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LONDON, England 

L
IGI Kuu ya England inaweza 
kuwa imempoteza Harry Kane 
msimu huu wa majira ya joto, 
lakini bado inajivunia baadhi ya 

washambuliaji bora kwenye sayari hii.
Iwe unataka mabao, pasi za mabao 

au kitu kingine chochote, unaweza 
kukipata kwenye Ligi Kuu kila wakati, 
huku magwiji na wapiga mipira ya ad-
habu ndogo wakihangaika mara kwa 
mara.

Hapa kuna viwango vya nguvu 
vya washambuliaji katika msimu wa 
2023/24.

Hakuna mchezaji aliyeweza kupiga 
mashuti mengi yaliyolenga lango katika 
raundi ya kwanza ya mechi za msimu 
huu kama Callum Wilson, ambaye 
anaendelea kupendeza katika maisha 
yake kule Newcastle kwenye Uwanja 
wa St James’ Park.

Hapa tunawaangalia washambuliaji 
wa kiwango cha juu zaidi kwenye Ligi 
Kuu England...

#9. Ollie Watkins
Aston Villa walikuwa wabaya dhidi 

ya Newcastle United kwenye mechi yao 
ya ufunguzi, lakini haikuwa kwa kuko-
sa kujaribu kutoka kwa Ollie Watkins.

Wakiwa wamechangamka tena chini 
ya kocha Unai Emery, Watkins alicheza 
vema kwa muda wote na kuweka bao 
pekee la Villa katika mchezo huo. 
Hatuhitaji tu kuzungumza juu ya kile 
kilichotokea baadaye.

#8. Matheus Cunha
Huenda Matheus Cunha hajafunga 

bao dhidi ya Manchester United, lakini 
alituma ujumbe mzito kwa wachezaji 
wengine wote wa Ligi Kuu England kwa 
kiwango kikubwa.

Siku nyingine, Cunha anaweza kuwa 
na mabao machache kwa jina lake. Si 
mbaya kwa mchezaji ambaye wengi 
walikuwa wakienda mbali wakati ana-
jiunga na Wolves.

#7. Jarrod Bowen
Akiwa na matokeo mazuri katika 

sare ya bao 1-1 kati ya West Ham na 
Bournemouth, Jarrod Bowen anatafuta 
vita ya kurudisha timu yake kwenye 
ubora wao.

Bowen alishinda bao bora la mwezi 
na atatumaini kuendeleza kasi hiyo.

#6. Kaoru Mitoma
Kaoru Mitoma anaweza kuwa winga 

bora zaidi wa mmoja-mmoja kwenye 
Ligi Kuu kwa sasa.

Mchawi huyo wa Brighton alikuwa 
hapo tena wikendi iliyopita aliposaidia 
kuwakaribisha wageni wapya, Luton 
Town.

#5. Luis Diaz
Mchezaji mkali katika mechi za kuji-

andaa na msimu mpya, Luis Diaz, alien-
delea na kiwango hicho hadi mechi ya 
kwanza ya Liverpool dhidi ya Chelsea, 
akifunga bao pekee la timu yake.

Kwa hakika mechi za kirafiki hazihes-

abiki, lakini Diaz amefunga kiufundi 
katika mechi zake tatu zilizopita. Hebu 
tuone hiyo itachukua muda gani.

#4. Harvey Barnes
Kutakuwa na usajili wa kuvutia zaidi 

msimu huu wa majira ya joto kuliko 
uhamisho wa Harvey Barnes wa pauni 
milioni 39 kwenda Newcastle, lakini 
wachache watakuwa na ufanisi kama 
huo.

Barnes alicheza papo hapo katika 
klabu yake mpya, akitokea benchi na 
kufunga bao na kutoa pasi za mabao.

#3. Bukayo Saka
Huhitaji kuambiwa kwamba Bukayo 

Saka ni mmoja wa wachezaji bora kwe-
nye Ligi Kuu. Ni maarifa ya kawaida 
siku hizi.

Nyota huyo wa Arsenal msimu huu 
alianza, akishinda tuzo ya Mchezaji 
Bora wa Mechi baada ya kufunga bao 
katika ushindi wa 2-1 dhidi ya Notting-
ham Forest.

#2. Alexander Isak
Ubora wa Newcastle United na utajiri 

katika mashambulizi unaendelea.
‘The Magpies’ walipata ushindi 

mnono zaidi wa raundi hiyo na hilo 
linatokana na Alexander Isak, ambaye 
alifunga mara mbili dhidi ya Villa.

#1. Erling Haaland
Erling Haaland alihitaji dakika nne tu 

za msimu kutukumbusha sote kile ana-
chofanya vizuri, na alikuwa mshindi 

ISIKUPITE
Lionel Messi amefunga bao lake 
la 10 katika mechi saba alizoi-
chezea Inter Miami ya Marekani, 
na kuiwezesha kutwaa Kombe 
la Ligi baada ya jana kuiongoza 
timu hiyo kushinda mechi ya 
fainali kwa mikwaju ya penalti 
10-9 dhidi ya Nashville SC hatua 
hiyo ikifikiwa baada ya dakika 
90 za mchezo kumalizika kwa 
sare ya bao 1-1. Kombe hilo ni la 
kwanza kwa Inter Miami tangu 
ilipoanzishwa mwaka 2020.

wa Manchester City dhidi ya Burnley kwa 
mabao mawili kwa jina lake. Je, rekodi 
yake mwenyewe iko hatarini? Tusubiri 
kuona tena.
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Rais Samia Suluhu Hassan akika-
bidhi tuzo ya utendaji bora katika 
Sekta ya Fedha kwa mwaka unao-
ishia Juni 2023 kwa Mkurugenzi 
Mtendaji wa NIC Insurance, Dk. 
Elirehema Doriye (wa pili kulia) 
na Mwenyekiti wa Bodi ya NIC, 
Justine Mwandu (kulia), kwenye 
ufunguzi wa mkutano wa wakuu 
wa taasisi na wenyeviti wa bodi 
kwa sekta za umma jijini Arusha 
juzi. Wengine ni Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa na kushoto ni Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Rais, Uwekezaji 
na Mipango, Prof. Kitila Mkum-
bo. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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NAIBU Waziri Ofisi ya Rais - Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISE-
MI), Deogratius Ndejembi, amemtaka 
fundi aliyepewa kandarasi ya kujenga 
Shule mpya ya Msingi ya Kona Nne, 
Halmashauri ya Wilaya Ushetu, 
mkoani Shinyanga, kurekebisha...

SERIKALI imepeleka vitendea kazi 
kwa ajili ya kufukuza tembo wanao-
vamia makazi ya watu ikiwa ni kujibu 
kero ya muda mrefu ya wakazi wa 
kata za wilaya ya Nachingwea mkoani 
Lindi, wanaosumbuliwa na wanyama 
hao.
Vitendea kazi hivyo ni ndege aina...

WAZIRI AELEKEZA 
KUREKEBISHWA 
MADIRISHA YA SHULE

VIFAA KUKABILI 
TEMBO VYAPELEKWA 
NACHINGWEA

Biteko: 
Tanzania, India
zina uhusiano 

kiuchumi
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Msechu aeleza puto lilivyosaidia 
kupungua kilo 17 miezi minane
Na Halfani Chusi

BAADA ya miezi minane 
tangu alipowekwa puto 
tumboni ili kupunguza uz-
ito, Msanii wa Bongo Fleva, 
Peter Msechu, ameeleza 
maendeleo ya afya yake, 
akibainisha amefanikiwa 
kupunguza uzito kwa kilo 17.

Akihojiwa na chombo 
kimoja mtandaoni mwis-
honi mwa wiki, msanii huyo 
alisema amehangaika kwa 
muda mrefu kupunguza 
uzito ikiwamo kutumia mit-
ishamba ya aina mbalimbali 
bila mafanikio, lakini tangu 
amewekwe puto, anahisi 
mwili umekuwa mwepesi 
na anaweza kufunga kamba 
za viatu.

Msechu alisema aliamua 
kufuata huduma hiyo kwa 
kuwa kwa muda mrefu 
alikuwa anahitaji kupun-
guza uzito lakini alikuwa 
anashindwa kujizuia kula 
chakula kizuri ikiwamo wali 
maharage, chakula anacho-
pendelea zaidi.

“Kwa miaka mingi sana, 
nimekuwa nikihangaika 
kupungua, changamoto 
iliyokuwa inanigharimu ni 
kushindwa kujizuia kula 
chakula kizuri, ilikuwa mti-
hani mkubwa sana. 

“Mimi sijawahi kushiba, 
nilikuwa sijui hisia ya kush-
iba ipoje, mpaka mama 
yangu alikuwa ananis-
hangaa, ilikuwa wakipakua 
chakula ni labda kiishe au 
wanipokonye sahani,” alise-
ma Msechu anayejitambu-
lisha kama Rais wa Wameza 
Maputo Tanzania.  

Alisimulia kwamba uzito 
wake ulizidi kwa kuwa 
alishindwa kufanya mazoe-
zi na kujizuia kula hasa pale 
alipoanza kushika fedha 
zake binafsi na kula ana-
chokitaka. Akawa mnene 
kupindukia.

Msechu ambaye alikuwa 
na kilo 140 kabla ya kuanza 
kutumia huduma hiyo, alise-
ma alipambana kwa muda 
mrefu kupunguza unene, 
akikumbusha alishawahi 
kufanya mazoezi na kupun-
guza kula, lakini juhudi hizo 
hazikuzaa matunda.

“Nilikuwa nikikutana 
na wali maharage, nili-
kuwa siwezi (kujizuia), la-
zima nile! Kwa sababu ndio 
chakula ninachokipenda 
sana, hata mke wangu aki-
nizuia ninaamka hata usiku 
nakula.

“Kwa hiyo, nilipokuja ku-
fanya utafiti, nikagundua 
kuwa puto linapunguza 
idadi ya chakula na hamu 
ya kula, kwa sababu awali 
nilikuwa ninaweza kula wali 

maharage kilo moja peke 
yangu, lakini tangu nilip-
owekewa puto, ninakula vi-
jiko vitatu tu, kwangu hii ni 
tiba nzuri sana inanisaidia.  

“Nilifanya utafiti hata kab-
la huduma hiyo haijaja nchi-
ni, nikashindwa gharama, 
nilitaka kwenda nchi za nje 
kama Uturuki nikaambiwa 
gharama yake Sh. milioni 35, 
Marekani nikaambiwa Sh. 
milioni 50, ilikuwa ngumu 
kwa sababu ya kipato nis-
ingeweza kulipa hiyo fedha 
sasa ilivyokuja hapa nikase-
ma hapahapa ndio pakuwe-
ka,” alisema Msechu.

Alisema mwanzoni ali-
kuwa anaogopa kutokana 
na maneno ya watu, lakini 
alipoona kuna watu wawili 
wameenda na wamepati-
wa huduma hiyo na yeye 
akaamua kwenda, jambo 
analodai hajutii kufanya ua-
muzi huo.

“Nikaweka puto, ilikuwa 
Januari 26 mwaka huu, li-
naisha muda wake kwa 
mwaka mmoja lakini ndani 
ya miezi sita nilipungua kilo 
17, japokuwa ndani ya miezi 
hiyo unaruhusiwa kuanga-
lia kama unaona uzito ume-
pungua unaweza kulitoa, 
ikiwa bado unaongezwa 
maji ili uendelea kupun-
gua mpaka mwaka mmoja 
utakapokamilika,” alisema.

Alikumbushia kuwa 
wakati ameanza kutumia 
huduma hiyo, hakufanya 
mazoezi ndani ya miezi 
mitano, jambo lililosababi-
sha mwili wake kuchelewa 
kupungua na kuzua gumzo 
mitandaoni kwamba puto 
halifanyia kazi.

“Unapokuwa kwenye 
huduma hiyo, unatakiwa 
kufanya mazoezi, lakini 
kuna kosa nililifanya. Un-
apowekewa puto, inabidi 
ufanye mazoezi, ili ulisaidia 
liweze kufanya kazi vizuri. 
Kwahiyo, mwanzoni kama 
miezi mitano hivi sikufanya 
mazoezi, nikawa sipungui, 
niliwaza nitawaeleza nini 
watu na madaktari kule 
Mloganzila.

“Bahati nzuri nilikuwa 
tayari nimepungua kilo 17, 
nilipokwenda ‘kucheki’ wa-
kanishauri nisilitoe mpaka 
mwezi wa 12 wakaliongeza 
maji kabla nilikuwa na kilo 
140, lengo langu mpaka 
mwezi wa 12 nifike kilo 100 
au 90,” alisema.

Aliongeza: “Uzuri wa 
puto sio dawa kwamba un-
aandikiwa na daktari, un-
aridhia mwenyewe kuweka, 
sasa utaona utofauti kwa 
Tanzania ni Sh. milioni nne 
na nusu, nje ya ni zaidi ya 
Sh. milioni 15,” alisema.

JK aonya vikali kuchanganya dini na siasa 

Baadhi ya 
wakazi 
wa Dar es 
Salaam, 
wakifaka-
mia nyama 
na ndizi za 
kuchoma 
zilizokuwa 
zikiuzwa 
bila ku-
chukua 
tahadhari 
za kiafya 
katika eneo 
la Temeke, 
hivi karibu-
ni. PICHA: 
JUMANNE 
JUMA

Na Waandishi Wetu

RAIS mstaafu wa awamu ya nne, 
Jakaya Kikwete amewataka Watan-
zania kuwanyanyapaa baadhi ya 
viongozi wa dini, wanaochanganya 
dini na siasa ikiwa ni pamoja na ku-
walazimisha waumini wao kuamini 
mrengo wa siasa wanazoziamini.

Kiongozi huyo alitoa kauli hiyo 
jana wilayani Butiama, mkoani 
Mara alipohutubia waumini wa 
Kanisa la Wadventista Wasabato 
wakati wa uwekaji wa Jiwe la Msin-
gi na kukabidhi jengo la Kanisa la 
Chalia wilayani humo.

Alisema kati ya tunu muhimu za 
kulinda amani ya Watanzania ni 
pamoja na kutokuchanganya dini 
na masuala ya kisiasa na kusisitiza 
endapo tunu hiyo itavunjwa, “nchi 
imekwisha”, hivyo kuwataka Watan-
zania kuwanyanyapaa na kutoku-
wasikiliza viongozi wanaochang-
anya masuala hayo kwa maslahi yao 
binafsi.

“Kama kuna viongozi wa dini 
wanaotaka kutuelekeza kuitumia 
dini kwa manufaa ya kisiasa na 
viongozi wa kisiasa, wanaotaka tui-
tumie dini kwa manufaa yao ya ki-
siasa, ninawaombeni ndugu zangu 
tuwanyanyapae,”alisema Dk. Kik-
wete      ambaye  alikuwa Rais wa 
Tanzania tangu mwaka 2005 hadi 
2015.

Aliendelea kusema kuwa siku iki-
fika ambapo wanachama wa chama 
cha siasa wakiuhusisha uumini wao 
na chama chao, huo utakuwa ndio 
mwisho wa nchi kwa kuwa vitaku-
wapo vyama vya siasa vya wakristo, 
waislamu pamoja na madhehebu 
mengine na hivyo kuhatarisha hali 
ya amani ya nchi.

Alisema; “Kuwafanya Watanza-
nia kuyatazama masuala ya kisiasa, 
kiserikali pamoja na utawala kwa 
mtazamo wa dini zetu, ni jambo ha-
tari. Vilevile, watu kuyatazama mas-
uala ya dini kwa mtazamo wa siasa 
za vyama vyao, sio jambo lenye afya 
kwa taifa letu.”

Kwa mujibu wa Kikwete, yote 

mawili kwa pamoja yataathiri umo-
ja, mshikamano usalama na utulivu 
uliopo nchini kwa sasa, huku aki-
tolea mfano wa kilichotokea Zanzi-
bar wakati wa uongozi wake.

Alikumbusha kuwa kipindi hicho 
baadhi ya waamini wa Kiislamu 
walitengana na kugawana misikiti 
kwa kile alichokiita kutofautiana ka-
tika itikadi za kisiasa.

“Hili jambo lilitugharimu sana 
mpaka kuimarisha hali ya visiwani 
humo kuweka Serikali ya Umoja wa 
Kitaifa, hali ambayo tusingependa 
ijirudie tena, siyo kwa visiwani (Tan-
zania Zanzibar) wala (Tanzania) 
Bara,” alisisitiza.

Katika hatua nyingine, Kikwete 
alizipongeza taasisi mbalimbali za 
dini katika kuhakikisha wanaimari-
sha huduma mbalimbali za kijamii, 
zikiwamo za afya, elimu, maji na mi-
undombinu.

WARAKA MWINGINE
Jana, Mkurugenzi Mkuu Idara ya 

Ulinzi na Itifaki wa Baraza la Mitu-
me na Manabii Tanzania (BACCT), 
Dk. Peter Abubakari, alitoa tamko 
la kuwataka wakosoaji wa suala 
la uwekezaji bandarini kufanya 
hivyo kwa maneno yenye staha na 
kuheshimu mamlaka.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa kwa vyombo vya habari jana, 
baraza hilo lilieleza mambo saba ya 
kuzingatia kuhusu ukosoaji huku 
likimpongeza Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa kushirikiana na Watan-
zania wote bila kubagua.

Pia lilimpongeza kwa kushiriki 
shughuli za Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA) na cha-
ma chake (CCM), kushiriki shughuli 
za makanisa na misikiti kwa up-
endo mkubwa na kutaja msimamo 
wao kuhusu sakata hilo.

Baraza hilo liliorodhesha mambo 
hayo saba ambayo ni; “Mawazo ya 
Kanisa Katoliki ifahamike kuwa siyo 
mawazo ya Watanzania wote, mka-
taba mmoja tu wa bandari haupas-
wi kutumika kuvunja na kuivuruga 
amani ya nchi yetu.

“Udhalilishaji dhidi ya Rais, 

haukubaliki. Akosolewe kwa staha, 
serikali haiwezi kupokea mashini-
kizo ya madhehebu kuhusu kue-
ndesha, yapo mengi sana atamsiki-
liza nani amwache nani?

“Viongozi wa dini tuna fursa ya 
kushauri tuitumie vizuri baada ya 
kushinikiza mambo. Sisi mitume 
na manabii tunakuunga mkono, 
tunaunga jitihada zako za kuleta 
maendeleo, uhuru wa kujieleza in-
gawa unatumika vibaya pamoja na 
kukuombea afya njema uendelee 
kushiriki katika matukio ya Watan-
zania wote bila kubagua imani za 
dini na itikadi za kisiasa.”

WARAKA KANISANI
Jana katika makanisa mengi ya 

Kanisa Katoliki, Waraka wa Baraza 
la Maaskofu Tanzania (TEC), kuhu-
su uwekezaji bandarini ulisomwa 
na mapadri walioongoza ibada.

Wakizungumza na waandishi wa 
habari, waumini wa Kanisa Katoliki 
Parokia ya Moyo Mtakatifu wa Yesu 
Jimbo la Singida, walisema waraka 
huo haumlengi mtu bali maslahi ya 
nchi na mali za nchi.

“Hakuna tamko linalomlenga 
mtu yeye kama yeye, bali linalenga 
maslahi ya nchi na mali za nchi na 
kwa kweli, hakuna mwenye nia yoy-
ote mbaya,” alisema Padri Samoni 
Gwanoga baada ya tamko hilo 
kusikilizwa na waumini kupitia sau-
ti iliyorekodiwa ya mtangazaji wa 
Radio Vatican News.

Alisema nakala ya tamko hilo ita-
gawiwa kwa kila jumuiya na vigango 
vyote vya ndani na nje ya mji, ili li-
somwe na waumini wa Kanisa Kato-
liki waweze kujua kwa upana.

“Kama hujiamini, hujui, usitowe 
maelezo ya kupotosha, baki kwe-
nye tamko na bahati mbaya siyo 
wote tunaoweza kulisoma na kulipa 
tafsiri nzuri, lakini kwa kuwa sio 
suala la kisiasa, ni suala la kanisani, 
ninaamini litatujengea umoja, up-
endo na mshikamano kama Wa-
tanzania kwa sababu hatima yetu 
sote ni moja - kujenga nchi yetu kwa 
upendo, umoja na mshikamano na 
kwa ushirikiano,” alisema.
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Biteko: Tanzania, India 
zina uhusiano kiuchumi

Na Allan Isack, ARUSHA

WAZIRI wa Madini, Doto Bite-
ko, amesema Tanzania na India 
zina uhusiano wa kidiplomasia 
na kiuchumi wa muda mrefu na 
jamii ya watu wenye asili ya India 
wamefanya uwekezaji mkubwa 
nchini.

Alisema watu wenye asili ya 
India wamefanya uwezekezaji 
mkubwa katika biashara, viwan-
da na sekta ya madini na kufanya 
biashara ya kuuza rasilimali hiyo 
pamoja na kuyakata ili kuongeza 
mnyororo wa thamani.

Waziri Biteko alisema hayo ka-
tika sherehe za maadhimisho ya 
miaka 77 ya Uhuru wa India, zi-
lizoandaliwa na Watanzania we-
nye asili ya India, wanaoishi jijini 
Arusha, juzi.

Alisema Tanzania ina idadi ya 
watu wenye asili ya India zaidi 
ya 40,000 na kati ya hao kuna 
wageni ambao pasipoti za India 
ni kati ya 15,000 mpaka 20,000.

Pia alisema kwa mji wa Arusha 
pekee una jamii ya watu wa India 
2,000 waliowekeza kwenye sekta 
mbalimbali ikiwamo za viwanda, 
madini na elimu.

“Tunawapongeza kwa kuwa 
kwa kuishi kwao hapa nchini 
kama Watanzania wenye asili ya 
India au kama wageni wanaokuja 
Tanzania kwa pasipoti za India 
wamekuwa mstari wa mbele ku-
wekeza na kuchangamkia fursa 
mbalimbali kwenye biashara.

“Tumeungana nao kushere-
hekea uhuru wao, kuwatia moyo 
na kuwatakia heri na sisi kama 
serikali tutawaunga mkono kwe-
nye kila juhudi wanazozifanya 
na tunaliombea mema Taifa la 
India liendelee kuimarika na 
kuwa wamoja siku zote,” alisema 
Biteko.  

Naye Balozi wa India nchini 

.

Wadau watoa ushauri 
kuanza mitaala mipya
Na Jenifer Gilla

WADAU wa elimu nchini 
wamepongeza serikali kwa 
kuandaa rasimu ya mitaala 
mipya kwa elimu ya awali, 
msingi, sekondari na ualimu 
kwa kuwa itakwenda kuleta 
mapinduzi ya elimu nchini 
na kuzalisha wataalamu wa-
bobevu wa kutosha kutoka 
kada mbalimbali.

Ili mitaala hiyo ifanye kazi ili-
yokusudiwa, wameshauri seri-
kali ijipange kikamilifu kwa 
kuhakikisha shule zinakuwa 
na vitendea kazi vya kutosha 
kwa ajili ya kufundishia na 
kujifunzia. Mwishoni mwa 
wiki Waziri wa Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, Prof. Adolf 
Mkenda aliwaeleza waandishi 
wa habari jijini Dodoma kuwa 
pamoja na mambo mengine 
rasimu ya mitaala mipya in-
apendekeza watoto wasome 
mpaka darasa la sita, kuweka 
mkazo wa ufundishaji katika 
kuandaa wanafunzi kujiajiri.

Mwenyekiti wa Taifa wa 
Shirikisho la Wamiliki wa 
Shule na Vyuo Binafsi Tanza-
nia (TAMONGSCO), Leonard 
Mao, alisema mitaala hiyo ina 
nia njema ya kuandaa vijana 
wenye ujuzi na kwamba uta-
wawezesha kujiajiri na kupun-
guza utegemezi katika jamii.

Vilevile, alisema vijana hao 
kupitia taaluma zao watai-
saidia serikali kufikia malengo 
ya kuwa na Tanzania yenye 
maendeleo ya viwanda am-
bayo ndiyo uti wa mgongo wa 
ukuaji wa uchumi wa nchi yoy-
ote ulimwenguni.

“Vijana hao watakuwa na 
uwezo wa kujitegemea katika 
umri mdogo kwa kuwa waki-
maliza elimu ya sekondari ya 
chini watakuwa na taaluma 
ambayo hata wasipoendelea 
elimu ya juu ya sekondari wa-
takuwa na ujuzi wa kuanzia 
maisha,” alisema Leonard.

Aidha, aliishauri serikali ku-
hakikisha kuna miundombinu 
ya kutosha ya kufundishia 
masomo ya amali, inayokidhi 
mahitaji ya wanafunzi wote ili 
wasikute wanafundisha maso-
mo hayo kwa nadharia badala 
ya vitendo.

“Kwa kuwa hakuna miti-
hani ya darasa la saba ya 
kuwachuja ina maana wote 
wataingia sekondari, maana 
yake wanafunzi watakuwa ni 
wengi, ushauri wangu serikali 
ijipange, maana somo kama la 
ushonaji au kilimo ukilifundi-
sha kwa nadharia peke yake 
halitokuwa na manufaa kwa 
wanafunzi,” alisema.

Mwenyekiti wa Jukwaa la 
Sera TAMONGSCO, Benjamin 
Nkonya, alisema mtaala huo 

ukitekelezwa ipasavyo uta-
punguza muda wa wanafunzi 
kukaa shuleni kutoka miaka 
tisa hadi miaka sita, kuwaun-
ganisha na soko la kujiajiri na 
kuondoa dhana ya kusubiri 
kuajiriwa.

Alisema pia itachochea 
ukuaji wa uchumi wa nchi na 
kuipunguzia serikali gharama 
ya kuleta wataalamu kutoka 
nje ya nchi kuja kutekeleza mi-
radi ya maendeleo kama vile 
ujenzi wa barabara.

Aidha, aliishauri serikali ku-
weka usimamizi mzuri katika 
utekelezaji wa mitaala hiyo ili 
ifundishwe vizuri na ilete ma-
tokeo tarajiwa kwa jamii na 
maendeleo ya nchi.

Pia kuweka mfumo wa 
kushirikiana na sekta binafsi 
katika utekelezaji wa mitaala 
hiyo kwa kuwa peke yake hai-
toweza kutekeleza ipasavyo.

“Waige mfano wa nchi ya 
Netherland, kule katika elimu 
serikali yenyewe ni mwez-
eshaji na sekta binafsi ni 
mtekelezaji hii ikiletwa hapa 
nchini naamini itafanikisha 
adhma iliyowekwa ya kuandaa 
vijana kujitegemea,” alisema.

Mmoja wa wamiliki wa 
Shule ya Msingi ya Uhuru 
Peak iliyopo Arusha, Gilbert 
Sarungi, alisema mitaala hiyo 
itawapa wanafunzi uhuru wa 
kuchagua wajikite katika taal-
uma gani tangu wakiwa wa-
dogo na kuwapunguzia mzigo 
wa kusoma masomo mengi 
ambayo hawatoyafanyia kazi 
na kwamba wamejiandaa vy-
ema kwenye utekelezaji.

Akizungumza jijini Dodoma, 
Waziri Mkenda alisema uta-
ratibu huo mpya utaanzia kwa 
wanafunzi waliopo darasa la 
tatu mwaka huu na wa ma-
darasa ya juu wataendelea na 
utaratibu uliopo wa kusoma 
mpaka darasa la saba.

Kwa upande wa sekondari 
alisema mwanafunzi ataanza 
kuipata akiwa na miaka 12 na 
watasoma elimu ya kawaida 
na amali  zenye michepuo 11 
ikiwamo sayansi, kilimo, mich-
ezo, TEHAMA, biashara, muzi-
ki, sayansi ya jamii, sanaa, ush-
onaji, chakula, lishe na lugha.

Aidha, alisema rasimu hizo 
zimependekeza masomo ya 
lazima ambayo mwanafunzi 
atatakiwa kuyasoma  kuwa ni 
mawasiliano ya kitaaluma, his-
toria ya Tanzania, maadili na 
somo la ‘Basic Applied Math-
ematics’.

Alisema mitaala hiyo itaanza 
kutumika baada ya Sera ya 
Elimu na Mafunzo ya Mwaka 
2014 toleo la 2023 kupitishwa 
na ikifanikiwa kupitishwa 
utakelezaji wake utaanza 
mwakani kwa kiasi kidogo na 
kasi itaongezeka taratibu.

Mfanyakazi wa usafi akisafisha mtaro wa maji ya mvua kandokando ya barabara ya Baga-
moyo, eneo la Mwenge Dar es Salaam jana. Baadhi ya mamalishe wa eneo hilo wamekuwa 
wakimwaga majitaka wanayosafishia vyombo na mabaki ya chakula na kusababisha mitaro 
hiyo kuziba. PICHA: SABATO KASIKA 

Tanzania, Binaya Srikanta Prad-
han, alisema Tanzania imekuwa 
sehemu salama pa kuishi na ku-
fanya biashara na kuendeleza shu-
ghuli za utamaduni za nchi yao.

Vilevile, kutokana na uhusiano 
wa kidiplomasia, serikali ya nchi 
hiyo, imechangia zaidi ya Dola 
za Kimarekani bilioni moja sawa 
na Shilingi trilioni 2.2 kwa ajili ya 
kusaidia miradi mbalimbali ya 
maendeleo.   

Mbunge wa Arusha Mjini, 
Mrisho Gambo, aliwapongeza 
wananchi wa India na kuahidi 
kwamba akiwa kama mwakilishi 
wa  wananchi katika Jimbo la Aru-
sha, ataendelea kushirikiana nao.

“Nikiwa kama mbunge wa jimbo 
hilo, ninajivunia upendo na ush-
irikiano tuliokuwa nao kati yetu 
na watu wenye asili ya India,” 
alisema.

Alisema watu hao wamekuwa 
mstari wa mbele kuchangia kwe-
nye masuala ya maendeleo iki-
wamo kutoa ajira nyingi hasa kwe-

nye viwanda wanavyomiliki na 
kulipa kodi tena kwa uaminifu 
na uwapo wao unaleta matokeo 
chanya kwenye uwekezaji.

Balozi wa India nchini, 
Binaya Srikanta Pradhan.
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CRDB yazindua mashindano kuimarisha afya 
Na Maria Seme

KATIKA kuhamasisha mazoezi 
ya kujenga mwili na kuimarisha 
afya, Benki ya CRDB imezindua 
mashidano ya Super League kwa 
timu zinazoundwa na wafan-
yakazi wake.

Michuano hiyo inayofanyika 
kwa mwaka wa tatu sasa, ita-
shirikisha timu za mpira wa 
miguu na mpira wa pete, iki-
fanyika katika viwanja vya Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM). 
Inazishirikisha timu zinazound-
wa na wafanyakazi kutoka idara, 
kanda na matawi ya benki hiyo 
nchi nzima.

Akifungua michuano hiyo, 
Mkuu wa Wilaya ya Ubungo, 
Hashim Komba, alisema jana 
kuwa ni jambo jema kuona me-
nejimenti inatoa fursa kwa wa-
fanyakazi wake kufanya mazoezi 
ya mwili.

“Mnachokifanya Benki ya 
CRDB ni kitu kikubwa sana. 
Mnatoa mfano wa kuigwa na 
taasisi nyingine. Afya ndio mtaji 
muhimu kwa kila mfanyakazi, 
hivyo ni vyema kuilinda na ma-

zoezi ndio namna ya uhakika wa 
kufanya hivyo. Hongereni sana 
Benki ya CRDB kwa kuwa na pro-
gramu hii,” alisema Komba.

Akimkaribisha mgeni rasmi, 
Ofisa Mkuu wa Fedha wa Benki 
ya CRDB, Fredrick Nshekanabo, 
alisema mafanikio endelevu si ya 
kifedha pekee, bali pia yanahusi-
sha ustawi wa kila mmoja katika 
familia ya Benki ya CRDB.

“Kwa kukuza mazingira am-
bayo wafanyakazi wanaweka ki-
paumbele katika afya na furaha 
yao, tunaongeza ari ya uvumbuzi 
na ushirikiano hivyo kuimarisha 
utendaji wa benki kwa ujumla.

“Katika ulimwengu wetu wa 
leo, ni rahisi kusahau umuhimu 
wa kujijali na kudumisha usawa 
kati ya maisha ya kazi na maisha 
ya binafsi, hivyo tunapata fursa 
kama hii tuitumie vyema,” alise-
ma Nshekanabo. 

Ligi hiyo, Nshekanabo alisema 
ni mwendelezo wa mpango wa 
Benki ya CRDB kuimarisha afya 
za wafanyakazi wake na anaami-
ni kila mfanyakazi atashiriki mi-
chuano hiyo kwa namna moja au 
nyingine.

Sambamba na uzinduzi wa ligi 
hiyo, benki hiyo imefunga pro-
gramu yake ya ‘Ustawi, Afya na 
Furaha’ (Wellness, Health and 
Fun) ambayo imefanyika katika 
kanda zake zote saba nchini kwa 
wafanyakazi kufanya mazoezi 
pamoja na kupima afya zao hasa 
magonjwa yasiyoambukiza. 

Programu hiyo iliyoenda na 
kaulimbiu ya kuishi vyema, ku-
fanya kazi vizuri, inalenga kuha-
masisha ustawi wa mwili, akili 
na hisia za wafanyakazi wote wa 
Benki ya CRDB. 

Katika viwanja hivyo, kulikuwa 
na wataalamu waliofanya vipimo 
tofauti vya afya kikiwamo cha 
tezi dume, BMI na shinikizo la 
damu, huku wakifundisha nam-
na ya kukabiliana na msongo wa 
mawazo, ufanyaji wa mazoezi na 
ulaji salama.

“Msisitizo mkubwa tumeu-
weka katika afya ya akili, lengo 
kuu ni kuongeza uelewa wa kila 
mfanyakazi. Tungependa kuona 
kila mfanyakazi wa Benki ya 
CRDB anao ujuzi wa kuzitam-
bua dalili za awali za msongo wa 
mawazo na hatua za kuchukua 

ili kuokoa jahazi lisizame iwe ni 
kwake mwenyewe, mwanafa-
milia yake hata jamii nzima,” ali-
sisitiza Nshekanabo.

Mbali na vipimo na ushauri 
wa kitaalamu uliotolewa, wafan-
yakazi walishiriki mazoezi tofau-
ti kwa lengo la kuimarisha afya 
huku wakiendelea kufahamiana 
na kukuza uhusiano baina yao.

Nshekanabo alisema kwa ku-
wekeza katika ustawi na afya 
binafsi sio tu mtu anakuwa 
anaboresha maisha yake, bali pia 
anawahamasisha wanaomzun-
guka kufanya vivyo hivyo, jambo 
linalotoa chachu ya mafanikio 
kwa benki.

Mbali na kutenga siku ya ma-
zoezi na vipimo vya afya kwa 
wafanyakazi wake na kuwa-
hamasisha kushiriki michezo, 
Benki ya CRDB inayo miundom-
binu ya kisasa ya kufanyia ma-
zoezi (gym) kwenye ofisi zake za 
makao makuu ambayo mkuru-
genzi huyo aliwataka wafanyaka-
zi wote kuitumia kwa kuwa kila 
mmoja anayo rukhsa ya kuingia 
kufanya mazoezi ili kujenga na 
kuimarisha afya yake.

Raia wa 
Burundi 
jela kwa 
kuingia 
nchini bila 
kibali
Neema Msalaba na 
Queen Urio

MAHAKAMA ya Hakimu 
Mkazi Kisutu, Dar es Sa-
laam imewahukumu raia 
59 wa Burundi kulipa faini 
ya Sh. 500,000 kila mmoja 
au kwenda jela kutumia ki-
fungo cha mwaka mmoja, 
baada ya kukutwa na hatia 
ya kuingia nchini kinyume 
cha sheria.

Hukumu hiyo ilitolewa 
na Hakimu wa Mahakama 
ya Hakimu Mkazi Ushindi 
Swalo baada ya kusikiliza 
ushahidi wa pande zote.

“Kwa kuwa mmekiri ma-
kosa yenu, mahakama in-
awahukumu kulipa faini ya 
Sh. 500,000 kila mmoja au 
kwenda jela mwaka mmoja 
ili iwe fundisho kwa wen-
gine,” alisema na kuamuru 
kuwa baada ya kumaliza 
kifungo chao, warudishwe 
nchini mwao.

Ilidaiwa na Wakili Mwan-
damizi wa Serikali kutoka 
Idara ya Uhamiaji, Godfrey 
Ngwijo, kuwa raia hao wa 
Burundi walikamatwa Juni 
13 mwaka huu, huko Jang-
wani, Dar es Salaam kwa 
kosa la kuingia na kuishi 
nchini kinyume cha sheria.

Aliomba mahakama 
kutoa adhabu kali kwa 
washtakiwa hao ili iwe 
fundisho na kukomesha 
matukio ya raia wa kigeni 
kuingia na kuishi nchini bila 
vibali.

Washtakiwa hao waliom-
ba mahakama kuwaonea 
huruma na kusamehewa 
huku wakiomba warud-
ishwe nyumbani kuliko ku-
pewa adhabu.

Na James Mwanamyoto

NAIBU Waziri Ofisi ya Rais - 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), Deogratius 
Ndejembi, amemtaka fundi 
aliyepewa kandarasi ya kujenga 
Shule mpya ya Msingi ya Kona 
Nne, Halmashauri ya Wilaya 
Ushetu, mkoani Shinyanga, 
kurekebisha kwa gharama zake 
madirisha yote aliyoweka bila 

kuzingatia maelekezo ya serikali.
Ndejembi alimtaka fundi huyo 

kufanya marekebisho hayo hara-
ka alipokagua ujenzi wa miun-
dombinu ya elimu katika shule 
hiyo jana. Mradi umetekele-
zwa kupitia mradi wa BOOST 
katika Kijiji cha Bugomba ‘A’, 
Halmashauri ya Wilaya ya Ush-
etu, waziri akibaini dosari katika 
madirisha ya vioo yaliyowekwa 
shuleni.

“Ninaelekeza ndani ya siku 

14 madirisha yote yaondolewe 
ili marekebisho yafanyike kwa 
ufanisi, tena kwa gharama za 
fundi na wasimamizi na si za Hal-
mashauri ya Wilaya ya Ushetu,” 
Ndejembi aliagiza.

Naibu Waziri alisema amebaini 
madirisha hayo hayana wavu na 
hayajawekwa kwa viwango stahi-
ki, hivyo marekebisho yafanyike 
na taarifa ya kukamilika kwa 
marekebisho hayo iwasilishwe 
kwa maandishi kwa Mkuru-

genzi Mtendaji wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Ushetu, Mkuu wa 
Wilaya ya Kahama na kwake ili 
kujiridhisha na utekelezaji wa 
maelekezo yake.

Pia alimtaka Mkuu wa Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) Wilaya ya 
Kahama kufanya uchunguzi wa 
matumizi ya fedha katika ujenzi 
wa shule hiyo ili hatua za kishe-
ria zichukuliwe dhidi ya wataka-
obanika kukwamisha jitihada za 

serikali za kuboresha miundom-
binu ya elimu nchini.

Pamoja na hilo, naibu waziri 
pia alimtaka Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Ushetu, Hadija Kabojela, 
kuchukua hatua za kinidhamu 
dhidi ya Mwalimu Jonas Mabusi 
ambaye ni msimamizi wa ujenzi 
na aliyekuwa Mwalimu Mkuu 
wa Shule hiyo, Stella Solezi kwa 
kushindwa kutekeleza wajibu 
wao ipasavyo.

Waziri aelekeza kurekebishwa madirisha ya shule

Naibu Spika wa Bunge ambaye ni Mbunge wa Ilala, Mussa Azzan ‘Zungu’ (wa pili kulia), akikabidhi jiko la gesi kwa mmoja 
wa mamalishe, Editha Mahona, jijini Dar es Salaam jana, yaliyotolewa kwa ajili ya kutunza mazingira. Kushoto ni Diwani 
wa Kata ya Kivukoni, Sharik Choughule. PICHA: MPIGAPICHA WETU



5

HABARI KITAIFA

Jumatatu Agosti 21, 2023

Pandeni miti maeneo 
yenye miradi – Mkama

Vifaa kukabili tembo 
vyapelekwa Nachingwea

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Simu: +255 26 2324455    Mtaa wa Moshi,
Fax: +255 26 2323233    S.L.P. 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz   40470DODOMA,
Tovuti: www.mwtc.go.tz    18.08.2023

TAARIFA KWA UMMA
1. Ndugu Wananchi mnatangaziwa kua siku ya tarehe 21.08.2023 hadi 28.08.2023 

kampuni ya CEVA Interfreight itasafirisha mzigo wenye vipimo vikubwa kutoka 
Bandari ya Dar Es Salaam kuelekea Mzenga, gari hilo lenye namba za usajili

NRB97300 / NRB54202

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

Urefu - Mita 22.5
Upana  - Mita 5.30
Kimo  - Mita 4.80

3. Njia itakayotumika: Bandari ya Dar Es Salaam hadi Mzenga kupitia Barabara ya 
Mandela, Barabara ya Morogoro gari litasafiri muda wa mchana ( Kuanzia saa 12:30 
Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni).

Tunaomba  radhi kwa usumbufu utakaojitokeza

Na Said Hamdani, LINDI

SERIKALI imepeleka vitendea 
kazi kwa ajili ya kufukuza tembo 
wanaovamia makazi ya watu iki-
wa ni kujibu kero ya muda mrefu 
ya wakazi wa kata za wilaya ya 
Nachingwea mkoani Lindi, wa-
naosumbuliwa na wanyama hao.

Vitendea kazi hivyo ni ndege 
aina ya helikopta, gari na watumi-
shi watakaohusika kuwaondoa 
wanyama hao na kuwarejesha 
msituni.

Mkuu wa Wilaya ya Naching-
wea, Mohamedi Moyo, alisema 
ameyaeleza hayo wakati akizun-
gumza kwenye Kikao cha Baraza 
la Madiwani. 

Alisema serikali imeshapeleka 
helikopta inafanya kazi ya ku-
waondoa tembo kutoka maeneo 
wanayoishi wananchi na mazao 
yao yanayotokana na kilimo kwa 
kata tatu za Nditi, Kiparamnero 
na Mkoka wilayani humo.  

Moyo alisema kwa kutambua 
uwepo wa changamoto zinazo-
tokana na wanyama hao, serikali 
imeamua kuipeleka wilaya hiyo 
vitendea kazi ikiwamo helikopta, 
gari na watumishi watakaohusika 
na kazi ya kuwaondoa tembo hao 
na kuwarejesha maeneo wanay-
oishi ya msituni.

Aidha, alikieleza kikao hicho 
kuwa gari na watumishi hao inat-
arajia kuwasili wilayani humo leo.

Kwa mujibu wa mkuu wa 
wilaya, licha ya uwepo wa viten-
dea kazi na mradi wa kudhibiti 
wanyama hao uliozinduliwa wiki 
iliyopita mkoani Ruvuma, uta-
husisha mbinu za kuwadhibiti 
wanyama hao hatari na wahari-
bifu mazao ya wakulima hususani 
tembo.

Alisema mradi huo utashiriki-
sha vijana kutokea maeneo ya vi-
jijini ni vizuri wakatafutwa vijana 

Naibu Waziri wa Maji, Mhandisi Maryprisca Mahundi (kushoto), akipata maelezo kutoka kwa 
Mkurugenzi wa Miradi wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira (DAWASA), Mhandisi 
Ramadhani Mtindasi, kuhusu mradi wa usambazaji wa majisafi  katika maeneo ya Wazo Hill, 
Tegeta A na Goba alipotembelea mradi huo mwishoni mwa wiki. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Na Robert Hokororo,        
UNGUJA

NAIBU Katibu Mkuu Ofisi 
ya Makamu wa Rais (Mazin-
gira), Dk. Switbert Mkama, 
ameitaka jamii kupanda miti 
kuzunguka maeneo yenye 
miradi ili kuhifadhi mazin-
gira na kuifanya kuwa ende-
levu.

Aliagiza hayo mwishoni 
mwa wiki alipozuru na kuka-
gua maendeleo ya utekeleza-
ji wa Mradi ya Kuhimili Ma-
badiliko ya Tabianchi kwa 
Kutumia Mfumo Mfumo 
Ikolojia Vijijini (EBARR) ka-
tika Wilaya ya Kaskazini ‘A‘ 
Mkoa wa Kaskazini, Unguja, 
Zanzibar.

Akikagua visima, ujenzi wa 
majengo ya vituo vya wajasir-
iamali wa ufugaji, ushonaji, 
utengenezaji wa sabuni na 
vitalu nyumba katika Shehia 
za Jugakuu, Mbuyutende na 
Kijini, Dk. Mkama alisema 
ameridhishwa hatua iliyofiki-
wa.

Naibu Katibu Mkuu aliwa-
himiza viongozi wakiwamo 
masheha wa shehia hizo 
ambazo zimefaidika na mi-
radi ya visima kuwasimamia 
wananchi kupanda miti na 
kuimwagilia.

“Binafsi nimeridhishwa na 
namna mnavyosimamia mi-
radi hii na ninawapongeza 
masheha kwa kuisimamia 
na wananchi kwa kuipokea 
na kushiriki kikamilifu ka-
tika kuitekeleza, niwaombe 
mhakikishe inaendelea kuwa 
na ubora uleule,“ alisisitiza.

Kwa vile ujenzi wa ma-
jengo ya wajasiriamali wa 
ushonaji na uzalishaji wa 
sabuni utahusisha mashine 
na vifaa, Dk. Mkama alisema 
ni muhimu kuwapo mpango 
mkakati ili mradi uwe endel-
evu hata pale utakapokwisha 
muda wake.

Alisema vyerehani zitaka-
zotolewa pamoja na vifaa 
vingine vikiwamo taa na 
mabomba ya maji vitahitaji 
matengenezo madogo na 
kulipiwa umeme, hivyo wa-
najamii waangalie namna ya 
kutoa huduma kwa mradi 
bila kusubiri serikali.

Naibu Katibu Mkuu pia 
alihimiza itolewe elimu ya 
ujasiriamali kwa wataka-
onufaika na mradi, pia kuna 
umuhimu wa kuwaelimisha 
kuhusu utunzaji wa miun-
dombinu.   

Mratibu wa EBARR 
Wilaya ya Kaskazini ‘A‘, Ala-
wi  Haji Hija, alisema kupi-
tia vitalu nyumba wananchi 
watafundishwa kilimo cha 
kustahimili ukame kwa kuwa 

watatumia maji ya visima 
kumwagilia mazao.

Pia alisema visima hivyo vi-
tawasaidia katika upatikanaji 
wa huduma ya maji kwa 
ajili ya matumizi ya nyum-
bani ambayo walikuwa wa-
nashindwa kuipata kutokana 
na changamoto ya ukame. 

Pamoja na hayo, Hija pia 
aliongeza kuwa maeneo 
ambayo mradi unatekele-
zwa yamepimwa na tayari 
yamewekwa katika mpango 
wa matumizi bora ya ardhi ili 
yalindwe.

Hivyo, alisema kutajeng-
wa uzio kuzunguka eneo la 
mradi ili kuweka ulinzi na 
kuutunza huku huduma ya 
maji ikiendelea kuwapo kwa 
wananchi wa maeneo hayo. 

Sheha wa Shehia ya Ju-
gakuu, Ali Abdallah Pili, ali-
ishukuru na kuipongeza seri-
kali kupitia Ofisi ya Makamu 
wa Rais kwa kuwapelekea 
wananchi hao Mradi wa 
EBARR.

 Alisema wananchi wa 
shehia hiyo wanafarijika 
kujengewa visima na hivyo 
ambavyo vinatumia umeme 
wa jua, nishati ambayo ni ya 
gharama nafuu na wanay-
oweza kuimudu.

“Tunashukuru sana serika-
li kwa mradi huu na tumepa-
ta kikundi cha kutengeneza 
sabuni nzuri na umetupatia 
boti za kisasa za uvuvi amba-
zo wananchi wetu wanazitu-
mia katika shughuli za kuvua 
samaki na hivyo kujipatia ki-
pato,” alisema.

Sheha huyo aliwashauri 
wanakikundi kuienzi na kui-
tunza miradi hiyo na kush-
irikiana kikamilifu katika 
shughuli mbalimbali zinazo-
husu miradi hiyo. 

Miradi iliyotembelewa na 
kukaguliwa na Naibu Ka-
tibu Mkuu Dk. Mkama katika 
eneo la Matemwe, Wilaya ya 
Kaskazini ‘A‘, imegharimu Sh. 
milioni 760.

Mradi wa EBARR un-
aofadhiliwa na Mfuko wa 
Nchi Zinazoendelea kupitia 
Mfuko wa Dunia wa Mazin-
gira (GEF), unatekeleza pia 
katika Wilaya za Mpwapwa 
(Dodoma), Simanjiro (Man-
yara), Mvomero (Morogoro) 
na Kishapu (Shinyanga).

Kupitia mradi huo, wa-
nanchi wa maeneo yenye 
ukame, wanawezeshwa kuji-
patia kipato kwa njia mbada-
la bila kujihusisha na vitendo 
vya uharibifu wa mazingira 
vikiwamo ukataji miti kwa 
ajili ya nishati na unyweshaji 
wa mifugo kwenye vyanzo 
vya kwa kuwa wanajengewa 
miundombinu kwa ajili hiyo. 

waadilifu watakaoleta ufanisi 
ulio mzuri na bora katika mradi 
huo ndani ya Wilaya ya Naching-
wea na maeneo mengine.

“Kuzinduliwa kwa mradi huu 
tutapita katika maeneo yenu 
kutafuta vijana  angalau kumi, 
watapewa mafunzo ya mbinu za 
kuwazuia tembo ndani ya wilaya 
yetu,” alisema Moyo.

Aidha, Moyo waliwaomba 
madiwani kusaidia kuwapata vi-
jana wenye nidhamu na waadili-
fu kwa ajili ya kupata ajira itakay-
owasaidia kujipatia kimapato na 
kulinda rasilimali za wakulima 
kwenye mazao yao.

Awali wakiwasilisha kilio cha 
wanyama hao, madiwani na kata 

wanazotoka kwenye mabano, 
Ally Ahamadi Mtile (kata ya Kip-
aramnero), Saidi Mohamedi Ku-
leni (Kata Mkoka) na Kaisi Juma 
Lukanga (Kata ya Nditi) walitaka 
kufahamu jitihada zinazochuku-
liwa na serikali katika kuwaon-
doa tembo wanaohatarisha 
usalama wa maisha na mazao 
katika maeneo yao.

Walisema hivi sasa wanyama 
hao wamekuwa tishio kwa usala-
ma wa wananchi na mazao yao 
na mwezi huu wananchi wawili 
wamepoteza maisha kwa kukan-
yagwa na wanyama hao, mmoja 
akiwa shambani na mwingine ak-
iwa anarejea nyumbani akitokea 
mazikoni kijiji jirani.
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LIGI Kuu Bara msimu wa 2023, mwishoni mwa wiki iliingia 
mzunguko wa pili kwa baadhi ya timu huku Yanga ikiwa 
ni klabu pekee ambayo haijacheza mechi hata moja tangu 
kuanza kwa ligi hiyo Agosti 15, mwaka huu.

Hata hivyo, kuna sintofahamu kwa nini Yanga haijacheza 
mechi hata moja, ingawa sababu tajwa ni kupewa muda wa 
kujiandaa na mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika, dhidi ya 
ASAS ya Djibouti iliyochezwa jana.

Katika hilo kumezuka maswali mengi, iweje Yanga 
yenyewe isicheze mechi angalau moja kama ilivyo kwa 
Azam FC na Singida Fountain Gate ambazo nazo zilikuwa na 
kibarua kama hicho kwenye michuano ya Kombe la Shirik-
isho Afrika.

Tena kwa Azam FC ndiyo timu iliyostahili kupewa ma-
pumziko zaidi kwani, mchezo wake wa raundi ya awali im-
esafiri kwenda kucheza nchini Ethiopia dhidi ya Bahir Dar 
Kenema FC, kungali Yanga na Singida Fountain Gate, ze-
nyewe zimecheza hapa hapa nchini.

Hivyo, kuna haja Bodi ya Ligi nchini (TPLB), kuandaa rati-
ba rafiki kwa kila klabu bila kuangalia ukubwa wa timu ama 
ukongwe wake ili mwisho msimu kupata bingwa aliyestahili 
na si wakubebwa.

Hata hivyo, pamoja na changamoto hiyo ya ratiba bado 
kuna tatizo kubwa la waamuzi kushindwa kufanya maamuzi 
sahihi katika baadhi ya mechi ikiwa ndiyo kwanza mechi za 
mzunguko wa pili.

Kama ilivyokuwa katika mchezo wa fainali wa Ngao ya 
Jamii uliopigwa Uwanja wa Mkwakwani jijini Tanga na 
mwamuzi Jonisia Rukyaa kushindwa kutoa penalti baada ya 
mshambuliaji wa Simba, Kibu Denis kuchezewa madhambi 
ndani ya 18 na kiungo wa Yanga, Khalifa Aucho, makosa 
kama hayo yameendea kujitokeza Ligi Kuu.

Katika mchezo wa Simba tena dhidi ya Mtibwa Sugar, 
mwamuzi mwamuzi Nassor Mwinchui, alishindwa kutoa ad-
habu ambayo dhahiri ilistahili kuwa penalti baada ya Kibu 
Denis tena kuchezewa madhambi ndani ya 18.

Hiyo ni baadhi ya michezo ambayo tumebaini bado kuna 
shida kubwa kwa waamuzi, hivyo kuna haja kwa TPLB kuig-
eukia Kamati ya Waamuzi ili kuliondoa tatizo hilo.

Lengo letu si kuwahukumu waamuzi hao, bali nikutaka 
kuikumbusha TPLB na kamati ya waamuzi kuwa makini na 
kuzidi kuwakumbusha kila wakati waamuzi kutekeleza ma-
jukumu yao ipasavyo kwani ni wazi yapo makosa ambayo 
ni ya kibinadamu wanayofanya, lakini wapo pia baadhi ya 
waamuzi wanaofanya makosa hayo kwa dhamira yao ovu 
wenyewe.

Hivyo, kwa kuwa Shirikisho la Soka nchini (TFF), kwa 
kushirikiana na Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU), wiki iliyopita waliendesha semina ya pamoja 
kujadili namna ya kuondosha vitendo kama hivyo michezo-
ni, watapewa ushirikiano wa kutosha.

Lengo letu ni kuona tunakuwa na msimu bora zaidi kuwa-
hi kutokea ili ligi yetu izidi kupanda viwango kutoka nafasi 
ya tano bora Afrika na kuingia tatu bora, hivyo hatuwezi ku-
fika huko kama waamuzi wakiendelea kuamua matokeo yao 
badala ya timu iliyoonyesha ubora.

Wachezaji wanaowatishia waamuzi
 wa kike wachukuliwe hatua kali 

Waamuzi Ligi Kuu Bara 
bado wanachechemea
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 Muungwana Lazima Nilonge

Na Adam 
Fungamwango

KUMEKUWA na baadhi ya wachezaji kuwa-
towaheshimu waamuzi wa kike kwenye Ligi 
Kuu Tanzania Bara na hata Ligi ya Champi-
onship.

Wakati dunia sasa inaondokana na mfu-
mo dume, bado kuna baadhi ya wachezaji 
wameonekana kuwa na tabia ya kuwazingi-
ra, kuwakemea, kuwadhihaki na kuwatisha 
waamuzi wa kike.

Utaona kabisa kuwa hata kama ni kweli 
kuna kosa la dhahiri, lakini mchezaji anaka-
sirika na kumfuta mwamuzi kwa nia ya 
kumtisha na kumfanya aonekana ameko-
sea, kitu ambacho si sahihi.

Hata Mwenyekiti wa Kamati ya Waamuzi, 
Nassor Hamduni, amelizungumza hili ka-
tika mahojiano maalum na Nipashe hivi 
majuzi.

Hamduni, pamoja na kwamba alilielezea 
suala hili kwa ujumla, lakini alisema hasa 
waamuzi wa kike wamekuwa wakikumbwa 
na changamoto hii na lengo ni kuwaondoa 
mchezoni, kuwafanya waonekane hawafai.

“Hii si vizuri hata kidogo, na kwa sababu 
inaonekana kwenye televisheni, wen-
gine wakiona wanaendelea na tabia hii, 
nawapongeza sana waamuzi wetu kwa 
sababu nao hawaingii kwenye jazba ya 
wachezaji badala yake wanafuata sheria na 
kanuni inavyomwelekeza, vinginevyo kama 
na wao wangekuwa wanajibu mapigo na 
wao ndiyo wanaoamua kila kitu uwanjani, 
sidhani kama hali ingekuwa nzuri,” anase-
ma. Ana maana kuwa yale maneno makali 
ambayo wachezaji wamekuwa wakiwatolea 
waamuzi wa kike, kama na wao wangekuwa 
wanajibu kwa kutumia tu kadi zao mkono-
ni, kungekuwa na idadi kubwa ya wachezaji 
ambao wangekuwa wanaadhibiwa.

Nadhani waamuzi hao nao kwa sababu 
wameshachezesha mechi nyingi tena tan-
gu huko madaraja ya chini ambako ndiyo 
kuna vimbwanga na tabia za kila aina za 
wachezaji, wameshakomaa na kujionea 
kawaida tu.

“Waamuzi wetu wanatumia busara sana 
kwa sababu nchi zingine huwezi kum-
zonga, kumshika, wala kumzunguka mwa-

muzi ukimfokea, hili jambo mimi naomba 
wale wachezaji wenye tabia hiyo waiache 
kwa sababu yeye akishatoa maamuzi hata 
ufanye nini hawezi kubadilisha,” anasema 
bosi huyo wa waamuzi.

Ni kweli mwamuzi akishatoa maamuzi 
yake, yawe wamenufaisha upande mmoja 
na kuumiza mwingine, yako sahihi au si sa-
hihi, lakini hawezi kubadilisha.

Waamuzi wa Tanzania watakuja kubadili-
sha maamuzi yao pale tu zitakapoanza ku-
tumia VAR, lakini kwa sasa ambapo wana-
tumia kuona matukio na wakati mwingine 
kuhisi tu, hawawezi kubadilisha hata kama 
wachezaji watamfokea, kumtisha au ku-
gomea na kutoka uwanjani.

Binafasi, nawapongeza sana waamuzi wa 
kike kwani ukiangalia mechi mbalimbali 
wanachezesha kwenye mazingira magumu 
kuliko wa kiume.

Baadhi ya wachezaji wanataka kuwafanya 
wasijiamini, waonekane hawajui kuchez-
esha au wanavurunda kwa kutaka kulala-
mika kwenye kila tukio.

Hii ni mbinu ya kutaka kuwafanya baadhi 
ya mashabiki wanaoangalia kwenye tel-
evisheni kuanza kumjadili.

Katika uzoefu wangu wa kuangalia soka 
nimegundua kuwa mwamuzi pekee wa kike 
ambaye hachezewi sana na anaogopwa na 
wachezaji ni Jonisia Rukyaa, labda kuto-
kana na kwamba wengi wameshamfahamu 
kuwa hayumbi wala hayumbishwi kwe-
nye misimamo wake na huwa mkali pale 
mchezaji anapoonekana kujaribu kumfan-
ya asiitende kazi yake vizuri.

Wengine wamekuwa na changamoto 
kiasi cha kuonekana kama kutikiswa hivi 
na wachezaji. Rai yangu kwa wachezaji 
ni kwamba wafuate kile kilichowapeleka 
uwanjani na kama malalamiko kuna nahod-
ha ambaye anaweza kwenda kuongea naye.

Pia TFF kupitia kamati zake kuanza ku-
toa adhabu kwa wachezaji wanaoonekana 
kuwazonga mara kwa mara waamuzi, hasa 
wa kike ili waendelee kuchezesha vizuri na 
kuwavutia wengine wanaoingia kwenye tas-
nia hiyo.
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KABWELA                                                 Na Fadhili Mohammed                                  

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

BODI ya Taifa ya Parole 
imesema haijaridhidhwa na 
mapendekezo ya kuwaachia 
huru wafungwa 16 walioomba 
kuachiwa huru kupitia Sheria 
ya Parole.

Wafungwa hao ni waliokutwa 
na makosa ya ujangili na mauaji.

Katika kikao cha 48 cha bodi 
hiyo, Mwenyekiti wa Bodi hiyo, 
Balozi Khamis Kagasheki, ali-
waambia waandishi wa habari 
juzi kuwa wafungwa hao 
wameshindwa kukidhi vigezo 
kutokana na kukutwa na mako-
sa hayo na kuharibu rasilimali 
za utalii wa nchi.

“Bodi haijaridhia maombi ya 
wafungwa 16 kuachiwa huru, 
na hii imetokana na kukutwa 
na makosa ambayo hawapaswi 
kuachiwa huru,”alisema Balozi 
Kagasheki.

Alifafanua kuwa bodi hiyo ina-
wasilisha majina 12 ya wafung-
wa waliokidhi vigezo vya 
kuachiwa huru kupitia sheria 
hiyo kwa kwa Waziri wa Mambo 
ya Ndani ya Nchi ili kuridhia ua-
muzi hayo.

Aliwataka wafungwa hao wa-
takaoachiwa huru kubadilika 
kitabia na kuwa raia wema.

“Jeshi la Magereza linaende-
lea kuweka utaratibu wa kutoa 
elimu kuhusiana na Sheria ya 
Parole kwa jamii ili kuitofauti-
sha na ile ya msamaha wa Rais 
ambao nao kuna baadhi ya 
wafungwa huwa wanaachiwa 
huru.

“Jamii iwapokee watu hawa 
ambao wataachiwa huru kwa 
sababu mpaka kupitishwa na 
bodi hiyo, maombi yamepita 
sehemu mbalimbali, ikiwamo 
kuuliza ndugu, waathirika wa 
makosa waliotendwa na watu 
hao kama wapo hai pamoja na 
kamati za wilaya, mkoa hadi 
taifa,” alisema.

Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi wa Magereza na Kaimu 
Kamishna wa Sheria na Uende-
shaji wa Magereza, Boyd 
Mwambingu, alisema kuna 
mambo ambayo wameangalia 
kwa wafungwa hao walioomba.

Aliishukuru Bodi ya Parole 
kwa kutoa uamuzi kwa kuanga-
lia maslahi mapana ya nchi.

Awali, Kamishna Jenerali wa 
Jeshi la Magereza, Ramadhan 
Nyamka, alisema bodi hiyo 
itaendesha kikao hicho kwa 
kuzingatia sheria hiyo na ku-
sisitiza haki itatendeka katika 
utoaji uamuzi.

Bodi Parole 
yakataa 
pendekezo 
la kuwaachia 
huru 
wafungwa 16 

Uuzaji Tanga Cement wagonga mwamba tena
Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Ushindani wa Bi-
ashara (FCT) limezuia kwa mara 
nyingine uamuzi wa Tume ya 
Ushindani (FCC) wa kuruhusu 
kampuni ya Scancem Interna-
tional DA inayomiliki kampuni 
ya Saruji ya Twiga kununua hisa 
za Kampuni ya Saruji ya Tanga 
kamka uliofanyika Februari 28, 
mwaka huu.

Uamuzi huo ulifanyika baada 
ya ule wa awali kukatazwa na 
FCT Septemba, 2022 baada ya 
kufunguliwa kwa shauri na baa-
dhi ya wadau kuwa uuzaji wa 
hisa hizo    ambao ungesababi-
sha muunganiko kati ya Twiga 
Cement na      Tanga Cement 
ungesababisha         athari za kibi-
ashara. 

Miongoni mwa athari zilizo-
wasilishwa mbele ya baraza hilo 
na wadau hao ni kuwapo kwa 
ukiritimba katika soko kutokana 
na mzalishaji mmoja kuwa na 
asilimia nyingi na kuwapo kwa 
uwezekano wa kupanga bei ya 
bidhaa na kusababisha kuathiri 
watumiaji. 

Pamoja na kuwapo kwa katazo 
hilo, FCC ilitangaza tena kuwa 
muunganiko huo baina ya kam-
puni hizo mbili unarejewa na 
kukaribisha wadau kutoa mao-
ni, jambo ambalo lilisababisha 
baadhi ya wadau kutaka jambo 
hilo lizuiwe kisheria na kwam-
ba linakiuka sheria na uamuzi 
uliotolewa na FCT ambacho ni 

chombo cha juu katika utatuzi 
wa migogoro ya kibiashara.

Kutokana na hali hiyo, kampu-
ni ya Saruji ya Chalinze ilikata ru-
fani FCT kupinga uamuzi wa FCC 
kuruhusu muunganiko huo na 
baraza hilo limetoa uamuzi un-
aozuia kuendelea kwa muungan-
iko huo huku likisisitiza kwamba 
umezuiwa kisheria.

Katika hoja zake za rufani, 
mrufani alidai kuwa FCC iliko-
sea kisheria kwa kuruhusu 
muunganiko ambao ulikatazwa 
na FCT katika uamuzi wake uli-
otolewa Septemba 23, 2022. Pia 
FCC ilidaiwa ilikosea kisheria 
kwa kuitisha upya mchakato wa 
muunganiko wakati shauri hilo 
lilishatolewa uamuzi.

Hoja nyingine katika rufani 
hiyo ni kwamba FCC ilikiuka she-
ria kwa kudai kuwa katazo la FCT 
halizuii moja kwa moja, hivyo si 
la kudumu kwa kuzuia muun-
gano wa kampuni hizo.

Hata hivyo, mjibu rufani nam-
ba moja, FCC na Wakili Mkuu 
wa Serikali ambaye ni mjibu ru-
fani namba mbili, waliibua hoja 
kwamba mchakato wa Februari, 
2023 ulifanyika baada ya kufan-
ya upembuzi yakinifu wa kisoko 
kuwa hakuna madhara yanay-
oweza kujitokeza.

Pamoja na hoja hiyo, FCT ka-
tika uamuzi wake imesema FCC 
ilifanya uchunguzi na kutoa 
ripoti ambayo inaonyesha dha-
hiri kwamba muunganiko una-
okusudiwa unaweza kuwa na 

athari katika ushindani. “Baada 
ya kujiridhisha kuwapo kwa 
athari za kiushindani na uchumi 
kama muunganiko huu uta-
pata kibali, mjibu rufani namba 
moja aliendelea na mchakato...
Baada ya kufanya tathmini na 
kuangalia uzito wa hoja, Baraza 
(FCT) limeridhika kwamba 
kama muunganiko huu utapit-
ishwa bila masharti yoyote, kuna 
uwezekano wa kuathiri watumi-
aji wa bidhaa, hivyo muunganiko 
huo umezuiwa,” ilieleza sehemu 
ya hukumu hiyo.

Jaji Maghimbi pia alisema 
pamoja na kukubaliana na hilo 
kwamba kuna uwezekano wa 
kubadilika kwa nguvu za soko, 
haridhiki na muda mfupi uli-
otolewa katika mchakato. Kwa 
mantiki hiyo, alisema haridhiki 
na mabadiliko hayo ambayo 
yangelifanya Baraza kurejea 
uamuzi wake wa awali kuhusu 
muunganiko huo.

Aidha, Jaji Maghimbi katika 
uamuzi huo, alieleza kushanga-
zwa na FCC ambayo imepewa 
jukumu la kusimamia ushindani 
kwenye masuala ya kiuchumi 
kwa maslahi ya watumiaji wa 
bidhaa, kudharau nguvu za 
kisheria za Baraza kwa kuende-
lea na mchakato ambao ulizuiwa 
kisheria.

“Lazima nisisitize kwamba ki-
tendo kilichofanywa na wajibu 
rufani hakikuakisi ujumbe chan-
ya kwa umma na kwa wawekeza-
ji wenye nia ya kuwekeza ka-

tika nchi yetu kwa kuitisha upya 
mchakato katika jambo lililoku-
wa limezuiwa. Jambo hilo lime-
fanywa kinyume dhidi ya uwapo 
wa utawala wa sheria,” alisema 
Jaji Maghimbi.

“Sababu kubwa inayowafanya 
wawekezaji kuona nchi yetu ni 
‘paradiso’ katika uwekezaji ni 
uwapo wa utawala wa sheria, 
kuheshimu sheria, kutokuwapo 
upendeleo na na usawa mbele 
ya sheria. 

Hili halina budi kuheshimi-
wa kwa namna yoyote pasipo 
kumpendelea mwekezaji mmoja 
kwa sababu inaweza kusababi-
sha madhara hasi.

Jaji Maghimbi aliionya FCC 
kwamba FCT ni chombo cha juu 
katika kusimamisha sheria na 
kutatua migogoro inayojitokeza 
kibiashara, hivyo inapaswa 
kuheshimu uamuzi wa awali wa 
Septemba 2022 ambao ulikataza 
muunganiko huo.

Pia Jaji Maghimbi katika hu-
kumu hiyo alimuuliza Wakili 
Mkuu wa Serikali kama kuanzi-
sha mchakato mpya wa Febru-
ari 2023 wakati kuna hukumu 
ya Septemba 2022 kama ilikuwa 
njia sahihi na alikiri kuwa haiku-
wa sahihi kufanya hivyo.

Aidha, katika uamuzi huo, Jaji 
alitoa amri kwamba FCC iombe 
marejeo ndani ya siku 30 tangu 
Julai 6, mwaka huu, kama ina-
taka kuanzisha mchakato mpya 
kitu ambacho mpaka sasa haki-
jafanyika na muda umemalizika.

Mwendesha guta 
akiwa amel-
isheheni mzigo 
wa vipande 
vya magodoro 
katika eneo la 
Kariakoo jijini 
Dar es Salaam 
jana na kum-
fanya ashindwe 
kuona nyuma 
kitendo ambacho 
ni hatari kwa us-
alama barabarani. 
PICHA: JUMANNE 
JUMA
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Ubalozi China 
waombwa 
dirisha maalumu 
la Visa kwa 
wanafunzi
Na Joseph Mwendapole

MKURUGENZI wa Global Education Link, 
Abdulmalik Mollel, ameomba Ubalozi wa 
China nchini kufungua dirisha maalumu 
kwa wanafunzi Watanzania wanaoomba 
Visa kwenda kusoma nchini humo.

Mollel amesema kuna idadi kubwa ya wa-
nafunzi wa Tanzania ambao wangependa 
kwenda kusoma China, hivyo dirisha hilo 
litawarahisishia wanaoomba Visa wapate 
kwa haraka.

Aliyasema hayo mwishoni mwa wiki 
wakati wa hafla ya kuwaaga vijana 46 
wa Tanzania wanaokwenda kusoma fani 
mbalimbali China kwa ufadhili wa serikali 
ya nchi hiyo, fursa ambayo hutolewa kila 
mwaka.

Mollel alisema China ina vyuo vingi bora 
ambavyo vinatoza gharama za kawaida 
kumwezesha kila Mtanzania anayetaka 
kwenda kusoma nchini humo kumudu 
gharama hizo za masomo.

“Kama mwanafunzi anataka kusoma 
vyuo vyenye mchanganyiko wa tamaduni, 
vyenye mahudhurio makubwa ya wahadhi-
ri, vyenye usalama wa kutosha na gharama 
ndogo, basi China ni chaguo bora kwa saba-
bu haya yote yapo.

“Kwahiyo, wakati wowote serikali in-
apofikiria kuwapeleka wanafunzi nje ya 
nchi, hata kupitia mpango wa ufadhili wa 
bodi ya mikopo, bajeti ileile mnayowapa 
wanafunzi kwa vyuo vya Tanzania inaweza 
kukidhi gharama za vyuo vya China,” alise-
ma.

Mollel alisema kwa miaka mitatu mfu-
lulizo, China ilikuwa imefunga mipaka yake, 
hivyo wanafunzi kushindwa kwenda nchini 
humo, lakini anashukuru kwamba hali im-
erejea kama kawaida na wanafunzi wa Tan-
zania wameanza kwenda nchini humo.

Alisema wanafunzi wanapaswa kuripoti 
vyuoni mwezi Septemba, hivyo aliomba 
ubalozi huo kuwapa upendeleo wa Visa za 
haraka wanafunzi wanaokwenda kusoma 
nchini humo. “Tuwape fursa wanafunzi 
kuomba visa mtandani mapema kwa saba-
bu tarehe 15 Septemba wanatakiwa kuripoti 
vyuoni. Kwahiyo, wanatakiwa kupata kabla 
ya muda huo. Sasa tukiwacheleweshea wa-
naogopa kuomba vyuo vya China,” alisema.

“Na hili linawezekana kwa sababu Idara 
ya Visa imekuwa ikitoa ushirikiano mkub-
wa sana tunapokwenda kuomba Visa na 
hata sasa wanafunzi wangu wanaopitia 
Global Education Link kwa sasa wanoomba 
Visa, hakuna anayekwama. Tunapata ush-
irikiano mkubwa sana na msaada mkub-
wa,” alisema.

“Lakini kuomba Visa mtandaoni ndiyo in-
achukua muda mrefu. Ninawaomba mfun-
gue dirisha maalum kwa wanafunzi wan-
apoomba Visa wawe wanapata kwa urahisi 
na kwa haraka. Tukiweza kufanya hili tut-
akuwa tumewamasisha wanafunzi wetu 
wengi kwenda kusoma China,” alisema.

Mollel alisema kutokana na uhusiano 
mwema uliopo baina ya Serikali ya Tanza-
nia na China, GEL itaendelea kushirikiana 
na serikali ya nchi hiyo kuhamasisha wa-
nafunzi wengi wa Tanzania kwenda kuso-
ma vyuo mbalimbali vya nchi hiyo.

Mkazi wa Mbezi, 
Joyce Massaba, 
akipokea mfano 
wa hundi ya Sh. 
milioni moja 
kutoka kwa Me-
neja wa Wateja 
Maalum Tigo Pesa, 
Mary Rutta, ji-
jini Dar es Salaam 
jana, baada ya 
kuibuka mmoja 
wa washindi wa 
promosheni ya 
Cha Wote. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Samia atoa tuzo maalum kwa benki
Na Maria Seme

RAIS Samia Suluhu Hassan 
ametoa tuzo maalum kwa 
Benki ya NMB katika kutam-
bua mchango na utendaji 
mkubwa wa taasisi hiyo ya 
fedha nchini.

Katika kikao kazi cha we-
nyekiti wa bodi na watendaji 
wakuu wa taasisi za umma 
kinachofanyika Ukumbi 
wa Mikutano wa Kimataifa 
Arusha (AICC) juzi, Rais Sa-
mia alisema kuwa mbali na 
kuwapongeza waliofanya 
vizuri, serikali pia itafanya 
tathmini ya utendaji wa taasi-
si na mashirika mengine ya 
Tanzania.

“Kupitia mashirika, serikali 
inaweza kukusanya fedha 

nyingi za kutosha kujazia up-
ungufu wa bajeti ya nchi na 
hivyo kuipunguzia serikali 
mzigo wa kwenda kukopa 
nje,” alisema.

Rais Samia alisisitiza taasisi 
zingine ziige mfano wa zile zi-
nazochangia kasma ya Taifa 
kupitia gawio serikalini.

“Ni muhimu sana Ofisi ya 
Msajili wa Hazina ihakikishe 
inasimamia ipasavyo sheria 
na kanuni zilizopo katika 
kuhakikisha taasisi za umma 
zinajiendesha kwa tija na kui-
punguzia serikali mzigo wa 
gharama za kuziendesha,” 
aliagiza Rais Samia.

Benki ya NMB ilitoa gawio 
la Sh. billioni 45.5 serikalini 
katika mwaka wa fedha uli-
opita.

Pamoja na kutoa pongezi 
kwa Benki ya NMB, Rais Sa-
mia pia alimkabidhi cheti cha 
mlipa gawio kubwa serikalini 
sekta ya kibenki Ofisa Mtend-
aji Mkuu wa Taasisi hiyo ya 
fedha, Ruth Zaipuna.

Kwa mujibu wa Msajili wa 
Hazina, Nehemiah Mchechu, 
serikali inamiliki asilimia 31.8 
ya hisa katika Benki ya NMB.

“Tumetoa tuzo kwa taasisi 
zilizofanya vizuri ili kuleta 
changamoto katika kuji-
funza sisi sote na ili taasisi 
zingine ziwe na wivu wa ku-
songa mbele ndipo tuweze 
kuisaidia nchi yetu,” alisema 
Mchechu.

Kwa mujibu wa Msajili wa 
Hazina, serikali imewekeza 
zaidi ya Sh. trilioni 73 katika 

taasisi za umma na ni jukumu 
lao kuhakikisha fedha hizo zi-
nazaa matunda makubwa ka-
tika kukuza uchumi wa nchi.

“Tunatarajia kuwa siku za 
mbeleni pamoja na kuwa na 
orodha ya sifa ya taasisi zina-
zofanya vizuri, baadaye pia 
tungeweza kuwa na orodha 
ya aibu kwa taasisi zinazo-
fanya vibaya lakini hatutara-
jii kufika huko, kutokana na 
maboresho makubwa tunay-
ofanya kwa taasisi hizi kwa 
sasa,” alisema Mchechu.

Jumla ya taasisi 248 
zimeshiriki mkutano huo 
wa kwanza wa mwaka wa 
kikao kazi cha wenyekiti wa 
bodi na watendaji wakuu wa 
taasisi za umma ukiwa na wa-
shiriki zaidi ya 600.

TAKUKURU yabaini shida utendaji wa AZAKI
Na Ashton Balaigwa,     
MOROGORO

TAASISI ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) Mkoa wa Mo-
rogoro imesema Asasi za 
Kiraia (AZAKI) zinazofanya 
shughuli zake mkoani hapa, 
hazikidhi matakwa ya seri-
kali na miongozo ya uwasil-
ishaji taarifa zao na kuzitaka 
kufanya hivyo kama utara-
tibu unavyoelekeza.

Mkuu wa TAKUKURU 
Mkoa wa Morogoro, Many-
ama Tungaraza, aliyasema 
hayo mwishoni mwa wiki ali-
potoa taarifa yake kwa umma 
kuhusu utendaji kazi katika 
kipindi cha Aprili hadi Juni 
mwaka huu.

Alisema TAKUKURU ili-
fanya uchambuzi wa mfumo 
wa mianya ya rushwa ka-
tika utekelezaji wa miradi ya 
ujenzi kwa kutumia mfumo 
wa ‘Force Account’ katika 
halmashauri za mkoa huo na 

kubaini kasoro mbalimbali 
na kutoa maelekezo kwa wa-
husika.

Alisema pia walifanya 
uchambuzi wa mfumo wa 
utekelezaji wa maazimio ya 
udhibiti wa mianya ya rush-
wa katika utendaji wa kazi 
za AZAKI na kubaini kuwa 
nyingi hazikidhi matakwa 
ya serikali na miongozi ya 
uwasilishaji wa taarifa.

Alizitaja asasi za Hal-
mashauri ya Wilaya ya 
Mvomero zilionesha kuwapo 
kasoro hizo na halmashauri 
hiyo imeshauriwa kuhakiki-
sha asasi zinazoanzishwa zi-
nakidhi matakwa ya serikali 
na miongozo ya uwasilishaji 
wa taarifa zao.

Kuhusu ushirikishaji wa-
dau katika utatuzi wa kero 
kupitia Programu ya TAKUK-
URU Rafiki ambayo ilishazin-
duliwa na kuanza utekelezaji 
wake mwezi Februari mwaka 
huu, kiongozi huyo alisema 
imeweza kuwafikia wa-

nanchi wanaoishi katika kata 
36 za Mkoa wa Morogoro.

Tungaraza alisema katika 
kipindi cha Aprili hadi Juni 
mwaka huu, programu hiyo 
imeongeza uelewa kwa wa-
nanchi kwa kuwajengea uja-
siri wa kuibua na kutoa kero 
mbalimbali ambazo kama 
zingeachwa zingeweza ku-
sababaisha vitendo vya rush-
wa kushamiri.

Alitaja eneo lingine ni ku-
jenga na kuimarisha uhusi-
ano mazuri kati ya TAKUK-
URU na watoa huduma wa 
taasisi mbalimbali katika 
utatuzi wa kero zilizowasil-
ishwa kwao na kuzifanyia 
kazi kwa wakati.

Tungaraza alitaja eneo 
lingine ni kuongeza dhana 
ya uwajibikaji katika utumi-
shi wa umma hasa katika 
kuhakikisha huduma zina-
zotolewa na taasisi husika zi-
natekelezwa kwa ufanisi.

Tungaraza alisema taasisi 
hiyo itaendelea na utekeleza-

ji wa programu hiyo kwa 
kufikia kata ambazo bado 
hazijafikiwa kwa ajili ya 
kubainisha kero mbalimbali 
zinazowakabili wananchi na 
kuzitafutia ufumbuzi kwa 
kuwekeana mikakati na wa-
husika.

“Matarajio ya programu hii 
ni kuibua kero mbalimbali 
zinazowakabili wananchi ka-
tika maeneo yao ili zijadiliwe 
na kutatuliwa na wahusika 
kwa wakati,” alisema.

Mjumbe wa Bodi wa Umoja 
wa Mashirika ya Yasiyo ya 
Kiserikali mkoani hapa, Di-
vunyagale Juma, alisema ni 
muhimu asasi hizo kuanza 
kubadilika na kuwasilisha 
taarifa zao kama utaratibu 
unavyoelekeza.

“Huu ni utaratibu uliowek-
wa na serikali wa kuwasilisha 
taarifa za utendaji wa kazi, 
hivyo kila asasi ni muhimu 
kufuata ili shughuli zinazo-
fanyika zifuatwe,” alisema 
Divunyagale.
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LATRA yazima mgomo bajaji, daladala, yatoa maagizo
Na Allan Isack, ARUSHA

M
AMLAKA ya Udhibiti 
Usafiri Ardhini (LA-
TRA), Mkoa wa Aru-
sha, umefanikiwa 

kumaliza mgomo wa daladala 
uliodumu kwa siku tatu ka-
tika jijini hapa na kusababisha 
adha  kwa wananchi, wafanya-
biashara na wanafunzi.

Pia imepiga marufuku chom-
bo cha usafiri aina ya bajaji ku-
fanya biashara ya kupakia abiria 
kama daladala badala yake, 
wametakiwa kukodishwa.

Agizo hilo lilitolewa jana na 

Ofisa Mfawidhi wa LATRA Mkoa 
wa Arusha, Joseph Michael, 
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari jijini hapo akitolea 
ufafanuzi mgomo huo.

Hata hivyo, aliwahakik-
ishia wananchi kuwa   hakuna 
mgogoro wowote utakaotokea 
kwa sasa baina ya daladala na 
bajaji mkoani hapa.

Alisema kutokana na kuka-
biliana na mgomo huo, tayari 
mamlaka hiyo imeshatangaza 
vituo vipya 50 vya daladala am-
bavyo vitatumika kupakia na 
kushusha abiria.

Aidha, alisema hadi sasa ni 

bajaji 700 pekee zenye leseni ya 
mamlaka hiyo, ndiyo zitaruhusi-
wa kufanya biashara hiyo na ba-
jaji zisizo na leseni hazitaruhusi-
wa.

Alisema zitakazobainika zi-
takamatwa na kuchukuliwa 
hatua za kisheria iwapo kama 
zitaonekana zinafanya kazi 
kinyume cha sheria.

 Pia alisema LATRA, imepiga 
marufuku magari yote madogo 
aina ya daladala kuingia mjini na 
abiria na gari zitakazoruhusiwa 
kubeba abiria mjini ni magari 
makubwa aina ya costa, kwam-
ba kuanzia Agosti 21 mwaka huu 

hatua kali zitaanza kuchukuliwa 
kwa watakaokiuka.

Nao baadhi ya wakazi wa Jiji 
la Arusha walipongeza uamuzi 
wa mamlaka hiyo ya kupanga 
vituo vipya vya daladala, pia ku-
piga marufuku daladala kupakia 
abiria mjini kutokana na usum-
bufu unaosababisha msonga-
mano mjini. 

Hamidu Nasari, mkazi wa 
Mbauda, alisema uamuzi huo 
unalenga kuboresha usafiri nda-
ni ya Jiji la Arusha na utasaidia 
kuondoa msongamano una-
osababisha usumbufu kwa wa-
tumiaji wengine wa barabara.

Mradi wa kitita 
waokoa maisha ya 
watoto, wajawazito
Na Allan lsack, BABATI 

WATAALAMU wa afya kutoka 
Mkoa wa Manyara, wamefani-
kiwa kuokoa maisha ya watoto 
wachanga zaidi ya 100 na wajawa-
zito 25 waliokuwa wako hatarini 
kupoteza maisha kwa kukosa hu-
duma bora za kitaalamu.

Wataalamu hao wamefanikiwa 
kuokoa maisha ya watu hao baada 
ya kuanza kwa utakelezaji wa mra-
di wa kitita cha uzazi salama ulian-
zishwa kwa lengo la kuboresha hu-
duma za afya hasa kupunguza vifo 
kwa wajawazito na watoto.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana baada ya kutembelea 
Hospitali ya Wilaya ya Babati, ku-
kagua jengo la mama na mtoto, 
Mkurugenzi wa Huduma za Afya, 
Ustawi wa Jamii na Lishe, kutoka 
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
Dk.Ntuli Kapologwe, alisema 
mradi huo umekuwa msaada kwa 
wanawake na watoto na umeleta 
matokeo chanya.

“Tulichofurahishwa tangu mradi 
huu, umeanza kutekelezwa ka-
tika mkoa wetu wa Manyara, ume-
saidia kuokoa maisha ya watoto 
wachanga zaidi ya 120 na kinama-
ma 25 jambo hili limetufurahisha 
sana tumeona ni muda muafaka 
kupeleka mradi huu katika mikoa 
mingine,” alisema.

Hata hivyo, alisema kutokana 
na mafanikio hayo kuleta matokeo 
chanya wameweka utaratibu wa 
kuupeleka mradi wa kitita katika 
mikoa mingine minne ya Tanzania 
Bara.

Naye Mratibu wa Mpango wa 
Mradi wa Kitita cha Uzazi Salama, 
Mkoa wa Manyara, Beatrice Githiri, 
alisema wamekua wakitoa vifaa na 
mafunzo kwa wauguzi ili kuokoa 
maisha ya wajawazito na watoto.

Alisema mradi umesaidia 
kuboresha huduma kwa wateja na 
umepunguza vifo kwa kuwa awali 
hakukuwapo vifaa vya kutosha na 
utaalamu wa kutoa huduma hasa 
kutoa hewa kwa watoto ipasavyo 
baada ya kuzaliwa.

Akitoa taarifa ya utekelezaji wa 
mradi huo, Mganga Mfawidhi wa 
Hospitali ya Wilaya ya Babati, Re-
natha Herman, alisema mradi huo 
uko katika vituo sita na unajihusi-
sha kuokoa vifo vya kinamama na 
watoto wachanga kabla na baada 
ya kujifungua.

Alisema: “Tangu kuanzishwa 
kwa mradi huu mwaka 2021 wa-
nawake 7,421 wamepatiwa hudu-
ma za afya na watoto waliosaidiwa 
kupumua ni 127 kwa kuwa bila 
kuwapo kwa ujuzi na vifaa bora na 
vya kisasa wangeweza kupoteza 
maisha kwa kukosa msaada huo, 
pia vifo vya kinamama na watoto 
vimepungua.”

Serikali yaweka mikakati korosho itambe soko la dunia
Na Hamida Kamchalla, 
TANGA

SERIKALI kupitia Wizara 
ya Kilimo imeweka mpango 
mkakati wa kuhakikisha ina-
fanya maboresho kwenye sekta 
ya kilimo kwa zao la korosho ili 
iendane na kasi ya soko la dunia 
kwa biashara ya zao hilo.

Mpango mkakati huo ume-
lenga kufikisha Sh.trilioni 21.8 
kutoka kiasi cha Sh.trilioni 17.8 
kwenye uboreshaji wa zao hilo. 

Naibu Waziri wa Kilimo, An-
thony Mavunde, alibainisha 
hayo jana kwenye mkutano 
mkuu wa wadau wa korosho 
kwa mwaka 2023 uliofanyika 
jijini Tanga na mkutano huo 
uliwashirikisha viongozi, wadau 

wa zao hilo, kampuni za un-
unuzi kutoka mikoa inayolima 
zao hilo.

Mavunde alisema takwimu 
za soko la dunia zinaonyesha 
kwamba biashara ya korosho 
kwa msimu uliopita biashara 
iliyofanyika ni Sh.trilioni 17.8 
na inakadiriwa ifikapo mwa-
ka 2018, biashara ya zao hilo 
itafikia zaidi ya Sh.trilioni 21.8 
kwa dunia. 

“Tukifanya maboresho na 
uwekezaji kuanzia kwenye 
utafiti na pamoja na kuwawez-
esha wakulima kulima kilimo 
chenye tija kuna fursa kubwa 
sana duniani kwa zao la korosho 
na sisi kama serikali tunaona hii 
ni fursa na tutaitumia vizuri ili 
wakulima wetu wanufaike kwa 

kilimo hiki,” alisema Mavunde. 
Alisema kutokana na mpango 

huo serikali bado inaendelea 
kufanya maboresho makubwa 
katika zao la korosho.

  Alisema: “Bajeti ya sekta 
ya kilimo tumeweza kuwapa 
wakulima wa korosho pembe-
jeo na tumewapatia miche bora 
ya korosho na kwa bajeti ya 
mwaka huu Sh.bilioni 50 zimet-
engwa.” Kadhalika, alitoa agizo 
kwa Bodi ya Korosho Tanzania 
(CBT) kusajili wakulima kwenye 
ngazi ya wilaya na kata ili zoezi 
la uboreshaji wa kilimo cha zao 
hilo lifanikiwe.

“Hakikisheni mnawasa-
jili wakulima kuanzia ngazi la 
wilaya na kata ili tuweze kwen-
da kwa haraka kwa kuwa hili ni 

jukumu la bodi kuongeza wasi-
mamizi,” aliongeza. 

Alisema wakulima watapata 
nafasi ya kujua aina ya ukulima 
wao, mashamba, pembejeo wa-
nazopatiwa pamoja na miche ili 
ziwasaidie.

Pia alitoa rai ya kuvutia na 
kuhamasisha uwekezaji wa 
ubanguaji na usindikaji wa ko-
rosho kwa kutenga eneo la ku-
tosha kwa ajili ya shughuli hasa 
katika Kijiji cha Maranje, Kata ya 
Mtindiko kwenye Halmashauri 
ya Mji wa Nanyamba mkoani 
Mtwara.

Alisema katika eneo hilo 
kuwa kuna ekari 1,575  ambazo 
zimetengwa na zitatumika ku-
jenga kongani la viwanda kwa 
mwaka huu wa fedha.

HABARI KANDA KASKAZINI

Mkuu wa Mkoa wa Kagera, Fatuma Mwasa (wa pili kulia), akikabidhi mtungi wa jiko la Oryx kwa mmoja wa wanufaika wa 
msaada,  wakati wa ugawaji wa mitungi ya Oryx Gas na majiko yake bure kwa wananchi wa makundi mbalimbali iliyotolewa na 
kampuni hiyo, mkoani humo jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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HABARI KANDA YA ZIWA

Mradi Ziwa Victoria wamaliza tatizo ukosefu maji kata mbili
Na Marco Maduhu,         
SHINYANGA

W
ANANCHI wa 
Tinde na Didia 
wilayani Shinyanga 
waliokuwa waki-

nunua dumu la maji kwa Sh.500 
na wakati mwingine kuchangia 
na mifugo, wameondokana na 
kadhia hiyo baada ya kuletewa 
mradi wa majisafi na salama ku-
toka Ziwa Victoria.

Wakizungumza na Nipashe 
kwa nyakati tofauti wananchi 
wa maeneo hayo walisema hali 
ya upatikanaji wa maji katika 
eneo hilo ulikuwa mgumu hu-

susani wakati wa kiangazi, lakini 
kwa sasa baadhi ya wananchi 
wamefanikiwa kuvuta maji ka-
tika makazi yao.

Baadhi ya wakazi hao akiwa-
mo Asha Hamadi, alisema awali 
walikuwa wakitumia maji yasi-
yofaa kutoka katika mabwawa 
na visima ambayo yalikuwa na 
chumvi, lakini sasa hivi wana-
tumia maji ya kutoka Ziwa Vic-
toria ambayo ni salama kwa afya 
zao. Naye Paulo Bwire alisema 
kipindi cha nyuma kaba ya kule-
tewa kwa mradi huo, walikuwa 
wakiuziwa maji dumu moja 
Sh.500, lakini kwa sasa baadhi 
ya wananchi wamevuta maji 

kwenye makazi yao na hawana 
shida tena.

Mwenyekiti wa Kamati ya Wa-
tumiaji Maji na Nishati (Ewura 
CCC) mkoani Shinyanga, Kudely 
Sokoine, akizungumza wakati 
wa ziara ya kamati hiyo kutem-
belea miradi ya maji ambayo 
imetekelezwa na Mamlaka ya 
Maji na Usafi wa Mazingira Shin-
yanga (SHUWASA) katika Mji wa 
Tinde na Didia alionesha kuri-
dhishwa na ubora wa utekeleza-
ji wa miradi hiyo.

Alisema wamefarijika kuona 
miradi hiyo ya maji imetekele-
zwa kwa kiwango bora, pamoja 
na wananchi kupatiwa huduma 

stahiki ya maji.
Mkurugenzi wa Mamlaka 

ya Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira Shinyanga (SHUWASA), 
Mhandisi Yusuph Katopola, 
alisema mamlaka hiyo itaende-
lea kuboresha utoaji wa hudu-
ma bora ya maji kwa wananchi.

Alibainisha kwamba ka-
tika Mji wa Didia, serikali im-
etoa Sh.milioni 700, kwa ajili 
ya kuongeza mtandao wa maji 
kutokana na kuwapo kwa Mradi 
wa Reli ya Kisasa (SGR), ambapo 
kumekuwapo na ongezeko la 
watu na kueleza kuwa katika mji 
huo hadi sasa wana wateja 400, 
Tinde wateja 200.

Walimu, mama lishe wapewa majiko, mitungi ya gesi bure
Na Mwandishi Wetu,      
KAGERA

KATIKA kuunga mkono 
juhudi za serikali kuhamasi-
sha matumizi ya nishati safi ya 
kupikia, walimu, watumishi wa 
afya, mama lishe kutoka wilaya 
za Mkoa wa Kagera wamepewa 
mitungi ya gesi 300 na majiko 
bure.

Ugawaji wa mitungi huo uli-
ratibiwa na Ofisi ya Mkuu wa 
Mkoa wa Kagera ukisimamiwa 
na Mkuu wa Mkoa huo, Fatma 
Mwasa.

Akizungumza wakati wa uga-
waji mitungi hiyo, Mkuu wa 

Mkoa wa Kagera, Fatma Mwasa 
alisema msaada huo utawez-
esha wananchi wake kuendelea 
kutunza mazingira hasa miti ya 
asili.

Mwasa alisema ni vyema wa-
nanchi wa mkoa huo wakaende-
lea kutunza misitu kwa kutokata 
miti ovyo na njia ya kutunza 
misitu ni kutumia nishati safi ya 
kupikia ikiwamo gesi.

Alisema Serikali ya Mkoa wa 
Kagera imeendelea kuhamasi-
sha wananchi kutumia nishati 
safi ya kupikia na kuachana na 
matumizi ya kuni na mkaa.

Aidha, aliipongeza Kampuni 
ya Oryx Gas Tanzania kwa kutoa 

mitungi ya gesi kwa wawakilishi 
wa makundi mbalimbali mkoani 
kwake.

“Nawashukuru kwa kuuanga-
lia Mkoa wa Kagera lakini nien-
delee kuwasisitiza  wananchi 
acheni kukata miti kwa ajili ya 
kuni na mkaa,” alisema.

Alisema kuna faida kubwa ya 
kutumia nishati safi na salama 
ya kupikia kama gesi, kwanza 
kunakuwa na uhakika wa us-
alama wa afya kwa wananchi 
kwa sababu ya kutokuwapo kwa 
moshi.

Mwakilishi wa Mkurugenzi wa 
Oryx Gas Tanzania, Araman Be-
noite,  Antonia Kilama alisema 

lengo la kampuni hiyo kuunga 
mkononi jitihada za Rais Samia 
Suluhu Hassan ambaye ame-
kuwa akihimiza matumizi ya 
nishati safi ya kupikia.

“Kampuni yetu tumekuwa 
tukiunga mkono juhudi za seri-
kali ambayo imeweka lengo la 
kufikia asilimia 80 ya matumizi 
ya nishati safi ya kupikia ifikapo 
mwaka 2030,” alisema.

Meneja Masoko wa kampuni 
hiyo, Peter Ndomba alisema 
hadi sasa kampuni hiyo imesha-
toa bure mitungi ya gesi na ma-
jiko 10, 000 katika mikoa mbal-
imbali nchini na hivyo kugusa 
makundi yote kwenye jamii.

Bil.6.7/- 
kupeleka 
maji Ushetu
Na Shaban Njia, KAHAMA

SERIKALI kupitia Wizara ya Maji 
imetoa Sh. bilioni 6.7 katika mwaka 
wa fedha 2023/2024 ili kutatua 
tatizo sugu la ukosefu wa majisafi 
na salama lililodumu kwa muda 
mrefu katika Halmashauri ya Ush-
etu mkoani Shinyanga.

Wakizungumza na Nipashe, 
wakazi wa halmashauri hiyo wal-
isema kutumia maji yasiyo safi na 
salama kutoka katika visima na 
mabwawa waliyoyachimba wao 
wenyewe, huku wakikabiliwa na 
tatizo la milipuko ya magonjwa 
inayotokana na matumizi ya maji 
yasiyo salama.

Paulina Julias Mkazi wa Ulewe 
alisema wakazi wenye visima ka-
tika makazi yao wanawauzia ndoo 
moja ya maji ya lita 20 kwa Sh. 
1,000.

Alisema wananchi wasiokuwa 
na uwezo wa kumudu gharama 
hiyo wanalazimika kutumia maji 
kwenye mabwawa yaliyochimbwa 
kwa ajili ya kunyweshea mifugo.

“Tunatumia maji haya kwa 
sababu hatuna namna, gharama 
za kuchimba kisima nyumbani ni 
kubwa sana na futi moja inachimb-
wa kwa Sh. 2,000 na ili upate maji 
unahitaji futi 20 hadi 25 kulingana 
na eneo lako, hivyo tunaomba mra-
di huo utekelezaji wake usichukue 
muda sana ili tupate maji,” alisema 
Monica Maduhu mkazi wa Sabasa-
bini.

Mkurugenzi wa Usambazaji Maji 
kutoka RUWASA, Mhandisi Mkama 
Bwire, aliwaeleza wakazi wa Ki-
jiji cha Bugomba ‘A’ Kata ya Ulewe 
pamoja na Naibu Waziri OR-TAMI-
SEMI, Deogratius Ndejembi, kuwa 
utekelezaji wake utanatarajiwa 
kuanza hivi karibuni.

Alisema tayari wamemaliza ku-
fanya utafiti na wamepata vibali 
vya kuanza utekelezaji wa mradi 
huo na wanatarajia kujenga tangi 
kubwa lenye ujazo wa lita 500,000 
katika Kata ya Ulowa ambalo 
litasambaza maji katika kata zote.

Bwire alisema awali walilazimika 
kufanya utafiti na kuchimba visima 
virefu vya maji lakini hawakuweza 
kupata maji ya kutosha kama wal-
ivyotarajia licha baadhi ya maeneo 
kupatikana kwa huduma hiyo.

Hivyo aliwataka wananchi kue-
ndelea kutumia maji katika vi-
sima hivyo, huku wakiendelea na 
utekelezaji wa mradi.

Naye Naibu Waziri OR-TAMI-
SEMI, Deogratius Ndejembi, alise-
ma, serikali imeendelea kutatua 
changamoto zinazowakabili wa-
nanchi katika sekta za afya, elimu, 
maji, kilimo na barabara.

Alisema atahakikisha anausima-
mia mradi huo kwa kushirikiana 
na Wizara ya Maji ili ukamilike 
kwa wakati na kuwahudumia wa-
nanchi.

Naibu Waziri 
Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa 
na Serikali za 
Mitaa (TAMI-
SEMI), Deogra-
tius Ndejembi, 
akizungumza na 
wananchi wa Ki-
jiji cha Bugomba 
‘A’, Kata ya Ul-
ewe, Halmashau-
ri ya Ushetu 
wilayani Kahama 
mkoani Shin-
yanga, baada 
ya kuzindua 
shule za msingi 
zilizojengwa 
kwa fedha za 
mradi wa boost 
wilayani humo 
jana. PICHA: 
SHABAN NJIA

Wanne mbaroni tuhuma wizi wa saruji ya zahanati
Na Elizabeth Seleman,      
SENGEREMA

JESHI la Polisi wilayani Sen-
gerema mkoani Mwanza lime-
wakamata watu wanne katika 
Kijiji cha Mayuya wakituhumiwa 
kuiba mifuko 15 ya saruji. 

Akielezea tukio hilo Mwe-
nyekiti wa Kitongoji cha May-
uya, Shija Kasiani alisema watu 

hao walikamatwa baada ya 
msako wa kuwapata wahusika 
wa tukio la wizi wa mifuko 15 ya 
saruji iliyoibiwa katika ujenzi wa 
Zahanati ya Mayuya.

Aidha, Ofisa Mtendaji wa Kijiji  
hicho, Christina Masumbuko 
alisema kuwa baada ya mifuko 
hiyo kuibiwa kwa kushiriki-
ana na polisi walianza kutafuta 
wahusika na ndipo walipoi-

kuta ikiwa imetelekezwa katika 
mashamba ya Shule ya Msingi 
Mayuya. 

Akihojiwa kabla ya kukamat-
wa mlinzi wa vifaa vya ujenzi 
wa zahanati hiyo, Abeli Yohana 
ambaye pia ni miongoni mwa 
watuhumiwa alisema alingun-
dua kuwa saruji hiyo iliibiwa 
baada    ya kukuta mifuko hiyo 
imepungua na kuujulisha uon-

gozi, huku watuhumiwa wen-
gine wakikiri  kuhusika na wizi 
huo.

Diwani wa Kata ya Tabaruka, 
Sospeter Busumabu, aliwaomba 
wazazi kuacha kuwakumbatia 
watoto wao wanaojihusisha na 
masuala ya wizi, huku akiwa-
taka vijana kujishughulisha na 
kazi na kuachana na masuala ya 
wizi.
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LONDON, England 

L
IGI Kuu ya England inaweza 
kuwa imempoteza Harry Kane 
msimu huu wa majira ya joto, 
lakini bado inajivunia baadhi ya 

washambuliaji bora kwenye sayari hii.
Iwe unataka mabao, pasi za mabao 

au kitu kingine chochote, unaweza 
kukipata kwenye Ligi Kuu kila wakati, 
huku magwiji na wapiga mipira ya ad-
habu ndogo wakihangaika mara kwa 
mara.

Hapa kuna viwango vya nguvu 
vya washambuliaji katika msimu wa 
2023/24.

Hakuna mchezaji aliyeweza kupiga 
mashuti mengi yaliyolenga lango katika 
raundi ya kwanza ya mechi za msimu 
huu kama Callum Wilson, ambaye 
anaendelea kupendeza katika maisha 
yake kule Newcastle kwenye Uwanja 
wa St James’ Park.

Hapa tunawaangalia washambuliaji 
wa kiwango cha juu zaidi kwenye Ligi 
Kuu England...

#9. Ollie Watkins
Aston Villa walikuwa wabaya dhidi 

ya Newcastle United kwenye mechi yao 
ya ufunguzi, lakini haikuwa kwa kuko-
sa kujaribu kutoka kwa Ollie Watkins.

Wakiwa wamechangamka tena chini 
ya kocha Unai Emery, Watkins alicheza 
vema kwa muda wote na kuweka bao 
pekee la Villa katika mchezo huo. 
Hatuhitaji tu kuzungumza juu ya kile 
kilichotokea baadaye.

#8. Matheus Cunha
Huenda Matheus Cunha hajafunga 

bao dhidi ya Manchester United, lakini 
alituma ujumbe mzito kwa wachezaji 
wengine wote wa Ligi Kuu England kwa 
kiwango kikubwa.

Siku nyingine, Cunha anaweza kuwa 
na mabao machache kwa jina lake. Si 
mbaya kwa mchezaji ambaye wengi 
walikuwa wakienda mbali wakati ana-
jiunga na Wolves.

#7. Jarrod Bowen
Akiwa na matokeo mazuri katika 

sare ya bao 1-1 kati ya West Ham na 
Bournemouth, Jarrod Bowen anatafuta 
vita ya kurudisha timu yake kwenye 
ubora wao.

Bowen alishinda bao bora la mwezi 
na atatumaini kuendeleza kasi hiyo.

#6. Kaoru Mitoma
Kaoru Mitoma anaweza kuwa winga 

bora zaidi wa mmoja-mmoja kwenye 
Ligi Kuu kwa sasa.

Mchawi huyo wa Brighton alikuwa 
hapo tena wikendi iliyopita aliposaidia 
kuwakaribisha wageni wapya, Luton 
Town.

#5. Luis Diaz
Mchezaji mkali katika mechi za kuji-

andaa na msimu mpya, Luis Diaz, alien-
delea na kiwango hicho hadi mechi ya 
kwanza ya Liverpool dhidi ya Chelsea, 
akifunga bao pekee la timu yake.

Kwa hakika mechi za kirafiki hazihes-

abiki, lakini Diaz amefunga kiufundi 
katika mechi zake tatu zilizopita. Hebu 
tuone hiyo itachukua muda gani.

#4. Harvey Barnes
Kutakuwa na usajili wa kuvutia zaidi 

msimu huu wa majira ya joto kuliko 
uhamisho wa Harvey Barnes wa pauni 
milioni 39 kwenda Newcastle, lakini 
wachache watakuwa na ufanisi kama 
huo.

Barnes alicheza papo hapo katika 
klabu yake mpya, akitokea benchi na 
kufunga bao na kutoa pasi za mabao.

#3. Bukayo Saka
Huhitaji kuambiwa kwamba Bukayo 

Saka ni mmoja wa wachezaji bora kwe-
nye Ligi Kuu. Ni maarifa ya kawaida 
siku hizi.

Nyota huyo wa Arsenal msimu huu 
alianza, akishinda tuzo ya Mchezaji 
Bora wa Mechi baada ya kufunga bao 
katika ushindi wa 2-1 dhidi ya Notting-
ham Forest.

#2. Alexander Isak
Ubora wa Newcastle United na utajiri 

katika mashambulizi unaendelea.
‘The Magpies’ walipata ushindi 

mnono zaidi wa raundi hiyo na hilo 
linatokana na Alexander Isak, ambaye 
alifunga mara mbili dhidi ya Villa.

#1. Erling Haaland
Erling Haaland alihitaji dakika nne tu 

za msimu kutukumbusha sote kile ana-
chofanya vizuri, na alikuwa mshindi 

ISIKUPITE
Lionel Messi amefunga bao lake 
la 10 katika mechi saba alizoi-
chezea Inter Miami ya Marekani, 
na kuiwezesha kutwaa Kombe 
la Ligi baada ya jana kuiongoza 
timu hiyo kushinda mechi ya 
fainali kwa mikwaju ya penalti 
10-9 dhidi ya Nashville SC hatua 
hiyo ikifikiwa baada ya dakika 
90 za mchezo kumalizika kwa 
sare ya bao 1-1. Kombe hilo ni la 
kwanza kwa Inter Miami tangu 
ilipoanzishwa mwaka 2020.

wa Manchester City dhidi ya Burnley kwa 
mabao mawili kwa jina lake. Je, rekodi 
yake mwenyewe iko hatarini? Tusubiri 
kuona tena.

Fred

WASHAMBULIAJI BORA WA EPL 2023/24WASHAMBULIAJI BORA WA EPL 2023/24

ADA 5 ZA JUU ZAIDI KWENYE USAJILI HUU  12 - 13



“Nadhani Manchester United ndio Spurs 
wapya. Wamekata tamaa. Tusi kubwa 
zaidi...huwa nafikiria kuhusu timu am-
bazo haziwezi kufanya hivyo ugenini au 
wachezaji ambao hawako tayari kwa hilo 
ugenini. Wao ni timu nzuri, wanatamani 
wakati mashabiki wao wa nyumbani 
wako mbele yao. Wanapata msaada huo 
na nguvu,” Kiungo wa zamani wa 
Manchester United, Roy Keane, ak-
iichambua timu hiyo baada ya ku-
toridhishwa na kuiona ikiangukia 
kipigo cha mabao 2-0 ugenini dhidi 
ya Tottenham, juzi.

“Nisingeweza kuketi hapa ikiwa tunge-
tumia kile ambacho Chelsea alikitumia 
katika madirisha mawili ya mwisho ya 
usajili - ungeniua.  Mtaniua, hilo ni hakika, 
tungekuwa chini ya uchunguzi kama 
vile usingeweza kufikiri. Tunapaswa 
kuona kile kinachotokea sokoni na ikiwa 
tunaweza kufanya hivyo na kulipa kile 
tunachoamini kuwa ni haki,” Kocha wa 
Manchester City, Pep Guardiola 
akipigilia msumari kwa vyombo 
vya habari akidai ‘wangemuua’ 
endapo angetumia pesa nyingi 
sokani kama Chelsea mwaka uli-
opita.

“Kazi yangu ni kuwa mwadilifu kwa kila 
mtu kwenye kikosi. Kusajili mchezaji 
kwa mkataba wa miaka minane na kama 
hatahusika, hakuna kujituma, hatacheza. 
Kama hawataki kupigania nafasi yao 
na kuhisi ni sehemu ya timu kucheza 
au kutocheza, mlango uko wazi. Ikiwa 
wachezaji wana wazo wazi kwamba 
wanahitaji kushindana kwa nafasi yao na 
ni makocha wanaoamua kwa kila mchezo, 
ni rahisi,” Kocha wa Chelsea, Mauricio 
Pochettino akielezea nia yake ya 
kuwaruhusu wachezaji kuondoka 
endapo hawatakuwa na furaha 
hapo Stamford Bridge.

Nukuu“
12 13

Extra Time

LONDON, England

S
IKU zimepita ambapo mikataba ya uhamisho yenye 
thamani ya euro milioni 100 ilikuwa adimu. Sasa 
ni jambo la kawaida, haswa linapokuja suala la wa-
nasoka bora ambao bado wana miaka mingi iliyobaki 

kucheza.
Soko la uhamisho limeongezeka na imekuwa kawaida 

kwa timu kudai fedha nyingi kwa wachezaji wao wakuu. Mi-
kataba kadhaa ya uhamisho iliyothibitishwa na kuripotiwa 
msimu huu wa majira ya joto ni uthibitisho wa hili.

Msimu huu wa majira ya joto, tumeona ongezeko kubwa 
la mikataba ya fedha nyingi. Huku kukiwa bado na muda 
mwingi kwenye dirisha la uhamisho wa wachezaji, bado 
tunaweza kuona klabu nyingi zikivunja benki ili kupata hu-
duma za wachezaji zinazowatamani.

Makala haya yameangalia ada tano za uhamisho zilizori-
potiwa kutoka kwenye dirisha hili la uhamisho ambazo ni 
za juu zaidi...

#5 Malcom - Euro Milioni 60
Al-Hilal ni moja ya Klabu ya Saudi Aarabia ambayo im-

eonesha nia kubwa katika soko la usajili msimu huu wa ma-
jira ya joto. Wamewasajili wachezaji kama Kalidou Kouliba-
ly, Sergej Milinkovic-Savic, Ruben Neves na Malcom katika 
miezi michache iliyopita.

Malcon amegharimu euro milioni 60. Kusema ukweli, 
winga huyo wa Brazil alikuwa na kampeni nzuri sana ya 
2022-23 kule Zenit St. Petersburg. Alifunga mabao 26 na ku-
toa pasi tisa za mabao kwenye mechi 33 katika mashindano 
yote.

Lakini tofauti na wachezaji wengine mashuhuri ambao 
wamehamia Al-Hilal muhula huu, Malcom hakuwa ak-
ichezea kwenye klabu ambayo ipo kwenye Ligi Kuu tano 
bora za Ulaya.

#4 Kai Havertz – Euro Milioni 75
Chelsea ilimsajili Kai Havertz kutoka Bayer Leverkusen 

msimu wa majira ya joto wa 2020 kwa kitita cha euro mil-
ioni 80. Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ujerumani alikuwa 
na matukio machache ya kukumbukwa akiwa na jezi ya 
Chelsea.

Hata hivyo, hakuwahi kufikia kilele kilichotarajiwa kwake 
katika kipindi cha misimu mitatu aliyocheza Stamford 
Bridge. Makubaliano kati ya mashabiki na wachambuzi 
yanaonekana kuwa hakuweza kuhalalisha bei yake wakati 
akiwa klabuni hapo.

Kwa ujumla, mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
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24, alifunga mabao 32 na kutoa asisti 15 ka-
tika mechi 139 kwenye michuano yote ali-
yoichezea Chelsea. Lakini licha ya kutokuwa 
na msimu mzuri kule Stamford Bridge, ‘The 
Blues’ waliweza kurejesha karibu kiasi chote 
walicholipa kupata kwa huduma yake miaka 
mitatu nyuma.

Yeye si mshambuliaji wa kati na tayari wana 
wachezaji wazuri wa kati wa kushambulia 
kwenye malipo yao.

#3 Rasmus Hojlund – Euro Milioni 75
Ni kweli kwamba Manchester United ili-

hitaji kuwekeza kwa mshambuliaji mchanga 
wa kati ambaye anaweza kuwa kwenye jezi 
hiyo kwa muda mrefu. Lakini licha ya kipaji 
kikubwa alichotoa katika msimu wa 2022-23, 
Rasmus Hojlund ni mchezaji ambaye bado 
hajathibitishwa na kuna uhakika mdogo wa 
kufanikiwa Old Trafford.

Alifunga mabao tisa pekee na kutoa pasi 
nne za mabao katika mechi 32 za Serie A 
msimu uliopita. Kutoa kiasi cha euro milioni 
75 kwa mchezaji kunaweza kuwa kama mch-
ezo wa kubahatisha.

#2 Lucas Paqueta – Euro Milioni 81
Lucas Paqueta alijiunga na West Ham 

United kutoka Lyon kwa dili la euro milioni 
42 msimu uliopita. Alifunga mabao matano 
na kutoa asisti saba katika mechi 41 katika 
mashindano yote kwa ‘Wagonga Nyundo’ hao 
msimu uliopita. Ana miaka miwili zaidi katika 
mkataba wake wa sasa na West Ham na ha-
wana nia ya kumuuza hivi sasa.

Manchester City waliripotiwa kuweka 
mezani dau la euro milioni 81 kwa ajili ya 
kiungo huyo wa kati wa Brazil wiki iliyopita. 
Ingawa yeye ni mchezaji bora, akiwa na Euro 
milioni 81, Paqueta bila shaka ni ghali zaidi.

Lakini hata kiasi hicho kikubwa huenda 
kisiipate City, mchezaji huyo kwani West Ham 
wameripotiwa kukataa ombi lao na wanataka 
zaidi.

Wakati City hawana uhaba wa fedha za 
kulipa, wanapaswa kuwa waangalifu na histo-
ria wanayoweka kwa kuvunja benki ili kusajili 
mchezaji ambaye anaweza asiboresha sana 
timu yao.

#1 Moises Caicedo - Euro milioni 133
Moises Caicedo ameripotiwa kukataa na-

fasi ya kwenda Liverpool baada ya ‘Wekundu’ 
hao kukubaliana ada na Brighton & Hove Al-
bion kwa huduma yake siku chache zilizopita. 
Kiungo huyo mchanga amejiunga na Chelsea 
ambayo ilikuwa ikimwania kwa muda mrefu.

Kwa mujibu wa Sky Sports, Chelsea wameli-
pa kitita cha euro milioni 133 kumnunua ki-
ungo huyo wa Ecuador. Caicedo bila shaka ni 
mmoja wa viungo bora zaidi wa ulinzi kwenye 
Ligi Kuu England na ameweka historia ya usa-
jili ghali zaidi katika historia ya ligi hiyo.

Hicho ni kiasi cha fedha cha kuchukiza ku-
tumia kwa kiungo mkabaji. Ili kuweka mambo 
sawa, wachezaji kama Declan Rice na Rodri 
wote wana thamani ya euro milioni 90.

Moises Caicedo



KOCHA Robertinho Oliveira hajawahi kupokea ki-
pigo kwenye Ligi Kuu Bara tangu atue kuiongoza 
Simba, haya ndio matokeo aliyoyapata:- Simba 3 
-2 Mbeya City, Dodoma Jiji 0 - 1 Simba, Simba 3-1 
Singida Big Stars, Simba 1- 1 Azam FC, Mtibwa 
Sugar 0 - 3 Simba, Simba 6 - 1 Prisons, Ihefu 0 - 2 
Simba, Simba 2 - 0 Yanga, Namungo 1 -1 Simba, 
Simba 3 - 0 Ruvu Shooting, Simba 6 - 1 Polisi Tan-
zania, Simba 3 - 1 Coastal Union, Mtibwa Sugar 
2 - 4 Simba.JE

, W
A

JU
A

?

Na Adam Fungamwango

L
IGI Kuu Tanzania Bara msimu 
wa 2023/24, ilianza Jumanne 
iliyopita kwa timu kadhaa 
kuanza mbio za kulisaka taji ya 

ubingwa.
Kama ilivyotarajiwa ligi imeanza 

kwa kishindo, ugumu na matokeo yali-
yotarajiwa na yasiyotarajiwa pia huku 
timu nyingi zikionekana kujizatiti kisa-
wasawa.

Katika makala haya tumekusanya 
taarifa, takwimu na rekodi za mechi 
za ufunguzi wa Ligi Kuu na moja ya 
raundi ya pili iliyochezwa juzi kati ya 
Namungo na KMC.

Takwimu na rekodi hizi zimewekwa 
na wachezaji pamoja na timu zenyewe 
za Ligi Kuu, twende sasa...

#1. Simba haijapoteza misimu 16
Ushindi wa mabao 4-2 dhidi ya Mtib-

wa Sugar, unaifanya Simba kutopoteza 
mechi yoyote ya ufunguzi kwa misimu 
16 mfululizo. Mara ya mwisho ilipoteza 
msimu wa 2007/08 ilipochapwa bao 
1-0 kwenye Uwanja wa Mkwakwani 
Tanga dhidi ya Coastal Union ambalo 
liliwekwa wavuni dakika ya 44 na Sun-
day Peter.

Katika mechi hizo, Simba imeshinda 
13 na kutoka sare tatu. Ulikuwa msimu 
wa 2013/14 ikitoka sare ya mabao 2-2 
dhidi ya Rhino Ranger, uliofuata il-
itoka sare kwa mara nyingine tena ya 
mabao 2-2 dhidi ya Coastal Union na 

#6. Fei Toto aweka rekodi ya 
‘hat-trick’

Kiungo wa Azam FC, Feisal Salum, 
ameweka rekodi ya kufunga mabao 
matatu ‘hat-trick’ ndani ya dakika 13 
tu katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara kati ya timu yake dhidi ya Kitay-
osce, timu yake ikishinda 4-0. Ilikuwa 
ni hat-trick ya kwanza msimu huu 
kwenye mechi ya kwanza pia ya Ligi 
Kuu.

Ni hat-trick ya mapema zaidi kwe-
nye historia ya Ligi Kuu, akivunja re-
kodi iliyowekwa ya straika wa Simba, 
Jean Baleke, aliyoiweka msimu uli-
opita, Machi 11, mwaka huu, kwenye 
Uwanja wa Manungu Complex, Tu-
riani, Morogoro ilipocheza dhidi ya 
Mtibwa Sugar timu yake ikishinda ma-
bao 3-0. Baleke alifunga dakika ya tatu, 
saba na 34, wakati Fei Toto alifunga 
dakika ya tatu, tisa na 13.

#7. Ihefu kama msimu uliopita
Ihefu ilianza mechi ya kwanza 

nyumbani kama ilivyokuwa msimu 
uliopita na ikapoteza kwa bao 1-0 kwa 
mara nyingine tena, tarehe ikiwa ile ile 
na uwanja ule ule, Highland Estates, 
Mbarali.

Jumanne iliyopita, Agosti 15 ili-
fungwa bao 1-0 dhidi ya Geita Gold, 
likiwekwa wavuni na Elius Maguri. 
Ilikuwa kama ‘kukopi’ na ‘kupesti’ 
kwa matokeo ya ufunguzi msimu uli-
opita ilipodunguliwa bao 1-0, Agosti 15, 
mwaka jana likiwekwa wavuni na Ally 
Bilal.

#8. Kagera yapoteza mbili tena
Kama msimu uliopita, timu ya Kag-

era Sugar imepoteza mechi mbili za 
kwanza msimu huu.

Ilianza kupoteza Jumatano iliyopita 
ugenini dhidi ya Mashujaa FC kwa ma-
bao 2-0, kabla ya Jumamosi kufunga 
bao 1-0 dhidi ya Uhefu FC.

Imerudia rekodi mbaya ya msimu 
uliopita ilipopoteza mechi ya ufungu-
zi kwa kulala mabao 2-1 dhidi ya Azam 
FC, kabla ya kubamizwa 2-0 dhidi ya 
Simba.

#9. Namungo sare misimu mi-
wili

Tangu iliposhinda mabao 2-0 
msimu wa 2021/22, timu ya Namungo 
haijashinda mechi yoyote ya ufunguzi 
kwa misimu miwili mfululizo, badala 
yake imetoka sare zote.

Juzi ililazimishwa sare ya bao 1-1 
dhidi ya KMC Uwanja wa Majaliwa, 
Ruangwa mkoani Lindi ikirudia ili-
chokifanya mechi ya ufunguzi msimu 
uliopita ilipotoka sare ya mabao 2-2 
dhidi ya Mtibwa Sugar, Septemba 27, 
2021, Ligi Kuu msimu wa 2021/22.

#10. Mashujaa kama Singida FG
Ushindi wa mabao 2-0 ilioupata 

Mashujaa FC dhidi ya Kagera Sugar 
Jumanne iliyopita, umeweka rekodi 
ya misimu miwili mfululizo kwa timu 
moja inayopanda daraja kushinda 
mechi ya ufunguzi.

Msimu uliopita, Singida Fountain 
Gate ilikuwa timu pekee iliyopanda 
daraja kushinda mechi ya ufunguzi 
kwa kuifunga Prisons bao 1-0, Agosti 
16, mwaka jana.

Ngoma, Mzambia Chama akiingia tena 
kwenye rekodi ya kuwa katika orodha 
ya wafungaji wa mabao ya raundi ya 
kwanza pamoja na Mcameroon, Willy 
Onana.

Mara ya mwisho Wabongo ku-
funga mabao kwenye mechi ya ufun-
guzi kwa timu hiyo ilikuwa msimu wa 
2020/21 ilipoifunga Ihefu 2-1, yakitu-
mbukiwa nyavuni na John Bocco na 
Mzamiru Yassin.

#4. Azam haijapoteza tangu 
2009

Azam FC ilianza Ligi Kuu msimu 
huu kwa ushindi wa mabao 4-0 dhidi 
ya Kitayosce Jumatano iliyopita katika 
Uwanja wa Azam Complex, Dar es Sa-
laam, ikiweka rekodi ya kutopoteza 
mechi yoyote ya ufunguzi kwa misimu 
14.

Katika mechi hizo, imeshinda 10 na 
minne ikitoka sare msimu wa 2013/14 
ilitoka sare ya bao 1-1 dhidi ya Mtibwa 
Sugar, 2016/17 sare tena ya bao 1-1 dhidi 
ya African Lyon, suluhu dhidi ya Sim-
ba msimu wa 2017/18 na 2021/22 dhidi 
ya Coastal Union sare ya bao 1-1.

Azam haijapoteza mechi yoyote ya 
kwanza tangu ilipofungwa mabao 3-2 
mechi ya ufunguzi Agosti 23, 2009, 
msimu wa 2009/10 kwenye Uwanja 
wa Kaitaba, Bukoba, mkoani Kagera. 
Yalikuwa ni mabao ya Paul Kabange, 
Michael Katende na Themi Felix, John 
Bocco akiifungia Azam mabao mawili.

#5. Dube kama Chama
Wakati Chama wa Simba akifunga 

bao kwenye mechi ya kwanza kwa 
misimu miwili mfululizo, Prince Dube 
ameweka kama hiyo. Dube amefunga 
bao moja katika mechi ya ufunguzi 
dhidi ya Kitayosce msimu huu, ali-
fanya hivyo pia msimu uliopita, Azam 
ikiichapa Kagera Sugar mabao 2-1, 
lingine likifungwa na Tepsi Evance, 
Anuary Jabir akiifungia timu yake bao 
la kufutia machozi.

msimu wa 2021/22 ilisuluhu dhidi ya 
Biashara United.

#2. Yashindwa kuweka rekodi 
ya 2017/18

Pamoja na kushinda idadi hiyo ya 
mabao, Simba imeshindwa kuweka 
rekodi iliyoiweka msimu wa 2017/18 
ilipoichakaza Ruvu Shooting mabao 
7-0 Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam, 
Emmanuel Okwi akipachika manne, 
Shiza Kichuya, Juma Luzio na Erasto 
Nyoni wakifunga bao moja kila mmo-
ja.

Mara ya mwisho timu hiyo kufunga 
mabao manne kwenye mechi ya ufun-
guzi kama ilivyofanya dhidi ya Mtibwa 
Sugar ilikuwa msimu wa 2008/09 
ilipoiadhibu Villa Squad mabao 4-1, 
mawili yakifungwa na Mnigeria Emeh 
Izuchukwu, Mussa Hassan Mgosi na 
Ramadhani Chombo ‘Redondo’, waki-
funga bao moja kila mmoja.

#3. Mapro watawala ufungaji
Kwa misimu miwili mfululizo, ma-

bao yote ya mechi zake za kwanza 
yanafungwa na wachezaji wa kigeni.

Msimu uliopita ilipoifunga Geita 
Gold mabao 3-0 kwenye mechi ya 
ufunguzi, mabao yalifungwa na  Wa-
zambia Clatous Chama na Moses Phi-
ri, lingine likiwekwa kwenye kamba 
na Mghana ambaye kwa sasa hayupo 
kwenye kikosi, Augustine Okrah.

Msimu huu yamefungwa na Wa-
kongomani Jean Baleke na Fabrice 

Kiungo 
mshambuliaji 
wa Azam FC, 
Feisal Salum 
‘Fei Toto’.PI-
CHA: AZAM
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            Chanzo kupaa makusanyo katika madini chatajwa
Na Paul Mabeja, DODOMA

USIMAMIZI mzuri ulipo 
hivi sasa katika sekta ya ma-
dini nchini umetajwa kuwa 
moja ya sababu kuu ya ku-
changia kasi ya ongezeko la 
ukusanyaji wa maduhuli na 
utoaji wa leseni kwa mwaka 
wa fedha 2022/23.

Kaimu Katibu Mtendaji wa 
Tume ya Madini, Mhandisi 
Ramadhani Lwamo, alibaini-
sha hayo jana jijini hapa, 
alipokuwa akizungumza na 
waandishi wa habari kuhusu 
mafanikio na mwelekeo wa 
utekelezaji kwa mwaka wa 
fedha 2023/24.

Alisema kuwa kiwango cha 

makusanyo ya maduhuli ya 
serikali kilipanda kutoka Sh. 
bilioni        624.61      zilizoku-
sanywa mwaka       2021/2022 
na kufikia Sh. bilioni 678.04 
mwaka wa fedha      2022/2023, 
makusanyo haya ni sawa 
na asilimia 82.49 ya lengo la 
mwaka ambalo lilikuwa ni 
Sh.bilioni 822.

Alibainisha kwa kipindi 
hicho Tume ya Madini ilifani-
kiwa kutoa jumla ya leseni za 
madini 9,642 kati ya leseni 
9,174 zilizopangwa kutolewa 
zikiwamo leseni za uchimbaji 
mkubwa, uchimbaji wa kati, 
uchimbaji mdogo, biashara ya 
madini pamoja na uchenjuaji 
wa madini. 

Aidha,      alisema kati ya 
leseni zilizotolewa, leseni 
6,511 sawa     na       asilimia 
70.97 zilitolewa kwa wachim-
baji wadogo        ikiwa ni 
mkakati wa serikali ya awa-
mu ya sita katika kuwaende-
leza wachimbaji wadogo na 
kuongeza mchango wao ka-
tika sekta ya madini. 

Kuhusu hali ya masoko na 
vituo vya ununuzi wa ma-
dini nchini, Mhandisi Lwamo 
alisema serikali imeanzisha 
masoko ya madini 42 na vituo 
vidogo vya ununuzi wa ma-
dini 94 nchini.

Alisema kuwa kwa kip-
indi hicho masoko na vituo 
vya ununuzi wa madini vili-

changia jumla ya Sh. bilioni 
157.4  kama mrabaha na ada 
ya ukaguzi wa madini nchini 
ikiwa ni sawa na asilimia 23.22 
ya makusanyo yote yaliyoku-
sanywa na Tume ya Madini 
katika mwaka husika.

Alisema: “Ukuaji wa sekta 
ya madini umeongezeka 
kutoka asilimia 9.6 mwaka 
2021 hadi 10.9 mwaka 2022. 
Tunaamini tutaweza kufikia 
mchango wa sekta ya madini 
katika Pato la Taifa wa asilim-
ia 10 au zaidi ifikapo mwaka 
2025 kama ilivyoelekezwa 
katika ilani ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) ya mwaka 
2020 na Dira ya Maendeleo 
ya Taifa”.

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Serikali yapewa dawa kutokomeza ajali zembe
Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imeshauriwa ku-
weka mikakati ya kukomesha 
ajali nchini ikiwamo mafunzo 
maalum ya mara kwa mara 
kwa madereva wa serikali 
ambao wamekuwa wakilala-
mikiwa kutozingatia sheria za 
usalama barabarani.

Mkuu wa Chuo cha Mafun-
zo ya udereva cha Wide jijini 
Dodoma, Faustine Matina, al-
itoa ushauri huo jana kwenye 
mafunzo kwa madereva wa 
malori wasiokuwa na vyeti 
vya udereva ikiwa ni sehemu 
ya utekelezaji wa agizo la Jeshi 
la Polisi.

Alisema madereva hao 
wamekuwa wakilalamikiwa 
kuendesha kwa mwendokasi 
na kutofuata sheria hiyo na 
kushauri serikali kuwakum-
busha wajibu wao ili kuepuka 
ajali ambazo zinaligharimu 
taifa.

“Kazi ya vyuo vya udereva 
ni kuhahakikisha kuwa tu-
naandaa madereva bora 
ili kukabiliana na tatizo la 
ajali za barabarani kuto-
kana na uzembe hapa leo 
tunao madereva wa malori 
ambao wanaleseni lakini ha-
wana mafunzo ya udereva 
tunawafundisha sheria za us-
alama barabarani, utii wa she-
ria bila shuruti kuwa watiifu 

wanapokuwa njiani na vyom-
bo vya moto,” alisema.

Alisema kuna umuhimu wa 
mafunzo hayo kuwa endelevu 
ili kukomesha ajali za baraba-
rani zinazotokana na makosa 
ya kibinadamu.

“Serikali iandae utaratibu 
maalum kwa ajili ya madere-
va wa serikali ambao wame-
kuwa         wakilalamikiwa 
namna wanavyoendesha vy-
ombo vyao hawazingatii she-
ria za usalama barabarani,” 
alisema.

Mwenyekiti wa Umoja wa 
Madereva wa Tipa Dodoma 
(UMATIDO), Praygod Malle, 
alikishukuru chuo hicho kwa 
kushirikiana na Jeshi la Polisi 

Kikosi cha Usalama Baraba-
rani kwa kutoa mafunzo hayo.

“Tunaishukuru serikali 
yetu kwa kutoa maagizo am-
bayo yamewezesha leo ma-
dereva kupata mafunzo am-
bayo yatakwenda kupunguza 
tatizo la ajali nchini ambazo 
nyingi zimekuwa zikitokea 
kwa makosa ya kibinadamu,” 
alisema.

Hata hivyo, alitoa wito 
kwa madereva wote ambao 
wanaendesha vyombo vya 
moto bila kuwa na mafunzo 
kuchangamkia fursa hiyo ili 
kuepuka kusumbuliwa na 
mamlaka katika operesheni 
mbalimbali za ukaguzi wa 
leseni.

‘Kupunguza, kufutwa 
tozo za  OSHA kutavutia 
wawekezaji’
Na Augusta Njoji, DODOMA

NAIBU Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, 
Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu,  Patrobas 
Katambi,  amesema  kupunguzwa na ku-
futwa baadhi ya tozo zilizokuwa zikitozwa 
na  Wakala wa Usalama na Afya Mahali pa 
Kazi (OSHA) za Sh.bilioni 35 inalenga kuwe-
ka mazingira mazuri ya wawekezaji nchini.

Katambi alibainisha hayo jana jijini hapa 
kwenye kikao cha Kamati ya Bunge ya 
Ustawi na Maendeleo ya Jamii ilipokuwa 
ikipokea taarifa ya utekelezaji wa majukumu 
na mafanikio ya OSHA.

Alisema Rais Samia Suluhu Hassan aliliri-
dhia ombi la wafanyabiashara kupitia Cha-
ma Cha Waajiri Tanzania (ATE) kuhusu tozo 
hizo hali ambayo imeendelea kuimarisha 
mazingira ya uwekezaji nchini.

Alisema masuala ya usalama na afya ma-
hali pa kazi yataendelea kupewa uzito na 
serikali ili kuhakikisha nguvu kazi iliyopo 
inakuwa salama.

Naye Mtendaji Mkuu wa  OSHA, Khadija 
Mwenda, alisema tozo ya upimaji umeme 
katika vituo vya mafuta hasa maeneo ya vi-
jijini imepunguzwa kutoka Sh.650,000 hadi 
Sh.150,000 ili kuvutia wawekezaji na kuon-
dokana na mafuta kuuzwa kwenye chupa.

Alisema kumekuwapo na matokeo chanja 
ambapo OSHA imevifikia vituo 2,708 ikilin-
ganishwa na kabla ya kupunguzwa tozo vili-
fikiwa vituo 1,153.

Kadhalika, alisema kutokana na Tanzania 
kutekeleza kwa kiwango kikubwa masuala 
ya usalama na afya mahali pa kazi imekuwa 
mfano kwa mataifa mengine kuja kujifunza.

Akihitimisha kikao cha kamati hiyo, Mwe-
nyekiti wa Kamati hiyo, Fatuma Toufiq al-
ipongeza serikali kwa kuendelea kufanyia 
kazi maoni ya kamati ya kuimarisha masu-
ala ya usalama mahali pa kazi kwa kuipatia 
OSHA vitendea kazi ili itekeleze majukumu 
yake kwa ufanisi zaidi.

Mkurugenzi wa Idara ya Maendeleo Wizara ya Viwanda na Biashara, Dk. Lugano Wilson (katikati), akikata utepe kuzindua 
mtambo wa kusafisha mafuta ya alizeti kiwanda cha Quickstep Investment Ltd, katika kijiji cha Mkoka wilayani Kongwa 
mkoani Dodoma mwishoni mwa wiki. Mtambo huo, wenye thamani ya Sh. milioni 17.9 umetolewa msaada na Shirika la 
Umoja wa Mataifa la Maendeleo ya Viwanda (UNIDO). PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Serikali, Bunge 
wajadili kutokomeza 
malaria ifikapo 2030
Na Renatha Msungu, Dodoma

WIZARA ya Afya na Kamati ya Bunge ya 
Afya, imekutana kujadili afua za kutokomeza 
ugonjwa wa malaria ifikapo mwaka 2030 ili 
kuendelea kuimarisha sekta ya afya nchini.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Stanslaus 
Nyongo, aliyasema hayo jana jijini hapa al-
ipokuwa akifungua kikao cha siku mbili che-
nye lengo la kujenga uwezo kwa wabunge na 
wajumbe wa baraza la kutokomeza maralia.

Alisema serikali, Bunge na wadau wana-
paswa kuweka nguvu kutokomeza malaria 
ifikapo mwaka 2030 ili kuboresha afya za Wa-
tanzania.

Naye Naibu Waziri wa Afya, Dk. Godwin 
Mollel, alilitaka baraza hilo kusimamia vyema 
rasilimali zilizopo za kutokomeza maralia ili 
kufikia malengo ya kuutokomeza ugonjwa 
huo.

Awali Mwenyekiti wa baraza hilo, Leode-
gar Tenga, alisema Tanzania imepiga hatua 
kubwa katika kupunguza idadi ya wagonjwa 
na vifo vitokanavyo na ugonjwa wa malaria.
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Vyama 14 kuchuana ubunge Jimbo la Mbarali 

Na Nebart Msokwa, TUKUYU

VIONGOZI wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) mkoani Mbeya, wameagi-
zwa kuhakikisha wanawafafanuliwa 
wanachama wa chama hicho ‘r’ nne 
ambazo Rais Samia Suluhu Hassan 
amekuwa akizihubiri kila siku kwa 
ajili ya maendeleo ya taifa.

Mjumbe wa Halmashauri Kuu ya 
chama hicho (NEC) Taifa anayewak-
ilisha Mkoa wa Mbeya, Ndele Mwase-
lela alitoa agizo hilo wishoni mwa 
wiki wilayani Rungwe alipokuwa 
anafungua mafunzo ya uongozi kwa 
viongozi wa chama wa kata zote za 
wilaya hiyo.

Mafunzo hayo yameandaliwa na 
Idara ya Uenezi ya Wilaya ya chama 
hicho kwa lengo la kuwajengea uw-
ezo viongozi hao katika kukitumikia 
chama hasa kukijenga uanzia ngazi 
ya shina.

Mwaselela alizitaja ‘r’ hizo kuwa ni 
reconciliation (maridhiano), reform 
(mabadiliko), resilience (ustahimil-
ivu) na re-building (kujenga upya) 
na kwamba ni msingi mkubwa wa 
amani na maendeleo ya taifa lakini 
wananchi wengi hawajui.

Alisema ‘r’ hizo zinatakiwa 
kuhubiriwa na kiongozi wa ngazi yoy-
ote ya chama hicho pamoja na kuz-
itekeleza ili kujenga amani miongoni 
mwa wananchi wa maeneo yao

“Hizi r nne ni muhimu sana kwetu 
sote kwa hiyo nitumie hadhara hii 
kuwaagiza viongozi wa chama katika 
ngazi zote kuhakikisha wanazihubiri 
kwa wanachama, alipozisema rais 
ilikuwa tayari ni agizo kwahiyo kina-
chotakiwa ni utekelezaji tu,” alisema 
Mwaselela.

Aidha aliupongeza uongozi wa CCM 
Wilaya ya Rungwe kwa kuanzisha 
mafunzo ya uongozi wa viongozi wa 
chama hicho ngazi ya kata akisisitiza 
kuwa viongozi wa wilaya zingine wa-
natakiwa kuiga ili kuboresha utendaji 
wao hasa katika kukijenga chama.

Katibu Mwenezi wa CCM Wilaya ya 
Rungwe, Osward Ambokile, alisema 
wameanzisha mafunzo hayo kwa ajili 
ya kuwajengea uwezo viongozi hao 
kwa maelezo kuwa baadhi yao hawa-
na uzoefu kwenye uongozi kutokana 
na kutofundishwa.

Viongozi wa 
CCM waagizwa 
kutoa somo  ‘R’ 
nne za Samia

Wanafunzi waonywa kujiingiza vitendo ukiukwaji maadili

Na Nebart Msokwa, 
MBARALI

V
YAMA vya siasa 14 vi-
natarajiwa kuchuana 
kwenye uchaguzi 
mdogo wa ubunge 

Mbarali mkoani Mbeya ambao 
unatarajiwa kufanyika Sep-
temba 19, mwaka huu.

Uchaguzi huo unafanyika 
kwa lengo la kuziba nafasi ya 
aliyekuwa mbunge wa jimbo 
hilo, Francis Mtega ambaye 
alifariki hivi karibuni kwa ajali 
ya kugongwa na trekta dogo 
aina ya power tiller wakati 
akiendesha pikipiki kuelekea 
shambani. 

Akizungumza na waandi-
shi wa habari juzi, Msimam-
izi Msaidizi wa Uchaguzi wa 
jimbo hilo, Misana Kwangula, 
alisema mchakato wa uchagu-
zi huo ulianza ndani ya vyama 
vya siasa baada ya tume ku-
tangaza nafasi hiyo.

Alisema vyama vyote vili-
teua wagombe kwa kufuata 
taratibu za ndani ya chama 
na kisha wagombea wote wa 
vyama 14 wakachukua fomu 
katika ofisi yake na kuzireje-
sha kwa ajili ya taratibu za 

uteuzi isipokuwa mgombea 
wa chama kimoja pekee ndiye 
hakurejesha fomu hiyo.

Alivitaja vyama vinavy-
oshiriki uchaguzi huo kuwa ni 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Tanzania Labor Party (TLP), 
United Democratic Party 
(UDP), ACT-Wazalendo, Demo-
cratic Party (DP), AAFP, CCK, 
ADC, NLD, NRA, UMD, ADA 
TADEA, na Chama Makini.

“Fomu zilianza kutolewa 
Agosti 13 na mwisho ilikuwa 
Agosti 19, mpaka leo ( Juma-
mosi) ambayo ndiyo siku ya 
mwisho kuchukua na kureje-
sha fomu, wagombea wa vy-
ama vyote wamerejesha fomu 
isipokuwa mgombea wa cha-
ma kimoja pekee ambacho ni 
NRA,” alisema Kwangula.

Wakizungumza na waandi-
shi wa habari baada ya 
kurejesha fomu baadhi ya 
wagombea wa vyama hivyo 
kila mmoja alijinadi kuwa 
ataibuka na ushindi kwenye 
kinyang’anyiro hicho.

Mgombea wa CCM, Ba-
hati Ndingo ambaye alikuwa 
Mbunge wa Viti Maalumu wa 
chama hicho kupitia Jumuiya 
ya Wazazi Taifa, alisema ana 

matumaini ya kushinda kwe-
nye uchaguzi huo kutokana 
na kuungwa mkono na chama 
chake. 

Alisema atafanya kampeni 
za kisasa na za kistaarabu ili 
kuhakikisha anashinda nafasi 
hiyo na kuanza kuwatumikia 
wananchi wa jimbo hilo kwa 
kuhakikisha anatetea haki zao.

“Chama changu kinaniunga 
mkono kwa nguvu sana kwa-
hiyo nina imani kwamba tut-
ashinda, nitafanya kampeni 
za kuomba kura nyumba kwa 
nyumba nikieleza mambo ma-
zuri ambayo serikali ya CCM 
imewafanyia na ninaamini 
wananchi wataniunga mko-
no,” alisema Bahati.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya 
ya Mbarali, Mary Mbwilo am-
baye aligombea nafasi hiyo 
kwenye kura za maoni alisema 
chama hicho kimepata mwak-
ilishi makini ambaye wana 
uhakika ataipeperusha vizuri 
bendera ya chama hicho.

Mgombea wa Chama cha 
ACT -Wazalendo, Modestus 
Kilufi, ambaye aliwahi kuwa 
mbunge wa jimbo hilo kupitia 
CCM kabla ya uchaguzi mkuu 
wa mwaka 2015 alijinadi kuwa 

ataibuka na ushindi kwenye 
uchaguzi huo.

Kilufi alisema bado ana kiu 
ya kuwaongoza wananchi wa 
Mbarali hasa katika kupigania 
haki zao kwa maelezo kuwa 
wananchi  wa wilaya hiyo wa-
nakabiliwa na matatizo mengi 
ambayo       bado hayajatatu-
liwa.

“Kwa muda mrefu tumeku-
wa tukihangaika na mipaka ya 
Hifadhi ya Taifa, kero za maji, 
migogoro ya ardhi ambayo 
imekuwa ikitusumbua kwa 
muda mrefu sana,   ni wakati 
sasa tukipata ridhaa ya wa-
nanchi kwenda kushughulikia 
kero hizo,” alisema Kilufi.

Wagombea wengine wali-
ochukua na kurejesha fomu ni 
Hussein Msea wa ADA TADEA, 
Halima Magambo wa AAFP, 
Fatuma Rashid Zania wa NLD, 
Moris Ngonolo wa TLP, Bariki 
Manyalu wa Demokrasia Ma-
kini na Hashimu Abas wa ADC.

Hata hivyo Ofisi ya Msajili 
wa Vyama vya Siasa imesha-
tuma maofisa wake wilayani 
Mbarali kwa lengo la kutoa 
elimu     kuhusu taratibu za 
uchaguzi huo ikiwamo ghara-
ma.

Na Elizabeth John, NJOMBE

MDHIBITI Ubora wa Elimu 
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, 
Marry Msongolwa, amewaonya 
wanafunzi mkoani Njombe ku-
tojiingiza kwenye vitendo vya 
ukiukwaji wa maadili vitakavyo 
wasababishia kufukuzwa shule 
na kuharibu maisha yao.

Msongolwa alitoa onyo hilo 
wakati akizungumza na wa-
nafunzi wa Shule ya Sekondari 

Mtwango iliyopo Halmashauri ya 
Wilaya ya Njombe, wakati Mkuu 
wa Mkoa wa Njombe, Antony 
Mtaka alipotembelea shuleni 
hapo.

  Alisema mwanafunzi yeyote 
ambaye atabainika kufanya vi-
tendo ambavyo ni kinyume na 
maadili ya kitanzania atachuku-
liwa hatua kali za kisheria.

  “Hapa mmetoka sehemu 
mbalimbali, mtu mwingine 
anasema katoka Katavi, mwing-

ine amesema anatoka Iringa na 
wengine Dodoma sasa mnapo-
kuta hapa na huo mchanganyiko 
kila mtu kule amejifunza mambo 
tofauti sasa nyinyi msije kubali 
mtu ametoka huko na mambo 
yake halafu anaanza kuwafundi-
sha bwenini namna ya kuishi 
anawaletea maisha ambayo 
yanakwenda nje ya maadiili ya 
Watanzania,” alisema Mson-
golwa.   Msongolwa aliongeza 
kuwa: “Mtu anaanza kuwaambia 

awafundishe kufanya mapenzi 
ya jinsia moja na hata jinsia to-
fauti nyinyi bado ni wanafunzi 
sio wakati wenu”.

  Mkuu wa Mkoa wa Njombe, 
Antony Mtaka alisema anataka 
kuona wanafunzi wote katika 
mkoa wake wanasoma huku 
wakizingatia maadili mema na 
kwamba suala la nidhamu ndilo 
litakalo wafikisha kwenye ma-
fanikio. 

Kwa upande wake Mkurugenzi 

wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe, Christopher Sanga, alia-
hidi kutoa zawadi kwa wanafun-
zi watakaofanya vizuri katika 
mitihani yao ikiwa ni motisha ya 
juhudi zao katika masomo.

  Baadhi ya wanafunzi wa 
shule hiyo, Gladness Mgaya na 
Jackson Elia waliiomba serikali 
kuendelea kuwasaidia kutatua 
changamoto zinazowakabili shu-
leni hapo ikiwemo ukosefu wa 
majisafi.

HABARI MBEYA

Mjumbe wa Halmashauri Kuu ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) Taifa Mkoa wa Mbeya, Ndele Mwaselela (kushoto), akikabidhiwa 
simu 26 kwa Mwenyekiti wa Baraza la Madiwani wa Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe, Mpokigwa Mwankuga, mwishoni mwa 
wiki, kwa ajili ya kusajilia wanachama wa chama hicho kwenye kata zote za wilaya hiyo. PICHA: NEBART MSOKWA
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Wabaini uchimbaji madini hifadhi ya msitu
Na Rahma Suleiman,  ali-
yekua MUHEZA

MSITU wa Hifadhi Asilia ya 
Amani-Nilo ulioko wilayani 
Muheza, mkoani Tanga, unaka-
biliwa na changamoto za uhar-
ibifu wa mazingira ikiwamo 
uchimbaji haramu wa madini 
katika vyanzo vya maji ndani ya 
hifadhi hiyo.

Kaimu Mhifadhi wa msitu huo, 
Alphonce Nyululu, aliyasema 
hayo ofisini kwake alipozun-
gumza na waandishi wa habari 
cha Chama cha Waandishi wa 

Habari za Mazingira Tanzania 
( JET) waliotembelea hifadhi wa 
msitu huo ikiwa ni utekelezaji 
wa mradi wa USAID Tuhifadhi 
Maliasili.

Mhifadhi huyo alisema kwe-
nye vianzio vya maji ndani ya 
msitu huo kuna madini ya dha-
habu ya alluvia.

Madini ya dhahabu ya alluvia 
ni utajiri mkubwa na ni aina ya 
dhahabu inayopatikana katika 
udongo ulioachwa na maji ya-
nayotiririka. Dhahabu hiyo hu-
oshwa toka kwenye mwamba na 
kuwekwa kwenye mchanga au 

udongo karibu na mito au ma-
bonde.

Mhifadhi huyo alisema 
changamoto nyingine ni uvunaji 
haramu wa mbao katika msitu 
huo kwa kukata miti mikubwa 
kwa ajili ya mbao.

Alisema msitu huo pia unaka-
biliwa na changamoto ya moto 
ambapo wakati wa kiangazi 
wakulima huandaa mashamba 
yao kwa kutumia moto na moto 
huo huruka na kuingia katika 
eneo la hifadhi ya msitu huo.

Alisema katika kukabiliana na 
changamoto hizo, wana kikosi 

cha doria, lakini kikosi pekee 
hakiwezi kudhibiti uhalifu huo 
bila kushirikiana na wananchi 
wa vijiji vinavyozunguka msitu 
huo.

“Wananchi ndiyo wadhibiti wa 
kwanza na ndio maana katika vi-
jiji 20       vinavyozunguka hifadhi 
asilia     ya ya msitu       huu, kuna 
kamati za ulinzi na usalama na 
kamati     ya   mazingira na hu-
jipangia suala la doria na kujua 
kinachoendelea,” alisema Ny-
ululu.

Alisema kuwa akinaswa mhali-
fu anayehujumu msitu huo, 

kuna sheria ndogo za vijiji ikiwa-
mo       kulipa faini, akishindwa      
kutekeleza        adhabu,      she-
ria za nchi   huchukua mkondo 
wake.

Mkurugenzi Mtendaji wa JET, 
John Chikomo, alisema waandi-
shi wa habari wana nafasi kub-
wa ya kutoa habari kwa umma 
kuhusu umuhimu wa misitu 
pamoja na viumbe hai vinavyo-
patikana.

Alisema bila kuwapo misitu 
huo, kuna hatari taifa kupoteza 
viumbe hai walioko na vyanzo 
vya maji vitakauka.

HABARI ZANZIBAR

SIAH MALLE

Safari yake katika uhandisi inavyoibua 
vipaji vipya wanawake wenye ndoto
Na Maria Seme, aliyekuwa  
ZANZIBAR

S
IAH Malle ni mfano wa wa-
namke waliofanikiwa ku-
vunja dhana iliyojengeka 
na kuwagawa wanawake 

na wanaume kwenye uwanja wa 
taaluma. 

Safari yake ya kuwa jaji katika 
Kongamano na Maonesho ya 8 
ya Wanawake Wahandisi Tanza-
nia (TAWECE) ni uthibitisho to-
sha kuwa ari na bidii yake katika 
tasnia ya uhandisi imezidi kum-
winua.

Alipokuwa anakua, Siah alivuti-
wa na ulimwengu wa sayansi na 
teknolojia. Kaka yake ambaye ni 
mhandisi wa ujenzi, alichochea 
shauku yake kuingia katika tasnia 
ya uhandisi na alidhamiria kufua-
ta nyayo zake.

Vilevile, kwa kutiwa moyo na 
walimu wake, alisoma Sayansi na 
Hisabati katika elimu ya sekond-
ari na kufanikiwa kufaulu vizuri 
masomo hayo.

Baadaye Siah aliendelea na 
elimu yake katika kozi ya uhandi-
si ngazi ya stashahada ambayo 
alisoma kwa muda wa miaka 
mitatu katika Chuo cha Ufundi 
Arusha.

Mmoja wa walimu wake, John 
Mbando, alitambua uwezo wake 
mapema na kumtia moyo ka-
tika fani hiyo kisha kumshawishi 
kuachana na uhandisi wa ujenzi 
na kubobea katika uhandisi wa 
mitambo.

Mbando alimshawishi kuwa 
uhandisi wa mitambo una manu-
faa mengi, ikiwa ni pamoja na 
kuwa na uhakika wa ajira, manu-
faa na kubuni  vitu mbalimbali 
ambavyo   vinatatua    changa-
moto au matatizo yanayoikumba 
jamii.

Hali hiyo ilisababisha map-
enzi ya Siah katika uhandisi wa 
mitambo kuongezeka na alid-

hamiria kuingia katika taaluma 
hiyo.

Baada ya kuhitimu vizuri 
stashahada yake, Siah alisoma 
kwa miaka mitatu katika Chuo 
Kikuu cha Sayansi na Teknolojia 
Mbeya ambako alihitimu Sha-
hada ya Kwanza ya Uhandisi Mi-
tambo na kupata alama zenye 
wastani wa (GPA) 4.3 na kutu-
nukiwa tuzo ya Mwanafunzi Bora 
wa Kike aliyehitimu mwaka wa 
kuhitimu 2019.

Mwalimu wa Siah, Mbando ndi-
ye aliyefanikisha safari muhimu 
ya mwanadada huyo ambaye 
sasa ni mhandisi mbobevu.

Hakumfundisha tu ujuzi wa ki-
ufundi wa uhandisi wa mitambo, 
bali pia alimjengea dhima nzi-
ma ya umuhimu wa kuzingatia 
maadili, mawasiliano na kufanya 
kazi kwa pamoja.

Alimhimiza kufuata ndoto zake 
na kamwe asikate tamaa, hata 
anapokabiliwa na changamoto. 
Uzoefu wa Siah ni ushuhuda wa 
nguvu ya ushauri na athari am-
bayo mwanamke au mtu yeyote 
anaweza kuwa nayo kwenye kazi 
na maisha ya kila siku.

Baada ya kumaliza masomo 
yake, Siah aliajiriwa na Kampuni 
ya Geita Gold Mining Limited 
(GGML) kwa ajili ya mafunzo ya 
ufundi mitambo kama mhandisi 
wa mitambo.

Leo, anafanya kazi kama Mrati-
bu 2 – katika idara ya inayoundwa 
na timu ya wahandisi. Anafurahi 
kuwa sehemu ya kampuni hiyo 
inayojitolea kuwajibika kwa kwa 
jamii kwa namna mbalimbali 
ikiwa ni pamoja na kuwajengea 
uwezo zaidi wafanyakazi wake 
bila kujali jinsia huku ikiendelea 
na shughuli za uchimbaji madini 
mkoani Geita.

Ndani ya GGML, Siah amepata 
fursa ya kufanya kazi katika mira-
di mbalimbali, ikiwa ni pamoja na 
kubuni na kutekeleza ufumbuzi 

Siah Malle 
(kushoto), 
akitoa tath-
mini ya miradi 
ya kiuhandisi 
iliyobuniwa 
na wahandisi 
vijana wa 
kike katika 
maonesho na 
kongamano la 
8 la Wanawake 
Wahandisi Tan-
zania (TAWECE) 
yaliyofanyika 
Zanzibar hivi 
karibuni. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

wa nishati endelevu.
Akiwa jaji katika maonesho 

hayo ya TAWECE 2023 yaliyo-
fanyika visiwani Zanziba, Siah 
alikabidhiwa jukumu hilo 
muhimu katika kukuza usawa 
wa kijinsia na kuwawezesha wa-
nawake vijana kutimiza ndoto 
zao katika fani ya uhandisi.

Alikagua miradi ya uhandisi 
iliyowasilishwa na wahandisi 
wachanga wa kike na kutoa mao-
ni na mwongozo muhimu kwao 
ili kupiga hatua kumfikia na hata 
zaidi yake.

Siah alifurahishwa na mawazo 
ya kiubunifu yanayoibua su-
luhu kwa matatizo mbalimbali 
ya jamii. Alishuhudia mawazo 
muhimu ya kibunifu kama vile 
miradi ya uzalishaji nishati inay-
otokana na jua, pikipiki za kibuni-
fu za matairi mawili zinazotumika 
katika kusafirisha abiria mijini na 
programu zingine za kurahisisha 
maisha kwa binadamu.

Miradi hii ilionesha uwezo wa 
uhandisi kushughulikia changa-

moto za ulimwengu halisi na 
kuboresha maisha ya watu.

Siah      anasema anajivunia 
kuwa sehemu    ya hafla hiyo ili-
yopinga dhana potofu za kijinsia 
na kuvunja vizuizi dhidi ya wa-
nawake kuingia katika fani ya 
uhandisi.

Anaamini matukio kama vile 
TAWECE ni muhimu katika kuha-
masisha wanawake na wasichana 
wengi zaidi kufuata taaluma ya 
uhandisi, kuondokana na dhana 
potofu za kijinsia kwamba baadhi 
ya fani zinatakiwa kuhusishwa na 
wanaume pekee.

Hizi ni pamoja na ujuzi wa kiu-
fundi, ujuzi wa kutatua matatizo, 
ubunifu na uvumbuzi, ujuzi wa 
mawasiliano, mawazo bora na 
usimamizi thabiti wakati mna-
fanya kazi ya pamoja.

Siah pia anasisitiza umuhimu 
wa uadilifu, uwazi na maendeleo 
ya kitaaluma, pamoja na haja ya 
wahandisi kufahamu maendeleo 
ya sasa yanayoendena na mab-
adiliko ya teknolojia.

Mradi wa ndoto yake ni 
kubuni mfumo ambao utaibua 
utatuzi changamoto mbalimbali 
zinazoikwamisha sekya ya ma-
dini, mradi ambao pia mbali na 
kuongeza ufanisi katika sekta 
hiyo, pia utainufaisha GGML na 
sekta ya madini kwa ujumla.

Safari ya Siah kama mhandisi 
wa kike ni msukumo chanya kwa 
wanawake wote. Kwa msaada wa 
walimu wake, washauri na mwa-
jiri, ameshinda changamoto na 
kutekeleza ndoto zake, akiwawez-
esha wengine waliotaka kuishia 
njiani.

Historia yake ni ushuhuda wa 
ushauri unaweza kuwa na nguvu 
ya kubadilisha maisha ya mtu 
pindi anapoamua kujitolea na 
kuongeza bidii katika maisha ya 
kia siku.

Ushauri alioupata Siah ni kama 
ukumbusho kwamba wanawake 
wanaweza kufaulu katika nyanja 
zinazotawaliwa na wanaume 
kama vile uhandisi kwenye sekta 
ya madini.
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BAADHI ya maeneo yal-
iyoshindanishwa ni pamoja 
na sekta za ujenzi, uendeshaji 
milki za nyumba (Estate man-
agement), huduma kwa watalii, 
nishati, kilimo biashara, ulinzi, 
usalama, operesheni za uokoaji 
na nyingine.

“Katika nyanja ya ulinzi, us-
alama na operesheni za uokoaji 
kwa kampuni za ngazi ya kati 
(medium sized companies) 
kampuni ya Nguvu Moja Secu-
rity Services (NgMSS) ya jijini 
Dar es Salaam, ilikuwa mshindi 
wa kwanza wa jumla. Ushindi 
huo unatokana na utafiti wa 
utoaji huduma za ulinzi, usala-
ma na uokoaji kwa kampuni za 
kati barani Afrika,” ilitangazwa 
wakati wa kutoa tuzo hiyo.

NgMSS ni kampuni gani, ina 
historia gani na kwa vigezo gani 
inaweza kutwaa ubingwa huu 
wa tuzo la ubora wa kampuni 
bora ya huduma za ulinzi, us-
alama na uokoaji barani Afrika 
au maarufu kama African Com-
pany of the Year Award (ACOYA) 
toleo la kwanza zilizofanyika ji-
jini Dar es Salaam hivi karibuni 
zikiwa zimesimamiwa na kam-
puni ya huduma za ushauri ya 
Eastern Star Consulting Group 
(Tanzania) Limited?

Taarifa zinaonyesha NgMSS, 
kampuni yenye makao makuu 
yake jijini Dar es Salaam ikiwa 
na cheti ya ubora wa huduma 
cha Shirika la Viwango la Ki-
mataifa maarufu kama Interna-
tional Standards Organization 
(ISO9001:2015) certification.

Kwa asilimia 100 ni ya Kitan-
zania ikimilikiwa na kuendesh-
wa na Watanzania hasa wastaa-
fu kutoka Jeshi la Ulinzi la 
Wananchi wa Tanzania ( JWTZ), 
hasa kutoka kundi la wanejeshi 
wa vikosi maalum na makoman-
doo, wastaafu wa Jeshi la Polisi, 
Jeshi la Kujenga Taifa ( JKT) na 
maofisa na wapiganaji kutoka 
vyombo vingine vya ulinzi na 
usalama pia kutoka Jeshi la Ak-
iba maarufu kama Sungusungu 
na Mgambo.

“Ni kwa mchanganyiko huu 
wa maofisa na wapiganaji ku-
toka katika majeshi tofauti hapa 
nchini ndio ambao umeiletea 
ushindi NgMSS, heshima am-
bayo pia inakwenda kwa taifa 
letu, vyombo vya ulinzi na 
usalama na Watanzania kwa 
jumla,” alisema, Kamil Joseph 
Alphonse, Mratibu wa NgMSS 
ambaye ni Ofisa Mkuu wa kanda 
ya Dar es Salaam wa kampuni 
hiyo.

“Ni kutokana na kazi nzuri, 
nidhamu na weledi wa wana 
NgMSS ndiyo umewafanya wata-
yarishaji wa tuzo hizi ambazo 
zimeshirikisha mataifa kadhaa 
ya Afrika na kusimamiwa na 
kampuni ya ushauri ya Eastern 

Star Consulting Group (Tanza-
nia) Limited chini ya uongozi 
wa Mkurugenzi Mtendaji, De-
ogratius KILAWE, umewafanya 
kuona kuwa NgMSS ina sifa zote 
za kuwa mshindi wa jumla ka-
tika huduma za ulinzi, usalama 
na operesheni za uokoaji,” ali-
tamba Alphonse.

Rekodi zinaonyesha NgMSS 
kwa vipindi mbalimbali na kwa 
sasa ilitoa huduma za ulinzi kwa 
kampuni kubwa za migodi ya 
kuchimba madini kama Tan-
zanite One ya Mirerani wilayani 
Simanjiro mkoani Manyara, pia 
kampuni za Barrick Gold Mine 
(North Mara) inayomilikiwa 
kwa ubia na Serikali ya Tanza-
nia kupitia Twiga Minerals Cor-
poration na Pangea Gold Mine 
(Buzwagi) ambayo pia ilikuwa 
ikimilikiwa kwa ubia na serikali 
kupitia Twiga Minerals Corpo-
ration.

Kampuni zingine ni Buckreef 
Gold Mine ya Geita ambayo ni 
mbia na kampuni ya TRX ya 
nchini Canada na ambayo pia 
inamilikiwa na Serikali ya Tan-
zania kupitia Shirika la Madini la 
Taifa (STAMICO) na kampuni ya 
kuchimba madini ya Kichina ya 
ZEM Tanzania iliyopo wilayani 
Butiama katika mkoa wa Mara.

“Tunaiona tuzo ya ACOYA 
kuwa ni motisha unaotuha-
masisha kufanya vizuri zaidi 
katika kuwahudumia wateja 
wetu na pia tuwekeze zaidi kwa 
wafanyakazi wetu na kufanya 
uwekezaji zaidi katika vitendea 
kazi vya kutekeleza majukumu 
yetu ya ulinzi, usalama na op-
eresheni za uokoaji,” alidokeza 
Alphonse wakati wa mkutano 
na waandishi wa habari ku-
tangaza mafanikio ya tuzo ya 
ACOYA.

Kuthibitisha kuwa NgMSS 
ilipata tuzo kwa kustahili, Al-
phonse alisema baadhi ya 
maeneo ambayo kampuni ya 
Eastern Star Consulting Group 
(Tanzania) Limited waliyataza-
ma katika kuamua mshindi wa 
tuzo ni pamoja na uwekezaji 
wa kutosha katika vifaa na mi-
tambo ya ulinzi, usalama na 
operesheni za uokoaji, motisha 
kwa wafanyakazi ikiwa ni pamo-
ja na kutoa vifaa vya kujikinga 
kwa wafanyakazi maarufu kama 
Personal Protection Equipment 
(PPE). 

Rekodi zinaonyesha kuto-
kana na NgMSS kuwa na ubora 
na kuzingatia viwango vya afya 
na usalama maeneo ya kazi, 
Wakala wa Usimamizi wa Afya 

na Usalama Kazini (OSHA) iliitu-
nuku NgMSS tuzo na hati za ub-
ora kwa miaka miwili mfululizo 
kwa mwaka 2022 na 2023 katika 
sherehe za wafanyakazi duniani 
zilizofanyika kitaifa Dodoma 
na Morogoro mtawalia ambapo 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Profesa Joyce Ndalichako 
alikabidhi tuzo hizo kwa uon-
gozi wa NgMSS.

Akizungumza katika sherehe 
ya kukabidhi tuzo kwa washin-
di, Balozi wa Msumbiji nchini, 
Pedro Azevedo Davane, aliwa-
taka washindi wa tuzo hizo wa-
tumie ushindi huo kuwa chachu 
ya kuvuka mipaka ya Tanzania 
na kwenda kufanya biashara ka-
tika nchi nyingine nje ya mipaka 
ya Tanzania.

“Miaka miwili iliyopita vion-
gozi wa Afrika walikutana pale 
jijini Kigali, Rwanda na kupiti-
sha makubaliano ya mkataba 
wa biashara huru barani Af-
rika maarufu kama African 
Continental Free Trade Area 
(AfCFTA). Nachukua nafasi hii 
kuwahimiza sasa ndiyo muda 
wa kutafsiri kwa vitendo mka-
taba wa soko huria wa AfCFTA 
kwani tuzo za ACOYA zinathibit-
isha huduma na bidhaa zenu 
zinafikia kiwango cha kimataifa, 

sasa ni vema muende kufanya 
biashara Msumbiji, Senegal, 
Morocco, Afrika Kusini, Misri na 
Nigeria,” alisema Balozi Davane.

Balozi Davene, aliwapongeza 
kampuni ya Eastern Star Con-
sulting Group Limited chini ya 
uongozi wa Mkurugenzi Mtend-
aji, Deogratius Kilawe, kwa kuja 
na ubunifu wa kushindanisha 
ubora wa huduma za kampuni 
ya kiafrika na kuchagiza biasha-
ra baina ya kampuni za Kiafrika 
ndani ya bara la Afrika.

“Mmepata tuzo ya African 
Company of the Year Awards 
(ACOYA) hii maana yake hu-
duma zenu na bidhaa zenu 
zinaweza kuuzwa katika bara 
lote la Afrika, sasa nendeni tena 
kwa nguvu sana kufanya biasha-
ra hadi katika nchi za Ghana, 
Tunisia, Togo, Senegal, Ethiopia, 
Namibia, Misri, Afrika Kusini na 
hata Gabon,” alimaliza Balozi 
Davane.

Kiwale alisema kampuni ya 
Eastern Star Consulting Group 
(Tanzania) Limited ni kampuni 
ya Kiafrika yenye dhamira ya 
kuyapa kampuni ya Kiafrika na-
fasi ya kutambua ubora wa hu-
duma na bidhaa zao na kuyapa 
jukwaa la kujitangaza ili yaweze 
kuingia katika ushindani wa kib-
iashara barani Afrika jambo am-
balo litanufaisha kampuni hayo 
na nchi za Kiafrika kwa ujumla.

Katika tuzo hizo jumla ya 
kampuni 149 ziliibuka washindi 
katika mashindano ambayo 
yalishirikisha zaidi ya kampuni 
4,000 kutoka katika nchi kad-
haa barani Afrika kwa uchache 
zikiwamo, Kenya, Afrika Kusini, 
Misri, Ghana, Ethiopia na ny-
ingine.

NgMSS imechukulia ushindi 
wa tuzo za ACOYA kama chachu 
ya kuzidisha juhudi katika kazi 
za ulinzi, usalama na uokoaji 
kwa wateja wake katika vipindi 
vijavyo.

Rekodi zinaonyesha moja 
ya waliochangia mafanikio ya 
NgMSS ni mgodi wa kuchimba 
dhahabu wa Buck reef uliopo 
mkoani Geita ambao unami-
likiwa kwa pamoja na kampuni 
kubwa la uchimbaji madini la 
TRX la Canada.

Mgodi wa Buckreef ambao 
pia unamilikiwa kwa pamoja 
na Serikali ya Tanzania kupitia 
Shirika la Madini la Taifa (STA-
MICO).

Kampuni ya uchimbaji ma-
dini ya Buck reef ina sera mah-
susi ya kutoa kandarasi za kazi 
mbali mbali kwa kampuni za 
Kitanzania ili kusaidia ujenzi wa 
uchumi wa Tanzania. Moja ya 
kampuni zilizonufaika na sera 
hiyo ya Buck reef ni NgMSS.

Katika mtandao wa www. 
nguvumoja ulinzi.co.tz mtu 
anaweza kupata taarifa zaidi za 
Nguvu Moja Security Services.

Nguvu Moja ilivyong’ara tuzo barani Afrika

Mratibu wa Nguvu Moja Security Services, Camil Alphonse (katikati), akionyesha tuzo ya ACOYA 
ambayo kampuni yake ilishinda. Wengine ni Irine Henry (kushoto) na Eugenia Alex (kulia). PICHA: 
MPIGAPICHA WETU
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WASHINGTON, Marekani

NCHI za Marekani, Japan na Korea Kusi-
ni zimekubaliana kuhusu mpango mpya 
wa usalama utakaowezesha mataifa hayo 
matatu kushauriana wakati wa tukio 
lolote la mgogoro wa kiusalama au tishio 
katika eneo la Pasifiki.

Kwa mujibu wa ofisa kutoka serikali 
ya Rais wa Marekani, Joe Biden, aliye-
zungumza kwa sharti  la kutotajwa jina, 
mataifa hayo matatu yamekubaliana 
kuwa wamoja wakati wa tishio ama 
mgogoro.

Pia alisema mpango huo haukiuki haki 
ya kila taifa ya kujilinda chini ya sheria ya 
kimataifa wala haubadilishi makubaliano 
yaliyomo kwenye mkataba wa pande 
mbili kati ya mataifa mawili ya Marekani 
na Japan na Marekani na Korea Kusini.

Inaelezwa kuwa Marekani ina zaidi ya 
wanajeshi 80,000 katika mataifa hayo 

mawili. Na kwamba lengo la Rais Biden ni 
kwa mataifa hayo kuimarisha usalama na 
ushirikiano wa kiuchumi.

Aidha, ilibainishwa kuwa chini ya uon-
gozi wa Kishida na Yoon, Japan na Korea 
Kusini zimeanza kukaribiana tena.

Wapinzani hao wa kihistoria waliga-
wanywa na maoni tofauti kuhusu historia 
ya vita vya pili vya dunia na utawala wa 
kikoloni wa Japan katika rasi ya Korea ku-
toka mwaka 1910 hadi 1945.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa chini ya 
uongozi wa Kishida na Yoon, mataifa 
hayo mawili yameanza kukaribiana tena 
huku viongozi hao wakikabiliana na 
changamoto za pamoja za kiusalama ku-
toka kwa Korea Kaskazini na China.

Viongozi wote wawili wameghad-
habishwa na kuongezeka kwa majaribio 
ya makombora ya Korea Kaskazini na 
mazoezi ya kijeshi ya China karibu na 
kisiwa cha Taiwan kinachojitawala amba-

cho kinadaiwa na China kama sehemu ya 
eneo lake.

Wakati wa mkutano huo wa kilele, 
viongozi hao watatu, pia wanatarajiwa 
kueleza kwa kina teknolojia ya mawasi-
liano ya dharura ya pande tatu wakati wa 
mzozo na kutoa taarifa kuhusu hatua am-
bazo nchi hizo zimechukuwa za kushirik-
ishana taarifa za onyo la mapema kuhusu 
kurushwa kwa makombora kutoka Korea 
Kaskazini.

Matangazo mengine ni pamoja na mi-
pango ya kupanua ushirikiano wa kijeshi 
kuhusu ulinzi wa makombora na kuli-
fanya kongamano hilo kuwa hafla ya kila 
mwaka.

Mshauri wa usalama wa kitaifa wa 
Biden Jake Sullivan, alisema viongozi hao, 
pia watajitolea kwa mchakato wa mipan-
go ya miaka mingi ya mazoezi ya pamoja 
ya kijeshi.

DW

KYIV, Ukraine

POLISI nchini Ukraine imesema idadi 
ya watu waliojeruhiwa

kutokana na kombora la Russia lililo-
piga ukumbi wa michezo katika mji wa 
Chernihiv Ukraine wamefikia 144 kati 
yao watoto wakiwa ni 15.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana 
na maofisa hao miongoni mwa waathiri-
wa walikuwa watu ambao walikuwa 
wakisherehekea sikukuu ya Wakristo wa 
Orthodox kanisani na kwamba uwanja 
mkuu na jengo la chuo kikuu pia vilihar-
ibiwa katika shambulio hilo.

Aidha, ilielezwa kuwa Umoja wa 
Mataifa (UN) ulilaani tukio hilo, huku 
Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky aki-

apa jibu thabiti la wanajeshi wa Ukraine 
kwa shambulio la kigaidi.

Ilielezwa kuwa Chernihiv iliyoko kilo-
mita 50 kusini mwa mpaka wa Ukraine 
na Belarus, ilizingirwa na wanajeshi wa 
Russia katika miezi michache ya kwanza 
ya uvamizi kamili wa Rais Vladimir Putin 
Februari 2022.

Kaimu meya wa Chernihiv, Oleksandr 
Lomako, aliiambia BBC kwamba jumba 
la maonyesho la jiji lilipigwa moja kwa 
moja. Na kwamba lilikuwa likiandaa 
mkusanyiko wa watengenezaji ndege zi-
sizo na rubani.

“Ninaelewa kuwa lengo lao lilikuwa 
tukio la kijeshi linalofanyika katika jengo 
la jumba la maigizo, lakini ni wazi kwam-
ba Warussia waliokuwa wakirusha ma-

kombora hayo na wale waliokuwa waki-
wapa amri katikati ya siku kwa mji wa 
kiraia waligundua kwamba waathiriwa 
watakuwa raia,” alisema Lomako.

“Hakuna njia nyingine ya kutafsiri zaidi 
ya uhalifu wa kivita dhidi ya raia, lakini 
uhalifu mwingine wa kivita wa Russia,” 
alisema.

Waziri wa Mambo ya Ndani wa 
Ukraine, Ihor Klymenko, alisema kwam-
ba wote waliokuwa ndani ya jumba hilo 
la maonesho walifanikiwa kufikia makazi 
kwa wakati.

Alisema kuwa wengi wa waathiriwa 
walikuwa kwenye magari yao au kuvuka 
barabara wakati wa shambulio la roketi 
na vile vile wakirejea kutoka kanisani.

BBC

Marekani, Japan, Korea 
kushirikiana kiusalama ECOWAS 

yakutana 
na Bazoum
NIAMEY, Niger

SIKU moja baada ya mkutano 
wa wakuu wa majeshi wa nchi
wanachama wa Jumuiya ya 

Kiuchumi ya Afrika Magharibi 
(ECOWAS), ujumbe kutoka taasisi 
hiyo ya kikanda uliwasili Niamey 
nchini Niger na kufanikiwa kuku-
tana na Rais Mohamed Bazoum 
aliyepinduliwa madarakani.
Inaelezwa kuwa ujumbe huo wa 

ECOWAS uliwasili mjini Niamey 
juzi, ulipokelewa kwenye uwanja 
wa ndege na Waziri Mkuu aliye-
teuliwa na viongozi wa mapin-
duzi, Mahamane Zeine.
Wakiongozwa na rais wa 

zamani wa Nigeria, Abdulsalami 
Abubakar, wawakilishi wa ju-
muiya hiyo ya Afrika Magharibi 
walikutana na Rais Mohamed 
Bazoum, aliyepinduliwa Julai 26, 
mwaka huu.
Inaelezwa kuwa mkutano huo 

ulifanyika mbele ya Waziri Mkuu 
aliyeteuliwa na viongozi wa 
mapinduzi na mjumbe mwingine 
wa utawala huo wa kijeshi.
Hata hivyo, ilielezwa kuwa 

hakuna habari iliyofichuliwa 
kuhusu mazungumzo yao na 
kwamba wajumbe wa ECOWAS 
walikuwa wameenda kuona 
mazingira ambayo rais aliyepin-
duliwa anazuiliwa.
Pia ujumbe huo awali uliku-

tana na wajumbe wa serikali ya 
kijeshi, akiwamo Jenerali Tiani. 
Na kwamba walikuwa na ujumbe 
kurejeshwa kwa utawala wa ki-
katiba nchini Niger.
Kulingana na mmoja wa wa-

jumbe wa ECOWAS, kwa ombi 
la utawala wa kijeshi, mkutano 
mwingine na rais wa zamani wa 
Niger, Mahamat Issoufou, uliju-
muishwa katika mpango huo.
Ilielezwa kuwa ujumbe huo 

ulijumuisha mwenyekiti wa 
Tume ya ECOWAS. Na kwamba 
ni ujumbe ambao ulifanya ziara 
yake ya kwanza kwenda Niamey 
baada ya mapinduzi.
Vile vile, ilielezwa kuwa ul-

ipokelewa vibaya na haukuweza 
kuondoka kwenye uwanja wa 
ndege.
Kwa mujibu wa RFI, Rais 

wa Togo, Faure Gnassingbé, 
alitekeleza jukumu la busara 
ili Niamey, wakati huu, ifungue 
milango yake kwa upana kwa 
wajumbe kutoka Jumuiya ya 
Kiuchumi ya Afrika Magharibi.

RFI

Idadi waliojeruhiwa yafikia 144 Ukraine

Ujumbe wa ECOWAS baada ya kukutana na Rais wa Niger, Mohamed Bazoum, aliyepinduliwa madarakani juzi. 
PICHA: MTANDAO

Pia ujumbe huo awali 
ulikutana na wajumbe 
wa serikali ya kijeshi, 
akiwamo Jenerali Tiani. 
Na kwamba walikuwa 
na ujumbe kurejeshwa 
kwa utawala wa kikati-
ba nchini Niger.
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Na Saada Akida 

UONGOZI wa timu ya Tabora United 
(Kitayosce FC), umesema tayari wame-
shughulikia suala la wachezaji wao wa ki-
mataifa na sasa watakuwapo kwenye mch-
ezo wa pili Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi 
ya Singida Fountain Gate FC utakaopigwa 
Agosti 31, mwaka huu.

Katika mechi ya kwanza ya ligi hiyo, Tab-
ora United walishindwa kutumia wacheza-
ji wao wakigeni akiwamo Papy Tshishimbi 
aliyewahi kuichezea Yanga, nyota wengine 
ni Andy Bikoko kutoka DR Congo, Toauya 
Jean (Burundi) na Mkongomani Lumiere 
Banza aliyekuwa akiichezea TP Mazembe.

Akizungumza na Nipashe jana, Meneja 
wa timu hiyo, Rashid Hassan, alisema 
baada ya kutokea sintofahamu kwa kuwa-
kosa wachezaji wao wa kigeni katika mch-

ezo dhidi ya Azam FC kutokana na majina 
yao kutokuwapo kwenye mfumo rasmi 
wa usajili, lakini kwa sasa tayari wame-
shafanyia kazi tatizo hilo na mechi dhidi 
ya Singida Fountain Gate FC watakuwa 
miongoni mwa watakaounda kikosi cha 
timu hiyo.

Alisema kulikuwa na changmoto ya ki-
uongozi na ameshafanyia kazi na tayari 
wachezaji na timu hiyo wameweka kambi 
Morogoro kwa ajili ya maandalizi ya mechi 
yao dhidi ya Singida Fountain Gate utaka-
opigwa Agosti 31, mwaka huu.

“Kila kitu kimekwenda vizuri wachezaji 
wetu wapya tuliowasajili tumeshawain-
giza kwenye mfumo na tunajipanga kwa 
mechi ijayo ya ligi kuhakikisha tunafanya 
vizuri na kupata matokeo mazuri baada ya 
kupoteza mechi ya kwanza dhidi ya Azam 
FC,” alisema Meneja huyo.

Naye Kocha Mkuu wa kikosi cha timu 
hiyo, Goran Kopunovic, alisema kabla ya 
kwenda kuweka kambi Morogoro alifanya 
kikao na viongozi wake na kumhakikishia 
hakutakuwa na changamoto yoyote ya ku-
kosa wachezaji katika mechi ijayo.

Pia alizungumzia suala lake la kimka-
taba na kuahidiwa kufanyia kazi kwa ku-
kamilishiwa kile ambacho walikubaliana 
katika mkataba wao walioingia.

“Nimezungumza na viongozi wangu 
kuhusu makubaliano yetu, lakini mustaka-
bali wa timu kwa wachezaji ambao tume-
wasajili kuhakikisha kila kitu kinaenda 
vizuri niweze kuwatumia kwenye mechi 
yetu ijayo dhidi ya Singida Fountain Gate 
FC, limefanyiwa kazi na sasa tupo Moro-
goro kwa ajili ya maandalizi,” alisema Ko-
cha Goran.

KMKM YAANIKA SABABU KICHAPO 
CAF IKIITAFUTIA DAWA ST GEORGE 

Na Shufaa Lyimo

WATOTO tisa wenye 
umri kuanzia miaka sita 
na kuendelea, wamevunja 
rekodi kwenye mashinda-
no ya Kuogelea Kupun-
guza Muda (HPT), yali-
yofanyika katika Bwawa 
la Shule ya Kimataifa ya 
Tanganyika (IST), Dar es 
Salaam, imeelezwa.

Akizungumza na gazeti 
hili jana, Kocha wa timu 
ya Kuongelea, Michael 
Livingstone, alisema 
watoto wengi wame-
onesha viwango kwe-
nye mashindano hayo 
ambayo yalishirikisha 
watoto 98 kutoka klabu 
mbalimbali nchini.

“Watoto wengi wameo-
nyesha uwezo mzuri 
katika mashindano hayo 
ambayo yalikuwa na 
ushindani mkubwa,” 
alisema Livingstone huku 
akiwataja watoto hao 
kuwa ni Zainab Mosajee 
rekodi moja, Cressa Dillip 
rekodi mbili, Missokia 
Max rekodi ya tatu, Ju-
lius Missokia rekodi mbili 
pamoja na Saliboko Col-
lins mwenye rekodi moja.

Kocha huyo alisema 
wachezaji hao ndio 
ambao watakwenda 
kushiriki mashindàno ya 
kimataifa, nchini Mauri-
tius.

Kwa upande wa Meneja 
wa mashindano hayo, 
Francisca Binamungu, 
alisema lengo ni kukuza 
vipaji vya watoto ili ku-
wafikisha mbali kupitia 
mchezo huo.

Alisema mwaka huu 
mashindano hayo ya-
meboreshwa tofauti na 
miaka iliyopita, kwa ku-
toa zawadi kwa washindi 
pamoja na fedha kwa 
wale waliovunja rekodi 
ili kuwapa morali ya ku-
fanya vizuri zaidi.

“Tumekuwa tukifanya 
michezo mbalimbali hapa 
nchini lakini tumeamua 
tuanze na mchezo huu 
wa kuogelea vile vile 
tunalenga zaidi wa-
toto kupunguza muda, 
wengi wamejitahidi na 
wameweza kuvunja reko-
di,” alisema Binamungu.

Watoto 9 
wavunja 
rekodi 
kuogelea

Shufaa Lyimo na Saada Akida

UONGOZI wa Klabu ya KMKM ya Zanzi-
bar, umesema kukosekana kwa wachezaji 
wao wanne wa kigeni kutokana na ku-
tokamilika kwa  vibali vyao vya Kimataifa 
(ITC), ndicho kilichoigharimu timu yao na 
kupoteza mchezo wao wa awali wa Ligi ya 
Mabingwa Afrika dhidi ya St. George ya 
Ethiopia, lakini tatizo hilo kwa sasa wamel-
itatua jambo linalowapa matumaini kuele-
kea mechi ya marudiano ugenini. 

Katika mchezo huo uliopigwa Uwanjwa 
wa Azam Complex uliopo Chamazi, Dar 
es Salaam, KMKM ilikubali kipigo cha ma-
bao 2-1, hivyo inapaswa kwenda kupindua 
meza katika mechi ya marudiano Ethiopia 
ili kusonga mbele.

Akizungumza na Nipashe jana, Naibu 
Katibu Mkuu wa KMKM, Suleiman Rajabu, 
alisema changamoto hiyo ilichangia kuvu-
ruga malengo ya benchi la ufundi, hivyo 

kulazimika kutumia   wachezaji wengine.
Alisema taratibu za kukamilisha vibali 

vya wachezaji hao zinaendelea vema na 
kuweka wazi mpaka kufikia kucheza mch-
ezo wa marudiano nchini Ethiopia Agosti 
27, mwaka huu vitakuwa tayari.

“Kukosekana kwa wachezaji wetu hao 
kumechangia kwa kiasi kikubwa tuanze 
vibaya mashindano hayo, naamini mpaka 
ifike Agosti 27 katika mchezo wa marudi-
ano kila kitu kitakaa sawa,” alisema Ra-
jabu.   

Alisema kikosi chao kitaendelea kubaki 
jijini Dar es Salaam kwa lengo la kutafuta 
mchezo mmoja wa kirafiki ili kuwaweka 
sawa wachezaji kabla ya kuanza safari 
kuelekea nchini Ethiopia Ijumaa wiki hii.

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa KMKM, 
Masoud Djuma, alisema bado ana kazi 
kubwa ya kufanya kwenye safu yake ya 
ushambuliaji kuelekea mechi ya marudi-
ano wiki hii.

Akizungumza na Nipashe jana, Masoud 
alitaja mambo mawili ambayo yaliyowaan-
gusha kwenye mechi ya kwanza kwamba 
ni kushindwa kutumia nafasi nyingi wal-
izozitengeneza pamoja na wachezaji wake 
kukosa uzoefu kwenye michuano ya ki-
mataifa.  Alisema suala la ushambuliaji 
analifanyia kazi ili kuhakikisha wachezaji 
alionao wanaweza kumpa kitu katika 
mchezo wa marudiano.

‘Tunawakosa washambuliaji wetu  
wanne hawana vibali (ITC), tumelazimika 
kubadilisha baadhi ya wachezaji kuwa 
wafungaji, naifanyia kazi safu hiyo kwa 
kuwaongezea mbinu ili kupata matokeo 
mazuri mechi yetu ya marudiano.

“Naamini haitakuwa mechi rahisi, ila 
ninaimani kubwa na wachezaji wangu 
kubadilisha matokeo dhidi ya St George, 
hii ni kutokana na mechi ya juzi kipindi 
cha pili kucheza vizuri na kutawala mch-
ezo,” alisema Masoud.

Tabora United sasa kamili Ligi Kuu Bara

Wanafunzi wa Shule ya Kibaha Adventist Primary School (KAPS), wakionyesha uwezo wa kupiga vyombo vya muziki 
walipokuwa wakiimba katika Kanisa la Waadventista Wasabato Mbezi Luis Dar es Salaam juzi. PICHA: SABATO KASIKA

VYOMBO...



CANCELO SAFI BARCA
KUNA makubaliano kimsingi kwa mlinzi wa kulia 

wa Ureno, Joao Cancelo mwenye umri wa miaka 29, 
kujiunga na Barcelona kutoka Manchester City kwa 
mkopo wa awali wa msimu mzima. (SPORT)

BALOGUN ATAKIWA CHELSEA
CHELSEA imefanya mawasiliano na washauri wa 

mshambuliaji wa Marekani aliyekadiriwa kuwa na 
thamani ya pauni milioni 50, Folarin Balogun mwe-
nye umri wa miaka 22. (TalkSport)

TAVARES ANATAFUTA KWINGINE
MLINZI wa kushoto wa Arsenal, Nuno Tavares 

mwenye umri wa miaka 23, anatafuta chaguzi ny-
ingine baada ya pendekezo la kuhamia Nottingham 
Forest kuwa gumu. (Fabrizio Romano)

ARSENAL YAMZUIA PARTEY
ARSENAL haina nia ya kumuuza kiungo wa kati wa 

Ghana, Thomas Partey mwenye umri wa miaka 30, 
huku kukiwa na nia kutoka Saudi Pro League pamoja 
na Juventus na Fenerbahce. (Express)

MUANI ANUKIA PSG
KLABU ya Paris St-Germain wamekubaliana ma-

slahi binafsi na mshambuliaji wa Eintracht Frankfurt, 
Randal Kolo Muani mwenye umri wa miaka 24. (Foot 
Mercato)

KUDUS NA WEST HAM
KLABU ya West Ham United imetoa ofa ya kum-

nunua kiungo wa kati wa Ghana, Mohammed Kudus 
mwenye umri wa miaka 23, iliyokataliwa na Ajax. 
(The Athletic)

STEGEN KUJIFUNGA BARCA
GOLIKIPA wa Ujerumani, Marc-Andre ter Stegen 

mwenye umri wa miaka 31, anakaribia kusaini mkata-
ba mpya na Barcelona ambao utamweka katika klabu 
hiyo hadi 2028. (ESPN)

TIERNEY KURUDI CELTIC 
KLABU ya Celtic sasa ipo katika nafasi nzuri zaidi 

ya kumnunua tena mlinzi wa kushoto wa Arsenal, 
Kieran Tierney mwenye umri wa miaka 26, baada ya 
Newcastle United kuachana na nia yao ya kumnunua 
mlinzi huyo wa Scotland. (Football Insider)

BISSAKA HATAONDOKA UTD
AARON Wan-Bissaka mwenye umri wa miaka 25, 

hataondoka Manchester United msimu huu wa ma-
jira ya joto kwani anataka kupigania nafasi ya beki 
wa kulia kuwa chaguo la kwanza pale Old Trafford. 
(Mail)

DE BEEK, WILLIAMS KUSEPA  
KIUNGO wa kati wa Uholanzi, Donny van de Beek 

mwenye umri wa miaka 26 na mlinzi wa kushoto 
wa England, Brandon Williams (22), wote wanaweza 
kuondoka Manchester United kwa sababu hawafikiri-
wi kwenye kikosi cha kwanza. (Manchester Evening 
news)

PAVARD KUBAKISHWA INTER
INTER Milan wanashinikiza kumsajili beki wa kulia 

wa Ufaransa, Benjamin Pavard kutoka Bayern Munich 
- lakini Thomas Tuchel anataka kumbakisha nchini 
Ujerumani beki huyo mwenye umri wa miaka 27. (Sky 
Sports)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

NASHVILLE, Marekani

MMILIKI mwenza wa Inter Mi-
ami CF, David Beckham, alitaja 
ushindi wa penalti wa timu yake 
dhidi ya Nashville SC katika fainali 
ya Kombe la Ligi ni “usiku wa kip-
ekee sana” na akawasifu wamiliki 
wenzake, Jorge na Jose Mas kama 
“washirika kamili.”

Miami ilianza kwa bao la Lionel 
Messi na Fafa Picault akasawazi-
sha dakika ya 57 na kuufanya mch-
ezo huo kwenda kwenye mikwaju 
ya penalti ambapo Inter Miami 
ilishinda 10-9, hivyo kutwaa taji 
lao la kwanza tangu ilipoanzishwa 
mwaka 2020. 

“Usiku wa leo ( juzi) ulikuwa 
usiku wa kipekee sana, nadhani, 

si kwa klabu yetu tu, lakini kwa 
mashabiki wetu, wachezaji, famil-
ia zetu na wafanyakazi wetu wote 
ambao wamehusika katika safari 
hii nasi,” alisema Beckham. 

“Lakini haikuwa rahisi. Usiku 
wa leo ( juzi) ulikuwa mchezo 
mgumu sana. Nashville walifanya 
pambano la ajabu. Ilikuwa karibu 
sana mwishoni na pongezi kwao 
kama klabu, kama washirika na 
kama wachezaji, kwa sababu iliku-
wa ngumu sana. Mchezo mgumu. 
Lakini ulikuwa ni usiku wetu tu 
usiku wa leo ( juzi).”

Beckham alikumbuka ugumu 
wake katika mikwaju ya penalti, 
ikiwa ni pamoja na kukosa katika 
raundi ya mtoano dhidi ya Ureno 
kwenye euro 2004.

“Mimi si shabiki mkubwa wa 
penalti,” alitania. Kisha akaongeza, 
“Si rahisi kamwe kutazama mich-
ezo hii ikiisha hivi. Na kwa timu 
ambazo haziishii kushinda, ni 
wakati mgumu. Lakini kila penalti 
ya Miami ilikuwa ya ajabu.”

Beckham angeweza kuthamini 
ushindi huo zaidi ya mtu mwing-
ine yeyote. Alianza harakati zake 
za kuweka timu ya upanuzi ya 
MLS huko Miami mnamo 2014, 
lakini akakumbana na vikwazo 
vingi katika kutafuta wawekezaji 
zaidi na pia njia ya mkataba wa 
uwanja. 

Lakini bahati yake ilianza 
kubadilika mnamo 2017 alipokuja 
Jorge na Jose Mas kama wamiliki 
wenza. 

   Usiku wa leo ( juzi) ulikuwa wa kipekee sana, nadhani, si 
kwa klabu yetu tu, lakini kwa mashabiki wetu, wachezaji na...
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BECKHAM AKUNWA MESSI 
AKIWAPA TAJI LA KWANZA 
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“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

CRYSTAL PALACE

ARSENAL

1|5.10
x|3.83
2|1.69

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

13:00 1325 Seongnam Ilhwa vs Bucheon 2.27 3.12 2.87

13:30 3294 Gyeongnam vs Cheonan City FC 1.51 3.90 5.26

14:30 2806 Chonburi vs Khon Kaen United FC 1.50 3.93 5.25

16:00 3448 Mashujaa FC vs Geita Gold FC 2.40 3.00 2.90

17:00 3181 FC Andijon vs FC Olimpik 2.44 2.83 2.88

17:00 5750 KamAZ vs Arsenal Tula 2.27 3.18 2.82

18:00 1996 FC Struga Trim Lum vs Akademija Pandev 1.50 3.82 5.90

18:00 2940 FK Kauno Zalgiris B vs FK Vilnus Bfa 3.12 3.47 1.99

18:00 3218 FC KTP vs Haka 2.52 3.23 2.47

18:00 5419 Vmfd Zalgiris vs 3-FK Silas 2.14 3.44 2.83

18:00 5476 FK Sloga Simin Han vs FC Sarajevo 1.88 3.51 3.51

18:30 1272 FC Honka/Akatemia vs Atlantis FC 2.75 3.82 2.11

18:30 2232 NK Jarun Zagreb vs Orijent Rijeka 2.11 3.28 3.03

18:30 2400 Sepsi Osk vs Hermanstadt 1.98 3.23 3.64

19:00 3258 Znicz Pruszkow vs GKS Katowice 2.67 3.17 2.38

19:24 2202 Torpedo Moscow vs Neftekhimik 1.69 3.39 4.46

19:30 1227 Torino vs Cagliari 1.70 3.73 5.18

19:30 1293 Le Mans vs Dijon 2.21 3.35 2.99

20:00 1433 Villarreal B vs CD Eldense 2.03 3.51 3.21

20:00 2669 Viborg FF vs Vejle BK 1.70 3.66 4.72

20:00 3283 Cracovia vs GKS Piast Gliwice 2.78 3.03 2.38

20:00 3295 Kristianstads FF vs IFK Malmo 1.76 3.76 3.76

20:00 4415 Alaves vs Sevilla FC 3.30 3.04 2.39

20:00 4544 Omonia Nicosia vs Nea Salamis 1.69 3.63 4.67

20:00 5273 Doxa Katokopia vs AEL Limassol 2.36 3.27 2.85

20:10 1234 Norrkoping vs AIK Football 2.25 3.22 2.82

20:45 4545 SCU Torreense vs Nacional Madeira 2.24 3.27 2.92

21:00 1018 Jong Ajax vs De Graafschap 2.41 3.38 2.61

21:00 1721 Sport Boys Association vs Atletico Grau 2.02 3.23 3.28

21:00 2342 Eyupspor vs Kocaelispor 1.75 3.53 3.94

21:00 2477 Aegir vs Grotta 3.53 3.89 1.76

21:00 3065 Fjolnir vs UMF Grindavik 1.75 3.73 3.68

21:00 3404 Samsunspor vs Fenerbahce 4.61 3.93 1.63

21:00 3547 Defensores Unidos vs Temperley 3.10 2.85 2.34

21:00 3740 Jong Utrecht vs Groningen 4.41 3.75 1.66

21:00 5575 Ankaragucu vs Adana Demirspor 2.49 3.72 2.42

21:15 4637 Debreceni VSC vs Kisvarda FC 2.79 3.25 2.30

21:30 1327 El Porvenir vs CA Lugano 2.22 3.11 3.05

21:30 3960 Universitatea Cluj vs CFR Cluj 3.80 3.29 1.91

21:45 1566 Bologna vs AC Milan 3.87 3.46 1.99

21:45 5287 AC Ajaccio vs Bordeaux 2.19 3.02 3.32

22:00 1004 Crystal Palace vs Arsenal 5.10 3.83 1.69

22:15 1761 Famalicao vs Moreirense 2.09 3.09 3.54

22:15 3344 Stjarnan vs KR Reykjavik 2.02 3.61 3.05

22:30 2963 Granada vs Rayo Vallecano 2.50 3.13 3.03

22:30 3609 Huesca vs Tenerife 2.63 2.92 2.72

22:30 3670 San Martin SJ vs San Martin Tucuman 2.32 2.94 3.04

22:45 3944 Leixoes vs Santa Clara 2.66 3.28 2.42

23:15 2775 UTC Cajamarca vs Escuela Municipal Deportivo Binacional 1.78 3.47 3.83

23:30 1557 Tigres FC (COL) vs Orsomarso 1.66 3.31 5.10

LONDON, England

E
RIK ten Hag amesema ni “dha-
hiri” kwa nini Manchester 
United ilisajili mshambuliaji 
msimu huu baada ya timu yake 

kuhangaika mbele ya lango kwenye 
kipigo cha mabao 2-0 kutoka kwa Tot-
tenham Jumamosi.

United walikuwa wazi juu ya hitaji 
lao la kuongeza mshambuliaji katika 
dirisha la uhamisho, huku ESPN ikirip-
oti hapo awali idara ya usajili ya klabu 
ilikuwa na hifadhi data ya washambu-
liaji karibu 1,800 mwanzoni mwa uta-
futaji wao.

Licha ya Harry Kane kuondoka Spurs 
msimu huu wa majira ya joto - akijiun-
ga na Bayern Munich - United iliamua 
kumsajili Rasmus Højlund mwenye 
umri wa miaka 20, katika mkataba 
uliojumuisha ada ya pauni milioni 64, 
pamoja na pauni nyingine milioni nane 
katika nyongeza.

Baada ya kuona timu yake ikishind-
wa kufunga mabao ambayo ni pamoja 
na kusajili mashuti matatu pekee kati 
ya 14 yaliyolenga lango kipindi cha 
kwanza, Ten Hag alisema anaamini 
kikosi chake kina mabao, lakini alikiri 
kuwasili kwa Højlund, ambaye bado 
hajacheza mechi yake ya kwanza kuto-
kana na kuumia, ni suala la muda.

“Tunaamini wachezaji hawa, mwaka 
jana pia, wanaweza kufunga mabao. 
Ni wazi pia kwa nini tulisajili msham-
buliaji,” alisema Ten Hag akiwaambia 
waandishi wa habari.

“Kama yote yataenda vizuri, Marital 
yuko njiani kurudi, Højlund pia anaku-
ja, kwa hivyo tutakuwa na wachezaji 
wengi wa kufunga mabao. Wachezaji 
uwanjani wanaweza pia kufunga ma-
bao.”

United waliibuka na ushindi mwem-

bamba wa bao 1-0 dhidi ya Wolves 
Jumatatu iliyopita, huku matokeo ya 
Jumamosi yakiongeza mwanzo wao wa 
polepole wa msimu wa 2023-24 wa Ligi 
Kuu England.

Wakati huo huo, Spurs walicheza 
nyumbani kwa mara ya kwanza tangu 
wampoteze Kane, lakini walionesha 
onyesho la kuvutia kipindi cha pili am-
balo lilimshuhudia kocha mpya Ange 
Postecoglou akipata ushindi wake wa 
kwanza akiwa kocha.

MANCHESTER, England

PEP Guardiola amesema alimwomba 
shabiki wa Manchester City kuchukua 
nafasi yake kwenye benchi wakati wa 
ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Newcastle 
United baada ya kukosolewa kwa kuto-
fanya mabadiliko yoyote.

Guardiola alitoa ishara kwa shabiki 
karibu na benchi la City kuchukua na-
fasi yake kama kocha baada ya majibi-
zano ya maneno.

Alifichua baadaye kuwa ni kwa sa-
babu ya uamuzi wake wa kutofanya 
mabadiliko yoyote, ikiwa ni mara ya 
kwanza ameshindwa kufanya mabadi-
liko katika mchezo wa Ligi Kuu tangu 
Mei 2022.

“Alinitaka nifanye mabadiliko, mche-
zaji mmoja atoke na mwingine aingie, 
nikamuuliza yupi, sikujua,” alisema 
Guardiola.

“Nilisema ‘njoo hapa uifanye.’ Niliona 
kwamba timu wakati huo ilikuwa bado 

hai na wakati mwingine kuingia, mdun-
do ni mgumu.

“Niliona timu bado ipo na inapigania 
kila mpira. Wasimamizi, tunayo chaguo 
kufanya mabadiliko, lakini wasimamizi 
wanaamua au la.”

Guardiola alisema kabla ya mchezo 
dhidi ya Newcastle alikuwa na wasi-
wasi baada ya kuwapoteza wachezaji 
kadhaa muhimu akiwamo Kevin De 
Bruyne kutokana na majeraha.

Hata hivyo, Julian Álvarez alifunga 
katika kipindi cha kwanza na kupata 
ushindi wa bao 1-0 na kuhakikisha City 
inadumisha mwanzo wao mzuri wa 
msimu kwa kushinda kwa mara ya pili 
mfululizo.

“Huu ni mchezo wa pili wa msimu 
huu, lakini ni uthibitisho wa sababu 
iliyotufanya tushinde sana,” alisema 
Guardiola.

“Mawazo ya kundi hili la wache-
zaji hunishangaza kila wakati. Dhidi ya 
timu hiyo na hali tunayofikia, tukiwa 
na majeraha mengi na hakuna ku-
pumzika, walicheza vizuri sana. Jinsi 
wanavyolinda na jinsi wanavyokimbia 
na kujitolea kwa kila mtu ilikuwa ya 
kushangaza kabisa.”

Guardiola, shabiki chaumana

***

------------------------

TEN HAG TEN HAG 
AONESHWA AONESHWA 
TOBO UNITEDTOBO UNITED

%%%%%%

%%%%%%
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“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

CRYSTAL PALACE

ARSENAL

1|5.10
x|3.83
2|1.69

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

13:00 1325 Seongnam Ilhwa vs Bucheon 2.27 3.12 2.87

13:30 3294 Gyeongnam vs Cheonan City FC 1.51 3.90 5.26

14:30 2806 Chonburi vs Khon Kaen United FC 1.50 3.93 5.25

16:00 3448 Mashujaa FC vs Geita Gold FC 2.40 3.00 2.90

17:00 3181 FC Andijon vs FC Olimpik 2.44 2.83 2.88

17:00 5750 KamAZ vs Arsenal Tula 2.27 3.18 2.82

18:00 1996 FC Struga Trim Lum vs Akademija Pandev 1.50 3.82 5.90

18:00 2940 FK Kauno Zalgiris B vs FK Vilnus Bfa 3.12 3.47 1.99

18:00 3218 FC KTP vs Haka 2.52 3.23 2.47

18:00 5419 Vmfd Zalgiris vs 3-FK Silas 2.14 3.44 2.83

18:00 5476 FK Sloga Simin Han vs FC Sarajevo 1.88 3.51 3.51

18:30 1272 FC Honka/Akatemia vs Atlantis FC 2.75 3.82 2.11

18:30 2232 NK Jarun Zagreb vs Orijent Rijeka 2.11 3.28 3.03

18:30 2400 Sepsi Osk vs Hermanstadt 1.98 3.23 3.64

19:00 3258 Znicz Pruszkow vs GKS Katowice 2.67 3.17 2.38

19:24 2202 Torpedo Moscow vs Neftekhimik 1.69 3.39 4.46

19:30 1227 Torino vs Cagliari 1.70 3.73 5.18

19:30 1293 Le Mans vs Dijon 2.21 3.35 2.99

20:00 1433 Villarreal B vs CD Eldense 2.03 3.51 3.21

20:00 2669 Viborg FF vs Vejle BK 1.70 3.66 4.72

20:00 3283 Cracovia vs GKS Piast Gliwice 2.78 3.03 2.38

20:00 3295 Kristianstads FF vs IFK Malmo 1.76 3.76 3.76

20:00 4415 Alaves vs Sevilla FC 3.30 3.04 2.39

20:00 4544 Omonia Nicosia vs Nea Salamis 1.69 3.63 4.67

20:00 5273 Doxa Katokopia vs AEL Limassol 2.36 3.27 2.85

20:10 1234 Norrkoping vs AIK Football 2.25 3.22 2.82

20:45 4545 SCU Torreense vs Nacional Madeira 2.24 3.27 2.92

21:00 1018 Jong Ajax vs De Graafschap 2.41 3.38 2.61

21:00 1721 Sport Boys Association vs Atletico Grau 2.02 3.23 3.28

21:00 2342 Eyupspor vs Kocaelispor 1.75 3.53 3.94

21:00 2477 Aegir vs Grotta 3.53 3.89 1.76

21:00 3065 Fjolnir vs UMF Grindavik 1.75 3.73 3.68

21:00 3404 Samsunspor vs Fenerbahce 4.61 3.93 1.63

21:00 3547 Defensores Unidos vs Temperley 3.10 2.85 2.34

21:00 3740 Jong Utrecht vs Groningen 4.41 3.75 1.66

21:00 5575 Ankaragucu vs Adana Demirspor 2.49 3.72 2.42

21:15 4637 Debreceni VSC vs Kisvarda FC 2.79 3.25 2.30

21:30 1327 El Porvenir vs CA Lugano 2.22 3.11 3.05

21:30 3960 Universitatea Cluj vs CFR Cluj 3.80 3.29 1.91

21:45 1566 Bologna vs AC Milan 3.87 3.46 1.99

21:45 5287 AC Ajaccio vs Bordeaux 2.19 3.02 3.32

22:00 1004 Crystal Palace vs Arsenal 5.10 3.83 1.69

22:15 1761 Famalicao vs Moreirense 2.09 3.09 3.54

22:15 3344 Stjarnan vs KR Reykjavik 2.02 3.61 3.05

22:30 2963 Granada vs Rayo Vallecano 2.50 3.13 3.03

22:30 3609 Huesca vs Tenerife 2.63 2.92 2.72

22:30 3670 San Martin SJ vs San Martin Tucuman 2.32 2.94 3.04

22:45 3944 Leixoes vs Santa Clara 2.66 3.28 2.42

23:15 2775 UTC Cajamarca vs Escuela Municipal Deportivo Binacional 1.78 3.47 3.83

23:30 1557 Tigres FC (COL) vs Orsomarso 1.66 3.31 5.10

MAXIME ASHANGAA IHEFU
KUTOWAPIGA MABAO MENGI
Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Kagera Sugar, 
Mecky Maxime, ameishangaa Ihefu 
FC kwa kutofunga mabao mengi ka-
tika mechi ya juzi kutokana na ma-
kosa lukuki waliyoyafanya.

Akizungumza baada ya mechi 
hiyo iliyochezwa Uwanja wa High-
land, Mbarali mkoani Mbeya, Max-
ime alisema wamepoteza mechi 
hiyo kwa bao 1-0 kwa sababu moja 
tu kwamba hawakucheza vizuri na 
wamefanya makosa mengi.

Alisema kwa makosa waliyoya-
fanya walitakiwa wafungwe mabao 
mengi sana, lakini wapinzani wao, 
Ihefu wameshindwa kutumia ud-
haifu wao.

“Niwape pole wachezaji wangu, ni-
wapongeze Ihefu kwa ushindi, lakini 
nashangaa kwa kutotufunga mabao 
mengi, hatukucheza mchezo mzuri, 
tulikuwa na mapungufu mengi sana, 
sitakiwa kusema maneno mengi, lak-
ini Ihefu FC wamefaidika na makosa 
yetu,” alisema Maxime.

Zipo taarifa kuwa Kagera Sugar 
walitua Mbarali usiku wakitokea 
Kigoma kwa basi, siku moja kabla ya 
kuamkia mechi hiyo, hivyo wacheza-
ji wa timu hiyo walionekana wacho-
vu.

Kocha Mkuu wa Ihefu, Zuberi 
Katwila, alisema kuwa Kagera Sugar 
hawakucheza vibaya na waliutawala 
mpira kipindi chote cha kwanza, ndi-
yo maana akalazimika kubadilisha 

mfumo baada ya mapumziko.
“Wenzetu walionekana kuja kwa 

kushambulia kwenye mechi ya leo 
na si kuzuia, ikabidi kipindi cha pili 
tukabadilisha ‘plani’ iliyozaa bao, 
kusema kweli ilikuwa mechi nzuri 
na nguku, Kagera Sugar siyo timu ya 
mchezo, kuifunga si jambo rahisi,” 
alisema Katwila.

Ni mechi ya kwanza kwa Ihefu 
kushinda msimu huu baada ya ku-
poteza nyumbani bao 1-0 Jumanne 
iliyopita dhidi ya Geita Gold hivyo 
kuwa na pointi tatu mpaka sasa, 
huku Kagera Sugar ikipoteza mechi 
ya pili mfululizo baada ya Jumata-
no iliyopita kutwangwa mabao 2-0 
dhidi ya Mashujaa FC na kutovuna 
pointi yoyote mpaka sasa.

Yanga yaanza mauaji 

%%%%%%

hiyo walionekana wako ima-
ra, lakini katikati ya uwanja 
upande wa viungo na washam-
buliaji wao ni maeneo ambayo 
walikosa kabisa mbinu za 
kuisumbua ngome ya Yanga.

Yanga ilifanya mabadiliko 
kipindi cha pili kwa nyakati 
tofauti, iliwaingiza Pacome 
Zouzoua, Hafiz Konkoni, Farid 
Mussa na Salum Aboubakar, 
lakini ndicho kipindi ambacho 
wapinzani wao walionekana 
kuchangamka.

ASAS ilipiga mashuti mawili 
tu kwa Yanga na ilikuwa da-
kika ya mwisho kabla ya mechi 
kumalizika kupitia kwa Ahmed 
Ally na Hemed Juma Traole 
ambayo yalikuwa ya hatari.

Timu hizo zitarudiana tena 
Agosti 26, mwaka huu kwe-
nye uwanja huo huo, ambapo 
Yanga inahitaji sare, ushindi au 
kutofungwa zaidi ya bao moja 
ili kutinga raundi ya kwanza 
ambayo itaiwezesha kucheza 
na mshindi kati ya Otoho d’Oyo 
ya Congo Brazaville na El Mer-
rikh ya Sudan ambapo mpaka 
tunakwenda mitamboni zili-
kuwa sare ya bao 1-1, mechi iki-
chezwa Brazaville.

Wakati Yanga ikiibuka na 
ushindi huo, Azam FC imepata 
kipigo cha mabao 2-1 dhidi ya 
Bahir Dar Kenema ya Ethiopia 
mechi ya Kombe la Shirikisho 
Afrika ikipigwa katika Uwanja 
wa Abebe Bikila nchini humo, 
Idris Mbombo ndiye aliyeipatia 
Azam bao la kufutia machozi.

INATOKA  UK. 24

mguu wa kushoto bao lake la pili mfululizo 
kwenye Ligi Kuu.

Kipindi cha pili Simba iliwaingiza Mi-
quissone, Sadio Kanoute, Kibu Denis, 
Israel Mwenda ambao waliibadilisha timu 
kwa kiasi kikubwa, huku Dodoma Jiji nao 
wakiwa wametoka langoni kwao kusaka 
bao la kusawazisha.

Haikushangaza Raizin Hafidh kukaribia 
kusawazisha dakika ya 49 kwa shuti kali 
lililopanguliwa na kipa Ally Salum, lakini 
Emmanuel Martin akifanya hivyo dakika 
ya 53.

Dodoma Jiji ikiwa na wachezaji wake 
mahiri kina Salmin Hoza, Gustavo Simon, 
David Kibuta, Mtenje Albano ilijitahidi kwa 
kila hali, lakini ukuta wa Simba, ukiongo-
zwa na Che Fondon Malone akisaidiwa na 
Kennedy Juma, ulikaa imara.

Kazi nzuri iliyofanywa na Kapombe ya 
kukokota mpira winga ya kulia na kuuin-
giza ndani na kumkuta Phiri akiwa kwenye 
eneo zuri ambalo aliutuliza kisha akatisha 
kama anapiga, akausogeza pembeni kidogo 
na kuwahadaa mabeki pamoja na kipa, 
kabla ya kupiga shuti kwa mguu wa kulia 
akiwa ndani kidogo ya boksi, mpira ukajaa 
wavuni.

Licha ya kukosa mabao mengi, Simba 
jana iliwakumbusha mashabiki wake mpira 
wa pasi nyingi, kasi na mbwembwe ‘pira 
biriani’ ambalo liliwafanya kupagawa kwa 
furaha.

Ni matokeo yaliyowaweka Wekundu 
wa Msimbazi hao kileleni mwa msimamo 
wakiwa na pointi sita, mabao sita, ikiwa 
imeruhusu mawili.

Rekodi pia inaonesha wafungaji wote 
wa mabao hayo ni wageni, hivyo hakuna 
mzawa yeyote aliyefunga bao mpaka sasa.

INATOKA  UK. 24

Simba yaua na 
‘pira biriani’ juu

Mshambuliaji wa Simba, Jean Baleke, akijiandaa kuachia shuti 
langoni mwa Dodoma Jiji FC katika mchezo wa Ligi Kuu Bara 
uliopigwa Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam jana na wenyeji hao 
kuibuka na ushindi wa mabao 2-0. PICHA: JUMANNE JUMA
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INAENDELEA UK. 20

Na Adam Fungamwango

STRAIKA Moses Phiri jana ali-
funga bao lake la kwanza msimu 
huu akitokea benchi, akiiongoza 
Simba kushinda mabao 2-0, mechi 
ya raundi ya pili ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara dhidi ya Dodoma Jiji 
FC, ikipigwa Uwanja wa Uhuru, Dar 
es Salaam.

Phiri ambaye aliumia kwenye 
mechi ya mzunguko wa kwanza 
msimu uliopita dhidi ya Kagera 
Sugar katika Uwanja wa Kaitaba, 
Bukoba mkoani Kagera, Desemba 
21, mwaka jana, alitupia bao 
dakika ya 55 ambalo lilikuwa la pili 
kwenye mechi hiyo.

Ilikuwa ni mechi ya pili mfululizo 
kwa Simba kushinda baada ya Al-
hamisi iliyopita kuibugiza Mtibwa 
Sugar mabao 4-2 katika Uwanja 
wa Manungu Complex, Turiani 
mkoani Morogoro.

Hata hivyo, kama wachezaji 
wa Simba wangetulia wangeweza 
kutoka na ushindi mnono zaidi wa 
mabao sita kwani walikosa mengi 
ya wazi mbele ya kipa Danile 
Mgore.

Luis Miquissone peke yake 
alikosa mabao mawili ya wazi, 
Clatous Chama akikosa moja, Willy 
Onana, Mzamiru Yassin, Phiri na 
Shomari Kapombe.

Mabao mengi ambayo Simba 
ilikosa ilikuwa kipindi cha pili am-
bacho tayari Dodoma Jiji walikuwa 
wameruhusu bao na wameanza 
kupanda kushambulia ili kusaka la 
kusawazisha.

Kabla ya hapo ilikuwa ngumu 
kwa Simba kuipenya ngome ya 
timu hiyo ambayo wachezaji wake 
10 walikuwa nyuma ya mpira, 
hivyo nafasi kukosekana.

Kwa mara nyingine tena, Mkon-
gomani Jean Baleke, aliyefunga 
bao la kwanza katika mechi iliyo-
pita dhidi ya Mtibwa Sugar, aliipa-
tia tena timu yake bao la kwanza 
dakika mbili kabla ya kwenda 
mapumziko lililobadilisha mifumo 
wa timu zote mbili kipindi cha pili.

Mpira ulianzia kwa Chama 
ambaye aligeuka na kumpasia 
Mohamed Hussein ‘Tshabalala’ 
aliyekuwa amepanda upande 
wa kushoto ambaye alipiga 
krosi iliyokoswa na mlinzi Joram 
Mgeveke, hivyo kumpa fursa 
straika huyo kuunganisha kwa 

INAENDELEA UK.  20

Caique Luiz Santos da Purificacao

YANGA YAANZA MAUAJI 
CAF, AZAM YADUNDWA 

Simba yaua na 
‘pira biriani’ juu

Na Adam Fungamwango

MABAO mawili ya wachezaji wa kima-
taifa, Mburkina Faso Stephane Aziz Ki na 
Mzambia Kennedy Musonda, yameifanya 
Yanga kuondoka na ushindi wa mabao 
2-0 dhidi ya ASAS Ali Sabieh ya Djibouti 
katika mechi ya awali ya Ligi ya Mabing-
wa barani Afrika.

Mechi hiyo iliyochezwa jana kwe-
nye Uwanja wa Azam Complex uliopo 
Chamazi, Dar es Salaam, kikanuni ili-
hesabika kuwa Yanga inacheza ugenini 
baada ya Wadjibouti hao kuamua mche-
zo wake wa nyumbani kuchezea hapa 
nchini.

Baada ya kukosa mabao ya wazi dakika 
ya tisa na sekunde chache baadaye, hati-
maye Aziz Ki alipachika bao dakika ya 21 
kwa mguu wa kushoto akiwa ndani ya 

eneo la hatari, alipopokea krosi kutoka 
kwa winga wa kushoto, Joyce Lomalisa, 
ambaye alipanda kusaidia mashambulizi.

Mpira ulianza katikati ya uwanja kwa 
Khalid Aucho ambaye aliupelekea pem-
beni kwa Maxi Nzengeli, aliupokea na 
kugeuka, akavuta hatua kadhaa kabla ya 
kumpenyezea mtoa pasi, Lomalisa.

Kabla ya hapo, tayari Musonda alikuwa 
amekosa bao la wazi dakika ya 15 aki-
unganisha kwa kichwa mpira wa krosi, 
lakini ukatoka nje, Clement Mzize naye 
akikosa dakika moja baadaye.

Sifa za pekee kwenye mechi ya jana 
zilimwendea kipa raia wa Burundi, Inno-
cent Mbonihankuye, ambaye aliokoa ha-
tari na michomo mingi, vinginevyo Yanga 
ingeweza kuondoka na ushindi mnono 
kwenye mechi hiyo.

Mudathir Yahya ni mmoja kati ya wa-

chezaji walioonja chungu ya kipa huyo, 
kwani alikosa mabao matatu ya wazi am-
bayo kipa huyo aliokoa.

Bao la pili lilifungwa dakika ya 52 na 
Musonda aliyepokea pasi ndefu na kum-
zidi mbio mmoja wa mabeki wa ASAS 
kwenye wingi ya kushoto, nia yake ikiwa 
kupiga krosi, lakini shuti lilikatika na 
kwenda kugonga kwenye maungio ya 
mwamba wa juu na wa chini upande wa 
kushoto kwa kipa Mbonihankuye na ku-
jaa wavuni.

Baada ya hapo Yanga iliendelea 
kutawala mchezo, ikionekana kusaka 
mabao mengi, lakini mabeki wa ASAS na 
kipa wao walikaa imara.

Kuanzia kipa mpaka mabeki wa timu 

Beckham akunwa Messi akiwapa taji la kwanza 

   Aziz Ki, Musonda wawapa raha Wananchi, sasa 
wasubiri kumaliza kazi... 

Kiungo mshambuliaji 
wa Yanga, Pacome 
Zouzoua, akimiliki 
mpira dhidi ya 
wachezaji wa 
ASAS ya Djibouti, 
kwenye mechi ya 
raundi ya awali ya 
Ligi ya Mabingwa 
Afrika iliyopigwa 
Uwanja wa Azam 
Complex, Dar es 
Salaam jana. Yanga 
ilishinda mabao 2-0. 
MPIGAPICHA WETU

MILIKI...


