
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA 

MKAZI wa kijiji cha Tumuli, 

wilayani Mkalama, mkoani Sin-
gida, Hamis Salumu (40) amela-
zwa katika Hospitali ya Rufani ya 
Benjamini Mkapa, mkoani Do-

doma baada ya kupigwa risasi na 
askari na kumjeruhi miguu yote 
miwili.
Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa 

wa Singida, Mayunga Mayunga, 
akizungumza na waandishi wa 
habari jana, alisema mwananchi 
huyo alipigwa risasi Septemba 

18, 2024 baada ya askari kufika 

Mwanakijiji apigwa risasi na askari

www.ippmedia.com

Jumamosi Septemba 28, 2024  Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

ISSN 0856 • Na. 0581813

YALIYOMO

nipasheTZ nipasheTZ nipasheTZThe Guardian digital

FADLU : TUNGEWACHAPA NYINGI UK.24MICHEZO MAONI, UK.6

UKURASA WA 5

UKURASA WA 7

0745 700710

Mtoto wa miaka 
mitano aweka 
rekodi kupanda 
Mlima Kilimanjaro 

Asilimia 28 ya 
wanawake 
wamefanyiwa 
ukatili kingono
utotoni nchini 

UKURASA  15UKURASA 2

UKURASA 2

UKURASA  9

Rais Samia Suluhu Hassan akiwa na wanafunzi wa Shule ya Sekondari ya Wasichana ya Mchepuo wa Sayansi 
na Sanaa ya Dk. Samia Suluhu Hassan baada ya kuizindua katika kitongoji cha Migeregere, kata ya Rwinga, 
wilayani Namtumbo, mkoani Ruvuma jana.  PICHA: IKULU

Lissu asimama 
kortini kama 
wakili baada 

ya miaka saba,
atoa angalizo

ENDELEA UKURASA 8

UKURASA 3

Rais Samia: Sitaki 
ujauzito shuleni

SHABIKI SHABIKI 
ALIYEMBAGUA ALIYEMBAGUA 
VINICIUS VINICIUS 
AFUNGWA JELAAFUNGWA JELA
UKURASA 22

OTHMAN AKOSOA VIKALI 
KAULI UONGOZI ZANZIBAR 
HAUTABADILISHWA KWA KURA 

CRDB YAMIMINIWA MABILIONI 
KUKOPESHA BIASHARA NDOGO

Wananchi 
wamjengea 
nyumba mganga,  
RC na timu 
yake washtuka

MWENYEKITI wa Chama cha 
ACT-Wazalendo, Othman Masoud 
Othman amesema wanaosema 
mabadiliko ya utawala hayawezi 
kubadilika Zanzibar kwa karatasi 

ya kura, wanakwenda kinyume 
cha Katiba ya Zanzibar ya 
mwaka 1984...



Jumamosi Septemba 28, 20242

HABARI KITAIFA

Na Waandishi Wetu

ASILIMIA 28 ya wanawake nchini wamefany-
iwa ukatili wa kingono wakati wa utoto, wakati 
wasichana watatu kati ya 10 huolewa kabla ya 
kufikisha umri wa miaka 18.

Hiyo ni kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na 
Shirika la Kuhudumia Watoto Duniani (UNICEF) 
ya Mwaka 2023, ikibainisha ukatili huo wa kingo-
no hufanywa na watu wa karibu.

Katika kukabiliana na masuala hayo, Shirika 
la Plan International- Tanzania limezindua 
kampeni ijulikanayo kama ‘Sikia Sauti Zetu’ 
yenye lengo la kupaza sauti za wasichana.

Akizungumzia uzinduzi wa kampeni hiyo jana, 
Mkurugenzi Mkazi wa Plan International, Jane 
Sembuche, alisema itadumu kwa miaka mitatu 
na itajikita katika masuala ya uongozi na ushirik-
ishwaji jamii ya kitanzania, ikiwamo kukabiliana 
na masuala ya ndoa za utotoni.

Alisema kampeni hiyo itasaidia kuwapa ujasiri 
wasichana kupaza sauti zao pindi wanapofany-
iwa vitendo vya ukatili na viongozi kuwa tayari 
kuzisikia na kuchukua hatua ili kushughulia mas-
uala hayo.

Alisema katika kipindi cha miaka mitatu cha 
kampeni hiyo, wasichana 3,000 wanatarijiwa ku-
fikiwa moja kwa moja ili kupewa elimu ya namna 
ambavyo wanaweza kushika nafasi za uongozi na 
wenye mamlaka pia kusikiliza sauti za kundi hilo.

“Hii si tu fursa ya kipekee kwa wasichana kuji-
funza, bali pia ni njia ya kujenga imani yao katika 
uwezo, tunahamasisha kushika nyadhifa mbal-
imbali kama vile wakurugenzi wakuu, mameya, 
mawaziri, Rais na nafasi nyingine za heshima, ili 
kupata ujuzi utakaowasaidia katika maisha yao 
na kuwa na mtazamo kwamba wanaweza kufikia 
kile wanachokitamani,” alisema Sembuche.

Alisema kuwa Oktoba 11 mwaka huu, Plan In-
ternational itaungana na wadau kote ulimwen-
guni kuadhimisha Siku ya Kimataifa ya Msichana 
(IDG) na jukumu lao litakuwa kuhamasisha na 
kutoa elimu ya upatikanaji haki na uwezeshwaji.

Alisema siku hiyo ni maalum kwao katika ku-
tambua haki za wasichana na vikwazo wanavy-
okabiliana navyo na kuweka jitihada za maku-
sudi kuwawezesha kupata haki na kutimiza 
malengo yao.

Baadhi ya mabalozi katika kampeni hiyo 
akiwamo, Mariam Surve, Ofisa Tabibu na 
Mchechemuzi wa Afya ya Akili, alisema ukata wa 
fedha ndani ya familia umechangia wasichana 
kukosa haki zao za msingi, ikiwamo elimu.

Tabibu alisema kuwa suala la afya ya akili ni 
muhimu kupewa uzito ili kuwawezesha mabinti 
kutimiza malengo yao.

Alisema kuwa wakiwa sawa kiakili, watakuwa 
huru kufanya mambo wanayoyakusudia.

Zafarani Ramadhan, mhitimu wa Shahada ya 
Kemia, Chuo Kikuu cha Dar es Saalam (UDSM), 
alisema ni wakati wa kuhamasisha wasichana 
kusoma masomo ya sayansi ili kuendana na ma-
badiliko ya sayansi na teknolojia.

Mwanafunzi mwingine chuoni huko, Felister 
Alex, anayesomea Shahada ya Mitindo, alise-
ma wasichana wenye ulemavu wanakabiliwa 
na changamoto ikiwamo kunyanyapaliwa na 
kutengwa, jambo linalosababisha kushindwa ku-
tumiza malengo yao kama kupata elimu.

Alisema kuwa kabla ya kusomea fani hiyo, ali-
kuwa na ndoto ya kuwa daktari, lakini kwa saba-
bu ni mtu mwenye ualbino, alikatishwa tamaa 
kwamba hawezi kufikia ndoto hiyo.

*Imeandaliwa na Grace Mwakalinga na 
Gwamaka Alipipi

 

Wachuuzi wa bidhaa mbalimbali wakifanya shughuli zao, kwenye njia ya waenda kwa miguu kando ya 
barabara inayoingia katika kituo cha daladala cha Mbezi Mwisho, Dar es Salaam jana. PICHA: SABATO 
KASIKA

Asilimia 28 ya wanawake 
Tanzania wametendwa 
ukatili wa kingono utotoni

Rais Samia: Sitaki ujauzito shuleni
Na Gideon Mwakanosya,       
NAMTUMBO

RAIS Samia Suluhu Hassan ame-
onya kwamba hataki kusikia kesi za 
wanafunzi wameshindwa kumaliza 
masomo yao kutokana na ujauzito na 
endapo ikitokea atawakaba walimu 
wao.

Alitoa angalizo hilo jana wakati 
akizindua Shule ya Sekondari Samia 
Suluhu Hassan iliyojengwa kata ya 
Rwinga, kijiji cha Migerege, wilayani 
Namtumbo, mkoani Ruvuma.

Shule hiyo ina uwezo wa kuchukua 
zaidi ya wanafunzi 1,000 wa kidato 
cha kwanza hadi cha sita. Hadi sasa 
wanaoendelea na masomo shuleni 
huko kwa kidato cha kwanza na sita 
ni 548.

“Nisisikie kesi kwamba wanafunzi 
hawa wameshindwa kumaliza mas-
omo yao kwa sababu ya ujauzito na 
ikitokea nitakabana shingo na wal-
imu kwa sababu huku msituni haku-
na kwa kutokea.

“Walimu tunajua kazi tuliyowap-
eni. Changamoto zenu sisi kama seri-
kali tunazifanyia kazi, tuko pamoja 
nanyi wala hatutawaacha,” aliwaahi-
di.

Rais Samia aliwataka walimu ku-
hakikisha wanawatunza wanafunzi 
hao, huku akiwaeleza kwamba Mun-
gu amewachagua kuwa nao.

“Ninaomba watunzeni wajue 
masomo, watunzeni kiafya, wa-
tunzeni wajitambue kwamba wao ni 
wanawake, wajue misingi ya mwa-
namke lakini pia wajue mwanamke 
kama mwanamke ni kiumbe kama 
kiumbe mwingine na mnaweza mka-
timiza ndoto zao namna dhamira zao 
zinavyowatuma,” alisema.

Rais Samia pia alisisitiza umuhimu 
wa elimu kwa mtoto wa kike katika 
kukuza maendeleo ya jamii na taifa 
kwa ujumla.

“Hatua hii ni sehemu ya juhudi 
za serikali za kuimarisha elimu na 
kuongeza usawa wa kijinsia nchini. 

‘Shule hii ni ya mchepuo wa say-
ansi pamoja na masomo ya sanaa 
kidogo, lakini imejengwa mahususi 
kwa masomo ya sayansi ili kumkwa-
mua mtoto wa kike.

“Nimefurahishwa kuona nishati 
safi inatumika hapa shuleni, ni moja 
ya miradi yangu mikubwa niliyobuni 
mwenyewe kwa lengo la kuwasaidia 
wanawake   wa Afrika, watumie ni-
shati safi ya kupikia,” Rais Samia 
alisema.

Mk    uu wa Nchi alisema wamean-
za na taasisi za elimu na taasisi 
kubwa kutumia nishati hiyo ili wa-
nafunzi watakapoona wanapikiwa 
chakula kupitia gesi, wakaendeleze 
elimu hiyo na kuitumia majumbani 
mwao.

“Mkoa wa Ruvuma mwaka jana pe-
kee shule za msingi 16 na sekondari 
14 zilijengwa na hadi sasa zipo jumla 
ya shule 860.

Kati ya hizo, shule za serikali ni 815, 
mmeona serikali ilivyochangamkia 
sekta ya elimu, lakini jumla ya shule 
za sekondari 247 za mkoa huu, kati ya 
hizo za serikali 187.

“Hii inaonesha kwamba serikali na 
sekta binafsi wote wamechangamkia 
masuala ya elimu ndani ya mkoa huu 
na hayo ni maendeleo makubwa, 
hivyo mhakikishe watoto wote wa 
kike na wa kiume wanapata fursa za 
kupata masomo yao,” aliagiza.

Rais alisema serikali imeendelea 
kutekeleza Mpango wa Utoaji Elimu 

Bila Malipo na hakuna anayetozwa 
ada, bali wazazi wanawapelekea wa-
toto wao fedha kwa ajili ya matumizi 
madogo.

Rais Samia alisema serikali im-
epeleka Sh. bilioni 14.5 mkoani humo 
kwa ajili ya mpango huo, maarufu 
elimu bure na kupongeza mkoa huo 
kwa ongezeko kubwa la wanafunzi.

Alisema kuwa mwezi Januari mwa-
ka huu, watoto wa awali walioandik-
ishwa mkoani humo ni 49,396, likiwa 
ni ongezeko la wanafunzi 7,256 kulin-
ganishwa na mwaka jana, walikuwa 
52,636 sawa na ongezeko la watoto 
7,775.

Rais wa Serikali ya Wanafunzi ka-
tika shule hiyo alimshukuru Rais Sa-
mia kwa kuwajengea shule bora na 
kumwomba kuwapatia usafiri kwa 
ajili ya matumizi ya yao, ombi am-
balo Rais aliridhia.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais - Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Mohamed Mchenger-
wa, alisema shule hiyo ni miongoni 
mwa 26 ambazo zimejengwa katika 
mikoa 26 nchini na kugharimu Sh. 
bilioni 108.

Ni shule zilizoanzishwa kwa 
dhamira ya kuwakwamua watoto 
wa kike, mradi uliobuniwa na Rais 
Samia.

Waziri Mchengerwa alisema kuwa 
tayari wanafunzi 4,443 wamesajiliwa 
kusoma kwenye shule hizo nchi nzi-
ma ambao wanasoma kuanzia kidato 
cha kwanza.

Mbunge wa Namtumbo, Vita 
Kawawa, alimpongeza Rais Samia 
kwa kuwajengea shule hiyo mahu-
susi kwa masomo ya sayansi ambayo 
itakwenda kumkomboa mtoto wa 
kike.
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Wamwangukia Rais kitongoji chao kufutwa
Na Alphonce Kabilondo, 
GEITA

WAKAZI wa Kitongoji cha Sen-
gerema, kijiji cha Mwendakuli-
ma, kata ya Butengoruma, 
wilayani Chato, mkoani hapa 
wamelalamikia hatua ya seri-
kali ya kufuta kitongoji hicho na 
kuondoa kituo cha kupiga kura 
za serikali za mitaa.

Kutokana na uamuzi huo, 
wamemwomba Rais Samia 
Suluhu Hassan kuwasaidia 
kurejeshwa ili kupata kituo cha 
kupigia kura na kuchagua vion-
gozi.

Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti, baadhi ya wananchi hao, 

akiwamo Petrol Katemi, wal-
isema katika uchaguzi uliopita, 
walikuwa wanapigia kura katika 
kitongoji hicho, lakini kwa sasa 
hawajui kituo watakachopigia 
kura.

“Tunamwomba Rais Samia 
ufike utusaidie ili kitongoji chetu 
tupate kituo cha kupigia kura na 
hakuna maelezo yoyote ya kituo 
hiki kuondolewa katika viton-
goji vilivyopo hapa,” alisisitiza 
Katemi.

Mwananchi mwingine Vicenti 
Matongo, alisema kitendo cha 
kitongoji hicho kufutwa na ku-
towekewa kituo cha kupiga kura, 
ni kuwanyima wananchi haki 
yao ya msingi ya kupiga kura 

na kuchagua kiongozi wao wa-
naowataka.

Mkazi mwingine wa kitongoji 
hicho, Philipo Magesa, alisema 
wamekuwa kitongojini huko 
tangu mwaka 1985, wakishiriki 
upigaji kura katika eneo hilo 
na kuchagua viongozi wao wa-
naowataka kama kawaida, la-
kini sasa wamekumbwa na taha-
ruki baada ya kuambiwa kuwa 
kimefutwa.

Mwenyekiti wa Serikali ya Kijiji 
cha Mwendakulima, Kata ya Ip-
aramasa, wilayani hapa, Andrew 
Nkomeji, alikiri kuwapo sintofa-
hamu hiyo baada ya kitongoji 
hicho kudaiwa kufutwa.

“Kijiji hiki kina vitongoji vinne, 

lakini hati ya kijiji katika orod-
ha imeanisha vitongoji vitatu; 
Idosero, Mwendakulima A na 
Mwendakulima B. Kwenye orod-
ha ya Uchaguzi wa Serikali, ki-
tongoji cha Sengerema hakipo,” 
alisema Andrew.

Kuhusu malalamiko ya wa-
nanchi hao, alisema kuwa miaka 
iliyopita walikuwa wakipigia 
kura huko na hivyo kuomba 
mamlaka na vyombo husika 
kurejesha hati ya kijiji cha 
Mwendakulima ili kuainisha mi-
paka ya maeneo hayo.

“Hiki kitongoji kina wakazi 
624 na kaya zaidi ya 156 ambazo 
zinaweza kupoteza haki ya ku-
piga kura kutokana na sintofa-

hamu hii,” alisema Andrew.   
Nipashe ilipomtafuta Mkuru-

genzi Mtendaji wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Chato, Mandia Ki-
hiyo, ili kupata ufafanuzi wa sin-
tofahamu hiyo, simu yake iliita 
pasi na kupokewa.

Kilio hicho kinakuja kutokana 
na taarifa ya ratiba ya Uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa, Vijiji na Vi-
tongoji iliyotolewa hivi karibuni 
na Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 
- Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), Mohamed 
Mchengerwa.

Taarifa yake ilitaja siku ya ku-
chukua fomu za wagombea na 
siku rasmi ya uchaguzi kuwa ni 
Novemba 27 mwaka huu.

   

Pinda: 
Chagueni 
viongozi 
waadilifu  
Na Mwandishi Wetu, MLELE

MBUNGE wa Kavuu na Naibu Wa-
ziri wa Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, Geophrey Pinda ame-
waomba wananchi na wanachama 
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
kuchagua viongozi waadilifu ambao 
hawataingiza jamii katika matatizo, 
yakiwamo ya sekta ya ardhi. 

Pinda alitoa rai hiyo wakati wa ki-
kao cha Halmashauri ya CCM kata ya 
Majimoto, wilaya ya Mlele, mkoani 
Katavi kilichofanyika jana katika 
Shule ya Msingi Majimoto.

Aliwaeleza wajumbe wa mkutano 
huo namna ambavyo wenyeviti wa 
mitaa wanavyochangia migogoro ya 
ardhi, akisisitiza ni jambo lililotoka-
na na kufanyika makosa wakati wa 
kuwachagua viongozi hao.

“Huko Wizara ya Ardhi, jamani 
migogoro mingi ni ya wenyeviti kuu-
za maeneo bila ridhaa ya wananchi.

“Sasa tunaelekea kwenye Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa, ombi 
langu tukawapitishe watu kama 
mlivyonipitisha mimi na mimi nili-
vyowapitisha ninyi kwa sifa zenu,” 
alisema Pinda.

Kwa mujibu wa mbunge huyo, 
kiongozi bora ni yule aliye tayari 
kujitolea kwa moyo kufanya kazi ki-
zalendo kwa ajili ya wananchi wote 
nchini.

Pinda alisema kuwa kutokana na 
utendaji bora unaofanywa na seri-
kali ya CCM, haoni kama kuna nafasi 
ya vyama vya upinzani kusimamisha 
mgombea katika nafasi ya urais.

Pinda yuko katika ziara jimboni 
kwake ambako mbali na mambo 
mengine, anatembelea kata zote 
ndani ya jimbo hilo.

Majitaka 
yakiwa 
yametuama 
kwenye mta-
ro wa maji 
ya mvua 
na kusaba-
bisha kero 
na harufu 
mbaya kwa 
wakazi wa 
eneo la 
Kawe, Dar 
es Salaam 
jana. PICHA: 
SABATO 
KASIKA

Lissu asimama kortini kama 
wakili baada ya miaka saba
Na Thobias Mwanakatwe, 

SINGIDA

MAKAMU Mwenyekiti wa 
Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA), 
Tundu Lissu, amesimama ma-
hakamani kama wakili kutetea 
kesi katika Mahakama ya 
Wilaya ya Singida ikiwa ni mi-
aka saba tangu aliposhambu-
liwa kwa risasi jijini Dodoma, 
Septemba 7, 2017.

Wakili Lissu alisimama jana 
mahakamani kutetea kesi ya ji-
nai inayomkabili Askofu Mwa-
namapinduzi Machumu Kadu-
tu ambaye amefunguliwa kesi 
ya jinai katika Mahakama ya 
Wilaya ya Singida.

Akizungumza na waandishi 

wa habari katika viwanja vya 
mahakama baada ya kutoka 
mahakamani, Wakili Lissu 
alisema kuwa baada ya kure-
jea katika kazi ya uwakili kama 
yangekuwa mapenzi yake, 
asingependa kusimamia kesi 
alizodai “za uonevu na hazina 
kichwa wala miguu” wanazo-
funguliwa watu.

“Kama ingekuwa mapenzi 
yangu nisiwe ninasimamia 
hizo kesi, nisiwe ninasima-
mia watu kwa kesi za uonevu, 
kama ingekuwa mapenzi 
yangu watu waache kuonewa, 
kufunguliwa kesi zisizokuwa 
na kichwa wala miguu ili mimi 
nifanye kazi nyingine, kwani 
muda wangu ni mfupi,” alise-
ma.

Wakili Lissu alidai kesi 

hiyo imeahirishwa hadi Ok-
toba 28 mwaka huu kwa kuwa 
Hakimu Mfawidhi anayeisima-
mia hakuwapo.

“Nimesafiri kutoka Dar es 
Salaam ili kuja (katika kesi) 
kuambiwa hakimu hayupo. 
Nilifikiri katika zama hizi za 
teknolojia tungeweza kupata 
taarifa katika simu kwamba, 
Hakimu Mkazi hayupo badala 
ya kuingiza watu gharama 
kusafiri hadi Singida,” alidai.

Kwa mujibu wa maelezo 
yaliyoko katika hati ya mash-
taka, ni kwamba Juni 3 mwaka 
huu, katika viwanja vya soko la 
zamani eneo la madukani kijiji 
cha Ibaga, wilayani Mkalama, 
mkoani Singida, Kadutu waka-
ti akiwahutubia wananchi 
katika mkutano wa kisiasa, 

inadaiwa alichochea wakazi 
wa Ibada.

Katika hati ya mashtaka, 
maneno hayo ya uchocheni 
yanaeleza kuwa, “Unaweza 
kukosea njia wakati wa kwen-
da, lakini huwezi kukosea njia 
wakati wa kurudi, mmeshaifa-
hamu njia walichofanya 2019 
hakitajirudia, wangapi nyum-
bani mna majembe, wangapi 
mna visu nyumbani, wangapi 
mna panga?

“Sasa mimi ninawaambia 
hivi, kama kupitia polisi kama 
walirudia tena katika uch-
aguzi ili wapitishe wanayoya-
taka wao haki ya Mungu sa-
fari hii majembe yatakuwa na 
matumizi mengine ‘wakiwa-
nanihii’ na nyie mnafanyaje? 
Mnawananihii”.
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TAKUKURU 
yachota mbinu za 
kimataifa China 
kukabili rushwa 

Hakimu amwonya wakili 
kuchelewesha kesi ya jinai
Na Grace Gurisha

HAKIMU Mkazi Mkuu wa Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi Kisutu, Dar es 
Salaam, Aaron Lyamuya, ameonesha 
kukerwa na tabia ya wakili wa utetezi 
katika kesi ya jinai ya kujeruhi na ku-
toa lugha ya matusi, Edward Chuwa 
kutaka kesi iahirishwe mara kwa mara.

“Hivi si vitu vya kutengeneza, vipo 
katika rekodi za mahakama, hili shauri 
lazima liishe, hatuwezi kuja hapa kila 
siku tunakaa tu hatuna cha kufanya 
hapa, kuna polisi, kuna karani na 
mawakili wapo tu kila siku kuahiri-
sha kesi hapana!” Hakimu Lyamuya 
alionya.

Kesi hiyo ya mashtaka ya kujeruhi 
na kutoa lugha ya matusi inawaka-
bili wanandoa Bharat Nathwan (57) na 
Sangita Bharat (54).

Nathwan anadaiwa kuwa Julai 21 
mwaka huu, akiwa eneo la Mtaa wa 
Mrima-Kisutu, jengo la Lohana, Wilaya 
ya Ilala, Dar es Salaam, alimsababishia 
madhara makubwa Kiran Lalit kwa 
kuzamisha kichwa chake kwenye 
ndoo yenye saruji iliyochanganywa.

Hakimu Lyamuya alikwenda mbali 
zaidi kwa kusema kwamba analipwa, 
hivyo anatakiwa kufanya kazi na pia 
Wakili wa Serikali analipwa na ana-
takiwa afanye kazi.

“Si kwamba nilikuwa sioni hii hali, 
hapana! Nilikuwa ninaona udhuru un-
aotolewa mara kwa mara ila niliamua 
kuwa mvumilivu tu, lakini haiweze-
kani Chuwa acheleweshe shauri hili 
kila siku, haiwezekani, hii kesi iend-
elee milele, inatakiwa ifike mwisho,” 
alisema Hakimu Lyamuya.

Aliwataka washtakiwa wamweleze 
wakili wao kilichoendelea na wam-
wambie aende mahakamani shauri 
lisikilizwe ili maisha mengine yaend-
elee.

Hakimu Lyamuya alipangia shauri 

hilo Oktoba 7 mwaka huu kwa ajili ya 
kusikiliza ambapo shahidi alitakiwa 
afike tarehe hiyo.

Awali Wakili wa Serikali Faraja Ngu-
kah, alilalamikia mahakama hiyo kuwa 
Wakili wa Utetezi Edward Chuwa ame-
kuwa na tabia ya kuchelewesha shauri 
hilo kwa kutoa udhuru kila wakati.

Aidha wakili huyo amelalamikia ki-
tendo cha mshtakiwa wa pili Sangita 
kudai anaumwa na shauri likaahirish-
wa lilipokuja hivi karibuni, lakini cha 
kushangaza alikwenda kukesha katika 
sherehe za tamaduni za kihindi.

Ngukah alidai kuwa usikilizwaji 
shauri hilo umeahirishwa mara saba 
kwa udhuru wa Wakili Chuwa ingawa 
mahakama ilimwachia nafasi apange 
tarehe ya kusikilizwa kesi.

“Haiwezekani shauri hili likawa 
linaahirishwa mara kwa mara kwa 
sababu ya wakili Chuwa, na yeye ndiye 
alipendekeza tarehe ya leo, iweje tena 
aseme kwamba ana kesi nyingine leo 
wakati yeye ndiye alipanga tarehe ya 
leo,” alidai.

Alidai kuwa katika vikao hivyo vi-
tatu ni cha Agosti 30 mwaka huu, 
Septemba 10 mwaka huu, na kikao 
cha juzi cha Septemba 26 mwaka huu, 
vikao vyote hivyo walipata hudhuru 
kutoka kwa Wakili Chuwa.

Alidai kuwa tarehe 30, Chuwa al-
idai kuwa yuko Mahakama Kuu katika 
usikilizwaji shauri na Septemba 10 
mwaka huu, alieleza mahakama kuwa 
hawawezi kuendelea kwa sababu 
mteja wake wa pili anaumwa ingawa 
anayedaiwa kuwa mgonjwa alione-
kana akiendelea na shughuli zake mi-
taani.

Wakili Ngukah alidai kuwa siku 
hiyo mshtakiwa Sangita alikesha ka-
tika sherehe, hata alipoondoka eneo 
la mahakama aliendelea na shughuli 
zake za kijamii na hakuwa anaumwa 
kama alivyodai wakili wake na badala 

yake walipanga shauri liendelee.
“Mlalamikaji na washtakiwa wa-

naishi eneo moja, kwa hiyo anaweza 
kuona kitu na kukisema, Mheshimiwa 
Hakimu, haki iliyocheleweshwa ni 
haki iliyokataliwa, hili shauri lina-
chukua muda mrefu sana lazima lifike 
mwisho.

“Shauri hili lilitakiwa kuanza kusiki-
lizwa saa tatu asubuhi, kwa hiyo tu-
litarajia angefika mahakamani hapa 
mapema tukaanza na hili kwa sababu 
shauri la Mahakama Kuu linaanza 
kusikilizwa saa tano asubuhi.

“Wakati kesi hii inaendelea Wakili 
Chuwa huwa anakuja na Wakili Anna 
Lugendo, lakini cha kushangaza iki-
tokea ana udhuru Lugendo naye haji 
mahakamani,” alidai Ngukah.

“Tunaomba mahakama itoe amri 
iwapo itapanga tarehe ya kusikili-
zwa, basi siku hiyo upande wa utetezi 
uwapo na kama kutakuwa udhuru 
yoyote basi aje wakili mwingine na 
shauri liendelee.

“Tunaelekea mwaka sasa lilifika 
hapa Agosti 18 2023, hadi sasa ni 
mashahidi wanne tu waliotoa usha-
hidi,” alidai.

Ngukah alidai kuwa jana walikuwa 
na shahidi mmoja ambaye ni mara 
yake ya tatu kufika mahakamani, la-
kini hakupata nafasi ya kusikilizwa na 
kuongeza kuwa hatendewi haki kwa 
sababu anaacha shughuli zake za ki-
jamii kwenda hapo.

“Siku shahidi huyu akichoka kufika 
mahakamani, sisi upande wa Jamhuri 
ndiyo itakuwa imekula kwetu, ha-
tumtendei haki, tunaomba Wakili wa 
Utetezi Chuwa aonywe,” alidai Ngu-
kah.

Hakimu Lyamuya aliwauliza 
washtakiwa kama wamesikia malala-
miko ya Wakili wa Serikali kuhusu wak-
ili wao Chuwa kutokufika mahakama-
ni na walijibu kuwa wamesikia.

Na Mwandishi Wetu

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na Rush-
wa (TAKUKURU) imeshiriki Mkutano wa Tano 
wa Kimataifa wa Ushirikiano katika Mapamba-
no dhidi ya Rushwa (GlobE Network) kwa len-
go la kuimarisha ushirikiano na mamlaka hizo.

Mkutano huo uliofanyika China, ni mahu-
susi kwa ajili ya Mamlaka za Kuzuia na Kupam-
bana Rushwa Duniani kubadilishana uzoefu 
na utaalamu katika jukumu la kuzuia na ku-
pambana na rushwa.

Mkutano huo wa siku tano umehudhuriwa 
na Mamlaka 219 za Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa kutoka nchi 121 duniani, ikiwamo Tan-
zania ambayo TAKUKURU imeshiriki.

Pamoja na mambo mengine, mkutano huo 
umehusisha warsha ya Wakuu wa Mamlaka za 
Kuzuia na Kupambana Rushwa kutoa uzoefu 
wao wa namna serikali zinavyofanikiwa ku-
dhibiti rushwa katika mataifa yao.

Kupitia warsha hiyo, Mkurugenzi Mkuu wa 
TAKUKURU, Crispin Chalamila ametoa uzoefu 
wa namna ambavyo Mfumo wa Sheria na Ki-
taasisi Tanzania unawezesha mapambano 
dhidi ya rushwa kufanikiwa.

Mkurugenzi Mkuu alisema katika warsha 
kuwa Serikali ya Tanzania imekuwa inapam-
bana na rushwa kwa kuimarisha mifumo ya 
sheria na ya kitaasisi, ikiwamo kuanzishwa 
kwa Divisheni ya Mahakama Kuu inayoshu-
ghulikia masuala ya rushwa na uhujumu uchu-
mi, maarufu Mahakama ya Mafisadi.

Tanzania ni kati ya Nchi 70 zilizopewa fursa 
ya kutoa wasilisho huko Beijing, China kuan-
zia Septemba 24 hadi jana ambapo pamoja na 
mambo mengine amewasilisha mada kuhusu 
‘Mfumo wa Sheria wa Tanzania kwenye Ma-
pambano dhidi ya Rushwa’.

Pia alitumia mkutano huu kukutana na ku-
fanya mazungumzo na viongozi wa baadhi ya 
Mamlaka za Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
wanaoshiriki Mkutano wa GlobE Network 
kwa lengo la kuimarisha ushirikiano kati ya 
TAKUKURU na mamlaka hizo.

Viongozi aliokutana nao ni kutoka National 
Commission of Supervision ya China - Beijing 
(NCS), Independent Commission Against Cor-
ruption (ICAC) ya China - Hong Kong na Na-
tional Prosecutions Authority (NPA) ya Afrika 
Kusini. Mazungumzo ya Mkurugenzi Mkuu na 
viongozi hao yalilenga maeneo ya mafunzo 
ya uchunguzi, ufuatiliaji na urejeshwa mali, 
ushahidi wa kiuchunguzi wa kina, intelijensia, 
uzuiaji rushwa, uelimishaji umme, vitendea 
kazi pamoja na ziara za mafunzo.

Baadhi ya washiriki, walipopongeza jitihada 
za TAKUKURU katika kuzuia na kupambana 
na rushwa pamoja na ushirikiano walionao 
kikanda na kimataifa na kuahidi kuendeleza 
ushirikiano huo.

Mkurugenzi Mkuu wa TAKUKURU pia al-
imtembelea Balozi wa Tanzania China, Khamis 
Mussa Omar Septemba 23, 2024 kwa lengo la 
kujitambulisha.

Akimkaribisha Mkurugenzi Mkuu, Balozi 
Omar alipongeza TAKUKURU kwa jitihada 
inazozifanya katika kuzuia na kupambana na 
rushwa na kusisitiza taasisi hiyo kutumia vy-
ema fursa ya ushirikiano uliopo kati ya Seri-
kali ya Tanzania na ya China kwa kuwa kuna 
mambo mengi ya kujifunza.

Mkurugenzi 
Mkuu wa Taasi-
si ya Kuzuia 
na Kupambana 
na Rushwa 
nchini (TAKUK-
URU), Crispin 
Chalamila 
(kushoto), 
akipiga kura 
kuwachagua 
Mwenyekiti, 
Makamu Mwe-
nyekiti pamoja 
na Wajumbe 
wa Kamati 
Tendaji ya 
GlobE Network, 
jijini Beijing, 
China. PICHA: 
TAKUKURU
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DFC, Citi watangaza mkopo
mpya Dola milioni 320 CRDB
Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Fedha la Maen-
deleo ya Kimataifa la Marekani 
(DFC) na Citi wametangaza 
ufadhili wa Dola za Kimarekani 
milioni 320 kwa Benki ya CRDB.

Ufadhili huo umelenga kui-
marisha uwezo wa benki hiyo 
kutoa mikopo kwa biashara 
ndogo, hasa zinazomilikiwa na 
kuongozwa na wanawake.

Naibu Mkurugenzi Mtendaji 
wa DFC, Nisha Biswal, aliun-
gana na Mkuu wa Kitengo cha 
Fedha za Wakala wa Biashara za 
Nje wa Citi, Richard Hodder na 
Mkurugenzi Mtendaji wa CRDB, 
Abdulmajid Nsekela, pemb-
ezoni mwa Mkutano Mkuu wa 
Umoja wa Mataifa katika hafla 
ya kutia saini makubaliano 
hayo.

Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa na ujumbe wa maofisa 
wakuu wa serikali walihudhu-
ria hafla hiyo kushuhudia utiaji 
saini huo.

Mradi huo utasaidia zaidi 
ya biashara ndogo 4,500 Tan-
zania, moja ya masoko yenye 
nguvu zaidi barani Afrika.

Dola milioni 60 zitaelekezwa 
kusaidia biashara ndogo zina-
zomilikiwa na kuongozwa na 
wanawake zitakazokidhi vigezo 
vya kujumuishwa katika Mpan-
go wa Kuwasaidia Wanawake 
wa DFC 2X, ili kusaidia kushu-
ghulikia changamoto za kiuchu-
mi zinazowakabili wanawake 
duniani kote.

Dola milioni 25 zitatolewa pia 
kusaidia biashara ndogo Bu-
rundi.

Mkopo huo unadhihirisha 
dhamira ya dhati ya DFC ya 
kupanua ushirikiano wake Tan-
zania na kuimarisha ushiriki-
ano wake wa sasa na kuchun-
guza fursa mpya za ushirikiano, 
kukuza usalama wa kiuchumi 
katika kanda na kote barani Af-
rika.

“DFC imedhamiria kwa dhati 
kusaidia ukuaji wa uchumi wa 
Tanzania, ikilenga kuwezesha 
uwekezaji ambao utakuwa na 
manufaa makubwa zaidi kwa 
watu na jamii,” alisema Naibu 
Mkurugenzi Mtendaji wa DFC 
Biswal.

Alisema mkopo huo utaun-
ga mkono utoaji mikopo kwa 
maelfu ya biashara ndogo zina-
zopambana kusukuma gurudu-
mu la maendeleo ya kiuchumi 
nchini kote.

“Mkopo huu wa Dola milioni 
320 utaongeza upatikanaji fed-
ha kwa biashara ndogo za kati, 
zinazoendeshwa na kusimam-
iwa na vijana na wanawake 
Tanzania na Burundi, ukiwa-
jengea uwezo wajasiriamali 
hawa kuanzisha na kuendesha 
biashara zenye ubunifu na ku-
jenga ukuaji endelevu.

“Tuna uhakika kuwa ufadhili 
huo hautapanua tu biashara 
bali pia utaimarisha usawa wa 
kijinsia, kuwapa wanawake 
wajasiriamali msaada wan-
aohitaji ili kufanikiwa na ku-
changia maendeleo jumuishi ya 
uchumi,” alisema Mkurugenzi 
Mtendaji wa Benki ya CRDB, 
Nsekela.

Alisema fedha hizo kutoka 
DFC na Citibank zitaimarisha 
juhudi za Benki ya CRDB katika 
kukuza ukuaji uchumi jumuishi 
katika kanda, kama sehemu ya 
mpango wake wa kimkakati 
wa miaka mitano unaolenga 
kuongeza msaada kwa wajasiri-
amali.

Alibainisha kuwa pamoja na 
bidhaa bunifu za kifedha, benki 
hiyo kupitia wakala wake, CRDB 
Bank Foundation imeweka 
msisitizo mkubwa kwenye ujen-
zi wa uwezo kwa wajasiriamali 
vijana na wanawake kupitia 
mafunzo ya uelewa wa kifedha 
na ujasiriamali. Nsekela alisema 
ushirikiano huo na DFC na Citi 
utaongeza kasi zaidi ya juhudi 
hizo.

“Citi inafanya kazi kutekeleza 
ajenda yetu ya fedha za kijamii 
kupitia ushirikiano bunifu 
kama huu. 

Lengo letu ni kusaidia kuun-
da thamani halisi ya kiuchumi 
nchini Tanzania kwa kuwez-
esha ushirikishwaji mpana wa 
watu kifedha kupitia uweze-
shaji biashara ndogo kwa kuki-
dhi mahitaji ya kifedha ambayo 
hayajatimizwa.

“Makubaliano haya ni sehe-
mu ya ahadi yetu ya dola tril-
ioni moja kwa ajili ya kujenga 
uendelevu wa kifedha ifikapo 
mwaka 2030, ikilenga katika ku-
panua upatikanaji wa ajira, upa-
tikanaji fedha/mitaji, miundom-
binu ya msingi na huduma kwa 
jamii zenye kipato cha chini 
katika masoko yanayoibukia,” 
aliongeza Ofisa Mkuu wa Nchi 
wa Citi Tanzania na Mkuu wa 
Benki, Geofrey Mchangila.

Mkopo huo ni mwendelezo 
wa kazi ya awali ya DFC na Ben-
ki ya CRDB pamoja na USAID/
Tanzania kusaidia biashara 
ndogo za Tanzania, ikiwamo 
dhamana ya Dola milioni 20 
kusaidia utoaji mikopo kwa bi-
ashara ndogo zinazolenga ku-
toa huduma za elimu.

Pia kufanya kazi katika sekta 
zisizo rasmi na dhamana ya 
Dola milioni nne kupanua upa-
tikanaji fedha kwa wanawake 
na vijana katika sekta ya afya.

Afrika ni eneo la kipaum-
bele katika uwekezaji wa DFC 
na ni eneo ambako uwekezaji 
mkubwa zaidi wa DFC unaele-
kezwa. Shirika hili kwa sasa 
limewekeza zaidi ya Dola bilioni 
11 katika nchi mbalimbali barani 
Afrika.

Na Grace Gurisha 

ALIYEKUWA Meya wa Ubun-
go, Boniface Jacob, maarufu 
‘Boni Yai’ ameshindwa kupata 
dhamana baada ya jopo la 
mawakili wa serikali kuwasili-
sha maombi mapya na kiapo 
cha ziada katika kesi ya tuhuma 
za kuchapisha taarifa za uongo 
inayomkabili. Hakimu Mkazi 
Mfawidhi, Franco Kiswaga wa 
Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu, Dar es Salaam, alitarajia 
kutoa uamuzi kuhusu maombi 
ya serikali yaliyowasilishwa 
Septemba 19 mwaka huu, lakini 
kabla ya kuutoa, Jamhuri im-
ewasilisha maombi mengine na 
kiapo cha ziada. 

Kutokana na maombi hayo 
mapya, kesi hiyo imeahirishwa 
hadi Oktoba Mosi mwaka huu, 
ambapo mahakama itatoa ua-
muzi wa maombi mawili yaliyo-
wasilishwa na jopo hilo.

Upande wa Jamhuri uliwasili-
sha ombi kwamba, mara ya 

kwanza waliwasilisha kiapo 
chao katika maombi ya kupinga 
dhamana ya Jacob kwa njia ya 
makaratasi, hivyo wanataka wa-
wasilishe kiapo kipya kwa njia 
ya mfumo ili wakili aione.

Pia waliomba kuondoa ombi 
moja la mahakama kutoa amri 
kuingilia mawasiliano katika 
mtandao wa kijamii wa X unao-
milikiwa na Jacob.

Akijibu hoja hiyo, Wakili wa 
Jacob, Peter Kibatala alipinga 
hoja hizo kuhusiana na kiapo 
cha ziada kwamba mahakama 
tayari ilishasikiliza hoja zote 
na ikapanga tarehe ya uamuzi, 
hivyo suala hilo haliko sawa 
kisheria ni suala jipya kabisa.

Pia alidai kuwa kitu wana-
chofanya upande wa Jamhuri ni 
kipya katika masuala ya kishe-
ria, kwa hiyo wanapinga ombi 
hilo kwa sababu halipo kisheria.

Baada ya Hakimu Kiswaga 
kusikiliza hoja hizo, aliahirisha 
shauri hilo hadi Oktoba Mosi 
mwaka huu atakapotoa uamuzi 
wa maombi hayo kama yako 

kisheria au la na pia mahakama 
itatoa uamuzi wa dhamana ya 
mshtakiwa.

Katika maombi hao, wa-
naomba mahakama itoe amri 
kwa mujibu maombi kuruhusu 
kupekuliwa akaunti yake ya 
X na kutoa nywila (password) 
ili kurahisisha uchunguzi wa 
akaunti hiyo inayoendana na 
makosa yake. Ombi la pili la 
upande wa mashtaka ni ma-
hakama kutokutoa dhamana 
kwa mshtakiwa kwa sababu za 
usalama wake akiwa uraiani.

Katika kosa la kwanza lin-
alomkabili, linahusu kuchapi-
sha taarifa za uongo Septemba 
12, mwaka huu. Inadaiwa kuwa 
Mafwele anatuhumiwa na fa-
milia nyingi kwa kupotea kwa 
wanafamilia wa hizo familia.

Kosa la pili, ambalo lilitokea 
Septemba 14, mwaka huu lina-
husiana na kuchapisha taarifa 
nyingine zinazodaiwa za uongo 
zinazosomeka ‘polisi wanatesa 
watu na kuua ndio kazi wanay-
oweza’.

Kigogo CHADEMA aendelea kusota
mahabusu gerezani, akosa dhamana

Ofisa wa Afya ya Akili kutoka Shirika la Wajimama, Jackline Ouden (katikati), akichangia 
mada wakati wa uzinduzi wa kampeni ya Ahadi Mental Health Summit, Dar es Salaam 
jana, inayojishughulisha na masuala ya utoaji wa elimu ya afya ya akili katika jamii. Kulia 
ni Mtaalam wa afya ya akili ya watoto, Hussein Mshunga na Mshauri wa masuala ya afya 
ya akili kutoka TAHMEF, Dk. Catherine Kaisalika. PICHA: IMANI NATHANIEL 

Washtakiwa kesi ‘Binti wa Yombo’ wamaliza kujitetea
Na Paul Mabeja, DODOMA

WASHTAKIWA wanne ka-
tika kesi ya kubaka kwa kundi 
na kumwingilia kinyume cha 
maumbile binti mkazi ya Yom-
bo Dovya, Dar es Saalam, wame-
maliza kutoa utetezi wao mbele 
ya Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Dodoma.

Walioanza kutoa utetezi wao 
ni mshtakiwa namba moja, 
Askari wa Jeshi la Wananchi wa 
Tanzania ( JWTZ), MT 140105 
Clinton Damas, maarufu Nyun-
do na Amin Lema, maarufu Kin-
damba.

Juzi, washtakiwa wengine 

wawili ambao ni Askari Ma-
gereza C.1693 Praygod Mushi 
pamoja na Nickson Jackson, 
maarufu Machuche, walihitimi-
sha idadi ya washtakiwa wote 
wanne kutoa utetezi wao mbele 
ya mahakama hiyo.

Akizungumza nje ya ma-
hakama, Wakili wa washtakiwa 
hao, Meshaki Ngamando, alidai 
kuwa, “Leo ( juzi) tumemaliza 
idadi ya washtakiwa wote 
wanne kutoa utetezi wao mbele 
ya Hakimu Mkazi Mfawidhi 
Zazibu Mpangule. Kesho ( jana) 
mahakama hiyo itaanza mapi-
tio ya utetezi huo.” Washtakiwa 
hao walikutwa na kesi ya kujibu 

baada ya upande wa Jamhuri 
kuleta jumla ya vielelezo 12 na 
mashahidi 18 ambao walitoa 
ushahidi kuhusu kesi inayowak-
abili washtakiwa hao.

Agosti 19 mwaka huu, 
washtakiwa hao walifikishwa 
katika mahakama hiyo waki-
kabiliwa na mashtaka mawili ya 
kubaka kwa kundi na kumwin-
gilia kunyume cha maumbile 
binti huyo.

Kwa mujibu wa Sheria ya Ka-
nuni za Adhabu, Sura 16, iwapo 
wakithibitika kutenda ukatili 
huo, watakumbana na adhabu 
ya    kifungo cha maisha ger-
ezani.
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MAONI & UCHAMBUZI

VIGOGO wa soka nchini, Simba na Yanga ndio timu pekee zilizobakia ku-
toka Tanzania ambazo bado zinashiriki katika mashindano ya kimataifa 
yanayoandaliwa na kusimamiwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF).

Timu hizo mbili zimetinga hatua ya makundi, mabingwa watetezi wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, Yanga wao wanashiriki mashindano ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika wakati watani zao, Simba wanapeperusha bendera ya Tanzania 
kwenye michuano ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Yanga imetinga hatua hiyo kwa kishindo baada ya kuwaondoa mabingwa 
wa Ligi Kuu ya Ethiopia, CBE kwa kuwafunga jumla ya mabao 7-0 wakati 
Wekundu wa Msimbazi iliyotoka suluhu ugenini iliwachapa Waarabu wa 
Libya, Al Ahly Tripoli magoli 3-1 waliporudiana kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam.

Kufanya vizuri kwa vigogo hao, ni maumivu kwa mashabiki wa timu ny-
ingine za hapa nchini wakiwamo wale wa Azam FC ambao wameshuhudia 
timu yao ikiondolewa mapema katika mashindano ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika na APR ya  Rwanda kwa kufungwa jumla mabao 2-1, hali ya kuwa 
imetumia miaka 10 ikisaka tiketi ya kushiriki michuano hiyo ya CAF.

Azam ambayo ilipata ushindi mwembamba wa bao 1-0, ilikuwa kufungwa 
mabao 2-0 ilipokwenda ugenini kwenye Uwanja wa Amahoro jijini, Kigali 
na kwua mwisho wa safari yao kwenye mashindano hayo yanayofanyika 
kila mwaka hapa barani Afrika.

Wawakilishi wengine wa Tanzania waliokuwa wanashiriki mashindano 
hayo ya CAF lakini walitolewa mapema pamoja na Coastal Union ya jijini, 
Tanga, JKU na Uhamiaji zote za Zanzibar.

Azam, JKU na Uhamiaji, tumieni muda huu kufanya tathimini ya pale 
mlipoangukia ili kujiimarisha na kurejea katika mashindano hayo mwa-
kani mkiwa imara zaidi.

Wakati timu zilizotinga hatua ya makundi zimeshajulikana na droo ikita-
rajiwa kufanyika Oktoba 7, mwaka huu, tayari CAF imetangaza kufungua 
dirisha la usajili kwa wale ambao wanahitaji kuimarisha vikosi vyao.

Usajili huu sio tu unaziimarisha timu zilizosonga mbele katika michuano 
hiyo, utaifanya michuano hiyo kuongeza ushindani kwa sababu kila klabu 
zote tayari zinafahamu mahali ambapo wanatakiwa waboreshe na hati-
maye wafikie malengo.

Zipo timu ambazo malengo yake ni kufika robo fainali au nusu fainali la-
kini pia wapo ambao ndoto zao sasa ni kutwaa ubingwa ama wa Ligi ya 
Mabingwa Afrika au kubeba Kombe la Shirikisho Afrika.

Tunapenda kuchukua nafasi hii kuwakumbusha Simba na Yanga kutumia 
vyema nafasi hii na kuacha kufanya usajili wa kukomoana na baadaye tuki-
huhudia zikishindwa kufikia malengo.

Huu ndio wakati viongozi wa Simba na Yanga kuwaachia makocha kua-
mua ni nafasi ipi wanahitaji kuimarisha na kuacha kupigana vikumbo kwa 
kugombea mchezaji au wachezaji kwa kutunishiana nguvu na ‘misuli’ ya 
fedha.

Kama taifa tunahitaji kuona wawakilishi wetu mnasajili wachezaji ambao 
wataongeza nguvu na watakaoingia moja kwa moja katika mfumo wa kui-
saidia timu kufikia malengo na isifanyike jambo lenye lengo la kukomoana.

Kufanya vizuri kwa Simba na Yanga katika mashindano hayo, sio tu ku-
nalitangaza vyema jina la nchi kimataifa, lakini itaihakikishia Tanzania 
kuendelea kutoa wawakilishi wanne katika michuano hiyo ya CAF inay-
ofanyika kila mwaka.

Viongozi wa timu hizi mbili waache kujiendesha kwa mazoea, soka la 
sasa linahitaji kusimamiwa kwa kufuata misingi sahihi, kuendesha klabu 
kwa weledi kutasaidia na kutimiza ndoto ya Tanzania kubeba taji la Afrika 
wakati huu ambao Rais Samia Suluhu Hassan anatoa hamasa kwa wanam-
ichezo mbalimbali wanaofanya vyema.

Simba na Yanga zinatakiwa kuingia katika mechi za hatua ya makundi 
kwa kucheza kwa nidhamu, kuheshimu wapinzani wao ndani na nje ya 
uwanja, kuacha kuingia uwanjani na matokeo mfukoni, dunia ya sasa 
lolote linaweza kutokea, kupata ushindi ugenini au nyumbani ni jambo la 
kawaida.

Mungu ibariki Simba na Yanga, kuelekea hatua ya makundi ya michuano 
ya CAF.

Pamoja na lawama, takwimu
zinawabeba waamuzi Ligi Kuu

 Muungwana Lazima Nilonge

Simba, Yanga msikurupuke
usajili wa dirisha dogo CAF
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PAMOJA na kuanza ku-
laumiwa kwa baadhi ya 
matukio, lakini mpaka 
kufikia raundi ya tano ya 
Ligi Kuu Tanzania Bara 
msimu huu kwa baadhi 
ya michezo, mpaka sasa 
takwimu zinaonesha 
waamuzi wamefanya vi-
zuri.

Baadhi ya wachambuzi 
na waandishi wa habari 
wamekuwa wakiwajia 
juu waamuzi kwenye baa-
dhi ya matukio ambayo 
yamekuwa yakijitokeza 
wakati mwingine kwa ba-
hati mbaya, au kutokuwa 
na msaada wa teknolojia, 
lakini mpaka sasa wame-
onekana kujitahidi, inga-
wa hawapongezwi.

Ni kweli kuna baadhi ya 
matukio waamuzi wame-
kuwa wakivurunda kiasi 
cha kujiuliza alikuwa aki-
fikiria nini, lakini tangu 
kuanza kwa ligi msimu wa 
2024/25 takwimu zimeku-
wa nzuri upande wao.

Si wengi wanaojishu-
ghulisha kuangalia hilo, 
badala yake baadhi ya 
wachambuzi wanasubiri 
siku wamejichanganya au 
kuvurunda hapo hakuna 
‘rangi’ ambayo marefa 
hawaachi kuiona kwa 
sababu  watashambuliwa 
siku nzima.

Sina nia ya kuwatetea 
waamuzi kwa sababu ni-
mezungumza hapo juu 
baadhi ya hufanya mako-
sa ambayo hata mtu am-
baye hata uelewa na she-
ria za mpira atashangaa, 
lakini ukiangalia mpaka 
sasa wamejitahidi sana na 
wanastahili pongezi.

Ukiangalia mpaka ku-
fikia juzi, baada ya mche-

zo wa Azam dhidi ya Sim-
ba uliochezwa kwenye 
Uwanja wa New Amaan 
Complex, Zanzibar, jumla 
ya michezo 35 ilikuwa im-
efanyika, mechi za ushin-
di zikiwa 22 na sare 13, la-
kini idadi kubwa ya timu 
zimeshinda ugenini kitu 
ambacho si cha kwaida 
katika Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Na naweza kusema si 
Tanzania tu, soka la Afrika 
linajulikana, achilia mbali 
ngazi ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika na Kombe la Shirik-
isho, hata Ligi Kuu za 
mataifa mbalimbali, timu 
nyingi zinapata ushindi 
zaidi mechi za nyumbani.

Lakini takwimu zinao-
nyesha mpaka sasa ni 
mechi 12 ambazo zimetoa 
washindi zikicheza ugeni-
ni, huku 11 zikitoa washin-
di zikicheza nyumbani na 
sare zikiwa 13.

Hii inaonyesha licha ya 
timu zimejidhatiti msimu 
huu, na ligi imekuwa 
ngumu, lakini hapo hu-
wezi kuwasahau waamuzi  
wanachezesha haki, na 
itakayokuwa na uwezo, 
iwe nyumbani au ugenini 
ishinde mechi.

Tulikuwa tunaona mi-
aka ya nyuma, timu zina-
zocheza nyumbani hata 
kama ni dhaifu, lakini 
zitatafutiwa mazingira ili 
ziweze kupata ushindi.

Msimu huu ukiwa 
bora utashinda tu, ndiyo 
maana timu nyingi sasa 
hazihofii tena zinapok-
wenda kucheza mchezo 
wa Ligi Kuu ugenini to-
fauti na zamani.

Hata mikwaju ya pen-
alti, waamuzi wamekuwa 

wakiitoa bila kusita pale 
inapoonekana kuna kosa 
la aina hiyo, tofauti za 
zamani ambapo waliku-
wa wanasita sana kufanya 
hivyo.

Tayari mpaka sasa 
jumla ya penalti tisa zime-
shatolewa mpaka sasa, 
ikiwa ni raundi ya tano 
tu, na kati ya hizo, tano 
zimewekwa vyavuni na 
tatu zimekoswa.

Timu tatu zimepewa 
mikwaju ya penalti zi-
kicheza ugenini, kitu 
ambacho ni nadra sana 
kutokea.

Tabora United wali-
zawadiwa penalti wak-
icheza ugenini kwenye 
Uwanja wa Majaliwa, 
mkoani Lindi dhidi ya Na-
mungo, iliyowekwa wavu-
ni na Heritier Makambo, 
timu yake ikishinda ma-
bao 2-1, Salum Kihimbwa 
wa Fountain Gate, alifun-
ga penalti iliyotolewa kwa 
timu yake ikicheza ugen-
ini, Uwanja wa Ali Has-
san Mwinyi, Tabora, timu 
yake ikiwachapa wenyeji 
mabao 3-1 dhidi ya Tabora 
United, na Namungo nayo 
ilipata penalti ikicheza 
ugenini dhidi ya Coastal 
Union ingawa alikosa, wa-
geni wakishinda mabao 
2-0.

Hii yote inaonyesha 
waamuzi wetu hawapo 
vibaya kama ambavyo 
wanavyosemwa na baa-
dhi ya wachambuzi.

Wanahukumiwa na ma-
kosa madogo madogo ya 
hapa na pale, lakini kama 
ukiangalia takwimu, uta-
gundua waamuzi wa Ligi 
Kuu wamejitahidi sana 
mpaka sasa.

Na Adam 
Fungamwango
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Na Romana Mallya

NAIBU Katibu Mkuu, Wizara 
ya Ujenzi, Dk. Charles Msonde 
amemwagiza mkandarasi 
anayejenga jengo la wizara hiyo 
kuhakikisha anapanga ratiba 
maalum ya utekelezaji mradi 
huo ili iendane na kasi ya muda 
wa nyongeza aliopewa.

Alitoa maagizo hayo juzi 
baada ya kukagua ujenzi huo 
unaotekelezwa katika Mji wa 
Serikali Mtumba, jijini Dodoma, 
akiwa pamoja na Menejimenti 
ya Wizara hiyo.

Dk. Msonde alimtaka mkan-
darasi huyo kuhakikisha ana-
fanya kazi usiku na mchana ili 
jengo hilo likamilike kwa wakati 
na kwa ubora unaotakiwa.

“Wekeni mpango mkakati 
maalum wa utekelezaji kazi 
zenu ili uendane na muda mlio-
pangiwa, hakuna sababu ya 
kuchelewesha mradi huu, kwani 
kila kitu mnacho, kumbukeni 
hakutakuwa tena na muda wa 
nyongeza,” aliagiza.

Dk Msonde pia alimtaka 
Mhandisi Mshauri  anayesimam-
ia mradi huo, Wakala wa Majen-
go Tanzania (TBA), kuhakikisha 
anausimamia mara kwa mara 
ili kuangalia maendeleo yake na 
kubaini mapema changamoto 
zitakazojitokeza na kutafutiwa 
ufumbuzi wa haraka.

Alimsisitizia mkandarasi huyo 
kufanya kazi kwa uaminifu na 
weledi ili kuaminika na kupati-
wa kazi nyingi zaidi ambazo zi-
tatangaza taasisi hiyo.

Meneja Mradi kutoka vikosi 
vya ujenzi wanaotekeleza mradi 
huo, Stanslaus Mkude, alim-
hakikishia Naibu Katibu Mkuu, 
kufanya kazi kwa ubora na ku-
weka ratiba maalum itakayo-
saidia kumaliza mradi huo kwa 
wakati.

Alisema jengo hilo kwa sasa 
limefika asilimia 76 ya ujenzi 
wake na kinachofanyika ni kum-
alizia uwekaji wa vigae na kufun-
ga vioo katika maeneo mbalim-
bali ya jengo hilo.

Msonde 
ataka kasi 
ujenzi jengo 
la wizara

Mwenyekiti wa Umoja wa Wanawake wa Chama Cha Mapinduzi (UWT) Kata ya Kivule, Nosim Kimerei (wa tatu kulia), akiwaongoza 
wanachama wa umoja huo, kufanya usafi katika Zahanati ya Kivule, jijini Dar es Salaam jana, ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya 
Siku ya UWT. PICHA: JUMANNE JUMA

‘Wanaobeza karatasi za kura kubadili
utawala Zanzibar wanaipinga katiba’
Na Mwandishi Wetu,  
PEMBA

MWENYEKITI wa Chama 
cha ACT-Wazalendo, Othman 
Masoud Othman amesema wa-
naosema mabadiliko ya utawala 
hayawezi kubadilika Zanzibar 
kwa karatasi ya kura, wanakwen-
da kinyume cha Katiba ya Zanzi-
bar ya mwaka 1984.

Aliyasema hayo jana wakati 
akifungua kongamano la Ngome 
ya Vijana ya chama hicho lililo-
fanyika katika ukumbi wa Jim-
bo la Ziwani, Wilaya ya Chake 
Chake, Kusini Pemba.

Alisema kuwa baada ya map-
induzi mwaka 1964, nchi ilikuwa 
inaendeshwa kwa kutumia she-
ria zilizokuwa zinatungwa na 
kutekelezwa na Baraza la Map-

induzi (DEGREE) kabla ya Rais 
wa Awamu ya Pili, marehemu 
Aboud Jumbe Mwinyi, kuamua 
mwaka 1979 Zanzibar kuandika 
Katiba yake ili kuimarisha msingi 
ya demokrasia na utawala bora.

“Leo anapotokea mtu anase-
ma ‘hatutoi nchi kwa kikaratasi’, 
maana yake aliyekuwapo ndiye 
atakayekuwapo, tutarithishana 
sisi kwa sisi.

“Mwulize anatokea nchi gani? 
Wewe unatetea mapinduzi 
gani baada ya mapinduzi nchi 
iliendeshwa kwa Degree na 
mwaka 1979 nchi iliamua kutun-
ga katiba?” Othman alihoji.

Alisema kuwa kwa mujibu wa 
katiba ya mwaka 1984, Mapin-
duzi ya Zanzibar yataendelezwa 
kwa kutumia utaratibu ulioelez-
wa katika Katiba ambapo msingi 

mmoja ni watu wana haki ya ku-
chagua na kuchaguliwa.

Akizungumzia suala la matu-
mizi ya fedha za umma, Othman 
alisema Zanzibar haiwezi kupiga 
hatua ya maendeleo kama ita-
kuwa na madeni makubwa ya 
mikopo kuliko mapato ambayo 
wanayakusanya kupitia vyanzo 
vya ndani.

Alisema kuwa hivi sasa Zanzi-
bar bajeti yake ya mwaka ni Sh. 
trilioni 1.5 wakati gharama za 
mishahara ni Sh. bilioni 900 na 
Sh. bilioni 300 hulipa madeni.

“Sisi tunasema kutokana na 
haya, nchi yetu imefikishwa kue-
ndeshwa... (alitamka neno lenye 
maana ya kutokuwapo mwele-
keo mzuri), wakati mwingine 
wakisema mwasikilize tu, mimi 
siwezi kuwasikiliza kama ku-

KABWELA                                 Na Fadhili Mohammed                                  

haribu wao ndio wameharibu 
na wapinzani lengo lao kubwa 
kuona nchi inarekebishwa,” alise-
ma.

Alisema ili Zanzibar ipige 
hatua za maendeleo kwa haraka 
ni lazima kuanzisha sheria zin-
azomheshimu mwananchi kwa 
sababu ndiye mfalme mbele ya 
serikali.

Alisema serikali haipaswi 
kufanya biashara, badala yake 
kusimamia sera na mipango 
kwa manufaa ya maendeleo ya 
wananchi wake na iwapo ikizi-
fanya itafika pahala nchi haiwezi 
kutawalika.

Othman ambaye pia ni Maka-
mu wa Rais wa Kwanza wa Zanzi-
bar na mwanataaluma mkongwe 
wa sheria, alisema kama serikali 
inataka kufanya biashara, inapas-
wa kukata leseni badala ya kui-
fanya nyuma ya mgongo wake.

Mjumbe wa Halmashauri 
Kuu ya Chama hicho, Yusra Haji 
Kombo, alisema mabadiliko ya 
utawala Zanzibar yanategemea 
nafasi kubwa ya vijana na kuwa-
kumbusha umuhimu wa kufua-
tilia vitambulisho vya Mzanzibar 
Mkaazi ili wakamilishe masharti 
ya   kuandikishwa katika Daftari 
la Kudumu la Wapigakura Zanzi-
bar.

Naibu Katibu Mkuu wa chama 
hicho Zanzibar, Omar Ali Shehe, 
akifunga kongamano hilo alise-
ma ACT Wazalendo ina wajibu 
wa kutumia rika ya vijana, hasa 
wale ambao wamepata mwamko 
na kutamani kuleta mabadiliko 
ya kweli.
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Na Steven William, 
MUHEZA

JUMUIYA ya Wazazi ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
wilayani Muheza, Tanga ime-
waagiza mabalozi wote kuwa 
na mikakati na mbinu ili chama 
hicho kiibuke na ushindi katika 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa, 
Vijiji na Vitongoji uliopangwa 
kufanyika Novemba 27 mwaka 
huu.

Katibu wa Jumuiya hiyo 
wilayani humo, Nachia Ali, 
alitoa agizo hilo juzi wakati 
akizungumza na viongozi na 
wanachama wa CCM kata za 
Tongwe, Nkumba, Bwembwera 
na Makole. 

Katibu huyo aliwataka ma-
balozi waweke mikakati ya 
kuhamasisha wanachama wa 
CCM kujitokeza kwa wingi ku-
jiandikisha katika Daftari la 
Mkazi ili kukipa ushindi chama 
hicho.

Ali aliwakumbusha wana-
chama wa CCM katika wilaya 
hiyo kuchagua wagombea wa-
naokubalika na siyo bora wag-
ombea na kuhakikisha wanaku-
wa makini wasipoteze hata kijiji 
kimoja. 

Alisema kuwa vijana wame-
kuwa wagumu kupiga kura na 
kujiandikisha katika Daftari 
la Mkazi na kuwahimiza kuji-
tokeza kufanya hivyo kwa kuwa 
“huo ndio ushindi wa CCM”.

Katibu huyo aliwaomba wana 
CCM kutoka jumuiya zote tatu 
kushirikiana na kuwa kitu kimo-
ja huku akiwakumbusha kuwa 
nafasi za uongozi zinatolewa na 
Mungu. 

“Katika uongozi, ukitaka ku-
fanikiwa lazima umtangulize 
Mungu mbele, utafanikiwa,” 
alisema. 

Katibu wa Elimu, Malezi na 
Mazingira wa Jumuiya ya Wa-
zazi CCM wilayani hapa, Timo-
theo Martine, aliwakumbusha 
wazazi wajibu wao kuwalea 
watoto katika maadili na ku-
hakikisha hawalali chumba ki-
moja na wenye umri mkubwa.

Mjumbe wa Kamati Tendaji 
ya Jumuiya hiyo, Batuli Dasi, 
alisema wamekuwa na uta-
ratibu wa ziara za aina hiyo 
katika kata nane za tarafa ya 
Bwembwera kuhamasisha 
mchakato wa wanachama ku-
jiandikisha katika Daftari la 
Mkazi. 

Ofisa Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA) CCM 
Wilaya ya Muheza, Omari Se-
kiyoga, alitoa elimu kwa wana-
chama wa chama hicho kuhusu 
upatikanaji kadi mpya za CCM 
za kieletroniki na faida zake. 

Wachora 
ramani 
ushindi wa 
CCM Uchaguzi 
wa S/Mitaa

Mwanakijiji apigwa risasi na askari msako dawa za kulevya
Na Thobias Mwanakatwe,  
SINGIDA

MKAZI wa kijiji cha Tumuli, 
wilayani Mkalama, mkoani Singi-
da, Hamis Salumu (40) amelazwa 
katika Hospitali ya Rufani ya Ben-
jamini Mkapa, mkoani Dodoma 
baada ya kupigwa risasi na askari 
na kumjeruhi miguu yote miwili.

Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Singida, Mayunga Mayunga, 
akizungumza na waandishi wa 
habari jana, alisema mwananchi 
huyo alipigwa risasi Septemba 18, 
2024 baada ya askari kufika nyum-
bani kwake kufanya upekuzi wa 
dawa za kulevya.

Alisema askari walipofika nyum-
bani kwa Salumu kufanya upekuzi, 
hawakumkuta na baada ya dakika 
chache, mtuhumiwa alifika kwake 
akiwa na vijana sita wakiwa na si-
laha za jadi zikijumuisha mapanga 

huku wakipiga kelele zilizoashiria 
kuzuia askari kufanya upekuzi.

Kamanda Mayunga alisema 
kuwa baadaye idadi ya watu il-
iongezeka na kufikia 20 ambapo 
Salumu na wenzake walianza 
kumkimbiza askari aliyekuwa na 
bunduki kwa nia ya kumdhuru 
huku wakitaka kuchoma moto gari 
la serikali lililokuwa linatumika ka-
tika operesheni hiyo.

Alidai kuwa kutokana na hali 
hiyo, askari walilazimika kufyatua 
risasi hewani kwa lengo la kuwa-
onya wasiendelee na dhamira yao 
ya kumshambulia na kuchoma 
moto gari la serikali, lakini wa-
likaidi na ndipo wakampiga risasi 
Hamis Omari Salum, ikimjeruhi 
miguu yote miwili.

“Kufuatia tukio hilo Jeshi la 
Polisi linawashikilia watuhumiwa 
wawili ambao ni Ludani Prosper 
na Hamis Omar ambaye anaende-

lea na matibabu katika Hospitali 
ya Rufani ya Benjamini Mkapa, 
mkoani Dodoma,” alisema.

Kamanda Mayunga alisema wa-
nawashikilia pia watu watatu kwa 
uchunguzi wa tuhuma za mauaji 
ya Athuman Kikalanga (37), mkazi 
wa kitongoji cha Mapinduzi, kijiji 
cha Usure, wilayani Iramba.

Waliokamatwa ni Juma Mitigo, 
Juma Kikalanga na John Songelaeli 
huku chanzo cha mauaji hayo kiki-
daiwa kuwa ugomvi wa kifamilia 
kati ya Juma Kikalanga na Athu-
man (marehemu) kuhusu mgawo 
wa mali iliyoachwa na marehemu 
baba yao.

Alisema mtu huyo aliuawa kwa 
kupigwa risasi kwa kutumia bun-
duki aina ya Shotgun Septemba 19, 
2024 saa nne usiku wakati akirudi 
nyumbani kwake akitokea kwenye 
matembezi yake ya kawaida.

Kamanda Mayunga alisema uc-

hunguzi wa awali wa tukio hilo 
umebaini kuwa Athuman alipigwa 
risasi na Juma Mitigo (45), maa-
rufu Kandugu, mkazi wa kijiji cha 
Usure kwa kutumia bunduki aina 
ya shotgun aliyopewa ba Juma Ki-
kalanga (47).

Alisema mtuhumiwa wa mau-
aji hayo ( Juma Kikalanga) alipata 
bunduki kutoka kwa John Kalanda 
(51), mkazi wa kitongoji cha Kabut-
wa, kijiji cha Luzilukulu ambaye ni 
mmiliki halali wa bunduki hiyo.

Kaimu Kamanda Mayunga 
alisema Jeshi la Polisi linaendelea 
na uchunguzi wa matukio hayo na 
ukikamilika watuhumiwa watafiki-
shwa mahakamani.

“Jeshi la Polisi linawataka wa-
nanchi kuachana na vitendo vya 
kujichukulia sheria mkononi, watii 
sheria bila shuruti na kuachana na 
biashara haramu ikiwamo ya dawa 
za kulevya,” alisema.

Wananchi wahimizana kushiriki Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
Na Mussa Mwangoka,  
MPANDA

BAADHI ya wananchi mkoani 
Katavi wameonesha shauku yao 
ya kushiriki kikamilifu katika 
mchakato wa Uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa, Vijiji na Vitongoji unao-
tarajiwa kufanyika Novemba 27 
mwaka huu.

Wakizungumza kwa nyakati to-
fauti jana mjini Mpanda, wananchi 
hao walisema ni muhimu kwao 
kushiriki uchaguzi huo ili kucha-
gua viongozi wanaowataka ambao 

watawaletea maendeleo.
Mmoja wananchi hao, Enos 

Gideon, alisema anasubiri kwa 
hamu uchaguzi huo ili atumie haki 
yake ya kikatiba kuchagua vion-
gozi wengine ambao watakuwa 
chachu ya maendeleo endelevu.

Peter Simon, mkazi wa Nsemul-
wa, alisema ni wajibu wa kila mwa-
nanchi kuhakikisha anashiriki ili 
kuondoa viongozi wasiowajibika 
kwao.

“Kama kiongozi aliyeko madara-
kani hivi sasa umeona hafai, haku-
na sababu ya kulalamika pembeni, 

muda ukifika twendeni tukajian-
dikishe katika Daftari la Makazi ili 
tuweze kupiga kura katika ucha-
guzi huo.

“CCM na CHADEMA vimeende-
lea kuhamasisha wananchi kuji-
andaa ili waweze kujiandikisha ili 
kupata fursa ya kuchagua na ku-
chaguliwa,” alisema.

Kwa nyakati tofauti, Mwenyekiti 
wa CCM Wilaya ya Mpanda, Jo-
seph Lwamba na Mwenyekiti wa 
CHADEMA mkoa huo, Rhoda 
Kunchela, wamekuwa wakihama-
sisha wanachama wao kushiriki 

kikamilifu mchakato wote wa uch-
aguzi utakoweza kupiga kura na 
kuchagua viongozi wanaowataka.

Mkuu wa Mkoa huo, Mwanam-
vua Mrindoko, juzi aliwaagiza 
watendaji wa serikali ngazi za hal-
mashauri, kata, vijiji, vitongoji na 
mitaa kutoa elimu kwa wananchi.

Ofisa wa Serikali za Mitaa 
mkoani humo, Gwamaka Owden, 
alisema mchakato wa uchaguzi 
huo unaendelea vizuri kwa kufua-
ta ratiba iliyotolewa na serikali ku-
pitia Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI).

Mkuu wa Wilaya ya Kibiti, Kanali Joseph Kolombo (kushoto), akiwa katika picha ya pamoja na  baadhi ya viongozi wa Mamlaka  ya Elimu 
Tanzania (TEA), waliohudhuria hafla ya kukabidhi madawati katika Shule ya Msingi Jaribuni Mpakani, wilayani Kibiti, mkoani Pwani juzi. 
PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE
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Na Augusta Njoji, DODOMA

W
ANANACHI wa 
Kijiji cha Ngomai, 
Wilaya ya Kongwa, 
mkoani Dodoma 

wamempongeza Mganga wa Za-
hanati yao, Dk. Peter Mwakalosi 
kwa kumjengea nyumba binafsi 
kama shukrani ya kutekeleza 
wajibu wake ipasavyo ya kuwa-
pa huduma bora za afya.

Akisoma risala kwa niaba ya 
wananchi hao kwa Mkuu wa 
Mkoa wa Dodoma, Rosemary 
Senyamule,  Ofisa Mtendaji wa 
Kijiji hiko, Michael Mwisho, alise-
ma wananchi hao tayari wame-
shachanga fedha na kumnunulia 
kiwanja na wameanza kujenga 
nyumba ya mtumishi huyo.

Alisema mtumishi huyo ame-
jitoa kwao kuisaidia jamii hiyo 
kutatua changamoto za masuala 
ya huduma za afya tangu mwaka 
2005.

“Tumeonesha nia na upendo 

wetu kwa Dk. Mwakalosi, hivyo 
tulimchangia Sh. 4,016,000 na 
ndipo jamii ilikubaliana inunue 
kiwanja ili kumkabidhi 
Dk. Mwakalosi kiwe 
kiwanja chake binafsi 
na kilinunuliwa kwa 
Sh. milioni 3.6 na sasa 
tunaanza ujenzi,” alise-
ma.

Mkuu wa Wilaya 
hiyo,  Mayeka Simon, 
aliwapongeza wanachi 
hao kwa utashi wal-
ioonesha wa kuwa na 
moyo wa shukrani kwa 
mtumishi huyo.

“Hiki mnachokifanya 
mmenitia moyo, mme-
tia moyo na watu wen-
gine, ninyi si wananchi 
mnaokaa na kusubiri 
kutoa malalamiko tu. 

“Jambo mlilolifanya ni kubwa 
sana. Kupitia hiki mlichokifanya 
Ngomai, mnakwenda kuwa 
shule kubwa kwa wananchi 

wengine. Mimi kwenye nyumba 
ya Peter, nitachangia mifuko 10 
ya saruji,” alisema.

Akizindua ujenzi wa 
nyumba hiyo, Mkuu wa 
Mkoa Senyamule, alim-
pongeza mtumishi huyo 
kwa utendaji kazi wake 
wenye tija kwa jamii hiyo 
na kwamba watumishi 
wa serikali wanapaswa 
kuwaletea furaha wa-
nanchi na si kuwa chan-
zo cha malalamiko.

“Dk. Peter ni mfano 
wa pekee wa watumishi 
wanaoajiriwa na serikali, 
kazi ya watumishi wa 
serikali wanapoajiriwa 
ni kuwapa furaha wa-
nanchi, lakini baadhi ya 
watumishi badala ya ku-

wapa furaha wananchi, wame-
wapa malalamiko kwa sababu 
hawatimizi wajibu wao, lakini 
leo tumeona mfano kwa Dk. Pe-
ter,” alisema.

“Mimi nimeona ninayo saba-
bu ya kuungana na wanakijiji wa 
Ngomai kwa kumchangia Dk. Pe-
ter, ili dhamira yenu ya kufanya 
ile nyumba yake ikamilike na 
apate utulivu akikaa pale ipate 
kutimia haraka. 

“Nitatoa saruji mifuko 50 
lakini kuna mafundi wanahi-
taji kulipwa, nitatoa Sh. milioni 
moja,” alisema.

Akitoa neno la shukrani, 
mganga huyo alisema ametu-
mikia zahanati hiyo tangu mwa-
ka 2005 na kuwashukuru wa-
nanchi hao kwa kuwa na mioyo 
ya shukrani.

“Huu ni mwaka wa 19 sasa 
nipo hapa. Ninamshukuru Mun-
gu sana kwa wananchi hawa 
kunifanyia hivi, ni jambo ambalo 
hata mimi moyo wangu wameu-
gusa. “Ni jambo ambalo hawawe-
zi kukufanyia kama hawajaona 
ulichokifanya, ukiona unafanya 
mema unalipwa mema ni kwa 
sababu wema ni akiba,” alisema.

Na Peter Mkwavila,        SINGIDA

ASKOFU Mkuu wa Kanisa la Karme-
li Assemblies of God Tanzania, Dk. 
Evance Chande, amewaomba watan-
zania kuchagua viongozi bora wa-
takaowaletea maendeleo na kulinda 
amani katika Uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa uliopangwa kufanyika Novem-
ba mwaka huu.

Ni rai aliyoitoa wakati akizungumza 
na wakazi wa kijiji cha Mtamaa Mtila, 
mkoani Singida kwenye mkutano wa 
hadhara wa Neno la Mungu.

Askofu huyo aliwataka watanza-
nia kutowachagua wagombea wenye 
sera za kuchochea uvunjifu wa amani 
badala ya sera zitakazowaletea maen-
deleo na kupigania haki zao za msingi.

Kiongozi huyo pia aliwahimiza 
wananchi kuombea uchaguzi huo ili 
ufanyike kwa amani na utulivu na ku-
wapata viongozi watakaokubalika na 
watanzania na wenye hofu ya Mungu.

“Ni muhimu uchaguzi utakapofika 
mkachague viongozi watakaosikiliza 
kero na kuzitatua na si kuwa sehemu 
ya kusababisha msote katika kero 
hizo.

 “Niwaombe pia mjitokeze kwenye 
uboreshaji Daftari la Kudumu la Wapi-
gakura unaoendelea kwa ajili ya Uch-
aguzi Mkuu wa 2025. Mwezi Oktoba 
mjitokeze kwa tarehe zitakazotan-
gazwa kwenye kujiandikisha katika 
orodha ya wapigakura wa Uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa utakaofanyika 
mwaka huu.

“Ni muhimu mjue haya ili kutimiza 
haki ya kimsingi ya kupiga kura na ku-
weza kuwachagua viongozi mnaowa-
taka kwenye maeneo yenu,” alisema.

Pamoja na hayo, Askofu Chande 
aliwaomba wakazi wa kijiji hicho 
kumwombea Rais Samia Suluhu Has-
san pamoja na watendaji wenzake 
kuanzia ngazi ya chini hadi ya juu ili 
kuwatumikia wananchi bila kuangalia 
itikadi ya aina yoyote.

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMBI ya Madaktari Bingwa wa 
Samia imeendelea kutatua baadhi 
ya matatizo ya kiafya ya wananchi 
wa Dodoma, wagonjwa 11 waki-
fanyiwa upasuaji, akiwamo mtoto 
mwenye umri wa miaka miwili 
aliyezaliwa      na uvimbe chini ya 
ulimi.

Akizungumza baada ya kupata 
matibabu, Mzazi wa Mtoto Ivan, 
Esta Stefan alisema mwanawe ali-
bainika kuwa na uvimbe chini ya 

ulimi alipozaliwa na akaambiwa 
hadi afikishe miezi sita, ndio ata-
fanyiwa upasuaji.

Hata hivyo, kutokana na hali 
ngumu ya uchumi hakumpeleka 
hospitalini      kupata matibabu 
hayo.

“Kwa sasa ana miaka miwili, tu-
kasikia tangazo la kuwapo kambi 
ya madaktari bingwa, tukamleta 
tukaambiwa inawezekana kum-
fanyia na tunashukuru Mungu 
amefanyiwa na anaendelea vizuri,” 
alisema.

Mkazi wa Mnzase, wilayani 
Chamwino, Leonard Mhunde 
ambaye amefanyiwa upasuaji wa 
ngiri kokoto (henia), alisema kuwa 
kwa muda mrefu amekuwa ana-
sumbuliwa na maradhi hayo na 
kushukuru   serikali kwa kumpatia 
matibabu. “Nimeshazunguka mno 
kusaka huduma, takribani miaka 
sita na wakati mwingine nilikwen-
da hadi kwa wapiga ramli maana 
hajandogo iligoma kutoka kabisa. 
Nilipofanyiwa vipimo ndio waka-
baini nina mawe 12 yenye uzito wa 

gramu.
“Hata hivyo, baada ya upasuaji 

ndio nikaambiwa baada ya miezi 
mitatu, niende Hospitali ya Mkoa 
wa Dodoma nikafanyiwe upasuaji 
ngiri kokoto kwani nilijua hawa-
tarudi tena.

“Sikufanikiwa kwenda hospi-
talini kutokana na hali duni ya 
uchumi, lakini leo kupitia kambi hii 
imewezekana,” alisema.

Aliomba kambi hiyo iwe endel-
evu na ifanyike kila baada ya miezi 
mitatu.

Akizungumza kuhusu utoaji hu-
duma kwenye kambi hiyo, Daktari 
Bingwa wa Upasuaji, Tito Lyimo al-
itoa rai kwa wananchi wenye mata-
tizo ya kiafya kujitokeza ili wapate 
huduma.

Daktari Bingwa wa Kinywa 
na Meno, Dk. Julius Nyang’ombe 
alisema huduma zinazotolewa na 
madaktari hao zinawafikia wa-
nanchi kwa gharama nafuu kwa 
kuwa si wananchi wote wana uw-
ezo wa kusafiri na kufuata huduma 
kwenye hospitali kubwa.

Kambi ya madaktari yamfanyia upasuaji mtoto mwenye uvimbe chini ya ulimi

Askofu 
ahimiza 
kuchagua 
viongozi 
bora wa 
mitaa, vijiji 

Wananchi wamjengea nyumba mganga 

“Hiki mna-
chokifanya 
mmenitia 
moyo, mme-
tia moyo 
na watu wen-
gine, ninyi 
si wananchi 
mnaokaa na 
kusubiri ku-
toa malala-
miko tu. 

Mbunge wa Bahi, Keneth Nollo (kulia), akizungumza na wanafunzi wa Shule ya Sekondari ya Mpinga, wilayani Bahi, mkoani Do-
doma, alipotembelea shuleni huko juzi. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Ataka wajasiriamali kuwezeshwa matumizi kidijitali

Watumishi serikalini watakiwa kuwajibika, ubunifu
Na Rahma Suleiman,     
ZANZIBAR

W
AZIRI wa Nchi, 
Ofisi ya Rais Iku-
lu Zanzibar, Ali 
Suleiman Mrem-

bo, amesema kuwa ili seri-
kali ifikie malengo ya kutoa 
huduma bora kwa wananchi 
na kupunguza malalamiko, 
lazima watumishi wawajibike 
ipasavyo kufanyakazi kwa 
weledi na ubunifu.

Mrembo alisema hayo al-
ipokuwa akifungua mafunzo 
kwa wafanyakazi wa wakala 
wa serikali mtandao (EGov-
ernment) katika ofisi hizo ka-
tika jengo la Michenzani Mall, 

Mjini Unguja.
Aliwataka wafan-

yakazi hao kuzingatia 
zaidi maadili na tarati-
bu za kiutumishi katika 
kazi zao. 

Alisema ni muhimu 
wafanyakazi wakaweka 
mustakabali mwema 
wa kazi zao za kila 
siku kuzingatia masu-
ala mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na maadili, nid-
hamu katika utumishi 
wa umma na utendaji 
kazi kwa ufanisi ili ku-
leta tija kwao na taifa 
kwa ujumla.

Aidha, alisema hatua hiyo 
itasaidia kuwajibika ku-

toa huduma bora 
na kuleta ufanisi 
mkubwa katika 
kazi zao za kila siku. 
Hata hivyo, alisema 
juhudi za serikali ni 
kuhakikisha wafan-
yakazi wake wana-
toa huduma bora ili 
kuzidi kupatikana 
maendeleo kupitia 
sekta mbalimbali 
zilizopo nchini.

Aliwataka kutun-
za siri za ofisi na kui-
marisha ushiriki-
ano ili kutekeleza 
vyema kazi zao. “Ni 

mategemeo yangu kwamba 
kupitia mafunzo haya pamo-

ja na mambo mengine, lakini 
pia yatawaongezea ujuzi na 
ubunifu utakaowaongoza ku-
fanya kazi zenu kwa mujibu 
wa haki na sheria ili kufikia 
malengo ya serikali,” alisema.

Naye Mkurugenzi Mtend-
aji wa Wakala wa Serikali 
Mtandao   Zanzibar, Said Seif 
Said, alisema      mafunzo 
hayo yatasaidia   kuleta mab-
adiliko na kuongeza hamasa 
kwa      wafanyakazi hao ka-
tika kutekeleza vyema kazi 
zao.

Mafunzo hayo ya siku mbili 
yamewashirikisha wafan-
yakazi wa Wakala wa Serikali 
Mtandao na Idara ya Usalama 
serikalini.

Vijana watakiwa 
kuwa wabunifu 
kujikwamua 
kiuchumi
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Habari, vijana, sanaa, mich-
ezo na utamaduni, Tabia Maulid Mwita, 
amewataka vijana kuwa wabunifu katika 
kujikwamua kiuchumi.

Alisema hayo jana wakati alipofanya zi-
ara ya kukagua mradi wa kilimo kwa vija-
na wa Chama cha Mapinduzi na ujenzi wa 
chuo cha umoja huo huko Tunguu, Mkoa 
wa Kusini Unguja.

Alisema kuwa katika kufikia malengo ya 
vijana kujiajiri ni lazima kuwa na ubunifu 
na kile wanacho kizalisha hasa katika kili-
mo na hivi sasa kimekuwa na soko kubwa 
ndani na nje ya Zanzibar.

Alisema kuwa serikali ikiwajali sana vi-
jana kuwatafutia fursa mbalimbali za kiu-
chumi ili kuondokana na mtazamo hasi 
kuwa wanasubiri ajira kutoka serikalini.

Alisema kuwa hivi sasa serikali imekuwa 
na ushirikiano mkubwa na taasisi mbal-
imbali za ndani na nje ili kuona masoko 
yanapatikana na vijana wanauza bidhaa 
zao na kwamba wakati umefika kwa wao 
kuendelea kutafuta fursa ili kujikwamua 
kiuchumi.

Waziri Tabia alisema uamuzi wa umoja 
wa vijana wa chama hicho kukaa pamoja 
na kuanzisha mradi huo wa kilimo cha 
mboga ni uamuzi wa busara na ni moja ya 
ajira katika sekta hiyo.

Alisema kuwa kukamilika kwa chuo cha 
umoja huo kutaenda kutoa nafasi kwa 
vijana wa chama hicho kupata jengo na 
sehemu sahihi ya kusomeshana mambo 
mbalimbali.

Naye Naibu Katibu wa Umoja wa Vijana 
wa CCM, Abdi Mahmoud Abdi, alisema 
wataendelea kuwa wabunifu katika ku-
hakikisha vijana wanakuwa tayari kujiajiri 
hasa katika ukulima wa mboga kwasa-
babu kilimo hicho kimeonekana kuwa na 
soko Zanzibar. 

Alisema kuwa kukamilika kwa jengo la 
chuo cha umoja huo kutatoa fursa kwa vi-
jana wa chama hicho kuwa na chuo chao 
ili kuendelea kujifunza ikiwamo ujasiri-
amali. Mwakilishi wa Tumbe, Said Saleh (kushoto) akifurahia jambo na Mwakilishi wa Fuoni, Yussuf Hassan Iddi wakati wa kikao 

cha Bazara la Wawakilishi, Chukwani, nje ya mji wa Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN 

Na Mwandishi wetu,           
ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa wa Mjini Ma-
gharib Unguja, Idrisa Kitwana 
Mustafa, ameutaka uongozi wa 
Wakala wa Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi (ZEEA), kuwawezesha 
wajasiriamali katika matumizi 
ya mfumo wa kidijitali ili kupata 
fursa mbalimbali za mikopo.

Mustafa alisema hayo jana 
wakati akifunga tamasha la pili 
la Fahari ya Zanzibar lililodumu 
kwa siku saba katika viwanja vya 
maonesho Dimani Wilaya ya Ma-
gharibi B Unguja.

Alisema hatua hiyo ya kiu-

wawezesha wajasiriamali itali-
saidia kundi hilo kuzifikia fursa 
mbalimbali za mikopo na kutan-
gaza bidhaa zao katika masoko 
ya ndani na nje ya nchi na hati-
maye kujikwamua kiuchumi.

Aidha, alisema ZEEA kwa 
kushirikiana taasisi za kifedha 
wana wajibu wa kuwafikia wa-
jasiriamali wa vijijini katika 
matumizi ya kidijitali ili kunu-
faika na maendeleo hayo ya 
teknolojia.

Alisema katika Mkoa wa Kusi-
ni kuna vikundi 388 vya waja-
siriamali, vikundi vya kukope-
shana na kulipa (SACOSS) 32 na 
vikundi vya uchumi wa buluu 

229 ambavyo vinasubiri fursa za 
mikopo hiyo iwapo wataungan-
ishwa na mfumo huo utawasidia 
kuongeza ujuzi na kwenda na 
wakati katika kuendeleza biasha-
ra zao. 

Naye Ofisa Mawasiliano kuto-
ka Kampuni ya Airpay Tanzania, 
Barnabas Mbunda, alisema kam-
puni hiyo kwa kushirikiana na 
ZEEA na taasisi zingine za kifed-
ha imewarahisisha wajasiriamali 
kupata mikopo kwa haraka na 
rahisi kupitia mfumo wa mikopo 
wa kidigitali.

Alisema mfumo huo ulioten-
genezwa na Airpay kwa kush-
irikiana na ZEEA utaondoa 

matumizi ya makaratasi kwa ajili 
ya kuomba na kupatiwa mikopo 
na watatumia njia ya kidijitali ku-
pata huduma hiyo.

“Lengo la Airpay kuleta mfumo 
huu ni kuhakikisha wananchi 
wanapata fursa ya kutambulika 
kiuchumi ili kurahisisha kupata 
mikopo katika taasisi mbalim-
bali za kifedha hivyo kampuni 
yetu itahakikisha inawafikia wa-
nanchi wa maeneo mbalimbali 
Zanzibar kwa ajili ya kuwapatia 
elimu namna ya matumizi ya 
mfumo huo,” alisema Mbunda.

Akizungumzia mwamko wa 
wananchi katika kushiriki ta-
masha hilo, Mbunda alisema ni 

mzuri kwa kuwa wafanyabiasha-
ra na wajasiriamali wamepata 
fursa ya kutangaza na kuuza bid-
haa zao pamoja na kupata elimu 
ya namna ya kufanyabiashara 
kidigitali.

Arafa Hamad Bakari, ambaye 
ni mzalishaji wa mbolea na dawa 
asilia, alisema kupitia tamasha 
hilo amepata elimu ya biashara 
mtandaoni ili kuiuza sehemu 
mbalimbali duniani.

Alisema Airpay imekuwa 
moja ya kampuni iliyotoa elimu 
kwa wajasiriamali mbalimbali 
umuhimu wa mifumo ya kidiji-
tali katika kuboresha na kuende-
leza biashara zao.

“Ni mat-
egemeo yan-
gu kwamba 
kupitia 
mafunzo 
haya pamoja 
na mambo 
mengine, la-
kini pia yata-
waongezea 
ujuzi na 
ubunifu 
utakaowaon-
goza kufanya 
kazi zenu 
kwa mujibu 
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Linah hajazeeka,
umri namba tu

M
sanii wa Bongo Fleva, Esterina Sanga 
maarufu kama Linah ametamka rasmi 
kuwa yeye ana miaka 34 na anaji-
vunia kuutaja umri wake tofauti na 

wanawake wengi wanaohofia kuambiwa wame-
zeeka.

Akawachamba juu wale wote ambao baada 
ya kuweka umri wake halisi kwenye mtandao 
wake wa kijamii wanamwambia amezeeka.

“Nashangazwa sana na watu wanavyosham-
bulia wenzao kuhusu kuzeeka dah, tena mtu 
anacheka kabisa ‘Umezeeka’, swali ni kwamba 
kwani wenzetu nyinyi mpo palepale? Umri hau-
sogei au mlishushwa tu hamkuzaliwa?” Akahoji 
kupitia insta stori yake.

Linah, ambaye ni mwimbaji wa muziki wa 
kizazi kipya wa muda mrefu, amewataka watu 
kumshukuru Mungu kwa kuwapa umri mrefu, 
badala ya kutiana kasoro.

“Yaani mtu badala kumshukuru Mungu un-
aishi miaka mingi unaanza kutia kasoro duh! 
Nina furaha na miaka 34 yangu kikubwa pumzi 
jamani”. Akamalizia.



MTAYARISHAJI mkongwe 
wa muziki wa bongo fleva 
nchini, Bob Manecky, ame-
vutiwa mno na kazi anazoz-
ifanya produzya mwenzake 
chipukizi S2kizzy, akisema 
kuwa utayarishaji wake kwa 
sasa unashikilia chati nyingi 
za ‘hits’, kwenye soko la 

MPIGA picha wa zamani 
wa msanii nguli wa muziki 
wa bongo fleva nchini, 
Diamond Ptutnumz, ait-
waye Lukamba, ameunga 
mkono mwanamuziki wa 
Marekani, Sean Combs 
maarufu kama P Diddy 
kushtakiwa kwa msururu 
wa kesi za unyanyasaji 
wa kingono.

Lukamba alisema 
wakati walimpomtem-
belea msanii huyo 
2021 yeye na Diamond, 
aliwataka kukwea katika 
ghorofa ya juu, mwen-
zake ambaye aliwapeleka 
kwake, Swizz Beat alikataa 
akasisitiza wasalie kwenye 
chumba cha chini kuonge-
lea mambo yaliyowapeleka 
kule ya muziki.
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Na Adam Fungamwango

WAKATI mwingine mtu analazimi-
ka kufanya kitu ambacho kitatibu 
au kuzima kitu kingine ambacho ki-
namtesa na kumuumiza. Bila hivyo 
anaweza kupata tabu kwa muda 
mrefu au maisha yake yote. Pamoja 
na hayo busara inabidi itumike, 
kwako mwenyewe au kutafuta 
watu wenye busara, si wenye mi-
hemko.

‘Dawa’ ni filamu inayomhusu 
kijana Panama ambaye ametatizwa 
kwa muda mrefu kwenye ndoa 
yake. Anapata ushauri kwa watu 

mbalimbali. Wakamshauri mabaya 
na mazuri. Mwisho wa siku akaja 
kufanya jambo ambalo lilikua dawa 
ya matatizo yake.

Imechezwa na kina Madebe Lidai, 
Nusra Mbegu, Amini Ramadhani, 
Hussein Ramadhani, Aisha Ba-
shiru, Zarina Hamisi, Shuku Kilwali, 
Mariam Hassan na wengine wengi

Panama anafanya kazi ya kubeba 
mizigo. Pesa anaipata kwa ugumu 
mno. Mkewe hajui hilo. Akitaka 
pesa anamfuata hadi kazini kwake. 
Na wakati mwingine anamchukua 
na kumkokota kwa nguvu kumrudi-
sha nyumbani akiwa na ‘maguo’ 

yake ya kubebea mizigo.
Ni aibu kubwa, lakini mke wa 

Panama hajui hilo. Hali hiyo in-
awaumiza na kuwasononesha wen-
zake anaobeba nao mizigo.

Kuna siku alimwagiwa unga nji-
ani, alipokutana na mkewe, kisa ali-
chelewa kumletea pesa ya chakula, 
ambapo ikamlazimu kwenda ku-
kopa.

Hali ikazidi kuwa mbaya, kina 
Madebe Lidai wakamuweka chini 
na kumwambia kama kwa matatizo 
anayoyapata inatakiwa ‘akome’ au 
akomae’.

Kobelo, mmoja wa marafiki wa 

Panama akatangaza kuwa mwezi 
ujao anaoa. Akazunguka kuwaarifu 
wote hadi nyumbani kwa Panama.

Siku ya harusi ikafika, mke wa 
Panama akavaa sare zake ambazo 
alizinunua kwa ajili ya harusi ya 
rafiki wa mumewe.

Alipofika nyumbani kwa Kobelo 
alichokiona kilimfanya ageuze njia. 
Kumbe muoaji hakuwa Kobelo. Ni 
mumewe, tena akaoa binti mbichiii. 
Kizunguzungu si kizunguzungu, 
presha si presha, hakuamini kili-
chotokea.

Kumbe mchongo wote ule uli-
pangwa na Panama, pamoja na 

rafiki zake. Uamuzi ilikuwa ni ku-
muolea mke mwingine ili akili ikae 
sawa.

Na kweli, akili ikamkaa sawa. 
Pamoja na kurudi kwao, Panama 
alikwenda ukweni na kuwaambia 
wakwe zake kuwa wala hataki 
kumuacha mkewe. Anataka wawe 
wawili ili wasaidiane baadhi ya 
mambo. Mkwe akamwambia binti 
yake arudi kwa mumewe kwa 
sababu kwa imani yao hajafanya 
kosa lolote. Panama akawa na wake 
wawili, mke mkubwa akili ikam-
kaa sawa, heshima kwa mumewe 
ikarudi. 

BASI SAWA

Lukamba amkazia Lukamba amkazia 
macho P Diddymacho P Diddy

Zombie S2kizzy Zombie S2kizzy 
kashindikanakashindikana

Mtangazaji maarufu nchini, Diva The 
Bawse ameamua kurejea kwenye imani 
yake ya zamani, na kusema furaha na 
amani aliyopata kutokana na uamuzi 
wake huo haielezeki.

Katika posti yake ya instagram,  mtan-
gazaji huyo amesema amethibitisha 
kuwa amepokea simu nyingi za pongezi  
za watu ambao wamekoshwa na kitendo 
chake hicho.

Anasema kuwa moyo wake una amani 
sana na familia yake pia imefurahishwa 
na uamuzi huo, hususan dada yake ali-
yeomba kwa muda mrefu arudi kundini.

Baadhi wamemtaka sasa kutulia na 
asiwe kama popo ambaye kuna wakati 
anaonekana kama ndege na wakati 
mwingine kuna vitu vinamfanya aone-
kana kama mnyama. Yaani mara huku 
mara huku.

   

Mume wa mfanyabiashara Zari 
Hassan aitwaye, Shakib Cham 
Lutaaya hakuonekana kwenye 
karamu ya ‘bethdei’ ya mkewe, 
Jumatatu iliyopita.

Zari, mke wa zamani wa msanii 
maarufu Tanzania, Diamond Plut-
numz, aliandaa sherehe yake ya 
kuzaliwa , Septemba 23, akitimiza 
miaka 44, lakini jamaa hakutia 

mguu.
Hafla hiyo iliyofanyika nchini 

Afrika Kusini ilihudhuriwa na 
wanafamilia na marafiki wa  Zari, 
ilionekana kufana, kila mtu ku-
jawa na furaha kulingana na video 
na picha ambazo zimesambazwa 
kwenye mitandao ya kijamii, 
lakini kilichowavutia wengi ni 
kutoonekana kwa Shakib mwenye 

miaka 32.
Taarifa zinasema wakati shere-

he hiyo ikiendelea Sauzi, Shakib 
alikuwa nchini kwao Uganda 
akionekana kutojishughulisha na 
pati hiyo ya mkewe.

Inadaiwa kuwa mtu na mkewe 
hawana mahusiano mazuri tangu 
ulipoonekana ukaribu wa Zari na 
mzazi mwenzake Diamond.

ZILIKUJA  
ZIKATOWEKA  

GHAFLA

Dawa siku zote ni chunguDawa siku zote ni chungu

MUME AMCHUNIA ZARI 
‘BETHDEI’ YAKE

FILAMU

Diva usiwe popoDiva usiwe popo

Na Adam Fungamwango

MAUA huwa yanachanua na kuwa mazuri yakivutia kwa 
macho kutokana na rangi mbalimbali ilizonazo. Pia huwa na 
harufu nzuri ambayo husababisha viumbe vingi akiwemo 
binadamu kuvutiwa nayo.

Kwa bahati mbaya sana maua hayana maisha marefu. 
Hayana muda mrefu wa kuchanua. Maua halisi, ambayo si 
ya plastiki huwa yanachanua na kunyauka kwa muda mfupi 
sana. Wengine asubuhi hadi jioni, kuna ya siku moja, mbili 
tatu. Yapo yanayovumilia, lakini sidhani kama yanayovu-
milia yanaweza kuvuka wiki moja.

Miaka ya mwanzo ya 1990 zilianzishwa bendi ambazo 
ziliitwa au kujiita ndogo, lakini zilitoa upinzani mkubwa kwa 
bendi kubwa.

Zikarekodi nyimbo ambazo zilitokea kupendwa na 
mashabiki wengi wa muziki, zikishindana na zile za bendi 
kubwa.

Leo tuziangalia bendi au vikundi vilivyoundwa miaka 
ya 1990 na sababu ilikuwa ni upatikanaji wa vyombo vya 
muziki ambavyo sasa vilianza kuingia kwa urahisi kutokana 
na sera mpya ya soko huria, lakini bada ya muda mfupi tu 
zikatoweka.

Chezimba Band

Ni moja kati ya bendi maarufu sana iliyoanzishwa miaka 
hiyo. Ilikuwa ikipiga zaidi kwenye hoteli za kitalii, ingawa 
ikawa inashuka kidogo mpaka kwa walala hoi, hasaa baada 
ya kupata umaarufu na mashabiki wengi.

Nyimbo zao zilizotia fora na kukongo nyoyo za mashabiki 
wa muziki wa dansi ni ‘Kijogolo sina Nyumba’ na ‘Macho 
Nyanya Mshumaa’.

 The Tatunane band

Ilikuwa ni bendi iliyopiga muziki tofauti kidogo na bendi 
zingine. Yenyewe ilipiga muziki wa asili kutoka kwenye 
makabila mbalimbali ya Tanzania, wakitumia vyombo vya 
kisasa vya dansi pamoja na vya asili.

Ilirekodi nyimbo nyingi nzuri, ikiwa na kina Omari Naliene, 
Madi Tumbo, Charles Muhuto, Abdallah Omari. Mara nyingi 
bendi hii haikuwa inakaa sana nchini. Ilikuwa na tripu za 
kwenda nje ya nchi hasa bara Ulaya kama kwenda Kariakoo.

Orchestra Cobash

Lilikuwa ni kundi kama la ‘zing zong’ yaani wanamuziki 
wanaotoka kwenye bendi zao, wanakusanyika, wanarekodi 
nyimbo, wanaziuza na kila mmoja anarejea kwenye bendi 
yake.

Cobashi ilikuwa ni kifupi cha wanamuziki Comson Mkom-
wa, Bashekanako Roy, Shabaan Yohana ‘Wanted’. Walifanya 
fujo kwa kurekodi nyimbo zilizotesa sana kipindi hicho kama 
‘Bojo Kasilo’ ulioimbwa katika lugha ya Kihaya na ‘Maneno ni 
Sumu’ ambao Wanted alikung’uta solo la ‘kinyama’.

Djakabe Stars

Bendi hii iliundwa na aliyekuwa mwanamuziki Belesa 
Kakere baada ya Shirikia la Bima kumrudisha ofisini badala 
ya kuwa jukwaani. Alifanya kazi za kiofisi, lakini akiunda 
kundi hilo la Djakabe ambapo alimchukua pia mwimbaji 
wa muziki wa Bima Taarab, mwanadada Mariam Nylon 
akamfundisha na kuimba kwa ustadi muziki wa dansi. Moja 
ya wimbo ambao Kakere na Nylon ‘Yanichoma sana kama 
Mshale.’

Makondeko Group Band

Baada ya wimbo wa ‘Kila Munu Ave na Kwao’ akiwa na 
CTU Les Mwenge, uongozi wa mwanasiasa Dk Alex Khalid 
uliunda bendi ya Makondeko Group, akamchukua Harila Ton-
golanga kuwa kiongozi wa bendi.

Na kweli waliyoyafanya yamebaki kuwa simulizi hadi leo. 
Walitoka na vibao kama ‘Kila Munu Ave na Kwao’ sehemu ya 
pili ‘Saidaru’, ‘Sanura’,  na nyingine nyingi. 

“Kuna muda P Diddy 
ukimuangalia kabisa un-
aona kama ni wa kufungwa na 
afungwe tu. Sasa kama mas-
kini ya Mungu sisi Watanzania 
tumetoka tumeenda nyumbani 
kwake, unatuita tupande kwe-
nye ghorofa ya juu, sisi wajanja 
tulikataa,” alisema msanii huyo.

muziki huo.
Bob Manecky, ambaye ni mmo-

ja wa watu wa heshima katika 
sekta ya muziki nchini, ameshea 
ujumbe kwenye mtandao wake 
wa kijamii ameshindwa kujizuia 
na kuandika, “Zombie kashindi-
kana”, akimaanisha kuwa S2kizzy 
kwa sasa ana umahiri mkubwa 
katika utayarishaji wa muziki.

Maneno haya kutoka kwa Bob, 
ambaye ni mmoja wa watu wa 
heshima katika sekta ya muziki 
nchini, ni ishara ya kuthibitisha 
ubora wa kazi za S2kizzy ambaye 
kwa sasa ametengeneza nyimbo 
nyingi za wasanii wengi nchini zi-
nazotikisa nchini na kimataifa, na 
zimeonekana kuleta ladha mpya 
na mitindo tofauti katika muziki 
wa bongo fleva.
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MWANAMUZIKI wa Nigeria 
Spyro, amewashauri wanaume 
waliooa kuhakikisha wanatoa 
matunzo mazuri kwa wake zao 
kwa sababu waliobaki nje sio 
wazuri.

Msanii huyo ameandika 
kupitia ukurasa wake wa Ins-
tagram kuwa ni muhimu kwa 
wanaume kuthamini wenzi 
wao na endapo atamtunza na 
kuwekeza kwake atagundua 
kuwa yeye ni mzuri kuliko 
wasichana waliokuwa nje.

Spyro aliongeza kwamba 
kuna umuhimu wa kukuza na 
kuthamini uhusiano wa kimap-
enzi, badala ya kushawishiwa 
na sura za wanawake wengine.

BAADA ya watumiaji wa 
mitandao ya kijamii kupatwa 
na hofu kufuatia kufutwa kwa 
akaunti ya X (zamani Twitter) 
ya mwimbaji wa Marekani 
Usher, hatimaye msanii huyo 
ameibuka na kudai mtandao 
wake ulidukuliwa.

Usher kupitia ukurasa wake 
wa X, amesema wadukuzi 
walifuta data zote baada ya 
kufanikiwa kuishikilia kwa 
muda.

“Akaunti ilidukuliwa, 
waliekimbia nayo! Tuonane 
usiku wa leo huko Intuit 
Dome,” ameandia Usher.

Hata hivyo, wafuasi wake 
wengi wa mitandao ya kijamii 
walisisitiza kwamba hawaami-
ni madai yake.

Usher acha 
kuwazingua 
mashabiki

Spyro ukitulia 
kumbe...

MTAYARISHAJI  maarufu wa 
vipindi vya mapishi nchini 
Nigeria, Ify amefunguka kuwa 
ilikuwa maisha magumu ndani 
ya miaka tisa ambayo alikuwa 
akisaka mtoto.

Akizungumza wakati wa 
mahojiano ya hivi majuzi, Ify 
amesema katika kipindi hi-
cho alipitia misukosuko mingi 
pamoja na kuumia kihisia 
jambo lililomsababisha kuwa 
na msongo wa mawazo.

“Haikuwa safari nzuri hata 
kidogo, linalokusumbua sana 
wakati wa kusubiri ni kwamba 
hujui lini utapata mtoto, mtu 
atakuja kwako kukuambia 
kuwa utajifungua baada ya 
miaka saba au minane lakini 
hujui lolote.” amesema.

Ify asimulia 
mazito ugumba

Rema akataa 
ushetani

MWIMBAJI wa Afrobeat ku-
toka Nigeria, Rema, amesema 
kuwa watu wanamuhusisha na 
imani ya kishetani  kutokana na 
video zake za muziki kuwa za 
kustaajabisha na ubora wa kazi 
zake.

Rema alikanusha madai hayo 
na kuyataja kama kichaa amba-
cho amewahi kujionea. Ali-
fafanua kuwa taswira na rangi 
zinazotumiwa katika kazi yake 
ni chaguo za kisanii tu na hazi-
husiani na ushetani.

“Jambo la kichaa zaidi am-
balo nimeona mtandaoni kuhu-
su  ninamwabudu shetani, sio 
muhimu kujibu madai hayo na-
hisi ni kupoteza muda. Wakati 
mwingine ni rangi tu ambazo 
mimi na timu yangu tunatumia 
kwenye picha,” amesema
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Cardi B aende
lea kuchafuka

WAKATI akiendelea na 
mchakato wa kuomba talaka, 
rapa mkali wa Marekani, Cardi 
B, amemuelezea mume wake 
Offset, kuwa ni muongo na 
amemchoka kutokana na tabia 
yake.

Cardi B ametumia ukurasa 
wake wa Instagram akielezea 
jinsi mwanamume huyo alivy-
okuwa mdaganyifu na kwamba 
hatarajii kurudi tena kama 
ilivyokuwa huko nyuma.

“Nimekufanya uonekane 
mzuri, sijali kuhusu wanawake 
wanaowatania. Sitaki kuwaona 
kwa sababu ungewachumbia 
na unachotakiwa kufanya ni 
kulewa na kunidanganya nime-
choka,” amesema Cardi B.
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HABARI KASKAZINI

Na Mary Mosha, MOSHI 

MAMLAKA ya Dawa na Vifaa 
Tiba (TMDA) imewataka wasam-
bazaji dawa baridi za binadamu, 
vifaa tiba na vitendanishi katika 
mikoa ya kaskazini, kuacha ku-
uza dawa zilizokwisha muda wa 
matumizi badala yake wafuate 
hatua za uteketezaji wake ili kue-
pusha madhara zaidi, vikiwamo 
vifo.

Onyo hilo limo katika maelek-
ezo ya Kaimu Meneja wa TMDA 
Kanda ya Kaskazini, Benny Il-
lankunda, aliyoyatoa wakati wa 
kikao kazi kilichowakutanisha 

wasambazaji, waingizaji na wafa-
masia. 

Pia alitahadharisha watoa 
huduma     hao kuacha tabia ya 
kutoa dawa zenye asili ya kulevya 
kwa wananchi, ili kupunguza 
madhara yatokanayo na dawa 
hizo.

Alisema utafiti unaonesha 
wapo baadhi ya wafanyabiasha-
ra wana dawa nyingi zilizoisha 
muda wake wa matumizi na wen-
gine huuza dawa zenye viambata 
na vya dawa za kulevya bila kibali 
maalum.

“Tukumbuke bila kibali maal-
um, dawa hizo haziruhusiwi ku-

uza hasa katika maduka ya dawa 
nchini;     na kwa kufanya hivyo 
ni      kuvunja    sheria na taratibu 
za nchi    katika kulinda afya ya 
jamii.

“Madhara ni makubwa yato-
kanayo na kutoa dawa hizo, iki-
wamo kutengeneza usugu wa 
vimelea dhidi ya dawa, hata mad-
hara kwenye viungo vya ndani, 
ikiwamo figo na kusababisha 
vifo,” alionya. 

Katibu wa Afya Mkoa wa Kili-
manjaro, Leticia Mdaki, akizun-
gumza wakati wa kikao hicho, 
alisema kuuza dawa hizo ni ku-
sababisha madhara kwa jamii, 

huku akiwataka wauzaji dawa, 
kuhakikisha wanasafirisha kwe-
nye vyombo maalum ili kutunza 
ubora na kuleta tija kwa watumi-
aji. 

“Ni wazi kila mmoja wetu, ana-
tambua       njia ya usafirishaji kwa 
kutumia vyombo     zilivyosajiliwa 
na watu     wenye ujuzi. 

Hatutawavumilia    watakaoki-
uka, na nitoe onyo kwa wale wa-
naouza dawa kwenye vyombo 
vya usafiri. TMDA, hakikisheni 
mnawafuatilia na kuwachukulia 
hatua kwa mujibu wa sheria,” 
alisema.

Mwenyekiti wa Maduka ya 

Dawa Baridi za Binadamu Wilaya 
ya Hai, Dk. Abisai Massawe, alise-
ma      wapo wafanyabiashara am-
bao siyo waaminifu ambao huuza    
dawa     bila kufuata    miongozo 
ya     utoaji   dawa na kuwataka 
TMDA        kuwa na ukaguzi ili ku-
punguza madhara hayo.

“Wapo wasio waaminifu wa-
nauza dawa zenye viambata 
vya dawa za kulevya, ni wa-
jibu wa kila mmoja kutamua na 
kuthamini maisha ya binadamu 
na kuwaomba serikali kuongeza 
ufuatiliaji katika kulinda afya 
za wananchi,” alisema  Dk. Mas-
sawe.

Barabara ya Msuya 
kuchochea mageuzi 
ya kiuchumi Mwanga 
Na Mary Mosha, MWANGA

MRADI wa ujenzi wa barabara ya 
mchepuko ya Cleopa Msuya yenye 
urefu wa kilomita 13.8 inayojengwa 
kwa kiwango cha lami, unatajwa kuan-
za kuchochea mageuzi ya kiuchumi 
katika Wilaya ya Mwanga, mkoani Kili-
manjaro.

Barabara hiyo inayojengwa kwa 
fedha ya tozo za mafuta za mwaka 
2023/24. Ujenzi wake unatekelezwa 
kwa awamu.

Akitoa taarifa jana kuhusu maen-
deleo ya mradi huo kwa Kamati ya 
Siasa ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
mkoani Kilimanjaro, Meneja wa Waka-
la wa Barabara Vijijini  na Mijini (TARU-
RA), Musa Sumbwe, alisema mradi huo 
ni miongoni mwa minne inayotekele-
zwa kwa fedha ya tozo za mafuta kwa 
mwaka 2023/24.

Awamu ya kwanza ya mradi huo il-
ianza Januari 4 mwaka jana na kukami-
lika Julai 8 mwaka huu kwa gharama 
ya Sh. bilioni 4.9.

Alisema kazi zilizofanyika ni kusafi-
sha eneo la barabara urefu wa kilomita 
4.8 na kuweka tabaka la changarawe 
kilomita mbili, pia ujenzi wa madaraja 
ya wastani (box calvert) 16, ambao 
umekamilika na upo kwenye eneo la 
matazamio.

Akipokea taarifa hiyo, Mjumbe 
wa Halmashauri Kuu ya Taifa ya 
CCM Mkoa wa Kilimanjaro, Seleman 
Mfinanga, aliwataka makandarasi 
kushirikiana na wananchi na wafan-
yabiashara wilayani humo ili kuleta 
matokeo chanya katika kunufaika na 
fedha zinazotolewa na serikali.

“Tunatambua fedha zitaendelea 
kuja katika kukamilisha barabara hii, 
shirikianeni na wafanyabiashara wali-
opo humu na kutoa ajira    kwa vijana 
waliopo humu ili kukuza vipato vya 
mtu mmoja mmoja na jamiii,” alisema 
Mfinanga

Baadhi ya wananchi wa wilaya hiyo 
walisema kuwa kukamilika kwa bara-
bara ya mchepuko ya Msuya, kutakuza 
uchumi na kuondoa umaskini kwa 
kuboresha sekta ya usafirishaji na 
uchumi wa mtu mmoja mmoja.

TMDA yaonya usambazaji dawa zilizokwisha muda wa matumizi

Mtoto wa miaka mitano aweka 
rekodi kupanda Mlima Kilimanjaro
Na Godfrey Mushi, MOSHI

TEGHBIR Singh (5), mpan-
da mlima, mkazi wa Punjab, 
India, anafikiriwa kuwa mtu 
mwenye umri mdogo zaidi 
kutoka Asia kufika kilele cha 
Uhuru  cha Mlima Kiliman-
jaro.

Mtoto huyo aliyefanya sa-
fari akiwa na baba yake na 
waongoza utalii binafsi wa-
naofanya kazi na Hifadhi ya 
Taifa Kilimanjaro (KINAPA), 
walipambana na upepo na ba-
ridi kali hadi kufika kilele cha 
Uhuru cha Mlima Kilimanjaro 
chenye urefu wa mita 5,895 
kutoka usawa wa bahari.

Sukhinder Deep Singh, am-
baye ni baba wa mtoto Tegh-

bir, baada ya kufika kwenye 
kilele cha Uhuru, alisema ali-
fanya kazi kubwa kumwandaa 
kimwili mwanawe, jambo am-
balo lilimsaidia.

Kwa mujibu wa Singh, alila-
zimika kufanya naye mazoezi 
na kumsaidia kufanya mitin-
do mingine ya mazoezi kwa 
sababu alihitajika kutumia 
nguvu zaidi.

Hata hivyo, kutokana na 
mazoezi magumu, siku moja 
kabla kuanza kupanda mlima, 
mtoto huyo alimweleza baba 
yake kwamba hataki kupan-
da Mlima Kilimanjaro kwa 
zaidi ya siku tano wakati kwa 
kawaida watalii na wapanda 
mlima, hutumia kati ya siku 
sita hadi saba.

Alipoulizwa kuhusu ndoto 
yake ya kupanda Mlima Kili-
manjaro, Teghbir alisema ana-
jisikia vizuri na kutimia kwa 
malengo yake kulimfanya am-
rukie baba yake kumfinya na 
kumkumbatia kwa nguvu.

Hata hivyo, miongozo ya 
kitabibu inaelekeza watoto 
wanapaswa kufanya mazoezi 
kulingana na umri, ujuzi na 
uwezo wao.

Kwa mujibu wa kanzidata 
ya KINAPA, Agosti 23 mwaka 
huu, Teghbir alifika kilele cha 
Uhuru, ikiwa ni siku ya tano tu 
tangu alipoanza safari yake ya 
kupanda mlima huo Agosti 18.

India inasifika kwa safu za 
Milima ya Himalaya, ambao 
una urefu wa futi 16,000, 

sasa Teghbir, ametangaza 
Tanzania zaidi na Mlima Kili-
manjaro kwa kufika kilele cha 
juu zaidi duniani chenye futi 
19,000 cha Uhuru Peak.

Dk. Deus Munisi wa Hospi-
tali ya Wilaya ya Hai, akizun-
gumzia uwezo wa kiafya wa 
mtoto huyo, alisema katika 
mwongozo wa mazoezi, wa-
toto wanapaswa kufanya ma-
zoezi kulingana na umri, ujuzi 
na wezo wao lakini hakuna 
athari zozote za kiafya zi-
lizobainika kwa mtoto huyo.

Mhifadhi wa Utalii wa KI-
NAPA, Mapinduzi Mdesa, 
alithibitisha mtoto huyo ku-
fanikiwa kufika kilele cha Uh-
uru bila       kupata matatizo 
yoyote.

Mkurugenzi wa Shule ya Awali na Msingi ya New Light ya mji mdogo wa Mirerani, wilayani Simanjiro, mkoani Manyara, Askofu 
Sommy Severua akizungumza wakati wa mahafali ya 13 ya darasa la saba shuleni hapo, juzi. PICHA: GIFT THADEY
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-Alipotwaa taji, mashindano yakapigwa marufuku
-Iliporudishwa tu, madenti, vimini, vikapigwa ‘stop’

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA...

Na Adam Fungamwango

M
OJA ya matukio am-
bayo yalishangaza 
mashabiki wa muziki 
wa dansi nchini ka-

tikati ya miaka ya 1980, ni kusi-
tishwa kupigwa kwa wimbo 
ulioondokea kuwa maarufu na 
kupendwa mno ‘Bomoa Tuta-
jenga Kesho.’

Kwa muda mfupi tu baada ya 
kurekodiwa, wimbo huo ‘ukahiti’ 
watoto wa kisasa wanasema, hata 
watoto wadogo mtaani wakawa 
wanauimba. Ulijulikana zaidi ku-
liko hata bendi yenyewe iliopiga 
ambayo inaitwa Orchestra Mam-
bo Bado. Mtunzi wa wimbo huo 
ni mwanamuziki maarufu Afrika 
Mashariki na Kati, Tshimanga 
Kalala Asossa. Wimbo huo una 
mashairi yafuatayo

“Bomoa eee Bomoa eee Bo-
moa mama tutajenga kesho 
imaa, tujajenga kesho imaa oo

Imaao enyi watoto wazuri 
wote, njoni tucheze leo bomoa

Bomoa eee Bomoa eee Bomoa 
mama tutajenga kesho imaa, tu-
jajenga kesho imaa oo

O betu bayai yoyoyo bomoa
Bomoa eee Bomoa eee Bomoa 

mama tutajenga kesho imaa, Tu-
jajenga kesho imaa oo

Kumbe njoni wote tucheze bo-
moa, kumbe njoni wote tucheze 
bomoa.”

Ukisoma mashairi haya, uta-
gundua kuwa wala haukuwa na 
maneno mengi sana, au mashairi 
marefu, badala yake ulivyoten-
genezwa kwa mpangilio wa 
maneno yanavyotakwa, sauti za 
waimbaji na vyombo vilivyopan-
gilia, ilikuwa inatoa raha kuusiki-
liza.

Msomaji yoyote wa kizazi cha 
sasa anaweza kushangaa kwa 
sababu hauna maneno yoyote 
yenye ukakasi kama nyimbo ny-
ingi za kisasa za bongo fleva am-
bazo huwezi kuzisikiliza mbele 
ya watu unaowaheshimu.

Kwa kawaida, zamani bendi 
kabla ya kwenda kurekodi Re-
dio Tanzania Dar es Salaam, 
maarufu kama (RTD), zilipeleka 
mashairi ya nyimbo zote zi-
nazohitaji kurekodiwa, halafu 
kuna Kamati ya Maadili ambayo 
inakaa na kupitia maudhui, na 
mpangilio wa maneno, lugha na 
hata tafsiri ya wimbo wenyewe, 
una manufaa gani kwa jamii.

Vigezo vikitimia wimbo un-
arekodiwa, lakini kama kuna 
kasoro mashairi yanarudishwa 
kwa bendi husika ili kurekebi-
sha, wakipewa na muongozo wa 

maneno ambayo yanapaswa ku-
tumia kama wataona yanafaa au 
kuingia kwenye mapigo ya wim-
bo wenyewe. Baada ya hpo wim-
bo unakubaliwa kurekodiwa.

Vinginevyo kama una mata-
tizo au vigezo vingo hazijatimia, 
unakataliwa kurekodiwa. Huko 
nyuma niliwahi kuziainisha 
baadhi ya nyimbo ambazo zil-
irekebishwa mashairi yake na 
kurekodiwa, na hata zile ambazo 
hazikurekodiwa kabisa, badala 
yake ziliendelea kupigwa na 
bendi kwenye majukwaa tu.

Cha kushashangaza ni kwam-
ba wimbo huu ulitimiza vigezo 
vyote. Ulipita kwenye tanuru la 
moto hadi wakaupitisha kure-
kodiwa.

Lakini baada ya kupata 
umaarufu wa ghafla, ukasikit-

ishwa kupigwa RTD na kush-
angaza mashabiki wengi sana 
ambao walikuwa wakiuomba 
kila siku kwenye vipindi vya 
salamu, ugua pole, pole kwa kazi 
na vingine.

Na kwa sababu wakati huo re-
dio ilikuwa moja tu, haukusikika 
tena, ikawa majonzi na huzuni 
kwa mashabiki.

Kwa mujibu wa mmoja wa 
wanamuziki wa bendi hiyo, John 
Kitime ni kwamba hata wao 
kwenye ukumbi sasa walianza 
kuupiga kwa ‘wizi wizi’ kwani 
aliogopa.

Hadi leo hii ninavyoandika 
kwenye safu hii hakuna sababu 
halisi ya kwa nini wimbo huo uli-
pigwa marufuku.

Na wala hakuna mtu yoyote 
aliyejitokeza akasema anaupiga 

marufuku wimbo huo na kwa 
sababu gani.

Badala yake sasa mitaani kama 
kawaida, pamoja na kwamba 
hakukuwa na mitandao ya ki-
jamii, lakini vijiwe vilikuwepo, 
kila mtu alikuwa anaongea lake.

Wengi walisema baada ya 
wimbo huo kutoka na kuwa 
maarufu, huko Dodoma baahi 
ya watu walikuwa wakibomoa 
barabara zilizojengwa na wa-
koloni wakisema watajenga za 
kwao kesho kama wimbo huo 
unavyoimbwa.

Wengine walisema ulipigwa 
marufuku kwa sababu watu 
walianza tabia mbaya ya ku-
tumia ovyo walichokipata mfa-
no pesa kwa kulewa wakidai ke-
sho zitapatikana zingine, hivyo 
kushawishi wengine kuwa tabia 

Kisa cha wimbo’Bomoa tutajenga 
Kesho’ kupigwa marufuku RTD

ya kupanya pesa bila kuweka 
akiba. Maneno na uvumi uli-
kuwa mwingi mno, lakini Kitime 
mmoja waliorekodi wimbo huo 
anasema hata wao walishtukia 
tu katazo hilo kwenye gazeti.

“Siku moja tukasoma kwenye 
gazeti likidai Umoja wa Vijana wa 
Dar es Salaam umepiga maru-
fuku mambo kadhaa, kwanza 
wanamuziki, watu maarufu na 
wasanii kujiita ‘aka’ zilizokuwa 
za lugha za kigeni, mwanamiele-
ka mmoja alikuwa anajiita Power 
Savimbi akambiwa asitumie tena 
jina hilo, ikawa marufuku kuse-
ma shule za vidudu, ila ziitwe 
chekechea, wacheza shoo wali-
pigwa marufuku, na wimbo huo 
pia ulipigwa marufuku, ikawa 
hausikiki tena redioni japo bendi 
tuliendelea kuupiga kwa wizi. 
Mpaka leo sijaweza kujua hasa 
kwa nini wimbo huo ulipigwa 
marufuku.” Anasema Kitime 
ambaye alipiga gitaa ya rhythm 
kwenye wimbo huo.

Akizungumzia kisa cha Asossa 
kuanzisha bendi hiyo ambaye 
haikudumu sana pia kutunga 
wimbo huo anasema walituka-
na na mwanamuziki hiyo kwe-
nye studio za TFC, Mikocheni 
akawaambia kuwa ana mpango 
wa kuanziasha bendi. Ilianzish-
wa na makao makuu yaliyoku-
wa Mabibo, nyuma ya Ubungo 
Maziwa na kulikuwa na mfanya-
biashara mmoja aliyekuwa ana-
taka kufungua baa na mgahawa, 
hivyo mpango uliandaliwa ben-
di, baa na mgahawa vizinduliwe 
siku moja.

Anasema getini kulikuwa na 
geti kubwa la chuma kiasi kwam-
ba hata baa yenyewe ikaitwa 
Lango la Chuma

“Siku chache kabla ya ufun-
guzi mfanyabiashara yule alipita 
kuangalia mazoezi na mmoja ya 
wanamuziki akamtania kuwa 
tayari kulikuwa na ufa kwenye 
geti kwa sababu ya mazoezi tu 
ya bendi, hivyo siku ya uzinduzi 
ukuta utabomoka kwa kujaa 
watu. Jibu la yule mfanyabiasha-
ra lilikuwa ‘bomoa tutajenga 
kesho.”. Wanamuziki wakali-
penda lile neno, na Asossa aka-
tunga wimbo huo, hata staili ya 
uchezaji wa shoo ikaitwa Bomoa. 
Wimbo uliporekodiwa ukatokea 
kupendwa sana na kuwa nem-
bo ya bendi.” Anasema Kitime. 
Baada ya miaka kadhaa ulianza 
kupigwa tena. Hata hivyo kwa 
sasa wimbo huo unapigwa kama 
kawaida kwenye vipindi mbal-
imbali vya muziki wa zamani.

Tuma meseji 0716 350534.

Tshimanga Kalala Asossa.
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Rais Palestina 
ashauri Israel 
isipatiwe silaha

Wasiohudumia familia 
zao Uganda kuhukumiwa
KAMPALA, UGANDA

BUNGE la Uganda limem-
ruhusu mbunge mmoja nchi-
ni humo kuwasilisha muswa-
da binafsi wa Sheria ya 
Chakula na Lishe, ambao pia 
umependekeza kuchukuliwa 
hatua wazazi hasa wanaume 
wasiohudumia familia zao.

Pendekezo hilo lilitolewa 
jana na Muwuma Milton 
mwakilishi kutoka eneo la 
Kigulu Kusini akisema katika 
maombi yake ya kuwasili-
sha muswada huo bungeni, 
kwamba Uganda haina she-
ria ya lishe na chakula.

“Hata hivyo ni muhimu 
kwa serikali kuweka mfu-
mo wa kisheria ambao 

utatekeleza kanuni elekezi, 
miongozo, kanuni na viwan-
go vya chakula na lishe ili 
kufikiwa mkakati mzima wa 
sera ya kuhakikisha usalama 
wa chakula na lishe ya kuto-
sha kwa wananchi,” taarifa 
yake bungeni ilisema.

Muswada huo, pia unap-
endekeza kuwekwa kwa 
kifungo cha mwaka mmoja 
jela au faini ya dola za Kima-
rekani 270 kwa wakuu wa 
kaya ambao watashindwa 
kuhudumia familia zao kwa 
mahitaji ya msingi kama vile 
chakula.

Muwuma alitetea kupit-
ishwa kwa Muswada huo ak-
isema unalenga kuwalinda 
watoto milioni 2.4 nchini 

Uganda ambao wamedumaa.
Alidai   sheria hiyo itatatua 

changamoto  za lishe kama 
vile    kula      kupita kiasi 
ambayo imeongeza changa-
moto ya magonjwa    yasi-
yoambukiza na     kuimarisha 
utayari wa serikali wa ku-
kabiliana na changamoto  za 
njaa, badala ya   kutegemea 
wafadhili.

“Sera ya Chakula na Lishe 
ya Uganda, 2003 inataja uta-
piamlo kama mojawapo ya 
matatizo ambayo Uganda 
bado inakabiliwa nayo, huku 
zaidi ya theluthi moja ya wa-
toto wadogo milioni 2.4 wak-
iwa wamedumaa. Kuna haja 
ya kuweka sheria ambayo 
itatatua changamoto hii,” 

alisema Muwuma.
Mbunge huyo pia alipende-

keza faini ya dola za Kima-
rekani 5,300 kwa kampuni 
yoyote itakayokiuka haki ya 
mtu ya chakula, au kifungo 
cha miezi sita jela kwa watu 
wanaofanya hivyo.

Hata hivyo, Muwuma ali-
pendekeza kwamba mtu yey-
ote yule, asiwe kikwazo kwa 
mwingine kufurahia haki ya 
chakula,   au kufanya shu-
ghuli za kiuchumi, kijamii, 
kitamaduni   au nyingin-
ezo ambazo zina uwezo wa 
kuathiri kufurahia haki ya 
chakula au kudhoofisha haki 
ya mtu mwingine  ya kupata 
chakula.

TRT

Harris aahidi kuiunga mkono Ukraine
WASHINGTON, Marekani

MAKAMU wa Rais wa Mare-
kani Kamala Harris ameahidi 
msaada kwa Ukraine, akimu-
zungumzia mpinzani wake 
Donald Trump bila kumtaja 
jina, akisema wale ambao 
wanataka Ukraine ibadilishe 
ardhi yake kwa ajili ya amani 
na Russia, wanaunga mkono 
mapendekezo ya kujisalimi-
sha.

Harris, ambae ni mgombea 

urais wa chama cha Demo-
cratic, alizungumza akiwa 
pamoja na Rais wa Ukraine 
Volodymyr Zelenskiy kwe-
nye White House, siku moja 
baada ya Trump kumkosoa 
kwamba alishindwa kufikia 
makubaliano na Russia am-
bayo Trump anasema yange-
maliza vita.

Makamu wa rais alisema 
atafanya juhudi kuhakikisha 
Ukraine inashinda vita am-
bavyo vimeingia mwaka wa 

tatu, na kupata amani.
Alimkosoa Trump, mpin-

zani wake wa chama cha Re-
publican kwenye uchaguzi 
wa Novemba 5, bila kumtaja 
jina. Huku mpinzani huyo 
akisema atakutana na Zelen-
skiy katika jengo lake la New 
York, Trump Tower.

Ilielezwa kuwa Trump na 
Zelenskiy walizungumza kwa 
simu mwezi Julai, lakini wali-
kuwa hawajakutana ana kwa 
ana tangu Trump alipoondo-

ka madarakani mwaka 2021.
“Mapendekezo hayo ni 

kama yale ya Rais wa Russia 
Vladimir Putin, acha tuwe 
wazi, sio mapendekezo kwa 
ajili ya amani. Bali, ni map-
endekezo ya kujisalimisha, 
jambo ambalo ni hatari na 
lisilokubalika,” alisema.

Kabla ya ziara ya Zelesnkiy, 
utawala wa Marekani ulitan-
gaza msaada mpya wa dola 
bilioni nane kwa Ukraine.

VOA

NEW YORK, MAREKANI

RAIS wa Mamlaka ya Palestina 
Mahmoud Abbas akihutubia Mkutano 
wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mji-
ni New York, Marekani ametoa wito kwa 
mataifa kutoipatia Israel silaha.

Ilielezwa kuwa mkutano huo wa nchi 
wanachama wa Umoja wa Mataifa kwa 
kiasi kikubwa umetawaliwa na wasiwasi 
kuhusu vita vya Russia nchini Ukraine, 
Israel na Hamas huko Gaza, na uweze-
kano wa kutanuka kwa  mzozo wa Leba-
non.

“Acheni uhalifu huu sasa. Acheni kuua 
watoto na wanawake. Acheni mauaji ya 
halaiki. Acheni kupeleka silaha kwa Is-
rael. janga hili haliwezi kuendelea. Dunia 
nzima inahusika na kile kinachotokea 
kwa watu wetu huko Gaza na Ukingo wa 
Magharibi,” alisema.

Rais Abbas ambaye aliwakilishi eneo la 
Gaza alisema Wapalestina wanakabiliwa 
na moja ya uhalifu mbaya zaidi wa zama 
hizi na kusisitiza kuwa Israel inaendesha 
uhalifu wa vita kamili na mauaji ya kim-
bari.

Mkuu wa serikali iliyo uhamishoni na 
inayotambuliwa kimataifa ya Yemen, 
Rashad al-Alimi, alisema kuvimaliza vita 
vya Gaza ni hatua ya kwanza ya kuwa-
tokomeza washirika wa Iran.

Katika hotuba yake kwa Baraza Kuu 
la Umoja wa Mataifa, al-Alimi alisisitiza 
kuhusu umuhimu wa kuzuia mtiririko 
wa silaha za Iran na vyanzo vya fedha 
kuelekea kwa waasi wa Houthi.

Ilielezwa kuwa waasi wa Houthi wa-
mechukua udhibiti wa sehemu kubwa 
ya Yemen, huku kiongozi huyo akionya 
kuhusu  jukumu la Iran katika kuyumbi-
sha usalama wa Yemen na kanda nzima 
ya Mashariki ya Kati.

Wakati huo huo, Rais wa Kenya Wil-
liam Ruto aliliambia Baraza Kuu la Umo-
ja wa Mataifa kwamba kufikia Januari 
mwaka ujao, nchi yake itatuma maofisa 
zaidi wa polisi nchini Haiti hadi kukamil-
isha kikosi cha askari 2,500.

Ruto alitumia hotuba yake kuomba 
ufadhili zaidi ili kuunga mkono kikosi 
hicho cha kupambana na uvunjaji wa 
sheria ulioenea na kuisaidia nchi hiyo 
ya Carribean kukabiliana na ghasia za 
magenge ya wahalifu ambao kwa sasa 
wanadhibiti asilimia 80 ya  mji mkuu wa 
Haiti, Port-au-Prince.

Aidha, Mkuu wa Jeshi la nchi hiyo 
Jenerali Abdel-Fattah al-Burhan, alipo-
hutubia Mkutano Mkuu wa Baraza Kuu 
la Umoja wa Mataifa alisema “wamefan-
ya kila waliwezalo ili kukomesha vita vi-
navyoendelea na uharibifu unaofanywa 
na wanamgambo wanaozuia juhudi za 
amani”. 

Pia Al-Burhan alitoa wito kwa baraza 
hilo kuitambua RSF kama kundi la ki-
gaidi, akisema wanaenedesha mauaji ya 
kikabila, kuwalazimisha watu kuyahama 
makazi yao pamoja na mauaji ya halaiki.

Naye, Mkuu wa kikosi cha RSF Jener-
ali Mohamed Dagalo, anayejulikana pia 
kama Hemedti, aliliambia baraza hilo 
kupitia video iliyorekodiwa kwamba 
kundi hilo liko tayari kutekeleza mpango 
wa usitishaji vita kote nchini Sudan  ili 
kuruhusu utoaji wa misaada ya kibin-
adamu. 

DW

Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenskiy na Makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris. PICHA: MTANDAO.
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Wanachama wa Umoja wa Wanawake wa Chama Cha Mapinduzi (UWT) Kata 
ya Kivule, wakifanya usafi katika Zahanati ya Kivule, jijini Dar es Salaam jana, 
kuadhimisha Siku ya (UWT). PICHA: JUMANNE JUMA

Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara, Exaud Kigahe (katikati), akikata 
utepe kuzindua maonesho ya Kimataifa ya vifaa nishati na umeme Expo 
2024, jijini Dar es Salaam mapema wiki hii. Kushoto ni Mkurugenzi wa 
Kanda ya Africa wa Expo, Dancan Njage. PICHA: MIRAJI MSALA 

Mafundi wa mkandarasi anayejenga miundombinu ya mabasi yaendayo haraka katika Barabara ya Bagamoyo, wakimwagilia baada ya kuweka zege, eneo la 
Lugalo, Dar es Salaam jana. PICHA: SABATO KASIKA

Dereva wa bodaboda, akiwa amepakia abiria aliyebeba mzigo kichwani, katika 
eneo la Mwenge, Dar es Salaam juzi, kitendo ambacho ni hatari kwa usalama 
barabarani. PICHA: JUMANNE JUMA

Abiria wakigombea kuingia kwenye daladala, katika kituo cha daladala 
Mbezi Luis Dar es Salaam jana, ili waweze kuwahi majukumu yao ya kila 
siku. PICHA: SABATO KASIKA 



kwenye droo zilizokuwa 
zimepangana. Akatoa funguo 
ya tatu, ile ilikuwa na uwezo 
wa kufungua droo zote za 
humo ndani.

Moyoni alimsifi mno 
afande Willy kwa kutengen-
eza mpango mkakati wa ku-
pata funguo tatu bandia zili-
zomuwezesha kuingia humo 
kwa urahisi.

“Huyu kweli ni askari, japo 
bado ana cheo cha chini, la-
kini ana akili sana. Mpaka ku-
fanya kitu kama hiki.” Kamal 
akajisemea mwenyewe.

Droo ya tatu lakini haku-
kuta kitu ambacho wanaki-
tafuta kutokana na intelejen-
sia yao ilivyowaambia kuwa 
ndani ya droo za Materu 
kuna maandhishi na video 
ambazo zingewapa ushahidi 
wa kutosha kumtia hatiani 
kuhusu kifo cha Mariamu.

Droo ya sita, anakutana na 
flashi nne. Waliambiwa usha-
hidi upo kwenye flashi. Al-
ienda kuchomeka kichukua 
umeme cha kompyuta mpa-
kato yake kwenye soketi na 
kuwasha. Akaanza kuzijaribu 
flashi moja baada ya ny-
ingine.

Flashi ya pili tu ilimfanya 
Kamal kutabasamu na ku-
chukua kwa wakati mmoja. 
Ni ile ambayo walikuwa wak-

iihitaji.
Ilionyesha mpango mkaka-

ti wote uliosukwa na vikao 
vilivyokuwa vinakaliwa kwa 
ajili ya kummaliza Mariamu. 

Pia vikao ambavyo vilikaa 
kujadili kuwapa hongo baa-
dhi ya madaktari kupindisha 
ripoti na kuonyesha amekufa 
kwa ugonjwa na moyo baada 
ya kuanguka mazoezini.

Aliporidhika, akaendea na 
nyinyine, haikuwa na lolote 
la maana ila upuuzi tu wa pi-
cha za kikubwa.

Flashi ya nne, nayo ilimvu-
tia. Ilionyesha kwa maandi-
shi na video jinsi mjadala 
wa nini kifanyike baada ya 
ndugu wa marehemu na 
wananchi kukataa ripoti ya 
uchunguzi na baada ya ile ya 
pili kudai ni kweli Mariamu 
alikuwa ameuawa.

Mwishoni kikao kikaamua 
wa kumsingizia ni mpenzi 
wake, ambaye kwa kiasi ki-
kubwa ndiye adui ya Materu, 
licha ya kwanza alikuwa ni 
mfanyakazi wake. “Mzee 
mbaya huyu!!!” Akaongeza 
Kamal kwa sauti ingawa ali-
kuwa peke yake ndani.

Alichofurahi zaidi Ka-
mal, mwishoni kabisa kwa 
flashi hiyo ni mwenyewe 
Materu kuzungumza kuwa 
alimpenda sana Mariamu, 
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A
kiwa na nguo zake zile zile na 
kuonekana kama mwendawa-
zimu. Alisogea kwa kunyata. 
Kwake ilikuwa rahisi zaidi 

kuliko alivyodhani kwani tayari wal-
inzi wake wawili walikuwa wameanza 
kusinzia. Hakuna yoyote aliyefikiri 
kuwa kuna hatari inaweza kutokea 
muda ule. Alinyata kama mwanajeshi 
vitani. Alifika nyuma ya mlinzi mmo-
ja aliyekaa kwenye kiti. Pigo moja la 
ngumu lililotua kichogoni lilimfanya 
mlinzi kuzirai bila kujua nini kime-
tokea. Wakati mwingine akishtuka 
kwa kishindo kilichotokea, kamal 
alirusha teke lililomkata kwenye taya 
na kusababisha apepesuke. Huyu ali-
kuwa amesimama mbali kidogo na 
mwenzake. Alipogeuka ndipo alipo-
kutana na kipigo hicho. Wakati akiha-
manika na kutaka kuweka silaha yake 
vizuri ili aitumie, alijikuta akipigwa 
kabali ya nguvu iliyomfanya asalimu 
amri na kwenda chini taratibu. Aliku-
wa afande Willy ndiye aliyefanya kazi 
ile baada ya kuwasili na kukuta tayari 
mwenzake ameshaanza kazi.

Afande Willy, alimmalizia jamaa na 
kabali nzito mpaka akahakikisha ngu-
vu zinamuisha na kuanguka chini.

Haraka, alikusanya silaha mbili wal-
izokuwa nazo. Zilikuwa na binduki 
aina ya ‘Machine Gun.’

“Mimi nitabaki hapa nawalinda, 
nakulenda na wewe, nitabaki na hizi 
silaha, wewe ufunguo na bastola ya 
kaka si unayo?” “Ndiyo.”

“Nenda kwenye chumba nilichok-
ueleza kafanye kazi. Isizidi masaa 
mawili kwa sababu tayari itakuwa 
saa 10:00 alfajili watu wanaanza 
kudamka.” Afande Willy alimwam-
bia Kamal. Alikuwa na fungu tatu za 
bandia. Ya kwanza ilifungua mlango 
mkuu wa jengo hilo. Akaingia. Bastola 
yake ilikuwa mkononi, akiionyeshea 
mbele, tayari kwa lolote. Hata kama 
inadhaniwa hakuna mtu, lakini cho-
chote kinaweza kutokea. Hakuwa na 
haja ya kupanda lifti. Ngazi tu zilito-
sha kumpeleka hadi ghorofa ya pili. 
Akaanza kutafuta chumba namba 12 
ambapo ndiyo ofisi ya Materu.

Akauona mlango uliokuwa umean-
dikwa namba hiyo. Akaingia mfukoni 
na kutoa ufunguo mwingine bandia 
namba mbili, ukafanikiwa kufungua.

Wakati huo nguo za kiwendawaz-
imu, alikuwa amezikusanya na kuzike-
ka kwenye mfuko ambao alibaki nao 
afande Willy.

Alikuta kompyuta kadhaa, lakini 
moja alijua ndiyo inayotumiwa na Ma-
teru. Ilikuwa ipo mbele ya kitu kimoja 
kikubwa na chenye thamani. Haku-
jishughulisha sana na hilo. Akasogea 

Materu 
akaeleza 
kuwa awali 
alitaka ku-
muua Kamal, 
lakini Maria-
mu akamtaari-
fu kuwa 
kama aki-
fanya hivyo 
hatotimiza 
azama yake 
kwani na yeye 
atajiua, labda 
ampate akiwa 
maiti. Hii 
ikamtia hasira 
Materu na ku-
panga mpango 
huo.

Damu ya Mariamu-32

HADITHI
TAARIFA ya Jeshi la Polisi inatangaza kuokotwa na maiti ya msichana mzuri na mrembo mno 
Mariamu, maeneo ya Tabata pembezoni mwa barabara mapema alfajiri. Alikuwa amevalia 
mavazi ya michezo. Alionekana alikuwa anakimbia, ametoka au anakwenda jogging. Taarifa 
ya madaktari inasema alikufa kwa mshtuko wa moyo, hiyo inaonyesha kuwa alianguka wakati 
anafanya zoezi alfajiri ile. Ndugu wa marehemu walikataa ripoti, kwani inaonekana kama 
alipigwa na kitu kizito kilichonasibishwa na chuma kichwani, kilichosabisha kuwa na tundu 
kichwani. Ndugu wanaliomba Jeshi la Polisi kufanya uchunguzi wa kina ili kugundua ukweli 
na wanaapa kuwa kama halikufanyika hilo, damu ya ndugu yao haitoenda bure. Kwani kuna 
nini? Kila nakala yako ya gazeti la Nipashe, itakupeleka kwenye ukweli wa jambo hili.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

lakini ameamua kumuua kwa sababu 
ya kukataa kuachana na mpenzi wake 
Kamal. Akakataa hata kufanya naye tu 
mapenzi. Materu akaona haiwezekani 
mfanyakazi wake awe na demu mkali 
kuliko wa kwake yeye tajiri.

Materu akaeleza kuwa awali ali-
taka kumuua Kamal, lakini Mariamu 
akamtaarifu kuwa kama akifanya 
hivyo hatotimiza azama yake kwani 
na yeye atajiua, labda ampate akiwa 
maiti. Hii ikamtia hasira Materu na 
kupanga mpango huo.

Mpango wa mwisho ni kumsingizia 
kesi ya mauaji na tayari imeshakuwa 
hivyo, na hata hivyo kama akioneka-
na basi auawe.

Kamal alitambua kuwa anatafutwa 
na pande mbili. Tayari Jeshi la Polisi 
limeaminishwa kuwa yeye ni muuaji, 
hivyo linamsaka ili limpeleke ma-
hakamani, lakini watesi wake waliom-
singizia kesi bado wanaona wanaweza 
kuchomoka hivyo ili kufunga mjadala 
ni kumfanya anyamaze, asiongeaa 
milele.

Alipohakikisha amepata kila ali-
chokihitaji alifunga droo zote kama 
vile hazikufunguliwa. Akatoka nje. 
Akamkuta afande Willy akiwa amei-
marisha ulinzi wa ndani na nje. “Vipi 
huko?” “Yaani huku kila kitu nime-
maliza, nimepata kila aina ya usha-
hidi.” Wakagongeana mikono. Afande 
Willy, akaenda kuziweka silaha za 
askari wale waliokuwa bado hawa-
jazinduka sehemu ya uficho kidogo 
ili zisionwe na kila mtu. Badala yake 
wataziona wakianza kuzitafuta. Ka-
mal alikuwa amebeba mkoba, huku 
Afande Willy akiwa amebeba mfuko 
ambayo una matambara ambayo 
rafiki yake alikuwa akiyavaa kwa kuji-
fanya mwendawazimu.

Waliondoka wakiwa washindi hadi 
mbele ya kituo cha Makumbusho 
walipokuwa wakiacha gari walilope-
wa na dokta Shija, wakarejea maskani 
kwenda kupanga plani nyingine am-
bayo itaendeleza kile walichokusudia.

Kazi iliyobaki ni kuanza kuujulisha 
umma nani alihusika kwenye mauaji 
ya msichama mrembo Mariamu.

Hiki ndicho hasa kilikuwa kinam-
tisha Materu. Alijua wakati wowote 
kinaweza kunuka. Waliovamia jengo 
hilo na kuwapiga walinzi bila ku-
chukua chochote zaidi ya flashi hizo 
tu hawakuwa watu wa kawaida.

Hakuwa mjinga kudhani wame-
zichukua kwenda kuzitunza nyum-
bani kwao, bali ni kuzitoa mbele za 
wananchi ili kujua nini kilitemdelea. 
Kichwa kilimuua.

Itaendelea Jumamosi



Na Somoe Ng‘itu

MABINGWA watetezi wa Ligi 
ya Mpira wa Wavu ya Taifa, 
High Votage,  wametamba timu 
yao imejiandaa vyema kutetea 
taji hilo katika mashindano ya 
mwaka huu ambayo yalifun-
guliwa rasmi jana na yatamal-
izika Oktoba 4, mwaka huu 
kwenye Uwanja wa Mwembey-
anga, Dar es Salaam.

High Votage ilianza kutetea 
kombe hilo kwa kukutana na 
Bandari.

Akizungumza jijini jana, Me-
neja wa High Votage, Chezali 
Mwaipaja, aliliambia gazeti hili 
wachezaji wao wamejipanga 
kuonyesha kiwango cha juu 
kwa sababu wanahitaji kulibak-
isha taji hilo katika timu yao.

 Mwaipaja alisema timu yao 
imefanya maandalizi ya muda 
mrefu, hivyo kila mchezaji yuko 
tayari kupambana na hatimaye 
kufikia malengo.

''Sisi kama mabingwa wa-
tetezi nawatangazia wapinzani 
High Votage ni umeme mkuwa, 
wapinzani hawawezi kutu-
sumbua hakuna mpira rahisi, 
hakuna mechi rahisi, Ni Power 
na presha kama kawa,“ alisema 
Mwaipaja.

Aliongeza wachezaji wa timu 
yao wanakiwango kikubwa 
na wana uzoefu wa kushiriki 
mashindano mbalimbali.

Naye Mwenyekiti wa Shirik-
isho la Wavu Tanzania (TVF), 
Magoti Mtani, alisema wanata-
rajia kuona mashindano yenye 
ushindani na ya kiwango cha 
juu kutokana na maandalizi 
yaliyofanywa na timu zote zi-
nazotarajiwa kushiriki.

Mtani alisema ligi hiyo ita-
shirikisha timu za wanaume na 
wanawake kutoka mikoa yote 
ya Tanzania Bara.

''Vijana wamejiandaa sana 
kwa ajili ya kuonyesha ubora 
katika ligi hii, wanataka kuonye-
sha vipaji vyao na kuifanya ligi 
kuwa na mvuto. Pia tumeamua 
kuipeleka pale kwenye viwanja 
vya Mwenyeyanga kwa sababu 
ni karibu na watu, itatusaidia 
kuuweza karibu mchezo huu na 
mashabiki,“ Mtani alisema.

Aliongeza ligi ya mwaka huu 
imekuwa na mwitikio mkubwa, 
hivyo wanaamini hakutakuwa 
na mechi rahisi.

''Tunawamuheshimu kila mp-
inzani tutakayekutana naye, 
ila tunapokuwa na jambo letu 
hakuna wakutuzuia, tukiwa 
wuanjani lugha ni moja tu, wap-
inzani wajipange kweli kweli, 
bado presha haina dalili ya 
kushuka iko pale pale, tukutane 
uwanjani,“ Ezekiel Rabson, na-
hodha wa JKT wanaume alise-
ma.

Tambo zatawala  
Ligi ya Wavu 
ikifunguliwa

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Ceasiaa Queens 
ya Iringa imesema JKT Queens 
isitarajie ‚mteremko‘ katika me-
chi ya nusu fainali ya Ngao ya 
Jamii kwa Wanawake itakayo-
chezwa  Oktoba 2, mwaka huu 
kwenye Uwanja wa KMC Com-
plex, Dar es Salaam.

Nusu fainali ya pili ya mash-
indano hayo itawakutanisha 
mabingwa wa Ligi Kuu ya Wan-

awake Tanzania, Simba Queens 
dhidi ya Yanga Princess.

Kocha Msaidizi wa Ceasiaa 
Queens, Shabani Zanziba, alil-
iambia gazeti hili wapinzani 
wao waondoe dhana kuwa 
mchezo huo utakuwa rahisi 
kwa sababu wao wamejipanga 
kuwaonyesha mashabiki kitu 
tofauti na wanavyodhani.

“JKT Queens siyo timu ndogo 
hapa nchini, kila mtu anait-
ambua ni timu kubwa na sisi 

siyo mara ya kwanza tunacheza 
nao, tumeshakipiga nao mara 
mbili msimu uliopita, sisi tuna-
iandaa timu yetu kwenda ku-
pambana nao, tunaiheshimu ni 
timu nzuri, lakini tunakwenda 
kucheza kwa mikakati tuliyo-
panga na tutashinda,“ alisema 
Zanziba.

Alisema bado kikosi chake 
kinaendelea kujifua huko huko 
mkoani Iringa na wanatarajia 
kuanza safari ya kuja Dar es Sa-

laam mapema.
“Haya tunayoyafanya ni 

maandalizi ya Ngao ya Jamii 
tu, maana tunajua baada ya 
hapa tuna muda kidogo wa 
mapumziko kabla Ligi Kuu 
ya Wanawake haijaanza, tuna 
wachezaji 18 kambini, pamoja 
na baadhi hawajafika, lakini 
hawa tunaenda nao vizuri na 
wana uwezo wa kuwakabili 
JKT Queens,“ aliongeza kocha 
huyo.

Na Adam Fungamwango

K
OCHA Mkuu wa Timu 
ya Taifa ya Soka la 
ufukweni, Jaruph 
Juma, amesema 

wamepangwa katika kundi 
gumu kwenye fainali za Kombe 
la Mataifa ya Afrika (BAFCON), 
zitakazofanyika hivi karibuni 
nchini Misri.

Tanzania imepangwa katika 
Kundi A ikiwa na wenyeji Mis-
ri, Morocco na Ghana wakati 
Kundi B linaundwa na Senegal, 
Msumbiji, Malawi na Maurita-
nia.

Katika fainali hizo, Tanzania 
itacheza mechi yake ya kwanza 
Oktoba 19, mwaka huu dhidi ya 

Morocco.
Akizungumza na gazeti 

hili jijini Dar es Salaam, Juma 
alisema kupangwa kundi moja 
na mwenyeji ni ‚hatari‘, ingawa 
wamejiandaa kwenda kuon-
yesha ubora wao katika fainali 
hizo.

Kocha huyo alisema Tan-
zania na Misri zimeshawahi 
kukutana katika fainali mara  
mbili, na hali hiyo inalifanya 
kundi kuwa gumu na lisilot-
abika.

“Tumeona droo ya mash-
indano ya Afrika imetoka, tu-
mebahatika kupangwa katika 
Kundi A, tukiwa pamoja na we-
nyeji Misri, kimsingi siyo kundi 
rahisi kama ambavyo wengine 

wanafikiria, na ugumu unato-
kana na kupangwa na mwe-
nyeji ambaye atatumia faida ya 
kuwa nyumbani.

Pia na sisi wenyewe tunali-
fanya kundi liendelee kuwa 
gumu kwa sababu ni wazoefu, 
tumeshiriki zaidi ya mara moja 
michuano hii, tunaamini sisi 
ni sehemu ya ugumu kwenye 
kundi,“ alisema kocha huyo.

Naye nyota wa timu hiyo, 
Ismail Gambo, alisema wame-
fanya mazoezi kwa muda mre-
fu na wanaamini watakwenda 
katika michuano hiyo kushin-
dana.

Gambo alisema kikosi chao 
kimegawanyika mara mbili 
na wanaahidi mwaka huu wa-

naenda kusaka tiketi ya kush-
iriki fainali za Kombe la Dunia.

“Tunawaomba wadau na 
mashabiki wajitokeze kuusapo-
ti mchezo huu, kwa upande 
wa mashabiki na wadhamini, 
tunawaomba watupie macho 
kwenye mchezo huu,“ alisema 
Gambo.

Aliongeza wamefanya 
marekebisho katika kikosi 
chao kupitia mapungufu yali-
yoonekana walipokuwa kwe-
nye michuano ya kimataifa ili-
yofanyika hivi karibuni.

Ratiba inaonyesha Tanzania 
itarejea tena uwanjani Oktoba 
21, mwaka huu kucheza dhidi 
ya wenyeji Misri na siku inayo-
fuata itakutana na Ghana.

Ceasiaa yaitisha JKT Queens

TANZANIA YAKIRI MAMBO 
MAGUMU BAFCON 2024
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Wachezaji wa Simba kuanzia kushoto ni Debora Fernandes, Fabrice Ngoma, Leonel Ateba na Kibu Denis, 
wakishangilia baada ya Ngoma kufunga bao la pili katika mechi ya Ligi Kuu Bara dhidi ya Azam FC iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa Amaan Complex, Zanzibar juzi usiku. Simba ilishinda mabao 2-0. PICHA: SIMBA SC 
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

O
LE Gunnar Solskjaer 
amesema „nitakubali 
haraka“ nikiombwa na 
Manchester United kure-

jea Old Trafford kama kocha.
Solskjaer mwenye umri wa miaka 

51, amekuwa nje ya usimamizi tan-
gu atimuliwe na United Novemba, 
mwaka  2021 baada ya takriban  
miaka mitatu kuajiriwa kama ko-
cha wa muda hapo  Desemba, 2018 
baada ya kufukuzwa kwa Jose Mour-
inho.

Ingawa Solskjaer aliiongoza Unit-
ed kumaliza katika nafasi ya pili 
nyuma ya Manchester City katika 
msimu ulioathiriwa na COVID-19 wa 
2020-21, kocha huyo wa zamani wa 
Molde hakushinda taji kama kocha 
na kuondoka kwake kulikuja kufua-
tia kupoteza mara sita katika mechi 
11 mwishoni mwa 2021, ikijumuisha 
kichapo cha mabao 5-0 nyumbani 
dhidi ya Liverpool.

Lakini kwa kuwa mrithi wa ku-
dumu, Erik ten Hag sasa yuko kwe-
nye shinikizo kubwa huko United 
baada ya kushinda mara tatu pekee 

katika mechi nane msimu huu, Sol-
skjaer alisema hatakataa nafasi ya 
pili kama kocha huko Old Trafford 
ikiwa klabu itamtaka.

“Ikiwa familia ya United 
itanitaka, nitasema ndiyo,”

 alisema Solskjaer katika
 maswali na majibu kwenye 
Jukwaa la Biashara la Oslo. 

“Ninahisi vibaya kuzungumza juu 
ya kazi ambazo watu wengine wa-
nazo sasa, lakini nitasema ndio, bila 
shaka.“

    Kocha huyo bado yuko ‘kijiweni’ 
tangu alipotimuliwa...

HABARI MICHEZO

SOLSKJAER AFUNGUKASOLSKJAER AFUNGUKA
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GUEHI AITAKA LIVERPOOL
MLINZI wa Crystal Palace na England, 

Marc Guehi, mwenye umri wa miaka 24, 
atachangamkia fursa yakujiunga na Liver-
pool na si Newcastle United ambao wame-
kuwa ‚wakimmezea mate‘ kwa muda mrefu. 
(Football Insider)

LIVERPOOL YAMKATAA WIRTZ
LIVERPOOL hawana nia ya kutaka kum-

nunua kiungo wa kati wa Bayer Leverkusen 
na Timu ya Taifa ya Ujerumani, Florian Wirtz, 
mwenye umri wa miaka 21 ambaye ada yake 
ni pauni milioni 100. (Echo).

GORDON NJIA PANDA
KLABU ya Newcastle United wanatatizika 

kuendeleza mazungumzo ya mkataba na 
winga wao Muingereza, Anthony Gordon, 
mwenye umri wa miaka 23, ambaye ali-
lengwa na Liverpool msimu uliopita wa joto. 
(Telegraph )

AC MILAN YAIBANIA CHELSEA
CHELSEA walifanya mazungumzo kadhaa 

na AC Milan msimu wa joto kuhusu mlinda 
lango wa Ufaransa, Mike Maignan, mwe-
nye umri wa miaka 29, lakini wakakatishwa 
tamaa na thamani iliyotolewa na timu hiyo 
ya Serie A ya euro milioni 80. (Corriere dello 
Sport)

GOMEZ KUMRITHI GORDON
LIVERPOOL ingesaidia kufadhili mpango 

wa kumleta Gordon kwa kumuuza mlinzi 
wa Uingereza, Joe Gomez, mwenye umri wa 
miaka 27 kwa Newcastle kwa ada ya pauni 
milioni 45. (Mirror)

NEWCASTLE KUMFUNGA GORDON
KLABU ya Newcastle United wanataka 

kumfunga Gordon kwa kumpa mkataba wa 
muda mrefu, huku Arsenal pia wakionyesha 
nia ya kuhitaji huduma ya mchezaji huyo wa 
zamani wa Everton. (Sun)

TRENT AICHAGUA LIVERPOOL
CHAGUO la kwanza la Trent Alexander-Ar-

nold ni kusaini mkataba mpya na Liverpool 
wakati beki huyo wa pembeni wa England 
mwenye umri wa miaka 25 atakapomaliza 
mkataba wake msimu ujao wa joto. (Football 
Insider)

TEN HAG SHAKANI UNITED 
MUDA wa Kocha, Erik ten Hag huko Man-

chester United upo shakani kwa sababu kla-
bu hiyo inawasaka makocha wengine kwa 
nafasi yake.(Teamtalk)

SOLSKJAER AIOTA UNITED
KOCHA wa zamani wa Manchester United, 

Ole Gunnar Solskjaer, amesema atakubali 
kwa haraka kama ataombwa kurejea kui-
fundisha klabu hiyo ya Old Trafford. (ESPN)

PAZ ATAJWA MADRID
REAL Madrid inafuatilia hatua za, Nico Paz 

huko Como na inaweza kukiamsha kipengele 
cha kumnunua mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Argentina mwenye umri wa miaka 20 
ikiwa ataendelea kuonyesha kiwango kizuri 
cha mchezo akiwa na timu hiyo ya Serie A. 

(AS)DYCHE KUBAKIA EVERTON
SEAN Dyche ameelezea wazi nia yake 

ya kutaka kubaki kama Kocha wa Everton 
baada ya klabu kununuliwa na kuwaongoza 
katika uwanja wao mpya. (Telegraph)
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Spurs yaangukia kwa Man City
LONDON, England

KLABU ya Tottenham 
Hotspur itawakaribisha wa-
babe wa Ligi Kuu  England 
Manchester City katika mechi 
ya raundi ya nne ya Kombe la 
Carabao, mchezo utakaoche-
zwa Oktoba 28, mwaka huu 
kwenye dimba la nyumbani ji-

jini London. 
Mchezo huu unachukuliwa 

kama wa kisasi kwa sababu ni 
marudio ya fainali ya kombe 
hilo la Carabao msimu 2020/21 
tofauti tu ni mara hii utache-
zwa katika raundi ya nne.

Katika fainali hiyo Spurs 
ilichapwa bao 1-0 na kikosi cha 
Pep Guardiola kwenye Uwanja 

wa Wembley, goli la Aymeric 
Laporte, aliyefunga kwa kich-
wa. 

Mchezo huo utapigwa Ok-
toba 28, mwaka huu.

Michezo mingine ya raundi 
ya nne ya Kombe la Carabao:

RATIBA
Brentford vs Sheffield 

Wednesday
Southampton vs Stoke City
AFC Wimbledon/Newcastle 

vs Chelsea
Manchestr United vs Leices-

ter
Brighton vs Liverpool
Preston vs Arsenal
Aston Villa vs Crystal Palace

United ilitenga 
‘dau nono’ 
kumnasa Fati
MANCHESTER, England

MANCHESTER United imeripo-
tiwa kutoa ofa kubwa ya kum-
nunua Ansu Fati kutoka Barcelo-
na wakati fowadi huyo chipukizi 
akiwa na umri wa miaka 17.

Dau la euro milioni 100 la Man-
chester United kumtaka nyota 
huyo lilikataliwa, ESPN imefi-
chua.

Fati alionekana anastahili 
kurithi jezi namba 10 ya Lionel 
Messi huko Camp Nou mwaka 
2021, lakini mambo yamekwenda 
tofauti sana.

Majeraha yameathiri vibaya 
maendeleo ya Fati katika miaka 
ya hivi karibuni. 

Alipata tatizo kubwa la goti chi-
ni ya miezi miwili baada ya rasmi 
kuwa katika kikosi cha kwanza 
cha Barcelona kwenye msimu wa 
2020. 

Jeraha la msuli wa paja lilimvu-
ruga msimu wake wa kurejea 
tena 2021/22.

Na wakati Fati alicheza mechi 
51 katika mashindano yote kam-
peni iliyofuata, alitumia msimu 
wa mkopo katika klabu  ya 
Brighton & Hove Albion. 

Jeraha la mguu lilichelewesha 
kuanza kwake hadi 2024/25, 
hadi sasa akicheza kwa dakika 
mbili pekee katika mashindano 
yote, na uwezekano wa kutimi-
za uwezo alioonyesha akiwa na 
umri wa miaka 16 unazidi kuwa 
mdogo.

Fati alikuwa na umri wa mi-
aka 16 na siku 298 alipocheza 
kwa mara ya kwanza Barcelona 
Agosti, mwaka 2019, wakati huo 
akiwa mchezaji mwenye umri 
mdogo zaidi katika klabu hiyo 
tangu 1941. 

Alifunga bao lake la kwanza 
siku sita baadaye na kupata re-
kodi na mafanikio kadhaa katika 
msimu huo wa kwanza.

SHABIKI ALIYEMBAGUA 
VINICIUS AFUNGWA JELA

MADRID, Hispania

S
HABIKI wa soka wa Mal-
lorca inayoshiriki Ligi 
Kuu Hispania (LaLiga), 
amehukumiwa kwen-

da jela kwa muda wa mwaka 
mmoja na kutoingia kwenye vi-
wanja vya michezo kwa miaka 
mitatu kwa ubaguzi wa rangi 
dhidi ya Vinicius Junior wa Real 

Madrid na Samuel Chukwueze 
anayeichezea AC Milan.

Chukwueze alifanyiwa uba-
guzi wa rangi wakati huo akii-
chezea Villarreal ya  Hispania.

Shabiki huyo ambaye jina 
lake halijawekwa wazi amepe-
wa adhabu hiyo baada ya 
kuandika barua ya kuomba 
radhi kwa Vinicius kwa kiten-
do chake hicho cha ubaguzi 

alichotenda akiwa kwenye 
Uwanja wa unaomilikiwa na 
Mallorca wa Son Moix Februari 
5, mwaka 2023.

Katika mchezo huo ambao 
Real Madrid ilipoteza kwa bao 
1-0 mashabiki wa Mallorca wal-
isikika kwenye video ambazo 
pia zilitumika kama ushahidi 
wakimwita Vinicius Jr ‚Nyani 
wa Kibrazil.

Kitendo ambacho kiliathiri 
uchezaji wa winga huyo wa 
kushoto wa Real Madrid.

Hukumu hiyo imetolewa juzi 
na mahakama ya mji wa Palma, 
Hispania baada ya kujiridhi-
sha bila shaka juu ya kosa hilo 
ambalo mtuhumiwa alilitenda 
kwa wachezaji hao wawili kwa 
vipindi viwili tofauti. 
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Mkurugenzi Mtendaji wa Shirikisho la Wenye Viwanda Tanzania (CTI) na Mwenyekiti wa Baraza la Michezo la Taifa (BMT), Leo-
degar Tenga, akisaini kitabu za wageni katika banda ya Shirikisho la Soka Nchini (TFF) lililopo kwenye maonyesho ya kimataifa 
ya viwanda jijini, Dar es Salaam juzi. PICHA: TFF

Yanga yaiandalia ...

Viwanja Gofu Moshi vyaboreshwa

INATOKA  UKURASA 24

INATOKA  UKURASA 24

Na Mwandishi Wetu

MASHINDANO ya gofu ya Lina 
PG Tour yamesaidia kufufua 
mchezo huo na kufanyika kwa 
ukarabati wa viwanja vya Klabu 
ya Moshi Gymkhana ambavyo 
vilikuwa na hali mbaya, imefaha-
mika.

Kiwanja hicho awali hakikuwa 
na nyasi na siku ya kwanza ya 

michuano hiyo iliyoanza jana kili-
geuka cha kijani.

Mkurugenzi wa mashindano 
hayo ya Lina PG Tour, Yasmin 
Chali, alisema anaamini kuwapo 
kwa michuano hiyo kwenye vi-
wanja hivyo ni baraka kwa saba-
bu ni viwanja ambavyo Lina Nkya 
alikuwa mwasisi wa maendeleo 
ya gofu ya wanawake nchini, 
alianzia kucheza hapo. 

“Siamini ninachokiona leo 
( jana), naona ghafla nyasi zime-
ota na viwanja vimekuwa ki-
jani sasa. Viwanja vinavutia sana  
tofauti na siku ya kwanza tu-
lipoanza michuano hii,” alisema 
Chali.

Aliongeza viwanja vya gofu 
vya Moshi Gymkhana vilikuwa 
vimetelekezwa au vimekufa kwa 
sababu hakukuwa na mashinda-

no yoyote makubwa kwa miaka 
mingi ndani ya viwanja hivyo.

Raundi ya kwanza ya 
mashindano hayo ilianzia kwenye 
viwanja vya TPC mapema  Febru-
ari, mwaka huu ambapo mshindi 
wa kwanza kwa wanawake ali-
kuwa Nuru Mollel (kulipwa) na 
Ally Isanzu aliibuka kinara kwa 
upande wa gofu ya ridhaa.

5-0 kwenye uwanja huo huo 
wa Azam Complex, yakifung-
wa na Dickson Job, Stepha-
ne Aziz Ki, Hafidh Konkoni, 
Mudathir Yahaya, na Pacome 
Zouzoua, kabla kupata tena 
ushindi wa mabao 3-0 katika 
mchezo wa mzunguko wa pili, 
uliochezwa Februari 17, mwa-
ka huu kwenye Uwanja wa 
Jamhuri mkoani Morogoro, 
yakiwekwa wavuni na Muda-
thir aliyefunga magoli mawili 
na Pacome akifunga moja.

Kocha Mkuu wa Yanga, 
Miguel Gamondi, amebainisha 
sasa hivi moja kati ya kazi 
kubwa aliyonayo ni kubore-
sha viwango vya wachezaji 
wake kwa sababu wanaone-
kana kukosa nafasi ya kufun-
ga mabao.

''Tunakosa sana mabao 
msimu huu, tumelianza kwe-
nye michezo dhidi ya Kagera 
Sugar, baadaye CBE ugenini, 
angalau katika mchezo wa 
marudiano Zanzibar, lakini 
imejirudia dhidi ya KenGold, 
nimeanza kulifanyia kazi, 
nadhani litaondoka muda si 
mrefu, au litapungua,“ alisema 
Gamondi.

Wakati Yanga ikiwa ime-
cheza michezo miwili ikiwa 
na mabao matatu tu mpaka 
sasa, watani zao Simba tayari 
wamefunga magoli tisa katika 
michezo mitatu waliocheza, 
huku ikishinda mechi moja 
mabao 2-0 dhidi ya Azam 
timu ambayo malengo yake ni 
kusaka ubingwa, ikichukuliwa 
pia kati ya timu ngumu nchini.

Kwa Ligi Kuu Tanzania Bara 
msimu huu jinsi ilivyo na 
ushindani, si ajabu bingwa 
anaweza kupatikana hata 
kwa mabao, hivyo inaone-
kana Simba na Yanga kutaka 
kuwekeza kwenye kufunga 
idadi kubwa ya mabao zaidi 
msimu huu.

Fadlu : Tungewachapa ...

Na Ashton Balaigwa, 
MOROGORO

M
BUNGE wa Jimbo 
la Morogoro Kusini 
Mashariki, Wilaya ya 
Morogoro mkoani 

hapa, Hamis Taletale maarufu 
Babu Tale ameanzisha Ligi ya 
Mpira wa Miguu inayoitwa ‘Samia 
Cup’, imeelezwa.

Akizungumza katika uzinduzi 
wa ligi hiyo uliofanyika katika 
Kata ya Mikese, Taletale alisema 
lengo la kuanzisha mashindano 
hayo kuibua na kusaka vipaji 
kwenye jimbo hilo.

Babu Tale alisema pamoja na 
kuibua vipaji lakini ligi hiyo ina 

lenga kuhamasisha vijana kuji-
andikisha katika daftari la mpiga 
kura ili kushiriki katika uchaguzi 
viongozi wa Serikali za Mitaa 
utakaofanyika hivi karibuni.

„Tunatarajia kutumia ligi hii 
kupata wachezaji nyota ambao 
baadaye wataenda kulitangaza 
taifa, lakini ni muhimu kwa saba-
bu itatusaidia kuwakumbusha 
kushiriki katika kujiandikisha na 
baadaye kwenda katika uchaguzi 
wa kuwapata viongozi wa Serikali 
za Mitaa unaotarajia kufanyika 
mwezi Novemba,“ Babu Tale 
alisema.

Mbunge huyo alisema ligi hiyo 
ya Samia Cup itashirikisha timu 
zilizopo kwenye kata zote za Mo-

rogoro Kusini Mashariki na  tayari 
timu hizo zimeshapewa jezi na 
mipira.

„Mashindano haya yatafanyika 
katika mfumo wa mechi za ny-
umbani na ugenini kwa kila timu 
inayoshiriki,“ alisema Babu Tale.

Aliongeza mshindi wa kwanza 
katika ligi hiyo atapata zawadi 
ya Sh. milioni tano huku mshindi 
wa pili ataondoka na Sh. milioni 
tatu, timu itakayoshika nafasi ya 
tatu itajipatia Sh. milioni mbili na 
mshindi wa nne ataambulia Sh. 
milioni moja.

„Napenda kusema timu zi-
takazofikia hatua ya nusu fainali 
kutakuwa na goli la Mama Samia 
ambapo kila goli litanunuliwa 

kwa Sh. 100,000 kwa timu itakay-
oshinda mechi,“ aliongeza.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Mo-
rogoro, Musa Kilakala, alisema 
michezo hiyo itumike pia kwa 
ajili ya kuhamasisha wananchi 
kufanya shughuli za maendeleo 
ikiwamo kilimo na ufugaji.

Kilakala alisema wananchi wa 
jimbo hilo wana kila sababu ya 
kumshukuru Rais Samia Suluhu 
Hassan kutokana na kuboresha 
miundombinu ikiwamo kutoa 
fedha kwa ajili ya ujenzi wa bara-
bara ya kiwango cha lami kutoka 
Bigwa hadi Kisaki pamoja na mra-
di mkubwa wa maji utakaosaidia 
vijiji 19 na kumaliza kabisa tatizo 
hilo.

Taoussi alisema timu yake 
ilitawala mchezo lakini walikosa 
ushindi huku akiongeza mabao 
yote mawili ya Simba yalikuwa 
yakuotea.

“Nimechukizwa sana, sababu 
mmeona, tumecheza vizuri sana, 
lakini naona kama mabao yote 
mawili yalikuwa ya kuotea na tu-
nahitaji VAR kwa ajili ya kutafsiri 
matukio kama haya,“ alilalamika 
kocha huyo.

Katika msimamo wa ligi hiyo, 
Simba iko katika nafasi ya tatu 
huku Azam iliyopoteza kwa mara 
ya kwanza msimu huu ikifuatia iki-
wa na pointi nane kibindoni baada 
ya kucheza michezo mitano.

BINGWA SAMIA CUP MORO
KUJIPATIA MILIONI TANO
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Na Adam 
Fungamwango

KATIKA kuhaki-
kisha wanazima 
kasi ya watani zao, 
mabingwa watetezi, 
Yanga wameupa kauli 
mbiu ya ‚Jumapili ya 
Kufosi‘ mchezo wao 
wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara dhidi ya KMC 
utakaochezwa kesho 
kwenye Uwanja wa 
Azam Complex, Dar 
es Salaam.

Hii imekuja saa 
chache baada ya 
Simba kupata ushindi 
wa mabao 2-0 dhidi 
ya Azam FC na kuan-
zisha vita ya ubingwa 
wa ligi hiyo wakiwa 
na lengo la kwenda 
kuonyesha ‚ukubwa 
wao‘.

Ushindi wa mabao 
2-0 dhidi ya Kagera 
Sugar kwenye Uwanja 
wa Kaitaba, Bukoba 
mkoani Kagera na 
ule wa bao 1-0 wa-
lioshinda Jumatano 
iliyopita jijini, Mbeya 
bado haujawapa 

furaha wanachama na 
mashabiki wa Yanga 
ambao wamezoeshwa 
ushindi mkubwa na 
soka safi.

Ofisa Habari wa 
Yanga, Ali Kamwe, 
alisema kesho wanak-
wenda kukifanya kitu 
ambacho mashabiki 
wa Yanga wanapenda, 
hivyo kuwataka wa-
hudhurie kwa wingi 
katika mchezo huo.

''Tunakwenda ku-
cheza dhidi ya KMC, 
inyeshe mvua, liwake 
jua, wananchi hii ni 
‚Jumapili ya Kufosi‘, 
mpaka kieleweke, tu-
nachokitaka tutakipa-
ta,“ alisema Kamwe.

Yanga ina bahati ya 
kupata mabao mengi 
inapocheza dhidi ya 
KMC, hivyo mashabiki 
wengi wanaona hu-
enda rekodi inaweza 
kujirudia.

Agosti 23, mwaka 
jana, Ligi Kuu msimu 
uliopita, Yanga iliisa-
sambua KMC mabao 

Somoe Ng‘itu na Adam 
Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Simba, Fadlu Da-
vids, amesema kama isingekuwa 
uchovu, timu yake ingepata ush-
indi mnono zaidi katika mechi 

ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Azam 
FC iliyochezwa kwenye Uwanja wa Amaan 
Complex, Zanzibar juzi usiku.

Katika mchezo huo Simba ikiwa ugenini 
ilipata ushindi wa mabao 2-0, shukrani 
kwa Leonel Ateba na Fabrice Ngoma na 
kufikisha pointi tisa.

Simba imekutana na Azam FC ikiwa 
zimepita siku chache baada ya kumaliza 
mechi mbili ngumu za kimataifa za mash-
indano ya Kombe la Shirikisho Afrika dhi-
di ya Al Ahli Tripoli kutoka Libya.

Akizungumza na gazeti hili baada ya 
mechi hiyo kumalizika, Fadlu alisema wa-
chezaji wake walikuwa na uchovu wa mi-

chezo hiyo miwili ya kimataifa pamoja na 
kusafiri umbali mrefu na kama si hali hiyo, 
basi wangepata ushindi mkubwa zaidi 
hapo juzi.

Fadlu, raia wa Afrika Kusini alisema me-
chi mbili za CAF wakianzia ugenini Libya 
na marudiano hapa nchini zimewachosha 
wachezaji wake huku wakilazimika ku-
cheza mechi nyingine ngumu ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara dhidi ya Azam FC baada ya 
siku tatu.

Kocha huyo aliongeza kama wache-
zaji wake wangepata mapumziko sawa-
sawa kabla ya mechi hiyo, ana uhakika 
wangeshinda mabao mengi zaidi.

“Nimefurahi kushinda dabi hii, lakini 
ukweli kipindi cha kwanza kilikuwa kizuri 
sana kwetu, tuliwakaba vizuri, tuliiba mip-
ira mingi kutoka kwa wapinzani wetu na 
kuwasababishia hatari, tungeweza kupata 
zaidi ya bao moja.

Nadhani haikuwa hivyo sana kipindi 

cha pili kwa sababu ya mfululizo wa me-
chi, tumecheza mechi tatu kwa muda 
mfupi sana, michezo miwili dhidi ya Al 
Ahli Tripoli, tumesafiri umbali mrefu mno, 
vinginevyo leo ( juzi), hadithi ingekuwa ny-
ingine, tungeweza kushinda mabao men-
gi,“ alisema Fadlu.

Aliongeza na kama wachezaji wake 
wangetumia vyema nafasi walizotengene-
za, walistahili kuimaliza mechi hiyo katika 
dakika 45 za kwanza.

Alisema alilazimika kufanya baadhi ya 
mabadiliko kipindi cha pili ambayo si ya 
kiufundi bali ya kuwapumzisha wache-
zaji wake kwa ajili ya mchezo mwingine 
utakaochezwa kesho kwenye Uwanja wa 
Jamhuri Dodoma wenyeji dhidi ya Dodo-
ma Jiji FC.

“Nilifanya mabadiliko kipindi cha pili 
kwa ajili ya kupumzisha baadhi ya wache-
zaji kwa ajili ya mchezo wetu mwingine wa 
Ligi Kuu utakaochezwa Jumapili. Hakuna 

Yanga yaiandalia 
'mauaji' KMC FC
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Fadlu : Tungewachapa nyingi
    Kocha huyo wa Simba afunguka uchovu umepunguza idadi...

muda wa kupumzika, hakuna muda wa ku-
fanya mazoezi. Nawashukuru sana wachezaji 
wangu, pamoja na uchovu bado wameendelea 
kupambana na kuipa timu ushindi,“ aliongeza 
kocha huyo.

Alimpongeza kipa wake, Mussa Camara, kwa 
kuteuliwa kuwa mchezaji bora wa mechi inga-
wa hakuokoa mashambulizi ya hatari.

Naye Kocha Mkuu wa Azam, Rachid Taous-
si, alisema wachezaji wake walicheza vy-
ema mchezo huo, lakini wameangushwa na 
maamuzi mabaya ya waamuzi.

Mshambuliaji wa Simba, Joshua Mutale (katikati), akiwa amedhibitiwa na beki wa kati wa 
Azam FC, Adolf Mtasingwa (kulia), katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa kwe-
nye Uwanja wa New Amaan Complex, Zanzibar. Simba ilishinda mabao 2-0. PICHA: SIMBA SC


