH, Dk.
Juma Mfinanga, akizungumza na
waandishi wa habari jijini Dar es
Salaam jana, alisema mtoto huyo
alipokewa hospitalini hapo kwa
dharura Julai 15, mwaka huu,
akiwa na hali mbaya.

“Tulimpokea mtoto huyu na
kikosi kizima cha EMD (idara ya
dharura) ambao ni madaktari
wa magonjwa ya dharura waki-
wamo madaktari, wauguzi muda
wa saa 3:00 usiku. Aliletwa idara
yetu akiwa na wenzetu kutoka
hospitali binafsi iliyoko Goba,
akiwa na mama yake. Alikuwa na
hali mbaya sana.

“Kwanza alikuwa na majeraha
makubwa shingoni yalisababish-
wa na kitu chenye ncha kali na
kusababisha njia yake ya kupu-
mulia, yaani mfumo wa hewa,
kuwa umekatika kabisa. Alikuwa
amekatwa shingoni mbele na
nyuma, alivuja damu nyingi,”
alisema Dk. Mfinanga.

Alisema hatua ya awali iliyo-

chukuliwa na EMD ni kuokoa
maisha ya mtoto kwa kuhakiki-
sha anarejeshewa hali ya upu-
muaji kwa kutafuta kipande cha
upumuaji kilichokatwa na kuun-
ganisha na mpira ulioingia hadi
kwenye mapafu.

“Tulimwekea mpira na kuuin-
giza kwenye mashine na baada
ya kuona anapumua, hatua ya
pili ilikuwa kurejesha kiwango
cha damu kilichopotea kisha tu-
kaona mapigo ya moyo yanare-
jea, anapumua kwa msaada
wa mashine halafu tukawaita
madaktari bingwa wa mfumo
wa masikio, pua na koo (ENT),”
alisema.

Dk. Mfinganga ambaye ni
Mkuu wa Idara ya Tiba na Ma-
gonjwa ya Dharura na Ajali MNH,
alisema pia madaktari wa wa-
toto upande wa ICU ya watoto
walishirikishwa baada ya hatua
hizo tano, huku kikosi hicho kiki-
panga namna ya kuokoa maisha
yake na Maliki kulazwa ICU kwa
takribani wiki mbili.

Mkuu wa Idara ya Masikio, Pua
na Koo MNH, Dk. Aslam Nkya,
ambaye ni bingwa mbobezi wa
upasuaji wa shingo, alisema mto-
to huyo alifanyiwa urekebishi wa
koo, hasa eneo lililojeruhiwa na
kitu chenye ncha kali.

“Kitu chenye ncha kali kiliten-
ganisha koo kabisa. Tlikuwa
kazi ya kurudishia koo na eneo
la nyuma likae vizuri. Kwa kush-
irikiana na madaktari wa koo,
tiba usingizi na wauguzi, tu-
limpeleka  chumba cha upas-
uaji na  kutafuta kifaa na njia
nyingine ya kupumulia, anay-
opumilia hadi sasa inaitwa ‘tra-
chestomy’.

“Baada ya hapo tulifanya upas-
uaji wa kurekebisha na kuungan-

isha njia ya koo, ili arejee katika
hali ya kawaida na kutibu jeraha
la nyuma ya shingo ambalo lili-
kuwa limefika katika mfupa wa
nyuma yaani uti wa mgongo,”
alisema.

Dk. Nkya alisema mtoto huyo
kwa kipindi cha wiki mbili, ata-
pumua kwa kutumia kifaa hicho
hadi kitakapotolewa na Kkisha
kupumua kama kawaida na
kuongea kama ilivyokuwa awali.
Bingwa wa Watoto katika Tiba
ya Watoto Wanaohitaji Uangalizi
Maalumu (Paediatric Intensity)
MNH, Dk. Namala Mkopi, alise-
ma Maliki amekaa hospitalini
hapo kwa siku zipatazo 24 kati
ya hizo 13 akilazwa ICU.

“Tulianza kumwona Maliki
akiwa EMD na baada ya hapo
alikuja kwetu na kuendelea pale
walipoishia wenzetu kwa kusub-
iri kwanza aendelee kuimarika,
kuwa salama na kumwondolea
hatari ya kupoteza maisha, ili
aendelee na upasuaji mwingine,”
alisema Dk. Mkopi.

“Tumeshirikiana na wataala-
mu wa lishe kuhakikisha anapata
lishe bora na wanaofanyisha ma-
zoezi wafiziotherapia, ili mtoto
aweze kuimarika kusimamisha
shingo yake, kutembea na sasa
anaweza kula, kuongea, kutem-
bea,” alisema bingwa huyo.

Baba mzazi wa mtoto huyo,
alimshukuru Rais pamoja na
uongozi wa MNH, huku akiomba
msaada wa kufanyia marekebi-
sho makazi yao, ili kuwa salama
kwa mtoto wake.

“Namshukuru  mheshimiwa
Rais ametufanyia kazi kubwa
sana ya kuokoa maisha ya mtoto
wetu pia nawashukuru madak-
tari waliotupokea tangu siku
ya kwanza, Mungu atawalipa

na hata wanahabari wote tuna-
washukuru wamesaidia kuleta
msukumo wa jambo hili.

“Kwa sasa hivi naweza kusema
tuna kipindi kigumu sana, tulipo
ni hospitali ila tuna muda wa
kurejea nyumbani lakini pale ny-
umbani si salama sana na aina ya
tukio lilipotokea, nawaomba si tu
tumwangalie mheshimiwa Rais,
lakini wadau na Watanzania wa-
takaoguswa pale nyumbani kwa
haraka, ili kufanyiwa marekebi-
sho.

“Ingekuwa marekebisho ya
muda mrefu sisi wenyewe tunge-
jitahidi, ili Maliki akirudi nyum-
bani aone hapa ndio nilifanyiwa
hivi... hali hiyo imwondoke kabi-
sa, tunaomba sana,” alisema.

Maliki anadaiwa alijeruhiwa
Julai 15, mwaka huu, Goba mkoa-
ni Dar es Salaam, sehemu ya koo
na hausigeli na taarifa za tukio
hilo kuthibitishwa na Jeshi la

Polisi Kanda Maalumu Dar
es Salaam na Rais Samia
akaahidi kulipia gharama za
matibabu.

Baada ya tukio hilo, Maliki
alifikishwa hospitali MNH-Mlo-
ganzila na kisha, kwenda MNH
Upanga, kwa ajili ya matibabu
zaidi kwa kuwa baada ya kuje-
ruhiwa ilisababisha ashindwe
kupumua, kuongea na kupata
maumivu na kupoteza damu ny-
ingi.

Wataalamu hao walibaini jera-
ha la mbele ya shingo, liliharibu
tezi la mbele liitwalo (thyroid
gland) kwa kulikata katikati na
kusababisha mtoto huyo kuvuja
damu kwa wingi, kupata maumi-
vu makali kutokana na kukatwa
sehemu iitwayo (trachea) am-
bako hewa inayotoka kwenye
mapafu hupita.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Uamuzi wa serikali upanuzi wa
kiwanda sukari wa kupongezwa

MAPEMA mwaka huu, Watanzania walipata adha ya kupanda kwa
bei ya sukari. Licha ya kupanda bei, bidhaa hiyo ilikuwa adimu ku-
patikana kutokana na kuuzwa kwa kificho na hata ilipopatikana, ili-
uzwa kwa bei kubwa hadi Sh. 8,000 kwa kilo.

Kutokana na kupanda huko, serikali ilifanya kila jitihada
kuhakikisha wananchi wanaondokana na adha hiyo kwa kuchukua
hatua mbalimbali ikiwamo kutoa vibali kwa ajili ya kuagiza nje ya
nchi kuziba pengo lililokuwapo.

Jana, Rais Samia alivunja ukimya kuhusu adha hiyo kwa
kubainisha kuwa alipata maumivu baada ya kusikia bidhaa hiyo
ambayo ni muhimu kwa maisha ya kila siku ya mwanadamu na
viwandani, ikiuzwa kwa bei hiyo takriban mara mbili na nusu ya bei
iliyokuwapo awali.

Rais alibainisha kuwa uhaba huo wa sukari ulisababishwa na
viwanda vya kuzalisha bidhaa hiyo, kushindwa kufanya uzalishaji
kutokana na mvua nyingi zilizonyesha kuanzia Januari hadi Aprili,
mwaka huu.

Habari njema ni kwamba Rais ameliona hilo na katika kuonesha
dhamira ya kweli kwa wananchi kutokupata adha kwa wakati
ujao, ameagiza upanuzi wa kiwanda cha pili cha sukari ya Mkulazi
(Mkulazi IT) baada ya kile cha awamu ya kwanza, mkoani Morogoro,
kilichozinduliwa jana kikiwa kimekamilika kwa kugharimu Sh.
bilioni 340. Kiwanda hicho kinamilikiwa kwa ubia kati ya Mfuko wa
Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) na Jeshi la Magereza.

Rais Samia, wakati wa uzinduzi huo, aliagiza kuanza kwa ujenzi
wa kiwanda kipya cha Mkulazi II ili taifa liwe na uhakika wa
chakula hasa sukari baada ya kukamilika na kuanza uzalishaji
wa tani 50,000 kwa mwaka kwa Mkulazi I kilichoko Mbigiri, Kilosa
mbkoani Morogoro.

Rais alisema baada ya kukamilika kwa kiwanda hicho cha pili,
uzalishaji wa sukari kwa Mkulazi I na Mkulazi IT utafikia tani 70,000
kutoka 50,000 zinazozalishwa sasa, hatua ambayo itawezesha
kupunguza pengo kubwa la bidhaa hiyo. Licha ya kuongeza
uzalishaji na kuziba pengo la uhaba, Rais Samia alisema hakutakuwa
na visingizio vya upungufu wa sukari mvua ikinyesha kwa kuwa
viwanda hivyo vya serikali vitakuwa vikiendelea na uzalishaji.

Kwa ujumla, hatua hiyo ya serikali ya kuongeza kiwanda
kingine cha sukari, ni ya kupongezwa kwa sababu imeona kwa
kina wananchi waliopata adha wakati bidhaa hiyo ilipoadimika
na kununua bei ya kuruka. Vioja hivyo vya wafanyabiashara vya
kuficha sukari kila kunapokuwa na uzalishaji kidogo vitafikia tamati.

Licha ya hiyo, viwanda hivyo vitawezesha kupatikana kwa ajira
kwa vijana ambao kilio hicho kimekuwapo muda mrefu na hata
kuonekana sawa na donda ndugu lisilipata tiba mujarabu.

Pamoja na pongezi hizo, ni wakati mwafaka kwa serikali kujifunza
kuhusu kuporomoka na kufa kwa viwanda na mashirika ya umma
kulikosababisha wafanyakazi wengi kupunguzwa kazi na wengine
kukosa stahiki zao.

Katika kujifunza huko, serikali inapaswa kujiondoa kwenye
uendeshaji wa kila siku wa viwanda hivyo na kuweka menejimenti
yenye uwezo na itakayooongoza taasisi kwa ufanisi na weledi.
Serikali kazi yake inapaswa kuwa na bodi imara ya wakurugenzi
itakayosimamia sera na miongozi katika utekelezaji wa majukumu
ya kila siku.

Ni dhahiri kwamba kama ilivyo kwa msemo kwamba usiangalie
ulipoangukia bali ulipojikwaa. Serikali itafanya hivyo kwa ustawi wa
viwanda hivyo vya sukari na hatimaye kuleta tija na kuwaondolea
Watanzania adha ya ukosefu wa sukari.
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B Muungwana Lazima Nilonge

Tahadhari dhidi ya homa ya nyani

KAMA mataifa jirani ikiwamo Kenya yamethibiti-
sha kuwa na wagonjwa wa homa ya nyani maarufu
kama monkey pox au ‘Mpox’ Tanzania, sisi ni nani
tusichukue tahadhari?

Katika taarifa inayotolewa na Wizara ya Afya ya
Kenya, mgonjwa mmoja amegundulika Mombasa
eneo linalopakana na Tanzania upande wa Kusini
Mashariki.

Tayari ugonjwa huo umeripotiwa kusambaa
kwa kasi huko Congo (DRC), Rwanda, Burundi na
Afrika ya Kati.

Hata hivyo, Shirika la Afya Duniani (WHO)
limetoa tahadhari ya kuibuka kwa virusi vipya vya
homa hiyo kali ambayo tayari imeua idadi kubwa
ya watu nchini DRC.

Kutokana na ugonjwa huo kuenea kwa kasi
kutoka taifa moja hadi lingine, serikali ya
Tanzania inatakiwa kutambua kuwa, ugonjwa huo
umepiga hodi na kunahitajika jitihada za kuzuia
kuingia nchini ili kuepusha kutokea kwa madhara
yanayotokana na ugonjwa huo kama inavyotokea
mataifa jirani.

Inaelezwa kuwa, ugonjwa huo unaambukizwa
kwa kugusa majimaji kutoka kwa mtu anayeugua
au kuambukizwa, hivyo ni rahisi kusambaa
endapo watu hawatachukua tahadhari za kujilinda
ikiwamo kunawa mikono.

Kama tayari Kenya na Uganda zimeripoti
kuwapo kwa maambukizi hayo, hivyo ni rahisi
kuingia nchini kutokana na mwingiliano baina
ya Watanzania na watu nchi hizo. Hii inatokana
na sababu mbalimbali hasa shughuli hasa za
kiuchumi na kijamii.

Aidha, Wizara ya Afya ina wajibu wa
kuwaelimisha watu jinsi ya kujilinda na ugonjwa
huo kwa kutumia njia mbalimbali ikiwamo
vyombo vya habari, vipeperushi na kuweka
matangazo mtaani.

Pamoja na serikali kueleza kuwa ipo makini na
ugonjwa huo, lakini inatakiwa kufanya juhudi zaidi
kwa kuwapeleka maofisa wa afya katika maeneo
kuwapa elimu wananchi ambao hawana ufahamu
wa maradhi hayo.

Homa ya nyani, ni ugonjwa unaosababishwa
na virusi vya nyani na dalili zake ni pamoja na
kutokwa damu’

Licha ya ugonjwa huo kuenea kwa njia ya
kama vile kugusana moja kwa moja na mtu
iliyeambukizwa, majimaji ya mwili kama damu,
jasho, mate na haja ndogo si kitu cha kupuuzwa.

Inaelezwa kuwa, unaweza kuambukizwa kupitia
mate mtu anapokohoa hivyo tahadhari ni muhimu.

Dalili kubwa ni mtu kupata upele kwenye ngozi,

vidonda mdomoni na sehemu za siri.

Hata hivyo, Mpox hutibika bila ya matatizo
ndani ya wiki mbili hadi nne.

Pamoja na ugonjwa huo kuwa na tiba, serikali
kupitia wizara mbalimbali ingeendesha zoezi la
kutoa chanjo kwa watu wanaoishi katika maeneo
yanayotiliwa shaka hasa mipakani.

Kama tulivyovuka salama katika janga la
UVIKO-19, baada ya elimu ya kutosha kutolewa
pamoja na kutoa chanjo, ni wazi hata kwa ugonjwa
huu serikali inaweza kupambana na hatimaye
ukaishia nje ya mipaka yetu.

Pia, vitengwe vituo maalumu vya kutolea
matibabu kama ilivyo kwa magonjwa mengine
ya mlipuko, pamoja na kuujulisha umma mahali
vilipo ili patakapotokea tatizo hilo iwe rahisi
kukimbilia.

Mathalani, katika maeneo ya mipakani, viwanja
vya ndege na vituo vya mabasi, kuwapo na
vipimo vya kuangalia viwango vya joto kwa watu
wanaotoka katika nchi zilizothibitisha kuwapo
kwa ugonjwa huo nchini mwao.

Serikali iweke mkakati maalumu kwa
kuwatambua watu wanaovuka mipaka kwa
njia haramu, hivyo njia hii itafaulu kama
watashirikishwa viongoizi wa serikali, kidini na
kisiasa katika kuwaelemisha wananchi.

Kwa upande wa wananchi nao wanawajibu
kufuata yale yanayoelezwa kutoka vyanzo
muhimu vya afya, na tuache masuala ya kupuuzia
kwani akipata mtu mmoja basi atayaweka hatarini
maisha ya watu wengi.

Tuache tabia ya kuwahudumia watu wenye
matatizo kabla ya kuwafikisha hospitali. Ukipata
mgeni mwenye tatizo linaloambatana na dalili
za homa ya nyani, ni muhimu kumuwahisha
hospitali, badala ya kumpatia matibabu nyumbani.

Kwani kwa kufanya hivyo ni kuhatarisha maisha
ya watu wengine na kuliingiza taifa kwenye janga
kutokana na kupuuza maelekezo.

Tunaipongeza serikali kwa kutoa taarifa
mapema kuhusu maendeleo ya ugonjwa huo
katika nchi za jirani kwani hatua hiyo imewafanya
watu kuwa na tahadhari.

Taarifa kama hizo ziendelee kupatikana kila
mara ili kuwafanya watu kupata habari sahihi na
kwa wakati kuhusu ugonjwa huo.

Kufaulu kuepukana na ugonjwa huu hatari
kutatokana na ushirikiano kati ya serikali na
wananchi.

Waswahili wanasema ‘kinga ni bora kuko
tiba’, hivyo wote tushikamane tujilinde dhidi ya
ugonjwa huu badala ya kuhangaikia tiba ambayo
ni gharama kwetu sote.
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Gesi asilia
kutumika
kuzalisha
mbolea

Na Paul Mabeja, DODOMA

KATIBU Mkuu Wizara ya Nisha-
ti, Mhandisi Felchesmi Mramba,
amesema serikali kupitia wizara
hiyo iko katika hatua za mwisho za
mazungumzo na wadau ili kuanza
uzalishaji wa mbolea kwa kutumia
gesi asilia.

Mhandisi Mramba amesema hali
itakayosaidia kupunguza uingizaji
wa bidhaa hiyo kutoka nje ya nchi.

Mramba alisema hayo jana
wakati akizungumza na waandishi
wa habari kwenye Maonesho ya
Kitaifa ya Kilimo maarufu kama
Nanenane yanayofanyika viwanja
vya Nzuguni, jijini hapa.

Alisema nishati ni wadau wakub-
wa katika kuwezesha shughuli za
kilimo na ufugaji nchini, ndiyo
maana wameona hiyo ni fursa ny-
ingine katika maendeleo ya sekta
hizo hasa kutumia gesi asilia ku-
zalisha mbolea.

Katibu mkuu huyo alisema
uzalishaji huo ukianza, utasaidia
wakulima kupata mbolea kwa
gharama nafuu na kuipunguzia
mzigo serikali kuagiza bidhaa hiyo
kutoka nje ya nchi.

Pia alisema Wizara ya Nishati
imeshiriki maonesho hayo kuto-
kana na kuwa na jukumu kubwa
la kupeleka huduma za umeme
kwenye miradi ya umwagiliaji na
viwanda vidogo vya kilimo.

“Lakini hivi sasa tunafanya jiti-
hada kuongeza upatikanaji wa
gesi asilia kwa ajili ya matumizi ya
vyombo vya moto ili kuwezesha
kurahisisha usafirishaji wa mazao
ya kilimo na mifugo.

“Sasa hivi magari ya kampuni
ya Dangote ndiyo yanatumia gesi
asilia lakini na sisi kama serikali
tunafanya jitihada za makusudi
kuongeza upatikanaji wa gesi kwa
ajili ya matumizi ya vyombo vya
moto ili kurahisisha usafirishaji wa
mazao ya kilimo na mifugo,” alise-
ma. Mramba pia alisema maone-
sho hayo ya Nanenane wataya-
tumia kuhamasisha wananchi
kuhusu matumizi ya nishati safi ya
kupikia ikiwamo matumizi ya gesi
itokanayo na kinyesi cha mifugo.

“Tunakwenda kuhamasisha
watu wenye mifugo kuanza ku-
tumia nishati itokanayo na kinyesi
cha mifugo (biogas), hata kama
mtu na ngombe wawili basi hao
watumike kuzalisha nishati safi ya
kupikia,” alisema.

Pia alisema tayari wamean-
daa mkakati wa kuelimisha jamii
umuhimu wa matumizi ya nishati
safi ya kupikia ambao utekelezaji
wake unaanza mwishoni mwa
mwezi huu.

“Kupitia mkakati huu, tunak-
wenda kutoa elimu kwa umma
pamoja na kugawa mitungi ya gesi
ya kupikia na tayari Wakala wa Ni-
makubaliano na magereza yote
nchini kuwafungia mitungi,” alise-
ma.

Mkurugenzi
Mtendaji wa
Watumishi
Housing Invest-
ments (WHI), Dk.
Fred Msemwa,
akizungumza na
waandishi wa
habari, jijini Dar
es Salaam jana,
kuhusu mkutano
mkuu wa kwan-
za wa mwaka
wa Mfuko wa
Uwekezaji

Faida (Faida
Fund), unaotara-
jiwa kufanyika
Jumamosi

ijayo katika jiji
hilo. Kushoto

ni Mkurugenzi
wa Uwekezaji
wa WHI,

Paskali Mas-
sawe. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Wadau wabainisha changamoto
kwa vijana kuelekea uchaguzi

Na Maulid Mmbaga

WATAFITI wa masuala ya
kisiasa wamebainisha kuwa
changamoto za kiuchumi, mila
na desturi potofu ni miongoni
mwa changamoto kubwa zina-
zowakabili vijana na wanawake
na kusababisha wasichaguliwe
katika nafasi mbalimbali za
uongozi.

Hayo yanabainishwa ikiwa
imebaki miezi kadhaa kuelekea
uchaguzi mdogo wa serikali za
mitaa Novemba mwaka huu na
uchaguzi mkuu Oktoba mwa-
kani.

Katika kuwaandaa vijana ku-
shika nafasi za uongozi, asasi
isiyo ya kiserikali ya ENVIRO-
CARE inaendesha programu
maalumu kwa ajili ya kuhama-
sisha vijana na wanawake ku-
jitokeza kugombea pamoja na
kuwaongezea uelewa wa nam-
na ya kukabiliana na changa-
moto hizo.

Akizungumza na
gazeti hili jana Dar es

kuwa viongozi, wakid-
hani kigezo cha uzee
ni kuwa na busara na

Salaam, Meneja wa “pja kuna

Mradi wa Uhamasishaji  suala la kwamba hizo ni mila na

Wanawake na Vijana rushwaya desturi potofu ambazo

kushiriki katika kun- Ngono hasa zinapaswa kukemewa

gombea nafasi za uon- Kwa ";’(a' katika jamnii.

gozi kutoka ENVIRO- aaav:;:hgr?aa Pia alisema sababu

CARE, Godlisten Muro, ji kushika hizo ziliwalazimu ku-

alisema katika utafiti nafasimbal- fikiria kutoa elimu kwa

wao walibaini uchaguzi imbali za vijana kitoka vyama

unatawaliwa na rush- UONgozlina-  mbalimbali  ikiwamo

wa ambazo zinatolewa Didi watoe kujua sheria mbalimbali
X . rushwaya ;

na wenye hali nzuri ngono. za uchaguzi, na kwamba

kiuchumi.

“Pia kuna suala la
rushwa ya ngono hasa kwa
wanawake na wasichana. Tli
kushika nafasi mbalimbali za
uongozi inabidi watoe rushwa
ya ngono. Sasa hivi ni vitu am-
bavyo ni vikwazo kwa vijana, na
vinakwamisha wengi kushika
nyadhifa hizo,” alisema Muro.

Aliongeza kuwa wamebaini
watu wengi wanaamini kuwa
vijana na wanawake hawafai

wanaamini uelewa wa-

takaoupata utawawez-
esha kugombea nyadhifa mbal-
imbali bila vikwazo.

“Vijana wanapaswa kuamua
mustakabali wa taifa na vy-
ama vyao vya kisiasa, wawe na
ujasiri, wasiogope, wajitokeze
kugombea nafasi mbalimbali
za uongozi na wajiamini. Pia,
niisihi jamii kuondokana na
kasumba ya kwamba vijana ha-
wawezi, popote duniani wanao-

leta maendeleo ni vijana, wa-
nauwezo wa kuleta mabadiliko
ya kijamii, kiuchumi na kisiasa,”
alisema Muro.

Ofisa kutoka Umoja wa Vi-
jana wa Chama cha Mapin-
duzi (UVCCM), Janeth Kweka,
alisema mafunzo waliyopatiwa
yamewasaidia kujua umuhimu
wa kushiriki chaguzi, akieleza
kuwa kikwazo kikubwa kwa
vijana wengi ni uoga kutokana
na kutokuwa na kipato, akitoa
wito kwa wanawake kwamba
ni wakati wao wa kuonesha wa-
naweza.

Mwenyekiti wa Baraza la Vi-
jana CHADEMA (BAVICHA)
wilaya ya Ilala, Dedan Wangwe,
alisema ana matumaini makub-
wa kwamba uelewa alioupata
utamjenga na kumpa matokeo
kuelekea uchaguzi unaotara-
jiwa kufanyika siku chache zi-
jazo, kwa kuwa anatamani ku-
wania katika nafasi mojawapo
ya uongozi.

KABWELA

Na Fadhili Mohammed

1
— | Y TTAMBULISHO |
NI MUHIMU MZEE WANGU,

HUU USIKU. |

MIMI MZOEFU
WA KUKABWA,NDIYO
MANA NAJTAMINTI.
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Vijana wanaojitolea

kupewa kipaumbele ajlra

Na Lusungu Helela,
SUMBAWANCGA

NAIBU Wagziri, Ofisi ya Rais, Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora, Deus Sangu,
amesema serikali inaandaa utara-
tibu rasmi wa kutambua mchan-
go wa vijana wanaojitolea kwenye
taasisi mbalimbali za serikali huku
akiwataka vijana hao kuwa wavu-
milivuna wasikatishwe tamaa.

Amesema utaratibu huo uta-
saidia kupata watu sahihi wanao-
jitolea badala ya mamluki ambao
hupenyezwa na ndugu pindi fursa
za ajira zinapojitokeza.

Sangu alisema hayo juzi kwa
nyakati tofauti  katika mkutano
wa hadhara uliofanyika katika
Kata za Ikozi na Kalambanzite,
Halmashauri ya Wilaya ya Sum-
bawanga, ikiwa ni mwendelezo
wa ziarayake ya kwanza tangu
alipouteliwa kushika  wadhifa
huo.

Alisema udanganyifu huo
umekuwa ukifanywa na baadhi
ya watumishi wasio waaminifu
wenye ndugu zao na kusababisha
manung’uniko kwa vijana sahihi
wanaojitolea

Kutokana na hali hiyo, Sangu

alisema serikali kupitia Ofisi ya
Rais, Menejimenti ya Utumishi
wa Umma na Utawala Bora, iko
katika hatua ya mwisho ya kuan-
daa utaratibbu ambao utakuwa
mwarobaini wa namna bora wa
kutambua mchango wa vijana
hao.

Katika hatua nyingine, Sangu
alisema Rais Samia Suluhu Hassan
amekuwa akitoa fedha nyingi kwa
ajili ya kutekeleza miradi ya maen-
deleo, hivyo kusababisha baadhi
ya watumishi ambao si waaminifu
kuanza kufuja fedha hizo. Hatua
hiyo imesababisha Sangu kuiele-
keza Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
kuwabana watumishi hao ili kuko-
mesha tabia hiyo.

Hata hivyo, alisema Ofisi ya
Rais, Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora itaende-
lea kuwasimamia watumishi wote
nchini ili kuhakikisha fedha za
miradi ya maendeleo zinapopele-
kwa, zinasimamiwa na kutumika
kwa malengo yaliyokusudiwa

“TAKUKURU  hakikisheni
mnawabana watumishi ambao ni
wadokozi wa fedha za miradiya
maendeleo inayotolewa na Rais
wetu,” alisisitiza Sangu.

Sheikh Mkuu wa Tanzania, Mufti Abubakar Zubeir, akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es
Salaam jana, kuhusu uzinduzi rasmi wa mashlndano ya Kimataifa ya Qur'an Tukufu kwa vvasmhana
unaotarajiv\/a kufanyika Agosti 31, mwaka huu, katika Uwanja wa Benjamin Mkapa. PICHA: MIRAJI
MSALA
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Miradi 15 kutekelezwa
mageuzi ya kilimo nchini

Na Valentine Oforo, DODOMA

OFISI ya Mabadiliko ya Kilimo
(ATO), imejipanga kutekeleza miradi 15
tofauti kwa lengo la kuleta mapinduzi
chanya ya kilimo nchini.

Pamoja na utekelezaji wa miradi hiyo,
ATO pia inaendelea kuratibu utekelezaji
wa Mpango Mkuu wa Mageuzi ya Kili-
mo (AMP) ambao unatoa mtazamo wa
kubadilisha mifumo ya chakula ya Tanza-
nia ifikapo mwaka 2050, ikiwa na mipa-
ngo ya vitendo kwa mwaka 2030.
nye maonyesho ya 31 ya Kimataifa ya K1]1
mo na Mifugo, maarufu kama ‘Nanenane
“, Mkurugenzi Mtendaji wa ATO, Elizabeth
Missokia, alisema malengo makuu ya
kimkakati ya AMP ni pamoja na kuongeza
uzalishaji wa bidhaa muhimu hadi kufikia
asilimia 50.

Pia kuongeza kipato cha mkulima
mdogo kwa asilimia 20, pamoja na kuha-
masisha maendeleo ya biashara 1000 za
kati na kubwa katika mnyororo mzima wa
thamani.

“Mkakati huu pia unalenga kuwezesha
mauzo ya bidhaa za nje na kuweka maz-
ingira wezeshi kwa wakulima ili ~ kue-
ndana na Dira ya Tanzania ya 2050,”
alisema.

Alisema ATO imeainisha, na inatarajia
kutekeleza miradi 15 ili kutatua vizuizi
muhimu katika mnyororo wa thamani wa
kilimo.

“Miradi hii inazingatia kuongeza mae-
neo ya umwagiliaji, kuboresha uzalishaji

wa mbegu, kuongeza afya ya udongo,
na kuimarisha uwezo wa usindikaji na
usafirishaji, miongoni mwa mengine,”
alisema.

Alisema ofisi hiyo inajikita katika kui-
saidia serikali kutimiza malengo ya kati
ya mwaka 2030, ikiwa ni pamoja na ku-
fikia kiwango cha ukuaji wa asilimia 10
kila mwaka katika kilimo, kuimarisha
uzalishaji kwa zaidi ya asilimia 50, na
kuongeza mapato ya wakulima wadogo
kwa zaidi ya asilimia 25.

“Pamoja na mambo mengine, ATO im-
ejizatiti katika kuleta mabadiliko katika
sekta ya kilimo nchini Tanzania kwa kuwa
shirikishi kwa wadau wote wa kilimo ili
kuongeza uchumi wa mkulima mdogo na
kuongeza pato la taifa,” aliongeza.

Ofisi ya ATO iliyoundwa ikijumuisha
Wizara ya Kilimo na Wizara ya Mifugo na
Uvuvi kwa ajili ya kuratibu mchakato wa
mabadiliko ya kilimo nchini. Ofisi hiyo
ilizinduliwa na Waziri wa Kilimo na Mku-
rugenzi wa AATI wakati wa kilele cha Mi-
fumo ya Chakula Afrika iliyofanyika Dar
es Salaam mwaka 2023.

Uasisi wa ofisi hiyo ulitokana na maa-
zimio yaliyowekwa na wakuu wa nchi za
Afrika kwenye Mkutano wa Mifumo ya
Chakula, Dakar nchini Senegal.

Kwenye mkutano huo pia uliazimia ku-
undwa kwa Baraza la Rais la Ushauri wa
Kilimo na Chakula ambalo litakuwa na
jukumu la kumshauri Rais kwenye masu-
ala yote yanayohusu kilimo na chakula.
ATO itakuwa inatoa usaidizi wa kitaalamu
kwenye baraza hilo.
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Kampuni 2,000 kutopewa zabuni serikalini

Na Mwandishi Wetu,
ARUSHA

AMPUNI zaidi ya 2,000
hazitapewa zabuni seri-
kalini baada ya kubaini-
a taarifa zao kutosa-
jiliwa katika Wakala wa Usajili wa
Biashara na Leseni (BRELA).
Hayo yalibainishwa jana na
Mkurugenzi wa Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (TE-
HAMA) kutoka Mamlaka ya Usi-
mamizi wa Ununuzi wa Umma
(PPRA), Michael Moshiro, wakati
wa Mkutano wa Kimataifa wa
Uwazi na Uwajibikaji (ITAC) 2024,
Akiwasilisha mada kuhusu
teknolojia inavyochochea uwazi
katika ununuzi, Moshiro alisema
kuwa walibaini baadhi ya kampu-
ni zina shida katika usajili baada
ya kutekeleza agizo la Rais Samia
Suluhu Hassan la kuhakikisha mi-
fumo ya serikali inasomana.

Alisema mfumo wa NeST umet-
engenezwa na vijana wa kitanza-
nia na kwamba hadi sasa jumla ya
taasisi 26,000 zinatumia mfumo
wa NeST kwa simu, zikijumuisha
shule na vituo vya kutolea hudu-
ma za afya.

Moshiro alisema lengo la kuan-
zisha mfumo huo ni kutatua
changamoto zilizokuwapo ka-
tika mifumo iliyopita, akidokeza
kuwa thamani ya fedha sasa in-
aonekana, akiitolea mfano Shule
ya Sekondari Msalato, mkoani
Dodoma, ambayo hivi karibuni
ilitangaza zabuni ya kupatiwa
chakula kwa Sh. milioni 52, lakini
akapatikana mzabuni aliyetoa
huduma hiyo kwa Sh. milioni 39,
hivyo kuokoa Sh. milioni 13.

Moshiro pia alisema wame-
baini kuwapo baadhi ya vion-
gozi wa kampuni wanaofanya
udanganyifu kwamba kampuni
zao ni za makundi maalum ilhali
siyo kweli. “Kuna mzee mmoja

alisajili kampuni
yake kwamba ni ya
kundi maalum. Al-

ipoambiwa kwamba “Kuna mzee
makundi maalum mmoja
yanajumuisha wa- alisajili kam-
nawake na  yana- Ruw':rxgla(ii
pewa  kipaumbele 3 kyndi
katika zabuni za maalum.
serikali, aliamua Alipoambiwa
kuisajili ~kampuni Kwamba
kwa jina la mkewe, makundi
hl{lfu biqti yake naye ?aanaa:;’tmlui-
akijumuishwa kuwa  gha wa-
sehemu ya viongozi nawake na
wa kampuni,” alise- yanapewa...

ma.
Hata hivyo, alise-
ma mfumo huo na mingine siyo
suluhisho dhidi ya vitendo vya
rushwa; vita dhidi ya rushwa
inapaswa kuanzia katika nafsi ya
mtu na kumjenga kimaadili.
Akichangia kuhusu mada hiyo,
Dk. Byaruhanga Aloysius kutoka
Uganda, alisema Tanzania im-

epiga hatua kimifumo kukabili-
ana na vitendo vya rushwa ka-
tika utoaji zabuni serikalini na
kwamba hali ni mbaya kwao
Uganda katika eneo hilo na
zabuni na ununuzi serikalini.

“Tunajifunza kutoka kwenu
Watanzania. Huu mfumo wa
NeST ni mzuri sana. Tatizo la
nchi zetu za Afrika Mashariki
ni rushwa. Rwanda imefani-
kiwa kwa kiwango kikubwa
kudhibiti ~ rushwa,  nchini
kwangu (Uganda) bado tuna
hali mbaya,” alisema.

Mkutano huo wa siku mbili
uliohitimishwa jana, uliandali-
wa na Taasisi ya WAJIBU inay-

oongozwa na Mkurugenzi Mtend-
aji, Ludovick Utouh, Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG) Mstaafu. Taasisi
hiyo imeandaa mkutano huo kwa
miaka minne mfululizo, mwaka
huu washiriki wakijikita kumu-
lika ununuzi wa umma.
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Ofisa Maendeleo ya
Jamii kutoka Ofisi ya
Mkuu wa Mkoa wa
Kilimanjaro, Jesca NyakKi
(wa pili kulia), akikabi-
dhi cheti cha kuhitimu
mafunzo maalumu ya
ujasiriamali na matumizi
yva mifumo ya Kidiji-

tali kwa Sylivia Chama,
yaliyotolewa kwa vijana
wa makundi maalumu na
Shirika lisilo la Kiserikali
la Digital Opportunity
Trust Tanzania (DOT-Tan-
zania) kwa kushirikiana
na Shirika la Songambele
Initiative, mjini Moshi,
mkoani Kilimanjaro jana.
Wengine ni Mwakilishi
wa DOT-Tanzania, Denish
Otieno (kulia) na wadau
wengine. PICHA: JAMES
LANKA

Wanane mbaroni tuhuma matumizi vipimo batili

Na Allan Isack, BABATI

WAFANYABIASHARA wanane
wa mjini Babati mkoani Manyara,
wanaodaiwa kutumia vipimo ba-
tili wamekamatwa na Wakala wa
Vipimo (WMA) wakati wakifanya
biashara ya kuhudumia wateja
Wwao.

Meneja wa Wakala wa Vipimo
mkoani Manyara, Denis Misango,
akizungumza na waandishi wa
habari jana, alisema wamefanya
kazi hiyo kwa kushirikiana na
Jeshi la Polisi kwenye msako wa
kuondoa vipimo batili katika
masoko ya mji huo.

“Kwa hapa kwenye mji wa
Babati, tumefanya msako mkali

na wakushtukiza ambapo wa-
fanyabiashara nane  wanao-
fanya biashara ya kuuza mazao
mbalimbali katika masoko hayo,
wamekamatwa na  kutozwa
faini,” alisema Misango.

Alisema msako wa kuondoa vi-
pimo batili kwa wafanyabiashara
ambao wamekaidi agizo la ku-
tumia mizani za kupimia bidhaa
mbalimbali katika masoko ya mji
wa Babati unaendelea kufanywa
na wakala hao kwa kushirikiana
na Jeshi la Polisi.

Misango alisema operesheni
hiyo ilianza Julai 18 mwaka huu
kwa kutoa elimu kuhusu matumi-
zi ya mizani za kupimia bidhaa
zao na waliwataka kuachana na

kutumia vipimo batili kama ma-
kopo, magunia na madebe.

Hata hivyo alisema kuwa msa-
ko huo wa kuondoa vipimo batili
kwa wafanyabiashara unaende-
lea kwa kuwa ni suala endelevu
hadi hapo watakapohakikisha
sheria inafuatwa.

“Ninawataka wafanyabiashara
wote mkoani Manyara ambao
wanaendelea kutumia vipimo ba-
tili kuacha mara moja kwa kuwa
kufanya hivyo ni kinyume na she-
ria,” alisema Misango.

Mfanyabiashara wa mazao wa
Soko Mjinga Babati, Ally Juma,
amewaomba wakala hao wa vip-
imo kuendelea kutoa elimu kwao
kabla ya kufanya ukamataji huo.

“Tunapaswa kupewa elimu
endelevu juu ya matumizi ya vi-
pimo hivyo kwa kuwa sisi tum-
ezoea kutumia vipimo vya magu-
nia na madebe tangu enzi na enzi
badala ya mizani,” alisema.

Mkazi wa Babati kutoka Mtaa
wa Riziki Road, Magdalena Ju-
lius, alisema amefurahishwa na
msako huo kwa kuwa wafanya-
biashara hao wamekuwa wakitu-
mia vipimo hivyo ambavyo siyo
sahihi.

Alisema: “Hata watu wa bucha-
ni nao wanapaswa kuangaliwa
mara kwa mara kwa kuwa mizani
wanazotumia kupimia nyama
mara nyingine wanazifanyia hu-
juma”.

oo
DC aagiza
viongozi
Kutumia
sensa Katika
mipango

Na Mary Mosha, ROMBO

MKUU wa Wilaya ya Rom-
bo, mkoani Kilimanjaro,
Raymond Mangwala, amea-
giza viongozi kuanzia ngazi ya
wilaya hadi vitongoji kutumia
matokeo ya Sensa ya Watu
na Makazi Mwaka 2022, ku-
fanya tathmini ya hali halisi
ya maendeleo pamoja na ku-
jiwekea mipango ya baadaye.

Alisema hayo jana wakati
wa mafunzo ya usamba-
zaji na uhamasishaji  wa
matumizi ya sensa kwa vion-
gozi wa dini, wa kisiasa, wa-
tendaji serikalini na wadau
wa maendeleo wilayani hapa
yaliyofanyika katika Shule ya
Sekondari Mashati.

Mangwala alisema mafunzo
hayo yana umuhimu wa kip-
ekee katika kuongeza kasi ya
utendaji kazi wa kila siku kwa
viongozi na watumishi wa
serikali.

Hata hivyo alisema kwa
viongozi mafunzo yatawa-
saidia kuwajengea uwezo wa
kufanya uamuzi bora wenye
staha na yatatoa mwanga wa
kufahamu walipotoka walipo
na wanakokwenda.

“Kwa matokeo hayo yatao-
nyesha idadi ya wazee, vijana,
watoto na watu wenye ul-
emavu walioko katika wilaya
yetu na kujua namna gani ya
kupeleka miradi ya maende-
leo kwa usawa, pamoja na
kuchambua hoja mbalimbali
zitakazoletwa mezani kwetu,”
alisema.

Awali akitoa taarifa ya
mafunzo hayo, Meneja Tak-
wimu Mkoa wa Kilimanjaro,
Albert Kurwa, alisema mafun-
7o hayo yatasaidia jamii ku-
tambua vyema matokeo na
kuyafanyia kazi katika mae-
neo yao ya utawala.

Alisema: “Wakati wa uzin-
duzi Rais Dk.Samia Suluhu
Hassan, alitutaka mbali na
kutoa matokeo, pia kuwae-
limisha wananchi na viongozi
wote namna ya kuyatumia ili

yalete tija”.
Mbunge wa Rombo, Prof.
Adolf  Mkenda, alisema

ujio wa mafunzo hayo kwa
viongozi wa makundi hayo
yatasaidia kupunguza ubagu-
zihasa utoaji wa rasilimali na
miradi ya maendeleo.

Kaimu  Katibu  Kawa-
la Mkoa Kilimanjaro, Jackson
Masaka aliwataka viongozi
kutumia matokeo ya sensa
katika kuleta mabadiliko ya
kiuchumi katika maeneo yao
ya utawala.
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HABARI KANDA YA ZIWA ‘4%

— Wajasiriamali ‘watokomea’ na mabilioni ya halmashauri

Wakimbizi
Nyarugusu
watakiwa
kurudi
Kwao

Na Vitus Audax

NAIBU Waziri wa Mambo
ya Ndani ya Nchi, Daniel
Sillo pamoja na Naibu Wa-
ziri wa Mambo ya Ndani,
Maendeleo ya Jamii na Us-
alama wa Raia wa Burundi,
Brigedia Jenerali Nibona
Bonansize, wamewaasa
wakimbizi katika Kambi ya
Nyarugusu mkoani Kigoma
kurudi kwao.

Walisema kwa sasa hali
ya kiusalama ni nzuri ukil-
inganisha na hapo awali.

Walitoa ombi hilo juzi
wakati wakizungumza na
wakimbizi kutoka Burundi
waishio katika kambi hiyo,
ambapo Naibu Waziri Sillo
aliwataka kujiandikisha
kwa hiari kurudi nyumbani
kwao.

Alisema serikali inatam-
bua kuwa, Burundi ina
amani na hivyo hawaoni
sababu ya kutojiandikisha
na kurudi nchini kwao kwa
hiari ili kuungana na familia
zao kwa ajili ya kulijenga
taifa lao.

Naibu Waziri Brigedia
Jenerali Bonansize alise-
ma nchi hiyo inawahitaji
wakimbizi wote warudi
nyumbani ili kuijenga taifa,
huku akiishukuru serikali
ya Tanzania kwa kuende-
lea kuwahifadhi ndugu zao
kwa muda mrefu.

Mkuu wa kambi hiyo, Sia-
sa Manjenje alisema kambi
hiyo ina wakimbizi 134,920,
huku wanaotoka Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC) wakiwa 87,190 na Bu-
rundi 47,588.

Alisema katika kipindi
cha kuanzia Januari hadi
Agosti, 2024 wakimbizi 1655
wamerejeshwa  Burundi
kwa hiari ikiwa ni idadi ndo-
g0 nje ya malengo ya kureje-
sha wakimbizi 28,000 ka-
tika kipindi cha miezi saba.

Na Shaban Njia, KAHAMA

ALMASHAURI ya Man-

ispaa ya Kahama, imevi-

taka vikundi vya vijana,

wanawake na watu we-
nye ulemavu kufanya marejesho
ya mikopo inayodaiwa, ili kuepu-
ka hatua za kisheria zinazoweza
kuchukuliwa dhidi yao. Bado
vikundi hivyo vinadaiwa zaidi ya
Sh. bilioni 1.1.

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa
Halmashauri hiyo, Robert Kwela
alibainisha haya juzi ofisini kwake
na kueleza kuwa wamejipanga
kuhakikisha vikundi vyote vina-
vyodaiwa vinafanya marejesho
kabla ya kuanza kuvitembelea.

Alisema tangu mwaka 2017/18

mpaka April mwaka jana
serikali ilipotangaza kusi-
tisha utoaji wa mikopo

sababu fomu zao ziliam-
batana na picha ndogo,
vipo vilivyosambaratika

hiyo walikuwa wamesha- “Vikundi _lakini viongozi wake wa-
. . . vyote vilivy
toa mikopo ya Sh.bilioni okopa fedha meendelea  kukamatana
tano kwa vikundi hivyo, hii vinafa- na kufanya marejesho
ambapo kati ya fedha hamikakwa yake na kila mwezi tu-
hizo zaidi ya Sh.bilioni 1.1 xg?h':::' nakusanya Sh.milioni 52
hazijarejehwa. ° mpaka Sh. milioni 55,”
Robert alisema kwa mmg}: kwa Alisema Kwela. Mkazi wa
hatua  wanazoendelea gapapyfomu KatayaNyahanga, Antony
l;ﬁZlChUkwli( ]\;vanatarajlla zao ziliam- ﬁl[l)hoknce ﬁhiShlaurlhsen_
ifikapo Oktoba mwaka batanana ali kuvichukulia hatua
huu zitakuwa zimerejesh- Pichandogo, za kinidhamu vikundi
wa zote na kuvipata VIPOVIIVY-  yvoie  yya  yjasiriamali
fursa vikundi vingine osambara- vilivyotumia fedha hizo
LINgIne  tika lakini.. Y1V
kukopeshwa. Vikundi kinyume na malengo

vyote vilivyokopa fedha
hii vinafahamika kwa kila mwa-
nachama mmoja mmoja kwa

waliyokuwa wamejiwekea
katika kukuza mitaji, kiuchumi na
kuondokana na utegemezi.

Naye, Safina Juma alisema
ucheleweshaji wa urejeshaji wa
fedha za mikopo hizo ndiyo chan-
70 cha baadhi ya vikundi kukosa
mikopo mpaka ilipositishwa April
mwaka jana.

Alisema wengi walilazimika
kuingia kwenye mikopo umiza
ambayo dhamana yake ni samani
za ndani ili kukuza mitaji yao na
baadhi yao waliishia kufirisiwa.

Alisema katika utaratibu mpya
wa utoaji wa mikopo unaoanza
hivi karibuni ni vema wakaweka
mashariti ya kuwabana wataka-
oshindwa kulipa kwa wakati ili
kutoendelea kupoteza fedha za
umma ambazo zimetolewa ma-
hususi kwa ajili ya kuwainua wa-
jasiriamali.

Naibu Waziri wa Ujenzi, Mhandisi Godfrey Kasekenya (katikati), akipokea kofia ngumu kutoka kwa Ofisa Mkuu wa Wateja Binafsi na
Biashara wa Benki ya NMB, Filbert Mponzi (wa pili kushoto), wakati wa hafla ya uzinduzi wa maboresho ya huduma za benki hiyo kwa

Mhandisi Geofrey Mkinga, (wa pili kulia) ni Meneja wa Bodi ya Usajili wa Makandarasi Kanda ya Mashariki, Mhandisi Ally Mwita na Meneja
wa benki hiyo Kanda ya Dar es Salaam, Seka Urio. PICHA: MPIGAPICHA WETU

CCM yawaonya madiwani wanaokwamisha maendeleo

Na Vitus Audax, ILEMELA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM)
Wilaya ya Ilemela mkoani Mwan-
za kimekemea vitendo vya baa-
dhi ya madiwani kukwamisha
shughuli za maendeleo katika
maeneo yao kwa sababu za ki-
siasa, kwamba hakitawavumilia.

Kauli hiyo imetolewa juzi na
Mwenyekiti wa CCM Wilaya

ya Ilemela, Yusuph Ernest ka-
tika Baraza la Madiwani la Hal-
mashauri ya Manispaa.

Baraza hilo lilikutana kwa len-
go la kumchagua Diwani wa Kata
ya Buzuruga Manusura Lusi-
galiye kuwa Naibu Mstahiki Meya
kwa kipindi cha mwaka 2024/25.

Aidha, aliwataka madiwani
hao kushirikiana katika shughuli
zote za kimaendeleo pamoja na

kutekeleza ilani ya CCM ili shu-
ghuli za KImaendeleo ziweze ku-
songa mbele.

Mstahiki Meya wa Manispaa
hiyo, Renatus Mulunga alim-
pongeza diwani huyo kwa kuch-
aguliwa kushika wadhifa huo kwa
awamu nyingine, huku akiwakata
madiwani wenzake kumuunga
mkono na kupendana ili shughuli
za maendeleo ndani ya manis-

paa hiyo ziweze kufanikiwa na
kuyafikia malengo.

Naibu Meya wa Manispaa hiyo,
Manusura Lusigaliye licha ya kul-
ishukuru baraza hilo kwa kumua-
mini na kumchagua tena aliwa-
hakikishia ushirikiano pamoja na
kuahidi kusimamia fedha zote za
maendeleo zitakazoletwa na seri-
kali kuu pamoja na zile za mapato
ya ndani.

TAKUKURU yarejesha mil.4/- za TASAF zilizoibwa

Na Restuta Damian, KAGERA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
Mkoa wa Kagera imerudisha Sh.
milioni 4.3 ambazo zilitakiwa
kulipa wanufaika 139 wa Mfuko
wa Maendeleo ya Jamii (TASAF)

ya Ngara mkoani Kagera.

Hayo yamesemwa juzi na Nai-
bu Mkuu wa TAKUKURU mkoani
hapa, Ezekia Sinkala wakati aki-
toa taarifa ya utekelezaji wa maju-
kumu kwa kipindi cha Aprili hadi
Juni mwaka huu.

Sinkala alisema, fedha hizo
zilichukukiwa na wasimamizi wa
uhaulishaji wa fedha za TASAF
kwa kipindi cha Mei, Juni, Julai na

Agosti ikiwa ni mgao wa wanufai-
ka hao kwa awamu mbili.
Alisema taarifa za ubadhirifu
huo, zilibainikaa katika mkutano
wa hadhara uliokuwa wa kutatua
kero za wananchi wanaonufaika
na mpango huo.
“Katika ufuatiliaji ilibaini-
ka kwamba fedha husika kwa
malipo ya awamu zote mbili ka-

Sh. milioni 9.3 yaani fedha ya
awamu ya kwanza ilikuwa Sh. mil-
ioni 4.6 lakini kwa makusudi wasi-
mamizi walitumia uelewa mdogo
wa wanufaika kuwaibia fedha
hizo,”alisema Sinkala.

Aidha, alisema baada ya ku-
fanyiwa mahojiano wasimamizi
hao ambapo ni watumishi wawili

wa Halmashauri ya Ngara, Mtend-
aji wa Kata, Mwenye Kiti wa Kiton-
kuchukua fedha hizo na kuahidi
kurudisha.

Alisema wasimamizi hao wa-
lirejesha sehemu ya fedha kwa
Mkurugenzi wa Halmashauri hiyo
na fedha hizo zilirejeshwa kwa
wananchi ambao ni wanufaika.



AFYA NA MAZINGIRA

Kukausha dagaa juam
na mwambani sasa

basi, iko nyumba

inayotumia jua na gesi
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AFYA

TASAF ilivyomaliza vilio kuzika
kila uchao, ilipojenga hospitali

Na Restuta James

Themi ya Simba, kili-

choko Kata ya Bwawani

mkoani Arusha, un-
apokelewa na historia za kusikiti-
sha.

Wakazi wanaeleza walivyo-
poteza ndugu wakiwapeleka hos-
pitali kwa kuwabeba mgongoni,
machela au kutumia mikokoteni
ya ngombe. Ni simanzi, wengine
wanakumbuka walivyofiwa na
mama, mtoto au mke, wajawazito
na watoto kama anavyosimulia
Margaret Jonas, aliyempoteza
baba mzazi wakimwahisha kituo
cha afya Nduruma, kilichopo kil-
ometa 10 kutoka nyumbani kwao

Kukosekana barabara na kituo
cha afya kinawafanya wakazi wa
Bwawani kuwa jamii ‘iliyoteng-
wa’, hasa nyakati za mvua. Kwe-
nye kiangazi kutembea umbali
mrefu kufikia huduma za afya ni
changamoto.

“Barabara yetu haipitiki wakati
wa mvua, mgonjwa anabebwa
mgongoni au na tela la ngombe,
ndiyo maana tumepoteza ndugu
zetu kukiwapeleka Nduruma au
kwenye rufaa Arusha ambako ni
kilometa 50 kutoka Theme.

“Kipindi cha mvua pikipiki
hazipiti wala gari, mgonjwa ana-
bebwa na tela la ngombe. Tu-
naomba serikali itufungulie za-
hanati haraka kwa sababu watu
wanaendelea kufa,” anasema
Margret.

Aisha Mshangai anaeleza nam-
na alivyonusurika kifo akienda
kujifungua, akilazimika kuji-

fungulia kwenye mkokoteni wa
ngombe, akipelekwa kituo cha
afya Nduruma.

“Ilikuwa mauti na uzima, nam-

shukuru Mungu nilinusurika,
lakini ni wanawake wengi wame-
poteza maisha katika mazingira
kama yangu,” anasema.
Kasale, anasema Changamoto
hizo zingeweza kutatuliwa kwa
kujangwa kituo cha afya cha kata
ya Bwawani.

MKONO WA TASAF

Historia ya kusikitisha inafutwa
na Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
(TASAF), ambao umejenga kituo

hudumia wakazi zaidi ya 20, 000
wa Kata ya Bwawani na majirani.

Mkurugenzi Mtendaji wa TAS-
AF, Shedrack Mziray, anasema
mradi huo wa afya umebuniwa
na wakazi wa Bwawani na kwam-
ba shughuli zote za kijamii zina-
zofadhiliwa na mfuko huo inaibu-
liwa na kubuniwa na wananchi.

Anafafanua kuwa majengo
manne ya kituo hicho yamegha-
rimu Sh. milioni 600, ambazo
zimejenga jengo la wagonjwa wa
nje, maabara, wodi ya wazazi,
chumba cha kujifungulia na ny-
umba za watumishi.

Anasema miradi ya TASAF ina-

\ - - \' . oy
Meneja Miradi TASAF, Paul Kijazi, akielezea taar|fa za kituo cha afya vaavvam PICHA: RES-
TUTA JAMES

Mziray anafafanua kuwa mradl
huo ni sehemu ya ufadhili wa
mfuko wa nchi zinazozalisha zai-
di mafuta duniani (OPEC), kwa
mikoa ya Arusha, Mwanza, Geita,
Simiyu na Njombe.

Kwa mujibu wa Mziray, OPEC
imetoa Dola za Marekani milioni
50 kufadhili miradi ya kijamii
kama afya elimu na miundom-
bezoni ambayo 1tawanufalsha
takribani wananchi 900,000.

“Wananchi waliibua mradi huu
na TASAF tukaanza kuutekeleza.

Tumejenga majengo ya kutolea
huduma na nyumba za watumi-
shi, vyote vimegharimu zaidi ya
Sh. milioni 600 pamoja na nguvu
za wananchi,” anaeleza Mziray.

Diwani wa kata hiyo, Justine
Siray, anasema Bwanani ilikuwa
mbali zaidi na vituo vyote vya
afya katika halmashauri hiyo.

“Kutoka hapa hadi Nduruma
ni kilometa 10, hapa hadi mjini ni
kilometa 50, barabara ni mbaya
na usafiri usioeleweka. Wajawa-
zito na wagonjwa walipata shida
mno. Ilikuwa tunawabeba kwe-
nye bodaboda, unafika mahali
barabara haipitiki mnatafuta
ngombe, katika kuhangaika
huko, mama na mtoto wana-
poteza maisha,” anasema.

“Hali ilikuwa mbaya kwa wa-
nanchi wetu lakini sasa tunaami-
ni itakuwa shwari kwa sababu
tutapata huduma hapa nyumba-
ni,” anasema Siray.

Anatoa ombi kwa serikali
kujenga wodi ya wanaume,
wanawake, jengo la utawala,
chumba cha kuhifadhi maiti na
kichomea taka ili wana Bwani wa-
pate huduma zote sehemu moja.

Mkurugenzi  Mtendaji wa
Halmashauri ya Arusha, Sulei-
man Msumi, anapokea ombi
la wananchi hao na kueleza
kuwa kituo hicho kitafunguliwa
mwezi ujao kikitazamiwa kuhu
Bwawani, Kigongoni na Themi ya
Simba.

“Kitakuwa msaada mkubwa
hapa Bwawani na kata jirani hasa
kwa wanawake na watoto ambao
walikuwa wanapata adha kufuata
huduma mbali,” anasema.

Msumi anaahidi halmashauri
itajenga wodi ya wanaume,
wanawake, uzio, tanuru la ku-
chomea taka na chumba cha
maiti; na tayari bajeti ipo.

INAENDELEA UK.12
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Kukausha dagaa juani na mwambani sasa
basi, iko nyumba inayotumia jua na gesi

Na Beatrice Philemon

UHUDI za kulinda na kuhi-

fadhi misitu zimeshamiri

mojawapo ni ujio wa

teknolojia ya kukausha sa-
maki na mazao mengine ya kilimo
kwa kutumia nishati ya jua na gesi
asili, ijulikanayo kama nyumba ya
kukaushia dagaa.

Ni mapinduzi ya kuboresha
ukaushaji wa bidhaa unaoanza ku-
tumiwa na wavuvi ndani ya Ziwa
Victoria. Teknolojia hiyo, inatara-
jiwa kufikishwa kwenye visiwa 10
ziwani hapo, hivi sasa inatumiwa
kwenye Kisiwa cha Mulumo ka-
ribu na Muleba mkoani Kagera,
anaeleza Rackson Ngela, mhandisi
wa kilimo kutoka kampuni ya
Mrutu Agro-Solutions, anapozun-
gumza na Nipashe.

Anasema, teknolojia  hiyo
itaongeza thamani katika mazao
ya baharini kama samaki, dagaa na
mazao mengiene ya kilimo yakiwa-
mo mahindi, maharage, mihogo na
viazi pia kuinua kipato cha wakuli-
ma na wavuvi, huku ikipunguza
upotevu wa mazao yao.

Anafafanua kuwa wakati wa
msimu wa mvua dagaa wanavuli-
wa kwa wingi lakini wanapotea
kutokana na kukosekana kwa
jua la kuwakausha kadhalika na
mazao ya kilimo wakati wa msimu
wa mavuno ambao hauna jua hu-
potea pia.

Ngela anazungumzia zaidi da-
gaa, akisema kuwa kwa muda
mrefu, wavuvi wa dagaa ziwani
Victoria wamekuwa wakihangai-
ka kupata teknolojia ya kukausha
dagaa wakati wa mvua na kuende-
lea kuwa maskini licha ya juhudi
wanazofanya.

Lakini hivi sasa wavuvi kutoka
visiwa 10 vilivyopo ndani ya Ziwa
Victoria wana kila hali ya kufura-
hi baada ya Kampuni ya Mrutu
Agro-Solutions Company Lim-
ited kubuni teknolojia mpya in-
ayotumia mfumo wa ukaushaji
wa dagaa au mazao kwa kutumia
gesi asilia na joto linalotokana na
nishati ya jua kwa ajili ya wavuvi
wa dagaa.

Lengo kuu ni kusaidia wa-
vuvi hawa kuinua kipato chao,
kupunguza upotevu wa dagaa un-

Nyumba ya kukausma dagaa mayotumla gesi a5|l|a na jua. PICHA: MWANDISHI WETU

aotokana na kuoza au kuharibika,

anasema.
“Wakulima wanaitumia pia
kukausha mahindi, maharage,

mihogo na viazi na wakati wote
wa uzalishaji kuanzia kipindi
cha mvua, kipupwe na kiangazi.”
Anasema Ngela.

Mhandisi huyo wa Kili-
mo anasema teknolojia hiyo ina-
patikana baada ya kufanya utafiti
kwa wavuvi wa dagaa wanaoishi
katika visiwa 10 vya Ziwa Victo-
ria na kugundua kuwa wakati wa
mvua dagaa wanaopatikana kwa
wingi wanaharibika kutokana na
kukosa teknolojia ya kukausha. Ak-
isema ukaushaji kwenye vichanja
katika eneo la wazi uliathiriwa na
wadudu na ndege.

“Wakati wa masika kuna dagaa
wengi, lakini kuna vipindi vich-
ache vya jua hivyo kupelekea ku-
kaa kwenye vichanja kwa zaidi ya
wiki moja na wengi wakaharibika
na kutupwa” anasema mhandisi
huyo.

Kadhalika aligundua kuwa zaidi
ya asilimia 70 ya dagaa wanao-
vuliwa wanaharibika na kutupwa
na biashara ikiwa na changamoto
nyingi wakati wa mvua.

Mbali na hilo, kipindi cha kian-
gazi, dagaa wanapatikana lakini
si kwa wingi kama msimu mvua,

hata hivyo wakianikwa kwenye
vichanja kwa saa 12 hadi 18 wana-
liwa na ndege.

Ngele anaongeza kuwa,
pia waliona kuna changamoto
nyingine ya kupungua ubora wa
dagaa kwa sababu wakati zime-
anikwa baadhi ya wadudu wal-
itua na kuendelea kukaa kwenye
dagaa hadi walipokauka waliba-
kia na kuchafua kitoweo hicho.

“Kutokana na changamoto
hiyo tumekuja na mfumo wa
kutatua changamoto zote ziwe
za Kkipindi cha mvua, kiangazi,
wadudu na ndege ndiyo teknolojia
ya ‘nyumba ya kukausha dagaa’
kwa kutumia joto linalotokana
na nishati ya jua na gesi asilia,”
anasema na kuongeza kuwa ny-
umba hiyo inaweza kujengwa kwa
vyuma au miti na kuta pamoja na
paa zake zinafunikwa na nailoni
maalumu.

INAVYOFANYAKAZI

Mhandisi Ngele, anafafanua
kuwa nailoni maalumu zinazo-
zungushwa kwenye nyumba zina-
sharabu (kunyonya na kuhifadhi)
joto la jua na kulihifadhi ndani
wakati jua linapokuwa kidogo gesi
inajiwasha yenyewe na kuendelea
kuzalisha joto katika  kuendelea
kukausha dagaa, hivyo kufanya

joto ndani ya nyumba kuwa kati ya
nyuzi joto 50 -70.

Anaongeza kuwa, joto likizidi
nyuzi joto 70, gesi inajizima
yenyewe na mapanga boi au feni
yanawaka na kusambaza joto da-
gaa waendelea kukauka bila kik-
wazo.

“Mapangaboi yakizunguka ku-
nakuwa na matundu ya hewa
ambayo yanaruhusu hewa iliyofy-
onza unyevu nyevu kutoka nje,”
anasema.

FAIDA YA TEKNOLOJIA

Mvuvi, atakayetumia teknolojia
hii, atapunguza upotevu wa da-
gaa unaofanywa na ndege, kuoza
na wadudu waharibifu, lakini pia
uchafuzi unaofanywa na wadudu
kwa sababu nyumba hairuhusu
wadudu kuingia ndani, anaongeza
Ngele.

“Inaongeza ufanisi wa ukaush-
aji dagaa kutokana na kwamba
joto linakuwa limedumishwa kati
ya nyuzi joto 50 hadi 70 muda
wote huku mvuvi na mfanya-
biashara akikausha dagaa wakati
wote mchana na usiku, masika,
kiangazi au kipupwe kutokana na
ufanisi wa teknolojia hii,” anaeleza
mtaalamu huyo.

Kadhalika, nyumba hii anaweza
kukausha bidhaa nyingine ende-

po mmiliki ataamua na pia ana-
zungumzia eneo, akisema ni
dogo  lakini linakausha dagaa
wengi kwa pamoja.

Anasema nyumba moja yenye
ukubwa wa mita 8x 30 ina uwezo
wa kukausha tani mbili za dagaa na
ni sawa na kuanika katika eneo la
wazi lenye zaidi ya ekari moja.

Pia ni rahisi kuzingatia usafi ka-
tika nyumba hiyo, hivyo kupata
dagaa wanaokuwa na ubora kuliko
walioanikwa kwenye miamba, vi-
chanjani na juu ya nyasi.

Ili kusaidia wavuvi, wakulima
na wafanyabiashara kuona jinsi
teknolojia hiyo inavyofanya kazi,
mwaka huu, wanashiriki kwenye
maonesho ya Nane Nane- Moro-
goro ili kuwafikia wateja wao na
kutatua changamoto zao kupi-
tia teknolojia za kisasa, anasema
Ofisa Mtendaji Mkuu wa Kampuni
ya Mrutu Agro-Solutions, Phillipo
Mrutu.

Anawakumbusha wavuvi kuwa,
baada ya kuvua dagaa, wazicham-
bue, waache zichirizike maji kwa
muda wa dakika 10 hadi 15 na
baadaye kuwaingiza kwenye ny-
umba ya kukaushia dagaa, kuna
trei ambazo dagaa hupangwa ku-
kauka kwa ufanisi mkubwa waki-
tumia kati ya saa tano hadi sita
kukauka.

Mrutu anasema wakishakauka
wanatolewa na kuwekwa mifuko
na kuhifadhiwa kwenye ghala am-
balo limeijenga karibu na nyumba
ya kukaushia dagaa ili kuwatunza
kabla ya kupelekwa sokoni.

Anasema wamejenga nyumba
ya kukaushia dagaa katika kisiwa
cha Mulumo kilichopo ndani ya
Ziwa Victoria chenye ukubwa
wa mita 30 kwa mita 8 inayokau-
sha tani mbili za dagaa wabichi
ndani ya saa tano hadi sita.

Jumla ya wavuvi na wafanya-
biashara 24 katika kisiwa hicho
wanatarajia kunufaika na teknolo-
jia hiyo, anasema Mrutu na pia
wavuvi au wananchi wengine wa-
naweza kutumia nyumba hiyo kwa
makubaliano watakayofanya.

Mbali na hilo, kampuni ina uta-
ratibu wa kutoa mafunzo kwa
wakulima, wavuvi na wafuga-
ji kuhusu teknolojia mbalimbali
bora za kilimo, uvuvi na ufugaji.

TASAF ilivyomaliza vilio kuzika kila uchao, ilipojenga hospitali

INATOKA UK.11

“Ili kituo cha afya
kikamilike kinahitaji
majengo saba, hapa yapo
manne kwa h|yo yaliyobakia
halmashauri tumeupanga
kuyakamilisha,” anasema.

Msumi anaongeza:
“Wananchi tuliibua mradi

huu kwa sababu ya umbali
wa huduma za afya ambazo
wamekuwa wakizifuata
zaidi ya kilometa 10 kutoka
hapa. Kipindi cha mvua
hata kufika Nduruma ni
changamoto kubwa, ndio
maana tulianzisha mradi
huu,” anasema.

Anasema kituo

kitahudumia zaidi ya
wakazi 20,000 wakiwamo
wanaotoka Wilaya jirani ya
Slmam|ro

“Zahanati tulizonazo
hazitoi huduma kama ya
upasuaji ambayo tutaipata
hapa, kUJlfungua na maabara
ya Kisasa. Jengo la OPD hapa
[ina vyumba vya sindano,

vidonda, ofisi za madaktari
na duka la dawa,” anasema.
Anasema jengo la maabara
litafungwa vifaa tiba vya
kisasa na vitenganishi kwa
ajili ya kutoa vipimo vingi
kabla ya matibabu.
“Bwawani iko pembezoni
na kufunguliwa kwake
kutaleta wataalamu wa

afya na kuwapa wananchi
huduma nyingine za

msingi kama elimu va afya,
chanjo, lishe, usafi na njia
za kujikinga na magonjwa
hususani ya mlipuko; haya
yote yataboresha maisha
va wakazi wa kata hii,”
anasema na kuongeza kuwa
historia sasa imefutwa.
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PMI na mkakatl kutokomeza malaria

Mpango wa Rais wa Marekani
dhidi ya Malaria (PMI), kwa
kushirikiana na serikali ya
Tanzania, unafanya jitihada
mbalimbali katika kutokomeza
malaria. Mshauri Mkazi na
Kiongozi wa Timu ya Malaria,
Naomi Serbantez, anabainisha
kama alivyohojiwa na MWANDI-
SHI WETU hivi karibuni..

SWALI: Unaweza kutueleza
nini kuhusu Mpango wa Rais
wa Marekani dhidi ya Malaria
(PMI), miradi gani inaunga
mkono nchini na kwa muda
gani imekuwa Tanzania?

JIBU: PMI ni programu ya seri-
kali ya Marekani iliyozinduliwa
mwaka 2005 kwa lengo la kupun-
guza maambukizi na vifo vitokana-
vyo na malaria katika nchi lengwa.
Ni juhudi za pamoja zinazoongo-
zwa na Shirika la Maendeleo la
Kimataifa la Marekani (USAID) na
kutekelezwa kwa ushirikiano na
Kituo cha Kudhibiti na Kuzuia Ma-
gonjwa (CDC).

Mpango huu unalenga nchi ze-
nye maambukizi makubwa ya
malaria hasa zilizoko Africa, Asia
na Amerika ya Kusini. Tanzania
ilikuwa miongoni mwa nchi tatu
za kwanza kupokea ufadhili chini
ya PMI mwaka 2006. Hadi sasa,
Tanzania imepokea zaidi ya DOla
milioni 747 kusaidia mapambano
dhidi ya malaria Tanzania Bara na
Zanzibar.

Lengo kuu la PMI ni kuunga
mkono juhudi za Tanzania ku-
dhibiti na kuondoa malaria kupitia
usambazaji wa vyandarua vyenye
dawa, upuliziaji wa dawa za kuua
mbu ndani ya nyumba, matibabu
ya kuzuia malaria kwa wajawazito,
na uchunguzi wa haraka na mat-
ibabu.

PMI pia inalenga kuboresha
uwezo wa wafanyakazi wa afya,
kuimarisha usimamizi wa ugavi
wa bidhaa za malaria, kusaidia mi-
fumo ya ufuatiliaji na mawasiliano
yenye lengo la kubadili tabia za
watu katika kupambana na kujik-
inga na malaria.

SWALI: Wewe ni Mwanamke
wa kwanza Mtanzania kuteuli-
wa Mshauri Mkazi wa PMI na
Kiongozi wa Timu ya Malaria
katika USAID/Tanzania. Uteuzi
huu una maana gani kwako na
Tanzania inafaidika vipi na na-
fasi yako?

JIBU: Uteuzi huu ni hatua
muhimu kwangu na kwa taaluma
ya afya ya umma. Hii ni kutambua
ujuzi wangu, kujitolea kwangu na
michango yangu katika kudhibiti
malaria na afya ya umma. Pia
inathibitisha juhudi kubwa na ku-
jitolea nilizowekeza katika kupam-
bana na malaria na kuboresha afya
Tanzania.

Hii pia ni fahari kubwa kwangu
na natumaini mafanikio yangu ya-
tatia moyo Watanzania wengine,
hasa vijana, kufuata taaluma katika
afya ya umma. Nafasi hii inakuja na
jukumu kubwa la kuongoza juhudi

Mshauri Mkazi na Kiongozi wa Timu ya Malaria, Naomi Serbantez.

za kudhibiti malaria na inatoa fur-
sa ya kuleta maarifa na mitazamo
ya ndani kwenye mikakati ya PMI
kwa muktadha wa Tanzania.

Uteuzi wangu unaonyesha ku-
tambulika kwa uwezo wa wataal-
amu wa afya wa ndani ya nchi.
Inaangazia umuhimu wa kuhusi-
sha ujuzi wa ndani katika nafasi za
uongozi ili kushughulikia changa-
moto za afya kwa ufanisi zaidi.

Kuwa na Mtanzania katika na-
fasi hii, kunaimarisha ushirikiano
kati ya wadau wa ndani na wa ki-
mataifa, kudumisha ushirikiano,
kuhakikisha ulinganifu na vipaum-
bele vya kitaifa, na kukuza njia
jumuishi za kudhibiti malaria na
mipango ya afya ya umma.

Nikiwa mwanamke katika uon-
gozi, uteuzi huu unaongeza uto-
fauti wa uongozi katika mipango
ya afya ya kimataifa na kuonesha
umuhimu wa uwakilishi na uju-
muishi  katika  kushughulikia
changamoto za afya ya kimataifa.
Pia inaonesha kutambuliwa ki-
mataifa kwa maendeleo katika
afya ya umma Tanzania na kuvutia
rasilimali kusaidia mipango ya afya
kwa sasa na siku zijazo.

SWALI: Ukiwa Mshauri Mka-
zi wa PMI na Kiongozi wa Timu
katika kuongoza mpango wa
pili kwa ukubwa wa PMI duni-
ani wa programu ya dola milio-
ni 44 kwa mwaka, fedha hizi zi-
natumikaje katika kupambana
na malaria Tanzania?

JIBU: Kusimamia  mpango
mkubwa wenye bajeti ya Dola mil-
ioni 44 kwa mwaka, ni muhimu
sana kutenga fedha hizi kimkakati

ili kuongeza mafanikio katika ku-
dhibiti na kuondoa malaria. Kwa
kutenga fedha kimkakati katika
hatua zilizothibitishwa na WHO,
mpango wa PMI unalenga kupun-
guza maambukizi, kupunguza
maradhi na vifo vitokanayo na
malaria hatimaye kufikia lengo la
kuondoa malaria nchini.

SWALL: Je, ni miradi gani
muhimu ya malaria ambayo
PMI inaipa kipaumbele nchini
kwa sasa?

JIBU: Kama nilivyotaja hapo
awali, kwa Tanzania (Bara na Zan-
zibar), PMI inazingatia hatua kad-
haa za mapambano ili kuondoa
kabisa malaria. Maeneo muhimu
ya kipaumbele ni:

Kwanza, udhibiti wa mbu. PMI
inasaidia ununuzi na usamba-
zaji wa vyandarua vyenye dawa
za kuua mbu kwa kaya, shule za
msingi na vituo vya kutolea hudu-
ma za afya kupitia kliniki za uzazi
na chanjo.

Pili, uchunguzi na matibabu ili
kuimarisha uwezo wa uchunguzi
wa malaria kwa kutoa vipimo vya
haraka (RDT) na kuboresha hu-
duma za maabara kuhakikisha
uchunguzi wa malaria kwa usa-
hihi na kwa wakati. Pia kuhakiki-
sha upatikanaji na usambazaji wa
dawa za malaria, hasa dawa mseto
(ACT).

Tatu, malaria kwa wajawazito
kuhakikisha wajawazito wanapata
matibabu ya kuzuia malaria wakati
wa kliniki za uzazi ili kuwalinda
wao na watoto ambao hawajazal-
iwa.

SWALI: Kiwango cha maam-

Kama nili-
vyotaja hapo
awali, kwa
Tanzania
(Bara na Zan-
zibar), PMI
inazingatia
hatua kad-
haa za ma-
pambano ili
kuondoa ka-
bisa malaria.

bukizi ya malaria Tanzania
kilishuka kutoka asilimia 14
mwaka 2015 hadi asilimia saba
mwaka 2022. Je, ushirikiano
na PMI umeisaidiaje kufikia
hatua hii?

JIBU: Hali hii ilichangiwa na
juhudi za pamoja kati ya serikali
ya Tanzania, PMI, Mfuko wa Dunia
na wadau mbalimbali wa malaria.
PMI inakamilisha juhudi za serikali
ya Tanzania kwa kusaidia Mipango
ya Kitaifa ya Mkakati wa Malaria.

SWALL: Licha ya juhudi, rasil-
imali na utaalamu kuwekezwa
katika kuondoa malaria Tan-
zania, ugonjwa huu bado uko
juu na unaua mamilioni ya wa-
toto na wajawazito. Tanzania
inakosea wapi licha ya juhudi
hizi zote?

JIBU: Ni kweli pamoja na juhudi
zote na mafanikio ambayo Tan-
zania imeyapata, bado malaria
inabakia na changamoto kubwa ya
kiafya hasa kwa watoto wadogo na
wajawazito. Kuna mambo mengi
yanayozuia maendeleo kuelekea
kutokomeza malaria kama vile
upatikanaji na matumizi ya vy-
andarua vyenye dawa. Pale am-
bapo vyandarua vinapatikana,
baadhi ya kaya hazitumii ipasavyo
kwa sababu mbalimbali ikiwamo
mila potofu.

Sababu nyingine ni tabia ya wa-
nanchi kuchelewa kwenda kwe-
nye vituo vya kutolea huduma
za afya waonapo dalili za malaria
kama homa. Hali hii pia inachangi-
wa na sababu mbalimbali ikiwamo
vikwazo vya kifedha kusababisha
kuchelewa kupata huduma za afya
na kufanya mgonjwa kuzidiwa na
kifo.

Nyingine, usugu dhidi ya viua-
tilifu na dawa zinazotumika kutibu
wa malaria, mnyororo wa ugavi
pia unaweza kusababisha upun-
gufu wa bidhaa muhimu kama
vyandarua, vipimo vya haraka
(RDT) na dawa. Uwezo mdogo wa
wafanyakazi wa afya, ukosefu wa
motisha, na mgawanyo wa wafan-
yakazi wa afya, vinaweza kupun-
guza ufanisi.

Vitu vya mazingira kama ny-
umba duni, hali ya maisha, mab-
adiliko ya hali ya hewa, na vitendo
vya kilimo vinaweza kusababisha
kuzaliana kwa mbu na usambazaji
wa malaria. Ushirikishwaji hafifu
wa jamii na umiliki wa juhudi za
kudhibiti malaria kunaweza ku-
sababisha ushiriki mdogo katika
hatua za kuzuia.

PMI, serikali na wadau wen-
gine wa malaria wanashughulikia
changamoto hizi kwa kuimarisha
mifumo ya usambazaji, kuboresha
upatikanaji wa huduma za afya,
kupambana na upinzani, kubore-
sha usimamizi wa mnyororo wa
ugavi, kufundisha na kusaidia wa-
fanyakazi wa afya na kuimarisha
mifumo ya ufuatiliaji pamoja na
kushirikisha jamii.

INAENDELEA UK.14
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Baba pombe UIIHZO'(UIIVWB

« Ni chanzo cha mimba dhaifu, watoto wenye kasoro na maradh| SUEU

Na Moshi Lusonzo

AIDI ya miaka 50, wa-

nasayansi ~ wameonya

kuhusu hatari za kuny-

wa pombe kupita kiasi
kwa wajawazito.

Safari hii utafiti unabaini kuwa
mwanaume kunywa kupindukia
pia kunaathiri kutunga na ukuaji
wa mtoto. Utafiti huo unagundua
kuwa, unywaji wa pombe hata
mara moja kwa wiki, unaweza
kuathiri ukuaji wa ubongo wa
mtoto aliye tumboni, ufahamu,
tabia na taswira ya uso.

Kuna madhara ya kuharibika
kwa mfumo wa mishipa ya faha-
mu, mtoto kuwa na uwezo mdo-
go wa kujifunza na kuchelewa
kuongea. Wataalamu wanasema
hakuna kiwango salama cha
pombe anachotakiwa kunywa
mwanamke mjamzito.

Imefahamika kuwa, hatari za
kunywa pombe kwa mama ndizo
zinaelezwa kumwathiri mtoto
tumboni, lakini athari zinazo-
tokana na unywaji pombe kwa
baba zinapuuzwa.

BABA MBAYA ZAIDI

“Kwa miaka sasa, tumekuwa
tukisikia hadithi kutoka kwa wa-
nawake wakisema hawakuwahi
kunywa pombe wakati wa ujauz-
ito, lakini wamepata watoto we-
nye matatizo.”

Wanajieleza zaidi kuwa waume
zao au wenza walikuwa wanywa
pombe kwa muda mrefu, anase-
ma Michael Golding, ambaye ni
mwanafiziolojia katika Chuo Ki-
kuu cha Texas, A&M Marekani.

Golding amejikita katika utafi-
ti wa madhara ya pombe kwa
wajawazito.

Anasema utafiti  umebaini-
sha kuwa, kutumia pombe kwa
kinababa kunahusishwa na ma-
tatizo mbalimbali ya ukuaji na
ukomavu wa akili kwa watoto na
wako katika hatari kubwa ya ku-
pata matatizo ya kiafya.

Utafiti wa 2021, uliochunguza
zaidi ya wanandoa 500,000 nchi-
ni China, uligundua hata kama
mama sio wanywaji wa pombe
walikuwa hatarini kupata watoto
wenye matatizo.

Walizaliwa na mdomo uliopas-
uka, magonjwa wa moyo na ma-
tatizo kwenye tumbo, yote hayo
yakisababishwa na baba aliyeku-
nywa pombe wakati wa kutungwa
kwa mimba.

Utafiti mwingine kutoka China
uliwachunguza watoto 5,000 we-
nye matatizo ya moyo na 5,000
wasio na matatizo, iligundulika
kuwa walikuwa hatarini mara
tatu zaidi ya kuwa na matatizo ya
moyo ya kuzaliwa ikiwa baba ni
mnywaji katika kipindi cha miezi
mitatu kabla ya ujauzito, kuliko
baba asiyetumia pombe.

“Utafiti wetu unapendekeza
kwamba kina baba wanapaswa
kurekebisha unywaji wa pombe
kabla ya mama kushika ujauzi-
to ili kupunguza hatari ya mtoto
kuzaliwa na matatizo,” anasema
mtafiti Golding,

Anaongeza: “Kwa kuzingatia
kwamba kiwango cha unywaji wa

baba cha asilimia 31.0 huongeza
hatari ya mtoto kuzaliwa na kaso-
ro.”

Watoto wenye matatizo yaliyo-
tokana na mzazi kunywa pombe
hulazwa mara nyingi hospitalini
kuliko wale wasiokuwa na wazazi
walevi.

Kutumia pombe kwa wanaume
kunatahadharishwa kuwa, kadiri
anavyokunywa ndivyo anavy-
oongeza hatari kwa mtoto na ma-
tokeo yanavyozidi kuwa mabaya.

Kama ilivyo kwa sigara, kuna
uthibitisho kuwa kuvuta sigara
kunaathiri chembe za urithi au
nasaba (DNA).

Watoto wanaozaliwa na baba
wanaovuta sigara wana uweze-

kano mkubwa wa kuwa na kasoro
za kuzaliwa, kupata saratani ya
damu na kuwa na mafuta mengi
mwilini.

BADILI MTIZAMO
Licha ya kunywa pombe kwa
wanaume kunaonekana pia

kuathiri watoto, watafiti wengi
wanakubali kuwa pombe kwa
mama huathiri zaidi katika ukuaji
wa mtoto.

Hiyo inatokana na damu yake
kupitishwa moja kwa moja hadi
kwa mtoto kupitia kondo (plasen-
ta) kwa hivyo, ni athari ya moja
kwa moja katika ukuaji.

ATHARI ZAIDI

Daktari na profesa wa afya ya
watoto na vijana katika Chuo Ki-
kuu cha Sydney nchini Australia,
Elizabeth Elliott, ametafiti kwa
muda mrefu athari za pombe kwa
mimba changa akisema kilevi
huathiri ubongo wa mtoto.

“Pombe inaathiri ubongo na
sehemu ya ubongo ambayo hua-
mua muonekano wa uso na in-
aathiri maendeleo ya mifumo
yote ya viungo kama mapafu,
moyo, masikio na macho,” anase-
ma Elliott.

Elliott na wengine wanasema
wakati umefika kuwa na kampeni
za afya kwa umma itakayokataza
kunywa pombe kwa kina baba
moja kwa moja.

“Hatuna data kamili, kuna
mambo mengi ambayo tunajua
yanaweza kuboresha afya kwa
watoto, kama vile kufanya mazoe-
zi na kula vizuri. Kama wangeku-
wa wanangu, ningewaambia
waache pombe,” anaongeza.

Anasisitiza, “kuna mzigo mkub-
wa ambao hutwishwa wanawake,
lakini afya ya mwanaume ni
muhimu kwa ukuaji wa mtoto
tumboni na hili ni jukumu la pan-
de zote mbili hapa kusaidia na ku-
toa afya ya mtoto.”

PMI na mkakatl kutokomeza malaria

INATOKA UK.13

SWALLI: Zanzibar ilikumb-
wa na ongezeko la malaria
licha ya mafanikio ya zam-
ani kutokana na mabadiliko
ya tabianchi. PMI inakabili-
ana vipi na changamoto hii
kuhakikisha haijirudii tena?

JIBU: PM| kwa kushiriki-
ana na Mpango wa Ku-
tokomeza Malaria Zanzibar
(ZAMEP) na wadau wen-
gine wa malaria chini ya
Wizara ya Afya Zanzibar,
inashughulikia changamoto
ya ongezeko la malaria
kutokana na mabadiliko ya
tabianchi. Mikakati muhimu
ni pamoja na:

Kuimarisha mifumo ya
ufuatiliaji na mapambano ya
haraka: Mkakati ni Kuima-
risha mifumo ya ufuatiliaji
wa malaria ili kugundua na

kupambana na malaria kwa
wakati, ikijumuisha ukusan-
vaji wa taarifa kwa wakati
na uchambuzi wa kufuatilia
mwenendo wa malaria na

kutambua milipuko mapema.

Usimamizi jumuishi wa
dawa za kuua mbu kwa
kusambaza vyandarua
vyenye dawa na kufanya
kampeni za upuliziaji wa
dawa ndani ya kuta za
nyumba.

Kukabiliana na Mabadiliko
va tabianchi: Kuendeleza na
kutekeleza mikakati ya ku-
dhibiti malaria inayostahi-
mili mabadiliko ya tabianchi
kama vile kutumia mbinu za
usimamizi wa mazingira, Ku-
punguza maeneo ya kuzali-
ana kwa mbu na kuondoa
maji yaliyotuama.

Kuboresha Uchunguzi na
Matibabu kwa kuhakikisha

upatikanaji na matumizi ya
vifaa vya kupima ma-
laria katika vituo vya afya
pamoja na upatikanaji wa
dawa za kutibu malaria
kwa ufanisi. Kuhakikisha
wafanyakazi wa afya wame-
fundishwa ipasavyo kupima
na kutibu malaria.
Ushirikishwaji wa Jamii na

Elimu: Kutekeleza kampeni
za mawasiliano ya mabadi-
liko ya tabia ili kuelimisha
jamil kuhusu umuhimu wa
kulala ndani ya chandarua
chenye dawa kila siku,
kwenda kituo cha kutolea
huduma za afya uonapo
dalili yoyote ya malaria
hasa homa na kuzuia ma-
laria Pamoja na ushirikishaji
wananchi.

Kuimarisha Mifumo ya
Afya: Kufanya kazi kwa
karibu na serikali ya Tan-

zania, mamlaka za afya za
ndani, mashirika yasiyo ya
kiserikali, na wadau wen-
gine ili kuhak|k|sha juhudi
Za pamoja na za kina za
kudhibiti malaria.

SWALL: Inatabiriwa
kwamba Tanzania itaweza
kutokomeza malaria ifikapo
mwaka 2050. Kwa sasa
Tanzania bado ni moja
ya nchi 11 duniani yenye
maambukizi na vifo vya
malaria. Kuna umbali kiasi
gani kufikia lengo hili?

JIBU: Tanzania imepiga
hatua nzuri katika kupungu-
za maambukizi ya malaria,
[akini kufikia kutokomeza
kabisa ifikapo mwaka 2050
kunahitaji juhudi zaidi,
ubunifu, na ushirikiano wa
kudumu kati ya serikali,
mashirika ya kimataifa, ma-
shirika yasiyo ya kiserikali

na jamii. Malengo ni makub-
wa lakini yanatekelezeka
kupitia kujitoa na kutekeleza
mikakati iliyowekwa.

SWALI: Rais mstaafu
Jakaya Kikwete alishauri
Baraza la Kutokomeza
Malaria Tanzania kuongeza
juhudi kwa kutumia mi-
kakati iliyofanikiwa
kutokana na changamoto
zilizopo. Je, nini mtazamo
wako?

JIBU: Kudhibiti malaria
Tanzania kunahusisha juhudi
Za pamoja za kuongeza
mikakati iliyofanikiwa na
kukabiliana na changamoto
zinazoibuka. Pia uwapo wa
utashi wa kisiasa, ufadhili
endelevu na ushirikishwaji
wa sekta binafsi na jamii,
Tanzania inaweza kufanya
maendeleo zaidi katika ku-
punguza Mzigo wa malaria.
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Mvinyo utokanao na asali wabuniwa

Na Paul Mabeja,
DODOMA

LI kuongeza thamani

ya zao la asali nchini,

Chuo Kikuu cha Dodo-

ma (UDOM) kimekuja
na ubunifu wa kuzalisha
mvinyo utokanao na zao
hilo.

Mkurugenzi Ma-
wasiliano na  Masoko
UDOM, Rose Joseph,

alibainisha hayo jana kwe-
nye maonesho ya wakuli-
ma Kkitaifa yanayofanyika
viwanja vya Nzuguni jijini
hapa.

Alisema pamoja na
mambo mengine chuo
hicho kimekuwa kikijihu-
sisha na ufugaji nyuki na
kuzalisha zao la asali na

mazao mengine yatoka-
nayo na nyuki.

“Chuo Kikuu cha
UDOM, katika maonesho
haya kimekuja na
ubunifu wa ku-
tumia zao la asali
kuzalisha mvinyo ili

mia kujiongezea kipato
na kujikwamua kiuchumi.
Alisema: “Katika teknolo-
jia hii tumebuni mfumo
ambao unaweza
kuutumia  kuli-
sha chakula sa-
maki hata kama

. “Chuo Kikuu

kuongeza thamani cha UDOM, hautakuewepo
ya mazao yatoka- Katika eneo husika kwa
nayo na nyuki nchi- maonesho kuseti muda na
ni” alisema. a?rxgkuja na chakula  kiasi

Alls.ema mMazao  yhoicifu wa gani lﬂnataka
mengine  wanayo- putumiazao  alishwe”.
zalisha yatokanayo |3 asali kuzal- Aidha, alisema
na nyuki ni pamoja ishamvinyo  ubunifu mwing-
asali na nta. ilikuongeza  ine ni teknoloji

Rose alisema pia thamani ya kubaini
UDOM, wamebuni Yamazao magonjwa  ya

.. .. yatokanayo .

teknolojia ya rahisi pa nyuki mifugo ambayo
ya ufugaji samaki npchini” yamekuwa yaki-

ambayo wananchi
wanaweza  kuitu-

wakabili wafuga-
ji na kupunguza

tija ya mifugo nchini.
“Ubunifu mwingine ni
ufugaji wa sungura kisasa
ambapo mkojo wake una-
tumika kama viuatirifu
kwenye mimea ya bustani
lakini kinyesi chao kinatu-
mika kama mbolea hivyo
kuondoa matumizi ya ke-
mikali” alisema.
Kadhalika, alitoa wito
kwa vijana wenye sifa
kujiunga na kozi mbalim-
bali ambazo zinatolewa na
chuo hicho hivi sasa.
Alisema: “Dirisha la usa-
jili lilishafunguliwa tangu
Julai hivyo niwaombe
watu wenye sifa kuomba
kujiunga na chuo chetu
ili wapate ujuzi utakaowa-
saidi kujiajiri na kuwa cha-
chu katika jamii zao”.
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Naibu Waziri Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) Afya, DK. Festo
Dugange (kulia), akizungumza jambo na maofisa wa Ofisi ya Makamu wa Rais, alipotembelea banda
la ofisi hiyo katika Maonesho ya Kilimo Nanenane, kwenye Viwanja vya Nzuguni, jijini Dodoma
juzi. Katikati ni Mkuu wa Mkoa wa Singida, Halima Dendego. PICHA: MPIGAPICHA WETU

W'biashara waitwa kujenga vituo vya mafuta vijijini

Na Paul Mabeja,
DODOMA

MAMLAKA ya Udhibiti
wa Huduma za Nishati na
Maji (EWURA) imewaha-
masisha wafanyabiashara
wa mafuta kuwekeza vituo
vya bidhaa hiyo maeneo ya
vijijini ili kukomesha tabia
ya uuzaji holela kwenye
vidumu.

Mkaguzi wa mafuta,
EWURA Kanda ya Kati, Ar-
thur Lyatuu, alisema hayo
jana  jijini hapa wakati
akizungumza na waandi-
shi wa habari kwenye
maonyesho ya wakulima
kitaifa yanayofanyika vi-
wanja vya Nzuguni jijini
hapa.

“Tunajitahidi kuhamasi-
sha watu wajenge huduma

huduma hizi za vituo vya
mafuta siyo vingi kwani
watu wanakimbilia mijini
kutokana na sababu mbal-
imbali.

“Wengine wanakimbilia
mjini kwasababu ya ulinzi
na miundombinu ya benki
wenda lakini siyo sana,
wajitahidi kuweka vituo
ili kuondoa hatari iliyopo
sasa ya watu kufanya bi-
ashara hiyo kwa kificho na
hatarishi’alisema.

Aidha, alisema hivi sasa
tari kubwa, kwamba watu
wanafanya biashara ya
mafuta kwa njia ya kificho
ikiwemo kuuza kwenye vi-
dumu.

“Hiyo tabia tunaipiga

vita tukikamata mtu anaki-
asi kikubwa cha mafuta tu-
namshauri afungue kituo
kidogo ili afanye biashara
hiyo kwa njia salama ku-
liko kuweka kwenye ma-
dumu makubwa ambayo
yanaweza kuleta mlipuko
kwenye makazi ya watu”
alisema.

Lyatuu alisema mafuta
yanapokuwa kwenye ma-
tangi ya chini ya ardhi siyo
rahisi kulipuka kwakuwa
yanakuwa salama sana.

Kadhalika, alisema ili
kuhamasisha  uwekezaji
wa vituo vya mafuta katika
ililegeza masharti ikiwemo
kupunguza gharama za
maombi.

“Mtu ambaye anataka
kuwekeza kituo cha mafu-

masharti ambapo ukituma
maombi  ya kutaka ku-
jenga unalipa Sh. 50,000
lakini mjini unalipa Sh.
500,000 wakati hapo
awali hali ilikuwa gharama
sawa kwa maeneo yote”
alisema.

Vile  vile, alisema
masharti ya ukaguzi wa
eneo la ujenzi wa kituo cha
ilivyo mjini.

Alisema: “Mjini lazima
ukaguliwe na Mamlaka ya
Usimamizi na Uhifadhi wa
Mazingira (NEMC) lakini
fanywa na halmashauri
husika na mwombaji kuan-
dikiwa barua na Mkuru-
genzi wa Halmashauri na
kuanza ujenzi”.

: alipokuwa
* na waandishi wa habari
. kwenye
¢ wakulima kitaifa katika vi-
: wanja vya Nzunguni jijini
¢ hapa. Makomba alisema
: kilimo hicho cha kuhama-
¢ hama kimekuwa kinasaba-
: bisha ukataji miti ovyo na
¢ kusababisha uharibifu wa
¢ mazingira.

7
Wakulima watakiwa
kuacha kilimo cha kuhama

Na Peter Mkwavila,

DODOMA

OFISA Mazingira Mkuu

wa Baraza la Taifa la Hifa-
* dhi na Usimamizi wa Maz-
¢ ingira (NEMC), Innocent

: Makomba, amewataka
¢ wakulima kuacha kilimo

cha kuhama.

Amesema aina hiyo ya

¢ kilimo kimekuwa kikisaba-
: bisha uharibifu wa mazin-
¢ gira kutokana na ukataji
: miti ovyo.

Alitoa ushauri huo jana
akizungumza

maonesho ya

Alisema kilimo hicho

¢ pia kimekuwa kikisababi-
¢ sha uharibifu mkubwa wa
¢ mazingira hali ambayo im-
¢ ekuwa ikichangia kutoku-
: pata mvua za kutosha na
: kwa wakati na uwepo wa
: jangwa kutokana na kuko-
: sekana kwa uoto wa asili.

Hivyo, aliwataka wakuli-

. ma kwenye maonyesho ya
¢ kilimo kutumia fursa ya
:teknolojia zinazotolewa za

kisasa kwa malengo ya ku-
jiongezea elimu na kipato
kupitia sekta hiyo pamoja
na ufugaji.

Alisema: “Tekolojia hiyo
ikifanyika katika sekta hizo
za kilimo, ufungaji na bi-
ashara zitaweza kupungu-
za kwa kiasi kikubwa uhar-
ibifu wa mazingira kwa
kuwa wafugaji wataepuka
kulisha mifugo kwenye
vyanzo vya maji na wakuli-
ma wataepukana kulima
kwenye vyanzo hivyo vya

maji”.
Kadhalika, alisema
NEMC itaendelea kutoa

elimu kwa sekta zote ikiwa
ni pamoja na kuhamasi-
sha utunzaji wa mazingira
kwa kupitia uratibu, uwez-
eshaji, elimu ya usimamizi
wa sheria na kufuatilia
utafiti wa mazingira.

Alisema: “Baraza la Taifa
la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira majukumu men-
gine yaliyopo ni pamoja na
kutoa ushauri wa kitaala-
mu na kusaidia taasisi na
asasi mbalimbali zinazo-
husika na usimamizi wa
maliasili na mazingira”.

Alisema usimamizi huo
ni pamoja na uhamasishaji
wa ujengaji wa majosho ya
kuongesha na kunyweshea
mifugo ili wasiharibu vy-
anzo vya maji.

Polisi wapigwa msasa
kuelekea Uchaguzi S/Mtaa

Na Thobias Mwa-
nakatwe, SINGIDA

ASKARI wa Jeshi la
Polisi wametakiwa kutam-

: bua wajibu wao wakati
¢ wa Uchaguzi wa Serikali

za Mitaa tangu kuanza

kwa mchakato, kampeni,

kupiga kura, wakati wa
kutangaza matokeo na

: kuapishwa kwa viongozi
¢ watakaochaguliwa.

Mjumbe wa Dawati la
Uchaguzi Taifa, Kamishna
Msaidizi wa Polisi (ACP),
Lupisio Mwakyusa, ku-

toka Ofisi ya Mkurugenzi
: wa Makosa ya Jinai Nchini

alisema hayo juzi alipoku-

wa akitoa elimu ya uchagu-

zi kwa maofisa, wakaguzi
na askari wa vyeo mbal-
imbali wilayani Manyoni
mkoani Singida.

Mwakyusa alisema

kuwa wajibu wa polisi kati-

ka Uchaguzi wa Serikali za
Mitaa ni pamoja na kulin-
da mikutano ya kampeni,

: wagombea, viongozi wa

serikali kutoka Tume Huru

ya Taifa ya Uchaguzi, vifaa
¢ vya kupigia kura, wapiga

kura na miundombinu

mingine ya uchaguzi.

Alisema askari wanatak-
iwa kuzisoma na kuziele-
wa vizuri sheria, kanuni
na miongozo ya uchaguzi
ili iwe rahisi kwao kuz-
itekeleza, hivyo uchaguzi
kufanyika kwa amani na
utulivu. Aidha, aliwataka
wananchi wenye sifa za
kupigiwa au kupiga kura
kujiandaa kuchagua au ku-
gombea nafasi mbalimbali
za uongozi kwenye uch-
aguzi huo ili kupata vion-
gozi wanaofaa.

Alisema: “Kila mwa-
nanchi mwenye sifa ya
kupiga au kupigiwa kura
anao wajibu wa kuzifa-
hamu na kuzifuata sheria,
taratibu na miiko ya uch-
aguzi tangu kuanza kwa
mchakato hadi kuapishwa
kwa washindi katika uch-
aguzi huo”.

Naye Kamishna Msaidizi
wa Polisi (ACP), Elisante
Olomy kutoka Kitengo
cha Polisi Jamii, aliwataka
wanachi wanaotarajia ku-
gombea kutojiingiza katika
imani za kishirikina kwa
kuamini kuwa watashinda
uchaguzi.



16 NIpashe ... oo

HABARI MBEYA

Wawili mbaroni kwa Kukutwa na bunduki

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani
Mbeya linawashikilia watu
wawili kwa tuhuma za kuku-
twa na bunduki bila kuwa na
kibali.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa Polisi (SACP)
Benjamin Kuzaga, alitoa taarifa
hiyo juzi mkoani hapa wakati
akizungumza na waandishi wa
habari na kusema watuhumi-
wa hao walikamatwa wakiwa
katika basi la abiria wakisafiri.

Aliwataja watuhumiwa hao
kuwa ni Sebastian Thomas (37)
ambaye ni dereva na mkazi wa
Isanga na Silvester Mashauri
Mbeya.

Kamanda Kuzaga alisema
bunduki waliyokamatwa nayo
watuhumiwa hao ni yenye

namba za usajili C328809 na
kwamba watu hao walikuwa

wilayani Chunya.

“Alisema alikuwa anakwen-

hawana nyaraka ya aina yoy- da kuipeleka kwenye machim-
ote inayoonesha uhalali wa bo ya dhahabu wilayani Chu-

kuimiliki silaha hiyo.
Alisema mtuhumiwa
Sebastian alikamatwa

nya jambo ambalo
haliruhusiwi kwa muji-
bu wa sheria za umiliki

akiwanasilahahiyoak- «pjisema wa silaha kuazimana
iwa ameificha kwenye alikuwa kwa mtindo huu, kwa
mfuko wa sandarusi anmakwenda  hiyo tunaendelea ku-
na kuiweka nyuma ya kuipeleka washikilia kwa ajili ya
kiti cha dereva ndani 'r:"algll:iyr:b o mahojiano,”  alisema
ya gari lenye namba za ya dhahabu Kamanda Kuzaga.
usajili T. 844 DME aina  wilayani Alisema kwa mu-
ya Tata inayosafiri- Chunyajam- jibu wa sheria kila mtu
sha abiria kati ya jijila boambalo  anayemiliki silaha za
Mbeya na Chunya. halirvhusiwi  moto ni lazima awe na
Alisema mtuhumi- Kwamuiibu - ibol maalumu am-
wa sheria za :
wa baada ya kukamat- itk wa bacho kinamruhusu
wa alieleza kupewa sjlgha” kumiliki na kwamba
silaha hiyo na mwen- yeyote anayekutwa an-
zake Silvester kwa ajili amiliki bila kibali ana-
ya kwenda kutumika katika chukuliwa hatua za kisheria.

shughuli za ulinzi machim-
boni katika kampuni binafsi

Katika hatua nyingine Ka-

manda Kuzaga alisema jeshi

hilo linamshikilia kijana mmo-
jaaitwaye Lugano Tutufye (29)
mkazi wa RRM ITlomba jijini
Mbeya kwa tuhuma ya kupati-
kana na silaha ya wizi.

Alisema kijana huyo
alikamatwa na silaha (bastola)
aina ya Browing ikiwa na risasi
tisa ndani ya magazine mali ya
Said Mwatuka (46) mkazi wa
Chamazi jijini Dar es Salaam.

Alisema awali Agosti 04
mwaka huu katika moja ya ho-
teli zilizopo eneo la Nanenane
jijini  Mbeya, Mwatuka aliibi-
wa silaha hiyo iliyokuwa ndani
ya gari lake aina ya Subaru
lenye namba za usajili T410
DYB.

Alisema mtuhumiwa wa
wizi wa silaha hiyo alipakiwa
na mmiliki wa silaha hiyo kwe-
nye gari kama abiria na ndipo
akafanikiwa kuichukua na ku-
tokomea nayo.

Wadau wa
Kilimo Ikolojia,
Maria Mathias
(kushoto) na
Austino Thom-
as wakitoa
elimu kuhusu
umuhimu

wa kutumia
mbegu bora
za Kisasa za
mahindi na
maboga kwa
mkulima Ku-
toka wilayani
Kilosa, Tatu
Maganga,
alipotembe-
lea maonesho
ya kilimo ya
Nanenane
yanayoen-
delea katika
viwanja vya
Nzunguni, jijini
Dodoma juzi.
PICHA: PETER
MKWAVILA

RC: Wakulima wapewe elimu bima ya mazao

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI mkoani Mbeya,
imeishauri Mamlaka ya Usi-
mamizi wa Bima nchini (TIRA)
kutoa elimu kwa wananchi
umuhimu wa bima katika
kulinda afya zao na mali wana-
zomiliki yakiwamo mazao ya
kilimo.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, alitoa ushauri
huo juzi wakati wa ziara ya
Kamishna wa Bima, Dk. Ba-
ghayo Sagware na baadhi ya
watendaji wa mamlaka hiyo
mkoani Mbeya.

Viongozi hao walifanya ziara
hiyo ikiwa ni mwendelezo ka-
tika mikoa ya Kanda ya Nyanda
za Juu Kusini, yenye lengo la
kuwahamasisha wakuu wa
mikoa na wakuu wa wilaya
kuhusu utekelezaji wa sheria

ya bima na kutambulisha ofisi
ya kanda.

Homera alisema mikoa ya
kanda hiyo ndiyo inayoongoza
kwa uzalishaji wa mazao mbal-
imbali yakiwamo ya chakula
na hivyo wananchi wanahitaji
kupatiwa elimu kuhusu bima
ili wakate kwa ajili ya kuyalinda
mazao hayo. Alisema endapo
wananchi ~ watahamasishwa
na kukata bima itakuwa rahisi
kufidiwa na kampuni za bima
endapo yatatokea matatizo
yoyote kwenye mazao yao.

Vilevile, alisema elimu kuhu-
su bima ya afya kwa wote ni
muhimu ikaendelea kutolewa
kwa wananchi wa maeneo yote
nchini, ili utekelezaji utaka-
poanza wananchi wawe na
uelewa wa kutosha.

Kamishna wa Bima, Dk.
Saqware alisema mamlaka
hiyo inaendelea na maandalizi

ya mpango maalumu wa miaka
mitano wa kutoa elimu kwa
wananchi ambao unatarajiwa
kuanza kutekelezwa kuanzia
mwaka 2025 mpaka 2030.

Alisema kabla ya kuanza
kutekeleza mpango huo walia-
mua kukutana na wakuu wa
mikoa na kuwahamasisha
kuhusu usimamizi wa sheria ya
bima ili na wao washiriki kwe-
nye hamasa hizo.

Alisema mbali na wakuu
wa mikoa pia wanakutana na
wakuu wa wilaya pamoja na
makundi ya baadhi ya vijana
hasa waendesha pikipiki ili na
wao wajue umuhimu wa ku-
kata bima vyombo vyao.

Mkurugenzi wa  Mipa-
ngo, Utafiti na Maendeleo ya
Masoko ya Bima, Samwel Mwi-
ru alisema sekta ya bima kwa
sasa inaendelea vizuri nchini
kwa maelezo kuwa inakua kwa

asilimia 15 kila mwaka, huku
ikichangia asilimia mbili kwe-
nye pato la taifa.

Alisema wananchi wamean-
za kuwa na mwamko mzuri wa
kukata bima ikilinganishwa na
miaka ya nyuma, huku akieleza
kuwa zaidi ya asilimia 95 ya
madai ya bima huwa yanalip-
wa kwa wakati kupitia mika-
taba mbaimbali.

Meneja wa TIRA Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini, Neema
Mtuha, alisema kanda hiyo
inahudumia mikoa mitatu
ambayo ni Mbeya, Songwe na
Njombe.

Alisema wamekuwa wak-
itembelea maeneo mbalim-
bali ya mikoa hiyo kila mwaka
kulingana na bajeti kwa lengo
la kuhamasisha wananchi ku-
jiunga na bima pamoja na ku-
fuatilia malalamiko ya wateja
wa bima na kuyatatua.

Wananchi
kicheko serikali
ikiwajengea
barabara

Na Elizabeth John, LUDEWA

vya kata za Mawengi na Ma-
konde Wilaya ya Ludewa mkoani
Njombe, wameishukuru serikali
kwa kujenga Barabara ya Mawen-
gi-Kimata hadi Makonde (Km 28)
wakidai itasaidia usafiri na usa-
firishaji.

Wakizungumza na Nipashe wa-
nanchi hao walisema kwa muda
mrefu wamekuwa wakisafiri zi-
wani kwa kutumia mitumbwi au
kutembea zaidi ya kilomita 30
kutoka kata hiyo hadi kata za ji-
rani kwa ajili ya kupata mabhitaji
mbalimbali na huduma za kijamii
zikiwamo afya.

Mmoja wa wananchi hao, Josh-
ua Haule alisema kwa miaka mingi
wamekabiliwa na tatizo la kubeba
mazao kichwani kwenda kuuza
mesha watoto wao.

“Tunasomesha watoto kwa
kubeba mizigo kichwani ni shida
sana lakini hivi sasa imeisha, tutas-
afirisha mazao yetu kwa magari,”
alisema Haule.

Victoria Mwinuka alisema tatizo
lao kubwa lilikuwa ni kukosekana
kwa barabara ambayo ilikuwa
ikisababisha wajawazito kujifun-
gulia njiani au vifo kwa sababu ya
kushindwa kufika hospitali.

Meneja wa Wakala wa Barabara
Vijijini na Mijini (TARURA) Wilaya
ya Ludewa, Butene Jilala alisema
barabara hiyo inapita Mawengi-
Kimata- na Makonde (Km 28) kwa
Sh. bilioni 1.436 na inatarajia kunu-
faisha wananchi 5,220.

Jilala alisema kazi zilizofanyika
ni pamoja na kukata na kulipua
milima kwa lengo la kufungua
barabara, kujenga zege, kujenga
madaraja madogo na kuchonga
barabara.

Mkuu wa Wilaya ya Ludewa,
Victoria Mwanziva, aliishukuru
serikali kwa ujenzi wa barabara
hiyo kwa sababu inakwenda ku-
pandisha uchumi na maendeleo
kwa wananchi hao.

Alisema: “Tunamshukuru Rais
Samia Suluhu Hassan kwa ku-
tambua umuhimu wa barabara.
Barabara ni maendeleo, barabara
ni uchumi kwa hiyo tunaishukuru
serikari kwa kutushushia Sh. bil-
ioni 1.4 kwa ajili ya kuchonga bara-
bara”.

Mbunge wa Ludewa, Joseph
Kamonga, alisema barabara hiyo
imejengwa kwa zaidi ya Sh. bilioni
mbili za maombi maalumu am-
bazo ni nje ya bajeti na hivyo kutu-
mika kujenga barabara ya Lifuma
na Makonde.

Kamonga alisema wananchi
hao wameteseka kwa miaka mingi
tangu uhuru kwa sababu magari
kushindwa kufika kutokana na
kukosa barabara, kwamba ilisaba-
bisha kushindwa kusafiri pamoja
na kusafirisha mazao yao kwenda
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nuokikou . Serikali Kuboresha miundombinu maeneo ya viwanda

Chuo Kikuu

Fudan,
ZAHRI
kushirikiana

katika utafiti

Na Mwandishi Wetu

CHUO Kikuu cha Fudan ku- :
toka Shanghai China kimeahidi :
kushirikiana na Taasisi ya Utafiti :
wa Afya Zanzibar (ZAHRI) katika :
utafiti, ambazo zitasaidia kuleta :
mageuzi katika masuala ya afya :

ya binadamu.

Hayo yalisemwa na Makamu :
Mkuu wa chuo hicho, Prof. :
Zhenghong Yuan, alipofanya ma- :
zungumzo na Mkurugenzi Mkuu :
wa Taasisi ya Utafiti wa Afya Zan- :
zibar (ZAHRI), Dk. Mayasa Salum :

Ali.

Prof. Yuan alisema Chuo Kikuu :
cha Fudan kinauzoefu mkubwa :
katika masuala ya kufanya kazi :
za utafiti zinazohusiana na mas- :
uala ya binadamu, kwamba kina :
hospitali 14 zinazotoa hudumaza :

matibabu.

Hivyo, aliahidi

yajuu.
“Tunayo

bapo tunaahidi

ya binaadamu”alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi :
ya Utafiti na Afya, Dk. Mayasa :
Salum Ali alisema ujio huo ume- :
lenga kuendeleza ushirikiano :
ya pande mbili katika masuala :
ya kazi za utafiti zinazohusisha :
ikiwemo :

maeneo mbalimbali
afya ya binaadamu.

Dk.Mayasa aliyataja mabhitaji :
makubwa ya Taasisi ya Utafiti :
wa Afya Zanzibar ni wafanyakazi :
wake kupata viwango vya elimu :
ya juu katika masuala mbalim- :
bali hatua ambayo itawawezesha :

kufanya kazi za kitaalamu.

Mratibu wa Uhusiano katika :
Chuo Kikuu cha Fudan, Prof. :
Yiayan Huang, alisema lengo la :
ziara hiyo ni kubadilisha mawazo :
kuona mambo mbali mbali iki- :
wamo mabhitaji kwa upande wa :
Taasisi ya Utafiti ya Afya Zanzi- :

bar.

utafiti.

Ujumbe huo ulipata nafasi ya :
kutembelea Hospitali ya Mnazi :
Mmoja na kuonana na wataala- :
mu na madaktari kutoka China :
wanaofanya kazi Zanzibar pamo- :
ja na kutembelea Hospitali ya :
Mkoa iliopo Lumumba Mkoa wa :

Mjini Magharibi Unguja.

kuendeleza :
makubaliano ya ushirikiano yali- :
yofikiwa ambayo ni MOU iliyoti- :
wa saini mwaka jana nchini Chi- :
na katika kubadilisha wataalamu :
pamoja na kutoa nafasi za elimu :

makubaliano ya
mashirikiano ya MOU ambayo :
yamefikiwa na pande mbili am- :
kutekelezwa :
na kusimamiwa kwa maslahi :
ya pande mbili katika masuala :
muhimu ya utafiti yanayohusi- :
sha masuala mbali mbali ya afya :

Alisema wamejifunza mengi :
katika ziara yao juu ya ushiriki- :
ano kwa upande wa Zanzibar :
katika kukuza nyanja ya kazi za :

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk.
Hussein Ali  Mwinyi,
amesema serikali inad-

amira ya kuhakikisha

kuwa maeneo yaliotengwa kwa
ajili ya viwanda yanawekewa mi-
undombinu  muhimu, ili kuvu-
tia wawekezaji wa ndani na nje.

Aliyasema hayo jana wakati
akiweka jiwe la msingi eneo
la mradi wa kimkakati wa
uwekezaji wa viwanda Dunga
Zuze Mkoa wa Kusini
Unguja.

Alisema hatua hiyo pia ina-
lengo la kuchochea masuala ya
kiuchumi katika nchi, kuimari-
sha na kuyaendeleza maeneo
ya viwanda ni sehemu ya kuon-
doa mpango wa umaskini na
kuongeza kipato kwa wananchi
kupitia ajira.

Alisema uwekaji huo wa

msingi ni mpango wa utekelezaji

wa Dira ya Maendeleo
ya Mwaka 2050, II-
ani ya CCM ya mwaka
2020/2025 na Mpango
wa Maendeleo ya Zan-

“Mkakati huu
utajumuisha .
kuimarisha Pia

maeneo haya ya viwanda
zinawafikia wateja kwa
haraka na ufanisi mkub-
wa,” alisema Dk. Mwinyi.
aliwahakikishia

zibar ambao umelenga mtandao wawekezaji wote kuwa
kukuza mchango wa wabara- serikali itaendelea kutoa
sekta ya viwanda kwe- barakuuili  mgaada unaohitajika ili
nye uchumi kutoka Kuungamisha 1, hapakisha uwekezaji
asilimia 19 mwaka 2029 ?aa::aelti,s%g}f unaokusudiwa  kufikia
hadi asilimia 35 ifikap0  pamasoko, = Malengo yake.
mwaka 2050. Kupunguza Naye Waziri wa Bi-
Aidha, alisema mradi gharama za ashara na Maendeleo
huo utatoa faida mbal- Usafirishaji  ya Viwanda, Omar Said
na kuhakiki-

imbali ikiwamo fursa za
ajira kwa vijana, uingiza-
ji wa thamani wa mazao
ya wakulima na wafugaji
pamoja na kuongeza pato la seri-
kali kupitia kodi mbalimbali.
“Mkakati  huu  utajumui-
sha kuimarisha mtandao wa
barabara kuu ili kuunganisha
maeneo yote ya uzalishaji na
masoko, kupunguza gharama
za usafirishaji na kuhakikisha
bidhaa zinazozalishwa katika

sha bidhaa ...

Shaaban, alisema wa-
tahakikisha wanaweka
sera madhubuti katika
kuzalisha bidhaa am-
bazo zitatoa nguvu za ushindani
kwa masoko ya ndani na nje ya
nchi.

Alisema walikuwa na nyakati
ngumu ya kuwaeleza wananchi
umuhimu wa mradi huo, kwam-
ba yamejumuisha maeneo ma-
tatu ikiwamo kiwanda cha uten-
genezaji wa dawa za binadamu

na chanjo, kiwanda cha kuun-
ganisha vyombo vya moto na
maabara ya taasisi ya viwango.

Alisema ahadi ya wizara hiyo
ni kuendeleza ndoto ya sera za
viwanda na wizara imekamili-
sha ajenda ya mageuzi ambayo
inaainisha maeneo yote ya
kibiashara na viwanda ambayo
yanakwamisha maendeleo ya
viwanda kufanyiwa kazi.

Katibu Mkuu wa wizara hiyo,
Fatma Khamis, alisema eneo
hilo litafungua fursa nyingi za ki-
uchumi na kijamii, lina ukubwa
wa ekari 173.

Alisema kabla ya kuanza mra-
di, Wizara ililipa fidia ya mazao
na majengo kwa wananchi 41 wa
eneo hilo na Sh. milioni 590.7
zilitumika kulipa fidia.

Mkuu wa Mkoa wa Kusini
Unguja, Ayoub  Muhamed
Mahmoud, alisema wamepokea
mradi huo kuazishwa katika
mkoa huo ambao utaondoa tati-
zo la ajira.

Balozi wa Heshima wa Ustawi wa Jamii Mkoa wa Dar es Salaam, Ali Mohammedraza Dewji (katikati), akiwa pamoja na Ofisa Mkuu
wa Ustawi wa Jamii wa mkoa huo, Nyamala Elisha (kulia) na Ofisa wa Ustawi wa Jamii wa Wilaya ya Temeke, Lilian Mafole, wakati
wa mkutano wa wadau wa sekta ya ustawi wa jamii, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

DK. Mwinyi akoshwa utendaji kazi Waziri wa Biashara

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk.Hussein
Ali Mwinyi, amesema ameri-
dhishwa na utendaji kazi wa Wa-
ziri wa Biashara na Maendeleo
ya Viwanda, Omar Said Shabani,
ambaye anatoka Chama cha
ACT-Wazalendo.

Alitoa pongezi hizo juzi baada
ya hafla ya utiaji saini wa hati za
makabidhiano ya eneo la ardhi

kwa ajili ya ujenzi wa kiwanda
cha dawa za binadamu na chan-
jo pamoja na kiwanda cha kuun-
ganisha magari katika Mkoa wa
Kusini Unguja.

Alisema utendaji wa waziri
huyo ni mzuri na kuwataka vion-
gozi wengine wa nafasi za uteuzi
wasikubali kuondoka katika na-
fasi waliopewa bila ya kuacha
alama katika kipindi ulichoku-
wapo.

“Nataka niseme leo hadharani

kwamba naukubali sana utend-
aji wenu Wizara ya Biashara
ikiongozwa na Waziri Omar Said
Shabani, mnafanya kazi nzuri na
mara zote nikiteua watu huwa
na kauli moja nawaambia msi-
kubali kuondoka katika nafasi
uliopewa bila ya kuacha alama
kwa kipindi ambacho uliku-
wapo,” alisema Dk. Mwinyi.
Aidha, alisema Wizara ya Bi-
ashara imeacha alama katika
utendaji wao wa kazi anazozi-

fanya waziri wa wizara hiyo ni
kama anatoka CCM.

Alisema serikali imepewa kazi
kupitia Ilani ya CCM ni kuyapi-
ma na kuyaweka tayati maeneo
ya viwanda ambapo kwa sasa
wamevuka malengo ya ilani
hiyo. Dk. Mwinyi alisema ma-
tarajio yake hadi ifikapo kipindi
cha pili cha uongozi wake baada
ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka
2025 atakuwa ameacha alama
katika sekta ya viwanda.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

IRENE AVITI TIRA anatangaza kupotea kwa vyeti vya
kidato cha nne na cha sita vyenye index namba
S0264-0054 na S0264-0535 vilivyotolewa na
baraza la mitihani la taifa kupitia BARBRO
JOHANSSON MODEL GIRL'S SECONDARY SCHOOL
mwaka 2017 na 2020 na cheti cha chuo chenye
usajili namba 2632009/t.20  kilichotolewa na
MZUMBE UNIVERSITY mwaka 2023. Kwa yeyote
atakaeviona atoe taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQO/DAR/ILA/151462/2024

KUPOTEA KWA VYETI § KUPOTEA KWA CHETI

SAIDI AWADHI MPERELLA anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba $0620/0231/2013
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia TEGETA SECONDARY SCHOOL
mwaka 2013. Kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: PHQ/DAR/KIN/162866/2024

KUPOTEA KWA HATI
YA KUSAFIRIA

SALOME

HAMIS
anatangaza kupotea kwa hati ya kusafiria
yenye namba TAE 121362, iliyotolewa
makao makuu PCO, DAR ES SALAAM
mwaka 2019. Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
CONTROL NUMBER: 9910841993197

MASANYIWA

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

ABDULKARIM FARID
NASSOR anatangaza
kupotea kwa kadi ya
pikipiki aina ya BOXER
yenye usajilinamba
MC 215 DEH. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHQ/DAR/KIG/106769/2024

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

AMIR MUHAMMED ATIBU
anatangaza kupotea kwa
kadi ya pikipiki ainaya
TVS yenye usajilinamba
MC 471 DOQX. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHO/DAR/KIN59109/2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya ..KINONDONI
Kituo cha KINONDONI Mkoa DARES SALAAM
Shauri la madai Na 194/2024
Jinalamdai............ MAKTAUWO CONSULTANTS CO. LTD
NILETER LTI —— JOSELINE MAKUNDI

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika Mahakama za Mwanzo)

Kwa JOSELINE MAKUNDI
Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba FIKA
MAHAKAMANI BILA KUKOSA Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria
binafsi katika mahakama hii tarehe 14 mwezi 8 mwaka 2024 saa
3:00 asubuhi kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo
ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta
shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri
hili kwaajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 1 mwezi.8 mwaka 2024

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA IGUNGA
MAOMBI YA ARDHI NA. 16 YA MWAKA 2023
MWANUKUZI KASEKO . ... MUOMBAJI

DHIDI YA

1. LINDA CHIKULI

2. KIKULI KASEKO

3. NGOLO KASEKO

4. MASHAKA KASEKO

5. MUSOMA KASEKO......oovvrrveessssnenessensnnens WAJIBU MAOMBI

KUITWA SHAURINI

Wajibu maombi NGOLO KASEKO na MASHAKA KASEKO
popote mlipo mnafahamishwa kwamba BW. MWANUKUZI
KASEKO amefungua maombi ya Ardhi Na. 16/2023 katika
Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya lililopo Nzega. Shauri
husika limepangwa kusikilizwa tarehe 15/08/2024 saa
2:30 asubuhi. Hivyo mnatakiwa kuleta utetezi wenu ndani
ya siku 7 kuanzia tarehe ya kutolewa tangazo hili. Vielelezo
vyote vya kesi vinapatikana katika masjala ya wazi Baraza
la Ardhi na Nyumba (W) - Nzega.

Mfahamu kwamba msipohudhuria maombi husika yatasikilizwa
bila ya nyinyi kuwepo/kutoa utetezi wenu na kutolewa hukumu
Imetolewa na kutiwa saini na Muhuri wa Baraza hili leo tarehe
19/072024.

V. ALINCWENTU
MWENYEKIT

; jMWI-AMDHINAN\’UMIAM
/ NZEGA

FORM MIRATHI-2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya.... TANGA
Kituo cha......PONGWE.....
Usimamizi wa wa Mirathi Na.....

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU...cccovvrrrnrren MASHAKA ALBERTO JACKOBO

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI

RZ VRN 4N . — MGINA MASHAKA
TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/ maslahi
yoyote na Mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tar .....02 ... mwezi....09... mwaka.....2024 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
ZINGATIA;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

*Marehemu hakuacha wosia

Imetolewa leo Tarehe.....06..... mwezi...8... mwaka....2024

ol
HAKIMU
HAKIMY
JAHAKAMA YA 20
LG PONGWE

IN THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE RESIDENT MAGISTRATES COURT OF ARUSHA
AT ARUSHA

SMALL CLAIM NO 16397 OF 2024
TATA AFRICA HOLDINGS (TANZANIA ) LIMITED...CLAIMANT

VERSUS
SILKY TRACTORS AND EQUIPMENTS PARTS (T)
LIMITED.....coueereereennssrannnnad RESPONDENT
TO:
SILKY TRACTORS AND EQUIPMENTS PARTS (T) LIMITED
NOTICE OF HEARING

TAKE NOTICE that the above case has been fixed for hearing
in the Resident Magistrates court of Arusha at Arusha on the
15th day of August, 2024 at 09:00 AM in the forenoon, you
may appear in person or your advocate

TAKE FURTHER NOTICE that in default of your appearance on

that day and time for hearing, the court may proceed in absence.

GIVEN under my HAND and seal of the court this 1st day of
AUGUST, 2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS @
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MTAA
HALMASHAYURI YA JIJI LA DODODMA

OFISI YA MKURUGENZI WA JIJI LA DODOMA
IMEPOKEA MAOMBI YA  KUMILIKISHWA
KIWANJA NAMBA 15 KITALU “B" ENEO LA
MKAMALA KUTOKA KWA NDUGU EDWIN M.
KUSUNDWA WA S.L.P 1DODODMA.

HATA HIVYO, KABLA YA KUENDELEA KWA
HATUA ZAIDI, MKURUGENZI WA JIJI LA
DODOMA ANAUTANGAZIA UMMA KUWA, KAMA
KUNA MWANANCHI/TAASISI/KAMPUNI AU
KIKUNDI ANA/KINA MASLAHI/MAONI YOYOTE
JUU YA KIWANJA TAJWA AWASILISHE KWA
MAANDISHI MASLAHI/MAONI HAYO KWA
MKURUGENZI WA JIJI NDANI YA SIKU (30)
KUANZIA TAREHE YA TANGAZO HILI.

BAADA YA MUDA HUO KUPITA BILA TAARIFA
YOYOTE, OFISI ITAENDELEA NA HATUA ZAIDI
— T

Avimani i Gwati
Afisa Ardh Micule
Kiy: MEURUGENTT A I BODOMA,

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CRETI,

KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677 020701 AU TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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BN Rais Tshisekedi amtuhumu
Kabila kusaidia waasi M23

Al-Sinwar
Kiongozi

mpya Hamas§

GAZA, Palestina

KUNDI la Hamas linalotawala Ukanda
wa Gaza limemteua Yahya al-Sinwar
kuwa kiongozi mkuu wa kisiasa na
kuchukua nafasi ya marehemu Ismail
Haniyeh ambaye alivawa wakati
akiwa nchini Iran.

Kuteuliwa kwa kiongozi huyo
kunaambatana na hali ya wasi-
wasi katika ukanda wa Mashariki
ya Kati ikijiandaa na uwezekano wa
mashambulizi ya Iran na washirika
dhidi ya Israel.

Sinwar, anashutumiwa na Israel
kuwa kinara wa mashambulizi ya
Oktoba 7 yaliyofanyika kusini mwa
Israel, yaliowauwa takribani watu
1,200, na wengine wapatao 250 wa-
mechukuliwa mateka.

Hata hivyo, kwa karibu miezi 10 ya
mashambulizi ndani ya Ukanda wa
Gaza, Al-Sinwar amevikwepa vikosi
vya Israel vinavyomsaka kwa udi na
uvumba.

Haniyeh aliyekuwa na makao yake
nchini Qatar, alivawa takribani wiki

moja iliyopita katika shambulio la ku-

lenga lililodaiwa kufanywa na Israel,
wakati akiwa ziarani mjini Tehran
kuhudhuria uapishwaji wa Rais mpya
wa lran.

Kuchaguliwa kwa Al Sinwar mwe-
nye urafiki wa karibu na Iran na
aliyetoa mchango mkubwa katika
kuijenga Hamas, kunatazamwa kama

ishara ya kuwa kundi hilo limejiandaa

kuendeleza mapambano.

“Tunazingatia kwamba kuch-
aguliwa kwa Sinwar kunamaanisha
uzinduzi mpya kwa ajili ya hatua
mpya ambayo Sinwar atawasili-
sha, Mungu akipenda, kutakuwa na
mengi zaidi baada ya hatua hiyo.
Na tutawasilisha, kujitolea zaidi kwa
ajili ya kuikomboa Palestina, Mungu
akipenda,” alisema Rabih Radwan,
mwakilishi wa Hamas mjini Saida,
nchini Lebanon

Tangazo la kuchaguliwa kwa Al-Sin-

war limeibua hofu kwamba huenda
likaikasirisha Israel na kuchochea
vita zaidi, wakati viongozi wa juu wa
Marekani wakiendelea na juhudi za
kidiplomasia kuishinikiza nchi hiyo
na lran kuepusha mzozo mpana zaidi.

KINSHASA, DRC

RAIS wa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo
(DRC), Felix Tshisekedi,
amemshushia tuhuma
kiongozi wa zamani wa
taifa hilo, Joseph Kabila,
kuwa anaunga mkono
muungano wa makundi ya
waasi wanaotaka kupin-
dua serikali yake.

Kiongozi huyo alitoa
tuhuma hizo wakati wa
mahojiano na kituo bin-
afsi cha redio juzi.

Rais Tshisekedi, ali-
nukuliwa akisema wakati
wa mahojiano hayo kuwa
Kabila alisusia uchaguzi
na anapanga kuanzisha
uasi kwa kuunga mko-
no muungano huo wa

makundi ya waasi unao-

julikana kama AFC.
Muungano huo una-

daiwa kuwa vuguvugu la

Nchi hizo  ysiasa na kijeshi ulioan-
mbilima-  ishwa mwezi Desemba
Jirani wiki |5 lengo 1a kuyaun-
ll_lll_ll?l"l)tal, ganisha makundi yote
zilikuball-  yenye silaha, vyama vya
anakusi-  §iasa na asasi za kiraia
tlSha. yanayoipinga serikali ya
mapigano prc.

kuan2|§_ Hata hivyo, Kabila
Jumapill, ;mekanusha madai
baadaya hayo akieleza Rais
kufanyika rghisekedi  hafahamu
Kwama-  hjsioria ya mapigano
ZUNBUMZO0 mgshariki mwa nchi
nchini hiyo, na sasa ametunga
Angola. uongo ili kujilinda.

Shutuma hizo za
Tshisekedi  zinafuatia
tangazo la Marekani

la kuuwekea vikwazo
muungano huo lililo-
tolewa mwezi uliopita.

Marekani inaushutu-
mu muungano huo kwa
kujaribu kuipindua seri-
kali ya DRC na kucho-
chea mzozo mashariki
mwa nchi nchi hiyo.

Katika taarifa yake
ilisema kuwa mwana-
chama mkuu katika
muungano huo kundila
waasi la M23, tayari liko
kwenye vikwazo.

Rais Tshisekedi,
pamoja na wataalamu
wa Marekani na Umoja
wa Mataifa, waliishutu-
mu nchi ya Rwanda kwa
kusaidia kijeshi kundi la
M23.

Rwanda

inakanusha

madai hayo, lakini mwe-
zi Februari ilikiri kwam-
ba ina vikosi vya kijeshi
na mifumo ya makom-
bora mashariki mwa
DRC ili kulinda usalama
wake, ikitaja ongezeko
la vikosi kijeshi kuwa ka-
ribu na mpaka.

Nchi hizo mbili ma-
jirani wiki iliyopita zi-
likubaliana  kusitisha
mapigano kuanzia Ju-
mapili, baada ya ku-
fanyika kwa mazungum-
70 nchini Angola.

Eneo la Mashariki
mwa Kongo limekuwa
likikabiliwa na ghasia
huku zaidi ya vikundi
120 vikipigania udhibiti
wa ardhi na rasilimali
muhimu za madini. DW

> ,..««1'1'11?' ' “I | i* i

Polisi wa kutuliza ghasia walikabiliana na waandamanaji katika eneo la Bristol, kusini mwa Uingereza, kwenye
maandamano yanayoendelea nchini humo. PICHA: AFP

Polisi 6,000 kudhibiti ghasia

LONDON, Uingereza

POLISI 6,000 wa ku-
pambana na ghasia
wameripotiwa  kuwa
tayari kusambazwa
nchini Uingereza kwa
ajili ya kukabiliana na
machafuko yanayoen-
delea katika maeneo
mbalimbali.

Ghasia hizo zilianza
wiki iliyopita baada ya
watoto wawili kuuawa
na kijana mwenye asili
ya Afrika.

Makundi kutoka
mrengo wa kulia yali-
panga kushiriki maan-
damano hayo katika
maeneo zaidi ya 30,
yakilenga  ofisi  za
mawakili wanaowa-
tetea wahamiaji na ma-

jengo yanayotoa hifadhi
kwa waomba hifadhi.

Kulingana na taarifa
ya serikali, polisi hao
kutoka katika vitengo
maalumu wamethibit-
ishwa kuwa wako tayari
kukabiliana na waanda-
manaji.

Ghasia hizo ndio
mbaya zaidi kuwahi ku-
tokea nchini Uingereza
katika  kipindi cha
mwongo mmoja.

Vurugu hizo zilianza
baada ya wasichana
watatu wenye umri kati
ya miaka tisa, saba na
sita kuuawa na wen-
gine zaidi ya watano
walijeruhiwa baada ya
kushambuliwa na mtu
aliyekuwa amejihami
kwa kisu.

Hata hivyo, taarifa za
kupotosha  zilisambaa
kwenye mitandao ya ki-
jamii kwamba msham-
buliaji huyo alikuwa
mwisilamu ambaye ni
mhamiaji.

Baada ya muda
mshukiwa wa shambu-
lio hilo alibainika kuwa
ni Axel Rudakubana
mtoto wa miaka 17 mzal-
iwa wa Wales ambaye
wazazi wake wanatokea
nchini Rwanda.

Waziri Mkuu, Keir
Stamer, alionya kuwa
yeyote atakayehusika
na machafuko hayo
atachukuliwa hatua
za kisheria ikiwa ni
pamoja na wale wanao-
chochea vurugu kupitia
mitandao. RFI

Kiongozi mpya aomba

utulivu Bangladesh
DHAKAR, Bangladesh

KIONGOZI wa muda nchini Bang-
ladesh, Muhammad Yunus, ametoa
wito kwa raia kuwa watulivu na
kuwa tayari kuijenga upya nchi yao.

Mwanauchumi huyo aliteuliwa
kuongoza serikali ya mpito baada ya
Waziri Mkuu, Sheikh Hasina kukim-
bia nchi hiyo kufuatia maandamano
ya wananchi waliopinga ukosefu wa
kazi na utawala mbaya.

Kiongozi huyo ambaye kwa sasa
yuko Ulaya atarejea nchini humo
leo, alitoa wito huo katika jarida la
Uingereza la The Economist.

Aliahidi kwamba atafanya kila kitu
kuhakikisha uchaguzi huru na wa
haki katika miezi michache ijayo.
RFI
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KOCHA
AIBUKIA MTIBWA

Na Adam Fungamwango

LABU ya Mtibwa

Sugar imemtangaza

kocha wa zamani

wa klabu za Coastal
Union na Dodoma Jiji, Melis
Medo kuwa Kocha Mkuu kwa
ajili ya kukinoa kikosi hicho
kwenye Ligi ya ‘Champion-
ship’.

Taarifa iliyotolewa na
klabu hiyo imesema kuwa,
kocha huyo raia wa Mare-
kani, ameingia mkataba wa

ni kujaribu kuirudisha timu
hiyo Ligi Kuu Tanzania Bara
baada ya kuteremka mwis-
honi mwa msimu uliopita.
“Tuna furaha kumtambu-
lisha kocha Medo, ambaye
atakuwa kocha wetu mkuu
kwa msimu wa 2024/24”, il-
isema sehemu ya taarifa hiyo.
Tayari kocha huyo
ameanza kazi akiwa
na kikosi hicho am-
bacho kinajiandaa na
michezo ya Ligi ya

DODOMA

Kocha huyo ameshawahi
kufundisha soka katika vila-
bu mbalimbali nchini Kenya
na Tanzania ambapo amezi-
fundisha vilabu vya Coastal
Union na Dodoma Jiji.

Mtibwa Sugar ilishuka
daraja baada ya kuburuza
mkia kwenye Ligi Kuu Tan-
zania Bara msimu uliopita,
ikiambulia pointi 21 tu ka-
tika michezo 30 iliyocheza,
ikishinda michezo mitano,
sare sita na kupoteza mich-
€zo 19.

panda daraja mwaka 1995
na kufanikiwa  kutwaa
ubingwa mwaka 1999 na
2000 na imedumu kwenye
ligi kwa miaka 29, kabla ya
kushuka msimu uliopita.
Wakati huo huo, timu
hiyo imewasajili wachezaji
wawili wapya, Anuar Jabir
ambaye ni straika kutoka
Dodoma Jiji na Amani Kyata
kutoka Namungo ili kujiima-
risha katika azma yao ya ku-
fanya vizuri championship
na kurejea Ligi Kuu msimu

BTMZ yafuta
mchezo mpya
Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

mwaka mmoja lengo likiwa

Championship.

Kwa mara ya kwanza ili- ujao.

Mbunge wa
Ngara awapa
somo
wanamichezo

Na Judith Julius, Ngara

WANARIADHA na wanamichezo
wa Wilaya ya Ngara mkoani Kagera,
wametakiwa kuendelea kufanya ma-
zoezi, kwa kufanya hivyo watazidi
kujiimarisha na kuwa na afya njema.

Wito huo umetolewa jana na
mbunge wa jimbo hilo, Ndaisaba
George Ruhoro wakati akizungumza
na wanariadha walioshiriki katika
mbio za nusu marathoni zilizopewa
jina la ‘Ngara Ruhoro Nusu Mara-
thor, zilizofanyika wilayani humo
mwishoni mwa wiki.

Washiriki wa mbio hizo ambazo
kwa sehemu kubwa zilishirikisha wa-
nariadha wa wilayani humo, walikim-
bia mbio za kilomita 5, 10, na 21.

Mbio hizo zilianzia Uwanja wa
Posta ya zamani na kwenda barabara
kuu iendayo nchini Burundi.

“Nipo tayari kushirikiana na wa-
shiriki waliofanya vizuri kuendeleza
vipaji vyao kwa kuwawezesha kush-
iriki katika mashindano mbalimbali
ya kitaifa na kimataifa ili kujinufaisha
kiuchumi,” alisema Ruhoro.

Aidha, alise-
ma wananchi
wa wilaya hiyo
waanzishe uta-
ratibu wa ku-
fanya mazoezi
kila wakati ili
kujiepusha na
magonjwa yasi-
yoambukiza.

Kwa upande
wake, Ofisa
Utamaduni wa
Wilaya  hiyo,
Said Salum,
alisema mwi-
tikio wa wa-
nariadha kushiriki katika mbio hizo
ulikuwa mzuri sana kuliko ulivyoku-
wa hapo awali kwani mwamko wa
wananchi ni mzuri katika kushiriki
michezo.

SHIRIKISHO LA MPIRA |
WA MIGUU TANZANIA
S LU TANZANY

Kamishna wa Shirikisho la soka Duniani (FIFA) na lile la Afrika (CAF), Somoe
Ng'itu akiwa anaonesha fomu ya kuwania uwenyekiti wa Chama cha Mpira
wa Miguu wa Wanawake Tanzania (TWFA), katika uchaguzi utakaofanyika
Septemba 14, mwaka huu mkoani Kilimanjaro. PICHA: MPIGAPICHA WETU

BARAZA la Michezo la Taifa Zan-
zibar (BTMZ) limetangaza kuupiga
marufuku na kuufungia mchezo wa
mbio za magari ‘drifting’ hadi utaka-
pokamilika mchakato wa kuruhusu
mchezo huo.

Akizungumza na waandishi wa
habari visiwani hapa jana, Katibu
Mtendaji wa BTMZ, Said Marine,
alisema Agosti 4, mwaka huu huko
Mangapwani, Mkoa wa Kaskazini
Unguja, lilifanyika shindano la mch-
ezo huo bila ya kupata kibali kutoka
BTMZ jambo ambalo ni kinyume cha
sheria.

Alisema mchezo huo wa ‘kuser-
eresha magari’ kwa sasa umesimam-
ishwa mpaka hapo utakapowekewa
kanuni na mazingira rafiki ya kusi-
mamiwa na uendeshwaji wake katika
mazingira rafiki na yaliyo salama bila
kuathiri watu wengine.

Alisema serikali kupitia BTMZ
imepiga marufuku mchezo huo
ili kutafuta namna bora ambayo
itaweza kuweka mazingira mazuri
kwa watazamaji na hata maeneo ya
kufanyika mchezo huo.

Aidha, alisema BTMZ inafahamu
umuhimu wa mchezo huo na namna
unavyoweza kuleta fursa nyingi kwa
vijana kujiajiri kutoka na wachezaji
wa mchezo huo kulipwa fedha ny-
ingi.

“Michezo yote inafaida kubwa
kwenye nyanja mbalimbali katika
nchi, lakini lazima kuwe na maz-
ingira rafiki bila kuleta athari kwa
wachezaji na hata watazamaji,”
alisema Marine.

Alisema serikali inaandaa kanuni
za mchezo huo kwa kushirikiana na
wadau, ambapo kwa kuanzia wataan-
zisha chama cha mchezo huo.

Katika hatua nyingine, Baraza hilo
limewataka waandaaji wa mashinda-
no ya ‘Ndondo' hapa nchini kuhakiki-
sha wanaratibu vizuri na kusimamia
suala la usalama viwanjani kwani
kumeibuka vikundi vinavyotoa
burudani katika michezo mbalimbali
kwa kuimba nyimbo zinazohamasi-
sha matumizi ya dawa za kulevya.

Alisema kushindwa kufanya hivyo
baraza litachukua hatua kali za
kisheria kwa waandaaji au waratibu
wa mashindano hayo yanayoendelea
katika kipindi hiki.

Michezo yote inafaida
kubwa kwenye nyanja
mbalimbali katika nchi,
lakini lazima kuwe na
magzingira rafiki bila ku-
leta athari kwa wachezaji
na hata watazamaji.
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OSIMHEN ATAKIWA ARSENAL

ARSENAL imebakia kwenye kinyang’anyiro cha
kumsajili mshambuliaji wa Napoli na timu ya taifa ya
Nigeria, Victor Osimhen, 25, licha ya kutakiwa na PSG.
(Gianluca di Marzio via X)

BRIGHTON YAMSAKA HUMMELS

KLABU ya Brighton imefanya mawasiliano na
mchezaji huru, beki wa zamani wa Bayern Munich
na Borussia Dortmund, Mats Hummels, 35, ambaye
alishinda Kombe la Dunia akiwa na Ujerumani mwaka
2014, ingawa wanaweza kukabiliwa na ushindani ku-
toka kwa West Ham. (Sky Sports)

UNITED KUSAMJILI BERGE

MPANGO wa Manchester United wa kusaka kiungo
unaweza kuwafanya watoe ofa ya kumnunua mchezaji
wa kimataifa wa Norway na Burnley, Sander Berge, 26,
baada ya klabu hiyo ya Old Trafford kukataa kumsajili
mchezaji wa PSG raia wa Uruguay, Manuel Ugarte, 23.
(Athletic)

OLMO, BARCA MAMBO SAFI

BARCELONA imefikia makubaliano ya mazungumzo
juu ya ada ya pauni milioni 47.3 pamoja na nyongeza ya
pauni milioni sita na RB Leipzig kwa kiungo msham-
buliaji wa Hispania, Dani Olmo, 26. (Fabrizio Romano
on X)

SOLANKE AIVUTIA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inavutiwa na msham-
buliaji wa Bournemouth, Dominic Solanke, lakini
uhamisho wa Muingereza huyo unaweza kutegemea
mustakabali wa mshambuliaji wa Brazil Richarlison
kwenye klabu hiyo. (Standard)

RICHARLISON NA SAUDIA

KLABU ya Tottenham Hotspurs inajiandaa kupokea
ofa kubwa kwa ajili ya mshambuliaji wake Richarlison
kutoka Ligi Kuu ya Saudia. (Football Insider)

BAYERN, TAH MAMBO BADO

KLABU ya Bayern Munich bado hawajafanikiwa
katika mazungumzo yao na Bayer Leverkusen kuhusu
kumnunua beki wa Ujerumani, Jonathan Tah, 28. (Sky
Germany)

O’'SHEA AWANIWA BRENTFORD

KLABU ya Brentford imewasilisha ombi la pauni
milioni 7 kumnunua beki wa Burnley kutoka Jamhuri
yaIreland, Dara O’Shea mwenye umri wa miaka 25.
(HITO).

EWIJK AWA LULU UHOLANZI

KLABU ya Ajax, Feyenoord na PSV zote zina nia ya
kumsajili beki wa kulia wa Coventry City Mholanzi,
Milan van Ewijk, mwenye miaka 23. (ESPN)

MILANGO IKO WAZI KWA INGS

KLABU ya West Ham iko tayari kusikiliza ofa kwa
mshambuliaji wa England, Danny Ings mwenye umri
wa miaka 32. (Football Insider)

I\/IAGA

MUNICH, Ujerumani

AYERN Munich bado in-
aweza kumuuza mchezaji
anayesakwa na Real Madrid,
Alphonso Davies msimu
huu wa majira ya joto baada ya kua-
mua kutompa beki huyo wa kushoto
mkataba mpya.
Kwa hali ilivyo, Davies
yuko mbioni kuwa
mchezaji huru msimu ujao
mkataba wake wa sasa
utakapomalizika.

Mazungumzo katika miezi ya
hivi karibuni bado hayajaleta
makubaliano juu ya mkataba mpya,
huku kambi ya mchezaji huyo na
Bayern zikiwa ziko mbali sana katika
nafasi zao za mazungumzo.

Akiwa na matumaini ya kuonye-
sha hadhi yake kama mmoja wa
mabeki wa pembeni bora zaidi du-

DONDOO;‘

=

EﬁN MUNICH
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DAVIES

® ® ® Beki huyo anawindwa

zaidi na mabingwa wa Ulaya,
Real Madrid huku Wajerumani...

niani, Davies ameripotiwa kuomba
kiasi cha euro mil 20 kwa msimu,
ikilinganishwa na ofa ya Bayern ya
euro mil 13.

Masharti yake ya sasa yalitiwa
saini mwaka 2020, kabla hajashinda
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Lakini rais wa heshima wa Bay-
ern, Uli Hoeness alionya mwezi uli-
opita kwamba klabu hiyo haitampa-
tia mchezaji huyo ‘fedha zaidi’.

Msimamo huo unaonekana kuwa
mstari thabiti kwenye mchanga
ambao utachagiza hatua inay-
ofuata ya sakata hili. Mwanahabari
Maximilian Koch emesema Bayern
wameamua kutotoa mkataba mpya

na kumwacha Davies kuamua kama
anataka kuukubali au la.

Lakini badala ya kumruhusu
mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 23 kumaliza mkataba wake
na kuondoka bila ada ya uhamisho
kama ilivyodaiwa awali, kuuzwa
katika majira haya ya joto bado in-
awezekana.

Real Madrid ndio klabu inayohu-
sishwa zaidi na Davies.

Lakini mabingwa hao wa Ulaya
tayari wameingia sokoni na kum-
nasa Kylian Mbappe kwa mshahara
na kusaini bonasi badala ya ada
ya uhamisho pamoja na kindawa
Brazail, Endrick.
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AAHIDI
FURAHA

MASHABIK

MANCHESTER, England

LINDA mlango wa Manches-
ter United, Andre Onana,
amebainisha kuwa ana nia
ya kuimarika zaidi huku kla-

bu hiyo ikilenga kampeni bora katika

msimu wa 2024/25.

Onana alivumilia msimu wa kwanza
mgumu baada ya uhamisho wa pauni
milioni 47.2 kutoka Inter Milan na ku-
fanya makosa kadhaa katika mazingira
mapya.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Cam-
eroon hajaahirisha kuvuka mipaka ka-
tika hali ya hatari na amewahakikishia
mashabiki kutarajia makubwa zaidi.

“Huyo ni mimi, na nadhani ndivyo
utakavyoona msimu huu kwa sababu
nitaimarika zaidi. Ninaweza kukuambia
mapema tayari,” alisema Onana aki-
waambia waandishi wa habari kabla ya
mchezo wa Jumamosi wa Ngao ya Jamii.

“Jiandae kwa sababu utakuwa msimu
huu, niamini! Nitafurahia zaidi msimu
huu utakapoanza.

“Kwangu mimi, ni muhimu kutambua
mambo ya aina hiyo na kufanya uamuzi
bora kwa timu. Nitachukua jukumu
kubwa na nadhani mgongo wangu ni
mkubwa kubeba yote. Nadhani utaku-
wa msimu mzuri sana.”

A
LA

|.

BARCELONA, Hispania

BARCELONA  walifikia
makubaliano  kimsingi
na Leipzig Jumanne
kuhusu uhamisho wa ki-
ungo Dani Olmo kwenda
kwa wababe hao wa
LaLiga, kwa mujibu wa
ESPN.

Utiaji saini unasubiri
makubaliano ya mwisho
na uchunguzi wa afya
leo Alhamisi.

Olmo, tayari yuko Bar-
celona na wakala wake
na anapaswa kuun-
gana na wachezaji wen-
zake wapya wa Barca
mazoezini [jumaa.

Mkurugenzi wa Miche-
zo wa Barcelona, Deco
alikutana na wawakilishi

wa Leipzig Jumanne asu-
buhi kwa matumaini ya
kukamilisha usajili huo,
kwa euro milioni 60.
Mchezaji huyo wa
kimataifa wa Hispania
amekuwa shabaha kuu
ya Barca katika dirisha
hili la usajili baada ya
miamba hao wa Katalu-
nya kushindwa kumsajili
fowadi wa Athletic Club,

Nico Williams.
“Tuko tayari kuli-
zungumzia,” Schifer

alisema katika mkutano
na waandishi wa habari
Jumanne  alipoulizwa
kuhusu nia ya Barca kwa
Olmo.

“Lakini Dani ana tha-
mani fulani. Dani ni
mchezaji wa kipekee.”

Barca tayari wame-

soka.

Olmo alifunga mabao :
matatu kwenye mich- :
uano ya ‘Euro 2024’ na :
kumaliza kama mshindi :
wa pamoja wa Kiatu cha :
Dhahabu na kusaidia :
Hispania kushinda ub- :
ingwa wa michuano :

hiyo.

nye umri wa miaka 26,

ambaye mkataba wake :
na Leipzig unamalizika :
Juni 2027, amefunga ma- :
bao 29 katika misimu :
yake minne katika klabu :

hiyo.

Mchezaji huyo mwe- :

- Gundogan

hana mpango

na Fenerbahce

: BARCELONA, Hispania

ILKAY Gundogan hatarajiwi kuzin-

~ : gatia ofa za uhamisho msimu huu,

licha ya Barcelona kuwa tayari
kumuuza mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 33 iwapo ofa
itatokea.

Gundogan alijiunga na wababe
hao wa Katalunya kwa uhamisho

: wa bila malipo msimu uliopita

baada ya kuwa nahodha wa Man-

chester City hadi kutwaa mataji

matatu ya Ligi Kuu, Kombe la FA
na Ligi ya Mabingwa Ulaya.
Alichangia mabao 19 na asisti
katika mechi 51 katika mashinda-
no yote na alikuwa kiungo anay-

etegemewa zaidi kikosini.

Lakini mapungufu ya kifedha ya
Barcelona yamesababisha mab-

adiliko makubwa ya wachezaji

katika miaka ya hivi karibuni na

Gundogan amekuwa akihusishwa

kuhama.
Mundo Deportivo limean-

dika kwamba Gundogan, kupitia
g wakala wake na mjomba wake,

Ilhan, ameifahamisha Barcelona
kwamba hana nia ya kufikiria ofa
kutoka kwingineko.

Hiyo ni kwa sababu ana furaha
katika jiji hilo na ana nia ya

kuacha alama yake kwenye klabu

kwa kupata kitu “kikubwa".
Msimamo wa Barcelona ulikuwa

kuzingatia ofa zilizoletwa kwao

na kambi ya Gundogan ikiwa ita-

chukuliwa kuwa inafaa na pande
1 zote.

Gundogan anaripotiwa kutakiwa
Uturuki huku Jose Mourinho

akiwa mstari wa mbele kumtaka

kwenye timu yake ya Fenerbahce
kutokana na jeraha alilopata
kiungo wa zamani wa Manchester
United, Fred kwenye klabu hiyo.
Miamba hao wa Istanbul ha-

wajakosa matarajio katika soko

Olmo rasmi mali ya Barca

¢ dhimisha miaka kumi kamili bila
¢ taji la Super Ligi.

kubali makubaliano ya :
kibinafsi na Olmo, am- :
baye ana nia ya kurejea :
katika klabu aliyoanzia :

la uhamisho huku wakijaribu
kutetea tena utawala wa ndani
baada ya msimu uliopita kua-
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KLABU

Na Adam Fungamwango

IKIWA zimebaki siku saba
tu kabla ya kufungwa kwa
dirisha kubwa la usajili
kwa madaraja mbalimbali
nchini, jumla ya timu 24 bado
hazijafanya usajili, zikiwamo tatu
za Ligi Kuu Tanzania Bara.
Taarifa iliyotolewa
jana na Shirikisho la
Mpira wa Miguu Tan-
zania, (TFF), imesema
kuwa hadi jana klabu
hizo bado zilikuwa
hazijaingiza majina ya
wachezaji wake ambao
itawatumia kwa msimu
ujao wa mashindano.
Taarifa hiyo iliyosainiwa na Ofi-
sa Habari na Mawasiliano wa TFF,
Cliford Ndimbo, imezikumbusha
klabu zote kuwa mwisho wa usa-
jili ni Agosti 15, saa 5:59 usiku na
hakutakuwa na muda wa ziada.
Imezitaja timu ambazo mpaka
sasa bado hazijafanya usajili kwa
timu za Ligi Kuu kuwa ni Tabora
United, Fountain Gate na Dodoma

Simba, Yanga
hapatoshi leo
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mi ladha ya mechi za dabi
kati ya timu hizo zenye utani
na upinzani wa jadi tangu
mwaka 1936.

“Nafikiri Simba Day im-
etupa mwanga na mwelekeo
wa kule tunakoelekea, tume-
maliza wiki zetu za maan-
dalizi ya msimu, tunaikabili
Yanga ambao ni Mabingwa
wa Tanzania Bara, mch-
ezo utatupa ladha ya soka
la hapa Tanzania, utatupa
na kutuonyesha nini tuna-
takiwa tufanye kwenye ligi,
tungjua ni timu ambayo
iko pamoja kwa misimu
mitatu na sisi tuna asilimia
kubwa ya kikosi kipya, tuna
wachezaji wazuri na we-
nye vipaji hivyo tunataka
kushinda mechi hii,” alisema
kocha huyo.

“Malengo  yangu  ni
kushinda mchezo kwani
nina wachezaji wazuri am-
bao ninaamini wataonyesha
ushindani katika mchezo wa
kesho (leo),” alisema Fadlu.

Kwa upande wa Gamondi
alisema anajua Simba wa-
takuja kivingine tofauti na
msimu uliopita, lakini hajali,
atakachofanya ni kuwaam-
bia vijana wake wacheze
soka kwa dakika zote 90 ili
kupata ushindi.

HAZIJAFANYA

, ZIPO TATU ZA

Jiji.

Hata hivyo, TFF, imesema
Tabora United na Fountain Gate
zenyewe zimefungiwa kufanya
usajili  mpaka zitakapowalipa
wachezaji wanaowadai.

Kwa upande wa timu za Ligi
ya ‘Championship’ ambazo hazi-
jakamilisha usajili wa wachezaji
wake kwenye mfumo ni Biashara
United, Mbeya Kwanza, TMA
Stars, African Sports, Mtibwa
Sugar, Gaita Gold, Stand United
na Songea United. Biashara United
ina adhabu ya kufungiwa kusajili,
hivyo nayo haiwezi kufanya hivyo
mpaka itakapowalipa wachezaji
wanaoidai timu hiyo.

Klabu ambayo hazijafanya usa-
jili mpaka sasa Ligi Daraja la Pili,
maarufu kama TFirst League’ ni
Tanesco, Nyumbu, Magnet, Tun-
duru Korosho, Dar City, African
Lyon, Gunners FC, Hausing FC,
Moro Kids, Pan African na Ruvu
Shooting.

Zipo pia timu mbili za Ligi Kuu
Wanawake ambazo hazijafanya
usajili ambazo ni Ceasiaa Queens
na Gets Program.

WACHEZAJI 147
KUCHUANA
‘POOL TABLFE’
MOROGORO

Na ShufaalLyimo

WACHEZAJI 147 wanatarajia ku-
chuana katika mashindano ya Ub-
ingwa wa Taifa ya mchezo wa ‘pool
table’ yanayoanza leo mpaka Ago-
sti 10 kwenye Ukumbi wa Samaki
Samaki mjini Morogoro.

Akizungumza na Nipashe jana,
Katibu Mkuu wa Chama cha Mch-
ezo huo Tanzania, (TAPA) Abdal-
lah Omar Abdallah, alisema kati
ya wachezaji hao, wanaume ni
128 huku wanawake wakiwa 16 na
wenye mahitaji maalum wakiwa
watatu.

Abdallah, alisema maandalizi ya
mashindano hayo yamekamilika
kwa asilimia 100 huku matarajio
yao kuona wanapata kile wali-
chokusudia.

“Kesho (Leo) tunaanza
mashindano yetu ambayo lengo
ni kutafuta viwango vya wachezaji
pamoja na kuchagua timu ya Taifa
ambayo itashiriki Mashindano ya
Dunia yatakayofanyika Oktoba
Mwaka huu nchini Uingereza,”
alisema Abdallah.

Alisema kuwa kutakuwa na
zawadi kwa washindi mbalimbali
kuanzia ngazi ya klabu na mshindi
mmoja mmoja.

Mchezaji wa Soka wa Timu ya Vijana ya Jakaya Kikwete, Sunday Haji (kushoto), akiwania
mpira dhidi ya wachezaji wa Streek Kids, Kassim Said (kulia), wakati wa mechi ya kirafiki

wete ilishinda bao 1-0. PICHA: MIRAJI MSALA

Ndumbaro awakalia ‘kooni’ viongozi TPBRC
alimtaka msajili wa vyama gine ambao wataungana na

vya michezo nchini, Evodi kamati hiyo.

Kyando, aipitie ripoti hiyo ili Kwa upande wake, Mwe-
ngumi na kusababisha vijana  aweze kuchukua hatua sta- nyekiti wa Kamati ya Uchun-
wengi kukosa ajira. hiki dhidi ya viongozi hao. guzi Christopher Kamugisha

“Ukikosa uthibitisho “Msajili uchukue hatua alibainisha hoja 13 walizozi-
kwenye matumizi huo ni kali, zile za jinai zipelekwe baini katika kipindi chao cha
wizi, lazima ulete nyaraka kwenye vyombo vya husika,  siku 90 wakati alipokuwa
za uthibitisho zinazoonesha viongozi wahusika waend- akikabidhi ripoti yao.
jinsi fedha hizo zilivyotu- elee kusimamishwa mpaka “Kamati ilibainisha mambo
mika kwani hizo ni fedha hapo msajili atakaposema 13 na miongoni mwa mambo
nyingi ambazo mabondia wana hatia au vinginevyo vitu tuliyoyabaini ni kam-
wametumia jasho 1ao,” bila upendeleo wala kuonea isheni kuongozwa na watu
alisema Ndumbalo. mtu yeyote,” alisema Ndum- wawili. Vilevile, tulibaini

Aidha, aliipongeza kamati baro. walimsainisha mkataba
hiyo ya uchunguzi kutokana Hata hivyo, aliongezea bondia ambaye alikuwa
na kufanya kazi yao kwa siku 90 nyingine kamati hiyo  si Mtanzania pamoja na
weledi na kubaini hoja am- kutokana na kuridhishwa na kutoshirikisha vyama husika
bazo zina mashiko makubwa.

Katika hatua nyingine

kazi iliyofanya pamoja na na kutokutoa leseni kwa
kuwaongeza viongozi wen- wakati,” alisema Mugisha.
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Nipashe

Simba, Yanga hapatoshi leo,
Kila kocha asifu nyota wake

® ® @ N\ katika mchezo wa Ngao
ya Jamii, huko Zanzibar Coastal...

Na Waandishi Wetu

AKATI Kocha Mkuu
wa Yanga, Miguel
Gamondi, akisema
hajui Simba itaingia

na mfumo gani kutokana na kuwa
na wachezaji wengi wapya pamoja
na benchi la ufundi, mwenzake
wa Simba, Fadlu David, amesema
anaamini vijana wake wana uw-
ezo mkubwa wa kupambana ili
kushinda mechi.
Wakongwe wa soka la
Tanzania, Simba na Yanga
leo watashuka kwenye
Uwanja wa Benjamin MKka-
pa, Dar es Salaam kucheza
mchezo wa nusu fainali
ya Ngao ya Jamii, ikiwa
ni ishara ya ufunguzi wa
msimu mpya wa Ligi Kuu
Tanzania Bara 2024/25,
mchezo huo utaanza saa
1:00 usiku.

Mchezo huo utatanguliwa na ule
wa nusu fainali ya kwanza utaka-
ochezwa saa 10:00 jioni kwenye
Uwanja wa New Amaan Stadium,
Zanzibar kwa kuzikutanisha Azam
FC na Coastal Union.

Mshindi katika kila mchezo ata-
songa mbele kucheza fainali, Ago-
sti 11 kwenye uwanja huo kuwania
Ngao ya Jamii.

Mchezo wa leo kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa utakumbushia
pambano la fainali ya Ngao ya Jamii

lililochezwa mwaka jana kwenye
Uwanja wa Mkwakwani Tanga,
Simba ikitwaa taji hilo kwa kushinda
mabao 3-1, yaliyopatikana kwa mik-
waju ya penalti, baada ya dakika 90
za suluhu.

Mchezo wa leo unasubiriwa kwa
hamu na mashabiki wengi si Tanza-
nia tu au Ukanda wa CECAFA, bali
Afrika nzima kutokana na mvuto wa
soka la Tanzania.

Itashuhudiwa kwa mara ya kwan-
za, Yanga ikichezesha wachezaji
wapya waliosgjiliwa msimu huu,
kama Clatous Chama aliyetokea
Simba, ambaye ataingia kwenye re-
kodi ya kucheza dabi akiwa na klabu
zote mbili, Prince Dube aliyesajiliwa
kutoka Azam FC, Duke Abuya aliye-
tokea Singida Big Stars, na Aziz An-
dambwile wa Singida Fountain Gate.

Simba itaingia uwanjani ikiwa na
idadi kubwa ya wachezaji wapya
waliosajiliwa msimu huu kiasi
kwamba hata mashabiki wao ha-
wawezi hata kutabiri kikosi cha
kwanza kitakuwaje.

Hata hivyo, kuna baadhi ya
wachezaji ambao wameonekana
kuwa kivutio kwenye mchezo wa
kilele cha Tamasha la Simba Day,
kama kipa, Moussa Kamara, Joshua
Mutale, Jean Charles Ahoua, Debora
Fernandes Mavambo, Augustine
Okejepha, Awesu Awesu na Kelvin
Kijili.

Kocha Mkuu wa Simba, raia wa
Afrika Kusini, Fadlu, leo ataonja ras-
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Ndumbaro awakalia mbalimbali. zisipofika wale wote wali-

° ° ° Akizungumza na waandi- ohusika tutawafikisha kwenye
‘koonl’ V|ong02| TPBRC shi wa habari jijini Dar vyombo vya dola,” alisema

es Salam jana, Ndumbaro Ndumbaro.
mitatu iliyopita kuwasilisha  alisema endapo viongozi Aidha, alisema suala hilo
kile walichokibaini kwenye  hao hawatafuata maagizo hawatalifumbia macho kwani
uongozi wa kamisheni hiyo  hayo, watafikishwa kwenye  linachangia kwa kiasi kikubwa

Na Shufaa Lyimo

WAZIRI wa Utamaduni

Sanaa na Michezo, Damas ambao ulisimamishwa na vyombo vya sheria kwani kurudisha nyuma mchezo wa
Ndumbaro, ametoa siku serikali. wameliibia taifa, wadau wa
saba kwa viongozi wa Kam- Katika taarifa yake, ngumi, Mmlaka ya Mapato INAENDELEA UKURASA 23
isheni ya Ngumi za Kulipwa  kamati hiyo imeainisha Tanzania (TRA) pamoja na
(TPBRC) kuwasilisha nakala ~ hoja 13 ambazo miongoni mabondia.
Y 170 za mikataba ofisini mwake zipo za matumizi ya “Natoa agizo kwa Baraza
kwake. fedha shilingi milioni 183.3 la Michezo |a Taifa (BMT)
Maagizo hayo ya Ndum- ambazo hazina maelezo, kupitia kwa Katibu Mtendaji
baro yamekuja baada ya lakini pia kupotea kwa na- wake, Neema Msitha, nataka
kamati aliyoiunda miezi kala hizo 170 za mikataba nakala hizo zinifikie haraka,
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