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Majaji wastaafu wataka
Kupunguzwa mamlaka

wakuu mikoa, W|Iaya

UKURASA WA 4

SPIKA ASHAURI MAGARI
KURUHUSIWA USIKU

SPIKA wa Bunge, Dk.Tulia Ackson, ame-
shauri serikali kulitazama upya suala la
kuzuia magari ya abiria kutembea usiku...
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UKURASA WA 4
KAYA 20 ZAKOSA
MAKAZI MUSOMA

MVUA zinazoendelea kunyesha zimesa-
babisha kaya 20 katika Kijiji cha Kusenyi,
Kata ya Suguti wilayani Musoma...
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DHAMIRA UTUMISHI BORA ‘ ‘ Tumekazania sana kumwangalia mhalifu ‘ ‘ Tumegusia haya mamlaka ambayo wakuu wa

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti na adhabu kwao na kumsahau mwathirika mikoa na wilaya wanayatumia eeh kamata watu,
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MWENDAPOLE

MaJ aji wataka kupunguzwa
mamlaka za Ma-RC,Ma-DC

Na Restuta James

CHAMA cha Majaji Wastaafu
Tanzania (TARJA) kimepende-
keza wakuu wa mikoa na
wilaya kupunguziwa mam-
laka ya kuweka watu ndani
huku kikipendekeza vifo vy
enye utata vichunguzwe na
mahakama.

Aidha, kimependekeza
utaratibu wa plea bargaining
utathminiwe kwa kuwa watu
wanaoingia kwenye mpango
huo ni wale ambao wamesh-
anyanyaswa kwa kuwekwa
mahabusu muda mrefu, hivyo
wanakubali masharti hayo ili
kukwepa mazingira ya ma-
gereza.

Wakati majaji wastaafu wak-
ipendekeza hivyo, Waziri wa
zamani wa Katiba na Sheria,
Prof. Palamagamba Kabudi,
amependekeza waathirika wa
uhalifu wa kijinai wakiwamo
waliobakwa, walipwe fidia
na kupewa ushauri wa kisai-
kolojia badala ya mifumo ya
hakijinai kuwatumia tu kama
mashahidi mahakamani.

Jaji Mihayo na Prof. Kabudi
walitoa mapendekezo hayo
janajijini Dar es Salaam mbele
ya Tume ya Kurekebisha Mi-
fumo ya Hakijinai inayoon-
gozwa na Jaji Mkuu Mstaafu,
Mohammed Othman Chande.

Jaji Mihayo alisema wakuu
wa mikoa na wilaya wameku-
wa na kasumba ya kutoa amri
ya kukamata watu, hivyo ame-
pendekeza amri hiyo isiwe
kauli ya mwisho, bali mtuhu-
miwa apewe haki ya kum-
shtaki kiongozi huyo ikiwa
atakamatwa kwa uonevu.

“Tumegusia haya mamlaka

ambayo wakuu wa mikoa
na wilaya wanayatumia eeh
kamata watu, muweke ndani,
ondoka naye na kadhalika.
Tumependekeza kwamba ili
yaweze kufuatiliwa na kuwa
maagizo hayo yatolewe kwa
maandishi ili kama mtu atao-
na ana haki ya kushtaki, kuwe
na ushahidi,” alisema.
“Tumependekeza kuhusu
hizi kamati za ulinzi na usala-
ma, kumekuwa na kutoelewe-
ka kwa kazi yake. Kazi yake si
kukamata watu wala kuagiza
watu kukamatwa bali kuan-
galia hali ya mkoa au wilaya
kiusalama,” alisisitiza.
Alisema kamati hiyo ikibaini
kuna shida ya usalama ina-
paswa kuwasiliana na Jeshi la
polisi ambalo ni mjumbe, ili
kudhibiti matukio ya uhalifu

na si vinginevyo.
‘PLEA BARGAINING’
“Plea  bargaining’ kama

ilivyo si haki kwa sababu hai-
jaeleza itafanyika kwa wakati
gani na haina usawa. Unakuta
mtu amekaa ndani kwa kosa la
uhujumu uchumi, yuko ndani
miaka sita halafu anaambiwa
aende kwenye plea bargaining
ana uhuru wa kufanya hivyo
huyo?” alihoji.

Jaji Mihayo alisema kina-
chotakiwa ni kuruhusu ‘plea
bargaining’ kufanyika kwa
uwazi badala ya kutumia uta-
ratibu huo kuumiza watu. Pia
alipendekeza Mwendesha
Mashtaka wa Serikali (DPP)
aondolewe mamlaka ya kuny-
ima watuhumiwa dhamana.

“Uhuru wa mtu ni wa msin-
gi na ni kiini cha ubinadamu,
hivyo sheria yoyote inayomny-

ima mtu uhuru iangaliwe kwa
makini,” alisema.

VIFO POLISI, MA-
GEREZA

Kuhusu vifo vyenye utata,
TARJA imependekeza uchun-
guzi wa matukio hayo ufany-
we na mahakama ili kuondoa
sintofahamu.

Alisema kulikuwa na sheria
ya inquest (uchunguzi) inay-
otoa mamlaka ya kuchunguza
sababu za kifo kwa vifo vyenye
utata, akitaka ombi la uchun-
guzi litolewe na hakimu au jaji
ili kutoa haki kwa walalami-
kaji.

“Mtu akifariki (dunia) ger-
ezani, kituo cha polisi au
mahali penye wasiwasi, kifo
hicho kinachunguzwa na
hakimu. Akijiridhisha kuna
mtu anapaswa kushtakiwa
basi anaagiza mtu fulani au
kundi fulani wakamatwe
na kushtakiwa. Hamtii mtu
hatiani bali atapendekeza
watuhumiwa  wafunguliwe
mashtaka. Hivi ndivyo ilivy-
okuwa huko nyuma.

“Ndiyo maana unaona mtu
anapofariki dunia polisi wa-
nasema amejinyonga. Ndugu
wanakataa. Kama ingefanyika
‘inquest’ angejulikana nani
amehusika. Hakimu ange-
fika mahali na kusema hakufa
kifo cha kawaida, aliuawa au
aliteswa hadi akafa,” alisema.

WAATHIRIKA UHALIFU

Kuhusu waathirika wa
uhalifu, Prof. Kabudi alisema
kwa hali ilivyo sasa, haitazam-
wi sana na sheria badala yake
mifumo imemlenga zaidi
mbhalifu.

“Tumekazania sana kum-
wangalia mhalifu na adhabu
kwao na kumsahau mwathiri-
ka ni lazima sasa tuwe na
mfumo wa fidia wa kuwa-
saidia hasa kwa waathirika wa
ukatili wa kijinsia, kubakwa na
kudhalilishwa,” alisema.

Alisema mwathirika wa
uhalifu anapaswa kusaidiwa
kitabibu ili kutoka kwenye
tatizo alilo nalo. Alisema
amependekeza pia mafunzo
ya ufundi kwa wafungwa na
fursa ya masomo kwa watu
wanaokutwa na hatia wakiwa
na umri mdogo.

Katika eneo hilo, alipende-
keza pia magereza ya wazi
kwa wafungwa wataalam
kama madaktari na wahandi-
si, ambao wametiwa hatiani
kwa makosa madogo ili waen-
delee kufanyakazi.

Alisema amependekeza
pia maboresho ya sheria ny-
ingi mbalimbali pamoja na
muundo wa taasisi zinazoshu-
ghulikia mifumo ya hakijinai
likiwamo jeshi la polisi.

Prof. Kabudi alipendekeza
pia kiundwe chombo kitaka-
chosikiliza wananchi ambao
wataona wamenyanyashwa
na taasisi zinazosimamia
hakijinai, hususani matumizi
mabaya ya madaraka yanay-
ofanywa na baadhi ya maofisa
wa vyombo hivyo.

Alisema taasisi zinazoshu-
ghulikia mfumo wa hakijinai
zinapaswa kutekeleza maju-
kumu yake kwa kuzingatia
Ibara za 9, 12 na 13 za Katiba,
zinazosisitiza heshima na
utu wa kila mtu bila kujali ni
mhalifu au mwathirika wa
uhalifu.

Baba adaiwa
kumchoma
mikono
mwanawe
madai kaiba
5,000/-

Na Marco Maduhu, GEITA

BABA mzazi anyefahamika kwa
jina la Mathias Daudi, mkazi wa
Geita, amedaiwa kumchoma mto-
to wake kwa kuingiza mikono
yvake kwenye sufuria ya maji ya
moto iliyokuwa jikoni kwa madai
va kuiba Sh. 5,000 kwa jirani.

Mtendaji wa Kata ya Nyaru-
gusu, Lusekelo Mwaikenda,
akielezea tukio hilo jana, alisema
lilitokea Aprili Mosi, mwaka huu,
majira ya saa 1:00 jioni.

Alimtaja mtoto huyo kuwa ni
Elizabeth Mathias (10), mwa-
nafunzi wa darasa la nne ka-
tika Shule ya Msingi Zahanati,
Nyarugusu.

Mwaikenda alisema baada ya
mtoto huyo kuiba fedha hiyo,
alimpelekea baba yake akim-
wambia ameiokota na kisha
kupangiwa matumizi ya familia.

“Mtoto huyo alipokwenda
kununua vitu vya matumizi ya
nyumbani kwa pesa hiyo, ali-
porudi nyumbani alimkuta jirani
yao akimsema kuwa amemwim-
bia Sh. 5,000, ndipo baba yake
mzazi akaanza kumtembezea
kichapo na kisha kumloweka
mikono yake yote miwili kwenye
sufuria yla maji ya moto iliyoku-
wa jikoni,” alisema Mwaikenda.

Ofisa Maendeleo va Jamii wa
Halmashauri ya Wilaya ya Geita,
Alex Herman, alisema baada ya
kupata taarifa za mtoto huyo
kufanyiwa ukatili na baba yake,
walimfuatilia kwa ukaribu na
kisha kumkamata na kumpele-
kea polisi ili hatua za kisheria
zichukue mkondo wake.

“Tunaishukuru timu ya wa-
nasheria watetezi wa mazingira
kwa vitendo (LEAT) kwa kutoa
elimu ya kutoa taarifa za ukatili
kwa mabaraza ya kata, ndiyo
hao walitoa taarifa juu ya tukio
la mtoto huyu na pia LEAT
wamemtoa mtoto huyo Nyaru-
gusu na kumleta hapa Hospitali
ya Mkoa wa Geita na anaende-
lea kupatiwa matibabu,” alisema
Herman.

Pia alisema mtoto huyo akipo-
na hawatamrudisha nyumbani
kwa baba yake, bali watamtafu-
tia mahali pengine pa kuishi
ikiwamo kwenye nyumba za
kulea watoto kwa sababu tayari
ameshaathirika kisaikolojia.

Ofisa wa LEAT, Valeria Macha,
alisema walipokea taarifa juu ya
tukio la mtoto huyo kuchomwa
maji ya moto, ndipo wakawasi-
liana na Maofisa Maendeleo wa
Geita na walipofika eneo la tukio
walimkuta mtoto akiwa katika
hali mbaya ndipo wakamchukua
na kumpeleka Hospitali ya Mkoa
Geita kwa matibabu zaidi.

Kamanda wa Jeshi la Polisi
Mkoa wa Geita, Sophia Jongo,
alisema taarifa za tukio hilo
bado hajazipata kwa sababu
yuko nje ya ofisi.
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VI Bunge lampongeza
Rais kwa kuimarisha
demokrasia, diplomasia

nchini. Kushoto ni Mganga Mkuu wa Serikali, Prof. Tumaini Nagu. PICHA:
JUMANNE JUMA

Watu 200 wawekwa karantlnl
ugonjwa Marburg

Na Halfani Chusi

WAZIRI wa Afya, Ummy Mwal-
imu, amesema watu 200 wal-
iokuwa wamewekwa kizuizini
kwa ajili ya uvangalizi dhidi ya
mlipuko wa ugonjwa wa Mar-
burg, 35 kati yao wameruhusi-
wa baada ya kukaa siku 21 na
kuthibitika hawana maambukizi.

Ugonjwa huo uliibu-
ka Machi 21, mwaka huu, na ku-
sababisha vifo vya watu watano
na wagonjwa watatu, ambao
mmoja kati yao ameruhusiwa
baada ya kutibiwa na kupona
huku wengine hali zao zikiende-
lea kuimarika.

Waziri Ummy aliyasema
hayo jana Dar es Salaam kwe-
nye mkutano na waandishi wa
habari, alipokuwa akitoa taarifa
juu ya mwenendo wa ugonjwa
huo akisisitiza kuwa mbali na
visa hivyo hakuna vingine.

Alisema katika wagonjwa
watatu waliokuwa kwenye mat-
ibabu mpaka sasa wamefanikiwa
kumruhusu mgonjwa mmoja wa
kiume mwenye umri wa miaka
26, akiwa amepona na wengine
wawili waliolazwa wanaendelea
vizuri mmoja kati yao ni mtumi-
shi wa afya.

“Nimatumaini yangu jamii
haitamtenga. Tumempima zaidi
ya mara tatu hana tena ugonjwa
huo yuko vizuri, ninaomba
familia yake ndugu na majirani,
wasimtenge na badala yake
wampokee na kuzungumza naye
yupo Vvizuri,” alisihi.

Waziri Ummy aliwapongeza
wahudumu wa afya mkoani
Kagera kwa kuwahudumia
wagonjwa bila uoga wala un-
yanyapaa akisisitiza kuwa bado
wanaendelea kuwafuatilia watu
walio tangamana kwa ajili ya ku-
waepusha kuambukiza wengine.

“Kwenye kudhibiti maambukizi
haya, tunaendelea na kazi ya ku-
fuatilia watu waliotangamana na
wagonjwa. Kama wanafamilia na
watumishi wa afya ambao jumla
yao ni zaidi ya 200 na tayari

watu 35 wametoka Kizuizini
baada ya kukaa siku 21za
vangaliazi bila kuonyesha dalili
zozote hivyo tumewaruhusu
kurejea kwenye familia zao.

“Hii ni ishara nzuri kuwa
maambukizi ya virusi hivyo,
yamedhibitiwa kwa ufasaha
hata hivyo, serikali inahimiza
wananchi wote kuendelea
kuchukua tahadhari dhidi ya
maambukizi mapya ya ugonjwa
huo,” alisema.

Alitahadharisha kuwa kama
kutakuwa na mgonjwa kwenye
jamii mwenye dalili za homa
kali, kutapika, kuharisha, ku-
tokwa damu, na kuishiwa nguvu
wananchi wapige simu bure
kupitia namba 199, ili kupata
huduma za awali kutoka kwa
wataalamu wa ugonjwa huo.

“Ikigundulika ana ugonjwa
huo, atapelekwa katika vituo
tulivyovitenga kwa ajili ya
vangaliazi. Kwa hiyo tuepuke
kugusa majimaji yanayotoka
kwa mgonjwa kama jasho, mate,
machozi, kinyesi pamoja na kuz-
ingatia unawaji mikono kwa maji
tiririka yaliyo safi kwa sabuni,
kuosha matunda na kula vyakula
vilivyopikwa kikamilifu.

“Ninasisitiza hata tutakapo
mtoa mgonjwa wa mwisho
tunapaswa kuendelea kuchukua
tahadhari mpaka pale tutakapo
jiridhisha kuwa ugonjwa huo
umekwisha tuendelee kuzingatia
kanuni za afya na maelekezo ya
wataalamu wetu,” alisema.

Vilevile aliwashukuru wadau
mbalimbali wanaounga mkono
juhudi za serikali kwenye sekta
hiyo ikiwamo, kituo cha udhibiti
wa magonjwa cha Marekani na
washirika wengine wa afya na
asasi zisizo za kiserikali.

“Ninawahakikishia Watanzania
kuwa Bukoba ni salama, Kagera
ni salama na Tanzania iko safi,
hivyo tuendelee na shughuli
zetu. Bila shaka hata kwenye
kata ambazo ugonjwa huu
ulianzia nimefika na kote kupo
salama,” alisema.

Na Godfrey Mushi,
DODOMA

BUNGE limepitisha azimio
la kumpongeza Rais Samia
Suluhu Hassan kwa kuima-
risha demokrasia nchini
na kukuza diplomasia ya
uchumi, huku likitaja mam-

: bo manne yaliyomwez-

esha kuyafikia mafanikio
makubwa na kuwa mwa-
nadiplomasia namba moja

: wauchumi.

Azimio hllO 1111p1tlshwa

) baada ya Mbunge wa Bihar-

amulo (CCM), Ezra Chiwe-
lesa, kuwasilisha taarifa ya
kuwaomba wabunge kuri-
dhia Rais Samia Suluhu Has-
san kupongezwa kutokana
na kuimarisha demokrasia
na kukuza diplomasia ya
uchumi.

Alisema katika mkutano
wake wa na 11, ulioanza
: jana, Bunge linaazimia kwa
dhati na kauli moja, kum-
pongeza kwa kuimarisha
demokrasia nchini, kukuza
diplomasia ya uchumi
na kumuunga mkono ka-
tika majukumu yake ya kazi

: yaRais.

Azimio hilo liliwasilishwa
Bungeni, kwa mujibu wa
Kanuni ya 61 (1) ya Kanuni

A PRODUCT OF ———

 Company

za Kudumu za Bunge, Toleo
la Februari, 2023 na kwa
mujibu wa Chiwelesa, mion-
goni mwa mambo muhimu
yaliyochangia  kuimarika
kwa demokrasia ni pamoja
na uamuzi wa Rais Samia
kuruhusu shughuli za siasa
hasa mikutano ya hadhara
kufanyika nchini kote.
“Uamuzi huu, umefufua
na kuimarisha shughuli za
siasa nchini kwani vyama
vya siasa vimepata fursa
ya kunadi sera zao na ku-
toa mawazo mbadala am-
bayo yataisaidia serikali
kutekeleza huduma za ki-
jamii na kiuchumi hususani
masuala yanayogusa maen-
deleo ya wananchi.
“Kuanzisha vikao vya
maridhiano ya  kisiasa
miongoni mwa vyama vya
siasa nchini, ili kuhakiki-
sha kunakuwepo mahu-
siano mema miongoni
mwa makundi ya Kkisiasa
yaliyokuwa yakihasimiana,”
alisema na kuongeza:
“Kuanzisha  mchakato
wa kufanya marekebisho
ya kimfumo na kisheria
yanayoongoza shughuli za
kisiasa; na kudumisha mis-
ingi ya amani na mshika-
mano miongoni mwa Wa-
tanzania; Limo pia, kuridhia

kuundwa kwa kikosi kazi
cha kufanyia kazi masuala
yanayohusu demokrasia ya
vyama vingi vya siasa nchi-
ni, ambapo lengo kubwa la
kikosi kazi hicho, lilikuwa ni
kupendekeza namna bora
ya kutekeleza haki ya vyama
vya siasa, ikiwemo kuwepo
na uwanja sawa wa

kufanya shughuli za kisia-
sa bila ya kukiuka sheria na
maadili ya nchi yetu.”

Aidha, katika azimio hilo,
Chiwelesa alisema katika
kipindi hicho, Watanzania
wameshuhudia nchi ikipata
mafanikio kama kuongeze-
ka kwa masoko ya bidhaa zi-
nazozalishwa nchini katika
masoko ya nje na kuimarika
kwa uhusiano wa kimkakati
na kampuni za kimataifa
unaolenga kuwekeza katika
sekta za uzalishaj, ili kucho-
chea ukuaji wa uchumi.

Mambo mengine yali-
yomo katika azimio hilo ni
kumpongeza Rais Samia,
kwa kuwezesha upatikanaji
wa misaada na mikopo ya
masharti nafuu kutoka kwe-
nye taasisi za fedha duniani,
ambayo kwa kiasi kikubwa
imesaidia kuboresha shu-
ghuli mbalimbali za maen-
deleo ikiwemo elimu, miun-
dombinu, afya na maji.

FURAHIA MAISHA
NA MAJI ASILIA

1500m!

18.9L
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Lema awanyooshea kidole
viongozi dini kuhusu haki

Na Mary Mosha, MOSHI

MBUNGE wa zamani wa Aru-
sha na Mwenyekiti wa Chama
cha Demokrasi na Maendeleo
(CHADEMA) Kanda ya Kaska-
zini, Godbless Lema, amesema
kukosekana kwa  haki kwa
wananchi kumechangiwa na
baadhi ya viongozi wa dini
kushindwa kutekeleza maju-
kumu yao ya kuisaidia jamii
kupata amani kwa wakati.
Lema pia amesema viongozi
hao wanawajibu wa kuisaidia
serikali kwenye utekelezaji
wa majukumu ya kuwaletea
wananchi maendeleo  kwa
kuanzisha miradi yenye tija
na isiyo na madhara
Aliyasema hayo juzi katika
mkutano wa hadhara ulio-
fanyika katika kata ya Maran-
gu Mashariki, Moshi mkoani
Kilimanjaro, uliokuwa na len-
go la kuwashukuru wananchi
kwa kuwapigia kura 2020
pamoja na kupokea matatizo.
Alisema taasisi hizo zili-

paswa kuwa mstari wa
mbele katika kuhubiri haki na
amani ili kumaliza baadhi ya
matatizo miongoni mwa jamii
yakiwamo kuonewa, kupigwa,
unyanyasaji na mporomoko
wa maadili katika taifa.

“Wakati tunakua tuliamini
viongozi wa dini wanafanya
kazi ya hakisana. Tunavyozi-
di kuendelea kukua tunawao-
na vijana usiku na mchana
wanahubiri neno haki, kazi
ambazo zilipaswa zifanywe na
kanisa na msikiti. Kwa bahati
mbaya sana yako baadhi ya
mambo ambayo wananchi
wanalalamikia yangeweza
kuamuliwa na taasisi za dini
ingekuwa kazi ya Mungu ina-
fanywa ipasavyo.

Leo hali ni mbaya sana,
hakuna kabila lenye kiu na
linatafuta maendeleo kama
wachaga, lakini hakuna ka-
bila linalorudi nyuma katika
maadili kama wachaga, hii
inaonyesha jinsi ambavyo hali
ni mbaya na jitihada za haraka

zinapaswa kuchukuliwa ili
kunusuru hali hiyo,” alisema
Lema.

Akizungumzia suala la wa-
nanchi  kukataa kufungiwa
mita za maji, Lema aliishauri
Wizara ya Maji kuhakiki-
sha inakuja na mbinu mpya
ya kuhakikisha hawawachaji
gharama za maji wananchi hao
na badala yake kuwawekea
mkakati wa upandaji wa miti
katika kila familia na kuwa na
utaratibu wa kuikagua.

“Wakati umefika wizara na
wataalamu wake kujana mbi-
nu mbadala ya kuhakikisha
wanawahamasisha wananchi
wote waishio chini ya Mlima
Kilimanjaro hasa katika mae-
neo ya vyanzo vya maji, kuote-
sha miti zaidi ya 100 kila fa-
milia na kutunza, hii ingesaidia
kuboresha uoto wa asili na ku-
tunza mazingira ili kukabiliana
na mabadiliko ya tabia ya nchi
yanayoendelea hivi sasa.

“Kwa kufanya hivyo kuta-
saidia wananchi kuwa walinzi

wa vyanzo vya maji pamoja
na kutunza mazingira, pia
migogoro  ya uharibifu ya
miundomonu haitakuwepo,”
alisema Lema.

Mwenyekiti wa Baraza la
Wanawake wa CHADEMA
(BAWACHA), Grace Kiwelu,
alisema wananchi wanaka-
biliwa na matatizo mengi na
kutafuta watu wakuwasemea
bungeni, ili yaweze kutatuliwa
kwa wakati na si mwakilishi
anaye lala bungeni.

Aidha, Mwenyekiti wa
CHADEMA Mkoa wa Kiliman-
jaro, Michael Kilawila, aliwa-
taka vijana na wananchi ifika-
po 2024 kujitokeza kwa wingi
na kuingia kwenye nafasi za
uongozi ili kuleta mabadiliko.

“Vijana ni taifa la leo na tu-
naona wanawake wakipewa
nafasi wana uwezo wa kufanya
mabadiliko na maendeleo,
tunaomba wakati unapofika
tujitokeze tuchukue fomu na
kugombea nafasi za uongozi,”
alisema Kilawila.
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Mkurugenm Mkuu wa Tume ya Sayansi na Teknolojia, Dk. Amos Nungu, akizungumza na waandishi wa habarl Dar es Sa-
laam jana, kuhusu Kongamano la Sayansi, Teknolojia na Ubunifu linalotarajiwa kufanyika Juni 14-16 mwaka huu. Kulia ni
Mkurugenzi Menejimenti ya Maarifa, Mhandisi Samson Mwela. PICHA: IMANI NATHANIEL

Kaya 20 zakosa
makazi Musoma

Na Mathias Marwa, MUSOMA

MVUA zinazoendelea kunyesha
mmesabablsha kaya 20 katika
W|Iayan| Musoma kuharibiwa
vibaya kutokana na maji ya Mto
Suguti kuingia kwenye makazi
ya wananchi.

Chanzo cha mafuriko kwenye
nyumba hizo ni mto huo unaom-
waga maji katika Ziwa Victoria
kufurika kiasi cha kushindwa
kuhimili maji kwenye mkondo
wake, kisha kuingia kwenye
mashamba na nyumba za wa-
nanchi.

Baadhi ya wananchi wakizun-
gumza na Nipashe waliiomba
serikali kuwasaidia msaada wa
dharura wa chakula pamoja na
hema za kujihifadhi kwa muda
wakati wakishughulikia makazi

ao.

Sondole Kuboja, mkazi wa
kata hiyo na mfanyabiashara ya
duka alisema mafuriko hayo va-
likata mawasiliano ya barabara
hali iliyowafanya wetembea kwa
Miguu pia kukwama.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya
aliliambia gazet| hili kuwa katika
mafuriko hayo madhara yaliyo-
tokea ni ya mazao ya chakula
pamoja na makazi lakini hakuna
majeruhi wala vifo.

Vitu vingine ni pamoja na
vyombo vya ndani, mahindi,
Mchele, magodoro na nguo hii ni
kutokana na wananchi kuende-
sha shughuli za kilimo kando ya
mto huo na kuharibu mfumo na
mwelekeo wa maji katika eneo
hilo,” alisema.

Ikwabe aliiomba serikali kutoa
pesa zilizokubaliwa kujenga
barabara inayotoka Musoma
yvenye urefu wa kilometa 92,

Ili mifereji itakayotengenezwa
iweze kupitisha maji hayo na
kupunguza ukubwa wa tatizo.

“Tunaomba serikali ione uhitaji
wa wananchi hawa kwa Kipindi
hiki kigumu kwa kwa kutoa
msaada wa haraka wa chakula
vifaa vya malazi na mahema ili
kunusuru kaya hizi,” alisema.

Kwa mujibu wa Mbunge wa
Muhongo, Upepo huo uliokuwa
wa kasi kubwa uliharibu mitu-
mbwi 44 na mingine 167 iliyohi-
taji ukarabati. Mtumbwi mmoja
unagharimu Sh. milioni 1.7
kutengenezwa.

Spika Tulia ashauri magari kuruhusiwa kutembea Usiku

Na Augusta Njoji, DODOMA

SPIKA wa Bunge, DkTulia Ack-
son, ameshauri serikali kulitaza-
ma upya suala la kuzuia magari
ya abiria kutembea usiku hasa
kwenye maeneo ambayo usala-
ma na miundombinu ni mzuri.

Ushauri huo aliutoa bungeni
jana baada ya Naibu Waziri wa
Mambo ya Ndani ya Nchi, Ju-
manne Sagini, kujibu maswali
ya nyongeza ya Mbunge wa Viti
Maalum (CCM), Janeth Mass-
aburi.

“Najiuliza magari ya abiria
yanaruhusiwa usiku?,” alihoji
Spika huku Naibu Waziri Sagini
akijibu kuwa yanaruhusiwa hadi
saa sita usiku na kuna maeneo

yamezuiwa kwa sababu ya mata-
tizo ya kiusalama na miundom-
binu.

Sagini alisema eneo kama Tab-
ora hadi Katavi ni hatari kutem-
beza gari usiku na wameshau-
riwa kupita maeneo hayo ikiwa
bado mchana.

Kutokana na maelezo hayo,
Spika Tulia alisema: “Hili jambo
nilishawahi kulisemea mahali
pengine. Ni vizuri serikali ili-
tazame kwa ujumla wake. Tuna-
zuia magari ya abiria kutembea
mwisho saa sita usiku kwa saba-
bu ipi? Kwa sababu madereva ni
wale wale wanaotuendesha sisi
na wale wanaoendesha magari
mengine ni masomo ni yale yale,
kama kuna mahali kuna mapun-

gufu yafanyiwe kazi.

“Suala la kuzuia abiria wa-
nakaa hapo halafu gari linaon-
doka baada ya saa nne labda saa
10 au 11 usiku sijui tumezuia nini
kipindi hiki ambacho serikali in-
afanya kazi kubwa ya kuboresha
miundombinu ya barabara. Sasa
zile barabara tunatengeneza kwa
ajili gani kwa sababu yule abiria
angekuwa na gari binafsi ange-
tembea huo usiku kwa kuwa ina-
bidi asubiri.”

Dk. Tulia aliomba serikali
kuliangalia suala hilo hasa kwe-
nye maeneo ambayo usalama na
miundombinu ya barabara ipo
vizuri waruhusiwe watembee
usiku.

Hata hivyo, Naibu Waziri Sag-

ini alisema wamepokea ushauri
huo utazingatiwa na kutoa
maelekezo sahihi.

Katika maswali ya nyongeza,
Mbunge Massaburi alisema moja
ya sababu za ajali nyingi nchini
ni wembamba wa barabara.

“Je, serikali haioni haja ya ku-
ruhusu magari makubwa ya miz-
igo kutembea nyakati za usiku?,
je, ni umri upi unaoruhusu kutoa
leseni kwa madereva wa magari
makubwa?,”alihoji.

Akijibu swali hilo, Naibu Wa-
ziri huyo alithibitisha taarifa za
utafiti kuonyesha wembamba
wa barabara unasababisha ajali
na linafanyiwa kazi na watu wa
uchukuzi na usafirishaji kwa
kuwa ni wajumbe wa baraza la

usalama barabarani.

“Kama mmeona Mbeya kule
tunatanua barabara eneo am-
balo imeonekana ni changamoto
na suala la magari ya mizigo
kutembea usiku sio suluhisho
la kudumu, ili nchi ichangamke
kibiashara hatuwezi acha kusa-
firisha muda wote na si usiku tu,
kinachofanyika ni kusimamia
sheria za usalama barabarani
na kuboresha miundombinu ya
barabara ili kuwa na usalama
wakati wote,” alisema.

Kuhusu umri, Sagini alisema
umri wa dereva ni mtu mzima
ambaye ana zaidi ya miaka 18
amefanya mafunzo na kufuzu
vigezo vyote napewa leseni ya
kuendesha magari.
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Vijana wanaosafisha hifadhi ya Mikumi
wasimulia wanavyokwepa simba, viboko

Na Joseph Mwendapole, M-

KUMI

VIJANA wanaofanya usafi ndani
ya Hifadhi ya Taifa ya Mikumi,
wamesimulia wanavyomudu
kufanya shughuli hiyo kila siku
bila kupata madhara ya wanyama
wakali kama nyati, simba, viboko
na mamba.

Walitoa simulizi hizo mwishoni
mwa wiki walipotembelewa na
wahariri wa vyombo vya habari
baada ya mkutano ulioandaliwa
na Chama cha Wanahabari wa
Mazingira (JET) na mafunzo
yanayofadhiliwa na Internews
Earth Journalism Network East
Africa.

Kwenye mahojiano na Nipashe,
Mwenyekiti wa chama cha Mi-
kumi Environmental Conserva-
tion Development (MECODE),
Musa Buhaki, alisema hifadhi
ya Mikumi imewapa ajira vijana
wanaozunguka hifadhi hiyo ku-
fanya usafi na imewapa elimu ya
ikolojia ya namna ya kuwakwepa
wanyama wakali.

Alisema kazi yao kubwa ni
kusafisha kilomita 50 ya barabara
inayokatisha ndani ya hifadhi
hiyo kwa kuondoa vitu vyote vi-
sivyohusiana na mbuga.

Buhaki alisema imekuwa

kawaida wasafiri kutupa vitu
mbalimbali wanapopita kwenye
hifadhi hiyo na kwamba wakati
mwingine hata matairi ya magari
ya akiba hudondoka bila we-
nyewe kujua.

Alisema wamekuwa wakiga-
wanyika wawili wawili kila baada
ya kilomita saba kwenye barabara
hiyo na kwamba kuna wakati wa-
naitwa kuingia kwenye hifadhi
kufanya usafi kama huo.

Kuna wakati, alisema  wa-
naitwa kwenda kusafisha bwawa
wanaloishi viboko na mamba am-
balo mara kwa mara limekuwa

likifunikwa na majani na wany-
ama hao kukosa hewa.

Alisema wamekuwa wakiin-
gia kwenye bwawa hilo wakati
viboko na mamba wakiwemo
lakini wanasafisha bwawa na ku-
toka wakiwa salama kwani wan-
ambinu za kiikolojia kuwakwepa
wanyama hao.

“Tkolojia  inafanyakazi kwa
sababu bila ikolojia hata pale
mbugani huwezi kukatisha tuna-
chokifanya sisi unapoingia kwe-
nye maji kiboko anataharuki na
akija utaona mchirizi kwamba
anakufuata unachotakiwa kufan-

yani kuzama kwenye maji.

“Kwa sababu kwenye maji
hawezi kufungua mdomo wake
maji yataingia tumboni mwake
na ndiyo maana akitaka kucheka
anatoa mdomo juu ya maji kwa
sababu hawezi kuachama ma-
jini,” alisema Buhaki.

Aliongeza kuwa wakati mwing-
ine wamekuwa wakitumia miti ya
mianzi ambayo hupasuliwa kati-
kati kwa kuipiga kwenye maji na
kutoa sauti ambayo imekuwa iki-
wakera na kuondoka majini.

“Siku ya kwanza kwenda kusafi-
sha lile bwawa tulikuta viboko
kama 60 siku ya pili tukawakuta
kama 40 na wakaendelea kupun-
gua kadri siku zinavyokwenda na
tukafanya kazi zetu vizuri,” alise-
ma Musa.

Kuhusumamba, alisema wame-
kuwa wakiyatibua maji mamba
na viumbe wengine kama samaki
wanakosa hewa hivyo kulazimi-
ka kwenda pembeni ya bwawa
kutafuta hewa hivyo kuwapa na-
fasi ya kuendelea na usafi wao.

“Wanyama wenyewe hawap-
endi kero wakiona mmekuja
mle siku ya kwanza kesho yake
wakawaona wanaondoka zao na
wakija tena kukagua wakakuta
hampo wanarudi tena kwenye
bwawa lao,” alisema Musa

Alisema kwa upande wa bara-

bara wamekuwa wakikutana na
wanyama wakali kama simba na
nyati lakini wamekuwa wakitu-
mia mbinu za kiikolojia wanazo-
fundishwa na hifadhi ya Mikumi
kuwakwepa.

Alitoa mfano kuwa simba
akishashiba hana madhara kwa
binadamu na kwamba uzoefu
unaonyesha kuwa simba hana
kawaida ya kumdhuru binadamu
kama hajamchokoza.

“Nyati ni mkorofi lakini wakiwa
watatu kuendelea wanakuwa
kama ng'ombe lakini wakiwa wa-
tatu kushuka chini hasa akiwa
mmoja unapaswa kujihadhari
naye kwa sababu anakosa kuji-
amini na anahisi unamuwinda.

“Ikitokea nyati anakukimbiza
kimbia ukiwa kwenye barabara
ya lami kwa sababu kwato zao
haziwezi kuhimili anakuacha la-
kini ukiwa pembeni ya barabara
atakukamata mara moja tu kwa
sababu ndiyo maeneo yake,”
alisema na kuongeza:

“Wanyama wote wenye kwato
hawana uwezo wa kukimbia mita
20 na kuendelea kwenye lami
kwa sababu kwato zao zitatoboka
na kutengeneza vidonda chini
hali ambayo wanajua kwamba
itahatarisha uhai wao kwani
watashindwa kwenda kutafuta
malisho.

- Bank of India (Tanzania) Ltd.

ary of Bank of India (Public Sector Bank)
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ISCLOSURES MADE UNDER REGULATION 11 OF BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS (DISCLOSURES) REGULATIONS, 2014 AND CONSUMER PROTECTION REGULATION, 2019
MINIMUM DISCLOSURE OF CHARGES AND FEES (GHARAMA ZA HUDUMA ZETU)

Service Charges (Exclusive of VAT and Government Levy on DigitalTransactions)

(The applicable VAT (Value added Tax) and Govt Levy on digital Transaction to be collected during the collection of service charges)

A. REMITTANCE - OUTWARD

E. CLEARING SERVICES

Guarantee (Performance/Financial) :-

Guaraniee Commission

1.35% per quarter or part thereof minimum for one quarter

‘Gash withdrawal charges over T2S 25 Mn_per day
Cash Deposit_charges over USD 5,000 per day
Cash deposit_charges for small currenc

ranging from USD 1 to USD 20, irespective of amount
deposited (ie. both for below and above USD 5,000)
Current Account:-

item Charge itom Charge/Fees -
TISS Remittance (Only ie ‘AJc holders — Not Remittance -TZS 1ZS 10,000 TZS A USD Alc. Guarantee against 100% cash margin 50% concession on the above rate
permitted for non a/c holders) emittance -USD USD 10 Within km 725 70,000 USD 45 Swift Charges As Applicable
‘Other Outward Remittance 1USD up to 6,000 USD 15 Postages s Applicable
USD 6,001 — 10,000 USD 30 Far off distance —more than 1 km TZS 95,000 USD 65
e e T Revert of Guarantee before Expiry :a;::r‘;::] ; :::; :f ':z:‘\::r.::mn 10 be recovered for part of quantum of full guarantee
Tracer ha irrespective of Amount USD 30 Gheque returned charges —financial easons T25 70,000 USD 55
Recall back mnus charges Irrespective of Amount USD 30 Closure of Guarantee After Expiry of Claim Period Nil
Inwardloutward chequs collection -USD Tnvoke of Guaraniee USD 200 or equivalent in TZ5
B. REMITTANCE — INWARD 0,60% Min comm. 18 postages 90 0.60% Min comm. 18 postages 90 T
== | = 1. Infavour of fhor ds taxDut tEte
r. No. S harge CREDIT MATTERS 2. Favouring Courts for Release of Amounis.

From outside Tanzania: as under = 3. For Guaranteeing Loan paymens
(Only for Alc hoiders — Not permitied for non a/c For Gurrent /Overdraft Accounts | 0.35% of inwards remitiance Minimum USD 18 Maximum
holders) USD 70. [ B._Performance Guarantees: -

For Saving Accouns [ Proposal Proceseing Charges: - e 7. In liu of eamest money deposit

o USD 100 Froe oanDemand Loan 50°% of sanciioned it onin 2. Inlieu of tender deposit
USD 101 up to USD 500 USD 10 {Begular Limit = 150% for 12 Monthe) 3. In lieu of security deposit
b os Jso1o TODTOLABHGE Proporionate o 1.50% or TOLITODIADHOG Pariod mihmum USD 60 leu of securlty deposi
T50% of sanclioned fmit (Requiar Limit — 1.50% for 12 Months) 4. To obtain advance paymens (generally exports)
+.50% on eniire sanctioned amou 5. To obtain mobiization advance (generally domesiic)
C. DEPOSIT AND RELATED SERVICES 0:15% maximum USD 600 or TZS 1 20Mn on the reviewed amount and 1.50% on he addiional 6. Towards Directindirect taxes to gov.in respect of specific ransaction
‘ Term Loan /Demand Loan amount. 7. For Directindirect axes disputes wih tax Authories.
Ttem 8. For payment for supplies/services made /rendered

S 1 z8 Ao usp are 9. For Securing retention amount
S ash wihcrawal per Gay ~Fies of Gharge. Up o amount Tzs 25 Usb 2000 Loan s Property 10.For Bldandeting or Project Corkacts
o it chrges ovr G35 2058 0 G50 = 11, For Performance i ferms of any agreed confact
5000 p 0.25% of withdraw amount SChamate Conding Up o 36 morh/Si o ]
Gash wihdrawal charges over USD 5,000 per day 0.60% of withdraw amount Prepaymen charges 2.50% of the prepaid foan amoun charges. Casual

.10% of withdrawal amount

0.60% of deposited amount

12% (Min USD 1) of the aggregate small curroncy

Bocumentation charges for New Overdraft
Limit/Term Loan/Demand Loan/Non Fund base Limit

Actuals as per advocale Bill + 0.30% handiing charges.

oxpenses f any 1o be recovered.

1) No Documents charges would be applicable for TOD/TOL/ADHOG Limit, however actual

charges also NOT Recoverable for the L

Imports -

BG limits issued against 100% or more cash margin.

on LC Opening charges.

T35% porquarier +SWIFT charges USD 307 1:35% por quarier +SWIFT charges USD 757

‘Cash withdrawal per day —Free of charge, up 1o amount TZS 25 un

5 5000

‘Gash withdrawal charges over USD 5,000 per day

Us
\ 0.60% of_withdrawal amount

I
I
‘Gash withdrawal charges over TZ8 25.00 Mn por day |
I

G.15% of wilhdrawal amount I

Charges for Amenaments/Modification of Sanction
Torms.

0.25% on the sanctioned fimit

‘Against 100% cash margin

50% concession on the above rate i.e. 0.67% ‘ 50% concession on the above rate i.e. 0.67%

per quarter +SWIFT charges USD 30/- per quarter +SWIFT charges USD 75/-

LC Amendment Charges

Per amendment 0.40% of LC amount (minimum USD 60 and Maximum USD 325) +SWIFT
charges USD 30 (Same for LC against 100% cash margin)

[0.:60% o deposit

We enumerate the filustrative instances of Modification

effected at the request of the Borrower where this charge will be lovied:

n Terms and Conditions to be ‘Acceptance of bils under LG

0.60% of Bil amount Min USD 30 Maximum USD 180

Retirement of bills under LC
Inward Bills for Collection
Exports:-

0.60% of Bill amount Min USD 30 Maximum USD 360
0.30% of Bil amount minimum USD 150

Negatiation of Bills under LC

0.60% of Bil amount Minimum USD30 Maximum USD 360

Confirmation of Export LC

0.90% per quarter +SWIFT charges USD 30/

LC Advising Charges

USD 150

Export Bills for Collection

0.60% of Bil amount Minmum USD 30 Max USD 360.

Charges for 9 b

negoiation

USD 10 Per Invoice.

Clean payment Received under LC

USD 100 per occasion

‘Advice of transfer in transferable LC

USD 100 per advice of transfer and acceptance commission at 0.30% Minimum USD 100

Regular statement of a/ (Monihly) Freo
. TZS 1500 per page.

t© Customer.

Charges for Suppiing coples of Losning Docurmerts

For Saving Account-Without cheuue Eock Facility TZS 50,000 T USD 50
i Crngi S aciy w D gt cotaer Seeutesereens Guance
For Current Account 725 200,000 I USD 200 e e o
R —— —— 3 mecrmsiyetimie
Saving Account TZS 900 p.m USD 4 p.m 5)  Ceding of charges on assets(Pari-Passu)
Without cheque book 6) Restructuring, Rephasement of Loans/ Deferment of Loan installments.
Current Account- TZS 20,000 p.m I USD 15 p.m 8) _Any other miscellaneous credit related approvals.
D. Other Common Charges Load bank Gharges USD 1000 or equivalent in TZS per annum/one time
. o S
e v e o

First instance: Fre

Issue of bankers' cheque TZS 40,000 D USD 10 or equivalent in TZS for urther requirement. OTHER DISCLOSURES
Cancellation of bankers cheque/DD. 725 20,000 USD 15 Non/Delayed Submission of Audited Financial USD 100 or equivalent in TZS per month or part thereof (VIAMBATANISHI NYINGINEZO)
Tssue of Duplicate Bankers cheque/Demand Draf/ 725 50,000 Usb 20 Statements of the Company OR wherever applicable Financial h & monihs from ciosiire of Financial
Duplicate FDR Year or as approved by TRA for the relevant year. No. ITEM/TRANSACTION USD I TSHS
Applcation charg for Trassury Bond TZ5 100,000 Usb Thepection charge TZS 30,000 per visivinspection or a least once | TZ8 50,000 or equivalent 1o USD per visi 1.0 | Base or Prime Lending rate 750% pa I 450% pa
Equivalent to T2 100,000 in quarter whichever is igher. inspoction _or at least once i quarter : i i y
Tssue of Balance cerlficate (Saving Accoun) T2520,000 USD Equivalent to TZS 20,000 s gt 20| Maximum Spread above Base or Prime Lending rate 7.00% | 7.00%
Isoue of Balance corificate (Gurront Accoun) T25 50000 USD Equivalent to TZS 50.000 S 30| Penal interest T
Sianature verfation and Phoio Atesiation chargos 725 10,000 ) Out of Pocket Expenses 1o be recovered additionally along with regular inspection ) | For Non Gompliance of Terms of sanction 3% p.a. over Regular Rale of nterest
for Domestic Alc Holde USD Equivalent to TZS 10,000 charges wherever applicable b) | For Overarawing/ Excess Drawings due (o non — payment of inerest 5% p.a. over Regular Rale of Inerest
Vorifoaion of Boouments such 3 KYC Documonts 25 25,000 USD Equivalent 0 TZ8 25,000 2 Project Monitoring Inspecion ChargesrTechnical Due Digence Inspeciion Instalments/ Charges
along with verficatior Signature of charges: Considerng the fac that this nspeciion is poposed fo safegurcing benks i
Gustomer Monioned account wih Sari of inda nterest, normal 0| Doposit Rate
e be recovered from the borrower. )| Current Deposit NI i
‘Savings bank customer Identiication card- One fime 775 20,000 USD 10 [ssuance of No objection cerliicate (NOG) | USD 100 or equivalent in T25 ii) | Savings Bank Deposit 3 250% pa
Dormant 416 Actvation Por Actiation Foos individual ndivdual 15 iy prty OverkalLoan sganst depoa o | Waier o Frocessing & Dosumentalan Svrge i) | Fixed/RecurringiQIC/MIC deposit Upto USD 10,000 Upio 128 10,000,000
T2 5000 Jusoe our Bank (80| & months 2.50% 6.25°%
orporate orporate SveraranTorm Lsanemand Laan Gomversion For Overdraft account 0.50% of Sanciion Limit. Gver 6 months 00% 7
125 12.000 Usoe Charges For Term Loan/Demand Loan 0.50% of O/s Amount
"Account Freezing/un freezing Charges Free Free (Gumency Gonversion) Over USD 10,000 Over TZS 10,000,000
SMS Alert facility Froo Free Earmarking of Limits USD 500 or equivalent in TZS per annum 6 moniths 300% 6.75%
Email Alert Facil Froo Froo Over 6 months 350% 775%
Tty Sl 5 Fis gt Bl Free Free on Complance of Sancion torme/Commimort 7.00% additional Penal Interest to be charge Uil compliance of Sanction terms ™ No Inrest is payable i cass of prematur wilhdrawal of fixed dspsits
Balance Inquiry ( Freo Free charges
Ghorges or Dol of Docesse Parson Narme o Free Free
the Savi D&B/ Other Credit Information Search for per Borrowal a/c. (New/Additional/Review of limit)
crarges T RodormodiTeaton Accoum 3ush a3 725 20,000 USB 10 No Penalties & Other sanctions have been imposed by Bank of Tanzania (BOT)during by
Change in respect of Cor te Alc Up 10 TZ5 20 Mn/USD 10,000 (Only for new and USD Facility TZS Facility We, the undersigned have examined the above information and hereby declare that the information s true and correct o the best of our knowledge and | S|
Udating of Mobie No. n A/c (SB,CD/0B] Free Free additional Limit. Review ~ No charge) 25 5,000 information. S|
Change Modification in Address (SB,CD.OB) Free ‘Gver USD 10,000 to USD 50,000/ Over TZ8 20 Mn UsD 10 725 20,000
Tssuance of No Dues Gerlficate for Non-Borrowers. 775 10,000 D 7 Up 10 TZ5 100 hn Name. Designation Signature Date 9
Ledger Foli Ofarges per Folo 40 ins per Foit) oy TZ5 6,000 per Folio USD 4 per Over USD 50,000/77S 100 Nin USD 50 775 100,000 i Antaryami Sarangi Managing Director Signed 03.04.2023 )
for Gutront o Fois DA Search or non Borrower, G FEqUEST Usb 5o 25 100,000 p Feriabdiel Ayon Genoral Manager Sined 042023 N
FostacesiCourisr Gharges 25 30,000 o acal charges whehever USD Equivalent to TZS 50,000 rges for Furishing o redit Information
Postages/Cou o Tz o a Chargos for Fumishing copy of Cre nformat 725 20,000 Uso 10 3 Fobert Kibona Genoral Vanager Soned 0205 b
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MAONI & UCHAMBUZI

Sheria iongezewe meno
wahusika vitendo ukatili

KWA muda mrefu kumekuwa na taarifa mbalimbali kwe-
nye vyombo vya habari kuhusu vitendo vya ukatili wanavy-
ofanyiwa wanawake na watoto katika maeneo mbalimbali,
vingi vikiripotiwa kufanywa na watu wa karibu wakiwamo
wazazi na walezi.

Miongoni mwa vitendo hivyo ni ubakaji, unajisi na ulawiti
dhidi ya watoto wadogo ambao wamekuwa wakifanyiwa
kwa asilimia kubwa na watu wa ndani mwao, kwa maana
ya wanafamilia. Kwa mujibu wa takwimu za hivi karibuni,
vitendo hivyo, kwa asilimia 60 vinafanywa ama na baba,
kaka, baba mdogo au mjomba ambao wanaishi pamoja na
watoto wanaoathirika na matukio hayo.

Pamoja na vitendo hivyo, kumekuwapo taarifa za wazazi
au walezi kuwafanyia ukatili kwa njia ya vipigo na kuwaumi-
za sehemu za viungo kama vile mikono, vidole na hata se-
hemu za siri kwa madai ya kudokoa mboga au kuiba fedha
nyumbani au kwa majirani. Vitendo hivyo vimekuwa viki-
sababisha watoto kupata ulemavu wa kudumu pamoja na
kuathirika l(isaikolojia
cha Nyarugusu mkoani Geita cha mtu ahyefahamlka kwa
jina la Mathias Daudi, anayedaiwa kumchoma mtoto wake
kwa maji ya moto kwa kuingiza mikono yake kwenye sufu-
ria ya maji iliyokuwa jikoni ikichemka kwa madai ya kuiba
Sh. 5,000 kwa jirani.

Mtoto huyo ambaye ni mwanafunzi wa darasa la nne,
mwenye umri wa miaka 10, anadaiwa kuwa alimpelekea
baba yake huyo fedha hiyo aliyodai kuwa ameiokota na
hatimaye kuipangia matumizi kisha akatumwa kwenda ku-
nunua vitu.

Wakati hayo yakiendelea, mtoto aliporudi alimkuta jirani
ambaye alidai kuwa ameibiwa fedha hiyo ndipo baba mzazi
alipoamua kumtembezea mwanawe kipigo kabla ya kum-
choma kwa maji ya moto.

Mtu huyo tayari ameshatiwa mbaroni kusubiri sheria
ichukue mkondo wake kutokana na kitendo hicho baada ya
idara ya maendeleo ya jamii kwa kushirikiana na wasaidizi
wa sheria kumfuatilia na hatimaye kumkamata.

Pamoja na kutiwa mbaroni, wanasheria hao na maende-
leo ya jamii wameweka bayana kwamba mtoto huyo hata
akipona, hawezi kurudishwa kwa baba yake kwa kuwa
tayari ameathirika kisaikolojia.

Kwa jumla, matukio na vitendo vya ukatili kama hivyo
vimekuwa kama dondandugu katika jamii kwa sababu
mbalimbali zikiwamo za kiuchumi kwa maana ya umaski-
ni unaozikabili familia nyingi. Katika mtazamo wa haraka
mtoto kuumizwa kwa madai ya kuiba Sh. 5,000 au kudokoa
mboga jikoni, moja kwa moja ni umaskini wa kipato na wa
hali ndani ya familia.

Kwa mantiki hiyo, jitihada zinatakiwa kuzikomboa fa-
milia hizi kwa kuziwezesha kupitia ngazi mbalimbali kama
mpango wa kunusuru kaya maskini kupitia Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (TASAF).

Ni imani kwamba kwa kufanya hivyo, familia za aina hiyo
zinaweza kwa kiasi kikubwa kujikomboa katika lindi la
umaskini.

Pamoja na hayo, sheria zinatakiwa kupewa meno zaidi
dhidi ya watu wanaojihusisha na vitendo hivyo kwa sababu
watoto kuumizwa viungo au kufanyiwa ukatili kama ubaka-
ji na ulawiti, vinasababisha madhara ya kisaikolojia na ki-
maumbile ambayo si rahisi kutoka katika akili zao.

Kwa maana hiyo, ni vyema sheria zilizopo kama vile ad-
habu ya kifungo cha maisha au miaka 30 jela, kutazamwa
upya ili kuwanusuru watoto ambao ni tegemeo kwa maen-
deleo ya taifa na kizazi kijacho.
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Mgogoro TLP unaoendelea
unakosa hata chembe ya faida

NI uchaguzi ulioahirishwa ghafla, huku
wajumbe wa mkutano mkuu kutoka
mikoa mbalimbali wakiwa wamefika
jijini Dar es Salaam, kwenye uchaguzi
wa mwenyekiti mpya wa kurithi nafasi
iliyoachwa na Augustine Mrema.

Lawama za kuahirishwa kwa uch-
aguzi huo, sasa inaelekezwa kwa kion-
gozi katika nafasi ya juu ya utendaji
ndani ya TLP, ambaye inadaiwa na baa-
dhi ya wajumbe na wagombea wa na-
fasi hiyo, kuwa alijitwisha madaraka na
kutangaza kuahirishwa uchaguzi huo.

Sababu za kuahirishwa zikidaiwa
kuwa haukuwepo usalama, lakini wag-
ombea wanapinga na kueleza kuwa
kuna kiongozi mwandamizi mtendaji,
naye alikuwa mmoja wa wagombea
wa nafasi hiyo na alipobaini hawezi
kushinda, akavuruga.

Tayari wagombea wamefikisha
malalamiko katika Ofisi ya Msajili wa
Vyama vya Siasa na inadaiwa kuna
hatua zinazochukuliwa, katika ofisi ya
TLP.

Sasa kama hali ndiyo hiyo, najiuliza
huo mgogoro wa TLP ni kwa faida ya
nani? Nani yuko nyuma yake, kwa
maoni yangu nahisi mgogogro unasa-
babisha chama kuendelea kuyumba
kwa mgogoro na kushindwa kuamini-
ka kwa wananchi?

Ninadhani, ipo haja kwa viongozi wa
TLP kuangalia upya mikakati itakayo-
saidia kukifufua chama hicho, amba-
cho kwa muda mrefu kimekuwa kikis-
uasua kutokana na kupitia migogoro
mbalimbali ya uongozi isiyoisha.

Mara tu baada ya kumaliza msiba
wa Mwenyekiti Mrema, uongozi wa
TLP uliwatangazia wanachama wake
wa zamani walioondoka kutokana na
sababu mbalimbali, zikiwamo za ki-
uongozi, sasa warejee wakijenge cha-
ma chao.

Hata hivyo, ushuhuda wangu kili-
chotokea Machi 6 mwaka huu, ni wazi
chama hicho bado hakijatulia, hivyo
ninadhani ipo haja kwa viongozi kukaa

Ingepen-
deza kama
viongozi
wangeta-
fakari na
kubaini
mahali wa-

likopishana :

na kuwa
chanzo
cha miga-

wanyiko ya :
sasa, inayo- :

sababisha
baadhi
kukimbilia
kwa Msajili
wa Vyama
vya Siasa,
kutafuta
muafaka.

na kuangalia uwezekano wa kuwekana
sawa, ili kazi iendelee.

Ikumbukwe kwamba, hatua ya ku-
pelekana kwa Msajili wa Vyama vya
Siasa, maana yake chama kimeshindwa
kumaliza migogoro ya ndani, hali in-
ayoweza kusababisha kuendelea mvu-
tano usioisha.

Ingependeza kama viongozi wang-
etafakari na kubaini mahali walikopis-
hana na kuwa chanzo cha migawanyiko
ya sasa, inayosababisha baadhi kukim-
bilia kwa Msajili wa Vyama vya Siasa,
kutafuta muafaka.

Pia wanachama na viongozi hao,
wakumbuke kuwa migogoro ndani ya
vyama inaua demokrasia na inaviua
vyama vyenyewe, iwapo viongozi wake
hawatakuwa makini, kwani mifano ipo
mingi kwa vyama vilivyokumbwa na
migogoro aina hiyo.

Miongoni mwake ni TLP yenyewe
ambayo kwa muda mrefu imekuwa na
migogoro iliyosababisha ikose madi-
wani na wabunge na ikitupa jicho nje,
kuna vyama kadhaa ambavyo vimek-
wama kuendesha siasa.

Vyama hivyo tajwa vya mfano vipo,
lakini havina nguvu kama zamani, hasa
baada ya kukumbwa na migogoro ya
kiuongozi ambayo kimsingi, ni wazi
haiwezi kuwa na manufaa yoyote kwa
vyama vya siasa, zaidi ya kuviua.

Mazingira ambayo TLP imepitia,
yangefaa kuwa shule ya kuwafanya
viongozi wake kujifunza kitu na ku-
jipanga upya na kuondokana na
migogoro ambayo imechangia kuifanya
ikimbiwe na wanachama wengi.

Historia za migogoro ndani ya vyama
vya upinzani, haijawahi kuviacha sala-
ma zaidi ya kuvisambaratisha, hivyo
ninadhani ipo haja kwa TLP kukaa na
kutafakari ni wapi viongozi wanapele-
ka chama hicho na kuchukua hatua
sahihi za kukisimamisha upya chama
hicho kama ambavyo waliahidi baada
ya kumaliza msiba wa mwenyekiti wao
wa zamani.
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Darasa la saba
wakumbukwa
ufadhili

Na Restuta James

SERIKALI imewakumbuka wahit-
imu wa ‘darasa la saba’ kwa ku-
fadhili mafunzo ya ujuzi kwenye
fani za uchomeleaji, ufundi bomba
wa Vviwandani na majumbani.

Ufadhili huo unawalenga vijana
wenye miaka 15 hadi 35 ambao
wako tayari kujiunga na fani hizo,
zitakazotolewa katika vyuo vinne
vya Mamlaka ya Mafunzo ya
Ufundi Stadi (VETA).

Taarifa ya VETA iliyotolewa
jana, ilieleza kuwa mafunzo hayo
%]/analenga kukuza ujuzi katika fani

izO.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo,
vyuo Vilivyochaguliwa kutoa
mafunzo katika awamu ya tatu ya
ufadhili huo VETA Gorowa, Dodo-
ma, Lindi na Manyara na kwamba
vijana watakaochaguliwa kujiunga
na mafunzo hayo watafundishwa
kwa nadharia na vitendo, darasani
na viwandani.

“Katika mwaka huu wa fedha
ofisi imepanga kutoa mafunzo ya
ujuzi katika fani za uchomeleaji
vyuma viwandani, ufundi bomba
wa viwandani na ufundi bomba
wa majumbani..mafunzo yata-
tolewa kwa mfumo wa uanagenzi
vyuoni na viwandani, ambapo
baada ya mafunzo ya nadharia
na vitendo vyuoni, wanafunzi
watakaofuzu watapata fursa ya
kufanya mafunzo ya vitendo vi-
wandani chini ya uangalizi wa ATE
na GOPA," ilieleza taarifa hiyo na
kuongeza kuwa wanafunzi wa-
takachaguliwa watalipiwa ghara-
ma zote za mafunzo.

Taarifa ilitaja vigezo vya ku-
jiunga na mafunzo hayo kuwa
mwombaji awe raia wa Tanzania,
mwenye umri wa 15 hadi 35,
pamoja na idhini ya maandishi ya
mlezi au mzazi kwa vijana wenye
umri chini ya miaka 18.

Mafunzo hayo yanatolewa chini
va mradi wa kukuza ajira na ujuzi
kwa maendeleo ya Afrika (E4D) na
kufadhiliwa na Wizara ya Ujerum-
ani ya Ushirikiano wa Kiuchumi na
Maendeleo (BMZ), Shirika la Ush-
irikiano wa Maendeleo la Norway
(NORAD), Umoja wa Ulaya (EU) na
Shirika la Ushirikiano wa Maende-
leo la Korea ya Kusini (KOICA).

Aidha, ufadhili huo unaratibiwa
kwa ushirikiano kati ya Ofisi ya
Waziri Mkuu - Kazi, Vijana Ajira na
Wenye Ulemavu, VETA na Shirika
la Maendeleo la Ujerumani (GIZ).

Vijana wanaotaka kujiunga na
mafunzo hayo wamepewa siku
13 za kuwasilisha maombi yao
kuanzia Jumamosi iliyopita hadi
Alhamisi wiki ijayo; na mafunzo
yanatarajiwa kuanza Aprili 17,
mwaka huu.

Katika mwaka huu wa
fedha ofisi imepanga
kutoa mafunzo ya ujuzi
katika fani za uchomeleaji
vyuma viwandani, ufundi
bomba wa viwandani na
ufundi bomba wa majum-

bani...

a =

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya EFTA Tanzania, Nicomed Bohay akifafanua jambo kuhusu matumizi ya mashine

za kampuni ya New Holland katika kilimo na elimu juu ya fedha, wakati wa mafunzo kwa wakulima wa wilaya za
Dodoma, yaliyoandaliwa na taasisi hiyo kwa kushirikiana na kampuni ya Hughes Agriculture Tanzania jana. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

Simbachawene asisitiza
dhamira utumishi bora

Na James Mwanamyoto,

DODOMA

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi
wa Umma na Utawala Bora,
George Simbachawene
ameeleza dhamira yake ya
kushirikiana na watumishi wa
ofisi yake katika kutekeleza
jukumu la kuwasimamia
watumishi wa umma kuwa-
hudumia wananchi badala
ya kufanya mambo ambayo
yanakwamisha azma hiyo.

Simbachawene ameweka
wazi dhamira hiyo ya kuwasi-
mamia watumishi wa umma
kutekeleza wajibu wao ki-
kamilifu pindi alipowasili
ofisini kwake na kuzungumza
na watumishi wa ofisi yake
baada ya kuapishwa na Rais
Samia Suluhu Hassan Aprili 2,
Salaam,

Alisema rasilimali watu ni
muhimu sana katika maen-
deleo ya taifa lolote, hivyo ni

KABWELA

lazima watumishi wa umma
wafanye kazi kwa mujibu
wa kanuni, sheria, taratibu,
miongozo na Katiba ya Tan-
zania ambayo ndiyo sheria
mama.

Waziri alisema wateja wa-
naofuata huduma katika
taasisi za umma wamekuwa
wakilalamika kutopatiwa hu-
duma nzuri na kwa wakati
na kuongeza kuwa baadhi ya
watumishi wamekuwa waki-
fanya shughuli binafsi mahali
pa kazi wakati wananchi wak-
isubiri kupatiwa huduma.

“Muda ambao mtumishi
wa umma anatakiwa kufanya
kazi ni saa nane, lakini uta-
kuta mtumishi akiingia kazini
anakuwa na pilika nyingine
ambazo si za kazi anayopas-
wa kuifanya. Mfano muuguzi
au mwalimu anaposhindwa
kuwajibika, madhara yake
ni makubwa. Taifa linapata
hasara kubwa kwa sababu
rasilimali watu haitumiki ip-
asavyo,” alisisitiza.

Aliongeza kuwa mtumishi

anaingia kazini na simu am-
bayo ina makundi mengi, aki-
anza kuwasiliana na makundi
matatu tu saa moja ya kazi
imeondoka na kwa kuwa
ana makundi ya majirani,
vikoba na mengineyo, hivyo
akiendelea kushiriki kinacho-
jadiliwa, matumizi ya simu
yanachukua muda mwingi
wa kazi na kusababisha wa-
nanchi kutopatiwa huduma
wanayostahili.

“Niwaombe watumishi
wenzangu na wataalam wan-
gu tushirikiane na tuwe wazi
ili tupate mwelekeo sahihi
wa namna ya kurekebisha hii
changamoto ya watumishi
wa umma kutumia muda wa
kazi vibaya badala ya kuwa-
hudumia wananchi ambao
kodi zao ndio =zinatulipa
mishahara,” alisema.

Simbachawene alifafanua
kuwa serikali imewekeza ra-
silimali fedha kwa mtumishi
wa umma ili kutoa huduma
kwa wananchi katika saa
nane zote za kazi, hivyo ofisi

yake ina wajibu wa kutafuta
suluhisho la nini kifanyike
kuhakikisha watumishi wa
umma nchini wanatekeleza
wajibu wao ipasavyo.

Alisema katika nchi zingine
hawaruhusiwi kutumia
simu muda wa kazi ili ku-
toa huduma iliyokusudiwa
na kuongeza kuwa waajiri
wameweka utaratibu mzuri
wa kuzihifadhi simu za wa-
tumishi pindi wanapoingia
kazini na kuwapatia kwa ajili
ya kuwasiliana na ndugu na
jamaa zao wakati wa chakula
cha mchana na wanapotoka
kazini.

Waziri Simbachawene
aliwashukuru watumishi wa
ofisi yake kwa kumpokea vi-
zuri na kuendelea kuomba
ushirikiano wa kiutendaji ili
kumsaidia Rais Samia kutimi-
za azma yake ya kuhakikisha
watumishi wa umma wana-
fanya kazi kwa uadilifu, ku-
wajibika kwa wananchi na
kuwa na tija katika maende-
leo ya taifa.

Na Fadhil Mohammed

NIMEKUKAMATA KWA L
SABABU NIMEKUKUTA UMELEWA
MCHANA WA SAA ZA KAZI. —

NI UONEVUD!..KAMA UNAONA
KULEWA MCHANA WA JUA KALT
SIYO KAZI JARIBU WEWE.
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Mahakama yabariki aliyemuua |
mtoto wa kaka yake auwawe

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA ya Rufani, im-
ebariki Vitalis Kambilanga ku-
nyongwa hadi kufa kwa kosa la
kumuua kwa kukusudia mtoto
wa kaka yake, Kipawa Kam-
bilanga (7).

Uamuzi huo ulitolewa hivi
karibuni mbele ya jopo la
majaji watatu, Gerald Ndika,
Ignas Kitusi na Lilian Mashaka
baada ya kupitia rufani ya Vi-
talis na kuitupa baada ya kuo-
na haina mashiko.

Katika rufani hiyo, Kam-
bilanga alikuwa akipinga hatia
na adhabu aliyopewa katika
Mahakama Kuu, Kanda ya Mo-
rogoro.

Jopo katika uamuzi wake
lilipoketi Dar es Salaam,

lilisema kulingana na usha-
hidi uliotolewa, hakuna shaka
kwamba mrufani alimuua Ki-
pawa.

Katika hukumu hiyo, jopo
lilisema hakimu wa mahaka-
ma ya chini alimhukumu kwa
usahihi mrufani na kumpa ad-
habu ya kunyongwa hadi kufa.
Kutokana na hali hiyo lilisema
mahakama iliamua tupilia
mbali rufani yake.

Katika shauri hilo, ilidaiwa
kwamba mrufani alitenda
l<osa hilo Julai Mosi, 2016, saa
ganylka Masagati, Kllornbero
mkoani Morogoro.

Ilidaiwa kuwa siku ya tukio,
kaka mkubwa wa mrufani,
Norbert Kambilanga, alirejea

na hakumkuta mtoto wake
wa kiume, Kipawa na baadaye
Jantalina Kambilanga alim-
weleza kuwa ameenda Mto
Rufiji akiwa na mrufani.
Ilidaiwa kwamba mpaka usi-
ku mtoto huyo hakuwa amer-
udi ndipo Norbert akiwa na
watu wengine walienda mtoni
kumtafuta bila mafanikio.
“Siku iliyofuata asubuhi
utafutaji uliendelea ambapo
kando ya mto waliona suruali
ya jeans, tochi na ndala za
mrufani na mbele yake wal-
iona mwili wa Kapawa chini
ukiwa na jeraha kichwani.
Kambilanga alitoa taarifa
hiyo na kubainika kwamba
mrufani na mwanawe wa kam-
bo, Erenensia Kambilanga, ha-

mkewe Rustica Njewﬂ(e aki-

patikana akiwa amejeruhiwa.
Taarifa ya tukio hilo ilitole-

wa polisi na mrufani ahkamat

wengine eneo la tukio.

Ilidaiwa kuwa mrufani aliki-
ri kutenda kosa hilo. Mrufani
pia aliwapeleka watu hao eneo
lingine umbali wa kilometa 10
na kwamba walimkuta mwa-
nawe wa kambo Erenensia,
amelala chini akiwa ame-
poteza fahamu.

Katika utetezi wake, mru-
fani alikana kutenda tukio
hilo huku nae akikiri kuwa na
mgogoro na mkewe Rustica
huku akimtuhumu kaka yake
Kambilanga kumsaliti.

KWANGUA USHINDEL

Ofisa Mauzo wa kampuni ya Bia ya Serengeti, Emila Machuve (kulia), akizungumza kwa njia ya mtandao na mshindi
wa gari aina ya IST, Shamimu Hemedi Mushi wakati wa droo ya mwisho ya promosheni ya ya bia ya Pilsner Lager ya
“Kapu la Wana" jijini Dar es Salaam jana. Kushoto ni Mwakililishi kutoka Bodi ya Michezo ya KubahaUsha Tanzania,

- Wachimbaji
wadogo 700
kujadili
changamozo zao

Na Beatrice Shayo

ZAIDI ya wachimbaji wadogo wa
madini 700 na wadau wa sekta
hiyo, wanatarajia kukutana leo
kujadili changamoto zinazowak-
abili, ikiwamo viwanda kuagiza
kwa wingi malighafi kutoka nje
ya nchi.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Shirika la Madini la Taifa (STA-
MICO), DK. Venance Mwasse,
alisema hayo jana wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari
kuhusiana na mkutano huo wa
Dar es Salaam. Alisema moja ya
changamoto zitakazojadiliwa ni
viwanda vingi kuagiza malighafi
nje ya nchi ingawa zinapatikana
nchini, hivyo wanataka kujua
tatizo lipo wapi ipatikane suluhu.

Mwasse alisema wanakutana
na wachimbaji wadogo, wachim-
baji wa madini ya viwandani na
wenye viwanda ambao wana-
tumia madini hayo na kujadiliana
masuala mbalimbali.

Alisema lengo la kuwakutani-
sha wadau hao ni kujua changa-
moto ambazo zinawakabili na
nini kinachosababisha viwanda
vinatumia malighafi kutoka nje
ya nchi na sio za Tanzania.

Aidha, alisema licha ya wadau
hao pia wamewaita wengine
kama Mamlaka ya Mapato Tan-
zania (TRA), Baraza la Taifa la
Hifadhi na Usimamizi wa Maz-
ingira (NEMC), Tume ya madini
na watoaji wa leseni, ili kama
viwanda vinachangamoto ya
ubora watoe suluhisho.

Alisema kutakuwa na wataal-
amu wa madini ambao wana-
jua madini yanapopatikana
huko ardhini wenye ramani ya
upatikanaji wa majini, hivyo
watatoa elimu ili mchimbaji
kumpa uhakika mwenye kiwanda
anavyompelekea madini.

Alisema lengo la mkutano
huo ni kuhakikisha kila mmoja
ananufaika kupitia sekta ya ma-
dini ili kufikia ajenda ya viwanda
kupitia madini kwa kuchangia
asilimia 10 katika pato la taifa
ifikapo 2025.

MKkurugenzi Mtendaji wa
Shirikisho la Wenye Viwanda
Tanzania (CTI), Leodegar Tenga,
alisema nchi inataka kujenga
uchumi wa viwanda na kina-
chofanyika ni muendelezo wa
kufikia malengo yaliyopangwa.

TAFORI yaagizwa kufanya utafiti kudhibiti uharibifu

Na Idda Mushi, MOROGORO

WAZIRI wa Maliasili na Utalii,
Mohamed Mchengerwa, amei-
taka Taasisi ya Utafiti wa Misitu
Tanzania (TAFORI) kufanya
utafiti ili kudhibiti uharibifu
wa misitu, kuboresha sheria
zinazosimamia taasisi hiyo na
kuongeza mapato yatokanayo
na kuuzwa kwa mazao ya misitu
nje ya nchi.

Mchengerwa aliyasema hayo
jana mjini hapa wakati wa uz-
induzi wa bodi ya 12 ya TAFORI
na kuitaka bodi hiyo kuja na
mkakati wa kuongeza mapato

yatokanayo na mazao ya misitu
na nyuki ikiwemo asali kwa
kutoa elimu kwa wananchi na
wawekezaji ili kukuza sekta
hiyo.

Alisema  serikali inaamini
kuwa bodi hiyo pia itawapatia
ushauri wa kitaalamu kusaid-
ia taasisi hiyo na wizara kwa
ujumla, ikiwemo marekebisho
ya sheria kulingana na mahitaji
yaliyopo na zitakazosaidia kuun-
ganisha au kupangua baadhi ya
majukumu au taasisi kulingana
na mazingira na mahitaji.

“TAFORI ifanye utafiti ili
kuongeza mapato sekta ya mis-

itu na nyuki kutoka takribani Sh.
bil. 250 ya mwaka jana (2022)
kuongeza zaidi kwa miaka in-
ayokuja. Nataka kuona ndani
ya muda mfupi tunapata fedha
nyingi zaidi kutokana na soko la
kimataifa na soko la ndani, hatu-
wezi kufikia huko kama hatu-
jatoa elimu kwa wananchi juu ya
umuhimu wa mazao ya nyuki,”
alisema.

Alisema licha ya TFS kuwa na
mashamba ya miti 24 yenye uku-
bwa wa zaidi ya hekta laki tano,
hifadhi za nyuki 12 pamoja na
manzuki 204 bado uzalishaji wa
mazao yatokanayo na nyuki ni

kidogo na hayaridhishi.

Mchengerwa akaagiza sekta
ya misitu na ufugaji nyuki kujii-
marisha kwa kuongeza uzalishaji
wa mazao ya misitu na nyuki hu-
susani magogo, asali na nta kwa
kuwa wamedhamiria kujielekeza
katika uchumi wa kipato cha kati
ifikapo 2025.

Katibu Mkuu wa Maliasili na
Utalii, Dk. Hassan Abbas, alisema
sekta ya maliasili ina mchango
mkubwa kiuchumi kwa ku-
changia asilimia 3.3 kwenye pato
la taifa.

Awali, Mwenyekiti wa bodi ya
TAFORI, Prof. Verdiana-Grace

Masanja, aliahidi bodi hiyo ku-
fanyia kazi maelekezo yaliyotole-
wa na kuhimiza umuhimu wa
serikali kuwekeza zaidi kwenye
shughuli za utafiti, ili kufaniki-
sha malengo mbalimbali yanay-
owekwa kuinua sekta hiyo.

Wajumbe wengine wa bodi
hiyo ya TAFORI ni Prof. Dos
Santos Silayo ambaye ni Maka-
mu Mwenyekiti, Katibu Dk.
Revicatus Mushimbusi, Prof.
Faustine Kamuzora, Dk. Zanifa
Limba, CPA Beatrice Lipu, Dk.
Hulda Mpunjo, John Nchimbi,
Xavier Ndalahwa na Daniel
Pancras.



KANDA KASKAZINI

Mradi kuokoa
wananchi
kutumia maji
yasiyo salama
venye madini

Na Allan Isack, ARUMERU

koit katika Kata ya Oldonyowas,
Halmashauri ya Arusha, wilayani
Arumeru, wataondokana na adha ya
kutumia maji yenye kiwango Ki-
kubwa cha ongezeko la madini ya
fluoride baada ya Shirika la Climate
Change Solution (CCS) kuanzisha
mradi wa kuchuja maji.
~Shirika hilo lisilo la kiserikali,
limejipanga kuanza kutekeleza
mradi huo ili kuondoa kiwango cha
madini ya fluoride kwa matumizi ya

Kwa mujibu wa utafiti uhofanywa
na mashirika mbalimbali, maji ya
eneo hilo yana madini ya fluoride
yaliyozidi miligramu 24 kwa lita
moja ya maji ambayo yana madhara
kwa matumizi ya binadamu.

Akiwasilisha jana mpango wa
utekelezaji wa mradi huo kwa wa-
jumbe wa kikao cha menejimenti
ya ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji
Halmashauri ya Arusha, Mratibu
wa Mradi huo, Jorg Lenkel, alisema
shirika hilo linatarajia kutekeleza
mradi huo kwa thamani ya Sh. mil-
joni 71.

Mratibu huyo alisema mradi uta-
husisha ukarabati wa miundombinu
wa tangi lenye ujazo wa lita 5,000
litakalosimikwa mtambo wa kuchu-
jila maji kupitia madini ya mkaa,
sambamba na kuongeza vituo vya
kuchotea maji.

Lenkel alisema lengo la kutekele-
zwa kwa mradi huo ni kuweka
mfumo utakaowezesha upatikanaji
wa maji safi na salama kwa ajili ya
matumizi ya nyumbani kwa wakazi
wa eneo hilo kutokana na kukabili-
wa na tatizo la kutumia maji yenye
fluoride ambayo yana madhara kwa
binadamu.

Pia alisema mradi huo utatekele-
zwa kwa Kipindi cha miezi miwili
kuanzia sasa na unatarajiwa kuwa-
cha Engutukoit.

Halmashauri imeupokea kwa
mikono miwili mradi huo kutokana
na kutambua kuwa wananchi wa
maeneo hayo wanatumia maji yenye
madini fluoride ambayo yame-
sababisha madhara kwa wananchi
wakiwamo watoto kupinda miguu,
kuzaliwa wakiwa na vichwa wkub—
wa na kuoza meno kuwa na rangi ya
kahawia.

Kaimu Mkurugenzi wa Halmashau-
ri ya Arusha, Omary Sembe, aliwa-
taka wadau hao kutekeleza mradi
kwa kuzingatia viwango vya ubora
unaoendana na thamani ya fedha.

Pia aliwataka wadau hao kuzin-
gatia kanuni,sheria na utaratibu wa
nchi ikiwamo mila na desturi za
wakazi wa eneo hilo.

Awali, CCS ilikuwa linafanya kazi
kwa kushirikiana na shirika la Oikos
East Africa kutekeleza mradi kwa
kushirikiana na Wakala wa Majisafi
WASA) Wilaya ya Arumeru kwa ufa-
dhili wa Free State of Saxony kupitia
Foundation North South Bridges, The
Working Group wa Ujerumani.
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Wapongeza kuanzishwa
dawati ulinzi watoto

Na Jaliwason Jasson, BABATI

ADAU wa kupinga vi-

tendo vya ukatili wa

kijinsia kwa watoto,

wamepongeza  hatua
ya Shirika la So They Can (STC) ya
kuanzisha madawati ya ulinzi na
usalama wa mtoto shuleni huku
wakisema ni hatua nzuri ambayo
itawasaidia wanafunzi kutoa taarifa
za ukatili wanaofanyiwa.

Wadau hao walitoa pongezi hizo
jana kuhusu jitihada zilizofanywa
na STC wakati yakihitimishwa
mafunzo ya siku tatu yaliyoandaliwa
na shirika hilo kwa lengo la kutoa
elimu ya kuanzishwa madawati hayo
kwa walimu, wazee wa mila, watoa
ushauri nasaha, mabalozi wa kuteta
na watoto na viongozi wa wilaya na
kata nne za Halmashauri ya Wilaya
ya Babati mkoani Manyara.

Akizungumzia uanzishwaji wa
madawati hayo, Ofisa Ustawi wa
Jamii wa Halmashauri ya Wilaya ya
Babati, Mathias Focus, alisema elimu
iliyotolewa itasaidia kuongeza kasi
ya kutoa taarifa za ukatili wanao-

Asilimia
kubwa
watoto wa-
naofanyi-
wa ukatili
ni kuanzia
miaka mi-
tatu mpaka
18 pia
wako wa-
naobakwa,
Kunajisiwa
na kuke-
ketwa.

fanyiwa watoto.

Pia alisema awali hali ilikuwa
mbaya na chanzo cha ukatili huo
unasababishwa na wazee wa
kimila kumalizana kienyeji kwa
kupeana kondoo na ngombe,
hivyo husababisha kuongezeka
kwa matukio hayo.

“Asilimia kubwa watoto wa-
naofanyiwa ukatili ni kuanzia
miaka mitatu mpaka 18 pia wako
wanaobakwa kunajisiwa na
kukeketwa,” alisema Focus.

Ofisa huyo alisema Sheria ya
Mtoto ya Mwaka 2009 inaele-
keza kwamba mtu yeyote anayes-
huhudia mtoto akifanyiwa uka-
tili, anatakiwa kuwajibika kwa
kusimama mahakamani na kutoa
ushahidi ili haki itendeke na hai-
jalishi kama ni mama, baba au
jirani.

Focus alisema wazee wa kimila
wanaosaidia kumaliza kienyeji
kesi za ukatili huo wanapaswa
kufungwa miezi mitano au kulipa
faini Sh. milioni moja.

Mkuu wa Dawati la Jinsia ku-
toka Jeshi la Polisi mkoani Man-

yara, Mkaguzi Msaidizi Wilness
Kimario, alisema asilimia 60 ya
ukatili wanaofanyiwa watoto hao
unafanyika nyumbani kwao na
asilimia 40 wanafanyiwa wakiwa
shuleni.

Kimario alisema kwa elimu ili-
yotolewa na shirika hilo itasaidia
kwenye kesi za ukatili kuripotiwa
na kufanyiwa kazi ili haki itende-
ke.

Mmoja wa mabalozi kutoka
alisema elimu hiyo 1tamsaldla ku
jua masuala ya kisheria na wapi
pa kuripoti vitendo vya ukatili.

Alisema kwa kiwango kikubwa
ukatili wanafanyiwa watoto wa
kike kuanzia miaka mitatu kwa
kubakwa na kuozeshwa na wato-
to wa kiume kunajisiwa wakiwa
na umri kuanzia miaka mitatu.

Meneja Mkazi wa STC, Rose-
lyne Mariki, alisema baada ya
kutoa elimu hiyo,wanatarajia
kuwapo kwa mabadiliko,pia wa-
naamini utekelezaji utafanyika
kwa viwango vya juu shuleni na
nyumbani.

MEII

L :

A

Naibu Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo na Mbunge wa Muheza, Hamisi
Mwinjuma ‘Mwana FA' (wapili kulia), akikabidhi msaada wa vitabu vya misa-
hafu 200 kwa waumini wa dini ya kiislam, wilayani Muheza, mkoani Tanga
juzi, wakati wa kongamano la kuelimisha na kukataza mambo yasiyoendana
na maadili. PICHA: STEVEN WILLIAM

Mvua
vakwamisha
usafiri kwa
saa tatu

Na Mary Mosha, SIHA

WASAFIRI wanaotumia barabara
kuu ya Moshi - Arusha wamekwa-
ma zaidi ya saa tatu katika eneo la
kwa Msomali, wilayani Siha mkoa-
ni Kilimanjaro, baada ya maji kujaa
katika daraja lililopo eneo hilo.

Kujaa kwa maji katika barabara
hiyo kumetokana na mvua kubwa
iliyonyesha usiku wa kuamkia juzi
katika maeneo mbalimbali wilaya-
ni hapa.

Wakizungumza na Nipashe juzi
kwa nyakati tofauti, baadhi ya
wasafiri akiwamo Rashid Sudi,
aliyekuwa akisafiri kutoka Moshi
kwenda Dodoma, alisema kuna
haja kwa serikali kuangalia
uwezekano wa kutatua tatizo hilo,
wa haraka kwa kuwa limekuwa
likitokea mara kwa mara katika
eneo hilo ambalo ni korofi.

“Kila mara mvua zinaponyesha
maji hujaa katika eneo hili,hasa
kwenye daraja na kusababisha
mafuriko katika maeneo yaliyoka-
ribu nayo,” alisema Mwanaisha
Juma aliyekuwa akisafiri kwenda
mkoani Singida.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Kilimanjaro, Simon Maigwa, alith-
ibitisha kutokea kwa tatizo hilo na
alisema mafuriko hayo yalikuwa
mengi na kuzuia magari kushind-
wa kuendelea na safari.

Alisemamaji hayoyalijaa kuan-
zia saa 3:00 asubuhi mpaka 6:00
mchana na walitoa ushirikiano
kwa wasafiri ili kuzuia madhara
yoyote kutokea kisha kuruhusu
magari kuendelea na safari zao.
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Serikali yapiga ‘stop’
adhabu kali shuleni

Na Vitus Audax, MWANZA

AMISHNA
nchini,

Elimu
Lyabwene
Mtahabwa, amewaonya
walimu  wanaoendekeza
vitendo vya kikatili kwa wanafunzi
zikiwamo adhabu kali ambazo
zimekuwa zikiwaathiri kisaikolojia
na pengine kusababisha vifo.

Amewataka walimu wenye tabia
hizo kuacha mara moja ili kuzifanya
shule kuwa sehemu rafiki kwa wa-
nafunzi.

Dk. Mtahabwa alisema hayo juzi,
wakati wa ufunguzi wa Mkutano
Mkuu wa Maofisa Elimu wa Mikoa
na Halmashauri (REDEOA) unao-
fanyika kitaifa mkoani Mwanza huku
akiwataka walimu kujenga urafiki na
wanafunzi ili kuinua kiwango cha
ufaulu nchini.

Pia aliwaagiza maofisa elimu
hao kuwafikishia ujumbe walimu
sambamba na kusimamia hilo kwa
kuhakikisha wanaacha ukatili kwa
watoto kwa kuacha kuwapiga kama
wanyama bali wawalinde na ku-
hakikisha wanapata elimu bora
kama ilivyo dhamira ya serikali.

wa
Dk.

Tutawa-
himiza
watumie
ujuzi wali-
ofundishwa
katika
taaluma zao
kuhakiki-
sha watoto
wanaelewa
na sio
kumpatia
adhabu kali
mwanafunzi
na kumfan-
ya aogope
kwenda
shuleni
wakati
mwingine.

“Sifa kuu ya mwalimu bora ni
upendo si ukatili wanaouendekeza
siku hizi. Kuweni na upendo huku
mkizingatia kuwa rasilimali ya wa-
toto haiwezi kulinganishwa na rasil-
imali yoyote hapa nchini,” alisema.

Katika hatua nyingine, Dk. Mta-
habwa aliwataka walimu kujenga
uhusiano mzuri na jamii kwa lengo
la kudhibiti vitendo vya ukatili kwa
watoto  vinavyoelezwa  kufanyi-
ka katika jamii kwa asilimia 60
huku shuleni vikidaiwa kuwa asil-
imia 40.

Awali, Naibu Katibu Mkuu  Ofisi
ya Rais Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI) Sekta ya
Elimu, Dk. Charles Msonde, aliwa-
taka maofisa elimu mikoa na hal-
mashauri kuboresha utendaji kazi
ili kuongeza ufaulu kwa wanafunzi.

Alisema wamekuwa wakishuhu-
dia idadi kubwa ya wanafunzi
wakishindwa kuendelea na darasa
la tano kutokana na kutokujua ku-
soma, kuandika na kuhesabu hali
ambayo haitakiwi kuvumiliwa.

“Nendeni mkalishughulikie hili
ikiwa ni pamoja na kuhakikisha
mpango wa kuboresha elimu un-

afika katika maeneo yenu hususani
kuhimiza somo la kiingereza kuan-
zia darasa la tatu ili mwanafunzi
akianza kidato cha kwanza awe
na uwezo wa kumudu lugha hiyo,”
alisema Dk. Msonde.

Germana Mungaho, ni Ofisa
Elimu Mkoa wa Morogoro, alisema
wako tayari kwenda kwa walimu
kuwahimiza kuweka urafiki baina
yao na wanafunzi pamoja na wazazi
ili kufanya elimu kuwa sehemu rafi-
ki kwa wanafunzi wao.

“Tutawahimiza watumie ujuzi

waliofundishwa katika taaluma
zao kuhakikisha watoto wanaele-
wa na sio kumpatia adhabu kali
mwanafunzi na kumfanya aogope
kwenda shuleni wakati mwingine,”
alisema Mung’aho.
Mwanza kwa siku nne ukiwa na
lengo la kujadili maendeleo ya
elimu, fursa na namna ya kukabili-
ana na changamoto zinazoikabili
sekta hiyo ukiwa na kaulimbiu ya
‘Uboreshaji wa Miundombinu ya
Elimu Unaimarisha Ufundishaji,
Ujifunzaji na Ustawi wa Walimu na
Wanafunzi.

Serikali
yaombwa
kusimamia
jenzi wa
stendi Kagera

Na Titus Mwombeki, BUKOBA

BAADHI ya wananchi mkoani Kagera
wameiomba serikali kusimamia ki-
kamilifu ujenzi wa kituo cha mabasi
cha Bukoba ili kikamilike mapema
na kuondoa adha wanayoipata ka-
tika kituo kilichopo kwa sasa.

Inaelezwa kituo cha mabasi
kilichopo kwa sasa kinakabiliwa na
tatizo la kujaa maji sambamba na
wingi wa tope hususani katika kip-
indi cha mvua. Pia hakuna jengo la
abiria kwa ajili ya kujihifadhi pindi
wanapofika kituoni hapo.

Wakizungumza na gazeti hili
kwa nyakati tofauti, wananchi hao
walisema ujenzi wa kituo kipya
cha mabasi bado unasuasua tangu
ulipoanza mwaka wa fedha 2012/13
na mpaka sasa ni zaidi ya miaka 10.

Jesca Mtashaga, mkazi wa Man-
ispaa ya Bukoba, aliiambia Nipashe
kuwa kituo kinachotumika kwa sasa
kina matatizo yakiwamo matope
kujaa, kutokuwa na jengo la abiria
ambao hufika na mabasi va usiku na
kukosa mahali pa kupumzikia.

“Kituo hiki vilevile hakina uzio
hali inayohatarisha usalama wa
abiria wanaofika hapa nyakati za
usiku hususani wanaotokea mikoa
va mbali ikiwamo Arusha. Tu-
naomba serikali itazame suala hili
kwa kuhakikisha ujenzi unakami-
lika haraka na kurudisha hadhi ya
mkoa,” alisema.

Philbert Gozbert, Mkuu wa Idara
va Viwanda, Biashara na Uwekezaji
Manispaa ya Bukoba, hivi karibuni
wakati akisoma taarifa ya mradi
wa ujenzi wa stendi hiyo, alisema
katika mwaka wa fedha 2022/23
halmashauri inatarajia kutekeleza
mradi wenye thamani ya zaidi ya
1Sgomilioni 900 kwa muda wa siku

“Shughuli zitakazofanyika katika
ujenzi wa mradi huu ni pamoja na
ujenzi wa eneo la maegesho ya ma-
basi 26 kwa wakati mmoja, ujenzi
wa mabanda tisa ya kusubiria abiria,
uwekaji wa taa tano za msha‘u ya
jua na ujenzi wa mitaro,” alisema.

Ujenzl wa stendi h|yo ulianza
kutekelezwa katika mwaka wa fedha
2012/13 katika eneo la Kyakailabwa,
ulifanyiwa usanifu na kuandaa
mchoro kwa makisio ya gharama
va zaidi ya Sh. bilioni 18.8, chini
va mradi wa uendelezaji wa miji
l[akini manispaa haikupata fedha za
utekelezaji wa mradi huo.

Uchakavu wa miundombinu chanzo mgawo maji

Na Alex Sayi, MASWA

ZAIDI ya wakazi 24,000 wa M;ji
wa Malampaka Wilayani Maswa
Mkoani  Simiyu, wanakabiliwa
na mgawo wa maji kutokana na
uchakavu wa miondombinu inay-
osambaza huduma hiyo.

Wakazi wa maeneo hayo yenye
ongezeko la watu kila uchao kuto-
kana na ujenzi wa Reli ya Kisasa
(SGR), wanalazimika kununua
dumu moja la maji kwa Sh. 500

huku upatikanaji wake ukielezwa

wakati mwingine kununua maji

letea mradi mpya utakaosaidia

“Tumefunga  mkataba na

kuwa asilimia 45 pekee.

Elizabeth Clement, mkazi wa
Malampaka, alisema upatikanaji
wa maji katika eneo hilo ume-
kuwa wa taabu hususani kwa wa-
nawake wanaolazimika kuamka
saa 9:00 usiku kufuata maji mtoni
umbali wa zaidi ya kilomita mbili.

Mariam John, mkazi wa Malam-
paka, alisema kumekuwa na mga-
wo wa maji wa hadi siku tatu kwa
kila kitongoji, hivyo kuwalazimu

au kufuata maji ya mtoni ambayo
yanaelezwa kutokuwa safi na
salama.

Diwani wa Kata hiyo, Renatus
Mashara, alisema hali ya upati-
kanaji wa maji katika kata yake
ni wa shida kutokana na uwepo
wa Mgao unaoendelea kwa muda
sasa.

“Wananchi wanalazimika ku-
nunua maji kwa Sh. 500 lakini
tunaishukuru serikali kwa kutu-

upatikanaji wa maji kwa asilimia
75 kama utasimamiwa vizuri,”
alisema.

Kuhusu hali ya upatikanaji wa
maji katika eneo hilo, Kaimu Mku-
rugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya
Majisafi na Usafi wa Mazingira
Maswa (MAUWASA), Mhandisi
Rafael Mwita, alisema kwa sasa
wanaendelea na ujenzi wa mradi
wa maji wa dharura ili kuendana
na kasi ya ukuaji wa mji.

mkandarasi Savanna Esap Co.
Ltd wenye thamani ya zaidi ya Sh.
milioni 68.1 ili kuchimba kisima
kirefu kimoja. Vilevile tumefunga
mkataba na mkandarasi Datti
Construction Ltd wenye thamani
ya zaidi ya Sh. milion 281.8 kwa
ajili ya ujenzi wa tangi la kuhifa-
dhi maji lita 100,000 na ujenzi
wa mfumo wa kusambazia maji
Malampaka wa kilometa 3,” alise-
ma Mhandisi Mwita.



Nipashe

UWT yaamua ‘kununua
kesi’ kutoka siasa, hadi
jukumu ziada vita ushoga
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a ruksa ya Rais ¢ Samla

Uamuzi"

Ukurasa 14

thistoria, Rais

“~4Paul Kagame
utunza wakimbizi

watokao Uingereza

Ushindi wa Samia kupitia ugeni

wa Kamala, waendeleza historia
« Mwendelezo wa: Nyerere & John F. Kennedy

=
-_—

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, akiwa na mgeni wake Makamu wa Rais wa Marekani, Kamala Harris. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Na Peter Orwa

sasa tangu ugeni wa Maka-
mu wa Rais wa Marekani
nchini, Kamala Harris kwa
ziara ya nchi kadhaa Afrika aki-
tokea Ghana, akatua nchini na
kutumia siku tatu au wastani wa
saa 36, kabla ya kuelekea kwa
majirani, Zambia.
Hapana shaka ni ugeni ambao
umekweza hadhi ya Tanzaniai

IKO katika hesabu ya wiki

katika mambo mengi, hali kad-
halika kiongozi wake mkuu Rais
Dk. Samia Suluhu Hassan.

Marekani ni taifa kigogo du-
niani na nikirejea michango ya
wabunge mbalimbali jana katika
Azimio Maalum la kumpongeza
Rais Dk. Samia, hawakuficha
hilo, wakifafanua ziara ya kion-
gozi wa hadhi hiyo, inafuatiliwa
na dunia nzima.

Tanzania iliteka ramani ya
dunia na kwa nafasi ya pekee

na rais wake Dk. Samia. Hata
inapogeuzwa katika sura ya pili
ya shilingi, mkuu wa taifa hilo la
Marekani akiwa na ajenda yake
ya uchumi na ushirikiano, vivyo
kwa Rais Dk. Samia, kukashudi-
wa mafanikio ndani ya wigo
uleule ambao Rais Dk. Samia
amekuwa akishughulikia ndani
ya nyendo zake za siasa uchumi.

Rais Dk. Samia wakati wote
katika siasa za nchini na ki-
mataifa, amekuwa yu mahiri

hasa katika wigo wake hususan
katika taaluma yake ngazi ya
uzamili, mahsusi eneo akihimi-
za tafsiri ya diplomasia uchumi,
hapo akielekeza masoko, uzal-
ishaji na uwekezaji wa kiuchumi
nchini.

Hata akifuatiliwa sehemu
kubwa ya maamuzi yake ya
kiutawala nchini, anajikita ku-
wezesha maeneo hayo na upa-
tikanaji wa haki katika jamii,
ambazo maeneo hayo na uchu-

mi, ni chanda na pete. “Penye
utulivu ndiko penye masoko,
uwekezaji na uchumi bora.”

Mara zote Dk. Samia anaji-
dhihirisha kwa safari kimataifa
katika nchi kama za Afrika
Mashariki na Kaskazini, pia aki-
fungua uchumi wa Mashariki
na Magharibi mwa dunia, nchi
kama China na Ubelgiji.

Tkiwa macho na masikio kui-
anzia ndani na nje ya mipaka
makuu yaliyofikiwa kati ya DK,
Samia na Kamala, daima hazi-
kupashana na msimamo, pia
nyendo za rais wa nchini katika
miaka miwili aliyo nayo, akishi-
ka usukuani kitaifa.

Wawili hao wakitangaza ras-
mi waliyoamua Tkulu, kwanza
ni ujio wa uwekezaji mkubwa
wa mamilioni ya dola za Kima-
rekani nchini, kwa thamani ya
shilingi trilioni kadhaa.

Lakini, ikaenda mbali Maka-
mu wa Rais Kamala, akimhakik-
ishia Dk. Samia kwa niaba ya
Watanzania, kwamba ni mradi
unaofungua ajira na kuhakik-
ishiwa soko la nchini Marekani.

Majumuisho yake yanaan-
gukia katika mustakabali ‘mgeni
njoo mwenyeji apone’ vilevile
‘mazungumzo yamelipa’ kwani
hitaji analopigania Dk. Samia;
masoko, uwekezaji ndani yake
kukiwapo faida ya ajira.

HADHI YA NCHI

Tanzania ni mwachama kati-
ka Jumuiya ya Afrika Mashariki
(EAC), vilevile Jumuiya ya Men-
deleo Kusini mwa Afrika (SADC).

Katika mjumuiko huo kuna
ushirikiano na ndani yake kuna
kuhitaji nafasi ya kumiliki nyen-
do za uchumi, katikia sura zote
kuanzia uwezo katika uwekezaji
na kumikliki masoko ya jumui-

a.

Hapo katika jicho la pekee,
ugeni wa Makamu wa Rais Ka-
mala unabeba tafsiri pana kwa
Watanzania, kupitia kofia ya
mkuu wao, Rais Dk. Samia, iki-
anzia na suala la kukubalikia
kwa ugeni huo ambao ni kigogo
wa funia, katika orodha ya nchi
chache duniani.

Vilevile inafungua tafsiri ny-

INAENDELEA UK.12
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UWT vaamua ‘kununua kesi’ kutoka
siasa, hadi jukumu ziada vita ushoga

Na Sabato Kasika

ADI sasa kuna mijadala

imeshika kasi kuanzia

kwenye vyombo vya

habari, mitandao ya ki-
jamii na hata kada mbalimbali,
ni vita dhidi ya ushoga anaota-
jwa ni kinyume na maadili.

Ni juzi tu, kumetangazwa ku-
wapo misukosuko, ya asasi kad-
haa za kiraia katika mtihani wa
kiserikali katika kashfa hiyo.

Sakata la ushoga limewaibua
pia Umoja wa Wanawake wa
Chama Cha Mapinduzi (UWT),
ambao hivi karibuni wametoa
kauli kali kutaka watendao hayo,
wachukuliwe hatua kali.

Ni kauli katika sherehe zina-
zoandaliwa na umoja huo za
kumpongeza Rais kwa kutimiza
miaka miwili madarakani, zilizo-
napotoa ombi hilo, lengo ni ku-
walinda Watanzania na maadili
yake ili kuwa na kizazi bora cha
baadaye.

Mwenyekiti wa UWT Taifa,
Mary Chatanda anaiambia Ni-
pashe, umoja huo unasikitishwa
na kushamiri ushoga na kwamba
wanavikemea kwa nguvu zote.

“Katika sherehe hizo tuliomba
kwa Rais kutungwa sheria kali
watu wa aina hiyo na tunatam-
ani serikali ifanye marekebisho
ya sheria na kuleta nyingine kali
ambayo itasaidia kukomesha
matendo ya mapenzi ya jinsia
moja, kwani yanazidi kushika
kasi katika jamii” anasema Mary.

Hapo anafafanua, ni hali inay-
oweza kuwabana wote watakao-
bainika kujihusisha na vitendo
vya kuingiliana wanaume, tena
kinyume na maumbile ili kuko-
mesha uhalisia wake.

“Nirudie tena kwamba kama
serikali itaona vyema, basi iwe
na sheria ya kuwahasi wote wa-
takaobainika kufanya vitendo
hivyo, ili kuokoa kizazi hiki
dhidi ya laana ya Mungu, kwani
hakuna kitabu chochote kitakat-
ifu kinachoruhusu uchafu huo,”
anasema.

Anafafanua kwamba, si vyema
kwa watu wachache kuende-
lea kuharibu taifa, badala yake
kuwapo utaratibu wa kuwaka-
bili kibaolojia, ili kutoa fundisho
kwao na wengine wenye lengo

kama hilo.

Pia, anaeleza kwamba, UWT
ipo kwenye hatua za mwisho
kuwasilisha ripoti ya uchunguzi
wa ukatili wa kijinsia kwa watoto
uliofanyika katika vituo mbalim-
bali vya polisi, ili hatua kali zi-
chukuliwe kwa wahusika.

“Mipango yetu endelevu ni
kukemea mapenzi ya jinsia moja
(ushoga), huku tukishauri ku-
tungwa kwa sheria kali ambazo
zitawaadhibu wahusika ili wa-
kome,” anasema.

WOTE TUPIGANE

Mwenyekiti Mary, anasema
mapambano na ushoga, ni ju-
kumu la wote, wakiwamo wa-
nasiasa wanaowataja wana ush-
awishi kwa umma na kwamba
wanaweza kuutumia huo ush-

e ———
Mwenyekiti wa UWT Taifa, Mary Chatanda. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

awishi, kuukemea.

“Hapa kinachotakiwa ni nia
njema tu au utashi wa kisiasa
(political will), kwani ni wazi
wanasiasa tuna ushawishi kwa
umma, tukiutumia kuelimisha
kuhusu madhara ya ushoga, tu-
tanusuru taifa lisije kuangami-
ZWa,” anasema.

Mary anafafanua, kwa sasa
mikutano ya vyama vya siasa
imeruhusiwa, ambapo anashau-
ri mojawapo ya ajenda katika
mikutano hiyo iwe ni kukemea
vitendo vya ushoga badala ya
‘kushambulia’ na kukosoa seri-
kali tu.

“Kila mmoja wakiwamo vion-
gozi wa dini na jamii kwa ujumla,
tukishirikiana na serikali kuke-
mea na kutoa elimu kuhusu
madhara ya vitendo hivyo, ni

wazi tunaweza kuiponya nchi
yetu,” anasema.

Mwanasiasa huyo anaorodhe-
sha mengi yanayowaunganisha
kama taifa bila ya kujali tofauti
za kisiasa katika kukemea ma-
baya, ikiwamo suala la ushoga
na kwamba ni muhimu kush-
irikiana kulikemea.

Anataja kwenye baadhi ya fa-
milia, kumekithiri vitendo vya
ubakaji na ulawiti wa watoto,
sasa anaiomba jamii kutofumbia
macho ukatili huo, kwani ndiko
wanakotokea baadhi ya watu wa-
naojihusisha na ushoga.

Mary anasema, kuna wengi
wanaojikuta wanazoea kufanyi-
wa ukatili huo, baadaye wanaku-
wa mashoga waliokubuhu, na
kwamba ili kuwanusuru, njia pe-
kee ni Watanzania wote kupaza

sauti ya kukomesha na ni wajibu
wa kila mzazi na mlezi kuzinga-
tia malezi bora, yanayonusuru
mtoto.

JUKUMU LA UWT

Akizungumzia majukumu ya
umoja huo, anasema UWT ni
chombo kinachounganisha wa-
nawake wa Tanzania, ili fikra za
kimapinduzi juu ya ukombozi
wao ziweze kuwafikia na kue-
leweka kokote waliko.

“Vilevile ni chombo cha ku-
jenga na kudumisha amani, ku-
tambua kwamba wakati wowote
panapokosekana amani, jamii
nzima hasa wanawake na wa-
toto ndio wanaoathirika zaidi,”
anasema.

Mwenyekiti huyo anataja juku-
mu lingine la kulinda, kukuza na
kuendeleza heshima iliyojengwa
kwenye msingi wa usawa kwa
taifa zima, kuanzia kwa watoto
ambao ni taifa la kesho.

Anasema UWT, chombo cha
kuongoza wanawake na kuwa-
shirikisha katika shughuli za ki-
jamii, maendeleo, ulinzi, utam-
aduni na kujitegemea, pia ni
chombo cha kujenga, kukuza na
kudumisha fikra za kimapinduzi
kwa wanawake wote na kupitia
kwao, kwa watoto wote.

“UWT ni chombo cha ukom-
bozi wa wanawake wa Tanzania
dhidi ya unyanyasaji, unyon-
yaji, ukandamizaji, uonevu na
mila zote zinazorudisha nyu-
ma maendeleo ya wanawake,”
anasema.

Anaongeza kuwa ni chombo
cha kujenga ushirikiano Kkati
yake na vyombo vingine vyote
vinavyoshughulikia maendeleo
na ukombozi wa wanawake na
unawajengea uwezo wanawake
kisiasa, kijamii na kiuchumi.

“Umoja wetu pia ni chombo
cha kujenga msingi wa ushiriki-
ano kati ya umoja wa wanawake
na jumuiya zote za wananchi
na zile zinazojishughulisha na
maendeleo ya wanawake na wa-
nanchi kwa ujumla,” anasema.

Mwenyekiti huyo anataja ju-
kumu lingine la UWT, kuwa ni
kushirikiana na wanawake wa
Afrika na dunia nzima katika
mapambano ya ukombozi wa
wanawake na kupinga ubeberu
wa aina zote za unyonyaji.

“Kwa niaba ya wanawake wote
wanaoitakia nchi yetu mema,
tutaendelea kumuunga mkono
Rais Samia, katika ujenzi wa taifa
na kuleta ustawi wa jamii kwa
kupiga vita vitendo vyote vinavy-
okwenda kinyume na maadili,”
anasema.

Ushindi wa Samia kupitia ugeni wa Kamala, waendeleza historia

INATOKA UK.11

ingine ya nchi kukubalika kwamba ni
eneo rafiki na uongozi wake wa Rais Dk.
Samia, unajimudu kufanikisha yanayo-
dhamiriwa kiuchumi.

Hilo lina marejeo ya jana bungeni,
kwenye hoja maalum kumpongeza Rais
Dk. Samia, kukawasilishwa na upande
wa serikali taarifa ya kuwapo miradi
mingi ya uwekezaji kutoka nje iliyo nji-
ani kufanyika nchini.

Vilevile ndani ya mustakabali huo wa
kukubalika, ambayo imo hata katika na-
dharia ya kisiasa, tayari Rais Dk. Samia
angjidhirisha kutoka na tuzo kadhaa,
hata pongezi zinazofikia utendaji wake.

ANAENDELEZA ALIYOYAKUTA
Dk. Samia, Rais wa Awamu ya Sita,

akianza safari ya uongozi na utendaji,
yuko chini ya kivuli cha chama CCM,
ambayo falsafa yao ni kupokeza kijiti,
kuendeleza msimamo wao.

Hata hivyo, katika hali ya kibinadamu
kunakuwapo tofauti katika baadhi ya
mambo kati ya nafsi moja na nyingine,
ingawa msimamo na itikadi kuu inabaki
katika njia ileile.

Hapo ndipo inaporejewa historia ya
nchini na Marekani inaenda sambam-
ba na historia ya nchi. Wakati zama za
harakati za uhuru, mnamo Julai 1961,
Waziri Mkuu (Chief Minister ) wa Tang-
anyika, Julius Nyerere alikwenda nchini
Marekani katika ziara ya kikazi akiam-
batana na viongozi kadhaa,

Huko alipata nafasi ya kulihutubia
Baraza la Wadhamini la Umoja wa
Mataifa na akiwa huko akakutana na

Rais John F. Kennedy, ambako akaahidi-
wa fedha za kutekeleza mpango wake
wa maendeleo wa miaka mitatu wa
Tanganyika huru, kati ya mwaka 1961
baada ya uhuru na 1964.

Ni kipindi hichi kiongozi huyo wa
Marekani alikuwa na na msimamo to-
fauti na viongozi wenzake, akiunga
mkono uhuru wa Afrika.

Mnamo Julai mwaka 1963, Rais John
F. Kennedy akamualika Nyerere, wakati
huo nchi yake sasa ikiwa Tanzania,
ambako Rais Nyerere aliwasili hapo
kiwa heshima maalum, akishuka kwa
helikopta katika viwanja vya Tkulu ya
White House. Katika siku kadhaa zilizo-
fuata alikuwa mgeni rasmi katika dhifa
za kitaifa na hafla nyingine mbalimbali.

Ni aina hiyo ya mwendelezo, mwaka
2008, Tanzania ikiwa katika uongozi

wa awamu ya tano, chini ya Rais Ja-
kaya Kikwete, Rais wa Marekani George
W. Bush naye akatua nchini, jijini Dar
es Salaam, akizuru katika Hospitali
ya Amana na barabara ya mtaa huko
Manzese.

Tkumbukwe, akawa na mchango ka-
tika Mpango wa Maendeleo ya Afya
ya Msingi (MMAM), ambako Amana ni
mwenyeji na serikali ikaungwa mko-
no na Marekani, ikizingatiwa ilianza
kutekelezwa mwaka huo, baada ya
kupitishwa mwaka mmoja kabla, 2007.

Ni hadi leo urafiki huo wa kihistoria
kati ya marais John F. Kennedy na Mwal-
imu Nyerere, huendelea kuadhimishwa
katika namna tofauti, ikiwamo kati ya
Ubalozi wa Marekani na Watanzania,
kupitia Idara ya Makumbusho ya Taifa.
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Kinachojiri mikutano hadhara ya

ACT, zao la ruksa ya

Na Julieth MKireri,
aliyekuwa ziarani

I baada ya Rais Dk.
Samia Suluhu Hassan
kufikia maridhiano na
vyama vya siasa nchini,
kilichoko sasa ni ‘ruksa miku-
tano ya hadhara.” Hapo ndipo
ACT Wazalendo inatumia fursa
kukutana na wananchi.

Chama hicho kinaongozwa
na Zitto Kabwe, ambaye ana
mzizi kutoka Chadema, huku
Mwenyekiti ni Juma Haji Duni
maarufu ‘Mjelajela’ naye mwe-
nye mzizi wa chama cha CUF,
mwezi uliopita walianza miku-
tano kwenye mikoa mbalimbali
nchini kuelezea ahadi zao ki-
chama.

MKOANI TANGA
uwanja wa Tangamano, kiongo-
zi Zitto Kabwe, anasema baada
ya maridhiano, wameamua ku-
kutana kuelezea ahadi zao kwa
wananchi.

Chama hicho kinasema
kuna uwakilishi mdogo bun-
geni na wameamua kushughu-
lika kero za umma, kwa kuunda
baraza kivuli la mawaziri, wa-
takaosemea wananchi kero zao
serikalini.

“ACT Wazalendo inawaom-
ba wakazi wa Tanga kuun-
gana kufanikisha katika hili
na mkoa wa Tanga na Pwani,
ni waathirika wa matendo ya
utekaji, mauaji na watu kubam-
bikiziwa kesi,” anatamka, aki-
sisitiza ni mambo chama chao
lazima kiyazungumze.

Kuhusu usambazaji mbolea,
Zitto anaiasa serikali: “Un-
aweza kutoa mchango mkubwa
kwenye kushusha uzalishaji
nchini, hususani kwa mazao ya
chakula au kushusha mfumo
wa bei baada ya mavuno”.

Anasema kwa misimu ya
miaka miwili mfululizo, upa-
tikanaji mbolea na pembejeo
zingine za kilimo kwenye mis-
imu miwili ya sasa, unakabili-
wa shida ya kupanda bei, hata
kuishia kwenye bei kubwa za
vyakula.

“Serikali ilichukua pendek-
ezo letu na hii kwetu ilikuwa
hatua muhimu na ilibeba matu-
maini makubwa kwa wakulima
kwa matarajio ya kupunguziwa
gharama zilizokuwa zinaende-
lea kupanda na kuhakikishiwa
urahisi wa upatikanaji mbolea.

“Wakala wengi walikuwa
wanapatikana maeneo ya mi-
jini, wakati wakulima wapo
kutumia gharama zaidi kupata
mbolea, pia kulikuwapo tatizo
la uchache wa wakala na wen-
gine wasio waaminifu kusam-
baza mbolea bandia,” anasema.

JUMA DUNI HAJI
Mwenyekiti wa Chama hi-
cho, Juma Duni Haji, anaeleza
mchakato wa upatikanaji Kat-
iba Mpya, akiitaka serikali ku-
hakikisha unakamilika, kabla
ya kufanyika kwa Uchaguzi
Mkuu wa mwaka 2025, ili kue-
ndana na matakwa ya umma.
Anasema mpaka sasa seri-
kali haijaweka hadharani siku

e
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Rais Samia

Kiongozi wa ACT-Wazalendo, Zitto Kabwe (kulia) katika nyendo za kisiasa,. PICHA ZOTE:

MTANDAO.

mchakato wa sheria ya mab-
adiliko ya katiba utakaowasil-
ishwa bungeni kwa ajili ya
kutoa fursa ya sheria hizo ku-
tumika katika upatikanaji wa
katiba mpya.

“Baada ya Rais kujibu hoja
za wapinzani kuhusiana na ma-
badiliko ya siasa za kidemokra-
sia, hoja kuu iliyojitokeza ni
mabadiliko ya katiba na vy-
ama vya upinzani walielezea
hili, kwa kutaka sheria ya uch-
aguzi sheria ya vyama vya sia-
sa, sheria ya polisi iliyokuwa
ikitusumbua sana wakati wa
mikutano, sheria ya uchaguzi
na sheria ya kura za maoni,”
anasema.

Juma Duni anaongeza kati-
ka maoni ya chama hicho kati-
ka kikosi kazi cha Rais, kinach-
oendelea kupelea maoni sasa,
wameeleza njia na hatua nzuri
za kufikia mabadiliko hayo,
kwa serikali inatakiwa kutumia
mawazo hayo kwa ajili ya kui-
pata Tanzania iliyo bora.

“Tunataka utaratibu wa
namna ya sheria hizo zitakavy-
obadilika ili ziwahi na kutu-
mika katika uchaguzi wa 2024
na 2025, tunataka kuona she-
ria hizi zinabadilishwa kwa
kuanzia kupata baraka zake
katika Baraza la Mawaziri, sisi
tumesema kule Zanzibar, Dar
es Salaam, Tanga na mikoa
mingine tuliyopita muda rasmi
wa kufikia mabadiliko” anase-
ma.

Hata hivyo, Rais Dk. Samia
mbali na kuwa na tume in-
ayokusanya maoni kuhusu she-
ria na vyombo vyake nchini,
ameahidi kufanyia kazi maoni
kuhusu katiba ya nchi

MAKAMU MWENYEKITI
Makamu Mwenyekiti wa
ACT- Wazalendo (Bara), Doro-

thy Semu, anashauri suala la
kupanda bei za vyakula, lipewe
kipaumbele, hata linasababi-
sha baadhi ya familia kuishia
kula mlo mmoja kwa siku.
Dorothy Semu anasema,
bado Serikali haijaleta ufum-
buzi kuhusiana na suala hilo,
hali inayowaumiza zaidi wa-
nanchi wenye vipato vidogo.
“Serikali ilisema imeagiza
chakula nje isimamie kiingie
sokoni kunusuru wananchi na
kupanda kwa bei, pia tunaitaka
serikali iachie chakula Kkili-
chopo kwenye ghala kutokana
na hali yawananchi kuwa ngu-
mu na kuendelea kusumbuliwa
na baa la njaa” anashauri.
Makamu Mwenyekiti huyo,
anaongeza kuwa wakulima
wa ndani wanatakiwa kuwez-
eshwa kufanya kilimo cha

kisasa na kupata pembejeo
kwa gharama nafuu, ili wazal-
ishe kwa wingi na kupunguza
gharama za uzalishaji, utaka-
owafanya kuuzia wananchi
kwa bei rafiki.

“Serikali inatakiwa pia ku-
wezesha wakulima kutoka kili-
mo cha msimu na badala yake
watumie njia ya kilimo cha um-
wagiliaji na kulima kwa mwaka
mzima na ijenge uwezo wa
kuhifadhi chakula cha kutosha
kupitia mradi wa Taifa ( Mam-
laka ya Uhifadhi wa Chakula
NFRA)” anasema.

KATIBU WA CHAMA

Katibu Mkuu wa chama hi-
cho, Ado Shaibu, akiwa mku-
tanoni Tunduru mkoani Ruvu-
ma, anasema serikali inatakiwa
kufanya maridhiano kwenye

migogoro ya wakulima na waf-
ugaji kama inavyofanya katika
sekta nyingine.

Aidha anasema, serikali ina-
takiwa kutumia majukwaa ras-
mi kama Kamati za Ushauri za
Wilaya na Mikoa (RCC na DCC)
kujadili masuala hayo kwa upa-
na na kuhusisha wawakilishi
wa wakulima na wafugaji, ili
kujenga maelewano miongoni
mwao.

“Wakati Rais anaongoza
maridhiano kwenye siasa yana-
paswa kushuka pia kwenye kila
sekta, matumizi ya mabavu
katika kunusuru migogoro ya
wakulima na wafugaji, ni jam-
bo la kikoloni wanapaswa ku-
fanya kama ilivyokuwa kwenye
siasa,” .

“Athari za migogoro hiyo im-
esababisha kuwa na mapigano
baina ya wakulima na wafugaji,
mapigano yanayohatarisha
amani na usalama nchini,tatizo
hili limekuwa kubwa zaidi kati-
ka Wilaya za Tunduru, Ruang-
wa, Nachingwea, Liwale, Lindi

Katibu Mkuu huyo, anasema
hisia walizonazo wananchi we-
nyeji (wakulima) kwenye mae-
neo hayo dhidi ya wafugaji na
viongozi wa Serikali ni dhairi
kuna chuki baina ya makundi
hayo na kwamba kwa hali hiyo
chama hicho kinatoa maoni
ya kushughulikiwa mapema
migogoro hiyo.

“Tunafahamu kuwa wakuli-
ma na wafugaji ni makundi ya
uzalishaji yanayotegemeana na
kila mmoja anamuhitaji mwen-
zie lakini, uamuzi wa Serikali
kuwaruhusu wafugaji kwenye
ardhi ya Kilimo bila kuwa-
ni kupandikiza mapigano isiyo
ya lazima” anasema.

Shaibu anaisisitiza serikali
kuwawekea wafugaji mazin-
gira mazuri ya kufugia kwa ku-
jenga malambo ya kunyweshea
mifugo na kuwatengea maeneo
ya malisho, utaratibu wa sasa
unasababisha vurugu kwani
wapo wafugaji wanalisha mifu-
go yao kwenye mashamba ya
wakulima na pia wananywe-
sha mifugo kwenye vyanzo vya
maji ambavyo vinahudumia.

Chama hicho kimefanya
mikutano katika mikoa ya Dar
es Salam, Tanga, Pwani, Lindi,
Mtwara,Ruvuma, Tabora na
Kigoma ambapo walitumia na-
fasi hiyo kutambulisha Mawa-
ziri Kivuli wa chama hicho.

a Duni Haji

bea - Makamu Mwenyekiti Zanzibar

#ACTMM2020

Juma Duni Haji, Mwenyekiti wa ACT Wazalendo.
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JUKWAA LA VIONGOZI

Uamuzi Kihistoria, Rais Paul Kagame
kutunza wakimbizi watokao Uingereza

Na Ani Jozeni

I mara nyingi katika

umaarufu wake ka-

tika ujasiri wa siasa,

ni ngumu sana kuto-
fautisha taifa la Rwanda na
Rais wake Paul na hasa alivyo
maarufu na historia yake, kati-
ka nyendo na umaarufu wake
kisiasa.

Hivi karibuni, vyombo vya
habari Ulaya na Afrika vilifua-
tilia ziara ya Waziri wa Mambo
ya Ndani wa Uingereza, Suella
Braverman nchini Rwanda,
kufanikisha mipango ya ku-
hamisha wakimbizi au waha-
miaji wasiotakiwa nchini Uin-

gereza.
Serikali ya Rwanda katika
kujiamini zaidi, ikalipokea

hilo wahamiaji hao kutafutiwa
makazi. Ni wakati Rwanda il-
ipojiunga na Jumuia ya Mad-
ola, ikiwa haiko tayari kuen-
delea na sura yake ya jadi ya
‘kuwa mwanachama wa nchi

wakoloni wa Ufaransa au
Francophonie’.

Taifa hilo ni nchi yenye
mwelekeo wa lugha vya

mfungamano ya utamaduni
na Ufaransa na mtawala wake
katika ukoloni, kwani Ufaran-
sa na Ubelgiji zina utamaduni
sawia.

Utayari wa Rwanda kupokea
wakimbizi hao una thamani
katika maeneo mawili;kwanza
kuwawezesha kuanza maisha
mapya kwa walioona wamek-
wama

kwa sababu ndoto zao ni
kujiunga na jamii za Ulaya,
iwe Italia, Ugiriki, Uingereza,
Ufaransa au Ubelgiji. Upin-
zani mkali ukatolewa kwao,
hivyo mpango huo kwenda
Rwanda ukaja ‘watake wasi-
take” au warudishwe makwao.

Vikundi vya haki vya bin-
adamu vimejitahidi kuweka
pingamizi mahakamani nchini
Uingereza vikakwama, sheria
ikisema hilo lipo katika ma-
daraka ya serikali, au katika
uwezo wa nchi mbili kulia-
mua.

Eneo jingine, ni hitaji la
nchi ndogo kuwa msaada kwa
mataifa makubwa, yaani ush-
irikiano wa pande mbili zina-
zohitajiana, siyo tu wadau wa
maendeleo au watoa misaada,
kila wakati wakitokea Ulaya
kuisaidia Afrika.

Rwanda imeamua kuonye-
sha mfano wa kuisaidia Uin-
gereza katika mazingira, am-
bayo isingeweza kusaidiwa na
nchi ya Ulaya. Upinzani wa ku-
wapo wakimbizi, wanabadili
sura ya nchi na hali yake ya
jadi. Ni suala gumu kisiasa kwa
Ulaya na hata Marekani.

Wapinzani wa mpango huo
ni wale ambao ukiwaambia
Uingereza ni nchi ya Wazungu
wanakuona mbaguzi, wakati
kila nchi inajivunia utaifa,
pale inapokaribisha wageni.

Jitihada za kuhamia kwing-
ine zimepamba moto katika
nchi nyingi ambazo hazina
uwezo wa kihisia, kiimani, ki-
nadharia au kisiasa wa kubadi-

Rais Paul Kagame. PICHA: MTANDAO.

li mifumo yao ya jamii kuwez-
esha mabadiliko ya haraka na
kuishi kama Ulaya.

Watawala na wasomi Afrika
hawahangaishwi na sera gani
zitawezesha hali kama hiyo
kuwepo Afrika. Wanajitahidi
kulinda Afrika ibaki na mali

zake ‘zisiporwe’ na watu wa
nje, halafu kila mmoja anajita-
hidi awatangulie, na hata awa-
zodoe, ndugu zake kwa mali.
Licha ya matumizi ya kawai-
da ni vigumu kusema kuna
kitu kama asasi za kiraia ba-
rani Afrika, ambako jamii in-

aona kero kwa wizi wa mali
ya umma, uonevu na kujinu-
faisha, kunakozuia uwezo wa
kufikiria mifumo au sera bora
zaidi.

Waafrika na Waarabu wame-
fungwa katika dhamira zao
kuhusu watakacho katika mai-

sha ya jamii, hivyo maendeleo
yanapatikana kwa kujikongo-
ja, na balaa kubwa za kutoam-
iniana.

Ni katika mazingira hayo
ambako baadhi ya vijana na
hata wenye umri wa kati,
mara kadhaa wanafanya kila
wawezalo, hata kuuza amana
ndogo walizo nazo katiamba-
adjio ya nchi, kupata fedha
kuingia katika safari hatarishi
za kuvuka Jangwa la Sahara na
Bahari ya Mediterannean hadi
fukwe za nchi za Ulaya.

Wakifika huko yapo makun-
di ya watetezi kwanza kuwa-
okoa baharini, kuwatafutia
hifadhi halafu na msaada wa
kisheria kujieleza ili wabaki-
zwe Ulaya.

Taarifa za televisheni za
Marekani zinasema takriban
asilimia 90 ya waomba hifadhi
nchini humo wanakataliwa.
Hivyo wanaishia jela, wapewe
fedha kidogo ya kujikimu,
wapandishwe kwenye ndege
kurudishwa makwao, au nchi
waliyotumia kuingia.

Hoja ya msingi ya wapinza-
ni wa mkakati wa Rwanda na
Uingereza ni kuwa Uingereza
inaikana hali ya ukimbizi au
kuomba hifadhi, wakati kina-
chotokea hapa ni kuikimbia
mifumo mibovu ilyojaa umas-
kini na mikwamo ya kisiasa
inayoleta mafarakano au vita
isiyoisha.

Wengi kati yao wamekuwa
wakipinga ‘kupendelewa’ kwa
wakimbizi kutoka Ukraine
kuwa wanatofautishwa na
wale wa Syria au Afghanistan.

Halafu nchi kama Marekani
‘zikijiongeza’ kuingia humo
kurekebisha hali, dunia nzima
haiko tayari kwa uvamizi kama
huo. uliberali wa kimataifa
unataka nchi ziamue jinsi zi-
navyojiendesha.

Labda ni kudhani kuwa nchi
hizi ni mbumbumbu kwani
demokrasia inawazuia kulinda
ustahimilivu na utengamano
wa aina ya jamii waliyo nayo,
au labda umbumbumbu ni
kudhania kuwa tukiharibu Af-
rika tutaenda Ulaya. Suala la
msingi ni kama itafika siku Af-
rika ibadilike.

Kwa maana hiyo Rwanda
kutoa mwanya wa mahali
pa kuhamishia wakimbizi ni
msaada muhimu kwa serikali
ya Uingereza, kwani inajua
Waingereza wakiendelea ku-
jaziwa wakimbizi watachagua
serikali za kifashisti kuwaon-
doa, na utengamano kijamii
uwe mashakani.

Wapo wengi wasiopenda
mifumo ya kibepari na uta-
wala wa kidemokrasia Ulaya,
wenye mipango ya mabadiliko
makubwa kijamii na kudhania
kuwa demokrasia itadumu
hata baada ya hapo, na wengi
tu hawajali hatari zinazoto-
kana na kupokea mawimbi ya
wakimbizi.

Rwanda inajua hawatafurika
kwao, na watakaokuja watain-
giza fedha za mfukoni kwao na
za Uingereza kuwezesha uha-
miaji huo. Ni ku-beti kimkakati
wakiona kuna faida ya wazi.



HABARI DODOMA

Watakiwa
kujijengea
tabia ya
kufanya usafi

Na Peter Mkwavila, DODOMA

TABIA ya kupenda kufanya usafi wa
mazingira mara kwa mara kwenye
maeneo ya makazi itasaidia kue-
pukana na magonjwa ya mlipuko
badala ya kusubiri kutozwa faini

na kushurutishwa na viongozi wa
serikali, imeelezwa.

Msimamizi wa Usafi Jiji la Do-
doma, John Lugendo, alisema hayo
jana allpokuwa akizungumza na
wananchi wa kata ya Chamwino
kwa usafi wa mazingiri unaofanyika
kila mwisho wa mwezi.

Lugendo alisema Watanzania
wanatakiwa kujijengea tabia ya
kupenda kufanya usafi wa mazin-
gira bila kusubiri kushurutishwa na
viongozi au kutozwa faini. Alisema
Dodoma ni makao makuu ya nchi,
hivyo inapaswa muda wote kuwa
na hali ya usafi badala ya kusubiri
suala hilo lifanywe na serikali.

“Naomba kuwasisitizia kuwa ninyi
wakazi wa Chamwino kuwa Kila
mwishoni mwa mwezi kiratiba kwa
nchi nzima ni siku ya kufanya usafi,
hivyo tusisubiri mpaka mwisho wa
mwezi bali tuwe na tabia ya kufan-
ya usafi huo.

“Na usafi uwe wa kuanzia mtu
mmoja mmoja kwa maana ya ku-
jenga misingi ya utunzaji wa maz-
ingira na usafi wa mazingira kwa

njia yoyote na kutambua kuwa usafi
ni sehemu ya mazingira ya afya na
usafi unavutia zaidi wawekezaji,
alisema.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Cham-
wino, Lucas Venance, alisema moja
va kero ambazo Z|mekuwa zikikwa-
misha usafi wa mazingira ni uwapo
wa wadudu wakali kama vile nyoka.

Alisema maeneo hayo ya kufanya
usafi ikiwamo kwenye vichaka
yamekuwa hatari kwa wananchi
kutokana na kukutana na wadudu
hao hatari.

Kutokana na kero hizo, aliiomba
Halmashauri ya Jiji kusaidia vifaa
vya kujikinga na wadudu hao kama
vile mabuti na dawa ili kufanya kazi
va usafi kwa kujiamini na ufanisi
zaidi.

Alisema maeneo mengi yakiwamo
makaburini na kwenye vichaka
kunakofanyika usafi wa mazingira
mara nyingi wananchi wamekuwa
wakifanya kwa hofu ya kuumwa na
wadudu hao.

“Wananchi wangu wamekuwa
wakilalamika wanapofanya usafi wa
mazingira kama maeneo ya maka-
burini wamekuwa wakikutana na
nyoka hali ambayo imekuwa ikiwa-
tia hofu ya kuumwa.

“Naiomba ofisi ya Mkurugenzi wa
Jiji kuliangalia hili kwa jicho la pili
ili tusikwamishe watu kujitokeza
kwa kuhofia maeneo wanayofanyia
usafi wanaweza kukutana na
wadudu hao hatari.

Moja ya kero ambazo
zimekuwa zikikwami-
sha usafi wa mazingira ni
uwapo wa wadudu wakali
kama vile nyoka.
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Askofu ataja kichocheo
Kuenea matendo ushoga

Na Peter Mkwavila, DODOMA

SKOFU Mkuu wa Kanisa la
Maombi na Maombezi kwa
Mataifa Yote (RUTACH) Liv-
ing Mwambapa, amesema vi-
tendo vya ushoga, ubakaji na ulawiti
chanzo chake ni wazazi na walezi kui-
ga utamaduni wa nchi za Magharabi.

Mwambapa alisema hayo juzi al-
ipokuwa akihubiri kwenye
maalumu kwa gajili ya toba ya kuliom-
bea taifa na kanisa hilo.

Alisema kwa sasa matukio ya ki-
katili kwa watoto, vikiwamo vitendo
vya ushoga, ulawiti, ubakaji na mauaji
vimekua kwa kasi kutokana na wazazi
na walezi kutokuwa na muda wa ku-
kaa na watoto kwa ajili ya kuwapatia
malezi ya kiroho.

Askofu huyo alisema wazazi na
walezi wengi wamepoteza maadili
ya kitanzania na kujikuta wakijitum-
bukiza kwenye desturi za mataifa ya

a4

Magharibi jambo ambalo linasaba-
bisha watoto kutokuwa na hofu ya

Taasisi Mungu.
hiyo in- Baadhi ya wazazi na walezi,
aundwana jlisema hawana muda wa kukaa
makaltlbu na watoto kwa ajili ya kujua mata-
g;’l"(g:'ga tizo wanayokutapa nayo badalg yake
wakuru- wamekuwa wakiwaachia mabinti wa
genzi wote kazi za ndani.
wa mam- Pia alisema vitendo hivyo vinapo-
ibada lakaza tokea kwenye familia, imekuwa vigu-
serikaliza mu kuwatia hatiani wanaobainika
mitaa Tan- kutokana na wanandugu kuelewana
zaniaBara wao kwa wao bila kwenda katika vy-
pamoja ombo vya sheria.
:gc"l‘:g;na “Kwa sasa kumeibuka suala baya
wengine sana la .v.ijana Wengi kuwa n}ashogfi.
waliopo Ul<1fuatllla} mlchezo hlyo inaanzia
nje ya OR- nyumbani na ukimuuliza anakwam-
TAMISEMI. bia ni baba mzazi, baba mdogo, kaka,

mjomba na ndugu wa karibu.
“Wazazi au walezi nao ukiwauliza

juu ya tatizo hilo wanakwambia ha-

wajui limeanza lini na wapi lakini

chanzo kikubwa ni wao wenyewe
kwa kutokuwa na muda wa kukaa
na watoto wao kuwasikiliza na kujua
changamoto wanazokumbana nazo,’
alisema.

“Muda mwingi utamkuta mtoto
anakuwa karibu na dada wa kazi la-
kini wazazi au walezi muda mwingi
wapo kwenye mitandao, wapo katika
miangaiko ya kimaisha jambo amba-
lo linachangia kuwepo kwa matukio
hayo ya hovyo” alisema Askofu
Mwambapa

Askofu huyo pia alibainisha kuwa
watu wengi kwa kutokuwa na hofu
ya Mungu, kumechangia kwa kiasi ki-
kubwa kuviona vitendo vya kishoga
ni suala la kawaida bila kujua kuwa
ni machafuko mbele za Mungu.

“Kwa mtu yeyote anayekubaliana
na ushoga anastahili kupata pigo ku-
toka kwa Mungu na hiyo haijalishi ni
kiongozi yeyote wa ngazi ya juu wa
nchi yoyote na cheo chake.

Bajeti halmashauri za Singida yaongezeka

Na Thobias Mwanakatwe,

SINGIDA

BAJETI ya ndani ya hal-
mashauri za mkoa wa Sin-
gida imeongezeka kutoka Sh.
bilioni 16.898 mwaka 2020/21
hadi Sh. bilioni 22.441 mwaka
2022/223 sawa na ongezeko
la asilimia 33.

Mkuu wa Mkoa wa Singida,
Peter Serukamba, alisema
hayo juzi wakati akitoa taar-
ifa ya mafanikio ya serikali ya
awamu ya sita katika kipindi
cha miaka miwili tangu Rais

Samia Suluhu Hassan aingie
madarakani.

Alisema kwa mwaka wa
fedha wa 2022/23 serikali
kuu imeidhinisha bajeti ya
Sh. bilioni 1.053 kwa ajili ya
kuwalipa madiwani, watend
mwezi.

Serukamba alisema utara-
tibu wa serikali kuu kuwalipa
madiwani na watendaji wa
jawahi kufanyika katika awa-
mu zilizopita jambo ambalo
limewapa ari ya kufanya kazi
kwa bidii watendaji hao.

Alisema katika kipindi hi-
cho sekta ya elimu imeimari-
ka ambapo mkoa umepokea
Sh.bilioni 16.043 kwa ajili ya
ujenzi wa madarasa 809 ya
shule shikizi, msingi na se-
kondari.

Kuhusu sekta ya afya,
alisema mkoa wa Singida ul-
ipokea Sh. bilioni 6.650 kwa
ajili ya kujenga hospitali nne
mpya za wilaya katika hal-
mashauri za wilaya ya Tkungi,
Mkalama, Singida na Itigi na
ukarabati wa hospitali ya
wilaya ya Manyoni.

Pia alisema kwa kipindi

hicho pia mkoa ulipokea
Sh.bilioni 8.900 kwa ajili ya
ujenzi wa vituo vya Afya 20
kupitia tozo za miamala ya
simu.

Alisema katika sekta ya
maji, uzalishaji umeongeze-
ka kutoka wastani wa lita
8,380,650 kwa  mwaka
2020/21 hadi kufikia lita
9,805,514 kwa siku kwa mwa-
ka 2022/23.

Serukamba, alisema
ongezeko hilo limetokana na
kukamilika kwa miradi mi-
pya ya maji yenye thamani ya
sh.838,660,368.
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HABARI MBEYA

Afya wanafunzi hatarini
ukosefu wa vyoo shuleni

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

FYA za zaidi ya wanafunzi

2,000 na walimu 25 wa Shule

ya Sekondari Legico katika
almashauri ya Jiji la Mbeya,

ziko hatarini kutokana na uhaba wa

matundu ya vyoo shuleni hapo.

Hayo yalisemwa juzi na Mwenyekiti
Mtaa wa Majengo, Evance Mwambe-
bula, wakati wa hafla ya kupokea mi-
fuko 50 ya saruji iliyotolewa na Spika
wa Bunge la Tanzania, Dk. Tulia Akson,
na kukabidhiwa na Mkuu wa Wilaya ya
Mbeya, Beno Malisa, kwa ajili ya ujenzi

wa uzio wa shule hiyo.

Alisema kwa sasa shule hiyo ina
matundu 11 tu ya vyoo ambayo yana-
tumiwa na zaidi ya wanafunzi 2,000
na walimu 25, idadi ambayo alisema

haikidhi mahitaji ya watu hao.

Mwambebula aliongeza kuwa awali

i niiparal i s -

Kwa sasa
shule
hiyoina
matundu 11
tuyavyoo
ambayo
yana-
tumiwa na
zaidi ya
wanafunzi
2,000 ha
walimu

25, idadi
ambayo
alisema
haikidhi
mahitaji ya
watu hao.

shule hiyo ilikuwa kilabu cha pombe
za kienyeji tangu mwaka 1954 na
mwaka 2000 wananchi walilazi-
mika kubadili matumizi na kutumia
nguvu kazi na kuhamasisha kila kaya
kuchangia Sh 2,000 na kujenga vy-
umba 16 vya madarasa.

Licha ya jitihada hizo za wa-
nanchi, Halmashauri ya Jiji la Mbeya
imeshindwa kuboresha miundom-
binu ya vyoo kwenye shule hiyo.

“Mkuu wa Wilaya, shule hii bado
ina miundombinu ya vyumba vya
madarasa na vyoo vilivyokuwa viki-
tumika kunywea pombe huku majiko
yakiwa ofisi za walimu. Hii ni aibu
moa na kujenga mengine kuunga
mkono juhudi za wananchi tuliojenga
vyumba 16,” alisema Mwambebula.

Mkuu wa Shule hiyo, Bujo Kasam-
bala, alisema ukosefu wa matundu

ya vyoo na wigo vinashusha morali
ya walimu kufundisha kutokana
na mazingira hayo kutokuwa rafiki.
Kasambala aliongeza kuwa
mbali na kuwepo kwa vikwazo
hivyo  walipokea Sh. milioni 40
kutoka Mpango wa Maendeleo na
Ustawi wa Mapambano dhidi ya
UVIKO -19 ambazo zilitumika kujenga
vyumba viwili vya madarasa na ofisi

moja ya walimu.

Malisa alisema wame-
pokea malalamiko hayo na
kwamba watayafanyia kazi na kua-

hidi  kuchangia matofali 500 kwa
ajili ya ujenzi wa wigo.

Abigael ~Mwampashi, mkazi wa
Mtaa wa Majengo, alisema kitendo
cha serikali kutelekeza shule hiyo ni
kwenda kinyume cha matakwa ya
Rais Samia Suluhu kuwekeza katika
sekta ya elimu nchini.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Beno Malisa (wa pili kulia), akikabidhi mifuko 50 ya saruji kwa niaba ya Mbunge wa Jimbo
la Mbeya mjini ambaye pia ni Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson (hayupo pichani), kwa Uongozi wa Shule ya Sekondari
Legico, kwa ajili ya ujenzi wa uzio wa shule, wilayani humo juzi. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Ujenzi Kituo forodha wafikia asilimia 88

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

UJENZI wa mradi wa kituo
cha pamoja cha forodha cha
Kasumulu katika mpaka wa
Tanzania na Malawi wilay-
ani Kyela, umefikia asilimia
88 nahadikukamilika kwake
utagharimu Sh. bilioni 26.
Kwa mujibu wa Meneja wa
Wakala wa Barabara Tanroad
Mkoa wa Mbeya, Mhandisi
Masige Matari, mradi huo
umefikia hatua nzuri na
kwamba  unatekelezwa na
mkandarasi wa kampuni ya
M/s China Geo Corparation.
Mhandisi Masige alisema
awali walitarajia mradi huo

kukabidhiwa serikali Machi
23, mwaka huu, lakini kuto-
kana na vikwazo mbalim-
bali wamelazimika kuongeza
muda ili kukamilkika kwa vi-
wango vinavyotakiwa.

“Kukamilika kwa mradi huu
kutakuwa kichoche  ukuaji
wa uchumi kwa sababu wa-
fanyabiashara watapata fursa
ya kubadilisha na kuuziana
bidhaa za aina mbalimbali
kwenye ukanda huu wa nchi
za Jumuiya ya Maendeleo
Kusini mwa Afrika (SADC)
kupitia mpaka wa Kasulumu
ambao unaunganisha nchi
za Tanzania na Malawi,”
alisema.

Masige aliongeza kuwa
katika kufungua fursa za
kiuchumi mkoani Mbeya,
TANROADS inatekeleza  mi-
radi mingine ya kimkakati
ambayo ni  ujenzi wa bara-
bara njia nne yenye urefu wa
kilometa 32 utakayogharimu
Sh, bilioni 138, ujenzi wa
jengo jipya la abiria katika
Uwanja wa Ndege wa Kimtaifa
wa Songwe (SIA) uliogharimu
zaidi ya Sh. bilioni  14.

Awali Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Juma Homera, alise-
ma kukamilika kwa miradi
ya hiyo ya kimkakati kutafun-
gua fursa za kiuchumi katika
mikoa ya Nyanda za Juu Kusi-

ni na kuwa lango la kiuchumi.

“Uwanja wa Ndege wa
Songwe tunatarajia kupokea
ndege kubwa ya mizigo yenye
uwezo wa kusafirisha tani
54 za mizigo kwenda mataifa
mbalimbali. Ni wakati sasa
wananchi kutumia fursa hiyo
kuzalisha mazao ya kimkakati
yaliyo na tija,” alisema.

Mmoja wa  wafanyabi-
ashara, Ahobokile  Boni-
face, alisema uwapo wa

miradi  hiyo ya kimkakati
utafungua fursa kibiashara
na kuboresha uhusiano baina
ya Tanzania, Malawi na Zam-
bia kupitia bidhaa mbalim-
bali zinazozalishwa.

RC Homera
apiga
marufuu
uhunuzi
parachichi
mbichi

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, amepiga maru-
fuku kampuni na wafanya-
bishara wanaoingia kwenye
mashamba ya wakulima wa
wilaya ya Rungwe kununua
maparachichi ambayo hayaja-
komaa.

Akizungumza wilayani
Rungwe jana, Homera alisema
kitendo hicho kimekuwa
kikisababisha kupoteza sifa ya
maparachichi yanayozalishwa
mkoani Mbeya na kuagiza
hatua zianze kuchukuliwa kwa
wafanyabiashara wa aina hiyo.

Pia aliiagiza kamati ya ul-
inzi na usalama mkoa kuanza
kufuatilia na watakaobainika
watachukuliwa hatua ikiwepo
kufutiwa leseni na mzigo
kutaifishwa.

Homera alisema kumeku-
wapo na tatizo kwa baadhi ya
wanunuzi serikali inapopiga
marufuku wao wanatafuta njia
za panya kuingia na kununua
matunda ambayo hajaya-
komaa katika mashamba ya
wakulima.

“Hii ni mara ya mwisho ku-
zungumzia hili. Nimetoa maele-
kezo mara kwa mara kupiga
marufuku lakini wafanyabi-
ashara wamekua wakaidi sasa
kinachofuata ni kusakwa na
kuchukuliwa hatua,” alisema.

Homera pia aliwaonya
wakulima kuacha tabia ya ku-
uza kwa bei ya hasara mapara-
chichi na badala yake watoe
ushirikiano kwa serikali kuwa-
fichua wanunuzi wa kampuni
na wafanyabishara wakaidi.

Bosco Alinanuswe, alisema
wafanyabiashara wanafanya
hivyo kutokana na wakulima
kutoheshimu makubalino yao
ambayo yanataka wasiuze
maparachichi ambayo hayaja-
komaa.

Aliongeza kuwa tamaa ya
pesa za haraka imechangia kwa
kiasi kikubwa wafanyabiashara
kuuza parachichi ambazo hazi-
jakomaa kwa sababu ya ku-
rubuniwa na wafanyabiashara.

“Ili suala hili likome lazima
viongozi wetu watunge sheria
ndogo za kuwabana wale wote
watakaobanika kununua au
kuuza maparachichi ambayo
hayajakomaa tena yakiwa
shambani. Hali hii inasababisha
soko letu kuharibika na kuone-
kana sisi hatuzalishi mapara-
chichi yenye ubora kwa tamaa
za watu wachache, alisema
Alinanuswe.



Ataka
historia za
wastaafu
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UN Women vazindua programu
Kwa wasichana kupaa Kidijitali

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

HIRIKA la Umoja wa Mataifa
la Usawa wa Kijinsia na ku-
wawezesha Wanawake (UN

inawalenga wasichana wadogo
wenye umri wa kati ya miaka 17
na 25 na hili litabaki kuwa kundi la
umri kama tunavyoona hapa leo,”
alisema.

tilia uendeleaji wa programu hiyo
ili kuhakikisha maendeleo yanapa-
tikana na kufikia lengo la program
hiyo

Mwakilishi wa UN Women Tan-

H H WOMEN) limezindua progra- yyasichana  Naibu Waziri huyo al- zania, Hodan Addou, alisema wasi-
Z I a n I We mu ya kitaifa ya Binti Digitali, inayofa- \yachache ipongeza juhudi za mpango huo chana wachache wanaoandikishwa
dhiliwa na ubalozi wa Ubelgij. wa- wa kukuza elimu inayozingatia katika masomo ya sayansi na wa-
Na Mwandishi Wetu Lengo la programu hiyo ni ku- naoandik- jinsia ambayo inatambua na ku- nawake wana nafasi ndogo katika
. — wawezesha watoto wakike kuju- ishwa jibu mitindo na mabhitaji maalum taaluma za sayansi na uhandisi.
\L/JVC/?WZU |l<RL|szivaDllJ<JeKnhzal1|E\éaSVg Iaj}rlwl al\Dl]ghnaam muishwa katika masuala ya sayansi, Katika ya wasichana kujifunza na itasaidia Balozi wa Ubelgij nchini, Peter
) teknolojia na hisabati. masomo  kyvutia wanawake na wasichana Huyghebaert, alisema wataendelea
ed (pichani chini), amesema Katika Uzinduzi wa programu hiyo uli- YaSay- wengi zaidi kufuata taaluma katika  kushirkiana na Tanzania kuhakiki-
iteisizl viorisezl e K, e fanyika jana visiwani Zanzibar ka- ansi na nyanja hizo. sha usawa wa kijinsia unakuwa na
MElE W) KUEEire nistorte ZaO_II! tika kituo cha ubunifu kilichoko Wwanawake Alisema v.vanawake na wasichana  kuimarika
vizazi vipate kumbukumbu sahihi omb b a4 wana na- bali lufikia uli Mtaalan. hi
za viongozi hao. . _ Jangombe na Naibu Waziri wa Maen- fagj ndogo Wana haki sawa ya kufikia ulimwen- taalamu wa programu hiyo
Alisema hayo jana Kiembesamaki, deleo ya Jamii, Jinsia Wazee na Wa- katika gu wa k1d1]1tall, tekpololla ambgyo kutoka UN Women, Lilian Mwan-
Wilaya ya Magharibi ‘B’ Unguja toto, Anna Athanas Paul. taalumaza inachangia kubadilisha kanuni za donga, alisema watoto wa kike
wakati wa ziara na dua katika Akizungumza baada ya uzinduzi sayansina kijamii, kukuza sauti za wanawake, ~wengi wanafanya vizuri katika
kaburi la Kamishna Msaidizi Mwan- huo, Naibu Waziri huyo alisema la- uhandisi.  kusonga mbele dhidi ya unyanyasa- teknolojia lakini kitakwimu wa-

damizi wa Jeshi la Polisi, Khamis
Daruwesh Mdingo na Kanali
Mstaafu Seif Bakari Omar.

Kila nchi, alisema ina utara-
tibu wake wa kuwaenzi viongozi
wake kutokana na sababu zake
na wao ndio chimbuko la Mapin-
duzi ya Zanzibar ya mwaka 1964
ambayo valileta uhuru, usawa na
maendeleo ya kijamii na kiuchumi
ambayo matunda yake yanaone-
kana hadi sasa.

Alisema viongozi hao wa kitaifa
walifanya mengi katika nchi hii
kutokana na jasho lao ikiwemo
kuunganisha nchi mbili kati ya
Tanganyika na Zanzibar na kupata

zima mtoto wa kike kufikia katika us-
awa katika masuala ya kidigitali.
Anna alisema wasichana wako
nyuma kupata fursa za masuala ya
kibunifu na kidigitali hivyo ni vyema
wakajumuishwa katika masuala ya
sayansi, teknolojia na hisabati.
“Nilifurahi sana kutambua kwam-
ba “Programu ya Binti Dijitali” inay-
otekelezwa kupitia mpango wa ‘Afri-
can Girls Can Code Initiative Phasell’

ji wa mtandaoni kama sehemu ya
unyanyasaji wa kijinsia na kufikia
maendeleo ya nchi.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara
ya Elimu na Mafunzo ya Amali, Dk.
Mwanahamis Adam, alisema lengo
la programu hiyo ni kuwafanya
wasichana kuwa na uwezo wa ku-
tumia teknolojia katika maisha yao
na kuisaidia nchi yao.

Alisema wizara ya elimu itafua-

naonekana wako nyuma ikilingan-
ishwa na watoto wa kiume katika
kupata fursa.

Alisema programu hiyo itasaidia
kuongeza ushiriki wa watoto wa
kike katika teknolojia na wasichana
50 watapatiwa mafunzo hayo ili
kutengeneza teknolojia mbalimbali
ambazo zinatumika katika uchumi
wa kisasa ikiwamo kuwaunganisha
wanawake katika masoko.

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Waziri alisema serikali imeandaa
utaratibu wa kisheria wa kuwaenzi
Vviongozi wa Kitaifa katika sheria
ambayo ilifanyiwa marekebisho
mwaka 2021 iliyoweka utaratibu
va wiki wa kuwaenzi Viongozi wa
Kitaifa na Waasisi wa Mapinduzi.

Msemaji wa Familia, Jafar Ab-
dalla Mussa, kwa niaba ya familia,
aliishukuru Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar kwa kuendelea kuwa-
kumbuka viongozi hao kwa kufan-
ya ziara ya kuwasomea dua wazee
wao .

Aidha aliiomba serikali kuwa
karibu na vizazi vya marehemu
hao ili kupata msaada mbali mbali
unapohitajika katika familia hiyo.

Naibu Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia Wazee na Watoto, Anna Atanas Paul (wa nne kulia), akizindua pro-
gramu va kitaifa ya Binti Kidigitali, mjini Zanzibar jana, iliyoanzishwa na Shirika la Umoja wa Mataifa la Usawa wa
Kijinsia na kuwawezesha Wanawake (UN WOMEN), inayofadhiliwa na Ubalozi wa Ubelgiji nchini, ili kuwawezesha
watoto wakike katika teknolojia. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Waziri asisitiza mfumo taarifa usajili ardhi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Ardhi na Maendeleo
ya Makazi, Rahma Kassim Alj,
amesema mfumo wa taarifa za
usimamizi na usajili wa ardhi uta-
saidia kuondosha migogoro ya
ardhi.

Aliyasema hayo jana baada ya
kushuhudia utiaji saini hati ya
makubaliano kwa wizara hiyo
na Shirika la Kitaifa la Kijografia
na Misitu ya Ufaransa (IGN FI)
kuhusu mfumo huo uliofanyika

katika ofisi za wizara hiyo,
Maisara mjini Unguja.
Alisema utiaji saini huo
una manufaa makubwa
hasa katika kuondoa
migogoro ya ardhi am-
bayo inajitokeza kila siku.
Waziri Rahma alibaini-
sha kuwa hivi sasa wizara
inaendelea na zoezi la utambuzi
wa ardhi ambapo pia taarifa zake
zitaingia katika mfumo na tayari
shehia 50 zimeshafanyiwa kazi na
mategemeo ya serikali ni kuitam-

bua ardhi yote katika
shehia 388.

Alisema wanaamini
wakishafanya utam-
buzi huo na taarifa
zikaingia katika mfu-
mo asilimia 95 ya
migogoro ya ardhi
itaondoka. Pia alisema
mfumo huo pia utasaidia kuondo-
sha masula ya uvamizi wa ardhi.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo,
Dk. Mngereza Mzee Miraji, alise-
ma mfumo huo utakapoanza kazi

utakuwa na faida kubwa ikiwamo
kuongeza usalama wa umiliki
wa ardhi kwa wawekezaji na wa-
nanchi.

Mrajis wa Ardhi, Dk. Abdul-
Nasser Hikmany, alisema mfumo
huo utasaidia kiutendaji pamoja
na kutoa huduma bora kwa jamii.

Alisema ni malengo yao kuwa
taarifa zote ambazo zitahusu ar-
dhi zitaingizwa katika mfumo
huo ikiwemo utambuzi, mipango
miji, usajili na mambo mingine
ikiwemo maombi.

Alibainisha kuwa mfumo huo
si mgeni na umeshatumika katika
nchi nyingine ikiwemo Uganda,
Seralione na hata Tanzania Bara
ambao hufanya kazi kwa muda
wa miaka mitano.

Mkurugenzi Mkuu wa IGN FI,
Christopher Dekeyne, aliipongeza
serikali kufanya kazi pamoja na
shirika hilo katika utekelezaji wa
mfumo ambao utasaidia sana
kubadili usimamizi wa ardhi hapa
Zanzibar na kuahidi kufanya kazi
bora.
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MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA

KADI YA TRAILER

TANGANYIKA UNIVERSAL
LTD anatangaza kupotea
kwa kadi ya gari aina ya
TRAILER yenye usajili
namba T 705 AFY. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:
TAR/RB/263/2023

KUPOTEA KWA

KADI YA TRAILER

TANGANYIKA UNIVERSAL
LTD anatangaza kupotea
kwa kadi ya gari aina ya
TRAILER yenye usajili
namba T 882 AME. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:
TAR/RB/263/2023

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

GIDEON TABANI KIBAGO
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari aina ya
TOYOTA PROBOX VAN
yenye usajilinamba
T317DND. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
TAR/RB/489/2023

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO ....06...0F 2023

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE ANTONY
COSMAS KAHAMBAKAMWE

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LATER OF
ADMINISTRATION
BY JOSEPH ANTONY

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 OF 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the Estate
of the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the grant
of letters of Administration is made to the above named
petitioner.

Objections of the grant should be filed on or before the 24
day of April 2023

Dated at korogwe this 23 day of March.
O ¢
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IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
(KIGOMA DISTRICT REGISTRY)
AT KIGOMA
(LAND DIVISION)

LAND CASE NO 22 OF 2022
PASCHAL LEONARD BILIGWA..........ovvvvvvrssrssssssssns TTPLAINTIFF
THE REGISTERED TRUSTEES OF MHUBILI CHURCH OF
[c0] USRS 2" PLAINTIFF
VERSUS

TOFIKI IBRAHIM KALENGA 17 DEFENDANT
KABANGA INVESTMENTS LIMITI ...2"° DEFENDANT

NOTICE OF DATE OF HEARING

T0: 1. TOFIKI IBRAHIM KALENGA
2. KABANGA INVESTMENTS LIMITED.

TAKE NOTICE

That the above named suit has been fixed for hearing on
24/4/2023 at 09:00 hours. You are hereby summoned to appear
to this court in person or by advocate or any agent without fail.
The hearing will proceed if you will fail to attend without any
notice, and Judgment will be pronounced in your absence.

Given under my hand and the seal of this court this day 2803/2023.
o

AG - DEPUTY REGISTRAR
/ HIGH COURT KIGOMA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W) MANYONI
MAOMBI NA. 18 YA 2022

PANDILA DILEMWA ..MLETA MAOMBI

DHIDI YA

DAUD MISANGO MJIBU MAOMBINA.1

COSMAS LWAMBAN MJIBU MAOMBI NA. 2
MUSA COSMAS MJIBU MAOMBINA. 3
KWA:

MUSA COSMAS

POPOTE ULIPO TANZANIA

YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo yake
yameelezwa katika Nakala za maombi ambazo zinaweza
kupatikana katika Baraza hili,

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria tarehe 12/06/2023 saa 2:30 asubuhi.
Kwa mujibu wa maombi hayo na kwa kuwa ni ya kutajwa kwa shauri hilo
ni lazima ulete hati zote zinazohusu shauri hilo kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIA:

Kushindwa au kupuuza kufika terehe na saa iliyotajwa hapo juu
kesi itaendelea kusikilizwa upande mmoja.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya Baraza hili leo

tarehe 21/03/2023 %

MWENYEKITI

WENYERTTT
BARAZA LA ARDIIT 1 |
NVEMBA LA WILAYY ¥
MANYONI

BARAZA LA ARDHINA NYUMBA (W) MANYONI

UNCLE MO ENTERPRISES
TANGAZO LA KUKUSANYA DENI

Kwa mamlaka niliyopewa na RENATUS SIRILI
KIMARIO ninatangaza kukusanya deni
linalotokana na kiwanja namba 140 KITALU
“B" Mahungu katika halmashauri ya jiji la
Dodoma deni lenye thamani ya Tsh.
7,000,000/= linalotokana na kushindwa
kukamilisha malipo ya ununuzi wa kiwanja
tajwa hapo juu.

Mdaiwa anapewa kipindi cha miezi minne (4)
tu toka tarehe ya tangazo hili na endapo
atashindwa kukamilisha malipo tajwa humu
ndani basi hati ya kiwanja tajwa hapo juu
itarejeshwa kwa mmiliki

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MOHAMED MOHSEN
AL-AMRY, Anatangaza
Kupotea kwa Kadi ya Gari
aina ya TOYOTA NOAH
Yenye no za Usajili
T637CEH, Yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo Cha Polisi. TAARIFA
YA POLISI:
DOD/CHE/RB/116339/2023.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

MASS _ UNIVESAL,
Anatangaza Kupotea kwa
Kadiya Gari ainaya
SUZUKI CARY Yenye no za
Usajili T 131 CUE Yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo Cha Polisi.
TAARIFA YA POLISI:
DOD/CHE/RB/116317/2023.

HARRY
anatangaza kupotea kwa hati ya
kusafiria yenye namba TAE563811
iliyotolewa makao makuu Dar es
Salaam mwaka 2023. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo chochote

GODGRACE MACHA

cha  polisi.  POLISI
DAR/KIL/RB/118734/2023

TAARIFA:

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya Njombe

Kituo cha Njombe Mjini

Mkoa Njombe
Usimamizi wa mirathi Na. 21/2023
WITHO EMMANUEL MPOLO.. Marehemu

ASIFIWE EMMANUEL MPOL(

TAARIFA KWA WADAI
(Kanuni ya 9 (1) ya Nyongeza ya V ya Sheria ya Mahakimu
kwa Mahakama Sura ya 11 Rejeo la 2019)

simamizi

TAARIFA inatolewa hapa kwa wote wanaodai kuwa na madai
yanayohusiana na maliza marehemu mtajwa hapo juu WITHO
EMMANUEL MPOLO, aliyefia Njombe tarehe 18 Februari
2023, na Mahakama kunipa barua ya usimamizi wa mirathi
hiyo ASIFIWE EMMANUEL MPOLO siku ya tarehe 27 Marchi,
2023, hapa sasa wanatakiwa kunipa madai yao kwangu
kupitia namba sanduku langu la barua............. Njombe au
namba ya simu 0652333955, au kuniletea kwa binafsi, ndani
ya siku 10 kuanzia tarehe ya kutangazwa taarifa hii ambapo
muda wake utapoisha nitaendelea kukabidhi mali za
marehemu kwa warithi wanaostahili, nikizingatia tu madai
ambayo nitakuwa nimearifiwa.
Imepitishwa

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MARTIN ADOLF MCHEMWA
anatangaza kupotea kwa kadi ya
agriaina ya SUBARU-LEGACY
yenye usajilinamba T799 DGQ ,
CHASSIS NAMBA: BL5055716 na
ENGINE NAMBA:EJ20EAA5L716.
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.POLISI TAARIFA:
DOD/DOD/RB/119030/2023

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA
WILAYA YA DODOMA
LILILOKO DODOMA
MAOMBI NA. 154 YA 2021
MICHAEL MGONGOLWA ......... MDAI
VERSUS
DAMASI SILVESTER THADEI ......MDAIWA 1
MAKALIDANIEL .......... MDAIWA 2

KWA:

DAMASI SILVESTER THADEI

MAKALIDANIEL

POPOTE ULIPO.

YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameletamaombi yake ambayo maelezo yake
yameelezwa katika Nakala ya maombi ambayo inapatikana katika
Baraza hili.

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili wewe binafsi,
Wakili au Mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa kisheria tarehe
11.04.2023 saa 3:00 asubuhi. Kwa mujibu wa maombi hayo
unatakiwa kuleta utetezi wako kwa maandishi.

ANGALIZO: kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu,
Baraza likithibitisha kuwa umepokea hati ya Wito, Baraza
linaweza kutoa Hukumu dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na lakiri /Muhuri wa Baraza hili
leo tarehe 31ya mwezi wa MACHI, 2023.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MELKIZEDEK SARO
KIKOKA anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
yenye usajili namba
T883 AQF. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:

MBE/RUJ/RB/116903/2023

KUPOTEA KWA CHETI

LEIYABU MAGOMA anatangaza kupotea kwa cheti
cha kidato cha nne chenye index namba
$.1402/0055/2014 kilichotolewa na baraza la
mitihani la taifa kupitia KASAMWA SECONDARY
SCHOOL mwaka 2014. Kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
NZ/RB/4800/2019

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA (MCA) 63
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO IBWERA,
WILAYA YA BUKOBA.

AJALA KOKUPIMA SAIDI........ MDAI
DHIDI YA
AMINI KANUMA SAIDI......... MDAIWA

Amini Kanuma Saidi unatakiwa kuhudhuria
katika mahakama hii tarehe 18/04/2023 saa
2:30 Asubuhi kuja kujibu madai ukiwa na
shahidi wako.

Kwa kuwa ni siku ya kukata shauri fika na hati
zote zinazohusiana na shauri hilo na kama
hautahudhuria  shauri  hili litaendelea
kusikilizwa upande mmoja.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na Mhuri
wa Mahakama hii.

\

€. R. RIC hpava
“ﬂﬁuh.l WERA
HAKIMU ,,_soin ¥4 BUK

MWARZO

MAHAKAMA YA MWANZD IEWERA.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA
KARAGWE - KAYANGA
MAOMBO NA. 02/2023
PHILEMON PHILIPO KAMPUGA ......MWOMBAJI
DHIDI YA

1. MARTINA PASCHAEL

2. AMOS ISRAEL

3. AMOS PHILIPO

4. PATRICK FRANK

5. ERICK PASCHAEL .......... WAJIBU MAOMBI

KWA: AMOS ISRAEL, PATRICK FRANK (POPOTE PALE ULIPO)
Unaarifiwa kuwa kesi Na. 09/2023 imepangwa kutajwa
tarehe 03/05/2023 mbele ya Mwenyekiti wa Baraza, D. S.
DAVID saa 2:00 asubuhi, mahali - KAYANGA - KARAGWE.
Hivyo, unaamuriwa kuhudhuria wewe mwenyewe/
mwakilishi wako mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.
Usipohudhuria Baraza litasilikiliza shauri upande mmoja
dhidi yako.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na Muhuri wa Baraza
hilileo tarehe 31/03/2023.

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

MOB: +255 -

0677020701

E-mail: advertise@guardian.co.tz,

Website: www.ippmedia.com

Uza,
Chenye
Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Trump Kuanza Kibarua
Kipya mahakamani

NEWYORK, Marekani

RAIS wa zamani wa Marekani Donald
Trump, amewasili katika jiji la New York
ili kufunguliwa mashtaka ya jinai.

Mashtaka hayo yanatishia nafasi yake
ya kugombea kiti cha urais wa Marekani
katika uchaguzi wa mwaka 2024.

Trump alianza safari yake ndefu ya
magari kutoka makazi yake ya mar-a-
Lago yaliyoko Florida, kisha alipanda
ndege yake ya kibinafsi iliyochorwa jina
lake kwa maandishi ya rangi ya dhahabu.

Wakati wote huo, wafuasi wake waliku-
wa wakimshangilia wakilaani mashtaka
dhidi yake.

Kundi dogo la wafuasi wake wengine
walifanya maandamano huku wakiwa
wamebeba bango lililokuwa na maandi-
shi “Maliza Ukuta Trump24” maandishi
hayo yakimaanisha Trump akamilishe
azma yake ya kutaka kujenga ukuta kati
ya Marekani na Mexico ili kuzuia waha-
miaji haramu atakapoingia madarakani
mwaka 2024.

Wakati akiwasili, hatua kadhaa za ki-
usalama katika mji huo zilichukuliwa na
Meya wa mji huo aliwaonya wanaonuia

kuleta aina yoyote ya vurugu.

Trump alitarajiwa kujisalimisha mbele
ya ofisi ya mwendesha mashtaka wa
Manhattan jana na alama zake za vidole
zitachukuliwa kabla kufika mbele ya jaji
kusomewa mashtaka ambayo atayakanu-
sha.

Kutopeperushwa moja kwa moja

Waendesha mashtaka walisema kesi
dhidi yake haina uhusiano wowote na
siasa na wameitetea kazi ya mwendesha
mashtaka wa Manhattan Alvin Bragg,
anayeiongoza kesi hiyo.

Huku akikiongezea nguvu kikosi
chake cha mawakili, duru zinaarifu
Trump, amemchagua Todd Blanche ku-
ingia katika orodha ya mawakili wataka-
omuwakilisha katika kesi hiyo.

Blanche ni wakili maarufu wa kesi za
jinai na mwendesha mashtaka wa zamani
wa shirikisho.

Blanche na mawakili wengine wa
Trump walimtaka jaji katika kesi hiyo asi-
toe idhini ya upigaji picha, video na hata
upeperushwaji wa matangazo ya moja
kwa moja katika redio akifikishwa kizim-
bani mteja wao.

Katika barua iliyowasilishwa mahakam-

ani, mawakili hao wamehoji kuwa kuku-
balia tukio hilo lipeperushwe katika vy-
ombo vya habari, kutachochea ongezeko
la mazingira mabaya ya uendeshaji wa
kesi hiyo na kuondolewa heshima kikao
hicho cha mahakama.

Kikosi kilichomchunguza Trump kwa
miezi kadhaa mwaka huu, Kkilisikiliza
ushahidi uliotolewa kuhusu dola 130,000
ambazo Trump anadaiwa kumlipa mwa-
namke mmoja mcheza filamu za ngono
Stormy Daniels, katika siku za mwisho za
kampeni ya mwaka 2016.

Trump aliushinda uchaguzi huo na
kuwa rais wa Marekani

Daniels alisema alilipwa ili asifichue
taarifa kuhusu mahusiano ya kingono
aliyokuwa nayo na Trump katika hoteli
moja mwaka 2006.

Trump anakanusha kuwa na uhusiano
wowote na mwanamke huyo.

Baada ya kusimama kizimbani, ofisi
ya Trump ilisema rais huyo wa zamani
atarudi nyumbani kwake Florida na ku-
kutana na waandishi wa habari, ili kutoa
maoni kuhusu kesi hiyo.

DW

Ndege binafsi ya Rais wa zamani wa Marekani, Donald Trump PICHA:MTANDAO

Kenya kurusha setelaiti anga za juu

NAIROBI, Kenya

NCHI ya Kenya inajiandaa kurusha
satelaiti yake ya kwanza itakayofanya
kazi ya uchunguzi wa dunia.

Hatua hiyo imetajwa kuwa ni mafani-
kio ya kihistoria katika juhudi za uchun-
guzi wa anga la juu nchini humo.

Setelaiti hiyo iliyopewa jina la ‘Nation-I’
au ‘Taifa-* kwa Kiswahili, imeratibiwa ku-
rushwa wiki ijayo kwa roketi ya SpaceX
Falcon 9 kutoka kituo cha anga cha Van-
denberg katika jimbo la California, nchini

Marekani.

Wizara ya Ulinzi na Shirika la Anga la
Kenya, zilisema Satelaiti hiyo imeundwa
ili kutoa data ya uchunguzi wa ardhi kwa
ajili ya matumizi ya kilimo, usalama wa
chakula na usimamizi wa mazingira.

“lliundwa kikamilifu na kuendelezwa
na wahandisi wa Kenya kwa ushirikiano
na mtengenezaji wa anga ya Bulgaria,”
taarifa hiyo iliongeza.

Ujumbe kutoka Kenya unatarajiwa
kusafiri kwenda Marekani kwa ajili ya
uzinduzi huo.

Misheni hiyo inaonekana kama hatua
muhimu kwa uvumbuzi wa kisayansi wa
Kenya.

Nchi hiyo inakabiliwa na ukame mbaya
zaidi kuwahi kutokea katika miongo kad-
haa baada ya misimu mitano ya mvua
kutonyesha.

Mnamo 2018, Kenya ilizindua majar-
ibio yake ya kwanza ya satelaiti ya tano
kutoka Kituo cha Kimataifa cha Anga za
Juu.

BBC

:Nasa kumpeleka
:mtu mweusi
‘angani kuzunguka
.mwezi

WASHINGTON, Marekani

SHIRIKA |a anga za juu la
Marekani (Nasa), limewataja
wanaanga wanne ambao wa-
takwenda kuzunguka mwezi,
baada ya kufanya hivyo miaka
50 iliyopita.

Hata hivyo, jina la Christina
Koch, limeibua mjadala baada
ya kuwa mwanaanga mwan-
amke wa kwanza kuwahi ku-
tumwa kwenye mwezi, huku
Victor Glover akiwa mwanaanga
wa kwanza mweusi.

Wanaanga hao wataungana
na Reid Wiseman na Jeremy
Hansen kuendesha chombo ku-
zunguka Mwezi mwishoni mwa
mwaka ujao au mapema mwaka
wa 2025.

Wanaanga hawatatua Mwezini,
lakini misheni yao itafungua
njia va kuwapeleka wafanyaka-
Zi wengine.

Raia hao watatu wa Marekani
na Canada, waliwasilishwa kwa
umma katika hafla iliyofanyika
mjini Houston, Texas.

Kuanzia sasa wataanza kipindi
cha mazoezi makali ili kujiweka
tayari.

Katika kuchagua mwanamke
na mtu wa rangi, Nasa inatimiza
ahadi yake ya kuleta utofauti
mkubwa katika juhudi zake za
uchunguzi.

Misheni zote za hapo awali za
wafanyakazi kwenda Mwezini
zilifanywa na wazungu.

Reid Wiseman (47)ni rubani
wa Jeshi la Wanamaji la Mare-
kani ambaye alihudumu kwa
muda kama mkuu wa ofisi ya
mwanaanga ya Nasa.

Aliendesha safari moja ya
awali ya kwenye anga, hadi
kituo cha anga za juu cha Ki-
mataifa mwaka wa 2015.

Victor Glover (46) ambaye ni
rubani wa majaribio ya Jeshi
la Wanamaji la Marekani, aliji-
unga na Nasa mwaka 2013 na
kufanya safari yake ya kwanza
ya anga mnamo 2020. Alikuwa
Mwafrika wa kwanza kukaa
kwenye kituo cha anga za juu
kwa muda mrefu wa miezi sita.

Christina Koch (44) ni mhandi-
si wa umeme, anashikilia rekodi
ya muda mrefu zaidi angani
kwa wanawake, ya siku 328.

Akiwa na mwanaanga wa
Nasa, Jessica Meir alishiriki
katika matembezi ya kwanza
ya anga va juu wote wakiwa
wamawake mnamo Oktoba
2019.

Jeremy Hansen (47), kabla ya
kujiunga na Shirika la Anga za
Juu la Canada, alikuwa rubani
wa Kivita katika Jeshi la Wana-
hewa la Canada.

Bado hajawahi kwenda kwe-
nye anga.
BBC
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SIMBA QUEENS, FOUNTAIN GATE
PRINCESS KUTIFUANA LEO DODOMA

Na Adam Fungamwango

MACHO na masikio ya mashabiki
wa soka la wanawake, leo yataeleke-
zwa kwenye Uwanja wa Jamhuri jijini
Dodoma wakati Mabingwa Watetezi,
Simba Queens, watakapokuwa wageni
wa timu machachari ya Fountain Gate
Princess, ikiwa ni raundi ya 13 ya Ligi
Kuu Tanzania Bara.

Wengi wanaitazama kuwa ni mechi
ambayo huenda inaweza kutoa bingwa
wa Tanzania Bara msimu huu kutokana
na timu hizo kufukuzana kwa karibu
kwenye msimamo wa ligi hiyo.

HESABU...

Fountain Gate Princess inayoongoza
ligi hiyo ikiwa na pointi 29, inahitaji
ushindi ili iweze kujiweka kwenye maz-
ingira mazuri ya kuipokonya Simba
Queens ubingwa kwani itafikisha jumla
ya alama 32 na kuwaacha mabingwa
hao na pointi zao 28.

Endapo Simba Queens inayokamata
nafasi ya pili itashinda itakuwa na poin-
ti 31, na kuizidi Fountain Gate Princess
kwa pointi mbili, ikirejea tena kileleni.

Mashabiki wengi  wanaichukulia
mechi hiyo kama fainali kwani wanao-
na baada ya hapo, timu hizo hazitoku-
wa na upinzani mkubwa sana kwenye

mechi zingine zitakazofuata za ligi hiyo.

Mechi zote za raundi ya 13 zitachezwa
leo ambapo mbali na mechi hiyo, The
Tigers Queens itakuwa kwenye Uwanja
wa Sheikh Amri Abeid dhidi ya Baobab
Queens, Amani Queens itakuwa ny-
umbani Uwanja wa Ilulu mkoani Lindi
kucheza dhidi ya Mkwawa Queens, ka-
za, Alliance itaialika Yanga Princess na
JKT Queens itakuwa Uwanja wa Meja
Jenerali Isamuhyo, Mbweni nje kidogo
ya Jiji la Dar es Salaam kucheza dhidi ya
Ceasiaa Queens.

Winga wa Mtibwa Sugar, Ladack Chasambi, akipiga hesabu ya kuwahadaa wachezaji wa Azam FC, mshambuliaji Prince Dube
(kushoto) na kiungo James Akaminko, katika mechi ya robo fainali ya Kombe la FA, iliyopigwa Uwanja wa Azam Complex,
Chamazi juzi na kumalizika kwa wenyeji kushinda mabao 2-0. HABARI UK. 23. MPIGAPICHA WETU

Aziz Ki, Morrison ‘fiti’ kuivaa Geita Gold

Na Saada Akida

NYOTA wawili wa Yanga, Stephane
Aziz Ki, na Bernard Morrison, wamereje
uwanjani na wako fiti kwa mechi zilizo-
po mbele yao ikiwamo Kombe la Shirik-
isho la Azam dhidi ya Geita Gold FC.

Katika mchezo huo wa robo fainali,
Yanga watawakaribisha Geita Gold FC,
Jumamosi wiki hii kwenye Uwanja wa
Azam Complex uliopo Chamazi nje ki-
dogo ya Jiji 1a Dar es Salaam.

Akizungumza na gazet hili jana, Ko-
cha Msaidizi wa Yanga, Cedric Kaze,
alisema nyota hao walikuwa majeruhi

na sasa wamerejea na wataonekana ka-
tima michezo ijayo ukiwamo dhidi Geita
Gold FC.

Alisema Aziz Ki aliumia na hakucheza
mechi dhidi ya TP Mazembe na amere-
jea sambamba na Morrison, ambao wa-
takuwa katika mipango ya mchezo huo
ujao wa Kombe la Shirikisho.

“Tunatambua Geita Gold FC ni timu
nzuri, mara ya mwisho tuliwafunga kati-
ka ligi kwenye uwanja ambao tunaenda
kucheza nao hivi karibuni, tunatarajia
kuwapo na mabadiliko ndani ya kikosi
kwa kuwapumzisha baadhi ya wacheza-
ji,” alisema Kaze.

Aliongeza kuwa mchezo huo utakuwa
mgumu kulingana na wapinzani hao
wataingia na mbinu zingine kwa kuwa
mechi ya iliyopita ya Ligi Kuu dhidi yao
walipoteza.

“Hii ni mechi muhimu, lazima utafute
ushindi ili kutete taji, tuna waheshimu
wapinzani kwa sababu safari hii hawa-
takuja kama ilivyokuwa mechi ya ligi
ambayo tuliwafunga,” alisema kocha
huyo. Alisema baada ya mapumziko ya
siku tatu, kesho (Alhamisi) wanaingia
kambini kujiandaa na mchezo huo, la-
kini pia kuutumia kama maandalizi ya
kuwakabili Simba Aprili 16, mwaka huu.

Mwarabu alamba

mil. 54/- Meridianbet

Na Saada Akida

MKUU wa Kitengo cha Masoko
na Mawasiliano wa Kampuni wa
mchezo wa Kubashiri Meridian-
bet, Matina Nkurlu, amemtan-
gaza mshindi wa Sloti ya 100
Burning Hot, Saleh Mwarabu,
ambaye amejinyakulia Kitita cha
Sh. 54,700,000.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Matina alisema Mwarabu
amejinyakulia mamilioni hayo
kutoka Meridianbet baada ya
kucheza moja va sloti pendwa
kabisa ya kasino ya mtandaoni
na kuweka dau lake dogo.

“Gwiji huyu ni mkazi wa Dar
es Salaam alicheza Slot ya 100
Burning Hot, inayopatikana
kwenye kasino ya mtandaoni
va Meridianbet, Slot hii in-
alipa sana kwani ushindi ni
rahisi kuupata kwa dau dogo
tu kuanzia Sh. 100,” alisema
Matina na kuongeza kuwa
Mwarabu alishinda kwa dau
dogo la 50,000 kupitia kasino
ya mtandaoni.

Matina alisema Sloti ya 100
Burning Hot, ni miongoni mwa
michezo pendwa ya kasino
inayotoa mkwanja muda wow-
ote, pia Sloti nyingine rahisi
kushinda ni Aviator, Poker na
Titan Roulette zote unazipata
kwenye kasino ya mtandaoni ya
Meridianbet.

KMKM hakuna kulala
mbio ubingwa Z'bar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya KMKM imesema malen-
g0 yao makubwa ni kuhakikisha
wanaweka historia ya kuchukua
ubingwa wa Ligi Kuu Zanzibar kwa
misimu mitatu mfululizo.

KMKM ndio vinara wa Ligi Kuu
Zanzibar wakiwa na alama 54
wakipishana alama moja na wap-
inzani wao KVZ wenye alama 53.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Msaidizi wa KMKM, Ame
Msimu, alisema licha ya ligi kusi-
mama kwa ajili ya kupisha mfungo
wa Mwezi Mtukufu wa Ramadhani,
lakini timu hiyo inatarajia kuende-
lea na mazoezi yake wiki ijayo.

Alisema wachezaji ambao wapo
nje ya Zanzibar wataanza kuwasili
kambini mwishoni mwa wiki hii ili
kujiandaa na michezo mitano ya
ligi iliyobakia wakilenga kutimiza
lengo lao la kutetea ubingwa wao.

“Mipango yetu inaendelea bado
kama tulivyoanza nayo ya ku-
hakikisha tunanyakuwa ubingwa
msimu huu ili kutufanya tuweze
kuubeba mara tatu mfululizo, hili
hakika tutafanikiwa licha ya kupis-
hana alama ndogo na mpinzani
wetu,” alisema.
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POTTER AIKATALIA LEICESTER

GRAHAM Potter amekataa fursa ya kuchukua usukani
kama kocha wa Leicester baada ya kutimuliwa Chelsea.
(Talksport)

ENRIQUE ATAJWA CHELSEA

KOCHA wa zamani wa Barcelona na Hispania, Luis En-
rique, ameibuka kama mtu anayeweza kuwa kocha mpya
wa Chelsea. (Sun)

TIELEMANS ATAKIWA ARSENAL

KLABU ya Arsenal imefanya mazungumzo na kiungo
wa kati wa Ubelgiji, Youri Tielemans, mwenye umri wa
miaka 25, ambaye mkataba wake na Leicester City unaka-
milika msimu huu. (TeamTalk)

MAKOCHA WATANO CHELSEA

CHELSEA inataka kuwahoji makocha watano kuhusu
nafasi yao iliyo wazi, wakiwamo Luis Enrique, Julian
Nagelsmann, Mauricio Pochettino, Luciano Spalletti wa
Napoli na mwingine mmoja. (Telegraph)

KANE AWANIWA UNITED

KOCHA wa Manchester United, Erik ten Hag, anaona
nahodha wa England, Harry Kane kama chaguo lake la
kwanza la mshambuliaji msimu huu, lakini mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 29, yuko tayari kusaini
mkataba mpya Tottenham. (Athletic)

AMORIM, GLASNER NAO PIA

KOCHA wa Sporting Lisbon, Ruben Amorim na bosi
wa Eintracht Frankfurt, Oliver Glasner, pia wanawaniwa
Chelsea. (Guardian)

NAGELSMANN TATIZO UMRI

UONGOZI wa Chelsea una wasiwasi kuhusu umri wa
kocha zamani wa Bayern Munich Nagelsmann, 35. (Sky
Sports)

MAGUIRE KUPELEKWA SOKONI

MLINZI wa England, Harry Maguire, mwenye umri wa
miaka 30, atauzwa Manchester United mwishoni mwa
msimu huu. (Manchester Evening News)

PAVARD AZIDI KUWINDWA

KLABU ya Manchester United imefanya mazungumzo
ya kiuchunguzi kuhusu kumsajili beki wa pembeni wa
Ufaransa, Benjamin Pavard mwenye umri wa miaka 27,
kutoka Bayern Munich. (Athletic)

FRIMPONG KUNG'OLEWA LEVERKUSEN

MANCHESTER United imeanza mazungumzo juu
ya kumsajili beki wa pembeni wa Bayer Leverkusen na
Uholanzi, Jeremie Frimpong mwenye umri wa miaka 22.
(Florian Plettenberg)

SPURS INAMTAKA RODGERS

KLABU ya Tottenham Hotspur inamtaka Brendan
Rodgers kuwa kocha wao mpya baada ya kutimuliwa
kule Leicester City. (Football Insider)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

KLOPP: MIMI SIOGOPI
KUFUKUZWA LIVERPOOL

@ @ ®Ninafahamu ukweli kwamba nimeketi hapa kwa
sababu ya tulichofanya siku za nyuma, wamiliki wanajua

kuhusu...

LIVERPOOL, England

JURGEN Klopp amesema “hao-
gopi” kutimuliwa na Liverpool
wakati wa msimu mbaya wa klabu
hiyo na hasa baada ya kufukuzwa
kwa makocha wengi kwenye Ligi
Kuu England.

Klabu hiyo ya Merseyside im-
eporomoka hadi nafasi ya nane
kwenye msimamo wa Ligi Kuu
baada ya kupokea kichapo cha
tatu mfululizo kwa kuchapwa ma-
bao 4-1 na Manchester City Juma-
mosi.

Kikosi cha Klopp pia kilitolewa
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya
na Real Madrid katika hatua ya 16-
bora mwezi uliopita.

Baada ya kuondoka kwa Kocha
wa Tottenham Hotspur, Antonio
Conte, Graham Potter katika kla-
bu ya Chelsea na Brendan Rodg-
ers Klabu ya Leicester City, Klopp

alisema hakuna haja ya kuogopa
kuondolewa kwenye wadhifa
wake, lakini akakiri kuwa timu
yake imeshuka chini ya viwango
vyao msimu huu.

“Ninafahamu ukweli kwamba
nimeketi hapa kwa sababu ya siku
za nyuma, si kwa sababu ya kile
tulichofanya msimu huu,” alisema
akiwaambia waandishi wa habari.

“Tuna wamiliki mahiri -- wana-
jua kuhusu hali hiyo. Ikiwa huu
ulikuwa msimu wangu wa kwanza,
ingekuwa tofauti kidogo.

“Siogopi. Hakuna haja ya kuo-
gopa, ninahitaji kutoa. Siko hapa
kama mchoro wa ukuta kwenye
kuta za nyumba, niko hapa kutoa.

“Niko ndani kabisa - lakini inabi-
di tulitatue hili. Hatuwezi kuende-
lea tu kucheza jinsi tunavyocheza
mara kwa mara. Nimesikitishwa
sana na sisi kwamba tunafanya
hivi, lakini hutokea. Lazima tut-

afute njia ya kutokea.”

Kuondoka kwa Potter, Conte na
Rodgers kulimaanisha kuwa ma-
kocha 12 wamefukuzwa kazi katika
Ligi Kuu England msimu huu.

Klopp alisema idadi ya makocha
waliofukuzwa ni “mbaya”, lakini
akaongeza kuwa “ni sehemu ya bi-
ashara.”

“Nadhani klabu zote mbili
haziko katika maeneo wanay-
otarajia kuwa,” alisema. “Siwezi
kusema mengi zaidi kuhusu hilo.
Tuseme ninawafahamu vizuri,
nawaheshimu sana.

“Nilipokutana nao walikuwa
watu wazuri sana na wasimamizi
wazuri sana wote wawili. Lakini
bado mambo yanaweza kwen-
da ndivyo sivyo na kisha watoa
maamuzi kwenye klabu wanad-
hani lazima wabadilike na wakab-
adilika.”
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SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

JACKPOT
MECHI WIKI HIl

TAREHE: 05,06 NA O7 APRILI 2023
BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X 2

SUPA

JACKPOT
KWA1000/-

1,099,

RAIS WA UEFA ATOA NENO

KASHFA WAAMUZI BARCA

NYON, Uswisi

TAREHE MUDA

01.05/04/23 | 2115

02.05/04/23 | 21:45
03.05/04/23 |22:00
04.05/04/23 |22:00
05.06/04/23 | 01:00

Perugia vs Reggina

AIS wa Shirikisho la Vyama vya Soka Ulaya (Uefa), Alek-
sander Ceferin, amesema kashfa ya waamuzi inayoikabili
Barcelona ni moja ya hali mbaya zaidi ambayo amewahi
kuona katika soka.

RB Leipzig vs Borussia Dortmund

Barcelona vs Real Madrid

West Ham vs Newcastle
Danubio FC vs SC Emelec

06.06/04/23

02:00

Huachipato vs Union Espanola

07.06/04/23

04:05

Pumas De Tabasco vs Zacatepec

08.06/04/23

05:00

Deportivo Pereira vs Colo Colo

09.06/04/23

19:00

Slask Wroclaw vs GKS Piast Gliwice

10. 06/04/23

2215

El Ittihad Alexandria vs Coca Cola

11.07/04/23

03:00

FBC Melgar vs Olimpia Asuncion

12.07/04/23

03:00

CA Tigre vs Sao Paulo

13.07/04/23

08:00

Western United vs Central Coast Mariners

Shirikisho la Soka barani Ulaya lilitangaza Machi kuwa lilifungua
uchunguzi kuhusu malipo ambayo Barca ilitoa kwa makamu wa
rais wa zamani wa kamati ya waamuzi ya Hispania.

Kuanzia mwaka 2001 hadi 2018, Barca ililipa zaidi ya euro milioni
saba kwa Jose Maria Enriquez Negreira.

Klabu hiyo ya Katalunya imesema walikuwa wakinunua “ripoti
za kiufundi kuhusu waamuzi” na wanakana kuwahi kununua maaf-

isa wa mechi au ushawishi.

“Hali ni mbaya sana,” alisema Ceferin katika mahojiano na gazeti
la nchini Slovenia, Ekipa, Jumatatu alipoulizwa kuhusu matukio
yanayoizunguka Barca.

“Ni mbaya sana, kwa maoni yangu ni moja ya hali mbaya zaidi
katika soka ambayo nimewahi kuona,” alisema.

Waendesha mashtaka wanafuatilia mashtaka dhidi ya Barca kwa
madai ya rushwa, huku mahakama nchini Hispania ikikubali ku-
fungua uchunguzi kuhusu klabu hiyo na marais wa zamani, Sandro
Rosell na Josep Maria Bartomeu.

Real Madrid na mashirika kadhaa ya michezo nchini humo pia
yamejiunga na kesi ya waendesha mashtaka.

Rais wa LaLiga, Javier Tebas ameitaja kashfa hiyo kuwa “mgogoro
mbaya zaidi wa sifa” anaoweza kuukumbuka katika soka la Hispan-
ia na kumtaka rais wa Barca, Joan Laporta kufuta malipo hayo.

Laporta alisema anapanga kufanya mkutano na wanahabari
mara tu uchunguzi wa ndani utakapokamilika.

Lakini Tebas pia amethibitisha LaLiga haitaweza kuiadhibu Bar-
ca kwa sababu ya sheria ya mapungufu ya nchini Hispania -- ingawa
Ceferin alifichua Uefa haikabiliwi na vikwazo kama hivyo.

“Siwezi kutoa maoni moja kwa moja juu ya hili kwa sababu mbi-
1i,” alisema Ceferin.

“Kwanza kwa sababu tuna kamati huru ya nidhamu inayosimam-
ia hili, na pili, kwa sababu sijashughulikia suala hili kwa undani.

“Katika kiwango cha LaLiga, bila shaka, suala hilo limezuiliwa
kwa muda na haliwezi kuwa na matokeo ya ushindani, lakini kesi
zinaendelea katika ngazi ya waendesha mashtaka. Lakini kuhusu
Uefa, hakuna kitu kilichozuiliwa na muda.”

KUWEKA PESA:

- PIGA *150*87#,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

mE=Zn o

vodacom | m-pesa

2 airtel

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

PIGA*1 50*8 7#

cer.02as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588
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Neville: United ilimkosea Ten Hag

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United haikutoa
ushirikiano kwa kocha Erik ten Hag kati-
ka dirisha la usajili la Januari kwa kutom-
sajili mshambuliaji, nyota wa zamani wa
klabu hiyo, Gary Neville amesema.

Kichapo kutoka kwa Newcastle United
Jumapili kiliifanya United kushuka hadi
nafasi ya nne kwenye msimamo wa Ligi
Kuu England, pointi moja juu ya Tot-
tenham, ambao wanamchezo mchezo
mmoja mkononi.

Kiwango cha United cha ugenini kime-
kuwa suala kubwa msimu huu, huku
vipigo sita kati ya saba vikiwa vya ugenini,
na safari zijazo itawakabili Tottenham na

Brighton na Hove Albion.

Kwa mujibu wa Neville, kushindwa
kwa klabu hiyo kusajili ipasavyo fowadi
mpya katika dirisha la katikati ya msimu,
baada ya kuondoka kwa Cristiano Ron-
aldo, ndio chanzo cha matatizo yao.

“Hakupewa ushirikiano Erik ten Hag
Januari. Kwa sababu mahojiano hayo ya
Cristiano Ronaldo na Piers Morgan yali-
fanyika Novemba,” alisema.

“Manchester United basi walikuwa na
wiki sita kabla ya dirisha la uhamisho
kuanza. “Walifanya uamuzi wa kutompa
Erik ten Hag fedha hizo za usajili. Wali-
fanya uamuzi wa kumwambia kwamba
atalazimika kuleta mtu kwa mkopo.

“Nani ataipa Manchester United kwa

mkopo mshambuliaji wa kiwango cha
kimataifa Januari? Hakuna mtu atafanya
hivyo. “Simlaumu Wout Weghorst hata
kidogo. Amefanya kazi nzuri sana. Yeye
ni mshika nafasi wa Manchester United
na Erik ten Hag, na nadhani anafanya kila
kitu anachoweza kufanya pale.

“Ni wazi hafai kuwa mshambuliaji
wa Manchester United. Lakini walihitaji
kuungwa mkono Januari.

“Walimpoteza Ronaldo, walimpoteza
Edinson Cavani majira ya joto, na An-
thony Martial alikuwa majeruhi. Huwezi
kucheza bila mshambuliaji wa kati. Ili ku-
cheza mpira vizuri mshambuliaji wako
wa kati na kipa wako lazima acheze vi-
ZUri.
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64,188/-

AZAM TUNAMTAKA YEYOTE

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X

Fulham FC vs West Ham United
Sampdoria Genoa vs US Cremonese

TAREHE
01.08/04/23
02.08/04/23
03.08/04/23
04.08/04/23
05.08/04/23
06.08/04/23

MUDA

Hellas Verona vs Sassuolo Calcio

Torino FC vs AS Roma
Lazio Rome vs Juventus Turin
KAA Gent vs Union Saint-Gilloise

NUSU FAINALI FA- ONGALLA

Adam Fungamwango na Shufaa
Lyimo

BAADA ya kufanikiwa kutinga
hatua ya nusu fainali ya Kombe la
Shirikisho la Mpira wa Miguu nchini
(TFF), maarufu Kombe la FA, Azam
FC imetamba kuwa itacheza na
timu yoyote ile itakayokuja mbele
yao na watafanya kweli kama wal-
ivyofanya kwenye mechi zote za mi-
chuano hiyo waliyocheza.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, Kali-
mangonga Ongalla, amesema kuwa
baada ya mechi hiyo wanakwenda
kuangalia mapungufu machache
aliyoayaona na timu yake ipo tayari
kucheza na timu yoyote ile na ku-
waahidi mashabiki wa Azam FC
kuwa watamaliza kama walivyoan-
za.
Alisema hayo baada ya kuifunga
Mtibwa Sugar mabao 2-0 juzi kwe-
nye Uwanja wa Azam Complex,
mechi ya robo fainali ya Kombe la
FA, ikiifuata Singida Big Stars am-
bayo nayo imetinga hatua hiyo kwa
kuibamiza Mbeya City mabao 4-1 Ju-
mapili iliyopita.

“Kikubwa ni kwamba tumeweza
kuendelea kwenye mashindano,
kipindi cha kwanza kikosi hakikuwa
kwenye kiwango kizuri, tuliwaacha
Mtibwa waingie kwenye mchezo, la-
kini baadaye tumeweza kupambana
na tulistahili kushinda na tulipata
bao wakati sahihi, likatupa morali.

“Nawapongeza wachezaji wangu
kwa kuweza muimiliki mechi licha
ya kwamba tulikuwa pungufu, tu-
naelekea kwenye mechi nyingine
lazima tuangalie mapungufu na
mazuri yetu, hatuchagui timu, tu-
tatecheza na yoyote ile, naahidi tut-
amaliza kama tulivyoanza,” alisema
Kally.

Naye Kocha Mkuu wa Mtibwa
Sugar, Salum Mayanga alisema ku-
poteza nafasi ndiko kulikowahu-
kumu.

L

N

“Tumeweza kucheza vizuri lakini
tumepoteza, nikiri tumefanya ma-
kosa wenzetu wameyatumia. Baada
ya kupoteza nafasi, wao walipopata
wakaitumia, walipoteza mchezaji
mmoja, kipindi cha pili tuliele-
kezana nini tufanye, lakini wen-
zetu walivyorudi wakapaki basi,
kikubwa ni kwamba kilichotuumiza
ni kupoteza nafasi, hiyo imetugha-
rimu na hatukuitumia nafasi ya wao
kuwa pungufu.

Mabao ya washindi yalifungwa

MM\

na Kipre Junior na Abdul Suleiman
Sopu, huku Daniel Amoah akio-
nyeshwa kadi nyekundu.

Kwa matokeo hayo, sasa Azam FC
itakutana na mshindi wa mechi kati
Simba na Thefu FC kucheza nusu
fainali, wakati Singida Big Stars am-
bayo Jumapili ilifanikiwa kusonga
mbeke baada ya kuitandika Mbeya
City kwa mabao 4-0, yenyewe itasu-
biri timu itakayofuzu hatua hiyo
kati ya Yanga na Geita Gold FC.

Mayele: Nina deni
la kutetema Simba

INATOKA UK. 24

dhidi ya Geita Gold ikiwa na nia ya
kupata ushindi ili kuendelea katika
mbio za kutetea taji hilo la FA na
endapo itashinda itakutana na Sin-
gida Big Stars katika hatua ya nusu

fainali.

Kwa upande wa Ligi Kuu Bara,
Yanga ambayo ni mabingwa wa-
tetezi, wapo Kkileleni wakiwa na
alama 65, nane zaidi ya Simba in-
ayoshika nafasi ya pili wakati huu
timu hizo kila moja ikiwa tayari
imeshuka dimbani mara 24.

Simba yafunguka
maficho ya Mkude

INATOKA UK. 24

Mkude.

Mkude, ambaye ndiye mchezaji wa
muda mrefu aliyebaki kwenye timu
hiyo, ni zao la kikosi cha pili cha Simba,
na alipandishwa kikosi cha kwanza
msimu wa 2011/12.

07.09/04/23 Olympique Lyon vs Stade Rennes

08.09/04/23 Real Valladolid vs RCD Mallorca

09. 09/04/23

FC Emmen vs NEC Nijmegen

10.09/04/23 AC Ajaccio vs AJ Auxerre

11.09/04/23 Montpellier HSC vs Toulouse FC

12.09/04/23

ESTAC Troyes vs Clermont Foot 63

13.09/04/23 Borussia Monchengladbach vs VfL Wolfsburg

14.09/04/23 Liverpool FC vs Arsenal FC

15.09/04/23 VfL Bochum vs VfB Stuttgart

16.09/04/23 UD Almeria vs Valencia CF

17.09/04/23 Standard Liege vs KRC Genk

MECHI ZA USHINDI

“1”NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATANO - 05/04/2023

NYUMBANI

GAME ID MICHEZO

Kashima Antlers vs Avispa Fukuoka

SARE  UGENINI

1 X

Jubilo Iwata vs Sagan Tosu

Niigata Albirex vs Kashiwa Reysol

Gamba Osaka vs FC Tokyo

Shonan Bellmare vs Shimizu S Pulse

Yokohama F Marinos vs Consadole Sapporo

Vissel Kobe vs Sanfrecce Hiroshima

Nagoya Grampus vs Yokohama

Kuching FA vs Kelantan United FC

Bhayangkara Surabaya Utd vs Barito Putera

Persebaya Surabaya vs Persija Jakarta

FK Loznica vs FK Zlatibor

FK Radnicki Beograd vs Sloboda

FC Rad vs FK Zeleznicar Pancevo

Kedah vs Penang

Kuala Lumpur vs Sabah

OFK Vrsac vs FK Imt Novi Beograd

Pdrm vs Pahang FA

NK Aluminij vs Luka Koper

Seinajoen JK vs Haka

VPS Vaasa vs Lahti

KuPS Kuopio vs Inter Turku

Zalgiris Kaunas vs Dziugas

IFK Mariehamn vs llves Tampere

FC KTP vs AC Oulu

HJK Helsinki vs Honka

HNK Sibenik vs Dinamo Zagreb

Nordsjalland vs Aarhus Fremad

Hermanstadt vs Universitatea Cluj

Olympiakos Nicosia vs AEL Limassol

Nurnberg vs Stuttgart

Sparta Prague vs Ceske Budejovice

CSKA Moscow vs Kryliya Sovetov

Galatasaray vs Basaksehir

Budafoki Mte vs Vasas SC

Slavia Prague vs Bohemians

Servette Geneva vs FC Lugano

Perugia vs Reggina

Maribor vs ND Primorije

Rapid Vienna vs Josko Ried

Gornik Leczna vs Rakow Czestochowa

RB Leipzig vs Borussia Dortmund

Cremonese vs Fiorentina

Barcelona vs Real Madrid

West Ham vs Newcastle

Manchester Utd vs Brentford

Nantes vs Lyon

Arab Contractors vs Pyramids

Al Ahly Cairo vs Ghazl EL Mahallah

Gil Vicente vs Sporting Lisbon

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.




Jumatano Aprili 5, 2023

Nipashe

MAYELE:
NINA DENI L

Simba yafunguka
maficho ya Mkude

KUTETEM
SIMBA SC

® ® ®Aweka kando mechi
ya FA Cup, asema lengo
ni kumaliza msimu akiwa

ameifunga...

Na Shufaa Lyimo

LICHA ya Yanga Jumamosi
wiki hii kukabiliwa na mechi
ya robo fainali ya Kombe la
Shirikisho la Soka la Azam
(ASFC), maarufu Kombe Ila
FA dhidi ya Geita Gold FC,
mshambuliaji na kinara wa
mabao wa timu hiyo, Fiston
Mayele, amesema akili na hes-
abu zake ni kutetema dhidi ya
Simba Aprili 16, mwaka huu.

Mayele ambaye mchezo
uliopita wa Ligi Kuu raundi
ya kwanza dhidi ya Simba
alishindwa kuziona nyavu,
hivyo kukosa fursa ya kush-
angilia kwa staili yake ya
kutetema, amesema mchezo
wao dhidi ya Simba utakuwa
mgumu jambo ambalo linam-
fanya kuwa na kazi ya ziada ya
ili kutimiza azma yake hiyo.

Akizungumza jijini Darnes
Salaam juzi, alisema kwa sasa
anauwazia mchezo huo licha
ya kwamba mechi iliyopo
mbele yao ni dhidi ya Geita
Gold kwenye Kombe la FA
na kisha Kagera Sugar katika
mechi ya Ligi Kuu kabla ya
kuivaa Simba.

Baada ya mchezo huo dhidi
ya Geita Gold, Yanga itashuka
tena Uwanja wa Azam Com-
plex Jumanne ya wiki ijayo
kuikaribisha Kagera Sugar
kwenye mechi ya Ligi Kuu
kabla ya Aprili 16, mwaka huu
kuifuata Simba katika Uwanja
wa Benjamin Mkapa.

Katika mchezo uliopita wa

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

ligi hiyo, timu hizo zilitoka
sare ya bao 1-1 shukrani kwa
wafungaji Agustine Okrah
aliyeitanguliza Simba kabla
ya Stephano Aziz Ki kuisawa-
zishia Yanga.

Hivyo, Mayele amesema mi-
kakati yake ni kutetema katika
mchezo huo ili atimize malen-
go yake ya kumaliza msimu
huu akiwa ameifunga Simba.

“Mchezo wa Simba na
Yanga huwa mgumu, nita-
hakikisha napambana kuipa
ushindi timu yangu kwenye
mchezo huo nikishirikiana na
wachezaji wenzangu.

“Ninataka nimalize msimu
huu nikiwa  nimeifunga
Simba, naamini hakuna ki-
takachoshindikana ukiwa na
malengo,” alisema Mayele.

Alisema anashukuru ush-
irikiano  wanaopewa na
mashabiki wao kwenye kila
mchezo wanaoucheza uki-
wamo ule wa Kombe la Shirik-
isho Afrika uliomalizika hivi
karibuni dhidi ya TP Mazem-
be, Lubumbashi nchini DR
Congo.

Mayele alisema wanaingia
kambini kwa ajili ya kujiandaa
na mchezo wao wa Kombe la
Shirikisho dhidi ya Geita Gold,
watakaoucheza  Jumamosi,
ukifuatiwa na wa Ligi Kuu
ambao watakutana na Kagera
Sugar Aprili 11,kabla ya kuku-
tana na watani wao, Simba.

Yanga itashuka dimbani
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Mayelew

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Simba kimeingia kam-
bini jana jioni kujiandaa na mechi ya
robo fainali ya Kombe la Shirikisho la
Azam (ASFC), maarufu FA Cup dhidi ya
Ihefu keshokutwa, ljumaa huku ikijibu
maswali ya mashabiki wa soka kuhusu
alipo kiungo mkabaji wa siku nyingi
wa timu hiyo, Jonas Mkude.

Meneja Habari na Mawasiliano
wa klabu hiyo, Ahmed Ally, amese-
ma mara baada ya kurejea nchini
wachezaji walipata mapumziko na
waliingia kambini jana jioni tayari kwa
mchezo huo unaosubiriwa kwa hamu
na wapenzi wengi wa soka.

“Timu inarejea kambini kwa ajili ya
kujiandaa na mechi ya Kombe la FA
dhidi ya Ihefu kwa sababu tuliwapa
mapumziko wachezaji wetu baada ya
kukamilika kwa mechi za makundi za
Ligi ya Mabingwa Afrika tuliporejea
kutoka nchini Morocco,” alisema.

Kuhusu Mkude, Ahmed alisema ame-
kuwa haonekani uwanjani kwa sababu
za kiufundi na wala si nyingine, ila
mpaka sasa bado yupo na anaendelea
kufanya mazoezi na kikosi hicho.

“Mkude yupo, anafanya mazoezi,
hajaonekana kwenye safari hii ya
mwisho ya kwenda Morocco kwa
sababu za kiufundi kama ambavyo
hajaonekana Jimson Mwanuke, hii ina
maana kuwa hakujumuishwa kwenye
safari, mwalimu ana programu zake,
ana wachezaji ambao anawateua
kwenye safari na wengine wanabaki,
yeye anaamua aende na wachezaji
gani ambao watamsaidia.

“Niseme tu kwamba timu kwa sasa
inarejea kambini na yeye atakuwa ni
mmoja kati ya wachezaji watakaoingia
kambini, ina maana bado yupo kwe-
nye kikosi cha Simba,” alisema Ahmed.

Mkude ameonekana taratibu
anapoteza namba kwenye kikosi cha
kwanza cha timu hiyo, ambapo sasa
kwenye nafasi ya kiungo wakabaji
Simba inategemea wachezaji wawili
ambao ni Sadio Kanoute na Mzamiru
Yassin.

Kwa sasa wanachama na mashabiki
wa Simba huwa hawana amani kama
wachezaji hao wote wawili au mmoja
tu atakosekana.

Hata hivyo, pamoja na kwamba
kuna wakati kiungo mmoja kati ya
hao anakosekana, lakini bado chaguo
la Kocha Mkuu Oliveira Robertinho
l[imekuwa kwa Erasto Nyoni badala ya
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