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Rais Mstaafu, Jakaya Kikwete, akisaini kitabu cha maombolezo nyumbani kwa marehemu Edward Lowassa, Masaki Dar es Salaam 
jana. Kulia ni mke wake, Salma Kikwete. PICHA: MIRAJI MSALA

UKURASA WA  2

Bunge laagiza 
mambo manane
yasukwe upya 
Bima ya Afya 

UKURASA   5

ZITTO naye aitisha 
maandamano akilia
na kero tatu kitaifa

UTAPELI mtandaoni 
bado tishio, laini 
21,000 zafungwa 

ISRAEL 
yashambulia
usiku kucha, 
yaua watu wengi

UKURASA   4 UKURASA    19

Jumanne Februari 13, 2024 • Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

www.ippmedia.comISSN 0856 • Na. 0581585

Shinyanga inapaa
 kukomesha mimba 

utotoni, wasiobadiliki
 kajifunzeni kwao

Licha ya kufiwa, hakukata tamaa 
ni kinara matokeo ya ‘form 4’ 2023

Jumanne Februari 13, 2024

Ukurasa 14

H
APPINESS Fredy (18), 
ni mmoja wa wahitimu 
vinara kwa ufaulu ka-
tika mtihani wa kidato 

cha nne mwaka jana, akibeba 
alama saba na kupata daraja la 
kwanza.

Amemaliza masomo katika 
Sekondari ya Tumbi iliyoko 
Kibaha mkoa wa Pwani, mwaka 
2023, akiibuka na ufaulu wa 
daraja la kwanza na kuwa msi-
chana kinara kwenye matokeo 
hayo.

Happiness amesoma tasnifu 
au mchepuo wa sayansi, akivuna 
alama A kwenye Fizikia, Kemia, 
Bailojia, Hisabati, Kiingereza na 
Kiswahili, kadhalika akipata B 
kwenye masomo ya Historia na 
Jiografia.

Akiishi Mtaa wa Tanita mjini 
Kibaha anaanza kidato cha 
kwanza mwaka 2020 akitokea 
Shule ya Msingi John Bosco ya 
Kibaha pia.

“Nilianza kidato cha kwanza 
kwa pigo la kumpoteza baba 
yangu mzazi Fredy Godfrey, 
haikuwa rahisi kukubaliana na 
hali hiyo na hapo ndipo historia 
ya maisha magumu ilipoanza 
kutokana na misuguano ya kifa-
milia,” anasema.

Anaongeza kuwa baba yake 
mjasiriamali wa kuuza vinywaji 
mbalimbali alikuwa nguzo ya 
familia na mhusika mkuu wa 
elimu yake na alipofariki maisha 
yakabadilika.

Anasema mama yake hakuwa 

iano ya masomo na mwenzake.
“Majadiliano yamenijenga, 

kunipa ushupavu, kujiamini na 
kuniimarisha katika masomo 
huku nikiweka lengo la kufaulu 
ili niendelee na masomo ya juu.”

Anasema matokeo yalipotan-
gazwa yalimpa faraja, furaha na 
matumaini tena kumsahaulisha 
magumu aliyokumbana nayo 
wakati akisoma.

Anaibuka na alama A nane na 
B mbili na hivyo kumpa nafasi 
katika Shule ya Tumbi Sekondari 
kuwa msichana kinara kwenye 
matokeo ya mtihani wa kidato 
cha kwanza.

Binti huyu wa kwanza kwenye 
familia yake ya watoto watatu 
anaishukuru serikali kwa kujenga 
shule za kata na kuendelea 
kugharamia masomo, akieleza 
kuwa pengine bila kuwapo kwa 
shule hizo asingesoma.

“Kilichonipa ushindi katika 
safari hii ni kukubali kuwa seri-
kali inatusaidia, lazima kusoma. 
Nitumie muda kujifunza, 
kushauriana na kushirikiana na 
walimu na wenzangu na kuwa na 
msukumo wa kutaka kufaulu.”

Pia, anasema aliweka malengo 
ya kupata daraja la kwanza 
japo hakuwahi kuwashirikisha 
wengine lakini pia amekuwa 
akimtanguliza Mungu katika kila 
jambo kwani pamoja na misuko-
suko ya maisha aliyopitia Mungu 
amemvusha.

“Pamoja na yote hayo 
nawashukuru walimu wa Tumbi 
kwa jitihada za kufundisha wakati 
wote wakiwa karibu na wanafunzi 
ili kuwaandaa na kuwajenga 
kimasomo,” anasema na 
kuongeza kuwa anatamani kuwa 
daktari bingwa atakayekuwa 
karibu zaidi na jamii.

WASICHANA VINARA
Mkuu wa Sekondari Tumbi 

Fidelis Haule, anasema wasichana 
waliofanya mitihani ya kumaliza 
kidato cha nne mwaka 2023 wali-
kuwa 34.

Kati ya hao waliopata ufaulu wa 

HAPPINESS FREDY:
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El-nino, athari za mafuriko 
Watanzania jifunzeni haya

Asasi yaja kiubinadamu kuwalinda waraibu 
wasinyanyapaliwe, watajuzwa sheria, haki
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ELIMU
 NA JULIETH MKIRERI, KIBAHA

za baba yao ikiwamo nyumba.
“Uvumilivu ulifika ukingoni 

baada ya kufika kidato cha tatu 
mambo yakazidi kuwa magumu 
nikatoroka nyumbani kwenda 
kuishi jirani na shuleni, tena 
karibu ambako nilikuwa nak-
wenda na kurudi kila siku.”

“Nilitoroka nyumbani baada 
ya kuona mateso na vurugu za 
familia zikiendelea nikaenda 
kuishi sehemu ambayo hakuna 
aliyenijua. Nikiwa huko  nilik-
wenda kila siku shuleni mpaka 
nimemaliza kidato cha nne,” 
anasema Happness, lakini 
akakataa kuzungumzia eneo hilo.

Mahali alipokuwa anaishi Hap-
piness napo licha ya kwenda 
shuleni, anasema palimpa wakati 
mgumu ni gharama za usafiri. Kila 
siku alilazimika kupanda magari 
manne na bodaboda kwenda 
shule na kurudi nyumbani.

SHIDA BARABARANI
Amekumbana na vikwazo vingi 

ikiwamo kunusurika ajali na ush-
awishi wa wanaume ambavyo 
vingekatiza masomo yake.

Pamoja na mambo kuwa 
magumu aliweka malengo ya 
kutoka nyumbani saa 11 alfajiri 
kuelekea shuleni na kurudi saa 
3:00 usiku, akiazimia kuwahi na 
bila kukosa kipindi darasani.

Anasema akiwa shuleni mara 
nyingi alisahau magumu anayo-
pitia, akiwahi kuingia darasani 
mpaka saa 8:30 na kusoma hadi 
jioni lakini pia kufanya majadil-

mwajiriwa wala mjasiriamali na 
kwa ujumla alimtegemea mume 
wake pekee na alipofariki ilikuwa 
pia ni mtikisiko.

“Kutokana na maisha nyum-
bani kuwa magumu nikwenda 
shuleni kwa msaada wa majirani 
ambao walikuwa wakinunulia 
sare za shule, kunilipia nauli na 
mahitaji ya shule.” Anaongeza.

“Mama hakuwa na biashara 

wala ajira baada ya baba kufariki 
alianza kutumia cherehani 
kushona nguo akiweka viraka 
ambavyo vilimpa vijisenti kidogo 
vilivyotusaidia kupata chakula 
tu,” anasema Happiness.

Anaeleza kuwa familia yao 
iliishi muda mrefu katika mazin-
gira magumu kutokana na kukosa 
msaada wa wanafamilia wal-
iokuwa wanataka kuwapora mali 
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tabasamu Papa, 
Rais Samia Vatican 
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HABARI KITAIFA

Kikwete: Niliishi na Lowassa hivi 

MKUTANO MIFUMO YA CHAKULA

Mwenyekiti wa Taasisi ya Mwalimu Nyerere Joseph Butiku, akisaini kitabu cha maom-
bolezo kwenye msiba wa Edward Lowassa, Masaki, Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI 

Na Waandishi Wetu

RAIS mstaafu Jakaya Kikwete 
jana alifika kwenye msiba wa 
Waziri Mkuu wake wa kwanza, 
Edward Lowassa, akifunguka ‘ya 
kabatini’ maisha yao ya ofisini na 
uswahiba wao.

Lowassa aliyefariki dunia Jum-
amosi iliyopita, alikuwa sehemu 
ya safu iliyompambania Kikwete 
kwa mara ya kwanza katika Uch-
aguzi Mkuu wa mwaka 1995 na 
ule wa 2005 uliomweka madara-
kani.

Kwa mujibu wa Kikwete, Lo-
wassa ni sehemu ya ‘mabwana 
mipango’ watatu waliomshawi-
shi kuwania nafasi ya wadhifa 
ambao leo unampa hadhi Rais 
mstaafu.

“Ninamfahamu marehemu 
(Lowassa) kwa muda mrefu, tu-
likuwa vijana pamoja, tulikuwa 
chuo kikuu (UDSM) pamoja, nil-
imtangulia mimi mwaka mmoja,” 
alitamka Kikwete kwa sauti ya 
utashi, akiendelea:

“Tulitangulia sisi kuingia kwe-
nye chama (TANU) na baadaye 
yeye akafuata. Tumefanya kazi 
wote kwenye chama kwa muda 
wote, mimi nikaendelea na shu-
ghuli za jeshi ( JWTZ) na baadaye 
tena nikarudi kwenye chama.

“Mwenzangu aliendelea moja 
kwa moja kwenye shughuli za 
chama, baadaye akawa mbunge 
na mimi baadaye nikateuliwa 
kuwa mbunge, naibu waziri. 
Kwa hiyo, tukawa wote kwe-
nye harakati za kisiasa.”

Akiwa ameambatana na 
mkewe, Salma, Kikwete pia ali-
zungumzia misukosuko ya kisia-
sa iliyowagusa katika urafiki wao, 
akiitaja kuwa “ni changamoto 
kwenye maisha na haifuti mema 
na mazuri aliyolifanyia taifa”. 

Lowassa alitumikia nafasi ya 
Waziri Mkuu katika zama za Kik-
wete kwa miaka miwili na miezi 
kadhaa kabla ya kujiuzulu na 
baadaye kuibukia kuwa mgom-
bea urais kwa tiketi ya CHADEMA 
baada ya kukwama kuipata tiketi 
hiyo kwa kofia ya CCM mwaka 
2015.

Kikwete alisimulia mkasa wa 
mwaka 1995, akiwa nyumbani 
kwake, alifuatwa na marafiki 
zake watatu wakiongozwa na 
aliyewahi kuwa Spika wa Bunge, 
Hayati Samuel Sitta, Lowassa 
na Rostam Aziz. Wakamshauri 
aende na rafiki yake (Lowassa) 
kuchukua fomu ya kuwania 
urais.

“Mwaka 1995, siku moja asu-
buhi, nikapokea ugeni, mtoto 
akaja chumbani, akaniambia 
‘baba kuna wageni’. Nikaenda 
chini nikakuta marafiki zangu 
watatu, kaka yangu Samwel Sitta, 
Edward Lowassa na Rostam Aziz. 
Wakaja kuniambia kwamba ‘tu-
nataka mwende na Edward Do-
doma mkachukue fomu.

“Mimi nikasema ‘jambo hilo 
halipo kwenye mawazo yangu’, 
lakini mwenzangu lipo kwenye 
mawazo yake... nikasema ‘basi 

mwacheni aende...’ naye akase-
ma ‘na mimi siendi bila wewe’. 
Basi ikabaki ndiyo historia. 

“Tukabishana mpaka tukafika 
mahali tukakubaliana... ‘basi wa-
cha twende’. Kwahiyo, tukaenda 
tukachukua fomu zile tukazi-
jaza, zikarudishwa... mchakato 
ndani ya chama... mwenzangu 
hakubahatika... mimi nikaba-
hatika kuwamo katika wale wa-
tano.

“Na baadaye tukapigiwa kura 
kwenye NEC nikawamo kwenye 
wale watatu... kwenda mkutano 
mkuu... nikawamo katika wawili 
na tulivyobaki wawili kura zan-
gu hazikutosha... akapata Mzee 
Mkapa... mimi nikaja kuwa Wa-
ziri wake wa Mambo ya Nje na 
mwenzangu (Lowassa) akaja 
kuwa waziri tena,” alisimulia.

Kikwete alisema wakiwa wa-
natumikia nafasi hizo, waliende-
lea kuweka mikakati kwa ajili ya 
kugombea tena katika Uchaguzi 
Mkuu wa mwaka 2005.

“Basi tumeendelea hivyo na 
kuweka mikakati ya pamoja 
ya mwaka 2005, tukateuliwa 
kugombea, mwenzangu aka-
teuliwa kuwa Waziri Mkuu... 
akapata changamoto katikati, 
ikabidi akae pembeni... lakini tu-
kaendelea kuwa pamoja, kuwa 
marafiki, tukishirikiana kwa kila 
linalowezekana.

“Ameugua, Mwenyezi Mungu 
ameichukua roho yake. Nina-
choshauri tu tuendelee kum-
wombea, (Mungu) aipokee roho 
yake na aiweke mahala pema 
peponi. 

“Edward ametoa mchango 
mkubwa kwa taifa letu, yaliyo-
tokea ni changamoto katika mai-
sha, lakini hayafuti yale mema 
na mazuri aliyolifanyia taifa 

letu,” alisema.
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein 

Ali Mwinyi alisema amepokea 
taarifa za kifo cha Lowassa kwa 
masikitiko makubwa kwa saba-
bu walifanya naye kazi wakiwa 
mawaziri katika serikali ya awa-
mu ya tatu.

Alisema amekwenda kutoa 
salamu za pole kwa familia ya 
marehemu kwa niaba ya wa-
nanchi na Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar kwa kutambua 
mchango mkubwa wa kiongozi 
huyo kwa taifa.

WATAKA KITABU 
Mbunge wa Nkasi Kaskazini 

(CHADEMA), Aida Khenani na 
Kiongozi wa ACT-Wazalendo, 
Zitto Kabwe, wameomba ki-
andikwe kitabu cha kumbukum-
bu ya Lowassa ili kumbukumbu 
nzuri kuhusu maisha yake ya 
uongozi na siasa zibaki kuwa 
funzo kwa viongozi na wanasia-
sa wengine nchini.

Wanasiasa hao walitoa kauli 
hiyo kwa nyakati tofauti wakati 
wakizungumzia milima na ma-
bonde aliyopitia Lowassa.

Zitto alisema kitendo cha 
Lowassa kujiuzulu nafasi yake 
lilikuwa ni jambo kubwa am-
balo linapaswa kuwa mfano kwa 
viongozi wengine pale inapowa-
bidi kufanya hivyo.

“Lowassa alipata ajali ya ki-
siasa, ikatokea skendo kubwa tu 
ya Richmond, Kamati ya Bunge 
ikatoa taarifa na mimi nilikuwa 
bungeni siku ile, na yeye akaona 
kwamba ametajwa, na alisema 
siku ile kwamba ‘nimeonewa na 
sikupewa nafasi ya kusikilizwa, 
lakini inaonekana shida ni Uwa-
ziri Mkuu’, akaachia nafasi hiyo.

“Ni hatua kubwa sana kwa 

sababu Waziri Mkuu, katika 
nchi yetu ni mtu wa tatu katika 
utendaji na uongozaji wa seri-
kali na dola, na alikuwa mtu wa 
kwanza kuzungumza bungeni 
siku ile, na akamaliza mjadala 
kwa kujiuzulu na serikali nzi-
ma ikaanguka, Rais Kikwete 
akatafuta Waziri Mkuu mwing-
ine, akaunda serikali,” alisema 
Zitto.

Alisema licha ya Lowassa 
kuanguka kisiasa, baadaye 
aliibuka na kuwa mwanasiasa 
mkubwa na kila mtu akawa ana-
taka kumwona na kuwa upande 
wake. Kumbukumbu hizo zote 
zinapaswa kuwekwa kwenye vi-
tabu ili kubaki kuwa funzo.

“Ingekuwa ni nchi nyingine 
sasa hivi kungekuwa kuna vi-
tabu kuhusiana na kuanguka na 
kusimama kwa Lowassa, lakini 
nchi yetu utamaduni ni mdogo, 
kulipaswa kuwa na utafiti wa 
kutazama hayo.

“Maana yake ninakumbuka 
mwaka 2008, Lowassa alikuwa 
akitembea anaweza kuzomewa, 
lakini miaka miwili baadaye kila 
mtu alitaka kuonana naye, kila 
mtu alitaka kuwa upande wake,” 
alisema.

Zitto alikumbushia pia ‘Safari 
ya Matumaini’ aliyoianzisha Lo-
wassa na namna ‘ilivyosomba’ 
watu.

“Kama kuna jambo ambalo 
ninaweza kujifunza kwa Lowas-
sa ni uwezo wa kufanya uamuzi, 
lakini neno lingine kwa taifa na 
kwa Rais wa Jamhuri, lazima tu-
fanye kitu cha kumthamini na 
kumkumbuka Lowassa,” alise-
ma.

Mbunge Khenani (CHADE-
MA) alisema Lowassa alionesha 
mfano wa kuigwa kwa kutan-

guliza maslahi ya taifa badala ya 
maslahi yake pale alipoonesha 
uthubutu na kujiuzulu.

“Kwenye uongozi ameacha 
alama yake, kama kiongozi la-
zima uoneshe mfano wa kuigwa, 
alionesha pamoja na kwamba ali-
kuwa na nafasi kubwa ya Waziri 
Mkuu, akajiuzulu.

“Kwa wale ambao wanaweza 
kusaidia hasa familia yake, yale 
wanayoyajua na watu wa karibu 
wasaidie kuacha kumbukumbu 
halisi kwenye taifa letu kwa 
sababu wana alama yake,” alise-
ma mbunge huyo akikumbuka 
pia mchango wa Lowassa kwa 
CHADEMA kuchukua viti vingi 
vya ubunge na udiwani mwaka 
2015.

STEVEN WASSIRA
Mwanasiasa mkongwe, Ste-

phen Wassira alisema Lowassa 
alifanya kazi kubwa ndani ya 
CCM na serikali. Katika awamu ya 
tatu aliimarisha utoaji elimum-
singi.

“Ninachoweza kuongea ni 
kwamba msiba wa ndugu yetu 
Edward Lowassa umetuondolea 
mtu muhimu sana ambaye ali-
kuwa anatoa mchango mkubwa 
kwa maendeleo ya nchi yetu,” 
alisema.

Aliwasihi Watanzania kuwa 
wakati wanaombeleza kifo 
cha kiongozi huyo wasikubali 
msiba wake uwagawe kichama 
au kitaifa, bali uwe kiungo cha 
kuwaunganisha na kuwafanya 
kuwa wamoja.

Mfanyabiashara Azim Dewji 
alisema Lowassa alikuwa kiongo-
zi mwenye uchungu na nchi yake 
na kutaka watu wote wafahamu 
kuwa nchi ni yao na kufanya kazi 
kwa maslahi ya nchi.

PAUL MAKONDA
Katibu wa NEC (CCM) Itikadi, 

Uenezi na Mafunzo, Paul Makon-
da, alisema alichojifunza kwa Lo-
wassa ni ustahamilivu kwa kuwa 
katika maisha yake hajawahi 
kuinua kinywa chake na kujibu 
mapigo katika mapambano yote 
aliyoyapitia.

Aliwasihi Watanzania kum-
wenzi kiongozi huyo kwa kuiga 
mfano wa mema aliyoyatenda 
ikiwamo kutowekeana uhasama 
na visasi, bali washikamane na 
kuijenga nchi.

Makonda pia aliwataka watu 
kuacha kumzungumzia mtu kwa 
mazuri pale anapofariki dunia, 
akisisitiza wale ambao hawak-
wenda kumjulia hali wakati 
anaumwa, waache alichokiita 
unafiki kwa  kujifanya kuwa ni 
rafiki yao.

“Tuache unafiki kuna wengine 
wanajiita marafiki wa Lowassa na 
hawakwenda kumwona halafu 
baada ya kufariki dunia wanaji-
fanya wao marafiki zake, lakini 
hawakujitokeza, waache kumse-
mea mtu mazuri baada ya kufa,” 
alisema.
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Kikwete: 
Niliishi na 
Lowassa hivi 

Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba, akisalimiana na Naibu Ofisa Mtendaji Mkuu wa Shirika la Changamo-
to za Milenia, Chidi Blyeden, walipokutana na kufanya mazungumzo na ujumbe wa shirika hilo kuhusu namna 
Tanzania itakavyotekeleza na kunufaika na mpango wa ruzuku zinazolenga kusaidia mageuzi ya kisera na 
kitaasisi ili kutatua vikwazo vya ukuaji uchumi mazungumzo hayo yalifanyika katika Ofisi za Hazina Ndogo, 
jijini Dar es Salaam jana. Habari Uk 5. PICHA: WIZARA YA FEDHA

Dakika 25 zawapa tabasamu 
Papa, Rais Samia Vatican
Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan 
ameteta na Papa Fransisco 
jijini Vatican katika mazun-
gumzo ya faragha yaliyodu-
mu kwa dakika 25, baadaye 
kuripotiwa wameridhika na 
uhusiano wa kidiplomasia 
kati ya Vatican na Tanzania.

Radio Vatican ndiyo iliyor-
ipoti mazungumzo hayo ya 
faragha, ikieleza kuwa vion-
gozi hao pia wameridhika 
na  mchango wa Kanisa Ka-
toliki katika ustawi na maen-
deleo ya watu wa Mungu hu-
susan katika sekta za elimu, 
afya na ustawi wa jamii.

“Baadaye  wamejielekeza 
zaidi katika masuala ya ki-
jamii,  kikanda na kimataifa 
na umuhimu amani,” al-
iripoti Padri  Richard  Mjig-
wa akiwa Vatican.

Taarifa zinaonesha kwam-
ba ni miaka 12 tangu Rais wa 
Tanzania azuru Vatican. Rais 
mstaafu Jakaya Kikwete al-
imtembelea Papa Benedikto 
XVI Januari 19, 2012 na ku-
zungumza naye kwa dakika 
15.

Akizungumzia uhusiano 

wa kidiplomasia kati ya 
Tanzania na Vatican, Padre 
Mjigwa alisema ulianzishwa 
Aprili 19, 1968 na  kwam-
ba  Askofu Mkuu Pierluigi 
Sartorelli,  aliteuliwa  kuwa 
Balozi wa kwanza wa Vatican 
nchini, nafasi aliyoitumikia 
hadi Desemba 22, 1970.

“Uhusiano huu kama al-
ivyobainisha Baba Mtakatifu 
Benedikto XVI wakati ak-
ipokea hati za utambulisho 
kutoka kwa Balozi Ali Abeid 
Aman Karume wa Tanzania 
mjini Vatican, unasimikwa 
katika tunu msingi za  am-
ani, haki, mshikamano na 
uhuru, kwani haya ni mam-
bo yanayopata asili yake 
kutoka katika utu, heshima 
na haki  za  msingi za bin-
adamu,  ustawi, maendeleo 
na mafao ya wengi yakipewa 
msukumo wa pekee,” ali-
fafanua.

Baada ya kuzungumza na 
Papa Fransisco,  Rais Samia 
alikutana na  kuzungumza 
na Kardinali Pietro Parolin, 
Katibu Mkuu wa Vatican 
aliyekuwa ameambatana na 
Askofu Mkuu Paul Richard 
Gallagher  na  Katibu Mkuu 

wa Mambo ya Nchi za Nje, 
Ushirikiano na Mashirika ya 
Kimataifa.

Padre Mjigwa alisema 
Kanisa Katoliki Tanza-
nia limekuwa mstari wa 
mbele katika kuchangia 
ustawi na maendeleo ya wa-
nanchi kupitia  elimu, afya, 
maendeleo na ustawi wa 
jamii na huduma ya maisha 
ya kiroho.

Kwa mujibu wa Padre 
Mjigwa, Kanisa Katoliki nchi-
ni linamiliki na kuendesha 
shule za awali 240, za msingi 
147, sekondari 244, vyuo vya 
ufundi na vyuo vikuu vitano.

“Shule na taasisi za elimu 
ya juu pamoja na vyuo vi-
kuu vinavyomilikiwa na 
kuendeshwa na Kanisa Ka-
toliki, vimekuwa ni vituo 
makini vya kuandaa vijana 
kiakili, kimaadili, kiroho na 
kiutu kwa kuzingatia ubora 
na viwango vya kitaifa na ki-
mataifa,” alisema.

Katika mkutano wa Janu-
ari 19, 2012, Rais mstaafu Kik-
wete na Papa Benedikto XVI 
waligusia majadiliano ya ki-
dini na amani katika eneo la 
Maziwa Makuu,  afya,  usta-

wi, maendeleo na maslahi 
ya wengi.

Katika ziara yake, Rais Sa-
mia ameambatana na Mama 
Evaline Malisa Ntenga, am-
baye ni Mjumbe wa Bodi 
ya Umoja wa  Wanawake 
Wakatoliki Duniani na Rais 
wa  Umoja wa Mashirika ya 
Kikatoliki Duniani (WUC-
WO) barani  Afrika, ambaye 
ni Mwenyekiti wa Umoja wa 
Wanawake Wakatoliki nchini 
(WAWATA).

Pia ameambatana na 
Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Walei Taifa,  Prof. De-
ogratias Rutatora, Mwe-
nyekiti  wa Umoja wa 
Vijana Wakatoliki Wafan-
yakazi Tanzania,  Leonard 
Mapolu,  Mwenyekiti wa 
Halmashauri Walei, Jimbo 
Katoliki la Zanzibar, Dalmas 
Gregory  na Mwenyekiti wa 
Utoto Mtakatifu, Jimbo Kuu 
la Dar es Salaam,  Theresia 
Seda. 

Wengine ni baadhi ya 
viongozi waandamizi seri-
kalini akiwamo Waziri wa 
Mambo ya Nje na Ushiriki-
ano wa Afrika Mashariki, 
January Makamba.

SHEIKH MKUU
Sheikh Mkuu wa Tanzania, Dk. Abuba-

kar Zubeir, aliwasihi wananchi kuendelea 
kumkumbuka kiongozi huyo kwa mazuri 
aliyoyafanya kwa taifa.

Mbunge wa Simanjiro, Christopher Ole 
Sendeka, akizungumzia maisha ya kisiasa 
ndani na nje ya CCM na utendaji wa Lo-
wassa, alisema hakuwa kiongozi aliyeku-
wa anasema ‘nenda uje kesho’.

LUHAGA MPINA
Mbunge wa Kisesa, Luhaga Mpina, pia 

alimwelezea Lowassa kama Waziri Mkuu 
aliyekuwa na uamuzi mgumu, akitilia 
mkazo kuimarisha sekta ya elimu.

“Taifa limepata hasara kubwa ya kum-
poteza aliyekuwa Waziri Mkuu, Edward 
Lowassa. Kwa kweli tutamkumbuka kwa 
mambo mengi. Moja  ni uwezo mkubwa 
wa Lowassa katika kusimamia shughuli za 
serikali.

“Kile kilichopangwa kufanyika aliku-
wa na uwezo mkubwa sana wa kukisima-
mia  na kukifuatilia. Wote mtakumbuka 
wakati tunaanza ujenzi wa shule za se-
kondari kila kata mwaka 2006, Lowassa 
akiwa Waziri Mkuu, alituita viongozi wa 
maeneo mbalimbali na kupewa maelek-
ezo kwamba tunaanza ujenzi wa shule za 
kata na alisimamia hilo,” alisema

NAIBU SPIKA 
Mussa Zungu, Naibu Spika alisema Lo-

wassa alikuwa na uamuzi mgumu na ali-
kuwa mkali, mcheshi na hakupenda kum-
wonea mtu wala kumdharau mtu.

Alisema wakati yeye akiwa Makamu 
Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Mambo ya Nje, Lowassa alikuwa 
Mwenyekiti wake, ndiko alikoanza kum-
jua vizuri, akaona uwezo, nguvu zake na 
ushawishi wake kwa mabalozi wa nchi 
mbalimbali.

“Huu ni msiba mkubwa sana kwa Wa-
tanzania wote. Mimi binafsi nimeguswa 
sana na msiba huu. Niliwahi kukutana na 
Lowassa katika zaira yake Mkoa wa Dar es 
Salaam, alivyokuja na ajenda za shule za 
kata, na yeye kipindi kile alikuwa na Wa-
ziri Mkuu na Waziri wa Elimu alikuwa Ma-
greth Sitta.  “Niliona namna alivyohangai-
kia shule zile, na kwa kweli shule hizi, ndio 
sasa zilizofaulisha watoto wetu, na vijana 
wengi wanapata division One (daraja la 
kwanza) kutoka shule zile,” alisema.

Mbunge wa Viti Maalum, Mkoa wa Dar 
es Salaam, Mariam Kisangi,  alisema Lo-
wassa atakumbukwa kwa kuacha alama 
ya kudumu katika sekta ya elimu nchini, 
hasa pale alipotafuta mwarobaini wa 
changamoto kubwa ya watoto waliofaulu 
darasa la saba kukosa madarasa ya ku-
somea kidato cha kwanza.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe, Anthony 
Mtaka alisema Lowassa alikuwa mwana-
siasa na kiongozi mwenye kishindo.

“Ninaweza kusema ulikuwa tembo wa 
siasa za CCM, kwa kauli na matendo ul-
ibeba haiba ya kiongozi mwenye maono, 
matamanio na uamuzi wenye matokeo. 
Alama ya kazi zako kwa taifa lako pendwa 
la Tanzania hazihitaji tochi,” alisema.

-Imeandikwa na Elizabeth Zaya na 
Jenifer Gilla (DAR), Godfrey Mushi (DO-
DOMA)
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Na Augusta Njoji, DODOMA

MATUMIZI holela ya njia ya 
dharura ya vidonge vya uzazi wa 
mpango (P2) yameibuliwa tena bun-
geni, Mbunge wa Viti Maalum (CCM), 
Dk. Thea Ntara akitaka serikali kuja 
na utaratibu wa kudhibiti matumizi 
hayo hasa kwa mabinti kwa kuwa 
kuna hatari wasipate watoto pindi 
watakapokuwa tayari kuzaa.

Akiuliza maswali bungeni jana, 
mbunge huyo alisema matumizi ya 
P2 yamekuwa tishio kwa mabinti, 
wanatumia dawa hizo kama wa-
navyotumia dawa za kupunguza 
maumivu.

“Yaani hakuna utaratibu, tutafika 
wakati mabinti watashindwa kupata 
watoto. Je, serikali ina mpango gani 
wa kutoa elimu kwa mabinti ili kua-
cha matumizi ya P2 na vinywaji wa 
kuongeza nguvu?” alihoji.

Mbunge wa Kinondoni (CCM), Ab-
bas Tarimba, alihoji sababu za seri-
kali kutoa rukhsa ya dawa aina ya 
P2 kutumika licha ya kukiri kuwa na 
madhara.

Akijibu maswali hayo, Naibu Wazi-
ri wa Afya, Dk. Godwin Mollel, alise-
ma matumizi ya ovyo ya P2 yanasa-
babisha madhara mengi ikiwamo 
kupata matatizo ya mifupa.

Aliomba wabunge kuendelea ku-
hamasisha matumizi sahihi ya P2 
kwa kuzingatia ushauri wa kitaala-
mu.

“Suala la Sayana Press na Depo 
ni dawa za aina moja, unachomwa 
kwenye misuli na hii nyingine una-
chomwa kwenye ngozi, Sayana 
Press ikiruhusiwa ovyo ovyo, tutain-
gia kwenye matatizo sawa na P2,” 
alisema.

Katika majibu yake kwa swali la 
Mbunge Tarimba, Dk. Mollel alisema 
dawa yoyote isipotumika kwa kufua-
ta taratibu ina madhara na kwamba 
shida iliyoko kwenye P2 ni kutumia 
kila wakati kinyume cha taratibu.

“Unafanya haya mambo bila ku-
fuata utaratibu halafu unameza P2, 
haya ndio yanayotuletea shida. Tu-
nataka watu wafuate taratibu zina-
zotakiwa,” alisema.

Katika swali la msingi, Mbunge 
Ntara alihoji mpango wa serikali 
kutoa rukhsa kwa kutumika Sayana 
Press kama njia ya uzazi wa mpango 
badala ya kutumia P2 bila utaratibu.

Naibu Waziri Mollel, akijibu swali 
hilo, alisema Sayana Press imesa-
jiliwa na Mamlaka ya Dawa na Vifaa 
Tiba (TMDA) na inapatikana kwenye 
vituo binafsi vya kutolea huduma za 
afya kwa wateja wanaohitaji.

“P2 ni njia ya dharura ya vidonge 
vya uzazi wa mpango ambayo hutu-
mika kuzuia mimba kwa mwanamke 
aliyefanya tendo la ndoa bila kinga.

“Kwa mfano, aliyebakwa au am-
etumia mpira wa kiume ukapasuka 
na anadhani anaweza kupata mim-
ba asiyoitarajia wakati Sayana Press 
ni njia ya kuzuia kupata ujauzito kwa 
muda mrefu, hivyo matumizi ya ku-
zuia mimba kwa Sayana Press na P2 
ni tofauti,” alifafanua.

Matumizi ya P2 
yazua jambo 
bungeni

Waziri wa Utalii na 
Mambo ya Kale, 
Mudrik Ramdhan 
Soraga (katikati), aki-
wa pamoja Waziri wa 
Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Wa-
toto Zanzibar, Riziki 
Pembe Juma (wa pili 
kushoto), Mkurugenzi 
Mkuu wa Kampuni 
ya Oryx Gas, Benoite 
Araman (kushoto) na 
Katibu wa Idara ya 
SUKI CCM, Zanzibar, 
Khadija Salim (wa 
pili kulia), wakimka-
bidhi mtungi wa gesi 
ya kupikia ya ORYX 
mmoja wa wajasiri-
amali, mitungi 1000 
ilikabidhiwa jana 
katika viwanja vya 
Maisara, Zanzibar. 
PICHA: MPIGAPICHA 
WETU

Zitto naye aitisha maandamano 
Na Maulid Mmbaga

KIONGOZI wa Chama cha 
ACT-Wazalendo, Zitto Kabwe, 
ametaja masuala matatu am-
bayo ameonya kuwa yasipo-
fanyiwa kazi, yatasababisha 
madhara kwa taifa.

Amesema moja ya mambo 
hayo ni uhaba wa ajira kwa 
vijana, akiutaja ni “mwiba 
mchungu kwa taifa”, lakini 
serikali haijielekezi kisera 
kujenga uchumi unaozalisha 
ajira nyingi, bora na zenye 
staha.

Akizungumza jana mkoani 
Dar es Salaam wakati wa kikao 
cha wajumbe wa Halmashauri 
Kuu ya chama hicho, Zitto 
alitaja changamoto nyingine 
ni migogoro ya ardhi na ya 
mipaka kati ya hifadhi na vi-
jiji pamoja na kupanda kwa 
gharama za maisha kunako-
sababisha wananchi kushind-
wa kumudu maisha ya kila 
siku.

Zitto pia alisema wamesikit-
ishwa na kusuasua kwa miradi 
miwili ukiwamo wa kuchakata 
gesi asilia wa Lindi na wa 
kuzalisha chuma na makaa 
ya mawe ulioko Mkoa wa 
Njombe, akieleza kuwa ina 
faida kubwa kwa uchumi na 

ina fungamanisho imara kwa 
sekta nyingi za uchumi.

“Wakati mwingine huwa 
ninawaza kwamba labda kuna 
uchawi katika uendeshaji 
wa serikali, ambao unawa-
fanya viongozi wenye dha-
mana kuachana na mambo 
ya maana ambayo faida yake 
haimithiliki,” alisema Zitto.

Aliongeza kuwa endapo 
mradi wa gesi (LNG) Lindi 
wenye thamani ya Dola bil-
ioni 40, mkataba wake un-
getiwa saini tangu mwezi Mei 
2023, ungeongeza ajira katika 
mnyororo wa thamani pamoja 
na mapato ya fedha za kigeni 
na kuwafanya wasihangaike 
na ukosefu wa dola unaolala-
mikiwa kwa sasa.

Alitoa rai kwa serikali iache 
kusuasua katika mambo 
yenye kila dalili za kuibadili-
sha nchi kiuchumi. 

Alisema ni jambo la kush-
angaza kuagiza chuma kutoka 
nje cha thamani ya Dola bil-
ioni moja kila mwaka, ilhali 
Ludewa kuna chuma kimelala 
miaka zaidi ya 1,000 kwenye 
mradi wa Mchuchuma na Li-
ganga.

“Serikali itambue kwamba 
vijana wa Tanzania wamecho-
ka kusikia masimulizi na saba-
bu zilezile kila siku. Watanza-

nia wanataka kuona uamuzi 
ukichukuliwa ili ajira nyingi 
na bora zitengenezwe na taifa 
lipige hatua kubwa.

“Tunaitaka serikali iweke 
wazi ratiba ya utekelezaji mi-
radi hii muhimu sana kwa 
uchumi wa taifa. Niwatake 
viongozi wetu wa mikoa ya 
Lindi na Njombe na wilaya 
zake mtakaporudi kwenye 
mikoa yenu mfanye mazun-
gumzo na wanachama na wa-
nanchi wa mikoa hii kupata 
njia za kushinikiza miradi hii 
kuanza kutekelezwa.

“Ikiwezekana hata kufanya 
maandamano ya amani ya 
mara kwa mara kwenye mikoa 
yenu kushinikiza miradi hii 
kuanza ili kuzalisha ajira kwa 
vijana wetu, kukuza uchumi 
wetu na kuongeza mapato ya 
fedha za kigeni kwa taifa letu. 

“Tusiruhusu warasimu 
wachache serikalini kwa saba-
bu wanazojua wao kuchelew-
esha miradi muhimu na ya 
kimkakati,” alisema Zitto.

Alitoa rai kwa viongozi na 
wanachama wa chama hicho 
kuimarisha umoja na mshika-
mano kwa maslahi mapana 
ya chama hicho na wananchi 
kwa ujumla, akisisitiza kuwa 
kukitokea mjumbe atakaye-
wasilisha hoja ya kuwatenga 

kama chama, ‘wambwage’.
Vilevile, alisema utamaduni 

wa uongozi wa pamoja una-
taka kufanya uamuzi wa ki-
taasisi kupitia maboresho ya 
katiba yao. 

Alisisitiza kila mwanachama 
na kiongozi wa ACT afahamu 
kuwa kwenye chama hicho 
anapewa dhamana na wen-
zake kulingana na mahitaji ya 
wakati huo.

“Ikifika wakati mwanacha-
ma mwingine anapaswa kube-
ba dhamana, haina maana 
kuwa aliyekuwapo kashindwa, 
la hasha! Bali mazingira yana-
taka ili kufikia malengo yetu 
na shabaha, mwanachama 
mwingine abebe maono na 
wengine tumsaidie kumwon-
dolea magugu kwenye njia ili 
atufikishe,” alisema Zitto.

Aliongeza: “Kila mmoja 
wetu ana wajibu wa kusima-
ma pamoja kama timu moja, 
tukiwa na lengo moja la kufan-
ikisha malengo na mipango ya 
chama chetu. 

“Tulinde na kuimarisha 
umoja wetu, tukijua kwamba 
nguvu zetu zinapatikana kati-
ka umoja wetu. Tuweke kando 
tofauti    zetu za kibinafsi na 
tuzingatie maslahi ya pamoja 
ya chama chetu,” alisisitiza 
Zitto.

Apandishwa kizimbani kwa mashtaka ya kunajisi mtoto
Na Samson Chacha, 
TARIME

MKAZI wa Kitongoji cha 
Sang’ang’a, Kijiji cha Nyabisa-
ga, Kata ya Pemba, wilayani Ta-
rime, Kassim Matiko (42) ame-
fikishwa katika Mahakama ya 
Wilaya ya Tarime, akikabiliwa 
na mashtaka ya kunajisi mwa-
nafunzi wa darasa la saba wa 
Shule ya Msingi Sang’ang’a.

Imedaiwa mahakamani 
kuwa mshtakiwa kwa nyakati 
tofauti alitenda ukatili dhidi ya 
mtoto huyo ( jina tunalo) waka-
ti mtoto huyo alipokwenda ku-
chota maji kwenye kisima cha 
mshtakiwa.

Akisoma mashtaka hayo 
mbele ya Hakimu Mkazi wa 
Mahakama ya Wilaya ya Ta-
rime, Stanley Mwakihaba, 
Mwendesha Mashtaka wa 

Serikali, Davis Kasesigwa al-
idai mshtakiwa alinajisi mwa-
nafunzi huyo kwa nyakati 
tofauti kati ya tarehe 29 De-
semba 2023 na 31 Desemba 
2023 wakati mwanafunzi huyo 
alipokwenda kuchota maji 
mchana kwenye kisima hicho.

Mtuhumiwa  Kassim  alikana 
kutenda Kosa hilo na kuomba 
dhamana. Hakimu Mwakihaba 
alitoa masharti ya dhamana 

kuwa na wadhamini wawili, 
kila mmoja awe mtumishi wa 
umma na aweke bondi ya Sh. 
milioni tano.

Mshtakiwa alishindwa 
kutimiza masharti ya dhama-
na, hivyo kupelekwa maha-
busu hadi tarehe 20 Februari 
mwaka huu kesi yake ikatajwa 
tena kwa ajili ya  kusomewa 
maelezo ya awali kuhusiana na 
mashtaka yanayomkabili.
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Na Benny Mwaipaja

WAZIRI wa Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba 
ameshukuru Marekani kupitia Shirika lake 
la Changamoto za Milenia (MCC) kwa kui-
teua Tanzania kuwa moja ya nchi zilizoko 
kwenye mpango wa kunufaika na ruzuku 
zinazolenga kusaidia mageuzi ya kisera 
na kitaasisi ili kutatua vikwazo vya ukuaji 
uchumi. 

Dk. Nchemba alitoa shukrani hizo jana 
jijini Dar es Salaam alipokutana na kufanya 
mazungumzo na ujumbe wa MCC, ukiongo-
zwa na Naibu Ofisa Mtendaji Mkuu wake, 
Chidi Blyeden.

Aliueleza ujumbe huo kuwa Tanzania im-
epiga hatua kubwa katika kusimamia  uchu-
mi wake, masuala ya utawala bora, haki za 
binadamu na demokrasia. Sasa imetekeleza 
kwa kiwango kikubwa vigezo vilivyowekwa 
na shirika hilo ili nchi iweze kunufaika na 
mpango huo.

Dk. Nchemba alishukuru MCC kwa mchan-
go wake mkubwa katika maendeleo ya nchi 
ambapo kupitia Mradi wa Changamoto za 
Milenia uliotekelezwa nchini kwa miaka 
mitano kuanzia mwaka 2008 hadi 2013, uli-
iwezesha Tanzania kupata Dola za Marekani 
milioni 698 zilizotumika kutekeleza miradi 
katika sekta za usafirishaji, nishati na maji.

“Mheshimiwa Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san, ameituliza nchi kisiasa na ana nia ya 
dhati ya kuituliza nchi kwa kuruhusu masu-
ala ya kisiasa kufanyika kwa uwazi na hatua 
hii si tu kwa ajili ya kutekeleza vigezo vya 
taasisi yoyote, bali ni nia yake ya dhati ya 
kulinda uhuru wa watu,” alisema.

Naye Naibu Ofisa Mtendaji Mkuu wa MCC, 
Blyeden, alipongeza Tanzania kwa hatua 
kubwa ilizopiga katika kuimarisha masu-
ala ya utawala bora, demokrasia na haki za 
binadamu chini ya utawala wa Rais Samia, 
hatua iliyolifanya shirika lake kurejesha ush-
irikiano na serikali.

Alisema wataalamu kutoka MCC wanaen-
delea na mijadala na wataalamu wa seri-
kali ili kuharakisha kuanza kwa utekelezaji 
mpango huo ambao matokeo yake hapo 
baadaye utaiwezesha Marekani kurejesha 
mradi wa Changamoto za Milenia (MCC-
Compact) ambao utakuwa na lengo la ku-
saidia nchi kutekeleza miradi mikubwa ya 
kimkakati ya maendeleo.

Desemba mwaka jana, Bodi ya MCC ili-
zichagua Tanzania na Ufilipino kama wabia 
wake katika kuandaa programu za awali zi-
takazolenga katika mageuzi ya kisera na ki-
taasisi ambazo nchi hizi zinaweza kuyafanya 
ili kupunguza umaskini na kuchochea ukua-
ji wa uchumi.

Bodi hiyo ya MCC ilichukua uamuzi huo 
baada ya Tanzania na Ufilipino kuonesha 
dhamira mpya ya kusukuma mbele ma-
geuzi muhimu ya kuimarisha utawala wa 
kidemokrasia, kulinda haki za binadamu na 
kupambana na rushwa. 

MCC ni shirika huru la Serikali ya Mareka-
ni linalojielekeza kupunguza umaskini du-
niani kupitia ukuaji wa kiuchumi kwa kutoa 
ruzuku na misaada ya muda maalum kwa 
nchi zinazokidhi viwango na vigezo thabiti 
vya utawala bora, mapambano dhidi ya 
rushwa na kuheshimu haki za kidemokrasia.

Waziri ashukuru 
Marekani 
kuirejesha 
Tanzania MCC 

TCRA yafungia laini 21,000 zilizohusika kwenye utapeli
Na Mwandishi Wetu

ZAIDI ya laini 21,788 za 
mawasiliano ya simu zime-
fungiwa kupokea na kutoa 
mawasiliano kutokana na 
sababu mbalimbali ikiwamo 
kutumika kufanya uhalifu 
mtandaoni kwa kipindi cha 
miezi mitatu iliopita.

Kwa mujibu wa ripoti 
ya mwenendo wa sekta ya 
mawasiliano iliyotolewa 
na Mkurugenzi  Mkuu wa 
Mamlaka ya Mawasiliano 
Tanzania    (TCRA), Dk. Jabiri 
Bakari jana, idadi ya matukio 
ya ulaghai imeendelea ku-
pungua   kutoka laini za 
simu 23,328   zilizofungiwa 
Julai na Septemba 2023 hadi 
laini za simu 21,788 kwa Ok-
toba hadi     Desemba 2023 
ikiwa ni upungufu   wa laini 

za simu 1,540, sawa na asil-
imia 6.6.

Aliitaja mikoa inayoongo-
za kwa matukio ya simu za 
ulaghai hadi kufikia Desem-
ba mwaka 2023 na idadi ya 
kwenye mabano ni Rukwa 
(7,666) na Morogoro (7,171), 
Dar es Salaam (1,717), Mbeya 
1,549, Tabora 590 na  Song-
we 328.

Mikoa yenye matukio 
machache ni Kaskazini Pem-
ba (5), Kusini Pemba (6) na 
Mtwara (22).

Dk. Bakari alisema TCRA 
imeendelea kubaini simu za 
ulaghai zinazoingia nchini 
na hatua stahiki zimekuwa 
zinachukuliwa ambapo 
idadi ya simu za udanganyi-
fu imeendelea kupunguwa.

“TCRA imesimamia katika 
kuzuia matumizi ya simu 

zilizoripotiwa kuibiwa, ku-
potea au kuharibika pamoja 
na kuzuia matumizi ya simu 
zisizokuwa na viwango au za

bandia. 
“Usimamizi huu unawez-

esha kubaini na kufungia 
namba tambulishi za vifaa 
vya mawasiliano zilizonakili-
wa (Duplicate IMEIs), namba 
tambulishi za vifaa vilivyotu-
mika kwenye udanganyifu 
pamoja na namba tambu-
lishi   zilizotolewa taarifa ya 
kupotea au kuibwa,” alise-
ma.

Mkurugenzi huyo alisema 
TCRA kupitia Kanzidata ya 
Namba Tambulishi (Central 
Equipment Identity Regis-
ter- CEIR) zoezi hilo lilifaniki-
wa na kwamba TCRA imeen-
delea kushirikiana na watoa 
huduma za mawasiliano ya 

simu na vyombo vya ulinzi 
na usalama, ili kubaini na 
kushughulikia uhalifu unao-
tendwa kupitia laini za simu. 

Alisema mamlaka hiyo 
yenye dhamana ya kusima-
mia sekta ya mawasiliano 
nchini imeendelea kutoa 
elimu ya matumizi bora 
na salama ya simu kwa 
watumiaji wa huduma za 
mawasiliano ili kuwakinga 
dhidi ya matukio ya uhalifu 
mtandaoni.

Kwa mujibu wa mkuru-
genzi huyo, TCRA imeende-
lea kuwahimiza wananchi 
kuendelea kuripoti kwa njia 
ya ujumbe mfupi (SMS) simu 
zote zenye viashiria vya ula-
ghai au utapeli kwa kutuma 
namba husika “za matapeli” 
kwenda namba 15040 bila 
malipo.

Bunge laagiza kufumua sheria iliyoanzisha NHIF 
Na Godfrey Mushi, 
DODOMA

BUNGE limeagiza ku-
fanyika mambo manane ili 
kushughulikia changamoto 
za uendeshaji wa Mfuko 
wa Taifa wa Bima ya Afya 
(NHIF), likiitaka serikali 
ianze mchakato wa kureke-
bisha sheria ya mfuko huo.

Chombo hicho pia kimea-
giza kitita cha bei kinachotu-
mika sasa kiendelee kutumi-
ka katika kipindi cha mpito 
hadi pale kitita kipya cha bei 
kitakapozingatia maoni ya 
wadau wote wa sekta ya afya 
ya umma na binafsi.

Vilevile, Bunge limeagiza 
serikali ianzishe chombo 
huru mahususi na cha ku-
dumu kitakachoratibu na 
kusimamia bei za huduma 
za afya ambacho kitajumui-
sha wajumbe kutoka sekta 
ya umma na sekta binafsi.

Mwenyekiti wa Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya 
Afya na Masuala ya Ukimwi, 
Stanslaus Nyongo, alisema 
jana kuwa imebainika ku-
wapo upungufu katika she-

ria iliyoanzisha NHIF, hivyo 
Bunge linaazima serikali ian-
zishe mchakato wa kureke-
bisha sheria hiyo ili kuitam-
bua sekta binafsi ya afya.

Nyongo ambaye ni 
Mbunge wa Maswa Mashari-
ki, alikuwa anawasilisha 
bungeni jijini Dodoma taari-
fa ya shughuli za kamati hiyo 
kwa mwaka 2023.

“Bunge linaazimia Mam-
laka ya Usimamizi wa Bima 
Tanzania (TIRA) iwezeshwe 
kisheria kwa kuwekewa ka-
nuni chini ya Sheria ya Bima 
ya Afya kwa Wote ili kuipa 
mamlaka ya kudhibiti utoaji 
huduma za bima ya afya 
nchini.

“Vituo vya afya binafsi 
viruhusiwe kuwa na utara-
tibu wa mgonjwa kuchangia 
huduma (co-payment), am-
bapo wamiliki wa kadi za 
NHIF watatakiwa kulipa kwa 
fedha taslimu gharama zi-
nazozidi kiwango cha kitita 
kinachochangiwa na NHIF.

“Na NHIF ianzishe kamati 
ya wataalamu ambao wa-
takuwa wanapitia malala-
miko ya kitaaluma yanay-

owasilishwa na vituo vya 
kutolea huduma au wataal-
amu kuhusu bima ya afya,” 
alisema.

Wakati anatoa taarifa hiyo, 
Nyongo alisema Bunge linaa-
zimia pia serikali ikamilishe 
mchakato wa kufanya tath-
mini ya vyanzo na viwango 
vya fedha kwa ajili ya mfuko 
wa kugharamia bima ya afya 
kwa watu wasiokuwa na uw-
ezo kupitia Sheria ya Bima 
ya Afya kwa Wote.

Kuhusu uwiano wa upati-
kanaji huduma za vitita vya 
bima ya afya, mwenyekiti 
huyo alilieleza Bunge kuwa 
kifungu cha 15(2) cha Sheria 
ya Bima ya Afya kwa Wote 
kinataka mtu yeyote awe na 
angalau kitita cha bima ya 
afya ya jamii.

Alisema katika hali halisi, 
mbali na watu wasiokuwa na 
uwezo wanaotakiwa kusaid-
iwa na serikali, watu wenye 
uwezo wa chini watajikuta 
wanalazimika kuwa na kitita 
hicho.

Akisisitiza kundi hilo lina 
idadi kubwa ya watu, hivyo 
huduma wanayoweza kupa-

ta kwa utaratibu wa sheria 
hiyo inapaswa kuangaliwa 
vizuri. Ili kugharamia bima 
kwa watu wasio na uwezo, 
serikali imepanga kutumia 
vyanzo mbalimbali ikiwamo 
fedha zinazokusanywa ku-
toka chanzo cha miamala ya 
kielektroniki na kuongeza 
asilimia mbili ya ushuru wa 
bidhaa kwenye bidhaa za 
vinywaji vyenye kaboni.

Vimo vyanzo kama 
kuongeza asilimia mbili ya 
ushuru wa bidhaa kwenye 
bidhaa za vinywaji vikali na 
kuongeza asilimia tatu ya 
ushuru wa bidhaa kwenye 
bidhaa za vipodozi.

Vilevile, serikali imepanga 
kuongeza asilimia mbili ya 
kodi inayotozwa kwenye 
michezo ya kubahatisha na 
kuongeza asilimia tano kwe-
nye ada ya bima za vyombo 
vya moto.

Vyanzo hivyo vitawezesha 
mapato ya Sh. bilioni 273.25 
kwa mwaka wa kwanza wa 
utekelezaji. Kwa makadirio 
ya serikali, mahitaji katika 
kipindi hicho ni Sh. bilioni 
266.96.

Ofisa 
Mpima 
Ardhi wa 
Mkoa wa 
Songwe, 
Bernado 
Nkuwi, 
akione-
sha Mto 
Runzenga 
ambao ni 
mpaka kati 
ya Songwe 
na Mbeya 
jana. 
PICHA: MPI-
GAPICHA 
WETU
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MPANGO wa Pili wa Maendeleo wa Miaka Mitano uliweka 
kiwango halisi cha uwiano wa uandikishaji elimu ya msingi 
kuwa asilimia 100 kufikia mwaka 2022.

Vilevile, Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Miaka Mitano 
(2021/22-2025/26), mbali na mambo mengine, umebainisha 
malengo muhimu katika sekta ya elimu yanayotakiwa kufiki-
wa ifikapo mwaka 2026.

Hayo ni pamoja na kuboresha mazingira ya kufundishia 
na kujifunzia katika shule za msingi na sekondari kama vile 
ujenzi wa vyumba vya madarasa, ununuzi wa madawati na 
vitabu, kuboresha uwiano wa vyoo na mazingira ya kazi kwa 
walimu katika ngazi zote, malipo yao na makazi kuwa karibu 
na maeneo ya kazi.

Kukiwa na mikakati hiyo ya kisera, jana tuliripoti kuhusu 
walimu 17 wa shule za msingi na sekondari jijini Mbeya ambao 
wamechukuliwa hatua za kinidhamu kwa kukiuka miongozo 
ya serikali, wakibainika kutoza michango ya madawati kwa 
wanafunzi ili wawaandikishe kuanza shule.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Beno Malisa ndiye aliyebaini-
sha dosari hiyo ya kiutendaji wakati wa Kikao cha Kamati ya 
Ushauri ya Wilaya. Kati ya walimu hao, wanane ni wa shule za 
msingi na tisa ni sekondari za jiji hilo.

Kimsingi, kilichobainika jijini Mbeya ndiyo uhalisia katika 
maeneo mengi nchini. Kumekuwa na kilio cha wazazi na 
walezi kutakiwa kutoa fedha kwa ajili ya uendeshaji wa shule 
ilhali Bunge limeshapitisha bajeti kwa ajili ya suala hilo.

Hivi karibuni, Nipashe tuliripoti kuhusu uongozi wa Shule 
ya Wasichana Shinyanga kutoza mchango wa Sh. 80,000 
kwa kila mwanafunzi anayejiunga nao, tozo ikibatizwa jina la 
‘mchango kwa ajili ya uendeshaji wa shule.

Mwaka 2022 tuliripoti kadhia kama hiyo katika Shule ya 
Sekondari ya Wasichana Ashira, mkoani Kilimanjaro ambako 
serikali pia ilichukua hatua ya kuzuia michango hiyo kama 
ilivyofanya kwa Shule ya Sekondari ya Wasichana Shinyanga 
mwaka huu.

Tukiwa wadau wakuu wa ustawi wa elimu nchini, tunaunga 
mkono hatua zilizochukuliwa na serikali kuzuia michango 
holela shuleni, ikizingatiwa tayari Bunge limeshaidhinisha ba-
jeti kwa ajili ya utekelezaji wa Mpango wa Utoaji Elimumsingi 
Bila Malipo, maarufu elimu bure.

Tunatambua pia kwamba baadhi ya walimu na kamati/bodi 
za shule wanalazimika kuwa na michango hiyo katika shule 
zao kutokana na serikali ama kutotoa fedha za utekelezaji wa 
Mpango wa Elimumsingi Bila Malipo au kutoa fedha pungufu. 

Hivyo, tunashauri hatua stahiki zichukuliwe kuhakikisha 
kunakuwa na uwajibikaji katika utoaji elimu nchini na kutok-
waza utekelezaji wa mikakati ya serikali.

Itungwe sheria kukomesha utoro

Hatua zichukuliwe 
kukomesha 
michango 
holela shuleni
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VIONGOZI wa serikali kuanzia wakuu 
wa wilaya na mikoa  wametangaza 
msako kwa wanafunzi wa kidato cha 
kwanza ambao hawajaripoti shuleni 
tangu shule zifunguliwe Januari 8, 
mwaka huu.

Kwa sasa kila kona ni matangazo 
ya viongozi hao ya kuanzisha msa-
ko na kuchukulia hatua wazazi na 
walezi ambao watoto wao hawajari-
poti shule, lengo ni kila mwanafunzi 
aliyechaguliwa kuanza kidato cha 
kwanza ahudhurie katika shule aliyo-
pangiwa.

Matangazo hayo ya kufanya msako 
na kuwachukulia hatua wazazi na 
walezi ni ya kila mwaka kwa lengo 
la kutaka wanafunzi wa kidato cha 
kwanza wasiohudhuria masomo ka-
tika shule walizopangiwa kwa wakati.

Ninadhani kwamba, ipo haja ya 
kutafuta mbinu nyingine ambazo 
zinaweza kumaliza utoro huo ambao 
unaonekana kuota mizizi na kusaba-
bisha kiwango cha elimu kushuka 
kwa wanafunzi wenyewe.

Ninadhani  ikiwezekana, wazazi 
na walezi waelimishwe kuhusu 
umuhimu wa elimu ili wawe wa-
nawaandaa watoto wao mapema kwa 
ajili ya kuanza kidato cha kwanza.

Hatua hiyo itawafanya watimize 
wajibu wao kikamilifu badala ya ku-
subiri wasakwe au wasukumwe na 
viongozi wa wilaya au mkoa kupitia 
msako wa wanafunzi watoro.

Ninaamini kwamba, wapo baa-
dhi ya wazazi na walezi wasiojua 
umuhimu wa elimu, hivyo si vibaya 
wakaelimishwa badala ya kusakwa 
na kuwekwa ndani wakati hawajui 
lolote kuhusu elimu.

Wakati mwingine hao ndio ambao 
wanasomesha watoto wao elimu ya 
msingi, kisha wanawaacha badala ya 
kuwawezesha kuendelea na masomo 
ya sekondari na kujikuta wakiwa wa-
toro na kuanza kusakwa.

Hivyo, ninadhani msako tu hau-
takuwa na matokeo chanya, badala 
yake elimu itolewe viongozi wa ngazi 
ya chini katika vijiji wahusike, kwa 
sawa wanawajua wa maeneo yao, 
lakini wazazi na walezi waelimishe 
wajue faida ya elimu kwa watoto wao.

Katika wilaya ya Nachingwea, mkuu 

Hatua hiyo 
itawafanya 
watimize wa-
jibu wao kika-
milifu badala 
ya kusubiri 
wasakwe au 
wasukumwe 
na viongozi 
wa wilaya au 
mkoa kupitia 
msako wa 
wanafunzi 
watoro.

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato 
Kasika 

wa wilaya hiyo, Mohamed Hassan 
Moyo ameshatangaza kuwachuku-
lia hatua wazazi na walezi ambao 
watoto wao bado hawajaripoti ki-
dato cha kwanza.

Vilevile, si viongozi kuanzia ngazi 
ya vitongoji wakawa wanahusika 
kujua idadi ya wanafunzi wali-
ochaguliwa kwenda sekondari ka-
tika maeneo yao ili wasaidie kutia 
msukumo. Jukumu la viongozi hao 
linaweza kuwa la kuwahimiza wa-
zazi na walezi kuwaandaa watoto 
wao na kuwambusha umuhimu 
wa shule ili zinapofunguliwa, wote 
waanze masomo kwa wakati.

Kupitia njia hiyo ya kutoa elimu 
na kushirikisha viongozi wa ngazi 
ya chini, ninadhani kunaweza 
kuwa na matokeo chanya katika 
kukomesha utoro katika maeneo 
mbalimbali ya nchi.

Inasikitisha kusikia wanafunzi 
wanachaguliwa kuanza kidato cha 
kwanza halafu hawaendi shule. 
Wanakuwa wapi?  Wazazi na wale-
zi wangeelimishwa wajiue wajibu 
wao kwa watoto kuhusu elimu.

Ni vyema kujua kundi hilo kubwa 
la wasioanza kidato cha kwanza li-
nakwenda wapi wakati huu ambao 
serikali inatoa elimu bure ikiwa ni 
fursa ya kutaka wanafunzi wote wa 
Kitanzania wanaipata.

Kwa njia hiyo, kama kuna fa-
milia zenye changamoto zinazos-
hindwa   kupeleka watoto kupata 
elimu ya sekondari, kwa ukosefu 
wa fedha za kununua sare na vifaa 
vingine ya shule, zisaidiwe. Hivyo, 
msako wa wanafunzi watoro na ku-
tunga sheria ya kuwashtaki wazazi, 
walezi na wote wanaokwamisha 
wanafunzi wasiende shule ni hatua 
za kufikiria.

Pamoja na kutangazwa, njia ya 
kuewalimisha na kuwahamasisha  
pia kuhusisha viongozi wa ngazi ya 
chini kusaidie kudhibiti utoro huo.

Ninaamini pengine hakuna 
mzazi au mlezi anayependa mtoto 
wake awe mtoro au asisome, labda 
wakati mwingine ni kutokana na 
kutoelewa umuhimu wa elimu au 
changamoto nyingine za maisha 
anazopitia.
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Bil. 1/- zatumika kuboresha 
miundombinu iliyoharibiwa

Wenye kifafa walia na
imani potofu katika jamii
Na Christina Mwakangale

CHAMA cha Wataalamu wa Kifafa Tan-
zania (TEA) kimetoa rai kwa jamii kuon-
dokana na imani potofu kuhusu ugonjwa 
huo, ikiwamo kuwatenga na kusababisha 
kukosa msaada kunakohatarisha uhai wao.

Bingwa wa Ubongo, Uti wa Mgongo na 
Mishipa ya Fahamu, Dk. Patience Njenje ku-
toka PCMC Kliniki aliyasema hayo mwisho-
ni mwa wiki jijini Dar es Salaam aliposoma 
tamko kwa niaba ya TEA.

Alisema wanaougua kifafa nchini wako 
katika hatari ya kifo mara sita zaidi kulin-
ganishwa na jamii yote kwa ujumla, huku 
zaidi ya asilimia 60 ya vifo vikisababishwa 
na athari za ugonjwa moja kwa moja au 
namna nyingine.

“Watu wanaoishi na kifafa ni zaidi ya watu 
milioni 60 duniani kote na ni ongezeko la 
watu 34 hadi 76 kwa kila watu 100,000 kwa 
mwaka. Kaulimbiu ya 2024 ni ‘Tulikotoka, 
tulipo na tunakoelekea’.

 “Afrika ni mojawapo, ina asilimia kubwa 
ya watu wanaoishi na kifafa. Inafahamika 
ni watu 20-58 kwa kila watu 1,000. Tanza-
nia ina idadi kubwa ya wagonjwa wa kifafa 
katika Afrika na dunia, ni moja kati ya nchi 
zenye wagonjwa wengi zaidi,” alisema.

Bingwa huyo aliongeza kwamba kwenye 
vijiji vya Wilaya ya Mahenge, idadi ni kubwa 
hadi 37/1,000 na kufanya watu zaidi ya mil-
ioni moja Tanzania ambao wana ugonjwa 
wa kifafa.

Dk. Njenje alifafanua kwamba wagonjwa 
wengi wa kifafa ni vijana wakiwa na katika 
umri wa wastani wa miaka 15.

“Zaidi ya asilimia 25 ya wagonjwa wa ki-
fafa wana ulemavu, hii husababishwa na 
kuanguka wakati wa ugonjwa anapopata 
degedege. Pamoja na ugonjwa kuwapo 
karne nyingi, idadi kubwa ya watu nchini 
wana imani potofu kuhusu kifafa.

“Na zaidi ya asilimia 36 bado wanaamini 
kwamba, ugonjwa wa kifafa unatokana na 
nguvu za giza. Asilimia 50 katika jamii wa-
naamini ni ugonjwa unaoambukiza.”

Bingwa huyo alieleza pia kuwa watoto 
wenye umri wa kwenda shuleni wenye 
tatizo hilo kwa asilimia 45 hawapelekwi 
shuleni na asilimia 68 ya mahudhurio yao 
hayaridhishi huku asilimia 37 ndio hupata 
elimu ya msingi.

“Watoto hawa hawaruhusiwi kucheza na 
wengine, hivyo hufichwa katika jamii. Asil-
imia 75 ya wagonjwa huenda kuwaona wa-
ganga wa jadi na wengine huenda kuwaona 
viongozi wa kiroho (dini).

“Baada ya mgonjwa kuathirika kwa 
asilimia tano hadi 10 ndipo huweza ku-
pata matibabu hospitalini na chanzo cha 
ugonjwa huu ni; homa kipindi cha utotoni, 
kwa watu wazima mara nyingi husaba-
bishwa na minyoo, uvimbe kwenye ubongo 
na baadhi ajali kichwani au upungufu wa 
kinga.”

Alitoa angalizo kwamba si kila kuanguka 
ama kupoteza faharnu ni kifafa, huku aki-
toa mbinu za kujikinga na visababishi vi-
navyozuilika ni kama vile kumjali mama 
mjamzito kipindi chote cha ujauzito na 
kuhudhuria kliniki.

“Ugunduzi na matibabu ya haraka kwa 
watoto wanapopata homa, kuhimiza choo 
bora na kwa wale wanaokula nyama ya 
nguruwe iive, kuacha kuwabagua wag-
onjwa. Serikali ihakikishe kuwapo utoaji 
dawa za kutosha kutibu wagonjwa hawa.

Na Sabato Kasika

CHAMA cha Msalaba 
Mwekundu Tanzania kime-
tumia zaidi ya Sh. bilioni 
moja kuboresha miundom-
binu mbalimbali ilioharibiwa 
na mvua katika mikoa minne 
ya Tanzania Bara na Tanza-
nia Zanzibar.

Mikoa hiyo ni Dar es Sa-
laam, Manyara, Geita na Mjini 
Magharibi ambako chama hi-
cho pia kimetoa huduma za 
kibinadamu kwa waathirika 
wa mafuriko hayo.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari Dar es Salaam 
jana, Meneja wa Kukabiliana 

na Maafa wa chama hicho, 
Samwel Katamba alibainisha 
kuwa kati ya Sh. bilioni moja 
iliyotumika, Sh. milioni 269.21 
zilitumika katika usafi wa 
maji na mazingira.

“Bajeti ya ujenzi wa ny-
umba na ujenzi wa vyoo na 
visima vya maji ilikuwa Sh. 
709,377,000 wakati Sh. 93, 
022,000 zilitumika kutoa 
huduma za afya na elimu 
ya kujikinga na magonjwa,” 
alisema Katamba.

Alisema kaya 795 katika 
mikoa hiyo minne zimesaid-
iwa vitu mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na magodoro, ma-
blanketi, vifaa vya jikoni, tau-

lo za kike, vyandarua, dawa 
za kutibu maji na chakula.

“Wafanyakazi wa kujitolea 
bado wako katika mikoa hiyo 
wakiendelea kutoa elimu ya 
afya, elimu ya usafi wa maji 
na mazingira, matumizi ma-
zuri ya maji na huduma ya 
saikolojia,” alisema.

Meneja huyo alisema cha-
ma hicho kinatarajia kutoa 
Sh. milioni 108 kwa machin-
ga 180 wa Mkoa wa Manyara 
ambao biashara zao zilihar-
ibiwa na mafuriko ya mvua 
hiyo.

Meneja huyo alifafanua 
jinsi msaada huo utakavyo-
tolewa kuwa kila mfanyabi-

ashara mdogo atakuwa ana-
pewa Sh. 100,000 kila mwezi 
kwa muda wa miezi sita ili 
waweze kuboresha biashara 
zao.

Katamba aliongeza kusema 
kuwa kwa hesabu hiyo, katika 
kipindi cha miezi sita chama 
chao kitakuwa kimetumia Sh. 
milioni 108, kwa ajili ya wa-
fanyabiashara hao

“Kwa sasa kinachoendelea 
sasa ni kuwaingiza katika 
mfumo tunaotumia, unaitwa 
KOBO ambao pia unatumika 
kimataifa, na tunatarajia 
kuanza kuwapa kuanzia 
mwishoni mwa mwezi huu,” 
alisema.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (katikati), akikabidhi tuzo ya kuunga mkono jitihada za kufanikisha mradi wa 
kulinda vyanzo vya maji wa Ziwa Viktoria kwa Ofisa Mawasiliano wa Barrick, Neema Ndossi (wa pili kulia) 
na Ofisa Rasilimali wa North Mara, Eric Wambura (kulia) kwa niaba ya Mgodi wa Barrick North Mara, ambao 
umetunukiwa tuzo hiyo wakati wa ufunguzi wa mkutano wa wadau wa maji unaoendelea jijini Dar es Salaam 
jana. Kushoto ni Waziri wa Maji, Jumaa Aweso. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Miti 20,000 kupandwa kukabili athari za mabadiliko ya tabianchi
Na Ashton Balaigwa,      
MOROGORO

CHUO Kikuu Mzumbe 
mkoani Morogoro kimeanza 
kutekeleza agizo la Rais Sa-
mia Suluhu Hassan la ku-
panda miti, kikipanga kuanza 
na upandaji miti 20,000 ka-
tika maeneo yanayozunguka 
chuo hicho ili kuhifadhi maz-
ingira na kurudisha uoto wa 
asili.

Katika uzinduzi wa 
kampeni ya upandaji miti 
3,000 uliofanyika Kampasi 
Kuu ya chuo hicho iliyoko 
katika Kijiji cha Changarawe, 
Makamu Mkuu wa Chuo hi-
cho, Prof. William Mwegoha, 
alisema lengo la kampeni 
hiyo ni kulifanya eneo hilo 
kuwa la kijani.

Prof. Mwegoha alisema 

kuwa kwa kuanzia, miti 
20,000 itapandwa kwenye 
Kampasi       Kuu ya Moro-
goro na baadaye itapandwa 
kwenye kampasi zingine za 
Mbeya na Dar es Salaam ili 
kusaidia kumaliza changa-
moto ya        uharibifu wa 
mazingira na kupunguza 
athari za         mabadiliko ya 
tabianchi.

“Sisi familia ya wana 
Mzumbe leo ( jana) tumean-
za rasmi kampeni yetu ya 
kupanda miti 20,000. Kwa 
kuanzia, tunaanza kupanda 
miti 3000, na zoezi hili litaen-
delea hadi kufika malengo 
yetu ya kuifanya Mzumbe 
kuwa ya kijani,” alisema Prof. 
Mwegoha.

Makamu Mkuu wa Chuo 
alisema Rais Samia alipoku-
wa Zanzibar hivi karibuni, 

alitoa maelekezo ya kupanda 
miti kila mwezi, hivyo wam-
etekeleza agizo hilo.

Mwenyekiti wa Serikali 
ya Kijiji     cha Changarawe, 
Fredinand Matangalu, 
alisema watashirikiana na 
Mzumbe kuhakikisha mifugo 
na watu wanaofanya kilimo 
hawafanyi uharibifu wowote 
ili miti hiyo istawi.

“Sisi kama Serikali ya Kijiji 
hiki cha Changarawe amba-
cho Chuo Kikuu Mzumbe 
kimo, tutahakikisha hii miti 
inakua kwa malengo yali-
yokusudiwa. Chuo hiki kime-
kuwa kinatushirikisha kwa 
mambo mbalimbali ya ki-
maendeleo,” alisema.

Naye mwanafunzi wa mwa-
ka wa pili anayechukua sha-
hada ya mazingira, Halima 
Mzinga, alisema kampeni 

hiyo ya kupanda miti ina-
paswa kuwa endelevu ili 
kurudisha uoto wa asili na 
kupambana na uharibifu wa 
mazingira katika Mkoa wa 
Morogoro.

Alishauri Jamii kuzingatia 
umuhimu wa kupanda miti 
na kuitunza katika mae-
neo mbalimbali ya mkoa ili 
kusaidia upatikanaji mvua 
ambao utasaidia kwenye 
shughuli za kilimo na kupun-
guza athari za mabadiliko ya 
tabianchi.

Naibu Makamu Mkuu wa 
Chuo hicho cha Mzumbe - 
Mipango, Fedha na Utawala, 
Prof. Allen Mushi, alisema 
wameweka mikakati ya ku-
hakikisha miti hiyo inalindwa 
ili isichomwe moto au kuhar-
ibiwa kutokana na shughuli 
za kibinadamu.
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Mnyeti asema kuna wakurugenzi 
wavivu kuomba fedha za miradi 
Na Augusta Njoji, 
DODOMA

BUNGE limeelezwa kuwa 
baadhi ya wakurugenzi wa 
halmashauri ni wavivu ku-
wasilisha maombi ya fedha 
za ujenzi wa majosho kwenye 
maeneo yao kwa Wizara ya 
Fedha licha ya kujulishwa ku-
wapo fedha hizo.

Naibu Waziri wa Mifugo na 
Uvuvi, Alexander Mnyeti, al-
itoa kauli hiyo bungeni wakati 
akijibu maswali ya Mbunge 
wa Singida Mashariki (CCM), 
Miraji Mtaturu yaliyoulizwa 
kwa niaba na Mbunge wa Viti 
Maalum (CCM), Aysharose 
Matembe.

Mbunge huyo alisema seri-

kali mwaka huu wa fedha 
imeahidi kujenga majosho 
katika vijiji vya Siuyu, Ulyam-
piti, Isuna na Visule, lakini 
hadi sasa hayajajengwa na 
hata zabuni haijatangazwa, 
akihoji lini    mchakato huo 
utafanyika.

Pia alihoji lini serikali itajen-
ga majosho kwenye vijiji vya 
Jimbo la Singida Mashariki ili 
kulinda afya za mifugo.

Akijibu maswali hayo, Mny-
eti alisema wizara imeshatoa 
maelekezo kwa wakurugenzi 
wote nchini ambao walitenge-
wa bajeti ya ujenzi wa ma-
josho, fedha zipo, wanacho-
takiwa ni kupeleka maombi ili 
wapatiwe.

“Ninawaomba wabunge wa-

napokuwa kwenye vikao vya 
kamati za fedha na mipango 
kwenye halmashauri, wawe 
wakali kuwasukuma wakuru-
genzi kuomba hizi fedha.

“Baadhi ya wakurugenzi ni 
wavivu, wanashindwa kuzi-
omba hizi fedha, zipo tayari, 
wengine tayari lakini wengine 
wavivu ndio bado, hali inayo-
sababisha kuwa na mrundika-
no mwingi wa fedha kwenye 
halmashauri,” alisema.

Naibu Waziri alisema wiz-
ara imeshaanza kutoa elimu 
kuhusu ufugaji bora wa kisasa 
na kuachana ufugaji wa zam-
ani wa kufuga ng’ombe wengi 
wasio na tija na hilo lime-
shafanyika mikoa mbalimbali.

Alisema serikali inaende-

lea na mpango wa ujenzi wa 
majosho nchini ili kudhibiti 
magonjwa yanayoenezwa na 
kupe na wadudu wengine 
na katika mwaka wa fedha 
2023/24, wizara ilitenga Sh. 
bilioni 5.7 kwa ajili ya ujenzi 
wa majosho 246 katika hal-
mashauri 63 nchini.

“Katika Jimbo la Singida 
Mashariki mwaka 2022/23, 
serikali ilijenga majosho 
manne ambayo ujenzi wake 
ulikamilika na yanafanya kazi 
na mwaka 2023/24, majosho 
manne yanajengwa katika 
vijiji vya Ndughamunga, Uny-
ampanda, Ughandi na Ngamu 
vilivyoko Kata za Mughunga, 
Ughandi na Mwasauya,” alise-
ma.

Gavana BoT apongeza kanuni mpya za usimamizi wa fedha
Na Joseph Mwendapole

UMOJA wa Benki Tanzania 
(TBA) umefanya kongamano 
la pili la ujumuishi wa kifedha 
ambalo limewaleta wadau 
katika sekta ya fedha pamoja 
kujadili fursa, changamoto 
na namna ya kuwafanya Wa-
tanzania wengi watumie hu-
duma za kifedha hususani za 
kibenki.

TBA pia imezindua Ka-
nuni za Usimamizi Endelevu 
wa Sekta ya Fedha, Gavana 
wa Benki Kuu ya Tanzania 
(BoT), Emmanuel Tutuba, ak-
ipongeza benki kwa kuja na 

kanuni ambazo pamoja na 
mambo mengine zitakuwa 
na mchango mkubwa katika 
kuongeza ujumuifu kwenye 
sekta ya fedha.

Gavana Tutuba aliyekuwa 
mgeni rasmi katika kongama-
no hilo, alisema kanuni hizo 
zitaongeza ujumuishi hasa 
kwa makundi ambayo yame-
kuwa yakiachwa nyuma na 
hivyo kuongeza idadi ya Wa-
tanzania ambao wako kwenye 
mfumo rasmi wa kifedha.

“Tangu tumezindua Mpan-
go wa Tatu Jumuishi wa Sekta 
ya Fedha, tumefikia asilimia 
76, lakini lengo letu ni kufikia 

aslimia 85 kufikia mwaka 
2028. “Kanuni hizi zitasaidia 
benki na taasisi za kifedha 
kutelekeza majukumu yao na 
kuyagusa makundi ambayo 
yameachwa nyuma,” alisema.

Gavana alizihakikishia 
benki ushirikiano kuwa BoT 
itaendelea kuwa mstari wa 
mbele kufanya kazi nayo na 
kutengeneza mazingira rafiki 
kwa benki kufanya shughuli 
zake. Mwenyekiti wa TBA, 
Theobald Sabi alisema benki 
zinafahamu kuwapo makundi 
hayo ikiwa ni pamoja na wa-
nawake, vijana na watu wenye 
ulemavu ambao wameachwa 

nyuma kwenye huduma za 
kifedha na kusema mkutano 
huo utajadili namna bora ya 
kuyajumisha.

“Kutokana na maendeleo 
ya sayansi na teknolojia tu-
naamini kuwa sisi sekta ya 
benki tunaweza kuyafikia 
makundi maalum ambayo 
hayajafikiwa na kwa gharama 
nafuu,” alisema.

Katika kongamano hilo, 
Gavana wa BoT pia alizindua 
Kanuni za Utumiaji Fedha En-
delevu (Sustainable Finance 
Principles (SFPs) zilizotengen-
ezwa na TBA kwa kushiriki-
ana na washirika wa BOT.

Sheria ya 
Ushindani 
kufumuliwa 
kimkakati

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Viwanda, Biashara, 
Kilimo, Mifugo na Uvuvi imebariki map-
endekezo ya marekebisho ya Sheria ya 
Ushindani ambayo pamoja na mambo 
mengine yanalenga kutoa rukhsa ya 
muungano wa kampuni usiodhoofisha 
ushindani.

Vilevile, kamati hiyo imeitaka Tume ya 
Ushindani (FCC) kuendelea kuweka ngu-
vu ya kudhibiti bidhaa bandia nchini kwa 
kuwa zinaikosesha serikali mapato.

Mwenyekiti wa kamati hiyo, Deo 
Mwanyika aliyasema hayo juzi baada ya 
kamati kupokea wasilisho la utendaji kazi 
wa FCC jijini hapa.

“Tunakubaliana kwamba sheria ile 
iliyounda tume hii ifanyiwe maboresho 
kutokana na maeneo mengi teknolojia im-
ebadilika na idadi ya wawekezaji wa ndani 
na nje imeongezeka tangu Rais Samia 
ameingia madarakani,” alisema.

Mwanyika alisema mambo yaliyowasil-
ishwa na tume hiyo kwenye kamati kuhu-
su maboresho ya sheria hiyo yanakwenda 
kuongeza tija na kuhakikisha biashara ina-
fanyika kwa usawa.

Alisema kamati inapongeza hatua zi-
nazochukuliwa na tume hiyo katika ku-
dhibiti bidhaa bandia kwa kushirikiana na 
taasisi zingine na kuwaomba Watanzania 
kutoa ushirikiano ili kuondoa bidhaa hizo.

Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara, 
Exaudi Kigahe, alisema tume hiyo inapan-
ga kusaidia kudhibiti biashara ya bidhaa 
feki kwa kuwa bado kuna changamoto 
kubwa inahitajika kufanya kazi ya ziada.

Awali Mkurugenzi Mkuu wa FCC, Wil-
liam Erio, alisema moja ya majukumu ya 
tume ni kumlinda mlaji dhidi ya kudhibiti 
bidhaa bandia.

“Tumeiambia kamati maeneo yenye 
mrengo wa kisheria yanayopaswa 
kuboreshwa ili kuongeza ufanisi kwenye 
utendaji kazi, tumewasilisha serikalini 
na mchakato umepita ngazi zote za seri-
kali, sasa unakwenda ngazi ya Bunge ili 
kubadilisha Sheria ya Ushindani ambayo 
ilitungwa mwaka 2003,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema sheria hiyo 
kwa sasa ina miaka 21 na mazingira ya 
uwekezaji kwa kipindi cha nyuma yali-
kuwa tofauti na ilivyo sasa ikizingatiwa ku-
wapo Sera mpya ya Uwekezaji.

“Tutabadilisha na kuweka eneo jipya la 
muungano wa kampuni kwamba muunga-
no huo usidhoofishe ushindani, tumean-
galia asilimia ya kuongezeka kwa soko 
kutoka asilimia 35 ikiwezekana iende hadi 
asilimia 40 kama itaridhiwa na Bunge,” 
alisema. Kuhusu bidhaa bandia, alisema 
tume imepewa jukumu la kudhibiti uin-
gizwaji bidhaa bandia, kuzuia uzalishaji 
wake, kusambazwa au kupitishwa nchini 
kwenda nchi jirani.

“Tunashirikiana na BRELA zile bidhaa 
zilizosajiliwa mtu asiende kutengeneza 
zikaonekana kama bidhaa halisi kumbe 
si halisi, tumeanza kutoa elimu watu 
waelewe madhara ya bidhaa bandia kwa 
kuwa zinaikosesha serikali kodi, zinafanya 
wafanyabiashara halali kufunga biashara 
zao kwa kushindwa kushindana na bidhaa 
bandia,” alisema.

Wananchi wa Kata ya Songe, Wilaya ya Kilindi, Mkoa wa Tanga wakifyeka mahindi  kwenye  eneo lililotengwa kwa 
ajili ya ujenzi wa Shule ya Sekondari Seuta kidato cha tano na sita katika Kijiji cha Songe, serikali imetoa  zaidi  ya 
Sh. milioni 400. PICHA: DEGE MASOLI
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Na Getrude Mpezya,    ARUSHA

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Prof. Adolf Mkenda, ameitaka jamii kuwekeza 
zaidi kwenye masomo ya sayansi, ambayo 
yatawapatia vijana fursa za ajira na kukua kiu-
chumi.

 Wito huo aliutoa jana wakati wa maadhim-
isho ya Siku ya Wanawake na Wasichana katika 
sekta ya sayansi mkoani Arusha kwa kauli mbiu 
ya “Wanawake na wasichana katika uongozi wa 
sayansi enzi mpya ya maendeleo endelevu.”

Prof. Mkenda alisema ili kuendana na kasi ya 
teknolojia wazazi na walezi wanapaswa kujik-
ite kuwawekea mazingira rafiki watoto wa kike 
kwa kuwa itawajenga kupenda masomo hayo. 

Prof. Mkenda alisema kuwa wanawake na 
wasichana ni watu muhimu kwa mustaka-
bali wa sayansi iliyobora kwa kuwa hupelekea 
upatikanaji wa ajira ya uhakika kutokana na 
kubuni vitu mbalimbali vitakavyosaidia nchi 
kwenye ubunifu. 

“Tunapoteza sana kama nchi kwa kutokuwa-
pa nafasi wasichana wengine kwenda kusoma 
masomo ya sayansi kwa kuwa unaweza kuwa 
mjasiriamali, lakini bila sayansi na teknolojia 
hatuwezi kufika mbali tunatakiwa  kuwekeza 
kwa elimu ya sayansi kwa sababu wenzetu 
wamejiwekeza katika elimu hiyo,” alisema. 

  Hata hivyo, alisema fursa za kazi duniani 
huko tuendako zitategemea elimu ya TEHAMA 
hivyo wasipofundisha vijana katika eneo hilo, 
kutawanyima nafasi za kupata ajira. 

“Wizara ya elimu imejipanga vizuri kuende-
lea kutekeleza ufadhili kwa wahitaji wote kwa 
kuwa sisi na wadau wa elimu tutakuza sayansi 
hapa nchini na tutafanya kila liwezekanalo wa-
sichana wengi kusoma masomo ya sayansi ili 
kukuza uchumi wetu. 

  “Tunatoa tuzo ya fedha kwa watafiti ka-
tika maeneo ya sayansi (utafiti), ukifanya kazi 
yako ukaweka sehemu kubwa zinazofahamika 
unapewa Sh.milioni 50, pia ninapenda kuona 
watu wanasoma sayansi zaidi, kwa kuwa  Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan amewekeza kwenye 
ujenzi wa shule za sayansi na mabweni ili wa-
pate elimu nzuri,” alisema.

  Akizungumza kwa niaba ya wadau wa 
elimu, Prof. Juma Hatibu, kutoka Shule ya Se-
kondari ya Sayansi ya Arusha, alisema suala la 
ubunifu ni jambo muhimu kwa kuwa inasaidia 
kuleta ajira kwa vijana wa Kitanzania na kufun-
gua fursa kwenye miradi mbalimbali.

 Mwakilishi wa Mtandao wa Jinsia Tanzania 
(TGNP), Jovian Mley, alisema maendeleo ende-
levu ya eneo nyeti la sayansi wananchi wana-
paswa kujua kufanya mjadala wa masomo ya 
sayansi kwa watoto wa kike kwa kushirikishwa 
shughuli zote katika vyuo, shule za msingi na 
sekondari.

  Profesa Mstaafu wa Somo la Hisabati wa 
Chuo cha Nelson Mandela na Mwenyekiti wa 
Bodi ya Misitu Tanzania,Verdiana Masanja, 
alisema kwa miaka mingi wasichana  wali-
kuwa nyuma lakini kumekuwa na mabadiliko 
makubwa kati ya elimu ya mwanamke na mvu-
lana jambo ambalo linawasaidia wao kama 
wadau wa elimu kuona tofauti kati ya miaka ya 
sasa na zamani.

  Mshiriki na Mwanafunzi wa Shule ya Say-
ansi ya Arusha, Rose Mziray, alisema baadhi 
ya  changamoto inayochangia kutokutambu-
lika kwa elimu sayansi ni pamoja na mila na 
destuli ambazo zinawakandamiza wasichana 
kutokufikia malengo kielimu.

Mkenda ahimiza 
uwekezaji kwenye 
masomo ya sayansi

Mpango awataka viongozi wa dini
kuongeza bidii kuelekeza waumini
Na Tumaini Mafie,      
ARUSHA

M
AKAMU wa Rais, 
Dk. Philip Mpan-
go, amewaomba 
viongozi wa 

kanisa kuongeza bidii ya 
kuchunga kundi la waumini 
wanaowaongoza kwa kuwa 
viongozi hao watatoa hesa-
bu ya kazi waliyofanya siku 
moja mbele ya Mungu.

 Aliyasema hayo juzi jijini 
Arusha, wakati akitoa sala-
mu za serikali katika ibada 
ya kumwingiza kazini Asko-
fu wa Dayosisi ya Kaskazini 
Kati, Dk.Godson Abel, iliyo-
fanyika katika Usharika wa 
Kimandolu mkoani humo. 

“Neno la Mungu linawata-
ka viongozi wa kanisa kufan-
ya bidii katika kuifanya kazi 

ya Mungu hasa kulitumikia 
kundi walilokabidhiwa na 
mkikumbuka kuwa siku 
moja mtaitolea hesabu kazi 
yenu mliyoifanya mbele 
za Mungu,” alisema  Dk. 
Mpango. Hata hivyo, aliita-
ka Wizara ya Afya, kutatua 
matatizo yanayokwamisha 
ubia kati ya serikali na Hos-
pitali ya Lutherani ya Seliani 
iliyoko jijini Arusha (ALMC), 
kwa lengo la kuleta ufanisi 
wa huduma katika hospitali 
hiyo ambayo inamilikiwa na 
Dayosisi ya Kaskazini Kati.

  Pia alimkabidhi askofu 
mpya zawadi ya pongezi ya 
Sh. milioni 10 kwa hatua ya 
kuingizwa kazini kwa ajili ya 
kuwatumikia waumini wa 
kanisa hilo.

  Licha ya kuzungumza 
hayo, alimwagiza Meneja wa 

Wakala wa Barabara Vijijini 
na Mijini (TARURA) Mkoa 
wa Arusha, kuanza mara 
moja kuweka lami kipande 
kidogo cha barabara ya ku-
ingia katika kanisa hilo.

  Mkuu wa Kanisa la Ki-
injili la Kilutheri Tanzania 
(KKKT), Dk. Alex Malasusa, 
alisema huduma za afya 
zinazomilikiwa na kanisa 
hilo ni nyingi katika maeneo 
mbalimbali ya nchi.

  Alisema  ni matumaini 
yao kwamba endapo seri-
kali itatatua matatizo yali-
yopo ikiwamo mkwamo ya 
ushirikiano kati ya serikali 
na vituo kwa kuwa itasaidia 
huduma kuwa bora zaidi. 

Awali akihubiri katika 
ibada hiyo, Askofu wa An-
glikani Dayosisi ya Mount 
Kilimanjaro, Stanley Hotay, 

aliiomba serikali kufungia 
baadhi ya mitandao ya ki-
jamii inayopotosha maadili 
ya Kitanzania   hasa kwa 
suala kwa suala la ushoga.

  “Niombe viongozi wa 
serikali kuifungia baadhi ya 
mitandao ambayo imeku-
wa ikipotosha maadili kwa 
kuwa unakuta watoto wetu, 
wanapotea kwa kuangalia 
mitandao hii ambayo muda 
mwingi inaangazia habari za 
ushoga na maadili mengine 
ambayo hayafai katika nchi 
yetu,” alisema.   Licha ya 
kuzungumza hayo, aliitaka 
jamii kuwakumbuka na ku-
wasemea watoto wakiume 
kwa kuwa wanaopewa kip-
aumbele ni watoto wakike   
huku akisema kuwa watoto 
wakiume wamesahaulika 
na hawana wakuwasemea.

Udumavu Arusha waishtua serikali
Na Allan Isack, ARUSHA

KATIBU Tawala wa Mkoa 
wa Arusha, Missaile Mussa, 
amewataka wajumbe wa 
kamati  ya lishe mkoani 
humo, kuongeza wigo wa 
kutoa    elimu kwenye jamii 
ili kupunguza idadi ya wa-
toto wenye udumavu kwa 
kuwa changamoto hiyo 
inayojitokeza zaidi mae-
neo  ya  vijijini katika mkoa 
huo.

  Aliyasema hayo wakati 
akifungua kikao cha lishe 
mkoa wa Arusha kwa ajili 
ya kuwasilisha taarifa za 
afua za lishe kwa kipindi cha 
robo ya kwanza kwa mwa-
ka wa fedha 2023/2024.

  Mussa alisema li-
cha ya kuwapo kwa changa-
moto ya udumavu kwa wa-
toto, lakini kuna mabadiliko 
kiasi ingawa watoto wa mae-
neo ya vijijini wanakabiliwa 

na hali ngumu zaidi kutoka-
na na uhaba wa elimu kwa 
jamii juu  ya  umuhimu wa 
lishe kwa watoto walio chi-
ni ya umri wa miaka miwili 
na miezi saba.

Kutokana na hali hiyo 
aliwataka wataalam kwa 
kushirikiana na wadau wa 
elimu kupanua wigo kwa ku-
wafikia wananchi wengi zai-
di kuwaelimisha umuhimu 
wa lishe. 

“Bado mkoa wetu unak-
abiliwa na changamo-
to  ya  utekelezaji wa afua 
za lishe kutokana na sababu 
mbalimbali, hivyo niwatake 
wataalamu kuongeza wigo 
katika utoaji wa elimu kwa 
jamii na tufanye kazi kwa bi-
dii ili kukabiliana na changa-
moto hii ya udumavu kwa 
watoto,” alisema Katibu Ta-
wala huyo.

Hata hivyo, alizitaka hal-
mashauri zote za mkoa huo 
kuipa kipaumbele ajen-

da ya lishe, ikiwa ni pamo-
ja na kupeleka fedha za 
kutekeleza afua za lishe kwa 
asilimia 100 kwenye mae-
neo yao kwa wakati kama 
inavyoelekezwa kwenye ba-
jeti zao.

  Akiwasilisha taari-
fa  ya  utekelezaji wa afua 
za lishe kwa kipindi cha 
mwaka 2023/2024, Mratibu 
wa Lishe Mkoa wa Arusha, 
Doto Milembe, aliahidi 
kuendelea kupambana na 
udumavu kwa mpango mi-
kakati wa kuendelea kutoa 
elimu hasa kwa wajawazito 
kupitia vikao mbalimbali, 
kliniki pamoja na mikutano 
inayoendeshwa kwenye 
ngazi ya jamii. 

“Tunaendelea kuhamasi-
sha kinamama na jamii kwa 
ujumla juu ya umuhimu wa 
ulaji wa makundi sita ya vy-
akula, ili kupata virutubisho 
vinavyopaswa kwa wa-
toto pamoja na kuongeza 

idadi  ya  milo kwa watoto 
hadi kufikia milo mitano 
inayoshauriwa kitaalamu,” 
alisema mratibu huyo.

  Aidha, wadau wali-
oshiriki kikao hicho, wali-
ishukuru serikali kwa kuwa 
na mwamko wa kuhimiza 
umuhimu wa lishe kwa 
jamii na ushirikishwaji wa 
wadau jambo ambalo lin-
arahisisha kuifikia jamii kwa 
pamoja kuliko kufanya kazi 
wenyewe.

Sheikh wa Wilaya ya Aru-
sha, Hussein Said Ijunje, am-
baye alimwakilisha Sheikh 
Mkuu wa Mkoa wa Arusha, 
licha  ya  kuwapongeza 
wataalamu kwa kazi wanay-
oifanya alishauri kuongezwa 
nguvu zaidi ili kuwafikia 
wananchi wengi zaidi kwe-
nye kata, vijiji na vitongoji 
na kushirikisha viongozi 
wa dini kwa kuwa  wana 
ushawishi mkubwa kwenye 
jamii.

Ofisa wa 
Polisi Kata ya 
Songe, Wilaya 
ya Kilindi, 
Mkoa wa 
Tanga, Msaji 
Mwaswengu, 
akijibu hoja 
mbalimbali 
kutoka kwa  
wananchi wa 
kata  hiyo  
mwishoni 
mwa wiki 
kwenye 
mkutano 
wa hadhara 
wa Kijiji cha 
Songe. PICHA: 
DEGE MASOLI
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Na Halima Ikunji, TABORA

 
WATOTO 544,616 wenye umri 

chini ya miaka mitano mkoani 
Tabora wanatarajia kupatiwa 
chanjo ya surua na rubella  kuan-
zia Februari 15 hadi 18, mwaka 
huu, lengo likiwa ni kupunguza 
au kutokomeza  kabisa vifo vya 
watoto.
Akizungumza katika kikao cha 

Kamati ya Afya ya Msingi Mkuu 
wa Wilaya ya Igunga, Sauda Mton-
doo, alitoa jukumu kwa viongozi 
mbalimbali kuhamasisha wananchi 
kuhusu kampeni hiyo ya kitaifa.
Alisema serikali kupitia Wizara ya 

Afya inaratibu chanjo hiyo, ikiwa 
ni mkakati wa kutokomeza mara-
dhi na kupunguza vifo vya watoto 
chini ya umri wa miaka mitano, 
hivyo kupunguza gharama kubwa 
zinazotumika katika matibabu.
Mtondoo alisema utafiti uliofany-

wa umethibitisha kuwa chanjo 
huzuia takribani vifo milioni 3 
vitokanavyo na maradhi yanayok-
ingwa kwa kila mwaka duniani.
Alitaja pia kwa Tanzania kuwa 

mafanikio ya chanjo yameonekana 
na kutokomeza ugonjwa wa ndui, 
dondakoo, kifaduro na pepo punda 
ambayo yamepotea kabisa kuto-
kana na chanjo zilizotolewa zaidi 
ya asilimia 90 ya watoto nchini.
Kadhalika, alibainisha kuwepo 

kwa tatizo la baadhi ya wazazi 
kutokuwapeleka watoto kupata 
chanjo huku wengine wakishindwa 
kukamilisha ratiba ya chanjo kul-
ingana na umri wa watoto wao 
hivyo kuwataka viongozi hao 
kuhakikisha kila mtoto anapata 
chanjo na kukamilisha ratiba.
 “Mwaka 2022/2023 kulitokea 

mlipuko wa ugonjwa wa surua 
nchini na mkoa wa Tabora pamoja 
na halmashauri zake ziliathirika 
na huku zaidi ya watu 5,900 waki-
ugua  sawa na zaidi ya asilimia 50 
hivyo lazima tuhakikishe suala hili 
halijirudii,” alisema Mtondoo.
 
Mganga Mkuu wa Hospitali ya 

Rufani Kitete mkoani Tabora, Dk. 
Honoratha Rutatinisibwa, alisema 
kampeni hiyo inalenga kuongeza 
kinga kwa watoto wote chini ya 
miaka mitano kwa kuwapatia 
chanjo hata kama wamekwishapa-
ta.
Dk. Rutatinisibwa alisema 

wamepokea agizo la kusimamia 
utekelezaji wa kampeni hiyo ku-
toka serikalini, lengo likiwa ni 
kuhakikisha watoto wote wanao-
lengwa wafikiwe na chanjo hiyo 
ndani ya muda tajwa.
Baadhi ya viongozi na wadau wa 

afya mkoani hapa waliahidi ku-
fikisha ujumbe huo katika jamii na 
kushiriki kikamilifu katika utole-
waji wa chanjo hiyo ili iwafikie 
walengwa kwa wakati ulioku-
sudiwa.

Watoto 
kupatiwa 
chanjo ya 
surua, rubella 
Tabora

Wahudumu Afya wadaiwa kunyanyapaa makundi maalum
Na Timothy Itembe, MARA 

B
AADHI ya wahu-
dumu wa afya wilay-
ani Tarime mkoani 
Mara, wamedaiwa 

kutofuata taratibu na weledi 
kwenye kazi kwa kuwanyan-
yapaa makundi maalum ya-
nayotakiwa kupata huduma 
za matibabu bure. 

Kauli hiyo imetolewa juzi 
na Mbunge wa Jimbo la Ta-
rime Vijijini, Mwita  Waitara 
baada ya kumalizika kikao 
cha Baraza la Madiwani wa 
Halmashauri ya Tarime.

Alisema ni muhimu wa-
hudumu wakaacha tabia ya 
unyanyapaa hiyo mara moja 
na kutekeleza majukumu yao 
kwa mujibu wa sheria.

 Alisema sera ya afya inase-

ma huduma za matibabu ni 
bure kwa wazee wenye umri 
wa miaka 65 kuendelea, wa-
toto chini ya miaka mitano na 
wanawake wajawazito, lakini 
kwenye utekelezaji ni tofauti 
kwa kuwa wanatakiwa kupa-
ta fedha ndio wahudumiwe. 

Alidai cha ajabu ni kuwa 
endapo wakihudumiwa bure 
basi wanaambiwa kanunue 
dawa kwenye vibanda vya 
watu binafsi pembeni mwa 
vituo husika wakidai   vi-
tuo hivyo havina dawa ilihali    
serikali     imesambaza dawa 
na vifaa tiba katika maeneo 
yote.

 Alitoa mfano wa mgonjwa 
mmoja aliyepatiwa huduma 
katika eneo la Sirari kwa ku-
fanyiwa upasuaji wa mguu, 
lakini alidaiwa hela kub-

wa ambayo haikuwa kwenye 
utaratibu hivyo kumfanya 
mgonjwa huyo ahangaike kui-
pata.   Aidha, aliwataka wale 
wote ambao wanatendewa vi-
tendo kama hivyo watoe taar-
ifa kwenye mamlaka husika, 
ili watoa huduma kama hao 
wachukuliwe hatua za kishe-
ria mapema kabla tabia zao 
hazijaota mizizi.

  Katika kikao hicho, Mwe-
nyekiti wa Halmashauri ya 
Tarime Vijijini, Samweli Kiles, 
aliwataka madiwani pamoja 
na watumishi kuendelea 
kutoa ushirikiano ili bajeti 
iliyokasimiwa ikipitishwa na 
bunge itekeleze miradi kwa 
wakati na kwa ufanisi.

Awali, akiwasilisha map-
endekezo ya bajeti ya mwaka 
wa fedha 2024/2025 Ofisa Mi-

pango, Modest Lema, alisema 
kuwa bajeti imeandaliwa 
kwa kuzingatia vipaumbele 
na miongozo yote ya bajeti 
na itaenda kujumuisha pia 
gharama za miradi viporo.

  “Katika kipindi cha 
mwaka wa fedha 2024/2025 
halmashauri inaomba kui-
dhinishiwa kukusanya na ku-
tumia zaidi ya Sh. bilioni 49.1 
ambapo vyanzo vya ndani ni 
zaidi ya Sh. bilioni 7.5, mapato 
lindwa zaidi ya Sh. bilioni 2.79 
na jumla ya mapato ya dani 
ni Sh. bilioni 10.34,”alisema 
Lema.  

Lema alitaja matumizi 
mengineyo kuwa Sh. bilioni 
1.4, mishahara Sh. bilioni 25.3, 
jumla ya mapato ya ruzuku 
Sh. bilioni 38 na jumla kuu Sh. 
bilioni 49.1.

Wanafunzi wa kike waomba Shy kujengwa bweni kutokomeza zero
Na Shaban Njia, KAHAMA

WANAFUNZI wa kike 375 
wa Shule ya Sekondari Ing-
wamanoni Halmashauri ya 
Ushetu mkoani Shinyanga, 
wameiomba serikali kuka-
milisha ujenzi wa mbweni 
lililoanzishwa kwa nguvu za 
wananchi, ili kuondokana na 
kutembea umbali mrefu ku-
fuata shule hiyo.

  Wametaja safari hiyo ya 
muda mrefu imekuwa ikiwa-
sababisha matatizo mbalim-
bali zikiwamo mimba na ndoa 
za utotoni hivyo ujenzi wa 
bweni utawasaidia kutimiza 

malengo yao. 
Walitoa ombi hilo juzi kwa 

nyakati tofauti na kuitaja 
shule hiyo kuwa na ufaulu 
hafifu upande wa wasichana 
kila muhula kulinganisha na 
jinsia kiume na kudai kuwa 
kupatikana kwa bweni kuta-
tatua tatizo hilo.

  “Kutoka      Kijiji cha Kip-
angu tunalazimika kutembea 
zaidi ya umbali wa kilometa 
10 kwend     a na kurudi shu-
leni hali inayotufanya tuna-
choshwa na safari na kushind-
wa kujisomea   tunapotoka 
shule,” alisema Sauda Rama-
dhani. 

Alisema wanafunzi am-
bao wazazi wao wanauwezo 
wamewapangishia vyumba 
katika      vijiji vilivyopo jirani 
na shule na kutaja hali pia 
kuwa hatarishi katika safari 
ya      masomo yao kutokana 
na vishawishi wanavyoka-
biliana    navyo. Joyce William 
alitaja    hali ya mvua kuwa pia 
kero inayowasibu na wakati 
mwingine kushindwa kufika 
shule kabisa kutokana na ubo-
vu wa barabara zinazojaa maji 
pamoja na mvua zinazonye-
sha bila kukatika.

  Mwalimu Mkuu wa Shule 
hiyo, Paul Ndalo alikiri ku-

wepo kwa adha hiyo na kutaja 
wanafunzi wa kike kuongoza 
kwa utoro na kufanya vibaya 
kwenye masomo yao. Kufua-
tia hali hiyo Mkuu wa Mkoa 
wa Shinyanga, Christina Mn-
deme, aliendesha harambee 
iliyosaidia kupatikana kwa Sh. 
milioni 20 na kuwapongeza 
wazazi na walezi kwa kuona 
adha hiyo na kuanzisha ujenzi 
huo kuwanusuru watoto wa 
kike. 

Alitoa ombi kwa wananchi 
baada ya kukamilika kwake 
basi waanzishe ujenzi wa 
bweni lingine m kwa ajili ya 
wanafunzi wa kiume pia.

Mbunge wa Jimbo la Manonga, wilayani Igunga, mkoani Tabora, Seif Gulamali, akizungumza na wananchi kwenye mku-
tano wa hadhara uliofanyika viwanja vya Kata ya Choma mwishoni mwa wiki. PICHA: JUMBE ISMAILLY



Shinyanga inapaa
 kukomesha mimba 

utotoni, wasiobadiliki
 kajifunzeni kwao

Licha ya kufiwa, hakukata tamaa 
ni kinara matokeo ya ‘form 4’ 2023
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H
APPINESS Fredy (18), 
ni mmoja wa wahitimu 
vinara kwa ufaulu ka-
tika mtihani wa kidato 

cha nne mwaka jana, akibeba 
alama saba na kupata daraja la 
kwanza.

Amemaliza masomo katika 
Sekondari ya Tumbi iliyoko 
Kibaha mkoa wa Pwani, mwaka 
2023, akiibuka na ufaulu wa 
daraja la kwanza na kuwa msi-
chana kinara kwenye matokeo 
hayo.

Happiness amesoma tasnifu 
au mchepuo wa sayansi, akivuna 
alama A kwenye Fizikia, Kemia, 
Bailojia, Hisabati, Kiingereza na 
Kiswahili, kadhalika akipata B 
kwenye masomo ya Historia na 
Jiografia.

Akiishi Mtaa wa Tanita mjini 
Kibaha anaanza kidato cha 
kwanza mwaka 2020 akitokea 
Shule ya Msingi John Bosco ya 
Kibaha pia.

“Nilianza kidato cha kwanza 
kwa pigo la kumpoteza baba 
yangu mzazi Fredy Godfrey, 
haikuwa rahisi kukubaliana na 
hali hiyo na hapo ndipo historia 
ya maisha magumu ilipoanza 
kutokana na misuguano ya kifa-
milia,” anasema.

Anaongeza kuwa baba yake 
mjasiriamali wa kuuza vinywaji 
mbalimbali alikuwa nguzo ya 
familia na mhusika mkuu wa 
elimu yake na alipofariki maisha 
yakabadilika.

Anasema mama yake hakuwa 

iano ya masomo na mwenzake.
“Majadiliano yamenijenga, 

kunipa ushupavu, kujiamini na 
kuniimarisha katika masomo 
huku nikiweka lengo la kufaulu 
ili niendelee na masomo ya juu.”

Anasema matokeo yalipotan-
gazwa yalimpa faraja, furaha na 
matumaini tena kumsahaulisha 
magumu aliyokumbana nayo 
wakati akisoma.

Anaibuka na alama A nane na 
B mbili na hivyo kumpa nafasi 
katika Shule ya Tumbi Sekondari 
kuwa msichana kinara kwenye 
matokeo ya mtihani wa kidato 
cha kwanza.

Binti huyu wa kwanza kwenye 
familia yake ya watoto watatu 
anaishukuru serikali kwa kujenga 
shule za kata na kuendelea 
kugharamia masomo, akieleza 
kuwa pengine bila kuwapo kwa 
shule hizo asingesoma.

“Kilichonipa ushindi katika 
safari hii ni kukubali kuwa seri-
kali inatusaidia, lazima kusoma. 
Nitumie muda kujifunza, 
kushauriana na kushirikiana na 
walimu na wenzangu na kuwa na 
msukumo wa kutaka kufaulu.”

Pia, anasema aliweka malengo 
ya kupata daraja la kwanza 
japo hakuwahi kuwashirikisha 
wengine lakini pia amekuwa 
akimtanguliza Mungu katika kila 
jambo kwani pamoja na misuko-
suko ya maisha aliyopitia Mungu 
amemvusha.

“Pamoja na yote hayo 
nawashukuru walimu wa Tumbi 
kwa jitihada za kufundisha wakati 
wote wakiwa karibu na wanafunzi 
ili kuwaandaa na kuwajenga 
kimasomo,” anasema na 
kuongeza kuwa anatamani kuwa 
daktari bingwa atakayekuwa 
karibu zaidi na jamii.

WASICHANA VINARA
Mkuu wa Sekondari Tumbi 

Fidelis Haule, anasema wasichana 
waliofanya mitihani ya kumaliza 
kidato cha nne mwaka 2023 wali-
kuwa 34.

Kati ya hao waliopata ufaulu wa 

HAPPINESS FREDY:

INAENDELEA UK.12

El-nino, athari za mafuriko 
Watanzania jifunzeni haya

Asasi yaja kiubinadamu kuwalinda waraibu 
wasinyanyapaliwe, watajuzwa sheria, haki
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ELIMU
 NA JULIETH MKIRERI, KIBAHA

za baba yao ikiwamo nyumba.
“Uvumilivu ulifika ukingoni 

baada ya kufika kidato cha tatu 
mambo yakazidi kuwa magumu 
nikatoroka nyumbani kwenda 
kuishi jirani na shuleni, tena 
karibu ambako nilikuwa nak-
wenda na kurudi kila siku.”

“Nilitoroka nyumbani baada 
ya kuona mateso na vurugu za 
familia zikiendelea nikaenda 
kuishi sehemu ambayo hakuna 
aliyenijua. Nikiwa huko  nilik-
wenda kila siku shuleni mpaka 
nimemaliza kidato cha nne,” 
anasema Happness, lakini 
akakataa kuzungumzia eneo hilo.

Mahali alipokuwa anaishi Hap-
piness napo licha ya kwenda 
shuleni, anasema palimpa wakati 
mgumu ni gharama za usafiri. Kila 
siku alilazimika kupanda magari 
manne na bodaboda kwenda 
shule na kurudi nyumbani.

SHIDA BARABARANI
Amekumbana na vikwazo vingi 

ikiwamo kunusurika ajali na ush-
awishi wa wanaume ambavyo 
vingekatiza masomo yake.

Pamoja na mambo kuwa 
magumu aliweka malengo ya 
kutoka nyumbani saa 11 alfajiri 
kuelekea shuleni na kurudi saa 
3:00 usiku, akiazimia kuwahi na 
bila kukosa kipindi darasani.

Anasema akiwa shuleni mara 
nyingi alisahau magumu anayo-
pitia, akiwahi kuingia darasani 
mpaka saa 8:30 na kusoma hadi 
jioni lakini pia kufanya majadil-

mwajiriwa wala mjasiriamali na 
kwa ujumla alimtegemea mume 
wake pekee na alipofariki ilikuwa 
pia ni mtikisiko.

“Kutokana na maisha nyum-
bani kuwa magumu nikwenda 
shuleni kwa msaada wa majirani 
ambao walikuwa wakinunulia 
sare za shule, kunilipia nauli na 
mahitaji ya shule.” Anaongeza.

“Mama hakuwa na biashara 

wala ajira baada ya baba kufariki 
alianza kutumia cherehani 
kushona nguo akiweka viraka 
ambavyo vilimpa vijisenti kidogo 
vilivyotusaidia kupata chakula 
tu,” anasema Happiness.

Anaeleza kuwa familia yao 
iliishi muda mrefu katika mazin-
gira magumu kutokana na kukosa 
msaada wa wanafamilia wal-
iokuwa wanataka kuwapora mali 

Ukurasa 12

Happiness Fredy
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ELIMU 
NA SABATO KASIKA, BAGAMOYO

Asasi yaja kiubinadamu kuwalinda waraibu 
wasinyanyapaliwe, watajuzwa sheria, haki

K
UTUMIA dawa za 
kulevya kunawageuza 
vijana kuzipenda na 
kuzitegemea zaidi hivyo 

kuwa waraibu. Lakini wanaoji-
dunga wengi wanaambukizwa 
Virusi Vya Ukimwi (VVU) pamoja 
na homa ya ini hepatitis C.

Hali hiyo, inailazimisha jamii 
kuwajali, ikibidi kuwatibu na 
kulinda afya zao badala ya kuwa-
tenga ili kuwaelimishe kuacha 
matumizi ya dawa.

Hivi karibuni mradi wa kutoa 
elimu kwa waraibu wa dawa kuka-
biliana na unyanyapaa, ubaguzi na 
unyanyasaji unazinduliwa.

Ni katika tano za Wilaya ya Baga-
moyo mkoani Pwani, ukishirikisha 
wadau kuanzia watoa huduma za 
afya na polisi.

Mradi huo, utatoa elimu kwa 
familia na jamii kuacha kuwan-
yanyapaa wanaotumia dawa za 
kulevya ili wajione ni sehemu 
muhimu ya familia au jamii inay-
owazunguka.

Waratibu wa mradi huo wa 

mwaka mmoja, ni shirika lisilo la 
kiserikali la kuhudumia waraibu 
wa dawa za kulevya la Life & 
Hope Rehabilitation Organisa-
tion (LHRO), wakiwezeshwa na 
Mfuko wa U.S. Ambassador Fund 
for HIV/AIDS Relief (AFHR Grant) 
and PEPFAR.

Kata zitakazofikiwa na mradi 
huo kuwa ni Dunda, Magomeni, 
Nianjema, Kisutu na Kiromo, 
anasema Mkurugenzi Mtendaji wa 
LHRO, Al-Karim Bhanji.

Anasema watoa elimu ni madak-
tari, maofisa ustawi wa jamii, 
mahakama, polisi, viongozi wa 
serikali za vijiji, wa dini na wal-
iowahi kutumia dawa hizo na 
kuacha.

“Elimu hii inalenga kuimari-
sha kupatikana haki na huduma 
nyingine za kijamii kupitia msaada 
wa kisheria na ushirikiano wa 
watoa huduma, ndio maana wan-
ahusisha wadau mbalimbali kila 
mmoja atatoa elimu kulingana na 
taaluma yake,” anasema Bhanji.

Anafafanua kuwa mradi una-

fanyika kata chache kulingana na 
bajeti hivyo hawawezi kuzifikia 
kata zote 11 za halmashauri hiyo.

“Tunashukuru Mfuko wa 
Mabalozi wa Marekani kwa VVU/
Relief(AFHR) na PEPFAR kwa 
msaada wao muhimu, tutapanua 
wigo wa kutoa elimu katika kata 
nyingine zilizobaki iwapo tutapata 
ufadhili zaidi,” anasema.

Bhanji anafafanua kuwa 
kutakuwa na mikutano ya hadhara 
katika vijiji, huku kila mdau 
akipewa nafasi kutoa elimu kul-
ingana na taaluma yake ili kuwa-
jengea uelewa waraibu, familia na 
jamii inayowazunguka.

“Kwa mfano, ustawi wa jamii 
watahusika na saikolojia, madak-
tari watatoa elimu kuhusu 
umuhimu wa kutumia methadone, 
watu wa mahakama na polisi 
watatoa elimu kuhusu sheria,” 
anasema.

Anafafanua kuwa waraibu 
wananyanyapaliwa au wakati 
mwingine wanajinyanyapaa 
wenyewe na kwamba katika maz-

ingira hayo, wanatakiwa kuwekwa 
sawa na mtaalamu wa saikolojia.

“Madaktari watatoa elimu 
kuhusu matumizi ya methadone, 
kwani wapo waraibu ambao 
huanza dozi na kukatisha, wengine 
hawajajitokeza kutimia dawa hizo, 
hivyo, elimu kuhusu madhara ya 
kukatisha dozi au kukataa kuhud-
huria kliniki itatolewa,” anasema.

Aidha, kwa upande wa sheria, 
Bhanji anafafanua kuwa wakati 
mwingine mraibu ambaye 
ameanza dozi ya methadone 
anaweza kufanya makosa 
akakamatwa na polisi na kuwekwa 
ndani, na kwamba anatakiwa 
apewe nafasi ya kwenda hospitali 
kunywa dawa hizo.

“Kumekuwapo na malalamiko 
kuwa wanaotumia dozi hizo waki-
kamatwa kwa makosa mbalimbali 
hushikiliwa na kunyimwa nafasi 
kwenda kunywa dawa. Kupitia 
elimu hii inayokwenda kutolewa, 
kila upande utajua haki zake 
za kisheria ili kuondoa mkang-
anyiko,” anasema.

Bhanji anafafanua kuwa watu 
waliowahi kutumia dawa hizo 
kisha wakaacha, ambao wako 
kwenye mradi huo, watakuwa 
na nafasi ya kushuhudia wenzao 
ubaya wa dawa za kulevya.

“Kwa ujumla ni kwamba kila 
mdau ambaye anahusika katika 
mradi huu, atakuwa na sehemu 
ya kufanya, ili kusadia waraibu, 
familia na jamii kujua haki za 
kisheria na wajibu wa kufanya,” 
anasema.

Ofisa wa Ustawi wa Jamii wa 
Wilaya ya Bagamoyo, Delvina 
Maleko ambaye ni mtaalamu wa 
saikolojia anasema ni muhimu 
familia na jamii kwa kutambua 
kuwa si sahihi kuwanyanyapaa 
waraibu.

“Changamoto kubwa wanayo-
kutana nayo ni mtazamo wa 
watu wengi kuwaona waraibu 
kama watu wasiofaa katika 
familia au jamii, jambo ambalo 
ni hatari kwao, kwani wanaweza 
kuchukua uamuzi wowote mbaya 
ikiwamo kujiua kwa kujiona 
hawathaminiwi,”  anasema 
Delvina.

Delvina anasema, elimu kuhusu 
madhara ya kulevya itasaidia 
familia kuwa makini na kusaidia 
kuwaandaa vijana kuwa viongozi 
bora wa baadaye walioachana 
na dawa au ambao hawajawahi 
kutumia.

“Bila kuchukua hatua mbal-
imbali zikimo hizi za LHRO za 
kuanzisha mradi wa kutoa elimu 
tunaweza kuendelea kuwa na 
vijana wasio na faida kwenye famili 
na hata katika jamii,” anasema.

Anafafanua kuwa tatizo la 
unyanyapaa na hata uraibu havi-
wezi kuisha bila kuwapo elimu na 
kushirikisha wadau mbalimbali.

“Waraibu wanatakiwa kupata 
elimu sahihi ya kutumia ‘metha-
done’, kujua haki zao za sheria 
na elimu kuhusu athari za dawa 
za kulevya, familia na jamii pia ni 
muhimu kuhusika katika elimu 
hiyo,” anasema.

Mganga Mkuu wa Wilaya ya 
Bagamoyo, Dk. Kandi Lussingu, 
anasema elimu kuhusu athari za 
matumizi ya dawa za kulevya ikii-
marishwa inaweza kusaidia vijana 
kuepuka kutumia dawa hizo.

“Vijana wanaoathirika ni Watan-
zania na ndio taifa la sasa, was-
inyanyapaliwe, wasitengwe bali 
waelimishwe kuacha matumizi ya 
dawa hizo,” anasema Dk. Kandi.

daraja la kwanza ni 14, daraja la 
pili ni 16 wakati daraja la tatu ni 
watatu na daraja la nne yuko 
mmoja akiwasifu kuwa ufaulu 
wao ni wa juu sawa na  asilimia 
99.

Haule anasema siri ya ufaulu 
kwa wasichana hao ni juhudi 
darasani, nidhamu, kusikiliza 

walimu pamoja na motisha mbal-
imbali zinazotolewa na serikali 
kwa walimu ikiwapo kuwashika 
mkono na kuwaongezea hamasa 
ya kazi.

Haule anaongeza: “Namshuk-
uru Makamu wa Rais, Dk.Philip 
Mpango, Februari 4,2023 alipita 
shuleni hapo na kutoa motisha 
ya Shilingi milioni 50 kwa 
walimu baada ya kuridhishwa 

na matokeo ya kidato cha nne 
ya mwaka 2022.”

Anasema motisha ya Makamu 
wa Rais imekuwa chachu ya 
kuongeza morali kwa walimu 
katika ufundishaji na kwamba 
zawadi pekee ilikuwa kuongeza 
ufaulu.

Haule anasema Tumbi ina vifaa 
vya kutosha vya kufundishia, 
walimu pamoja na miundom-

binu bora iliyokarabatiwa na 
serikali hivi karibuni.

“Ufaulu huu ni jitihada za seri-
kali maana imefanya kila kitu, 
kukarabati miundombinu ya 
shule yetu tunamshukuru sana 
Rais Samia Suluhu Hassan, kwa 
kazi kubwa ya kuboresha elimu,” 
anasema Haule.

Diwani wa Kata ya Tumbi 
(CCM), Raymond Chokala, 

anasema ufaulu wa wasichana 
Shule ya Tumbi umetokana na 
ushirikiano baina ya walimu, 
wazazi na wanafunzi.

Chokala, anaomba ushirikiano 
huo uendelee ili shule kinara 
katika matokeo ya miaka ijayo 
huku akimpongeza Mkuu wa 
Shule Haule kusaidia wanafunzi, 
kushirikiana na walimu kubore-
sha elimu.

INATOKA UK.11

Licha ya kufiwa, hakukata tamaa ni kinara matokeo ya ‘form 4’ 2023

Baadhi ya wadau wanaoshiriki elimu ya kuwalinda waraibu. PICHA: SABATO KASIKA
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ELIMU
NA DK. FELICIAN B. KILAHAMA

El-nino, athari za mafuriko 
Watanzania jifunzeni haya

W
ATANZANIA wen-
gi wamekisikia 
kilio cha athari za 
mafuriko ya mvua 

za el- nino za mwaka 2023 kuan-
zia vifo, uharibifu wa mali kama 
makazi na mazao na pia kubomoa 
miundombinu.

Kwa kuangalia mafuriko haya 
ni vyema kujichunguzwa kujua 
wapi shida ilipoanzia. Mathalani 
Dar es Salaam, ulipo Mto Msim-
bazi kwa miongo takribani minne, 
kina chake kilikuwa chini na kirefu 
katika mazingira asilia. 

Aidha, hali ya eneo la kan-
dokando ya mto huo ilikuwa ya 
kuridhisha, maji yalikuwa yanap-
ita na kutiririka bila kukumbana 
na takangumu wala udongo au 
mchanga. 

Kawaida maji yanapotiririka 
kwenye mto kutoka ukanda wa 
juu na kuelekea wa chini, kasi 
hupungua kadri mto unavyokar-
ibia bahari. Hali halisi ni kwamba 
sehemu kubwa za udongo, 
mchanga na takangumu hutua au 
kugota chini taratibu wakati mto 
ukiingia baharini au ziwani.

Kadri miaka inavyozidi kupita 
kina cha Msimbazi na mito 
ningineyo nchini, huendelea 
kupungua na kuathiri usafirishaji 
nyakati za mvua.

Matokeo yake ni ‘mafuriko’ 
kutokana na kina cha mto kujaa 
‘udongo, mchana na takangumu 
kama inavyoonekana Msimbazi, 
eneo la Jangwani. 

Uzoefu unaonyesha kuwa takrib-

ani miongo mitatu iliyopita shu-
ghuli za kibinadamu ambazo siyo 
rafiki kwa mazingira, zimekuwa 
zikiongezeka wakati miaka ya 1970 
na 1980 hali ya vina kwenye mito 
ilikuwa haijavurugika.

Maji ya mvua yalikuwa yak-
itiririka kutoka mwanzo wa 
mito hadi mwisho bila kuzidi au 
kuharibu kingo za mito wala kujaa 
udongo, mchanga au takangumu. 

Ni kwa mara chache maji yali-
vuka kingo za mito kutokana 
na mvua nyingi kupita hali ya 
kawaida.

Pamoja na hayo, hapajakuwapo 
na mikakati madhubuti ya kulinda 
mazingira karibu na mito mfano, 
wataalamu wa mazingira hawapo 
vijijini pia mijini ni wachache.

Udhaifu huo ukiunganishwa 
na wanasiasa kuwa na mitazamo 
tofauti kuhusu kuhifadhi mazin-
gira, hali kwenye mazingira ya mito 
ikaendelea kuzorota kila wakati. 

Kadhalika, vijiji havina mipango 
endelevu ya matumizi bora ya 
ardhi ndani ya mipaka yake na 
vitongoji vyake, athari sasa zime-
kuwa kubwa zaidi mathalani, eneo 
la Mto Msimbazi kwenye barabara 
ya Morogoro, yapo makatapila 
yanazotoa tope na takangumu 
kwenye mto Msimbazi hivyo 
kutengeneza milima taka kando 
ya mto. 

Ukitafakari kwa undani zaidi, 
unagundua kuwa huenda yame-
kosekana maarifa au hakuna kujali 
ustawi wa mazingira.

Ikumbukwe yanapotokea 

mafuriko na kupoteza mali wakati 
mwingine wananchi wanapoteza 
maisha au ukame ukizidi hadi 
kusababisha njaa kali, wananchi 
hulalamikia mabadiliko ya 
tabianchi kumbe ni binadamu 
wenyewe ambao wamekuwa wak-
itekeleza shughuli mbalimbali 
zisizo rafiki kwa mazingira. Mfano, 
mataifa tajiri kuendelea kuzalisha 
hewa ukaa kwa wingi kiasi cha 
kuathiri ukanda wa ozoni angani 
na kupelekea ongezeko kubwa la 
joto duniani. 

Wakati huo, nchi zinazoen-
delea kiuchumi kama Tanza-
nia zinakazani kuinua hali ya 
maisha ya kila siku na katika 
harakati hizo uharibifu wa maz-
ingira unazidi kuongezeka kiasi 
kwamba matokeo yake ni majuto 
na mahangaiko makubwa kwa raia 
wengi wa mijini na vijijini.

Kinachojiri kwenye Mto Msim-
bazi na sehemu nyingine nchini 
ni kielelezo kwamba kulikuwa na 
kulijisahau na kufanya mambo 
kinyume na matarajio chanya. 

Ile lugha ambayo ilikuwa 
inasikika kutoka kwa baadhi 
ya viongozi wakisema waache 
wananchi msiwabughudhi, wana-
ganga njaa, ‘wengi wetu sasa “tun-
aganga-njaa”. 

Iwapo taifa lingezingatia misingi 
ya kutunza mito hali isingekuwa 
kama ilivyo sasa. Serikali isinge-
tumia gharama kubwa aidha 
kujenga daraja la juu kutoka Mag-
omeni Mapipa mpaka eneo Faya,  
wala kulazimika kuwahamisha 

watu waliojenga hadi kingo za Mto 
Msimbazi. 

Maeneo yaliyoonekana kuwa 
muhimu enzi za wakoloni na ya 
kahifadhiwa, wakati huo idadi ya 
Watanzania na mifugo ilikuwa siyo 
kubwa.

Pamoja na uchache huo, waliona 
ulazima wa kuyahifadhi kisheria. 
Baada ya uhuru baadhi ya shu-
ghuli zikaanza kuona kuwa hakuna 
sababu ya msingi kuendelea kuhi-
fadhi. 

Watanzania wajiulize maeneo 
ambayo wakoloni waliyahifadhi 
kati ya 1930 na 1960 je, walifanya 
hivyo bila sababu za msingi? 

Kwa ujumla, mengi ya maeneo 
yaliyohifadhiwa ni muhimu mno 
kwa mustakabali mzima wa taifa 
na Watanzania kwa ujumla. 

Kwanza, yamesheheni uoto asili 
unaosaidia kuhifadhi vyanzo vya 
maji misitulindimaji, kadhalika, 
kwenye maeneo hayo kuna bioan-
uai au mimea na wanyama, zenye 
umuhimu mkubwa kimataifa  
kiasi kwamba baadhi ya mimea 
na wanyama hupatikana kwenye 
maeneo hayo  Tanzania tu na si 
kwingineko duniani. 

Pili, ni maeneo yenye umuhimu 
wa pekee kwa kuhifadhi ardhi 
na uotoasilia ili kuzuia mmomo-
nyoko wa udongo hivyo kuepuka 
makorongo makubwa kama hali 
ilivyokuwa eneo la Haubi, wilayani 
Kondoa Mkoa wa Dodoma baada 
ya kupata uhuru mwishoni mwa 
1961.

Kuna usemi yaliyopita sindwele, 

tugange yajayo, sasa Watanza-
nia wapo ‘njiapanda’ mazingira 
sehemu mbalimbali vijijini na 
mijini yamejeruhiwa kwa kiasi 
kikubwa.

 Katika maeneo yaliyohifa-
dhiwa kisheria nako huko hali 
sishwari. Hifadhi kadhaa za misitu 
hasa misitu ya uzalishaji mazao 
ya misitu yanazotakiwa kwa 
maendeleo ya taifa, zimegeuzwa 
“mashamba ya bibi” ambako kila 
mtu anafanya anavyotaka na usi-
mamizi wake umelegalega mno.

Hali inatia moyo wenye mis-
itulindimaji au yenye umuhimu 
mkubwa kimataifa angalau huko 
usimamizi umeimarishwa.

Watanzania  mijini na vijijini, 
wajitathmini ipasavyo, walipo-
toka nini visababishi na wajue 
njia sahihi ya kuondoa vikwazo 
ili mazingira kwa ujumlawake 
yasiendelee kuharibika na kusaba-
bisha madhara makubwa nchini 
mathalani, mafuriko kutokana na 
El-Nino Novemba, 2023.

Vilevile, wajiulize nini kifanyike? 
Wataalamu waongezewe nguvu 
hasa wanapojithadi kuhakikisha 
mazingira, yanatunzwa kwa faida 
ya wote. Mipango yote kuanzia 
vijijini hadi taifa, mipango ya 
maendeleo muda mfupi na mrefu 
vizingatie umuhimu wa kutunza 
na kuendeleza mazingira. Shu-
ghuli za binadamu zisisababishe  
kuharibu vyanzo asilia vya maji, 
misitu ya asili na mapori vilindwe 
hasa kama maeneo yaliyohifa-
dhiwa kisheria. 

Vijiji vitenge maeneo yenye 
halibora ya misitu na kuyahifadhi 
kisheri hususani kupitia mipango 
ya vijiji kwa matumizi bora ya 
ardhi, kwa kuzingatia Sheria ya 
Ardhi Vijijini na Kanuni zake na 
Sheria ya Misitu. 

Shughuli za ugani na elimu ya 
mazingira kwa wananchi ziima-
rishwe na wataalamu wawez-
eshwe ipasavyo ili huduma za 
ugani, ufuatiliaji na uperembaji 
zifanyike, kutekelezwa ipasavyo. 

Vilevile, kuwepo na ushirikiano 
kitaaluma mfano, kilimo, mifugo, 
umwagiliaji, misitu, ufugaji-nyuki, 
wanyamapori, uvuvi, maendeleo 
ya jamii, biashara na viwanda na 
wengineo. 

Wataalamu wa fani za, uhasibu, 
mipango, ukaguzi na manunuzi, 
ugavi ni maeneo mtambuka 
hivyo wanafaa kwenye makundi 
mbalimbali ya kitaaluma. Nia iwe 
ni kujenga mshikamano katika 
kuiwezesha serikali kufanya 
maamuzi sahihi kwa kujikita zaidi 
kwenye misingi ya kitaaluma. 

Naamini kukiwapo mshika-
mano kati ya viongozi, wataalamu 
na wananchi taifa litapiga hatua 
kubwa katika kujiletea maendeleo 
endelevu. 

Roho za ubinafsi na kutowa-
jibika ipasavyo hazitapata nafasi, 
lengo kuu liwe kuimarisha na kue-
ndeleza maishabora kwa Watan-
zania wote pamoja na kuwa-
hakikishia kuwa na usalama wa 
chakula na lishe, umoja wa kitaifa 
na amani.

Mafuriko ndani ya Barabara ya Morogoro eneo la Jangwani ni kikwazo kwa mabasi ya mwendo wa haraka  sababu kubwa ni 
uharibifu wa mazingira na kuchafua Mto Msimbazi. PICHA: MTANDAO
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ELIMU
NA MARCO MADUHU, SHINYANGA

Shinyanga inapaa kukomesha mimba 
utotoni, wasiobadiliki kajifunzeni kwao

T
AZAMA maisha ya mabinti 
mkoani Shinyanga, mmoja 
ameachishwa shule ili 
aozwe wazazi au walezi 

wavune mali ambayo ni mahari in-
ayohusisha mifugo na fedha. Yuko, 
anayelazimishwa kuandika ma-
jibu ya uongo kwenye mitihani ili 
asifaulu, ni mbinu ya kumwandaa 
kuozwa.

Wakati wenzao hao, wazazi 
na walezi wao wanawasakia 
wachumba kwa kuwalazimisha 
kuacha shule na kujifelisha miti-
hani, yote hayo yakiwatoa darasani, 
wapo mabinti ambao wamepata 
mimba utotoni wakiwa machun-
gani kuwalisha ndama wa ng’ombe, 
mbuzi na kondoo. 

Hayo yanajiri katika mkoa wa 
Shinyaga, ambao hali ya mimba 
za utotoni leo imepungua, kwa 
mujibu wa takwimu zinazotolewa 
na Tanzania Demographic Health 
Survey (TDHS) mwaka 2022.

Tatizo hilo limepunguzwa 
kutoka asilimia 34 hadi 21, TDHS 
inasema, maelezo yanayokuja 
muongo mmoja baada ya Shirika 
la Umoja wa Mataifa la Kuhudumia 
Watoto (UNICEF), kuutangaza 
kuwa ni wa kwanza kwenye mimba 
na ndoa za utotoni kitaifa.

Mwaka 2012 utafiti wa UNCEF 
ulibaini kuwa Shinyanga ndiyo 

kinara ndoa za utotoni kwa asil-
imia 59 ikimaanisha kuwa katika 
mabinti 100 wanaozwa ni 59 kad-
halika na mimba katika idadi hiyo 
34 hukutwa na mimba ikumbukwe 
ni watoto wa chini ya miaka 18.

Ofisa Ustawi wa Jamii Mkoa 
wa Shinyanga, Lidya Kwesi-
gabo, anasema kitu ambacho 
kimechangia kupunguza tatizo la 
mimba za utotoni ni kutoa elimu 
ya ulinzi wa mtoto kwa jamii nayo 
ikahamasika, pamoja na kuwa-
chukulia hatua kali wanaume 
ambao huwapatia ujauzito watoto 
ikiwamo kifungo jela.

Anasema wameipatia jamii 
elimu ya ulinzi kwa mtoto kwa 
kushirikiana na wadau wakiwamo 
mashirika mbalimbali ya kijamii ili 
kutambua kwamba ulinzi wa mtoto 
ni jukumu la kila mtu kuanzia 
mzazi, mlezi, mwalimu, kiongozi 
wa dini na jamii nzima  kwa mujibu 
wa sheria ya mtoto ya mwaka 
2009, hali ambayo imechangia  
kuzipungua.

Anaeleza kwamba awali jamii 
haikuwa na elimu ya ulinzi wa 
mtoto, na ndiyo maana watu 
walipoona mtoto akifanyiwa 
vitendo vya ukatili hawakutoa 
taarifa kwa kuogopa lawama, 
lakini baada ya elimu wanaripoti 
na watuhumiwa kukamatwa.

“Elimu ya ulinzi wa mtoto ngazi 
ya jamii, kuunda mabaraza ya 
watoto, wanafunzi kuhamasika na 
kujitambua pamoja na kuwafunga 
jela washtakiwa kupunguza tatizo 
la mimba za utotoni Shinyanga,” 
anaongeza Lydia.

“Tulidhibiti tatizo la kuharibu 
ushahidi kwa kuhifadhi wahanga 
wa mimba za utotoni katika makao 
ya watoto, ili wasirudi majumbani 
na kuharibu ushahidi kwa kuwa-
kana watuhumiwa ambao wame-
wapatia ujauzito baada ya wazazi 
wao kupewa hongo na wahusika,” 
anaongeza Lydia.

KUTOKOMEZA MIMBA 
Ofisa Ustawi wa Jamii anaahidi 

kuwa serikali itaendelea kushiriki-
ana na wadau kutoa elimu ya ulinzi 
wa mtoto kwa wazazi na walezi 
pamoja na kuwapatia wanafunzi 
elimu ya kujitambua wakihusisha 
mashirika yanayotekeleza miradi 
ya utetezi wa haki za watoto.

Anasema muongozo  umesha-
tolewa kwa shule zote za serikali na 
binafsi, kuwepo na dawati la kuku-
sanya maoni taarifa za ukatili na 
kisha kufanyiwa kazi na wahusika 
kuchukuliwa hatua ili kudhibiti 
ukatili dhidi ya watoto zikiwamo 
mimba na ndoa za utotoni.

Dedan Rutazika ni Ofisa Elimu 

ya Watu Wazima Mkoa wa Shin-
yanga, anasema wana mkakati wa 
kutekeleza maelekezo ya serikali 
ya kusomesha mabinti ambao 
walikatishwa masomo kwa sababu 
mbalimbali ikiwamo ujauzito, 
wanaopewa elimu ya watu wazima.

Kupitia Mradi wa Kubopresha 
Elimu ya Sekondari (SEQUIP), kwa 
kushirikiana na Taasisi ya Elimu ya 
Watu Wazima, wameweka mkakati 
wa kusaidia mabinti ambao walika-
tiza masomo wakiwamo waliopata 
ujauzito.

“Vituo vya kutoa elimu kwa 
mabinti hawa vimeshatengwa, 
kikiwamo cha Sekondari Huru, 
Gembe, Solwa, Kishimba, Shule 
ya Msingi Nhelegani, na Kituo cha 
BSL Open School, wanachopaswa 
kufanya ni kwenda kujiandikisha 
na hakuna cha kulipia,” anasema 
Rutazika.

DAWATI LA JINSIA 
Mkuu wa Dawati la Jinsia na 

Watoto Jeshi la Polisi Mkoa wa 
Shinyanga, Victoria Maro, anasema 
imekuwa na mwamko wa kutoa 
taarifa za ukatili dhidi ya watoto 
na watuhumiwa wamekuwa waki-
watia nguvuni wakiwamo waliowa-
patia ujauzito wanafunzi na kuwa-
chukulia hatua kali za kisheria.

Anataja takwimu za matukio ya 

ukatili katika mkoa wa Shinyanga 
kwa mwaka jana ambayo yalitolewa 
taarifa, kuwa ni 51 zikiwamo mimba 
za utotoni, ambapo wahusika wali-
fikishwa mahakamani na wengine 
kuhukumiwa vifungo jela.

Sera ya Elimu na Mafunzo ya 
mwaka 2008 inasema anayempa 
ujauzito mwanafunzi kifungo chake 
ni miaka 30 jela.

OFISI YA MASHTAKA
Mkuu wa Ofisi ya Taifa ya Mashi-

taka Mkoa wa Shinyanga Ajuaye 
Zegeli, anataja takwimu za kesi za 
mimba za utotoni katika wilaya 
ya Shinyanga, kwamba mwaka 
jana zilikuwa 22 na kwamba 20 
zilishatolewa maamuzi, ambapo 
wanaume 12 wamefungwa miaka 
30 na washitakiwa sita waliachiwa 
huru baada ya kukosa ushahidi 
na kesi mbili bado zinaendelea 
mahakamani.

Ofisa Mradi wa Shirika la Mfuko 
wa Ruzuku wa Wanawake na 
Watoto (WFT-Trust) Mkoa wa Shin-
yanga, unaohusika na utetezi wa 
haki za wanawake na watoto, Glory 
Mbia, anasema wamewezesha 
mkoa huo kwa zaidi ya miaka mine.

Wakitekeleza mpango mkakati 
wa kukomeza ukatili dhidi ya 
wanawake na watoto (MTAKU-
WWA), na kufurahia matokeo 
chanya ya kupungua mimba 
utotoni.

Sheria ya Ndoa ya mwaka 1971 
kifungu cha 13 kinaruhusu mtoto 
wa kike mwenye umri wa miaka 14 
kuolewa kwa ridhaa ya mahakama, 
huku mtoto mwenye umri wa 
miaka 15 anaruhusiwa kufunga 
ndoa kwa ridhaa ya wazazi.

Hata hivyo, Mahakama Kuu imei-
taka serikali kurekebisha vifungo 
hivyo, japo hukumu haijetekele-
zwa. 

Mkurugenzi wa Shirika la 
Thubutu Afrika Intiatives, Jonathan 
Manyama, lenye miradi ya utetezi 
wa haki wanawake na watoto 
mkoani Shinyanga, anasema 
kutolewa elimu kwa wananchi 
kumekuwa na mchango mkubwa 
kupunguza tatizo la mimba za 
utotoni.

Anasema elimu ni kitu cha 
msingi kubadilisha jamii juu ya 
kuondokana na tatizo la ukatili 
dhidi ya watoto, ndiyo maana 
shirika lao limejikita zaidi kuwa-
patia uelewa wananchi, pamoja na 
watoto wa kike kujitambua ili wasi-
jiingize kwenye mahusiano.

Mzazi Mabula Manyanda, 
anasema elimu zaidi inahitajika 
kwa wazazi na walezi vijijini ili 
kuachana na mila kandamizi za 
kumuoza binti badala ya kumso-
mesha 

Wanafunzi wanahitaji kulindwa ili wasichana na wavulana wawe na haki sawa za kielimu. PICHA: MTANDAO



HABARI DODOMA
  15Jumanne Februari 13, 2024

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Na Thobias Mwanakatwe,       
MANYONI

 
MKUU wa Wilaya ya Mkalama, 

Moses Machali, amewaagiza 
watendaji wa kata, watumishi 
wa afya na wahudumu ngazi ya 
jamii kuhakikisha wanatoa elimu 
kwa jamii kuhusu lishe pamoja 
na bima afya iliyoboreshwa.
 Ametoa agizo hilo juzi katika 

kikao cha tathimni ya lishe kwa 
kipindi cha robo ya pili ya mwa-
ka wa fedha 2023/2024.
 Machali alisema kila mmoja 

kwa nafasi yake atimize wajibu 
wake  kikamilifu katika kutoa 
elimu  ya lishe kwa jamii pamoja 
na kutembelea watoto chini ya 
miaka mitano, kinamama wa-
jawazito ili watambue umuhimu 
wa lishe.
 Alisema wazazi pia waelimish-

we kuhusu kuendelea kuchangia 
chakula shuleni, ili kutengeneza 
taifa la watoto wenye afya bora 
na wenye utimamu wa akili.
 “Jitumeni, tusifanye kazi kwa 

kuvutana suala la lishe ni ajenda 
ya taifa hakikisheni mnakwenda 
kutoa elimu kwa wananchi, ili 
waweze kufahamu suala la lishe 
sahihi, tamko la jiongeze tuwa-
vushe salama pamoja na bima ya 
afya iliyoboreshwa,”alisema. 
Mkuu huyo wa wilaya pia ali-

waagiza kuhakikisha wanasima-
mia vizuri mapato ya hospitali, 
vituo vya afya na zahanati na 
kuwataka kujenga utamaduni wa 
kutembelea maeneo ya kutokea 
huduma za afya kujua idadi ya 
wagonjwa waliopatiwa huduma 
katika vituo vinavyohusika, ili 
pesa inayopatikana kutokana na 
matibabu hayo ziweze kutatua 
changamoto mbalimbali zilizopo 
kulingana na ufinyu wa bajeti.
 Awali, akiwasilisha taarifa ya 

hali ya lishe, Ofisa Lishe Wilaya 
ya Mkalama, Zacharia Nyahende, 
alisema halmashauri imejiwekea 
vipaumbele kwa mwaka 2023/ 
2024 kuwa ni kuhakikisha kiten-
go cha lishe kinaendelea kuima-
risha huduma za lishe hususani 
kwa watoto chini ya miaka mi-
tano, vijana balehe, wanawake 
wenye umri wa kuzaa pamoja na 
wazee.
 Mratibu wa Afya ya Uzazi 

na Mtoto, Emmanuel Ngeleja, 
alisema kuwa wilaya inaendelea 
kuimarisha mfumo wa M-Mama 
katika maeneo yote ndani ya 
wilaya, ili kumsaidia mama na 
mtoto na kuendelea kutoa elimu 
kwa jamii kuchukua hatua za 
mapema kwa mama anapojihisi 
uchungu hasa akiwa nyumbani. 
 Alisema zimeundwa kamati zi-

nazohusika kufuatilia wajawazito 
pamoja na kuendelea kuhimiza 
kinamama kupata huduma ya 
‘Ultrasound’ kwa kipindi cha 
ujauzito ili kubaini changamoto 
mapema na kuzifanyia kazi.
 

DC aagiza elimu 
kuhusu lishe,
bima ya afya 
iliyoboreshwa

BRELA kurekebisha sheria ya kampuni
Na Augusta Njoji,  
DODOMA

W
AKALA Usajili 
wa Biashara na 
Leseni (BRELA) 
u m e j i p a n g a 

kuanza mchakato wa kurekebi-
sha sheria ya kampuni, ili kuon-
doa vikwazo katika mazingira 
ya biashara.

Mtendaji Mkuu wa BRELA, 
Godfrey Nyaisa, alitoa kauli 
hiyo jana wakati wa semina ya 
Kamati ya Bunge ya Viwanda, 
Biashara, Kilimo, Mifugo na 
Uvuvi ilipokuwa ikipokea taar-

ifa ya utendaji kazi wa wakala 
huo jijini hapa.

Alisema maboresho ya sheria 
hiyo ni utekelezaji wa azma ya 
Rais Samia Suluhu Hassan ya 
kuweka mazingira mazuri ya 
biashara nchini.

“Tumewaeleza wabunge 
tunakwenda kupitia sheria ya 
kampuni ambayo ni ya zamani, 
ili kwenda na wakati katika 
kuhudumia Watanzania na ku-
hakikisha biashara za Watanza-
nia zinakua badala ya kuwa na 
sheria zinazoleta makwazo,” 
amesema. Aidha, alisema mwa-
ka 2018 BRELA ilianza kutumia 

mifumo ambayo inawezesha 
Watanzania kusajili kampuni 
kwa njia ya mtandao.

Mwenyekiti wa kamati hiyo 
ya Bunge, Deo Mwanyika, 
aliseme wameridhishwa na 
utendaji kazi wa BRELA na 
kusisitiza kuwa ni muhimu 
wabunge kuwa na ufahamu wa 
taasisi hiyo, ili kuisimamia na 
kufikia azma ya Rais Samia kwa 
kuwa serikali imefanya mageuzi 
makubwa BRELA.

“Mazingira haya mazuri ya 
biashara ni kwa wawekezaji 
wa ndani na nje sasa taasisi hii 
ndio uhai wa mazingira ya bi-

ashara, dirisha la kwanza am-
balo mwekezaji anakutana nalo 
ni BRELA tunawapongeza sana 
zile kazia ambazo walikuwa 
wanapata wawekezaji kwa sasa 
zimepungua sana,” alisema.

Mwanyika alisema hali hiyo 
itaiweka Tanzania kuwa nchi 
yenye mazingira mazuri ya 
uwekezaji na kuwaasa waji-
pange kuwalea wafanyabiasha-
ra kupitia maofisa biashara ya 
halmashauri. Naibu Waziri wa 
Viwanda na Biashara, Exaudi 
Kigahe, alisema serikali itaende-
lea kuweka mazingira wezeshi 
ya biashara na uwekezaji nchini.

Walimu awali, la kwanza wanolewa mitaala mipya 
Na Thobias Mwanakatwe,  
SINGIDA  

WALIMU 639 wanaofundisha 
darasa la awali na la kwanza 
katika shule za mkoani Singida 
wameanza kupewa mafunzo ya 
uimarishaji wa ufundishaji na 
ujifunzaji.

  Mafunzo hayo yameandali-
wa na Taasisi ya Elimu Tanzania 
kwa kushirikiana na Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na Seri-

kali za Mitaa (TAMISEMI) kwa 
ufadhili wa Programu ya Shule 
Bora.   Mratibu wa Programu 
ya Shule Bora wa Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), Winifrid 
Chilumba, akizungumza jana 
alisema lengo la mafunzo hayo 
ni kuwajengea uwezo walimu 
wa ngazi hizo ili waendane na 
mitaala mipya.  

“Katika mafunzo haya wal-
imu tumewasisitizia umahiri 

sahihi katika maeneo katika 
ufundishaji somo la kiingereza 
ambalo tunataka wanafunzi wa-
jue kusoma, kuandika na kuhes-
abu, eneo jingine ni la ujumui-
shi na matumizi ya TEHAMA,” 
alisema.   Chilumba alisema 
TAMISEMI inatarajia walimu 
wanaofundisha madarasa hayo 
wataweza kupata stadi zinazo-
takiwa ili kuendana na matakwa 
ya mitaala mipya.

 “Matokeo tunayoyatarajia ni 

kuona wanafunzi wanajua ku-
soma, kuandika na kuhesabu na 
pia wanakuwa na uwezo wa ku-
mudu somo la Kiingereza hasa 
eneo la kuzungumza,” alisema.

  Mratibu Elimu Jumuishi, 
Emmanuel Stanslaus, alisema 
wameandaliwa walimu wa-
takaokuwa wawezeshaji kitaifa 
namna ya kuwabaini wanafunzi 
wenye mahitaji maalum na 
namna ya kuwasaidia kwa njia 
stahiki.

Wabunge wakiwa wamesimama bungeni jijini Dodoma ikiwa ni ishara ya kuombeleza kifo cha Waziri Mkuu mstaafu, Edward 
Lowassa kilichotokea Februari 10 mwaka huu, taarifa hiyo iliwasilishwa bungeni na  Naibu Spika, Musa Zungu. 
PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Wabunge wataka NHIF kuongeza ubunifu utoaji elimu kwa umma
Na Paul Mabeja, DODOMA

  KAMATI ya Kudumu ya 
Bunge ya Afya na Masuala ya 
UKIMWI imeutaka Mfuko wa 
Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) 
kuongeza ufanisi na ubunifu wa 
kutoa elimu kwa wananchi kuji-
unga na bima ya afya.

  Hali ambayo itasaidia 
kuongeza idadi ya wanachama 
wengi watakaochangia na ku-

fanya mfuko kuwa endelevu na 
kutoa huduma zake kwa ufanisi 
mkubwa.   Ushauri huo ulitole-
wa juzi jijini hapa na Mwenyeki-
ti wa Kamati ya Bunge ya Afya 
na Masuala ya UKIMWI, Stansi-
laus Nyongo baada ya kupokea 
taarifa ya hali ya utendaji na 
majukumu ya Mfuko wa Taifa 
wa Bima ya Afya.

Nyongo alisema kuna haja ya 
kusogeza elimu kwa wananchi 

waliopo katika ngazi ya msingi, 
ili kuwa na uelewa na umuhimu 
wa bima ya afya kabla ya kuan-
za kutekeleza sheria ya bima ya 
afya kwa wote. 

“Nina imani kubwa mkifani-
kiwa katika kutoa elimu kwa 
jamii ya ngazi ya msingi sheria 
ya bima ya afya kwa wote, iki-
anza kutekelezwa wananchi 
watakuwa tayari wana uelewa 
juu ya kuwa na bima ya afya,” 

alisisitiza Nyongo. 
Makamu Mwenyekiti wa 

Kamati hiyo, Dk. Faustine Ndu-
gulile, alitoa wito kwa uongozi 
wa NHIF pamoja na Wizara ya 
Afya kufanya tafiti mbalimbali 
juu ya uendeshaji wa mfuko 
wa Taifa wa Bima ya Afya ili ku-
pata ujuzi namna ya kuendesha 
wakati sheria ya bima ya afya 
kwa wote itakapoanza kutu-
mika.
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HABARI MBEYA

Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

VIONGOZI wa mila 
mkoani Mbeya, wame-
shauri Halmashauri ya Jiji 
la Mbeya, kujenga vyoo 
katika Uwanja wa Shule 
ya Msingi Kagera ambapo 
mikutano ya hadhara 
imekuwa ikifanyika, ili 
kupunguza uchafuzi wa 
mazingira.
Mwenyekiti wa machifu 

wa Jiji la Mbeya, Rocket 
Mwashinga, alisema watu 
ambao wamekuwa waki-
fanya mikutano kwenye 
uwanja huo wamekuwa 
wakitumia vyoo vya shule 
na hivyo kusababisha 
uchafuzi wa mazingira.
Alisema baadhi ya watu 

wamekuwa wakijisaidia 
pembezoni mwa uwanja 
huo na kwenye mapagara 
hali ambayo inasababisha 
uchafuzi wa mazingira.
Chifu Mwashinga alisema 

endapo serikali itajenga 
vyoo kwenye eneo hilo 
kutapunguza uchafuzi wa 
mazingira na kuepuka 
watu wazima kuchangia 
vyoo vya shule.
“Lile eneo linafanyika 

mikutano kila wiki na 
huwa inakusanya watu 
wengi, mingine inakuwa 
ya dini na mingine ya 
kisiasa, sasa ule uta-
ratibu wa kutumia vyoo 
vya shule haufai kabisa 
ndio maana tunashauri 
vijengwe vyoo,” alisema 
Mwashinga.
Alisema kitendo cha 

watu wazima kutumia 
vyoo vya shule kwenye 
mkusanyiko mkubwa 
kunaweza kukasababisha 
kusambaa kwa baadhi ya 
magonjwa kwa wanafunzi.
Akijibu ombi hilo, Mkuu 

wa Wilaya ya Mbeya, 
Beno Malisa, alisema 
watalifanyia kazi kulinga-
na na bajeti kwa maelezo 
kuwa eneo hilo linaku-
sanya watu wengi.

Viongozi wa mila 
washauri h’shauri 
kujenga vyoo 
uwanja wa 
mikutano 

MSD yatoa tuzo halmashauri tatu kwa ulipaji fedha mzuri
Na Nebart Msokwa, MBEYA

B
OHARI ya Dawa (MSD) 
Kanda ya Mbeya imetoa 
tuzo maalum kwa hal-
mashauri tatu kati ya 19 

za mikoa ya Kanda ya Nyanda 
za Juu Kusini kutokana na kuli-
pa fedha zote za manunuzi ya 
dawa, vifaa tiba na vitendanishi 
ambavyo bohari hiyo ilizisam-
bazia katika mwaka wa fedha 
2022/2023.

Halmashauri hizo ambazo 
zimetajwa kuwa hazina deni 
lolote la dawa, vifaa tiba wala 
vitendanishi kutoka MSD ni Ileje 
na Tunduma zilizopo mkoani 
Songwe na Bosokelo ya mkoani 
Mbeya.

Tuzo hizo zilikabidhiwa kwa 
waganga wakuu wa halmashau-
ri hizo mwishoni mwa wiki, 
wakati wa kikao cha wadau wa 
MSD kilichokuwa na lengo la 
kujadili utekelezaji wa maju-
kumu ya taasisi hiyo na namna 

ya kutatua kero zinazoikabili na 
wadau wake.

Meneja wa MSD Kanda ya 
Mbeya, Marco Masala, alisema 
kanda hiyo inahudumiwa hal-
mashauri zote za mikoa ya 
Mbeya, Songwe, Rukwa na Hal-
mashauri ya Makete mkoani 
Njombe pamoja na Hospitali za 
mikoa hiyo na Hospitali ya Kan-
da ya Rufani ya Mbeya.

Alisema halmashauri hizo 
zilitumia vyanzo vingine kulipa 
fedha hizo bila kutegemea ba-
jeti ya serikali kuu na kwamba 
waliamua kuzikabidhi tuzo hizo 
kama sehemu ya kutambua 
mchango wao na kuhamasisha 
halmashauri zingine.

“Tuzo hizi ni sehemu ya ha-
masa kwa waganga wakuu wa 
mikoa na wilaya kusimamia 
vema vyanzo vya mapato ili fed-
ha wanazokusanya wazitumie 
kununua dawa na vifaa tiba kwa 
ajili ya vituo vyao vya kutolea 
huduma, lakini mbali na tuzo 

hizi pia tumetoa vyeti kwa wate-
ja wetu wote,” alisema Masalala.

Hata hivyo, alisema kutokana 
na ongezeko la vituo vya afya 
katika mikoa hiyo, wamejipanga 
kuongeza ufanisi kwa kushiriki-
ana na wadau pamoja na wateja 
wanaowahudumia huku akidai 
kuwa kikao hicho ni moja ya 
mikakati ya uboreshaji wa hu-
duma.

Mganga Mkuu wa Hal-
mashauri ya Mji wa Tunduma, 
Enock Mwambalaswa, alisema 
halmashauri hiyo imekuwa iki-
kusanya mapato kwenye vituo 
vyake vyote kwa kufuata mion-
gozo na kanuni mbalimbali ya 
serikali.

Alisema wamekuwa wakiku-
sanya fedha ambazo wananchi 
wanachangia papo kwa papo, 
kupitia Mfuko wa Taifa wa Bima 
ya Afya na Bima ya Afya ya Jamii 
iliyoboreshwa (ICHF) na kuzi-
tumia kununulia dawa na vifaa 
tiba pamoja na kulipa madeni.

“Lakini sisi tumekuwa tukiagi-
za dawa kila baada ya miezi mi-
tatu, tumekuwa tukiagiza kwa 
wakati na kulipa malipo yote tu-
nayotakiwa kulipa kwa wakati,” 
alisema Mwambalaswa.

Alisema tuzo waliyoipata ita-
wafanya waongeze juhudi kati-
ka kutumia mapato ya ndani ku-
nunua dawa na kulipa madeni 
wanayodaiwa na bohari hiyo.

Akifungua mkutano huo, 
Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, 
Beno Malisa, aliwataka wadau 
wote wa MSD kutekeleza maju-
kumu mbalimbali yanayowaka-
bili kwa weledi ili kuwahudumia 
vizuri wananchi na kupunguza 
manung’uniko.

Aliwataka wadau wote wa 
bohari hiyo kufanya maoteo ya 
bidhaa za afya kwa usahihi na 
kwa wakati kwa maelezo kuwa 
utaratibu huo utaiwezesha MSD 
kuwa na takwimu sahihi kuagiza 
bidhaa hizo kutoka kwa wazal-
ishaji.

Mil. 300/- kukamilisha ujenzi zahanati sita Njombe
Na Elizabeth John, NJOMBE

ZAIDI ya Sh. milioni 300 zi-
natarajiwa kutumika kukamili-
sha ujenzi wa zahanati sita ka-
tika Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe Mkoa wa Njombe kwa 
mwaka wa fedha wa 2024/2025.

Hayo yalisemwa hivi karibuni 
na Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Njombe, Valentino 
Hongoli, katika wa uzinduzi wa 
kikao cha robo ya pili ya mwaka.

Hongoli alisema zahanati hizo 
ni kwa yale maeneo ambayo ya-

mekosa vituo vya kutolea hudu-
ma za afya.

“Hizi zahanati zilizotajwa 
kama mtaalamu alivyosema 
kwamba ni kwa maeneo ambayo 
hayana huduma za afya zaidi za 
hizo zinazotarajiwa kuanzishwa 
tukikamilisha miradi hiyo,” alise-
ma Hongoli.

Hata hivyo, alisema kukami-
lika kwa zahanati hizo kutasaidia 
wananchi kuacha kutembea um-
bali mrefu kwenda kutafuta mat-
ibabu.

Katibu wa Afya wa Halmashau-

ri ya Wilaya ya Njombe, Domina 
Kusuva, alisema tayari bajeti 
imeshatengwa ya kwenda kuka-
milisha ujenzi wa zahanati hizo. 
“Hizo zahanati sita zinaendelea 
na ujenzi katika mwaka wa bajeti 
2023/24 hivyo vituo vyote vina-
hela ambazo zinaenda kukamili-
sha, lakini mwongozo wa fedha 
za vifaa tiba unaoletwa si kwa 
ajili ya vituo vinavyoendelea la-
kini ni kwa ajili ya vituo ambavyo 
vimemaliza ujenzi,” alisema Ku-
suva.

Ofisa Mipango Halmashauri ya 

Wilaya ya Njombe, Lwidiko Mella, 
alisema kiasi cha Sh. bilioni 33.6, 
ikiwa mapato ya ndani Sh. bilioni 
4.1 zinatarajiwa kwenda kupun-
guza changamoto katika miradi 
hiyo viporo inayolalamikiwa kwa 
muda mrefu ukiwamo wa Kituo 
cha Afya Mtwango.

“Vipaumbele vilivyojadiliwa ni 
pamoja na miradi viporo, tuna 
miradi mingi katika meneo yetu 
lakini kutokana na uhaba wa ra-
silimali fedha haikuweza kuka-
milika,” alisema Mella.

Katibu Tawala Wilaya ya 

Njombe, Agatha Mhaiki, ana-
sisitiza suala la usafi ili kujikinga 
na magonjwa ya mlipuko na ya 
kuambukizwa.

“Nitoe tahadhari kuhusu kip-
undupindu pamoja na ugonjwa 
wa macho ambao sasa hivi 
unasambaa nchini, jirani zetu 
wamepata hili tatizo na mzun-
guuko wa watu upo na unaweza 
ukasambaa kwa hiyo tuchukue 
tahadhari tuhimizane kwamba 
tuoshe mikono, tuoshe nyuso 
zetu na kutumia kinga za macho 
na mikono,” alisema Mhaiki.

Maofisa wa vyombo vya ulinzi na usalama mkoani Mbeya wakishiriki kikao cha Kamati ya Ushauri ya Halmashauri ya Wilaya 
ya Mbeya kilichofanyika mwishoni mwa wiki. PICHA: NEBART MSOKWA
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Na Mwandishi Wetu

UONGOZI wa Jeshi la Kujenga 
Uchumi Zanzibar ( JKU) umese-
ma hakuna ajira mpya zinazo-
tolewa kwa vijana kujiunga na 
jeshi hilo na mchakato unaoen-
delea kwa sasa ni utaratibu wa 
kawaida wa kusajili vijana kwa 
ajili ya kujiunga na mafunzo ya 
kila mwaka ya jeshi hilo kwa 
mujibu wa sheria.

Hayo yalisemwa jana na Mkuu 
wa Jeshi la Kujenga Uchumi 
( JKU), Kanali Makame Abdalla 
Daima, wakati akizungumza na 
waandishi wa habari visiwani 
humo, kuhusu taarifa kwamba 
jeshi hilo limeanza kutoa ajira 
kwa vijana na kusababisha taha-
ruki kwa watu kufuatilia nafasi 

hizo.
Alisema habari zinazozagaa 

mitaani kwamba jeshi hilo lime-
anza kutoa ajira kwa vijana sio 
za kweli na upo utaratibu wa 
kutoa ajira kwa mujibu wa she-
ria unaofanyika.

Aidha, alisema kwa sasa jeshi 
la kujenga uchumi linafanya us-
aili wa vijana wanaotaka kujiun-
ga na jeshi hilo kwa mujibu wa 
sheria.    Kanali Daima alisema 
jeshi la kujenga uchumi tangu 
kuanzishwa kwake linapima na 
kuchukuwa vijana kwa ajili ya 
kujenga taifa kwa ajili ya kuwa-
patia mafunzo ya kuwajenga 
uzalendo na stadi za maisha 
kwa ajili ya kazi mbalimbali za 
mikono.

Alisema mafunzo hayo hu-

wapatia vijana vyeti  ambavyo 
ni miongoni mwa vigezo vyake 
ni wakati wa kuomba ajira ka-
tika sekta mbalimbali serikali au 
katika vyombo vya ulinzi na us-
alama. Kanali Daima aliwataka 
wananchi kufahamu kwamba 
mfumo wa ajira katika idara 
maalum SMZ upo kwa mujibu 
wa sheria zinazoongoza idara 
maalum za serikali ya mapindu-
zi ya Zanzibar chini ya Tume ya 
utumishi ya idara maalum SMZ.

Aidha, aliwataka wananchi 
ikiwamo wazazi kupuuza uvumi 
huo ambao unaweza kutumiwa 
vibaya na watu wachache kwa 
ajili ya kujipatia fedha na kujinu-
faisha binafsi.

‘’Huu ni uzushi na utapeli 
ambao unaweza kutumiwa na 

watu wachache kwa ajili ya kuji-
patia fedha kwa njia ambazo sio 
halali...ajira za serikali na Idara 
maalumu utaratibu wake unafa-
hamika na upo kwa mujibu wa 
sheria,’’ alisema.

Baadhi ya wananchi 
wamelipongeza Jeshi la Ku-
jenga Uchumi kwa ufafanuzi 
wake kwa sababu tayari baadhi 
ya watu ‘’matapeli’’ walianza 
kutumia fursa hiyo kwa ajili ya 
kujinufaisha na kuomba fedha 
za kuwatafutia ajira katika idara 
maalum SMZ.

‘’Mimi nilifuatwa na watu 
wakiniambia ajira tayari zina-
tolewa katika vikosi vya idara 
maalum SMZ kwa hivyo nita-
yarishe fedha,’’ alisema Khamis 
Haji mkazi wa visiwa hivyo.

JKU: Hakuna ajira mpya kwa vijana

Zanzibar 
yataja 
sababu 
kupaa bei 
ya mafuta
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

KUONGEZEKA kwa bei za 
mafuta katika soko la dunia 
kumesababisha kuchangia 
bei ya mafuta ya petroli 
kupaa visiwani Zanzibar 
kwa mwezi huu.
Akitangaza mabadiliko ya 

bei za mafuta mwishoni 
mwa wiki ofisini kwake 
Maisara visiwani humo, 
Meneja wa Kitengo cha 
Uhusiano wa Mamlaka ya 
Udhibiti wa Maji na Nishati 
Zanzibar (ZURA), Mbarak 
Hassan Haji, alisema ZURA 
hupanga bei za mafuta 
kwa kuzingatia wastani wa 
mwenendo wa mabadiliko 
ya bei za mafuta katika 
soko la dunia.
Alisema kwa mwezi huu 

mafuta ya petroli ya-
mepanda kwa wastani wa 
asilimia 1.38 ambapo kwa 
lita moja yanauzwa kwa 
Sh. 2,933 ikilinganishwa na 
mwezi wa Januari ambayo 
yaliuzwa kwa Sh. 2,893 ni 
tofauti ya shilingi 40.
Alisema mafuta ya di-

zeli nayo yamepanda bei 
ambapo kwa mwezi huu 
yanauzwa kwa Sh. 3,102 
ikilinganishwa na Januari 
ambayo yaliuzwa Sh. 3,101.
Aidha, alisema sababu ny-

ingine ya kupanda kwa bei 
hizo ni gharama za uingi-
zaji mafuta katika Bandari 
ya Dar es Salaam na Tanga, 
thamani ya shilingi ya dola 
za Kimarekani, gharama za 
usafiri, bima na ‘premium’ 
hadi Zanzibar.
“Pia sababu nyingine ni 

kodi na tozo za serikali 
na kiwango cha faida kwa 
wauzaji wa jumla na re-
jareja,” alifafanua meneja 
huyo.
Kuhusu bei ya mafuta ya 

ndege imeshuka kutoka Sh. 
2,825 kwa mwezi uliopita 
na mwezi huu yanauzwa 
kwa Sh.2,636 sawa na asil-
imia 6.69 tofauti ya Sh.189.
Akitaja sababu ya kushuka 

kwa bei hiyo, meneja huyo 
alisema ni kupunguwa kwa 
gharama za mafuta hayo 
katika soko la dunia.
Hata hivyo, alisema bei 

ya mafuta ya taa itabaki 
kuuzwa ile ya mwezi uli-
opita wa Januari ambayo 
ni 3,200 huku akiwataka 
wananchi kununua mafuta 
katika vituo halali vya 
mafuta na kudai risiti za 
kielektroniki kila wanapo-
nunua mafuta.

Maswali 181 kutikisa Baraza la Wawakilishi
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

M
KUTANO wa 14 wa 
Baraza la Kumi la 
Wawakilishi Zan-
zibar unatarajiwa 

kuanza kesho, ambapo kutaku-
wa na shughuli mbalimbali iki-
wamo maswali na majibu 181.

Akizungumza jana na 
waandishi wa habari ofisini 
kwake Chukwani nje ya mji wa 
Zanzibar, Katibu wa Baraza la 
Wawakilishi, Raya Issa Msellem, 
alisema katika kikao hicho pia 
kutakuwa na uwasilishwaji wa 

ripoti za kamati za kudumu 
za Baraza la Wawakilishi kwa 
mwaka 2023/2024.

Aidha, alisema katika mku-
tano huo pia miswada miwili ya 
sheria itawasilishwa na ambayo 
ilisomwa kwa mara ya kwanza 
katika mkutano uliopita na sasa 
itasomwa kwa mara ya pili na 
kujadiliwa katika kikao hicho.

Alitaja miswada hiyo ni 
muswada wa sheria ya kufuta 
Sheria ya Wakala wa Serikali 
Mtandao Zanzibar namba 12 
ya 2019 na kutunga Sheria ya 
Mamlaka ya Serikali Mtandao 
Zanzibar kusimamia huduma 

za serikali mtandao Zanzibar 
na mambo mengine yanayohu-
siana na hayo.

Alisema mswada mwingine 
ni wa sheria ya kufuta Sheria 
ya Bodi ya Mikopo ya Elimu ya 
Juu Zanzibar, namba tatu   ya 
mwaka 2011 na kutunga Sheria 
ya Bodi ya Mikopo ya Wanafun-
zi wa Elimu ya Juu Zanzibar 
kwa ajili ya kutoa msaada wa 
kifedha wa wanafunzi na mam-
bo mengine yanayohusiana na 
hayo.

Katibu huyo wa baraza alise-
ma pia kutawasilishwa taarifa 
ya wabunge watano wanaoli-

wakilisha Baraza la Wawakili-
shi katika Bunge la Jamhuri ya 
Muungano.

Hata hivyo, alisema katika 
kikao hicho, kutawasilishwa 
ripoti ya mapendekezo ya 
mwelekeo wa mpango wa Taifa 
na ripoti ya utekelezaji wa mao-
ni, ushauri na mapendekezo ya 
Kamati ya Kuchunguza na Ku-
dhibiti Hesabu za Serikali (PAC) 
kwa mwaka 2020/2021.

“Ripoti ya Mwaka ya Mam-
laka ya Dawa za Kulevya, Zanzi-
bar ya mwaka 2022/2023 nayo 
itawasilishwa katika kikao hiki,” 
alibainisha katibu huyo.

Kiongozi wa Chama cha ACT-Wazalendo, Zitto Kabwe, akizungumza wakati wa ufunguzi wa kikao cha Halmashauri Kuu ya 
chama hicho chenye lengo la kufanya maandalizi ya mkutano mkuu Dar es Salaam jana. PICHA: IMANI NATHANIEL 
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Na Mary Geofrey

IMANI potofu kuhusu ugonjwa wa kifafa ndio 
sababu kuu ya wagonjwa wengi wenye tatizo 
hilo kutegemea tiba mbadala kama nyumba za 
ibada, waganga wa kienyeji, wapigaramli na ku-
puuza tiba za hospitalini.

Kutokana na wagonjwa wengi kutokwenda 
hospitalini, wanapoteza maisha kwa kudondoka 
katika mazingira hatarishi yenye vitu vya ncha 
kali, maji au moto.

Profesa wa Magonjwa ya Mishipa ya Fahamu 
wa Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH), William 
Matuja, alisema kifafa ni ugonjwa sugu wa neva 
ambapo ubongo hufanya kazi kwa njia isiyo ya 
kawaida na husababisha mshtuko wa mara kwa 
mara.

Alisema kifafa ni dalili za matatizo ya ubongo 
ambayo yanaweza kutokea ghafla na kusaba-
bisha shughuli ya umeme isiyo ya kawaida 
katika ubongo, kupoteza fahamu na degedege 
kwa muda mrefu (mwili hutetemeka bila ku-
dhibitiwa). Inaweza kuathiri watu wa rika zote 
bila kujali jinsia zao na hata rangi.

Licha ya wataalamu kueleza sababu za 

ugonjwa huu, bado jamii imekuwa mstari wa 
mbele kuamini sababu za kishirikina, wagonjwa 
kupoteza maisha kwa kukosa matibabu sahihi 
na unyanyapaa unaowafanya wagonjwa wakate 
tamaa.

Licha ya jitihada zinazofanywa na Wizara ya 
Afya kutoa tiba sahihi za ugonjwa huu katika vi-
tuo vyote vya afya nchini, bado uelewa mdogo ni 
tatizo linalokwamisha juhudi hizo.

Katika kuadhimisha Siku ya Ugonjwa wa Ki-
fafa Duniani leo, Nipashe inafanya mazungumzo 
na kijana anayeugua kifafa kwa miaka 12.

Alianza kuanguka kifafa akiwa na miaka 13, 
alianza matibabu akiwa na miaka 21 na kufani-
kiwa kukata minyororo ya kunyanyapaliwa, 
umaskini na kuwa balozi wa kusaidia wengine 
kupatiwa matibabu.

Omari Vadenga (25) anasema tangu aanze 
matibabu, hajaanguka kwa zaidi ya mwaka 
mmoja sasa kutoka kuanguka mara tatu kwa 
siku, amezingatia matibabu na matumizi sahihi 
ya dawa.

Anasema alifanikiwa kuvifahamu vichocheo 
vinavyomfanya aanguke kifafa ili kuwahi ku-
chukua tahadhari na hivyo kumpunguzia mad-

hara kama mejaraha kudhalilika zaidi.
“Bado tatizo kubwa ni uelewa, wagonja wengi 

wamekata tamaa kwa sababu ya imani wali-
zomezeshwa kutoka kwa watu wanaowazun-
guka, hawaamini katika matibabu ya hospitalini.

“Kuna siku nilianguka kwenye daladala, ni-
kapata msaada kutoka kwa mdogo wangu wa-
kanirudisha nyumbani, nilipozinduka nikabadili 
shati kwa sababu lilichafuka sana, nikavaa tisheti 
ya shule, nilipofika shuleni, nikiwa mstarini ny-
uma kabisa, alikuja mwalimu akanikata mtama 
kwa sababu nimevaa shati chafu bila kunipa 
muda wa kujieleza ilhali wanafahamu nina tati-
zo la kifafa.

“Huo ulikuwa mwanzo wangu wa kuchukia 
shule na kutamani kukaa nyumbani kwa sababu 
nilijiona sistahili tena kuchangamana na wen-
gine wala sina nafasi ya kusikilizwa,” anasema.

Anabainisha kuwa aliacha kwenda shuleni 
lakini nyumbani nako wakaanza kusumbua kwa 
sababu alikuwa “mzigo”, hawezi kufanya kazi 
yoyote akihofia kundoka.

“Ninamshukuru Mungu baada ya matibabu 
niliweza kuanza kujitafuta, nikasomea mambo 
ya IT na sasa ninafanya kazi, nimeanza pia kuwa-

Wafichua siri wagonjwa kifafa 
kukimbilia nyumba za ibada 

Mbunge 
wa Jimbo 
la Mikumi, 
Denis La-
zaro Londo 
(kushoto), 
akikabidhi 
funguo kwa 
Daktari 
Kiongozi wa 
Kituo cha 
Afya, Malolo 
Yohana, 
baada ya 
kuwapa-
tia gari la 
wagonjwa 
ili kuwa-
saidia kwa 
usafiri na 
kuwaepu-
sha na vifo 
visivyotara-
jiwa. PICHA: 
CHRISTINA 
HAULE

DEED POLL
THE REGISTRATION OF DOCUMENTS

ACT (CAP. 117)

THIS DEED is made this 25th day of January, 2024
BY THIS DEED POLL, I, MWASHABAN SULTAN PUGGA Adult, Muslim, 
Tanzanian Citizen of P.O.Box Dar es salaam, lately called MWASHABANI 
SULTAN PUGGA, MWASHABAN S. MOHAMED or MWASHABANI S. M. KOMBO.
DO HEREBY absolutely renounce and abandon the use of my names namely 
MWASHABANI SULTAN PUGGA, MWASHABAN S. MOHAMED or 
MWASHABANI S.M. KOMBO appear on my Bank Account, NHIF Card No. 
403701760078.3 and my NSSF Documents (CHQ No. 2929354), and in lieu 
thereof DO CONFIRM TO continue to use as from the date hereof the name 
of MWASHABAN SULTAN PUGGA only.
AND IN PURSUANCE OF SUCH REENUNCIATION of my former names of 
MWASHABANI SULTAN PUGGA, MWASHABAN S. MOHAMED or 
MWASHABANI S.M. KOMBO. I hereby declare and confirm that in all 
proceedings and in all such dealings or transactions whatsoever use and 
sign and be known by the name of MWASHABAN SULTAN PUGGA only.
AND I HEREBY authorize and request all persons to designate and address 
me in my name of MWASHABAN SULTAN PUGGA appear on my National 
Identification Card No. 19610115-15101-00001-14.
IN WITNESS WHEREOF, I have hereunder signed my name of MWASHABAN 
SULTAN PUGGA and have set my hand thereto in the day and the year 
hereinafter set forth.  

THE REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT.
(CAP 117)

DEED POLL

BY THIS DEED, I the undersigned now and latterly called PATRICIA 
SELESTINE MASERANGO DO HEREABY absolutely renounces and 
abandon the use of my former names PATRICIA MALEKELA KIMATA 
as appeared in Public Service social security fund (PSSF) with 
registration No. 839069 and in lieu thereof do assume from the date 
hereof my name of PATRICIA SELESTIN MASEGARO as appeared in 
my National card with Entry No 19600812 47102 0000119.
And in pursuance of such change of my names as aforesaid I HEREBY 
DECLARE that, I shall at all times hereafter in all records, deeds, 
instruction, instrument in writing in all actions and in all dealings and 
transactions and upon all occasions whatsoever use and sign the 
said name of PATRICIA SELESTIN MASEGARO so renounced as 
aforesaid.
AND I HEREBY authorize and request all persons to designated and 
address me by such assumed name PATRICIA SELESTIN MASERAGO 
as appeared in my National Identity card with Entry No 
19600812471020000119
IN A WITNESS WHEREOF I have hereunder signed my assumed name 
of PATRICIA SELESTIN MASERAGO and I have set my hand this 9 day 
of February, 2024.

                                                                                                                                         

TANGAZO LA MNADA
Crisam,Mofano,Rapitech na Marmboto Auctioneeer 
Kwa idhini tuliyopewa na FANIKIWA MICROFINANCE 
COMPANY tunapenda kuutarifu umma kuwa 
Tutafanya mnada wa hadhara wa Magari Jijini  Dar es 
salaam na Arusha Mteja anashauriwa kulipa deni  
ndani ya siku 14 kutoka tarehe ya hili Tangazo 
vinginevyo Mnada utaendelea kama Tarehe ya  
Mnada inavyoonekana hapa chini.

Masharti ya Mnada.
1. Mnunuzi atakeyeshinda atalipa 25% (au 

Zaidi) ya bei iliyofikwa kwenye mnada na 
salio la (75%) litalipwa ndani ya siku  kumi 
nne(14) kuanzia tarehe ya mnada.

2. Endapo mnunuzi atashindwa kulipa salio 
kwa mda uliotolewa atakuwa amepoteza  
haki zote na mali itauzwa upya.

3. Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe 
yaTangazo.

Kwa Mawasiliano Piga 
0677014355(Fanikiwa)

Jina la mdaiwa            DHAMANA  Tarehe ya mnada 
Andrew Vicent 
Rwechungura 

Toyota Mark 11 T199DFP  29.02.2024 

Aziza Issah Abdallah Toyota Premio T153AVG  29.02.2024 
Hosea Peter Magelanga Honda stepwagon-T903EDZ  29.02.2024 
Baraka Nyang'anyi Marela Toyota passo  T698 DWD  29.02.2024 

saidia wenye matatizo haya lengo 
ni kuwaelimisha waende hospital-
ini, ndiko kwenye matibabu sahihi,” 
anasisitiza.

Mganga Mkuu wa Serikali, 
Prof. Tumaini Nagu, alisema jana 
wamepanga kuwafikia wagonjwa 
wengi kuwapa elimu ili wapate hu-
duma za matibabu sahihi ya hospi-
talini.

Alisema takwimu zinaonesha 
duniani watu milioni 50 wanaugua 
ugonjwa huo wakati nchini kuna 
watu kati ya 20 hadi 30 kati ya watu 
1,000 na tatizo kubwa linalofanya 
wengi kukosa matibabu sahihi ni 
wengi kuendelea kuwa na imani za 
kishirikina.
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DAKAR, Senegal

UMOJA wa Ulaya (EU) umesisitiza mamla-
ka nchini Senegal kutoa hakikisho la msingi 
wa uhuru wa umma baada ya machafuko 
yaliyosababishwa na kuahirishwa kwa uch-
aguzi wa rais na kugharimu maisha ya watu 
watatu.

Msemaji wa ofisi ya sera za mambo ya nje 
na usalama wa umoja huo, Nabila Massrali, 
kupita ukurasa wa X aliandika “Umoja wa Ul-
aya unatoa salamu zake za pole kwa jamaa za 
waliouawa na kutoa wito kwa mamlaka ku-
hakikisha upatikanaji wa msingi wa uhuru.”

Katika hatua nyingine idadi ya waliok-
ufa katika kipindi hiki ambacho taifa hilo 
limegubikwa na maandamano yaliyosaba-
bishwa na kuahirishwa kwa uchaguzi wa rais 
hadi Desemba imeongezeka na kufikia watu 
watatu.

Idadi hiyo inaelezwa katika kipindi amba-
cho wasiwasi ukiongezeka kwenye taifa hilo 
linalotazamwa kama mfano wa kidemokra-
sia katika eneo la Afrika Magharibi ambalo 
limekumbwa na tisho la matukio ya map-
induzi. Tangazo la kucheleweshwa kwa 
uchaguzi, ikiwa ni takriban majuma matatu 
kabla ya ule uliopangwa kufanyika Februari 
25 umezusha vurugu za makabiliano ya poli-
si na raia mjini Dakar na maeneo mengine 
ikiwa ni nyongeza ya wimbi la maandamano 
ambayo inawafanya wengi wawe na hofu ya 
kuvurugika kwa amani katika kipindi kirefu.

Rais wa Senegal, Macky Sall, alisema 
kuwa kuchelewesha ni muhimu kwa sababu 
migogoro ya uchaguzi ilitishia uhakika wa 
zoezi la uchaguzi, lakini baadhi ya wabunge 
wa upinzani wamekosoa hatua hiyo na kuse-
ma kuwa ni mapinduzi ya kikatiba.

Wakati malalamiko ya wananchi yak-

iongezeka, Jumuiya ya Kiuchumi ya Mataifa 
ya Afrika Magharibi, (ECOWAS) na mataifa ya 
kigeni yalimsisitiza Rais Sall kurejea katika 
misingi ya kawaida ya uchaguzi.

Ndiame Diop, meneja wa hospitali ya 
Ziguinchor, aliliambia shirika la habari la 
Uingereza, Reuters, kwamba walijaribu 
kumwokoa kijana mmoja alipofika hospitali 
na kwa bahati mbaya alifariki akiwa katika 
chumba cha wagonjwa mahututi.

Aliongoza kuwa ilikuwa ngumu kwa mara 
moja kubaini kiini cha kifo chake pasipo 
uchuguzi wa maiti.

Wabunge wa upinzani na wagombea urais 
wanaokataa kuahirishwa kwa tarehe ya uch-
aguzi, wamewasilisha malalamiko ya kishe-
ria na kusema watamkataa na kumtambua 
Sall kama rais baada ya mamlaka yake ya 
awali kumalizika mapema Aprili.

DW

EU yasisitiza uhuru 
wa kijamii Senegal

Hatia 
uhaini 
kuwatia 
kitanzini 
wanajeshi 
DRC
KINSHASA, DRC

SERIKALI ya Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo (DRC) 
inalengo la kurejesha adhabu 
ya kifo, ambayo ilisitishwa mi-
aka 20 iliyopita, kwa wanajeshi 
wanaopatikana na hatia ya 
uhaini dhidi ya waasi wa M23. 
Hiyo ni kwa mujibu wa ripoti 

ya baraza la mawaziri, ikiele-
zwa kuwa hukumu za kifo 
hutolewa mara kwa mara na 
mahakama nchini DRC lakini 
zilibadilishwa kuwa za kifungo 
cha maisha gerezani tangu 
kuondolewa kwa hukumu ya 
kifo mwaka wa 2003.
Msemaji wa serikali hiyo, Pat-

rick Muyaya, alisema Waziri wa 
Sheria nchini humo siku chache 
zilizopita aliwasilisha barua 
kwa baraza la mawaziri kuhusu 
kuondoa katazo la hukumu ya 
kifo kwa wanajeshi.
Pia alisema katika lengo la 

kukomesha uhaini, baraza la 
ulinzi lilimwomba Rais wa nchi 
hiyo, Yoweri Museven kuon-
doa katazo hilo kipindi hiki 
ambacho taifa hilo linakabiliwa 
na uchokozi kutoka Rwanda, 
ambayo inakanusha madai ya 
kuwasaidia waasi wa M23.

VOA

Maandamano ya Senegal katika mitaa ya Dakar. Mwandamanaji akionesha ishara huku wengine wakipiga picha wakati wa maka-
biliano na polisi wa kutuliza ghasia. PICHA: MTANDAO

Msemaji wa serikali 
hiyo, Patrick Muyaya, 
alisema Waziri wa 
Sheria nchini humo 
siku chache zilizopita 
aliwasilisha barua kwa 
baraza la mawaziri...

JERUSALEM, Israel

ISRAEL imesema imewaokoa 
mateka wawili wa kiume Fernando 
Marman (60) na Louis Har (70) 
katika mji wa kusini wa Rafah, 
baada ya kutekeleza shambulio 
katika eneo hilo lenye idadi kubwa 
ya wakimbizi wa kipalestina wal-
iokimbia makazi yao kutokana na 
vita.

Katika taarifa ya msemaji wa 
Jeshi la Ulinzi la Israel (IDF), Daniel 
Hagari, alisema vikosi vya taifa hilo 

vilivunja jengo katikati ya Rafah, na 
kufanikiwa kuwapata mateka hao 
kwenye ghorofa ya pili wakishi-
kiliwa na wanachama wa Hamas 
wenye silaha.

Hagari alisema kwamba tangu 
wakati wa kuingia, askari wali-
walinda Marman na Har kwa 
miili yao hadi walipofika sehemu 
salama, huku kukianzishwa vita 
na mabadilishano makali ya risasi 
katika maeneo kadhaa kwa wakati 
mmoja.

“Hii ni operesheni ambayo 

tumekuwa tukiitayarisha kwa 
muda, wawili hao walichukuliwa 
kutoka Nir Yitzhak kibbutz na Ha-
mas tarehe saba Oktoba na wali-
kuwa wameshikiliwa mateka tangu 
wakati huo,” alisema.

Ilielezwa kuwa katika shambulio 
hilo la Israel lililotekelezwa asu-
buhi ya jana, ndege ililenga gari ka-
ribu na Hospitali ya serikali ya Bint 
Jbeil na kusababisha majeraha.

Pia inaelezwa kuwa Israel il-
ishambulia gari katika mji wa 
Jadra, kilomita 40 kutoka mpaka 

wa Israel na Lebanon, ikiwa ni 
shambulio la pili nje ya mpaka wa 
kusini tangu kuongezeka kwa vita 
huko Gaza. Chanzo cha usalama 
cha Lebanon kiliiambia Agence 
France Presse kwamba kiongozi 
wa Hamas Basil Saleh, ambaye 
anasimamia kitengo cha kuajiri 
watu katika Ukingo wa Magharibi, 
ndiye aliyelengwa na shambulio 
hilo lakini alinusurika.

Ilibainishwa kuwa Hezbollah 
ililenga maeneo ya kijeshi ya Israel 
yanayaounga mkono Gaza, huku 

jeshi la Israel likijibu kwa masham-
bulizi ya anga na mizinga, ambayo 
inasema inalenga miundombinu 
ya chama na harakati za wapiga-
naji karibu na mpaka.

Wizara ya Afya ambayo iko chini 
ya Hamas pia ilibainisha kuwa kati-
ka mashambulizi hayo kwa upande 
wa Rafah watu 67 wameuawa na 
wengine 236 wameuawa kusini 
mwa Lebanoni, wakiwamo wapi-
ganaji 170 wa Hezbollah, raia 30 na 
waandishi wa habari watatu. 

BBC

Mateka wawili wa Israel waokolewa
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Na Mwandishi Wetu, MWANZA

WAKATI Ivory Coast ikitwaa ubingwa wa 
michuano ya Kombe la Mataifa ya Afrika 
(AFCON), Kampeni ya Twende Zetu Ivory 
Coast Ki-VIP iliyosimamiwa na Betika na 
Tigo ilihitimishwa na amsha amsha mbalim-
bali jijini, Mwanza juzi.

Kampeni hiyo, mbali na kutoa washindi 18 
kila mmoja akiondoka na luninga ya nchi 70, 
dishi na dikoda ya DSTV iliyolipiwa, pia ilitoa 
zawadi nyingine zikiwamo fedha taslimu.

Zawadi kubwa ilikuwa ni kuwapeleka 

washindi sita Ivory Coast kushuhudia baa-
dhi ya mechi ikiwamo kati ya Taifa Stars 
dhidi ya Morocco, mchezo wa hatua ya 
makundi.

Ofisa Habari wa Betika-Tanzania, 
Rugambwa Juvenalius, alisema droo hiyo ili-
itimishwa katika sherehe maalumu ambapo 
mashabiki waliangalia fainali ya AFCON 
pamoja.

„Tuliweka ‚skirini‘ kubwa kabisa kwenye 
viwanja vya Furahisha jijini Mwanza na 
kuungana na mashabiki wetu kushuhu-
dia fainali hiyo katika hitimisho la droo hii 

iliyofanyika kwa mafanikio kwenye maeneo 
mbalimbali kote nchini, lengo likiwa ku-
waleta mashabiki wengi kushuhudia fainali 
hizo pamoja,“ alisema Rugambwa.

Ofisa huyo alisema utaratibu huo ulianzia 
kwenye viwanja vya Tanganyika Peakers, 
Kawe halafu ukahamia NIT, Mabibo, Mba-
gala Zakheim.

Mmoja wa washindi, Otto Lwamasha, 
alisema ushindi umempa chachu ya kue-
ndelea kubeti na kuongeza awali aliamini 
washindi wanapangwa, lakini kumbe ni to-
fauti na alivyokuwa akifikiria.

BIASHARA YAISHUSHA PAMBA,
MKUMBUKA NYOTA YATAKATA Na Saada Akida 

WACHEZAJI wa Timu ya Soka ya 
Taifa ya Wanawake (Twiga Stars), 
wamewaomba Watanzania kuwapa 
ushirikiano na kuahidi watafanya 
vizuri katika mchezo wa kusaka 
tiketi ya kushiriki Michezo ya Ol-
impiki dhidi ya Afrika Kusini utaka-
ochezwa Februari 23, mwaka huu 
kwenye Uwanja wa Azam Complex, 
Dar es Salaam.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Fatuma Issa (Fetty Densa), alisema 
kikosi chao tayari kimeingia kam-
bini na kila mchezaji yuko imara 
kuhakikisha anafuata maelekezo 
wanayopewa ili kufikia malengo ya 
kufanya vizuri.

Densa alisema kazi kubwa wa-
nayokwenda kuifanya uwanjani ni 
kupambana kuipeperusha vyema 
bendera ya Tanzania ili wasonge 
mbele katika michuano hiyo am-
bayo itachezwa kuanzia Julai 26 
hadi Agosti 11, mwaka huu jijini 
Paris, Ufaransa.

“Kikubwa Watanzania waje 
uwanjani kutusapoti, hautakuwa 
mchezo rahisi lakini tutapambana 
na kuiheshimisha Tanzania kwa 
kupata matokeo mazuri nyumbani,” 
alisema beki huyo anayeichezea 
Simba Queens.

Naye mshambuliaji wa timu hiyo, 
Aisha Mnunka, ambaye msimu huu 
amekuwa ‚moto‘ alisema sasa ni 
muda wao wa kupambana na kuipa 
Tanzania heshima kwa kupata 
nafasi ya kushiriki michezo ya 
Olimpiki ya mwaka huu.

Twiga Stars macho
yote tiketi Olimpiki

Twende Zetu AFCON yasifiwa 

Na Adam Fungamwango

BAO pekee lililofungwa na straika Boban 
Zirintusa, liliipandisha Biashara United hadi 
nafasi ya pili katika mechi ya Ligi ya Cham-
pionship dhidi ya Fountain Gate Talents 
iliyochezwa kwenye Uwanja wa Karume 
ulioko Musoma, mkoani Mara juzi.

Biashara United ipo katika harakati ya 
kurejea Ligi Kuu Tanzania Bara baada ya 
kuteremka msimu wa 2021/22, kwa sasa 
imefikisha pointi 46 huku vinara, KenGold 
wakiwa na pointi 47.

Matokeo ya wiki hii, yanaiweka Pamba 
FC ya Mwanza katika nafasi ya tatu ikiwa na 
pointi 44 kibindoni.

Kwenye Uwanja wa Nangwanda Sijaona, 

Mtwara wenyeji Mbeya Kwanza walipata 
ushindi wa mabao 3-1 dhidi ya TMA na ku-
fikisha pointi zake 42, ikiwaacha wageni 
wao wakibaki nafasi ya tano na pointi 38.

Mechi nyingine iliyochezwa juzi ilikuwa 
ni kati ya Cosmopolitan iliyoichapa mabao 
2-0 Mbeya City.

Wakati huo huo, straika aliyesajiliwa na 
Mashujaa FC kutoka Ligi ya Championship, 
Emmanuel Mtumbuka, kipindi cha dirisha 
dogo la usajili amekuwa tishio kwa kuifun-
gia timu hiyo ya Ligi Kuu Tanzania Bara ma-
bao mawili kwenye mechi mbili mfululizo 
alizocheza. Mechi yake ya kwanza ya Ligi 
Kuu ilikuwa kwenye Uwanja wa Azam Com-
plex, Dar es Salaam akiingia kipindi cha pili 
wakati timu yake ikicheza dhidi ya Yanga, 

mpira wake kwa kwanza tu alioupata akiwa 
mita 20, aliachia shuti kali lililojaa wavuni na 
kuisawazishia timu yake bao, kabla ya Yanga 
kuandika goli la pili la ushindi.

Juzi, akicheza mechi yake ya pili kwenye 
Uwanja wa Jamhuri, Dodoma, Mtumbuka, 
alifunga bao dakika ya 26 kwa mtindo ule 
ule wa shuti kali, lakini baadaye Dodoma Jiji 
ilisawazisha mechi ikaisha kwa sare ya bao 
1-1.

„Kuna ugumu kucheza Ligi Kuu, tofauti 
na Championship, na nimeuona wakati wa 
mechi yangu ya kwanza dhidi ya Yanga, na-
dhani labda kwa sababu ilikuwa ya kwanza 
kucheza kwenye daraja kubwa tena na timu 
kubwa, lakini ukweli ni huku kuna ubora wa 
wachezaji,“ alisema Mtumbuka.

Washindi wa Kampeni ya Twende Zetu Ivory Coast Ki-VIP, Otto Lwamasha (kushoto), Arnold Projectus (katikati) na Greyson 
Sendalo, wakifurahia zawadi walizokabidhiwa katika droo iliyofanyika wakati wakiangalia fainali ya Kombe la Mataifa ya 
Afrika (AFCON), kwenye viwanja vya Furahisha jijini Mwanza juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Shufaa Lyimo

TANZANIA inatarajia kushiriki 
mashindano ya Kanda ya Tano ya 
mpira wa meza yatakayofanyika 
kuanzia Aprili Mosi, mwaka huu 
nchini Uganda, imeelezwa.

Mwenyekiti wa Kamati ya Ufundi 
ya Chama cha Mpira wa Meza Tan-
zania (TTTA), Yahya Vullu, aliliambia 
gazeti hili maandalizi kuelekea 
mashindano hayo yanaendelea 
vyema na wachezaji wameshaingia 
kambini.

Vullu alisema TTTA imeandaa 
mashindano madogo yatakay-
ofanyika mwezi ujao hapa jijini Dar 
es Salaam yenye lengo la kupata  
wachezaji watakaounda Timu ya 
Taifa itakayokwenda kupeperusha 
bendera ya Tanzania huko Uganda. 

„Tumepata mwaliko wa kush-
iriki mashindano hayo ya Afrika 
Mashariki, kwa sasa tunapambana 
kuhakikisha timu yetu inakwenda 
huko ikiwa imara na itakayofikia 
malengo,“ alisema Vullu. 

Mwenyekiti huyo alisema TTTA 
inaendelea kufanya mazungumzo 
na taasisi pamoja na wadau mbal-
imbali wa hapa nchini ili kuhakiki-
sha fedha za kufanikisha maandali-
zi ya safari yao zinapatikana.

Meza yaota michuano
Kanda ya Tano Afrika
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MBAPPE BADO AJIPANGA
MSHAMBULIAJI wa Paris St-Germain, Kylian 

Mbappe, mwenye umri wa miaka 25, bado hajakubali 
masharti ya kujiunga na Real Madrid mara mkataba 
wake utakapomalizika huku klabu hiyo ya LaLiga iki-
hangaika kufanya mazungumzo na mama yake am-
baye ni wakala wake, Fayza Lamari. (Marca)

ANCELOTTI- HATUMTAKI MBAPPE
KOCHA wa Real Madrid, Carlo Ancelotti, amed-

okeza timu hiyo haimhitaji mshambuliaji wa Timu ya 
Taifa ya Ufaransa, Kylian Mbappe, kwa sababu tayari 
wana „wachezaji sita bora duniani“. (Goal)

ARSENAL, CHELSEA VITANI
ARSENAL na Chelsea ni moja ya klabu zinazomny-

atia winga wa Athletic Bilbao, Nico Williams, mwenye 
umri wa miaka 21. (Fabrizio Romano, via Caught-
Offside)

CAMARDA KUJIFUNGA MILAN
KINDA wa AC Milan, Francesco Camarda, atatia 

saini mkataba wake wa kwanza na Rossoneri hao 
wakati chipukizi huyo Mtaliano atakapofikisha umri 
wa miaka 16 mwezi ujao licha ya Manchester City na 
Borussia Dortmund kumtaka. (Calciomercato, via 
Football Italia)

KELLY KUTUA NEWCASTLE
KLABU ya Newcastle United inafikiria kumsajili 

beki wa Bournemouth, Lloyd Kelly, mwenye umri wa 
miaka 25 msimu huu wa joto. (Mail)

BARCA YAMTAKALIA TORRES
BARCELONA haina nia ya kumruhusu msham-

buliaji wa Timu ya Taifa ya Hispania, Ferran Tor-
res, mwenye umri wa miaka 23, kuhama klabu hiyo 
msimu wa joto. (Mundo Deportivo)

MOURINHO KUMRITHI TUCHEL
JOSE Mourinho mwenye umri wa miaka 61, yuko 

tayari kuchukua nafasi ya kuifundisha Bayern Mu-
nich, ikiwa klabu hiyo itaamua kumfukuza, Thomas 
Tuchel (50). (Bild)

ALEXANDER SAFI LIVERPOOL
LIVERPOOL ipo tayari kumpa mlinzi wa England, 

Trent Alexander-Arnold, 25, mkataba mpya wa muda 
mrefu. (Football Insider)

ADARABIOYO ANUKIA LIVERPOOL
KLABU ya Liverpool inamfuatilia mlinzi wa Ful-

ham, Tosin Adarabioyo, mwenye umri wa miaka 26, 
kwa ajili ya uhamisho unaowezekana msimu huu wa 
joto. (Mail)

MCGUIRE ATAJWA ENGLAND
KLABU ya Sheffield Wednesday inapania kuwasili-

sha ofa ya kumnunua mshambuliaji wa Orlando City 
na Marekani, Duncan McGuire, mwenye umri wa mi-
aka 23, ikiwa klabu hiyo haitashushwa daraja msimu 
huu. (Sun)

YAZICI AGOMBEWA ULAYA
KIUNGO wa kati wa Uturuki na Lille, Yusuf Yazici, 

anawaniwa na klabu kadhaa za Ulaya, huku mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 27 akielekea kuondoka 
Ufaransa baada ya mkataba wake wa sasa utakapoka-
milika msimu huu wa joto. (Fabrizio Romano)

ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

ABIDJAN, Ivory Coast

SEBASTIEN Haller kwa mara 
nyingine tena alikuwa shujaa wa 
Ivory Coast wakati wenyeji walipo-
toka nyuma na kuwafunga Nigeria 
mabao 2-1 na kutwaa ubingwa wa 
michuano ya Kombe la Mataifa ya 
Afrika (AFCON) katika fainali ili-
yochezwa juzi.

Mshambuliaji huyo, ambaye ali-
funga bao la ushindi katika mechi 
ya hatua ya nusu fainali ikiwa ni 
miezi 13 tu tangu arejee kutoka 
matibabu ya saratani ya tezi dume 
na aliunganisha krosi ya Simon 
Adingra kwa mguu wa kulia zikiwa 
zimesalia dakika tisa kukamilisha 
mchezo huo na kuibua shangwe 
kali jijini Abidjan.

Ugonjwa huo ambao ulitishia 
hatima yake ya uchezaji mpira ul-
imfanya kukaa nje ya dimba aki-
pata matibabu kwa zaidi ya mwaka 
mmoja.

William Troost-Ekong alikuwa 
ameiweka Nigeria mbele dakika 
saba kabla ya kumalizika kwa kip-
indi cha kwanza wakati beki huyo 
wa kati alipopanda juu zaidi na ku-
funga kwa kichwa kutoka umbali 

wa yadi tisa akiunganisha mpira 
wa kona.

Franck Kessie alifunga bao la ku-
sawazisha dakika ya 62 baada ya 
kuachwa bila kuthibitiwa kwenye 
eneo la hatari na akapiga kichwa 
kutokana na mpira wa kona ya Ad-
ingra.

Baada ya kukimbia kwa kasi hadi 
fainali, ambayo ni pamoja na kuon-
doka kwa kocha Jean-Louis Gasset 
baada ya kushindwa mara mbili 
katika hatua ya makundi, Ivory 
Coast walinyakua taji hilo ikiwa ni 
mara ya tatu katika historia yao.

Wenyeji hao wa Afrika Maghari-
bi, awali walishinda taji hilo mwa-
ka 1992 na 2015 na kuwa waandaaji 
wa kwanza wa michuano hiyo 
kushinda tangu Misri ilipotwaa 
kombe hilo mwaka 2006.

Kocha wa muda, Emerse Fae, 
ndiye aliyeipa mafanikio Ivory 
Coast kupita hatua ya mtoano, am-
bayo ilijumuisha ushindi mnono 
dhidi ya mabingwa watetezi Sen-
egal na Mali baada ya kusawazisha 
dakika za lala salama katika mich-
ezo yote miwili.

Ivory Coast ilitumia zaidi ya dola 
bilioni moja kuandaa michuano 

hiyo, ikiwekeza kiasi sawa na hicho 
katika kuboresha miundombinu 
nchini humo, na Rais wake, Alas-
sane Outtara, alijiunga na sherehe 
za baada ya mechi katika uwanja 
huo uliopewa jina lake.

Ushindi huo umewafanya Tem-
bo hao kuzawadiwa dola milioni 
saba, huku Nigeria ikikabidhiwa 
dola milioni nne na Shirikisho la 
Soka Afrika (CAF).

Kwenye fainali hiyo, Adingra, 
mwenye umri wa miaka 22 alitwaa 
tuzo ya Mchezaji Bora wa mechi.

Nahodha wa Nigeria, Troost-
Ekong, aliondoka na tuzo ya 
Mchezaji Bora wa AFCON.

Mchezaji hatari wa Guinea ya Ik-
weta, Emilio Nsue Lopez, ameon-
doka na tuzo ya PUMA ya kiatu cha 
dhahabu kwa mabao yake matano 
yaliyomfanya kuwa kileleni mwa 
wafungaji bora wa michuano hiyo.

Golikipa wa Afrika Kusini, Ron-
wen Williams, alichaguliwa Kipa 
Bora wa michuano hiyo na mbali 
na kushika nafasi ya tatu katika 
mashindano hayo, Afrika Kusini 
ilitwaa tuzo ya mchezo wa kiung-
wana, Fair Play.

​

   Troost-Ekong atangazwa Mchezaji Bora, Williams, 
Afrika Kusini...

HALLER AIBEBA IVORY
COAST AFCON 2023



jani wakati wa mapumziko. 
Wakiwa hawapo, Saka alifunga 

tena dakika ya 63 kabla ya De-
clan Rice kufyatua shuti kali la 
umbali wa yadi 25 na kukataa 
kushangilia dhidi ya timu  yake 
ya zamani baada ya kuhamia 
kwa washikabunduki hao kwa 

uhamisho wa pauni milioni 105 
msimu uliopita.

„Tulikuwa mbele kwa mabao 
4-0 katika kipindi cha kwanza 
na tungeweza kufunga men-
gine mengi, ikiwa ni pamoja na 
mimi,“ alisema Saka akiiambia 
Sky Sports.

„Nadhani tulinuka damu leo 
( juzi) na kwenda kuua. Tulifanya 
vizuri sana kufunga zaidi na tuli-
furahi sana.“

Huo ulikuwa ni ushindi wao 
mkubwa zaidi kuwahi kutokea 
ugenini katika historia ya Ligi 
Kuu England.

Alipoulizwa kama maoni ya 
Saka yalikuwa ni dalili ya timu 
iliyo tayari kuwawinda wapin-
zani wao wa ubingwa, Arteta al-
iongeza : „Ninachonusa ni timu 
ambayo inataka kuwa bora na 
bora. Jinsi walivyofanya mazoezi 
wiki hii, walikuwa na umakini 
kabisa.

„Tunadumisha na kuongeza 
kasi sasa na uchezaji, wamekuwa 
na nguvu na matokeo na tunahi-
taji kudumisha hilo kwa sababu 
sio sisi pekee.

„Tunajua viwango na kiwango 
tunachokabiliana nacho na tu-
nahitaji kuwa katika kiwango 
hiki ikiwa tuna nafasi yoyote ya 
kufanikiwa.“

HABARI MICHEZO
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LONDON, England

BUKAYO Saka alisema Arsenal 
„ilinusa damu na kutaka kuua“ 
katika ushindi wao wa kikatili wa 
mabao 6-0 dhidi ya West Ham 
katika mechi ya Ligi Kuu England 
iliyochezwa kwenye Uwanja wa 
London Jumapili iliyopita.

Arsenal sasa wamepitwa pointi 
mbili wakiwa nafasi ya tatu ka-
tika msimamo baada ya mabao 
ya kichwa kutoka kwa mabeki 
wawili wa kati, William Saliba 
na Gabriel, Saka alifunga penalti 
dakika ya 41 na mkwaju mzuri 
wa Leandro Trossard uliwaweka 
mbele kwa magoli 4-0.

Maelfu ya mashabiki wa West 
Ham waliamua kuondoka uwan-

MANCHESTER, England

ERIK ten Hag alimsifu, Scott 
McTominay, kama mfano wa 
kuigwa kwa wengine baada ya 
nyota huyo kutoka benchi na 
kuipa ushindi wa Manchester 
United dhidi ya Aston Villa in-
ayowania kufuzu Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

Pambano la Jumapili kati ya 
timu hizo zinazoshika nafasi ya 
tano na sita kwenye dimba la 
Villa Park lilianza huku Rasmus 
Hojlund akifunga bao katika 
mechi yake ya tano mfululizo 
ya Ligi Kuu England.

United walipoteza njia baada 
ya bao la kwanza la dakika ya 
17 katika mwanzo mzuri na 
hatimaye Villa wakapata goli lil-
ilostahili kipindi cha pili kupitia 
kwa Douglas Luiz.

Lakini Mashetani Wekundu 

walijichimbia na McTominay 
akafanya matokeo kuwa 2-1 
dakika ya 86 baada ya kuku-
tana na krosi ya Diogo Dalot 
kwa kichwa - bao lake la nne la 
Ligi Kuu England msimu huu 
akitokea benchi.

Ten Hag alisema kuhusu 
mchezaji ambaye jumla ya 
mabao yake katika Ligi Kuu 
England msimu huu ni saba: 
„Nadhani yeye ni mfano kwa 
wachezaji wengine wengi siku 
hizi.

„Hakuna wachezaji wengi 
ambao wanaweza kutoka kwe-
nye benchi na kuleta nguvu hii, 
yuko tayari kwa kila dakika, ak-
ichangia timu kila wakati. Mpira 
ni mchezo wa timu na tunasa-
hau mara nyingi.

„Lakini Scott ndiye mfano, 
kila wakati akitoa roho, katika 
juma anapofanya mazoezi, aki-
fanya mambo sahihi, akijishu-
ghulisha mwenyewe.

„Yupo tayari kwa dakika 
moja, yuko tayari kwa dakika 
90, yuko tayari kila wakati. Nad-
hani ni vizuri kuwa na mchezaji 
wa aina hiyo.“

SAKA: TULINUKA DAMU
NA KUDHAMIRIA ‘KUUA‘ 

BARCELONA, Hispania

KOCHA wa Barcelona, Xavi 
Hernández alikataa kurusha 
taulo kwenye LaLiga licha ya 
sare ya 3-3 Jumapili dhidi 
ya Granada na kuifanya timu 
yake kuachwa pointi 10 na 
vinara wa ligi hiyo, Real 
Madrid.
Lamine Yamal alifunga bao 
la kuongoza kwenye Uwanja 
wa Olimpiki, lakini katika 
mchezo mwingine uliowekwa 
alama na ulinzi wa kucheke-
sha, Barca walijikuta wakiwa 
chini 2-1 na 3-2 dhidi ya 
Granada.
Bao la pili la Yamal usiku huo 
liliipatia Barca pointi lakini 
mabao mawili ya mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 
16 hayakuzuia timu hiyo ya 
Katalunya kuangusha pointi 
mbili zaidi kwenye mbio za 
ubingwa.
„LaLiga tayari ilikuwa ngumu 
na sasa inazidi kuwa ngumu 
zaidi na pointi nyingi zime-
potea,“ alisema Xavi katika 
mkutano wa waandishi wa 
habari baada ya mchezo huo.
„Ni pengo kubwa kwa Madrid 
na tano sasa kwa Girona 
(iliyo nafasi ya pili), lakini 
hatutatupia taulo.
„Tunachotakiwa kufanya sio 
kuteleza tena. Tulipata nafasi 
za kuua mchezo na nadhani 
tumewapa Granada mabao 
wakati kulikuwa na hatari 
ndogo. Timu ilikuwa na imani, 
ujasiri na nia, lakini haikuto-
sha, hufanya mambo kuwa 
magumu zaidi.“
Msimu wa Barca umechang-
iwa na ulinzi mbaya, Ricard 
Sánchez na Facundo Pellestri 
waliwapa Granada mabao 
ya kuongoza, huku Robert 
Lewandowski akisawazi-
sha kabla ya Ignasi Miquel 
kurejesha faida ya mgeni.
Hii ilikuwa mara ya pili ndani 
ya mwezi mmoja kwa Blau-

grana hao kufunga mabao 
matatu wakiwa nyumbani na 
kushindwa kushinda baada 
ya kufungwa 5-3 na Villarreal 
Januari.
Sasa wameruhusu mabao 
24 katika michezo 11 ka-
tika michuano yote mwaka 
2024, zaidi ya timu nyingine 
yoyote kwenye ligi tano bora 
za Ulaya.
„Tulijitolea sana kwa ku-
jilinda,“ aliongeza Xavi. 
„Tuliruhusu mabao matatu 
dhidi ya Villarreal; kisha tena 
leo (juzi). Hiyo inafanya kuwa 
vigumu kushinda chochote.
„Lazima tupunguze makosa. 
Ni makosa yale yale katika 
safu ya ulinzi ambayo yame-
onyesha msimu huu. Ilikuwa 
vivyo hivyo kwenye sare ya 
Granada mapema kwenye 
kampeni.“
Nguvu ya Barca waliposhinda 
taji msimu uliopita ilikuwa ni 
ngome yao. Baada ya mechi 
24 za ligi, walikuwa wame-
fungwa mara nane pekee, 
hatua sawa ya kampeni hii.
„Ni mchezo,“ alisema Xavi 
alipoulizwa kushughulikia 
tofauti hiyo. “Mabadiliko ya 
kiwango, kupoteza wachezaji 
ambao hawajaweza kucheza 
pamoja... makosa ya umakini.
„Tumefanya mambo mengi 
mazuri kushinda michezo 
mingi, lakini makosa haya 
kwenye safu ya ulinzi ndio 
tofauti ya pointi kati yetu na 
Madrid na Girona.“
Baada ya kushindwa kwa 
Villarreal, Xavi alitangaza 
kujiuzulu mwishoni mwa 
msimu huu. 
Alisema matokeo ya Granada 
ni „kurudi nyuma“ lakini 
akapendekeza kukimbia kwa 
pointi saba kutoka tisa tangu 
uamuzi wake ulionyesha 
kumekuwa na majibu kutoka 
kwa wachezaji wake.

McTominay 
amkosha 
Ten Hag

***

-------------------------

Xavi: Barca bado 
iko ‚vitani‘ Laliga



Jumanne Februari 13, 2024

HABARI MICHEZO
23

SIMBA YAENDELEA KUITESA
AZAM IKIWAZA POINTI TISA

USAID yaandaa ‘darasa’ AFCON
Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Maendeleo la Kimataifa 
la Marekani (USAID), kupitia mradi wa 
Breakthrough ACTION wameungana na 
serikali kutumia michuano ya Kombe la 
Mataifa ya Afrika (AFCON), ili kuende-
sha matamasha ya jamii yatakayolenga 
kuongeza msisimko wa michezo.

USAID kupitia mradi huo inafanya 
kazi kwa ukaribu na Wizara ya Afya, Ofi-
si ya Rais - Utawala wa Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI) na MultiChoice 
Tanzania.

Baada ya mafanikio ya tukio la kwan-
za lililofanyika Temeke jijini Dar es Sa-
laam wakati wa mchezo kati ya Taifa 

Stars dhidi ya Morocco, kumefanyika 
tukio la pili la kuangalia michezo katika 
ngazi ya jamii kwenye Wilaya ya Kibiti, 
mkoani Pwani.

Washiriki walipata huduma ikiwamo 
chanjo na kuimarisha kinga dhidi ya 
COVID-19, chanjo za kawaida za kinga, 
uchunguzi wa afya pamoja na ushauri 
wa VVU, upimaji na huduma za kuzuia 
VVU.

Mkuu wa Wilaya ya Kibiti, Kanali Jo-
seph Kolombo alisema: “Ushirikiano 
kati ya USAID na Serikali ya Tanzania 
unadhihirisha nguvu ya ushirikiano 
katika kuendeleza miradi ya afya ya 
umma.”

Alisema ushirikiano na USAID Break-

through ACTION kupitia kampeni ya 
‚Timu Chanjwa‘ ni uthibitisho wa dhami-
ra ya serikali na wadau kwa pamoja ku-
hakikisha jamii inpata chanjo na kuima-
risha mikakati ya kinga.

Naye Craig Hart, Mkurugenzi wa US-
AID Mission alisema: “Ushirikiano huu 
unathibitisha dhamira yetu ya kuen-
deleza afya ya umma na kujenga jamii 
imara. Kwa kutumia msisimko wa AF-
CON, lengo letu ni kutoa athari ya kudu-
mu kwenye uelewa wa afya na huduma. 
Pamoja na washirika wetu, tunajivu-
nia kuwa waanzilishi wa jitihada hii ya 
kubadilisha inayolingana na misheni 
yetu ya kuboresha ustawi wa watu nchi-
ni Tanzania.”

Kocha Prisons alia
walikosa bahati

Muuguzi wa Manispaa ya Kibiti, Halima Kituu (kulia), akimpatia ushauri wa chanjo mbalimbali na elimu ya afya mkazi wa 
wilaya hiyo wakati wananchi wakiangalia pamoja fainali ya Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON) kwenye eneo maalumu 
lililoandaliwa mkoani Pwani. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Saada Akida 

HUKU bado akiwaza sare dhidi ya 
Simba, Kocha Mkuu wa Azam FC, Yous-
souph Dabo, amesema timu yake ina 
‘kibarua kigumu‘ cha kuhakikisha inavu-
na pointi tisa mwezi huu ili kujiimarisha 
kwenye msimamo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara inayoendelea, imefahamika.

Azam FC iliamini itaondoka na pointi 
tatu lakini Simba ilifanikiwa kupata bao 
la kusawazisha katika dakika za lala 
salama kupitia kiungo wake Mzambia, 
Clatous Chama.

Dabo ameliambia Nipashe anataka 
kuona Azam FC inaondoka na pointi tisa 
kutoka kwenye mechi tatu zinazofuata 
ili kuendelea na kampeni ya kuwania ub-

ingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara msimu 
huu. Kocha huyo alisema wamerudi 
kwenye uwanja wa mazoezi kusahihisha 
makosa yao na sasa wanaendelea na mi-
kakati kuhakikisha wanapata matokeo 
mazuri watakapoivaa Geita Gold FC.

“Malengo yetu ni kuvuna alama tatu 
katika kila mechi, kwa mwezi (Febru-
ari) huu tulihitaji pointi 12, lakini tume-
poteza mbili kwa Simba, bado mechi 
tatu, moja nyumbani na mbili ugenini, 
hizo zote tunahitaji pointi tisa muhimu 
ili kutuweka katika nafasi nzuri kufikia 
malengo yetu,” alisema kocha huyo.

Aliongeza ligi imekuwa na ushindani 
kwa sababu kila timu imejipanga kuon-
doka na matokeo chanya na hatimaye 
kufikia malengo ya kuwania ubingwa au 

kujinasua na hatari ya kushuka daraja.
Azam FC inatarajiwa kuwakaribisha 

Geita Gold Ijumaa kwenye Uwanja wa 
Azam Complex halafu watasafiri kuele-
kea jijini Mbeya kuwafuata Maafande wa 
Tanzania Prisons katika mchezo mwing-
ine wa ligi hiyo utakaochezwa Februari 
25, mwaka huu.

Baada ya hapo watawafuata Singida 
Fountain Gate katika mechi itakayoche-
zwa Februari 28, mwaka huu kwenye 
Uwanja wa CCM Kirumba, Mwanza.

Mabingwa watetezi, Yanga wenye 
pointi 40 wanaongoza katika msimamo 
wa ligi hiyo wakifuatiwa na Azam FC 
yenye pointi 32 huku Simba yenye mechi 
pungufu ikiwa ya tatu na pointi zake 30 
kibindoni.

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Prisons, Hamad 
Ally, amesema timu yake ilikosa bahati 
na hivyo kusababisha kupoteza mechi 
dhidi ya mabingwa watetezi wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, Yanga iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa CCM Sokoine jijini 
Mbeya juzi.

Prisons ilichapwa mabao 2-1, na 
kuifanya Yanga imalize mzunguko wa 
kwanza ikiwa kileleni na pointi zake 40.

Akizungumza na Nipashe jana, Hamad 
alisema Yanga ni timu inayofanya 
vizuri katika michezo yake na inapata 
matokeo chanya kutokana na aina ya 
wachezaji waliokuwa nao.

Kocha huyo alisema timu yake hai-
kuwa na kiwango kizuri katika kipindi 
cha kwanza na hali hiyo iliwapa nafasi 
wapinzani kutawala mchezo.

„Lengo langu lilikuwa ni kupata pointi 
tatu katika mchezo huo isipokuwa 
bahati haikuwa ya kwao, ninaahidi 
kujipanga kwa ajili ya mchezo ujao, 
sasa tunaelekeza nguvu zetu kuwaka-
bili Singida Fountain Gate. Tutajipanga 
kuhakikisha haturudii makosa,“ alisema 
kocha huyo.

Dawda ajitosa 
kuimba, chapa 
LPME yambeba 
Na Sabato Kasika

MWANDISHI wa muziki nchini 
Gambia, Dawda, amejitosa katika 
uimbaji na sasa amechukuliwa na 
kampuni ya usimamizi wa muziki 
ya Falme za Kiarabu iitwayo LPME 
Group.

Katika kazi yake ya uandishi 
wa tungo za muziki amewahi 
kuwaandikia wasanii mbalimbali 
wakubwa kama Sean Kingston, 
Mohombi, Bayanni, Singah, Lyaz, 
Charice na Ashley Tisdale.

LPME inachukua wasanii wa-
naotokea katika utamaduni to-
fauti duniani, ikiangazia pia Afrika, 
akiwamo Dawda na wengine ku-
toka Senegal, Amapiano wa Afrika 
Kusini na miondoko ya Afro Beats 
ya Nigeria.

Mwandishi huyo amenukuliwa na 
kampuni hiyo akisema: “Nimekua 
nikiandika na kutayarisha nyimbo 
za sehemu nyingi duniani kote, 
hivyo nilipoamua kuanza kuimba 
nimetaka nionyeshe jinsi gani nina-
jivunia Uafrika wangu, nina furaha 
kuwa mbunifu katika kuunganisha 
kile nilichonacho ndani ya muziki 
nitakaotoa,“ alisema Dawda.

Msanii huyo tayari ameshaandaa 
wimbo wake wa kwanza uitwao 
‚Wine‘ ambao ulizinduliwa Feb-
ruari 8, mwaka huu na kuongeza 
hatua hiyo inaashiria mwanga kwa 
wasanii wa Afrika kupata nafasi 
ya kuonekana na kampuni za ki-
mataifa.



UKURASA     21

Jumanne Februari 13, 2024

Haller aibeba Ivory Coast AFCON 2023

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Na Adam Fungamwango

KIUNGO mkabaji, Babakar Sarr, ali-
funga bao dakika tisa kabla mechi ku-
malizika na kuipa Simba ushindi wa goli 
1-0 dhidi ya Geita Gold FC katika mechi 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa CCM Kirumba jijini 
Mwanza jana.

Sarr, aliyeingia kipindi cha pili ku-
chukua nafasi ya Sadio Kanoute, alipa-
chika bao hilo kwa mguu wa kushoto 
akiunganisha mpira wa kichwa kutoka 
kwa Kibu Denis aliyekuwa kwenye ki-
wango cha hali ya juu jana na kuihenye-
sha ngome ya Geita Gold.

Sarr aliyesajiliwa na Simba kipindi 
cha dirisha dogo akitokea US Monas-
tir ya Tunisia, anakamilisha idadi ya 
wachezaji wote wa timu ya kigeni wali-
osajiliwa kwenye uhamisho huo ku-
funga mabao kwenye Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Wachezaji wengine, Freddy Michael 
na Pa Omari Jobe, walifunga mabao 
yao ya kwanza katika mechi ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara dhidi ya Tabora United 
iliyochezwa Jumanne iliyopita kwenye 
Uwanja wa Ali Hassan Mwinyi mkoani 
Tabora na kuwafanya Wekundu wa 
Msimbazi kuondoka na ushindi mnono 
wa mabao 4-0.

Bao la jana lilitengenezwa kuan-
zia nyuma, ambapo ulipigwa mpira 
mrefu na Kennedy Wilson na kumkuta 
mchezaji mwingine aliyeingia kipindi 
cha pili, Luis Miquissone, ambaye naye 

alianzia benchi na kuchukua nafasi ya 
Clatous Chama.

Baada ya Miquissone kuwalamba 
chenga ya kuzunguka wachezaji kad-
haa wa Geita Gold alipiga krosi ambayo 
ilimkuta Kibu aliyeruka na kumdon-
doshea mfungaji kwa kichwa na bila 
ajizi akaukwamisha wavuni, kipa Con-
stantine Malimi, akiwa hana la kufanya.

Matokeo hayo yanaifanya Simba 
kupanda hadi nafasi ya pili katika msi-
mamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara, iki-
fikisha pointi 33 na kuishusha Azam FC 
ambayo ina pointi 32, huku kila timu 
ikiwa imecheza michezo 14 mpaka sasa.

Mechi ilianza kwa Simba kufanya 
mashambulizi mfululizo katika lango la 
wenyeji wao na kama wachezaji wake 
wangekuwa makini wangepata mabao 
mawili ya mapema.

Ilikuwa ni dakika ya tatu wakati kona 
ya  Chama ilipounganishwa na Kibu 
na mpira kuonekana unatinga wavuni 
lakini kabla haujavuka mstari, beki wa 
Geita Gold, Mwaita Gereza, alifanya kazi 
ya ziada na kuokoa hatari hiyo.

Baada ya kuokolewa ulivuka nje ki-
dogo ya eneo la hatari ambapo ulim-
kuta Kanoute akiwa katika nafasi nzuri 
kabisa, lakini shuti alilopiga lilipaa juu 
huku dakika tano baadaye, Kanoute 
alikosa tena bao la wazi, baada ya mpira 
wa faulo iliyopigwa na Chama kutoka 
nje kidogo ya lango la Geita Gold.

Simba iliendelea na mlolongo wa 
kukosa mabao, safari hii ilikuwa zamu 
ya Shomari Kapombe, dakika ya 32 

akiupata mpira nje kidogo ya eneo la 18 
aliachia shuti kali, lakini liliishia katika 
mikono ya Malimi.

Baada ya kosakosa nyingi, Geita 
Gold ilionekana kuizoea Simba na sasa 
wakaanza kutoka nyuma na kushambu-
lia ambapo dakika za mwisho wa kip-
indi cha kwanza.

Na nusura ipate bao dakika ya 44, 
baada ya kazi kubwa iliyofanywa na 
Edmund John alipoupata mpira wingi 
ya kushoto, akageuka na kumpenyezea 
Jonathan Ulaya aliyepiga shuti la chini-
chini lakini Aishi Manula alikuwa ma-
kini akaudaka mpira huo.

Kama ilivyotegewa, kipindi cha pili, 
Geita Gold walionekana kuwazoea Sim-
ba na sasa walianza kusukuma masham-
bulizi na kuwaweka kwenye hali ngumu 
mabeki wa timu hiyo wakiongozwa na 
Fondoh Che Malone na Kennedy Juma.

Yalikuwa ni mabadiliko la Kocha 
Mkuu wa Simba, Abdelhak Benchikha, 
kuwatoa Chama, Kanoute na Jobe na 
nafasi zao kuchukuliwa na Fred, Mi-
quissone na Sarr, ndiyo yaliyobadilisha 
kicheko kwa Wekundu wa Msimbazi.

Baada ya kufungwa bao hilo, Gei-
ta Gold waliamka tena na kufanya 
mashambulizi ya mara kwa mara, 
dakika za majeruhi kupitia kwa Nasoro 
Saadun na Erick Mwijage, lakini mipira 
yao ilitoka juu ya lango na kuwaweka 
salama Simba.

Geita Gold imeendelea kubakia na 
pointi 19, ikiwa katika nafasi ya 10 baada 
ya kucheza mechi 14 mpaka sasa.

Gamondi 
alikubali
gwaride la 
TZ Prisons

Mabingwa wa michuano ya Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON 2023), Ivory Coast baada ya kuwafunga Nigeria 
mabao 2-1 katika mechi ya fainali iliyochezwa kwenye Uwanja wa Olympique Alassane Ouattara jijini Abidjan, 
juzi usiku. PICHA: MTANDAO

SIMBA YATETEMA MWANZASIMBA YATETEMA MWANZA
   Ni bao pekee la Babakar Sarr, yasogea nafasi ya pili...

Na Saada Akida 

LICHA ya timu yake kupata ushindi 
wa mabao 2-1, Kocha Mkuu wa Yanga, 
Miguel Gamondi, amesema haikuwa kazi 
rahisi kuondoka na pointi tatu katika 
mechi ya Ligi Kuu Bara dhidi ya Prisons 
iliyochezwa kwenye Uwanja wa CCM 
Sokoine jijini Mbeya juzi.

Gamondi alisema kikubwa amefurahi 
kupata pointi tatu na kuendelea kujii-
marisha katika msimamo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara. 

Kocha huyo alisema bado ana kazi ya 
kufanya katika kuiboresha safu yake 
ya ulinzi kutokana na kuruhusu mabao 
mawili katika michezo miwili iliyopita.

Alisema anafuraha kubwa ya kupata 
alama tatu muhimu kulingana na wap-
inzani wao kuwaonyesha ushindani 
mkubwa, hasa kipindi cha pili kuwapa 
nafasi ya kucheza.

“Kupata pointi tatu ni muhimu sana 
licha ya kucheza kwa presha kubwa, 
kipindi cha kwanza tulicheza vizuri na 
tulitengeneza nafasi na kuzitumia mbili, 
lakini wapinzani walipata bao moja. Kip-
indi cha pili hatukucheza vizuri,” alisema 
Gamondi. 

Aliongeza ataendelea kuwapa mbinu 
wachezaji wake ili kutorudia makosa kwa 
kutoruhusu nyavu zao kutingishwa kwa 
sababu wanahitaji kufikia malengo.

„Ninataka kuona makosa yote tunaya-
fanyia kazi na kuwataka wawe makini 
ili mechi ijayo tufanikiwe kuvuna alama 
tatu na kutoruhusu nyavu kutikiswa,“ 
Gamondi alisema.

Naye nahodha wa Yanga, Bakari 
Mwamnyeto, alisema kadi nyekundu 
aliyoonyesha kipa wao, Metacha Mnata, 
iliwaathiri na kusababisha kubadilisha 
mfumo ikiwa ni kabla ya wapinzani wao 
pia kupewa kadi nyekundu.

“Kipindi cha kwanza kilikuwa kizuri 
sana kwetu, tulitengeneza nafasi nne na 
kufanikiwa kupata mabao mawili, kipindi 
cha pili tulifanya makosa na kuruhusu 
kufungwa bao moja. Kwa sasa tuna 
changamoto ya majeraha kwa mabeki 
hali hiyo inapelekea kocha kufanya 
mabadiliko katika nafasi hiyo,” alisema 
Mwamnyeto.
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