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HABARI KITAIFA

Samia hatabiriki.

Na Augusta Njoji, DODOMA

HATABIRIKI! Ndivyo unavy-
oweza kusema, baada ya Rais
Samia Suluhu Hassan kuibuka na
sura mpya kwenye Sekretarieti
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM).

Kama ilivyokuwa katika ku-
pendekeza jina la Makamu wa
Rais, Dk. Philip Mpango, na
uteuzi wa Katibu Mkuu Kiongozi,
Balozi Hussein Katanga, jana Rais
aliibuka na majina yasiyotaraji-
wa ya makada wa CCM wanao-
chukua nafasi ya Katibu Mkuu na
Katibu wa Itikadi na Uenezi wa
chama hicho.

Muda mfupi baada ya kuch-
aguliwa kwa kuwa Mwenyekiti
mpya wa CCM na kuuhutubia
mkutano mkuu wa chama hiCho
Maalum (NEC) ilimpitisha Mkuu
wa Wilaya ya Kinondoni, Daniel
Chongolo, kuwa Katibu Mkuu wa
chama hicho, akichukua nafasi

iliyoachwa wazi na DK. Bashiru
Ally.

Akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu uamuzi wa kikao
hicho cha NEC jana, aliyekuwa
Katibu wa NEC, Itikadi na Uen-
ezi, Humphrey Polepole, alisema
kikao hicho chini ya Mwenyekiti
wake, Rais Samia, imeridhia kwa
kauli moja Sekretarieri mpya ya
chama hicho iongozwe na Chon-
golo.

“Kikao hiki maalum Kkimeit-
ishwa na Mwenyekiti wetu mpya
na kazi ilikuwa moja, kuitiza-
ma sekretarieti ambayo ndiyo
chombo cha utendaji kwa saba-
bu kila tunapopata mwenyekiti
mpya huwa tunapata watenda
kazi,”alisema.

Polepole alisema kazi ya msin-
gi ilikuwa ni kuitangaza sekreta-
rieti na kujaza nafasi na kupanga
safu ya uongozi katika chama.

“Kama mnavyojua ndani ya
chama mtu mmoja kofia moja,

kama mnavyojua mimi viongozi
wa chama walinipeleka kuwa
mbunge na Mwenyekiti wa Bunge
kusukuma kazi ya chama kule,
hivyo nafasi yangu itachukuliwa
na Shaka Hamdu Shaka, kama
mnavyojua ana uzoefu mkubwa
ndani ya chama,” alisema.

Wajumbe wengine wa sekreta-
rieti ni Naibu Katibu Mkuu kuto-
ka Zanzibar anaendelea na nafasi
yake Abdallah Mabodi huku Tan-
zania Bara akiteuliwa Christina
Mndeme ambaye ni Mkuu wa
Mkoa wa Ruvuma, akichukua na-
fasi ya Rodrick Mpogolo ambaye
atapangiwa majukumu mengine
ya kitaifa.

Pia, Makatibu wa NEC wana-
oshughulikia Fedha na Uchumi
(Frank Hawasi), Siasa na Uhusi-
ano wa Kimataifa (Ngemela Lub-
inga), Oganaizesheni (Maudline
Castico) anachukua nafasi ya
Pereira Silima ambaye pia ata-
pangiwa majukumu mengine.

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Taifa, Rais, Samia Suluhu Hassan, akipokea Tuzo
ya Heshima kutoka kwa Mwenyekiti wa Umoja wa Wanawake wa chama hicho (UWT) Taifa,
Gaudensia Kabaka, baada ya kuchaguliwa kuwa Mwenyekiti katika Mkutano Mkuu l\/laalum ijiji

Dodoma jana. PICHA: IKULU

JKT yawaita vijana ambini

Na Renatha Msungu, DODOMA

JESHI la Kujenga Taifa (JKT),
limewataka vijana waliochaguli-
wa kujiunga na kambi zake kwa
ajili ya mafunzo ya kujitolea kwa
mwaka 2020/21, kuripoti kwenye
kambi walikopangwa.

Hata hivyo, nafasi hizo ni kwa
vijana waliorejeshwa nyumbani
Februari mwaka huu kutokana
na sababu ambazo hazikuain-
ishwa na jeshi hilo.

Akizungumza na waandishi
wa habari kwa niaba ya Mkuu wa
JKT, Meja Jenerali, Charles Mbuge
(pichani), Kaimu Mkuu wa Uta-
wala wa JKT, Kanali Hassan Ma-
bena, alisema vijana wanaotak-

iwa kuripoti katika kambi
za JKT ni wale waliokuwa
wamepangiwa hapo awali
ambao ni wa elimu ya dar-
asa la saba na kidato cha
nne.

Kanali Mabena alisema
vijana hao wanatakiwa
kuripoti kambini kuanzia
Mei 7 hadi Mei 14, mwaka huu
huku wale wenye elimu ya kidato
cha sita, ngazi ya cheti, stasha-
hada, shahada na wale wenye
taaluma ya uhandisi wakitakiwa
kusubiri hadi utaratibu mwing-
ine utakapotangazwa.

“Wale wa kidato cha sita, ngazi
yastashahada, shahada na wenye
taaluma ya uhandisi wanatakiwa

kuendelea kusubiri
mpaka utaratibu
mwingine utakapo-
tangazwa,” alisema.

Alisema vijana hao
wataendelea na uta-
ratibu wa kujifunza
stadi za kazi ili ku-
wafundisha kwenda
kujitegemea baada ya kuhitimu
mafunzo hayo.

Kanali Mabena alisema kwa
vijana wanaotarajiwa kuhitimu
kidato cha sita mwaka huu, wa-
takwenda kwenye mafunzo ya
JKT kwa mujibu wa sheria.

“Tayari ufuatiliaji wa majina
ya wanaoshiriki kwa mujibu wa
sheria umeanza,” alisema.

Rais Samia aahidi
kutenda haki CCM

Na Waandishi Wetu,
DODOMA

RAIS Samia Suluhu Has-
san amechaguliwa kuwa
Mwenyekiti wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM),
huku akiahidi kuende-
leza mfumo thabiti wa
uwazi, kutoa haki katika
michakato ya uchaguzi wa
ndani ya chama na wa ku-
wapata wawakilishi katika
nafasi za kitaifa.

‘Mbali na hilo, amea-
hidi kusimamia misingi
ya chama, kuendeleza
utamaduni wa kujitath-
mini, kujisahihisha na
kufanya mabadiliko kwa
lengo la kukiimarisha
chama. Kwenye mkutano
huo uliohudhuriwa na wa-
nachama 1,876 jana, Rais
Samia alichaguliwa kwa
kishindo kwa kupata kura
zote 1,862 za wajumbe
1,862 waliopiga kura.

Akizungumza baada
va kutangazwa kuwa
Mwenyekiti mpya wa
CCM, Rais Samia alisema
anakwenda kujenga imani
kwa wananchi na kwenda
sambamba na mapadiliko
yanayotokea duniani.

“Ninajua jukumu mliloni-
pa la kuwa mwenyekiti
siyo rahisi, ila nitaweza,
sababu za kwaza ni
kwamba CCM inaongozwa
na kanuni, taratibu na
katiba ambayo ninaahidi
nitaifuata.

“Nimekuwa mwana-
chama wa CCM kwa miaka
34, nina uzoefu wa miaka
20 ndani ya vikao vikub-
wa vya kufanya uamuzi.
Ninayajua yanayoamuliwa
ndani ya chama. Ninajua
ndani ya CCM kuna umaoja,
ushirikiano na mshika-
mano,” aliahidi.

Rais Samia pia aliahidi
kujikita katika kuwahama-
sisha viongozi wenzake
katika ngazi zote ndani ya
chama Kkupitia kwa kina
sera na MioNgozo inay-
oelekeza itikadi, imani,
mwelekeo na majukumu
ya chama. _

Alisema lengo kuu ni
kuangalia masuala ya-
nayofaa kwa hali na
mwenendo wa dunia kwa
wakati wa sasa kwa lengo
la kusonga mbele.

“Pia nitasimamia
maadili, kanuni za chama
ili kujenga misingi ya
wanachama wanaotambua
wajibu wao kwa chama na
taifa lao,” alisisistiza.

UTATUZI WA KERO

Rais Samia pia aliahidi
kutatua vikwazo mbal-
imbali vinazowakabili
wanachama wa CCM.

Kwanza, Rais Rais alia-
hidi kutatua kikwazo cha
uhaba wa vitendea kazi,
akisema: “Kwa mfano baa-
dhi ya mikoa na wilaya,
viongozi hawana vyombo
vya usafiri, jambo am-
balo linadumaza shughuli
za chama ndani na nje.

Ninaahidi kwenda ku-
tatua.”

Pili, Rais Samia aliahidi
kutatua kero ya maslahi
duni kwa watumishi wa
chama.

Tatu, aliahidi kutatua
kero ya malimbikizo
ya madai ya stahiki za
watendaji wa chama
yakiwamo malimbikizo
ya madai ya uhamisho
pamoja na kustaafu.

“Changamoto zingine
tutazitatua wenyewe,
chama kukaa pamoja, tuji-
tathmini na tujirekebishe
ili tU|mar|she itikadi na
imani yetu,” alisema.

Rais Samia alisema tan-
gu kuanzishwa kwa CCM
kumekuwa kukifanyika
mabadiliko ya kimuundo
na kiutendaji, ikiwamo
ama kuanzisha au kufuta
baadhi ya nafasi ndani ya
chama.

Alisema chama Kilifanya
mabadiliko kwa kupungu-
za au kuongeza wajumbe
wa Vvikao vya uamuzi,
lengo likiwa ni kuongeza
ufanisi na kupunguza
gharama ndani ya chama.

Rais Samia alisema:

“Pia tulifanya uhakiki
na kurejesha rasilimali
za chama, tulipitia upya
mikataba mbalimbali ya
biashara na uwekezaji
na kuanzisha mfumo wa
kieletroniki, ikiwamo
usimamizi wa mali na
rasilimali za chama,” ali-
kumbusha.

Alisema lengo kuu liliku-
wa ni kuhakikisha mapato
na chama yanadhibitiwa.

Rais Samia alibainisha
kuwa kutokana na hatua
hizo, chama kimefani-
kiwa kuongeza mapato na
jumuiya zake kutoka Sh.
bilioni 50 hadi Sh. bilioni
60 sawa na ongezeko la
asilimia 21.8

Pia alisema tham-
ani za mali za chama
zimeongezeka kutoka Sh.
bilioni 120 hadi Sh. trilioni
moja. Alisema CCM kwa
sasa ina wanachama wa-
patao milioni 12, hivyo Ki-
napaswa kuna na jukumu
la kuhakikisha kinakuwa
sauti ya Watanzania na
kinahusika moja kwa moja
katika kuhamasisha maen-
deleo ya nchi sambamba
na kusimamia serikali

“Ninatoa angalizo kwa
viongozi wetu wa CCM
ngazi mbalimbali, kuacha
kuwa sehemu ya kuten-
geneza migogoro baina ya
watendaji wa serikali na
wananchi, bali tuwe daraja
la kuwasaidia wananchi
katika maeneo yetu
kupata huduma zinazosta-
hiki,” alionya.

Aliwataka wanachama
wa CCM kuwa na wajibu
wa kuhakikisha serikali
inatekeleza ahadi ilizoz-
itoa, kwamba ushindi
wa CCM katika Uchaguzi
Mkuu wa mwaka 2025
utaletwa na namna ilani
itakavyotekelezwa kwa
Watanzania.
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Utouh aibua hoja nyeti Ripoti ya CAG

Na Sanula Athanas

TAASISI ya WAJIBU inayoon-
gozwa na Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG) wa zamani, Ludovick Ut-
ouh, imefanya uchambuzi wa Ri-
poti ya CAG kwa Mwaka 2019/20
na kuibua hoja nyeti katika Sekta
ya Uwekezaji nchini.

Katika uchambuzi wake huo,
taasisi hiyo imeainisha kupun-
gua kwa asilimia 48 ya miradi
ya uwekezaji na biashara nchini
iliyosajiliwa kwenye Kituo cha
Uwekezaji (TIC) na hivyo ku-
punguza ajira kutoka waajiriwa
63,223 mwaka 2015/16 hadi
waajiriwa 32,115 mwaka 2019/20.

Kiwango hicho cha kupor-
omoka kwa ajira katika miradi
ya uwekezaji nchini ni takrib-
ani nusu ya ilivyokuwa mwaka
2015/16.

Akiwasilisha mada kuhusu
Uchambuzi wa Ripoti ya CAG kwa
Mwaka 2019/20 wakati wa mjada-
la wa asubuhi ulioandaliwa na
Policy Forum jijini Dar es Salaam
jana, Utouh alibainisha kuwa
dosari hiyo katika uwekezaji na
biashara ni sehemu ya kiini cha
kilio cha uhaba wa ajira nchini.

Utouh ambaye ni Mkurugenzi
Mtendaji wa Taasisi ya WAJIBU,
alibainisha kuwa Mpango wa
Maendeleo wa Taifa wa Miaka
Mitano (2016/17- 2020/21, mbali
na mambo mengine, unaitaka
serikali kuhamisha, kuwezesha
na kuratibu uwekezaji, mabadi-
liko ya teknolojia, viwanda na
biashara.

Alibainisha kuwa hali hiyo
ilichangiwa na kutokuwa na maz-
ingira rafiki kwa wawekezaji, ak-
ibainisha kuwa Tanzania iko na-
fasi ya 141 kwenye orodha ya nchi
190 kwa vigezo vya mazingira
rafiki kwa uwekezaji.

Mkurugenzi huyo alibainisha
kuwa Tanzania imeshuka kwa
asilimia nane katika kutengeneza
mazingira rafiki kwa wawekezaji
katika kipindi cha miaka mitano

(2015-2020).

Alisema hali hiyo pia im-
echangiwa na TIC kutotoa hudu-
ma zote za kiuwekezaji (one stop
centre), akibainisha kuwa inatoa
huduma nne tu kati ya 11 zinazo-
takiwa.

“Kuna ucheleweshaji wa mreje-
sho wa maombi ya uwekezaji
katika mamlaka husika. Vigezo
vya kimataifa vinataka iwe ndani
ya siku 14 lakini uhalisia uliopo
nchini ni siku 182 hadi 675,” alise-
ma.

Alibainisha kuwa Tathmini ya
Athari za Mazingira inayotekele-
zwa na NEMC nayo imekuwa iki-
chukua muda mrefu kukamilika,
ikiripotiwa na CAG kuchukua
siku 95.

Vilevile, alinyooshea kidole
vikwazo vya uhaba wa bajeti, ak-
ibainisha kuwapo upungufu wa
Sh. 45 bilioni (asilimia 49 ya ma-
hitaji) katika mwaka wa ukaguzi
na uhaba wa watumishi (asilimia
35 ya mabhitaji ya watumishi 513).

Alionya kuwa hali hiyo ikiende-
lea, uwajibikaji utapungua mion-
goni mwa watendaji wa serikali,
akikumbusha namna alivyoibua
sakata la uwapo wa watumishi
hewa serikalini lakini hatua hazi-
kuchukuliwa mapema.

Utouh alisema utekelezaji wa
mapendekezo yake ulifanyiwa
kazi na Hayati Rais John Magufuli
mwaka 2016, serikali ikifanikiwa
kuokoa takribani Sh. bilioni 19
zilizokuwa zinapotea kulipa wa-
tumishi hewa kila mwezi.

“Mwaka 2012 nilihoji kuhusu
mmiliki wa PRIDE. Mwaka 2017/18
CAG (Prof. Mussa) Assad aka-
hoji kuhusu mmiliki wa PRIDE,
2018/19 CAG (Charles) Kichere
akahoji suala hilo hilo. Leo mmi-
liki amekimbilia Amerika amea-
cha matatizo makubwa,” alisema.

Utouh pia alinyoshea kidole
mashirika na taasisi za umma 30
kujiendesha pasi na uwapo wa
bodi za wakurugenzi, akibainisha
kuwa kati yake, 20 zilijiendesha
kwa chini ya mwaka, tisa kwa zai-

Jina 2015/16 2016/17 2017/18 2018/19 2019/20

Miradi iliyosajiliwa 420 352 274 272 219

Thamani (Dolamil.) 7.716.39 2777 2,285 2,577.57 1.853.47
ira zilizozalishwa 63.223 26,051 33,702 48,102 32,115

Kupungua kwa miradi mipya iliyosajiliwa TIC kwa miaka mitano mfu-
lulizo kuanzia mwaka 2015/16 hadi 2020/21. CHANZO: Taasisi ya

WAJIBU Aprili 30, 2021
VIWANDA VYA MASHIRIKA

Utouh  pia  alizungumzia
kuchelewa kutolewa uamuzi wa
serikali juu ya kuanza kufanya
kazi kwa viwanda vilivyojengwa
na mifuko ya hifadhi ya jamii.

Alivitaja viwanda hivyo kuwa ni
pamoja na cha dawa cha mkoani
Simiyu, cha chai cha Lushoto
mkoani Tanga na cha sukari cha
Mkulazi mkoani Morogoro.

Utouh, aliyekuwa CAG kwa
miaka nane kuanzia mwaka 2006
hadi 2014, alisema kuwa baada ya
kuichambua Ripoti ya CAG kwa
mwaka 2019/20, wamebaini bado
utekelezaji wa mapendekezo ya
CAG uko chini.

di ya mwaka na moja kwa zaidi ya
miaka miwili bila kuwa na bodi.

Alisema uchambuzi wa taasisi
yao pia umegusa mifumo ya
kiteknolojia (ICT) ambayo seri-
kali inaitumia kwenye maeneo
mbalimbali, akisema kuna shida
ya kutokuwa na muunganiko wa
kiutendaji.

“Jiulize kwanini leo taarifa
unazotakiwa uwasilishe kupata
kitambulisho cha uraia ni zilezile
unazopaswa kuwa nazo ili kupata
hati ya kusafiria? Kwanini mifumo
ya taasisi hizi mbili (NIDA na Uha-
miaji) isifanye kazi kwa pamoja?”
Utouh alihoji.

Mbali na hayo, Utouh pia ali-

DC ahojiwa madai kutishia kuua

Na Thobias Mwanakatwe

JESHI la Polisi Mkoa wa Songwe,
limeanza uchunguzi tuhuma
za Mkuu wa Wilaya ya Songwe,
Samuel Jeremiah, kuhusu kum-
tishia kumuua Mbunge wa Song-
we (CCM), Philip Mulugo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Songwe, George Kyando, aki-
zungumza katika mahojiano na
gazeti hili jana, alisema jeshi hilo
limeanza uchunguzi na tayari
limeshamwita na kumhoji Jer-
emiah.

“DC anahojiwa na yule ali-

yetuhumu  (mbunge) naye
anahojiwa. Hakuna aliyeshtaki
isipokuwa taarifa kama hii

usisubiri mpaka mtu ashtaki.
Tuhuma kama hizi kwa viongozi
kama hawa wa serikali lazima
jeshi lichunguze ili sheria ichuk-
ue mkondo wake,” alisema.
Kamanda Kyando alisema
baada ya uchunguzi kukamilika
na ikionekana kuna jinai she-

ria itachukua mkondo wake na
kama ikibainika hakuna, hatua
nyingine zitachukuliwa ili ku-
maliza suala hilo.

Mwishoni mwa wiki iliyopita,
Mulugo alimtuhumu mkuu huyo
wa wilaya kwamba amemtishia
kumuua.

Mulugo alisema hayo mbele
ya Mkuu wa Mkoa wa Songwe,
Brigedia Jenerali Nicodemus
Mwangela, kwenye kikao cha wa-
dau wa zao la ufuta kilichojumui-
sha watendaji wa Halmashauri
ya Wilaya ya Songwe, madiwani,
wanunuzi wa zao hilo, viongozi
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM)
na wakulima.

Mbunge huyo alieleza sababu
za kudai kutishiwa na DC huyo
kuwa ni pamoja na kum-
fuatilia. mkuu huyo wa wilaya
kuhusu fedha zinazotolewa
na wawekezaji wa maendeleo
wilayani zikiwamo kampuni
kubwa za uchimbaji wa madini
na wachimbaji wadogo.

Pia alidai kuwa sababu ny-
ingine ni kutokana na kufua-
tilia fedha za michango ya wa-
nanchipale wanapoamuriwa
kuchangia miradi ya maendeleo
kama vile ujenzi wa Hospitali
ya Wilaya na Kituo cha Afya cha
Mbuyuni.

Mulugo pia alisema vitisho
dhidi yake pia vimetokana na
yeye (mbunge) kuwa mstari wa
mbele kuwatetea wakulima wa
ufuta ambao walisema hawako
tayari kwa sasa kupeleka mazao
yao kuuza kwa mfumo wa stak-
abadhi ghalani uliokuwa ume-
tangaza na serikali ya wilaya.

Madai hayo ndani ya mkoa ni
ya pili baada ya lile la Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri
ya Wilaya Mbozi, Hanji Godigodi,
kudai kutishiwa kuuawa na Mwe-
nyekiti wa CCM Mkoa wa Song-
we, Henerico Mkola, na taarifa
za tukio hilo kuripotiwa kituo
cha polisi Vwawa na kupewa RB
namba MBZ/IR/200/2021.

gusia kutokumika kwa miradi
iliyokamilika, marejesho duni ya
fedha za mikopo inayotolewa na
halmashauri kwa makundi ya wa-
nawake, vijana na watu wenye ul-
emavu, rushwa na ufisadi, athari
za corona pamoja na rushwa na
ufisadi.

“Serikali ifanyie kazi mapende-
kezo ya CAG na kamati husika za

Bunge ili kuhakikisha kunakuwa
na uwajibikaji miongoni mwa wa-
tendaji wa umma.

“Serikali pia ifanyie kazi dosari
zilizoibuliwa kwenye mifumo ya
ICT, kuchukua hatua dhidi ya
rushwa na ufisadi na kurekebi-
sha vikwazo katika uwekezaji na
biashara vilivyoibuliwa,” Utouh
alihitimisha.
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Sisi Dabri Auction Mart Company Limited kwa idhini tuliyopewa na Benki ya Letshego na mamlaka
tulionayo kisheria tunatoa tangaza la mnada wa hadhara wa kuuza mali za mdaiwa/mdhamini tajwa hapo
chini kama vilivyoorodheshwa.Minada itafanyika katika maeneo dhamana zilipo.
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1 QUEEN LINGTON
SAKANYAGA

QUEEN LINGTON
SAKANYAGA

HATI NAMBA 110128
KIWANJA NAMBA 249 TEMEKE
KITALU NAMBA 6

KIBADA,MANISPAA YA TAREHE 07/05/2021
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MASHARTI YA MNADA.

itauzwa tena.

COFFEE HUB COMPANY LIMITED
Cheti cha usaijili namba 138836932
Sheria ya mahakama.2002
(KIFUNGU 334(1)

MAAMUZI YA HIARI YA WANAHISA
KUFUNGA KAMPUNI

Umma unafahamishwa kuwa katika kikao cha Coffee Hub

Kampany  Limited(kampuni),yenye  usajili ~ namba

138836932, kilichofanyika tarehe 09 April 2021 azimio

maalumu lilipitishwa:

1. Kufuatana na kifungu 331 (1)(b) cha sheria ya makampuni
ya 2002,kuwa kampuni ifutwe kwa hiari na

2. Wanahisa wamemteua Linda Allan Mwambete wa mikumi
House,368 msasani road,oysterbay SLP 9673, Dar Es
Salaam, Tanzania kuwa mfilisi wa kampuni

Umma na wahusika wanafahamishwa kupeleka madai yao
kwa usaili ndani ya siku thelathini (30).

Maombi yote yatayopelekwa baada ya siku 30 kuisha
hayataandikishwa.

o SALTT Y LA RADOO GORA

1. Mnunuzi atalazimika kulipia 25% ya bei iliyofikiwa kwenye mnada na salio la 75% litalipwa ndani ya siku 14 tangu siku ya mnada.
2. Endapo mnunuzi atashindwa kulipia salio ndani ya siku 14, atakua amepoteza haki yake ya malipo ya 25% na dhamana

3. Gharama zote kuhusu kubadilisha jina na umiliki wa dhamana zitakua juu ya mnunuzi.

Kwa maelezo zaidi fika kwenye ofisi zetu zilizopo Mwananyamala au wasiliana nasi kwa namba za simu 0626932958 na 0621477104

KUPOTEA KWA CHETI

SHUMBANA  RAMADHAN  TAUFIK
anatangaza kupotea kwa cheti cha kidato
cha nne chenye index namba S.326/72
kilichotolewa na Baraza la Mitihani
kupitia LUMUMBA SEKONDARI mwaka
1986. Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi:
DSM/PHQ/RB/222328/2020.

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

NASSOR HEMED
SALUM anatangaza
kupotelewa na kadi ya
pikipiki yenye namba za
usajili T. 920 BHC aina
ya TOYO. Yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo cha polisi kilichopo
karibu yake.
Taarifa ya Polisi
KAH/TR/RB/179/2021.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

HATI YA KIAPO

Mimi  FRANCIS BONIFES TUPA wa SLP 42
Nachingwea Mkristo mtu mzima na akili zangu timamu
nathibitisha haya yafuatayo:-
1. KWAMBA mimi ni msimamizi wa mirathi Na. 37/2012
ya marehemu BONIFES TUPA.
2. KWAMBA marehemu alikuwa akimiliki nyumba
iliyopo katika kiwanja Na. 5 kitalu “C” Kisosora Tanga.
3. KWAMBA katika kukusanya mali za marehemu
nimegundua hati ya nyumba hiyo imepotea na jitihada
ya kuitafuta imeshindikana. Nimefika kutoa taarifa
polisi. TAN/RB/222897/2021.
KWAMBA kwa kiapo hiki ninaomba Afisa Ardhi kutoa
Hati (Toleo) ya nyumba hiyo kwa jina la marehemu
BONIFES TUPA kwa sababu ile ya awali imepotea.
Ninathibitisha kwamba niliyoyatamka hapo juu ni kweli
tupu kadri ninavyofahamu sheria ya viapo.
MBELE YA...MR. KOMBO

Ea

FRANCIS BONIFES TUPA

SAUTI YA UZIMA RADIO COMPANY LIMITED
Cheti cha usajili namba 125531
Sheria ya mahakama.2002
(KIFUNGU 334(1))

MAAMUZI YA HIARI YA WANAHISA
KUFUNGA KAMPUNI

Umma unafahamishwa kuwa katika kikao cha sauti ya
uzima Radio Kampany Limited(kampuni),yenye usajili
namba 125531 kilichofanyika tarehe 09 April 2021 azimio
maalumu lilipitishwa:

1. Kufuatana na kifungu 331 (1)(b) cha sheria ya
makampuni ya 2002,kuwa kampuni ifutwe kwa hiari na

2. Wanahisa wamemteua Linda Allan Mwambete wa
mikumi House,368 msasani road,oysterbay SLP 9673,
Dar Es Salaam, Tanzania kuwa mfilisi wa kampuni

Umma na wahusika wanafahamishwa kupeleka madai
yao kwa usaili ndani ya siku tghelathini (30).

Maombi yote yatayopelekwa baada ya siku 30 kuisha
hayataandikishwa.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA ARDHI, NYUMBA NA MAENDELEO YA MAKAZI

Anuani ya simu:WARAKA
Simu: 2548570 au 2502805
Telefax 2124576

Telex 2271

Unapojibu tafadhalitaja:

Baraza la Ardhi na Nyumba
S.LP. 5058,
TANGA.

1711172020

YAH: SHAURI NA 6 LA 2021
SAID HAMADUN BAKARL.......ooeriiiiininiieninninens MDAI
DHIDI
MGENI ATHUMAN RIKO, RAHMA ABDALLAH, ESTHER
MAGEMBE, RAMADHANI SAID HABIBU, AISHA MOHAMED
MAUMBA, HUSSEIN MBWANA MWAKIFAMBA.........WADAIWA

KWA: RAHMA ABDALLAH RIKO, ESTHER MAGEMBE,
RAMADHANI SAID HABIBU, AISHA MOHAMED MAUMBA,
HUSSEIN MBWANA MWAKIFAMBA - POPOTE WALIPO

Mwombaiji aliyetajwa hapo juu amefungua shauri dhidi yako katika
Baraza la Ardhi na Nyumba Wiliya ya Tanga.

Unaarifiwa kufika. Mnamo tarehe 20/5/2021 saa tano (05:00) asubuhi
ambapo shauri hili litakuja kutajwa. Hivyo basi unatakiwa kuleta utetezi
wako ndani ya siku 21 kuanzia tarehe ya Tangazo hili kutolewa.
Vielelezo vyote vya kesi vinapatikana katika Masijala ya wazi ya Baraza
la Ardhi na Nyumba (W) Tanga. Endapo hutatekeleza haya, Shauri hili
litasikilizawa upande mmoja na hukumu kutolewa dhidi yako.

AMRI. Hii imetolewa kwa mkono wangu na mhurifLakiri ya Baraza
hili leo tarehe 23/4/2021. Pt

MWENYEKITI “i‘%a
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W) TANGA
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HABARI KITAIFA

Wafanyakazi wa
mgodi wa dha-
habu wa Barrick
North Mara, wak-
iendelea na shu-
ghuli ya maandal-
izi ya mabanda
ya maonyesho
katika viwanja
vya Nyamagana,

jana, kwa ajili

ya maadhimisho
ya sikukuu ya
wafanyakazi (Mei
Mosi), ambayo ki-
taifa yanafanyika
mkoani Mwanza
leo. PICHA: ROSE
JACOB

Macho na masikio
Mei Mosi Mwanza

Mwandishi Wetu, MWANZA

MACHO na masikio ya wafan-
yakazi nchini yanaelekezwa
Mwanza ambako maadhim-
isho ya kitaifa ya Sikukuu ya
Wafanyakazi Duniani (Mei
Mosi) yanafanyika.

Kiu hasa ya wafanyakazi
ni kutaka kujua kama Rais
Samia Suluhu Hassan, am-
baye anatarajiwa kuwa mgeni
rasmi, atatangaza neema ya
kupandishwa kwa mishahara.

Hali hiyo inatokana na uk-
weli kwamba kwa zaidi ya
miaka mitano, mishahara ya
wafanyakazi haijawahi ku-
pandishwa,

Wakati hayo yakitarajiwa.
Maandalizi ya sherehe hizo
zinazofanyika katika Uwanja
wa CCM Kirumba, yamekami-
lika huku uongozi wa mkoa
ukiwahakikishia usalama wa-
geni wote wanaoshiriki maa-
dhimisho hayo.

Mkuu wa Mkoa wa Mwan-
za, John Mongella, jana alise-
ma wamejipanga ili kuhakiki-
sha sherehe zinafanyika kwa
amani. Aliwataka wananchi
na wafanyakazi wa serikali na
sekta binafsi kujitokeza kush-
iriki maadhimisho hayo.

Mongella alisema siku ya
Mei Mosi ilianzishwa na wa-
fanyakazi waliokuwa wakidai

haki na maslahi yao katika
maeneo mbalimbali duniani
na kwamba kuanzia hapo
wafanyakazi wamekuwa wa-
kiadhimisha.

Kwa upande wake, Ka-
manda wa Polisi wa Mkoa
wa Mwanza, Muliro Jumanne
Muliro, akitangaza hali ya us-
alama, alisema mtu yeyote
atakayejaribu kuvunja amani,
usalama ama kufanya uhalifu
wowote katika kipindi hiki na
kijacho atashughulikiwa.

Alisema usalama umeima-
rishwa na kwamba kila mtu
atakayefika jijini Mwanza
ataweza kukaa kwa amani
hadi atakapoondoka.

Na Waandishi Wetu, DODOMA

WAZIRI wa zamani wa Maliasi-
[i na Utalii, Lazaro Nyalandu
na kigogo mwingine wa Chama
cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), wamerejea
Chama Cha Mapinduzi (CCM),
wakidai kuguswa na maono ya
Rais Samia Suluhu Hassan.

Akizungumza jana baada ya
kupewa nafasi na MwenyeKkiti
wa CCM Taifa, Rais Samia,
kuzungumza kwenye mkutano
mkuu maalum, Nyalandu alise-
ma anawashukuru wajumbe
kwa kukubali kumpokea na
kumsamehe na kumruhusu
kurejea tena nyumbani.

“Kwa hakika, Mwenyekiti
hakuna furaha izidiyo furaha
ya mtoto arejeapo nyumbani
na huko nyumbani haulizwi
tena kule ugenini nyumbani
unarudi lini? Ni swali am-
balo nimekumbana nalo muda
mrefu.

“Nukuu katika kitabu
kizuri cha Zaburi 137:1-4 ...
Mheshimiwa Mwenyekiti
hakika nchi ya ugenini
wimbo hauimbiki, Mzee
Lowasa, Sumaye, Slaa hawa
ni mashuhuda, wachache kati
ya wengi kwanini wimbo wa
bwana hauimbiki katika nchi
ya ugenini.

“Watanzania wameiona nyo-
ta yako, wameguswa na kujaa
na furaha na matumaini kwa
kuinuliwa kwako kwa kuwa
Mungu alikuandaa kuwa kion-
gozi wa taifa hili tangu misingi
yva ulimwengu,"alisema.

Nyalandu alisema kuwapo

Nyalandu arejea CCM

kwake kwenye mkutano huo
ni kielelezo cha Rais Samia
kuungwa mkono na Watanza-
nia wote.

“Mama tuma neno lako lika-
ponye wale ambao wameumia
na kuhuwisha ndoto za Wa-
tanzania wote, Mama na Rais
na Mwenyekiti wetu ukaitwe
heri na shujaa wa mioyo va
Watanzania,”

“Ukaongeze tabasamu katika
nyuso za Watanzania wote
kwa kuyaenzi na kuyaende-
leza matamanio yao juu ya
uimara wa taifa lao unalo
l[iongoza, alisema.

Aliyekuwa Mwenyekiti wa
CHADEMA Kanda ya Kusini
Mkoa wa Lindi, Suleiman
Luwongo, alisema alihisi kuwa
na upungufu kukaa nje ya
chama hicho.

“Nimeamua kurudi nyum-
bani, nilikuwa ndani ya CCM
na niliondoka ndani ya CCM,
kadri unavyokuwa nje ya CCM
unajihisi mwenye upungufu,
ninakuja kwenu kwa wajumbe
wa mkutano mkuu na mimi leo
(jana) nimeingilia hapa hapa
ambapo Rais Samia amekuwa
Mwenyekiti wa kwanza mwa-
namke wa CCM,” alisema.

Aliahidi kumuunga mkono
kwa asilimia 100 Rais Samia
na amerudi CCM ili kuendeleza
g]ca’\andeleo yanayofanywa na

Akizungumza baada ya
kuwapokea, Samia aliwakari-
bisha CCM huku akisema wapo
wengi lakini kwa jana zawadi
yake kwa wajumbe wa mku-
tano huo ni hiyo.

“NHC tunaendeleza Taifa katika Ujenzi
Bora wa Nyumba na Makazi”

Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na Wafanyakazi wa Shirika la
Nyumba la Taifa (NHC) tunaungana na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassan na Watanzania wote kusherehekea
sikukuu ya wafanyakazi duniani

Mei Mosi 2021

Sanduku la Posta 2977, Dar Es Salaam

Simu: +255 22105002-6

Barua Pepe: dg@nhc.co.tz

A
NHC

SHIRIKA LA NYUMBA LA TAIFA
TUNAJENGA TAIFA LETU

Tovuti: www.nhc.co.tz
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Raia Iran Kizimbani Lindj MSSSSCTUCTATTCL M.

NUTMEG AUCTIONEERS AND PROPERTY MANAGERS CO.LTD, CHAMPION
o e AUCTION MART LTD, MASHOKA AUCTION MART, SUNDI AUCTION MART LTD,TAUSI
h m kII H r In AUCTION MART LTD, SMARKCORE GROUP LTD, WAUNGWANA AUCTION MART
LTD, MASETO AUCTIONEERS AND DEBT COLLECTORS LTD, BEST GROUP LTD,
SALEI AUCTION MART LTD kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muungano wa
Na Waandishi Wetu taka la kwanza, Aprili 23, 2021, katika eneo la Tanzania, chini ya benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa
Bahari ya Hindi, Mkoa wa Lindi, washtakiwa madeni kwa wadai wa wafuatao ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo,
RAIA saba wa Iran wamefikishwa katika  walikutwa wakisafirisha dawa za kulevya aina tutafanya minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.
Mahakama ya Hakimu Mkazi Lindi wakika- ya Heroine kilo 504.36. . JNALAMDAIWA | TAWI JNA LA MWENYE | AINA YA [ TAREHE NA SAA | MAHALI
biliwa na kesi ya Uhujumu Ughuml yaklwamg Katl!(a shtal§a la pili, ilidaiwa kuw:a siku na ALILOKOP | DHAMANA DHANANA YA MNADA DHAMANA ILIPO
mashtaka mawili yanayohusiana na kusafiri- mabhali pa tukio la kwanza, washtakiwa wote A
sha kilo 859.36 za dawa za kulevya aina ya walikutwa wakisafirisha dawa za 1<ulevya aina RWEYEMAMU MWANZA RWEYEMAMU KIWANJA TITLE | 19.5.2021 ISAA | SHILABELA/
Heroine na Methamphetamine. ya Methamphetamine kilo 355. MENDRAD MENDRAD NO.  74288/LO | 3:30 NA | NYASHISHI
Washtakiwa hao ni: Jan Miran (42), Issa Hata hivyo, washtakiwa hawakutakiwa KABENDERA KABENDERA NO 542135/PLOT | KUENDELEA
Ahmad (30), Amir Kasom (35), Salim Bal- kujibu chochote kutoka na mahakama hiyo NO 318 BLOCK
uchi (20), Ikibal Mohammad (22), Mustapha  kutokuwa na mamlaka ya kusikiliza kesi za “pA”
Barksh (20) na Jawid Mohammad (19). uhujumu uchumi bila kibali cha Mkurugenzi GRACE BARNABAS | MWANZA | GRACE BARNABAS | NYUMBA 19.5.2021  /SAA | MTAKUJA/USAG
Washtakiwa hao walisomewa mashtaka wa Mashtaka nchini (DPP) au upelelezi utaka- MASUKA MASUKA 3:30 NA | ARA
yao mbele ya Hakimu Mkazi Mfawidhi, Maria  pokamilika itahamishiwa Mahakama Kuu. KUENDELEA
Bantulayne. Hakimu Bantulayne alisema kesi hiyo itata- MARIA  DANAS | NWANZA |A. MARIA DAMAS | A.  KIWANJA, | 225.2021 KISHIRI “B”
Upande wa Jamhuri uliongozwa na Mawak-  jwa Mei 14 mwaka huu na washtakiwa wal- JOSEPH JOSEPH PLOT NO &6,
ili wa Serikali Waandamizi, Joseph Maugo na  ipelekwa mahabusu. BLOCK C
Juma Maige. Imeandikwa na Hellen Mwango(Dar) na B. WABISWA | B.  KIWANJA, | SAA  3:30  NA | KISHIRI“B"
Upande wa Jamhuri ulidai kuwa katika sh- ~ Said Hamduni (Lindi) KABOGA KAPUMU Etg{:K go 64, | KUENDELEA
ALKAD LAURIANI | MWANZA | ALKAD  LAURIANI | KIWANJA 2452021  ISAA | KAWEKAMO
KAZALANI KAZALANI KILICHOENDELE | 3:30 NA | “B"/MSUMBIJI
ZWA KUENDELEA
ANAUFOO FURAEL | MWANZA | LIGHTNESS NYUMBA 27.5.2021  /SAA | BUDUKU/KAHA
SAWE BONIPHACE 3:30 NA | MA/
KABEGWE KUENDELEA
FROLIAN ISDORY | MBAGALA | FROLIAN ISDORY | NYUMBA 17/5/2021 SAA 10: | MZINGA-
PONZA PONZA 00NAKUENDELEA | MBAGALA
EDNA MOSES MTEI | MBAGALA | DONATH JOHN | NYUMBA 16/5/2021 SAA | MTONI KIICHI
KALEBA/RONATHA 12:00NAKUENDEL
J MWANGOSI EA
GESSINE SESSINE | MBAGALA | ROSE ALEX | NYUMBA 16/505/2021 SAA | KIZINGA- DAR
MWIKWABE KIMARO 20:00 ES SALAAM
NAKUENDELEA
RASHID SAID | BUGURUNI | RASHID SAID | NYUMBA 20/5/2021 SAA | MKODONGWA -
MSUYA MSUYA SAA 09:00 | MBAGALA
NAKUENDELEA SAKU
ANNA  GABRIEL | BUGURUNI | MUSSA MAGAMBI | NYUMBA 20/5/2021NAKUEN | CHANIKA
CHUWA KASHID DELEA NZASA
KAJIGILI MBEYA JOSEPH  KAJIGILI | GARI  TOYOTA | 14/5/2021 SAA | TABATA DAR
INVESTMENT MWANDOBOKA CANTER,T 178 | 10:00 ES SALAAM
COMPANY LIMITED DGQ NAKUENDELEA
VENANCE JISKAKA | MBEYA VENANCE JISKAKA | STORE NA | 23/05/2021  SAA | MWANJELWA ,
MWAKYABALA MWAKYABALA FREMU ZA | 10:00 MBEYA MJINI
MADUKA ZENYE | NAKUENDELEA
HATI MILIKI
wa mkutano huo. PICHA YA MTANDAO MWANAHAMISI MBAGALA | MWANAHAMISI NYUMBA 17/5/2021 SAA | HONDA VIANZI-
ATHUMANI ATHUMANI LUMAJA 10:00 MKURANGA
. . LUMAJA/  ELVIS JELVIS LUYEGO NAKUENDELEA
Askari JTWZ mbaroni tuhuma za
. . . STAPHOD MBAGALA | STAPHOD NYUMBA 17/05/2021  SAA | MKWALIA-
kU muua m kewe kl Sa WivVU mapenzi CHRISTOPHER CHRISTOPHER 12:00 MKURANGA
SENYE/JUNIOR SENYE NAKUENDELEA
&ANDREW
Na Julieth MKireri, KIBAHA mtuhumiwa alikimbia na kumwacha mke BUSSINES
wake, ambaye sasa ni marehemu, akiwa chini NATHAN MBAGALA | NATHAN NYUMBA 18/52021  SAA | MKURANGA
JESHI la Polisi Mkoa wa Pwani linamshikilia hadi wasamaria wema walipojitokeza na MASUMBUKO MASUMBUKO 12:00
Askari wa Jeshi la Wananchi wa Tanzania, kumchukua kumpeleka hospitalini. DANGA DANGA NAKUENDELEA
Praiveti Godfrey Magiladi, kwa tuhuma za MANENO  MUSSA | MBAGALA | MANENO  MUSSA | NYUMBA 17/5/2021NAKUEN | SANDALI
kumchoma kisu hadi kufa mke wake Fa- Katika tukio lingine, mwanamke mmoja ISMAIL ISMAIL DELEA USALAMA
tuma Salumu. (jina linahifadhiwa) ambaye alikuwa mfan- ABDUL RAMADHAN | MBAGALA | MADARAKA NYUMBA 19/05/2021NAKUE | MBAGALA
Magiladi ambaye ni askari wa Kikosi cha yabiashara wa pombe za kienyeji aliokotwa NDAGINE MOHAMED NDELEA CHARAMBE-
Jeshi Namba 36 (36 KJ) anadaiwa kumuua akiwa amefariki dunia katika mazingira ya MFAUME KIMBANGULILE
mkewe huyo ambaye alikuwa mkazi wa Mwa-  kutatanisha.
nalugali Kata ya Tumbi, wilayani Kibaha kwa Kamanda Wankyo alisema kabla ya kifo, MUSTAPHA  ISSA | MBAGALA | MUSTAPHA  ISSA | NYUMBA 21/05/2021NAKUE | KOKOMWANGA
madai ya kufanya tendo la ndoa nje ndoa. Aprili 25 usiku wa manane akiwa na mama MNYALU MNYALU NDELEA
Kamanda wa Polisi Mkoa wa Pwani, Wan-  yake mzazi wakitokea katika kilabu chao
kyo Nyigesa, alisema tukio hilo lilitokea Aprili  cha kuuzia pombe, walirudi nyumbani kwa MASHARTI YA MNADA.
25, mwaka huu, majira ya saa 4:00 usiku eneo  mama yake. ) 1. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya nyumba au kiwanja papo hapo baada ya
lq ngnalug.ah.. Alisema Fatuma tharﬂq duj Alisema baadaye mwanamke huyo aliaga mnada kumalizika. Na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.
hia alqv.va fyiani kwenda Hospitali ya Tumbi  kutoka kwa mama yake lwenda kwake na 2. |kiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolotela mnada kuhusiana na malipo ya awali,
kwa ajili ya matibabu. hakufika mpaka alipookotwa pembezoni hatarudishi te alivokwisha il
Wankyo alisema mtuhumiwa amekamatwa  mwa barabara akiwa amefariki dunia kwa ku- atarucis 'W,a, pesa Yo,yo e ? ',yo ,W's a llipa.
baada ya tukio hilo na mahojiano yanaende- nyongwa shingo. 3. Kwa mawas!llano .Zaldl; tupigie S|mu r.10. 07'544.197396 /071 30774.f7.74/ 0754497396
lea na upelelezi ukakamilika, atafikishwa ma- Jeshi la Polisi linawashikilia watu 17 wanao- 4. lwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba benki itarudisha kiasi cha
hakamani. husishwa na tukio hilo ambao wanaendelea fedha kilichowekwa namnunuzi bila gharama yeyote.
Alisema baada ya kufanya tukio hilo, kuhojiwa.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Mikataba mipya ya nyota
Ligi Kuu izingatie uhalisia

KUELEKEA ukingoni kwa msimu uliopo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara ni dalili za wazi kuwa msimu mwingine mpya umekar-
ibia.

Kwa sasa Ligi Kuu Tanzania Bara inatarajia kuingia katika
mzunguko wa 28, na hii inamaana kwamba zimebaki raundi
sita ili msimu wa 2020/21 ufikie tamati.

Sio Ligi hiyo tu, bali hata Ligi Daraja la Kwanza na Ligi Kuu
ya Wanawake Tanzania pia ziko katika hatua ya lala salama.
Timu zinazoshiriki ligi hizo tayari zimeshagawanyika katika
makundi matatu ambayo yanaonyesha nafasi ya kila klabu
kulingana na pointi ilizovuna katika michezo yote iliyoche-
Zwa.

Kundi la kwanza ni la timu zinazokimbizana katika Vita ya
kuwania ubingwa, la pili ni lile ambalo linaamini liko katika
nafasi salama ambapo hawawezi kipitiwa na panga la kupiga
ligi hiyo na kundi la mwisho ni la klabu zinazojiepusha na
janga la kushuka daraja.

Kwa maana hiyo,kila mmoja sasa hivi anafahamu vyema
malengo yake kuelekea msimu mpya wa mwaka 2021/22 am-
bao nao hauko mbali na maandalizi yake yanatakiwa yaanze
mapema ili kuwa na kikosi imara.

Kwa kuangalia hilo, Nipashe inazikumbusha klabu na
wachezaji kufanya mazungumzo yatakayofaidisha pande
zote mbili kwa matarajio ya kupata matokeo chanya na tu-
achane na utamaduni wa kukataa kuuza mchezaji anayetak-
iwa nje ya Tanzania na kumbakisha nchini kwa dau lenye
thamani ndogo. Tayari tumeshaona klabu za Ligi Kuu Tan-
zania Bara zimeanza kuingia mikataba mipya na wachezaji
wake wa zamani na nyingine zimesajili nyota wapya ili kui-
marisha vikosi vyao kuelekea msimu mpya.

Kufanya usajili mapema ndio jambo zuri, lakini mchakato
huu ili uweze kuipa timu matokeo chanya ni vyema ukawa
na faraja kwa pande zote mbili, hilo likifanyika kwa umakini,
tunaamini timu husika itajiweka kwenye nafasi ya kupata
ushindi na kufikia kile inachokihitaji.

Nipashe inakumbusha suala la maslahi kwa ajili ya kutaka
kuona wachezaji wanapokea mishahara na bonasi wanazos-
tahili na klabu pia inapata matokeo kulingana na uwekezaji
walioufanya. Tumeshuhudia klabu nyingi hapa nchini ziki-
wapa kiasi kidogo cha fedha za usajili wachezaji wazawa na
kutoa mamilioni kwa nyota wanaotoka nje ya Tanzania, na
uamuzi huu kuleta migongano katika siku za usoni.

Timu inapofanya makosa katika usajili, basi ni wazi huko
mbele msamiati wa kutwaa ubingwa katika ligi inayoshiriki
au mashindano yoyote huwa ni ngumu au unaweza kusema
wanabahatisha.

Nipashe inazikumbusha klabu kuwa makini katika ma-
zungumzo na wachezaji inaowahitaji kwa kuwapa malipo
wanayostahili na kwa kufanya hivi watawajenge nyota hao
moyo wa kujituma kuanzia mwanzo hadi mwisho wa msimu
kwa sababu watakuwa wanazungumza lugha moja.

Kama ambavyo tumeshuhudia baadhi ya wachezaji wetu
kutakiwa na timu za nje, hii inaonyesha kwamba Soka la Tan-
zania na hasa Ligi Kuu Bara imekuwa bora, hivyo ili kulinda
mazuri haya yaliyoanza kuonekana, ni wakati wa viongozi
kuthamini michango inayotolewa nyota wa hapa nyumbani.

Kuwasajili kwa kuwapatia fedha zinazostahili kulingana na
viwango vyao, kutawaongezea morali wachezaji husika na
mwisho wa siku kuwa tayari pia kuzitumikia Timu za Taifa
ambazo hutegemea wachezaji waliolelewa vyema katika
ngazi ya klabu.

Tunawakumbusha ili timu yoyote iweze kufanya vizuri ka-
tika msimu inayofuata, huu ni wakati wa kufanya mchakato
wa usajili kwa umakini na weledi huku wakiwakumbusha
wachezaji kudumisha nidhamu ndani na nje ya uwanja.
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NIA ni dhamira ya kutimiza jambo, len-
go, gharadhi. Wahenga waliosema “Pe-
nye nia pana njia” walikuwa na maana
kuwa ikiwa mtu ana dhamira ya kufan-
ya jambo hawezi kukosa njia.

Hii ni methali ya kutumiwa kutukum-
busha kwamba tuwapo na nia ya kufan-
ya jambo fulani lazima tufanikiwe.

“Hakuna kubwa lisilo ukomo.”
Kwamba kila jambo lina mwisho wake.
Hata maisha ya mwanadamu hufikia
kikomo chake. Methali hii hutumiwa
kumliwaza mtu anayepambana na hali
ngumu au matatizo kuwa anapaswa
ajitahidi kuvumilia kwani hatimaye yat-
afikia kikomo chake.

Aidha, “Hakuna kubwa lisiloshind-
wa.” Maana yake hakuna jambo lisi-
lowezekana. Methali hii hutumiwa
kumhimiza mtu anayekabiliana na
hali ngumu kuwa lazima atafanikiwa
hatimayeVijana wa ‘Bandari ya Sala-
ma’ (Dar es Salaam) husema: “ Kutesa
kwa zamu” kwamba ukitesa leo kesho
utateswa wewe!

Hapa nazizungumzia timu za Yan-
ga na Simba zenye wanachama na
mashabiki (watu wenye mapenzi na
hamasa kubwa kuhusu timu zao) wengi
nchini na nje ya Tanzania.

Ushahidi ni kwamba timu za Yanga
na Simba zinapokwenda mikoani ku-
pambana na timu za huko hupata
washangiliaji wengi zaidi kuliko timu
wanazopambana nazo mikoani!

Ni ajabu lakini ndio ukweli ulivyo na
hii husababishwa na chuki kati ya Yan-
ga na Simba waliokuwa pamoja kabla
ya kutengana na kuwa maadui ingawa
eti wanaitwa watani wa jadi!

Kwa nielewavyo, ‘utani’ ni taratibu au
desturi za kimila ambazo huwafanya
watu wanaojuana waweze kuambiana
au kutendeana jambo lolote la mzaha
bila ya kuleta chuki au kero; maneno ya
masihara; dhihaka.

Utani wa Yanga na Simba ni zaidi ya
masihara kwani utani wao umeegemea
zaidi kwenye chuki dhidi ya maendeleo
ya upande mwingine. Huo sio utani bali
ni chuki na kuoneana gere.

Bila kubwabwaja, yaani kusema ma-

' Siku zote penye nia pana njia

Tukubali-
ane kuwa
Simbaya
sasa siile
ya zamani
iliyoipa
Yanga
nafasi ya
kutwaa
ubingwa
wa Ligi
Kuu mara
nyingi zaidi
hata kuitwa
‘mabingwa
wa Kihisto-
ria.’ Hii ni
Simbaiiliyo
tofauti ka-
bisa inay-
oendeshwa
na bilionea
kijana ait-
waye MO
Dewji.

neno mengi yasiyoafikiana na lengo
langu, nathubutu kusema timu ya Sim-
ba, maarufu kwa jina la “‘Wekundu wa
Msimbazi’ wana nafasi nzuri ya kutwaa
sio ubingwa wa Ligi Kuu ya Tanzania
Bara tu, bali pia hata ule wa Bara la Af-
rika, kwa mara ya kwanza kwa nchi za
ukanda wa Afrika Mashariki na baadhi
ya nchi jirani yaani Kenya, Uganda, Bu-
rundi, Rwanda n.k.

Nakubaliana na wahenga waliosema.
“Hakuna kubwa lisilo ukomo.” Kwamba
kila jambo lina mwisho wake.

“Kweli ndio fimbo ya kukamata”
chambilecho wahenga, kwamba kweli
ni silaha nzuri maishani. Methali hii
yatukumbusha umuhimu wa kuusema
ukweli hata kama kwa kufanya hivyo
tutaishia kuchukiwa na wenzetu.

Tukubaliane kuwa Simba ya sasa si
ile ya zamani iliyoipa Yanga nafasi ya
kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu mara ny-
ingi zaidi hata kuitwa ‘mabingwa wa
kihistoria.” Hii ni Simba iliyo tofauti ka-
bisa inayoendeshwa na bilionea kijana
aitwaye MO Dewji. Kwa upande mwing-
ine tajiri Yusuph Manji aliifadhili Yanga
kwa hali na mali lakini alipoondoka,
Yanga ikawa kama yatima yaani mtoto
aliyefiwa na mzazi wake!

Sasa klabu hiyo inaendeshwa na
kampuni ya GSM inayofanya kila jam-
bo yenyewe kama fedha za usajili wa
wachezaji, walimu na benchi zima la
ufundi pamoja na mishahara yao, vifaa
vyote vya michezo n.k.

Najaribu kufikiria kama sio GSM
leo Yanga ingekuwa hali gani? Allahu
ya aalam (Mungu ndiye mwenye ku-
jua zaidi.) Kama makanisa na misikiti
huendeshwa kwa sadaka za waumini
wao kwa nini wanachama na mashabi-
ki wa Yanga na vilabu vingine wasiwe
na utaratibu wa kuzichangia ili kuzion-
doa kwenye ukata (ufukara; umaskini;
uhitaji)?

Timu zetu zitaendelea kutegemea
matajiri mpaka lini? Vinginevyo ziuzwe
kwa matajiri na wanachama wabaki
kuwa mashabiki tu.
marobarnabas@yahoo.com
0784 334 096
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MKUTANO MKUU MAALUM WA CCM

/enyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Rais, Samia Suluhu Hassan, akiwa ' )
katika picha ya pamoja na Marais wastaafu, Mzee Ali Hassan Mwinyi na Dk. Ja-  Alivekuwa Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda na Mkuu wa
kaya Mrisho Kikwete, baada ya kuchaguhwa kushika nafa5| hivo, katika Mkutano ~ Wilaya ya Hai, Lenga| Ole Sabaya, wakiteta ﬂJe ya ukumbi wa Mkutano Mkuu

ais, Samia Suluhu Hassan, akiwa ameshikilia Tuzo ya Heshima na ) . . . ) . . 3
Pongezi aliyopewa na Jumuiya ya Umoja wa Wanawake wa CCM Viongozi mbalimbali pamoja na wajumbe wa Mkutano Mkuu wa CCM, wakifurahia
(UWT), baada ya kuchaguliwa kuwa Mwenyekiti Mpya wa chama hicho. wakati wa mkutano huo.



8 Nipashe ........

HABARI KITAIFA

Kiwanda kikubwa dawa
kuanza rasmi uzalishaji

Na Joseph Mwendapole

KIWANDA kikubwa cha kutengeneza
dawa za binadamu cha Kairuki Phar-
maceticals Industries Limited (KPIL)
kinatarajia kuanza uzalishaji mwezi
ujao.

Akizungumza na gazeti  hili juzi,
Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya
Kairuki, Dk. Muganyizi Kairuki, alisema
maandalizi yote yamekamilika na kina-
chosubiriwa ni umeme na maji.

Dk. Kairuki alisema hata malighafi za
kutengeneza dawa zimeshaagizwa ku-
toka nje ya nchi na zinatarajiwa kufika
wakati wowote kuanzia sasa na kwamba
wafanyakazi wa kiwanda hicho wame-
shapatikana.

Pia alisema uwekezaji huo ulioko ka-

tika eneo la viwanda Zegeleni, Manispaa
ya Kibaha, ni Sh. bilioni 45 ambazo ni
mkopo.

Alisema asilimia 60 ya dawa zitaka-
zokuwa zinatengenezwa zitakuwa zikiu-
zwa kwenye soko la ndani wakati asil-
imia 40 zitauzwa kwenye soko la nchi za
Afrika Mashariki na Kusini mwa Afrika.

Kiwanda hicho, alisema kitakuwa na
uwezo wa kuzalisha chupa za dawa mil-
ioni 55 kwa mwaka na kutengeneza ajira
za moja kwa moja 200 na za muda 500.

Alisema watazalisha dawa za aina
mbalimbali kwa kutumia teknolojia ya
kisasa zaidi, hivyo kupunguza utegemezi
wa kununua dawa hizo nchi za nje hivyo
kuokoa fedha nyingi.

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, juzi
alitembelea kiwanda hicho na kusifu

uwekezaji uliofanywa na Kairuki na
kuahidi kuwa serikali itaendelea ku-
wawekea mazingira mazuri.

Majaliwa alisema watumishi wa
serikali wanapaswa kuwa karibu na
wawekezaji hao kusikiliza mahitaji yao
kwa wakati badala ya kuwa wasumbufu
na kuendekeza urasimu.

Alisema ujenzi wa viwanda vipya
kama hivyo ni muhimu kwa kuwa
vinaiongezea serikali wigo wa ukusan-
yaji wa kodi na kutoa ajira kwa vijana
wengi. Alisema serikali pekee haina uw-
ezo wa kuajiri vijana wote wasio na ajira.

Alisema serikali itaendelea kulinda
viwanda vya ndani kwa kuhakikisha
inadhibiti bidhaa kutoka nje ya nchi kwa
kuziongezea tozo ili hata zikiingia nchini
zisisambaratishe bidhaa za ndani.

>

Meneja l\/lauzo Rejareja wa Puma Energy Tanzania, Venessy Chilambo (katikati), akizungumza na waandishi wa

habari, jijini Dar es Salaam juzi,

ya Bukoba Kihonda Morogoro, Kigamboni, Kijichi,

wakati wa uzinduzi wa vituo vipya vya mauzo ya mafuta rejareja katika maeneo
Segera na Tanga. PICHA: JOHN BADI

NMB yapata
matokeo mazuri
robo ya kwanza

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imesema imeende-
leza ufanisi wake kiutendaji katika
robo ya kwanza ya mwaka 2021.

Imesema faida ya benki kabla
ya kodi imeongezeka kwa asilimia
34 na kufikia Sh. bilioni 93 wakati
faida baada ya kodi imeongezeka
kwa asilimia 33 na kufika Sh. bilioni
65 katika robo iliyoishia Machi 31
mwaka 2021.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa NMB,
Ruth Zaipuna, alisema juzi kuwa
ufanisi huo umetokana na ongezeko
la mapato, udhibiti wa gharama za
uendeshaji na umakini katika utoaji
wa mikopo. o

Mapato yaliongezeka kwa ailimia
16 na kufika Sh. bilioni 224 ikil-
inganishwa na Sh. bilioni 193 za
robo ya kwanza mwaka 2020, na
mwamba mapato hayo yalichang-
iwa na ongezeko la pato halisi la
riba lililotokana na faida ya mikopo
na ile ya kwenye amana za serikali.

Vilevile, mapato yasiyotokana na
riba yahongezeka kwa asilimia 10
kutokana na ongezeko uimarishaji
wa utoaji suluhishi za kibenki kwa
njia ya kidijitali.

Alisema benki bado ina ufanisi
wa kutosha. Utekelezaji wa mi-
kakati ya kupunguza gharama za
uendeshaji unaendelea kutoa ma-
tokeo chanya kwani uwiano wetu
wa gharama na mapato umeima-
rika mpaka asilimia 48 katika robo
ya kwanza mwaka 2021 kutoka
asilimia 52 katika robo ya kwanza
mwaka 2020, chini ya kiwango
Kilichowekwa na msimamizi wa
mabenki yaani Benki Kuu ya Tanza-
nia (BOT) cha asilimia 55. _
~ Kwa mujibu wa Zaipuna, benki
itaendelea kutekeleza mikakati ya
kupunguza gharama na kuongeza
ufanisi kwa mujibu wa malengo
makuu ya kimkakati ya benki, huku
tukiendelea kuwahudumia vyema
wateja wake.

Akizungumzia ufanisi na ui-
mara wa benki, Zaipuna alisema:
“Tumeanza vizuri. Tunahakikisha
ongezeko la thamani kwa wanahisa
wetu na nchi kwa ujumla. Matokeo
haya ya Q1 yanaakisi uwezo wa
kuendelea vyema huko mbele
katika utekelezaji wa mikakati yetu
kwa kutumia wafanyakazi wetu
wanaojitoa kuhudumia wateja wetu
kwa ufanisi mkubwa.”

Kampuni za kigeni zamiminika TIC kusaka fursa uwekezaji

Na Mwandishi Wetu

KITUO Cha Uwekezaji Tanzania
(TIC), kimeleta kampuni nyingi
kwa ajili ya kuwekeza nchini kwa
kuwatumia mabalozi wa Tanza-
nia nje ya nchi na wale wanaozi-
wakilisha nchi zao nchini.

Mkurugenzi Mtendaji wa TIC,
Dk. Maduhu Kazi, alisema jana
kuwa mwaka jana pekee kwa
kushirikiana na ofisi za uba-
lozi, ilipokea wawekezaji wenye
nia ya kuwekeza kutoka Korea,
Marekani, India, Uturuki, Aus-
tria, Japan na Poland.

Alisema kampuni zilizokuja
kutafuta fursa zilikuwa 87 am-
bazo kutoka Ulaya zilikuwa saba,
Asia sita, Afrika sita, Amerika
mbili na Austria.

Dk. Kazi alisema TIC imeshiriki
makongamano 12 ya uwekezaji
kwa njia ya mtandao yakiwamo
manne ya kilimo, utalii, pamba
na korosho yalikuwa ya kisekta
wakati makongamano manane
ya uwekezaji kwa nchi husika au
kanda yakiwa kwa nchi za India,
Philippines, Indonesia, Thailand,
Afrika Kusini, Quatar, China na
Jumuiya ya maendeleo Kusini
mwa Afrika (SADC).

Alisema kampuni za kigeni
zilizokuja rasmi mwishoni mwa
mwaka jana kutafuta fursa za
uwekezaji zilitoka India, Mare-
kani, China, Falme za Kiarabu,
Afrika Kusini na Sweden.

Alizitaja nchi zingine kuwa
ni Yemen, Kenya, Ujerumani,
Urusi, Australia, Botswana, Misri,

Ufaransa, Korea, Austria, Poland,
Srilanka, Canada na Ukraine.

Kwa mujibu wa Dk. Kazi, ka-
tika siku za karibuni wawekezaji
wengi na mabalozi na wawak-
ilishi wa rnashirika ya kimataifa
wameonyesha kufurahishwa na
mwenendo wa serikali katika su-
ala zima la kuboresha mazingira
ya uwekezaji.

Pia alisema tayari mabalozi na
wawekezaji hao wameonyesha
nia ya kusaidia program mbalim-
bali za maboresho ya mazingira
ya uwekezaji nchini .

Dk. Kazi alisema TIC itaen-
delea kuibua fursa a uwekezaji
katika mradi wa ujenzi wa Reli
ya Kisasa ya SGR na Kkita-
fanya utafiti ili kutoa fursa kwa
wawekeaji kubaini maeneo ya-

nayofaa kuwekezwa na kuweze-
sha reli ya SGR kufanyakazi kwa
ufanisi.

Alisema kituo kitaendelea ku-
hamasisha uwekezaji wa ndani
na kwa kushirikiana na wakuu
wa mikoa mwaka huu wa fedha
wamefanya makongamano
manne mikoa ya Mbeya, Singida,
Katavina Pwani.

Dk. Kazi alisema kampuni za
wawekezaji wa Kitanzania zi-
lizofika kituoni rasmi kwa ajili ya
kufuatilia fursa ni 77 kwa kipindi
cha Julai mwaka jana hadi Machi
mwaka huu.

Alisema kituo katika kuende-
lea kunadi miradi ya uwekezaji
tayari imeandaa miradi 81 am-
bapo miradi 11 ya watu binafsi
pia imepokelewa na kuwekewa

utaratibu wa kuinadi kwaajili ya
kupata ubia.

Kuhusu usajili wa miradi ya
uwekezaji, Dk. Kazi alisema TIC
imefanikiwa kusajili miradi 151
yenye thamani ya Dola za Mare-
kani milioni 987, kuanzia Julai
mwaka jana hadi Machi mwaka
huu iliyozalisha ajira 13,857.

Alisema katika kipindi cha
Januari mwaka huu hadi Mwezi
Machi TIC imefanikiwa kusajili
miradi 51 yenye thamani ya
Dola za Marekani milioni 451 ili-
yochangia ajira 4,272.

Hata hivyo, alisema janga la
Corona lilisababisha uwekezaji
kote duniani kusuasua na kwam-
ba kusingekuwa na ugonjwa huo
usajili wa miradi ungekuwa ume-
fikia hakua kubwa sana.
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Wadau wachambua bajeti Madini

Na Augusta Njoji, DODOMA

TANDAO wa Haki-

Rasilimali umefanya

uchambuzi wa

makadirio ya mapato
na matumizi ya Wizara ya Madini
na kutoa mapendekezo mbalim-
bali ikiwamo kuboresha sheria na
kanuni ili Bunge litimize wajibu
wake wa kuhakikisha mapato ya
nchi hayapotei.

Mkurugenzi Mtendaji wa Ha-
kiRasilimali, Rachel Chagonja,
alipokuwa akieleza uchambuzi
wa makadirio hayo kwa mwaka
2020/21 na 2021/22 uliofanywa na
mtandao huo.

Alisema uboreshaji huo uta-
saidia Bunge kupokea na kujadili
ripoti za Taasisi ya Uziduaji ka-

)

Naibu Waziri Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Deogratius Ndejembi (kulia), akishiriki futari na wananchi wa Mji
wa Chamwino Ikulu, mkoani Dodoma juzi jioni. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Kasi maambukizi VVU kwa vijana yatisha

Na Augusta Njoji, DODOMA

NAIBU Waziri, Ofisi ya Waziri
Mkuu, Kazi, Ajira na Vijana, Pa-
trobas Katambi, amesema hali ya
maambukizi ya virusi vya UKIM-
WI (VVU), kwa kundi la vijana
yapo juu huku utafiti ukionesha
kati ya watu 72,000 wanaopata
maambukizi mapya kwa mwaka
asilimia 40 ni vijana.

Katambi alisema hayo juzi al-
ipokuwa akifungua mkutano wa
mwaka wa wadau unaotekeleza
afua za VVU na UKIMWI zinazow-
alenga wasichana balehe na wa-
nawake vijana.

Alisema utafiti huo ulifanywa
mwaka 2016/17 na kwamba kati
ya idadi hiyo ya vijana, asilimia
80 ni wasichana wenye umri kati
ya miaka 15 hadi 24 na kuwa-
taka vijana kuendelea kuchukua

tika Sekta za Madini na Nishati
(TEITI).

Chagonjwa alisema pamoja
na nia njema ya wizara katika
kuongeza uwezo wa taasisi zake
kama TEITI kwa ajili ya kuongeza
uwazi na uwajibikaji, imeonekana
wazi kwamba kuna ukosefu wa
utashi wa kisiasa kwenye kutoa
fedha kwa ajili ya TEITL

“Taarifa ya TEITI za miaka 10
(2009 hadi 2019) juu ya mlin-
ganisho wa malipo yaliyofanywa
na kampuni za madini kwenda
serikali ya Tanzania na kulin-
ganisha risiti za malipo hayo
zimeonyesha Sh. Bilioni 90
na dola za marekani 328,000
zimekosa maelezo kuonesha
zilipo,”alisema.

Alisema pamoja na kufanyika
ukaguzi maalum na Ofisi ya Mk-

tahadhari ili kujikinga na maam-
bukizi hayo.

“Hii inamaanisha kuwa kila
kundi la vijana 10 wenye maam-
bukizi wanane kati yao ni vijana
wa kike na wawili ni wa kiume,
hivyo ni muhimu kuhimiza vijana
na watu wote kupima ili kujua
hali zetu, kutumia dawa kama
tutagundulika tunaishi na VVU na
kuepuka maambukizi ikiwa bado
hatujapata maambukizi,” alisema.

Alisisitiza UKIMWI bado upo
nchini licha ya kuwa na mwele-
keo mzuri wa kushuka kwa
maambukizi. Alisema hali si nzuri

hasa kwa vijana.
Naibu Waziri alisema kuna
juhudi zinazofanywa kupitia

miradi ya DREAMS Initiatives,
Ujana Salama, na Timiza Malengo
ambayo inalenga kuwafikia ma-
binti balehe na wanawake vijana

aguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hes-
abu za Serikali (CAG), taarifa za
ukaguzi hazijawekwa wazi kwa
ajili ya kujadiliwa na wadau kama
ilivyo kwa taarifa za kawaida za
TEITL

“Kwa sababu ya namna ya
mikataba ya madini ilivyotiwa
saini, wajibu wa CAG kwenye
sekta ya uzinduaji unakuwa kama
mtazamaji na kumnyima fursa ya
kufanya ukaguzi wa miradi hiyo.
Ni katika mazingira maalum tu
ndipo TEITI inaweza kumwita
CAG kwa ajili ya kufanya ukagu-
zi,” alisema.

“Kwa ujumla kunyimwa huku
kwa CAG kukagua mikataba hiyo
ni kinyume na Katiba ya Tanzania
Ibara ya 143 kuhusu kupata taari-
fa kifungu cha 5 na 15 cha Sheria
ya Ukaguzi ya mwaka 2008, al-

iongeza.

Alishauri wizara ielekeze rasili-
mali fedha kwa taasisi ya TEITI ili
kuongeza uwazi na uwajibikaji ili
kupunguza vitendo vya kifisadi
katika sekta hiyo.

Pamoja na hayo, mkurugenzi
huyo alitaja mapendekezo men-
gine kuwa ni uwapo wa chanzo
cha kimkakati cha mapato ili ku-
saidia kwa uhakika utekelezwaji
wa miradi ya maendeleo kama
ilivyopangwa.

Naye Makamu Mwenyekiti wa
Bodi ya HakiRasilimali, Flavi-
ana Charles, alisema pendekezo
lingine ni kuhakikisha wawekezaji
katika uchimbaji madini wanatoa
fedha na kuingiza mfuko wa maz-
ingira ili wanapomaliza uchim-
baji mazingira yarudishwe kwe-
nye hali ya kawaida.

-

wenye umri wa miaka 15 hadi 24
walio kwenye mazingira hatari-
shi, wakiwamo waliozaa kwenye
umri mdogo.

Alisema mradi wa DREAMS
unatekelezwa  katika  mikoa
minne na halmashauri 12 na
kwamba mradi wa Ujana Sala-
ma unatekelezwa katika mikoa
minne na halmashauri 11
huku mradi wa Timiza Malengo
ukitekelezwa katika mikoa mi-
tano na halmashuri 18.

Alitoa wito kwa mabinti walio-
jiunga kwenye vikundi vya ujasiri-
amali kuwa mabalozi na walimu
kwa wasichana balehe na wa-
nawake vijana.

Naibu Waziri Katambi alisema
serikali itaendelea kuhakikisha
inatoa fedha kwa ajili ya vijana
huku akiwataka kuchangamkia
fursa za mikopo zinazotolewa ka-

tika halmashauri nchini.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa
Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tan-
zania (TACAIDS), Dk. Leonard
Maboko, alisema lengo la kikao
hicho ni kuwaleta wadau na
kuona wamefikia wapi na wame-
kutana na kero zipi ili kuzitatua.
vijana ambayo inalenga masuala
ya vijana na haya yote yalikuwa
maagizo ya Waziri Mkuu na ni
kutokana na kundi hilo kuwa ha-
tarini, na kuongoza kwa maam-
bukizi mapya,” alisema.

Balozi Mwakilishi wa Wasicha-
na Balehe na Wanawake Vijana,
Rosemary Shani, alisema wanaka-
biliwa na upungufu wa vituo vya
kutolea huduma kwa vijana, soko
la uhakika wa bidhaa wanazozali-
sha na uelewa mdogo wa jamii
kuhusu kinga za VVU.

Utendaji
TADB
wamkuna
Waziri

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAZIRI wa Fedha na Mipa-
ngo, Dk. Mwigulu Nchemba,
amesema utendaji mahiri wa
Benki ya Maendeleo ya Kilimo
Tanzania (TADB), umesaidia ku-
leta mageuzi kwenye sekta za
Kilimo, uvuvi na ufugaji nchini.

Akipokea taarifa ya utendaji
wa kimkakati wa TADB ili-
yowasilishwa na Mkurugenzi
Mtendaji wa benki hiyo, Japhet
hapa, alisema utendaji mahiri
wa TADB unasaidia kuyapa
NguUVU maono ya Rais Samia
Hassan juu ya kilimo.

Naye Katibu Mkuu wa
Wizara ya Fedha na Mipango,
Emmanuel Tutuba, alieleza
kuridhishwa na ripoti ya benki
hiyo na kusema anaona jitihada
ya dhahiri ya benki hiyo katika
kuendeleza na kutimiza wajibu
uliowekwa na serikali ili utimi-

zwe na taasisi hiyo.

Awali, Justine alisema tangu
kuanzishwa kwa benki hiyo
zaidi ya wakulima 1,800,000
wamefikiwa.

“Kipekee Waziri tumeshawi-
shi kushuka kwa kiwango cha
riba zilizokuwa zikitolewa na
benki na taasisi za kibiashara
za fedha kutoka asilimia 24
hadi kuwa kati ya asilimia 17
na 14,” alisema.

Alibainisha kwamba malengo
mengine ya benki hiyo ni
kufungamanisha wakulima wa-
naozalisha mazao na masoko
na kuboresha miundombinu
ya Kilimo kwa kuhakikisha
upatikanaji wa zana bora za
kilimo na uvuvi, upatikanaji
wa pembejeo na viwatilifu kwa
wakulima.

Naye Katibu Mkuu wa
Wizara ya Fedha na
Mipango, Emmanuel
Tutuba, alieleza Kuri-
dhishwa na ripoti ya
benki hiyo na kusema
anaona jitihada ya
dhahiri ya benki hiyo
katika kuendeleza na
kutimiza wajibu ulio-
wekwa na serikali ili
utimizwe na taasisi
hiyo.
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HESLB,
bodi
mikopo
Zanzibar
zatia saini

Na Rahma Suleiman, ZANZ|-
BAR

KATIBU Mkuu Wizara ya
Elimu na Mafunzo ya Amali
Zanzibar, Ali Khamis Juma,
amesema makubaliano
kati ya Bodi ya Mikopo ya
Zanzibar pamoja na Bodi
ya Mikopo ya Wanafunzi
wa Elimu ya Juu Tanzania
yataziwezesha taasisi hizo
kufanya kazi kwa ushiriki-
ano katika utoaji wa mikopo
kwa wanafunzi.

Akizungumza jana mjini
Zanzibar katika hafla ya
utiaji saini ya makubaliano
va ushirikiano kati ya bodi
hizo, Katibu Mkuu huyo
alisema makubaliano hayo
kwa kiasi kikubwa yata-
saidia kupanua huduma za
mawasiliano pamoja na
vikwazo vya urudishaji wa
mikopo.

Alisema taasisi hizo mbili
majukumu yake yanafanana
ambayo ni kutoa huduma
za mikopo kwa wanafunzi
wa elimu ya juu kwa mujibu
wa sheria ya kuanzishwa
kwazo.

Juma alisema kufikiwa
kwa makubaliano hayo
sasa kutaziwezesha taasisi
hizo kufuatilia kwa karibu
wanafunzi katika urejeshaji
wa mikopo ili itumike kwa
wanafunzi wengine.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Bodi ya Mikopo Zanzibar,
Iddi Khamis Haji, alisema
bodi inakabiliwa na changa-
moto kubwa ya urudishaji
wa mikopo na kwa sasa
fedha nyingi zimetolewa la-
kini ziko mikononi hazijarudi
katika bodi.

Alisema katika kipindi
cha miaka kumi Bodi ya
mikopo ya elimu ya juu
imetoa mikopo ya Sh. bilioni
66 lakini urejeshaji wake ni
wastani wa Sh. bilioni tatu
kwa mwaka.

Naye Mkurugenzi Mtend-
aji wa HESLB, Abdul-razak
Badru, alisema makubaliano
hayo yamekuja katika waka-
ti mwafaka ambapo viongozi
wa juu wa serikali akiwamo
Rais Samia Suluhu Hassan,
wamesisitiza ushirikiano
na taasisi zenye uhusiano
katika Muungano kwa ajili
ya kuleta ufanisi.

Pia alisema makubaliano
hayo yatasaidia kuwatam-
bua na kuhakiki wanafunzi
wanaopata mikopo kwa
upande wa Zanzibar ili
wasipate mikopo tena inayo-
tolewa na HESLB.

N

W

Waziri wa Biashara na Maendeleo ya Viwanda wa Zanzibar, Omar Said Shaaban (kushoto), akizungumza na Balozi wa Ufaransa hapa nchini, Frederic

Clavier, aliyemtembelea ofisini kwake, Unguja juzi. Walizungumzia masuala mbalimbali ya kibiashara baina ya nchi hizo mbili. PICHA: MPIGAPICHA

WETU

Mkuu mpya JKU akataa utegemezi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

APIGANAJI wa vikosi
vya Serikali ya Map-
induzi Zanzibar wam-
etakiwa  kuongeza
uzalishaji wa chakula ili kufikia
malengo ya kuanzishwa kwa taasisi
hizo na kuacha kutegemea mgawo
wa serikali.

Mkuu wa Jeshi la Kujenga Uchumi
(JKU), Kanali Makame Abdalla Dai-
ma, alisema hayo jana wakati aki-
zungumza na wapiganaji wa kikosi
hicho alipokuwa akijitambulisha
kutokana na uteuzi wake uliofany-
wa hivi karibuni na Rais Dk. Hussein
Mwinyi.

Alisema malengo ya kikosi hicho
ni kuongeza uzalishaji na kujitege-
mea kwa kutumia rasilimali zilizopo
yakiwamo mabonde ya mpunga.

Kanali makame alisema wakati
umefika hivi sasa wa kulima kilimo
chamiwa ambacho soko lake ni la
uhakika katika kiwanda cha kuzali-
sha sukari cha Mahonda.

“Hatuna sababu ya kushindwa
kuzalisha chakula kwa wingi iki-
wamo mpunga pamoja na miwa
kwa sababu maeneo ya kilimo yapo
pamoja na mabonde ya uzalishaji
wa mpunga,” alisema.

Akimkaribisha mkuu mpya wa
JKU baada ya makabidhiano ya ofisi
na nyaraka mbalimbali, aliyekuwa
mkuu wa jeshi hilo, Ali Mtumweni

Hamad, aliutaka uongozi wa mpya
kujipanga zaidi na kuyafikia malen-
go ya kujitosheleza kwa chakula.

Aidha alimtaka mkuu mpya
wa kikosi hicho kufuatilia mipaka
pamoja na hatimiliki ya majengo
ya kambi za kikosi cha (JKU) ili kue-
puka uvamizi na migogoro na wa-
nanchi.

“Malengo na mikakati ya JKU tan-
gu ilipoanzishwa ni kujitosheleza
na chakula kwa kutumia rasilimali
ziliopo malengo ambayo bado haya-
jafikiwa hadi sasa,” alisema.

Katika hatua nyingine, Mkuu wa
Chuo cha Mafunzo Zanzibar (Ma-
gereza), Luteni Kanali Khamis Baka-
ri Khamis, aliwataka watendaji wa
chuo hicho kudumisha nidhamu ka-

tika kutoa huduma kwa wafungwa
na watuhumiwa wa makosa mbal-
imbali.

Alisema katika kipindi chake ata-
hakikisha anakiongoza chuo hicho
na kuleta mabadiliko makubwa
yakiwamo ya kiuchumi na kuviwez-
esha vikosi kutumia rasilimali zake
kupiga hatua kubwa ya maendeleo.

Khamis alisema matarajio yake
makubwa kupata ushirikiano ku-
toka kwa maofisa pamoja na wapi-
ganaji wote ili kutekeleza malengo
hayo.

“Ili nifanikiwe katika utekelezaji
wa majukumu yangu, nawaomba
wapiganaji pamoja na maofisa wote
mnipe ushirikiano ili kufikia malen-
go ya kuteuliwa kwangu,” alisema.

Othman akemea urasimu serikalini

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WATUMISHI na watendaji wa Ofi-
si ya Makamo wa Kwanza wa Rais na
taasisi zake, wametakiwa kuongeza
ufanisi na kuondoa urasimu ambao
ni kikwazo katika uwajibikaji na ku-

watumikia wananchi.
Makamu wa Kwanza wa Rais,
Othman Masoud Othman,

aliyasema hayo jana wakati aki-
zungumza na wakuu na watendaji
wa ofisi  yake huko Pem-
ba ikiwa ni ziara ya
kujitambulisha kwa wakuu wa
taasisi zilizoko chini ya ofisi yake.

Alisema moja ya matatizo makub-
wa na kero kwa wananchi ni vion-
gozi waliokabidhiwa majukumu
kushindwa kufikia malengo iki-
wamo urasimu katika kuwatumikia
wananchi.

Othman alisema serikali ya Zan-
zibar imedhamiria kuwatumikia
wananchi na kutoa huduma kwa
ufanisi na kuondosha urasimu na
usumbufu usiokuwa na sababu yoy-
ote.

“Hiyo ndiyo dhamira na malengo
ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
chini ya Rais Dk. Hussein Ali Mwinyi.
Sisi watendaji wake tunawajibika
kutekeleza maagizo hayo ya kuleta
ufanisi na kupambana na urasimu
ambao ni kikwazo katika kuyafikia
malengo hayo,” alisema.

Kuhusu taasisi zilizo chini ya ofisi
yake, aliwataka watendaji kuongeza
kasi ya kupambana na matumizi
ya dawa za kulevya ambayo yame-
sababisha athari kubwa kwa jamii
ikiwamo vijana ambao ndio nguvu
kazi ya taifa.

Pia alikitaka kikosi kazi cha ku-
pambana na uingizaji wa madawa

ya kulevya kuimarisha ulinzi katika
maeneo makuu ya kuingia watu iki-
wamo katika Uwanja wa Ndege wa
Zanzibar pamoja na maeneo ya
bandari.

Alisema mikakati zaidi inahitajika
katika kudhibiti uingizaji wa dawa
za kulevya kutokana na mazingira
ya Kkijiografia ya visiwa vya Unguja
na Pemba vyenye njia nyingi za
kuingia pamoja na bandari zisizo
rasmi.

“Watendaji wa kitengo cha ku-
pambana na madawa ya kulevya tu-
nakabiliwa na changamoto nyingi.
Tunatakiwa kuongeza ufanisi zaidi
katika kudhibiti uingizaji wa dawa
za kulevya ikiwamo katika maeneo
ya bandari bubu,” alisema.

Sambamba na hilo, aliwataka
watendaji kutoa elimu zaidi juu ya
athari za mabadiliko ya tabia ya nchi
kwa kutumia vyombo vya habari na

mitandao ya kijamii kwa ajili ya ku-
fikisha taarifa hizo kwa haraka.

Aliwataka wananchi nao ku-
chukuwa tahadhari ikiwamo kua-
cha kufanya uharibifu wa mazingira
kwa kuchota mchanga wa pwani
kwa matumizi ya shughuli mbali
mbali ikiwemo ujenzi.

Naye Matibu Mkuu Ofisi ya Maka-
mu wa Kwanza wa Rais, Khadija
Khamis Rajab, aliwataka watendaji
wa ofisi hiyo kufahamu kwamba wa-
nakabiliwa na majukumu makubwa
ambayo yanawagusa wananchi
moja kwa moja katika maisha yao.

Alisema  mapambano  dhidi
ya ukimwi, udhibiti wa dawa za
kulevya pamoja na mikakati ya
kuimarisha mazingira kutokana na
mabadiliko ya tabia nchi ni moja
ya majukumu ya ofisi hiyo kuona
malengo yote yanafikiwa kwa ma-
fanikio makubwa.
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DRIS Sultan ameweka rekodi ya

kuwa Mtanzania wa kKwanza ambaye

ataonekana katika uwanja mpana wa

mtandao wa filamu duniani Netflix
katika tamthilia ya Slay On.

Mara baada ya filamu hiyo kutambul-
ishwa rasmi mastaa na viongozi mbalim-
bali wamejitokeza kumwagia sifa Idris,
kwa kupiga hatua kubwa.

Rais Mstaafu, Jakaya Kikwete, alitumia
muda wake kumwandikia ujumbe kupi-
tia mtandao wa Twitter, akimpongeza
na kuelezea furaha yake kuona kijana
wa Kitanzania anaonekana kwa mara ya
kwanza katika mtandao huo maarfu. =

Kikwete ametoa hamasa kwa wasanii
wengine kuiga mfano huo ili siku moja
Tanzania iwe inasifika katika tasnia ya
sanaa.

Akizungumza katika mahojiano na
kituo kimoja cha televisheni, Idris
ameeleza furaha yake kuona kiongozi
mkubwa kama yeye anampongeza kwa
kumwandikia ujumbe, kitu ambacho
kimempa faraja na kujiamini.

Amesema tamthilia ya Slay On ambayo
imejikita katika vichekesho, amecheza
katika nafasi ya mhusika mkuu kitu
ambacho ni kigumu hasa kwa kuzingatia
wasanii walioshiriki wametoka katika
mataifa tofauti ya Afrika na Marekani.

“Kupewa nafasi ya uhusika mkuu
katika filamu inayowashirikisha mastaa
wa uigizaji barani Afrika na Marekani ni
jambo gumu na unaweza kusema Mungu
ameonyesha uwezo wake kwangu,”
amesema.

Amesema sasa ameanza kupata njia
va kwenda katika uwanja mkubwa wa
Hollywood, kwani kupitia filamu hiyo
watayarishaji wakubwa watamuona na
kumjumuisha katika kazi zao.

“Siwezi kufikiria kazi hii pekee, nata-
rajia watayarishaji wakubwa wa Hol-
lywood wataniona na pengine kunipa
ofa za kushiriki katika filamu zao,”
ameongeza kusema.

Filamu inayodatisha Watanzania




12 NipaShe JUMAMOSI MEI 1, 2021

BASI SAWA

Idris unawajua
watoto wa 1G?

MCHEKESHAJI na mwigizaji kutoka Bongo, Idris Sultan,
ameibua mjadala mkali baada ya kuhoji baadhi ya mastaa
ambao wana kawaida ya kuwafungulia watoto wao akaunti

za mitandao ya kijamii baada ya benki.

Katika ukurasa wake wa Twitter, Idris amejiuliza kwa nini
mastaa hao mara wanapopata watoto wao kitu chao cha
kwanza ni kufungua kurasa za mitandao, huku wakitupa
mbali akaunti za benki kwa ajili ya kuhifadhi pesa zao.

“Siku hizi tukipata watoto tu cha kwanza ni IG Account,
Bank Account atajijua mwenyewe, ‘likes’ za ndugu zetu zita-
wasomesha nadhani, hapo tunawapa presha kuwa ni lazima
kuiendeleza hiyo kurasa wakikua, itakuaje kama hawataki
mitandao ya kijamii wanataka kuwa maspai”.

Brian kweli muungwana

RAPA Brian Simba, amesema kwa sasa hayupo kwenye
lebo ya Mdee Music, inayomilikiwa na Vanessa Mdee,

baada ya mkataba
wake kufikia ukingoni.

Brian amemshukuru
Vanessa Mdee kwa
kufanya nae kazi am-
bayo imempa uzoefu
mpya kwenye upande
wa muziki.

“Masomo hayajanir-
udisha nyuma vya-
menipa uzoefu mpya
kwenye maisha, ku-
fanya kazi na Vanessa
Mdee ilinisaidia vitu
vingi kama kuzunguka
mikoa na nchi mbal-
imbali, ilikuwa uzoefu
mzuri ila mkataba
wetu wa kufanya kazi
uliisha” amesema
Brian Simba

Tumaini: Bora ujinga, kuliko upumbavu

Na Adam Fungamwango

KWENYE Jamii yetu hasa ya Kiaf-
rika, kuna mila na utamaduni mzuri
sana na zinafaa kuigwa na watu wa
mabara yote duniani. Afrika ndiko
kuna tamaduni za mdogo kumheshimu
mkubwa. Watu kuheshimiana. Kuishi
kijamaa na kama ndugu. Kuwasaidiana
kwenye shida na raha. Lakini kwenye
bara hili pia kuna mila mbaya ambazo
zinapaswa kukemewa. Ni kama vile
mila za kuoa wake wengi. Kukeketa na
hata imani za Kishirikina kwenye vitu
ambavyo ni vya Kisayansi tu.

Hili linathibitishwa kwenye filamu
ya ‘Tumaini’ ambayo imebeba dhana
nzima vya maisha ya 'amii Za Kiafrika
baadhi yao hawana e||mu

Inaanza kuonyesha kijana Gatho
kubambwa anaiba kuku. Anak|mb|||a
kwenye nyumba moja hivi. Ni nyumba
ya marehemu mzee Mwaka. Alikuwa
amefariki miezi michache iliyopita.
Kijana wake Gamba alikuwa amek-
wenda mjini kujenga kaburi la baba
yake. Alimficha Gatho na hakuwaambia

MWANAMUZIKI mkongwe,
Profesa Jay, amewakumbusha
mashabiki wake kuwa kurudi
kwake jukwaani ni kutaka ku-
walipa Kkile walichokosa wakati
akitumikia wananchi wa Mikumi.

Profesa Jay, ametangaza kuwa-

e 4

Profesa Jay awakumbuka

WELELEE

patia zawadi mashabiki hao kwa
kutambulisha Albam yake mpya
itakayotoka hivi karibuni.

waliyokosa kwa muda mrefu,
nitakuja na Album mwaka huu,

Alipomuuliza kwa nini anaiba haku-
pewa majibu ya kuridhisha.

Siku chache baadaye anakutana na
msichana njiani ambaye anamshukuru
kwa kumficha kaka yake.

Kesho yake anafuatv\/a na baadhi ya
kana ak|vva na Gatho pamoja na dada
yake Tumaini, watu ambao wameteng-

Gamba anafanya uchunguzi mdogo
na kugundua Kitu. Ni kwamba Tumaini
na Gatho wanaishi peke yao baada vya
wazazi wao kufariki Lakini Wameteng—

“Nilikuwa nina deni kubwa kwa
mashabiki, nataka niwape furaha

mimi ni Shule pia mwalimu mkuu
wa chuo cha kitaa na nitawaletea
Album ambayo itakuwa kama
kitabu na nyimbo zake zitakuwa
kama vifungu

na kuwa ni msichana mzuri, lakini ana
matatizo ya kutokwa na haja ndogo

MSANII wa Muziki wa Bongo Fleva,
Miss Bella kutoka kundi la ‘Scorpions
girl’, amesema wasanii ambao wa-
naendekeza Kiki zisizo na maadili wa-
chukuliwe hatua za kisheria.

Miss Bella amesema endapo mtu
ataonekana kufanya kiki au vitu visivyo
na maadili mitandaoni kusiwe na haja
va kuchelewa, kwani haraka apelekwe
mahakamani na akipatikana na hatia
afungwe.

ni laana. Na allchogudua ni kwamba

»

“Msanii anafanya tukio leo anapele-
kwa mahabusu ila kabla ya saa 24
unamkuta nje, kwa hiyo hata wengine
wanapata nguvu va kurudia, sheria
ifuate mkondo wake kwa uthibiti zaidi
kama mtu anafanya kosa apelekwe
mahakamani moja kwa moja afungwe,
ningeishauri Serikali kama inatakiwa
itoke hukumu itolewe haina haja ya
kuchelewa" ameeleza Miss Bella

walikwenda kwa mganga na kuambiwa
ili apone, ni Iazima wapatikane kuku
wauzia mahindi na kuku Ndiyo maana
Gatho anaiba ili apate vitu vitakavy-
opelekwa kwa mganga na kutengua
laana hiyo, au kurogwa huko.

Gamba akaamua alivalie njuga suala
lile. Akajua kabisa wala si laana ila
Tumaini anaumwa Fistula.

Ni ugonjwa ambao ulimfanya hata
kuachwa na mpenzi wake Longi. Wa-
na kumsengenya Gamba akampeleka
zahanati kupata matibabu. Tumaini an-
apona. Longi anamtaka tena Tumaini.
Sasa Tumaini hamtaki tena. Anamkata
Gamba.
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WAKONGO WALIOTIKISA BONGO

Na Adam Fungamwango

WIKI iliyopita tuliangalia ‘kolabo’ kali ambazo wanamuziki na
wasanii kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo walizifanya na
wanamuziki na wasanii wa Kitanzania.

Na hii ni baada ya mwanamuziki nguli nchini huko, Awilo
Longomba kutoa wimbo akiwa pamoja na msanii wa Tanzania,
Harmonize walioiita ‘Attitude’.

Tuliangalia ‘kolabo’ kadhaa, ikiwamo hata ya msanii Diamond
Patinumz na Koffi Olomide, iliyopewa jina la ‘Waah'.

Leo hatutokwenda mbali sana. Tutaangalia ziara za wana-
muziki wa Kikongo au bendi ambazo zilitikisa na kuwapa mhaho
mashabiki wa muziki nchini, wanajazana kwenda kutazama shoo
Zao.

Franco na TP Ok Jazz

Tanzania ilipata ugeni mkubwa mwaka 1975 wakati kundi zima
la TP OK Jazz chini ya kiongozi wake, Lwambo Luanzo Makiadi
Franco lilipotua nchini kwa mwaliko wa chama cha TANU kwenye
sherehe za kuzaliwa kwake, kabla haijaitwa CCM.

Kwenye Uwanja wa Taifa, kwa sasa Uhuru ilikuwa balaa. Watu
walijazana kupita kiasi na nyimbo nyingi za zamani na mpya kwa
wakati huo zilipigwa na kukonga nyoyo za watu wengi wakati
huo.

Kikubwa zaidi ni wingi wa vyombo walivyokuja navyo na
ilikuwa mara ya kwanza kushuhudia vyombo vya aina ya Ranger
nchini ambavyo vilisafirishwa na malori ya CORETCO, kutoka
bandari ya Ziwa Tanganyika Kigoma vikitokea Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Kongo hadi Dar es Salaam.

Kutokana na nguvu ya vyombo hivyo, na wakati huo Dar hai-
kuwa na magorofa mengi na bado ilikuwa ndogo inasemekana
muziki ulikuwa unasikika laivu Dar nzima. Alifariki mwaka 1989.

Tabu Ley Rochereau

Mpinzani mkubwa wa Franco, Tabu Ley, yeye alifanya ziara
nchini Tanzania mwanzoni mwa miaka ya 1980 kwa mwaliko wa
chama tawala, lakini sasa wakati huo ikiitwa CCM.

Alikuja na mwanamama Mbilia Bel wakati huo ameshaanza
kuwa maarufu. llikuwa balaa kubwa kwenye ukumbi wa Diamond
Jubilee ambapo bendi ya Afrisa Intenational ilipofanya shughuli
yake, nyimbo za ‘Nadina’, ‘Nakei Nairobi' na ‘Maze’ zikitamba.
Alifariki mwaka 2013.

Pepe Kalle na Empira Bakuba

Kwa mara ya kwanza, mwanamuziki mwenye umbile kubwa,
mrefu futi sita na nchi kadhaa, huku akiwa na miraba minne ali-
wasili nchini Tanzania mwaka 1989, akifanya ziara Arusha na Dar
es Salaam. Wakati huo akitamba na kibao chake cha ‘Pon Moun
Paka Bouge' na alipoondoka alitoa kibao cha ‘Hidaya'. Alirejea
tena nchini Tanzania katikati ya miaka ya 1990 wakati huo aki-
tamba na ngoma kama ‘Roger Milla’ na alipoondoka alitoa wimbo
wa ‘Yanga Afrika’. Alifariki mwaka 1998.

Kanda Bongoman

Ndiye mwanamuziki aliyekuja Tanzania na kupiga kwa kiingilio
kikubwa zaidi. llikuwa ni mwanzoni mwa miaka ya 1990. Kiin-
gilio kilikuwa ni Sh. laki moja. Watu walijaa Kilimanjaro Hotel na
wengine kushindwa kuingia wakiwa na tiketi zao mkononi. Kanda-
bongoman aliwateka Wabongo kwa nyimbo za ‘Isambe’, ‘Moni’,
‘Kadhi' na nyingine nyingi.

‘Muchana’, Wallow’,'Bili’, ‘Liza’,

JB Mpiana na Wenge Musica

Ilikuwa ni katikati ya miaka ya 1990, bendi iliyoondokea ku-
pendwa na vijana wa wakati huo ukanda wa Afrika Mashariki
na Kati, Wenge Musica ilipofanya ziara nchini Tanzania ikiwa
na mwimbaji wake tegemeo, JB Mpiana, kiwamo Werrason na
wengineo, wakifanya mambo makubwa na kuleta mabadiliko hata
kwenye muziki wa Tanzania, bendi za Diamond Sound, Twanga
Pepeta, FM Academia zikaanzishwa.



Khloe kumbe

alivumilia menegi

NYOTA wa mpira wa kikapu Marekani,
Tristan Thompson, ameshutumiwa Kuji-
husisha kimapenzi na wanawake wengi,
wakati akiwa katika ndoa ya mama wa

mtoto wake, Khloe Kardashian.

Kulingana na mwanamke mmoja
anayefahamika Sydney Chase, aliandika
katika ukurasa wake wa Instagram
kuwa, Tristan hasemi kweli katika suala
la wanawake wa nje pale anapokutana
na Khloe, ambaye ni mshiriki wa Kipindi
cha maisha cha familia ya Kardashian.

Amesema hata yeye alipokutana na
mwanaume huyo alimwambia hana
mke, hivyo alikuwa akijirusha akiamini
hivyo mpaka alipokuja kupata ukweli.

Rapa Nigeria apata
ajali mbaya

Rapa na mwimbaji kutoka
Nigeria, Victony, yupo katika
hali mbaya baada ya kujeruhiwa
vibaya katika ajali ya gari.

Msanii huyo alipata ajali hiyo
April 25, mwaka huu, wakati aki-
toka katika sherehe ya kuzaliwa
ya mwanamuziki nyota Oxlade
akiwa na rafiki zake.

Meneja wake, anayeitwa Dafe,
kupitia ukurasa wa Twitter, alitoa
taarifa akisema Victony amepata
majeraha mengi mwilini na sasa
amelazwa hospitali moja akip-
atiwa matibabu.

Mr P kumbe naye anabet

MWANAMUZIKI aliyeunda kundi
la P-Square, Peter Okoye, maarufu
kama Mr P, baada ya miaka ya
nyuma utabiri wake kwamba timu
za Uingereza zingeingia fainali nilitabiri hii miaka miwili iliyopita
zote mbili za Ulaya kuwa kweli na ikatokea hivyo” ameandika Mr
sasa amekuja na utabiri mwingine P.
kama huo. Timu nne zipo katika hatua ya

Utabiri huo ulitimia baada ya ligi  nusu fainali ya michuano hiyo
yva mabingwa Ulaya kuwakutanisha ambapo Chelsea na Manchester
Liverpool na ile fainali kuchezwa City wapo UEFA, halafu Arsenal na
kati ya Chelsea na Arsenal, zote Manchester United wapo nusu
za Uingereza. & fainali  ya  Europa.

Baada va kufanikiwa ka- o' :
tika utabiri huo wa mwan-
z0, Mr P, amesema sasa
msanii huyo ametabiri
tena kuhusu fainali za
mwaka huu za mi-
chuano hiyo ambapo

amesema timu zote za Uingereza

zitacheza tena fainali.
“Ninachoona tena ni fainali

nyingine za Klabu za Kiingereza,

Video ya Baba
ljesha aibu tupu

VIDEO ya mwigizaji kutoka
Nollywood, Baba ljesha, ambayo
inamwonyesha akikiri kumn-
yanyasa binti wa mchekeshaji
Princess, imetolewa.

Video hiyo ambayo imekuwa
ikienea kwenye mitandao ya ki-
jamii inamwonyesha mwigizaji
huyo ambaye anazidi kushu-
tumiwa nchini humo, akiomba
radhi na kukiri kufanya kitendo
hicho cha aibu.

Pia katika video hiyo inasikika
sauti ya Princess, ikielezea
kusikitishwa kwake na mwigizaji
huyo.



Jumamosi Mei 1, 2021 NipaShe 15

MAKALA

Uagizaji wa pamoja, uwekaji vinasaba
ulivyoleta nafuu kwa watumiaji mafuta

Na Mwandishi Wetu
AISHA ni mafuta na
mafuta ni  maisha.

Usemo huo unaonyesha

umuhimu wa nishati ya
mafuta kwa maisha ya kila siku ya
binadamu. Hiyo inatokana na ukweli
kwamba shughuli nyingi za kila siku
za kibinadamu zinategemea kwa kia-
si kikubwa nishati hiyo.

Hakuna sekta isiyotegemea nishati
ya mafuta kwa maana ya petroli na
dizeli katika uendeshaji wa shughuli
zake za kila siku. Ni dhahiri kwamba
bila kuwapo kwa vitu hivyo, maisha
ya mwanadamu yanaweza kuwa ka-
tika matatizo makubwa.

Mfano ni mwishoni mwa miaka ya
2000 wafanyabiashara walipogoma
kuuza mafuta kutokana na kushuka
kwa bei wakisingizia kuwa kama
wangeuza kwa bei mpya, wangepata
hasara. Ulikuwa mtafutano wa aina
yake hasa katika jiji la

Dar Salaam kwa kuwa mafuta
yalikuwa yakiuzwa katika vituo
vichache, hatua ambayo ilisababi-
sha msongamano katika sehemu
zilizokuwa zikitoa huduma hiyo.

Migomo hiyo ya wafanyabiashara
ilitokana na kutokuwapo kwa udhibi-
ti wa kutosha wa uingizaji wa mafuta
na uuzaji pamoja na upangaji wa bei.
Kila kampuni au wauzaji wa rejereja
walikuwa wakipanga bei kulingana
na hali ya soko ilivyokuwa ikienda
jambo ambalo lilisababisha bei kuto-
fautiana ndani ya mji au mkoa mmo-
ja.

Hatua hiyo ya wafanyabiashara ku-
uza kwa bei wanazotaka ilisababisha
bei za mafuta kupanda holela hata
mara tatu kwa siku. Wakati mwingine
wafanyabiashara hao walikuwa waki-
kaa na kupanga bei, jambo ambalo li-
likuwa kinyume cha kanuni na sheria
za ushindani.

UAMUZI MGUMU

Yote hayo yalisababisha Mamlaka
ya Udhibiti wa Huduma za Nishati
na maji (EWURA) kuchukua hatua
madhubuti zilizowafanya watumiaji
kupata unafuu mkubwa juu ya bid-
haa hizo kwa upande mmoja na wa-
fanyabiashara kubanwa, kwa upande

Mhandisi Godfrey Chibulunje.

mwingine.

Kwa kuanza udhibiti wa bei za
mafuta mwaka 20009, bei za Dar
es Salaam, mathalan, zilishuka
kutoka Sh. 2,000 kwa lita hadi Sh.
1,233 ni punguzo la asilimia 62,
kwa mujibu wa EWURA. Aidha,
kwa mikoa ya mbali kama Kigo-
ma, bei ilishuka kutoka takribani
Sh. 2,400 hadi Sh. 1,642 kwa lita
ikiwa ni punguzo la asilimia 52.

Kabla ya hapo bei za mafuta zi-
likuwa zaidi ya Sh. 2500 kwa lita
katika Mkoa wa Dar es Salaam,
hali iliyowafanya watumiaji wa
bidhaa hiyo kuwa katika wakati
mgumu. Hiyo pia ilipandisha hata
gharama za maisha.

Katika kufanya hivyo, Kaimu
Mkurugenzi Mkuu wa EWURA,
Mhandisi Godfrey Chibulunje,
pia anasema mamlaka hiyo kwa
kushirikiana na Wizara ya Nishati
iliandaa Mfumo wa Uagizaji wa
Pamoja (BPS) wa mafuta.

Mfumo huo, kwa mujibu wa

Chibulunje, umesaidia mambo
mengi ikiwamo kupungua kwa
gharama mbalimbali katika sekta
ndogo ya mafuta.

“Utafiti uliofanywa na Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM)
wa Aprili 2014, ulibaini kuwa, kwa
ujumla, BPS imesaidia kupun-
guza gharama jumla ya Sh. bilioni
121.57 kwa mwaka,” anabainisha.

Kwa mujibu wa Mhandisi
Chibulunje, faida zilizotokana
na BPS ni pamoja na kupungua
kwa gharama za usafirishaji (pre-
mium) kwa Sh. bilioni 81.9 kwa
mwaka; kupungua kwa gharama
za uhifadhi kwa Sh. bilioni 25.72
na gharama za uagizaji mafuta
kwa Sh. bilioni 13.95 kwa mwaka.

“Faida zingine za uagizaji wa
mafuta kwa pamoja ni pamoja
na kupatikana kwa taarifa sahihi
za kiwango cha mafuta kinacho-
ingizwa nchini, hivyo kuongeza
mapato ya kodi ya serikali kwa ki-
wango cha asilimia 24 kwa mwaka

=

2012,” anasema.

Faida zingine, anasema, ni
kuongeza ufanisi katika udhibiti
wa bei za mafuta kwa kuwa na
gharama halisi za mafuta ya-
nayoingia nchini na kurahisisha
udhibiti wa ubora wa mafuta ya-
nayoingizwa nchini.

Kutokana na faida hizo, Chibu-
lunje anasema EWURA itahakiki-
sha BPS inaendelea kutekele-
zwa kwa ufanisi na itaendelea
kuisimamia Wakala wa Uagizaji
Mafuta Pamoja (PBPA) na mfumo
kwa ujumla. Anasema hiyo ni
kutokana na EWURA kuwa na
utaalamu mpana zaidi na taarifa
za mwenendo wa soko la mafuta
ndani na nje ya nchi.

MANUFAA ZAIDI

Jambo Iolote linapokuwa na
mafanikio, hutoa mwanga na
wengine kujifunza ili kuleta tija
katika nafasi zao. Kuwapo kwa
BPS katika mafuta kumesababi-

-—
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Waziri wa Nishati,
Medard Kalemani
(katikati mwe-
nye shati jeupe),
akikagua upimaji
wag vinasaba
katika mafuta.
PICHA:MTANDAO.

sha taasisi nyingi nchini kujifunza na ku-
fuata mfumo huo.

Chibulunje anasema taasisi zinazosima-
mia sekta za afya na kilimo hususan dawa
na mbolea zimejifunza juu ya utekelezaji
huo. Taasisi hizo ni pamoja na Mamlaka ya
Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA), Bodi
ya Sukari Tanzania (SBT) na Bohari Kuu ya
Dawa (MSD).

UCHAKACHUAJI KWISHA

Kabla ya kuanza mfomo wa uagizaji
pamoja wa mafuta, kulikuwa na uchaka-
chuaji wa hali ya juu wa mafuta ambao
ulikuwa ukisababisha madhara kwa wa-
tumiaji na wakati huo huo, serikali kukosa
mapato stahiki.

Hali hiyo pia ilitokana na udanganyifu
uliokuwa ukifanywa na baadhi ya wafan-
yabiashara. Hatua hiyo ilisababisha mam-
laka kuanza kupambana na tatizo hilo na
hatimaye kufanikiwa kwa kiasi kikubwa.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi Mkuu,
EWURA ilichukua hatua kupambana na
uchakachuaji, hivyo kuleta mafanikio
chanya kwa kupunguza tatizo kutoka asil-
imia 80 mwaka 2007 hadi asilimia nne
mwaka 2020;

“EWURA pia ilianzisha programu ya
kuweka vinasaba kwenye mafuta yanay-
otumika nchini ili kudhibiti ukwepaji kodi,
uchakachuaji na kuweka mazingira ya
ushindani wa haki,” anasema.

Kutokana na hatua hiyo, utafiti wa
UDSM kuhusu matumizi ya vinasaba kwa
mwaka 2010 hadi 2013 ulibaini ongezeko
la mapato ya serikali kwa Sh. bilioni 468.5.
mapato hayo yalitokana na kodi ambazo
ni Sh. bilioni 146.5 (mwaka 2010/11), Sh.
bilioni 129.8 (mwaka 2011/12) na Sh. bilioni
192.2 kwa mwaka 2012/13.

Sambamba na serikali kupata mapato
stahiki kutokana na kodi, uwekaji vinasaba
kwenye mafuta kumehakikisha usalama
na afya za watu pamoja na mali zao kwa
kuwa hakuna athari za kimazingira zina-
zoweza kutokea wakati wa uendeshaji wa
biashara hiyo.

Kanuni za uwekaji vinasaba kwenye
mafuta za mwaka 2010 inahusu mafuta
yote yanayotumika nchini, isipokuwa yale
yaliyosamehewa ushuru na serikali. Ka-
nuni hizo pia zimeainisha adhabu mbal-
imbali kwa mtu anayekutwa na mafuta
yasiyokidhi viwango vya vinasaba.

MKAZO WA WAZIRI

Katika kuhakikisha uwekaji vinasaba
unasimamiwa ipasavyo, Waziri wa Nishati,
Dk. Medard Kalemani, aliagiza Shirika la
Viwango Tanzania (TBS) kuhakikisha kazi
hiyo inafanyika kuanzia kwenye matanki
yanayohifadhi mafuta badala ya magari.

Agizo hilo alilitoa wiki hii alipotembelea
maghala ya mafuta ya kampuni za Camel
Oil na Oil Com, Kurasini, Dar es Salaam
na kukuta wataalam kutoka TBS waki-
fanya kazi ya uwekaji wa vinasaba kwenye
magari ya kusafirisha mafuta.

“Nataka muanze kupima mafuta kuan-
zia kwenye matangi yenyewe hadi kwenye
vituo badala ya kusubiri pale wanapopa-
kia kwenye magari, Je,ikitokea wamepa-
kia wakati hampo, mtajuaje kuwa mafuta
husika yana ubora?” alihoji.

“Lengo la serikali ni kuhakikisha mafuta
yanakuwa na ubora, kodi zinapatikana,”
alisisItiza huku akiagiza EWURA kuhakiki-
sha inasimamia kikamilifu uwekaji wa vi-
nasaba kwenye mafuta.
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Awa
Mosi

Na Gaudensia Mngumi

EO ni Siku ya Mei Mosi, am-
bayo wafanyakazi wengi
wa Tanzania siku za nyuma
waliamini kuwa ulikuwa
wakati wa kusikia mambo mazuri
kutoka kwa wakuu wa nchi.

Ni siku taifa lilipowasikiliza vion-
gozi wakuu wakiahidi mambo
mema kwa wafanyakazi kutokana
na ukweli kuwa mwajiri mkuu ni
sekta ya umma au serikali kuu na za
mitaa.

Kwa miaka mingi ilikuwa siku
ya kusikia ahadi za nyongeza ya
mishahara na kupanda vyeo hasa
ya kwanza hadi ya tano, lakini kwa
miaka mitano sasa ilikuwa kama in-
apoteza muelekeo huo, kwa sababu
serikali haikuwa tayari kuongeza
mishahara wala maslahi kwa wa-
tumishi.

Enzi hizo, Mei Mosi ulikuwa waka-
ti wa maandamano yanayofanyika
katika mikoa mbalimbali nchini na
pengine kwingineko duniani.

Kwa Tanzania maandamano
yaliambatana na sare kila kikundi
kikivalia kitenge na kubeba maban-
go wakijitangaza. Kwa mfano kuna
sekretariati ya Shirikisho Huru la
Vyama vya Wafanyakazi- TUCTA.
Si hao tu na nyuso za bashasha zil-
ionekana pia kwa wanachama wa
(RAAWU) Chama cha Watafiti na
Wafanyakazi wa Taasisi za Huduma
na Elimu ya Juu.

Kuna waalimu- CWT, wapo wa-
nachama wa Chama cha Wafan-
yakazi wa Mahotelini na Majumbani
(CHODAWU) na pia wanachama
wa TUICO wanaotumika kwenye vi-
wanda na biashara na wanachama
wa Wafanyakazi wa Migodi, ndiyo
wana-TAMICO.

Kadhalika lipo kundi kubwa la
wanachama wa TALGWU ambalo
ni jumuiko la wafanyakazi wa Seri-
kali za Mitaa na TUGHE ambacho ni
Chama cha wafanyakazi wa Serikali
Kuu na Sekta ya Afya.

Mei Mosi mara nyingi pamoja na
vitenge na mabango watumishi wa-
naisherehekea siku yao wakidai na
kuomba maslahi bora zaidi na kwa
miaka mingi kushinikiza kuwapo na
nyongeza ya mishahara ya kima cha
chini.

Ujumbe mwingine ni kutaka
kupunguziwa kodi ya mishahara
(PAYE ) na kukumbusha kuwa licha
ya watu kuwa na ajira idadi ya wa-
fanyakazi maskini inaongezeka.

Japo hakuna takwimu za moja
kwa moja kuzungumezia hilo, ni uk-
weli kuwa idadi ya watu wenye ajira
inaonekana kama ni kubwa, lakini
hata hivyo umaskini unaongezeka
kila mwaka kutokana na ukweli
kuwa ujira ni kiduchu na watafuta
kazi ni wengi.

Hali hiyo imewafanya waajiri
kuamua kile wapendacho hasa kwe-
nye mfano na maslahi bora.

Ndiyo maana kila mwaka TUCTA
inadai nyongeza ya kiwango cha

U va sita
welekeo
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Vilio vya ujira kiduchu, pensheni ndogo na utumishi usio na tija visiwe maudhui kila mara siku ya Mei Mosi.PICHA: MTANDAO.

chini cha mshahara kwa kuamini
kuwa huenda kikasaidia kuboresha
maisha ya wafanyakazi.

Ni suala ambalo serikali ya awa-
mu ya sita inatakiwa kulifanyiakazi.
Kuona kwamba mshahara wa kima
cha chini unamwezesha mfanyaka-
zi kuishi badala ya kuamweka mata-
tani kwenye madeni yasiyolipika,
kufanyakazi akiwa na njaa na hata
kushindwa kumudu maisha yake.

WASIO NA AJIRA

Licha ya kwamba leo ni Mei Mosi
maadhimisho yanafanyika wakati
idadi ya wafanyakazi wenye ajira
rasmi inazidi pungua kila mwaka
na huenda maadhimisho hayo
yakapoteza nguvu.

Kila leo watu wanalalamika
kuhusu jeshi kubwa la vijana wa-
sio na ajira wanaohitimu vyuoni,
aidha ukosefu wa hatma kwa vijana
wanaomaliza shule na namna am-
bavyo teknolojia inavyowapokonya
kazi.

Mei Mosi imekuwa ni wakati
mwingine wa kulalamikia maisha
ni magumu kwa wafanyakazi , ni
changamoto kwa wanaotafuta ajira,

kwa wanaojitolea kupata mafunzo
kwa vitendo kazini na kila mmoja
ana kilio chake.

MEI MOSI MPYA

Tanzania ni nchi iliyojaa neema
ina ardhi inayofaa kwa kilimo na
ufugaji, imesheheni madini, mapori
na misitu.

Kadhalika taifa linazo rasilimali
za kutosha kama maji ya maziwa,
mabwawa, mito, Ukanda wa Bahari
Kuu karibu kilomita 1,000 kuanzia
Mtwara hadi Tanga.

Vilevile, nchi imejaa madini
ya aina mbalimbali vito ikiwamo
tanzanite ambayo hupatikana
Tanzania pekee, na kuna gesi
asilia, ipo helium na madini men-
gine mengi kama urani ambayo ni
muhimu duniani hasa kwenye uzal-
ishaji nishati.

Yote haya yanaashiria kuwa
uwekezaji upo na taifa lina fursa ny-
ingi kwa ajili ya kuanzisha ajira ras-
mi za kutosha na kubadilisha mai-
sha ya Watanzania wasio na kazi.

Hata hivyo uwekezaji na ajira
zitakazotokana na rasilimali hizo
hazitafanikiwa wala kupunguza

malalamiko kila Mei Mosi bila
serikali kukomesha, unyanyasaji,
uonevu na ukatili katika sehemu za
kazi.

Hilo linafanikiwa kwa kusaini,
kuridhia na kutekeleza mkataba
wa Shirika la Kazi Duniani (ILO)
wa C 190, unaosisitiza kazi zenye
staha, kuheshimu utu na kuondoa
unyanyasaji na dhuluma kazini.

Mkataba huo, unahamasisha
waajiri, wafanyakazi na serikali ku-
fanikisha kuwapo na dunia salama
ya kazi, isiyo na ukatili wala unyan-
yasaji kwa wafanyakazi na kuthami-
ni mchango na heshima ya kila
mfanyakazi.

Mkataba huo ni dawa ya kuon-
doa vilio vya kinamama kufanyiwa
ukatili kijinsia, kupunjwa misha-
hara, kunyimwa likizo za uzazi. Si
kwao tu, unawatetea pia wanaoishi
na ulemavu kupata ajira zenye sta-
ha na kulipwa haki na stahiki zao.
Aidha, unalenga kuhakikisha kuwa
watumishi wanapata ajira zenye sta-
ha, wana mikataba ya ajira na kazi
zinazoheshimu utu, haki na uhuru
wa watu.

Ni vyema serikali ikasaini mka-

taba huo na kuanza kuutekeleza na
hata kuwahamasisha wawekezaji

kuutekeleza ili uwekezaji
utakaofanyika uwe wa haki na
usiochafuliwa na malala-
miko ya ukatili na

unyanyasaji wa wafanyakazi.

Mkataba wa CI190 unasisitiza
kuwa kazi za staha na kila mmoja
kuheshimiwa utu wake na mchango
wake kwenye uzalishaji.

Mkataba huo ni muhimu kwa
zama hizi kwa kuwa watu wengi
wanafanya kazi lakini wanapun-
jwa ujira au mshahara, hawawezi
kujikimu kwa wamekuwa viba-
rua na hawana malipo ya uzeeni
(pensheni) hasa wanapostaafu au
kuacha kazi. Ambacho ndicho kilio
cha wafanyakazi na TUCTA kila Mei
Mosi.

Kwa Tanzania kuwa na Mei Mosi
inayopendeza, salama na yenye tija
ni wakati wa serikali na wadau kuo-
na kuwa ni wakati wa kutekeleza
kwa vitendo mkataba wa C 190 ili
kuwa na taifa lenye dunia salama
ya kazi kwa kila mmoja, awe kazini,
anayetafuta kazi, anayejitolea , ali-
yestaafu na kibarua pia.
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Malkia wa Zulu afariki siku 30 S

akimrithi mumewe mfalme

KwaZulu-Natal, AFRIKA KUSINI

FAMILIA ya kifalme ya Zulu
nchini Afrika Kusini imetangaza
kifo cha Malkia wake aliyekuwa
anaongoza eneo hilo, Shiyiwe Man-
tfombi Dlamini Zulu, mwezi mmoja
tu baada ya kutawazwa kuchukua
majukumu ya kifalme.

Malkia Mantfombi, 65, alikuwa
kiongozi wa mpito wa kabila la
Zulu ambalo ndilo kubwa zaidi
nchini Afrika Kusini, baada ya kifo
cha mume wake, Mfalme Goodwill
Zwelithini.

Waziri Mkuu wa malkia huyo,
alisema kifo chake kimeshtua fa-

milia ambayo ipo kwenye masiki-
tiko makubwa kwa kumpoteza.

Mrithi wake ambaye atatawala
eneo la Wazulu lenye watu milioni
11, bado hajatajwa.

“Ni huzuni na masikitiko makub-
wa kwamba familia ya Kifalme ina-
tangaza kifo ambacho hakikutaraji-
wa cha Malkia Shiyiwe Mantfombi
Dlamini Zulu wa Wazulu,” Mwan-
amfalme Mangosuthu Buthelezi,
waziri wake mkuu alisema kwenye
taarifa.

Aliongeza kuwa anataka ku-
hakikishia watu kwamba ha-
kutakuwa na ombwe la uongozi
kwa eneo la Wazulu.

Malkia Mantfombi alilazwa hos-
pitalini wiki moja iliyopita baada
ya kuugua ugonjwa ambao hauku-
julikana, kulingana na vyombo vya
habari vya Afrika Kusini.

Alikuwa ameteuliwa kuchukua
nafasi hiyo Machi 24, baada ya
mume wake, 72, Mfalme Zwethilini,
kufariki dunia akiwa hospitalini
kwa ugonjwa wa kisukari na mata-
tizo mengine.

Mfalme Zwethilini alikuwa am-
etawala eneo la Wazulu kwa ka-
ribu miaka 50 na kumfanya kuwa
mfalme aliyetawala kwa kipindi
kirefu zaidi barani Afrika.

Malkia MaDlamini Zulu, alikuwa

ameshikilia nafasi ya juu zaidi ya
uongozi miongoni mwa wake wa
mfalme kwa sababu alitoka familia
ya kifalme.

Alikuwa dada ya Mfalme wa
Eswatini, Mswati III, nchi pekee
Afrika ambayo yote inaendeshwa
kwa mfumo wa kifalme.

Malkia MaDlamini Zulu na mare-
hemu muwe wake walijaaliwa wa-
toto wanane, ikiwa ni pamoja na
vijana 5 wa kiume.

Kijana wao mkubwa (47), Mwan-
amfalme Misuzulu, ndiyo mwenye
uwezekano mkubwa wa kuchukua
uongozi kama mfalme, taarifa zina-
dokeza. BBC
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Raia wa India akipita karibu na matanuri ya kuchomea maiti ya watu waliofariki kwa ugonjwa wa corona. Idadi ya watu wanaopoteza maisha
inapanda Kila siku kutokana na hospitali kuelemewa na idadi kubwa ya wagonjwa. (PICHA: AFP)

Kenya yerejesha msimamo wake
kufunga kambi Kakuma, Dadaab

Nairobi, KENYA

KENYA imethibitisha kuwasili-
ana rasmi na Shirika la kuhudumia
Wakimbizi la Umoja wa Mataifa
(UNHCR) na kutaarifu itazifunga
kambi za wakimbizi ya Dadaab na
Kakuma ifikapo Juni 30, mwakani.

Waziri wa Mambo ya Nje Kenya,
Dk. Fred Matiangi alitangaza hayo
baada ya kufanya mkutano na
Filippo Grandi, mjumbe wa Umoja
wa Mataifa (UN), anayeshughulikia
wakimbizi.

Dk. Matiangi alisema kuwa timu
ya maofisa wa serikali ya Kenya na
UNHCR watafuatilia mchakato huo
uliopangiwa kuanza Mei 5, mwaka

2022.

Mchakato wa sasa hivi unaju-
muisha kurejea katika nchi zao
kwa hiari au kutoa kibali cha kufan-
yakazi au cha makazi bila malipo
kwa wakimbizi kutoka jamii ya Af-
rika Mashariki.

Wakati huo huo, Shirika Ila
Kutetea Haki za binadamu la
Amnesty International, limefura-
hishwa na mpango wa kupitiwa
tena kwa mpango wa kufunga
kambi hizo za wakimbizi.

“Sio kambi za kudumu za wakim-
bizi au kufungwa kwa haraka kwa
kambi hizo au kukiuka kanuni ya
kimataifa inayokataza nchi inay-
opokea wakimbizi kuwarejesha

nchini mwao ambako wanaweza
kuwa katika hatari ni suluhisho ya
hili”, UN ilisema.

Katika taarifa iliyotolewa na
shirika hilo, ilisema kuwa inaamini
serikali ya Kenya na UNHCR itacha-
gua namna nyingine ya kuwahifa-
dhi au kurejea kwa hiari kwa wa-
naotaka kwa heshima.

Mwezi Machi, mwaka huu, seri-
kali ya Kenya ililambiaa UN inataka
kufunga kambi hizo mbili, ambazo
ni makazi kwa wakimbizi 400,000.

Muda mfupi baadae, Shirika la
Amnesty International, likajibu
kwa kusema kuwa hatua ya ku-
fungwa kwa kambi za Dadaab
na Kakuma bila mpangilio unao-

heshimu haki za wakimbizi, kuta-
sababisha janga la kibinadamu
wakati tayari dunia inakumbana
na janga la virusi vya corona.

Kenya imekuwa ikitoa makazi
kwa wakimbizi kwa zaidi ya miaka
30 na sasa hivi serikali inasema
uwezo wake kuendelea kuwatunza
hata kwa kuzingatia viwango vya
chini kabisa vya kibinadamu vina-
vyokubalika, imekuwa tatizo kwa
nchi hiyo kuvifikia.

Katibu Mkuu hapa Kenya, Karan-
ja Kibicho, aliongeza kuwa uamuzi
wake wa kufunga kambi za Dadaab
na Kakuma kufikia Juni 30, 2022 ni
kwa maslahi ya raia wa nchi yake.

BBC

Mahujaji 40 wafa
kwenye tamasha
la Kidini Israel

Jerusalem, ISRAEL

MAHUJAJI zaidi ya 40 wame-
poteza maisha, Kaskazini Mashariki
mwa lIsrael baada ya kukanyagana
wakiwa kwenye tamasha la kidini
linalofahamika, Lag B'Omer.

Mamlaka inayohusika na majanga
ya dharura nchini hapa, haijasema
idadi kamili ya watu waliopoteza
maisha huku wengine wakiripotiwa
kujeruhiwa.

Gazeti la Haaretz, liliripoti kush-
uhudia miili ya watu 44, huku watu
wengine 38 wakikimbizwa hospi-
talini kupata matibabu baada ya
kujeruhiwa.

Waziri Mkuu, Benjamin Netan-
yahu, kupitia ukurasa wake wa
Twitter alisema, tukio hilo ni msiba
mkubwa na anawaombea wote
waliojeruhiwa.

Manusura wa mkanyagano huo
walisema, watu walianza kuan-
gushana muda mfupi baada ya
kuwapo kwa ujumbe wa dharura
kuwa, huenda kukatokea mlipuko
wa bomu.

Picha na mikanda ya video
iliwaonesha maelfu ya mahujaji
wakiwa pamoja kabla ya kila
mmoja kuanza kukimbilia usalama
wake.

Tamasha la Lag Bomer, huadhim-
ishwa kila mwaka na Wayahudi
wenye dini ya Orthodox wanaoku-
sanyika kuwasha moto usiku kucha,
wakiomba na kucheza.

RFI

Palestina yaahirisha
uchaguzi wa Bunge

Ramallah, PALESTINA

RAIS wa Mamlaka ya ndani ya
Palestina,

Mahmoud Abbas ametangaza
kuwa uchaguzi wa bunge, umea-
hirishwa.

Rais Abbas alitangaza jana kuwa
uchaguzi wa Palestina ulipangwa ku-
fanyika Mei 22, mwaka huu, umea-
hirishwa kwa muda usiojulikana.

Alitoa tangazo hilo baada ya
mkutano na wawakilishi wa makundi
kadhaa ya wapalestina mjini Ra-
mallah na kusema, uchaguzi huo
hautafanyika hadi serikali yake
itakapopata hakikisho kuwa eneo Ia
Jerusalem Mashariki pia litashiriki
kupiga kura.

Duru kutoka Palestina zilisema
uamuzi huo unatokana na Israel
kushindwa kuridhia matakwa ya
mamlaka za Palestina za kuruhusu
upigaji kura kufanyika pia kwenye
eneo hilo la mji wa Jerusalem am-
balo linakaliwa kwa mabavu.

Kundi la Hamas ambalo linata-
wala ukanda wa Gaza ulio sehemu
ya mamlaka ya ndani ya Palestina,
[ilisema halikubaliani na uamuzi
wa kuahirishwa kwa uchaguzi huo
ambao ungekuwa wa kwanza katika
Kipindi cha zaidi ya miaka 15.

DW
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WFP yaja na
mwarobaini
wa matatizo
ya chakula

Na Maulid Mmbaga

KITUO cha Ubunifu cha Shirika
la Umoja wa Mataifa la Mpango wa
Chakula Duniani (WFP) kimeanzi-
sha mradi wa (WFP-X) kwaajili ya
kutatua changamoto za chakula.

Hayo yalisemwa jana na Mkuru-
genzi wa Mradi kutoka (WFP), Asia
Sultani katika maonesho ya mradi
huo yaliyofanyika mkoani Dar es
Salaam. Alisema WFP-X inalengo
la kuchunguza usalama wa chaku-
la, matatizo yanayohusu lishe, up-
otevu wa chakula na mabadiliko
ya tabia nchi.

Alisema pia wamebainisha
mambo matano ambayo yame-
kuja na suluhisho la matatizo ya-
nayokumba majiji nchini hasa Jiji
la Dar es Salaam.

Alisema miongoni mwa mambo
hayo ni mradi wa Forever Food
ambao umetengeneza mchang-
anyiko wa asili unaotokana na
utomvu wa miti. Alisema hali hiyo
husababisha chakula kisiharibike
kwa kuongeza muda wa matumizi
wa matunda na mbogamboga
kwa zaidi ya siku 20 na kuchochea
upandaji wa miti jamii ya mshita.

“Wazo la pili ni Novex ambao ni
utengenezaji wa chakula cha mifu-
go ambacho hugeuza mabaki ya
chakula yasiyo na thamani kuwa
protini inayotokana na bakteria
na inayofaa kulishia mifugo na
kupunguza hewa ukaa wakati wa
mchakato wa kukiandaa,” alisema.

Alitaja jambo la nne kuwa
ni NextMeat ambao ni chakula
mbadala wa nyama chenye lishe
kinachotengenezwa kwa mabuu
ya jamii ya nzi weusi yanayovun-
wa maeneo ya mijini kwa kutumia
taka za viumbe hai.

Alitaja lingine kuwa ni Mr. Bin
Gas ambao ni mfumo wa utumiaji
wa mabaki ya chakula kutengen-
eza gesi inayotumika katika jamii
kama nishati rafiki kwa mazingira.

“Katika mfumo huo tumean-
daa mkakati wa kusambaza vifaa
maalumu vya kuhifadhia taka
majumbani na kwa kila ambaye
atatupatia taka hizo kwa wingi
atapata huduma ya gesi kwa pun-
guzo la asilimia 50 pia mfumo huo
utasaidia kupunguza ugonjwa wa
kipindupindu kwa kuwa utatatua
tatizo la taka kuzagaa mitaani,”
alisema. Alitaja la tano kuwa ni
Mama Lishe poa ambao ni mnyor-
oro wa mama lishe wanaouza
chakula chenye lishe na rafiki kwa
mazingira na kwa gharama nafuu
ambacho ni rahisi kupatikana kwa
wakazi wa Jiji hilo.

Aliongeza kuwa Dar es Salaam
imechaguliwa kuwa sehemu ya
mradi huo kwasababu ni miongo-
ni mwa majiji yenye idadi kubwa
ya watu na yanayokuwa kwa kasi
duniani.

Al
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Waziri wa Nchi, Ofisi
Waziri Mkuu, Sera,
Bunge, Kazi, Vijana,
Ajira na wenye Ule-
mavu, Jenista Mhaga-
ma, akikabidhi tuzo
ya mshindi wa pili
katika kipengele cha
Kilimo kwa Meneja
Uhusiano na Biashara
wa Kiwanda cha
sukari cha Kilomb-
ero, Monalisa Juma,
katika maadhimisho
ya maonesho vya Siku
ya Usalama na Afya
Mahala pa Kazi Du-
niani, katika viwanja
Mwanza juzi. Wa (pili
kulia) ni Mkuu wa
Mkoa wa Mwanza,
John Mongella. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Kampuni yakabidhi Kituo cha Polisi Kwa kijiji

Na Christina Mwakangale

AMPUNI ya OreCorp

imekabidhi kituo kipya

Ngoma, kilichopo Wilaya
ya Sengerema, mkoani Mwanza kili-
chogharimu Sh. Mil 45.

Ofisa Uhusiano wa kampuni hiyo,
inayojihusisha na uchimbaji ma-
dini ya OreCorp, John Bwana, ndiye
alikabidhi kituo hicho kwa Katibu
Tawala wa Wilaya Sengerema, Allan
Augustine Mhina.

Mhina alipokea msaada huo
hivi karibuni kwa niaba ya Mkuu
wa Mkoa wa Mwanza, John Mon-
gella kwenye hafla fupi wilayani
humo, iliyohudhuriwa na viongozi
mbalimbali akiwamo Mbunge wa
Jimbo la Sengerema, Hamis Taba-

samu.
Katibu tawala huyo aliipongeza
kampuni ya OreCorp kwa mchango
wao huku akieleza kuwa kituo hicho
kitawahudumia wakazi wa maeneo
yanayozunguka kituo hicho.
Mbwana alitaja miradi mingine
kampuni hiyo iliyotekeleza tangu
mwaka 2015 kuwa ni pamoja na
ukarabati na ujenzi wa madarasa ya
shule zilizopo wilayani humo.
Alisema wamekuwa wakitoa
msaada wa madawati, mabati, saru-
ji, visima vya maji na upandaji wa
miche ya miti ipatayo 11,000.
“Kampuni imetekeleza miradi
kadhaa ya kielimu pamoja na ki-
jamii, kwa kuongeza kina cha
bwawa la Sotta na uimarishwaji wa
miundombinu ya barabara,” alise-
ma Mbwana

Alisema makabidhiano hayo ya-
mefanyika wilayani humo, wakati
kampuni hiyo ikisubiri kupatiwa
leseni ya uchimbaji na kujenga
mgodi wa dhahabu wa Nyanzaga,
utakaogharimu Sh. Bil 670.

“Kwa kuzingatia kuwa kampuni
ya OreCorp bado haijaanza shu-
ghuli ya uchimbaji madini, ushiriki
wetu kwenye shughuli za maen-
deleo ya jamii inadhihirisha nia ya
dhati ya kampuni yetu katika kush-
irikiana na wananchi wa Tanzania
ili waweze kunufaika na mradi wa
Nyanzaga,” alisema

Mbwana alifafanua kwamba hadi
sasa, OreCorp imelipa kodi kwa
serikali zaidi ya Sh.bilioni 10 na ku-
kamilisha miradi 30 ya kuiendeleza
jamii kabla ya kuanza uchimbaji wa
madini.

Mkurugenzi Mtendaji wa
kampuni hiyo, Matthew Yates, alise-
ma ujenzi wa kituo hicho cha polisi,
uliidhinishwa na Mkuu wa Mkoa
wa Mwanza, mwaka jana, baada ya
mazungumzo baina ya wakazi wa
Igalula na Kamanda wa Polisi wa
Mkoa.

Meneja Mkuu wa kampuni hiyo,
Damien Valente, alisema wazo la
kujenga kituo hicho lilitolewa na
wakazi wenyewe kwa kuwa ha-
wakuwahi kuwa na kituo cha Polisi
kwenye eneo lao.

“Tumefurahi kushirikiana na
wananchi katika kuleta maen-
deleo kwa jamii na tutahakiki-
sha kuwa rasilimali walizonazo
zinaweza kumnufaisha kila mmoja
wao,”alisema

Mufti aipongeza BancABC kupanua huduma za kifedha

Na Mwandishi Wetu

MUFTI wa Tanzania, Shehe
Aboubakary Zubeiry, ameipongeza
BancABC kwa kuunga mkono mi-
kakati ya serikali ya kuongeza tija
katika sekta ya huduma za fedha na
kupanua huduma hizo ili kuwafikia
Watanzania walio wengi na ambao
hawajafikiwa na huduma za kibenki.

Shehe Zubeiry alitoa pongezi hizo
gumza na wateja na wafanyakazi wa
BancABC wakati wa futari iliyoan-
daliwa na benki hiyo kwa wateja
wake.

“Ninaomba niwapongeze sana
nyinyi BancABC Tanzania kwa juhu-
di zenu kubwa mnazoweka kwenye
kupanua huduma zenu ili kuwafikia
Watanzania walio wengi na hasa

“Hii ni hatua kubwa sana na ya
kupongezwa kwani kadri mnavy-
oendelea kuwafikia Watanzania
wengi ndivyo mnavyozidi kuwafun-
gulia milango ya kujiongeza kiuchu-

mi na hivyo kuunga mkono juhudi
za serikali za kuongeza kipato kwa
wananchi wake,” alisifu.

Shehe Zubeiry aliendelea Ak-
isema: “Nimepata taarifa kutoka
kwa Mkurugenzi Mtendaji kuwa
BancABC pia imekuwa ikishiriki
katika utekelezaji wa masuala ya
kijamii.

“Mkurugenzi amesema kuwa
kwa kushirikiana na Wizara ya Afya
wakati wa Mheshimiwa Ummy
Mwalimu (sasa Waziri wa Nchi Ofi
ya Rais - TAMISEMI) kwenye kutoa
huduma ya bima ya afya kwa wa-
toto yatima, kushirikiana na Taasisi
ya Stella Ikupa walikuza uelewa wa
huduma jumuishi za kifedha kwa
watu wenye ulemavu pamoja na
kushirikiana na TAMISEMI katika
ujenzi wa vyoo na vyumba vya ma-
darasa ya shule mbalimbali nchini.

“Hii ni ishara tosha kuwa Ban-
cABC ni mshirika mzuri katika mas-
uala ya jamii na wanapongeza kwa
hilo na kuwaombea kwa Mungu azi-
di kuwapa nguvu ya kuzidi kufanya

zaidi ya hayo.”

Awali wakati akimkaribisha Mufti
huyo, Mkurugenzi Mtendaji wa Ban-
cABC Tanzania, Imani John, alisema
benki hutoa huduma mbalimbali
kwa watu binafsi, wajasiriamali
wadogo na wa kati pamoja na wa-
teja wakubwa zikiwamo huduma za
kuweka fedha pamoja na mikopo
wezeshi kwa wateja wa madaraja
yote.

“Kwa kipindi ambacho tume-
kuwa tukitoa huduma, ubunifu wa
huduma za BancABC pamoja na mi-
pango yetu madhubuti, imepelekea
kutambuliwa na wadau mbalimbali
katika sekta ya huduma za kifedha
na imetupatia tuzo mbalimbali.

“Na kwa kudhihirisha ubora wa
ubunifu wa huduma zetu, BancABC
Tanzania ilishinda tuzo ya ‘The
Most Emerging Bank in East Africa
through the Banker Africa - East Af-
rica Awards’ yaani tuzo ya benki in-
ayokua kwa haraka Afrika Mashariki
kwa Tuzo za Afrika Mashariki amba-

aka miwili mfululizo, 2017 na 2018.

“Hili ni jambo la kujivunia na tu-
naahidi kuendelea kutoa huduma
zenye ubora wa juu kwa lengo la
kukidhi mahitaji ya wateja wetu,”
alisema mkurugenzi huyo.

Aliongeza kuwa BancABC inazo
huduma za kadi za malipo ya kab-
la, ambazo ni maalum kwa wateja
kufanya miamala bila ya kuwa na
akaunti kwa njia salama na nafuu
kwa malipo ya njia ya mtandao na
kwenye mashine za malipo (POS)
ambazo zimetambuliwa na kupewa
tuzo na VISA kwa miaka mitatu mfu-
lulizo.

“Tuzo hizo zinazojulikana kama
‘Leading in e-Commerce Transac-
tions Award’, zinamaanisha kuwa
kadi zetu zinaongoza nchini katika
malipo ya mtandaoni,” alisema.

Alisema kuwa kadi hizo zinapa-
tikana katika sarafu sita tofauti am-
bazo ni Shilingi ya Tanzania, Dola
ya Kimarekani, Randi ya Afrika ya
Kusini, Pauni ya Uingereza, Yuro ya
Ulaya pamoja na Yuan ya China.
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HADITHI
Aolewe au afe-4

Na Adam Fungamwango

(0716 350534)

“Kuna siku nilikuwa kisimani,
akafika kijana mmoja anaitwa
Duma. Yule ambaye alikuwa wa
kwanza kuleta barua hapa. Aka-
niuliza kwa nini umeikataa barua
yangu. Nikamwambia siyo lazima.
na mwanaume siyo wewe peke
yako. Kwani wewe ndiyo una sifa
za kuoa tu wengine hawana? Hala-
fu nikamwambia siku nyingine
akitaka kuoa kwanza ni vizuri
awe anawasiliana na kuolewaji,
vinginevyo atakuwa anakosa wa-
chumba kila siku. Wachumba wa
sasa siyo kama wa zamani ambao
barua zinakuja tu, lakini hawam-
jui ni nani.”

“We mtoto wewe. Una maneno
siku hizi.”

“Siyo maneno mama kweli, na-
toka njiani nikakutana na na Mto-
ka ambaye naye alileta barua yake
hapa, akawa ananilaumu kuwa eti
pili nimemkataa yeye. Sijui nani
alimwambia kama nimemkubali
Duma. Hapo nikajua kabisa kuwa
siku wakikutana itakuwa balaa.”

Bi. Fatuma alimtazama binti
yake. Naye akatabasamu. Hakika
ni mzuri. Alijivunia.

“Lakini binti yangu, hii si in-
aweza kutuletea balaa hapa Kkiji-
jini. Yaani hadi najuta kuzaa binti
mzuri kama wewe. Kila unapopita
kama si salam kutokana na vijana,
lakini lawama kutoka kwa wa-
nawake wenzangu na wasichana,
wanakuogopa eti utawachuku-
lia wachumba zao na wengine
waume zao.”

“Wanipishe mimi sina haja na
mwanaume.”

“Lakini Bishada, yote yataisha
kama ukikubali tu kuolewa. Haya
yote watu kupigana. Wake wa
watu kuwa na hofu na waume zao
na wasichana wenzako kuwa na
hofu na wanaume zao itaisha.”

“Sawa mama, lakini siyo sasa.
Mimi sijaamua na sioni hata mwa-
wala vingine vya jirani vinavyotu-
zunguka.”
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nyekiti Mataulo aliwaita wanaki-
jiji baada ya kupata malalamiko.
Wengi walikusanyika. Mwe-

MWANZONI ilionekana ni fahari. Wazazi kupata mtoto wa kike. Akaja kuwa msichana mzuri aliyeumbwa

akaumbika na kutamaniwa na kila mtu ni sifa kubwa. Wakati mwingine mzazi hupata hata vizawadi vidogo
kutoka kwa watu mbalimbali bila kujua kuwa nia ni kutengeneza mazingira kwa binti yao. Kinyume chake
mzee Ngoma na mkewe Fatuma wanapata mtoto wa kike Bishada ambaye anaondokea kuwa tishio kwenye

Badala ya kuwa tija na faraha kwa wazazi wake anageuka kuwa balaa. Wazazi wanakuwa hawana amani

kutokana na vitisho mbalimbali ikiwemo kuuawa kutoka kwa watu

nyekiti alisimama na kufungua
kikao hicho.
“Ndugu wananchi nimewaita

ma matatizo. wa
Mtakuja wamekuwa hawaele-
wani tena. Tulikuwa na ush-

....... lakini
kwa sasa hakuna tena. Imeku-
wa ni uhasama,” alisema na kui-
tikiwa “Ndiyoo” na baadhi ya
wanawake.

“Na hii yote imetokana na
mtu mmoja tu, mnamfahamu
wenyewe.” “Bishadaaa.” Wali-
itikia tena.

“Ndiyo. Huyu msichana ndiyo
ameleta tafrani yote hapa ki-
tuhumu kuchukua waume zao
na hata wanawake wenye wap-
enzi nao wanalalamika kuwa
anatembea na wapenzi wao.
hiki na jirani wamejitokeza kwa
wingi nyumbani kwao kwenda
kupeleka posa, lakini wame-
kuwa akitakaa. Na nimeambiwa
hataki kwa sababu tayari ame-
shazoea kutembea na waume
za watu.” Alisema Mwenyekiti
huyo huku akishangiliwa na

“Kwa sababu malalamiko
yamekuwa mengi, basi nime-
itisha mkutano huu ili tujue
tunalitatua vipi suala hili. Kwa

sababu hivi majuzi tu tulikuwa

hapa, ikatuletea shida sana.”

Vidole vilikuwa vingi. Fursa
alipewa dada mmoja ambaye
alisimama na kuusalimia umati
uliokuwepo.

“Naitwa Prisca, mimi mume
wangu hakulala nyumbani siku
tatu. Nilipochunguza nikagun-
dua anatembea na huyu msi-
chana. Msichana ni mhuni na
hafai kabisa. naomba serikali
yake.” Alisema na kukaa chini.

Prisca, alikuwa mmoja kati ya
wanawake walipangwa kutoa
maneno ya uongo dhidi ya Bia-
shada.

Watu sita, watatu wakiwa na
wanaume na watatu wanawake
ambao walitoa maneno ambayo
wao wenyewe wanadai ni usha-
hidi wa matendo maovu ya Bi-
shada.

Hakuna lolote ambalo lili-
kuwa kweli. Ni kwamba baadhi
na wivu dhidi ya binti huyo ali-
umbwa na kuumbika.

Alikuwa mwiba kwa baadhi
ya wanawake ambao waliku-
wa na wasiwasi na ndoa zao.
Walihisi kuwepo kwake na vile
hataki kuolewa, basi anaweza
kusababisha ndoa zao kuvun-
jika au kuyumba kutokana na
kumezewa mate na kila mwa-

: @MSAMBA
; 0656122770

naume anayekutana naye.

Wasio na ndoa nao walikuwa
na wasiwasi wa kuachwa na
wapenzi wao kwa sababu yake.

Kwa wasichana wasiokuwa
na wapenzi nao walimchukia
kwa sababu wavulana walimsi-
fia Biashada zaidi kuliko wao,
hivyo walianza kumtenga hata
kutembea naye kwenda kusim-
ani au kuokota kuni.

Wapo wanawake ambao wal-
imfuata na kwa ajili ya kum-
shawishi awakubali kaka zao,
yaani wanaume wengine wali-
watumia dada zao ili akubali
kuolewa nao, lakini waligonga
mwamba.

Wanaume na vijana baadhi
yao nao waliingia kwenye kun-
di la kumchukia msichana huyo
kwa sababu pamoja na jitihada
zote za kumtongoza, angalau tu
kutembea naye, lakini Bishada
alikuwa na msimamo thabiti
usioyumba.

Achia mbali wale waliopele-
ka barua za uchumba na zika-
dunda, ukichanganya, Bishada
alikuwa na maadui wengi ku-
liko alivyodhani.
picha halisi ya msichana huyu
jinsi alivyo. Pamoja upole wote
kumbe ni mhuni tu. Na hii
yote ni kwa sababu hajaolewa.
Sasa mimi kama MwenyeKkiti.
Kabla ya watu kutoa ushuhu-
da, tulikaa na kamati yangu.

Bishada mwenyewe maisha yake yanakuwa hatarini.
Fuatilia kisa hiki ambacho kitakuacha mdomo wazi.

Tumeamua kitu kimoja. Tu-
metoa mwezi mmoja huyu binti
awe ameshaolewa au kuposwa
ili matatizo yote haya yasiwepo.
Vinginevyo mzee Ngoma, mkeo
Bi Fatuma tutawafukuza kwe-
nyekiti na kufuatiwa na may-
owe, vigelegele na makofi.

“Hatufanyi hivi kwa sababu
hatumpendi binti au mzee
kirudi kwenye hali ya amani
na utulivu. Akiwa ameolewa
au kuposwa, hata kama akiwa

""" atakuwa
tayari yupo kwenye himaya na
uangalizi wa mtu, kuliko hivi
sasa yupo huru, basi kila mtu
macho kwake.” Alihitimisha
Mwenyekiti na kufunga mku-
tano huo.

Ni mkutano ambao ulikuwa
kwiba kwa familia ya Bishada,
lakini ni faraja kwa wale wote
ambao wealishawahi kupeleka
barua za posa kwa kina Bisha-
da.

Sasa walijua bahati imekuja
tena. Walijua safari hii hazi-
tokataliwa tena kama mwanzo.
Zaidi ya barua 15 zililetwa ny-
umbani kwa mzee Ngoma, la-
kini Bishada alikataa katakata.

Kwa wanawake wao hawaku-
wa na shida. Walijua Bishada
akichumbiwa kwao itakuwa ni
nafuu kwenye ndoa zao, au kwa
wapenzi wao.

Kazi ilikuwa kwa wanaume.
Kila mmoja alijua hata kama
Biashada akikubali, lakini ba-
rua au posa itakayokubaliwa ni
moja tu. Sasa ni nani atakubal-
iwa?

Mzee Ngoma, mkewe Bi. Fa-
tuma na binti yao Bishada wa-
likuwepo kwenye kikao hicho.
Ilikuwa ni aibu kubwa kwao.
Mzee Ngoma na mkewe walijua
wazi kuwa ulikuwa ni uongo
wa wazi ulitungwa.

Wanamfahamu binti yao.
Wanafahamu msimamo wake.
Pamoja kwa kwamba hawaku-
muunga mkono kitendo chake
cha kukataa wanaume, lakini
walisimama upande wake kup-
inga uongo wote juu yake.

Bishada alilia wiki nzima.
Alikaa ndani tu. Hata kula
alikataa. Alikuwa akibembel-
ezwa na mama yake na shoga
yake Mariam.

Itaendelea Jumamosi
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KANE

ASEMA ANATAKA
MATAJI, SI TUZO

LONDON, England

Nyota huyo mwenye umri wa mi-
aka 27 ameendelea kuhusishwa na
mpango wa kuondoka kwenye klabu
yake huyo ya utotoni na amesema
atafikiria kuhusu majaliwa yake
baada ya michuano ya Euro 2020.
“Tuzo binafsi ni nzuri, ni mafanikio
ya kuvutia,” alisema katika mahoji-
ano na Evening Standard.
“Nikiangalia nyuma katika kipindi
changu cha uchezaji, naona kama
kuna vitu bad sijaweza kufanikiwa.
“Malengo yangu kwa sasa kama
mchezaji ni kushinda mataji mengi
zaidi kadili inavyowezekana.
“Nataka kuwa kwenye zawadi kub-
wa na hizo ni mataji kwa timu na sio
tuzo binafsi tu.”

HARRY Kane amesema kushinda
tuzo binafsi ni “nzuri sana” lakini
yeye kipaumbele chake kikubwa ni
kushinda mataji wakati huu uvumi
ukitawala juu ya majaliwa yake pale
Tottenham HOtSpUT. =g =
Nahodha huyo wa England alita-
jwa kuwa mchezaji bora wa kwanza
wa Ligi Kuu England, Jumanne katika
tunzo za wachezaji.
Kane ameendelea kuwa kwenye
kiwango cha juu kwa klabu na nchini
yake, lakini straika huyo alikuwa kwe-
nye wakati wa huzuni zaidi baada ya
Manchester City kuifunga Spurs 1-0
kwenye fainali ya kombe la EFL, Ju-
mapili.

LINGARD AKATAA KURUDI MAN UNITED

yake.

Inaelezwa kuwa Lingard
sasa ameamua kuachana na
klabu yake hiyo ya utotoni, ku-
tokana na Solskjaer kutokuwa
na imani naye.

Mbali na West Ham, klabu
kama Arsenal, Inter Milan na
Paris Saint Germain zimekuwa
zikimtolea macho Lingard kuele-
kea msimu ujao.

moja ifikapo mwishoni mwa msimu huu.

Tangu amejiunga na West Ham ame-
fanikiwa kufunga mabao tisa katika
mechi 11 na amesaliwa na mkataba wa
mwaka mmoja ndani ya United. .

West Ham wanataka kumsajili nyo-
ta huyo moja kwa moja .hqku ada ya
kumngoa nyota huyo ni kiasi @ha pauni
15m. Kocha Ole Gunnar Solskjaer yupo
tayari kumpokea nyota huyo kikosini
kwake na alikuja kupambania nafasi

MANCHESTER, England

JESSE Lingard amebainisha 1<warr.1ba,
hana mpango wa kurejea katika timu
yake ya Manchester United.

Lingard kwa sasa anakipiga West Ham
kwa mkopo tangu Januarl mwaka huu,
akitokea Man United na akiwa kwenye
kiwango kizuri. )

Ripoti zinaeleza kuwa Lingard anam-
pango wa kuomba kuondoka moja kwa

KROENKE AGOMA KUIUZA ARSENAL

LONDON, England

LICHA ya maadamano makali
yanayofanywa na  mashabiki
wa Arsenal kumuhitaji mmiliki
wa hisa zote wa timu hiyo, Stan
Kroenke kuuza hisa zake na
kuachia madaraka, bilionea huyo
amekataa kufanya hivyo.

Mashabiki wa Arsenal walione-
kana kuandamana kuanzia wiki

iliyopita kumhitaji mmiliki huyo
aondoke kutokana na mwenendo
mbaya wa timu yao.

Mara baada ya mashabiki kuo-
nyesha hasira zao kwa kutembea
makundi kwa makundi karibu
na lilipo dimba la Fly Emirates,
ilitoka taarifa kwamba mwanzili-
shi wa kampuni ya Spotify, Dan-
iel Ek yupo tayari kuinunua timu
hiyo kwa pauni bilioni 2.5, lakini

Kreonke bado anaonekana kuwa
mbishi. Bilionea huyo kutoka
Marekani kwa sasa ndio mmiliki
pekee wa timu hiyo akishikilia
hisa zote baada ya miaka mitatu
iliyopita kununua hisa za mshiri-
ka mwenzake Alisher Usmanov.
Kroenke alitoa taarifa iliyoeleza
kwamba:“katika siku za hivi kar-
ibuni, kumekuwa na uzushi katika
vyombo mbalimbali vya habari

kuwa tunaweza kukubali kuuza
hisa zetu

“Tutabakiwa na asilima zetu
100 na hatuna mpango wa kuuza
hata asilimia moja ya hisa, kwanza
hakuna ofa yoyote tuliyopokea na
hata tukipokea hatuna mpango
wa kuikubali.

“Lengo letu sisi kama Arsenal
ni kushinda mataji makubwa na
kuboresha kikosi chetu.”alisema.
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ARTETA:

ARSENAL HAIKUCHEZA VIZURI

MADRID, Hispania kushindwa kufunga wakati alipobaki yeye na goliki-
pa, Geronimo Rulli.

“Hatukutaka kuja hapa na kupoteza, lakini baada
ya kufungwa 2-0 na kubakiwa na wachezaji 10 uwan-
jani na sisi kupata bao moja, unatakiwa kukubali ma-
tokeo,” alisema Arteta akiiambia BT Sport.

“Kama unapoteza, haya ni matokeo mazuri am-
bayo tulitakiwa kuwa nayo. Lakini kulikuwa na vipin-
di viwili tofauti.”

Alipoulizwa nini kilimfanya kubadilisha timu yake
baada ya kipindi cha kwanza, alijibu: “Tulianza kuwa

sisi. Katika kipindi cha kwanza, kulikuwa na
nyakati nyingi ambazo hatukuwa

Sisi.

“Hatukuwa na muunganiko,
chetu.”

* MIKEL Arteta amekubali kipigo cha mabao 2-1
kuwa yalikuwa matokeo bora baada ya Arsenal
kuchapwa na Villarreal kwenye mchezo wa kwanza
wa nusu fainali ya ligi ya Europa, Alhamis.

Manu Trigueros na Raul Albiol walifunga mabao
kwa kikosi hicho kinachonolewa na kocha wa zamani
wa Arsenal, Unai Emery, kabla ya Nikolas Pepe ku-
wafungia washikabunduki hao.

Arsenal walikosa nafasi nzuri ya kusawazisha
baada ya Pierre-Emer-
ick Aubamey-
ang

tulishindwa kumiliki mpira,
hatukuwa kwenye kiwango

PARIS, Ufaransa

MAURICIO Pochettino amesema
ni ngumu kukubali kuwa Paris Saint-
Germain imepoteza kwa Manches-
ter City kwenye mchezo wa kwanza
wa nusu fainali ya ligi ya mabingwa
Ulaya.

City iliondoka na ushindi wa ma-
bao 2-1 dhidi ya PSG kwenye mch-
ezo huo wa kwanza Jumatano mjini
Paris. Nahodha wa PSG, Marquinhos
alianza kwa kufunga bao la uongozi
dakika ya 15 kwa kichwa, kabla ya
City kurudi mchezoni kusawazisha
na kupata bao la ushindi.

Alianza Kevin De Bruyne ku-

s

P

e

POCHETTINO AUMIZWA NA KIPIGO CHA MAN CITY

sawazisha, kabla ya Riyad Mahrez
kufunga la ushindi kwa mkwaju wa
adhabu ndogo dakika saba baadae,
huku PSG wakimaliza mchezo wak-
iwa na wachezaji 10 uwanjani baada
ya Idrissa Gueye kuoneshwa kadi
nyekundu dakika ya 77.

Miamba hao wa Ligue 1 wana
mlima mkubwa wa kufuzu fainali ya
Ligi ya mabingwa Ulaya kwa msimu
wa pili mfululizo, wakati Pochettino
akilaumu namna walivyoshindwa
kupata ushindi.

“Kulikuwa na nyakati mbili to-
fauti. Kipindi cha kwanza tulifanya
vizuri. Tulitengeneza nafasi na tu-
listahili kushinda, lakini kipindi cha

N

pili wao walikuwa bora zaidi kuliko
sisi,” alisema Pochettino akiiambia
BT Sport.

“Mabao mawili yalikuwa ni ajali,
lakini walitengeneza nafasi nyingi
zaidi kuliko sisi. Mwisho wa siku ili-
kuwa kila timu imecheza vizuri kip-
indi kimoja.

“Tumekatishwa tamaa na mabao
mawili. Ni ngumu kukubali kwamba
hili linatokea kwenye nusu fainali,
kwa hakika inaumiza. Kipindi cha
pili walikuwa kwenye ubora zaidi.

“Ilikuwa ngumu kwa upande wetu
kwenda na kasi yao. Ni ngumu, wa-
likuwa vizuri zaidi. Tlikuwa ngumu
kwa upande wetu kupata mpira.”

UNITED KUMNG’OA DEMBELE KWA EURO MIL 50

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester Unit-
ed imeripotiwa kuwa ipo tayari
kutoa euro milioni 50 kwa ajili
ya kupata saini ya mchezaji wa
Barcelona, Ousman Dembele
katika malengo ya kuboresha
eneo la ushambuliaji.

Kwa mujibu wa gazeti moja
la nchini Hispania la Fichajes,
Barcelona wameweka dau la
euro milioni 50 kwa mchezaji
huyo kama klabu hiyo ya Uin-
gereza watahitaji huduma ya

Dembele.

United wamekuwa mawin-
doni kutafuta mshambuliaji wa
kudumu wa klabu hiyo baada
ya mkataba wa mchezaji wao
wa sasa Edinson Cavani kue-
lekea ukingoni huku mchezaji
huyo akisuasua kuongeza mka-
taba.

Mchezaji huyo wa Ufaransa
amekuwa na msimu mzuri ka-
tika kikosi cha kocha Donald
Koeman cha msimu huu, aki-
funga mabao 10 na kutoa pasi
za mwisho 4 kwenye michezo

39 ya mashindano yote.
Kutokana na hali mbaya ya
uchumi ya Barcelona na mche-
70 usiokuwa bora wa mara kwa
mara, wanalazimika kumuuza
mchezaji huyo ili kuboresha
kikosi chao kwa msimu ujao.
United wamekuwa wakitafu-
ta saini ya mchezaji huyo wa
Barcelona toka msimu uliopita
bila mafanikio, huku ule usajili
mkubwa wa Jadon Sancho wa
Dortmund nao ukionekana ku-
toonesha mafanikio yoyote.
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

SOLSKJAER: KAZI
BADO HALJAISHA

® @ ®4sema wamejipanga vizuri kwa mchezo wa pili kwa

Roma na...
MANCHESTER, England

OLE Gunnar Solskjaer amesema “kazi
bado” haijaisha, baada ya Manchester
United kuifumua AS Roma mabao 6-2
kwenye nusu fainali ya kwanza ya Ligi
ya Europa.

Bruno Fernandes aliwapa mashetani
wekundu bao la uongozi wa mapema
pale katika dimba la Old Trafford Al-
hamisi, lakini penalti ya Lorenzo Pel-
legrini ikasawazisha bao hilo na Edin
Dzeko akaifanya AS Roma kuwa mbele
kwa 2-1 kipindi cha kwanza.

Roma waliwapoteza wachezaji wata-
tu kwa majeruhi kipindi cha kwanza ak-
iwamo golikipa Pau Lopez na kujikuta
wakikumbana na kichapo hicho kutoka
kwa United.

Mabao mawili kutoka kwa Edinson

Cavani yakawaweka mbele tena mi-
amba hao wa Ligi Kuu England kabla ya
Fernandes kufunga la nne kwa mkwaju
wa penalti.

Paul Pogba na Mason Greenwood kila
mmoja akafunga moja na kuwafanya
mashetani wekundu hao kuondoka na
ushindi wa mabao 6-2.

Man United sasa wametanguliza
mguu mmoja kwenye fainali itakayowa-
kutanisha kati ya Villarreal au Arsenal
kule Gdansk, Mei 26 mwaka huu.

Man United iliweka rekodi ya kufunga
mabao mengi zaidi kwenye mashinda-
no ya Ulaya kwa mara ya kwanza tangu
ilipofunga mabao saba dhidi ya hao hao
Roma, Aprili 2007.

Pia imekuwa timu ya kwanza ku-
funga mabao mengi kwenye hatua ya
nusu fainali ya mashindano ya Ulaya

kwa mara ya kwanza tangu Real Madrid
ilipofanya hivyo kwenye kombe la Ulaya
Mei, mwaka 1964.

Lakini bado Solskjaer amesema
kuwa kazi haijamalizika na wanatakiwa
kucheza kwa uangalifu kwenye mchezo
wa pili kule kwenye uwanja wa Olimpi-
co, Alhamisi ijayo.

Solskajaer aliiambia BT Sport: “Sidha-
ni kama kazi imeisha, ingawa kazi nzuri
imefanyika. Tulifanya kazi nzuri na tu-
najua kwamba wana ubora.

“Walifunga mabao mawili kutokana
na nafasi tuliyowapa. Hawakuwa na
nafasi nyingi kama ilivyokuwa dhidi ya
Ajax. Kipindi cha pili kilikuwa kizuri
sana.”

Solskjaer pia aliridhishwa na namna
kikosi chake hicho kilivyoweza kutulia
katika kipindi cha kwanza.

KWA UFUPI

SUAREZ AMSHAURI MESSI

MSHAMBULIAJI wa Uruguay, Luis Suarez,
aliyeondoka Barcelona kujiunga na Atletico
Madrid msimu uliopita, amemtaka Lionel Messi
mwenye umri wa miaka 33, kubakia Nou Camp.
(TV3, via Sport)

VILLA WAMTAKA ABRAHAM

ASTON Villa ipo kwenye nafasi ya kuwania
kumsajili mshambuliaji wa Chelsea, Tammy
Abraham mwenye umri wa miaka 23. (Mirror)

DORTMUND YAMTAKA WHITE

KLABU ya Borussia Dortmund imeingia kwe-
nye kinyanganyiro cha kumsajili mlinzi, Ben
White, mwenye umri wa miaka 23, huku Paris
St-Germain, Manchester United na Arsenal
zikimnyatia. (Sun)

ALABA SAFI MADRID

REAL Madrid iko tayari kutangaza kumsajili
mlinzi wa Austria, David Alaba mwenye umri
wa miaka 28, kwa uhamisho wa bure kutoka
Bayern Munich ambako mkataba wake unamal-
izika mwishoni mwa msimu huu. (Mundo De-
portivo - in Spanish)

SPURS YAMTAKA HAG

KLABU ya Tottenham Hotspur, inataka ku-
zungumza na Erik ten Hag kuhusu kuwa kocha
wao mpya baada ya Jose Mourinho kutimuliwa.
Hag mwenye umri wa miaka 51, yuko tayari ku-
chukua jukumu hilo jipya baada ya kuwa kocha
wa Ajax kwa miaka minne. (Guardian)

LUKAKU HAUZWI

INTER Milan imeieleza Manchester City kuwa
haipo tayari kusikiliza ofa yoyote kwa ajili ya
mshambuliaji wa Ubelgiji, Romelu Lukaku mwe-
nye umri wa miaka 27. (Calciomercato)

LEICESTER YAMUWANIA GOSENS

KLABU ya Leicester inawania kumsajili mlinzi
wa Atalanta na Ujerumani, Robin Gosens, mwe-
nye-uUmki-wa-miaka-26,-ikiwa-itafanikiwa-kufuzu
Ligi ya Mabingwa Ulaya. (Tuttomercatoweb, via
Team Talk)

YOUNG KUSAJILIWA JUMLA

INTER Milan inafikiria kutoa ofa yake va
mkataba mpya kwa mlinzi wa England, Ashley
Young-ikiwa-itashinda.-kombe-la- Serie- A wikien-
di hii. (Mirror)

EVERTON YAMTAKA HEE-CHAN

EVERTON ni miongoni mwa klabu kadhaa za
Ligi Kuu ya England zinazomsaka mshambuliaji
wa RB Leipzig raia wa Kore Kusini, Hwang Hee-
chan mwenye umri wa miaka 25. (Goal)

SAKA ALICHAGUA ARSENAL

KIUNGO wa Arsenal, Bukayo Saka mwenye
umri wa miaka 19, amesema hakusita kutia saini
kwa washikabunduki hao, licha ya kutakiwa na
Borussia Dortmund na Liverpool. (ESPN)

LEMINA AGOMBEWA

TIMU-za-West-Ham-na-Neweastle-zimeone-
sha nia ya kutaka kumsajili, Mario Lemina wa
Southampton. Kiungo huyo wa kati raia wa Ga-
bon mwenye umri wa miaka 27, sasa hivi yuko
Fulham kwa mkopo na anapatika kwa pauni
milioni 7. (Guardian)
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Na Saada Akida

UONGOZI wa klabu ya Simba umemaliza-
na na majembe yao yote kwa kuwaongezea
mikataba wakiwemo mabeki, Erasto Nyoni
na Kennedy Juma ambao wameongeza mia-
ka miwili kukitumikia kikosi hicho.

Awali Simba iliwawaongezea mikataba
mipya wachezaji watatu, Mohammed Hus-
sein “Tshabalala®, Shomari Kapombe na
John Bocco, ambapo mikataba yao ya awali
ilikuwa inafikia mwisho msimu huu wa
2020/21.

Taarifa za uhakika zilizoifikia gazeti hili,
viongozi walikuwa na mazungumzo na
nyota wao ambao mikataba yao inafikia
ukingoni na kukubaliana akiwamo Kennedy

SIMBA YAMALIZA NA
MAJEMBE YAKE YOTE

na Nyoni ambao jana (juzi) wamesaini mka-
taba mipya.

Mmoja wa viongozi wa Simba ambaye
hakutaka kutajwa jina alisema wako makini
katika suala la kuhakikisha wanamalizana
na nyota wao wote, ambao mikataba yao in-
afikia ukingoni mwishoni mwa msimu huu
na kuwaongezea kwa mujibu wa matakwa
ya benchji la ufundi linaloongozwa na kocha
mkuu, Didier Gomes.

“Hatufanyi mambo kwa kukurupuka, kila
jambo linafanywa kwa utaratibu wake, sasa
tumeshamaliza na baadhi ya nyota mika-
taba yao iko ukingoni, lakini pia hatuajaishia
hapo tunaendelea na sasa tuko katika hatua
ya mwisho kumalizana na beki wetu, Gadiel
Michael.

“Gadiel mazungumzo yanaendelea, bado
tunaendelea katika suala la maslahi ikiwamo
dau la usajili ambalo anahitaji milioni 90 na
mezani kuna milioni 80, hivyo nina imani
kila kitu kitaenda sawa kwa nyota huyo na
wengine akiwamo kipa, Beno (Kakolanya),
Mkude (Jonas) na Mzamiru (Yassin),” alise-
ma kigogo huyo.

Alipotafutwa Mwenyekiti wa klabu hiyo,
Murtaza Mangungu alisema uongozi wa
Simba unafanya majukumu yao kwa utara-
tibu ikiwamo suala la mikataba ya wachezaji
ambao liko ukingoni.

Alisema uongozi wa Simba chini ya Mtend-
aji Mkuu, Barbara Gonzalez, unaendelea na
harakati za kuwaongeza mikataba nyota am-
bao kandarasi zao zinaelekea ukingoni.
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Azam yapania kubeba kombe & FA

Na Saada Akida

BAADA ya kufanikiwa kut-
inga hatua ya robo fainali ya
Kombe la Shirikisho, FA, uon-
gozi wa Azam FC umesema
malengo yao sasa ni kuhakiki-
sha wanatwaa ubingwa huo.

Azam juzi ilifanikiwa kutinga
robo fainali baada ya kuibuka
na ushindi wa mabao 2-1, dhidi
ya Polisi Tanzania katika mch-
ezo wa hatua ya 16 uliopigwa
uwanja wa Azam Complex,

Chamanzi.

Akizungumza na gazeti hili ji-
jini jana, Ofisa Habari wa Azam,
Zakaria Thabiti ~Zaka za Kazi",
alisema mchezo dhidi ya Polisi
Tanzania wamemaliza salama
na hakuna majeruhi na sasa
wanajipanga kwa hatua ya robo
fainali.

Alisema malengo yao msimu
huu ni kushinda mataji matatu,
wamekosa kombe la Mapindu-
zi, huku wakiendelea kupamba-
nia ubingwa wa Ligi Kuu Tanza-

nia na asilimia kubwa kuandaa
silaha zake kuhakikisha wanan-
yakuwa FA.

“Tumekosa Mapinduzi, ka-
tika ligi kuu ndio hivyo tuna-
pambana mdogo mdogo, ila
kwenye FA lazima tuwe ma-
kini kuchukuwa kombe hilo na
kufanikiwa kwenda kushiriki
michuano ya kimataifa kwa
msimu ujao.”

“Matumaini ni makubwa ya
kufikia malengo yetu hayo kwa
sababu ya maandalizi tunay-

oyafanya na sasa tuna subiri
droo ili kumjua mpinzani wetu
tutakayecheza naye hatua ya
robo fainali,” alisema Zaka.

Alisema licha ya kuandaa si-
laha zake kwa ajili ya kumsubiri
mpinzani wao lakini pia wata-
pambana hadi hatua za mwisho
kwenye michezo yao ya ligi kuu
kutafuta pointi tatu muhimu
iwe nyumbani na ugenini kwa
lengo la kujiweka katika maz-
ingira mazuri katika msimamo
wa ligi hiyo.

Polisi wajipanga
kwa lala salama

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Polisi Tanzania,
Hamsini Malale, amesema baada ya
kuondolewa kwenye mashindano ya
kombe la Shirikisho FA, sasa nguvu
Za0 wanazielekeza katika michezo ya
lala salama ya Ligi Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili jijini
jana, Malale alisema wameshindwa
kusonga mbele kwenye michuano
va FA kwa kukubali kupoteza mbele
ya Azam FC, lakini bado yuko katika
nafasi nzuri kwenye msimamo wa
ligi na kupigania timu hiyo kuendelea
kupata matokeo mazuri.

Alisema kuna ushindani mkubwa
kwenye ligi kipindi cha lala salama na
kuhakikisha wachezaji wake wanaji-
tuma na kujitoa kwa ajili ya kutafuta
pointi muhimu katika michezo ya ligi
hiyo ili kuendelea kubaki kwa msimu
unaofuata.

“Tumekubali kupoteza dhidi ya
Azam FC na kuondolewa kwenye mi-
chuano ya FA, ila bado tuna kibarua
kingine kwenye ligi na kuhakikisha
tunashinda mechi zetu na kutuweka
kwenye nafasi nzuri kwenye msi-
mamo na kujiimarisha kuendelea
kuwapo katika ligi kwa msimu unao-
fuata,” alisema Malale.

Mbeya kwanza
yafunguka
kuhamia Pwani

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Mbeya Kwanza, ambayo
imekuwa timu ya kwanza kupanda
Ligi Kuu msimu huu, imetamba kuwa
itafanya vema kwenye ligi msimu wa
2021/22, huku ikifunguka ni kwa nini
illamua kuhamia kwenye Uwanja wa
Mabatini, Mlandizi mkoani Pwani.

Meneja wa timu hiyo, Emmanuel
Gabriel alisema kuwa kupanda kwa
timu hiyo ni kutokana na kuwa na
kikosi bora, pamoja na ushirikiano
kati ya wachezaji, benchi la ufundi na
Viongozi.

Alipoulizwa kama kupanda kwao
Ligi Kuu kunahusisha na kuhamia
Pwani, alisema kuwa inawezekana
kwa sababu walipokuwa wakichezea
mkoani Mbeya kwa misimu mi-
wili walishindwa kupanda kwa pointi
chache.

“Siyo kwa asilimia zote, lakini
inawekana kwa sababu tulipokuwa
nyumbani Mbeya kwa misimu mi-
wili tulishindwa kupanda kwa pointi
chache. Lakini inawezekana kwa
sababu kule kuna timu nyingi za Ligi
Kuu na Daraja la Kwanza, ambazo
tulikuwa tunatumia uwanja mmaoja,
acha Mbeya City, kuna Boma FC
pia ambayo ipo Daraja la Kwanza,
ukichanganya na zingine zinasababi-
sha uwanja kuwa na mechi nyingi. Na
hii ndiyo imesababisha tuhamie huku
Pwani na kwa bahati kubwa tume-
panda,” alisema Gabriel, straika wa
zamani wa Simba.



Jumamosi Mei 1, 2021

Nipashe

SOLSKJAER: KAZI BADO

HAIJAISHA

HABARIUK 22

R
r\ -
N UQATAR

Q7
7

Kiungo wa Manchester United, Paul Pogba (kushoto), akifunga bao dhidi ya AS Roma kwenye mchezo wa kwanza wa nusu fainali ya
Ligi ya Europa baina ya timu hizo juzi Alhamis, kwenye uwanja wa 0Old Trafford. Man United ilishinda mabao 6-2. PICHA: MATANDAO

Ni Simba vs Kaizer Chiefs
Ligi ya Mabingwa Afrika

® ® ®)Mechi ya kwanza kuanzia ugenini Mei 14 au 15 kabla ya ...

Na Adam Fungamwango

INARA wa kundi A kwenye Ligi ya

Mabingwa Afrika, Simba, itaanzia

ugenini nchini Afrika Kusini dhidi

ya Kaizer Chiefs, ikiwa ni mechi ya
kwanza ya robo fainali.

Kwa mujibu wa droo iliyotolewa jana na
Shirikisho la Soka Afrika (CAF), jiji Cairo
nchini Misri, Simba imepangwa kucheza na
Wasauzi hao, ikizikwepa timu za MC Alger
na CR Belouizdad ya Algeria.

Simba imepangwa kucheza Mei 14 au 15
mwaka huu kwenye Uwanja wa FNB nchini
Afrika Kusini na mechi ya marudiano itaku-
wa kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Mei 21 au 22.

Ratiba hiyo inaonyesha iwapo Simba
ikifanikiwa kupita hatua ya robo fainali na
kwenda nusu, itacheza na mshindi kati ya

MC Alger ya Algeria na Wydad Casablanca
ya Morocco.

Ina maana kuwa Simba imezikwepa timu
ngumu za Al Ahly ya Misri na Mamelodi
Sundowns ya Afrika Kusini ambazo zinape-
wa nafasi kubwa ya kutwaa Ubingwa wa
Afrika, yoyote ikatakayoshinda hapo.

Simba iliongoza kwenye Kundi A ikiwa
na pointi 13, ikishinda mechi nne, sare moja
na kupoteza moja, ikipachika mabao tisa
na kufungwa mawili.

Wawakilishi hao wa Tanzania waliwafun-
ga AS Vita mara mbili, Al Ahly mara moja
na Al Merrikh mara moja, ikifungwa na Al
Ahly ugenini na sare dhidi ya Al Merrikh
ugenini.

Kwa mujibu wa ratiba nzima ilivyo-
pangwa ni kwamba mabingwa watetezi
Al Ahly ya Misri imepangwa na Mamelodi
Sundowns ya Afrika Kusini, mechi itakay-

oanzia jijini Cairo, MC Alger ya Algeria ik-
ienda ugenini kuifuata Wydad Casablanca,
timu ambayo anachezea Mtanzania, Simon
Msuva.

Timu nyingine ya Algeria, CR Belouizad
nayo itakwenda ugenini nchini Tunisia
kucheza dhidi ya Esperance ya huko, kabla
ya kurudiana wiki moja baadaye.

Wakati ikiwa hivyo kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, kwenye Kombe la Shirikisho
ambalo wawakilishi wa Tanzania kwenye
Namungo wakiwa wameshatolewa, timu ya
Orlando Pitates ya Afrika Kusini itacheza
dhidi ya Raja Casablanca ya Morocco, Co-
ton Sport FC ya Cameroon itakuwa mgeni
wa ASC Jaraaf ya Senegal, Pyramids ya Mis-
ri ikicheza dhidi ya Enyimba ya Nigeria na
CS Sfaxien ya Tunisia itakipiga dhidi ya JS
ya Algeria.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

. YANGA YATINGA
ROBO FAINALI FA

Na Adam Fungamwango

BAO lililofungwa na raia wa Burkina
Faso, Yacouba Songne dakika ya 54
lililiipa Yanga ushindi wa bao 1-0
dhidi ya Prisons kwenye Uwanja wa
Nelson Mandela mjini Sumbawanga na
kupeleka kwenye hatua ya robo fainali
ya Kombe Ia FA.

Straika huyo aliwatoroka mabeki
wawili wa Prisons na kuiwahi pasi ya
kupenyezwa kutoka kwa Mrundi Saido
Ntibazonkiza, kabla ya kumchambua
kirahisi kipa Jerehiah Kisubi.

Yacouba alifunga bao hilo baada ya
kukosa mabao mawili ya wazi kipindi
cha kwanza.

Moja akiruka juu na kupiga kichwa
akiwa na lango tupu, lakini mpira ul-
itoka nje sentimeta cheche, nafasi ny-
ingine ikiwa ni dakika ya 45 alipopata
nafasi nyingine, lakini badala ya kupiga
shuti, alipiga krosi ambayo Ditram
Nchimbi aliukosa mpira na ukatoka nje.

Kipindi cha kwanza timu zote
zilionekana kucheza taratibu, huku zik-
ishambuliana kwa zamu, lakini Yanga
ikiwa na mashabulizi ya hatari zaidi.

Baada ya kufungwa bao hilo, Prisons
ilionekana kuamka na kwenye dakika
ya 65, mabeki wa Yanga waliokoa
mpira kizembe golini kwao na kumku-
ta nahodha Benjamin Asukile ambaye
alipiga shuti kali umbali wa mita 30,
lililodakwa kwa ustadi na kipa Metacha
Mnata ambaye jana alirejea langoni
baada ya kutoonekana tangu Machi 7,
alikaa langoni dhidi ya Polisi Tanzania,
timu yake ikitoka sare ya bao 1-1.

Dakika ya 77, mechi ilitaka kuingia
dosari baada ya Jeremiah Juma ali-
yekuwa akikimbizana na Lamine Moro
kuonekana kuanguka kwenye eneo la
hatari na mwamuzi kushindwa kutoa
penalti, hali iliyosababisha wachezaji
na benchi la ufundi la Prisons ku-
hamaki.

Ni kama vile Prisons walitolewa
kwenye mchezo baada ya tukio hilo
na kuanza kucheza kwa hasira, huku
Yanga wakionekana kutawala mechi.

Yanga imeweka rekodi ya kuin-
gia tena hatua ya robo fainali kama
msimu uliopita ilipoichapa kahera
Sugar mabao 2-1, kabla ya kutolewa
hatua ya nusu fainali Julai 12 mwaka
jana ilipochabangwa mabao 4-1 dhidi
ya Simba ambao ndiyo mabingwa
watetezi wa michuano hiyo.
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