Viongozi

wa dini
wamwombea
&% Rais Samia

SportPesa

-878,152,880

NI YA KWAKO WIKI Hil,
BETI LEO UWE MILIONEA

SPORTPESA.CO.TZ PIGA *150*87#

Eipgs (.
N Jumapili Januari 30, 2022 - Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

UKURASA 4

"SERIKAI.I
KURUDISHA:
TUZO ZA

MWANGA WA JAMII www.ippmedia.com
551 0855 - o, 0530841 UMAPILI "I
v.twitter. com/nlpashetz WWW facebook. com/nlpashetz ? WWW. |nstagram com/theguardlan newspaper UKURASA zo

LIKE & FOLLOW US

- Masauni, polisi
:Kujadili mauaji

W ¢ Kujifungia kutafuta mbinu za kuyadhibiti, mwingine

UKURASA WA 3 auawa madai ya kutengeneza radi... Endelea ukurasa 2
MABADILIKO MAKUBWA
KATIKA SERA YA ELIMU H

WIZARA ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia imezindua mpango mkakati
wa kitaifa wa miaka mitano wa elimu...

UKURASA WA 3
MSAJILI AIPA KONGOLE
ACT- WAZALENDO

NAIBU Msajili wa Vyama vya Siasa, Sisty
Nyahoza, amevitaka vyama vya siasa
kuiga Chama cha ACT-Wazalendo...

Shein
aonya
viongozi
CCM

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango na mkewe Mama Mbonimpaye Mpango, wakimsikiliza mwongoza watalii, Mzee
Kassim Mbingo, kuhusu vyombo vya asili vya kuhifadhia chakula na maji vya wakazi wa Kigoma, vilivyopo katika
makumbusho ya kihistoria ya DK. Livingstone, Ujiji mkoani humo jana. PICHA: OMR

Msako kila nyumba wanafunzi-x

weomal walioshindwa kwenda sekondari
YIS ZN MAYELE AIPELEKA YANGA 16 BORA UK. 24

utendaji
CYARUE
mazoea




2 Nipashe ..o

HABARI KITAIFA

Auawa kwa
tuhuma za
kutengeneza
radi

Na Neema Hussein,
MPANDA

MTU mmoja ameuawa
na wananchi kwa tuhuma
za Kishirikina akidaiwa
kuwa anatengeneza radi
kwa ajili ya kuua watu.

Hatua hiyo imetokea
baada ya mvua iliyonye-
sha Januari 24, mwaka
Mtisi Manispaa ya Mpanda
mkoani Katavi iliyoam-
batana na radi iliyompiga
Angelina Revocatus (16) na
kufariki dunia akipatiwa
matibabu katika Hospitali
ya Rufani ya Mkoa mjini
hapa.

Akithibitisha kutokea
kwa tukio hilo jana, Kaimu
Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Katavi, Sylvester Ibra-
him, alimtaja aliyeuawa
kwa madai hayo kuwa ni
Baraka Said (30) mkazi wa
Mtisi, Kamanda Ibrahim
alisema Said alipigwa na
kitu kizito kichwani na
kukatwa na kitu chenye
ncha kali kwenye paji lake
la uso.

Alisema mpaka sasa
watuhumiwa wanane
wamekamatwa kuhusiana
na tukio hilo. Aliwataja
watuhumiwa hao kuwa ni
John Mayonjuwa, Masha-
ka Mathias, Sele Richard,
Revocatus Raymond, Ju-
lius Dalali, Hawa Rashidi,
Agnes Rashid na Tausi
Abdul.

Ibrahim alisema watuhu-
miwa wote watafikishwa
mahakamani mara baada
ya upelelezi kukamilika.

Kamanda Ibrahim aliwa-
taka wananchi kuacha ku-
jichukulia sheria mkononi
vitendo vinavyosababisha
matukio ya kujeruhi watu
na mauaji pia.

Masauni, vigogo polisi kujifungia
kutafuta mbinu kudhibiti mauaji

Na Mwandishi Wetu

KUTOKANA na mauaji yanay-
oendelea nchini, Waziri wa Mambo
ya Ndani ya Nchi, Hamad Yussuf
Masauni amepanga kukutana na
Watendaji Wakuu wa Jeshi la Polisi
ili kujadili jinsi ya kudhibiti mauaji
hayo.

Waziri Masauni amesema katika
kikao hicho pia watajadili jinsi ya ku-
lifanya Jeshi la Polisi kuwa la kisasa
katika kudhibiti matukio mbalimbali
kiuhalifu nchini.

Akizungumza katika ziara yake ya
siku moja ya kutembelea Kamisheni
ya Uchunguzi wa Kisayansi (Foren-
Masauni alisema lengo kuu la kuku-
tana na viongozi hao kesho ni ku-
pata taarifa ya uchunguzi wa mauaji
na kujua jinsi gani matukio hayo
yanaweza kumalizwa katika jamii.

“Jumatatu (kesho) nitakuwa na
kikao na viongozi wa Jeshi la Polisi
wakiongozwa na Mkuu wa Jeshi, IGP
Simon Sirro wizarani kwa ajili ya
kupitia matokeo ya kazi ya uchun-
guzi ambayo wanaifanya. Serikali tu-
nategemea waifanye ili kuwajulisha
wananchi juu ya hayo matukio yote
ili tujue tulipofikia, hatua zake ni
zipi, na mafanikio yake ni yapi na mi-
kakati kuweza kuhakikisha mambo
kama haya ya mauaji tunaweza tu-
kayapunguza katika siku za usoni,”
alisema Masauni.

Waziri Masauni aliongeza kuwa
lengo la ziara yake ni kutaka kuona
kamisheni hiyo ya uchunguzi ina-
vyochunguza na kudhibiti mauaji
pamoja na kuhakikisha wahalifu
wanapatikana kwa haraka na kwa
ufanisi zaidi.

Aidha, Masauni alizungumzia
kuhusu uhalifu wa kimtandao na

kuliagiza Jeshi la Polisi kuwasaka
wanaosajilia watu laini za simu, wa-
naochafua viongozi na wanaosam-
baza picha chafu mitandaoni.

Suala la uhalifu wa kimtandao,
alisema limekuwa kubwa katika
siku za karibuni na kadiri siku zina-
vyokwenda na teknolojia inavyozidi
kutanuka ndipo matatizo ya uhalifu
wa kimtandao yanavyoongezeka.

Kutokana na hali hiyo, alisema ni
lazima jeshi liwe tayari kukabiliana
na mabadiliko ya aina yoyote katika
kudhibiti uhalifu huo ambao hauku-
baliki na hauwezi kuachwa uend-
elee.

“Wako watu wamekuwa wakitu-
mia mitandao vibaya kudhalilisha
watu wengine. Wengine ni watu wa-
zima wanaweza kuwa hata wazazi
wao. Wako wanaotumia mitandao
kufanya wizi na kutapeli raia wen-
gine na wako watu ambao wanajadi-

li mambo ambayo ni kinyume cha
maadili na desturi za Watanzania.
“Haya yote yanayoendelea ku-
fanyika lazima yadhibitiwe na Jeshi
la Polisi. Kwa hiyo kuna haja ya ku-
hakikisha haya yote yanafanyika
kwa kasi zaidi,” alisema Masauni.
Mkuu wa Kitengo cha Uhalifu wa
Kimtandao, Mrakibu Mwandamizi
Joshua Mwangasa, alimshukuru
waziri huyo kwa kutembelea Kam-
isheni hiyo na kuahidi kutekeleza
maelekezo yote aliyoyatoa.
“Namuahidi Mheshimiwa Waziri
na serikali kwa ujumla hili suala tut-
alifanyia kazi usiku na mchana. Ame-
jlonea mwenyewe tunavyofanya
kazi na jinsi gani tunavyopambana
na uhalifu wa kimtandao. Kwa hiyo
cha msingi ni kupokea maelekezo na
kuyafanyia kazi ili changamoto ny-
ingi sana tuweze kuzifanyia kazi na
kuzimaliza,” alisema SSP Mwangasa.

Mkuu wa
Mkoa wa
Dar es
Salaam,
Amos
Makalla
(katikati),
akizoa
takataka
aliposhiri-
ki katika
zoezi la
usafi ka-
tika Kata
ya Manz-
ese jana,
ambalo
hufanyika
kila
mwisho
wa mwezi
mkoani
humo.
PICHA:
MAULID
MMBAGA

Msako kila nyumba wanafunzi walioshindwa kwenda sekondari

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, An-
thony Mtaka, ametangaza msako wa
nyumba kwa nyumba kuanzia ke-
sho kwa wanafunzi waliochaguliwa
kidato cha kwanza ambao hawajari-
poti shuleni.

Amesema kwa wanafunzi wataka-
okamatwa adhabu watakayopewa
wazazi ni kudeki vyoo vya walimu.

Mtaka aliyasema hayo alipokuwa
akizungumza na wazazi, walimu na
wanafunzi wa Shule ya Sekondari

Zuzu ambayo kwenye matokeo ya
kidato cha nne mwaka jana, ilishika
nafasi ya 51 kati ya 52 mkoani Do-
doma.

Alisema msako huo utafanywa
kwa kutumia mgambo na kwamba
kwa mzazi ambaye atakuwa ha-
jampeleka shuleni mtoto atapewa
adhabu ya kufanya usafi kwenye
shule ikiwamo kudeki vyoo.

Mkuu huyo wa mkoa aliwataka
watendaji wa mitaa kuhakikisha
wanafunzi wote waliochaguliwa
kujiunga na kidato cha kwanza,

wanafika shuleni haraka ili kuanza
masomo.

Alisema kwa wazazi ambao wa-
nadai wamewapeleka watoto wao
shule binafsi, simu zitapigwa shule
husika ili kuhakiki kama ni kweli
au laa.

“Nasema hili sitanii nitalisimamia
kwa nguvu zote sitaki kusikia mtoto
anabaki nyumbani nataka aje shule,
kwangu mtaelewa kwa nguvu na
hapa ninamanisha sina utani katika
hili. Nitahakikisha mpaka mnakim-
bia nyumba zenu sitaki utani katika

hili,” alisema.

Mtaka aliwataka wazazi kuwa-
saidia watoto wao kutimiza ndoto
za kusoma na kuacha kulalamika
kwamba wanatembea umbali mre-
fu.

“Kila mzazi abebe hasira za ku-
hakikisha mtoto wake anasoma
na kufaulu, ajenda ya elimu iwe
kipaumbele kwa kila mmoja sitaki
kusikia habari ya maneno maneno
wanafunzi wanatakiwa kusoma,”
alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya Shule

hiyo, Dismas Chilala, alisema wa-
nakabiliwa na tatizo la uelewa
wa wazazi na wanafunzi kuhusu
umuhimu wa elimu.

Diwani wa Zuzu, Awadh Abdallah,
alisema kumekuwapo na tatizo la
wanafunzi waliochaguliwa kujiunga
na kidato cha kwanza kuchukuliwa
na kwenda kufanya kazi za ndani.

Mmoja wa wazazi, Ernest Chisota,
alisema tatizo kubwa linalowakabili
kwenye shule hiyo ni ukosefu wa
maabara pamoja na baadhi ya wal-
imu kutoingia darasani.
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Naibu Msajili aipa
kongole ACT-
Wazalendo

Na Maulid Mmbaga

NAIBU Msajili wa Vyama vya Siasa,
Sisty Nyahoza, amevitaka vyama vya sia-
sa kuiga Chama cha ACT-Wazalendo kwa
kufanya uchaguzi unaofuata demokra-
sia.

Amesema ACT-Wazalendo kimefuata
misingi na taratibu sahihi za demokrasia
kwa kuandaa mfumo mzuri wa kuwapa-
ta viongozi ili kujaza nafasi zilizoachwa
wazi ndani ya chama hicho.

Aliyasema hayo jana wakati wa Mku-
tano Mkuu Maalumu wa chama hicho
uliofanyika mkoani Dar es Salaam, ul-
iokuwa na lengo la kufanya uchaguzi wa
viongozi wa ngazi za juu.

Viongozi hao ni Mwenyekiti wa ACT
-Wazalendo Taifa, ambaye atakuwa
mrithi wa Hayati Maalim Seif Sharif
Hamadi, nafasi ya Makamu Mwenyekiti
Zanzibar pamoja na mjumbe mmoja wa
Halmashauri Kuu.

Akihutubia katika mkutano huo, Nya-
hoza, aliipongeza ACT-Wazalendo kwa
kufuata misingi na taratibu sahihi ya
demokrasia kwa kuandaa mfumo mzuri
wa kuwapata viongozi hao.

Nyahoza alisema mfumo unaotumi-
wa na chama hicho ni wa ushindani,
ustaarabu kwa watu kugombea katika
nafasi mbalimbali.

“Tunawapongeza kwa kuandaa mku-
tano huu, nimehudhuria mikutano min-
gi ya vyama vya siasa huu umepangwa
vizuri. Kuandaa mkutano mkuu siyo
jambo dogo, pia tunawapongeza kwa
kuheshimu na kutekeleza matakwa ya
kidemokrasia kwa sababu tunaelewa
tulipata tatizo kubwa kama nchi la kuon-
dokewa na Hayati Maalim Seif Sharifu
Hamad,” alisema Nyahoza.

Aidha, alitoa wito kwa vyama vingine
vya siasa kuiga mfumo huo na kuweza
kuboresha suala la demokrasia, akisema
kwamba bado kuna changamoto ya
demokrasia katika vyama vya siasa.

“ACT-Wazalendo ni kati ya vyama
ambavyo vina ukomavu mkubwa wa
kisiasa, mnafanya siasa ya kistaarabu,
mmetoka kwenye uchaguzi pamoja na
changamoto za wakati ule lakini mkain-
gia kwenye Serikali ya Umoja wa Kitaifa,
tuliandaa mkutano wa wadau pale Do-
doma mlishiriki ule ni ukomavu wa ki-
siasa,” alisema Nyahoza.

Kiongozi Mkuu wa ACT-Wazalendo,
Zitto Kabwe aliwashukuru wanachama
wa chama hicho wa ndani na nje ya nchi
kwa michango yao iliyowezesha suala
hilo kukamilika, akidai kuwa bila ush-
irikiano wao mkutano huo usingefani-
kiwa.

Alisema licha ya madhila waliyo-
kutana nayo nyakati za nyuma lakini
waliamua kusimama imara na kuwa
na umoja ambao umewawezesha ku-
fika walipo sasa. Zitto alisema: “Wakati
tunajenga chama ni lazima tuendeleze
agenda za kitaifa, kwetu sisi tunajenga
chama wakati tunapambania mabadi-
liko ya kisheria na kisiasa, tunatambua
umuhimu wa katiba mpya.

“Tuhakikishe uchaguzi unaofuata
uwe na tume huru ya uchaguzi, sisi ni
lazima tuwe na kila aina ya mbinu, tu-
taheshimu sheria za haki lakini hatuta-
heshimu sheria ambazo zinaminya haki
za watu.” alisema
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Vijana wa halaiki wakitumbuiza na picha za viongozi mbalimbali wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), wakiwemo waasisi wa Taifa, wakati wa ufunguzi
wa sherehe za maadhimisho ya miaka 45 ya kuzaliwa kwa CCM, Wilaya ya Kusini, Mkoa wa Kusini Unguja, Zanzibar jana. PICHA: MPIGA PICHA

WETU

DK. Shein akemea utendaji wa mazoea

Na Beatrice Shayo, aliyekuwa
ZANZIBAR

MAKAMU Mwenyekiti wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM) Zan-
zibar, Dk. Ali Mohamed Shein,
amewataka wanachama na vion-
gozi wa serikali, kubadili utendaji
kazi na kuacha kufanya kazi kwa
mazoea ili kujenga utamaduni wa
kuwa wamoja na wenye kujali ma-
slahi ya nchi.

Dk. Shein aliyasema hayo wakati
wa uzinduzi wa maadhimisho ya
miaka 45 ya CCM yaliyofanyika
katika uwanja wa Mwehe, Makun-
duchi Mkoa wa Kusini Unguja.

Alisema akiwa Rais alijaribu ku-
waasa wananchi kuacha kufanya
kazi kwa mazoea katika serikali
na sekta binafsi kwa kutambua
umuhimu wa kutekeleza ilani ya
uchaguzi inayoendelea kufanyiwa
kazi ikiwamo kuendeleza sera ya
uchumi wa bluu.

Sera ya uchumi wa bluu, alisema
ni ya CCM na Rais wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza la Mapindu-
zi, Dk. Hussein Mwinyi, amekuwa

Mabadiliko makubwa katika sera ya elimu

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

WIZARA ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia imezindua mpango
mkakati wa kitaifa wa miaka mita-
no wa elimu jumuishi, huku ikitaja
mambo matano yatakayotekele-
zwa ikiwamo kurekebisha sera ya
elimu.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo,
Prof. Eliamini Sedoyeka, aliyasema
hayo jana alipokuwa akizindua
mkakati huo wa mwaka 2021/22
hadi 2025/26, jijini hapa.

Prof. Sedokeya alisema katika
maeneo ya utekelezaji wa mkakati

akisisitiza utekelezaji wa ilani ya
uchaguzi. Alisema Dk. Mwinyi ana-
hitaji kupewa pongezi kwa kuwa
amewawezesha kutafuta wataala-
mu ambao wana uwezo wa kutoa
taaluma zao kwa kushauriana na
serikali katika sekta zote za uchu-
mi na maendeleo na jamii.

Kwa mujibu wa Dk. Shein, CCM
inaadhimisha siku hiyo ikiwa bado
iko madhubuti na imara na imepa-
ta mafanikio makubwa na baadhi
ya vyama vilivyoundwa vimekufa
na vingine vimeyumba.

Pia alisema viongozi na wana
CCM kuhakikisha wanaitekeleza
vyema ilani ya uchaguzi ili kuki-
fanya chama kushinda katika uch-
aguzi mkuu ujao Bara na Visiwani.

“Wanachama wa CCM wai-
some historia ya CCM kujua kwa
nini inaaminika kuendeleza dola,
kwa uwazi, kwani chama hakim-
wangalii mwanachama alivyo, ila
kimekuwa na utaratibu wa uwazi
ambao unaanzia kwenye shina
jambo ambalo linatufanya kupata
viongozi bora” alisema Dk. Shein.

Alisema mfumo wa vyama vingi

huo sera ya elimu itarekebishwa ili
iendane na elimu jumuishi katika
ngazi zote za elimu, ili kukidhi ma-
hitaji ya wanafunzi wenye mahitaji
maalumu. Alitaja eneo lingine ni
kuimarisha upatikanaji wa elimu
bora na kwa usawa kwa wanafunzi
wenye mabhitaji maalumu kwenye
ngazi zote za elimu.

Pia, alitaja eneo la tatu ni kuwa-
jengea uwezo watunga sera, wa-
fanya maamuzi, watekelezaji na
jamii kuhusu umuhimu wa elimu
jumuishi kwa ngazi zote na wadau
ili kurahisisha ufanyaji tathmini.

Aidha, alisisitiza mpango huo
utalenga kuwa na mfumo wa

ulikubaliwa na CCM na umesaidia
kuleta ushujaa mkubwa na kua-
miniwa na wananchi.

Alisema programu zinazoan-
daliwa na CCM zina dhamira ya
kuwawekea malengo mazuri wa-
nanchi na ndio maana kimekuwa
na uwezo mkubwa wa kusimamia
mambo yake.

Pia alisema kasi ya kujitolea im-
epungua na inahitaji kuangaliwa
upya kwa kuwa hakuna hasara ita-
kayopatikana kwa vile nchi nyingi
duniani bado zinafuata mfumo
huo.

Aidha, alisema ilani ya mwaka
2020 imeanza kutekelezwa vizuri
jambo ambalo limeonyesha ma-
fanikio baada ya sekretarieti kujiri-
dhisha katika ziara zake.

Dk. Shein alisema kuna haja
kwa wanachama wa CCM kuanga-
lia walipotoka na wanapokwenda
kwa kuhakikisha wanaitunza his-
toria hiyo, ili ifanye vizuri zaidi
na vizazi vijavyo viweze kufaidika
nayo.

Katibu Mkuu wa CCM, Daniel
Chongolo, alisema CCM imeen-

elimu unaotoa fursa kwa wanafun-
zi wenye mahitaji maalumu kupa-
ta elimu bila vikwazo, mazingira,
kiuchumi na kitaasisi katika ngazi
zote. Mkurugenzi wa Elimu Maalu-
mu na Jumuishi kutoka Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Dk.
Magreth Matonya alisema mpango
mkakati huo umeboreshwa na
utaendana na mabhitaji ya sasa.

Kamishna wa Elimu nchini Dk.
Lyabwene Mtahabwa, alisema
kuzinduliwa kwa mkakati huo ni
lengo la kumwezesha kila mtoto
wa kitanzania anapata elimu bora
na kwa usawa kwa maendeleo ya
Taifa na jamii kwa ujumla.

delea kuaminiwa na Watanzania
kushika dola kwa kupewa kura
nyingi huku kukiwa na mafanikio
mbali mbali yaliyofanyika katika
sekta mbali mbali ikiwa ni pamoja
na kulinda na kudumisha uhuru
wa Tanzania ikiwemo tunu ya Am-
ani na utulivu.

Alisema uzinduzi wa kadi za
kielektroniki unatarajiwa kufanyi-
ka Febuari 5, mwaka huu, ikiwa
ni hatua itakayoimarisha vyema
mtandao wa chama hicho.

Chongolo alisema chama kilitoa
mwongozo wa kuruhusu kujikosoa
katika vikao vya ndani ambapo uli-
saidia kuwapa nafasi ya kukosoana
bila kuwapo mivutano.

Alisema mradi wa awamu ya
nne wa chama hicho utakuwa
kuongeza wanachama, kutoa kadi
za kielektroniki zitakazokuwa za
kudumu pamoja na kusimamia
rasilimali za chama, kuimarisha
huduma katika mashina na mata-
wi, kukuza demokrasia na kudumi-
sha Mapinduzi ya mwaka 1964 na
kuviimarisha vyombo vya habari
vya chama hicho.

INTHE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE

In the matter of the Estate of the late
CHIPANHA MWANANGOTO KUTAMIKA of
NG’HONG’HONHA Area within Dodoma
Region.

AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR
LETTERS OF ADMINISTRATION BY JOYCE
NDAHANI BODE
GENERAL CITATION
(RULE 75 of PROBATE RULES GN 369 of 163)

All PERSONS claiming to have any interest in the Estate of
the above named deceased are hereby cited to come and
see the proceedings if they think fit before the grant of
letters of Administration is made to the above named
Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
31/01/2022.

Dated at Dodoma this 11TH day of November 2021

RESIDENT MAGISTRATE
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Serikali
Kutatua
changamoto
TMA

Na Faustine Feliciane
WIZARA ya Ujenzi na
Uchukuzi imesema itaanza

kuzifanyia kazi changamoto
zinazoikabili Mamlaka ya Hali
ya Hewa Tanzania (TMA) liki-
wamo suala la mishahara.

Akizungumza wakati wa ma-
jumuisho ya ziara yake kwenye
ofisi za TMA, Dar es Salaam,
Naibu Waziri wa Uchukuzi,
Atupele Mwakibete, alisema
amezichukua changamoto
zote zilitolewa na Mkurugenzi
Mkuu wa TMA, Dk. Agnes Ki-
jazi.

Awali, akizungumza kabla
ya naibu waziri huyo, Dk. Kija-
zi alisema pamoja na utendaji
kazi mzuri wa mamlaka hiyo,
ziko changamoto mbalimbali
wanazokumbana nazo wa-
fanyakazi. “Baadhi ya changa-
moto tunazokabiliana nazo ni
upungufu wa vifaa vya kisasa
pamoja na maslahi duni kwa
wafanyakazi,” alisema.

Dk. Kijazi alisema pamoja
na changamoto hizo bado wa-
meendelea kuwapatia uwezo
wafanyakazi wao pamoja na
kuboresha miundombinu ya

hali ya hewa.
Naibu Waziri Mwakibete
alisema kuelekea kwenye

maandalizi ya bajeti mpya ya
serikali, amezichukua changa-
moto hizo zilizoainishwa na
ataziwasilisha sehemu husika.

Aidha, alitaka TMA kusome-
sha wafanyakazi kupitia mira-
di mbalimbali ya kimaendeleo
ambayo inashiriki ili kuwa na
wataalamu wabobezi wengi
zaidi. Katika hatua nyingine,
Naibu Waziri Mwakibete alitoa
maelekezo kwa TMA ya kuwa-
taka wafanyakazi kufanya kazi
kwa kushirikiana.

“Haya ninayoyasema nimeo-
na mnayafanya lakini nataka
niwasisitize muyaendeleze zai-
di, lakini pia suala la kutunza
siri za ofisi ni muhimu, isitokee
kila mnachokijadili kwenye vi-
kao vyenu akatokea mtu mmo-
ja akavisema nje ya utaratibu,”
alisema Mwakibete.

Pia aliipongeza TMA kwa
kutoa utabiri sahihi ambao
unaleta tija kwa Taifa na kuwa-
taka kuendelea kusaidia jamii
kwenye taarifa na kawaepusha
na majanga mbalimbali.

Mwenyekiti wa Bodi ya
Mamlaka hiyo, Dk. Burhan
Nyenzi, alisema wamekuwa
wakiisimamia vyema TMA ili
huduma zake zikidhi vigezo
vya kimataifa.

Viongozi wa dini wamwombea Samia

Na Mary Geofrey

VIONGOZI wa dini nchini, jana
walikutana kwa ajili ya kushere-
hekea miaka 62 ya kuzaliwa kwa
Rais Samia Suluhu Hassan pamoja
na kuamwombea baraka.

Viongozi hao walikutana mkoani
Dar es Salaam, kwa ajili ya tukio
hilo na Rais Samia alipiga simu ili
kuwashukuru kwa jambo hilo jema
kwenye maisha yake.

Pamoja na mambo mengine,
viongozi hao walitoa ujumbe kwa
Rais Samia kumtaka kuendelea
kufanya kazi kwa bidii, huku wa-
kiahidi kuendelea kumwombea na
kuliombea taifa ili liendelee kudu-
mu katika upendo, umoja na mshi-
kamano.

Mgeni rasmi katika tukio hilo,
Mufti na Sheikh Mkuu wa Tanzania,
Sheikh Abubakar Zubeir, mbali
na kumwombea dua Rais Samia,
alimtaka kuendelea kutekeleza
aliyopanga na wasaidizi wake
badala ya kusikiliza lawama za
watu.

Pia aliwataka Watanzania kuku-
baliana na mapenzi ya Mungu aliyo-
panga kwamba Rais Samia aongoze
taifa la Tanzania na kuacha lawama
kwa sababu yaliyotokea ni mipango
ya Mungu.

Naye Kiongozi wa Kanisa la Tut-
ashinda, Antony Lusekelo, aliwa-
taka vingozi wa dini nchini kuhubiri
amani na kuepuka kutoa mahubiri
ya kukashfu au kuumiza dini ny-
ingine.

Alisema viongozi wa dini wa-

napaswa kuwa sehemu ya kujenga
umoja na mshikamano wa nchi,
hivyo kwa kutumia lugha za kuudhi
dini nyingine kutachangia mtenga-
mano kwa taifa.

Aidha aliwahimiza viongozi wa
dini kuendelea kuwaombea vion-
gozi wastaafu kwa sababu walifan-
ya kazi kubwa ya kujenga nchi na
busara zao zinahitajika kwa ustawi
wa nchi.

Lusekelo alisema Tanzania im-
ebarikiwa kuwa na viongozi wazuri
ambao walifanya kazi kubwa ya
kuliongoza taifa na bado wameen-
delea kuwa msaada mkubwa, to-
fauti na mataifa mengine ambako
hawana umoja huo.

Naye Rais Samia, alipata fursa
ya kuwasilisha shukurani zake kwa
tukio hilo kwa njia ya simu, wakati

akifuatilia kwa njia ya Luninga.

Rais Samia alisema: “Nawaona,
naomba nisalimie hadhara iliyopo,
nimewiwa kupiga simu nilivyoona
kwenye TV ili niwashukuru sana
kwa jambo mililofikiria kulifanya
viongozi wa dini. Nimefuatilia na
nimesikia yale yote mliyoniombea
nami namuomba Mungu asikie dua
zenu ili niweze kulitumikia Taifa hili
kwa sasa na badaye”.

Aidha, Rais Samia aliwaahidi
viongozi hao kuwa yupo pamoja
nao katika kuliongoza Taifa na
anaamini kuwa dua zao ndiyo zita-
mfikisha alipopanga afike.

“Naomba mwendelee kuwa
name, naomba mwendelee kuni-
ombea na ninawashukuru sana kwa
hili kubwa mlilolifanya kwangu, as-
anteni sana,” alisema Rais Samia.
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Sehemu ya
vijana 80
wanaotoka
kwenye familia
zinazoishi ka-
tika mazin-
gira magumu
ambao ni
wanufaika

wa mradi wa
Youth Agency
Mufindi (YAM),
wakiwa katika
majadiliano ya
vikundi, wakati
wa mafunzo
va ujasiliamali
wa ufugaji wa
nguruwe, ka-
tika kituo cha
yatima lgoda,
Wilayani Mu-
findi, mkoani
Iringa jana. PI-
CHA: FRANCIS
GODWIN

Utafiti kubaini ufaulu duni Hisabati

Na Romana Mallya

WAZIRT wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Adoph Mkenda,
amesema Serikali iko katika utafiti
kubaini sababu za ufaulu usiori-
dhisha katika baadhi ya masomo
hasa Hisabati, ambalo limekuwa
janga kubwa.

Aliyasema hayo jana wakati wa
utoaji wa motisha kwa walimu wali-
ochangia kiwango cha ufaulu katika
somo la Hisabati jimbo la Ubungo
na kwa wanafunzi waliopata daraja
AnaB.

Programu maalumu ijulikanayo
kama KiuHisabati (Kuchochea Kiu
ya kujifunzia Hisabati) ilianzishwa
mwaka jana na Mbunge wa Ubungo,
Prof. Kitila Mkumbo, ambayo ililen-
ga mwalimu ambaye mwanafunzi
wake atapata A katika somo hilo
aliahidiwa kupewa Sh. 100,000.

Kupitia programu hiyo, mwa-
nafunzi aliyepata alama A na B ka-
tika somo hilo ameahidiwa kulipiwa
ada katika masomo ya kidato cha

tano na sita kama atajiunga na shule
ya sekondari ya serikali .

Akizungumza katika hafla hiyo,
Prof. Mkenda alisema tatizo katika
somo la Hisabati nchini ni kubwa,
hivyo wanafanya utafiti ili kujua
pia ubora wa kile alichopata mwa-
nafunzi husika. “Kwenye Hisabati
hali si nzuri, haturidhiki nayo kabi-
sa, ufaulu ni mdogo, vigezo tunavyo-
tumia vinaonyesha Hisabati tuna-
fanya vibaya, ukiangalia mwaka jana
ufaulu ulikuwa wa asilimia 20 lakini
mwaka huu umekwenda asilimia
18.54. hili ni janga lazima tuchukue
hatua za haraka,” alisema.

Prof. Mkenda alisema nchi zi-
lizoendelea wanashindana uwezo
wa kufaulu hasa kwenye Hisabati na
kutolea mfano Japan na Marekani
ambazo hufanya hivyo.

Alimpongeza Prof. Mkumbo kwa
ubunifu huo wa kutoa motisha kwa
walimu wa Hisabati na wanafun-
zi ambao sasa wanalipiwa ada.

“Dk.  Sylvester Rugeihyamu
(Mkuu wa Idara ya Hisabati Chuo Ki-

kuu cha Dar es Salaam- UDSM), hiyo
fedha uliyosema ya kufanya utafiti
katika somo la Hisabati kama hai-
toshi mje wizarani. Fanyeni utafiti
na mtupe picha halisi ya nchi nzima,
tufanye nini ili tuwezeshe wanafun-
zi waelewe zaidi. Tunawawezesha
vipi walimu, nini kikwazo.

“Nitatoa fedha za wizara ili mripo-
ti kwangu, tayari nimeshawahimiza
baadhi ya wataalamu wafanye kwa
ujumla wake, matokeo yote tumeya-
ona, kuangalia tofauti ya ufaulu ina-
tokana na nini,” alisema.

“Ziko taarifa tunakusanya Kkila
mwaka, tunataka kujua aina ya ma-
darasa yaliyopo, walimu waliopo na
wamepataje mafunzo. Tutatumia
matokeo ya mwaka huu. Pia nitakaa
na wamiliki wa shule binafsi tunajua
ufaulu wao ni mzuri,” aliongeza.

Kadhalika alitumia fursa hiyo
kuhimiza walimu waandike vitabu
vya kufundishia na kusisitiza kuwa
serikali itaendelea kuangalia mitaala
iliyopo.

Prof. Mkumbo alisema baada ya

kuanzishwa kwa programu hiyo
idadi ya ufaulu wa alama A wa
somo la Hisabati jimboni humo
umeongezeka kutoka sifuri mwaka
2020 hadi kufikia 30 mwaka 2021
na daraja B kutoka tisa mwaka 2020
hadi 31 mwaka 2021.

“Kiwango cha ufaulu katika somo
hili kilikuwa cha juu kidogo asilimia
2.58 kwa shule zilizokuwa katika
programu ya motisha kwa walimu
ukilinganisha na shule ambazo hazi-
kuwekwa kwenye programu hii am-
bazo ni asilimia 1.20,” alisema.

Alisema walimu 30 wamepatiwa
tuzo ya jumla ya Sh. milioni tatu
na katika fedha hizo kila mwalimu
aliyewezesha ufaulu amepewa Sh.
100,000.

Kwa wanafunzi waliopata daraja
B katika somo hilo, alisema watalip-
iwa nusu ada katika masomo yao ya
kidato cha tano na sita na waliopata
daraja A, B na C pamoja na walimu
wao watapelekwa mbuga ya wany-
ama ya Saadani Juni na Julai, mwaka
huu
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Wahujumu
miundombinu
ya serikall
waonywa

Na Mwandishi Wetu

JUMUIYA ya Wafanyabiashara
wa Chuma Chakavu nchini (TSDA),
imelaani kitendo kinachofanywa na
baadhi ya watu wanaohujumu miun-
dombinu ya serikali kwa kivuli cha
biashara ya vyuma chakavu.

Onyo hilo lilitolewa jana na Mwa-
nasheria wa TSDA, Robert Sabini,
alipokuwa akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu vitendo vya
uhujumu wa miundombinu ya serikali
vilivyokithiri nchini.

Alisema iwapo itawabaini watu
hao, itawachukulia hatua kali ikiwamo
kuwafungulia mashtaka.

Sabini alisema wakiwa kama
jumuiya ya wafanyabiashara ambao
wanajihusisha na vyuma chakavu, ha-
wawezi kulifumbia macho suala hilo.

“Tumeamua kufanya hivyo kwa
kuzingatia kwamba, biashara hii
ndiyo msingi wa Kipato chetu, kue-
ndesha maisha yetu na kusomesha
watoto wetu.

“Kunapotokea kundi la wahalifu
na kujiingiza katika tasnia hii, kwa
kigezo kuwa ni wafanyabiashara wa
chuma chakavu, wakati siyo wafan-
yabiashara au huenda ni wafanya-
biashara lakini hawafuati kanuni na
taratibu za nchi.

“Kwa hiyo, sisi tunawaonya wale
wote wanaojihusisha na vitendo vya
kuhujumu miundombinu ya serikali
kwa kigezo cha biashara ya vyuma
chakavu, tutawashughulikia na wala
hatutakaa kimya,” alisema.

Sabini ambaye pia ni Katibu wa
TSDA Mkoa wa Tanga, alisema iwapo
watawabaini wafanyabiashara hao,
watawakamata kwa kutumia vyombo
vya usalama na kuwafikisha ma-
hakamani.

Aliongeza kuwa hawatasita kui-
saidia serikali iwapo itatokea suala
lolote la miundombinu kuhujumiwa.

“Kama serikali imetuamini na
kutupa kibali cha kufanya biashara
hii, sisi kama jumuiya tutaisaidia
serikali kupambana na wahujumu
hao,"alisema.

Naye, Mwenyekiti wa TSDA, Victor
Masanja, alisema chuma chakavu ni
masalia yenye asili ya chuma ambayo
yanaweza kuendelezwa kwa matumi-
Zi mengine.

Alisema lengo la kuanzishwa kwa
jumuiya hiyo ni kwa ajili ya kuifanya
biashara hiyo iweze kutambulika
kwa jamii na kufanyika kwa kufuata
taratibu na kanuni za nchi.

Alisema: “Kwa sababu biashara hii
ilikuwa inafanyika kiholela, tumeona
ni wakati muafaka sasa ifanyike
katika misingi inayokubalika na
jamii, wananchi na  kushirikiana na
serikali.”

ra wanaotumia mtandao katika kazi zao nchini, baada ya utafiti uliofanywa na taasisi ya Stipro. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Utafiti wabaini wanawake
wanatumia intaneti kidogo

Na Gwamaka Alipipi

UTAFITI uliofanywa na Taasisi
ya Utafiti wa Sera ya Sayansi,
Teknolojia na Ubunifu (STIPRO),
umeonyesha kwamba wafanya-
biashara wanawake wanatumia
kidogo huduma ya mtandao ka-
tika biashara zao kulinganisha na
wanaume.

Akizungumza na waandishi
wa habari, kiongozi wa utafiti
huo kutoka STIPRO, Dk. Dennis

Mwigusa, alisema utafiti huo uli-
fanyika mwaka jana na kuonyesha
kwamba asilimia 48.8 ya wafan-
yabiashara wanawake huduma
ya mtandao siyo lazima kwao na
kwamba baadhi yao walieleza hu-
waongezea gharama katika shu-
ghuli zao.

Dk. Mwigusa alisema dhumuni
la utafiti huo ilikuwa ni kukusanya
taarifa kutoka kwa wamiliki wa
biashara, Wakala wa Usajili wa
Biashara na Leseni (BRELA), ku-
fahamu changamoto zinazowaka-

bili wafanyabiashara wanaofanya
shughuli zao mtandaoni.

Alisema: “Tuliwahoji wafanya-
biashara 63, kati ya hao 30 wali-
kuwa ni wanaume na 33 walikuwa
ni wanawake. Ilitumika njia
ya kuwauliza maswali na ku-
chukua taarifa zao,” alisema Dk.
Mwigusa.

Alisema matokeo ya utafiti
huo yalionyesha kuwa wafanya-
biashara waliokuwa na elimu ya
shahada walikuwa ni asilimia 41.3,
huku asilimia 30.2 walikuwa na

elimu ya stashahada, asilimia 14.3
walikuwa na elimu ya cheti na
asilimia 44.9 walikuwa na elimu
ya sekondari.

Alisema pia matokeo ya utafiti
huo yalionyesha kuwa asilimia 27
ya wafanyabiashara walikuwa wa-
napata kipato cha Dola za Mare-
kani 44 kwa mwezi, huku asilimia
254 kipato chao kilikuwa ni Dola
za marekani 44 hadi 217 na asil-
imia 23.8 walikuwa na kipato cha
Dola za Marekani 217 hadi 434
kwa mwezi.

Waziri ahimiza elimu utunzaji mazingira

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imesema bado kuna
umuhimu mkubwa wa kutoa
elimu kwa Watanzania walio
wengi kufahamu umuhimu wa
kutunza mazingira ili yawe ende-
levu kwa vizazi vijavyo.

Hayo yalisemwa juzi na Naibu
Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais
(Muungano na Mazingira), Hamis
Hamza Chilo, alipotembelea
Baraza la Taifa la Usimamizi na
Uhifadhi wa Mazingira (NEMC).

Naibu Waziri huyo alifanya
ziara hiyo kwa lengo la kujua
majukumu ya baraza hilo na
changamoto zilizopo kwa ajili ya

kuzitafutia ufumbuzi.

Alisema bado wananchi wengi
hawajafahamu  umuhimu wa
utunzaji wa mazingira, hivyo
taasisi zinazohusika kama NEMC
zina wajibu mkubwa wa kuhakiki-
sha zinawafikia wananchi na ku-
wapa elimu hiyo.

Mbali na kujifunza kazi za
baraza hilo, Chilo alisema ame-
baini changamoto nyingi zinazo-
sababisha uharibifu wa mazin-
gira ambazo viongozi wa ngazi
za juu wanapaswa kuingilia na
kuchukua hatua stahili.

Naibu Waziri alisema bado
kuna changamoto ya kimazin-
gira kwenye uchimbaji madini,

masoko, kwenye mikusanyiko ya
watu, viwandani, vyombo vya
usafiri na kwenye misitu ambako
alisema watu hawana elimu ya
mazingira na bado wanaharibu
mazingira.

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC,
Dk. Samuel Gwamaka, alisema
ujio wa naibu waziri kwenye
baraza hilo ni faraja kwani wame-
kuwa wakipokea miongozo na
taratibu kutoka kwao.

“Kwa mara ya kwanza tume-
pata Naibu Katibu Mkuu wa
wizara hivyo tunaamini mambo
mengi yatakwenda  kwa
kasi na yatapata ufumbuzi  kwa
muda mfupi sana na kasi ya ku-

dhibiti uchafuzi  wa mazingira
itaongezeka,” alisema Dk. Gwam-
aka

Alisema bado kuna changa-
moto kubwa ya uchafuzi wa maz-
ingira kama kelele na uchafuzi wa
mito na aliomba wananchi kutoa
taarifa kila wanapoona uharibifu
wowote wa mazingira.

“Nchi ni kubwa NEMC haiwezi
kuwa kila mahali wananchi mna-
okaa sehemu zenye kero shiriki-
aneni na baraza ndipo itakuwa
rahisi kuzipatia ufumbuzi na
hivi sasa tumepata nguvu mpya
ya Naibu Waziri na Naibu Ka-
tibu Mkuu mambo yataenda kwa
kasi,” alisema.
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Kauli ya Mwinyi
kuhusu bima
ifanywe kisheria

WIKI hii Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Mwinyi, alifungua
mkutano wa bima kwa nchi za Afrika, uliofanyika katika
Hoteli ya Madinat Bahr, Mbweni jijini Zanzibar huku akizita-
ka kampuni zinazojihusisha na sekta hiyo kuwekeza Zanzi-
bar ili kuwahudumia wawekezaji wanaomiminika kutokana
na fursa zilizotangazwa na serikali.

Dk. Mwinyi katika hotuba yake hiyo alisema serikali hai-
topenda wawekezaji wanaowekeza katika sekta za utalii,
bandari za kisasa, uvuvi, mafuta na gesi, wanakata bima
kupitia kampuni za nje.

Bila kuuma maneno, Rais Mwinyi alisema serikali ita-
hakikisha wawekezaji hao wanakata bima zao Zanzibar kwa
ajili ya kinga juu ya uwekezaji huo na kwamba kwa kufanya
hivyo, itachangia kukua kwa uchumi wa Zanzibar na Tanza-
nia kwa ujumla.

Kiongozi huyo alisema lengo la kufanya hivyo ni kujen-
ga na kuendeleza uchumi wa kisasa na pia kutoa fursa ya
uwapo wa mfumo, sheria na taratibu madhubuti za uende-
shaji wa shughuli za bima, hivyo kuwapa wawekezaji imani
na uhakika wa usalama wa mitaji wanayotaka kuwekeza.

Kauli hiyo ya Rais Mwinyi imetolewa wakati mwafaka
ambao Zanzibar iko katika mkakati wa kuendeleza sera ya
uchumi wa bluu kwa kutumia rasilimali zilizopo visiwani
humo hususan katika sekta za gesi na mafuta, uvuvi wa ba-
hari kuu, matumizi ya rasilimali za bahari na sekta ya utalii.

Mli kuhakikisha azma hiyo inatimia, serikali ya Zanzibar
chini ya Dk. Mwinyi, imekuwa ikichukua hatua mbalim-
bali za kuvutia wawekezaji ili kuendeleza sekta ambazo ni
muhimu katika ukuaji wa uchumi wa visiwa hivyo. Hivi kar-
ibuni kwa mfano, serikali ilikodisha baadhi ya visiwa vidogo
kwa wawekezaji kwa ajili ya kuendeleza sekta ya utalii na
mambo mengine ya kiuchumi.

Kwa mantiki hiyo, wawekezaji hao wanatumia fedha nyin-
gi katika kuweka vitega uchumi vyao, hivyo suala la bima ni
la muhimu katika kujilinda na majanga yanayoweza kutokea
wakati wowote.

Hali hiyo inatokana na ukweli kwamba hivi karibuni
kumekuwa na majanga ya moto visiwani humo ambayo
pamoja na mambo mengine, yamesababisha madhara
makubwa kwa baadhi ya hoteli za kitalii.

Wawekezaji kukata bima Zanzibar ni jambo la kuungwa
mkono kwa sababu kwa kufanya hivyo kuna manufaa
makubwa ikiwamo kuchangia ukuaji wa sekta ya bima na
uchumi kwa ujumla. Fedha zinazotumika katika kukata
bima zitabaki nchini badala ya nchi zingine, hivyo kuwez-
esha pia kupanua wigo wa ajira kwa vijana.

Rais Mwinyi ameliona hilo kutokana na athari ambazo
zimekuwa zikipatikana kutokana na kuwapo kwa mianya
mbalimbali hususan baadhi ya wawekezaji kuweka fedha
katika benki za nchi wanazotoka pamoja na masuala ya
bima. Hatua hiyo inazinufaisha nchi zao.

Kauli hiyo ya Dk. Mwinyi inapaswa kuungwa mkono na
kutekelezwa kwa vitendo. Pamoja na hayo, ili azma hiyo
itekelezwe, ni vyema ukawasilishwa muswada wa sheria
kwa ajili ya kuzibana taasisi zinazowekeza kufanya hivyo
badala ya suala hilo kukaa bila msingi wa kisheria.
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Na Sabato
Kasika

WIZARA ya Afya imetoa miezi
mitano kwa maduka binafsi ya
dawa yaliyo nje ya hospitali,
vituo vya afya na zahanati za
umma, kuwa umbali wa mita
500 kama kanuni ya mwaka
2020 ya uanzishaji wa maduka
ya dawa inavyoelekeza.

Hatua hiyo inaelezwa na
Waziri wa wizara hiyo, Ummy
Mwalimu kuwa, uwepo wa
maduka yanachangia udokozi
wa dawa na yanaondoa imani
kwa wananchi kwamba hakuna
usimamizi mzuri wa dawa vit-
uoni.

Waziri anasema, maduka
hayo yapo kinyume cha kanuni
ya famasia iliyowekwa mwaka
2020, na kwamba baada ya
miezi hiyo mitano maduka hayo
hayatakiwi kuwapo karibu na
maeneo ya kutolea huduma za
afya.

Katika maelezo yake, Waziri
huyo anasema, anatuma salamu
maduka yote ya dawa lazima
yawe mita 500 kutoka ndani ya
hospitali, na kwamba atayaon-
doa ifikapo Julai Mosi, mwaka
huu.

Sababu kuu za kuchukua
hatua hiyo, ni kwamba huenda
maduka hayo ya dawa yanahusi-
ka katika kuchochea upungufu
wa dawa na vifaa tiba kwenye
hospitali za umma hivyo kujen-
ga taswira mbaya kwenye jamii.

Hatua hiyo inayochukuliwa
na wizara ni nzuri kwa gjili ya
kudhibiti wizi wa dawa katika
hospitali za umma, lakini pamo-
janahayo, ninadhani hiyo si njia
tu ambayo inaweza kusaidia ku-
dhibiti vitendo hivyo.

Kama mtu anaiba dawa hizo
na kupeleka katika duka la

karibu na hospitali, kituo cha
afya au zahanati, hata maduka
hayo yakihamishwa na kupele-
kwa mbali, bado vitendo hivyo
vinaweza kuendelea.

Njia ambayo ingesaidia ku-
maliza tatizo hilo, kuweka
mitego mbalimbali ya kudhibiti
vitendo vya wizi wa dawa ka-
tika hospitali za umma, kwani
serikali ina mkoni mrefu, hivyo
inaweza kuwa rahisi kuwanasa.

Vilevile si vibaya ukaguzi
wa hali ya juu ukafanyika kwa
watumishi wakati wanapotoka
kazini kabla ya kuvuka geti, ili
kubaini kama wanahamisha
dawa kupeleka katika maduka
yao.

Kwenye suala la wizi,
ninaamini kuwa, dawa zikishai-
bwa na kutolewa nje ya hospitali
zinaweza kupelekwa popote
hata nje ya mkoa husika, hivyo
sidhani kwamba ni lazima zi-
kauzwa katika maduka ya jirani
na hospitali.

Hivyo, kuhamisha maduka
hayo kwenda mbali, ni sawa, la-
kini kuna changamoto zake hata
kwa wagonjwa, kwani wakati
inawezakana hospitali kukawa
hakuna dawa, hali itakayomlaz-
imu akanunue nje ya hospitali.

Iwapo maduka yatakuwa
mbali, maana yake ni kwamba,
mgonjwa au ndugu zake wa-
nakuwa na kazi ya ziada ya
kwenda nusu kilomita kununua
dawa ambazo zimeelekezwa na
madaktari.

Ingekuwa vyema iwapo hos-
pitali zote zitakuwa na dawa na
vifaa tiba vyote muda wote kwa
mwaka mzima, huku watumishi
wote wa umma wasio waamini-
fu wakidhibitiwa wasipate up-

enyo wa kufanya udanganyifu.
Kama kuna mianya katika

mfumo wa udhibiti wa dawa

zinazoingia na zinazotoka ili

kutumika, basi uimarishwe
kuziba mianya hiyo inayosaba-
bisha watu waamini kuwa dawa
hizo zinauzwa katika maduka ya
jirani.

Ninaamini kwamba, kama
wapo watumishi wasio waamini-
fu kwenye hospitali, vituo vya
afya na zahanati za umma, um-
bali wa mita 500 hauwezi kuwa
kikwazo kwa watu hao kuhami-
sha dawa za umma.

Kwanza kabisa, nieleweke
kuwa sina duka la dawa, lakini
ninaamini kuwa uwepo wa
maduka ya dawa karibu na
maeneo ya umma ya kutolea
huduma za afya, unasaidia upa-
tikanaji wa dawa kirahisi.

Ikumbukwe kuwa, wakati
mwingine wagonjwa hununua
dawa na vifaa tiba katika madu-
ka binafsi, kutokana na kutoku-
wapo kwa vitu hivyo ndani ya
hospitali au kukwepa foleni
katika malipo na mahitaji ya
dharura.

Hivyo, ingekuwa ni vyema
iwapo mkazo ungewekwa ka-
tika kudhibiti watumishi wasio
waaminifu  ili kukomesha vi-
tendovya  wizi wa dawa kwe-
nye hospitali za umma badala
ya kupeleka mbali maduka
hayo.

Kimsingi, sidhani kama kuna
mgonjwa anayependa kwenda
katika maduka ya nje ya hospi-
tali kutafuta dawa au vifaa tiba,
ila wakati mwingine changa-
moto kwenye hospitali za umma
ndizo zinazo sababisha hali
hiyo.
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SAFU/MAKALA

¥ KWA MASLAHI YA TAIFA

Na Pascal
Mayalla

ERIKALI haiwezi kukosea

jambo lolote lakini kwa

vile serikali inaongozwa

na watu, hao wanaoon-
goza serikali ni binadamu na si
malaika, hivyo wanaweza ku-
kosea. Watu hao wanapokosea,
inahesabiwa ni serikali ndiyo
imekosea.

Pia serikali inapofanya ma-
kosa huwa kunatokea watu
wanaoikosoa kwa kutumia uko-
soaji wa ujengaji  (constructive
criticism) ambao hufanyika kwa
kuonyesha kosa lililofanyika na
wakati huo huo katika ukosoaji
huo, huandamana na ushauri
juu ya nini kifanyike ili kureke-
bisha makosa hayo na maisha
yaendelee.

Naishauri serikali yetu tukufu,
pale inapokosolewa kwa ma-

kosa ya wazi, kwanza isikasirike.
Pili, ifuate ushauri na kurekebisha
makosa. Kukubali kosa na kupokea
ushauri si udhaifu bali ni uimara.

Katika moja ya makala zangu zi-
lizotangulia nilishauri viongozi wa
kisiasa na wa serikali wanapofanya
makosa ya wazi na kuifanya serikali
ionekane imekosea, wanapaswa
kwanza kukubali makosa, kuom-
ba msamaha na kuwajibika. Hiki
ndicho kilichofanyika kwa Spika
aliyejiuzulu, Job Ndugai. Kwanza
alikubali makosa, kisha akaomba
msamaha na mwisho akawajibika.

Taarifa ya kujiuzulu Ndugai kwa
vyombo vya habari iliyosambazwa
na ofisi ya Bunge, ilionyesha ame-
andika na kuielekeza kwa Katibu
Mkuu wa CCM na nakala ofisi ya
Bunge. Msemaji wa Katibu Mkuu
wa CCM alikiri kuipokea barua hiyo
na Ofisi ya Bunge ikakiri kupokea
nakala ya barua hiyo.

Barua hiyo ya kujiuzulu ilisababi-
sha mjadala mkubwa wa kwa nini
ipelekwe CCM badala ya ofisi ya
Bunge kama katiba inavyoelekeza.
Mjadala huo ulihitimishwa na taari-
fa ya Mwanasheria Mkuu wa Serika-
li kuwa alichokifanya Ndugai kuan-
dika barua CCM badala ya Bungeni
ni sawa tu. Nami nikaweka ukosoaji
wangu lakini ulikuwa ‘constructive
criticism’ kwa kukosoa na kushauri
kitu sahihi cha kufanyika.

Nilisema jambo fulani likieleke-

Pongezi Bunge kuondoa ubatili
kuhusu kujiuzulu kwa Ndugai

zwa na katiba namna ya kufanyika,
hakuna tena mjadala lifanyikaje.
Ni lazima lifanyike kwa jinsi ile ile
katiba ilivyoelekeza. Likifanyika
kinyume linakuwa batili au batilifu.
Hivyo nilionyesha kifungu cha kati-
ba kinachoelekeza Spika akijiuzulu
barua yake ya kujiuzulu inaandik-
wa kwa nani.

Ibara ya 149 1 (c) ya Katiba im-
eelekeza Spika akijiuzulu, ataandi-
ka barua kuliarifu Bunge. Kitu kiki-
ishaelekezwa na katiba namna ya
kufanyika, kikifanyika kwa namna
nyingine yoyote kinyume cha
katiba ni batili. Kujiuzulu halali ni
kuandika barua kwa mamlaka yako
ya uteuzi.

Kwa mujibu wa taarifa ya Spika,
ameandika barua ya kujiuzulu kwa
Katibu Mkuu wa CCM na nakala
kwa kwa Katibu wa Bunge. Katiba
imeelekeza barua ya kujiuzulu Spi-
ka, itatumwa kwa Bunge. Kitendo
cha kuandika barua na kuituma
CCM kabla ya Bungeni, kumeifanya
kuwa batili. Bila huo ubatilifu kuon-
dolewa, barua hiyo imekuwa batili!

Katibu Mkuu wa CCM alitoa taar-
ifa ya kupokea barua ya kujiuzulu
Spika na tayari ameliarifu Bunge
kuhusu kujiuzulu huko na Bunge
limeipokea taarifa hiyo, hivyo
hivyo ubatili wake na kuikubali.
Kama Bunge ndio mhimili wa ku-
tunga sheria, lisipofuata katiba
kwa kuukubali ubatili, nani atafua-

ta katiba?

Haki ya CCM kupokea barua ya
kujiuzulu, ni kama Ndugai ange-
jiuzulu uanachama wa CCM, hivyo
kupoteza ubunge wake na uspika.
Hapo ndipo CCM ingeliarifu Bunge.
Lakini yote kwa yote, Mahakama
Kuu imeamua kwamba alijiuzulu
kwa kufuata utaratibu kutokana
na shauri lililofunguliwa na Mwe-
nyekiti wa NCCR-Mageuzi, James
Mbatia.

Pamoja na hayo, je, tukiruhusu
Bunge letu tukufu kukumbatia
ubatili katika madogo, ubatili huu
ukihamia katika makubwa, nani
atakuwa na jeuri ya kulihoji Bunge?
Kutokana na hali hiyo, nilitoa
ushauri ufuatao; -

° Japo Ndugai ameishajiu-
zulu uspika, kwa kuheshimu kati-
ba, lazima ubatili katika barua yake
ya kujiuzulu uondolewe kwa kuan-
dikwa barua rasmi kwa mujibu wa
katiba.

° Kwa vile tayari CCM ime-
shakiri kuipokea barua, Bunge nalo
limekiri kuipokea barua kutoka
CCM, marekebisho ya kuondoa
ubatili huu yafanyike kimya kimya.
Spika mstaafu aelekezwe kuandika
barua nyingine na Bunge lipokee
kimya kimya barua mpya ya kujiu-
zulu iliyoandikwa kwa mujibu wa
katiba, kwa ajili ya kuweka kumbu-
kumbu na CCM ipewe nakala.

Serikali yetu ingekuwa inakubali
makosa na kufuata ushauri, hii sin-
tofahamu yote hadi kufikishana
mahakamani, tusingefika huko
kote. Hili jambo lilikuwa dogo tu.
baada a Bunge kutoa taarifa ya ku-
jiuzulu kwa Spika Ndugai ikionye-
sha ameandika barua CCM, badala
ya Ofisi ya Bunge, Bunge lingetoa
taarifa ya pili kuonyesha kulifanyi-
ka kosa kwa barua kuelekezwa
CCM na kuonyesha kuwa barua im-
eandikwa kwa Katibu wa Bunge na
nakala kupelekwa CCM.

Unapokosoa kwa kuandika na
kushauri kitu cha kufanyika, halafu
ukaona ushauri wako umefuatwa,
makosa yamerekebishwa kama
ulivyoshauri, huna budi kuandika
tena na kutoa pongezi kwa serikali
yetu kuwa sikivu na kuuondoa uba-
tili ule.

Kwa mantiki hiyo, nalipongeza
Bunge letu tukufu kwa kuondoa
ubatili wa barua ya kujiuzulu
kwa Ndugai sasa imefuata katiba.
Hongera sana kwa hili.

Sasa kumebakia ubatili mmoja
tuu wa Naibu Spika, ajiuzulu kwan-
za unaibu Spika kabla ya kugom-
bea Uspika na akiishajiuzulu un-
aibu spika, ndipo agombee Uspika.

Wasalaam

Paskali
pascomayalla@gmail.com
0754 270403

' MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO

Tujiandae na kumbukizi ya

Dk. John Pombe Magufuli

Na Joseph
Kulangwa

Kwa kasi hiyo, hivi
sasa tunazungum-
zia kujengwa kwa
bandari ya Baga-
moyo, kwa kasi hiyo
hivi sasa tunachanja
chanjo ya Uviko-19 na
kwa kasi hiyo hiyo,
tunaona Lengai ole
Sabaya akifungwa
miaka 30 jela na
akikabiliwa na msala
mwingine.

NA takriban mwezi na nusu
hivi, tufanye kumbukizi ya kifo
cha aliyekuwa Rais wetu kip-
enzi, Dk. John Pombe Joseph

Magufuli aliyetutoka mwaka jana
Machi 17.

Sijajua tutamkumbukaje ‘classmate’
wangu huyo, aliyetutoka huku tukiwa
bado na mapenzi naye ya kusongesha
gurudumu la maendeleo ya nchi hii
tumia!

Tangu aage Dunia, DK. JPM, siku zi-
nakimbia na Dunia inakwenda kasi ya
ajabu. Nchi tunaambiwa imefunguka
na mambo ni barabara kabisa na wapo
wanaoonekana wameshamsahau.

Lakini tupo tunaomkumbuka bado
kwa aliyotufanyia, tunashuhudia mi-
undombinu ya barabara na madaraja
alivyotuachia, tukijivunia. Pia viwanja
vya ndege na madege yenyewe.

Nani asiyeona madaraja kama ya
Patrick Mfugale pale Tazara, John Ki-
jazi pale Ubungo, Tanzanite pale Aga
Khan Hospital kuelekea Coco Beach
na barabara za Patrick Mfugale pale
Chamwino?

Nani asiyejua kuwapo kwa Mgufale
Tower pale Chato, International Air-

port, Geita au Soko Kuu la Job Ndugai
pale Dodoma, je, stendi kuu ya Magu-
fuli pale Mbezi Luis, Dar es Salaam?

Hayo ni machache tu aliyotuachia
mbali nabwawa la umeme la Mwalimu
Nyerere na reli ya kisasa vinavyoende-
lea kujengwa?

Mambo ni kasi na ni mwendo mdun-
do nakwambia.

Kwa kasi hiyo, hivi sasa tunazun-
gumzia kujengwa kwa bandari ya
Bagamoyo, kwa kasi hiyo hivi sasa
tunachanja chanjo ya Uviko-19 na kwa
kasi hiyo hiyo, tunaona Lengai ole Sa-
baya akifungwa miaka 30 jela na akika-
biliwa na msala mwingine.

Nani alitarajia Mwenyekiti wa
Chadema, Freeman Mbowe atatinga
mahakamani kukabiliwa na kesi ya
ugaidi, nani?

Kwa kasi hiyo hiyo, tunasikia hivi
sasa kuna mwingine akitafutwa ku-
kabidhiwa samansi ili mwezi ujao naye
tumwone kizimbani.

Hii kasi ni ya ajabu sana, nani ali-
jua kuwa iko siku jamaa aliyemtishia
bastola Nape Nnauye Machi 23, 2017
mbele ya Kanisa pale Oysterbay,
atafikishwa kizimbani kwa tuhuma za
mauaji ya mfanyabiashara?

Hii kasi nakwambieni ni ya ajabu
na ndiyo sababu watu huishia kusema
tu kuwa acheni Mungu aitwe Mungu,
kwa sababu kila kitu na mipango na
wakati wake.

Mnakumbuka jamaa aliyemtishia
Nape tulipohoiji sisi vizabizabina kuwa
ni nani huyo, tukajibiwa na mwana-
siasa aliyekuwa na dhamana na Jeshi la
Polisi, kwamba huyo si askari?

Leo Mungu akatuonesha kuwa
kumbe jamaa ni polisi tena mwenye
cheo aliyekuwa anasimamia mapolisi
wenzake, baada ya kujisahaulisha
kuwa lile la Nape limekwisha, kumbe
Mungu alikuwa na jambo lake
kwake.

Safari hii akaamua kumsogezea
msala wa mfanyabiashara wa ma-
dini aliyeuawa Mtwara na kutoswa
baharini, sijui kupoteza ushahidi, la-
kini Muumba ana yake, akamwibua
na kumbe jamaa yetu ni mmoja wa
watuhumiwa wa kumwaga damu ya
mfanyabiashara huyo.

Jamani kila kitu kina muda na waka-
ti wake, tunaona yaliyofanyika awamu
ya tano mazuri na mabaya yake kama
haya, yanakuja kuibuka katika awamu
ya sita, ni ishara nzuri kwetu kuwa tu-

nafunguliwa macho sasa.

Tunajifunza mengi, kuwa kumbe
Dunia ni kubwa usifanye kitu au kum-
fanyia mwenzio ubaya, ukadhani mai-
sha yatakuwa tambarare tu kila siku,
hapana iko siku vilima na vibonde vi-
taibuka barabarani na utajikwaa tu.

Kuna siku utajisahau na kutembea
peku na ndiyo siku utakutana na mbi-
giri barabarani zikuchome na ujute.
Tunayashuhdia sasa,

watu wanakula mvua 30 jela,
hatukujua kuwa walikuwa wakiya-
fanya haya huko nyuma, lakini Mungu
saidia tumejua.

Lakini tumejua si kujua tu, lakini
kujua kuwa kumbe waliyafanya wakik-
ingiwa pengine vifua na wenye nguvu,
lakini sasa Mungu akasema imetosha
tufunue jungu tuone yaliyomo. In-
shalah,

Allah  ataendelea
tuone mengi zaidi.

Tuanze tu maandalizi ya kumbukizi
ya Dokta John Pombe Joseph Magufuli,
ili hata kama ni kwa Ibada ya Kitaifa,
basi na tuifanye katuachia mengi,
mengi, mengi kama haya.

kutufungulia

Alamsiki!
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SAFU

¥ KONA YA UKWELI

Na Thobias
Mwanakatwe

NAFAHAMIKA kuwa

urithi ni kitu chochote

mtu anachokipokea ku-

toka kwa wazazi wake,
wawe hai au wamekufa, hasa
pale panapokuwa na uhusiano
wa kindugu au kinasaba.

Ardhi ni moja ya mali am-
bazo zinaweza kurithishwa ku-
toka kwa wazazi kwenda kwa
watoto au kutoka kwa mtu
mmoja kwenda kwa mwing-
ine.

Sheria za mirathi, ziwe za
kimila au serikali au zile za
kidini, zinatambua suala la
marehemu kurithisha ardhi
yake kama sehemu ya mali
zake endapo atafariki dunia.

Katika mazingira ya
utekelezaji wa mirathi kuhu-
siana na ardhi, mali ile ita-
gawanywa kwa mujibu wa
maelekezo ya marehemu en-
dapo atakuwa ameacha wosia
au kwa maelekezo ya mila, dini
au utaratibu mwingine kama

hatakuwa ameacha wosia.

Sheria iko wazi kuwa baada ya
kuthibitisha kifo cha marehemu am-
baye alikuwa na umiliki wa ardhi au
maeneo kadhaa, wanafamilia wanao
wajibu wa kufungua shauri la mirathi
katika mahakama yenye uwezo wa
kusikiliza mashauri hayo. Mara nyingi
mashauri hufunguliwa mahakama ya
mwazo au mahakama kuu kulingana
na ukubwa wa shauri na mali zinazo-
husika.

Baada ya ufunguzi wa shauri na
kuorodheshwa mali za marehemu
ikiwa ni pamoja na mashamba au ar-
dhi, mahakama inao wajibu wa kum-
teua msimamizi wa mirathi endapo
mhusika alifariki dunia pasipo wosia
au mtekeleza wosia endapo aliacha
wosia.

Nimeanza na utangulizi huo hasa
kutokana na mgogoro wa ardhi kati
ya familia ya marehemu Said Mzi-
wanda ya Goba, Dar es Salaam na
Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo.

Kwa jinsi nilivyofuatilia mgogoro
huo, nimejiridhisha pasipo shaka
kuwa hauna afya kwa Manispaa ya
Ubungo kwa kuwa unaleta picha
mbaya si tu kwa halmashauri bali pia
kwa serikali. Kwa maneno mengine,
unaleta uhasama baina ya jamii na
serikali.

Hivi karibuni halmsahauri hiyo
kupitia kwa Mkurugenzi wake ilise-
ma haijawahi kupokea barua wala
maelekezo kutoka kwa kiongozi wa
juu serikalini kuhusu namna ya ku-
tatua mgogoro wa ardhi kati ya man-

ispaa na familia hiyo.

Mkurugenzi wa Manispaa hiyo, Be-
atrice Dominic, alitoa maelezo hayo
baada ya familia ya marehemu Mzi-
wanda kulalamika kuwa amepuuza
kile walichodai maelekezo ya ofisi
ya Katibu Mkuu Kiongozi iliyomtaka
Katibu Mkuu wa Wizara ya Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makazi
kuwa ashughulikie mgogoro baina ya
familia ya Saidi Mziwanda na Roman
Mosha. Katika ziara yake ya kutatua
kero za wananchi aliyoifanya Agosti,
mwaka jana, Mkuu wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Amos Makalla, alitoa mael-
ezo kuwa mgogoro wa ardhi unaohu-
su familia ya Mziwanda ulishatolewa
uamuzi na aliyekuwa Waziri wa Ar-
dhi, William Lukuvi.

Akasema katika uamuzi wake, il-
iamliwa kuwa ardhi inayogombewa
ni mali ya Manispaa ya Ubungo, hivyo
kama familia ya Mziwanda inaona
haijaridhika na uamuzi huo ni vy-
ema ikaenda mahakamani na si ving-
inevyo.

Kauli hiyo ilipingwa na mmoja wa
wanafamilia aliyemwomba Makalla
kuonyesha vielelezo vinavyothibiti-
sha umiliki wa manispaa na iwapo
kulikuwa na maelekezo ya Waziri
ya maandishi au ya mdomo juu ya
uamuzi huo. Makalla katika majibu
yake, alisema familia inatakiwa ifuate
barua ya maelekezo hayo ndani ya
wiki moja ofisini kwake.

Wakati mkuu huyo wa mkoa
akieleza hayo, Chande alisimama na
kueleza kuwa alipokea barua kutoka

ofisi ya Katibu Mkuu Kiongozi ikiele-
keza kuwa mgogoro huo umeeleke-
zwa ushughulikiwe na Katibu Mkuu
wa Wizara ya Ardhi. Makalla alijibu
kwamba barua hiyo hajaipata na
kama barua imeelekezwa kwa Katibu
Mkuu wa Wizara basi naye ataipata
kwa utaratibu wake.

Mwanafamilia huyo katika mku-
tano wa hadhara wa Makalla al-
ipokea barua ya 23 Agosti 23, 2021
yenye Kumb. Na. SAD.124/377/01/7
kutoka ofisi ya Katibu Mkuu Kiongozi
iliyoelekeza kuwa mgogoro katika
ardhi inayogombaniwa ni baina ya
watu wawili, familia ya Mziwanda na
Roman Mosha na kwamba katika ba-
rua hiyo manispaa haikutajwa.

Wakati mgogoro huo ukiwa bado
haujapatiwa ufumbuzi, katika hali
ya kushangaza, inadaiwa Manispaa
ya Ubungo imeanza ujenzi wa Kituo
cha Afya kwa kuanza kuchimba eneo
la shamba la familia licha ya kudaiwa
kuna maelekezo ya barua kwa Katibu
Mkuu wa Wizara ya Ardhi kuwa afike
eneo hilo na kuutatua.

Mapema mwaka jana Mkurugenzi
wa Manispaa ya Ubungo alimshitaki
msimamizi wa Mirathi, Salum Mzi-
wanda katika Mahakama ya Mwanzo
Kimara kwa madai kuwa wameva-
mia eneo la Manispaa. Mahakama
ilipotaka vielelezo vya umiliki kutoka
Manispaa, havikuletwa na hakimu ali-
yesikiliza shauri hilo alifuta kesi hiyo
na kumwachia mshtakiwa.

Mgogoro huo uliwahi kufikishwa
katika Baraza la Ardhi la Wilaya ya

Manispaa ya Ubungo mjitajakari mgogoro huu hauleti afya kwen

Kinondoni na mmoja wa wanaogom-
bania eneo hilo, Mosha aliyewashita-
ki ofisi ya Kata ya Goba, Manispaa ya
Ubungo na familia ya Mziwanda kwa
shauri Na. 318/2016.

Baadae Mwanasheria wa Manispaa
ya Ubungo aliwasilisha maombi ka-
tika baraza hilo akiomba manispaa
iondolewe katika kesi hiyo kwa kuwa
haimiliki eneo hilo na hakuna kielel-
ezo chochote cha umiliki na kwamba
katika ufuatiliaji, walibaini ardhi hiyo
ni mali ya Mosha.

Baada ya Manispaa kujitoa katika
shauri hilo walibaki wawili, Mosha
(mdai) na familia ya Mziwanda kama
mdaiwa ambaye aliweke pingamizi la
kisheria lililomshinda mdai. Baadaye
tena Manispaa ya Ubungo iliibuka
tena kudai eneo hilo ni mali yake na
kuendelea kulishikilia hadi sasa na
familia ya Mziwanda kumwandikia
barua ya malalamiko Rais.

Mlolongo wa mgogoro huu ndio
unatia shaka kwamba Manispaa ya
Ubungo ambayo inapaswa kusima-
mia sheria ili mwenye haki apewe
ardhi hiyo inaonekana kama ndiyo
kichocheo.

Naiomba Manispaa isionekana
chanzo cha kukwamisha mgogoro
huu kupatiwa ufumbuzi kwa kuwa
hali hii ikiruhusiwa kutawala itakuwa
ni kuleta uchonganishi baina ya seri-
kali na wananchi.

Kwa maoni na ushauri tumia
barua pepe mwakatwe2005@ya-
hoo.com

B DARASALANDOA

Na Mch.Dk. Enock
Mlyuka

ATIKA zama za sasa, tu-
naishi katika jamii am-
bayo ubinadamu una-
awala hali ya ki-Mungu
ndani ya binadamu. Watu wengi
wamejeruhi wenzao kwa sababu
ya kuendekeza umbea na majungu.
Mambo haya yamewajeruhi, kuvu-
ruga watu na kusababisha vifo ka-
tika jamii.

Umbea na majungu ni dhambi
kama dhambi zingine. Umbea na
majungu ni uovu, ubinafsi, aina
ya ugaidi, upagani na ni dhambi
dhambi kubwa kwa sababu huwa-
jeruhi watu wengi, huharibu hes-
hima na sifa za watu, huvunja uhu-
siano baina ya watu na marafiki na
kusambaratisha familia na jamii.

Umbea huzungumzwa kirahisi,
husikilizwa kwa makini na kusamba-
zwa kwa haraka. Mbaya zaidi, watu
wengi huamini mambo ya umbea
kuliko wanavyoweza kuamini mau-
sia na mafundisho yenye kujenga.

Umbea na majungu msingi wake
mkuu ni ulimi. Wakati mwingine
ulimi umetumika kusema uongo na
kuchafua mtu au watu kwa lengo la
kuharibu. Mitandao ya kijamii na
baadhi ya vyombo vya habari wakati
mwingine vimetumika kusambaza
habari za uongo na kuchafua watu.
Mtu mmoja anapochafuliwa, hali
hiyo haimhusu yeye tu bali familia,
wazazi wake, ndugu na watu wen-
gine wanaomtegemea.

Aidha, Umbea na majungu, wivu,
husuda na chuki hujibainisha katika
kutothamini kazi nzuri za wenzetu,
kupinga sifa zitolewazo kwa mema
waliyotenda ili kuhalalisha uzushi
na kumdhalilisha mtu mwingine.
Katika jamii tunayoishi wako watu
ambao kazi yao ni kufitinisha watu
wengine kwa kutafuta na kusafirisha
habari.

Watu wa aina hii hupenda kusikia
mambo ya wengine na kuyapeleka
kwa wengine. Hali hii huvuruga am-

UMBEA, MAJUNGU VINAVYOWEZA
KUSAMBARATISHA NDOA, FAMILIA

ani na mshikamano katika familia na
jamii. Umbeya na majungu ni dalili
ya kufilisika kifikra na kimawazo.
Umbeya na majungu ni hatari kwa
amani na mshikamano katika fa-
milia na jamii kwani huchochea
vurugu,fujo, mpasuko wa kifamilia
na kijamii.

Kila mtu ajifunze kuwafikiria na
kuwanenea watu wengine mema,
kwani wema na ubaya ni akiba.
Watu wasiendekeze umbea na
majungu dhidi ya wale ambao ha-
wawapendi au hawaelewani nao au
wanaojisikia kuwa wanyonge kwao.
Waheshimu watu wengine na usi-
watendee wengine yale ambayo hu-
pendi kutendewa. Apandaye mbegu
ya fitina, atavuna zao la fitina yake.

Usiseme jambo kuhusu mtu
mwingine, kwa kile ambacho huna
ujasiri wa kusema mtu huyo akiwa
mbele yako. Wanenee wengine
yale upendayo wakusemee wewe.
Unaposikia mambo ya umbea, usi-
yafurahie wala kuyachangamkia ili
usishiriki dhambi hiyo.Mmbea na
mpiga majungu anapoanza kusema
mambo yake mkanye,muelimishe
au badili mazungumzo au onesha
kutokujali.

Jenga ukuta mkubwa masikioni
mwako dhidi ya umbea, majungu na
uzushi. Busara na hekima ya maisha
inatudai kuzuia midomo yetu, kuta-
wala ndimi zetu na kuepuka fitina.
Umbea na majungu vimekuwa sila-
ha ya watu waoga na dhaifu ambao
hawathubutu kukabiliana na watu
ambao wanabhisi kutokuelewana nao
au waliowazidi uwezo.

Umbea na majungu ni kichaka
na maficho ya watu wavivu katika
wajibu na kazi. Watu wa aina hii
hawana muda wa kuchosha akili zao
kufikiri na kubuni mambo yenye tija.
Hivyo, dhamiri zao zinawasuta wa-
napoona wengine wakifanikiwa au
kusifiwa kwa kazi njema.

Uhusiano mbaya baina ya dunia
na wakaaji wake, baina ya Mungu
na watu wake, baina ya ndugu na
ndugu, waumini kwa waumini na
watumishi kwa watumishi, ni ma-
tokeo ya tamaa ya vitu, hali, hadhi na
heshima ambayo inaibua na kucho-
chea hali ya wivu, chuki na husuda
inayojieleza na kujipambanua katika
umbea na majungu. Umbea na ma-
jungu ni mtaji wa watu dhaifu na wa-
siojitambua.

Viongozi katika ngazi ya familia na

jamii wanaalikwa kuwa sehemu ya
suluhu na si tatizo. Viongozi tuna-
paswa kuwa sababu ya kuleta upon-
yaji katika dunia dhidi ya hali hii ya
ugaidi wa umbea, majungu, uzushi
na fitina. Viongozi wana wajibu wa
kujenga uhusiano bora baina ya
muumba na viumbe, baina ya watu
na viumbe.

Viongozi kujiingiza katika umbea
na majungu ni kujikosea na kuwa-
kosea wanaowaongoza. Viongozi
wanapaswa kuwa wapatanishi na
watafuta maridhiano na suluhu juu
ya changamoto. Mungu akusaidie
kutoka kwenye uhaini wa umbea na
majungu kwani si dili. Kumbatia up-
endo, utu wema na fadhili na utayari
wa kutenda mema kwa binadamu
mwingine ili Mungu akutakabali.

oDk. Mlyuka ni Mkurugenzi
Mtendaji wa Tanzania Marriage
and Child Care Foundation (TaM-
Care), asasi inayojishuhulisha
na masuala ya ndoa, familia na
malezi. Kwa maelezo zaidi, tem-
belea www.tamcare.or.tz. Fuatilia
mafunzo zaidi katika tamcaretv
online. Kwa maoni na ushauri
wasiliana naye kwa: info@tam-
care.or.tz au +255744000066].
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MAJIBU YA WIKI
ILIYOPITA

1 AMSHA AKILI

T

MNYAMAZISHE

RAFIKIYO KWA

KUMWONESHA
NJIA!

FUMBO TOTO

Jaza maneno yafuatayo katika
vyumba vilivyopo wazi:
ONA, IBA, DIMBA, YANGA,
BAMBIA, DONYOA

TOA TOFAUTI 5

 =watOTO_______________
PAKA RANGI

TOTO Grace alikuwa shambani na mama yake

akimsaidia kulima bustani ya mbogamboga,

ghafla alimuona nyuki akiruka kutoka ua moja
hadi lingine.

Grace alivyomuona yule nyuki alianza kumfuata
kutoka sehemu moja hadi nyingine huku akirukaruka.
Mama yake alipomuona alianza kumuuliza.

Mama: Mwanangu mbona unarukaruka?

Grace: Mama nimemuona nyuki najua nitakula asali

Mama: Kakuambia nani ukimuona nyuki utakula
asali?

Grace: Mwalimu wetu alitufundisha kuwa Fuata
nyuki ule asali, leo nitakula sana.

Mama: Hapana mwanangu, huo ni msemo tu un-
amaanisha kwamba kuwa karibu na watu ili unufaike
baadhi ya vitu.

lichokifanya
daktari
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Baba, Mama na Mwana

Je, umewahi kujihukumu mwenyewe?

KARIBU tena msomaji wangu
tuendelee na mada iliyopita
kuhusu hatari ya kufa ndani
yako. Nilieleza kuwa mwan-
adamu ni ndani na nje. Sasa
kuna hatari ya mtu akafa
ndani, kifo ambacho ni hatari
zaidi.
i hatari kwa sababu ndani
ndipo unakaa moyo wa
mtu. Ndani ndipo inakaa
dhamiri (dhamira) ya
mtu, utashi wa mtu. Dhamiri ya
mtu inapokufa ni hatari sana!

Dhamiri maana yake ni kile kitu
kilichoko ndani yako ambacho
Mungu amekiweka kama kiashiria
au niite alamu kama ya kwenye
gari. Kitoa taarifa kwamba kuna
kitu kimegusa gari au kukaribia
eneo husika.

Sasa kiashiria kama hicho
Mungu hukiweka ndani ya moyo
wa mwanadamu. Hiyo alamu
ndiyo tunaita dhamiri, kwamba
ndani yako ukifanya kitu ukiko-
sea, unasikia hukumu ndani yako!
Dhamira inakusuta, inakushitaki
kwamba hapa umefanya jambo
baya, umekosea.

Msomaji wangu labda nikuulize;
Umewahi kumpita mtu barabara-
ni, hujamsalimia, kisha unageuka
unarudi kumtaka samahani, na

Yupo mtu
akisikia tu
amesemwa
ndipo utam-
jua mtu huyo
amekufa au
yu hai. Kama
aliyemsema
anakaa mba-
li, yuko radhi
afunge safari
amfuate ili
amueleze vi-
zuri kwa nini
amemsema.

kujitetea kuwa ulikuwa kwenye
mawazo hivyo hukumuona?

Au pengine umemkosea mtu,
umemjibu vibaya lakini baada ya
muda ndani yako unajisikia kuhu-
kumiwa. Ndani unajisikia vibaya
kwamba kwa nini ulimjibu vile?
Hiyo inatoka ndani yako.

Iko hatari mtu akawa amekufa
ndani bila yeye kujijua. Mungu
akasema hivi katika moja ya
maandiko yake; “Bali yeye asiyeji-
zuia nafasi yake, amekufa ingawa
yu hai”. Maana yake ni kwamba
upo uwezekano wa mtu akawa
anatembea ingawa amekufa.

Kwa mantiki hiyo, kuna watu
wamekufa ndani ingawa wanaon-
gea kwa nje. Utawaona wanafanya
kazi zao kama kawaida lakini
wamekufa. Ndio maana nikasema
kuwa kuna hatari ya kufa ndani
pasipo kujua! Na mtu anayekufa,
ni mtu ambaye siku moja alikuwa
mzima. Hakuna kitu kinachoweza
kufa wakati kilishakufa. Hakuna
kufa mara mbili. Yaani unapomu-
ona mnyama akiwa hai, siku moja
anaweza kufa.

Tunapoongea kifo cha ndani
maana yake tunaongea habari ya
mtu ambaye ni mzima, yupo hai,
anaona, anatembea na ndani yake
yupo hai. Ndani yake anampenda

Mungu, anamjua Mungu. Huyu
ndiye aweza kufa.

Vile vile yawezekana ni mtu
anayetenda maovu lakini alikuwa-
ga hai, alikuwa mwombaji, mcha
Mungu, ila leo ameacha. Mtu wa
aina hii amekufa ingawa yu hai.
Wapo watu ambao hawawezi ku-
zuia nafsi zao kwa jambo lolote
lile. Kwa mfano hasira.

Roho ya hasira imesababisha
majanga ya aina mbalimbali.
Utaona watu wameketi kujadili
jambo fulani, lakini ghafla mmoja
ananyanyuka kwa hasira anatuka-
na huku akitaka kupigana. Huyu
ameshindwa kuzuia nafsi yake.

Yupo mtu akisikia tu amesem-
wa ndipo utamjua mtu huyo ame-
kufa au yu hai. Kama aliyemsema
anakaa mbali, yuko radhi afunge
safari amfuate ili amueleze vizuri
kwa nini amemsema.

Mara nyingi mwisho wa taf-
rani za aina hii huwa siyo mzuri.
Watu huishia kuumizana au hata
kuweka visasi vya muda mrefu.
Yote hayo chanzo ni ghadhabu ya
mtu mmoja aliyesemwa kuhusu
jambo fulani, ambalo yaweze-
kana ni kweli au kasingiziwa. La-
kini mwisho wa siku likazua balaa
kubwa!

Isitoshe, ipo misemo kwamba,

pata pesa tujue jeuri yako au jen-
ga nyumba au nunua gari tujue
jeuri yako! Yupo mtu mnyenyek-
evu wakati hana kitu, ngoja ap-
ate ndipo utaona rangi zake zote.
Ngoja apate kazi au apate katripu
kwenda alaya arudi, utamjua
vema. Maisha Ndivyo Yalivyo!

Utajijua umekufa kwa kujichun-
guza nafsi yako. Ukimuona mtu
ana maneno machafu, rudi ndani
yake. Ndio maana tunaambiwa
kuwa ‘kimuingiacho mtu siyo
najisi bali kile kimtokacho ndiyo
najisi’

Mfano, mtu anajichimbia ka-
buri lake na kulisakafia vema na
kuagiza akifa azikwe humo. Hilo
ni wazo toka ndani yake sasa akai-
toa nje dhamira yake, hivyo ku-
waacha wengi midomo wazi.

Mtu wa aina hii ameshajiua nda-
ni ya moyo, anasubiri kuzikwa ras-
mi kimwili ili kumbukumbu lake
liwekwe kihistoria. Amejitafakari
ndani akafanya hicho tunachok-
iona leo ni maajabu. Rudi ndani
yako, kwa nini maamuzi ya aina
hii yatokee? Lazima zipo sababu!

Bila shaka msomaji wangu ume-
jifunza mengi. Niishie hapa kwa
leo tundelee tena wiki ijayo. Je,
una maoni? Tuma ujumbe kupitia
071526858l.

Viongozi wa dini, kimila pazeni sauti mauaji haya

AIPITI siku haijaripoti-
wa maugji ya kikatili
dhidi ya binadamu am-
bayo sababu nyingi ni
wivu wa kimapenzi au dhuluma
ambayo mtu anashindwa kuvu-
milia, hivyo anaona suluhisho ni
kujiua au kumuua mwingine.

Matukio haya yameenda mbali
kwamba sasa mtoto anamuua
mzazi wake na kuuficha mwili
wake na kote uchunguzi wa awali
unaonyesha sababu ni kutaka ku-
jipatia mali.

Mojawapo ya matukio hayo ni
la jijini Arusha ambalo kijana wa
kiume alimuua mama yake na
kumtumbukiza kwenye shimo
la choo. Likafuata tukio la binti
kumuua mama yake akamzika
mwaka mmoja uliopita. Kila
akiulizwa anasema yuko nchini
India kwa matibabu, huku yeye
anauza mali taratibu.

Lingine ni la aliyekuwa Askari
wa Jeshi la Wananchi wa Tanza-
nia (JWTZ) kumuua baba yake
kwa kile alichodai ameelezwa
kuwa ndiye anayemloga. Matukio

mengine ni mwanamume au
mwanamke kumuua mpenzi
wake kwa wivu wa mapenzi
huku baadhi wakiacha ujumbe.

Tukio lililoshangaza wengi
ni la mtu aliyekuwa anamdai
mjamzito wa miezi minane Sh.
100,000 za mahindi kumuua
kwa kumchinja, kisha kuwaua
watoto wake wawili ambao
walimwona wakati mama yao
anachinjwa na wanamfahamu
aliyetenda tukio hilo.

Yako matukio ya mtu kuua
wanafamilia kwa sababu ya
kudhulumiana na wengine hata
hakuna sababu. Mathalani tukio
la hivi karibuni Jijini Mwanza am-
balo mama, mwanawe na binti
wa kazi waliuawa na miili yao
kutupwa mtoni. Aliyetekeleza
mauaji alipokamatwa alisema ni
kwa sababu ya kuona amedhulu-
miwa maharage aliyowauzia kwa
mali kauli.

Haya ni baadhi ya matukio kati
ya mengi yaliyotokea nchini kwa
kipindi cha mwezi mmoja, am-
bayo mara nyingi mtu utajiuliza

aliyetenda haya ni binadamu
mwenye moyo wa nyama kama
walivyo wengine au aliyemten-
dea tukio hilo?

Katika amri za Mungu, mo-
jawapo inasema usiue lakini
watu wanasahau kabisa na ku-
waua wengine bila kujua kuwa
damu ya mtu haipotei. Itakulilia
kama ambavyo tunavyosoma
kwenye vitabu vitakatifu jinsi
damu za baadhi ya watu zilivy-
owalilia watu kizazi hadi kizazi.

Mfululizo wa matukio haya un-
ashtua kwamba watu wanaona
njia rahisi ni kumuua mwingine
ambaye hawezi kuumba hata
kiungo kimoja. Mbaya zaidi wau-
waji hutambuliwa kwa haraka na
hukamatwa kiasi kwamba kama
alijipatia mali basi hatazifaidi na
bado ana kesi ya kujibu mbele ya
Mungu na vyombo vya sheria.

Kwa matukio haya, ni wakati
sasa wa jamii kuamka kwamba
kwenye maeneo yetu kuna
viongozi wa dini, viongozi wa
kimila na jamii wanapaswa ku-
libeba kama ajenda muhimu ya

kuieleza jamii ubaya wa matukio
hayo na namna yanavyoweza
kuacha laana kwenye kizazi au
eneo.

Ninatambua kuwa viongozi wa
dini wana kamati ya amani ya ki-
taifa, hivyo naamini ina matawi
hadi ngazi ya chini kabisa. Ni
muhimu tuone sasa ikifanya kazi
kwenye eneo hili kwa kuwa ni
moja ya visababishi vya kupotea
kwa amani.

Lazima viongozi hawa wenye
ushawishi na wanasikilizwa na
jamii wakapaza sauti zao kuzun-
gumza mara kwa mara na wana-
jamii kupitia ibada na mikutano
muhimu. Lakini ni wakati wa
wanasaikolojia kupaza sauti na
kutumia taaluma yao kuisaidia
jamii kuondokana na ukatili huu
ambao unailaani nchi.

Kila aliyepaza sauti kwa sasa
amelitaka Jeshi la Polisi ku-
chukua hatua lakini tunasahau
kuwa siku zote wanachukua hat-
ua wanawakamatawanapeleleza
na kuwafikisha mahakamani
watuhumiwa, lakini bado ha-

wawezi kufanya kazi wenyewe
bali kwa kushirikiana na jamii.

Natambua wajibu mmojawapo
wa polisi ni kulinda amani lakini
tutambue kuwa wao ni wachache
kuliko wananchi na wanapaswa
kusaidiwa. Pamoja na kwamba
watapewa taarifa watapeleleza,
bado wanahitaji kusaidiwa na
wanajamii wenyewe.

Nafasi ya viongozi wa dini,
kimila na watu maarufu wenye
kuheshimiwa kwenye jamii ni
kubwa kwenye kuisaidia jamii
iondokane na ukatili huu. Hai-
toshi polisi kulinda kwa kuwa
hawawezi kulinda kila nyumba
na hata wakifanya doria bado
haiwezi kuzuia mtu kuingia nda-
ni ya nyumba ya mwingine na
kutekeleza mauaji.

Kwenye imani za dini tu-
nafundishwa yako mapepo au
mashetani ambayo humwin-
gia mtu na kumsukuma kumuua
mwingine. Haya hayadhibitiwi
na polisi bali viongozi wa dini
wenye imani thabiti wanaoweza
kuyaombea yakatoka.
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Jambo la muhimu
katika harusi za
Kiafrika ni kumpamba
uso bibi harusi ili
apendeze zaidi.
Pichani ni baadhi ya
picha zinazoonyesha
jinsi gani bibi
. harusi anavyoweza
kupambwa na
kumfanya awe na
mwonekano tofauti.
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MITINDO

TWENDE NA JOTO
Suruali hizi
zitawafurahisha
wanawake

WELEKEO wa hali ya hewa unaonyesha

tunaingia msimu wa joto katika kuji-

andaa mvua za masika miezi michache
inayokuja.

Katika kipindi hiki joto linaongezeka kwa kasi
na kusababisha mwili kuhitaji vitu vya ziada
kuupooza wakati tukiwa katika shughuli zetu
mbalimbali. Wataalamu wa mavazi, wanashauri
kuwepo na uchaguzi mzuri wa mavazi hasa kwa
wanawake ambao wanaathirika sana na joto.

Moja ya nguo ambazo wanatakiwa kuwa nazo
ni suruali, wanashauriwa kuvaa za vitambaa na
zenye uwazi mkubwa kwa ajili ya kusaidia mwili
kupata hewa. Kwa sababu hii, suruali za mitindo,
majira ya joto, inashauriwa kuvaa na blauzi za
satini na blauzi nyepesi.

Kwa kuongezea, katika chaguzi za wanawake
ni bora kuvaa suruali ya joto kuvaa na viatu vya
wazi au raba na snika.
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UREMBO

MAPISHI
Na Mary Geofrey

Jilambe
kwa tambi
Za hjegere
na nazi

TAMBI zinaweza kupikwa kwa
mapishi ya aina tofauti na kila
pishi linakupa ladha tofauti.

Mapishi haya yanakuja na lad-
ha tofauti kidogo kwa kuweka
ladha ya nazi na njegere.

Njegere hukipa upekee chaku-
la cha tambi na kuzifanya ziwe
tamu zaidi.

Chakula kina harufu nzuri,
muonekano mzuri na ladha
tamu mdomoni.

Jaribu vitu tofauti kuongeza
raha maishani kwako. Unaweza
kula pamoja na kachumbari, ny-
ama, samaki au kiambato cho-
chote upendacho. Usisahau pia
kuwa na kinywaji ukipendacho.

MAHITAJ
Nazi moja, tambi, hiliki, sukari

vizuri.

mzuri uliofanywa.

mapambo.

Tumia bronzer

Namna ya
kuchonga
pua vako

AKE-UP inaweza kufanya mabadiliko
makubwa kwa uso wako, ikiwa imefanywa

Haishangazi kuona wataalamu wa kuji-
podoa na wasanii wa kutengeneza ambao wanaweza
kufanya maajabu kwenye uso wako.

Sio lazima uchukue mkazo wowote kuhusu muone-
kano wako wakati unaweza kuunda muonekano wa
‘kichawi’ na kuficha kasoro zako zote za uso na uundaji

Kuna vidokezo kadhaa vya kutengeneza ambavyo
vitafanya pua yako ionekane ndogo na nyembamba.
Vidokezo hivi ni rahisi kufuata nyumbani na hautahi-
taji mtaalamu yeyote wa kujifanya ili kufanya hivyo.

Kufanya pua yako ionekane ndogo ni suala tu la mbi-
nu kadhaa za busara za kutengeneza.

Hata watu mashuhuri wengi hutumia mbinu za kuji-
piga ‘make up’ ili kuficha saizi ya pua zao kwa kutumia

Hapa, tutashiriki nawe vidokezo rahisi lakini
muhimu vya kufanya pua yako ionekane ndogo.

Ikiwa unataka pua yako ionekane nyembamba
tumia msingi kwenye pembe za nje za pua yako.

Msingi lazima uwe na vivuli viwili vyeusi kuliko ran-
gi yako ya ngozi ya asili. Baada ya haya, weka msingi
mwepesi wa vivuli viwili kwenye daraja la pua yako.

Paka bronzer kwenye paji la uso wako, kidevu,

mashavu, na chini ya katikati ya pua yako. Hii itafanya
pua yako ionekane nyembamba na ndogo. Bronzer
itaongeza asili kwa ngozi yako.

yako.

yako).

na njegere robo kilo.

NAMNA YA KUANDAA

Tayarisha njegere kwa kuziosha
na kuzichemsha hadi ziive.

Kuna nazi, kamua tui zito, men-
ya hiliki kisha zitwange kwenye
kinu.

Bandika maji jikoni na yak-
ichemka tumbukiza tambi, toa
kwenye maji dakika moja pungufu
ya muda ulioshauriwa.

Hii inasaidia kufanya tambi ziwe
ngumu ili kuweza kuiva vizuri
ukipika na tui.

Weka tambi kwenye chujio ili
zitoe maji.

Bandika tui jikoni weka hiliki.

Epuka kutumia mapambo mazito ya macho
Ni kosa kubwa kufikiria kuwa utengenezaji wa ma-
cho wenye ujasiri utaunda umakini zaidi kwa macho

Lakini kwa kweli kesi hiyo ni kinyume, utengenezaji
wa macho mazito utazingatia zaidi pua yako.

Kwa hivyo ikiwa unataka pua yako ionekane nyepe-
si, basi nenda kwa mapambo ya macho ambayo yata-
toa muonekano wa asili.

Kufanya pua ndefu ionekane fupi

Unaweza kufanya pua yako kubwa ionekane ndogo
kwa kutumia msingi. Paka rangi nyeusi ya msingi kwe-
nye ncha ya pua yako na kati ya puani (chini ya pua

Changanya msingi vizuri ili iweze kuonekana asili.
Tumia Mchanganyiko chini ya Macho

Miduara ya giza chini ya macho yako itaunda kivuli
na hiyo itafanya pua yako ionekane kubwa zaidi.

Daima tumia kificho kufunika miduara ya giza na
itafanya pua yako ionekane nyembamba.

Koroga mchanganyiko ili ku-
pata tui laini na kuzuia lisika-
tike.

Weka njegere kwenye tui
na koroga ili ziweze kuchang-
anyika.

Ni vizuri kama utaponda
njegere ili kupata rojo tamu
kwenye mchanganyiko.

Tui likishachemka weka
tambi na sukari huku uk-
iendelea kukoroga taratibu
hadi tui likauke na kubaki
mafuta.

Chakula kipo tayari kuliwa
wakati wowote utakaojisikia
kula iwe asubuhi, mchana au
usiku.



Namna ya kupangilia
chumba chako kimoja
na kikawa na mvuto

HAKUNA ubaya wa kuishi kwenye chumba
kimoja kama uko mwenyewe na ndio un-
aanza maisha ya kujitegemea.

Kitu kitakachofanya chumba kimoja ku-
kosa mpangilio ni mrundikano. Mrundikano
unafanya mahali paonekane pachafu, ondoa
mrundikano kwenye chumba chako ambapo
kitaonekana kuwa na nafasi na kisafi.

Nunua au tengeneza kitanda, meza na
sofa vyenye maeneo ya kuhifadhia kwa chi-
ni. Vitu hivi vinawezesha kuweka mpangilio
pale vinapokuwa na maeneo ya kuhifadhia,
yaani kitanda au sofa ambalo mvunguni
kuna droo za kuhifadhia.

Kwenye chumba chako hicho kimoja
weka kabati la nguo ambalo lina milango.
Kwa ndani kwenye milango pigilia kulabu
ambazo utatumia kutundika mikoba, mabegi
na hata shanga na mikufu yako.

Ukiwa unaishi kwenye chumba kimoja
uwe na vitu unavyohitaji kwa wakati husika
tu. Huna haja ya kuwa na nguo, viatu na
vyombo ambavyo huvitumii kwa wakati
huo. Mrundikano wa vitu unavyotumia na
usivyotumia utakuvuruga kiasi kwamba
unashindwa kuona hata kile unachohitaji
kutumia.
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mvuto wa nyum a

VUTO na uzuri wa nyumba
huchagizwa na vitu mbalim-
bali ambavyo hutegemeana
na umaridadi au ubunifu
wa mwenye nyumba mwenyewe au
wanaoishi katika nyumba husika.

Vitu hivyo vinaweza kuwa vime-
buniwa moja kwa moja wakati wa us-
anifu wa nyumba au baada ya ujenzi
kumalizika na kuanza kutumika.

Leo tunaangazia namna maua ya-
navyochagiza mvuto au uzuri wa ny-
umba, iwe ni kwa ndani ya nyumba
husika au nje bila kuchagua aina ya
maua yenyewe.

Nyumba au nyumbani ndiko mahali
ambako mtu hutuliza akili yake na
kuanza kupanga namna ya kuendesha
maisha yake, hivyo kuna umuhimu
mkubwa wa kupafanya pawe mahala
pa kuvutia na pa kutuliza akili na nafsi
kwa ajili ya kuruhusu akili kutafakari
sawasawa.

Ndiyo maana leo tukaangazia jam-
bo mojawapo la umuhimu kwenye
nyumba ambalo ni maua katika lengo
lile lile la kupaweka nyumbani pawe
pa mvuto na pa kuituliza akili.

Maua haya kwenye nyumba husu-
sani kwa nje, yanaweza kutengenezwa
au kupambwa kwa njia tofauti ama
kwa mtindo wa bustani au yakawekwa
moja moja kulingana na uchaguzi wa
wahusika katika nyumba na kwa vyo-
vyote vile yanavyowekwa huleta uto-
fauti wa mvuto katika nyumba tofauti
na ile ambayo haina maua kabisa.

Lakini kutengeneza maua katika
mtindo wa bustani huleta mvuto zaidi
na pia humvutia mtu au watu wanaoi-
shi katika nyumba husika kupendelea
kutumia eneo hilo kwa mapumziko na
kuhuisha akili baada ya shughuli ny-
ingi za kutwa katika kujitafutia ridhiki.

Lakini kama hiyo haitoshi, maua
hutumika kama urembo ndani ya
nyumba na yanaweza kurembwa kul-

ingana na rangi zilizomo kwenye ny-
umba husika. Katika hili ni muhimu
kuyaweka katika maeneo mahususi na
si kuyaweka ilimradi yanapopangiliwa
kwa ustadi huongeza mvuto zaidi.
Tukumbuke pia kwamba mbali
na kuleta mvuto katika nyumba, pia
maua yanatupatia hewa safi na harufu

nzuri. Kwa hiyo kuna umuhimu mkub-
wa wa kuyatumia katika nyumba zetu.

Tusisahau kwamba tunapoamua
kuyatengeneza maua kwenye nyumba
zetu, tunahitaji kuzingatia kuyahu-
dumia kila siku ili yastawi vizuri na si
kugeuka kuwa karaha, uchafu au vi-
chaka nyumbani.
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KATUNI

KATUNIKA
KIDOMOKRASIA

BY ABDUL KINGO - 1012
SMS - 0621 412 879

MWALIMU ANA-
LALAMIKA HUNIFU-
NDISHI‘KINGLEDHA’

NIKITOKA SHULE

SIASA NI KAMA

KUMCHINJA KOBE UNAJI-
NIPO KIMYAAAA! ENDESHA
NASUBIRI ‘KIKI" KWA SHOBO
NISHOBOKE AU SIO?

MWAMBIE...
MUDA ANAORUDI
BABA TOKA BAR
NA KINGELEZA CHAKE
ANANIKUTA
NIMELALA

DOKTA... NI TRAFIKI
MGONJWA KESS!
WANGU ‘ANA- ‘NSHAJI-
ENDESHA BILA ZOELEA’
KUPUMZIKA!

RUDI KWA MKEO
UKAMUOMBE RADHI
KULALA NJE!

KIKWETU
HIVYO MWIKO!
ILA ANIULIZE
AONE...

‘SIMPO’ NIKIFA
NDUGU ZANGU
WATAITWA ‘NDUGU
WA MAREHEMU’
WATALIBEBA

DALALI HUKU
UNAKONIPELEKA
INA CHOO CHA

KUKAA?'

HADI
CHA
WIMA

KIPO

*KINYUNYIZO CHA LEQ...

CHAWA WA ZAMANI 510 WA SASA...
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HABARI KIMATAIFA

Marekani kuongeza wanajeshi
Ulaya Mashariki kuikabili Urusi

WASHINGTON D.C
MAREKANI

RAIS wa Marekani, Joe
Biden,amesema utawala wake
umepanga kutuma wanajeshi
zaidi huko mashariki mwa Ul-
aya, wakati nchi wanachama
wa jumuiya ya kujihami NATO

wakijaribu kuimarisha uwapo
wakati wakikabiliana na tishio
la Urusi.

Biden alitoa kauli hiyo juzi,
akisema kwamba atapeleka
wanajeshi hao katika eneo
hilo siku chache zijazo, ak-
iongeza kuwa idadi yao
haitakuwa kubwa.

Jumatatu kiongozi huyo
aliamuru wanajeshi 8,500
kuwa katika hali ya utayari ili
waweze kusambazwa endapo
watahitajika.

Alisisitiza kwamba hatua
hiyo ni ya tahadhari katika
kushughulikia ~ changamoto
za wanachama wa NATO wa

R
-

Ulaya Mashariki.

Hata hivyo Marekani hai-
topeleka wanajeshi wake nda-
ni ya Ukraine.

Kwa kawaida Marekani
ina maelfu ya wanajeshi
wakebarani  Ulaya ikiwemo
askari 35,000 nchini Ujerum-
ani.

Baadhi ya wanawake katika jimbo la Tigray nchini Ethiopia, wakisubiri msaada wa chakula kutoka mashirika ya kimataifa hivi kar-
ibuni. Asilimia 40 ya wananchi katika eneo hilo wanakabiliwa na ukosefu wa chakula (PICHA: BBC)

ECOWAS yasimamisha

Kiongozi AfD
atangaza kujitoa

BERLIN, UJERUMANI

KIONGOZI mwandamizi
wa chama cha siasa kali
za mrengo wa kulia nchini
Ujerumani cha AfD, Jorg
Meuthen, ametangaza ku-
jiondoa kutoka chama hicho
ambacho alisema kinazidi
kuchukua mwelekeo wa iti-
kadi kali.

Meuthen ambaye ali-
chaguliwa kuwa kiongozi
mwenza wa chama cha
AfD mwaka 2015, alisema
sehemu kubwa ya chama
hicho na wawakilishi wake

wameamua kufuata mkon-
do wa msimamo mkali ki-
siasa.

Kwa muda mrefu mwana-
siasa huyo amekuwa kwenye
mivutano na wenzake ndani
ya AfD, na katika kipindi cha
miaka miwili iliyopita ame-
kuwa akipigia upatu chama
hicho kuchukua mwelekeo
wa siasa za wastani.

Msimamo huo ulimten-
genezea maadui na kupun-
guza ushawishi wake ndani
ya chama hicho kilichopata
umaarufu wake kupitia sera
za kupinga wahamiaji.

uanachama wa Burkina Faso

OUAGADOUGOU, BURKINA
FASO

JUMUIYA ya kiuchumi ya
nchi za Afrika Magharibi, (ECO-
WAS) imetangaza kusimamisha
uanachama wa Burkina Faso,
katika jumuiya hiyo baada ya
mapinduzi ya kijeshi.

Katika taarifa yake ilisema
haitatangaza vikwazo vingine
dhidi ya Burkina Faso ili ku-
subiri matokeo ya mazungum-
70 baina yake na viongozi wa
kijeshi.

Wakuu wa jumuiya hiyo
wamekubaliana kutuma
ujumbe wake uliowasili jana

mjini Ouagadougou, kabla ya
viongozi kukutana tena Febru-
ari 3, nchini Ghana ili kutath-
mini matokeo ya mazungumzo

yao.

Katika mkutano wake wa
kilele kwa njia ya video uliodu-
mu kwa saa tatu, viongozi hao
pia walitoa wito wa kuachiliwa
huru kwa Rais Roch Marc Ka-
bore na viongozi wengine wal-

iokamatwa.

Kiongozi wa wanajeshi wali-
otwaa mamlaka, Kanali Paul
Henri Sandaogo Damiba, aliahi-
di kurejesha usalama na katiba
nchini humo pale mazingira ya-

takaporuhusu.

]
Mgombe urais
Italia bado
kitendawili

ROME, ITALIA

BUNGE la Italia limepiga kura jana kwa

i siku ya sita, kumchagua Rais, lakini bado
: kuna mpasuko mkubwa miongoni mwa vy-

ama Vvya siasa juu ya jina la mgombea.

Hata hivyo, kuna juhudi kubwa zina-
fanyika ndani ya chombo hicho kuwadhibi-
ti wabunge wake.

Mchakato wa wiki nzima wa kumtafuta
mrithi wa Sergio Mattarela, ambaye
muhula wake unamalizika Februari 3,
mwaka huu, umefichua udhaifu wa siasa

{ za Italia na kushindwa kwa uongozi katika
i muungano wa vyama vya mrengo wa kati

wa kulia na kushoto.

Wakuu wa vyama vya League Party na
kile cha Vuguvugu la Nyota 5, walisema
kwa mara ya kwanza wanamtaka mwan-
amke kuwa rais na kuashiria uwezekano
wa kuafikiana juu ya hilo.

Vyanzo tofauti vinasema vyama vyote
viwili vinamuunga mkono Elisabetta Bel-

i loni, anayeongoza idara ya usalama wa
i taifa lakini bado anakabiliwa na upinzani

kutoka vyama vingine.

Asilimia 40 ya Watigray
wanakabiliwa na njaa

ADDIS ABABA, ETHIOPIA

SHIRIKA la Mpango wa Chakula la Umoja
wa Mataifa (WFP), limesema takriban
asilimia 40 ya watu wa jimbo la Tigray,
Kaskazini mwa Ethiopia wanakabiliwa na
uhaba wa chakula.

Kwa mujibu wa ripoti ya shirika hilo hali
ya maafa katika jimbo la Tigray ilianza
baada ya mashirika ya misaada kulazimika
kupunguza kazi zao kutokana na ukosefu
wa petroli na mahitaji mengine ya ugavi.

Wafanyakazi wa mashirika ya misaada
wanalazimika kutembea kwa miguu ili
kwenda kutoa misaada.

Shirika la WFP limesema mapigano
mapya pia yamesababisha njia za kupele-
kea misaada zipungue.

Tathmini ya Umoja wa Mataifa ilibaini-
sha kwamba watu milioni 4.6 wanaowak-
ilisha asilimia 83 kwenye jimbo la Tigray
hawana uhakika wa kupata chakula na
watu wapatao milioni mbili, kati ya hao
wamo katika hatari kubwa zaidi ya ku-
kumbwa na baa la njaa.

Mkurugenzi wa WFP Kanda ya Afrika
Mashariki, Michael Dunford, alitoa tahad-
hari kuhusu kuongezeka kwa njaa katika
mikoa jirani ya Amhara na Afar, ambayo
alisema imeathiriwa na mapigano katika
miezi ya hivi karibuni.

Dunford alisema shirika la WFP lina-
fanya kila linalowezekana kuhakikisha
misafara yake ya chakula na dawa inafika
kwenye maeneo yaliyvomo kwenye hali
ngumu kutokana na mapigano.

Mkurugenzi wa WFP alisema pande zote
katika mgogoro huo zinahitaji kukubali-
ana na kusitisha mapigano ili misaada na
mahitaji mengine iweze kuwafikia watu
wanaokumbwa na njaa.

Habari zote na DW
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SAFU

Na Magabilo
Masambu

ATIKA mifumo ya

elimu duniani si Tan-

zania tu zinatumika

jia mbalimbali za
kupima maarifa yanayotolewa.
Njia mojawapo ni kutumia
mitihani ambayo hufanyika
nyakati tofauti. Kuna mitihani
inafanyika kabla ya kuanza
kozi, katikati na mwishoni
mwa kozi.

Unapimwa mwanzoni ku-
fahamu unajua nini kabla ya
kuanza kozi, unapimwa ka-
tikati kupata maendeleo ya
mafunzo na unapimwa mwis-
honi mwa kozi ili kupata cheti
ambacho ama kitakuonyesha
umefuzu na kufaulu au ume-
fuzu kwa kushindwa. Hiyo ni
njia inayotumika kujaribu ku-
leta usawa hasa wakati wa ajira
kwamba sifa itakuwa vile vyeti
si mtu.

Mitihani hii mara nyingi
inagawanyika katika sehemu

kuu mbili, yaani ya nadharia au ya
vitendo. Hapa kwetu tunayo baa-
dhi ya masomo yanayofanyika kwa
nadharia na vitendo kwa maana ya
masomo ya sayansi na upande wa
pili masomo kwa nadharia tu kwa
maana ya masomo ya sanaa.

Swali hapa je, matokeo ya mitihani
ya kitaifa hasa kidato cha pili, cha
nne na cha sita yanaweza kuakisi
ukuaji wa kiwango cha elimu nchini?
Wanafunzi wakifaulu zaidi tunaweza
kusema kiwango cha elimu kinapan-
da? Au wakifeli tunaweza kusema
kiwango kimeshuka? Au ni mambo
gani yanaweza kuonyesha kama tu-
napanda au tunashuka?

Kwa maoni yangu ni lazima kufa-
hamu tofauti iliyopo kati ya kufaulu
mitihani na upokeaji wa maarifa
katika elimu yenyewe. Mfumo wetu
wa elimu unambhitaji mwanafunzi
akariri zaidi ili afaulu mitihani kuliko
kumfanya apate maarifa. Hii ni kwa
sababu pamoja na malengo mengine
elimu yetu ina kusudia watu kupata
vyeti. Ndiyo maana anayepata F
kwenye masomo mfumo unamtaf-
siri kama hajui kitu na yule aliyepata
alama A,B,C na D anatafsiriwa kama
ndiye anayejua zaidi na anajivunia
matokeo hayo kwa kujiona ana akili
zaidi kuliko walioshindwa.

Lakini ukweli ni kwamba kama
unataka kupima ukuaji wa kiwango
cha elimu, unatazama matokeo ya
kazi ambazo zinafanywa na wale wal-
iokwisha kupata elimu hiyo. Maana
yangu ni kwamba kama una mapro-
fesa katika nchi wameisaidiaje nchi
kutumia elimu waliyoipata? Kama

MATOKEO YA MITIHANI HAYAPIMI
UKUAJI WA KIWANGO CHA ELIMU

una wa-
handisi wanaweza kufanya kazi bila
usimamizi wa Wachina au wazungu?

Je uwezo wa kufikiri wa watu
wako juu ya haki zao na mambo
mengine  yanayowahusu ukoje
unakua au unarudi chini? Elimu im-
ekupa wanasiasa wa aina gani, we-
nye fikra za namna gani juu ya nchi
yao? Je, elimu hiyo imewezesha watu
wengi kujitegemea zaidi au kadri
wanavyosoma ndivyo wanavyokuwa
tegemezi zaidi? Je, tumeitumia elimu
kutengeneza wenyewe vitu ambavyo
ni mahitaji ya watu wetu? Waliopata
elimu uwezo wao wa kujieleza na
kutenda ukoje? Je, kiwango cha watu
wanaojua kusoma na kuandika kwa
ufasaha kikoje? Haya ni machache
tu kati ya mengi ambayo yanapaswa
kutazamwa.

Ukishayatazama yote hayo ukajiri-
dhisha kwamba viwango vyake
vinaongezeka pamoja na vigezo
vingine hapo sasa unaweza kusema
kiwango cha elimu yetu kinapanda.
Lakini yakiwa kinyume, maana yake
tunatakiwa kubadili aina ya mfumo
wetu wa elimu ili kutuwezesha
kuyapata hayo na mengine zaidi.

Kwa sasa elimu yetu imejikita ka-
tika kutafuta matokeo mazuri ya
mitihani na si kutoa maarifa yenye
tija kwa wananchi na taifa, tuko kwe-
nye kushindana nani anapata alama
A zaidi na kupambana kufuta ufaulu
wa alama F nadhani tungepambana
zaidi kuhakikisha hata atakayepata F
anapomaliza basi ile miaka minne al-
iyosoma iwe imemwezesha kufanya
jambo kwa ajili ya maisha yake.

Hapa kuna haja ya kufanya utafiti
kuhusu lile kundi kubwa la wanafun-
zi ambao huwa hawaendelei na mas-
omo kwamba huwa wanafanya kazi
gani baada ya masomo ya darasani
kuwashinda. Tukishafahamu shu-
ghuli zao basi zinaingizwa kwenye
mtaala na tutakuwa tumepunguza
watu watakaokuwa wanailalamikia
serikali kuhusu ajira kwa sababu
tayari elimu ya shughuli zao wataku-
wa wameshaipata.

Mfano kama tunadhani huwa wa-
nafanya kilimo, ufugaji, biashara,
uvuvi, ususi, ufundi au ujenzi basi
hayo masomo yaingizwe kwenye
mtaala na yafundishwe zaidi na
upimaji wake uwe tofauti na huu wa
mitihani kama unaofanyika sasa.

Najua mwanzo ni mgumu lakini
inawezekana na walimu hawahitaji-
ki waliomaliza digirii na ndilo tatizo
letu lingine. Unakuta mtu ni mtaal-
amu kweli wa kufundisha jambo
fulani, lakini tunataka awe na vyeti
vya chuo kikuu. Hii ni kwa sababu
elimu yetu ni ya vyeti ndiyo maana
tunao watu wengi wenye vyeti lakini
wajinga katika fani zao.

Tukishapata watu wanaozijua
kazi kutokana na elimu au maarifa
waliyoyapata na wakatenda bila
utegemezi wa kusubiri wapewe ajira,
ndipo tutajitapa kwamba kiwango
cha elimu yetu kimekua.

Hatuna budi kutoka huko kwenye
kushindana kupata alama za ma-
tokeo mazuri ya mitihani ya kitaifa
pekee na kibaya zaidi tunashindani-
sha shule ambazo mazingira yake

yako
tofauti kuanzia miundombinu mpa-
ka huduma. Walio kwenye mazingira
ya yasiyoridhisha wanajiona wan-
yonge wanaposikia wenzao darasa
zima limepata ufaulu wa daraja la
kwanza na kisaikolojia wanaathirika
na kujiona wametengwa.

Ushindani huu ndio unafanya
mpaka wengine wanafanya udang-
anyifu kwenye mitihani ili wapate
sifa ya kwamba wanafanya vizuri.
Baadhi ya shule sasa zimekuwa na
mtindo wa kuwachuja wanafunzi na
kuwakataa wale wasiofanya vizuri.
Je, huu si ubaguzi na tunakwenda
wapi kama taifa? Hao wanafunzi wa-
naotengwa wanajisikiaje?

Kuna baadhi ya shule kama unata-
ka kuhamia, wanataka matokeo yako
kwanza na ikiwa huna alama wana-
zozitaka huwezi kukanyaga hapo
halafu matokeo ya kitaifa wanajisifu
kwamba wanafanya kazi kumbe wa-
nafundisha wanafunzi wenye uwezo
pekee.

Wizara yenye dhamana ya elimu
itafakari zaidi hali ya elimu yetu.
Hakuna haja ya kupambana watu
wafaulu mpaka vyuo vikuu lakini
wakishamaliza hawawezi kujitege-
mea. Elimu si msahafu kwamba kwa
sababu wazungu walituachia Histo-
ria, Jiografia, Kiingereza na miongo-
7o yake kwamba hatuwezi kubadili.
Tubadili ili maarifa yawafae Watan-
zania wenye uwezo mkubwa wa akili
na mdogo vile vile.

0689157789

magabilomjalifu@gmail.com

ARUSHA-TANZANIA

‘Rangi ya Chungwa’ uliorekebishwa maneno studio

Na Adam
Fungamwango

IKI iliyopita kwe-

nye safu hii tuliona

baadhi ya nyimbo

ambazo zilikataliwa
kurekodiwa kwenye studio za Re-
dio Tanzania Dar es Salaam kwa
sababu mbalimbali.

Kifupi tu ni kwamba nilise-
ma, Redio Tanzania au RTD kama
ilivyokuwa inajulikana, kwa sasa
ni TBC, ilikuwa na kamati iliyoku-
wa inapitia maneno ya nyimbo
zote ambazo zilipelekwa kwa ajili
ya kurekodiwa.

Kabla ya kurekodi, bendi zililazi-
mika kupeleka mashairi ya nyimbo
zote na kamati inayapitia neno
kwa neno. Huko ndiko baadhi ya
maneno yanakatwa na kuambiwa
watumie maneno ambayo kamati

imependekeza au ambayo wana-
muziki wenyewe wataona inafaa.
Baada ya kurekebishwa bendi inak-
wenda kurekodi.

Lengo la kamati kuzipitia, kuz-
irekebisha, kuzikataa na hata kuzi-
piga marufuku baadhi ya nyimbo ni
kutoifanya jamii ya Watanzania ku-
potoka, kutoka kwenye utamaduni
wao halisi na kuiga ya wengine,
kuwa na adabu na heshima, yaani
mkubwa na mdogo kuheshimiana,
kusimamia maadili ya kitaifa lakini
pia kuwafanya kuwa wamoja, we-
nye amani, utulivu na mshikamano.

Tuliona wimbo kama ‘Mambo
Kwa Soksi’ wa Super Matimila,
ambao baadaye alikwenda kuure-
kodi nchini Kenya na mashabiki
wa muziki wakawa wanao kwenye
kanda zao za kaseti, lakini haupigwi
RTD.

Nyimbo zingine ni ‘Kanyaboya’,
‘Cha Mlevi Huliwa na Mgema’, na
‘Dalila’ zote za Juwata Jazz, Msondo
Ngoma kutokana na sababu ni-
lizoeleza hapo juu kuhusu maadili
ya jamii.

Orchestra Safari Sound ‘Ndekule’
wao walikataliwa kurekodi nyimbo
za ‘Jabali’, ulioimbwa kwa kiasi ki-
kubwa na Muhidini Gurumo, na ‘Ny-

ama ya Nyani’ uliotungwa na Molay
Tunga ambaye baadaye mashabiki
walimpachika jina la Nyama ya Nya-
ni kutokana na wimbo huo ambao
pamoja na kukataliwa kurekodiwa
RTD, lakini ulipendwa mno ukum-
bini.

Leo tutaziangalia nyimbo am-
bazo awali zilikuwa na maneno fu-
lani, ambayo yalirekebishwa kabla
ya kurekodiwa kwa amri ya kamati
ya RTD.

Tunaanza na ‘Rangi ya Chun-
gwa’ uliopigwa na Nyanyembe Jazz
Band. Ni wimbo maarufu uliopigwa
takriban miaka 50 iliyopita. Leo hii
hadi watoto wadogo wanaufahamu.
Wengi hawajui kuwa wimbo huu
wakati unarekodiwa haukuwa un-
aitwa hivyo bali ‘Rangi ya Fanta’.
Wakati wa unarekodiwa, waliuli-
zwa kama wameingia mkataba
wa kibiashara au wamelipwa ku-
tangaza, wakasema hapana. Ndipo
wakashauriwa waondoe neno Fan-
ta, wakashauriwa waweke chungwa
kwa sababu ni vitu vinavyofanana.
Kutokana na hali hiyo, sehemu zote
ambazo ziliimbwa neno Fanta lil-
iondolewa na kuwa chungwa.

Orchestra Makassy, walikuwa
na wimbo wao unaitwa ‘Asumani’.

Kuna kipande kinaimbwa ‘kila
apitaye Asumani asabahi’ Awali
kiliimbwa ‘kila apitaye Athum-
ani aopoa. Jamaa wa kamati
wakawaambia wachomoe neno
kuopoa, kwa sababu si kiswahili
sanifu, ila ni cha mtaani, ndipo
likawekwa neno ‘asabahi.’

Hata hivyo baadaye wimbo huo
ulikwenda kurekodiwa nchini Ken-
ya, neno ‘aopoa’ likawekwa kama
kawaida. Kwa hiyo kuna ule ulio-
rekodiwa Tanzania na ule uliore-
kodiwa Kenya na hata ukizisikiliza
zinatofautiana kwa sababu wa Ken-
ya, Dr. Remmy alikuwa ameondoka
Makassy.

Wimbo wa DDC Mlimani Park
Orchestra unaitwa ‘Neema’, nao ul-
ichomolewa baadhi ya maneno pale
kwenye sehemu inayoimbwa ‘sina
neno mimi kwa kuwa najua huyo ni
mzazi mwenzio penzi maua.’

Kabla ya hapo kipande hicho kili-
imbwa ‘sina neno mimi kwa kuwa
najua, kimada hana talaka, penzi
maua.” Kamati ikapendekeza mane-
no hayo yachomolewe kwa sababu
yana ukakasi ndipo yakawekwa
‘huyu ni mzazi mwenzio.’

‘Kipini cha Dhahabu’ ni wimbo
uliopigwa na bendi ya Biashara

Jazz Band chini ya marehemu Juma
Ubao. Kuna maneno yanasema ‘ny-
wele za bandia na kanga za mpunga
wa kisele, sijui ni mtu gani anayem-
danganya’. Hayo yaliwekwa baada
kukataliwa kuimba hivi “nywele za
bandia na kanga za Mombasa, sijui
ni mtu gani anayemndanganya’.
RTD wakawaambia waondoe neno
kanga za Mombasa kwa sababu ni
kuwatangazia biashara Wakenya
wakati na sisi Tanzania tuna viwan-
da vyetu na kanga zetu. Wakati huo
kanga za mpunga wa kisele zilikuwa
kwenye chati sana. Wakachomeka
neno hilo.

Juwata Jazz Band, wana wimbo
unaitwa ‘Mahmoud’. Kuna sehemu
inaimbwa ‘Wasiliana nami kesho
Keko Machungwa.’ Ililazimika iwe
hivyo baada ya kukataliwa kuim-
ba ‘Wasiliana nami kesho, Polisi
Ufundi’. Polisi Ufundi ndiyo kule
kule Keko Machungwa. Kamati hai-
kuona busara, wimbo wa mapenzi
kuonyesha wapenzi hao wamekuta-
nia eneo la polisi. Kwa sababu eneo
hilo pia linaitwa Keko Machungwa,
wakashauri kuwekwa jina hilo,
badala ya kutaja polisi kwenye wim-
bo wa mapenzi.

Tuma meseji 0716 350534
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Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

e mama Bupe, unaitwa
huku.”
Alikuwa ndani akiwa
anatega sikio. Ujio wa
mgeni huyo ulimtisha sana mama
huyo, hivyo alisikia kila kitu kilichoku-
wa kikiongelewa. Maswali na majibu
yote yaliingia masikioni mwake.

Wito ule ulimshtua zaidi ya kile kil-
ichomshtua mwanzo. Aliitikia, lakini
sauti haikutoka kwa woga.

Alijikuta akitoka nje, akiwa anajivu-
ta kama mbuzi anayekwenda machin-
joni.

“Huyu ndiye aliyenikaribisha. Ah-
sante sana mama, nitakuja siku ny-
ingine.” Alisema naye akimfuata na
kumpa noti iliyobaki mkononi mwake
ya shilingi elfu kumi.

Woga na mshangao alioupata mama
Bupe alishindwa hata kuipokea pesa
hiyo, na badala yake mikono yake
ikashindwa kufanya kazi kutokana na
ganzi, ikaanguka chini na kuanza ku-
peperuka na upepo.

Haraka mzee, Kalango alifanikiwa
kuiokota.

“Nipe hela yangu.” Mama Bupe al-
imwambia mumewe.

“Unapokea pesa kizembezembe, ni-
taichukua mimi na hii.”

Eddy aliangua kicheko dhaifu na
kusema “ Hapana mzee mpe mama,
alikosea tu kuipokea.”

Mzee Kalango kidogo imani ilim-
rudia. Aliona askari huyo hakuja kwa
nia mbaya. Na kwa bahati nzuri na
yeye aliamua kuongea kila kitu ukweli
kama ulivyo.

Aliamka akiwa mchovu. Lakini
haikumfanya ashindwe kuunyoosha
mkono wake na kuchukua simu yake
ya mkononi.

Mara nyingi huwa anaizima. Wakati
wa kulala huwa hataki bughudha na
mtu. Kila kitu kizuri au kibaya huwa
anakishtukia asubuhi akiwa amefun-
gua simu. Na hii huifanya sana akiwa
hayupo kwenye operesheni yoyote ya
kutisha au hajakesha kwenye starehe
au kazi zake.

Alipoiwasha tu, akaona kuna mese-
ji imeingia. Akaifungua na kuisoma.
Akatabasamu. “Mwanamke huyu!” ali-
jiambia mwenyewe. “Mwenye simu hii
mzima kweli?” Ndivyo ilivyoandikwa.

Kwa muda wa miezi mitatu am-
bayo Eddy ameishi na Mwahija kama

TINA, msichana kutoka Mpanda, mkoani Katavi anafiwa na wazazi wake wote wawili kwa ajali ya

gari akiwa na miaka 10 tu. Tabu alizozipata kutokana na kunyanyaswa na ndugu zake, zilimfanya
Kuishi maisha ya mateso. Hata shule aliishia la saba tu. Alipofikisha umri wa miaka 18 akakimbilia
Dar es Salaam na kuanza kufanya kazi za ndani. Baadaye akabahatika kupata kazi za ndani kwa
mfanyabiashara mmoja maarufu, Hafidh Chilambo. Mfanyabiashara huyo anafariki kwa kula chakula
kilichowekwa sumu. Chakula hicho kilipikwa na Tina. Mahakama Kuu inamhukumu adhabu ya
kunyongwa hadi kufa. Je ni wafanyabiashara wenzake Chilambo ndiyo waliomtuma msichana huyo

kwa kumwahidi mamilioni ya pesa kutokana na ugomvi wa
kibiashara? Au ni kwa sababu hajalipwa mshahara wake wa
miezi sita aliokuwa anadai? Fuatilia kila nakala ya Nipashe ili
kuupata ukweli ulio nyuma ya pazia wa sakata hili.

@MSAMBA
0656122770

Alipoiwasha
tu, akaona
kuna meseji
imeingia.
Akaifungua
na kuisoma.

Akatabasamu.

“Mwan-
amke huyu!”
alijiambia
mwenyewe.
“Mwenye
simu hii mzi-
ma kweli?”
Ndivyo ilivy-
oandikwa.
Kwa muda wa
miezi mitatu
ambayo Eddy
ameishi na
Mwahija
kama mpenzi
wake alikuwa
amembadili-
sha kwa kiasi
kikubwa.

mpenzi wake alikuwa amembadilisha
kwa kiasi kikubwa.

Kwa kawaida Eddy Kamal, ni pamoja
na kazi yake ya upelelezi, lakini ni mtu
mkarimu, mcheshi na mizaha mingi.

Hii ilimfanya si tu kupata marafiki
wengi, ambao wengi hawakuifahamu
kazi yake, lakini pia kupata wasichana
wengi. Hakuona hata mmoja wao am-
baye roho yake imeridhika naye, in-
gawa kwa Mwahija alionekana kama
ameanza kunasa.

Tabia ya Eddy ilionekana kumbadili-
sha Mwahija kwa kiasi kikubwa, kiasi
kwamba akawa naye anaiga baadhi ya
mizaha ya mpenzi wake ambapo awali
hakudhania kama anaweza kuwa mtu
wa aina hiyo.

“Aaa Wapi?” Aliandika meseji na kui-
tuma. Sekunde chache baadaye ikaja
nyingine. “Kafanyaje tena?” Iliandikwa.

“Kalala kaniachia simu.” Aliandika na
kuituma. Haikupita hata nusu dakika
simu ikapigwa. Akaipokea.

“Unanirusha  roho ee, yaani
ningesikia sauti ya kike, ningekuja huko
huko Kijitonyama.” Ilikuwa ni sauti ya
Mwahija ambayo mbali na kwamba al-
ionekana kuzunguza kimzaha, lakini
ilikuwa anamaanisha. “Kwani wewe ul-
idhani ni nani anajibu meseji, wakati
simu yangu?”“Hiyo meseji ya mwisho
ndiyo imenishtua, kalala kaniachia
simu, wee.”

“Ukajua ni kweli.”

“Abiria chunga mzigo wako baba.”

“Unachunga mzigo uko Kijitonyama,

wenyewe uko Tegeta, unachunga vipi
hapo mzee mwenzangu?”

“Unadhani kuchunga mtu ni kama
unachunga ng'ombe? Tunakumbush-
ana tu ili kila mmoja asisahau wajibu
wake kwa mwenzake mzee.” Ni jibu am-
balo lilimfanya Eddy acheke.

“Mwahija nikwambie kitu kimoja tu,
mimi ni wako na hakuna mwingine.”

“Una uhakika mzee mwenzangu?”
Swali hilo jinsi lilivyoulizwa na aina ya
maneno yenye pia lilimfanya Eddy azidi
kuvunjika mbavu.

“Siku hizi unakula nini wewe, mbona
umekuwa na tabia ya kunivunja mbavu
tu?” “Si umenifundisha mwenyewe ma-
neno yako ya mizaha, sasa karibu ni-
kuzidi wewe mwalimu wangu.”

“Okay, hebu tuongee maneno ya
maana sasa, wiki nzima hatujaonana
sasa, najua wote tuko bize, lini tuo-
nane?” Aliuliza Eddy.

“Leo si Jumapili? Jumatano mimi na-
kuja kwako nikitoka kazini.”

“Okay sawa, ile kazi niliyokutuma
ukaikamilisha, nimeshaifanya.” “Ipi?”

“Ya yule mzee Kalango.”

“Mmmbh, wewe tena, usifike?”

“Nashukuru kwa msaada wako mpen-
zi, nimepata nilichokuwa nahitaji.”

“Na mimi pia nimefanya kwa sababu
yako Danny, nakupenda sana.”

Ahsante sana, kwangu mimi ni kwam-
ba hakuna neno la Kiswahili linaloonye-
sha kuwa unampenda mtu kuliko
kawaida, zaidi ya neno lile lile moja tu,
nakupenda.” Ilikuwa zamu ya Mwahija

kucheka. Alicheka kwa mawili.
Moja jinsi Eddy alivyotumia san-
aa kwenye maneno hayo, pili ile
kuambiwa anapendwa tu kwake
ilikuwa furaha tosha.

Baada ya kukata simu alikum-
buka jana yake alikuwa Mbagala
Charambe. Alikutana na aliyeku-
wa hausiboi wa nyumba ya mare-
hemu Chilambo. Alifuata ramani
yote aliyoelekezwa ingawa alik-
wenda na gari. Alimkuta kwa rafi-
ki zake anacheza drafti. Kwanza
alishtuka, lakini alimtuliza na ha-
kutaka tena kujitambulisha kuwa
ni askari polisi. Alimdanyanya
kama alivyomdanganya Mwahija.
Yeye ni Mjomba wa Tina. Alitaka
apate taarifa zote za ndani jinsi
walivyokuwa wanaishi na ni kitu
gani kilitokea siku ya tukio mpaka
Tina akakasirika akafanya jambo
lile. Shilingi elfu hamsini ilimfan-
ya Hussein kufunguka anachoki-
fahamu kuhusu nyumba ile na
mpaka siku Tina anakamatwa.

Vyote alivyopata kwa mzee
Kalango na Hussein, alidhani
tayari vilikuwa vinatosha kwa
kuanzia juu ya kuirudisha upya
kesi ya mauaji ambayo Tina
anatuhumiwa kumuua bosi wake
Chilambo. Alichukua tena simu
yake ya kumpigia rafiki yake waki-
li Florence Tinga. “Niambie Eddy.”
“Poa tu, mambo vipi?

“Safi, umenipigia asubuhi hii
nadhani kutakuwa na jambo.”

“Jambo lipo, ila tukutane ofisini
kwangu saa sita mchana leo.”

“Vipi, hebu nipe muktasari
Eddy ni jambo gani hilo?” “Nina
mzigo wako.”

“Nadhani itakuwa ni ile ya yule
msichana, ndiyo?” “Uko sahihi.”

“Umekamilisha  kila  kitu?”
“Siwezi kusema kila kitu, ila na-
dhani kuna vitu ambavyo vitatu-
saidia.”

“Okay, nakuja.”

Wakati huo alimwita Tinga aki-
jua kesho yake ana kibarua king-
ine cha kwenda kwenye hoteli ya
Moon Light, Sinza Dar es Salaam.

Illikuwa ni moja kati ya eneo
ambalo alitakiwa kwenda kuka-
milisha uchunguzi, kwani baada
ya kuwahoji wote wawili, mzee
Kalango na Hussein, aliona upele-
lezi wake hautotimia mpaka afike
kwenye hoteli hiyo.

ITAENDELEA JUMAPILI
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HABARI BURUDANI

SERIKALI

bamba na kuwakabidhi
hundi za pesa zilizotokana
na mirabaha iliyotolewa na
Taasisi ya Hatimiliki Tanza-
nia (COSOTA) iliyofanyika
juzi katika Ukumbi wa

Burudani moja
ya chanzo cha
unyanyasajl watoto

Rausath Sued na Milembe Mipawa, SJMC

TASNIA ya burudani ni moja ya eneo lin-
aloonekana kutotizamwa kikamilifu na ku-
sababisha kuwepo vitendo vya ukatili dhidi
ya watoto.

Sheria ya mtoto ya mwaka 2009, ibara ya
4 kifungu (1) inasema mtu yeyote mwenye
umri chini ya miaka 18 hujulikana kama mto-
to. Malezi kwa mtoto imekua ni gumzo kubwa
katika jamii, kwani baadhi ya wazazi wame-
onekana kutoa malezi kinyume na mila na
desturi za jamii.

Katika mitandao ya kijamii watoto wa-
naonekana wakitumika kutoa burudani aid-
ha kwa kupenda au kutokupenda, ambapo
swala hilo ni kinyume na malezi, kwani mtoto
ana haki ya kulindwa.

Nchini Tanzania kumekua na matukio
yanayohusisha wazazi kuwa waamuzi wa
kila kitu kwa watoto wao hususani katika
mitandao ya kijamii iliyofungamana na bu-
rudani, vitendo hivi vimeshamiri kwa wingi
nchini. Consolatha Maganga anasema mtoto
wake ameamua kumuweka katika mitandao
ya kijamii na kumuhusisha na burudani ili
kukuza kipaji chake na
amuandae awe mwenye 3
kujiamini. i '

Mbali na baadhi ya ,
wazazi  kumuandalia -
ujasiri mtoto katika
mitandao ya kijamii, Ab-
dallah Mpwani anapin-
gana na kauli hiyo kwa
kusema ni bora kumlea
kwa makuzi ya kawaida
kuliko kuendeshwa na
utandawazi kwa maen-
deleo yake ya baadae.

Theresia Kinabo
wakili wa kujitegemea
wa shirika moja la haki
za binadamu, anasema
kitendo cha baadhi ya wazazi kuwageuza wa-
toto kuwa chanzo cha kujipatia kipato kwa
njia ya burudani katika mitandao ya kijamii,
ni ukatili pia ni kinyume na sheria.

Kwa mujibu wa taasisi isiyo ya kiserikali ya
C-SEMA, inaeleza mtoto akiwa salama dhidi
ya vitendo vya unyanyasaji kuna uwezekano
mkubwa wa kukua na kuendelea vizuri.

Baba levo apewa

(RURUDISHA TUZO

. L e i

Mwalimu Julius Nyerere.

ZA WANAMUZIKI

ATIMAYE serikali
Imerudisha tena
tuzo za wasanii wa
muziki nchini zina-

zojulikana kama ‘Tanzania
Music Awards' ambazo zi-
tatolewa Machi 26, mwaka
huu.

Waziri wa Utamaduni
Sanaa na Michezo, Moham-
ed Mchengerwa, amesema
hayo wakati akitoa tuzo
kwa wasanii wa muziki
walionufaika na tozo za
mirabaha mwaka 2021

Mchengerwa amesema
utekelezaji wa maelekezo
hayo unafokana na ahadi ya
Rais Samia kuhusu wasanil
kunufaika kwa kazi kupata
tuzo na mirabaha ya kazi
Zao0. ' _
“Nawaagiza makatibu
kuhusu kuandaa mashinda-
no ya Afrima na BET,
kuandaliwa hapa nchini,
kujipanga ili kuanza ku-
fanyika tuzo hizo hapa
nchini,” amesema Waziri

Mchengerwa.
Tuzoghizo zilienda sam-

|

Mirabaha hiyo imetokana
na kazi zao kuchezwa ka-
tika vvombo vya redio vya
EFM, TBC Taifa, TBC FM,
Arusha na Pangani kutoka
Tanga.

Katibu Mkuu wa Wizara
ya Utamaduni, Sanaa na
Michezo, Dk. Hassan Abbas
amesema mirabaha hiyo
inatolewa kwa wasanii am-
bao nyimbo zao zilichezwa
katika vyombo mbalimbali
vya redio.

Kaimu Mtendaji wa BASA-
TA, Matiko Mniko amesema
tuzo hizo zinalenga kutam-
bua mchango unaotolewa
na wasanii, wadau na
vikundi vinavyofanya kazi
hapa nchini.

dili jingine

MWANAMUZIKI wa Bongo Fleva nchini, Re-
vokatus Kando, ‘Baba levo’ amempongeza
Mtangazaji Mwijaku kwa kupongezwa na
Rais Samia Suluhu kwa kuthubutu kugom-
bea nafasi ya Uspika.

Akizungumza wakati alipokuwa amepata
dili la ubalozi wa The African Princess Casino
kwa miezi sita Baba Levo, amesema kuwa
anampongeza Mwijaku kwa kupongezwa na
Rais lakini isiwe shida sasa.

“Nimepata Ubalozi wa miezi sita African
Princess Casino nitatoa nafasi ya wasanii
wenzangu kupata ajira na kuweza kufan-
yakazi zao.” alisema

Aidha amesema kuwa mtonyo anaolipwa
kupitia ubalozi huo unaingia mara 100 msha-
hara wa mtangazaji mwenzie Mwijaku aki-
tamba hawezi kujifananisha nae.
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AUBAMEYANG AWANIWA BARCA

BARCELONA na Juventus wamewasilisha ombi rasmi
la kutaka kumsajili mshambuliaji wa Arsenal na Gabon,
Pierre-Emerick Aubameyang mwenye umri wa miaka 32
kwa mkopo kwa kipindi cha msimu kilichosalia. (Athletic)

DONDOO ZA SOK,
MAGAZETI YA ULACS

RAPHINA ATAKIWA WEST HAM

KOCHA wa West Ham, David Moyes anafikiria kumsajili
mshambuliaji wa Leeds United, Raphina na ana mpango
wa kumnunua kabla ya dirisha la uhamisho la Januari
kufungwa. (Mirror)

STERLING BADO

WINGA wa England, Raheem Sterling anatarajiwa
kuendelea na mazungumzo ya kusaini mkataba mpya
na Manchester City. Mkataba wa sasa wa mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 27 unamalizika mwaka 2023
na Barcelona PSG na Real Madrid zina nia ya kumsajili.
(ESPN)

BURN AWINDWA

NEWCASTLE United inatarajiwa kuimarisha ombi lao
la kumsajili beki wa Brighton mwenye umri wa miaka
29, Dan Burn na pia wana nia ya kumsajili mshambuliaji
wa Arsenal, Eddie Nketia mwenye umri wa miaka 22.
Mkataba wa sasa wa Nketia unakamilika msimu ujao.
(Guardian)

ERIKSEN KUSAINI

KLABU ya Brentford inatumaini itaweza kutangaza us-
ajili wa mchezaji wa Denmark, Christian Eriksen wikiendi
hii. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 29 aliwekwa
kidhibiti moyo bada ya kuzimia wakati wa michezo ya
Euro 2020 Juni. (Times)

RAMSEY KUBAKI

NYOTA wa Wales, Aaron Ramsey huenda akabakia
katika klabu ya Juventus baada ya kukataa uhamisho wa
kuelekea Aston Villa, Burnley, Crystal Palace, Newcas-
tle United na Wolves mwezi huu. (Calciomercato, via
Football Italia)

LAMPARD OFA
UKOCHA

® ® ® Ni baada ya Wayne Rooney kuipiga chini
nafasi hiyo akitaka kuendelea kuinoa Derby huku...

LOFTUS NA EVERTON

KLABU ya Everton ina nia ya kumsajili kiungo wa kati
wa England, Ruben Loftus Cheek kutoka Chelsea. (Mail)

EKITIKE AGOMBEWA

WEST Ham ipo katika mazungumzo na klabu ya Reims
kuhusu mkataba na mchezaji mwenye umri wa miaka 19
raia wa Ufaransa, Ekitike, ambaye pia amehusishwa na
uhamisho wa Brentford, Brighton na Newcastle United.
(Sky Sports)

VILLA WAKATALIWA

DAU la Aston Villa la pauni milioni 20.8 kutaka kum-
sajili kiungo wa kati wa Uruguay, Rodrigo Bentancur
limekataliwa na Juventus. (Guardian)

SPURS WAGOMEWA

TOTTENHAM Hotspur pia inataka kumsajili, Rodrigo
Bentancur lakini wanataka kumnunua kwa mkopo ombi
ambalo Juventus haijalikubali. (Sky Sports)

LIVERPOOL, England

VERTON imeripotiwa

kumpa ofa Frank Lampard

ya kuwa kocha mpya wa kla-

bu hiyo baada ya mchezaji

wao wa zamani, Wayne Rooney kui-
kataa nafasi hiyo.

Lampard mwenye umri wa

miaka 43, amekuwa hana

kazi tangu alipofukuzwa

na Chelsea, Januari mwaka

jana.

Everton imekuwa ikitafuta kocha
mpya tangu ilipoachana na Rafael
Benitez mapema mwezi huu.

Raia huyo wa Hispania alishinda

mechi tatu kati ya nne za kwanza,
lakini moja tu kati ya 13 zilizopita
hapo Goodison Park kabla ya ku-
fukuzwa.

Awali Toffees hao walimtaka
Rooney, lakini ikaripotiwa kwamba
aliikataa nafasi hiyo na kuamua
kubakia na timu inayosuasua kwe-
nye Championship, Derby.

Akizungumza mapema Ijumaa,
Rooney alisema: “Everton wame-
wasiliana na wakala wangu na ku-
muomba nifanye nao mahojiano
kuhusu kazi, lakini nilikataa.

“Yalikuwa maamuzi magumu.
Naamini nitakuwa kocha kwenye
Ligi Kuu na nipo tayari kwa asilimia
100%.

“Kama hiyo itakuja kwa Everton,
itakuwa vizuri. Lakini kwa sasa nina
kazi na Derby, ambayo ni muhimu
kwangu.”

Vitor Pereira, ambaye alifukuzwa
na Fenerbahce Desemba, alione-
kana kuwa ndiye anayeongoza kwe-
nye nafasi hiyo. Hata hivyo, mmiliki
wa Everton, Farhad Moshiri alibadi-
li mawazo baada ya mashabiki we-
nye hasira kulikataa jina hilo.

Pereira mwenye umri wa miaka
53, pia amewahi kuzinoa Porto,
1860 Munich na Olympiacos.

Lampard aliifikisha Chelsea na-
fasi ya nne katika msimamo wa Ligi
Kuu na alitinga fainali ya FA katika
msimu wake mmoja pekee.
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BARCELONA, Hispania

varo Morata mwezi huu, vy-
anzo vimeitonya 90min, huku
nyota wa Arsenal, Pierre-Emerick

ARCELONA inajiamini kwam-
Bba ina uhakika kumsajili Al-

Aubameyang pia akiwemo kwenye
orodha.

Fowadi huyo kwa sasa anacheza
kwa mkopo pale Juventus akitokea
Atletico Madrid na amekuwa akihu-
sishwa na uhamisho wa kwenda Bar-
ca kwa muda mrefu.

Mwanzoni mwa dirisha hili dogo la
usajili ilionekana wazi kuwa anaweza
kutua klabuni hapo, lakini mambo
yalishindikana.

Hata hivyo, 90min inaelewa kwam-
ba Barcelona haijakata tamaa ya kum-
sajili mchezaji huyo katika dirisha
hili la Januari hii ambapo linafungwa
kesho.

Xavi anatajwa kwamba ni shabiki
mkubwa wa mshambuliaji huyo na
anafanya kila analoweza kumpeleka
pale Blaugrana.

-
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Mediacom
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Viahovic rasmi

o

asajiliwa Juventu

TURIN, Italia

JUVENTUS imekamilisha usajili
wa Dusan Vlahovic kutoka Fio-
rentina kwa ada ya uhamisho ya
euro milioni 70.

Straika huyo ambaye alifiki-
sha umri wa miaka 22 Tjumaa,
amekubali kusaini mkataba wa
miaka minne na Bianconeri hao
baada ya kufuzu vipimo vya afya
yake.

Juve italipa ada ya euro mil-
ioni 70 kwa awamu kwa kipindi
cha miaka mitatu, pamoja na
gharama ya ziada euro milioni
11.6.

Vlahovic msimu huu anao
za kwa kufunga mabao kw
Ligi Kuu ya Italia, Serie A al
nayo 17 kutoka mechi 21 saw
nyota wa Lazio, Ciro Immob

Alikuwa akihusishwa na
bu nyingi kubwa barani U
baada ya kuonesha kiwango
kuvutia kwa kipindi cha mis
miwili.

Vlahovic amejiunga na |
similiano Allegri hapo ]
ambayo mara zote imek
kwenye wakati mgumu wa
funga mabao msimu huu, v
wa wamefunga mabao 34 k:
mechi 23 za Serie A.
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S Simba Queen haishikiki, Opah hakamatiki

ngo-
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COASTAL

Na Saada Akida

ONGOZI wa Coastal Union
umekanusha taarifa za kum-
timua Kocha wake Mkuu,
Melis Medo huku akitajwa
kurejeshwa Juma Mgunda.
Akizungumza na gazeti hili jana,
Katibu Mkuu wa Coastal Union,
Rashid Mgweno alisema hakuna uk-
weli juu ya taarifa ya kumtimua kocha
wao Melis kwa sababu ya matokeo
mabaya waliyoyapata katika mechi za
hivi karibuni.
Alisema hakuna ukweli wa hilo

KASIND

KOCHA

jambo na kwamba ni uzushi wa watu
wachache ,bado wapo na kocha huyo
na wanamsapoti katika kazi zake ku-
hakikisha timu yao inapata matokeo
mazuri katika michezo iliyopo mbele
yao.
“Bado tupo na Melis Medo
na tunashirikiana halafu
tuna mkataba nae wa
miaka miwili, hatuwezi
kumudu fedha za kuvunja
hata mkataba wake labda
yeye mwenyewe atake ku-
jivzuly,” alisema Mgweno.

Aliongeza kuna uzushi wa watu
wachache wanaosambaza mane-
no hayo, na ana imani kocha huyo
ataendele kuinoa timu hiyo hadi mka-
taba wake utakapofikia tamati.

“Msimu huu hatukuwa vizuri na
kikosi kimekuwa na mabadiliko
makubwa kiuchezaji na hata kupata
matokeo mazuri, tukimuacha Medo
kila mtu atatushangaa,” alisema.

Coastal Union ipo nafasi ya saba ka-
tika msimamo wa Ligi Kuu ikiwa ime-
cheza michezo 13, ikishinda minne,
kutoka sare tano na kupoteza mitano
na imejikusanya pointi 17.

i

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Mohamed Mchengerwa na Naibu wake, Pauline Gekul wakipokea

tuzo ya shukrani kutoka kwa watendaji wa Wizara hiyo kwa mchango wao kwenye sekta ya sanaa Januari
28, 2022 jijini Dar es Salaam. PICHA: JOHN MAPEPELE

Na Adam Fungamwango

NANI ataizuia Simba Queens? Hilo ni
swali ambalo linaulizwa na mashabiki

da ya msimu uliopita kunyang'anywa
tonge mdomoni dakika za mwisho na
Aisha Masaka wa Yanga Princess.

Ni ushindi wa nane mfululizo wa

biza Simba Queens, ingawa yenyewe
imefikisha mechi ya tisa, huku Simba
Queens ikicheza nane tu.

JKT Queens ilikiona cha moto,

-~
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TAREHE GAMEID

VVV Venlo vs Dordrecht

Puskas Akademia vs Videoton FC

Chindia Targoviste vs CS Mioveni

Union Saint Gilloise vs Anderlecht

Rio Ave vs Varzim

Panetolikos vs Aris Salonica

Leganes vs Alcorcon

Green Eagles vs Nkwazi

Lausanne-Sport vs St. Gallen

Vicenza vs Alessandria

Parma vs Crotone

Almere City vs Telstar

Cittadella vs Cosenza

Derby vs Birmingham

Lokomotiva Zagreb vs Hrvatski Dragovoljac

GD Chaves vs CD Feirense
Mezokovesdi SE vs MTK Budapest
KAA Gent vs Royal Antwerp

Egypt vs Morocco
RS Waasland Beveren vs KVC Westerlo

U Craiova SA vs Argesul Pitesti

FC Cartagena vs Fuenlabrada
AEK Athens vs Volos

Portimonense vs Tondela

FC Vizela vs Vitoria Guimaraes

FC Sion vs Grasshoppers
FC Luzern vs FC Basel
ADO Den Haag vs De Graafschap

Leones FC vs Universitario Popayan

Cardiff vs Nottingham

Dinamo Zagreb vs HNK Rijeka

Apollon Limassol vs Olympiakos Nicosia

Mirandes vs Malaga

Bergerac Perigord FC vs St Etienne

Standard Liege vs Mechelen
PAOK vs Olympiakos

Academica vs Leixoes

Hapoel Tel Aviv vs Hapoel Hadera

Dinamo Bucuresti vs Steaua Bucuresti

Sporting Braga vs Moreirense

le.  wa soka ya Ligi ya Wanawake nchini ~ Simba Queens unaoifanya kuwa na ilipobabuliwa mabao 3-1 nyumbani Maccabi Netanya ve Maccabi Haifa
kla- baada ya juzi, timu hiyo kuendele- asilimia 100 za ushindi, ikifikisha kwenye Uwanja wa Meja Isamuhyo batriotas FC vs Deportive Pereira
laya za vipigo, kwa kuitwanga Mlandizi pointi 24 na mabao 45 ya kufungwa, dhidi ya The Tigers Queens ya Aru- Sencgal vs Equatorial Guinea
cha Queens mabao 3-0 kwenye Uwanja ikifungwa mabao mawili, zaidi ya sha, huku Ruvuma Queens yenyewe Uipest FC ve Ferencvaros TC
imu wa Mo Arena, Bunju, jijini Dar es Sa-  yote ikiwa kileleni mwa msimamo wa  ikipata ushindi nyumbani, Uwanja wa Donforradina ve Tenarife
laam. ligi hiyo. Majimaji Songea, dhidi ya Oysterbay Real Santander vs Tigres FC (COL)

Mas-  Yalikuwa ni mabao ya Pambani Ku- Mechi zingine zilizopigwa juzi ni  Queens. Kortrilk ve Brugge

uve, zoya na straika hatari wa timu hiyo, kati ya Baobab Queens iliyokuwa Pamoja na kufungwa, JKT Queens Lons ve Monaco
uwa Opah Clement aliyefunga mabao nyumbani, Uwanja wa Jamhuri bado inashikilia nafasi ya tatu kwa Canada ve USA

ku- mawili na kufikisha jumla ya mabao Dodoma, ikiishindilia Alliance Girls pointi 14, huku Alliance Queens ikiwa Porto ve Maritimo
yaki- 15 aliyopachika msimu huu kwenye ya Mwanza mabao 2-O na kuifanya nafasi ya nne kwa pointi 12, The Ti-
tika mechi nane tu alizocheza. Huenda timu hiyo kuendelea kujikita kwenye — gers Queens nafasi ya tano kwa pointi (@) CHEZA KWA WAIBU | KIWANGD CHA MAKATO YA SINU KUZINGATIVA.

msimu huu akawa mfungaji bora, baa-

nafasi ya pili kwa pointi 21 na kuikim-

hizo hizo 12.
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Mshambuliaji wa Yanga, Fiston Mayele akishangilia bao pekee alilofunga dhidi ya Mbao FC
kwenye mchezo wa kombe la FA jana katika uwanja wa CCM Kirumba, Mwanza. PICHA: YANGA

Na Saada Akida

Simba SC yaifungia
kazi Dar City FA

KOCHA Mkuu wa Simba,
Pablo Franco amesema
ushindi ni silaha kubwa
wanayoishikilia kwa sasa
wakati leo wakishuka
dimbani kuivaa Dar City
kwenye mchezo wa kombe
la FA raundi ya 32.

Kikosi cha Wekundu hao
wa Msimbazi kitashuka
kwenye uwanja wa Ben-
jamin Mkapa ili kujitafutia
ushindi ili kiweze kutinga 16
bora ya mashindano hayo.

[kumbukwe Simba ni ma-
bingwa watetezi wa kombe
hilo na waliweza kushinda
katika fainali dhidi ya
Yanga mwaka jana, mchezo
uliopigwa uwanja wa Lake
Tanganyika, Kigoma.

Akizungumza kuelekea
mchezo huo Kocha Pa-
blo amesema wamefanya
maandalizi ya kutosha na
ana matarajio makubwa
va kupata matokeo chanya
na kuweza kurudi katika
ramani ya ushindi.

“Tumefanyia kazi mad-
haifu yaliyojitokeza katika
mechi za nyuma za kwenye

Ligi, tunasahau matokeo
hayo na sasa tunakwenda
uwanja wa nyumbani
kusaka ushindi dhidi ya
Dar City ili kurejesha hali
va kujiamini kwa timu na
wachezaji,” alisema Pablo.

Alisema wana waheshimu
wapinzani wao, kwani timu
yeyote iliyoingia kwenye
mashindano hayo ina nia
va kushinda na wanaamini
watapa ushindani mkubwa.

“Tumejiandaa vizuri,
tumewafuatilia wapin-
zani wetu kwa umakini na
kuangalia madhaifu yao, na
sasa kazi kubwa imebaki
wachezaji kufanya maju-
kumu yao ndani ya uwanja
ikiwemo kusaka ushindi
dhidi ya Dar City,” aliongeza
Pablo.

Simba inaingia kwenye
mchezo huo ikiwa na kum-
bukumbu mbaya ikitoka
kupoteza michezo miwili ya
Ligi Kuu na mmoja wa sare.

[lianza kwa kufungwa bao
1-0 na Mbeya City, halafu
ikatoka sare na Mtibwa
Sugar kabla ya kukubali
Kipigo cha bao 1-0 kutoka
kwa Kagera Sugar.

Mayele aipeleka Yanga 16 bora

Na Adam Fungamwango

TRAIKA hatari wa Yanga, Mkon-
gomani Fiston Mayele, aliifungia
timu yake bao pekee na kuipa
ushindi wa 1-0 dhidi ya Mbao FC
kwenye Uwanja wa CCM Kirumba Mwan-
Za jana.
Mayele alipachika bao hilo kwa
kichwa dakika ya 52, baada ya
krosi maridadi iliyochongwa na
Farid Mussa.

Akiwa katikati ya walinzi wawili, Hamisi
Kasanga na Ruben Aloyce, Mayele aliwa-
zidi ujanja na kupiga kichwa mpira na
mpira ulimshinda golikipa, Wandwi Jack-
son na kujaa wavuni.

Ni ushindi ulioipeleka timu hiyo hatua
ya 16 bora ya Kombe la FA linaloendelea
wiki hii.

Haikuwa mechi rahisi kama ilivy-
otegemewa na mashabiki wengi, kwani
ilibidi wanafainali hao wa msimu uliopita
kupigana machozi, jasho na damu kupata

® ® ® Afunga bao safi la kichwa akiruka katikati ya
mabeki wawili, huku Mbao ikitoa upinzani mkali..

ushindi kwa Mbao iliyo Ligi ya Daraja la
Kwanza Tanzania Bara.

Mbao FC, ambayo ilionekana kama ita-
pigwa bao nyingi, ilikuwa na wachezaji
wengi chipukizi ukiondoa Robert Ndaki
ambaye alikuwepo kwenye kikosi Kkili-
chocheza Ligi Kuu, kilitandaza kandanda
safi, huenda kuliko baadhi ya timu za Ligi
Kuu Tanzania Bara kwa sasa.

Wachezaji wengi walionekana kuwa na
vipaji halisi vya mpira, wakipasiana bila
woga, na kutoa ushindani wa kweli ulio-
washangaza wengi.

Iliangushwa na kukosekana kwa straika
mmoja mwenye kuweza kufunga mabao
tu.

Mbao ilifanya shambulio la kwanza
kwenye lango la Yanga dakika ya 12, baada
ya krosi ya mchezaji mkongwe Ndaki,
kumkuta Shaaban Seif aliyeruka peke

yake, lakini kichwa chake kikamlenga
Kipa Aboutwalib Mshery, akaukamata
mpira bila tabu yoyote.

Dakika ya 25 na 26, Jusue Moloko aliiko-
sesha Yanga mabao, baada ya kuruka juu
na kupiga kichwa mpira wa krosi ya Yas-
sin Mustapha, lakini ukatoka nje kidogo,
na dakika moja baadaye mpira alioupiga
kichwa kutokana na kona, ulisababisha ki-
zaaza langoni, ukagonga mwamba wa juu
na kutoka nje.

Mayele nusura aifungie Yanga bao daki-
ka ya 30, baada ya kuupata mpira akiwa
karibu na lango akilipa mgongo lango
la Mbao, lakini kama kawaida yake ni
mwepesi, aligeuka ghafla na kuachia shuti
lililopanguliwa na Kipa Wandwi Jackson
na kuwa kona.

Wandwi tena alifanya kazi ya ziada daki-
ka ya 45, alipopangua shuti la mbali na
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Dickson Job aliyeukuta mpira uliookole-
wa kizembe na mabeki wa Mbao.

Kipindi cha pili, baada ya mabadiliko ya
hapa na pale kwa timu zote, ndipo Yanga
ilipopata bao, ikiendelea kukosa mabao
kupitia kwa Mustaha aliyepiga shuti kali
dakika ya 56, lakini Wandwi alipangua
kwa umaridadi, Nassor Aziz Bitebo, aliyei-
sumbua ngome ya Yanga, aliwatoka ma-
beki na kuingia ndani ya eneo la hatari,
akaachia shuti kali lililotoka nje kidogo ya
lango dakika ya 76.

Chico Ushindi aliyeingia dakika 15 za
mwisho, akichukua nafasi ya Ambundo,
alipiga faulo iliyokwenda kugonga mwam-
ba wa juu dakika ya 80.
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