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I
Mwanafunzi

akutwa
ameuvawa
chumbani

Na Rose Jacob, MWANZA

MWANAFUNZI wa kidato cha
pili katika Shule ya Sekondari Ka-
tunguru, aliyefahamika kwa jina
la Vincent Renatusi, amekutwa
Mwanza alipokuwa anaishi, huku
mwili wake ukiwa na majeraha
shingoni.

Kwa mjibu wa Kamanda wa
Polisi mkoani Mwanza, Murilo
Jumanne, mwanafunzi huyo
mwenye umri wa miaka 17, mka-
zZi wa Mtaa wa Msumbiji Kata
va Kawekamo wilayani llemela
mkoani Mwanza, aliuawa na vitu
vyake kuporwa.

Kufuatia tukio hilo la mauaji,
Jeshi la Polisi mkoani hapa lin-
amshikilia mtu mmoja, Hamisi
Omary, mwenye umri wa miaka
19 mkazi wa Nyasaka Msumbiji,
kwa tuhuma za kutenda kitendo
hicho.

Kamanda Murilo alidai kuwa
mtuhumiwa huyo alikiri kufanya
mauaji hayo baada ya kuhojiwa.

“Tunamshikilia Hamisi Omary
kwa tuhuma za kumuua mwa-
nafunzi Vincent Desemba Mosi
majira ya saa 11:00 asubuhi,”

alisema Kamanda Murilo na
kuongeza:
“Ametupeleka sehemu al-

ipokuwa ameuza vitu alivyoku-
wa amepora chumbani  kwa
marehemu, na aliyevinunua vitu
hivyo naye tumemkamata.”

Aidha, Kamanda Murilo alise-
ma Vvitu mbalimbali vilivyoporwa
ni runinga, redio aina ya Sub
woofer, ambavyo vinadaiwa ku-
uzwa kwa Erasto Jackson, mkazi
wa Kitangiri.

Mtuhumiwa huyo naye ana-
hojiwa kwa tuhuma za kupokea
mali za wizi.

Wachambuzi waunga mkono uamuzi wa ACT-Wazalendo

Na Beatrice Shayo

ACHAMBUZI

wa masu-

ala ya siasa

na  wasomi
wametoa maoni yao kuhusu
uamuzi wa Chama cha ACT-
Wazalendo kuridhia kuunda
Serikali ya Umoja wa Kitaifa
(SUK), kuwa ni kitendo cha
busara.

Hata hivyo, baadhi ya
watoa maoni hayo walidai
chama kukosa msimamo
baada ya awali kupinga ma-
tokeo ya Uchaguzi Mkuu wa
Oktoba 28, mwaka huu.

Wachambuzi wengine
wametafsiri kuwa ACT-Wa-
zalendo wameangalia masla-
hi mapana ya Wazanzibari.

Wakizungumza na Ni-
pashe kwa nyakati tofauti
walisema, kitendo cha cha-
ma hicho kuridhia kuingia
katika SUK ni cha busara na
kutasaidia chama kuendelea
kujijenga vizuri.

Profesa wa Chuo Kikuu
cha Ruaha (Ruco), Gaudence
Mpangala, alisema uamuzi
wa Maalim Seif ni wa busara
ingawa mwanzo walipinga
matokeo.

Alisema siasa za Zanzibar
anazifahamu. “Kwa kuangalia
siasa za Zanzibar, ametumia
busara namuunga mkono ka-
tika hilo,” alisema.

Profesa Mpangala alisema
kuwapo kwa SUK kumesaidia
kupunguza msuguano wa ki-
siasa visiwani humo.

Alisema awali kulikuwa
na msuguano mkali baini ya
Chama cha Wananchi (CUF)
na Chama Cha Mapinduzi
(CCM) na vilikuwa vikisu-
luhishwa mara kwa mara.

“Msuguano ulikuwa siyo
mzuri, ilikuwa hakuna kuzi-
kana, kusaidiana kwa sababu
ya kisiasa, endapo Maalim
Seif angekataa ingesababisha
mvutano,” alisema.

Mhadhiri wa Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam (UDSM),
Richard Mbunda, alisema

Maalim Seif ni mtu mwenye uzoe-
fu wa siasa za kuzira, na kitendo
chake cha kukubali ni cha busara.

Alisema wanapokuwa wana-
zira jambo fulani wanajinyima
fursa kitendo ambacho alikuwa
akikifanya Maalim Seif katika seri-
kali ya awamu ya saba.

Mbunda alisema wanapokubali
kuingia kwenye Serikali ya Umoja
ya Kitaifa kunawapa fursa ya ku-
wapo kwa wizara na inakuwa
rahisi kuziwasilisha hoja zao ku-
liko kususia ambako kunawaletea
madhara.

Kwa mujibu wa mhadhiri huyo,
uamuzi wa ACT- Wazalendo ni
moja ya kubadili mbinu kwa
kuwa wameona mbinu za zamani
hazijawapa tija.

“Siasa za kususia hazina tija,
unatakiwa kufanya siasa za ku-
gusa hisia za watu wengi. ACT-
Wazalendo kinahitaji kukua na
wameona ni bora kuingia katika
serikali ya SUK,” alibainisha.

Aliyewahi kuwa Makamu Mwe-
nyekiti wa CHADEMA, Profesa
Abdallah Safari, alisema ubinafsi
umesababisha usaliti bila kujali
walioumizwa kwenye uchaguzi
mkuu ambao waliupinga.

Alisema huu ni wakati wa
CHADEMA kufanya vizuri wasi-
kubali kubadilika kwa kuwa wana

mtaji mzuri wa wanachama.

ACT  -Wazalendo  Kilifikia
makubaliano ya kuingia katika
SUK baada ya kikao cha Kamati
Kuu ya chama hicho kilichofanyi-
ka mwishoni mwa wiki jijini Dar
es Salaam, ambacho pamoja na
mambo mengine kilitoa masharti
kikitaka watu wote waliohusika
na matukio ya uvunjifu wa haki
za binadamu wakati wa uchagu-
zi mkuu wachukuliwe hatua za
kisheria, ili kupunguza majeraha
kwa wananchi na kuhakikisha
chaguzi zijazo zinakuwa huru na
haki.

Katibu Mkuu wa ACT-Wazalen-
do, Ado Shaibu, alisema Kamati
Kuu ilizingatia hali ilivyo Zanzi-
bar hivi sasa na siasa za chuki na
uhasama kurudi upya kutokana
na makovu yanayotokana na uch-
aguzi wa mwaka huu.

Novemba 19, mwaka huu,
wakati akitangaza Baraza la
Mawaziri, Rais wa Zanzibar, Dk.
Hussein Mwinyi, alisema waliki-
andikia barua chama hicho kwa
ajili ya kupeleka jina la Makamu
wa Kwanza wa Rais.

Alisema pia alilazimika kuacha
nafasi mbili za mawaziri wa Afya
na Biashara kwa ajili ya chama
hicho endapo kingeridhia kuingia
katika SUK.

Maridhiano yaliyofanywa
mwaka 2010 ndiyo yaliwezesha
kuwapo kwa mabadiliko ya Kat-
iba ya Zanzibar na chama kina-
chopata kura zaidi ya asilimia 10
kinaruhusiwa kuingia katika Seri-
kali ya Umoja wa Kitaifa.

Katika Uchaguzi Mkuu wa Ok-
toba, mwaka huu, ACT- Wazalen-
do kilipata kura zaidi ya asilimia
10, hata hivyo, awali kilipinga ku-
ingia SUK kwa madai kuwa uch-
aguzi haukuwa huru na haki.

Katika mkutano wa pamoja bai-
na ya ACT-Wazalendo na Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), viongozi wa vyama
hivyo walikaririwa wakisema
kuwa hakukuwa na uchaguzi bali
kulikuwa na uchafuzi.

MAALIM KUAPISHWA LEO

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa na Tkulu Zanzibar, Maalim Seif
ataapishwa leo kuwa Makamu wa
Kwanza wa Rais katika viwanja
vya Ikulu visiwani humo.

Pia, jana mchana Rais Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, aliwateua Naibu
Katibu Mkuu wa ACT-Wazalendo,
Nassor Ahmed Mazrui na Mwa-
nasheria wa ACT-Wazalendo Zan-
zibar, Omar Said Shaaban, kuwa
Wajumbe wa Baraza la Wawakili-
shi.

Mbunge wa Nachingwea mkoani Lindi, Dk. Amandus Chinguile (mwenye suti), akimjulia hali mgonjwa
Juma Seif, alipotembelea hospitali ya wilaya juzi, kuzungumza na watumishi ili kujua kero zinazowakabili.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Bunge, CHADEMA wakinzana wabunge wa Viti Maalum

Na Mwandishi Wetu

BUNGE na Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA) wametoa kauli
zinazokinzana kuhusiana na suala la
kuvuliwa uanachama wabunge wa Viti
Maalum kwa tiketi ya chama hicho.

Bunge limesema halijapokea barua ya
CHADEMA, kuhusu uamuzi wa Kamati Kuu
ya chama hicho iliyokutana kwa dharura
kuwajadili wabunge wa Viti Maalum 19.

Jana Nipashe ilipokea taarifa kuwa

CHADEMA imeshawalisha barua ya uamuzi
wa Kamati Kuu kwenye muhimili huo wa
kutunga sheria na kuisimamia serikali.

Alipoulizwa kuhusu kama Bunge
limepokea barua kutoka CHADEMA,
Katibu wa Bunge, Stephen Kagaigai
alisema: “Waulize wenyewe.”

Alipoambiwa tayari wameulizwa na
wamekiri kuwasilisha barua, alisema:
“sijaiona.”

Taarifa zilizothibitishwa na CHADEMA
zilisema: “Bunge lilishapelekewa barua

tangu mwezi jana. Baada tu ya uamuzi.”

Novemba 27, mwaka huu, CHADEMA
ilitangaza kuwavua nyadhifa  zote
aliyekuwa Mwenyekiti wa Baraza la
Wanawake la (BAWACHA), Halima Mdee,
na viongozi wengine, pamoja na kuwafuta
uanachama.

Aidha, Mdee na wenzake 18 walisema
watakata rufani Baraza Kuu kupinga
uamuzi huo, na kwamba wataendelea
kuwa wanachama wa hiari.

Wabunge hao waliapishwa Novemba

23, mwaka huu, na wakati akizungumza
kwa niaba ya wenzake, Mdee alieleza
kuwa wana baraka za chama hicho, jambo
ambalo lilipingwa vikali na Mwenyekiti
wa CHADEMA Taifa, Freeman Mbowe na
Katibu Mkuu, John Mnyika.

Viongozi hao walisema fomu za
kupeleeka majina Tume ya Taifa ya
Uchaguzi (NEC) kuhusu viti maalum
hazikujazwa na Katibu Mkuu kwa mujibu
wa utaratibu.
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Serikali yaagiza mambo 4 bei ya saruji

]
Tisa jela miaka
30 kwa ubakaji

Na Marco Maduhu,

KISHAPU

WATU  tisa  wilayani
Kishapu mkoani  Shin-
vanga, wamehukumiwa

kwenda jela miaka 30 kwa
makosa ya ubakaji wa wa-
toto kuanzia Januari hadi
Novemba, mwaka huu.

Matukio 91 yaliyoripoti-
wa kesi 43 bado zinaende-
|lea mahakamani.

Mkuu wa Dawati la Jin-
sia na Watoto kutoka Jeshi
la Polisi wilayani Kishapu,
mkoani Shinyanga, Rose
Mbwambo, alisema hayo
juzi wakati wa maadhim-
isho ya siku 16 za kupinga
ukatili wa kijinsia wilayani,
ambayo kilele chake ni De-
semba 10, mwaka huu.

“Dawati la jinsia bado tu-
nakabiliwa na changamoto
ya ukosefu wa masha-
hidi kwenye kesi hizi za
ubakaji dhidi ya watoto, na
ndiyo maana hukumu zake
zinachukua muda mrefu,
sababu ya jamii kuogopa
lawama na uhasama wa

kifamilia,” alisema Mb-
wambo.

Mkuu wa Wilaya va
Kishapu, Nyabaganga

Taraba, alisema matatizo
ya kubakwa kwa watoto
wa kike yanatokana na im-
ani za kishirikina na kuita-
ka jamii iachane na vitendo
hivyo ambavyo vina kiuka
haki na utu wa mtoto.

Alisema serikali wilayani
humo itaendelea kuwa-
chukulia hatua kali wa-
nanchi wote wanaende-
keza masuala ya ukatili
wa Kijinsia, huku akiyataka
mashirika na watendaji wa
serikali kuendelea kutoa
elimu ya ukatili ndani vya
jamii pamoja na madhara
yake.

Na Edwin Mhagama

WAZIRT Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, ametoa maagizo manne
kwa wadau wa saruji na viongozi
wa serikali katika kudhibiti bei
ya saruji pamoja na upatikanaji
wake nchini.

Waziri Mkuu alitoa maagizo
hayo jana, jijini Dodoma, katika
mkutano kwa njia ya mtandao
na wadau wa saruji wakiongozwa
na wawakilishi wa kampuni za
saruji, wakuu wa mikoa na wa-
tumishi wa Wizara ya Viwanda na
ya Uchukuzi, ambapo aliwaagiza
viongozi wa serikali kutembe-
lea mara kwa mara viwanda vya
saruji.

“Viongozi wa Wizara ya Vi-
wanda endeleeni kutembelea

viwanda na kusikiliza matatizo,
wana ushauri wa kuzungumza
na serikali, pamoja ya kwamba
tumewahamasisha kuwekeza
nchini, lakini kuna umuhimu wa
kuwatembelea tukasikie matatizo
yao... hao ndiyo mabalozi wa kui-
ta wawekezaji wengine,” alisema
Majaliwa.

Waziri Mkuu alizitaka kampuni
za uzalishaji wa saruji kuhakiki-
sha zinaongeza wigo wa usambaji
na uzalishaji nchini kwa kuhakiki-
sha mawakala wa usambazaji
saruji wanaongezeka mpaka mae-
neo ya vijijini, ili kuleta unafuu
kwa wananchi na kuhakikisha
saruji inapatikana.

“Kampuni za saruji tanueni
wigo wa mawakala, kuwe na
mawakala angalau kila mkoa kwa

kila kampumi, ili bidhaa zenu zi-
weze kufika kwa mawakala hao
kwenye mikoa ili saruji ipatikane
Mkuu na kuongeza:

“Kwa hiyo ongezeni mawakala
ili saruji iweze kufika kwa wakati
kwa wananchi.”

Katika agizo lingine, Majaliwa
liitaka Tume ya Ushindani ku-
hakikisha bei ya saruji inashuka
na kuwa yenye tija kwa wananchi
kulingana na gharama.

“Tume ya ushindani mnatak-
iwa kujua kama bei ya saruji ni
shindani na yenye tija kwa wa-
nanchi wetu, hili ni jukumu lenu
kupita kuona kama bei zinazotu-
mika ni bei halisi.. bei imekuwa
kubwa sana, na inatuletea mgon-
gano kati ya wananchi na serika-

li,” alieleza Waziri Mkuu.

AKATAA BODI YA SARUJI

Katika hatua nyingine, Majali-
wa alisema kwamba hakuna ula-
zima wa kuunda Bodi ya Saruji,
na kuwa ni bora kuanza kushu-
ghulikia changamoto zilizopo
kwanza, ili kuepuka gharama.

Kadhalika, aliwataka wakuu
wa mikoa kuhakikisha wanakuwa
wanafanya ziara katika viwanda
vya saruji katika mikoa yao.

Kwa upande wao, wawakilishi
wa kampuni za uzalishaji saruji
walisema wanajitahidi kupun-
guza gharama za bidhaa hiyo li-
cha ya kwamba wanakabiliwa na
vikwazo mbalimbali vikiwamo
ukarabati wa mashine za viwan-
da, umeme pamoja na gharama
za usafirishaji.

Meneja bidhaa wa kampuni ya Tigo, Mkumbo Myonga, akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam jana, wakati wa kuzindua
kampeni ya kufunga mwaka, wateja watapata fursa ya kujishindia pikipiki au televisheni za kisasa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ukatili wa kutelekeza familia washamiri Njombe

Na Elizabeth Kilindi, NJOMBE

MATUKIO 43 ya ukatili wa kutelekeza
watoto Halmashauri ya Wilaya ya Njombe,
yameripotiwa kwa kipindi cha mwezi Julai
2019 hadi Septemba 2020.

Akizungumza na Nipashe kwa njia
ya simu, Ofisa Ustawi wa Jamii wa
halmashauri hiyo, Averino Chaula, alisema
matukio hayo ni yaliyoshindikana kwa
ngazi za awali.

“Inawezekana kuna matukio mengi
kwa sababu haya ni yale ambayo
yameshindikana hatua ya awali, yaani

ngazi yajamii yameshindikana, wakipeleka
ngazi ya kata yamewashinda kwa hali hii
inaweza ikakupa picha,” alisema Chaula.

Katika kuelekea maadhimisho ya siku
16 za kupinga ukatili wa kijinsia, Chaula
alisema wanaume wengi wanaotelekeza
familia wamejijengea mazoea kwamba
mwanamke ndiye anapaswa kutafuta
kipato.

“Ukizungumza nao walio wengi tayari
wana mazoea, watu wengi wa mkoa wa
Njombe mama ndiye mtafutaji, baba
anachohakikisha anamtafutia shamba
mama, watoto wamekulaje, wamevaaje

hawajali, wanamuachia mwanamke na
mwanamke mzigo unapokuwa mkubwa
wanakuja kukimbilia,” alisema.

“Wapo wengine kwa sababu ya ndoa za
mitala unakuta baba amekimbilia upande
mmoja amesahau upande mwingine, kwa
hiyo watoto wa upande wa pili wanakuwa
waathirika wa ndoa mpya matukio mengi
yanafanana, hivyo pia kuna watoto wa
nje ya ndoa baba amezaa bila ya kuoa
akishazaa huko wanalea kwa siri, lakini
mwanaume anapokosa kuwajibika mambo
yanakuja hadharani,” alisema Chaula.

Aliwataka wanawake kuepuka kuweka

mahusiano ya siri na mwanamume ambayo

baadaye yatasababisha kutelekezewa
watoto.
“Ukishapata mchumba mkishaanza

mahusiano hujui malengo yake umkatae
kama unaona anaeleweka nenda tu kwa
wazazi, ili hata mtoto anapozaliwa baba
awajibike asiwe na sababu za kukwepa
kwepa,” alisema.

Alitoa wito kuwa jukumu la kuzuia
ukatili kwa watoto na wanawake ni la kila
mtu hivyo jamii isisite kufichua vitendo
hivyo.
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Ndugai awaambia
wahitimu watumie
taaluma kujiajiri

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai, amewataka
wahitimu wa Chuo cha Uhasibu Arusha
(TIAA), kuacha kulalamikia serikali ukosefu
wa ajira, badala yake watumie taaluma wali-
yoipata, kujiajiri na kupaisha uchumi wa kati
nchini.

Amekipongeza chuo hicho kufungua
tawi lao mkoani Dodoma, litakalowezesha
wabunge kupata elimu ya uongozi, utawala
na usimamizi wa fedha.
akiwatunuku vyeti wahitimu 1,952 wa
ngazi ya Uzamili, Shahada, Stashahada na
Astashahada za masuala mbalimbali ya fed-
ha na TEHAMA, Ndugai aliwataka wahitimu
kuachana na mawazo ya kikoloni ya kusubi-
ri ajira za serikali na mashirika binafsi.

“Ninyi ni wataalamu wa masuala ya fedha
mnajua jinsi ya kuzitafuta, kuwekeza na kuz-
ipangilia, hivyo ondokeni kwenye mawazo
potofu ya kusubiri ajira, wakati mmekalia
utajiri nendeni mkajiajiri, nendeni mkawe
chachu ya taifa, sababu nyinyi ni mabilionea
wa nchi hii,” alisema.

Ndugai aliwataka kuacha kutumia muda
mwingi kwenye mitandao ya kijamii kuru-
sha lawama na matusi kwa serikali na baa-
dhi ya wazazi kutokana na kukosa ajira kwa
kuwa haitawasaidia.

“Inakera sana kuona mhitimu wa chuo
kikuu anatumia muda wake kutukana seri-
kali na kuilaumu, badala ya kutafuta utajiri,
kitendo hiki kinawafanya wapitwe kiuchumi
na kimaendeleo na watoto wa darasa la saba
ambao wengi hutumia muda wao, kusaidia
wazazi shughuli mbalimbali za kiuchumi na
baadhi hata kuanzisha miradi mikubwa,”
alisema.

Alitoa mfano wa mfanyabiashara ambaye
ni marehemu bilionea Faustine Mrema,
alisema hakusoma Chuo Kikuu, lakini amea-
cha alama ya miradi mikubwa ya hoteli ya
Impala, Naura na Ngurdoto.

“Igeni mfano wake kama angetumia muda
wake vibaya, leo tusingemkumbuka hapa
licha ya kuwa ametangulia mbele ya haki
badilikeni,” alisisitiza.

Aliwataka kuacha kuchagua kazi na ku-
jifungia mlango wa ajira kwa kutaka wawe
wahasibu pekee wakati wana elimu ya ku-
fanya kazi yoyote kwa kutumia utaalamu
wao wa fedha na kuwa matajiri.

Alipongeza pia chuo hicho kuanzisha kozi
mpya za Shahada za Uzamivu (PHD) na ku-
wapa wanafunzi mazingira bora na tulivu ya
kujisomea ya Ngurdoto ambayo yatavutia
wanafunzi wa mataifa mbalimbali, kuja ku-
soma na viongozi wa serikalini.

Kwa upande wake, Mkuu wa Chuo cha
Uhasibu Arusha, Prof. Eliaman Sedoyeka,
alisema chuo hicho ni bora barani Afrika na
wanajipanga kuanzisha kozi za Shahada za
Uzamivu hivi karibuni.

Kuhusu kuhamishia wanafunzi kwenye
hoteli ya nyota tano ya Ngurdoto Moun-
tain Lodge, alisema baada ya kuona sekta
ya utalii imeathirika na janga la corona na
kwa kuwa wao ni wabobezi na wasimamizi
wa masuala ya fedha na biashara, waliona
vyema kupeleka wanafunzi hapo ili kuinua
uchumi na biashara hiyo.

Mhandisi wa Mitambo ya Mawasiliano, Uongozaji na Ufuatiliaji wa Mienendo ya Ndege wa Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania
(TCAA), Ednah Mbwana, akitoa elimu juu ya shughuli zinazofanywa na kitengo hicho, katika banda la TCAA kwenye maonyesho ya

TAKUKURU yaokoa mamilioni
zaidi ya walimu mikopo umiza

Na Mwandishi Wetu, TABORA

AASISI ya Kuzuia na Kupambana

na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa

Tabora, imefanikiwa kurejesha

zaidi ya shilingi milioni 17, ambazo walimu

wanne na mtu mwingine walidhulumiwa

na wakopeshaji wasio na vibali pamoja na
mfanyabiashara.

Hayo yalibainishwa jana na Mkuu wa

TAKUKURU Mkoa wa Tabora, Mussa

Chaulo, wakati wa mkutano na waandishi

wa habari.
Alisema katika tukio la kwanza,
TAKUKURU ilimrejeshea Mwalimu

Veronica Joseph shilingi milioni 6 kati ya 10
ambazo alikuwa akimdai mfanyabiashara
Yusufu Kitumbo.

Alisema hatua hiyo ilifikiwa baada ya
Kitumbo kushindwa kumpa gari alikuwa
amekubali kumuuzia Mwalimu Veronica
kwa kiasi cha shilingi miloni 10.

Alisema licha ya mwalimu kumaliza

malipo baadaye alimdanganya na
kulichukua gari kwa madai kuwa kuna
mtumishi wake alikuwa anampa sehemu
ya fedha za mwalimu huyo.

Chaulo alisema licha ya mwalimu huyo
kudai kupatiwa gari alilolipia, Kitumbo
alimzungusha na ndipo TAKUKURU iliingia
kati na kufanikiwa kupata kiasi hicho.

Akizungumza baada ya kupata fedha
hizo, Mwalimu Veronica aliishukuru
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Tabora
kwa kushirikiana na TAKUKURU kwa
kufanikiwa kurejesha kiasi hicho, na
kuwaomba waendelee kumbana ili aweze
kumalizia kiasi kilichobaki cha shilingi
milioni 4.

Katika tukio la pili, Chaulo alisema
TAKUKURU  imefanikiwa  kuwabana
Kampuni ya Misana Michael Mtaturu,
Marco Maduka, na Dotto inazokopesha
mikopo kinyume cha sheria na taratibu
na kurejesha na kuokoa kiasi cha shilingi
milioni 9.5 zilizokuwa na walimu watatu.

Alisema fedha hizo ni mali za walimu
Sophia Mathew, Anna Mtaturu na Regina
Mponeja.

Mkuu huyo wa TAKUKURU Mkoa
wa Tabora alisema wamefanikiwa
kurejesha kiasi cha shilingi milioni 1.5
kwa Boniface Daniel ambaye alikuwa
kibarua wa Kampuni ya Simu ya Mkononi
Tanzania(TTCL) baada ya kutolipwa haki
yake na mtumishi wa TTCL.

Wakati huo huo TAKUKURU Mkoa
wa Tabora kwa kushirikiana na Ofisi
Mashtaka wa Serikali, inatarajia kumfikisha
mahakamani mfanyakazi wa Manispaa ya
Tabora, Sylvester Michael, kwa tuhuma
za kujihusisha na vitendo vya rushwa,
matumizi mabaya ya mamlaka na ufujaji
na ubadhirifu.

Alisema kati ya Machi 2018 hadi Juni
2019, alikuwa amekusanya shilingi milioni
19.6, lakini kiasi cha shilingi 5.3 kati ya hizo
hazikuwasilishwa benki.

EPZA yahamasisha ununuzi bidhaa za ndani

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Uwekezaji wa maeneo
maalum kwa ajili ya mauzo nje ya nchi
(EPZA), imetoa wito kwa wananchi ku-
nunua na kutumia bidhaa zinazozalishwa
na viwanda nchini kwa kuwa zina ubora wa
hali ya juu kuliko zinazoagizwa nje ya nchi.

Mkurugenzi wa Uhamasishaji Uwekezaji
wa EPZA, James Maziku, alisema hayo al-
ipokuwa anazungumzia maonyesho ya
bidhaa za viwanda vya ndani yanayoende-
lea katika viwanja vya Sabasaba, jijini Dar
es Salaam.

“Kuendelea kununua bidhaa kutoka nje
ambazo zina viwango vya chini kuliko zile
zinazozalishwa nchini ni kuhujumu juhudi
za serikali za kuvutia uwekezaji katika vi-

wanda nchini,” alisema.

Alisema EPZA, kwa niaba ya serikali im-
ekuwa mstari wa mbele kuweka mazingira
wezeshi ili kuvutia uwekezaji zaidi nchini.

Katika kusimamia uzalishaji, alisema
viwanda vilivyoanzishwa chini ya EPZA
vinazalisha bidhaa zinazokidhi viwango na
ushindani wa kimataifa.

Maziku alisema, kwa kupitia uwekezaji
katika maeneo maalum kwa ajili ya mauzo
nje ya nchi yaani EPZ, asilimia 80 ya bidhaa
zinauzwa nje ya nchi na 20 zinauzwa ndani
ya nchi.

Alisema zinazouzwa katika soko la ndani
zina ubora sawasawa na zinazouzwa nje ya
nchi.

Maziku alisema kwa wananchi kuen-
delea kununua bidhaa kutoka nje ya nchi

ambazo ubora wake ni mdogo kuliko zile
zinazozalishwa nchini ni kutoitendea haki
nchi na kuikosesha mapato.

Pia, alisema viwanda ambavyo vipo chini
ya EPZA ambavyo huzalisha bidhaa za
kilimo kwa ajili ya kuuza nje ya nchi, vin-
achangia kwa kiasi kikubwa kuongeza pato
katika sekta ya kilimo.

Alisema fursa hiyo imewafanya wakuli-
ma kujihakikishia soko la uhakika la mazao
yao na kuongeza kipato na kuchangia
uchumi wa nchi.

Meneja Uhamasishaji Uwekezaji wa
EPZA, Grace Lemunge, alisema mamlaka
hiyo imetumia fursa ya maonyesho ya bid-
haa za viwanda vya ndani kuhamasisha
Watanzania kununua bidhaa za kitanzania
ili kuviendeleza zaidi viwanda vya ndani.
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TAARIFA KWA UMMA

MABORESHO YA MIFUMO YA UKUSANYAJI KODI

Dar es Salaam, Desemba 7, 2020

ltakumbukwa kwamba Mamlaka ya Mapato Tanzania
("TRA" au "Mamlaka”) imeendelea kuboresha mifumo
yake ya ukusanyaji kodi kila inapobidi. Lengo ni
kurahisisha na kukuza ulipaji kodi wa hiari kwa
wafanyabiashara na kuongeza ufanisi. Kama sehemu
ya maboresho hayo, kwa sasa TRA imeboresha mfumo
wake wa uwasilishaji ritani za kodi (e-Filling) ikiwemo
ritani ya Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT). Aidha,
maboresho haya yameenda sambamba na uboreshaji

wa mfumo wa EFDMS kwa kuweka programu mpya !
- ili waweze kuwasilisha taarifa zote zinazohitajika kwa

ijulikanayo kama Protocol 2.1.

Kufuatia maboresho yaliyofanyika kwenye ritani ya VAT,
inayowasilishwa kwa njia ya kielektroniki kupitia mfumo
wa e-Filling, imebainika kuwa kuna baadhi ya mashine
za EFD, ambazo hazina uwezo wa kutoa risiti ambazo
zitaweza kufanyiwa uhakiki na mfumo moja kwa moja

(automatically). Mabadiliko haya ni ya msingi na ni
jambolalazima,ambapo kilamfanyabiashara anapaswa

kuwa na mashine ya EFD inayoendana na mabhitaji ya
mfumo huu ulioboreshwa ambao unalenga ukusanyaji
wa mapato ya Serikali wenye tija.

Kwa msingi huo hapo juu, Mamlaka inapenda
kuwajulisha wafanyabiashara na wananchi kwa ujumla

kuwa katika kipindi kisichozidi siku thelathini (30) |
tangu tarehe ya tangazo hili, kila mfanyabiashara i

ambaye kwa sasa anatumia mashine inayotoa risiti
ambazo haziwezi kuhakikiwa na mfumo ulioboreshwa

anapaswa kununua na kutumia mashine mpya (zenye
Protocol 2.1) zinazosambazwa na Wakala wa EFD

aliyethibitishwa na TRA. Aidha, mashine za zamani
ziwasilishwe katika Ofisi za TRA zilizopo karibu nawe
kwa hatua zaidi.

Sambamba na  mabadiliko hayo, tunapenda
kuwajulisha kuwa, katika mfumo wa sasa ulioboreshwa,
wafanyabiashara wanaweza kutumia kompyuta, Point
of Sale (POS), na mashine nyingine zenye uwezo
wa kuunganishwa na mfumo wa EFDMS. Katika
mazingira haya, mfanyabiashara hahitajiki kununua
mashine ya EFD na badala yake atatumia mashine
tajwa kuunganishwa kwenye mfumo ulioboreshwa.
Kwa hiyo, wale watakaochagua utaratibu huu
watahitajika kuwasiliana na Ofisi za Mamlaka zilizopo
karibu nao ili waweze kuelimishwa zaidi juu ya namna
mashine zao zitavyounganishwa na mfumo wa sasa

ajili ya kulipa kodi stahiki. Vile vile, tunachukua fursa
hii kuwakumbusha walipakodi wetu kuwa fedha za
kununua mashine za EFD zitagharamiwa na Serikali
kwa kuruhusiwa kudai kwenye ritani za VAT ambazo
huwasilishwa kila mwezi kwa mujibu wa Jedwali la
Saba (7) la Kanuni za Sheria ya Usimamizi wa Kodi
za Mwaka 2016. Kwa wale ambao hawajasajiliwa
na VAT gharama za kununua mashine zitarejeshwa
kwa kupunguzwa kwenye mapato yao kwa kuzingatia
matakwa ya Kifungu cha 11(2) cha Sheria ya Kodi ya
Mapato, SURA 332.

Mwisho, tungependa kuweka bayana kuwa, baada
ya muda wa siku thelathini (30) uliobainishwa
kwenye tangazo hili kumalizika, wafanyabiashara
ambao watakuwa hawajatekekeleza maelekezo haya
watachukuliwa kuwa ama, hawana mashine za EFD au
hawatumii mashine za EFD, ambapo ni kinyume cha
sheria, hali ambayo itailazimu TRA kuchukua hatua
stahiki za kisheria ikiwemo kuwapa hati za makosa na
kutozwa adhabu na faini. Ni matumaini yetu kuwa kila
mmoja wetu atazingatia maelekezo haya muhimu na
kuyatekeleza ipasavyo ndani ya muda uliowekwa ili
kuepuka adhabu na usumbufu usio wa lazima.

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”
Imetolewa na

MKURUGENZI WA ELIMU NA HUDUMA KWA MLIPAKODI
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

SUK ianze utatuzi masuala
yanayowasibu wananchi

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Mwinyi, amemteua Mwenyekiti
wa ACT -Wazalendo, Maalim Seif Sharif Hamad, kuwa Makamu
wa Kwanza wa Rais wa Serikali ya Umoja wa Kitaifa (SUK), visi-
wani humo.

Rais Mwinyi anaelekea kukamilisha nia yake, maana tangu
mwanzo alitangaza azma yake ya kuunda serikali ya ushirika in-
ayohusisha wapinzani, hongera kwa kufikia azma hiyo.

Serikali ya Umoja wa Kitaifa ni muhimu na ndiyo njia pekee ya
kuwashirikisha wanasiasa wengine kwenye uongozi bila kujali
kuwa walikuwamo kwenye mchakato wa uchaguzi mkuu, lakini
hawakuchaguliwa.

Hongera serikali, ACT-Wazalendo na Wazanzibari kwa kush-
irikiana na kuchukua hatua hiyo, inayoonekana na kukubaliwa
na wengi kuwa inafaaa kupunguza mkwamo wa kisiasa miongoni
mwa wananchi.

Serikali ya Umoja wa Kitaifa kama ilivyoelezwa na viongozi
wakuu wa serikali inalenga kuleta amani, maelewano, upendo na
kuongeza ushirikiano miongoni mwa Wazanzibari.

Inafahamika kuwa SUK inaundwa kwa mujibu wa katiba ya
Zanzibar inayotaka kuwapo na serikali ya umoja huo inayokuwa
na wapinzani pamoja na chama tawala. Lakini utashi wa kisiasa
nao muhimu kufikia azma hiyo.

Tunaomba serikali hiyo ianze sasa kuwasaidia na kuwatatulia
wananchi changamoto zao.

Mathalani, ihakikishe kunakuwa na usafiri wa uhakika na wa
kisasa baina ya Unguja na Pemba pamoja na Dar es Salaam.

Iwe ni wa ndege, meli au boti ziendazo kasi tukiamini kuwa
hatua hiyo ni ya muhimu katika utekelezaji wa maazimio na yale
yaliyomo kwenye mikakati ya kuwasaidia wananchi hasa kuondo-
kana na changamoto sugu ya usafiri.

Wanaounda serikali ya umoja wa kitaifa wanapaswa kuanzia
sasa kuwa na mtizamo mpya wa kujenga na kuendeleza amani,
mshikamano, kuponya majeraha na kudumisha umoja wa kitaifa.

Halikadhalika, kuenzi na kuendeleza upendo badala ya uten-
gano na hisia za kujiona kuwa sisi Wapemba au Wazanzibari au
Waunguja. Ni muda wa kuponya majeraha na kuachana na fikra
kuwa wapo wanyonge na wengine wenye nguvu.

Tunaishauri serikali ya umoja kuwa na sera ya kitaifa ya kuen-
delea kuwalinda wananchi, kuwainua kiuchumi, kisiasa na kuwa-
kumbuka majeruhi hasa wale walioumizwa na harakati za kisiasa
kwenye uchaguzi mkuu, kabla ya kufikia maamuzi hayo ya kuun-
gana na kuwa na serikali ya pamoja.

Tunaona kuwa huu ndiyo wakati wa kujenga taifa kwa kuwa
na mikakati ya kunyanyua kilimo, kuboresha viwanda, utalii, bi-
ashara, bandari na sekta ya uvuvi.

Tunaishauri SUK kuwa na mkakati kabambe wa kuanzisha vi-
wanda vidogo, vya kati na vikubwa na kuwa na mipango endelevu
inayoisimamia uchumi na maendeleo.

Viongozi wa SUK wana wajibu wa kuona na kuhakikisha kuwa
vijana wanainuliwa. Wanakuwa na hali bora zaidi na wananchi
wananufaika na kuwa na maisha bora.

Tunaamini kuwa serikali hiyo ya ushirikiano inapoongoza wa-
nanchi itakuwa kama chombo kinachoumizwa na masuala mbal-
imbali yanayowagusa wananchi.

Mambo hayo ni kuanzia umaskini, maisha duni, lakini pia vita
na chuki za muda mrefu zinazohusu upande mtu anapotoka iwe
Unguja au Pemba.

Tunawaombea amani, mshikamano na mafanikio katika ku-
watumikia wananchi ambao daima wana kiu ya maendeleo na si
harakati za kisiasa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

epaper.ippmedia.com

¥ Muungwana Lazima Nilonge

Na Christina
Mwakangale

Ubakaji watoto watuhumiwa
hamkuvaa viatu vya ‘uzazi’?

WAHENGA husema uchungu wa mwa-
na aujuaye mzazi. Lakini pamoja na hayo
ukweli ni kwamba kila mmoja akumbuke
kuwa alikuwa mtoto na sasa ni mtu mzima,
hivyo anapaswa kumsaidia mtoto ili akue
na kufikia hatua za kujitegemea na ku-
mudu maisha yake.

Hivyo ndivyo naweza kusema kufua-
tia wiki moja ya matukio mfululizo ya
watuhumiwa wa ubakaji wanafunzi na wa-
toto kujaza vichwa vya habari.

Ikumbukwe elimu kwa mtoto ndiyo
msingi wa maisha, ukiwa ni msuli anao-
jifunga kukabiliana na kupambanua
changamoto na matatizo kuanzia uchumi,
afya na mikiki ndani ya jamii.

Kilichotokea karibuni ni pamoja na
mwalimu wa sekondari Vwawa wilayani
Mbozi, mkoani Songwe kushikiliwa kwa
tuhuma za kunaswa na mwanafunzi ny-
umbani kwake katika mazingira yanayo-
husishwa na ubakaji.
huko Magu, mkoani Mwanza, kutuhumiwa
kumpa ujauzito mwanafunzi wa darasa la
sita wa shule ya Ijinga, anayedaiwa kuwa
na miaka 15.

Tukio jingine ni mtoto wa miaka sita
huko Arusha, kubakwa hadi kufa wakati
mwingine wa miaka 12 kutoka wilayani
Serengeti naye alibakwa na kujeruhiwa
vibaya.

Hiyo ni orodha iliyotolewa na Chama
cha Wanahabari Wanawake (TAMWA)
kuhusu mwenendo wa ubakaji katika
mikoa mbalimbali.

Ni taarifa zinazotolewa kuelekea kilele
cha maadhimisho ya kupinga ukatili wa ki-
jinsia duniani kinachofikiwa kesho Jumata-
no Desemba 10 na mwaka huu kauli mbiu
ni ‘mabadiliko yanaanza na mimi’.

Ni vyema kauli hiyo ikagusa jamii na
kubadilika ili kuachana na vitendo hivyo.

Takwimu za hivi karibuni za Umoja wa
Mataifa (UN), zinaonyesha kuwa wasi-
chana na wanawake milioni 243 duniani,
walitendewa ukatili na ndugu, marafiki au

majirani wanaowazunguka.

Kwa hiyo ni wakati wa kuwalinda wa-
nawake, watoto na wahitaji ambao wapo
kwenye hatari ya kubakwa au kunyanyas-
wa kutokana na udhaifu au hali ya maum-
bile yao.

Lakini si hivyo tu, vikwazo wanavyo-
kumbana navyo wasichana ambao bado
wapo shuleni, vinatakiwa kuondolewa ili
kufikia malengo yao.

Baadhi ya vikwazo ni kama kukosa
msaada na fedha kutoka kwa wazazi na
walezi ili kununua mahitaji ya muhimu
na kujikimu wakiwa shuleni. Wasichana
wengi hulazimika kuingia kwenye ngono
utotoni kupata fedha za kununulia mafuta,
sabuni, daftari, chakula na taulo za kike
kwa sababu hawana wala wa kuwasaidia.

Wengine wanalazimika kuwa na uhusi-
ano na walimu, madereva wa pikipiki, wa-
fanyabiashara na hata jamaa zao wa karibu
ili kuwasaidia fedha za kujikimu.

Tukirejea kwenye suala la ubakaji na
uharibifu wa watoto tunajiuliza hivi wa-
husika hao hawana uchungu na watoto
wawe wa kuwazaa au wa ndugu zao?

Kwa sababu ukiangalia takwimu za wa-
naotuhumiwa kufanya vitendo hivyo na
ambao hata wamekwishapewa hukumu
baada ya kuthibitika na kutiwa hatiani
mahakamani, wana umri wa utu uzima
kuanzia miaka 25 na kuendelea wengine
wakiwa ni wazee.

Matukio hayo yanaonyesha namna gani
jamii bado inahitaji elimu, kutambua mto-
to awe wa kike au wa kiume ana haki ya ku-
soma na kukamilisha malengo kama ilivyo
kwa mtoto wa kiume.

Pia watenda makosa au watuhumiwa
wajaribu kuvaa viatu vya mzazi, je, ingeku-
wa ni mwanawe anabakwa pengine hata
kufa angejisikaje?

Mtoto wa mwenzio ni wako, waacheni
watoto wa kike wakue, msiwajeruhi, ku-
waathiri kisaikolojia na kuwaangamiza.
Walindeni wadogo hawa wasome, wakue
na watimize ndoto zao.
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HABARI KITAIFA

Takwimu za kilimo zatajwa katika kupunguza umaskini

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

OFISI ya Taifa ya Takwimu (NBS) imese-
ma kama sekta ya kilimo itaendelea kutoa
mchango kwa maendeleo ya jamii na
kiuchumi hasa kwenye kuongeza kipato,
kuondoa umaskini.

Pia hatua hiyo itasaidia kuimarisha upa-
tikanaji na usalama wa chakula kwa nchi
nyingi za bara la Afrika na takwimu katika
eneo hilo zinatakiwa kuendelea kufanyika.

Kauli hiyo ilitolewa na Meneja wa Tak-
wimu za Kilimo wa NBS, Titus Mwisomba,
wakati akizungumza na wadau wa Kkili-
mo wakati wa kikao cha Mpango Mkakati
wa Kuboresha na kuendeleza Takwimu

awamu ya pili (ASSP 1l) Manispaa ya Moro-
goro.

Katika kilichoandaliwa na Serikali ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Seri-
kali ya Marekani, Benki ya Dunia, Shirika
la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa
(FAO) na Umoja wa Ulaya(EU) na kushiriki-
sha wadau wa kilimo.

Mwisomba alisema lengo la kukutana
na wadau wa kilimo ni kupitia mpango
wa kwanza wa ASSP | ambao ulikuwa wa
miaka mitano uliomalizika, na kwamba ki-
kao kizi hicho kinatarajiwa kutoa mawazo
kutoka kwa wadau wa taasisi binafsi, ili
yale yatakayofikiwa kupelekwa kwa watoa
maamuzi. Hata hivyo, alisema mpango

umefanikisha kupatikana kwa takwimu za
kilimo na kutokana na washiriki kushirik-
ishwa kwa dhati katika kuandaa mnyororo
huo wa kuboresha na kuimarisha, takwimu
za kilimo, mvuvi na mifugo.

“Zipo baadhi ya changamoto zilizo-
jitokeza katika mpango wa awamu ya
kwanza kama upatikanaji wa fedha za
utekelezaji wa programu mbalimbali kwa
wakati na ushiriki wa wadau wachache,
umetusaidia kujenga ule mpango wa pili,”
alisema Mwisomba.

Alisema kutokana na mafanikio ya
mpango wa kwanza, kwa sasa wanawa-
tegemea wadau hao kutoa maoni yao
yatakayosaidia kuboresha upatikanaji wa

takwimu sahihi na zitazoenda na wakati
hasa wa sekta binafsi za kilimo na mifugo.

Mchambuzi wa masuala ya Chakula
na Lishe kutoka FAO, Fadhili Mtengela,
alisema mpango mkakati huo umesaidia
kufanyika kwa utafiti wa kilimo, mifugo
na uvuvi kwa mwaka 2014 hadi 2017, Sensa
ya mwaka 2019/2020, utafiti wa makadirio
ya uzalishaji wa chakula na uimarishaji wa
takwimu za kiutawala (ARDS).

Alisema takwimu zilizopatikana kuto-
kana na utafiti huo zinaweza kutumika na
serikali pamoja na wadau katika utungaji
sera, kupanga mipango, kupima na kusi-
mamia miradi ya maendeleo ya sekta ya
kilimo nchini.

MKkuu wa ldara ya Wateja Binafsi na wa Kati wa Benki ya NCBA,
Julius Konyani (katikati), akipeana mikono na Ofisa Masoko wa GSM,
Fatma Farah, baada ya uzinduzi wa promosheni ya “Nenda shop-
ping na punguzo kutoka NCBA", wateja wa benki hiyo wataweza
kupata punguzo la asilimia 10% watakapofanya manunuzi kupitia
maduka ya GSM kote nchini kwa kipindi hiki cha msimu wa sikukuu.
Kulia ni Mkuu wa Masoko, Mawasiliano na Utaifa wa Benki, Caroline

GAPICHA WETU

VETA yamkabidhi mhitimu cherehani

Na Beatrice Moses

MHITIMU mwenye uhitaji
maalum, Neema Chole, katika
Chuo cha Mafunzo ya Ufundi Sta-
di (VETA), amezawadiwa chere-
hani baada ya kufaulu masomo
ya ushonaji vizuri.

Mkuu wa Chuo hicho, Joseph
Mwanda, akizungumza mwis-
honi mwa wiki kwenye mahafali
ya kumaliza mafunzo ya ufundi
stadi na huduma daraja la pili na
laam, alisema Neema amefulu ku-
pata alama B, na VETA imeamua
kumzawadia cherehani ambayo
anaweza kuitumia vizuri licha ya
kuwa ana ulemavu wa miguu.

“Tunamzawadia cherehani
maalum kutokana na juhudi zake
kata kujifunza, amefanya vizuri
imekuwa ni kama taarifa kwa
wazazi wanaoficha watoto wenye
ulemavu kwa kuamini kuwa ha-
wawezi kushiriki kwenye maen-
deleo, wanatakiwa kuwaendeleza
kielimu ili wapate ujuzi kama huo
utakaowasaidia kujipatika kipa-
to,” alisema Mwanda.

Aisema chuo hicho kinaen-
delea kuboresha mazingira ya
kupokea wanafunzi wa aina
mbalimbali wakiwamo wenye
uhitaji maluum na kwa sasa wapo
21 wakiwamo wenye ulemavu wa
viungo na akili, waweze kupata
nafasi nzuri ya kujifunza fani

wanazopenda au wanazomudu
kulingana na aina ya ulemavu
walionao.

Naibu Mkurugenzi wa Temeke,
Deogratus Lukomanya, alimkabi-
dhi Neema zawadi hiyo na meza
maalum iliyotengenezwa na wa-
nafunzi wenye uhitaji wenye ul-
emavu wa akili.

Akizungumza baada ya kuka-
bidhiwa zawadi hiyo, Neema am-
baye alijiunga na mafunzo hayo
baada ya kuhtimu kidato cha nne
katika Sekondari ya Jangwani,
jijini Dar es Salaam, aliushukuru
uongozi wa chuo hicho na kue-
leza furaha yake ya kuwa mion-
goni mwa wanafamilia wa VETA.

Kaka Mkuu wa wanafunzi we-
nye ulemavu, Paulo John, aki-
zungumza na gazeti hili, alisema
wanafurahi kupata mafunzo ya
ufundi mbalimbali na kuwashau-
ri wazazi wenye vijana wenye
ulemavu kuwasiliana na VETA
ili wawapeleke kupata mafunzo
hayo.

“Umeona Neema amehitimu
nasi tumefurahishwa na juhudi
zake ndipo tukaamua kumten-
genezea meza maalum ya ku-
wekea cherehani yake, ili aweze
kushona nguo za wateja wake
vizuri, tumefurahi,” alisema.

Wahitimu katika mahafali
hayo ni 616, miongoni mwao wa-
nawake ni 153.
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I
Bima kwa
wateja
CRDB
yamKkuna
Kamishna
TIRA

Na Mwandishi Wetu

KAMISHNA wa Mamlaka ya
Bima (TIRA), Dk. Mussa Juma,
ameipongeza Benki ya CRDB
kwa kuanzisha huduma va
bima ambatanishi ya mai-
sha ijulikanayo “KAVA As-
surance” kwa wateja wenye
akaunti katika benki hiyo,
kwa kushirikiana na kampuni
ya bima ya Sanlam Tanzania.

Akizungumza katika hafla
ya uzinduzi huo, Dk. Mussa
alisema kuanzishwa kwa
huduma hiyo ya bima kwa
akaunti za wateja kutaongeza
chachu ya matumizi ya hu-
duma za kifedha pamoja na
kuongeza uelewa wa hudu-
ma za bima kwa Watanzania.

“Huduma hii ya Bima Am-
batanishi  katika akaunti
za wateja imekuja wakati
mwafaka, ambapo Mamlaka
ya Bima imejikita katika ku-
hakikisha Watanzania wote
wanafikiwa na huduma za
kifedha ikiwamo huduma za
bima,” alisema Dk. Mussa,
huku akiitaka Benki ya CRDB
na Sanlam kujikita katika
kutoa elimu kwa wateja ili
kuongeza uelewa zaidi.

Akielezea kuhusiana na
huduma hiyo KAVA Assur-
ance, Mkurugenzi wa Wateja
Wadogo na Wakati wa Ben-
ki ya CRDB, Boma Raballa,
alisema kupitia huduma hiyo
wateja zaidi ya milioni 3 we-
nye akaunti Benki ya CRDB
watakuwa wakipata malipo
ya gharama za mazishi mteja
anapofariki, gharama za usa-
firishaji mwili mteja anapo-
fariki nje ya nchi na mkono
wa pole pale mteja anapo-
pata ajali inayopelekea ul-
emavu wa maisha.

“Endapo mteja atapata
changamoto hizi basi benki
itatoa mkono wa pole kwa
ndugu ambapo kwa wateja
wa kawaida mteja atapewa
kiasi cha shilingi milioni 2,
wateja maalum wao ni shilin-
gi milioni 5 na shilingi milio-
ni 15 kwa wanaoishi nje va
nchi,” alisema Raballa, huku
akibainisha kuwa huduma
hiyo ni ya kumwongezea
mteja thamani na hakutaku-
wa na gharama za aina yoy-
ote kwa wateja.

Kamishna wa Mamlaka ya Bima (TIRA), Dk. Mussa Juma (kushoto) na Ofisa Biashara Mkuu wa Benki ya CRDB, Dk. Joseph Witts, wakizindua
rasmi huduma ya bima ambatanishi ya Benki ya CRDB “KAVA Assurance”, ambayo inawawezesha wateja wa ndani na nje ya nchi
(diaspora) kupata mkono wa pole wa Sh. milioni 2 hadi Sh. milioni 15 kwa matatizo ya msiba au ajali. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wajasiriamali washauriwa
kutumia Posta kuuza bidhaa

Na Mwandishi Wetu

AJASIRIAMALI
nchini  wameshau-
riwa kutumia Shirika
la Posta kutangaza na
kuuza bidhaa zao ndani na nje ya
nchi.

Shirika hilo linafanya huduma
hizo kwa kujisajili bure kwenye
duka lao la mtandao na kuwara-
hisishia kuuza bidhaa zao kirahisi,
huku wateja wakifikishiwa mzigo
walioununua popote walipo.

Meneja biashara za mtandao wa
shirika hilo, Amina Salum, alisema

hayo alipokuwa akizungumza na
gazeti hili katika maonyesho ya vi-
Salaam.

“Duka la mtandaoni la shirika
linaitwa Posta Shop Tanzania, lipo
kwa ajili ya kusajili wajasiriamali na
wafanyabiashara mbalimbali we-
nye bidhaa zao wakiwamo Watan-
zania na wa nje ya nchi.”

Alisema mpaka sasa shirika lime-
sajii wateja 90 ambao wapo katika
mtandao.

Amina alisema, hivi karibuni
duka hilo litazinduliwa rasmi kwa
kuwa shirika linataka kushirikiana

na Tantrade kwa ajili ya kupata
wauzaji nje ya nchi.

Alisema wafanyabiashara wengi
hawana pa kuuzia bidhaa zao na
duka hilo litawarahisishia wateja
kwa kuwa wanaweza kununua bid-
haa wakiwa nyumbani mwao.

“Posta inauza na kumpelekea
mfanyabiashara pesa zake kisha
kuwapelekea wateja majumbani
mwao mara wanunuapo bidhaa
hizo,” alisema.

Alisema faida ya duka hilo lin-
aondoa usumbufu kwa wananchi
kwa kutumia muda mchache kwa
kupitia duka hilo.

“Kupitia duka hilo wananchi wa-
tanunua bidhaa tofauti kwa wakati
mmoja na kulipia hapo hapo
walipo na Posta itakuletea popote,”
alisema.

Aliwataka wafanyabiashara wa-
naotaka kujisajili kuingiza bidhaa
hizo ikiwamo bei, uzito na aina
tofauti ili kuwezesha wateja kujua
wanataka nini na bei.

Pia, wateja na wafanyabiashara
kutumia duka hilo kwa kuwa ni
la uhakika tofauti na biashara
nyingine za mitandaoni ambazo
zimekuwa zikiwaliza wengi kwa
kufanya udanganyifu.

TARURA yatumia bil. 74/- barabara za lami Mpanda

Na Thobias Mwanakatwe

WAKALA wa Barabara za Vi-
jijini na Mijini (TARURA), kupitia
mradi wake wa Uimarishaji wa
Halmashauri za Miji (ULGSP), ume-
tumia shilingi billioni 7.4 kutekeleza
mradi wa ujenzi wa  barabara
kwa kiwango cha lami katika Hal-
mashauri ya Manispaa ya Mpanda
mkoani Katavi.

Barabara hizo zenye urefu wa
kilometa 7.7 zimesaidia kurahisisha
usafiri kwa urahisi kwa wananchi
wa mji wa Mpanda.

Kaimu Mratibu wa TARURA
Mkoa wa Katavi, Mhandisi Henry
Mtawa, alisema hayo jana wakati
wa ukaguzi wa miradi mbalimbali
iliyotekelezwa katika mkoa huo

tangu kuanzishwa kwa TARURA.

Mtawa alisema ujenzi wa bara-
bara hizo ulianza mwaka 2017 na
kukamilika mwaka 2019, na kwam-
ba umesaidia kuboresha mandha-
ri ya mji huo, ambapo kipindi cha
usiku wananchi wanaendelea na
kazi zao kutokana na taa zilizowek-
wa barabarani.

Alisema kutokana na mradi huo,
wakazi wa Halamashauri ya Man-
ispaa ya Mpanda wameondolewa
kero yamuda mrefu ya mafuriko
katikati ya mji hasa kipindi cha
masika, na kupitia mradi huu maji
yameweza kutengenezewa njia na
sasa hakuna tena mafuriko kwa
wananchi.

Juma Phinias, mkazi wa Mtaa wa
Nsemulwa, alieleza kuwa Kkipindi

cha nyuma kabla ya barabara hizo
za lami, kulikuwa na vumbi kali
kipindi cha kiangazi huku kukiwa
na matope kipindi cha masika, laki-
ni kwa sasa wananchi wananufaika
na mradi huo.

“Tunaishukuru sana serikali kwa
ujenzi wa barabara hii, kwa sasa
tunafanya shughuli zetu katika kip-
indi chote cha mwaka pamoja na
biashara ndogo ndogo zinaendelea
kufanyika ata usiku,” alisema Juma.

Aidha, licha ya ujenzi wa bara-
bara hizo, TARURA katika Hal-
mashauri ya Manispaa ya Mpanda
imefanikisha ujenzi wa daraja ka-
tika barabara ya Mkumbo inayoun-
ganisha kata ya Nsemula pamoja
na Kashaulili lililogharimu shilingi
milioni 163 na kutatua kero za ku-

dumu kwa wakazi wa kata hizo
mbili hususani kwa kipindi cha
masika.

Akizungumzia uwapo wa daraja
hilo mkazi wa eneo la Mtaa wa
Mnazi Mmoja, Kata ya Uwanja wa
Ndege katika Halamshauri ya Man-
ispaa ya Mpanda, Nasir Mikidadi,
alisema awali kulikuwa na daraja
dogo ambalo lilikuwa kero kwa
wakazi wa mitaa hiyo katika kip-
indi cha mvua kwani maji yalikuwa
yanapita juu ya daraja na kusaabi-
sha kukwama kwa shughuli zao
pamoja na watoto kushindwa
kufika shuleni, ameongeza kuwa
uwepo wa daraja hilo la kudumu
ni utatuzi tosha wa kero ya muda
mrefu.
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s \Wauguzi wadaiwa kupotosha

Wazazi waonywa
kitupiana watoto

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

WAZAZ| wametakiwa kuacha
tabia ya kutupiana watoto kwani
ni njia mojawapo inayosababisha
watoto hao kukosa haki
Za0 za msingi na hatimaye
kudhalilishwa.

Akizungumza katika
maadhimisho ya Siku 16
za Kupinga Udhalilishali,
yvaliyofanyika katika Uwanja
wa Gombani Chakechake Mkuu
wa Wilaya hiyo, Rashid Hadid
Rashid, alisema kuwa, ipo haja
ya kuwatunza watoto ili kupata
taifa bora la baadaye.

Alisema tabia ya kutupiana
watoto kwa baadhi ya wazazi,
sio jambo jema na linakera
sana kwa sababu ndio chanzo
kikubwa cha watoto hao
kufanyiwa udhalilishaji kutokana
na kuwa wanakosa haki zao za
msingi.

“Vijana wa siku hizi kazi yao
ni kuoa na kuacha, kitanda
kimoja anaweza kuolea wake
saba.. hii inasikitisha sana kwa
sababu wanawaacha watoto
wanasambaratika, kwani wengi
wao wanakosa huduma stahiki,”
alisema.

Alieleza kuwa suala la
udhalilishaji ni kubwa na
linaendelea kufanyika
katika jamii, hivyo ni vyema
wakashirikiana pamoja katika
kuhakikisha wanaondosha kadhia
hiyo na watoto wanabaki salama.

Alisema siku 16 za kupinga
udhalilishaji ni muhimu sana
kwao, kwani kilikuwa ni kipindi
maalumu cha kutafakari na
kufanya kampeni za makusudi
juu va kupinga ukatili na
udhalilishaji dhidi ya wanawake
na watoto.

“Lengo la kuwapo siku
hii ni kuongeza ushawishi,
kubadilishana taarifa za
uzoefu, kujenga uwezo wa
pamoja, matumizi ya rasilimali
zilizopatikana na kuunganisha
nguvu Kati ya serikali na asasi
za kijamii katika kuhamasisha,
kuelimisha, kukemea na
kuchukua hatua za kisheria,”
alieleza.

Alisema Chama cha Waandishi
wa Habari Wanawake Tanzania
(TAMWA), ni wadau wakubwa
wa kupambana na udhalilishaji,
ambao wameamua kuadhimisha
siku hii na kupaza sauti zao
kwa wanyonge , jambo ambalo
litasaidia kwa kiasi kikubwa
kuliondosha janga hilo.

Mratibu wa TAMWA Pemba
Fat-hiya Mussa Said, alisema
wanaadhimisha siku hiyo, ili
jamii ibadili tabia na iachane na
udhalilishaji ambao umekuwa
ni janga zito linalowakabili
wanawake na watoto.

Aliiomba jamii isiwafiche
watuhumiwa, badala yake
wawafikishe katika vyombo vya
sheria ili watiwe hatiani.

Na Mwandishi Wetu

AUGUZI wasio na uelewa wa
kutosha kuhusu ugonjwa wa
kisukari wamedaiwa kuwa
chanzo cha kuwavuruga
wazazi na walezi wa watoto wanaoishi na
tatizo hilo.

Hayo yamebainika wakati timu ya
wataalamu wa magonjwa yasiyo ya
kuambukiza kutoka Chama cha Ugonjwa wa
Kisukari Tanzania (TDA), walipokutana na
baadhi ya wagonjwa kutoka mikoa ya Dar
es Salaam na Pwani, katika kituo cha tiba
cha Kkliniki ya kisukari Hospitali ya Temeke,
mwishoni mwa wiki.

“Mmekuwa mkituchanganya kwa
sababu mmnachotufundisha hapa tukienda
kwenye vituo vyetu, wauguzi wamekuwa
wakitupinga na kutaka tuwasikilize wao,”
alisema Bakari Hamad kutoka mkoa wa
Pwani alipokuwa akielezea changamoto
wanazozipata.

Alitoa mfano kwenye maelezo ya
wataalamu hao waliambiwa ni lazima
kila siku kuwachoma sindano za ‘insulini’
watoto wao wanaougua Kkisukari, lakini

kwenye vituo vyao wauguzi wanawaambia
iwapo watapunguza kiwango cha vyakula
vya wanga na sukari wanaweza kuacha
kuwachoma kichocheo hicho.

Mtaalamu wa Magonjwa ya Kisukari kwa
Watoto wa Hospitali ya Taifa ya Muhimbili,
Dk. Honesta Kipasika, alionya akisema
watoto waliozaliwa na ugonjwa wa kisukari
wanapaswa kuchoma insulin maisha yao
yote kulingana na maelekezo ya daktari na
siyo suala la kula vyakula.

“Watoto hawa wanaugua kisukari cha
aina ya kwanza ambacho kinatokana na
kongosho kutokuwa na uwezo wa kuzalisha
insulini ili miili yao itumie sukari pamoja na
vyakula vya wanga,” alisema.

Dk. Kipasika alisema wanaougua kisukari
cha aina hiyo ni lazima kuongezewa insulin
muda wote kwa kuchomwa sindano, tofauti
na wanaugua kisukari cha aina ya pili, hao
huweza kupunguza tatizo kwa matumizi
makubwa ya vyakula vya wanga pale
uchunguzi wa kitabibu unapothibitisha
uwezekano huo kulingana na uwezo wa
kongosho.

Utata huo umekuja katika maadhimisho
ya mwaka huu ya ugonjwa wa kisukari

yalibeba kaulimbiu: ‘Wauguzi na ugonjwa
wa kisukari’ wakiwahimiza kuwa na uelewa
wa kutosha kuhusiana na maradhi hayo kwa
kuwa ndiyo waliokaribu zaidi na wagonjwa.

Mratibu wa Miradi wa Shrikisho la Vyama
vya Magonjwa Yasioambukiza Tanzania
(TANCDA), Happy Nchimbi, alisema utafiti
wao unaonyesha kuwa bado baadhi ya
wauguzi wanahitaji kujengewa uwezo wa
elimu ya magonjwa hayo ili watekeleze kazi
zao kikamilifu.

Alisema TANCDA kwa kushirikiana
na TDA wanaendesha mafunzo na hata
kuwatembelea wauguzi kwenye vituo vyao
ili kuwaongezea ufahamu wa magonjwa
hayo.

Mwelimishaji wa TDA, Elizabeth Likoko,
alifafanua kuwa insulini wanayochomwa
watoto wanaougua kisukari inakuwa ni
“ufungua unaoruhusu glukosi au sukari
kuingia kwenye seli zote ili itumike kama
nishati ya kuupatia mwili nguvu.”

Aliongeza kuwa kila mtu mwenye kisukari
cha aina ya kwanza anahitaji kutumia
insulini ili imsaidie kudhibiti viwango vya
sukari kwenye damu kwa sababu mwili wake
hauwezi kuizalisha.

PM aagiza hospitali itoe huduma Des. 20

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, |
amekagua umaliziaji ujenzi wa |
Hospitali ya Uhuru unaoendelea
na kuagiza huduma zianze kutolewa |
ifikapo Desemba 20, mwaka huu. |

Pia, alikagua hospitali hiyo jana |
na kusema vifaa vyote zikiwamo |
samani na vifaa tiba vinavyohitajika |
kuwapo vipelekwe na vifungwe ili |
huduma zianze mara moja. |

“Tunakusudia kumwomba |
mheshimiwa Rais John Magufuli, aje |
kuzindua hospitali hii kabla ya De- |
semba 30, mwaka huu, hakikisheni |
vifaa vyote vinaletwa na kufungwa, |
huduma zianze kutolewa,” ilisema |
taarifa ya Ofisi ya Waziri Mkuu. |

Iliongeza kuwa wiki iliyopita Rais |
Magufuli aliahirisha maadhimisho
ya sherehe za miaka 59 ya Uhuru |
zilizotarajiwa kufanyika Desemba 9, |
2020 na kuelekeza zaidi ya Sh. mil- |
ioni 835.5 zilizotengwa kwa ajili ya |
sherehe za hizo zitumike kununulia |
vifaa mbalimbali kwa ajili ya Hospi- |
tali ya Uhuru.

Pia, Rais aliagiza fedha hizo zitu- |
miwe kwa ajili ya ujenzi wa uzio wa |
kuzunguka hospitali hiyo, pamojana |
ujenzi wa barabara ya kuingilia hos- |
pitalini hapo. |

Hadi kufikia sasa ujenzi wa hospi- !
tali hiyo umegharimu Sh. bilioni 4.2.

Januari 2019, wakati akipokea

hospitali hiyo ambayo kwa sasa

Kwa mujibu wa taarifa hiyo,

© Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (kushoto), akimsikiliza Mkurugenzi wa Masoko wa kiwanda cha
¢ sukari cha Kilombero, Fimbo Butala, akizungumza kuhusu sukari inayozalishwa na kiwanda
 hicho, wakati alipotembelea banda lao katika maonyesho ya 5 ya bidhaa za viwandani
| zinazozalishwa nchini, yaliyofanyika viwanja vya Maonyesho ya Biashara ya Kimataifa vya

serikali  iwasaidie = kutatua

gawio la hisa za kampuni ya simu ya
Airtel, Rais Magufuli aliagiza kiasi Sh.
bilioni 2.41 zilizotolewa na kampuni
hiyo zitumike katika ujenzi wa hos-
pitali hiyo.

Novemba 20, 2018, aliagiza Sh.
milioni 99518 zilizokuwa zimet-
engwa kwa ajili ya maadhimisho ya
miaka 57 ya Uhuru, zitumike kujenga

ujenzi umefikia hatua za umali-
Ziaji.

Kaulimbiu ya maadhimisho
ya miaka 59 ya Uhuru kwa
mwaka huu ni: ‘Miaka 59 ya
Uhuru na Miaka 58 ya Jamhuri:
Tanzania yenye Uchumi Imara
Itajengwa na Watanzania We-
nyewe, Tufanye Kazi kwa Bidii,
Uwajibikaji na Uadilifu.’

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Dk. Binilith Mahenge, aliishuk-
uru serikali kwa kuboresha hu-
duma za afya mkoani Dodoma
ikiwamo ujenzi wa hospitali
hiyo.

Alisema mabhitaji ya wataala-
mu wa afya wakiwamo madak-
tari katika mkoa ni 2,505 huku
waliopo ni 1,767, na kuiomba

changamoto hiyo kwa kuajiri
wataalamu wa kutosha.

Alisema Hospitali ya Ben-
jamin Mkapa inakabiliwa na
tatizo la ukosefu wa nyumba
za wataalamu, aliomba msaada
wa ujenzi wa nyumba hizo ili
kuwawezesha watoa huduma
hao kuwa na makazi karibu na
hospitali.
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I
Stanbic

yapewa
tuzo ya
kutimiza
mahitaji
va wateja

Na Elizabeth Zaya

BENKI ya Stanbic im-
etwaa tuzo vya benki
bora kwa mwaka huu,
kutokana na kutimiza
mahitaji ya wateja wake
na kuwa thabiti katika
kipindi cha janga la
UgoNnjwa wa corona.

Vigezo vingine am-
bavyo vimechangia
benki hiyo kupata tuzo
hiyo ni pamoja kuahiri-
sha ulipaji wa mikopo
ndani va Kkipindi cha
mlipuko wa ugonjwa
huo na kuanzisha hu-
duma maalum ya Kku-
wasaidia wateja wake
kuhimili katika kipindi
cha COVID-19 iliyoju-
likana kama Afrika Chi-
na Agency Proposition
(ASAP).

Akizungumzia tuzo
hiyvo Mkurugenzi Mkuu

wa Benki ya Stanbic,
Kevin Wingfield,
alisema, wamefani-

kiwa kupata tuzo hiyo
kutokana na ushirikiano
walioupata kutoka kwa
wateja wao.

Alisema watahakiki-
sha wanaendelea Kku-
jenga imani kwa wateja
wao kama kauli mbiu
yao ya mwaka huu ina-
vyosema hususani kati-
ka kuongeza ubunifu na
kuchagiza  maendeleo
va nchi.

“Hii tuzo ni kielelezo
cha juhudi zetu katika
kuchangia maendeleo
ya Tanzania na maende-
leo ya shughuli zinazo-
fanywa na wateja wetu
hususani katika kuleta
mabadiliko ya kiuchumi
ukizingatia mwaka huu
tunasherehekea miaka
25 ya uwapo wa Benki
ya Stanbic nchini,” al-
iongezea Wingfield.

“Benki ya Stanbic ni
sehemu vya Standard
Bank Group ambayo ni
benki kubwa Afrika kwa
umiliki wa mali na ina-
patikana katika nchi 20
barani kote.”

Bil. 1.6/- Kutatua kero ya maji Chalinze

Na Thobias Mwanakatwe

ERIKALI imetoa Sh. bilioni

1.6 kwa ajili ya utekelezaji

wa miradi ya maendeleo

katika Kata ya Kibindu
Wilaya ya Bagamoyo mkoani
Pwani.

Hayo yalielezwa jana na
Mkuu wa Wilaya ya Bagamoyo,
Zainab Kawawa, wakati wa

ziara ya Mbunge wa Chalinze,
Ridhiwan Kikwete, alipokwenda
kuzungumza na wananchi wa
kata hiyo kuhusu kero mbalimali

zinazowakabili.

Kawawa akizungumza mbele ya
alieleza kuwa, serikali imejizatiti
kutoa kiasi hicho cha fedha ili
kuhakikisha maji yanawafikia
wananchi wa Kibindu, hivyo
alimhakikishia Ridhiwan na
wananchi kuwa mradi utakamilika

mapema ili wananchi wapate
majisafi na salama.
Alisema miradi hiyo

inatarajiwa kwa pamoja kutoa lita
zisizopungua milioni 3.5, hivyo
kutatua kero ya maji katika Kata

ya Kibindu.

Miradi hiyo itakapokamilika,
inatarajia =~ kuhudumia  watu
wanaoishi katika eneo la Kibindu
na vitongoji vya kata hiyo na za
jirani.

Ridhiwan akizungunza na

aliwahakikishia ~wananchi wa
Kata ya Kibindu kuwa, shida ya
maji inaenda kuwa historia, kwani
shughuli za utendaji zinaendelea.

Alimshukuru Rais John
Magufuli na serikali kuwa hatua
zinazochukuliwa kupata ufumbuzi

wa shida ya maji katika kata hiyo
na Jimbo zima la Chalinze.

“Serikali imejizatiti kuhakikisha
maji yanawafikia wananchi wa
Kibindu. Niwahakikishie kuwa
miradi hii itakamilika kwa wakati
na mapema ili wananchi wapate
majisafi na salama,” alisema.

Pia alieleza kuwa amefanya
jithada mbalimbali ikiwamo
kuchimbwa kwa visima zaidi ya
ambavyo vimesaidia kidogo japo
shida haijaisha.

Makamu Mwenyekiti wa Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu (NBAA), Dk. Neema Kiure (kushoto), akikabidhi tuzo ya mshindi
wa tatu wa uwakilishi bora wa hesabu katika kitengo cha benki kubwa zinazotolewa na NBAA kwa Kaimu Mkurugenzi wa Fedha wa Benki

Serikali kuongeza kasi vita dhidi ya ukatili

Na Beatrice Shayo

SERIKALI imesema itaongeza
kasi ya kupambana na ku-
tokomeza aina zote za ukatili na
unyanyasaji wa kijinsia, ikiwamo
rushwa ya ngono kwa wanawake
na watoto.

Hayo yalisemwa mwishoni
mwa wiki na Katibu Mkuu wa
Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsi, Wazee na Watoto, Dk.
John Jingu, wakati akifungua mku-
tano uliowakutanisha wanawake
wa viongozi wa rika na ngazi
zote kwa ajili ya kujadili jinsi ya
kuongeza ushiriki wa wanawake
wa rika zote katika nafasi ya uon-
gozi na maamuzi ulioandaliwa na
Mtandao wa Viongozi Wanawake
wa Afrika (AWLN).

Alisema jambo hilo ni moja ya

mkakati katika kutekeleza mpan-
go kazi wa kitaifa wa kutokomeza
ukatili dhidi ya wanawake na
watoto wa mwaka 2017/2018-
2021/2022.

“Naelewa kuwa mkutano huu
unafanyika katika kipindi cha kup-
inga siku 16 za kupinga ukatili wa
kijinsia hivyo mtandao huu uende-
leze jukumu la kutokomeza ukatili
huo katika ngazi zote maana ukati-
li wa kijinsia ni changamoto katika
kuwawezesha wanawake kushiriki
katika nafasi za maamuzi na uon-
gozi,” alisema Dk. Jingu.

Alisema wizara yake itashiriki-
ana na mtandao huo kuwaingiza
wanawake wengi zaidi katika na-
fasi za maamuzi.

Kwa mujibu wa Dk. Jingu, jambo
la muhimu ni kufanya kazi kwa
kuzingatia sera, sheria, kanuni na

vipaumbele vya serikali katika ku-
fanikisha malengo waliyojiwekea
na wajikite kufanya shughuli za
maendeleo.

Aidha, alisema ili wanawake
waweze kutoa mchango katika
maendeleo ya nchi wanapaswa
kuwa na maarifa sahihi, elimu na
ndio maana serikali imesisitiza
kila mtoto wa kitanzania ni lazima
aende shule.

“Kutokana na sera ya elimu ni
bure na sasa hivi serikali inatumia
takribani Sh. bilioni 29 kila mwezi
kwa ajili ya kugharamia elimu ya
msingi na sekondari kwa watoto
wetu kwa hiyo hakuna kisingizio
kwa watoto wetu kutokwenda
shule.”

Aliongezea: “Lakini tunajua
baadhi ya wazazi licha ya kuwapo
kwa fursa hiyo wanawaoza watoto

na baadhi ya wenzetu wenye tabia
mbaya wanawafanyia ukatili wa-
toto ikiwamo ubakaji na wengine
kuwaleta huku mjini kufanya kazi
za ndani kufanya hivyo ni kuwako-
sea watoto na taifa.”

Dk. Jingu alisema kinamama
kujiendeleza kiuchumi na tatizo
kubwa wanalokutana nalo ni mi-
taji, hivyo serikali kupitia mifuko
ya halmashauri imetenga fedha
kwa ajili ya wanawake ambazo
ni asilimia nne ya mapato ya hal-
mashauri ili wapate mitaji.

Aidha, alisema katika kuhakiki-
sha ustawi wa maendeleo na
jamii ya nchi serikali ni lazima ina
hakikisha inabuni mikakati ya ku-
wawezesha wanawake wanapata
fursa za kutosha kwenye nyanja za
siasa na uchumi.
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NA MARCO MADUHU, SHINYANGA
VIJANA VS AJIRA

Mafunzo bila nyenzo, mitaji
kujiajiri kunabakia kitendawili

UKOSA mitaji ili kujiajiri

kumekuwa kikwazo kip-

ya kwa vijana wahitimu

wa mafunzo ya ufundi
stadi ambao licha ya kuwa na ujuzi,
idadi kubwa imetumbukia kwenye
shimo la wakosa ajira, wasaka kazi
na wategemea kuajiriwa.

Ili kukabiliana na changamoto
hiyo, Shirika la Voluntary Service
Overseas (VSO) la kanda ya ziwa,
limekuja na mradi wa kuwasome-
sha vijana wa mazingira magumu,
kusoma fani mbalimbali za ufundi
na kuwapatia vifaa kuwawezesha
kujiajiri na si kutegemea kuajiriwa.

Josam Katanga Mratibu wa
VOS wa mradi wezeshi wa vijana
kuinuka kiuchumi anasema mkoani
Shinyanga vijana 200 wameso-
meshwa fani mbalimbali katika
Chuo cha Mafunzo ya Ufundi Stadi
(VETA).

Anasema walifanya utafiti
kubaini vijana wanaishi katika
mazingira magumu walioshindwa
kutimiza ndoto zao sababu ya hali
ngumu ya uchumi wa kaya zao na
kuwapata 200 kati yao 90 wana-
toka Kahama na 110 Manispaa ya
Shinyanga.

FANI WALIZOPITIA

Katanga anataja upishi, saluni,
mapambo, ushonaji mavazi, ufundi
mabomba, umeme na kutengeneza
pikipiki kuwa ni baadhi ya mambo
waliyosomea na kwamba wali-
patiwa vifaa vya kuanzisha miradi,
ili kujiajiri kulingana na walichoji-
funza. Wapo waliopata vyerehani,
‘madraya’ kwa salon, spana, majiko,
ngazi, majora, vifaa vya ufundi na
vya umeme.

“VOS tulibaini vijana wengi wana-
hitimu vyuo vya ufundi wanatege-
mea kuajiriwa kutokana na ukosefu

TEKNOLOJIA - ELIMU - SAYANSI

DIT inavyosuka

Mratibu wa mradi wa wezesha vijana kuinuka kiuchumi wa VSO, Josam Katanga, (wa pili kusho-
t0), akikabidhi vifaa vya mapishi kwa wahitimu wa fani hiyo, wanaokwenda kujiajiri wenyewe.

PICHA: VSO

wa mitaji ya kujiajiri wenyewe na
wale ambao hukosa ajira huishia
mitaani na kuendelea kukabiliwa
na ugumu wa maisha licha ya
kuwa na ujuzi,” anasema Katanga
na kuongeza.

“Baada ya kulibaini hilo tatizo,
shirika likaamua kuja na mpango
wa kutoa vifaa kwa wahitimu
ambao tunawafadhili mafunzo
ya ufundi, ili wakajiajiri wenyewe
na kuendesha maisha yao, bila ya
kutegemea kutafuta kazi.”

KUGAWA VIFAA
Ofisa Vijana Manispaa ya Shin-
yanga, Charles Ruchagula, ana-

wataka waliohitimu mafunzo ya
ufundi na kupata ujuzi, waache
kubweteka na kusubiri kuajiriwa,
bali wajiunge kwenye vikundi ili
wapate mikopo ya vijana kwenye
halmashauri.

“Vijana mliofadhiliwa mafunzo
ya ufundi stadi na VSO, na kupewa
vifaa vya kazi kujiajiri wenyewe,
mbkaitumie fursa hiyo vizuri, ili mjik-
wamue kimaisha na siyo kugawana
vifaa hivyo, na kila mmoja kwenda
na njia yake mtakuwa mmetuan-
gusha sana,” anasema Ruchagula.

“Natoa wito kwa wahitimu
wengine kutoka vyuo mbalim-
bali vya ufundi nchini, mjiunge

kwenye vikundi vya ujasiriamali
na kujisajili, ili mkaombe mikopo
ya vijana kwenye halmashauri na
kupata mitaji ambayo itawasaidia
kujiajiri wenyewe, pesa zipo nyingi
na hazina riba,” anaongeza Ofisa
Vijana.

KUFUATILIA MIENENDO

Ofisa Maendeleo wa Kizumbi
Manispaa ya Shinyanga, Wema
Mashaka, anasema atafuatilia
maendeleo ya vijana hao, mahali
ambapo watafungua ofisi kwa
qjili ya kujiajiri wenyewe, ili kujua
maendeleo yao pamoja na changa-
moto ambazo zitawakabili na kuzi-

walimu
kufundisha
TEHAMA

tafutia ufumbuzi.

Anasema licha ya vijana hao
kupewa vifaa kwa ajili ya kujiajiri
wenyewe, bado wanahitaji msaada
mkubwa wa kusimamiwa hadi
wakomae kujitegemea na kuwa
chini ya uangalizi wa maofisa maen-
deleo ya jamii.

“Mimi nitajitoa kusimamia maen-
deleo ya hawa vijana hadi wakomae
na kujitegemea wenyewe, tukiwak-
abidhi vifaa hapa ili kwenda kuji-
ajiri wenyewe bila ya usimamizi
hawatofika mbali, sababu bado
wanabhitaji msaada wetu ukizingatia
ndiyo wametoka chuoni na hawa-
zijui changamoto za kibiashara,”
anasema Mashaka.

Rashidi Ntahigiye, Msajili wa
Wanafunzi Chuo cha VETA mkoani
Shinyanga, ambaye, alikuwa
mratibu wa mafunzo hayo ya
kuwajengea uwezo vijana kiuchumi
yaliyodhaminiwa na VSO, anasema
vijana hao wameiva na wanao
uwezo mkubwa wa kufanya kazi
kulingana na fani walizosomea.

Anawataka vijana hao wan-
apoingia kwenye soko la kujiajiri
wenyewe wajitume kufanya kazi,
pamoja na kuwa wabunifu kwenye
utengenezaji wa bidhaa zao, ikiwa
soko hilo lina ushindani mkubwa,
ili wafanikiwe kupata wateja wengi
na kuinuka kiuchumi.

“Mnapotoka hapa chuoni na
vifaa vyenu vya kwenda kujiajiri
wenyewe, mkatafute vyumba vya
kupanga kwa ajili ya kuanza kazi, na
siyo mkaviuze vifaa hivi na kurudi
mitaani kulandalanda na wakati
njia ya mafanikio ya maisha mme-
shapewa, kilichobaki na juhudi
zenu tu,” anasema Ntahigiye.

“Hii ni fursa kwenu, hakuna
wahitimu katika chuo hiki ambao
wanapewa vifaa kwa ajili ya
kwenda kujiajiri wenyewe, wengi
huo wanamaliza mafunzo na
kwenda kutafuta ajira wenyewe,
hivyo na wasihi sana muitumie
fursa hii vizuri kwa mstakabali wa
maisha yenu na taifa kwa ujumla
ili muwe na mafanikio endelevu.”
Anaongeza.
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NA MICHAEL ENEZA

Ulemavu wa akili ulivyotesa
watoto darasani, nyumbani

OJA ya adhabu zi-

lizoumiza watoto

shule za msingi ni vi-

boko, iwe ni kwa ma-
kosa ya kinidhamu au mengine
kama usafi wa mwili, kutokujibu
maswali kwa ufasaha na haraka
darasani.

Waliosoma zamani watakum-
buka ugumu wa kukariri orodha
kuitaja kwa haraka, kwa mfano
orodha ya saba, inaanza 7, 14, 21,
28, 35, ukipata kigugumizi hapo
katikati fimbo inashuka, hata
kama si kwa nguvu. Kulikuwa na
adhabu za viboko za kuchelewa
shule, kutofanya usafi vizuri na
ukorofi.

Waliosoma miaka ya karibuni
wapo katika hali tofauti kwa
kiasi fulani, kwa vile elimu ni
eneo ambako kanuni zinapitiwa
na kufanyiwa marekebisho kila
wakati kutoka kwa wadau kwa
upande mmoja na miongozo ya
kimataifa kwa upande mwingine.

Mara nyingine mabadilimo
yanaanzia katika ngazi ya wizara
inayoona kuna haja ya kureke-
bisha mambo yalivyo katika eneo
hili au lile. Hata hivyo, adhabu ya
viboko imeendelea kutingisha
jamii, kwa watoto na hata walimu.

Ukiangalia unakuta kuwa
hapakuwa na njia rahisi au ya
wazi ya kujua sababu za mtoto
kushindwa kukariri orodha na
watoto wanachukuliwa kana
kwamba wana uwezo sawa wa
kuelewa na kujibu ni kama suala
la nidhamu. Nje ya hapo, ingebidi
mwalimu atafute sababu mtoto
anashindwa kujibu swali au kuka-
riri orodha hii au ile na siyo kum-
wadhibu kana kwamba amefanya
kosa la kukusudia.

Ni mazingira ambayo yaliwa-
kosesha watoto raha, kama ili-
vyokuwa ‘kodi ya kichwa’ kwa
watu wazima vijijini ikiumiza
wanaume au wakuu wa nyumba,
waliolazimika kujificha wasi-
kamatwe na kudaiwa.

Mojawapo ya vielelezo vya
kushindwa kwa mwanafuzi
kuelewa darasani na kujibu
maswali kwa ufasaha ni wenye
mtindio wa ubongo, ambao si
ulemavu wa wazi kama wa uziwi
au upofu.

Ni miaka ya karibuni ndipo
imeanza kufahamika nini hasa
kiwango cha ulemavu wa akili
(kudumaa) kwa watoto wanaofikia
umri wa kuanza shule, na athari
zake katika kumudu masomo.

Upana wa tatizo la wenye
mtindio wa ubongo au udumavu
wa akili ni mkubwa, kwani hugusa
idadi kubwa ya watoto.

Ingebidi kufanya utafiti kiasi
fulani kujua ni kwa kiasi gani suala
hilo limefanyiwa kazi wizarani
na miongozo kutolewa kuhusu
mbinu za kufundishia zinazotu-
mika, lakini inawezekana mbinu
hii ya masomo ya ziada ndiyo
jawabu, badala ya ‘kupiga tu.
Jambo ambalo si rahisi kusema ni
kama kuanzishwa kwa masomo
ya ziada ni kujazia upunguzu wa
kuelewa watoto au kunaendana
vile vile na mikakati ya kufundi-
sha kwa udhaifu, mojawapo ya
sababu ikiwa ni hali ya watoto

Fimbo silaha inayoendelea kuumiza wanafunzi na watoto nyumbani na shuleni. PICHA: MTANDAO

kutokuelewa na kumkatisha
mwalimu tamaa.

Watoto wanapokuwa wengi
darasani kuliko idadi inayokuba-
lika kimataifa na hata kwa
kanuni rasmi hapa nchini halafu
kuna waliodumaa ina kuwa kazi
ngumu.

Baadhi ya watoto waliokuwa
na familia ambako baba ni
mwalimu walikuwa na hali ngumu
zaidi, kwani shuleni akikosea
anachapwa, akirudi nyumbani
kunakuwa na ‘tuisheni’ ambako
anatandikwa pia.

Si rahisi kujua kama watoto
waliokuwa katika mazingira kama
hayo wangeweza kusoma vyema
na kuelewa hadi darasa la saba
baada ya darasa la nane kufutwa.

Nafasi za sekondari zilikuwa
chache lakini za ufundi au ‘ujuzi’
wa aina nyingine zilipatikana hata
sasa zipo.

Jambo ambalo si rahisi kusema
ni kama nyakati hizo viwango
vya utapiamlo ambavyo ni kiini
cha ulemavu wa ubongo vilikuwa
kama sasa na kama theluthi moja
ya watoto imekuwa na ugumu huo
wa kuelewa tangu uhuru, au hilo
ni tatizo ambalo lilizuka baadaye.

Sababu mojawapo ya sintofa-

Baadhi yva wato-
to waliokuwa na
familia ambako
baba ni mwal-
Imu walikuwa

na hali ngumu
zaidi, kwani
shuleni akiko-
sea anachapwa,
akirudi nyumba-
Ni kunakuwa na
‘tuisheni” ambako
anatandikwa pia.

hamu hiyo ni kuwa utapiamlo wa
watoto umeendana na uharibifu
wakati mijini hali itakuwa ni
afadhali. Kuna njia nyingi zaidi
za vipato na kuinua lishe kwa
watoto, licha ya taabu nyingi.

Pamoja na mabadiliko ambayo
yamefanyika kuhusiana na kutu-
mika kwa fimbo kama nyendo
ya kuendesha darasa kila uchao,
kuna uwezekano mkubwa wa
mapungufu ya uelewa wa sababu
za watoto kutokufuatilia vyema
wanachofundishwa.

Si rahisi kumwangalia mtoto
machoni ujue kuwa ana mtindio
wa ubongo na badala yake
mwalimu ataona kitu kingine,
kuwa kila wakati anacheza, siyo
kusoma, au kama ni miaka ya
karibuni au karne hii, hahudhurii
‘tuisheni,” hivyo anachapwa ili
mzazi atoe fedha ya ‘tuisheni.

Mvutano wa shule, walimu
na wazazi ulisababisha watoto
kuumia.

Siyo rahisi kusema kama
matumizi hayo ya adhabu yaliwas-
ukuma watoto kusoma kwa bidii
zaidi au kuhudhuria shule vyema
zaidi, ingawa ni kweli watoto
wadogo wasipohofia chochote

wanaweza kubaki katika mchezo
tu wasifanye lolote la maana.

Tatizo ni pale uelewa huo
unapoondoa udadisi halisi wa
hali ya mtoto jambo ambalo hali-
wezi kufanyika katika ngazi ya kila
shule na kila mwalimu ila kufany-
iwa kazi wizarani na miongozo
kufikishwa shuleni.

Badala ya viboko, inatangulia
kwanza tathmini ya viwango halisi
vya uwezo wa mtoto kuelewa na
ikibidi madarasa yatenganishwe.

Ufundishaji unahitaji kuwa
na darasa lenye watoto wenye
viwango vinavyokaribiana vya
uelewa ili mwalimu asichoshwe
na wale wanaokwenda polepole.

Ni eneo ambalo siyo rahisi
wakuu wa shule kulifanyia kazi
kwani hawawezi kugawa madar-
asa kwa makundi kadhaa, ili kuwa
na mtiririko tofauti wa ufundishaji
kulingana na uelewa.

Kwa maana hiyo wanabaki na
madarasa hayo na mbinu hizo
za kufundishia, ikiwa ni pamoja
na viboko na tuisheni. Kwa hali
hiyo watoto wa familia maskini
wanapata utapiamlo, hivyo kuwa
waathirika zaidi wa udumavu na
viboko darasani.
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TEKNOLOJIA

NA GAUDENSIA MNGUMI

EKNOLOJIA ni suala am-

balo halikwepeki na mwa-

ka unavyokwisha kuna

mengi yanayozungumzwa
kuhusu ugunduzi na utafiti mpya
uliofanyika miaka ya karibuni na
kuzaa matunda 2020.

Kwa Afrika, bara linaloende-
lea kiuchumi kuna mengi yame-
fanywa, aidha sehemu nyingine
nazo kuna ripoti za kusisimua
kwenye ugunduzi na mafanikio
kwenye tiba, mawasiliano na
uchumi.

Mwaka huu, kampuni ya ‘mPed-
igree’, iliyoanzishwa mwaka 2007
na mjasiriamali wa teknolojia wa
Ghana, Bright Simons, inasifika
kwa kufanya makuu, kwa kuten-
geneza dawa ya kudhibiti bidhaa
feki.

Imetengeneza alama ya utam-
bulisho au ‘code’ ambayo mteja
wakati wowote anaituma kiwan-
dani kwa wazalishaji kuuliza iwapo
bidhaa aliyonunua ni feki au halisi.

‘Code’ au utambulisho huo una-
tumiwa sehemu kubwa ya Afrika
na umewaunganisha wateja na
kamapuni kubwa za dawa duniani
mbinu ambayo imedhibiti dawa
feki na bandia. Teknolojia hiyo
imerahisha pia kufuatilia na kujua
chanzo cha bidhaa ziwe vyakula,
mazao ya kilimo na hata vifaa vya
kielektroniki.

KUKOMESHA MOTO

Kampuni ya LUMKAN ya Afrika
Kusini ni moja ya wadau wali-
fanya maajabu mwaka huu eneo la
kudhibiti moto na kuweka mambo
sawa hasa kuhakikisha usalama wa
watu na mali zao unaotishiwa na
moto unaotokana na umeme, mili-
puko ya gesi na hata vifaa.

Kampuni hiyo imeunda mfumo
wa tahadhari unaotoa maonyo
mapema iwapo moto utatokea
kwenye makazi ya watu hasa
mijini na vitongoji vya nchi. Vifaa
vya LUMKAN vilivyoundwa kutam-
bua mabadiliko ya hali ya joto hasa
kuhisi moto na wala si uwepo wa
moshi vimesambazwa karibu
nyumba 40,000 ambazo sasa zina
ulinzi mahususi wa tahadhari ya
moto.

UZEE KUDHIBITIWA

Tiba ya kudhibiti uzee au
‘anti-aging drugs’ mwaka 2020
unashuhudia watafiti wakikaribia
kupata dawa ya kuzuia kuzeeka
na wakati wowote dawa hizo ziwe
vidonge au sindano na hata za
kunywa zitaanza kufurika sokoni.

Ni habari njema kwani utakuwa
ndiyo mwanzo wa kudhibiti au
kupunguzwa nguvu magonjwa
yasiyoambukizwa kama saratani,
usahaulifu, kiharusi, moyo na
kisukari ambayo yanaweza kuwa
na uhusiano na umri mkubwa au
uzee.

Tiba hizo zitakuwa zinapam-
bana na mchakato wa kuzeeka
na kwamba majaribio mengi
yameanza kuonyesha mafanikio
kwa binadamu waliozitumia baada
ya majaribio kadhaa.

KUBANA WADUKUZI

Mwaka huu umekuwa wa mafan-
ikio katika kuwabana wadukuzi
hasa wa mawasiliano mitandaoni
na taarifa za siri. Hii ni kutokana na
ugunduzi wa mtandao ‘usioduku-

HABARI MPYA:

BHakuna kuzeeka, DNA kukarabatiwa
BPesa mtandaoni kuua sarafu, noti

Sarafu mtandao ‘bit coin’ inayokuja kwa kasi ya kubadilisha sura ya matumizi ya pesa duniani.

lika’ au ‘Unhackable Internet’.

Ni mafanikio kwa sababu
mawasiliano ya intaneti yalikuwa
hatarini kwa vile kila jambo lin-
geweza kudukuliwa na taarifa
kuwekwa hadharani bila kujali
usalama wa wateja au taifa.

Wadukuzi miaka ya karibu
walifanikiwa kuingia kwenye
mitandao iwe ya intaneti, simu na
webu na kupata taarifa muhimu
za kiserikali, za benki, mashirika,
ujasusi, mawasiliano ya simu na
kwa ujumla ilikuwa ni changa-
moto kiusalama.

Wataalamu wa Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (TEHEMA)
wanajitahidi mchana na usiku
kukamilisha kutengeneza inta-
neti isiyodukuliwa na ambayo si
rahisi wadukuzi kuihujumu.

Mojawapo wa wadau wakuu
wanaotengeneza intaneti hiyo ni
Chuo Kikuu cha Teknolojia cha
Delft (Delft University of Technol-
ogy) kilichoko Uholanzi.

INTANETI POPOTE

Leo hii wengi hawajaweza
kufurahi kutumia mtandao
kuangalia picha, kusoma ujumbe,
kutuma kwa kuwa wana hofu ya
bando (kifurushi).

Hayo yanaelekea ukingoni
kwa vile dunia ambayo inat-
egemea teknolojia ya Wi-Fi
husomwa ‘waifai’ kujiunganisha
na huduma za intaneti inaanza
kupatiwa mbadala.

Wi-Fi inatumia mawimbi
yanayounganishwa bila waya au
nyaya au ‘wireless’, lakini hai-
jasambaa vya kutosha na kufikia
watumiaji wengi.

Ndiyo maana dunia sasa
inaanza kutumia teknolojia
iitwayo ‘satellite mega-constel-
lations’ inayolenga kufikisha

masafa (signals) ya intaneti
yenye kasi kubwa kila kona ya
mtaa. Inaelezwa kuwa teknolojia
ya ‘satellite mega-constellations’
itakuwa ni mbadala wa masafa
ya ‘spotty Wi-Fi’, hivyo intaneti
popote

PESA MTANDAONI

Matumizi ya pesa ya mtandao
au ‘digital money’ yanavyoshika
kasi, ndivyo pesa za makaratasi
na sarafu zinavyoelekea kuwekwa
pembeni. Si mbali habari za
kutembea na noti kama za Sh.
10,000, 5,000 au 2,000 na Sh.
200 yatabakia kuwa historia japo
pengine kwa mataifa yanayoende-
lea kujenga uchumi wake hasa ya
Afrika huenda ikachukua muda
kubadilika.

Pesa ya kidijitali inavyoendelea
kutumiwa kuna athari kwenye
masuala ya fedha ambayo huenda
yakapunguza usiri kwa vile kila
kitu kitakuwa kwenye mtandao
wa kielektroniki hasa kwenye
kununua na kuuza na kutunza
fedha kwenye akaunti zenye
kutumia ‘crypto currencies’.

TIBA BINAFSI

Tiba iliyopewa jina la ‘hyper-
personalized medicine’ maalumu
kwa ajili ya mtu mwenye mata-
tizo yake binafsi hasa magonjwa
yanayotokana na kuvuruga kwa
nasaba au ‘genetic mutation’ kwa
mtu mmoja siyo tatizo tena.

Ni matibabu yanayotolewa kwa
ajili ya maradhi ambayo hapo awali
yalikuwa hayatibiki haya ni kama
saratani, kisukari na kuharusi.

Ni dawa ambazo zimeanza
kutumiwa kutibu wakati huu kwa
kuangalia jene za mgonjwa zina-
zoathiriwa na kasoro kwenye DNA
na kinachofanyika sasa ni kukarab-
nati jeni ‘genetic fix’ ili kuwa na
nasaba zisizo na kasoro.

Ugunduzi huu unatokana na tiba
ya Mila Makovec, binti aliyekuwa
na maradhi hatarishi yaliyoto-
kana na kuvurugika kwa DNA au
nasaba na kuwalazimisha wataal-
amu kutengeneza dawa mahsusi
kwa ajili yake na zikapewa jina la
milasen zikarejea jina lake.

Dawa hizo japo hazikumpo-
nyesha zilipunguza changamoto
za kifafa, aliweza kusimama na
kutembea japo kwa kusaidiwa
jambo ambalo hakulifanya hapo
mwanzoni.

MITANDAO

Mawimbi ya Wi-Fi yanayounganishwa bila nyaya yamepata mbadala ambao utawezesha kufikisha
intaneti karibu duniani kote. PICHA ZOTE: MTANDAO
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TEKNOLOJIA

DIT inavyosuka walimu
kufundisha TEHAMA

B Umeme wabaki kikwazo shule vijijini

ALIMU 602 wa shule
za msingi na se-
kondari, wanapikwa
katika mafunzo ya
umahiri wa Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano (TEHAMA) yanay-
owapa mbinu za kuboresha somo
hilo madarasani.

Lakini, ili wasiishie hapo wa-
najengwa kukarabati vifaa vya
TEHAMA kama kompyuta na simu
ili vidumu.

Aidha, wanafunzwa kuvitunza
ili visiharibike kila wakati, ndivyo
anavyosema Mkuu wa Taasisi ya
Teknolojia Dar es Salaam (DIT),
Profesa Prescedius Ndomba, waka-
ti wa uzinduzi wa mafunzo hayo.

Walimu hao 602 wa shule za
msingi na sekondari kutoka bara
na visiwani, wanafunzwa kuwa na
umahiri katika TEHAMA ili kue-
ndana na mabadiliko ya sayansi
na teknolojia.

Anasema baadhi ya vifaa hivyo
vya TEHAMA, wanavyojifunza jinsi
ya kuvikarabati na uwezo wa kuvi-
tunza ili visharibike na kuungani-
sha mawasiliano ni kompyuta za
mezani na mpakato (laptop).

Mkuu wa Taasisi ya Teknolojia
Dar es Salaam anafafanua hayo
wakati wa uzinduzi wa mafunzo
hayo hivi karibuni na kusema DIT
ndiyo inayotoa mafunzo hayo ya
kimkakati, yanayogharamiwa na
Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote
(UCSAF), chini ya Kituo cha Uma-
hiri wa TEHAMA Taifa (ITCOEICT).

“Mafunzo hayo ni ya muhimu ili
kusaidia walimu kufanya ukara-
bati mdogo kwa vifaa hivyo, DIT
tunatoa wawezeshaji, vifaa vye-
nyewe na miundombinu mingine
ya kufanikisha mafunzo,” Prof.
Ndomba anasema.

Anafafanua kuwa yanawaima-
risha walimu kufundisha wa-
nafunzi somo la TEHAMA na hata
kompyuta inapopata tatizo dogo,
inakuwa rahisi kwao kuikarabati
na siyo kuachana nayo na kutafuta
nyingine.

“Ninaishukuru serikali kwa
kutoa Sh. milioni 37 kwa Kituo cha
Umabhiri cha TEHAMA cha Taifa, ili
kuendelea kuimarisha na kubore-
sha uendeshaji wake ikiwa ni njia
mojawapo ya kuboresha TEHAMA
shuleni,” anasema.

Aidha, anafafanua kuwa, kwa
mwanafunzi aliyefundishwa
TEHAMA, inamuwia rahisi kupa-
kua vitabu vya masomo katika
kompyuta au laptop kwa ajili ya
maendeleo yake kielimu.

“Kwa hiyo mwalimu wa TEHA-
MA atahitaji kuwa na ujuzi na
maarifa yeye mwenyewe ikiwamo
kuunganisha mawasiliano ya
mtandao ambayo atayepeleka kwa
mwanafunzi wake ili ajue kutumia
kompyuta au laptop kupakua mas-
omo,” anasema.

UKARABATI VIFAA

Mkurugenzi wa Kituo cha Uma-
hiri cha TEHAMA, Dk. Aliila Kene-
dy, anasema, mwalimu kujua jinsi
ya kukarabati vifaa vya TEHAMA
hasa kompyuta na uwezo wa ku-
vitunza ni muhimu kuhakikisha
mafanikio endelevu.

“Mwalimu hatakiwi kujua ku-
fundisha tu bali pia ajue matengen-
ezo madogo ya kompyuta, kwani
hatua hiyo inasaidia hata kuwa na

Wanafunzi wakitumia kompyuta kupakua taarifa mbalimbali kwenye mtandao. PICHA: MWANDISHI WETU

“Mfuko unatekeleza
miradi mbalimbali
va kutoa huduma
va mawasiliano
nchini, na shule za
umma takriban 700
zimeshapelekewa
vifaa vya TEHAMA
hasa kompyuta kwa
ajili yva walimu,”
anasema Mashiba.

matunzo ya kompyuta,” anasema
Dk. Kenedy.

Mkurugenzi wa Mfuko wa UC-
SAF, Justina Mashiba, anasema,
kutokana na jitihada mbalimbali
zinazoendelea kufanywa na mfuko
huo, asilimia 94 ya Watanzania wa-
napata huduma ya mawasiliano.

“Mfuko unatekeleza miradi
mbalimbali ya kutoa huduma ya
mawasiliano nchini, na shule za
umma takriban 700 zimeshapele-
kewa vifaa vya TEHAMA hasa
kompyuta kwa ajili ya walimu,”
anasema Mashiba.

Anafafanua kuwa walimu 1, 656,
wamepata mafunzo, na kwamba
mwaka huu wengine 602 wanaen-
delea na kupata mafunzo, yanay-
ozingatia utekelezaji wa sera ya
elimu ya mwaka 2014 ikiwa ni
pamoja na kuweka mkazo katika
TEHAMA ili kuchangia maendeleo
ya nchi.

KUUNDIWA MTAALA

TEHAMA ilianzishwa katika
mtaala mpya wa elimu ya msingi
na wizara husika mwaka 2005,
kwa lengo la kumpa mwanafunzi
maarifa na stadi za matumizi ya
habari, vyombo vya mawasiliano

na maktaba.

Tangu kuanzishwa kwa somo
hilo, wadau mbalimbali wa elimu,
wanaendelea kutoa mafunzo kwa
walimu kwa ajili ya kuwaongozea
wanafunzi uwelewa wa somo hilo,
ili iwe rahisi katika ufundishaji na
ujifunzaji shuleni.

Miongoni mwa mafunzo hayo ni
yale umahiri ya TEHAMA yanay-
oendelea yakishirikisha walimu
602 wa shule za msingi na sekond-
ari kutoka bara na visiwani, ingawa
yamo mengi tu ambayo yamewahi
kufanyika.

Hayo yanafanyika kutokana na
ukweli kwamba, dunia ya sasa ya
utandawazi, imesababisha kuza-
gaa kwa matumizi ya Teknolojia
ya Habari na Mawasiliano, hususan
kompyuta na vifaa vyake katika
nchi mbalimbali.

Tanzania nayo haijabaki nyuma,
kwa kuwa baadhi ya shule za msin-
gi na sekondari zinafundisha somo
la TEHAMA, tangu lilipoingizwa
katika mtaala mwaka 2005, huku
mafunzo yakiendelea kutolewa
kwa walimu na wanafunzi.

SHULE ZA VIJIJINI
Katibu Mkuu wa Chama cha Wa-

miliki na Mameneja wa Shule na
Vyuo Binafsi (TAMONGSCO), Ben-
jamin Nkonya, anasema, kuna haja
kwa serikali kufanya mabadiliko
makubwa kwenye TEHAMA kwa

kini za serikali hazina, hivyo somo
hilo hufunzwa kinadharia tu, hali
ambayo unaweza kuwafanya wa-
nafunzi wasiambulie chochote.

“Huwezi kuchora kompyuta
ubaoni na kuanza kuwafundi-
sha wanafunzi kwani ni vigumu
kuelewa kuiona ilivyo, kwa hiyo
nieleweke kuwa kufanya hivyo ni
sawa na kuigiza,” anasema Nkonya.

Anasema, kutokana na mabadi-
liko ya teknolojia ya mawasiliano
duniani kuathiri nyanja mbalim-
bali za maisha, TEHAMA inatakiwa
kwa wanafunzi wote wa shule za

“Kama serikali haina uwezo wa
kupeleka umeme wa TANESCO
basi iweke hata wa sola, ili iwe ra-
hisi katika ufundishaji na ujifunzaji
wa somo hilo kuliko ilivyo sasa,”
anasema.
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DODOMA

Askofu ashauri
mawaziri
Kuombewa

Na Peter Mkwavila, DODOMA

ASKOFU wa kanisa la Interna-
tional Evangelism Sinai Ipagala
Dodoma, Sylvester Thadey, ame-
wataka Watanzania kuliombea
baraza jipya la mawaziri lililo-
teuliwa na Rais John Magufuli,
ili wafanye kazi kwa malengo ya
kuiletea nchi maendeleo bila ku-
jali itikadi za chama, dini, rangi au
kabila.

Thadey, aliyasema hayo juzi
jijini Dodoma alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari
kuhusu Baraza jipya la Mawaziri
lilitangazwa mwishoni mwa wiki.

Alisema Rais Magufuli tayari
ameteua Baraza la Mawaziri
pamoja na manaibu wake, hivyo
Watanzania wanatakiwa kuwaom-
bea ili kufanya kazi kwa uaminifu,
uzalendo na kwa maadili ambayo
yatakayowezesha Taifa kuwa na
maendeleo ya kiuchumi.

Alisema kuwaacha peke vyao
mawaziri na manaibu wao bila
msaada wa maombi, wanaweza
kuwa na wakati mgumu, hivyo
Watanzania kama ilivyo destuli
wanatakiwa kuwaombea.

Aidha, aliwaomba Wakristo kuji-
jengea tabia ya kumtegemea Mun-
gu wanapohitaji kujiletea maen-
deleo yao vya kiroho na kiuchumi
badala ya kutegemea ufadhili ku-
toka nje.

Alisema waumini ni muhimu
wakajijengea utamaduni wa Kku-
tumia rasilimali zao, badala ya
kuelekeza kuomba misaada Kku-
toka kwa wafadhili wa nje.

“Hata hao wafadhili pia wan-
amtegemea Mungu kwenye ma-
hitaji yao wanayoyahitaji, hivyo
hata sisi pia tunahitaji kumtege-
mea huyo Mungu kwa ajili vya
maendeleo yetu,” alisema.

Serikali yaita wawekezaji sekta ya elimu

Na Paul Mabeja, DODOMA

KUU wa Wilaya ya Dodoma,

Josephat Maganga, amewataka

wawekezaji  kujitokeza kwa

wingi kuja kuwekeza kwenye
mahitaji makubwa ya shule za kisasa na
ubora wa kimataifa uliopo.

Maganga, aliyasema hayo juzi wakati aki-
zungumza na wazazi na viongozi mbalim-
bali katika sekta ya elimu kwenye mahafali
ya kwanza ya shule ya awali na msingi ya
Ellen White, iliyopo Nzuguni jijini Dodoma.

Alisema, kutokana na serikali kuhamia
Dodoma, hivi sasa mahitaji ya shule ya-
meongezeka kutokana na idadi kuwa ya
watu walipo.

“Tunawakaribisha sana wawekezaji, mae-
neo bado yapo mengi kwa ajili ya kufanya
uwekezaji, hivyo niwaombe waje kwa wingi

ili wawekeze katika sekta ya elimu,” alisema
Mganga.

Aidha, alisema katika jitihada za kukuza
elimu katika Wilaya ya Dodoma mikakati
iliyopo ni kujenga madarasa, nyumba za
walimu, mabweni pamoja na kuboresha mi-
undombinu mingine ya elimu.

“Pamoja na jitihada hizo, lakini niwatake
walimu, waratibu elimu kata pamoja na
maofisa elimu kila mmoja atimize wajibu
wake, ili kuhakikisha kuwa Jiji la Dodoma
elimu inakuwa,” alisema Maganga.

Mwenyeki wa Kamati ya shule hiyo,
Mchungaji David Mbaga, alisema lengo
la shule hiyo ni kuhakikisha kuwa inatoa
elimu bora ambayo itawawezesha wahitimu
kuwa na uwezo wa kujitegemea.

“Tunataka kutoa elimu bora ambayo
watoto wakitoka hapa wawe na uwezo wa
kujitegemea na siyo kuwa tegemezi kwa
kuwajengea maarifa, lakini tunaiomba

serikali kuwashika mkono wawekezaji wa-
naojitokeza katika sekta ya elimu, ili ufike
wakati kusiwe na Mtanzania anayetamani
kupeleka nje ya nchi mtoto wake kwenda
kusoma,” alieleza Mchungaji Mbaga.

Mkurugenzi wa shule hiyo, Simon Ik-
wabe, alisema kuwa malengo ya shule hiyo
ni kuwa ya mfano nchini katika utoaji wa
elimu bora inayowawezesha wahitimu ku-
weza kujitegemea.

“Haya ni mahafali yetu ya kwanza kwa
darasa la saba tumekuwa wa kwanza katika
Jiji la Dodoma na wa pili kimkoa hivyo lengo
letu ni mwakani kuwa kwenye kumi bora za
kitaifa,” alisema.

Hata hivyo, alisema kuwa wanalenga ku-
wekeza katika kiwango cha juu, ili elimu
inayotolewa katika shule hiyo iwanufaishe
watoto wanaomaliza darasa la saba na
kuwa wa mfano.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, Josephat Maganga, akifafanua jambo wakati akitoa hotuba yake kwenye mahafali ya Shule ya Awali
na Msingi va Ellen White iliyopo Nzuguni, jijini Dodoma, jana, kulia ni Mkurugenzi wa shule hiyo, Simon Ikwabe. PICHA: PAUL

MABEJA

Mkakatl waja kuwawezesha vijana, wanawake kilimo bustani

Chimago

alisema wizara

afsi kujipanga kutafuta masoko na

tajika kontena 20, lakini mkulima

watapata fursa ya kubadilisha

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imeandaa mkakati wa
vijana na wanawake wanaofanya
kilimo cha mazao ya bustani
kujiunga katika vikundi na vyama
vya ushirika.

Lengo la mkakati huo ni
kukidhi viwango vya ushindani na
manunuzi katika soko la kimataifa.

Mkurugenzi wa Maendeleo
ya Mazao Wizara ya Kilimo,
Nyasebwa Chimago, alisema hayo
katika mkutano na waandishi wa
habari mwishoni mwa wiki jijiji
Dodoma.

inafanya hivyo kutekeleza mkakati
huo, ili kutimiza agizo la Rais
John Magufuli la kuimarisha sekta
ya kilimo cha mazao ya bustani
kwa lengo la kufikia viwango
vinavyohitajika kimataifa.

Alisema wakulima hao waki-
jlunga katika vikundi na vyama,
itawasaidia bidhaa zao kukidhi
kiwango kinachohitajika katika
soko, ubora pamoja na ushindani
wa kibiashara katika soko la nje.

“Wizara tunatekeleza agizo la
Rais Magufuli ambaye alizitaka
Wizara ya Kilimo, Biashara, Mam-
bo ya Nje, mabalozi na sekta bin-

kusaini makubaliano yatakayoinu-
faisha nchi,” alisema Chimago.

Chimago alisema kama
ilivyoainishwa  awali, serikali
imekusudia kununua ndege ya
kusafirisha mizigo ili kurahisisha
usafirishaji wa mazao ya kilimo
cha bustani, mifugo, minofu ya
samaki na nyama, hivyo wizara
inapaswa kuhakikisha sekta hiyo
ndogo ya kilimo inaimarika katika
uzalishaji.

Akitolea mfano wa mazao ya
maharage madogo yanayolimwa
mkoani Iringa, alisema kwa wiki
katika soko la Uingereza zinahi-

mmoja anakuwa na kontena tano,
hivyo wakulima wakijiunga ka-
tika vikundi au vyama vya ushirika
itakuwa rahisi wao kufikia kiwan-
go hicho.

Kutokana hali hiyo, ndio maana
wizara imekuwa ikisisitiza wakuli-
ma kuhakikisha wanajiunga katika
vikundi au vyama vya ushirika am-
bavyo vitawasaidia kupiga hatua
katika kilimo wanachofanya ili ki-
lete matokeo chanya kwao na kwa
taifa.

Mkurugenzi huyo alisisitiza
kuwa endapo wengi wa wakulima
wa mazao hayo wataungana,

mawazo ya namna ya kuendesha
kilimo hicho ikiwamo kujadili kero
mbalimbali za kibiashara.

Katika hatua nyingine Katibu wa
Wizara ya Kilimo, Gerald Kusaya,
alisema Tanzania inashika nafasi
ya 20 katika uzalishaji wa mazao
ya bustani ambayo ni miongoni
mwa sekta ndogo ya kilimo.

Kusaya alisema mauzo ya
mazao ya bustani kwenda nje
ya nchi yameongezeka kutoka
Dola za Marekani milioni 412 kwa
mwaka 2015 hadi kufikia Dola za
Marekani milioni 779 kwa mwaka
2015.
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HABARI MBEYA
Mamia wakosa makazi Kisa nyumba kuezuliwa

Na Nebart Msokwa, KYELA

Kata ya Ipinda katika Halmashauri

ya Wilaya ya Kyela, hazina mahali

pa kuishi baada ya nyumba zao kue-
zuliwa na upepo mkali ambao pia uliezua
Shule ya Sekondari Ipinda.

Mwenyekiti wa Kamati ya Maafa ya
Wilaya ya Kyela, Amos Kayembele, alisema
upepo huo ulifanya uharibifu huo wiki iliyo-
pita, hivyo baadhi ya wananchi kulazimika
kuhifadhiwa na majirani, huku baadhi wak-
iendelea kuzikarabati wakati wakiendelea
kuishi humo.
huo ni Kafundo kaya 35, Tkulu kaya 16 na Ip-
inda kaya 57 na kwamba katika Shule ya Se-
kondari Ipinda madarasa, vyoo vya walimu
pamoja na maktaba viliezuliwa.

Alisema wanaendelea kufanya jitihada
za kuirejesha baadhi ya miundombinu ya

umma hasa shule, ili wanafunzi waendelee
na masomo, huku akiwataka wananchi kue-
ndelea kukarabati nyumba zao na wale am-
bao walinusurika waendelee kuwahifadhi
wenzao.

“Tunamshukuru Mungu hakuna hata
mmoja aliyepoteza maisha wala kujeruhiwa
kwenye tukio hili zaidi ya nyumba zao kue-
zuliwa paa na zingine kubomoka kabisa,”
alisema Kayembele.

Kaimu Ofisa Mtendaji wa Kata ya Ipinda,
Edward Mohamed, alisema wameanza
kushirikiana na wadau mbalimbali waki-
wamo wawekezaji wa kilimo cha kakao kwa
ajili ya kukarabati Shule ya Sekondari Ipin-
da ili wanafunzi waendelee kusoma.

Alisema wanafunzi ambao madarasa yao
yaliezuliwa wamehamishiwa kwenye vyum-
ba vilivyokuwa vinatumika kama maabara,
huku akieleza kuwa ili kuirejesha miun-
dombinu hiyo zinahitajika Sh. 8,000,000.

Alisema baadhi ya wadau wameahidi

kujitolea saruji kwa ajili ya ukarabati, huku
wakiweka masharti kwamba watapeleka
vifaa hivyo baada ya kuhakikishiwa kuwa
mafundi wameshapatikana ili wakitoa vifaa
hivyo vianze kufanya kazi.

“Tunataka baada ya wiki tatu zijazo ma-
darasa haya yawe yamekamilika na wa-
nafunzi waanze kusoma, kuna baadhi ya
majengo tutatakiwa kuyabomoa mpaka us-
awa fulani, ili tuanze kujenga, lakini upande
mmoja wa ofisi ya walimu tunatakiwa kuan-
za upya,” alisema Mohamed.

Mbunge wa Kyela, Ally Jumbe, alifanya zi-
tatizo hilo kwa ajili ya kujionea uharibifu na
kutoa misaada mbalimbali kwa waathirika.

Baada ya kujionea madhara hayo, al-
itoa Sh. 4,000,000 kwa ajili ya kuwalipa
mafundi watakaokarabati shule pamoja na
kuahidi kuwachangia wananchi waliopata
madhara.

Mbunge wa Jimbo la Lupa, Wilaya ya Chunya mkoani Mbeya, Masache Kasaka (kushoto), Mbunge wa Viti Maalumu Mkoa wa Mbeya
ambaye ni Naibu Waziri wa Maji, Maryprisca Mahundi (kulia) na Mkuu wa Wilaya ya Chunya, Mayeka Saimon (katikati) wakikagua
mradi wa ujenzi wa barabara ya Chunya - Makongolosi inayojengwa kwa kiwango cha lami. PICHA: NEBART MSOKWA

Mbeya-WSSA yaomba mil.75/- kumaliza kero ya maji

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MAMLAKA ya Majisafi na Us-
afi wa Mazingira Mbeya (Mbeya-
WSSA), imeiomba Serikali Kuu
kuiwezesha Sh. nilioni 75 am-
bazo zinahitajika kwa ajili ya
kujenga mradi wa maji wa Mto
Kiwira ambao ukikamilika uta-
maliza tatizo la maji mkoani
humo.

Mwenyekiti wa Bodi ya Mam-
laka hiyo, Edna Mwaigomole,
alitoa ombi hilo wakati wa ziara
ya Mbunge wa Mbeya Mjini am-
baye ni Naibu Spika, Dk. Tulia
Ackson, kwenye miradi mbalim-
bali ya maji katika jiji hilo.

Mwaigomole alisema endapo
mradi huo utakamilika, utamal-
iza tatizo la maji pamoja na ku-

wezesha shughuli za maendeleo
kuimarika zikiwamo shughuli za
viwanda ambazo alisema zina-
hitaji maji mengi.

Alisema tathimini ya mradi
huo imeshakamilika na sasa kili-
chobakia ni kutafuta fedha am-
bazo zitatumika kuujenga mradi
huo kutoka kwenye chanzo
mpaka kuyafikisha Mbeya Mjini
na kusambaza kwenye wilaya
mbalimbali ambazo zina uhitaji.

“Jiji 1a Mbeya ndiye ‘center’
(kitovu) cha uchumi wa mikoa
ya Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini hivyo shughuli nyingi
zinazohitaji maji zinafanyika
hapa, lakini pia hata ongezeko
la watu ni kubwa sana, kwa hiyo
huu mradi kwa sasa unahitajika
sana,” alisema Mwaigomole na

kuongeza:

“Tunaiomba Serikali Kuu itu-
saidie kwa sababu fedha zinazo-
hitajika ni nyingi kiasi kwamba
tukitaka kuutekeleza sisi we-
nyewe itatuchukua muda mrefu
kuukamilisha.”

Mkurugenzi Mtendaji wa
Mbeya-WSSA, Mhandisi Ndele
Mengo, alisema mradi huo uki-
kamilika utalifanya jiji hilo kuwa
na asilimia 100 za upatikanaji
wa maji pamoja na kupunguza
tatizo hilo katika mkoa jirani wa
Songwe.

Alisema hata baadhi ya wilaya
za mkoa huo zikiwamo Chunya,
Mbarali na Rungwe zitanufaika
kwa kusambaziwa huduma hiyo
muhimu kwa maisha ya binada-
mu na viumbe wengine.

Mhandisi Mengo alisema mra-
di huo utakuwa na uwezo wa
kuzalisha lita 100,000 za maji
kwa siku na kwamba mabhitaji ya
maji kwa Jiji hilo ni lita 70,000
kwa siku kulingana na idadi ya
watu waliopo.

Alisema kwa sasa jiji hilo lin-
akabiliwa na upungufu wa lita
30,000 za maji kwa siku kutoka-
na na kuwa na uwezo wa kuzali-
sha lita 40,000 kwa siku kutoka
kwenye vyanzo vyote vilivyopo
vikiwamo visima.

“Matarajio yetu ni kwamba
lita 30,000 za ziada ambazo tut-
azalisha tutazigawa kwa wenze-
tu wa wilaya za Chunya, Mbarali
na Mkoa wa Songwe ambao pia
unakabiliwa na tatizo la upun-
gufu wa maji,” alisema Mengo.

O
Ombi ‘ma-miss’
utalii kutangaza

vivutio vya utalii

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI imeombwa kuwa-
tumia ‘mamiss’ utalii 40 kutoka
katika mikoa mbalimbali ya Tan-
zania Bara na Visiwani walioko
mkoani humo kutangaza vivutio
vya utalii vilivyomo ili kuinua
sekta hiyo muhimu kiuchumi.

Mdau wa Maendeleo wa Mkoa
wa Mbeya, Ndele Mwaselela,
alitoa ombi hilo juzi baada ya
walimbwende hao kutembelea
shule ya Msingi ya Mchepuo wa
Kiingereza ya Paradise Mission
pamoja na kufanya shughuli
mbalimbali za kijamii katika Mji
wa Mbalizi.

Mwaselela alisema Serikali ya
Mkoa inaweza kuwatembeza
warembo hao kwenye mae-
neo hayo ya vivutio ili wakavi-
tangaze kwenye mikoa yao wali-
yotokea na hivyo kuvutia watalii
wa ndani na nje ya nchi.

Alisema aliwaleta warembo
hao mkoani Mbeya kwa ajili ya
kufanya nao matangazo ya shule
vake, lakini akaona ni vema na
serikali ikawatumia kwenye shu-
ghuli hizo za kiuchumi.

“Wameshachaguliwa kwenye
mikoa yao Kkwamba wanafaa
kuwa mamiss utalii, sasa wame-
kuja Mbeya kwa ajili ya Paradise
Mission, nina mpango wa kuwa-
kutanisha na Ofisi ya Mkuu wa
Mkoa ili watembezwe kwenye
vivutio na wavitangaze,” alisema
Mwaselela.

Naibu Spika wa Bunge, Dk.
Tulia Ackson, ambaye alikutan-
ishwa na warembo hao, aliiomba
serikali na wadau mbalimbali
kuwawezesha kiuchumi mabinti
hao ili wafikie malengo ya mai-
sha yao.

Alisema kwa umri wa vijana
hao ambao baadhi yao ni was-
omi lazima wana ndoto ambazo
wanahitaji kuzifikia, lakini wa-
nashindwa kwa sababu ya tatizo
la kiuchumi na hivyo wakiwez-
eshwa wanaweza wakatimiza
ikiwamo kuanzisha biashara na
hata kufungua viwanda.

“Ni kweli wameshinda kwe-
nye michujo waliyopitia kwenye
mikoa yao, sasa baada ya kupa-
tikana wanawezeshwaje? Ni Vvi-
zuri ukawekwa utaratibu wa ku-
wawezesha ndoto zao zitimie,”
alisema Dk. Tulia.

Alimpongeza Mwaselela kwa
kuwawezesha warembo hao ku-
fika mkoani humo, huku akiwa-
taka kwenda kuwa mabalozi wa
vitu vizuri walivyoviona Mbeya.
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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali

Mwinyi, amemteua Maalim Seif

Sharif Hamad kuwa Makamu wa

Kwanza wa Rais wa Zanzibar na
kukamilisha muundo wa Serikali ya Umoja
wa Kitaifa, kwa mujibu wa katiba.

Maalim Seif anachukua nafasi hiyo kwa
mara ya pili, ambapo kwa mara ya kwanza
mwaka 2010/2015 alichukua nafasi hiyo,
baada ya kupata asilimia 49.14 ya kura ka-
tika uchaguzi mkuu wa mwaka 2010 na
mgombea wa CCM, Dk. Ali Mohamed Shein
kupata asilimia 50.11.

Wakati huo Maalim Seif alikuwa mgom-
bea urais wa Zanzibar kupitia CUF ambapo
kwa mara ya kwanza Zanzibar ilianza na
muundo wa Serikali ya Umoja wa Kitaifa.

Kwa mujibu wa matokeo ya uch-
aguzi mkuu wa mwaka 2020, Chama
cha ACT -Wazalendo kina viti vya majim-
bo manne kwa nafasi ya uwakilishi, lakini
kiti kimoja kipo wazi baada ya Mwakilishi
Mteule wa Jimbo la Pandani, Abubakar
Khamis Bakari, kufariki dunia kabla ya kula
kiapo.

Ili kukamilisha muundo wa Serikali ya
Umoja wa Kitaifa, Rais Dk. Mwinyi pia anat-
arajia kujaza nafasi za wizara mbili ambazo
aliziacha wazi wakati alipounda Baraza la
Mawaziri.

Wakati akitangaza Baraza la Mawaziri,
Dk. Mwinyi alisema ametenga nafasi mbili
ambayo ni Wizara ya Biashara na Viwanda,
na Wizara ya Afya Maendeleo na Jinsia
kwa chama cha upinzani ambapo kime-
fikisha masharti ya katiba ya Zanzibar ya
kuunda Serikali ya Umoja wa Kitaifa kwa
mgombea anayepata zaidi ya asilimia 10 ya
kura za urais.

Kwa mujibu wa taarifa kwa vyombo vya
habari iliyotolewa juzi na Katibu wa Baraza
la Mapinduzi na Katibu Mkuu Kiongozi, Dk.
Abdulhamid Yahya Mzee, uteuzi huo wa
Maalim Seif umeanza Juzi Desemba, 6,2020.

Aidha, taarifa hiyo ilieleza kwamba kwa
kuzingatia matakwa ya kifungu cha 9(3) cha
Katiba ya Zanzibar ya mwaka 1984, kina-
chosema kwamba: “Muundo wa Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar utakuwa wa Umoja
wa Kitaifa na utendaji wa kazi zake uta-
fanywa katika utaratibu utakaohakikisha
kuendelezwa kwa umoja nchini na lengo la

HABARI ZANZIBAR
Maalim Seif ateuliwa kuwa Makamu wa Kwanza wa Rais

kufikia demokrasia.”

Hatua hiyo imekuja baada ya Chama cha
Upinzani cha ACT-Wazalendo kuafika ua-
muzi wa kujiunga na Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar Awamu ya Nane itakayokuwa
na muundo wa Serikali ya Umoja wa Kitaifa.

Katibu Mkuu wa ACT-Wazalendo, Ado
Shaibu, akizungumza na waandishi wa
habari juzi, alisema kuwa katika mkutano
maalum wa kamati kuu ya chama hicho
wameamua kupendekeza jina la mwana-
chama atakayekuwa Makamu wa Kwanza
wa Rais wa Zanzibar.

Sambamba na hayo, chama hicho pia, ki-
meruhusu Wajumbe wa Baraza la Wawakili-
shi, wabunge, na madiwani waliochaguliwa
kukiwakilisha chama hicho na wananchi
waliowachagua kushiriki kikamilifu katika
nafasi zao walizochaguliwa.

Mwafaka uliozaa maridhiano ya serikali
ya umoja wa kitaifa ulitokana na mpasuko
wa kisiasa uliojitokeza mwaka 2001 baada
ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2000 na ku-
sababisha zaidi ya watu 30 kupoteza mai-
sha katika maandamano yaliyoitishwa na
CUF kupinga matokeo ya uchaguzi mkuu
na matukio yaliokuwa yamejitokeza.

Programu Meneja Elimu na Vijana (VSO), Bonavita Eahaihi (katikati), akiwashauri watendaji wa Green House kuzalisha bidhaa
zenye ubora, Fuoni Kibondeni Zanzibar. PICHA: RAHMA SULEIMAN

P
SMZ yavutiwa
ushiriki wa NMB
katika uchumi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

VIONGOZI wa Serikali ya Map-
induzi Zanzibar na chama tawala
wamevutiwa na jinsi Benki vya
NMB ilivyojipanga kushiriki katika
shughuli za maendeleo visiwani
humo na mchango inaoutoa kujen-
ga uchumi imara wa kisasa.

Wakizungumza wakati wa hafla
va Usiku wa Taarab Zanzibar, Jum-
amosi, viongozi hao waliipongeza
Benki ya NMB kufanya kazi karibu
na serikali, huku wakiahidi ush-
irikiano wa kutosha na benki hiyo.

NMB inashiriki kuijenga Zanzi-
bar kupitia huduma zake mbalim-
bali na imejipanga kushirikiana na
Serikali ya DK. Hussein Ali Mwinyi
kutekeleza miradi mbalimbali.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa NMB,
Ruth Zaipuna, alisema benki hiyo
si tu kuwa ina nia ya kusaidia
maendeleo ya Zanzibar, lakini ina
msuli wa kuchangia kifedha.

“Benki ya NMB ina uwezo
mkubwa kushiriki katika miradi
mikubwa ya kimkakati. Benki ina
mezania ya zaidi ya trilioni 7 sasa,
mtaji na ukwasi wa kutosha,” Zai-
puna alifafanua na kuongeza kuwa
NMB ni benki ambayo ina uwezo
na iko tayari kushiriki katika mi-
radi mikubwa ya kimkakati.

Zaipuna aliongeza: “Mheshim-
iwa Rais, tumejipanga vyema Kku-
wahudumia wananchi wa visiwani
na kusaidia kutimiza maono vya
serikali mpya.”

Kuhusu uchumi huo, Zaipuna
alisema: Benki ya NMB imejipanga
kushirikiana na serikali kutimiza
maono yake kwenye uchumi wa
bluu na tayari tumeanza kwa Vvi-
tendo. Wiki hii tumetoa elimu
yva Kkuwajengea uwezo wavuvi,
wakulima wa mwani na wavunaji
wa chumvi.

Wamachinga Darajani kuunda kamati kuhamia Kibandamaiti

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa Mjini Magharibi Un-
guja, Idrissa Kitwana Mustafa, amewaa-
giza wafanyabiashara wadogo wa eneo la
Darajani kuunda kamati ya watu watano
itakayowawakilisha katika mazungumzo
ya matayarisho ya kuhamia katika eneo la
Kibandamaiti.

Kitwana alisema hayo wakati akizun-
gumza na wafanyabiashara wa eneo la Dara-
jani ambalo kwa sasa serikali inataka kufan-
ya matengenezo na kuliimarisha eneo hilo.

Alisema kwa sasa wafanyabiashara
hao wanatakiwa kubaki katika eneo
la Kijangwani ambalo waliwekwa kwa

muda huku eneo la Kibandamaiti likiwa
linapangwa na kufanyiwa matengenezo kwa
ajili ya wafanyabiashara ili kupisha shughuli
za kufanyia matengenezo eneo la Darajani.

“Nawaomba sana myjichagulie viongozi
wenu watano ambao tutafanya nao mazun-
gumzo katika kulipatia ufumbuzi suala hili
kwa vile serikali inataka kuliimarisha eneo
hili, lakini na nyinyi tuwatengenezee maz-
ingira mazuri ya kufanya shughuli zenu,”
alisema.

Aidha, alisema serikali imedhamiria
kuimarisha  shughuli za  kiuchumi
pamoja na kuwajengea mazingira bora
wafanyabiashara wadogo ili kijikimu
kimaisha.

“Rais Dk. Mwinyi anawapenda sana wa-
nanchi wake, amedhamiria kuleta mageuzi
makubwa ya kiuchumi, hivyo kwa unye-
nyekevu mkubwa...tunaomba mtii maagizo
haya ya serikali ya kuhama eneo hili kwa
amani kabisa tukatafute riziki zetu, huku
tukianza na maandalizi ya upangaji wa mji
wetu,” alisema Kitwana.

Hata hivyo, alisema serikali ya mkoa huo
itaendelea kuwashirikisha wafanyabiashara
hao kwa kila hatua ya mipango ya shughuli
zao na kuwafuatilia kwa karibu ili kufan-
yakazi zao bila ya changamoto.

Akizungumzia suala la kulipa kodi,
Kitwana alisema kodi ipo kisheria, hivyo
aliwataka wananchi na wafanyabiashara

katika mkoa huo, kulipa kodi ili kuongeza
kasi ya maendeleo na kuinua uchumi wa
nchi.

Kwa upande wao wafanyabiashara hao
waliiomba serikali kuwapangia maeneo
maalum ya kufanyia biashara zao katika
eneo la Darajani kwani eneo hilo ndio lenye
harakati nyingi za kibiashara kutokana na
wingi na mahitaji ya watu.

“Waheshimiwa sisi sio kama tunakataa
maagizo na maelekezo ya serikali, lakini
tunaomba mtupangie maeneo maalum na
mturuhusu kufanya biashara hapa Darajani
kwani ndipo penye harakati na shughuli za
watu,” alisema Ali Khamis, mfanyabiashara
wa eneo hilo.
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HABARI KIMATAIFA

Rais Tshisekedi avunja
serikali ya muungano

Kinshasa, DRC

RAIS wa Jamhuri ya Demokrasia ya
Kongo (DRC), Félix Tshisekedi, ameamua
kuweka mpango wa kuvunja serikali ya
muungano na wafuasi wa aliyekuwa rais
wa taifa hilo, Joseph Kabila.

Katika hotuba yake kupitia matangazo
ya televisheni Jumapili, Tshisekedi alise-
ma atachagua maofisa wapya kuunda
baraza jipya kwa kuwa bunge la sasa lina

wafuasi wengi wa Kabila, ambao hawam-
sikilizi.

Alisema alikuwa amejiandaa kuvunja
bunge lote kama kuna ulazima.

Takribani miaka miwili sasa, DRC
iliunda serikali ya muungano, baina ya
chama cha Kabila na chama cha rais
mpya Tshisekedi, vyama viwili ambavyo
vilipingana kwa kipindi cha muda mrefu
vilikubaliana kufanya kazi kwa pamoja,
lakini baada ya siku chache tu, mvutano

ulianza kati ya vyama hivyo.

Baadhi ya wafuasi wa Chama cha Tsh-
isekedi walianza kususia ushirikiano huo,
huku wakiwashutumu wafuasi wa chama
cha Kabila kumzuia rais mpya kutekeleza
ahadi zake.

Hivi karibuni, Katibu Mkuu wa Umoja
wa Mataifa (UN) na kiongozi wa Umoja wa
Afrika (AU) walieleza wasiwasi wao juu ya
mvutano wa kisiasa wa pande zote mbili.

BBC

Magari ya zimamoto yakiwa kwenye ufukwe wa kisiwa cha Fraser Island wakati mamlaka zikitumia ndege kukabiliana na moto
ulioteketeza mita 700 za eneo la mji huo mdogo wa nchini Australia. PICHA/BBC

UNHCR yakataa kuhamishwa
kwa wakimbizi wa Rohingya

Dhaka, BANGLADESH

SHIRIKA la kuhudumia Wakimbizi la
Umoja wa Mataifa (UNHCR), limesema li-
napinga kuhamishwa kwa wakimbizi wa
Rohingya kutoka Cox Bazar, Bangladesh,
kwenda kisiwa cha mbali katika Ghuba ya
Bengal.

Mamlaka nchini Bangladesh, mwishoni
mwa wiki, ilihamisha zaidi ya wakimbizi
1,500 wa Rohingya kwenda Bhasan Char,
ghuba isiyo na wakazi wa kisiwa cha Ben-
gal inayoweza kuathiriwa na vimbunga na
mafuriko.

Msemaji Mkuu wa Ofisi ya Wakimbizi ya
Umoja wa Mataifa, Babar Baloch, alisema
Umoja wa Mataifa (UN), haukuhusika ka-
tika kuandaa harakati hiyo.

Alisema hakujua ni wakimbizi gani na
alikuwa na habari chache sana juu ya op-
eresheni ya jumla ya uhamishaji.

Alieleza UNHCR ina wasiwasi kuwa
wakimbizi wa Rohingya hawakuwa na
taarifa waliyohitaji kufanya uamuzi huru
na ulio na taarifa kamili juu ya kuhamia
Bhasan Char.

“Tumesikia ripoti kutoka kwenye kambi
kwamba baadhi ya wakimbizi wanaweza
kuhisi wanashinikizwa kuhamia Bhasan
Char au labda wamebadilisha maoni yao
ya mwanzo juu ya kuhamishwa na hawa-
taki tena kuhama.

Ikiwa ni hivyo, wanapaswa kuruhusiwa
kubaki katika kambi hizo,” alisema Baloch.

Mwaka 2017, karibu wakimbizi milioni
moja walitoroka mateso na vurugu huko
Myanmar na kwenda Cox’s Bazar ambako
wanaishi katika kambi duni zenye msonga-
mano wa watu.

Bangladesh inasema inataka kupunguza
msongamano katika kambi hizo na inaona
kuwahamisha hivi karibuni wakimbizi hao

ni hatua ya kwanza katika mpango wa
kuhamisha wakimbizi 100,000 kwenda
Bhasan Char.

UN, ilitoa wito kwa serikali kuheshimu
nia yake ya dhati kwamba harakati za
kwenda katika kisiwa hicho, zitakuwa ni
za hiari.

Baloch alisema UNHCR inasikitishwa
na picha za wakimbizi walio na matatizo
wakati wa mchakato wa kuhama na im-
epeleka wasiwasi wake kwa mamlaka za
Bangladesh.

“Tunasisitiza tena kwamba harakati zote
za kuhama kama ilivyotajwa hapo awali
kwa Bhasan Char, lazima ziwe za hiari na
kulingana na mashauriano na habari ka-
mili juu ya hali ya maisha katika kisiwa hi-
cho na haki na huduma ambazo wakimbizi
wataweza kupata,” aliongeza Baloch.

VOA

Idadi ya vifo
vvya raia
vaongezeka
Yemen

Sana’a, YEMEN

RAIA wameendelea kupoteza maisha kwe-
nye vita vya ndani vinavyoongezeka kila
siku, nchini Yemen.

Ofisi ya Uratibu wa Masuala ya Kibin-
adamu ya Umoja wa Mataifa (UN) ilitangaza
kuwa raia 139 walivawa na kujeruhiwa
katika miezi miwili iliyopita katika eneo la
Hudayda kutokana mizozo iliyoongezeka.

Katika taarifa iliyotolewa na ofisi hiyo,
ilisisitizwa kuwa pande zote zinazozozana
zinapaswa kuacha mashambulizi dhidi ya
raia, ambayo yanakiuka sheria za kimataifa.

Hadi kufikia sasa tangu kuanza kwa vita
vya ndani vya Yemen, raia 12,000, na jumla
ya watu 112,000 wamepoteza maisha.

Miongoni mwa watu waliopoteza maisha
watoto ni 2,138.

Wakati huo huo, kamanda mwandamizi
kutoka Baraza la Mpito la Kusini aliyekuwa
akiungwa mkono na serikali ya Abu Dhabi,
alivawa katika mji wa Ebyen.

TRT

Marekani, China
zadhibiti soko la
silaha

Washington, MAREKANI

RIPOTI mpya ya taasisi ya ki-
mataifa ya utafiti wa amani (SIPRI),
yvenye makao yake mjini Stockholm,
imeonyesha kuwa kampuni za silaha
za China na Marekani zililidhibiti
soko la silaha duniani kwa mwaka
2019.

Pia ripoti hiyo ilisema Mashariki
va Kati kwa mara ya kwanza imein-
gia kwenye orodha ya wazalishaji
wakubwa zaidi 25 wa silaha.

Kulingana na takwimu zilizochap-
ishwa na SIPRI jana, zimeonyesha
kampuni za silaha ziliyojikita nchini
Marekani zilichukua nafasi tano za
mwanzo mwaka jana, wakati kam-
puni ya Lockheed Martin, Boeing,
Northrop Grumman, Raytheon na
General Dyanamics zikifanya biasha-
ra ya dola bilioni 166 katika mauzo
jumla ya mwaka.

Kwa ujumla, kampuni 12 za Mare-
kani zimekuwa miongoni mwa
kampuni 25 kubwa zaidi zinazozali-
sha silaha na kufanya asilimia 61 ya
mauzo jumla ya silaha.

Aidha, kwa mara ya kwanza kam-
puni ya Ufaransa ya Dassault Avia-
tion Group nayo imeingia kwenye
orodha hiyo ya kampuni 25 kubwa
za uzalishaji silaha.

Kampuni hiyo ilichangia ongezeko
kubwa katika mauzo ya silaha ya
kila mwaka kwa asilimia 105.

Kwa pamoja, mauzo ya silaha na
huduma za kijeshi za kampuni hizo
25 zilifanya kiasi cha dola bilioni
361 kwa mwaka 2019, ambacho ni
ongezeko la asilimia 8.5 tofauti na
mwaka 2018.

DW
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VIGOGO SITA ENGLAND
VYAMWANIA DYBALA

LONDON, England

PAULO Dybala anaweza
kujipanga kuondoka kule
Juventus - wakati nyota
huyo akitajwa kuwaniwa
na klabu kubwa sita za
Ligi Kuu ya England.

Wawakilishi wa Dybala
wamewasiliana na klabu
hizo kubwa za England
katika kuhakikisha uham-
isho wa nyota huyo una-
fanikiwa kutoka Juventus
mwakani, kwa mujibu wa
tovuti ya 90min.

Dybala mkataba wake
wa sasa na mabingwa hao
wa Ligi Kuu ya Italia, Serie

A, unamalizika mwaka
2022, lakini aliripotiwa
kwamba anakaribia ku-
sani mkataba mpya.

Hata hivyo, Ligi Kuu ya
England inaweza kuwa
ndio kituo chake kinacho-

fuata kwa raia huo wa Ar-
gentina mwenye umri wa
miaka 27.

Klabu kubwa zinazo-
tajwa kuwania saini yake
ni Liverpool, Manchester
City, Manchester United,

Chelsea, Tottenham na

amecheza
mechi #% 10 kwenye
mashindano yote msimu
huu kwa kikosi cha Juve,
huku akifunga mara moja.

PIOLI AKUNWA MILAN
KUSHINDA BILA IBRAHIMOVIC

MILAN, Italia

STEFANO Pioli amesifia kukua na kupevuka kwa
wachezaji wake wa AC Milan wakati wa kukosekana
kwa straika, Zlatan Ibrahimovic ambaye ni majeruhi.

Rossoneri walijiimarisha kileleni mwa msimamo
wa Serie A, wakati wakiibuka na ushindi wa mabao
2-1 dhidi ya Sampdoria Jumapili, shukrani kwa ma-
bao ya Franck Kessie na Samu Castillejo.

Milan walipata ushindi huo bila ya nyota wao
Ibrahimovic, ambaye anauguza majeruhi ya misuli,
lakini anatarajia kurudi uwanjani haraka. s

Mkongwe huyo wa kimataifa wa Sweden amefun-
gamabao 10 katika mechi sita za Serie A msimu huu,

na alikosekana kwenye mchezo dhidi ya Sampdoria.
“Naendelea kushangazwa na kupevuka na kukua
kwa wachezaji wangu,” alisema Pioli akiiambia Sky
Italia. = = i —
“Hata kama kilikuwa kikosi chenye wachezaji
wengi vijana, walicheza vizuri. Hawakuwapa nafasi
kabisa, kwa hakika walinivutia sana mimi.
“Wote tunajua kwa namna gani Zlatan alivyo-
tusaidia sisi kuimarika na kila mmoja anataka
arudi uwanjani haraka inavyowezekana, lakini kila
mchezaji ana mchango wake hapa.” s s
Milan imeshinda mechi nane kati ya 10 za Serie A
na wanaongoza kileleni mwa msimamo wa ligi hiyo
kwa tofauti ya pointi tano dhidi ya Inter Milan.

MOURINHO AMWAGA SIFA KWA HOJBJERG

LONDON, England

JOSE Mourinho amemtaja Pierre-Emile
Hojbjerg kama “mchezaji wa aina yake”
baada ya Tottenham Hotspur kupata
ushindi kwenye mchezo wa ‘dabi’ ya Jiji la
London dhidi ya Arsenal, Jumapili.

Son Heung-min na Harry Kane kila
mmoja alifunga bao moja kuwawezesha
Spurs kupata ushindi wa 2-0 kwenye Ligi
Kuu England na kupaa kileleni mwa msi-

mamo. Hojbjerg, alisajiliwa Agosti mwaka
huu akitokea Southampton kwa ada ili-
yoripotiwa kuwa pauni milioni 15 na ali-
kuwa muhimili mkuu wa ushindi huo.

Kiungo huyo aligusa mpira mara 61,
pasi (44), pasi zilizofanikiwa (35), pasi zi-
lizowapita wapinzani (15).

Hojbjerg mwenye umri wa miaka 25,
akamwagiwa sifa kemkem na bosi wake
huyo.

“Pierre kwanza ni mtu mwenye akili

sana. Ndiye alikuwa kinara kwenye mch-
ezo na ninaimani atakuwa kocha siku
moja,” Mourinho alisema akiwaambia
waandishi wa habari.

“Kwa hakika kabisa, nimefurahishwa
mno na kiwango chake, maana yeye ndi-
ye alikuwa kiongozi wa mchezo wote.

“Dimbani anawaongoza wachezaji
wote, alicheza vizuri na nina imani kub-
wa kwamba atakuwa msaada mkubwa
kwa timu hii.”
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KOEMAN

AMPINGA RAIS KUUZWA MESSI

BARCELONA, Hispania

KOCHA wa Barcelona,
Ronald Koeman amepin-
gana na mawazo ya rais wa
muda wa timu hiyo, Carlos
Tusquets juu ya kuuzwa
kwa Lionel Messi katika
kipindi cha majira ya joto
kilichopita.

Tusquets  aliwaambia
waandishi wa habari mape-
ma wiki hii kwamba, Barce-
lona ilitakiwa imuuze Messi
kwenye usajili wa msimu
wa majira ya joto uliopita,
kwani ingekuwa imeten-

INFANTINO ATETEA

geneza fedha kubwa kuliko
kuondoka bure mwishoni
mwa msimu huu.

Messi atakuwa nje ya
mkataba mwishoni mwa
msimu huu mara tu mkata-
ba wake utakapomalizika.

Manchester City na Paris
St-Germain ni miongoni
mwa timu zinazowania
saini yake.

“Binafsi sijali watu wa
nje wanasema nini kuhusu
sisi (Barca), lakini watu wa
ndani wakiwa wanasema
vibaya kuhusu timu inaon-
doa utulivu kambini na hili

MVUTO WA VAR

NYON, Uswisi

RAIS wa Shirikisho la Soka la
Kimataifa (Fifa), Gianni Infanti-
no amesema uwapo wa teknolo-
jia ya usaidizi wa maamuzi kwa
njia ya video kwa waamuzi wa
soka (VAR), haujaharibu ladha
ya soka na badala yake mfumo
huo umeboresha.

Akizungumza na BBC Sport,
rais huyo amesema amekuwa
akifuatilia kwa karibu mchango
wa VAR, ambapo amebaini
kuwa kuna faida nyingi.

Wakati akisema hayo, na-
hodha wa Liverpool, Jordan
Henderson na wa Aston Villa,
Jack Grealish hivi karibuni wal-
isema kwamba VAR inatakiwa
iondolewe kufuatia maamuzi
yaliyotafsiriwa kama ya uonevu
dhidi yao.

“Inatakiwa tukumbuke tulian-
zisha mfumo huu miaka miwili
tu iliyopita, na si miaka 20, alise-
ma Infantino.

“VAR  im-
esaidia

siwezi kukaa kimya hata ki-
dogo,” alisema Ronald Koe-
man kocha wa zamani wa
Everton na Uholanzi.

Nyota huyo wa Argen-
tina amekuwa ndani ya
Nou Camp tangu mtoto
na kwa asilimia kubwa
ameitumikia taaluma yake
pale Barca, na alishinikiza
kuondoka Agosti ingawa
ilishindikana kutokana na
kile kilichosemwa kuwa
ndani ya kipengele katika
mkataba wake inahitajika
timu kutoa pauni milioni
700.

mpira, nadhani imekuza mpira”.

“Bodi ya Kusimamia sheria za
soka duniani - FAB ambayo in-
asimamia matumizi ya VAR ina
uhakika kuwa itafanya kazi bila
shida.

“VAR imewasaidia waamuzi
kwenye Kombe la Dunia, im-
ewasaidia waamuzi kwenye
kila mashindano, wachezaji na
makocha,” aliongeza kusema
Infantino.

JURGEN

KLOPP ATUMAINI WIJNALDUM
ATASAINI MKATABA MPYA

LIVERPOOL, England

Klopp ana matumaini  kwamba,
Georginio Wijnaldum atasaini mkataba mpya na
Liverpool.

Raia huyo wa
wake wa mwisho v
mwaka 2016 wakati alipotua hapo akitokea Newcas-

tle United na Januari atakuwa uhuru kuzungumza na

Uholanzi yupo kwenye mwaka
katika mkataba wake aliousaini

i Taifa ya Uholanzi. )
tmllra)t/: hivyo,}]baada ya kumuona nyota huyo wa zamani wa PS\(;
akifunga wakati Liverpool wakiibuka na pshlndl wa mabao 4-
dhidi ya Wolves Jumapili, Klopp alibainisha kvyamba ha]ak?éa
tamaa kwa mchezaji huyo kubaki hapo kwenye dimbala Anfield.

Alipoulizwa kuhusu uwezekano huo, raia huyq wa Ujerumani
aliiambia Amazon Prime Sport: “Nina matumaini hayo, kiukweli
kaE‘)lleralLaweza kuona kwamba anacheza wakati wote, anacheza
kwa muda mrefu dimbani na nimekuwa na mahusiano naye ma-

klabu yoyote. Bl fim
Barce}ioﬁa wametajwa mara kwa mara kwamba wa-  zuri. Nina matumaini atabaki.

i i ij funga mabao 26 kwenye Ligi Kuu kwa ujumla
itaji sai ke, kwani kocha wao wa sasa, Ronald Koe- Wijnaldum ame
mgﬁhzlatr?{gﬁg}laﬁiaekazi na Wijnaldum kwenye kikosi cha wake tangu ahamie Newcastle mwaka 2015.
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

ARTETA ATUPIA ZIGO

MASTRAIKA ARSENAL

® ® ®Nilishasema tunawahitaji washambuliaji wetu
kufunga, tunahitaji mabao yao, lakini mambo...

LONDON, England

MIKEL Arteta amewalaumu mastraika
wake kwa kushindwa kufunga wakati
Arsenal ikichezea kichapo cha ‘dabi’ ya
London Kaskazini kutoka kwa Tottenham
Hotspur, kwenye Ligi Kuu ya England juzi.

Mabao kutoka kwa Son Heung-min na
Harry Kane yalikipa kikosi cha Jose Mour-
inho ushindi wa 2-0 Jumapili.

Pierre-Emerick Aubameyang alishind-
wa kabisa kupiga shuti hata moja golini,
huku patina wake wa safu ya ushambu-
liaji, Alexandre Lacazette akipiga mawili
tu.

Licha ya Arsenal kumiliki mpira kwa
asilimia kubwa ya 69.2 dhidi ya 30.8 ya
Tottenham na kupiga krosi nyingi zaidi za
wazi (32) tangu Februari 2016, lakini hai-
kuweza kupata matokeo chanya.

Umekuwa msimu mgumu kwa Au-

bameyang na Lacazette, ambao kwa
pamoja wamehusika katika mabao ma-
tano tu kwenye Ligi Kuu.

Lakini ukiwalinganisha wao na Kane
na Son wana mabao 18 na pasi za mwisho
13 kwa pamoja na wote walifunga kwenye
mchezo huo wa juzi.

“Ukiangalia kwa takwimu zote, mchezo
tuliumiliki sisi, lakini mwisho wa siku ni
suala la kuuweka mpira nyavuni,” alise-
ma Arteta akiviambia vyombo vya habari
baada ya mchezo huo.

“Tulikuwa na nafasi. Pengine tuliten-
geneza nyingi zaidi kwa msimu huu, laki-
ni kuutupia mpira wavuni lilikuwa jambo
gumu kwetu.

“Lakini mwisho wa siku tulitakiwa
kufunga mabao na wao walipata nafasi
wakafunga na sisi tulishindwa.

“Tuhahitaji kujenga kitu fulani, tunahi-
taji matokea chanya tu.

“Nimejaribu kila namna kuangalia
tucheze vizuri, lakini naona natumia
nguvu na mastaa wetu hawaonyeshi
kubadilika katika kila mchezo tunaokuwa
uwanjani.

“Nilishasema, tunawahitaji washam-
buliaji wetu kufunga, tunahitaji mabao
yao ili tuweze kuwa na matokeo mazuri,
lakini mambo yamekuwa tofauti kabisa.

“Mwisho wa siku huu ni mchezo wa
soka na tunachotakiwa kupata ni ushindi
tu, lakini tumepoteza tena leo (juzi).”

Wakati alipoulizwa namna gani Ar-
senal, ambao kwa sasa wapo nafasi ya
15 wakipitwa pointi 11 na vinara Spurs
wanaweza kurudisha matokeo, Arteta
alisema anaimani mambo yanaweza
kubadilika.

“Kwa kufunga mabao, ni rahisi,” alise-
ma. “Tunahitaji kufunga mabao na hilo
ndilo jambo pekee kwetu.”

KWA UFUPI

RONALDO KUREJESHWA UNITED

WADHAMNI wa jezi ya Manchester United,
Chevrolet wanaamini litakuwa jambo la tham-
ani kibiashara kusaidia kufadhili hatua ya kum-
rejesha, Old Trafford mshambuliaji wa Juven-
tus na Ureno, Cristiano Ronaldo mwenye umri
wa miaka 35. (Auto Esporte, via Sun)

DYABALA LULU EPL

MSHAMBULIAJI wa Juventus na Argentina,
Paulo Dybala mwenye umri wa miaka 27, ame-
pata ofa za timu kubwa sita za Ligi Kuu England,
Manchester United, Liverpool, Chelsea, Totten-
ham, Manchester City na Arsenal. (90Min)

POGBA ASIMULIA CORONA

KIUNGO wa Manchester United, Paul Pogba
ambaye alikutwa na maambukizi ya virusi vya
corona Agosti mwaka huu amesema alijikuta
“anachoka haraka” baada ya kukimbia muda
mchache kwenye mazoezi. (MUTYV, via Mir-
ror)

OZIL KUONDOKA ARSENAL

KIUNGO wa Arsenal, Mesut Ozil mwenye
umri wa miaka 32, anaamini kuwa ataweza ku-
pata klabu nyingine bora, lakini ana uwezeka-
no wa kuondoka kabla ya msimu ujao. (Mail)

TRIPPIER AWANIWA UNITED

MANCHESTER United inamfuatilia mlinzi wa
Atletico Madrid, Kieran Trippier mwenye umri
wa miaka 30 raia wa England, huku Ole Gunnar
Solskjaer akimhitaji kwa ajili ya kumpa changa-
moto, Aaron Wan-Bissaka mwenye miaka 23.
(Telegraph)

WIJNALDUM AISUBIRI LIVERPOOL

KIUNGO wa kati wa Liverpool, Georgio
Wijnaldum mwenye umri wa miaka 30 raia
wa Uholanzi, amedokeza kuwa anasubiri kla-
bu ichukue hatua kuhusu kuongeza mkataba
wake. (Mirror)

ARSENAL BADO KWA SZOBOSZLAI

ARSENAL inaweza kulazimika kuharakisha
uhamisho wa Dominik Szoboszlai wakati wa di-
risha la Januari, baada ya habari kuibuka kuwa
Real Madrid wamepanga kutoa kitita kirefu cha
fedha kwa ajili ya nyota huyo wa kimataifa wa
Hungary anayekipiga kule Salzburg. (Express)

PSG CHALI KWA MESSI

MKURUGENZI wa michezo wa Paris St-Ger-
main, Leonardo ameondoa matarajio ya klabu
hiyo kumsajili nyota wa Barcelona na Argen-
tina Lionel Messi kama mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 33, ataondoka Barcelona mwa-
kani. (Mail)

WEST HAM YAMFUATA EDWARDS

West Ham ni miongoni mwa klabu za Eng-
land na Ureno zinazomtolea macho mchezaji
wa zamani wa Tottenham Hotspur, Marcus Ed-
wards ambaye ni winga wa kimataifa wa Uin-
gereza mwenye umri wa miaka 22, kwa sasa
akiichezea Vitoria Guimaraes. (Team Talk)

O’NEILL AMKATAA MCNAIR

KOCHA wa Stoke City, Michael O’Neill ame-
kanusha madai ya kutaka kumsajili mlinzi wa
Middlesbrough na Ireland Kaskazini, Paddy
McNair mwenye umri wa miaka 25, kipindi cha
majira ya joto kijacho. (Teesside Gazette)

ALMADA HUYOOO UNITED

KLABU YA Manchester United imeibuka
kuwa kinara katika kinyang’anyiro cha kupata
saini ya kiungo wa kati wa Argentina, Thiago Al-
mada mwenye umri wa miaka 19 anayeichezea
Velez Sarsfield. (Todo Fichajes, via Team
Talk)
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RUVU SHOOTING YATAJA
‘USALITI’ KIPIGO YANGA

Na Adam Fungamwango

WAKATI Kocha Mkuu wa Ruvu Shoot-
ing, Boniface Mkwasa, akikubali matokeo
na kueleza uzoefu na uwezo wa mchezaji
mmoja mmoja umewabeba wapinzani
wao, Yanga kuibuka na ushindi, Ofisa
Habari wa timu hiyo, Masau Mbwire
amemtaja “Yuda” (kuwapo kwa ‘usaliti’)
katika kipigo cha bao 1-O walichokipata
juzi.

Baada ya mechi hiyo, iliyopigwa Uwan-
ja wa Benjamin Mkapa juzi, Mkwasa
alikubali matokeo na kueleza kwamba
amekuwa na wakati mgumu anapocheza
na Yanga ama Simba kulingana na aina
ya uchezaji wa timu hizo pamoja na

wachezaji kujitoa na kujituma kuhakiki-
sha wanapata matokeo katika mechi zao.

“Hakuna urahisi wa hizi timu mbili un-
apocheza nazo, kikubwa ni jisni maan-
dalizi na jinsi ya mfumo ambao utaingia
nao, nilifanikiwa kupata ushindi Simba
kwa sababu wachezaji walikuwa ma-
kini kutumia nafasi tulizotengeneza, la-
kini dhidi ya Yanga walipoteza umakini,”
alisema Mkwasa.

Lakini kwa upande wa Masau Bwire,
alisema kipigo walichokipata kinam-
kumbusha zamani enzi ya Yuda Iskarioti.

“Mchezo wa leo unanikumbusha enzi
hizo. Unanikumbusha bwana mmoja
anaitwa Yuda. Kwa wale wanaokumbuka
maandiko, watamjua bwana Yuda ni nani

na alifanya nini,” alisema Masau ambaye
aliongea kwa mifano zaidi na kwa ta-
hadhari. Alisema kuwa vijana wa Ruvu
Shooting walicheza kandanda safi, lakini
kutokana na sababu hizo anazozisema,
wameshindwa kupata ushindi.

“Naomba waandishi mfuatilie ili mjue
Yuda ni nani na amefanya nini. Tuliji-
andaa, tulifanya maandalizi makubwa na
tuliamini kuwa tutashinda, lakini kuto-
kana na sababu niliyosema, Yanga waka-
pata ushindi kwa hali hiyo waliyoipata,”
alilalama Bwire.

Kwa mujibu wa maandiko, Yuda Iskari-
oti ni mmoja wa wanafunzi wa Yesu am-
baye baadaye alimsaliti kwa Wayahudi
kwa vipande vya fedha.

]
Askari JWTZ

ashikiliwa
tuhuma
kumpiga refa

Na Rose Jacob, MWANZA

JESHI la Polisi Mkoa wa Mwanza,
linamshikilia Askari wa Jeshi la Wa-
nanchi wa Tanzania (JWTZ), Sil-
vanus Silvester (37), kwa tuhuma
za kumshambulia kwa mateke na
kichwa mwamuzi wa mchezo wa
mpira wa miguu kati ya timu ya
Pamba na Rhino Rangers, Fadhili
Mwaka, uliopigwa katika Uwanja
wa Nyamagana wiki iliyopita.

Kamanda wa Polisi, Mkoa wa
Mwanza, Muliro Jumanne, alise-
ma askari huyo wa JWTZ mwenye
namba MT.85507 CPL, kuwa mbali
na tuhuma hizo za kumshambulia
mwamuzi huyo, pia anadaiwa ku-
haribu kamera ya mwandishi wa
habari uwanjani hapo.

Kamanda Muliro aliitaja kam-
era iliyoharibiwa kuwa ni aina ya
Canon mali ya mwandishi Abdarah
Chausiku na kwamba askari huyo
alitenda kosa hilo Desemba 5, mwa-
ka huu majira ya saa 10:50 alasiri
katika mechi hiyo ambayo ilikuwa
ya Ligi Daraja la Kwanza.

Alisema mtuhumiwa huyo anata-
rajiwa kufikikishwa mahakamani
baada ya upelelezi kukamilika.

Banda ataja siku
kurejea dimbani

Na Saada Akida

BAADA ya kutoonekana uwanjani
kwa muda mrefu, beki wa zamani
wa Simba, Abdi Banda, ambaye anai-
chezea Klabu ya Highlands Park ya

Mkuu wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), Rais mstaafu Jakaya Kikwete (wa pili kulia), akimkabidhi zawadi, Ofisa Masoko wa
Kampuni ya The Guardian Limited, Lameck Samson, baada ya kuibuka mshindi wa kwanza wa mbio za UDSM Marathon kwa upande wa
watu wenye uhitaji maalum. Mbio hizo zilizofanyika mwishoni mwa wiki chuoni hapo, zilidhaminiwa na Benki ya Taifa ya Biashara, NBC.

Afrika Kusini, amevunja ukimya kwa
kueleza kwamba majeraha ya paja

MPIGAPICHA WETU

DStv vaongeza msisimko
zaidi msimu wa sikukuu

Na Mwandishi Wetu

KUELEKEA msimu wa sikukuu hizi
za mwisho wa mwaka, msisimko zaidi
umeongezwa ndani ya DSty, ili kukufanya
kuwa na nyakati nzuri zaidi za kusherehek-
ea na familia yako vyovyote itakavyokuwa,
imeelezwa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mutlichoice
Tanzania, Jacqueline Woiso, amesema
tayari DStv imefurika misisimko na wingi
wa maudhui kwenye msimu huu wa si-
kukuu, hivyo kila mmoja anakaribishwa
kuungana na familia yake na marafiki ili
afurahie sikukuu kwa vipindi na michezo
inayofaa kwa wakati wowote.

“DStv inazingatia mahitaji ya wateja wake
wote katika kila kitu tunachofanya ili ku-

hakikisha wateja wetu wanaunganishwa
na maudhui bomba na kukidhi matarajio
makubwa ya mteja.

“Ni kwa kuzingatia hilo ambapo chapa
imezingatia mahitaji ya wateja, imeifikiria
upya mioyo ya wateja kuonyesha uwapo wa
chapa huku ikidhihirisha kweli hii ni chapa
ya hapa nyumbani inayoboresha na kuha-
masisha maudhui ya nyumbani,” alisema
Woiso na kuongeza;

“Tunataka kila mtu awe sehemu ya familia
ya DStv msimu huu wa sikukuu na kushere-
hekea nyakati za kawaida pamoja. Msimu
huu wa sikukuu unaweza kufurahia wakati
wowote unaotaka kutoka kwenye upana wa
maudhui ya nyumbani na kimataifa.”

Alisema DStv inawaletea wateja wake
nyakati za kufurahisha, wakiwa wameketi

kwenye kiti, huku mapigo yao ya moyo yak-
ienda mbio wakati wanapotazama Ligi Kuu
England kupitia SuperSport.

“Pia tusisahau jinsi nyakati hizi za ma-
pumziko zilivyo muhimu katika kutulia na
familia ambapo babu, bibi na familia hupata
wasaa mzuri na watoto kuangalia vipindi
kama PJ Masks kwenye Disney Jr.”

Alisema DStv inajua fahari uliyonayo una-
potazama maudhui ya nyumbani, hivyo in-
aoongeza nyakati hizo za kujivunia kwenye
safu yako na vipindi vya nyumbani kama
vile, Karma, Slay Queen, Kitimtim na ving-
ine vingi kwenye Maisha Magic Bongo.

“Tazama vipindi hivi ukiwa na familia
na marafiki, hata majirani zako ili uufanye
utazamaji wako wa furaha katika msimu
huu wa sikukuu,” alisisitiza.

ndiyo yamemfanya kuwa nje ya dim-
ba kwa takriban miezi mitano sasa
akipata matibabu.

Banda aliliambia Nipashe kuwa
alipata majeraha hayo tangu Agosti
mwaka huu na alitakiwa kuwa nje ya
uwanja kwa miezi mitano akijiuguza.

“Ukiachilia kila mtu kuongea lake
na kuleta sintofahamu na mimi ku-
kaa kimya muda mrefu bila kujibu
chochote, ukweli ni kwamba niko
katika matibabu na sasa naendelea
na mazoezi madogo madogo chini ya
uangalizi wa daktari Chans-Simz na
wasaidizi wake,” alisema Banda.

Alisema kutokana na matibabu
anayoendelea kuyapata huku akien-
delea na mazoezi, anatarajia hadi
Januari mwakani anaweza kurejea
uwanjani kuendelea na majukumu
yake.

Banda ambaye kabla ya kutua
Simba na kuitumikia kuanzia mwaka
2014-2017, aliichezea Coastal Union
ya Tanga na wakati akitokea kwa
‘Wekundu wa Msimbazi’ hao, alitua
moja kwa moja Baroka FC ya Afrika
Kusini na kuitumikia kuanzia mwaka

2017-2019 na kisha kujiunga na
Highlands Park.
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HABARIUK 22

Mshambuliaji wa Liverpool, Mohamed Salah (Kulia), akiifungia timu yake bao la kwanza dhidi ya Wolves wakati wakiibuka na ushindi wa
mabao 4-0 kwenye mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa Uwanja wa Anfield juzi. Mabao mengine yalifungwa na Georginio Wijnaldum,
Joel Matip na Nelson Semedo. PICHA: MTANDAO

SARPONG AMWAMSHA

KAZE MABAO YANGA

mabadiliko akimtaka kutumia...

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga, Cedric Kaze,
amesema ameona mabadiliko kidogo
katika safu yake ya ushambuliaji na
kumtaka mshambuliaji wa timu hiyo,
Mghana Michael Sarpong, kuendeleza
kasi yake ya kupambana kuhakikisha
anaendeleza spidi ya kufunga kila
anapompa nafasi ya kucheza.

Hatua hiyo imekuja baada ya Yanga
kuibuka na ushindi wa 2-1 dhidi ya
Ruvu Shooting, huku Sarpong akifunga
la kwanza dakika ya 30 na kufikisha
mabao manne kwenye Ligi Kuu hadi
sasa, wakati huu mshambuliaji wa
Simba, John Bocco akiwa kileleni mwa
orodha ya wafungaji wa ligi hiyo kuto-
kana na kucheka na nyavu mara saba.

AkKizungumza na gazeti hili jijini jana,

Kaze alisema kufunga kwa Sarpong
katika mchezo dhidi ya Ruvu Shooting
bado hawezi kuweka wazi kwamba
safu yake ya ushambuliaji iko vizuri,
hivyo anamtaka kupambana zaidi,
huku akiongeza umakini na utulivu
anapokuwa uwanjani.

Alisema ilikuwa mechi ngumu
kutokana na timu waliyocheza nayo
kufundishwa na kocha mzoefu, lakini
tatizo kikosi chake kimekuwa kikiten-
geneza nafasi nyingi na kushindwa
kuzitumia.

“Sarpong amefunga leo, amefiki-
sha mabao matano [manne] hayupo
mbali na anayeongoza katika ufungaji
ambaye ana mabao saba, lakini sita-
hesabu kwamba safu ya ushambuliaji
imekuwa na mabadiliko makubwa
bali anapaswa kuendelea kufunga kila
mechi,” alisema Kaze.

Alisema anaendelea kuwasisitizia
washambuliaji wake kuwa watulivu
wanapokuwa uwanjani, ambapo tayari
amefanikiwa katika nafasi zingine
ikiwamo ya ulinzi, viungo pamoja na
mawinga ambao walifanya kazi nzuri
katika michezo mitatu iliyopita.

“Wachezaji wangu wanafuata
maelekezo ndani ya uwanja jambo
linalowafanya wanapata matokeo
chanya, lakini kutumia vema makosa
wa wapinzani kuwa faida kwetu,”
alisema Kaze.

® @ @2cleza anavyomfukuzia Bocco kimya kimya, akunwa na

Alisema hatua ya kumuita Deus
Kaseke baada ya kukosa mkwaju wa
penalti, lengo kubwa lilikuwa kumtu-
liza na kumtaka asahau makosa hayo.

Kuhusu ujio wa Saidi Ntibazonkiza,
alisema ni mchezaji mzuri na atakuwa
msaada mkubwa ndani ya kikosi cha
timu hiyo kwa sababu anafahamu
uwezo wake pamoja na uzoefu alionao
katika soka.

“Ni mchezaji mzuri, ana uzoefu
mkubwa kwa sababu amecheza soka
Ulaya muda mrefu, ataongeza nguvu
na uzoefu aliokuwa nao kwa wachezaji
ambao wapo hapa, suala la ufungaji
nina imani bado nitaendelea kuwapa
mbinu mpya ili tutoke katika kupata
bao 1-0,"” alisema kocha huyo.

Kaze akisaidiwa na mzawa, Juma
Mwambusi wameiwezesha Yanga
kuendeleza rekodi yake ya kutopoteza
mchezo wowote hadi sasa tangu aipo-
kee kutoka kwa Mserbia Zlatko Krm-
potic, ambapo sasa ipo kileleni mwa
msimamo wa ligi hiyo ikiwa na pointi
34 zilizotokana na mechi 14.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

'AZAM YAIACHIA

SIMBA KUIPIKU

Na Adam Fungamwango

BADO inaonekana Azam FC
pumzi yake ya kuwafukuza
vinara wa Ligi Kuu Tanzania
Bara Yanga ni ndogo, baada ya
jana kulazimishwa suluhu dhidi
ya Gwambina FC na kuwaacha
wakitanua kileleni bila presha
kubwa, huku ikizidi kufungua
njia kwa Simba kuipiku endapo
itashinda viporo vyake.

Sare ya bila kufungana ambayo
Azam imetoka kwenye Uwanja
wa Gwambina jana, imeifanya
timu hiyo kuongeza pointi moja
tu na kufikisha 27, pointi saba
nyuma va vinata Yanga baada
ya timu hizo kila moja kushuka
dimbani mara 14 hadi sasa.

Matokeo hayo yanaifanya
Simba ambayo ina pointi 23
baada ya kushuka dimbani mara
11, kuhitaji alama tano tu katika
michezo yake mitatu ili kuishu-
sha Azam hadi nafasi ya tatu
yva msimamo wa ligi hiyo, lakini
kama itashinda zote itakuwa ny-
uma va Yanga kwa pointi mbili.

Haikuwa mechi rahisi kwa
Azam, kwani ilikutana na wakati
mgumu kwa kushambuliwa
karibuni muda wote wa mchezo,
huku yenyewe ikifanya masham-
bulizi machache ambayo mengi
hayakuwa ya hatari.

Ilikuwa ni dakika ya 36 wakati
mshambuliaji hatari wa Gwambi-
na FC mwenye magoli sita mpaka
sasa, Meshack Abraham, al-
ipoachia shuti kali akiwa kwenye
winga va kushoto, lakini lilitoka
sentimeta chache kwenye goli la
Azam.

Kipa wa Azam aliyekuwa
benchi muda mrefu, Benjamin
Haule jana alikuwa nyota wa
mchezo kwa kuokoa hatari ny-
ingi, kwani dakika ya 54 alipan-
gua mkwaju wa faulo uliopigwa
na Rajab Athumani na kuwa kona
ambayo haikuzaa matunda.

Jimson Mwanuke, ndiye
mchezaji wa Gwambina ambaye
itabidi ajilaumu mwenyewe kwa
kukosa mabao mengi, mojawapo
likiwa dakika ya 59, alipowa-
zidi mbio mabeki wa Azam
na kuachia shuti kali lililopaa
kidogo juu la lango la Azam
ambayo ilikuwa ikiongozwa na
Kocha Msaidizi Vivier Bahati,
kutokana na kocha mpya, George
Lwandamina akiwa anashuhudia
benchini.
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