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Katambi atoa msimamo
vibali vya kazi kwa wageni

Na Paul Mabeja, DODOMA

NAIBU Waziri, Ofisi ya Waziri
Mkuu Kazi, Vijana na Ajira, Pa-
trobasi Katambi, amewaomba
waajiri, wawekezaji na waombaji
wote wa vibali vya kazi kufika ka-
tika ofisi ya Idara ya Kazi ili waweze
kupewa utaratibu sahihi wa kuom-
ba vibali hivyo.

Pia, amewaagiza maofisa kazi
kubadilika katika utendaji wao
huku akiwataka kusimamia vy-
ema taratibu na sheria za kazi kwa
kulinda maslahi ya wafanyakazi na
kuacha kuwa vibaraka wa waajiri.

Naibu waziri huyo aliyasema
hayo juzi wakati wa kikao kazi na
maofisa kazi waliopo Idara ya Kazi
Makao Makuu Dodoma, Mamlaka
ya EPZA na Kituo cha Uwekezaji
Tanzania (TIC).

Kikao hicho kilikuwa ni sehemu
ya utekelezaji wa maagizo ya Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu,
Sera, Uratibu, Bunge, Kazi, Vijana,
Ajira na Wenye Ulemavu, Jenista
Mhagama, aliyoyatoa wakati wa ki-
kao na Menejimenti ya Ofisi hiyo
Aprili 9, mwaka huu.

Akizungumzia kuhusu mfumo
wa kielektroniki wa vibali vya kazi
kwa wageni, alisema hivi karibuni
Ofisi ya Waziri Mkuu itazindua
mfumo huo ili wahusika waweze
kuomba vibali hivyo kwa njia ya
mtandao (online) hatua itakayosa-
idia kupunguza urasimu.

“Mfumo wa kielektroniki wa
vibali vya kazi utachangia kurahisi-
sha utoaji huduma hususan katika
kushughulikia maombi ya vibali,
pia utaongeza ufanisi kiutendaji
kwenye idara ya Kazi.

“Maagizo  yaliyotolewa  na
Mheshimiwa Rais yanatutaka tu-
hakikishe kibali kinatolewa ndani
ya siku 14 na kisivuke siku hizo,
hivyo hakikisheni mnatoa majibu
ya vibali kwa wakati mara tu baada
ya kuyapokea,” alisema.

Alitaja baadhi ya upungufu iki-
wamo baadhi ya waajiri wanaopas-
wa kuwaombea vibali wafanyakazi
wao kuwa na tabia ya kutumia
mawakala au madalali kufuatilia
vibali vya kazi jambo ambalo lime-
kuwa na sura tofauti kutokana na
kuwatozwa fedha hali inayosababi-
sha udanganyifu mkubwa na kutia
doa ofisi.

“Vishoka hao wamekuwa wak-
ienda kwa mwajiri na kuanza
kuwadanganya hapa kuna hili
unajua huna sifa kwa hiyo inabidi
tuliweke vizuri suala lako, wakati
akidanganya hivyo kwa waajiri,
kishoka huyo ofisini anafuata tara-
tibu zilezile kule mwajiri anaamini
kwamba ili upate lazima kuwe
na fedha matokeo yake inaoneka
huku kuna rushwa, sasa nitoe onyo
tutachukua hatua kali kwa watu
wanaojifanya kuhusika na vibali
vya kazi,” alifafanua.

Kadhalika, alisema uwapo wa
baadhi ya watumishi wanaofanya

kazi kwa mazoea kutokana na ku- :
kaa muda mrefu katika kituo cha :
kazi kunasababisha kutengeneza :
mtandao mkubwa na watu wen-
gine hali inayosababisha baadhi :
yao kuanza kutengeneza mianya :
yarushwa. :

Alisema kuwa maofisa ambao
wanaojihusisha na vitendo hivyo :
watachukuliwa hatua ikiwa ni :
pamoja na kuwabadili vituo vya :
kazi. “Nina mifano ya vibali vingi :
watu  wanalalamika wanakuja :
kuomba vibali anaambiwa njoo ke- :
sho njoo kesho, kumbe kibali kime- :
shaenda kwa kamishna na uamuzi :
ameshatoa, lakini kunatengene- :
zwa mazingira ya sintofahamu na :
maofisa wasio waaminifu, tutawa- :
pangua kweli kweli.” :

Kamishna Msaidizi wa Kazi, An- :
drew Mwalwisi, aliahidi kuwa Idara :
ya Kazi itatekeleza maelekezo yote :
yaliyotolewa kwa weledi na uadili- :
fu. Alisema hali hiyo itasaidia kuon- :
doa malalamiko yanayotolewa na :
wadau kwa maofisa kazi nchini. :

Alisema kuwa uwajibikaji wa :
kuridhisha wa maofisa kazi katika :
maeneo yao waliyopangiwa, utara- :
hisisha utatuzi wa changamoto ya :
wafanyakazi na kupunguza malala- :
miko ya wafanyakazi ikiwa ni :
pamoja na kuendelea kutoa elimu :
kwa waajiri kutambua wajibu wao :
kwa wafanyakazi. ;

“Malalamiko yakiwa mengi ni :
ishara kwamba afisa kazi wa eneo :
husika hafanyi kazi vizuri, una- :
kuta mfanyakazi anasimamishwa :
kazi bila sababu ya msingi “unfair
termination” halafu afisa kazi hu- :
chukui hatua zozote wala hutoi :
maelekezo ya hatua zipi zinapaswa :
kuchukuliwa, hiyo ni wazi kuwa :
hufai kuwapo katika nafasi hiyo. ~ :

“Lakini kama unakuwa na uta- :
ratibu wa kuwatembelea wafan- :
yakazi katika maeneo yao ya kazi :
na unahakikisha vyama vya wafan- :
yakazi katika maeneo yao ya kazi :
viko imara na ofisa kazi uko imara, :
waajiri watakuwa wanafuata she-
ria na taratibu,” alisema Katambi. ~ :

Alisema Februari 26, mwaka :
huu, Waziri Mhagama alizindua :
Mpango kazi wa kushughulikia :
malalamiko na kero za wafan-
yakazi, waajiri na wadau wengine :
katika sekta ya kazi na ajira lengo :
likiwa kushughulikia kwa urahisi :
matatizo yao na pia kuhakikisha :

migogoro inatatuliwa haraka :
pamoja na kusimamiwa kwa ma- :
slahi yao.

“Uwepo wa mpango huu wa
kusikiliza na kushughulikia malala- :
miko ya wadau katika sekta ya kazi :
na ajira (Labour Clinic), ambao un- :
atekelezwa kila [jumaa ya mwisho :
wa mwezi kwenye mikoa itapungu- :
za gharama na muda unaotumiwa :
na wadau hao katika kushughulikia :
na kufuatilia malalamiko yao na :
kuwapa muda zaidi kuendelea na :
kazi za kujenga uchumi wa taifa,” :
alisema. ;

Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi, Vijana na Ajira, Patrobas Katambi (wa tatu kushoto), akizungumza
na maofisa kazi wa idara ya kazi makao makuu Dodoma, Mamlaka ya EPZA na Kituo cha Uwekezaji Tanza-
nia (TIC), juzi. Kushoto kwake ni Kamishna Msaidizi wa Kazi, Lilian Francis. PICHA: PAUL MABAEJA

Shehena mafuta ya kula yatua Dar

Na Sanula Athanas, DODOMA

WAKATI bei ya mafuta ya kula
inaendelea kuripotiwa kupanda ka-
tika mikoa mbalimbali nchini, seri-
kali imesema meli mbili zimewasili
nchini zikiwa na shehena ya mafuta
hayo.

Katika mahojiano maalum na Ni-
pashe kwenye Viwanja vya Bunge
wanda na Biashara, Profesa Kitila
Mkumbo, alibainisha kuwa meli ya
kwanza ilianza kushusha mzigo juzi
kwenye Bandari ya Dar es Salaam.

“Kwa sasa kuna meli mbili zi-
nashusha shehena. Kwa hiyo,
tunaamini wiki hii tutakuwa na
mafuta ya kutosha. Moja ilianza
kushusha jana (juzi) na nyingine
itaanza ushusha tarehe 29 (Aprili
29).

“Kwa hiyo, hizo (meli) zikishusha,
tutakuwa na mafuta mengi kwe-
nye soko na bei za mafuta ya kula
itashuka,” aisema Prof. Mkumbo.

Nipashe ilipotaka kufahamu mi-
kakati ya serikali kukabiliana na
uhaba wa mafuta na sukari nchini
kunakosababisha bei za bidhaa
hizo kupanda kwa kasi, waziri huyo
alianika mkakati ambao mbali na
mambo mengine, unahusisha ku-
weka bei elekezi kwenye mazao
muhimu nchini.

“Serikali inaweka bei elekezi. Kwa
mfano, kule Dar es Salaam bei ele-
kezi ya sukari ni Sh. 2,600 kwa kilo.
All the time (muda wote) tunawa-
kumbusha wafanyabiashara kwam-
ba wazingatie hicho kiwango.

“Lakini, kwenye mambo ya bi-
ashara katika ulimwengu wa leo,
kuna kitu kinaitwa soko huria. Kwa
hiyo, serikali haiwezi kuingilia sana
kwa sababu itaharibu soko.

“Kazi ya serikali ni kuhakikisha
kwamba inaangalia wale watu am-
bao ni wanyonge wasije wakaumia,
lakini pia wafanyabiashara wasi-
tumie nafasi yao au fursa, mfano
huu Mfungo wa Mwezi Mtukufu wa

Ramadhan, kupandisha bei.

“Kwa hiyo, hilo ndilo kubwa
tunalolifanya -- kuongea nao, kuwa-
sisitiza na kuwakumbusha, na pale
ambapo panahitajika sheria, tu-
natumia sheria. Kwa sasa tuna zao
moja tu la sukari ambalo limeweke-
wa bei elekezi na serikali, mazao
mengine hayana.

“Sasa tunavyokwenda hivi tu-
naona kuna matatizo haya (uhaba
wa mafuta na sukari), (wafanyabi-
ashara) wanaifanya serikali ifikirie
kuwa na bei elekezi kwenye kila
zao, hasa kwenye mazao yale am-
bayo ni muhimu kama vile mafuta,
mchele, sukari.

“Lakini, hicho ni kitu cha mwisho
ambacho serikali inafikiria kufanya
ili kudhibiti soko na kukabiliana na
uhaba wa bidhaa hizo muhimu kwa
wananchi,” alisema.

UTAPELI WAKITHIRI

Mbali na bidhaa hiyo kuwa
adimu, pia kumeibuka utapeli kwa
baadhi ya watu kuuza mafuta kwa
njia ya udanganyifu.

Akizungumza na Nipashe mmoja
watu waliowahi kutapeliwa (jina
limehifadhiwa) alisema alinunua
ndoo tatu za mafuta zenye ujazo
wa lita 10 kila moja, lakini alipozin-
gua ndani alikuta kumejazwa maji
machafu.

Kijana huyo alieleza kwamba:
“Alikuja mtu kwenye eneo langu la
biashara akasema anauza mafuta
ya kula kwa bei nzuri, aliniambia
anauza mafuta ya kula lita tano kwa
Sh. 25,000 badala ya Sh. 35,000

Aliongeza: “Nikamwambia ani-
letee ndoo nane lakini baadaye ni-
kabadilisha nikamwambia aniletee
ndoo tatu, nikampa Sh. 70,000, Sh.
5,000 nikamwambia ni punguzo,
nikazichukua ndoo zikiwa zime-
banwa, kuziweka ndani, siku ya
tatu nilipozifungua nikakuta ndoo
zote zimejazwa maji machafu yak-
iwa na matakataka”.

HALIILIVYO KWA SASA

Nipashe lilipita katika baadhi ya
maeneo na kukuta bei ya mafuta ya
kula ikiwa iko juu.

Katika uchunguzi huo ilibainika
kwamba bei ya bidhaa hiyo im-
eongezeka kuanzia Sh.l, 000 hadi
10,000 kutegemea na ujazo wa
mafuta.

Katika Jiji la Dar es Salaam mafu-
taya Alizeti yenye ujazo wa lita tano
yanauzwa Sh. 30,000.

Wilaya ya Moshi mafuta safi
ya lita 20 yamepanda kutoka Sh.
67,000 hadi Sh. 70,000. Ujazo wa
lita 10 kutoka Sh. 33,000 hadi Sh.
35,000. Mkoani Manyara, dumu la
lita 20 linauzwa Sh.68,000 kwa bei
ya rejareja huku dumu la lita tano
likiuzwa Sh. 17,000.

Visiwani Zanzibar galoni ya
lita 20 la mafuta ya kula linauzwa
Sh.55,000 badala ya Sh.35,000 na
lita moja ya mafuta hayo inauzwa
Sh.5,000 badala ya Sh.4,000.

Mkoa wa Pwani eneo la Maili
moja, lita moja inauzwa Sh.4,500
kutoka Sh.3,000, lita 10 inauzwa
Sh.35,000 kutoka Sh.31,000, mafu-
ta ya alizeti lita moja imefikia Sh.
4,500 hadi Sh. 5,000, huku lita tano
ikiuzwa Sh.20,000 hadi Sh.25,000
awali ilikuwa Sh. 15,000 hadi Sh.
18,000.

Wilayani Kahama lita tano inau-
zwa Sh. 20,000 awali ilikuwa ikii-
uzwa Sh.17,500.

Mkoani Morogoro, robo lita
kwa sasa inauzwa Sh.1,000 kutoka
Sh.750 ya mafuta ya alizeti, dumu
la lita tano linauzwa Sh.22,000
awali ilikuwa Sh.18,000, wakati
dumu la lita tatu lililokuwa likiuzwa
Sh.12,000 linauzwa Sh. 15,000.

Mkoani Mbeya awali bei ya jumla
ilikuwa Sh. 1,000 kwa dumu la
mafuta ghafi lita tatu linauzwa Sh.
13,000.

Mkoani Mwanza ndoo kubwa ya
mafuta inauzwa Sh. 67,000 kutoka
Sh. 59,000 bei ya awali.
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TCRA vawatoa hofu watumiaji simu

Na Mary Geofrey

SIKU chache baada ya kuibuka sintofa-
hamu kutokana na kampuni za simu ku-
pandisha gharama za vifurushi, Mamlaka
ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) imesema
inaendelea na kazi ya kurudisha mfumo wa
awali.

Akizungumza na waandishi wa habari juzi
TCRA, DK. Jabiri Bakari, alisema mabadiliko
ya kurudisha vifurushi vya awali bado ya-
naendelea kufanyiwa kazi.

“Kurudisha mabando (vifurushi) kama ili-
vyokuwa awali ni ‘process’ (mchakato), hivyo
suala hilo tunaliangalia upya na ni kazi inay-
oendelea kwa sasa,” alisema Dk. Bakari.

Alisema kampuni za simu zinaendelea
kutoa huduma za vifurushi vipya kwa sababu
vimewekwa kwenye mfumo ambao hauwezi
kubadilishwa kwa haraka.

“TCRA tunafuatilia suala la bando kwa uka-

ribu kwa watoa huduma kuhakikisha vifu-
rushi vyote vinarudi katika mfumo wa awali
kama ilivyokuwa hivi karibuni,” alisisitiza.

Wakati huo huo, TCRA imeondoa zuio kwa
watoa huduma za simu kuendeleza kuwa-
tumia watu binafsi bila kuathiri usajili sahihi
wa laini za simu  kwa alama za vidole wakati
wakiendelea kufanya tathmini upya ya namna
borainayoweza kutumiwa nawatoa huduma.

TCRA inawataka watoa huduma binafsi ku-
hakikisha wanatumia weledi katika kufanya
kazi yao ya usajili wa laini za simu.

Februari 16, mwaka huu, baada ya kuwa
na kikao na watoa huduma za mawasiliano
ya simu, TCRA iliwaelekeza kusitisha kuwa-
tumia watu binafsi katika usajili wa laini za
simu kwa alama za vidole ifikapo Mei Mosi,
mwaka huu.

Badala yake, ilitaka usajili ufanyike katika
maduka au sehemu maalum kwa mujibu wa
kanuni za usajili wa laini za simu za mwaka
jana.

Vita ya urais TLS leo, serikali yaonya

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WAKATI macho na masikio ya Watanza-
nia yakiwa mkoani Arusha ambako leo mag-
wiji wa sheria nchini, watamchagua Rais
atakayekiongoza Chama cha Wanasheria wa
Tanganyika (TLS), serikali imewasihi kuepuka
kujiingiza kwenye masuala ya kisiasa na uana-
harakati.

Badala yake, imewataka viongozi wao kuz-
ingatia misingi na jukumu lao la kisheria la
uanzishwaji wa chama hicho.

Akizungumza jana, wakati wa ufunguzi wa
mkutano mkuu wa TLS, Naibu Katibu Mkuu
wa Wizara ya Sheria na Katiba, Dk. Amon
Mpanju alisema:

“Niwaombe uongozi uliopo, wanachama
na uongozi ujao tushirikiane na serikali kwa
sababu wote tunajenga nyumba moja, kama
kuna matatizo karibuni tukae meza moja
tuzungumze, ila tuepuke kujiingiza kwenye
masuala ya siasa na uanaharakati.

“Haya ndio malengo au misingi ya uan-
zishwaji wa chama hiki, kwa misingi hiyo
ukitazama sheria ya chama chetu, kifungu
cha 4, imeanisha malengo ya kuanzishwa kwa
chama chetu na lazima tujielekeze huko kama
chama cha kitaaluma na lazima tuyaishi kwa
viongozi waliopo na watakaochanguliwa.”

Wagombea watano wanaotifuana kumtafu-
ta Rais wa TLS ni Wakili Flaviana Charles am-
baye ni Mkurugenzi wa Kituo cha Bussness &
Human Rights Tanzania, na aliyewahi kuwa
Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (TAKUKURU), Dk. Ed-
ward Hosea.

Wengine ni Wakili Albert Msando, Rais wa
zamani wa TLS, Francis Stolla na Wakili She-
hzada Ujalli.

Kwa mujibu wa Mpanju, chama hicho che-
nye wanachama takribani 10,000 kilipoan-
zishwa mwaka 1954 kikiwa na wanachama
tisa, kiliweka malengo yake matano, ikiwamo
kukuza maadili ndani ya elimu ya taaluma ya
sheria nchini na kusaidia serikali na mahaka-
ma katika masuala yote ya sheria.

Aliyataja malengo mengine ni pamoja
na kuwezesha upatikanaji na kuendeleza
elimu ya sheria nchini, pamoja na kusaidia
masuala yote yanayohusu sheria na utawala
wa sheria pamoja na huduma ya uwakili, ku-

wakilisha kulinda na kukuza maslahi ya wa-
nachama ndani ya tasnia ya sheria na kukuza
na kulinda maslahi na masuala yote wa wana-
chama.

Aidha, Mpanju alisema kila mmoja ni vy-
ema akafahamu kuwa uanzishwaji wa vyama
mbalimbali tangu wakati wa ukoloni, ulikuwa
wa malengo mahususi ikiwamo kuunganisha
nguvu na kutetea maslahi ya wanachama
kwenye tasnia hiyo.

Alisema serikali inachokifanya ni kuweka
mifumo na miundombinu ya kuwezesha
vyama, hivyo kukua na kuendelea kwa ku-
chukua hatua mahususi, ikiwamo kuweka
sheria, kuongeza udahili kwa watu wana-
osomea sheria, kuongeza vyuo vinavyotoa
taaluma ya sheria na kutoa wakufunzi ili tas-
nia hiyo ikue na kuleta tija.

Pamoja na mambo mengine, alisema wapo
baadhi ya wanachama ambao ni mawakili,
mienendo yao sio mizuri kutokana na ku-
chukua mashauri ya watu na kutowak-
ilisha mahakamani na kwenye vyombo vya
utoaji haki japo wamechukua na fedha zao.

Vile vile, alikemea tabia ya baadhi yao wa-
naotoa kauli za kashfa kwa baadhi ya majaji
na mahakimu kuacha kufanya hivyo, kwani
wangajeruhi na kuharibu uhusiano baina ya
chama na mihimili ya serikali.

Aliongeza serikali haitaruhusu mawakili
wa serikali kufanya shughuli zao hizo kama
mawakili binafsi, kwani itasababisha mgon-
gano wa maslahi na matokeo yake kutumia
baadhi ya vifaa vya serikali kwenye matumizi
binafsi.

Awali, Rais wa TLS anayemaliza muda wake,
Dk. Rugemeleza Nshala, alisema katika kipindi
cha uongozi wake amekutana na changamoto
nyingi ikiwamo za kutishwa kufanya kazi hasa
kwenye kesi za utakatishaji fedha na baadhi ya
wanachama wao kukutana na kesi za kutaka
kufutiwa uwakili na baadhi wakijikuta waki-
futiwa uwakili.

“Lakini hatuwezi kupiga kelele kwa kila
kitu, katika hili tunaendelea kupambana kwa
kufungua kesi katika ngazi za mahakama
zinazofuata, kwa sababu huo mwanya upo
na tunaamini tutafanikiwa na naomba vion-
gozi wajao wahakikishe wanasimamia haki
za wanachama na kuzingatia utii wa sheria,”
alisema.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA VIWANDA NA BIASHARA
WAKALA WA USAJILI WA BIASHARA NA LESENI

@BRELA

BUSIKESS REGISTRATIINS AND LICENSING AGENCY

TAARIFA KWA UMMA
KUONGEZWA KWA MUDA WA KUWASILISHA TAARIFA ZA

WANUFAIKA WA MWISHO (BENEFICIAL OWNERS)
Dar es Salaam, Aprili 08, 2021

Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA)
unapenda kuwataarifu Wamiliki wa makampuni na
umma kwa ujumla kwamba Waziri wa Viwanda na
Biashara, kupitia Tangazo la Serikali Na. 189 la
tarehe 12 Februari 2021 ameongeza muda wa miezi
kumi na miwili (12) kuanzia tarehe 1 Januari, 2021
kwa ajili kuwasilisha taarifa za Wanufaika wa Mwisho
(Beneficial Owners) kwa kampuni zilizosajiliwa kabla
ya tarehe 1 Julai, 2020.

Takwa hili la kuwasilisha taarifa tajwa ni matokeo ya
marekebisho ya Sheria ya Makampuni, Sura 212
yaliyofanyika kupitia Sheria ya Fedha ya mwaka
2020 (Finance Act, 2020) kwa lengo la kuwezesha
upatikanaji wa taarifa za Wanufaika wa Mwisho
(Beneficial Owners).

Aidha Kifungu cha 459A cha marekebisho hayo,
ambacho kilizitaka Kampuni zilizosajiliwa chini ya
Sheria ya Makampuni, Sura 212 kabla ya tarehe 1
Julai, 2020 kuwasilisha taarifa za Wanufaika wa
Mwisho (Beneficial Owners) ndani ya kipindi cha
miezi sita kuanzia tarehe 1 Julai, 2020.

BRELA kwa kushirikiana na Wizara ya Viwanda na
Biashara ipo katika hatua za mwisho za kukamilisha
Kanuni za Wanufaika wa Mwisho (Beneficial Owners)
zitakazoweka bayana utaratibu wa kukusanya na
kuhifadhi taarifa hizi.

BRELA inawataka Wamiliki wa makampuni na umma
kwa ujumla kutumia vizuri muda huu wa nyongeza
kuwasilisha taarifa husika mapema na sio kusubiri
muda wa mwisho ili kuepusha usumbufu wa namna
yeyote unaoweza kujitokeza.

Imetolewa na
Kitengo cha Habari na Mawasiliano

Jengo la Ushirka, Mtaa wa Lumumba, S.L.P. 9393, Dar Es Salaam, Simu: +255-22-2181344, 2180113, 2180141, 2212800,
Nukushi: +255-22-2180371, barua pepe: ceo@brela.go.tz, usajili@brela.go.tz , Tovuti: www.brela.go.tz
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EXPRESSION OF INTEREST FOR UNDERTAKING CONSULTANCY
SERVICES FOR WaterAid COUNTRY PROGRAM EVALUATION

WaterAid is an International Non-Governmental Organization with a vision of ensuring Safe Water
Sanitation and Hygiene (WASH) for Everyone, Everywhere by 2030. WaterAid has had its
operations in Tanzania since 1983 under the name "WaterAid Tanzania," which is registered as a
Non-Governmental Organization in The Republic of Tanzania. WaterAid in Tanzania operates as
a Country Programme and functional office of WaterAid UK; within the East African Region. The

Background
WaterAid Tanzania Country Strategy covers the period from April 2016 to April 2021.
This evaluation considers the period of 2016 to 2021 on the following Strategic Objectives (SOs):

SO 1: Influencing for greater accountability

S0 2: Mainstreaming WASH for effective partnerships

SO 3: Building capacity for strengthened WASH delivery systems
SO 4: Knowledge brokering for evidence-based decision making
S0 5: Innovation to solve problems and promote sustainability

Purpose

The purpose of the Country Programme evaluation is to:

¢ Assess the contextual relevance of the current Country Strategy against the backdrop
of changes in the external environment.

¢ Assess the effectiveness against the Country's Strategic Objectives.

¢ Assess the added value and synergy of WaterAid's programmes with regard to
the WASH sector in Tanzania.

¢ Capture the lessons learned from the implementation of the Country Strategy and
reflect on the implications for the development of the following Country Strategy

The role of a consultant is to:

¢ Use the evaluation questions defined by the Country Programme as a starting point, refine
the evaluation questions in consultation with the CP;

¢+ Build on the guidelines, develop a detailed methodology for evaluating the Country Strategy.
The exact methodology will include the supporting tools such as the analytical framework for
document review, topic guides for conducting Key Informant Interviews, etc.;

¢ Submit an inception report, to be revised based on WaterAid's feedback;

¢+ Analyse and synthesize internal documentation;

¢ Identify and analyse relevant external documents;

¢ Interview with WaterAid staff, government officials, INGOs, UN agencies, partners and CSOs

¢ Preparation of preliminary findings.

¢+ Facilitation of reflection and validation workshop.

+ Compilation of the final report using the template provided by WaterAid.

WaterAid is looking for a consultant who meets the following requirements:

¢ Experience in conducting evaluations of strategic plans and large, multi -faceted programs.

¢ Strong analytical skills in qualitative information.

¢ Knowledge of the WASH sector in the country (but not necessarily a WASH expert).

¢ Experience in policy analysis; Experience in conducting interviews with different types of Key
Informants, including government officials, Ministry of Water (MoW), Rural Water Supply and
Sanitation Agency (RUWASA), Ministry of Education Science and Technology (MoEST) and
Ministry of Health, Community Development, Gender, Elderly and Children (MoHCDGEC),
INGOs, NGOs, and CSOs.

¢ Experience in facilitating participatory workshops.

¢ Good writing, presentation and communication skills.

Timeframe

It is anticipated that the consultancy will take between 15 and 20 days. Please submit a budget
separating consultancy fees and reimbursable expenses. The budget should be inclusive of all
required taxes stipulated by Tanzania Revenue Authority (TRA).

Expression of Interest

If you are interested in this consultancy, please submit your Expression of Interest to
Nduhuralnnocent@wateraid.org and CC NicombolweKidagho@wateraid.org
ZuenaMasumay @wateraid.org .

Please visit https:/www.wateraid.org/tz/work-with-us for an extended version of the advert.

Following a review of the Expressions of Interest submitted, shortlisted candidates will be invited
for a short interview during the week commencing 26.4.2021, from which a final candidate will be
selected.

Please make sure your expression of interest includes the following:

¢ Short cover letter explaining your motivation, relevant expertise and experience (max 2
pages).

¢ The proposed approach, building on the methodology proposed in the TOR. This should
also explore how the consultant will mitigate the risk of COVID19 (max 1 page).

¢ Three examples of your written work with Country Strategy evaluation.

+ Budget, with the distinction between your consultancy fees and reimbursable expenses.

¢ Curriculum Vitae.

¢ The contact details for three referees.

head office is in Dar es Salaam, Rufiji Street, Plot No.1469, Masaki Area within Kinondoni District.

Hivi ndivyo wananchi
‘wanavyoibiwa gesi

Na Romana Mallya

HIVI ndivyo wananchi wanaotumia gesi
katika matumizi ya nyumbani wanavyoibiwa
kutokana na kuuziwa mitungi yenye ujazo
pungufu.

Hali hiyo imebainika baada ya Mam-
laka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na
Maji (EWURA) kufanya ukaguzi na kubaini
wafanyabiashara wakubwa wa gesi kupungu-
za nishati hiyo kwenye mitungi midogo ya kilo
15 ili kupata faida.

Hivi karibuni, wananchi maeneo mbalimba-
li walilalamikia kuhusu mitungi ya gesi kwisha
kwa muda mfupi huku maeneo mengi wauzaji
wakifanya biashara hiyo bila kuwa na mzani
kwa mujibu wa kanuni za EWURA.

Baada ya malalamiko hayo, Nipashe ilipita
maeneo mbalimbali jijini Dar es Salaam na
kubaini kuwa mnunuzi wa nishati hiyo ni vigu-
mu kubaini kama ameuziwa gesi yenye ujazo
unaolingana na mtungi kutokana na wauzaji
kutokuwa na mizani.

Kutokana na kubaini kasoro hiyo, gazeti
hili ilimtafuta Meneja wa Uhusiano na Ma-
wasiliano wa EWURA, Titus Kaguo, ambaye
alibainisha kwamba kanuni inasema mtu
yeyote anayeuza gesi lazima awe na mzani na
asipokuwa nao adhabu ni faini ya Sh. milioni
tatu.

Pia alisema kanuni inawataka wauzaji
wauze mitungi ya gesi ikiwa imefungwa na
bila kuichanganya na kwamba endapo mtu
ananunua mtungi, anachotakiwa ni kupima
na vipimo vikionyesha ni sawa na kiwango
kilichoandikwa kwenye mtungi maana yake
gesi iliyomo ni halali.

Kagua pia alisema leseni ya EWURA kwa
wauzaji wakubwa, inawataka wauze bidhaa ya
kampuni moja na kwamba mamlaka iliwafua-
tilia mwaka huu kupitia kampeni yao na ku-
kuta mitungi ikiwa chini ya kiwango cha ujazo
wa gesi kilichotakiwa kuwamo ndani.

“Mitungi inayotumika kupunguzia zaidi ni
ile ambayo imeandikwa kilo 66 ambayo ndani
yake ina gesi kilo 38. Tulichokifanya tume-
waambia wauzaji wakubwa kwamba moja,
wasiuze gesi holela, mitungi hiyo mikubwa
iuzwe kwenye taasisi,” alisema.

Kaguo alifafanua kuwa mtungi wa gesi wa

kilo 38 ukichukua bei yake kimsingi inakuwa
rahisi kuliko mtungi wa gesi wa kilo 30.

“Hivyo ni rahisi mtu mwenye mtungi wa
gesi wa kilo 38 akapunguza gesi yake kwenye
mtungi wa gesi wa kilo 15 hata mitatu kwa ku-
weka gesi pungufu ya kilo 12 badala ya gesi kilo
15,” alisema.

Alisema mitungi midogo hutumika kupun-
guzia na ndiyo kampeni ambayo EWURA wa-
napambana nayo.

“Tulikuwa tunafanya kampeni zetu kimya
kimya lakini tumeamua kutoka kwa umma
ili wajue. Tunawakamata wanalipa faini tu-
naachana nao,” alisema.

Hata hivyo, alitaja changamoto iliyopo
ni nishati hiyo kuuzwa kwenye maduka ya-
nayochanganya na bidhaa zingine wakati
inatakiwa ziuzwe yenyewe lakini kwa kuwa
ni biashara ambayo ndiyo imeanza kupamba
moto, EWURA haijaingia sana ili kuiacha ikue.

“Sasa imeshakua ndiyo maana unakuta
tunatoa elimu. Watu wauze gesi kwa kufuata
kanuni zinavyosema. Wawe na mzani, mitungi
iwe imefungwa na isichanganywe.

“Tanzania zipo kampuni kama saba zinazo-
jaza gesi na mpaka sasa EWURA tumezitem-
belea kampuni nne ambazo ni Taifa Gas, Lake
Gas, Oryx na Manjis ili kujihakikishia miun-
dombinu yao inafanyaje kazi,” alisema.

Kuhusu maduka yenye bidhaa zingine am-
bayo yanauza gesi, Kaguo alisema kimsingi
wanatakiwa kuwa na mizani.

“Tunachokifanya ni kwamba kwenye bi-
ashara ya gesi tofauti na nyingine, kuna mi-
kataba ambayo inaingiwa, muuzaji mkubwa
anaingia mkataba na mfanyabiashara mwak-
ilishi wa kampuni ambaye naye anaingia mka-
taba na msambazaji ambaye anauza mitungi
madukani,” alisema.

Alisema EWURA inapokuta kosa kwenye
duka la mtu hufuatilia mtungi ni wa kampuni
gani na ndipo wanapomtoza faini ili aweze
kumdhibiti wa chini yake.

“Kwa mfano tukikuta mtungi umepun-
guzwa gesi, tunaangalia kampuni husika,
tunawaangalia hawa wakubwa, huku chini
tunawaacha wao wafuatilie,” alisema.

Meneja huyo alisema elimu wanayoitoa hivi
sasa ina lengo la kuwajulisha wafanyabiashara
wa gesi kuwa EWURA inakuja kwa ajili kufua-
tilia suala hilo.
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Mwanafunzi
auawa kwa
kupigwa radi

Na Restuta Damian, BUKOBA

MWANAFUNZI wa kidato
cha nne Shule ya Sekondari
Kabugaro, Wilaya ya Bukoba,
mkoani Kagera, Gisela Osward
(18), amefariki dunia kwa ku-
pigwa na radi huku mwalimu
Charles Alphonce akijeruhiwa.

Akithibitisha kifo cha mwa-
nafunzi huyo, Mganga Mfawi-
dhi wa Hospital ya Rufani ya
Mkoa wa Kagera, Museleta
Nyakiloto, alisema majira ya
5:00 asubuhi alipokea maiti
na majeruhi waliotokana na
kupigwa kwa radi

“Walivyopokelewa na
wataalamu walianza kufanya
vipimo ndipo walibaini mwa-
nafunzi ameshakufa kutoka na
mwili wake wote kuunguzwa
na radi na mwalimu wake ku-
jeruhiwa sehemu za miguuni
na anaendelea na matibabu,”
alisema Nyakiloto.

Akizungumzia radi ilivyo-
sababisha kifo cha mwanafun-
zi huyo, mwalimu Alphonce
alisema, majira ya saa 3:00
asubuhi akitokea darasani
baada ya kumaliza kipindi
aliambatana na mwanafunzi
huyo kuelekea ofisini.

Alisema, wakiwa njiani
karibu na ofisi aliona mwanga
unawazunguka na kuanguka
chini, walimu na wanafunzi
wengine walifika eneo wal-
jokuwa wamelala.

“Illikuwa imebaki umbali
kidogo kufika ofisi nilikuwa
na mwanafunzi tunatembea
kwenda huko, ghafla mwanga
ukapiga mbele yetu na kuan-
guka chini nikishindwa kutem-
bea sikuwa nasikia chochote
miguuni nilipooza nikageuka
kuangalia nyuma alipokuwa
mwanafunzi yeye alilala pa-
lepale,” alisema Alphonce.

Alisema wanafunzi na
walimu walifika na kutubeba
kuongozwa ndani ya gari na
kutufikisha hapa hospitali
bahati mbaya mwanafunzi
alikuwa ameshafariki na mimi
nipo naendelea na matibabu.

Mmoja wa ndugu wa mare-
hemu Adinani Said, alisema,
alipokea taarifa kutoka shu-
leni kuwa mwanafunzi huyo
amepigwa radi na amepele-
kwa hospitali ya rufani ndipo
alipofika shuleni hapo na
kupewa maelezo ya kwenda
hospitali walipofika walipokea
taarifa za kifo cha ndugu yao.

Baadhi ya wakazi
wa Mtaa wa
Mtongani, Kata ya
Kunduchi, Manis-
paa ya Kinondoni,
mkoani Dar es Sa-
laam, wakiangalia
sehemu ya fremu
730 za biashara
13, zilizovunjwa
usiku wa kuamkia
juzi, katika eneo la
Skanska. Katibu
wa kikundi cha
wajasiriamali wa-
dogo wa Mji Mpya,
Shaaban Kweny-
ula, alidai kuwa
zoezi la uvunjaji
lililongozwa na
Diwani wa kata
hiyo, bila ya wao
kujua sababu za
kuvunjiwa. PICHA:
MIRAJI MSALA

Mwenvyekiti kortini Kwa tuhuma za
Kujipatia mil. 15/- kwa udanganyifu

Na Mwandishi Wetu, KYELA

MWENYEKITI wa Halmashauri ya
Wilaya ya Kyela mkoani Mbeya, Godfrey
Katule, amefikishwa katika Mahakama ya
Wilaya ya Kyela akituhumiwa kujipatia Sh.
milioni 15 kwa njia ya udanganyifu.

Katule ambaye pia ni Diwani wa Kata
ya Ikimba, alifikishwa mahakamani hapo
jana mbele ya Hakimu wa Wilaya, Paul
Barnaba na kusomewa shtaka la kujipatia
kiasi hicho cha fedha ambazo ni za Mkuu
wa Wilaya ya Kyela, Claudia Kita.

Mwenyekiti huyo kabla ya kufikishwa
mahakamani aliwekwa ndani katika Kituo
cha Polisi Kyela mjini na baadaye kufun-
guliwa kesi hiyo ambayo mtuhumiwa
mwingine katika kesi hiyo ni Furaha Bur-
ton.

Hata hivyo, baada ya kusomewa shtaka
hilo watuhumiwa hao walikana kutenda
kosa hilo na wapo nje kwa dhamana na
kesi hiyo imeahirishwa hadi Aprili 27, mwa-
ka huu.

Akizungumza na gazeti hili jana nje ya
mahakama baada ya kuachiwa kwa dha-
mana, mwenyekiti huyo wa halmashauri
alisema alikamatwa juzi na polisi wapatao
sita baada ya kutoka kwenye semina ya vi-
kundi ambavyo halmashauri imeandaa Sh.
milioni 110 kwa ajili ya kuvikopesha.

“Wakati tunatoka kwenye semina ghafla
nikakuta nje kuna gari la polisi likiwa na
askari sita na bunduki, wakaniambia ni-
ingie kwenye gari lao, lakini nikawaambia
wanieleze sababu za kukamatwa kwangu,
wakanieleza natuhumiwa kujipatia fedha
Sh. milioni 15 kwa njia ya udanganyifu am-
bazo zilitoka kwa DC (Mkuu wa Wilaya),”
alisema.

Katule aliwaomba askari hao aingie kwe-
nye gari yake ya halmashauri aongozane
nao kwenye kituo cha polisi, lakini wa-
likataa kwa madai wamekuwa wakimwita
mara kadhaa afike kituoni lakini anakaidi
kufanya hivyo.

“Baadaye nilikwenda polisi nikawekwa
ndani baada ya kutoa maelezo ambayo ni-

likana kutenda kosa hilo na baadaye nikapewa
dhamana, na tutarudi tena mahakamani Apri-
li 27, 2021,” alisema.

Naye Mkuu wa Wilaya Kyela, Kitta, alisema

taarifa za kukamatwa na polisi Mwenyekiti
wa Halmashauri ya Wilaya ya Kyela, alizipata
baada ya kupigiwa simu kutokea Dodoma na
Mbunge wa Kyela, Ally Mlagila.

“AMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MIFUGO NA UVUVI

YAH:
H TAASIFA KWA UMMA KUHUSU UTEUZI WA BODI YA USHAURI YA
AKALA WA ELIMU NA MAFUNZO YA UVUVI (FETA)

Kufuatia uteuzi wa Dkt.

Blandi iti | i
va Ushauri ya Wakala wa E ina Robert Lugendo kuwa Mwenyekiti wa Bodi

: X limu na Mafunzo ya Uvuvi (FETA). Waziri wa Mifugo na
;Jr:’:r‘:; Eh;f;:;f:;l;a,s Iﬂ:s{himha Mashauri Ndaki, kwa mamlaka aliyonayo chini ya
Kisomue - eri a! (The Executive Agencies Act) ya mwaka 1997 Sura ya 245
W S marejeo va!<e ya mwaka 2009, na Amri ya Rais ya Kuanzisha

erikali (Wakala wa Elimu na Mafunzo ya Uvuvi) ya mwaka 2011, Tangazo

la Serikali
. rikali Na.. 356/2011, amewateua wafuatao kuwa Wajumbe wa Bodi ya Ushauri ya
akala wa Elimu na Mafunzo ya Uvuvi (FETA);

Profesa Zackaria Samwel| Masanyiwa:
Dkt Modesta Medard Ntara:

Bibi Prisca Jovin Ngonyani: na,

Dkt. Robert Jeremiah Kayanda.

N

Uteuzi huu ni wa miaka mitaty kuanzia tarehe 29 Machi, 2021. Katibu Mkuu na

Menejimenti ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi - S i
! - Sekta ya Uvuvi inawaponge iti
na Wajumbe kwa Uteuzi huu. 3 . B

=

Dkt Rashid A. Tamatamah
KATIBU MKUU - UvVuvi
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MAONI & UCHAMBUZI

ipashe

MWANGA WA JAMII

Kila laheri TLS, itendeeni
haki nafasi ya urais

LEO Chama cha Wanasheria wa Tanganyika (TLS), kinafanya uch-
aguzi wa rais ambaye kwa mujibu wa katiba yao anakaa madarakani
kwa muda wa mwaka mmoja.

Licha ya uchaguzi wa nafasi nyingine, lakini macho ya wengi yapo
kwenye nafasi ya rais, ambayo ina wagombea watano, baadhi wame-
tumia vyema mitandao ya kijamii na vyombo vya habari kueleza
kwanini wanagombea nafasi hiyo kubwa katika chambo hicho.

Sheria iliyoanzisha TLS imeeleza malengo tisa ambayo ni kudumi-
sha na kuboresha viwango vya mwenendo wa taaluma ya sheria
nchini, kusaidia upatikanaji walimu ya sheria kwa wanasheria.

Mengine ni kusaidia serikali na mahakama kwenye mambo ya-
nayohusu sheria na utungaji wake, na hii ndio inaifanya TLS mdau
mkubwa wa kutoa maoni kuhusu maboresho au utungaji wa sheria.

Aidha, lengo jingine ni kuwawakilisha na kuwalinda mawakili na
watu wa kwenye taaluma ya sheria kwenye utekelezaji wa sheria
nchini.

Pia, inasaidia jamii kwa kuipa elimu na msaada wa kisheria pale
inapohitaji.

Yapo mengi ya msingi ambayo TLS ina wajibu wa kuyasimamia ip-
asavyo na kuwa kiungo muhimu baina yake na serikali, mawakili na
jamii, ili kufikia malengo ya haki kwa wanajamii wote.

Matarajio ya jamii ni kiwa wanachama wa TLS wataleta mgombea
sahihi ambaye ataendana na mazingira sahihi ya shughuli za sheria
na mawakili nchini.

Wanachama wa TLS ndio wanajua kati ya wagombea wote nani
atafaa na atakuwa mgombea sahihi kwa sifa za kitaaluma, uzoefu na
uelewa mkubwa wa masuala ya sheria, mifumo na jamii ambayo ni
mnufaika.

Tunatambua kuwa TLS kwa kushirikiana na mahakama inatoa
msaada wa kisheria kwa wananchi ambao hawana uwezo wa kuajiri
wakala katika mahakama ambazo ni lazima mshtakiwa au mlalami-
kaji awakilishwe na wakili.

Wapo mamia ya wananchi wanakosa msaada wa sheria kiasi cha
haki za msingi kupotea, na ni muhimu sana huduma hii ikapanuliwa
ili kuwafikia wananchi wengi zaidi kwa haraka zaidi.

Ni muhimu kuwafikia wananchi wenye uhitaji wa huduma hiyo

moto, na mwananchi anasafiri umbali mrefu kufuata huduma hizo.

Wapo waliofungwa siyo kwa sababu walistahili, lakini kwa kuwa
walikosa huduma ya uwakili au msaada wa sheria tangu mwanzo wa
shauri lake.

Tunatambua kazi inayofanyika ikiwamo kuwatembelea wafungwa
katika Magereza mbalimbali na kutoa msaada wa kisheria kwao, la-
kini bado kuna uhitaji mkubwa kulingana na mashauri yaliyopo au
ukandamizaji haki unaojitokeza.

Pia, tunarajia wataleta mgombea ambaye atasisitiza umuhimu wa
kuifikia jamii kutoa elimu ya uelewa wa masuala mbalimbali ya she-
ria, ili wasiingie kwenye tatizo ni kwa kutoelewa sheria.

Tunawatakia uchaguzi mwema TLS na ni matarajiao ya jamii wa-
tachagua kiongozi sahihi kwa wakati sahihi, kwa kuhakikisha anaye-
patikana ataifikisha katika malengo yake ikiwamo ubunifu wa kui-
fikia jamii.

Mawakili wana changamoto zao na wanapochagua kiongozi wa-
natarajia alete mabadiliko makubwa, ili sehemu kubwa ya changa-
moto zitatuliwe, ikiwamo kuisaidia jamii kwa kiasi kikubwa.

Tunajua haki ya kila mtu imetajwa katika katiba ya nchi, na
mchakato wa kutoa haki unahusisha vyombo vingi, lakini kwa
msaada wa wakili haki stahiki ya mtu itapatikana kwa wakati katika
muhimili wa utoaji haki.

Kilio cha kuminywa kwa haki ni kikubwa na hasa katika mihimili
ambayo ni lazima wanasheria hususan mawakili wanatakiwa kuwa-
tetea wananchi, na ndiyo umuhimu wake katika kutekeleza malengo
yake ya msingi unaoonekana.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Christina
Mwakangale

KILA eneo la ardhi duniani, nchi
kavu au bahari, lina thamani yake.

Ufukwe ni kati ya rasilimali za
kipekee ambazo hunufaisha waka-
zi wa eneo husika, iwapo kutaku-
wapo na ubunifu fursa za kibiasha-
ra. Tanzania tuna bahati hiyo kwa
kuwa tuna bahari ya Hindi.

Zipo nchi na hata mikoa kadhaa
ambayo haina bahari na kutege-
mea kuja katika maeneo yenye
bahari kwa ajili ya kutembea, ku-
pumzika na familia.

Dar es Salaam ni moja ya mikoa
iliyo na ufukwe wa bahari ingawa
mikoa yote iliyopo ukanda wa
Pwani, hapa nchini kuna fukwe.

Coco Beach, ufukwe maarufu
wa bahari ya Hindi, eneo la Oys-
terbay wilayani Kinondoni, Dar
es Salaam, ambako  umaarufu
wake awali ulitokana na watu ku-
patumia kwa ajili ya kupumzika,
huku wajasiriamali wa vyakula,
nao si haba wanajiingizia kipato.

Eneo hilo lilipata umaarufu wa
kuwa na mihogo ya kukaangwa
iliyoandaliwa na wafanyabiashara
waliokuwapo eneo hilo, kabla
hapo awali kuondolewa kupisha
ujenzi.

Kwa kurejea Unguja, mfumo
unaotumika katika eneo la Forod-
hani, ungeigwa hata ufukwe wa
Coco, ingekuwa na hadhi ya ma-
fanikio.

Darasa la Forodhani, Unguja ni
kwamba kuna bustani zenye shu-
ghuli nyingi, hasa baada ya jua
kuchwa, kando ya bahari ya Hindi.

Achilia mbali wenyeji kutembe-
lea eneo hilo, hata watalii vilevile
hukusanyika kwenye bustani hiyo
iliyobuniwa kama soko, ikitoa fur-
sa ya biashara

Hapo panauzwa mihogo, viazi,
dagaa, samaki, pweza, chapati
sambusa na vingine vingi, biasha-

Mnamo Feb-
ruari mwaka
huu, Wa-

ziri wa Ardhi,
Nyumba na
Maendeleo
yva Makazi
William
Lukuvi,
alifanya
ziara katika
ufukwe wa
Coco, akitoa
maagizo ya
kuvunjwa
eneo ambalo
ujenzi wake
alisemai ni
uvamizi na
akataka eneo
hilo kuachwa
wazi,
patumike
kwa ajili ya
wananchi
kupumzika
na wafanya-
biashara.

Tuzingatie alichosema Waziri Lukuvi,
kupafanya ufukwe Coco ‘mali adimw’

ra inayowaingizia kipato wakazi
wa eneo hilo wakiwa na mtaji
mdogo.

Mnamo Julai mwaka 2009,
asasi ya kimataifa ya Khan Trust
for Culture (AKTC), ilipafanyia
marekebisho eneo la Forodhani
kwa gharama ya Dola za Mareka-
ni milioni, tatu sawa na takriban
Sh. Bilioni saba, ikipanua wigo
wa kibiashara na kupendezesha
mandhari.

Bustani hiyo ambayo ni ya kale,
bado imeendelea kunufaisha
wakazi wa eneo hili, pia inaweza
kufanyika kwenye maeneo yaliyo
na fukwe kama za Dar es Salaam.

Mnamo Februari mwaka huu,
Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi William
Lukuvi, alifanya ziara katika
ufukwe wa Coco, akitoa maagizo
ya kuvunjwa eneo ambalo ujenzi
wake alisemai ni uvamizi na aka-
taka eneo hilo kuachwa wazi,
patumike kwa ajili ya wananchi
kupumzika na wafanyabiashara.

Akiwa mahali hapo, ameshauri
kuboreshwa eneo hilo kwa ajili
ya mapumziko na si ilivyokuwa
awali kwamba ujengwe uwanja.

Fukwe za bahari zikiboreshwa
madhari yake na mamlaka husika
bila ya kutumia gharama kubwa,
kwa kuweka maeneo ya watu ku-
pumzika yanaweza kuwa chanzo
cha mapato kwa halmashauri
husika pamoja na kuwaingizia ki-
pato wananchi.

Hiyo ina maana itatoa fursa
kwa vijana ambao ni kundi kub-
wa nchini, wengi wao wakiwa ha-
wana ajira, pamoja na wanawake
waliojikita kwenye shughuli za
uzalishaji hivi sasa.

Kundi hilo ambalo wengi wao
wamo mijini kutafuta ajira, waki-
pata fursa na maeneo sahihi ya
kibiashara watajiajiri.
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Ofisa Mkuu wa Huduma za Kifedha wa Tigo Pesa, Angelica Pesha, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar
es Salaam jana, wakati wa kukabidhi zawadi ya Sh. Minilioni 1.9 kwa Wakala wa Tigo, Paison Baruti (kushoto),
aliyeibuka mshindi wa promosheni ya Waka Push. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wajawazito walalamikia
kutozwa 10,000/- vipimo

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAJAWAZITO katika Kata ya Ngaya, Halmashauri ya
Msalala wilayani Kahama, mkoani Shinyanga, wamelalamika
kutozwa Sh. 10,000 kila mmoja ikiwa ni gharama ya vipimo
wanapofika katika kituo cha afya Ngaya kuanza kiliniki zao.

Walisema kuwa kipimo cha wingi wa damu wanatozwa
Sh. 3,000, cha magonjwa ya zinaa Sh. 5,000 na cha mkojo
Sh. 2,000 isipokuwa kipimo cha maambukizi ya Virusi vya
Ukimwi (VVU) ndicho kinatolewa bure.
malalamiko hayo jana mbele ya diwani wa kata hiyo, Kisusi
Ilindilo, aliyefika katika kituo cha afya hicho, kusikiliza na
kutatua kero za wagonjwa baada ya kupigiwa simu kuwa wa-
jawazito wanatozwa Sh. 10,000 ndipo wapate vipimo.

Alisema kuwa, wajawazito wanaofika katika kituo cha afya
Ngaya kuanza kliniki wanalazimika kutoa kiasi hicho cha
fedha ndipo wapate huduma za vipimo na kwa mwanamke
ambaye hana fedha hizo anakosa matibabu na kulazimika
kwenda nyumbani bila kuhudumiwa au kuanza kiliniki.

“Vifo vya kinamama wajawazito na watoto kamwe havi-
takwisha kama wataendelea kutozwa fedha wanapofika
kiliniki, wapo wanaokata tamaa na kuamua kwenda nyum-
bani na ikitokea tatizo wanatibiwa kienyeji badala ya kituo-
ni,” alisema Dickson.

Naye Nindwa Marco, mkazi wa Bulige alisema, lugha chafu
zinazotolewa na wahudumu zinasababisha wagonjwa wengi
kutopatiwa huduma stahiki kutokana na hofu ya kujieleza
matatizo waliyonayo kwa muuguzi au daktari.

Kwa upande wake, diwani wa kata hiyo, Ilindilo alisema,
katika vikao vya baraza la madiwani na kamati ya afya, elimu
na maji hawajawahi kupitisha kiasi hicho, kinachotozwa na
wahudumu, anachojua huduma kwa wajawazito, watoto wa-
dogo chini ya miaka mitano na wazee wenye misamaha ni
bure. Alisema iwapo hali hiyo itaendelea katika kituo hicho
malalamiko hayo atayafikisha kwa mwajiri wao

The Following USED Machine are
available for immediate sales.

Motor Grader

> 4

Managing Director
Estim Construction Co. Ltd
P.O. Box 19716

For Further Enquiry,
please contact.
0784261345, 0746941956

Mawaziri wakutana kupitia

kanuni, sheria TV- mtandao

Na Elizabeth Zaya

WAZIRT wa Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, Dk. Faus-
tine Ndugulile na Waziri wa
Habari, Utamaduni, Sanaa na
Michezo, wamekubaliana kupitia
upya kanuni, sheria na miongozo
mbalimbali kuhusu televisheni
mtandao kwa kuangazia katika
vipengele vya usajili, kanuni,
sheria, miongozo pamoja na tozo
ikiwa ni pamoja na kuweka mifu-
mo rafiki ya usajili na malipo kwa
kuangalia uwezekano wa kupun-
guza tozo na kufanya uchambuzi
yakinifu wa nani anatakiwa kuli-
pia kwa kuendana na matumizi
husika.

Aidha, mawaziri hao wameazi-
mia kuwa kuna haja ya kuangal-
iwa upya muundo mzima wa
uwajibikaji wa Mamlaka ya Ma-
wasiliano Tanzania (TCRA) kwa
wizara zote mbili pasipo kuathi-
ri utekelezaji wa majukumu
ya mamlaka hiyo katika sekta
ya mawasiliano na utangazaji
nchini.

Kwamujibuwataarifailiyotole-
wa kwenye vyombo vya habari
na Kitengo cha Mawasiliano
cha Wizara ya Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, mawaziri
hao walikutana pamoja na mam-
bo mengine, kujadili namna ya
kutekeleza maelekezo wali-
yopewa na Rais Samia Suluhu
Hassan, Aprili 6, mwaka huu, al-
ipokuwa akiwaapisha makatibu
wakuu, manaibu katibu wakuu

na wakuu wa taasisi mbalimbali
kuhusu kufanya marekebisho ya
kanuni na sheria zinazosimamia
vyombo vya habari nchini husu-
sani televisheni mtandao.

Maelekezo mengine ambayo
Rais Samia aliyatoa kwa TCRA
Aprili 6, mwaka huu ni pamoja
na kuongeza utoaji wa elimu kwa
umma kuhusu usajili, kanuni,
sheria na taratibu zote za tel-
evisheni hizo mtandao kwa ku-
hakikisha zinawekwa kwa uwazi
kwa wananchi kwa kuambatana
na elimu ya matumizi sahihi ya
mtandao kwa lengo la kuongeza
uwazi na uwajibikaji wa pamoja.

Pia, mawaziri hao walipitia
hoja mbalimbali zinazotakiwa
kufanyiwa mapitio na mabore-
sho ikiwa ni pamoja na chaneli
za runinga zinazotakiwa kuone-
kana katika visimbuzi bila
malipo (FTA), kanuni za maud-
hui na utoaji wa adhabu kwa vi-
tuo hivyo vya redio na runinga
kwa kuwekewa ukomo kwa mu-
jibu wa kanuni na kutaka adhabu
ziwe zenye lengo la kulea na si
vinginevyo.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa,
mawaziri hao kwa pamoja
wamejipanga kuhakikisha sekta
wanazozisimamia hususani
katika maeneo ambayo yana
mwingiliano katika utendaji wao,
yanafanyiwa maboresho ili kue-
ndana na hali halisi ya sasa ya
kukua kwa teknolojia ya habari
na mawasiliano na kufanyia kazi
malalamiko ya wananchi wao.

TAARIFA KWA UMMA

YA DAR ES

CHOCHOTE

CHA POLISI

BW. MICHAEL ANATE MURO

KAMPUNI YA BEKA TRADING COMPANY LTD

SALAAM INAPENDA

KUUTANGAZIA UMA WA WATANZANIA KUWA
BW. MICHAEL ANATE
PICHA HAPO JUU SIO MFANYAKAZI WA
KAMPUNI YETU TANGU MWEZI WA 11 MWAKA
JANA, NA HIVYO KAMPUNI HAITAHUSIKA NA
ATAKACHOKIFANYA,
KAMPUNI IMETOA TAARIFA KWENYE KITUO

MURO MWENYE

AIDHA
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MUCOBA BANK PLC

P. O. Box 147, Tel. 026-2772165, Fax 026-2772075
Mafinga, Tanzania.

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA ZILIZOKAGULIWA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31/12/20 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA WA MWAKA UNAOISHIA 31-12-20

(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)

Mwaka wa sasa Mwaka Uliopita Mwaka wa sasa Mwaka Uliopita
12/31/20 12/31/19 12/31/20 12/31/19
A 1 Mtiririko wa Fedha K na Sk i za
Mapato/ (Hasara) Halisi 817 5
1 620 485 Msu':’ckcbfsho kw; Ajili ya: 57
2 [Salio katika Benki Kuu Ya Tanzania 64 223 Hasors Katilka Mall ia 353
3 Uwekezaji katika Amana za Serikali = - Badiliko Halisi Katika Mikopo (984 77
4 |[Salio katika Benki Nyingine na Taasisis za Fedha 4,030 1.558 Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali
5 [Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa - - Mabadiliko Hz Katika Amana 608 1.668
6 Miamala baina ya Matawi = - Mabadiliko Hal Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa
7 Bili zilizo afikiwa - - Mabadiliko hali Katika Dhima Nyingine 437 549
8 |Dhima za Watcja Zilizo kubalika - B Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (989) (1.096)
E) Mikopo iliyotolewa kwa Benki nyingine = - Kodi Iliyolipwa (38) 1)
10 |uwekezaji katika Amana nyingine = B Mengineyo (Bainisha) _ _ _ (448) (216)
11 Mikopo Halisi Iliyopo 13,961 10.985 Fedha Hans.” (zilizo ) kwa as3) 1.891
12 |Mali nyingine 3.597 Zauendeshaji - —
13 |Uwekezaji wa Hisa = - 13 Mtiririko wa Fedha Kutokana = -
14 [Akaunti za udhamini i i = - o Shughuli za Useliorn =
15 | Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa. 621 440 Gawio lililopokewa = =
16 [JUMLA YA MALI 22,893 17,025 Ununuzi wa Mali za Kudumu = -
Mapato Kutokana na Mauzo ya mali zakudumu = =
B. DHIMA Ununuzi wa Amana zisizoshughulikiwa na mawakala (©2) 30
17 | Amana za Benki nyingine na Taasisis za Fedha 3 3 Mapato Kutokana na Mauzo ya amana Zisi Tikiwa na cala - -
18 | Amana za Wateja 15.101 14.493 Mengineyo ( bainisha) - -
19 | Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - = B
20 Amana Maalumu 95 95 (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji 92) 30)
21 |Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha = - -
52 |Hundi na Hawala za Benki Zilizotolowa - - 1 M iko wa Fedha Kutokana na shughuli za kifedha
23 |Limbiko la Kodi na Gharama Zi i 580 475 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu KE00) 312)
54 [Dhima la Tozo KWA Ajili ya U Tshi Baina ya Benki na micja — - Mapato Kutokana na Utoaji wa madeni ya Muda Mrefu B -
55 [Miamala Tsiyoshughulikiwa Baina ya Matawi. = - Mapato Kutoka na Utoaji wa mtaji wa Hisa 5.000 101

Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu _

26 | Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadac = - M AbadiTiico Tialisi Katika Madent Mengine

27 |Dhima Nyingine 655 243 Mengineyo (bainisha) 2,077 (1.307)
28 |Madeni 2,786 3,045 Fedha Halisi Zilizotolowa (zilizotumika) 2.723 (1.518)
29 |[JUMLA YA DHIMA 19,199 18,354 Kwa shughuli zakifedha Kifedha
30 |MALI(DHIMA) HALISI (16 Kutoa 29) 3,694 (1.329)
- - IV | Fedha Taslimu na Mali zi na Fedha Tashi
E - Ongezeko /Punguzo Halisi Katika -
C. FEDHA ZA WANAHISA 8,887 2,763 Fedha taslimu na mali zinazofanana na fedha taslimu 2,448 343
31 |Mtaji wa Hisa Uliolipwa = - Fedha na Mali zinazofanana na fedha taslimu mwanzoni mwa Robo N 2.266 1.923
32| Akiba ya Mtaji (5.996) (4.526) Fedha na Mali zinazofanana na fedha taslimu mwishoni mwa Robo M 714 2.266
33 |Mapato Yaliyobakizwa 716 410
34 |Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 87 24
35 | Akaunti nyingine za Mtaji = - BAADHI YA MAELEZO KWA MWAKA UNAOISHIA 31/12/2020
36 |Stahiki ya Wenychisa Chache
37 JUMLA YA FEHDA ZA WANAHISA 3,694 (1,329) Katika Kuandaa taarifa hizi za fedha, Sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa taarifa za
38 Dhima Zisizo Dhahiri fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita.
39 |Mikopo Chechefu 1.843 1.450
40 | Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 815 2.382
41 |Mali Nyingine Chechefu - N
Jina Na Cheo Saini Tarehe
D. |BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
() |Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Amana 16.14% 781% Philipo Raymond  .............. ceieiiie (Imesainiwa) 27/Mar/2021
(i) | Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo ghafi 13.20% 11.10% Meneja Mkuu
(iii) | Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 92.45% 75.80%
(iv) |[Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 60.98% 64.52% Kelvin Mushi . . (Imesainiwa) 27/Mar/2021
() _|Uwiano wa Mali Zilizozalisha na Jumla ya Mali 85.00% 82.43% Meneja wa kitengo cha Fedha and Utawala
(vi) |Ongezeko la Amana 4.20% 12.92%
(vii) |Ongezeko la Mali 34.47% 5.43% Hilda Valerian.... . (Imesainiwa) 27/Mar/2021

Mkaguzi Mkuu wa Ndani

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunadhibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, kwamba i ini taarifa h

na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya kimataifa za uwasilishaji wa taarifa za fedha na matakwa ya sheria ya benki na
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI MWAKA UNAOISHIA 31-12-2020 taasisi za fedha ya mwaka 2006, na zinaonyesha hali halisi

(Kiasi kwa shilingi milioni)

—_— | Jina Tarehe
D aea=a Mwaka Uliopita 1. Prof.Domicus Kasilo.. (Imesainiwa) 27/Mar/2021
12/31/20 12/31/19 e
Muwenyekiti wa bodi ya wakurugenzi
1 [Mapato ya Riba 3,836 3,304 2. BwKitova Mungai ... .. o.r... (Imesainiwa) 27/Mari2021
2 |Gharama za Riba (959 (667) "
3 |Mapato Halisi ya Riba (I kutoa 2) 2,877 2.637
4 |Madeni Viza Yaliyofutwa
5

Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (1-88) 599) COBA BANK PLC- CHARGES AND FEES- 2020

6 |Mapato Yasiyo ya Riba: 779 937

SAVINGS ACCOUNT CHARGES AND FEES Malengo account interest rates are as follows:

6.1 Faida/ (Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni = - individual Savings Account period e

6.2 Ada_na Kamisheni 779 937 ‘Accountopening minimum amount 20000 ot o

6.3 Gawio = - Minimum operating balance 5000 B months %

6.4 Mapato Mengine - - Minimum Interest Bearing balence 20,000 T2months %
7 Gharma Zisizo za Riba: (2.652) (2,888) Monthly Service Fee Free

7.1 Mishahara na Mafao (1,366) (1,376) Credt nferest Rate Zh FIXED DEPOSIT ACCOUNTS

7.2 Ada na Kamisheni (132) (165) Joint Savings Account Period Range Rate

7.3 Gharama Nyingine (1,154) (1,347) ‘Account opening minimum amount 20,000 months pto Tzs 9,999,999 4.00%
8 |Faida/ (Hasara) ya Uendeshaji 816 587 Minimum operating balance 5,000 months ploTzs 9,999,999 450%
9 [Tengo Ia Kodi ya Mapato 100 arn Winimum Interest Bearing balance 20000 Z"‘“”‘“ii P:“ ;ZS gggggg :gg;’
10 | Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya kodi ya Mapato 716 410 Monihly Service Fee Free S e 906 995 7007

- - - — CreditInterest Rate 2% plo 125 9,399,995, i

11 |Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) 3 months to Tzs 9,999,999 500%

12 [Jumla ya Faida (Hasara)
13 [Idadi ya waaj

yojumuishwa kwa mwaka 716 410 Juvenile’s/ Minor Savings Account

riwa 59 60 Account opening Fee Free

FDR of Tzs 10,000,000 and above is negotiable at management discretion.

14 |Mapato kwa Hi 22 26 Account opening minimum amount 10,000 GENERAL CHARGES AND FEES
15 Idadi ya Matawi 2 1 Minimum operating balance 5,000
Minimum Interest Bearing balance 20,000 GENERAL CHARGES! FEES Tzs
Monthly Service Fee Free
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI . Interest Rate 2% Dishonored/Unpaid cheque
() |Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na wastani wa mali 4.09% 2.50% Fund rolated A
(i) _|Uwiano wa Faida baada ya kodi na wastani wafedha za wanahisa 60.55% -43.97% Biashara Savings Account Technical NA
(iii) | Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya riba na mapato ghafi 61.54% 68.17% Account Opening minimum amount 65,000
(iv) |Uwiano wa Mapato Halisi ya riba na wastani wa mali zinazozalisha 20.52% 20.26% Minimum operating balance 50,000 DEPOSIT/WITHDRAWAL TRANSACTIONS
Minimum Interest Bearing balance 50,000 Cash depositat branch Free
Tarakimu za wastani zitakokotolewa kwa kujumlisha salio la mwisho Wonthy Service Fee 5000 Cheque clearing (up to Tz5 1,500,000 15,000
kwa mwezi inayohusika katika kipindi na kugawanywa kwa idadi ya mwezi katika kipindi hicho Interest Rate % Cheque clearing (above Tzs 1,500,000) 1%
Cash withdrawal- (less Tzs 5,000,000) 1,000
Group Savings Account Cash withdrawal- (Tzs 5,000,000 and above) Tzs 1,000 plus 0.08% of excess above 5,000,000, Max
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31/ e o T
Account Opening minimum amount 10,000 Account closure 15,000
e Mapato o . . ) linimum operating balance 5,000 Jormant account reactivation 3,000
Mtaji wa yaliyobakizwa Ziada ya kisheria Jumla [ Winimum Interest Bearing baance 20000 ormant account monthy Fee 1,000
Mwaka wa lonthly Service Fee Free . F Fixed Deposit Fee No int vgmq]m en
z 7 nterim Statemen Fee X
Salio la mwanzo wa mwaka 2,763 (4,116) 24 (1,329) nterest Rate 2% Audit confmation Fes 0000
Faida’ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 716 - 716 Saccos Savings Account Balance certfcate Fee 20,000
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - ‘Account opening Fee Free Reference Letter NA
Miamala na Wanahisa 6,124 - - 6,124 ‘Account Opening minimum amount 55,000 j gm::: ::g::TE"S:? m
Gawio lililolipwa N N N . Minimum operating balance 50,000 -
iada o I Minimum Interest Bearing balance 100,000 T Inward local- TISS NA
Ziada ya Kisheria - - = - Monthly Service Fee 2,000 T Outward ocal- EFT NA
Tengo la Ziada ya Jumla - (1.817) - (1,817) nferest Rale % alary Processing (per entry) 2500
Mengineyo - (63) 63 - a"‘keuffa"‘ees 'ND/;
Salio la mwisho wa mwaka 8887 (5,280) 87 3694 Efmu Savings Account Balnc niy
loney Transfer 12,000
Account opening Fee Free ATV s renlocement 15000
‘Account Opening minimum amount 10,000 card replacement 2
Mwaka Uliopita 2019 - ATM widrawal Fee (on us) 1,300
- P Minimum operating balance 5,000 To ofher bank ATMs widrawal Fea 1.300
Salio la mwanzo wa mwaka 2,662 (5,619 2,363 (594) Minimum Interest Bearing balance 10,000 ATV min satement :
Faida’ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 410 - 410 Monthly Service Fee Fffe Wallet to Bank 1,000
Mapato mengine yaliyojumuishwa B - B - Inferest Rate 2% SMS alar 000
Miamala na wanahisa 101 . N 101 _ ank to Wallt (Below Tzs 100,000 000
Gawio liliolowa - = - - Malengo Savings Account ank to Wallet (Tzs 100,000-199,999 300
z 0 D : ‘Account opening Fee ree ank to Wallet (Tzs 200,000-299,999 700
Ziada ya Kisheria - - - - Account Opening minimum amount 000 ank to Walle (Tzs 300,000-399.999 000
Tengo la ziada ya Jumla - 1,030 (1.858) (828) Minimum operating balance ,000 ank to Wallet (Tzs 400,000-499,999 500
Mengineyo N 3 @81) @18) mm\m\‘mslnteves;l!earmg balance 20,000 ank o Wallet (Tzs 500,000-599,999 000
- - - onthy Service Fee ree ank to Wallet(Tzs 600,000-699.999) 500
Salio la mwisho wa mwaka 2,763 (@,116) 24 (1,329) eros Ro SonTable boow s acoon it e o
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]
Watakiwa
kujiwekea
akiba tangu
utotoni

Na Beatrice Moses

Benki ya NMB imesisitiza
wananchi kujenga
utamaduni wa kujiwekea
akiba tangu utotoni ili
waweze kutumia fedha
wanazopata vizuri.

Meneja wa Kanda ya :
Magharibi, Sospeter Magese, :
akizungumza katika hafla :
fupi ya utoaji zawadi kwa
washindi wa promosheni ya
Bonge la Mpango ambapo
mshindi kutoka Nzega
alikabidhiwa pikipiki ya
miguu mitatu maalum kwa
kubebea mizigo.

Alisema mbali ya
kujenga utamaduni huo
Kupitia bahati nasibu

-

~

wanayoiendesha pia 3 s 5 v

wanataka kurudisha sehemu : WA -y rivoas 7 78 ol

ya fedha kwa wananchina : | Py 1 / !

wateja wao. 4 C S el o ) - it

“Sisi tuna malengo
makubwa mawili ikiwemo
la kujenga utamaduni wa
kuweka akiba na kurudisha
sehemu ya fedha kwa
wateja na wananchi,”
alisema. Akizungumza
baada ya kukabidhiwa
zawadi ya pikipiki ya miguu
mitatu aliyoshinda, mkazi
wa Nzega, Habiba Bushiri,
alisema biashara yake

Wafanyakazi wa kiwanda cha kutengeneza magari mapya nchini cha Tanzania GF-Vehicle Assembly Ltd, wakiangalia gari ikishushwa kwenye
reli za kutengenezea magari ikiwa ni gari la 100, kutengenezwa kwenye kiwanda hicho, kwa kipindi cha miezi minne, katika sherehe iliyofanyika
Kibaha, mkoani Pwani jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kituo cha mafuta kuuzwa kushindwa kulipa kodi

va keki ndiyo inayompa
Kipato chake na hatimaye
kujishindia bahati nasibu.

“Tunapaswa kuweka ;
jitihada zote katika biashara :
tunazofanya pasipo kujali ni
ya aina gani na ina ukubwa
au mtaji Kiasi gani,” alisema.

Habiba alieleza kwamba
alianza kuweka akiba miaka
mingi,akijijengea utamaduni
wa kuweka akiba pale
anapofanya biashara yake
na hata ilipoanza bahati
nasibu ya NMB,hakuwa na
tatizo kujiwekea akiba kwa
manufaa yake na famllia
yake.

Magese,alieleza kwamba
bahati nasibu ya benki
hiyo,ilianza Februari

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

ARAZA la Ardhi na Ny-

umba, Wilaya ya Morogoro

limetoa uamuzi wa kuki-

fungia, kukamatwa na kuu-

zwa kwa kituo cha mafuta na gesi

cha Kampuni ya Lake Oil kilichopo

katika kiwanja namba moja Block E,

eneo la Msamvu, Manispaa ya Mo-

rogoro kwa madai ya mmiliki wake

kushindwa kulipa kodi ya ardhi ali-
yokuwa anadaiwa kwa hiyari.

Baraza hilo limetoa amri hiyo

kupitia kwa Kampuni ya Udalali

ya Mwamba Millenium Company

Limited na kwamba baada ya kuki-

funga, kukamata na kuuza mali hizo,

kampuni hiyo ya udalali inapaswa
kupeleka mauzo hayo katika Baraza
hilo kwaajili ya kukabidhiwa kwa
mshinda tuzo.

Akizungumza na waandishi wa
habari baada ya kufungwa kwa kituo
hicho, Ofisa Ardhi Mteule wa Hal-
mashauri ya Manispaa ya Morogoro,
Huruma Valency, alisema mmliki wa
mali hiyo, Sajaad A Rasool, anadaiwa
kodi ya ardhi ya serikali jumla ya Sh.
26,850,250. Alisema kabla ya kulifik-
isha shauri hilo kwenye Baraza hilo
walishawasiliana na mmliki huyo
mara kadhaa akikumbushwa kulipa
kodi hiyo, lakini amekuwa akikahidi
na hivyo kuliomba Baraza hilo kutoa
amri ya kuuza mali hizo.

Naye Kamishna wa Ardhi Mkoa

wa Morogoro, Frank Minzikutwe,
alisema wamepewa majukumu
ya kukusanya kodi ya ardhi kwa
mkoa mzima jumla ya Sh. bilioni
11.3 na kwa Manispaa pekee wana-
paswa kukusanya Sh. bilioni 4.4 na
wameamua kuwapeleka mahakam-
ani wote wanaodaiwa kodi ya ardhi.

Alisema kuwa mdaiwa huyo kwa
kipindi kirefu amekuwa akikahidi
kulipa kodi hiyo licha ya kumtaka
kufika ofisini ili kuweka utaratibu
wa jinsi ya kulipa deni hilo, lakini
amekuwa hafiki na wala hatoi taarifa
70z0te.

Aliwatangazia wakazi wa Mkoa
wa Morogoro kuwa operesheni hiyo
itafanywa mkoa mzima na wadaiwa
sugu wa kodi ya ardhi watafikishwa

mahakamani ili mali zao ziuzwe ili
kulipa deni hilo.

Naye Mkurugenzi wa Kampuni
ya Udalali ya Mwamba Millenium
Company Limited, Nathan Kaunda,
alisema wameamua kukifunga kituo
hicho kwaajili ya kutekeleza amri
halali ya Baraza hilo la Ardhi na Ny-
umba kupitia kesi namba 86/2020 il-
iyotolewa uamuzi tarehe 10/03/2021,
iliamrisha kukamatwa na kuuzwa
kwa mali zilizopo kwenye kiwanja
kilichopo.

Meneja wa Kampuni hiyo ya Lake
Oil, aliyejitambulisha kwa jina moja
la Mgingi, alipotakiwa kutoa mael-
ezo alidai yeye sio msemaji wa kam-
puni hiyo na hana mamlaka ya kutoa
taarifa zozote.

mwanzoni, inalenga
kujenga tabia ya wananchi
kujiwekea akiba pamoja na
kurudisha kiasi cha fedha
kwa wananchi.

Wakati huo huo,
watu kumi walishinda
bahati nasibu droo ya

Lipumba: Corona imeongeza umaskKini

Na Romana Mallya “Benki ya Dunia (WB) inakadiria kuu linaishauri serikali kuasisi Kuhusu viongozi waliohama cha-

tano iliyoendesha tawi

la NMB Mihayo,wawili
pikipiki ya miguu mitatu
aina ya LIFAN na mmoja
gari dogo la mizigo yaani
Kilikuu,wakitoka maeneo
tofauti hapa nchini na
kushuhudiwa na mwakilishi
wa bodi ya michezo ya
kubahatisha nchini.

Katika bahati nasibu
hiyo,baadhi ya wateja
walikosa zawadi kwa
kushindwa kupatikana
au simu zao kuita pasipo
kupokelewa na kwa mujibu
wa mchezo huo,wanakosa
sifa ya kupata zawadi zao.

CHAMA cha Wananchi (CUF),
kimesema mlipuko wa virusi vya
corona umesababisha idadi kubwa
ya wananchi kuishi kwenye wimbi
la umaskini.

Mwenyekiti wa Taifa wa chama hi-
cho, Prof. Ibrahim Lipumba, alisema
zungumza na waandishi wa habari
kuhusu maazimio ya Baraza Kuu la
Uongozi la Taifa yaliyotolewa kupitia
kikao cha siku mbili kilichofanyika
kuanzia Aprili 10.

Alisema wananchi, hasa walioko
mjini, wanaishi kwenye wimbi la
umaskini hali iliyochochewa zaidi
na mlipuko wa corona.

kwa kutumia kigezo cha umaskini
cha taifa, idadi ya Watanzania maski-
ni imeongezeka kutoka asilimia 26.1
mwaka 2019 hadi asilimia 27.2 mwa-
ka 2020. Watu 600,000 wameingia
katika dimbwi la umaskini mwaka
2020,” alisema.

Lipumba alisema zaidi ya Watan-
zania milioni 15 ni maskini kwa ku-
tumia kigezo cha umaskini cha taifa.

“Baraza kuu linahuzunishwa na
ukosefu wa furaha kwa Watanzania.
Taarifa ya furaha duniani ya mwaka
2021 inaonyesha Tanzania ni ya 94
kati ya nchi 95 zilizofanyiwa utafiti
wa furaha ya wananchi wao,” alise-
ma

Prof. Lipumba alisema baraza

mapinduzi ya kilimo ili kufanikisha
maendeleo ya viwanda ambayo
yanategemea ukuaji wa sekta ya
kilimo inayozalisha chakula cha wa-
fanyakazi na malighafi za viwandani.

Pia alisema baraza kuu linaiomba
serikali kuyafanyia kazi mapendek-
ezo yaliyotolewa na Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG).

“Serikali itafute vyanzo vipya vya
mapato na kuhamasisha ulipaji wa
kodi, iboreshe utendaji na ufanisi
wa mamlaka za rufaa za kodi ili ku-
saidia usikilizaji na umalizaji wa kesi,
iongeze idadi ya wataalam wana-
oshughulikia mapingamizi ya kodi,”
alisema.

ma hicho na kwenda vyama vingine,
Prof. Lipumba alisema baraza limea-
cha milango wazi kwa wanachama
waliohama warejee ili kukijenga na
kusisitiza kuwa CUF itashiriki uch-
aguzi wowote kwa kutegemea hali
ya kisiasa.

Pia imeitaka serikali ipitia
makubaliano ya mikataba 17 ili-
yoingiwa kati ya Tanzania na Chi-
na wakati wa awamu ya nne na
kuitekeleza yenye faida na nchi.

Kuhusu mradi wa bandari ya
Bagamoyo, alisema baraza hilo lin-
aishauri serikali kufanya upembuzi
yakinifu na taarifa zake ziwekwe
wazi ili vipengele vyenye matatizo
viondolewe.
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Ataka kushuka
bei za vifurushi

MBUNGE wa Kilolo (CCM), Justin
Nyamoga, ameitaka serikali kushu-
sha bei ya vifurushi ili Watanzania
wamudu kutumia mitandao katika
shughuli zao za kibiashara.

Nyamoga akiuliza swali, alisema
wananchi wanategemea kutumia vifu-
rushi vya bei ndogo, lakini ongezeko
la bei linawakatisha tamaa.

Alihoji lini serikali itarudia
mpango wake wa kushusha bei ya
vifurushi ili Watanzania wakiwamo
wa-Kilolo ambao wanataka kutumia
vifurushi hivyo katika shughuli zao za
kibiashara watumie vifurushi nafuu.

Akijibu, Naibu Waziri wa Ma-
wasiliano na Teknolojia ya Habari,
Andrea Kundo, alisema serikali in-
aangalia suala hilo.

Katika swali la msingi, Mbunge
huyo alihoji lini serikali itajenga mi-
nara va simu katika Kata za Masisiwe,
Nyanzwa, Irole na Ibumu ambazo zina
shida kubwa ya mawasiliano.

Akijibu, Naibu Waziri Kundo,
alisema jimbo la Kilolo lina kata 24
ambapo Serikali kupitia Mfuko wa
Mawasiliano kwa Wote (UCSAF) im-
eishakamilisha utekelezaji wa miradi
va kufikisha huduma za mawasiliano
katika kata tatu ambazo ni Lugalo
(Halotel), Udekwa (Vodacom) na Uk-
wega (Tigo na Halotel).

“Pamoja na jitihada hizi za Seri-
kali baadhi ya kata za jimbo hili
zinachangamoto za upatikanaji wa
huduma za mawasiliano kama vile
Kata za Masisiwe, Nyanzwa, lbumu na
baadhi ya maeneo ya Kata vya Irole.
Jiografia ya jimbo hili ya milima
na miti mirefu inaathiri ukubwa wa
eneo la upatikanaji wa huduma za
mawasiliano kutokea mnara uliposi-
mikwa,” alisema.

Aidha, alisema katika Kata ya Irole
kuna baadhi ya maeneo yanapata hu-
duma za mawasiliano kupitia mnara
wa mawasiliano wa HTT uliobeba
watoa huduma watatu ambao ni Airtel
(2G), Vodacom (2G na 3G) na Tigo (2G
na 3Q).

“Pamoja na uwepo wa huduma
za mawasiliano kutoka kwa watoa
huduma niliotaja, bado kuna mae-
neo ya Kata ya Irole yana changa-
moto za upatikanaji wa huduma za
mawasiliano,”alisema.

Alibainisha serikali kupitia mfuko
huo iliifanyia tathmini Kata ya Ibumu
llambo katika zabuni ya Awamu Tano
va Mradi wa kufikisha mawasiliano
mipakani na kanda maalum.

“Mradi huu unatekelezwa na
Shirika la Mawasiliano Tanzania (TTCL
Corporation) ambapo mikataba ya
utekelezaji wa mradi huo ilitiwa saini
tarehe 6, Julai 2020, alisema.

Hata hivyo, alisema mradi huo
vya lbumu, Kilala Kidewa, Ilambo na
Kilumbwa.

“Serikali kupitia UCSAF itavifanyia

va Irole ambavyo havipati huduma
za mawasiliano kupitia kwa watoa
huduma wanaotumia mnara wa HTT
uliopo.

Wilaya kame kipaumbele
ujenzi, ukarabati mabwawa

ERIKALI imesema

inaendelea na mpango

wa ujenzi na ukara-

bati wa mabwawa kwa
kila wilaya hususan ambazo ni
kame.

Naibu Waziri wa Maji,
Maryprisca Mahundi, aliyase-
ma hayo jana alipokuwa akijibu
swali la Mbunge wa Viti Maalum
(CCM), Zainab Katimba. Katika
swali lake, Mbunge huyo alise-
ma ki-jiographia Tanzania ipo
kwenye ukanda wenye mvua za
kutosha.

“Je, Serikali imejizatiti vipi
kuhamasisha zoezi la uvunaji
wa maji ya mvua kwa matumizi

ya wananchi?” alihoji.

Akijibu, Naibu Waziri Mahun-
di, alikiri kuwa nchi ipo kwenye
ukanda wenye mvua za kuto-
sha, hivyo ujenzi wa miundom-
binu ya kuvuna maji ya mvua ni
muhimu kwa kuwa itawezesha
kuwa na maji ya uhakika kwa
kipindi chote cha mwaka bila
kujali hali ya hewa.

Vilevile, alisema miundom-
binu hiyo ni muhimu kwa kuwa
itawezesha kudhibiti mafuriko
na hivyo kuokoa miundom-
binu, ikiwemo ya huduma za
maji pamoja na mali na maisha
ya wananchi. “Katika kutimiza
azma hiyo, mkakati mwingine

ni Wizara ya Maji kukutana na
TAMISEMI kwa lengo la kuhu-
sisha mashule kujenga gata za
maji na matanki, pia kuhamasi-
sha wananchi wanapojenga ny-
umba zao waweke miundom-
binu rafiki ya kukusanya maji,”
alisema. Hata hivyo, alisema
kwa mwaka wa fedha 2020/21,
Wizara imekamilisha ukarabati
wa bwawa la Mwadila lililopo
Wilaya ya Maswa Mkoa wa Simi-
yu, usanifu kwa ajili ya kukara-
bati mabwawa matatu ya Itobo
liliopo Wilaya ya Nzega.

Pia alisema Engukument
lililopo Wilaya ya Monduli na
Horohoro lililopo Wilaya ya

Mkinga na usanifu kwa ajili ya
ujenzi wa mabwawa mawili ya
Muko na Chiwanda yaliyopo
Wilaya ya Momba.

“Usanifu wa Malambo ya
kunyweshwea mifugo (Charco-
dams) sita umekamilika katika
mwambao wa barabara kuu
ya Dodoma-Babati ikihusiha
Wilaya za Bahi malambo mawili
na Chemba malambo manne,”
alisema.

Aidha, alisema serikali inaen-
delea na mpango wa kujenga
mabwawa ya kimkakati ya Ki-
dunda (Mto Ruvu) Farkwa (Mto
Bubu) na dembera au Lugoda
(mto Ndembera).

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Ummy Mwalimu, akijibu baadhi ya maswali yali-
youlizwa bungeni, jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Ujenzi vituo vya afya kuendelea

NAIBU Waziri, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Dk. Festo
Dugange, amesema serikali
itaendelea kujenga na kukara-
bati vituo vya kutolea huduma
za afya, vikiwamo vilivyoanza
kujengwa kwa nguvu za wa-
nanchi kulingana na upatikanaji
wa fedha.

Dk. Dugange alitoa kauli hiyo
jana alipokuwa akijibu swali
la Mbunge wa Lushoto (CCM),
Shaaban Shekilindi, ambaye

alisema  jimbo lake lina kituo
kimoja cha afya, na sasa wa-
nanchi wameanza kujenga

vituo viwili vya Gare na Ngwelo.

“Je, Serikali ipo tayari sasa
kutoa fedha kwa ajili ya kumali-
zia vituo hivyo, na itafanya hivyo
lini?” alihoji.

Akijibu, Dugange alisema
ili kuboresha huduma za
afya katika Wilaya ya Lushoto
Serikali kuanzia mwaka wa
fedha 2017/18-2019/20 imetoa
Sh.bilioni 1.8 kwa ajili ya

ujenzi wa jengo la wodi ya
wazazi katika  Hospitali ya
Halmashauri ya Wilaya ya Lush-
oto pamoja na ukarabati
na upanuzi wa Vituo vya Afya
vya Mlola, Kangagai na Mnazi ili
kuviwezesha kutoa huduma za
dharura za upasuaji.

“Machi 2021, Serikali imei-
patia Halmashauri ya Wilaya
ya Lushoto Sh. milioni 150 kwa
ajili ya kukamilisha ujenzi wa
maboma matatu ya zahanati,
“alisema.

A
e

Na Augusta Njoji, DODOMA




ljumaa Aprili 16, 2021

Nipashe

UCHUMI

Na Yasmine Protace

IJINI Dar es Salaam, kuna

masoko mengi makubwa

na madogo, pia yanato-

fautiana kwa ukubwa wa
majengo na kiwango cha biashara
mahali hapo.

Panapozunguziwa eneo maaru-
fu la Soko la Machinga au Mach-
inga Complex, ukubwa wake ni wa
es Salaam na pengine nje ya jiji.
Hata hivyo, inapogeuzwa ‘upande
wa pili wa shilingi’ kuna shida ya
biashara kusuasaua mno.

Umma wa jiji la Dar es Salaam,
sasa unahoji kulikoni kuwapo
majengo makubwa mahali, lakini
matarajio ya ujenzi na hadi miaka
iliyopita yana sura ‘sifuri?

Nipashe iliamua kuzuru hapo,
ambako kimsingi kuna kivutio cha
majengo hasa mtu anapokuwa ka-
tika barabara ya Uhuru kuliona
majengo hayo yalivyokaa, eneo la
Tlala, jirani kabisa na Kariakoo.

WENYEJI WANENA

Juma Hassan ni mfanyabiashara
katika soko hilo, ‘anayeripea’ nguo
za mitumba eneo la mwanzo wa
soko, jirani na ngazi ya kupandisha
ghorofa, pametawaliwa na harufu
ya mikojo.

Anasema, ni mahali ambako
vijana wahuni maarufu kwa jina
‘mateja’ wanashinda hata kulala,
hivyo uhalisia wa mazingira ya
mahali hapo inatoweka.

Hassan anataja lingine linaloun-
gana na adha hiyo, ni vyoo vibovu,
hakuna maji na koki zake zimehar-
ibika. Huduma ya maji zinatumika
kupitia mapipa yanayojazwa na
kuna wakati chooni kunabaki bila
ya maji.

Mfanyabiashara wa vinwaji,
Mwajuma Ally, analalamika: “Tu-
nalipa ushuru, tunalipa malipo ya
kuingia chooni, tunalipa sehemu
ya biashara, lakini bado vyoo ni
vichafu makoki mabovu na havina
maji ya uhakika.”

Pia, anasema licha soko hilo
kuwa na walinzi wa mgambo,
bado pamebaki kuwa ‘kijiwe’ cha
‘Mateja’

Hatibu Twaha, mfanyabiashara
wa viatu, anashauri kuwekwa ka-
tika majengo taa muda wote, ul-
inzi kusimamia usalama wa mahali
hapo, ikiwamo ngazi sokoni hapo
wanakoshinda ‘Mateja.’

pia, Twaha kutoka jamii ya
Wakamsai anaeleza mshangao
wake, kila mfanyabiashara sokoni
anatambulika, lakini inashangaza
kila waingiapo chooni wanatozwa
Sh. 200 au walau iwe tozo ya mara
moja kwa mchuuzi.

BUFE

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

® \/iongozi wakubali, ufumbuzi

Kigugumizi kwa |

Sehemu va jengo la Soko la Machinga Complex. PICHA: MTANDAO

Aida John, anayeshona nguo
sokoni hapo, anasema kodi ya kila
mwezi ni Sh. 20,000, na anaende-
lea: “Mtu ukikosa kulipa mwisho
wa mwezi wanaokuja kulichome-
lea geti lako ili usiendelee na bi-
ashara na ulifanikiwa kulipa unato-
zwa faini Sh. 5000.”

Mwingine ni Baraka Msham,
anayesema kutokana na soko ku-
kosa maji salama na ya uhakika,
wapo wapangaji mama lishe, wa-
nawaacha na kitendawili wakiji-
uliza maji ya kupikia wanayapata
wapi.

Hivyo, anashauri haja ya wataal-
amu afya kufika sokoni kufuatilia
wachuuzi wa chakula, mama lishe,

wanakopata maji ya kupikia, kwani
ana shaka nao.

Aidha, Jamila Jamal mfanyabi-
ashara anayechangia hoja kwam-
ba, kila mwezi wanalipa Sh. 3000,
wakati huo, wao wafanyabiashara
ndio wanakubaliana na walinzi
wakiwalipa Sh. 5,000 kila mwezi
kwa ajili kuwakusanyia taka, ujum-
la wake wanajikuta kutozwa pesa
nyingi.

“Wasitutoze kodi kubwa,hili jen-
gojuu halina watu kabisa,inatakiwa
tuangaliwe katika tozo zao, ili na
sisi tuhamasishe watu waje ku-
fanya kazi katika jengo hilo am-
balo kuna nafasi haijajaa huko juu,”
anasema.
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MENEJA SOKO

Meneja wa Soko hilo, Lecho
Mkama, alipotakiwa na Nipashe
kufafanua madai hayo, hakujibu
chochote kutokana na Halmashau-
ri ya Manispaa Ilala, kubadilishwa
kuwa ndio Halmashauri ya Jiji la
Dar es Salama hivi karibuni, hadi
sasa haina mkurugenzi.

“Madai yako yatajibiwa pale
Mkurugenzi (wa jiji Dar es Salaam)
atakapokabidhiwa ofisi na akanipa
kibali cha kuzungumza na wewe,
nitayasema  yote  yanayohusu
soko,” anatamka Meneja wa Soko.

Pia, Nipashe ilipomtafuta Ofisa
wa Afya wa Jiji Dar es Salaam, Regi-
nald Mlay, akasema soko lilikuwa

chini Jiji na wanaanza kupokea
majengo na wataangalia suala la
miundombinu na vitu vingine, ki-
sha watajua maeneo yanayotakiwa
kurekebishwa.

Anasema, wataanza na ukaguzi
na upungufu utakaobainika uta-
fanyiwa kazi, huku linalohusu
usalama wa biashara mamalishe
na uwapo wa huduma za maji,
hakuwa tayari kufafanua akidai
hajapatembelea hivi karibuni, japo
anakiri haja ya kuwa na huduma
nzuri za maji.

Mlay anakiri biashara kufanyika
sokoni Machinga, na hivyo kuna
umuhimu wa ukaguzi.
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DARASA LA KUSIMAMIA BAJETI ...

Vijue ‘vigezo na masharti’ vya kamati

Na Sanula Athanas, DODOMA

ADI sasa Bunge la

Tanzania lina kamati

zaidi ya 10. Miongoni

mwake, imo Kamati
ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu
za Serikali (PAC) na ya Hesabu za
Mitaa (LAAC).

Kwa utaratibu, mabunge ya
Jumuiya Madola, kamati hizo
zinapaswa kuongozwa na wenyeviti
ambao ni wabunge wanaotokana
na vyama vya upinzani.

Katika utekelezaji wa majukumu
yake, kamati mbali na kuchambua

Ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi :

Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG),
zimekuwa zikiwaita maofisa kutoka

mashirika na taasisi za serikali, :

kujibu hoja zinazobainika kuwa na
ukakasi.

Ili  kuhakikisha
wa kamati

wajumbe
hizo wanatekeleza

majukumu yao kwa ufanisi, Taasisi :

ya WAJIBU iliyo chini ya aliyewahi
kuwa CAG nchini kati ya mwaka
2006 hadi 2014, Mkurugenzi
Mtendaji, Ludovick
imeendesha mafunzo maalum kwa
wajumbe wa kamati tatu za Bunge.

Pia, kamati nyingine iliyopata
mafunzo hayo bungeni jijini
Dodoma mwishoni
iliyopita, ni inayohusika na

Uwekezaji wa Mitaji ya Umma (PIC). :

MBINU ZA MEDANI

Meneja Fedha na Utawala
wa WAJIBU, Jackson Mmary,
akiwasilisha mada kuhusu Mbinu
za Medani za anazoziita ‘Kuendesha
Mahojiano, anazitaja sifa kadhaa za
mwendesha mahojiano.

Hapo anataja orodha ya kuwa;
mvumilivu, msikivu, aliye na
uelewa mzuri wa anachokihoji,
anayejiamini, anayeelewa
mazingira ya mahojiano, aliye na
hisia iliyo na mwelekeo, anayejua
alama za ishara, mtulivu na
mbunifu.

Anasema kabla ya mahojiano,
wajumbe wa kamati  hizo
wanapaswa kuwa na taarifa za kina
zamada husika nanyingine za ziada
kuhusu maeneo yatayofanyiwa
mahojiano na historia ya suala,
mtu, au taasisi husika.

Mengine katika hilo, pia
inajumuisha sheria zinazosimamia
jambo linalohojiwa au

zinazohitajika, kufanyika uamuzi
sahihi wa jambo linalofanyiwa
mahojiano na maswali
yanayotakiwa kuulizwa.

“Mambo muhimu ya kuzingatia
kuhusu nani ahojiwe ni mhusika
wa jambo linalohojiwa, mtu
mwenye taarifa zinazohusu jambo
linalohojiwa, mamlaka ya mtu

Utouh, :

mwa wiki :

66

: Maandalizi
‘yanamnaya

. kuendesha

: mahojiano

.ni pamoja na

- mpangilio

: wa maswali

- yatakayoulizwa,

: mjumbe

. atakayeuliza swali
:mahususi, muda
utakaotumika :
: kufanya mahojiano :
‘na mambo f
- yatakayoruhusiwa

: kwenye mahojiano

anayehojiwa juu ya jambo linalohojiwa, tabia za mtu
anayehojiwa na sheria za nchi zinazomlinda mhojiwa.

“Ni muhimu pia kuzingatia mahali pa mahojiano pawe
na nafasi ya kutosha kwa wajumbe wote wanaohudhuria
mahojiano, penye utulivu na usiri.

“Maandalizi ya namna ya kuendesha mahojiano
ni pamoja na mpangilio wa maswali yatakayoulizwa,
mjumbe atakayeuliza swali mahususi, muda utakaotumika
kufanya mahojiano na mambo yatakayoruhusiwa kwenye
mahojiano,” anasema.

Mmary anawapa angalizo wajumbe wa kamati, dhidi
ya vipingamizi vya mahojiano. Hapo anataja sheria
zinazomlinda mhojiwa na zile zinazohusu kinachohojiwa,
na mhojiwa kukataa au kushindwa kujibu maswali.

Aidha, anataja mhojiwa kutoelewa maswali na taarifa za
uongo au kukosekana taarifa zinazohusu kinachohojiwa,
ikiendana na maandalizi duni ya ama mhojiwa au
mwendesha mahojiano.

UFISADI NA RUSHWA?

Ili kubaini dalili za kutowajibika, rushwa na ufisadi,
ofisa huyo wa WAJIBU anasema wajumbe wa kamati tajwa
wanapaswa kusoma tabia na alama na ishara za mwili za
walengwa wanaohojiwa.

“Walengwa wanapoitwa kuhojiwa halafu hawaonekani,
walengwa wanapoitwa kuhojiwa, wakiulizwa swali
wanakaa kimya au wanalia tu, majibu yasiyoendana na
taarifa ambazo tayari mlikwishazipata, ni dalili za kuwapo
hali hiyo,” anaeleza.

Mmary anawakumbusha wajumbe wa kamati hizo kuwa,
baada ya mahojiano, ni lazima nakala ya kumbukumbu ya

® spika Nduga
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Mkurugenzi Mtendaji wa asasi ya WAJIBU na CAg
mstaafu, Ludovick Utouh.

mahojiano itiwe saini na mhojiwa, pamoja na mwendesha
mahojiano.
Pia, anataja ya kuepukwa wakati wa mazungumzo

yanajumuiosha matendo ya kumtishia, kumpiga, kebehi,
kejeli au lugha chafu, kuuliza maswali binafsi na yasiyohusu
mada inayohojiwa, pia kuwapo hasira kwa sababu yoyote
ile wakati wa mahojiano.

“Bungendicho chombokikuuchanchikilichoidhinishwa
kwa niaba ya wananchi kuisimamia na kuishauri serikali
na vyombo vyake vyote katika utekelezaji wa majukumu
yake kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania,” Mmary anahitimisha.

WOSIA KWA WABUNGE

Yona Killagane, Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya
WAJIBU, anatumia fursa hiyo kuwasilisha mapendekezo
mawili kwa Bunge, akiamini itaongeza uwajibikaji nchini,
ikiwamo, Bunge kuitaka serikali kuanzisha utaratibu wa
Ripoti ya Msajili wa Hazina, kuwasilishwa bungeni.

Katika hilo anashauri Msajili wa Hazina, awe anaandaa
ripoti za taasisi zote anazozisimamia, zikaguliwe na CAG,
kisha kuwasilishwa bungeni zifanyiwe kazi na kamati
husika.

Katika pendekezo la pili, Killagane anaeleza haja ripoti ya
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU)
iwasilishwe bungeni, ili kuwapa nafasi wananchi kupitia
wawakilishi wao wanashiriki katika mapambano dhidi ya
rushwa.

“Tunapendekeza iwafikie pia wananchi ili washiriki
mapambano dhidi ya rushwa. Ripoti ya PCCB (TAKUKURU)
iliyowasilishwa kwa Rais Samia Suluhu Hassan Machi 28,
mwaka huu, iwasilishwe bungeni ili iwe wazi na ijadiliwe
kuwapa fursa wananchi,” anapendekeza Killagane.

Mwenyekiti huyo, pia anampongeza Spika wa Bunge Job
Ndugai, kwa ufanisi wa eneo lake la kazi, ikiwamo namna

za Bunge kabla haijamhoji mdaiwa

| awanyooshea kidole wavujisha siri

Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC), walipofika kukagua na kupata taarifa ya ujenzi wa hospitali ya Mji wa Makambako.
PICHA: MTANDAO

Inavyoipa ushirikiano taasisi hiyo inayoongozwa na CAG
wa zamani, Ludovick Utouh, hata kuialika bungeni kutoa
mafunzo kwa wajumbe wa kamati hizo tatu.

NENO LA SPIKA

Katoka neno lake Spika Ndugai anapofungua mafunzo
hayo, anaunga mkono mafunzo kwamba ni muhimu kwa
wajumbe wa kamati hizo nyeti, kwa kuwa yanawajengea
uwezo wa kufanya kazi zao kwa weledi.

Spika Ndugai, anawakumbusha wajumbe wa kamati hizo
kutunza siri na kutojihusisha na vitendo vya rushwa katika
kutekeleza majukumu yao.

“Wajumbe wa kamati hizi tunawategemea sana katika
utendaji wa shughuli zetu bungeni. Mafunzo haya ni
muhimu sana kwetu maana yanatujengea uwezo wa
kufuatilia na namna ya kufanya mahojiano na maofisa wa
tunawaoita kwenye kamati hizi,” anasema.

Pia, katika hilo anatoa angalizo la hitaji la umakini, kwa
kuwaagiza viongozi wa kamati kuwasilisha kwa Kamati
ya Uongozi ya Bunge, majina ya wajumbe wake wenye
tabia ya kuvujisha siri za kamati, ili wachukuliwe hatua za
kinidhamu.

Anaeleza hatia kwamba, baada ya kupokea majina hayo,
kamati hiyo ambayo yeye ni mjumbe, inachukua hatua
stahiki dhidi ya mmdaiwa husika, ikiwa ni pamoja na
kuondolewa kwenye kamati husika.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya
Hesabu za Serikali za Mitaa, Grace Tendega, anapokea
mafunzo, akitoa ahadi: “Tunakuahidi Mheshimiwa Spika,
tulichokipata hapa tutakifanyia kazi kwenye utekelezaji wa
majukumu yetu.”

@MSAMRA

Na Joseph Kulangwa

RAIS Samia Suluhu Hassan
na Rais Yoweri Museveni wa
Uganda, siku tano zilizopita,
mnamo Aprili 11, walishuhu-
dia utiaji saini mikataba ya
utekelezaji wa mradi wa ujen-
zi wa bomba la mafuta ghafi
la Afrika Mashariki (EACOP)
kati ya serikali na kampuni ya
uwekezaji Total ya Ufaransa
na CNOCC vya China.

Bomba hilo lenye urefu wa
kilomita 1,443, kipande cha
nchini lina kilomita 1,147,
ikianzia eneo la Ziwa Albert,
Uganda eneo la Kabaale
ilayani Hoima na litaishia
Chongoleani, Tanga, likipita
mikoa ya Kagera, Geita,
Shinyanga, Tabora, Singida,
Dodoma, Manyara hadi Tanga.

Mradi huo ni wa ubia kati
va Kampuni ya Mafuta ya
Uganda (UNOC) na Shirika la
Maendeleo ya Petroli Tanza-
nia (TPDC) na kampuni hizo
mbili za Ufaransa na China.
Mikataba mitatu ilitiwa
saini; mmoja ukiwa ni huo wa
ubia, pia wa uenyeji ambao ni
kati ya serikali ya Uganda na

awekezaji ambao ni Total na
CNOCC na wa tatu, ni masu-
ala ya kodi na usafirishaji,
ambayo ni Uganda kutia saini
na kampuni hizo.

Mradi huo utakaogharimu
fedha Dola za Marekani bilioni
3.5, unatarajiwa kutengeneza
ajira zipatazo 10,000 wakati

a ujenzi na usafirishaji wa
mapipa bilioni 6.5 ya mafuta
hayo.

Mbali ya nchi hizo mbili
pamoja na Afrika Mashariki
kunufaika na mradi huo,

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
) barua pepe:
jkulangwa@yahoo.com

vilevile unaonyesha uhusi-
ano wa kihistoria baina ya
mataifa haya mawili na hasa
kwa kurejea hotuba ya Rais
Museveni, akizungumzia
mchango wa Tanzania katika
kuyafurusha majeshi dhalimu
ya Nduli 1ddi Amin, Uganda.

Hata hivyo, manufaa men-
gine hususan kwa Uganda,
ni kwamba kukamilika kwa
bomba hilo, kutaisaidia pia
Uganda kuharakisha mpango
wake wa kununua gesi kutoka
Tanzania.

Bila shaka huu ni mradi
mkubwa na mzuri kwa eneo
hili la Afrika Mashariki, pia
utanufaisha wananchi wa-
naoishi maeneo litakamopita
bomba hilo, hususan katika
mikoa minane nchini.

Hili linatakiwa kusimamiwa
vema na serikali ili kuepusha
upendeleo unaoweza kuutum-
kwa na baadhi ya wasimamizi
wa mradi huo kwa kuitana
watu kutoka mikoa lisikopita
kwenda kufanya kazi katika
sehemu hizo.

Pia, kama ilivyobainika

TAFAKURI YA MLALAHOI
Bomba hili liwanufaishe wazawa

katika ukaguzi wa Mkaguzi na
Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG), kwamba kuna
baadhi ya miradi mikubwa na
hususan ya kimkakati nchini,
walipelekwa wageni wasio

na vibali kufanya kazi, huku
wazawa wakiwa hawana cha
kufanya na hivyo kuathirika
Kiuchumi.

Kwa mujibu wa sheria, ni
marufuku taasisi au kampuni
kuingiza kutoka nje nguvu-
kazi inayoweza kupatikana
nchini, isipokuwa kwa utaal-
amu ambao ni adimu, lakini
fursa hizi za makandarasi wa
kigeni, zimekuwa zikitumiwa
vibaya na kuathiri vibaya
Watanzania.

Kwa kuwa CAG amesha-
hadharisha na wabunge bila
shaka wameliona, hatua zita-
chukuliwa, ili yaliyojitokeza
katika ujenzi wa miradi ya
Bwawa la Umeme la Mwalimu
Nyerere na wa Reli ya Kisasa
(SGR) hayajirudii.

Kufanya hivyo, kutawa-
fanya Watanzania kuona
umuhimu wa miradi hiyo
kutoka hatua za ujenzi hadi
ukamilikaji na kuanza uzal-
ishaji, hali itakayowapa moyo
wa Kujivunia na hata kuilinda
dhidi ya maadui wanaotaka
kuihujumu.

Lakini la msingi, ni ku-
hakikisha kuwa miradi hiyo
inapokamilika, inakuwa
endelevu na isije kuwa kama
ilivyotokea, kwa bomba
la gesi la Mtwara ambalo
lilipokewa kwa bashasha na
wananchi wa maeneo linako-
pita, lakini baadaye likalala na
katika mtazamo kana kwamba
halipo.
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BIASHARA

Na Nimi Mweta

OJA ya mitazamo
muhimu katika
kuanzishwa mradi
wa bwawa la Nyere-
re eneo la Stiegler’s Gorge, ni kupa-
tikana umeme wa bei nafuu na wa
kutosha, lengo ni kuondoa kero ya
nishati hiyo iwe ya uhakika.

Imeshafahamishwa  kwamba,
gharama kutoka vyanzo vya maji
umeme wa maji ni rahisi zaidi ku-
liko vingine, mfano gesi.

Akitoa hotuba ya kuanza ujenzi
wa mradi huo, hayati Dk. John
Magufuli, aliainisha bei za umeme
katika nchi tofauti ambako bei ya
umeme nchini Marekani (na Ul-
aya) iko chini sana, chini ya senti
mbili za Marekani kwa kilowatt
moja, wakati nchini ni kati ya senti
tisa na 11 za Marekani (Sh. 207 hadi
Sh.253).

Ikumbukwe, hata Marekani
haimudu ushindani kwa bidhaa
nyingi tu na China, bila kuweka
‘mipaka ya ushuru wa forodha’
ili bidhaa za Marekani ziwezeshe
kuuzwa nchini humo. Ni hatua
aliyoichukua Rais aliyepita Donald
Trump kwa kupandisha ushuru
kwa kiwango kikubwa au inaitwa
kibiashara ‘kwa hasira.’

Hiyo ina maana kwamba, nchi
patakapopatikana umeme kutoka
vyanzo vya maji, kutapunguza bei.
Ila kuna maswali mawili yanabaki;
ni kwa kiwango gani vyanzo hivyo
vinaweza kupunguza bei hiyo?

Pili, ni kwa kiwango gani bei
inabidi ipungue ili viwanda vyetu
viweze kupunguza gharama kiasi
cha kumudu ushindani dhidi ya
bidhaa kutoka nje?

Maswali hayo hayawezi kujibiwa
katika ngazi ya sera, ila baadaye,
mradi huo utakapokamilika hala-
fu tuangalie TANESCO ina uwezo
wa kupunguza bei ya umeme kwa
kiwango gani.

Ila tu mtu anaweza kuangalia vi-
pengele vinavyochangia kuongeza
bei za bidhaa na kujiridhisha kama
hatua hiyo peke yake (chanzo cha
umeme, kupunguza bei) inakuwa
jawabu stahiki.

MWELEKEO UJAO

Kuangalia bei ya umeme kama
kianzio muhimu cha bei za bid-
haa zinazozalishwa kutokana na
umeme huo, ni sahihi na kwa
maana hiyo Tanzania sasa walau
inaweza kutazamia kujenga vi-
wanda vinavyomudu ushindani
katika maeneo kadhaa, umeme wa
maji utakapofika.

Tayari kuna hatua ya baadhi ya
maeneo ya viwanda na sekta ya
huduma kwa jumla, kumeenea
umeme wa gesi, pale hazina ya
gesi asilia ilipoanza kutumika mu-
ongo uliopita.

Wakati umeme wa ziada unapo-
patikana kutoka vyanzo vya mafu-
ta mazito (wengine huita macha-
fu) ilikuwa ni matumizi muhimu
ya ofisini na hata viwanda vilivyok-
wishaanza kazi, haviwezi kufunga,
si kujenga au kupanua viwanda
katika mazingira hayo. Kwa maana
hiyo dira ya viwanda ni hakika.

Tatizo ni kwamba, kuna mipaka
ya ‘mchongo’ huo katika maeneo
ambayo siyo bidhaa za watu wen-
gi, kwa mfano sekta ya nguo kwa
jumla (yaani pamba) kwani katika
eneo hilo ushindani ni mkubwa

Ulivyo ushindani bidhaa, bei
umeme na sera ya wwanda

| -

,lo' -

Wateja wa umeme wa LUKU, wakiwa katika foleni. PICHA ZOTE: MTANDAO
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Wakati umeme:
wa ziada
unapopati-
kana kutoka
vyanzo vya
mafuta mazi-
to (wengine
huita macha-
fu) ilikuwa

ni matumizi
muhimu ya
ofisini na
hata viwanda
vilivyoanza
kazi, havi-
wezi kufunga,
si kujenga

au kupanua
viwanda ka-
tika mazin-

gira hayo. Kwa -

maana hiyo
dira ya viwan-
da ni hakika.

sana, siyo kutoka China tu ila kote
duniani.

Kuna uwezekano wa kuwa na
ugumu katika ama kunazisha au
hata kuendesha viwanda vya pam-
ba kuzalisha nguo za kutumiwa na
sehemu kubwa ya watu, kulingani-
sha na mavazi ya mitumba.

Hadi sasa kuna upenyo mpana

. unaonekana katika maeneo am-
: bako pamba inatumika kutengen-
: eza bidhaa za kitanashati, zishin-
. dane na zinazotoka nje, tena kwa

ufanisi. Hivyo kuna ‘mchongo” wa
viwanda maalum, na siyo vile vya

: msingi.

Ushindani wa kibiashara kati ya

: China na Marekani, ukiamgaliwa
: una tofauti zao katika maeneo kad-
: haa ambayo vyanzo vya umeme
¢ havitajwi sana kama sababu mo-
: jawapo ya msingi.

Kinachoonekana zaidi, ni bei ya

: nguvu kazi, kwa maana ya viwango
¢ tofauti vya mishahara kati ya nchi
¢ hizo mbili, eneo ambako Tanza-
¢ nia ina kiwango kiasi fulani cha
: ushindani.

Hapo ndio maana wawekezaji

wanajitahidi kutafuta njia za ku-
jikita nchini, kama soko kubwa
tarajiwa katika siku za usoni,
kwani idadi ya watu sasa inaelekea
kwa haraka huenda mwelekeo wa
milioni 60, kabla ya kufika mwaka
2025.

Ikiwa vipato vya watu vitaku-
wa na uwezekano wa kupanda,
kutakuwapo soko kubwa la bid-
haa, lakini ili vipato viongezeke,
inabidi bei ziwe ndogo kwanza,
vipato vilivyopo viwe na uwezo
zaidi wa kununua bidhaa.

Kwa kanuni ya msingi ya ku-
wekeza katika kiwanda ni kuanga-
lia soko, gharama za kuwekeza na
bei ambayo mzalishaji mpya atau-
za bidhaa zake, anatakiwa alenge
bei ya kilicho kidogo kuliko aliyeko
sokoni.

Ndiyo aina ya mustakabali ulio-
tumika kueneza matumizi ya ‘simu
janja’ katika ngazi tofauti za jamii
duniani, ambako suala la msingi
hapo siyo kianzio cha malighafi na
umenme, ila bei ya nguvukazi.

Maana kuu ni kuhamisha viwan-
da hivyo kutoka Mashariki ya Mba-

: Kituo kimojawapo cha huduma ya umeme, mkoani Kilimanjaro

li na halafu Asia ya Kusini hadi ku-
letwa nchini. Suala hilo limekuwa
likitajwa inawezekana katika jamii
yenye wakazi milioni 60, wakaten-
geneza ‘simu janja’.

Kuna eneo ambalo bado hali-
jaangaliwa katika mchanganuo
huo wa vianzio vya nishati na bei
ya bidhaa, yaani mitaji na ulipaji
mikopo au fungani (bonds) zina-
zowezesha mitaji hiyo kupatikana.

Njia nzuri zaidi ya uwekezaji
katika viwanda ni kwa mzalishaji
wa nje anayetaka soko la nchini,
badala ya kuletea bidhaa zilizoko
tayari sokoni (zile za soko la juu
kidogo, au ‘pamba kali’) aamue
kuzitengeneza nchini.

Akiwa analeta mashine zake,
anapata eneo kwa kununua ar-
dhi, kulipa fidia na hahitaji mkopo
wowote, bali anatumia ziada ya
vifaa alivyo navyo, ataweza kuuza
kwa bei ndogo zaidi.

Ndiyo maana kuuza umeme
kwa bei ndogo unapotokana na
mikopo ya kibiashara ya nje siyo
rahisi; deni linatangulia.
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Mafunzo usafi
wa mwili
yanufaisha
maelfu ya vijana

Na Paul Mabeja, DODOMA

VIJANA 48,000 katika mikoa
minne watanufaika na mafunzo
ya usafi wa mwili na mazingira
?/an.ayo.tole.vva na shirika lisilo
a kiserikali la Raleigh Tanza-
nia, kupitia mradi wa vijana na
mabadiliko chanya. =~

Hayo yalibainishwa jana jijini
Dodoma na mratibu wa mradi
huo, Augostino Dickson, wakati
alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari baada
%a vijana walio katika mradi

uo kufanya usafi katika soko
la Mavunde Chang'ombe jijini
Dodoma. ) .

Alisema mradi huo hivi sasa
unatekelezwa katika mikoa ya
Dar es saalam, Dodoma, Moro-
goro na Iringa. _

Aidha, alisema kuwa mradi
huo umelenga katika kubadili-
sha mitazamo vya vijana katika

masuala ya usafi ambayo yame- |

kuwa hayapewi kipaumbele hali
inayosababisha uchafu kuzagaa
katika maeneo mengi.
Lengo ni kuelimisha vijana

kubadili mitazamo yao katika
suala la usafi wao binafasi
EamOJa na mazingira ili maeneo

uwa safi na kusaldia kuepu-
kana na magonjwa ya mlipuko,
lakini pia kuwasaidia kuzitam-
bua fursa zilizopo katika sula la
usafi ambapo hivi kuna maeneo
wanafanya taka kuwa fursa,”
alisema Dickson

Pia, alisema kuwa kupitia mra-

di huo walifanya tafiti kuona ni
jinsi gani wanaweza kuendesha
mafunzo ya usafi kwa vijana ili
kuwabadili mitazamo yao.

Alisema, kutokana na utafiti
huo waliandaa kitabu chenye
mada sita ambazo wanazitumia
kufundisha masuala mbalimbali
ya usafi kwa vijana.

Vijana ndiyo kundi kubwa
katika taifa hivyo tuliona kuwa
kwa kuwataumia wao tutaweza
kubadili mitazamo iliyopo ka-
tika jamii na kuleta mabadiliko
chanya katika suala la usafi,
alisema. o

Vilevile, alisema kuwa hivi
sasa wamekuwa na vijana
ambao wanafundisha kupitia
kitabu hicho na kila mmoja wao
baada ya mafunzo hayo ana-
paswa kufundisha wengine 50.

Pamoja na kutoa mafunzo
haya, pia tumekuwa tukishiriki
katika kufanya usafi maeneo
mbalimbali na kutoa msaada
wa Vvifaa vya kufanyia usafi na
kuhifadhia taka katika maeneo
mbalimbali kama ambavyo tu-
mefanya leo katika soko hili na
shule ya Sekondari ya Dodoma,
alisema Dickson.

”

Ummy ampa siku tatu DED Chamwino

Na Paul Mabeja, DODOMA

AZIRT wa Nchi,
Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na
Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Ummy Mwal-
imu, ametoa siku tatu kwa
Halmashauri ya Chamwino
kuhakikisha mapato yote yali-
yoainishwa na Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG) yanaingizwa benki.

Vilevile, ameapa kutom-
vumilia mkurugenzi yeyote
wa  Halmashauri  ambaye

hatatenga asilimia 40 ya maku-
sanyo kwa gajili ya miradi ya
maendeleo.

Waziri Ummy aliyatoa maa-
gizo hayo jana alipofanya ziara
katika Halmashauri ya Cham-

wino na kuzungumza na wa-
tumishi wa halmashauri hiyo.
Alimtaka Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri hiyo
kuhakikisha ndani ya siku tatu
mapato yote yaliyoainishwa
na CAG kuwa yalikusanywa na
hayajaingizwa benki yawe ya-
meingizwa ndani ya siku hizo.
Pia, Waziri ummy alisema
hatamvumilia mkurugenzi wa
halmashauri yoyote ambaye
hata tenga asilimia 40 ya fedha
anazozikusanya na kuzielekeza
katika shughuli za maendeleo
na kuzitaka halmashauri kuwe-
ka kipaumbele katika miradi ya
afya katika maeneo yao.
Kadhalika, aliwaagiza wa-
tendaji wa Halmashauri nchini
kuacha tabia ya kuwadharau
na kupuuzia ushauri wa wana-

siasa hususani madiwani wa-
napowashauri katika mambo
mbalimbali ya kiutendaji ka-
tika maeneo yao.

Alibainisha kuna baadhi ya
watendaji wanapuuzia na kud-
harau ushauri wa wanasiasa
katika mambo mbalimbali hasa
yanayohusu vyanzo vya mapa-
to katika halmashauri hizo.

“Nitoe wito kwa Halmashau-
ri zote hapa nchini kuacha
mara moja hii tabia ya kuwad-
harau wanasiasa, kwa kudhani
madiwani wote ni darasa la
saba, hapana, sasa hivi kuna
madiwani wana PhD (shahada
ya uzamivu), na hata kama
darasa la saba hao wamech-
aguliwa na wananchi na wa-
najua mambo mengi sana ya-
nayohusu wananchi,” alisema

Waziri Ummy.

Alizisisitiza sekretarieti
za mikoa kuhakikisha zina-
timiza majukumu yao katika
kuzishauri halmashauri hasa
katika ukusanyaji na matumizi
ya mapato katika serikali za
mitaa na kujenga utamaduni
wa kuzitembelea na kufanya
tathmini katika yale waliyoya-
panga.

Awali, Mkuu wa Mkoa wa
Dodoma, Dk. Binilith Mahenge,
alisema kwa kipindi kirefu
halmashauri ya Wilaya ya
Chamwino imekuwa haifanyi
vizuri licha ya juhudi nyingi
ambazo wamezifanya katika
kuhakikisha inaimarika katika
kipengele cha kukusanya na
katika matumizi sahihi ya ma-
pato ya Serikali.
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Mkuu wa Chuo cha Uhasibu Arusha (IAA), Eliaman Sedoyeka (kulia), akikabidhiwa mkataba na Mwakilishi wa Chuo
cha Uhasibu cha Kimataifa chenye makao makuu yake nchini Uingereza (ACCA), Genald Lazaro, baada ya kutiliana

Mhandisi, Hamadi Masauni. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Mawaziri, Balozi wa Marekani wajadiliana fursa za uwekezaji

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Viwanda na Bi-
ashara, Prof. Kitila Mkumbo na
Wizara ya Uwekezaji Geoffrey
Mwambe, wamekutana na ku-
fanya mazungumzo na Balozi
wa Marekani nchini, Donald
Wright, ili kujenga ushirikiano
katika fursa za uwekezaji zina-
zopatikana nchini.

Akizungumza na waandishi
wa habari baada ya mazun-
gumzo hayo, Prof. Mkumbo
alisema mazungumzo yao
wamelenga kukuza biashara na
uwekezaji kati ya Tanzania na
Marekani. “Leo tumekutana na
kufanya mazungumzo na Balo-
zi wa Marekani, kuona namna
ya kukuza ushirikiano wetu
uliopo kati ya nchi hizi mbili,
bado tuna fursa nyingi na kub-
wa za wafanyabiashara wetu

kutumia fursa hiyo,” alisema.

Alisema katika mazungumzo
hayo wamekubaliana kuweka
jitthada za kuhakikisha nchi
hizo mbili zinazidi kushirikiana
katika nyanja za kiuwekezaji na
kuleta manufaa na kuwawez-
esha wafanyabiashara kufanya
biashara kukuza uchumi wa
nchi na mtu mmoja mmoja.

Waziri huyo alisema  pia
wamezungumzia kuhusu
mazao ya kimkakati hasa ka-
tika kuchakata badala ya ku-
uza malighafi, ili mazao hayo
yachakatwe hapa nchini na
kuuza bidhaa. Naye, Waziri
Mwambe alisema wamezun-
gumzia kuhusu uwekezaji ka-
tika sekta mbalimbali ikiwamo
ya afya, na kuridhika na hatua
mbalimbali zilizochukuliwa na
Rais Samia Suluhu Hassan ka-
tika uwekezaji.

Alisema wawekezaji kutoka
Marekani wameonyesha wapo
tayari kuja kuwekeza nchini,
na kwamba tayari kuna kam-
puni imeonyesha nia ya kuja
kuwekeza katika sekta ya ma-
wasiliano katika kampuni ya
simu, na kampuni ya utalii
kutoka Arusha imeonyesha
nia ya kutaka kuongeza zaidi
uwekezaji.

“Tumeongelea uchakataji
wa mazao, na ukiangalia Mare-
kani inanunua korosho nchi fu-
lani, na ukiangalia sisi tunauza
korosho ghafi na hizo nchi
zinachakata na kuuza Mare-
kani, na sisi sasa tunaweza kuz-
ichakata nchini na kuuza Mare-
kani,” alisema Waziri Mwambe.

Alisema pia yapo mazao
mengine ya kumkakati kama
kahawa na pamba ambayo
yatachakatwa na kuuzwa nje

ya nchi hatimaye kama nchi
kupata mapato kupitia kodi
na kukuza ajira kwa wananchi
ambao watapata ajira katika vi-
wanda vitakavyoanzishwa.

Kwa upande wake, Balozi
Wright alisema Tanzania na
Marekani zimedumu katika
ushirikiano kwa zaidi ya mi-
aka 70 na kuahidi kuwa Seri-
kali ya Marekani itashirikiana
kwa dhati na kwa karibu na
Rais Samia katika kuhakikisha
wawekezaji kutoka nchi hiyo
wanakuja kuwekeza nchini.

“Marekani imetengeneza
historia kubwa katika kusaidia
maendeleo ya Tanzania ka-
tika miradi ya kupambana
na magonjwa, ulinzi, elimu,
miundombinu  na kwamba
imechochea uhusiano kati ya
Marekani na Tanzania kuima-
rika zaidi,” alisema.
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DCataka wazee
kuwafunda vijana

Na Grace Mwakalinga,
MBARALI

MKUU wa Wilaya ya
Mbarali mkoani Mbeya,
Reuben Mfune, amewaomba
wazee wilayani hapa ku-
wafunda vijana ili waache
majungu na uzushi badala
yake wawafundishe uzalen-
do na kuchapa kazi.

Mfune alitoa rai hiyo juzi
wakati wa kikao cha Baraza
la Wazee kilichokuwa na
ajenda ya kufanya uchaguzi
wa kumpata Mwenyekiti,
Makamu, Katibu na Mweka
hazina kwenye baraza hilo.

Alisema katika moja ya
ziara alizowahi kuzifanya
Hayati Dk. John Magufuli
wilayani Mbarali, aliwaonya
wananchi kuacha majungu
na uzushi kwa madai kuwa
vinachangia kudidimiza
maendeleo na kuwakati-
sha tamaa wanaotamani
kuwekeza.

“Naamini kupitia baraza
hili mtatusaidia kuwafunda
vijana ili kuachana uzushi
pamoja na majungu kwa
kuwa yanachochea visasi
na chuki na kukwamisha
shughuli za maendeleo,”
alisema.

Mfune aliwashauri wazee
waliochaguliwa kuongoza
baraza kuwa wawakilishi
wazuri wa kusemea mata-
tizo yanayowakabili wenzao
zikiwamo huduma za mat-
ibabu.

Aidha aliwaomba wazee
hao katika maeneo yao,
kuendelea kushauri masuala
mbalimbali kwenye jamii
badala ya kukaa kimya na
mambo kuharibika kwa
ustawi wa wana Mbarali.

Akisoma risala mbele
ya mkuu wa wilaya, Ofisa
Ustawi wa Jamii, Winfrida
Mahali, alisema mwaka
2012 halmashauri iliunda
mabaraza ya wazee kwenye
kata zote 20 lakini hayaku-
wa na nguvu hadi mwaka
2017 walipoyahuisha.

Mahali alisema mwaka
2003 Tanzania iliunda Sera
ya Wazee ikiwa ni jitihada
za serikali kuweka malengo
na utaratibu mzuri kwa wa-
zee ili kunufaika na rasilimali
zinazopatikana nchini.

Mwenyekiti mpya wa
Baraza hilo, Hezron Ka-
pwela, kutoka Kata ya
Chimala, aliahidi kushauri na
kuishawishi serikali pamoja
na wanasiasa kuboresha
huduma kwa wazee wa
wategemezi wao.

Alisema atahakikisha
anaboresha mawasiliano kati
ya wazee na serikali katika
hali inayokubalika kikatiba
kwa kuhakikisha huduma zi-
natolewa kwa usawa katika
makundi yote.

Tembo wavamia mashamba na kuharibu mazao

Na Nebart Msokwa, MBARALI

AKAZI wa vijiji vi-
tano vya Kata ya Ig-
awa, Mbarali mkoani
Mbeya, wako hatarini
kukumbwa na baa la njaa baada
ya zaidi ya tembo 100 kuvamia
mashamba yao na kuharibu mazao.

Tembo hao wanadaiwa kutoroka
katika Hifadhi ya Taifa ya Ruaha na
kuharibu mashamba ya mahindi,
mpunga na viazi vitamu ambayo
yanategemewa na wananchi hao
kwa chakula na biashara.

Ofisa Mtendaji wa Kata hiyo,
Gaitan Madindo, alisema tembo
hao wameharibu zaidi ya ekari 400
za mazao hayo huku akidai kuwa
hakuna madhara yaliyotokea kwa
binadamu na makazi yao.

Alisema maofisa wa Shirika la
Hifadhi za Taifa (TANAPA), walifika
katika maeneo hayo kwa ajili ya
kufanya tathmini ya uharibifu uli-
ofanywa na wanyama hao pamoja
na kuwaondoa ili kuokoa mazao.

Alisema tatizo lililotokea ni ki-

wango cha fidia ambacho wataal-
amu hao waliwaambia wananchi
kuwa watalipwa kwa maelezo kuwa
kiwango hicho kilizua mgogoro
mwingine kutokana na kutoendana
na uhalisia.

“Maofisa hao walisema serikali
itawalipa fidia wananchi hao kila
ekari moja Sh. 20,000 lakini wa-
nanchi hawajaridhishwa na kiwan-
go hicho kwa sababu wanadai hak-
iendani na gharama walizotumia
kwenye kilimo,” alisema Madindo.

Diwani wa Kata hiyo, Nasoro
Udes alimwomba Mbunge wa
Mbarali, Francis Mtega, kuwasaid-
iwa wananchi hao walipwe fidia
haraka ili wanunue chakula kwa
wakulima wa maeneo mengine am-
bayo hayajaathirika.

Alisema mara nyingi wakulima
huwa wanapata shida na serikali
kutakiwa kuwalipa fidia lakini hazi-
tolewi kwa muda mwafaka, hivyo
kuwafanya wananchi waendelee
kupata shida.

Mtega alifika juzi katika eneo hilo
kwa ajili ya kuagalia uharibifu uli-

ofanywa na wanyama hao pamoja
na kuwapa pole wananchi. Alisema
tatizo hilo ni kubwa na kwamba
atafikisha kilio cha wananchi hao
serikalini.

Alisema kuna uwezekano wany-
ama hao wamekuwa wengi kwenye
hifadhi hiyo kiasi kwamba mae-
neo yao yamekuwa hayatoshelezi
mahitaji hali ambayo inawafanya
waingie kwenye mashamba ya
wananchi. Kutokana na ongezeko
la wananchi katika wilaya hiyo,
alisema waliamua kuiomba serikali
isogeze mipaka ya Hifadhi ya Taifa
ya Ruaha ili wananchi wapate mae-
neo kwa ajili ya kilimo na shughuli
zingine za kiuchumi.

“Katika hali ya kawaida mtu un-
aweza ukachanganyikiwa, ume-
tumia gharama kubwa kutunza
mazao ukitegemea utavuna halafu
mazao yanapotea, inauma sana,
mimi kama mwakilishi wenu
isingeweza kuingia akilini nien-
delee na vikao vya bunge wakati
wananchi mnakufa njaa,” alisema
Mtega.

Alisema atawaomba wataalamu
wawashauri wananchi hao nam-
na ya kufanya ili kukabiliana na
wanyama hao ambao wamekuwa
wakisababisha hasara kubwa kwa
wananchi na kwamba uharibifu uli-
ofanywa ni ushahidi tosha kwamba
maeneo hayatoshi.

Ofisa Maliasili kutoka TANAPA,
Helen Mchati, ambaye anaongoza
kikosi kazi kilichotumwa na Wizara
ya Maliasili na Utalii wilayani humo
kuwaondoa tembo hao, aliwataka
wananchi hao kuwa watulivu waka-
ti kikosi hicho kikiendelea kufanya
kazi.

Mchati  aliwataka  wananchi
hao kutumia pilipili kwa ajili ya
kuwafukuza tembo hao kwenye
mashamba kama ambavyo wana-
patiwa elimu na wataalamu.

Alisema mpaka sasa wamesha-
timiza siku tano kwenye mashamba
hayo wakilinda usiku na mchana
huku akiwataka wananchi hao kue-
puka kupita mashambani nyakati
za usiku kwa maelezo kuwa maofi-
sa hao wanatumia silaha za moto.

Mbunge

wa Jimbo

la Mbarali
mkoani
Mbevya, Francis
Mtega (kulia),
akizungumza
na baadhi ya
cha lhahi, Kata
va Chimalg,
wilayani humo
juzi, alipo-

, fanya ziara

- | vakuangalia
namna am-
bavyo mpunga
umekauka
mashambani
kwa sababu
va kukosa
maji. PICHA:
NEBART
MSOKWA
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Wahofia kuathirika na kemikali za mgodi

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

ani Chunya, wameiomba serikali
kuwaondoa wachimbaji wadogo
wa dhahabu wanaofanya shughuli
7ao jirani na vyanzo vya maji.

Wananchi hao wamedai kuwa
wachimbaji hao wanatumia kemi-
kali ambazo ni hatari kwa afya zao.

Ombi hilo walilitoa juzi wakati
wa ziara ya Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Albert Chalamila, kwenye
nazotumika kwenye madini hayo
zinaingia kwenye maji ambayo wa-
nayatumia.

Mmoja wa wananchi hao, Joshua

kinategemea maji kutoka kwenye
chanzo hicho na kwamba hawana
uhakika kama maji hayo ni salama
kwao kutokana na kemikali zinazo-
tumika.

“Sisi tunachokiomba ni hii mi-
tambo iondolewe hapa ipelekwe
sehemu nyingine maana hatuna
uhakika kama hizi kemikali hazi-
ingii kwenye maji ambayo tunaya-
tumia,” alisema Mangomango.

Alisema hawataki mgodi ufung-
we kwa sababu hata wao wananu-
faika kiuchumi, hivyo akaiomba
serikali iwasaidie kupima maji ya
chanzo hicho ili wajuwe kama kuna
kemikali ama la!

Naye Elflahim Kangetile alisema
kipindi hiki cha mvua kuna uweze-

kano mkubwa wa kemikali kuingia
kwenye maji na kusababisha mad-
hara kwa maelezo kuwa mitambo
hiyo iko jirani mno na chanzo hicho
cha maji.

Alisema wamekuwa wakilalami-
ka kwa muda mrefu lakini hakuna
mabadiliko yoyote yaliyofanyika
zaidi ya shughuli hizo kuendelea
kufanyika kwenye eneo hilo.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya,
Mayeka Simon, alisema sehemu
hiyo ni miongoni mwa maeneo
wilayani humo ambayo wananchi
wamekuwa wakichimba dhahabu
kwa amani tofauti na maeneo men-
gine ya wilaya hiyo.

Alisema katika baadhi ya mae-
neo kumekuwa na migogoro ya

mara kwa mara baina ya wachim-
baji wadogo na wakubwa ambao
wamekuwa wakigombea maeneo
ya kufanyia kazi.

“Hawa wananchi wamekuwa
wakifanya kazi zao kwa amani na
hata namna wanavyosuluhisha
migogoro yao utaona kwamba wa-
nasuluhisha kwa njia ya amani to-
fauti na sehemu zingine,” alisema
Mayeka.

Akijibu kero hiyo ya mgodi kuwa
katika karibu na chanzo cha maji,
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Chalami-
la alisema anasubiri apate ushauri
wa kitaalamu ili afanye uamuzi
sahihi kwa maelezo kuwa kuna
uwezekano jambo hilo likachang-
anywa na siasa.



Rais ataka
ujenzi kwa
huduma bora

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Mwinyi, amesema ujenzi wa jengo
jipya la abiria (Terminal IIl), katika
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa
wa Abeid Amani Karume unapaswa
kwenda sambamba na utoaji wa
huduma bora kwa wasafiri.

Dk. Mwinyi aliesema hayo juzi
katika Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Abeid Amani Karume,
alipolitembelea Jengo jipya la
Abiria (Terminal I11) lililo katika
hatua za mwisho kukamilika ujenzi
wake.

Alisema ujenzi wa jengo hilo
umefanywa ili kuimarisha upati-
kanaji wa huduma bora kwa wasa-
firi, hivyo akawataka wasimamizi
kuhakikisha kasoro mbalimbali zi-
lizopo zinarekebishwa ili kuwapo
utoaji mzuri wa huduma.

DKk. Mwinyi alisema ameri-
dhishwa na hatua iliofikiwa ya
ujenzi huo na kuwataka wasimami-
zi kurekebisha kasoro ndogo ndogo
ili kuwa na uwanja wa kisasa na
kuepuka hali iliyopo katika jengo la
zamani.

Aliyataja maeneo yanayohitaji
kushughulikiwa kuwa ni pamoja
na kuongeza vizimba vya uhami-
aji, eneo la ukaguzi wa mizigo na
kuongeza mashine kwa watendaji
wa masuala ya forodha.

Pia aliwataka wasimamizi wa
ujenzi huo kuhakikisha kunaku-
wapo mabango yanayoainisha
taarifa za safari za ndege kama
ilivyo katika viwanja vyote vya
kimataifa duniani, jambo ambalo
halijafanyika hadi sasa.

Aidha, aliwataka kukamilisha
hatua mbalimbali zilizobaki mbele
ya jengo hilo, ikiwamo upandaji wa
majani, ujenzi wa uzio na barabara
ili kuupa haiba uwanja huo, huku
akibainisha kuwa sura ya nchi
huanzia pale mtu anaposhuka.

Naye Katibu Mkuu Wizara Ujenzi,
Mawasiliano na Uchukuzi, Amour
Hamil Bakar, alisema ujenzi wa
jengo hilo uko hatua za mwisho
kukamilika na unatarajiwa kuka-
bidhiwa serikalini mapema mwezi
ujao.

Dk. Mwinyi alise-

ma ameridhishwa na hat-
va iliofikiwa ya ujenzi huo
na kuwataka wasimamizi
kurekebisha kasoro ndogo
ndogo ili kuwa na uwanja
wa kisasa na kuepuka hali
iliyopo katika jengo la
zamani

Na Hawa Abdallah, ZANZ|-
BAR

AIS wa Zanzibar,
Dk. Hussein Mwinyi,
ameupongeza uhu-
siano na ushiriki-
ano mzuri kati ya Zanzibar
na Oman na kueleza haja ya
kuongeza ushirikiano zaidi
katika sekta ya biashara.

Dk. Mwinyi ameyasema
ipofanya mazungumzo na
Balozi wa Tanzania nchini
Oman, Abdalla Abbas Kilima,
aliyefika Ikulu kwa ajili ya ku-
jitambulisha na kumsalimia
Rais. Alisema Zanzibar ina
historia nzuri kati yake na
Oman na tayari kumekuwa
na uhusiano na ushirikiano
mzuri katika nyanja mbalim-
bali lakini ni vyema ushiriki-
ano huo pia ukaimarishwa
kwenye sekta ya biashara.

Rais mwinyi alisema Oman
ni mdau mkubwa wa maen-
deleo kwa Zanzibar, hivyo
ni vyema uhusiano wa ki-
dugu na wa kihistoria uliopo
ukaimarishwa zaidi.

Alitoa pongezi kwa serikali
ya Oman kwa kuonyesha uta-
yari wa kusaidia ukarabati
wa majengo ya kale ya Beit al
Ajaib na Jumba la Wananchi
Forodhani ambapo mchaka-
to wake unaendelea.

Kuhusu ujenzi wa bandari,
alisema Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar imetiliana
saini hati ya makubaliano
na Mamlaka ya Uwekezaji
ya Oman inayohusu mpango
mkuu wa ujenzi wa bandari
ya Mangwapwani/Bumb-
wini na kuigeuza bandari ya
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anzibar na Oman

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, DKk. Hussein Ali Mwinvyi,
akizungumza na Balozi wa Tanzania nchini Oman, Abdalla Abbas Kilima, Ikulu Zanzi-
bar juzi. PICHA: IKULU

Malindi kuwa ya kitalii na
kwamba serikali iko tayari
katika ushirikiano huo na
serikali ya Oman.

Rais Mwinyi alitoa shuk-
rani kwa utayari wa kampuni
hiyo kwa kufanya upembuzi
yakinifu kwa fedha zake
yenyewe pamoja na Mam-
laka ya Viwanja vya Ndege ya
Oman kwa kuonyesha nia ya
kushirikiana na Zanzibar kwa
azma ya kuwekeza katika vi-
wanja vya ndege Unguja na
Pemba.Sambamba na hayo,
Rais Mwinyi alisisitiza haja
kwa serikali ya Oman kutoa
fursa katika kupata soko la
bidhaa za Zanzibar nchini

humo kwa kua soko 1la ukan-
da wa ghuba limekuwa na
uzoefu na historia kubwa ya
bidhaa za Zanzibar.

Pia alieleza haja ya ku-
wapo kwa soko la uhakika
la bidhaa za Zanzibar nchini
Oman zikiwamo za matunda,
mwani, viungo na karafuu
hasa ikizingatiwa kwamba
bei ya dunia ya karafuu im-
ekuwa ikishuka hivi sasa.

Katika hatua nyingine,
Dk. Mwinyi alieleza hatua
ya ushirikiano uliopo kati ya
Zanzibar na Oman na kue-
leza Mamlaka ya Uwekezaji
ya Oman ilivyotiliana saini
na Zanzibar katika Mpango

Mkuu wa Ujenzi wa Bandari
ya Magapwani/Bumbwini.

Naye Balozi Kilima alisema
serikali ya Oman imekuwa na
uhusiano mwema na wa ki-
historia na Tanzania ikiwemo
Zanzibar na kueleza hatua
ambazo Oman inaendelea
kushirikiana na Zanzibar iki-
wamo ukarabati wa majengo
ya kihistoria.

Aliahidi kulifanyia kazi sua-
lala biashara kati ya Zanzibar
na Oman hasa ikizingatiwa
kwamba tayari kuna Baraza
la Biashara ambalo liliundwa
kwa ajili ya ushirikiano ka-
tika sekta hiyo baina ya nchi
hizo mbili.

Hemed awataka viongozi kutafuta mbinu zaidi kutatua kero za watv

Na Hawa Abdallah, ZANZI|-
BAR

MAKAMU wa Pili wa Rais
wa Zanzibar, Hemed Sulei-
mana Abdulla, amesema
viongozi wa taasisi za umma
waliopewa jukumu la kuwa-
hudumia wananchi lazima
wajiongeze katika kutafuta
mbinu mbadala zitakazosa-
idia kuwaondoshea usum-
bufu katika maisha yao ya
kila siku.

Akimalizia  ziara  zake
za kutembelea wilaya
zote za Unguja na Pemba
kwa Wilaya ya Mjini juzi na
kukagua shughuli za maen-
deleo na kutafuta mbinu za
kukabiliana na changamoto
zinazowakabili ~ wananchi,
alisema kero zinazoizunguka

jamii katika maeneo yao, la-
zima zitafutiwe suluhisho la
haraka na la kudumu.

Makamu wa Rais alisema
ubovu wa barabara, akitolea
mfano wa ile iliyoanzia Dara-
jani, Karo Bovu pembezoni
mwa duka la Suma, alisema
uchafuzi wa mazingira katika
maeneo mengi ya manispaa
bado vinaendelea kusumbua
wananchi hasa wafanyabi-
ashara na wageni wanaotem-
belea mji kupata huduma za
Kibiashara.

Hemed  alitoa mwezi
mmoja kwa uongozi  wa
Manispaa ya Mjini kuifanyia
matengenezo barabara hiyo
hata kwa hatua ya kifusi
pamoja na karo zinazomwa-
ga maji machafu katika eneo
la Suma ambalo ni kitovu cha

biashara. Aliagiza kazi hiyo
lazima iende sambamba na
marekebisho ya maeneo ya-
nayotuama maji ya mvua yal-
iyoko pembezoni mwa uwan-
ja wa michezo wa Malindi na
Mchangani yasiyoleta haiba
nzuri hasa kwa wageni wa-
naotembelea visiwa vya Zan-
zibar. Makamu wa Pili wa
Rais alisisitiza kuwa wilaya
ya Mjini lazima iwe mfano
bora katika makusanyo ya
mapato kutokana na kuwa
na vyanzo vingi vya mapato
ikilinganishwa na wilaya
zingine ili baadaye yatumike
kuimarisha miundombinu ya
miradi ya wananchi.

Alisema nchi inakusudia
kwenda kwenye uchumi ul-
iokomaa, hivyo ni vyema
viongozi na watendaji wa

umma wakazingatia kufanya
kazi kwa bidii katika kutoa
huduma za kijamii kama ma-
hitaji ya wananchi yanavyoj-
ionyesha kila wakati.

Akizungumza na wafanya-
biashara wadogo katika soko
la Darajani, Hemed alisema
kwa kuzingatia umuhimu
wao, serikali imetenga eneo
mahsusi la Kibandamaiti ili
liwasaidie kupata kipato cha
kukidhi mahitaji yao pamoja
na kusaidia uchumi wa taifa.

Hemed alisema maandalizi
ya kuweka mazingira bora ya
kibiashara ndani ya soko hilo
kwa sasa yamekamilika ndi-
yo maana uongozi wa wilaya
kwa kushirikiana na Manis-
paa ya Mjini, imesharuhusu
kuanza kwa soko hilo hivi
karibuni.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NYUMBA INAUZWA

NYUMBA INAUZWA

INA  VYUMBA
VIWILI IPO KJITONYAMA PLOT NAMBA
712/1 BLOCK 46 DAR ES SALAAM BEI
300M,MAZUNGUMZO YAPO.

Chenye Thamani Kubwa

Uza,

Kwa Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie 0782253676

KUPOTEA KWA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA TANGAZO LA KUFUNGA
KADI YA PIKIPIKI KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA MAHAKAMA MAHAKAMA
WILAYA YA MULEBA MKOA KAGERA USIMAMIZI WA MIRATHI USIMAMIZI WA MIRATHI BIASHARA BRELA .
MAOMBI NA. 35/2021 (S.M.M.1984 NYONGEZA) (S.M.M.1984 NYONGEZA)
ﬁgggzﬂﬁAGEi:REQ'?\?ASNGAV;ﬁ AGNESI DEOGRASIII\)SH;.D..I..;; ....... MLETA MAOMBI YA 5 KANUNI YA 2 Katik::\\nashlgk‘:nl:::/:enivanzo MOHAMEDRAZA HUSSEIN
Katika Mahakama ya mwanzo
1. VEDASTO DEOGRASIAS MJINI MOROGORO
KUPOTEZA KADI YAKE = YA[ | 2 ANATOLI KALAGANO .........WAJIBU MAOMBI UM'JINI MQROGQR&_ Usimamizi wa mirathi D|‘|jq$51g:lrgl:{
simamizi wa mirathi NO.109/2021
PIKIPIKI AINA YA SKYMARK A NO.108/2021 GUEST SUPPLIES
YENYE NAMBA ZA USAJILI MC VEDASTO DEOGRASIAS (POPOTE PALE ULIPO) Ombi la ROSE JOHN KESSY Kuteuliwa ’
691 CQB INJINI NAMBA | | unaarifiwa kuwa Maombi Na. 35/2021 yamepangwa Ombi la FELISTA BENARD Kuteuliwa ) - . P.O.BOX 7114
. kutajwa tarehe 14/05/2021 Mbele ya Mwenyekiti wa P ot msimamizi wa mirathi ya marehemu  DENIS
162FMJ-B20A01483 NA CHESISI Bar;za J.K. Banturaki saa 2:30 ;subuh\ )ll-nahali - msimamizi wa mirathi ya marehemu DENIS ALPHONCE TEMU ARUSHA
NAMBA LAEE1CCJXLMAO1546. | | muieba (amiaka ya i Mdogo). UJENI KIJELI , , Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano SIMU: 0754 269 370
Hivyo, unaamriwa kuhudhuria mwenyewe / mwakilishi Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano . .
YEYOTE ATAKAYEIONA wako mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa. wowote na mirathi ya marehemu kuwa wowote na mirathi ya marehemu kuwa ANATANGAZA KUFUNGA
AIPELEKE KITUO CHOCHOTE Usipohudhuria Baraza litasikiliza shauri upande mmoja wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini mnamo wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini mnamo BIASHARA YA GUEST
CHA POLISI AU APIGE SIMU | | dhidiyako na hukumu kutolewa. tarehe 18/05/2021 kabla huyo mwombaji tarehe  22/04/2021 kabla huyo mwombaji SUPPLIES
NAMBA 0768371591 AU | | AMR! hil imetolewa kwa mkono wangu na Muhuri wa | [ hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo . hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo .
0755058959 Baraza hili leo tarehe 09/04/2021. ) Wo;,iakwa mlarehemu t:(u):(o upI? hapa Wosia wa marehemu huyo upo hapa mahaka- YENYE TIN NO
' | mahakamani waweza kukaguliwa. mani waweza kukaguliwa. 105-084-730.
TAARIFA IMETOLEWA KITUO Tarehe 15/04/2021
CHA POLISI KWA NAMBA i st Tarehe 15/04/2021 ekl ILIYOSAJILIWA BRELA
NG R/RB/793/2021 MWENYEKITI ﬁuﬁh i ‘::‘ w KWA NAMBA 287207
BATAZALAARDHA A AR O i TSR | | MWAKA 2019 ARUSHA CBD .

KADI YA GARI

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

KILOSA
I M E POT EA SLP29 USIMAMIZI WA MIRATHI FORM I
KILOSA (S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI YA 2)
01.04.2021 Katika mahakama ya mwanzo DODOMA MJINI
AIR TRAVEL TOUR LTD
WANATANGAZA YAH: MAOMBI YA RUFAA NA.20/2021 Kituo cha CHAMWINO
HAPPINES W.HASSAN.coroooooiions MLETA RUFAA Usimamizi wa mirathi 19 /2021
KUPOTELEWA NA KADI YA OHIDI VA Ombi la RAMADHAN HASSAN kuteuliwa kuwa
Msimamizi wa mirathi ya Marehemu ISSA . k . | k
GARI YENYE NAMBA YA JOFULEI HMMASL.....ccvveeeevrveee WAJIBU RUFAA RAMADHANI HASSAN usl Ose G et| d 0
USAJILI WITO WA KUITWA SHAURINI KWA JOFULEI H.MMASI 'I:XY\IAZIT\EIY: ;‘E\;\ : AYEHUSIKA NA MIRATHI Hil
T1 67 APJ TOYOTA Popote ulipo unaarifiwa ufike katika Baraza la Ardhi na Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano | N 0 h |.< | o k
LANDCRUSER ?;:ng(;?gg)?gswy?naf;;we binafsi au muwakiishi wako wowote/maslahi yoyote na Mirathi ya Marehemu a |Das e | a S| U
bila  kukuosa ambapo  maombi  yamepangwa huyo wanaalikwa kuja na kuhudhuria kesi wakltaké
YEYOTE ATAKAYEIONA kusikilizwa.Endapo hutahudhuria, rufaa yatatajwa na mnamo tarehe 28/04/2021 kabla huyo mwombaji
kusikilizwa upande mmoja dhidi yako na kutolewa maamuzi. hajateuliwa kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo. .
ATOE TAARIFA KITUO CHA Imesainiwa Leo tarehe 01 mwezi 04 mwaka 2021. Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani na TUp|g|e
PO L| S| waweza kukaguliwa. Tarehe 14/04/2021
ook ] ,,,_,.gq.,.._‘. 2Tl

TAARIFA YA POLISI :
ARU/ARU/RB/190104/2021

HE

OFISI ZA MATANGAZO

VAN J0

0782253676

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

NOTISI / TANGAZO

NUTMEG AUCTIONEERS AND PROPERTY MANAGERS CO.LTD, kwa mamlaka tuliyope-

P.o.Box 31088 Dar es Salaam
Tanzania, Tel: + 255 687 638679 +255 654 922892
Sinza Africasana near by sokoni Africasana Block No. 31
Email: gsp.recovering( il.com / gsp.recovering@outlook.com

¢? GSP AUCTION MART

- o
GSP AUCTION MART

KUMB No. AFCL/2021/DV/020

GSP AUCTION MART Kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na kampuni ya ALLIANCE FINANCE CORPORATION LIMITED
S.L.P 40780 Dar es salaam tunapenda kutangaza mnada wa hadhara wa kuuza Magari kwa njia ya mnada wa magari twaja
hapo chini.Siku ya ljumaa tarehe 30/04/2021 mnada utaanza Saa 5:00 kamili asubuhi katika yadi ya ALLIANCE FINANCE
CORPORATION LIMITED iliyopo Dar es salaam vingunguti na Mwanza Sinai Mabatini.

wa na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, chini ya benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK

PLC, tunatoa notisi ya kulipa deni kwa mdaiwa ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili. MOSES PETER ABDONI LP 909 BUS T877 DNN | DAR ES SALAAM
Vinginevyo, tutafanya mnada wa hadhara kama ratiba inavyoonyesha. ABDALLAH KIBWANA KIBWANA LP 909 BUS | T351 DPS_| DAR ES SALAAM
BASHIR LEONI MSIMBE LP 909 BUS | T163 DNT | DAR ES SALAAM
TAWI JINA LA MWENYE TAREHE NA SAA YA [MAHALI DHAMANA BASHIR LEONI MSIMBE LP 909 BUS | T164 DNT | DAR ES SALAAM

NA |JINALAMDAIWA | ALILOKOPA DHAMANA AINA YA DHAMANA MNADA ILIPO FEKIMA GERVAS BIDYANGUZE 150 905 457 DRX VWANZA

T NO. 1692, PLOTNOL1134. 030572021 SAA 330 HEKIMA GERVAS BIDYANGUZE LPO 909 T763 DRX MWANZA
SHAIBU SAID MGANDILWA |BLOCK “M"Y ' ASUBUHI NA KUENDELEA FOREST -MBEYA L.R LUKE ASSOCIATE LTD PRIMA 2523 T678 DNE DAR ES SALAAM
MAHAWI ENTERPRISES CTNO. 31358, PLOT NO. 1369 08/05/2021 SAA4:30  NORTH BUSWELU- LUKE ASSOCIATE LTD PRIMA 2523 | T613 DMQ | DAR ES SALAAM
1|LIMITED UKONGA JOSEPH ELIUTHER MAHAW|BLOCK NO. “A” ASUBUHI NA KUENDELEA MWANZA GREPHSON BARIKIEL SHOO LP 909 T367 DSR | DAR ES SALAAM
GREPHSON BARIKIEL SHOO LP 909 T308 DSR | DAR ES SALAAM
SHABAN RAJABU SOUD [P 909 BUS | 1615 DQF | DAR ES SALAAM
MASHARTI YA MNADA. SHABAN RAJABU SOUD [P 909 BUS | 7790 DRD | DAR ES SALAAM

1. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya nyumba au kiwanja papo hapo baada ya
mnada kumalizika. Na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.

2. lkiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,
hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa.

3. Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no. 0754 497 396 / 0752 000 695

4. Iwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba benki itarudisha kiasi cha fedha
kilichowekwa na mnunuzi benki bila gharama yeyote.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

. Dhamana itauzwa Kama ilivyo.

. Mnunuzi anatakiwa kulipa siku hiyo hiyo ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.

. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14) kukamilisha malipo yote ukishindwa kufanya hivyo mnunuzi
atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia 25% na mnada utarudiwa tena.

. Gharama za kuona, kukaguwa, kuhamisha umiliki ni juu ya mnunuzi.

5. Kwa yeyote atakayeharibu mnada hatua kali za kisheria zitachukuliwa dhidi yake.

W =

IS

KWA TAARIFA ZAIDI WASILIANA NA:
GSP AUCTION MART PO BOX 310088 DAE ES SALAAM.

+255 654 922 892, +255 687 638 679

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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MAHOJIANO MAALUM

Msekwa afunguka kuhusu Samia-2

Na Romana Mallya

Jana katika mahojiano yetu na mwa-
nasiasa mkongwe nchini, Pius Msekwa,
ambaye aliwahi kushina nafasi mbal-
imbali za uongozi wa chama na dola,
alielezea mambo kadhaa kuhusiana na
mtazamo wake kwa Rais Samia Suluhu
Hassan, yakiwamo uteuzi wa makatibu
wakuu, nyayo za Hayati Rais Magufuli,
taaluma za wateule, utawala bora na
katiba mpya. Fuatilia sehemu ya pili na
ya mwisho.

MWENYEKITI CCM

Akimzungumzia Rais Samia katika
nafasi ya Mwenyekiti wa CCM Taifa na
mabadiliko ndani ya chama, Msekwa
anasema kubadilisha chombo ambacho
kiongozi mpya anaingia, kunategemea
na mtazamo na mwekeleo wa mhusika.

“Anataka mambo yaende vipi, huwezi
kubashiri mapema, huwezi kupiga ram-
li, ukasema atabadilisha. Ninavyoona
sasa hivi CCM inakwenda vizuri, tuliisu-
ka tangu tulivyokuwamo, nikiwa Katibu
Mkuu Mtendaji wa CCM na mwanzilishi
haswaa, CCM tuliisuka vizuri na Mwal-
imu Julius Nyerere (Baba wa Taifa).

“Tuliisuka kimfumo, kitaratibu, kika-
nuni, kwa hiyo kukosoa mfumo uliopo
umeendelea hivyo hivyo tangu mwaka
1977 hadi leo, kufumua kutokana na
upungufu ni ngumu, kitu kilichosukwa
vizuri kikafanya kazi kwa muda wote
huo, sana sana atabadilisha watu wa
kuendesha, ambao lazima wabadilike
kwa sababu kuna uchaguzi kila baada
ya miaka mitano.

“Na uchaguzi ndani ya CCM utafanyi-
ka mwaka ujao (2022), haya mabadiliko
yatakuwapo lakini mfumo wa uende-
shaji na kanuni au Katiba yake nafikiri
yatabaki kama yalivyo, sina ninachok-
iona kinastahili kubadilishwa.”

RIPOTI YA CAG

Msekwa ameshauri mapendekezo ya
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG), Charles Kichere yali-
yowasilishwa bungeni (Aprili 8) ambayo
yamebainisha dosari nyingi, yafanyiwe
kazi.

“Mapendekezo yake yafanyiwe kazi,
yamekuwa yakifanyiwa kazi miaka yote,
lakini kwa sababu huo ni utaratibu wa
katiba, CAG anatoa taarifa yake kwa
Rais na naye anaipeleka bungeni, na
miaka yote tulikuwa tukifanya hivyo.

“Rais akishakabidhi taarifa kwa Spika
inajadiliwa bungeni na kasoro zina-
jadiliwa na maelekezo yanatolewa na
Bunge namna ya kurekebisha, mengine
yanasikilizwa mengine yanadharauliwa
na watendaji, lakini huo ndiyo ubinada-
mu ulivyo,” anasema.

NGORONGORO IPUNGUZWE

Anasema anaungana na Rais Samia
kuhusu wasiwasi wake dhidi ya Hifadhi
ya Taifa ya Ngorongoro kwamba anaona
kuna ugumu wa kuiendesha kutokana
na wingi wa watu waliomo.

“Kwa  bahati nimewahi kuwa
Mwenyekiti wa Bodi ya Hifadhi ya

Ngorongoro kwa miaka sita mfululizo
wakati wa utawala wa Rais Kikwete am-
baye aliniteua, ukubwa wa hifadhi hii
ni kilomita za mraba zaidi ya 8000, hili
ni eneo kubwa sana lililoundwa wakati
ule, mwaka 1959.

“Nafikiri eneo lote lilikuwa ni pori
halina watu, na watu waliokuwamo
nasikia walikuwa 8,000 wakati huo, leo
wanakaribia 100,000 lakini wanaishi
eneo hilo hilo, halafu kuna sheria kali
zinawazuia wasilime mazao ya chaku-
la.”

Anasema wamasai wa mwaka 1959
walikuwa wanaishi kwa maziwa pekee
tofauti na wa sasa, wanataka vyakula
vingine huku sheria ikiwataka wasilime
wategemee chakula cha kununua au
cha msaada.

“Naungana na Rais na kupendekeza
eneo hilo lipunguzwe ukubwa wake na
ibakie mita za mraba 200 ambazo ni
Bonde la Ngorongoro (Creator) na mis-
itu iliyo karibu yake.”

“Lazima tukubali ukweli watu wa-
taendelea kuishi kule, dawa ni kuon-

Maswa, yapo maeneo ya mbali na hapo
yanaitwa Katesio ambayo ni kilometa
nyingi ambako ukienda hukutani na
mnyama yoyote zaidi ya binadamu na
ng’ombe wa kufuga.”

Anasema anadhani wakati umefika
wa kufikiria kupunguza eneo lile libaki
bonde lenyewe lenye wanyama wengi
ambalo linatunzwa vizuri na lina kam-
era maalum ambazo hata alipokuja

Rais mstaafu wa Marekani, Bill Clinton,
alitembezwa kupitia mfumo huo un-
aoelekeza wapi wanyama walipo.

“Kama ningeombwa ushauri kuhusu
hifadhi ya Ngorongoro ningeshauri vi-
jiji hivi vya wamasai tuachane navyo,”
anasema.

MFUMO WA VYAMA VINGI

Mfumo wa vyama vingi unataka
baada ya uchaguzi ushindani uhamie
ndani ya Bunge.

Nikiwa Spika wa Bunge mwaka 1993,
nilihamisha Bunge kutoka katika chama
kimoja na kuwa la vyama vingi kupitia
uzoefu wa tuliowaiga ambao ni Wain-
gereza.

Kama upinzani unaonekana umelala
hayo ni makosa yao wenyewe na haku-
na wa kulaumiwa.

Bungeni tumeweka utaratibu mzuri
na kanuni za kuwawezesha kufanya kazi
nzuri, wasilale lale wafanye kazi kulin-
gana na utaratibu tuliowawekea, wakati
wa uchaguzi wafanye kazi. Wananchi
waliamua wanaridhika na kazi za Magu-
fuli, wakawaweka pembeni, wakampa
Magufuli wabunge wote, kanuni zina-
waruhusu waamke,” anasema

MSEKWA NI NANI

Kabla ya kuwa Spika wa Bunge kwa
miaka 15, kuanzia mwaka 1994, alifanya
kazi nyingi za taifa, alikuwa Katibu wa
Bunge, Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu

cha Dar es Salaam, Mkuu wa Mikoa ya
Tabora na Kilimanjaro.

Katika utumishi wake wa umma, aliu-
malizia katika Ofisi ya Waziri Mkuu, aki-
wa Katibu Mkuu wa Waziri Mkuu.

“Nimepita katika uzoefu mwingi ka-
tika utumishi wa umma kwa ngazi ya
taifa, lakini inayojulikana zaidi ni hii ya
Spika wa Bunge mstaafu,” anasema.

Akiwa ndani ya Bunge, alikuwa Spika
mwenye bahati ambaye amekaa kwenye
kiti hicho kwa muda mrefu wa miaka 15.

“Nikiwa Naibu Spika miaka minne
ya kwanza, Spika wa Bunge, alikuwa
ni Adam Sapi, lakini bahati mbaya afya
yake ilikuwa imedhoofu sana kwa hiyo
alikuwa akiniachia kuongoza shughuli
za Bunge kila siku.

“Nilirithi kiti chake na miaka 11 ili-
yobaki nikawa Spika wa Bunge, nika-
pata uzoefu wa kutosha kuendesha shu-
ghuli hizo.”

MTAZAMO BUNGE LA SASA

Akilinganisha na yaliyopita, Msekwa
anasema inategemea mtu analinganisha
mambo gani kwa sababu katika shughu-
li za Bunge zilizowekwa kikatiba hazina
tofauti.

“Ukilinganisha majukumu ya Bunge
hayana tofauti hata kidogo, kilicho to-
fauti peke yake ni wabunge, hawa ni bin-
adamu wanabadilika, kila miaka mitano
wanachaguliwa watu wengine na zaidi
wanakuwa ni vijana, wenye ari mpya na
kasi mpya, michango yao bungeni ndiyo
inabadilika, kulingana na waliokuwapo
walkati ule nikiliongoza,” anasema.
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HABARI MICHEZO

DORTMUND, Ujerumani

ERLING Haaland “hazuiliki” kwa mu-
jibu wa Kocha wa Manchester City, Pep
Guardiola, licha ya kikosi chake kum-
zuia nyota huyo wa Borussia Dortmund
kutowafunga kwenye hatua ya robo
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

City walifuzu hatua ya nusu fainali
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa mara ya
kwanza chini ya Guardiola kwa kipindi
cha miaka mitano aliyokaa hapo, baada
ya Riyad Mahrez kufunga kwa penalti na
Phil Foden kufunga goli la pili dakika ya
75.

Mabao hayo mawili yalizima lile la
kwanza la Jude Bellingham na hivyo ku-
ufanya mchezo huo kumalizika kwa 2-1
na City wakasonga mbele kwa ushindi
wa uwiano wa mabao 4-2.

——
+ jaribu kuwaacha wazurule. Na ilitokea

HAALAND HAZUILIKI,
ASEMA GUARDIOLA

Haaland alizuiwa vizuri na ukuta wa
City na hivyo kushindwa kuleta hatari
yoyote. we
Na Guardiola akasema baada ya mch-
ezo huo kwamba, kumzuia Halaand kuli-
wafanya wakae salama zaidi. ===
“Naweza kusema mchezaji huyo ni
kama hazuiliki na njia nzuri ya kuwa-
zuia wachezaji hawa wenye vipaji ni
kutowaruhusu kuwa na mpira,” alisema
Guardiola akiwaambia waandishi wa
habari mara baada ya mchezo huo.
“Wanataka mpira, wanahitaji mpira,
hivyo usiwaruhusu kuwa nao. Kwa hilo
tunahitaji kucheza mpira mzuri na ku-

kwenye mechi zote mbili.
City itacheza na PSG kwenye hatua
ya nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa, am-
bapo msimu uliopita walitinga fainali.

4o »

LONDON, England

e e s
NYOTA wa Timu ya Taifa ya England,
Declan Rice anawaniwa na Manghester
City kutoka West Ham, kwa mujibu wa
Manchester Evening News. )

Rice mwenye umri wa mlaka. 22
alizungumza na wachezaji wa United
mwezi uliopita wakati wakiwa kwenye
majukumu ya Timu ya Taifa, huku Eng-
land ikishinda mechi zake tatu za ku_fuzu
Kombe la Dunia mwaka 2022 nchini Qa-

MADRID INATAKA ZAIDI -

LIVERPOOL, England

ZINEDINE Zidane amesema Real Madrid

UNITED YATANGAZA KUMWANIA RICE

tar. B
Mashetani Wekundu hao wanaji-

taki kiungo, kwani hawana phalqka wa
kumbakiza, Paul Pogba mwishoni mwa
msimu huu. '

Wakati akiwa kwenye majukumu ya
Timu ya Taifa, Rice alizungumza na
nahodha wa United, Harry Maguire na
Luke Shaw kuhusu hali ilivyo ndani ya
klabu hiyo.

Mkataba wa Rice wa sasa na wag-
onga nyundo hao wa London unamal-

izika ifikapo mwaka 2024, lak—
ini anweza kupatikana kwa bei
nafuu zaidi.

Kocha wake, David Moyes
amesema Rice anaweza kufikia
thamani ya pauni milioni 100
kama klabu yoyote itamtaka.

Lakini kutokana na kuyumba
kwa uchumi kwa klabu zote barani
Ulaya kwa sababu ya mlipuko wa vi-
zuri vya corona, anaweza kupatikana
kwa bei rahisi zaidi.

ti moja na wapinzani wao wa jiji moja,
Atletico Madrid kwenye msimamo wa La-
Liga , huku zikiwa zimebakia mechi nane,

inataka zaidi baada ya kutinga nusu fainali
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, huku pia waki-
pambana kutetea taji la Ligi Kuu Hispania
maarufu LaLiga.

Madrid walifuzu nusu fainali hiyo kwa
mara ya kwanza tangu mwaka 2018 baada
ya kutoka suluhu na Liverpool ugenini na
hivyo kuwafanya watinge hatua hiyo kwa
uwiano wa mabao 3-1.

Los Blancos, ambao wamepitwa poin-

wamefuzu hatua ya nusu fainali ya Ligi ya
mabingwa Ulaya kwa mara ya 30, mara 10
zaidi kuliko timu nyingine yoyote na sasa
watakutana na Chelsea.

Zidane aliiongoza Madrid kushinda taji
hilo mara tatu mfululizo kati ya mwaka
2015 na 2018.

Na baada ya kuwaondoa mabingwa
watetezi wa Ligi Kuu England, Liverpool,
Mfaransa huyo alisema: “Tunapambana

ZIDANE

pamoja na kikosi hiki kinafanya kinacho-
takiwa na mara zote kinataka zaidi.

“Bado hatujashinda chochote, lakini
tupo hai kwenye mashindano ya Ulaya na
kwenye LaLiga.”

Bila ya uwepo wa nahodha wake, Sergio
Ramos na Raphael Varane pale Anfield
- Madrid walinufaika na umakini mdogo
wa wachezaji kama Mohamed Salah,
Georginio Wijnaldum na Roberto Firmino
ambao walipata nafasi lakini walishindwa
kuzitumia.

Madrid sasa itacheza na Chelsea kwenye
hatua ya nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya.
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Ferdinand
aishangaa
Liverpool
p TURIN, Italia ishano na Everton ambalo litamhusi-
sha Matias Vecino na malipo ya ziada

MANCHESTER, England UVENTUS na Inter Milan zipo yafedha. « w Dot < il
kwenye mtifuano wa kuwania Wakati huo, Juventus wao wakiri- == %

BEKI wa zamani wa Man- saini ya straika wa Timu ya Taifa = potiwa wapo tayari kumwondoa
chester United, Rio Ferdinand, ya Italia, Moise Kean, ambaye Merih Demiral kwa ajili ya Kean, na
amesema bado anajiuliza a sasa anacheza kwa mkopo kule ¥ wanatajwa kuwa wanampa kipaum- * % §
kuhusu anguko la Liverpool PSG. . E T Y . bele nyota huyo kuliko Sergio Ague-

azigonganisha Juver,

Milan

'
|
3

kwa msimu huu chini ya Kocha, Kean alijunga na miamba hao ro, ambaye anatarajia kuondoka | ..
Jurgen Klopp. wa Ligi Kuu Ufaransa, Ligue 1, kwa Manchester City baada ya kumaliza
Liverpool imekuwa kwenye mkopo akitokea Everton Oktoba, mkataba wake. «4 w
mwendo wa kusuasua msimu mwaka jana lakini nyota huyu alikiri Kean ni zao la shule ya soka ya §
huu baada ya msimu uliopita kuwa bado hana uhakika kuwa atai- Juventus, na alikamilisha uhamisho * 4
kuwa bora na iliweza kutwaa chezea klabu gani msimu ujao. wake kuelekea Everton mwaka 2019 |
taji la Ligi Kuu England am- .« Kwa mujibu wa Tuttosport, Juven- kwa euro milioni 30. s i

balo kwa sasa inaonekana tus ambayo ni klabu yake ya zamani Amefunga mabao 18 katika mechi

wazi kwamba inalipoteza kwa na Inter Milan wamemweka nyota 8 37 za mashindano yote akiwa na PSG %

sababu ipo katika nafasi ya sita huyu kuwa kipaumbele kuelekea msimu huu. :

na pointi zake 52 wakati vinara msimu wa ujao wa 2021-22. 1

Manchester City wana pointi . Taarifa zinasema kuwa Inter wao ’

74. wanajiandaa kufanya dili la mabadil- 4
Klopp ameondolewa kwenye "y S Ra i

Ligi ya Mabingwa Ulaya na Real oo 2 |

Madrid baada ya kushindwa
kupindua meza kwenye robo
fainali ya pili pale Uwanja wa
Anfield kwa kutoka sare, huku
mchezo wa kwanza wakiwa
walipoteza kwa kufungwa
mabao 3-1.

Beki huyo amesema kuwa :
bado haelewi ambacho ki- “T I
naisumbua Liverpool kwa sasa A

na anadhani labda wachezaji . . ! fages,
wamekuwa wakicheza chini ya : s
kiwango ama majeruhi yanaite- P
sa timu hiyo.

“Kuna maswali ambayo tume-

kuwa tukijiuliza kwa nini Liver- Neymar

pool imekuwa inafanya namna

hii, labda inaweza kuwa sababu f k k h

ya aina ya mbinu za mwalimu a ungu a u usu

Klopp? Amekuwa na timu kwa k b

miaka minne, mitano hivi hivyo m ata a mpya

anawajua wachezaji wake.
“Labda kuna mambo am-

bayo hayapo sawa itakuwa ni PARIS, Ufaransa

msimu mbaya tu ama ku-

kosa wachezaji wake muhimu NYOTA wa Timu ya Taifa ya Brazil, Neymar amesema
kikosini kwa kusumbuliwa na suala la mkataba wake mpya na PSG sio tatizo kwa sasa,
majeraha? kwa mujibu ESPN Brazil.

Kwa sasa Liverpool yenye Neymar ameelezea kuwa ana furaha kubwa sana
mshambuliaji Mohamed Salah ndani ya klabu hiyo kwa sasa kuliko wakati mwingine
inapeleka nguvu kwenye Ligi wowote.

Kuu England ili kutetea taji lao. Straika huyo wa kimataifa wa Brazil ameibuka na

kusema hayo baada ya PSG kufuzu hatua ya nusu fain-
ali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, baada ya kuwatoa Bayern
Munich ambayo ilikuwa bingwa mtetezi wa taji hilo.

Nyota huyo, ambaye aliwasili PSG akitokea Barcelona
kwa euro milioni 222 mwaka 2017, mkataba wake wa
sasa unafika mwisho mwakani.

Pande zote zilitajwa kuwa kwenye majadiliano ya
mkataba mpya, hadi pale Neymar aliporipotiwa kusiti-
sha mazungumzo ya mkataba mpya.

Nyota huyo alikuwa anahusishwa na kurejea LaLiga,
lakini PSG wao wamesisitiza kuwa Neymar hatakuwa
sokoni, hata kwa fedha nyingi, kwani hawako tayari ku-
muuza kwa sasa.

Hata hivyo, alipoulizwa juu ya hali yake ya mkataba
mpya amebainisha hilo sio tatizo kwa sasa.

Akizungumza na ESPN Brazil amenukuliwa akise-
ma; “Kusaini mkataba mpya, sio tatizo kwa sasa kwa
upande wangu.

“Kimsingi nahisi kuwa huru na kuwa nyumbani hapa
PSG. Nahisi kuwa na furaha kuliko wakati mwingine
wowote.”

*kk
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

ULAYA INAMVURUGA KLOPP

® ® ® Kocha huyo asema timu yake itapambana
kuhakikisha inamaliza katika ‘Top Four’ ili...

LIVERPOOL, England

JURGEN Klopp amebakia
anajiamini  Liverpool in-
aweza kufuzu Ligi ya Mabing-
wa Ulaya msimu ujao, ingawa
anafahamu mabingwa hao
watetezi wa Ligi Kuu England
wanatakiwa kupambana ili
kumaliza kwenye nne bora.

Liverpool ilishindwa
kufuzu nusu fainali ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya
baada ya kutoka suluhu
na Real Madrid

juzi Jumatano na hivyo
kutolewa kwa uwiano
wa mabao 3-1.

Liverpool ya Klopp ilipiga
mashuti 13 kwenye lango la

Real Madrid, lakini hawaku-
weza kufunga bao lolote
dhidi ya mabingwa hao wa
LaLiga.

Huku matumaini ya Liv-
erpool kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya yakiwa yame-
fikia mwisho, wekundu hao
sasa watatakiwa kupambana
kwenye Ligi Kuu England
ili kuhakikisha wanamaliza
kwenye nne bora, ambapo
kwa sasa wapo nafasi ya sita
katika msimamo wa ligi hiyo,
wakipitwa pointi tatu na
West Ham waliopo nafasi ya
nne.

“Hakuna cha kufanya
kuhusu kujiamini, naweza
kusema kujiamini ni asili tu,
lakini hiyo haina maana tuta-

malizia tukiwa pale,” alisema
Klopp akiwaambia waandi-
shi wa habari baada ya mch-
ezo huo dhidi ya Madrid.
“Tunaweza kusoma msi-
mamo, tunajua pointi ziliz-
opo, tunajua hali ilivyo kwa
sasa kwa upande wetu.
“Tunajua nani tunacheza
nae na hatuwezi kuzun-
gumza sana kuhusu hilo,
nasema kwamba kwa sasa
tunafikiria sana kuhusu hilo.
“Hata hivyo, tunatakiwa
kupambana sana ili mambo
yaweze kwenda kama tu-
livyopanga na tunatakiwa
kumaliza kwenye nne bora
ili kufuzu Ligi ya Mabingwa
Ulaya msimi ujao.
“Nafikiri hatupo kwenye

wakati mbaya kwa sasa; tuli-
cheza vizuri na hata kwenye
mchezo wetu wa ushindi dhi-
di ya Aston Villa. “Tulicheza
mchezo mzuri dhidi yao,
tulicheza pia vizuri dhidi ya
Arsenal na tukacheza vizuri
sana dhidi ya Real Madrid
kwenye mchezo wa kwanza,
lakini mchezo huu mwingine
hatukuwa vibaya sana.
“Usiku huu (juzi) tulikuwa
na mchezo mzuri na tuna-
takiwa kuendelea kusonga
mbele kwa kupambana.
“Tunatakiwa kupambana
sana, kwa sababu tunatakia
kuwa kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya msimu ujao,
na tunatakiwa kupata pointi
nyingi kuliko timu nyingine.”

LINGARD HAJUI HATIMA

KIUNGO wa kati wa England, Jesse Lingard
mwenye umri wa miaka 28, hajaamua kuhusu
ikiwa anataka kurejea Manchester United baada
ya kucheza vyema kwa mkopo kule West Ham.
(Goal)

RICE ANUKIA UNITED

KIUNGO wa West Ham United na England, De-
clan Rice mwenye umri wa miaka 22, anataka
kujiunga na Manchester United. (Manchester
Evening News)

LENO NJIA MOJA

GOLIKIPA wa Arsenal na Ujerumani, Bernd
Leno mwenye umri wa miaka 29, anasema
“yuko wazi kwa mapya”’ na kwamba hapajawa
na mazungumzo ya kurefusha mkataba wake
na washikabunduki hao. (Times - subscription
required)

BARCA YAKOMAA NA HAALAND

MSHAMBULIAJI wa Borussia Dortmund na
Norway, Erling Braut Haaland mwenye umri wa
miaka 20, ni mchezaji anayelengwa zaidi na Bar-
celona kwa sasa. Timu hiyo ya Hispania inataka
kumsajili wakati wa dirisha la uhamisho wa Kip-
indi cha majira ya joto. (Mundo Deportivo)

GARCIA AKARIBIA BARCA

BARCELONA wanaamini kuwa watakamilisha
uhamisho wa mlinzi wa kati wa Manchester City
na Hispania, Eric Garcia mwenye umri wa miaka
20, kufikia mwisho wa mwezi huu. (Sport)

JUVE KUMREJESHA KEAN

JUVENTUS inataka kumsajili tena mshambu-
liaji wa Everton na Italia, Moise Kean, ambaye
anacheza kwa mkopo kule Paris St-Germain.
Everton wanataka euro milioni 50 kwa ajili ya
kumwachia nyota huyo mwenye umri wa miaka
21. (Gazzetta)

CHELSEA, JUVE ZAJIPANGA

CHELSEA wanaangalia uwezekano kubadil-
ishana wachezaji kati ya Alex Sandro mwenye
umri wa miaka 30 kutoka Juventus na Emerson
Palmieri mwenye umri wa miaka 26 kwenda ji-
jini Turin. (Calciomercato)

BERNARD KUTUA BETIS

WINGA wa Everton, Bernard mwenye umri wa
miaka 28, anawaniwa na kocha wa Real Betis,
Manuel Pellegrini na anataka kumsajili wakati
wa dirisha la uhamisho la kipindi cha majira ya
joto kinachokuja. (Fichajes)

BARKLEY HAKIJAELEWEKA

ASTON Villa wameiambia Chelsea kuwa ha-
wana haja na mkataba wa kudumu na kiungo
wa kati wa England, Ross Barkley mwenye umri
wa miaka 27 ambaye kwa sasa anacheza kwa
mkopo. (TEAMtalk)

CAMAVINGA SOKONI

LIVERPOOL wanaweza kusaini mkataba na ki-
uUNgo wa kati wa Rennes na Ufaransa, Eduardo
Camavinga mwenye umri wa miaka 18, msimu
huu kuziba nafasi ya Georginio Wijnaldum (30),
ambaye yuko tayari kuondoka wakati mkataba
wake utakapokwisha. (Express)
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TIKETI KOMBE LA DUNIA
YAMPAGAWISHA PAWASA

Na Saada Akida

IKOSI cha Timu ya

Soka ya Taifa ya ufuk-

weni kimeingia kam-

bini jana kwa ajili ya

kuendelea na maandalizi ya

kushiriki Fainali za Kombe la

Mataifa ya Afrika (Afcon Beach-

Soccer), zinazotarajiwa kufanyi-

ka kuanzia Mei 23, mwaka huu
nchini Senegal.

Tanzania ilikata tiketi ya

kushiriki fainali hizo baada ya
kuiondoa Burundi kwa jumla
ya mabao 12-9.

Akizungumza na gazeti hili
jijini Dar es Salaam jana, Kocha
Mkuu wa timu hiyo, Boniface
Pawasa alisema kikosi chake
kitaendelea na programu maal-
umu aliyoiandaa ili kukifanya
kuwa imara kwenda kupamba-
na kwenye fainali hizo.

Pawasa alisema wachezaji
wake watafanya mazoezi kwa
kufuata programu hiyo iliyo-
gawanya katika awamu tatu na
anaamini itawajenga kwenda
kukabiliana na ushindani kwe-
nye michuano hiyo.

Alisema wiki ya kwanza

itakuwa ni kwa ajili ya mazoezi
ya kuwaweka fiti na utimamu
wa mwili na baadaye wataha-
mia kwenye mazoezi ya kiufun-
di, mbinu, ujanja na ubunifu.

“Wiki ya tatu tutamalizia
kwa kucheza mechi za kirafiki,
tunahitaji kupata mechi tano
ambazo zitatupa nafasi ya ku-
jitathimi na kuona mapungufu
yetu kabla ya kwenda kwenye
fainali hizo,”.

“Malengo yetu makubwa
katika fainali hizo ni kufanya
vizuri na kuwa miongoni mwa
timu kutoka bara la Afrika zi-

takazokwenda kushiriki fainali
za Kombe la Dunia zitakazo-
fanyika nchini Urusi Septemba,
mwaka huu,”alisema Pawasa.

Aliongeza anahitaji  kuita
wachezaji wengine wawili kwa
ajili ya kuongeza nguvu katika
kikosi chake kuelekea fainali
hizo.

Tanzania imefuzu kucheza
fainali hizo za ufukweni kwa
mara ya kwanza baada ya kui-
ondoa Burundi iliyotumia ufuk-
we wa Coco jijini kama uwanja
wake wa nyumbani mapema
mwezi huu.

Mkuu wa Kitengo cha Masoko na Mahusiano wa Benki ya Standard Chartered, Juanita Mramba (kulia), akipiga mpira katika uzinduzi wa

shindano jipya ambalo mshindi wa jumla atapelekwa nchini England kutembelea Uwanja wa Anfield unaomilikiwa na timu ya Liverpool.

Kushoto ni Mkuu wa Kitengo cha Wateja Binafsi wa benki hiyo, Ajmair Raiz, PICHA: JUMANNE JUMA

Mtaturu aing’ata sikio Simba SC

Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Singida
Mashariki, (CCM), Miraji Mtat-
uru ameshauri kuongezwa ma-
neno katika jezi za mabingwa
watetezi wa Ligi Kuu Bara,
Simba na  kuwa  Visit
Tanzania,The Land of Kiliman-
jaro and Zanzibar ili kuvutia
watalii wengi zaidi kuingia
hapa nchini.

Simba ambao ni wawakili-
shi pekee wa Tanzania katika

mashindano ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika, inatumia nembo ya
Visit Tanzania katika michuano
hiyo kutokana na mdhamini
wake SportPesa kukinzana
na kampuni nyingine yenye
nmakubaliano na Shirikisho la
Soka Afrika (CAF).

Akichangia bungeni makadi-
rio ya mapato na matumizi
ya Ofisi ya Waziri Mkuu kwa
mwaka 2021/22, Mtaturu alise-
ma lengo la kufanya hivyo ni
kuwaonyesha watalii vivutio

vilivyopo Tanzania.

“Leo hii Simba wanase-
ma Visit Tanzania, Mimi
naomba niongeze tuseme

Visit Tanzania,The Land of
Kilimanjaro,Serengeti and
Zanzibar ili wanapoenda kwe-
nye robo fainali dunia nzima
ione vivutio tulivyonavyo,”
alisema mbunge huyo.

Katika hatua nyingine, Spika
wa Bunge, Job Ndugai am-
etangaza uongozi mpya wa
michezo wa Klabu ya Bunge

ambapo Mbunge wa Kinondoni
(CCM), Abbas Tarimba amech-
aguliwa kuwa Mwenyekiti
huku makamu wake akiwa ni
Mbunge wa Viti maalum, Esther
Matiko.

Wengine waliochaguliwa
ni Meneja wa timu hiyo, Seif
Gulamali na Wajumbe wa
Kamati ya Utendaji ni Ridhi-
wani Kikwete, Aeshi Hilaly,
Stanslaus Mabula, Anna Lu-
pembe na Rose Tweve.

HITIMANA AAMUA
KUITOSA MTIBWA

Na Saada Akida

ALIYEKUWA Kocha Mkuu wa Mtib-
wa Sugar, Thiery Hitimana amesema
hafikirii kurejea nchini hadi msimu
ujao utakapofika, licha ya kupata ku-
pata ofa kutoka katika timu nyingine
inayoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara,
imefahamika.

Hitimana aliliambia gazeti hili baada
ya kusikia kauli Msemaji wa Mtibwa
Sugar, Thobias Kifaru kwamba uongo-
zi wa klabu hiyo umeanza mchakato
wa kumtumia nauli ya ndege ili arejee
nchini kuendelea na majukumu yake
hadi mwisho wa msimu huu.

Kocha huyo alisema baada ya
kuondoka Mtibwa Sugar alipata ofa ya
timu moja ya Rwanda na nyingine ya
Tanzania lakini amezikataa na kuhitaji
kupata muda wa kumpumzika.

“Sio kweli kwamba viongozi
wananitumia tiketi ili nirejee katika
majukumu yangu, nimepata ofa ila
nimapema kuweka wazi timu am-
bayo imenifuata, lakini niliwaambia
kwa sasa nahitaji kupumzika, hivyo
wakinihitaji tusubiri hadi msimu ujao,”
alisema Hitimana.Alisema alifikia
uamuzi huo ili kutoweka rekodi ya
kufundisha tatu za Ligi Kuu Tanzania
Bara ndani ya msimu mmoja.

Kocha huyo wa zamani wa Na-
mungo FC ameamua kuachana na
Mtibwa Sugar baada ya kutokuwa na
maelewano na msaidizi wake, Vincent
Barnabas.

STANDARD CHARTERED
KUWAENZI WAHANGA

Na Enock Charles

KATIKA kukumbuka tukio janga
la Hillsborough lililopelekea watu
96 kufariki dunia katika mchezo wa
nusu fainali kati ya Liverpool dhidi ya
Nottingham Forest za England, benki
va Standard Chartered imezindua
shindano maalumu la ‘Bank more score
more’, imeelezwa.Mkuu wa Kitengo cha
Wateja Binafsi wa benki hiyo, Ajmair
Riaz alisema lengo la shindano hilo
ni kuwafanya wateja wao kufanya
miamala ya kibenki kidijitali na kuon-
dokana na mifumo ya kizamani katika
kutunza na kutumia fedha zao.

“Katika mwaka huu tunakumbuka
ni miaka miwili tangu tuanzishe benki
va Kidijitali hapa Tanzania kwa hiyo
mwezi huu tunaadhimisha miaka miwili
ya mfumo huo,"-alisema Riaz.

Ofisa huyo alisema benki hiyo itatoa
zawadi mbalimbali zenye nembo ya
Liverpool kama jezi, viatu na mipira
ili kuinua ari ya michezo kwa wateja
wake na vile vile kusaidia kuimarisha
afya."Zawadi nyingine ni kumpeleka
' Uingereza mshindi ili kutembelea
+ Uwanja wa Anfield uliopo katika jiji la
' Liverpool na viwanja vingine mbalim-
bali vya michezo nchini humo pamoja
na kukutana na wachezaji wa klabu
hiyo,” Riaz alisema.



ljumaa Aprili 16, 2021

Nipashe

HABARI UK.22

Chambua
aipatia Yanga
mwarobaini

Na Adam Fungamwango

KIUNGO wa zamani wa Yanga, Sekilojo
Chambua, amewataka viongozi wa timu hiyo
kubadilisha mfumo wa usajili wa wachezaji wa-
naoutumia sasa kwa ajili ya kuhakikisha msimu
ujao wanapata nyota wenye uwezo mkubwa wa
kuitumikia klabu hiyo.

Chambua aliyetamba na Yanga kuanzia kati-
kati ya miaka ya 1980 hadi mwanzoni mwa mia-
ka ya 1990 aliliambia gazeti hili kwa kubadilisha
mfumo wa usajili, klabu hiyo itaingia mikataba
na wachezaji wenye tija na uwezo wa kuitu-
mikia timu yao vizuri.

Nyota huyo alisema umefika wakati viongozi
na wadhamini wakawatumia watu sahihi iki-
wamo wachezaji wa zamani katika kufanikisha
mchakato wa usajili na kuachana na njia wanay-
otumia hivi sasa.

“Viongozi wanatakiwa kufikiri sana kuwa nani
anaweza kuwasaidia kupata wachezaji wazuri?.
Fedha zipo, wafadhili wapo na wanaonyeshwa
na nani wachezaji wazuri ili waende wakasajili?
Sisi wachezaji wa zamani mbona tupo lakini ha-
tutumiki? Mimi nipo kwenye Kamati ya Ufundi.
Hii inaleta shida namna ambapo hata wachezaji
kutoka nje wanavyokuja ni wachezaji, lakini
kuna baadhi hawatoshi, hawana uwezo wa
kuichezea timu kubwa kama ya Yanga,” alisema
Chambua.

Nyota huyo ameungana na Mkuu wa Wilaya
ya Arumeru, Jerry Muro, ambaye alisema Yanga
ina baadhi ya wachezaji ambao hawajitumi na
wengine hawana uwezo na sita ya kuichezea
timu hiyo.

Muro ambaye aliwahi kuwa Mkuu wa Idara
ya Habari na Mawasiliano ya Yanga alishanga-
zwa kuona timu hiyo kuwa na mastraika ambao
wamekaa kipindi cha miezi mitano hadi mwaka
bila kufunga bao hata moja na kuongeza Yanga
ya sasa siyo kama anayoijua yeye ya ‘Kampa
Kampa Tena.’

Naye beki wa zamani wa klabu hiyo, Bakari
Malima Jembe Ulaya’ alisema wachezaji wa
timu hiyo ndiyo wanaowaangusha viongozi
kwa kushindwa kupambana na kupata matokeo
chanya.

Alisema anachokiona ni kila siku zinavyozidi
kusonga mbele ndiyo viwango vya wachezaji
wa Yanga vinaporomoka na kuiweka timu hiyo
katika wakati mgumu kwenye mbio za kuwania
taji la Ligi Kuu Tanzania Bara msimu huu.

Yanga yenye pointi 51 ndio vinara wa ligi hiyo
ikicheza mechi 24 na katika msimamo inafuati-
wa na mabingwa watetezi, Simba yenye pointi
49 lakini imeshuka dimbani mara 21.

SIMBA: TUMEONYESHA UKUBWA

®®® Asema
nidhamu ya
wachezaji
imewabeba
huku Kagere
akitamba...

Na Saada Akida

AKATI Kocha Mkuu

wa Simba, Didier

Gomes,  akisema

kucheza kwa nid-
hamu ndio siri iliyochangia timu
yake kupata ushindi mnono katika
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara
dhidi ya Mtibwa Sugar, kinara wa
kupachika mabao, Meddie Kagere,
ametangaza amerejea kwa kishin-
do.

Simba ilitoa kipigo kikali cha
mabao 5-0 kwa Mtibwa Sugar na
kufikisha pointi 49, mbili pungufu
dhidi ya vinara wa ligi hiyo, Yanga
yenye pointi 51, lakini mabingwa
hao watetezi wakiwa na mechi tatu
mkononi.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Gomes alisema anajivunia kuona
wachezaji wake wakicheza kwa
nidhamu ya hali ya juu katika
mchezo huo na kufanikiwa kupata
ushindi wa idadi kubwa ya mabao
na kujiimarisha kwenye mbio za
ubingwa wa msimu huu.

Gomes alisema nyota wake wa-
nafanya kile alichowafundisha
katika mazoezi na kila mmoja am-
etimiza majukumu yake ikiwamo
kuwaheshimu wapinzani wao hali
ambayo imewasaidia kupata ma-
tokeo mazuri katika mchezo huo.

Mfaransa huyo alisema mara
kadhaa amekuwa akiwaambia
wachezaji wake wanapaswa kuo-
nyesha ukubwa walionao kwa ku-
pata matokeo chanya katika mechi
zote za ligi ya nyumbani zilizoba-
kia.

“Niwapongeze wachezaji wangu
kwa kupambana na kucheza kwa
nidhamu ya hali ya juu katika mch-
ezo wetu wa leo (juzi), walicheza
kwa malengo ya kutafuta matokeo
bila kujali tunakutana na timu am-
bayo iko katika nafasi gani kwenye
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Kiungo wa Simba, Clatous Chama (katikati), akimiliki mpira huku akizongwa na mabeki wa
Mtibwa Sugar, Issa Rashid (kushoto) na Abubakar Ame (kulia), katika mechi ya Ligi Kuu Tan-

ilishinda mabao 5-0. PICHA: JUMANNE JUMA

msimamo, kwetu tulihitaji ushindi ili ku-
fikia malengo yetu ya kuhitaji kutetea ub-
ingwa wetu,”.

“Ligi ni ngumu sana na hakuna timu
rahisi kwa sababu kila mmoja anahitaji
kujinasua katika nafasi aliyokuwapo,
aliyekuwa chini anahitaji kupanda juu na
wa juu anahitaji kubaki katika nafasi hiyo,
hilo tumeliona na tutahakikisha hatutad-
harau mpinzani yoyote tutakayekutana
naye,” alisema Gomes.

Alisema kiwango kinachoonyesha
wachezaji wake kinaendelea kumpa
matumaini makubwa ya kuendelea ku-
fanya vizuri katika mbio za kutetea taji
lao la ubingwa ambalo pia linawaniwa na
watani zao, Yanga.

Aliongeza wataendelea kujiimarisha na
kujipanga na kuyafanyia kazi upungufu
mchache uliopo katika kikosi chake kwa
ajili ya kwenda kupambana na kupata
matokeo mazuri ugenini dhidi ya Mwa-
dui FC, mchezo utakaochezwa Jumapili
kwenye Uwanja wa CCM Kambarage
mkoani Shinyanga.

Naye Kagere alisema yuko imara ka-
tika vita ya kutetea tuzo ya ufungaji bora
anayoishikilia katika msimu huu wa Ligi
Kuu Tanzania Bara unaoelekea ukingoni.

Kagere raia wa Rwanda juzi alifunga
mabao mawili katika ushindi wa magoli
5-0 na kutimiza idadi ya mabao 11 aki-
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fuatiwa na nyota wa Azam FC, Prince Dube
mwenye mabao 10 huku John Bocco akiwa
wa tatu baada ya kupachika mabao tisa.

Mshambuliaji huyo alisema malengo
yake makubwa ni kupambana ili kufikia
malengo yake pamoja na kuona Simba in-
afikia kile inachotarajiwa na wengi.

Naye Kocha wa magolikipa wa Mtibwa
Sugar, Soud Slim, alisema timu yake im-
ekubaliana na kichapo ilichopokea na
kusema juzi ilikuwa siku ngumu kwao.

Slim alisema benchi la ufundi haliwezi
kuwatupia lawama wachezaji wao kutoka-
na na matokeo hao kwa sababu mechi ili-
kuwa ngumu sana kwao kutokana na Sim-
ba kuwa na timu bora na yenye wachezaji
wazuri kila idara.

“Tllikuwa siku ngumu kwetu, kwa sababu
wachezaji nane walikuwa katika mfungo,
siku ya kwanza ya Ramadhan ina wakati
mgumu kuizoea, lakini pia Simba ni bora
na ina wachezaji imara na wa viwango vya
juu kuliko sisi, sasa tunaenda kujipanga
kwa ajili ya mechi zijazo ili kutoka katika
nafasi tuliyopo ya kujinasua kushuka dara-
ja,” alisema Slim.

Mtibwa Sugar yenye pointi 24 iko katika
nafasi ya 15 kwenye msimamo wa ligi hiyo
baada ya kucheza michezo 24.
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