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HABARI KITAIFA

Katibu wa Itikadi na Uenezi wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Humphrey Polepole (kulia), akimpongeza aliyekuwa
Katibu Mkuu wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (Chadema), Dk. Vincent Mashinji, baada ya kuomba kuji-

Jitto asema haogopi chochote

Na Mwandishi Wetu

KIONGOZI Mkuu wa ACT-Wazalen-
do, Zitto Kabwe, amerejea nchini huku
akiweka bayana kwamba pamoja na
vitisho vyote hakuna chochote ataka-
chofanyiwa.

Akizungumza na waandishi wa
habari baada ya kurejea, Zitto aliwa-
taka Watanzania wafahamu Tanzania
ni ya mfumo wa vyama vingi, hivyo
lazima kuwe na tofauti za mawazo, mi-
kakati na mitazamo.

Kurejea kwa Zitto kumethibitisha
kauli ya Katibu wa Uenezi wa ACT- Wa-
zalendo, Ado Shaibu, kuwa kiongozi
huyo hajashindwa kurejea nyumbani
kwa sababu ya hofu na vitisho anavyo-
vipata bali ni kutokana na afya yake
kutokuwa imara na madaktari kum-
shauri apumzike.

Pia Februari 10, mwaka huu, md-
hamini wake, Ray Kimbita, aliiam-
bia Mahakama ya Kisutu kuwa Zitto
ameshindwa kufika mahakamani ku-
tokana na kulazwa nchini Marekani.

Baada ya kuwasili nchini juzi, Zitto
alisema: “Hakuna kosa ambalo nimeli-
fanya. Nilitekeleza wajibu wangu
kama kiongozi wa kisiasa na sina hofu
nitaendelea na shughuli zangu kama
kawaida.”

“Inatakiwa badala ya watawala ku-
tumia dola au vitisho, washindane
kwenye hoja, ndilo jambo la msingi
ambalo Watanzania wanatakiwa kuli-
fahamu kwa sababu nchi yetu imeku-
wa ipo siku zote.

“Hapajawahi kuwa na nyakati am-
bazo watu wana hofu ya mawazo
kama kipindi hiki lakini huiondoi hofu
kwa kuikimbia, unaiondoa hofu kwa
kuikabili ndiyo maana licha ya vitisho
vyote nilivyopewa, nimerudi nchini
na hakuna chochote watakachoweza
kunifanya,” alisema.

Kuhusu ziara aliyoifanya nje ya nchi,
kiongozi huyo wa ACT-Wazalendo
alisema ilikuwa na mafanikio makub-
wa.

VITISHO ALIVYOPOKEA

Januari 31, mwaka huu, bunge lilia-
hirisha shughuli zake kwa muda ili ku-
jadili hoja ya dharura kuhusu madai ya
Zitto kuandika barua ya kuzia mkopo
wa Benki ya Dunia (WB) kwa serikali
ya Tanzania ambao ulikuwa ueleke-
zwe katika elimu.

Mbunge wa Siha (CCM), Dk. Godwin
Mollel, alitoa hoja kuwa Zitto aliandika
barua kwenda Dunia ya Dunia kutaka
fedha hizo zizuiwe licha ya kwamba
zilikuwa na manufaa kwa nchi.

Kutokana na hatua hiyo, Dk. Mollel

alisema Zitto alikiuka Katiba ya nchi
ambayo wabunge wote waliapa kuwa
watailinda na kuiheshimu ndipo Spika
wa Bunge, Job Ndugai aliposema alivy-
opima hoja hiyo, aliona ni nzito kwa
madai kuwa inahusu usaliti kwa taifa.

Hatua hiyo ya Ndugai na hoja ya
Dk. Mollel, viliibua kauli tofauti huku
Mbunge wa Kuteuliwa (CCM), Abdalah
Bulembo, akisema kwa kitendo hicho,
Zitto hatakiwi kurudi bungeni.

“Mimi si mwanasheria, sijui taratibu
za kibunge mtu anaposaliti nchi yake
anatakiwa kurudi Bungeni humu? Ha-
takiwi huyu ni msaliti na serikali mko
pale wanasheria,” alisema Bulembo
huku akiungwa mkono na Mbunge wa
Ileje (CCM), Janet Mbene na Mary Cha-
tanda wa Korogwe Mjini (CCM).

AGIZO LA NDUGAI KWA AG

Kutokana na michango hiyo ya
wabunge, Spika Ndugai alisema
jambo hilo lina dalili za ujinai, hivyo
kumwagiza Mwanasheria Mkuu wa
Serikali (AG), Prof. Adelardus Kilangi,
kuchukua hatua za kisheria iwapo
itaonekana hivyo.

Naye Prof. Kilangi
alisema:"Mheshimiwa Spika maelek-
ezo yako, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu
wa Serikali imeyapokea na tutalifanyia
kazi kwa mujibu wa sheria zilizopo.”

Wachambuzi
wasema pigo
Mashinji kuhama
Chadema

Na Waandishi Wetu

WACHAMBUZI wa masuala ya siasa nchini, wamese-
ma uamuzi wa aliyekuwa Katibu Mkuu wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (Chadema), Dk. Vincent
Mashinji, kuhamia Chama Cha Mapinduzi (CCM) ni
pigo kwa chama hicho na ni funzo kubwa kwa vyama
vya upinzani.

Wamesema hatua hiyo inatoa ujumbe kwa vyama
vya upinzani nchini kwamba vinapaswa kutengen-
eza viongozi vyenyewe kutoka ndani ya vyama kuliko
kupokea kutoka nje.

Dk. Mashinji jana alitangaza kuhamia CCM ikiwa ni
takriban miezi miwili tangu alipoondolewa katika na-
fasi ya Katibu Mkuu wa Chadema, nafasi hiyo ikichuku-
liwa na Mbunge wa Kibamba, John Manyika.

Mhadhiri Mwandamizi wa Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam, Dk. George Kahangwa, alisema uamuzi wa Dk.
Mashinji kuhamia CCM huenda ukawa na athari kwa
Chadema kama msomi huyo alikuwa na wafuasi wengi
ndani ya chama hicho kikuu cha upinzani nchini.

Alisema Chadema wanapaswa kujipanga zaidi kuto-
kana na kitendo hicho, japo ni jambo la kawaida kwa
wanasiasa kuhama unapokaribia uchaguzi.

“Lakini, ukimpoteza mwanachama, kuna nguvu
inapungua ndani ya chama, Chadema inapaswa kuji-
panga na kuzuia wanachama wasiondoke zaidi.

“Unakumbuka mwaka 2015? Wanachama wengi
kutoka CCM walihamia Chadema, walikuwa wanajua
upinzani unakwenda kuchukua nchi na wao ndiyo
ingekuwa fursa ya kupata vyeo, walikosa na wakarudi
walikotoka,” alisema.

Profesa Gaudence Mpangala wa Chuo Kikuu cha Ka-
toliki cha Ruaha (Rucu), alisema: “Ni jambo la kawaida
kwa wanasiasa kuhama hususan wale ambao hawana
misingi katika vyama vyao.”

Alisema hatua ya Dk. Mashinji kuhamia CCM inatoa
funzo kwa vyama vya upinzani akifafanua: “Wali-
wapokea wakidhani watanufaika, sasa wanapaswa
kutopokea wanachama kutoka vyama vingine na ku-
wapa vyeo, wajiimarishe wenyewe.”

KKAULI YA MASHIN]JI

Akizungumza katika Ofisi Ndogo za CCM zilizoko
kupokewa na Katibu wa Itikadi na Uenezi wa chama
hicho, Humphrey Polepole, Dk. Mashinji alisema:

“Miaka 47 bado ni kijana, kama Rais Magufuli anavy-
osisitiza, maendeleo hayana chama, hivyo nimwombe
Mwenyekiti wa CCM kama ataridhia anikubalie niji-
unge na chama hiki.”

Alidai CCM ina nia ya kuwapa maendeo wananchi
tofauti na chama alichotoka.

“Baada ya kutafakari mwenendo mzima wa siasa na
uchumi nchini na kuangalia kwa kina nani wako tayari,
nikaona kwa upande wetu Chadema bado tuko mbali
sana kuchochea mambo haya ya maendeleo,” alidai.

Dk. Mashinji alisema lengo kuu kwa nchi inayoende-
lea kama Tanzania ni maendeleo na kwamba hatua ya
kulumbana asubuhi mpaka jioni iliyokuwa inajitokeza
Chadema ni mojawapo ya sababu zilizomwondoa.

Dk. Mashinji aliteuliwa kuwa Katibu Mkuu wa
Chadema akichukua nafasi iliyoachwa wazi na Dk. Wil-
librod Slaa aliyeachana na chama hicho siku chache
kabla ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu mwaka 2015.

Dk. Mashinji alikuwa ni Katibu Mkuu wa nne kukion-
goza chama hicho tangu kilipoanzishwa baada ya Bob
Makani, Dk. Walid Kabourou na Dk. Slaa.

Wakili maarufu katika mikoa ya kaskazini, Martin
Kilasara, alisema jana kuwa uamuzi wa Dk. Mashinji
kukihama Chadema na kujiunga na CCM ni haki yake
ya kikatiba.
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Utata vifo ng’'ombe

1,400 hifadhini Maswa

Na Mwandishi Wetu, SIMIYU

ZAIDI ya ngombe 1400 wa
wafugaji wa Wilaya za Itilima na
Meatu mkoani Simiyu wame-
kufa katika mazingira yenye utata
mikononi mwa maofisa wa Pori la
Akiba la Maswa.

Inadaiwa walikufa baada ya
kushikiliwa hifadhini kwa miaka
mitatu bila kupatiwa huduma
muhimu za chanjo, dawa, maji na
malisho licha ya Mahakama kutoa
hukumu kwa wamiliki kurejesh-
ewa mifugo yao.

Wafugaji hao wamesema tan-
gu mwaka 2017, ngombe 1, 484
walikamatwa kwa madai kuwa
walikuwa ndani ya pori hilo, na
kwamba licha ya Mahakama kua-
muru warudishiwe ngombe wao,
waliendelea kushikiliwa na kuen-
delea kufa na kubaki 72, hivyo ku-
wasababishia umasikini mkubwa.

Wafugaji hao walifikisha kilio
hicho kwenye mikutano wa had-
hara ilioitishwa na Waziri wa
Mifugo na Uvuvi, Luhaga Mpina,

ZAWADIWILLIUM HAONGA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba $.2925-0231
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia NALYELYE SEKONDARI mwaka
2015.

Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

156369

Taarifa ya polisi:
KW/RB/986/2020.

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
(COMMRCIAL DIVISION)
AT DAR ES SALAAM
COMMERCIAL CASE NO 8 OF 2020
GA INSURANCE TANZANIA

LIMITED.......coovviinirinnnenns PLAINTIFF
VERSUS
GOLD SHIELD INSURANCE SERVICES (EA)
LIMITED................. DEFENDANT

SUBSTITUTED SERVIC E BY PUBLICATION

TO: THE CHIEF EXECUTIVE AND PRINCIPAL
OFFICER,
GOLD SHIELD INSURANCE SERVICE (EA)
LIMITED,
AZIKIWE/SAMORA,
IST FLOOR, PLOT NO 8
P.O. Box 8053
DAR ES SALAAM

TAKE NOTICE that the plaintiff has filed a suit against
you with particulars set out in the plaint filed in this
Court. Service of the summons on you has been ordered
by means of this publication.You are directed to collect
copies of the summons and plaint from the Court’s
Registry, PO. Box 12533, Dar es salaam.You are ordered
to file your written statement of defence within twenty
one (21) days of publication of this notice.You are hereby
summoned to appear in this Court in person or by an
Advocate or an agent duly authorized on 17th day of
March, 2020 at 10:00 am when this case will be heard.

TAKE FURTHER NOTICE that should you default to file
your written statement of defence and/ or enter
appearance as herein provided, the suit will proceed and
a decision may be given in your absence.

Given under my hand and the seal of the Court this |3th
day of February, 2020.

115636302

Laini ‘B’ wilayani Itilima, Mwangudo
na Malwilo wilayani Meatu mkoani
Simiyu ambapo walisema licha ya Ma-
hakama kutoa uamuzi wafugaji hao
warejeshewe mifugo, hawajarudishi-
wa, na kwamba inadaiwa imekufa.

Miongoni mwa wamiliki wa
mifugo hiyo ni walioshinda kesi kwa
upande wa Itilima ni Malimi Sen-
dama, Ngasa Mbeho, Kongwa Tulutu
na Maduhu Mbuli, ambao walimkabi-
dhi Waziri Mpina risiti zinazoonesha
mifugo hiyo kuuzwa kwa bei ya kutu-
pa, huku ngombe anayetakiwa kuuzwa
kwa Sh. 400,000 hadi Sh. 500,000 aki-
uzwa Sh. 100,000.

Wafugaji wengine kwa upande wa
Meatu waliodhulumiwa ngombe 345
ni Subi Maduhu, Masunga Muhamali,
Zengo Kusekelwa, Kija Badila, ambao
mifugo yao inadaiwa kufa huku mfu-
gaji mwingine akidai ngombe wake 55
ambao Mahakama iliamuru alipe faini
ya Sh. milioni 14 ili arudishiwe mifugo
yake na kulipa faini hiyo, lakini mifugo
yake haijarudishwa.

Akiwasilisha kilio kwa niaba ya waf-
ugaji hao, Katibu wa Mbunge wa Itili-
ma, Alex Ngulukulu, alisema wahifadhi
hao walitoa maelezo kuwa ngombe
289 wamekufa, wakati si kweli kwani
askari wa hifadhi walikuwa wanaende-
sha minada ya kuuza mifugo hiyo.

“Ngombe walikuwa wanauzwa
kwenye minada wakati kesi ikiende-
lea mahakamani na tuna ushahidi wa
kutosha wa risiti zote walizokuwa wa-
natoa kwa wanunuzi wa mifugo hiyo,”
alisema Alex.

Diwani wa Kata ya Tindabuligi,
Tabu Maghembe, alisema maelezo yal-
iyotolewa kwamba mifugo hiyo imeku-
fa hawakubaliani nayo kwani hakuna
mlipuko wowote wa magonjwa uliori-
potiwa katika kipindi hicho, hivyo ku-

muomba Mpina kufikisha kilio hicho
cha wafugaji wa Itilima na Meatu kwa
Rais John Magufuli ili aingilie kati ku-
pata haki yao.

Aidha, wafugaji hao walilalamikia
kitendo cha maofisa wa Pori la Akiba
Maswa kutanua mpaka bila kuwa-
shirikisha wananchi, hivyo kuendelea
kupunguza eneo la malisho na kusaba-
bisha usumbufu mkubwa kwa wafu-
gaji.

Pia wananchi wa wilaya za Maswa
na Meatu wamelalamikia mgogoro
wa mpaka katika Ziwa Kitangiri, na
kwamba wamekuwa wakizuiliwa ku-
vua na kukamatwa kwamba wamein-
gia wilaya ya Iramba Mkoa wa Singida.

Akizungumza baada ya malalamiko
hayo Waziri Mpina aliwaagiza Wakuu
wa Wilaya za Itilima na Meatu kuitisha
kikao cha pamoja kitakachomhusi-
sha Mhifadhi Mkuu wa Pori la Maswa,
Mkurugenzi wa Huduma za Mifugo
Tanzania na Mwanasheria wa Wizara
ya Mifugo na Uvuvi na wafugaji wa-
naolalamikia kudhulumiwa mifugo
yao. Aliwataka kupitia vielelezo vyote
vilivyotumika kukamata, kutunza na
kuuza mifugo pamoja na kupitia hu-
kumu ya Mahakama ili haki iweze ku-
tendeka .

Pia alimuagiza Kamishna wa Ardhi,
Mkurugenzi wa Uvuvi Tanzania, Mku-
rugenzi wa Halmashauri ya Meatu
na Mkurugenzi wa Iramba kupitia
upya mipaka hiyo na kumaliza kabisa
mgogoro huo kuhusu uvuvi katika
Ziwa Kitangiri

Waziri Mpina ameagiza wafugaji
wote mkoani Simiyu walioshinda kesi
mahakamani na kutakiwa kurejesh-
ewa mifugo yao kuwasilisha vielelezo
vya hukumu za kesi hizo kwenye ofisi
za Wakuu wa Wilaya za Itilima na Mea-
tu ili haki iweze kutendeka.

Kiongozi wa CCM akutwa
amekufa kando ya barabara

Na Restuta Damian, BU-
KOBA

KATIBU wa Umoja wa
Vijana wa Chama Cha
Mapinduzi (UVCCM) Kata
yva Katoke, Muleba mkoa-
ni Kagera, Jaspa Jasson
(41), amekutwa amekufa
huku mwili wake ukiwa
kando ya barabara.

Licha ya kiongozi huyo
kukutwa akiwa amefariki
dunia katika mazingira
va kutatanisha, mwili
wake umeonyesha ma-

: jeraha ya kujinyonga

huku eneo hilo likiwa
halina hata mti.
Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Kagera, Revo-
catus Malimi, alisema

: jana kuwa juzi majira ya

saa 7:00 mchana, wali-
pata taarifa za kutoweka
kwa kiongozi huyo na

jana saa 1:30 asubunhi

mwili wake kukutwa
wilayani Muleba akiwa
amefariki dunia.

“Licha ya mazingira ya
mwili huo kukutwa ma-
hali ambapo hakuna
mti na kando ya bara-
bara na hakuna alama
zinazoonyesha alama
za kufanyika vurugy,
kilichoonekana ni eneo
kufanyika sehemu ny-
ingine,” alisema.

“Suala la marehemu
kijinyonga au kunyongwa
na mtu au watu ambao
hawajafahamika na mwili
kupelekwa eneo hilo kwa
lengo la kupoteza usha-

hidi halijawa bayana.
Hakuna ushahidi mpaka
sasa kuonyesha kama
kabla ya kufikwa na
umauti alikuwa na ugom-
vi,” aliongeza Malimi.

Kamanda Malimi
alisema uchunguzi wa
daktari kutoka Hospi-
tali ya Rufani ya Mkoa
aliyeambatana na polisi
kwenda kwenye eneo la
tukio, unaonyesha kuwa
Jasson alifariki dunia
baada ya kukosa hewa,
hali iliyosababishwa na
kukabwa shingoni.

Aliongeza kuwa
uchunguzi wa daktari
pia ulionyesha dalili zote
za kujinyonga kutokana
na kuwa na alama za
michubuko ya shin-
goni, kujisaidia ndani ya
mavazi, haja kubwa na
ndogo.

Kwa maelezo ya
mashuhuda, Kamanda
Malimi alisema hadi
anafikwa na mauti Jas-
son alikuwa ametengana
na mkewe kwa takriban
miaka minne kwa kutele-
keza familia yake na
kuishi na mwanamke
mwingine, aliyejulikana
kwa jina |la Beatrice
Zakaria.

Alisema kutokana na
kifo hicho, Jeshi la Polisi
limeanza upelelezi ili
kubaini chanzo cha tukio
hili lenye utata ikiwamo
kuwabaini watuhumiwa
waliohusika na jambo
hilo.

HAMADI WAZIRI
KIFFERA WA HEDARU
MWENYE RB NO-
MOS/RB/ 1217/20

GEORGE SAMWELI
MRAHAGWAWA DODOMA -
MTANANA WILAYA YA KONGWA
JIRANI NA KIBAIGWA MWENYE
RB NO- MOS/RB/5352/19

NA DAR-ES-SALAAM.

WENYE PICHA HAPO JUU, WANATAFUTWA NA MWAJIRI
WAO ABDALLAH MSHANA KWATUHUMA ZAWIZI.

WANAPENDA KUTEMBELEA MAENEO YAFUATAYO DODOMA
MJINI, ARUSHA TENGERU, HEDARU MJINI, LUSHOTO, MOMBO

KWA ATAKAYEMUONA/WAONA ATOE TAARIFA
KITUO CHA POLISI AU KUPIGA SIMU NAMBA
0715-268411 .
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DONGE NONO LITATOLEWA.

KUMBUKUMBU

llikua Februari 19, 2019 siku
ambayo ulitutoka, ikawa dakika,
masaa, siku na hatimaye leo
umetimiza mwaka mmoja toka
mpendwa wetu ulipotwaliwa
kwenda mbinguni kwenye makao
yako ya milele.

MNi vigumu kwetu kukubali kwamba
haupo nasi kimwili, lakini
tunafarijika kwa imani kwamba uko
nasi kirocho na unaendelea
kutuombea huko ulipo, nasi
tunazidi  kukuombea uendelee
kupumzika kwa amani

Matendo yako vyatabaki daima

ndani ya mioyo yetu, upendo
na amani uliotuachia
vitaendelea kuwa mwongozo
katika maisha yetu. Mpendwa

GLORY WALTER MZIRAY
Kuzaliwa 27 Disemba 1977
Kufariki 19 Februari 2019

wetu tulikupenda sana na

tutaendelea kukupenda na kukukumbuka daima

Unakumbukwa sana na mume wako, watoto wako, wazazi wako, wadogo

zako, ndugu jamaa na marafiki

|bada ya kumbukumbu kumshukuru Mungu tangu alipomtwaa mpendwa wetu
marehemu Bi Glory Walter Mziray itafanyika Jumamosi tarehe 22 Februari 2020,

nyumbani kwa wazazi wake, Mikese, Morogoro kuanzia saa 5 asubuhi. Wote

mnakaribishwa.

Uendelee kupumzika kwa amani mpendwa wetu Glory Walter Mziray.

BWANA ALITOA NA BWANA AMETWAA, JINA LAKE LIHIMIDIWE
MILELE. AMINA
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RIPOTI MAALUM -3

Kadhia ya uIaW|t| mavyotesa wanafunzi

SEHEMU ya pili ya ripoti hii
Jjana, ilianika kilio cha walimu,
wazazi na wadau wa ustawi
wa jamii kuhusu vitendo vipya
vya ulawiti dhidi ya wanafunzi
wa shule za msingi wilayani
Mkuranga mkoani Pwani. En-
delea na sehemu ya mwisho ku-
jua mengine yaliyojificha katika
kashfa hiyo:..

eema Nyasulu, Ofisa
Ustawi wa Jamii Kata
ya Kimanzichana,
alisema ana taarifa za
vitendo hivyo kufanyika mion-
goni mwa wanafunzi wenyewe
au wanafunzi kutendwa madhila
hayo na ndugu zao wanapokuwa
mazingira ya nyumbani.

“Unajua suala la ulinzi na us-
alama wa mtoto linahitaji mshi-
kamano. Katika maeneo haya,
sisi tunapata tabu sana, wazazi
wengi wanashindwa kutekeleza
majukumu yao ya msingi ya
kulea watoto, japo kila mara
huwa tunajitahidi kupita na ku-
wapa elimu,” alilalamika. Ofisa
katika Dawati la Jinsia Wilaya
ya Mkuranga, Anna Zella, alikiri
kuwa na taarifa za kufanyika
kwa vitendo hivyo katika baadhi
ya shule na tayari wameanza
kutoa elimu kwa wanafunzi ka-
tika shule hizo.

“Ni kweli tuna taarifa za
matukio haya, yapo kwenye baa-
dhi ya shule. Tuna taarifa kutoka
shule za msingi... (alitaja majina
ya shule tatu), tumeshazifikia na
kutoa elimu na kesi nyingi haziri-
potiwi, ingawa kwa sasa naona
wameanza kutoa taarifa baada
ya kuwapa elimu,” alisema.

VIGODORO

Nipashe ilizuru katika Ofisi
ya Ustawi wa Jamii Wilaya ya
Mkuranga na kuzungumza na
ofisa wake, Foibe Peter, ambaye
alikiri kuwapo kwa vitendo
hivyo katika shule nyingi za eneo
lake la kazi. Ofisa huyo aliitajia
Nipashe majina ya shule nne za
msingi (tunazihifadhi), ambazo
zimeripotiwa kwenye ofisi yake
kuwa na matukio ya watoto ama
kutendwa au kutendeana we-
nyewe madhila hayo.

Peter alisema anafikiri umas-
kini, mila na desturi za maeneo
hayo zinachangia kushamiri
kwa vitendo hivyo, kidole chake
akikielekeza zaidi kwa wakazi
wanaruhusu watoto kushiriki ka-
tika ngoma maarufu ukanda wa
Pwani ya ‘kigodoro’, huku baa-
dhi yao wakishindwa kutekeleza
ipasavyo malezi ya watoto kuto-
kana na kutengana.

“Asilimia kubwa ya eneo hili
wanashikilia zile tamaduni za
kucheza watoto, na wanapoku-
wa wanacheza michezo hiyo,
watoto nao wanaona.

“Na ukiangalia michezo yao,
ni ya aibu sana, haifai hata mtoto
aone kwa sababu akitoka hapo
na yeye anaenda kujaribu na pia

b,

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu.

inambomoa badala ya kumjenga
hata kama alikuwa na tabia njema.

“Wakati mwingine hali ya umas-
kini nayo inakuwa tatizo, baadhi ya
wazazi huwa wanalala chumba ki-
moja na watoto wao. Unaweza ku-
fikiri mtoto amelala, kumbe anao-
na na mwisho wa siku ndiyo hivyo,
wanajaribu na wao, na kibaya zaidi
wanaenda kujaribishia kwa watoto
wenzao bila kujua kama kuna mad-
hara,” alibainisha.

Ofisa huyo wa serikali alibaini-
sha kuwa katika kipindi cha miezi
mitatu kilichoanzia Oktoba hadi
Desemba mwaka jana, kulikuwa na
mashauri 27 yaliyoripotiwa ofisini
kwake kutoka mamlaka mbalim-
bali wilayani humo kuhusu watoto
kufanyiwa ukatili wa kingono na
kulawitiwa. Kati yao, sita ni wavu-
lana na 21 ni wasichana.

DED ANENA

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mkuranga,

Mshamu Munde, alisema: “Siwezi
kusema tatizo la watoto kufanyiana
vitendo viovu lipo au halipo, lakini
ninachotaka kusema ni kwamba
suala la malezi ya watoto linahitaji
ushirikiano kwa pande zote, huwe-
zi kumwachia mtu mmoja.”

Munde alikiri kuwapo kwa kik-
wazo cha uhaba wa vyumba vya
madarasa katika shule mbalimbali
wilayani humo na wako kwenye
mkakati wa kusaka ufumbuzi.

“Tkumbukwe kwamba uhaba wa
vyumba vya madarasa unatokana
na kuongezeka kwa wanafunzi
ambayo ni matunda ya elimu bure,
sasa hivi wazazi wengi wanajisikia
furaha na amani kupeleka watoto
wao shuleni tangu ulipoletwa uta-
ratibu huu. “Na hakuna wanaoishia
njiani kama ilivyokuwa miaka ya
nyuma ambako wanafunzi wengi
walikuwa wakipata matatizo ya
kiuchumi katika familia zao na
kulazimika kukatisha masomo.
Sasa hamna mambo hayo na ndiyo
maana mahitaji ya vyumba vya ma-

darasa yanakuwa makubwa.
“Tunafahamu pia kwamba shule
nyingi hazina uzio na huenda nalo
likawa chanzo cha vitendo hivyo,
lakini kwa sasa ni lazima tuangalie
namna ya kutatua vyumba vya
madarasa ambavyo ni muhimu
zaidi. Hatuwezi kusema kwa sasa
tunaweka uzio katika shule wakati
bado tunaumiza kichwa kwenye
tatizo hilo la msingi,” alisema.

KAULI YA WIZARA

Nipashe ilimtafuta Mkurugenzi
wa Maendeleo ya Watoto, Idara
Kuu ya Maendeleo ya Jamii, Wiz-
ara ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, Mwajuma
Magwiza, ambaye alibainisha kuwa
tatizo la vitendo vya ulawiti dhidi
ya watoto ni kubwa na halifanyiki
Mkuranga tu, bali maeneo mengi
nchini.

“Tatizo la ulawiti kwa watoto
nchini ni kubwa na si Mkuranga
pekee, linafanyika maeneo mengi

mikoa vinara
ha maisha jela

nchini. Zamani vitendo kama
hivi vilikuwa ni siri, watu wali-
kuwa wanaogopa kutoa taarifa,
lakini huenda tunaona kwamba
vimeongezeka kwa sababu watu
wanatoa taarifa kwa wingi sasa
hivi,” alisema.

Magwiza aliweka wazi kuwa
katika takwimu zao kwa mwaka
ulioishia Desemba 2019, Mkoa wa
Tanga ulikuwa unaongoza kwa
kuwa na idadi kubwa ya matukio
ya vitendo hivyo na Mkoa wa Dar
es Salaam ulikuwa kinara kwa
mwaka 2018.

Alisema tayari wameanzisha
kampeni waliyoipa jina la ‘Twende
Pamoja’, inayoendeshwa nchi
nzima kwa lengo la kutoa elimu ya
kukomesha vitendo hivyo.

“Baada ya kuona vitendo hivyo
vimezidi kuripotiwa, tumeanzisha
kampeni hiyo, tunashirikiana na
halmashauri zote na madawati ya
jinsia, tunatoa elimu ya kupamba-
na navyo ili kuvikomesha.

“Sisi tunajua kuna ukatili wa wa-
toto unaoendelea kwenye maeneo
mengi, na tuna kampeni tumean-
zisha, kuna mifumo mbalimbali
tumeanzisha kwenye halmashauri
kwa wanawake na watoto, lakini
tunahamasisha kuanzishwa kwa
madawati ya ulinzi shuleni ili ku-
walinda watoto hawa,” alibainisha
hatua zinazochukuliwa.

KIFUNGO CHA MAISHA

Sheria ya Mtoto ya Mwaka 2009,
inaitaka serikali, wazazi, walezi na
jamii kuwalinda watoto dhidi ya vi-
tendo vyote vya ukatili na ubaguzi.

Pia Mkataba wa Kimataifa wa
Haki za Mtoto (CRC) ambao Tan-
zania imeridhia kwa kutia saini,
unazitaka serikali za nchi husika
kuchukua hatua za kisheria na
kiutawala ili kuwaepusha watoto
dhidi ya unyanyasaji wa kimwili,
kiakili, mateso na udhalilishaji.

Ripoti ya Kituo cha Sheria na
Haki za Binadamu (LHRC) ili-
yoangazia kipindi cha miezi sita ya
mwanzo ya mwaka 2018, ilibaini-
sha kuwa watoto 2,365 walibakwa
nchini, sawa na watoto 394 kwa
mwezi na watoto 13 kwa siku.

Vilevile, Ripoti ya Hali ya Uhali-
fu Tanzania kwa mwaka 2017
iliyotolewa na Ofisi ya Taifa ya Tak-
wimu (NBS), ilibainisha kuwa ka-
tika kipindi cha miezi 12 ya mwaka
huo, matukio ya uhalifu dhidi ya
watoto yalikuwa 13,457.

Wakili Leonard Manyama, ka-
tika ufafanuzi wake wa kisheria
kwa Nipashe kuhusu aina hiyo ya
ukatili, alisema kifungu cha 131 cha
Sheria ya Kanuni za Adhabu Sura
ya 16, kinatoa adhabu ya kifungo
cha maisha kwa mtu yeyote anaye-
kutwa na hatia ya kubaka au kula-
witi mtoto.
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Ewura yawaonya mawakala
wasambazaji gesi za kupikia

Na Romana Mallya

MAMLAKA ya Udhibiti wa Hu-
duma za Nishati na Maji (Ewura),
imewataka wasambazaji wakub-
wa wa gesi za kupikia (LPG), ku-
fuata masharti na kanuni kinyume
chake watafutiwa leseni.

Meneja wa Ewura Kanda ya
Mashariki inayojumuisha mikoa
ya Dar es Salaam, Pwani, Lindi na
Mtwara, Injinia Nyirabu Musira,
Salaam wakati mamlaka hiyo il-
ipokutana na kundi hilo.

Lengo la mkutano huo ni
kuangalia kanuni zinazosimamia
biashara hiyo na jambo la pili,
mamlaka hiyo iliwaelekeza namna
ya kuomba leseni ya biashara kwa
wasambazaji wakubwa.

Musira alisema lipo ongezeko
la matumizi ya LPG na mwaka
2010 tani za ujazo 20,000 ziliingi-
zwa nchini na mwaka 2018 ujazo
uliongezeka na kufikia zaidi ya
140,000. “Kukiwa na ukiukwaji wa
kanuni, Ewura inayo sheria inay-
otoa nguvu kwetu kutoa adhabu
na kushtaki, maagizo tunayotoa
yana nguvu sawa na ya Mahakama
Kuu na ukiukwaji ukiwa mkubwa
tunaweza kufuta leseni,” alisema.

Musira alisema lengo la kuku-
tana na wasambazaji hao ni ku-
waeleza kuhusu kanuni za uende-
shaji wa biashara ya LPG ambazo
zilikuwapo tangu mwaka 2012 na
kufanyiwa mapitio mwaka 2018.

“Leo tumekaa pamoja kujenga
uelewa kuhusu kanuni kabla hatu-
jaingia kwenye utekelezaji wake,
maeneo makubwa ya maboresho
ni kuangalia biashara ya LPG ku-
weka mazingira au mikataba kati
ya wasambazaji wakubwa na wa-
dogo. Tunafahamu LPG sasa hivi
inasambazwa mpaka maeneo ya
hivyo ni vizuri kuwapo mikataba
ambayo itawasimamia wasamba-
zaji wakubwa na wadogo.”

Pia alisema wanaweka mazin-
gira ambayo wote wanaofanya
biashara hiyo wanaifanya kwa
kufuata masharti ya leseni inayo-
tolewa na mamlaka hiyo.

Kuhusu malalamiko ya mitungi
ya gesi kuisha haraka, Musira
alisema miongoni mwa mambo
yanayosisitizwa na kanuni hiyo ni
wawafanyabiashara lazima wawe
na mzani.

Alisema matumizi ya kanuni
hiyo yameshaanza kutumika na
kuwataka kila mmoja kufuata
masharti.

Akizungumzia bei ya gesi hizo,
alisema changamoto iliyopo ni
kununuliwa kulingana na soko
lililopo kutokana na kutokuwa na
uingizaji wa pamoja wa LPG.

“Bei hutokana na gharama za
ununuzi sasa kwa sababu hufany-
wa tofauti na kila muuzaji kume-
kuwa na changamoto ya kuweka
bei kikomo, mamlaka inaangalia
hilo kwa umakini na kuona ifike

mahali kuwe na uagizaji wa pamo-
ja na kujua bei kuingiza na kuu-
zia,” alisema.

Msambazaji mkubwa gesi kuto-
ka kampuni ya Taifa Gas Tanzania
mkoa wa Mtwara, Rashied Omary,
alisema kanuni hizo za Ewura
ni mpya kwako na kwamba in-
awezekana lengo ni zuri, lakini ipo
changamoto katika utekelezaji.

“Umuhimu mkubwa ulikuwa
kwanza kuwahamisha wananchi
waachane na nishati za mkaa
na kuni kwa sababu bado kuna
uwelewa mdogo wa matumizi ya
gesi kwa mikoa ya pembezoni,”
alisema. Alisema kanuni hizo zina-
bana mwitikio wa wasambazaji
wakubwa wa gesi kuwekeza katika
biashara hiyo.

“Masharti ni mengi mno, leo
hii unatakiwa uombe taratibu
zipo nyingi mno kwa mtu ambaye
yupo maeneo ya pembezoni nina-
kotoka sidhani kama atahamasika
kuwekeza katika biashara hii,”
alisema.

Alisema matokeo yake badala ya
kumfanya mwananchi ahamasike
kutumia gesi itakuwa ngumu kwa
sababu kunahitajika uwekezaji
mkubwa kwa msambazaji.

“Uwekezaji kwa msambazaji
na kampuni unatakiwa uwe na
kiwango cha chini cha Sh. milioni
30 cha kuwekeza katika biashara
hii, leo Ewura inakuja na masharti
mengine ambayo nayo ni ghara-
ma,” alisema.

Atozwa faini 300,000/-
kuua mKe bila kukusudia

Na Pendo Thomas, KIGOMA

MAHAKAMA Kuu Kanda ya
Kigoma imemhukumu kulipa
faini ya Sh. 300,000 mkazi
wilayani Kasulu kwa kosa la
kumuua mke wake kwa Ki-
pigo, Agosti 15, mwaka 2018.

Akisoma maelezo ya
kesi hiyo Wakili wa Seri-
kali, Happy Mayunga, alidai
mshtakiwa Msafiri Ntarakila
(68) alitenda kosa hilo usiku
baada ya kurudi nyumbani
kwake akiwa amekunywa
pombe na kukuta mke wake
hayupo nyumbani.

Mayunga alidai mshtakiwa
baada ya kumkosa mke
wake alimtafuta na kumpata
ndipo alipoanza kumpiga
sehemu mbalimbali za mwili
hatua iliyosababisha mwan-
amke huyo kuvuja damu ny-
ingi kutokana na majeraha.

Alidai kuwa watu wanaoi-
shi karibu walisikia kelele na
kwenda kutoa msaada wa
kumpeleka hospitali mwa-
namke huyo ambaye hata
hivyo alipoteza uhai akiwa
njiani.

Awali Jaji Mfawidhi Ma-
hakama Kuu Kanda ya Kigo-
ma, lvin Mugeta, anayes-
ikiliza kesi hiyo alimhoji
mshtakiwa kama alitenda
kosa hilo na mshtakiwa

alikiri kutekeleza mauaji ya
mke wake.

Wakili upande wa utetezi,
Sadiki Aliki, alimwomba jaji
kutoa maelezo kuhusu ya
mteja wake na alidai kuwa
alimwambia kuwa aliua
bila kukusudia baada ya
kuibuka ugomvi na kwamba
anaomba mashtaka yake
yabadilishwe kutoka kuua
kwa kukusudia hadi kuua
bila kukusudia.

Upande wa mashtaka
ulikubaliana na shtaka lake
l[iwe la kuua bila kukusudia.

Kutokana na mshtakiwa
kukiri kosa, upande wa
Jamhuri uliiomba mahakama
hiyo kutoa adhabu kali kama
funzo kwa mshtakiwa na
jamii. Wakili wa upande wa
utetezi, Aliki alilomba ma-
hakama kupunguza adhabu
kwa mshtakiwa kutokana na
kosa hilo kuwa la kwanza,
mazingira ya kosa kuonye-
sha si ya kukusudia, umri
wake wa miaka 68 pamoja
na kutegemewa na familia
ya wajukuu watano.

“Nimezingatia utetezi wa
kosa ulilolifanya na umri
ulionao hivyo mahakama hii
inakuhukumu kulipa faini ya
Sh. 300,000 kama utaipata
na ukiikosa basi utatumikia
jela miaka mitatu,” alisema
Jaji Mgeta.

KUPOTEA KWA
KADI YA BAJA]

ADRIANO STEPHEN
KIMBALI anatangaza kupotelewa
na kadi ya Bajaj yenye namba za
usajili MC 949 BVJ AINAYA
PIAGGIO APE. Chassis namba
MBX0902CFVK537231.
Engine namba
TBPDMKV3004728.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

156361

Taarifa ya polisi:
DAR/GOG/RB/553816/2019.

JAMHURI YA MUUNGANO WA
MUUNGANO WA TANZANIA
HATI YA KIAPO

Mimi  LEWIS HAMZA MSUMARI wa TANGA,

nikiwa na akili zangu timamu nimefika mbele ya

Hakimu kutamka yafuatayo:

I.Kwamba mimi ni mmiliki wa kiwanja Na. 69,
kitalu“E” kilichopo Makororakati-Tanga.

2.Kwamba, Hati ya kiwanja hicho imepotea na
nimefanya jitihada ya kuitafuta bila mafanikio,
nimefika Polisi kutoa taarifa na kupewa Loss
Report TAN/RB/153334/2020.

3.Kwamba kwa kiapo hiki naomba Ofisi ya
Mipango Miji Tanga iweze kunipatia hati nyingine
ya umiliki wa kiwanja tajwa hapo juu ili niweze
kulipia Ada za serikali

UTHIBITISHO:

Nathibitisha kuwa yote niliyo yatamka hapo juu ni
kweli, kweli tupu kwa kadri nijuavyo kwa sheria za

Viapo.

115636802

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MARTIN EDWARD
MUGANYIZI, Anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari aina ya
NISSAN DATSUN, Namba T244AFS,
lenye chassis No.D21424561, Engine
No. NA1607570W. Kadi ilipotea na
aliripoti kituo cha polisi cha Bukoba
tarehe 6/10/2019 na kupewa No:

KAG/BUK/RB/563467/2019. E

Kwa yeyote atakayeiona aipeleke
kituo cha polisi kilichoko karibu naye.
Au awasiliane naye. No: 0767290501.

WIZARA YA ARDHI, NYUMBA NA MAENDELEO YA
MAKAZI
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA
MASWA
MAHALI MASWA
RUFAA NO. 02 YA MWAKA 2020
KA
MAYUNGA KANYUMBA..

MLETA RUFAA

I

NSHOMA LUGOYE ...MJIBU RUFAA

WITO/TAARIFA
KWA: NSHOMA LUGOYE POPOTE ALIPO KATIKA
JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

Kwa kuwa mwombaji hapo juu amefungua Rufaa dhidi yako katika
Baraza hili fa ardhi Wilaya ya Maswa. Maclezo ya Rufaa yanaweza
kupatikana hapa barazani. Unatakiwa kuleta hapa Barazani utetezi
wako wa maandishi kabla ya tarehe 23/03/2020.

Pia unafahamishwa kuwa Rufaa hii imepangwa kusikilizwa tar
23/03/2020 saa 2:30 asubuhi mbele ya Mhe. J.F Kanyerinyeri
Mwenyekiti baraza la ardhi na nyumba Wilaya ya Maswa.

Na pia unafahamishwa kuwa iwapo utakaidi wito huu na kushindwa
kufika siku iliyopangwa, Baraza litalazimika kusikiliza rufaa hiyo upande
mmoja na kutoa uamuzi dhidi yako.

IMETOLEWA kwa MKONO wangu na MUHURI wa Baraza hii leo
tarehe 06/02/2020.

g

P KANPURINERT
MWENYEKITL i
BARALA LA ARDHE MA NYUSEA \'\\‘}|-
MASAA

215635002

HATI YA KIWANJA
MENGI KIRUBA RISASI anatangaza
kupotelewa na hati ya kiwanja PLOT
NO. 30 BLOCK ‘Q’ MAPINDUZI

NORTH MANISPAA YA

DODOMA iliyotolewa na

Wizara ya Ardhi kwa Na.10250.

Yeyote atakaye iona atoe taarifa kituo

cha polisi taarifa ya polisi

DOM/RB/1306/2018.

215634602

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI FORM I
(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI2)
Katika mahakama ya mwanzo DODOMA MJINI
Usimamizi wa mirathi Na.14/2020

Ombi la PAULINA DAUDI Kuteuliwa
Marehemu ATHUMAN

Msimamizi wa mirathi
HAMISI WALA

Kwa YEYOTE ANAYEHUSIKA TANZANIA BARA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe 2/3/2020
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimsmizi
wa Mirathi hiyo.

Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa.

Sahihl ya Makimu

215634702

TANGAZO LA KUPOTEA
KWA OFFA YA KIWANJA
PILI ABDALLAH AMBAYE NI MSIMAMIZI WA

MIRATHI YA ABDALLAH AMANI MKAZI WA
KOLANDOTO MANISPAA YA SHINYANGA.

ANATANGAZA KUPOTELEWA NA OFFA YA
KIWANJA NAMBA 3 KITALU “L” MAJENGO
MANISPAA YA SHINYANGA, AMBAYO ILIPOTEA
MWAKA 2007 MAENEO YA SHINYANGA.

KWA YEYOTE ATAKAE IONA ATOE TAARIFA
KITUO CHA POLISI KILICHOPO KARIBU AU
AWASILIANE NA PILI ABDALLAH KWA SIMU
NAMBA 0685041125 AU 0688565964

RB NAMBA SHY/RB/2019, CONTROL NAMBA
9910811747665

215634302

UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI

Katika Mahakama ya WILAYA YA TEMEKE
MIRATHI Na; 04/2020

Maombi ya Baraua za usimamizi wa Mirathi ya
Marehemu STANSLAUS BARONGO MANUMBU
na MICHAEL STANSLAUS MANUMBU Waombaji

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuniya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu
iliyotajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na kuangalia
mashauri haya katika jalada kama wanaona inafaa kabla ya
kutolewa kwa uthibitisho wa barua za usimamizi wa
Mirathi kwa waombaji hapo juu .

Mapingamiza yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 10 mwezi wa
03 mwaka 2020

Imewasilishwa JUMATATU leo tarehe |7 mwezi wa
02/2020.

L
156353

KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA CHETI

THECLA DAMIAN KALENGA anatangaza
kupotea kwa cheti kidato cha nne chenye index
namba $.0639-0082 kilichotolewa na Baraza la
Mitihani la Taifa kupitia UDZUNGWA
SEKONDARI mwaka 2007.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
DOM/RB/12981/2019

115633402

ZAHARA SAIDI ADAMU anatangaza kupotea
kwa cheti kidato cha nne chenye index namba
$.4791-0033 kilichotolewa na Baraza la Mitihani
la Taifa kupitia MSAJE SEKONDARI
mwaka 2016.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
MS/RB/8202/2019.

115633402
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Tuwanusuru watoto
wetu dhidi ya ulawiti

UCHUNGUZI uliofanywa na Nipashe katika shule za msingi,
wilayani Mkuranga, Mkoa wa Pwani, umebaini kuwapo kwa shi-
da kubwa ya wanafunzi kulawitiana wenyewe kwa wenyewe.

Katika uchunguzi huo, ambao ripoti yake imechapishwa
gazetini kuanzia Jumatatu hadi leo, wanafunzi wanaofanyiwa
vitendo hivyo vya ukatili, wengi wao ni wa darasa la pili, tatu
na nne.

Mmoja wa mwanafunzi aliyefanyiwa kitendo hivyo, alieleza
kwamba wengi wanaowafanyiwa wenzao vitendo hivyo ni
wa darasa la saba.

Alieleza kwamba wanaofanya vitendo hivyo wamekuwa
wakiwavizia wenzao wanapotoka shuleni jioni kurudi majum-
bani mwao, wakati wa mapumziko au kabla ya kuingia darasani
kwa sababu baadhi huingia kwa kupishana (shift).

Mbali na wanafunzi kuzungumza, pia mamlaka zote husika
za kiuongozi katika wilaya hiyo ya Mkuranga, zilikiri kulifaha-
mu tatizo hilo.

Walimu wa shule zilizofikiwa wakati wa uchunguzi huo, nao
walikiri kawapo kwa shida hiyo katika shule wanazofanyia kazi,
huku wakisema walibaini tatizo hilo baada ya baadhi ya wazazi
wa watoto kuripoti na wanafunzi kutajana wenyewe.

Walimu hao walisema baada ya kuripotiwa kwa baadhi ya
wanafunzi kufanyiwa ulawiti, waliamua kuitisha ukaguzi kwa
wanafunzi wote katika shule hizo na ndipo walibaini hilo kwa
sababu wanafunzi wenyewe walitaja mtandao wao unaofanya
na kufanyiwa vitendo hivyo viovu.

Walimu hao walisema baada ya kubaini hilo, walianzisha
mpango wa kuwadhibiti hususani kwa kujenga tabia ya kutem-
belea maeneo ambako wamekuwa wakifanyiwa vitendo hivyo.

Miongoni mwa sababu zilizotajwa kuchangia kasi ya tatizo
hilo ovu, ni pamoja na mila na desturi za eneo husika hususan
za watoto kufundishwa masuala ya vigodoro.

Sababu nyingine ni wazazi kushindwa kuwajibika ipasavyo
katika malezi ya watoto wao pamoja na ukosefu wa uzio katika
baadhi ya shule hizo. Tukio hilo na mengine yanayofanana na
hayo si mema kwa ustawi wa afya ya mtoto pamoja na haki zake
zote za msingi zinazomtambua na kumlinda.

Mtoto ana haki ya kulindwa, haki ya kupata elimu na haki ny-
inginezo ambazo kila mtu kuanzia mzazi, jamii na serikali kwa
ujumla wanapaswa kuzisimamia na kuhakikisha anazipata.

Tunafahamu kwamba kufanyiwa vitendo vya ulawiti kwa
mtoto kunamwathiri si tu kiafya, bali pia kiakili na kisaikolojia
na maendeleo yake katika taaluma.

Na kwa sababu hiyo, kuna hatari ya mtoto anayefanyiwa
hayo, kushindwa kufanya vizuri kitaaluma na hata kutokufikia
na kutimiza ndoto zake katika siku za mbeleni.

Mambo haya yote wanatakiwa kuyafahamu makundi yote
yanayohusika na maendeleo ya mtoto huyo, na kuhakikisha
wanamlinda dhidi ya kadhia zozote mbaya.

Tunawashauri wazazi na walezi wahakikishe wanatimiza
wajibu wao wa malezi mema na yenye maadili kwa mtoto ili
kuepusha mtoto huyo kuingia kwenye madhila hayo.

Jamii nayo inatakiwa kuwa na hofu ya Mungu, na kumlinda
mtoto yeyote wanapoona kuwapo kwa viashiria vya kumdhuru
au kumwathiri, ikiwezekana kutoa taarifa wanapowabaini watu
waovu wanaosababisha madhila kwa watoto.

Serikali nayo unao wajibu wa kuhakikisha inaboresha miun-
dombinu kama uzio, ambayo itasaidia hata kama kwa kiwango
kidogo kupunguza mianya ya watoto kutoka shuleni hususani
wanapopumzika na kwenda kufanya mambo hayo au kush-
awishiana.

Kadhalika, mamlaka husika zikiwamo Jeshi la Polisi, Ofisi ya
Mwanasheria Mkuu na Mkurugenzi wa Mshtaka na Mahakama
kuhakikisha kwamba wanaharakisha kesi za vitendo hivyo na
wanaobainika kutenda uovu huo kuadabishwa kwa mujibu wa
sheria zilizopo.
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m Muungwana Lazima Nilonge

Wananchi changambkieni
kujiandikisha kwenye BVR

OKTOBA mwaka huu ni uch-

aguzi mkuu wa rais, wabunge

na madiwani, ambao utafanyi-

ka kwa mara ya sita, ndani ya
mfumo wa vyama vingi vya
siasa.

Kwa sasa yapo mambo kad-
haa yanayoendelea kwa ajili
ya kufanikisha uchaguzi huo,
mojawapo ikiwa ni uboreshaji
wa Daftari la Kudumu la Wa-
pigakura, ulioanza mwanzoni
Desemba mwaka jana.

Uandikishaji huo unaende-
lea, katika maeneo mbalim-
bali nchini, ili kuhakikisha watu
wote wenye sifa za kuchagua
viongozi wanajiandikisha na
kupata kadi ya kuwawezesha
kuwachagua viongozi wanao-
wataka. Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi (Nec), ilishatoa ratiba
ya uandikishaji huo kwa kila
mkoa, na sasa waandikishaji
iendelea na kazi hiyo ambayo
ni inaanzisha mwendo wa uch-
aguzi mkuu wa Oktoba mwaka
huu. Uzinduzi rasmi wa ubore-
shaji wa daftari hilo ilifanywa
na Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, Julai mwaka jana, huku
akihimiza vijana waliotimiza
umri wa miaka 18 kujitokeza
kwa wingi kujiandikisha.

Vijana wanatajwa kuwa
walengwa wakuu kwa vile wa-
naingia kwa mara ya kwanza
katika uchaguzi mkuu unaota-
rajia kufanyika mwishoni mwa
mwaka huu, hivyo ni muhimu
wachangamkie daftari hilo.

Kwamba, bila kujiandikisha
hawataweza kutumia haki yao
ya msingi ya kuchagua viongozi
wanaowataka, hivyo kujiandiki-
sha kutawahakikishia ushiriki
wao katika uchaguzi wa vion-
g0zZi.

Kwa maelekezo hayo, wa-
naotakiwa kujiandikisha wamo
wale ambao hawakujiandiki-
sha mwaka 2015 ingawa wali-
kuwa na sifa, na pia kutoa kadi
mpya kwa waliopoteza na hata
zilizoharibika. Mbali na hayo,
kingine ni kuhamisha taarifa za
wapigakura waliohama kata au
majimbo na kwenda maeneo
mengine ya kiuchaguzi, kureke-
bisha taarifa za wapigakura zi-
lizokosewa, yakiwamo majina.

Vilevile kinachoendelea sasa
katika uboreshaji wa daftari
hilo, ni kuondoa wapigakura
waliopoteza sifa kama vile wali-
ofariki dunia, lakini kikubwa
zaidi ni vijana kutambua haki
yao hiyo na kuitumia inavyo-
takiwa. Kimsingi ni kwamba
kujiandikisha BVR ni hatua
muhimu kuliko hata pengine
kuliko kuwa mwanachama wa
chama cha siasa, kwani hata
wasio na vyama wanapigakura
ili mradi wawe wamejiandiki-
sha katika daftari hilo.

Mwaka huu wa 2020 ni wa
uchaguzi mkuu, hivyo ni vyema
pia kila Mtanzania mwenye
sifa ya kupiga kura akaelewa
kile ambacho anapaswa kuki-
fanya na hasa kutambua kuwa
ana haki ya kuchagua kiongozi
anayemtaka. Vijana wanahimi-
zwa kujitokeza  kujiandiki-
sha kwa wingi, kwa sababu
kuna hatua kadhaa ambazo
ni muhimu wakazielewa ili
mwisho wa siku wasije kubaki
wakilalamika baada ya uch-
aguzi.

Kwanza ni vyema wakajua
kuwa katika suala la uchaguzi
au kupigakura laweza kuwa ni
wajibu wa kila Mtanzania mwe-
nye sifa, hiyari na haki, hivyo
ni hayo yanatakiwa kutimizwa

inavyotakiwa.

Kwa mfano kujiandikisha
kwa hiari, kunamaanisha ku-
fanya hivyo bila kusukumwa
au kushurutishwa, lakini uhiari
huo usimfanye mtu akaacha
kutumia haki yake ya kuchagia
kiongozi anayemtaka.

Mtu anaweza kuchukulia tu
kwamba, kwa vile kupiga kura
ni suala la hiari, basi haoni
sababu yoyote ya kujiandikisha
katika daftari hilo, au kwenda
kushiriki kwenye uchaguzi.

Lakini ukija kwenye suala
haki, ni kufanya jambo kwa usa-
hihi, yaani kwa kufuata taratibu
na hata kanuni zilizowekwa,
pamoja na hayo, haki inaam-
batana na wajibu.

Hivyo, ili mtu apate haki, ni
lazima atimize wajibu, hata
katika uchaguzi yaweza kuwa
ndivyo ilivyo, kwamba mtu
hapaswi kudai haki kutoka kwa
uongozi usiofaa, kwa sababu
hatimizi wajibu wa kupiga kura.

Kura ndiyo inayoweza ku-
saidia kuepusha kupata viongo-
zi wabovu au wasiofaa, hivyo ni
wajibu, hiari na haki kwa vijana
wenye sifa kujiandikisha.

Pamoja na hayo, wanatakiwa
kutambua kuwa katiba ya Tan-
zania inampa haki kila raia
kuchagua na kuchaguliwa.

Hivyo watumie haki hiyo ya
kikatiba kujiandikisha kwa win-
gi, ili hatimaye wachague vion-
gozi wanaowataka na pia wale
wanaotaka kuwania uongozi,
watumie haki hiyo.

Kwa maana nyingine ni
kwamba watu kutoshiriki, ka-
tika uchaguzi inakuwa ni sawa
na kujinyima haki yao wenyewe
ya kupata viongozi wa kutu-
wakilisha kwenye vyombo vya
maamuzi kama bunge.
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Ofisa wa Tume vya Taifa ya Uchaguzi, Neema Urio, akitoa maelezo kwa Mwenyekiti wa
CCM, Kata ya Kivukoni, Sharik Choughule (kushoto), kuhusu uandikishaji wa daftari
la kudumu la wapigakura katika kituo cha Kivukoni, jijini Dar es Salaam, juzi. PICHA:

JUMANNE JUMA

Waziri ataka mgogoro
wa mpaka kumalizwa

Na Lusungu Helela, UKEREWE

NAIBU Waziri wa Maliasili na Utalii, Con-
stantine Kanyasu, ameiagiza Halmashauri
ya Wilaya ya Ukerewe kumaliza mgogoro wa
mpaka katika Msitu wa Hifadhi ya Negoma
kwa kuwaachia wananchi wanaoishi ndani ya
msitu huo hekta 27 kwa ajili ya makazi.

Hatua hiyo inakuja kutokana na mgogoro
wa mpaka kati ya wananchi wenye kaya 57
kuwa ndani ya msitu huo wenye ukubwa wa
hekta 650 ambao ni mali ya halmashauri un-
aotunzwa kwa ushirikiano na Wakala wa
Huduma za Misitu Tanzania (TFS).

Kaya hizo zinadai kuwa zilikuwapo katika

eneo hilo tangu mwaka 1939 na halmashauri
hiyo ilipoingia ubia na TFS mwaka 2015, hai-
kushirikishwa kwenye kubaini mipaka halisi
ya msitu huo.
Negoma juzi, Kanyasu aliiagiza TFS kughara-
mia upitiaji wa mipaka wa msitu huku hal-
mashauri itoe wataalamu kwa ajili ya kupima
mipaka upya kwa kuzitoa nje hekta hizo 27.

Kwa mujibu wa Sensa ya Watu na Makazi
iliyofanyika mwaka 2012, Ukerewe ilikuwa na
watu 300,000 lakini kwa sasa inakadiriwa ina
zaidi ya watu 450,000 wanaoishi katika kisiwa
hicho chenye ukubwa wa kilomita za mraba
530. Kutokana na ongezeko hilo, Kanyasu
alisema ni vigumu kuwaondoa wananchi we-
nye makazi ndani ya msitu hifadhi kutokana
na ufinyu wa ardhi.

Alisema licha ya mgogoro huo wa mpaka
kudumu kwa zaidi ya miaka 10, kimsingi

kulikuwa na mgogoro kati ya wananchi na
halmashauri hiyo na si baina ya TFS na wa-
nanchi.

Licha ya eneo hilo ambalo halmashauri im-
eagizwa kuwaachia wananchi kuwa na miti
aina ya mikaratusi yenye umri wa miaka mi-
tano iliyopandwa na TFS, Kanyasu aliwataka
wananchi hao wasiikate miti hiyo badala
yake itakatwa na TFS baada ya kufikia muda
wake wa kuvunwa.

Sambamba na hilo, Kanyasu aliwataka wa-
nanchi kuwa majirani wema kwa kujiepusha
kuendesha shughuli za kibinadamu ndani ya
msitu huo badala yake wautumie kwa kufuga
nyuki. Katika hatua nyingine, Kanyasu alizita-
ka halmashauri zilizokuwa na misitu, kuingia
ubia na TFS ili kupanda miti katika maeneo
hayo.

Kwendela, alisema katika mchakato wa ku-
ingia ubia kati ya halmashauri na TFS, ha-
wakushirikishwa ili kubaini mipaka halisi.

“Tunashukuru kwa uamuzi huu kwani tu-
napenda misitu, hivyo tunakuahidi tutakuwa
walinzi wa msitu huu,” alisema Kwandela.

Kaya hizo zinadai kuwa ziliku-
wapo katika eneo hilo tangu
mwaka 1939 na halmashauri
hiyo ilipoingia ubia na TFS
mwaka 2015, haikushirikishwa
kwenye kubaini mipaka halisi
ya msitu huo.

Serikali kugawa vifaa

kuzuia athari za zebaki

Na Robert Hokororo, IKUNGI

WAKATI serikali inaendelea ku-
weka utaratibu wa kupata mbadala
wa matumizi ya zebaki kwa wachim-
baji wadogo wa dhahabu, imeshauri
watumie vifaa vinavyowakinga
wakati wakifanya shughuli hizo.

Naibu Waziri, Ofisi ya Makamu wa
Rais (Muungano na

Mazingira), Mussa Sima, alitoa
rai hiyo jana, alipozungumza na
wachimbaji wadogo kwa nyakati
wilayani Ikungi na Londoni wilayani
Manyoni mkoani Singida.

Sima alisema serikali inaendelea
na kuwapa elimu wachimbaji hao
katika maeneo mbalimbali nchini ili
waepuke madhara ya kiafya yanay-
otokana na kemikali hiyo.

“Tanzania tuliridhia Mkataba
wa Minamata mwaka jana, unao-
taka kupunguza ama kuondoa ka-
bisa matumizi ya zebaki kwa ninyi
wachimbaji ili kuwaepusha mad-
hara ya kiafya na kimazingira katika
maeneo yenu,” alisema.

Akiwa katika ziara hiyo, Sima
alitembela na kuona shughuli za

uchimbaji na kukagua namna wana-
vyotunza mazingira, akieleza kuwa
jukumu la serikali ni kutoa elimu juu
yamadhara ya zebaki ili kulinda afya
za wachimbaji wadogo.

“Niwaahidi tu, tutashirikiana na
Ofisi ya Madini ili mpate vifaa maal-
um vya kujikinga wakati wa kuchen-
jua badala ya mikono, tutawaletea
gloves mvae mikononi na maski
wakati tunachoma ili kufunika pua
kwani kemikali hii ina madhara ki-
afya,” alisema.

Naibu waziri huyo aliwataka
wachimbaji hao kuacha kukata miti
wakati wa shughuli za uchimbaji wa
dhahabu na badala yake wawe na
utamaduni wa kutumia njia mbada-
la kama ambavyo wanavyoelekezwa
na mamlaka zinazohusika.

Aliongeza kuwa jukumu la Ofisi
ya Makamu wa Rais na serikali kwa
ujumla ni kuhakikisha nchi inaka-
biliana na matatizo ya mabadiliko
ya tabianchi. Alisema kuendelea ku-
choma na kukata miti ovyo, kulima
kiholela na kuchimba mashimo
ovyo kwa ajili ya madini, kutasababi-
sha mvua isinyeshe na jua kuwa kali
kuliko kawaida.

NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO

LA MNADA WA HADHARA

AccessBank Tanzania Limited imetoa idhini kwa Madalali wake Kuuza kwa njia
ya mnada wa hadhara, Magari, Nyumba na viwanja vilivyowekwa kama dhamana
ya mikopo ambapo wateja husika wameshindwa kulipa mikopo yao kwa mujibu wa
mikataba husika. Hivyo basi ifahamike kua utakapopita muda wa siku kumi nne(14)
kwa dhamana ya nyumba au kiwanja. Dhamana husika zitauzwa kwa njia ya mnada
kwa siku husika iliyopangwa. Mnada utafanyika sehemu nyumba na viwanja husika
vilipo siku na tarehe kama vilivyotajwa kwenye jedwali hapo chini.

SIN JINA LA JINA LA AINAYA | MAHALI TAREHE
HUSIKA MTEJA MWENYE | DHAMANA [ DHAMANA YA
DHAMANA ILIPO MNADA
1 KARIAKOO | MAHENGE/ | MMUYA/G | HOusE | TMK036715 | 7/03/2020
MKUNGUN! | BENSONMI | ERION,JO MTONI SAA 04:00
CHAEL ACHIM KNICHIL,MBA [ ASUBUHI
GALA KUU

MASHARTI YA MNADA

MAWASILIANO: ACCESSBANK TANZANIA - 0677 860 000

Dhamana zitauzwa mabhali zilipo. Mshindi atatakiwa kulipa asilimia ishirini na tano
(25%) ya kiasi alichoshinda mara tu dalali atakapomtangaza kuwa mshindi (on fall
of the hammer), na salio la 75% ni lazima lilipwe ndani ya kipindi cha siku 14 kutoka
siku ya mnada. Kiasi cha asilimia Ishirini na tano (25%) kitakachokuwa kimelipwa
hakitarejeshwa iwapo mshindi atashindwa kulipa salio katika kipindi cha siku kumi
na nne (14) toka tarehe ya mnada. Malipo yote yanayohusu nyumba ni lazima
yafanyike kwenye akaunti maalum ya makusanyo itakayotolewa na Afisa wa benki.

Gharama zozote ikiwemo za kubadilisha taarifa za nyaraka za umiliki ni za
mnunuzi.Mshindi ataruhusiwa kuchukuwa Nyumba au kifaa/vifaa alivyonunua mara
tu baada ya kufanya malipo kamili.
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E




8 Nipashe ...
HABARI KITAIFA

Waahrianatrio. UCHUNGUZE mgongo, mifupa kufanyika Dar

Waathirika mafuriko

Isimani wasaidiwa

Na Moshi Lusonzo

WAKAZI wa Jimbo la Isim-
ani mkoani Iringa, ambao
wameathirika na mafuriko
yaliyosababishwa na mvua
zinazoendelea kunyesha nchini,
wamepewa msaada wa vyakula
na nguo ili kukabiliana na maz-
ingira magumu.

Msaada huo umetolewa na
laam jana kwa lengo la kusaidia
watu wanaoishi nje ya makazi
yao, baada ya nyumba zao ku-
zolewa na maji katika mafuriko
valiyotokea eneo hilo mwezi
uliopita.

Makamu Mwenyekiti wa
Sunshine Group nchini, Betty
Mkwasa, alisema msaada huo
unajumuisha vyakula mbalim-
bali, mafuta ya kupikia, nguo na
blanketi.

“Sunshine Group inayojumui-
sha kampuni mbalimbali zilizopo
nchini, tumeona tuna wajibu wa
kusaidia ndugu zetu walioathiri-
ka na mafuriko katika Jimbo la
Isimani,” alisema Betty.

Alisema kampuni zinazounga
kundi hilo zimeguswa na tukio
hilo, na waliamua kutumia
uwezo wao kuangalia namna ya
kuwasaidia angalau kuondokana
na baadhi ya madhila yanayoto-
kana na mafuriko hayo.

“Tunajua msaada huu hau-
tamaliza shida zote, lakini
inaweza kupunguza baadhi ya
changamnoto wanazokabiliana
Nazo sasa.

Nawaomba Watanzania na
taasisi zingine kutoa msaada
wao ili wenzetu waendelee
kuishi maisha ya kawaida,”
aliongeza.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa kam-
puni ya Sunshine, Leo Lee, alise-
ma wameamua kutoa msaada
kwa waathirika hao kama njia
ya kutambua urafiki wa kindugu
kati ya Tanzania na China.

“Watanzani na Wachina
tumeishi kama ndugu kwa miaka
mingi, pale

wenzetu wanapokabiliana na
matatizo ni lazima tuangalia
namna ya kuwasaidia ili wasi-
mame na kuendelea na shughuli
zao,” alisema Lee.

Mke wa Mbunge wa jimbo
hilo ambaye ni Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, Willium Lukuvi, Germina
Lukuvi, alishukuru kwa msaada
waliopata na kueleza utasaidia
kuwarudishia matumaini watu
walioathirika na mafuriko hayo.

“Kwa niaba ya mbunge,
nashukuru kupata msaada huu
kwa watu wa Isimani, na napen-
da kusema kwamba utawafikia
walengwa ili kuwarudishia
matumaini,” alisema.

Alisema mafuriko hayo ya-
merudisha nyuma maendeleo
ya eneo hilo kutokana na maji
kusomba mazao mashambani,
nyumba na miundombinu ya
barabara.

Na Mwandishi Wetu

MTAALAMU wa magonjwa ya
uti wa mgongo na mifupa kutoka
India, anatarajiwa kutua nchini
wiki hii kwa ajili ya kuwafanyia
uchunguzi watu wenye mata-
tizo ya aina hiyo. Uchunguzi huo
wa siku mbili, utafanyika katika
Hospitali ya Regency, Mtaa wa
Alykhan, Dar es Salaam kwa

kushirikiana na HCG Multi-Super
Specialty ya Ahmedabad, India.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa jana na Hospitali ya
Regency, uchunguzi huo uta-

fanyika kuanzia keshokutwa na
kuwataka watu wenye matatizo
kama hayo wajitokeze kwa wingi
kufanyiwa uchunguzi.

Taarifa hiyo ilisema mtaalamu
huyo kwa kusaidiana na wataal-

amu wa ndani, watawafanyia
uchunguzi watu mbalimbali
maumivu ya shingo, maumivu
ya mgongo, matatizo ya uti wa
mgongo na kuwapatia matibabu
stahiki.

Aidha, taarifa hiyo ilisema
uchunguzi huo utafanywa na
mtaalamu huyo kwa kushiriki-
ana na wataalamu wa hospitali
hiyo.

“Juhudi hizi za pamoja
mwisho wa siku zitawapa ujuzi
wa hali ya juu wataalamu wetu
kujua namna ya kufanya upas-
uaji wa aina hiyo kwa teknolojia
ya kisasa, hivyo kufanya upas-
uaji huu wa kisasa kupatikana
nchini na kuokoa fedha nyingi
zinazopelekwa nje ya nchi kwa
matibabu kama haya,” ilisema
taarifa hiyo.

Naibu Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe (kushoto), akizungumza wakati ufunguzi wa kikao cha wadau wa benki na sekta ya

Japhet Justime na Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Kilimo, Mifugo na Maji, Mahmoud Mgimwa. PICHA: MIRAJI

MSALA

Tanzania, Italia kushirikiana
kukabili mabadiliko tabianchi

Na Lulu Mussa

WAZIRT wa Nchi, Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muungano
na Mazingira), Mussa Zungu,
amesema Serikali ya Tanzania
iko tayari kuendeleza ushiriki-
ano na Italia katika nyanja za
hifadhi na usimamizi wa mazin-
gira.

Aliyasema hayo jana baada ya
kufanya mazungumzo na

Balozi wa Italia nchini, Rob-
erto Mengoni katika Ofisi Ndogo
ya Makamu wa Rais jijini Dar es
Salaam.

Alisema suala la mabadiliko
ya tabianchi ni nyeti duniani
kwa sasa na nchi zinazoendelea
ndiyo waathirika wakubwa kuto-
kana na uchafuzi wa mazingira
unaofanywa na nchi zilizoende-
lea.

Zungu alitoa wito kwa Serikali
ya Italia kuendeleza ushirikiano
katika nyanja za udhibiti wa
taka na kujenga uwezo katika
uzalishaji wa nishati mbadala
ili kukabiliana na uharibifu wa
mazingira unaotokana na ukataji
wa miti kwa matumizi ya kuni na
mkaa.

“Serikali ya Rais John Magu-
fuli inatekeleza ujenzi wa mradi
mkubwa wa kufua umeme ka-
tika maporomoko ya Mto Rufiji
kwa lengo la kuongeza nishati ya
umeme na kukuza sekta ya vi-
wanda nchini,” alisema.

Aliongeza kuwa kukamilika
kwa mradi wa kufua umeme
wa Mwalimu Julius Nyerere ku-
tachochea jitihada za serikali
za kupambana na uharibifu wa
mazingira utokanao na ukataji
wa miti kwa matumizi ya nishati
ya kupikia.

Alisema jitahada za dhati zina-

takiwa kuwapo pia katika uzal-
ishaji wa umeme wa nishati ya
jua na upepo.

Balozi huyo wa Italia nchini
alisema nchi yake inalenga kutoa
msukumo zaidi katika mapam-
bano dhidi ya athari za mabadi-
liko ya tabianchi, kuhimiza kili-
mo rafiki kwa mazingira, nishati
mbadala na nishati jadidifu.

Waziri alimhakikishia Balozi
Roberto ushirikiano wa dhati ka-
tika kupambana na uharibifu wa
mazingira nchini ili kuhakikisha
Tanzania inabaki salama kwa
taifa la sasa na vizazi vijavyo.
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Afunguka mazito akiwania
uenyekiti ACT-Wazalendo

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

JUMBE wa Kamati Kuu

ya Chama cha ACT-

Wazalendo, Nyangaki

Shilungushela, kutoka
mkoani Shinyanga, amechukua
fomu ya kugombea uenyekiti wa
chama hicho ngazi ya taifa.

Shilungushela alichukua fomu
hiyo, huku akijinadi kurudisha up-
inzani wenye kujenga hoja na siyo
ubabe wala maandamano yasiyo na
tija.

Shilingushela alichukua fomu
hiyo juzi kwenye ofisi za ACT-Wazal-
endo mkoani Shinyanga, na kukabi-
dhiwa rasmi na katibu wa chama hi-

cho mkoani humo, Merkyoli Tafuta,
na kueleza kuwa anaitaka nafasi
hiyo ili arudishe taswira ya upinzani
wa kweli wenye kujenga hoja ka-
tika kupigania maslahi ya Watanza-
nia.

Alisema akichaguliwa kuwa mwe-
nyekiti, atahakikisha anarudisha
taswira mpya ya upinzani, hivyo
kufanya siasa zenye tija za kujenga
hoja, na siyo za ubabe na kufanya
maandamano ambayo hayana faida
kwa wananchi.

“Ndugu wajumbe, kwanza nime-
amua kuchukua hii fomu ya ku-
gombea nafasi ya uenyekiti taifa ili
kutimiza takwa la katiba, ambapo
kila mwanachama ana haki ya ku-

gombea na kuchaguliwa,” alisema
na kuendelea:

“Pia nimechukua hii fomu saba-
bu taswira ya upinzani imekuwa
nzito, namna ya kujiendesha na ku-
fanya ubabe usio na tija.”

Naye mgombea wa nafasi ya
umakamu wenyekiti wa taifa, Twa-
ha Makani, ambaye pia ni Mwe-
nyekiti wa ACT-Wazalendo Wilaya
ya Shinyanga, alisema ameamua
kugombea nafasi hiyo ili akabadil-
ishe vijana wa vyama vyote na
kuwakomaza kisiasa, na kuacha
tabia ya kununuliwa na baadhi ya
wagombea na kufanya fujo kwenye
uchaguzi.

Alisema vijana wengi hawajua

wanachokifanya ndani ya vyama
vya siasa, na ndio maana huwa wa-
natanguliwa mbele kufanya maan-
damano.

Alisema kama atachaguliwa,
atakwenda kujenga hoja ya kudai
katiba mpya, ambayo ndio itakuwa
suluhu ya kumaliza changamoto
yote za kisiasa nchini.

Mwenyekiti wa ACT-Wazalendo
mkoani Shinyanga, Siri Yasini, ali-
wapongeza viongozi hao kuthubutu
kugombea uongozi wa nafasi za ki-
taifa, na kubainisha nafasi hizo siyo
kazi nyepesi, huku akiomba kwenye
uchaguzi huo ambao utafanyika
Machi 16, mwaka huu demokrasia
itawale.

Katibu wa Chama cha ACT-Wazalendo mkoani Shinyanga, Merkyoli Tafuta, akimkabidhi mjumbe wa kamati kuu ya chama hicho kutoka Shinyanga,
Nyangaki Shilungushela fomu ya kugombea nafasi ya uenyekiti ngazi ya taifa, mkoani humo jana. PICHA: MARCO MADUHU

Walimu wahamasishwa kugombea

Jimmy Mahundi, SONGEA

UONGOZI wa Chama cha Walimu
Tanzania (CWT) mkoani Ruvuma,
umewataka wanachama kutumia
haki yao ya kikatiba kuwania na-
fasi mbalimbali za uongozi zinazo-
gombewa katika uchaguzi unaoen-
delea ngazi zote.

Pia wametakiwa kuepuka kutoa
rushwa au kupokea kwa kuwa ku-

fanya hivyo ni kinyume cha sheria
za Tanzania. Ushauri huo ulitolewa
na Katibu wa CWT mkoani humo,
Shaibu Omary, wakati wa mahoji-
ano na vyombo vya habari, kuhusu
utaratibu na ratiba ya uchaguzi wa
viongozi wa chama hicho, na ku-
wataka kushiriki kikamilifu kwa
kuwa ni haki ya kila mwanachama
kuchagua na kuchaguliwa. Omary
alidai kuwa ratiba ya chaguzi hizo

zimeanza kuanzia ngazi ya tawi am-
bapo kuanzia Februari Mosi mpaka
14 ndio wakati sahihi kwa wale we-
nye nia ya kugombea nafasi kwa
ngazi hiyo kuchukua famu, hivyo ni
wajibu wao kupata viongozi ambao
wataingia katika kuwania nafasi za
wilaya na kisha ngazi ya mkoa ifika-
po Aprili 30, mwaka huu. Aliwakum-
busha wanachama wote kuzingatia
ratiba na kujitokeza kuwania ili ku-

pata viongozi bora wenye moyo wa
kusaidia.

Kuhusu suala la matumizi ya
rushwa kwenye uchaguzi huo,
akiwaomba wanachama kuepuka
kutoa hongo kwa minajili ya ku-
washawishi wapigakura ili wawach-
ague na kuwa viongozi kama hao
hawatakiwi kabisa kwa kuwa ni
kosa kisheria pia ni hatari kwa usta-
wi wa jumuiya hiyo.

]
Elimu

yahimizwa

kwa wazazi
wa kike

Na Christina Haule,
MOROGORO

SERIKALI imeomb-
wa kuweka msisitizo
wa kutoa elimu kwa
wazazi hasa wa kike
siana na ni namna
gani wanaweza
kufuatilia kwa karibu
nyendo za watoto
wao.

Hatua hiyo in-
afuatia kubainika
kuwa wapo baadhi
ya wanawake hua-
mua kuacha jukumu
la malezi kwa baba,
hali inayochangia
kuongezeka kwa
matukio ya ubakaji.

Ofisa Mtendaji
Kata ya Kiroka, Mage
Baraka, alisema hayo
alipokuwa akizun-
gumza na Nipashe,
na kubainisha kuwa
matatizo ya ubakaji
kwa watoto mara
nyingi hufanywa na
wazazi wa kiume,
jambo linalotishia
afya na saikolojia za
watoto kwa sasa.

Alisema chanzo
cha matatizo hayo
ni mzazi wa kike
kushindwa kum-
wangalia mtoto, kujua
ratiba zake za muda
wa kutoka shule na
hata yupo wapi na
anafanya nini na
kwa wakati gani, bali
jukumu hilo hubebwa
na baba.

Baraka alisema
kumwachia baba
majukumu hata kwa
mtoto wa kike ni
suala ambalo linatak-
iwa kupingwa vikali
na kama ni masuala
ya mila au tamaduni
zinapaswa kuachwa
mara moja.

Naye Mtendaji wa
Kata ya Kiroka wilay-
ani Morogoro, Rehe-
ma Kyatula, alisema
matukio ya ubakaji
kwa watoto mara
nyingi hufanywa na
wazazi wa kiume
wenyewe na wengine
huishia kutoroka bila
kuchukuliwa hatua.

Kyatula alisema
mwaka 2018 baba
mzazi alitoroka na
kukimbilia kusiko-
julikana baada ya
kuhisiwa kumbaka
mtoto wake wa
darasa la tatu.
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Italia yatoa
bil. 5/-
kukabili
tabianchi

Na Mwandishi Wetu

ITALIA imekubali
kutoa Euro milioni mbili
(zaidi ya shilingi bilioni
tano za kitanzania) kwa
Tanzania ili kukabiliana na
mabadiliko ya tabianchi.

Waziri wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muun-
gano na Mazingira), Mussa
Zungu, alitangaza msaada
jana, baaada ya mazun-
gumzo na Balozi wa Italia
nchini, Roberto Mengoni,
kwamba fedha hizo ili-
bidi zitolewe tangu mwaka
2016, lakini hazikutoka kwa
sababu ya mabadiliko ya
uongozi nchini humo.

“Serikali iliyopo sasa ma-
darakani imeridhia kutole-
wa kwa kiasi hicho cha fed-
ha. Kwa niaba ya Serikali
ya Jamhuri ya Muunganon-
aishukuru Serikali ya Italia
kwa uamuzi wake kwani
fedha hiyo itasaidia kwa
kiasi kikubwa jitihada za
serikali ya awamu ya tano
chini ya Rais John Pombe
Magufuli katika kupambana
na mabadiliko yanayoto-
kana na tabianchi,” alisema
Waziri Zungu.

Aliishukuru serikali ya
Italia kwa kuyapa kipaum-
bele masuala ya kulinda
mazingira na namna vya
kukabiliana na mabadiliko
yanayotokana na tabia nchi.

“Mazingira ni suala
muhimu kwa mustakabali
wa Tanzania yetu na dunia
kwa ujumla. Hivyo msu-
kumo huu ulionyeshwa na
serikali ya Italia utachochea
sana jitihada ya kuyaweka
mazingira salama kwa faida
ya

Vvizazi vya leo na kesho,”
amesema na kuongeza
kuwa serikali itasimamia
vilivyo kuhakikisha pesa
hizo zinafanya shughuli
iliyokusudiwa.

Mbali ya kuzungumzia
suala la tabia nchi, Wa-

Ziri Zungu amesema kuwa
wamezungumzia pia masu-
ala ya matumizi ya nishati
mbadala, matumizi ya taka
ngumu ziweze kuwa nishati,
maboresho ya fukwe pamo-
ja na nyanzo vya maji.

Balozi Mengoni alisema
wataendelea kuimarisha
mahusiano kati ya nchi hizo
mbili licha ya mabadiliko
ya uongozi nchini mwao na
kuimarisha ushirikiano ka-
tika mambo yote muhimu ili
kujenga jamii yenye ustawi
mzuri.

Wachimbaji wahimizwa fao [a matibau bure NSSF

Na Shaban Njia, KAHAMA

'ACHIMBAJI wadogo
katika Wilaya ya Ka-
hama mkoani Shin-
yanga, wameshauri-
wa kujiunga na Mfuko wa Hifadhi
ya Jamii (NSSF) ili kunufaika na fao
la matibabu ya bure.
Mwanachama wa mfuko huo
kuanza kunufaika ndani ya miezi
sita baada ya kujiunga na kutoa
michango. Kwa kuwa wachimbaji
wadogo wamekuwa wakipata ajali
za mara kwa mara wawapo katika
uchimbaji, fao la matibabu litaku-

wa msaada mkubwa wa matibabu.
Meneja wa NSSF Wilaya ya Ka-
hama, Aisha Nyemba, aliyabaini-
sha hayo wakati akizungumza na
vyombo vya habari, na kusema
kuwa kundi hilo halina utaratibu
wa kujiwekea akiba kutokana na
kutokuwa na uhakika wa maisha.
Aidha, alisema alifanya ziara ya
kuwatembelea wachimbaji wa-
dogo katika maeneo mbalimbali
ya migodi midogo na kuzungumza
nao juu ya kujiwekea akiba kwa
ajili ya maisha ya baadaye, lakini
walidai hawawezi kujiunga na
kutoa michango kwa madai ni

marehemu watarajiwa.

Nyemba alisema tangu mwaka
2000 hadi sasa wana wanachama
14,872, kati ya hao 3,636 ndio wa-
nalipa michango kila mwezi, idadi
ambayo alisema ni ndogo ukilin-
ganisha na watu waliojiandikisha
katika mfuko huo.

“Haiwekezani kundi la walioji-
unga na mfuko huu kuwa ni kub-
wa, wakati wanaolipa michango ni
wachache, hata kama watakuwa
wamepoteza maisha idadi haiwezi
kushuka kwa kiasi hiki,” aliongeza
Nyemba. Pia alisema kundi kub-
wa ambalo lilikuwa limejiunga na

hifadhi na kushindwa kuendelea
kulipa michango ni waliokuwa
wafanyakazi wa migodi ya Bulyan-
huru na Buzwagi ambao waliach-
ishwa kazi baada ya migodi hiyo
kusitisha kuendelea na uzalishaji
na kustaaft.

Aliwataka wamiliki wa taasi-
si binafsi ambazo hawapeleki
michango ya watumishi wao ka-
tika mfuko huo, kuhakikisha wa-
nawasilisha na kuongeza kuwa
Wilaya ya Kahama ina waajiri wen-
gi ambao hawapeleki michango ya
watumishi wao hususan kampuni
zilizowekeza.

linavyofanya kazi zake. PICHA: BUNGE

Mashauri 172 ubakaji wanafunzi yafunguliwa

Na Jumbe Ismailly, SINGIDA

JUMLA ya mashauri 172 ya ma-
kosa ya ubakaji kwa wanafunzi
wa shule za msingi na sekondari
mkoani Singida yamefunguliwa
mwaka jana katika Mahakama za
Wilaya na Mahakama ya Mkoa.

Vitendo vya ubakaji vimechang-
ia baadhi ya wanafunzi hao ku-
pata ujauzito, hivyo kushindwa
kuendelea na masomo yao.

Akitoa taarifa za utendaji wa
shughuli za Idara ya Mahakama
mkoani Singida, Hakimu Mkazi

wa Mahakama ya Hakimu Mkazi
wa Mkoa wa Singida, Consolata
Peter Singano, alisisitiza kuwa
mashauri hayo ndiyo yanayoon-
goza yakifuatiwa na mashauri ya
dawa za kulevya.

Kwa mujibu wa Singano, dawa
za kulevya ni pamoja na bangi,
mirungi na heroin zinazotengen-
ezwa kwenye viwanda na kwam-
ba ambapo jumla ya mashauri ya
makosa 135 yalifunguliwa katika
mahakama hizo kwa mwaka uli-
opita.

“Katika Mkoa wa Singida kwa

ujumla wake mashauri ya makosa
ambayo yanaonekana kwamba
yanafunguliwa sana mahakama-
ni, yamekuwa ni mashauri ya ma-
kosa ya ubakaji... ubakaji umeku-
wa ukiwahusu sana wanafunzi na
wengi wao pia wametiwa mimba,
kwa hiyo kwa mkoa mzima yapo
jumla ya mashauri ya makosa
172,” alifafanua Singano.

Kwa mujibu wa hakimu huyo,
dawa hizo zina madhara, hivyo
sheria imewekwa ili kuwanusuru
watu wasiathirike kwa dawa hizo
kwani nyingi zinaathiri ubongo

wa mtumiaji kwa kiwango ki-
kubwa.

Mashauri mengine yaliyofun-
guliwa katika mahakama hizo ni
ya makosa ya uhujumu uchumi
yanayohusisha nyara za serikali,
ambapo jumla ya mashauri ya
makosa 112 yamefunguliwa na
idadi kubwa ya mashauri hayo
yanapatikana Wilaya ya Manyoni
kutokana na kuwapo Kikosi cha
Kuzuia Ujangili (KDU) na kuna
msitu wa Pori la Akiba wa Rungwa
Kizigo na Muhes unaowavutia ma-
jangili wengi.
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Wananchi waomba huduma kliniki

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

JAKAZI wa Kitongoji

cha Maweni, Hal-

mashauri ya Babati

mkoani Manyara,
wameiomba serikali kuwasaidia
kupata huduma ya Kkliniki kwa
watoto. Huduma hiyo, haipatikani
kwa muda mrefu kwenye kiton-
goji hicho, kutokana na wananchi
wa eneo hilo, kuifuata katika kituo
cha afya kilicho mbali.

Ombi hilo, walilitoa jana kwe-
nye ziara ya Kamati ya Siasa ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM),
Wilaya ya Babati wakati ikikagua
ujenzi wa Shule ya Msingi Malesh.

Mkazi wa kitongoji hicho, Angelina
Aloyce, aliwaambia wajumbe hao
kuwa wanashindwa kuwapeleka
watoto kliniki kila mwezi kutokana
na umbali.

Alisema hadi kufika kituo cha
afya kupata huduma hiyo, wa-
nanchi wanatembea zaidi ya
kilometa 20, kwenda Kata ya
Gallapo kwenye Kituo cha Afya
Gallapo.

“Watoto wetu hawapati hu-
duma ya kliniki ya kila mwezi kwa
sababu ya kukosa zahanati, pia ha-
tuna kituo cha afya na tunachok-
itegemea kwa ajili ya kupata hudu-
ma ya matibabu ni kituo cha afya
Gallapo na kipo mbali na makazi
yetu,” alisema Aloyce.

Mkazi wa kitongoji hicho, Rukia
Kemo, alisema huduma za afya
katika eneo hilo ni za kusuasua
na tatizo hilo la kukosekana kwa
huduma hiyo linawagharimu wa-
jawazito kwenda kwa kliniki kwa
wakati na muda wa kujifungua.

“Tukitaka kujifungua tunapata
shida sana mpaka tuende kituo
cha afya Gallapo na kipo mbali na
makazi yetu, hadi kufika huko, tu-
natembea kilometa zaidi ya 20 na
wajamzito wakifika huko wanaku-
wa wamechoka kitendo hicho ki-
nasababisha kufanyiwa upasuaji
ili kuokoa maisha ya mama na
mtoto,” alisema Kemo.

Alisema kufika kituo cha afya
Gallapo, wananchi wanatumia Sh.

30,000 kwenda na kurudi kwa ajili
ya usafiri wa boda boda.

Aliiomba serikali kuwasaidia
kujenga zahanati karibu na eneo
hilo, ili wapate huduma kwa ka-
ribu.

Naye Mganga Mkuu wa Hal-
mashauri ya Babati, Dk. Hosea
Madama, akizungumza kwa niaba
ya Mkurugenzi Mtendaji wa hal-
mashauri hiyo, aliwahakikishia
wananchi hao, hadi kufikia mwezi
Machi mwaka huu, huduma ya
Kliniki itakuwa imepelekwa.

Katibu wa CCM Wilaya ya Baba-
ti, Filbert Mampwepwe, alimtaka
Mganga Mkuu kupeleka haraka
huduma ya kliniki kwenye eneo
hilo.

Mtendaji Mkuu wa Tume ya Madini, Prof. Shukrani Manya (kulia), akizungumza wakati akikabidhi jengo la kituo cha biashara ya madini
va Tanzanite, kwa Ofisa Madini Mkazi wa Mirerani, Daudi Ntalima (kushoto), juzi, lililojengwa na Suma JKT kwa gharama ya Sh. bilioni
1.3. Anayeshuhudia (katikati) ni Waziri wa Ulinzi wa Jeshi la Kujenga Taifa, Dk. Hussein Mwinyi. PICHA: GIFT THADEY

Akabidhi mabati kuezeka madarasa

Na Allan Isack, MBULU

MBUNGE wa Jimbo la Mbulu
Maasay, amekabidhi mabati
120 kwenye Shule ya Msingi
Ng'wandakw Kata ya Haydom ili
kutatua tatizo la wanafunzi 400
kukosa madarasa.

Akizungumza jana wakati
akikabidhi mabati hayo, alisema
lengo ni kupaua vyumba vipyaili

wanafunzi waliokosa madarasa
wapate eneo la kusomea.

Alisema Shule ya Ng’'wandakw
ina wanafunzi 1,700 na vyumba
vya madarasa vilivyopo ni 10
ambavyo havikidhi mabhitaji ya
wanafunzi.

Hata hivyo, alisema hadi sasa
kuna madarasa manne mapya
yamejengwa na kati ya hayo,
mawili yamefikia hatua ya
upauzi na mengine yapo kwenye

hatua ya msingi. “Tutahakiki-
sha wanafunzi hawa wanasoma
kwenye mazingira bora ili wapa-
te elimu ambayo itawanufaisha
wao na jamii kwa ujumla kwa
miaka ijayo,” alisema Massay.
Alisema mpango wa elimu
bure uliotolewa na Rais John
Magufuli, umeleta ~mwam-
ko wa kusomesha watoto.
“Nawapongeza wananchi wa

wameitikia wito wa kusomesha
watoto baada ya tamko la elimu
bure kutolewa,” alisema Massay.

Baadhi ya wazee wa eneo la
Ng'wandakw walimpatia zawadi
ya mbuzi mbunge huyo, kama
shukrani ya kuwakabidhi mabati
hayo 120.

Mmoja kati ya wazee hao,
James Clet, alishukuru kupatiwa
mabati hayo kwa kuwa yatawa-
saidia kuezeka baadhi ya madar-

Biteko
atambua
mchango
wachimbaji
wadogo

Na Allan Isack, SIMANJIRO

WAZIRI wa Madini, Dotto

Biteko, amesema kuwa Wiz-
ara ya Madini inawathamini
wachimbaji wadogo wa madini
nchini kwa kuwa wameinyany-
ua sekta hiyo kwa kuongeza
mapato kwa wingi.

Biteko ameyasema hayo juzi

wakati akikabidhiwa jengo la
kituo cha pamoja cha biashara
cha madini ya Tanzanite na
Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Ku-
jenga Taifa Dk. Hussein Mwinyi.

Jengo hilo, lilijengwa na

askari wa Jeshi la Kujenga
Taifa la Suma (JKT).

Biteko alisema baadhi ya

wachimbaji wakubwa wa ma-

dini awali walisusia kuchimba

madini, lakini wachimbaji wa-

dogo waliendelea na shughuli

za0 ambazo ziliongeza mapato
kwa wingi katika sekta ya ma-
dini nchini.

Alisema Kampuni ya Tan-

zanite One, kabla ya kufunga
mgodi huo, walikuwa wanacha-
gia mapato kwa kiasi cha Sh.
bilioni 1.1.

Hata hivyo, alisema kampuni

hiyo na wachimbaji wakubwa
walipoacha kuendelea na
shughuli za madini, wachim-
baji wadogo waliwapita kwa
kuongeza mapato mengi hadi
kufikia kiasi cha Sh. bilioni 2.7.

Aliwaomba wachimbaji

madini wadogo wa madini ya
Tanzanite kuendelea kuwa
wazalendo kwa kulipa kodi

ili serikali iendelee kuingiza
mapato na kupeleka maendeleo
kwa wananchi.

Kwa upande wake, Waziri wa

Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa
(JKT), DK. Hussein Mwinvyi, ali-
washukuru viongozi wa Wizara
va Madini kwa kuwapa heshima
ya kujenga miradi mbalimbali
ya madini. “Pamoja na hayo
nawapongeza maofisa wa

jeshi na askari wengine ambao
wamefanikisha ujenzi wa kituo
hiki cha pamoja cha kisasa
ambacho tunawakabidhi Wizara
yva Madini,” alisema Mwinyi.

Kaimu Mkuu wa Mkoa wa

Manyara, Chelestino Mofuga,
alimpongeza Waziri Biteko kwa
kusimamia Sekta ya Madini.

Alisema sekta hiyo, kwa sasa

inatambulika kama sekta rasmi
kwa kuingiza mapato mengi ya
nchi. Mofuga alisema tangu
Biteko akabidhiwe wizara hiyo,
ameonyesha juhudi kubwa ka-
tika kuongeza mapato kwenye
sekta hiyo tofauti na awali.

Meneja wa Wakala wa Ufundi

na Umeme (Temesa) wa Mkoa
wa Dodoma, Mhandisi Liberatus
Bikulamchi, ambaye ndiye ame-
funga mfumo wa umeme na taa
kwenye ukuta wa machimbo ya
Tanzanite alisema wametumia
Sh. milioni 716.5.

Bikulamchi alisema kwenye

shughuli hiyo, walitengeneza
ajira kwa watu 50 kwa muda na
hakukuwa na ajali yoyote iliyo-
tokea kwa kuwa sheria za kazi
zilizingatiwa na kufuatwa.
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Uaminifu
wakwamisha
utoaji fedha
kwa wenye
ulemavu

Na Mwandishi Wetu,
MWANGA

MKUU wa Wilaya ya
Mwanga mkoani Kilimanja-
ro, Thomas Apson, amesema
tatizo kubwa linalojitokeza
hivi sasa na kukwamisha
utoaji wa asilimia 10 ya
mikopo ya fedha kwa
makundi maalum ni jamii
ya watu wenye ulemavu
kushindwa kuaminiana.

Apson alisema hali hiyo
linaifanya Halmashauri ya
Wilaya ya Mwanga, wakati
mwingine kuchelewa kutoa
kwa wakati fedha hizo,
baada ya kukutana na tatizo
la kutoaminiana miongoni
mwa wanavikundi vya watu
wenye ulemavu hususani
katika usimamizi wa fedha.

“Tunajaribu kutafuta
namna ya kuwaweka
sawa na hili ni tatizo kwa
kweli, watu ambao ikitokea
wameshindwa kuaminiana
katika kikundi unawezaje
kuwapa fedha. Tunawapa
elimu na kila kundi lita-
pata mgao wake kwa jinsi
maofisa maendeleo ya jamii
wataona,” alisema.

Mwishoni mwa wiki
iliyopita, Mkuu wa Mkoa
wa Kilimanjaro, Dk. Anna
Mghwira, aliagiza Mkuru-
genzi Mtendaji wa Wilaya
ya Mwanga, Zefrin Lubuva,
asilipwe mshahara wa
mwezi Februari kuto-
kana na kushindwa kujibu
maswali kuhusu utengaji
wa asilimia 10 ya fedha
za mikopo ya makundi
maalumu.

Alichukizwa na kitendo
cha Mkurugenzi huyo
kushindwa kujibu mas-
wali ya halmashauri hiyo
kushindwa kutenga asilimia
10 ya mapato yake kwa ajili
ya wanawake, vijana na
wenye ulemavu.

Kutokana na tatizo hilo,
Dk. Mghwira ameagiza
wakurugenzi watendaji wa
Halmashauri za Mkoa wa
Kilimanjaro, kuhakikisha
wanatenga na kutekeleza
bajeti za utoaji wa mikopo
kwa vikundi vya wa-
nawake, vijana na watu
wenye ulemavu katika
bajeti ya mwaka wa fedha
2020/2021.

Pia amewaelekeza wakuu
wa wilaya kuhakikisha
wanavisaidia vikundi vyote
vyenye utayari wa Ku-
patiwa mikopo hiyo ikiwa
ni pamoja na kuwa tayari
kuwasikiliza na kuwapa
miongozo ya kuifikia hu-
duma hiyo.

Serikali yafuatilia mwanafunzi
anayedaiwa kutoroshwa ha mama

Na Godfrey Mushi, SAME

AMLAKA za seri-
kali wilayani Same,
mkoani Kilimanjaro,
zimeombwa kuingilia
kati sakata la mwanafunzi wa kike
wa kidato cha nne anayesoma
mchepuo wa Sayansi katika Shule
ya Sekondari ya Kibacha, kudaiwa
kutoroshwa na mama yake mzazi
ili akafanye biashara kwa mchum-
ba wake anayetarajia kumuoa.
Imedaiwa kuwa mwanafunzi
huyo alitoroshwa na kuachishwa
masomo yake mwanzoni mwa
mwaka huu, akiwa mikononi mwa
mama yake anayeishi eneo la
Stesheni, Wilaya ya Same.
Ombi hilo lilitolewa jana wilay-

ani hapa na wanaharakati 20 wa-
naounda Jukwaa la Vuguvugu la
Ukombozi wa Mwanamke Kimap-
induzi (Tapo) la Wilaya ya Same,
wakati wakiwasilisha malalamiko
yao kwa Ofisa Maendeleo ya Jamii
wa wilaya hiyo, Charles Ana-
toly.

Akizungumzia tukio hilo, Mwe-
nyekiti wa jukwaa hilo, Tamari
Mndeme, alisema mwanafunzi
huyo aliyekatishwa masomo yake
na kutoroshwa, anasoma Sekond-
ari ya Kibacha iliyopo Kata ya Kisi-
ma na alipaswa kuhitimu masomo
yake mwishoni mwa mwaka huu.

“Huyo mwanafunzi ni miongoni
mwa wasichana wanaosoma mas-
omo ya Sayansi ambao wanafanya
vizuri darasani, tumejadiliana

sana namna ya kumkomboa binti
huyo arudi shule na tumesema
hatua ya kwanza ni kuleta jambo
hili katika mamlaka husika ili
zichukue hatua baada ya kujiri-
dhisha,” alieleza Mndeme.

Akijibu madai hayo ya wanaha-
rakati, Ofisa Maendeleo ya Jamii
wa wilaya hiyo, Charles Anatoly,
alisema: “Nimepokea malalamiko
yenu na nitayawasilisha kunako-
husika na pia nitaliingiza kwe-
nye vikao vyetu ili tuchunguze
na baadaye kutafuta ufumbuzi
wake.”

Alipotafutwa Mkuu wa Wilaya
ya Same, Rosemary Senyamule,
kutoa ufafanuzi iwapo jambo hilo
limefikishwa rasmi ofisini kwake,
alisema mpaka sasa hawajapele-

kewa taarifa hiyo na kwamba nda-
ni ya saa 24 kuanzia sasa atakuwa
amejua ukweli wa jambo hilo.

Mratibu wa mradi wa ujenzi
wa nguvu ya pamoja ya kutetea
wanawake na watoto kupambana
na ukatili wa kijinsia, Veronika Ul-
lomi, akizungumzia jambo hilo
alisema lengo lao ni kuwakomboa
wanawake katika ukatili wa kijin-
sia.

“Nia yetu ni kujenga uelewa wa
pamoja wa dhana muhimu za ki-
jinsia zikihusishwa na maendeleo
ya kijamii, kiuchumi na kisiasa, la-
kini kuhamasisha jamii na kukuza
uelewa wao kuhusu dhana na
itikadi ya ufeministi kama ya ku-
fikia usawa wa kijinsia,” alieleza
Ullomi.
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Msaidizi wa Kisheria, Michael Shayo (kushoto), akiwa na mjane Magdalena Massao (wa pili kulia) na watoto wake wawili, baada ya mjane huyo

Mradi wa mil. 800/- washindwa kukamilishwa

Na Mwandishi Wetu, ROMBO

MRADI wa maji wa Shimbi
Mashariki uliopo Wilaya ya Rom-
bo, mkoani Kilimanjaro, haujaka-
milika tangu mwaka 2013, licha ya
mkandarasi anayetekeleza mradi
huo kulipwa Sh. milioni 400.

Taarifa ya Mhandisi Joseph
Mcharo anayesimamia Wakala
wa Maji na Usafi wa Mazingira
inaeleza kuwa mradi huo ume-
chukua muda mrefu kukamilika
na mkandarasi huyo aliondoka

eneo la mradi kwa muda mrefu.

“Huu mradi wa Shimbi Mashari-
ki una thamani ya Sh. milioni 887.4
na mpaka sasa umeshatekelezwa
kwa asilimia 88. Anachodai kwa
sasa mkandarasi huyu ni kiasi cha
Sh. milioni 86 tu,” alisema.

Kwa mujibu wa Mhandisi Mcha-
ro, sababu kubwa wanayoitoa ma-
kandarasi ya kuchelewa kukamili-
sha miradi ni kutolipwa madai yao
kwa wakati na wanapoandikia
madai yao, huwa wanasimamisha
ujenzi mpaka walipwe fedha zao
ndio waendelee na kazi.

Kutokana na tatizo hilo, inaele-
zwa kuwa tayari Naibu Waziri wa
Maji, Jumaa Aweso, ameelekeza
kuchukuliwa kwa hatua ikiwamo
kuagiza kufuatwa kwa taratibu
za kisheria za kuvunjwa mkataba
huo.

Taarifa zaidi zinaeleza kuwa
Naibu Waziri huyo ametaka asil-
imia 12 zilizobaki za mradi kuka-
milika zifanywe na wataalamu wa
Wakala wa Usambazaji Maji na
ya Rombo.

Pia Aweso ameagiza kushughu-

likiwa kwa madai yanayotokana
na stahiki za vibarua kulipwa fed-
ha zao na kuhakikisha mzabuni
wa pampu za maji analipwa fedha
yake na ziwahishwe ili wananchi
wa eneo hilo wapate huduma
maji.

Mradi mwingine kama huo am-
bao haujakamilika kwa muda mre-
fu na unalalamikiwa na wananchi
nye thamani ya Sh. milioni 927.9
kutokamilika kwake kunasaba-

maji nchi jirani ya Kenya.
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JUMAIANO FeBRUARI 19,2020 HABARI BORA NA KAMILIFU Afrika MaShariki
NlpaShe — Ukurasa 14

Prof. Lipumpa tayari

Na Sabato Kasika

AKATI joto la uchaguzi mkuu lik-
iendelea kupanda, Mwenvyekiti
wa Chama cha Wananchi (CUF)
Taifa, Profesa Ibrahim Lipumba,

ameibuka na kuanza kukumbushia uwezeka-
no wa kufufua umoja wa kimkakati uliound-
wa na wapinzani waliojiunga na kuanzisha
Umoja wa Katiba ya Wananchi (Ukawa).
Hata hivyo, anataja masharti kwa vyama
Vvya upinzani vinavyohitaji ushirikiano huo
wa kimkakati akisema ili kuishirikisha CUF

ni lazima wakubaliane naye kuwa hakuna
sababu ya kukumbatia waliotemwa na
chama tawala.

Mwenyekiti huyo anasema,
kama vyama vya Chadema na
ACT Wazalendo vinataka CUF
jungane navyo, katika uchaguzi
mkuu, basi visipokee ‘mabaki’
yaliyoenguliwa kutoka Chama
Cha Mapinduzi.

Kwake ndilo sharti kuu,
ambalo kiongozi huyo ana-
litoa wakati akizungumza s rt Wl
na wanahabari kwenye - ~ e Tl
makao makuu ya chama » 2
hicho, yaliyopo Buguruni
Dar es Salaam. Sigaite "=
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3 anasema, CUF haiko
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Na Mashaka Mgeta

AKRIBANI  siku tatu

baada vya kukamatwa

na kuwekwa kwenye

mahabusu katika kituo
cha polisi Remera, manusura
wa mauaji ya kimbari yaliyo-
tokea Rwanda mwaka 1994,
Kizito Mihigo, amekutwa ame-
kufa, akidaiwa kujiua.

Mwanamuziki huyo ambaye
awali alionekana kuwa Kip-
enzi cha serikali ya Rwanda,
anadaiwa kujinyonga kwa
kutumia shuka, maelezo va-
nayotolewa na polisi.

Taarifa zinazohusu maisha
va Kizito ambaye pia alikuwa
msanii maarufu wa muziki wa
[njili nchini humo, zinamu-
elezea kama kijana aliyekuwa
na ndoto za kulitendea haki
taifa lake kupitia uongozi wa
umma, lakini mara kadhaa
akajikuta akitiwa nguvuni
ama kupata ‘kashikasi’ ny-
ingine za kisiasa.

Miongoni mwa nyimbo
zilizomfanya Kizito afaha-
mike sana Rwanda ni Inuma
ukimaanisha njiwa na lgisoba-
nuri cy'urupfu ambao maana
yake ni kifo.

Kizito mwenye umri wa
miaka 38, alikamatwa na
polisi wiki iliyopita na taarifa
zilieleza kwamba alikuwa
anakimbilia nchini Burundi,
kwa mujibu wa idara ya
upelelezi ya Rwanda (RIB) na
kwamba alikuwa na nia ya
kutorokea Ubeligiji.

Sehemu ya taarifa ya jeshi
la polisi nchini humo iliyo-
tolewa kuhusiana na kifo
hicho inasema, “alikuwa kwe-
nye mahabusu ya polisi kwa
siku tatu zilizopita kutokana
na RIB kumshutumu kwa
kujaribu kuvuka mpaka ili
kuingia Burundi kinyume cha
sheria, na pia kwa masuala ya
rushwa.”

Taarifa hiyo inaeleza zaidi
kuwa, akiwa mahabusu hapo,
Februari 15 na 16, mwaka
huu, Kizito alitembelewa na
ndugu zake waliofuatana na
mwanasheria wake.

“Uchunguzi unaendelea
kubaini sababu iliyomfanya
akajiva,” sehemu vya taarifa ya
polisi nchini humo inaeleza.

Taarifa inayotolewa na
Msemaji wa Polisi, JB Ka-
beera kupitia mitandao ya
kijamii, inasema mwili wa
Kizito ulikutwa wakati polisi
wakifanya ukaguzi saa 11
alfajiri ya juzi Jumatatu.
Hapakuwa na taarifa zaidi.

Kwa mara ya kwanza,
Kizito alikamatwa mwaka
2014 akikabiliwa na tuhuma
mbalimbali ikiwemo ya
kikundi cha Rwanda National
Congress (RNC), kinachotajwa
na mamlaka za nchini humo
kuwa cha kigaidi na amba-
cho viongozi wake wanaishi
Afrika Kusini.

Kwa mujibu wa taarifa
mbalimbali za mamlaka hizo,
lengo la kikundi hicho ni
kuondosha hali ya usalama
nchini humo. Katika mashtaka
vake, Kizito alikutwa na hatia
na kuhukumiwa kwenda jela
miaka 10.

Septemba mwaka juzi, Rais
Paul Kagame, aliwasamehe
wafungwa 2,140 wakiwamo
wa Kisiasa ambapo Kizito
alikuwa miongoni mwa wali-
otolewa gerezani.

Idara ya upelelezi ya

Kifo cha mwanamuziki Kizito
chaitikisa Afrika Mashariki

Kizito Mihigo. PICHA: MTANDAO.

Rwanda ilithibitisha ljumaa
iliyopita kuhusu kushikiliwa
kwa Kizito kwa madai ya ku-
jaribu kujiunga na vikundi cha
wana mgambo kuhatarisha
usalama wa nchi hiyo pamoja
na tuhuma za rushwa.

Kupitia akaunti yake ya
twitter, RIB ilieleza kwamba
Kizito alikamatwa na maofisa
wa usalama alipokuwa
akijaribu kutorokea nchini
Burundi kupitia mpaka uliopo
wilayani Nyaruguru, kusini
mwa Rwanda.

Mitandao ya kijamii ilikosoa
na kuita uvumi uliomhusisha
Kizito akiwa na watu wengine
watatu, kutaka kutorokea
nchini Burundi.

Msamaha wa Rais Kagame
kuwasamehe wafungwa wa
kisiasa, ulimhusu pia mpinzani
wake mkubwa, Ingabire Vic-
toire, aliyehukumiwa miaka
15 jela

Wanasiasa wengine wali-
otoka kwa msamaha huo na
idadi yao kwenye mabano
ni kutokea wilaya za Bug-
esera (23), Nyarugenge (447),
Musanze (149), Gicumbi (65),
Nyanza (63), Rubavu (158),
Rwamagana (455) na Nyaga-
tare (24). Huko kote ni katika
jimbo la Mashariki.

Wengine walitokea Huye
(484), Muhanga (207), Ngoma
(35), Rusizi (7) na Nyamagabe
(23) ikiwa ni upande wa
kusini mwa nchi hiyo.

Kwa mujibu wa
taarifa mbalimbali
za mamlaka

hizo, lengo la
kikundi hicho

ni kuondosha

hall ya usalama
nchini humo.
Katika mashtaka
yake, Kizito
alikutwa na hatia
na kuhukumiwa
kwenda jela miaka
10.

WALIPOTOKA GEREZANI

Palikuwa na umati mkubwa
wa watu nje ya gereza la
Nyarugenge lililopo Ma-
washuhudia Kizito na Ingabire
wakitoka kwa msamaha wa
Rais Kagame.

[likuwa majira ya saa 3:00,
Kizito alitoka ndani ya gereza
hilo jipya na pekee lililopo

Kizito aliwaambia waandi-
shi wa habari kuwa, “nilita-
rajia kupata msamaha wa Rais
Kagame ninayemjua kwa ni
mtu wa msamaha.”

Mkazi mmoja wa Nyarugu
huko Kusini Magharibi mwa
Rwanda, aliliambia Shirika
la Utangazaji la Uingereza
(BBO) kuwa Alhamisi iliyopita,
namuziki Kizito aliyekuwa
amebeba begi kubwa na kum-
fikisha kituo cha palisi.

“Nilikuwepo, nilimuona. Wa-
alikuwa akijaribu kuvuka
mpaka kwenda Burundi kwa
kupitia ‘njia za panya’. Kutoka
hapo mpaka mpakani ni um-
bali wa takribani dakika tano
kwa kutembea kwa miguu,”
akasema mkazi huyo ambaye
hakutaka jina lake litajwe.

Taarifa ya awali ya RIB
inaeleza kuwa huenda Kizito
alijinyonga kwa kutumia
shuka, lakini uchunguzi
utakaotoa taarifa rasmi bado
unaendelea.

Baada ya tukio hilo, mwili

wake ulichukuliwa na kwenda
kuhifadhiwa kwenye hospitali
ya Kacyiru.

Taarifa iliyo rasmi inaeleza
kuwa Kizito alikuwa msanii
wa muziki wa Injili, mtunzi
wa nyimbo, mpiga kinanda na
gitaa, mtangazaji wa runinga
na mwanaharakati wa amani
na maridhiano.

Alisomea nchini Ufaransa na
mwaka 2010 kwa kugharami-
wa na serikali iliyomuona ana
kipaji kikubwa cha uimbaji.
Mwanamziki huyo alianzisha
Mfuko wa Wakfu wa Amani
wa Kizito Mihigo.

Alizaliwa Julai 25, mwaka
1981 huko Kibeho, Rwanda.
Wazazi wake wanatajwa
kuwa ni Augustine Buguzi na
Placidie Ilibagiza. Na Kizito ni
mwathirika wa mauaji ya Kim-
bari na kwamba ni manusura
wa mauaji hayo.

Aprili 2014, Kizito alire-
kodi wimbo uliokosoa na
kupinga mauaji ya halaiki,
ndipo alipokamatwa na kufun-
guliwa mashtaka ya kupanga
za kuipindua serikali ya Rais
Kagame.

Shauri hilo ndilo lililom-
sababisha kupatikana na hatia
na Februari mwaka 2015, ali-
hukumiwa kutumikia kifungo
cha miaka 10 jela.

Mwenyezi Mungu am-
pumzishe kwa Amani -amina.

MAKALA HIl IMEANDIKWA
KWA MSAADA WA VYANZO VYA
MTANDAONI. 0754691540
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Na Julieth MKireri, KIBAHA

WAKA 2020 ndiyo

huu na kikubwa kina-

chozungumzwa  ni

uchaguzi mkuu, ndi-
yo maana wananchi wameanza
kujiandikisha na kuwa na vitam-
bulisho vya kupigia kura ili ku-
jihakikishia nafasi ya kuchagua
viongozi kuanzia rais, wabunge
pamoja na madiwani.

Wanasiasa mbalimbali wa-
najipanga kuwania nafasi hizo
na wale ambao tayari walikuwa
wameshikilia nyadhifa hizo na
wanataka kurudi tena ulingoni
watapata fursa ya kujitangaza
kwa wananchi kuelezea wali-
chokifanya kwa miaka mitano
ili wapiga kura wawapime kama
wanaweza kuwarudisha au ku-
waweka pembeni.

Wapo ambao wanajivunia
kuwa wametekeleza ahadi wali-
zotoa kwa wananchi, na hao ni
wale ambao wanatamba kuwa
waliwatembelea wananchi na
kujadili nao changamoto zilizo-
po na kushirikiana nao kuzitat-
ua, wanajinadi kuwa wamefan-
yakazi nao wamao..

Katika kuelekea kwenye uch-
aguzi mkuu , Nipashe inakutana
na Mjumbe wa Serikali ya Mtaa
wa Kongowe mkoani Pwani,
Tatu Kondo, ambaye ni mle-
mavu wa kusikia mwenye nia
ya kulipanda jukwaa la uongozi
wakati wa uchaguzi mkuu wa
Oktoba, akisema penye nia na
njia ipo..

Tatu ambaye pia ni Mwenyeki-
ti wa Chama cha Watu Wanaoi-
shi na Ulemavu (Shivyawata)
Mkoa wa Pwani, amekuwa aki-
jihusisha na mambo ya kijamii
mara kwa mara. Jambo analo-
lieleza kuwa ni sababu kutaka
kuwa na nafasi hizo za uongozi.

Anaeleza kuwa, katika nafasi
ya mwenyekiti wa Shivyawata
walikuwepo wanaume wawili
ambao waligombea, lakini akaf-
anikiwa na kuwazidi kikura ku-
tokana na sera zake, lakini pia
uwepo wa idadi kubwa ya wa-
nawake wapiga kura.

Tatu anasema, tangu chama
hicho kianzishwe mwaka 2007
hakujawahi kuwa na mwenyeki-
ti mwanamke na yeye ndiye wa
kwanza kushika nafasi hiyo.

Akiongelea nafasi yake ya
ujumbe Mtaa wa Kongowe
anasema, haikuwa kazi rahisi
kupata nafasi hiyo kutokana na
kuishi na ulemavu wa kusikia.

Anaeleza kuwa, baadhi ya
watu wamekuwa wakiwakati-
sha tamaa watu wenye ulemavu
kuingia katika ulingo wa kisiasa
kwa madai kuwa hawatazimudu
nafasi hizo.

“ Wanawake wana changamo-
to nyingi wakati wanagombea
uongozi lakini, kwasisi tunaoishi
na ulemavu ni zaidi, kwani wen-
gi wanatukatisha tamaa na bila
kusimamia na kujizatiti huku uk-
jjlamini kuwa unaweza, huwezi
kuingia kwenye kinyang’anyiro,”
anaeleza Tatu.

Mjumbe huyo anasema, jamii
kwa kiasi kikubwa ina wasiwasi
kuwachagua watu wenye ul-
emavu, lakini kwa upande wake
suala la kushirikiana mara kwa
mara katika shughuli za kijamii,
na kujitolea katika mambo ya
chama ndiyo chachu ya kuwa
katika nafasi hiyo.

“ Pamoja na kuwa na hali ya
kusua sua kutoka kwa wananchi
na hofu waliyojijengea kama
watu wenye ulemavu hawawezi
kuongoza, nimepambana kuji-

Mwenye uvlemavu wa KusikKia
atangaza naye yumo 2020
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Tatu Kondo (kulia) akipokea cheti kutoka kwa Mkurugenzi wa Taasisi ya Fahari ya Wanawake Viziwi, Anneth Gerana, baada ya mafunzo ya uja-

siriamali.
tolea katika mambo mbalimbali
kwenye jamii.

Nimekuwa nikiwatembelea
wananchi wenzangu, kushirik-
ishana mambo mbalimbali,
nimeshiriki pia vikao vya chama
na kufundisha walimu lugha ya
alama. Aidha nimekuwa kinara
wa kushawishi mambo ya maen-
deleo, nikiwaonyesha wananchi
kuwa tukipewa nafasi za uon-
gozi tunaweza,” anasema.

Ninachotaka kuionyesha jamii
ni kwamba, watu wenye ulema-
vu wanapojitokeza kugombea
wawape nafasi kwani wana uw-
ezo sawa na wale wenye viungo
vyote.

“ Lakini pia nawasisitiza watu
wanaoishi na ulemavu wasi-
jitenge, wasikubali kukatishwa
tamaa, kwani kuwa na ulemavu
si sababu ya kushindwa kuon-
goza” anasisitiza Tatu.

Halikadhalika anasema kuwa,
kutokana na nafasi aliyonayo
amekuwa na mipango ya kuen-
delea kuwashawishi wanawake
kuwa familia moja, kushirikiana
pale mmoja wao anapoweka nia
ya kugombea.

Aidha, anawahamasisha wa-
nawake wenye ulemavu ku-
jishughulisha na kuachana na
utegemezi, wajiunge na vikundi
ambavyo vitawarahisishia ku-
pata mikopo za kuendesha shu-
ghuli zao.

“ Wanawake wenye ulemavu
wengi wao hawajiamini, wame-
kuwa waoga kutokana na vitisho
pamoja na kukatishwa tamaa
na baadhi ya wanajamii ambao
wamejijengea dhana potofu
kuwa mtu mwenye ulemavu
hana uwezo wa kuongoza , jamii
inapotutisha kwa maneno kama

hayo wengi wanakata tamaa”
anaeleza kiongozi huyo.

KUSIMAMA UONGOZINI

Aidha, anasema, kushika nafa-
si alizonazo kwasasa, imetokana
na kuungwa mkono na familia
yake, chama chake Cha Map-

Naamini hii nafasi
va ujumbe niliyo
nayo Kwa sasa
imechangiwa

na kuwa na
mkalimani wakati
najieleza mpaka
tulipomaliza zoezi
la kuhesabu kura
na kutangazwa
washindi. Mwaka
2015 haikuwa hivi
nadhani pia hali

ile ilinikosesha
udiwani,” anasema
Tatu.

induzi (CCM), na wanajamii am-
bao wanawathamini watu we-
nye ulemavu na kuwapa nafasi.

Akiongelea harakati zake
katika kuwania nafasi mbalim-
bali, Tatu anasema, mbali ya
kuwa katika nafasi anayoshikil-
ia mwaka 2015 aliingia katika
kinyang'anyiro cha udiwani .

Anasema, akiwa katika ngazi
ya kura za maoni kata ya Kon-
gowe, kulikokuwa na wagombea
40 alivuka kiunzi na kushika na-
fasi ya nane, pamoja na hali ya
ulemavu anayoishi nayo.

Tatu anabainisha kuwa nafasi
hiyo aliipata kwa vile hakukuwa
na mkalimani wa lugha ya alama
wakati anajinadi hadi muda wa
kuhesabu kura.

Anasema, kipindi hicho ku-
litokea changamoto ya mkalima-
ni wake kuzuiliwa kuingia ndani
ili kutafsiri lugha na hivyo ku-
sababisha kushindwa kujieleza.

“Naamini hii nafasi ya ujumbe
niliyo nayo kwa sasa imechangi-
wa na kuwa na mkalimani waka-
ti najieleza mpaka tulipomaliza
zoezi la kuhesabu kura na ku-
tangazwa washindi. Mwaka 2015
haikuwa hivi nadhani pia hali ile
ilinikosesha udiwani,” anasema
Tatu.

OMBI KWA SERIKALI

Mjumbe wa serikali ya mtaa
wa Kongowe, anaiomba seri-
kali kuzingatia suala la kuweka
wakalimani maeneo yote am-
bayo yana walemavu, ili kura-
hisisha jambo linalofanyika
katika muda huo nao waweze
kushirikiana kikamilifu kama
wengine.

Aidha, anaiomba jamii kuon-
doa imani potofu kuwa, watu

wenye ulemavu wa kusikia wa-
nawategemea zaidi wakalimani
kuongea hata mambo ambayo
wao hawajayafanya, na badala
yake kuelewa kuwa Lugha inay-
otafsiriwa na mkalimani ni kuto-
kana na kitu kinachosemwa na
mlemavu.

Akiongelea suala la wakalim-
ani, Katibu wa Chama Cha Map-
induzi Wilaya ya Kibaha Mjini,
Afidu Luambano, anasema, kati-
ka maeneo ambayo wataelezwa
kuwapo kwa watu wenye ul-
emavu wanaohitaji wakalimani
watahakikisha wanakuwepo.

Luambano, anawasisitizia
watu wenye Ulemavu kuacha
kujitenga na badala yake kush-
iriki katika shughuli mbalimbali
za kijamii.

Anasema, hata pale wataka-
poamua kushiriki katika uch-
aguzi kwa kugombea, chama
hicho kitaendelea kuwapa ush-
irikiano sawa na ambao hawana
ulemavu.

Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Mji wa Kibaha, Jenifer Omolo,
amewahakikishia  ushirikiano
watu wote katika kipindi chote
cha uandikishaji wa daftari la
mpiga kura na shughuli zote
kuelekea uchaguzi Mkuu.

Omolo anasema, katika mae-
neo yote kutakapokuwapo na
watu wenye Ulemavu wanao-
hitaji wakalimani watahakikisha

wanakuwapo.

Wanawake mkoani Pwani
wengi wao sasa wameanza
kuondokana na utegemezi,

kwa kujishughulisha na shu-
ghuli mbalimbali huku wengine
wakijiingiza katika siasa na kazi
mbalimbali za uongozi.
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“Nipo tayari kuungana na
Freeman Mbowe na Zitto
Kabwe, pamoja na vyama
vingine vya upinzani, iwapo
watakuwa tayari kutekeleza
sharti hilo, vinginevyo, sisi
kama CUF tutakwenda kivye-
tu na wao kivyao,” anasema.

Prof. Lipumba anasema,
siyo utaratibu wa kufanya
umoja wa kusubiri nani
atakeyetemwa na CCM au
kuenguliwa bali CUF ita-
shirikiana na vyama vyenye
nia ya dhati ya kusimamia
mabadiliko ya kweli.

“Vyama vya upinzani
havijazungumza chochote
kuhusu ushirikiano, na
huwezi kusema ushirikiano
wakati hujaongea na vyama.
Unatakiwa ushirikiano wa
kuitoa CCM madarakani na
siyo ushirikiano wa kusubiri
mabaki ya CCM,” anasema.

ACT WAZALENDO

Wakati Lipumba akitoa
sharti hilo, tayari Kiongozi
Mkuu wa Chama cha ACT
Wazalendo, Zitto Kabwe,
alishasema, lazima vyama
Vvya upinzani viungane katika
uchaguzi mkuu wa mwaka
2020.

Kwamba, vikiona anatosha
kuwania urais atakubali na
kufafanua kuwa kwa muda
mrefu amekuwa na nia ya
kuwa rais wa Tanzania, na
kusisitiza kuwa suala hilo si
la mtu mmoja bali ni uamuzi
wa chama au vyama vya
siasa.

“lwapo vyama vitaona
mimi ndiyo mgombea
ninayestahili kupeperusha
bendera nitagombea, la-
kini vikiona mtu mwingine
ndiyo anafaa zaidi, basi nita-
muunga, lazima tushirikiane
kuiondoa CCM madarakani,”
anasema Zitto.

Zitto anatoa kauli hiyo
Desemba mwaka jana Dar es
Salaam wakati wa mahojiano
katika kipindi cha Konani cha
kituo cha televisheni cha ITV
wakati akijibu maswali ya
mtazamaji aliyetaka kujua
kama ana nia ya kugombea
urais kwenye uchaguzi ujao.
Zitto amesema kwa muda
mrefu amekuwa na nia ya
kuwa Rais wa Tanzania,

Anasisitiza kuwa suala
hilo si la mtu mmoja bali ni
uamuzi wa chama au vyama
Vvya siasa kwa vile ushiriki-
ano ni jambo la muhimu kwa
ajili ya kuiondoa CCM ma-
darakani, lakini vinginevyo,
bado kutakuwa na ugumu.

“Ninaumizwa kuona takrib-
ani Watanzania milioni 14.7
wanaishi katika umaskini
licha ya wingi wa rasilimali
zilizopo na nikiwa rais ni-
tasimamia zaidi sekta ya
kilimo, ambayo ndiyo inaajiri
watu wengi,” anasema.

KUMBUKIZI

Mwaka 2014 wakati Bunge
Maalum la Katiba likiendelea
doma, baadhi ya wajumbe
kutoka vyama vya upin-
zani walisusia bunge hilo na
kuanzisha Umoja wa Katiba
ya Wananchi.

Walisusia bunge hilo kwa
kile walichodai kuwa ni

Lipumba tayari kurudi Ukawa, iKiwa...
m Aonya kupokea walioenguliwa CCM

Baadhi ya viongozi wa Ukawa wakati huo kabla ya Prof. Ibrahim Lipumba kujiondoa.

“Ninaumizwa
kuona takribani
Watanzania milioni
14.7 wanaishi
katika umaskini
licha ya wingi

wa rasilimali
zilizopo na nikiwa
rais nitasimamia
zaidi sekta va
Kilimo, ambayo
ndiyo inaajiri watu
wengi,” anasema.

kupuuzwa kwa makusudi maoni
ya wananchi wanaotaka muun-
gano wa muundo wa serikali tatu
kama valivyopendekezwa katika
rasimu ya katiba, huku mmoja
wajumbe hao Prof. Lipumba
akilalamikia kauli za ubaguzi za
baadhi ya wajumbe.

“Hatuwezi kuwa kama kundi
la wapiganaji linalohamamisha
ubaguzi ndani ya Tanzania, hili
hatulikubali, hatulikubali, hatu-
likubali, watu wote tunaotaka
katiba ya wananchi tunawaachia
muendelee na kikao chao. Ahsan-
teni sana,” alisema Prof Lipumba.

Baada ya kusema hivyo, wa-
jumbe waliounga mkono kauli
yvake waliinuka na kutoka ndani
ya ukumbi na kuungana kwa ajili
yva uchaguzi mkuu wa mwaka
2015 kwa mwamvuli wa Ukawa.

Vyama vilivyounda Ukawa ni
Chadema, CUF, NCCR-Mageuzi
na NLD, lakini kabla ya uchaguzi
huo, Prof. Lipumba alijiondoa
aliachia nafasi ya mwenyekiti
wa CUF na kubaki kuwa mwana-
chama wa kawaida.

Siasa za upinzani kuelekea
uchaguzi mkuu huo, zilizidi kutoa

CUF. PICHA: MTANDAO

sura mpya, huku mshikamano
ndani ya Ukawa waliotangaza
kusimamisha mgombea mmoja
wa urais na kuachiana majimbo
ukaelekea kuzorota zaidi kuto-

Maalim Seif akiwa mwanachama wa ACT Wazalendo baada ya kukimbia

. W W

kana na tofauti zilizokuwa zikiji-
tokeza siku hadi siku.

Wakati akitangaza hatua ya
kuachia nafasi hiyo mbele ya wa-
nahabari, alidai uamuzi huo una-

to-
kana na Ukawa kushindwa
kusimamia makubaliano yao,
ambayo hata hivyo hakuyawek-
wa wazi.

Ni wakati huo wa kuelekea
uchaguzi mkuu, ndipo aliyekuwa
Katibu Mkuu wa Chadema, Dk.
Wilbroad Slaa , aliamua kujiweka
pembeni huku akiwa na sababu
mbalimbali ikiwamo kutori-
dhishwa na Ukawa.

Hatua hiyo ilikuwa ni pigo kwa
umoja huo, ambao ulionyesha
nguvu kubwa za upinzani kuele-
kea kwenye uchaguzi huo, hasa
kutokana na ujio wa Lowassa,
ambaye alionekana kuwa kik-
wazo kwa Prof. Lipumba na DKk.
Slaa.

Kujitenga kwa wanaasiasa hao
kulisababisha taharuki ndani ya
upinzani, huku wachambuzi wa
siasa wakidai kuwa kujitenga
kwao ni kulitokana na kuto-
pendezwa na ujio wa Edward
Lowassa ndani ya Chadema na
kupewa nafasi ya kuwania urais
kwa mwamvuli wa Ukawa.

Kwa upande wake Dk. Slaa al-
irejea ndani ya CCM, lakini Prof.
Lipumba alibaki kuwa mwana-

chama wa kawaida, katika
chama cha CUF kwa miezi
kadhaa kabla ya kuamua
kurudia uenyekiti.
Yawezekana hilo likawa na
ukweli ndani yake, kufuatia
sharti lake alilotoa kuelekea
uchaguzi mkuu wa mwaka
huu kwamba, CUF haitaunga-
na na vyama vinavyosubiri
‘mabaki’ kutoka CCM.

MGOGORO CUF

Mwanzoni mwa mwezi
Agosti mwaka 2015, ndipo
Prof. Lipumba alipotangaza
kuachia nafasi ya uenyekiti
wa CUF taifa, lakini chama
kiliendelea kuwa ndani ya
Ukawa na kushiriki, katika
uchaguzi mkuu wa mwaka
huo.

Ingawa hatua ya Lipumba
ilikuwa ni pigo kwa Ukawa,
lakini vyama viliendelea
kushirikiana, katika uchaguzi
mkuu wa mwaka 2015 kwa
kuachiana kata na majimbo
na kufanikiwa kujizolea viti
vingi vya udiwani na ubunge.

Hata hivyo, baadaye
mwaka 2016, mwanasiasa
yuko alitangaza kurejea kwe-
nye nafasi yake ya uenyekiti
wa CUF taifa na kusababisha
MEOogoro wa uongozi uli-
odumu kwa muda mrefu.

Mgogoro huo ulisababisha
Katibu Mkuu wa CUF, Maalim
Sief Sharif Hamad kujiondoa
katika chama hicho na kuji-
unga katika Chama cha ACT
Wazalendo, na sasa anataka
kuungana na vyama vingine,
lakini kwa sharti moja.

>

“Hatuwezi kuwa
kama kundi

la wapiganajl
linalohamamisha
ubaguzi ndani
va Tanzania,

hili hatulikubali,
hatulikubali,
hatulikubali, watu
wote tunaotaka
katiba ya wananchi
tunawaachia
muendelee na kikao
chao. Ahsanteni
sana,” alisema Prof
Lipumba

Baadhi ya madiwani katika Baraza la Madiwani wa Mkuranga, wakiwa kikaoni. PICHA: YASMINE
PROTACE.

Neno la ‘lala salama’
madiwani waondokao

Na Yasmine Protace, Mkuranga

| siku za ‘lala salama’ kwa madi-

wani, hata wabunge . Zimebaki

katika kumaliza miaka yao mi-

tano ya kuwatumikia wananchi
wao.

Pamoja na kuwa ni siku zinazoitwa
‘lala salama.” Madiwani wametakiwa
kuendelea kuwatumikia wananchi na sio
kuishia safari kati .

Siku hizo zilizobaki, madiwani wana-
takiwa kuendelea kusimamia majukumu
yvao kwa kuwaletea maendeleo wa-
nanchi na hali hiyo inaweza ikamfanya
diwani ama kupigiwa kura tena na
wananchi, endapo jina lake likapitishwa
na kugombea tena.

Kuna miradi ya maendeleo ya maji,
elimu na afya kwa kutaja machache,
yote inatakiwa kusimamiwa ili kuleta
maendeleo ya wananchi katika maeneo
yao. Huo ndio wajibu wao wa msingi,.

Suala la kusimamia miradi ya maji na
yakapatikana kwa wingi, ni suala litaka-
lowasaidia wananchi wa maeneo hayo
kupata maji safi na salama.

Kuhusu miradi ya elimu, ni kwamba
pata elimu na hali hiyo itawasaidia
kuwaondolea ujinga.

Inapozungumzwa suala la huduma za
afya, hiyo nayo ni njia mojawapo ya ku-
wezesha wananchi kupata huduma bora
kama za afya, kuwapunguzia mwendo
mrefu wa kutembea kwenda maeneo
mengine kuzifuata huduma hizo.

Haya yote yanaposimamiwa na
madiwani, kwa kushirikiana na mbunge
ikiwamo na halmashauri maendeleo
lazima yawepo katika eneo hilo.

Hivi karibu, katika kikao maalumu
cha Bajeti cha Baraza la Madiwani,
kilichofanyika Mkuranga mkoani Pwani,
halmashauri ilipitisha zaidi ya Sh.
bilioni 30, ambazo ni bajeti ya mwaka
2020/21 kutumika katika kipindi cha

mwaka 2021.

Pamoja na kupitishwa bajeti hiyo,
Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) wilaya hiyo, Ally Msikamo, ali-
waambia madiwani wa wilaya kwamba
ni ‘kipindi cha lala salama’ wanachopas-
wa wakitumie vizuri.

“Mna miradi mingi katika maeneo
yenu. Inatakiwa muisimamie vizuri, ili
ilete manufaa kwa wananchi,” anasema

Anaongeza kwamba, hicho kipindi cha
lala salama, hakipaswi kuwavunje moyo
na kinachotakiwa ni kuhakikisha mna-
fanya kazi kwa weledi ikiwamo kuwatu-
mikia wananchi.

Mwenyekiti anasema, nafsi yake
anatamani madiwani wote waliopo hivi
sasa warudi tena katika nafasi zao ili
waendeleze yaliyo ya maendeleo, wali-
yoyaanzisha katika maeneo yao.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Mkuranga, Juma Abeid,
anasema kila diwani ana wajibu wa
kuendelea kusimamia miradi na vyanzo
vya mapato vilivyoko katika maeneo
yake.

Anasema pamoja na kuwa kimebaki
kipindi cha ‘lala salama’ ni wajibu wao
kuhakikisha wanaendelea kuwatumikia
wananchi, ikiwamo kusimamia miradi
yao ya maendeleo.

“Ni kipindi cha ‘lala salama’ kinacho-
takiwa kuendelea kusimamia vyanzo
vya mapato. Tusijali kuwa muda ume-
kwisha tuendelee kusimamia miradi ya
maendeleo,” anasema.

Mwenyekiti anaongeza kuwa, hata
kunapokuwapo diwani anayejihisi hato-
rudi tena katika nafasi hiyo, ataendelea
kuwatumikia wananchi, kwa sababu
atakapoishia njiani atampa wakati
?gumu, diwani atakayechukuwa nafasi

iyo.

Rai yake ni kwamba, inapotokea
diwani anajihisi dikiona hawezi ku-
rudi, aendelee kuwasimamia wananchi,
hata akija mwingine atakayeendeleza
aliyoyakuta.
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Mkuchika afafanua ushiriki

Na Gaudensia Mngumi

WAKA 2019 kwa Tanzania
M unaweza kuwa wa kujivunia

kutokana na kupata ma-
fanikio makubwa ya utawala bora
hasa kwenye eneo la kupambana na
rushwa.

Anasema Waziri wa Nchi Ofisi
ya Rais Manejimenti ya Utumishi
wa Umma na Utawala Bora, George
Mkuchika, bungeni wakati ak-
ichangia maoni kuhusu mafanikio ya
mapambano dhidi ya rushwa, kwe-
nye mkutano wa bunge uliomaliza
Dodoma Februari 7, mwaka huu.

Anasema Tanzania imeongeza
kiwango cha utawala bora na
hasa eneo la mapambano dhidi
ya rushwa nchini, kwa mujibu wa
taarifa ya utafiti ya mwaka 2019
iliyotolewa na taasisi ya kimataifa
ya Transparency International na
Global Corruption Barometer Africa
2019.

Anasema Tanzania imefanya
vizuri ikiwa na alama 37 na kushika
nafasi ya 96 kati ya nchi 180 zilizo-
pimwa ikiwa ni ongezeko la nafasi
21 ukilinganisha na mwaka 2015
wakati huo ikipata alama 30 na
kushika nafasi ya 117.

“Kwa matokeo ya takwimu za
utafiti, kila mwaka Tanzania imeku-
wa inapanda nafasi kuanzia mwaka
2015. Mwaka 2018 Tanzania ilipata
alama 36 na kushika nafasi ya 99
ikilinganishwa na mwaka 2017
ambapo ilipata alama 36 na kushika
nafasi ya 103 ikiwa ni ongezeko la
nafasi nne,” anasema.

Kwa matokeo ya takwimu zote
hizo, kwa upande wa Nchi za Afrika
Mashariki, Tanzania imeendelea
kushika nafasi ya pili nyuma va
Rwanda kwa vipindi vyote tangu
mwaka 2015, anasema Waziri.

Akinukuu ripoti ya Shirika la "MO
Ibrahim ya African Governance
(IITAG) ambayo hutoa taarifa kuhusu
utawala bora kwa nchi za Afrika,
mwaka 2018, anasema Tanzania
ilipata alama 58.5/100 na kuwa
va 14 kati 54 ikilinganishwa na
mwaka 2017 ambapo ilipata alama
57.5chini ya 100 na kuwa nchi ya
17 kwa mataifa ya Afrika yali-
yopimwa.

Akinukuu pia utafiti uliofanywa
nchini na shirika la kijamii la Repoa
(Afrometer), 2017, anasema umeo-
nyesha kuwa wananchi saba kati ya
10 waliohojiwa wanasema ushiriki
wa serikali katika mapambano
dhidi ya rushwa ni mzuri.

Anaongeza kuwa imani hiyo
ikaongezeka kutoka asilimia 37
va kwenye matokeo yaliyotolewa
mwaka 2014.

Aidha, matokeo ya utafiti uli-
ofanywa na TWAWEZA mwaka 2017
nao umebainisha kuwa asilimia 85
ya wananchi waliohojiwa walieleza
kuwa rushwa imepungua ukilingani-
sha na asilimia 11 ya waliohojiwa
mwaka 2014

SABABU ZA MAFANIKIO

Waziri anasema moja ya sababu
kubwa ya mafanikio haya ni utashi
wa kisiasa alionao Rais John Magu-
fuli na serikali yake katika kuongo-
za mapambano dhidi ya rushwa.

“Kutokana na utashi huo, Imani
ya wananchi imeongezeka, nidhamu
ya watumishi serikalini umeima-
rika, matumizi mabovu ya fedha

wa nchi utawala bora Afrika

« APRM ACDEG zinafanana

r
h

Waziri Mkuchika . PICHA: GAUDENSIA MNGUMI

ndani ya serikali yamedhibitiwa,”
anasema.

Aidha, anasema mifumo vya
utendaji kazi imeimarishwa ikiwa
ni pamoja na kuziimarisha taasisi
Zinazosimamia na kupambana na
rushwa ikiwamo Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa (Takuku-
ru) pamoja na kuanzisha Mahakama
ya Mafisadi ambayo inasaidia ku-
dhibiti vitendo vya Kkifisadi.

“Kutokana na kuimarika kwa
utawala bora eneo la mapambano
dhidi ya rushwa tumeona mafanikio
makubwa kwenye miradi mingi ya
serikali,” anaongeza.

UTAWALA BORA KIKANDA

Baada ya kueleza mafanikio hayo,
wanachama wa uandishi wa habari
za utawala bora, walikutana na
Waziri Mkuchika na kuzungumza
naye kuhusu ushiriki wa Tanzania
kwenye masuala ya utawala bora
kikanda.

Akijibu swali hilo, anasema Tan-
zania inashiriki na ni mdau mkubwa
wa masuala ya kidemokrasia na
utawala bora ya kikanda ikiwamo
Umoja wa Afrika (AU), ambayo
imeanzisha chombo cha ushauri cha
kikanda dhidi ya rushwa.

Chombo hicho kijulikanancho
kama African Advisory Body on
Corruption (AUABC) kwa mujibu wa
Waziri Mkuchika kina makao yake

AUABC ilipitishwa na wanachama
biji Julai 2003, na hadi sasa wana-
chama Zaidi ya 40, wameridhia japo
vita dhidi ya rushwa ni changamoto
kubwa barani Afrika.

Kwa mujibu wa taarifa za AU
zilizoko mitandaoni, majukumu ya
AUABC ni pamoja na kuhamasisha
kutunga sheria, kuunda taasisi za
kuzuia, kudhibiti, kutambua na
kuadhibu wahusika wa vitendo vya
rushwa ili kutokomeza rushwa nda-
ni ya mataifa ya Afrika na Tanzania
imefanikiwa kwa kiasi kikubwa
kupambana na janga hilo.

Waziri anasema pamoja na taasisi
hiyo, AU ina chombo cha utawala
bora ambacho ni mpango wa Afrika
wa Kujitathimini Yenyewe (APRM).

“Tanzania inafanya vizuri na ina
mjumbe wa bodi ya APRM ambaye
ni Balozi Ombeni Sefue,” anasema
Mkuchika.

APRM ni mpango unaojihusisha
na kuwahimiza wanachama wa AU
kuhamasisha na kuongoza kwa kusi-
mamia haki za binadamu , utawala
bora, kuongoza kwa haki, kusima-
mia Amani, usalama wa raia na
uongozi unaopata mamlaka kutoka
kwa raia.

Kuanzishwa kwa chombo hicho
mwaka 2003 ni kuendeleza nia ya
Afrika ya kufikia ajenda ya pamoja
ya ushirikiano wa kimkakati wa

Afrika uliopewa jina la New Part-
nership for Africa’s Development
(Nepad).

Mpango wa APRM unalenga pia
kubaini na kuvitambua vyanzo bora
vya kuleta mabadiliko ili kufikia
maendeleo endelevu ya kiuchumi
na kijamii , kuwa na usalama wa
kitaifa, huku ukiwaelekeza wana-
chama wa AU kuijua mianya na vy-
anzo vya uvunjifu wa amani barani
Afrika na kuzuia machafuko, vita na
maasi.

Kupitia mpango huo wanachama
wa AU hubadilishana na kupeana
uzoefu wa uongozi bora unaohusu
ushirikishwaji umma, kuwapa fursa
yva kujitathimini, kujipima na kuoga
mafanikio mema kutoka kwa wana-
chama.

Pamoja na mpango wa kujitathim-
ini Waziri anasema kuna ushirikiano
wa taasisi za kupambana na rushwa
za Afrika Mashariki (EAC).Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(Takukuru) inashirikiana na vyombo
vingine vya nchi wanachama wa
jumuiya hiyo.

Tanzania pia ni mwanachama
wa Umoja wa Mataifa (UN) na ni
mshirika wa Chombo cha Umoja wa
Mataifa cha Kupambana na Rushwa
(UN Convention Against Corruption).
Yote hayo kwa mujibu wa maelezo
yake ni jitahada za pamoja za ku-
pambana na rushwa na kuendeleza
utawala bora.

MKATABA WA AU WA ACDEG

Tanzania inatizamwa kwa jicho
la kuishangaa na baadhi ya wadau
wakiwamo wa nje na ndani baada
va kuufumbia macho mkataba wa
Afrika wa Demokrasia , Uchaguzi
na Utawala Bora (ACDEQG) licha ya
kwamba imefanya mambo mengi
yanayotajwa na AU kwenye mka-
taba huo. Ni kwanini?

Waziri Mkuchika anapoulizwa
swali hilo anasema licha ya kwamba
suala ya kusimamia demokrasia
na uchaguzi lipo chini ya Ofisi ya
Waziri Mkuu, ukweli ni kwamba AU
ina vyombo vingi vinavyohusika
na masuala ya utawala bora na
demokrasia , ambavyo Tanzania ni
mwanchama vikiwamo APRM na
AUABC.

“Ukiangalia ACDEG ni suala la
utawala bora, demokrasia, haki za
binadamu ambayo mengi yanafa-
nana na APRM -mpango unaohusu
Kujitathimini Wenyewe.” Anasema.

Anaeleza kuwa pamoja na mpango
wa Afrika wa kujitathimini Tanzania
ilikuwa mwanachana wa Mpango
wa Kuendesha Serikali kwa Uwazi
ulioasisiwa na rais wa zamani wa
Marekani Barak Obama na Waziri
Mkuu wa Uingereza, David Cam-
eron.

“Tanzania ilijiondoa na kuba-
kia kwenye mpango wa Afrika wa
Kujitathimini Yenyewe kwa vile
taasisi zote zina malengo yanayofa-
nana. Lakini pia vyombo ni vingi na
taifa linapojiingiza kuna gharama
zake mnawajibika kulipa ada ya
kila mwaka, kutekeleza majukumu
yanayohusisha malengo yake. Kwa
ujumla kazi zinazofanywa na taasisi
hizo zinafanana, "anasema Mkuchi-
ka, hivyo kupanga ni kuchagua.
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UCHAMBUZ

Na Nimi Mweta

UNDI la siasa kali
za ‘ukombozi wa
kiuchumi’ (Economic
Freedom Fighters)

majuzi lilileta kizaazaa bungeji
Cyril Ramaphosa akianza
kusoma hotuba yake ya hali ya
nchi katika mwaka uliopita na
unaokuja. Wakati ambapo eneo
muhimu zaidi la ugomvi na
kuvuruga mtiririko wa Kkiitifaki
wa kusikilizwa hotuba hiyo na
wabunge ambao ni zaidi ya 400,
wabunge 44 wa kundi la EFF
walitumia uwepo wa rais wa
mwisho wa utawala wa kibaguzi,
Frederick de Klerk, kama
chombo cha kuvuruga hali ya
hewa. Walimtaka Spika Thandi
Modise amfukuze kiongozi huyo
wa zamani, ombi lililokataliwa.

Wakionyesha kutokujali kuwa
Mzee de Klerk alipata nishani ya
Nobel pamoja na rais wa kwanza
wa Afrika Kusini ya utawala wa
walio wengi, Nelson Mandela
kwa juhudi zao za kumaliza kwa
amani ubaguzi wa rangi na kuwe-
ka misingi ya demokrasia mpya,
EFF walipiga kelele: ‘Kuna muuaji
ukumbini.” Rais Ramaphosa ali-
kuwa aanze kusoma hotuba yake
saa moja jioni (kwa saa za Afrika
Mashariki) ila badala yake aka-
sitisha huku EFF wakiendelea na
kelele, wakianza kutoka bungeni
kwa taabu na kujaribu kujenga
hoja dhidi ya de Klerk. Alipanda
tena jukwaani kutoa hotuba yake
iliyokuwa inangojwa kwa hamu
saa mbili baadaye.

Moja ya hoja zao dhidi ya rais
mstaafu de Klerk ni kuwa ‘ha-
jatubu’ makosa yake makubwa
wakati wa ubaguzi wa rangi,
huku wakionywa na spika kwa
kudhania kuwa wana uhuru usio
na mpaka wa kuongea wanalo-
taka, kuingilia haki za wengine
huko ni kuvuruga. Kiongozi wa
EFF Julius Malema aliwahi kufan-
ya hivyo katika moja ya hotuba
za hali ya taifa mwanzoni mwa
mwaka, wakati wa utawala wa
rais aliyepita nchini humo, Jacob
Zuma. Malema anasisitiza kuwa
de Klerk hajawahi kutubu kuwa
ubaguzi wa rangi ulikuwa uhalifu
dhidi ya binadamu.

Licha ya kuwa kundi la EFF
lina takriban moja ya kumi ya
wabunge nchini humo lakini kwa
jumla ndiyo upinzani halisi kwa
utawala wa chama cha ukom-
bozi, African National Congress
(ANC). Agenda yao muhimu
ilianza kwa kutaka ardhi am-
bayo imeshikwa na Wazungu
inyang’anywe wapewe wazalen-
do, dai ambalo hata ANC ilianza
kulitafakari. Ramaphosa aliende-
lea kusisitiza uangalifu mkubwa.

Katika hotuba yake ya hali ya
taifa majuzi, Rais |[Ramaphosa
hakuelekeza macho yake katika
suala la ardhi kwani linaibuka
hapa na pale nyakati za uch-
aguzi wa Bunge, ila mwelekeo wa
uchumi na mkwamo wa mashiri-
ka makubwa ya umma. Ndiko
ambako Malema, nje ya kutaka
de Klerk atolewe bungeni, aliko-
lenga hisia zake, kuwa serikali
ya ANC inashindwa kulinda
mashirika ya umma na kuyapa
mitaji, huku mageuzi yanay-
otazamiwa yatasababisha mamia
ya maelfu ya wafanyakazi (au wa-

Afrika Kusini: ‘siasa kall’
vakwamisha kwa muda
hotuba va Rais Ramaphosa

« Julius Malema ainyima usingizi ANC
« Rais De Klerk anaibuliwa kelele mpya

Malema Julius

zalendo kwa lugha ya EFF) kuko-
sa kazi. Ubinafsishaji ni kama us-
aliti kwa EFF, wakati Ramaphosa
anaona ni njia adhimu kuleta mi-
taji mikubwa.

Makelele ya ‘kuna muuaji bun-
geni’ yalisikitisha viongozi wa vy-
ama vingine vya siasa bungeni,
na hakuna hata kimoja kilichoi-
nuka kuunga mkono hotuba ya
EFF na kiongozi wake, au kuru-
dia mashambulizi kwa Ramapho-
sa. Shambulio dhidi ya de Klerk
linaonyesha kuwa itachukua
muda kwa makovu ya kipindi
cha ubaguzi wa rangi kuondoka
nchini humo, kwa sababu wana-
okosa kazi kwa sababu hizi au
zile wananyooshea kidole uba-

Kwa mfano aliyekuwa
rais wa awamu va pili
nchini humo, Thabo
Mbeki, alifanya kila
awezalo kuzuia Jacob
/uma, akiwa naibu
wake, kuwa kiongozi
wa ANC na kuongoza
nchi, chama hicho...

guzi kama chanzo cha umaskini.
Ni kawaida kwa fikra za Afrika
kutoa aina hiyo ya sababu, iwe ni
ukoloni au kunyonya rasilimali.
Wakati katika uchambuzi wa
sera uvurugaji wa shughuli za
Bunge kwa saa mbili au zaidi
hakuongezi hoja za upinzani na
hasa huu wa siasa kali kuhusu ni
hasa kifanyike kuinua uchumi wa
Afrika Kusini, hatari iko kwing-
ine. Kiwewe cha kisiasa cha EFF
na wabunge wake 44 ni kielelezo
cha hisia za makundi makubwa
ya wananchi wa Afrika Kusini
wanaojihisi wako nje ya mfumo,
na ikitangazwa kuwa mamia kwa
maelfu watakosa kazi katika ubi-
nafsishaji, itabidi dola ijiandae

kwa uharibifu kiasi fulani. Hata
hivyo serikali ya ANC siyo wageni
mno katika masuala hayo, kwani
wamekuwa wakifanya hivyo ka-
tika sekta ya madini na mara kwa
mara hali ya vita imezuka mae-
neo hayo. Maafa yakitokea pale
migomo na kuzuia shughuli za
migodi, siasa kali wanatulia ki-
dogo, halafu wanaanza tena.

Siasa za Malema ni kitendawili
cha siasa za Afrika Kusini, kwani
mwanzoni alikuwa kiongozi wa
umoja wa vijana wa ANC, halafu
akaanza kuonekana kuwa na fed-
ha zisizo za kawaida, makundi ya
kisiasa yakimtaka achukue na-
fasi muhimu zaidi. Sababu mo-
jawapo ni kuwa chama cha kiko-
munisti cha Afrika Kusini kwa
jadi yake kina uhusiano wa ka-
ribu na ANC, hivyo wale wasiori-
dhika na mfumo wa uelewano
uliopo unaofuata mrengo wa
‘Nusu ujamaa na nusu utandawa-
zi’ hutaka mwakilishi wa dhati
zaidiWanaamini Ujamaa ka-
mili ndiyo ukombozi wa Afrika
Kusini, pamoja na kuwa haihitaji
utaalamu wa uchumi kujua nchi
itaporomoka.

Kuna upande mwingine wa
siasa za Malema ambazo zinato-
kana na migawanyiko ya kitaifa
nchini humo, kuwa tabaka kub-
wa la wafanyakazi migodini na
hata viwandani wanatoka kabila
la Wazulu. Kabla ya ukoloni wali-
kuwa ndiyo watemi wa nchi hiyo,
wakati wa ubaguzi watawala wao
wa jadi wakapuuzia harakati za
ukombozi, na mila ina nguvu zai-
di maeneo hayo (Kwazulu Natal)
kuliko kwingine. Hivyo baada ya
ANC kuchukua madaraka ujadi
huo umeleta hali ya kutoyaamini
makabila ya wasomi (Xhosa na
wengine) hivyo uanaharakati
katika maeneo mengi unakuwa
na chembe ya u-Zulu ndani yake.
Hali hii haijaisha bado.

Kwa mfano aliyekuwa rais wa
awamu ya pili nchini humo, Tha-
bo Mbeki, alifanya kila awezalo
kuzuia Jacob Zuma, akiwa naibu
wake, kuwa kiongozi wa ANC na
kuongoza nchi, chama hicho kik-
ishinda wingi wa wabunge.

Malema aliongoza vita ya ku-
zuia hatua hiyo, kwa upande
mmoja akidhania kuwa Zuma
kwa vile siyo msomi wa ngazi ya
kina Mbeki atakuwa mwanamap-
induzi zaidi, na kwa hali yoyote
ile ni mzawa wa Kwazulu Natal.
Akatangaza ‘.tutaua kwa ajili
ya Zuma’ yaani asipochaguliwa
kiongozi wa ANC nchi haitaka-
lika. Baadaye ilipodhihirika kuna
mianya ya kina ya rushwa chini
ya Zuma akaanza sasa kumsaka-
ma kwa kina.
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RUTO KWENYE HATIHATI

Ahusishwa kwenye utapeli

BUra

Na Moshi Lusonzo

AKAMU wa Rais wa

Kenya, William Ruto,

anakabiliwa na shini-

kizo la kutakiwa ku-
jiluzulu kutokana na kuhusika
kwa ofisi yake kwenye kuan-
daa mpango wa Kkifisadi wa
manunuzi ya silaha.

Mapema wiki hii ofisi yake ili-
vamiwa na wachunguzi kufuatia
madai ya mpango wa kununua
silaha wenye gharama ya Dola
milioni 397 sawa na

Sh. bilioni 39 za Kenya.

Ruto anakiri kwamba watu
waliopanga kashfa ya mamil-
ioni ya fedha, walitembelea ofisi
yake katika jumba la Harambee
House Annex, lakini yeye hana
hatia na mpango huo.

Akizungumzia sakata hilo,
Ruto akitumia mtandao wa Twit-
ter, alisema alikutana na watu
hao akiwamo Waziri wa Mich-
ezo wa Kenya, Rashid Echesa,
hata hivyo alitumia muda mfupi
sana kuzungumza nao.

Hata hivyo, amewaonya wa-
baya wake kwamba ‘mbali na
dakika 23 alizokutana na watu
hao katika ofisi yake, je ni ofisi
gani za serikali zinazohusishwa
na zabuni hiyo ambazo walaghai
hao walitembelea zinatajwa?

Anaongeza kwamba kile kina-
choendelea dhidi ya ofisi yake
ni sawa na ufadhili wa porojo
katika vyombo vya habari na
kusisitiza kuwa ofisi yake hai-
kununua vifaa vya kijeshi vya
serikali.

Vyombo vya habari nchini
humo vinasema ujumbe wa
Twitter wa hivi karibuni ulio-
nyesha kwamba aliyekuwa wa-
ziri wa michezo Echesa am-
baye kwa sasa anakabiliwa na
mashtaka ya kuhusika katika
mkataba bandia wa

kununua silaha, alitumia ofisi
ya Ruto ili kuratibu na kufanya
biashara hiyo.

Katika ujumbe mwingine wa
twitter, Ruto alimtaja Echesa
ambaye ni rafiki yake wa ka-
ribu na wengine kuwa watu
walaghai.

Ruto ambaye ofisi yake ili-
vamiwa na maofisa wa wachun-
guzi kuangalia namna tukio hilo
lilivyofanyika, alikana kuku-
tana na waziri huyo wa zamani
pamoja na wafanya biashara
wake walipotembelea ofisi yake
na hakuhusika katika mkataba
huo.

Echesa ambaye amefikishwa
mahakamani akishtakiwa kwa
makosa ya ulaghai, alikana ma-
dai hayo yeye na wenzake na
waliachiliwa kwa dhamana ya
Sh. 1,000,000 za Kenya kila
mmoja wao.

Katika mashtaka hayo, Echesa
na wenzake wanadaiwa kujar-
ibu kujipatia dola za Marekani
395, 442,000 kutoka kwa wa-
fanyabiashara wa Poland kwa
kuwaahidi zabuni ya kuiuzia
idara ya ulinzi ya Kenya vifaa
vya kijeshi.

Rashid Echesa. PICHA: MTANDAO

Waziri huyo

Wa zamani wa
michezo alifutwa
kazi na rais Uhuru
Kenyatta, mwezi
Machi mwaka
2019 kutokana
na sababu
Zisizojulikana.

Waziri huyo wa zamani wa
michezo alifutwa kazi na rais
Uhuru Kenyatta, mwezi Machi
mwaka 2019 kutokana na sababu
zisizojulikana.

Wakati akifukuzwa, Echesa,
aliliambia gazeti la Daily Nation,
wakati huo kwamba hakuam-
biwa kwanini alikuwa anafutwa
kazi , lakini aliamini ni kutokana
na kumuunga mkono Ruto.

Stakhabadhi za mahakamani
zinaonesha kwamba maofisa wa
polisi wanaamini ‘biashara’ hiyo
ilifanyika mwisho wa mwaka
jana katika ofisi ya naibu wa rais
katika jumba la Annex.

Tayari wapelelezi nchini Ken-
ya wanaendelea kuwahoji wafan-
yakazi katika ofisi ya naibu huyo.
Echesa pia ameshtakiwa na kuji-
fanya kuwa msaidizi binafsi wa
naibu wa rais Ruto.

Polisi wanasema kwamba
Echesa tayari alikuwa amelipwa
takriban dola 115,000.

ODINGA ATAKA AONDOIKE

Mtu ambaye anaaminika kuwa
adui yake wa kiasiasa, Railla Od-
inga, amemtaka makamu wa rais
kujiuzulu haraka kwa sabababu
ofisi yake imehusishwa na mpan-
go huo.

Odinga na Rais Uhuru Kenyata,
wameonekana kuwa karibu ki-
siasa kitendo ambacho kinaone-
kana kwa watu wanaomuunga
mkono Ruto, kuwa kashfa hiyo ni
kama njia ya kumuondoa kion-
gozi hiyo katika mbio za siasa
mwaka 2022.

Gavana Ngilu, anasema sakata
kama hilo linalomuhusisha Ruto
si mara ya kwanza na safari hii ni
lazima akae kando.

“Lazima akae kando uchun-
guzi ufanyike, kwani si mara ya
kwanza kwa ofisi yake kuhu-
sishwa na mambo kama haya,”
anasema Gavana Ngilu.

s 20227 auweka rehani”

‘Lazima akae
kando uchunguzi
ufanyike, kwani si
mara ya kwanza
kwa ofisi yake
kuhusishwa na
mambo kama
haya,” anasema
Gavana Ngilu.
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Wafanyabiashara wa ndizi katika Soko la Kalasha Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe, wakiendelea na biashara sokoni hapo juzi, huku eneo hilo
likiwa katika mazingira ya uchafu, hali inayoweza kusababisha magonjwa ya mlipuko. PICHA: NEBART MSOKWA

Mzindakaya ataka reli kuunganisha bandari

Na Nebart Msokwa, SONGWE

WANASIASA

mkongwe nchini,
Chrisant Mzindakaya,
ameishauri  serikali

kutekeleza mipango ya ujenzi wa
reli inayounganisha Bandari ya
Kiwira wilayani Kyela na Bandari
ya Kasanga mkoani Rukwa ili
kurahisisha usafiri wa mizigo na
abiria katika maeneo hayo.

Mzindakaya aliyasema hayo
kwa niaba ya wawekezaji wazawa
kwenye Kongamano la Uwekezaji
la Mkoa wa Songwe lililofanyika
katika Mji wa Vwawa, wilayani
Mbozi.

Alisema mipango ya serikali ya
kuendeleza mikoa ya Kusini iliyo-
julikana kama Mtwara Corridor,
iliainisha kuendeleza miundombi-
nu ya reli kuunganisha mikoa ya
kusini kuanzia Bandari ya Mtwara
iliyopo kwenye Bahari ya Hindi
hadi Bandari ya Kasanga iliyopo
Ziwa Tanganyika mkoani Rukwa.

“Tuitekeleze mipango hii kwa
faida ya maendeleo ya uchumi
wetu, tunaihitaji sana reli iliyo-
pangwa kuanzia Ziwa Nyasa wilay-
ani Kyela hadi Bandari ya Kasanga
katika Ziwa Tanganyika mkoani
Rukwa, naiomba serikali ianze
mchakato wa ujenzi wa reli hiyo,”
alisema Mzindakaya.

Mzindakaya alisema kwa sasa
ushindani mkubwa wa biashara
baina ya taifa moja na lingine uko
kwenye miundombinu ya uchuku-
zi, hivyo Tanzania haipaswi ku-
zubaa katika suala hilo badala
yake itekeleze mipango mizuri
iliyopo ili kumudu ushindani huo.

Alisema mipango iliyokuwapo
kupitia Mtwara Corridor ni kujen-
ga reli kuanzia Bandari ya Mtwara
hadi Ziwa Nyasa kwa upande wa
Ruvuma kisha reli hiyo iendelee
tena kuanzia wilayani Kyela hadi
mkoani Rukwa.

Alisema mipango hiyo ilitakiwa
kwenda sambamba na ujenzi wa
meli za mizingo na abiria katika

Ziwa Nyasa ambazo zingekuwa ki-
ungo kizuri cha reli hizo.

“Nashukuru  serikali — imek-
wishaanza ujenzi wa meli katika
Ziwa Nyasa, maana meli mbili
za mizigo zimekwishajengwa na
sasa wanakamilisha meli moja ya
abiria, lakini meli hizi zingeku-
wa na tija kama ujenzi wa reli
hiyo nao ungefanyika,” alisema
Mzindakaya.

Alisema kuwa endapo reli hiyo
itajengwa itakuza biashara kati ya
Tanzania na wananchi wa Congo
DRC ambao wanapenda sana ku-
fanya biashara na Tanzania, lakini
wanakumbana na vikwazo vingi
pale wanapolazimika kupitia nchi
ya Zambia.

Aidha, Mzindakaya alisema reli
hiyo itakuwa na tija kubwa kwa
vile itatumiwa na mataifa mengi
yaliyo Kusini mwa Tanzania am-
bayo hayana bandari, sambamba
na kuifanya Bandari ya Mtwara
kufanya kazi kwa tija.

Mgeni rasmi katika ufungaji wa

kongamano hilo, Waziri Mkuu
mstaafu, Mizengo Pinda, ambaye
alisema upo umuhimu mkubwa
wa Tanzania kujenga Bandari
Kavu mkoani Songwe ili kunu-
faika na soko kubwa la nchi zilizo
kusini mwa Afrika.

Alisema kutokana na kasi ya
maendeleo, hapaswi tena watu
wa mataifa ya Kusini mwa Afrika
kusafiri hadi jijini Dar es Salaam
kufuata bidhaa na badala yake
wanapaswa kuzichukulia jirani
kupitia bandari kavu itakayokuwa
imejengwa mkoani Songwe.

“Nchi nyingi za Kusini mwa Af-
rika hazina bandari, hii ni fursa
kubwa kwetu, lakini hatupaswi
kuwaacha wafuate mizigo yao Dar
es Salaam wao wenyewe na badala
yake tunatakiwa kuwasogezea ka-
ribu kwa kujenga bandari kavu
katika mikoa hii iliyo pembezoni
na kwa mtazamo wangu, naona
Mkoa wa Songwe ndio wenye sifa
kubwa ya kuwa na bandari hiyo
kavu,” alisema Pinda.

Wauza ndizi wahofia Kipindupindu

Na Nebart Msokwa,
RUNGWE

WAFANYABIASHARA wa ndizi
wa soko la Kalasha katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Rungwe,
wailalamikia Halmashauri ya
Wilaya hiyo kwa kutokuboresha
miundombinu ya soko hilo licha
ya  kuendelea kukusanya ma-
pato.

Wamedai kuwa kuna hatari
wakakumbwa na magonjwa ya
mlipuko kikiwamo kipindupin-
du kutokana na eneo hilo kuwa
chafu na mitaro ya maji haija-
boreshwa hali ambayo inafanya
maji machafu yasitoke.

Wakizungumza na Nipashe
juzi, wafanyabiashara hao wali-
uomba uongozi wa Halmashauli
ya Rungwe kuwaboreshea maz-
ingira ya soko hilo ili wafanye
biashara vizuri na walipe kodi na
michango mingine kwa amani.

Mmoja wa wananchi hao, Pili
Luvanda, alisema kutokana na
uchafu wa soko hilo ndio maana
wanalazimika  kulikimbia na
kwenda kuuza ndizi zao kwenye
hifadhi ya barabara ambako ni
hatari.

Alisema katika eneo hilo ndizi
zao huwa zinachafuka na hata
wateja wanashindwa kulifikia,
hivyo akaomba serikali iwasaidie

kuyaweka mazingira kuwa safi.

“Hapa tunalipia ushuru kila
siku na serikali inajuwa kuwa
eneo ni chafu, lakini inatuma
watu wake kuja kuchukua ushuru
lakini haifanyii maboresho, tu-
naomba watusaidie kuboresha
soko hili,” alisema Luvanda.

Alisema eneo la barabarani wa-
nakofanyia biashara, walishakata-
zwa na serikali, lakini wanalazi-
mika kwenda kupanga ndizi zao
hapo kwa sababu hawana mahali
pengine pa kwenda.

Agrey Twalangete, alisema kwa
sasa hawana amani na eneo hilo
ambalo lilitengwa kwa ajili ya
soko kwa sababu linahatarisha

afya zao.

Alisema eneo hilo linatoa
harufu mbaya kutokana na maji
pamoja na takataka zilizooza
kutapakaa ovyo na hivyo kuwa-
fanya washindwe kutulia na ku-
fanya biashara zao.

“Sisi hatuhitaji kulumbana na
serikali na ndiyo maana tunalipa
kodi na ushuru, sasa tunaiomba
serikali ya wilaya yetu itusaidie
hata kwa kuweka mitaro vizuri
ili maji yaendelee kupita hasa
kipindi hiki cha mvua,” alisema
Twalangete.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Rungwe, Loema Pe-
ter, alikiri soko hilo kuwa chafu.

Wadau
waombwa
uboreshaji
wa elimu

Na Nebart Msokwa,
CHUNYA

WADAU wa maendeleo
katika Wilaya ya Chunya,
pamoja Na wazazi, wam-
etakiwa kuendelea kushiriki-
ana na serikali kuboresha
miundombinu ya shule ili
kuhakikisha wanafunzi
wanasoma katika mazingira
mazuri na kuongeza ufaulu.

Hayo yalisemwa juzi na
Diwani wa Mbugani, Bosco
Mwanginde, alipokuwa anak-
abidhi madawati 15 katika
Shule ya Sekondari Isenyela
na kompyuta moja katika
Shule ya Msingi Isenyela.

Alisema wananchi na wa-
dau mbalimbali wana nafasi
kubwa ya kutoa michango va
kuboresha sekta ya elimu na
kufikia uchumi wa viwanda
na serikali inasisitiza hilo.

“Ili sekta ya elimu iweze
kukua na kuwa na manufaa
ni lazima wadau na wazazi
kuhakikisha tunashirikiana
na serikali kuhakikisha mi-
undombinu inakuwa mizuri
na inawavutia wanafunzi
kuipenda shule,” alisema
Mwanginde.

Mwanginde alisema katika
kata hiyo kuna wadau mbal-
imbali ambao ni wafugaji,
wachimbaji wa madini na
wafanyabiashara, hivyo
hayo matatizo wanay-
amaliza.

Naye Mkuu wa Shule ya
Sekondari Isenyela, Bereth
Gerrard, alisema shule hiyo
inakabiliwa na changamoto
mbalimbali ikiwa ni pamoja
na hiyo ya upungufu wa
madawati.

Alisema shule hiyo ilikuwa
na upungufu wa madawati
45 na baada ya kupatiwa
msaada wa dawati 15 na
Diwani wa Kata hiyo, uhitaji
umekuwa ni madawati 30.

Alisema kamati ya shule
hiyo inaendelea na harakati
za kuwatembelea wadau
mbalimbali ili wasaidie ku-
tatua matatizo yanayoikabili
shule hiyo.

Naye Kaimu Ofisa Elimu
Sekondari wa Wilaya ya
Chunya, Porcup Mbunda,
alisema msaada alioutoa
diwani huyo unasaidia ku-
punguza changamoto ya wa-
nafunzi kukaa chini wakiwa
madarasani.

Alisema ili kuhakikisha
matatizo yanayozika-
bili shule wilayani humo ni
wajibu wa jamii kuchangia
shughuli zote za sekta ya
elimu badala ya kuiachia
serikali ifanye kazi hizo.
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Tanzania yapiga hatua Kugundua maambukizi T8

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

IZARA ya Afya,

Maendeleo  ya

Jamii, jinsia, Wa-

zee na Watoto,
imepiga hatua kwa kuwa na
uwezo mkubwa wa kugundua
wenye maambukizi ya kifua ki-
kuu (TB) nchini kwa ongezeko
la asilimia 18.

Hayo yamebainishwa na
Mkurugenzi wa Idara ya Kinga,
Dk. Leonard Subi, wakati aki-
fungua kikao cha mapitio na
tathmini ya mpango wa taifa wa
kudhibiti kifua kikuu na ukoma
(NTLP) ambao unajumuisha
wadau mbalimbali wa kifua ki-
kuu nchini.

“Kikao hiki ni cha mapitio na
tathmini ya mpango mkakati
wa miaka mitano ambao unati-

milika mwaka huu, tumekuwa
tukifanya mapitio haya kila
baada ya miaka mitano hadi
sita, ambapo mwaka 2014 tuli-
weza kujitathmini tuna uwezo
gani wa kupambana dhidi ya
kifua kikuu na ukoma,” alisema.

Dk. Subi alisema Tanzania
imepiga hatua kubwa kwani
uwezo wa kugundua TB
umeongezeka kutoka asilimia
37 mwaka 2015 hadi asilimia 53
ya wagonjwa wanaokadiriwa
kuwa na kifua kikuu mwaka
2018. “Lakini vifo vitokana-
vyo na kifua kikuu vimepungua
kwa zaidi ya asilimia 27, haya
ni mafanikio makubwa sana ya
mpango huu,” alisema.

Aidha, Dk. Subi alisema li-
cha ya mafanikio hayo, hivi
sasa wameongeza uwezo wa
kuchunguza TB kwa kutumia
teknolojia ya kisasa kwa kipimo

cha kielektroniki (Gene-Expert
Mashine) ambapo wizara im-
eweza kununua mashine zi-
patazo 239 na kuzisambaza
kwenye vituo vya afya vya
msingi nchi nzima.

Alisema vipimo hivyo vinatoa
majibu ya mgonjwa ndani ya
saa mbili tofauti na zamani
walipokuwa wakitumia harubi-
ni na kutoa majibu kwa zaidi ya
saa 48. Alisema kupitia elimu
ya afya kwa umma ambayo hu-
tolewa na wizara kupitia NTLP,
wananchi wanaelewa na im-
esaidia  kupungua kwa ma-
gonjwa haya na watu kwenda
vituo vya kutolea huduma kwa

uchunguzi na matibabu.
“Tanzania ni nchi mojawapo
imefanikiwa  kulingana na

malengo ya kimataifa ya Shirika
la Afya Duniani (WHO) kwani
tunaonyesha mwelekeo mzuri

kwa kasi ambayo tumeionyesha
kwenye kifua kikuu.”

Kwa upande wa ugonjwa wa
ukoma, alisema kuwa nchi im-
efikia kiwango cha kuondosha
ukoma kabisa na kubakiza hal-
mashauri kumi na sita, takriba-
ni wagonjwa 2,000 wanakadi-
riwa kuwa na ugonjwa huo
nchi nzima hivyo wanaendelea
na mkakati wa kuhakikisha ku-
wafikia wagonjwa wote na ku-
watibu ili kupunguza madhara
ambayo wamekuwa wakiyapa-
ta ikiwamo ulemavu.

Tathmini hiyo itafanyika
kwenye baadhi ya mikoa
ambayo italeta matokeo na
changamoto ili kutengeneza
mpango mkakati mwingine wa
miaka mitano kuanzia mwa-
ka 2021 hadi 2025 ili kuweza
kuongeza kasi ya mapambano
dhidi ya kifua kikuu.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Dodoma, Gilles Muroto, akionyesha kwa waandishi wa habari, mkoani humo jana, gari lil-
ilokamatwa na jeshi hilo, hivi karibuni kwa kusafirisha wahamiaji haramu. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Waomba mifereji kupitisha maji

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAKAZI wa Kata ya Nzuguni
Dodoma, wameiomba
serikali kuwawekea mifereji ya
kupitishia maji katika barabara
ya Nzuguni ‘B’ na ile ya kuelekea
kwa Masister ambayo hivi sasa
haipitiki kutokana na kuhar-
ibika kwa mvua zinazoendelea
kunyesha.

Aidha, wamedai kuwa ku-
tokana na hali hiyo hivi sasa
wamekuwa wakipata wakati
mgumu kwenda katika maju-
kumu yao ya kila siku na wa-
toto kukosa shule kutokana na
magari ya shule na daladala,
kushindwa kufika katika eneo
hilo.

Wakizungumza na waandi-

wakazi hao walidai kwa sasa

hali imekuwa ngumu zaidi ku-
tokana na mvua zinazoendelea
kunyesha kuharibu miundom-
binu ya barabara pamoja na
daraja katika eneo hilo, hivyo
kuwapa wakati mgumu kufika
mjini na kurudi majumbani.

Jasmine Ramadhani, mkazi
wa eneo hilo alisema sasa hivi
wengi wenye magari wameyae-
gesha kutokana na kukwama na
wakati mwingine kusombwa na
maji, hivyo wamekuwa wakitu-
mia usafiri wa bodaboda kufika
stendi ya daladala za kwenda
mjini.

“Mpaka ufike kwenye stendi
ya daladala, bodaboda tu ni
Sh. 2,000 hapo unaenda mjini
bado hujarudi, lakini ukiwa
katika bodaboda unapandisha
miguu juu ili usilowane, wakati
mwingine inabidi usivae viatu,

tunawakati mgumu sana, tu-
naomba tusaidiwe,” alisema
Jasmine.

Naye Daudi Mzengo, alise-
ma wamekuwa wapiga kelele
kila siku kwamba wanahitaji
msaada kutokana na barabara
hiyo kujaa maji, lakini wanao-
husika wamekuwa kimya.

Alisema kutokana na ghara-
ma za nauli kuwa juu anata-
mani kupanga chumba kimoja
eneo la mjini kwani amekuwa
akikutana na wakati mgumu
wakati wa kwenda na kurudi
nyumbani.

Naye Habel Steven, alisema
kikosi cha Zimamoto na Ukoaji
kimekuwa kikisaidia watu ku-
vuka katika daraja la kwa Ma-
sister kutokana na kubomoka.

“Daraja limebomoka kuvuka
ni shida sasa hivi kikosi cha

Zimamoto na Ukoaji Mkoa wa
Dodoma ndio wanaotuvusha
tunawaomba Tarura watusai-
die,” alisema.

Meneja wa Wakala wa Bara-
Jiji la Dodoma, Geofrey Mkinga,
alisema tatizo la kujaa maji ka-
tika barabara hiyo ni kutokana
na wakazi wa maeneo hayo ku-
jenga kwenye mifereji ambayo
ilitakiwa kupitisha maji.

“Watu wamejenga katika
maeneo ambayo maji yana-
takiwa kupita, hivyo hakuna
sehemu ya kupitisha maji ndio
maana barabara inajaa maji, tu-
natakiwa kuwapa elimu wajue
tatizo ni wao,” alisema.

Alisema Tarura imeanza us-
anifu wa barabara hiyo ili ku-
jengwa kwa kiwango cha lami
katika siku za baadaye.

Jafo asikitika
vichwa vikubwa,
mgongo wazi

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (Tamisemi), Selemani Jafo,
ameeleza kusikitishwa na jinsi
ambavyo watu wenye matatizo ya
vichwa vikubwa na mgongo wazi
kutowekewa mikakati ya kukabili-
ana na changamoto walizonazo.

Jafo aliyasema hayo juzi wakati
wa ufunguzi wa ofisi ya Shirika la
ikiwa ni sehemu ya kuunga mkono
juhudi za serikali za kuhamia
makao makuu ya nchi.

Alisema watu wenye matatizo
ya Mgongo wazi na vichwa vi-
kubwa wamekuwa hawatembelewi
ili kujua changamoto wanazokabil-
iana nazo isipokuwa kukutana nao
kwenye matukio mbalimbali.

“Ukienda ukikaa na familia hizi
hasa kinamama hawawezi kush-
iriki katika shughuli za uchumi
inakuwa ni tatizo kwani muda
wote wamebeba watoto mgongo-
ni, ukifika utaona familia husika
hata kujenga uchumi wao ni tatizo
sana,” alisema Jafo na kuongeza:

“Kwa bahati mbaya sana hatuz-
itembelei familia hizo, tunakutana
nazo kwenye matukio ya Siku ya
Vichwa Vikubwa, Siku ya Mgongo
Wazi au maadhimisho ya lishe, la-
kini kama ukitembelea hizi familia
zenye matatizo utagundua tatizo
hili ni kubwa, wadau mbalimbali
tuendelee kushirikiana na serikali
katika suala hili.”

Hata hivyo alisema kiwango cha
udumavu kwa watoto nchini kime-
pungua kutoka takribani asilimia
50 mwaka 1991 hadi 32 kwa sasa.

Alisema kiwango cha asilimia
32, bado ni kikubwa hivyo serikali
na wadau mbalimbali wa maende-
leo wanatakiwa kuongeza kasi ili
kupunguza asilimia hizo.

Jafo alilipongeza shirika hilo
kwa kutekeleza mradi wao wa
lishe katika mikoa 12 nchini yenye
halmashauri 69, hivyo kuwashauri
katika mpango wao wa ushirikiano
na serikali wanaweza kwendaka-
tika halmashauri nyingi zaidi.

Mkurugenzi Mkazi wa Shirika
la Nutrition International nchini,
Dk. Daniel Nyagawa, alisema
shirika limekuwa likishirikiana
na Wizara ya Afya na Tamisemi
katika kusaidia afua za lishe kwa
wanawake, watoto, wajawazito,
kundi la lika balehe na watoto
wachanga.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa
Nutrition International, Joel Spicer
alisema kufungua ofisi Dodoma na
kufanya kazi na serikali kutasaidi
kukabiliana na changamoto ya
udumavu nchini.

Mkurugenzi wa Kanda ya Afrika
wa Nutrition International, DK.
Richard Pendame, alisema makao
makuu Afrika yapo Dakar Senegal
lakini kwa ushawishi wa Mkuru-
genzi Mkuu Joel Spicer alitekeleza
vamuzi wa kuanzisha ofisi nchini
Tanzania.

Alisema baada ya kutembelea
Tanzania alibaini kwamba kuna
haja ya kutafuta fedha kwa ajili
ya kuanzisha ofisi jijini Dar es
Salaam ili kusaidiana na serikali
katika kampeni ya kukabiliana na
udumavu nchini.



Ubalozi
Marekani
Kuwanoa
Kiingereza
wanafunzi TZ

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

UBALOZI wa Marekani
nchini Tanzania, unaku-
sudia kutanua programu
ya mafunzo ya lugha ya
Kiingereza kwa wanafunzi
wa Tanzania ili kuwajengea
uwezo katika masomo ya
VYUO na ushindani kwenye
soko la ajira wanapomaliza
mMasomo.

Ofisa wa ubalozi huo
nchini Tanzania anayeshu-
ghulikia masuala ya lugha
va Kiingereza kwa nchi za
Afrika Mashariki na Kati,
George Chinnery, alisema
programu hiyo iitwayo ‘Ac-
cess’, inalenga kuwajengea
vijana mustakabali mzuri
wa maisha.

Akizungumza wakati wa
mahafali ya kuwatunuku
vyeti wahitimu wa mafunzo
hayo kutoka Zanzibar yali-
yofanyika juzi katika Kituo
cha Walimu Beit el Ras,
Chinnery alisema ofisi yake
inaridhika na kazi kubwa
iliyofanywa na walimu
na ushirikiano wa wazazi
kuwaruhusu watoto wao
kushiriki mafunzo hayo.

Alieleza kuwa Serikali ya
Marekani ilianzisha progra-
mu ya kwanza ya mafunzo
va Kiingereza nchini Mo-
rocco mwaka 2004, zaidi ya
wanafunzi 150,000 kutoka
nchi 35 duniani wakiwamo
400 wa Tanzania.

Alisema kufanikiwa kwa
programu hiyo kumetokana
na jitihada kubwa na kujitoa
kwa walimu, wazazi, wa-
nafunzi na wadau wote wa
elimu ikiwamo Wizara ya
Elimu na Mafunzo ya Amali
Zanzibar kwa kufanya ma-
darasa hayo kuwa ya kisasa
na yanayoleta mafanikio
makubwa.

“Lengo sio tu kukuza Kiin-
gereza, bali pia kuimarisha
elimu kote nchini Tanza-
nia. Kupitia programu hii,
pia walimu na wanafunzi
wanapata fursa ya kwenda
Marekani ili kujiendeleza na
kupata mafunzo ya uon-
gozi,” alisema.

Aliwaeleza wahitimu hao
kuwa, wao ndio wasimamizi
wa maisha yao ya baadaye
kutokana na elimu waliyo-
pata, ambayo iliambatana
pia na kazi za kujitolea ka-
tika jamii ikiwamo kusafisha
mazingira kwenye nyumba
Za Wazee na maeneo vya
utalii.

Aliwataka waendelee
kuhamasishana wenyewe
ili wawe mfano bora kwa
jamii na akiwataka wazazi
kuwasaidia watoto wao Kila
wanapotaka kutafuta fursa
zaidi za elimu.
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Hoteli za kitalii zaonywa unyanyasaji wafanyakazi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Kazi, Uwezeshaji,
Wazee, Wanawake na Watoto,
Zanzibar imesema kumekuwa na
malalamiko kutoka kwa wafan-
yakazi wa sekta binafsi hasa wa
hoteli za kitalii kufanyiwa unyan-
yasaji na kutopatiwa mikataba ya
kazi hali inayosababisha kufuku-
zwa wakati wowote.

Hayo yalielezwa na Naibu Waziri
wa wizara hiyo, Shadia Suleiman,
wakati akijibu swali aliloulizwa na

Mwakilishi wa Jimbo la Paje, Jaku
Hashim Ayoub, katika kikao cha
Baraza la Wawakilishi.

Katika swali lake la msingi, Jaku
alitaka kujua hatua zilizochukuli-
wa kwa maofisa wakaguzi kazi wa-
siotekeleza wajibu wao ipasavyo.

Naibu Waziri Shadia alisema
maofisa wakaguzi wa kazi wa-
naofika hotelini hawafanyi kazi
ipasavyo kwa vile wanaonekana
kushirikiana na wamiliki wa hoteli
na kupatiwa chakula na fedha na
kuacha kushughulikia matatizo

ya wafanyakazi au kuwachongea
kwa waajiri wao. Alisema serikali
kupitia wizara yake iko mstari wa
mbele kufuatilia tuhuma mbal-
imbali zinazowasilishwa kwa wa-
tendaji wake katika suala hilo.
“Naomba nitanabahishe kwam-
ba si maofisa kazi pekee ambao
wanafanya ukaguzi katika taasisi
hizo bali hata Mamlaka ya Mapato
(TRA), Uhamiaji, Mfuko wa Hifadhi
ya Jamii Zanzibar (ZSSF), Bodi ya
Mapato Zanzibar (ZRB) na vyama
vya wafanyakazi hufika katika

maeneo tofauti katika utekelezaji
wa kazi zao,” alisema.

Alieleza kuwa wizara yake hai-
toliftumbia macho wala kumwo-
nea aibu ofisa yeyote atakayethibi-
tika kujihusisha na jambo lolote
ambalo lina mwelekeo wa unyan-
yasaji wa wafanyakazi.

Alisema kufanya hivyo ni kuki-
uka miiko na maadili ya utumishi
wa umma na kwa kipindi hiki
bado wizara yake haijapokea
malalamiko kwa wafanyakazi wa
hoteli kufanyiwa unyanyasaji.

Meneja Mkuu wa Shirika la Umeme, Hassan Ali Mbarouk, akijibu swali lililoulizwa katika mkutano wa utekelezaji wa mpango kazi kwa
kipindi cha Julai -Desemba 2019, uliofanyika katika ukumbi wa Ikulu Mjini Zanzibar jana, chini ya Mwenyekiti wake Rais wa Zanzibar
na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein (hayupo pichani). PICHA: IKULU ZNZ

DK. Shein ataka sheria za vyakula kupitiwa upya

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Ali Mo-
hamed Shein, amesema kuna
umuhimu wa kutizama upya she-
ria zinazosimamia mwenendo
wa usalama wa chakula nchini,
ili kuondokana na malalamiko
mbalimbali ya wafanyabiashara.

Akipokea taarifa ya utekelezaji
wa mpango kazi ya Wizara ya
Afya, kwa kipindi cha Julai hadi
Desemba, 2019, aliutaka uongozi
wa wizara hiyo kuziangalia upya
sheria zinazosimamia usalama
wa chakula, hasa katika suala la
ukaguzi wa bidhaa zinazotoka na
kuingia nchini.

Alisema kumekuwa na malala-
miko kutoka kwa wafanyabi-
ashara kuhusu tozo wanayolipa
kugharamia ukaguzi huo.

Alisema wafanyabiashara wa-
nalalamikia gharama hizo, kwa
kigezo kuwa dhima ya kuthibiti-

sha ubora wa bidhaa uko mikon-
oni mwa serikali badala ya wao
kubebeshwa mzigo huo.

Dk. Shein alisema pamoja
na sheria zilizopo kuwa na
uwiano katika nchi nne za Afrika
Mashariki, kuna umuhimu wa
kuzipitia upya kwa kuzingatia
kuwa serikali ndiyo yenye dhima
katika kufanya utafiti na kupata
matokeo.

Dk. Shein alisema wafanyabi-
ashara wanalalamikia kuwapo
kwa utitiri wa taasisi za uchungu-
zi, jambo linaloongeza urasimu.

Alieleza kuwa mbali na taasisi
hizo kuongozwa na sheria yake
kila moja, kuna umuhimu wa
viongozi kukaa pamoja ili kuwa
na mfumo maalumu wa utoaji
wa tozo moja.

Alisema serikali haiwezi ku-
puuza malalamiko ya wafanya-
biashara hao na itafanya juhudi
za kuzitafutia ufumbuzi changa-
moto hizo ili kuondokana na

malalamiko.

Aliitaka wizara hiyo kusome-
sha na kuwaendeleza wafan-
yakazi wake katika nyanja tofau-
ti, ikiwamo za injinia na nyingine
zenye upungufu ili waweze ku-
fanyakazi kwa ufanisi.

Rais Dk. Shein aliutaka uon-
gozi wa wizara hiyo kuhakikisha
huduma zote za maabara zina-
fanyika ndani ya hospitali za seri-
kali badala ya kufanyika taasisi
za nje, kwa kigezo kuwa serikali
inatenga kiwango kikubwa cha
fedha.

Naye Waziri wa Wizara ya
Afya, Hamad Rashid Moham-
ed, akiwasilisha muhtasari wa
utekelezaji wa mpango kazi wa
wizara hiyo, alisema katika kipin-
di hicho wizara ilipanga kutumia
zaidi ya Sh. bilioni 57.8, kati yake
Sh. bilioni 47.8 kwa ajili ya idara
na taasisi zilizomo ndani ya wiz-
ara hiyo na Sh. bilioni 9.9 kwa ajili
ya Hospitali ya Mnazimmoja.

Pia katika kipindi hicho wizara
hiyo imefanikiwa kutekeleza shu-
ghuli mbalimbali kwa mafanikio
makubwa ikiwamo ununuzi wa
dawa na kuwezesha upatikanaji
wa dawa muhimu katika vituo
vya afya na hospitali kwa asilimia
90.

Alisema katika kipindi hicho
gharama za usafirishaji wa wag-
onjwa nje ya nchi zilipungua ku-
toka Sh. 341,292,993 hadi kufikia
Sh. 32,186,488.

Wakati huo huo, Waziri wa Bi-
ashara na Viwanda, Balozi Amina
Salum Ali, akiwasilisha taarifa
ya utekelezaji wa mpango kazi
kwa wizara hiyo, alisema katika
kipindi hicho wizara ilikadiria
kununua tani 3,500 za karafuu,
lakini hadi kufikia Desemba 2019,
ilinunua tani 1,638.5 zenye tham-
ani ya zaidi ya Sh. bilioni 20.3 na
kiwango kikubwa cha karafuu
hizo ziliuzwa katika nchi za India
na Singapore.
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61 mbaroni tuhuma uhamiaji haramv

Na Christina Haule,
MOROGORO

ATU 61 ambao

wanadaiwa kuwa

wahamiaji haramu

kutoka  Ethiopia,

wanashikiliwa na Jeshi la Polisi

mkoani Morogoro, kwa tuhuma

za kuingia nchini bila kuwa na
kibali.

Kwa mujibu wa Kaimu Kaman-

da wa Polisi Mkoa wa Morogoro,

Mugabo Wekwe, wahamiaji hao

hao walikamatwa Februari 16,
mwaka huu majira ya usiku ka-
tika Kitongoji cha Kwampangile
Tarafa ya Mlali wilayani Mvome-
ro.

Kamanda Wekwe alisema
askari Polisi wakiwa doria ya
misako mbalimbalii walipokea
taarifa kutoka kwa msiri za ku-
wapo kwa kundi la watu wasiofa-
hamika.

Alisema baada ya kupata taar-
ifa hizo, walifika eneo la tukio na

kufanikiwa kuwakuta wahami-

aji hao wakiwa wamejificha
porini.
Kamanda Wekwe alisema

baada ya kuwahoji walibainika
kuwa ni wahamiaji haramu am-
bao ni raia wa Ethiopia, walioin-
gia nchini bila kibali na kutekele-
kezwa tangu Februari 15, mwaka
huu katika eneo hilo na mwe-
nyeji wao, ambaye anaendelea
kutafutwa na Polisi.

Alisema wahamiaji hao wana
umri kati ya miaka 19 hadi 35, na

kwamba uchunguzi na msako
unaendelea kubaini waliowain-
giza pamoja na washirika wen-
zao wanaofanya shughuli za usa-
firishajii wa binadamu.

Kamanda Wekwe alisema hat-
ua za kuwafikisha watuhumiwa
mahakamani zinafuatwa kwa
kushirikiana na Idara ya Uhami-
aji.

Alitoa wito kwa wananchi kue-
ndelea kutoa ushirikiano kwa
Jeshi la Polisi kwa kufichua uhali-
fu na wahalifu wa aina zote.

il

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Mussa Azzan Zungu, akionyesha mifuko mbadala isiyokuwa na nembo
na hairuhusiwi kutumika (kulia) na mifuko yenye nembo inayoruhusiwa kutumika hapa nchini, katika mkutano na waandishi wa habari, jijini

Dar es Salaam juzi. PICHA: OMR

Vijana watakiwa kuchangamkia
mikopo, zawadi fedha, bodaboda

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imewataka vijana
nchini kuchangamkia fursa za
mikopo na zawadi za fedha ta-
slimu na bodaboda kwa lengo la
kurasimisha biashara zao.

Ushauri huo ulitolewa jana na
Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri
Mkuu (Sera, Bunge, Kazi, Vijana,
Ajira na Wenye Ulemavu), Jeni-
sta Mhagama, kwenye uzinduzi
wa NMB Mastaboda uliofanyika
Peramiho nje kidogo ya Wilaya
ya Songea mkoani Ruvuma na
kukutanisha wendesha bodaboda
zaidi ya 200.

Alisema sekta ya bodaboda
kwa sasa inaheshimika na kutam-
bulika kama ajira rasmi, hivyo
wahusika hawana budi kutumia

fursa hiyo kujinufaisha.

Kupitia kampeni ya mastaboda,
waendesha bodaboda wamer-
asimishwa, hivyo kuaminika na
kupewa msaada kupitia mikopo
ya fedha hata ya vyombo vya kazi
kama pikipiki za miguu miwili na
miguu mitatu.

Mhagama alisema kwa sasa
serikali inatambua sekta hiyo
kuwa rasmi na kuahidi vijana
wote nchini kuwa serikali itaen-
delea kuweka mazingira wezeshi
kwa kushirikiana na wabia kama
Benki ya NMB.

“Kuwa na fedha ni jambo moja
ila namna ya kuzitunza ni jambo
jingine, kuna haja ya mafunzo ku-
tolewa kwenu yatakayowaongoza
katika matumizi mazuri ya fedha
kwa ajili ya maendeleo ya sasa na
baadaye,” alisema.

Aliongeza kuwa: “Nimeambiwa
hapa na Ofisa Mkuu wa Fedha wa
NMB kuwa kwa sasa hamtapata
shida, abiria anaweza kukulipa
kutoka kwenye benki yoyote na
ikaingia kwenye akaunti yako
moja kwa moja.”

Alisema asilimia 56 ya ngu-
vukazi nchini ni vijana na ajira
rasmi hivi sasa ni chache, hivyo
kuwataka vijana kutafuta mifumo
tofauti ya ajira na kujiajiri au ku-
saidiwa kutengeneza ajira.

“Leo hii Benki ya NMB inataka
kubadilisha mfumo wa ajira ya
bodaboda kwenda kuwa ni shu-
ghuli iliyorasimishwa na kuwa
ajira yenye staha miongoni mwa
ajira nyingine zinazopatikana
Tanzania,” alisisitiza.

Kaimu Ofisa Mkuu wa Fedha
wa NMB, Benedicto Baragomwa,

aliwahakikishia waendesha boda-
boda na serikali kuwa huduma
hiyo itatoa fursa kwa maelfu ya
waendesha bodaboda nchini kwa
kutumia huduma za benki, hatua
itakayoimarisha usalama wa fed-
ha na mali zao.

Kiongozi wa bodabada ambaye
amehitimu chuo kikuu na kukosa
ajira rasmi, alisema hadi kufikia
mwaka 2019, idadi ya madereva
bodaboda katika Mkoa wa Ruvu-
ma ilifikia 85,000.

Kaimu Mkuu wa Mkoa wa
Ruvuma, Pololet Mgema, ali-
ipongeza benki hiyo kwa kuan-
zisha huduma hiyo ambapo
amewaomba waendesha boda-
boda kujiunga sambamba na
kuchukua vitambulisho vya waja-
siriamali ili kupata mkopo kutoka
benki hiyo.

oo
Waziri
avutiwa
kasi va
viwanda

Na Julieth MKireri, KIBAHA

WAZIRI wa Viwanda na Bi-
ashara, Innocent Bashungwa,
amefanya ziara ya siku moja
kutembelea baadhi ya viwan-

da katika Halmashauri ya Mji

wa Kibaha, huku akiipongeza
kwa kuweka mazingira rafiki

ya uwekezaji.

Katika ziara yake jana Mjini
Kibaha, Waziri Bashungwa ak-
iwa ameambatana na Katibu
Mkuu wa Wizara hiyo, Riziki
Shemdoe, alieleza namna al-
ivyoridhishwa na halmashauri
hiyo inavyotekeleza sera ya
uwekezaji wa viwanda kwa

vitendo.

Akiwa katika kiwanda

cha kuunganisha mabasi

makubwa kinachomilikiwa
na Kampuni ya BM Motors,
alimpongeza mwekezaji wa
Kitanzania kwa uwekezaji
wake wenye tija.

Alisema, Kitendo cha
mwekezaji huyo mzawa ku-
wekeza hapa nchini, ni manu-

faa kwa Taifa katika suala la

kodi, ajira kwa Watanzania,
lakini ni fursa kwa viwanda
vingine kwani malighafi zina-
zotumika zinapatikana nchini.

Mbali ya kiwanda hicho,
Waziri Bashungwa pia alitem-
belea kampuni ya wawekezaji
wazawa ya GF Vehicle Assem-
blies kilichopo eneo la Tamco.

Kampuni hiyo ambayo
inatarajia kuanza kuunganisha
magari mchanganyiko yenye
uzito usiozidi tani nane, uzin-
duzi wake unatarajia kufanyi-
ka Mei mwaka huu.

Bashungwa aliwapongeza
wawekezaji waliowekeza
nchini, huku akitoa rai kwa
mamlaka na taasisi zinazo-
husika na viwanda vidogo
vidogo zikiwamo SIDO, DIT
na NEMC kuwa karibu na
wawekezaji kwa ushauri wa
Kitaalamu.

Jonas Nyagawa, ni Mkuru-
genzi wa Kampuni ya BM Mo-
tors, alisema mabasi yanay-
ounganishwa katika kiwanda
hicho, yana uwezo wa kubeba
abiria kuanzia 50.

Naye Mkurugenzi wa Kam-
puni ya GF Vehicle Assem-
blies, Imran Karmali, alisema
atakapoanza kuunganisha
magari 100 na ajira zitakuwa
100 zinaendelea kuongezeka
kulingana na namna kiwanda
kinavyoongeza idadi ya kuun-
ganisha magari.

Halmashauri ya Mji wa
Kibaha imetenga eneo mahu-
susi la viwanda vikubwa le-
nye ukubwa wa ekari 1,246 la
Zegereni umbali wa kilomita
4.5 kutoka barabara kuu ya
Morogoro.
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B Watoto wafariki kwa kula

Raia 4o wa
Marekani
waambukizwa
Virusi vya corona

WASHINGTON, Marekani

MAREKANI imewarudisha
nyumbani raia wake wal-
iokuwa wamekwama ndani
ya meli, iliyokuwa na watu
walioambukizwa na virusi
vya corona nchini Japan.

Hadi jana idadi ya watu
waliopoteza maisha kutokana
na ugonjwa huo iliongezeka
na kufikia zaidi ya 1,700.

Ripoti zinasema kuwa,
ndege mbili zilizowabeba
raia wa Marekani, waliokuwa
ndani ya meli hiyo iliyokuwa
imetengwa, zimeondoka ka-
Tokyo nchini Japan.

Wamarekani waliokuwa
ndani ya meli hiyo iliyokuwa
imezuiwa, walikuwa 400, na
wamekuwa katika hali hiyo
tangu Februari 3, mwaka huu.

Katika hatua nyingine,
licha ya maofisa nchini China
kusema kiwango cha maam-
bukizi ya virusi vya corona
kinapungua, inaripotiwa
kuwa idadi ya watu walioam-
bukizwa virusi hivyo kufikia
siku ya Jumatatu ni zaidi ya
70,500.

Idadi kubwa ya maambukizi
hayo, yanasalia katika mji wa
Wuhan katika Jimbo la Hubei,
wakati huu Shirika la Afya
Duniani (WHO) likisema kwa
sasa ni vigumu kueleza ni lini
maambukizi haya yatafika
mwisho.

RFI

chapati zenye sumu

KAMPALA, Uganda

WATOTO wawili nchini Ugan-
da wafariki dunia huku wengine
11 wakipelekwa hospitali baada
ya kula vitafunwa aina ya cha-

pati vilivyotengenezwa kwa
sumu ya kuua wadudu badala
ya mafuta.

Watoto wote wanatoka famil-
ia moja Budumba, magharibi
mwa Uganda na kusemekana
kwamba walikuwa na umri wa

miaka mitano hadi sita.

Taarifa zinaeleza kuwa wa-
toto hao walijipikia wenyewe
vitafunwa hivyo ambavyo vina-
fahamika kama Kabalagala.

Inasemekana kwamba mion-
goni mwa viambato walivyo-
tumia wakati wanapika ilikuwa
dawa ya kuua wadudu inayon-
yunyizwa kwenye matikiti maji
na mboga zinazokuzwa wakid-
hani kwamba ni mafuta.

Taarifa zinaeleza kuwa wa-

toto hao walianza kutapika na
kupelekwa hospitali ya Busolwe
ambapo wawili wao waliaga du-
nia, huku wengine 11 wakiende-
lea kupata matibabu.

Mkuu wa polisi wa eneo hilo,
Ceasar Tusingwire alithibitisha
tukio hilo.

“Watoto 13 kutoka familia
moja wanashukiwa kwamba
wamekula chapati zenye sumu.
Walichanganya dawa ya kuua
wadudu na mafuta ya kupikia

kwa bahati mbaya,” alisema
Tusingwire na kuongeza:

“Walionusurika wanaende-
lea vizuri lakini bado hawajapa
nguvu. Tunajitahidi kuhakiksha
watoto wamerejea katika hali
yao ya kawaida.”

Polisi imesema miili ya wal-
iokufa inafanyiwa uchunguzi na
kuongeza kwamba upelelezi wa
tukio hilo unaendelea.

BBC

Wauguzi wa afya nchini China wakimhudumia mgonjwa wa virusi vya corona. PICHA: REUTERS

Maswali lukuki kifo cha mwimbaji injili

KIGALI, Rwanda

MASWALI kadhaa yameibuka baada ya
kifo cha msanii wa nyimbo za injili nchini
Rwanda, Kizito Mihigo, huku wananchi
wakilinyooshea kidole Jeshi la Polisi.

Mihigo, alipatikana amefariki juzi katika
chumba ambacho alikuwa anazuiliwa kwa
da.

Jeshi la Polisi na Shirika la Upelelezi la
Rwanda wanasema alijiua. Lakini baadhi ya
watu, wanasema hoja hiyo sio ya kweli.

Mapema Jumatatu wiki hii mamlaka
ilitangaza kwamba imeanzisha uchunguzi.
Baada ya kutangazwa kifo cha Kizito Mihi-
go, watu wameendelea kutoa maoni mbal-
imbali kwenye mitandao ya kijamii.

Kwenye mitandao ya kijamii ya Twit-
ter na Facebook, wananchi wameendelea
kuinyooshea kidole serikali ya Rwanda.

Baadhi ya wananchi hao akiwamo Alice
Mutimukenye alisema: “Ni vigumu kuamini
kwamba (...) mtetezi wa maridhiano nchini
Rwanda hayuko tena katika ulimwengu
huu, asante kwa mchango wako kwa ujenzi
wa Rwanda. Kizito Mihigo pumzika kwa
amani.”

Mmoja wa wanasiasa wa upinzani nchini
humo, Victoire Ingabire ambaye aliwahi

kufungwa na kuachiwa huru mwaka 2018
aliandika: “Watu wenye tabia nzuri hufariki
mapema. Ni jambo ambalo halieleweki.”
Kifo cha Mihigo pia kimeleta simanzi kub-
wa kwa wanaharakati wa haki za binadamu
nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo

(DRQ).

Shirika la Haki za Binadamu la Lucha
limeelezea masikitiko yake kwa kifo cha
msanii huyo kwa kusema: “Buriani Kizito
Mihigo. Tutaendelea kukumbuka milele
maneno yako ya haki na amani”.

Baadhi ya watu wameishutumu serikali
ya Rais Paul Kagame kwamba ndio ilimuua
mwimbaji huyo maarufu, ambaye alinu-
surika katika mauaji ya halaiki yaliyotokea
Rwanda mwaka 1994.

RFI

Wezi wenye silaha wavamia, waiba ‘toilet paper’

HONG KONG, China

WEZI waliokuwa na silaha mjini
Hong Kong wameiba karatasi za
chooni zenye thamani ya Dola za
Marekani 130.

Kwa sasa Jiji la Hong Kong lin-
akabiliwa na upungufu mkubwa wa
karatasi hizo za kwenda chooni kwa
sababu ya wasiwasi uliopo wakati
mlipuko wa Vvirusi vya corona uk-
iendelea.

Jeshi la Polisi mjini Hong Kong
limesema wezi hao waliokuwa na
Vvisu walimvamia kijana aliyekuwa
anazipeleka karatasi hizo nje ya
duka moja.

Walisema wamewakamata wa-
naume wawili na kupata baadhi ya
bidhaa zilizokuwa zimeibwa. Tukio
hilo lilitokea katika eneo la Mong
Kok, mjini Hong Kong Jumatatu.

Kulingana na taarifa za mashuhu-
da wa tukio hilo, wahalifu walim-
tishia kijana huyo wakati anashusha
karatasi hizo ili kuziwasilisha katika
duka kubwa la kufanyia manunuzi
liitwalo ‘Wellcome Supermarket'.

Kulingana na taarifa iliyotolewa
karatasi zaidi ya 600 za chooni
zimeibwa.

Maduka yaliyopo maeneo hayo
yamekuwa yakishuhudia foleni
ndefu za wateja punde tu bidhaa

zinapowasilishwa kwa hofu ya
kutokea kwa virusi vya corona
ambako kutalazimisha watu kusalia
majumbani.

Licha ya kwamba serikali imetoa
hakikisho kwamba maeneo ambayo
Virusi vya corona bado havijatokea,
yataendelea kupata huduma zao
kama kawaida, wananchi wame-
kuwa wakinunua bidhaa kwa wingi
ili kuzihifadhi.

Bidhaa nyingine za nyumbani
kama vile mchele, tambi na vifaa
vya kufanya usafi uhitaji wake
umeongezeka maradufu.

BBC
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Mahakamani madai measees
ya mauaji ya askari

Na Pendo Thomas, KIGOMA

MAHAKAMA Kuu Kanda ya Kigoma,
imeanza kusikiliza maelezo ya awali
ya kesi inayowakabili washtakiwa 11 ya
mauaji ya askari polisi wawili, mmoja
kwa kukatwa sehemu za siri wakati wa
operesheni ya kuwaondoa wavamizi wa
maeneo ya Ranchi ya Taifa (NARCO), Ok-
toba 18, mwaka 2018.

Washtakiwa hao kutoka wilayani Uvin-
za, wamefikishwa mahakami hapo waki-
kabiliwa na mashtaka mawili ya kuua
kwa kukusudia Inspekta Ramadhani
Mdemu na Koplo Mohamed Zengo, waka-
ti wa mapambano baina ya wananchi na
askari eneo la Bulongore, kitalu namba
47.

Upande wa mashtaka ulikuwa uk-

1 . )
Mwendesha Bodaboda Nissa Mkimwa akiwa amempakia Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge, Kazi,
Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu), Jenista Mhagama, wakati wa uzinduzi wa huduma ya NMB MASTA BODA kwa Mkoa
wa Ruvuma, Peramiho, wilayani Songea juzi. Waliosimama kulia ni Mkuu wa Wilaya ya Songea, Pololet Mgema, Me-
neja wa NMB Kanda ya Kusini, Janeth Shango, Ofisa Mkuu wa Fedha wa NMB, Benedicto Baragomwa na Meneja wa
NMB Songea. PICHA: MPIGAPICHA WETU

iendeshwa na Wakili Mwandamizi Riziki
Matitu na Happy Mayunga, huku upande
wa utetezi ukiwa na mawakili watatu
Sadiki Aliki, Raymond Kabuguzi na Igna-
tius Kagashe.

Akisoma maelezo ya kesi hiyo, Wakili
Matitu alidai washtakiwa walitumia si-
laha za jadi kama mikuki, mishale, fimbo
na mapanga, kupambana na polisi kuje-
ruhi na kuua kisha kukimbia.

Alidai kuwa washtakiwa wengine wa-
likamatwa mkoani Tabora wakiwa wana-
jaribu kutoroka na wengine wakati waki-
patiwa matibabu baada ya kujeruhiwa
kwa risasi wakati wa mapambano.

Baada ya maelezo hayo Jaji Mfawidhi
Mahakama Kuu Kanda ya Kigoma, Ivin
Mugeta, aliwataka washtakiwa wote 11
kujibu mashaka hayo.

Washtakiwa wote walikana mashtaka
na kueleza kuwa maelezo sahihi ni maji-
na yao pekee.

Upande wa Jamhuri utawasilisha
mashahidi 37 wakiwamo askari walioku-
wa katika oparesheni hiyo, wananchi
madaktari pamoja na vielelezo vinavyo-
husiana na tukio hilo.

Nao upande wa utetezi ulieleza kuwa
utatumia ushahidi wa kimazingira kuto-
kana na washtakiwa kutokuwapo eneo la
tukio na kila mshtakiwa atawasilisha sha-
hidi, kasoro mshtakiwa mmoja ambaye
hana shahidi.

Jaji Mugeta aliahirisha kesi hiyo hadi
Msajili wa Mahakama Kuu atakapopanga
tarehe nyingine kwa ajili ya kusikiliza
shauri hilo.

Diwani atimuliwa Kikaoni
kutokuwa na sare za CCM

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

DIWANI wa Nyida katika Halmashauri ya
Wilaya ya Shinyanga, Seleman Segreti, am-
etolewa kwenye mkutano wa Halmashauri
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) wilaya
pamoja na wajumbe wengine watatu kwa
kutovaa sare za chama hicho.

Walitolewa nje jana na Katibu wa Siasa
na Uenezi wa CCM wa Wilaya ya Shinyan-
ga, Emmanuel Lukanda, kabla ya kuanza
kwa mkutano huo, ambao baadaye uli-

ahirishwa.

Lukanda alisema walikubaliana wa-
jumbe wote pale wanapokutana kwenye
vikao vya chama wawe wanavaa sare za
CCM, lakini alishangaa kuona wengine ha-
wajavaa sare, jambo ambalo ni ukiukaji wa
taratibu.

“Ndugu wajumbe tulikubaliana kila tu-
napokutana kwenye vikao vya chama tu-
vae sare za CCM, lakini hapa naona baadhi
yenu hamjavaa..ambao hamjavaa hebu si-
mameni na mtoke nje,” aliamuru Lukanda.

“Baada ya mkutano kuisha mtaandika
barua za kujieleza kwanini hamkuvaa sare
za Chama Cha Mapinduzi CCM,” alisema.

Diwani Segret alisema hakuvaa sare za
chama sababu juzi alilala kwa mgonjwa
Shinyanga Mjini, na kwamba hakurudi ny-
umbani kwa sababu ni mbali na kuamua
kuingia hivyo hivyo kwenye mkutano.

Alisema amejisikia vibaya sana kuon-
dolewa kwenye mkutano huo, huku akikiri
kukiuka taratibu za chama, akidai haikuwa
dhumuni lake bali ni dharura ilijitokeza.

mali alizodhulumiwa

Na Godfrey Mushi, MOSHI

HATIMAYE mjane Magdale-
na Massao (40) jana al-
irejeshewa mali na shemeji
yake ikiwamo nyumba na
ardhi alizoachiwa yeye na
wanawe wawili baada ya
mumewe kufariki dunia.

Mali hizo alirejeshwa kwa
msaada wa wasaidizi wa
kisheria wakishirikiana na
leni-Mji Mpya katika kata ya
Mabogini, Wilaya ya Moshi.

Aidha, wajumbe wa seri-

na msaidizi wa kisheria wa
eneo hilo, Michael Shayo,
wazee na baadhi ya wa-
nanchi kukabidhi rasmi mali
hizo kwa familia ya mare-
hemu Adrian Massao.

Akizungumza baada ya ku-
kabidhiwa eneo hilo, mjane
Magdalena alisema baada
va mumewe kufariki dunia
mwaka 2016 na kumwachia
watoto wawili, Getrude
Massao (24) na Magreth
Massao (12), shemeji yake
(jina limehifadhiwa) alitoa
amri ya kubomolewa makazi
vao na kisha kuchukua mali
zilizokuwa ndani ya nyumba
hiyo.

Kwa mujibu wa uongozi
miwa kutaka kudhulumu
mali za familia ya mjane
huyo, hakuwa msimamizi wa
mirathi.

“Alichukua mali zote
na tulipomuuliza alisema
zimeibiwa baada ya kubo-
moa, lakini cha ajabu alileta
barua ya kutuzuia kufika
katika kiwanja cha mare-
hemu mume wangu na sasa
amesema kuna eneo jingine
katika Kata ya Rau Manispaa
va Moshi nalo atalitwaa ili
ajenge makazi yake ya ku-
dumu, alisema na kuongeza:
na kwa wasaidizi wa kishe-
ria wa Moshi kuingilia kati
na tunashukuru Mungu eneo
la kwanza lililopo Mvuleni-
Mji Mpya tumelikomboa na
kukabidhiwa na kijiji.”

Alisema ombi lake kubwa
kwa sasa kwa serikali ya
na Wakili Elizabeth Minde
ambaye ni Mkurugenzi wa
Shirika la Kwieco linalotoa
msaada wa kisheria kuisaid-
ia familia hiyo kupata hati
va kimila itakayowawezesha
eneo hilo kutoingiliwa tena.

Awali Msaidizi wa Kishe-
ria, Michael Shayo, aliye-
fanikisha kurejeshwa kwa
mali za mjane huyo, alisema
baada ya kuchunguza kwa
makini na kufuatilia malala-
miko ya familia hiyo uvon-
yeye walilitwaa eneo hilo na
kulirejesha kwa mjane huyo
Februari 16, mwaka huu.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA

TANGAZO LA TANGAZO LA TANGAZO LA TANGAZO LA
KUFUNGA KAMPUNI KUFUNGA KAMPUNI KUFUNGA KAMPUNI KUFUNGA KAMPUNI

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NYUMBA INAUZWA MIL 70 ARUSHA
NGULELO:, SELF VYUMBA 3 KIMOJA
MASTER, SITTING, JIKO NA STORE, INA
UMEME aNA MAJI INAFAA KUISHI,
FINISHING NA FENSI UNAIMALIZIA.
MWENYE NYUMBA 0757 804 970

TANGAZO LA
KUFUNGA KAMPUNI

KAMPUNI YA CRAZY
HORSE FILMS LIMITED

Uongozi na wamiliki wa
Kampuni ya CRAZY HORSE
FILMS LIMITED yenye
namba ya usajili 86920, iliyopo
plot namba | 15 Nyerere road
2011
umeamua kuifunga Kampuni

iliyosajiliwa  mwaka

hiyo ambayo haijawahi kufanya

shughuli yeyote hapa nchini.

151635202

KAMPUNI YA COASTAL
RESORTS LIMITED

wamiliki ~ wa
Kampuni ya COASTAL
RESORTS LIMITED yenye
namba ya usajili 60132, iliyopo

Uongozi na

plot namba |15 Nyerere road
2007
Kampuni

iliyosajiliwa ~ mwaka

umeamua kuifunga
hiyo ambayo haijawahi kufanya

shughuli yeyote hapa nchini.

151635202

KAMPUNI YA COASTAL
LOGISTICS LIMITED

Uongozi na wamiliki wa

Kampuni ya  COASTAL
LOGISTICS LIMITED yenye
namba ya usajili 66024,
iliyopo plot namba 115
Nyerere road iliyosajiliwa
mwaka 2008 umeamua
kuifunga Kampuni hiyo
ambayo  haijawahi  kufanya

shughuli yeyote hapa nchini.
151635202

KAMPUNI YA BAOBAB
DEVELOPMENTS
LIMITED
Uongozi na wamiliki wa
Kampuni ya BAOBAB
DEVELOPMENTS LIMITED
yenye Tin Namba
100-267-330 iliyopo  plot
namba 924B Chole road
Kinondoni iliyosajiliwa mwaka
1988 kuifunga
Kampuni hiyo kutokana na

sababu za kiuchumi.

umeamua

151635202

KAMPUNI YA CTM
TANZANIA LIMITED

Uongozi na wamiliki wa
Kampuni ya CT™
TANZANIA LIMITED
yenye Tin Namba
107-498-753 iliyopo plot
namba 115 Nyerere road
iliyosajiliwa ~ mwaka 2008

umeamua kuifunga Kampuni
hiyo kutokana na sababu za
kiuchumi.

151635202

KUPOTELEWA KWA
KADI YA PIKIPIKI

FESTO CHEDEGO
MACHELA anatangaza
kupotelewa na kadi ya
pikipiki yenye namba za

usajili MC323 CAG. Chesis
no. namba PJLO7HTO000647
na Engine no. PMI 157
FMT 17000647.

Yeyote ataeona atoe
taarifa kituo Cha polisi.
DOD/DOD/R-
B/148453/2020

156364

TANGAZO LA TANGAZO LA TANGAZO LA
KUFUNGA KAMPUNI KUFUNGA KAMPUNI KUFUNGA KAMPUNI

KAMPUNI YA CSI
TRADING LIMITED

KAMPUNI YA OSPREY
SAFARI LIMITED

KAMPUNI YA KILIMATITI
CAMP LIMITED

Uongozi na wamiliki wa
Kampuni ya CSI TRADING
LIMITED yenye Tin Namba
102-512-472
15 Nyerere road
2006

umeamua kuifunga Kampuni

iliyopo plot
namba
iliyosajiliwa mwaka
hiyo kutokana na sababu za

kiuchumi.

151635202

wamiliki  wa
Kampuni ya OSPREY
SAFARI LIMITED yenye Tin
Namba 105-357-478 iliyopo
plot namba | 15 Nyerere road
2006

umeamua kuifunga Kampuni

Uongozi na

iliyosajiliwa  mwaka
hiyo kutokana na sababu za
kiuchumi.

151635202

Uongozi na wamiliki wa
Kampuni ya KILIMATITI
CAMP LIMITED yenye Tin
Namba 117-255-751 iliyopo

plot namba 107 Coastal
Building, Upanga road,
iliyosajiliwa mwaka 2011

umeamua kuifunga Kampuni
hiyo kutokana na sababu za

kiuchumi.
\5I615202|

TANGAZO LA
KUFUNGA KAMPUNI
KAMPUNI YA

FISHERMAN’S COVE
LIMITED

Uongozi na wamiliki wa
Kampuni ya FISHERMAN’S
COVE LIMITED yenye Tin
Namba 123-861-930 iliyopo
plot namba 115 Nyerere
road iliyosajiliwa mwaka 1984
umeamua kuifunga Kampuni
hiyo kutokana na sababu za
kiuchumi.

151635202

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S-M.M. 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika Mahakama ya mwanzo MJINI -TANGA
Usimamizi wa Mirathi NAMBA 19/2020

Ombi la JUMA ISSA MZALAU kuteuliwa

Msimamizi wa mirathi marehemu CHAUSIKU
SALIMU MTUNGUJA

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa
kuja na kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe
06/03/2020 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia wamarehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 14/02/2020

fy
W

156367

KUPOTEA KWA KADI

Bartholomeo Mwambane
Sanga anatangaza kupotea
kwa kadi ya gari aina ya
MITSUBISHI CANTER yenye
namba ya usajili wa namba T
I35 CRT iliyotolewa na
Mamlaka ya Mapato Tanzania .

Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

156360

Polisi Taarifa:
KBA/PS/B.1/29/VOL.XXI1V

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA HAKIMU MKAZI
S.L.P. 48
MAHAKAMA YA MWANZO
MULEBA MJINL

KUMB. NO. SHAURI LA MADAI NO. 16/2020
BONIFACE BILABAYE @ERNEST......... MDAI

DHIDI YA
AWAZI NUHA
(POPOTE PALE ULIPO)

Mnaarifiwa/ unaarifiwa kuwa Mdai Boniface Bilabaye @
Ernest alifungua shauri la madai dhidi ya mdaiwa Awazi
Nuha. Mahakama ya Mwanzo Muleba Mijini ilikuwa ikitoa
hati ya kuitwa shaurini kwa mdaiwa bila kufika mbele ya
Mahakama.

Kwa tangazo hili mdaiwa Awazi Nuha anapaswa kufika
Mahakamani tarehe 21/02/2020 juu ya shauri ambalo
limefunguliwa dhidi yake mbele ya Mahakama.

156359

KUPOTEA KWA CHETI

FAHAD IMRAN RAMADHANI anatangaza
kupotea kwa cheti kidato cha nne chenye
index namba S.0825-0041 kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia shule ya
Sekondari MUDIO ISLAMIC SEMINARY
mwaka 2012.

Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DAR/MSI/RB/150891/2020

115633402

TANGAZO LA

KUPOTEA KWA OFA
YA KIWANJA

FLORAH TINUGA MKAZI WA
IBINZAMATA MANISPAA YA
SHINYANGA ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA OFFA YAKE YA
KIWANJA NAMBA |55 KITALU 2’
HD IBINZAMATA AMBAYO
ILIPOTEA TANGU MWAKA 2018
MAENEO YA SHINYANGA

KWA YEYOTE ATAKAE IONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI
KILICHOPO KARIBU AU
AWASILIANE NA FLORAH TINUGA
KWA SIMU NAMBA 0757463343
RB NAMBA SHY/RB/ 2020

215634402

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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TURIN, Italia napenda kumwona Pep Italia.
“Ameshinda Hispania, Uje-
rumani na England. Kama
atafuata njia zilizo sahihi

basi naona anakoelekea

NYOTA wa zamani wa Juventus,
Alessandro Del Piero amesema kwam-
ba, Pep Guardiola atakwenda kuwa
kocha wa mabingwa hao wa Italia. ni Juve.”
Lakini, Juve watalazimika kupam- Kocha wa zam-
bana kweli kupata huduma ya raia ani wa Chelsea,
huyo wa Hispania baada ya Guardiola Ruud Gullit naye
mwenyewe kuwaambia marafiki zake anaamini kwam-
kwamba ataendelea kubaki Manches- ba, = Guardiola
ter City msimu ujao. = atabadili timu
Matumaini ya Juve kwenye kunasa mwishoni
huduma ya Guardiola yalipatikana @ mwa msimu
baada ya Uefa kutangaza kuwafungia = huu.
Man City kucheza michuano ya Ulaya Man = City
kwa kipindi cha misimu miwili. sasa inapiga
Del Piero alisema: “Huku Italia hesabu tu za
tayari kumekuwa na uvumi wa kuhu- = kubeba ub-
su kocha huyo na wachezaji wengine = ingwa wa Ligi
ambao watakuja Juventus. Watu wote = ya Mabingwa
kwenye soka wanaamini kwamba Juve = Ulaya msimu
watafanikiwa kumwiba kocha huyo huu ambapo
kutoka Manchester City. kwenye hatua
“Mwaka jana kulikuwa na mambo ya 16-bora itaka-
mengi kwamba anakuja Juventus, la- = biliwa na mtihani
kini hilo bado halijatimia.” s mzito wa kuika-
Akizungumza kwenye tuzo za Lau- | bili Real Madrid wiki
reus Sports huko Berlin, Del Piero al- } ijayo.
iongeza: “Kila klabu duniani ingepen-
da kuwa na huduma ya kocha huyo na

PSG YAANZA KUJIPANGA
KUMSHAWISHI NEYMAR

PSG na Neymar bado haijakutana kwa ajili

PARIS, Ufaransa \jadiliana kuhusu kuongezwa mkataba
ic Qai ini ipoti le Le Parisien.
KLABU ya Paris Saint-Germain imeripotiwa - mpya pa . wa miaka 28, mka-
gl kwamba inataka kuanza mazungumzo na Neymar mwenye umrl wZika Koz lakini

ini li

iili ya kusaini mkataba mpya. taba wake .na'l?SG unamalizik :

Nel\}/,[?l?ézl;\jhi/?lilj;(; zva kimataifa wa Brazil ame-  hakuna majagil}}ano yq]lyofanylka hadll 'stasa.. N
kuwa akihusishwa na mpango wa kurudi Mshambuliaji huyo jana Jumanne alitaraj

i i iani kuichezea PSG kwenye
Jona kabla ya kuanza kwa msimu huu, wa kurudi uwanjani he 5 :
E\agi;? akaendeleaykubakia hapo jijini Paris. mchezo wa kwanza wa L(llgl yaé\/labélsligaw]golrll—
Baada ya mwezi uliopita kudaiwa l<wamba aya hatua ya 16-bora dhidi ya Boru
Neymar anataka mkataba mpya na PSG, im- mund.

eripotiwa mazungumzo bado hayajafanyika.

Bayern wafikiria Kuachana na Sane

MUNICH, Ujerumani ‘ Awali Bayern ilishafikia makubaliano ' chester City nayo inahaha kutaka kum-

4 binafsi na Sane, lakini kitendo cha ° funga winga huyo na kwa kumpa mka-
KLABU ya Bayern Munich inafikiria = kubadili wakala kinamaanisha kuwa | taba mpya.
kuachana na mpango wa kumsajili pande hizo mbili zinatakiwa kurudi " Mkataba wa Sane na Man City unai-
winga wa Manchester City, Leroy Sane = mezani na kuanza kujadili upya dili hilo. ¥ sha Juni 2021, kwa muda mrefu timu
wakati wa kipindi cha majira ya joto Hicho kimewakera vigogo wa Bayern hiyo imekuwa ikihaha kumpa mkataba
kijacho baada ya mchezo huo kubadili ambao wanafikiria kumpotezea Sane. -~ mpya, huku Bayern ikiwa inapambana
wakala. Lakini wakati hayo yakiendelea Man- kumng'oa kutoka Etihad.

W 7

Sane, staa wa kimataifa wa Ujerumani
amekuwa akisakwa na Bayern Munich
tangu dirisha la usajili la Januari 2019 na
kwa muda mrefu alikuwa majeruhi hadi
hivi karibuni alipoanza mazoezi mepesi
ingawa Man City haijaweka wazi ni lini
atarudi uwanjani rasmi.
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LONDON, England

ARSENE Wenger ameunga mkono adhabu
iliyotolewa na Uefa kwa Manchester City kwa
kuvunja sheria ya usawa wa matumizi ya fed-
ha, lakini amebainisha kwamba, kunahitajika
baadhi ya “mapinduzi” kwenye sheria hizo.
[jumaa Uefa ilitangaza kwamba City im-
efungiwa kwa misimu miwili kushiriki mi-
chuano ya Ulaya na kulipa faini ya euro milio-
ni 30 kwa kuvunja sheria hiyo ya manunuzi.
Klabu hiyo imethibitisha kwamba itakata
rufani kwa Mahakama ya Usuluhishi ya Mich-
€70, CAS. ~or e m—
Na kocha huyo wa zamani wa Arsenal,
Wenger pamoja na kukubaliana na adhabu
hiyo, lakini anataka kufanyika kwa marekebi-
sho kwa baadhi ya sheria hizo. ==
“Mara zote nilikuwa na utawala wa sheria
za fedha. Klabu zinatakiwa kutumia fedha
wanazozipata,” alisema Wenger, ambaye ana-
fanya kazi na Fifa kama ofisa maendelezo wa
soka duniani. e——————
“Nafikiri kunatakiwa kufanyika mapinduzi \
kwenye baadhi ya sheria. Maana kuna baadhi
zinatakiwa kufanyiwa marekebisho.”

WENGE!

APIGILIA NYUNDO KIFUNGO MAN CI'IJ':‘Y(U\EFA

”

o

K

I
Lampard
awalaumu
wachezaji
Kichapo
utd

LONDON, England

KOCHA wa Chelsea, Frank Lampard
amelaumu kikosi chake kwa kushinda
kutumia nafasi baada ya kukubali kipigo
cha mabao 2-0 kutoka kwa Manchester
United Jumatatu.

Mabao kutoka kwa Anthony Martial na
Harry Maguire yalishuhudia Chelsea iki-
fikisha mechi ya nne kwenye Ligi Kuu bila
kushinda.

Chelsea ambayo ipo nafasi ya nne kwe-
nye msimamo imeizidi pointi moja Tot-
tenham, huku Man United iliyopo nafasi
ya saba imeipita pointi tatu.

“Spendi kupoteza mchezo,” alisema
Lampard akiwaambia waandishi wa
habari baada ya mchezo huo.

“Sipendi namna tunavyopoteza mch-
ezo kwa sababu tulikuwa na nafasi kubwa
hasa tukiwa tunacheza nyumbani.

“Hatupati mabao ya kutosha kutoka
eneo la washambuliaji. Tammy (Abra-
ham) alikuwa na nafasi nzuri mwanzoni
mwa msimu, sasa hatupati mabao ya ku-
tosha. Hatupati mabao ya kutosha na huo
ndio ukweli.”

“Ni ngumu kushinda mechi. Unatawala
mchezo kwa namna ile, lakini kwenye Ligi
Kuu ya England si timu nyingi ambazo
nyavu zake hazitikiswi kwa wiki.”

Pogba amgombanisha wakala wake na Solskjaer

MANCHESTER, England

MINO Raiola amemjia juu Ole Gunnar Sol-
skjaer kwa kauli yake aliyoitoa juu ya Paul
Pogba, akisema kiungo huyo si “mali” ya
wakala wala kocha wa Manchester United.

Pogba mwenye umri wa miaka 26, ame-
kuwa nje ya dimba kwa kipindi kirefu cha
msimu huu wa 2019-20 akisumbuliwa na
majeraha ya enka na ameendelea kuhu-

sishwa na kutakiwa kuondoka Old Trafford.

Mshindi huyo wa Kombe la Dunia mwa-
ka 2018 ambaye kwa mara ya mwisho ali-
ichezea Man United kwenye Boxing Day, ali-
cheza dakika 45 kwenye ushindi wa United
wa 4-1 dhidi ya Newcastle.

Solskjaer Jumatatu kabla ya mchezo wa
Ligi Kuu dhidi ya Chelsea alisema: “Paul ni
mchezaji wetu na si wa Mino.

Jioni ya Jumatatu wakala huyo wa Pog-

ba, Raiola alijibu kupitia ukurasa wake wa
mtandao wa Instagram akisema: “Paul si
wakwangu na kwa uhakika kabisa si mali ya
Solskjaer, Paul ni Paul Pogba.

“Sijakaa naye chini na kumwambia Paul
amwambie wakala wake nini cha kusema.
Na sijawahi kuzungumza na Mino, huo ndio
ukweli.”

“Lakini kabla Solskjaer hajasema chocho-
te kuhusu vitu nilivyosema anatakiwa kwan-

za ajihakikishie mwenyewe nini anatakiwa
kusema.

“Mimi ni raia huru ambaye naweza ku-
fikiri na kuelezea mawazo yangu. Hadi sasa
pengine nilikuwa mtu mzuri kwake. Solsk-
jaer anatakiwa kukumbuka vitu alivyosema
kuhusu Paul wakati wa kipindi cha majira ya
joto. “Nafikiri pengine Solskjaer amedang-
anywa kwa sababu tofauti na sasa haelewi
nini anachopaswa kukisema.”




30 Nipashe ..o

HABARI MICHEZO

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

GUENDOUZI AMTIBUA
ARTETA, AMFUNGUKIA

® ® ®Wachezaji ambao wanafanya mazoezi vizuri,

wanajiheshimu vizuri, huchaguliwa...

LONDON, England

MPASUKO uliojitokeza na Mikel Ar-
teta, Arsenal ilipokuwa kambini Dubai
wakati wa mapumziko ya majira ya
baridi, umemgharimu Matteo Guen-
douzi kupata nafasi ya kuanza kikosi
cha kwanza dhidi ya Newcastle United,
gazeti la Telegraph limeeleza.

Hata hivyo, kukosekana kwake
hakukuweza kuiathiri ‘Gunners’, am-
bayo ilionyesha kiwango bora katika
kipindi cha pili na kufanikiwa kufunga
mabao 4-0, na kujizatiti katika nafasi ya
10 kwenye msimamo wa Ligi Kuu Eng-
land.

Matokeo hayo yameonyesha kuwa
mafunzo waliyoyapata kipindi cha ma-
pumziko ya majira ya baridi yamelipa
gawio, na ushindi huo ukiwa moja ya vi-
wango bora kabisa kutoka kwa Arsenal
msimu huu.

Arteta alilenga kutumia mapumziko
hayo ya majira ya baridi kama fursa
ya kuwajua vizuri wachezaji wake na
pia kuwatengeneza katika falsafa zake.
Wakati wakipata mafanikio makubwa

wakiwa huko, inaonekana kwamba pia
kulikuwa na wakati wa kutofautiana ka-
tika kambi hiyo.

Sasa imeanikwa kwamba Guendou-
zi alikuwa na hoja na Arteta kwenye
uwanja wa mazoezi wakati wa ma-
pumziko ya msimu wa baridi na hoja
hizo ziliongezeka baadaye katika hoteli
ya timu hiyo jioni.

Na hatimaye ilimsababishia Mfaransa
huyo kukosekama katika kikosi Kil-
ichocheza Jumapili, hiyo ikiwa ni mara
ya kwanza kwake kutokea msimu huu.

Guendouzi alijilunga na Arsenal aki-
tokea Lorient ya Ufaransa mwaka 2018
na licha ya ukinda wake, haraka aliweza
kujiimarisha mwenyewe kama memba
wa kikosi cha kwanza. Mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 20, tayari ame-
shaichezea Gunners zaidi ya mechi 50
na ana moto ndani yake ambao hau-
jatambuliwa hadi sasa.

Hata hivyo, kocha huyo raia wa His-
pania, Arteta pamoja na benchi lake la
ufundi hawakuvutiwa kabisa na tabia
na mtazamo wake huko Dubai jambo
lililosababisha kutofautiana kwenye

uwanja wa mazoezi.

Arteta hapo awali alikiambia kikosi
chake kuwa ilikuwa juu yao kuishi kul-
ingana na matarajio yake na wachezaji
wote walishangazwa na kufurahishwa
na mbinu zake kali.

Mhispania huyo piaametoa umuhimu
mkubwa kwa tabia ya mchezaji tangu
achukue jukumu la kuinoa timu hiyo na
hata alikiri Jumapili kwamba Dani Ce-
ballos alikuwa hajaanza mapema kwa
sababu kulikuwa na masuala kadhaa na
tabia yake.

Hata hivyo, baada ya ushindi huo
dhidi ya ‘Magpies’, Arteta alisema uliku-
wa uamuzi wa kimbinu kumwacha nje
Guendouzi, lakini akafunguka kwamba
kulikuwa na suala la kinidhamu na
mchezaji huyo.

Alipoulizwa moja kwa moja sababu
ya kukosekana kwa Mfaransa huyo,
haya yalikuwa majibu yake: “Sababu ni
kwamba wachezaji ambao kwa maoni
yangu, wanafanya mazoezi vizuri, wa-
najiheshimu vizuri na wanaotumika
zaidi kutoa kile tunachotaka uwanjani,
ni wachezaji ambao huchaguliwa.”

KWA UFUPI

SPURS, EVERTON KWA SMALLING

Tottenham na Everton zinavutiwa na beki wa
Manchester United, Muingereza Chris Small-
ing, 30, ambaye anaichezea Roma kwa mkopo.
(Corriere dello Sport - in Italian)

WENGER AFUNGUKA KIFUNGO CITY

KOCHA wa zamani wa Arsenal, Arsene
Wenger amesema “sheria zipo na lazima
zitekelezwa” wakati alipoulizwa kuhusu Man-
chester City kufungiwa miaka miwili kushiriki
michuano ya Ulaya, akaongeza: “Siwezi kusema
kama adhabu ni kubwa sana ama ndogo sana.”
(Gazzetta dello Sport)

YAYA TOURE KUTUA BOTAFOGO

KLABU ya Botafogo ya Brazil inatarajia kuka-
milisha usajili wa kiungo wa zamani wa Man-
chester City, Yaya Toure, 36, leo ama kesho.
(Globo Esporte - in Portuguese)

WERNER AMPAGAWISHA KLOPP

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp anaende-
lea kuvutiwa na Timo Werner, lakini ‘Wekundu’
hao bado hawajafanya makubaliano na RB
Leipzig kuhusu mshambuliaji huyo raia wa Uje-
rumani mwenye umri wa miaka 23. (Independ-
ent)

STERLING AJILIPUA MAN CITY

MSHAMBULIAJI wa England, Raheem Ster-
ling, 25, amejitolea kubaki Manchester City
licha ya klabu hiyo kufungiwa kushiriki mi-
chuano ya Ulaya, amesema wakala wake. (Man-
chester Evening News)

BARCA KUMUIBUKIA BRAITHWAITE

Barcelona inajiandaa kumsajili mshambuliaji
wa zamani wa Middlesbrough, Mdenmark Mar-
tin Braithwaite, 28, kutoka Leganes kwa dili la
dharura. (Mundo Deportivo, via Teeside Ga-
zette)

SOUMARE AZIVUTA UTD, LIVER

KOCHA wa Lille, Christophe Galtier amese-
ma kuna mvutano kati ya klabu na kiungo
Mfaransa Boubakary Soumare, 20, anayewinda
na Manchester United, Liverpool na Chelsea.
(Express)

CITY KUENDELEA KUULA PUMA

Manchester City haitakabiliwa na kupuun-
zwa kwa dau lao la pauni milioni 65 kwa msimu
la udhamini wa jezi kutoka Puma hata kama
kufungiwa kwao kwenye michuano ya Ulaya
hakutaondolewa. (Mail)

KING KIDUCHU ATUE UNITED

Manchester United iliiambia Bournemouth
kwamba ilikuwa na dakika 15 kabla ya siku ya
mwisho ya usajili kufungwa kukubali ofa ya
pauni milioni 25 kwa straika wao, Mnorway
Joshua King, 28, ama ingemsajili mchezaji ku-
toka China. (The Athletic)

SOUTHAMPTON, BURNLEY VITANI

Southampton na Burnley ni miongoni mwa
klabu kibao za Ligi Kuu England zinazovutiwa
kumsajili beki wa Oxford United, Rob Dickie,
23. (Football Insider)

AJAX KUPOTEZA 8 KIANGAZI

Ajax inaweza kukabiliwa na vita ya kuwa-
poteza wachezaji wake nane katika dirisha la
usajili wa majira ya joto lijalo. (The Athletic)

UBAGUZI TATIZO URENO - AMORIM

KOCHA wa Braga, Ruben Amorim amesema
ubaguzi wa rangi pia ni tatizo katika jamii za
Kireno, wakati akijibu kitendo cha kubaguliwa
kwa mshambuliaji wa Porto, Moussa Marega.
(A Bola - in Portuguese)
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TWIGA STARS YAONJA
MACHUNGU UNAF

Azam,
Ndanda FC

Na Somoe Ng'itu, TUNISIA

BAADA ya kushinda mechi mbili mfu-
lulizo kwenye michuano ya Kombe la
UNAF, hatimaye Timu ya Soka ya Taifa
ya Wanawake (Twiga Stars), imeonja
machungu na kujiweka katika mazingira
magumu ya kutwaa ubingwa huo kufua-
tia kukubali kipigo cha mabao 3-2 dhidi
ya Morocco katika mchezo uliochezwa
nchini hapa.

Kwa matokeo hayo, Twiga Stars imeen-
delea kukaa kileleni ikibaki na pointi sita
sawa na Morocco, lakini ikiwa na idadi
kubwa ya mabao ya kufunga.

Mwanahamisi Omary “Gaucho” aliku-

wa wa kwanza kuipatia Twiga Stars bao
la mapema katika sekunde ya 20 ikiwa
ni la tano kwenye michuano hii na ku-
wachanganya wapinzani wao Morocco
ambao wananolewa na kocha kutoka
Marekani.

Morocco walisawazisha bao hilo dakika
ya nane kwa penalti kupitia kwa Addi
Nourimane baada ya mchezaji wao ku-
fanyiwa faulo na Happiness Hezron nda-
ni ya 18 huku sekunde chache kabla ya
kwenda mapumziko Mssoudy Sanaa aki-
wafungia Wamorocco hao bao la pili.

Hata hivyo, Twiga Stars ilibakia pungu-
fu baada ya Happiness kuonyeshwa kadi
nyekundu ikiwa ni njano ya pili kutokana
na kumchezea faulo Sanaa aliyekuwa

anaelekea kufunga.

Dakika ya 67 Sanaa aliifungia Morocco
bao la tatu lililowapa ushindi huku kiun-
go Diana Msewa akifunga bao la pili kwa
Twiga Stars.

Katika mechi ya mapema jana, Al-
geria ilipata ushindi wa mabao 5-0
dhidi ya Mauritania na kurejea katika
kinyanganyiro cha kuwania ubingwa wa
michuano hiyo.

Mashindano hayo yataendelea tena ke-
sho kwa Algeria kuivaa Tunisia huku Mo-
rocco wakiwakaribisha Mauritania wakati
Twiga Stars yenyewe itakuwa haina mch-
ezo, ikisubiri kucheza mechi ya mwisho
dhidi ya wenyeji Tunisia hapo Jumamosi.

-
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Mshindi wa Sh. milioni 437.6/- za Jackpot ya SportPesa, Yassin Ridhiwani (kulia), akimwonyesha Mkurugenzi wa Utawala na Udhibiti
wa Sportpesa Tanzania, Tarimba Abbas, daftari alilotumia kuweka kumbukumbu ya michezo yake ili kuhakikisha anabashiri kwa

usahihi. PICHA: SPORTPESA

Simulizi mshindi mil. 437/-

Na Mwandishi Wetu

IKIWA ni wiki moja imepita baada ya
mshindi wa Jackpot ya SportPesa kutoka
wani kukabidhiwa kiasi cha zaidi ya Sh.
milioni 437 kufuatia kubashiri kwa usa-
hihi mechi 13, amesimulia namna alivy-
oshinda wakati akitoa shukrani zake kwa
Kampuni ya SportPesa kumkabidhi kitita
chake bila longolongo.

Akizungumzia na mwandishi wetu jana,
kwanza Ridhiwani aliishukuru SportPesa
kwa kuwa wakweli kutokana na kumlipa
kiasi alichoshinda bila usumbufu, na ki-
sha akasema kawaida yake huweka kum-
bukumbu ya michezo katika daftari ili
kumsaidia kubashiri kwa usahihi.

Ridhiwani ambaye alishinda Sh. mil-
ioni 437.6 alisema: “Mbinu niliyotumia
kushinda ni kuweka mikeka kwenye daf-
tari. Hii inasaidia sana kwani inaweka
kumbukumbu ya michezo iliyopita. Na
mara nyingi huwa nabashiri kuanzia saa
saba usiku wakati familia yangu ikiwa im-
elala.

“Nilipokuwa nafuatilia matokeo, mechi

ya mwisho ilikuwa ni Brescia dhidi ya
Udinese ambayo niliweka droo, hadi ku-
fika dakika ya 80 Brescia ilikuwa inaon-
goza 1-0 kwa kweli nilivurugwa kabisa,
nikiamini kuwa nitaishia mechi 12. Ila
amini usiamini dakika ya 92 Rodrigo De
Paul anafunga goli la kusawazisha, kwan-
za nilitupa simu chini na chozi lilinitoka,
yaani nililia kilio cha furaha. Sikuamini
kama nimeweza kubutua mechi zote 13.”

Aliongeza: “Kwanza, namshukuru Mun-
gu kwa ushindi huu nilioupata wa peke
yangu kwani wachezaji tupo wengi sana
ila nimeweza kuibuka na ushindi huu, si-
jagawana na mtu. Na tayari fedha zangu
nimeshakabidhiwa.”

Kuhusu malengo aliyojiwekea baada
ya kupokea kitita hicho, alisema: “Katika
maisha yangu nimekuwa na ndoto kuwa
siku nikipata pesa nyingi basi niwajengee
watoto wangu ghorofa na kwa pesa hii
niliyopata nitaifanyia kazi kwa bidii na
umakini ili nifikie malengo yangu ya ku-
wajengea wanangu ghorofa.

“Malengo mengine ni kuwahamisha
watoto wangu kutoka shule za kawaida
na kuwapeleka shule za kimataifa. Pia

Za SportPesa

kuboresha biashara yangu ya kuuza mi-
tumba niwe naingiza mabalo ya mitu-
mba kwa jumla. Baada ya kuhakikisha
biashara yangu ya mitumba imesimama,
nitahamia kwenye kilimo na ufugaji. Hii
pesa ina malengo makubwa ambayo na-
muomba Mungu anisaidie niiyatimize.”

Aidha, Ridhiwani aliwashauri Watan-
zania kucheze na SportPesa kwa kuwa
si wababaishaji. Nimepata ushindi huu
Jumapili iliyopita na tayari fedha zangu
nimekabidhiwa zipo kwenye akaunti yan-
gu ya benki.

“Hivyo, nawaaminisha watu wote
wanaocheza au wanatamani kucheza
na SportPesa wasisite, SportPesa ni
waaminifu wanakupa pesa yako bila
usumbufu, kumbuka kwa shilingi 2,000
tu ndizo zimeniingizia zaidi ya milioni
437, unasubiri nini kuwa mshindi wa wiki
hii?” Alihoji.

Jackpot ya SportPesa kwa sasa imefikia
Sh. 203,654,480 na unatakiwa kubashiri
kwa usahihi mechi 13 ili kushinda, lakini
pia unaweza kupata bonasi endapo uta-
patia kwa usahihi mechi 10, 11 na 12.

hakuna
kulala leo

Na Saada Akida

TIMU ya Azam FC leo
itakuwa na kibarua kigumu,
itakapokuwa ugenini kumen-
yana na Ndanda FC kwenye
Uwanja wa Nangwanda Sijaona
mjini Mtwara katika mfululizo
wa mechi za Ligi Kuu Tanzania
Bara.

Azam inashuka dimbani
ikiwa na kumbukumbu ya ku-
poteza michezo yao ya nyum-
ba ambapo ilikubali kipigo cha
bao 1-0 kutoka kwa Coastal
Union wiki iliyopita.

Huku Ndanda wenyewe wak-
ishinda kwa bao 1-0 ugenini
walipokutana na Singida Unit-
ed katika Uwanja wa Namfua
ambao kwa sasa umebadil-
ishwa jina na kuitwa Liti.

Timu zote hizo zinahitaji
alama tatu muhimu ili kila
mmoja kujiweka katika nafasi
nzuri, huku Azam wakipamba-
na kutafuta nafasi ya kupanda
katika nafasi ya kwanza na
Ndanda kujinusuru katika
kushuka daraja.

Kocha Msaidizi wa Azam,
Idd Nassor Cheche ameliambia
Nipashe kwamba bado wana-
pambana kwa ajili ya mechi
zinazofuata na leo wanaingia
kutafuta alama tatu muhimu
dhidi ya wenyeji wao Ndanda.

Alisema wanatambua ugumu
wa mechi za ugenini pia wana
heshimu wapinzani wao, kwa
hatua vya ligi waliofika hawana
muda wa kupoteza kuhakiki-
sha wanarejea Dar es Saalam
na alama muhimu.

“Tumekuja kutafuta
alama muhimu, hivyo
tunaingia uwanjani
kwa tahadhari kubwa,
wachezaji wanatambua
kwamba mpira ni se
hemu ya makosa, yale
tuliyokosea tumefanyia
kazi ili tufanye vizuri,”
alisema Cheche.

Naye Kocha Mkuu wa
Ndanda, Meja mstaafu Abdul
Mingange alisema ushindi
walioupata Singida umewatia
hasira ya kurejea nyumbani
kutafuta alama tatu kutoka wa
wenyeji wao Azam.

“Tuko katika nafasi ya 15
katika msimamo hii si sehemu
salama kwetu, hivyo tayari
nimeongea na wachezaji wan-
guU na wanatambua kwamba
tunahitaji kujituma ili kubaki
na alama tatu katika uwanja
wa nyumbani,” alisema Min-
gange.
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Nipashe

Harry Maguire (Jezi Na.5) akiutendea haki mpira wa kona kutoka kushoto uliyopigwa na Bruno Fernandes, na kuuzamisha kimyani
kwa kichwa kwenye mechi ya Ligi Kuu England wakati Manchester United ikishinda 2-0 ugenini dhidi ya Chelsea juzi. HABARI UK. 29

WAMESHIKWA TENA

® ® ®Ni Yanga mikononi mwa Polisi, hiyo ikiwa sare ya tatu
mfululizo, Namungo yaishusha hadi...

Na Adam Fungamwango

BAADA ya mzunguko wa kwanza kulazi-
laam, hatimaye timu ya Polisi Tanzania im-
eishika tena pabaya Yanga kwa kutoka sare
ya bao I-1 katika Uwanja wa Ushirika mjini
Moshi jana.

Matokeo hayo yanafanya bundi wa sare
kuendelea kutawala mtaa wa Twiga na Jang-
wani kwani hiyo ni ya tatu mfululizo kwa mi-
amba hiyo inayopiga hesabu ya kuwashusha
watani zao, Simba kileleni.

Ushindi wa mwisho Yanga ulikuwa Febru-
ari 8, mwaka huu, ilipoichapa Ruvu Shooting
bao 1-0, lakini baada ya hapo ilitoka sare ya
bao 1-1 dhidi ya Mbeya City, kabla ya kulazi-
mishwa sare ya bila kufungana na Tanzania
Prisons, mechi zote zikichezwa Uwanja wa
Taifa jijini Dar es Salaam.

Bao la dakika ya 71 lililofungwa na straika
hatari wa Polisi Tanzania, Sixtus Sabilo lili-
inyima Yanga pointi tatu kwenye mechi hiyo
ambazo zilionekana kuelekea Jangwani.

Straika huyo ambaye alifunga bao lake la

tano kwenye orodha ya wafungaji msimu
huu, alijitwisha mpira wa kona na kumua-
cha kipa Farouk Shikalo akiruka bila mafani-
kio.

Dakika nne tu zilizopita, Marcel Kaheza
alikuwa ameifungia Polisi Tanzania bao, la-
kini lilikataliwa kwa madai ya mchezaji huyo
kucheza madhambi kabla hajaukwamisha
wavuni. Yanga ilitangulia kupata bao kipindi
cha kwanza kwenye dakika ya 40, kupitia
kwa straika wake Tariq Seif kwa kichwa,
baada ya kutokea purukushani kwenye lan-
go la Polisi Tanzania.

Ni straika huyo huyo aliyeikosesha Yanga
bao dakika ya 33, baada ya kushindwa kuu-
gusa mpira ili utinge wavuni, lakini dakika
saba baadaye alisawazisha makosa yake.

Katika mechi hiyo, Yanga ilitawala zaidi
kipindi cha kwanza na kamuweka matatani
kipa Mohamed Yusuph mara kwa mara, la-
kini Polisi Tanzania nayo ilimiliki kipindi
cha pili na kama ingekuwa makini ingeweza
kuondoka na ushindi.

Bernard Morrison na Ditram Nchimbi
wangeweza kuipatia Yanga mabao dakika ya

13, na 21 na kuimaliza mechi, lakini hawaku-
wa makini walipokuwa mbele ya lango.

Kwa matokeo hayo, Yanga imeshuka hadi
nafasi ya nne, licha ya kwamba imepata
pointi moja na kufikisha 40, huku Polisi Tan-
zania ikikamata nafasi ya nane kwa pointi
zake 34.

Hii ni baada ya Namungo FC kupata ushin-
di wa mabao 2-1 dhidi ya KMC, hivyo nayo
kufikisha pointi 40, lakini ikiwa tofauti nzuri
ya mabao ya kufunga na kufungwa kuliko
Yanga.

Hata hivyo Yanga imecheza mechi 21,
huku Namungo ikiwa imeshuka dimbani
mara 22.

Matokeo mengine ya mechi za jana,
Coastal Union ikiwa nyumbani Uwanja wa
Mkwakwani, imechapwa mabao 2-1 dhidi
ya Ruvu Shooting, JKT Tanzania na Biashara
zikitoka sare ya bila kufungana, Mbao FC
nayo imezinduka usingizini ikiwa nyumbani
CCM Kirumba kwa kuichapa Singida United
mabao 3-1, Mbeya City ikiwa Uwanja wa
Sokoine mjini Mbeya, ikiiadhibu Lipuli ma-
bao 2-1.
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Ndayiragije
afurahia
kundi la
Stars CHAN

Na Saada Akida

WAKATI Tanzania ikiangukia
Kundi D pamoja na Zambia, Guinea
na Namibia kwenye fainali za ku-
wania Kombe |la Mataifa ya Afrika
kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN),
Kocha Mkuu wa Taifa Stars, Etienne
Ndayiragije, amesema hana hofu na
timu ambazo wamepangwa nazo na
kinachotakiwa kwa sasa ni kuhakik-
isha wanafanya maandalizi mazuri.
Yaounde Cameroon juzi usiku ya
michuano hiyo inayotarajiwa kuan-
za Aprili 4 hadi 25, mwaka huu,
wenyeji hao wamepangwa Kundi
A pamoja na Zimbabwe, Mali na
Burkina Faso huku washindi mara
nyingi zaidi wa michuano, Jamhuri
va Kidemokrasia ya Kongo (DRC)
ambao wamebeba kombe hilo mara
mbili, wao wakiangukia Kundi B
pamoja na jirani zao, Kongo Braza-
ville, mabingwa wa 2014, Libya na
Niger.

Mabingwa watetezi, Morocco
wao wamepangwa Kundi C pamoja
na Togo watakaoshiriki fainali hizo
kwa mara ya kwanza, Rwanda na
Uganda.
jana, Ndayiragije alisema timu am-
bazo wamepangwa nazo si za kuti-
sha kama ambazo Stars ilikutana
nazo kwenye michuano ya Afcon
2019, hivyo anachohitaji ni kuandaa
kikosi chake kwa umakini.

Alisema kutokana na timu walizo-
pangwa nazo, hajaona jina kubwa
ambalo linaweza kuwafanya Wa-
tanzania kuhofia kikosi chao, huku
akiamini katika maandalizi mazuri
na wachezaji kujituma.

“Ukiangalia kundi letu hakuna jina
kubwa sana ambalo tumepangwa
nalo, hivyo tunatarajia kuingia kam-
bini Machi 12, mwaka huu kwa ajili
ya maandalizi ya michuano hiyo,”
alisema Ndayiragije.

Chini ya Ndayiragije, Stars imefu-
zu CHAN ya mwaka huu baada ya
kuzitoa Kenya na Sudan, hiyo sasa
ikiwa ni mara ya pili kwa Tanzania
kushiriki fainali hizo tangu 2009
iliposhiriki kwa mara ya kwanza
nchini Ivory Coast.
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