
TANGA 
ukurasa   2

Ijumaa Septemba 11, 2020 • Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

ISSN 0856 • Na. 0580335 www.ippmedia.com

ukurasa   11

BiAshArA, UchUmi nA fedhA

IJUMAA SEPTEMBA 11, 2020

Tukienzi Kiswahilibasi kama tumeamua

Ukurasa 13

Wasomi UDSM kuanza kupikwa kiujasiriamali

Ukurasa 12Uwekezaji UTT unavyookoa kipindi cha ukata
Na Sabato Kasika

BAADA ya wahitimu wa vyuo vikuu ku-
maliza shule bila stadi za ubunifu, utafu-
taji na ujasiriamali na kujikuta wakiwa 
waathirika wa kusaga lami kutafuta kazi, 
adha hiyo sasa inaelekea ukingoni.Hii ni kutokana na Chuo Kikuu cha 

Dar es Salaam na wadau wa elimu kuan-
zisha programu ya kuwapatia nyenzo za 
ubunifu na kuwajengea kiu ya kujiajiri 
badala ya kusubiri kuajiriwa.Chuo hicho kinafanya jitihada ili was-

omi watakaohitimu mwaka 2021, wawe 
wameiva na kuwa tayari kujiajiri na 
kuachana na mazoea ya kutegemea ajira 
rasmi kutoka sekta ya umma na binafsi.Profesa Bernadeta Killian, Naibu 

Makamu Mkuu wa chuo hicho (Utafiti), 
anaelezea mkakati huo kuwa unaendana 
na ajenda ya mabadiliko ya uchumi wa 
Tanzania kwa kufanya uwekezaji ili ku-
wapa maarifa zaidi.Anasema, hatua hiyo itawezesha 

taasisi za elimu na kampuni za kibi-
ashara kushirikiana kuwapa uratibu na 
utekelezaji wa mpango wa kutoa ujuzi 
unaotakiwa katika karne ya 21.Anasema, hayo mwishoni mwa 

wiki iliyopita wakati wa kuwekeana 
makubaliano ya miaka mitano kati ya 
chuo hicho na Kampuni ya Empower 
Limited ya jijini Dar es Salaam ya kusaid-
iana kutoa elimu hiyo.“Lengo la kufanya hivyo, ni kutaka 

wanafunzi wanapohitimu, wasiwaze 
kuajiriwa zaidi bali watumie ujuzi huo 
kujiajiri ama kufanya shughuli mbalim-
bali za kuwaingizia kipato,” Profesa Kil-
lian Anasema.

MATARAJIO KIMAFUNZOProfesa Killian anasema, awamu ya 
kwanza ya mafunzo ya programu hiyo 
itajumuisha wanafunzi 250 kutoka fani 
tofauti za kitaaluma kwa mwaka mzi-
ma, kufanikisha mkakati wa kuwanoa 
walengwa ili wapate ujuzi unaotakiwa.“Chuo Kikuu kinafurahi kushirikiana 

na Empower kuleta mabadiliko chanya 
yanayowezesha kuwapatia ujuzi wa 
karne ya 21 wanafunzi 250 kila mwaka, 
sambamba na maarifa ya kusimamia 
vipaji vyao,” anasema.Profesa Killian anasema, hatua hiyo 

pia itasaidia kuwawezesha wa-nafunzi kuchangamana na wa-teja wa kampuni za kibiashara, hivyo ninatoa wito kwa kam-puni hizo kuunga mkono pro-gramu hiyo iitwayo GenEm.“Ushirikiano huo unaendana na ajenda ya mabadiliko ya uchumi wa nchi kwa kufanya uwekezaji ili kuwapa wahitimu  maarifa, ambao utawezesha taasisi za elimu, kampuni za kibiashara kushirikiana kuwapa uratibu mzuri na utekelezaji wa mpango wa kutoa ujuzi un-

aotakiwa katika karne ya 21,” anasema.
Anafafanua kuwa kila mwaka wanafunzi wa fani mbalimbali wanahitimu   katika chuo hi-cho, hivyo suala la kutoa elimu ya ujasiriamali na ubunifu ni muhimu ili wanapohitimu wawe na cha kufanya badala ku-subiri ajira.

KUANZA MAFUNZOMkurugenzi Mtendaji ambaye pia ni muasisi wa kampuni ya Empower Limited, Miranda Naiman, anasema, mafunzo 

hayo ya programu ya  GenEm, yataanza Novemba mwaka huu.“Yataendeshwa kwa njia shirikishi na kwa vitendo zaidi huku wanafunzi wakishiriki katika semina za kubadilishana mawazo na mafunzo kutoka kwa wataalam,” anasema Mi-randa.
Anaeleza kuwa GenEm ita-wapa wanafunzi hao maarifa zaidi ya taaluma zao na kuun-ganishwa katika fursa za ajira mara wanapohitimu na kam-puni zinaweza kufaidika na hao 

wenye ujuzi mkubwa na vipaji.Anasema, watatoa elimu hiyo kwa kuzingatia mipango ya kitaaluma ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kwa kuwapa wa-nafunzi watakaofanikiwa kupi-tia programu hiyo ujuzi unao-takiwa kwa sasa.“Vilevile, wanafunzi watapata mada kutoka kwa viongozi wa tasnia mbalimbali na mwisho washiriki watafanya miradi kwa vitendo kuhusiana na mafunzo waliopata,” anasema.Miranda anasema, UDSM na Empower, wanawakaribisha wadau kushiriki katika GenEm, zikiwamo sekta binafsi, watun-ga sera na washirika wahisani ili kufanikisha jitihada za kutoa na kuendeleza juzi.“Ujuzi huo ni kupitia mpango wa ubia kati ya taasisi za umma na binafsi (PPP). Programu hii ni ya kwanza kuanzishwa nchini na kuendeshwa kwa njia ya kipekee, huku maudhui ya mafunzo yanayotolewa yanasi-mamia na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam.
Miranda anasema, lengo ni kuhakikisha mafunzo yanaki-dhi viwango vinavyotakiwa kwa kila tasnia, na kwamba Empow-er inayoyatajarisha inahakiki-sha yanathibitishwa na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam.“GenEm inawezeshwa na Idara ya Uwezeshaji vijana 

•Ni ili kuwaondolea kiu ya kuajiriwa
•2021 wahitimu 250 kuonyesha matunda

Mkurugenzi Mtendaji wa Empower Limited, Miranda Naiman (kulia), katika  uzinduzi wa 

makubaliano ya  mafunzo ya ujasiriamali na ubunifu. Katikati ni Naibu Makamu Mkuu wa 

chuo (Utafiti), Prof. Bernadeta Killian na Mkurugenzi Ubunifu na Ujasiriamali, Dk. Ambrose 
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Mgombea ubunge Jimbo la Singida Mjini kupitia CHADEMA, Rehema Mkoha (kushoto), akizungumza na waandishi wa habari mjini 
Singida jana, kuhusu tukio la kupekuliwa na polisi nyumbani kwake juzi. Kulia ni Aneth Juma akiwa amefunga bandeji mguuni kwa 
madai ya kupigwa na polisi, wakati wa kumsaka Mkoha.  PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Wafungwa miaka miwili kumwomba 
rushwa 500,000/- mganga wa jadi 
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Mgombea mwenza 
wa kiti cha urais wa 
Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania 
kwa tiketi ya CCM, 
Makamu wa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, 
akimkabidhi kitabu 
cha Ilani ya Uch-
aguzi ya 2020/25 
mgombea kiti cha 
ubunge wa Jimbo 
la Mtwara Vijijini 
kwa tiketi ya chama 
hicho, Hawa Ghasia, 
wakati wa mku-
tano wa kampeni 
za uchaguzi mkuu, 
uliofanyika katika 
Uwanja wa Polisi 
Nanyamba, mkoani 
Mtwara jana. PICHA: 
OMR

Mgombea ubunge CHADEMA 
mbaroni madai kumiliki silahaCCM yaahidi furaha 

kwa wajasiriamali 
Na Gwamaka Alipipi, GEITA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) kupitia 
Ilani yake ya Uchaguzi ya mwaka 2020-
2025, kimewaahidi kuwanyanyua zaidi 
vijana, wanawake na makundi ya waja-
siriamali kwa kuwapatia mafunzo, stadi 
za ujasiriamali, usimamizi wa shughuli za 
kiuchumi na kuwawezesha kurasimisha 
shughuli zao.

Katika ukurasa wa 24 wa ilani hiyo am-
bayo inanadiwa na mgombea wa urais 
kupitia chama hicho, Dk. John Magufuli, 
kunabainisha kuwa serikali chini ya cha-
ma hicho itaanzisha utaratibu wa kuwa-
kopesha vifaa na mitaji wanafunzi wan-
aohitimu mafunzo ya ufundi nchini kwa 
masharti nafuu.

Vilevile, chama hicho kimewahakik-
ishia wananchi kuwekewa mazingira ma-
zuri ili kushiriki kikamilifu katika shughuli 
za maendeleo kwa kipindi cha miaka mi-
tano ijayo.

Mbali na hayo, chama hicho pia 
kimeweka mkakati wa kuimarisha vi-
wanda nchini, kuhamasisha uanzishwaji 
wa viwanda vipya vya kuchakata mazao 
ya kilimo, mifugo, samaki na rasilimali 
nyingine za maji kwa kutumia taasisi za 
umma, sekta binafsi na vikundi vilivy-
osajiliwa na vyama vya ushirika.

Pia, katika kipindi cha miaka mitano 
ijayo, chama hicho kimepanga kuanzisha 
vituo vya uendelezaji wajasiriamali kwa 
lengo la kuwajengea uwezo na kuwaweze-
sha wananchi kupata ithibati za kimataifa 
ili kupanua wigo wa fursa za ajira na bi-
ashara.

Kwenye Ilani hiyo, CCM pia imepanga 
kuchochea kasi ya ukuaji wa uchumi 
shirikishi kwa kutoa fursa kwa wananchi 
wote pamoja na kuinua hali ya maisha.

Katika kipindi cha miaka mitano ijayo 
chama hicho kimepanga kuanzisha kanzi-
data ya watoa huduma katika miradi mi-
kubwa ya kimkakati na kutoa elimu kwa 
umma juu ya ushiriki wa wajasiriamali 
katika miradi hiyo.

“Kanzidata hii itawezesha kuunganisha 
sekta binafsi na wawekezaji au wakandar-
asi na hivyo kuwawezesha kupata masoko 
ya bidhaa zao na kufanya kazi kwa ubia 
na kampuni za nje ili kukuza ujuzi na ku-
haulisha teknolojia,” inabainishwa katika 
ilani hiyo.

Kuhusu ujenzi wa viwanda, CCM ime-
panga kujenga ukanda na kongani za 
viwanda kila mkoa, kulingana mazao na 
maliasili zinazopatikana katika kila mkoa 
na fursa za kijiografia kwa mkoa husika.

Vilevile, kinatarajia kuimarisha mazin-
gira ya ujenzi wa viwanda vya kimkakati 
kwa kufanya mapitio na maboresho ya 
sera na mikakati mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na kuendelea kutekeleza mpango 
kazi wa kuboresha mazingira ya biashara 
na uwekezaji nchini.

Katika ilani hiyo, viwanda hivyo vimeta-
jwa kuwa ni pamoja na vile vinavyotumia 
teknolojia itakayotoa ajira kwa watu 
wengi, lengo likiwa ni kuongeza ajira zito-
kanazo na uzalishaji wa bidhaa viwandani 
kutoka 306,180 mwaka huu hadi 500,000 
mwaka 2025.

Chama hicho pia kimepanga serikali 
yake kuendeleza na kujenga viwanda 
mama vikiwamo vya chuma, dawa na ke-
mikali, ambavyo vitaleta faida nyingi kwa 
taifa kama vile ajira na uongezaji thamani 
malighafi za ndani.

Ilani ya CUF yaibua fao la kujitoa
Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha Wananchi (CUF) 
kimesema kuwa iwapo kitapa-
ta ridhaa ya kuongoza Tanza-
nia kitahakikisha kunakuwa na 
fao la kujitoa katika mifuko ya 
hifadhi ya jamii na mfanyakazi 
anapata malipo yake ndani ya 
miezi mitatu.

Aidha, kimesema kitaun-
da serikali ndogo ya wizara 
15 kwa lengo la kupunguza 
matumizi ili kuelekeza nguvu 
katika miradi    ya maende-
leo na kwamba kitapunguza 
matumizi yasiyo         ya      la-
zima  na kuanzisha utaratibu 
wa matumizi ya ‘zero budget-
ing’, kuondoa marupurupu na 
mafao ya viongozi. 

Hayo yamo ndani ya Ilani 
ya chama hicho yenye kurasa 

167 inayoelezea vipaumbele 
ambavyo vitatoa ahueni ya 
maisha kwa mwananchi wa 
kawaida.

Kwa mujibu wa ilani hiyo, 
itatengenezwa mifumo am-
bayo mifuko ya hifadhi ya jamii 
ya Shirika la Hifadhi ya Jamii 
(NSSF) na Mfuko wa Hifadhi 
ya Jamii kwa Watumishi wa 
Umma (PSSSF), inawajibika 
zaidi kwa wanachama.

Ilani hiyo imesema wana-
chama wanaopoteza ajira na 
wanaoacha ajira malipo yao 
(fao la kujitoa) yatakamilishwa 
katika kipindi cha miezi mitatu 
na mwanachama atakuwa na 
haki ya kuchagua utaratibu wa 
malipo anaoutaka.

Pia imesema sheria itareke-
bishwa ili mwanachama awe 
na haki ya kuchukua fedha 

zake zote kwa mkupuo mmoja 
iwapo huo ndio utakuwa ua-
muzi wake.

  “Ili kuiboresha mifuko ya 
hifadhi ya jamii zaidi serikali 
ya CUF italipa madeni  inayo-
daiwa na mifuko ya hifadhi 
ya jamii  bila kuchelewa, ili 
kuiimarisha na kuifanya kuwa 
na utaratibu unaonufaisha wa-
nachama wake,” ilieleza ilani 
hiyo.

Aidha, ilani hiyo imebainisha 
kuwa mifuko hiyo  itawajibika 
kugawa robo tatu ya faida yote 
inayotokana na vitega uchumi 
vilivyotokana na kuwekeza 
fedha za wanachama, kwa wa-
nachama wa mifuko hiyo.

“Katika mfumo wa demokra-
sia ya vyama vingi vya siasa, 
uwezekano wa kuwa na vion-
gozi wakuu wengi wastaafu 

ni mkubwa sana, na hivyo 
kulisababishia taifa kuwa na 
mzigo mkubwa katika kuwa-
hudumia,” inaeleza ilani ya 
chama hicho.

“Mathalani, kwa sasa serikali 
za CCM (Muungano na Zan-
zibar) zinahudumia viongozi 
wakuu wastaafu wasiopungua 
30 kwa gharama ya mabilioni 
ya fedha kila mwaka,” inaeleza 
ilani hiyo. 

  “Ili kupunguza mzigo kwa 
wananchi itahakikisha ina-
tumia vizuri fedha za wananchi 
kwa kupunguza matumizi na 
gharama zisizo za lazima ili 
fedha zitakazookolewa ziele-
kezwe zaidi katika kujenga 
miundombinu ya barabara, 
reli, umeme, maji, bandari na 
Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA).”

Na Mwandishi Wetu

JESHI la Polisi mkoani Sin-
gida limemkamata mgombea 
ubunge Jimbo la Singida Mjini 
kupitia Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA), Re-
hema Mkoha, na watu wengine 
10 kwa madai ya kumiliki silaha 
kinyume cha sheria.

Mkoha alikamatwa baada 
ya Jeshi la Polisi kupata taarifa 
kuwa nyumba anayoishi ana-
miliki silaha za moto bila kuwa 
na vibali.

Tukio hilo limetokea siku 
chache tangu chama hicho 
kizindue kampeni zake za 
uchaguzi ngazi ya mkoa zilizo-
fanyika kiwanja cha Bombadia 
na kuhudhuriwa na mamia ya 
wananchi na wafuasi wa cha-
ma hicho.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Singida, Sweetbert Njewike, 
akizungumza na gazeti hili kwa 
simu jana, alikiri kukamatwa 
kwa mgombea huyo na watu 

wengine na kisha kuachiwa 
kwa dhamana baada ya kuho-
jiwa na kwamba watatakiwa 
kuripoti tena polisi leo.

Njewike alisema kabla ya ku-
wakamata, walifanya upekuzi 
ndani ya nyumba ya mgombea 
huyo baada ya polisi kupata 
taarifa kuwa anamiliki silaha 
ya moto. Hata hivyo majina ya 
watu wengine waliowakamata 
hakuyataja. 

“Tulipomkamata mgom-
bea huyo na vijana wengine 
wanaoishi ndani ya nyumba 
hiyo, tuliwaachia kwa dhama-
na na tunaendelea na uchun-
guzi. Tumewaambia waje ke-
sho (leo) kwa mahojiano zaidi,” 
alisema Kamanda Njewike.

Mgombea ubunge huyo, 
awali  alilieleza gazeti hili kuwa 
usiku wa kuamkia juzi saa 8.30 
usiku, baada ya kumaliza ki-
kao chao cha kujipanga kwa 
ajili ya kuendelea na mikutano 
ya  kampeni, alishtuka kusikia 
milango ikigongwa kwa nguvu 

huku wakiamuriwa wafungue.
Alisema alitoka chumbani 

kwake na vijana wake na ku-
waona watu huku mmoja aki-
wa ameshika mtutu wa bundu-
ki, hivyo wakawa wanajiuliza 
wafanyaje kwa kuwa kwa jinsi 
walivyo ni lazima wataingia 
ndani na hawakuwa na uwezo 
wa kupambana nao.

“Wakati narudi chumbani 
kwangu watu hao walifanikiwa 
kubomoa mlango wa mbele 
na kuingia ndani na moja kwa 
moja walipitiliza kwenye vy-
umba mbalimbali na walipofi-
ka kwenye chumba changu 
walikuta nimefunga mlango ili 
niweze kutoa taarifa kwa watu 
wengine na wakati napiga simu 
ndipo walipouvunja mlango 
wa chumba changu,” alidai 
Mkoha.

Alisema wakati huo alikuwa 
amejificha bafuni ambapo wal-
imkamata mtu mmoja aliyeku-
wa naye chumbani, aliyemtaja 
kwa jina la Aneth na kuanza 

kumpiga sehemu mbalimbali 
za mwili wake na kumjeruhi.

Mkoha alisema baada ya 
hapo, walimkamata huku 
mmoja wao akimwelekezea 
mtutu wa bunduki na mwing-
ine akimshambulia mara nne 
kwa kutumia gongo na baadaye 
walitolewa na kuwekwa sebu-
leni ambako walianza kuwa-
hoji na kujitambulisha kuwa 
ni askari polisi na kwa nini 
walipokuwa wakigonga mlan-
go hawakuwafungulia.

Katika kundi la watu hao, 
alisema alikuwapo Mwenyekiti 
wa Serikali ya Mtaa wa Un-
yakumi aliyemtaja kwa jina 
la Mossy Athuman. Alisema 
watu hao walichukua maelezo 
yao na walipomwuliza yeye ni 
nani, alisema ni mgombea wa 
ubunge kupitia CHADEMA.

Alisema askari hao wali-
waambia kuwa wamefika hapo 
kufanya upekuzi baada ya wa-
siri wao kuwaeleza wanamiliki 
silaha za aina mbalimbali. 



Ijumaa Septemba 11, 2020 3

HABARI KITAIFA

Wafungwa miaka miwili kumwomba 
rushwa 500,000/- mganga wa jadi 

Wanafunzi 
92,947 
waomba 
mikopo 
elimu ya 
juu

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Bodi ya Mikopo ya 
Wanafunzi wa Elimu ya Juu 
(HESLB), ikitangaza kufungwa 
kwa dirisha la maombi ya 
mikopo kwa njia ya mtandao, 
kwa mwaka wa masomo 2020, 
maombi ya wanafunzi 92,947 
yamesajiliwa.

Mkurugenzi Mtendaji wa HES-
LB, Abdul-Razaq Badru, alisema 
jana jijini Dar es Salaam katika 
taarifa yake kuwa, mfumo huo 
wa maombi hautaruhusu usajili 
wa maombi mapya, isipokuwa 
kwa waombaji 7,500 walioko 
mtandaoni, ambao hawajaka-
milisha maombi hayo.

Badru alisema HESLB ilifun-
gua dirisha la maombi kwa njia 
ya mtandao, kwa muda wa siku 
40 kuanzia Julai 21, mwaka 
huu. 

Hata hivyo, alisema kuto-
kana na maoni na maombi ya 
wazazi, walezi na wanafunzi,  
bodi iliongeza siku 10 hadi jana, 
ili kutoa fursa kwa waombaji 
kukamilisha maombi hayo.

“Leo (jana) Alhamisi saa 6:00 
usiku, dirisha la upokeaji wa 
maombi ya mikopo kwa wa-
nafunzi wa elimu ya juu, kwa 
mwaka wa masomo 2020/21 
kwa njia ya mtandao, litafung-
wa rasmi. Baada ya muda 
huo, usajili mpya kwa ajili ya 
maombi mapya hautaruhusiwa,’’ 
alisema Badru katika taarifa 
hiyo. 

Badru pia alisema Ok-
toba Mosi, mwaka huu, HESLB 
itaanza uchambuzi wa maombi 
hayo na baadaye itaorodhesha 
maombi yote yenye upungufu 
na kuwatangazia waombaji 
husika kwa ajili ya kurekebisha 
kasoro zilizojitokeza.

Mkurugenzi huyo aliwataka 
wazazi, walezi na wanafunzi 
kuendelea kufuatilia vyanzo 
rasmi, ikiwamo tovuti ya HESLB 
(www.heslb.go.tz), kuhusu 
taarifa muhimu na orodha ya 
watakaopangiwa mikopo kwa 
mwaka wa masomo 2020/21, 
kwa mujibu wa kalenda ya 
mwaka wa kitaaluma ya mwaka 
huu.

Serikali kupitia HESLB, imet-
enga Sh. Bilioni 464 kwa ajili ya 
wanafunzi 145,000 katika mwa-
ka wa masomo wa 2020/21. 

Kati yao, wanafunzi wanu-
faika 54,000 watakuwa wa 
mwaka wa kwanza na 91,000 
ni wanafunzi wanaoendelea na 
masomo.

Na Mary Geofrey

MAHAKAMA ya Hakimu 
Mkazi Babati, imewahukumu 
Luhanga Mabeshi na Hami-
si Gombona kutumikia kifungo 
cha miaka miwili jela baada ya 
kuwakuta na hatia ya kuomba 
na kupokea rushwa. 

Watu hao wametiwa hatiani 
baada ya kuomba rushwa ya 
Sh. 500,000 na kupokea Sh. 
200,000 jambo ambalo ni kiny-
ume cha kifungu cha 15 cha 
Sheria ya Kuzuia na Kupamba-
na na Rushwa Na. 11 ya mwaka 
2007. 

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na Mkuu wa Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) Mkoa 
wa Manyara, Holle Makungu, 
hukumu hiyo ilitolewa juzi na 
Hakimu Mfawidhi wa Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi Babati, 
Simoni Kebello.  

Alisema hukumu hiyo ilitole-
wa baada ya kusikiliza ushahidi 
wa pande zote na kuridhika 
bila kuacha shaka yoyote na 
upande wa mashtaka ulioku-
wa ukiongozwa na Wakili wa 
TAKUKURU, Evelyne Onditi.

Makungu alisema awali 

washtakiwa walifikishwa katika 
mahakama hiyo kwa tuhuma za 
kudai na kupokea rushwa kuto-
ka kwa mganga wa jadi wilayani 
Babati ( jina linahifadhiwa).

Washtakiwa hao wanadaiwa 
walifika wilayani hapo kujitam-
bulisha kama wapelelezi kuto-
ka Umoja wa Waganga wa Jadi 
na Tiba Asili Tanzania (UWA-
WATA) na kwamba kwa cheo 
hicho walikwenda kumkagua 
mganga huyo wakimtuhumu 
wamemkuta akifanya shughuli 
za uganga kwa kutumia ramli 
chonganishi kinyume na tara-
tibu za uganga, hivyo wakam-

taka mganga atoe rushwa ili 
asichukuliwe hatua.

Mganga huyo, alisema kwa 
kuwa hakuwa anafanya ramli 
chonganishi kama ilivyodaiwa, 
aliamua kwenda kutoa taarifa 
TAKUKURU iliyowafanya ku-
kamatwa kwa watuhumiwa 
hao wakiwa wameshapokea 
rushwa ya Sh. 200,000.

Alisema wakati hukumu 
hiyo inatolewa mshtakiwa Ma-
beshi hakuwapo mahakamani 
kwa kuruka dhamana, hivyo 
mshtakiwa Gambona alipele-
kwa gerezani kuanza kutumikia 
kifungo.

EWURA yafutia leseni  kampuni 4 za mafuta
Romana Mallya na Frank  
Maxmillian

BODI ya Wakurugenzi ya 
Mamlaka ya Udhibiti wa Hudu-
ma za Nishati na Maji (EWURA), 
imefuta leseni za kampuni kub-
wa nne za uendeshaji biashara 
ya mafuta ya petroli kwa jumla.

Meneja Mawasiliano na Uhu-
siano wa mamlaka hiyo, Titus 
Kaguo, aliiambia Nipashe jana 

kuwa, kampuni hizo zimefuti-
wa leseni kwa mujibu wa sheria.

Alisema sheria ya petroli zi-
nataka mfanyabiashara wa jum-
la anatakiwa afanye biashara 
bila kukosa katika kipindi chote 
cha leseni yake.

“Hawa wanakaa muda mrefu 
bila kufanya kazi yoyote ndiyo 
maana wamefutiwa leseni, tu-
nataka unapopewa leseni yako 
uagize mafuta, hawa hawajaa-

giza, kampuni hizi zimefutwa 
baada ya kutangazwa kwa siku 
21,” alisema.

Kwa mujibu wa tangazo la 
Mkurugenzi Mkuu wa EWURA, 
endapo kampuni hizo hazijari-
dhishwa na uamuzi wa bodi 
hiyo, wanaweza kukata rufani 
Baraza la Ushindani.

Tangazo hilo lilisema uamuzi 
wa bodi hiyo ulitokana na kikao 
chake cha kawaida cha 155 kili-

choketi Agosti 27.
“Maamuzi hayo yalifikiwa 

baada ya bodi kujiridhisha 
kuwa kampuni hizo zimeshind-
wa kufanya biashara ya mafuta 
kwa jumla kwa mujibu wa ki-
fungu cha 143(1)(a) cha Sheria 
ya Mafuta, Sura ya 392 na kanu-
ni ya 16(3) ya Kanuni za Petroli, 
toleo la Gazeti la Serikali Namba 
380 la mwaka 2018,” lilisema.

Baadhi ya wazazi wa watoto wenye vichwa vikubwa na mgongo wazi, wakihudhuria kliniki maalumu ya bure katika Taasisi ya 
Tiba ya Mifupa Muhimbili (MOI), jijini Dar es Salaam jana, kuelekea maadhimisho ya miaka 23 ya utoaji huduma ya taasisi hiyo. 
PICHA: MIRAJI MSALA
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EU yaombwa kuondoa vizuizi vya kusafiriAbiria 22 
wajeruhiwa 
ajali ya basi 
Na Nebart Msokwa, MBEYA

WATU 22 wamejeruhiwa baada 
ya basi walilokuwa wakisafiria 
kutoka Mbeya kwenda Mwanza, 
kuacha njia na kupinduka katika 
eneo la Inyala, nje kidogo ya jiji, 
huku wanane kati yao wakiwa 
katika hali mbaya. 

Kamanda wa Polisi wa Mkoa 
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi (SACP)  Ulrich Matei, 
alisema  basi lililohusika katika 
ajali hiyo ni la kampuni ya Isamilo 
lenye namba za usajili T.629 CQC.

Alisema ajali hiyo ilitokea jana 
saa 12:40 asubuhi wakati likitokea 
jijini Mbeya umbali wa kilomita 20 
kutoka kituo kikuu cha mabasi.

Matei alisema chanzo cha ajali 
hiyo ni uzembe wa dereva, Kini 
Malimi (51) mkazi wa Igoma jijini 
Mwanza ambaye alitaka kuyapita 
magari mengine yaliyokuwa mbele 
yake bila kuchukua tahadhari.

Mbali na kutaka kuyapita 
magari hayo, alisema pia dereva 
huyo alikuwa anaendesha gari 
kwa mwendokasi mkubwa, hivyo 
akashindwa kulimudu na hivyo 
likapinduka.

“Watu hao wamepata majeraha 
sehemu mbalimbali za miili yao. 
12 kati yao ni wanaume na 10 ni 
wanawake lakini majeruhi wanane 
wamekimbizwa katika Hospitali ya 
Rufani Kanda ya Mbeya na wen-
gine 14 wanaendelea na matibabu 
katika Kituo cha Afya Inyala,” 
alisema Kamanda Matei.

Alisema mbali na abiria hao ku-
jeruhiwa pia kulitokea na uharibi-
fu wa mali mbalimbali zikiwamo 
za abiria pamoja na gari lenyewe 
ambalo lilipasuka vioo.

Matei aliwataka madereva wa 
vyombo vya moto kufuata sheria 
za usalama barabarani ili kuepu-
sha madhara kama yaliyotokea 
kwenye gari hilo, huku akiwataka 
abiria kuwadhibiti madereva wa-
naoendesha magari kwa mwendo 
mkali.

Na Mwandishi Wetu 

JUMUIYA ya nchi za Afrika, 
Carribean na Pacific (OACPS) 
imetoa wito kwa Umoja wa Ul-
aya kuondoa vizuizi vya kusafi-
ri kwa baadhi ya nchi hususan 
zile zilizoonyesha kuwa salama 
zaidi dhidi ya maambukizi ya 
corona kama Tanzania.

Taarifa iliyotolewa jana na 
Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashari-
ki, ilisema wito huo ulitolewa 
katika kikao maalum cha 
mashauriano baina ya nchi 
wanachama wa OACPS na Uje-
rumani ambayo kwa sasa ni 
Rais wa Baraza la Umoja wa 
Ulaya.

Mashauriano hayo yaliyo-
fanyika juzi katika Ofisi za 
Jumuiya ya OACPS, Brussels, 
Ubelgiji, yaliongozwa na Ba-
lozi wa Tanzania nchini Ubel-

giji na Mwakilishi wa Tanzania 
katika Umoja wa Ulaya am-
baye ni Mwenyekiti wa maba-
lozi wa nchi za OACPS walioko 
Brussels, Jestas Nyamanga na 
ujumbe wa Ujerumani ulion-
gozwa na Waziri wa Masu-
ala ya Ushirikiano wa Uchumi 
na Maendeleo wa Serikali ya 
Shirikisho la Ujerumani, Dk. 
Gerd Mùller. 

Katika kikao hicho, taarifa 
hiyo ilisema  wajumbe wali-
sisitiza umuhimu wa Umoja wa 
Ulaya (EU) kuendelea kuunga 
mkono Shirika la Afya Duni-
ani (WHO) katika kusimamia 
ithibati za utafiti wa chanjo za 
ugonjwa wa corona na shirika 
hilo kuendelea kujengewa uw-
ezo wa kusimamia utaratibu 
wa kuhakikisha kuwa chanjo 
itakayothibitika inawafikia 
mataifa yote kwa usawa na kwa 
gharama nafuu. 

Kikao hicho kilijadili pia 
hatua mbalimbali zinazopas-
wa kuongeza msukumo kwa 
EU katika kuzisaidia nchi za 
OACPS kukabiliana na athari 
za kiuchumi zinazotokana na 
corona hususan katika sekta za 
utalii na kilimo. 

Mikakati iliyojadiliwa ni 
pamoja na ile inayolenga ku-
punguza, kufuta au kubadili-
sha masharti ya ulipaji wa 
madeni ya nchi za OACPS na 
wito wa nchi hizo kuitaka EU 
kusogeza mbele utekelezaji wa 
baadhi ya kanuni na taratibu 
mpya za biashara zilizopangwa 
kuanza kutumika mwanzoni 
mwa mwaka ujao.

Kupitia mashauriano hayo, 
taarifa ilisema, pande zote 
mbili zilitathmini mwenendo 
wa majadiliano ya mkataba 
mpya wa ubia wa ushirikiano 
wa kiuchumi baina ya OACPS 

na EU   yanayoendelea hivi sasa 
baada ya mkataba wa sasa ku-
fikia kikomo Desemba, mwaka 
huu.

Pande hizo zilijadili kwa 
kina namna ya kushirikiana 
katika maeneo yanayolenga 
kuongeza mnyororo wa tham-
ani ya mazao ya kilimo, uwiano 
ulio sawa katika biashara na 
maendeleo ya teknolojia katika 
kukuza uchumi na maendeleo 
ya watu.

Kikao kilihitimishwa kwa 
Ujerumani kuonyesha utayari 
wa kuyapa kipaumbele masu-
ala yote yaliyojadiliwa katika 
kipindi cha uongozi wake wa 
Baraza la EU na Wizara ya 
Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki katika kip-
indi hiki ambacho inashika na-
fasi ya Rais wa Baraza la Mawa-
ziri wa nchi 79 wanachama wa 
OACPS.

Ushahidi kesi mchungaji madai ya ubakaji waanza kushika kasi
Na Julieth Mkireri, CHALINZE

KESI ya ubakaji inayomkabili 
Mchungaji wa Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri (KKKT) Dayosisi ya Mo-
rogoro, Jimbo la Chalinze, Boni-
face Mgalula, imeendelea kusikili-
zwa katika Mahakama ya Mwanzo 
Lugoba mkoani Pwani.

Katika kesi hiyo ambayo inasiki-
lizwa na Hakimu Vedastus Mwar-
ia, mashahidi watatu wa upande 
wa Jamhuri  wameanza kutoa 
ushahidi wao.

Shahidi wa kwanza, Gift Mo-
ses, juzi alidai mahakamani hapo 
kuwa aliona hali ya tofauti ikiwa ni 
pamoja na mabadiliko ya kimwili 

kutoka kwa mdogo wake ( jina li-
nahifadhiwa).

Kutokana na hali hiyo, alidai 
kuwa aliamua kumhoji ndipo 
alipokiri kuwa ni mjamzito na 
kwamba aliogopa kuwaeleza fa-
milia yake hali hiyo kutokana na 
vitisho kutoka kwa mtuhumiwa.

Moses alidai kuwa baada ya ku-
maliza kuzungumza   na mdogo 
wake, alilazimika kumpigia simu 
mama wa binti ambaye alikuwa 
masomoni mkoani Kilimanjaro na 
kumweleza kuwa binti yake ana 
ujauzito.

Shahidi wa pili,  Rehema Peter, 
alidai kuwa taarifa za  binti huyo 
kuwa mjauzito alizipata kutoka 

kwa mtoto wa wifi yake, Gift Mo-
ses, na baada ya hapo alimpigia 
simu mume wake, Peter Ndongo, 
kumwelezea taarifa hizo.

Rehema alidai mahakamani 
hapo kuwa Juni 13, mwaka huu, 
alipata taarifa hizo na kumpigia 
mume wake ili azifanyie kazi kwa 
kuwa yeye ndiye aliyebaki na wa-
toto. Pia alidai kuwa Mchungaji 
Mgalula, ambaye ni mtuhumiwa, 
alimpigia simu kumuuliza kama 
kuna taarifa yoyote aliyoipata ku-
toka nyumbani kwake na taarifa 
hizo mumewe amemshirikisha 
nani mwingine kwani amepigiwa 
simu na Katibu wa Usharika akim-
taka wakutane.

Shahidi huyo aliendelea kudai 
kuwa mtuhumiwa alimpigia simu 
kwa mara nyingine Juni 18, mwaka 
huu, saa 11:00 alfajiri na kumhoji 
kwa nini mume wake amechukua 
uamuzi wa kulifikisha suala hilo 
kwa wazee badala ya kumwita 
wayamalize.

Naye Peter Ndongo, shahidi 
mwingine katika kesi hiyo, al-
idai mahakamani kuwa  baada ya 
kupokea simu kutoka kwa mke 
wake, iliyompatia taarifa za ujauz-
ito wa mwanawe, aliamua kukaa 
kuongea naye ndipo alipokiri 
kuwa taarifa hizo ni za kweli.

Alidai baada ya hapo, hatua 
aliyochukua ni kuripoti polisi 

na baadaye kwenda hospitalini 
kumpima binti huyo ambaye ali-
gundulika na ujauzito wa wiki 30.

Ndongo aliiambia Mahakama 
kwamba binti yake alimweleza 
kuwa ujauzito huo ni wa chungaji 
Boniface Mgalula na alimbaka Jan-
uari 6, mwaka huu, baada ya kum-
wita akitoka kuzima taa kanisani.

Shahidi alidai kuwa binti huyo 
alimwambia kuwa mtuhumiwa 
baada ya kumwita ndani, alimba-
ka kwenye korido la nyumba yake 
na kisha kumtishia endapo atatoa 
taarifa za kitendo hicho atamuua 
na kumfukuza kazi baba yake am-
baye ni mwinjilisti katika kanisa 
hilo.

Kazi ya ujenzi wa daraja kubwa katika barabara ya Shekilango eneo la Legho ikiendelea jijini Dar es Salaam jana, ambapo 
likikamilika huenda likamaliza kero ya maji kujaa na kupita juu wakati wa msimu wa mvua na kusababisha mawasiliano ya 
barabara kukatika. PICHA: SABATO KASIKA 
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Watumiaji 
M-Pesa 
wapata gawio 
bil. 3.5/-
Na Mary Geofrey

WATUMIAJI wa huduma ya 
Vodacom M-Pesa, milioni 8, 
wamepata gawio la faida ya 
Sh. bilioni 3.5 kutoka kwe-
nye akaunti ya M-Pesa Trust. 

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana jijini Dar es 
Salaam, Mkurugenzi wa M-
Commerce, Epimack Mbeteni, 
alisema gawio hilo limeanza 
kutolewa kwa wateja hao wa 
M-Pesa kuanzia jana. 

“Tunashauku ya kugawana 
faida hii na wateja wetu 
kwani wao ndio sababu ya 
mafanikio ya huduma ya 
M-Pesa. Huduma ya M-Pesa 
imechangia maendeleo ya 
Watanzania na mpango huu 
umedhamiria kuendelea 
kuwapa wateja wetu faida 
zaidi,” alisema Mbeteni.

Alisema wateja wote wa 
Vodacom ambao wamekuwa 
wakitumia M-Pesa kuanzia 
Januari Mosi hadi Machi 31, 
mwaka huu, watafaidika na 
bonus hiyo ya Sh. bilioni 3.5 
ambayo itagawiwa moja kwa 
moja kupitia M-Pesa. 

Alisema kuanzia sasa wa-
teja wa Vodacom wataweza 
kutuma SMS ya neno KIASI 
kwenda namba 15300, ili 
kujua kiwango gani cha faida 
watapokea.

Mbeteni alisema, baada 
ya kupata gawio hilo, wa-
teja wa M-Pesa wanaweza 
kukomboa faida hiyo kwa 
kuitoa kama fedha taslimu, 
kununua muda wa maongezi, 
vifurushi au kulipia bili.

“Kiasi ambacho mtu 
atapokea kama sehemu ya 
faida hiyo itategemea na 
idadi ya miamala aliyokuwa 
akifanya kwa kipindi nili-
chotaja hapo juu,” alisisitiza 
Mbeteni.

Alisema hadi sasa Voda-
com imeshagawa faida ya 
jumla ya Sh. bilioni 133 kwa 
wateja wa M-Pesa.

Wakazi Dar wazingirwa na majitaka kwa miezi 4
Na Mwandishi Wetu

WAKAZI wa eneo la Makum-
busho Mtaa wa Kijitonyama 
Bwawani wamezingirwa na maji-
taka yenye kinyesi kwa zaidi ya 
miezi minne sasa, huku mam-
laka zinazohusika zikiwa hazija-
chukua hatua za kuyaondoa.

Wakizungumza na  gazeti hili 
jana, baadhi ya wakazi wa mi-
taa ya Tanzania, Soweto na Mali 
eneo la Makumbusho walisema 
wamekuwa wakiishi kwa kuzin-
girwa na maji hayo kwa muda 
wote, kutokana na kuharibika 
kwa mfumo wa majitaka kwenye 
eneo hilo.

Mmoja wa wakazi hao ambaye 
pia alikuwa Mwenyekiti wa ujen-
zi wa mfumo wa majitaka mwaka 
1998, Dennis Kessy, alisema hali 
hiyo imekuwa kero, kutokana na 
mfumo wa majitaka uliopo kuz-
idiwa na kuharibika, hivyo maji 
kurudi kwenye makazi ya watu.

Alisema mfumo wa maji-

taka kwenye eneo hilo ulikuwa 
maalum kwa ajili ya makazi ya 
watu wa zilizokuwa nyumba za 
Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) 
ambao walichangia Sh. 90000 
kila nyumba kwa ajili ya jenzi wa 
mfumo huo mwaka 1998, ambao 
sasa umezidiwa kutokana na 
ongezeko la majengo. 

“Wakati mfumo huo unajeng-
wa na wananchi kwa kushiriki-
ana na Irish Aid, hakukuwa na 
maghorofa, lakini sasa hivi kuna 
maghorofa karibu na eneo la ny-
umba za zamani ambazo zote zi-
nategemea mfumo huo huo am-
bao ulitengenezwa kuhudumia 
watu wachache.”

“Mfumo huo ulikuwa maalum 
kwa ajili ya kupokea maji macha-
fu kutoka kwenye makazi yetu 
na kuyapeleka moja kwa moja 
baharini… kwa hiyo sisi hatukula-
zimika kujenga makaro. Lakini 
zaidi mabomba yaliyotumika ya-
likuwa yenye uwezo wa kubeba 
mzigo wa wakati ule,” alisema 

Kessy.
Alisema mfumo huo wa maji-

taka ulipoharibika maji hayo 
machafu yamekuwa yakitapa-
kaa kwenye makazi ya watu na 
hata baada ya kutoa taarifa kwa 
DAWASA hakuna hatua zozote 
zilizochukuliwa.

Angela Mganga,  alisema amei-
shi hapo toka mwaka 1974, lakini 
hajawahi kushuhudia kero ya 
aina hiyo, ambayo imemlazimi-
sha kuhamisha familia yake na 
kuwapeleka kwa ndugu zake. 

Alisema nyumba yake iliyoko 
Mtaa wa Tanzania ni kati ya ny-
umba zilizozingirwa na maji ya 
kinyesi muda wote, huku akiwa 
hajui la kufanya.

“Tatizo hili tulilipeka serikali 
ya mtaa kuomba msaada na pia  
tumekwenda hadi DAWASA 
wilaya wakati tatizo hili linaanza, 
lakini hakuna hatua yoyote iliyo-
chukuliwa,” alisema.

Felicianus Kamukara, Mwe-
nyekiti wa Serikali ya Mtaa wa 

Kijitonyama Bwawani, alisema 
alichukua hatua kadhaa ikiwamo 
za kuwasiliana na DAWASA, 
kwa kuwa tatizo hilo lipo katika 
eneo kubwa kwenye Kata ya Ki-
jitonyama, lakini hakuna kilicho-
fanyika. Alisema kwa maelezo ya 
wataalamu, alijaribu kuzunguma 
nao na kuelezwa tatizo lipo kwe-
nye makutano ya barabara ya 
Sayansi ambapo eneo hilo lina-
daiwa kutitia, hivyo kuathiri mfu-
mo wa mabomba ya majitaka ya-
nayokwenda kumwaga maji hayo 
baharini.

‘Ni kweli tatizo hili ni kubwa 
ni karibu miezi mitano sasa haya 
maji yenye vinyesi hayaendi po-
pote, na yamekwama kwenye 
maeneo ya makazi. Nimefika 
hadi  kwa Mkuu wa Wilaya, lakini 
halijapatiwa ufumbuzi,” alisema 
Kamukara. Ofisa Habari wa DA-
WASA, Evalasting Lyaro, alisema 
ofisi yake haina taarifa za tatizo 
hilo, lakini hata hivyo atafuatilia 
ili kujua undani wake. 

Kagera washauriwa tahadhari mvua za vuli
Na Lilian Lugakingira,         
BUKOBA

WAKAZI wa Mkoa wa Kagera 
wametakiwa kuchukua tahadhari 
katika msimu huu wa mvua za vuli 
ulioanza wiki ya pili ya Septemba, 
ili kuepuka madhara yanayoweza 
kuwakumba.

Miongoni mwa madhara hayo 
ni  mafuriko, ambayo husababi-
sha vifo na uharibifu wa mali na 
mazao.

Aliyetoa angalizo hilo ni Me-
neja wa Mamlaka ya Hali ya Hewa 
(TMA) Mkoa wa Kagera, Stephen 
Malundo, kwa kusema utabiri 
wa sasa unaonyesha mvua katika 

mkoa wa Kagera zitanyesha za 
wastani au chini ya wastani.

“Lakini hii isiwe sababu ya wa-
nanchi kutochukua tahadhari, 
maana kunaweza kujitokeza vi-
pindi vya mvua kubwa na kuleta 
madhara, kwa hiyo kuweni makini 
hadi mwisho wa msimu Januari 
2021,” alisema.

Alitaja baadhi ya miezi na ki-
wango cha mvua kinachotarajiwa 
kutokana na utabiri huo kuwa Ok-
toba ni wastani wa milimita 158, 
Novemba ni wastani wa milimita 
204 na Desemba wastani wa 
milimita 181, na kuwa jumla ya 
msimu mzima wa vuli wanatarajia 
itakuwa ni wastani wa milimita 

544 au chini ya hapo.
“Kwa utabiri huu ina maana 

kuna maeneo mengine yatakuwa 
na mvua za chini ya wastani na 
mengine yatakuwa na mvua za 
wastani, kwa hiyo wananchi wa-
takaokuwa maeneo yenye mvua 
chini ya kiwango ni vizuri waka-
lime mazao yanayokomaa kwa 
muda mfupi na yanayovumilia 
unyevu mdogo kama viazi vitamu 
ili kujinusuru kukumbwa na baa la 
njaa,” alisema.

Aidha, aliwataka wakulima kuo-
nana na maofisa ugani ili kupewa 
maelekezo sahihi ya mazao gani 
au mbegu gani wapande kulin-
gana na maeneo walipo, na kuwa 

inatarajiwa mvua hizo za vuli zi-
takwisha Januari 2021.

Mmoja wa wananchi waliozun-
gumza na Nipashe, Pastory Ana-
thory, alisema wameshaandaa 
mashamba na kuwa walikuwa 
wakisubiri mvua ili waaanze ku-
panga.

“Kama tunaambiwa mvua zi-
takuwa za wastani au chini ya 
wastani, basi tumuombe Mungu 
atuvushe salama, maana hatuna 
uwezo wa kulima kilimo cha um-
wagiliaji,” alisema.

Jumanne wiki hii, wakulima  
nchini walishauriwa kulima 
mazao yanayostahimili ukame ku-
tokana na upungufu mkubwa wa 

mvua unaotarajiwa kutokea katika 
kipindi cha mvua za vuli  nchini.

TMA ilisema katika kipindi cha 
mvua hizo za mwezi Oktoba, No-
vemba na Desemba (OND) mikoa 
mingi itakuwa na upungufu mkub-
wa wa mvua.

Mkurugenzi Mkuu wa TMA, Dk.  
Agnes Kijazi, alisema  mifumo ya 
hali ya hewa inaonyesha kutaku-
wa na mvua ndogo kufika chini 
ya watani kwenye mikoa ya Dar es 
Salaam, Zanzibar, baadhi ya mae-
neo ya mkoa wa Morogoro,  Aru-
sha, Kilimanjaro, Manyara, Tanga, 
Simiyu, Mwanza, Shinyanga, Geita, 
Kagera, Mara na baadhi ya meneo 
ya mkoa wa Kigoma.

Mkazi wa Mtaa wa Bwawani, eneo la Makumbusho, Kata ya Kijitonyama, jijini Dar es Salaam, akionyesha kwa waandishi wa habari 
jana, majitaka yaliyozingira moja ya nyumba zilizopo kwenye eneo hilo, kwa zaidi ya miezi minne sasa na kusababisha kero kubwa 
kwa wakazi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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MAONI & UCHAMBUZI

TABIA ya baadhi ya wanajamii kuhujumu miundombinu mbal-
imbali ikiwamo ya maji ni miongoni mwa mambo ambayo hu-
fanyika kwenye maeneo mengi ya miji na majiji pamoja na Dar 
es Salaam.

Hujuma hizo husababisha wengine kukosa huduma hiyo ku-
tokana na uharibifu.

Mtindo huo kwa namna moja ama nyingine unaweza kuwa 
mojawapo ya kikwazo cha maendeleo, hivyo kila Mtanzania 
kwenye eneo lake hana budi kuchukua hatua anapoona hujuma 
inafanyika.

Kuna mifano mingi ya hujuma hizo, lakini mmojawapo ni ya 
baadhi ya watu wanapoona bomba la maji ya kunywa limepasu-
ka, badala ya kutoa taarifa kwa mamlaka husika, kama DAWASA 
kwa Dar es Salaam, wanafurahia na kushangilia kwa kubeba 
misururu ya ndoo na madumu na kuhamia eneo lilipasuka ili 
kuchota maji.

Wapo wengine wanaolipasua zaidi iwe ni kulikata au kuli-
chimba bomba hilo ili kupata maji ya kutosha.

Tabia hiyo haitofautishwi na kuharibu miundombinu mingine 
kama kung’oa alama za barabarani , kubomoa vyuma vya ma-
daraja na hata kujiunganishia umeme kwa kutumia vishoka.

Tunaona kuwa kuna haja ya kuwafundisha wananchi na ku-
wahamasisha kuwa wazalendo kwa nchi yao, kulinda maende-
leo yaliyopo na yajayo kwa faida ya sasa na ijayo kuliko kudhani 
kwamba ni jambo la kawaida kuharibu na kuvuruga kazi za 
maendeleo zilizofanyika.

Tunashauri katika mikutano ya hadhara hasa nyakati za 
kampeni iwe jukwaa la kuwahamasisha wananchi kupenda na 
kulinda mali ya umma maana hata wao ni sehemu ya uwekezaji 
huo kwa vile wanalipa kodi, kushiriki kazi za maendeleo kwa ku-
jitolea nguvu zao hivyo ni vyema wakathamini na kujiona kuwa 
kuhujumu kazi hizo ni kujishambulia.

Ni vyema wakahamasishwa kuwa kisingizo cha ugumu wa 
maisha kisiwe sababu ya baadhi ya watu kujihusisha na hujuma 
hizo na pia wafahamu kuwa wamefikia katika hatua ya kukosa 
baadhi ya huduma muhimu kutokana na baadhi ya watendaji 
kuhujumu na rasilimali za nchi na kutumia fedha za maendeleo 
kwa manufaa binafsi.

Wanaofanya hujuma hizo wakielimishwa ama kuchukuliwa 
hatua za kisheria na jamii hasa polisi jamii itakuwa ni njia mo-
jawapo ya kukomesha mtindo huo ambao ni kama umezoeleka .

Licha ya kwamba kuna tatizo la ukosefu wa maji kwenye baa-
dhi ya maeneo ya miji na maji tunaona kuwa haitoshi kuwa saba-
bu ya kuhujumu rasilimali hasa pale mabomba yanapopasuka.

Ni wakati wa kila mmoja kuwa mlinzi wa miundombinu kwe-
nye eneo analoishi ili kumaliza matatizo ya hujuma ambayo 
yanalenga kukwamisha maendeleo  kwa vile wizi huo hufanyika 
sehemu nyingi za nchi kuanzia kwenye barabara, reli na maeneo 
mengine hali ambayo haina budi kukomeshwa.

Hata hivyo, pamoja na kuhamasisha mabadiliko mamlaka za 
kusimamia maji zinawajibika kuwa na ufuatiliaji na ulinzi wa 
miundombinu ya huduma hiyo kwa kuwa upotevu wa maji se-
hemu nyingi ni tatizo lisilokwisha.

Wakati mwingine tunaweza kushawishika kuwa kiasi cha maji 
yanayopotea njiani ni kikubwa kuliko yale yanayowafikia wateja 
Ni kwa msingi huo tunashauri kuwa wenye mtindo huo hasa 
wafanyabiashara wa maji maeneo yasiyo na maji safi na salama 
wabadilike na kutambua kuwa ndiyo walinzi wa kwanza na 
wawe tayari kutoa taarifa za aina zote za hujuma ama uharibifu 
ili hatua stahiki zichukuliwe haraka.

Na Jenifer 
Gilla

UTAALAMU asilia na wa 
kisasa unahitajika kukabili 
ukame utakaoikabili mikoa 
ya Arusha, Manyara, Kili-
manjaro, Tanga, Zanzibar 
na Pemba wakati wowote 
kuanzia sasa.

Kwa mujibu wa utabiri 
wa Mamlaka ya Hali ya 
Hewa (TMA), mikoa hiyo na 
ukanda wa pwani ijiandae 
kwa ukame bila mvua za 
vuli.

Ni wazi kuwa vijiji vingi 
vya maeneo hayo vita-
tikiswa na ukame utoka-
ochangiwa na jua kali na 
upepo ambao kwa maelezo 
ya TMA utakausha maji, ku-
umiza mazao, kudhoofisha 
tabaka la mboji la ardhi.

Hata hivyo, ukame huo 
ambao sababu mojawapo 
ni mabadiliko ya tabianchi, 
haukwepeki unaendelea 
kutishia, kukausha vyanzo 
vya maji na kudhoofisha 
rutuba ya ardhi kutokana 
na upepo hasa kipindi hiki 
mvua zinapopotea kwa 
muda mrefu.

Huo ndiyo mtihani kwa 
jamii nyingi za mikoa ya 
Kilimanjaro, Tanga, Aru-
sha, Manyara, Dar pamoja 
na visiwa vya Unguja na 
Pemba.

Ndiyo maana ni wakati 
wa kutumia mbinu mpya 
au za kisasa kwa kuzichang-
anya na zile za asili za kita-
maduni kudhibiti ukame. 
Wapo wanavijiji wanaofa-
hamu namna bora ya ku-
tunza vyanzo hivyo kwa 
kutumia mbinu za asili na 
utaalamu wa kijadi.

Mbinu hizo ni kama za 
kuhifadhi maji na rutuba ya 
ardhi au hata kuvuta maji 
yanayozama ardhini kuto-
kana na ukame.

Kwenye mikoa hiyo vijiji 
na sehemu nyingi zina uoto 

wa kijani unaohifadhi vy-
anzo vya mito, ardhi oevu 
na misitu. Cha msingi ni wa-
nanchi wajitahidi kupanda 
miti kutunza mazingira 
hayo pamoja na kuhifadhi 
maji.

Baadhi ya maeneo ya miti 
maarufu kutunza na kuvuta 
maji yaliyo ardhini kwa 
mfano mikuyu, mivumo, 
mianzi na jamii ya matete 
na masale.

Ni vyema kuanzia sasa 
wananchi wakapanda 
mimea na miti kama mi-
kuyu na mivumo kutunza 
vyanzo hivyo na kusaidia 
kuvuta  maji yanayoza-
ma ardhin i kutokana na 
ukame.

Wananchi pamoja na 
kuhifadhi mazingira wa-
sisitizwe kupanda miti ya 
asili ili kutunza uoto wa 
asili na inapokutisha majani 
yanabaki kuwa mbolea.

Wataalamu wa mazin-
gira wanaeleza kuwa miti ya 
asili inazalisha mboji na ma-
tunda yake ni mbolea bora 
ikilinganishwa na ya kigeni.

Miti kama maparachichi, 
mafenesi au mapera licha 
ya kuwa ni mazao ya biasha-
ra yanayoleta fedha kwani 
matunda yake yana soko, 
yanatajwa kuharibu ardhi 
kwa kukausha maji ndani 
ya mwamba ulio karibu.

Kadhalika, hata majani 
yake yanayodondoka si 
rafiki wa mkulima. Ni maka-
vu, hayazalishi rutuba ya 
mboji, lakini baya zaidi hu-
zuia uoto mwingine kustawi 
hasa mazao ya chakula, bi-
ashara na nyasi za asili.

Mfano halisi ni mapara-
chichi ambayo yanatajwa 
na wanavijiji kuwa licha ya 
kuangusha majani mengi 
ni makavu, hayachanganyi-
kana na ardhi kutengeneza 

mboji na rutuba.
Mara nyingi majani haya 

hayaozi, muda wote ni 
makavu na hata kama mvua 
ikinyesha yanachukua 
muda mrefu kujishindilia 
ardhini, kuoza na kuwa 
vigumu kuchanganyikana 
na udongo.

Taarifa za ukame zina-
potolewa na TMA ni wakati 
pia wa kuhifadhi maji kwa 
juhudi zaidi ikiwamo ku-
tumia mbinu za asilia kama 
kuchimba na kukijengea 
chanzo, kukizungushia 
ukuta wa masale, mikuyu 
na mivumo na mimea inay-
ohifadhi maji.

Wataalamu wa mazingira 
ya asili na uhifadhi ardhi 
wanasema inatunza maji 
hata kama jua na upepo vi-
takuwa vikali.

Ni kwa mtizamo huu 
kwamba wadau na serikali 
washirikiane na wananchi 
kuchanganya mbinu za jadi 
za kisasa na taarifa za ki-
tafiti na teknolojia ya kisasa 
kuhifadhi maji na kutunza 
mazingira, ili kukabiliana 
na ukame unaotokana na 
ongezeko la joto na uhari-
ubifu wa mazingira.

Habari ya kupanda miti 
au kampeni za panda mti 
kata mti ziangalie pia uele-
wa wa kiasili walio nao Wa-
tanzania wa vijijini kwani 
kuna hazina kubwa ya ufa-
hamu iliyo ndani ya utama-
duni wa kila kabila.

Wataalamu wasaidie 
kusambaza mikuyu pengine 
na kutafiti iwapo inaweza 
kustawi mikoa mikame zai-
di kama Dodoma, Singida, 
Tabora na Shinyanga.

Tena, badala ya kupanda 
mikaratusi, mikenge, mi-
arobaini na mikurunge miji-
ni, serikali ihimize upandaji 
wa miti ya asili.

Uwekezaji kukabili ukame uanze sasa 

 Muungwana Lazima Nilonge

Uhamasishaji umma
ukomeshe hujuma hizi 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:   0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com
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HABARI PICHANI

HEKA HEKA KAMPENI ZA UCHAGUZI MKUU

Mgombea ubunge wa Jimbo la Mbeya Mjini kwa tiketi ya Chama Cha Mapinduzi (CCM), Dk. Tulia Ackson, akiwahutubia wa-
nanchi wa Jiji la Mbeya juzi, wakati wa uzinduzi wa kampeni za ubunge kwenye jimbo hilo uliofanyika kwenye uwanja wa 
CCM Ruanda Nzovwe jijini humo. PICHA: NEBART MSOKWA

Mjumbe wa Kamati Tendaji ya Baraza la 
Wanawake la Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (BAWACHA) Wilaya na Mwe-
nyekiti wa baraza hilo, Kata  ya Temi, Grace 
Rukwembe, akiomwombea kura mgombea 
udiwani wa Kata ya Kimandolu, Erick Ole 
Tunga (hayupo pichani), katika uzinduzi 
wa kampeni kwa kata hiyo, jijini Arusha 
mapema wiki hii. PICHA: DANIEL SABUNI

Mgombea ubunge Jimbo la Shinyanga Mjini, kupitia Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), Salome Makamba, akijinadi kwa wananchi wakati wa mkutano wa 
kampeni za uchaguzi mkuu uliofanyika jimboni humo mapema wiki hii.  
PICHA: MARCO MADUHU

Mgombea ubunge wa Jimbo la Dodoma Mjini kwa tiketi ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), Anthony Mavunde, akimnadi mgombea udiwani wa Kata ya Nala, Julius Chi-
mombo, katika mkutano wa kampeni za uchaguzi mkuu, jimboni huo.
 PICHA: AUGUSTA NJOJI

Wakereketwa na wanachama wa Chama cha Wananchi (CUF) Wilaya ya Masasi mkoani 
Mtwara wakimshangalia mgombea ubunge wa chama hicho, Jimbo la Masasi Mjini, 
Hamza Machuma (katikati), baada ya kumaliza kuhutubia mkutano wa hadhara wa 
kampeni za uchaguzi mkuu katika viwanja vya Mti Mwiba mjini Masasi juzi. 
PICHA: HAMISI NASRI

Katibu Mkuu wa Jumuiya ya Wazazi ya CCM, Erasto Sima (kushoto), akimnadi mgom-
bea ubunge Jimbo la Ilala, Mussa Azzan Zungu, wakati wa mkutano wa uzinduzi wa 
kampeni katika jimbo hilo, jijini Dar es Salaam. PICHA: JUMANNE JUMA
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habari kITAIFA

Wakulima 
wakunwa
kupelekewa 
matrekta
Na Mwandishi Wetu,                 
SUMBAWANGA

WAKULIMA wa mahindi mkoani 
Rukwa wamesifu mpango wa 
kupelekewa matrekta na mafunzo 
na kusema kuwa  mpango huo 
unakuza uwezekano wa wakulima 
kuuza mahindi na vyakula vingine 
Zambia na Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRC).

Mpango wa kupeleka matrekta 
kwa wanachama wa vyama vya 
msingi vya ushirika, ni kati ya 
Kampuni ya AGRICOM Africa Lim-
ited, uongozi wa mkoa na vyama 
vikuu vya ushirika.  Kampuni ya 
AGRICOM inaendesha mafunzo  
kwa viongozi na wanachama wa 
ushirika kabla ya vyama ku-
kopeshwa zana hizo. 

 Mwenyekiti wa Malagano 
AMCOS, Norbert Sikombe, alisema 
Mkoa wa Rukwa una uhaba mkub-
wa wa matrekta na kwamba hayo 
machache hayatoshi kuwakodisha 
wakulima.

Programu hii ikifanikiwa mkoa 
utakua na matrekta ya kutosha  
na wanachama wa vyama vya 
ushirika watalima mashamba yao 
wakati muafaka. 

“Naipongeza Serikali ya Mkoa, 
Kampuni ya AGRICOM na vyama 
vyama vya ushirika kuliona hili. 
Kazi ikienda vizuri tutanuafaika,|” 
alieleza Sikombe.

 Mwanachama wa AMCOS hiyo, 
Gasper Mpepo, alisema  vyakula  
vinavyozalishwa Tanzania, hasa 
mahindi, vina soko  Zambia na 
DRC.  “Soko lipo ndani na nje.  
Tunachohitaji ni zana bora ku-
zalisha kwa wingi ili tuwapelekee 
wateja mazao watupe fedha ili 
tubadilishe maisha yetu,” alisema 
na kukumbusha kwamba kijiji 
chao ndicho kinazalisha kwa wingi 
mahindi mkoani Rukwa. 

 Wakazi kadhaa wa Mkoa wa 
Rukwa hufanyabiashara Zambia 
na DRC.  Wanaughaibuni kutoka 
Rukwa wanaishi Zambia (asilimia 
67) na DRC asilimia 17.

 Mwanakikundi cha Chipukili, 
Daud Sungura, alisema mafunzo 
yanayotangulia  uboreshaji  wa 
zana ni muhimu maana wanavi-
jiji  wamezoea kutumia majembe. 
“Tukipata zana hizo na mafunzo 
ya kuzitumia vizuri, tutapiga 
hatua,” alieleza. 

Kaimu Meneja Mkuu wa Kam-
puni ya AGRICOM, Remmy Nindi, 
alisema kampuni yao imedhamiria 
kutekeleza mpango huo ili kuinua 
kilimo cha mahindi mkoani humo. 

Vyama vitakavyopata matrekta, 
pamoja na masharti na vigezo 
vingine, ni kuwa na wanachama 
wasiopungua 72 na kudhihirisha 
uwezo wa kifedha wa kununua 
matrekta hayo kwa mkopo. 

 Kampuni ya AGRICOM imeingia 
katika makubaliano hayo kama 
wa mdau kutoka sekta binafsi ka-
tika kutekeleza mpango wa kuinua 
kilimo nchini wa ASDP II. 

Mgombea mwenza CUF ajinasibu
kusimamia madeni ya wakulima 
Na Stevie Chindiye,      
TUNDURU

MGOMBEA mwenza wa 
urais wa Chama cha Wa-
nanchi (CUF), Hamida Abda-
lah, amesema endapo chama 
chake kitapata ridhaa kuingia 
madarakani, kitasimamia na 
kuhakikisha fedha za wakulima 
zinalipwa kwa wakati. 

Hamida ambaye chama 
chake kimemsimamisha Prof. 
Ibrahim Lipumba kugombea 
urais, amesema mkazo mkub-
wa utakuwa kwa wakulima wa 
korosho, mbaazi na ufuta ka-

tika mikoa ya kusini.
Alitoa ahadi hiyo juzi wakazi 

wa mikutano ya kampeni ya 
chama hicho aliyoifanya kwa 
nyakati tofauti katika Kijiji cha 
Lukumbule na kwenye viwanja 
vya Baraza la Idd, mjini hapa.

Pia alisema chama hicho 
kimeandaa Ilani ambayo ina-
zungumzia kuleta maende-
leo katika nyanja za afya kwa 
koongeza dawa ili kuwapungu-
zia adha wanawake wa vijijini 
na kuboresha miundombinu 
ya barabara na maji.

Katika mikutano hiyo, mgom-
bea huyo aliwanadi madiwani 

na mgombea ubunge kwa tiketi 
ya CUF katika jimbo la Tun-
duru Kusini, Mariam Pillah. Pia 
alisema chama kinafuatilia ru-
fani ya mgombea ubunge kati-
ka jimbo la Tunduru Kaskazini, 
Ally Mandunda.

Awali, Mwenyekiti CUF Kata 
ya Majengo,  Mohammed Alifa  
na Mwenyekiti wa CUF Wilaya 
ya Tunduru, Hussein Komba, 
walimweleza mgombea mwen-
za huyo kuwa kuna taarifa ku-
toka kwa wakulima wa wilaya 
hiyo kuwa wamekuwa waki-
uza mazao yao kwa mfumo 
wa stakabadhi ghalani kwa bei 

ndogo huku wakikopwa. 
Walisema wakati wakulima 

wamekuwa wakiuza mazao 
yao kwa kukopwa, wenzao ka-
tika wilaya jirani wamekuwa 
wakiuza kwa fedha taslimu 
na kujipatia stahiki zao kwa 
wakati. 

Pamoja na kukopwa, wal-
isema wamekuwa wakikatwa 
mchango wa Sh. 70 kwa kila 
kilo moja ili kuchangia timu 
ya mpira na mchango wa la-
zima wa Sh. 30 kwa kila kilo ku-
changia elimu bila ridhaa yao 
wakati serikali   inatoa elimu 
bure.

Vibali ununuaji misitu  sasa miaka mitatu 
Na  Francis  Godwin,     
MAFINGA

WAKALA   wa Huduma za 
Misitu Tanzania (TFS) na  wa-
vunaji   wa   miti, wameingia 
makubaliano mapya  ya  mia-
ka  mitatu ya uvuaji  miti ka-
tika  misitu ya  serikali  kote  
nchini.

Akizungumza   jana wakati 
wa   hafla  fupi ya kutia saini 
makubaliano hayo iliyofanyika  
katika ukumbi wa TFS  mjini 
hapa, Kamishana   Mkuu   wa   
Uhifadhi wa TFS, Prof. Dos San-
dos Silayo,  alisema  utaratibu  
huo ni mpya.

Alisema awali TFS   ili-
kuwa ikiingia makubaliano 
ya   mwaka mmoja mmoja 
na   wavunaji   hao   ila   sasa   
wameongeza   muda   ili   ku-
wawezesha   wavunaji kupata   
fursa  ya  mikopo katika taasisi  

za  kifedha.
Prof. Silayo alisema kwa   

sasa   wanaondoka katika 
utaratibu  wa  awali  wa wa-
vunaji   kupata   vibali   vya 
mwaka   mmoja   wa kupata 
mali ghafi katika   misitu ya 
serikali nchini.

Alisema kilio cha  wavunaji  
kilikuwa kikubwa   hasa   ku-
kosa  mikopo katika taasisi  za  
fedha  kutokana na muda  wa  
mwaka mmoja   ambao   wa-
likuwa   wakipewa   mikataba 
ya   kupata   mali ghafi katika   
misitu  hiyo.

Ili kuhakikisha wavunaji   
hao   wananufaika na utara-
tibu huo mpya, alisema  tayari  
taasisi mbalimbali   za   fedha   
zimesha  jitokeza  kuonyesha  
nia ya   kuwasaidia   mikopo   
wavunaji hao. Prof. Silayo   
alisema  katika   kipindi cha 
miaka takribani mitano sasa,   

kumekuwa na ongezeko kub-
wa   la viwanda   nchini,   vi-
kiwamo   vya uchakataji wa 
mazao ya   misitu, lakini   ha-
wajivunii  zaidi  ongezeko 
la   viwanda   bali ukuaji wa   
teknolojia mpya.

Alisema sasa   wenye   vi-
wanda   wanayo teknolojia   
ya   kisasa ambayo inaweza   
kuchakata kuanzia karatasi 
hadi   mkaa mbadala jambo 
ambalo ni la kujivunia ka-
tika  ukuaji wa  teknolojia ya 
mitambo ya   uchakataji wa 
mazao ya misitu.

Pia  alisema  jitihada mbal-
imbali  zilizofanywa na serikali  
kupitia TFS  zimeongeza idadi 
kubwa ya   wafanyabiashara 
kuwekeza katika   sekta ya vi-
wanda   vya   uchakataji wa 
mazao ya misitu na kuanza 
kuzalisha   bidhaa mbalimbali 
ambazo awali   taifa   lilikuwa   

likiagiza  toka nje ya nchi.
Kamishna   huyo   alisema   

miaka ya nyuma, Taifa   li-
likuwa   likiagiza   nguzo   za   
umeme   kutoka nje ya   nchi,   
lakini kwa   sasa   baada ya   
wawekezaji wa ndani na wale 
wa nje   kuwekeza katika   vi-
wanda   vya mazao ya misitu,  
sasa   nguzo   zinazalishwa   
ndani kupitia malighafi   zina-
zopatikana katika   misitu ya 
serikali.

Mkuu wa Wilaya ya  Mufindi, 
Jamhuri   William, ambaye ali-
kuwa mgeni rasmi katika hafla 
hiyo, mbali na   kupongeza   
hatua   kubwa   iliyofikiwa na 
TFS   ya   kuzindua uratatibu 
mpya wa   kuingia mikakata 
ya miaka mitatu na  wavunaji 
hao,  alisema bado   serika-
li  haiko  tayari  kuona kuna  
sekta   yenye changamoto zi-
sizofanyiwa kazi.

Mwanafunzi akipita jirani na taka zilizotelekezwa kwa muda mrefu kando ya ukuta, katika eneo la Lufungila, Mtaa wa Mla-
lakua, jijini Dar es Salaam jana, kitendo ambacho ni hatari kwa afya za wakazi wa eneo hilo. PICHA: FLORIDA RAYMOND-
TUDARCo
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HABARI KITAIFA

Na Friday Simbaya, DODOMA

BODI ya Wakurugenzi wa 
Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO), imeipongeza 
menejimenti ya shirika 
hilo  kwa kasi kubwa ya 
utekelezaji na uendelezaji 
wa huduma za umeme wa 
uhakika, hivyo kuendana na 
kasi kubwa ya ukuaji wa Jiji 
la Dodoma.

Mwenyekiti wa Bodi ya 
TANESCO, Dk. Alexander 
Kyaruzi, alieleza kuwa kituo 
cha kupoza na kusambaza 
umeme cha Zuzu Dodoma, 
kina uwezo wa megawati 48, 
lakini kwa sasa zinatumika 
megawati 35 kulingana na 
matumizi yaliyopo.

Kwa mujibu wa Dk. Kyaru-
zi, ziada ni megawati 13 kwa 
Dodoma, lakini zitaongezwa 
tena megawati 250.

Aliongeza kuwa TANESCO 
inakamilisha upanuzi wa kit-
uo cha Zuzu, upanuzi ambao 
utaongeza megawati hizo 
250 za ziada, hivyo kuwez-
esha upatikanaji wa takribani 
megawati 300 kwa Jiji la 
Dodoma kuendana na kasi ya 
ukuaji wa jijini hilo. 

Dk. Kyaruzi aliongeza kuwa 
kasi ya Jiji la Dodoma kupa-
nuka kwa ujenzi wa makazi 
mapya, uwekezaji mpya, 
huduma za kijamii, ukuaji wa 
uwekezaji katika biashara 
pamoja na viwanda ni mkub-
wa, hivyo kufanya mahitaji 
ya umeme kuongezeka kwa 
kasi kila siku. 

“Tumeridhishwa na kasi ya 
TANESCO baada ya kujionea 
kuwa wanakaribia kuka-
milisha upanuzi wa kituo cha 
Zuzu kwa kuongeza trans-
foma mbili kubwa zitaka-
zoongeza megawati 250 za 
ziada. Ongezeko hilo litawez-
esha upatikanaji wa umeme 
mwingi na uwekezaji mkub-
wa jijini Dodoma,” alisema 
Dk. Kyaruzi. 

 Dk. Kyaruzi aliongeza 
kuwa ndani ya Septemba 
upanuzi huo utakuwa ume-
kamilika na umeme huo 
utakuwa tayari kwa matumizi 
kulingana na mahitaji yote 
jijini Dodoma.  

Msimamizi wa mradi huo, 
Mhandisi Peter Kigadye, 
alieleza kuwa, TANESCO in-
atekeleza miradi mikubwa ya 
umeme kwa ustadi mkubwa 
ikitumia uzoefu ilioupata ka-
tika upanuzi na uendelezaji 
wa miundombinu katika 
majiji ya Dar es Salaam, 
Mwanza na Arusha.  

“Tunatekeleza miradi hii ya 
upanuzi wa miundombinu ya 
umeme Dodoma kwa kutumia 
uzoefu mkubwa tulioupata 
katika majiji mengine tukiz-
ingatia ongezeko la makazi, 
biashara, viwanda pamoja 
na idadi ya watu,” alisema 
Mhandisi Kigadye.

TANESCO yafagiliwa 
umeme wa Dodoma

Mgombea ubunge CUF akemea ukabila
Na Hamisi Nasri, MASASI   

W
AKAZI wa Jimbo 
la Masasi Mjini, 
mkoani Mtwara 
w a m e s h au r iw a 

kuacha utamaduni wa kupenda 
kuchagua viongozi kwa kuanga-
lia ukabila badala yake wach-
ague kwa kuzingatia sifa bora za 
kiongozi ikiwamo kuthamini wa-
nanchi wake.

 Kauli hiyo ilitolewa jana mjini 
Masasi na mgombea ubunge wa 
Jimbo la Masasi Mjini kwa Chama 
cha Wananchi (CUF), Hamza Ma-
chuma, alipokuwa akiwabutubia 
wananchi Wilaya ya Masasi kwe-
nye mkutano wa kampeni za 

mgombea huyo pamoja na madi-
wani wa chama hicho, ambao 
ulifanyika katika viwanja vya Mti 
Mwiba Mjini Masasi.

Alisema Jimbo la Masasi Mjini 
kumekuwa na desturi kwa baa-
dhi ya wananchi kuchagua vion-
gozi kwa kuangalia tofauti za 
ukabila          badala   ya kuchagua 
kwa kuangalia sifa bora za uon-
gozi.

Machuma alisema hakuna 
jambo baya kama kuchagua 
kiongozi kwa kuangalia ukabila 
wake kwani kuna uwezekano 
mkubwa wa kupata kiongozi am-
baye hana uwezo wa kiutendaji, 
hivyo itakuwa ngumu kwa kion-
gozi huyo kusukuma maendeleo 

ya wananchi. 
“Mimi wakati nafikirikia ku-

gombea nafasi hii wapo wal-
ionifuata na kuniambia wewe 
ni Mmakonde, huwezi kupata 
ubunge kwani katika jimbo hili 
Wamakonde haweze kupata 
ubunge…     sasa nisema mimi 
nitapata ubunge hata kama ni 
Mmakonde,”     alisema Machu-
ma.

Alisema suala la ukabila lisiwa-
gawe wananchi katika uchaguzi 
na kuwashawishi kuchagua kion-
gozi kwa kigezo hicho, na kwam-
ba kiongozi bora hapatikani kwa 
ajili ya kabila lake.

Aidha, Machuma alisema 
iwapo wananchi hao wakim-

chagua kuwa mbunge, anaahidi 
kununua basi maalumu ambao 
litatumika kwa ajili ya kubeba 
wanafunzi kuwapeleka shuleni 
kila siku za masomo.

  Alisema kipaumbele kingine 
ambacho atakitekeleza akiwa 
mbunge ni suala la kilimo hasa 
korosho, mbaazi, choroko na 
mahindi kuhakikisha yanakuwa 
na tija kwa wakulima tofauti na 
ilivyo hivi sasa.  

 Naye Mjumbe wa Halmashau-
ri Kuu ya CUF, Walindi Shaibu, 
alisema chama hicho kimejipan-
ga kushinda majimbo yote 10 ya 
mkoa wa Mtwara kwa kuwa sera 
zake zina malengo chanya kwa 
wananchi wa mkoa huo.

Na Tiganya Vincent, UYUI

MKUU wa Mkoa wa Tabora, 
Dk. Philemon Sengati, ame-
tangaza kiama kwa watu wanao-
hujumu miundombinu ya maji 
na kusababisha wananchi wen-
zao kukosa maji kwa sababu ya 
uharibifu uliofanyika.

Alitoa agizo hilo wakati wa zi-
ara yake ya kukagua mradi wa 
majisafi na salama ya kisima ka-
tika Kata ya  Loya wilayani Uyui, 
baada ya kusomewa taarifa na 
katibu wa jumuiya ya watumiaji 
maji ya kuwa kuna wizi wa mita 
na miunganishi katika Shule ya 

Sekondari Loya Bondeni.
Dk. Sengati aliagiza kukamat-

wa na kufikishwa katika vyombo 
vya sheria kwa watu wote wa-
takaokutwa wakihujumu miun-
dombinu ya miradi ya maji kwa 
kuiba vifaa na kusababisha wa-
nanchi kukosa maji.

Alisema serikali imetumia fed-
ha nyingine katika kutekeleza mi-
radi mbalimbali ikiwamo ya maji 
na vema jamii ikahakikisha in-
alindwa na haiharibiwa ili iweze 
kutumika kwa muda mrefu.

Alisema watakaokutwa waki-
haribu au wakiiba vifaa ni la-
zima  wakamatwe kwa makosa 

ya kuhujumu juhudi za serikali 
ya kuwasogezea wananchi maji 
karibu na makazi yao.

Aidha, aliwaagiza Wakala wa 
Usambazaji Maji na Usafi wa 
Mazingira (RUWASA) wilayani 
Uyui kuhakikisha wanatoa elimu 
kwa wananchi juu ya kulinda na 
kuitunza miradi ya maji ili iwe 
endelevu.

Dk. Sengati alisema ni lazima 
wananchi waelekezwe kuwa mi-
radi hiyo ni mali yao na waweze 
kuzuia hujuma zozote endapo 
zitataka kutokea dhidi ya miradi 
yao.

Awali katibu wa jumuiya ya 

watumiaji maji wa Loya, Joseph 
Nduba, alisema hivi karibuni ul-
itokea uharibifu wa kuibwa kwa 
mita na viunganishio vya maji ka-
tika tangi la maji la Sekondari ya 
Loya Bonde na kusababisha up-
otevu wa maji katika eneo hilo.

Alisema walitoa taarifa katika 
kituo cha Polisi cha Loya na wa-
naendelea kuwatafuta waliofan-
ya hujuma hiyo.

Nduba aliongeza kuwa ka-
tika kukabiliana na tatizo hilo, 
wameweka adhabu dhidi ya 
mtu yeyote watakayemkuta aki-
haribu chanzo cha maji na miun-
dombinu yake.

Wahujumu miundombinu  ya maji watangaziwa vita

Wakazi wa Jiji la Dar es Salaam, wakipita jirani na chemba ya majitaka, iliyoziba na kusababisha usumbufu na harufu mbaya kwa wakazi 
wa Mtaa wa Mlalakua, eneo la DDC- Mlimani, Kata ya Makongo, jana. PICHA: FLORIDA RAYMOND-TUDARCo
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Wakulima 
wauafiki
mpango 
mbolea bure 

Na Yasmine Protace

JAMII imetakiwa kujenga uta-
ratibu wa kushiriki katika miku-
tano inayoandaliwa na ofisi za 
serikali za mitaa, ili kujua miradi 
ambayo inaibuliwa katika mae-
neo yao.

Mbali na kujua miradi am-
bayo itaibuliwa  katika maeneo 
yao, imeelezwa kuwa wanaweza 
kutumia mikutano hiyo kueleza 
kero ambazo zipo mitaani kwao 
ili ziweze kufanyiwa kazi.

Hayo yalisemwa na Ofisa 
Programu wa Mtandao wa Jin-

sia Tanzania (TGNP Mtandao), 
Anna Sangai, katika semina za 
maendeleo ya jamii (GDSS) zina-
zotolewa na mtandao huo.

Alisema bajeti inatengwa 
kupitia mwongozo hadi ngazi za 
vijiji, mitaa na kata, lakini ushiri-
ki wa wananchi katika kufuatilia 
na kuona bajeti iliyopo katika 
maeneo yao itatumika kufanya 
miradi gani.

“Inatakiwa wananchi wajenge 
utaratibu wa kushiriki mikuta-
mo na kutembelea ofisi za seri-
kali za  mitaa waone kiasi cha 
fedha   kilichotengwa na jinsi 

kitakavyotumika katika mradi 
huo,” alisema Sangai.

Aliongeza kwa mujibu wa 
mwongozo wa kitabu cha bajeti, 
bajeti ya Tanzania   inapofika 
Julai Mosi ndipo utekelezaji wa 
bajeti unapoanza, kwa maana ya 
fedha kuanza kutekeleza miradi.

 Alisema jamii inatakiwa ku-
fuatilia   katika ofisi za serikali   
na kujua kama fedha zimefika 
ili zitumiwe na ziweze kuwekwa 
katika miradi.

Aliongeza kuwa Julai fedha 
zinapotolewa, jamii inatakiwa 
kujua kiasi kilichotolewa katika 

maeneo yao na kitatumika ka-
tika mradi gani.

“Kila mtu anatakiwa kujua 
bajeti iliyotolewa katika eneo 
lake  na ajue itatumika kufanya 
shughuli ipi ya kimaendeleo,” 
alisema.

Sangai alisema Agosti na Sep-
temba ndipo yanapoanza maan-
dalizi ya mwaka mwingine wa 
fedha.

Alisema bajeti inapoandaliwa 
kunakuwa na mwongozo am-
bao unaonyesha fedha zitakazo-
tolewa zitakwenda kufanya kazi 
gani.

Jamii yashauriwa kutembelea ofisi za mitaa

Na Mwandishi Wetu, NZEGA

WAKULIMA mkoani Tabora wame-
pongeza mpango wa kampuni ya 
mbolea ya Yara Tanzania, wa kuwa-
saidia mbolea bure  wakulima wadogo 
83,000 nchini nzima kwani utachochea 
uzalishaji wa mazao ya chakula kwa 
familia nyingi.

Mpango huo unajulikana kama ‘Ac-
tion Africa’ uliozinduliwa wiki

iliyopita katika Wilaya ya Nzega 
mkoani Tabora, ambapo YARA imeten-
ga tani 12,500 za mbolea ya YaraMila 
Cereal yenye thamani ya Sh. bilioni 
16.5 inalenga kuinua kilimo cha mazao 
ya mahindi na mpunga  nchini.

John Katara, mkazi wa Sikonge 
alisema mpango wa mbolea bure 
umekuja kipindi ambacho  hata mfumo 
unaotumika wa kujisali ni mzuri na 
hautoi upendeleo kwa mtu yeyote 
kwani lazima mkulima aombe.

“Kinachotakiwa ni wakulima wadogo 
kuchangamkia fursa hii ili kujijengea 
uwezo na hatimaye kuwa na uhakika 
wa chakula. Uzalishaji wa mazao ya 
mpunga na mahindi utaongezeka,” 
alisema Katara.

Edward Kasomambuto, mkulima 
wa mahindi wa Kaliua, amekaribisha 
mpango huo na kuomba elimu zaidi 
itolewe namna ya kujisali ili wakulima 
wengi weweze kunufaika zaidi na 
mpango huo.

“Ni matumaini yangu YARA inalengo 
nzuri la kumwinua mkulima mdogo

kupitia mpango huu kwani njia 
bora ya kuwajengea uwezo wakulima 
wadogo ambao uwezo wao kumudu 
kununua pembejeo ni mdogo,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa YARA Tan-
zania, Winstone Odhiambo,  aliwataka 
walikuma nchini kujitokeza na kujisajili 
na kunufaika  na mpango huo wa ku-
gawa mbolea bure.

Alisema kampuni yake imejielekeza 
zaidi kuwainua wakulima wadogo hapa 
nchini sambamba na kuhakikisha kuwa 
dhamira ya serikali ya Rais John Magu-
fuli ya kuleta mageuzi katika sekta ya 
kilimo inafikiwa.

“Tumejipanga pia kuhakikisha 
mbolea hii tani 12,500 chini ya mpango 
wa ‘Action Africa’ inawafikia wakulima 
kwa wakati. Zoezi la ugawaji wa 
mbolea litafanywa kwa uwazi na ku-
waomba wakulima kijisajili.

Akizindua mpango huo, Mkuu wa 
Mkoa wa Tabora,   Dk. Philemon 
Sengati, aliwataka wakulima kutumia 
vizuri fursa hiyo.

Alisema  kampuni ya YARA  imekuwa  
mdau muhimu katika maendeleo ya 
sekta ya kilimo katika mkoa wake na 
kwamba atashirikiana nayo  kuhakiki-
sha mkulima mdogo na wakati  ananu-
faika na kilimo.

Sherehe ya uzinduzi ilihudhuriwa 
na Naibu Waziri Kilimo, Hussein Bashe  
ambaye alisema  serikali itaendelea 
kuweka mazingira mazuri ya kuvutia 
uwekezaji katika sekta ya kilimo.

“Kama serikali tumeshachukua hatua 
mbalimbali kuhakikisha kuwa sekta ya 
kilimo nchini inaanza  kukopesheka  
kwa gharama nafuu kutoka asilimia 22 
mpaka  asilimia 13,” alisema.

Mgombea ACT ajinadi  na kero za afya, viwanja
Na Said Hamdani, LINDI

MGOMBEA udiwani Kata ya 
Rasbura, Jimbo la Lindi Mjini 
kupitia Chama cha ACT-Wazal-
endo, Abbasi Said Nng’wachi, 
amewaomba wakazi wa kata 
hiyo kumchagua ili kutatua 
kero mbalimbali, zikiwamo 
afya,   miundombinu na vi-
wanja.

Alidai kuwa aliyekuwa di-
wani kupitia CCM, Abdallah 
Chikwei, alishindwa kuzitatua 
kero hizo kwa miaka 25.

 Nng’wachi akiomba ridhaa 
kwa wananchi waliojitokeza 

kumsikiliza kwenye mkutano 
wa kampeni, alisema kilichom-
sukuma kuwania nafasi hiyo ni 
kutokana na wananchi kuende-
lea kuteseka kutokana na kero 
hizo kwa muda mrefu.

Alisema wananchi wamesh-
iriki kuchanga fedha na nguvu 
zao na kwa ajili ya miradi mbal-
imbali, lakini umekosekana usi-
mamizi wa diwani.

 “Ninachowaomba ndugu 
zangu, wazee wangu na vijana 
wenzangu nichagueni ili ni-
shirikiane nanyi katika kuon-
doa changamoto zilizopo,” 
alisema Nng’wachi.

Mgombea huyo ametaja 
changamoto zingine atakazozi-
simamia na kuzitekeleza akip-
ewa ridhaa ya kuiongoza kata 
hiyo ni kuhakikisha miundom-
binu ya barabara inaboreka 
na upatikanaji wa viwanja vya 
makazi, ambavyo kazi ya upi-
maji wake imeshafanyika mia-
ka 37 iliyopita.

Kwa upande wake mgombea 
ubunge Jimbo la Lindi Mjini, 
Ishaka Rashidi Rashidi Mchin-
jita, aliwaomba wananchi ku-
torudia makosa kwa kuwacha-
gua wagombea wa CCM kwa 
kile alichokieleza wamekuwa 

hodari wa kuahdi mambo bila 
ya utekelezaji.

Mchinjita amesema mara 
nyingi CCM imekuwa ikiahidi 
mambo mbalimbali kwa wa-
nanchi wa Mkoa wa Lindi, 
ukiwamo ujenzi wa kinu cha 
kuchakata gesi asilia eneo la 
Likong’o, Kata ya Mbanja, lakini 
hakuna kinachoendelea, bada-
la yake imekuwa ikitoa ahadi 
zisizokwisha.

Pia, aliwaomba wana-Lindi 
na maeneo mengine kutom-
pigia kura mgombea yeyote 
wa CCM badala yake wageukie 
upande wa upinzani.

Meneja wa mwanasoka Mbwana Samatta, Alex Emmanuel, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam juzi, wakati wa 
uzinduzi wa huduma mpya ya Samapay inayomwezesha mteja kufanya manunuzi kwa njia ya mtandao.   PICHA: JUMANNE JUMA
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Na Sabato Kasika

BAADA ya wahitimu wa vyuo vikuu ku-
maliza shule bila stadi za ubunifu, utafu-
taji na ujasiriamali na kujikuta wakiwa 
waathirika wa kusaga lami kutafuta kazi, 
adha hiyo sasa inaelekea ukingoni.

Hii ni kutokana na Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam na wadau wa elimu kuan-
zisha programu ya kuwapatia nyenzo za 
ubunifu na kuwajengea kiu ya kujiajiri 
badala ya kusubiri kuajiriwa.

Chuo hicho kinafanya jitihada ili was-
omi watakaohitimu mwaka 2021, wawe 
wameiva na kuwa tayari kujiajiri na 
kuachana na mazoea ya kutegemea ajira 
rasmi kutoka sekta ya umma na binafsi.

Profesa Bernadeta Killian, Naibu 
Makamu Mkuu wa chuo hicho (Utafiti), 
anaelezea mkakati huo kuwa unaendana 
na ajenda ya mabadiliko ya uchumi wa 
Tanzania kwa kufanya uwekezaji ili ku-
wapa maarifa zaidi.

Anasema, hatua hiyo itawezesha 
taasisi za elimu na kampuni za kibi-
ashara kushirikiana kuwapa uratibu na 
utekelezaji wa mpango wa kutoa ujuzi 
unaotakiwa katika karne ya 21.

Anasema, hayo mwishoni mwa 
wiki iliyopita wakati wa kuwekeana 
makubaliano ya miaka mitano kati ya 
chuo hicho na Kampuni ya Empower 
Limited ya jijini Dar es Salaam ya kusaid-
iana kutoa elimu hiyo.

“Lengo la kufanya hivyo, ni kutaka 
wanafunzi wanapohitimu, wasiwaze 
kuajiriwa zaidi bali watumie ujuzi huo 
kujiajiri ama kufanya shughuli mbalim-
bali za kuwaingizia kipato,” Profesa Kil-
lian Anasema.

MATARAJIO KIMAFUNZO
Profesa Killian anasema, awamu ya 

kwanza ya mafunzo ya programu hiyo 
itajumuisha wanafunzi 250 kutoka fani 
tofauti za kitaaluma kwa mwaka mzi-
ma, kufanikisha mkakati wa kuwanoa 
walengwa ili wapate ujuzi unaotakiwa.

“Chuo Kikuu kinafurahi kushirikiana 
na Empower kuleta mabadiliko chanya 
yanayowezesha kuwapatia ujuzi wa 
karne ya 21 wanafunzi 250 kila mwaka, 
sambamba na maarifa ya kusimamia 
vipaji vyao,” anasema.

Profesa Killian anasema, hatua hiyo 

pia itasaidia kuwawezesha wa-
nafunzi kuchangamana na wa-
teja wa kampuni za kibiashara, 
hivyo ninatoa wito kwa kam-
puni hizo kuunga mkono pro-
gramu hiyo iitwayo GenEm.

“Ushirikiano huo unaendana 
na ajenda ya mabadiliko ya 
uchumi wa nchi kwa kufanya 
uwekezaji ili kuwapa wahitimu  
maarifa, ambao utawezesha 
taasisi za elimu, kampuni za 
kibiashara kushirikiana kuwapa 
uratibu mzuri na utekelezaji 
wa mpango wa kutoa ujuzi un-

aotakiwa katika karne ya 21,” 
anasema.

Anafafanua kuwa kila mwaka 
wanafunzi wa fani mbalimbali 
wanahitimu   katika chuo hi-
cho, hivyo suala la kutoa elimu 
ya ujasiriamali na ubunifu ni 
muhimu ili wanapohitimu 
wawe na cha kufanya badala ku-
subiri ajira.

KUANZA MAFUNZO
Mkurugenzi Mtendaji ambaye 

pia ni muasisi wa kampuni ya 
Empower Limited, Miranda 
Naiman, anasema, mafunzo 

hayo ya programu ya  GenEm, 
yataanza Novemba mwaka huu.

“Yataendeshwa kwa njia 
shirikishi na kwa vitendo zaidi 
huku wanafunzi wakishiriki 
katika semina za kubadilishana 
mawazo na mafunzo kutoka 
kwa wataalam,” anasema Mi-
randa.

Anaeleza kuwa GenEm ita-
wapa wanafunzi hao maarifa 
zaidi ya taaluma zao na kuun-
ganishwa katika fursa za ajira 
mara wanapohitimu na kam-
puni zinaweza kufaidika na hao 

wenye ujuzi mkubwa na vipaji.
Anasema, watatoa elimu hiyo 

kwa kuzingatia mipango ya 
kitaaluma ya Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam kwa kuwapa wa-
nafunzi watakaofanikiwa kupi-
tia programu hiyo ujuzi unao-
takiwa kwa sasa.

“Vilevile, wanafunzi watapata 
mada kutoka kwa viongozi wa 
tasnia mbalimbali na mwisho 
washiriki watafanya miradi kwa 
vitendo kuhusiana na mafunzo 
waliopata,” anasema.

Miranda anasema, UDSM na 
Empower, wanawakaribisha 
wadau kushiriki katika GenEm, 
zikiwamo sekta binafsi, watun-
ga sera na washirika wahisani ili 
kufanikisha jitihada za kutoa na 
kuendeleza juzi.

“Ujuzi huo ni kupitia mpango 
wa ubia kati ya taasisi za umma 
na binafsi (PPP). Programu 
hii ni ya kwanza kuanzishwa 
nchini na kuendeshwa kwa njia 
ya kipekee, huku maudhui ya 
mafunzo yanayotolewa yanasi-
mamia na Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam.

Miranda anasema, lengo ni 
kuhakikisha mafunzo yanaki-
dhi viwango vinavyotakiwa kwa 
kila tasnia, na kwamba Empow-
er inayoyatajarisha inahakiki-
sha yanathibitishwa na Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam.

“GenEm inawezeshwa na 
Idara ya Uwezeshaji vijana 

•Ni ili kuwaondolea kiu ya kuajiriwa
•2021 wahitimu 250 kuonyesha matunda

Mkurugenzi Mtendaji wa Empower Limited, Miranda Naiman (kulia), katika  uzinduzi wa 
makubaliano ya  mafunzo ya ujasiriamali na ubunifu. Katikati ni Naibu Makamu Mkuu wa 
chuo (Utafiti), Prof. Bernadeta Killian na Mkurugenzi Ubunifu na Ujasiriamali, Dk. Ambrose 
Itika. PICHA: SABATO KASIKA 
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Uwekezaji UTT unavyookoa kipindi cha ukata
BIASHARA

“NI aibu sana kwa Tanza-
nia kama kitovu cha Kiswa-
hili, biashara zake kuwa 
na maneno ya Kiingereza.” 
Ni kauli ya Waziri wa 
Habari, Utamaduni, Sanaa 
na Michezo, Dk. Harrison 
Mwakyembe, kwa Baraza la 
Kiswahili Tanzania (BAKITA) 
hivi karibuni.

Alilitaka baraza hilo ku-
tumia kanuni za Sheria ya 
Mwaka 1967 iliyoboreshwa 
mwaka 2019 inayotoa 
adhabu kwa wanaopotosha 
lugha ya Kiswahili. 

Kauli hii inapaswa ku-
ungwa mkono na kila Mtan-
zania anayeenzi Kiswahili, 
hususan wakati huu ambao 
nchi imedhamiria kuhakiki-
sha lugha hiyo inatumika 
na kuendelea kukua hata 
nje ya mipaka.

Ni jambo la kusikitisha, 
kwamba Tanzania ambako 
ndiko chimbuko la Kiswa-
hili Afrika, bado lugha hii 
haipewi kipaumbele na 
baadhi ya watumiaji hata 
kubembelezwa kuitumia, 
kana kwamba tumeiazima 
kutoka Taifa lingine, huku 
majirani wakitamani kuitu-
mia hata kuliko sisi.

Watanzania kwa ba-
hati mbaya sana,tumejikuta 
malimbukeni wa lugha za 
kigeni na kusahau utama-
duni wetu, ambao ndio 
msingi wa matumizi ya 
lugha hii ya Kiswahili. 
Tumeingia kwenye mkondo 
wa kuamini kwamba msomi 
ni anayezungumza Kiin-
gereza au lugha nyingine 
ya kigeni.

Mtanzania akilewa 
atazungumza Kiingereza 
ili aonekane ni wa kisasa, 
mwanamuziki akiimba wim-
bo wa Kiingereza, ataone-
kana ni wa kileo zaidi. 

Tukienzi Kiswahili
basi kama tumeamua

TAFAKURI YA MLALAHOI 

Mbunge akichangia hoja 
bungeni akachanganya na 
Kiingereza, ndivyo atajisikia 
ameitendea haki hoja! Ni 
mambo ya kushangaza tu.

Lakini, hata katika taal-
uma, wapo wanaoamini 
kuwa endapo lugha ya ku-
fundishia itakuwa Kiswahili, 
basi wafundishwao wataku-
wa hawajaipokea barabara 
elimu wanayopewa, kwa 
kuwa elimu ya kisasa chim-
buko lake ni Ulaya.

Licha ya Dk. Mwakyembe 
kuchelewa kusisitiza hilo, 
bado fursa ipo ya kufanya 
mabadiliko makubwa katika 
matumizi ya lugha na ku-
fanya bidhaa ze tuna hata 
taasisi tulizo nazo, kuacha 
kutumia maneno ya Kiin-
gereza, kuanzia majumbani 
hadi serikalini.

Hivi kama kweli tunataka 
Kiswahili tukitumie kika-
milifu na kukienzi, kwa nini 
leo taasisi ya serikali iitwe… 
Corporation na si Shirika…?

Ndiyo, tuna Baraza la 
Taifa la Kiswahili (BAKITA), 
tuna Baraza Kuu la Wais-

lamu Tanzania (BAKWATA) 
safi kabisa…

Haya mambo ni mengi, 
na ndiyo sababu kuna 
Yanga SC (Sports Club) 
na si Klabu ya Michezo 
ya Yanga (KM Yanga) au 
Simba SC ikawa KM Simba? 
Tunaenzi vipi Kiswahili na 
uzungu huu?

Kongole iende kwa 
magazeti ya Kiswahili, 
yanakienzi Kiswahili na 
ya Kiingereza hali kadha-
lika kwa lugha hiyo, lakini 
kwingineko huku tuna-
paswa kubadilika ili kuenzi 
lugha yetu mama, si kwa 
majina ya watu tu, bali pia 
kwa majina ya baa, kampu-
ni za mabasi na kadhalika.

Inapendeza pia hata 
kwenye magari ya serikali 
ambayo yanatumiwa na 
wazito na hata manaibu 
wao, vibao vya namba 
vigetambuliwa kwa majina 
ya Kiswahili

Huenda tunaona aibu 
kutumia majina yetu ya 
Kiswahili na hiyo inafika 
mpaka hata kwa majina 
yetu binadamu. Mtu anab-
adili ili mradi jina lione-
kane la kizungu. Ulimbuke-
ni uliopitiliza! 

Kwani kulikuwa na haja 
ya kuwa na majina makub-
wa kwa kizunguzungu 
katika katika majengo ya 
kitaifa? Mtasema baadhi 
yanatumika kimataifa, kwa 
kuwa wageni wa mataifa 
mbalimbali, nitauliza kwani 
tumewajengea wao au 
Watanzania Waswahili? 
Tutumie lugha yetu wageni 
wajao wajifunze. Alamsiki!

•Simu +255 713 410008 
na baruapepe:
 jkulangwa@yahoo.com

Na Joseph Kulangwa

IJUMAA SEPTEMBA 11, 2020

Na Frank Monyo

K
ATIKA kufanikisha 
maendeleo ya watu 
na taifa, mbinu mo-
jawapo inayotumika 

ni uwekezaji unaonyanyua uchu-
mi wa mtu mmoja mmoja na wa 
taifa kwa wakati mmoja.

Ndiyo maana zama hizi kume-
kuwa na mwamko wa Watan-
zania kujikita katika uwekezaji 
wa aina mbalimbali hasa katika 
kampuni zinazojihusisha na mi-
radi inayoinua uchumi wao na 
wa taifa pia.

Katika jitihada hizo Kampuni 
ya Unit Trust of Tanzania UTT 
AMIS (UTT-AMIS) iliyo chini ya 
Wizara ya Fedha na Mipango, 
imewapa wananchi kipaumbele 
na ina mchango kwa Watanzania 
na taasisi za kimataifa kuchochea 
maendeleo ya uchumi katika 
jamii na taifa kwa ujumla.

UTT AMIS inayosimamiwa na 
Wizara ya Fedha kwa miaka 10 

sasa, imekuwa ikitoa fursa kwa 
Watanzania wenye vipato vya 
aina zote na nyadhifa tofauti ku-
wekeza kwa manufaa yao, watoto 
na taifa kwa ujumla.

Ofisa Mwandamizi wa Idara ya 
Masoko na Mahusiano wa UTT 
AMIS, Rahim Mwanga, anasema 
taasisi hiyo ina jukumu la kuan-
zisha na kuendesha mifuko ya 
uwekezaji wa pamoja kwa mujibu 
wa sheria ya masoko ya mitaji na 
dhamana ya mwaka 1994 pamoja 
na marekebisho yake na kanuni 
zake za 1997.

MALENGO YA KUANZISHWA
Mwanga anabainisha kuwa, 

serikali ilikuwa na lengo la kuleta 
wigo mpana kwa wananchi ku-
wawezesha kuweka akiba na ku-
wekeza akiba kupitia masoko ya 
fedha na mitaji ili kushiriki kika-
milifu katika kumiliki uchumi wa 
nchi kutokana na mabadiliko ya 
sera za kiuchumi katika nyakati 
hizo.

Anaendelea kusema kuwa seri-

kali ilitaka kuleta ushiriki mkub-
wa wa wananchi kwenye uchumi 
kwani kulikuwa na sera ya ubinaf-
sishaji wa kampani na mashirika 
ya uma, kukawa na changamoto 
kubwa kwa Watanzania.

“Changamoto hiyo ilikuwaje, 
baada ya hatua hiyo na kufunguka 
kwa uchumi wa soko? Mtanzania 
anapata manufaa gani na uwepo 
wa masoko ya fedha na mitaji?” 
anasema na kuongeza; 

“Wakati wa sera ya ubinafsishaji 
na matokeo yake, ndipo ilianzisha 
Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na 
Dhamana (CMSA) na Soko la Hisa 
la Dar es Salaam (DSE), iliyofanya 
wananchi wenye vipato vya chini 
na vya kati kunufaika na masoko 
hayo,” Anaongeza kuwa kulitaki-
wa kuwapo na daraja ambalo lin-
gewawezesha kushiriki kikamilifu 
na kwa gharama ndogo zaidi, 
hivyo kukaanzishwa Unit Trust of 
Tanzania ili kuja na mfumo am-
bao unawezesha wananchi wote 
wa vipato vya chini na vya kati 
kuwekeza mitaji pamoja na kush-

iriki kwa urahisi kwenye masoko 
ya fedha na ya mitaji.

 “UTT ilivyoanzishwa ikaja 
na mfumo ambao utawezesha 
watu wa aina zote kushiriki tena 
kunufaika. Ikianzisha mfumo 
wa uwekezaji kupitia mifuko ya 
uwekezaji wa pamoja,” anasema 
Mwanga.

MIFUKO INAFANYAJE KAZI
Mwanga anasema kuwa UTT 

AMIS inapata leseni kutoka Mam-
laka ya Masoko ya Mitaji na dha-
mana inayowawezesha kukusan-
ya amana kutoka kwa wawekezaji 
na kuziwekeza.

 “Tukishapata fedha hizo tu-
naenda kuwekeza katika mfuko 
husika kulingana na waraka wa 
toleo la mfuko tuliyonayo inay-
owekeza katika sehemu kubwa 
mbili ambazo ni masoko ya fedha 
na masoko ya mitaji. Faida in-
ayopatikana inarejeshwa na ku-
gawanywa kwa wawekezaji na 
sehemu ya uwekezaji wao katika 
mfuko ndiyo inafahamika kama 

kipande,” anasema Mwanga.

MASOKO YA MITAJI NI 
YAPI?

Ofisa huyo anafafanua kuwa 
masoko ya mitaji ni masoko ya 
fedha yenye kuhusisha dhamana 
za uwekezaji za muda wa zaidi ya 
mwaka mmoja.

“Mfano kuna kuwekeza kwenye 
hisa ambazo zimeorodheshwa 
na Soko la Hisa Dar es Salaam 
(DSE) pia kuna kuwekeza kwe-
nye hati fungani za muda mrefu 
na za serikali au zile fungani am-
bapo hapa mwekezaji anaikope-
sha serikali kwa muda mrefu 
na baadaye inamlipa kwa mu-
jibu wa makubaliano,” amesema 
Mwanga. Anaeleza kuwa masoko 
ya fedha yanahusisha dhamana 
za uwekezaji za muda mfupi am-
bazo hupevuka chini ya mwaka 
mmoja. Mfano dhamana za seri-
kali za muda mfupi na akaunti za 
uwekezaji za muda maalumu ka-
tika benki za kibiashara.

FAIDA UWEKEZAJI PAMOJA
 “Faida katika uwekezaji huu wa 

pamoja ni mwekezaji kuwa na nafasi 
ya kupata faida shindani ukilingani-
sha na bidhaa za uwekezaji wa namna 
hiyo katika soko. Hatari za uwekezaji 
zikipunguzwa kwa kufanya uwekezaji 
mseto,” anasema Mwanga.

Anaongeza:“Pia mifuko ya 
uwekezaji inawezesha wawekezaji 
wadogo kupata fursa za kuwekeza 
kwenye masoko ya fedha na mitaji 
kwa viwango vidogo vya fedha tena 
mara kwa mara.Kuna  fursa ya ku-
wekeza kwenye dhamana ambazo 
katika hali fulani mwekezaji mmoja 
moja inakuwa ni ngumu au ghali ku-
weza kupata dhamana hizo,”

Anasema mwanachama kwa ku-
wekeza kwenye mifuko ya pamoja an-
apata utaalamu wa Meneja Mwende-
shaji wa UTT AMIS. Vilevile ni rahisi 
kwa mwekezaji kufuatilia mwenendo 
wa amana zake  kupitia thamani ya 
kipande cha mfuko husika ambapo 
hutolewa kila siku ya kazi.

Mwanga anasema kuwa anapohi-
taji kuuza vipande vyake, Meneja wa 
Mfuko huvinunua hivyo kumwakik-
ishia mwekezaji uhakika wa kuweza 
kupata fedha zake kwa wakati sawa 
na vigezo vya mfuko husika, kawaida 
ni ndani ya siku tatu hadi 10 za kazi.

NAMNA MIFUKO ILIVYOANZA
Mwanga anafafanua kuwa, mfuko 

wa awali na maarufu ulianza mwaka 
2005 unaofahamika kama mfuko wa 
umoja ambapo kwa wakati huo ili ku-
leta ushiriki kikamilifu, serikali iliele-
keza vipande viuzwe kwa bei ya pun-
guzo ambayo ni Sh. 70 badala ya Sh. 
100 huku Sh. 30 ikibebwa na serikali, 
yote ikiwa na maana ya kuleta ushiri-
ki mkubwa pamoja na watu kuelewa 
vyema mfumo huo.

“Hivyo, tulianza mkakati huo tuki-
wa na mfuko huo wa umoja pekee, 
lakini hasa kwenye dhana ya kuwez-
esha wananchi kwamba mifuko hiyo 
ya uwekezaji wa pamoja inamwez-
esha mwananchi mwenye kipato 
kidogo, kikubwa na cha kati wote  
kushiriki kwenye kuwekeza na kunu-
faika na uchumi hasa kwenye sekta 
ya masoko ya fedha na mitaji kwa ku-
wekeza kidogo kidogo.

“Mfuko wa umoja ulipoanza kiwan-
go cha chini cha kuwekeza ilikuwa 
vipande 10 ambapo kwa wakati huo 
ilikuwa Sh. 70 na mwanachama an-
getakiwa kununua kwa Sh. 3,500 ili 
watu wengi waweze kushiriki.

 “Hata hivyo kwasasa mfuko 
umekuwa na wawekezaji wengine 
wameshanufaika na sasa thamani ya 
kipande ni Sh 638 ikiwa na maana 
kwamba kwa aliyewekeza tangu 
2005 na fedha yake hakutoa hadi 
sasa 2020 fedha yake imekuwa zaidi 
ya mara tisa mfano kama aliweka 
Sh. 1,000,000 amefikisha 9,000,000 
anasema Mwanga.

Aidha, anafafanua zaidi kuwa, dha-
na kubwa ilikuwa ni kuwawezesha 
wananchi kuwekeza akiba na kukuza 
mitaji ili waweze kuwekeza zaidi ka-
tika sekta nyingine za kiuchumi.

 “Kwa sasa UTT AMIS inaendesha 

mifuko sita ambayo ni Umoja wa wazi 
wenye uwiano sawa wa uwekezaji 
unaoufanya kuwa mfuko bora wenye 
hatari za uwekezaji wa kiwango cha 
kati.

MFUKO WA UMOJA
Mwanga anasema Mfuko wa Umoja 

ambao unawekeza kiwango kisichoz-
idi asilimia 50 ya fedha zake kwenye 
hisa zilizoorodheshwa kwenye Soko 
la Hisa la Dar es Salaam na kiasi ki-
sichopungua asilimia 50 huwekezwa 
kwenye masoko mengine ya fedha na 
mitaji yenye sifa tofauti.

Anaeleza kuwa hivi sasa kiwango 
cha chini cha kuanza kuwekeza kwe-
nye mfuko huu ni Sh. 6,500.

MFUKO WA WEKEZA
“Mfuko wa Wekeza Maisha ni 

uwekezaji ulioambatanishwa na faida 
za bima. Ni mpango wa uwekezaji 
wa muda wa miaka 10. Mwekezaji 
anaweka lengo la kiasi anachotaka 
kuwekeza katika muda huo wa mi-
aka hiyo. Kiwango cha chini ni Sh. 
1,000,000. Anaweza kuwekeza kwa 
mkupuo au awamu,” anaongeza.

 “Endapo atachakua kuwekeza 
kiasi hicho kila mwezi atahitajika 
kuwekeza Sh. 8,340 ili kukamilisha 
mpango wake wa uwekezaji. Zaidi 
ya asilimia 99 ya fedha za mwekezaji 
huwekezwa na chini ya asilimia moja 
hutumika kugharimia bima. Bima zi-
tolewazo na mfuko ni ya maisha, ul-
emavu wa kudumu na ajali,”

MFUKO WA WATOTO
“Mfuko wa watoto wenye lengo 

la kumpatia fursa mzazi kuanza ku-
weza mapema kwa ajili ya elimu ya 
sekondari hadi chuo kikuu ya mwa-
naye. Kiwango cha chini cha kuanza 
kuwekeza ni Sh. 10,000 na cha chini 
cha nyongeza ni 5,000.” anaeleza 
Mwanga

MFUKO WA KUJIKIMU
 Mwanga anasema kuwa Mfuko wa 

Kujikimu una lengo la kutoa gawio la 
mara kwa mara huku ukilenga kuku-
za mtaji kwa wawekezaji wa muda 
mrefu.Mfuko hutoa gawio kila baada 
ya miezi mitatu au baada ya mwaka. 
“Ili uweze kupata gawio kila baada ya 
miezi mitatu kiwango cha chini cha 
kuchangia ni Sh. 2, 000,000 na ku-
pata gawio kila mwaka kiwango cha 
chini 1, 000,000.Hakuna ukomo wa 
kiwango cha juu kuwekeza,” anasema 
Mwanga.

MFUKO WA UKWASI
“Mfuko wa Ukwasi ni mpango 

ulio wazi unaotoa njia nyingine ya 
uwekezaji kwa wanachama wanao-
taka kuweka fedha zao kwa kipindi 
cha muda mfupi na katika kiwango 
kilichopo kwenye ushindani. Hatari 
au athari kidogo katika uwekezaji na 
ukwasi wa hali ya juu ndilo dhumu-
ni hasa la mfuko huu. Kiwango cha 
chini cha kuwekeza ni Sh. 100,000 
na kiwango cha chini cha nyongeza ni 
10,000. Hakuna kikomo katika kiwan-
go cha juu cha kuwekeza,” anasema 
Mwanga

Ofisa wa UTT -AMIS Martha Mashiku akitoa maelezo kwa Waziri wa Uwekezaji Angela Kairuki, namna uwekezaji unavyonufaisha wanachama.PICHA : UTT-AMIS.

•Hulipa ada, bima na kukuwezesha kujikimu
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BIASHARA

Kinamama wajasiriamali wanaofanya biashara mipakani mwa Kenya, Uganda na Tanzania 
baada ya kuhitimu mafunzo .PICHA: JASMINE PROTACE.

Na Yasmine Protace

UWEZESHAJI kimitaji ni njia inay-
omkomboa mjasiriamali anayetam-
ani kuinukia kiuchumi lakini anak-
wamishwa na fedha, vitendekazi, 
ardhi na bidhaa za kufanyia biasha-
ra.

Mitaji iwe ya pesa, mifugo, 
mashine au ardhi na miundombinu 
ndiyo inayowawezesha watu kuan-
za biashara ya bidhaa na huduma 
au uzalishaji kulingana na kile wa-
nachokitaka.

Kama walivyo wajasiriamali 
wengine, wanawake wanaofanya-
biashara mipakani wanalitaja suala 
la mitaji kuwa ni changamoto inay-
owakumba.

Aidha, wanasema kuwa hata 
wanapopata mitaji hiyo ambayo ni 
mikopo ya benki , wanachajiwa riba 
kubwa.

Wanayasema hayo kwenye 
mafunzo yanayotolewa na TGNP 
Mtandao kuwainua kiuchumi.
Pamoja na uwezeshwaji huo 
kimafunzo,baadhi ya wafanyabi-
ashara hao wa mipakani wanazi-
omba taasisi za fedha kuwawezesha 
mikopo yenye riba nafuu ambayo 
itawasaidia hao kurejesha pesa kwa 
haraka.

Wanasema mbali na riba kubwa, 
pia baadhi ya benki kutowapa 
mikopo au mitaji hiyo kwa wakati ni 
miongoni mwa mambo yanayowak-
wamisha kiuwekezaji.

Mwenyekiti wa Wafanyabiashara 
wa Mipakani Beatrice Yohana, ka-
tika mafunzo ya kuwajengea  uwezo 
wa kufanya biashara na kuinuka 
kiuchumia kupitia taasisi za kifed-
ha, anasema licha ya changamoto 
wanafanya biashara Kenya, Uganda, 
Rwanda na Burundi.

Anasema katika kuzikuza biasha-
ra zao taasisi za kifedha zinatakiwa 
kuwapa mikopo yenye riba nafuu 
kwani wapo wanawake wanaotam-
ani kufanya biashara ili wajiinue 
kiuchumi, lakini wanakutana na 
changamoto  za kupata pesa kwa 
marejesho ya riba ndogo.

‘’Benki zinatakiwa kufikiria 
namna bora zaidi ya kuwawezesha 
kiuchumi wafanyabiashara wa-
nawake wenye mitaji midogo na si 
kuwachukulia kama walio na mitaji 
mikubwa,”anasema Beatrice.

Anazitaja changamoto nyingine 
ambazo wanakumbana nazo ka-
tika biashara zao mipakani kuwa 
ni baadhi ya wafanyabiashara ku-
tojua sheria hasa zinazohusiana na 
mikopo .

Faith Swai, Ofisa Mikopo wa Equi-

ty Bank, akizungumza na wafanya-
biashara hao, anasema wamepati-
wa elimu ya fedha kwenye utunzaji 
fedha ili waweze kuinuka kiuchumi.

Anasema mbali na elimu ya ku-
tunza fedha pia wamepatiwa mbinu 
za kunufaika na fursa zilizopo na zi-
nazotolewa na benki.

Anasema wamekuwa wakitoa 
mafunzo kwa kina mama wafan-
yabiashara mipakani kutokana na 
benki yao kuwa mipakani.

Kwa mujibu wa Swai, wafanyabi-
ashara wakinamama wa mipakani 
walikuwa baadhi yao hajui kama 
kuna fursa katika mabenki ambazo 
zina mchango mkubwa katika kuin-
ua biashara zao.

Ofisa huyo anasema fursa hizo 
zinawasaidia kujiongezea vipato 
katika biashara , kukua kwa mitaji   
ikiwamo kujulikana kwa wafanya-
biashara wakubwa na kujitangaza 
kupitia bidhaa wanazozalisha.

Benki yao inatambua  mchango 
wanaotoa  akina mama na wame-
kuwa wakiwapatia mikopo yenye 
riba ndogo na  elimu ya biashara, 
anasema Swai.

Anaongeza kuwa benki yao ina 
kanuni ya kuwawezesha kukuza bi-
ashara na kuwaunganisha na wafan-

yabiashara wenzao waliopo katika 
nchi jirani.

Anasema wafanyabiashara hao 
wamewezeshwa kufanya biashara 
kwa urahisi na usalama zaidi kwa 
kutosafiri na pesa zao jambo amba-
lo ni hatari na wakati mwingine lin-
aweza kusababisha kupotea maisha 
na mali au kujeruhiwa na wahalifu.

Anaongeza kuwa changamoto 
ambayo wameiona kwa wafanyabi-
ashara hao ni kutokuwa na elimu ya 
biashara ambalo ni tatizo pia hawa-
jui kama kuna fursa kwenye benki 
wanazoweza kunufaika nazo.

Anasema benki hiyo inawasaidia 
wanawake kwa kuwapatia mikopo 
yenye riba nafuu na ndogo, pia ina 
utaratibu wa kuwaunganisha wa-
nawake katika vikundi na kuwapa-
tia elimu ya fedha.

Amina Sabani ni mmoja wa wa-
fanyabiashara wa mipakani aliyen-
ufaika na mafunzo waliyoyapata 
akisema yatawasaidia kuongeza 
ushindani katika biashara zao hasa 
kwenye maeneo ya mipakani.

Anasema changamoto walizoku-
wa wakizipata baadhi ya wafanyabi-
ashara hao ni kukaa na pesa nyingi 
bila kuwa na akaunti na hilo liliwa-
sababishia  upotevu.

Anasema mafunzo hayo yame-
waimarisha katika kuboredha bi-
ashara zao ikiwa ni pamoja na ku-
pata mikopo yenye riba nafuu na 
kuelewa mbinu za utafutaji.

“ Ili tupige hatua inatakiwa elimu 
ya biashara itolewe. Na sasa tume-
pata utaalamu na ujuzi tunaambiwa 
mikopo ipo na tena yenye riba ndo-
go ni sisi tuchukue hatua,”anasema 
mjasiriamali huyo.

Anaongeza kuwa wamefurahi 
kuona benki ya Equity inatoa hu-
duma katika maeneo ya mipakani, 
na sasa hawatatembea ovyo na pesa  
kwani  wanaziweka katika benki na 
itakuwa ni usalama zaidi kwao.

Hamida Jamal, mmoja wa wafan-
yabiashara wa mipakani anasema 
mafunzo ni moja ya mafanikio ka-
tika biashara na kwamba bila ujuzi 
hakuna mafanikio.

”Kutokana na kupata mafunzo 
mara kwa mara kutoka TGNP 
Mtandao, wameboresha bidhaa zao 
kwa kiwango kikubwa hata katika 
upande wa vifungashio, viwango 
bora na utafutaji masoko”.

BIDHAA MIPAKANI
Hamida anataja bidhaa ambazo 

wanauza mipakani kuwa ni unga 

wa lishe, sabuni za maji, batiki, viatu 
vya asili, mafuta ya kupikia, urembo 
na vitu vingine vinavyozalishwa 
Tanzania.

Anasema kutokana na kuzingatia 
mafunzo ya biashara wameandaa 
bidhaa zenye ubora  zaidi, kupata 
wanunuzi  zaidi kutoka ndani ya 
nchi na nje ya nchi hasa wateja wa 
nchi jirani.

Gema Akilimali kutoka TGNP 
Mtandao anawataka wafanyabi-
ashara hao kuyazingatia mafunzo 
waliyoyapata ili yawasaidie kubore-
sha bidhaa zao na kuinuka kiuchu-
mi.

Anawakumbusha kuwa wa-
meelimishwa kuhusu utunzaji 
fedha,ukopaji mikopo,fursa zilizopo 
katika benki na mbinu za utafutaji 
na kuwashauri kuwafikishia wen-
zao utaalamu huo.

Suzy Masala, mwezeshaji wa-
nanchi kiuchumi kutoka Baraza 
la Kitaifa Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi (NECC), anasema baraza 
linatekeleza uwezeshaji wanawake 
kwa kuwafundisha program zote za 
uwezeshaji na masuala ya jinsia.

Anasema baraza hilo ni chombo 
cha juu cha uongozi kwa ajili ya 
kusimamia utekelezaji wa Sera ya 
Taifa Uwezeshaji Wananchi Kiuchu-
mi ambao unafanywa na sekta zote.

Akizungumzia ushiriki wa Wa-
tanzania katika uwekezaji, anase-
ma NEEC inaratibu na kuongoza 
utekelezaji wa mpango wa baraza 
hilo kwa mkakati wa miaka 10 na 
kusisitiza kuwa 

ujasiriamali ni nguzo ya Sera ya 
Taifa ya Uwezeshaji 

ambayo inalenga kuinua viwango 
vya ujuzi na uzoefu .

Anasema baraza limeshirikiana 
na wadau kutengeneza mkakati 
wa ujasiriamali, mwongozo wa ku-
fundisha wajasiriamali, kutambua 
watoa huduma wa maendeleo ya 
biashara ya kiwango kidogo na cha 
kati.

Akizungumzia ushiriki wa vi-
kundi vya ushirika anasema kuwa, 
Tanzania ina jumla ya vyama vya 
ushirika 10,620 kwenye maeneo 
mbalimbali vyenye wanachama 
takribani 2,500,000 vya kijamii na 
vya kiuchumi ni takribani 200,000 
na wanachama wake ni 4,500,000 
ambao NEEC inawahudumia.

kwa kushirikiana na Kitengo 
cha Ubunifu na Ujasiriamali cha 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
(UDIEC), ambacho kimejipanga 
kuhakikisha kinaongoza barani 
Afrika kwa kutoa mafunzo ya 
ujasiriamali na ubunifu,” anase-
ma.

Mkurugenzi Ubunifu na Uja-
siriamali wa Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam, Dk. Ambrose Itika, 
anasema chuo hicho kilianzisha 

kitengo cha Ubunifu na Ujasiri-
amali mwaka 2016.

“Lengo ni kusimamia na kue-
ndeleza ubunifu na ujasiriamali, 
ili wahitimu wawe pia na mawa-
zo ya kujiajiri badala ya kutege-
mea kuajiriwa tu, na tunafurahi 
kupata watu hawa wanaotuunga 
mkono,” Dokta Itika anasema 
kwa kushirikiana na kampuni 
hiyo, wamepania kupunguza 
idadi ya wahitimu wanaozun-
guka na vyeti kutafuta, badala 
yake watumie elimu ya ubunifu 

na ujasiriamali kujiajiri.
“Siyo kwamba mhitimu 

asiajiriwe, bali hata anapoajiri-
wa, basi utumie ubunifu kufani-
kisha kazi atakayoifanya, hivyo 
ninaamini kwamba wanafunzi 
250 ya kwanza watakapoanza 
programu Novemba, watatoka 
wakiwa wameiva tayari kuajiri-
wa ama kujiajiri,” anasema.

AJIRA NCHINI
Takwimu za serikali zinaonye-

sha kuwa tatizo la ajira bado ni 

kubwa, hivyo njia pekee ya kuli-
punguza ni kushirikiana na sekta 
binafsi katika kuwajengea uwezo 
vijana kuzalisha ajira.

Januari mwaka huu, Naibu 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Sera, Bunge, Kazi, Ajira na 
Walemavu, Anthony Mavunde, 
anasema hayo katika shindano 
la wajasiriamali wana vyuo la 
Global Student Entrepreneur 
Award (GSEA).

Anasema, serikali inafarijika 
kuona taasisi zinajitokeza ku-

wasaidia kuwajengea uwezo vi-
jana, kuweza kujiajiri na kutoa 
ajira kwa wengine, itashirikiana 
nazo   kuhakikisha wanatimiza 
lengo hilo.

“Tutaendelea kuwasaidia vija-
na kupata mitaji itakayowawez-
esha kuanzisha biashara zao 
waweze kuwasaidia wengine wa-
sio na ajira na pia kushughulikia 
changamoto zinazowakabili ziki-
wamo kutokuaminiwa na taasisi 
za fedha na kukosa mitaji,” 
anasema Mavunde.

Wasomi UDSM kuanza kupikwa kiujasiriamali
Inatoka Uk.11
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HABARI DODOMA

Na Peter Mkwavila, CHAMWINO

WAZAZI katika Wilaya ya Cham-
wino, mkoani Dodoma, wametakiwa 
kutimiza wajibu wao kwenye malezi 
ya wanafunzi wa kike badala ya ku-
walazimisha kutumia njia za uzazi 
wa mpango ili kuwakinga dhidi ya 
ujauzito.

Mganga wa Kituo cha Afya Mpwa-
yungu, Ambaliche Boniface, aliyase-
ma hayo jana katika kikao kazi cha 
kupanga mikakati kwenye mradi 
wa kutokomeza ukatili kwa kupun-
guza mimba na ndoa za utotoni.

Mradi huo unatekelezwa na 
Shirika lisilo la Kiserikali la Women 
Wake Up (WOWAP) kwa ufadhili wa 
The Foundation For Civil Society.

Dk. Boniface alisema  baadhi ya 
wazazi wamekuwa wakifika kituo 
cha afya kuomba watoto wao wa-
tumie uzazi wa mpango kama njia 
ya kuwakinga na mimba wakiwa 
shuleni.

“Mzazi anaona ni bora ampe 
mtoto wake vidonge vya kupanga 
uzazi au awekewe kipandikizi au 
kitanzi. Anaona heri mtoto apate 
maradhi mengine kuliko mimba,” 
alisema Boniface.

Alisema njia hiyo si salama kwa 
kuwa mtoto anapowekewa njia za 
kumkinga dhidi ya ujauzito atazidi 
kufanya ngono zaidi kwa sababu 
atajihakikishia yuko huru zaidi.

“Wazazi hawatimizi wajibu wao. 
Hawakai kwenye nafasi zao, anaona 
ni  heri mtoto afuate uzazi wa 
mpango. Kama ngono afanye tu ili 
mradi asipate mimba akafukuzwa 
shule,” alisema.

Alisema watoto wanaofikishwa 
kituoni hapo ni wale wenye umri wa 
kuanzia miaka 14 na kuendelea, la-
kini kituo hicho hakitoa huduma ya 
kuwafunga watoto uzazi au kutoa 
vidonge vya uzazi wa mpango.

Kwa sasa, alisema wanashauriana 
na viongozi wa vijiji  ili watoe elimu 
katika shule za msingi na sekond-
ari ili kuondoa dhana hiyo ambayo 
imekuwa imeshamiri katika maeneo 
mengi.

“Si vizuri mtoto wa miaka 14 au 
16 kuanza kutumia njia za uzazi wa 
mpango, anaweza kupata athari za 
kiafya hapo baadaye,” alisema.

Naye Mratibu wa Dawati la Mtoto 
kutoka Idara ya Maendeleo ya 
Jamii, Halmashauri ya Wilaya ya 
Chamwino, Sophia Swai, alisema  
tatizo hilo linawakabili watumishi 
wa kada ya afya walioko kwenye  
vituo vya afya na zahanati.

“Wao wafuate maadili na miiko 
ya kazi zao, lakini wawashauri na 
kuwaambia madhara yake,” alisema.

Alisema kutokana na zahanati na 
vituo vya afya vya serikali kutotoa 
huduma kwa wanafunzi wanaohitaji 
huduma, lakini wanaweza kupata 
huduma kwenye baadhi za zahanati 
na hospitali zinazokiuka maadili.

Wazazi 
wakumbushwa 
wajibu kuhusu 
watoto

Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

S
HIRIKA la Umeme 
Tanzania (TANESCO), 
limesema upatikanaji 
wa umeme mkoani 

hapa utaimarika baada ya 
kukamilika ujenzi wa kituo 
cha kupozea kilichopo Zuzu, 
baadaye mwezi huu. 

Akikagua ujenzi wa kituo hi-
cho jana, Mwenyekiti wa Bodi 
ya Wakurugenzi wa Shirika hilo, 
Mhandisi Alexarder Kyaruzi, 
alisema hatua hiyo itakuwa 

hivyo baada ya kukamilika na 
kuzalisha megawati 250.

Alisema hivi sasa kituo ki-
nazalisha megawati 48 ambazo 
haziwezi kutosheleza kutokana 
na ongezeko kubwa la watumi-
aji wa umeme kwa wakazi wa 
mkoa huo. Mwenyekiti huyo 
alisema baada ya kukamilika 
kwa ujenzi huo, kituo hicho ki-
takuwa na megawati 300, hivyo 
kutosheleza mahitaji.

Mhandisi Kyaruzi alisema 
matarajio ya kukamilika kwa 
ujenzi wa kituo hicho ni Sep-
temba 15, mwaka huu, na ifi-

kapo Septemba 30 wataanza 
kufanya majaribio ya uzalishaji.

“Hali hii itaongeza upatikanaji 
wa umeme wa uhakika kwa 
mkoa wote. Kituo hiki kikikami-
lika kabisa kitakuwa na umeme 
mwingi na wenye uhakika, laki-
ni kwa hivi sasa uzalishaji wake 
ni megawati 48. Kitakapokuwa 
kimekamilika uzalishaji wake 
huo utaongezake na kufikia 
megawati 250. Huu ni umeme 
mkubwa na utajitosheleza kwa 
matumizi ya wakazi wa Dodo-
ma,” alisema.

Naye Mratibu wa Mradi wa 

Ujenzi wa njia ya kusafirisha 
umeme kuanzia Tanzania, 
Kenya na Zambia katika kituo 
hicho, Mhandisi Peter Kigadye, 
alisema hadi kukamilika kwa 
kituo hicho kitakuwa na uwezo 
wa kupokea umeme wa kilowati 
400.

Alisema kwa mwaka 2021 
pia mradi huo unatarajia ku-
jenga vituo vya umeme kwenye 
Wilaya ya Kongwa na Mji wa 
Kiserikali ikiwa ni jitihada za 
kuongeza uwezo wa usamba-
zaji wa umeme kwenye maeneo 
hayo.

Tatizo la umeme Dodoma lapatiwa dawa

Baadhi ya wakazi wa eneo la Kinyasi, Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa, Mkoa wa Dodoma wakipata huduma ya maji kijijini hapo 
jana. Mkoa huo umekuwa na changamoto ya upatikanaji wa maji kutokana na ukame hasa wakati wa kiangazi. PICHA: IBRAHIM 
JOSEPH

Mavunde aahidi kujenga shule mpya
Na Augusta Njoji, DODOMA

MGOMBEA ubunge wa Jimbo 
la Dodoma Mjini kupitia Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Anthony 
Mavunde, amewahakikishia wa-
nanchi endapo atachaguliwa, 
atajenga shule ya msingi mpya 
mtaa wa Bwawani, Kata ya Nty-
uka ili kuondokana na tatizo la 
watoto kutembea umbali mrefu 
kufuata elimu.

Mavunde alitoa ahadi hiyo 
jana katika kampeni zake kwe-
nye kata hiyo jijini hapa.

Alisema watoto wamekuwa 
wakitembea umbali mrefu hali 
inayochangia kushindwa kufan-
ya vizuri kwenye masomo yao, 
hivyo akichaguliwa atahakiki-
sha kero hiyo inatatuliwa.

“Kwa kipindi cha miaka mi-

tano iliyopita, nilijenga shule 
maeneo mengine na kuongeza 
madarasa na miundombinu 
mbalimbali ya shule. Mkinicha-
gua tena kwa miaka mingine 
mitano, nitahakikisha tunamali-
za tatizo hilo ili watoto wetu wa-
some kwenye mazingira rafiki,” 
alisema.

Kuhusu barabara ya Dodoma 
hadi Mvumi Wilaya ya Chamwi-
no, Mavunde alisema imeombe-
wa kujengwa kwa kiwango cha 
lami na usanifu wa kitaalamu 
utaanza mwaka huu.

“Barabara hii kwa miaka 
mingi sana ilishaombewa 
ujenzi kwa kiwango cha lami. 
Nimshukuru mzee wetu Waziri 
Mkuu mstaafu, John Malecela, 
ana mchango mkubwa kwenye 
barabara hii kuhakikisha ina-

jengwa kwa kiwango cha lami 
na kupitika bila shida muda 
wote,” alisema.

“Leo ( jana) nasimama hapa 
katika historia ya barabara hii. 
Mwaka huu kwa mara ya kwan-
za mtashuhudia yakianza ma-
zoezi ya kitaalamu kwa kuanzia 
pale Kilimani kilometa sita za 
awali zimetengewa Sh. bilioni 
sita ambapo utaanza ujenzi wa 
kiwango cha lami,” aliongeza. 

Mavunde alisema kero ya 
miaka mingi ya barabara hiyo 
kutopitika vizuri, itatatuliwa 
huku akimshukuru Rais John 
Magufuli kwa kukubali ombi la 
ujenzi wa barabara hiyo.

“Taratibu zimebaki chache 
sana ili kuanza upembuzi ya-
kinifu ili barabara hii yenye 
kilomita 57 ambapo upande 

wa Kikombo wameanza na 
huku Kilimani wameanza itaka-
pokamilika itaondoa kero hii,” 
alisema.

Mavunde pia aliahidi kuwa 
akichaguliwa atahakikisha maji 
yanasambazwa kwenye eneo 
hilo kupitia mradi mkubwa 
wa Chuo Kikuu cha Dodoma 
(UDOM).

“Suala la umeme mkinicha-
gua kwa kipindi kingine cha 
miaka mitano nitahakikisha ni-
takamilisha usambazaji kwenye 
maeneo yaliyosalia na kutatua 
mgogoro wa ardhi kanda ya ki-
jani,” alisema.

Aliwahimiza wananchi ku-
jitokeza kwa wingi Oktoba 28 
kupiga kura na kukipa ushindi 
chama hicho kwenye ngazi ya 
urais, ubunge na udiwani.
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HABARI MBEYA

Na Grace Mwakalinga, MBARALI

MKUU wa Wilaya ya Mbarali, Reu-
ben Mfune, amewaomba viongozi 
wa dini, vyama vya siasa, wazee na 
wasimamizi wa uchaguzi kusimamia  
na kuhubiri amani katika kipindi hiki 
cha uchaguzi mkuu.

 Mfune aliyasema hayo jana 
wakati akizungumza na viongozi 
hao kwenye kikao cha pamoja juu 
ya namna watakavyohakikisha 
amani inaendelea kutawala kwenye 
uchaguzi huo. 

Alisema viongozi hao wana 
nafasi kubwa ya kuhakikisha amani 
inakuwapo kwa kuwa wana kundi 
kubwa la watu wanaowaongoza 
kwa kuiweka ajenda hiyo wakati 
wanapohubiri neno la Mungu. 

 “Licha ya kuwa tunahamasisha 
ushiriki wa wananchi kuchagua 
viongozi wanaowataka kupitia 
sanduku la kura ifikapo Oktoba 
28, mwaka huu,  pia lazima tuha-
masishe amani kwa watu wetu ili 
uchaguzi ufanyike vyema kwa ku-
hakikisha viongozi hawa wanakuwa 
mstari wa mbele kuwahimiza watu,” 
alisema Mfune. 

 Aliongeza kuwa  sala na maombi 
ni nyenzo kuu ambayo italisaidia 
taifa kufanya uchaguzi wa amani 
kama ilivyofanyika kipindi cha 
maambukizi ya virusi vya corona.

 “Mtakumbuka viongozi wa dini 
na wa kisiasa kuwa silaha kubwa tu-
liyoitumia kuishinda corona ilikuwa 
maombi. Rais wetu alituhamasisha 
kila mmoja kwa nafasi yake kum-
womba Mungu atuepushe na janga 
hilo,” aliongeza Mfune.

Aliwaomba wagombea wa nafasi 
za udiwani na ubunge  kufuata she-
ria na taratibu zinazotakiwa kwenye  
kampeni kwa kuhakikisha zinafanyi-
ka kistaarabu na kunadi sera na 
mipango kwa lugha zenye staha na 
kwamba atakayekwenda kinyume 
atafikishwa kwenye vyombo vya 
sheria.

DC ataka 
amani 
kampeni 
uchaguzi

Tulia atumia kauli za bunge kuomba kura
Na Nebart Msokwa, MBEYA

NAIBU Spika, Dk. Tulia Ackson, 
ametumia kauli za michango aliyo-
nukuliwa akichangia bungeni ka-
tika vikao vya Bunge la 11 kuomba 
kura kwa wananchi wa Jiji la Mbeya 
wakati akizindua kampeni zake 
za kuwania ubunge katika Jimbo 
la Mbeya Mjini kupitia Chama Cha 
Mapinduzi (CCM).

Akizungumza kwenye mkutano 
wa uzinduzi wa kampeni zake jana 
kwenye Viwanja vya Ruanda Nzo-
vwe jijini hapa, Dk. Tulia alisema 
ni yeye aliyekuwa akiwasemea wa-
nanchi wa Jiji la Mbeya matatizo 
yao bungeni na kusababisha seri-
kali ichukue hatua.

Alisema akiwa bungeni, aliomba 

serikali kutatua kero ya maji  na 
umeme kwenye maeneo mbalim-
bali kwa kuuliza maswali na serikali 
kujibu. Ili kuwathibitishia wananchi 
kuwa ni yeye ndiye aliyekuwa aki-
wasilisha kero zao bungeni, Dk. Tu-
lia alimtaka ‘DJ’ kuweka sauti yake 
aliyokuwa akiuliza maswali bun-
geni ili wananchi wamsikie.

“DJ hebu piga ile sauti niliyokuwa 
nikiwaombea wananchi wa Mbeya 
maji na umeme ili mjue nani aliku-
wa mtetezi wenu bungeni,” alisema 
Dk. Tulia.

Baada ya kutoa maelezo hayo, DJ 
akaicheza sauti ya Dk. Tulia ambayo 
alikuwa anawaombea wananchi wa 
Kata za Uyole, Itezi, Iyunga, Itagano, 
Itende na Iwambi na kisha akasiki-
ka Naibu Waziri wa Maji, Jumaa 

Aweso, akijibu.
Kwenye majibu yake, Naibu Wa-

ziri Aweso alisema: “Nakushukuru 
Naibu Spika kwa kuwasemea vizuri 
wananchi wa Jiji la Mbeya. Naku-
hakikishia Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Mbeya imeanza 
kuchukua hatua za muda mrefu na 
muda mfupi kuhakikisha maeneo 
yote uliyoyataja yanapata maji.”

Sauti ya pili Dk. Tulia alisikika 
akiomba baadhi ya Kata za Jiji la 
Mbeya ambazo ziko pembezoni 
ikiwamo Nsalaga, Iduda, Nsoho na 
Mwansekwa wananchi waingiziwe 
umeme kupitia mradi wa umeme 
vijijini (Rea) ambao gharama yake 
ni Sh. 27,000 pekee.

Aidha, kwenye sauti hiyo alisiki-
ka Waziri wa Nishati, Dk. Med-

ard Kalemani, alisikika akisema 
kuwa “Ni kweli baadhi ya maeneo 
ambayo Naibu Spika umeyataja 
niliyatembelea hivi karibuni na nili-
waahidi wananchi kuwa wataun-
ganishiwa umeme wa Rea.”

Dk. Tulia ambaye ndiye mpinza-
ni mkuu wa aliyekuwa Mbunge wa 
Jimbo hilo, Joseph Mbilinyi ‘Sugu’ 
alisema kabla hajawa mbunge 
alishiriki shughuli za maendeleo 
katika jiji hilo ikiwamo kuboresha 
huduma za afya na elimu.

Aliwaomba wananchi kumcha-
gua kuwa mbunge wa jimbo hilo, 
wawachaguwe madiwani wa kata 
zote 36 za Jiji la Mbeya wanaoto-
kana na CCM na wamchaguwe Rais 
John Magufuli ili waendeleze mira-
di iliyoanzishwa na mingine.

Awali, akizindua kampeni hizo, 
Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa 
Mbeya, Mchungaji Jacob Mwaka-
sole, alisema baada ya kubaini 
kuwa serikali ina kasi kubwa kwe-
nye utekelezaji wa ilani ya chama 
hicho, wameamua kuiongezea uku-
bwa ilani ya sasa na kuifanya kuwa 
kubwa zaidi.

Alisema ilani hiyo imesheheni 
mambo mbalimbali ya maendeleo 
na inakwenda mpaka mwaka 2030 
na hivyo akawataka wananchi ku-
wachagua wagombea wa CCM.

“Hii Ilani yetu ya sasa ni kubwa 
kiasi kwamba ukimpa mtoto mdo-
go akaibeba anaweza akaanguka 
nayo, sasa nawaombeni wananchi 
wa Mbeya chaguweni maendeleo,” 
alisema Mwakasole.

Kijana adai kutelekezwa na wazazi 
Na Nebart Msokwa, 
mbeya

K
IJANA Boniface 
Mwanjela (21), am-
baye ni mlemavu na 
mkazi wa Mtaa wa 

Kalobe jijini Mbeya, amewalala-
mikia wazazi wake kwa madai 
kuwa wamemtelekeza kutoka-
na na ulemavu wake.

Mwanjela ni mlemavu wa 
miguu, mikono na anashind-
wa kujieleza vizuri kutokana 
na ulimi wake kuwa mzito ili 
kumwelewa inatakiwa umakini 
mkubwa kumsikiliza.

Akizungumza na Nipashe 
jana, kijana huyo ambaye ni 
mwanafunzi wa kidato cha tatu 
katika Shule ya Sekondari ya 
Wavulana ya Iyunga jijini hapa, 
alisema wazazi wake wote wako 
hai, lakini hakuna anayemjali 

na anaishi kwa kutegemea mis-
aada ya wasamaria wema.

Alisema alizaliwa katika Mtaa 
wa Ikuti, Kata ya Iyunga lakini 
baadaye wazazi wake waliacha-
na akiwa mdogo, hivyo akaenda 
kuishi na mama yake Iwambi 
ambako hata hivyo hawakukaa 
muda mrefu na mama yake 
akamtelekeza kwa dada yake 
wa kufikia aliyekuwa anakaa 
Kalobe na yeye akaenda kukaa 
Chunya.

Boniface alisema baba yake 
aliuza nyumba ambayo wa-
likuwa wanaishi, hivyo kwa 
sasa hana mahali pa kuishi na 
badala yake  anaishi kwenye 
nyumba za kupanga hasa kip-
indi ambacho shule zinakuwa 
zimefungwa.

“Mama mpaka sasa sina ma-
wasiliano naye maana alienda 
Chunya. Baba huwa anajisifu 

kwa watu kuwa ananilea, lakini 
ni uongo kwa sababu hajui hata 
ninapokaa. Dada  ambaye nili-
kuwa nakaa naye aliachana na 
mume wake na yeye akaenda 
kukaa Njombe,” alisema Boni-
face.

Alisema baada ya kuona 
hana msaada wa wazazi wake, 
alikuwa anashindwa kusoma 
kwa uhuru hali iliyomfanya 
asiwe anafanya vizuri kwenye 
masomo yake na kwamba al-
ifeli mtihani wa kidato cha pili 
mwaka juzi hali iliyomfanya 
akaamua kutaka kujiua kwa ku-
nywa sumu.

Aliwaomba wasamaria wema 
wamsaidie ajengewe nyumba 
ili kuepukana na matatizo ya 
nyumba za kulipia na kwamba 
atapata matatizo zaidi ataka-
pokuwa amehitimu kidato cha 
nne. 

Baba mzazi wa Boniface, 
Mzee Lington Mwanjela, alikiri 
kutokumhudumia mtoto wake 
huyo kwa muda mrefu kwa 
maelezo kuwa hakuwapo kwa 
kuwa alikuwa Dodoma kutafuta 
maisha na kwamba amerejea 
Mbeya hivi karibuni.

Alisema ni kweli aliuza ny-
umba ambayo alikuwa anaishi 
na mama yake na kwamba ali-
fanya hivyo kutokana na hasira 
baada ya mke wake huyo kuon-
doka na kumwacha na kwamba 
hata yeye anaumia mtoto wake 
anapoishi kwenye mazingira 
magumu.

Alisema huwa anatamani 
kumsaidia kijana wake na 
kwamba huwa anaumia sana 
mtoto huyo anapohangaika, 
lakini kwa sababu ya umaskini 
ndio maana huwa anashindwa 
kumuhudumia ipasavyo.

Baadhi ya wanawake wa Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mbalizi mkoani Mbeya, wakiwa wamejitwisha kuni kwa ajili ya matumizi ya nishati 
ya kupikia majumbani kwao jana, licha ya serikali kupiga marufuku ukataji wa miti holela ili kuepusha uharibifu wa mazingira. PICHA: 
NEBART MSOKWA



Ijumaa Septemba 11, 2020 17

HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR

WANAWAKE Mkoa wa 
Kaskazini Unguja wametak-
iwa kuacha aibu na kutoa 
taarifa za matukio ya viten-
do vya udhalilishaji katika 
vyombo vya sheria ikiwamo 
Jeshi la Polisi kwa ajili ya 
hatua zaidi za kisheria.

Hayo yalielezwa na Mkuru-
genzi wa Chama cha Waandi-
shi wa Habari Wanawake 
(TAMWA) Zanzibar, Dk. Mzuri 
Issa, wakati akizungumza 
na wanawake wa mkoa huo 
kuhusu mikakati ya kupam-
bana na vitendo vya ud-
halilishaji wa kijinsia huko 
Mkokotoni.

Alisema baadhi ya wa-
nawake hawako tayari kutoa 
taarifa za matukio ya udhal-
ilishaji yanayowakabili kwa 
hofu ya kuogopa kupewa 
talaka na waume zao.

“Wanawake msikubali 
kuficha matukio ya udhal-
ilishaji wa kijinsia ikiwamo 
ubakaji unaofanywa na jamii 
wakiwamo ndugu wa familia. 
Msiogope hofu ya talaka kwa 
kuficha matukio ya ubakaji,” 
alisema.

Naye mwanaharakati na 
mfuatiliaji wa kesi za udhal-
ilishaji wa kijinsia Mkoa wa 
Kaskazini Unguja, Khadija Ali 
Makame, aliitaka jamii kuwa 
tayari kutoa ushahidi wa 
matukio ya kesi za udhalil-
ishaji mahakamani ili kue-
puka kesi hizo kufutwa.

Alisema ziko kezi za udhal-
ilishaji wa kijinsia zimefutwa 
mahakamani kwa sababu 
jamii haiko tayari kutoa 
ushahidi utakaowatia hatiani 
wahusika wa vitendo hivyo.

“Hakuna hatia bila ya 
ushahidi. Zipo kesi za udhal-
ilishaji wa kijinsia ikiwamo 
ubakaji zimelazimika kufut-
wa mahakamani kwa sababu 
wahusika wake wamekataa 
kutoa ushahidi,” alisema.

Mwanasheria kutoka 
TAMWA, Zaina Salum Ab-
dalla, alisema vitendo vya 
ukatili wa kijinsia vimekuwa 
vikiongezeka kwa sababu 
jamii yenyewe haipo tayari 
kuvitokomeza kwa kutoa 
taarifa katika vyombo vya 
sheria.

“Njia pekee ya kuvi-
tokomeza vitendo vya ud-
halilishaji wa kijinsia ni jamii 
yenyewe iwe tayari kutoa 
taarifa mbele ya vyombo vya 
sheria kwa hatua nyingine za 
uamuzi,” alisema.

Khadija Abdalla, Mratibu 
wa Wanawake Shehia ya 
Matetema, alilitaka Jeshi la 
Polisi kukamilisha upelelezi 
kwa wakati na kesi kuz-
ipeleka kwa Mkurugenzi 
wa Mashtaka (DPP) kuanza 
kusikilizwa.

Watakiwa kuacha
aibu unyanyasaji 

Mwalimu kortini kwa tuhuma za
kumtorosha, kubaka mwanafunzi
Na Rahma Suleiman,    
ZANZIBAR 

M
WALIMU wa Shule 
ya Tumbatu Mkoa 
wa Kaskazini Un-
guja, Hamad Mdungi 

(36), amefikishwa katika Mahaka-
ma ya Mkokotoni akikabiliwa na 
mashtaka matatu ikiwamo kum-

torosha mwanafunzi wa miaka 
14 akiwa chini ya uangalizi wa 
wazazi wake na kumbaka.

Ilidaiwa jana mahakamani 
hapo kuwa mtuhumiwa huyo 
alimtorosha msichana huyo am-
baye bado ni mwanafunzi na 
yupo katika uangalizi wa wazazi 
wake. Mwendesha Mashtaka ku-
toka Ofisi ya Mkurugenzi wa 

Mashtaka (DPP), Ali Juma, mbele 
ya Hakimu Faraja Shomari alidai 
kuwa mtuhumiwa alitenda kosa 
hilo Agosti 17, mwaka huu, Tum-
batu Uvuvini, Mkoa wa Kaskazini 
Unguja. Hakimu Faraja baada ya 
kusikiliza upande wa mashtaka, 
aliahirisha kesi hadi Septemba 
21, mwaka huu, na  kutoa nafasi 
zaidi kwa upande wa mashahidi 

kufika mahakamani ili kutoa ush-
ahidi wao.

“Naahirisha kesi hii hadi tarehe 
21 mwezi huu ambapo nitawaita 
mashahidi waje kutoa ushahidi 
wao ili kesi ianze kusikilizwa kwa 
wakati,” alisema.

Aidha, Hakimu Faraja aliikataa 
dhamana kwa mtuhumiwa huyo 
na kurudishwa rumande.    

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

  SERIKALI ya Mapinduzi ya 
Zanzibar imesema mapambano 
dhidi ya dawa za kulevya hayana 
kikomo na kwamba imejipanga 
kudhibiti maeneo ya uwanja wa 
ndege na Bandari ya Malindi kwa 
kuweka vifaa vya kisasa vya ku-
chunguza mizigo ya abiria.

Hayo yalisemwa na Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Makamu wa Pili 
wa Rais, Mohamed Aboud Mo-
hamed, alipofanya ziara katika 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Abeid Amani Karume.

Alisema kuwapo kwa vifaa vya 

kisasa vya uchunguzi wa mizigo 
inayoingizwa nchini, kwa kiasi ki-
kubwa kutasaidia kudhibiti dawa 
za kulevya zinazoweza kuingizwa 
na abiria wanaoingia nchini.

Waziri pia aliwataka wa-
fanyakazi katika uwanja huo 
kuongeza juhudi na uaminifu ku-
hakikisha hawarubuniwi na ku-
ruhusu bidhaa haramu zikiwamo 
dawa za kulevya.

“Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar imejizatiti kikamilifu ku-
hakikisha dawa za kulevya hazi-
ingizwi nchini na kusababisha 
athari kubwa kwa jamii,” alisema.

Naye Mkurugenzi wa Ku-
dhibiti na Kupambana na Dawa 

za Kulevya, Hairiyangu Mgeni 
Khamis, alisema mashine za ku-
kagua mizigo zilizowekwa katika 
uwanja huo, zimeleta mabadiliko 
makubwa na kudhibiti uingizaji 
wa dawa za kulevya.

Alisema katika miezi mitatu 
iliyopita, watu wawili ambao ni 
raia wa kigeni wamekamatwa 
kwa tuhuma za kuingiza dawa 
za kulevya na waligundulika kwa 
kutumia mashine zilizowekwa 
katika uwanja huo.

“Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar iko katika mapam-
bano dhidi ya dawa za kulevya. 
Mkazo umewekwa katika njia 
kuu za uwanja wa ndege pamoja 

na bandari kuu ya Malindi na 
bandari zingine ambazo hutumi-
wa na wananchi kuingia nchini 
na mizigo yao,” alisema.

Pia alisema juhudi za kudhibiti 
uingizaji wa dawa za kulevya zi-
nafanywa katika bandari zingine 
ikiwamo ya Mkokotoni Mkoa 
wa Kaskazini Unguja na bandari 
zingine zilizoko Pemba.

“Tumepata mafanikio makub-
wa katika kudhibiti uingizaji wa 
dawa za kulevya kupitia katika 
uwanja wa ndege wa Karume 
kwa kutumia mashine za kisasa 
za ukaguzi wa mizigo ya abiria,” 
alisema.

SMZ: Mapambano dawa za kulevya hayana kikomo

Katibu Mtendaji wa Baraza la Habari Tanzania (MCT), Kajubi Mukajanga (kulia), akizungumza na uongozi wa Chuchu Fm, akiwa katika ziara 
ya kutembelea vyombo vya habari vya Zanzibar jana. Wengine ni Mwenyekiti wa Kamati ya Maadili ya Baraza hilo, Jaji mstaafu Juxon 
Mlay (pili kulia), Mjumbe wa Bodi ya MCT, Eddah Sanga (wa tatu kulia) na Ofisa wa MCT Zanzibar, Shifaa Said. 
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HABARI KITAIFA

Na Boniface Gideon, KIBITI

MGOMBEA  urais kwa tiketi ya CUF, Prof. 
Ibrahim Lipumba, amesema iwapo Watanza-
nia watampa ridhaa ya kuwa Rais  atahakiki-
sha anakomesha  na kufanya  uchunguzi wa 
kina juu ya matukio ya uvunjifu wa amani na 
kupotea  kwa watu  yanayodaiwa kufanywa 
na ‘wasiojulikana’.

 Alitoa kauli hiyo wakati akizungumza na 
wakazi wa   Jimbo la Kibiti mkoani Pwani 
wakati   wa  kampeni za kuomba kura jana 
na kuwanadi wagombea ubunge na udiwani 
katika Jimbo la Kibiti.

Prof. Lipumba   alisema miaka ya   hivi   
karibuni kumekuwapo  na matukio  ya ku-
potea kwa watu,   lakini hakuna   taarifa za 
kueleweka zinazotoka kwa umma, na kwam-
ba chama   hicho  kikipata  ridhaa ya Wa-
tanzania   atahakikisha   haki za binadamu   
zinaheshimiwa, ikiwamo wafanya uchunguzi 
wa kubaini watu hao kwa ajili ya kuchukuliwa 
hatua zaidi za kisheria.

Prof. Lipumba  alisema vitendo vya kihali-
fu vimekuwa vikishamiri na watu kupotelea 
kusikojulikana na kutolea mfano watu walio-
potea eneo hilo la Kibiti, akiwamo mwandishi 
wa habari wa kujitegemea wa gazeti la Mwa-
nanchi, Azory Gwanda, pamoja na diwani 
wao wa viti maalumu aliyepotea mwaka 2018 
na kuacha mtoto mchanga.

Alisema iwapo Watanzania wataondoa 
uwoga, itasaidia kujenga nchi inayoheshimu 
haki za binadamu, ili kukomesha vitendo vya 
utekaji wa watu na kupotea kusikojulikana 
kwa kuhakikisha utawala bora unapatikana.

‘’Watanzania tuchague watu waadilifu we-
nye mapenzi na binadamu wenzao, tupam-
bane na ugaidi na siyo kuvunja haki za binad-
amu, watu wengi wamepotea bila kujulikana 
waliko,” alisema na kuongeza:

“Baadhi ya Watanzania wengine wamepata 
athari ya kupotelewa na ndugu zao, hili si sa-
hihi tunapaswa kuondoa uwoga ndani yetu ili 
kukomesha hali hii.”

“Woga ni adui wa haki hata ndani ya cha-

ma chetu, huku Kibiti amewahi kupotezwa 
mmoja wa kiongozi wetu, tulikwenda mpaka 
kituo cha sheria na haki za binadamu, lakini 
hawajawahi kutupa mrejesho juu ya taarifa 
tulizopeleka dhidi ya kupotea kwa kiongozi 
huyo,” alisema..

Prof. Lipumba alieleza kutofurahishwa  na 
tabia ya baadhi ya viongozi wa serikali kurith-
ishana madaraka kwa watoto wao wakisahau 
kuwa Watanzania pekee ndio wenye nafasi 
ya kuchagua kiongozi anayeweza kuwaletea 
maendeleo kwa maslahi yao.

Alisema tabia ya kurithishana madaraka 
haina tija kwa Watanzania, hivyo kitendo cha 
kupeana madaraka wenyewe kwa wenyewe 
kinawanyima nafasi watu wenye uwezo na 
nia njema ya kuwatumikia Watanzania ip-
asavyo. Kiongozi wa  kampeni  za mgombea  
huyo, Miraji Mtibwiliko, alisema hali ngumu 
ya maisha inayowakabili Watanzania wengi 
nchini inatokana na kuwapa uongozi watu 
wasiokuwa na uwezo wa kuwatumikia Wa-
tanzania.

Prof. Lipumba kuwachunguza 
watuhumiwa ‘wasiojulikana’

Waomba kufidiwa
kupisha barabara 
Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

WAKAZI 26 wa Makambi katika 
Halmashauri ya Manispaa ya Son-
gea mkoani Ruvuma, wameiomba 
serikali kuwasaidia kulipwa Sh. 
milioni 46 ambazo ni fidia baada 
ya kupisha ujenzi wa barabara ya 
Angoni-Matogoro.

Akizungumza kwa niaba ya wen-
zake jana, Wilon Kapinga, alidai 
kuwa tangu mwaka 1986, hawa-
jalipwa fidia licha ya mashamba na 
nyumba zao kubomolewa kupisha 
mradi huo.

Alibainisha kuwa kati ya wakazi 
hao 46, wakazi 18 wanadai fidia 
za nyuma na wengine wanadai 
fidia za mimea iliyokuwa kwenye 
mashamba yao.

Mwakilishi huyo wa wakazi hao, 
alisema kuwa walilazimika kwenda 
kumwona Mkuu wa Mkoa Ruvuma, 
Christina Mndeme, ambaye ali-
wasikiliza na kuwaelekeza kwamba 
malalamiko yao wayapeleke kwa 
Mkuu wa Wilaya ya Songea Mjini, 
Pololeti Mgema ambaye naye 
aliwaelekeza waende kwa Mkuru-
genzi wa Halmashauri ya Songea, 
Tina Sekambo, aliyeahidi kufanyia 
kazi suala hilo.

Mkurugenzi huyo alipotafutwa 
na Nipashe jana kuzungumzia suala 
hilo, alikiri kupokea malalamiko 
yao na kubainisha kuwa tayari 
maandalizi ya kuwalipa yalishaan-
za kufanywa.

Alisema fedha hizo zitalipwa 
kwa awamu, akibainisha kuwa 
awamu ya kwanza Halmashauri ya 
Manispaa ya Songea inatarajia ku-
walipa wananchi tisa Sh. milioni 10 
na wengine watalipwa kwa awamu 
nyingine.  Mkurugenzi huyo ali-
bainisha kuwa baadhi ya waathiri-
ka wa mradi huo walishafariki 
dunia, hivyo fidia italipwa kwa 
wasimamizi wa mirathi yao na siyo 
vinginevyo.

Nguzo 
ya simu 

ikiwa im-
eanguka 

kando ya 
barabara 

katika 
eneo la 
Kigogo 

Luhanga, 
jijini Dar 

es Salaam 
jana.  

PICHA: 
JOSEPH 
MWEN-

DAPOLE

Na Thobias Mwanakatwe, 

DODOMA 

MWANASIASA mkongwe nchini, 
Chrisant Mzindakaya, ameibuka 
na kusema Watanzania wana kila 
sababu ya kumchagua tena Dk. 
John Magufuli kuendelea kuwa rais 
wao kutokana na jinsi alivyowabana 
wezi wa rasilimali za nchi.

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi wa kampeni za mgombea 
ubunge wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) katika Jimbo ya Vwawa wilay-
ani Mbozi jana, mwanasisasa huyo 
alisema kuwa baadhi ya wezi hao 
waliodhibitiwa na Dk. Magufuli wali-
kuwa ni Watanzania wakishirikiana 
na wenzao wa mataifa ya nje.

“Kuna rafiki yangu juzi ambaye 
mwekezaji mwenzangu wa huko nje 
(mzungu)… aliniuliza ‘eti mlimpata 
wapi Dk. Magufuli?’ Mimi nilimjibu 
kwa kifupi tu kuwa ‘ni mpango wa 
Mungu’. Wanauliza hivyo kwa saba-
bu Rais Magufuli amewadhibiti,” 
alisema.

Kuhusu wapinzani kupinga kila 
kitu, Mzindakaya alisema wanafan-
ya porojo za kihuni kwa kuwa wengi 

wao wanaujua ukweli wa namna 
taifa lilivyopita kwenye michakato 
ya maendeleo hadi kufikia kuingia 
uchumi wa kati.

Aliwataka Watanzania kote nchini 
kumwamini na kumchagua tena Dk. 
Magufuli kwa kuwa kazi aliyoifanya 
kwa kipindi cha miaka mitano ya 
uongozi wake imeifanya Tanzania 
kuheshimika duniani kote.

Alisema serikali ya awamu ya 
tano imefanikiwa kwa kiasi kikubwa 
kuandaa, kutekeleza na kusimamia 
mipango ya kujiletea maendeleo 
kwa kutumia kikamilifu rasilimali 
za ndani.

“Zamani ukiwa bungeni na ku-
uliza swali kuhusu mradi fulani wa 
maendeleo, utasikia waziri anan-
yanyuka na kukujibu bado tunazun-
gumza na wahisani, lakini leo bun-
geni hakuna majibu ya tunangoja 
wafadhili… Rais Magufuli kayafuta 
kwa kuwa fedha za ndani zipo na 
zinatekeleza miradi kwa usawa,” 
alisema.

Aliongeza kuwa fedha zote zina-
zokusanywa na serikali kama kodi, 
zimekuwa zikitumika vizuri kwa ku-
pelekwa kwenye shughuli za miradi 
ya maendeleo kama vile miundom-

binu ya barabara, elimu na sekta ya 
afya.

Mzindakaya alisema hali hiyo im-
echangia kwa kiasi kikubwa utoaji 
wa huduma kwa jamii kuimarika na 
kufanya Tanzania kuwa miongoni 
mwa mataifa vinara wa utoaji hu-
duma Afrika.

Pia, aliwaomba wapigakura wa 
Vwawa kumpigia kura mgombea 
ubunge wa jimbo hilo ambaye ni 
Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga.

Katika mkutano huo, Hasunga 
alisema kuwa pamoja na kazi kub-
wa aliyofanya katika sekta za elimu, 
maji, miundombinu, kilimo na afya, 
miaka mitano mingine akichaguli-
wa kuwakilisha jimbo hilo, atamali-
zia baadhi ya miradi ambayo iko 
mwishoni na kuboresha zaidi sekta 
ya elimu.

Alisema Wilaya ya Mbozi ina up-
ungufu wa shule za kidato cha tano 
na sita, hivyo ndani ya miaka mitano 
atahakikisha anajenga na kukamili-
sha shule nne za kidato cha tano 
na sita ili zifike tano ndani ya jimbo 
la Vwawa ambalo kwa sasa linayo 
moja tu ya Vwawa ambayo ni ya wa-
sichana.

Mzindakaya aibukia kampeni za Magufuli 
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MADRID, Hispania 

REAL Madrid inajiandaa kumlipa Gareth Bale, ili aon-
doke katika kipindi hiki cha majira ya joto, kwa mu-
jibu wa gazeti la The Telegraph.

Bale amejikuta hayupo kwenye mi-
pango ya Madrid na mara kwa mara 
amekuwa akihusishwa kuondoka 
klabuni hapo, licha ya kuwa na 
mkataba hadi mwaka 2022.

Nyota huyo wa kimataifa wa 
Wales ambaye analipwa mshahara 
mkubwa, amekuwa na wakati mgu-
mu kwa mabingwa hao wa LaLiga, la-
kini sasa wanajiandaa kumlipa ili kuona 
Bale aondoke.

Kwa mujibu wa ripoti, Real Madrid italipa 
nusu ya mshahara wa Bale, katika klabu yoyote ata-
kayokwenda, ili kumshawishi aondoke.

Bale amekuwa akihusishwa na mpango wa kurudi kwenye 
Ligi Kuu England, huku klabu yake ya zamani, Tottenham im-
eripotiwa kumwania.

Na sasa ni wazi Bale ataondoka Madrid baada ya kukaa na 
klabu hiyo kwa miaka saba.

Madrid
kumlipa Bale aondoke

MILAN, Italia 

LAUTARO Martinez hataondoka Inter Mi-
lan wakati kukiwa na ripoti za kuwaniwa na 
Barcelona, Makamu wa Rais wa klabu hiyo, 
Javier Zanetti, amesema.

Martinez amekuwa akihusishwa sana na 
uhamisho wa kwenda kwa miamba wa Ligi 
Kuu Hispania, LaLiga, Barca.

Raia huyo wa Argentina alifunga mabao 

21 katika mashindano yote, wakati Inter iki-
maliza nafasi ya pili kwenye Serie A na ilifika 
fainali ya Ligi ya Europa msimu uliopita.

Na raia mwenzake wa Argentina, Zanetti 
ameondoa uwezekano wa Martinez kuon-
doka wakati huu wa kuelekea msimu wa 
2020-21.

“Lautaro haondoki Inter,” amesema Zan-
etti akiiambia Fox Sports. “Sio tu kwa Barce-
lona ambao wanamtaka yeye, lakini Lautaro 
anajua kwamba tayari yupo kwenye klabu 

kubwa.
“Anaonekana kuwa na furaha na maisha 

ya nchini Italia, kitu ambacho sio rahisi, 
nafikiri yupo kwenye njia sahihi.

“Kwa sasa hataondoka. Yeye ni wa kwetu 
kwa sasa na kwa baadaye. Na kuna heshima 
kati yetu na ataendelea kuwa wa kwetu tu.”

Inter inayonolewa na Antonio Conte 
itafungua pazia la msimu mpya wa Ligi Kuu 
Italia, Serie A, nyumbani ikiivaa Fiorentina, 
Septemba 26, mwaka huu.

Martinez atajwa 
kutoondoka Inter

MILAN, Italia 

SANDRO Tonali ameelezea uhamisho wake wa 
kwenda kwa miamba wa Ligi Kuu Italia, Serie A, Mi-
lan kama ndoto iliyotimia baada ya kuondoka kule 
Brescia ambayo imeshuka daraja.

Milan ilitangaza kumsajili kinda huyo wa Italia 
ambaye anatajwa kuwa nyota mkubwa siku za usoni, 
kwa mkopo huku kukiwa na kipengele cha kum-
nunua kwa euro milioni 35.

Tonali ni shabiki mkubwa wa Milan tangu akiwa 
mtoto na sasa akiwa na umri wa miaka 20, kiungo 
huyo amekamilisha uhamisho wake Jumatano.

“Nina hisia kali na za aina yake. Nina furaha kubwa 
sana,” alisema Tonali akiiambia Sky Sport Italia.

“Kucheza nikiwa na jezi ya Milan ilikuwa ni ndoto 
yangu kubwa, na sasa nimeshinda ndoto hiyo.”

Tonali, ambaye amekuwa akilinganishwa staili 
yake ya uchezaji na gwiji wa Italia, Andrea Pirlo, ali-
kuwa akihusishwa na mpango wa kuhamia kwa wap-
inzani wao, Inter Milan.

Tonali: Ndoto yangu imetimia
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Neville
MANCHESTER, England

GARY Neville ameishauri 
Manchester United ku-
muunga mkono Ole Gunnar 
Solskjaer, katika soko la us-
ajili kama wanataka kutinga 
kwenye nafasi mbili za juu, 
katika Ligi Kuu England.

Baada ya kupambana 
na kumaliza nafasi ya tatu 
kwenye msimamo wa Ligi 
Kuu ya England, msimu 
wa 2019/20, United imem-
wongeza kiungo Donny van 
de Beek pekee, kutoka Ajax 
kwenye kikosi chao.

Nyota wa Borussia Dort-

mund, Jadon Sancho ame-
kuwa akihusishwa sana na 
uhamisho wa kwenda Old 
Trafford, lakini miamba hao 
wa Ligi Kuu bado hawajaka-
milisha uhamisho wa fowa-
di huyo.

Nahodha wa zamani wa 
United, Neville amesema 
Solskjaer anahitaji kuung-
wa mkono kama United 
ambayo ilimaliza msimu ul-
iopita, ikipitwa pointi 33 na 
mabingwa Liverpool kama 
watahitaji kuimarika zaidi.

“Taji na kumaliza kwenye 
nafasi mbili za juu ndio hat-
ua inayotakiwa kufuatwa. 

Nafikiri mwaka huu utaku-
wa mgumu sana, hivyo 
wanatakiwa kujipanga,” 
amesema.

“Anahitaji wachezaji 
zaidi na sapoti ya bodi ku-
fanya hivyo. Kama United 
haitasajili wachezaji, ha-
watatakiwa kumlaumu ko-
cha kwa kushindwa kutinga 
kwenye nafasi mbili za juu.”

United itaanza kampeni 
ya Ligi Kuu msimu huu, iki-
wa nyumbani kwa kucheza 
na Crystal Palace, Septemba 
19, mwaka huu.

MILAN, Italia

ACHRAF Hakimi amesema “morali ya aina yake” 

ya Antonio Conte ndio ilikuwa moja ya sababu ili-

yomhamasisha yeye kujiunga na Inter.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 21, alijiunga 

na miamba hao wa Serie A Julai, kwa ada iliyoripoti-

wa kuwa ni euro milioni 40 kutoka kwa mabingwa 

wa Ligi Kuu Hispania, Real Madrid, na amesaini mka-

taba wa miaka mitano.
Raia huyo wa Hispania mzaliwa wa Morocco, alitu-

mia misimu miwili akicheza kwa mkopo kule Bundes-

liga katika klabu ya Borussia Dortmund, na alionyesha 

kiwango cha kuvutia katika nafasi yake ya mlinzi wa kulia.

Pia, alifunga mabao matano na kutoa pasi za mwisho 10, 

kwenye Bundesliga msimu uliopita ikiwa takwimu bora zaidi 

kwa mlinzi.
Conte aliiongoza Inter kumaliza nafasi ya pili, kwenye Ligi 

Kuu Italia na Hakimi, sasa ameonyesha furaha yake kucheza 

chini ya kocha huyo, mwenye umri wa miaka 51.

“Nilichagua kuichezea Inter kwa sababu nafikiri staili yake 

ni nzuri zaidi kwangu mimi kucheza na naweza kuisaidia timu 

hii,” alisema katika wa mahojiano yake na tovuti ya Inter. 

“Tutajaribu kutafuta mafanikio kadiri tutakavyoweza na 

naamini kwa uwezo wa kocha, msimu huu tunaweza kutwaa 

taji la Ligi Kuu Italia, Scudetto.”

Hakimi: Conte amenileta Inter

NORTH ZEALAND, Den-
mark

KIUNGO wa zamani wa Chel-
sea, Michael Essien amejiunga 
na klabu ya FC Nordsjaelland 
ya Denmark kama kocha na 
mchezaji kwa ajili ya msimu wa  
2020/21. 

Nyota huyo mwenye umri 
wa miaka 37, amekubali kuwa 
msaidizi wa Kocha Flemming 
Pedersen kuelekea msimu 
mpya huku klabu hiyo iliyomal-

iza katika nafasi ya nane msimu 
uliopita, ikijipanga kufanya vi-
zuri zaidi msimu huu.

Kiungo huyo wa zamani wa 
Timu ya Taifa ya Ghana, ali-
kuwa akitarajia kupata nafasi 
ya kuwa kocha kamili, baada 
ya kuitumikia timu ya vijana 
pamoja na akademi.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na klabu hiyo, Essien 
ataungana na wafanyakazi 
wengine wa klabu hiyo kusima-
mia mazoezi pamoja na kuka-

milisha mipango ya kukijenga 
kikosi hicho.

Pia, nyota huyo wa zama-
ni wa Lyon na Real Madrid, 
atachangia katika kutoa ucham-
buzi kwa njia ya video, ikiwa ni 
sehemu ya kutoa mafunzo.

Essien, ambaye alitaraji-
wa kuanza majukumu yake 
jana, alitumia akaunti zake za 
mitandao ya jamii kuelezea 
namna alivyofurahi kupata na-
fasi katika klabu hiyo. 

“Ninafuraha sana kujiunga 

na benchi la ufundi la FC Nor-
dsjaelland ambalo litakuwa 
ni njia ya kunipeleka kupata 
leseni ya kuwa kocha kamili,” 
alisema Essien.

Kiungo huyo alitua Chelsea 
kwa ada ya pauni milioni 24.4, 
na kwa muda wa miaka tisa 
aliyodumu Stamford Bridge, 
alishinda taji la Ligi ya Mabing-
wa Ulaya, mawili ya Ligi Kuu 
England, manne ya Kombe la 
FA na moja la Kombe la Ligi.

Essien apata ulaji Denmark

ataka United impe sapoti Solskjaer
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  Afunguka bado anahitaji kuwatumikia vigogo hao wa 
Hispania na kusitisha ndoto za kutua Juve... 

KWA UFUPI

BARCELONA, Hispania 

LUIS Suarez amebainisha kwamba, 
kuna “habari za uongo” kuhusu majali-
wa yake huku akihusishwa na kuhamia 
Juventus.

Kocha mpya wa Barcelona, Ronald 
Koeman, ameripotiwa kumwambia 
Suarez anaweza kuondoka klabuni 
hapo na kwamba hayupo kwenye mi-
pango yake ya baadaye, huku rafiki 
yake mkubwa, Lionel Messi akiamua 
kubakia kwa Blaugrana hao, baada ya 
awali kuomba kuondoka.

Suarez amekuwa akitajwa kuwani-

wa na Ajax na Inter Miami ya Mare-
kani, lakini akihusishwa na uhamisho 
wa kwenda kwa mabingwa wa Serie 
A, Juventus. Lakini mchezaji huyo raia 
wa Uruguay, aliposti ujumbe kwenye 
ukurasa wake wa Instagram huku ak-
iendelea na mazoezi pale Barca.

Aliweka picha ikimwonyesha ak-
icheza na huku pia akiweka emoji na 
aliandika: “Wakati habari za uongo zi-
napokuja...”

Suarez anashika nafasi ya tatu kwa 
wafungaji wa wakati wote wa Barca, 
akipitwa na Messi na Cesar aliyopo na-
fasi ya pili.

Hata hivyo, Suarez pamoja na Mes-
si sasa wataendelea kubakia Barca 
kwa msimu mwingine tena, baada ya 
uhamisho wa kuondoka klabuni kama 
walivyotarajia kushindikana.

Nyota huyo wa zamani wa Liverpool 
ameshinda mataji manne ya LaLiga, 
manne ya Copas del Rey na moja la 
Ligi ya Mabingwa Ulaya, tangu alipo-
hamia Katalunya mwaka 2014.

Kwa muda wa miaka sita aliokaa 
Camp Nou, Suarez amecheza mechi 
283 za mashindano mbalimbali na 
kufunga mabao 198 na kutoa pasi za 
mwisho 97. 

BARCA YAMTAKA BELLERIN
BARCELONA imeanza mawasiliano na Arsenal 

kwa ajili ya kukamilisha mchakato wa kumsajili 
beki wa Timu ya Taifa ya Hispania, Hector Bel-
lerin. Nyota huyo pia anatakiwa na mabingwa wa 
Ligi Kuu Ufaransa, Paris St-Germain ambao tayari 
wameshafanya mawasiliano na wawakilishi wa 
mchezaji huyo. (Sport - in Spanish)

RENNES, CHELSEA ZATETA
KLABU ya Rennes ya Ufaransa imethibitisha ku-

fanya mazungumzo na Chelsea ambayo inahitaji 
huduma ya golikipa wa Timu ya Taifa ya Senegal, 
Edouard Mendy (28). (Goal)

MADRID KUMLIPA BALE
REAL Madrid iko tayari kulipa nusu ya msha-

hara wa Gareth Bale (31), kwa ajili ya kurahisisha 
mchakato wa mshambuliaji huyo wa Timu ya 
Taifa ya Wales, kuondoka kwa mabingwa hao wa 
Hispania. (Telegraph - subscription required)

ARSENAL YAMFUATA AOUAR
ARSENAL inajiandaa kuwasilisha ofa mpya ya 

kumsajili kiungo wa Lyon na Timu ya Taifa ya 
Ufaransa, Houssem Aouar(22), baada ya ile ya 
awali ya pauni milioni 31.2 kukataliwa. (Fabrizio 
Romano, via ESPN)

MARTNEZ AKARIBIA ARSENAL
ARSENAL inajipanga kuwasilisha ofa ya tatu 

ya kumwania golikipa wa Aston Villa na Timu ya 
Taifa ya Argentina, Emiliano Martinez (28), am-
baye dau lake ni pauni milioni 20. (Mail)

KEAN AITAJA JUVE
STRAIKA wa Everton na Timu ya Taifa ya Ita-

lia, Moise Kean (20), anataka kurejea Juventus 
ikiwa ni mwaka mmoja baada ya kuondoka kwa 
vigogo hao wa Serie A na kuelekea kwa klabu 
hiyo maarufu The Toffees. (Calciomercato - in 
Italian)

RICHIE KUREJEA BOURNEMOUTH
KLABU ya Bournemouth inataka kumrejesha 

klabuni kwake winga wa Timu ya Taifa ya Scot-
land, Matt Richie akitokea Newcastle United, lak-
ini inakabiliwa na changamoto ya kufikia maslahi 
binafsi ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
30. (Newcastle Chronicle)

ARSENAL KUMKOSA LUIZ 
BEKI wa kati wa Arsenal na Timu ya Taifa ya 

Brazil, David Luiz (33), atakuwa nje katika kipindi 
cha mwezi wa kwanza wa mwanzo wa msimu, ku-
tokana na kupata matatizo ya shingo. (Telegraph 
- subscription required)

KING AITAKA UNITED
WAKATI Aston Villa inataka kumsajili msham-

buliaji wa Bournemouth na Timu ya Taifa ya Nor-
way, Joshua King (28), nyota huyo amesema ange-
pendelea kujiunga na Manchester United, baada 
ya mchakato wa kutua Old Trafford kushindikana 
katika dirisha dogo la usajili la Januari. (The Ath-
letic - subscription required)

LACAZETTE: BADO NIPO
MSHAMBULIAJI wa Arsenal na Timu ya Taifa ya 

Ufaransa, Alexandre Lacazette (29), anatarajia ku-
weka wazi majukumu aliyonayo katika timu hiyo, 
ili kuondoa tetesi kwamba, The Gunners imeri-
dhia kumuuza kwenye kipindi cha majira ya joto. 
(ESPN)

SOH ANUKIA ENGLAND
MABOSI wa Nottingham Forest wanajiandaa 

kumsajili beki wa Paris St-Germain na Timu ya 
Taifa ya Vijana ya umri chini ya miaka 21 (U-21), 
Loic Mbe Soh, ambaye ana umri wa miaka 19. 
(Goal - in French)

GARNACHO ATUA UNITED
MANCHESTER United imemsajili, Alejandro 

Garnacho kutoka Atletico Madrid. Straika huyo 
mwenye umri wa miaka 16 anatarajiwa kuwasili 
England akitokea Hispania wiki hii, lakini atala-
zimika kukaa karantini kwa siku 14. (Manchester 
Evening News)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Suarez akanusha 
kuondoka Barca
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Na Adam Fungamwango

LICHA ya kuanza msimu mpya wa ushin-
di, Meneja wa mabingwa watetezi wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, Simba, Patrick Rweyem-
amu, amesema hawataidharau timu yoyote 
ile inayoshiriki ligi hiyo na kueleza msimu 
huu utakuwa mgumu zaidi.

Akizungumza na gazeti hili jana, Rwey-
emamu alisema, ligi inatarajiwa kuwa na 
ushindani kwa sababu kila klabu imejiandaa 
na imejipanga kufanya vema zaidi ya ili-
vyokuwa katika msimu uliopita.

“Ligi hii inaonekana itakuwa ngumu sana, 
kuliko hata ya msimu uliopita kutokana na 
kila mmoja kupania, hili halijifichi,” alisema 
Rweyemamu.

Alisema, Simba imejiandaa vizuri kuele-
kea mchezo wake dhidi ya Mtibwa Sugar, 
utakaochezwa kesho kwenye Uwanja wa 
Jamhuri, Morogoro, lakini kwao kila mechi 
ni muhimu.

Meneja huyo alisema licha ya kuwa na 
kipindi kifupi cha usajili na maandalizi, la-
kini timu zote  zimesajili vizuri na kufanya 
maandalizi ya msingi na anaamini picha ya 
bingwa itaanza kuonekana kwenye mechi za 
mzunguko wa kwanza.

“Inaonekana wazi ligi msimu huu, itakuwa 
na changamoto kubwa. Watu wamepania 
licha ya kipindi kifupi cha usajili na maan-
dalizi, lakini unaona timu zimesajili vizuri 
na hata maandalizi yamekuwa makubwa,” 
alisema meneja huyo.

Rweyemamu ambaye timu yake Jumapili 
iliyopita ilikutana na wakati mgumu, ili-
poshinda mabao 2-1 dhidi ya Ihefu FC kwe-
nye Uwanja wa Sokoine jijini Mbeya, amese-
ma kwa sasa hawataidharau timu yoyote ile 
kwa sababu lengo lao kuu ni ubingwa.

“Tumesafiri na wachezaji wote 28 tulio-
wasajili, ili kocha awe na wigo mpana wa 
kuchagua kikosi. Mtibwa ni timu komavu na 
ngumu kwenye ligi na tunajua watakuja kuo-
nyesha walichonacho, lakini na sisi tunataka 
ubingwa. Huwezi kuwa bingwa bila kushin-
da mechi zako,” Rweyemamu alisema.

Wakati Simba itakuwa Morogoro, kesho-
kutwa, watani zao Yanga wenyewe watawa-
karibisha Mbeya City, kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa jijini.

Simba SC yafunguka 
hakuna mechi rahisi

Wanariadha Dar 
walilia maandalizi

Na Adam Nyangasa, TUDARCO 

TIMU ya Riadha ya Mkoa wa Dar es 
Salaam imeutupia lawama uongozi wao 
kwa kutowapa maandalizi sahihi kuelekea 
mashindano ya Taifa ya mchezo huo, ya-
nayotarajiwa kufanyika kuanzia kesho jijini 
hapa.

Wakizungumza na gazeti hili kwenye ma-
zoezi ya timu hiyo jijini jana, mmoja wa wa-
nariadha hao (jina tunalihifadhi), alisema 
kambi yao imekuwa ikifanya mazoezi katika 
hali ngumu, jambo ambalo linawakatisha 
tamaa.

Mwanariadha huyo alisema timu yao 
haijapata ushirikiano kutoka kwa viongozi, 
kama zilivyo timu nyingine zinazotarajiwa 
kushiriki michuano hiyo.

“Mpaka sasa timu ya mkoa haijakaa 
kambini, licha ya kuwa na siku chache tu 
kabla ya mashindano hayo ya kitaifa haya-
jaanza,” alisema mwanariadha huyo am-
baye anakimbia mbio za mita 400 na mita 
200. Mwanariadha mwingine alisema hadi 
kufikia juzi jioni, hakuna kiongozi yeyote ali-
yekwenda kuitembelea timu hiyo, ambayo 
inatakiwa kupeperusha vema bendera ya 
mkoa kwenye mashindano hayo ya Taifa.

“Hatujaona uongozi wa mkoa, hakuna 
kiongozi wa michezo ngazi ya mkoa, ali-
yekuja kutuona, sisi tuko kama yatima, sio 
kama walivyo wenzetu,” alisema mchezaji 
huyo.

Aliongeza kuwa timu yao inafanya ma-
zoezi bila ya vifaa muhimu na vile vile haina 
maji. Nyota huyo aliongeza kwa kuwataka 
wadau wa riadha na michezo nchini kui-
saidia timu hiyo, ili itimize malengo yake ya 
kufanya vizuri katika michuano hiyo.

Na Saada Akida 

KOCHA Msaidizi wa Tanzania Prisons, 
Shaaban Kazumba, amesema pointi moja 
waliyopata ugenini jijini Dar es Salaam, 
dhidi ya Yanga ni ishara nzuri ya kuendelea 
kwenye mafanikio katika Ligi Kuu Bara, am-
bayo ilianza kufanyika wiki iliyopita.

Kazumba alisema kwao matokeo ya sare 
ya bao 1-1 ni sawa na ushindi na ana imani 
watakuwa na mwendelezo mzuri katika 
mechi yao inayofuata dhidi ya KMC FC.

“Tumetoka sare na Yanga, huu ni ushindi, 
ila hatuwezi kujiamini na kubweteka kwa 
alama moja, tumefanyia kazi mapungufu 
yetu kwa ajili ya mechi yetu ijayo, naamini 
tutakuwa imara zaidi,” alisema Kazumba.

Alieleza wanawaheshimu wapinzani wao 
na wataingia uwanjani kwa tahadhari kwa 
sababu lengo lao ni kuondoka na pointi tatu 
muhimu katika  mchezo huo.

“Kikosi chetu kipo vizuri, malengo yetu 
msimu huu ni kuhakikisha tunapata pointi 
katika kila mechi, hasa ugenini na hili lin-

awezekana kwa sababu timu yetu ina muun-
ganiko mzuri wa wachezaji,” alisema kocha 
huyo.

Aliongeza walifanya usajili kulingana na 
mapungufu ya msimu uliopita na wachezaji 
waliowaongeza ni wachache, ambao tayari 
wameshazoea mfumo wa timu.

Tanzania Prisons itakutana na wenyeji 
wao KMC FC, ambao wataingia uwanjani 
wakiwa na kumbukumbu ya ushindi wa ma-
bao 4-0 walioupata dhidi ya Mbeya City.

Yanga yawapa jeuri Prisons 

Mshindi wa bonasi ya Jackpot ya SportPesa, Shafii Hassani, akiwa na mfano wa hundi ya Sh. milioni 20.1 aliyokabidhiwa baada ya kuba-
shiri kwa usahihi mechi 12 kati ya 13, kwenye Jackpot ya mechi za mpira wa miguu wiki iliyopita. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Namungo yatamba 
kuendeleza ubabe
Na Shufaa Lyimo

IKIWA bado kwenye uwanja wa nyum-
bani mkoani Lindi, Kocha Mkuu wa Na-
mungo FC, Hitimana Thierry, amesema 
wamejipanga kuendeleza ubabe katika 
mchezo wao unaofuata wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara dhidi ya Polisi Tanzania, utaka-
ochezwa Septemba 14, mwaka huu.

Hitimana alisema wachezaji wake wako 
tayari kwa ajili ya mchezo huo na lengo ni 
kupata pointi tatu zitakazowaweka kwe-
nye nafasi nzuri, katika msimamo wa ligi 
hiyo.

“Tunaupa umuhimu mkubwa mch-
ezo wetu wa pili, tumejipanga kuendeleza 
ushindani katika ligi hii, kwa sababu tuna-
tambua Polisi Tanzania ni moja ya timu 
ngumu ambayo ina wachezaji wazuri,” 
alisema Hitimana.

Kocha huyo aliongeza msimu huu 
ni mgumu na wenye ushindani tofauti 
na msimu uliopita, na amewaandaa 
wachezaji wake kupambana katika kila 
mechi.

“Tunaendelea na mazoezi kuhakikisha 
katika mchezo huo tunapambana mpaka 
pointi tatu zibakie hapa nyumbani, “alise-
ma kocha huyo.

Aliongeza kupungua kwa idadi ya timu 
kwenye ligi hiyo kumeongeza changamoto 
na amewataka wachezaji wake kuongeza 
umakini wanapokuwa na mpira.

Namungo ambayo msimu uliopita 
ilicheza fainali ya mashindano ya Kombe 
la FA dhidi ya mabingwa Simba, ilianza 
msimu wa 2020/21 kwa ushindi, baada ya 
kuifunga Coastal Union ya jijini, Tanga bao 
1-0.
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Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Yanga, Zlatko 
Krmpotic, amesema tayari amefahamu 
mbinu itakayoisadia timu yake ku-
pata ushindi katika mechi ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara dhidi ya Mbeya City 
itakayochezwa keshokutwa kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini, Dar 
es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jijini 
jana, Zlatko, alisema kila mchezaji wa 
Yanga ana ‘kitu cha kipekee’ jambo 
ambalo ameliboresha na ana imani 
itasaidia kuibuka na pointi tatu katika 
mchezo huo wa raundi ya pili.

Zlatko alisema kikosi hicho kinaen-
delea vizuri na wachezaji watakuwa 
katika kiwango anachokitaka ndani ya 
muda mfupi ujao.

“Kuna vitu nimeviona kwa wachezaji 
wangu, hicho kinakipa imani baada ya 
muda watakuwa tayari kutoa kilicho 
bora, najua tunatakiwa kupambana 
wakati huo huo nikiijenga timu imara 
na ya ushindani,” alisema Zlatko.

Kocha huyo alisema bado yuko 
katika mchakato wa kuijenga timu 
hiyo ili ipate muunganiko bora baada 
ya kuhakikisha kila mchezaji amekuwa 
‘fiti’ na tayari kupambana kwa dakika 
zote za mchezo.

“Kwa sasa wanashindwa kuonyesha 
ubora wao kwa kuwa bado hawa-
jawa na muunganiko mzuri, namna 
wachezaji hawa wanavyocheza, 
wanaonyesha wana kitu katika ubora 
wao, imani yangu ni kwamba baada ya 
muda watakuwa tayari kutoa kilicho 
bora na ndicho tunachokihitaji,” kocha 
huyo alisema.

Alisema baada ya kufanyia kazi 
mapungufu ya mechi iliyopita, ameona 
mabadiliko kwenye mazoezi ya-
nayoendelea na anafurahishwa na 
ushindani unaoonyeshwa kwenye kila 
programu anayowapa.

“Mwanzo wa sare sio mbaya, 
nimeona namna ambavyo wachezaji 
walikuwa wakicheza kwa kuwa ni 
mchezo wa kwanza huwezi kulaumu, 
kinachofuata kwa sasa ni kuendelea 
kujipanga kwa ajili ya mechi zinazo-
fuata, bado ni mapema kusema lolote, 
tunatatajia kufanya vizuri msimu huu, 
tunahitaji muda na utulivu,” Zlatko 
aliongeza. Alieleza pia anahitaji kuona 
nyota wake wanaongeza umakini, 
hasa kwenye safu ya ushambuliaji ili 
kutumia vema nafasi zote wanazoz-
itengeneza.

Naye mshauri wa timu hiyo, Senzo 
Masingisa, amewataka mashabiki 
na wanachama wa Yanga kuendelea 
kushikamana ili kuhakikisha klabu yao 
inapata mafanikio.

Senzo alisema mashabiki wana-
takiwa kuisapoti timu yao na kusahau 
changamoto za msimu uliopita.

Zlatko abaini 
njia ya ushindi

HABARI UK   22Suarez akanusha kuondoka Barca

LONDON, England

NAHODHA wa Timu ya Taifa ya Tan-
zania (Taifa Stars), Mbwana Samatta 
ambaye alijiunga na Aston Villa Janu-
ari mwaka huu chini ya kocha Dean 
Smith anatarajiwa kuondoka katika 
klabu hiyo kabla ya dirisha la usajili 
kufungwa.

Mshambuliaji huyo alijiunga na Villa 
akitokea Genk kwa ada ya pauni mil-
ioni 8.5, kama mbadala wa Wesley ali-
yekuwa majeruhi, lakini sasa anaone-
kana kukosa nafasi baada ya ujio wa 
straika mpya, Ollie Watkins ambaye 
ametua kwa dau la pauni milioni 33.

Taarifa kutoka Uturuki zinasema 
klabu ya Besiktas imeonyesha nia 
ya kumsajili mshambuliaji huyo wa 
zamani wa Simba, African Lyon za 
Tanzania na TP Mazembe ya Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), am-
baye ana umri wa miaka 27.

Watkins ametua rasmi Villa juzi 
Jumatano akitokea katika klabu ya 
Ligi Daraja la Kwanza nchini England, 
Brentford.

Huku Smith akiendelea kusaka 
straika mwingine, gazeti la Sportsmail 
linafahamu Samatta ni mmoja kati ya 

wachezaji wanaotakiwa kuondoka 
klabuni hapo kabla ya dirisha la usajili 
kufungwa ifikapo Oktoba 4, mwaka 
huu.

Kiungo, Marvelous Nakamba, mabeki 
Bjorn Engels na Frederic Guilbert na 
magolikipa, Orjan Nyland na Lovre 
Kalinic wanatajwa wataendelea 
kuitumikia klabu hiyo sambamba na 
mshambuliaji, Scott Hogan, huku Villa 
ikitajwa kuwasilisha ofa ya kumsajili, 
Anwar El Ghazi kama Smith atahitaji 
kuongeza wigo wa washambuliaji.

Hogan alionekana kuwa na msimu 
mzuri wa mkopo alipokuwa kwa wap-
inzani wa Villa, kikosi cha Birmingham 
kwenye mzunguko wa pili wa msimu 

Villa yajiandaa 
kumuuza Samatta

  Ni baada ya klabu hiyo kusajili mastraika wapya 
akiwa amedumu England kwa muda wa miezi...

uliopita.
Samatta, Nakamba, Engels, Kalinic 

na Guilbert walisajiliwa wakati Jesus 
Garcia Pitarch akiwa Mkurugenzi 
wa Michezo wa klabu hiyo, ambaye 
alitumia kiasi cha pauni milioni 140 
kwa ajili ya usajili wa nyota hao na wa 
kipindi kilichopita cha majira ya joto.

Garcia Pitarch maarufu kwa jina la 
Suso aliondolewa kwenye nafasi hiyo 
mwishoni mwa msimu uliopita baada 
ya klabu kutoridhishwa na mipango ya 
utendaji wake wa kazi.

Nafasi ya Suso imechukuliwa na 
Johan Lange, huku Villa pia ikimwajiri 
skauti wa zamani wa Leicester na Tot-
tenham, Rob Mackenzie kama Mkuu 
wa Idara ya Usajili.

Katika kujiimarisha, Villa pia ilikuwa 
na mpango wa kumsajili mshambu-
liaji wa Bournemouth, Callum Wilson, 
ambaye amemwaga wino katika klabu 
ya Newcastle United.

Villa ilipata mashabiki kutoka 
Tanzania na nchi jirani za Ukanda wa 
Afrika Mashariki na Kati baada ya 
kumsajili Samatta ambaye mwaka jana 
aliiongoza Taifa Stars kwenye fainali 
za Kombe la Afrika (AFCON 2019), 
zilizofanyika nchini Misri. 

Rais wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Wallace Karia (kushoto), akimpongeza Mwenyekiti wa Soka Wilaya ya Kinondoni (KIFA), Salim 
Mwaking’inda (kulia), baada ya kupokea mipira 50 iliyotolewa na Mjumbe wa Kamati ya Utendaji ya shirikisho hilo, Lameck Nyambaya 
(katikati). Nyambaya ametoa mipira 250 kwa wilaya zote za jijini Dar es Salaam, jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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