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HABARI KITAIFA

Samia: Hivi ndivyo polisi walivyonitenda

Na Elizabeth Zaya

RAIS Samia Suluhu Hassan, jana
amefunguka dhidi ya matukio ali-
yofanyiwa na baadhi ya polisi akiwa
kwenye nafasi za chini na raia wa
kawaida.

Aidha, amemtaka Mkuu wa Jeshi
la Polisi nchini (IGP), Simon Sirro,
kufanya maboresho makubwa ili ku-
komesha rushwa, matumizi ya ngu-
vu bila kutumia akili, kubambikia
kesi, kuumiza raia, lugha za kibaguzi,
chafu, na dharau.

Rais Samia aliyasema hayo jana
wakati wa mahafali ya kufunga
mafunzo ya Maofisa Polisi katika
Chuo cha Taaluma ya Polisi Kurasini,
jijini Dar es Salaam.

Kuhusu lugha za kibaguzi na
chafu alisema: “Kuna lugha ambazo
hazipendezi za kibaguzi, kuna siku
nilikuwa nimekwenda kwenye haru-
si ya mkubwa fulani, saa saba usiku
narudi nyumbani, nafika njiani taa
moja haifanyi kazi, gari moja ya
askari ikanifukuza, nikasimama wa-
kaniambia unajua taa yako haifanyi
kazi, nikawaambia sijaona, nikashu-
ka kweli nikakuta imeharibika.”

“Nikamwambia sawa, niachie
asubuhi nitarekebisha, akaniam-
bia hapana sikuachi, mmezidi nyie
Waarabu sijui nini akanipa makabila
yote, akaniambia lazima nikupeleke
polisi, kurudi kilomita 15, nime-
ingia pale haya mwandikie, sijui
wakanong ona, akaja tena mama
njoo eti wewe nani, nikamwambia
mimi Samia...”

“Unafanya kazi wapi, nikam-
wambia nafanya kazi zangu, ulitoka
wapi nikamwambia nilishakuam-
bia, akasema basi chukua gari
yako uende, sijui katishwa na nani
huko, nikamwambia usiku huu
niendeshe tena, nikimkuta kama
wewe njiani labda unirudishe, ndiyo
akanisindikiza kurudi kwangu kama
kilomita 10, sasa hii unatumia ma-
bavu badala ya akili.”

“Mara nyingine tena nikataka
kugongana na gari la polisi, waka-
nipeleka kituoni, nimefikishwa pale
naulizwa na bosi wao, umefanya
kosa gani, nikasema kwa kuwa nime-
fikishwa hapa mimi ndiye mwenye
kosa, sasa nitafanyaje, nikawekwa
hapo, mpaka Magharibi imeingia
na mbu wanauma, naambiwa alaa...
mama... hao hawana shamba acha
wale tu au tukuingize huko waliko
wenyewe (mahabusu), hivi ndiyo
lugha zinazotakiwa kuzungumzwa
ukiwa kituo cha polisi?”

“Akatoka ofisa, ananiambia uko
hapa nikamwambia ndiyo, kuna nini
nikamwambia nimetaka kugongana
na gari la polisi, gari yenyewe hiyo il-
ishagongwa ina mashimo kibao, kwa
hiyo bosi akauliza hapa umegonga
wewe? Nikasema hapana, akauliza
kuna mchuno umegonga wewe?
Nikajibu hapana. Akawauliza polisi
sasa kagonga wapi? Wakajibu hapa-
na alitaka kutugonga. Akawaambia
sasa mliwashtaki wapi hawa walio-

wagonga.”

“Nafanyiwa hivyo wakati huo ni
mkubwa tu nafanya serikalini, kwa
raia wa kawaida hali ikoje?” Alihoji
Rais Samia.

RUSHWA

“Mara nyingine unasimamishwa
njiani na ukimwambia askari polisi
ingiza kichwa chako huku tuzun-
gumze, ‘can you imagine’ (unaweza
kuamini), anaingiza kichwa (apokee
rushwa) bila kujua ndani ya gari una
nondo, una nyundo, hajui chochote
anaingiza bichwa lake, unatafuta vi-
jisenti unampa huyo anaondoka, ni-
kamwambia nitakugonga nyundo,
mpaka unajiuliza yanatokea haya,
labda kwa sababu hatujawapeleka
mafunzo au hawajahitimu vizuri
mafunzo.”

“Tuhuma za rushwa zipo, zi-
nasemwa na nyingine tunaziona
kwenye ‘clip’ za video (video fupi),
askari analazimisha mtalii ampa-
tie pesa bila kujua mtalii yule ana
kalamu tu inamrekodi kuhusu kile
kitendo anachofanya.”

Alisema pamoja na kuwa mstari
wa mbele kuelimisha namna ya ku-
pambana na rushwa kupitia nyimbo
zao, lakini ndio wanalalamikiwa
kuongoza kuvikumbatia.

“Ili jeshi litimize kazi zake vizuri,
lazima liongozwe na masharti yake
au kiapo cha kazi, lakini mara ny-
ingi zana hizi mbili hupuuzwa, na
askari kujiona wana nguvu ya ziada
na kuacha kufuata misingi ya kazi
yake,” alisema Rais Samia.

“Kwa bahati mbaya baadhi ya
mambo hukiukwa. Kwa mfano kum-

ey §
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Rais Samia Suluhu Hassan

tisha mtu unapokwenda kumkama-
ta. Tumekuwa tukishuhudia viti-
sho, ni ‘harassment’ (unyanyasaji),
wakati mwingine mtu anakamatwa
tu bila kosa la maana. Umekerana tu
na bosi askari basi anaamua kukutia
adabu.”

UVUNJIFU WA SHERIA

Pia, alisema askari wa jeshi hilo,
ndiyo wamekuwa mstari wa mbele
kuvunja sheria wanazozisimamia.

“Pamoja na kwamba askari ndiyo
wasimamizi wa sheria, lakini wengi
wenu ndiyo mmekuwa wavunjifu
wa sheria hizo, wengine wamekuwa
wanatokwa na uaminifu, wana-
chota mali za watu mali za serikali,
vitendo hivyo havijengi jeshi letu,”
alisema Rais Samia.

Uzembe

Alisema baadhi ya askari wame-
kuwa wazembe kazini na kutokuy-
atekeleza ipasavyo majukumu ya
kazi zao.

“Unakuta askari yuko lindo, lakini
anasinzia kabisaa, unafika pale una-
ficha silaha au kofia hana habari.
Mimi ilishawahi kutokea nilikuta
amelala, nikafika nikachukua kofia
nikaificha, asubuhi akatafuta, kauli-
za watoto wote hakuna aliyejua iko
wapi, kafika huko sijui kafanywa
nini, nikachukua kofia nikampele-
kea bosi wake nikamwambia ya
askari wako alikuwa kalala. Hiyo
ni kofia je, ingekuwa silaha,” alihoji
Rais Samia.

Kadhalika alisema pamoja na vi-
tendo hivyo wanavyofanya, lakini
amekuwa akishangaa kuona hata
wanapokwenda mafunzo wana-

faulu wote.

“Niliwahi kumuuliza IGP kwam-
ba hivi wanaokwenda mafunzo
huwa wanashindwa kweli, mbona
wengi huwa nawaona wanafaulu,
na wengine ukiwaona mh! Sasa un-
ajiuliza wanafaulu vipi wote wakati
unapowaambia waingize kichwa
kwenye gari ya raia wanaingiza.”

Alisema baadhi ya vitendo vya
raia kujichukulia sheria mkononi
huchangizwa na vitendo hivyo
viovu vinavyofanywa na baadhi ya
askari.

Aidha, alimtaka IGP kusimamia
jeshi hilo lisipate tuhuma mbaya
kwa wananchi na kwamba ndiyo
mambo yanachangia kushusha im-
ani ya raia kwa jeshi hilo.

Kwa mujibu wa Rais Samia, baa-
dhi ya vitendo vya askari hao kuto-
fuata masharti ya kazi huenda vin-
achangiwa na masilahi madogo na
kuahidi kufanyia kazi.

ULINZI X-MAS, MWAKA MPYA

Aliliomba Jeshi la Polisi katika kip-
indi hiki cha sikukuu kuwa makini
na kusimamia vyema kwenye miku-
sanyiko ya watu wengi kuhakikisha
doria zinafanywa mara kwa mara.

Pia alilitaka kuendelea kudhibiti
vitendo vya uhalifu kwenye mi-
paka.

“Vitendo vya uhalifu unaovuka
mipaka Kusini mwa Tanzania bado
ni mwiba kwa taifa, pamoja na ku-
vishughulikia, naomba mwongeze
nguvu zaidi. Na ni imani yangu
kwamba kwa sababu sasa mmepata
mafunzo, mtafanyia kazi upungue
kwa kiasi kikubwa au uishe kabisa.”

Kuhusu ukatili kwa watoto al-
ilitaka jeshi hilo kuendelea kushu-
ghulikia na kupambana kupunguza
vitendo vya ukatili kwa watoto.

“Ongezeko la matukio ya ukatili
wa kijinsia na udhalilishaji, ugaidi,
biashara za dawa za kulea, biashara
haramu ya binadamu, kuzagaa kwa
silaha na uhalifu wa kimtandao na-
vyo naomba mwendelee kupamba-
na navyo kuvipunguza au kumaliza
kabisa,” alisema.

UPELELEZI KESI

Alitaka pia kufanyiwa kazi kwa
suala la ucheleweshwaji wa upelele-
zi wa kesi kwa jeshi hilo na kumtaka
IGP kuwashughulikia askari wote
wenye maadili mabovu, ili kurudi-
sha nidhamu ndani ya jeshi hilo.

UKUSANYAJI WA SILAHA

Alilitaka jeshi hilo kuhakikisha
linaendelea kufanya ukaguzi wa si-
laha kwa kuhakikisha zinazobaki ni
zile halali na zenye vibali.

Kwa upande wake IGP, Simon
Sirro alisema jeshi hilo limekuwa
likiwachukulia hatua askari wa-
naokutwa na utovu wa nidhamu
na kwamba wataendelea kufanya
hivyo.

“Askari polisi yuko na sare za ka-
zini mbele ya raia, anasifia pombe
haramu, sijui na yeye alikuwa
tayari kichwani, anasema msiiseme
vibaya, sio pombe haramu. Kaipa
jina zuri la kimataifa kwamba ni
pombe ya kimataifa, angalau utani
huo angeufanya akiwa anakula na
wenzake, lakini si kwa raia,” alionya
Sirro.
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CHADEMA
yataja vikwazo
3 mkutano
wadau wa siasa

Na Jenifer Gilla

CHAMA cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), kimesema hakita-
shiriki mkutano wa wadau wa siasa
ulioandaliwa na Ofisi ya Msajili wa Vy-
ama vya Siasa na Baraza la Vyama vya
Siasa nchini, kwa kile walichoeleza ni
kukosekana kwa utashi wa kisiasa na
uhuru.

Akizungumza na waandishi wa
Katibu Mkuu wa CHADEMA, John
Mnyika, alisema wamepokea barua
ya mwaliko wa mkutano huo, lakini
msimamo wao ni kutoshiriki kutoka-
na na kupuuzwa kwa mambo matatu
waliyotaka yafanyike kabla.

“Katika kikao cha Kamati Kuu ya
chama kilichofanyika kidigitali Ok-
toba 10, mwaka huu, tulijadili hali ya
kisiasa pamoja na maazimio mengine
tulijadili kuwa vyama viende kushiriki
mazungumzo vikiwa huru kufanya
shughuli za kisiasa, vyenye kutimiza
haki za kisheria na kikatiba ya kisia-
sa,” alisema Mnyika.

Alisema ili kutimiza hayo walitaka
mambo matatu kufanyika ambayo
ni serikali kutoa tangazo la kusitisha
zuio haramu la mikutano ya hadhara
na shughuli nyingine za kisiasa kwa
mujibu wa sheria na kanuni.

Pili, ifute kesi zote za kisiasa zi-
lizifunguliwa kabla, wakati na baada
ya uchaguzi mkuu, na tatu mashtaka
dhidi ya Mwenyekiti wa CHADEMA
Taifa, Freeman Mbowe yafutwe ili
awe huru kutimiza majukumu yake ya
kikatiba ikiwamo kushiriki mkutano
wa wadau utakaofanyika Desemba 15,
16 na 17, mwaka huu,” alisema.

“Mpaka ninavyozungumza na ny-
inyi (waandishi) leo (jana) toka tutoe
msimamo wa kikao cha uamuzi wa
Kamati Kuu hakuna tamko lolote lil-
ilotolewa ama na Msajili au Baraza la
Vyama vya Siasa au kiongozi mwing-
ine yeyote mwandamizi wa serikali
kutangaza kuwa zuio la mikutano ya
hadhara na shughuli halali za vyama
vya siasa limeondolewa,” alisema
Mnyika.

Kwa mujibu wa Mnyika, mikutano
ya ndani ya chama imekuwa ikiingili-
wa na kuvurugwa na Jeshi la Polisi na
mingine imekuwa ikiandikiwa barua
na jeshi la kuzuiliwa kufanyika kwa
sababu za tishio la ugaidi.

Alisema ndani ya miezi miwili tan-
gu watoe rai hiyo, badala ya kesi ku-
pungua zimeongezeka huku akitolea
mfano wa kesi mpya iliyofunguliwa
Desemba 9, mwaka huu, mjini Buyun-
gu, Wilaya ya Kakonko, waliokamatwa
wakifanya kikao cha ndani kwa madai
kuwa si halali.

“Uamuzi wa chama Oktoba, mwaka
huu wa kutoshiriki mkutano wa wa-
dau wa vyama ulioitwa na Ofisi ya
Msajili na Baraza la Vyama vya Siasa
upo palepale,” alisistiza Mnyika.

Mwanafunzi aliyejeruhiwa Kwa panga afariki

Na Said Hamdani, LINDI

MWANAFUNZI wa Shule ya
Msingi Liganga, Kata ya Mnara,
Zulfa Selemani (13) aliyekuwa
akitibiwa Hospitali ya Nyangao,
mkoani Lindi kwa jeraha la ku-
katwa panga shingoni na mjomba
wake, Hassani Nguruwe, amefari-
ki dunia. Kwa mujibu wa taarifa
iliyothibitishwa na Ofisa Tawala

wa hospitali hiyo, Charles Laiser,
mwanafunzi huyo alifariki mwan-
zoni mwa wiki iliyopita.

Zulfa aliyekuwa anasoma dara-
sa la sita Shule ya Msingi Liganga,
anadaiwa kujeruhiwa na mjomba
wake kwa kukatwa panga shin-
goni, baada ya wazazi wa mwa-
nafunzi huyo kutaka kumchukua
kwa madai mjomba wake kum-
geuza mke wa pili wakati akimlea.

Laiser alisema kifo cha Zulfa
kimesababishwa na kutokwa
damu nyingi na kuchelewa kufik-
ishwa hospitalini kwa matibabu.

Baba wa marehemu, Selemani
Juma na Ofisa Mtendaji Kata ya
Mnara, Mohamedi Timwanga,
walisema kifo cha mwanafunzi
huyo kimesikitisha na kuviomba
vyombo vya dola kuchukua hat-
ua. Kamanda wa Polisi Mkoa wa

Lindi, Mtatiro Kitinkwi, alithibiti-
sha kutokea kwa tukio hilo huku
taratibu za kubadili mashtaka kwa
mtuhumiwa zikiendelea baada ya
kifo cha mwanafunzi huyo.

Tukio hilo lilitokea Novemba
15, mwaka huu, baada ya Zulfa
kukatwa kwa panga na mjomba
wake kwa hasira kutokana na ku-
chukuliwa na wazazi wake ambao
walidai amemgeuza mke wa pili.

Wahitimu wa fani mbalimbali wa Chuo Kikuu cha Kumbukumbu ya Hubert Kairuki (HKMU) wakila kiapo cha uaminifu katika fani yao wakati
wa mahafali ya 19 yaliyofanyika chuoni hapo, Mikocheni jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA: MIRAJI MSALA

Rufani ya Lengai Ole Sabaya kutajwa leo

Na Allan Isack, ARUSHA

MAHAKAMA Kuu Kanda ya
Arusha, leo inatarajia kutaja kwa
mara ya kwanza rufani ya huku-
mu katika kesi ya jinai namba 105,
iliyokuwa inamkabili aliyekuwa
Mkuu wa Wilaya ya Hai mkoani
Kilimanjaro, Lengai Ole Sabaya na
wenzake wawili.

Ole Sabaya kupitia kwa mawak-
ili wake, walikata rufani Ma-
hakama Kuu, kupinga hukumu
iliyotolewa Oktoba 15, mwaka huu
na Hakimu Mkazi Mwandamizi
wa Mahakama ya Hakimu Mkazi
Mkoa wa Arusha, Odira Amworo.

Mawakili wa Sabaya, akiongo-
zwa na Mosses Mahuna na Fauzia
Mustapha, katika rufani hiyo nam-
ba 129, waliwasilisha hoja 14 wak-
ileleza Mahakama Kuu kwa nini
hawakuridhishwa na hukumu ili-
yotolewa awali na Hakimu Odira.

Katika kesi hiyo, mbali na Ole
Sabaya washtakiwa wengine ni
Silvester Nyegu na Daniel Mbura,
walikuwa wakikabiliwa na mash-
taka matatu ya unyanganyi kwa
kutumia silaha. Akitoa hukumu
hiyo, Hakimu Odira alisema, ku-
tokana na ushahidi uliotolewa

mahakamani, imewatia hatiani na
kuwahukumu miaka 30 kwenda
jela kwa kutenda makosa matatu.

Alisema kosa la kwanza na la
pili la unyanganyi wa makundi
pasipo kutumia silaha, Sabaya
na wenzake waliwatendea Nu-
man Yasin na Ramadhani Rashi
(mashahidi wa Jamhuri), katika
duka la Mohamed Saad lililoko
Mtaa wa Bondeni, jijini Arusha.

Alisema kosa la tatu ni la
unyanganyi wa kutumia silaha
ambalo washtakiwa hao, walim-
tendea Bakari Msangi, kwa kum-
piga, kumfunga pingu, kumtishia
silaha na kumpora fedha Sh.
390,000. Alisema hakuna ubishi
kwamba Sabaya akiwa Mkuu wa
Wilaya ya Hai, mwenye mamlaka
ya uteuzi alitenda makosa hayo
kunyume na sheria.

Pia, alisema kwa kuwa mikono
yake imefungwa na sheria hawezi
kutoa adhabu ya zaidi ya kifungo
cha miaka 30 japokuwa wameti-
wa hatiani kwa makosa matatu na
ambayo kila kosa kifungo chake ni
miaka 30 na watatumikia adhabu
hiyo kwa pamoja.

Alisema kosa la kwanza, la pili
na la tatu ni kifungo cha miaka 30

kwa kila kosa na wakati mwingine
kifungo kinakwenda sambamba
na adhabu ya viboko na kukataa
ombi la wakili wa Jamhuri kifungo
kuendana na viboko.

Wakili wa Serikali Mwandamizi,
Filex Kwetukia, alidai kwamba
washtakiwa  hao, hawakuwa
na kumbukumbu wala rekodi
ya kutenda makosa ya jinai ya
unyang’anyi wa kutumia silaha.

Alidai kwa kosa la kwanza
na la tatu, aliomba mahakama
kutoa hukumu ya kuwafunga
miaka 30 kwenda jela sambamba
na kuchapwa viboko kama sheria
inavyoelekeza.

Kadhalika kwa kosa la pili,
aliiomba mahakama washtakiwa
hao, kuchapwa viboko kwa kuwa
ni takwa na kisheria na lipo wazi.

Wakili huyo, alidai kwamba
suala la umri kwa washtakiwa
halina mantiki, kwa kuwa wali-
paswa kufanya kazi halali ya kuji-
patia kipato pasipo kujiingiza ka-
tika vitendo vya uhalifu. Baada ya
maeleza hayo, kutoka kwa wakili
wa Jamhuri, Wakili wa mshtakiwa
wa kwanza (Sabaya), Mosses Ma-
huna, alidai ni kweli kuwa sheria
imeeleza wazi ukitiwa hatiani

kifungo ni miaka 30 na kinaweza
kuambatana na viboko au visiwe-
po kabisa.

“Tunaomba umwonee huruma
mshtakiwa wa kwanza hili ni kosa
lake la kwanza, alikuwa mtumishi
wa serikali na amelitumikia taifa
hili, hivyo tunaomba mahakama
kutoa adhabu ambayo imeangalia
vizuri kwa kutambua huduma ali-
zotoa katika jamii,” alidai Mahuna.

Ailieleza  mahakama  hiyo
kwamba, kwa kuwa mshtakiwa
alitoa ushirikiano kwa vyombo
vya dola alipokamatwa, pia bado
ni kijana mdogo na ni nguvu kazi
ya taifa, endapo atafungwa kifun-
go cha miaka mingi maisha yake
yataishia gerezani na kuomba ku-
pewa adhabu ambayo muda sio
mrefu atarejea tena uraiani kue-
ndelea na majukumu mengine ya
kijamii.

“Familia, mke na watoto wan-
amtegemea tunaomba adhabu
iwe kwa pamoja kwa makosa yote,
kwa kuwa adhabu ikiwa kwa kila
kosa atafungwa miaka 90 na sasa
hivi tayari ana miaka 34, hivyo ata-
toka gerezani akiwa na miaka 124,
tunaomba ikiwezekana iwe miaka
30 tu,” aliomba Mahuna.



4 Nipashe

Jumatatu Desemba 13, 2021

RIPOTI MAALUM

Madhila yaliyoko waliorejea
shuleni baada ya kujifungua

mLikizo ya corona

Na Elizabeth Zaya, MPWAPWA

UNATAMANI na sisi tu-
some kama ilivyo kwa wen-
zetu walioko katika mfumo
rasmi wa elimu ili tutimize
ndoto zetu ambazo zilikuwa zime-
anza kufifia,” Anty Rafaeli, mwa-
nafunzi wa Chuo cha Maendeleo ya
Mpwapwa, anapaza sauti kuhusu
kinachojiri chuoni kwao.

Anty ni miongoni mwa wasi-
chana waliopata fursa ya kuingia
katika mpango unaoitwa ‘Elimu
Haina Mwisho’, ambao serikali ina-
ufadhili kwa kuwarudisha shuleni
wanafunzi waliokatisha masomo
yao katika mfumo rasmi wa elimu
kutokana na sababu mbalimbali iki-
wamo ujauzito.

“Tunashukuru serikali kutusaidia
katika kutuletea programu hii, la-
kini ni vizuri kabla ya kuianzisha
ilitakiwa iwe imetukamilishia kila
kitu ambacho kinahitajika shuleni,
tofauti na ilivyo sasa, bado kuna vitu
vingi havijakaa sawa,” anabainisha
dosari anazoziona katika mfumo
huo wa elimu.

Anty anakumbusha kuwa
alikatisha masomo baada ya ku-
pata ujauzito akiwa kidato cha tatu
mwaka 2018 katika Shule ya Se-
kondari Tkuya wilayani Mpwapwa,
akinyoshea kidole kuachana kwa
wazazi wake kuwa kiini cha tatizo.

Anasema kuwa baada ya kuacha-
na kwa wazazi, aligueka kuwa mlezi
wa wadogo zake na hivyo kujikuta
akiingia kwenye uhusiano wa ki-
mapenzi ili kupata fedha kwa ajili ya
kuendesha familia.

Anty anakumbusha kuwa kabla
ya kufukuzwa shuleni, alikuwa
anachukua masomo sayansi na
malengo yake makubwa yalikuwa ni
kuwa daktari bingwa wa magonjwa
ya wanawake na watoto na alikuwa
anafanya vizuri darasani.

“Nilipofukuzwa shule nilipoteza
mwelekeo, sikuamini kile kilichoni-
tokea, kwamba ndoto yangu ndio
imeishia pale na hata mtu aliyenipa-
tia ujauzito alinikimbia.

“Mwaka jana walipotangaza
kwamba serikali imeleta progra-
kwanza kujiandikisha, niliona kama
muujiza kwangu na nikaanza kuona
kama ninaenda kufufua ndoto yan-
gu iliyokuwa imezima.

“Nilichaguliwa kujiunga katika
chuo hiki na mtoto wangu ikabidi
nimpeleke kwa mama yangu, kwa
sababu sisi tuliambiwa tutakuwa tu-
naishi hukuhuku chuoni.

“Niseme tu ndani ya moyo wangu,
niliishukuru sana serikali kwa hili.
Lakini moyo wangu ulipatwa na
huzuni baada ya kufika hapa na ku-

Baadhi ya wanafunzi wa Chuo cha Maendeleo ya Wananchi Mpwapwa wakiwa darasani, hawa ni waliorejeshwa
shuleni kwa mpango maalum wa serikali baada ya kukatisha masomo kwa sababu mbalimbali ikiwamo ujauzito.

PICHA: ELIZABETH ZAYA

kuta hakuna walimu wa kufundisha
masomo ya sayansi.

“Niliumia kwa sababu ndoto
yangu tangu awali ni kusoma mas-
omo hayo ili baadaye niwe daktari
bingwa, hii ndiyo ndoto yangu kub-
wa, lakini nimelazimika kuchukua
masomo ya sanaa kwa sababu ‘ndo’
yenye walimu hapa chuoni.

“Kwa hiyo imenibidi nisome kitu
ambacho sikukipenda na sikukita-
rajia, lakini kwa sababu siwezi kua-
cha kutumia fursa hii na lengo langu
ni kutaka kusoma nifike mbele, ita-
bidi nijitahidi nifanye vizuri nien-
delee mbele na nisome sheria nije
kuwa wakili nisaidie nchi yangu na
makundi mbalimbali katika masu-
ala ya kisheria na namna ya kupata
haki zao,” Anty anasimulia.

Alitoa rai kwa serikali ihakikishe
masomo yote ya sanaa na sayansi
yanafundishwa katika chuo hicho
na vingine vya hadhi huyo, pia ma-
darasa, mabweni na kila kitu kina-
chohitajika.

MKASA ULEULE

Lucy Denye, mwanafunzi mwing-
ine chuoni huko mwenye historia
na mkasa unaofanana na mtan-
gulizi wake Anty, anasema alikuwa
na ndoto ya kuchukua masomo ya
sayansi lakini amelazimika kusoma
masomo ya sanaa kwa kuwa chuo

hakina walimu wa sayansi.

Lucy anasimulia kuwa alikatisha
shule kutokana na kupata ujauzito
akiwa kidato cha tatu katika Shule
ya Sekondari Namweta wilayani
Mpwapwa.

“Sina namna, imebidi nisome
masomo ya arts (sanaa) kwa sababu
walimu wa sayansi hawapo, japo
halikuwa kusudio langu,” Lucy anal-
alama.

Anasema licha ya serikali kuwa-
saidia kupitia programu hiyo, bado
mazingira siyo wezeshi kwa kuwa
baadhi ya vitu havijakamilika iki-
wamo upungufu wa walimu, ma-
darasa, vitabu na maabara.

“Kama serikali ilikuwa inataka
tusome katika mazingira mazuri
kama wanafunzi wengine, ingeka-
milisha kila kitu lakini si kama ilivyo
kwa sasa, mazingira ni magumu
sana, tunasoma ‘kiugumuugumu’,
darasa lenyewe tunalotumia sisi ni
lile la wanafunzi wanaosoma ufundi
uashi, la kwetu hatuna.

“Walimu wanaokuja kutufundis-
ha wapo wawili tu, hatuna maabara
wala hakuna vitabu, yaani mazingi-
ra bado hayajawekwa vizuri,” Lucy
anafafanua madhila ya mfumo huo
wa elimu.

MKUU AKIRI
Mkuu wa chuo hicho, Lucy Paul,

anakiri kuwapo dosari zinazonyosh-
ewa vidole na wanafunzi wake, ak-
ibainisha kuwa programu hiyo ya
serikali inahitaji maboresho zaidi.

Anasema mpaka sasa walimu
waliopo ni wawili wakati uhitaji ni
walau kuwa na walimu wanne kwa
ajili ya programu hiyo.

“Na hao wanalazimika kufundi-
sha masomo ambayo siyo yao kwa
sababu hakuna wengine, kwa kweli
bado tuna uhitaji mkubwa wa wal-
imu, lakini hata madarasa yao ya
kusomea hakuna na hata mabweni.

“Wanafunzi walioko katika pro-
gramu hii tulionao hapa wengi
ndio hao waliokatisha masomo
kwa ujauzito. Kwa hiyo kulitakiwa
kuwe na darasa la kulelea watoto
wao na kwa sababu halipo inabidi
wawaache nyumbani. Kwa ujumla,
bado tuna uhitaji wa kuboreshewa
miundombinu kwa ujumla wake
pamoja na walimu,” anasema.

Kiongozi huyo wa chuo ana-
bainisha kuwa walianza kusajili
wanafunzi kupitia programu hiyo
ya ‘Elimu Haina Mwisho’ Februari
mwaka jana, wanafunzi 47 wak-
isajiliwa, lakini walipokwenda likizo
baada ya mlipuko wa virusi vya co-
rona, wanafunzi 19 tu wairejea kue-
ndelea na masomo.

“Kati ya hao 19 waliorejea baada
ya likizo ya corona, 18 wamefanya

vatajwa tatizo

mtihani wa kidato cha pili (QT) na
mmoja amefanya mtihani wa kidato
channe.

“Bado hakuna mwitikio wa wa-
nanchi kutumia vyuo hivi licha ya
kwamba programu hii ya ‘Elimu
Haina Mwisho' inaendeshwa bila
malipo kwa wanafunzi hao,” ana-
bainisha.

KAULI YA WAZAZ1

Shekifu Ally, mkazi wa Mpwapwa
na mmoja wa wazazi waliopeleka
watoto katika chuo hicho, anabaini-
sha kuwa amelazimika kumtoa binti
yake katika chuo hicho baada ya
kuelezwa upungufu uliopo.

Anasema kwa sasa binti yake ana-
soma mjini Dodoma, akifafanua:
“Mwanangu aliacha masomo akiwa
kidato cha kwanza baada ya kupata
Ujauzito. Mwaka jana niliposikia
serikali imeleta hiyo programu, ni-
kampeleka kwenye chuo hicho.

“Alipofika huko (chuoni) aka-
niambia kwamba masomo anayo-
taka kusoma hakuna. Alisoma
mwezi mmoja tu, walivyorudishwa
kwa ajili ya corona alikataa kabisa
kurudi, akasema anataka kusoma
sayansi. Ilibidi niuze shamba langu,
nikampeleka huko Dodoma mijini,
anasoma QT,” anasema.

OFISA MAENDELEO

Kaimu Ofisa Maendeleo ya Jamii
wilayani Mpwapwa, Abdu Mangapi,
anakiri bado kuna uhitaji mkubwa
wa kuboresha miundombinu katika
chuo hicho cha maendeleo ya wa-
nanchi pamoja na kuendelea kuha-
masisha wananchi kukitumia.

“Ni kweli bado miundombinu ka-
tika chuo hicho siyo ya kuridhisha,
bado tunaendelea kuomba kwa
serikali kuu kuongeza bajeti ya
kuboresha, lengo kiwe na kila kitu
na kutumiza lengo lililokusudiwa,”
anasema Mangapi.

Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia kwa kushirikiana na
wadau wa maendeleo ilianzisha
programu ya Elimu Haina Mwisho
(EHM) kwenye vyuo vya maende-
leo ya wananchi (FDC) ambao uli-
lenga kuwasaidia wasichana wenye
umri usiozidi miaka 25 waliokatisha
masomo kwa sababu mbalimbali
ikiwamo ujauzito.

Takwimu za Elimu (BEST 2020)
mwaka 2015, zinabainisha kuwa
wanafunzi wa kike 3,439 waliacha
shule kwa sababu za ujauzito na
idadi hiyo iliongezeka hadi kufikia
wanafunzi 6,533 mwaka 2019, sawa
na ongezeko la asilimia 90.
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.
CCM kidedea
uchaguzi

Ngorongoro

Na Mwandishi Wetu

MGOMBEA Ubunge Jimbo
la Ngorongoro kupitia Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Em-
manuel Shangai, ametanga-
zwa mshindi kwa kupata
kura 62,017 kati ya kura ha-
lali 62,461 kwenye uchaguzi
mdogo wa jimbo hilo uli-
ofanyika Desemba 11, mwaka
huu.

Msimamizi wa uchaguzi
huo, Dk. Jumaa Mhina, alim-
tangaza Shangai kuwa mshin-
di baada ya majumuisho ya
kura zote kutoka kwenye vi-
tuo mbalimbali.

Wagombea wengine wa vy-
ama 11 vilivyoshiriki uchaguzi
huo na kura zao kwenye
mabano ni Chama cha ACT-
Wazalendo, Johnson Gagu
(170), Saimin Paul Ngilisho wa
Chama cha Demokrasia Ma-
kini (105), Mohamed Kitundu
wa Chama cha ADC (63) na
mgombea wa Chama cha
ADA TADEA Mwinyi Hamisi
30).

Wengine ni Mary Daud
wa UPDP (20), Juma Feruzi-
yson wa NRA na Amina Amir
Mcheka wa NLD (16) kila
mmoja.

Mwita Makuru wa Chama
cha UDP (10), Saimon John-
son wa SAU (9) na Frida
Marko Nko wa UMD (5).

Uchaguzi Mdogo wa
Ubunge Jimbo la Ngorongoro
umefanyika baada ya aliyeku-
wa Mbunge wa jimbo hilo,

Bulembo ‘amshukia’ Polepole

Na Gwamaka Alipipi

KADA wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Abdallah Bulembo, amem-
womba Makamu Mwenyekiti CCM
Bara, Philip Mangula, vikao vya juu
vya chama hicho kumhoji na kum-
chukulia hatua mbunge wa kuteuli-
wa, Humphrey Polepole, kwa kile
alichodai kumkosea heshima Rais
Samia Suluhu Hassan.

Amesema Polepole amekuwa
akimwingilia kiutendaji Mwenyekiti
wa CCM ambaye ni Rais wa nchi,
kitendo ambacho ni kinyume na
taratibu za chama hicho na kwam-
ba anapaswa kuhojiwa na kuchuku-
liwa hatua kali ikiwamo kufukuzwa
uanachama.
es Salaam wakati akizungumza na
waandishi wa habari, pamoja na
mambo mengine alishangaa vion-
gozi wa ngazi za juu CCM kutom-
chukulia hatua mbunge huyo wa
kuteuliwa kutokana na kauli zake
tata anazozitoa mara kwa mara.

Hivi karibuni Polepole alinuku-

liwa na vyombo vya habari akieleza
kuwa alitamani Serikali ya Awamu
ya Tano chini ya Hayati John Magu-
fuli, ingemaliza watu aliowaita wa-
huni, ambayo haikuwamaliza wote,
kauli iliyozua mjadala.

Pia, juzi akizungumza na waandi-
shi wa habari alieleza kuwa wahuni
ni watu wanaotanguliza maslahi
yao mbele badala ya maslahi ma-
pana ya taifa.

Kadhalika, aliwahi kunukuliwa
na vyombo vya habari akieleza kup-
inga ujio wa chanjo ya virusi vya
corona nchini pamoja na zoezi la
kuchanja.

Bulembo  akizungumza  na
waandishi alisema ndani ya CCM
mwanachama anapokwenda ndi-
vyo sivyo na misingi ya chama
huitwa katika vikao vya chama na
kupewa onyo ama adhabu ya kusi-
mamishwa au kufukuzwa, lakini
alidai kwa Polepole imekuwa kimya
kirefu.

“Nimeanza kumfahamu Polepole
mwaka 2012 wakati akiwa katika
timu ya wajumbe wa Tume ya Ma-

badiliko ya Katiba, mimi nilikuwa
mjumbe wa Mkutano Mkuu CCM,
tulikuwa tunabishana mambo ya
serikali tatu. Ni mtu mdogo sana
ndani ya chama, lakini anapata
kiburi cha kumkwamisha Rais Sa-
mia kufanya kazi,” alisema Bulembo
na kuongeza:

“Hivi Mzee Mangula yupo? Yeye
ni nani (Polepole) hadi anao-
gopwa. Polepole hamjali wala ha-
muheshimu Rais Samia Suluhu Has-
san. CCM tunaheshimiana, mkuu
akisema wengine tunatii sasa kwa
nini yeye anakiuka?” alihoji Bulem-
bo.

Bulembo ambaye aliwahi kuwa
Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wazazi
CCM, alisema kama Polepole ana
jambo analotaka kulitimiza ni vy-
ema akaondoka ndani ya CCM na
kulitekeleza akiwa nje ya chama.

“Aliwahi kuteuliwa kuwa Mkuu
wa Wilaya ya Musoma, aliteuliwa
kuwa Katibu wa Itikadi na Uen-
ezi wa chama, kutoka uraiani hadi
kuwa Katibu Mwenezi wa chama
mtu ambaye hajawaji kuwa hata

chipukizi wa chama, hajawahi ku-
gombea nafasi yoyote ndani ya
chama, tulikubali kwa sababu aliy-
emteua ni mwenyekiti wetu, tulitii
mamlaka, sasa yeye leo hataki kutii
mamlaka kwanini?” Alihoji.

Kadhalika, Bulembo alisema
Polepole anafanya mambo hayo
kwa sababu hajui misingi ya CCM
kunakosababishwa na kutopitia
nafasi mbalimbali ngazi ya chini za
chama ikiwamo UVCCM, chipukizi,
ambazo zinamjenga mwanaCCM
kimaadili.

“Mimi naamini kuna watu wako
nyuma ya Humphrey Polepole kwa
haya anayoyafanya ambao wan-
amtuma na kumuunga mkono. Ila
ninachotaka kusema hawatusum-
bui, CCM imesimama katika misingi
ya maadili, ilikuwapo na itaendelea
kuwapo,” alisisitiza.

Aliwasihi wananchi kumuunga
mkono Rais Samia Hassan kwa kile
anachokifanya kwa sababu anai-
jenga Tanzania kiuchumi na kui-
tangaza kimataifa kupitia hotuba
anazozitoa kwenye mikutano.

Meneja wa
Maabara ya
Sayansi Jinai
va Kemiag, Elias
Mulima (kulia)
wa Mamlaka
ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa
Serikali akitoa
mafunzo ya
usimamizi wa
sampuli za jinai
kwa askari wa
Jeshi la Polisi,
valiyofanyika
Chuo cha Polisi
Kidatu mkoani
Morogoro mwis-
honi mwa wiki.
PICHA: MPIGA
WETU

Utouh abaini tatizo wanafunzi wa vyuo VviKuu

Na Halfani Chusi

MKURUGENZI ~ Mtendaji  wa
Taasisi ya WAJIBU, Ludovick Utouh,
amesema kuna ukosefu wa elimu ya
uwajibikaji kwa baadhi ya wanafun-
zi wa vyuo vikuu, hali inayowafanya
kutojua umuhimu wa kushiriki ka-
tika upangaji wa bajeti ya serikali.

Utoubh, aliyekuwa Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG) kwa miaka minane kuanzia
mwaka 2006, alibainisha hayo juzi
alipokutana na baadhi ya wanafun-
zi wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM).

Taasisi hiyo ilikuwa imeandaa
mjadala wa pamoja na wanafunzi
wa vyuo vikuu kuhusu ushiriki wa
vijana katika mchakato wa uandaaji
bajeti.

Alisema dhumuni la WAJIBU
kuandaa mjadala huo na kuzuru
chuoni huko ni kutoa elimu na ku-
wahamisha vijana kuacha kukaa

na kulalamika, badala yake waji-
husishe na upangaji wa bajeti za
serikali kuanzia ngazi ya serikali ya
mtaa hadi serikali kuu.

“Tumekuja kukutana na vijana
ikiwa ni moja ya shughuli za WAJI-
BU kutoa elimu kwa vijana juu ya
ushiriki wao katika kuandaa bajeti.

“Kama vijana wakielewa kuwa
fedha zinazotumika kuendesha
maendeleo ni fedha za wananchi, ni
dhahiri kwamba watapata uchungu
pale zitakapokuwa zinatumika kiny-
ume cha utaratibu.

“Tunajua vijana wakielewa mad-
hara ya rushwa kwa jamii, itasaidia
kuongeza nguvu kazi katika kupam-
bana na rushwa,” alisema.

Utouh alibainisha kuwa katika
utoaji wa elimu hiyo, tayari taasisi
hiyo imeshawafikia vijana 12,000
na wanaamini vijana hao watakuwa
mabolozi wazuri wa kusambaza
elimu hiyo.

“Ninaamini baada ya muda tut-

akuwa na jeshi kubwa ambalo lin-
aamini rushwa ni adui wa haki na
wataamini kuwa pesa za serikali
zinapohujumiwa tunaoumia ni sisi
watu wa chini,” Utouh alisema.

Aliwataka wanafunzi wa UDSM,
hususani wanaochukua masomo
ya biashara, kununua na kukisoma
kitabu alichokiandika na kukitoa
hivi karibuni, ambacho alidai kita-
waongezea ujuzi katika fani zao.

“Nimeandika kitabu, nimekipa
jina la ‘Principles of Public Sector
Auditing, The Case of Sai Tanzania.
Kitabu hiki kilizinduliwa juzi na Nai-
bu Katibu Mkuu Wizara ya Fedha
na Mipango, Emmanuel Tutuba.
Kimsingi kitabu hiki kinazungumzia
zaidi misingi ya ukaguzi katika sekta
yaumma,” alisema.

Mwakilishi wa Makamu Mkuu wa
UDSM, Prof. Lazaki Lokina, alisema
uwajibikaji ni nyenzo muhimu
katika kupambana na rushwa na
kuahidi kuundwa kwa klabu ya

uwajibikaji chuoni huko ili kufanya
wanavyuo kuendelea kukumbatia
elimu hiyo.

“Niseme tu tunalishukuru Taasisi
ya WAJIBU kwa kukitembelea Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam, hakika leo
(juzi) wamekuja na mada ambazo ni
muhimu kwa taifa letu.

“Ni ukweli usiopingika vijana
ndio nguvu kazi ya taifa na rushwa
huwa inatawala pale uwajibikaji
unapopungua. Uwajibikaji ni ny-
enzo muhimu katika kupambana
na rushwa.

“Niwatake wanafunzi mliohud-
huria huu mjadala mkawe macho
katika kuchangamkia fursa ya
upangaji wa bajeti ili kupata nafasi
ya kuchangia hoja kwa serikali zi-
takazokuja na mitazamo chanya
kwa jamii,” alisema.

Mhadhiri na Mkuu wa Idara na
Utafiti na Ushauri katika Chuo cha
Serikali za Mitaa Hombolo, Jonas
Kapwani, alisema ili bajeti ya serika-

li ikamilike lazima kuwe na malengo
na shabaha ambayo kwa kiasi ki-
kubwa inatakiwa kuchangiwa na
vijana. Ofisa Mchunguzi Mkuu Mkoa
wa Kinondoni wa Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana Rushwa (TAKUK-
URU), Dorothea Mrema, aliwataka
wanafunzi wa chuo hicho kutojihu-
sisha na vitendo vyovyote vinavyoa-
shiria rushwa.

“Rushwa ni adui wa maendeleo
na haki pia rushwa yoyote, hata
ikiwa rushwa ya ngono, ni adui wa
haki. Kama ukikumbana na mazin-
gira yanayoashiria rushwa ya ngono
pigeni simu 113 bure na hapohapo
TAKUKURU watachukua hatua,”
alisema.

Mwananfunzi wa mwaka wa tatu
katika chuo hicho anayechukua
kazo ya elimu, Jane Limwata, ali-
ishukuru Taasisi ya WAJIBU kwa
kuwaongezea uelewa mkubwa kwa
vijana, hususan kuhusu ushiriki ka-
tika upangaji wa bajeti ya serikali.
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Ligi Kuu inahitaji wadhamini
zazdz, ila kwa hili TFF ichutame

LIGI Kuu Tanzania Bara ambayo msimu huu inashirikisha jumla
ya timu 16, imekuwa na ushindani mkubwa tofauti na misimu min-
gi iliyopita, hii ikichangiwa na dau kubwa lililowekwa na wadhami-
ni wa ligi hiyo kwa upande wa haki za matangazo ya televisheni,
Azama Media Ltd.

Kwa mujibu wa mkataba huo wa Sh. bilioni 225. 6, kwa kipindi
cha miaka 10, kwa msimu huu bingwa atapata Sh. milioni 500
mshindi wa pili Sh. milioni 250 wa tatu Sh. milioni 225 wa nne Sh.
milioni 200 na dau hilo litashuka likipungua hadi timu itakayobu-
ruza mkia pia itapata kiasi chake.

Si kiasi hicho pekee ambacho kimeongeza ushindani, kwani
uwapo wa dau la Sh. bilioni 2.5 (kabla ya VAT) kutoka kwa md-
hamini mkuu, Benki ya NBC iliyoingia mkataba wa miaka mitatu
na lile la Sh. bilioni 3.54 kwa kipindi cha miaka 10 kutoka Shirika
la Utangazaji Tanzania (TBC) kwa upande wa matangazo ya redio,
yamechangia pia.

Hii inadhihirisha kwamba ongezeko la wadhamini linafanya
ushindani kuongezeka na kuipa thamani zaidi ligi yetu ambayo
inashika nafasi ya nane kwa ubora barani Afrika. Hivyo, tutakuwa
wachoyo wafadhila kama hatutatoa kongole kwa Shirikisho la Soka
nchini (TFF) pamoja na Bodi ya Ligi Tanzania (TPLB), kwa juhudina
kazi kubwa waliyoifanya na wanayoifanya kushawishi wadhamini
kuidhamini ligi yetu. Pamoja na kongole hizo, upo msemo usemao
“mkubwa akivuliwa nguo huchutama”, ndivyo inavyotakiwa kwa Na Adam
TFF kufanya kwa sasa baada ya Klabu ya Simba kutoa malalamiko Fungamwango
kuhusu mkataba mpya wa shirikisho hilo na Kampuni ya GSM.

GSM ambao ni wadhamini wakuu wa Klabu ya Yanga, lakini iki-
idhamini Namungo FC na Coastal Union, imeingia mkataba na TFF
kuwa mdhamini mwenza wa ligi hiyo kwa masharti kwamba nem-
bo yao ikae kushoto mwa bega la jezi za timu zote 16 za Ligi Kuu.

Hata hivyo, kwa madai ya Simba hakuna klabu iliyoshirikishwa
zaidi ya kuona picha kupitia mitandao ya kijamii ikionyesha vion-
gozi wengi wa Yanga na wale wa TPLB waliohudhuria siku ya ku-
sainiwa mkataba huo.

Hivyo, Simba inadai kutakuwa na mwingiliano wa kimaslahi
hasa kwa kuzingatia kanuni ya 16 ya udhamini ambayo inakataza
moja kwa moja klabu kuingia mkataba na wadhamini wa TFF na
kuzikataza kufanya mawasiliano yoyote ya moja kwa moja na wad-
hamini wa shirikisho hilo.

Lakini kanuni hiyo inatamka wazi mdhamini mkuu wa ligi hiyo
ndiye anayepaswa kukaa katika bega la kulia la jezi za timu zote
shiriki na hakuna sehemu anatajwa mdhamini mwenza, hivyo kuo-
na kuna ukiukwaji wa kanuni kwa TFF kuzilazimisha kuvaa logo ya
GSM kushoto. xAwali, baada ya kusainiwa kwa mkataba huo, kuli-
ibuka minong'ono mingi, lakini TFF ilitoa taarifa na kueleza mka-
taba huo ni wao na GSM, hivyo hakuna anayepaswa kuhoji, lakini
siku tatu kabla ya mechi ya watani wa jadi iliyopigwa juzi, ndipo
mtafaruku ukatokea baada ya agizo kutoka TPLB kuitaka Simba na
klabu zote kuanza kutumia logo ya kampuni hiyo.

Simba kama zilivyo klabu zingine licha ya kutojitokeza hadha-
rani, zinadai zilipaswa kushirikishwa na kama GSM anahitaji ku-
tangazwa kupitia jezi zao, basi waketi mezani, lakini si kupitia kwa
udhamini wa TFF kinyume cha kanuni ya 16 ya udhamini.

Yapo mengi ya msingi ambayo Simba inaonekana kuwa na hoja
hasa kwa kusimamia kanuni, hivyo cha muhimu ni TFF kukubali
kuchutama baada ya kuvuliwa nguo ili kuzilinda kanuni walizoji-
wekea badala ya kupandisha mabega juu, kwani kwa hilo itakuwa
inazinyima haki klabu kuwa na uhuru wa kujitafutia wadhamini
wao kupitia jezi zao hasa kwa kuzingatia zipo ambazo tayari zina
wadhaminiwa wao katika bega lao la kushoto.
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WAKATI inakaribia tu kuanza
mechi ya Simba na Yanga,
Ofisa Mtendaji Mkuu wa Klabu
ya Simba, Barbara Gonzalez,
aliandika kwenye mtandao
wake wa kijamii wa Instagram
kuwa amezuiliwa kuingia uwan-
jani kutazama mechi hiyo.

“Asante sana Bodi ya Ligi kwa
kunizuia kuingia kwenye mechi
na familia yangu, Mungu Ibariki
Simba,” aliandika Ofisa Mtendaji
Mkuu huyo. Alisema alikwenda
na watoto wake wawili na ndugu
yake mmoja ambao wote wali-
kuwa na kadi za kuingilia, lakini
walimkatalia katakata kuingia.

“Wakati nazuiliwa kuingia
uwanjani CEO wa Bodi ya Ligi
alikuwapo na aliniona, lakini
alinipita bila kusema chochote.
Wamenikosea sana heshima.
Haikubaliki,” alisema Barbara.

Katika hali isiyokuwa ya
kawaida, wakati mechi ikien-
delea, Shirikisho la Soka nchini
(TFF) likatoa taarifa yake, kitu
ambacho si cha kawaida sana.
Ilikuwa ni haraka mno kujibu
shutuma za Barbara.

TFF, pamoja na mengine ya-
nayohusiana na tukio hilo, il-
iandika kusikitishwa na vitendo
vya vurugu vilivyofanywa na
baadhi ya viongozi wa Simba
kwenye eneo la kuingilia Juk-
waa la Watu Maalum (VVIP),
Uwanja wa Benjamin Mkapa
kwenye mechi hiyo. Ikadai Ofisa
Mtendaji Mkuu huyo wa Simba
alifika katika eneo hilo akiwa
ameongozana na watoto watatu
ambao hawaruhusiwi kuingia
katika eneo hilo na walikuwa
na kadi za watu wengine wal-
ioalikwa kinyume cha utaratibu
unavyotakiwa, huku Barbara
yeye akiruhusiwa kuingia, lakini
eti alianza kutoa lugha isiyofaa

Barbara kuzuiwa kuingia uwanjani
ni kukimbiza wanawake kwenye soka

huku akirekodi tukio na baadaye
kutupa kadi na kuondoka.

Ukiangalia sakata hili, linao-
nyesha kabisa wala halikutakiwa
kuwapo. Kuna busara fulani na
utamaduni wa Kitanzania am-
bao ilibidi ufuatwe ili kulimaliza.

Hata askari wetu wa Jeshi la
Polisi, pamoja na kwamba wa-
nasisitiza sheria bila shuruti,
lakini tunaona kuna maeneo au
kuna wakati wanatumia busara
na utamaduni wetu ili kumaliza
tatizo linalojitokeza kwa ajili ya
kuondoa mzozo au tatizo lisilo
la lazima.

Ilishindikana vipi kusulush-
isha jambo dogo kama hili? Ndi-
yo maana pamoja na Barbara na
watoto wake kukataliwa, lakini
kwenye eneo hilo hilo la VVIP
kulikuwa na watoto wengi tu.
Je, hao walikuwa na kadi halisi
za mialiko? Ilivyozoeleka hata
kwenye harusi au sherehe mbal-
imbali, kadi hata iandikwe jina,
kama mwenyewe ameamua
kumpa mtu mwingine aende
au amwakilishe anaruhusiwa.
Kama zilikuwa za viongozi wa
Simba ambao hawakuja, ku-
likuwa na ubaya gani watoto
hao kuchukua nafasi zao? Hala-
fu nasikia pia kuna kiongozi
mwingine wa Simba alizuiliwa.
Hapa ndipo tutaanza kuona
huenda kuna kitu nyuma ya pa-
zia.

Unajiuliza, hivi Barbara ni
mara ya kwanza kwenda uwan-
jani na watoto? Na kama ali-
kuwa anakwenda nao mbona
hawajawahi kuzuiwa? Hivi hajui
taratibu? Kwani ni mara yake
ya kwanza kwenda viwanjani?
Mbona hatujawahi kuona ame-
zuiwa? Barbara huyu huyu mbo-
na huwa anasafiri na klabu yake
Simba nje ya nchi, pamoja na

fitina zote za mechi za kimataifa,
hatujasikia amezuiwa?

Au hii ni mechi ya kwanza
kwa Barbara kuingia zikicheza
Simba na Yanga? Na kama kuna
kiongozi mwingine wa Simba al-
izuiliwa na baadaye aliingia, kwa
nini naye alizuiliwa? Na kwa nini
waliozuiliwa wote ni wa Simba?
Na kwa nini zisiwe siku tofauti ni
siku hiyo hiyo moja tu?

Haya ni maswali ya kiintelijen-
sia. Huwa wanajiuliza watu wa-
naintelijensia, ambao wataanga-
lia tukio lolote kwa jicho la tatu
na siyo yale mawili ambayo wote
wanaangalia.

Hata kama inawezekana siyo,
lakini moja kwa moja hili lita-
husishwa na sakata la viongozi
wa Simba kupinga udhamini wa
mmoja wa wadhamini wenza
wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Kwa sababu Barbara na baa-
dhi ya viongozi wa Simba wali-
kuwa mstari wa mbele kuhakiki-
sha timu ya Simba haivai nembo
ya mdhamini, lakini hata ma-
bango hawayataki. Yaliondole-
wa siku moja kabla ya mechi.
Wanaoangalia mambo kwa jicho
la tatu, wanaamini kuwa huenda
tatizo limeanzia hapo, kwa hiyo
kinachoendelea ni kutunishiana
misuli, au kulipiana visasi na
kutafuta namna ya kuadhibiana
kwa faini zisizo za msingi.

Hivi sasa wanawake wame-
kuwa wakiingia kwenye uon-
gozi maeneo mbalimbali na
wameonekana kuwa viongozi
bora kwa muda mfupi tu kwe-
nye nyanja mbalimbali. Baadhi
yao ni kwenye michezo ambako
Barbara amekuwa mfano, kwani
huko nyuma wanawake wali-
ogopa sana kujihusisha kwenye
michezo kwa kile kilichooneka-
na kuwa ni mambo ya ‘kihuni’.
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‘Morocco Square’ kukamilika Juni mwakani |

I
Tanzania, Misri zatatua

Na Munir Shemweta

NAIBU Waziri wa Ardhi Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi,
Dk. Angeline Mabula, amelitaka
Shirika la Nyumba la Taifa (NHC)
na Mkandarasi wa Kampuni ya
Ujenzi ya Estim Construction
kuhakikisha mradi wa ujenzi wa
‘Morocco Square’, unakamilika
kufikia Juni 30, 2022.

Kauli hiyo ya Dk. Mabula inato-
kana na serikali kuliruhusu shiri-
ka hilo kukopa fedha kwa ajili ya
kumaliza mradi huo uliokuwa
umesimama kwa takriban miaka
mitatu sasa.

Kwa mujibu wa Msimamizi
wa mradi huo kutoka NHC, Sam-
uel Metili, mradi wa Morocco
Square unaogharimu Sh. bilioni
1375 ulisimama tangu mwaka
2017 kutokana na changamoto
mbalimbali ikiwamo ya kifedha
na mabadiliko ya baadhi ya ma-

boresho kwenye maeneo ya ma-
jengo hayo.

Alisema, kwa sasa ujenzi
huo unaojumuisha nyumba za
makazi kwa ajili ya kuuza na ku-
pangisha, maduka makubwa ya
biashara (Mall), ofisi, kumbi za
sinema, benki pamoja na hoteli
unaendelea chini ya Kampuni ya
Estim Construction na umefikia
asilimia 90.

Dk. Mabula alisema, haileti
maana mradi huo kutokamilika
mapema wakati serikali ilisha-
liruhusu NHC kukopa fedha kwa
ajili ya kukamilisha.

Alitoa kauli hiyo mwishoni
mwa wiki alipofanya ziara ya ku-
kagua maendeleo ya ujenzi wa
mradi huo wa Morocco Square
pamoja na wa Mji wa Kawe,
mkoani Dar es Salaam.

“Mradi huu wa Morocco
Square umesimama kwa takrib-
an miaka mitatu sasa, pamoja

na changamoto zilizopo ninawa-
taka mharakishe ujenzi wake na
kufikia mwisho wa mwaka huu
wa fedha 2022/ 2022, mradi huu
uwe umekamilika na kuanza ku-
tumika ili shirika liweze kupata
mapato.

Msimamo wa serikali ilikuwa
ni kuona ile miradi iliyosima-
ma inakamilishwa haraka na
vipaumbele vilikuwa mradi wa
Morocco Square na ule wa Do-
doma,” alisema Dk. Mabula.

Mkurugenzi Mkuu wa NHC,
Dk. Maulid Banyani, alimwahidi
Dk. Mabula kuwa Shirika hilo
kwa kushirikiana na Mkandarasi
watajitahidi kuhakikisha ujenzi
wa mradi huo unakamilika ka-
tika muda alioagiza na kuzishu-
ghulikia baadhi ya changamoto
ndani ya kipindi cha wiki moja.

“ Naibu Waziri naomba niku-
hakikishie kuwa, tutafanya kila
jitthada kwa kushirikiana na

mkandarasi kukamilisha mradi
huu kama ulivyoagiza na hizi
baadhi ya changamoto naom-
ba utupe wiki moja tutakuwa
tumezishughulikia,” alisema Dk.
Banyani.

Akizungumzia mradi wa Mji
wa Kawe, Dk. Mabula alilitaka
Shirika hilo kuharakisha ma-
zungumzo ya uwekezaji na
Mwekezaji Mwenza Kampuni ya
Al-Gurey-Dubai, kuhusiana na
mradi huo na kusisitiza kuwa, ni
vizuri NHC ikawa mipango thabi-
ti ya uendelezaji mji huo.

“Kuhusu mradi wa Kawe ni
vizuri kujua future plan ya eneo
na ni vizuri kila eneo la Shirika
la Nyumba likafanyiwa maan-
dalizi ya kitu kinachotaka ku-
fanyika. Yale maeneo ambayo ni
‘prime’ myaainishe na kuyaen-
deleza maana hata NHC inaweza
kunyanganywa,” alisema Dk.
Mabula.

Meneja Mkuu wa Uhusiano wa Kiwanda cha Sukari cha Kilombero, Joseph Rugaimukamu (wapili kulia), akitoa maelezo kwa Mkuu wa Mkoa
wa Morogoro, Martine Shigela (kushoto), kuhusu maandalizi ya ujenzi wa kiwanda kipya cha sukari wakati alipotembelea hivi karibuni
kiwandani hapo, (wapili kushoto) ni Mkurugenzi Mtendaji wa kiwanda hicho, Guy Williams na Mkuu wa Wilaya ya Kilombero, Hanji Godi-
god. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Serikali yakusudia kujenga majosho 178

Na Mbaraka Kambona,
BUNDA

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi,
Mashimba Ndaki, amesema
katika mwaka huu wa fedha
2021/2022 serikali kupitia Wiz-
ara ya Mifugo na Uvuvi imepanga
kujenga majosho ya kuogeshea
ng'ombe 178, ili kuiepusha mifugo
na magonjwa yanayosababishwa
na kupe na maradhi mengine ya-
nayoambatana na kutokuogesha
mifugo hiyo.

Waziri Ndaki aliyasema hayo
katika ziara yake ya kukagua mi-
undombinu ya majosho iliyopo
katika Wilaya ya Bunda, mkoani
Mara, juzi. Akiongea na wafugaji
wanaofanya shughuli zao katika
wa katika wilaya hiyo, alisema
kuwa lengo la serikali ni kuweka
josho kwenye kila kijiji kilicho na
ng'ombe. “Josho ni zahanati ya
mifugo, hivyo sisi Wizara ya Mifu-
go na Uvuvi tunataka tuweke
kila mahali ili wafugaji waweze

kuogesha mifugo yao kuepukana
na kupe na magonjwa mengine
yanayotokana na kutokuogesha
mifugo,” alisema.

Aliongeza kuwa mipango
iliyopo ni kuendelea kuifanya
mifugo iwe na afya njema jambo
ambalo litasaidia kuongeza tija
katika ufugaji ikiwamo kuuza
mifugo hiyo kwa bei nzuri.

Aliwataka wafugaji hao na wa-
nanchi kwa ujumla kuendelea
kutunza miundombinu ya ma-
josho iliyopo katika maeneo yao

na ile itakayojengwa kwa sababu
kwa kufanya hivyo kutasaidia
uogeshaji wa mifugo kuwa en-
delevu. Naye Mbunge wa Bunda,
Boniphace Getere, alimwomba
Waziri Ndaki kuhamishia hela
za ujenzi wa majosho katika hal-
mashauri ili iwe rahisi kuzifua-
tilia tofauti na ilivyo sasa hela za
ujenzi zinatoka wizarani jambo
ambalo linaleta ugumu katika
ufuatiliaji na kusababisha miradi
ya ujenzi wa majosho kuchelewa
kumalizika.

vikwazo vya kodi

Na Benny Mwaipaja, CAIRO- MISRI

TANZANIA na Misri zimekubaliana
kuondoa changamoto ya utozaji wa kodi
mara mbili kwenye bidhaa zinazoingia au
kutoka katika nchi hizo.

Lengo la makubaliano hayo ni kusisimua

: biashara na kukuza mauzo nje yanchi yata-

kayoongeza upatikanaji wa fedha za kigeni.
Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwig-
ulu Nchemba, amesema hayo baada ya ku-

kutana na kufanya mazungumzo na Waziri
¢ wa Fedha wa Misri, Dk. Mohamed Maait,

mjini Cairo nchini Misri.

Mawaziri hao wa Fedha wa Tanzania na
Misri wameafikiana kushirikiana katika
nyanja mbalimbali za kukuza uchumi wa
nchi hizo mbili ikiwamo kutangaza fursa
za uwekezaji zinazopatikana nchini.

“Tumekubaliana kuendeleza ushiriki-
ano katika eneo la kujengeana uwezo ka-

tika masuala ya kikodi lakini pia tutasaini

makubaliano ya kuondoa utozaji wa kodi
mara mbili kwenye bidhaa zinazotoka
kwenye nchi zetu,” alisema Dk. Nchemba.

Alisema Tanzania na Misri zina uhusi-
ano wa kimkakati na hivi sasa mkandarasi
anayejenga mradi mkubwa wa uzalishaji
umeme wa Bwawa la Nyerere anatoka
Misri, na kwamba katika eneo hilo wame-
kubaliana namna ya kufanikisha mradi
huo ikiwamo kutafuta fedha za kuukamili-
sha.

Dk.Nchemba alisema kuwa wamekubali-
ana pia kutafuta wawekezaji watakaoleta

: teknolojia na mitaji nchini kwa kuwekeza

kwenye maeneo yatakayotumika kuzalisha
ikiwamo sekta ya kilimo.
“Hivi karibuni Rais Samia Suluhu Has-

: san aliwapokea wawekezaji kutoka nchini

Misri, tunaweza kutumia fursa za uhaba wa
ardhi kwenye nchi yao kuwavuta kuja ku-

wekeza kwenye shughuli za kilimo kupitia
vyanzo vya fedha za kigeni kutoka kwenye
: kampuni zao,” aliongeza Dk. Nchemba.

Aliongeza kuwa wamejadili na kuanga-
lia namna ya kutumia nishati ya gesi in-
ayozalishwa nchini Tanzania kuzalisha
umeme kutokana na uzoefu wa nchi hiyo
katika eneo hilo la matumizi ya gesi hatua
iliyoifanya kuzalisha nishati ya umeme kwa

: wingi na ziada kuuza nchi za nje.

“Wana maslahi katika jambo hilo kwa
sababu litapunguza pia uharibifu wa maz-
ingira na kusaidia maji mengi kwenda Ziwa

: Victoria, maji ambayo yanatumiwa na nchi
:yao kwa hiyo kuna mambo mengi yanay-

otuunganisha, alisisitiza Waziri Nchemba.
Kwa upande wake Waziri wa Nchi Ofisi

ya Rais, Fedha na Mipango-Zanzibar, Jamal

Kassim Al, alisema kuwa suala la kuhimiza
uwekezaji kutoka Misri lilipewa kipaum-

bele na kutaja fursa ambazo nchi itanufai-

ka kutokana na uwekezaji huo.
“Misri ni moja ya nchi zilizoendelea sana

¢ katika masuala ya ujenzi wa miundombinu

kwahiyo tumeona tuna fursa kubwa ya ku-

: fanyakazi na kampuni kubwa za Misri kwa
¢ kujenga na kuendeleza miradi mbalimbali
ya maendeleo,” alisema Ali.

Alisema walimweleza Waziri wa Fedha

wa Misri, Dk. Mohamed Maait, kuhusu

fursa mbalimbali za uweezaji zilizoko Zan-
zibar na Tanzania kwa ujumla, na kwamba

wanatarajia masuala ya uwekezaji na bi-

ashara yatafunguka zaidi kwa manufaa ya
pande zote mbili.
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Waomba serikali kuharakisha mabadiliko Sheria ya Ndoa

Na Zuwena Shame

WADAU wa masuala ya haki za
mtoto wa kike nchini wameiomba
serikali kuharakisha utekelezaji
wa mabadiliko ya Sheria ya Ndoa
ya Mwaka 1971 ambayo baadhi ya
vifungu vina upungufu.

Mahakama Kuu nchini mwaka
jana ilisimamia hukumu ya awali
ya vifungu vya Sheria ya Ndoa ya
nchini vinavyopingana na Katiba
kwa kuweka umri tofauti wa kuoa
au kuolewa kati ya mtoto wa kike
na wa kiume.

Wadau hao walitoa ombi hilo ji-
jini Dar es Salaam jana wakati wa
mjadala uliofanyika kwa njia ya
mtandao uliolenga kujadili jinsi
gani janga la corona nchini lilivy-
ochangia wimbi la ndoa za utotoni

na nini cha kufanya ili kupunguza.

Mmoja wa wadau hao, Mkuu wa
Programu kutoka Taasisi ya Tanza-
nia Gender Networking Program
(TGNP), Joyce Mkina, alisema
kuwa  mchakato wa mabadiliko
ya Sheria ya Ndoa hasa kipengele
cha umri sahihi wa mtoto wa kike
kufunga ndoa, inaweza kuchangia
ndoa za utotoni kuendelea iwapo
mchakato huo utachelewa.

Mkina alisema kuwa tangu Ma-
hakama Kuu ikubali maombi hayo
utekelezwaji na mchakato wa she-
ria hiyo bado unasuasua.

Alisema sheria hiyo itaka-

pobadilishwa na kuanza kutekele-
zwa nchini kwa watakaobainika
kukiuka kuchukuliwa adhabu kali,
ndoa za utotoni zitapungua kama
sio kuisha kabisa.

kipindi cha

“Katika janga

hili la corona ndoa za utotoni
zimeongezeka mara dufu hasa
sheria kukinzana. Kwani bado ina-
halalisha umri wa mtoto wa kike
ni miaka 15 ambapo wengi wao ni
wanafunzi,” alisema Mkina.

Aidha, alisema kuwa corona pia
imesababisha watoto wa kike ku-
fanyiwa vitendo vya ukatili ndani
ya kaya zao kutokana na hali ya
kiuchumi kuwa ngumu na wazazi
kushindwa kuzuia sonona kutoka-
na na shughuli nyingi za kiuchumi
kusimama.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Hope
for Girls and Women in Tanzania,
Robhi Samwelly, alisema hali duni
ya kiuchumi imekuwa changamo-
to kubwa katika suala la ndoa za
utotoni hivyo ni muda sahihi kum-
wezesha mwanamke kiuchumi.

Naye Mwanasheria Rachel
Magege, kutoka Chama cha Wa-
nahabari Wanawake Tanzania
(TAMWA), alisema Sheria ya Ndoa
ya Mwaka 1971 bado inaipa uhalali
umri wa miaka 15 kuwa sahihi kwa
mtoto wa kike kuolewa.

“Mimi binafsi niko mstari wa
mbele katika kupigania sheria hii
iweze kubadilishwa na hatimaye
mtoto wa kike anapata elimu
stahiki bila vikwazo. Naomba
tushirikiane kwa pamoja kuweza
kusukuma mijadala muhimu ita-
kayopelekea sheria hii kubadil-
ishwa,” alisema.

Aliongeza kuwa ni vyema pia
elimu zaidi itolewe kwa wazazi
wa elimu kwa mtoto wa kike ita-
wafanya waondokane na umas-
kini.

Mshindi wa
mbio za Fa-
milia Mara-
thon 2021,
Aisha Ibrahim
(katikati),
akipokea cheti
kwa MKkuu

wa Mauzo na
Uendeshaji
wa Kampuni
ya KP Motorz,

Salaam mwis-
honi mwa
wiki. Kulia ni
Mwenvyekiti
wa Familia
Marathon,
Francisca
Alphonce. KP
Motorz ilitoa
zawadi ya
gari aina ya
Toyota Passo
kwa mshindi
huyo. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Serikali yalipongeza Jukwaa la Misitu Afrika

Na Salome Kitomari

SERIKALI imesema inatambua
kazi kubwa inayofanywa na Juk-
waa la Misitu Afrika (AFF), kwa
kushirikiana na wadau mbalimbali
kuelimisha jamii kuhusu nafasi
ya misitu kwenye mabadiliko ya
tabianchi, namna ya kukabili na
kupunguza hali hiyo huku maisha
ya watu na viumbe yakiendelea.

Hayo yalisemwa hivi karibuni
na Mtendaji Mkuu wa Wakala wa
Misitu Tanzania (TFS), Prof. Dos
Santos Silayo, wakati akifungua
mafunzo ya misitu kwa wataalamu
wa sekta hiyo kutoka nchi za Tan-
zania, Burkna Faso, Nigeria, Kenya,
Malawi, Ethiopia, Msumbiji, Came-
roon, Zambia na Zimbabwe.

Katika hotuba yake iliyosomwa
kwa niaba yake na Mkuu wa Chuo
cha Misitu, Wanyamapori na Utalii
cha Chuo Kikuu cha Kilimo SUA,

Prof. Suzana Augustino, alisema
mchango wa msitu kwenye mab-
adiliko ya tabianchi ni mkubwa na
unapaswa kutambuliwa kwa kuwa
una msaada mkubwa.

Aliwapongeza AFF kwa mchan-
go muhimu kwenye maendeleo
ya misitu barani Afrika kupitia
mfumo wake wa usimamizi wa
sera ya sayansi, ambao umekuwa
na manufaa kwa maendeleo na
mchakato wa maamuzi kuhusu
misitu kwenye nchi mbalimbali.

Alisema kuna fursa nyingi zi-
lizoletwa na mabadiliko ya tabia
nchi kwenye sekta ya misitu am-
bayo inahitaji kujenga uwezo wa
kuelezea na kuziunganisha na
utekelezaji wa mipango ya ki-
mataifa, Agenda ya Umoja wa Afri-
ka 2023 na mipango ya maendeleo
yanchi.

“Utayari wa serikali, mashirika
yasiyo ya kiserikali (NGOs), sekta

binafsi na jamii unahitaji uelewa
wa kutosha kwenye hatua zinazo-
chukuliwa, AFF imekuwa mstari
wa mbele kuwajengea uwezo
wanachama wa mtandao ambao
ni wataalamu wa misitu wenye
mawazo chanya na ya kina kuhu-
su misitu na mabadiliko ya tabia
nchi,” alisema.

Awali, Katibu Mtendaji wa AFF,
Prof. Godwin Kowero, alisema
jukwaa hilo lilianzishwa mwaka
2006/07 na liliona changamoto
zilizopo zitatatulika lakini mazin-
gira yamebadilika na sasa kuna
ongezeko la joto na changamoto
zake ambavyo vinaumiza vichwa
vya wataalamu duniani.

Kwa mujibu wa Prof. Kow-
ero, kukosekana kwa majisafi na
salama ni tatizo kubwa kwa sasa
linalotishia uhai wa binadamu,
wanyama na viumbe wengine wa-
naoishi ardhini na linahitaji nguvu

ya pamoja kupunguza athari.

“Mara kadhaa tunasikia watu
wamekufa kwa kiu ya maji lakini
ongezeko la migogoro baina ya
wanyama na binadamu wengi ni
wakulima wadogo ambao wana
nafasi kubwa na hapa ndiyo tunao-
na misitu na miti kama suluhisho
la matatizo haya,” alisema.

Naye Prof. Suzana ambaye ni
Mjumbe wa Baraza la AFF, alisema
ni lazima nchi ziipe kipaumbele
agenda ya msitu kwa kuwa siyo
kawaida mvua kuchelewa kama
sasa na kwamba athari ni kubwa
kwa wanyama na biandamu.

“Ukienda kwa wakulima hali ni
mbaya mazao hayajaota na yali-
yoota yamekauka, mifugo inakufa
na bei imeshuka kiasi kwamba
hawaoni faida huku mingine ikifa,
misitu ni muhimu sana katika ku-
kabiliana na mabadiliko ya tabi-
anchi,” alisema.

Lucas Jackson,

Wafugaji sasa
waongezewa
faini mifugo
kuingia hifadhini

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Maliasili na Utalii, Dk.
Damas Ndumbaro, ametangaza ras-
mi kwa wafugaji watakaothubutu ku-
ingiza mifugo katika Hifadhi ya Jamii
ya Wanyamapori ya [luma watatozwa
faini ya Sh.100,000 kwa kila kichwa
changombe badala ya Sh. 50,000.

Uamuzi huo umetolewa baada ya
malalamiko ya muda mrefu kutoka
kwa wafugaji wakidai kuwa mifugo
yao inapoingia [luma ambako faini
ni Sh. 50,000 inatolewa na askari wa
TANAPA na kisha huingizwa katika
Hifadhi ya Taifa ya Nyerere ambako
tozo yake ni Sh. 100,000 kwa kila
kichwa cha ng'ombe.

Akizungumza mwishoni mwa wiki
na Wajumbe wa Kamati ya Ulinzi na
Usalama pamoja na wajumbe wa
Kamati ya Siasa ya Wilaya ya Ulanga,
mkoani Morogoro, Dk. Ndumbaro,
alisema amefikia uamuzi huo ili ku-
wapa nafasi wafugaji wataokamatwa
wakiwa wameingiza mifugo yao kati
ya hifadhi hizo kuamua kulipa kiasi
hicho cha fedha kwa uongozi wa
Hifadhi ya Taifa ya Nyerere au kwa
uongozi wa [luma kwa vile kote faini
ni sawa.

Kwa mujibu wa taarifa, lluma ni hi-
fadhi ya wanyamapori inayomilikiwa
jamii ambayo ni muunganiko wa vi-
jiji 14 ambavyo vilitoa ardhi kwa ajili
ya shughuli ya uhifadhi na pia ni hifa-
dhi ambayo inapakana na Hifadhi ya
Taifa ya Nyerere.

> Habari ya kwamba ngombe
wangu waliingizwa katika Hifadhi
ya Taifa ya Nyerere itakuwa haipo
kwa sasa kwa sababu faini ni sawa na
ya Hifadhi ya Iluma,” alisisitiza Dk.
Ndumbaro.

Alisema kumezuka tabia ya wafu-
gaji kujichagulia kiasi cha faini ya
kulipa mifugo yao inapokamatwa
ndani ya hifadhi hiyo na kusisitiza
kuwa jambo hilo kamwe halikuba-
liki.

Alisema mfugaji atakayekuwa na
hatia hana haki ya kuchagua adhabu,
huku akisisitiza kuwa hali hiyo im-
esababisha wafugaji kusema uongo
kuwa ngombe wao wanapokamatwa
katika Hifadhi ya Iluma waswagwa
katika Hifadhi ya Nyerere ambako
faini yake ni kubwa, jambo ambalo
sio kweli.

“Kwa mamlaka niliyonayo kama
Waziri mwenye dhamana, na-
tangaza kuanzia leo faini ni kiasi
cha Sh.100,000 kwa kila kichwa cha
ng'ombe,” alisisitiza Dk. Ndumbaro.

Akifafanua uamuzi huo wa ku-
toza Sh.100,000 kwa kila kichwa cha
ng'ombe atakayekutwa ndani ya Hifa-
dhiya Iluma, Dk. Ndumbaro alisema
anaitumia faini hiyo kutoka katika
kifungu cha sheria kutoka Mamlaka
ya Usimamizi wa Wanyamapori Tan-
zania (TAWA) pamoja na Shirika la
Hifadhi za Taifa (TANAPA).
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Mashirika yaingia kukabili ukatili kwa watoto

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

ASHIRIKA ~ mawili
yasiyo ya kiserikali,
ambayo yanatetea
haki za watoto ya-
meunganisha nguvu za pamoja
katika kufanya kampeni ya ku-
tokomeza matukio ya ukatili wa
kingono dhidi ya watoto, liki-
wamo na tatizo la mimba na ndoa
za utotoni mkoani Shinyanga.
Mashirika hayo ni Agape lil-
iloko mkoani Shinyanga,
pamojana Shirika la Global Net-
work of  Religion For Children
(GNRC) Tanzania lenye makao
yake
laam.

Mkurugenzi wa GNRC, Joyce
Mdachi, alibainisha hayo juzi
kwenye warsha na viongozi wa
dini, wazazi, dawati la jinsia, vion-
gozi wa kata, maofisa maendeleo
na ustawi wa jamii Manispaa ya
Shinyanga, iliyokuwa na lengo la
kujadili na kupanga mpango kazi
wa kutokomeza matukio ya uka-
tili dhidi ya watoto.

Alisema baada ya kusikia kazi
za Shirika la Agape ambazo inazi-
fanya za kupigania haki za watoto
mkoani Shinyanga, likiwamo su-
ala la mimba na ndoa za utotoni,
waliona ni vyema waje Shinyanga
kuunganisha nguvu za pamoja
na Shirika hilo, ili kutokomeza
matukio ya ukatili wa kingono
dhidi ya watoto.

“Baada ya kuunganisha nguvu
na Shirika hili la Agape, tukaona
ni vyema tukutane na watu am-
bao wanashirikiana nao katika
mapambano haya ya kupinga
ukatili dhidi ya watoto wadogo,
ili tupange mpango mkakati wa
kuendeleza mapambano haya,
na watoto wetu waishi salama
na kutimiza ndoto zao,”alisema
Mdachi.

“Matarajio yetu Shirika la
GNRC baada ya kuunganisha
nguvu na Shirika la Agape na nyie
wadau mkiwamo viongozi wa
dini, ni kubadilisha mitazamo na
tamaduni ambazo zinaleta mad-
hara kwa watoto, mabadiliko ya
sera na sheria ili kumlinda mtoto
wa kike, pamoja na jamii kuwa na

vitega uchumi mbadala na siyo
kutegemea kuozesha mtoto,” al-
iongeza.

Naye Mkurugenzi wa Agape,
John Myola, alisema matukio ya
ukatili mkoani humo bado yapo
ambapo wadau, mashirika, jamii
na viongozi wa dini wanapaswa
kuunganisha nguvu ya pamoja
kupaza sautijuu ya kutokomeza
vitendo vya kingono dhidi ya
watoto.

Sheikh Hamisi Nkingo kutoka
Msikiti wa Mabambase Ngokolo
Manispaa ya Shinyanga, alisema
jamii inapaswa kubadilika na
kuacha kuwafanyia ukatili wa-
toto wa kike, na kwamba matukio
hayo asilimia kubwa hufanywa na
watu wa karibu.

| 41

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imekipongeza Chuo
cha Taifa cha Usafirishaji (NIT)
kwa kuanza kutoa mafunzo ya
usafiri wa njia ya maji pamoja na
kuongeza wigo wa utoaji mafun-
70 ya reli.

Akizungumza katika mahafali
Salaam, Naibu Waziri wa Ujenzi
na Uchukuzi, Mwita Waitara,
alisema kozi hizo ni muhimu sana
kwa Taifa kwani zitapunguza
mzigo kwa serikali wa kughara-
mia mafunzo haya nje ya nchi
ambayo hutolewa kwa gharama
kubwa.

“Nimefarijika kusikia kwamba
chuo kimeendelea kutanua wigo
wa kutoa mafunzo katika sekta
hii muhimu ya uchukuzi, ikiwa
ni pamoja na kujiimarisha katika
njia zote za usafirishaji yaani usa-
firi wa anga, majini, reli, barabara
na usafiri kwa njia ya mabomba.
Nawapongeza sana,” alisema.

Waitara aliongezea kuwa seri-
kali inafahamu vizuri changamo-

Waziri afagili

to zinazokikabili chuo ikikiwamo
uchakavu wa miundombinu na
majengo, uhaba wa ofisi za waha-
dhiri na uhaba wa nafasi za ma-
bweni kwa wanafunzi.

“Serikali itaendelea kushiriki-
ana na chuo katika kuhakikisha
changamoto hizi zinapatiwa
ufumbuzi. Aidha, ninauagiza
uongozi kuendelea kutumia ma-
pato ya ndani katika kuendeleza
na kuboresha miundombinu ya
chuo,” alisema.

Alisema kuwa serikali imen-
unua ndege mbili kwa ajili ya
mafunzo ya urubani, injini mbili
kwa ajili ya mafunzo ya uhandisi
wa ndege na mock ups kwa ajili
ya mafunzo ya wahudumu wa
ndani ya ndege kwa NIT.

Aidha, alisema kuwa seri-
kali imetoa ardhi katika eneo la
KIA lenye ukubwa wa hekta 60,
ambalo litakuwa maalum kwa
mafunzo ya taaluma za usafiri wa
anga.

“Serikali inafanya haya yote ili
kukiwezesha chuo kitoe elimu
bora na kuandaa wataalamu wa

kutosha wa Sekta ya Uchukuzi na
Usafirishaji. Hivyo, nitoe wito kwa
chuo, vifaa hivi ambavyo serikali
imenunua kwa gharama kubwa
vitunzwe ili Watanzania wengi
wanufaike katika kupata mafun-
zo,” alisema.

Naye Mkuu wa Chuo hicho,
Prof. Zacharia Mganilwa, alisema
kuwa idadi ya wanafunzi wanao-
dahiliwa imekuwa ikiongezeka
mwaka hadi mwaka hivyo ku-
pelekea ongezeko la wataalam
katika sekta ya uchukuzi.

“Katika kipindi cha miaka
mitano  idadi ya wanafunzi
imeongezeka kwa asilimia 67
kutoka 7,752 mwaka 2016/2017
hadi wanafunzi 12,980 mwaka
2021/2022,” alisema.

Prof. Mganilwa alisema kwa
sasa NIT ina jumla ya wafan-
yakazi 346 ikiwa wanataaluma ni
224 na waendeshaji wapatao 122,
ingawa hii ni ndogo hasa kwa
wanataaluma ikilinganishwa na
mabhitaji halisi ya chuo.

“Hivyo, chuo kinalazimika
kutumia fedha nyingi kuwalipa
wahadhiri wa muda ili kuziba up-

Naibu Waziri
wa Ujenzi na
Uchukuzi,
Mwita Wait-
ara, akimtu-
nuku shahada
ya uzamili
mmoja wa
wahitimu
wa Chuo cha
Taifa cha
Usafirishaji
(NIT) katika
mahafali ya
37 yaliyo-
Dar es Sa-
[aam mwis-
honi mwa
wiki. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

a kozi usafiri wa maji, reli

ungufu uliopo. Tunaamini katika
mwaka huu wa fedha tutaweza
kupata kibali cha ajira mpya,”
slisema.

Aliongeza: “Chuo kimeendelea
kuwajengea uwezo wahadhiri na
watumishi wake kwa kuwapele-
ka masomoni ndani nan je ya
nchi ili kuongeza kiwango cha
maarifa na ujuzi wao ambapo ka-
tika mwaka wa masomo 2020/21
jumla ya watumishi 65 walikuwa
masomoni kati yao watumishi 30
wanasoma katika ngazi ya shaha-
da ya uzamivu (PhD), 30 wanaso-
ma shahada ya uzamili na watano
wanasoma shahada ya kwanza na
astashahada.”

Prof Mganilwa alisema kuwa
Serikali kupitia Mamlaka ya Vi-
wanja vya ndege Tanzania (TAA)
imekipatia Chuo eneo lenye uku-
bwa wa hekta sitini (60) lililopo
katika Kiwanja cha Ndege cha
Kimataifa cha Kilimanjaro (KIA)
kwa ajili ya ujenzi wa kituo cha
kuendeshea mafunzo ya usafiri
wa anga ikiwemo kozi ya urubani
pamoja na uhandisi wa maten-
genezo ya ndege.

Vitendo vya
wanaume
kutelekezea
wake watoto

vyapungua

Na Happy Severine, [TILIMA

VITENDO vya wanawake kutele-
kezewa watoto na waume zao Vi-
meendelea kupungua wilayani Itilima
mkoani Simiyu kutoka matukio 200
mwaka 2018 hadi 102 kwa mwaka
wa fedha 2020/ 2021.

Matukio hayo yameelezwa kupun-
gua kwa kiasi kikubwa kutokana na
kasi ya utolewaji wa elimu ya kup-
inga vitendo vya ukatili inayotolewa
na serikali, ofisi ya maendeleo ya
jamii wilayani humo na wadau mbal-
imbali kupitia vyombo vya habari.

Akisoma taarifa ya hali halisi ya
matukio ya ukatili kwa wanawake na
watoto jana kwenye kilele cha Siku
16 za Kupinga Ukatili yaliyofanyika
katika Kata ya Chinamil, Ofisa Ustawi
wa Jamii Wilaya vya ltilima, Felicia
Mbwambo, alisema elimu imesaidia
vitendo vya ukatili kuendelea ku-
pungua siku hadi siku sambamba na
jamii kushiriki moja kwa moja kutoa
taarifa na ushahidi wa matukio hayo.

“Matukio au kesi za wanawake
kutelekezewa watoto au kutopatiwa
matunzo na waume zao yameanza
kupungua na kadri elimu inavyo-
tolewa vitendo hivyo vitakomeshwa
kabisa,” alisema.

Mbwambo alifafanua kuwa kwa
mwaka wa fedha 2020/2021 kati ya
matukio 102 ya wanawake kutele-
kezewa watoto, matukio 28 valifik-
ishwa mahakamani na 74 valipatiwa
suluhu kwenye kitengo cha ustawi
wa jamii na kuiomba jamii ishiriki
moja kwa moja kutoa taarifa na
ushahidi sehemu husika ili vitendo
hivyo viweze kutokomea.

Aidha, Mbwambo alisema vi-
tendo vya wanaume kuwatelekezea
wanawake watoto vimesababisha
watoto wengi kukosa matunzo na
mahitaji yao ya msingi kama inavyo-
takiwa.

Nae Meneja Shirika lisilo la Kiseri-
kali la World Kanda ya Nzega, Jack-
line Kaihura, aliwataka wanawake
kutoruhusu vitendo hivyo vifanyike
dhidi yao, huku akiwasihi watoto
wasikubali kunyanyaswa wakati haki
Za0 za Msingi wanazijua.

Aliongeza kuwa endapo wata-
tendewa vitendo ambavyo vyenye
viashiria vya ukatili ndani yake
watoe kutoa kwa walimu wao.

“Msikubali kunyamaza mnapo-
tendewa vitendo vya ukatili..kama
nyumbani mnaogopa kuwaambia
wazazi basi waambieni walimu wenu
ili wawasaidie,” alisema.

Mkuu wa Wilaya va Itilima, Faiza
Salim, aliwasihi wanaume kuchapa
kazi ili kutunza familia na si ku-
wachapa wala kuwatelekeza wake
zao kwa kukwepa majukumu.

Aidha, alilitaka Jeshi la Polisi
wanapopelekewa kesi za matukio
va ukatili kwa kijinsia na wanawake
wayafanyie kazi mapema badala ya
mashauri hayo kukaa muda mrefu.
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HCCGWT yataja
mwarobaini wa
mimba za utotoni

Na Elizabeth Zaya

OFISA Maendeleo wa Manis-
paa ya Mpanda mkoani Katavi,
Marietha Mkozi, amesema elimu
ya ujasiriamali kwa vijana na

wanawake ni muhimu kwa sababu :

itasaidia kupunguza umasKini
na kuwaondoa katika hatari ya
kuingia kwenye vishawishi vya
mahusiano ya kimapenzi yasiyo
salama na mimba za utotoni.
Aliyasema hayo mkoani Katavi
katika semina ya kuwajengea uw-
€z0 Vijana na wanawake namna

ya kuendesha biashara ndogo kwa

kuomba mikopo kwenye taasisi
za fedha na taasisi za umma,
usafi wa mzingira, afya ya uzazi
na ujinsia pamoja na namna ya
kujikinga na ugonjwa wa COVID-9
iliyodhaminiwa na Taasisi ya
inayojishughulisha na kuwajengea
uelewa vijana juu ya uzazi salama
(HCCGWT).

Alisema Vvijana wanapojishu-
ghulisha na kazi mbalimbali
ikiwamo kuingia kwenye biashara
hususani wa kike, wanakuwa na
uwezekano mkubwa wa kukwepa
vishawishi ambavyo vimekuwa

vikiwasabaishia baadhi yao kuam-

bukizwa maradhi ikiwamo virusi
vya Ukimwi.

Pia, alisema wanapojiunga
katika vikundi mbalimbali vya
biashara vinawasaidia kujifunza
mambo mengi ya kibiashara na
namna ya kutafuta masoko na
kuboresha zaidi biashara zao.

“Na kwenye mafunzo kama
haya, tunawafundisha vijana
hawa namna ya kuwa na malengo
na kuendesha biashara ambazo
ni mahitaji ya Kila siku kwenye
jamii, kuhakikisha wanakuwa
wabunifu, kubuni mawazo mapya

kila siku na kutoa huduma bora na

kuziongezea thamani bidhaa zao,”
alisema Mkozi.

“Tunawaelimisha kwamba wazo
lolote |a biashara halitaleta ma-
tunda chanya endapo halitafany-
wa kwa ubunifu na umakini zaidi.”
Kwa upande wake, Mkurugenzi
Mtendaji wa HCCGWT, Halima
Lila, alisema jumla ya vijana na
wanaake 40 walipewa mafunzo
hayo kutoka katika mkoa huo wa
Katavi. Alisema kupitia mafunzo
hayo, vijana wengi walisema
wako tayari kuwa mabalozi wa
kutoa elimu kwa wenzao kuhusu
namna ya kuanzisha biashara
ndogo wakiamini ndilo suluhisho

la kupunguza mimba za utotoni zi- :

nazosababishwa na vijana wengi
kujiingiza katika mahusiano ya
kimapenzi mapema.

“Na kupitia mafunzo haya,
tayari baadhi yao wameanza
kujiunga katika vikundi vya
ujasiriamali kwa ajili ya kuanzisha
biashara zao na tunaamini kupitia
vikundi hivyo watapata uzoefu,
watakuwa wazalishaji wakubwa
na wataondokana na umaskini,”
alisema Lila.

Mhagama ataka mifumo ya kulinda afya viwandani

Na Frank Monyo

AZIRI wa Nchi Ofisi

ya Waziri Mkuu

(Sera, Bunge, Ura-

tibu, Kazi, Vijana,
Ajira na Wenye Ulemavu), Jenista
Mhagama, ametoa wito kwa we-
nye viwanda kuimarisha mifumo
ya kulinda afya na usalama wa wa-
fanyakazi.

Mhagama amesema kuwa len-
go ni kuleta tija katika uzalishaji na
ukuaji wa biashara zao.

Alitoa wito huo alipofanya ziara
katika kiwanda cha Alaf Limited
kinachozalisha mabati na bidhaa
nyinginezo za chuma pamoja na
Kiwanda cha Kioo Limited kina-
chozalisha bidhaa mbalimbali za
vioo, viwanda hivyo vipo Manis-
paa ya Temeke katika Mkoa wa
Dar es Salaam.

Katika maelezo yake ya awali
kwa menejimenti za viwanda
husika, Waziri Mhagama alieleza
kwamba dhumuni la ziara yake
ilikuwa ni kuangalia jinsi viwanda
hivyo vinavyozingatia masuala ya
usalama na afya kwa wafanyakazi

pamoja na masuala mengine ya-
nayohusu kazi ikiwa ni sehemu
ya maadhimisho ya miaka 60 ya
Uhuru wa Tanzania.

“Kama walivyoeleza katika taar-
ifa yao, kiwanda hiki kina miaka
61 tangu kilipoanzishwa na seri-
kali yetu ni mbia wa kiwanda hiki
hivyo tunapoadhimisha miaka
60 ya Uhuru tumeona ni vema
tukatembelea kiwanda hiki ili tu-
weze kuona katika kipindi hicho
chote kiwanda kimepata mafani-
kio gani?” Alisema Mhagama na
kuongeza; “Kupitia taarifa iliyo-
wasilishwa na viongozi pamoja na
yale niliyoyaona nilipotembelea
maeneo tofauti katika viwanda
hivi nimefarijika kuona wame-
fanikiwa katika mambo mengi
ikiwamo kuimarisha mifumo ya
usalama na afya kwa wafanyakazi,
maslahi ya wafanyakazi yameen-
delea kuboreshwa kupitia uwapo
wa mikataba ya hali bora.

Aidha, nimeona kiwango cha
kodi mnachochangia kwenye ma-
pato na mfuko mkuu wa serikali ni
kikubwa ambapo kwa upande wa
Alaf Limited kwa miaka mitano ili-
yopita kiwanda kimechangia zaidi

ya Sh. bilioni 290 kiwango amba-
cho kinaridhisha.”

Katika ziara hiyo, viongozi wa
viwanda vyote viwili waliwasilisha
taarifa fupi kuhusu utendaji wao,
mafanikio pamoja na changamo-
to mbalimbali wanazokumbana
nazo katika uzalishaji, miongoni
mwa mafanikio yaliyoelezwa ni
pamoja na kutoa ajira za moja kwa
moja zipatazo 500 kwa kila kiwan-
da pamoja na kuchangia kodi kwa
ajili ya maendeleo ya nchi.

Katika ziara hiyo Waziri Mhaga-
ma aliambatana na Mkurugenzi
Mtendaji wa Wakala wa Usalama
na Afya Mahali pa Kazi (OSHA),
Khadija Mwenda na watendaji
wengine wa OSHA. Mwenda ali-
wapongeza viongozi wa viwanda
vya Alaf Limited na Kioo Limited
kwa kushirikiana vema na taasisi
yake katika kuweka mifumo mad-
hubuti ya kulinda nguvukazi suala
ambalo ndilo jukumu la msingi la
OSHA. “Kwakweli wote mlioju-
muika nasi katika ziara hii mme-
jionea jinsi viwanda hivi vilivy-
oweka mifumo mizuri ya kulinda
afya na usalama wa wafanyakazi
hivyo nawapongeza sana wenye

viwanda hivi kwa kushirikiana
nasi katika kutimiza wajibu wetu
wa kuwalinda wafanyakazi pamo-
jana kulinda mitaji ya wawekezaji
dhidi ya majanga mbalimbali.
Aidha, nawaahidi tu kwamba tut-
aendelea kushirikiana nao kwani
jukumu letu ni kuwawezesha
wawekezaji na sio kuwakwamisha
katika shughuli zao za uzalishaji,”
alisema Mwenda.

“Tumefarijika sana kupokea
ugeni huu na tunamshukuru
sana Waziri Mhagama kwa ku-
tutembelea ili kujua mafanikio na
changamoto zetu na hivyo kutu-
saidia kuzitatua,” alisema Ashish
Mistry, Mkurugenzi Mkuu wa Alaf
Limited.

Kwa upande wa Meneja Rasili-
mali Watu wa Kioo Limited, Jacob
Msuya, aliishukuru OSHA kwa ku-
wapa miongozi ya mara kwa mara
kuhusu uzingatiaji wa viwango
vya usalama na afya mahali pa
kazi hususan kupitia mfumo mpya
wa kielektroniki wa usimamizi wa
maeneo ya kazi ujulikanao kama
WIMS, ambao alieleza kwamba
umeondoa urasimu wa huduma
za OSHA.
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WG SCIENTISTS

Meneja wa Vo-
dacom Tanzania
Foundation,
Sandra Oswald,
akikabidhi Tuzo
ya Sayansi ya
Kompyuta na
Teknolojia zi-
lizoandaliwa na
Young Scientists
Tanzania (YST
Awards ceremony
2021) kwa wa-
nafunzi wa Shule
va Sekondari
Mzumbe Moro—
es salaam kwa
Innocent Mam-
sery (kushoto)

na Sylvester
Mulungu, ambao
walibuni mradi
wa mfumo wa ku-
fuatilia maende-
leo ya kielimu ya
wanafunzi. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Wasomi wa kada ya afya HKMU waombewa mikopo

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imeombwa kutoa
ufadhili na mikopo kwa wa-
nafunzi wengi wa elimu ya juu
wanaosomea masuala ya afya ili
kukabiliana na upungufu wa wa-
tumishi wa sekta hiyo kutokana na
kuongezeka kwa idadi ya watu.

Ombi hilo lilitolewa mwis-
honi mwa wiki na Mwenyekiti
wa Baraza la Chuo Kikuu cha
Kumbukumbu ya Hubert Kairuki
(HKMU), John Ulanga, wakati
wa mabhafali ya 19 ya chuo hicho
yaliyofanyika kwenye viwanja vya
chuo hicho.

Jumla ya wahitimu 309 wali-
tunukiwa vyeti, stashahada, sha-
hada, shahada za uzamili baada ya
kufuzu taaluma zao kwa mwaka
wa masomo wa 2020/2021.

Wahitimu 84 walitunukiwa
Stashahada ya Uuguzi, 43 Shahada
ya Uuguzi, wahitimu 171 walitu-
nukiwa Shahada ya Udaktari wa
Binadamu, 7 Shahada ya Uzamili
ya Udaktari wa Binadamu katika
Tiba na Afya ya Watoto, 3 Shahada
ya Uzamili ya Sayansi ya Afya ya
Jamii na mmoja Shahada ya Uza-
mili ya Ustawi wa Jamii.

Ulanga alisema miaka 30 ijayo
idadi ya watu Tanzania itakuwa

mara mbili ya idadi ya sasa hivyo
kuna kila haja ya kusomesha wa-
tumishi wa kada ya afya kwa wingi
sana kwani upungufu unaooneka-
na sasa kwa watumishi wa kada ya
afya itaongezeka mara dufu miaka
michache ijayo.

Alisema takwimu za Shirika la
Afya Duniani (WHO) mwaka huu
zinaonyesha kwamba daktari
mmoja Tanzania anahudumia
watu 20,000 badala ya idadi inay-
opendekezwa na shirika hilo dak-
tari mmoja kuhudumia wagonjwa
1,000 kwa mwaka.

Hata hivyo, aliishukuru Bodi
ya Mikopo ya Elimu ya Juu HESLB

kwa kuendelea kutoa mikopo kwa
wanafunzi wa chuo hicho na wa
vyuo vingine na kwamba mikopo
hiyo isingekuwapo basi idadi ya
wahitimu wa chuo hicho ingeku-
wa ndogo.

“Nitoe rai kwa serikali kutupia ji-
cho sekta ya elimu kwa wataalamu
wa afya kwa kutoa mikopo na ufa-
dhili kwa wanafunzi wa elimu ya
juu nchinikwa idadi kubwa zaidi.

Nii kweli kabisa kuwa idadi
kubwa ya wanafunzi wanaosoma
kwenye chuo chetu kwa mwaka
huu walipata kiasi kidogo sana cha
mkopo hasa kwenye ada,” alisema
Ulanga.
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SHINDA michezo na mataji ndio
malengo ya msingi ya timu yoyote ya
mpira wa miguu duniani. Soka lime-

kuwa mchezo maarufu zaidi duniani
na makombe yake kwenye michuano ya ha-
dhiya juu yanatambulika kwa mashabiki wote
duniani.

Hatupaswi kuwa na hisia bora kwa timu ya
soka kuliko kutwaa kombe la kipekee mwis-
honi mwa mashindano. Ukiwa ni mchezo
unaofuatiliwa zaidi duniani, kuna fedha nyingi
zimewekezwa katika ‘mchezo mzuri’.

Kwa hiyo haishangazi kwamba mataji haya
mabhiri katika soka yanathamani kubwa katika
masuala ya fedha pia.

Bila kuchelewa, hebu tuangalie mataji ma-
tano ghali zaidi katika soka la dunia hii ya leo,
twende sasa...

#5.Serie A - Euro 55,000

Taji la Serie A, ambalo hutolewa kwa
mshindi wa Ligi Kuu Italia mwishoni mwa
kila msimu, hugharimu euro 55,000. Linaitwa
“Coppa Campioni dTtalia” na kombe hilo lime-
kuwa likitumika tangu msimu wa 1960-61.

Lakini hadi mwaka 2004, kombe hilo hali-
kuwahi kukabidhiwa timu iliyoshinda kwenye
uwanja. Ilikuwa kombe linapelekwa kwenye
makao makuu ya klabu iliyoshinda. Utama-
duni huo ulibadilika mwaka 2004 na tangu
wakati huo, mshindi wa Serie A anapewa fursa
ya kuzunguka nalo uwanjani.

Ingawa Ligi Kuu England, ndio ligi tajiri
zaidi duniani, Kombe la Serie A ndio taji ghali
zaidi kwa ligi zote Kuu za Ulaya. Hiyo inapas-
wa kukufanya utambue kwamba, jinsi gani
Waitaliano wanathamini vitu hivi.

#4. Kombe la Mataifa ya Afrika - Euro
127000

Kocha wa Liverpool, Jurgen Klopp, ame-
pokea joto jingi hivi majuzi kwa kuyaita
mashindano ya Kombe la Mataifa ya Afrika
kuwa ni ‘madogo’. Kocha huyo wa Ujerumani
alijitetea akisema kuwa hakumaanisha kudha-
rau mashindano hayo na kwamba nukuu yake
hiyoilipokelewa vibaya.

Ingawa alichosema Klopp kinaweza kuwa
kweli, huwezi kuwalaumu Waafrika kwa kuk-
erwa na maoni kama hayo. Baada ya yote,
Kombe la Mataifa ya Afrika ni mojawapo ya
mashindano ya soka bora duniani.

Thamani halisi ya Kombe la Mataifa ya Af-
rika ni euro 127000 na ni ghali zaidi ya mara
mbili ya Kombe la Serie A ambalo liko nyuma
yake kwa thamani.

#3.Ballon d'Or - Euro 508,000

Pamoja na fedha hizo zote anazopata kama
mshahara na kupitia mikataba ya udhamini,
Lionel Messi pia ana takriban Euro milioni 3.5

MAKOMBE MATANO
GHALI ZAIDI DUNIANI

katika mataji pekee ya Ballon d'Or yakiwa kwenye
kabati lake. Hiyo ni kweli, zawadi ya mtu binafsi ya
kifahari zaidi ya soka inagharimu zaidi ya nusu mil-
ioni ya Euro.

Tuzo ya Ballon dOr inatolewa na Jarida la Ufaran-
sa la France Football na anapewa heshima mchezaji
aliyefanya vizuri zaidi katika ulimwengu wa soka
katika kipindi cha mwaka mmoja. Messi alishinda
Ballon d'Or na kuweka rekodi kwa kuibeba mara ya
saba.

Taji la Ballon d'Or ni la kifahari sana na linaripoti-
wakuwana uzito wa takriban kilo 12. Ina sahani mbili
za shaba zilizopambwa ili kulifanya lionekane kama
mpira. Inasemekana kuwa kwa ndani limechimbwa
ili kulipa umbo la duara kabla ya kuoshwa kwa dha-
habu safiili kulifanya lionekane la kifahari.

#2.Kombe la FA - Euro Milioni moja

Naam, hapa kuna mshangao kidogo. Kombe la
Chama cha Soka cha Uingereza (FA), ambalo ndilo
shindano kubwa zaidi la kombe la mtoano nchini
humo, ni taji la pili kuwa ghali zaidi katika ulimwen-
guwasoka. Kombe hilo limekuwa na miundo miwili
na kumekuwa na vikombe vitano halisi.

Kombe la sasa ni nakala ya muundo wa mwaka
2014 ambao umetengenezwa kwa kilo 6.3 za madini
ya fedha. Ilimchukua saa 250, mbunifu wake, Thom-
as Lyte ambaye ni Muingereza kutengeneza taji hili.

Arsenal ndio timu iliyofanikiwa zaidi katika his-
toria ya Kombe la FA. Wameshinda taji hilo mara 14.
Manchester United wako nyuma katika nafasi ya pili
wakiwa wameshinda mara 12.

#1. Kombe la Dunia la FIFA - Euro Milioni 17

Hili ndilo kombe kubwa zaidi katika soka na ni
ghali zaidi kuliko yote. Kombe la Dunia la FIFA ndilo
kombe la bei ghali zaidi katika kandanda ya ulim-
wengu. Thamani yake halisi ni euro milioni 17.

Lina vipande 18 vya dhahabu na lina uzito wa
kilo 6.1. Kombe hilo ni la kifahari na muundo wake
ni miili ya sura ya watu wawili wakiwa wameshikilia
ulimwengu (Dunia).

Ndio kombe linalotambulika zaidi katika ulim-
wengu wa kandanda na tutaliona likikabidhiwa
kwa timu baada ya mashindano ya Kombe la Dunia
nchini Qatar mwakani.

ISIKUPITE

KIPA wa zamani wa Dynamo
Moscow, Lev Yashin, ni golikipa
pekee aliyeweza kutwaa tuzo ya
Mchezaji Bora wa Dunia ‘Ballon
d'Or’, ambapo alifanya hivyo mwaka
1963.
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Extra Time

LONDON, England Kama si kwa Messi, beki huyo mwe-
( nye umri wa miaka 30, angeshinda tuzo

70 ya Ballon dOr imekuwa ' hiyo kwa raha mwaka huo. Hiyo ni kwa
ikitawaliwa na Lionel Messi na ' sababu mchezaji aliyefuata alikuwa
Cristiano Ronaldo kwa karne ' amepitwa zaidi ya pointi 200 nyuma ya
hii. Wachezaji wote wawili | VanDijk.
wameshinda tuzo hiyo mara 12 kati yao.
Luka Modric pekee (2018) ndiye aliye-
washinda wawili hao. ess—ss -

#8. Luka Modric (Real Madrid -
2018) ~ == ~—

Hata hivyo, kumekuwa na matukio Luka Modric amekuwa mchezaji wa
ambapo ilionekana kuwa mshindi wa ' ajabu wa Real Madrid. Kwa mbinu yake
Ballon dOr hakustahili. ---—w-ﬂ( ya ushupavu na ya kutochoka uwanjani,

Messi ameshinda tuzo ya Ballon dOr | kiungo huyo wa kati wa Croatia ame-
mara saba. Si rahisi kufikia mafanikio = kuwa na mchango mkubwa kwa ‘Los

kama hayo. Licha ya ushindi wake, waka- ' Blancos hao. = ——
ti mwingine ilionekana kuwa washinda- )= Mchezaji huyo wa zamani wa Totten-
ni wake hawakustahili kupoteza pia. ham Hotspur, ameshinda tuzo nyingi

- Wachezaji kumi katika historia ya Bal- = akiwa na Real Madrid. Baada ya kushin-
lon dOr wameshinda tuzo hiyo zaidi ya ' da Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu wa
mara moja. Hilo humfanya mtu kujiuliza ! 2017-18, aliipeleka Croatia kwenye fainali
orodha ya washindi itakuwaje ikiwa ' za Kombe la Dunia mwaka 2018.
mchezaji anastahili kushinda mara moja Croatia waliishia kuwa washindi wa
T, —————— pili wakati Ufaransa ikibeba taji, lakini

Kwa maelezo hayo, hapa tunawaan- = Modric alikuwa amefanya vya kutosha
galia wachezaji 10 ambao wangeweza ' kushinda Ballon dOr. Ndiye mchezaji wa
kushinda tuzo ya Ballon dOr katika kip- = kwanza kuwashinda Ronaldo na Messi
indi cha miaka kumi iliyopita: tangu Mbrazil Kaka mwaka 2007.

#10. Robert Lewandowski (Bay- #7. Gianluigi Buffon (Juventus -
ern Munich -2021) ~ 2017) =———

Kwa sababu ya janga la COVID-19, Bal- Ballon d'Or ni nadra kuona makipa
lon d'Or haikutunukiwa mchezaji yeyote , wakishinda tuzo hiyo. Kwa kweli, Lev
mwaka jana 2020. Mwaka huo, Robert ) Yashin anabaki kuwa golikipa pekee ali-
Lewandowski alifanya kazi ya ajabu aki- = yeshinda tuzo hiyo. Alifanya hivyo mwa-
wa na Bayern Munich na Poland. —~ ka 1963 alipokuwa akiichezea Dynamo

Alifunga mabao 41 kwenye Bundesliga ' Moscow. — ——se—
msimu wa 2020-21, na hadi sasa msimu }- Tuzo ya Ballon d'Or 2017 ilimshuhudia
huu, amefunga mabao 16. Mshambuliaji ' Ronaldo akishinda kwa mara ya tano.
huyo wa Poland ni tishio kubwa mbele  Hakukuwa na shaka juu ya sifa zake
ya lango. Amekuwa mmoja wa washam- : mwaka huo, kutokana na uchezaji wake
buliaji bora katika mchezo huo kwamia- = mzuri pale Real Madrid na Messi alimal-
ka michache iliyopita. —-——-—4 iza nafasi ya pili kwa tofauti ya zaidi ya

Licha ya kuwa na wakati mzuri mna- = pointi250.  —we—e——= ——
mo mwaka 2021, Lewandowski alimaliza ¥_ Gianluigi Buffon pia aliifanyia Juventus
nafasi ya pili kwenye Ballon d'Or ya 2021, ‘, vema mwaka huo, akiwasaidia kushinda
akipoteza dhidi ya Messi kwa alama 33. | Serie A na kuishia kama washindi wa pili
Kwa kuzingatia uchezaji wake katika mi- | wa Ligi ya Mabingwa Ulaya. Hatimaye ali-
simu michache iliyopita, mshambuliaji ~ maliza wa nne katika tuzo ya Ballon dOr
huyo wa Bayern Munich alistahilituzoya ' 2017 nyuma ya Ronaldo na Messi.
Ballon dOr, haswa katika miaka miwili
iliyopita.

—

—

#6. Antoine Griezmann (Atletico
Madrid - 2016) =y

#9. Virgil Van Dijk (Liverpool - Antoine Griezmann alionyesha ki-
2019) s wango kizuri katika kipindi chake cha

Moja ya sababu kuu nyuma ya ma- kwanza akiwa na Atletico Madrid. Uw-
fanikio ya Liverpool ni uwapo wa Virgil = ezo wa mshambuliaji huyo wa Ufaransa
van Dijk. Beki huyo wa Uholanzi alikuwa ' kucheza katika nafasi tofauti ulikuja ku-
kwenye rada za ‘Wekundu hao kwa | wafaasana ‘Rojiblancos hao. s -
muda mrefu kabla ya kusajiliwa mwaka Alikuwa mchezaji muhimu wa Atleti-
2018. - e co na timu ya Taifa ya Ufaransa mwaka

Beki huyo wa kati wa zamani wa ' 2016. Griezmann alicheza nafasi kubwa
Southampton ni mkali, mwenye busara ' katika michuano ya Euro 2016, am-
na mwerevu katika safu yake ya ulinzi. ° bapo Ufaransa iliishia kuwa mshindi
Uwezo wake wa angani pamoja na ukali = wa pili. Atletico Madrid walifanya vema
wake unamfanya kuwa beki hodarisana. ' katika michuano ya Ligi ya Mabingwa
Kiwango chake katika msimuwa 201819, ' Ulaya msimu wa 2015-16, ambapo wali-
kilisaidia Liverpool kushinda Ligi ya Ma- = poteza kwa Real Madrid kwenye fainali
bingwa Ulaya baada ya kuwa washindi = kwa mikwaju ya penalti Griezmann
wa pili katika msimu uliopita. = = 1 alichukua nafasi kubwa katika kampeni

Hata kwenye Ligi Kuu England, ' hiyo, akifunga mabao saba. Lakini aliko-
Mholanzi huyo alionekana imara sana = sa penalti yake kwenye fainali.
akiisaidia Liverpool kushinda taji hilo }= Tuzo ya Ballon dOr ya 2016, ingawa,
msimu wa 2019-20. Virgil van Dijk alita-  ilikuwa ya Ronaldo, kutokana na ucheza-

jwa kushinda Ballon dOr 2019, lakiniaka- ~ ji wake mzuri Real Madrid, Griezmann |

pitwa na Messi kwa pointi saba pekee. alimaliza wa tatu, huku Messi akimaliza
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NYOTA 10 WALIOSTAHILI
KUSHINDA BALLON D’OR

jani. Alikuwa sehemu ya kikosi cha Barcelona

#5. Neymar (Barcelona - 2015)
Neymar pengine alikuwa kwenye ubora wake
alipokuwa akiichezea Barcelona. Wachezaji
watatu Messi, Neymar na Luis Suarez walifanya
makubwa kwenye safu ya ushambuliaji kwa
‘Blaugrana’ hao.
Akiwa na wachezaji hao wa kiwango cha dun-
ia wakimzunguka, Neymar alifanya vema uwan-

kilichoshinda mataji matatu msimu wa 2015-16.
Uchezaji wake bora ulimfanya kumaliza kati-
ka nafasi ya tatu kwenye Ballon d'Or 2015, nyuma
ya mshindi Messi na mshindi wa pili Ronaldo.

#4. Manuel Neuer (Bayern Munich - 2014)
Manuel Neuer bila shaka ni mmoja wa mago-
likipa bora wa kizazi chake.
Kipa huyo wa Bayern Munich alikuwa
mchezaji bora wa klabu hiyo tangu alipojiunga
nayo mwaka 2011. Aliwasaidia wababe hao wa
Bavaria kushinda Bundesliga na DFB-Pokal
msimu wa 2013-14. Jukumu la Neuer pia lilikuwa
muhimu katika kusaidia Ujerumani kushinda
Kombe la Dunia mwaka 2014.
Kipa huyo wa Ujerumani hatimaye alimaliza
wa tatu kwenye Ballon d'Or 2014, huku Ronaldo
na Messi wakimaliza mbele yake.

#3. Franck Ribery (Bayern Munich - 2013)
Ballon dOr imechukuliwa na wachezaji wach-
ache wa Ufaransa, lakini hakuna hata mmoja ali-
yefanya hivyo karne hii. Thierry Henry, Antoine
Griezmann na Franck Ribery ndio wachezaji
pekee wa Ufaransa ambao walikaribia kushinda
Ballon d'Or katika karne ya 21.
Ribery alikuwa na maisha mazuri akiwa na
Bayern Munich, kabla ya kuhamia Fiorentina
mwaka wa 2019. Akiwa na mabao 10 na asisti 14
msimu wa 2012-13, aliwasaidia wababe hao wa
Bavaria kushinda Bundesliga.
Pia alishinda DFB Pokal na Ligi ya Mabingwa
Ulaya msimu huo huo, akikamilisha mataji ma-
tatu akiwa na Bayern Munich. Hata hivyo, Ribery
alimaliza wa tatu katika tuzo za Ballon d'Or 2013,
akimaliza nyuma ya Messi na Ronaldo.

#2. Radamel Falcao (Atletico Madrid -

Radamel Falcao aliichezea Atletico Madrid
kwa misimu miwili pekee, lakini alikuwa na
idadi kubwa ya mabao. Mshambuliaji huyo wa
Colombia alijiunga nao mwaka wa 2011 baada ya
kucheza vizuri akiwa na Porto FC.
Katika misimu yake miwili akiwa na Atletico,
alifunga mabao 52 katika mechi 68 za LaLiga.
Hata kwenye Ligi ya Europa msimu wa 2011-12,
Falcao alikuwa mzuri, akifunga mara 12 katika
mechi 15.
Falcao alimaliza wa tano kwenye Ballon dOr
2012, nyuma ya mshindi Messi. Ronaldo, Andres
Iniesta na Xavi.

#1. Xavi (Barcelona - 2011)
Xavi bila shaka ni mmoja wa viungo bora wa
kati wa kizazi chake. Kwa maono yake, pasi za
kuvutia na uwezo wa ubunifu, kiungo huyo wa
Hispania alikuwa mchezaji muhimu wa Barce- |
ona. wmesae— v - - p—

- Upatina wa Xavi na Andres Iniesta katika safu

| ya kiungo ilitengeneza hofu kubwa kwa safuya l?

ulinzi ya timu pinzani. Xavi uwezo wake sahihi -
wa kupiga pasi na kucheza ulimfanya kuwa tish-
io kubwa. .
Kiungo huyo wa Hispania aliisaidia Barcelona
kushinda LaLiga na Ligi ya Mabingwa Ulaya
msimu wa 2010-11. Alimaliza nafasi ya tatu kwe-
nye Ballon d'Or ya 2011. Messi na Ronaldo waki-
maliza mbele yake.

‘ Nukuu/

/

“Mchezo ulikuwa mzuri na ulitawaliwa na
mbinu nyingi, ndiyo maana hakukuwa na
nafasi nyingi, Yanga tulicheza vizuri kipindi
cha kwanza na Simba ilicheza vizuri kipindi
cha pili kwa kutengeneza nafasi ambayo
Diarra aliokoa. Wapinzani wetu wameima-
rika na tulichofanya ni kuwazuia wasipate
nafasi ya kufunga,” Kocha MKuu wa
Yanga, Nasreddine Nabi baada ya
kutoka suluhu.

“Hatupendi kuonewa, tunataka kujua

kwa nini CEO wetu [Barbara Gonzalez]
amezuiwa kuingia uwanjani. Hatuwezi ku-
vumilia mambo ya kipumbavu kama hayo,
Klabu ya Simba ni kubwa, hao wanaotaka
kuwapa ubingwa wakawape huo ubingwa
chumbani,” MwenyekKiti wa Simba,
Murtaza Mangungu baada ya CEO
wao kuzuiwa kuingia kwenye
mechi dhidi ya Yanga juzi.

“Nimesikitishwa sana na kitendo alicho-
fanyiwa CEO wa Simba [Barbara Gonzalez]
cha kuzuiliwa kuingia kwenye eneo la
VVIP katika mchezo wa jana. Kwa nafasi ya
uongozi aliyonayo CEO ni jambo la aibu
kwa soka letu kukutana na kadhia kama
ile. Kumvunjia heshima CEO, ni kuvunjia
heshima taasisi ya Simba,” Mwekezaji
wa Klabu ya Simba, Mohamed ‘Mo’
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heshimu Yanga, baada ya kui-
soma na kuifuatilia jinsi inavy-
ocheza.

Nadhani alijua Yanga ni wa-
zuri na wana nguvu zaidi dakika
30 za mwanzo na wamekuwa
wakiifunga Simba mabao kwe-
nye dakika kuanzia ya 10 hadi
ya 15 na huwa halirudi, hivyo
hawakufunguka kabisa kipindi
chote cha kwanza.

Ni kipindi ambacho Simba ili-
fanya shambulizi moja tu, lakini
kipindi cha pili ndipo ilipokuja
juu na kulitia msukosuko lango
la Yanga.

Pia alijua Yanga inaweza ku-
ingia kwenye mtego wa kufanya
kama Red Arrows walivyofanya
kwenye mechi ya marudiano ya
kushambulia kupitia kwa Mo-
hamed Hussein, hivyo kumweka
Sadio Kanoute asaidie eneo hilo
na kweli ikawa hivyo na akafani-
kiwa kudhibiti hali hiyo.

Nabi ashtukia janja ya Pa-
blo

Wakati wanachama wengi wa
Yanga na mashabiki wao wakid-
hani Simba haiko vizuri hivyo
wanaweza kupata ushindi kira-
hisi, kwenye akili ya Nasreddine
Nabi, Kocha Mkuu wa Yanga hai-
kuwa hivyo.

Alijua Simba bado ni timu
nzuri na ina wachezaji wazuri

wanaoweza kuamua mechi,
akawakataza kabisa Djuma Sha-

i.':"';'-‘-?'.m'.' j . ““-....‘ Rl : 3 e - - iy u- ‘-I.;‘.I' S -“__. L i
Mshambuliaji wa Simba, Kibu Denis (katikati), akimiliki mpira dhidi ya Kiungo wa Yanga, Khalid Aucho (kushoto) na beki ban na Kibwana Shomari kupan-

Shomari Kibwana kwenye mechi ya Ligi Kuu wakati timu hizo zikitoka suluhu Uwanja wa Mkapa juzi. PICHA: JUMANNE da mbele kwa sababu wapinzani
JUMA wao walikuwa na mawinga we-

Na Adam Fungamwango

AKIKA 90 zilikamilika

kwenye Uwanja wa Ben-

jamin Mkapa, Dar es Sa-

laam juzi kwa wababe
wa soka nchini, Simba na Yanga
kugawana pointi moja kwa sare
ya bila kufungana. Ni matokeo
ambayo si wengi walitarajia, hasa
kutokana na kile kilichokuwa kiki-
zungumzwa na wachambuzi wa
soka na mashabiki kabla ya mechi
yenyewe.

Ni mechi iliyoonekana nyepesi
kwa Yanga kushinda na si Sim-
ba. Ni sare ambayo imeonekana
kuwaridhisha ~wanachama na
mashabiki wa Simba zaidi kuliko
wa Yanga.

Baada ya mechi kumalizika,
baadhi ya mashabiki wa Yanga
walionekana hawaamini kilicho-
tokea kwa sababu kikosi wali-
chonacho sasa walijua ndiyo
wakati wao si wa kuifunga Simba
tu, lakini kuwafunga mabao men-

JE, WAJUA?

pekee.

gi. Wengine walionekana kushi-
ka vichwa, wengine wakisimama
na kushindwa kutoka uwanjani.

Hali ilikuwa tofauti na wenzao
wa Simba kwani wanavyoone-
kana walikuwa tayari kuyapokea
matokeo ya aina yoyote ile. Bado
mashabiki wengi wa Simba wa-
naamini kikosi chao hakichezi
soka kama la msimu uliopita,
pia hakijakamilika kwa baadhi
ya wachezaji kuwa majeruhi
kama Thadeo Lwanga na Chris
Mugalu, hivyo hawakuwa na
uhakika sana wa moja kwa moja
na ushindi, lakini walijipa moyo
tu kwa sababu mechi ya ‘dabi’
huwa mara nyingi haina mwe-
nyewe. Na kweli ndivyo ilivy-
okuwa.

Mechi isiyokuwa rafu,
ubabe

Baada ya miaka mingi,
mashabiki wa soka walioku-
wapo uwanjani na waliokuwa
wakiangalia kwenye televisheni,

BAO la kusawazisha Zlatan Ibrahimovic aliloifungia

AC Milan wakati ikitoka sare ya 1-1 ugenini dhidi ya
Udinese juzi, linamfanya kuwa mchezaji wa tatu katika
karne ya 21 kufikisha mabao 300 katika ligi tano bora
Ulaya, Italia- Serie A, Hispania - La Liga, England -
Premier League, Ujerumani - Bundesliga na Ufaransa

- Ligue 1, hivyo kuwa nyuma ya Cristiano Ronaldo (483)
na Lionel Messi (475). Mabao hayo ni kwenye Ligi Kuu

walishuhudia mechi isiyokuwa na
matumizi makubwa ya nguvu kama
vile rafu nyingi na ubabe.

Kwa miaka kadhaa nyuma, mechi
za Simba na Yanga hutawaliwa
na matumizi makubwa ya nguvu,
wachezaji kuchezeana ‘undava’,
kiasi kwamba hata mechi ikiisha
kunakuwa na video fupi nyingi za
matukio ya kuchezeana ubabe am-
bazo zinazoonekana na mwamuzi
na zisizoonekana.

Ni mechi ambayo wachezaji wa
pande zote mbili waliamua kuweka
mpira chini na kutandaza kabum-
bu, na hii huenda inachangizwa
zaidi na uwezo wa wachezaji wengi
wa kigeni ambao wamekuja kuifan-
ya ‘dabi’ kuwa burudani zaidi na si
kukamiana na kuumizana kama ili-
vyokuwa huko nyuma.

Mbinu za Pablo balaa

Mashabiki waliokuwa wanaanga-
lia mpira uwanjani na hata kwenye
televisheni walikuwa wanapata
burudani ya kuona mbinu za ma-
kocha ambazo walikuwa wamezi-
pandikiza kwa wachezaji wao.

Kuwapo pia kwa makocha wa ki-
geni wenye uwezo wa hali ya juu,
kumeifanya pia mechi ya Simba na
Yanga kuwa ya kiufundi na mbinu
zaidi, badala ya ‘miguvu’ na butu-
abutua tulizokuwa tukizishuhudia
miaka kadhaa nyuma.

Pablo Franco, Kocha Mkuu wa
Simba alionekana kuingia kwa kui-

nye kasi na matata kama Hassan
Dilunga na Bernard Morrison.
Ndiyo maana mabeki hao wa
pembeni hakuonekana kwenda
mbele kuleta kashikashi zao am-
bazo zimezoeleka.

Simba ilinufaika na ‘sub’

Simba ilinufaika zaidi na
wachezaji wa akiba kuliko Yan-
ga kwenye mechi ya juzi. Hii
inaendelea kuonyesha kuwa
‘Wekundu wa Msimbazi’ hao
wana wachezaji wazuri zaidi
wanaokaa benchi kuliko wapin-
zani wao.

Ndiyo maana haikushangaza
Yanga ilipobadilisha wachezaji
wawili tu ambao ni Farid Mussa
na Heritier Makambo walioin-
gia badala ya Fiston Mayele na
Jesus Moloko na hawakuwa na
msaada sana kwenye timu.

Simba iliwaingiza John Bocco,
Rally Bwalya na Yusuph Mhilu
kuchukua nafasi za Meddie
Kagere, Kibu Denis na Morrison,
mabadiliko ambayo yalileta shi-
da kwenye lango la Yanga.

Ni sare ya 32

Imekuwa ni sare ya 32 kwa
timu hizo tangu kukutana kwe-
nye mechi za Ligi Kuu tangu ian-
zishwe mwaka 1965, bila kuhes-
abu michuano mingine.

Simba na Yanga zimetimiza
mechi ya 102 za Ligi Kuu, Yanga
ikishinda mara 39, Simba ikipata
ushindi mara 31.
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Mkurugenzi wa Shule ya Msingi llakoze Nzunguni jijini Dodoma, Olipa Mkuyu, akizungumza na wazazi wa wanafunzi (hawapo pichani) kwe-
nye mahafali ya darasa la awali (Pre- Standard One) iliyofanyika mwishoni mwa wiki. Watatu kulia ni Mwenyekiti wa Bodi wa Shule, Evarist

Msakila. PICHA: PETER MKWAVILA

Maduka ya dawa marufuku Kuuza bila cheti cha daktari

Na Paul Mabeja, DODOMA

SAJILI wa Baraza la

Famasi Tanzania,
Elizabeth Shekalaghe,
amepiga  marufuku

wamiliki wa maduka ya dawa ku-
uza dawa kwa mtu asiyekuwa na
cheti cha daktari.

Shekalaghe, alitangaza maru-
fuku hiyo juzi jijini Dodoma al-
ipokuwa akitoa ufafanuzi kwa
waandishi wa habari kuhusu
matumizi holela ya dawa.

Alisema, wananchi wanapaswa
kuelewa kuwa dawa ni sumu
hivyo hawanabudi kuzingatia
matumizi yake kwa mujibu wa
melekezo ya wataalamu wa afya.

“Ni marufuku kwa wamiliki wa
maduka ya dawa kuuza dawa kwa
mtu bila kuwa na cheti cha dak-

tari, lakini mwananchi hapaswi
kununua dawa bila kuwa na cheti
cha daktari. “Kwa yeyote atakaye
bainika kuuza dawa bila kuwa na
cheti cha daktari adhabu yake ipo
wazi ni faini ya Sh. milioni tano
au kifungo cha miezi 12,” alisema
Shekalaghe.

Aidha, alisema wananchi wana-
paswa kuelewa kuwa kabla ya ku-
nunua dawa wanatakiwa kufanya
vipimo kwa daktari na kupatiwa
cheti kwa ajili ya kununua dawa.

“Wananchi wanatakiwa kuacha
tabia hii ya kununua dawa katika
maduka ya dawa bila kuwa na
cheti cha daktari..wengi hivi sasa
wananunua dawa na kutumia
kiholela hali ambayo inachangia
kuleta usugu wa magonjwa mbal-
imbali mwilini,” alisema.

Alisema pamoja na kununua

dawa bila cheti cha daktari, la-
kini wamekuwa wakinunua dawa
chini ya dozi zinazostahili kwa
ugonjwa husika.

“Unakuta mtu anaumwa ana-
nunua vidonge viwili ambavyo
haviwezi kumsaidia kupona na
akiendelea kuumwa ananunua
tena vingine viwili hali ambayo
inatengeneza usugu wa ma-
gonjwa,” alisema. Vilevile, aliwa-
taka wananchi kuacha tabia ya
kununua dawa katika maduka
ambayo hayajasajiliwa kwa ajili
ya utoaji wa dawa. “Matumizi sa-
hihi ya dawa yanajumuisha
mgonjwa  kufanyiwa  uchun-
guzi wa kina, kuandikiwa na ku-
pewa dawa inayostahili kulinga-
na na hali ya ugonjwa alionao,
kutumia kiasi sahihikwa njia sa-
hihi na kwa muda mwafaka kama

alivyoelekezwa na mtaalamu wa
afya, matumizi sahihi yanajumui-
sha pia jinsi dawa inavyotakiwa
kuhifadhiwa kwa kipindi chote
cha matibabu, alisema.

Kadhalika, alisema faida za
matumizi sahihi ya dawa ikitumi-
ka kiusahihi itapunguza uwezeka-
no wa kujenga usugu kwa vimelea
vya magonjwa, kupunguza mad-
hara, maudhi ya dawa na hupun-
guza gharama za matibabu kwa
mgonjwa na serikali.

“Faida nyingine za matumizi sa-
hihi ya dawa husaidia kupunguza
uwezekano wa kupata magonjwa
yatokanayo na utumiaji sugu wa
dawa, huboresha afya ya mtumi-
aji wa dawa na hivyo kupona kwa
wakati pamoja na kujenga imani
na mifumo ya kutolea huduma za
afya,” alisema.

Wauguzi, wakunga wakumbushwa wajibu

Na Paul Mabeja, DODOMA

BARAZA la Uuguzi na Ukunga
Tanzania limewata wataalamu wa
afya kufanya kazi kwa kuzingatia
sheria, taratibu na miongozo ya
taaluma zao.

Rai hiyo ilitolewa juzi na Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Baraza hilo,
Prof. Lilian Masele, kwenye maha-
fali ya tatu ya wauguzi na wakunga

Alisema wauguzi na wakunga
wanatakiwa kuhakikisha wanatoa
huduma bora ya afya na kwa ku-
tumia lugha nzuri ili kuonyesha
upendo kwa wateja wanao wahu-
dumia kila siku.

Hata hivyo, alisema wahitimu
hao wanatakiwa wakawe waadili-
fu katika kutekeleza majukumu
yao ili kuweza kusaidia serikali na
jamii kwa ujumla.

“Serikali yetu inahakikisha in-
atoa kipaumbele katika sekta ya
afya hasa kwa kupunguza vifo
vya mama na mtoto pamoja na
magonjwa yasiyoambukiza na ya
kuambukiza.

“Kwa hiyo ni jukumu lenu
kwenda kufanya kazi kwa utii,
weledi, maadili na unyenyek-
evu ili kupunguza maneno ya-

nayosemwa juu ya  wahudumu
wa afya mhakikishe mnaku-
wa  waadilifu na kuipenda

kazi yenu lazima malalamiko
yataisha,”alisema.

Alisema wauguzi wako zaidi ya
asilimia 70 nchini katika kada ya
afya, lakini huduma zinazotolewa
haziridhishi hivyo kila mhudumu
akiwa na upendo na kuipenda kazi
yake huduma za afya zitakuwa
bora zaidi ya sasa.

Msajili wa Baraza la Uuguzi na
Ukunga, Agness Mtawa, alisema
kuwa lengo ni kuhakikisha kada
hiyo inazingatia sheria na taratibu
za kazi.

Alisema wauguzi na wakunga
wanatakiwa kutoa huduma kwa
kiwango ambacho kinatakiwa kwa
kufuata miongozo ya kazi.

Vilevile, alisema wanasiasa
wamekuwa wakiingilia taaluma
hiyo jambo ambalo baraza lime-
kuwa likifuatilia kwa ukaribu ili
kutatua mogogoro mbalimbali
ambayo imekuwa ikijitokeza.

“Licha ya kuwa na changa-
moto baraza linaangalia namna
ya kupunguza na kukabiliana na
malalamiko hayo ambayo yana-
tolewa na wateja wetu ambao ni
wagonjwa,” alieleza Mtawa.

Jumla ya waauguzi na wakunga
1,224 walikula kiapo katika maha-
fali hiyo na kupewa vyeti vya us-
ajili na leseni ambavyo watavitu-
mia kwenda kutoa huduma katika
maeneo mbalimbali nchini.

]
Jengeni
Utamaduni
-wa kujiwekea
~akiba’

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

)

NAIBU Kamishna wa Idara ya
Maendeleo ya Sekta ya Fedha, Wiz-
ara ya Fedha na Mipango, Dionisia
Mjema, amewataka Watanzania ku-
jenga utamaduni wa kujiwekea aki-
ba kwa ajili ya kukuza uchumi wao.

Aidha, amevitaka vyama vya ak-
iba na mikopo kutekeleza matakwa
ya kisheria ya utoaji huduma pamo-
ja na kutatua matatizo ya wanacha-
ma wao na kuimarisha mifumo ya
utoaji huduma.

Mjema alitoa ushauri huo al-
ipomwakilisha Waziri wa Fedha na
Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba,
kwenye ufunguzi wa mkutano
mkuu wa nane wa Chama cha Akiba
na Mikopo (SACCOS) cha Hazina

Aliwataka wananchi kujenga
tabia ya kujiwekea akiba ya fedha
kwa ajili ya maisha yao na vizazi
vyao vijavyo.

“Wananchi tujenge tabia na utam-
aduni wa kujiwekea akiba kwenye
maisha yetu hiyo ndio njia pekee ya
kuimarisha uchumi wetu kwa mai-
sha haya na yajayo,” alisema.

Kadhalika, aliwataka kuongeza
ubunifu katika utoaji huduma na ku-
hamasishana katika kuongeza hisa
na kuweka mipango ya kuongeza
wanachama wapya.

Aidha, aliwataka wanachama hao
kutumia vizuri fedha za mikopo wa-
takazopata kutoka mfuko wao na
kurudisha kwa wakati ili wengine
waweze kukopa.

Kwa upande wake Mwenyekiti
wa Bodi ya Chama cha Ushirika
wa Akiba na Mikopo Hazina, Aliko
Mwaiteleke, alisema ushirika huo
ulianzishwa mwaka 1972 ukiwa na
wanachama 100, lakini hadi kufikia
sasa kuna wanachama takribani
5,624.

Alibainisha kuwa idadi hiyo ni
kutoka katika mafungu 282 kutoka
Tanzania Bara na mapango wa
Saccos ni kuwafikia wanachama
zaidi.

Mwaiteleke, alisema kuwa cha-
ma chao kinamtaji wa Sh. bilioni 1.2
na kimeshatoa mikopo yenye tham-
ani ya Sh. biloini 14.1 na thamani ya
SACCOS yao ni Sh. bilioni 15.1.

Pia alisema mkutano huo ume-
hudhuriwa na wawakilishi wa Hazi-
na saccos wapatao 300 kutoka wiz-
ara mbalimbali za serikali kwa lengo
la kupanga na kujadiliana mafanikio
na matatizo kwa mwaka 2021 na
utakuwa wa siku mbili.

Kadhalika, alisema wanatarajia
kupunguza riba ya mikopo kwa
wanachama wake kutoka asilimia
12 hadi 11 ili kuwavutia wanachama
wapya kujiunga na chama hicho.

Aliongeza kuwa wanatarajia
kuongeza kiwango cha mikopo ya
dharura kwa wanachama wao ku-
toka Sh. milioni mbili hadi kufikia
milioni tano.
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HABARI MBEYA
Emmm— Bil, 4/- Kujenga jengo la upasuaji hospitali ya rufani

Mamilioni

kujenga
madarasa
ya shule
Za msingi
shikizi

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

SERIKALI imetoa shilingi milio-
ni 80 kwa ajili ya ujenzi wa vyumba :
vya madarasa katika shule za msingi :

wela Kata ya Ilungu Halmashauri ya :

Wilaya ya Mbeya.

Hayo yalielezwa mwishoni mwa :
wiki na Mwalimu Mkuu wa Shule :
ya Msingi Nyalwela, Teophanes Mgi- :
na, wakati akisoma taarifa ya ujenzi
wa vyumba vinne vya madarasa :
kwa shule shikizi mbili ambazo ni :
Kasongo na Loleza kwenye ziara ya :

Oran Njeza, kukagua maendeleo ya
ujenzi wa miundombinu ya shule :

katika kata hiyo.

Mwalimu Mgina aliishukuru seri-
kali kutoa shilingi milioni 40 kwa :
kila shule shikizi mbili anazozisima- :
mia ikiwamo Loleza ambayo tayari :
ina watoto wa darasa la pili na vy- :
umba viwili na ofisi ya walimu vili- :
vyojengwa kwa nguvu za wananchi :
huku akishukuru kwa usajili wa :

Shule ya Msingi Isyonje.

“Kukamilika kwa ujenzi wa shule :
shikizi katika eneo letu kutasaidia :
kudahili wanafunzi wengi sambam- :
ba na watoto kusoma kwa furahaili :
kutimiza ndoto zao,” alisema Mwal- :

imu Mgina.

Kwa upande wake, Diwani wa :
Kata ya [lungu, Ibrahim Mwakasege, :
alimwomba mbunge huyo kuen- :
delea kutatua kero mbalimbali iki- :
wamo umaliziaji hatua zilizosalia :

kwenye vyumba vya awali viwili.

Alisema hadi sasa vyumba vime-
jengwa na wananchi, lakini madara- :
sa hayo hayana nafasi ya kutoa kero :
zao mbele ya mwakilishi wao huyo :
bungeni ikiwamo kilio cha maji na
barabara ya njiapanda ya Nyalwela :

hadi Ngole.

Mbunge Njeza alisema serikali il- :
itoa fedha hizo kwa lengo la kuepu- :
sha mrundikano wa wanafunzi ma- :
darasani ikiwa ni hatua mojawapo :
ya kuepukana na magonjwa ya

kuambukiza ikiwamo corona.

Akijibu hoja za wananchi wake :
wa Nyalwela, Njeza aliwataka wa- :

badala yake waendelee kujenga ma-
jengo mengine kuelekea kusajiliwa :
kwa shule hizo, mpango wa kujeng- :
wa kwa barabara yao kwa kuanza :
na kilomita tano kutoka njiapanda :
ya Nyalwela kwa kiwango cha :
changarawe ili ipitike kwa urahisi :

na kuhusu maji.
Aliongeza kuwa

kwa ajili ya Kata ya Ilungu.

Watoto wa Shule ya Msingi Nyal- :
wela wengi wao wamekuwa wakisa- :
firi kwa miguu kwa kilomita tano :
kutoka majumbani kwao kwenda :
na kurudi kufuata elimu katika :
shule mama ya msingi Nyalwela na :

hakuna chakula shuleni.

serikali ina :
mpango wa kujenga mradi wa maji :

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ERIKALI imetoa zaidi ya
shilingi bilioni nne kwa
ajili ya ujenzi wa jengo la
upasuaji  katika Hospitali
ya Rufani ya Mkoa wa Mbeya.
Akizungumza na Nipashe jana,
Kaimu Mganga Mfawidhi wa Hos-
pitali hiyo, Dk. Ngwilo Mwakyusa,
alisema jengo hilo la upasuaji li-
najumuisha vyumba sita, ofisi
za wataalamu na chumba cha ku-
takasia vifaa tiba.
Dk. Mwakyusa alisema jengo li-

natajarajiwa kukamilika Desemba
31, mwaka huu na kwamba ita-
saidia kuondokana na mson-
gamanowa wagonjwa kwenye
Hospitali ya Rufani ya Kanda ya
Mbeya.

Aliongeza kuwa hospitali hiyo
pia inaendelea na ujenzi wa jengo
la huduma ya dharura ambalo li-
nagharimu zaidi ya shilingi mil-
ioni 877.5 fedha ambazo zilitolewa
na Benki ya Dunia na fedha za
serikali kutoka vyanzo vyake vya
ndani.

“Tunaishukuru serikali

yetu kwa kutupatia mabilioni
ya fedha kujenga miundombinu
bora na ya kisasa kwa ajili ya kutoa
huduma kwa wananchi tunatem-
bea kifua mbele kwa sababu sasa
hospitali yetu ya rufani ya Kanda
ya Mbeya inaendelea kutoa hu-
duma bora za matibabu,” alisema
Dk. Mwakyusa.

Aidha, Dk. Mwakyusa alisema
wakati Tanzania bara inaadhimi-
sha miaka 60 ya uhuru wake, yako
mambo mengi ambayo hospitali
hiyo inajivunia ikiwamo kukami-
lika kwa ujenzi wa jengo la kuhi-

fadhia gesi ambayo itaunganishwa
kwenye vyumba vyote vya upas-
uaji na wadi za wazazi.

Alisema hatua hiyo itasaidia
kuondokana na matumizi ya mi-
tungi ya gesi ya mitungi kama
ilivyo kwa maeneo mengine am-
bapo hutumia gharama kubwa
kuzalisha na kuhudumia.

Kuwapo kwa majengo hayo ni
hatua nyingine muhimu Kkatika
kuboresha huduma za kibingwa
ambazo zilikuwa hazipatikani
kwenye hospitali hiyo ambazo
sasa zinapatikana.

kuanzishwa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

CBE yashauriwa Kujipanua mikoani

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

CHUO cha Elimu ya Biasha-
ra (CBE), kimetakiwa kuboresha
elimu kwa kujenga vyuo katika
mikoa mingine ikiwamo Iringa,
Lindi na Zanzibar ili kupanua wigo
na kuwafikia wananchi wengi,
hivyo kufikia malengo ya serikali
katika kusambaza elimu ya biasha-
ra na ujasiriamali.

Hayo yalisemwa juzi na Naibu
Waziri wa Viwanda na Biashara,
Exaud Kigahe, wakati wa mahafali
ya 56 ya CBE Ndaki ya Mbeya.

Alisema serikali inatambua
umuhimu wa biashara katika ku-
jenga taifa, hivyo ili kupata wataal-
amu wengi katika nyanja hiyo lazi-
ma kuwapo vyuo vingi hapa nchini

ili kuwafikia wananchi wengi.

Alisema hadi sasa zipo kampasi
nne za Chuo hicho ikiwa ni Dar
es Salaam, Dodoma, Mwanza na
Mbeya, hivyo inahitajika uwapo
wa ndaki nyingine kama Iringa,
Lindi na Zanzibar.

“Serikali ~ inatoa  misisitizo
kuongeza wataalamu kwenye
elimu ya biashara kwa ustawi wa
Taifa na katika kufikia malengo ...
lazima kuwapo na wigo mpana
kwa kujenga vyuo maeneo mbal-
imbali ikiwamo Iringa, Lindi am-
bapo MhWaizri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, ametoa ekari 100 kajenge
chuo, lakini Zanzibar,” alisema
Kigahe.

Kigahe aliongeza kuwa ame-
furahishwa na mkakati uliopo wa

kampeni ya ujenzi wa hosteli za
wasichana katika kampeni maalu-
mu ya kuchangia ujenzi huo na ku-
waomba wadau kujitokeza kuunga
juhudi hizo ili kumaliza changa-
moto kwenye chuo hicho ndaki ya
Mbeya.

Pia aliwataka wanafunzi ku-
tumia taaluma waliyoipata kubuni
miradi itakayowasaidia wao kujik-
wamua kiuchumi na jamii kwa
ujumla pamoja na kuonyesha
uweledi katika majukumu yao.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Chuo hicho, Prof. Emanuel Mje-
ma, alisema pamoja na mafanikio
kwa mwaka wa nane sasa tangu
kuwapo kwa tawi hilo, lakini
changamoto imekuwa kwa vijana
wanaohitimu kutopata ajira rasmi

na kujikuta wakijiingiza katika
makundi ya wahalifu.

Aliongeza kuwa katika mkakati
wao wanatarajia kuanzisha sha-
hada ya elimu ya biashara kuanzia
mwakani kutokana na ujenzi wa
chuo kukamilika kwani tatizo la
kutokuanza mapema ilikuwa ni
kutokuwa na madarasa ya kuto-
sha.

“Tangu 2013 kuwapo kwa kam-
pasi hii tumeongeza idadi ya
wanafunzi kutoka 44 hadi 947, la-
kini changamoto kubwa wahitimu
wamekuwa wakikosa ajira rasmi
na kujikuta wakiacha taaluma zao,
tunatarajia mwakani kuanza kutoa
elimu ngazi ya shahada baada ya
kukamilika kwa ujenzi wa chuo
mwakani,” amesema Prof. Mjema.
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Katibu Mkuu Kiongozi wa Zanzibar, Mhandisi Zena Ahmed Said (katikati), akizungumza na mawaziri wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar kuhusu
mchango wa Sera ya Uchumi wa Bluu katika kikao kilichofanyika jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI wa Usafirishaji,

Miundombinu  na

Mawasiliano, Rahma

Kassim Ali, amefanya

ziara ya kushtukiza katika Bandari

ya Malindi Zanzibar kuangalia

mwenendo wa usafirishaji wa meli

za abiria zinazotoka Unguja kwen-
da Pemba.

Katika ziara hiyo juzi, alisema

kipindi hiki cha mwisho wa mwaka

abiria wanaosafiri huwa wengi na

baadhi ya vyombo vya usafiri huz-
idisha abiria, jambo ambalo ni kiny-
ume cha utaratibu.

Waziri Rahma alisema haridhish-
wi na hali ya watoto waliokuwamo
katika meli hizo ambao idadi yao
ni kubwa kuliko abiria watu wa-
zima.

Alieleza kuwa amejionea abiria
mtu mzima ameambatana na wa-
toto zaidi ya watano, jambo ambalo
ni hatari endapo itatokea ajali.

Aliwataka wamiliki wa vyombo
vya usafiri baharini kuwa makini na
kuhakikisha abiria wote wanakuwa

na tiketi halali.

Aidha, waziri huyo aliwataka
wazazi na walezi kuacha kuwapa
watoto wao jamaa zao au jirani zao
wanaosafiri ili kusafiri nao.

“Unamkuta abiria amechukua
watoto zaidi ya watano ambao sio
wake amepewa tu na ndugu au
rafiki asafiri nao, jambo ambalo ni
hatari,” alisema.

Naye Mkurugenzi wa Mamlaka
ya Usafiri baharini hapo, Shekha
Ame Muhammed, alisema kuwa
mamlaka yake itahakikisha inasi-
mamia safari za meli na boti za

Waziri akagua usafiri wa meli bandarini

abiria zinazokwenda Pemba na
Unguja ili kuhakikisha usalama wa
abiria.

Alieleza kuwa endapo meli
itazidisha abiria, hatua za kisheria
zitachukuliwa.

Kwa upande wao wasafiri wa-
naotoka Unguja kwenda Pemba
waliiomba serikali kutafuta usafiri
wa meli ili kuondoa usumbufu wa
usafiri kutoka Unga kwenda Pem-
ba.

Waziri Rahma alikagua meli ya
Ikram na Silink ambazo hufanya sa-
fari kati ya Unguja na Pemba.

Rais Mwinyi aiagiza Wizara ya Habari

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, ameuagiza uongozi wa
Wizara ya Habari, Vijana, Utama-
duni na Michezo kuharakisha uan-
daaji na kutoa sera ya lugha pamoja
na kuweka kanuni zitakazosimam-
ia uandishi wa kazi za vitabu vya
Kiswahili, ili kuilinda lugha dhidi ya
upotoshaji.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zan-
zibar, Hemed Suleiman Abdulla,
alieleza hayo kupitia hotuba alio-
soma kwa niaba ya Rais Dk. Mwinyi
katika ufunguzi wa kongamano la
tano la Kiswabhili la kimataifa lililo-
fanyika Zanzibar.

Alieleza kuwa katika siku za kar-
ibuni kumekuwa na wimbi kubwa
la uandishi wa vitabu vya lugha ya
Kiswahili ambavyo baadhi yao ku-
topita katika mamlaka rasmi zina-
zosimamia lugha zikiwamo BAKITA
na BAKIZA.

Hemed alisema hali hiyo ya kuki-
ukwa kwa taratibu kwa namna
moja ama nyengine husababisha

kukiuka miiko na desturi za kiu-
tamaduni.

Alieleza hatua hiyo haina lengo la
kuwavicha na kuwakwaza waandi-
shi chipukizi, ila inalenga la kuwap-
itisha waandishi hao katika njia
sahihi ya kuendeleza azma yao ya
kuwafinyanga kuwa waandishi
nguli kama wale waliowatan-
gulia.

Aidha, Makamu wa Pili wa Rais
alisema serikali zote mbili zinaen-
delea kufanya juhudi za kukiende-
leza Kiswabhili katika kuifanya iweze
kutumika kikamilifu katika Jumuiya
ya Afrika Mashariki (EAC), Jumui-
ya ya Kusini mwa Afrika (SADC),
Umoja wa Afrika (AU), na Umoja wa
Mataifa (UN).

Katika hatua nyingine, Hemed
alitoa wito kwa waandishi wengine
kuiga mfano wa Profesa Abdurazak
Salim kwa lengo la kuchangia maen-
deleo ya utamaduni wa mswahili
ikiwamo lugha ya Kiswahili.

Pia, alikitaka Chuo Kikuu cha
Taifa cha Zanzibar (SUZA) kiandae
mikakati ya kuimarisha mafunzo
ya lugha ya Kiswahili kwa kuwa

na programu maalum ya kufundi-
sha lugha ya Kiswahili na lugha
nyingine za kigeni ili kuzalisha
wataalamu wengi wa kutafsiri na
ukalimani wenye viwango vya ki-
mataifa.

“BAKIZA kwa upande wenu mna
wajibu wa kuhakikisha kuwa Zanzi-
bar inaendelea kuwa chemuchemu
ya kuzalisha waandishi bora wa
Isimu na Fasihi ya Kiswahili,” alise-
ma Makamu wa Pili wa Rais.

Alilitaka BAKIZA kuendelea ku-
hamasisha waandishi chipukizi na
kuwasimamia sambamba na ku-
jenga ushirikiano wa karibu ili kue-
ndelea kuwaibua waandishi wapya
wenye vipaji miongoni mwa vijana
husuani waliopo shuleni.

Naye Waziri wa Habari, Vijana,
Utamaduni na Michezo, Tabia
Maulid Mwita, alisema mabaraza ya
Kiswahili yaliopo katika ukanda wa
Afrika Mashariki yamesaidia kuki-
tangaza Kiswahili katika mikutano
ya kitaifa na kimataifa.

Tabia alieleza kwamba Kiswa-
hili kimesaidia kwa kiasi kikubwa
katika harakati za ukombozi wa

Bara la Afrika, ambapo lugha hiyo
imekuwa ikitumiwa katika ma-
wasiliano kwa ajili ya kufanikisha
harakati hizo.

Kwa upande wake, Mwenyekiti
wa BAKIZA, Saade Said Mbarouk,
alisema kongamano hilo lina lengo
la kutathmini mchango wa TEHA-
MA kwa maendeleo ya Kiswahili.

Saade alisema pamoja na mafani-
kio yaliofikiwa na Baraza hilo, lakini
linakabiliwa na changamoto ya ku-
kosekana kwa nyenzo kwa ajili ya
ukamilishaji wa Kamusi la Kiswahili
linaloandaliwa na baraza hilo.

Alilomba  serikali iwasisitize
wakuu wa taasisi mbalimbali za
serikali kutumia lugha ya Kiswa-
hili katika utoaji wa taarifa au kutoa
matangazo kutokana na jamii
kubwa inayofika katika taasisi hizo
kupata huduma inatumia lugha ya
Kiswahili.

Akitoa Salamu za Chama cha
Afrika Mashariki, Henry Indeed,
alisema kuna haja kwa watu wa Af-
rika Mashariki kukitumia Kiswahili
kama bidhaa kwa kuiuza ili ilishe
Afrika Mashariki.

‘TEHAMA

itapaisha
uchumi
wa bluu’

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKURUGENZI wa
TEHAMA katika Wizara ya
Elimu na Mafunzo ya Ama-
ni, Omar Said Ali, amese-
ma kuwa hivi sasa serikali
imeingia katika uchumi
wa bluu na teknolojia ya
TEHAMA ikifanya kazi
yake, maendeleo makub-
wa yatapatikana katika
uchumi wa Zanzibar.

Mkurugenzi huyo
alisema vijana wanatakiwa
kufahamu kuwa suala
la ubunifu na utafiti lina
umuhimu wake kwa Zan-
zibar, hivyo kuna wajibu
mkubwa Vvijana kujitoa na
kuwa tayari katika kuji-
funza TEHAMA.

Zanzibar wakati akifun-
gua maonyesha ya Chuo
cha Taifa (SUZA) kuhusu
teknolojia ya habari

ya siku ya ubunifu duniani.

Alisema ubunifu ni jam-
bo muhimu katika hatua
za maendeleo na serikali
imetoa punguzo kwa vifaa
vya fani hiyo.

Alisema hivi sasa katika
dunia watu wanakwenda
katika mfumo wa teknolo-
jia, mfumo ambao umet-
engeneza fursa kubwa
kwa vijana kuajiriwa na
kujiajiri.

Naye Makamu Mwe-
nyekiti wa SUZA, Prof.
Mohd Makame Haji, alise-
ma maonyesho hayo ya
kwanza kufanywa na chuo
hicho, lakini yanaonyesha
mwanga wa maendeleo
ndani ya chuo hicho.

Alisemna mpango wa
chuo hicho ni kufanyika
kila mwaka kadri hali ya
fedha itakapo ruhusu ili
kutoa nafasi kwa vijana
kuonyesha uwezo wao
wa ubunifu ili kuwajenga
kuwa wataalamu.

Kwa upande wake
mwalimu wa somo la
TEHAMA SUZA, Dk. Abu-
ubakari Diwani Bakari,
alisema hivi sasa dunia
inakwenda na teknolojia,
hivyo wanafunzi wana-
takiwa kufahamu TEHAMA
na maendeleo yake.

Alisema iwapo wanafun-
Zi watakuwa na uthubutu
wa ubunifu hasa katika
mambo ya teknolojia ya
habari, watapata nafasi ya
Kuajiriwa na kujiajiri.
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I\ Air _Tanzam_'a

VACANCIES ANNOUNCEMENT

Air Tanzania Company Limited (ATCL) is making reforms in its structure, internal operations and staffing to
accommodate business needs. Therefore, applications are invited from qualified Tanzanians to fill the
following vacant positions:

1. POSITION: TRAFFIC LIAISON OFFICER (1 POST)

1.1. MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS AND WORKING EXPERIENCE:

Bachelor Degree or relevant Aviation related Diploma/Certificate from a recognized Training
Institution

Proven relevant working experience of not less than 3 in Airport Ground Operations

Must be computer literate

Background in Air Transport Management and possession of IATA/UFTAA Diploma or equivalent
will be an added advantage

Experience in delivering service in demanding consumer environment

Fluency in appropriate foreign languages is an added advantage

1.2. DUTIES AND RESPONSIBILITIES

Supervise and ensure efficient and effective check in and boarding of passengers in compliance
with carrier’s policy/ procedures and customer expectations

Supervise baggage handling and prepare weekly baggage handling report.

Liaise with the GHA to ensure lost baggage is communicated, traced, and delivered to affected
passenger

Audit, review and report on service delivery to monitor compliance on SLAS’s availed to GHA

Strict control of excess baggage collection and remittance

Record all flight movements as per company requirement

Any other duties as may be assigned by your supervisor

Ensure the application of the Ground Handling Manual, ATCL rules and Regulations as well as other
regulatory authorities’ guidance amid operations

Ensure Operations are performed safely and on time in line with applicable regulations and guidance
Timely report incidents, accidents, delays, disruptions as observed during operations for further analysis
and investigation

Complete investigation as assigned and share findings within the time frame allocated

Plan the resources to ensure that every shift and flight is sufficiently covered

Make decision over the ground operations after consultation with other parties and approval from the
manager or as per the written procedure

Act as a link between ATCL and other service providers.

Deliver on the OTP and Safety KPIs for ATCL

2. POSITION: CARGO SALES OFFICER (2 POSTS)

2.1 MINIMUM ENTRY QUALIFICATION AND WORKING EXPERIENCE:

+ Must have a Degree in Business Administration/Air Transport Management or its equivalent from a
recognized institution

+ Must have two years (2) working experience in sales in highly competitive business environment

+ Background in aviation industry and/or possession of aviation related certification will be an
added advantage

2.2 DUTIES AND RESPONSIBILITIES:

Coordinate and supervise cargo sales activities from all stations

Verify and sign cargo damage reports.

Oversee Ramp staff are advised on the cargo to be uplifted on each flight

Supervise the Handling agent (at some stations) performs all activities as per TC recommended
procedures.

Prepare periodical reports

Assist in preparation of budget inputs

Handle general cargo and Post Office mail bags at point of origin

Check incoming cargo and mail against the cargo manifest

prepare arrival advices for all received cargo as per cargo manifest

Accept cargo from shippers and prepare for carriage all shipments from agents.

Investigate and respond to customer complaints and restore customer confidence where there has
been service failure

Handle acceptance of coffins, perishables and courier shipments

Monitor market trends, competitors’ activities and special deals and recommend strategies and
marketing activities to counter the competition

Maintain sales call records and statistics (rates, volumes, revenues, yield, seasonal variations) and
produce periodic performance reports on existing accounts, including recommendations to maximise
client support

Forward invoicing particulars to Finance department.

Manifest all shipments accepted

3. POSITION: SALES EXECUTIVE (1 POST)

3.1 MINIMUM ENTRY QUALIFICATION AND WORKING EXPERIENCE

+ Must have Bachelors’ Degree preferably in Commerce, Business Administration or relevant
discipline.

+ Must have at least three years’ experience in airline sales working directly for an airline, or within a
Travel Agency will be an added advantage

+ Must be computer literate.

+ A background in Air Transport Management and possession of aviation related certification will be
an added advantage

3.2 DUTIES AND RESPONSIBILITIES

Ensure that set revenue targets are achieved within prescribed time limits and contribute to total area
achievement.

Enhance relationships with the entire Travel Trade in the assigned territory

Contributes to the formulation and implementation of ATCL sales strategy to maximise short- and
long-term revenue opportunities, reduce cost of sales and generating channel shift where appropriate
Resolve operational and reservations issues from travel agents and other corporate clients

Develops tactical sales and marketing activity in support of sales opportunities in both Trade
Partners and Corporate market place

Analyze business environment to facilitate timely response to developing market trends to maximise on
opportunities that arise and minimise adverse impact on company sales.

Monitor competitor activities, evaluate recommend competitive strategy and pricing levels to deliver
expected yield, margin and revenue targets

Ensure that all travel agents and corporates are prioritised, regularly visited and professionally handled by
the sales team to increase revenue and gain market share.

Provide input and participate in the identification and progress of new business opportunities for revenue
growth (through Agents Incentives/ Corporate agreements /partnerships/ Major Events & Conference
Organisers etc).

. POSITION: MARKETING OFFICER (1 POST)

4.1. MINIMUM ENTRY QUALIFICATION AND WORKING EXPERIENCE

* Must have at least a Bachelor's Degree in Marketing, Business Administration/Air Transport

Management or its equivalent from a recognized institution.

+ Must have at least 3 years working experience in a similar function

+ Possession of a Master Degree/Aviation related certification and/or background in aviation will be
an added advantage

4.2 DUTIES AND RESPONSIBILITIES:

Identify marketing opportunities by identifying consumer requirements; defining market, and
competitor's strengths and weaknesses; forecasting projected business; and establishing targeted
market share

Prepare the marketing plan/activities to actively promote brand awareness

Lead the communication plan, including traditional media activation as well digital tactical strategies
Maximize the image and the reputation of the transportation group by establishing credibility and
maintaining good working relationships with customers’ management team and the aviation community
Oversee the company's marketing budget

Coach and develop members of marketing team as required

Monitor and report effectiveness of marketing communications

Develop and implement effective promotion and trade incentive programs

5. POSITION: SENIOR ACCOUNTANT (3 POSTS)

5.1. MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS AND WORKING EXPERIENCE

+ Must have Bachelor’s degree in Accounting, Finance or relevant qualifications from a recognized
institution

+ Must have at least five (5) years working experience

+ Must have relevant certification ie CPA or ACCA) and registered with NBAA

+ Experience in airline accounting (BSP and ICH transactions) will be preferred.

+ Advanced MS Excel skills including VLOOKUP and pivot tables will be preferred

5.2. DUTIES AND RESPONSIBILITIES

Verify, allocate, post and reconcile accounts payable, receivable, revenue, fixed assets and
inventory.

Produce weekly and monthly report of revenue, payable, receivable, fixed assets and inventory
Summarize and analyses financial information

Participate in financial standards setting and forecast process

Prepare financial statements timely and submit to finance manager for review

Design the frame-work of cost and financial accounts and prepare reports for routine financial and
operational decision-making

Prepare routine reports as well as reports for long-term decision-making and forward to Finance
manager to take corrective action at the right time.

Prepare management report timely and submit to Finance manager for review

Ensure Compliance with tax related issues, tax audits and tax returns

Provide support to internal and external audit assignments assign

Prepare and update cash flows projection

Support month-end and year-end close process

Provide input into department’s goal setting process

Supervise, train and coach Assistant accountants reporting to you.

Participate in department’s goal setting process

Advise Finance Manager on financial related issues, internal controls and reporting.

Review and recommend modifications to accounting systems and procedures

Develop and document business processes and accounting policies to maintain and strengthen
internal controls

Ensure compliance with GAAP principles, IASs, IFRSs and IPSAs.

6. POSITION: ACCOUNTANT GRADE 1 (2 POSTS)
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6.1.

6.2.

MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS AND WORKING EXPERIENCE

+ Must have Bachelor Degree in Accounting, Finance, Banking or its equivalent from recognized
academic institutions

+ Must have Professional Qualifications (CPA, ACCA or equivalent)

+ Must have at least three (3) years working experience in a competitive business environment

+ Knowledge in the accounting information system, experience in inventory accounting and
relevant airline experience will be an added advantage

DUTIES AND RESPONSIBILITIES

Record inventories (spare parts) in the accounting system

Reclassify inventories to match with company chart of accounts

Reconcile accounting records against store physical inventories

Reconcile accounting records against procurement records

Undergo monthly inventories stock taking, reconciliation, and valuation

Advise Finance manager on the provision of obsolete stocks and pass appropriate adjustments
Analyze business risks associated with inventory management and proposed remedial actions to
financial manager

Support internal and external auditing on inventory accounting

Comply with financial regulations and accounting standard in reporting, classifying, and
disclosure of inventory accounting

Verify and process invoices into the system

Perform monthly suppliers’ reconciliation

Review invoices and requisitions for satisfactory payment approval

Calculate, post business transactions, process invoices, verify financial data for use in maintaining
accounts payable records, and provide other clerical support necessary to pay the obligations of the
organization

Maintain copies of vouchers, invoices or correspondence necessary for files

Prepare vouchers listing invoice number, date, vendor address, item description, amounts and
coding per accounting policies and procedures

Keeping track of all payments and expenditures, including payroll, purchase orders, invoices,
statements, etc.

Maintaining historical records by handling accruals and prepayments

Paying vendors by scheduling pay checks and ensuring payment is received for outstanding credit;
generally responding to all vendor enquiries regarding finance

Perform any other duties may be assigned by the supervisor.

7. POSITION: ASSISTANT ACCOUNTANT (1 POST)

7.1.

7.2.

MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS AND WORKING EXPERIENCE

+ Holder of Bachelor Degree in Accountancy, Finance, Commerce/Business Administration
(majoring in  Accountancy or Finance) or equivalent qualifications from a recognized institution.

+ Must have at least two (2) years working experience in a competitive business environment

+ Must be Computer literate

+ Knowledge in the accounting information system, experience in inventory accounting and
relevant airline experience will be an added advantage

DUTIES AND RESPONSIBILITIES

+ Receives cash and cheques, keeps and makes payments to authorized persons against approved
documents;

+ Collect and keeps petty cash for payment and for other official use

+ Prepare petty cash, cash receipts and maintains petty cash book and passes journal entries

+ Prepare and maintain accounting records as per Company Financial regulation

+ Ensure that the Agency’s cash and cheques are duly deposited and recommends the best way
of handling cash to and from the bank

+ Prepare payments by verifying documentation, and requesting disbursements;

+ Document financial transactions by entering account information

+ Post suppliers’ invoices and prepare payment vouchers

* Prepare revenue accounts schedules and reconciliation

+ Prepare monthly payroll slips for each employee, and keeping records and pay- roll registers

+ Remit net salaries to the employee ‘respective banks Accounts or preparations of authorized lists for
those employees to be paid in cash

+ Maintain the employees’ ledger for staff advances, loans and duty travel imprests

+ Monitor, process and reconcile all inter-billing sales

+ Preparation of various accounting schedules as directed by supervisor and

+ Perform any other official duty as may be assigned by your supervisor.

8. EMPLOYMENT TERMS:
Five (5) years contract with remuneration and fringe benefits as per ATCL Scales and Incentive Scheme

9. MODE OF APPLICATION FOR ALL APPLICANTS:

Interested applicants must submit a dully signed letter for consideration of the application attached with the
following: -

Note:

A detailed curriculum vitae (CV),
Certified copies of all certificates (including secondary school), birth certificate and other relevant
certificates/licenses. Applicants who have studied outside Tanzania should have their certificates
approved by relevant authorities Tanzania Commission for University (TCU) or National Examination
Council- NECTA)
Two recent passport size photographs
. Name and address of at least two reputable referees;

Applicant’s reliable contact address, email address and telephone number.

Misrepresentation of qualifications or any other information on application shall warrant legal

consequences

10. CLOSING DATES:
The application letters should reach the undersigned within fourteen (14) days from the first date of this
announcement.

The application letters should be directed to the following address: -

MANAGING DIRECTOR AND CHIEF EXECUTIVE OFFICER,
AIR TANZANIA COMPANY LIMITED,
P.0. BOX 543,
DAR ES SALAAM.

13" December, 2021

Serikali yaonyeshwa
siri wahitimu kujiajiri

Na Ashton Balaigwa, MORO-
GORO

SERIKALI imeombwa kuvibana
vyuo vikuu nchini kuweka mitaala
itakayosaidia wahitimu kujiajiri we-
nyewe au kuendana na uhitaji wa
soko la ajira.

Imebainishwa kuwa hatua hiyo
itawafanya wasitegemee ajira za
serikali pekee.

Hatua hiyo inatokana na mi-
taala inayotumika kufundishia
katika vyuo vikuu nchini kutajwa
kuwa ni miongoni mwa sababu ya
wahitimu wengi kushindwa kujia-
jiri na kuwafanya wasubiri ajira za
serikali.

Ombi hilo limewasilishwa na
Fatma Aziz, mwanafunzi wa mwa-
ka wa tatu, akichukua shahada ya
Teknolojia ya Habari, Mawasiliano
na Biashara, katika Chuo Kikuu cha
Mzumbe Kampasi kuu ya Moro-
g0ro.

Aliwasilisha ombi kwenye mku-
tano wa hitimisho la mradi wa
kuleta mabadiliko katika sekta ya
ajira kwa manufaa ya Jamii Afrika
Mashariki (TESCEA) katika vyuo vi-
kuu vinne vya Tanzania na Uganda,
kutafuta suluhu kwa wahitimu ku-
kosa ufanisi.

Mkutano huo wa hitimisho
pia ulioshirikisha watumishi wa
serikali, waajiri, sekta binafsi,
wanafunzi na waadhiri kujadili
changamoto mbalimbali za ajira na
kupeana miongozo na mikakati ya
kuboresha ufundishaji kwa ajili ya
kusaidia wanafunzi.

Alisema wahitimu wa vyuo vi-
kuu ni kati ya wanaobeba taswira
ya uhalisia katika mfumo wa elimu

nchini na lawama zimekuwa
zikielekezwa kwao wakioonekana
wengi wao hawaajiriki kwa kuwa
hawana ujuzi wala uwezo wa ku-
Jjiajiri.

Mwanafunzi huyo ambaye ali-
zungumza kwa niaba ya wenzake
walioshiriki katika mradi huo, alise-
ma wamebaini kuwa kiini kikuu ni
mfumo wa elimu yenyewe kwani
mitaala inayotumika haiendani na
uhalisia, na kwamba haimwandai
mwanafunzi anapohitimu kujiajiri
hata anapokosa kazi ya serikali.

Julieth Kalalu wa chuo hicho
ambaye nae alishiriki katika mradi
huo, alisema ipo haja kwa serika-
li sasa kuja na mpango wa haraka,
kufanyia maboresho mfuno wa
elimu ikiwamo kuhakikisha vyuo
vikuu vinaweka mitaala itakayosa-
idia wanafunzi kujiajiri na kuwa na
uyjuzi badala ya kutegemea ajira
ambazo kwa sasa zimekuwa ni
ngumu.

Mhadhiri kutoka Mzumbe, Dk.
Musali Milanzi, alisema umefika
wakati sasa kubadili mfumo wa
ufundishaji utakaowafanya wahit-
imu kujua vitu kulingana na elimu
wanayofundishwa darasani na
badala yake mbinu za ufundishaji
lazima ziwajenge katika ubunifu,
maarifa na halisia kuwawezesha
kujiajiri wenyewe.

Kwa upande wake Mratibu Mkuu
wa Mradi wa TESCEA, Dk. Prepetua
Kalimasi, alisema mradi ulihusisha
waajiri kutambua maarifa na ujuzi
ili kuja kusaidia mitaala ya vyuo vi-
kuu ili kuboresha ujuzi mahiri kwa
wahadhiri katika vyuo hivyo vilivy-
oshiriki katika mradi huo.

Ombi hilo
limewasil-
ishwa na
Fatma Aziz,
mwanafunzi
wa mwaka
wa tatu,
akichukua
shahada ya
Teknolojia
ya Habari,
Mawasiliano
na Biashara,
katika Chuo
Kikuu cha
Mzumbe
Kampasi
kuu ya Mo-
rogoro.

Maelfu ya watalii walivyotembelea
maeneo Yya Kihistoria Bagamoyo

Na Julieth MKireri, KIBAHA

WATALII 368,727 wametembelea katika
Kituo cha Kaole na mji mkongwe Wilaya ya
Bagamoyo mkoani Pwani kwa kipindi cha
miaka kumi.

Hayo yameelezwa na Mhifadhi Mali Kale
Kaole Wilaya ya Bagamoyo, Kelvin Fela, al-
ipokuwa akitoa taarifa za uhifadhi wa vituo
vya Kaole na Mji mkongwe kwa kipindi cha
miaka kumi.

Fela alibainisha hayo wakati wa mwen-
delezo wa maaadhimisho ya miaka 60 ya
Uhuru yaliyofanyika Kaole Bagamoyo am-
bayo yaliandaliwa na Wakala wa Huduma za
Misitu Tanzania (TFS) Kanda ya Mashariki.

Akitoa taarifa hiyo alieleza kuwa ka-
tika kipindi hicho cha miaka kumi watalii
249,332, walitembelea kituo cha Kaole na
119,395 walitembelea kituo cha mji Mkong-
we.

Alisema kati ya wageni mashuhuri wali-
otembelea vituo hivyo yumo Rais Samia Su-
luhu Hassan, Rais wa Rwanda, Paul Kagame
na Rais wa Kenya, Uhuru Kenyata.

Aidha, Fela alielezea vikwazo wana-

vyokumbana navyo kuwa ni pamoja na
migogoro ya ardhi na mipaka, wizi wa mali
kale uchakavu wa majengo ya kale na baa-
dhi ya wananchi kutotambua umuhimu wa
mali kale.

Mhifadhi huyo alisema zipo hatua zime-
chukuliwa kukabiliana na vikwazo hivyo
kuwa ni baadhi ya wahifadhi kupatiwa
mafunzo ya kijeshi kuimarisha ulinzi na kue-
ndelea kutoa elimu kwa umma kuhusiana
na umuhimu wa mali kale.

Akizungumzia kwa niaba ya Mkuu wa
Wilaya ya Bagamoyo, Malboard Kapinga, al-
itoa maelekezo kwa TFS kutangaza vivutio
vilivyoko Wilaya ya Bagamoyo na maeneo
mengi ili watu wafike kujifunza.

Baadhi ya wanafunzi ambao wameshiriki
katika sherehe za maadhimisho ya Uhuru
kutoka shule za Bagamoyo waliishukuru
TFS kwa kuwapa fursa ya kutembelea kum-
bukumbu mbalimbali za kihistoria zilizopo
katika mji huo ikiwamo gereza la watumwa,
kisima cha maji yanayoondoa matatizo na
mti aina ya mbuyu wenye miaka zaidi ya 100
unaotumiwa na watu kuuzunguka kuongeza
na kupunguza siku za kuishi.
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SAKATA LA BARBARA LAIBUA
UJENZI UWANJA WA SIMBA

Na Adam Fungamwango

BAADA ya sakata la Ofisa Mtendaji Mkuu
wa klabu ya Simba, Barbara Gonzalez,
kuzuiwa kuingia kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, Dar es Salaam, Mshauri wa
Mwekezaji wa Klabu ya Simba, Crescen-
tius Magori, amesema imefika wakati sasa
klabu hiyo kufanya maamuzi magumu
ya kuwa na uwanja wao wenyewe wenye
uwezo wa kuchukua watazamani 30,000
ili kuepukana na vitendo vya dharau na
unyanyasaji.

Magori ameandika jana kwenye
mtandao wake wa kijamii wa Instagram

'HESABU...

kuwa imefika wakati sasa wa kukataa tukio
alilofanyiwa ofisa mtendaji mkuu huyo
kwa vitendo na si maneno.

Magori ambaye aliwahi pia kuwa Maka-
mu Mwenyekiti wa Shirikisho la Soka nchi-
ni (TFF), pia Ofisa Mtendaji Mkuu wa klabu
hiyo, aliandika: “Pole sana Mwenyekiti wa
Bodi na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba
kwa yaliyotokea jana, Simba ni timu kubwa
sana. Tuseme ‘no’ (hapana) kwa vitendo.

“Tunaweza kuwa na uwanja wetu wenye
uwezo wa kuchukua watazamaji 30,000
pale Bunju kama tukiamua, vitendo vya
jana viwe chachu ya kuanza mradi wa Bun-
ju leo. Rais Mohamed Dewji, Mwenyekiti

T
"’

wa Bodi, Mwenyekiti wa Simba, bodi nzima
na Ofisa Mtendaji Mkuu Barbara, tufanye
maamuzi magumu, tutaona nani atakuja
kwetu kwenye mechi zetu kutupangia
nani aingie uwanjani. Simba tukiamua ha-
tushindwi.” Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba,
aliripoti kuzuiliwa uwanjani juzi wakati wa
mechi ya timu hiyo dhidi ya Yanga, mechi
iliyoisha kwa suluhu.

Hata hivyo, Shirikisho la Soka nchini
(TFF), lilijibu kuwa kiongozi huyo wa
Simba alikuja akiwa na watoto ambao ha-
wakuruhusiwa kuingia kwenye eneo hilo
la watu maarufu kutokana na kuwa na kadi
ambazo si za kwao.

Mshambuliaji wa Yanga, Fiston Mayele, akipiga hesabu za kumtoka beki wa Simba, Henock Inonga ‘Varane’, kwenye
mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa juzi na timu hizo kutoka suluhu. PICHA: JUMANNE JUMA

I
Mtibwa

yarejea
Manungu
Complex

Na Adam Fungamwango

KWA mara ya kwanza
baada ya misimu miwili,
timu ya Mtibwa Sugar im-
erejea kwenye uwanja wake
wa nyumbani, Manungu
Complex kwa jana kucheza
dhidi ya Biashara United
kwenye mechi ya raundi ya
nane ya Ligi Kuu Tanzania
Bara.

Uwanja huo ulifungiwa na
Bodi ya Ligi nchini (TPLB),
misimu miwili iliyopita
baada ya kutokidhi matakwa
va kikanuni ikiwamo kuwa
na mabati badala ya ukuta.

Jana uwanja huo ulione-
kana kuzungushiwa ukuta
ingawa bado haujakami-
lika vizuri, huku eneo la
kuchezea (‘pitch’), likione-
kana liko vizuri, japo kuna
mapungufu ya hapa na pale.

“Uwanja wetu umekami-
lika, tulikuwa tunanyanyasi-
ka sana, lakini ujenzi ume-
kamilika, nadhani tukirudi
nyumbani tutaanza kushin-
da,” alisema Thobias Kifaru,
msemaji wa klabu hiyo siku
mbili kabla ya jana kuanza
kuutumia uwanja huo.

Mtibwa Sugar ambayo
imekuwa haifanyi vizuri
msimu huu, na misimu
ambayo ilikuwa haitumii
uwanja wake, ilikuwa ikitu-
mia viwanja kadhaa am-
bavyo ni CCM Gairo, Uwanja
[aam, Jamhuri Morogoro, na
Mabatini Mlandizi mkoani
mkoani Pwani.

Kabla ya mechi dhidi ya
Biashara jana, Mtibwa ili-
kuwa inashika mkia ikiwa na
pointi mbili, ikiwa haijashin-
da hata mechi moja.

Simba hesabu kwa JKT Tanzania FA kesho

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kumalizana na Yanga kwa
kutoka suluhu kwenye mechi ya Ligi Kuu
Bara juzi, mabingwa watetezi wa ligi hiyo
jana wameingia kambini tayari kuanza
kampeni ya kutetea Kombe la Azam
Sports Federation maarufu FA Cup, dhidi
ya JKT Tanzania kesho.

Simba na Yanga zilishindwa kutambi-
ana katika Uwanja wa Benjamin Mkapa
juzi baada ya dakika 90 kumalizika kwa
suluhu, hivyo sasa mabingwa hao wa-

tetezi wa Ligi Kuu, watashuka tena uwan-
jani hapo kesho kuanza kutetea Kombe
la FA dhidi ya JKT Tanzania.

Kwa mujibu wa taarifa kutoka Simba,
baada ya mchezo huo wa juzi wacheza-
ji wote walipewa mapumziko mafupi
kwenda kuonana na familia zao na jana
jioni walirejea mazoezini na kwenda
moja kwa moja kambini tayari kwa ajili
ya mchezo huo wa kesho.

“Wachezaji wote wataingia kambini
huku wale wanaoendelea kupona ma-
jeraha yao, nao wakiwamo, lengo letu ni

kutetea mataji yote mawili msimu huu
wa 2021/22,” ilieleza taarifa ya klabu hiyo.

Baada ya mechi hiyo, Simba itaifuata
Kagera Sugar mjini Bukoba tayari kwa
mechi ya Ligi Kuu itakayopigwa Uwanja
wa Kaitaba Jumamosi wiki hii kabla ya
kuelekea mjini Tabora kuvaana na KMC
FC Desemba 24, mwaka huu kwenye
mwendelezo wa ligi hiyo.

KMC ambayo itakuwa mwenyeji wa
mchezo huo, imeamua kuhamishia mch-
ezo huo katika Uwanja wa Ali Hassan
Mwinyi, Tabora badala ya Uhuru, Dar es

Salaam ambao imekuwa ikiutumia siku
zote kwa mechi zake za nyumbani.

Simba ipo katika nafasi ya pili ya msi-
mamo wa Ligi Kuu Bara, ikiwa na alama
18, mbili nyuma ya Yanga inayoongoza
ligi hiyo baada ya timu zote kushuka dim-
bani mara nane.

Kwa upande wa Kagera Sugar, yenyewe
ipo nafasi ya 12 ikiwa na pointi nane
baada ya kushuka dimbani mara saba
kabla ya mechi ya jana usiku dhidi ya
Azam FC katika Uwanja wa Chamazi, Dar
es Salaam.
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LINGARD ANUKIA NEWCASTLE

NEWCASTLE imefanya mawasiliano na Manchester
United juu ya uwezekano wa kumsajili kiungo wao, Jesse
Lingard mwenye umri wa miaka 28, kwenye dirisha la
Januari. (Sun)

UNITED YATAKA NYOTA WANNE

MANCHESTER United wameweka orodha ya wachezaji
wanne kama mshambuliaji wao mwenye umri wa miaka
34, Edinson Cavani atajiunga na Barcelona. (Mail)

LUKAKU KURUDI SERIE A

STRAIKA wa Chelsea na Ubelgiji, Romelu Lukaku mwe-
nye umri wa miaka 28, atarudi Ligi Kuu ya Italia, Serie A,
kabla ya kustaafu soka, wakala wake amesema. (Tuttos-
port, via Goal)

DE VRIJ HAKIELEWEKI INTER
INTER Milan haijafanya mazungumzo yoyote ya

kuongeza mkataba na mlinzi wa Uholanzi, Stefan de Vrij
mwenye umri wa miaka 29, huku kukiwa na tetesi kwam-
ba anatakiwa Tottenham na Newcastle. (Gazzetta dello
Sport)

NDIDI KUMRITHI CASEMIRO

REAL Madrid imemtambua kiungo wa Leicester na
Nigeria, Wilfred Ndidi mwenye umri wa miaka 25, kama
ndio mbadala wa nyota wa Brazil, Casemiro mwenye
umri wa miaka 29. (Naija)

JUVE YASIKILIZIA OFA

JUVENTUS wanasikiliza ofa kwa ajili ya kiungo wao wa
kimataifa wa Marekani, Weston McKennie mwenye umri
wa miaka 22, nyota wa Wales, Aaron Ramsey mwenye
miaka 30 na Arthur wa Brazil mwenye miaka 25, katika
dirisha la Januari. (Gazzetta dello Sport)

KOZLOWSKI KUTUA BRIGHTON

KLABU ya Brighton ipo kwenye mikakati ya kuipiku
Manchester City, Liverpool na AC Milan katika mbio za
kuwania kumsajili nyota wa Poland mwenye umri wa mi-
aka, 18, Kacper Kozlowski kwa dau la pauni milioni nane
kutoka Pogon Szczecin. (Mail)

JANUZAJ AWANIWA BARCA

BARCELONA wanawania kumsajili kiungo wa Ubelgiji
mwenye umri wa miaka 26, Adnan Januzaj wakati mka-
taba wake utakapomalizika kule Real Sociedad kipindi
kijacho cha majira ya joto. (Mail)

MARTIAL ATAKIWA BARCA

BARCELONA inapanga kumsajili straika wa Manches-
ter United na Ufaransa, Anthony Martial mwenye umri
wa miaka 26. (Sport)

ICARDI ATETA NA JUVE

WAKALA wa mshambuliaji wa PSG na Argentina mwe-
nye umri wa miaka 28, Mauro Icardi ambaye ni mke
wake, kwa sasa anafanya mazungumzo na Juventus ili
mteja wake kujiunga na timu hiyo. (Fichajes)

PEDRI ANA FURAHA BARCA

KIUNGO wa Hispania, Pedri mwenye umri wa miaka
19, amesisitiza ana furaha kuendelea kucheza pale Barce-
lona licha ya kutakiwa na Manchester City. (Tuttosport)

DONDOO ZA SOKA

!

_MAGAZETI YA ULAYA

ETO’0O RAIS MPYA WA
‘TFF’' YA CAMEROON

® ® ®Tunatakiwa kuwaleta wanasoka katikati ya sera
zetu, tutaanza kuwekeza kwenye ujenzi wa viwanja ili

kutimiza...

YOUNDE, Cameroon

CHEZAJI wa zamani

wa Barcelona, Inter Mi-

lan na Chelsea, Samuel

Etoo, ndiye Rais mpya
wa Shirikisho la Soka la Cameroon
(Fecafoot) kwa miaka minne ijayo,
baada ya kushinda uchaguzi mkuu
uliofanyika Ijumaa.

Mshindi huyo mara nne wa tuzo
ya mchezaji bora wa mwaka wa
Afrika, alimshinda mpinzani wake,
Seidou Mbombo Njoya, ambaye ni
makamu wa nne wa Shirikisho la
Soka Afrika, CAF.

Wagombea saba walijitokeza kwe-
nye uchaguzi huo, lakini watano
kati yao walijitoa asubuhi siku ya
uchaguzi huo.

Eto'o mwenye umri wa miaka 40,
ni mmoja wa wachezaji walioacha
alama ya kutukuka kwenye mchezo
wa soka duniani.

“Tunatakiwa kuwaleta wanasoka
katikati ya sera zetu,” alisema baada
ya kutangazwa kwa matokeo hayo.

“Ni jukumu letu kuhakikisha wa-
nahusika na kuujenga mchezo, wa-
nazingatia nidhamu bora kwa ajili
ya majaliwa mazuri ya baadaye.”

Mchezaji huyo wa zamani wa Bar-

celona, Inter Milan na Chelsea, pia
aliahidi kucheza angalau viwanja 10
wakati wa kipindi chake cha uon-
gozi. “Nimezungumza na jamii ya
wafanyabiashara na tutaanza ku-
wekeza kwenye ujenzi wa viwanja
ili kutimiza malengo yetu,” alisema
Etoo.

Ataiongoza Fecafoot wakati nchi
yake ikiwa mwenyeji wa mashinda-
no ya Mataifa ya Afrika yanayoanza
Januari na kumalizika Februari.

Miongoni mwa wagombe wa uch-
aguzi huo walikuwa mchezaji wa
zamani wa Cameroon, Maboang Ke-
sack na Jules Denis Onana.
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LATAN Ibrahimovic ameweka rekodi
f Z nyingine kwenye maisha yake ya soka
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baada ya kufunga bao lake la 300 ka-
tika Ligi tano kubwa Ulaya.

Mkongwe huyo wa Milan alifunga bao la
kusawazisha dakika ya mwisho dhidi ya Udi-
nese Jumamosi na pia hiyo ilikuwa mechi
yake ya 450 kucheza kwenye ligi tano kubwa
Ulaya.

Mabao hayo 300 ya Ibrahimovic ni jumla
ya aliyofunga kwenye Ligi Kuu ya England -
Premier League, Ligi Kuu ya Italia - Serie A,
Ligi Kuu ya Hispania - LaLiga na Ligi Kuu ya
Ufaransa - Ligue 1.

Ibrahimovic amecheza katika ligi zote nne
kubwa, ni Bundesliga pekee ndio ambayo
hajawahi kuichezea.

Hata hivyo, ni Cristiano Ronaldo na Lionel
Messi pekee walifikisha idadi hiyo ya mabao f
awali kwenye karne hii ya 21, ingawa wao
hawajacheza ligi zote nne kama ilivyo kwa d
Ibrahimovic aliyecheza hizo kati ya tano bora )
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CHAGUA 4
- WEKA PESA.

ernyd O ‘ 1

vodacom | m-pesa

h(}!@himﬁ 2 airtel

EZYPESA

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

PIGA*1 50*8 7#

carozes HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:
0764115588, 0677115588
0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

Ulaya.

Alijiunga na Juventus mwaka 2004 kutoka
Ajax, halafu straika huyo wa Sweden akaenda
kuichezea Inter Milan, Barcelona, Milan (vip-
indi viwili), Paris Saint-Germain na Manches-
ter United.

Ibrahimovic sasa amefunga mabao saba
kwenye Serie A msimu huu. Alifunga 15
msimu uliopita na 10 msimu wa 2019-20 baa-
da ya kurudi hapo Milan akitokea Ligi Kuu ya
Marekani (MLS), kwenye Klabu ya LA Galaxy.

alifunga mabao 17 kwenye
msimu mmoja kule Ligi Kuu
England akiwa na United,
akiwa na wastani wa kufunga
bao moja kila baada ya da-
kika 143.

Rekodi yake bora zaidi ya
kufunga mabao mengi kwa
msimu mmoja ilikuja katika
msimu wake wa mwisho kule
PSG (2015-16) ambapo alifun-

kwa wachezaji wenzake.

Ibrahimovic alifunga ma-
bao 38 kwenye Ligue 1. Pia
alifunga mabao 30 au zaidi ya
Ligi katika misimu miwili to-
fauti kati ya 2015-16 na 2012-
13, akiwa na PSG.

Nusu ya mabao yake hayo
300 aliyafunga kwenye Ligi
Kuu Italia (154), wakati Ufar-
ansa alifunga 113.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 40,

Arteta atoa sababu

gamabao 67 na kutoa asisti 13

Aubameyang benchi

LONDON, England

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta alimua-
cha Pierre-Emerick Aubameyang kwenye
mchezo wa Ligi Kuu England juzi Jumamosi
dhidi ya Southampton kutokana na “kuvun-
ja sheria za kinidhamu.”

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 31,
hakuwapo kwenye mazoezi ljumaa ingawa
klabu haijaweka wazi tukio alilolifanya,
chanzo kimoja kutoka kwenye klabu hiyo
kililambia ESPN ni kutokana na “sheria za
COVID-19.”

Akizungumza kabla ya mchezo huo, Ar-
teta alisema: “(Aubameyang hatacheza) kwa
sababu ya kuvunja sheria za kinidhamu.”

“Nafikiri tumekuwa wazi kabisa kuhusu

nidhamu ya timu na lazima kila mchezaji
anatakiwa kufuata sheria.”

Alipoulizwa kama hiyo itakuwa adhabu
ya muda mrefu, Arteta aliongeza: “Inaanza
leo (juzi).

“Pengine sio hali ya rahisi, au hali ambayo
tunaitaka kutoka kwa nahodha wa klabu
yetu.” Aubameyang pia alicheza kwenye
mchezo wa Machi mwaka huu wakishinda
dhidi ya wapinzani wao wa London, Totten-
ham baada ya kuchelewa kujiunga na timu
hiyo siku ya mchezo.

Arsenal katika mchezo wa juzi iliibuka na
ushindi mtamu wa mabao 3-1 na kujivuta
hadi nafasi ya sita kwenye msimamo ikiwa
na pointi 26 baada ya kushuka dimbani
mara 16.
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MASHABIKI WAFURAHIA SERENGETI
LAGER KUWALETEA NYOTA WA STARS

Na Mwandishi Wetu

AKATI Kampeni ya ‘Nje ya

Dimba na Stars’ ikiende-

lea kuzunguka mikoani,

mashabiki ~ wameelezea
kufurahishwa na kampeni hiyo inay-
owapa fursa ya kukutana uso kwa uso
na wachezaji nyota wa Timu ya Taifa ya
Tanzania, Taifa Stars.

Kampeni hiyo iliyozinduliwa siku
kadhaa zilizopita, inalenga kuwapa na-
fasi mashabiki wa Taifa Stars sehemu
mbalimbali hapa nchini kukutana na
nyota wanaowapenda katika baa zao
na pia kupata fursa ya kuwauliza mas-
wali kuhusu maisha yao nje ya soka
pamoja kupiga nao picha za ukum-
busho.

Wiki iliyopita kampeni ya Nje ya
Dimba ilikuwa mkoani Mbeya amba-
po mashabiki wa Taifa Stars wa mkoa
huo walipata fursa ya kula chakula cha
jioni na baadhi ya wachezaji wa kikosi
cha Stars na kupata nafasi ya kuwau-
liza maswali kuhusu maisha yao nje ya
uwanjani na pia kupiga nao picha.

Mmoja wa mashabiki hao Lusajo
Mwankenja mkazi wa Mwanjelwa,
Mbeya, alisema kampeni hiyo ni moja
kati ya kampeni ambazo zitawapa
mashabiki fursa za kukutana na nyo-
ta wanaowapenda na kuweza kujua
mengi kuhusu wachezaji hao jambo
ambalo katika historia ya timu ya taifa
inafanyika kwa mara ya kwanza.

“Kati ya wachezaji ambao binafsi nin-
awakubali sana kwenye timu ya Taifa ni
Feisal Salum ‘Fei Toto’. Huyu ni mmoja
kati ya washambuliaji bora kabisa we-
nye umri mdogo kwenye timu. Sikuwa-
hi kudhani kama ningeweza kukutana
uso kwa uso na nyota huyu, naishu-
kuru sana Bia ya Serengeti kwa kunipa
fursa hii,” alisema.

Shabiki  mwingine  Annastazia
Mbengenyi, alisema wakazi wa Mbeya
ni wapenda soka na timu yao ya taifa
na kuongeza kuwa ilikuwa ni fursa ya
kipekee kukutanishwa na nyota wa
Taifa Stars ambao walizoea kuwaona
kupitia vyombo vya habari, televisheni.

Akizungumza wakati kampeni hiyo
jijini Mbeya, Meneja Masoko wa Kanda
za Juu Kusini wa Serengeti Breweries
Limited (SBL), Denis Tairo, alisema Bia
ya Serengeti Lager ikiwa kama shabiki
mkuu wa Taifa Stars, inajivunia ku-
waletea mashabiki wa timu hiyo jijini
Mbeya nyota wanaowapenda na kuwa-
pa nafasi ya kuzungumza nao na hivyo
kuwafahamu kwa undani zaidi.

“Shabiki mkuu na mdhamini wa timu
yetu ya Taifa, Taifa Stars, Bia ya Seren-
geti Lager amewakutanisha mashabiki
wa hapa Mbeya uso kwa uso na nyota

Mchezaji wa Taifa Stars, Bakari Mwamnyeto, akizungumza wakati baadhi
ya wachezaji wa timu hiyo walipotembelea jijini Mbeya hivi karibuni,
ikiwa ni sehemu ya Kampeni va ‘Nje ya Dimba na Stars’ inayoendeshwa
na Bia ya Serengeti Lager. MPIGAPICHA WETU

ambao mara nyingi wamekuwa waki-
waona uwanjani. Hii ni fursa pekee ya
mashabiki kujua maisha ya nyota wao
nje ya uwanjani,” alisema.

Denis alisema kampeni hiyo ya nchi
nzima itahusisha wachezaji wa Taifa
Stars ambapo watatembelea mikoa ya
Mbeya, Mwanza na Arusha na kukuta-
na na mashabiki wao kupitia matukio
kama pati za mwisho wa mwezi ‘Nje
ya Dimba na Stars’. Kwenye matukio

kama hayo mashabiki wataweza pia
kujishindia zawadi mbalimbali na ofa
za bia yao pendwa ya Serengeti Lager.

“Wachezaji watakuwa kwenye baa
mbalimbali na wakati wateja wetu wa
bia ya Serengeti Lager wakiendelea
kuburudika na bia yao pendwa iliyo-
tengenezwa kwa kimea kwa asilimia
100 na isiyoongezwa sukari, watapata
nafasi ya kuwauliza maswali, kupiga pi-
cha na kupata sahihi zao,” alisema.
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BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X™ NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

TAREHE  GAMEID MICHEZO

Jezero vs Zeta Golubovci
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NYUMBANI  SARE
1 X

UGENINI

Al Jabalain vs AL Kawkab

Sirens vs Gudja United

FC Koln Il vs FC Schalke 04 1|

Persiraja Banda vs PSM Makassar

Bologna Youth vs Empoli Youth

Excelsior Virton U21 vs Oostende U21

Hyderabad FC vs Northeast United FC

Fiorentina Youth vs Torino Youth

Al Khaleej Club vs Hajer Club

Ludogorets Razgrad vs Pirin Blagoevgrad

Metalac vs Partizan

Sivasspor vs Galatasaray

Portimonense U23 vs Benfica U23

Al Wehda vs Jeddah Club

Teuta Durres vs Kukesi

Sochi vs Spartak Moscow

Omonia Nicosia vs AEK Larnaca

Anorthosis Famagusta vs Doxa Katokopia

Hapoel Raanana vs Sectzya Nes Ziona

Red Star Belgrade vs Radnik Surduluca

Hapoel Afula vs El Fahem

Hapoel Rishon Lezion vs Hapoel Ramat Gan

Warta Poznan vs Slask Wroclaw

Gaziantep BB vs Fenerbahce

CF Estrela vs Casa Pia Atletico

Wehen vs Hallescher

Maccabi Tel Aviv vs Hapoel Hadera

Mouscron U21 vs Lierse SK

AS Eupen U21 vs Lommel U21

Waasland Beveren U21 vs Kortrijk U21

Club Nxt vs Anderlecht U21

Dinamo Bucuresti vs Chindia Targoviste

Partizani Tirana vs Din. Tirana

Maccabi Haifa vs Beitar Jerusalem

Hull City U23 vs Peterborough United Reserve

Jeugd Rfc Seraing United U21 vs Beerschot Wilrijk U21

Wigan U23 vs Crewe U23

Union Saint Gilloise U21 vs RWD Molenbeek U21

Kmsk Deinze U21 vs Westerlo U21

Roma vs Spezia

Sheffield Utd vs QPR

Sedan vs Red Star

Toulouse vs Rodez Aveyron

Esperanca De Lagos vs Olhanense

Virtus Entella vs AC Reggiana

Mirandes vs Real Sociedad B

Cadiz CF vs Granada

Barracas Central vs Almirante Brown

FC Arouca vs FC Vizela

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe

- Winga wa Simba, Mghana Bernard
Morrison, akijiandaa kuipenya ngome
ya ulinzi ya Yanga kwenye mechi ya
Ligi Kuu iliyopigwa Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa juzi na kumalizika kwa
sare tasa. PICHA: JUMANNE JUMA

Saada Akida na Adam Fungamwango

WAKATI Kocha Mkuu wa Yanga Nasred-
dine Nabi amekisifu kikosi cha Simba na
kusema kimeonekana kuimarika tofauti
na alivyokiona kwa siku za karibuni, Kocha
Mkuu wa Simba, Pablo Franco amesema
bado anaendelea kukiimarisha kikosi chake
na ana imani kwenye mechi ya mzunguko
wa pili kitakuwa bora zaidi.

Wakizungumza baada ya kumalizika
mechi ya watani wa jadi, Simba na Yanga
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa juzi,
makocha hayo wameelezea kila mmoja ku-
ridhishwa na suluhu ambayo imepatikana,
huku wakiuelezea mchezo huo kiufundi
zaidi.

“Mchezo ulikuwa mzuri, ulitawaliwa na
mbinu nyingi na ndio maana hakukuwa na
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® ® ®Nabi aivulia kofia
Simba, Pablo afunguka
ufundi kutawala, asema...

nafasi nyingi, Yanga tulicheza vizuri kipindi
cha kwanza kwa kukosa nafasi kadhaa za
kufunga, Simba ikacheza vizuri kipindi cha
pili na kutengeneza nafasi ambayo Diarra
(Djigui) aliokoa. Wapinzani wetu wameima-
rika na tulichofanya ni kuwazuia wasipate
nafasi ya kufunga, alisema raia huyo wa
Tunisia.

Kocha Mkuu wa Simba, Pablo yeye
amesema bado ana safari ndefu ya kuende-
lea kuijenga timu, na ana imani kama waki-
kutana na Yanga kwenye mechi inayofuata
ya mzunguko wa pili, basi watakuwa bora
zaidi ya walivyocheza leo.

“Bado tuna safari ya kuendelea kujenga
timu, nina imani tukikutana tena mchezo
ujao tutakuwa bora zaidi, lakini ninajivunia
sana wachezaji wangu. Kipindi cha pili tuli-
cheza vizuri zaidi, tulikuwa na nafasi kubwa

ya kushinda. Tulikuwa tuna ari na malengo
zaidi ya wapinzania wetu, lakini hatuku-
tumia nafasi, naamini tutaendelea kuimari-
sha,” alisema raia huyo wa Hispania ambaye
aliiongoza timu hiyo kwa mara ya kwanza
kwenye mchezo wa watani wa jadi ‘dabi’.

Straika wa Simba, Meddie Kagere alisema
Simba na Yanga ni timu kubwa na ‘dabi’ ya
Tanzania ni bora kwa sasa, hivyo karibu
wachezaji wote walionekana kuwa na uta-
yari wa mechi hiyo.

“Tumekosa nafasi za kufunga mabao, la-
kini hili linatokea kwenye mechi kama hizi
kubwa, unaweza usipate kabisa nafasi, uka-
zipata na ukashindwa kuzitumia,” alisema
Kagere ambaye kwa sasa ni mzoefu kwenye
mechi za watani nchini.

Nahodha wa Yanga, Bakari Mwamnyeto,
alikiri kuwa mechi ilikuwa ngumu na ana-
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choona kila timuilijihami kwenye dakika
za mwanzo isiruhusu bao la mapema,
huku kipindi cha pili kila timu ikisham-
bulia kwa tahadhari.

“Kila timu imepata pointi moja, siyo
mbaya kwa jinsi tulivyocheza sisi na
Simba, ni halali kila mmoja kupata pointi
moja, wao walitupania na sisi tuliwapa-
nia,” alisema.

Baada ya suluhu hiyo, timu hizo zime-
ungana na Mbeya City kucheza mechi
nane mfululizo za Ligi Kuu bila kupoteza
mechi yoyote.

Yanga inaendelea kuongoza ligi ikiwa
na pointi 20, huku Simba ikijichimbia na-
fasi ya pili kwa pointi 17.



