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Mwenyekiti wa Wazazi CCM Mkoa wa Morogoro, Dk. Rose Rwakatare (katikati) akimsikiliza
Mwenyekiti wa Kitongoji cha Chikago Kata ya Minepa Wilaya ya Ulanga Morogoro, Cosmas
Mazuma akielezea namna mafuriko yalivyofunika mashamba yao ya mpunga, alipotembelea
eneo hilo, jana. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Mvua yazidi kuleta
maafa maeneo mengi

Na Waandishi Wetu

MVUA inayoendelea kunyesha
katika maeneo mbalimbali nchi-
ni, imesababisha maafa ikiwamo
kuharibika kwa miundombinu,
makazi ya watu kuzingirwa na
maji na baadhi ya huduma kusi-
mama.

Mitandao ya kijamii jana ilio-
nyesha baadhi ya barabara za
Dar es Salaam zikiwa zimejaa
maji na kusababisha usafiri kati-
ka maeneo hayo kusimamishwa.

Aidha, baadhi ya barabara
magari yalipita kwa taabu huku
yale madogo yakishindwa kupi-
ta kwa sababu ya kujaa maji.
Miongoni mwa maeneo hayo ni
Shoppers Plaza, Mikocheni, Dar
es Salaam ambako maji yalijaa
barabarani.

Taarifa zaidi zilieleza kuwa
mvua hiyo inayonyesha katika
mikoa mbalimbali nchini, iki-
wamo ya pwani, imesababisha
uharibifu mkubwa wa mindom-
binu ikiwamo ya uchukuzi. Baa-
dhi ya mikoa hiyo ni Pwani, Dar
es Salaam, Morogoro na Arusha.

WANAFUNZI WAKWAMA

Zaidi ya wanafunzi 80,000 wa
shule za msingi katika wilaya za
Rufiji na Kibiti mkoani Pwani,
wamekosa masomo kutokana
na mafuriko yaliyosababishwa
na mvua kubwa inayoendelea
kunyesha.

Ofisa Elimu wa Mkoa wa
Pwani, Sara Mlaki, aliyasema
hayo jana alipokuwa kwenye zi-

ara ya kujionea athari za mvua
hizo katika shule na makazi ka-
tika wilaya za Rufiji na Kibiti iki-
wamo kuharibu miundombinu
ya elimu.

Ziara hiyo ilijumuisha Waziri
wa Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Prof. Adolph Mkenda na Katibu
Mkuu Prof. Carolyne Nombo.

Alisema shule 11 za msingi ze-
nye wanafunzi 7264 wakiwamo
wasichana 3657 na wavulana
3607 wameathirika na mafuriko
wilayani Rufiji.

Aidha, alisema nyumba 58 za
walimu pia zimeathiriwa na ku-
poteza samani na mali zilizoku-
wamo ndani ya nyumba hizo.

Alisema katika Wilaya ya Kibiti
wanafunzi 824 katika shule saba
za msingi zimeathirika huku tatu
zikifungwa kutokana na adha
hiyo huku sekondari ya Mtanga
Delta ikiathirika pia.

“Athari za mvua ni kubwa
zimeharibu miundombinu ya
shule na wanafunzi kukosa sehe-
mu za kusoma, mkoa umefanya
jitihada kuhakikisha wanakuwa
salama na kuainisha shule am-
bazo hazijaathirika na mafuriko
ili zipokee wanafunzi kuendelea
na masomo,” alisema Sara.

Akizungumzia maafa hayo,
Waziri Prof. Mkenda, alisema
serikali imeweka utaratibu kwa
wanafunzi wote waliokumbwa
na mafuriko hayo kusoma kwe-
nye shule maalum ambazo zim-
etengwa.

Mkenda alisema mwanafunzi
yeyote asibaki nyumbani kwa

sababu ya mafuriko na badala
yake wazazi wawapeleke kwe-
nye shule ambazo zimeainishwa
na viongozi wa maeneo hayo.

Kuhusu miundombinu alise-
ma serikali imetenga fedha kwa
ajili ya kujenga mabweni, vyoo,
madarasa, vifaa vya kufundishia
na chakula kuwawezesha wa-
nafunzi kusoma kwa utulivu.

Alisema tayari wizara imetoa
baadhi ya vifaa vikiwamo vitabu
vya kiada na ziada, madaftari na
penseli na kalamu kwa wanafun-
zi wa shule ya sekondari Muhoro
na Katundu ambazo ni miongoni
mwa zinazopokea wanafunzi
walioathirika na mafuriko.

Katibu Mkuu Prof. Nombo,
alisema wanaendelea kufanya
tathmini ya athari za mafuriko
katika sekta ya elimu, lakini ame-
pongeza jitihada za walimu kue-
ndelea kuwapo kwenye vituo
vya kazi na kufundisha licha ya
mafuriko.

Akifafanua kwa wanafunzi wa
madarasa yenye mitihani alise-
ma serikali imeweka utaratibu
wa kuhakikisha wote wanatam-
bulika na kurudi shule.

Mkuu wa Mkoa wa Pwani,
Abubakar Kunenge alisema timu
ya wataalam imeweka kambi
kuhakikisha wananchi wote
waliokumbwa na mafuriko wa-
nahamishiwa kwenye makambi
maalum, ikiwamo ya Nyamwage
ambayo imewekwa kwa ajili ya
kutoa huduma zote muhimu.

e Grace Mwakalinga (RU-
FIJI) na Mwandishi Wetu, DAR

Serikali yafikKiria
kuzifunga shule

Na Romana Mallya

SERIKALI inafikiria kufunga shule
muda wowote kuanzia sasa kuto-
kana na athari za mvua inayoen-
delea kunyesha maeneo mbalim-
bali nchini.

Kamishna wa Elimu katika Wiz-
ara ya Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Dk. Lyabwene Mtahabwa
(pichani), alisema jana kuwa seri-
kali inafanya tathmini kwa kuhu-
sisha athari ya mvua katika mikoa
yote nchini kabla ya kuchukua
uamuzi huo.

Akizungumza na mwandishi
wa habari hii jana kwa njia ya
simu kuhusu athari ya mvua in-
ayoendelea sasa na hatua zilizo-
chukuliwa kwa watoto shuleni,
Dk. Mtahabwa, alisema: “Tulia,
nimeandika barua. Hilo jambo
tunalishughulikia ili tufanye tath-
mini mikoa yote na athari zake.

“Ikiwezekana tufunge
shule kwa siku kadhaa ili
watoto wawe salama. Tu-
nalifanyia kazi, kiongozi
wangu tuko makini sana.
Ninashukuru sana kwa
kuliona hilo, ubarikiwe,”
alisema.

Kuhusu lini taarifa
ya kufungwa shule ita-
tolewa, Dk. Mtahabwa
alisema wakati wowote kuanzia
sasa zitatolewa na hicho ndicho
kipaumbele chao kwa sasa.

Wakati hatua hii ikichukuliwa,
Aprili 12, mwaka huu, basi la wa-
nafunzi katika Shule ya Mchepuo
wa Kiingereza ya Ghati Memorial
School ya jijini Arusha, lilitum-
bukia kwenye korongo lililoko
eneo la Engosheratoni, Kata ya
Sononi, na kusababisha vifo vya
watoto saba.

Awali, Kaimu Kamanda wa
Kikosi cha Usalama Barabarani
nchini, Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi wa Jeshi la Polisi, Butusyo
Mwambelo, akizungumza na Ni-
pashe kuhusu athari ya mvua kwa
upande wa miundombinu, alise-
ma kwa ujumla hali ni mbaya na
imesababisha baadhi ya barabara
kufungwa kwa muda.

“Mfano, barabara ya Jangwani
tumeifunga tangu jana (juzi)
baada ya mvua kunyesha na maji
kujaa. Magari yote yanaishia Ma-
gomeni na yanayotokea mjini ya-
naishia Fire.

“Barabara ya Nyerere, kuto-
kana na ujenzi kuna baadhi ya
maeneo yana mashimo mengi.
Pia pale Vingunguti kuna ujenzi
unaoendelea, shimo limejaa maji.
Tunatahadharisha wananchi na
wenye magari madogo na vy-
ombo vingine vya moto wanapo-
tumia barabara hii, wawe makini,”
alisema.

Kadhalika alisema eneo Ila
Kigamboni kutokea Tungi Msiki-
tini kuelekea katika mzunguko wa
kwa Msomari kuna shimo limejaa
maji.

Barabara zingine zilizoripotiwa
kufungwa kutokana na maji kujaa
ni Mkwajuni, Africana naile ya ku-
tokea Kibada kuelekea Kisarawe
2 daraja limekata mawasiliano
baada ya kuvunjika.

Hadi mwishoni mwa wiki mvua
hii ya masika iliathiri jumla ya
wananchi 273,159 kwa wakazi wa
mikoa ya Pwani, Morogoro na
Mbeya na kusababisha kukosa
makazi.

Alisema tayari Mkuu wa Upele-
lezi wa Makosa ya Jinai Kanda
Maalum ya Dar es Salaam (ZCO)
na Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Albert Chalamila, wame-
kwenda kufanya ukaguzi kwa
sababu maji yamejaa na barabara
hazipitiki Mwambelo alisema
wametoa tahadhari pia kwa wa-
nafunzi kuwa makini hasa wan-
aporuhusiwa kwenda shuleni.

“Magari yanayochukua wa-
nafunzi mengi ni ma-
dogo na yanapita bara-
bara ambazo si za lami
na mitaro mingi im-
eziba. Kama wanaona
ni hatari ni bora shuleni
wasiende kuchukua wa-
nafunzi au wasiende
shuleni kabisa ili tusi-
sababishe maafa men-
gine.

“Mpaka sasa upande wa us-
alama barabara hatujapata maafa
yoyote. Kwa upande mwingine
nimewasiliana na Kamishna wa
Elimu kuangalia kwa Kkipindi
hiki kila mtu aangalie eneo lake
kama kuna mvua nyingi watoto
wasiende shule.

“Yaani wakafunga shule anga-
lau siku mbili au tatu. Amepokea
ombi letu na ametuambia ata-
wasiliana na TAMISEMI (Ofisi ya
Rais-Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa) ameliona wazo hili ni
zuri na ameahidi kulifanyia kazi,”
alisema.

Mwambelo alisema wameona
shule zikifungwa kwa kuwa kuna
zingine zimeshafungwa kutokana
na kuathiriwa na mafuriko, wa-
toto hawatakuwa nyuma kielimu.

DART

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa jana na Kitengo cha Mawasi-
liano na Uhusiano kwa Umma
cha Wakala wa Mabasi Yaendayo
Haraka (DART), kuanzia jana,
barabara ya Jangwani ilifungwa
kutokana na mafuriko, hivyo ma-
basi ya njia ya Gerezani, Kivukoni
yataishia Magomeni Mapipa.

Taarifa hiyo ilisema huduma
ya usafiri wa DART inaendelea
kutolewa kwa njia ya Morocco
kwenda Kimara na maeneo ya ka-
tikati ya jiji kwa njia ya Muhimbili
na Gerezani.

Pia ilisema huduma za mabasi
ya mfumo wa DART zinaendelea
kama kawaida kwa njia ya Kimara
hadi Mbezi, Kimara hadi Kibaha
na Kimara hadi Mlongazila.
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JKCI yaanzisha
huduma mpya
kutibu wagonjwa
moyo hyumbani :

Na Romana Mallya

TAASISI ya Jakaya Kikwete (JKCI) im-
eanzisha huduma mpya ‘Home Based
Care’ kwa wagonjwa wa moyo wa
nyumbani ambao watawekewa shuka
maalum lenye kifaa kitakachotoa
taarifa moja kwa moja hospitalini za
Mapigo ya moyo, umeme wa moyo na
hali ya presha kwa ujumla.

Mkurugenzi Mtendaji wa JKCI, Dk.
Peter Kisenge, aliyasema hayo jana
shuka hilo maalum litakuwa na kifaa
kitakachowezesha wataalam walioko
JKCI kupata taarifa za mgonjwa ali-
yeko nyumbani moja kwa moja.

Dk. Kisenge ambaye ni Bingwa wa
Magonjwa ya Moyo, alisema mgonjwa
akihitaji huduma ya saa 24 akiwa
nyumbani atapewa kupitia daktari au
nesi.

Alisema kupitia huduma hiyo wata-
wahudumia wagonjwa wakiwa nyum-
bani hususani waliokuwa wamelazwa
JKCI na kuruhusiwa, lakini bado
wanahitaji uangalizi maalum.

“Wakiwa nyumbani tutaendelea
kuwahudumia. Tumekuja na hu-
duma mpya kabisa ya teknolojia ya
juu ambapo mgonjwa atalalia shuka — :
maalum na kuweka kifaa maalum chini :
ya Kitanda chake na sisi tutaweza :
kugundua mapigo ya moyo au umeme
wa moyo na tutagundua presha zake
zikoje.

“Tutaweza kujua oksijeni yake
ikoje kwa kuwa wagonjwa walioz-
idiwa sana presha hushuka ghafla na
kupoteza maisha. Akiwa nyumbani
tutapata ujumbe kwamba mgonjwa
YyUpO nyumbani na presha zimeshuka
na itakuwa rahisi kumfuata aliko,”
alisema.

Dk. Kisenge alisema JKCI ina magari
ya wagonjwa zaidi ya sita, wanaweza
kumfuata mgonjwa na kumpeleka hos- :
pitalini hapo na kumhudumia. E

Kupitia teknolojia hiyo mpya am-
bayo inatumika nchini India, wa-
naweza kumwambia ndugu nini cha
kufanya.

“Mgonjwa anakuwa na kitanda
chake tunamwekea hicho kitambaa
kitakuwa kinapima mapigo ya moyo,
presha na oksijeni akiwa nyumbani.
Tutawahudumia wagonjwa walioz-
idiwa kwa kuwafuata waliko. Jamii
imekuwa na watu wazima kuwaleta
inakuwa shida.

“Akituambia tutamfuata aliko na ¢
kumpa huduma kwa madaktari au nesi :
kwenda, lakini wengine wamefanyiwa :
operesheni wanakuwa na vidonda :
wanahitaji kusafishwa, nesi wanaweza :
kwenda kumsafisha,” alisema. :

Dk. Kisenge alisema kuna wagonjwa
waliokaa hospitalini kwa muda mrefu
wanahitaji huduma wakiwa na ndugu
zao nyumbani, hivyo JKCI itaitoa kwa
madaktari au nesi kwenda kumhu-
dumia.

Waziri wa
Nchi, Ofisi
ya Makamu
wa Rais,
Muungano
na Mazin-
gira, Dk.
Seleman
Jafo aki-
wasilisha
hotuba ya
makadirio
ya mapato
na matumi-
Zi ya wizara
hiyo kwa
mwaka

wa fedha
2024/2025,
Bungeni,
doma jana.
PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH

TAKUKURU yakamata mawakala
mbinu chafu mitandao ya kibenki

Na Christina Haule, MO-

ROGORO

TAASISI ya kuzuia na
kupambana na Rushwa
(TAKUKURU), Mkoa wa
Morogoro  imewafikisha
mahakamani mawakala wa
huduma za kifedha wawili
kwa tuhuma za kufanya
mbinu chafu na kuwaibia
wateja wanapofanya mia-
mala ya kupitia akaunti zao
za kibenki.

Naibu Mkuu wa TAKUK-
URU Mkoa wa Morogoro,
Christopher Mwakajinga,
alisema hayo jana wakati
akitoa taarifa ya robo tatu
ya mwaka 2023/24 na
kubaini mbinu hizo chafu
zinazotumiwa na mawaka-
la hao baada ya kupata
taarifa kutoka wa wasiri
wao na kuanza kuzifanyia
kazi.

Aliwataja ~ waliofikish-
wa katika mahakama ya
Wilaya ya Morogoro kuwa
ni Juma Msuya na Jamhuri
Yohana ambao Machi 18
walifunguliwa kesi ya jinai
namba 7110 ya mwaka 2024
na walikana shtaka hilo na
wako nje kwa dhamana.

Mwakajina  alifafanua
kuwa mawakala hao wa-
sio waadilifu wana tabia ya
kupokea fedha kutoka kwa
wateja wanaohitaji hudu-
ma ya kuweka fedha katika
akaunti zao za benki, lakini
fedha hizohaziingizwi ka-
tika akaunti walizopewa na
wateja wao na badala yake
wanatoa stakabadhi batili

(fake) za kielektroniki ili ku-
waaminisha wamewekewa
fedha.

Aidha, aliishauri jamii ku-
jenga tabia ya kuhakikisha
wanapokea taarifa kupitia
simu zao zinazoonesha
kuwa wameingiza fedha
benki na kusoma akaunti
zao ili kuepusha na kuko-
mesha mbinu hizo chafu.

"Vilevile, ninawakumbu-
sha wananchi wanapohi-
taji huduma ya kuwekewa
fedha katika akaunti zao za
kibenki kupitia mawakala,
wajiridhishe kiasi uhakiki
wa fedha zao kama zimein-
gia katika akaunti zao kupi-
tia ujumbe mfupi kwenye
simu zao kabla ya kuon-
doka kwa wakala," alisema
Mwakajinga.

Pia, alitoa onyo kwa
mawakala wote nchini
kutojaribu kufanya udan-
ganyifu wa kujipatia fedha
kinyume na matakwa ya
leseni zao walizopewa na
mamlaka husika kufanya
biashara hiyo.

Wakati huo huo, Mwaka-
jinga alisema TAKUKURU
imefuatilia utekelezaji
wa miradi ya maendeleo
inayohusiana na afya na
elimu yenye thamani ya
Sh. bilioni 9.0 ambayo ipo
katika hatua mbalimbali
za utekelezaji na kabaini
miradi sita yenye thamani
ya Sh. bilioni 4.5, ikiwa na
upungufu na kuchukuliwa
hatua mbalimbali.

Alitaja miradi hiyo kuwa
ni ujenzi wa shule ya se-
kondari ya wasichana,

Duthumi wilayani Morogoro
wenye thamani ya Shilingi bil-
ioni tatu na ufuatiliaji wa mradi
wa ujenzi wa Kituo cha Afya
Dakawa, wilayani Mvomero
wenye thamani ya Sh. milioni
400 miradi ambayo uchunguzi
wake unaendelea.

Aliitaja miradi mingine kuwa
ni ujenzi wa Shule ya Sekondari
Madoto, Halmashauri ya Wilaya
ya Kilosa wenye thamani ya Sh.
milioni 500, ujenzi wa jengo la
mama na mtoto mjini Ifakara
wenye thamani ya Sh. milioni
500 na ujenzi wa matundu ya
vyoo na sehemu ya kunawia

mikono kwenye Shule ya Msin-
gi Lilela wilayani Gairo, wenye
thamani ya Sh. milioni 46.3 na
ushauri mbalimbali umetolewa
katika kuhakikisha ujenzi unak-
wenda kama ulivyopangwa

Aidha, Mwakajinga aliitaja
mikakati ya TAKUKURU kwa
kipindi cha Aprili hadi Juni
2024 kuwa ni kutoa elimu ya
uzuiaji vitendo vya rushwa kwa
wanafunzi, wananchi na wa-
tumishi wa umma na kuende-
leza programu ya TAKUKURU
rafiki kwa kata ambazo hazi-
jafikiwa na kutoa mrejesho wa
kata walizopitia.

/p_gtlBEST GROUP (T) LIMITED

Debts collectors, Auctioneer, Commission Agent & Legal Consultant

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA (MARUDIO)

Kwa Idhini tuliyopewa na C&F Law Advocate Kwa niaba ya BANK OF INDIA
Tutauza kwa mnada wa hadhara (marudio) dhamana ya mdaiwa wa BANK OF
INDIA ambayo ni nyumba ya makazi kama inavyoonesha kwenye jedwali hapo

chini.

Na. JINA LA MDAIWA

MAELEZO YA DHAMANA NA MAHALI ILIPO

TAREHE YA MNADA

Nyumba ya makazi yenye Kiwanja Na 684, kitalu”

1 DAVID SIMON MZENA | g- kinverezi Wilaya ya Ilala CT no.94594 iliyopo

25/04/2024

kwa jina la DAVID SIMON MZENA.

MASHART YA MNADA
1. Dhamana itauzwa kamailivyo.

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.

3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha
malipo yote. Kushindwa kufanya hivyo mnunuzi atakuwa amepoteza
malipo yote ya awali ya asilimia 25%, na mnada kurudiwa, au mshindi wa

pili atapewa ushindi.

4.Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji
na zingine zinazoambatana na hilo ni jukumu la mnunuzi.

Kwa Taarifa zaidi wasiliana na: AU
Mkurugezi Mtendaji

Best Group (T)LTD

Alli Hassan Mwinyi Road

Green Acres Buliding, 2nd Floor.

P.0. BOX 1088

DARES SALAAM

MOBILE + 255 715-363537/ +255 765-363537

Mkurugezi Mtendaji

C &F Law advocate,

3 Floor Diamond Plaza,
Mirambo/Samora Ave,
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Samia awa mbogo kuvuja mapato h/shauri, ataka ubunifu

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

RAIS Samia Suluhu Hassan ame-
kemea vitendo vya uvujishaji
mapato vinavyoendelea Kkatika
mamlaka za serikali za mitaa
nchini, huku akiwatwisha mzigo
mamea, wenyeviti wa halmashairi
na wakurugenzi kubuni vyanzo
vipya vya mapato kwenye mae-
neo yao.

Katika hotuba yake ya ufun-
guzi wa Mkutano Mkuu wa 38
wa Jumuiya ya Tawala za Mitaa
Tanzania (ALAT) jana visiwani
hapa, iliyosomwa kwa niaba yake
na Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Mohamed
Mchengerwa, alisema halmashau-
ri lazima zibuni vyanzo vipya
vya mapato ili kujenga ufanisi
pamoja na kuleta maendeleo ya

Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za ,
Mitaa (TAMISEMI), Mo-

hamed Mchengerwa (wa
pili kushoto), akikabidhi
cheti cha utambuzi na
shukrani kwa Mkurugenzi
wa wateja wakubwa na
shughuli za serikali wa
NBC, James Meitaron (wa
pili kulia), kwa ajili ya
kutambua mchango wa
benki hiyo, kufanikisha
Mkutano Mkuu wa 38 wa
Mwaka wa Jumuiya ya
Tawala za Mitaa Tanzania
Wengine ni Makamu Mwe-
nyekiti wa ALAT Taifa,
Sima Costantine (kushoto)
na Mkuu wa Kitengo cha
Mahusiano ya Umma wa
benki hiyo, Godwin Semu-
nyu. PICHA: MPIGAPICHA
WETU

wananchi.

“Lazima  watendaji  tuwe
wabunifu katika halmashuri zetu.
Lazima tubuni mbinu na njia am-
bazo tutahakikisha tunasimamia
kwa asilimia kubwa katika kuku-
sanya mapato na kwa matumizi
yaliyopitishwa kwa maendeleo ya
wananchi,” alisema.

Pia aliwataka wakurugenzi wa
halmashauri na watendaji kuwa
waadilifu katika ukusanyaji wa
mapato ya serikali hasa katika
matumizi ya mifumo ya kisasa.

Alisema kuna taarifa za
matumizi ya mashine feki ya

ukusanyaji mapato jambo am-
balo linaikosesha serikali mapato
mengi.

“Tunazo taarifa uwepo wa
mashine feki za kukusanyia ma-
pato. Lakini pia kuna mashine
ambazo taarifa za mapato hazi-

ingii lakini pia zipo mashine zina-
zimwa, hivyo watu hawa ambao
si waadilifu watachukuliwa hatau
stahiki,” alisema.

Aidha aliwataka wakurugenzi
wa halmashauri kusimamia vy-
ema miradi yote inayotekelezwa
katika maeneo yao ili ikamilike
kwa wakati. Kwa mujibu wa Rais
Samia, kuna miradi kama vile ya
afya , elimu, maji na miundom-
bimu ya barabara inayotekelezwa
katika maeneo mbalimbali, hivyo
haina budi kusimamiwa kwa ku-
fika katika maeneo ya miradi hiyo.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais,
Serikali za Mitaa na Idara Maalum
ya SMZ, Masoud Ali Mohamed,
alisema ALAT kwa Tanzania Bara
na ZLGA kwa Zanzibar ni taasisi
muhimu katika nchi na kwamba
kufanikiwa kwazo ni mafanikio ya
serikali.

Alisema kutofanya vizuri kwa
taasisi hizo kunasababisha kufe-
li kwa kila sehemu ya serikali
kwa kuwa serikali inaanzia ngazi
za chini.

“Unaweza kuwa na sheria nzuri,
posho nzuri lakini kama hakuna
utashi wa kisiasa basi hatutafani-
kiwa, hivyo ni vyema tukawa na
msingi mzuri wa utendaji kazi
katika mamlaka za serikali za mi-
taa,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa ALAT,
Murshid Ngezi, akitoa taarifa ya
jumuiya hiyo, alisema kitendo
cha serikali kuongeza posho kwa
wakurugenzi, madiwani na wa-
tendaji wa serikali za mitaa ili ku-
leta ufanisi katika utendaji wa kazi
zao ni cha kupongezwa.

Alisema nyongeza hiyo ya po-
sho itasaidia watendaji hao kufan-
ya kazi kwa ufanisi lakini pia ku-

jitegemea katika halmashauri zao.

Pia aliipongeza serikali kwa
hatua ilizochukua katika kuleta
mabadiliko kwenye halmashauri
na kuzifanyia kazi changamoto
zilizoko.

Kadhalika, alizipongeza hal-
mashauri zote ambazo zime-
fanya vizuri katika ukusanyaji
wa mapato na kuziomba zingine
ambazo hazijafanya vizuri, kuiga
mfano wa hizo

Mkurugenzi Mtendaji wa Ben-
ki ya Biashara Tanzania (TCB),
Adam Mihayo, alisema benki hiyo
itendelea kuisaidia serikali ka-
tika ngazi za chini kwenye miradi
mbalimbali ya kijamii.

Alisema benki hiyo inachopata
kutoka kwa wananchi, inakireje-
sha kupitia miradi mbalimbali
ikiwamo kusaidia mikopo kwa vi-
kundi vya ujasiriamali.

Bunge lataka mchakato kufutwa mashirika mzigo

Na Vitus Audax, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Dk. Tulia
Ackson, ameitaka  serikali
kupitia Ofisi ya Rais, Mipa-
ngo na Uwekezaji kukamilisha
michakato ya kuunganisha na
kufuta baadhi ya mashirika ya
umma kisha kuuwasilisha bun-
geni kwa ajili ya kuvunjwa na
kupitisha sheria mpya.

Dk. Tulia alitoa kauli hiyo
juzi bungeni wakati wa kupiti-
sha makaridirio ya mapato
na matumizi ya ofisi hiyo kwa
mwaka 2024/25 na kusisitiza
kuwa kwa sasa serikali haitak-
iwi kuthibitisha kufutwa kwa
mashirika hayo kwa kuwa bado
sheria zilizopitishwa na bunge
kuhusu kuanzishwa kwayo hai-
jabatilishwa.

Spika alitoa kauli hiyo baada
ya hoja iliyoibuliwa na Mbunge
wa Kisesa (CCM), Luhaga Mpi-
na, kuhusu wizara hiyo kutaja
kufutwa kwa mashirika ya
umma manne na kuunganish-
wa mengine 16 ilihali Bunge ha-
likushirikishwa katika mchaka-

to huo.

Alisema kama shirika lilian-
zishwa na sheria ya bunge hali-
wezi kufutwa kwa mchakato
nje ya bunge na kutolea mfano
Tume ya Mipango kuwa ilifutwa
na kurejeshwa bungeni, hivyo
lazima taratibu zifuatwe.

“Hoja ya Mbunge Mpina ina
mantiki maana katika ule uhali-
sia maelezo kama ya kamati
namna yalivyoandikwa hapa
na ufafanuzi ulioutoa hapa na
hata mimi nilipoliona tangazo
niliamini kwamba mko katika
kupima shirika lipi litafutwa na
yapi yataunganishwa,” alisema.

Aliitaka wizara hiyo pindi
itakapokuwa imejiridhisha
ipeleke sheria bungeni ili lifute
sheria ya mashirika husika kupi-
tia sababu zitakazowasilishwa
bungeni hapo.

“Ili isilete mkanganyiko kauli
ni kuwa wizara imetoa taarifa
kuwa kuna hiyo nia ya kufuta
kwahiyo mashirika yajieleze
kama yanaona yana umuhimu
au mengine yaungane na
mambo kama hayo ili isione-

kane kama kuna utaratibu nje
na utaratibu uliowekwa kishe-
ria tulioutunga sisi wenyewe,”
alisema Dk. Tulia

Awali, akijibu hoja zilizoibuka
bungeni, Waziri wa Nchi Ofisi
ya Rais, Mipango na Uwekezaji,
ProfKitila Mkumbo, alitaja
sababu za kufutwa kwa baa-
dhi ya mashirika ya umma na
mengine kuunganishwa kuwa
ni pamoja na kujiendesha kwa
hasara.

“Mfano mashirika yanakusan-
ya Sh. trilioni 1.07 lakini yana-
tumia zaidi ya Sh. trilioni tatu,
hivyo tukaona lazima yafanyiwe
mabadiliko. Tuliyaunganisha 16
na kufuta manne na michakato
kwa mengine bado inaendelea,”
alisema Prof. Mkumbo.

Aidha, alilihakikishia bunge
kuwa wafanyakazi katika ma-
shirika yanayofutwa watapangi-
wa maeneo mengine ya kufanya
kazi kutokani na taifa kuwa na
uhitaji mkubwa wa watumishi
hivyo hakuna atakaye kosa kasi
kwa kufutwa au kuunganishwa
kwa mashirika.

MIKAKATI KUWAINUA
VIJANA

Miongoni mwa hoja zilizoibu-
ka katika mjadala huo ni pamoja
na mkakati wa kuwashirikisha
vijana katika fursa mbalimbali
za mipango na uwekezaji am-
bao walitajwa kutengwa licha
ya kuwa zaidi ya asilimia 76 ya
Watanzania.

Hoja hiyo iliibuliwa na
Mbunge wa Viti Maalumu
(CCM), Ng'wasi Kamani, na
Mbunge wa Viti Maalum
(CHADEMA), Sophia Mwaka-
genda, waliotaka mikakati ya
ushirikishwaji wa vijana ili ku-
wasaidia kukabiliana na tatizo
la ukosefu wa ajira.

“Kwa sasa asilimia kubwa ya
Watanzania ni vijana kwa mu-
jibu wa Sensa ya mwaka 2022
na wizara hii imesimama kati
ya masuala muhimu ya kilimo,
utalii, viwanda, uchukuzi na
uchimbaji madini. Sasa ni vy-
ema mipango yake ionyeshe
namna ya kuwainua vijana ili
washiriki kufikia maendeleo
hayo,” alisema Kamani.

Usajili laini simu
wapaa Zanzibar

Na Mwandishi wetu

MAMLAKA ya Mawasiliano
Tanzania (TCRA), imesema kuwa
mwelekeo wa usajili wa laini
Za simu za mkononi Zanzibar
unaonyesha ongezeko la asil-
imia 12 katika upatikanaji wa
huduma za simu za mkononi
miongoni mwa wananchi.

Kwa mujibu wa taarifa kwa
umma iliyotolewa na Mkuru-
genzi Mkuu wa TCRA, DK. Jabiri
Bakari, takwimu za hali ya ma-
wasiliano kipindi cha Januari
hadi Machi, mwaka huu, zinao-
nyesha usajili wa laini za simu
Unguja na Pemba uliongezeka
kwa wastani wa asilimia 37.21
kati ya 2022 na Machi 2024.

“Serikali inatekeleza mradi
mkubwa Zanzibar kuwezesha
watumiaji kupata huduma bora
zaidi za mawasiliano ya simu
za mkononi, hasa zenye ubora
kwenye maongezi na kasi ya
matumizi ya data. Novemba
2022 Serikali ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania il-
izindua ujenzi wa minara ya
mawasiliano ya simu 42 katika
shehia (kata) 39 Unguja na
Pemba,” alisema.

Alisema mradi huo ni sehemu
ya mpango unaosimamiwa na
Mfuko wa Mawasiliano kwa
Wote (UCSAF) na kwamba kwa
Tanzania Bara, serikali inajenga
minara 758 mipya na kubore-
sha mingine zaidi ya 300 na
kuiongezea nguvu.

Dk. Bakari alisema takwimu
za TCRA zinaonyesha kwamba
kuenea kwa laini za simu
miongoni mwa watu kwa
Unguja na Pemba kumefikia
asilimia 45 na kwamba kuenea
huko kulikuwa asilimia 26.5
Septemba 2022, miezi miwili
kabla ya mradi.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Wagumchi msi}veke rehani
maisha mvua inaendelea

MVUA ya masika inaendelea kunyesha maeneo mbalimbali
nchini na kuleta athari kubwa ya mafuriko huku wengine
wakipoteza makazi na mali.

Kabla mvua hii haijaanza kunyesha Mamlaka ya Hali ya
Hewa (TMA), ilitoa tahadhari kwa wananchi wanaoishi
maeneo hatarishi kuondoka mapema ili kujiepusha na
madhara.

Mabadiliko ya tabia nchi yamesababisha nchi nyingi du-
niani kuathirika na mvua na hata nchi zilizoendelea zenye
miundombinu mizuri pia zimeathirika na mafuriko.

Katika mitandao ya kijamii kuna picha za video zinazo-
onesha baadhi ya nchi hizo zikipitia wakati mgumu baada
ya nyumba kuzingirwa na maji huku barabara zikiwa zime-
jaa maji mithili ya mito.

Hii inasababishwa na mabadiliko hayo ni hali ambayo
haiwezi kunyoosheana vidole.

Hatahivyo, athari hizo zimekuwa zikijadiliwa kote duni-
ani na cha muhimu ni kuendelea kuchukua tahadhari ili bi-
nadamu na mali zao zisiendelee kuangamia.

Kuna nchi ambazo maisha ya watu yamepotea kwa ku-
sombwa na maji na vile vile, mali ikiwamo magari yaki-
sombwa na mafuriko hayo.

Kwa nchi zinazoendelea kama Tanzania, athari hizo
zinaweza kuepukika kama wanaoishi kwenye maeneo ha-
tarishi wataondoka na kutafuta sehemu nyingine zenye us-
alama zaidi.

Kuna umuhimu pia wa kuimarisha miundombinu ya
barabara ikiwamo mitaro inayopitisha maji kutunzwa ili
uchafu usitupwe ndani kuruhusu maji yanapokuwa mengi
kupita bila tatizo.

Hata hivyo, kumejitokeza tabia kwa baadhi ya watu kue-
ndelea kuharibu miundombinu hiyo kwa kutupa taka na
kusababisha maji kushindwa kupita na kwenda baharini.

Hili la utupaji taka kwenye mitaro linasababishwa pia
na kutozingatia usafi wa mazingira hasa uzoaji taka kwe-
nye mitaa na maeneo ya watu wanayofanyia biashara hasa
pembezoni mwa barabara.

Mitaani nyumba nyingi zimejitahidi kukusanya taka na
kuzihifadhi kwenye mifuko, lakini magari ya kusomba taka
hizo hayajaonekana kwa muda mrefu na matokeo yake taka
hizo zinajaa na kuanza kuchafua mazingira.

Kuna wananchi ambao wanaishi kwenye mazingira hata-
rishi ambayo kila mvua inaponyesha nyumba zao zinazin-
girwa na mafuriko, lakini wako radhi kuishi kwenye adha
hiyo kwa madai kuwa mvua itapita na maisha yataendelea
kama kawaida.

Wengine wanagoma kuondoka kwenye maeneo hayo ha-
tarishi wakidai kuwa ni karibu na mjini ambako sehemu za
shughuli za kujipatia kipato zinafikika bila kuhitaji kutumia
nauli kupanda usafiri wa umma.

Watu hao hao, huwa wa kwanza kulalamika pale mafuriko
yanapoharibu nyumba na mali zao na kuilaumu serikali
kuwa haiwajali.

Baadhi ya watu wameamua kuweka rehani maisha yao
kwa kuamini kuwa mvua itanyesha mara moja na kuon-
doka zake, mpaka itakaponyesha wakati mwingine wao wa-
takuwa wamerudi kwenye maisha yao ya kawaida.

Kwa mujibu wa TMA mvua hii ya masika itanyesha katika
mikoa mingi nchini na wananchi wametakiwa kuchukua ta-
hadhari ya hali ya juu ili wasiweze kudhurika.

Maeneo yaliyoanza kuathiriwa na mvua hiyo yameone-
kana ikiwamo Rufiji ambako nyumba nyingi zimefunikwa
na maji na watu kufa maji baada ya kusombwa na mafuriko.

Tumaini la kupata mavuno limeondoka baada ya mazao
yao kusombwa na kinachohitajika ni msaada kunusuru
ndugu zetu.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita. 0713 578284,

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0677 020 701
Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
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Na Joyce
Lameck

B Muungwana Lazima Nilonge
Tukifanya haya maafa yatapungua

ATHARI ya mvua inayoendelea
maeneo mbalimbali ya nchi
hata na nje ya mipaka, inatosha
kuwa sababu ya kuchukua ta-
hadhari baada ya kushuhudia
Mlima Kawetere mkoani Mbeya
ukiporomoka na ardhi kumo-
monyoka kwenye matukio ya-
nayotokea mkoani Shinyanga.

Si hivyo, hata mkoani Pwani
na Morogoro hali si salama
maelfu ya wakazi wa mae-
neo hayo wameathiriwa na
mafuriko na kusababisha adha
kubwa hasa baada ya nyum-
ba, vitega uchumi na mazao
mashambani  kufunikwa na
maji.

Mbali na athari hizo ni uk-
weli kuwa mvua ni muhimu
kwa kilimo, ufugaji, mazingira
na upatikanaji wa maji kwe-
nye mito, maziwa na vyanzo
vingine kuanzia chemichemi,
ndani ya ardhi oevu na misitu
ya lindimaji.

Athari za mafuriko ni kubwa
hivyo jamii isisahau kuwa kinga
ni ya kwanza kuliko tiba na
kuchukua tahadhari ikiwemo
kujenga mbali na vyanzo vya
maji, kuondoka mabondeni ,
karibu na mabwawa na maziwa
pia kuacha kuziba au kuzuia
mikondo ya maji na kuchafua
mito na maziwa.

Walioko  mabondeni la
muhimu ni kuhama, kwani
kuendelea kubaki ni kujiweka
hatarini kusombwa na maji
mvua zinapoongezeka.

Kwa mujibu wa Kaimu Mku-
rugenzi Mkuu wa Mamlaka ya
Hali ya Hewa (TMA) Dk. Ladis-
lous Changa, msimu huu wa
masika una vipindi vya mvua
kubwa zinazoweza kujitokeza
na kusababisha mafuriko na

maporomoko ya ardhi ambayo
yameshuhudiwa.

Ni angalizo analotoa Febru-
ari mwaka huu kwa waandishi
wa habari wakati akitangaza
utabiri wa mvua za masika
mwaka huu.

Ikumbukwe msimu wa
masika unaleta mvua kwa ka-
ribu Tanzania nzima TMA,
ikisema mvua hizo zilitarajiwa
kuongezeka, hivyo ni suala lin-
alohusu nchi nzima.

Kutokana na kuwa na ma-
tarajio ya uwepo wa mvua hizo
kubwa kutakuwa na vipindi
vya unyevu wa kuzidi kiasi
pamoja na mafuriko, yote hayo
yanaweza kujitokeza na kuathi-
ri ukuaji wa mazao.

Katika utabiri huo, TMA il-
ieleza kuwa kuna uwezekano
wa maji kujaa na kuongezeka
zaidi na kuutaka umma kufa-
hamu kuwa athari nyingine
zinazotarajiwa kutokea ni ni
kuongezeka kwa kina cha maji
katika mito na mabwawa, mazi-
wani na magonjwa ya mlipuko
yanaweza kujitokeza kutokana
na uchafuzi wa maji.

Ni wazi kwamba serikali na
viongozi wanahamasisha kuhu-
su watu wanaojenga kwenye
mabonde na mikondo ya maji
kuondoka maeneo hayo na
kwa ujumla kuchukua tahad-
hari.

Kwa ujumla huu siyo wakati
wa kupuuza tena maana Wa-
tanzania wanaweza kuona
kuwa hilo ni jambo la kawaida.
Ni vema kujihadhari ili kuwa
salama na kufurahia matunda
ya mvua.

Kuna mambo ambayo yana-
hitaji kupewa msisitizo math-
alani, serikali iweke mkazo

zaidi katika kampeni za kuzuia
kujenga nyumba pia ibomoe
nyumba mabondeni.

Kama ambavyo Wakala
wa Taifa wa Barabara (TAN-
ROADS), anavyodhibiti kujenga
kando ya barabara kadhalika
nyumba hizo zifuatiliwe na
kuondolewa badala ya kungoja
zilete maafa.

Ni wakati wa kuweka mi-
paka au vigingi kwenye mito
na maziwa kama ambavyo ipo
mipaka na alama zinazozuia
au kuitenganisha jamii na mis-
itu ya asili, mapori tengefu na
mbuga za wanyama.

Ziwekwe alama hizo na ku-
dhibiti uvamizi na ujenzi holela
kwenye mabonde ya mito na
maziwa na hata mabwawa kazi
hiyo ikifanywa kwa ushirikiano
na wizara mbalimbali kama
Ofisi ya Makamu wa Rais Muun-
gano na Mazingira.

Aidha, Baraza la Taifa la Uhi-
fadhi wa Mzingira, Wakala wa
Huduma za Misitu, wilzara za
Maji, Maliasili na Utalii, Kilimo,
Uvuvi na Ufugaji, Ardhi na
Makazi na pia mamlaka za maji
na mazingira za mikoa na mi-
jina mashirika ya kuendeleza
mabonde wote wahusike.

Wakati mwingine kuishi ka-
tika mazingira yasiyokuwa na
sheria za kudhibiti kunaweza
kuwa chanzo cha uvamizi wa
vyanzo vya maji na kujenga ma-
bondeni na kwenye mabwawa.

Zitungwe sheria ndogo ndo-
go wilayani au halmashauri
zenye hukumu na faini kuwa-
dhibiti watakaobainika kukiuka
taratibu, maelekezo na sheria
zinazozuia kuzuia shughuli za
kibinadamu kwenye maeneo
hayo.
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I—— ACT Wazalendo

Bashungwa ataka apatiwe
majina mameneja wazembe

Na Gwamaka Alipipi

WAZIRI wa Ujenzi, Innocent
Bashungwa amemuagiza
Mtendaji Mkuu wa Wakala wa
Ufundi na Umeme (TEMESA),
Lazaro Kilahala, kumpatia
majina ya mameneja wa kanda
na mikoa wa TEMESA ambao
wameshindwa kuwahudumia
vvananchi
Dodoma baada ya kupokea
malalamiko ya mara kwa mara
kuhusu huduma zinazotolewa
na TEMESA ikiwamo huduma
va kivuko cha Mv. Tanga, kuwa
alimuagiza Katibu Mkuu kuin-
gilia kati kubaini changamoto
zinazokwamisha kivuko hicho.
“Mambo mengi ya kiutendaji
yanaletwa kwa waziri na Ka-
tibu Mkuu wakati watendaji
mpo na tumewaamini kusima-
mia taasisi zenu, hasa jambo
hili lipo TEMESA. Mtendaji
Mkuu kama kuna upungufu
wa wasaidizi wako bora uje
kwa Katibu Mkuu useme huyu
hatufahi aondoke kuliko kukaa
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INVESTMENT LTD,MCHINGA AUCTION MART,GADAU AUCTION MART,AMI AUCTION MART, IGALULA AUCTION MART,BAHARI AUCTION MART, ADILI AUCTION MART,KOTI BROTHERS CO. LTD,PROPERTY MASTER LTD,MULTLINK AGENCY LTD,TWINS AUCTIONS MART, BID CITY
AUCTION,JALAS AUCTION MART,HOLLYNESS COMPANY LTD kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, chini ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa deni kwa mdaiwa, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

nao, maana hatimaye jumba
bovu litakuangukia wewe,”
alisema Bashungwa.

Pamoja na mambo mengine,
Bashungwa alimtaka Katibu
Mkuu wa Wizara ya Ujenzi,
Balozi Aisha Amour, kuangalia
namna bora ya usimamizi wa
TEMESA katika huduma vya vi-
vuko nchini ili kuleta manufaa
na uboreshaji wa huduma za
usafiri na usafirishaji ziima-
rike.

Aidha, alisema TEMESA
inaendelea na mikwamo na
kutotekeleza majukumu yake
kwa uharaka pindi tatizo
l[inapogundulika katika vivuko
na hivyo kusababisha kuzo-
rota kwa huduma hiyo katika
baadhi ya maeneo.

“Changamoto ya marekebi-
sho ya kivuko cha Mv. Tanga
yanaendelea zaidi ya siku 10
sasa, lakini leo naulizia vifaa
bado havijafika, kama ‘parts’
ziko Dar es Salaam inachukua
saa ngapi hadi kufika Tanga?
Na sio Tanga pekee ni maeneo
yenye vivuko."

yataka

tathmini mafuriko Rufiji

Na Elizabeth Zaya, RUFIJI

CHAMA cha ACT-Wazalendo
kimeitaka serikali kufanya
tathmini ya kina ya athari za
mafuriko kwa wananchi wilay-
ani Rufiji, mkoani Pwani na
kutafuta suluhisho la haraka.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na
Kiongozi wa chama hicho,
Doroth Semu, wakati akizun-
gumza na Mkuu wa Mkoa wa
Pwani, Abubakar Kunenge,
katika ziara yake na ujumbe
wake ya kutoa mkono wa pole
kwa waathirika wa mafuriko
Rufiji.

Alisema lililowatokea wa-
nanchi hao ni kubwa kutokana
na athari hizo, hivyo kufanyika
tathmini hiyo ya athari itajibu
maswali yote ambayo wanauli-
zwa kuhusu mafuriko hayo
na kutafuta ufumbuzi wa ku-
dumu.

"Kwa hiyo sisi kama chama
cha siasa ambacho pamoja
na mambo mengine tuko kwa
ajili ya wananchi, tutafurahi
sana endapo hili la tathmini ya

NOTISI/TANGAZO

kina litafanyika na waathirika
wakasaidika," alisema Doroth.

Doroth alisema chama kiki-
wa kinaadhimisha miaka 10
tangu kuanzishwa, kimeamua
kutembelea waathirika hao wa
mafuriko wilayani Rufiji.

Alisema miongoni mwa mis-
aada waliyoitoa ni vyakula,
nguo, sabuni, mafuta ya kula,
vyombo na kwamba jumla ni
tani tatu na thamani ya Sh.
milioni 6.5.

Mkuu wa Mkoa wa Pwani,
Abubakari Kunenge, alisema
kwa tathmini ya awali ya atha-
ri za mafuriko kwenye mkoa
huo mpaka sasa vifo ni watu
tisa.

"Na vifo hivi sio vimetokea
kwenye nyumba zilizozingir-
wa hapana, vyote vimetokea
wakati watu wakivuka na mi-
tumbwi," alisema Kunenge.

Alisema mpaka sasa wame-
piga marufuku wananchi ku-
tumia usafiri wa mitumbwi
na badala yake usafiri unaotu-
mika kwa sasa ni boti ambazo
zimepelekwa na wadau mbal-

imbali.

Kadhalika, alisema tathmini
ya kina kwa ajili ya athari hizo
za mafuriko inaendelea ku-
fanywa.

Mkuu wa Wilaya ya Rufiji,
Meja Edward Gowele, alisema
kwa wilaya, vifo vilivyotokana
na mafuriko hayo ni saba am-
bavyo vyote vimetokea wakati
wa kuvuka kwa mitumbwi.

Meja Gowele, alisema mpa-
ka sasa kata 12 kati ya 13 zime-
athirika na mafuriko hayo
wilayani Rufiji.

Alisema zaidi watu elfu
89,000 wameathirika na
mafuriko hayo, kaya zikiwa ni
23,360 zilizozingirwa na maji
na nyumba zilizoathirika ni
628.

"Lakini tunawashukuru Rais
Samia Suluhu Hassan, am-
etuletea chakula cha kutosha,
wadau mbalimbali na kwak-
weli wamejitahidi kutuletea
misaada ya chakula na kina-
gawiwa kwa waathirika wote,
tunashukuru sana," alisema
Meja Gowele.

ALII?)‘I’(V(I)PA JINA LA MTEJA AINA YA DHAMANA |JINA LA MWENYE DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE YA MNADA
ARUSHA EMMANUEL LEJASA KIMATH NYUMBA EMMANUEL LEJASA KIMATI SINONI -ARUSHA 08/05/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
ARUSHA MASANJA JAMES WANNA KIWANJA MASANJA JAMES WANNA TERRAT - ARUSHA 27/04/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
ARUSHA BERTHA JEREMIA MBISE NYUMBA JOHN ELIPOKEA PALLANGYO NKOARANGA 10/05/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
ARUSHA HEALSUN PRE & PRIMARY SCHOOL  |NYUMBA LILIAN PHILEMON LAIZER &EDWARD N. LAIZER  [SEKEI-ARUSHA 09/05/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
ARUSHA FRANK RUBEN AKYOO NYUMBA FRANK RUBEN AKYOO NKOARISAMBU-ARUMERU 15/05/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
ARUSHA RABSON NICHOLOUS SWAI NYUMBA RABSON N. SWAI LEGURUKI-MERU 10/05/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
ARUSHA JACQUILINE REGINALD MARANDU NYUMBA ERNEST NGOWI MURIET- ARUSHA 08/05/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
ARUSHA OLIVER STANLEY MNDEME NYUMBA OLIVER STANLEY MNDEME KIMANDOLU-ARUSHA 09/05/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
ARUSHA DISMAS JEROME MALLYA NYUMBA EMMANUEL NAFTALI NGUVILA SOKONI | -ARUSHA 14/05/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
ARUSHA LABANI SAMSONI MAKALA NYUMBA LABANI SAMSONI MAKALA SINONI- ARUSHA 14/05/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
ARUSHA ALLEN MARTIN ISSANGYA NYUMBA ALLEN MARTIN ISSANGYA AMBURENI-ARUSHA 15/05/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
ARUSHA ERASTO STEPHANO LUKUMAY NYUMBA ERASTO STEPHANO LUKUMAY SASI- ARUSHA 16/05/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
AGGREY INNOCENT DIDAS MUMBURI NYUMBA KHADIJA SEIF SINKAMBA VINGUNGUTI- ILALA 27/04/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
GGREY RAJABU MOHAMED MUOMBWA NYUMBA RAJABU MOHAMED MUOMBWA YANGEYANGE-MSONGOLA 2010412024 SAA 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA (MARUDIO)
DODOMA CHARLES SIMON MALOMELE NYUMBA ( 2) CHARLES SIMON MALOMELE NDACHI-DODOMA 08/05/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEGETA MERY STANLEY MOSHA NYUMBA MERY STANLEY MOSHA LUGURUNI-UBUNGO 30/04/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
UKONGA NASSOR KHALID OTHMAN NYUMBA BAHATI SUMBU MTINDYA MBEZI MAKABE 29/04/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
TEGETA SADICK HASSAN NDEGE NYUMBA SADICK HASSAN NDEGE NYAKASANGWE-TEGETA 08/05/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
UKONGA PILI RAMADHANI MWINJUMA NYUMBA AMANI GREYSON MSELE MZINGA KITUNDA 09/05/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
UKONGA MOHAMED SHABAN CHAKUSAGA NYUMBA MOHAMED SHABAN CHAKUSAGA ULONGONI 'A' GONGOLAMBOTO 09/05/2024 SAA 6:00 MCHANA NA KUENDELEA
UKONGA LULU IBRAHIM SWAI NYUMBA MUSTAFA HASSAN NYAKIRARIA KISIWANI BONYOKWA 10/05/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
UKONGA JAMES BENEDICT NGUSI NYUMBA JAMES BENEDICT NGUSI YANGEYANGE MSONGOLA 14/05/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
UKONGA MAGABE RYOBA ISYANGA NYUMBA MAGABE RYOBA ISYANGA RADA MAJOHE 14/05/2024 SAA 6:00 MCHANA NA KUENDELEA
UKONGA LAMECK RICHARD RWEYONGEZA NYUMBA LAMECK RICHARD RWEYONGEZA KIVULE 30/04/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
UKONGA MASUDI JUMANNE RAMADHANI NYUMBA BEATRICE STEPHANO KISHERU SARANGA 13/05/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MBAGALA SULTAN MSHINDO KATUNDU NYUMBA SULTANI M.KATUNDU KIMANZICHANA 08/05/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO BRILUCK SECRETARIAL SERVICE NYUMBA ADOLF ANSELM MNG'ANYA KWEMBE MSAKUZI 08/05/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO SUMAIYA ABDALLAH OMARY NYUMBA (2) SUMAIYA ABDALLAH OMARY 1. KIMARA SARANGA 2.KIMARA GOLANI  [09/05/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO FRANK SAID SALUM NYUMBA FRANK SAID SALUM KIVULE 10/05/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO KIGODA ABBASI KIGODA NYUMBA KIGODA ABBASI KIGODA VIGWAZA 29/04/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MASHARTI YA MNADA
1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja, Gari au Shamba ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.
2 lkiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa.
3 Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0754376493/0715363537/0715868000/0714939933/0785242219/0759282344/0787129539/0767808848/0754497396/0678799566/0655715138/0759648448
4 Ilwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila gharama yeyote.
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA ZISIZOKAGULIWA KWA UMMA

LEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 MACHI 2024

(Kiasi kwa shilingi milioni)

>

ONO A GN 2

MALIL

Fedha Taslimu

Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania
Uwekezaji Katika Amana za Serikali
Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha
Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa
Miamala Baina ya Matawi

Bili Zilizoafikiwa

Dhima za Wateja Zilizokubalika

9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine

11 Mikopo Halisi lliyopo

12 Mali Nyingine

13 Uwekezaji wa Hisa

14 Akaunti za udhamini

15  Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa
16 JUMLA YA MALI

B. DHIMA
17 Amana za Benkinyingine na Taasisi za Fedha
18 Amana za Wateja
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu
20 Amana Maalumu
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa

25 Miamala Isiyoshughulikiva Baina ya Matawi
Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine
26 . .
Zitakazolipwa Baadae
27 Dhima Nyingine
28 Madeni
29 JUMLA YA DHIMA
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29)

31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa

32  Akiba ya Mtaji

33 Mapato Yaliyobakizwa

34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika
35 Akaunti Nyingine za Mtaji

36 Stahiki ya Wenyehisa Chache

37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA

38 Dhima Zisizo Dhahiri

39 Mikopo Chechefu

40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu
41 Mali Nyingine Chechefu

() Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali

(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi
(i)  Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana

(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi

(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali

(vi) Ongezeko la Amana

(vi) __Ongezeko la Mali

24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja

A KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2014

Robo Mwaka ya sasa Robo Mwaka pita
31 MACHI 2024 31 DISEMBA 2023
6,191 8,403
7,017 6,516
221 147
13 17
200 204
59,216 55,240
4,803 4,623
3,189 3,428
80,850 78,578
= 501
64,068 61,735
889 1,055
1,569 1,408
5,381 5,251
71,907 69,950
8,943 8,629
40,000 40,000
31,371) (32,537)
314 1,166
8,943 8,629
235 653
3,573 3,780
4,514 4,761
64 64
11.06% 10.98%
5.61% 6.31%]
99.47% 96.41%
73.24% 70.30%
73.49% 70.56%
2.94% 4.32%
2.89% 1.72%

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 MACHI 2024

(Kiasi kwa shilingi milioni)

| bzl ke | LK ka
Robo Mwaka yasasa|  Robo Mwaka iiyopita wa sasa Linganishi (Vwaka
Uliopita)
31 MACHI 2024, 31 DISEMBA 2023] 31 MACHI 2024 31 MACHI 2023/
I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
Mapato/(Hasara) Halisi 417 99 47 572
Marekebisho kwa Ajii ya:
- Hasara Katika Mali 409 338 409 894
- Badilko Halis Katika Miopo (3976) (1,295) (3.976) (3.352)
- Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali ) (19) ®p -
- Mabadiliko Halisi Katika Amana 1,833 2,588 1,833 1,686
- Mabadiiko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilzoafikiwa g g g =
- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 479 (968) 479 137
-Mabadiiko Halisi Katika Mali Nyingine (261) (176) (261) (366)
- Kodi liyolipwa (63) (55) (63) (75))
- Mengineyo (bainisha) (279) (88) (279) (58)
Fedha Halisi ziizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji (1,449) 24 (1,449) (563)
II: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
Gawio Lillopokewa - - - -
Ununuzi wa Mali za Kudumu (129) (43) (129) (43)
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu 8 19 8 -
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulkiwa na Mawakala
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - -
Mapato ahirishwa (31)} (47) (31) 17)
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilzotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (152) )| (152)p (60)}
Ill: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa
Gawio Lillolipwa kwa Fedha Taslimu
Mabadiiko Halisi Katika Madeni Mengine ° ° ° °
Mengineyo (bainisha) (324) (143) (324) (225)
Fedha Halisi Ziizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha (324)| (143) (324)p (225)
IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu (1,925) 210 (1,925) (848),
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Kipindi 11,744 11,534 11,744 10,277
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/KiE\nd\ 9,819 11,744 9,819 9,429

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 MACHI 2024

(Kiasi kwa shilingi milioni)
(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 MACHI 2024

(Amounts in million shillings)

SN [— Limbikizo la Mwaka
ey H';“l:o kyal;:m_k': Linganishi  Limbikizo la Mwaka e Uit L
(Mwaka Uliopita) wa sasa Uilopita)
31 MACHI 2024 31 MACHI 2023 31 MACHI 2024 31 MACHI 2023
1 Mapato ya Riba 6,677 5872 6,677 5872
2 Gharama za Riba (1.174) (1,200 (1.174) (1,200)
3 Mapato Halisi ya Riba (tkutoa 2) 5,503 4,672 5,503 4,672
4 Madeni Viza Yaliyofutwa - - - -
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (356) (465) (356) (465)
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 1,191 1,267 1,191 1,267
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni (46) 25 (@6) 25
6.2 Ada na Kamisheni 386 351 386 351
6.3 Gawio - - - -
6.4 Mapato Mengine 850 891 850 891
7 Gharama Zisizo za Riba: (5.921) (4,898) (5,921) (@,898)
7.1 Mishahara na Mafao (3,306) (3,147) (3,306) (3,147)
7.2 Ada na Kamisheni (156) (130) (156) (130)
7.3 Gharama Nyingine (2.460) (1.621) (2,460) (1.621)
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 47 576 417 576
9 Tengo la Kodi ya Mapato (103) (172) (103) 72)|
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 314 404 314 404
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - - - -
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 314 404 314 404
13 Idadi ya Waajiiwa 376 392 376 392
14 Mapato kwa Hisa 31 40 31 40
15 Idadiya Matawi 8 8 8 8
() Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 1.56% 2.23% 1.56% 2.23%
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 14.23% 20.77% 14.23% 20.77%)
(ii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 75.25% 68.61% 75.25% 68.61%)
(v) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 37.89% 37.93% 37.80% 37.93%)

BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA ILIYOISHIA 31 MACHI 2024

Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita.

Jina Cheo
Julius Justine Ruwaichi
Tajinder Singh Bhachu
Beatrice Temba

Mkuu wa Fedha

Afisa Mtendaji Mkuu

Kaimu Mkaguzi Mkuu wa Ndani

Sahihi

Imesainiwa
Imesainiwa
Imesainiwa

Tarehe

22 Apri 2024
22 Aprii 2024
22 April 2024

Sisi, uliotajwa hapo chiri, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitsha usahini wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana
na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hli halsi.

Jina Cheo
Thomas Engelhardt Mwenyekit
Johannes Mainhardt Mkurugenzi

Sahihi
Imesainiwa
Imesainiwa

Tarehe

22 Aprili 2024
22 Aprili 2024

. Malipo juu Tengo la
Mtaji wa A Mapato Ziada ya -
Hisa vabeiya  y.ivobakizwa  Kisheria 22922 gl
hisa Jumla
Kipindi cha sasa hadi 31 Machi 2024
Salio la mwanzo wa mwaka 2024 40,000 - (31,371) - - 8,629

Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 314 - - 314
Ziada ya Kisheria - - - - - -

Salio la mwisho wa 31 Machi 2024 40,000 - (31,057) - - 8,943
Kipindi cha Mwaka uliopita hadi 31 Disemba 2023

Salio la mwanzo wa mwaka 2023 40,000 B (32,537) B B 7,463
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 1,166 - - 1,166
Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - -
Salio la mwisho wa 31 Disemba 2023 40,000 - (31,371) - - 8,629
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MINIMUM DISCLOSURES OF BANK CHARGES AND FEES

scTon CHARGEFEE WIKAKATI SAVING ACCOUNTS 25 — USDEURO —
SAVINGS, RAHISI CAA, ELIMU, AND KIKUNDI Monty service fees FREE FREE
ACCOUNT(RAHISI ACCOUNT) i 1) Bark steement freeper moni FREE FREE
Requred minimum cpeing ke 100000 Barksidemert 100000 1000
1 FREE WITHDRAW PER
Montiy service fees 200000 courter 1 FREE WITHDRAW PER MONTH [MONTH
Cashviticrawalover courter wlo 1M 30000 courler 2000 20
- FREE FREE
Cashwithcrawalover courer >10M 1000 M o 1%
Bank statement ffree per month FREE Account closure 1200000 500
Bark seement 1000000 MIKAKATIPLUS SAVING ACCOUNTS s USDIEURO
New ATM cardissuance 1000000 1000000
Marihy senvic fes FREE
ATM card renewal o repiacement 1000000 morth FREE
( Replacement f the PN 100000 Berk statement 1000000
Senngur e 200000 wrier ONCE FREE PER MONTH
Sy Exere 1256000 L] SO0
Domentaccourtfee FREE FREE
stank Trarslr N UpoUSD 55
(10000000 20000 Accountciosure 1200000
1000001-50,000,000 500000 KIKUNDI SAVING ACCOUNT 8
>50000000 1000000 - 1000000
UptoUSD 55 Morihly service FREE
Closureof acout 100000 ' ] monh FREE
NUFAKA ACCOUNT ek saement 100000
o ourer 300000
- 000 20 couner 3000
Morihly service fees 600000 300 Fﬁ(
Bark statement ffree per month FREE FREE NA| UploUSD 55
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HABARI KANDA YA ZIWA

Ukosefu wa chumba maalum wasababisha
wanafunzi kubadilisha taulo za kike chooni

Na Shaban Njia,
SHINYANGA.
ANAFUNZI wa
kike katika Se-
kondari ya
Kaselya iliyopo

Kata ya Mwamala Halmashauri
ya Shinyanga wanatumia moja
ya choo shuleni hapo kama
chumba maalumu cha kubadil-
ishia taulo za kike.

Wamesema hali hiyo inawapa
hofu ya kupata magonjwa men-
gine yatokanayo na uchafu na
kuiomba serikali na wadau ku-
wajengea chumba hicho.

Walieleza hayo juzi wakati
wakizungumza na Nipashe
wakati wa utekelezaji wa mra-
di wa wanajamii na vyombo
vya habari katika kutokomeza
ukatili wa kijinsia dhidi ya wa-

nawake na watoto, unaotekele-
zwa na klabu ya waandishi wa
habari Mkoa wa Shinyanga
(SPC) kwa msaada wa Mfuko wa
Wanawake Tanzania (WFT).
Mwanafunzi wa kidato cha
tatu, Thelezia Jumanne alisema,
awali kabla ya kupewa elimu ya
matumizi sahihi ya taulo za kike
na mwalimu wao wa malezi wa-
likuwa wakitumia vitu ambavyo
sio sahihi hususani vitambaa,
vidaso, magodoro na vipande
vya karatasi hali iliyokuwa iki-
wapa miwasho mwilini.
Alisema kwa sasa wameeli-
mika na kuwaelimishwa wazazi
wao umuhimu wa taulo za kike,
lakini wamekosa mazingira ma-
zuri ya kubadilishia taulo hizo
na badala yake wanalazimika
kutumia moja kati ya choo cha
shule kama chumba maalumu,

hali ambayo inawatia hofu ya
kupata magonjwa mengine.

Mwanafunzi mwingine,
Janeth Mussa alisema wapo
baadhi yao wanalazimika kukaa
nyumbani na kukosa masomo
wakati wa hedhi, kunakosaba-
bishwa na baadhi ya wanafunzi
wa kiume kuwacheka.

Hivyo, aliomba elimu ya he-
dhi itolewe kwa wanafunzi
wote ili wafahamu.

Mwalimu wa malezi katika
shule hiyo, Theodora Mdaga-
chule alikiri uongozi wa shule
kutenga moja ya chumba cha
vyoo vya wanafunzi wa kike
kuwa chumba maalumu kwa
kubadilishia taulo za kike.

Alisema hali hiyo imewa-
saidia kuongeza mahudhulio
ya wanafunzi kulinganisha na
ilivyokuwa hapo awali.

Ofisa Maendeleo ya Jamii
Kata ya Mwamala, Sophia Phi-
libert alisema, Wizara ya Afya
kwa kushirikiana na Jukwaa
la Hedhi Salama imekuwa iki-
chukua hatua za kukabiliana
na changamoto hizo ikiwa ni
kuanzishwa kwa kampeni ya
kuchangia pedi kwa wanafunzi
yenye kauli ya “pedi yangu afya
yangu “hivyo wadau wajitokeza
kusaidia wanafunzi hasa wenye
mazingira magumu.

Alisema elimu inahitajika zai-
di kwa jamii ili wazazi na walezi
waone suala hilo ni baraka na
siyo laana au mikosi, kwani
suala la hedhi limezungukwa
na usiri mkubwa kiasi kwamba
jamii inakosa fursa ya kujadili
kwa uwazi namna ya kulibore-
sha kuanzia ngazi ya kaya hadi
jamii nzima.

Mkuu wa Kikosi cha Usalama Barabarani Wilaya ya Magu, mkoani Mwanza, Mkaguzi Msaidizi wa Polisi, Hossian
Jackson (kulia), akitoa elimu ya usalama barabarani na ukatili wa Kijinsia kwa wanafunzi wa Shule va Msmgl lgudija,
wilayani humo mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

.
. Ugonjwa homa ya
: mapafu wasababisha

‘minada kufungwa
Na Alex Sayi, SIMIYU

KUONGEZEKA kwa ugonjwa

: wa homa ya mapafu na mapele
¢ ya ngozi kwa mifugo katika

: Halmashauri ya Maswa mkoani
: Simiyu kumesababisha minada
: kufungwa.

Daktari wa mifugo, Charles Mal-

isa alibainisha hayo juzi mkoani
: hapa wakati akitoa taarifa ya
: chanjo ya mifugo katika uchan-

§ Mwanhegele Kata ya Nyabubinza
¢ wilayani hapa.

Alisema kutokana na kuibuka

¢ na kusambaza kwa ugonjwa

: huo, wanaendelea kutoa chanjo
¢ ili kuikinga mifugo vifo ambayo
¢ vimesababisha kufungwa kwa

¢ baadhi minada hali iliyoshusha
: pato la wafugaji.

Alisema hadi sasa mifugo

: 300,000 tayari imeshachanjwa,
: huku akitoa wito kwa wafugaji

: kuendelea kujitokeza ili waweze
: kushiriki katika uchanjaji wa

: mifugo yao.

Mwenyekiti wa Halmashauri

¢ hiyo, Paulo Maige alisema wafu-

: gaji wanapaswa kuona umuhimu
¢ wa kuchanja mifugo yao kwani

¢ itawasaidia kuwa na ufugaji we-

* nye tija utakaowasaidia kujikwa-
: mua kiuchumi.

Aidha, aliwataka wafugaji kupi-

© tia chama chao cha CCWT kush-

¢ irikiana na Serikali ya Wilaya

¢ kutatua matatizo yanayowakabili
¢ ili kuimarisha ushirikiano baina

: yao na serikali.

Katibu wa CCWT, Samwel Kidima

© alisema wafugaji hawana mal-

: isho, maji na masoko huku akitoa
: wito kwa wafugaji ambao bado

: hawajajiunga na chama hicho

: kujiunga ili waweze kunufaika na
: mikopo kutoka taasisi za fedha.

Mmoja wa wafugaji hao, Malale

* Mbizo akizungumza kwa niaba ya
: wenzake alisema serikali inapas-
: wa kuendelea kutoa chanjo hizo

¢ ili kuwasaidia wafugaji kuikinga

* mifugo yao na magonjwa, hali

. itakayowasaidia wafugaji hao

¢ kuwa na ufugaji wenye tija.

Wasichana 23 kati ya 100 wanaugua saratani shingo va Kizazi

Na Waandishi Wetu

WAZIRI wa Afya, Ummy
Mwalimu amesema ugonjwa
wa saratani ya shingo ya kizazi
unazidi kukua kwa kasi nchini na
kuwatesa wananchi, kati ya wag-
onjwa 100, 23 wanabainika kuwa
na ugonjwa huo.

Aliyasema hayo juzi wakati ak-
izindua kampeni ya utoaji chanjo
hiyo kwa wasichana wenye umri

Mwanza.

Alisema takwimu zinaonye-
sha ugonjwa huo unaongoza na
kufuatiwa na saratani ya mfumo
wa chakula ambayo ni asilimia 11,
saratani ya matiti asilimia 10.4 na
saratani ya tezi dume asilimia 8.9.

Alisema serikali imeamua kuz-
indua dozi moja, kwamba awali
walikuwa wakipewa wasichana
kuanzia umri wa miaka 14, la-

kini baada ya kutafakari kwa
kina ongezeko hilo na kubaini
baadhi ya watoto wanaanza ki-
jihusisha na ngono katika umri
mdogo, hivyo wakaamua chanjo
hiyo kutolewa kwa wasichana wa
miaka 9 hadi 14 wakiamini rika
hilo litakuwa bado hawajaanza
kijihusisha na ngono.

“Ndugu zangu naomba ni-
waambie saratani ni gharama
sana kuliko chanjo, tukubaliane
Watanzania leo tunaenda kuiko-
mesha saratani kwa mabinti
zetu, tuugue sisi ambao hatu-
japata fursa ya kupata chanjo,
serikali itaendelea kutoa elimu,
hamasa kwa wazazi na watoto
wenyewe” alisema.

Mwakilishi wa Shirika la Umoja
wa Mataifa linalohudumia Wa-
toto (UNICEF) nchini, Elke Wisch
alisema kutokana na saratani ya
shingo ya kizazi kuendelea kuwa

chanzo kikubwa cha vifo lakini
wanatambua jitihada za serikali
katika kuboresha upatikanaji wa
chanjo ya ugonjwa huo nchini ili
kuwakinga wasichana dhidi ya
magonjwa hayo.

Alisema hadi sasa, chanjo ya
HPV kwa dozi ya kwanza im-
efikia asilimia 79, kipimo cha pili
ni asilimia 60, akisema juhudi za
pamoja zinahitajika ili kuhakiki-
sha kila msichana nchini anapa-
ta ulinzi muhimu dhidi ya sara-
tani ya mlango wa kizazi.

Alisema kampeni hiyo inatoa
fursa ya kuwafikia wasichana
wengi zaidi na chanjo ya HPV na
kuhakikisha hakuna msichana
anayeachwa nyuma.

Ofisa Mawasiliano  kutoka
UNICEF, Usia Ledama alisema
chanjo hiyo inalenga kuwafikia
wasichana milioni tano wenye
umri wa kati ya miaka 9 na 14,

kwamba baada ya kuzinduliwa
itaendelea kutolewa kwa siku
tano.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Anamringi Macha, akizungumza
wakati wa uzinduzi wa cjanjo
hiyo mkoani Shinyanga alitoa
tahadhari kwa wananchi wanao-
potosha utoaji wa chanjo hiyo,
akisema yeyote atakayebainika
atachukuliwa hatua kazi za
kisheria.

Alisema mkoani Shinyanga
chanjo hiyo itawafikia wasichana
198,865 itatolewa hadi Aprili 28
mwaka huu.

Alisema: “Chanjo hii ni salama
kabisa na haina madhara yoy-
ote, na ilianza kutolewa tangu
mwaka 2014, tangu kipindi hicho
hakuna madhara yoyote am-
bayo yametokea, sasa kwa wale
ambao wataanza upotoshaji
serikali itawachukulia hatua,”

alisema Macha. Aidha, alisema
serikali haiwezi kuleta chanjo
yenye madhara kwa wananchi
wake ambapo chanjo hiyo im-
ethibitishwa na Shirika la Afya
Duniani (WHO), pamoja Wizara
ya Afya kupitia Mamlaka ya Dawa
na Vifaa Tiba Tanzania (TMDA),
kuwataka wazazi wasiwe na
wasiwasi dhidi ya chanjo hiyo.
Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Shinyanga, Dk. Yudas Ndun-
gulile, alisema tayari chanjo zote
zipo kwenye vituo, kwamba zita-
tolewa katika maeneo ya shule
za msingi na sekondari, pamoja
na kwenye vituo vya afya.
Alisema wanatarajia kuwafikia
wasichana 198,865  wenye
umri wa kuanzia miaka 9-14 na

watapewa dozi moja tu.

Imeandaliwa na Neema
Emmanuel (Mwanza) Marco
Maduhu (Shinyanga)
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Kinana anawageuzia kibao, awasuta
wanaokoromea viongozi hadharani

« Aonya wasiparamiwe kwenye mikutano

AKAMU Mwenyekiti wa
CCM Bara, Abdulrah-
man Kinana, anawa-

kumbusha wana-CCM,
kuwa kuelekea uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa na uchaguzi mkuu
wa 2025,umoja na mshikamano
katika utendaji kazi ni muhimu na
kwamba tofauti miongoni mwao
zitawarudisha nyuma badala ya
kuwapeleka mbele.

Anawaambia:"Ukiona mtu ana-
fanya vitu ambavyo si sawa hayo ni
yake, pia tunaelekea kwenye uch-
aguzi ili tushinde viongozi lazima
mtende haki tusimpendelee mtu,
tusipandikize watu wala kupokea
rushwa kwani ni adui wa maende-
leo na malengo yetu.”

Anatoa angalizo hilo ,mkoani
Mara kwenye ziara iliyolenga ku-
kagua utekelezaji wa ilani ya CCM,
akieleza kwamba endapo mifumo
ya ndani ya chama itafanya kazi
kikamilifu wataendelea kuwa na
nguvu, kuaminika na kukubalika
naumma. Anasemachama hicho
kinaendeshwa kwa kufuata katiba,
na kwamba kina kanuni kwa kila
jambo ikiwamo uchaguzi, maadili
na utumishi, akisisitiza kuwa nda-
ni ya CCM kila kitu kinaangaliwa
na kinaandikwa kwa utaratibu
maalum.

AWATETEA VIONGOZI

Anawakemea baadhi ya vion-
gozi wa CCM kuwadhalilisha wa-
tendaji wa halmashauri hadharani
akieleza kuwa kama wana jambo
wawaeleze madiwani, wenyekiti
wa halmashauri, wakuu wa wilaya
na wabunge, kwakuwa viongozi
hao wanafanya kazi kwa kuzinga-
tia kanuni za utumishi.

Anawasifu wakurugenzi kuwa
wanafanya kazi nzuri na wanapo-
laumiwa wanabaki kusononeka
kwa sababu hawana pakusemea,
akisisitiza kwamba wanastahili
kupewa heshima zao kama bin-
adamu na watumishi kulingana na

kazi wanazofanya.

Kinana anashauri inapobainika
wakurugenzi hao wamekosea ha-
wapaswi kuparamiwa kwenye mi-
kutano ya hadhara bali mifumo ya
kiutumishi inapaswa kuzingatiwa
katika kuwawajibisha na si uta-
ratibu unaotumika wa kuwasema
hadharani.

“Usisimame kwenye mkutano
wa hadhara ukaanza kumdhal-
ilisha mtendaji wa serikali ambaye
ni sehemu ya serikali ya CCM kwa
jambo ambalo hata huna ushahidi
au ni uzushi. Serikalini kuna uta-
ratibu. Njia ya mawasiliano kati ya
chama na halmashauri ni kupitia
wenyeviti na wakuu wa wilaya.

“Wanastahili heshima ..Sia-
jabu wakati mwingine mambo
unayoyaagiza kwenye kanuni
hayakoe watakusikiliza, watarudi
nyumbani na kuendelea kufanya
shughuli zao nyingine,” anasema
Kinana.

“Mnapokwenda kukagua mi-
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radi msianze tena kutoa kauli za
kukashifu watu, ukiona kuna ma-
pungufu mahali, muulize mkuu
wa wilaya au mwenyekiti wa
halmashauri, nao watamtafuta
mkurugenzi watazungumza naye,
lakini ukiitaja halmashauri wakati
kuna serikali watakosa nguvu ya
kufanya kazi, nawasihi tuache
tabia hiyo wote tunakosea,” ana-
sisitiza Kinana.

Kinana anasema hafurahishwi
na namna watendaji hao wana-
vyoshambuliwa, akishauri kama
mambo hayaendi sawa waende
kwenye ofisi zao kuomba ufafanu-
zi badala ya kuwasema bila kujua
jambo kwa kina.

VIKUNDI KUCHAFUANA

Katika hatua nyingine Kinana
anabainisha kuwa kuna baadhi
ya wana CCM wanaotengeneza vi-
kundi vya Whatssap vinavyotumi-
ka kudhalilishana, kutuhumiana
na kusemana vibaya.

TERE

Makamu Mwenyek|t| wa CCM Bara, Abdulrahman Kinana, aklzungumza na wana'CCM wa Mkoa
wa Mara. PICHA: MAULID MMBAGA

Alidhani vikundi hivyo ni vya
kutengeneza na kuelezana habari
njema za chama na shughuli za
maendeleo, lakini anashwanga-
zwa vinatumika kushambulia
watu, akishauri visitumike kud-
halilishana, kutuhumiana na kuse-
mana vibaya.

“Nadhani itabidi tutengeneze
utaratibu ndani ya chama chetu,
hatuwezi kuwa na chama am-
bacho kuna vikundi, halafu mtu
akikukosea humo humo kwenye
kikundi unaanza kumsema vibaya
na wewe au yeye inabidi ajibu.”
Anaongeza.

“Tena  mnawagawa  watu.
Anaulizwa uko wapi wewe upo
na mimi au na yeye? Akisema siko
na yeyote anaambiwa hapana basi
kama hauko na yeyote uko na
mimi,” anaeleza.

Makamu Mwenyekiti  Bara
anasisitiza wanachama kushika-
mana kwa umoja, akieleza kuwa
atawaomba wakuu wa wilaya

wamtafutie madalali ambao ha-
wataki utulivu wanaochochea
mote ili watu wafarakane.

“Kuna watu mahali kukitulia wa-
nakosa raha, mpaka wachochee,
wakimuona diwani anafanya
kazi vizuri hawakubali mpaka
wamtafutie wa kumpinga, waam-
bieni waache hizo kazi,” anaele-
keza Kinana

Anawataka wenyeviti wa wilaya
na mikoa endadapo wataona
mtu anajiandaa na uchaguzi kwa
kuanza kampeni kabla ya muda
wamdhibiti kwasababu kanuni za
maadili zipo.

“Mkiona mtu anatafuta nafasi ya
mtu ambaye tayari nafasi hiyo ina
mtu msimcheleweshe, tunataka
nchi itulie mkiweka nguvu zenu
katika kupambana kuleta maen-
deleo tutapiga hatua,” anashauri
Kinana.

Katika mkutano huo, mjumbe
wa Kamati Kuu ya Taifa CCM,
(NEC), Mkoa wa Simiyu, Emma-
nuel Silanga, anasema ili chama
hicho kitekeleze ilani yake kwa
kuzingatia mahitaji ya wananchi
mshikamano baina ya chama na
watendaji wa serikali ni muhimu.

“Mnajua tunakwenda kwenye
uchaguzi wa serikali za mitaa na
mkuu ilitufanikishe jambo hili
ni lazima madiwani na wabunge
watekeleze ahadi kwa kuzingatia
ilani ili tuendelea kupata urahisi
..chama kushika dola,” anasema
Silanaga.

Mwenyekiti wa CCM, Mara, Pat-
rick Chandi, anasema mkoa huo
umepokea Shilingi bilioni 600 ku-
toka serikalini kutekeleza miradi
ya maendeleo na kwamba wana-
chohitaji ni ushirikiano wa viongo-
zi wa CCM na serikali kuisimamia.

“Tunachohitaji hapa ni usi-
mamizi kwa viongozi wetu kuan-
zia madiwani kwa sababu ilani ni
mkataba na wananchi, tukisima-
mia vizuri tutaendelea kushinda
na tutazidi kukiongezea chama
chetu nguvu na mapato,” anasema
Chandi.
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Ndivyo MwenyekKiti BAVICHA Taifa,
anavyochambua sakata ukosefu ajira

« Ajiandaa kurudi Nyamagana kuusaka ubunge 2025

Na Enock Charles

HADEMA ni miongoni

mwa wadau wa kisiasa wa-

naoshiriki kuibua mawazo

mbadala katika ujenzi wa
Taifa kikiwa ni chama kikuu cha
upinzani, hususani kukabiliana
na shida ya ukosefu wa ajira kwa
vijana.

Mwenyekiti wa Baraza la Vijana
BAVICHA, John Pambalu, ana-
zungumza na Nipashe katika ma-
hojiano maalumu kueleza kuhu-
su juhudi za chama hicho chenye
ushawishi mkubwa nchini mion-
goni mwa vile vya upinzani. En-
delea...

SWALL:  Unalizungumziaje
tatizo la vijana kukosa ajira,
ukiwa katika taasisi mojawapo
ya kuongoza vijana?

JIBU: Dunialeoiko kibiashara
na sisi CHADEMA tunaamini ka-
tika biashara. Mrengo wetu ni wa
kati au ni kiliberali, huko soko li-
naamuliwa na mahitaji ya bidhaa
na uzalishaji au upatikanaji. Kazi
hizo zinahusisha rasilimali watu
viwandani na kwenye huduma
hivyo kwa sababu tumebadilika
tunategemea soko liongoze uchu-
mi.

Soko linaleta mabadiliko na
namna ya kupata ajira, zamani tu-
likuwa na mpira wa kujitolea leo
ni wa kulipwa kwa hiyo kila bin-
adamu anastahili ujira kwa kazi
anayoifanya na siyo kujitolea.

Kwenye sera yetu ya vijana,
tutatumia sekta binafsi kutatua
changamoto ya ukosefu wa ajira,
kwa mfano tumeandaa namna
ambavyo Kkijana anayeanza bi-
ashara hapaswi kutozwa kodi
kwanza, yaani leo ndiyo anaan-
za na hapo hapo analipa kodi,
ni lazima upewe muda maalum
kujitafuta.

Lakini pia, tumeamua katika
kila benki kutakuwa na dirisha
maalum la kutoa mikopo kwa
vijana. Aidha, benki zote za kibi-
ashara zitatoa elimu ya biashara
kwa vijana ili wawe na uwezo
wa kurudisha mikopo na riba na
kulipa kodi tofauti na sasa am-
bapo jukumu hilo sasa halijape-
wa kipaumbele.

SWALI: Tuambie BAVICHA
mnapata wapi fedha za ku-
fanyia harakati zenu?

JIBU: Chama kinatoa mchango
wa fedha kwenye baraza, lakini
pia tuna wanachama ndiyo wa-
dau namba moja wa kuchangia
kazi zetu, tumetengeneza wadau
ambao ni vijana wenye umri wa
chini ya miaka 35. Kwa ujumla
vijana ndani na nje ya nchi ndiyo
wahusika wakuu.

Wengine wapo katika taasisi bi-
nafsi, kuna diaspora hao wame-
kuwa na mchango mkubwa sana
katika baraza letu. Tumelifanya
kuwa la wanachama ili wajione
wanamiliki. Matukio kama ya
Siku ya Vijana Duniani yanagha-
rimu mamilioni ya fedha na vi-

Ikumbuk-
we baada
yva uchaguzi
2020 zaidi
ya wana-
chama wetu
417 waliku-
wa wafung-
wa na maha-
busu katika
magereza
mbalimbali.

jana ndiyo wanaoyafanikisha.
SWALI: Ni yapi mafanikio ka-
tika uongozi wako BAVICHA?

JIBU: Yako mengi, kwanza
tumeandika sera ya vijana ya
mwaka 2020 ambayo ina ma-
jibu ya matatizo mengi hasa ya
kiuchumi yanayowakabili. Pia
katika kipindi changu tumeli-
fanya baraza kufanya harakati
za kisiasa, bila kuegemea chama.
Hapo zamani lilikuwa linafanya
shughuli kwa kujificha kwenye
chama, mfano kikienda sehemu
fulani ndipo unawaona na BAVI-
CHA.

Sisi tumeondokana na hali
hiyo na katika mambo fulani
tunaweza kusimama kupigania
yale tunayoyaona yanahitaji ku-
zungumziwa na kupatiwa majibu
kwa ajili ya jamii yetu. Kwa mfa-
no, BAVICHA ilianzisha harakati
ya kutembelea wafungwa ma-
gerezani na kupaza sauti ya ku-
taka kuachiwa kwa wafungwa wa
kisiasa.

Ikumbukwe baada ya uch-
aguzi 2020 zaidi ya wanachama
wetu 417 walikuwa wafungwa
na mahabusu katika magereza
mbalimbali.

Kwa hiyo kwenye harakati tu-
liweza kujipambanua wenyewe
kwamba tunamudu kupigania
haki bila kuegemea chama moja
kwa moja. Katika oparesheni
katiba mpya pamoja na kibano
kikali cha uwongozi wa haya-
ti John Magufuli na kutuziba mi-

sisha na kutoa elimu ya katiba
mpya. Aidha, tumehamasisha vi-
jana kugombea nafasi mbalimbali
za uongozi kwa mfano tumekuwa
na wagombea vijana kwenye nga-
zi ya ubunge, kama MwenyeKkiti
nikiongoza kwa vitendo niligom-
bea jimbo la Nyamagana, Julius
Mwita aliyekuwa Katibu Mkuu
wa baraza aligombea Musoma
Mjini, Patrick Ole Sosopi alikuwa
Isimani, Aisha Madoga Dodoma
Mjini, Hadija Mwago Mbagala, na

Kadhalika, tumewahama-
sisha vijana kushika nafasi
za juu za maamuzi ndani ya
chama, kwa mfano Mkoa wa
Simiyu aliyekuwa Mwenyekiti wa
Vijana Mkoa ndiye MwenyeKiti
wa CHADEMA na katibu wake
ndiye Katibu wa chama. Katika
mikoa ya Mwanza na Kagera, vi-
jana wametoka kwenye uongozi
wa vijana kwenda uongozi wa
chama kwa kifupi wameiva na
wanaaminika.

Aidha, BAVICHA ninayoion-
goza imeweza kuwafikia vijana
wasomi wa vyuo vikuu na sasa
wameingia kwenye siasa kwa ki-
wango kikubwa. Kamati tendaji
ya baraza ninayoiongoza imea-
cha woga. Zamani vijana wasomi
wa vyuo vikuu katika mikoa yote
tulikuwa si zaidi ya watano, leo
mambo yamebadilika.

SWALIL: Umefanikiwa vipi

kukabiliana na changamoto
BAVICHA?

JIBU: Bado kuna shidaya ush-
iriki mdogo wa vijana wasomi ka-
tika siasa kwa kuhofia hatma zao
katika ajira na mustakabali kwe-
nye maisha. Wakati sisi tunain-
gia madarakani vijana wa vyuo
vikuu walioanzia uongozi katika
CHASO (CHADEMA Students Or-
ganisation), tulikuwa wachache
hatukuzidi watano.

Hata hivyo, hali imebadilika
kwa kiasi kikubwa, mathala-
ni, viongozi wapya waliochaguli-
wa sasa katika wilaya na mikoa
asilimia 80 wanatokea CHASO.

Kwa hiyo, tumefanikiwa kush-
awishi vijana wa vyuo vikuu ku-
fanya siasa. Ni wazi kwamba wale
waliokuwa wanadhani wakiingia
kwenye siasa hawataajiriwa huo
woga umetoweka, katika wach-
ache waliokuwepo walikuwa wa-
nawaza kwenda kwenye ubunge
na udiwani, lakini sasa wameona
wanawajibu wa kujenga taasisi
yetu CHADEMA.

SWALL: Ni upi mwelekeo
wako kisiasa katika siku zijazo?

JIBU: Ni kuendelea kukitu-
mikia chama na wananchi katika
nafasi yoyote watakayonipa, la-
kini pia nina mpango wa kure-
jea kugombea ubunge Kkatika
jimbo la Nyamagana 2025. Nina
uhakika nitashinda na kuongoza
wananchi kutatua changamoto
mbalimbali zilizopo Nyamagana
kwa sasa.

SWALI: Una maoni
gani kuhusu sheria mpya za
uchaguzi zilizopitishwa Kkar-
ibuni?

JIBU: Hii tunaweza kuita ku-
paka rangi kuficha ukweli lakini
kimsingi hakuna mabadiliko tuli-
yotarajia na kimsingi hatuziungi
mkono. Wameandaa Sheria ya
Tume Huru ya Uchaguzi wakati
katiba haiitambui inachokilinda
ni Tume ya Taifa ya Uchaguzi.
Tunaona ni kukinzana sheria
na katiba. Tkumbukwe popote
panapokuwa na ukinzani, katiba
ndiyo inayotumika.

Jambo la pili, uhuru wa tume
siyo jina ni muundo na sisi tume-
kuwa tukipinga tume ya uchaguzi
kuwa na watumishi wa umma tu-
nataka iwe na maofisa wake kuan-
zia ngazi ya chini mpaka za kitaifa
kwa ajili ya uchaguzi ulio huru na
haki. Wametoa jina wakurugenzi
na kuandika Ofisa Mwandamizi
wa Serikali hapo wanacheza na
akili za watu. Wakurugenzi ni
maofisa waandamizi wa serikali
ukweli unabaki kuwa matatizo ya
tume si ya kisheria ni ya katiba.
Watu wanataka kuwe na mgom-
bea binafsi, katiba inakataa, wa-
nataka haki ya kupinga matokeo
ya urais mahakamani, sheria im-
ekataza kwa hiyo vitu vingi bado
haviko sawa. Vilevile watu tu-
liamini kwamba itakapotungwa
sheria ya Tume Huru ya Uchagu-
zi, itatumika uchaguzi wa mwaka
2025 lakini, inataka wajumbe wa
tume waliopo sasa kuendelea
kusimamia uchaguzi hadi utumi-
shi wao utakapokoma.
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MWANASIASA MWAMI TEREZA NTARE

Kielelezo cha hitaji la kuandika upya
historia ya wanawake wa Tanzania

v

Na Mwandishi Wetu

WAKA 1958 uchaguzi
unafanyika ili kump-
ata kiongozi mkuu

wa machifu wote wa
Tanganyika. Zilikuwa zama za
ukoloni wa Waingireza na mwa-
namama Mwami Tereza Ntare II,
Chifu wa Jamii ya Heru wa Kigo-
ma anaibuka kidedea. Akiwaan-
gusha machifu wanaume.

Wakati huo Tereza alikuwa
chifu pekee mwanamke na kwa
kura nyingi anachaguliwa kuwa
Mkuu wa Machifu wote Tang-
anyika, akichuana na Chifu Ma-
realle wa Marangu mkoani Kili-
manjaro.

Kuanzia zama hizo hadi sasa
ni miaka 66, licha ya leo kuwapo
teknolojia na hata ushiriki wa
wanawake katika siasa kuongeze-
ka tofauti na wakati wa ukoloni,
cha kushangaza idadi ya kinama-
ma inazidi kuporomoka kwenye
uwanja wa siasa na mara nyingi
wakigombea uchaguzi majimbo-
ni wanashindwa.

Ni tafakuri inayoibuka kwenye
jukwaa la kusherehekea ma-
fanikio ya Mwami Tereza Ntare
linaloandaliwa na Mfuko wa
Maendeleo ya Wanawake, Ma-
kumbusho ya Taifa na familia ya
Tereza, jijini Dar es Salaam hivi
karibuni.

Mgeni rasmi kwenye maa-
dhimisho hayo akiwa Waziri wa
Utamaduni Sanaa na Michezo,
Dk. Damas Ndumbaro, anawata-
fakarisha washiriki wa maadhim-
isho hayo akihoji:

“Ikiwa mwaka 1958 mwan-
amama Mwami Tereza alishinda
uchaguzi kwa kura nyingi kwa
asilimia 89 na kuwa kiongozi wa
machifu, nini kilifanyika wakati
huo? Leo kikwazo nini idadi ya
wanawake kwenye uchaguzi hai-
jaongezeka?

Anasema kuna mengi ya ku-
jifunza, mojawapo ni ujasiri,
uthubutu , upambanaji na ku-
jlamini.Anawaambia  washiriki
kuwa wanawake wanaweza
kupata ukombozi kwa kufanya
mambo hayo na pia kuungwa
mkono na jamii kama Tereza
alivyoungwa mkono na jamii ya
machifu wa Tanganyika wakati
huo.

Anamwita Mwami Tereza
shujaa ambaye licha ya kusoma
Ulaya alicha masomo na kurudi
ili kuongoza jamii na taifa lake,
baada ya kifo cha baba yake
mwaka 1947, akiwa ni mzalendo
aliyejali maslahi ya wengi na siyo
yake.

Anasema licha ya kwamba his-
toria yake haifahamiki ni mwa-
namke wa kwanza kujiunga na
chama cha TANU na kuieneza
kwa watu wa Ukanda wa Ma-
gharibi ya Tanganyika.

Aidha, alishirikiana na machi-
fu wengine kueneza ujumbe wa
TANU wa kuleta uhuru wa Tan-
ganyika .

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Mi
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chezo, Dk. Damas Ndumbaro (aliyekaa kulia), katika Maadhimisho ya Mafanikio ya Mwa-

mi Tereza, pamoja na wadau mbalimbali kuenzi michango yake na ya wanawake walioshiriki katika harakati za ukombozi
wa Tanganyika. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waziri Ndumbaro anasema
kazi za mwami Tereza ni alama
ya kishujaa inayoonyesha kuwa
wapo wanawake wana mapin-
duzi, wapigania uhuru waliojitoa
kuleta uhuru wa Tanganyika na
Afrika ili kuwaondoa watu kwe-
nye ukoloni.

KUANDIKA HISTORIA

Akizungumzia kazi za Mwami
Tereza kukosekana kwenye his-
toria ya Tanzania, Dk. Ndumbaro
anasema:

“Ni kutokana na sisi kutoandi-
ka kazi zetu, tuondoe uvivu
hata sasa tunawaachia wengine
waandike historia yetu kwenye
mitandao.”

Nitoe mfano” “Kulikuwa na
ziara ya kiongozi mashuhuri ku-
toka Marekani aliyekuja Tanza-
nia na taarifa kwenye mitandao
zikaripoti kuwa kiongozi huyo
cha Dar es salaam. ....is visiting
the largest fishing village of Dar
es salaam”

Anasema huo ni upotoshaji,
unaotokea kwa sababu watu
hawaandiki wenyewe historia
matukio , harakati na masuala
yote yanayolihusu taifa.

Ili kuondoa upotoshaji na hata
kutoandikwa kwa kazi za kishu-
jaa kama ilivyotokea kwa Mwami
Tereza watu waanze kuandika
sasa.

Akireja uchache wa wanawake
kwenye uwanja wa siasa, Mku-
rugenzi wa Shirika la Women
Fund, Rose Marandu, anasema
wanawake waliochaguliwa ka-
tika uchaguzi mkuu wa 2020 ni

26 pekee kati ya 264 waliopigiwa
kura majimboni.

Akitazama uchaguzi wa seri-
kali za mitaa unaotarajiwa ku-
fanyika mwaka huu, ukifuatiwa
na uchaguzi mkuu mwakani,
Rose anatoa angalizo.

Anasema chaguzi hizo zinajiri
wakati wanawake kwenye sekta
ya uongozi wa serikali za mitaa
ni ndogo mno, ni asilimia mbili
asilimia 6.7 ya wenye viti wa vi-
tongoji.

Kwa mujibu Ofisi ya Takwimu
ya Taifa (NBS), Tanzania ina viji-
jini 12,319, vitongoji viko 64,384
wakati mitaa ni 4,263.
nawake wenyeviti ni wachache
mno ni takribani 246 pekee kwa
Tanzania nzima, Rose akitafsiri
hali hiyo kuwa kukosa uwiano
na kuzidi kukwamisha jitihada
za kufikia usawa kwa uwakilishi
wa 50/50 baina ya wanawake na
wanaume kwenye uongozi na
uwakilishi.

Anaishauri  serikali kuona
umuhimu wa kutoa hamasa na
elimu kwa wanawake ili waweze
kufikia ndoto zao , kuweka maz-
ingira na miundombinu wezeshi
ili kuwafikisha kwenye ushiriki
wa masuala ya kisiasa, kijamii
na kiuchumi ili kupata viongozi
kama Mwami Tereza.

MAMBO MAKUBWA

Katika maadhimisho ya ma-
fanikio ya Mwami Tereza, mam-
bo mengi aliyoyafanya yalibain-
ishwa kwa mfano, alinunua kadi
3,000 za TANU na kuzisambaza

Ni kutokana
na sisi ku-
toandika
kazi zetu,
tuondoe uvi-
VU hata sasa
tunawaachia
wengine
waandike
historia yetu
kwenye
mitandao.

kwa wananchi usiku wa manane,
huko Kigoma ili washiriki uch-
aguzi mkuu wa 1958.

Taarifa zake zilimfikia Mkuu
wa Wilaya ya Kasulu DC mkoloni
wa Kiingereza aliyevamia nyum-
ba yake na kutaka kuipekua.

Mwami alidaiwa kukuwsanya
kadi na kuzilalia akihoji inakuwa-
je apekuliwe usiku, hata hivyo DC
na jeshi lake walikimbia baada ya
wananchi kujipanga na silaha za
jadi kukimbilia nyumbani kwa
Tereza kumnusuru baada ya
kusikia kuwa amevamiwa usiku
wa manane.

Kutoa kadi hizo kuliwezesha
watu kuzitumia kupiga kura
mwaka 1958 na kukipa chama
cha TANU ushindi mkubwa.

Mwami Tereza anatajwa kuwa
msomi wa sheria aliyejua haki
za binadamu na kuzitetea alitu-
mia elimu yake kueneza TANU
mikoa ya Tabora, Shinyanga na
Rukwa pia alishiriki katika misa-
fara ya kuomba kura, kuhimiza
watu kuiunga mkono TANU na
kuwashawishi machifu wengine
kushiriki kwenye harakati za ku-
pigania uhuru.

Aidha, anatajwa kuwa mwa-
namke shujaa na alama ya
ukombozi wa Tanganyika, am-
baye baada ya chama cha TANU
kuanzishwa 1954, alikuwa mwan-
amke wa kwanza kujiunga akiwa
mstari wa mbele kuieneza kwa
machifu wengine.

Kiongozi huyo ambaye licha ya
machifu kukatazwa kujihusisha
na siasa kwa sheria iliyotungwa
na wakoloni alisimamia ustawi
wa TANU na kuiimarisha.
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JUKWAA LA VIONGOZI

Kufariki Jenerali Ogolla; Kitanzi
helkopta yaendelea kuua vigogo

« YUMO Saitot

i

Na Sabato Kasika

WA familia, Jeshi la Ulin-
Kzi la Kenya (KDF) na taifa

zima ni kilio kutokana

na wiki kumalizika na
kifo cha Mkuu wa Majeshi, Jen-
erali Francis Ogolla na baadhi ya
maofisa wa ngazi za juu wa jeshi
waliopoteza maisha kwenye aja-
li ya ndege.

Ogolla na wenzake walikuwa
kazini katika ziara ya kukagua
vikosi vya askari wanaopam-
bana na mauaji ya raia, wizi na
kutorosha mifugo .

Tukio hilo lilitokea Alhamisi
Aprili 18, na kumuua mkuu wa
KDF, katika eneo la Marakwet,
umbali wa kilomita takriban
400 kutoka Nairobi.

Kuanguka kwa helkopta
aliyopanda Jenerali Ogolla na
kupoteza maisha yake na ya
maofisa wenzake nane, wakati
wakitembelea vikosi vya kijeshi
vinavyopambana na uhalifu,
ikiwamo wa wizi wa mifugo ku-
naandika historia nyingine ya
vifo angani nchini humo.

Itakumbukwa  Mkuu  wa
Majeshi anafariki dunia kwenye
helkopta ikiwa ni miaka 12 tan-
gu kiongozi mwingine Waziri wa
Mambo ya Ndani wa nchi hiyo
Profesa George Saitoti kufariki
dunia kwa ajali ya usafiri kama
huo.

Pamoja na maofisa wengine
Profesa Saitoti alifariki na Naibu
wake Peter Orwa Ojode, wakiwa
kwenye safari ya kushiriki tukio
la kijamii kijijini kwa Naibu
huyo.

Ndege yao ilianguka na kuwa-
ka moto na taarifa kuwa ilikuwa
na sumu ambayo ilisababisha
kukosa hewa safi na kupoteza
maisha ya viongozi hao zikiwa

|, ndege kadhaa

Inaelezwa
kuwa he-
likopta hiyo
Ilikuwa
Imetua ka-
tika uwanja
wa shule
moja, baada
ya muda

au dakika
chache ika-
paa, lakini
ikashindwa
kuendelea
na safari na
kuanguka
kisha kuua
watu saba
na kujeruhi
wawili.

2

Aliyekuwa Waziri wa Mambo
va Ndani, Prof. George Saitoti

zimezagaa japo hazikuthibit-
ishwa .

Kinara na mbobezi wa mahes-
abu Profesa Saitoti alikuwa mso-
mi, mtaalamu wa fikra tunduizi
mchumi na mbobezi wa masu-
ala mengi ya kisayansi, alikufa
wakati taifa hilo likiongozwa na
Mwai Kibaki.

Mkasa huo ulitokea June 10,
2012, na kusababisha mshangao,
huzuni na hofu kwa Wakenya
kutokana na kumpoteza kiongo-
zi huyo aliyekuwa pia Makamu
wa Rais wa nchi hiyo na watu
wote saba waliokuwamo wali-
kufa.

Waliopoteza maisha nao
ni walinzi wao na rubani wa
helkopta hiyo, iliyokuwa ikiele-
kea Nthiwa nyumbani kwa Nai-
bu Waziri Ojode iliyoanguka ka-

za Uganda zikiangushwa

A

o kel

I

Aliyekuwa Mkuu wa Majeshi
ya Kenya, Francis Ogolla

tika milima ya Ngon’g nje kidogo
ya Nairobi.

Kuanguka na kuungua helkop-
ta hiyo kulitokea baada ya mka-
sa kama huo kuibuka Juni 10
mwaka 2008 kuwaua, Waziri
wa Barabara, Kipkalya Kones
na Naibu Waziri katika Ofisi ya
Makamu wa Rais Lona Laboso.

Miaka minne baadaye, yaani
mwaka 2012 nchi hiyo ilikumb-
wa tena na tukio lingine la ajali
ya helkopta ambayo iliondoa
uhai wa aliyekuwa Waziri wa
Usalama wa Ndani, Profesa
George Saitoti na kuongeza mas-
wali kuhusu helkopta na vifo vya
viongozi.

Lakini miezi miwili baadaye,
ilielezwa maofisa wa Jeshi la
Kenya wakitangaza kupotea kwa
helkopta tatu za Uganda ndani

ya ardhi ya Kenya zikiwa njiani
kuelekea nchini Somalia.

Alikaririwa msemaji wa jeshi
hilo Bogita Ongeri, akisema he-
likopta hizo zilipotea karibu na
eneo la Mlima Kenya, lakini ru-
bani mmoja aliweza kuwasiliana
nao, akiomba msaada.

Baadaye Agosti 14 mabaki ya
helikopta mbili za kijeshi za
Uganda yalipatikana katika msi-
tu wa Mlima Kenya zikiwa zime-
teketea, na kwamba helkopta ya
tatu ilianguka katika mlima huo.

Hata hivyo, inaelezwa kuwa
wanajeshi  waliokuwa katika
helkopta hiyo waliokolewa. Mse-
maji wa jeshi la Kenya Ongeri,
alikaririwa akisema helkopota
hizo za kivita zilikuwa zikienda
kuimarisha kikosi cha Umoja wa
Afrika kukabiliana na kundi la
kigaidi la Al-Shabaab.

Ikiwa ni miaka minne kupita
tangu kupotea kwa helkopta
hizo za Uganda ndani ya nchi ya
Kenya, kuanguka kwa helkopta
iliyopanda Jenerali Ogolla na
maofisa wenzake nane wali-
kuwa katika ziara ya kutembe-
lea vikosi vya kijeshi vinavyo-
pambana na uhalifu, ikiwamo
uhalifu sugu wa wizi wa mifugo,
li}lllakuwa tena habari ya kusikiti-
sha.

Inaelezwa kuwa helikopta
hiyo ilikuwa imetua Kkatika
uwanja wa shule moja, baada ya
muda au dakika chache ikapaa,
lakini ikashindwa kuendelea na
safari na kuanguka kisha kuua
watu saba na kujeruhi wawili.

UCHUNGUZI WA AJALI

Rais wa nchi hiyo, William
Ruto anasema, serikali itafanya
uchanguzi wa kifo cha Jenerali
Ogolla na utawekwa wazi, ili
Wakenya wajue chanzo cha ajali
ya helkopta iliomuua na maofisa
wenzake.

“Ninataka kuhakikishia nchi
kwamba wanajeshi wa Ulinzi
wa Kenya na Jeshi la Wanaanga
wana uadilifu na weledi unao-
hitajika ili kuhakikisha kuwa
hakutakuwa na mashaka yoyote
kuhusu kilichompata Jenerali
Ogolla,” Rais Ruto anasema.

Katika ujumbe wake, Rais
Ruto anamsifia Jenerali Ogolla
kwamba alikuwa kamanda mwe-
nye ari ya kufanya kazi na raia
mzalendo wa Kenya mwenye un-
yenyekevu na uadilifu mkubwa.

Wakati akisema hayo, hasimu
wake kisiasa Raila Odinga anatu-
pilia mbali madai kwamba Jen-
erali Francis Ogolla alijaribu
kubatilisha ushindi wa William
Ruto katika uchaguzi wa Agosti
2022.

Mwanasiasa huyo mkongwe,
ambaye aliwahi kuwa Waziri
Mkuu wa Kenya kuanzia 2008
hadi 2013, anasema hayo Iju-
muaga kijeshi marehemu Ogolla.

Jenerali Ogolla ameacha
mjane na watoto wawili, alizik-
wa nyumbani kwake Jumapili

Kaunti ya Siaya.
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Bodi yaaglzwa
kuanzisha :
mfuko kusajili
wakulima wa
korosho

Na Renatha Msungu,
DODOMA

WAZIRI wa Kilimo,
Hussein Bashe ameiagi-
za Bodi ya Korosho
Tanzania kuanzisha
mfumo wa kusajili
wakulima wa zao hilo
ili kuongeza uzalishaji
kutoka tani 350,000 za
mwaka huu.

Bashe alitoa agizo hilo
jana kwenye kikao cha
tathmini ya uzalishaji,
ubanguaji na masoko ya
korosho kilichofanyi-

Aliserna lazima mfumo
huo wa kusajili wakuli-
ma uwepo kwa sababu
ni muhimu kujua shu-
ghuli zao za kilimo ka-
tika maeneo mbalimbali
nchini.

Alisema bodi hiyo
ni lazima inatakiwa
pia kuwa na idadi ya
mikorosho, umri wa miti
na wakulima wapewe
namba ili waonekane
kwenye orodha.

“Anzisheni mfumo wa
kusajili wakulima itawa-
saidia pia kujua wana
changamoto gani katika
kilimo wanachofanya, *
alisema Bashe.

Alisema lengo la seri-
kali ni kuona zao la
korosho linapiga hatua
na wakulima kuinuka
kiuchumi.

Mwenyekiti wa Bodi
hiyo, Brigedia mstaafu
Aloyce Mwanijire,
alisema wako imara
kuhakikisha mnyororo
wa thamani wa zao hilo
unasonga mbele.

Brigedia Mwanjire,
alisema mnyororo wa
kuzalisha korosho ghafi
unapaswa kuangalia
kwa makini ili kuhakiki-
sha soko la zao hilo li-
napatikana na wakulima
wananufaika na kilimo
hicho.

Aliishukuru serikali
kwa usimamizi mzuri
ikwenye kilimo cha
korosho na kuwasaidia
wakulima kupiga hatua.

- Wasichana 178,144 kupatiwa
chanjo saratani va Kizazi

Na Thobias Mwanakatwe, SIN-
GIDA

ATOTO wa kike we-

nye umri kuanzia

miaka tisa hadi 14 wa-

patao 178,144 mkoani
hapa wanatarajia kupatiwa chanjo
dhidi ya ugonjwa wa Saratani ya
Mlango wa Kizazi (HPV).

Akizungumza na wananchi na
wanafunzi katika Kata ya Kisaki
Halmashauri ya Manispaa ya Sin-
gida kabla ya kuzindua chanjo hiyo
juzi, Mkuu wa Mkoa wa Singida,
Halima Dendego, alisema mpango
wa serikali ni kuwalinda wanawake
dhidi ya kirusi kinachosababisha
ugonjwa huo kisiweze kuwapata
na kuleta madhara.

“Serikali imewekeza kwa watu
wake maana huwezi kuwa na bara-
bara nzuri, shule bora kama watu
wake ni wagonjwa na kama mna-
vyofahamu ugonjwa wa saratani

bado ni changamoto unapompata
mwanamke mara nyingi ni kifo
kwa hiyo mtu anapopewa chanjo
hii maana yake anawekewa askari
wa kumlinda,” alisema Dendego.

Alizitaka timu zote za kampeni
kuhakikisha zinawafikia watoto
wote wa kike kwenye shule za seri-
kali, binafsi, migodini na mitaani
kwani chanjo hii inatolewa bure na
haina madhara.

Alisema serikali kupitia Wizara
ya Afya na Wizara Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI) imewekeza fedha
nyingi, hivyo jukumu la wazazi na
walezi wenye watoto wao waliofiki-
sha umri huo kutoa ushirikiano ili
wakapatiwe chanjo hiyo.

Katibu Tawala wa Mkoa huo, Dk.
Fatuma Mganga, alisema kitendo
kinachofanywa na serikali cha ku-
toa chanjo hiyo kwa watoto wa kike
ni uwekezaji kwa wananchi wake
hususani wanawake ili wawe na

afya njema hivyo washiriki vyema
katika uzalishaji mali.

Alisema pamoja na vituo vili-
vyotengwa kwa  ajili ya kutolea
chanjo, maeneo mengine ya kwe-
nye machimbo ya madini yafikiwe
ili wasichana waliopo huko nao
wapewe chanjo.

Mganga Mkuu wa Mkoa huo,
DkYVictorina Ludovick, alisema hilo
iliyoanza kutolewa mkoani hapa
Aprili 22, mwaka huu, itaendelea
hadi Disemba mwaka huu kwa wa-
toto hao wa kike.

Dk. Ludovic, alisema chanjo
hiyo inatolewa kwa wawake kuto-
kana na Tanzania kuwa miongoni
mwa nchi ambazo zinapoteza wa-
nawake wengi kutokana na sara-
tani ya mlango wa kizazi ambao
huambukizwa kwa njia ya kujiami-
ana.

“Chanjo hii imeanza kutolewa
kwa dozi moja badala ya mbili kwa
sababu tafiti zinaonyesha kuwa

dozi moja tu inaweza kukinga
maradhi hayo kwa mwanamke
na ifikapo Januari 2025 chanjo hii
itaanza kutolewa kwa wasichana
wenye umri wa miaka tisa tu,” ali-
sisitiza.

Aliwahiza wanawake kufanya
uchunguzi wa afya zao kupitia vi-
faa vya kitabibu ili kugundua kama
wana virusi vya saratani ya mlango
wa kizazi na kupata matibabu hara-
ka.

Mtaalamu wa Wizara ya Afya,
Nelson Kamuhanda, alisema
chanjo hiyo ilianza kutole-
wa nchini mwaka 2018, seri-
kali imeamua kurejea baada
kubaini mikoa mingi ipo chini
katika utoaji wake, isipokuwa Kigo-
ma.

Kamuhanda, alisema mwaka
2018 chanjo hiyo ilikuwa inatolewa
kwa watoto wa kike wenye umri wa
miaka 14 tu kwa sababu hakukuwa
na chanjo (dozi) ya kutosha, lakini

Waziri wa
Ujenzi, Innocent
Bashungwa,
akizungumza
wakati akizin-
dua Baraza la
. Wafanyakazi

"~ wa Bodi ya
Mfuko wa Bara-
bara na Mfumo
wa Ufuatil-
iaji na Tathmini
unaotumiwa
na Wizara ya
Ujenzi ngTaasr
si zake, jijini
Dodoma ana.
PICHA: NEEMA
EMMANUEL

Wazm Bashungwa awaonya watendaji

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAZIRI wa Ujenzi, Innocent
Bashungwa amezindua mfumo wa
ufuatiliaji na tathmini ya miradi
na kuwaonya watendaji wana-
oshindwa kutekeleza majukumu
yao ya kuwaletea wananchi maen-
deleo.

Bashungwa alisema hayo juzi ji-
jini hapa wakati akifungua Baraza
la Wafanyakazi la Mfuko wa Bara-
bara na uzinduzi mfumo huo wa
ufuatiliaji na tathmini ya miradi
inayotekelezwa na serikali nchini.

Alisema mfumo huo ni muhimu
kwa utendaji kazi, hivyo watendaji
wote wanapaswa kutumia ili ku-
warahisishia kufuatilia tathmini ya
miradi.

“Nimezindua huu mfumo naom-
ba ukatumike ipasavyo ili kuleta
weredi kwenye taasisi mbalimbali
ikiwemo kusaidia kufuatilia miradi
ya maendeleo inayotekelezwa kati
mbalimbali nchini,” alisema Bas-
hungwa.

Akizindua baraza hilo, Bashun-
gwa, aliagiza likatumike kutafuta
vyanzo vya mapato na kuboresha

vilivyopo na kutumike kutatua
changamoto za watumishi na kuzi-
fikisha sehemu husika kupatiwa
ufumbuzi.

Alisisitiza taasisi zilizopo chini
ya wizara hiyo ambazo hazina ma-
baraza ifikapo Juni 30, mwaka huu
ziwe zimeanzisha na kuzindua.

Akizungumzia kuhusu baadhi
ya watendaji kuacha majukumu
yao na kuyawasilisha kwa waziri
au katibu, alisema hataki kusikia
suala hilo na kumtaka kila mmoja
kuwajibika kwenye eneo lake.

Bashungu, alisema amekuwa

akikuta kazi ambazo zingepaswa
kufanywa na watendaji wake ofisi-
ni kwake kitendo ambacho haki-
furahii hata kidogo na kuwataka
wakafanye kazi zao kama walivyo-
agizwa.

Aliwataka baadhi ya watendaji
kuacha tabia ya kunyanyasa wa-
tumishi wanapotoa malalamiko ili
yafanyiwe kazi.

Alisema wengi wao wakitoa
maoni na malalamiko yao, wame-
kuwa wakitishiwa na kutishwa
kuwa hawawezi kupewa safari ku-
tokana kuona kuwa wachongewa.

TAHOSA wataja chanzo shule mpya kufanya vibaya

Na Mwandishi Wetu, SINGIDA

UMOJA wa Wakuu wa Shule
za Sekondari Tanzania (TAHO-
SA) Kanda ya Kati umesema
shule mpya kucheleweshewa
fedha za ruzuku na ushiriki-
ano hafifu wa wazazi kuchangia
chakula cha wanafunzi shuleni
kunasababisha ufaulu usioridhisha
katika shule.

Mwenyekiti wa TAHOSA Kanda
ya Kati, Jeremia Mungwe aliyase-

ma hayo juzi wakati wa Mkutano
Mkuu wa mwaka wa umoja huo
unaofanyika katika Manispaa ya
Singida na kuwashirikisha wakuu
wa shule zaidi 400 kutoka mikoa
ya Dodoma na Singida.

Wakuu hao wamekutana ku-
fanya tathimini ya hali ya elimu na
kupeana uzoefu wa taaluma katika
wilaya ambazo zinafanya vizuri
kielimu kwa lengo la kuongeza
ufaulu kwa shule zao.

Akifungua mkutano huo, Mkuu

wa Mkoa wa Singida, Halima
Dendego,alisema kanda hiyo bado
haifanyi vizuri kielimu, hivyo ni
wajibu wa TAHOSA kujadili tatizo
hilo na kutoa mapendekezo kwa
serikali nini kifanyike ili kuondo-
kana na tatizo hilo.

“Kila mmoja anatambua kazi
kubwa anayofanya Rais Samia Su-
luhu Hassan na serikali yake kwa
kujenga shule mpya, mabweni na
vyoo kwa wingi ina maana seri-
kali inakwenda na muda hivyo

ni jukumu lenu na nyie walimu
kuongeza ufaulu katika shule,”
alisema.

Aliwataja wakuu wa shule wasi-
we wanakaa na madeni ya walimu
badala yake wayawasilishe ngazi
husika ili walipwe haki zao kwa
wakati na kupata moyo wa kufanya
kazi yao vizuri.

Aliwataka walimu wakuu wa
shule wa masomo ya sayansi wa-
toke maofisini na kwenda kufundi-
sha madarasani kwa lengo la kuka-

biliana na upungufu mkubwa wa
walimu wa hisabati, baolojia, fizikia
na kemia.

Ofisa Elimu Mkoa wa Singida,
Dk.Elipidius Baganda, alisema hali
ya kitaaluma kwenye mkoa huo
kwa mwaka jana mitihani yote ya
taifa ukiondoa wa darasa la nne,
ufaulu umeongezeka ikilinganish-
wa na miaka ya nyuma.

Dk. Baganda, alisema mkoa
unaendelea kujipanga ili kuongeza
kiwango zaidi cha ufaulu.
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Serikali yashauri mawakala mbolea
kupewa mafunzo maalum

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ERIKALI imeshauri

mawakala na wauzaji

wa mbolea nchini ku-

patiwa mafunzo maalu-
mu kuhusu matumizi sahihi ya
mbolea, ili wasaidie kufikisha
elimu hiyo kwa wakulima kwa
lengo la kuongeza tija kwenye
uzalishaji.

Katibu Tawala Msaidizi Uchu-
mi na Uzalishaji Mkoa wa Mbeya,
Said Madito aliyasema hayo jana
gua mafunzo ya matumizi ya
mbolea za Kampuni ya Minjingu

Mafunzo hayo yahwashiriki-
sha mawakala wa mbolea kutoka
katika mikoa minne ya Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini ambayo ni
Mbeya, Rukwa, Katavi na Songwe
ambapo alisema mawakala hao
ni kundi muhimu kwenye ubore-
shaji wa kilimo.

Alisema endapo wakipatiwa
elimu sahihi itakuwa rahisi ku-
wafundisha wakulima matumizi
sahihi ya mbolea kwenye mazao

mbalimbali na kuongeza kiwan-
go cha uzalishaji na hivyo kufikia
malengo ya serikali ya kuifanya
sekta ya kilimo kuchangia asilim-
ia 10 ya Pato la Taifa ifikapo 2030.

“Wenzetu Mamlaka ya Udhibiti
wa Viuatilifu na Afya ya Mimea
(TPHPA) wameweka utaratibu
kwamba hairuhusiwi kwa mfan-
yabiashara yeyote kuuza viua-
tilifu kama hajapata mafunzo,
sasa na sisi huku kwenye mbolea
tuanze kufikilia kwenda huko,”
alisema Madito.

Alisema kuna baadhi ya mae-
neo nchini maofisa kilimo ha-
wapo lakini hawa wauzaji wa
mbolea wapo kila sehemu na
hivyo wakipata mafunzo itakuwa
rahisi kufanya kazi inayotakiwa
kufanywa na maofisa kilimo.

Mkurugenzi wa  Masoko
wa Kampuni ya Minjingu, Dk.
Mshindo Msola alisema lengo la
kampuni hiyo ni kuhakikisha in-
atoa mafunzo kwa mawakala ku-
hakikisha wanawauzia wakulima
mbolea zinazokidhi mahitaji.

Alisema kila mbolea inayozal-
ishwa inakuwa na malengo maal-

umu ikiwemo kujibu matakwa
ya afya ya udongo ya shamba la
mkulima pamoja na mazao am-
bayo mkulima anazalisha.

Alisema mbolea za minjingu
zinafaa kwenye uzalishaji wa
mazao mbalimbali yakiwemo ya
muda mfupi na ya kudumu ku-
tokana na kwamba ni mbolea za
asili ambazo pia zinasaidia kulin-
da afya ya udongo.

Dk. Msola alisema kwa sasa
serikali imefanya jitthada za
kupima afya ya udongo katika
maeneo yote nchini na ramani
zimetolewa na hivyo ni rahisi
wakulima kununua mbolea kul-
ingana na afya ya udongo ya
eneo lao.

“Sisi huu ni utaratibu wetu kila
mwaka kukutana na mawakala
wetu kufanya tathimini, kusiki-
liza kero zao na kuzitatua pamo-
ja na kuwaelimisha kuhusu
matumizi sahihi ya mbolea, hawa
sisi tunawaona kama ni maofisa
ugani,” alisema Dk. Msola.

Hata hivyo aliwatoa hofu
wakulima kuwa mbolea hazi-
sababishi  ugonjwa  kwenye

mazao kama ambavyo baadhi
ya wakulima wa mpunga wilay-
ani Mbarali walikuwa wanaamini
kuwa ugonjwa wa virusi uli-
oshambulia mazao yao ulikuwa
unasababishwa na mbolea.

Alisema ugonjwa huo ni wa
siku nyingi na mpaka sasa ume-
bainika kusumbua maeneo men-
gi nchini na hivyo akawataka
wananchi kuendelea kuziamini
mbolea hizo.

Baadhi ya mawakala walishuk-
uru kwa kuanzishwa mafunzo
hayo wakieleza kuwa yatawa-
saidia kuaminika kwa wakulima
wanaonunua pembejeo kwao.

Mmoja wa mawakala hao, Di-
ones Shonde alisema mara nyin-
gi wakulima wamekuwa wakiwa-
hoji maswali mbalimbali ambayo
baadhi wamekuwa wakishindwa
kujibu na kwamba mafunzo hayo
yatawasaidia kukidhi mahitaji ya
wateja wao.

Kampuni ya Minjingu inaen-
delea kutoa mafunzo hayo kwa
mawakala katika Kanda mbalim-
bali nchini ili kuhakikisha elimu
hiyo inasambaa nchi nzima.

= ., -

Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) Kanda ya Nyasa, Mchungaji Peter Msigwa (katika-
ti) akirejesha fomu ya kuwania kutetea nafasi hlyo kwa Katibu wa Chama hicho Kanda, Gwamaka Mbughi (kushoto)

. Tatizo wanafunzi
Iganzo kukaa
chini lapatiwa
ufumbuzi

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

TATIZO la wanafunzi wa
Shule ya Msingi Juhudi iliyopo
Kata ya lganzo katika Hal-
mashauri ya Jiji la Mbeya ku-
kaa chini na baadhi kubanana
kwenye madawati limepungua
baada ya serikali kuanza ku-
peleka samani hizo.

Mwalimu Mkuu wa Shule
hiyo, Josephat Mwaigaga
alisema shule ina wanafunzi
2,414 na kwamba ilikuwa na
upungufu wa madawati 244
hali iliyokuwa inasababisha
baadhi ya wanafunzi kukaa
chini na wengine kukaa zaidi
va wawili kwenye madawati
machache.

Alisema kwa sasa serikali
imeshapeleka madawati 100
na sasa wamebakiwa na up-
ungufu wa madawati 144 na
wameahidiwa na
serikali kwamba yanatengen-
ezwa yakiwa tayari yatapele-
kwa.

Alisema kitendo cha wa-
nafunzi kukaa chini ama
kubanana kwenye madawati
kinasababisha hata ufaulu wa
wanafunzi kushuka na baadhi
kutopenda kwenda shule.

Alisema shule hiyo ina
idadi ya kutosha ya vyumba
vya madarasa lakini baadhi
havina madawati na kwamba
wanakusudia hayo yatakay-
opelekwa yatawekwa kwenye
vyumba hivyo.

Mkurugenzi wa Jiji hilo, John
Nchimbi alisema halmashauri
hiyo imepanga kutengeneza
madawati zaidi ya 6,000 na
kuyasambaza kwenye shule
mbalimbali ambazo zina up-
ungufu na kwamba idadi hiyo
ya madawati ndiyo yalikuwa
vanahitajika.

Alisema waligawa tenda ya
kutengeneza madawati hayo
ambapo baadhi yanatengene-
zwa na Chuo cha Ufundi Stadi
(VETA) na baadhi yanatengen-
ezwa na mafundi wa mtaani.

Hivyo, aliwataka walimu na
kamati za shule kuhakikisha
wanatunza vifaa vyote am-
bavyo vinasambazwa shuleni
ili vidumu na kuwasaidia wa-
nafunzi kwa muda mrefu.

Wananchi Mbeya hawataki risiti wanapofanya manunuzi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WANANCHI mkoani Mbeya wa-
nadaiwa kutokuwa na utamaduni
wa kudai risiti wanaponunua bid-
haa ama huduma mbalimbali, hali
ambayo inasababisha migogoro
baina ya wafanyabiashara na
maofisa wa Mamlaka ya Mapato
nchini (TRA).

Wafanyabiashara walitoa malala-
miko hayo juzi wakati maofisa wa
TRA walipofanya ukaguzi wa kush-
tukiza kwenye maduka na kwenye
masoko kwa lengo la kuangalia
namna wafanyabiashara wanavy-
otekeleza sheria za nchini.

Mmoja wa wafanyabiashara hao,
Mandela Ndelwa alisema baadhi
ya wananchi huwa wananunua
bidhaa na kuondoka nazo bila ku-
chukua risiti, hata kama watakum-
bushwa na wafanyabiashara jambo
ambalo alisema linahitaji elimu.

Alisema baadhi huwa wan-
apuuzia kwa kusema risiti hazina
maana kwao zaidi ya bidhaa am-
bazo wanakuwa wamezinunua na
hivyo wakishakabidhiwa bidhaa
wanaondoka na kuacha risiti hata
kama imeshatolewa.

“Kwa mfano hapa kuna dada
amekuja amenunua chombo lakini
nilipompatia risiti ameikataa kidai

kuwa ni uchafuzi wa mazingira na
hivyo akaondoka, sasa hili jambo
linatugombanisha na serikali,”
alisema Ndelwa.

Naye Erick Mwaitege alisema
baadhi ya wafanyabiashara hao
wakikamatwa na maofisa wa
TRA huwa wanarudi nao kwenye
maduka na kuwaonyesha sehemu
waliponunua bidhaa jambo am-
balo linasababisha migogoro.

Alisema wakati mwingine maofi-
sa wa TRA wakifika na wateja hao
wanakuta risiti zilishatolewa na
kwenye mfumo zinaonekana lakini
wateja walizipuuzia na kuziacha.

Meneja wa TRA Mkoa wa Mbeya,

Musibu Shaban alisema kwa mu-
jibu wa sheria za nchi ni kosa kwa
mfanyabiashara kuuza bidhaa bila
kutoa risiti na kwamba akikamat-
wa kuna adhabu ambazo zinaweza
kuwaumiza.

Alisema adhabu zinazotolewa
kwa wafanyabiashara wasiotoa
risiti ni faini isiyopungua Sh. mil-
ioni 1.5 ama mara tatu ya thamani
ya bidhaa anayokuwa ameiuza na
hivyo akawatajka wafanyabiashara
wote kuzingatia.

Alisema fedha zinazokusanywa
na serikali kupitia risiti zinatumika
kutekeleza miradi mbalimbali ya
maendeleo ikiwemo ujenzi wa

miundombinu ya barabara, afya,
elimu na huduma zingine muhimu
za Kkijamii. Alisema wanatambua
kuwa kuna matatizo mbalimbali
yanayotokana na mashine za ku-
tolea risiti za kielektroniki na hivyo
huwa wanapita mara kwa mara
kuwaelimisha wafanyabiashara ili
wasikiuke taratibu.

“Tunapita kwa lengo la kuwae-
limisha wafanyabiashara ili waji-
tahidi kutoa risiti, tunawaelimisha
pianamna ya kufanya wanapobaini
kuwa mashine za kutolea risiti zina
shida, kwahiyo nawaomba sana
watimize sheria ili wasikumbane
na adhabu,” alisema Shaban.
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B MKutano

Mkuu ALAT wafikia bil. 1.2/-

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

ENKI ya NMB, imekabi-

dhi hundi yenye thamani

ya Sh. milioni 120 kud-

hamini Mkutano Mkuu
wa 38 wa Mwaka wa Jumuiya ya
Tawala za Mitaa Tanzania (ALAT
Taifa), uliofunguliwa janana W a -
ziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tami-
semi, Mohammed Mchengerwa
kwa niaba ya Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan, ukiwakutanisha wa-
shiriki zaidi ya 600.

Kiasi hicho kinachodhamini
mkutano wa mwaka huu unao-
fanyika chini ya kaulimbiu ya ‘Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa ni Jambo
Letu; Shiriki kwa Maendeleo ya
Taifa, kinafanya udhamini wa
NMB kwa ALAT Taifa kufikia Sh.
bilioni 1.2 katika kipindi cha miaka
minane.

Mkutano Mkuu wa ALAT un-
aowapa fursa viongozi wa Serikali
Kuu kutoa maelekezo na mion-
gozo ya kisera kwa watendaji wa
Mamlaka za Serikali za Mitaa, waki-
wamo mameya wa majiji na manis-

paa, wenyeviti na wakurugenzi wa
halmshauri 184 (za Tanzania Bara),
utafungwa Aprili 25 na Rais wa
Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi.
Kwa miaka minane sasa, NMB na
ALAT zimekuwa na ushirikiano en-
delevu katika masuala mbalimbali
kwa maendeleo ya halmashauri
zote nchini, ikiwamo kudhamini
na kufanikisha vikao na mikutano
mikuu ya mwaka ya ALAT, ambayo
kimsingi ndio chachu ya utendaji
bora kwa halmashauri hizo.
Akizungumza wakati wa hafla
ya makabidhiano hayo iliyofanyika

Zanzibar juzi, Ofisa Mtendaji Mkuu
wa NMB, Ruth Zaipuna, alisema
wanajivunia kuwa wabia wakubwa
wa ALAT na kwamba wanathamini
heshima ya kipekee wanayopewa
na uongozi wa jumuiya hiyo.
Sambamba na udhamini huo,
Zaipuna alibainisha kuwa NMB im-
eandaa mchapalo kwa wajumbe
wa Mkutano Mkuu wa ALAT Taifa,
akiwakaribisha kushiriki chakula
cha jioni pamoja na kujadiliana
machache baina ya wajumbe wa
ALAT na wafanyakazi wa NMB.
Makamu Mwenyekiti wa ALAT

Dk. Mwinyi ataja
faida ujenzi
miundombinu
ya shule

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi amesema ujenzi wa
miundombinu ya shule ina lengo
la kuimarisha sekta ya elimu na
kupunguza idadi kubwa ya wa-
nafunzi katika madarasa.

Aliyasema hayo wakati wa
ufunguzi wa jengo la Shule ya
Hassan Khamis Khafith visiwani
hapa ikiwa ni miongoni mwa
shamrashamra za Maadhim-
isho ya Sherehe za Miaka 60 ya
Muungano wa Tanganyika na
Zanzibar.

Alisema ujenzi wa mindombinu
ya elimu nchini unalengo la
kuboresha sekta ya elimu iliyoko
kwenye mageuzi makubwa ya
maendeleo.

Alisema ujenzi huo utasaidia
kuboresha kiwango cha elimu
na kupunguza msongamano
mkubwa wa wanafunzi katika
madarasa ili kufikia idadi ya wa-
nafunzi wasizidi 45 katika kila
darasa na kuongeza ufaulu kwa
kuleta matokeo mazuri kwa wa-
nafunzi hao.

Akizungumzia mafanikio
makubwa yanayoendelea kupati-
kana kwenye sekta ya elimu, Dk.
Mwinyi alisema sekta hiyo ime-
vuka malengo vya llani ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM) ya Mwaka
2021/ 2025 kwa kuboresha mi-
undombinu ya Kisasa.

Dk. Mwinyi alisema serikali
itaajiri walimu wapya katika fani
ya sayansi na hesabati ili kupun-
guza uhaba wa walimu sambam-
bana maslahi ya walimu.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo,
Khamis Abdalla Said alisema
shule hiyo imejengwa na kam-
puni va ujenzi wa Chuo cha
Mafunzo Zanzibar (Magereza)
na kusimamiwa na kitengo cha
ujenzi cha Wizara ya Elimu na
kugharimu Sh. bilioni 5.4 kutoka
serikalini.

Aidha, alisema ujenzi wa shule
hiyo umejumuisha madarasa
41, ofisi nne za walimu, ofisi
ya mwalimu mkuu, vyoo 52,
maktaba, maabara, chumba cha
kompyuta na stoo na ukumbi
mkubwa wa mikutano.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Benki ya NMB, Ruth Zaipuna
(wa pili kushoto), akikabi-
dhi mfano wa hundi yenye
thamani ya Sh. milioni 120,
kwa Makamu Mwenyekiti
wa Jumuiya ya Tawala za
Mitaa Tanzania (ALAT) Taifa,
Sima Constantine Sima

yva udhamini wa Mkutano
Mkuu wa ALAT ulioanza
jana. Wengine ni Ofisa Mkuu
Wateja Wakubwa na Serikali
wa NMB, Alfred Shao (ku-
shoto), Meneja wa Biashara
wa Benki ya NMB Zanzibar,
Naima Said Shaame (kulia)
na Kaimu Katibu Mkuu wa

ALAT Taifa, Mohammed Maje.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Taifa, Sima Constantine Sima,
alishukuru NMB kwa ubia endel-
evu unaowawezesha kufanikisha
vikao na mikutano mikuu ya kila
mwaka kwa kipindi cha miaka mi-
nane sasa ya udhamini wao.

“Nitumie nafasi hii kuishukuru
NMB kwa kutafsiri kwa vitendo
juu ya uhusiano mwema, ambapo
leo pia imedhamini uzinduzi wa
kimapinduzi wa Mamlaka za Seri-
kali za Mitaa Zanzibar (ZALGA),
ambayo ni mamlaka sawa na ALAT
kwa huku visiwani Zanzibar,”
alisema Sima.

Pia alishukuru NMB kwa kuan-
daa hafla ya chakula cha usiku
baina ya wajumbe wa Mkutano
Mkuu wa ALAT Taifa na wafan-
yakazi wa NMB, akiamini mchapa-
lo huo utakuwa fursa nzuri si tu
ya kubadilishana mawazo, bali pia
kufurahi pamoja baada ya kazi.

Makamu wa Rais: Serikali inaendelea kuhamasisha uwekezaji

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Kwanza wa Rais
Zanzibar, Othman Masoud Oth-
man, amesema serikali ya Zan-
zibar inaendelea kuhamasisha
uwekezaji endelevu wa miradi
yenye tija na faida kubwa zaidi
kwa wawekezaji, wananchi na
taifa kwa jumla.

Aliyasema hayo jana visiwani
Zanzibar kwa niaba ya Rais Dk.
Hussein Mwinyi, alipomuwak-
ilisha katika uzinduzi wa mpango
wa Zanzibar wa uwekezaji unaoz-
ingatia malengo ya maendeleo
endelevu sambamba na Dira ya
Zanzibar ya Mpango wa Maende-
leo ya Mwaka 2050.

Alisema hatua hiyo ni kuondo-
kana na uwekezaji wa kuweka na
kupata kiwango cha faida pekee
bila kuangalia upande wa jamii,
maendeleo ya nchi na utunzaji
wa mazingira pamoja na matumi-
zi ya ardhi, sambamba kiwango
cha wenyeji wanavyoweza ku-
faidika na miradi inayowekezwa
nchini.

Othman alisema mpango wa
sasa uliozinduliwa unadhamira
pia ya kuunganisha masuala yote
muhimu ya maendeleo kwa nchi
na jamii pamoja na wawekezaji
ambao pia uwekezaji wenyewe
utaepuka uharibufu wa mazin-
gira. Alisema kwamba matunda
ya uwekezaji kwa wananchi ni
kufaidika vyema na uwekezaji

uliopo kwa kuwa na uwezo bora
na sahihi wa kuweza kuajiriwa
katika uwekezaji uliopo au mwa-
nanchi mwenyewe aweze ku-
uhudumia uwekezaji huo kwa
kuweza kupeleka bidhaa na hu-
duma mbali mbali katika sekta
husika.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Kazi, Uchumi na Uwekezaji, Shar-
iff Ali Sharif, alisema mpango
huo unaozinduliwa unalenga
jitihada makhususi za Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar katika
kuhimiza uwekezaji endelevu ka-
tika maeneo makhusi ukiwemo
uchumi wa buluu sambamba na
kujenga imani kwa wekezaji kuja
kuwekeza Zanzibar.

Aidha, alisema mpango huo

pia utasaidia kuhamasisha Wa-
tanzania wanaoishi nje kuja ku-
wekezaza Zanzibar katokana na
kuwepo sheria na taratibu bora
za uwekezaji zinawahakikishia
usalama wa fedha za pamoja na
kuwepo wepesi wa usajili wa mi-
radi kupitia TEHAMA

Mwakilishi mkaazi wa Shirika
la Mpango wa Maendeleo wa
Umoja wa Mataifa, Shegeki Ko-
matsubara, alisema uzinduzi
wa mpango huo umefanikiwa
kutokana na juhudi za pamoja
na ushirikiano kati ya shirika
hilo na Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar ikilenga kuhamasisha
mipango bora ya uwekezaji ka-
tika kusaidia kukuza uchumi na
maendeleo ya Zanzibar.

Wafanyabiashara wakamatwa na kilo 100 dawa za kulevya

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

Mamlaka ya Kudhibiti na Ku-
pambana na Dawa za Kulevya
Zanzibar imesema imekamata
kilo 100 za dawa za kulevya aina
ya methamphetamine, hashi na
bangi katika operesheni wali-
yoifanya Januari mwaka huu.

Imesema dawa hizo ziliingi-
zwa nchini na wafanyabiashara
wakubwa ambao ni Salehe
Khamis Basleman na Gawar
Bachi Fakir wote wakazi wa
Chukwani, Wilaya ya Magharibi

Unguja.

Akizungumza na waandishi
wa habari visiwani hapa, Kam-
ishna Mkuu wa Mamlaka hiyo,
Kanali Burhan Zubeir, alisema
watuhumiwa hao wamekuwa
wakifanya biashara hiyo Zanzi-
bar, Tanzania Bara, Afrika, Asia,
Ulaya na Marekani.

“Kupitia biashara hiyo wame-
jipatia kiasi kikubwa cha fedha
ambazo wanazitumia kwa
njia ya utakatishaji wa fedha
haramu kwa kununua magari
ya kifahari, nyumba, viwanja
na kuanzisha biashara hewa”

alisema.

Aidha, alisema fedha ny-
ingine zinachepushwa kupitia
akaunti mbalimbali za watu bi-
nafsi, wafanyabiashara na kam-
puni mbalimbali.

Alisema wahalifu wa aina
hiyo wanatumia nguvu ya fedha
na mbinu mbalimbali ili wasi-
tambulike na waonekane watu
wema katika jamii kwa kutoa
misaada mbalimbali ikiwemo
ujenzi na ukarabati wa nyumba
za ibada, kuchimba visima vya
maji, kufadhili mchezo wa mpi-
ra wa miguu na wengine wana-

hudumia watoto yatima.

Aidha, alisema serikali imed-
hamiria kwa dhati kudhibiti na
kupambana na uhalifu wa dawa
za kulevya Zanzibar bila kuan-
galia jina na wadhifa wa mtu.

Alisema kiasi hicho cha
fedha ni kikubwa na kinaweza
kuhudumia wizara mbili katika
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar.

Alisema serikali itataifisha
mali zote zilizotokana na uhali-
fu wa dawa za kulevya zilizopo
ndani na nje ya Zanzibar kwa
mujibu wa sheria.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA HATI
YAKUSAFIRIA

Veneranda Emmanuel Maswe,
Anatangaza kupotelewa kwa hati yake ya
kusafiria  (Passport) yenye namba
tae289055 iliyotolewa na Idara ya
Uhamiaji Dodoma tarehe 29/01/2020.
Yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi. TAARIFA YA POLISI:
PHQ/DOD/D0D/14296/2024

KUPOTEA KWA CHETI

I3 A~

KILATO STAPHODI EZEKIEL anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba $.3387/0052
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia. MKONGORO SEKONDARI mwaka
2017. Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi. Taarifa ya
polisi: PHQ/DOD/D0D/12322/2024.

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

Ndugu LYDIA SIMEO HENRY
anatangaza kupotelewa na

kadi yake ya gari lenye namba
za usajili T 617 AQB. Ametoa
taarifa polisi na kupewa
namba
PHO/KAG/BUK/4469/2024,
Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa polisi au apige simu
namba 0754-757132.

KUPOTEA KWA

KADI ZA GARI
GUSTAV KRAMPE

anatangaza kupotelewa na

kadi ya gari yenye namba
za usajili T167 AMZ. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
Kituo chochote che polisi.
Taarifaya polisi:
PHQ/DOD/DOD/9877/2024.

KUPOTEA KWA
KADI ZA MAGARI

ALLY ZACHARIA RUKEZI
anatangaza kupotea kwa kadi za
gari aina ya PROBOX zenye
usajilinamba T 652 DFQ na
T345 DJX, CHASSIS NAMBA
NCPS10091454 na
NCPS10007406 na engine
namba: INZR590407 na
1INZA521669. Kwa yeyote
atakaeziona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHQ/GEI/BUK/1887/2024

KUPOTEA KWA KADI

YA TREKTA

YOHANA HUMPHREY PETRO
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Trekta yenye namba
za usajili T 778 BJU aina ya

MASSEY FERGUSON.
Chassis namba 5008U42195.
Engine namba
[F31141U113963N. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote che polisi.
Taarifa ya polisi:
PHQ/ARU/ARU/11662/2024.

TANGAZO LA
KUPOTEA KWA HATI

KWASLEMA BURA
HHAWU anatangaza
kupotelewa na hatiya
kiwanja chenye plot
namba 20D block J. Kwa
yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha

polisi. Taarifa ya Polisi:

PHQ/ARU/ARU/KAR/10967/2024.

FOMU MADAI-3
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM
Shauri la Madai/Ndoa Na. 579/2024
Jina la Mdai: MIODAAD MOHAMEDALI RAMANI
Jina la Mdaiwa: SAYYADA NASIR JETHA

KUITWA SHAURINI
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za Utaratibu wa Madai katika Mahakama za Mwanzo)

Kwa: SAYYADA NASIR JETHA

Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/Wameleta madai yake/yao kwamba
KUHUDHURIA MAHAKAMANI

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii tarehe
28 Mwezi 04 Mwaka 2024 saa 3:30 asubuhi mbele ya Mhe. MLAPONI
Hakimu Mkazi kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni
siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi
wako na vielelezo vyote vinvyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama leo tarehe 18
Mwezi 04 mu 4.

HAKIMU

INTHE COURT OF DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

Probate and Administration Cause No 6649 of 2024
Inthe matter of the estate of the late CYPRIAN MNGOMA HAJI
And
In the matter of application for letters of
administration by FRANK MATHEW HAJI
GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN NO. 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased person are hereby
cited to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letter of Administration is made to
the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on before the 20
day of MAY, 2024.

Dated at Dodoma this 23 day of April, 2024.

oy

PETITIONER

" RESIDENT MAGISTRATE

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilayaya DODOMA MJINI

Kituo cha CHAMWINO MJINI  MKOA DODOMA
Shauri laMadai/Ndoa Na 57/2024
Jina la Mdai MAGUCHI MICROFINANCE COMPANY LIMITED
Jina la Mdaiwa IMAN ZAKAYO TWINOMUJUNI
KUITWA SHAURINI MDAIWA

(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai Katika Mahakama za Mwanzo)
Kwa IMANI ZAKAYO

Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/ Wameleta madai yake/yao
kwamba (Eleza hapa habari za Madai) TSH 3,500,000/=

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
tarehe 18 Mwezi 04 Mwaka 2024 saa 2:00 asubuhi kwa mujibu
wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa
shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na
vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO0: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo

tarehe 05 Mwezi 04 Mwaka 2024 l :

\¢

o

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA
CHETI, KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI
WA MIRATHI. TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU

TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZQO, MIKOCHENI INDUSTIAL
AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.




Jumatano Aprili 24, 2024 NipaShe 19

HABARI KITAIFA

Kamati yashauri
uwekezaji

masoko ya hisa
Na Vitus Audax, DODOMA

KAMATI ya Kudumu ya
Bunge ya Utawala, Katiba na
Sheria iImewashauri Watan-
zania kuongeza uwekezaji
katika masoko ya hisa na
taasisi binafsi zenye tija na
manufaa kwa taifa.

Mjumbe wa Kamati hiyo,
Dk. Alice Kaijage, alisema
hayo jana bungeni jijini
hapa wakati akiwasilisha
taarifa ya kamati hiyo
kuhusu utekelezaji wa bajeti
va Ofisi ya Rais Mipango
na Uwekezaji kwa mwaka
2023/24 pamoja na maoni ya
kamati kuhusu makadirio ya
mapato na matumizi ya ofisi
hiyo kwa mwaka 2024/25

Alisema serikali kupitia Ofisi
va Msajili wa Hazina ihakik-
Ishe inaweka makadirio ya
makusanyo ya maduhuli ya-
nayoakisi uwezo wa ukusan-
yaji na hali halisi ya vyanzo
vyake ili kuondoa hali ya
baadhi ya miradi kutokupele-
kewa fedha kabisa za bajeti.

Pia alisema kamati inai-
taka serikali kuongeza mitaji
kwenye taasisi na mashirika
ya umma, ili kuleta tija na
kuongeza faida na kuboresha
mazingira ya uwekezaji na
biashara nchini, kwa kutoa
huduma kwa wafanyabi-
ashara na wawekezaji kwe-
nye eneo maalum Kkatika kila
mkoa.

Vilevile, alisema ili kuon-
doa migogoro mbalimbali na
wawekezaji, serikali itenge
hifadhi ya ardhi kwa ajili
ya uwekezaji pamoja na
kutenga maeneo kwa ajili ya
uwekezaji mahususi.

“Dira ya Mpango wa Maen-
deleo 2050 iendane na
maendeleo ya nchi na watu
sambamba na kufanya mab-
adiliko ya mifumo ya kiuta-
wala hususani mifumo va
serikali za mitaa na kuhimiza
matumizi ya mfumo wa Ki-
taifa wa usimamizi wa miradi
ya maendeleo (NPMIS) kwa
vvatekelezaJ| wa miradi ya
maendelelo,” alisema.

Dk. Kauage pia alisema
kamati ilifanya uchum-
buzi wa matumizi ya bajeti
pamoja na upatikanaji wa
fedha kwa mwaka 2023/24
na kubaini kuwa hadi kufikia
Februari 2024, hakuna taasi-
si yoyote chini ya ofisi hiyo
iliyopata kiasi cha fedha am-
bacho kinaendana na uwiano
wa upatikanaji wa fedha kwa
asilimia 66.6. o

Alisema kwa ujumla, Ofisi ya
Rais, Mipango na Uwekezajl,
iliidhinishiwa Sh. bilioni
126.194 kwa mwaka wa
fedha 2023/24 lakini hadi
kufikia Februari, mwaka
huu, ofisi ilipokea Sh. bilioni
57.663 pekee sawa na asil-
imia 46 ya bajeti iliyoidhin-
ishiwa na Bunge.

Kamati hiyo iliishauri seri-
kali fedha zilizoidhinishwa
na Bunge kwa ofisi hiyo
zinapatikana kabla ya kumal-
izika kwa mwaka wa fedha
2023/24.

- RC agoma kukagua miradi aliyoandaliwa

Na Francis Godwin, IRINGA

MKUU wa mkoa wa Iringa
Peter Serukamba, amekataa
kuendelea na ziara ya kukagua
miradi isiyo na changamoto ali-
yopangiwa na kutaka apelekwe
kwenye miradi kiporo iliyok-
wama kutekelezwa kwa muda
mrefuL.

Mkuu huyo wa mkoa ambaye
jana alipanga kuanza ziara yake
katika Kata ya Themi na Ifunda
alisitisha ziara yake majira ya
saa 6 mchana baada ya kufika
ofisi za Halmashauri ya Wilaya
kukabidhiwa taarifa ya miradi
atakayokagua kwenye ziara
hiyo.

Baada ya Kaimu Mkurugenzi
kutambulisha watumishi wal-
iokuwepo kwenye ukumbi huo

wa halmashauri huku akimka-
ribisha msoma taarifa kusoma
taarifa hiyo mbele ya mkuu
huyo wa mkoa ghafla Serukam-
ba alisimamisha zoezi hilo na
kutaka kupewa idadi ya miradi
yote inayotekelezwa katika hal-
mashauri hiyo.

Hali iliyosababisha usomaji
taarifa kusimama kwa dakika
10 wakati taarifa ya miradi hiyo
ikifuatwa na baada ya kuletwa
taarifa hiyo ya miradi alitaka
kaimu mkurugenzi aoneshe
miradi ambayo amepangiwa
kukagua kama kwenye orodha
ya miradi kiporo ya halmashau-
ri hiyo ipo.

“Sasa hii miradi ambayo
leo mnanipeleka ni miradi ipi
kama kwenye orodha ya miradi
yote kiporo ya halmashauri
haipo mlitaka kuniingiza chaka

wakati nilitoa maelekezo kuwa
ziara yangu itaangazia miradi
kiporo yote ambayo serikali
ilikwisha toa pesa na haijakami-
lika,” alisema Serukamba.
Alisema hawezi kuendelea
na ziara ya ukaguzi wa miradi
mizuri ambayo amepangiwa
kwenye ratiba wala kwenda ku-
fanya mkutano wa hadhara ki-
jiji cha Ifunda kama hajatembe-
lea miradi yote kiporo ambayo
serikali ilikwisha toa fedha.
“Mimi sipo hivyo si kiongozi
wa kukubali kudanganywa
kirahisi hivi hii miradi mnayo-
taka kunipeleka ni miradi
ambayo hakuna mafundi wa-
naoendelea na kazi nitakwenda
kumuuliza nani huku na miradi
mingi hapa mmenichagulia
mizuri isiyo na dosari mimi na-
taka miradi yenye changamoto

ili nijue shida ni nini na serikali
ilikwisha toa pesa za kukamili-
sha miradi hiyo, alisema.

Hata hivyo, aliagiza kusit-
ishwa kwa ziara hiyo ili maofisa
hao wa Halmashauri ya wilaya
bua miradi yote kwa kanda
ama tarafa au kata ili aweze
kufika kukagua miradi hiyo na
miradi ambayo watampeleka
ni lazima wao wenyewe wawe
walikwisha itembelea.

Hivi karibuni, kwenye ki-
kao chake na watumishi wa
halmashauri hiyo na madi-
wani baadhi ya madiwani wa-
lidokeza matumizi mabaya
ya fedha za miradi kwenye
halmashauri hiyo na kuwa
miradi mingi imekwama kuto-
kana na matumizi mabaya ya
fedha.

and S:Bm

w fax
ions in the
Construction sectof

Ofisa Mkuu Msimamizi
wa Kodi wa Mamlaka
ya Mapato Tanzania
(TRA), Lutufyo Mtafya
(kulia), akitoa elimu
kwa mfanyabiashara,
Marik Nguti aliyefika
katika banda la TRA
wakati wa maonyesho
ya makandarasi kwe-
nye viwanja vya EPZ
Bombambili, mkoani
Geita jana, kwa lengo
la kujifunza zaidi
kuhusu kodi na kutoa
ushuhuda wa namna
elimu ya kodi ilivy-
omsaidia kuwabaini
vishoka waliojitam-
bulisha kama maofisa
wa TRA waliotaka
kuwatapeli wafan-
yabiashara wenzake.
PICHA: MPIGAPICHA
WETU

Nchimbi ampigia waziri Kukosekana soko la mahindi

Na Halfani Chusi

KATIBU Mkuu wa Chama
cha Mapinduzi (CCM), Balozi,
Dk. Emmanuel Nchimbi am-
empigia simu Waziri wa Kilimo
Hussein Bashe, kujibu

malalamiko ya wananchi wa
Mbinga Mjini, mkoani Ruvuma
ya kukosa soko la mahindi na
kahawa.

Nchimbi alichukua uamuzi
huo juzi alipotamatisha ziara
yake ya kutembelea mikoa
sita baada ya kulalamikiwa na
mmoja wa wakulima kwa niaba
ya wenzake kwamba mwaka
jana walikosa soko la mahindi
na wanahofu pia mwaka huu
watakumbana na hali hiyo.

“Kuhusu suala la mahindi na
mikopo kwa wakulima wa ka-
hawa ngoja nimpigie Waziri wa
Kilimo mumsikie wenyewe,”
aliwaambia wananchi hao.

Alipompigia waziri huyo
alisema: “Ninadhani ulitoa
maelekezo tulipofunga ma-
ghala ya Wakala wa Taifa wa
Hifadhi ya Chakula (NFRA),
kwamba tulipe madeni yali-

yokuwa yamebaki kipindi cha

nyuma na sasa
tunamalizia madeni yote,
niwahakikishie wakulima

wa Mbinga serikali itafungua
tena maghala mengine na tu-
tanunua mahindi yote kwa bei
nzuri wasiwe na hofu.

“Mahindi yaliyobaki mwaka
jana tutanunua na ya msimu
huu mpya tutanunua kwa bei
nzuri ruzuku ya mbolea itaen-
delea kutolewa kama ambavyo
Rais Samia Suluhu Hassan
ameelekeza, kwahiyo baada
ya malipo hayo NFRA, itafun-
gua maghala kuchukua mahi-
ndi ya mwaka jana na mwaka
huu yaliyoko mikononi mwa
wakulima,” alisema Bashe.

Pia, alipiga marufuku tabia
ya vyama vya ushirika kukopa
fedha halafu jukumu la kulipa
deni linabaki kwa wakulima
akisistiza si haki.

Alitoa ufafanuzi wa gharama
za magunia na kwamba mpan-
go walionao baada ya bunge
la bajeti watatangaza mfumo
mpya wa ugharamiaji na uuzaji
wa kahawa ambao utafanya iu-

zwe kweye vyama vya msingi
baadaa ya

chama kikuu kujikusanyia na
kufanya maamuzi.

Akikata simu ya Waziri Bashe
Nchimbi aliwataka Watanzania
kuwa na imani na CCM akiahidi
kuendelea kuisimamia serikali
kuhakikisha kero za wananchi
zinatataulika kwa wakati.

Aliwaomba wafuasi hao ku-
hakikisha wanachagua wagom-
bea waadilifu wanaoheshimu
watu na walio tayari kutumikia
wananchi ili waweze kujenga
taifa kwa weledi.

Katibu wa Oganaizesheni
Taifa, Issa Gavu aliwataka wa-
nanchi hao kujitokeza kwa
wingi na kuwachagua viongozi
wa chama hicho katika uch-
aguzi wa mwaka huu na mwa-
kani.

Alisema hakuna viongozi wa-
naoweza kuliletea taifa hili ma-
fanikio nje na viongozi walioko
ndani ya CCM, huku akiwa-
sisitiza wananchi hao kufanya
maamuzi sahihi muda wa uch-
aguzi utakapofika.

Katibu wa Itikadi Uenezi na

Mafunzo Taifa, Amos Makalla,
alisema lengo la ziara hiyo lili-
kuwa kuangalia uhai wa cha-
ma, utekelezaji wa ilani, maan-
dalizi ya uchaguzi na utatuzi
wa kero za wananchi.

“Mpaka kufikia leo tunahiti-
misha ziara yetu tuliyoifanya
katika mikoa sita tumesiki-
liza na kutatua kero zaidi
ya 100 kwanjia ya kisayansi
(kimyakimya), lakini tumeri-
dhishwa na namna mabalozi
wa chama chetu

wanavyofanya kazi ya kui-
marisha chama niwaombe
tuendelee na moyo huo.

“Katika ziara hii tumejiri-
dhisha kwamba CCM ni chama
imara kutokana na namna
Rais Samia anavyotatua kero
za wananchi kila tulikopita
tumepewa taarifa mabilioni
ya shilingi yameingia kwaaji-
li ya utekelezaji wa miradi
mingi ikiwamo maji, umeme
na afya.

Ziara hiyo ilianzia mkoa
wa Katavi, Rukwa, Songwe,
Mbeya, Njombe na kutamatika
Ruvuma.
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REFA WA
APELEKWA

Na Adam Fungamwango

HIRIKISHO la Soka la
Zanzibar, (ZFF), limem-
tangaza mwamuzi
Ahmed Arajiga, ali-
yechezesha mechi ya Simba
na Yanga Jumamosi iliyo-
pita kuwa mmoja wa marefa
watakaochezesha michuano
ya Kombe la Mapinduzi inayo-
anza leo visiwani Zanzibar.
Katibu Mkuu wa ZFF, Hus-
sein Ahmada, alisema lengo
la kumjumuisha mwamuzi
huyo kutoka Tanzania Bara ni
kuonyesha Muungano halisi,
huku pia akisema wamechu-

kua na watendaji wengine
wa Shirikisho la Soka nchini
(TFF), watakaoshirikiana na
wenzao kuendesha michuano
hiyo.

Mbali na Arajiga ambaye
alichezesha dabi ya mechi
ya Ligi Kuu Tanzania Bara na
Yanga kushinda mabao 2,
pia waamuzi wengine Amina
Kyando na Frank Komba
wameteuliwa kuchezesha
michuano hiyo inayozishiriki-
sha timu nne kutoka Bara na
Visiwani, ambazo ni Simba na
Azam, KMKM na KVZ.

LKutoka Tanzania Bara tut-
akuwa na mwamuzi, Ahmed

SIMBA,

Aragija, Amina Kyando na
Frank Komba, na wengine
watatoka Zanzibar, hili ni
Kombe la Muungano, tume-
wachukua na watendaji wen-
gine wa TFF kuungana na wa
ZFF kuendesha michuano hii
ikiwa ni sura halisi ya Muun-
gano,” alisema katibu huyo.
Baadhi ya Watendaji wali-
oteuliwa ni Mkurugenzi wa
Ufundi wa TFF, Salum Madadi,
Afisa Habari na Mawasiliano,
Clifford Ndimbo na wengineo.
Ahmada, amebainisha
kuwa msimu ujao kombe hilo
litashirikisha timu nane bada-
la ya nne zilizopo mwaka huu.

Akisema timu nne zitatoka
Bara na nne Visiwani ili ku-
ongeza mvuto na ushindani
kwenye kombe hilo, ambalo
linaanza leo.

Leo kwenye Uwanja wa
New Amani Complex, KVZ
FC itaikaribisha Simba Com-
plex saa 2:15 usiku na kesho
itakuwa zamu ya Azam FC ku-
vaana na KMKM SC uwanjani
hapo na muda huo huo, ikiwa
ni fainali ya pili. Washindi
wa mechi hizo watakutana
fainali uwanjani hapo, Juma-
mosi ijayo, Aprili 27, siku moja
baada ya kilele cha Sikukuu ya
Muungano.

. Mchezaji wa
mchezo wa
Kuogelea wa
Klabu ya Tal-
lis, Raya An-
gemi, akipozi
katika picha
na makombe
' waliyotwaa
kwenye
mashindano
Klabu ya
Taifa ya
Kuogelea
yaliyomal-
izika mwis-
honi mwa
wiki kwenye
Bwawa

~ Kuogelea

la Shule ya
Kimataifa
Tanganyika

(IST), iliyopo
Masaki, Dar
es Salaam.

PICHA: SHU-
FAALYIMO

Kakolanya, Singida FG hgoma bado mbichi

Na Saada Akida

UONGOZI wa Singida Foun-
tain Gate FC, umesema bado
unatambua kipa Beno Kako-
lanya ni mali yao, lakini hati-
ma yake itajulikana ndani ya
saa 72 kuanzia jana.

Kupitia Ofisa Habari wa
timu hiyo, Hussein Massanza,
amesema suala la hatua gani
itamchukulia kipa huyo ni
baada ya Kamati ya Nidhamu
itakapokutana na kujadili su-
ala lake.

Kauli hiyo imekuja baada ya
kipa huyo kugomea wito wa
kamati hiyo ambayo ilitakiwa
kukutana naye Aprili 19, mwa-
ka huu, kwa ajili ya mahojiano
na kumpa nafasi ya kujieleza.

Kipa huyo hakutokea ka-
tika kikao hicho na baadaye
kuandika barua kwa kamati

hiyo kuwa viongozi walifanya
makosa ya kutoa tuhuma
kuwa anaihujumu timu hiyo
kwa kitendo cha kuondoka
kambini kwa ruhusu ya Mene-
jawatimu.

Imeelezwa kipa huyo ame-
ondolewa katika ,group’ (kun-
di) la mtandao wa kijamii la
wachezaji ambalo anaweza
kupata taarifa mbalimbali za

klabu hiyo.
Akizungumza na Nipashe
jana, Massanza  alisema

hatma ya kipa huyo adhabu
au atasamehewa ni hadi ka-
mati hiyo itakapokutana leo
na ndani ya saa 72 watatoa
maamuzi yao ila hadi sasa wa-
natambua Kakolanya bado ni
mchezaji wao halali.

“Suala la kuondolewa ka-
tika group la timu na ame-
kuja Mwanza kuchukuwa vitu

vyake sifahamu, ninachafa-
hamu ni kwamba kipa huyo
hayupo kambini kabla ya
kucheza mechi yetu dhidi ya
Yanga, suala la adhabu gani
atachukuliwa baada ya kugo-
mea wito ni maamuzi ya ka-
mati,” alisema Massanza.

Hata hivyo, chanzo chetu
ndani ya klabu hiyo kilisema
kipa huyo ameondolewa moja
kwa moja ndani ya kikosi
hicho baada kutuhumiwa
kuwa anahujumu timu hiyo,
hivi karibuni walipokuwa wa-
kicheza na Yanga mchezo wa
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Alipotafutwa  Kakolanya
alieleza sababu ya kutokwen-
da kwenye kamati hiyo baada
ya kupokea Barua ya wito wa
Kamati ya Nidhamu Aprili 19,
mwaka huu, aliipeleka kwa
mwanasheria wake (hakum-

taja jina), ambapo alimshauri
wanapaswa kuwajibu kwanza,

“Mwanasheria wangu
akaipitia vizuri Sana, baada ya
hapo aliniambia lazima tuwa-
jibu kwani kuna makosa Singi-
da Fountain Gate FC wameya-
fanga kwa kutoa hukumu
mitandaoni, kupitia ukurasa
wao na kurasa zingine kubwa
za mitandao ya kijamii.

~Kwa hiyo nikaandika barua
ya kutokuhudhuria kwenye
kikao cha kamati ya nidhamu
kwa kuwa tayari wameshani-
hukumu hivyo hata nikienda
kwenye kikao kitakuwa si ha-
lali na ni kinyume cha sheria.
Wao walitakiwa waniite kwan-
za wanisikilize kabla ya kutoa
hukumu kwa hiyo kwenye
kikao hicho nisingepata haki
yangu ya msingi,” alisema
Kipa huyo.

Kurugenzi
yapata ushindi
wa chee kutoka
kwa Dar City

Na Adam Fungamwango

BODI ya Ligi imeipa ushindi
wa wa mabao matatu Kurugenzi
FC, baada Dar City kubainika
kuchezesha wachezaji wawili
ambao walitumia leseni za
kughushi katika mechi ya Ligi
Daraja la Pili, ,First League’,
uliochezwa Aprili 6, mwaka huu,
kwenye Uwanja wa Kambarage,
Shinyanga, na timu hizo kutoka
suluhu.

Uamuzi huo umetolewa na
Kamati ya Uendeshaji na Usi-
mamizi wa Ligi ya Bodi ya Ligi
Kuu Tanzania (TPLB), iliyokaa
Aprili 16, mwaka huu huku wal-
jobainika kufanikisha vitendo
hivyo wakipewa adhabu pia.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na ldara ya Habari
na Mawasiliano ya Bodi va Ligi,
Dar City iliwatumia wachezaji,
Mohamed Ismail na Herman
Beatus Damas, ambao walitumia
leseni za kughushi katika mechi
hiyo va kwanza ya ,play off*
iliyochezwa siku hiyo.

,Klabu ya Dar City imepoteza
mchezo huo na kutozwa faini ya
Sh. 300,000 huku wachezaji hao
wakifungiwa kucheza soka kwa
miezi 12, kwa mujibu wa kanuni
va 48:23 vya First League, kuhusu
udhibiti wa klabu.

,Kocha Mkuu wa Dar City, Al-
masi Shaaban, amefungiwa kwa
kipindi cha mwaka mmoja na ku-
tozwa faini ya Sh. 500,000 kwa
kosa la kuwachezesha wachezaji
ambao alifahamu fika ni batili,"
ilisema taarifa hiyo.

Aidha, Katibu wa klabu hiyo,
Ephraim Augustine pia ameku-
tana na nyundo na kufungiwa
mwaka mmoja na kutozwa
fainali ya Sh 500,000 kwa kosa
la kutoa nyaraka za udanganyifu
ambazo ni leseni za wachezaji
hao na kuziwasilisha kwa maafi-
sa wa mchezo huo kwa lengo
ovu la kufanikisha wachezaji hao
batili kutumika katika mchezo
huo.

[likuwa ni mechi ya ,play off*
ambapo timu hizo zilikuwa zina-
gombania kubaki kwenye kwe-
nye ligi hiyo, baada ya kufanya
vibaya na kujikuta zipo kwenye
nafasi hiyo.

Wakati huo huyo, timu ya Ken-
Gold ambayo tayari imepanda
daraja na kutarajia kucheza Ligi
Kuu msimu ujao, imetozwa faini
ya Sh. 1,500,000 kwa kosa la
kukataa kutumia chumba maal-
um cha kuvalia kilichoandaliwa
kwenye Uwanja wa Sheikh Amri
Abeid, Arusha katika mchezaji
wake dhidi ya TMA, ambao il-
ishinda bao 1-0, Aprili 13, mwaka
huu.
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ZEBRI AWANIWA UNITED

KOCHA wa Brighton, Roberto de Zerbi, ndiye mgom-
bea anayeongoza kuchukua nafasi ya Erik Ten Hag ikiwa
ataondoka Old Trafford, na Seagulls wanamfikiria kocha
mkuu wa Burnley, Vincent Kompany kama mbadala
wake. (Teamtalk)

AMORIM ATAJWA WEST HAM

KLABU ya West Ham itafanya mazungumzo na kocha
mkuu wa Sporting Lisbon, Ruben Amorim, mwenye
umri wa miaka 39, huku bado wakiwa hawajaamua
iwapo wataongeza mkataba wa David Moyes msimu
huu wa majira ya joto. (The Athletic)

MOYES KWENYE RADA

KOCHA wa zamani wa Wolves, Julen Lopetegui, ni
mshindani mkubwa kuchukua nafasi ya David Moyes
katika Klabu ya West Ham. (Telegraph)

LIVER YAKOMAA NA AMORIM

RUBEN Amorim anasalia kuwa chaguo la kwanza la
Liverpool kuchukua nafasi ya Jurgen Klopp, lakini kocha
wa Brentford, Thomas Frank anazingatiwa ikiwa Mreno
huyo ataenda kwingine. (Team Talk)

TEN HANG KUTATHMINIWA
UWEZEKANO wa Erik ten Hag utatathminiwa na Mku-
rugenzi mpya wa Ufundi wa Manchester United, Jason
Wilcox, kabla ya klabu hiyo kufanya uamuzi kuhusu
mustakabali wa Mholanzi huyo. (Telegraph)

BRUYNE BADO AWINDWA

KLABU Al-Nassr ya Saudi Arabia bado ina nia ya
kumsajili Kevin de Bruyne wa Manchester City msimu
wa majira ya joto na inatarajiwa kuwasiliana na kiungo
huyo wa kati wa Ubelgiji mwenye umri wa miaka 32 hivi
karibuni. (Rudy Galetti)

BARCA, ARSENAL KWA ISAK

BARCELONA imeiungana na Arsenal kutaka kum-
nunua mshambuliaji wa Newcastle United na Sweden,
Alexander Isak mwenye umri wa miaka 24, ambaye
thamani yake inatajwa kuwa ni pauni milioni 90. (Sun)

OLISE AGEUKA LULU

ARSENAL na Manchester United zimeingia kwenye
kinyang'anyiro cha kumsajili winga wa Crystal Palace
na Ufaransa, Michael Olise mwenye umri wa miaka 22,
lakini wanakabiliwa na ushindani kutoka kwa Chelsea,
Manchester City na Juventus. (Football Insider)

GYOKERES KUONGEZA WATATU

ARSENAL inatarajia kuongeza wachezaji watatu au
wanne msimu huu wa majira ya joto huku wakikamili-
sha kufanyia marekebisho kikosi chao, na tayari msham-
buliaji wa Sporting Lisbon na Sweden, Viktor Gyokeres
mwenye umri wa miaka 25, akiwa lengo lao kuu. (Foot-
bal Transfer)

BRANTHWAITE ALENGWA

KLABU ya Manchester United imemfanya beki wa
Everton na England mwenye umri wa miaka 21, Jarrad
Branthwaite, kuwa shabaha yao kuu msimu huu. (Foot-
ball Insider)

DE GEA ATAKIWA BETIS

REAL Betis inalenga kumsajili mlinda mlango wa zam-
ani wa Manchester United na Hispania, David de Gea
mwenye umri wa miaka 33, ambaye amekuwa mchezaji
huru tangu kuondoka Old Trafford mwishoni mwa
msimu uliopita. (Estadio Deportivo)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

OCHA wa zamani wa Man-
chester United, Jose Mour-
inho, amesema klabu hiyo
bado ina wachezaji ambao
hakuwapenda kwenye kikosi hicho
wakati alipokuwa kocha.
Kocha huyo raia wa Ureno,
alijiunga na Man United msimu
wa majira ya joto wa 2016 na
alilongoza klabu hiyo katika
michezo 144 katika
mashindano yote kabla ya
kupoteza kibarua chake
mwaka 2018 baada ya
matokeo mabaya, akiwa
ameshinda Ngao ya Jamii,
Kombe la EFL na Ligi ya Europa
pale Old Trafford.
Sasa akiwa hana timu baada ya
kutimuliwa AS Roma, Mourinho ame-
funguka kuhusu uhusiano wake na
Mtendaji Mkuu wa zamani wa Man

AMBAO

A
s

)
BADO INA

® ® ® Ningependa Manchester
United ifanikiwe, na hao si wasifu
bora zaidi kwa mwelekeo wa...

United, Ed Woodward, na kudokeza
kuwa angefanya mabadiliko kwenye
kikosi cha sasa.

Katika mahojiano na The Tele-
graph, alisema: ,,Sikuwa na kiwango
hicho cha uaminifu ambacho Erik
ten Hag anacho. Kwa hiyo niliondoka
kwa huzuni, kwa sababu nilihisi nili-
kuwa mwanzoni mwa mchakato.

,Wakati fulani, nilihisi kama wana-
niamini na kuamini uzoefu wangu,
lakini mambo yalikuwa tofauti.

“Bado kuna wachezaji kadhaa
ambao sikuwataka miaka mitano au
sita iliyopita. Nadhani wanawakilisha
kidogo. Ninaona kuwa si wasifu bora
zaidi wa kitaaluma kwa klabu ya

mwelekeo fulani.

,Lakini nilifanya kazi yangu huko.
Muda unasema ukweli kila mara.
Ningependa Manchester United ifan-
ikiwe.”

Mourinho  aliwanunua nyota
wa hadhi ya juu kama Paul Pogba,
Zlatan Ibrahimovic na Romelu Lu-
kaku wakati akiwa kocha wa Man
Utd, huku wachezaji wa sasa wa
kikosi cha kwanza, Marcus Rash-
ford na Anthony Martial alikuwa
akiwatumia mara kwa mara pale Old
Trafford.

Bosi huyo wa zamani wa Chelsea
pia alikuwa na uhusiano mbaya na
beki wa kushoto, Luke Shaw.
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KURUDITENAIEPL

MUNICH, Ujerumani

OCHA wa Bayern Mu-:

. nich, Thomas Tuchel, nia

yake kubwa kwa sasa ni

urejea kwenye Ligi Kuu

England, EPL, licha ya kutakiwa
na Barcelona, kwa mujibu wa
ESPN.
Tuchel anatazamiwa '

—

kocha huyo mwenye umri wa

miaka 50, kuwa mgombea wa ku- )-

chukua nafasi ya Xavi Hernandez,
ambaye pia anatarajiwa kuachia
wadhifa wake msimu huu wama-
jiraya joto.
- Lakini Tuchel, ambaye aliion-
goza Chelsea kati ya Januari 2021

| —

na Septemba 2022, angependelea

kupata kazi nchini England.

kuondoka ~ Bayern » Kocha huyo wa zamani wa

mwishoni » mwa '
msimu huu, licha
ya kuwaongoza '

kutinga - nusu

A fainali ya Ligi
ya Mabingwa '

Ulaya.

Chanzo

kimoja

kime-

iambia

ESPN

Borussia Dortmund na Paris
Saint-Germain hajakataa kujiun-
ga na Barcelona ikiwa wanataka
kumpa ofa, lakini chanzo kiliiam-
bia ESPN kwamba ana wasiwasi

kuhusu uthabiti wa klabu hiyo,

haswa jinsi ukosefu wa fedha za

mwenza mpya, Sir Jim Ratcliffe.
Vyanzo vya klabu vimeiambia
ESPN kuwa bado hawajafanya
uamuzi juu ya hatma ya Ten
Hag na kwamba kuna uungwaji
mkono ndani ya timu ya Ratcliffe
kwa Tuchel ikiwa Mholanzi huyo
ataondoka na wawakilishi wam-
etakiwa kufahamishwa kuhusu
mustakabali wa Mjerumani huyo.
Tuchel, ambaye alishinda Ligi
ya Mabingwa Ulaya akiwa na Chel-
sea mwaka wa 2021, amefurahia
mafanikio katika kinyang‘anyiro
hicho akiwa na Bayern msimu
huu huku timu yake ikipangwa
kukutana na Real Madrid katika
nusu fainali. e —— ~

uhamisho unaweza kukwamisha Y= Hata hivyo, amesimamia kam-
mipango ya kuimarisha kikosi. =4 peni mbaya ya ndani, akisalimi-

Mchezaji wa zamani wa Timu
ya Taifa ya Mexico, Rafael Mar-

BARCELONA, Hispania

RONALD Araujo am-
ezungumzia kuhusu nia
yake ya kusalia Barce-
lona licha ya ripoti kudai
kuwa klabu hiyo inaweza
kumuuza.

1li kukabiliana na mata-
tizo yao ya kifedha yanay-
oendelea, Barca wanawe-
za kulazimika kufanya
mauzo makubwa wakati
wa dirisha la uhamisho
wa majira ya joto, na
Araujo anaonekana kuwa
mmoja wao.

Manchester ~ United,
Bayern Munich na Atlet-
ico Madrid zote zimehu-
sishwa na mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka
25, ambaye anaweza ku-
leta euro milioni 100 kwa
klabu ikiwa mauzo yata-
fanywa.

Lakini Araujo amebain-
isha nia yake ya kubaki

kwam-

ba Bar-
celona {
wamemfanya '

Araujo atamani kubaki Barcelona

Barcelona na fahari yake
ya kuchezea jezi za rangi
za klabu hiyo.

Akizungumza na Diario
AS, kuhusu uwezekano
wa mazungumzo ya mka-
taba mpya raia huyo wa
Uruguay alisema: ,,Ukweli
ni kwamba yanaende-
lea vizuri. Klabu ime-
anza mazungumzo na
mawakala wangu. Tu-
nafikiria kuhusu michezo
hii na kile kilichosalia cha
msimu. Na msimu utaka-
pofika mwisho watakaa
chini na kuzungumza.

LSiku  zote  huzung-
umzwa juu ya siku zijazo
na mapendekezo. Kila
mwaka itakuwa hivi, laki-
ni nina furaha Barcelona,
familia yangu ina furaha.
Ninapotoka natoa kila
kitu na nataka Barca iwe
Barca ya zamani, nitaipi-
gania hadi kufa kwa jezi
hii.

quez na kocha wa zamani wa Uje-

rumani, Hansi Flick pia wanawa-
niwa na Barcelona. -

Tuchel atakuwa tayari kuzung-
umza na Manchester United ikiwa
nafasi itafunguliwa. -

Kocha wa sasa wa United, Erik
ten Hag, yuko katika shinikizo pale
0ld Trafford baada ya msimu wa
pili wa kuinoa timu hiyo ambayo
haijawa na matokeo mazuri sana
pamoja na kuwasili kwa mmiliki

LONDON, England

MIKEL Arteta amesema Chel-
sea itapata mafanikio chini ya
Mauricio Pochettino kwa saba-
bu matumizi makubwa ya fedha
bado ni njia kuu ya mafanikio
kwenye Ligi Kuu England.

Arsenal waliwakaribisha
wapinzani wao hao wa London
katika Uwanja wa Emirates jana
Jumanne wakilenga kusogea
mbele kwa pointi nne dhidi ya
Manchester City kileleni mwa
Ligi Kuu.

Chelsea itamaliza msimu wa
kwanza wa Pochettino bila taji
na wanakabiliwa na uweze-
kano wa kutofuzu kucheza
Ulaya ikizingatiwa kuwa wako
katika nafasi ya tisa baada ya
kufungwa mara 10 kwenvye ligi
msimu huu.

Chelsea wametumia zaidi
ya pauni bilioni moja tangu
kuchukuliwa na Todd Boehly
alipokamilisha ununuzi Mei
2022 na alipoulizwa Jumatatu
kama anahisi Chelsea itaimari-
ka, Arteta alisema: ,Nina hakika
watafanya hivyo. Kwa kikosi

Arteta: Chelsea itafanikiwa
chini ya kocha Pochettino

sha taji la Ujerumani kwa mara ya
kwanza tangu 2012 na kupoteza
katika raundi ya pili ya Kombe la
Ujerumani.

Ilitangazwa Februari kwamba

. Tuchel ataondoka Bayern mwis-

honi mwa msimu. - - -
Juhudi za kumshawishi Julian
Nagelsmann kujiunga tena na kla-
bu hiyo zimeambulia patupu baa-
da ya kocha huyo mwenye umri
wa miaka 36, kutia saini mkataba
mpya wa kusalia kuinoa Timu ya
Taifa ya Ujerumani hadi 2026.

hicho, ndio, na kwani kocha
wanave.

“Ukiangalia historia ya Ligi
Kuu kwa miaka 20 iliyopita
kwenye zile ambazo zimetumia
fedha nyingi na kilichotokea
kuna uhusiano mkubwa.

,Wanastahili kuwa katika
nafasi ya juu zaidi kwenye ligi
ukiangalia wamefanya nini na
wanachozalisha kwenye mich-
ezo. Wamefika fainali ya Cara-
bao, wametinga nusu fainali ya
Kombe la FA.

,Nadhani anachofanya Mauri-
cio ni cha kuvutia sana na nina
uhakika atawafikisha huko."
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HABARI MICHEZO

Mbisa arejea
uwanjani
baadaya
msimu mmoja

Na Adam Fungamwango

GOLIKIPA wa timu ya
Prisons, Mussa Mbisa, juzi
alicheza mechi yake ya
kwanza akiwa na timu hiyo
msimu huu tangu alipoumia
Ligi Kuu Tanzania Bara
msimu uliopita.

Akizungumza baada ya
kurejea uwanjani, alisema
anashukuru kuwa amekaa
langoni baada ya muda
mrefu na hakuruhusu bao
katika mechi ambayo timu
yake ilitoka suluhu dhidi ya
Kagera Sugar, mechi ikiche-
zwa Uwanja wa Sokoine

,Nashukuru nimerejea,
nimekaa langoni baada ya
muda mrefu na sijaruhusu
bao, kikubwa kilichobaki ni

kuwa na mwendelezo mzuri,

kufanya vema katika mich-
ezo itakayokuja mbele kila
nitakapopewa nafasi kwa
sababu hapa Prisons, ma-
golikipa wote sisi watatu ni
wazuri, kila mmoja ana kitu
chake kimoja ambacho ana-
washinda wenzake, kikubwa
kila anayepewa nafasi
aitendee haki kwa sababu
nyuma kuna wengine.

JKwangu mimi niliona
kama kocha amenipa deni
kubwa, nimetoka kwenye
majeraha, lakini amenipa
namba, nimekaa langoni
kwa uangalifu mkubwa ili
nisije nikamvunja moyo
kocha wangu, Ahmad Ally,
aliyeniamini,” alisema Mbisa
ambaye amewahi kuzidakia
Klabu za Mwadui na Coastal
Union.

Kipa huyo aliumia katika
mchezo wa Ligi Kuu msimu
uliopita katika mechi am-
bayo timu yake ilicheza

dhidi ya Singida Big Stars na

kulazimika kutolewa nje na
kukimbizwa hospitali, tangu
hapo alikuwa akiuguza
jereha la mguu.

Katika mechi yake ya
kwanza ambayo ametoka
na ,clean sheet’, ameisaidia
timu yake
kupata pointi
moja na
kufikisha
31, ikiwa
4. nafasi ya

| sita kwenye
. MSsimamo wa
| Ligi Kuu Tan-
| zania Bara,

huku timu ili-

yocheza nayo, Kagera Sugar
ikiwa nyuma yake nafasi ya
saba, ikikusanya pointi 29.

MREFA,

Na Adam Fungamwango

HAMA cha Soka Mkoa
wa Mbeya (MREFA)
na cha Wilaya ya
Songwe (SOREFA),
zimeipongeza Klabu ya Ken-
Gold kwa kufanikiwa kupanda
daraja, ambapo sasa itacheza
Ligi Kuu Tanzania Bara msimu
wa 2024/25, vikisema ni hes-
hima kubwa kwa mkoa huo
ambao umekuwa na rekodi ya
kupandisha timu mara kwa
mara.
Mwenyekiti  wa
Sadick  Jumbe,

MREFA,
amesema

KAZINI LEO...

anawapongeza wachezaji na
viongozi wa timu hiyo, akiwata-
ka sasa kukiimarisha kikosi kwa
ajili ya kukabiliana na mikiki ya
Ligi Kuu msimu ujao.

Jumbe, alisema haikuwa ba-
hati mbaya kwa KenGold ku-
panda kwani ni mikakati iliyo-
fanywa na klabu hiyo pamoja
na wao kama chama cha soka,
huku akifichua lengo lilikuwa ni
kupandisha timu mbili kati ya
tatu zilizokuwa zikicheza Ligi
ya Championship.

,Lengo letu la kwanza lili-
kuwa ni kuingiza timu mbili
kati ya tatu zilizokuwa Cham-

ZAIPONGEZA
KUPANDA

pioship, ambazo ni KenGold,
Mbeya City na Mbeya kwanza

zipande Ligi Kuu.
Bahati mbaya sana, Mbeya
City imeshajiondoa, lakini

Mbeya Kwanza bado inapigana,
inaweza kupata nafasi ya ku-
panda kwenye mechi za mchu-
jo, bado hatujakata tamaa,”
alisema Jumbe.

Naye Mwenyekiti wa SORE-
FA, Jocob Mwangosi, alisema
anaungana na Wanambeya
wote kushehekea kupanda kwa
timu hiyo, huku Afisa Michezo
wa Mbeya, Robert Mfugale, ak-
ibainisha kuwa safari ya timu

hiyo haikuanza leo bali ni ya
misimu mitatu nyuma, am-
bapo ilikuwa ikihangaika ku-
taka kupanda, lakini haikukata
tamaa ikaendelea kupambana
na leo inakula matunda ya uvu-
milivu.

ljumaa iliyopita kwenye
Uwanja wa Kumbukumbu ya
ilifanikiwa kupanda Ligi Kuu
baada ya kuifunga FGA mabao
2-0 yaliyoifanya kufikisha poin-
ti 67, ambazo zinaweza kufiki-
wa na timu moja tu ya Pamba
FC, huku timu zote zikisaliwa
na mechi moja.

Wachezaji wa Simba wakiwasili Zanzibar jana tayari kwa michuano ya Kombe la Muungano, ambapo leo itashuka katika
Uwanja wa New Amaaan Complex kuvaana na KVZ FC kwenye mchezo wa nusu fainali. MPIGAPICHA WETU

Benchikha bado...

wa New Amaan Com-
visiwani,
zibar wakati Azam FC
Alhamisi itavaava na
KMKM, na Washindi wa
mechi za hizo za wata-
kutana katika fainali ya
michuano hiyo Aprili
27, mwaka huu uwan-
jani hapo.

kufanya vizuri katika
mchezo wa kwanza
wa nusu fainali dhidi
ya KVZ FC ya visiwani
humo. Simba leo saa
2:15 usiku inamenyana
na wenyeji, KVZ ka-
tika Nusu fainali ya
Kombe la Muungano,
itakayopigwa Uwanja

plex

Zan-

Mvua yazuia mechi Yanga, JKT Tanzania
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kuangalia mazingira ilijiridhisha
kuwa inaweza kuchezwa, kabla ya
mvua kunyesha tena mchana na
kuongeza ubovu wa miundominu
kwenye uwanja huo.

Kuahirishwa kwa mechi hiyo
kunafanya timu zote tatu za juu,

Yanga, Azam na Simba kutocheza
mechi zao wiki hii.

Simba na Azam zipo Zanzibar
kucheza michuano ya Kombe la
Muungano, ambalo Yanga ilijitoa
kwa Kile ilichodai ni kubanwa kwa
ratiba ya mashindano yake, mechi
za Ligi Kuu Tanzania Bara, pamoja
na Kombe la FA.
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Nipashe

Na Saada Akida

AKATI leo akikion-
goza kikosi chake
kuivaa KVZ FC
kwenye mechi ya
Kombe la Muungano, Klabu ya
Simba imesema haina mpango
wowote wa kuachana na ko-
cha wao, Abdelhak Benchikha,
kama inavyoanza kuvumishwa
na baadhi ya watu, huku iki-
weka wazi kuwa tayari imesha-
kutana naye kwa ajili ya kujadili
tathimini ya maboresho ya
kikosi cha timu hiyo kwa msimu
ujao wa mashindano.
Kauli hiyo inakuja
baada ya kuwapo kwa
taarifa katika mitandao
mbalimbali na baadhi ya
wachambuzi wa soka
juu ya kocha huyo, wak
idai yupo hatarini kutu
piwa virago kuondoka
ndani ya timu hiyo
baada ya matokeo
mabovu.

Akizungumza na Nipashe
jana, Meneja wa Idara ya Habari
na Mawasiliano wa Simba,
Ahmed Ally, alisema hakuna
ukweli juu ya nia yoyote au
mpango wa kumtimua au kusit-
isha mkataba na Benchikha
kwani ni kocha mkubwa Afrika
na wanamuamini.

Aliwataka mashabiki kutulia
kwa kipindi hiki cha mpito na
kuimarisha nguvu na mshika-
mano kwa ajili ya kuimarisha
timu yao kwa msimu ujao kul-
ingana na mapendekezo ya
benchi la ufundi linaloongozwa
na Benchikha.

“Hatuna mpango huo wa
kumuondoa au kuachana na
Benchikha, Wanasimba wana-

Benchikha
bado yupo
sana Simhaa

® ® ® Uongozi wasema
tayari umekutana naye
kwa mkakati wa

msimu ujao, hivyo...

takiwa ku-

puuza taarifa

zilizosam-

baa kuhu-

kocha .
wetu, bado
yupo kwenye
mipan- . go yaklabu
na sasa " wazo na
mika- | kati yetu
ni ku- sy, bore-
s h a 4 " na ku-
jenga | | timu ya
msimu |/ ] ujao,

lakini i pia  kuhakiki-
sha tu- y mnafanya vizuri
katika michezo iliyopo
mbele yetu.

,Benchikha yupo sana na
leo (jana) mchana alikuwa seh-
emu ya timu iliyoenda visiwani
Zanzibar kwa ajili ya mich-
uano ya Kombe la Muungano
ikiwa ni sehemu ya mipango
ya kuhakikisha tunafanikiwa
kushinda kombe hilo,” alisema
Ahmed.

Aliongeza kuwa kikosi kipo
vizuri na wachezaji wote wako
salama na wako kwenye msa-
fara huo kasoro wawili, beki
Shamari Kapombe, aliyeumia
kwenye mazoezi ya kujianda
na michezo ya Kombe la Muun-
gano.

Ahmed alisema mchezaji
mwingine ambaye hajaam-
batana na timu ni kiungo Sadio
Kanoute mwenye majeraha
baada ya kuumia kwenye
mchezo wa dhidi ya Yanga
wikiendi iliyopita.

Alisema wachezaji wapo ta-
yari kwa ajili ya michuano hiyo
ya Kombe la Muungano kwa

wf
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Benchikha

Mvua.yazuia
mechi Yanga,
JKT Tanzania

Na Adam Fungamwango

MVUA kubwa inayoende-
lea kunyesha, Dar es Salaam,
imesababisha mechi ya Ligi Kuu
namba 125 kati ya JKT Tanzania
iliyokuwa mwenyeji wa Mabing-
wa Watetezi, Yanga, iliyvokuwa
ichezwe jana jioni kuahirishwa
kutokana na baadhi ya sehemu ya
Uwanja wa Meja Jenerali, Isam-
uhyo uliopo Mbweni nje kidogo ya
Jiji la Dar es Salaam kujaa maji.

Akitangaza kuahirishwa mechi
hiyo, Kamisaa wa mchezo huo,
Kamwanga Tambwe, alisema
mechi hiyo imeahirishwa baa-
da ya kujiridhisha kuwa uwanja
hauko katika hali nzuri ya kuweza
kuruhusu mchezo huo kupigwa
kikanuni.

Alisema kutokana na hali ya
uwanja kuwa mbaya, kwa kus-
hauriana na wenzake wameamua
kuahirisha mchezo huo, na taarifa
zitapelekwa Shirikisho la Sona
nchini (TFF) na Bodi ya Ligi kwa
maamuzi zaidi.

"Kanuni zinasema mechi ikiahiri-
shwa kama hivi inaweza kurudiwa
kesho (leo), au siku nyingine ita-
kayopangwa, lakini kama ulikuwa
umechezwa hata kwa sekunde
moja, au zaidi, basi ilikuwa ni la-
zima mchezo urudiwe kesho, kwa
maana hiyo, tunapeleka taarifa
juu, huko wao ndio wataamua kwa
mujibu wa kanuni zikavyowa-
elekea, lakini sisi tumejiridhisha
kuwa mchezo hauwezi kuchezwa.

Timu zote mbili zilikuwa zime-
fika uwanjani zikifanya mazoezi
ya mwisho kabla ya mchezo huo,
lakini kilichokuwa kinaonekana ni
eneo la katikati ya uwanja ndilo
lililokuwa na maji yaliyotuama,
huku maeneo mengine yalioneka-
na kuwa yako vizuri.

Mechi hiyo inaingia katika
rekodi ya kuwa ya kwanza kuahi-
rishwa kwa sababu ya sababu za
akiasili msimu huu.

Awali, kuliwa na tetesi za mche-
Z0 huo kuahirishwa mapema asub-
uhi, lakini Bodi ya Ligi baada ya
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