
Mpango ang’aka mchezo Mpango ang’aka mchezo 
mchafu kuzuia ujenzi mchafu kuzuia ujenzi 
viwanda vya dawa  viwanda vya dawa  

YANGA YATAKA KUJIIMARISHA KILELENI LEO UK.24MICHEZO KATUNI UK.6

MAKONDA ASEMA... MAKONDA ASEMA... 

Katibu wa Halmashauri Kuu ya CCM Taifa, Itikadi na Uenezi, Paul Makonda, akiendesha pikipiki, wakati akiwasili 
katika mapokezi yake kwenye Ofisi Ndogo za Makao Makuu ya chama hicho, Lumumba, jijini Dar es Salaam jana. 
PICHA: JUMANNE JUMA

UKURASA 2

Bodi ya 
Mikopo 
kunasa 

wakwepa
deni 

wakitumia 
S/Mitaa 

UKURASA WA 7 UKURASA WA 17

Mke wa Bilionea 
Msuya: Nilipelekwa 
porini, wakanihoji 
wakiwa na bastola

Dk. Mwinyi atoa 
tahadhari kasi ya 
ongezeko la watu

UKURASA WA 19

Watanzania wawili 
watoweka Israel,
Ufaransa yaonya 
kinachojiri Gaza 

Sitolipa kisasi 
• Awapa angalizo mawaziri, wakuu wa mikoa; wataalamu sayansi ya siasa 
wakuna vichwa... Endelea ukurasa 2

Ijumaa Oktoba 27, 2023 Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

ISSN 0856 • Na. 0581476

nipasheTZ nipasheTZ nipasheTZ nipashedigital
epaper.ippmedia.com
www.ippmedia.com

0745 700710
The Nipashe Digital

MANÉ KUNUNUA 
KLABU UFARANSA

UKURASA  210745 700710

UKURASA 3



Ijumaa Oktoba 27, 20232

HABARI KITAIFA

Makonda asema 
hatolipa kisasi
Na Jenifer Gilla

KATIBU wa Itikadi na Uenezi wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Paul Makonda, amesema hana 
mpango wa kulipiza kisasi kwa 
mtu yeyote kama baadhi ya watu 
wanavyofikiri, bali atafanya kazi 
aliyokabidhiwa.

Vilevile, amewataka mawaziri, 
wakuu wa mikoa na watendaji 
wa serikalini kuwajibika katika 
majukumu na kutenda haki  kwa  
wananchi kwa kuwa chama hi-
cho hakitosita kumchukulia 
hatua kiongozi asiyefanya kazi 
kikamilifu.

Makonda alitangaza hayo jana 
katika hafla ya mapokezi yake 
iliyofanyika ofisi ndogo za cha-
ma hicho Lumumba jijini Dar es 
Salaam. Ni baada ya kuteuliwa 
na Rais Samia Suluhu Hassan 
kushika wadhifa huo Oktoba 22 
mwaka huu.

Aliwasili katika ofisi hizo saa 
tano asubuhi jana akiwa katika 
pikipiki na kulakiwa na mamia 
ya watu, akianzia katika ofisi kuu 
ambako alikabidhiwa ofisi kisha 
kwenda ofisi ndogo kwa ajili ya 
hafla fupi.

Akizungumza na umati ul-
iokuwa umemzunguka, Makon-
da alisema tangu alipoteuliwa, 
aliona katika mitandao ya ki-
jamii maoni ya baadhi ya watu 
yakizungumzia kuwa atalipa 
kisasi huku baadhi wakiwataja 
wanaodhani atawashughulikia, 
jambo alilosisitiza halitatokea.

Alisema asije akatokea mtu 
yeyote akadhani kuwa atashu-
ghuliwa kwa kufikiri kuwa am-
emtendea vibaya, asiwe na hofu 
kwa kuwa anaamini kuwa Mungu 
amemtumia kumsaidia kumjua 
zaidi, kuwa mnyenyekevu zaidi 
na kumwandaa kwa kazi kubwa 
zaidi iliyoko mbele yake.

Alisema  mwenyekiti wa cha-
ma hicho, Rais Samia na vion-
gozi wakuu  hawakumteua na 
kumpitisha ili aje alipe kisasi, ku-
jitutumua na kuonesha mabavu 
dhidi waliomtendea mabaya, bali 
kufanya kazi moja ya itikadi na 
uenezi wa chama hicho.

“Ninaomba niseme haya mbele 
ya hadhara hii na mbele ya Wa-
tanzania, wapenzi wa CCM,  wak-
ereketwa na mbele ya Mungu, 
mimi sina kisasi kwa mtu yeyote, 
na asiwapo mtu yeyote akafikiri 
nipo hapa kumkandamiza ,” 
alisema.

VIONGOZI SERIKALINI
Makonda, aliyewahi kuwa 

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, alitoa angalizo kwa mawa-
ziri, wakuu wa mikoa na wa-
tendaji wa serikali kuwa pale 
watapobainika kuwa hawajafan-
ya kazi yao kikamilifu na kutenda 
haki kwa wananchi, chama hicho 
hakitosita kuchukua hatua.

Alisema  hatokuwa tayari 
kuwa msemaji wa chama amba-
cho kimepewa dhamana, lakini 

aseme uongo pale ambapo vion-
gozi hao watashindwa kumsaidia 
kiongozi mkuu wa nchi.

“Kila kiongozi wa serikali ata-
beba msalaba wake mwenyewe, 
sijahifadhiwa miaka mitatu na 
miezi mitatu kusema uongo, si-
jateuliwa na CCM kusema uongo. 
Na katika kiapo chetu ipo wazi 
- fitina, uongo, uzushi si sehemu 
ya CCM,” alisema.

Aliwaomba wanachama wote 
wa chama hicho wadumishe up-
endo ili kujenga uhusiano na kui-
marisha umoja wa kitaifa kama 
anavyofanya Mwenyekiti wa cha-
ma hicho, Rais Samia.

Makonda pia alirusha vijem-
be vya kisiasa kwa Mwenyekiti 
wa Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA), Free-
man Mbowe, akiwataka vion-
gozi wa mamlaka ya anga kumpa 
kibali mwanasiasa huyo ili aen-
delee kutumia  helkopta katika 
ziara zake mikoani na kama hana 
mafuta, Rais Samia atamchangia.

Alidai CCM haitishwi na zi-
ara zake kwa kuwa inaitekeleza  
vizuri ilani  yake ya uchaguzi. 
Pia alisdai vyama vya upinzani 
kuhisi kuwa CCM inalitumia 
Jeshi la Polisi kuzuia mihadhara 
yao si kweli na haoni haja chama 
hicho kufanya mambo hayo kwa 
kuwa  kina uwezo wa kuwashin-
da katika uchaguzi kwa kuwa ki-
natekeleza vilivyo ilani yake.

“Akiruka angani tutamfuata, 
akienda nchi kavu tutamfuata, 
akienda kwenye boti tutamfuata, 
atapigwa kila kona kwa sababu 
moja tu - hoja, vigezo na ilani ya 
CCM haina shaka,” alitamba Ma-
konda.  

Alimshukuru Rais na Kamati 
Kuu ya chama hicho kwa kum-
wamini na kumpa wadhifa huo 
na kuahidi kufanya kazi hiyo kwa 
uaminifu na uadilifu huku akim-
womba Mungu ampe hekima, 
busara na maarifa ili asiwaan-
gushe waliomteua.

Vilevile, aliwaomba watendaji 
wa chama hicho kumfundisha, 
kumwelekeza na kumshauri kwa 

uaminifu na kumpa taarifa zenye 
ukweli ili zimsaidie kufanya ua-
muzi mzuri. Taarifa zikiwa si za 
kweli, husababisha mtu kufanya 
uamuzi mbovu.

Katibu wa Itikadi na Uenezi 
wa CCM Idara ya Oganaizesheni, 
Issa Gavu, alisema mabadiliko ya-
nayofanywa katika chama hicho 
yanalenga kujenga safu imara 
ili kujihakikishia ushindi katika 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
mwakani na Uchaguzi  Mkuu wa 
Mwaka 2025.

Alisema viongozi wa chama hi-
cho watafanya kila walilojaaliwa 
kuhakikisha chama chao kinapa-
ta ushindi katika uchaguzi huo.

Wakati akimkabidhi  Makonda 
ofisi, aliyekuwa Katibu wa NEC 
Itikadi na Uenezi, Sophia Mjema, 
alimshauri kukiendeleza chama 
hicho na kuhakikisha kinapata 
ushindi katika uchaguzi ujao.

WATAALAMU SIASA
Mwanadiplomasia na mcham-

buzi wa siasa, Hamduni Maliseli, 
alipotafutwa na mwandishi ku-
zungumzia kauli za Makonda 
za jana, alisema kitendo chake 
cha kuwakumbusha wajibu wao 
viongozi wa serikali ni sahihi kwa 
kuwa ndiyo kazi yake kubwa. Ka-
tibu wa Itikadi na Uenezi ana wa-
jibu wa kuangalia utendaji kazi 
wa viongozi hao na kuitaarifu 
serikali.

Alisema viongozi wa cha-
ma kazi yao kuu ni kuanga-
lia mienendo ya wawakilishi 
waliopewa dhamana na chama 
kuiongoza nchi na kukemea pale 
wanapokwenda kinyume na ku-
toa taarifa kwa wanachama ili 
kama hawafai waondolewe na 
kuwekwa wengine.

“Katibu wa uenezi na Itikadi 
ni jicho la chama kwa serikali, 
akikosa meno lazima serikali 
itabweteka. Sasa huyu kazi yake 
ni kupiga kelele na kuiambia 
serikali kwamba kile chombo 
mlichokiweka humu hakiendi 
sawasawa. Na kwa bahati nzuri 
safari hii wamepata mbwekaji 
kwelikweli,” alisema.

Kuhusu kiongozi huyo kusema 
kuwa hatolipa kisasi, mtaalamu 
huyo wa sayansi ya siasa alisema 
“ni mapema sana kuthibitisha 
ukweli wa jambo hilo kwa kuwa 
aliyezungumza ni binadamu, 
hivyo jamii impe muda wa miaka 
kadhaa ili kuthibisha ukweli wa 
kauli hiyo”.

Mchambuzi wa Siasa, Luaga 
Kizoka alisema Makonda ni kion-
gozi anayeelewa namna siasa 
za kisasa zinavyokwenda, hivyo 
hawezi kuweka chuki na mtu, 
bali  kuitumikia nchi kupitia wa-
dhifa aliopewa katika chama hi-
cho.

Pia alisema ni jukumu la Ma-
konda kuwakumbusha viongozi 
wa serikali kuacha siasa na ku-
fanya kazi  kulingana na dhama-
na waliyopewa ili wakidhi mahi-
taji na kiu ya wananchi.

Bodi ya Mikopo 
kunasa wakwepa
deni wakitumia 
serikali za mitaa
Na Gwamaka Alipipi

BODI ya Mikopo ya 
Wanafunzi wa Elimu ya 
Juu (HESLB) imesema 
inatarajia kuwatumia 
viongozi wa serikali za 
mitaa na vijiji kuwa-
baini wanufaika ambao 
wamekaidi kurejesha 
mikopo.

Pia inatarajia kuanzi-
sha kampeni ya ‘Fichua’ 
itakayowawezesha wa-
nanchi kutoa taarifa za 
wanufaika wasiojitokeza 
kwa hiari kufanya 
marejesho ya mikopo.

Mkurugenzi Mtendaji 
wa taasisi hiyo, Abdul-
Razaq Badru, alibaini-
sha hayo jana jijini Dar 
es Salaam wakati wa 
mkutano uliohusisha 
wahariri, waandishi wa 
habari na maofisa wa 
HESLB, ukilenga kutoa 
taarifa na ufafanuzi wa 
masuala mbalimbali 
kuhusu taasisi hiyo.

Kwa mujibu wa 
HESLB, mkopo huanza 
kulipwa inapomalizika 
miezi 24 baada ya 
kuhitimu masomo ya 
elimu ya juu au baada 
ya kusitisha masomo 
kwa sababu yoyote ile.

Kwa wanufaika 
waajiriwa, hukatwa asil-
imia 15 ya mshahara wa 
kila mwezi. Mnufaika 
aliyejiajiri anapaswa 
kurejesha kiwango cha 
chini cha Sh. 100,000 
kila mwezi. Njia ya 
kuhusisha serikali za 
mitaa na vijiji itasaidia 
kuwabaini wanufaika 
walipo na kurejesha 
mkopo huo.

Akizungumzia utoaji 
mikopo, Badru alisema 
mwaka 2020/21 wal-
itoa Sh. bilioni 464 kwa 
wanafunzi 149,508, 
mwaka 2021/22 wal-
itoa Sh. bilioni 570 kwa 
wanafunzi 177,892, 
mwaka 2022/23 wal-
itoa Sh. bilioni 654 kwa 
wanafunzi 198,105 na 
mwaka 2023/24 wame-
toa Sh. bilioni 786 kwa 
wanafunzi 220,376.

Badru alisema: “Kwa 
mwaka 2023/24, Sh. 
bilioni 731 zimetengwa 
kwa ajili ya kusome-
sha wanafunzi 220,376 
wakiwamo wanafunzi 
wa mwaka wa kwanza 
75,000 watakaojiunga 
na vyuo kwa ajili ya 
masomo ya shahada 
ya kwanza. Pamoja na 
kunufaisha wanafunzi 

145,376 wanaoendelea 
na masomo.”

Kuhusu ufadhili wa 
masomo kupitia pro-
gramu ya Rais Samia, 
“Samia Scholarship”, 
alisema Sh. bilioni 6.7 
zimetengwa kwa ajili ya 
wanufaika 1,276 waki-
wamo wanafunzi 640 
wapya.

Vilevile, alisema Sh. 
bilioni 48 zimetengwa 
kwa ajili ya kuwawez-
esha wanafunzi wa 
stashahada 8,000, aki-
taja fani za kipaumbele 
kuwa ni afya na sayansi 
shirikishi, elimu, usafiri 
na usafirishaji, uhandisi 
na nishati, madini na 
sayansi ya ardhi, kilimo 
na mifugo.

Kuhusu urejeshaji wa 
mikopo, Badru alisema 
katika kipindi cha miaka 
mitatu kuanzia mwaka 
2020 hadi 2023 Sh. bil-
ioni 530 zimekusanywa 
kati ya malengo ya uku-
sanyaji Sh. bilioni 565.

“Kuanzia mwaka 1994 
hadi sasa tumeshatoa 
mikopo kwa wanufaika 
754,000 na tumetoa Sh. 
trilioni 7.2, tumeshaku-
sanya Sh.trioni 1.34, 
marejesho yaliyoiva ni 
Sh. trilioni 2.1 kutoka 
kwa wanufaika 235,498, 
kiasi ambacho hakijaku-
sanywa ni Sh. bilioni 
758 kati ya kiwango cha 
marejesho yaliyoiva,” 
alisema Badru.

Kuhusu malengo 
waliyonayo, Badru 
alisema wamejipanga 
kukamilisha ushirikiano 
wa kimkakati na NSSF, 
TRA, PSSSF, BRELA ili 
kubadilisha taarifa.

Badru alisema pia 
wanatarajia kuboresha 
huduma za urejeshaji 
mikopo kidijitali ili 
kurahisisha wanufaika 
kulipa popote na kiasi 
chochote kwa urahisi.

Alitaja lengo lingine 
ni kuhamasisha ku-
changamkia fursa za 
mikopo kwa stashahada 
za kipaumbele zenye 
ajira, kuendelea kutoa 
elimu ya uombaji sa-
hihi kupitia kampeni ya 
#WeweNDOFuture.

Lengo lingine ni 
kufanya mapitio ya 
kina ya muundo na 
utendaji kazi wa HESLB 
na kufanya mapitio 
ya king’amua uwezo, 
pamoja na uhamasishaji 
wadau kujiunga na 
GovESB chini ya e-GA.
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HABARI KITAIFA

Mpango ang’aka mchezo 
mchafu kuzuia ujenzi 
viwanda vya dawa

ACT yatamba kushinda 
Jimbo la Mtambwe

Na Mariam Mziwanda

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip Mpango, 
amesema serikali inatambua vita iliyopo 
katika ujenzi wa viwanda vya dawa nchi-
ni, lakini uamuzi wa Rais Samia Suluhu 
Hassan hauna wa kuukwamisha.

Amesema kwa sasa serikali inaagiza 
dawa kwa asilimia 80 na vifaa tiba kwa 
asilimia 90 kutoka nje ya nchi, hali in-
ayosababisha uhaba wa vifaa na gharama 
kubwa za uagizaji wa vifaa vya afya.

Pia, ametoa maagizo saba kwa Wiz-
ara ya Afya na Bohari ya Dawa (MSD) 
ikiwamo kuanza kuzalisha majitiba, vi-
tendanishi vya maabara na watumishi 
kuchunguzwa ili wasitumiwe na wafan-
yabiashara kuhujumu juhudi za serikali.

Akizungumza jana mkoani Njombe, 
wakati wa uwekaji wa jiwe la msingi la 
ujenzi wa kiwanda cha mipira ya mikono 
(Gloves) kinachosimamiwa na Bohari ya 
Dawa (MSD), Makamu wa Rais Dk. Mpan-
go alisema serikali inatambua vita iliyopo 
katika ujenzi wa viwanda hivyo vya dawa.

Alisema, Rais Samia ameamua viwan-
da hivyo vitajengwa kwa gharama yoyote 
kwa kuwa nchi ina uhaba wa dawa na vi-
faa tiba.

“Ujenzi wa viwanda hivi umelenga 
kuongeza upatikanaji wa dawa na vifaa 
tiba, kupunguza matumizi ya fedha za 
kigeni, uhaba wa dawa, gharama kubwa 
kuagiza bidhaa hizo na kutoa ajira,” alise-
ma.

“Kuwapo wa kiwanda hiki ni muhimu 
sana kwa ajili ya mahitaji ya ndani na nje 
ya nchi wakati wa Corona tulihangaika 
sana matumizi ya gloves ni makubwa 
kiwanda hiki ni mkombozi hivyo lengo 
la Rais Dk. Samia lazima lifikiwe,” ali-
sisitiza.

Dk. Mpango alisema, wapo katika 
mkakati wa kuiongezea mtaji MSD ili ku-
jenga viwanda na maghala na kuongeza 
upatikanaji wa dawa na vifaa tiba.

“Nataka uzalishaji wa kiwanda uanze 
mara moja Januari  mosi mwaka 2024 na 

kiwanda hiki hakitoki hapa kitabaki, ki-
tazalisha niwaagize  MSD ongezeni uzal-
ishaji mwingine wa majitiba na vitendan-
ishi na kampuni Tanzu ya MSD zingatieni 
misingi ya kibiashara na watumishi zin-
gatieni uzalendo,”alisema.

Dk. Mpango alisema, ameteta na Rais 
Dk. Samia akiwa katika tukio hilo na 
kuagiza Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), kupitia Wakala wa 
Barabara Vijijini wafanye tathmini ya 
ujenzi wa barabara ya kwenda katika ki-
wanda hicho ambayo inahitaji Sh. bilioni 
1.4 ili ijengwe kwa kiwango cha lami.

“Hiyo ndio salamu ya Rais 
mimenong’ona naye hapa hapa kasema 
hashindwi kujenga barabara hii, hivyo 
nawapa wiki mbili TAMISEMI malizeni 
tathmini ujenzi uanze,” alisema.

Aliiagiza Wizara ya Fedha kuhakikisha 
fedha zilizotengwa kupunguza deni la 
MSD zitolewe haraka iwezekanavyo ili 
wasiendelee kulialia.

Naibu Waziri wa Afya, Dk. Godwin 
Molel alisema, wizara inatambua map-
induzi makubwa yanayofanywa na Rais 
Dk. Samia na serikali yake katika kuleta 
mapinduzi sekta ya viwanda hususani 
vya dawa.

Kutokana na hali hiyo aliahidi wizara 
itahakikisha hakuna kinachokwama na 
kiwanda hicho kitaanza uzalishaji licha 
ya vita kubwa iliyopo.

Mkurugenzi Mkuu wa MSD, Mavere 
Tukai, alisema kiwanda hicho kimeanza 
uzalishaji wa awali na kinatarajiwa kuka-
milika mwishoni mwa mwaka huu.

Alisisitiza kiwanda hicho kitasaidia 
kukuza uchumi na ndani ya miaka mi-
nane kitarudisha faida na kwa mwaka 
wa kwanza itakuwa ni zaidi ya Shilingi 
bilioni moja na ajira 200 kwa moja kwa 
moja na za muda.

Alisema kiwanda cha mipira ya mikono 
(gloves) Idofi hadi kikamilike kitagharimu 
sh. bilioni 22.5, na kitakuwa na uwezo wa 
kuzalisha mipira ya mikono 20,000 kwa 
saa sawa na jozi (pairs) 10,000. 

Na Rahma Suleiman, PEMBA

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama cha ACT 
-Wazalendo, Othman Masoud, amesema 
mgombea wa Chama hicho, Dk. Mu-
hammed Ali Suleiman anakidhi kuwa 
mwakilishi wa Jimbo la Mtambwe.

Alisema hivi sasa kuna ufisadi mkubwa 
kwenye ununuzi serikalini na mgombea 
huyo ni mtaalamu wa ununuzi ambaye 
ataenda kuwasemea Wazanzibari katika 
Baraza la Wawakilishi.

Alisema katika Uchaguzi Mkuu wa 
mwaka 2020, ACT ilinyang’anywa kila 
kitu na kubaki na wawakilishi wanne ka-
tika majimbo 50 ya uchaguzi Unguja na 
Pemba.

Othman ambaye ni Makamu wa Kwan-
za wa Rais, alisema wanatakachokifanya 
Oktoba 28, mwaka huu katika uchaguzi 
huo mdogo, wanakwenda kuiambia dun-
ia kwa kupaza sauti zao kuwa hawataki na 
hawakubali  nchi kuongozwa kwa ufisadi 
na unafiki.

“Zanzibar sio ya kuwa na ufukara huu 
uliopo, na baadhi ya watu wanatumia 
juhudi kubwa ya ghilba na dhuluma,” 
alisema.

Alisema katika Sheria ya Rushwa haku-
na kosa kubwa kama mtu kupewa ofisi ya 
umma kuitumia vibaya kwa maslahi yake 
binafsi au kisiasa, lakini kuna mtu kapewa 
mamlaka hayo ya kutumikia wananchi, la-
kini anaitumia vibaya.

Alisema lazima kitendo hicho kiko-
meshwe maana ni kosa kubwa la jinai la 
uhujumu uchumi na lazima ifike mahala 
nchi iendeshwe kwa ustaarabu.

Alisema juhudi za Maalim Seif ilikuwa 
ni kusimamia maridhiano ya nchi, la-
kini juhudi hizo hazifanyiwi kazi na ndio 
maana kuna vitendo vya dhuluma.

Othman aliwataka wananchi wa Jimbo 
la Mtambwe kumchagua mgombea wa 
chama hicho ili aende kukomesha ufisadi 
na kuwaletea maendeleo wananchi wa 
jimbo hilo. Mjumbe wa kamati kuu ya 
chama hicho, Ismail Jussa, alisema aliye-
fungua dimba kuwa mwakilishi wa jimbo 
hilo mwaka 1985 ni marehemu Maalim 
Seif Sharif Hamad.

Jussa alisema Pemba haifundishwi siasa 
na Zanzibar haiwezi kusonga mbele bila 
ya mamlaka kamili.

Alisema wazanzibari sio limbukeni wa 
shule za ghorofa  na zilikuwapo tangu 
miaka 100 iliyopita, Wazanzibari kwenye 
siasa hawadanganyiki.

Mkurugenzi wa oganaizesheni wa cha-
ma hicho, Omar Shehe, alisema sheria 
itakayotumika ya uchaguzi huo mdogo 
ya Tume ya Uchaguzi ni ya mwaka 2020 
ambayo iliwanyima fursa ya kushiriki 
uchaguzi.

Mgombea uwakilishi wa jimbo hilo, Dk. 
Muhammed Ali Suleiman, alisema siasa 
za mageuzi zilianzia katika jimbo hilo na 
hadi sasa hakuna maendeleo.

Aliwataka wananchi kuwakopesha dha-
mana zao kwa kumpigia kura za ndio zi-
takazomwezesha kuwa mwakilishi ili ku-
walipa maendeleo.

Uchaguzi mdogo wa jimbo hilo unata-
rajiwa kufanyika kesho na unatokana na 
kifo cha aliyekuwa mwakilishi wa Jimbo 
hilo, Habib Muhammed.

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango akisikiliza maelezo kutoka kwa Mkuu 
wa Mradi wa Kiwanda cha Mipira ya Mikono (Gloves) cha MSD, Selwa Hamid 
kuhusu maendeleo ya kiwanda alipotembelea na kukagua shughuli mbalimbali 
zinazofanyika kiwandani hapo, eneo la Idofi, Makambako mkoani Njombe 
jana. PICHA: OMR

Invitation for Tenders
Tender No. TTU/T/C/MWNZ/2023

for
Supply of Teachers’ Day T-shirts and Caps at Mwanza Region

Date: October 27, 2023

1. This Invitation for Tenders follows Tanzania Teachers’ Union, which appears in 
Tanzania Teachers’ Union financial regulations 3rd Edition of 2018.

2. Tanzania Teachers’ Union has set aside funds for supply of Teachers’ Day T-shirts and 
Caps at Mwanza Region during the financial year December 2023. 

3. Tanzania Teachers’ Union now invites tenders from eligible Supplier to Supply 
Teachers’ Day T-shirts and Caps at Mwanza Region on December 2023.

4. Tendering will be conducted through the National Competitive Tendering method 
specified in Tanzania Teachers’ Union Financial Regulations 3rd edition of 2018.

5. Interested eligible Tenderers may obtain, inspect the tendering document physically 
at Tanzania Teachers’ Union, and pay tender participation of non-refundable fee of 
Tanzania Shillings 100,000. Payment is performed through bank via account National 
Microfinance Bank (NMB) 20101300312 Name Tanzania Teachers’ Union and collect 
set of Tendering Documents manually from at   Tanzania Teachers’ Union Head 
quarter office, Jamhuri Stadium from 8:00 AM to 10:00 PM (Monday to Friday).

6. All Tenders must be physically submitted in the proper format, at or before 
13/11/2023, 09:59AM. Tenders will be opened promptly thereafter in public and in the 
presence of Tenderers’ representatives who choose to attend at TTU- Head quarter 
office, ground floor meeting room, Box 3077, Jamhuri Stadium Dodoma.

General Secretary
Tanzania Teachers’ Union-TTU

P.O.BOX 3077
DODOMA
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Robo Mwaka /Mwaka wa sasa Robo  Mwaka/Mwaka uliopita
 30.09.2023  30.06.2023 

1 Fedha Taslimu                                                              63,280                                           53,615 
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania                                                               89,759                                           13,634 
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali                                                            146,464                                        143,237 
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha                                                             112,440                                           99,319 
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa                                                                        12                                                 512 
6 Miamala  Baina ya Matawi 0 0
7 Bili Zilizoafikiwa 0 0
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika 0 0
9 Mikopo  Iliyotolewa kwa   Benki Nyingine 10,281 117,459

10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine 0 0
11 Mikopo  Halisi Iliyopo 898,894                                         837,161 
12 Mali Nyingine 47,204                                           41,797 
13  Uwekezaji wa Hisa 0 0
14  Akaunti za udhamini 0 0
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa                                                               19,695                                          20,593 
16 JUMLA YA MALI                                                        1,388,029 1,327,327                                 

B DHIMA
17 Amana za  Benki nyingine na Taasisi za Fedha 0 0
18 Amana za Wateja                                                            910,090                                         870,917 
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu 0 0
20 Amana Maalumu 173,279 172,011
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha                                                                 16,114                                            7,206 
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 0 -0
23 Limbiko la Kodi  na Gharama Zitakazolipwa                                                               18,769 18,850
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja 0 0
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 0 0
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa 2,726 2,547
27 Dhima Nyingine                                                              35,252                                          32,028 
28 Madeni 98,641 100,429
29 JUMLA YA DHIMA                                                         1,254,871                                   1,203,989 
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29)                                                            133,159                                       123,338 

C.  FEDHA ZA WANAHISA
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa                                                               31,372 31,372
32 Akiba ya Mtaji 0 0
33 Mapato Yaliyobakizwa                                                               75,076 74,499
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika                                                                15,144 7,773
35 Akaunti Nyingine za Mtaji                                                                11,567 9,694
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache 0 0
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA                                                            133,159                                       123,338 

A.                    MALI

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE  30 SEPTEMBA, 2023 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA SEPTEMBA, 2023 

Robo ya Robo ya mwaka Limbikizo la Mwaka Limbikizo la 
Mwaka sasa Linganishi wa sasa  Mwaka

(Mwaka Uliopita) Linganishi
 (Mwaka Uliopita)

30-Sep-23 30/09/2022 30-Sep-23 30-Sep-22

1 Mapato ya Riba              41,803                            34,319                                  113,068                    103,672 
2 Gharama za Riba             (12,322)                           (12,988)                                  (38,313)                     (35,563)
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 29,481           21,331                          74,755                               68,109                   
4 Madeni Viza Yaliyofutwa                       73                                (548)                                          (92)                          (604)
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo                (2,913)                             (3,435)                                   (8,420)                     (10,349)

6 Mapato Yasiyo ya Riba: 9,484            10,632                         30,641                                26,846                  
6.1  Faida /(Hasara) Zitokanazo     na Miamala ya Fedha za                   (370)                               1,344                                      4,164                        3,965 
6.2 Ada na Kamisheni                7,244                              4,903                                    17,545                       13,774 
6.3 Gawio 0 0 0 0
6.4 Mapato Mengine                 2,610                              4,384                                     8,932                         9,107 

7 Gharama Zisizo za Riba: (27,015)         (24,500)                      (76,983)                              (73,312)                  
7.1 Mishahara na Mafao               12,855                             11,804                                   37,933                      36,296 
7.2 Ada na Kamisheni                2,822                               2,125                                     6,930                         5,497 
7.3 Gharama  Nyingine                11,338                            10,572                                   32,120                        31,518 

8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 9,110               3,479                           19,901                                 10,691                    
9 Tengo la Kodi ya Mapato                  1,737                                1,521                                     4,759                         5,014 

10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato                7,373                              1,958                                   15,144                        5,677 
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) 0 0 0 0

12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka                7,373                              1,958                                   15,144                        5,677 

13 Idadi ya Waajiriwa                  1,081                               1,089                                      1,081 1,089                       
14 Mapato kwa Hisa                  1,931 62                                                                         1,931 181                            
15 Idadi ya Matawi                      52 48                                                                            52 48                             

(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi  na Wastani wa Mali 0.50% 0.15% 1.10% 0.46%
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za 

Wanahisa 5.60% 1.66% 12.00% 4.88%

(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 53.00% 54.51% 54.00% 56.17%
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali 

Zinazozalisha 3.00% 2.04% 7.00% 6.74%

Tarakimu za wastani zitakokotolewa kwa kujumlisha salio la mwisho kwa miezi inayohusika katika kipindi na 
kugawanya kwa idadi ya miezi katika kipindi hicho.

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 30 SEPTEMBA, 2023 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA TAREHE 30 SEPTEMBA, 2023 

BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA  30 SEPTEMBA, 2023

Robo Mwaka Robo Mwaka Limbikizo la Limbikizo la Mwaka 
 ya sasa  iliyopita Mwaka wa sasa Linganishi

 (Mwaka Uliopita)
30-Sep-23 30-Jun-23 30-Sep-23 30-Sep-22

I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za 
Mapato/(Hasara) Halisi                     9,110                            7,118                                 19,901                                         10,691 
Marekebisho kwa Ajili ya:
   - Hasara Katika Mali                    5,433                          5,943                                16,596                                         18,814 
   - Badiliko Halisi Katika Mikopo                 (61,733)                          9,678                              (57,304)                                    (103,278)
   - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali 0 0 0 0
   - Mabadiliko Halisi Katika Amana                 40,441                        10,446                                96,199                                        74,187 
   - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi 0 0 0 0
   - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine                    3,143                           1,014                                41,588                                         4,648 
   -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine                  (5,407)                           1,425                                 71,149                                        (4,997)
   - Kodi Iliyolipwa                    (1,737)                          (1,737)                                (4,759)                                         (5,014)
   - Mengineyo (bainisha)                  56,416                         (8,956)                              (42,862)                                      (47,956)

II: Mtiririko wa Fedha  Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
Gawio Lililopokewa 0 0 0 0
Ununuzi wa Mali za Kudumu                      (698)                         (1,308)                                 (2,616)                                         (2,193)
Mapato Kutokana na Mauzo  ya Mali za Kudumu  0 0 0 0
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na 0 0 0 0
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana 0 0 0 0
Mengineyo (fedha iliyotolewa na serikali) 0                     (30,000) 0 0

                   (698)                     (31,308)                               (2,616)                                       (2,193)

III: Mtiririko wa Fedha  Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu 0 0 0 0
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda 
Mrefu 0 0 0 0

Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa 0 0 0 0
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu 0 0 0 0
Mabadiliko  Halisi Katika Madeni Mengine 0 0 0 0
Mengineyo (bainisha)                   (1,652)                            (999)                                (4,035)                                         (5,164)

IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha 
Taslimu:
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu 
na Mali Zinazofanana na Fedha  Taslimu                  43,317                         (7,376)                              133,857                                      (60,263)

Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 
Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka

               115,751                      123,127                                 25,211                                     157,687 

Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 
Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka

               159,068                        115,751                              159,068                                       97,424 

                                   (52,906)

                                      (5,164)

Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa 
shughuli za uendeshaji

Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa 
Shughuli za Uwekezaji

Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa 
Shughuli za Kifedha

               45,666 

                 (1,652)

                      24,931 

                          (999)

                           140,508 

                             (4,035)

JumlaMtaji wa Hisa Malipo juu ya bei 
ya hisa

Mapato 
Yaliyobakizwa

Ziada ya 
Kisheria  

Tengo la Ziada ya 
Jumla Mengineyo

Mwaka wa sasa
Salio la mwanzo wa mwaka 31,372                  -                               75,565                     -                             0                                  9,694                    116,632        
Mabadiliko ya mpito ya IFRS 9 -                             -                               -                                 -                     
Hamisho kwenda hifadhi ya kisheria -                             -                               -                                 -                             -                                   -                     
Faida ya mwaka -                             -                               15,144                        -                             -                                   -                               15,142           
Mapato mengineyo -                             -                               -                                  -                               -                                     -                               -                     
Hifadhi ya jumla -                             -                               -                                  -                               -                                     -                               -                     
Ziada ya kisheria -                                  -                               
Gawio lililolipwa -                             -                               -                                  -                             -                                   -                             -                     
Hamisho kwenda/kutoka mapato -                             -                               -                                  -                               -                                   -                             -                     
Mengineyo(Fedha iliyotolewa na serikali) -                             -                               1,384                        -                             -                               1,384            
Salio la mwisho wa mwaka 31,372                  -                               92,091                      -                             0                                  9,694                    133,158        

Mwaka uliopita
Salio la mwanzo wa mwaka 28,072                 -                               74,709                     739                        0                                  9,694                    113,214         
Hamisho kutoka hifadhi ya udhibiti                               -                                  - -                                  -                             -                                   -                             -                     
Faida ya mwaka  2022                               -                                  - 3,154                          -                               -                                   -                             3,154            
Mapato mengine yaliyojumuishwa                               -                                  - 630                             -                             -                                   -                             630                
Hisa za ziada(Issued  bonus shares)                      3,300                                  - (3,300)                      -                             -                                   -                             -                     
Ziada ya kisheria                               -                                  - 739                           (739)                      -                                   -                             -                     
Kodi  iliyolipwa kwenye share za bonasi                               - (367)                          (367)              
Tengo la ziada ya jumla                               -                                  - -                                  -                             -                                   -                             -                     
Gawio lililolipwa                               -                                  - -                                  -                               -                                     -                             -                     
Hasara ya sasa ya manufaa yaliyofafanuliwa -                             -                               -                                  -                             -                                   -                               -                     
Kurudishiwa Gawio lililosimamishwa -                                  -                     
Mengeineyo -                             -                                  -                               -                     
Salio la mwisho wa mwaka                     31,372                                  -                       75,565                                -                                     0                      9,694 116,631         

Benki   ililipa faini ya shilingi  62,000.00 kutokana na upungufu wa fedha zilizopelekwa Benki 
kuu  (Bot Counter shortage)
Katika kuandaa  taarifa  hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa 
uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko 
katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa, 
mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8)

Sisi tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi,tunathibitisha 
usahihi wa Taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathimini taarifa 
hizi,na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na 
viwango vya kimataifa vya uwasilishaji wa Taarifa za fedha na matakwa ya 
sheria ya Benki na Taasisi za fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali 
halisi

Jina na Cheo  Saini  Tarehe
 
SABASABA K. MOSHINGI Imesainiwa 25.10.2023
(Ofisa Mtendaji Mkuu)

REGINA E. SEMAKAFU Imesainiwa 25.10.2023
(Mkurugenzi wa  Fedha)

SOSTHENES F. NYENYEMBE Imesainiwa 25.10.2023
(Mkurugenzi wa Ukaguzi wa Ndani)

DR. EDMUND B. MNDOLWA Imesainiwa 25.10.2023
Mwenyekiti wa Bodi

MR. GILBERT W. CHAWE
Mjumbe wa Bodi Imesainiwa 25.10.2023

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA(HESABU AMBAZO HAZIJAKAGULIWA)
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MAONI & UCHAMBUZI

MARADHI ya vidonda vya tumbo ni miongoni mwa ma-
gonjwa ambayo yanaathiri moja kwa moja mfumo wa 
chakula, huku watu wazima wakiwa katika hatari hiyo zaidi.

Kumekuwa na ongezeko la wanaougua maradhi hayo, 
ambao kwa simulizi zao wanabainisha namna wanavyoishi 
na shida hiyo, wakilazimika kutumia dawa kila siku kuka-
biliana na kiwango kikubwa cha ‘acid’ (tindikali) inayozal-
ishwa tumboni.

Bingwa wa Upasuaji na Mkuu wa Idara ya Upasuji Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili– Mloganzila, Dk. Eric Muhumba hivi 
karibuni katika mazungumzo na Nipashe, ametoa wito kwa 
jamii kuhusu ugonjwa huo.

Anasema mfumo wa chakula ni sehemu zote za mwili 
chakula kinapopita, kuanzia mdomoni hadi sehemu ya ku-
toa haja, hivyo mfumo huo, ndio uhai wa binadamu kwa 
kuwa kila kiungo mwilini kinategemea chakula kutoka kwe-
nye mfumo huo.

Ameeleza, wengi wanaougua huwa katika mfumo wa ulaji 
chakula wenye masharti, sababu kuu ni kuepuka maumivu 
yatokanayo na mlo watakaoutumia iwapo unaathiri mfumo 
wa chakula.

Tatizo lingine linalosababisha ni msongo wa mawazo, 
utokanao na changamoto za maisha kuwa ni kati ya sababu 
za ugonjwa huo, lakini hata ulaji wa chakula kilichoandali-
wa katika mazingira machafu.

Watu wengi hivi sasa wanapenda kuweka miili yao ka-
tika umbile la kawaida na kujinyima chakula, Bingwa 
huyo anasema, pia kukaa muda mrefu bila mlo, ni sababu 
nyingine za maradhi hayo, akisema katika hospitali hiyo 
hupokewa wagonjwa wawili hadi watano kwa siku.

Tahadhari inayotolewa na daktari huyo kwa jamii ni 
kwamba wasijenge tabia ya kukaa muda mrefu bila kula na 
wanaougua kuepukana na ulaji wa vyakula vyenye ‘acid’ 
zaidi.

Vyakula hivyo kuwa ni kama vile maziwa, maharage, 
vyakula vyenye viungo vingi, akisema vinachangia kumu-
ongezea maumivu anayeugua.

Baadhi ya watu wanaougua ugonjwa huo hufikiri maziwa 
yanatuliza maumivu, lakini kumbe wanajiongezea tatizo.

Daktari anasema kuna athari kubwa itokanayo na vidon-
da vya tumbo kama vile kuta za tumbo kuvimba na kuziba 
njia ya chakula kuingia kwenye utumbo mdogo, jambo am-
balo linaloweza kuhitaji upasuaji wa haraka.

Pamoja na kwamba kumekuwa na hali tofauti za kiuchu-
mi kwenye jamii, hasa kupatikana kwa mlo kamili wa siku, 
jamii inaweza kuwa na mbinu tofauti, ili kukabiliana na hali 
hiyo.

Kwa maana kwamba jamii inaweza kujipatia au kununua 
chakula maeneo ya sokoni, magengeni, ambako huuzwa 
kwa gharama nafuu ikiwamo matunda na kukiandaa kwa 
kupika au kula, ili kupunguza athari, ambazo zitasababish-
wa na tumbo kuwa tupu kwa saa nyingi.

Upo usemi kwamba kinga ni bora kuliko tiba. Kula chaku-
la kwa kuzingatia muda ni nafuu kuliko kutumia gharama 
kubwa za matibabu ambazo zingeweza kuepukika.

Kwa mujibu wa mtaalamu huyo, matibabu ya maradhi 
hayo yana ugumu kwa sababu ‘acid’ inazalishwa na mwili 
na wakati huo huo tiba kubwa ni kupunguza uzalishaji wa 
‘acids’.

Wito kwa jamii ni kujenga tabia ya kutenga muda wa ku-
pata hata mlo wa kawaida kama vile matunda, kwa kuwa 
Tanzania ni miongoni mwa nchi zilizojaliwa vyakula vya 
aina tofauti na bei nafuu.

Na Mary 
Seme IMEKUWA  ni kawaida kwa madereva 

wa pikipiki za abiria ‘bodaboda’  kuvun-
ja kanuni za usalama barabarani jambo 
ambalo si sawa. Umekuwa ni kama uta-
ratibu wa kawaida kiasi kwamba hata 
polisi wa usalama barabarani siku hizi 
hawatilii mkazo kuwafuatilia madereva 
hao na hivyo kuhalalisha uvunjifu wa 
sheria za usalama barabarani.

Imefikia wakati ukitaka kuvuka bara-
bara kutoka upande mmoja kwenda 
upande wa pili unakuwa makini zaidi 
na madereva wa bodaboda kuliko wa 
magari kwa jinsi wanavyoendesha 
kwa fujo boda boda zao na usipokuwa 
muangalifu unagongwa .Sina hakika 
kama madereva hawa wote wana elimu 
ya kutosha kuhusu usalama barabarani 
kama inavyotakiwa.

Kipindi fulani bunge liliwaka moto 
kutokana na mjadala uliokuwapo wa 
kutaka faini ya bodaboda kupungu-
zwa hadi shilingi 10,000 ambapo kwa 
wakati huo ilikuwa ni shilingi 30,000 
ambayo baadhi ya wadau wakiwemo 
wabunge walidai  kiwango kilichoku-
wepo kilikuwa kikiwaumiza madereva 
hao na mwisho kuamuliwa kwamba 
kipunguzwe.

Baadhi ya waliokuwa wakipinga ku-
punguzwa kwa faini hiyo walijenga 
hoja ya kwamba madereva hao ni wa-
sumbufu na hivyo kuwapunguzia ki-
wango cha faini kungeongeza kiwango 
cha usumbufu wao barabarani na hivyo 
kuchochea zaidi uvunjifu wa sheria za 
usalama barabarani jambo ambalo lin-
aonekana kwa sasa.

Ni muhimu sasa ukatafutwa ufum-
buzi wa tatizo hili kabla taifa halijajaa 
vilema na kupungukiwa kwa nguvu 
kazi kutokana na ajali za bodaboda tu-
nazoshuhudia barabarani , hasa kwa 
kuzingatia kuwa bodaboda imekuwa 
ajira kwa vijana wengi waliokosa ajira 
rasmi katika ofisi za serikali na watu bi-
nafsi na hivyo bodaboda ndiyo kimbilio 

Hili la bodaboda kufanya 
wanavyotaka, halikubaliki

Watanzania wajifunze 
kujikinga magonjwa 
yanayoweza kuzuilika

 Muungwana Lazima Nilonge

Madereva 
wa magari 
wanakuwa 
makini kwa 
kuogopa 
kulipa faini 
ya shilingi 
30,000 
ni mara 
chache 
kukuta 
wamevuka 
barabara 
bila taa ku-
waruhusu 
au wamep-
ita njia isi-
yowahusu 
lakini jam-
bo kama 
hilo ni la 
kawaida 
kwa ma-
dereva wa 
bodaboda 
utakuta 
wa magari 
wamesi-
mama 
lakini wao 
wanakati-
sha bila 
kuruhusiwa 
na taa za 
kijani.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita. 0713 578284, 
Mapokezi: 	    0745 700710
Matangazo:   	    0677 020 701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

lao.
Polisi Idara ya Usalama Barabarani 

isilifumbie macho tatizo hili kwa saba-
bu tu ya faini kidogo wanayotakiwa 
kutoa madereva wa bodaboda pindi 
wanapokamatwa kwa kuvunja sheria 
za usalama barabarani na kukimbilia 
kuwakamata madereva wa magari pe-
kee ambao pengine ni kwa sababu faini 
yake ni kubwa.

Madereva wa magari wanakuwa 
makini kwa kuogopa kulipa faini ya 
shilingi 30,000 ni mara chache ku-
kuta wamevuka barabara bila taa ku-
waruhusu au wamepita njia isiyowahu-
su lakini jambo kama hilo ni la kawaida 
kwa madereva wa bodaboda utakuta 
wa magari wamesimama lakini wao 
wanakatisha bila kuruhusiwa na taa za 
kijani.

Ni kana kwamba wao huwa wana 
haraka kuliko madereva wa vyombo 
vingine ,pia utakuwakuta wakikatisha 
njia ya wapita kwa miguu na kuwaletea 
usumbufu waendao kwa miguu bila 
kuthibitiwa na mtu yeyote, mbaya zaidi 
huwa ni wakali sana pale mmoja wao 
anapothibitiwa na wananchi kutokana 
na kuvunja sheria za usalama barabara-
ni kiasi kwambo wapo tayari kuanzisha 
vurugu katika harakati za kumetetea 
mwenzao huyo.

Ifike mahali kama si kurejeshwa kwa 
faini ya shilingi 30,000 kwa madereva 
wa boda boda basi pawepo na darasa 
maalum katika idara ya polisi kitengo 
cha usalama barabarani hasa katika 
miji mikubwa ili kuthibiti wimbi hili la 
uvunjifu wa sheria za usalama baraba-
rani.

Kipindi fulani aliyewahi kuwa Wa-
ziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Kangi 
Lugola alitaka kuweka mkakati wa kila 
pikipiki kufungwa tela ili kutokuwapa 
urahisi wa kupenya kirahisi tu kila ma-
hali ingawa alipingwa vikali lakini inao-
nyesha jinsi tatizo lilivyo.
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DART yapata mwarobaini 
kero mabasi mwendokasi
Na Joseph Mwendole

WAKALA wa Mabasi Yaendayo 
Haraka (DART) umepata mkandarasi 
mshauri wa kubuni mfumo wa 
kisasa wa kuongoza mabasi katika 
njia zake.

Mkandarasi huyo kampuni ya 
IDOM ya Hispania itabuni mfumo 
huo uitwao Intelligent Transporta-
tion System (ITS) ndani ya miezi mi-
tano na tayari ameshaanza kufanya 
kazi hiyo. Akizungumza katika mku-
tano wa wadau kuhusu mfumo huo, 
Mtendaji Mkuu wa DART, Dk. Edwin 
Mhede, alisema jana kuwa kuan-
zishwa kwa mfumo huo kunaone-
sha dhamira ya dhati ya serikali 
kuboresha usafiri wa umma.

Alisema mfumo huo mpya 
utakuwa na manufaa makubwa kwa 
kuwa mbali na kuwapa huduma 
bora wasafiri wanaotumia usafiri 
huo pia utawahakikishia usalama 
wao. Alisema kwa mujibu wa 
makubaliano na mkandarasi huyo 
mshauri, mfumo huo unatakiwa 
uanze kufanya kazi kabla ya mwezi 
Juni mwakani.

Dk. Mhede alisema wamekubali-
ana na mkandarasi huyo mshauri 
kuwa kutakuwa na programu za 
kuwajenga uwezo wataalamu wa 
ndani ili wamudu kuuendesha 
baada ya kuusimika.

Meneja Mipango wa Usafiri wa 
DART, Mohamed Kuganda,  alisema 
kampuni ya IDOM ya Hispania 
itabuni mfumo huo wa ITS na baada 

ya kukamilisha itatangaza zabuni 
ya kumpata mkandarasi atakaye-
funga vifaa vilivyobuniwa ndani 
ya mfumo huo. Alisema, mfumo 
huo wa kisasa utasaidia kwa kiasi 
kikubwa kuongoza magari na kutoa 
taarifa mbalimbali ambazo ni 
muhimu kwa abiria wanaotumia 
usafiri wa mabasi hayo.

“Ukiona mtu amekaa kwenye 
kituo cha basi kuna maelekezo 
anayapata kwamba basi linalofuata 
litaondoka muda flani hizo taarifa 
zinatokana na mfumo huu wa ITS,” 
alisema.

Alisema ndani ya mfumo huo wa 
ITS kutakuwa na mfumo mwingine 
utakaoziwezesha taa za barabarani 
kuwaka kijani kila mabasi hayo ya-
takayokuwa yakipita ili yawahishe 
abiria.

“Hii inaitwa Public Transport 
Priority Signal, basi likifika tu taa 
zitajibadilisha haraka zinakuwa za 
kijani na basi litapita bila kusubiri 
kama ilivyo kwa sasa na utatuwez-
esha kuyapanga vizuri haya mabasi 
tofauti na ilivyo sasa.

“Kwa mfumo huu maisha ya 
wanayotumia mabasi yaendayo 
haraka yatakuwa rahisi sana kwa 
sababu mtu atafika kwenye kituo 
ataona basi linalofuata linafika 
baada ya dakika ngapi. Kwahiyo, 
hakutakuwa na haja ya kugombania 
kwa sababu ratiba nzima itaone-
kana pale na kama basi limejaa 
anasubiri linalofuata,” alisema 
Kuganda.

Na Grace Gurisha 

MIRIAM Mrita, aliyekuwa mke wa mfan-
yabiashara wa madini mkoani Arusha, 
Erasto Msuya ‘Bilionea Msuya’, amedai 
Mkuu wa Upelelezi Mkoa wa Arusha, 
SSP David Mhanaya, akiwa na wenzake 
wawili, walimpeleka porini, wakamhoji 
dai lao la kumuua Aneth wakiwa na bas-
tola.

Pia amedai hakuna shahidi yeyote 
wa upande wa mashtaka aliyewasilisha 
ushahidi wa kuonesha ujumbe ambao 
alikuwa wakijibizana na marehemu wifi 
yake, Aneth Msuya (pichani chini). 

Miriam ambaye anatuhumiwa kuhusi-
ka na kifo cha wifi yake Aneth cha Mei 25, 
2016, alidai hayo jana mbele ya Jaji Ed-
win Kakolaki wa Mahakama Kuu Kanda 
ya Dar es Salaam wakati akiendelea ku-
toa utetezi wake.

Alidai kuwa kuhusu ujumbe wa simu 
kati yake na marehemu Aneth, hau-
jathibitishwa na shahidi yeyote. Pia hadi 
sasa simu zake zilichukuliwa na askari 
polisi waliomkamata. 

“Simu wanazo wao askari na kulikuwa 
na wapelelezi na kama kulikuwa na uk-
weli wa kutumiana meseji, mashahidi wa 
upande wa mashtaka wangeuleta maana 
simu zangu wanazo na simu za Aneth 
wanazo. Kwahiyo, ushahidi wao ni wa 
uongo,” alidai.

Akiendelea kuongozwa na Wakili 
wake, Peter Kibatala, Miriam alidai hoja 
ya SSP Mhanaya kwamba alipanga njama 
ya kumuua Aneth kwa sababu ya mirathi 
si ya kweli. Aliwagawia mali ndugu wa 
marehemu kwa kuwa ana upendo.

Alidai kuwa Jaji Kamuzora katika ua-
muzi aliousikiliza kwa njia ya video, 
alisema kwamba yeye hastahili kuwa 
msimamizi kwa sababu hakupeleka 
mrejesho wa ukusanyaji mali kwa waka-
ti, pia kwa sababu yuko gerezani, hawezi 
kufanya majukumu mengine.

Pia alidai kuwa hakuna mahali Jaji 
Kamuzora wa Mahakama Kuu Arusha 
alisema anamtoa yeye na kuweka watoto 
wake kwa sababu nyingine yoyote ile. 

Miriam alidai kuwa sababu ya mama 
mkwe wake, Ndeshukurwa kupeleka 
maombi mahakamani ili yeye atolewe 
ni kushindwa kutoa mrejesho. Ilikuwa 
mwaka 2019 akiwa katika Gereza la 
Segerea.

Alidai kuwa, asubuhi ya Agosti 9, 2016 
SSP Mhanaya, Afande Malangahe na 
Latifa, saa tisa walinitoa nje wakampeka 
kwenye gari akiwa amefungwa ma-
cho na baada ya kutembea um-
bali fulani afande Latifa akam-
fungua kitambaa. 

“Nilijikuta nipo katikati 
ya pori wakawa wananihoji 
kwa nini nilimuua Aneth na 
wote; Mhanaya, Malangahe 
na Latifa walikuwa na bastola 
na Mhanaya alikuwa ananigon-
gagonga kichwani na kitako cha 
bastola,” alidai.

Miriam alidai kuwa 
alimwuliza kama ana-
pafahamu mahali hapo, 

akajibu kwamba hapafahamu, akam-
wambia hata wakimuua, hakuna ndugu 
yake yeyote angefahamu.

“Walinipiga sana, baadaye nikafung-
wa tena kitambaa usoni wakanirudisha 
kwenye gari,  safari ikaanza nikafunguli-
wa kitambaa nikiwa tena Kituo cha Polisi  
Airport, ambako walinishusha wakaniin-
giza tena mahabusu,” alidai.

Alidai kuwa Agosti 10, 2016, Mhanaya, 
Malangahe na Latifa Chiko walimfuata  
mchana, akaingia nao kwenye chumba 
kingine, akaja kijana mwingine ambaye 
ni Kasigwa, shahidi wa sita wa upande 
wa mashtaka. 

“Kulikuwa na kiti nikawekewa fimbo 
shingoni nikainuliwa miguu na Kasigwa 
akawa ananipiga chini ya miguu, wana-
niuliza kwanini nimemuua Aneth, lakini 
nikasema sijamuua,” alidai. 

Aliendelea kudai kuwa baadaye wal-
imrudisha mahabusu na Agosti 11, 2016 
mchana, wakaenda tena wakamchukua 
kwenye gari wakiwa na vijana wengine, 
akafungwa kitambaa usoni.

“Baada ya umbali fulani walisimama, 
nikashushwa kwenye gari nikasogezwa 
mbele kidogo, nikafunguliwa kitambaa, 
wakaanza kunipiga tena na Mhanaya 
akauliza kama kuna chupa kwenye gari 
niingiziwe kwenye makalio na Latifa 
akasema au achomwe na bisibisi sehe-
mu za siri ili nikiri kwamba nimemuua 
Aneth.

“Baada ya kunipiga sana nikapandish-
wa tena kwenye gari, tukatoka kwenye 
hilo pori hadi maeneo ya Chalinze na 
muda huo ilikuwa ni usiku na baadaye 
wakanirudisha Airport na nyakati zote 
hizo nilipokuwa ninarudishwa nilikuwa 
ninashinda na Arafa,” alidai.

Aliendelea kudai kuna siri inaendelea 
kwa kuwa anaamini haiwezekani dada 
wa kazi wa marehemu Aneth Msuya, 
Getruda Mfuru apatikane baada ya miezi 
miwili ya tukio hilo la mauaji kutokea.

Alidai kuwa Jeshi la Polisi lina mtandao 
mkubwa wa mawasiliano na wapelelezi 
wengi, hivyo haiwezekani washindwa 
kumpata dada wa kazi kwa sababu ka-
tika ushahidi wa RCO Richard Mchovu 
alidai kuwa mama wa marehemu ndiye 
aliyempa taarifa kuwa dada huyo yuko 
Masama, Moshi.

“Dada huyo alikiri mbele ya mahakama 
kwamba hakuwahi kubadilisha namba 
yake ya simu na muda wote ilikuwa he-
wani na pia huyo mama wa marehemu 
hakuwahi kuja kutoa ushahidi hapa ma-

hakamani kueleza jambo kubwa 
hilo alilolifanya,” alidai.

Miriam pia alidai ana-
shangaa upande wa mash-
taka kushindwa kumleta 
mahakamani mpenzi wa 
Getruda Mfuru, Sabri Kom-

bo ili aeleza kwamba yeye 
ndiye aliyempa nauli ya ku-

rudi kwao Masama, Moshi. 
Kesi inaendelea kusikilizwa 

leo kwa upande wa 
utetezi kumhoji 
shahidi huyo. 

	

Mke wa Bilionea 
Msuya: Nilipelekwa 
porini, wakanihoji 
wakiwa na bastola

KESI MAUAJI DADA BILIONEA MSUYAKESI MAUAJI DADA BILIONEA MSUYA
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Na Romana Mallya

KATIKA jitihada za ku-
panua na kuimarisha upa-
tikanaji wa nyumba bora 
na za bei nafuu, Kampuni 
ya Tanzania Mortgage Re-
finance (TMRC) imezifikia 
benki 18 kuwa wanahisa 
ili Watanzania wenye kip-
ato cha chini kuwezeshwa 
kuwa na nyumba bora na 
za bei nafuu.

Ofisa Mtendaji Mkuu 
wa TMRC, Oscar Mgaya, 
aliyasema hayo juzi ji-
jini Dar es Salaam wakati 
wakimkaribisha mwa-
nahisa mpya Benki ya 
Mwanga Hakika, ambaye 
amewekeza mtaji wa 
Sh. milioni 500 ili kutoa 
mikopo ya nyumba kwa 

wananchi.
Alisema takwimu zinao-

nyesha kuna ongezeko 
la uhitaji wa nyumba 
200,000 kila mwaka 
nchini huku taifa likiwa 
linakibiliwa na upungufu 
wa nyumba za makazi 
milioni tatu.

Mgaya alisema hatua 
hiyo iliyofikiwa itaisaidia 
benki hiyo ambayo sasa 
imekuwa mwanahisa wa 
18 TMRC, kutoa mikopo 
ya nyumba ya muda mre-
fu na nafuu kwa wananchi 
wanaohitaji.

“Kama mkopeshaji wa 
jumla, tunataka kuende-
lea kupanua huduma zetu 
ili kuzifikia benki na taasi-
si nyingi za fedha ili ku-
wawezesha Watanzania 

kuendelea kupata makazi 
bora. Toka tumeanza kwe-
nye soko letu tuna benki 
31 zinazotoa mikopo ya 
nyumba,” alisema.

Aidha, alisema ma-
hitaji ya sekta ya nyum-
ba yanayokua kwa kasi 
yanachangiwa zaidi na 
ukuaji wa uchumi imara 
na endelevu huku Pato 
la Taifa ikiwa wastani wa 
asilimia sita hadi saba ka-
tika muongo mmoja uli-
opita.

Mkurugenzi Mkuu wa 
Benki ya Mwanga Hakika, 
Jagjit Singh, aliishukuru 
TMRC kwa kuwakaribi-
sha ili kusaidia zaidi ku-
panua upatikanaji wa 
mikopo ya nyumba kwa 
Watanzania.

Watanzania wenye kipato 
cha chini kuwezeshwa 
kumiliki nyumba bora

Nguzo za asili zagundulika 
Hifadhi ya Taifa Ruaha
Na Mary Geofrey

SHIRIKA la Hifadhi za Taifa 
(TANAPA) katika kuongeza 
mazao mapya ya utalii, limegun-
dua eneo jipya lenye hazina 
kubwa ya nguzo za asili zenye 
mwonekano wa kuvutia ndani ya 
Hifadhi ya Taifa Ruaha.

Nguzo hizo zilizosimama 
mithili ya uyoga na kuvutia kwa 
macho zinasemekana zimeto-
kana na kumomonyoka kwa mi-
amba yenye sifa tofauti kunako-
sababishwa na mtiririko wa maji 
na upepo.

Kamishna Msaidizi Mwandam-
izi na Mkuu wa Hifadhi ya Taifa 
Ruaha, Godwell Meing’ataki, 
alibainisha hayo juzi alipozun-
gumzia kivutio hicho kipya cha 
utalii.

“Kwa mara ya kwanza tukiwa 
tunashuka na helikopta katika 
eneo hili, tulishangazwa na wingi 
wa nguzo hizi za asili na tukajua 
ndio hazina pekee iliyopo hapa, 
lakini tulipolizunguka eneo hili 
tuligundua lina utajiri mwingine 
wa masalia ya zana za mawe 
mithili ya zile zilizotumika 
nyakati za zama za mawe za 
mwanzo,” alisema.

Zana zinazoonekana katika 
eneo hilo jipya ni pamoja na 
mawe magumu yaliyotumiwa na 
binadamu wa mwanzo kusaga 
nafaka kwa ajili ya chakula au 
mizizi na magome ya miti kwa 
ajili ya tiba asilia, miamba iliyo-
chongwa kiustadi mithili ya mi-
kuki, mashoka na zana nyingine 
zilizotumika katika shughuli za 
uwindaji.

Alisema mwenye kumbukumbu 
na ufahamu wa nguzo za asili na 
zana za mawe zilizomo nchini, 
anaweza kudhani ni Isimila ilhali 
ni moja ya maeneo yaliyomo 
ndani ya Hifadhi ya Taifa Ruaha, 
takribani Km 70 kutoka makao 
makuu ya hifadhi hiyo yaliyoko 
Msembe.

“Kwa utajiri wa nguzo, zana za 

mawe pamoja na sifa nyingine 
kedekede, eneo hili linakidhi 
vigezo vya kuwa Geopark. Kama 
tunavyofahamu Bara letu la 
Afrika lina Geopark mbili tu, 
lakini tunashukuru ndani ya Hi-
fadhi ya Taifa Ruaha tuna eneo 
linaloweza kukidhi vigezo hivyo, 
likikidhi vigezo litatoa fursa kwa 
hifadhi hii kutambulika zaidi 
kimataifa tofauti na ilivyo sasa,” 
alisema Kamishna Meing’ataki.

Alisema jitihada za kulitan-
gaza eneo hilo zimeanza ndani 
na nje ya mipaka ya Tanzania ili 
kuvutia watalii wengi zaidi na 
wawekezaji, ikizingatia kuwa ni 
kivutio kipya na muhimu kwa 
watalii wanaotembelea Hifa-
dhi ya Taifa Ruaha na hifadhi 
zingine zilizoko ukanda wa 
kusini.

Kamishna Meing’ataki al-
iongeza: “TANAPA itafanya 
taratibu za kuwaalika watafiti 
mbalimbali wa miamba, udongo 
na malikale wa ndani na nje 
kubaini na kupata taarifa sahihi 
za malikale zilizopo, taarifa am-
bazo zitalitambulisha eneo hili 
kimataifa.”

Kutokana na unyeti wa eneo 
hilo, Menejimenti ya Hifadhi ya 
Taifa Ruaha imefanya jitihada za 
kutengeneza barabara ili eneo 
hilo lifikike kiurahisi hasa kip-
indi hiki ambacho watalii wengi 
wana shauku na bashasha ya 
kwenda kulitembelea na kuziona 
nguzo na zana hizo.

“Uimarishaji barabara unak-
wenda sambamba na tathmini 
za kiutalii, kiikolojia na ulinzi 
kubaini maeneo muhimu yata-
kayojengwa miundombinu ya 
kiutalii ili wageni wanapolitem-
belea eneo hilo wapate huduma 
ya malazi na chakula. 

“Hatua hizi zikikamilika zi-
tavutia watalii wengi na siku 
za kukaa hifadhini zinatarajia 
kuongezaka, siku zikiongezeka 
na mapato yanaongezeka kwa 
taifa,” alisema Meing’ataki.
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Na Peter Orwa 

WIKI hii Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan amekuwa nje ya mipaka ji-
jini Lusaka, katika ujirani mwema 
wa Siku ya Uhuru wa Zambia.

Kama ilivyo kawaida yake, ni 
tukio lililoendana na kuboresha un-
dugu wa uhusiano kibiashara, kuti-
wa saini mikataba ya makubaliano 
ya mambo manane. 

Vilevile, Rais Hakainde Hichil-
ema, akawapa ofa Watanzania ku-
ingia nao ushirikiano wa kilimo, 
ikizingatiwa nchi yao sasa inang’ara 
na imenuia kwa hatua zake.

Kimsingi, staili za Rais Dk. Samia, 
tangu kuingia madarakani, ameku-
wa anajenga hamasa za kiuchumi 
katika sekta mbalimbali, ikiwamo 
kilimo ikifungua sura ya ukuaji kibi-
ashara na sekta nyinginezo.

MICHEZO NA BURUDANI
Sekta michezo, ambako imedu-

mu miaka mingi kuwa ya burudani, 
nayo sasa inaangukia sura ya uchu-
mi, katika dhana kuwa na misistizo 
wake Rais Dk. Samia tangu anaingia 
madarakani; utalii uwe na mawan-
da mapana, yeye akionyesha mfano 
kuongoza filamu maalum yenye tija 
na matokeo chanya.

Ni tafsiri inayoendana na sekta 
hizo, michezo na burudani huku 
nayo ikivutia kimataifa, hata kukari-

bisha wageni huku nayo ikichangia 
uchumi wa taifa.

Hapo akatumia kanuni inayotu-
mika kiuchumi, kibiashara na kifed-
ha kwamba namna unavyowekeza 
zaidi ndio kunavyotoa matunda ya 
faida maradufu.

Kimsingi, michezo na burudani 
ni aina ya mifumo ambayo matun-
da yake yanategemea zaidi katika 
uwekezaji wa nguvu kazi inayozali-
sha matunda katika sekta hiyo.

Inaeleweka, tayari hali ya 
ushindani katika soka la nchi il-
ilishaanza kuchukua hatua, hata 
nchi inang’ara zaidi katika ukanda  
Afrika Mashariki na Kati na imevu-
ka mipaka.

Pia, kwenye serikali ya Awamu 
ya Tatu chini ya Rais Benjamin 
Mkapa, kukajengwa uwanja ambao 
sasa una heshima kubwa ndani ya 
Bara Afrika; Uwanja wa Benjamin 
Mkapa.

Rais Dk. Samia akaamua kuha-
masisha michezo kiuchumi, kwa 
kuwekeza hamasa kwa washiriki 
pale wachezaji timu ya wanawake 
Twiga Stars.

Pia, ana uwekezaji wa pili ukawa 
pale alipohamasisha makubwa ka-
tika soka nchini, akiahidi mathalan 
tukio la kwanza akianza na kutoa 
shilingi milioni tano kwa kila goli 
linalofungwa mchezoni.

Hiyo ni katika matukio tofauti 
ambayo yamehusu timu za Simba, 
Yanga, Azam na Singida Stars na 
Timu ya Taifa au Taifa Stars katika 
mechi za kimataifa.

Ni siku chache zilizopita, kati ya 
wiki hii na mwishoni mwa wiki ili-
yopita, wakati timu ya Simba, kati-
ka mechi zake ngazi za robo fainali 
barani Afrika dhidi ya Al Ahly, Rais 
akaahidi kutoa shilingi milioni 10 
kwa kila goli, iwapo ingeshinda.

Simba ilitolewa katika michuano 
hiyo, kwa kuzidiwa idadi ya magoli, 
huku ikionyesha kiwango kikubwa, 
licha kutoka sare Dar es Salaam na 
jijini Cairo, Misri.

Hayo yanatokea, huku kuk-
ishuhudiwa mapinduzi makubwa 
kwenye ulingo wa soka nchini, soka 
la wanawake likionesha makubwa, 
timu ya taifa kufuzu ngazi ya juu 
kimataifa.

Vyote vinajionyesha zao la mus-
takabali wa kazi ya kiutawala ku-
toka kwa Rais Dk. Samia, akiwekeza 
katika michezo na matunda yake 
kujionesha.

Licha ya uwekezaji fedha katika 
eneo hilo, Dk. Samia pia hakukaa 
nyuma, mbali na kutoa taarifa za 
kimichezo, anakuwa akijitokeza 
uwanjani mgeni rasmi, hata kutoa 
hamasa kubwa katika ukuaji wake.

Hilo limeendana na matukio 

kadhaa, akialika vilabu vya mchezo 
wa soka kwenda kwenye chakula 
cha jioni, Ikulu mambo ambayo 
yamekuwa hamasa kubwa katika 
ukuaji michezo nchini.

Moja ya matukio ambayo sasa 
yanaweka historia ya nchi, ni pale 
alipoamua katika matukio kutoa 
ndege ya serikali kutumiwa  vilabu 
vya michezo kwa safari za nje na 
ndani, hapo wanufaika wakiwamo 
mabingwa wa soka nchini, klabu 
ya Yanga, pia Timu ya Taifa ya Wa-
nawake.

Hiyo inajitokeza hata katika ba-
jeti ya serikali, hivi sasa katika uon-
gozi wa Dk. Samia inatajwa Sekta ya 
Michezo na Burudani inatengewa 
kiwango kikubwa zaidi, hata sekta 
inajimudu maradufu.

Pia, katika moja ya uamuzi 
kifedha, Rais Dk. Samia akaamua 
kuwekeza katika michezo na bu-
rudani, serikali ikichukua jukumu 
la kukarabati viwanja vingi nchini, 
moja ya zao lake ni ukarabati 
mkubwa wa Uwanja wa Taifa wa 
Dar es Salaam, ambako kukateng-
wa wastani wa fungu shilingi bilioni 
31 ya kuukarabati.

Ni uamuzi wa aina hiyo uka-
chukua sura katika maboresho ya 
viwanja katika mikoa mbalimbali 
nchini, vinavyomilikiwa na Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), ila vina-

Rasmi Dk. Samia kauingiza mchezo 
‘soka’ katika Diplomasia Uchumi

tumika katika ligi ya soka nchini, 
michezo, burudani, pia matukio 
mbalimbali kitaifa.

Vilevile kunahesabika wiki 
kadhaa, Tanzania iliomba na 
kukubaliwa kuwa mwenyeji wa 
Michuano ya Soka Mtaaifra ya Af-
rika (AFCON) mwaka 2027, sasa 
ikiwa katika mchakato wa kutimiza 
sharti la ujenzi wa viwanja vipya 
vitatu vyenye uwezo wa kuchukua 
watazamaji 30,000 kila kimoja, ka-
tika mikoa ya Mwanza, Dodoma na 
Arusha, kutumika kwa michuano 
hiyo.

Kwa kifupi, hatua za maboresho 
hayo yameleta mageuzi makubwa 
sasa Tanzania inatumika sana ki-
mataifa katika ulimwengu wa soka 
duniani.

Ikadhihirika hivi karibuni, baada 
ya kufunguliwa Uwanja wa Taifa, 
mchezo wa kimataifa baina ya Sim-
ba na Al Ahly ya Misri, kukawapo 
ugeni rasmi wa Rais wa Shirikisho 
la Soka Duniani (FIFA), Gianni In-
fantino, mjumbe wake, Arsene 
Wenger, pia Moise Katumbi, am-
baye ni mmiliki wa klabu ya soka 
ya TP Mazembe ya Jamhuri ya Ki-
dermokrasi ya Congo (DRC).

Siku chache baada ya kuondoka 
nchini, viongozi hao wa soka ki-
mataifa wakamsifu mwenyeji wao 
Rais Dk. Samia kwa uwekezaji 
mkubwa uliofanywa katika soka 
nchini. 

Hilo linafanyika, huku timu ya 
soka ya DRC ikiomba kutumia 
Uwanja wa Uhuru kwa mechi zake, 
jambo ambalo ni la ushindi mkub-
wa kiuchumi kitaifa, ikizingatiwa 
uwanja huo unakodiwa kwa kiasi 
cha shilingi milioni 20 kwa kila 
mechi.

Ni hali inayothibitisha utalii wa 
michezo na burudani umeanza 
nchini, ugeni mkubwa wa mich-
ezo kimataifa ukikaribisha mengi 
kiuchumi, mapato katika maeneo 
kama ya viwanja, usafiri, mlo na pa 
kulala.

Vilevile, ni eneo la kisekta 
limeongeza mzunguko wa kifedha 
na biashara nchini, ikipanua wigo 
wa ajira za moja kwa moja na zisizo 
za moja kwa moja, ndani ya sekta 
hiyo ukiwa na ushindani mkubwa 
kitaifa, unaaza ajira ya wanamich-
ezo na wale wanaowahudumia 
kama madaktari.

Wizara mama ya Michezo, Rais 
Dk. Samia ameimarisha muundo 
wake ikibaki zaidi na michezo 
na burudani, habari iliyokuwapo 
zamani, imetenganishwa katika 
wizara tofauti, sasa Waziri wake ni 
Dk. Damas Ndumbaro, naye ana-
julikana ni mpenzi mkubwa wa 
michezo na hasa soka nchini. Ni 
rasmi, Tanzania chini ya Rais Dk. 
Samia, imeingiza michezo katika 
Diplomasia Uchumi.

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, akiwa kwenye uwanja wa Benjamin Mkapa. PICHA: MTANDAO.
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Robo mwaka ya sasa Robo  mwaka  iliyopita

30/09/2023 30/09/2023
A. MALI
1. Fedha Taslimu 8,101 19,310
2. Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania -                                             -                                           
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali -                                             -                                           
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 752,683 824,167
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa -                                             -                                           
6 Miamala Baina ya Matawi -                                             -                                           
7 Bili zilizoafikiwa -                                             -                                           
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika -                                             -                                           
9 Mikopo Iliyotolewa kwa Benki Nyingine -                                             -                                           

10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine -                                             -                                           
11 Mikopo Halisi Iliyopo 3,030,268 2,693,911
12 Mali Nyingine 178,712 132,622
13 Uwekezaji wa Hisa -                                             -                                           
14 Akaunti za Udhamini -                                             -                                           
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 156,990 168,045
16 JUMLA YA MALI 4,126,754 3,838,054

B. DHIMA
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha -                                             -                                           
18 Amana za Wateja 871,986 1,064,847
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu -                                             -                                           

20 Amana Maalumu -                                             -                                           
21 Maagizo ya Malipo /Fedha za Kuhamisha -                                             -                                           
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa -                                             -                                           
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 63,010 45,936                              
24 Dhima la Tozo kwa ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja -                                             -                                           
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi -                                             -                                           
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo nyingine Zitakazolipwa Baadae 104,180                               -                                           
27 Dhima Nyingine 30,342                                14,994                               
28 Madeni 797,813                               500,000
29 JUMLA YA DHIMA 1,867,331 1,625,777
30 MALI/ DHIMA HALISI (16 kutoa 29) 2,259,423 2,212,277
C. FEDHA ZA WANAHISA

31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 4,483,228 4,483,228
32 Akiba ya Mtaji -                                             -                                           
33 Mapato Yalibakizwa (2,348,098)                        (2,333,725)                       
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (11,172)                                  (58,319)                              
35 Akaunti Nyingine za Mtaji 135,465 121,093
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache -                                             -                                           
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 2,259,423 2,212,2770
38 Dhima Zisizo Dhahiri -                                             -                                           
39 Mikopo Chechefu 56,259 243,517
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 35,116 65,204
41 Mali Nyingine Chechefu -                                             -                                           

D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 54.8% 57.6%

(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 1.8% 8.8%
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi Halisi na Jumla ya Amana 351.5% 259.1%
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 73.4% 70.2%
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 91.7% 91.7%
(vi) Ongezeko la Amana -18.1% 45.0%

(vii) Ongezeko la Mali 7.5% 9.4%

 WARAKA MIZANIA KWA TAREHE - 30 SEPTEMBA, 2023 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA - 30 SEPTEMBA, 2023

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA - 30 SEPTEMBA, 2023 Mwaka wa sasa

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA - 30 SEPTEMBA, 2023

Robo mwaka Robo mwaka Mwaka wa Mwaka 
ya sasa Iliyopita Sasa  Uliopita

30/09/2023 30/09/2022 30/09/2023 30/09/2022

1. Mapato ya Riba 166,239 125,444 384,476 412,838
2. Gharama za Riba (21,815)                                 (7,874)                                (54,336)                            (25,273)                          
3. Mapato Halisi ya Riba ( 1 kutoa 2) 144,424                           117,570                            330,140                         387,565
4. Madeni Viza Yaliyofutwa -                                             -                                           -                                          -                                        
5. Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 33,498                                174                                      44,348                             12,817                             

6. Mapato Yasiyo ya Riba 26,667 55,387 92,972 145,953
6.1   Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni -                                             -                                           -                                          -                                        
6.2  Ada na Kamisheni 26,667 55,387 92,972                              145,953
6.3  Gawio -                                             -                                           -                                          -                                        
6.4  Mapato Mengine -                                             -                                           -                                          -                                        

7. Gharama Zisizo za Riba (157,443)                           (171,438)                          (478,633)                        (477,366)                     
7.1  Mishahara na Mafao (47,352)                               (55,825)                             (160,906)                          (182,767)                         
7.2  Ada na Kamisheni -                                             -                                           -                                          -                                        
7.3 Gharama Nyingine (110,091)                              (115,613)                             (317,727)                           (294,599)                       

8. Faida / (Hasara) Halisi ya Uendeshaji 47,146                               1,693                                (11,172)                             68,968                          
9 Tengo la Kodi ya Mapato -                                             (508)                                   -                                          (24,498)                         

10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 47,146                               1,185                                 (11,172)                             44,470                        

11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa -                                             -                                           -                                          -                                        

12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 47,146                                 1,185                                  (11,172)                               44,470                         

13 Idadi ya Waajiriwa 16                                          15                                        14                                        13
14 Mapato kwa Hisa 11                                           (2)                                         (2)                                        10
15 Idadi ya Matawi 1                                             1                                           1                                          1

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i)Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 4.6% -0.3% -0.4% 3.0%
(ii)Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 8.2% -0.5% -0.7% 2.6%
(iii)Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 92.0% 96.3% 113.1% 89.5%
(iv)Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 17.3% 8.1% 13.0% 17.9%

Robo  Mwaka Robo Mwaka Mwaka Mwaka 
ya Sasa Iliyopita wa Sasa Uliopita

30/09/2023 30/09/2023 30/09/2023 30/09/2022
I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:

Mapato/ (Hasara) Halisi 47,146                                 (25,096)                             (11,172)                               68,968                           
Marekebisho kwa Ajili ya:
       - Hasara katika Mali (15,845)                                19,895                               16,659                               33,756                            
       - Badiliko halisi katika Mikopo (293,061)                             (136,790)                           (696,272)                          138,671                           
       -  Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali -                                             -                                           -                                          -                                        
       -  Mabadiliko Halisi katika Amana (189,383)                             330,379                            (302,159)                          (477,560)                       
       - Mabadiliko Halisi Katika Amana -                                             -                                           -                                          -                                        
          za Muda Mfupi Zilizoafikiwa
       - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 147,522                              14,927                               194,063                            (110,890)                         
        -   Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (50,755)                               22,981                               (41,986)                             193,065                         
         -  Kodi iliyolipwa -                                             3,000                                6,000                                40,680                           
          -  Mengineyo (bainisha) (26,129)                                62,132                               (17,099)                             (186,026)                        
Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji (380,505)                          291,428                           (851,966)                         (299,336)                     

II: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji
Gawio Lilopokewa -                                             -                                           -                                          -                                        
Ununuzi wa Mali za Kudumu -                                             (90,836)                             (28,538)                            131,364                          
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu -                                             -                                           -                                          -                                        
Ununzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala -                                             -                                           -                                          -                                        
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala -                                             -                                           -                                          -                                        
Mengineyo ( bainisha)  -                                             -                                           -                                          -                                        
Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za Uwekezaji -                                            (90,836)                           (28,538)                          131,364                         

III: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu -                                             -                                           -                                          -                                        
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu -                                             -                                           -                                          -                                        
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa -                                             -                                           -                                          -                                        
Gawio Lilolipwa kwa Fedha Taslimu -                                             -                                           -                                          -                                        
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 297,813                               -                                           797,813                            -                                        
Mengineyo ( bainisha)  -                                             -                                           -                                          -                                        
Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za Kifedha 297,813                             -                                          797,813                           -                                       

IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na 
Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu (82,692)                               200,592                           (82,692)                            (167,972)                         

Fedha Taslimu na Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 843,476                              642,884                           843,476                           553,051                         

Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo mwaka/Mwaka 760,784 843,476 760,784 385,080

(Kiasi kwa Shilingi maelfu)
Mtaji wa Hisa Malipo juu ya bei ya hisa Mapato yaliyobakizwa Ziada ya Kisheria Tengo la ziada ya Jumla Mengineyo Jumla

Mwaka wa Sasa-30/06/2023
Salio la mwanzo wa mwaka 4,483,228         -                                                        (2,339,556)                               173                                   -                                                           153,306                  2,297,150           
Faida/(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -                             -                                                        (11,172)                                        -                                       -                                                           -                                (11,172)                   
Mapato mengine yaliyojumuishwa -                             -                                                        -                                                  -                                       -                                                           -                                -                              
Miamala na wanahisa -                             -                                                        -                                                  -                                       -                                                           -                                -                              
Gawio lililolipwa -                             -                                                        -                                                  -                                       -                                                           -                                -                              
Ziada ya Kisheria -                             -                                                        (17,665)                                     17,665                           -                                                           -                                -                              
Tengo la Ziada ya Jumla -                             -                                                        -                                                  -                                       -                                                           (35,679)                  (35,679)                
Mengineyo -                             -                                                        9,124                                        -                                       -                                                           -                                9,124                     
Salio la mwisho wa mwaka 4,483,228         -                                                        (2,359,269)                             17,838                           -                                                           117,627                   2,259,423          

Mwaka uliopita-31/12/2022
Salio la mwanzo wa mwaka 4,483,228         -                                                         (2,392,795)                             74,225                         -                                                           87,456                   2,252,113            
Faida/(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -                              -                                                         (20,813)                                      -                                        -                                                            -                                 (20,813)                
Mapato mengine yaliyojumuishwa -                             -                                                        -                                                  -                                       -                                                           -                                -                              
Miamala na wanahisa -                             -                                                        -                                                  -                                       -                                                           -                                -                              
Gawio lililolipwa -                             -                                                        -                                                  -                                       -                                                           -                                -                              
Ziada ya Kisheria -                             -                                                        74,052                                     (74,052)                        -                                                           -                                -                              
Tengo la Ziada ya Jumla -                             -                                                        -                                                  -                                       -                                                           65,850                   65,850                 
Mengineyo -                             -                                                        -                                                  -                                       -                                                           -                                -                              
Salio la mwisho wa mwaka 4,483,228         -                                                        (2,339,556)                             173                                  -                                                           153,306                 2,297,150           

BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 30 SEPTEMBA,2023

Yahya J. Kiyabo     Tarehe                   Saini
Meneja Mkuu 25/09/2023

Julius J. Sawaya 25/09/2023
Mkuu wa Fedha

Aloyce Leonard 25/09/2023
Mkaguzi wa Ndani

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi,
na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na
Taasisi za Fedha ya mwaka 2016, na zinaonesha hali halisi.

Mussa L. Gama     Tarehe
Mwenyekiti wa Bodi 25/09/2023

Mohamed N. Mwinguku 25/09/2023
Mjumbe wa Bodi

 

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi,
na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na

Katika kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita

BANK CHARGES 2023

Sn Transactions Description VAT 
Exclusive

VAT Inclusive VAT 
Exclusive

VAT Inclusive

1 Account Maintenance Fee
Individual Savings Per Month 2,500               2,950                      2,500                2,950                 
Company Savings Per Month 13,000              15,340                    13,000               15,340               
Group saving -                     -                     
Amcos Collection Per Month 13,000              15,340                    13,000               15,340               
Amcos Business Per Month Free Free Free Free
Local council Per Month 13,000              15,340                    13,000               15,340               
Group saving Per Month 3,500                4,130                      3,500                 4,130                 

2 Min account Opening
Individual Savings Per Month 10,000             N/a 10,000              N/a
Company Savings Per Month 50,000             N/a 50,000             N/a
Group saving 
Amcos Collection Per Month 50,000             N/a 50,000             N/a
Amcos Business Per Month 50,000             N/a 50,000             N/a
Local council Per Month 50,000             N/a 50,000             N/a
Group saving Per Month 20,000            N/a 20,000             N/a

3 Min operating Balance
Individual Savings Per Month 10,000             N/a 10,000              N/a
Company Savings Per Month 50,000             N/a 50,000             N/a
Group saving 
Amcos Collection Per Month 50,000             N/a 50,000             N/a
Amcos Business Per Month 50,000             N/a 50,000             N/a
Local council Per Month 50,000             N/a 50,000             N/a
Group saving Per Month 20,000            N/a 20,000             N/a

4 Cash withdral Over the counter
From TZS 1,000-4,999 Per transaction 300                   354                          300                    354                     
From TZS 5,000-9,999 Per transaction 750                    885                          750                     885                     
From TZS 10,000-19,999 Per transaction 1,200                1,416                        1,200                 1,416                   
From TZS 20,000-39,999 Per transaction 1,650                 1,947                       1,650                  1,947                  
From TZS 40,000-49,999 Per transaction 2,000               2,360                      2,000                2,360                 
From TZS 50,000-99,999 Per transaction 3,500                4,130                      3,500                 4,130                 
From TZS 100,000-199,999 Per transaction 4,500               5,310                       4,500                5,310                  
From TZS 200,000-299,999 Per transaction 5,500                6,490                      5,500                 6,490                 
From TZS 300,000-599,999 Per transaction 6,500                7,670                      6,500                 7,670                 
From TZS 600,000-799,999 Per transaction 7,000                8,260                      7,000                8,260                 
From TZS 800,000-999,999 Per transaction 7,500                8,850                      7,500                 8,850                 
From TZS 1,000,000-2,999,999 Per transaction 8,000               9,440                     8,000                9,440                
From TZS 3,000,000-4,999,999 9,500                11,210                      9,500                 11,210                 

5,000,000 - Above
 9,500+0.12% 

of excess 
max 170,000  9,500+0.12% of 

excess max 
170,000 

 9,500+0.12% 
of excess max 

170,000  9,500+0.12% 
of excess max 

170,000 
Mwana A/C cash withdrawal 
exceeding 3rd transaction per 
annum

Per transaction
3,000               3,540                      3,000                3,540                 

5 Cash withdral - TACOBA Agency 
Banking
From TZS 0-499 Per transaction N/a N/a 250                     295                     
From TZS 500-999 Per transaction N/a N/a 250                     295                     
From TZS 1,000-1,999 Per transaction N/a N/a 250                     295                     
From TZS 2,000-2,999 Per transaction N/a N/a 300                    354                     
From TZS 3,000-3,999 Per transaction N/a N/a 300                    354                     
From TZS 4,000-4,999 Per transaction N/a N/a 300                    354                     
From TZS 5,000-6,999 Per transaction N/a N/a 700                     826                     
From TZS 7,000-9,999 Per transaction N/a N/a 700                     826                     
From TZS 10,000-14,999 Per transaction N/a N/a 1,150                  1,357                  
From TZS 15,000-19,999 Per transaction N/a N/a 1,150                  1,357                  
From TZS 20,000-29,999 Per transaction N/a N/a 1,500                 1,770                  
From TZS 30,000-39,999 Per transaction N/a N/a 1,500                 1,770                  
From TZS 40,000-49,999 Per transaction N/a N/a 2,000                2,360                 
From TZS 50,000-99,999 Per transaction N/a N/a 3,200                3,776                 
From TZS 100,000-199,999 Per transaction N/a N/a 3,950                 4,661                  
From TZS 200,000-239,999 Per transaction N/a N/a 5,300                 6,254                 
From TZS 240,000-299,999 Per transaction N/a N/a 5,300                 6,254                 
From TZS 300,000-399,999 Per transaction N/a N/a 6,500                 7,670                 
From TZS 400,000-499,999 Per transaction N/a N/a 6,800                 8,024                
From TZS 500,000-599,999 Per transaction N/a N/a 7,500                 8,850                 
From TZS 600,000-699,999 Per transaction N/a N/a 7,700                 9,086                 
From TZS 700,000-799,999 Per transaction N/a N/a 8,000                9,440                
From TZS 800,000-899,999 Per transaction N/a N/a 8,000                9,440                
From TZS 900,000-999,999 Per transaction N/a N/a 8,500                 10,030               
From TZS 1,000,000-1,999,999 Per transaction N/a N/a 8,720                 10,290               

Previous Rates 2023 New Rates 2023 From TZS 2,000,000-2,999,999 Per transaction N/a N/a 8,720                 10,290               
From TZS 3,000,000-3,999,999 Per transaction N/a N/a 9,600                 11,328                
From TZS 4,000,000-4,999,999 Per transaction N/a N/a 9,600                 11,328                
From TZS 5,000,000-5,999,999 Per transaction N/a N/a 10,000              11,800                
From TZS 6,000,000-6,999,999 Per transaction N/a N/a 11,000               12,980               
From TZS 7,000,000-7,999,999 Per transaction N/a N/a 12,500               14,750               
From TZS 8,000,000-8,999,999 Per transaction N/a N/a 14,000              16,520               
From TZS 9,000,000-9,999,999 Per transaction N/a N/a 15,000               17,700               
From TZS 10,000,000 & Above Per transaction N/a N/a 15,000               17,700               

6 Activation of Dormant Accounts
All other  accounts Free Free Free Free Free
Saving account of personal loan 
customers

Per account Free Free Free Free
7 Closing of Account

Saving account Per account 5,000               5,900                      5000 5900
All other accounts Per account 10,000             11,800                     10000 11800

8 Inter-Bank (Outward Funds 
Transfer)
TISS Per transaction 10,000             11,800                     10000 11800
Inter-Bank (Inward Funds 
Transfer)
Internal Transfer Per transaction 1,000                1,180                       1000 1180

9 Cards
New Cards
Tacoba card Per card 5,000               5,900                      5,000                5,900                 
Korosho card Per card 11,000              12,980                    11,000               12,980               
New Cards due to expired
Tacoba card Per card 5,000               5,900                      5,000                5,900                 
Korosho card Per card 11,000              12,980                    11,000               12,980               
Peplacement due to lost/spoiled
Tacoba card Per card 10,000             11,800                     10,000              11,800                
Korosho card Per card 22,000             25,960                   22,000              25,960              
Annual card fee All Cards per card 10,000             11,800                     10,000              11,800                

10 Account  statements
Interim statement per month per transaction Free Free Free Free
Quartely statement per transaction 2,500               2,950                      3,000 3,540.00          
Adhoc from 4 up to 12 month per transaction 10,000             11,800                     15,000 17,700.00        
Adhoc above 12 month per transaction 20,000            23,600                   20,000             23,600              

11 Salary and Bulk payment
Salary and Bulk payment fee per transaction 4,500               5,310                       5,000 900                    
Transfer to other Banks per transaction 5,000               5,900                      3,000                540                     
Balance enquiry per request 500 590                          Free Free

12 Information search
For information up to 12 past 
months

per document 50,000             59,000                   50,000             59,000              
For information of 1 to 5 past 
years

per document 80,000            94,400                   80,000             94,400              
For information above 5 years per document 100,000           118,000                  100,000           118,000             
CCTV Image retrieve Per request 100,000           118,000                  100,000           118,000             

13 Introduction Letter and 
certificate of Balance
Cerfificate of balance per item 50,000             59,000                   50,000             59,000              
status report per report 50,000             59,000                   50,000             59,000              
Visa recommendation per item 50,000             59,000                   50,000             59,000              
Any other introduction per item 50,000             59,000                   50,000             59,000              
Bank statement requested by 
other banks

per item 50,000             59,000                   50,000             59,000              
14 Loan Fees

1 MSE
Loan Application fee 1% 1%
Facility Fee 1% 1%
Legal documentation fee 0.5% 1%

2 AGRICULTURE LOANS
Loan fee 0-999,999 100,000           118,000                  100,000           118,000             
Loan fee 1mn - 1,999,999 200,000          236,000                200,000           236,000           

Loan Application fee 2mn and above
1% on Loan 

amount
1% on Loan 

amount

Facility Fee
2% on Loan 

amount
2% on Loan 

amount

Legal documentation fee
1% on Loan 

amount
1% on Loan 

amount
3 PERSONAL LOAN -                          

Loan Application fee
0.55% MIN 

55,000
0.55% MIN 
55,000

Facility Fee
 1% MIN 
90,000 

1% MIN 
90,000

Legal documentation fee Free Free
4 GROUP LOAN

Loan Application fee
1% on Loan 

amount
1% on Loan 

amount

Facility Fee
2% on Loan 

amount
2% on Loan 

amount

Legal documentation fee
1% on Loan 

amount
1% on Loan 

amount
5 ASSET FINANCING LOAN

Loan Application fee
1% on Loan 

amount
1% on Loan 

amount

Facility Fee
1% on Loan 

amount
1% on Loan 

amount

Legal documentation fee
0.5% on Loan 

amount
0.5% on Loan 

amount
6 CHAPCHAP LOAN

Loan Application fee Free Free

Facility Fee
                                       

3% Min 59,000 
VAT INCL 0%

Legal documentation fee Free Free
15 charges on early loan payment

Salary loan
5.9% min 
500,000

5.9% min 
500,000

MSE business loan

3% on the 
unpaid 
amount min 
500,000

3% on the 
unpaid 
amount min 
500,000

Agriculture loan Free Free

Other segment
3% on the 
unpaid 
amount

3% on the 
unpaid 
amount

Restructuring Fee
 2% min 
150,000 177,000                 

 2% min 
150,000 177,000            

16 Cheque Book order
Per leaf - 100 1,000                1,180                       1,000                 1,180.00           

TANDAHIMBA COMMUNITY BANK PLC
MINIMUM DISCLOSURE OF BANK CHARGES AND FEES
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HABARI KANDA ZIWA

Na Kulwa Mzee

M
AHAKAMA ya Rufani 
Kanda ya Mwanza 
imewafutia hatia na 
adhabu ya kifo Petro 

Sure na wenzake watatu baada 
ya kubaini polisi hawakuzingatia 
haki za warufani wakati wana-
chukua maelezo ya onyo.

Hukumu hiyo ya mahakama 
ilitolewa jana mbele ya jopo 
la majaji watatu; Jaji Shaaban 
Lila, Jaji Patricia Fikirini na Jaji 
Zainab Muruke. Mahakama il-
iamuru warufani Petro, Sulyu 
Jinasa, Mwandu Hotel na Bode 
Hamisi waachiwe huru baada ya 
kuikubali rufani waliyowasilisha 
wakipinga kutiwa hatiani na ad-
habu ya kifo iliyotolewa na Ma-
hakama Kuu Kanda ya Mwanza.

Inadaiwa kuwa Novemba 5, 
2012, katika Kijiji cha Shirima 
wilayani Kwimba, mkoani Mwan-
za, warufani kwa pamoja wal-
imuua Kulwa Makalwe.

Warufani walipinga hukumu 
hiyo wakiwa na sababu saba 
ikiwamo maelezo ya onyo yali-
chukuliwa kimakosa na walitiwa 
hatiani kwa kuzingatia maelezo 
ya onyo yaliyochukuliwa kima-
kosa kwa kutumia vifungu mbal-
imbali vya sheria.

Katika kesi hiyo, upande wa 

mashtaka uliita mashahidi wa-
nane kwa nia ya kuthibitisha 
kosa. Kulingana na shahidi wa 
kwanza ambaye alikuwa na wake 
wawili akiwamo marehemu, 
tukio hilo lilitokea Novemba 5 
mwaka 2012 saa 1:30 usiku.

Alidai watu wawili walikwenda 
nyumbani kwake na kumkuta 
amekaa nje na marehemu wak-
isubiri chakula cha jioni, Kwa 
msaada wa mbalamwezi, alifani-
kiwa kuwaona na kuwatambua 
kuwa warufani wa pili na wa tatu 
ambao hawakuwa wageni kwake. 
Waliishi kijiji kimoja. 

Alidai wa kwanza alishika pan-
ga ambalo alimkata marehemu 
na alikuwa amevaa koti jeusi na 
kofia nyeusi na mwingine aliku-
wa amevaa shati la rangi ya kijani 
la mikono mirefu.  Shahidi huyo 
ambaye ni mume wa marehemu 
alidai baada  ya mashambulizi 
alikimbia kwa jirani yake, Mussa 
Chenya ambaye ni shahidi wa 
pili. Alimtajia majina ya warufani 
wawili ndio waliowavamia. 

Iliadaiwa waliporudi kwe-
nye eneo la uhalifu, walimkuta 
Makalwe amepoteza fahamu, 
walimpeleka hospitalini, la-
kini alifariki dunia muda mfupi 
baadaye.  Shahidi huyo aliripoti 
tukio hilo polisi Novemba 11, 2012 
na kurekodi maelezo yake. 

Aliendelea kudai kwamba 
baada ya wiki moja, warufani hao 
wawili walimwita kwenye eneo 
la mnada na kumwambia asiwa-
laumu kwa kumuua mkewe kwa 
sababu wameajiriwa kufanya 
tukio hilo, mrufani wa kwanza 
anamtuhumu mkewe kuwa ni 
mchawi na wakamwonya asiwa-
fichue, la sivyo wangemuua.

Baada ya kupitia ushahidi na 
kusikiliza hoja za mawakili wa-
pande zote mbili, jopo lilisema 
linakubaliana na Wakili wa 
Jamhuri Morice Mtoi kwamba 
mtuhumiwa hana la kufanya ili 
kutimiza matakwa ya kifungu 
cha 57(4) cha CPA.

Wakili huyo anadai maofisa wa 
polisi waliorekodi taarifa hawa-
kutekeleza wajibu wao wa kishe-
ria kama ilivyoainishwa.

Alidai wanaacha kumbukum-
bu izungumze yote kwa kunukuu 
aya mbili za mwisho wa taarifa ya 
kila mrufani iliyoonya.

Jopo lilisema sehemu zilizo-
nukuliwa kwenye maelezo ya 
onyo ya warufani ni wazi kuwa 
taarifa zote ziliandikwa na polisi 
kulingana na ushahidi kwenye 
kumbukumbu. 

Haki za watuhumiwa hazikuz-
ingatiwa na taarifa ya mrufani 
wanne ambayo inaonesha kiwan-
go chake cha elimu kuwa darasa 

la saba.
Mahakama inasema kifungu 

cha 53 cha CPA kinaeleza haki za 
mshtakiwa zinapaswa kujulikana 
kabla ya kuhukumiwa, kuuliza 
au kuulizwa kufanya chochote 
kama kuandika taarifa.

“Ni wajibu wa ofisa wa polisi 
akimhoji mtu kwanza hakikisha 
kutoka kwake kama anajua ku-
soma na kuandika na hajui ana-
taka kuandika taarifa mwenyewe 
kabla ya kufanya kitu chochote.

“Kwa bahati mbaya, hii hai-
kufanywa kwa kuwa hakuna ma-
neno kama hayo katika kumbu-
kumbu, maofisa polisi walirekodi 
taarifa bila kuzingatia majukumu 
yao na haki za warufani. 

“Kwa kuwa, masharti haya yote 
ni ya lazima,  ukiukaji wao ni 
mbaya, hatuna uamuzi mwingine 
ila kufuta taarifa zote za warufani 
kama tunavyofanya.

“Kwa kuzingatia kwamba usha-
hidi wa kuona wa shahidi wa 
kwanza hautoshi na kwa kufuta 
taarifa zote zilizoonywa, hakuna 
ushahidi mwingine ambao hu-
kumu za warufani zinaweza kuz-
ingatiwa.  “Tunaruhusu rufani, 
tunafuta hukumu na adhabu, tu-
naamuru warufani wote waachi-
we huru isipokuwa kama kuna 
sababu nyingine halali za ku-
waweka gerezani, “ lilisema jopo.

Waliodaiwa kulipwa kufanya 
mauaji waachiwa huru kortini

Na Vitus Audax, UKEREWE

MKUU wa Wilaya ya Ukerewe, Has-
san Bomboko amesema serikali im-
eendelea kutoa kipaumbele katika 
mgawo wa walimu visiwani hapa.

Visiwa hivyo ni pamoja na Irug-
wa, Ukara, Bwiro na Kwiru am-
bavyo vimepangiwa walimu kwa 
miaka miwili mfululizo kuanzia 
mwaka 2021 hadi 2022 pamoja na 
ujenzi wa madarasa na shule mpya 

kupitia miradi ya Boost, Ep4r, 
Swash, GPE pamoja na TEA.

Bomboko alitoa taarifa hiyo 
wakati akizungumza na waandishi 
wa habari ofisini kwake na kueleza 
kuwa maeneo hayo ya visiwani 
hapa awali yalikuwa yakikimbiwa 
na walimu kutokana na kutokuwa 
na miundombinu.

“Mwalimu alikuwa akipangwa 
Ukerewe ilikuwa wanakaa miezi 
sita hadi mwaka kisha wanaomba 

kuhamishwa au kubadilishana. La-
kini kwa sasa maeneo haya ya visi-
wa tumeyafanya kuwa ya kimkaka-
ti kwa kuhakikisha huduma zote za 
kielimu zinawafikia,” alisema.

Aidha, aliongeza kuwa kwa sasa 
wanaendelea kuiomba Wizara ya 
Elimu kuendelea kuiangalia Uk-
erewe kwa jicho la ziada kama kan-
da maalumu katika sekta ya elimu 
kulingana na asili yake ya kuwa na 
visiwa vingi ili iendelee kukua kie-

limu.
Mwalimu Mkuu wa Shule ya 

Msingi Mlezi iliyopo Kata ya Bu-
kanda, Simeo Charles alisema 
wameendelea kuboreshewa miun-
dombinu pamoja na kuongezewa 
walimu ili kusaidia katika ufundis-
haji na malezi ya wanafunzi.

Aidha, alisema shule hiyo ime-
jengewa madarasa manne pamoja 
na vyoo hali ambayo imetatua 
adha ya wanafunzi kulundikana 

darasani na ukosefu wa vyoo.
“Tunahitaji pia kuongezewa ny-

umba za walimu kwani kwa sasa tu-
nazo mbili tu, huku walimu katika 
shule hii tukiwa 10, hivyo kulazimu 
walimu wengine kutafuta sehemu 
za kupanga,” alisema.

Baadhi ya wanafunzi katika shule 
hiyo walieleza namna walivyokuwa 
wakipata adha katika masomo yao 
kufuatia shule hiyo kuwa na miun-
dombinu mibovu ya kusomea.

Meneja Miradi 
kutoka Shirika 
la Msaada wa 
Kisheria mkoani 
Shinyanga 
(PACESH), John 
Shinja (kulia), 
akitoa elimu 
ya sheria ya 
ndoa na kup-
inga vitendo 
vya ukatili wa 
kijinsia ikiwamo 
kuacha kuoz-
esha wanafunzi, 
ndoa za utotoni 
na kuwapatia 
ujauzito kwa 
wananchi 
wa kijiji cha 
Wishiteleja, 
wilayani 
Kishapu juzi.  
PICHA: MARCO 
MADUHU 

Ukerewe yapewa kipaumbele mgawo wa walimu

Zahanati 
yajengwa 
kwa miaka 
10, wananchi 
waililia 
serikali
Na Elizabeth Seleman, SENGEREMA

WANANCHI wa Kijiji cha Nyasin-
gu Kata ya Igalula Halmashauri 
ya Wilaya ya Sengerema mkoani 
Mwanza, wameiomba serikali 
kusaidia kukamilisha ujenzi wa 
zahanati ya kijiji hicho, ambayo 
wamekuwa wakiijenga kupi-
tia michango yao kwa zaidi ya 
miaka 10 bila kukamilika.

 Inaelezwa kuwa adha ya wa-
nanchi hao kutembea umbali wa 
zaidi ya kilometa sita kufuata 
huduma za afya katika zahan-
ati za vijiji jirani vya Lubungo 
na Sotta iliwalazimu kuanza 
kuchangia fedha za kujenga za-
hanati yao, lakini mpaka sasa ni 
zaidi ya miaka 10 bado haijaka-
milika.

Wanakijiji hao walitoa ombi 
hilo mbele ya Kamati ya Siasa 
ya Wilaya ya Sengerema iliyofi-
ka katika vijiji hivyo kwa ajili ya 
kuzungumza na kusikiliza kero 
zao na kueleza namna wana-
vyosumbuka kupata huduma za 
afya.

“Huduma tunazipata kwa 
shida na hali hii ndiyo ilitufanya 
kujenga zahanati yetu ambayo 
tumekuwa tukichangia ujenzi 
wake zaidi ya miaka 10 sasa 
lakini haikamiliki, tunaomba 
serikali isaidie kuikamilisha na 
sisi tupate huduma karibu yetu,” 
alisema mmoja wa wananchi hao 
Hamis Juma.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya 
ya Sengerema, Marck Augus-
tine Makoye alitoa ombi lake 
kwa Mkurugezi Mtendaji wa 
Halmashauri hiyo kutumia 
mapato ya ndani ili waweze 
kuwasaidia wananchi wa kijiji 
hicho kukamilisha ujenzi wa 
zahanati yao.

Diwani wa Kata ya Igalula, 
Phaustine Shibiliti alisema tayari 
ameshaiombea zahanati hiyo 
bajeti ya Sh.milioni 50 kwa ajili 
ya ukamilishwaji wake, hali ita-
kayowasaidia wananchi kuondo-
kana na tatizo la kukosa huduma 
za afya kijijini hapo.



Mkuu wa wilaya ya Nachingwea mkoani Lindi, Mohamed Moyo akizungumza na wananchi wakati wa ziara yake ya “ulipo 
nipo toa kero yako sema kweli sio majungu” katika kata ya Ruponda na kata ya Chiola juzi. PICHA: STEVEN WILLIAM

Na Nebart Msokwa, MBEYA

S
ERIKALI mkoani Mbeya 
imeiagiza Bohari ya Dawa 
(MSD) kusambaza kwa 
wakati vifaa tiba kwenye vi-

tuo mbalimbali vya kutolea hudu-
ma za afya mkoani hapa, ambavyo 
vimelipiwa ili kuboresha utoaji wa 
huduma kwa wananchi.

Mwenyekiti wa Kamati ya Afya 
ya Msingi ya Mkoa wa Mbeya, Juma 
Homera alitoa agizo hilo juzi waka-
ti akifungua kikao cha kamati hiyo 
kilichokuwa na lengo la kufanya 
tathimini ya upatikanaji wa hu-
duma mbalimbali za afya ikiwemo 
chanjo na miundombinu.

Homera ambaye pia ni Mkuu 
wa Mkoa wa Mbeya, alisema MSD 
wamekuwa wakichelewa kusam-
baza vifaa hivyo kwenye vituo 
vya kutolea huduma za afya hata 
kama wamelipwa, hali ambayo 

MSD yatakiwa kuongeza 
kasi usambazaji vifaa tiba
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FCC kuendeleza 
msako ukamataji 
bidhaa bandia

Wapongeza 
Lishe kwa vijana

Na Elizabeth John, NJOMBE

TUME ya Ushindani (FCC) Nyanda 
za Juu Kusini imesema itaendelea 
kutoa elimu kwa wajasiriamali na 
wananchi juu ya kutambua bid-
haa bandia ili kudhibiti zisiingie 
sokoni.

Mkuu wa Kanda FCC Nyanda za 
Juu Kusini, Dickson Mbanga, ali-
bainisha hayo juzi wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari 
mkoani hapa wakati wa maone-
sho ya viwanda vidogo kitaifa.

Mbanga alisema wafanyabi-
ashara na wazalishaji wanaowa-
jibu wa kusajili nembo zao ili 
kulindwa na sheria ya alama za 
bidhaa zao dhidi ya wazalishaji 
wanaoiga bidhaa zao kwa nia ya 
kudanganya au kutapeli.

Alisema, wazalishaji au waja-
siriamali wanatakiwa kuhakikisha 
kuwa wanaonyesha taarifa zote 
muhimu katika vifungashio kama 
Sheria ya Alama za Bidhaa ya 
Mwaka 1963 ilivyoelekeza.

Alisema sheria imeweka wazi 
kuwa atakayekutwa na bidhaa 
bandia kwanza anatakiwa kulipa 
faini ya fedha kulingana na tham-
ani ya bidhaa husika kisha bidhaa 
hiyo inateketezwa kwa moto.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKAZI wilayani Chunya mkoani 
Mbeya, wamepongeza hatua ya 
serikali kuanzisha kampeni ya 
lishe kwa vijana balehe.

Wamesema serikali imechukua 
hatua nzuri kuwa na mpango wa 
kutoa elimu ya lishe kwa vijana 
balehe wakiwemo wanafunzi wa 
shule za sekondari kwa maelezo 
kuwa itawawezesha kuimarisha 
afya zao na jamii inayowazun-
guka.

Akizungumza na Nipashe, 
mmoja wa wananchi hao, Di-
onese Mamboleo mkazi wa Kijiji 
cha Nkwangu Kata ya Upendo, 
alisema wanaiona kampeni hiyo 
kuwa na umuhimu zaidi kwa 
vijana.

Mamboleo alisema vijana 
balehe wakitambua lishe bora 
watakuja kuwa walezi bora 
wa familia zao kwa kuzingatia 
mambo muhimu ikiwemo namna 
wajawazito na watoto wachanga 
wanavyopaswa kulishwa ili ku-
wawezesha kuwa na afya imara.

Mkazi wa Makongolosi, Tu-
maini Nelson alisema kampeni ya 
lishe kwa vijana balehe inawa-
jengea msingi vijana kuja kuwa 
mama na baba bora kwa familia 
zao watakapoingia kwenye ndoa 
na watazingatia kanuni za kuon-
dokana na udumavu.

Ndalichako akemea matumizi ya kuni, mkaa
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu Kazi, Vijana, Ajira 
na Wenye Ulemavu Dk.Joyce 
Ndalichako amekemea 
matumizi ya kuni na mkaa 
akisema yamekuwa na athari 
kubwa za kiafya. 

Hivyo, ameshauri wananchi 
wakatumia nishati safi ya 
kupikia ili kuhakikisha afya za 
wananchi zinakuwa salama.

Aliyasema hayo wakati wa 
ugawaji wa mitungi ya gesi 
600 kutoka kampuni ya Oryx 
600 pamoja na majiko kwa 
wanawake wa makundi mbal-

imbali ya Wilaya ya Kasulu 
mkoani Kigoma.

Waziri Ndalichako ambaye 
pia ni Mbunge wa Kasulu 
Mjini amesema mitungi hiyo 
inakwenda kuleta auheni kwa 
makundi ya wanawake kwani 
wataachana na matumizi ya 
kuni na mkaa na kutumia ni-
shati safi ya kupikia ambayo ni 
gesi ya oryx.

Alisema matumizi ya kuni 
na mkaa yamekuwa na athari 
kubwa za kiafya hivyo ni vema 
wananchi wakatumia nishati 
safi ya kupikia ili kuhakikisha 
afya za wananchi zinakuwa 
salama.

Akizungumza wakati wa 
ugawaji wa mitungi hiyo, 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Oryx Gas Tanzania, Araman 
Bonoite alisema mipango yao 
ya kuhamasisha matumizi ya 
nishati safi ya kupikia inak-
wenda na mpango wa Seri-
kali wa miaka 10 wa matumi-
zi salama ya nishati safi ya 
kupikia.

Alisema: “Tunafahamu 
kuwa kundi hili la kinamama 
ambao kila siku wanahudumia 
chakula cha Watanzania wen-
gi, wameathirika kutokana 
na matumizi ya kuni na mkaa 
hivyo, kampuni ya Oryx Gas 

kwa kushirikiana na Waziri 
Ndalichako wameamua kui-
unga mkono jumuiya hii ikiwa 
ni hamasa kwa wengine”.

Alisema Mkoa wa Kigoma na 
mikoa jirani imeharibiwa kwa 
kiasi kikubwa na ukataji miti 
kwa ajili ya matumizi ya ni-
shati ya kupikia chakula, hivyo 
jitihada kubwa zinahitajika ili 
kulinda afya na kuokoa mazin-
gira ya mkoa.

Benoite alisema Rais Samia 
ameweka lengo la Watanzania 
kutumia nishati safi, ikiwa ni 
pamoja na LPG, kuwa angalau 
asilimia 80 ya Watanzania ifi-
kapo mwaka 2032. 

HABARI MBEYA

Miundom-
binu yote 
iliyopele-
kewa fedha 
inatakiwa 
kukamilika 
ndani ya 
miezi mitatu 
ili shughuli 
zingine za 
maendeleo 
ziendelee 
kufanyika.

inasababisha huduma kwa wananchi 
kukwama.

Alisema, kwa sasa mkoa huo ume-
pokea zaidi ya Sh. bilioni 2.4 kwa 
ajili ya ununuzi wa vifaa tiba na hivyo 
akawataka watendaji wa bohari hiyo 
kuhakikisha wanasambaza vifaa hivyo 
kwa wakati kwenye maeneo yote.

“Sasa nawapa salaam ninyi MSD, 
kwa hizi fedha ambazo tumepokea 
sasa hivi hakikisheni mnasambaza 
vifaa hivi kwa wakati, mmekuwa 
mkichelewesha sana, mtu anaomba vi-
faa sasa hivi mnaleta mwakani,” alise-
ma Homera.

Vilevile aliwataka wafanyakazi wa 
idara ya afya katika mkoa huo kuhakik-
isha wanafanya kazi vizuri na kwa kuz-
ingatia miiko ya kazi yao ili kuwasaidia 
wananchi ambao wanakwenda kupata 
huduma kwenye maeneo hayo.

Alisisitiza pia wasimamizi wa vituo 
vya afya kwenye mkoa huo kuhakiki-
sha wanasimamia ujenzi wa miundom-

binu mbalimbali ambayo imeletewa 
fedha ili ianze kutumika.

Alisema miundombinu yote ili-
yopelekewa fedha inatakiwa kukami-
lika ndani ya miezi mitatu ili shughuli 
zingine za maendeleo ziendelee ku-
fanyika.

Ofisa Uelimishaji na Uhamasishaji 
wa Wizara ya Afya, Penford Joel alise-
ma serikali imewekeza nguvu na fedha 
nyingi kwenye uimarishaji wa huduma 
za afya kutokana na kwamba ni sekta 
muhimu na nyeti.

Alisema huduma za matibabu ni 
gharama kubwa na hivyo ili wananchi 
waepukane nazo wanatakiwa ku-
wekeza nguvu kwenye kujikinga na 
magonjwa pamoja na kuwakinga wen-
gine.

Alisema Wizara ya Afya itaendelea 
kusimamia ujenzi wa miradi mbalim-
bali ya maendeleo inayohusiana na 
sekta hiyo ili kuwasogezea wananchi 
huduma.
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HABARI ZANZIBAR

Serikali yataja faida za kiuchumi 
uanzishaji kituo cha teknolojia

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

MJUMBE wa Kamati Kuu ya 
Halmashauri Kuu ya CCM Taifa, 
Hemed Suleiman Abdulla ame-
wataka wananchi wa Mtambwe 
kumchagua mgombea wa CCM 
katika uchaguzi mdogo unaota-
rajiwa kufanyika kesho. 

Aliyasema hayo wakati akim-
nadi mgombea wa CCM ka-
tika jimbo hilo, Hamad Khamis 
Hamad wakati wa ufungaji wa   
kampeni za chama hicho. 

Hemed alisema ongezeko la 
idadi ya wanachama wanaoji-
unga na CCM kutokea vyama 
pinzani ni dhahiri kuwa sera 
na utekelezaji wa Ilani ya CCM 
vimekubalika katika eneo la 
Mtambwe.

Alisema hivyo wananchi wa-
nayo kila sababu ya kumcha-
gua mgombea wa  CCM ili aka-
shirikiane na viongozi wenzake 
katika kuwaletea maendeleo 
wananchi. 

Hemed alisema kuwa maen-
deleo yanayoletwa na serikali 
kupitia CCM yanawanufaisha 
wanachi wote, akisema kwamba 
wananchi wanapaswa kuondoa 
tofauti zao za kisiasa na kuun-
gana pamoja katika kumchagua 
mgombea wa CCM.

Pia, aliwataka wanachama 
wapya na wale wa zamani 
kushirikiana katika kumuom-
bea  kura mgombea wa CCM 
na  kuhakikisha anashinda ka-
tika uchaguzi huo mdogo.

CCM yafunga 
kampeni 
kwa kishindo 
Mtambwe

Mjumbe wa Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu ya CCM na Makamu wa Pili wa Rais 
Zanzibar, Hemed Suleiman Abdullah (kushoto) akimnadi mgombea uwakilishi wa 
jimbo la Mtambwe, Hamad Khamis Hamad wakati wa kufunga kampeni za chama 
hicho, huko Kisiwani Pemba juzi. Uchaguzi mdogo wa jimbo hilo, utafanyika  kesho 
Jumamosi Oktoba 28. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

W
AZIRI wa Nchi, 
Ofisi ya Rais, 
Fedha na Mi-
pango Zanzi-

bar, Dk. Saada Mkuya Salum, 
amesema kuwa uamuzi wa 
kampuni ya Air Pay kuanzisha 
kituo cha teknolojia nchini 
kutachochea kasi ya ukuaji 
wa uchumi wa Tanzania.

Aliyasema hayo wakati 
akizungumza katika hafla ya 
uzinduzi wa kampuni hiyo, 
ulioenda sambamba na uzin-
duzi wa Mtandao wa Idara ya 
Ushirikiano baina ya Serikali 
na Sekta Binafsi (PPP).

Alisema mfumo huo utaku-
za uchumi wa nchi hasa ikiz-
ingatiwa kuwa Serikali ya 
Zanzibar inatekeleza sera za 
uchumi wa buluu na inajitahi-
di kuweka mazingira mazuri 
ili kuvutia wawekezaji.

Akizungumzia ajenda ya 

mifumo ya digitali nchini, 
alitoa rai kwa taasisi mbalim-
bali za serikali kutumia mi-
fumo ya wakala wa serikali 
mtandao na kuitaka taasisi 
hiyo kuhakikisha usalama 
wa mifumo inayoanzishwa ili 
kupunguza changamoto za 
kifedha.

Aidha, aliishauri kuzisaidia 
taasisi na mashirika ya umma 
kuyafikia masoko ya kidiji-
tali ili kutatua changamoto 
mbalimbali ikiwemo kujenga 
utamaduni wa matumizi 
ya  mifumo ya malipo kidiji-
tali badala ya fedha taslimu. 

Alisema kwa kipindi kirefu 
Serikali ya Mapinduzi Zanzi-
bar imekua ikijaribu kutafu-
ta suluhisho kutoka katika 
matumizi ya fedha taslimu 
na kwenda kulipia kimtandao 
ambao hakuna sababu ya 
kubeba fedha kwa ajili ya 
kununua bidhaa au kufanya 
malipo mbalimbali.

Alisema pia ni fursa kwa 
wajasiriamali kutambulika na 
kuweza kupata mikopo katika 
taasisi mbalimbali za kifedha.

Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais, Kazi, Uchumi na 
Uwekezaji, Mudrik Ramadhan 
Soraga alisema kuwa mfumo 
wa malipo uliozinduliwa 
utachangia ukuaji wa uchumi 
na kurahisisha ukusanyaji wa 
mapato ya serikali.

Alieleza kuwa mfumo huo 
unajumuisha makundi yote 
yanayohusika na biashara, 
ujasiriamali na uhaulishaji 
wa fedha na mfumo huo sio 
mgeni na nchi mbalimbali zin-
aunatumia na lengo mahsusi 
serikali kuwa na takwimu hal-
isi ya mwenendo wa uchumi. 

Waziri wa Biashara na Vi-
wanda, Omar Said Shabani, 
alisema mfumo huo wa air 
pay utawezesha mazingira 
wezeshi kwa wafanyabiashara 
katika kufanya malipo lakini 

siyo kwa wafanyabiashara pe-
kee hata watoa huduma.

Alisema mfumo huo utaleta 
mapinduzi makubwa katika 
mazingira mazuri ya biashara, 
ufanyaji wa malipo na mambo 
mingine na wizara yake ina-
tarajia kufanya maonesho ya 
kibiashara hivyo mfumo huo 
utumike katika ulipaji am-
bapo huduma hiyo ni salama.

Kamishna wa PPP, Dk. 
Bili Kiwia, alisema mfumo 
huo wa air pay utasaidia kur-
asimisha wajasiriamali sekta 
isiyo rasmi kufanya biashara 
kidijitali pasipo na uhitaji wa 
fedha taslimu.

Mwazilishi Mweza wa Air 
Pay Tanzania Bara, Yasmin 
Chali, alisema wameamua ku-
wekeza Zanzibar kutokana na 
umahiri wake kwenye biasha-
ra na uvumbuzi wa masuala 
mbali mbali, hivyo watajitahi-
di kuhakikisha uwekezaji wao 
unawanufaisha watu wote.

Dk. Mwinyi 
atoa angalizo 
ongezeko la 
watu duniani
Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi amesema ongezeko la 
watu duniani linachangia kwa kiasi 
kikubwa kuongezeka kwa mahitaji 
muhimu ya kibinadamu ikiwemo 
maji.

Alisema tatizo hilo pia husababi-
sha uhaba wa huduma na vifaa mi-
jini na vijijini na kuchangia chachu 
ya mabadiliko ya matumizi ya ardhi.

Aliyasema hayo jana visiwani 
hapa wakati akifungua Konga-
mano la 24 la Maji, lililoyashirikisha 
mataifa kutoka Mashariki na Kusini 
mwa Afrika.

Alisema hali hiyo huibua masu-
ala mbalimbali ikiwamo kuzorota 
kwa vyanzo vya maji, uchafuzi wa 
mazingira, upotevu wa viumbe hai 
na upotevu wa afya ya mazingira 
kwa ujumla.

Rais Dk. Mwinyi alisema changa-
moto hizo zinahitaji usimamizi 
endelevu wa rasilimali za maji ili 
kukidhi mahitaji ya sasa ya kiikolo-
jia, kijamii na kiuchumi bila kuathiri 
uwezo wa kukidhi mahitaji hayo 
kwa siku zijazo.

Alisema kongamano hilo limekuja 
wakati mwafaka wakati mataifa ya 
Kusini mwa Afrika yakiendeleza 
mchakato wa kuharakisha mabadi-
liko kupitia mbinu za kiubunifu na 
utengamano kwa ajili ya usimamizi 
endelevu wa rasilimali za maji kwe-
nye mataifa yao.

Aidha, alisema Zanzibar ilianzi-
sha mpango wa uwekezaji maji wa 
mwaka 2022 hadi 2027 uliolenga 
kukusanya rasilimali kwa ajili ya 
uwekezaji wa usalama wa maji.

Dk. Mwinyi alisema mpango huo 
umezingatia maeneo matano yak-
iwemo uwekezaji wa maji na fedha 
kwa ajili ya kuboresha huduma za 
maji na usafi wa mazingira, kujenga 
uwezo wa kuhimili hali ya hewa, 
usawa wa kijinsia na ushirikishwaji 
wa kijamii, kuimarisha utaratibu 
wa kitaasisi, pamoja na uchumi wa 
buluu na usimamizi endelevu wa 
rasilimali maji.

Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Omar Juma Kipanga, 
alipongeza juhudi zinazochukuiliwa 
na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar, kukuza sekta ya maji kupitia 
uchumi wa buluu.

Naibu Waziri wa Maji, Nishati 
na Madini, Zanzibar, Shaaban Ali 
Othman alisema jitihada kubwa 
zinaendelea kuchukuliwa na Serikali 
ya Zanzibar katika kuwaondolea 
changamoto ya maji wananchi, 
kuhakikisha usalama wa maji safi 
unaendelea kupatikana maeneo yote 
ya Zanzibar.

Mtaalamu wa mazingira kutoka 
Namibia, Profesa. Nnenesi Kgabi, 
alisema mkutano huo ni fursa 
muhimu ya kubadilishana uzoefu 
na ushirikiano baina ya washiriki 
ambao unadumisha uhusiano uliopo 
baina ya mataifa ya kusini mwa 
bara la Afrika.
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TANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Kwa Habari  Motomoto  
usikose  Gazeti  lako la 
Nipashe  kila siku Piga 

Simu 0677020701

KUPOTEA KWA 
VYETI

NURU JOSEPH SAMILA anatangaza kupotea 
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index 
namba S.4033/0040 kilichotolewa Baraza la 
Mitihani la Taifa kupitia MKWAWA SEKONDARI 
mwaka 2015. Cheti cha chuo chenye namba 
S.4033/0040 kilichotolewa na RUNGEMBA 
CDTI mwaka 2021. Yeyote atakayeviona atoe 
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi: 
DAR/URA/235138/2023.

KUPOTEA KWA 
KADI ZA PIKIPIKI

WU ZHOU INVESTMENT 
COMPANY LIMITED 

wanatangaza kupotelewa na 
kadi mbili za pikipiki aina ya 
HAOJUE ya kwanza yenye 

namba za usajili MC726CWT 
na yapili yenye namba za 

usajili MC884DBH. Yeyote 
atakayeziona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi.

Taarifa ya polisi: 
PHQ/DOD/DOD/5273/2023.

Taarifa ya polisi: 
PHQ/DOD/DOD/5274/2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

NDG.DANIEL OTMAR 
MBANGALA

Anatangaza kupotelewa na 
kadi ya pikipiki kama ifuatavyo:
Blue Kadi Namba: MC 599 CGC
Aina ya Pikipiki: HAOJUE, CC 

125 Chasis Namba: 
LC6PCJK24K0016131

Rangi ya Pikipiki: Nyekundu    
Kwa yeyote atakayeiona 

anaombwa aripoti kwenye 
kituo chochote kilicho karibu.

RIPOTI YA POLISI
PHQ/MBE/MBE/4445/2023

Kwa Habari   

Motomoto 

usikose Gazeti  

lako la 

Nipashe  kila siku 

Piga Simu 

0677020701

KUPOTELEWA 
NA VYETI

NDG.REBEKA JULIAS MLIGO Anatangaza kupotelewa na cheti 
cha kidato cha IV-Nne, chenye Index na.S.1157/0057,mwaka 
2022 katika shule ya sekondari Iwawa-Makete, Njombe. (Ripoti 
ya Polisi-PHQ/MBE/MBE/1163/2023) Pia amepotelewa na cheti 
cha darasa la saba,mwaka 2018 katika shule ya msingi 
Iwawa-Makete,Njombe. 
(Ripoti ya Polisi-PHQ/MBE/MBE/1161/2023).Vyote vilitolewa na 
baraza la mitihani Taifa.
Kwa yeyote atakayeviona anaombwa aripoti kwenye kituo 
chochote cha polisi kilicho karibu. AU APIGE SIMU NAMBA: 
0745-075 886 RIPOTI YA POLISI:ZIPO KWENYE MABANO

Uza, Chenye Thamani  Kubwa Kwa 
Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa  

Tupigie  0677020701

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI

MWANYAMALA
SHAURI LA MADAI NAMBARI 321  LA 2021

PAUL ZAKARIA………MUOMBAJI/WAOMBAJI
DHIDI YA

DOROTH MASSAWE……MDAIWA/WADAIWA
WITO KUITWA SHAURINI

DOROTH MASSAWE

POPOTE ULIPO/MLIPO
PAUL ZAKARIA Amefungua shauri mbele ya Baraza la 
Ardhi na Nyumba lililopo Kinondoni ( Mwananyamala). 
Shauri husika limepangwa kutajwa/kusikilizwa tarehe 
31/10/2023 saa 03:00 Asubuhi mbele ya Mh 
J.W.SILLAS Hivyo unaamriwa kuhudhuria mbele ya 
Baraza siku hiyo bila kukosa.
Imetolewa na kutiwa saini na Mhuri wa Baraza hili leo 

tarehe 26 mwezi 10/2023

KUPOTEA KWA 
KADI ZA PIKIPIKI

ESTHER SADOCK MALEMBO 
anatangaza kupotea kwa  kadi ya 
pikipiki aina ya BOXER 125, yenye 

usajili namba MC 267 CZF, 
CHASSIS NAMBA: 

MD2B15BX3MWC98136 na ENGINE 
NAMBA: JVXWMC43091. Kwa 

yeyote atakaeiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: 
PHQ/PWA/KIB/229/2023

KUPOTEA KWA 
KADI ZA GARI
CHRISTOPHER GIBSON 

MWALUSWASWA anatangaza 
kupotelewa na kadi za magari 
zenye namba za usajili T 685 

DQK – BENZ, T 445 CZQ – 
PRADO, T 915 DCZ – RAUM. 
Yeyote atakayeziona atoe 

taarifa kituo chochote cha 
Polisi kilichopo karibu. 

Taarifa ya Polisi: 
PHQ/DAR/ILA/30433/2023.
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HABARIKIMATAIFA/ KITAIFA

CAIRO, Misri

RAIS wa Ufaransa Emmanuel Macron 
ametahadharisha kuhusu hatua ya Israel ya 
kutaka kuvamia ukanda wa Gaza kwa vikosi 
vya ardhini, akisema ni kosa kubwa.

Akizungumza akiwa nchini Misri, Rais 
Macron alisema kuwa uvamizi wa aina hiyo 
utasababisha maafa kwa raia wasio na hatia 
ambao wanatakiwa kulindwa.

Aliongeza kuwa jambo hilo endapo lita-
fanywa litawadhuru raia na halitaihakik-
ishia Israel usalama wake wa muda mrefu. 
Lakini alisisitiza kwamba nchi yake inatam-
bua haki ya Israeli ya kujilinda.

“Kuhusiana na uingiliaji wa ardhini, ikiwa 
unalenga kabisa vikundi vya kigaidi, hili ni 
chaguo kwa Israeli, lakini ikiwa ni operesh-
eni kubwa ambayo itahatarisha raia, basi 
katika hali hii nadhani litakuwa kosa kwa 
Israeli.” alisema

Katika hatua nyingine, Rais wa Marekani, 
Joe Biden alisema hana imani na idadi am-
bayo Wapalestina wanaitoa kwa watu wali-
ouawa katika mashambulizi ya mabomu 
yanayofanywa na Israel.

Kiongozi huyo alisema hayo wakati al-
ipoulizwa kama Israel inafanya jitihada za 
kupunguza vifo na majeruhi ya raia katika 
mkutano na waandishi wa habari.

“Sina imani kwamba Wapalestina wa-
nasema kweli kuhusu idadi ya watu wali-

ouawa. Nina hakika watu wasio na hatia 
wameuawa, na ni gharama ya kuanzisha 
vita,” alisema Biden.

“Waisraeli wanapaswa kuwa waangalifu 
sana ili kuhakikisha kuwa wanazingatia ku-
walenga watu ambao wanaeneza vita hivi. 
Na ni kinyume na maslahi yao wakati hilo 
halifanyiki. Lakini sina imani na idadi am-
bayo Wapalestina wanaitumia,” aliongeza.

Wizara ya afya inayosimamiwa na Hamas 
mjini Gaza ilisema kuwa zaidi ya watu 6,500 
sasa wameuawa tangu Oktoba 7, vita hivyo 
vilipoanza.

Jeshi la Israel (IDF) limepinga madai ya 
Shirika la Umoja wa Mataifa la Kuhudumia 
Wakimbizi wa Kipalestina (UNRWA) kwam-
ba akiba ya mafuta itaisha hivi karibuni ka-
tika ukanda wa Gaza.

“Ninavyojua, bado kuna umeme katika 
Ukanda wa Gaza. Na ripoti hii inatia shaka 
kidogo,” msemaji wa IDF, Lt Kanali Jonathan 
Conricus alisema katika mkutano wa moja 
kwa moja, akirejelea ripoti ya UNRWA iliyo-
tolewa Oktoba 16.

“Tulijibu madai ya UNRWA kuwaelekeza 
mahali Hamas  ambayo inasimamia Ukanda 
wa Gaza inatoa chanzo cha mafuta, na bid-
haa nyinginezo. Yote ipo ndani ya Ukanda 
wa Gaza,” alisema.

“Kuna mafuta ya kutosha kuendesha 
hospitali na visima vya maji. Vipaumbele 
ni tofauti, Hamas wanapendelea kuwa na 

mafuta yote kwa ajili ya uwezo wake wa ku-
pigana vita, na kuwaacha raia bila umeme,” 
aliongeza.

Hospitali mjini Gaza zinakabiliwa na idadi 
kubwa ya wagonjwa wa dharura huku kuki-
wa na hofu kwamba usambazaji wa mafuta 
unaweza kuisha katika muda mfupi ujao, 
kulingana na UN.

Mwakilishi wa Shirika la Afya Duniani, 
Dk. Richard Peeperkorn, aliiambia BBC 
kwamba hospitali zinazosaidiwa na Umoja 
wa Mataifa zinaendeshwa kwa jenereta ka-
tika viwango vya chini kwa ajili ya shughuli 
za kuokoa maisha.

Katika hatua nyingine, Wizara ya Mambo 
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki 
ilisema jana kuwa Watanzania wawili kati ya 
260 waliokuwa kwenye mafunzo ya kilimo 
Israel, hawajulikani waliko.

Wizara hiyo ilibainisha katika taarifa yake 
kuwa serikali kwa kushirikiana na mamlaka 
mbalimbali za Israel, inaendelea na juhudi 
za kutafuta ili kuwapeleka katika mazingira 
salama. 

“Familia za vijana hao zimejulishwa 
kuhusu jitihada hizo na serikali inaendelea 
kuwasiliana nazo. Watanzania tisa wanaoi-
shi Israel waliitikia wito wa mpango wa seri-
kali kuwarejesha nyumbani. Walirejeshwa 
Tanzania Oktoba 18 mwaka huu,” ilibainisha 
taarifa ya wizara hiyo. 

BBC

Watanzania wawili watoweka,
Ufaransa yaonya uvamizi Gaza 

Aliyeua 
watu 16 
kwa risasi 
asakwa

WASHINGTON, Marekani

POLISI nchini Marekani inaen-
delea na msako wa kumtafuta 
mtu aliyejihami kwa bunduki 
baada ya kufyatua risasi katika 
mitaa ya mji wa Lewiston ulioko 
jimbo la Maine nchini Marekani 
na kuua watu 16.
Mshukiwa wa shambulio hilo 

ametajwa kwa jina la Robert 
Card,  ni mwalimu wa matumizi 
ya bunduki ambaye alifunzwa 
na jeshi la Marekani katika mji 
wa Saco, Maine, kulingana na 
taarifa ya polisi  na kuonekana 
na shirika la Associated Press.
Taarifa hiyo ilisema kuwa mtu 

huyo alikuwa anatibiwa tatizo la 
akili katika kituo cha afya majira 
ya joto ya 2023 na alitishia ku-
piga risasi kwenye kituo hicho.
Ofisi ya Sherifu wa Kaunti ya 

Androscoggin, ilitoa picha mbili 
za mshukiwa, ikisema kuwa 
yuko katika makazi ya watu 
na kuomba usaidizi wa umma 
kumtambua.
Kwenye video zilizofanikiwa 

kunasa tukio hilo, ilionyesha mtu 
mwenye ndevu aliyevalia sweta 
ya kahawia akiwa amebeba bun-
duki akiingia kwenye jengo na 
kuanza kupiga risasi.
Polisi pia walishirikisha umma 

picha ya gari jeupe, wakisema 
bampa yake ya mbele inaamini-
ka kuwa imepakwa rangi nyeusi, 
na kumtaka yeyote anayeitam-
bua awasiliane na polisi.
Ikulu ya White House inasema 

Rais Biden amefahamishwa 
kuhusu hali ya Lewiston na 
ataendelea kupokea taarifa.

BBC

Na Faustine Feliciane

MKURUGENZI Mtendaji Taasisi ya Sarata-
ni ya Ocean Road (ORCI), Dk. Julius Mwaise-
lage, amesema mashine mpya za matibabu 
ya saratani zilizonunuliwa na serikali zi-
taanza kufanya kazi mwezi ujao.

Akipokea misaada mbalimbali kutoka 
Bodi ya Michezo ya Kubahatisha (GBT) hos-
pitalini huko juzi, Dk. Mwaiselage alisema 
kazi ya kusimika mashine hizo imekamilika 
na sasa wanamalizia vitu vidogo kabla ya 

kuanza kazi mwezi ujao.
“Mashine hizi zilizotolewa na serikali zi-

taanza kutumika mwezi ujao na zitatumika 
kwenye uchunguzi wa awali wa saratani na 
zitasaidia sana taasisi yetu katika kuwahu-
dumia wananchi wanaofika hapa,” alisema.

Dk. Mwaiselage aliishukuru serikali kwa 
jitihada zake za kudumisha utendaji kazi 
wa hospitali hiyo katika kuhudumia wana-
nachi wanaofika kupata huduma.

Mkurugenzi huyo pia aliishukuru GBT 
kwa msaada iliotoa hospitalini huko wenye 

thamani ya Sh. milioni 40.
“Msaada huu utaenda kuwagusa moja 

kwa moja wagonjwa, hospitali yetu in-
apokea wagonjwa wengi sana na wengine 
wanaotoka nje ya Mkoa wa Dar es Salaam, 
wanakuwa hawajui hasa watakaa siku 
ngapi hospitalini, muda mwingine mahitaji 
yao wanayokuja nayo yanaisha kabla ya ku-
ruhusiwa kutoka hospitalini.

“Misaada kama hii inawasaidia kuende-
lea kupata mahitaji yao muhimu wakiwa 
wodini,” alisema Dk. Mwaiselage.

Akikabidhi misaada hiyo, Mkurugenzi 
Mkuu wa GBT, James Mbalwe, alisema wa-
metoa msaada huo katika kuadhimisha 
miaka 20 tangu bodi hiyo ianze shughuli 
zake rasmi.

“Misaada tunayokabidhi leo ( juzi0 ina 
thamani ya Sh. milioni 25 pamoja fedha 
taslimu Sh. milioni 15 na kufanya thamani 
ya jumla kuwa Sh. milioni 40. Tumekabi-
dhi makabati maalum ya wodini, pampers, 
sabuni, dawa za meno na maji, tunaamini 
zitasaidia,” alisema Mbalwe.

Mashine mpya Ocean Road kuanza kazi mwezi ujao

Waziri wa 
Madini wa 
Malawi, Monica 
Chang’anamuno 
(kushoto), 
akikabidhi tuzo 
ya mshindi wa 
jumla ka-
tika kipengele 
cha uhifadhi 
mazingira, afya 
na usalama 
mahala pa kazi 
kwa Mkurugen-
zi Mtendaji wa 
GGML, Terry 
Strong jijini Dar 
es Salaam jana. 
Kulia ni Waziri 
wa Madini, An-
thony Ma-
vunde. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU.

Ofisi ya Sherifu wa 
Kaunti ya Androscog-
gin, ilitoa picha mbili 
za mshukiwa, ikisema 
kuwa yuko katika 
makazi ya watu na 
kuomba usaidizi wa 
umma kumtambua.
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DE GEA KUREJEA
KLABU ya Manchester United itabadili msimamo 

na kumtaka David de Gea arejee kwa mkataba wa 
muda mfupi ikiwa ni miezi minne tu baada ya kum-
ruhusu mlinda mlango huyo wa zamani wa Hispania 
mwenye umri wa miaka 32, kuondoka mwishoni 
mwa mkataba wake. (Sun)

MUSIALA ATAKIWA CITY
KLABU ya Manchester City inachunguza uweze-

kano wa kumsajili winga wa Bayern Munich, Jamal 
Musiala mwenye umri wa miaka 20. (Sport)

PALHINHA HAIJULIKANI
BAYERN Munich haina uhakika kuhusu kutafuta 

ofa ya kumnunua Joao Palhinha wa Fulham Januari 
baada ya kukaribia kumsajili kiungo huyo wa kati wa 
Ureno mwenye umri wa miaka 28, msimu uliopita. 
(Bild)

NORMAND AWINDWA
MANCHESTER United na Liverpool zimekuwa 

zikimtazama beki wa Hispania Robin le Normand 
mwenye umri wa miaka  26, na wanaweza kumsajili 
kutoka Real Sociedad mwaka ujao. (Team Talks)

MOLINA ATAKIWA VILLA
KLABU ya Aston Villa imeibuka kuwa mstari wa 

mbele kumsajili beki wa kulia wa Atletico Madrid, 
Nahuel Molina mwenye umri wa miaka 25 ambaye 
aliisaidia Argentina kushinda Kombe la Dunia mwaka 
jana. (Fichajes)

MOURINHO KUONDOKA
KOCHA wa Ureno, Jose Mourinho anatarajiwa 

kuondoka AS Roma mwishoni mwa msimu huu na 
mshambuliaji wa England, Tammy Abraham mwe-
nye umri wa miaka 26 anaweza kumfuata.(Team 
Talks)

CACERES KUSAJILIWA WEST HAM
KLABU ya West Ham inaweza kukamilisha usajili 

wa beki wa kati wa Club America na Uruguay, Sebas-
tian Caceres mwenye umri wa miaka 24 Januari kwa 
kitita cha paumi milioni 6. (Football Insider)

UNITED, CITY ZAMFUATILIA KAYODE 
KLABU za Manchester United, Arsenal na Man-

chester City zinaendelea kumfuatilia Michael Kayode 
licha ya beki huyo wa kulia wa Italia mwenye umri 
wa miaka 19 kutia saini mkataba mpya Fiorentina. 
(90min)

MAATSEN KUONDOKA CHELSEA
IAN Maatsen anatarajiwa kuondoka Chelsea Janu-

ari mwakani baada ya kushindwa kupata nafasi ya 
kuanza, lakini Mholanzi huyo mwenye umri wa mia-
ka 21, ambaye anacheza nafasi ya beki wa kushoto au 
kiungo, hana nia ya kurejea Burnley ambako alikaa 
msimu uliopita kwa mkopo. (Team Talks)

MRITHI WA MOYES ATAFUTWA
KLABU ya West Ham iko tayari kuanza kutafuta 

mbadala wa kocha wake wa sasa, David Moyes. 
(Football Insider)

SOKRATIS KUMFUATA BELLERIN
BEKI wa zamani wa Ugiriki, Sokratis Papastatho-

poulos mwenye umri wa miaka 35, anatazamiwa 
kuungana tena na mchezaji mwenzake wa zamani 
wa Arsenal, Hector Bellerin huko Real Betis akiwa 
mchezaji huru tangu aondoke Olympiakos. (Fab-
rizio Romano)

ZISIKUPITE
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HABA

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

 PARIS, Ufaransa

MSHAMBULIAJI wa Senegal, Sa-
dio Mané yuko katika harakati za 
kuinunua klabu ya daraja la nne 
ya Ufaransa Bourges Foot 18, kwa 
mujibu wa ESPN.

Mané mwenye umri wa miaka 
31, anafikiriwa kuwa tayari ku-
wekeza katika klabu ya soka kwa 
muda na uhusiano wake na rais 
wa zamani wa Bourges Foot 18 
Cheikh Sylla ulikuwa muhimu ka-
tika uwekezaji wake.

Chanzo kimoja kiliiambia ESPN 
kwamba Mané alichangia baadhi 

ya fedha kwa klabu ili kuwasaidia 
katika kuajiri wachezaji wakati 
wa dirisha la lililopita la usajili la 
majira ya joto, lakini tangazo la 
Jumatano litamfanya mchezaji 
huyo wa zamani wa Liverpool na 
Bayern Munich kuwa mmoja wa 
wawekezaji.

Ununuzi wa Mané pia ume-
pokelewa na idhini ya meya wa 
jiji, Yann Galut.

Klabu hiyo iliyo umbali wa kilo-
mita 250 kutoka Paris katikati 
mwa Ufaransa haijawahi kucheza 
zaidi ya ligi ya daraja la pili ya 
Ufaransa. Bourges wanashika na-

fasi ya pili katika Kundi B katika 
Ligi ya Taifa.

Mane alisajiliwa na klabu ya Al 
Nassr inayoshiriki Ligi ya Saudia 
Agosti Mosi mwaka huu baada 
ya mwaka mgumu akiwa Bayern 
ambao ulipelekea kusimamishwa 
na klabu hiyo baada ya kudaiwa 
kuzozana na mchezaji mwenzake 
Leroy Sané kufuatia kushindwa 
kwa timu hiyo kwenye Ligi ya Ma-
bingwa dhidi ya Manchester City.

Mané alishinda mataji sita 
wakati alipokuwa Anfield, ikiwa 
ni pamoja na Ligi ya Mabingwa 
mwaka 2019 na Ligi Kuu ya 2020.

   Anafikiriwa zaidi kuwekeza kwenye klabu hiyo 
inayoshiriki Ligi daraja la... 
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MANCHESTER, England

R
ASMUS Hojlund 
amesisitiza kuwa hat-
aki kulinganishwa na 
Erling Haaland huku 

wawili hao wakijiandaa ku-
menyana katika mchezo wa 
Manchester dabi Jumapili.

Hojlund ameanza vyema 
tangu alipohamia Manchester 
United kwa pauni milioni 64, 
akiwa amefunga mabao mata-
tu katika mechi tatu za Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

Asili ya mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Denmark na 
mtindo wake wa kucheza 
umesababisha kulinganishwa 
na mchezaji wa Manchester 
City, raia wa Norway, Haaland.

Lakini Hojlund mwenye 
umri wa miaka 20, analenga 
katika kujenga sifa yake mwe-
nyewe huku akijinadi kutafuta 
miguu yake kwenye Ligi Kuu.

Katika matokeo ya ushindi 
wa 1-0 wa United dhidi ya 
klabu ya zamani ya Hojlund, 
FC Copenhagen juzi usiku, 
alisema, “Kama nilivyosema 
mara nyingi. Sitaki kulingan-

ishwa naye.
“Yeye ni mzuri na pengine 

ndiye mshambuliaji bora zaidi 
duniani. Natumaini anaweza 
kuimarika kisha tutaona kita-
kachotokea,” alisema Hojlund 
na kuongeza,

“Itakuwa uzoefu mkubwa 
kucheza dhidi yake. Nina-
subiri kwa hamu, siku zote 
ni maalum kucheza na mp-
inzani. Ikiwa tutashinda 
mchezo, tunaweza kukaribia 
kileleni.”

Licha ya kushindwa kufun-
ga katika mashindano ya nda-
ni tangu ajiunge na United, 
Hojlund ana imani kwamba 
kuna mengi zaidi yajayo.

“Nimejaribu kufanya vyema 
kila ninapocheza lakini bado 
mambo hayako sawa, tume-
kuwa tukihangaika kidogo 
lakini tunafika sasa, tumeshin-
da mara tatu mfululizo. Kila 
mchezo wa Ligi Kuu unaku-
fanya unazoea ligi zaidi.

“Ninaimarika kila siku na 
wachezaji wenzangu wame-
anza kuona mifumo yangu 
kwenye mchezo pia, hivyo in-
azidi kuwa bora.

ROME, Italia

AS Roma imepigwa faini ya 
euro 10,000 na Serie A baada ya 
waokota mipira wao kuchelew-
esha mchezo kwa makusudi 
Jumapili dhidi ya Monza.

Katika mchezo huo, vijana wa 
Jose Mourinho walipata ushindi 
wa bao 1-0 dhidi ya Monza 
shukrani kwa bao la Stephan El 
Shaarawy dakika ya 90.

Bodi ya Ligi ya Italia aliamua 
kwamba waokota mpira wa Roma 
walichukua muda mwingi ku-
rudisha mpira baada ya wenyeji 
kufunga bao la ushindi.

Taarifa ya ligi ilisomeka, “Roma 
wanawajibika kwa vijana wao 
wa kuokota mpira kuchelewesha 
kwa makusudi kuanza tena kwa 
mchezo, na kulazimisha mwamu-
zi kuongeza muda wa kwa dakika 
mbili.”

Mourinho pia alilimwa kadi 
nyekundu na atakosa mchezo 
mmoja.

Akiwa na kadi nyekundu, Mour-
inho hatakuwa kwenye benchi 
katika mechi inayofuata ya ligi 
ya Roma ugenini dhidi ya klabu 
yake ya zamani Inter Milan.

Kocha huyo raia wa Ureno ali-
zungumza siku za nyuma kuhusu 
waokota mipira.

Wakati alipokuwa Tottenham 
Hotspur, Mourinho alimsifu 
mvulana wa klabu kwa kuurusha 
mpira kwa haraka kwa Sèrge 
Aurier ambao ulisababisha bao 
la kusawazisha katika ushindi wa 
4-2 wa Ligi ya Mabingwa Ulaya 
dhidi ya Olympiakos.

“Ninawapenda waokota mpira 
wenye akili, kama nilivyokuwa,” 
alisema Mourinho wakati huo. 

“Nilikuwa mvulana mzuri sana 
kama mtoto. Mtoto huyu leo ali-
kuwa na kipaji. Anasoma mchezo, 
anaelewa mchezo na alitoa pasi 
muhimu.”

Roma 
yapigwa 
rungu 
Serie A

***

***

-----------------------

MILAN, Italia

NYOTA wa AC Milan, Christian Pulisic 
amesema anaamini timu hiyo bado ina 
nafasi ya kufanya vizuri katika michuano 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya licha ya ku-
fungwa mabao 3-0 na PSG Juzi Jumatano 
na kuwaacha wababe hao wa Italia waki-
wa mkiani mwa Kundi F.

Milan wana pointi mbili pekee katika 
michezo yao mitatu ya kwanza waliyo-
cheza katika kundi lao ambalo linaamini-
ka kuwa gumu zaidi katika mashindano 
ya msimu huu. 

Pia bado hawajafunga bao, baada ya 
kutoka sare tasa nyumbani dhidi ya New-
castle United na Borussia Dortmund 
kabla ya kufungwa Jumatano katika mji 
mkuu wa Ufaransa.

“Lazima tuangazie mchezo unaofuata. 
Bado hatujatoka, tunahitaji tu kuungani-
sha nguvu pamoja,” alisema Pulisic aki-
iambia CBS Sports.

 “Tumekuwa na michezo migumu kati-
ka baadhi ya viwanja vigumu lakini hicho 
sio kisingizio, tunahitaji kugeuza na tuna-
hitaji kushinda.”

Washambuliaji wa Ufaransa, Kylian 
Mbappe na Randal Kolo Muani walifun-
ga mapema na kuifanya PSG kutawala 
uwanjani wa Parc des Princes kabla ya 
winga wa Korea Kusini, Lee Kang-in ku-
ongeza bao la tatu dakika za mwisho.

Milan walipata nafasi nzuri ya kusawa-
zisha bao muda mfupi baada ya kipindi 
cha mapumziko Pulisic alipokimbia nje 

ya eneo la hatari lakini badala ya kupiga 
shuti mwenyewe, aliamua kumpasia Ol-
ivier Giroud, ambaye shuti lake lilipaa juu 
ya lango.

“Hatukuwa na nguvu ya kutosha, ni juu 
yetu, lazima tuendelee kufanya kazi na 

kupambana, nadhani inabidi tuweke vi-
chwa vyetu juu. Hatukupaswa kupoteza 
3-0, huu ni ujumbe.

“Tutakuwa sawa kwenda mbele, sisi 
ni kundi la watu wanaojiamini, jambo 
zuri la ratiba hii ni kwamba tuna mchezo 
mwingine ndani ya siku chache,” alisema 
nyota huyo.

Pulisic alisajiliwa na Milan msimu ulio-
pita wa joto kutoka Chelsea na akajiunga 
na mchezaji mwenzake wa Marekani, Yu-
nus Musah. 

Wawili hao wameisaidia Milan kuanza 
vyema msimu huu nyumbani, wakiwa 
nyuma kwa pointi moja dhidi ya viongozi 
wa Serie A, Inter Milan baada ya mechi 
tisa.

Lakini ikiwa Milan wanataka kutinga 
hatua ya mtoano ya Ligi ya Mabingwa 
wakiwa miongoni mwa timu mbili za juu 
katika kundi, huenda wakahitaji matokeo 
chanya watakapoikaribisha PSG kwenye 
Uwanja wa San Siro katika muda wa wiki 
mbili zijazo.

“Kila mpinzani ni tofauti, kila mpinzani 
ni timu ya juu,” Musah aliwaambia wa-
nahabari. “Kila mtu anazungumzia jinsi 
kundi letu lilivyo na ugumu, kwa hivyo 
tunapaswa kuzidisha tena kiwango waka-
ti tutakapocheza nao.

“Haikuwa ngumu kwetu tu, ilikuwa ng-
umu kwao pia. Tuliwaweka chini ya shini-
kizo, tulifanya wafanye makosa, tuliten-
geneza nafasi kadhaa lakini walituadhibu 
na hatukufanya hivyo,” alisema.

Pulisic anaamini Milan bado ina nafasi

HOJLUND AKATAA 
KUFANANISHWA 
NA HAALAND

==

==

==

“Ninajua lazima nifanye 
maonyesho kila siku. Lakini 
mwisho wa siku, nina umri wa 

miaka 20 tu bado nina mengi ya 
kuboresha lakini tutaendelea.” 
alisema nyota huyo.
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BASENA AIHOFIA SIMBA
Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Ihefu FC, Mosses 
Basena amekitazama kikosi cha Simba 
na kukiri ana kazi kubwa ya kufanya ka-
tika kutafuta matokeo mazuri kwenye 
mchezo wao wa  Ligi Kuu Tanzania Bara 
utakaochezwa Jumapili ijayo kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa saa 1:00 
jioni.

Akizungumza na Nipashe jana, Basena 
alisema wamejiandaa vizuri kuwakabili 
wenyeji wao hao licha ya mchezo huo 
kuwa na ushindani mkubwa kwa sababu 
ya ubora wa Simba.

Alisema wanahitaji kupata matokeo 
mazuri na amewaangalia vizuri Simba 
ameona ubora wa mchezaji mmoja 
mmoja na ubora wao mkuba kwenye 
safu ya ushambuliaji.

“Nafahamu mpira wa Simba , nime-
waona walivyocheza mechi zote mbili 
za African Football League (AFL ) dhidi 
ya Al Ahly  ya Misri, tumeona ubora 
wao na kufanyia kazi madhaifu yetu ili 
kutafuta matokeo chanya Jumamosi,” 
alisema Basena na kuongezea, 

“Mchezo wa mpira wa miguu ni dakika 
90 ambazo ndizo zinatoa maamuzi na  
kapata nini, kikubwa naandaa timu kwa 

ajili ya mchezo mzuri naamini itakuwa 
mechi ya kimbinu na kiufundi kwa 
sababu ya aina ya mpira tutakaocheza,” 
alisema Basena.

Aliongeza kuwa wataenda kucheza 
mchezo huo kwa nidhamu ya hali ya 
juu hasa safu yake ya ulizi kuwaheshimu 
wapinzani kutokana na ubora wa safu ya 
ushambuliaji wa Simba .

Safu ya ushambuliaji wa Simba inaon-
gozwa na Nahodha John Bocco, Mosses 
Phiri na Jean Baleke ambaye ni kinara 
wa kufumania nyavu ndani ya kikosi cha 
Wekundu hao wa Msimbazi akiwa na 
mabao matano. 

Serikali 
kuendelea 
kuunga 
mkono 
Sanaa

Na Shufaa Lyimo

BONDIA wa ngumi za kulipwa 
nchini Ibra Class amesema yupo 
tayari kwa pambano lake la leo 
dhidi ya Xiao Tao Su kutoka China 
na amewataka mashabiki wa ngu-
mi kujitokeza kwa wingi kwenye 
ukumbi wa PTA jijini Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Class alisema licha ya 
kutomfahamu vizuri 
mpinzani wake huyo,  
hana wasi wasi kuto-
kana na maandalizi ya 
muda mrefu aliyoya-
fanya.

“Sijawahi kuona 
pambano lake lolote 
wala simfahamu, ni-
takutana naye siku ya 
pambano kwa mazoezi 
niliyoyafanya ninaami-

ni nitafanya vizuri,” alisema Class.
Alisema amerejea jijini Dar es Sa-

laam juzi akitokea Tanga alipoku-
wa ameweka kambi chini ya Kocha 
wake Hamis Mwakinyo.

Alisema kambi hiyo itamsaidia 
kwa kiasi kikubwa kutoa burudani 
kwa mashabiki wake  pamoja na 
watanzania kwa ujumla.

“Lengo langu ni kupata ushindi 
katika pambano la ke-
sho (leo), najua hali-
takuwa pambano jepesi 
lakini niwatoe mashabi-
ki wanguna wapenzi 
wa ngumi, nimejiandaa 
vizuri sana na sitawaan-
gusha,” alisema Class.

Amewataka mashabi-
ki kujitokeza kwa wingi 
kumpa sapoti na kush-
uhudia akimpiga mpin-
zani wake huyo.

Ibra Class awaita 
mashabiki PTA

Ofisa Mtendaji Mkuu wa COSOTA,  Doreen Sinare (wa pili kushoto) akiwa na Mkurugenzi wa Kampuni  ya Art & 
Home, Aminiel Lukumay  (katikati ) wakati wa uzinduzi wa maonyesho ya Sanaa jijini Dar es Salaam jana, wengine 
ni wadau mbalimbali wa sanaa.PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Na Mwandishi Wetu

OFISA Mtendaji Mkuu wa Haki 
Miliki Tanzania (COSOTA), Doreen 
Sinare, amesema kuwa Serikali 
itaendelea kuunga mkono shu-
ghuli za kiuchumi kupitia sanaa 
zinazofanywa na watanzania 
hapa nchini.

Hayo ameyasema jana jijini 
Dar es Salaam alipokuwa akifun-
gua maonesho ya bidhaa mbal-
imbali za Sanaa ya ufundi nchini.

“Nimetembelea maonesho ya 
bidhaa zinazotokana na Sanaa 
za ufundi zilizotengenezwa na 
vikundi, watu binafsi, kampuni 
za ndani na nje ya nchi ama kwa 
hakika nimeguswa mno na bid-
haa zenye ubora na zinazovutia, 
ahadi yangu kwenu na kwa niaba 
ya Naibu Waziri wa Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, Hamis Mwin-
juma aliyetakiwa kuwa mgeni 
rasmi niseme kwamba Serikali 
itaendelea kushirikiana nanyi 
katika mnyororo wa thamani wa 
kazi za sanaa za fundi” alisema 
Doreen

Afisa Mkuu huyo alitanabaisha 
wazi kwamba endapo wananchi 
watachangamkia fursa zilizopo 
katika bidhaa za Sanaa za ufundi 
watauaga umaskini kwakuwa ipo 
biashara kubwa ndani yake.

“Kama wananchi hususani 
wasanii watatumia vizuri fursa 
hii wanaweza kutengeza fedha 
nyingi kupitia saa zao, kama 
Serikali tutaendelea kuwajengea 
mazingira mazuri ya kuwafanya 
wanufaike na sanaa zao,” alisema 
Doreen.

Maonyesho hayo yaliandaliwa 
nja kampuni ya Art &Home  am-
bapo Mkurugenzi wake Aminiel 
Lukumay alisema sababu kubwa 
ya kuandaa maonesho hayo ni 
shauku waliyonayo ya kuhakiki-
sha Sanaa za ufundi hususani wa 
majumbani zinapewa kipaum-
bele.

“Tumezoe kununua bidhaa 
nyingi,nzuri na bora za ma-
jumbani pasipokuwafahamu 
watengenezaji na waagizaji 
aidha kutoka nje au ndani ya 
nchi zaidi ya kuziona sokoni, 
kwa hiyo sisi kwa kushirikiana 
na wenzetu tumeamua kufanya 
maonesho haya katika wiki hii 
ya siku ya Sanaa duniani ili 
kuwaunganisha walaji wa bidhaa 
za Sanaa za ufundi na wasanii 
wenyewe”,alisema Lukumay.

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Mchezo wa Gofu Tanzania (TGU) 
kwa kushirikiana na benki ya NCBA kimezin-
dua mashindano ya mchezo huo yatakay-
ofanyika jijini Arusha.

Mashindano hayo yakayofanyikia kwenye 
viwanja vya Gofu vya Kilimanjaro mkoani 
humo yamepangwa kuanza Novemba 23 
mpaka 26.

Akizungumza kwenye uzinduzi wa 
mashindano hayo jijini Dar es Salaam  jana, 
Mwenyekiti wa TGU, Gilman Kasiga alisema 
chama hicho kinawashukuru wadhamini wao 
NCBA kwa kukubali kushirikiana kuanzisha 
mashindano hayo mkoani. 

“Napenda kutoa shukrani zangu za dhati 
kwa benki hii kwa hapa Tanzania, naamini 
mashindano haya yatakuwa yenye upinzani 
mkubwa, wachezaji mbalimbali kutoka mikoa 
tofauti watashiriki,” alisema Kasiga.

Alisema ushiriki wa NCBA katika mashinda-
no hayo utachochea makampuni na taasisi 
nyingine kujitokeza kudhamini mashindano 
mengine yanayoandaliwa na TGU.

TGU, NCBA wazindua 
mashindano ya Gofu
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Na Saada Akida 

KOCHA wa Yanga, Miguel Gamondi 
amesema kuwa mchezo wao wa leo dhidi ya 
Singida Fountain Gate hautakuwa mwepesi 
kutokana na kuimarika kwa wapinzani wao, 
hata hivyo wanataka kujiimarisha kileleni 
kwa kusaka ushindi.

Gamondi, amesema wapinzani wao hao 
wamezidi kuimarika hivyo wanatarajia up-
inzani mkubwa kutoka kwao kwenye mch-
ezo wa leo utakaochezwa saa 12:00 jioni.

“Lakini lazima tupiganie malengo yetu, 
tunataka kuendelea kukusanya pointi ya 
kubaki kileleni, tunajua mchezo utakuwa wa 
upinzani mkubwa, muhimu kwetu ni pointi 
tatu,” alisema Gamondi na kuongezea,

“Nimewaona kwenye michezo mbalim-
bali ya Ligi Kuu pamoja na Kombe la Shirik-
isho Barani Afrika naamini utakuwa mch-
ezo mgumu maana tumekuwa tukicheza 
michezo mfululizo na wao wameimarika 

zaidi,” alisema Gamondi.
Kwa upande wake, Kocha wa Singida 

Fountain Gate,  Ricardo Ferreira alisema 
baada ya mechi na Namungo FC walifanya 
maandalizi mazuri na kufanyia kazi ma-
pungufu waliyoyaona  tayari kwa mchezo 
wa leo. “Tumefanikiwa kuona baadhi ya 
mechi za Yanga, hautakuwa mchezo rahisi 
kwa sababu kila mmoja anahitaji alama tatu, 
tutacheza kwa nidhamu kubwa ili kutumia 
mapungufu ya wapinzani wetu kutafuta 
matokeo mazuri,” alisema Ferreira. 

Katika michezo mingine inayopigwa leo 
Azam FC itacheza na Namungo kwenye 
uwanja wa Azam Complex huku KMC ikiwa-
karibisha Tanzania Prisons kwenye Uwanja 
wa Uhuru jijini Dar es Salaam, mchezo huo 
utaanza saa 10:00 jioni

Kuelekea mchezo wake, Kocha wa Azam 
FC, Bruno Ferry alisema baada ya kupoteza 
mechi yao dhidi ya Yanga walirejea kwenye 
uwanja wa mazoezi na kufanyia kazi kile 

alichokiona hakikwenda sawa kwenye mch-
ezo huo.

“Kikosi kipo tayari, kazi tumemaliza kili-
chobaki ni muda wachezaji kufanya kazi 
yao ya kutafuta alama tatu muhimu katika 
mchezo huo. Ni muhimu kushinda ili kuen-
delea kujiweka kwenye mazingira mazuri ya 
mipango yetu ya kuwania nafasi tatu za juu,” 
alisema Ferry. 

Kocha Msaidizi wa Namungo FC, Denis 
Kitambi alisema wanajua mazingira wali-
yopo sio mazuri na mkakati ni kuungana ili 
kujinasua kwenye eneo waliopo sasa katika 
msimamo wa ligi. 

“Utakua mchezo mgumu lakini tumeji-
panga kupata ushindi tunajua Azam ni timu 
kubwa lakini tumejipanga kupambana nao, 
fikra zetu ni kuondoka tulipo sasa kwenye 
msimamo,  tuna mechi 24 mbele yetu hivyo 
tunataka kubadili kile kilichopita, mashabiki 
wasikate tamaa waendelee kutuunga mko-
no,” alisema Kitambi.

Robertinho 
aelekeza 
nguvu ligi kuu

   Inawakabili Singida FG huku Gamondi akitabiri 
kuwa ugumu katika mchezo wa leo unatokana na...

YANGA KUITUMIA SINGIDA FG 
KUJIIMARISHA KILELENI LEO

Mané kununua klabu Ufaransa

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kuondolewa kwenye 
michuano ya African Football 
League, kocha wa Simba Robert 
Oliviera ‘Robertinho’ amesema 
sasa wanaelekeza nguvu kwe-
nye michezo yao ya ligi kuu na 
ameanza kufanyia kazi mapun-
gufu aliyoyaona kwenye kikosi 
chake.

Kocha huyo raia wa Brazil, 
alisema kwa sasa muhimu ni 
kuhakikisha wanafanya vizuri 
kwenye michezo yao ya ligi kuu 
kabla ya kuanza ‘heka heka’ ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika ambapo 
timu hiyo ipo kwenye kundi C 
hatua ya makundi ya michuano 
hiyo.

“Yapo maeneo kama nilivy-
osema tumeanza kuyafanyia kazi 
kukiimarisha zaidi kikosi chetu, 
kwa sasa akili yetu yote ipo kwe-
nye michezo inayokuja ya ligi 
kuu, hatujapoteza mchezo mpaka 
sasa , na tunataka kuendelea 
hivyo,” alisema Robertinho.

Alisema, mchezo wao unao-
fuata wa ligi kuu dhidi ya Ihefu 
ni muhimu zaidi kwao kupata 
ushindi hili kuendeleza morali ya 
wachezaji wake na kuendeleza 
furaha za mashabiki wao ambao 
wamekuwa wakiwasapoti siku 
zote.

“Nichukue pia nafasi hii ku-
washukuru sana mashabiki wetu, 
wamekuwa na msaada mkubwa 
kwetu kwa sapoti yao, tunataka 
tushinde mchezo wetu unaofuata 
ili kuendeleza furaha kwao kama 
asante yetu kwa sapoti yao 
kwetu,” alisema Robertinho.

Alisema anajivunia zaidi kikosi 
chake ambacho wachezaji wake 
wamekuwa wakifuata maelekezo 
yake kwenye mechi kulingana na 
mpinzani tunayekutana naye na 
hilo limekuwa jambo bora kwao.

Simba inashika nafasi ya 
pili kwenye msimamo wa Ligi 
Kuu ikiwa na pointi 15 baada 
ya kucheza michezo mitano 
ikizidiwa kwa idadi ya mabao ya 
kufunga na wapinzani wao Yanga 
wanaoshika nafasi ya kwanza 
kwenye msimamo, hata hivyo 
Yanga watakuwa na michezo mi-
wili zaidi baada ya mchezo wao 
wa leo dhidi ya Singida Fountain 
Gate.

Mshambulia-
ji wa Twiga 
Stars, Aisha 
Masaka 
(kushoto), 
akijiandaa 
kumtoka 
beki wa 
Botswana 
katika mechi 
ya kusaka 
tiketi ya 
kushiriki 
Michezo 
ya Ol-
impiki ili-
yochezwa 
kwenye 
Uwanja wa 
Azam Com-
plex, Dar 
es Salaam 
jana, Stars 
ilishinda bao 
2-0. Timu 
hizo zitaru-
diana tena 
Oktoba 31, 
mwaka huu 
jijini Gabo-
rone. PICHA: 
TFF
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