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JK mgeni rasmi
mjadala wa
elimu

Na Elizabeth Zaya

RAIS mstaafu wa serikali
awamu ya nne, Jakaya Kikwete,
anatarajiwa kuwa mgeni rasmi ka-
tika mkutano wa kujadili masuala
mbalimbali kwenye sekta ya elimu
nchini.

Mkutano huo utakaofanyika
kuanzia kesho hadi Alhamisi 20

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam, Mra-
tibu wa Mtandao wa Elimu Tanza-
nia (TENMENT), Ochola Wayoga,
alisema katika mkutano huo mada
15 zitajadiliwa huku mada kuu
ni uwajibikaji wa pamoja katika
kugharimia elimu bora nchini.

Alisema katika kujadili namna
ya kuboresha elimu, watatumia
tafiti mbalimbali za elimu ambazo
zimelenga katika kuboresha elimu
kwa ajili ya maendeleo ya nchi.

“Kila mwaka TENMET huan-
daa mkutano wa kujadili ubora
wa elimu ambao hutoa fursa kwa
wadau wa elimu ikiwamo seri-
kali, wanachama wa mtandao,
washirika wa maendeleo kujadili
hali ya ubora wa elimu kwa nia ya
kuboresha utoaji wake,” alisema
Wayoga.

“Mwaka huu mkutano huo
umeandaliwa kwa kuchukua tas-
wira ya kimataifa ili kutoa fursa ya
kujifunza na kubadilishana uzoefu
wa namna ya kuweka mikakati
ya kuimarisha ubora wa elimu
kati ya nchi moja na nyingine na
kutoa mapendekezo ya namna ya
kutatua changamoto zinazoikabili
sekta hiyo kwa kutumia matokeo
ya tafiti na uzoefu kutoka nchi ny-
ingine.”

Wayoga alisema katika kuima-
risha ubora wa elimu nchini, kila
mtu kwa nafasi yake anatakiwa
kuwajibika ipasavyo iwe ni seri-
kali, walimu, wazazi, wadau wa
maendeleo na kwamba katika ku-
fanya hivyo ubora wa elimu nchini
utakuwa wa kiwango cha juu.

“Ubora wa elimu hauwezi ku-
letwa na mtu mmoja, hatuwezi
kuiachia serikali peke yake na
walimu, isipokuwa sisi sote katika
kila eneo tunapswa kuwajibika
ipasavyo na hapa ndipo tutafikia
malengo tunayoyataka,” aliasema
Wayoga.

“Kwa mfano serikali inapo-
chukua hatua ya kutoa elimu bure
kwa watoto wetu, haimaanishi na
wewe mzazi au mlezi na sisi wen-
gine wenye uwezo wa kuchangia
tusichangie, na ndiyo maana
tumekuwa tukishuhudia kwamba
pamoja na serikali kujitoa, lakini
bado kuna wadau ambao wanaji-
tokeza na kusaidia.”

“Wapo wanaochangia madawa-
ti, vifaa na michango mingineyo,
lengo likiwa ni moja tu la kuhakiki-
sha elimu yetu inakuwa bora.”

Mwinyi: Hii ndiyo sababu ya kuwapa
Mmazao ‘wazungu’ wakatupatia baiskeli

Na Mwandishi Wetu

RAIS mstaafu wa awamu ya pili,
Ali Hassan Mwinyi, amekumbusha
uhaba wa fedha za kigeni ulivyoi-
kumba Tanzania mwanzoni mwa
uongozi wake kiasi cha kufikia
hatua ya kubadilishana bidhaa kwa
bidhaa na nchi za Ulaya na Asia ili
kukwepa kutumia fedha za kigeni.

Katika kitabu chake cha ‘Mzee
Rukhsa, Safari ya Maisha Yangu’,
Mwinyi anasema hali hiyo mbaya
kiuchumi ikisababishwa na
masharti magumu yaliyotolewa na
Benki ya Dunia, IMF na wakope-
shaji wengine dhidi ya Tanzania
na hasa uamuzi wa Baba wa Taifa,
Hayati Mwalimu Julius Nyerere, kui-
fukuza timu ya IMF.

Anayataja baadhi ya masharti
yaliyowekwa kuwa ni IMF kutaka
thamani ya Shilingi ya Tanzania
ipunguzwe kwa asilimia 25, ku-
pandisha riba za benki, kupunguza
matumizi ya serikali, kusitisha
nyongeza yamishahara, kuondosha
udhibiti wa bei na kulegeza udhibiti
wa bidhaa kutoka nje ya nchi.

Anasema kutokana na mvutano
huo, uzalishaji uliohitaji kuagiza
malighafi, vipuri na mafuta kutoka
nje ukaathirika, huku TAZARA ikisi-
mamisha huduma Aprili 1982.

“Wauzaji kutoka nje wakadai
walipwe kabla ya bidhaa hazi-
jasafirishwa kuja Tanzania. Meli za
mafuta zikakataa kupakua mafuta
bandarini mpaka walipwe kwan-
za, na wakati mwingine zilikaa
bandarini Dar es Salaam kwa wiki
kadhaa wakisubiri malipo. Nina-
vyokumbuka, kuna waliokubali
walipwe kahawa wakaiuze we-
nyewe mbele ya safari.

“Tatizo la mafuta lilitusumbua
sana. Ikabidi Machi 1980 serikali
iongeze bei ya mafuta kwenye
bajeti ya mwaka 1980/81. Wenye
magari wakaruhusiwa kununua
petroli kwa siku tatu tu za juma.

“Ofisi za kibalozi na maofisa
wa balozi wakatakiwa kununua
petroli kwa fedha za kigeni. Serikali
ikajitahidi kuzungumza na nchi zi-
nazotuuzia mafuta na zinazozali-
sha mafuta wanachama wa OPEC
kutafuta msaada au unafuu. “OPEC
ikatusaidia kidogo, na baadhi ya
nchi wazalishaji mafuta zikajitolea
kutusaidia kidogo. Algeria, ambayo
ilituunga mkono kwenye vita dhidi
ya Idd Amin, wakatukopesha Dola
milioni 30 kwa riba ya asilimia tatu
tu. “Iraq ikatupa mkopo wa mashar-
ti nafuu wa Dola milioni nane ikiwa
ni nyongeza kwa mkopo mwing-
ine wa Dola milioni 30 waliokuwa

wametupatia mwaka 1979,” anasim-
ulia. “Mwinyi anabainisha kuwa
mbinu nyingine iliyotumika kipindi
hicho cha uhaba mkubwa wa fedha
za kigeni ni kufanya biashara ya
kubadilishana bidhaa ili kukwepa
kutumia fedha za kigeni.

Anasema kuwa mwaka 1981
Angola ilikubali kuiuzia Tanzania
mafuta kwa mkopo wa masharti
nafuu na unaolipwa kwa bidhaa
badala ya fedha za kigeni.

“Mwaka 1982 tukaingia mkataba
na Msumbiji wa kufanya biashara
ya kubadilishana bidhaa badala
kulipana fedha. Sisi tuliwapa ma-
bati, kakao na majembe na wao
wakatupa matairi na tyubu zake,
pamoja na vyerehani.

“Mwaka 1993 tukaafikiana na
China na Ujerumani Mashariki juu
ya biashara ya kubadilishana bid-
haa. Makubaliano yakawa Tanzania
iwape Wachina saruji, korosho na
mbao na wao watupatie malighafi
na vipuri. “Kwa Ujerumani Mashari-
ki makubaliano yakawa kwamba
sisi tuwape kahawa, pamba, chai na
tumbaku na wao watupatie baiskeli
10,000. Kwa hakika, tulijaribu kila
mbinu ya kuishi kwenye mazingira
ya uhaba mkubwa wa fedha za ki-
geni.

“Tli kukabiliana na kushuka kwa

uzalishaji na tija kwenye sekta ya
umma, kwenye sherehe za Siku
ya Wafanyakazi Duniani, Mei Mosi
mwaka 1980, CCM ilitangaza sera
mpya ya tija na kusema kuwa sasa
wafanyakazi watalipwa kulingana
na matokeo.

“Kwa maana hiyo iwapo kiwanda
cha umma kitapata hasara, meneji-
menti na wafanyakazi hawatakuwa
na haki ya kulipwa nyongeza ya
mshahara au kupandishwa vyeo, la-
kini bonasi zitalipwa pale ambapo
kiwanda kimeongeza uzalishaji, tija
na faida,” anakumbusha.

Ili kutekeleza maagizo hayo ya
CCM, Mwinyi anasema serikali il-
itoa Waraka wa Serikali Na. 1 wa
Mwaka 1981 na kisha ikatunga She-
ria ya Baraza la Tija la Taifa.

Anabainisha kuwa pia iliazi-
miwa wanasayansi au wafanyakazi
watakaobuni mbinu za kukuza
uchumi watazawadiwa, wakati wa-
naoshindwa kutekeleza majukumu
yao watachukuliwa hatua.

“Wakati huo huo kufuatia kilio
cha wafanyakazi, Mwalimu aka-
tangaza kuwa itatolewa nyongeza
ya mshahara ya asilimia 20 kwenye
kima cha chini cha mshahara na
kufikia Sh. 480 kwa mwezi mijini na
Sh. 340 kwa mwezi vijijini,” anasim-
ulia.

Maofisa wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), wakimsaidia
bibi kuelekea kituo cha kupigia kura mjini Kibondo jana,
wakati wa uchaguzi mdogo wa ubunge Jimbo la Muhambwe.
Habari Uk. 4. PICHA: DEO NSOKOLO

An

Na Waandishi Wetu, MWANZA

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip Mpango,
ameahidi kutatua migogoro ya ardhi
inayohusisha maeneo ya makanisa ku-
vamiwa na watu, yakiwamo ya Kanisa la
Anglikana Tanzania.
wakati wa ibada maalum ya kumsimika
Askofu wa Kanisa la Anglikana Dayosisi
ya Victoria Nyanza, Zephania Ntuza.

Aliahidi kutatua migogoro ya maeneo
hayo kuvamiwa, kwamba atamtuma
Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, William Lukuvi, kushu-
ghulikia suala hilo.

Dk. Mpango alisema amesikia suala
hilo, kwamba aliomba uongozi wa kani-
sa hilo kuandika barua rasmi ili kutafuta
ufumbuzi kwa taasisi za dini kuvamiwa.

“Hili suala nimesikia na naomba
kama kanisa mlilete kwa maandishi
ili tuweze kulishughulikia na kulipatia
ufumbuzi,” alisema Dk. Mpango.

Kuhusu kuwapo kwa migogoro katika
makanisa mbalimbali nchini, Dk. Mpan-
go alisema hatua hiyo inawakatisha
tamaa waumini na kuwarudisha nyuma
kiroho.

Alifafanua kwamba migogoro isiyo
na tija kwa makanisa inahatarisha pia
amani ya nchi.

Dk. Mpango alisema serikali inap-
enda kuona taasisi za dini zinaongozwa
kwa kufuata taratibu na kanuni walizo-
jiwekea ili kuepuka migogoro mbalim-
bali.

“Tumechoka kusikia migogoro hiyo,

glikana kurejeshewa maeneo

ambayo inakatisha tamaa na kurudisha
nyuma waumini kiimani, kuwagawa na
kushindwa kutekeleza mambo ya ku-
wajenga kiroho,” alisema Makamu wa
Rais.

Kutokana na hilo, Dk. Mpango alise-
ma hatarajii askofu aliyepigiwa kura na
kupewa nafasi hiyo kuona anageuka
na kuwa mtu mbaya, asiyefuata tara-
tibu, kanuni za kanisa, kutumia vibaya
madaraka pamoja na ufujaji wa mali za
kanisa.

Alisema kanisa limekuwa mshirika
katika utoaji wa huduma za kijamii hu-
susani maeneo ya vijijini, ikiwamo sekta
ya maji, elimu, kilimo na afya.

Dk. Mpango alisema serikali itaende-
lea kushirikiana na kanisa kwa kuweka
mazingira mazuri, ili waweze kuwahu-
dumia wananchi ipasavyo na kuongoza
wigo la utoaji huduma za kiroho.

Naye Askofu Ntuza alisema atahakiki-
sha anasimamia haki kwa waumini
wote na kutii katiba na kanuni ya kanisa
hilo ili kuendeleza mshikamano.

Aliongeza kuwa amekubali kufungwa
na sheria na kanuni zote zilizowekwa
na zitakazowekwa tangu sasa na kanisa
hilo na kuangalia misingi, sheria na
masharti ya dayosisi hiyo.

Aidha, aliomba ushirikiano kutoka
kwa viongozi na waumini wa day-
osisi hiyo, ili kusogeza mbele imani za
waumini hao pamoja na kuleta amani,
upendo, umoja na mshikamano.

Imeandikwa na Richard Makore
na Neema Emanuel, MWANZA
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Katibu Mkuu Wizara ya Mawasiliano na Tekonolojia ya Habari, DK. Zainabu Chaula, akitoa maelezo kwe-
nye mkutano wa 11 wa makatibu tawala wa mikoa, makatibu tawala wilaya na wakurugenzi wa wilaya

Nafasi za kina Halima Mdee

Zaanza kujazwa BAWACHA

Na Elizabeth Zaya

NAFASI za uongozi wa Baraza la Wanawake wa
Chama cha Demokrasia na Maendeleo (BAWACHA)
zilizoachwa wazi zinatarajiwa kupatikana kesho
kwenye uchaguzi.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa kwa vyombo
vya habari na Naibu Katibu Mkuu wa chama hicho
Bara, Benson Kigaila, tayari Kamati Kuu ya CHADE-
MA iliyokutana Mei 12, mwaka huu ilifanya usaili,
kujadili na kuteua wagombea wa nafasi mbalimbali
zinazotarajiwa kufanyiwa uchaguzi.

Miongoni mwa nafasi za BAWACHA zitakazofayi-
wa uchaguzi kesho ni ya Katibu Mkuu, Naibu Katibu
Mkuu Bara, Naibu Katibu Mkuu Zanzibar na Uratibu
wa Uenezi.

Uchaguzi huo unafanyika baada ya viongozi wal-
iokuwa wakishika nafasi hizo kuvuliwa uanachama
Novemba 27, mwaka jana kutokana na kilichoelewa
ni kukiuka katiba na kanuni za chama hicho.

Viongozi hao wakiongozwa na Mwenyekiti
wake, Halima Mdee, walikwenda kuapishwa kuwa
wabunge wa viti maalum pasipo kupitishwa na cha-
ma.

Kwa mujibu wa Kigaila, uchaguzi huo utafanyika

Kwenye taarifa hiyo, Kigaila alisema: “Kamati kuu
ya chama iliyokutana Mei 12, mwaka huu ilifanya
usaili, kujadili na kuteua wagombea wa nafasi mbal-
imbali zinazotarajiwa kufanyiwa uchaguzi katika
Baraza la Wanawake.”

Aliongeza: “Kamati Tendaji ya Baraza itakutana ji-
jini Mwanza Mei, 18 kwa ajili ya kufanya uchaguzi wa
viongozi hao kwa mujibu wa mwongozo wa baraza
hilo kifungu cha 7.8.5(a)(b)(c)(d).”

Wanaowania nafasi ya Katibu Mkuu ni Aisia Msan-
gi, Catherine Ruge na Esther Daffi.

Nafasi ya Naibu Katibu Mkuu Bara ni Brenda Jonas,
Emma Boki na Nuru Ndosi wakati anayewania nafasi
ya Naibu Katibu Mkuu Zanzibar ni Bahati Haji.

Wanaowania nafasi ya Uratibu na Uenezi ni Aisha
Ame, Husna Said na Sigrada Mlingo.

Akizungumza na Nipashe jana kutoa ufafanuzi
wa nafasi ya mwenyekiti kutokuhusishwa katika
uchaguzi huo, Mkurugenzi wa Mawasiliano, Itifaki
na Mambo ya Nje, John Mrema, alisema nafasi ya
mwenyekiti itaendelea kukaimiwa hadi mkutano
mkuu wa  baraza hilo, utakapokutana na kufanya
uchaguzi.

Mrema alisema: “Kwa mujibu wa katiba, Mkutano

Mkuu wa BAWACHA ndiyo wenye mamlaka ya kutoa
jina la MwenyekKiti, kwa hiyo Kamati Tendaji itaamua
aidha nafasi hiyo iendelee kukaimiwa au kuitishwe
mkutano mkuu kwa ajili ya kumchagua mwenyekiti
mwingine.”

Ufinyu wa bajeti wakwamisha miradi ya afya

Na Salome Kitomari, DODOMA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya
Huduma na Maendeleo ya Jamii,
imesema kuwa upatikanaji mdogo
wa fedha za maendeleo umeathiri
miradi ya kipaumbele iliyoidhinishwa
kwenye Mpango wa Maendeleo wa
mwaka 2020/21.

Akiwasilisha maoni ya kamati hiyo
mwishoni mwa wiki, Mwenyekiti
Stanslaus Nyongo, alisema athari hizo
ni pamoja na upatikanaji wa dawa, ku-
punguza vifo vya kinamama vitokana-
vyo na uzazi na kudhibiti Ukimwi.

Alisema kuwa hadi  Machi
2021, wizara ilipokea jumla ya Sh.
409,018,849,518.72 sawa na asilimia
454 ya fedha zote zilizoidhinishwa
ikiwa ni kwa ajili ya mishahara,
matumizi mengine huku miradi ya
maendeleo ikiambilia asilimia 23 pe-
kee.

“Uchambuzi wa kamati umebaini
kuwa kati ya fedha za ndani zaidi ya
Sh. bilioni 76.5 sawa na asilimia 27.25
ya lengo, fedha za nje ni Sh. bilioni
6.6 sawa na asilimia 8.29 ya lengo,”
alisema.

Kwa mujibu wa Nyongo, Wizara ya
Afya iliidhinishiwa zaidi ya Sh. bil-
ioni 900 na kati yake Sh. bilioni 539.1
sawa na asilimia 59.9 ni kwa ajili ya
matumizi ya kawaida na Sh. bilioni

360.9 sawa na asilimia 40.1 ni kwa ajili
ya kutekeleza miradi ya maendeleo.

Kuhusu suala la Bima ya Afya kwa
wote limekuwa agenda ya Bunge
kwa muda mrefu kupitia kamati
hiyo, lakini halijatekelezwa na mara
zote wameambiwa kuwa mchakato
unaendelea.

“Kamati ilihoji hatua iliyofikiwa
katika utekelezaji wa ushauri huu na
ilielezwa kuwa serikali itahakikisha
inaleta muswada katika mkutano wa
tatu wa bajeti na tayari Sh. milioni 231
zimetengwa kwa gjili ya kugharamia
maandalizi ya kutungwa kwa sheria
ya Bima ya Afya kwa wote na utoaji
wa elimu kwa umma,” alisema.

Nyogo alisema kamati hiyo inaami-
ni kuwa muswada utaletwa kama ili-
vyoahidiwa ili kuhakikisha wananchi
wote wanakuwa na uhakika wa upati-
kanaji wa huduma za afya nchini.

Alisema, kamati hiyo ilishauri wa-
nanchi na sekta binafsi kushirikishwa
vya kutosha ili kutoa maoni yao katika
kuboresha muswada.

Pia Naibu Waziri wa Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Dk. Godwin Mollel, akijibu hoja mbal-
imbali alisema serikali itashirikisha
wadau wote muhimu katika muswa-
da huo, huku akiahidi kutatua suala
la ukosefu wa dawa kwa wanaotumia
bima ya afya.

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM
UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MIRATHI NA 26 YA MWAKA 2021
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA
MIRATHI YA MAREHEMU
SILVESTER BAKARI SWAI
MWOMBAJI/WAOMBAJI
AURERIA SWAI
TAARIFA YA KAWAIDA
(kanuni ya 75)

Watu wote wanaodaiwa kuwa na haki ya
marehemu aliyetajwa hapo juu
wanafahamishwa  kufika na  kuangalia
mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitsho wa
barua za usimamizi wa mirathi kwa waomba-

ji/mwombaiji hapo juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 8

mwezi wa JUNE mwaka 2021 2.
Imewasilishwa Dar Es Salaam leo tarehe
6th mwezi MAY 2021 g,

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM
UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MIRATHI Na. 46 YA MWAKA 2021
MAOMBI YA BARUZA ZA USIMAMIZI WA
MIRATHI YA MAREHEMU
NGUSA JULIUS NDEMA
MWOMBAJIY WAOMBAUJI
REGINA WASHEKU MONDEYA
TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya
Marehemu aliyetajwa hapo juu
wanafahamishwa  kufika na  kuangalia
mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa
barua za usimamizi wa Mirathi kwa Waomba-
ji/Mwombaji hapo juu. Mapingamizi yoyote
kuhusu haya yawe yameandikishwa mnamo
au kabla ya tarehe 16th Mwezi wa June, 2021.

Imewasilishwa Dar es salaam, leo tarehe
11th Mwezi wa May,

TLINAIENGA TR LETL

TANGAZO KWA WAPANGAJI MKOA WA DAR ES SALAAM

1. Tunapenda kuwafahamisha wapangaji wetu waliopo Mkoa wa Dar es Salaam
kuwa Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) limeanzisha Mkoa mpya wa Dar es
Salaam Metropolitan. Uamuzi huu wa Shirika unalenga kusogeza huduma zetu
za upangaji kwa wateja wetu.

Mkoa huu wa Dar es Salaam Metropolitan umetokana na kumegwa maeneo
yaliyokuwa katika Mikoa yetu ya Upanga na Ilala.

Maeneo yanayounda Mkoa huu mpya wa NHC yanahusisha majengo yote
yaliyopo katikati ya mitaa ya Azikiwe upande wa Mashariki, Mtaa wa Mosque
upande wa Magharibi, Barabara ya Sokoine upande wa Kusini na Bibi Titi
Mohamed upande wa Kaskazini.

4. Tunawaomba wateja wetu wanaopanga na kuishi katika maeneo hayo,
wafahamu kwamba kuanzia tarehe 1 Juni 2021 watakuwa wanahudumiwa na
Mkoa huo mpya. Ofisi za Mkoa huu zipo katika jengo la Diplomat kiwanja Na. 26
kwenye makutano ya Barabara ya Mkwepu na Kaluta ghorofa ya sita.

Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) linaahidi kuwa litaendelea kuwapa wapangaji
wa Mkoa huu mpya huduma bora za upangaji kama ilivyokuwa katika mikoa
yao ya awali.

LIMETOLEWA NA:
KITENGO CHA HABARI NA MAWASILIANO
SHIRIKA LA NYUMBA LA TAIFA

SHIRIKA LANYUMBA LATAIFA

MAKAO MAKUU S.L.P 2977 | DAR ES SALAAM TANZANIA | SIMU: +255 22 2105001-5 | NUKUSHI: +255 22 2105000

BARUA PEPE: dg@nhctz.com | TOVUTI: www.nhctz.com
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Waziri
LuKuvi
awafungulia
milango
wenye
malalamiko

Na Munir Shemweta

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi,
William Lukuvi, amejitwisha
mzigo wa kuwasaidia wa-
nanchi wenye malalamiko
yva kulipwa fidia kwenye
maeneo mbalimbali.

Waziri Lukuvi ameanza
utaratibu huo kupitia mpan-
g0 maalumu aliouanzisha
uitwao ‘Funguka kwa Waziri’
kwa kuamua kuchukua hatua
ya kuandika barua za madai
kwa taasisi na idara zinazo-
daiwa fidia.

Amelazimka kuanzisha
utaratibu huo baada ya
wananchi waliotoa maeneo
yao kwa shughuli mbalim-
bali za maendeleo, kuamua
kuwasilisha malalamiko
kwake kupitia fomu maalum
za Funguka kwa Waziri.

Akizungumza katika Kip-
indi Maalum cha Funguka
kwa Waziri kilichorushwa
na mojawapo ya kituo cha
televisheni, Waziri Lukuvi
alisema, uchambuzi wa
malalamiko na migogoro ya
matumizi ya ardhi yaliyo-
wasilishwa kwake ulionesha
malalamiko mengi yapo
kwenye masuala ya fidia.

Alisema katika uchambuzi
huo asilimia 39.4 ya malala-
miko yako katika masuala
ya fidia, huku uvamizi wa
maeneo ukiwa na asilimia
29.4, migogoro ya kifa-
milia asilimia 22.9, iliyopo
mahakamani ni asilimia 5.5
na malalamiko ya milki na
upimaji pandikizi ikiwa ni
asilimia 2.8.

“Rais alishatoa maelekezo
wote waliochukua ardhi ya
wananchi lazima walipwe
fidia, wote waliorudisha
fomu za Funguka kwa Waziri
kwangu mimi nimechukua
uwakili na nitaandika barua
kwa kila anayedaiwa fidia
iwe Mkurugenzi, Katibu
Mkuu au Mkurugenzi wa
TANROAD,"” alisema Lukuvi.

Alisema, hadi kufikia
Aprili 30, mwaka huu fomu
zilizochukuliwa na wananchi
zilikuwa 24,442, kwamba
fomu zilizojazwa ni 3,171,
malalamiko yaliyofanyiwa
kazi ni 1,144.

Mshauri Mwele-
kezi wa Haki
Elimu kutoka
Asasi za Kiraia,
Dk. Wilberforce
Meena, akitoa
mafunzo ya
elimu jumuishi
kwa ajili ya
watoto wenye
mahitaji maalum
washiriki
kwenye warsha
hiyo, wakiwamo
wadau wa elimu,
baraza la utetezi
wa watoto na
kikundi cha wa-
zazi iliyofanyika
Dodoma jana.
PICHA: PETER
MKWAVILA

Utulivu watawala uchaguzi mdogo Muhambiwe, Buhigwe

Na Deogratius Nsokolo,
KIGOMA

HALI ya utulivu na amani imeta-
wala katika uchaguzi mdogo wa
ubunge majimbo ya Muhambwe
wilayani Kibondo na Buhigwe,
huku idadi ndogo ya wapigakura
ikijitokeza kupiga kura katika vituo
mbalimbali.

Baadhi ya wananchi walioji-
tokeza mapema kupiga kura wal-
isema hakukuwa na pingamizi
lolote walilopata wakati wa uch-
aguzi huo.

“Nilijua nitakuta foleni kubwa,
lakini hali ni tofauti, nimefika hapa
na kupiga kura yangu bila shida
yoyote na kwa haraka,” alisema Is-
abela Kabululu.

Winfrida Lulimbie, kwa upande
wake alisema pamoja na kuumwa,
uchaguzi huo ni muhimu zaidi
kwake kwa kuwa anahitaji kupata
kiongozi ambaye atasaidia kuleta
maendeleo katika wilaya hiyo.

Alisema alilazimika kuwaomba
wajukuu zake wambebe ili atimize
haki yake ya kupiga kura katika
uchaguzi huo kwa kuwa anaamini
hiyo ndio fursa pekee ya kuweka
kiongozi unayemtaka.

Mgombea wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), Dk. Florence Sam-

izi, alisema ana imani ataibuka
na ushindi kwa kuwa alifanya
kampeni katika maeneo yote na
ilani ya uchaguzi ya chama chake
inatekelezeka.

Pia alisema ameridhishwa na
Tume ya Taifa ya Uchaguzi ilivyor-
atibu uchaguzi huo kwa kuwa kila
kitu kimekwenda vizuri na watu
wote wamepata fursa ya kupiga
kura.

Mgombea wa Chama cha ACT-
Wazalendo, Julius Masabo, alisema
ameridhishwa na uchaguzi kwa
kuwa alihakikisha kila kituo kina
vifaa na wakala wake na wame-
kuwa wakishirikishwa kikamilifu
na msimamizi wa uchaguzi katika
zoezi zima.

Alisema maandalizi mazuri yali-
yofanywa na Tume yanatoa ishara
ya wananchi kuheshimiwa katika
maamuzi watakayofanya kupitia
karatasi ya kura.

Msimamizi wa uchaguzi katika
Jimbo la Muhambwe, Diocles Lu-
tema, alisema zaidi ya wapigakura
127000 walitarajiwa kupiga kura
katika uchaguzi huo kwenye vituo
336.

Alisema wanatarajia kutangaza
matokeo mapema kwa kuwa na-
fasi inayogombewa ni moja na
wameweka vituo vingi ili kuwe na

urahisi wa kupiga kura na ukusan-
yaji matokeo na kwamba vifaa na
taratibu zote zilifanyika kwa waka-
ti katika vituo vyote.

Alifafanua kuwa, wingi wa vituo
ndio unafanya watu kuonekana
wachache katika vituo kwa kuwa
wanapiga kura na kuondoka.

Mkuu wa Wilaya ya Kibondo,
Luis Bura, alisema serikali imeima-
risha ulinzi katika maeneo yote ili
kuhakikisha uchaguzi mdogo huo
unafanyika kwa amani na utulivu.

Uchaguzi mdogo katika Jimbo
la Muhambwe, wilayani Kibo-
ndo unafanyika kufuatia kifo cha
aliyekuwa mbunge wa jimbo hilo
marehemu Atashasta Nditiye, ali-
Dodoma kwa ajali ya gari.

Vyama vya CCM, ACT-Wazal-
endo na Democratic Party (DP),
vimesimamisha wagombea katika
uchaguzi huo.

BUHIGWE

Idadi ya wapiga kura walioji-
tokeza kupiga kura katika Jimbo
la Buhigwe kwenye uchaguzi
mdogo, imeonekana kuwa ndogo
jana asubuhi kwa kinachodaiwa
baadhi ya watu kwenda kwenye
nyumba za ibadaJumla ya wa-
piga kura 112,333, walitarajiwa ku-

piga kura kumchagua mbunge wa
Jimbo la Buhigwe, huku vyama 13
vya siasa vikisimamisha wagom-
bea katika uchaguzi huo. Vyama
hivyo ni pamoja na CCM (Eliadory
Kavejuru), ACT- Wazalendo (Kudra
Garula), AAFP (Balltazary Bianna),
ADA TADEA (Mponda Amani),
ADC (Mariam Salum), CCK (Re-
hema Soa), CHAUMMA (Abdalah
Bukuku), Demokrasia Makini (Mo-
hammed Msanya), NLD (Rebecca
Mwita), SAU (Yunus Masenga),
UDP (Anna Peter), UMD (Safia Hus-
sein) na UPDP (Finias Lwitakubi).
hu Rubanguka, alisema siku ya Ju-
mapili ni ya kusali na wapiga kura
wengi walienda kanisani kabla ya
kwenda kupiga kura.

Uchaguzi huo umefanyika baada
ya aliyekuwa mbunge wa jimbo
hilo, Dk. Philip Mpango, kuteuliwa
kuwa Makamu wa Rais.

Msimamamizi wa uchaguzi
mdogo wa ubunge Jimbo la
Buhigwe, Marrycelina Mbehoma,
amesema zoezi la upigaji kura lin-
aendelea vizuri katika vituo vyote.
Alisema katika jimbo hilo kuna vi-
tuo vya kupigia kura 290 na mpaka
sasa hakuna changamoto yoyote
iliyojitokeza ya kukwamisha shu-
ghuli.

Wadau waombwa Kusaidia uboreshaji vyuo vya ufundi

Na Frank Monyo

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri
Mkuu (Sera, Bunge, Uratibu, Kazi,
Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu),
Jenista Mhagama, ametoa wito
kwa wadau wa maendeleo kusaid-
ia kuboresha miundombinu katika
vyuo vya ufundi vya watu wenye
ulemavu ambavyo vipo katika
kanda zote.
laam mwishoni mwa wiki alipoku-
wa akipokea mabweni mawili
katika Chuo cha Ufundi Stadi kwa
watu wenye ulemavu cha Yombo
ambayo yamefanyiwa ukarabati na

Shirika lisilo la kiserikali la Nyota
Foundation kwa gharama ya Sh.
milioni 80.

“Serikali  tumejitahidi  sana
kuboresha vyuo hivi, lakini ni-
waombe wadau wengine, kampu-
ni, taasisi mbalimbali za kitaifa na
kimataifa waviangalie sana vyuo
vyetu. Vyuo hivi vinakabiliwa na
changamoto kubwa ya uchakavu
wa miundombinu pamoja na up-
ungufu wa miundombinu muhimu
vikiwamo vyoo, madarasa, ma-
bweni na miundombinu nyingin-
ezo,” alisema Mhagama.

Kwa mujibu wa Waziri Mhaga-
ma, kwa takwimu za mwaka

2019/2020, Tanzania ilikuwa na
jumla ya watu milioni 55.9; Kati ya
idadi hiyo, watu milioni 2.5 ni we-
nye ulemavu na hivyo kuongeza
mabhitaji ya huduma na miundom-
binu kwa ajili ya kundi hilo.

Awali, akimkaribisha Waziri
Mhagama katika hafla hiyo, Naibu
wake anayeshughulikia masuala ya
watu wenye ulemavu, Ummy Nde-
riananga, alimpongeza kwa kujitoa
kwake katika kuboresha mazingira
na hali za watu wenye ulemavu
kupitia kuwashirikisha wadau wa
maendeleo.

Mwakilishi wa Shirika la Nyota
Foundation, Zainab Mvungi, ali-

ishukuru serikali kwa kuruhusu
ukarabati huo kufanyika pamoja
na kutoa ushirikiano wakati wote
walipokuwa wakifanya kazi hiyo.

Chuo cha Ufundi Stadi Yombo
kinachomilikiwa na serikali, kilian-
zishwa mwaka 1973. Chuo hicho
ambacho ni kwa ajili ya Kanda ya
Mashariki ni miongoni mwa vyuo
sita ambavyo vipo katika kanda
mbalimbali kwa ajili ya kutoa
mafunzo ya ufundi kwa vijana we-
nye ulemavu nchini. Vyuo vingine
vipo Kanda ya Kusini (Mtwara),
Magharibi (Tabora), Ziwa (Mwan-
za), Kaskazini (Tanga) na Kati (Sin-
gida).



s INIPASHE 5

TANGAZO

MAMILAKA YA MAPATO TANZANIA
Imethibitishwa na ISO 9001: 2015
HAKI NA WAJIBU WA MLIPAKODI

Kulipa kodi au ushuru
kabla au mnamo tarehe
ya mwisho ya kulipa
kodi husika

1

Kusikilizwa na
Kuhudumiwa bila
upendeleo

ritani za kodi d
a kipindi
kwa kisheria

Kupewa fursa ya
kuaminiwa

(1
(2
(3

Kutunza kumbukumbu 3
za biashara, kutoa na
kudai risiti katika
mauzo na manunuzi

Haki ya kuwasilisha
QEIEIEINL 1T
pingamizi la makadirio

a,

Kutatuliwa malalamiko
na kupewa majibu ya
maulizo yako kwa wakati

Kwa maelezo zaidi, piga simu bure; 0800-780078 au 0800-750075,
WhatsApp: 0744-233 333 Barua pepe: huduma@tra.go.tz
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Simba ikijipanga inaweza
kuitoa Kaizer Chiefs J’mosi

HATIMAYE wawakilishi pekee wa Tanzania, Afrika Mashariki na Kati
kwenye michuano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika, Simba,
wameanza vibaya mkondo wa kwanza wa robo fainali baada ya
kukubali kipigo cha mabao 4-0 ugenini dhidi ya Kaizer Chiefs ya Af-
rika Kusini.

Simba ilikuwa ikipewa nafasi kubwa ya kushinda mchezo huo na
kurahisisha kazi ya kusonga mbele kutokana na rekodi yake nzuri
kwenye michuano hiyo msimu huu baada ya kuongoza kwenye msi-
mamo wa Kundi A lililokuwa likijumuisha mabingwa watetezi wa
Ligi ya Mabingwa Afrika, Al Ahly ya Misri, timu ngumu na zoefu ya AS
Vita ya DR Congo na vigogo Al-Merrikh ya Sudan.

Hiyo ni kutokana na Simba kumaliza ikiwa na pointi 13 baada
ya kushinda mechi nne, sare moja na kupoteza mchezo mmoja tu
ugenini dhidi ya Al Ahly ikiwa ni baada ya kuwanyuka mabingwa hao
watetezi katika Uwanja wa Benjamin Mkapa huku ikipata matokeo
nyumbani na ugenini dhidi ya AS Vita na kisha kuichapa Al-Merrikh
hapa nchini.

Wengi waliidharua Kaizer Chiefs iliyokuwa Kundi C, kutokana na
kumaliza nafasi ya pili kwa faida ya ‘head to head’ (matokeo ilipoku-
tana) na Horoya FC ya Guinea baada ya timu hizo kila moja kuhiti-
misha msimamo wa kundi ikiwa na pointi tisa kutokana na kushinda
mechi mbili, sare tatu na kupoteza mchezo mmoja, huku Wydad Cas-
ablanca ya Morocco ikimaliza kinara na Petro de Luanda ya Angola
ikiburuza mkia.

Hata hivyo, kama inavyofahamika kwamba mpira wa miguu una
matokeo matatu; kushinda, kupoteza na sare, mashabiki, viongozi,
wapenzi wa soka nchini, wachezaji na benchi la ufundi la klabu ya
Simba, hawana budi kupokea kipigo hicho na timu kuanza kujipanga
kuelekea mechi ya marudiano.

Timu hizo zitarudiana Jumamosi wiki hii na mshindi wa jumla,
ndiye atakayetinga nusu fainali ya michuano hiyo, hivyo kilicho-
tokea juzi ni dakika 90 za kwanza tu kati ya 180 ambazo zitakamilikia
Uwanja wa Benjamin Mkaka, Dar es Salaam.

Tunaamini kama Simba itafanya maandalizi ya kutosha huku
mashabiki na Watazania kwa ujumla wakiwa nyuma yao katika
mechi hiyo, hakuna kinachoshindikana kwa kuwa hii haitakuwa
mara yao ya kwanza kupindua matokeo.

Ingawa hatuwezi kuishi kwa historia, lakini tukikumbuka maaja-
bu Simba iliyoyafanya ugenini mwaka 1979 kwenye michuano hiyo
baada ya kuangukia kipigo cha mabao 4-0 nyumbani dhidi ya Mufu-
lira Wanderers FC ya Zambia na kwenda kupindua matokeo ugenini
kwa kushinda 5-0, hilo linatosha kuamini inawezekana kwa Wekun-
du wa Msimbazi hao. Lakini pia, Simba inafahamika kwa ubora wake
inapokuwa uwanja wa nyumbani, ambao imeugeuza kama ‘machin-
jio’ kwa wageni wanapokutana nao katika dimba hilo la Mkapa, hivyo
haitakuwa ajabu kuiona ikipindua matokeo na kusonga mbele.

Jambo lingine ambalo linatufanya Nipashe kuamini kwamba
inawezekana kwa Simba kupindua matokeo, ni faida ya kuwa na
mchezaji wa 12 uwanjani, yaani kucheza mbele ya mashabiki wao
kutokana na Shirikisho la Soka Afrika (CAF), kuruhusu mashabiki
10,000 kuhudhuria mchezo huo tofauti na Kaizer Chiefs ambao wali-
zuiwa kwa sababu ya tishio kubwa la maambukizo ya virusi vya co-
rona nchini kwao.

Kadhalika, ukiangalia kiwango cha Simba ilichokionyesha, ni-
kikubwa zaidi ya wapinzani wao, kutokana na kumiliki mpira kwa
asilimia 65 huku umiliki wa Kaizer Chiefs ukiwa asilimia 35, hivyo
kilichokosekana ni kukosa umakini kwa washambuliaji na mabeki
kufanya makosa. Hivyo, ni wazi Kocha Mkuu wa Simba, Mfaransa Di-
dier Gomes, na wasaidizi wake watakuwa wameona makosa hayo ya
kiufundi katika kikosi chao, hivyo kuelekeza nguvu katika kuyafanyia
kazi ili kuweza kupata matokeo chanya Jumamosi.

Kikubwa ni wachezaji kutambua umuhimu wa kupigana kufa au
kupona katika dakika 90 za mwisho katika Uwanja wa Mkapa Ju-
mamosi, lakini mashabiki, benchi la ufundi na viongozi kila mmoja
kutekeleza majukumu yake ipasavyo.
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Na Adam
Fungamwango

Hiki ndicho kilichoipoteza Simba kwa Kaizer Chiefs

KIPIGO cha mabao 4-0 ilichoki-
pata Simba dhidi ya Kaizer
Chiefs kwenye Uwanja wa FNB
nchini Afrika Kusini Jumamosi,
kimezua maswali mengi kwa
wanachama na mashabiki wa
timu hiyo, wengine wakiwa ha-
waamini kilichotokea.

Wakati droo ya michuano
hiyo ikitoka, wengi waliamini
kuwa Simba imepata mchekea.
Ni kwa sababu timu zote am-
bazo ilibidi zicheze nayo ni za
Afrika Kaskazini kwa Waarabu,
timu ambazo zinaogopwa sana
na mashabiki wa soka hasa wa
Afrika Mashariki.

Waliona ni bora kucheza na
Kaizer Chiefs kuliko MC Alger
au CR Belouizdad za Algeria.

Imekuwa sivyo. Ni kwamba
Simba ilikutana na timu yenye
wachezaji wenye miili mikub-
wa, wenye nguvu na kasi pia.
Wengi wanajiuliza ni kwa nini
Simba ilipoteza mechi hiyo, li-
cha ya kwamba ilimiliki mpira
kwa asilimia kubwa?

Kwanza kabisa ni kwamba
Simba imekuwa na mfumo
mmoja tu wa uchezaji ambao
ni wa pasi fupi fupi. Pia wa-
nacheza taratibu, kitu amba-
cho kinaonekana Kocha Mkuu
wa Kaizer Chiefs, Gavin Hunt

amekifanyia kazi.

Alichofanya ni kuwaambia
wachezaji wake wawaache
wapinzani wao  wachezee

mpira, lakini wao wakiupata
wahakikishe wanahama upesi
kwenda kushambulia kwa kasi,
wakitumia mpira mirefu. Hata
baada ya kudhibitiwa kwa staili
hiyo, bado Simba haikubadilika
na badala yake ilicheza kama
ilivyozoea.

Pamoja ya kwamba kuna
wakati ndani ya uwanja ku-
likuwa na mastraika watatu,
Chris Mugalu, Meddie Kagere

na John Bocco, bado mabeki na
mawinga wa Simba walishind-
wa kucheza mipira mirefu na
kupiga krosi, badala yake wali-
tumia muda mwingi kupasiana.

Pili ni kutocheza mipira ya
juu. Ni ugonjwa ambao ume-
jirudia kwenye mechi hiyo.
Msimu wa 2019 Simba ilikuwa
na tatizo la kutocheza mipira
ya juu, kushindwa kuokoa mip-
ira ya krosi na faulo, si kwenye
Ligi ya Mabingwa Afrika tu, bali
hata Ligi Kuu Tanzania Bara.

Msimu huu lilionekana
kurekebishika hasa baada ya
ujio wa beki Joash Onyango
ambaye moja ya umahiri wake
ni kucheza mipira ya juu.

Aliambukiza na mabeki ali-
uowakuta, kina Paschal Wawa,
Kennedy Juma, Erasto Nyoni na
wengineo kiasi kwamba msimu
huu, Simba haikuwa na tatizo la
mipira ya juu. Cha kushangaza
kwenye mechi ya Jumamosi
tatizo hilo lilijirudia, tena kwa
kiwango cha hali ya juu.

Haijulikani mabeki wa Simba
walipatwa na nini, lakini wal-
ishindwa kabisa kuruka mipira
ya vichwa, kiasi cha kusababi-
sha kufungwa mabao matatu
yaliyotokana na uzembe huo.

Tatizo la tatu ni baadhi ya
wachezaji kutokuwa kwenye vi-
wango vya kawaida. Wachezaji
hao ni Shomari Kapombe na
Jonas Mkude.

Pamoja na Mohamed Hus-
sein ‘Tshabalala’ au “Zimbwe
Jr’ kutoa pasi ya kichwa kwa
Nurkovic, lakini alicheza vema
kwenye mechi hiyo kuliko beki
mwenzake wa pembeni Ka-
pombe.

Haijulikani alipatwa na nini.
Alionekana kama alitaka kwen-
da kushambulia, lakini anasita.
Akirudi kukaba anachelewa.
Kwa kiasi kikubwa ndiye aliye-

sababisha mabao mawili am-
bayo timu yake imefungwa kwa
kukosa maamuzi ya kukaba
kwa kuruka kichwa, au kuokoa.

Wakati mwingine si kwamba
alishindwa kuzifikia pasi am-
bazo alipewa na wachezaji
wenzake, hata zile ambazo
aliletewa miguuni alishindwa
kuzituliza na kutoka nje.

Ni mchezaji aliyeongoza
kwa kutokuwa kwenye ki-
wango chake kilichozoeleka,
huku Mkude naye akionekana
kushindwa kufanya majukumu
yake vizuri.

Kwenye michuano kama hii
mikubwa Afrika, nafasi huwa
hazipatikani nyingi. Chache tu
ambazo zinapatikana zinapas-
wa kutumika ipasavyo.

Simba ilipata nafasi tatu za
wazi ambazo wachezaji Luis
Miquissone, Mugalu na Clatous
Chama kama wangekuwa ma-
kini angalau wangeweza ku-
tumia mbili au moja na kuira-
hisisha mechi ya marudiano
nyumbani Jumamosi.

Kwa hali ilivyo sasa, Simba
ina kibarua kigumu kwenye
mechi ya marudiano. Lakini
kwenye soka lolote linaweze-
kana, ila ni lazima kazi ifanyike.
Kwanza ibadili mfumo mzima
wa uchezaji ili kuwachanganya
wageni ambao wanaonekana
wameshawakariri.

Mchezaji kama Bernard Mor-
rison ana umuhimu kwenye
mechi hiyo, na akianza pamoja
na Miquissone, huku ikiwa na
mastraika wawili kati inaweza
kuwa msaada mkubwa.

Pia  wachezaji  waache
kuchelewesha mpira kwa pasi
fupi fupi zisizo na faida, badala
yake kushambulia mfululizo na
kupiga mashuti makali ya mba-
li, kitu ambacho pia kwa sasa
Simba ina udhaifu huo.
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Wizara Ujenzi, Mawasiliano, Viwanda Kurindima bungeni

Na Salome Kitomari,
DODOMA

NI wiki ya Wizara ya Ujenzi na
Uchukuzi kuwasilisha bajeti yake
ambayo itatoa mwelekeo wa
ukamilishaji miradi ya ujenzi wa
miundombinu iliyosambaa nchi
nzima.

Kwa siku mbili, leo na kesho
Bunge litakuwa na kazi ya ku-
jadili Makadirio ya Mapato na
Matumizi ya wizara hiyo kwa
mwaka 2021/22, kabla ya kupiti-
sha kwa utekelezaji.

Matarajio ya wengi ni kuona
miradi ya ujenzi iliyoanzishwa na
awamu ya tano chini ya uongozi
wa Rais Hayati Dk. John Magufuli,
inakamilishwa.

Baadhi ya miradi hiyo ni daraja
la Selander, daraja la Kigongo
Busisi, barabara za juu katika ma-
kutano Dar es Salaam, upanuzi
wa viwanja vya ndege ikiwamo
Uwanja wa Kimataifa wa Msalato,
Dodoma, na ujenzi wa reli ya
kisasa (SGR).

Aidha, katika wiki hii wawak-
ilishi hao wa wananchi watajadili
makadirio ya mapato na matumi-
zi ya Wizara ya Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, ikiwa ni
mara ya kwanza kwa sekta hiyo
kuwa na wizara kamili.

Mjadala huo wa siku moja un-
atarajiwa kujikita katika namna
TEHAMA itatumika kuongeza
ajira na mawasiliano nchini na
jinsi serikali ilivyojipanga ku-

Huduma kidigitali fursa
mpya kukuza uchumi

Na Elizabeth Zaya

SERIKALI imeanza kuchukua
hatua za kuhakikisha kwamba
matumizi ya huduma za kidijitali
yanachangia kukuza uchumi wa
kila Mtanzania.

Kauli hiyo ilitolewa na Mku-
rugenzi wa Tume ya Sayansi na
Teknolojia (COSTECH), Dk. Amos
Nungu, wakati akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu
wiki ya ubunifu ambayo inaanza
leo katika mikoa nane ya Tanza-
nia Bara ikiwamo Dar es Salaam.

Dk. Nungu alisema wanaamini
kwamba kufikia mwaka 2025
Watanzania asilimia 80 wataku-
wa wamefikiwa na huduma za
kidijitali ikiwamo matumizi ya
intaneti.

Alisema miongoni mwa
juhudi zinazofanywa na serikali
katika kufanikisha lengo hilo ni
pamoja na kuweka mazingira
wezeshi kwa kila mwananchi ku-
miliki simu janja na kwamba kwa
kushirikiana na wadau wengine,
ina mpango wa kujenga kiwanda
cha kutengeneza simu hizo janja
ili kuhakikisha kila mtu anaimi-
liki kwa gharama ndogo.

“Hivi karibuni, serikali iliwaita
wadau mbalimbali kujadili nam-
na ya kuimarisha uchumi wa kid-
jitali nchini na miongoni mwa
mipango iliyopo ni pamoja na
kuwa na kiwanda cha kutengen-
eza simu janja ili kumwezesha
kila mwananchi kumiliki aina
hiyo ya simu ambayo kwa ajili ya
kumsaidia kuendesha shughuli
zake kupitia intaneti na kukuza
uchumu wa kidijitali,” alisema
Dk. Nungu.

Alisema juhudi nyingine zi-
nazofanywa na serikali katika
kufanikisha lengo hilo ni kuun-
ganisha mkongo wa taifa katika
maeneo mengi ya nchi ili kila

mwananchi atumie intaneti kwa
shughuli mbalimbali za kiuchu-
mi.

Kwa upande wake, Mkurugen-
zi Mkazi wa Mfuko wa Ubunifu
kwa Maendeleo ya Binadamu
(HDIF), Joseph  Namrakiza,
alisema kwa sasa matumizi ya
huduma za kidijitali ni muhimu
zaidi kwa kuwa yanasaidia kura-
hisisha kazi katika kila eneo hu-
susani kunapotokea majanga
kama ya ugonjwa wa corona.

“Nafikiri kwa sasa kila mtu
ameelewa umuhimu wa matumi-
zi ya kidijitali, katika janga kama
la corona pasingekuwapo na
matumizi ya huduma hizi, in-
gekuwa vigumu zaidi watu
kuendesha shughuli zao, lakini
tumeona pamoja na hili janga
watu wameendelea na shughuli
zao kama kawaida, na ndio
maana sisi kama HDIF tunasisiti-
za kuboresha sekta hii,” alisema
Namrakiza.

Alisema ikiwa ni mara ya saba
kufanyika kwa wiki ya ubunifu
nchini, imeleta manufaa makub-
wa ikiwamo idadi ya wanaoshiri-
ki kuongezeka kutoka 500 kwa
Dar es Salaam pekee mwaka
2015 hadi 7000 kwa mikoa tisa
mwaka jana.

“Wiki hii imekuwa ya Kitaifa
zaidi na imetoa jukwaa kwa
wabunifu wengi kuonekana
na kuonyesha kazi zao pamoja
na kuendelea kujenga mfumo
imara wa kuendeleza ubunifu na
wabunifu nchini,” alisema Nam-
rakiza.

Miongoni mwa wadau walio-
andaa wiki hiyo ya ubunifu ni
HDIF, Mpango wa Maendeleo
wa Umoja wa Mataifa(UNDP) na
COSTECH, huku kaulimbiu mwa-
ka huu ikisema kwamba ‘ubunifu
kwa uchumi wa kidijitali, stahim-
ilivu na jumuishi.

tumia teknolojia kwa kuunganisha
na sekta nyingine.

Pia watunga sheria hao watakuwa
na kazi ya kujadili kwa siku moja
Makadirio ya Mapato na Matumizi
ya Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujen-
ga  Taifa, ambayo kubwa ni ulinzi
na usalama wa mipaka nane ya nchi
ambayo Tanzania imepakana
na nchi za Kenya, Uganda, Burundi,

Rwanda, Malawi, Zambia, Congo na
Msumbiji.

Wiki hii itamalizika kwa mjadala
wa Wizara ya Viwanda na Biashara,
ambayo mengi ni uanzishaji wa vi-
wanda na ukuzaji wa biashara am-
bazo kwa kipindi cha nyuma zilikuwa
kwenye misukosuko.

Rais Samia Suluhu Hassan alipo-
ingia madarakani alizionya mam-

laka zinazotisha wafanyabiashara,
kupokea kodi ya dhuluma ikiwamo
kufunga akaunti za wafanyabiashara.

Mjadala unatarajiwa kuangazia
ukuaji wa biashara nchini na namna
serikali imejipanga kushirikiana na
sekta binafsi kukuza na kuendeleza
biashara, kwa kuwa sekta hiyo ndiyo
injini ya uchumi, idadi ya ajira na ku-
changia Pato la Taifa.

d

im Za aj

Ajenda itakuwa kama ifuatavyo:

J

21.1  MATANGAZO NA AKIDI

DESEMBA 2020

21.11 MENGINEYO

MAELEZO MUHIMU

Tarehe za kuzingatia:
Tarehe ya tangazo:

21.2 KUPITISHA AJENDA ZA MKUTANO
21,3 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA 20 ULIOFANYIKA TAREHE 5 JUNI 2020
214 YATOKANAYO NA MKUTANO WA 20 WA WANAHISA
21.5  KUPOKEA, KUJADILI NA KUPITISHA RIPOTI YA WAKURUGENZI NA TAARIFA ZA FEDHA KWA MWAKA ULIOISHIA 31

216 KUIDHINISHA GAWIO KWA MWAKA ULIOISHIA 31 DESEMBA 2020

21.7  KUPOKEA NA KUIDHINISHA MALIPO YA WAKURUGENZI

21.8  KUPOKEA NA KUTHIBITISHA MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KAMPUNI
219 KUPOKEA NA KUTHIBITISHA KUJIUDHURU NA KUTEULIWA KWA WAKURUGENZI WA BODI

21.10 KUPOKEA NA KUTHIBITISHA UTEUZI WA WAKAGUZI WA HESABU KWA MWAKA UNAOMALIZIKA 31 DESEMBA 2021

14 Mei 2021

NMB

Karibu yako

TAARIFA YA MKUTANO MKUU
WA 21 WA WANAHISA WA BENKI

YA NMB ILIYOREKEBISHWA

Taarifa inatolewa kwamba Mkutano Mkuu wa 21 wa mwaka wa wanahisa wa NMB utafanyika kwa njia ya mtandao
saa 4 asubuhi siku ya ljumaa, Juni 4, 2021. Kampuni imerekebisha maazimio kwenye Taarifa ya Mkutano Mkuu na
i nyingine. K

1. Mwanachama anayetarajia kuhudhuria Mkutano lazima atume kwa njia ya mtandao nakala yake ya risiti ya uwekezaji
wa hisa (Depository receipt) au kitambulisho chake au kadi yake ya benki.

2. Mjumbe anayeruhusiwa kuhudhuria na kupiga kura kwenye Mkutano anaruhusiwa kuchagua mwakilishi kuhudhuria
na kupiga kura kwa niaba yake kwa kufuata /kuzingatia taratibu na Sheria za Kampuni kama zilivyorekebishwa. Fomu
ya uwakilishi lazima iwasilishwe kwenye ofisi iliyosajiliwa ya Kampuni (kwa njia ya mkono au mtandao) kabla ya saa 4
asubuhi Alhamisi ya tarehe 3 Juni 2021.

3. Mwanachama anayetarajia kuhudhuria kikao atahudhuria kwa njia ya mtandao. Nakala za taarifa ya mwaka na fomu
za mwakilishi zitapatikana matawini na kwenye tovuti ya NMB (www.nmbbank.co.tz).

4. Wakurugenzi wamependekeza ulipwaji wa gawio la shilingi 137 kwa kila hisa, inayoleta jumla ya shilingi 68.5 bilioni
kutokana na faida ya mwaka 2020.

Hisa kuuzwa pamoja na gawio :

Mwisho wa hisa kuuzwa pamoja na gawio :
Hisa kuanza kuuzwa bila gawio:

Daftari la wanahisa kufungwa:

Malipo ya gawio kwa wanahisa:

Kwa amri ya Bodi ya Wakurugenzi,

Lilian R. Komwihangiro
Katibu wa Kampuni
7 Mei 2021

14 Mei 2021

2 Juni 2021

3 Juni 2021 nakuendelea

7 Juni 2021

kuanzia tarehe 16 Juni 2021

_ www‘nn,bbank.co‘ “ -
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WMA: Wenye wasiwasi mita za maji, umeme waripoti

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imewataka wananchi
wenye wasiwasi na mita za maji na
umeme kutoa taarifa kwa Wakala
wa Vipimo (WMA), ili matatizo yao
yaweze kupatiwa ufumbuzi.

Wito huo ulitolewa jana mkoani
Pwani na Waziri wa Viwanda na Bi-

ashara, Profesa Kitila Mkumbo (picha-
ni) , baada ya kutembelea kituo cha
WMA, Misugusugu.

Kituo cha Misugusugu kilichoko
Mkoa wa Pwani ni mahsusi kwa ajili
ya kuhakiki matangi ya magari yanay-
obeba vimiminika, mita za maji na
umeme.

Alisema amejionea namna ma-

tangi ya mafuta yanavyopimwa, mita
za maji na umeme na aliwapongeza
viongozi wa WMA kwa namna wana-
vyokitunza.

“Nawapongeza wafanyakazi wa kit-
uo hiki wakiongozwa na Mkurugenzi
wao kwa namna wanavyokilinda kit-
uo hiki ambacho ni cha kisasa katika
ukanda wa Afrika Mashariki na Kati,”

r
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

MINISTRY OF NATURAL RESOURCES AND TOURISM

REQUEST FOR EXPRESSIONS OF INTEREST

(CONSULTING SERVICES - FIRMS SELECTION)

Date: 17" May, 2021

COUNTRY: Tanzania
Name of Project: Resilient Natural Resources for Growth Project (REGROW)
Loan No. IDA- 61430

Assignment Title: TENDER NO. TZ-196123-CS- INDV (FIRM SELECTION) PROVISION OF CONSULTANCY SERVICE FOR PRODUCTION OF
TOURIST MAP FOR IRINGA TOWN AND RUAHA NATIONAL PARK, IRINGA

The Government of the United Republic of Tanzania has received financing from the World Bank toward the cost of the Resilient Natural
Resources for Growth Project (REGROW), and intends to apply part of the proceeds for consulting services.

The consulting services (“the Services") includes Provision of Consultancy Service for Production of Tourist Map for Iringa Town and Ruaha
National Park, Iringa, purpose of the consultancy is to design, develop a comprehensive tourist map with all important touristic features
within the Ruaha National Park and Iringa Municipal. The consultant will be required to gather up-to-date information about all touristic
features within the project site and provide suitable design which address all client needs. The results of this work will facilitate tourists to
access tourism products and facilities as well as promote tourism attractions within and around the Iringa region and the whole of Ruaha
National Park. The contract will be for a period of thirteen (13) weeks.

The Ministry of Natural Resources and Tourism now invites eligible consulting firms (Consultants) to indicate their interest in providing the
Services. Interested Consultants should provide information demonstrating that they have the required qualifications and relevant experience
to perform the Services. The shortlisting criteria are the experience in similar assignments; experience in similar conditions; and availability of
appropriate skills (Technical and managerial) among permanent staff of the firm.

The attention of interested Consultants is drawn to paragraph 1.9 of the World Bank’s Guidelines: Selection and Employment of Consultants
under IBRD Loans and IDA Credits & Grants by World Bank Borrowers of January 2011, revised July, 2014 (“Consultant Guidelines”), setting forth
the World Bank’s policy on conflict of interest.

Consultants may associate with other firms in the form of a joint venture or a sub consultancy to enhance their qualifications.

A Consultant will be selected in accordance with the Consultant’s Qualification Selection (CQS) method set out in the Consultant Guidelines.

Further information can be obtained at the below mentioned address during office hours, i.e. 0900 to 1700 hours, Monday to Friday inclusive,
except on public holidays.

Expressions of interest must be delivered in a written form to the Secretary, Ministerial Tender Board, Ministry of Natural Resources and Tourism,
located at University of Dodoma, Block 12, Room No L122- Dodoma Monday 31t May,2021 before 10,00 am local time. The envelope shall be
clearly marked “Tender No. TZ- 196123-CS- INDV (FIRM) for Provisional of Consultancy Services for Production of Tourist Map for Iringa Town and
Ruaha National Park, Iringa for the Resilient Natural Resource Management For Tourism and Growth Project- REGROW.

Ministry of Natural Resources and Tourism
Government City Mtunba,
Prime Minister’s Street,
P.0.BOX 1351
40472- DODOMA
Tel: +255739173580 /+255719173580
E-mail: zuwena. zaharan@maliasili.go.tz, regrow@maliasili.go.tz

N\

alisema.

Waziri alisema lengo la WMA
ni kuhakikisha wananchi wa-
napata huduma zenye vipimo
sahihi hivyo wananchi wanao-
tumia mita za maji na umeme
watoe taarifa wanapokuwa na
wasiwasi kuhusu usahihi wa
mita hizo.

Alisema WMA imesambaa
kwenye mikoa yote nchini ili ku-
warahishia wananchi wa huko
kupata huduma za vipimo wan-
apoona wanazidishiwa bili.

“Tunajivunia sana kazi kubwa
iliyofanyika kukamilisha kituo
hiki ambacho ni cha kwanza
kwa ukanda wa Afrika Mashari-
ki na Kati kina vifaa vya kisasa
vya kuhakiki mita za maji na
umeme,” alisema Waziri Mkum-
bo.

Meneja wa WMA, Mkoa wa
Pwani, Alban Kihula, alisema
kuanzia kwa sasa wanapima
sampuli za mita za umeme, la-
kini kuanzia wiki ijayo wataanza
kuhakiki mita za umeme.

Alisema wataanza kupima
mita hizo kuhakiki vipimo vyake
kabla ya kuuzwa kwa Shirika la
Umeme (TANESCO), ambayo
huwafungia wateja mbalimbali
nchini.

“Kabla ya kuanza kupima
mita za umeme hakukuwa na
mtu wa katikati ya TANESCO na
mteja anayelalamikia ubora wa

mita, lakini sasa hivi mwananchi
akiwa na malalamiko anakuja kwe-
tu,” alisema.

Alisema hivi sasa hawajaanza
kupata malalamiko ya mita za maji
wala umeme kwa kuwa ni mara ny-
ingi hupokea malalamiko hayo ku-
toka kwenye mamlaka husika.

Alisema WMA itaendelea ku-
hakiki vipimo hivyo ili kuhakikisha
mwananchi anapata bili sahihi na
mamlaka za maji na TANESCO wa-
napata malipo stahili.

Prof. Mganilwa
ataka mfumo rasmi
kuwatambua wabunifu

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

MKUU wa Chuo cha Taifa cha
Usafirishaji (NIT), Mhandisi Prof.
Zacharia Mganilwa, ameitaka
serikali kuweka mfumo wa kuzi-
tambua bunifu za wazawa na kuz-
iendeleza.

Aidha, Prof. Mganilwa alisema
kwa hatua walipofikia wabunifu
wazawa wanatakiwa kuungwa
mkono na serikali na kuwaende-
lezaili bunifu zao ziwe na tija.

Prof. Mganilwa alibainisha
mashindano ya Sayansi, Teknolo-
jia na Ubunifu (MAKISATU).

“Ni kweli vijana wetu wameo-
nyesha uwezo mkubwa katika
kubuni vitu vya kisayansi, serikali
inatakiwa iweke mfumo mzuri
wakuwaendeleza ili wabunifu
hao waweze kuchangia Uchumi
wa nchi,” alisema.

Kwa upande wa NIT, alisema
wanafunzi wa chuo hicho walik-
wenda katika maonyesho hayo
na ubunifu wa sensor, ambayo in-

afungwa kwenye mabasi ili kum-
welekeza abiria wapi anakwenda.

“Hii sensor inafungwa katika
mabasi kama ya mwendokasi am-
bayo kazi yake ni kuonysha basi
linaenda wapi pindi linapoingia
kituoni,” alisema Prof. Mganilwa.

Aidha, alisema teknolojia ny-
ingine waliyokwenda nayo katika
mashindano hayo ni maski am-
bayo hutumika kuvuta hewa ya
oxygen kwenye ndege wakati in-
apokuwa angani kuanzia futi 20.

“Unajua ndege ikipaa juu kama
futi 20, hewa yao (oksijeni) huwa
inapungua, hivyo maski hiyo hu-
saidia kuvuta hewa ya oksijeni,”
alisema.

Mashindano ya MAKISATU yali-
yoenda sambamba na maonesho
ya wabunifu yaliyoanza Mei 6 na
kumalizika jana.

Akiyafunga maonesho hayo,
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
aliziagiza taasisi na mamlaka
ambazo zinashiriki kuendeleza
wabunifu wachanga zihakikishe
zinawawezesha  kubiasharisha
ubunifu na uvumbuzi wao.
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'95% wanaougua shinikizo
la damu sababu hazijulikani’

Na Christina Mwakangale BUGANDO MEDICAL CENTRE
: Consultant and Teaching Hospital

MEELEZWA asilimia 95 ya wagonjwa walio na shinikizo

la juu la damu, sababu za kuugua hazijulikani kisayansi,
huku kati yao wakirithi kutoka familia zao. : ADVERTI S EMENTF O R
Aidha, duniani kati ya wanawake wanne mmoja ana ~ :

tatizo hilo, huku mwanaume mmoja huugua kati ya wanaume

watano, Invitation for Submission of Tender Opportunity For Goods and
Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI), iliyasema hayo Non - Consultan cy Services

jana katika taarifa yake iliyotolewa na kitengo cha uhusiano
na mawasiliano, kuadhimisha siku ya shinikizo la juu duniani, :
inayofanyika leo. Date: 17th May, 2021

Taarifa hiyo, ilisema ugonjwa huo hutokana na baadhi ya :
watu kurithi kutoka kwenye familia zao na wengine kuupata
kutoka na matatizo ya figo au kisukari.

1. The Bugando Medical Centre has set aside funds towards the cost for the provision of various Goods and Non-Consultancy service and it intends
to apply part of the proceeds of this funds towards the payments under the contract for:

“Matatizo yanayOhiSiS_hwa na Ugopjwawa sh_inik_izo_lajuu lﬁ i. Provision of the supply of General Stationary and Medical stationary Printing at Bugando Medical Centre Tender no.
damu ni uzito kupindukia, matumizi ya chumvi nyingi, uvutaji ~ : AP/161/HQ/G/2021-2022/01
sigara, kutofanya mazoezi na ujauzito,” ilisema taarifa hiyo; :

“Ulaji wa vyakula vya mafuta na wanga zaidi, umri mkubwa, : ii. Provision of the supply of Medical Consumable and medical Equipment at Bugando Medical Centre Tender no.

MSONgo wa mawazo.” AP/161/HQ/G/2021-2022/02

Pia, JKCI ilibainisha kutokana na ongezeko la watu wanaou-

3 o DS N N iii. Provision of the supply of Dressing, Uniform Bedding &Linen at Bugando Medical Centre Tender no. AP/161/HQ/G/2021-2022/03
gua ugonjwa huo duniani na kufikia bilioni moja, wakiwamo

Watanzania, kwenye maadhimisho ya mwaka huu wametoa iv. Provision of the supply of Furniture and Fittings at Bugando Medical Centre Tender no. AP/161/HQ/G/2021-2022/04
huduma ya vipimo bure kwa wakazi wa Manispaa ya Ubungo. :
“Takwimu za Shirika la Afya Duniani (WHO), watu bilioni ~ : V. Provision of the supply of Cleaning & Crockery materials at Bugando Medical Centre Tender no. AP/161/HQ/G/2021-2022/05

moja wana tatizo hili ikiwamo Tanzania. Hatari ya ugonjwa

. - . . i. Provisi fth ly of D t B do Medical Centre Tend . AP/161/HQ/G/2021-2022/06
huu ni hauna dalili maalumu, ila linapodumu muda mrefu v rovision ot he stipply of Briags i Bigando Meclee Lenire lencer o Q

madhara ni makubwa kiafya na huharibu viungo vya mwili,” : vii.  Provision of the supply of Building materials, hardware electrical and machinery (Engineering Material) at Bugando Medical Centre Tender
ilisema taarifa hiyo. : no. AP/161/HQ/G/2021-2022/07

Kadhalika, katika maadhimisho hayo wakazi wa manispaa :
hiyo wakiwamo watu wazima na watoto, walipatiwa vipimo : viii. Provision of supply of Office Equipment (Computer and Accessories) at Bugando Medical Centre Tender no. AP/161/HQ/G/2021-2022/8

mbalimbali ikiwamo uzito, urefu, shinikizo la juu na kupewa
ushauri. Pia waliogundulika na matatzo ikiwamo moyo, wali-
patiwa rufani ya kufanya uchunguzi zaidi ikiwamo matibabu

ix. Provision of supply of Laboratory Reagents, chemicals and Laboratory Equipment at Bugando Medical Centre Tender no.
AP/161/HQ/G/2021-2022/09

katika taasisi hiyo na kwamba kaulimbiu mwaka huu ni ‘Pima ~ : X. Provision of supply of Medical Oxygen Gases at Bugando Medical Centre Tender no. AP/161/HQ/G/2021-2022/11
shinikizo la damu, ishi maisha marefu’. :
Aidha, taarifa hiyo ilisema madhara yatokanayo na ugonjwa : Xi. Provision of supply of Orthopedic Materials at Bugando Medical Centre Tender no. AP/161/HQ/G/2021-2022/12

huo ni kupunguza nguvu za kiume, kukosa hamu ya tendo la

ndoa kwa wanawake, shambulio la moyo ama kushindwa ku- Xii. Provision of supply of Haemodialysis Reagents at Bugando Medical Centre Tender no. AP/161/HQ/G/2021-2022/13

fanya kazi, kutanuka ha kupata kiharusi. : xiii.  Provision of supply of Dental Materials at Bugando Medical Centre Tender no. AP/161/HQ/G/2021-2022/14
“Madhara ya ugonjwa huu yanaweza kuepukwa kwa kufan-  :
ya mazoezi, kupika afya kila mara, mlo wenye lishe na kufuata ~ : xiv.  Provision of supply of Radiology Materials at Bugando Medical Centre Tender no. AP/161/HQ/G/2021-2022/15

ushauri wa kitaalamu,” ilisema taarifa hiyo.
XV. Provision of supply of Food & Refreshment at Bugando Medical Centre Tender no. AP/161/HQ/G/2021-2022/16

TU SO DARCO ya pata ra i S m pya : xvi.  Provision of supply of Opthalmology Materials at Bugando Medical Centre Tender no. AP/161/HQ/G/2021-2022/17

xvii.  Provision of Repairs and maintaince Services of Motor Vehicles at Bugando Medical Centre Tender no. AP/161/HQ/NC/2021-2022/03

Na Beatrice Moses

: xvii. ~ Provision of the Maintenances and Services of hospital Fridges & Air conditioners at Bugando Medical Centre Tender no.
SERIKALI ya Wanafunzi kwenye Chuo Kikuu cha Tumaini : AP/161/HQUNC/2021-2022/04
Dar es Salaam (TUSODARCo), sasa itaongozwa na Wilfred John :

L. . o . X xix.  Provision of the Services and Maintenances of Elevators at Bugando Medical Centre Tender no. AP/161/HQ/NC/2021-2022/10
baada ya kupata kura nyingi za urais dhidiya wapinzani wake

wawili ambao ni Lucian Lucelo na David Gasana. : xx.  Provision of the Services and Maintenances of Oxygen Plants , Air Compressor and Oxygen Fitting at Bugando Medical Centre Tender
Mwenyekiti wa Tume ya Uchaguzi wa Chuo cha TUDAR- : no. AP/161/HQ/NC/2021-2022/11

CO, Samuel Mmari, alimtangaza Willfred ambaye makamu :

wake ni Clara Danford kuwa mshindi baada ya kupata kura : 2. Tendering will be conducted through the National competitive Tendering (NCT) procedures specified in the Public Procurement (Regulations, 2013

362 Katiya78lambapo kura halali zilikuwa 778 zilizoharibika : — Government Notice No. 446 Section 151) and is open to all Tenderers as defined in the Regulations.

zilikuwa 3. Katika uchaguzi huo uliofanyika Mei 13, mwaka huu  : 3. Interested applicants may obtain information and the pre-qualification documents at the Secretary of BMC tender board H4 Block P.O BOX 1370

chuoni hapo, Mmari alitangaza kuwa Lucian ambaye makamu : Mwanza from 7:30 am to 15:30 pm local time on Mondays to Fridays inclusive except on public holidays.

wake alikuwa ni Glory Muze ambaye alipata kura 270 wakati :

David na makamu wake Jaquline Kavishe aliambulia kura 146. 4. Acomplete set of pre-qualification documents in English may be purchased by interested Applicants on the submission of a written application to
Kwa upande wa wabunge Jimbo la Mwenge lilinyakuliwa na : the address given under paragraph 3 above and upon payment of a non-refundable fee of [One Hundred thousand only, TSH 100,000/=].

George Helahela dhidi ya mpinzani wake, Amos Alipo, Sharifu Payment should be by Cash deposit into BMC Health Service Fund account no. 01J1051393600 CRDB bank and bring original pay slip

Ramadhani (Jimbo la Kawe), Jimbo la Mikocheni lltaongozwa : 5. All applications one original plus Two copies, properly filled in, and enclosed in plain envelopes properly written the name of the tender, address,

na Hussen Issa wakati Judith Sichilima alinyakua Jimbo la : time and the word “DO NOT OPEN BEFORE” mentioned time of the deadline and must be delivered to the address Secretary of BMC tender

Sinza akiwa ndiye mbunge pekee wa kike. : board H4 Block P.O BOX 1370 Mwanza at or before 10:00 am local time on 31st May, 2021. Applications will be opened promptly thereafter in
Akizungumzia badhiya ya vipaumbele vyake katika serikali : public and in the presence of Applicants’ representatives who choose to attend in the opening at the Oncology Conference Hall.

yake Wilfred alisema amekusudia kushirikiana na uongozi wa
chuo katika kutatua tatizo la uchache wa vitabu, ambapo ata-
hamasisha kuimarishwa kwa mfumo wa WIFI, ambao anaamini
utawezesha wanafunzi kupata vitabu vingine kwa kupitia inta-

6. Late applications, portion of applications, electronic applications, applications not received, applications not opened and not read out in public at
the tender opening ceremony shall not be accepted for evaluation irrespective of the circumstances.

neti kwenye chumba cha kompyuta chuoni. Dr. Fabian A. Massaga
“Siyo vitabu vyote tunaweza kuvinunua, kwenye suala la : Ag. Director General
afya tutajitahidi kuwasiliana na wasimamizi wa mgahawa ili ku- P.0 Box 1370,
hakikisha tunapata chakula bora, lakini kiuzwe kwa bei ambayo Telephxgazr;zal%e:%?;%?250051 3
wanafunzi wote wanamudu kununua, pia tunakusudia kuan- : Fax: 255-028-2500799
zisha talent day (siku ya vipaji) ambayo mwanafunzi mwenye Email: info@bugandomedicalcentre.go.tz/ hospbugando@gmail.com

ubunifu wowote atatambuliwa na kupewa tuzo.”



10 NipaShe Jumatatu Mei 17,2021

HABARI KITAIFA

Kanda ya Ziwa Kinara

magonjwa ya Kichocho

Na Neema Emman-
vel, MWANZA

SILIMIA 50 hadi 90 ya

wagonjwa milioni 22

walioambukizwa ma-

onjwa ya kichocho

na minyoo ya tumbo wanatoka
mikoa ya Kanda ya Ziwa.

Hayo yalibainishwa mwis-
honi mwa wiki na Mratibu wa
magonjwa yasiyopewa kipaum-
bele mkoani Mwanza, Dk. Mabai
Leonard.

Dk. Leonard alisema ugonjwa
wa kichocho na minyoo ya
tumbo bado  ni tatizo mkoani
humo.

Alisema ili kukabiliana na tati-
zo hilo Mkoa wa Mwanza ume-
andaa kampeni ya utoaji wa
dawa za kingatiba kwa watoto
wa umri wa kwenda shule hadi
miaka 15 wa shule za msingi
zote kwa gharama ya Sh. milioni
2884.

Alisema halmashauri zote
mkoani Mwanza zihakikishe wa-
toto watakaopewa dawa kinga
wapate chakula saa mbili kabla

ya kumeza dawa hizo aina ya
Albendazole kwa ajili ya minyoo
ya tumbo na Prazequantel ya
kichocho na wapewe kulingana
na urefu wao. Dk. Leonard alise-
ma ugonjwa wa kichocho na
minyoo ya tumbo hauna dalili
za haraka kabla ya kupata mat-
ibabu hivyo kampeni ya kutoa
dawa ya kingatiba inalenga
kudhibiti na kutibu magonjwa
hayo kwenye jamii.

Aliongeza kuwa tatizo la
ugongwa wa kichocho na
minyoo ya tumbo mkoani
Mwanza linasababishwa na
jiografia yake ya kuwa na maji
mengi, shughuli za kilimo (ma-
jaruba ya mpunga) pamoja na
maji ya madimbwi.

Aidha,  Prof. Humphrey
Mazigo wa Chuo Kikuu Kato-
liki cha Sayansi na Tiba za Afya
Bugando (CUHAS), alisema ma-
gonjwa 17  kikiwamo kichocho
na minyoo katika ukanda wa
tropiki yanaikumba jamii mas-
dola 2 za Marekani na zisizo na
uwezo wa kugharamia tiba na

athari.

Prof. Mazigo alisema Tanza-
nia ni moja ya nchi zilizoathiri-
wa na ugonjwa wa kichocho
hasa bonde la Ziwa Victoria
hususani kwa wakulima, wavuvi
na watoto na kwamba watu bil-
ioni 2 duniani wameathirika na
minyoo ya tumbo.

Alifafanua  kuwa  katika
idadi hiyo watu milioni 300
wameathirika sana huku watu
155,000 kila mwaka duniani
hufariki kutokana na magonjwa
hayo.

Naye Kaimu Mratibu wa
Mpango wa Taifa wa Kudhibiti
Magonjwa hayo, Oscar Kaitaba,
alisema yanaathiri maendeleo
na makuzi ya watoto, kupungu-
za uwezo wa utendaji na hivyo
kusababisha umaskini kwenye
jamii.

Alisema licha ya changamoto
mbalimbali yapo mafanikio ka-
tika utoaji wa dawa za kingatiba
kwenye halmashauri 184 nchini
na kwamba kwa sasa maam-
bukizi yamepungua kwenye
halmashauri 71.

I
Wazee wahakikishiwa
matibabu bure ya CHF

Na Marco Maduhu, KAHAMA

HALMASHAURI ya Manispaa ya
Kahama mkoani Shinyanga, imewa-
hakikishia wazee katika manispaa
hiyo kuwa itaendelea kuwakatia bima
ya afya ya CHF, ili waweze kupata
matibabu bure katika zahanati, vituo
vya afya na hospitali za serikali.

Kaimu Mkurugenzi wa Manispaa
hiyo, Robert Kwela, alibainisha hayo
juzi kwenye kikao cha kutathmini
mradi wa kutokomeza matukio ya
ukatili dhidi ya wazee pamoja na upa-
tikanaji wa matibabu bure.

Mradi huo unatekelezwa na Shiri-
ka la Tawlae linalotetea haki za wazee
mkoani Shinyanga.

Alisema  serikali wanathamini
mchango wa wazee hapa nchini na
ndiyo maana kila mwaka wa fedha,
lazima waingize bajeti ya kukatia wa-
zee bima hiyo ya afya CHF ili wapate
matibabu bure bila ya usumbufu.

“Nalipongeza Shirika la Tawlae kwa
kupigania haki za wazee na sisi kama
serikali licha ya mradi wenu kuelekea
mwisho lakini tutayaenzi yale mazuri
ambayo mmetupatia ili kuhakikisha

wazee hawa wanapata haki zote iki-
wamo matibabu bure kwa kuwapatia
bima za CHF,” alisema Kwela.

Naye mratibu wa masuala ya wa-
zee wa manispaa hiyo, Jonathani
Shayo, alisema tangu mwaka 2018
hadi mwaka huu wameshatumia Sh.
milioni 27.7 kwa ajili ya kukatia wazee
bima hiyo ya afya CHF pamoja na kui-
marisha huduma zao za matibabu.

Kwa upande wake, Katibu wa
Baraza la Wazee Manispaa ya Kaha-
ma, Anderson Lyimo, alisema idadi
yao inafikia 6,692, na kuipongeza
serikali kwa kuwajali na kubainisha
kuwaomba wadau wengine waji-
tokeze kuwakatia bima ya afya.

Katika hatua nyingine, alipongeza
hotuba ya Rais Samia Suluhu Has-
san, alipokuwa akizungumza na wa-
zee kuwa imeonyesha matumaini
kwao ikiwamo kupatiwa pensheni za
uzeeni pamoja na kutungiwa sheria
ya wazee.

Naye Ofisa Miradi kutoka Taw-
lae, Winie Hinaya, alisema walianza
mpango wa kupambana na ku-
tokomeza matukio ya ukatili kwa wa-
zee mwaka jana.

st
Imetolewa chini ya kanuni ya 58 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Mikopo ya Nyumba) ya Mwaka 2015.
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.12.2020 KWA MWAKA UNAOISHIA 31.12.2020 KWA MWAKA UNAOISHIA 31.12.2020
(Kiasi kwa shilingi elfu) (Kiasi kwa shilingi elfu) (Kiasi kwa shilingi elfu)
Mwaka wa sasa Mwaka uliopita Mwaka wa sasa Mwaka Uliopita
31st Dec. 2020 31st Dec. 2019 S/No
A MALI S/No |Maelezo Mwaka wa sasa Mwaka Uliopita 31st Dec. 2020 31st Dec. 2019
T |Fedna Tasimu Z 7507 T:__| Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za
7 [Sallo Katika Benki Kuu ya Tanzania - 3ist Dec. 2020 3ist Dec. 2019 | Mapato(Hasara) Halisi @78.401) {7,106.476)
3 |Uwekezaji Katika Amana za Serikall 2,542,147 | - . — — kwa Ajili ya: v Bl 4 -
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 8,921,407 14,892,541 Mapato ya Riba :611.080 908,43 - Hasara Katika Mali 517,159 549,318
z @571 04157
5 [Fundi na Miamala ya - - RiBa (T3 2) TereTes 072 ~Badilko Halls Katika Mikopo 4.213,845) (7,105,208)
6 |Miamala Baina ya Matawi s fatwa - = - Kwenye Mauzo ya Mall -
7 [Bi Zirzoafikwa 5 Ta tengo Katika Mikopo 37528 75,539 - Wabadiiko Halisi Katika Amana 54,203
B |Dhima za Waleja Zilizokubalika & [Mapato Yasiyo ya Riba: 24,001 63,497 ~Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa -
9 Mikopo_lliyotolewa kwa Benki Nyingine 6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni (2.622) (3.719) - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (60,932) (100,774)
70 [Uwekezaji Katika Amana Nyingine B 6.2 Ada na Kamishent 7.650 7,850 ~Mabadiiko Halisi Katika Mall Nyingine 73,121) 80,771)
6.3 Gawio 0,333 77,807 -
‘1; Mikopo Halisi lliyopo 5, 254,13: 2,040, :?Z T Jan R ;nm Tiyolipwa 2(8: 377; (:‘gos)
[Mali Nyingine 585,85 565 7 [Gharama Zisizo za Riba: (2,125,005) 2,036,474) - Mongneyo 015 (334,206)
13| Uwekezaji wa Hisa 1,622,000 1,622,000 7.1 Mishahara na Mafac 547.052) (861,881) Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji (4,297,120) (2,108,460)
74| Akaunti za udhamini - |- 7.2 Ada na Kamisheni B B _
75 |Mail Mitambo na Vifaa 247,025 745,176 7.3 Gharama Nyingine T1,178,003) (1,174,503 WI: | Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
76 |JUMLA YA MALT 20172574 79,867,386 §[Faida i(Hasara) ya (@78.407) (1,106,476) Gawio Lillopokewa 70627 70,627
5 [Tengo Ia Kodi ya Mapaio ©.170) G787y Ununuzi wa Mall za Kudumu {71.828) 5.140)
5 ERIITY 70 |Faida (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato @s7,577) 112.203) Mapato Kulokana na Mauzo ya Wiall 72 Kudumu —-
1 T1__[Mapato Meng (bainisha) - 55,831 —To = Vawakals - @509
77 __|Amana za_Benki nyingine na Taasisi za Fedha g runuz wa Amana T Mawaka ;
78 |Amana za Wateja 713,087 413,087 12 [Jumia ya Faida (Hasara) kewa robo ya ka Tmwak @87.571) 1,016,372 Wapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala 2.720,274) B
79 |Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - 13 [idadiya Waajiriwa 12 il Mengineyo (bainisha) 2.028) -
20 Amana Maaioma T4__|Mapato kwa Hisa 224 (5.10) Fedna Halisi kwa Shughuli za Uwekezaji (2,723,503) (542,611)
21 |Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 15 [idadiya Matawi il 1 Wi | Miiririko wa Fedha Kutokana na Shughull za Kifedha:
22__|Hundi na Hawala za Kibenki Ziizotolewa - BAADHI VA VIASHIRIO VYA UFANTST Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu
23 |Limbiko la Kodi na Gharama 723747 784,678 [0) [Uwiano wa Faida Kabla ya Kodl_na Wastani wa Mall Zaa% a97% Mapato Kutokana na Utoaji wa Maden ya Muda Mrefu
24 [Dhima Ia Tozo kwa Aji ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mieja - - ) |Uwiano wa Faida baada ya Rodi na Wastani wa Fedha 28 Wananisa Z67% 535% Wapato Kutokana na Utoaji wa Miaji wa Fisa
75 |Miamala Baina ya Matawl - - ) [Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapalo Ghafl T29.97% 200.53% Gawio Liolpwa kwa Fedha Tasimy
26 41,070 41,071 (%) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali 9.33% B8.86%
Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae I & X Mabadiliko Halisi Kalika Madeni Mengine B B
Mengineyo (Mkopo kutoka TMRC). 7,000,000 142,239).
27_ [Dhima Nyingine 3 156,788 Fedha Halisi Zilizotol flizotumika) kwa Shughuli za Kifedh: 7,000,000 (142,239
28 [Madent 010479 | - TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA MWAKA UNAOISHIA 31.12.2020 odha Halls Zilizotolowa (eiizotumika) kwa Shughuli za Kifedha e (142259
25 [JUMLA YA DHINA 2,788,383 7,395,624 —_— p—— V. | Fedha Taslimu na Mall Zinazofanana na Fedha Tasiimur
30 [MALV(DHIMA) HALIST (76 kufoa 29 7,984,707 18,471,762 (Kiasi kwa shilingi elfu) Gngezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mall na (6,020,623) 2.793.310)
— ; Walipo juu ya bei Mapato Ziadaya | TengolaZiadaya| Mengineyo Fedha na Mali N Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Mwaka 14,894,048 17,668,720
c . FEDHA ZA WANAHISA Maji wa Hisa yahisa Valiyobakizwa | Kisheria Jumla (Bainisha) Jumla
31| Mtaji wa Hisa Uliolipwa 21,800,000 27,800,000 i v 5 ] ‘Badiliko Halisi Katika Mikopo ya mabenki 47,983 8,638
32 |Malipo juu ya bei ya hisa - - Sallo la mwanzo wa mwaka 21,800,000 [3,426,069] B - 95831 18471762 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Mwaka 8,921,408 14,894,048
33 |Akiba ya Mtaji - - E (487,571 E S @)
37 3,424,069 2.377.866 Faida | (Hasara) Halii Baads 1a87571) (GE]
[Mapato (3.424,069) (2.311,866) apalo mengie yayoumushva ] ]
35 __|Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (87571 (1.112,203) Wimaa navanahss
35| Akaunti Nyingine za Mtaj 95,831 95,831 Savolipra
37| Stahiki ya Wenyehisa Chache - -
38| JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 77,984,191 18,471,762 Tengola Zo ya Jurla Homes within your reach
39 |Dhima Zisizo Dhahir - - Wengneyo E E ] B - B
40 [Mikopo Chechefu 735,854 - Salola muisho wa mvaka 21500000 (391,640) B - w1 17984190
4T__[Tengo kwa Ajiil ya Mikopo Chechef 55,828 6,131 4
a2 n::ug;y.:;mi Chedhehs Tiiaka dTopia 2070 Unlike banks we aren't limited to
Salfola mwanzo wa mwaka 71800000 ) ] 9357 - (XX options when it comes to Home Loans.
D. [BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA | (1,112203), B - (1,112,203 ——- - Akl i e LA
Faida - 12 By & dedicat Frevider, we haes o visiety of produch
() _[Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumia ya Mal w5 S5 gl ot e . ] p e ot
) __[Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 2.16% ] Miamaia ha wanahisa
) [Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 1525 46% 497.12% Gawio liioipna B B B B
(iv)  [Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 31.00% 10.27% iada ya Kisheri ] - 9357 ] (9.357)
) [Uwiano wa Ml na Jumla ya Ml w206 Gosw|  [TengolaZatayaduma E E E - E
) [Ongezeko la Amana S0 o Nengrep - - ] BT T 2113456
) [Ongezeko la Malr &0 Semn|Saliolamuisho wamwaka 2180000 (3424069) B - g1 184716 el
Katika kuanda taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa
na mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8). za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu
) . kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha
Jina na Cheo : Saini Tarehe na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi).
Sasa M. Chonza i Jina: Saini Tarehe
(Ofisa Mtendaji Mkuu) (Imesainiwa) 13.05.2021
Amulike Kamwela Sanjay Suchak (Imesainiwa) 13.05.2021
(Mkuu wa Fedha) (Imesainiwa) 13.05.2021 Mwenyekiti
Ally Kimbulaga _ i . ) Charles Itembe (Imesainiwa) 13.05.2021
(Kaimu Meneja - Mkaguzi wa Ndani) (Imesainiwa) 13.05.2021 Mkurugenzi
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MAKOCHA
WANAOPASWAW
KUTIMULIWA

LONDON, England

UMEONA idadi ya makocha

wakubwa tayari wakiwa wame-

fukuzwa kazi mwaka huu na

wengine wakitarajiwa mwishoni
mwa msimu huu.

Tunaishi katika dunia ambayo mara
zote imekuwa ikihitaji matokeo ya
haraka na mara kwa mara wanasoka na
makocha wamekuwa wakishutumiwa
pale matokeo yanapokuwa tofauti na
matarajio. Kwa mfano, Jose Mourinho
anathibitisha hilo, hakufiti pale Totten-
ham Hotspur na wakaamua kumtimua.
Na mfano kama huo unakwenda kwa
Javi Gracia, ambaye amefukuzwa hivi ka-
ribuni na Valencia.

Kuna wakati baadhi ya klabu zinaamua
kubakia na kocha hata kama kwa kip-
indi hicho matokeo si mazuri. Wakati
mwingine makocha wanafukuzwa wan-
apoonekena kutofiti katika mahitaji ya
klabu hata kama kuna matokeo mazuri.
Maurizio Sarri ni mfano mzuri wakati al-
ipofukuzwa Juventus.

Hapa tunawatazama makocha wanne
ambao wanapaswa kufukuzwa mwis-
honi mwa msimu huu, wafahamu sasa...

#4. WAYNE ROONEY - DERBY
COUNTY

Wayne Rooney aliteuliwa kuwa kocha
wa Derby County Novemba mwaka jana
baada ya kufukuzwa kwa Philip Cocu.

Novemba mwaka jana ilitangazwa
kwamba, makubaliano yamefikiwa ili
kuiuza klabu hiyo, lakini mpango huo
ukasitishwa Machi mwaka huu.

Derby County iliepuka kushuka dara-
ja baada ya kutoka sare ya mabao 3-3
na Sheffield Wednesday katika siku ya
mwisho ya msimu uliopita. Derby Coun-
ty ilishinda mchezo mmoja tu kati ya 13
na sare ya siku ya mwisho ikawaokoa.

Derby County wanatakiwa kutafuta
kocha mpya kama wanataka kurudi
kwenye Ligi Kuu na watahitaji yule mwe-
nye uzoefu wa kutosha. Rooney bado
anaonekana hana uzoefu wa kuweza
kuipandisha timu hiyo.

#3. STEVE BRUCE - NEWCASTLE
UNITED

Mashabiki wa Newcastle United
wameungana wanataka kocha wao
afukuzwe, kwani hali yake kwenye Ligi
Kuu ni mbaya.

Kelele za kutaka kufukuzwa kwa
Bruce zimepazwa kwa muda mrefu na
inashangaza kuona hadi sasa bado ana-
dunda. Ripoti kadhaa zimedai kwamba,
wamiliki wa klabu hiyo wamekuwa
wakimwamini zaidi Bruce, lakini ukweli
ni kwamba mashabiki wa timu hiyo
wamemchoka.

Inaonyesha wazi kabisa kwamba,
Bruce si mtu anayeweza kuiongoza New-
castle United kurudi kwenye ubora wake
wa zamani.

WANAMICHEZO 10 DUNIANI WANAOLI

#2. MIKEL ARTETA - ARSENAL

Mikel Arteta aliteuliwa kuwa kocha wa
Arsenal na mashabiki walionekana ku-
furahia ujio wake. Arteta pia aliiongoza
klabu hiyo kwenye ushindi wa Kombe la
FA msimu wake wa kwanza, lakini tangu
hapo ameonyesha kuwa si mtu sahihi
kwa klabu hiyo.

Arsenal ipo nafasi ya tisa kwenye msi-
mamo wa Ligi Kuu na wanaonekana
wanaweza kushindwa kufuzu kucheza
mashindano ya Ulaya kwa mara ya
kwanza tangu msimu wa 1995-96. Wal-
itupwa nje kwenye nusu fainali ya Ligi ya
Europa na Villarreal na mashabiki sasa
wanataka Arteta afukuzwe.

Mashabiki mara kwa mara wamekuwa
hawaridhishiwa na chaguo la timu la Ar-
teta na hasa kwa sababu klabu ilimuunga
mkono kwenye usajili wa kipindi cha
majira ya joto kilichopita.

Huku usajili wa pauni milioni 45 wa
Thomas Partey ukionekana kutolipa,
Willian ameshindwa kabisa kuonyesha
ubora wake. Arsenal inapambana ku-
maliza ligi katika tano bora ili iweze ku-
pata nafasi ya kufuzu kucheza Ulaya.

#1. ANDREA PIRLO - JUVENTUS

Juventus ni klabu ambayo ilimfukuza
Maurizio Sarri licha ya kushinda taji la
Ligi Kuu Italia kwenye msimu wake wa
kwanza, imeonyesha kumvumilia sana
Andrea Pirlo hadi sasa.

Juve ya Pirlo haikuwapo kwenye mbio

ISIKUPITE

MANCHESTER City ni timu ya
kwanza katika historia ya Ligi
Kuu England kutwaa ubingwa
huo licha ya kuwa nafasi ya chini
(ya nane) kwenye msimamo wa
ligi hiyo Siku ya Krismasi, na ya
kwanza katika timu za juu zinaz-
owania ubingwa tangu Liverpool
ilipofanya hivyo msimu wa 1981-
82, ambapo ilikuwa nafasi ya 12
Siku ya Krismasi.

za kuwania taji la Ligi Kuu Italia, Serie A,
na sasa wapo nafasi ya tano kwenye msi-
mamo. Hivi karibuni walikumbana na
kichapo cha mabao 3-0 kutoka kwa AC
Milan na sasa wanaanza kupoteza imani
na kocha wao huyo.

Hata hivyo, Pirlo mwenyewe ameshai-
buka na kusema kwamba, hawezi kujiu-
zulu katika nafasi hiyo kwa sasa.

Akizungumza na Sky Sports baada
ya kichapo hicho cha 3-0, Pirlo alisema:
“Kujiuzulu? Hapana, sitafanya hivyo. Nili-
chukua jukumu hili kwa shauku kubwa
nikijua kuna kipindi nitapitia magumu,
hivyo nitaendelea kufanya kazi yangu.”

Juventus ilishinda mara tisa mfululizo
taji la Serie A kabla ya Pirlo kuchukua
mikoba na sasa wapo kwenye hatari ya
kushindwa kufuzu Ligi ya Mabingwa Ul-
aya msimu ujao.
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D Extra Time

12 Spotika Spotika 13

R 1

LONDON, Egland

ICHEZO imeendelea kuwa moja
ya sehemu bora kabisa ya buruda-
ni, na wanamichezo wakubwa

mfululizo, mwaka 2017 na 2018. Alichelewa
kuanza kuichezea Brooklyn Nets kutokana
na kuwa majeruhi, lakini uwezo wa Durant
umeendelea kumfanya kuwa mchezaji bora.

#9. TOM BRADY | DOLA MIL. 76

Anachukuliwa kama mmoja wa wachezaji
bora wa muda wote kwenye soka la Mare-
kani.

Brady alitumia miaka yake 20 ya kwanza
akiichezea New England Patriots, ambako
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aliisaidia timu hiyo kushinda mataji sita
makubwa ya Super Bowl na 17 ya kanda.
Muda wake na New England Patriots ulimal-
izika mwaka 2019, na mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 43 kwa sasa, akajiunga na

Slam, na amekuwa
na upinzani mkub- |
wa na Rafael Na- |
dal kabla ya Novak |
Djokovic.

Nyota huyo mwe-
nye umri wa miaka
39, kwa sasa
anashi-

k a //

nafasi ya nane katika viwango vya ubora wa
wachezaji wa tenisi duniani.

#6. NEYMAR | DOLA MIL. 95

Nyota huyu wa Paris Saint-Germain, Ney-
mar haitaji maneno mengi kumtambulisha
kama mmoja wa mastraika bora wa soka du-
niani.

Neymar alianza kucheza soka la Ulaya aki-
wa na Barcelona, akitengeneza upatina mzuri
na Lionel Messi na Luis Suarez. Watatu hao
kwa pamoja walikuwa na mchango mkubwa
wakati Barcelona ikishinda mataji matatu
chini ya utawala wa Luis Enrique.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 29,
aliamua kujiunga na Paris Saint-Germain kwa
ada iliyoweka rekodi ya dunia ya Euro milioni
222 mwaka 2017, na Neymar amekuwa nguzo
kubwa tangu kutua hapo Paris. Katika mechi
114 alizoichezea Brazil kwenye mashindano
yote, amefunga mabao 86. Neymar hivi kar-
ibuni alisaini mkataba mpya na miamba hao
wa Ligue 1.
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bado yupo imara katika umri wake wa miaka
36, James alianza kuichezea Cleveland Cava-
liers, baadaye akajiunga na Miami Heat katika
usajili wa utata mwaka 2010. Akiwa na Heat,
James alishinda mataji mawili ya NBA, kabla
ya kurudi Cleveland Cavaliers mwaka 2014 na
kuiongoza kushinda taji mwaka 2016.

James kwa sasa anaichezea Los Angeles
Lakers na ameshinda taji la NBA mwaka 2020.
Raia huyo wa Marekani ameshinda mataji
manne ya NBA na kuwa MVP na kutwaa me-
dali mbili za Olimpiki.

#4. DAK PRESCOTT | DOLA MIL. 105.5

Ni nyota wa timu ya soka la Marekani ya
Dallas Cowboys, Dak Prescott, hivi karibuni
alisaini kuongeza mkataba mpya.

Prescott alichaguliwa kama mchezaji bora
wa wakati wote wa Dallas Cowboys mwaka
2016 na ameshinda nao taji la Ligi Kuu ya NFL
kila mwaka hadi sasa. Nyota huyo mwenye
umri wa miaka 27 pia ana rekodi zake kadhaa.

#3. CRISTIANO RONALDO | DOLA MIL.

Imekuwa ikiripotiwa kwamba, kiasi kikub-
wa cha fedha nyingine anakiingiza kutokana
na biashara zake nyingine. Nyota huyu kutoka
Ireland amekuwa ni mtata mno katika maisha
yake ya kimichezo.

Katika umri wake wa miaka 32, mara zote
mapambano yake yamekuwa yakiwavutia
wengi na kufanya biashara kubwa. McGregor

alianza masumbwi kwa kucheza na Floyd

Mayweather Jr. na alipigwa.
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“ Nukuu

“Tuko katikati ya mchakato. Tuna
nafasi nzuri (va kujijenga upya),
ninafurahi sana kwa sababu najua
nini tutakachoweza kufanya kwa
saizi na rasilimali tutakayokuwa_
nayo. Nadhani wamiliki watahusika
sana na kuunga mkono, “ Kocha
Mkuu wa Arsenal, Mikel Arteta

wamekuwa wakifurahia miaka [ Tampa Bay Buccaneers. #5. LEBRON JAMES | DOLA MIL. 96.5 120
yao mizuri kwenye michezo mbalimbali. d Akiwa na Tampa Bay Buccaneers, Brady LeBron James mara kwa mara amekuwa ak- Cristiano Ronaldo ni mmoja wa wanasoka
Kumekuwa na tatizo la kifedha tayari ameshinda taji kubwa la Super Bowl ilinganishwa na Michael Jordan, bora zaidi duniani kwa sasa akiwa anakipiga
kutokana na mlipuko wa virusi mwaﬁa huu ria lf)utaj;zva kuwa mchezaji IlHWE- kamle)l mmojadw? wacEe?aji kule J}lllventu?i : ]
ini i nye thamani kubwa kwenye Super Bowl. ora zaidi kuwahi ku- Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ureno o ; -
Vya corona, Iakml-wa-nam-l Ch-ez-? tokea kwenye mch- £ alitengeneza jina lake akiwa na Manchester Huu umekuwa msimu wa taji |a
wameendelea kuingiza kiasi Ki - ; o< " o Ligi Kuu kama hakuna mwingine.
S 5 #8. LEWIS HAMILTON | DOLA MIL. ezo wa mpira wa United, akishinda mataji matatu ya Ligi Kuu BE I Al _
kubwa cha fedha. Ukiacha misha- 82 ki AR, Hii ilikuwa ngumu zaidi. Tutaukum
. kikapu. England na Kombe la Corobao. Alihamia Real buka msimu huu wakati wote kwa
hara yao, Wanqm'Chezo kgdhaa / Pengine ndiye dereva wa mbio za ) Akiwa Madrid mwaka 2009 kwa ada iliyoweka reko- namna tulivyoshinda. Ninajivunia
wamekuwa Waklen_deSha blas_ha_- : magari maarufu zaidi kwa sasa, Lewis e di kipindi hicho ya Euro milioni 94 na akawa sana kuwa kocha hapa na wa kundi
ra zao ambazo zimekuwa ziki- Hamilton amekuwa na wakati mzuri mfungaji bora wa wakati wote wa klabu hiyo. hili la wachezaji,” Kocha wa Man-
fanya vizuri. kwenye mashindano ya Formula | Ronaldo mwenye umri wa miaka 36, am- chester City, Pep Guardiola baada
Pamoja na hilo, makampuni makubwa One. | baye ameshinda mataji matano ya Ballon d'Or, ya kutwaa ubingwa.
yamekuwa yakitoa udhamini kwa wachezaji Muingereza huyu kwa sasa kwe- matano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya na moja la
kwa kutangaza bidhaa zao na wamekuwa nye mashindano ya Formula One Ligi ya Europa, amekuwa akihusishwa na ma-
wakiwalipa fedha ndefu. yupo na timu ya Mercedes, akiwa pango wa kurudi Manchester United.
Mpira wa kikapu na mpira wa miguu, im- ameanzia kule McLaren. Ham-
ebakia kuwa michezo maarufu zaidi duniani, ilton ameshinda mataji saba / #2. LIONEL MESSI | DOLA MIL. 130
huku soka la Marekani pia likitoa uwakilishi. ya dunia, huku akiweka re- [ Pengine ndiye mchezaji soka bora zaidi wa
Makala haya yanawaangalia wanamich- a kodi kadhaa binafsi. Hamilton muda wote, Lionel Messi amefurahia kipindi
ezo 10 ambao wanalipwa zaidi duniani kwa X mwenye umri wa miaka 36, | chake akiwa na Barcelona.
mwaka huu, twende sasa... anachukuliwa kama mmoja Messi mwenye umri wa miaka 33, amecheza
wa madereva wanaowavu- | % mechi 777 kwenye mashindano yote kwa kla-
#10. KEVIN DURANT | DOLA MIL. 75 tia vijana wengi duniani. | bu hiyo, akifunga mabao 671.
Kevin Durant, mara kwa mara amekuwa J Nyota huyo wa kimataifa wa Argentina,
akiitwa "KD”, ni mmoja wa wachezaji wa  §4 #7. ROGER FEDERER | mkataba wake na Barcelona unamalizika
mpira wa kikapu maarufu zaidi duniani. DOLA MIL. 90 kipindi hiki cha majira ya joto na amekuwa
Durant amefurahia maisha yake kwenye \ Pengine ndiye akihusishwa na mpango wa kuhamia Man-
mchezo huo, akiwa ameshinda mataji mawili ‘M mchezaji bora zaidi wa chester City na Paris Saint-Germain. Hata
ya NBA, tuzo ya mchezaji mwenye thamani wakati wote wa tenisi / 4 hivyo, uvumi wa hivi karibuni umedai
kubwa zaidi wa NBA, na medali mbili za Ol- duniani, Roger Feder- b kwamba, anaweza kusaini mkataba mpya
impiki. Nyota huyo mwenye umri wa miaka er ndiye anayeongo- wa kubakia hapo Camp Nou.

: 32, kwa sasa anaichezea timu ya Brooklyn 5 za kwa kulipwa zaidi NTH%'#SEL%?Jngr?]ﬁahﬁlltﬁevcah lsahgﬁﬁﬁl
Nets, awali alikuwa akiichezea Golden State katika mchezo huo. | #1. CONOR MCGREGOR | DOLA MIL. 180 kubwa wakati wa shida kadhaa.
Warriors. . - Fe.d.erer raia wa | . Mwanamasumbwi aliyejichanganya kwe- Mimi nisiyefaa klabuni, kwa hiyo

Ni wakati akiwa na Golden State Warriors } Uswisi, ameshinda | nye ‘martial arts’ Conor McGregor, ndiye nitaendelea kufanya kazi yangu

- ndipo Durant alishinda tajila NBA mara mbili mataji 20 ya Grand mwanamichezo anayelipwa zaidi duniani. maadamu naruhusiwa,” Kocha wa

Juventus, Andrea Pirlo.
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Winga wa Simba, LUIS Miquissone akiambaa na mpira dhidi;ya beki wa Kaizer, Chiefs kwenye mechi.ya
robo_ fainali,ya’ L|g| ya'Mabingwa'Afrika’ |||yop|gvva Uwanja’ \wa FNB, Afr|ka Kusini'juzi PICHA: SIMBA
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SIMBA NAY
REKOL IZA

wad

MEZAYCAF

Na Adam Fungamwango

IPIGO cha mabao 4-0
ilichokipata Simba dhidi
ya Kaizer Chiefs kwenye
Uwanja wa FNB nchini Af-
rika Kusini kimeiweka timu hiyo
kwenye wakati mgumu wa kutinga
hatua ya nusu fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.
Yalikuwa ni mabao mawili
ya Mserbia Samir Nurkovic,
Mcolombia Leonardo Castro,
na Msauzi Erick Mathoho,
yaliyotosha kuwaangamiza
‘Wekundu wa Msimbazi’ hao,
hivyo sasa kuhitaji kushinda
5-0 kwenye mechi ya maru-
diano, Jumamosi ili kusonga
mbele kwenye hatua hiyo.

Ni mechi ambayo imeacha mas-
wali mengi kwa wanachama na
mashabiki wa timu hiyo, wakiwa
hawaamini kilichotokea hasa ikiz-
ingatiwa kikosi cha msimu huu kili-
vyokuwa bora kwenye michuano
hiyo na Ligi Kuu, lakini wapinzani
wao Kaizer Chiefs wakiwa hawa-
fanyi vema kwenye Ligi Kuu Aftika
Kusini.

Simba ina rekodi kadhaa ya
kupindua mechi kwenye michuano
mbalimbali ya kimataifa. Lakini
kwenye mechi hii inaweza kushin-
daidadi ya mabao 5-0? Makala haya
yanakuletea mechi ambazo Simba
imeshawahi kusonga mbele kwe-
nye mazingira ambayo hayakutar-
ajiwa, twende sasa...

UPINDUA

¢
7— #1. KUICHAPA MUFULIRA

WANDERERS 5-0 NYUMBANI
KWAO

Ni rekodi ambayo hadi leo ipo
kwenye Shirikisho la Soka Afrika
(CAF) na kila mwaka huweka kum-
bukumbu hiyo kwenye moja ya
mambo ya kukumbukwa katika
soka la Afrika.

Ni pale Simba ilipoifunga Mufu-
lira Wanderers ya Zambia mabao
5-0 ikiwa ugenini nchini Zambia,
ikiwa imetoka kufungwa mabao
4-0 nchini Tanzania.

Hakuna aliyetarajiwa. Simba ili-
chapwa mabao 4-0 Dar es Salaam
na kila mmoja alijua kuwa inak-
wenda kukamilisha ratiba tu kwe-
nye mechi ya marudiano nchini
Zambia.

Hata watangazaji wa Redio Tan-
zania Dar es Salaam wakati huo wal-
ishindwa kuungana na wachezaji
kwenda kwenye mechi hiyo.

Baadhi ya viongozi wa Simba wa-
likata tamaa na hata maaandalizi
yalikuwa ya kuungaunga.

Wachezaji wa Simba walisafiri
kwa treni ya TAZARA hadi Zambia
kwenda kukamilisha ratiba. Tlikuwa
taarifa ya habari ya saa 2:00 usiku
wakati mtangazaji alipotangaza
matokeo ya mechi hiyo.

Simba ilishinda mechi hiyo
mbele ya Rais wa nchi hiyo, Ken-
neth Kaunda aliyekuwa mgeni

JE, WAJUA?

MIKEL Arteta (miaka
37 na siku 49) ni
kocha mdogo zaidi
katika historia ya
Ligi Kuu England
kumaliza msimu wa
ligi hiyo kwa kuifun-
ga Chelsea nyum-
bani na ugenini.

rasmi na ikasonga mbele kwa jumla
ya mabao 5-4. Hakuna aliyeamini.
Kilichofuata ni shamrashamra nchi
nzima, huku wakiuliza ilikuwaje?
Lakini yalikuwa ni mabao ya Thu-
wein Ally aliyefunga mabao matatu
na Geogre Kulagwa mawili.

#2. KUIVUA ZAMALEK UB-
INGWA WA AFRIKA

Mechi nyingine ambayo Simba
ilipindua meza, vile vile ikiwa
ugenini ilikuwa ni Juni Mosi, 2003
nchini Misri ilipoivua Ubingwa wa
Afrika, Zamalek na kutinga hatua ya
makundi ya Ligi ya Mabingwa.

Nayo ilikuwa kama mzaha tu. II-
ishinda bao 1-0 kwenye Uwanja wa
Taifa, Dar es Salaam sasa Uhuru,
lililofungwa na Emmanuel Gabriel.

Ushindi huo mwembamba uliwa-
tia mashaka mashabiki wengi hasa
ikizingatia si tu ilikwenda kucheza
ugenini na timu ya Afrika Kaskazini
maarufu kama timu ya ‘Uarabuni’
ambao walikuwa hawafungiki
kwao, lakini pia Mabingwa Watetezi
wa Afrika.

Simba ilipindua matokeo kwa
kuzuia kufungwa mabao mengi.
Ikafungwa 1-0 tu. Timu zikaenda
kwenye matuta.

Simba ilisonga mbele kwa pen-
alti 3-2, Juma Kaseja akiokoa mbili,
marehemu Christopha Alex akien-
da kupiga penalti ya mwisho na ya
ushindi.

#3. ILIVYOINYANG'ANYA
TONGE NKANA FC

Tlikuwa ni Desemba 23, 2018 kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa
Simba ilipopindua meza kwa Nka-
na FC ambao kabla ya dakika mbili
mpira kwisha walikuwa na uhakika
kwenda kwenye hatua ya makundi

ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Mashabiki wa Simba walikuwa
kimya, lakini bao la dakika ya 88 la
Clatous Chama, lilitosha kuipele-
ka Simba hatua ya makundi kwa
ushindi wa mabao 3-1.

Kabla ya bao hilo, Simba ilikuwa
inaongoza 2-1, ushindi ambao bado
haukuihakikisha kusonga mbele.

Ni kwa sababu ilikuwa ime-
fungwa mabao 2-1 nchini Zambia
Desemba 15, mwaka huo huo na
ilihitaji ushindi zaidi ili kupindua
matokeo.

Jonas Mkude na Meddie Kagere
walitangulia kuipatia Simba mabao
mawili ya kwanza, John Bocco aki-
funga la kufutia machozi ugenini.

#4. ILIPOISHANGAZA VITA
CLUB DAR

Mwaka 2019, Vita Club ilihitaji
sare tu ili kutinga hatua ya robo
fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika.
Ikiwa na matumaini makubwa
baada ya kushinda mabao 5-O
nchini DR Congo, ilitegemea kupa-
ta angalau sare ili kuweza kutinga
hatua hiyo.

Simba ililazimika kushinda ili ku-
weza kutinga hatua ya robo fainali.
Na kweli Vita Club ilipata bao la
kuongoza na kuifanya Simba kuwa
kwenye mlima mrefu.

Mohamed Hussein alirahisisha
kazi na kufunga bao la kusawazi-
sha. Ilikuwa imesalia dakika moja
tu, Vita Club kuweza kutinga hatua
yarobo fainali, lakini Chama alifun-
ga bao dakika za mwisho na kupin-
dua meza, Simba ikienda kwenye
hatua hiyo kibabe.

Lakini je, itaweza tena kufanya
hivyo kwa kupindua meza dhidi ya
Kaizer Chiefs kwa ushindi wa ma-
bao 5-0, ili kutinga nusu fainali? Ni
suala la kusubiri na kuona.
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Pinda ata

Na Renatha Msungu,
DODOMA

AZIRI Mkuu mstaa-

fu Mizengo Pinda,

amewataka wakazi

wa Dodoma kui-
tunza miti iliyopandwa ili ku-
kabiliana na mabadiliko ya tabia
nchi.

Aliyasema hayo mwishoni
kampeni ya upandaji miti 10,000,
Kata ya Zuzu iliyodhaminiwa na
Benki ya Exim kwa kushirikiana

a miti iliyopandwa Kutunzwa

ment.

Alisema miti iliyopandwa kwe-
nye eneo hilo itasaidia kubadili-
sha hali ya hewa endapo jamii
itahamasishwa kuendelea ku-
panda na kuitunza.

“Kumekuwa na hewa chafu
inayosababishwa na uchomaji
taka mbalimbali katika viwanda,
lakini miti ikiwapo husaidia ku-
punguza hewa chafu na kuleta
safi ndio maana tunasisitiza
miti ipandwe na kutunzwa ili
kuikijanisha Dodoma,” alisema
Pinda.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma am-
baye kwa sasa ameteuliwa kuwa
Mkuu wa Mkoa wa Singida, Dk.
Binilith Mahenge, alisema seri-
kali itahakikisha Shule ya Se-
kondari ya Zinje inapata kisima
cha maji kwa ajili umwagilia miti
hiyo.

Aliutaka uongozi wa shule hiyo
kufika ofisini kwake kwa ajili ya
kukabidhiwa mhandisi ambaye
atawapa michoro na kupima
eneo lenye maji ili uchimbaji wa
kisima hicho uanze.

Kwa upande wake, Mkuu wa

na Taasisi ya Habari Develop- Awali, akimkaribisha Pinda,

Masoko na Mawasiliano wa Ben-

ki ya Exim, Stanley Kafu, alisema
benki hiyo itashirikiana na seri-
kali kuhakikisha shule hiyo ina-
pata visima vya maji ili kutunza
miti hiyo.

Alisema katika kampeni hiyo
wamejipanga kushiriki kikamili-
fu kuhakikisha wanafanikisha
upandaji miti Dodoma.

Naye Katibu wa Habari Devel-
opment, Bernard James, alisema
taasisi hiyo imelenga kuhakiki-
sha kampeni hiyo inafanikiwa
na kuchangia kubadilisha hali
ya hewa na kuleta rutuba katika
ardhi.

Wajasiriamali
wazindua umoja
kutafuta soko

Na Paul Mabeja, DODOMA

VIKUNDI vya wajasiriamali Mkoa wa Dodoma
vimezindua umoja wao utakaosaidia kutafuta fursa
za masoko ya bidhaa zao ndani na nje ya nchi.
wanufaisha na programu za mafunzo zitakazotolewa
na serikali ya Korea Kusini.

Akizungumza katika uzinduzi huo, Katibu wa
umoja huo mkoani humo, Christopher Dioniz, alise-

di jamii vya wajasiriamali vikiwamo vya wanawake,
vijana na watu wenye ulemavu ambavyo vinapata
mikopo ya asilimia 10, inayotengwa na serikali kupi-
tia halmashauri zake,” alisema Dioniz.

Alisema umoja huo unalenga kukusanya watu na
kuwaunganisha ili kuwa na nguvu ya pamoja na kuji-
letea maendeleo katika nyanja za kiuchumi, kijamii,
kiutamaduni na mazingira.

Katibu huyo alisema umoja huo utajenga ari ya
wananchi kuwa na moyo wa kujiamini, kujituma, ku-
jitolea na kushirikiana kwa lengo la kujiletea maen-
deleo na maisha bora na kushirikiana na serikali na
asasi zingine za kiraia kitaifa na kimataifa.

kubadilishana uzoefu kati ya kikundi na kikundi na
kuboresha utendaji wa vikundi kutokana na mafun-
zo mbalimbali yatokayotolewa ndani na nje ya nchi,”
alisema Dioniz.

Alisema mpaka sasa umoja huo umefungua mata-
wi yake katika mikoa ya Dar es Salaam, Pwani, Ruvu-
ma, Morogoro na Dodoma na lengo ni kufika katika
maeneo yote nchini.
wambo, alisema programu za mafunzo ambazo zita-
tolewa na Serikali ya Korea Kusini itahusisha wanavi-
kundi pamoja na maofisa wa serikali.

Alisema mafunzo hayo yanalenga kuwajengea uw-
ezo katika sekta za uzalishaji mali ili kukuza mitaji
yao kama ambavyo vikundi vilivyopo nchini Korea
Kusini vilivyopiga hatua.
la ‘Saemoul Undong’ ikimaanisha kufanya kazi kwa
bidii na kujituma ili kufikia mafanikio na kuachana
na utegemezi,” alisema Mbwambo.

Akizindua umoja huo, Mstahiki Meya wa Jiji la Do-
doma, Prof. Davis Mwamfupe, aliwataka kushirikiana
ili kufikia malengo kwa kubadilishana uzoefu.

Waziri Mkuu mstaafu, Mizengo Pinda, akipanda mti jana Shule ya Sekondari

Zinje iliyopo Kata ya Zuzu mkoani Dodoma, katika kampeni za kuikijanisha Do-
doma, kushoto ni Mkuu wa Masoko na Mawasiliano wa Benki ya Exim, Stanley
Kafu. PICHA: RENATHA MSUNGU

]
Askofu ataka
ushirikishaji
wananchi
kwenye miradi

Na Peter Mkwavila, DODOMA

ASKOFU Mkuu wa Kanisa la Pente-
costal Assemblies of God Tanzania, Dk.
Daniel Awet, ameiomba serikali kush-
irikisha jamii inapotekeleza miradi ya
maendeleo ili kuondoa migogoro ita-
kayojitokeza wakati wa utekelezaji wa
miradi.

Dk. Awet alitoa kauli hiyo alipokuwa
akizungumza na maaskofu, wachungaji
na watumishi wa idara mbalimbali za
kanisa hilo kwenye uzinduzi wa mpan-
go mkakati wao wa miaka 10 uliofanyika

Alisema pia Watanzania watoe ush-
irikiano kwa serikali inapopeleka miradi
ya maendeleo kwenye maeneo yao.

“Pia Watanzania tuendelee kuiombea
serikali yetu iendelee kutekeleza miradi
mikubwa ya kimkakati ikiwamo ile ya ki-
serikali na madhehebu ya dini,” alisema.

Akizungumzia mkakati ya kanisa hilo,
alisema kuwa kwa mwaka huu wame-
andaa mpango mkakati utakaosaidia
katika kuongeza kasi ya upelekaji wa
injili na usimamizi imara wa miradi wali-
yonayo.

Alisema kuwa taasisi isipokuwa na
mpango mkakati haiwezi kuendelea,
kanisa hilo limeandaa mkakati wake
kwa mara ya kwanza wa miaka 10 am-
bao utakuwa na malengo 13.

Aliwataka viongozi na waumini wa
kanisa hilo, kufanya kazi kwa mujibu wa
mpango mkakati unavyoelekeza ili ku-
fikia malengo yao kimaendeleo.

Naye Mkurugenzi wa Elimu na Mafun-
70 wa kanisa hilo, Mchungaji James Kes-
anta, alisema kuwa mpango mkakati ul-
ianza kuandaliwa tangu mwezi Februari
2020, lakini huchukua muda mrefu kuu-
kamilisha kutokana na tatizo la ugonjwa
wa corona ulioikumba Tanzania na ul-
imwengu.

Alisema kuwa mpango mkakati huo
uliundwa na timu ya watu 10 kutoka se-
hemu mbalimbali wakiwakilisha idara
na taaluma mbalimbali wakiwamo, ofisa
elimu wilaya, maaskofu, mwakilishi
wa kanisa hilo Canada, vijana, idara ya
maendeleo ya jamii na kiongozi wa um-
isheni na uinjilisti.

“Tangu mwaka 1950 kanisa halijawahi
kuwa na mpango mkakati hivyo mpango
mkakati ndio unaotoa dira kuwa kanisa
limetoka wapi, lipo wapi na linaelekea
wapi, nampongeza Askofu Awet kwa
kubuni mpango mkakati huu,” alisema.

Kwa upande wake, Mkurugenzi wa
Maendeleo ya Jamii wa kanisa hilo,
Getrude Majaliwa, alisema kuwa mpan-
go mkakati huo utakuwa na tija kubwa
kwa maendeleo ya kanisa kwa kuwa
umejikita kuinua uchumi wa waumini
wa kanisa hilo.

Naibu Katibu Mkuu wa kanisa hilo,
Mchungaji Charles Kanyika, alisema
kuwa kwa sasa kuna washirika 57,000
na katika mpango huo matarajio ni ku-
fikia washirika 580,000.



1 6 NipaShe Jumatatu Mei 17,2021

HABARI MBEYA

Askari mkoani
Mbevya, aki-
wapanga watu
wenye mahitaji
maalumu kwe-
nye lango kuu
la kuingilia
Uwanja wa
Kumbukumbu
ya Sokoine

waliojitokeza
kuomba mis-
aada kwenye
ibada ya
sikukuu ya Eid
El Fitr huku
aliyekuwa
Mkuu wa Mkoa
wa Mbeya, Al-
bert Chalamila
akitoka
uwanjani hapo.
PICHA: NEBART
MSOKWA

Wadau watoa ushauri udhibiti hewa ya ukaa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ADAU wa mazin-
gira wamewashauri
wananchi kudhibiti
uchafuzi wa mazin-
gira kwenye maeneo yao ili kue-
puka madhara yanayotokana na
uchafuzi huo, ikiwamo kuchangia
uzalishaji wa hewa ya ukaa.

Ushauri huo ulitolewa juzi na wa-
dau wa mazingira kutoka Shirika la
Maendeleo na Utunzaji wa Mazin-
gira Tanzania (SMT) walipokuwa
wanatoa elimu ya mazingira kwe-
nye shule za msingi na sekondari
za Jiji la Mbeya.

Akizungumza wakati wa kutoa
elimu hiyo kwenye Shule za Msingi
Nzovwe na Shule ya Sekondari
Nzondahaki kwenye Kata ya Nzo-
vwe, Mkurugenzi wa Shirika la
SMT, Paulo Masasi, alisema tatizo
la uharibifu wa mazingira nchini
limeendelea kuwa tatizo.

Alisema uharibifu wa mazingira
umekuwa ukitokea kutokana na
shughuli za kibinadamu ikiwamo
ukataji miti kwa ajili ya kuni, mkaa,
shughuli za kilimo pamoja na shu-
ghuli za ujenzi.

Alisema kutokana na hali hiyo
ndiyo maana waliamua kuanza
kutoa elimu kwa makundi mbal-
imbali ya kijamii, wakiwamo wa-
nafunzi wa shule za msingi na se-
kondari ili kuimarisha utamaduni
wa kutunza mazingira kwenye
jamii.

“Tunatoa elimu ya upandaji miti
na kuitunza ili kuyafanya mazin-
gira kuwa rafiki kwa maisha ya
binadamu, lakini tunatoa elimu ya
kupinga ukatili wa kijinsia kwenye
jamii yetu, sasa tumeanzia kwa wa-
nafunzi kwa sababu hili ni kundi
kubwa na ni rahisi kueneza elimu
hii,” alisema Masasi.

Alisema mbali na kutoa elimu
hiyo kwa wanafunzi, pia wanatoa

elimu kwa taasisi mbalimbali za
umma na kwamba katika Mkoa wa
Mbeya watatoa elimu hiyo kwenye
halmashauri mbalimbali.

Mhamasishaji wa Utunzaji wa
Mazingira wa Shirika hilo la SMT,
Sani Kaloloma, alisema uzalishaji
wa hewa ya ukaa duniani ume-
kuwa ukiongezeka hali ambayo
inasababisha uharibifu wa Tabaka
la Ozoni na kuongezeka kwa joto
duniani.

Alisema utunzaji wa mazin-
gira ni miongoni mwa malengo
ya maendeleo endelevu ya dunia,
hivyo wao kama wadau ni lazima
washirikiane na serikali kutoa
elimu na hamasa kwa jamii.

Alisema mbali na kutoa elimu
pia wanashiriki kupanda miti ya
aina mbalimbali ikiwamo ya ma-
tunda, kivuli na ya kutunza vyanzo
vya maji kwenye maeneo tofauti.

“Tunachokihitaji sio matunda tu
bali ni pamoja na miti mingine kwa

sababu moja kati ya faida za miti
ni pamoja na kufyonza hewa ya
ukaa ambayo imekuwa ikizalishwa
viwandani na maeneo mengine,”
alisema Kaloloma.

Mwenyekiti wa Shirika hilo,
Nestory Malembo, alisema wa-
nafunzi ni rahisi zaidi kuwafundi-
sha na wao wakafikisha elimu
kwenye jamii wanazotokea kuliko
kutoa elimu kwa watu wazima pe-
kee.

Nao walimu wa mazingira ku-
toka katika shule ambazo zilifikiwa
na elimu hiyo walisema elimu wali-
yopewa wanafunzi wao itasaidia
kukatika utunzaji wa mazingira
kwenye taasisi hizo.

Mwalimu wa Mazingira wa Shule
ya Msingi, Nzovwe, Anna Mlatha,
alisema wamekuwa wakitoa elimu
hiyo kwa wanafunzi lakini kuto-
kana na shirika hilo la SMT kuanza
kushirikiana nao wana uhakika
itafika kwa usahihi kwenye jamii.

Sababu kampuni za ulinzi, wateja kuvunja mikataba hii

Na Nebart Msokwa, MBEYA

UCHELEWESHAJI wa leseni za
umiliki wa silaha kwa kampuni bi-
nafsi za ulinzi nchini, umedaiwa
kuwa chanzo cha kampuni hizo
kuvunja mikataba na wateja wao,
hivyo kuzifanya zikose fedha kwa
ajili ya kuwalipa watumishi wao
wakiwamo walinzi.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa
wiki na Katibu wa Chama cha Sekta
Binafsi ya Ulinzi Tanzania (TSIA)
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, Pe-
ter Hokololo, wakati wa mkutano
mkuu wa uchaguzi wa chama hicho

Alisema baadhi ya wateja wa
kampuni hizo huwa wanataka wal-
inzi wenye silaha za kisasa hasa
bunduki na hivyo ili wapate kazi
kwa wateja wa aina hiyo huwa wa-
nalazimika kununua silaha hizo,

lakini wanashindwa kuzitumia kwa
sababu ya ucheleweshaji wa vibali
vya umiliki.

Alisema ili wapate kazi kwa wate-
ja hao huwa wanalazimika kuonye-
sha risiti za kununulia silaha hizo,
lakini vibali huwa vinachelewa
mpaka zaidi ya miezi sita, hivyo wa-
teja kuamua kuvunja mikataba na
kutafuta wateja wengine.

“Mteja akishavunja mkataba, sisi
tunaanza kukosa fedha kwa ajili ya
uendeshaji wa kampuni ikiwamo
kuwalipa walinzi, sasa ukishindwa
kuwalipa ndipo migogoro huwa
inaanza na hata uharifu huwa un-
aongezeka, hivyo tunaomba tu-
angaliwe vizuri,” alisema Hokololo.

Nao baadhi ya wamiliki wa kam-
puni hizo walisema tatizo lingine
linalozikabili kampuni hizo ni taasi-
si za serikali wanazofanya nazo kazi
kushindwa kuwalipa kwa wakati

fedha zao.

Mmoja wa wamiliki wa Kampuni
hizo, Vicent Kalindila, alisema wa-
nafanya kazi na halmashauri na ofi-
si za wakuu wa mikoa lakini huwa
haziwalipi, hivyo kuwa sehemu
ya wasababisha migogoro kwenye
kampuni.

Alisema mara nyingi hal-
mashauri hizo zinapoingia mika-
taba na kampuni ya ulinzi huwa
zinawaaminisha kuwa bajeti ya
kuwalipa ipo, lakini muda ukifika
huwa haziwalipi.

“Serikali huwa inatuona mara
nyingi sisi kwamba ni wasumbufu,
lakini kiuhalisia taasisi zake ndizo
huwa zinasababisha baadhi ya
usumbufu huo, kwa hiyo tunaomba
sana tusaidiwe,” alisema Kalindila.

Naye Vailet Kasamala alisema
walinzi wanapocheleweshewa
malipo yao huwa wanaingia tamaa

ya kuanza kuchukua vitu vya wate-
ja wa kampuni hizo ili wakajikimu :
na familia zao hali ambayo alisema :

huwa inazalisha migogoro mingine.
Alisema baadhi ya kampuni hizo
zimekuwa zikiingia gharama kub-

wa ya kuwalipa wateja wao baada

ya vitu kupotea kwenye malindo

yao na kwamba mara nyingi vitu

hivyo huwa vinachukuliwa na wal-
inzi hasa wanapokuwa hawajalip-
wa mishahara.

Akijibu kero hizo, Mwakilishi :
wa Kamanda wa Polisi wa Mkoa

wa Mbeya, Max Mathayo, alikiri

uwepo wa ucheleweshaji wa vibali
vya umiliki wa silaha kwa kampuni :

hizo. :
Alisema vibali hivyo huwa
vinacheleweshwa kutokana na :

mchakato wake kuwa mrefu na
huwa unatakiwa Kamati ya Ulinzi :

na Usalama ya Mkoa kujiridhisha.

]
Mtuhumiwa wa
Ujambazi auawa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MTU asiyefahamika jina
wala makazi yake ambaye
anadhaniwa kuwa jambazi,
ameuawa na wananchi, huku
wenzake wakitimua mbio na
kutokomea kusikojulikana
katika Kitongoji cha lgundu
kilichopo Kata ya Sangambi
wilayani Chunya.

Inadaiwa tukio hilo lil-
itokea baada ya kundi la
watuhumiwa wa ujambazi
hao kutaka kuvamia soko la
dhahabu.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari, Kamanda
wa Polisi wa Mkoa wa
Mbeya, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa Polisi,
Ulrich Matei, alisema katika
tukio hilo majambazi hayo
yalitelekeza silaha moja
aina ya shortgun na risasi
tatu.

Alisema jeshi hilo linaen-
delea kuwasaka majambazi
wengine waliotimka mbio
kwenye huku akiwataka
wananchi kutoa ushirikiano
kwa jeshi hilo ili kufanikisha
kukamatwa kwa majambazi
hao.

“Natoa wito kwa jamii
kuwafichua wahalifu kabla
hawajatekeleza uhalifu wao,
lakini wananchi waache
kujichukulia sheria mkononi
maana wanaharibu ushahi-
di,” alisema Kamanda Matei.

Katika hatua nyingine,
Kamanda Matei alisema
jeshi hilo linawashikilia
watu wawili kwa tuhuma za
kukutwa na pombe haramu
ya moshi kufuatia msako
uliofanywa kwenye maeneo
mbalimbali ya Jiji la Mbeya.

Alisema katika tukio la
kwanza jeshi hilo lilimkama-
ta, Elizabeth Leonard (33)
mkazi wa Mtaa wa Iwambala
katika Jiji hilo akiwa na lita
tano za gongo.

Alisema mthumiwa
alikamatwa Mei 12, mwaka
huu saa 5:30 asubuhi na
kwamba mtuhumiwa ni
mtengenezaji, mtumiaji na
mfanyabiashara wa pombe
hiyo.

Alimtaja mtuhumiwa
mwingine kuwa ni John
Benard (44), mkazi wa Ip-
inda wilayani Kyela ambaye
alikutwa na pombe hiyo ya
moshi yenye ujazo wa lita
25.

Aliwataka wananchi kua-
cha kutumia pombe hiyo
akidai kuwa ni hatari kwa
afya zao, hivyo akasisitiza
kuwa jeshi hilo litaende-
lea kuwachukulia hatua za
kisheria watu wote wanao-
fanya biashara hiyo.
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‘TASAF Kimbilio la kaya maskini’

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI wa Nchi Ofisi

ya Rais, Utumishi

na Utawala Bora,

Mohamed Omar
Mchengerwa, amesema lengo la
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
(TASAF) ni kuwajengea uwezo wa-
nanchi wa kaya maskini.

Alisema kila mtu anafahamu
kuwa Watanzania walio wengi ni
maskini wa kipato na mfuko huo
ndio kimbilio kwa wananchi hao
wenye kuishi katika kaya hizo.

Alisema hayo wakati akikagua
ukumbi wa kufanyia mtihani kwa
wanafunzi wa kidato cha nne na
pili, katika Shule ya Fujoni, Wilaya
ya Kaskazini B Unguja.

Alisema jengo hilo lililojengwa
na TASAF ni moja ya mafanikio ya

cha Fujoni na wanafunzi wa shule
hiyo kwa vile walikuwa wanafanya
mitihani yao wakiwa wamekaa
chini ya miti.

Alisema kwa sasa Serikali ya
Jamhuri ya Mungano wa Tanzania
imepanga kuipatia Serikali ya Zan-
zibar kiasi cha Sh. bilioni 104 kwa
ajili ya mfuko huo ili kuwasaidia
kaya maskini.

Alisema kwa mujibu wa uta-
ratibu wa fedha hizo kila mwaka
serikali ya Zanzibar itapewa Sh.
milioni 36.7 ili kuendeleza na ku-
wasaidia wanakaya maskini ku-
jikimu kimaisha.

Alisema kutolewa kwa kiasi
kikubwa hicho cha fedha ni ku-
wathamini wana kaya maskini
katika kuimarisha miradi yao na
kupunguza umaskini wa kipato.

Alisema katika kipindi hiki cha
pili awamu ya tatu TASAF inaku-
sanya kaya zingine ili kunufaika na

mfuko huo.

Waziri huyo pia alisema iwapo
mawakala wa TASAF watafanya
kazi zao kwa uaminifu kutapun-
guza malalamiko ya wananchi
ambao wengine huandikishwa
kwa makosa na wengine huwa ha-
waandikishwi kwa sababu mbal-
imbali.

Kadhalika, alisema serikali im-
ejipanga kuona kila mwananchi
mwenye haki ya kuwamo ka-
tika mpango wa kaya maskini
anaandikwa ili anufaike na mfuko
huo.

“Miradi  yote niliyotembe-
lea hapa Zanzibar inayotokana na
TASAF ipo vizuri na yakupigiwa
mfano ikiwamo hospitali ya Kiyan-
ga kwa kuwapunguzia wananchi
masafa ya kutafuta huduma ya
afya,” alisema.

Akisoma risala Mjumbe wa
Kamati ya Shule ya Fujoni, Ali Haji

Abdallah, alisema ujenzi wa jengo
hilo ni makubaliano ya wanaki-
jiji ili kuwanufaisha wanafunzi wa
shule hiyo na baadaye ukumbusho
huo utumike kwa mambo men-
gine ikiwamo mikutano.

Alisema hivi sasa jengo hilo liko

tayari  kwa kufunguliwa lianze
kutumika  katika mambo ya ki-
jamii.

Kwa upande wake Mratibu wa
shughuli za serikali, Khalid Bakari
Hamrani, alisema jengo hilo lime-
anza kujengwa kutokana na wato-
to wa shule hiyo kufanya mitihani
yao chini ya miti na wakatafuta
kiwanja na kuikabidhi TASAF kwa
ujenzi huo.

Alisema awali ujenzi huo uli-
pangwa kutumia kiasi cha Sh.
milioni 98 lakini wakaja na mbinu
ya kufanya ukumbi huo kuwa wa
kisasa na wenye ubora ukagha-
rimu Sh. milioni 118.

Naibu Spika Baraza la Wawakilishi Zanzibar, Mgeni Hassan Juma, akiwapa sadaka watoto yatima wanaoishi na virusi vya Ukimwi katika kituo
cha Zaso Children Home kilichoko Fuoni Mambosasa nje ya Mji wa Zanzibar. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Mwenge

wa Uhuru
kuzinduliwa
Makunduchi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MWENGE wa Uhuru unata-
rajiwa kuzinduliwa leo huko
Makunduchi, Mkoa wa Kusini
Unguja na Rais wa Zanzi-
bar Dk. Hussein Ali Mwinyi,
anatarajiwa kuwa mgeni rasmi
katika uzinduzi huo.

Akizungumza na waandishi
wa habari Mkuu wa Mkoa wa
Kusini Unguja, Rashid Hadidi
Rashid, alisema maandalizi ya
uzinduzi wa mbio za Mwenge
huo umeshakamilika na kuwa-
taka wananchi kujitokeza kwa
wingi.

Alisema mwaka jana
Mwenge huo ulikuwa uz-
induliwe Mkoa wa Kusini,
lakini kutokana na Corona
ukaahirishwa na ndio ulikuwa
mwenyeji wa uzinduzi huo.

Alisema kamati ya ulinzi na
usalama ya mkoa huo imeji-
panga ili kuhakikisha kuwa
mambo yote yanakuwa salama
wakati wote wa uzinduzi wa
mbio hizo.

Alisema tangu kuanzishwa
kwa mbio hizo mwaka 1964,
Mwenge wa Uhuru umekuwa
kichocheo kikubwa ka-
tika kuhamasisha maendeleo,
uzalendo, umoja, mshikamano
na kudumisha amani ya Taifa
[aTanzania.

Alisema kama ilivyo kawaida
ya Mwenge wa Uhuru huam-
batana na uzinduzi wa miradi
mbalimbali ya maendeleo na
mwaka huu kutazinduliwa
miradi hiyo ikiwamo ya afya,
elimu na miradi ya maji katika
maeneo mbalimbali ya mkoa
huo.

Alisema baada ya uzin-
duzi huo utatembezwa katika
Wilaya ya Kusini na baadaye
kukabidhiwa katika Wilaya ya
Kati Unguja kwa kuendelea
na mbio zake katika mikoa na
wilaya zingine.

Kaulimbiu ya mwaka huu
TEHAMA ni msingi wa taifa
endelevu, itumie kwa usahihi
na uwajibikaji.

Watendaji watakiwa kukabiliana matukio ya hatari

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKURUGENZI Mtendaji wa Kam-
isheni ya Kukabiliana na Maafa
Zanzibar, Makame Khatib Makame,
amewataka watendaji wa taasisi
zinazoshughulikia rasilimali watu
kutekeleza majukumu yao kwa
ufanisi ili kuepukana matukio ya
hatari.

Aliyasema hayo jana wakati aki-

kagua Bandari ya Malindi Zanzibar
na kuchunguza vyombo vya usafiri
vinavyosafirisha abiria.

Alisema kuwa ni vyema wafan-
yakazi wakapewa mafunzo ya ku-
kabiliana na maafa kwa sababu
hawana uelewa wowote maafa yan-
apotokea.

Aliwataka wafanyakazi wa Mam-
laka ya Usafiri wa Baharini Zanzibar
(ZMA), kuweka utaribu mzuri wa

usalama wa abiria na mali zao kwa
sababu hakuna sehemu ya dharura.

Aliwataka watendaji hao kuweka
mpango mzuri wa kushusha abiria
na magari ili kuondoa usumbufu
kwa wasafiri bandarini.

Pia aliwataka kusimamia vyombo
ambavyo havifuati utaratibu ulio-
wekwa na kuvichukulia hatua za
kisheria vinapokiuka maagizo wa-
nayopewa.

“Haiwezekani vyombo kupakia
abiria kupita kiasi huku wakifuku-
zana baharini jambo ambalo lina-
hatarisha maisha ya watu na mali
zao, tukipoteza rasilimali watu tuna-
poteza nguvu kazi wa taifa,” alisema.

Alisema lazima kuwapo na ma-
wasiliano na ushirikiano kwa wafan-
yakazi ili kuwe na mabadiliko kwa
lengo la kuziondoa changamoto
zilizopo. Alisema kuwa ukaguzi huo

umefanyika kwa mujibu wa She-
ria namba moja ya mwaka 2015 ya
Kamisheni ya Kukabiliana na Maafa
kutoka kwa Makamu wa Pili wa Rais
wa Zanzibar.

Ukaguzi huo ulishirikisha taasisi
mbalimbali zilizomo kwenye mpan-
go kazi wa kukabiliana na maafa iki-
wamo kikosi vya ulinzi na usalama,
Kikosi Maalum ya Kuzuia Magendo
(KMKM) na Kikosi cha Zimamoto.
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Kukosa mwongozo afya
kikwazo wenye ulemavu |

Na Mwandishi Wetu

KUKOSEKANA kwa mwongozo maal-
umu unaowasimamia watoa huduma
za afya katika hospitali na vituo vya
afya nchini ni kikwazo kikubwa kwa
watu wenye ulemavu (WWU) kupata
huduma stahiki.

Hayo yalibainika mwishoni mwa
wiki wakati wa mafunzo ya siku
mbili kwa watoa huduma za afya
Dar es Salaam, yaliyoandaliwa na
Chama cha Walimu wenye Uziwi
Tanzania (CWUT) na kufadhiliwa
na Shirika la Foundation for Civil
Society (FCS).

Akizungumza  katika  mafunzo
hayo, Dk. John Bosco kutoka Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili alisema kuna
umuhimu wa mwongozo huo utakao-

tatua masuala ya miundombinu, ma-
wasiliano na mtazamo potofu ili ku-
wezesha watu wenye ulemavu kupata
huduma stahiki.

“Kwa sasa hakuna mwongozo
maalumu licha ya ule uliopo kugusia
watu wenye ulemavu kwenye baadhi
ya maeneo kama vile sera ya afya ya
mwaka 2007 na sera ya kujikinga na
maambukizi ya Ukimwi,” alisema Dk.
Bosco.

Pia aliongeza: “Iwapo tutakuja na
mwongozo, unaozungumzia huduma
za afya kwa watu wenye ulemavu ita-
saidia sana kupunguza changamoto
zilizopo.”

Awali mratibu wa mradi huo, Fran-
cis Mbisso alisema changamoto hizo
ni za miaka mingi pamoja na uwapo
wa Sera ya Taifa ya Maendeleo na
Huduma kwa Watu wenye Ulemavu,

Sheria ya Watu wenye Ulemavu (2010)
na Mkataba wa Kimataifa wa Haki za
Watu wenye Ulemavu ambayo Tanza-
nia iliusaini mwaka 2009.

“Miongoni mwa changamoto hizo ni
watoa huduma za afya kutojua lugha
ya alama hivyo viziwi hukosa tiba sta-
hiki kwa vile kile kinachomsumbua
hakijaeleweka ukizingatia wengi wao
hawajui kusoma na kuandika,” alise-
ma Mbisso.

“Changamoto hizi ndizo zilizotufan-
ya kwa kushirikiana na wadau mbal-
imbali kuja na mafunzo haya ili kuwez-
esha huduma za afya katika hospitali
na vituo vya afya mjini Dar es Salaam
kuzingatia mahitaji maalum kwa watu
wenye ulemavu na kuinua uelewa wa
watoa huduma kuhusu sheria na sera
zinazolinda haki za afya kwa walema-
vu,” aliongeza Mbisso.

MPIGAPICHA WETU

Bolt ilivyopaisha ajira sekta binafsi

Na Christina Mwakangale

MFUMO wa kuagiza usafiri kupitia
mtandao, ikiwamo huduma ya Bolt,
umeinua ajira kwenye sekta binafsi
nchini, kutoka asilimia 9.8 hadi 29.

Happiness Njunwa, mmoja wa ma-
dereva waliojiajiri na kutumia mfumo
huo, akizungumza mwishoni mwa
wiki, jijini Dar es Salaam, alisema ana-
tumia mfumo wa Bolt, kupata wateja
ambao hukodisha bajaji kwa safari to-
fauti.

Nimefanya kazi ya l<uendesha bajaji
maalum na mwenye chombo kwa kip-
indi cha mwaka mmoja sasa, baada ya
kukosa ajira za ofisini.

“Mfumo wa kuangiza usafiri kwa njia
ya mtandao umetuongezea uhakika
wa kupata abiria na kipato, unatusaid-
ia sana kwa maana unatuunganisha
moja kwa moja na watu wanaohitaji
usafiri, “ alisema Happiness.

Kwa mujibu wa ripoti ya Soko la
Ajira Tanzania ya mwaka 2018, inao-
nyesha kuwa takriban asilimia 9.8 ya
watu wote wazima hawakuwa na ajira
katika kipindi hicho na kwamba Bolt
imewezesha maelfu wa madereva, wa-
naotafuta ajira kupata fursa mpya za
kujipatia na kujiongozea kipato.

Meneja wa Bolt Tanzania, Remmy
Eseka, alisema madereva waliojiunga
na huduma zinazotolewa na mfumo
huo, wana uhakika wa kupata kipato

kila siku.

“Madereva wanatumia mfumo wa
Bolt kuanzisha biashara zao wenyewe
na kupata mapato ya uhakika yanay-
owawezesha kuhudumia familia zao.

“Baadhi ya madereva wanatumia
magari na pikipiki zao wenyewe, na
wengine wameajiriwa na wamiliki wa
vyombo vya moto walioanzisha bi-
ashara zao za usafiri,” alisema Remmy
na kuongeza;

“Tunafurahi kutoa fursa za kazi na
za biashara zinazowawezesha watu
kujipatia kipato na kuboresha maisha
yao. Pia tunafurahi kuwezesha Watan-
zania wanaoishi Dar es Salaam, Aru-
sha, Mwanza na Dodoma kupata usa-
firi wa uhakika kwa bei nafuu.”

- Benki yaungana
na Pinda
upandaji wa
miti 10,000

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Exim Tanzania imeungana na
Waziri Mkuu Mstaafu, Mizengo Pinda,
katika kufanikisha kampeni maalum
ya kupanda miti 10,000 katika kata ya

Imeelezwa kuwa Iengo ni kuunga
mkono juhudi za serikali katika kuhifa-
dhi mazingira.

Jitihada za benki hiyo ni mwendelezo
wa mpango mkakati wake wa kutunza
mazingira ujulikanao kama ‘Exim Go
Green Initiative.’

Katika kufanikisha kampeni hiyo
iliyoratibiwa na Taasisi ya Habari De-
velopment, benki hiyo pia imechangia
fedha ili kufanikisha ununuzi wa miti
katika zoezi hilo muhimu lililohud-
huriwa pia na viongozi waandamizi wa
serikali waliojitokeza kuunga mkono
jitihada za Pinda.

Baadhi ya viongozi hao ni pamoja
na aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa Dodo-
ma, ambaye kwa sasa ameteuliwa kuwa
Mkuu wa Mkoa wa Singida, Dk. Binilith
Mahenge, wafanyakazi wa benki hiyo,
walimu na wananchi wa kata hiyo.

Akizungumza wakati wa tukio hilo,
Pinda pamoja na kuipongeza Benki ya
Exim kwa kufadhili zoezi hilo muhimu,
alielezea umuhimu wa kutunza maz-
ingira, huku akibainisha baadhi ya
changamoto zitokanazo na uharibu wa
mazingira ni ukame na mabadiliko ya
tabianchi.

“Ndio maana binafsi nimekuwa mstari
wa mbele kuhakikisha kwamba na-
shirikiana kikamilifu na wadau mbal-
imbali zikiwamo taasisi kama benki ya
Exim ili kwa pamoja tuhakikishe tu-
naitengeza Tanzania ya kijani,” alisema
Pinda ambaye alitumia pia wasaa huo
kuwatembeza wageni hao kwenye mi-
radi yake mbalimbali ikiwamo ya kilimo
na utunzaji wa mazingira.

Mkuu wa kitengo cha Masoko na Ma-
wasiliano, Stanley Kafu, alisema utun-
Zaji mazingira ni sehemu ya vipaumbele
vya benki hiyo na ndio sababu imekuwa
mstari wa mbele kubuni na kuunga
mkono jitihada mbalimbali za utunzaji
mazingira nchini ikiwamo upandaji wa
miti na utunzaji wa bustani mbalimbali
zilizopo katikati ya miji na majiji mbal-
imbali hapa nchini.

“Mabadiliko ya tabianchi yanayo-
sababishwa uharibifu wa mazingira
yamekuwa na athari kubwa kiuchumi
kwa kuwa yamekuwa yakizorotesha pia
shughuli mbalimbali ikiwemo kilimo,
ufugaji na ustawi wajamii kwa ujumla.
Ni wazi kwamba hatuwezi kutenganisha
athari hizi na ufanisi wa biashara za
kibenki na hiyo ndio sababu tunashiriki
kikamilifu katika kutatua changamoto
hii,”" alifafanua.

Zaidi, aliwasihi wananchi hususani
wakazi wa kata ya Zuzu kuzingatia na
kuheshimu sheria zinazosimamia na
kulinda misitu ili waweze kunufaika na
rasilimali hiyo muhimu.
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NSNS Macron mwenyeji mkutano

UNICEF

yasikitika vifo wa uc

vya watoto
40 Gaza

Amma, JORDAN

WATOTO wanane wa Kipalestina
wameuawa usiku wa kuamkia jana,
Ukanda wa Gaza na kufanya idadi
ya watoto waliouawa hadi sasa
kufikia 40.

Shirika la Umoja wa Mataifa
la kuhudumia Watoto (UNICEF),
lilisema hayo jana.

Baraza la Usalama la Umoja wa
Mataifa, lilikutana jana, kuujadili
mgogoro huo kati ya Israel na
Palestina. Mkurugenzi wa UNICEF
Kanda ya Mashariki ya Kati na
Afrika Kaskazini, Ted Chaiban,
alinukuliwa kupitia taarifa iliyo-
tolewa jana, mjini Amma, akisema;

“Watoto wanane wa Kipalestina
wameuawa Kaskazini mwa Gaza
usiku wa kuamkia leo (jana) na ku-
fanya idadi ya watoto waliouawa
tangu Mei 10, mwaka huu, kufikia
40."

“Umri wa watoto hao ni kati ya
miezi sita hadi miaka 17, na nusu
va hao 40 walikuwa na umri wa
chini ya miaka 10."

Chaiban alisema zaidi ya watu
1,000 waliripotiwa kujeruhiwa,
wengine wakiwa na majeraha
makubwa wakiwamo watoto.

Pia Israel, watoto wawili, aki-
wamo mwenye umri wa miaka
sita walivawa tangu kuanza kwa
mashambulizi kutoka pande zote
mbili, siku tano zilizopita.

“Wiki iliyopita, huko Ukingo wa
Magharibi wa Mto Jordan, pamoja
na Jerusalem Mashariki, mtoto
mmoja mwenye umri wa miaka 16
alivawa na watoto wengine 54 wa
Kipalestina walijeruhiwa huku 26
wakikamatwa.

Hata hivyo wengi wao wame-
shaachiliwa huru,” alisema MKkuru-
genzi huyo wa UNICEF.

Pia alisema, shule 35 katika
ukanda wa Gaza ziliharibiwa na
nyingine 29 zikitumika kama
makazi ya muda, kwa familia
ambazo zimekimbia makazi yao
kutokana na mashambulizi ya
makombora.

Alisema idadi kubwa ya wakim-
bizi hao wa ndani 10,000 ni watoto
na kwamba UNICEF imepokea
ripoti kuwa huko Israel shule tatu
zimeharibiwa.

Wakati huo huo, nyumba ya
kiongozi wa kundi la Hamas,
ilipigwa bomu jana na majeshi
ya Israel katika Ukanda wa Gaza,
huku kundi hilo nalo likiripotiwa
kufyatua makombora yaliyoeleke-
zwa katika mji wa Tel Aviv.

Kiongozi huyo Yehya Al-Sinwar,
ameliongoza kisiasa na kijeshi
kundi la wapiganaji wa Hamas ka-
tika Ukanda wa Gaza tangu mwaka
2017. UN/DW

Paris, UFARANSA

RAIS wa Ufaransa, Emma-
nuel Macron (pichani) kesho
atakuwa mwenyeji wa mku-
tano wa kilele wa viongozi wa
Ulaya na Afrika katika kutafu-
ta suluhisho la mgogoro wa
kifedha wa Afrika.

Mkutano huo wa kilele wa
ufadhili wa uchumi wa Af-
rika, utafanyika kwa njia ya

mtandao na kuwakutanisha
wakuu wa nchi 30.

Awali, ulikuwa ufanyike
mwaka jana baada ya Shirika
la Fedha Duniani (IMF), kuta-
biri kuwa uchumi wa Afrika
uko hatarini kuingia katika
pengo la kifedha la dola bil-
ioni 290 kufikia mwaka 2023.

Ukuaji uchumi barani
Afrika, ambao ulishuhu-
dia anguko lake la kwanza

humi barani Afrika

mwaka uliopita, unatarajiwa
kuongezeka hadi asiliimia 3.4
mwaka huu na asilimia 4.0
kwa mwaka ujao.

Ucheleweshaji wa ulipaji
madeni uliowekwa Aprili
mwaka jana na kundi la nchi
za G20 na kundi la wakope-
shaji wa Paris, uliipa Afrika
nafasi ya kupumua, ikisitisha
ulipaji wa euro bilioni 5.7.
DW

s

.

Mtoto aliyeokolewa katlka kifusi akiwa amebebwa na kljana wa Kipalestina, baada ya nyumba yao kuhanblvva ku-

VOA yajivunia miaka 59

kuhabarisha Kiswahili

Washington, MAREKANI

IDHAA ya Kiswahili ya Sauti ya
Amerika (VOA), imetimiza rasmi
miaka 59 tangu kuanzishwa kwa
chombo hicho kinachohabarisha
kwa lugha hiyo, kilichoanzishwa
mwaka 1962.

Idhaa hii ilipoanzishwa ilikuwa na
matangazo yaliyokuwa yakirekodi-
wa na kurushwa baadaye ikiwa na
watangazaji wachache.

Kadri miaka inavyokwenda Id-
haa hiyo, inajivunia kwa kuwa na
idadi kubwa ya wasikilizaji maeneo
ya Afrika Mashariki na Kati na ma-
tangazo ambayo pia husikika kupi-
tia kwenye tovuti ya voaswahili na
mitandao yake ya kijamii pamoja na
idadi kubwa ya watangazaji mahiri

na wazalishaji.

Idhaa imeendelea kupanuka kwa
kuanzisha vipindi vya televisheni
ikiwamo Duniani Leo, ambacho
kila siku huwa hewani na vingine ni
Maisha na Afya, Washington Bureau
pamoja na Zulia Jekundu.

Idhaa inalenga matangazo yake
kwa msikilizaji wa kila umri kuan-
zia wazee hadi vijana kupitia lugha
ya Kiswahili na kuwapatia vipindi
mbalimbali ambavyo vinalenga mai-
sha ya kila siku kuanzia habari za
afya, jamii, uchumi, elimu na siasa
na hutoa fursa kwa wasikilizaji ku-
tuma maoni na salamu zao.

Idhaa ya Kiswahili iliwasihi
wasikilizaji wake kuendelea kusiki-
liza matangazo hayo kupitia lugha
hiyo. VOA

WHO: Corona itakuwa
hatari zaidi 2021

Washington, MAREKANI

SHIRIKA la Afya Duniani (WHO), lime-
tangaza kuwa janga la Covid-19 litakuwa
hatari zaidi mwaka huu, kuliko mwaka
jana

WHO, lilisema kwamba mwaka wa
2021 utakuwa mbaya zaidi, kuliko
corona iliyoibuka China mwishoni mwa
mwaka 2019 na ikageuka kuwa janga
kubwa kwa kuenea kote ulimwenguni
mnamo 2020.

Mkurugenzi Mkuu wa WHO Tedros
Adhanom Ghebreyesus alisema;

“Tunaamini mwaka wa pili wa janga
hili utakuwa mbaya zaidi kuliko ule wa
kwanza.” Alibainisha kwamba wimbi la
pili 1a janga hilo nchini India limeleta
wasiwasi mkubwa. TRT
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WAT AJIWA

DAUICA

LONDON, England

LABU ya Chelsea wameam-

biwa kuwa wanaweza kum-

sajili nyota wa Inter Milan,

omelu Lukaku ikiwa tu

wataweza kufika dau linalotajwa na
klabu hiyo.

Nyota huyu raia wa Ubelgiji ame-

kuwa na msimu mzuri Inter, akiwa

amefunga mabao 28 kwa msimu huu

LUKAKU

Guardiola: Klopp
kanifanya niwe bora

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester City,
Pep Guardiola, amesema
kocha wa Liverpool, Jorgen
Klopp, amemfanya azidi
kuwa bora kutokana na
changamoto anayompa.

Guardiola amesema
Klopp amemfanya kila siku
awe anafikiria mbinu mpya
za kushinda michezo.

Baada ya City kutwaa
ubingwa wa Ligi Kuu
England, Klopp alimtumia
ujumbe wa pongezi.

Baada ya kupokea salamu
hizo za pongezi Pep raia
wa Hispania amesema;
“Ninamthamini sana, yeye
na kocha wa Everton, Carlo
Ancelotti, wamefanya

hivyo.

“Kwa hiyo nawathamini
sana wote wawili. Bado
sijapata nafasi ya kujibu
UJumbe lakini nitafanya
hivyo. “Jurgen, kwa kweli,
ni msukumo mkubwa
kwangu na amenifanya
kuwa bora kupitia timu
zake wakati yupo Borussia
Dortmund na sasa
Liverpool.

“Amenifanya mimi kuwa
kocha bora kabisa.”

Man City walitangazwa
kuwa mabingwa wa Ligi
Kuu England msimu huu wa
2020-21 Jumanne baada
ya Manchester United
kufungwa mabao 2-1 na
Leicester City, na kufanya
tofauti ya alama kati yao
kuwa 10.

P —

klabuni hapo.

Idadi ya mabao inahusisha 22 ya Se-
rie A, akiwasaidia Inter kupata taji lao
la kwanza baada ya miaka 11.

Inter kwa sasa wapo kwenye hali
ngumu kiuchumi, hivyo klabu in-
aweza kulazimika kuachana na
wachezaji kadhaa wakubwa kikosini
hapo, ili kuweka sawa hali yao ya kiu-
chumi, wakati baadhi yao wakiombwa
kukubali kupunguzwa mshahara.

Kwa mujibu wa Corriere dello
Sport, Lukaku ni miongoni mwa wale
ambao wanatarajiwa kuathirika na
hali hii na anaweza kuondoka ikiwa
tu wanaombhitaji watalipa dau la Euro
milioni 120.

Chelsea wametajwa kuwa wanaisa-
ka saini ya nyota wao huyo wa zamani,
ambaye amewahi kucheza mechi 15
akiwa pale Stamford Bridge.

Manchester City pia wanahusishwa
na uhamisho huo licha ya Pep Guar-
diola kusisitiza kuwa hawatafanya

uhamisho wa fedha nyingi.

Hakimi afunguka ya Conte
kumvuta Inter Milan

MILAN, [talia

ACHRAF Hakimi amebainisha
kuwa Antonio Conte alikuwa na
nafasi kubwa sana kumshawishi
ajiunge na klabu ya Inter Milan.

Hakimi amesema Conte al-
imuita na kumfanya ajione
mchezaji muhimu na hivyo
akakubali kujiunga na mabing-
wa hao wa Italia.

“Aliniita na kunifanya nijione
muhimu,” alisema akinukuliwa

na Sky Sport Italia.

Nyota huyo wa zamani wa
Real Madrid na Borussia Dort-
mund, alizungumzia hamasa
yake kujiunga na Inter msimu
wa majira ya joto uliopita kwa
dau la Euro milioni 40.

Hakimi mwenye umri wa mia-
ka 22, alisema Conte alimuita na
kumshawishi kuijiunga na klabu
hiyo, na kutokana na wito huo
alijiona kuwa sehemu muhimu.

Akizungumzia hali ya sasa

na kikosi cha Conte, amesema
kuwa anadhani ni wakati wao
kuanza kushinda Ulaya.

Alisema anajali watu wanao-
lielewa soka na wanamkubali na
kuutambua mchango wake kwa
namna anavyocheza.

“Ninachojali ni wale
wanaoelewa soka na kukubali
namna ninavyocheza. Hapa,
nimejifunza namna ya kujilinda
vizuri zaidi ya nilivyokuwa
mwanzo.”
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Arsenal
yamkatalia
bilionea wa
Spotify

LONDON, England

OFISA Mtendaji Mkuu wa Spotify,
Daniel Ek amedai kuwa ofa yake ya
kutaka kuinunua Arsenal imekataliwa
wiki hii, lakini amesisitiza bado ana nia
va kuinunua klabu hiyo.

Huku kukiwa na presha kubwa kwa
wamiliki Kroenke Sports & Entertain-
ment baada ya kujiingiza kwenye
mashindano mapya ya Ulaya, Ek ali-
tangaza kutaka kuinunua klabu hiyo ya
Ligi Kuu England.

Ek ambaye ni raia wa Sweden na
shabiki wa Arsenal tangu utotoni,
aliposti kwenye Twitter yake mwezi
uliopita akiandika “ninataka kuinunua
Arsenal.”

Magwiji wa ‘Washikabunduki’ hao,
Thierry Henry, Patrick Vieira na Den-
nis Bergkamp wamekuwa wakimuunga
mkono bilionea huyo aliyetoa ofa ya
pauni bilioni 1.8 kuinunua klabu hiyo.

Henry aliiambia Sky Sports kwamba
mchakato wa kuiuza Arsenal utakuwa
mrefu na si rahisi na Jumamosi, Ek
aliposti kwenye mtandao wake wa
kijamii akisema kwamba ofa yake
imekataliwa.

“Nataka kuweka wazi kuhusu taarifa
va Arsenal ikisema kwamba sikutoa
ofa yoyote,” aliandika Ek.

“Nafikiri ni muhimu kuweka rekodi
sawa, nilitoa ofa mapema wiki hii kwa
Josh Kroenke na benki yao kuhusu
kutaka kuinunua klabu.

“Walijibu kwamba, hawahitaji fedha.
Naheshimu maamuzi yao, lakini bado
nina nia ya dhati kuinunua klabu hii.”

VARDY ATAJA

LONDON, England i

AMIE Vardy anaangalia uweze-
kano wa kuongeza mataji zaidi
akiwa na Leicester City baada
ya kuwasaidia ‘Mbwa Mwitu’

o kutwaa tajilao la kwanza la FA.

Leicester, ambao walishinda
taji la Ligi Kuu England na Vardy
msimu wa 2015-16, hatimaye 1
walilitwaa Kombe la FA baada ya
kuifunga Chelsea bao 1-0 kwenye
mchezo wa fainali juzi, Jumamosi.

Youri Tielemans alifunga bao
pekee kwa kikosi hicho cha kocha
Brendan Rodgers pale katika dim-
ba la Wembley, huku bao la dakika
za majaruhi la kujifunga la Wes
Morgan likikataliwa na VAR.

Vardy sasa amecheza katika kila
raundi ya mashindano hayo ikiwa-
mo hatua ya awali, akiwa ameanza
soka kwenye ligi za chini.

Na sasa Vardy anataka kubeba
mataji zaidi na Leicester baada ya ‘
Kombe hilo la FA.

“Ni hisia za aina yake, kwa haki-
ka kabisa. Hatimaye tumeweza ku-
litwaa taji hili,” alisema akiwaam-
bia waandishi wa habari baada ya
mchezo huo.

liona kama ni jambo gumu kwetu
kulibeba taji kama hili, na leo (juzi)
tumeweza na sasa nataka mataji
zaidi.”

Inter sasa yahaha
kumbakiza Conte

MILAN, Italia iwa wanahusishwa na mpango
wa kuondoka.
ANTONIO Conte atakutana na Ofisa Mtendaji Mkuu wa In-
Mwenyekiti wa Inter Milan, Ste-  ter, Giuseppe Marotta, hivi kar-
ven Zhang, “haraka iwezeka- ibuni alisisitiza kwamba klabu
navyo” wakati mabingwa hao itaheshimu mikataba kama
wa Ligi Kuu Italia wakiangalia ~wachezaji watakataa kupunguz-
kumbakisha kocha huyo hapo iwa mishahara. Lakini wakati
San Siro. kukiwa na sintofahamu kuhusu
Hofu kuhusu matatizo ya majaliwa ya Conte, Marotta ana
kifedha yanayoikumba Inter —matumaini mambo yatakwenda
yameibua uvumi siku za hivi ka-  kama yalivyopangwa.

ribuni kwamba, Conte anaweza “Yeye ni mshindi na ameonye-
kuondoka mwishoni mwa sha hivyo hapa,” alisema Marot-
msimu huu. ta kuhusu Conte.

Klabu hiyo imewaomba Akizungumza na Sky Sport
wachezaji wake kukubali ku- TItalia, Marotta alisema: “Haraka
punguziwa mishahara, huku iwezekanavyo watakutana na
nyota wake kama Romelu Lu- rais, nina matumaini tunaweza
kaku na Lautaro Martinez wak- kuendelea.”
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

LEWANDOWSKI

MBAPPE PSG

® ® ® Matajiri hao wa jijini Paris wapo tayari

kutumia kiasi kikubwa cha fedha kwa ajili...

PARIS, Ufaransa

ARIDA la LEquipe limedai

kwamba, klabu ya Paris Saint-

Germain imemweka straika

wa Bayern Munich, Robert Le-

ndowski kuwa kipaumbele chao
katika dirisha la usajili kama Kylian
Mbappe ataondoka.

Majaliwa ya Mbappe bado
hayajulikani katika klabu
hiyo huku akitajwa kama

anaweza kuondoka mwis-

honi mwa msimu huu.

Na sasa matajiri hao wa jijini Paris
wapo tayari kutumia kiasi kikubwa
cha fedha kwa ajili ya kutafuta

mbadala wa Mbappe mwenye umri
wa miaka 22.

PSG ambao kwa sasa wapo kwe-
nye mbio za kuwania ubingwa wa
Ligi Kuu Ufaransa, walitolewa kwe-
nye nusu fainali ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya na Manchester City.

Mbappe amekuwa akihusishwa
sana na mpango wa kuhamia kwa
miamba wa Hispania, Real Madrid
pamoja na Liverpool na Manches-
ter United. Kwa mujibu wa ripoti
ya LEquipe, PSG wanaona kwamba
Lewandowski ndiye chaguo sahihi
kwa usajili wao wa majira ya joto.

Nyota huyo wa mabingwa wa Ligi
Kuu Ujerumani, Bundesliga, am-
baye juzi, Jumamosi aliifikia rekodi

ya Gerd Muller ya kufunga mabao
mengi zaidi (40) kwenye ligi hiyo
kwa msimu mmoja, pia amekuwa
akihusishwa na kutaka kwenda Ligi
Kuu England.

Lewandowski alifunga kwa pen-
alti wakati Bayern ikitoka sare ya
2-2 dhidi ya Freiburg na kufikisha
mabao 40 aliyofunga msimu huu na
kuifikia rekodi ya Muller.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Poland anaweza kuweka rekodi
mpya kwa sababu bado Bayern
ina mchezo mmoja kumaliza ligi
msimu huu.

Lewandowski mkataba wake wa
sasa na Bayern unamalizika mwaka
2023.

ZIDANE KUONDOKA MADRID

KOCHA wa Real Madrid, Zinedine Zidane, amekiam-
bia kikosi chake kwamba, ataondoka mwishoni mwa
msimu huu. (Goal)

MESSI APELEKWA MAN CITY

MANCHESTER City imeambiwa inaweza kumsajili
mshambuliaji wa Argentina, Lionel Messi mwenye
umri wa miaka 33, kutoka Barcelona kama wanaweza
kumlipa mshahara wa pauni 500,000 kwa wiki baada
ya kodi. (Sun on Sunday)

POGBA ATAKIWA KUSAINI

MANCHESTER United inataka kiungo wake, Paul
Pogba mwenye umri wa miaka 28, kusaini mkataba
mpya, lakini wanamhofia wakala wake Mino Raiola.
(Sunday Mirror)

ARSENAL YAMTAKA BERTRAND

ARSENAL ina matumaini ya kuipiku Manches-
ter City kumsajili mlinzi wa kushoto wa England,
Ryan Bertrand mwenye umri wa miaka 31, ambaye
ataondoka Southampton mkataba wake utaka-
pomalizika mwishoni mwa msimu huu. (Mail on
Sunday)

HOLGATE KUMPISHA KOULIBALY

EVERTON inajiandaa kumuuza mlinzi wake, Mason
Holgate mwenye umri wa miaka 24, ili kupata fedha za
kumsajili beki wa kati wa Senegal, Kalidou Koulibaly
mwenye umri wa miaka 29 kutoka Napoli. (Football
Insider)

DEPAY ANUKIA BARCELONA

STRAIKA wa Lyon na Uholanzi, Memphis Depay
mwenye umri wa miaka 27, amewasha taa ya kijani
kujiunga na Barcelona. (CEquipe)

LIVERPOOL YAMTOSA KABAK

LIVERPOOL haitamsajili mlinzi wa kati wa Uturuki,
Ozan Kabak kwa mkataba wa kudumu kipindi cha
majira ya joto. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
21, alijiunga na timu hiyo kwa mkopo akitokea Schalke,
Februari. (Sun on Sunday)

WATAJWA KUMRITHI ZIDANE

KOCHA wa Everton, Carlo Ancelotti na kocha wa
zamani wa Juventus, Massimiliano Allegri, ni miongoni
mwa wanaofikiria kumrithi Zinedine Zidane kama
akiondoka Real Madrid. (Sunday Mirror)

KOEMAN AKUTANA NA RAIS

KOCHA ambaye amekalia kuti kavu pale Barcelona,
Ronald Koeman amekutana na Rais wa klabu hiyo,
Joan Laporta na amesemwa watazungumza tena
mwishoni mwa msimu huu. (Goal)

ROBERTS AWANIWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle inamfuatilia mshambuliaji wa
Leeds United na Wales, Tyler Roberts mwenye umri
wa miaka 22. (Football Insider)
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Mwamnyeto:
Bado ubingwa
upo Yanga

Na Adam Fungamwango

BEKI wa Yanga, Bakari
Mwamnyeto, amesema bado
wanamatumaini ya kutwaa
ubingwa licha ya kutoka
suluhu bila kufungana dhidi ya
Namungo FC kwenye Uwanja
wa Majaliwa, Ruangwa mkoani
Lindi.

Akizungumza baada ya
kumalizika kwa mechi hiyo,
Mwamnyeto alisema hawa-
jakata tamaa na wanahitaji
kupambana hadi mwisho wa ligi
ndipo watakapojua nafasi halisi
ambayo wapo.

“Mechi ilikuwa ngumu sana.
Tulitaka kushinda, lakini kwa
bahati mbaya tumetoka suluhu,
unajua unaweza kupanga hili,
Mungu naye anapanga lake.
Hatujakata tamaa sisi tunazidi
kupambana tu,” alisema.

Kwenye mechi yao dhidi ya
Namungo, beki huyo wa zamani
wa Coastal Union alisema wali-
cheza vema sana, lakini tatizo
kubwa aliloliona ilikuwa kwe-
nye ufungaji tu.

Naye Kocha Mkuu wa Namun-
go, Hemed Suleiman ‘Morocco’
alisema walitengeneza nafasi
nyingi zaidi kuliko Yanga, lakini
walishindwa kuzitumia.

Geita Gold
yatinga Ligi Kuu
Bara Kibabe

Na Adam Fungamwango

BAADA ya misimu miwili
kushindwa kupanda Ligi Kuu
kwa kufungwa mechi ya mchujo
‘play off’, hatimaye timu ya
Geita Gold ya mkoani Geita im-
efanikiwa kutinga Ligi Kuu kwa
mara ya kwanza, kwa kuichapa
Fountain Gate mabao 2-0
kwenye Uwanja wa CCM Gairo
mkoani Morogoro juzi.

Alikuwa ni mchezaji wa
zamani wa Mbao FC na Kagera
Sugar, Venance Ludovic,
aliyepachika mabao yote
mawili dakika ya 20 kwa
mkwaju wa penalti na dakika
ya 37 yaliyoifanya timu hiyo
kutinga Ligi Kuu kutoka Kundi
B, ikiungana na Mbeya Kwanza
ambayo hivi karibuni ilipanda,
ikitokea Kundi A.

Gaita imepanda Ligi Kuu
baada ya kujikusanyia pointi 37
baada ya kumalizika kwa mechi
zote 16, huku washindani wao
wa karibu kwenye Ligi Daraja la
Kwanza Tanzania Bara, Pamba
FC ya Mwanza ikimaliza ikiwa
na pointi 36.

WASHINDI

WAKABIDHIWA

Na Mwandishi Wetu

ASHINDANO ya mchezo wa

gofu maarufu kama TM Cross

Country Golf Challenge, yam-

emalizika jana katika viwanja
vya gofu vya Lugalo, Dar es Salaam kwa
hafla ya washindi kukabidhiwa zawadi za
vikombe.

Mashindano hayo ambayo
yanafanyika kwa mwaka

wa nne, yamefadhiliwa na
kinywaji cha Johnnie Walker
kinachosambazwa na
Kampuni ya Bia ya Serengeti
(SBL) na yaliweza kuwaleta
pamoja wachezaji wa gofu
wa madaraja mbalimbali.

Jumla ya washindi 13 wa madaraja
tofauti waliondoka na vikombe baada ya

#%,

kuibuka vinara.

Akizungumzia kuhusu mashindano
hayo ambayo huhusisha kucheza kwenye
viwanja mashimo tisa badala ya 18,
mwazilishe wake, Terence Mwakaliku,
alisema mashindano hayo hutoa
fursa kwa wachezaji wa gofu kucheza
mchezo huo kwa namna ya tofauti na
walivyozoea.

“Badala ya kucheza kiwanja kimoja
baada ya kingine, mashindano haya
yanahusisha  kuchanganya viwanja
na mashimo pia na hivyo kumfanya
mchezaji kupata uzoefu wa tofauti,”
alisema Mwakaliku.

Mwakaliku aliishukuru  Johnnie
Walker kwa kufadhli mashindano hayo
na kuongeza kuwa udhamini umesaidia
kuboresha mashindano na pia kuwavutia
wachezaji wengi zaidi kushiriki.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya
Bia ya Serengeti, Mark Ocitti, ambao ni

WALKER

wadhamini wakuu wa mashindano hayo
kupitia Johnnie Walker, alisema kinywaji
hicho kinajivunia kuwa sehemu ya
mashindano hayo ya aina yake.

“Katika mashindano haya
kinachofanyika ni kubadilisha uwanja wa
kuchezea gofu ili tuweze kucheza kwa
namna tofauti na tulivyozoea na hivyo
kufurahia kucheza kwa namna tofauti
kabisa. Kinywaji chetu cha Johnnie
Walker kinatoa ladha pamoja na uzoefu
tofauti kwa watumiaji na tuna furahi
kudhamini mashindano haya,” alisema.

Johnnie Walker ni moja kati pombe
kali zenye ubora wa hali ya juu na hadhi
ya kimataifa. Kinywaji hiki kina jumla ya
aina tano ambazo zimeshinda tuzo za
ubora wa kimataifa. Aina hizo ni pamoja
na JW Red Label, JW Black Label, JW
Green Label, JW Gold Label, na JW Blue
Label kila moja ikiwa na historia yake ya
kipekee.

=M

b’

Gt
et

Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Bia ya Serengeti (SBL), Mark Ocitti (kushoto), akimkabidhi kikombe mshindi wa
Daraja C katika mashindano ya Johnnie Walker TM Cross County Challenge 2021, Danstan Kolimba, baada ya kuibuka
mshindi katika viwanja vya gofu Lugalo. Wa pili kushoto ni mwanzilishi wa mashindano hayo, Terence Mwakaliku na
kulia ni James Mwambona kutoa Simba Courier ambao ni mdhamini mwenza wa mashindano hayo. MPIGAPICHA WETU

Kocha Gwambina atua Mtibwa Sugar

Na Saada Akida

UONGOZI wa Mtibwa Sugar umemnasa
aliyekuwa Kocha Mkuu wa Gwambina
FC, Mohammed Badru, ambaye sasa ana-
chukuwa mikoba ya Thierry Hitimana
aliyeachana na kikosi cha ‘Wakata Miwa’
hao wa Manungu, Turiani mkoani Moro-
goro.

Taarifa za uhakika zilizolifikia gazeti
hili jijini jana kutoka ndani ya uongozi
wa Mtibwa Sugar, zimeeleza kuwa tayari
Badru amewasili Morogoro na kufanya
mazungumzo na uongozi wa Wakata
Miwa hao na kukubaliana leo, atasaini
mkataba wa mwaka mmoja kukinoa
kikosi hicho.

Taarifa hizo zilieleza kuwa baada ya
makubaliano ya pande zote mbili, kocha

huyo amekubali kuanza kazi mapema ya
kukinoa kikosi hicho kwa kutumia taalu-
ma na mbinu zake kukinusuru na janga la
kushuka daraja.

“Ni kweli Badru amefika Morogoro na
kila kitu kimeenda vizuri na baada ya
mazungumzo jana (juzi), alienda uwan-
jani (Jamhuri) na kushuhudia timu yetu
ikicheza dhidi ya Tanzania Prisons,” alise-
ma mtoa habari huyo.

Alisema Badru atapewa jukumu la
kutafuta msaidizi wake baada ya uongozi
kumwondoa Kocha wao Msaidizi, Vicente
Barnabas na kupelekwa katika majuku-
mu mengine.

Kwa upande wa kocha huyo, alisema
kwa sasa hawezi kuzungumza lolote
kwani anasubiri muda utakapowadia kila
kitu kitawekwa wazi na uongozi wa klabu

hiyo.

“Ni kweli siko Mwanza kuhusu taarifa
za Mtibwa Sugar naomba tusubiri muda
utakapofika, kikubwa kazi yangu in-
aniruhusu kwenda kufundisha timu yoy-
ote hapa nchini, ninachoangalia ni masla-
hi kwa pande zote mbili,” alisema Badru.

Alipotafutwa msemaji wa Mtibwa Sug-
ar, Thobias Kifaru, alithibitisha kuwapo
kwa mazungumzo na kocha huyo na ku-
dai kwamba yuko njiani na muda wowote
anaweza kuanza majukumu ya kukinoa
kikosi cha timu hiyo.

“Ni kweli kuna mazungumzo na kocha
mpya ambaye atakuja kurithi mikoba ya
Hitimana, hii ni baada ya kuhakikisha
timu yetu inafanikiwa kufanya vizuri ka-
tika michezo yetu iliyobaki na kuweza
kubaki katika ligi,” alisema Kifaru.
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HAIKUWA RAHISI...

Mshambuliaji wa Simba, Chris Mugalu, akuarlbu kufunga bila mafanikio baada ya beki wa Kaizer Chlefs kuvvah|
kuucheza mpira kvvenye mechi ya robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyopigwa Uwanja wa FNB, Afrika Kusini
juzi. Simba iliambulia kichapo cha mabao 4-0. MPIGAPICHA WETU

Simba: Tutapindua
meza kwa Mkapa

® ® ® Y3jivunia rekodi kuwabeba, wakumbusha ya
Mufulira Wanderers, Mo Dewji, Gomes wasema...

Na Mwandishi Wetu

ICHA ya baadhi ya mashabiki na
I wadau wa soka kuamini itakuwa

vigumu kwa Simba kuweza kutin-
ganusu fainali ya Ligi ya Mabingwa
Afrika baada ya kukubali kipigo cha ma-
bao 4-0 ugenini Afrika Kusini dhidi ya
Kaizer Chiefs, Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Didier Gomes na uongozi mzima umese-
ma hakuna lisilowezekana.
Katika mechi hiyo iliyopigwa
Uwanja wa FNB, licha ya Simba
kumiliki mpira kwa asilimia
65 dhidi ya 35 za wenyeji wao,
safu yao ya ulinzi ililazimishwa
kufanya makosa yaliyowasaba-
bishia kupata kipigo hicho ki-
kubwa kwao tangu kuanza kwa
msimu huu.
Na wakati huu timu hizo zikitarajiwa
kurudiana katika Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam, Jumamosi wiki hii,
Gomes amesema hakuna kisichowezekana

duniani.

“Hakuna kitu kisichowezekana duni-
ani. Tunaweza kupindua matokeo, mpira
hautabiriki. Hata hivyo hatukucheza
vibaya,” Kocha huyo raia wa Ufaransa alise-
ma.

Akifafanua zaidi alisema: “Tokea mwan-
zo tulijua tuna mechi ngumu, tuliadhibiwa
kwa udhaifu wa mipira ya juu. Hatukuwa
imara kuzuia na Kaizer Chiefs walikuwa
wazuri mno kushambulia.”

Wakati Gomes akieleza hayo, ofisa
Mtendaji Mkuu wa klabu hiyo, Barbara
Gonzalez, yeye alikumbushia rekodi ya
Simba kupindua matokeo kuwa si nyum-
bani tu bali hata ikiwa ugenini kama ilivyo-
fanya mwaka 1979 kwenye michuano hiyo
dhidi ya Mufulira Wanderers FC ya Zambia.

“Mwaka 1979 tulifungwa nyumbani 0-4
na Mufulira Wanderers ya Zambia, halafu
tulipindua kwao kwa ushindi wa 5-0! Cho-
chote kinawezekana. Tusikate tamaa Wa-
nasimba,” aliandika katika mtandao wake
wa Instagram.

Kwa upande wa Mwekezaji na Mwe-

nyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Simba,
Mahamed “Mo” Dewji, kupitia mtandao
wake wa Twitter, yeye aliandika: “Tume-
poteza vita, lakini si uwanja wa mapamba-
no. Tutaendelea kupigana kwa damu yetu,
jasho na machozi kuishi siku nyingine.”

Lakini Ofisa Habari wa klabu hiyo, Haji
Manara, yeye alisema atakuwa mtu wa
mwisho kuamini kwamba kikosi hicho
kimeshatolewa kwenye Ligi ya Mabingwa
Afrika.

“Simba hii itakwenda kuishangaza Afrika
na dunia, tutarudi nyumbani kwa kishin-
do kikuu na mshtuko mkubwa utakuwa
kwenu mnaotubeza sasa, jiandaeni Kkisai-
kolojia mapema. Simba itafuzu kwenda
nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa Inshaal-
lah!”

Kwa matokeo hayo, Simba sasa inapaswa
kushinda mabao 5-0 ili kuweza kutinga
nusu fainali ambapo mshindi wa jumla
atakutana na mshindi kati ya Wydad Casa-
blaca ya Morocco au MC Alger ya Algeria
ambayo katika mchezo wa kwanza ikiwa
nyumbani ililazimishwa sare ya bao 1-1.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Yanga sasa
msuli kwa
JKT Tanzania

Na Saada Akida

BAADA ya kuambulia pointi
moja dhidi ya Namungo FC
katika mechi ya Ligi Kuu Bara,
uongozi wa Yanga umesema
sasa unaenda kupambana
kutafuta matokeo chanya
kwenye mechi yao dhidi ya
JKT Tanzania.

Kikosi cha Yanga baada ya
mechi hiyo iliyopigwa juzi
katika Uwanja wa Majaliwa,
Ruangwa mkoa Lindi, kil-
jondoka kuelekea Mtwara
kukwea ‘pipa’ kwa safari ya
kurejea Dar es Salaam ili kuji-
andaa kwenda Dodoma kuivaa
JKT Tanzania, keshokutwa,
Jumatano.

Akizungumza na gazeti hili
jijini jana, Mkurugenzi wa
Mashindano wa Yanga, Thabit
Kandoro, alisema baada ya
mechi hiyo wanakwenda Do-
doma kwa kupambania pointi
tatu katika mechi hiyo.

Alisema kwa mujibu wa
Kocha Mkuu, Nasreddine Nabi
(pichani chini), ameona upun-
gufu katika kikosi chake na
sasa anafanyia kazi ili kuweza
kupata matokeo chanya katika
mechi hiyo ijayo.

“Tumepata pointi moja dhidi
va Namungo FC, ilikuwa mechi
va ushindani, tunashukuru
kwa matokeo hayo, sasa
kikosi kinaenda Dodoma Kkuji-
andaa na dhidi ya JKT Tan-
zania, Ni mechi ngumu lakini
tumejipanga kutafuta matokeo
chanya ili kufikia malengo
yvetu,” alisema Kandoro.
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