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Na Elizabeth Zaya

MBIO za kuwania nafasi ya Mwe-
nyekiti wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA) zimezidi
kunoga baada ya jana mwanachama
mwingine kujitosa kuwania nafasi
hiyo.

Mwanachama huyo kutoka tawi la
Kunduchi Mtongani, Dar es Salaam
ni Romanus Mapunda. Alifika katika
ofisi za makao makuu ya chama hi-
cho jana mchana kuchukua fomu.
Romanus anafanya idadi ya wanacha-

ma waliochukua fomu ya kuwania Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akitoa heshima za mwisho kwa marehemu John Tendwa, Msajili Mstaafu wa Vyama vya
Slasa allpomvvaklllsha Rals Dk. Samia Suluhu Hassan katlka maombolezo na kuaga mwili wa marehemu Tendwa kwenye
Endelea Uk. 2
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Wasimamishwa kazi madai kifo mama

Na Jaliwason Jasson, BABATI

SAKATA la mgonjwa Juliana
Obedi (43) aliyeng’atwa na nyoka
kufia katika Kituo cha Afya cha
Magugu, Babati mkoani Man-
yara, limewangoa kwenye ajira
watu watatu wanaodaiwa kum-
cheleweshea matibabu kwa saa
sita, wakitaka kulipwa kwanza Sh.
150,000.

Tayari serikali imetangaza
kuanza uchunguzi kuhusiana na
tukio hilo kwa ushirikiano wa
timu ya wataalam wa halmashau-
ri, mkoa na mabaraza ya kitaalu-
ma.
Taarifa iliyotolewa kwa umma
jana na Kaimu Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Babati, Benedict Nta-
bagi, iliwataja waliosimamishwa
kazi kupisha uchunguzi ni watoa
huduma watatu wa Kituo cha
Afya Magugu, ambao ni ofisa ta-
bibu, ofisa muuguzi msaidizi na
mteknolojia wa dawa.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo ya

Desemba 18, mwaka huu, Mkuru-
genzi Mtendaji amefikia uamuzi
huo ili kupisha uchunguzi wa
tukio hilo kutokana na watumi-
shi hao kutuhumiwa kushindwa
kutekeleza majukumu yao ip-
asavyo.

“Pamoja na changamoto ili-
yojitokeza ya mgonjwa huyo
kucheleweshwa huduma katika
kituo cha afya kwa saa sita baada
ya kungatwa na nyoka, mko-
no wa kulia aliongatwa ukiwa
umevimba na kubadilika rangi,
vinaashiria tayari sumu ilikuwa
imemwathiri sana mama huyo,”
ilieleza taarifa hiyo.

Vilevile, taarifa ilieleza kuwa
wataalamu hao wa afya, wali-
paswa kumpatia huduma sta-
hiki zote kwanza mgonjwa kwa
dharura na masuala ya malipo
yangekamilishwa baadaye.

Taarifa hiyo ilieleza zaidi
kwamba kwa mujibu wa Sera ya
Afya ya Mwaka 2007 na mion-
gozo yake makundi maalumu
yakiwamo ya wajawazito, watoto

chini ya miaka mitano na wazee
wasiojiweza wanatakiwa kupati-
wa matibabu bure.

Aidha, zinapohitajika huduma
za dharura, mgonjwa anatakiwa
kuhudumiwa na kama hayumo
kwenye kundi la msamaha, basi
taratibu za malipo zifuate baada
ya kukamilisha huduma.

Kwa muktadha huo, taarifa il-
isema uchunguzi wa tukio hilo
unaendelea kufanyika kwa ush-
irikiano wa timu ya wataalamu wa
halmashauri, mkoa na mabaraza
ya kitaaluma na hatua zitachuku-
liwa kwa wote watakaobainika
kuwa na hatia katika tukio hilo.

Pia taarifa ilisema halmashauri
inaendelea kuhakikisha upati-
kanaji wa huduma bora za afya na
kuitaka jamii mara wanapopata
dharura ya kiafya zinazohitaji
matibabu ya haraka kuwahi kwe-
nye vituo vya kutolea huduma
mapema bila kuchelewa.

Kwa maoni: +255 677 020
701 Email: customerrelations@
guardian.co.tz

Wauzaji wa
chenji za
sarafu wak-
iwa kazini
kwenye kituo
cha daladala
cha Mbezi
Mwisho,
Manispaa ya
Ubungo Dar
es Salaam
jana. PICHA:
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Mwingine ajitosa kuwania uenyekiti CHADEMA

Na Elizabeth Zaya

MBIO za kuwania nafasi ya Mwe-
nyekiti wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA)
zimezidi kunoga baada ya jana
mwanachama mwingine kujitosa
kuwania nafasi hiyo.

Mwanachama huyo kutoka tawi
la Kunduchi Mtongani, Dar es Sa-
laam ni Romanus Mapunda. Ali-
fika katika ofisi za makao makuu
ya chama hicho jana mchana ku-
chukua fomu.

Romanus anafanya idadi ya wa-
nachama waliochukua fomu ya
kuwania nafasi hiyo kuwa wawili
baada ya Makamu Mwenyekiti wa
chama hicho Bara, Tundu Lissu
kuchukua na kurejesha.

Akizungumza na waandishi
wa habari baada ya kuchukua
fomu, Romanus alitamba ataleta
ushindani katika uchaguzi huo.
Ana uhakika wa kushinda kwa
sababu ana kundi kubwa la watu
wanaomuunga mkono.

“Nimeamua rasmi kuchukua
fomu ya kugombea nafasi ya ue-
nyekiti wa CHADEMA, nina saba-

bu nyingi sana zilizonisukuma.
Nimeona nina sifa ya kuwa mwe-
nyekiti wa chama hiki na nina
wadau wa kutosha na kuniunga
mkono na ninaamini nitashinda,
wadau wamenichangia fomu na
kesho (leo), nitarudisha fomu,”
alisema.

Akichaguliwa kukalia kiti hicho,
atafanya makubwa ikiwamo ku-
weka mikakati mizuri ya chama
hicho kushika dola katika Uch-
aguzi Mkuu ujao.

“Ninachowaahidi wanachama
wa CHADEMA, kwanza waniami-
ni. Pili, mimi ni mtu wa kuamsha
popo, wajenge imani na mimi
twende pamoja, mwaka 2025
tunakwenda kushinda uchaguzi
na tunachukua nchi mapema ka-
bisa,” alisema.

Aliongeza: “Sisi tunategemea
kushinda serikali, lakini hatuwezi
kukitoa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) madarakani kwa kuhubiri,
tunatakiwa tukakitoe madarakani
kwa kupiga kura.”

Mwenyekiti Taifa wa chama hi-
cho, Freeman Mbowe hajaweka
wazi kama atagombea au la, ana-

tarajia kutoa uamuzi wake kesho
atakapozungumza na wahariri wa
vyombo vya habari.

Juzi akizungumza na waandi-
shi wa habari nyumbani kwake
Mikocheni, Dar es Salaam, Mbowe
alisema maombi yao kumshawi-
shi atetee tena nafasi yake amey-
apokea, lakini atafanya uamuzi
baada ya saa 48.

Mbali na nafasi ya uenyekiti wa
chama, nafasi zingine zinazogom-
baniwa ni Makamu Mwenyekiti
Bara na Makamu Mwenyekiti Zan-
zibar.

Nyingine ni Katibu Mkuu
Baraza la Wazee (BAZECHA) Bara,
Naibu Katibu Mkuu Bara, Naibu
Katibu Mkuu Zanzibar na Mweka
Hazina.

Zingine ni wajumbe watano
wa baraza kuu ambao wanne ni
kutoka Tanzania Bara na mmoja
ni kutoka Zanzibar pamoja na wa-
jumbe 20. Kati yao, 15 ni kutoka
Tanzania Bara na watano kutoka
Zanzibar.

Kwa maoni: +255 677 020
701 Email: customerrelations@
guardian.co.tz

i fu mbabe
: mnawezaje kuishi? Tume-
© wapa
¢ kutumia nikasema sasa nita-
: wasaidia namna ya kufanya
. kazi kwenye utumishi wa
! umma,”alisema.

© Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI kupitia Ofisi ya

: Rais, Sekretarieti ya Ajira ka-
. tika Utumishi wa Umma, ina-
. tarajia kuanza kuwapima uti-
: mamu wa akili (psychonomic
: test) waajiriwa wapya ili kuo-
: na afya zao za akili kabla ya
¢ kuanza kutumikia nafasi zao.

Aidha, serikali imeke-

i mea utovu wa nidhamu,
: rushwavitisho na ubabe kwa
: waajiri
: umma huku ikisema kuna
: dereva kwenye halmashauri
: amenyimwa gari kisa haku-
¢ gawana posho ya kujikimu na
: bosi wake.

na watumishi wa

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais,

. Menejimenti ya Utumishi wa
¢ Umma na Utawala Bora, Deus
: Sangu, aliyasema hayo jana
: alipokuwa akifunga
: kazi cha siku tatu cha wakuu
¢ wa idara za rasilimali watu na
1 utawala katika utumishi wa
: umma kutoka kwenye wiz-
. ara, wakala, mamlaka, ma-
. shirika na taasisi za serikali.

kikao

Alisema mwajiriwa mpya

: anaweza kuwa amekidhi vig-
: ezo vya kitaaluma na kielimu
¢ lakini kisaikolojia akawa na
. shida, hivyo ni muhimu kuan-
¢ galia afya ya akili.

“Sekretarieti ya ajira wame-

¢ kuja na utaratibu wa kuwa-
¢ fanyia
* wapya ‘psychonomic test’ ili
: kujua mtu tunayempeleka
¢ kama kuna shida fulani, tu-
¢ fanyie marekebisho ili akiin-
: gia atusaidie kazi vizuri.

upekuzi waajiriwa

“Kuna halmashauri nilik-

¢ wenda nikakuta kijana mwa-
¢ ka wa nne hataki kupangiwa
. kazi yoyote, muda wote ni ku-
: watisha waajiri pale na bosi
: wake wanayefanya naye kazi
: wanavutana mashati wana
. kesi hadi polisi.

Yaani ajira mpya hala-

nikawaambia

mamlaka hamtaki

Alisema vijana wanao-

: ingia kwenye utumishi wa
: umma wanadhani
: wenda kufanya utovu wa nid-
: hamu na kujiingiza kwenye
: mikopo ambayo inachangia
: washindwe kutekeleza maju-
: kumu yao kwa ufanisi.

wanak-

“Vijana wetu wanaingia

: kwenye utumishi wa umma
: wanajiingiza kwenye mikopo
: ambayo mwisho wa siku wa-
: nakosa utulivu wa kufanya
¢ kazi, lazima tuwape elimu
. ya fedha kwa kuwa anaweza
¢ kuingia kazini akadhani ana-
: fanya kazi bure kumbe msha-
¢ hara wake ameutumia vibaya
¢ kwenye mikopo huko ya kau-
: sha damu,”alisema.

Sangu aliwahimiza maofisa

¢ utumishi kuwaangalia vijana

aliyeng’atwa na nyoka kukosa matibabu Waaiiriwa wapya

kupimwa utimamu aKili

hao ili kuwa na watumishi
wenye tija kwa kuwa utumi-
shi wa umma una utamaduni
wake na kwamba kumeku-
wapo na kasumba wanapofi-
ka waajiriwa hao hakuna
mafunzo, maelekezo, miiko
na wengine wanaangukia
kwenye vitendo vibaya.

Kuhusu uhamisho, Sangu
alisema maombi 14,000 yako
kwa waajiri hayajafanyiwa
kazi na moja la ni maofisa
utumishi kutotaka kufanya
uamuzi hali inayowakatisha
tamaa watumishi na kukose-
kana kwa utulivu mahali pa
kazi.

“Tufanyie maboresho ya
mfumo wa uhamisho kwa
kuwa kuna waajiri hawawa-
jibiki na wanachukua muda

mrefu kutokushughulikia
uhamisho, ili linapofika
ombi  halijafanyiwa  kazi

siku saba lihame moja kwa
moja ngazi nyingine na liki-
fika kwa Katibu Mkuu bila
maoni yako utawajibishwa
mhusika,”alisema.

Aliwataka wakafanye mi-
pango kwenye bajeti zao wa-
hakikishe wanatenga fedha
za uhamisho.

“Malimbikizo ya mishahara
huko kwenye halmashauri
kwa mfano kuna mtumishi
anadai zaidi ya miaka 10 na
deni lake ni zaidi ya Sh. mil-
ioni 60 na kisingizio kinacho-
tolewa ni madai yako Utumi-
shi wanachelewesha jambo
ambalo si kweli, "alisema.

Katika hatua nyingine,
alikemea tabia ya maofisa
utumishi kuwafukuza kazi
watumishi kwa kuwaonea
na kwamba kwa mwaka huu
wa fedha zaidi ya mashauri
300 yamerudishwa yakaanze
upya na yanaisababishia seri-
kali hasara.

Kuhusu rushwa, alisema
kuna waajiri wanachukua
rushwa ndio watoe huduma
kwa watumishi huku akidai
kuwa kuna halmashauri ame-
pokea karatasi za wadada zai-
di ya 30 wanamtuhumu mtu
mmoja kwa rushwa ya ngono
na tayari ameagiza Takukuru
ifanye uchunguzi.

Awali, Katibu Mkuu wa Ofi-
si hiyo, Juma Mkomi alisema
miezi minne iliyopita kuna
mtumishi aliandika barua
kuwatuhumu na bosi wake
kwa sababu tu ya uham-
isho, hajafukuzwa kazi, haja-
poteza cheo na hajafanyia
jambo lolote. “Tunajiuliza
huyu mtumishi akili yake ipo
timamu anayofanya huku
nyuma hayakubainika wakati
anaajiriwa? Tumesisitizana
lazima mtumishi yeyote ana-
yeajiriwa lazima vipimo vi-
fanyike,” alisema.

Alisema mtumishi huyo
ana miaka minne kwenye
utumishi lakini ameonesha
tabia za hatari.
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Dk. Mwinyi: Kushuka dola kutapunguza gharama za maisha

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapinduzi,
Dk. Hussein Ali Mwinyi, amese-
ma kushuka kwa thamani ya
dola nchini ni faraja kubwa kwa
uchumi, kwa kuwa kutapunguza
gharama za maisha kwa wa-
nanchi.

Aliyasema hayo Ikulu, Zanzi-
bar, wakati akizungumza na Ga-
vana wa Benki Kuu ya Tanzania
(BoT), Emmanuel Tutuba, pamo-
ja na ujumbe alioongozana nao
waliofika kumtembelea.

Rais Mwinyi alisema ni mat-
egemeo yake kushuka kwa dola
kutasaidia pia, kupungua ghara-
ma za baadhi ya mahitaji katika
maisha ikiwamo kupungua bei
kwa bidhaa muhimu kama vile
chakula na mafuta.

Alisisitiza kwamba bidhaa zote
zilizoathirika kutokana na ku-

panda kwa dola duniani ni ma-
tarajio yake kwamba, zitarejea
katika uhalisia wake.

Akizungumzia suala la uin-
gizwaji wa bidhaa nyingi na
athari za kupanda kwa dola, Rais
Mwinyi alisema, iliathiri uchumi
wa nchi licha ya kuwa baadhi ya
bidhaa zinazozalishwa nchini
zilifidia hasara hasa wakati wa
mavuno.

Alitoa mfano wa bidhaa za
chakula ikiwamo mchele na
kusema kwa kiasi ilipunguza kasi
ya uagiziaji kutoka nje.

Rais Mwinyi aliipongeza BoT
kwa weledi wa kuendelea kuwa-
hamasisha wananchi kuhusu
kubadilisha noti za zamani
zinazoondoshwa katika mzun-
guko kwa matumizi yao ya kila
siku.

Aliahidi Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar itaendeleza ushiriki-
ano na benki hiyo, ili kushaji-

hisha jamii na kuwajengea uele-
wa wananchi wa kubadili noti
za zamani kusaidia kuondoka
katika mzunguko kwa wakati.

Gavana BoT, Tutuba alim-
weleza Rais Mwinyi kwamba,
benki hiyo inaendeleza na
mchakato wa kuondoa katika
mzunguko noti za zamani za
shilingi 20, 200, 500, 1000, 2000,
5000 na 10,000, kwa matoleo ya
mwaka 1985 hadi 2003.

Alisema BoT imetoa muda
maalumu kwa Watanzania kuan-
zia mwezi Januari, 2025 hadi
Aprili, 2025, kuutumia muda huo
kubadilisha noti za zamani kupi-
tia ofisi zote za Benki Kuu ya Tan-
zania na benki zote za biashara
kwa kupatiwa malipo yenye
thamani sawasawa na kiasi kina-
chobadilishwa.

Gavana Tutuba alitoa rai kwa
wananchi wenye noti za zamani
kuzibadilisha au kuziweka ama-

na kwenye benki yoyote ndani
ya kipindi kilichowekwa.

Akizungumzia kushuka kwa
thamani ya dola nchini, Ga-
vana Tutuba, alisema ni hatua
moja ya benki  hiyo kuipandi-
sha thamani na kuirejesha katika
mzungungo wa soko, fedha ya
ndani ambayo kwa kipindi kirefu
ilishuka.

Alisema ametoa indhari kwa
wafanyabishara wote nchini
pamoja na kuwajulisha Watan-
zania kwamba ni marufuku kwa
mfanyabiashara yeyote kuuza
ama kununua bidhaa kwa ku-
tumia dola ama fedha yoyote ya
kigeni.

Alisema kufanya hivyo ni ku-
litangaza na kulipandisha tham-
ani soko la nje na kuua la ndani
suala ambalo halikubaliki kishe-
ria kwa mujibu wa sera na ka-
nuni za soko na uchumi wa nchi.

Gavana Tutuba aliwashauri

wafanyabiashara kote nchini
wakiwamo wamiliki wa hoteli
na sekta nyingine za utalii na
uwekezaji, kuwashajihisha wa-
teja wao kuendelea kufanya
malipo kwa kutumia thamani ya
fedha za ndani.

Kadhalika, aliwashauri pia ku-
weka mazingira ya kubadilisha
fedha za kigeni katika sehemu
zao za biashara ili wageni waen-
delee kutumia thamani ya fedha
ya ndani.

Gavana Tutuba alisema mata-
rajio yake kwa wafanyabiashara
ni kupunguza bei ya bidhaa zao
kutokana na kushuka kwa tham-
ani ya dola, akizisihi mamlaka
za serikali kuingilia kati ili ku-
wasaidia wananchi kupunguza
mzigo wa gharama za maisha.

Kwa maoni: +255 677 020
701 Email: customerrelations@
guardian.co.tz

KUMRADHI:

Katika gazeti letu la Desemba 18 tulichapisha picha hii ikiwa
na makosa va jina la Mkuu wa Majeshi nchini. Usahihi wa
maelezo ya picha hiyo ni: Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Paul
Chacha (kulia) akisalimiana na Mkuu wa Majeshi Jenerali
Jacob Mkunda nje ya ofisi ya Mkuu wa Mkoa huo wakati

Jenerali Mkunda alipokwenda kujadiliana mambo mbalimbali

va kikazi.

JK afichua yaliyomkuta

Na Halfani Chusi

faraja familia ya mfiwa hamko

wake.

Wakati  Kikwete

zibar,

mamo wake.

katika

safari,

pata taarifa ameshafariki.

“Msiba huu si wa familia
tu ni wa kwetu sote. Niwape

RAIS Mstaafu wa Awamu
ya Nne, Dk. Jakaya Kikwete,
amefichua masahibu aliyoya-
pata aliyekuwa Msajili wa Vy-
ama vya Siasa, John Tendwa,
alipokuwa akitekeleza wajibu

akiibua
hayo, Wiziri Mkuu Kassim Ma-
jaliwa, amewataka Watanza-
nia kuendelea kumwombea
Tendwa na kusema alikuwa
kiongozi wa mfano wa kuigwa.

Akizungumza jana wakati
wa ibada ya kuaga mwili wa
Tendwa, aliyefariki mapema
wiki hii katika Hospitali ya
Taifa ya Muhimbili (MNH) ka-
tika viwanja vya Karimjee, Dar
es Salaam, Kikwete alisema
wakati akitekeleza majukumu
yake, aliwahi kufungiwa ndani
ya ofisi za chama cha CUF Zan-
alipokwenda kufanya
uhakiki lakini alisimamia msi-

Kikwete alisema Tendwa
alikuwa na mchango mkubwa
kujenga demokrasia
ya vyama vingi katika nchi na
kwamba haiwezekani kuzun-
gumzia ustawi wake bila kuli-

nikamuuliza hali yake inaen-
deleaje? Akasema hali yake
ni ngumu yuko chumba cha
uangalizi maalumu (ICU). Nilia-
hidi kwamba nitatafuta nafasi
nikamwone lakini nikawa nina
niliporejea nikasema
ngoja nikamwone lakini nika-

peke yenu. Tendwa nimefanya
naye kazi. Aliteuliwa mwaka
2001 mimi niliingia madara-
kani mwaka 2005 mwishoni
na alimaliza kipindi chake 2013
baadaye nikamteua Jaji Francis
Mutungi. Ninachoweza kuse-
ma alikuwa na sifa ya kusema
ukweli,” alisema.

Akizungumza katika hafla
hiyo, Majaliwa alisema: “Ni-
mekuja hapa kutoa salamu za
pole za Rais Samia Suluhu Has-
san na za kwangu. Tendwa ali-
kuwa mtumishi wa umma ka-
tika ofisi mbalimbal na alikuwa
mtumishi mwaminifu.

“Amefanya kazi yake vizuri
sana katika vyama vya siasa
hasa katika kipindi ambacho
vyama vilikuwa vinajijenga.”

Majaliwa  alisisitiza taifa
limepata pigo kubwa na kwam-
ba jukumu lililopo kwa sasa ni
kuungana na wanafamilia kue-
nzi mazuri aliyoyafanya katika
utumishi wake.

MUTUNGI AMLILIA

Msajili wa Vyama vya Siasa,
Jaji Francis Mutungi, alisema
Tendwa alikuwa mwalimu
wake katika mambo mengi,
ikizingatiwa kwamba alipokea

taja jina lake. kijiti cha wuongozi kutoka
Alisema alipigiwa simu na kwake na yuko kwenye nafasi

mmoja wa mtoto wa Tendwa  hiyo mpaka sasa.

kumjuza kwamba baba yake Alisema  Tendwa  aliji-

anaumwa na muda wote ali- tolea kuhakikisha msingi

kuwa anamtaja. wa demokrasi unajengwa
“Nikasema ninashukuru ipasavyo na alikuwa mwel-

edi katika kipindi chake. Pia
alisema Tendwa alihakikisha
ofisi inakuwa kiunganishi kwa
vyama vya siasa.

“Mchango wake uliimarisha
mazingira ya kisiasa amani na
mshikamano vilitawala katika
uongozi wake. Hatuwezi ku-
zungumzia mfumo wa vyama
vingi bila kulitaja jina lake”
alisema Mutungi

Tendwa akitekeleza wajibu

ACT WAZALENDO

Kiongozi Mkuu wa Chama
cha ACT Wazalendo, Dorothy
Semu alisema wataendelea
kumkumbuka Tendwa kama
kiongozi aliyesimamia vyama
kwa uadilifu mkubwa.

“Tutamkumbuka kama
kiongozi mlezi aliyesiamamia
vyama kwa uadilifu na wel-
edi mkubwa, kiongozi aliyesi-
mamaia demokrasia ndani
ya vyama na nje. “Kumuenzi
Tendwa ni sisi viongozi kuen-
delea kuyasimamia aliyoacha
na kuvikuza vyama siasa na
demokrasia ya kweli” alisema.

Mwenyekiti wa Baraza la Vy-
ama vya Siasa, Juma Ally Kha-
tibu, alisema Tendwa alikuwa
nguzo ya mazungumzo ya
kitaifa na mshikamano wa ki-
siasa kwa kuwa aliongoza kwa
hekima na kujenga mazingira
ya siasa yenye heshima, usawa,
na mshikamano baina ya vy-
ama vya siasa.

“Katika nafasi yake kama
Msajili wa Vyama vya Siasa,
Tendwa alitoa mchango mkub-
wa katika kuimarisha mis-
ingi ya demokrasia ya vyama
vingi. Alisimamia taratibu za
vyama kwa haki na bila upen-
deleo, akijenga imani kati ya
wadau wa siasa na wananchi,”
alisema. Viongozi Wengine
walioshiriki kuaga mwili wa
Tendwa ni Naibu Waziri Ofisi
ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge
na Uratibu) Ummy Nderianan-
ga, Mkuu wa Mkoa wa Dar es
Salaam, Albert Chalamila, na
Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri
Mkuu (Sera, Bunge na Uratibu)
Dk. Jim Yonaz.

Kwa mujibu wa ratiba ya
msiba huo iliyotolewa na fa-
milia juzi inaonesha Tendwa
anazikwa leo katika makaburi
ya Ununio kwa Kondo Dar es
Salaam.



4 NIpashe ,.... oz o

HABARI KITAIFA

Mwili wa Ulomi waagwa, familia yatoa neno

Na Mwandishi Wetu

MWILI wa mfanyabiashara
Daislei Ulomi aliyefariki dunia
kwa ajali, uliagwa jana katika
Kanisa la Kiinjili la Kilutheri
Tanzania (KKKT) Usharika
wa Madale Betheli, huku fa-
milia ikisema ni mipango ya
Mungu.

Ulomi alipotea katika maz-
ingira ya kutatanisha Desem-
ba 11, mwaka huu na kuleta
taharuki kwa ndugu jamaa
na marafiki na Desemba 16,
mwili wake ulipatikana katika
Hospitali ya Rufani ya Mwa-
nanyamala, Dar es Salaam.

Safari ya mazishi ya Ulomi
ilianza jana saa tano asubuhi
mwili wake ulipoondolewa
kutoka katika hospitali hiyo
na kupelekwa nyumbani
kwao, Mikocheni kwa ajili ya
sala fupi na baadaye ndugu,

jamaa na marafiki kuaga.

Saa 7:00 mchana, mwili wa
marehemu ulipelekwa kanisa
KKKT Usharika wa Madale
Betheli kwa ajili ya ibada ya
magzishi.

Akitoa salamu za familia,
kaka wa marehemu, Mrakibu
Msaidizi (ASP) Elisante Ulomi,
alisema kifo cha mdogo wake
kilikuwa cha ghafla lakini ni

mipango ya Mungu.
Alisema mdogo  wake
amewaacha katika wakati

ambao bado walikuwa wa-
namtegemea lakini wanam-
shukuru Mungu kwa maisha
yake hapa duniani

Alisema Ulomi alifariki
dunia akiwa na miaka 43,
wakati mkewe, watoto na fa-
milia wakiwa bado wanamhi-
taji lakini yote ni mapenzi ya
Mungu na familia itaendelea
kumwombea.

Pia alilishukuru Jeshi la
Polisi kwa ushirikiano mkub-
wa lililouonesha kwa familia
tangu kupotea kwa ndugu
yao mpaka walipoupata mwi-
li wake.

Aidha aliwashukuru jamaa
na marafiki na KKKT kwa ku-
washika mkono katika kipindi
hicho kigumu wanachopita
kama familia.

Mchungaji Kiongozi wa
Usharika huo, Ruth Mdoe,
alisema  Ulomi  alikuwa
msharika mzuri wa kanisa
hilo na alikubali kuongozwa
kiroho na viongozi wa dini.

Alisema alishirikiana na
kila mtu na bila kujali vipato
vyao na kuwasihi waumini wa
kanisa hilo kuiga mfano kama
huo kwa kuwa ndiyo msingi
bora wa maisha.

Mchungaji Mdoe aliisihi fa-
milia ya marehemu kuende-

lea kuwa imara katika kipindi
hiki akisema safari ya mpend-
wa wao ilikuwa imefikia
mwisho kama itakavyokuwa
kwa kila mwanadamu.

Akisoma wasifu wake, ndu-
gu wa marehemu, Ennocent
Munuo, alisema Ulomi ali-
zaliwa mwaka 1981 na alikuwa
askari polisi tangu mwaka
2006 mpaka umauti unam-
fika.

Kamanda wa Polisi Kanda
Maalum ya Dar es Salaam,
Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi (SACP) Jumanne Mu-
liro, Desemba 17, mwaka huu,
alisema kuwa Ulomi alipata
ajali Desemba 11, mwaka huu,
maeneo ya Ubungo External
na alipelekwa katika Kituo
cha Afya Makuburi kisha
mwili wake kuhifadhiwa ka-
tika Hospitali ya Rufani ya
Mwananyamala.

Na Mwandishi Wetu

Waziri wa Ujenzi, Abdal-
lah Ulega, ameagiza Wakala
wa Barabara Tanzania (TAN-
ROADS) kufanya kazi usiku na
mchana ili kukamilisha miradi
ya dharura iliyo chini yake.

Waziri Ulega ametoa maa-
gizo hayo kwenye mkutano
wake na menejimenti na ma-
meneja wa TANROADS wa
mikoa yote nchini uliofanyika
miradi ya dharura inapaswa
kushughulikiwa kidharura.

“Fanyeni kazi kwa kasi tena
usiku na mchana hususan
kwenye miradi ya dharura
ili kuwawezesha Watanzania
kuondokana na adha ya mi-
undombinu  iliyoharibiwa”,
alisema.

Ulega aliwaambia mame-
neja hao kuwa wanatakiwa
kuendana na kasi inayofanana
na viwango vinavyoonekana

-

wakati Jeshi la Ulinzi la Wa-
nanchi wa Tanzania (JWTZ)
linapopewa majukumu ya
utekelezaji na serikali kwa
sababu kuna mvua zinakuja
na zinaweza kufanya maeneo
yaliyoharibika kuharibika
zaidi.

Alisema barabara zilizohar-
ibika kwa sababu ya mvua ya
masika iliyochanganyika na
zile za El Nino zimesababisha
usumbufu na kusimamisha
shughuli za Uchumi, hivyo ni
muhimu zikashughulikiwa
kwa haraka. Mkutano wa Do-
doma ulikuwa wa kwanza kwa
Ulega kukutana na viongozi
wa TANROADS tangu ateuliwe
kushika wadhifa huo na Rais
Samia Suluhu Hassan hivi ka-
ribuni.

Waziri Ulega pia alitumia
nafasi hiyo kupongeza wafan-
yakazi wa wakala huo kwa ku-
fanya kazi kwa bidii na weledi
na katika kipindi cha miaka

mitatu ya uongozi wa Rais
Samia Suluhu Hassan, imeka-
milisha ujenzi wa barabara ze-
nye urefu wa zaidi ya kilometa
1,198 kwa kiwango cha lami.

Ulega ambaye pia ni
Mbunge wa Mkuranga, aliwa-
taka mameneja hao kufanya
kazi kwa kujiamini na weledi
mkubwa ili kuleta tija na ufani-
si katika sekta ya ujenzi nchini
ili kuondoa kero ya miundom-
binu mibovu kwa wananchi ili
kuchochea ukuaji wa uchumi
wa nchi.

Aidha, Ulega alitoa rai kwa
mameneja wa mikoa yote
nchini kuhakikisha maeneo
yote yenye msongamamo wa
magari hususani kwenye ma-
jiji na manispaa yanafanyiwa
usanifu yakinifu kwa ufasaha
kulingana na mabhitaji ya sasa
na miaka mingi ijayo na ku-
ratibiwa vizuri ili kupunguza
tatizo hilo hatimaye kuwawez-
esha wananchi kufanya kazi

Waziri wa
Ujenzi,
Abdallah
Ulega, aki-
zungumza
na mene-
jimenti ya
Wakala wa
Barabara
Tanzania
(TAN-
ROADS)
katika kikao
kazi kilicho-
fanyika ji-
jini Dodoma
jana. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Waziri Ulega atma ceche NROADS

zao kwa wakati.

Waziri Ulega aliwahakik-
ishia mameneja hao kuwa
serikali itaendelea kuzipatia
ufumbuzi changamoto mbal-
imbali za makandarasi ili ku-
hakikisha wanafanya kazi kwa
kasi ili kuendana na malengo
ya serikali.

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Ujenzi, Balozi Mhandisi Aisha
Amour, alisema TANROADS
itaendelea kuhakikisha bara-
bara kuu, za mikoa na ma-
daraja yanajengwa ili kupitika
wakati wote wa mwaka. Balozi
Amour aliwataka mameneja
wa TANROADS kuboresha
usimamizi wa miradi, kulinda
hifadhi za barabara pamoja
na kupendezesha miji kwa taa
za barabarani na utunzaji wa
mazingira pembezoni mwa
barabara.

Kwa maoni: +255 677 020
701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz

]
DC aongoza
mamia

kuaga miili
askari wawili
waliouawa

Na Paul Mabeja, DODOMA

MKUU wa Wilaya ya Mpwapwa,
Sophia Kizigo, ameongoza mamia
va wakazi wa wilaya hiyo kuaga
miili ya askari wawili wa Jeshi la
Polisi waliouawa kwenye ma-
jibizano ya risasi wakati wak-
itekeleza majukumu yao.

Akiongoza tukio hilo kwa niaba
va Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Rosemary Senyamule, Sophia
alisema serikali imepokea kwa
masikitiko makubwa vifo vya wa-
piganaji hao waliopoteza maisha
wakiwa wanatekeleza majukumu
yao.

“Serikali imepokea kwa masiki-
tiko makubwa sana vifo vya
askari hawa ambao wamepoteza
maisha yao wakiwa wanatekeleza
majukumu yao va kila siku. Lakini
niwashukuru raia kwa namna
ambavyo mmetukimbilia kwani
hakuna siku ambayo nimepokea
simu nyingi sana na meseji kama
ilivyo kuwa jana na leo,” alisema.

Aliongeza: “Niwahakikishie
kuwa serikali pamoja na wa-
nanchi tuko pamoja na Jeshi la
Polisi katika kipindi hiki cha ma-
jonzi haya. Vijana hawa nilikuwa
nawafahamu kutokana na kazi
yangu kama tungekuwa tumeen-
da vitani ningesema wamefia
vitani”.

Aidha, alisema askari hao
walikuwa wanapeleleza tukio
la mkazi mmoja wa Mpwapwa
ambaye aliporwa fedha na kwa
bahati mbaya wakakutwa na
kadhia hiyo.

“Mtu huyo aliporwa fedha zake
na kujeruhiwa ndipo polisi wali-
pata taarifa na kufanya upelelezi,
ili upate uhakika ni lazima ufanye
upelelezi, hivyo polisi walifanya
upelelezi na kubaini wapi alipo
huyo mtuhumiwa ama mshukiwa
ili wamkamate na kumpeleka
kwenye vyombo vya sheria.
Lakini kwa bahati mbaya sana
walipofika pale yakatokea majibi-
zano wenzetu wawili hawa waka-
poteza maisha yao,” alisema.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Dodoma, George Katabazi,
alisema majira ya saa saba usiku
mtuhumiwa Atanasio Malenda
(30) alidaiwa kumpora Yohana
Lameck fedha kiasi cha Sh. mil-
joni mbili kwa kutumia silaha.

Aliwataja askari waliofariki
kwenye tukio hilo kuwa ni Jairo
Kalanda na Alfred John, huku
mtuhumiwa Atanasio akifariki
alipokuwa akipatiwa matibabu
katika Hospitali ya Wilaya ya
Mpwapwa.

Alifafanua kuwa Askari hao
wakiwa na wenzao walipata
taarifa kuwa mtuhumiwa huyo
aliyekuwa anatafutwa yupo ny-
umbani kwake Msagali.
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erikali yajivunia mavuno uwekezaji wa

-;ﬁABAﬁL

Msemaji Mkuu wa Serikali ambaye pia ni Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari,

v lVIUU'“UAI’

UTAMADL

Utamaduni, Sanaa na Michezo, Gerson Msigwa, akizungumza na waandishi

miradi ya Serikali kuendelea kufanyiwa kazi ili kuwaondolea kero wananchi.

PICHA: JUMANNE JUMA

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imesema uwekezaji wa kam-
puni ya DP World bandarini “unalipa”, iki-
jivunia kuongezeka ufanisi katika uende-
shaji wa Bandari ya Dar es Salaam.

Msemaji Mkuu wa Serikali, Gerson
Msigwa alitangaza neema hiyo alipozun-
gumza na waandishi wa habari kwenye
Ukumbi wa Mamlaka ya Bandari (TPA)
yake ya kwanza baada ya kuteuliwa tena
na Rais Samia Suluhu Hassan kushika wa-
dhifa huo.

Alisema kuwa kuanzia Mei hadi No-
vemba mwaka huu, kulikuwa na kiwango
cha shehena cha tani milioni 14.4 zilizo-
hudumiwa na Bandari ya Dar es Salaam
sawa na ongezeko la asilimia 5.6 kulin-
ganishwa na shehena ya tani milioni 13.7
iliyohudumiwa katika kipindi kama hicho
mwaka jana.

Tangu DP World ianze kufanya kazi
Aprili 2024, katika kipindi cha miezi mi-
tano tu tayari imeshawekeza Sh. bilioni
214.425 katika ya Sh. bilioni 665 inazopas-
wa kuwekeza katika kipindi cha miaka
mitano ya mwanzo ya mkataba walioin-
gia nao.

Msigwa ambaye pia ni Katibu Mkuu
wa Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa
na Michezo, alisema kupitia mkataba wa
TPA na kampuni ya DP World Dar es Sa-
laam, ukarabati wa mitambo iliyokuwa ya
TPA umeshafanyika sambamba na usimi-
kaji mifumo mipya ya Tehama.

Alisema uwekezaji huo pia umepun-
guza muda wa meli kusubiri kutoka siku
46 hadi 70 ilivyokuwa awali hadi wastani
wa siku saba, hivyo kuokoa mabilioni ya
shilingi ambayo TPA ilikuwa inalipa kwa
wenye meli kutokana na meli zao kukaa
muda mrefu kusubiri kushusha mzigo.

“Kuna meli sasa hazisubiri kabisa, meli
zamakasha hakuna kusubiri kabisa, ni ku-
fika na kushusha na kuondoka,” alisema
Msigwa na kubainisha kuwa hata muda
wa kuhudumia meli za makasha gatini
kutokana na vitendea kazi vya kisasa am-
bavyo kampuni hiyo ya Falme za Kiarabu
imewekeza nchini umepungua.

Msigwa alisema kuwa hata gharama za

uendeshaji zimepungua kwa asilimia 2.5
ya makusanyo, wakati awali bandari hiyo
ilijiendesha kwa hasara huku serikali iki-
pata mapato ya Sh. bilioni 325.3.

Alisema mapato ya TPA nayo ya-
meongezeka, yakifikia Sh. trilioni moja
kutoka Sh. bilioni 850 walizokuwa wa-
nakusanya awali.

Msemaji Mkuu huyo alisema wafanya-
biashara waliokuwa wameihama bandari
hiyo wamerejea kwa kasi huku uwekezaji
ukiongezeka nchini.

“Katika kuvutia wawekezaji wengi zai-
di, mtaona hivi karibuni tutaongeza gati,
kuboresha reli ya TAZARA, bandari kavu.
Sekta binafsi haiepukiki katika kuende-
sha bandari,” alisema.

Skani hapa
kutembelea  »
chaneliyety  £s7s

TS

SGR
Kuhusu mradi wa ujenzi wa reli
ya kisasa (SGR), Msigwa alisema

DP World

MWENDOKASI
Akizungumzia Mradi wa Mabasi
Yaendayo Haraka, Msigwa alisema

wanaendelea na utekelezaji mradi Ka- : kuwa hivi sasa kunashuhudiwa
: . tika kuvutia . c
huo kwa vipande vyote vinane \awekezaji ~ foleni mkoani Dar es Salaam ku-
na kuwaomba wananchi wapu- wengizaidi, tokana na barabara nyingi kuwa
uze madai kwamba makandarasi mtaonahivi  katika ujenzi wa miundombinu ya
wameondoka eneo la mradi kuto- ~ Karibuni mradi huo.
kana na serikali kukosa fedha. tgl;tt?ol?ug::ra'e- Alisema kuwa muda si mrefu
Alisema tayari mradi huo una- vali mabasi ya mwendokasi yataanza
L . . oo shareliya .
fanya vizuri katika ruti walizozin- TAZARA, kutoa huduma katika barabara
dua za Dar es Salaam - Dodomana  bandari iliyokamilika kutoka Gerezani hadi
Morogoro - Dar es Salaam, abiria kavu.Sekta  Mbagala.
1,174,404 wakihudumiwa hadi ku- binafsi haie- Alisema mradi huo una manu-
fikia Desemba 11 mwaka huu. pukikikatika ¢, a1 bwa kwa serikali na wa-
. P .. . kuendesha . . .
Alisema idadi hiyo ya abiria ni bandari,” nanchi, akifafanua kuwa awali

zaidi ya mara mbili ya wanaosafiri

kwa treni za kawaida kwa mwaka,
akibainisha kuwa treni hizo hubeba
wastani wa abiria 400,000 tu kwa mwaka
mzima.

Hata hivyo, Msigwa alisema mapato
makubwa ya mradi huo wanatarajia
kuyapata watakapoanza kusafirisha mizi-
go kwa treni za mizigo.

Msigwa alitumia nafasi hiyo kutoa onyo
kwa wanaohujumu miundombinu ya SGR,
akisisitiza hakuna atayekwepa kukamat-
wa baada ya kufanya hujuma yoyote kwa
kuwa eneo lote la miundombinu hiyo lin-
alindwa kwa kutumia kamera na mifumo
mingine ya kiintelijensia.

Alidokeza kuwa mpango uliopo ni ku-
hakikisha wanatumia pia kamera za sate-
laiti ili kuwa na ufanisi zaidi katika kunasa
wahujumu.

mtu alitumia hadi Sh. 20,000 kwa

nauli kutoka Kimara hadi Posta,
lakini hivi sasa anatumia Sh. 1,500, Sh. 750
kwenda kazini na Sh. 750 nyingine kurejea
nyumbani kwake.

Alisema kuwa kwa takwimu za mwaka
2015, foleni Dar es Salaam zilikuwa zina-
sababisha hasara ya Sh. bilioni nne kwa
siku, hivyo mradi huo ni muhimu kuepuka
hasara hiyo.

Msigwa alitaja faida nyingine ya mradi
huo ni kupunguza magari mengi kuwa
barabarani. Hivyo kuepusha uchafuzi wa
mazingira.

Katika mkutano huo, Msigwa pia alizun-
gumzia maendeleo ya Kampuni ya Ndege
Tanzania (ATCL), upatikanaji wa mbolea
nchini na ruzuku inayotolewa na serikali,
pia masuala ya utamaduni, sanaa, michezo
na Sekta ya Habari anakotoka.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI

TANGAZO LA UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA
KATIKA MIKOA YA IRINGA, MBEYA NA DODOMA KATIKA HALMASHAURI

YA WILAYA YA MPWAPWA.

Uboreshaji unahusisha: -

hapo awali.

Kuboresha au kurekebisha taarifa za wapiga kura.

R SN

Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi inawatangazia wananchi wote kuwa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura Awamu ya
Kwanza unafanyika katika Mikoa ya Iringa, Mbeya na Dodoma katika Halmashauri ya Wilaya ya Mpwapwa tarehe 27 Desemba, 2024 hadi
02 Januari, 2025. Zoezi la uboreshaji wa Daftari linafanyika kwa siku saba kwa kila kituo katika Mikoa hiyo.

1. SIKU: Uboreshaji unaanza siku ya ljumaa tarehe 27 Desemba, 2024 hadi Alhamisi tarehe 02 Januari, 2025.

3. MUDA: Vituo vinafunguliwa saa 2:00 Asubuhi na kufungwa saa 12:00 Jioni.

1. Kuandikisha Wapiga Kura wapya ambao ni raia wa Tanzania waliotimiza umri wa Miaka 18 na zaidi na hawakuwahi kuandikishwa

Kuandikisha Wapiga kura ambao watakuwa wametimiza umri wa miaka 18 siku ya tarehe ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2025.
Kuboresha taarifa za wapiga kura waliohama kutoka eneo moja kwenda eneo lingine la kiuchaguzi
Kutoa kadi mpya kwa wapiga kura ambao kadi zao zimepotea au kuharibika.

Aidha,Wapiga kura wanaotaka kuboresha taarifa zao na wanaohama kituo cha kupigia kura au vyote viwili wanaweza kuanzisha
mchakato wa kuboresha kwa kujaza fomu maalum kwa njia ya mtandao kupitia tovuti ya Tume www.inec.go.tz au anuani ya
ovrs.inec.go.tz kwa kujaza namba ya kitambulisho cha Taifa, namba ya kadi ya mpiga kura, namba ya simu ya mpiga kura najina la
kata kisha watapokea ujumbe wenye namba ya utambulisho (token number) ambayo watakwenda nayo kituo cha kujiandikisha ili
kukamilisha taratibu na kupata kadi ya mpiga kura.

MAMBO YA KUZINGATIA

+ Mwananchianatakiwa kupanga mstari akiwa kituoni na kusubiri hadi zamu yake ya kuandikishwa itakapowadia. Watu wenye mahitaji
maalumu kama vile wazee, wagonjwa, watu wenye ulemavu, wajawazito na akina mama wenye watoto wachanga watakaokwenda
nao kituoni watapewa kipaumbele.

+ Mwananchi atakapofika kituo cha kujiandikisha atachukuliwa alama za vidole vyote kumi vya
na kupigwa picha na kisha kupewa kadi yake mpya hapo hapo kituoni.

« Nimuhimu kujiandikisha sasa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura ili uweze kupiga kura katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2025
na chaguzi zijazo.

+ Mpiga Kura ambaye ana simu ndogo maarufu kama kitochi au kiswaswadu anaweza kuingia kwenye mfumo huo kwa kupiga
*162*00#. Kisha, atachagua Namba 8 na kubonyeza, baada ya hapo atachagua namba 2 na kubonyeza, Kisha atachagua Namba 3
(Tume Huru ya Uchaguzi) na hapo, atapata huduma namba moja hadi nne. Atachagua huduma anayoitaka kati ya hizo nne. Hatimaye,
atapata namba ya utambulisho (token number) atakayokwenda nayo kituoni kukamilisha mchakato wa kupata kadi ya mpiga kura.

+ Mpiga kura anaweza pia kuwasiliana moja kwa moja na Maafisa wa Tume waliopo katika Kituo cha Huduma kwa Mpiga Kura kwa
kupiga namba 0800112100 bila malipo.

« Zoezi hili halitawahusu wapiga kura ambao waliandikishwa awali, hawajahama maeneo yao ya kiuchaguzi na wana kadi zao za mpiga kura.

mikono

KUJIANDIKISHA KUWA MPIGA KURA NI MSINGI WA UCHAGUZI BORA
Limetolewa tarehe 19 Desemba, 2024 na:
g -
=il d -
Saida Hilal Mohammed
KAIMU MKURUGENZI WA UCHAGUZI

218302902
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Wafanyabiashara lindeni
afya za wateja wenu

WAFANYABIASHARA wa vipodozi wanajukumu kubwa kuhakik-
isha wateja wao wanakuwa salama kwa kutumia bidhaa wanazouza
bila kupata madhara.

Lakini baadhi yao wamekuwa wakiingiza vipodozi vyenye
viambata vya sumu na kusababisha watu kuharibika ngozi na
hatimaye kupata magonjwa ya saratani.

Pamoja na serikali kupiga marufuku uingizaji wa bidhaa
za vipodozi vyenye viambata vya sumu, lakini baadhi ya
wafanyabiashara hao hutumia njia za panya kuziingiza nchini.

Hata uuzaji wake huwa ni wa siri na wanaowauzia ni wateja wao
waliowazoea.

Kuna maduka katika baadhi ya sehemu hufunguliwa nyakati
za usiku pekee ili kuuza vipodozi hivyo na wateja wao wanayajua
yalipo.

Hii ni hatari kwa sababu wananchi wanaendelea kuathirika kwa
kukosa uelewa wa kutumia bidhaa hizo zilizopigwa marufuku.

Katika kukabiliana na suala hilo, Shirika la Viwango Nchini (TBS),
limewataka watu wote wanaofanyabiashara ya chakula na vipodozi
kusajili maeneo yao ili iwe rahisi kukaguliwa kwa ajili ya usalama wa
afya za wananchi.

Vile vile, shirika limewataka wafanyabiashara na watumiaji wa
bidhaa kuhakikisha bidhaa wanazonunua zina nembo ya alama ya
ubora.

TBS imesisitiza kuwa wanaofanyabiashara ya vipodozi
wanapaswa kuhakikisha vipodozi hivyo havina viambata sumu
vyenye madhara kwa afya za watumiaji.

Watumiaji wa vipodozi hivyo mara nyingi hupenda kubadili
ngozi zao na kutaka kufanana na watu weupe bila kujua athari zake.

Wengi wanaotumia baadaye ngozi zao hupata madhara kiasi cha
kushindwa kutembea kwenye jua kwa sababu ngozi zao zinakuwa
zimeshaathirika.

Wengine hulazimika kutembea na miamvuli kujikinga na jua
lisipenye moja kwa moja kwenye ngozi zao.

Madhara ya vipodozi hivyo pia ni ngozi kuungua na badala ya
kupata rangi wanayoitaka huwa wekundu na hatimaye weusi kama
rangi ya mkaa.

Pamoja na elimu ya kuwataka wananchi kuacha kutumia
vipodozi vyenye viambata vya sumu, lakini ni kama inawashawishi
kuendelea kutumia kwa kutaka kubadili ngozi waliyozaliwa nayo na
kuiga rangi za watu weupe.

Mara kwa mara tumeshuhudia TBS ikiteketeza tani kwa tani
za vipodozi vyenye viambata vya sumu, lakini wafanyabishara
wanaendelea kuviingiza na kuangamiza maisha ya wananchi
wenzao.

Na kwa wanaotumia bidhaa hizo wakumbuke kuwa urembo sio
mtu kuwa mweupe, hata hao wenye rangi nyeupe wanatamani
wawe weusi, lakini wanashindwa wataipataje.

Ndio maana hao wanaoonekana kuwa warembo kwa sababu ya
rangi zao nyeupe, wanajianika kwenye jua ili wapate rangi nyeusi.

Ni lazima kabla ya kuiga kitu mtu afahamu faida na hasara zake
kabla ya kuamua kukifanya.

TBS ina kazi kubwa ya kufanya ukaguzi wa mara kwa mara
kwenye maduka yanayouza vipodozi ili kuwabaini wanaoendelea
kuviingiza.

Na wenye viwanda vinavyozalisha bidhaa hizo pia wanapaswa
kukaguliwa ili kujiridhisha wanazalisha kwa ubora unaotakiwa.

Kuthibitisha ubora wa bidhaa wanazozalisha na mifumo ya
kimenejimenti na kusajili bidhaa za chakula na vipodozi.

Wanunuzi wa bidhaa hizo pia wanatakiwa kuthibitisha kuwa zina
nembo ya uhakiki wa TBS ili kuwa na uhakika kwamba ni yenye
ubora na ikitumiwa haileti madhara kwa mtumiaji.
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Bodaboda na mbwembwe hizi
mpya barabarani, vifo vyaja

KAZI ya kuendesha pikipiki ambazo ni
maarufu kama ‘bodaboda’, ni biashara pia
ni ajira kama zilivyo ajira nyingine halali zi-
nazowaingizia watu vipato vya kuendeshea
maisha yao ya kila siku.

Hata hivyo, baadhi ya vijana ambao
wameingia katika ajira hiyo ni kama
wamekuwa wazito kuelewa umuhimu
wa ajira hiyo na kuiheshimu ili iweze
kuwanufaisha wao na familia zao.

Kwanini? Kwa sababu kila uchao
wamekuwa wakiibuka na mitindo ambayo ni
hatari kwa maisha yao, aidha kwa kuelewa au
kutoelewa madhara ya kile wanachokifanya
wawapo barabarani.

Wamekuja na mtindo ambao inawezekana
wanauona ni wa kawaida, lakini ukweli ni
kwamba unaweza kuwasababishia madhara
makubwa iwapo wataendelea nao au
wasipodhibitiwa.

Mtindo wenyewe ni wa kutawala barabara
na kuendesha bodaboda kwa fujo bila
tahadhari huku wakifanya vituko vya kuachia
usukani, wanapokuwa katika msafara wa
kusindikiza mwenzao aliyefariki dunia au
mambo yanayofanana na hayo.

Wakati mwingine, baadhi yao hubebana
hata wanne kwenye bodaboda moja,
wengine wakiendesha huku wamesimama.
Yaani hufanya kila aina ya vituko barabarani,
ambavyo ni hatari kwa usalama wao.

Vilevile, kuna kero ambayo madereva hao
wanachangia ya kutawala pande zote za
barabara kwa muda na kusababisha watu
wengine washindwe kuitumia kana kwamba
ni mali yao.

Sijui mikoa mingine, lakini kwa Dar
es Salaam imekuwa kama jambo la
kawaida kusikia honi nyingi zikipigwa
pale wanapokuwa wakisindikiza msafara
wa msiba wa mwenzao huku wametanda
barabara yote.

Kwa ujumla ni kwamba wanajiweka katika
mazingira ya kuhatarisha maisha yao na pia
wanasababisha kero kwa watumiaji wengine
wa barabara. Hivyo, ingependeza kama
watadhibitiwa.

Nilidhani kwamba mwenzao anapopoteza
maisha, ni wakati mwafaka kwao kutafakari

na kuchukua tahadhari zaidi wawapo
barabarani, lakini ajabu wanaendelea
kujiweka katika mazingira hatarishi.

Yawezekana aliyefariki atakuwa
amesababishiwa ajali au amesababisha
mwenyewe, lakini bado wanapaswa
kutambua kuwa umakini unahitajika wawapo
barabarani, sio kujiendea wanavyotaka.

Udereva wa bodaboda ni ajira ambayo
imesaidia vijana kuacha kushinda vijiweni,
lakini bahati mbaya baadhi yao wanashindwa
kuheshimu ajira hiyo na kusababisha
ionekane kama kazi ya kihuni.

Kutoheshimu ajira hiyo kunachangia
kuwapo kwa ajali nyingi zinazogharimu
maisha yao na ya abiria, kwani baadhi yao
huwa wanatuhumiwa kujihusisha na ulevi wa
pombe wawapo kazini.

Inaelezwa kuwa ajali za bodanoda bado ni
tishio, kwani Taasisi ya Tiba na Mifupa (MOI),
inasema inapokea wagonjwa takriban 700
kwa mwezi huku asilimia 60 ya wagonjwa
hao wakitokana na ajali za bodaboda.

Hayo ni kwa mujibu wa Kaimu Mkurugenzi
wa MOI), Dk.Lemeri Mchome, alipoitoa
wakati fulani akipokea msaada wa vifaa
mbalimbali vya tiba, kutoka kwa wadau wa
afya.

Kwa taarifa hiyo, ni wazi kwamba kuna
ombwe kwa madereva wa bodaboda la
kutokuwa makini wawapo katika ajira hiyo na
kujisababishia madhara au kuwasababishia
abiria wao.

Jambo ambalo angalau sasa
wanaliheshimu, ni kutojichukulia sheria
mkononi kama zamani walipokuwa wakiona
mwenzao amegongwa na gari wanavamia na
kutembeza kipigo bila kujua chanzo cha ajali.

Lakini wizi, kutotii sheria za usalama
barabarani kama kutovaa kofia ngumu,
kulewa, kubeba abiria zaidi ya mmoja,
kuvuka katika makutano ya barabara bila
kuruhusiwa na taa, hayo yanaendelea kama
kawaida.

Ukweli ni kwamba bodaboda zimeongeza
ajira, kurahisisha usafiri maeneo ya mijini na
kuheshimu kazi hiyo na kusababisha wao
kama nguvukazi ya taifa kupotea bure.
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Bashungwa akunwa
utendaji kazi NIDA

Na Kulwa Mzee

“Natoa rai

“Natoa rai kwa NIDA kuhakiki-
sha ndani ya miezi miwili mna-

WAZIRI waMamboyaNdani kwa NIDA sambaza vitambulisho vyote
ya Nchi, Innocent Bashungwa, kuhakikisha  vilivyotengenezwa kwa wahusika
amesema kwa sasa anafura- ndamiya ili wavitumie kwa matumizi yao
hishwa na utendaji kazi wa miezimiwili  mpalimbali” alisisistiza Bashun-
kituo cha uchakataji taarifa za \I;:?:rsnabmu::i':rzl: gwa.
utambulisho wa taifa cha vyote vili- “Namshukuru Rais Dk. Samia
Mamlaka ya Vitambulisho vya yyotengen-  Suluhu Hassan kwa kutenga Sh bil-
Taifa (NIDA) kilichoko Kibaha ezwa kwa ioni 42.5 kwa qjili ya utendaji kazi
mkoani Pwani. wahusikaili  wamamlaka katika mwaka huu wa

Alisema hayo jana wakati ak- Wavitumie  fodha wa 2024/25.
izindua magari mapya manane Iz(iv;aaglatuml- “Kuhusu changamoto za kifedha

aina ya Toyota Landcruisser
Hardtop kati ya 20 yaliyoagi-
zwa yakiwa na thamani ya Sh.
bilioni 2.2 na mengine 12 yaliyosalia yata-
wasili hivi karibuni.

“Licha ya magari hayo 20, nimeambiwa
mmetenga Sh. bilioni 2.1 kwa ajili ya un-
unuzi wa magari mengine 10 katika bajeti
ya mwaka huu wa fedha wa 2024/2025,”
alisema Bashungwa.

Waziri Bashungwa kabla ya kuzindua
magari hayo katika ofisi za makao makuu
ya NIDA, Dar es Salaam, alitembelea ofisi
mbalimbali za mamlaka hiyo ikiwamo ya
Kibaha.

“Nimefurahishwa na utendaji kazi wa
kituo kwa sasa na pia kama serikali tu-
tahakikisha changamoto mbalimbali za
usafiri zitatatuliwa haraka iwezekana-
vyo,” alisema.

Waziri Bashungwa pia aliwataka vijana
kuchangamkia fursa ya kujiandikisha
kwa hiari katika mamlaka hiyo ili kuwa
na vigezo vitakavyowawezesha kuiji-
unga na vyuo vikuu, kupata mikopo na
fursa mbalimbali za kazi za ndani na nje
ya nchi.

Bodi

mbalimbali,”

zinazoikabili NIDA, nitazungumza
na Hazina ili kuona namna bora ya
kuzitatua na kufanikisha mchaka-
to wa utoaji wa vitambulisho kwa wa-
nanchi,” alisema.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa NIDA,
Deusdedit Buberwa, aliishukuru serikali
kwa kukabidhi magari hayo na kuahidi
kuwa yatatunzwa na yatatumika kwa
kazi iliyokusudiwa.

“Magari haya yatatusaidia kwa ajili ya
kazi kubwa mbili kama vile kusajili wa-
nanchi pamoja na kusambaza vitambul-
isho kama alivyosema Mheshimiwa Wa-
ziri hivi punde,” alisema Buberwa.

Alisema jiografia ya Tanzania inatofau-
tiana kutoka sehemu moja mpaka ny-
ingine hivyo magari hayo yatarahisisha
kazi yao kwa kiasi kikubwa na kuweza
kutimiza malengo ya kuhakikisha kila
Mtanzania anapata kitambulisho cha
taifa.

“Kwa upande wa vitambulisho mpaka
Novemba 2024, tulikuwa tumekwisha sa-
jili jumla ya watu zaidi ya milioni 25, kati
ya hao tayari wananchi milioni 21 wame-
kwishapatiwa namba za utambulisho,”

va NBAA yatakiwa

kupitia upya mitaala

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

Naibu Waziri wa Fedha, Hamad
Hassan Chande, ameiagiza Bodi va
Wakurugenzi ya Bodi ya Taifa ya
Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu
(NBAA) kupitia upya mitaala iliyopo
kwa ajili ya uboreshaji wa taaluma
inayotolewa na taasisi hiyvo kwa

manufaa ya taifa na wananchi wake.

Rai hiyo ilitolewa juzi katika
ukumbi wa Mikutano wa APC Bunju,
Dar es Salaam, wakati akizindua
bodi mpya ya NBAA itakayofanya
kazi kwa kipindi cha miaka mitatu
hadi 2027.

Chande alisema kazi kubwa ya
bodi hiyo ni kusimamia na kukuza
tasinia ya uhasibu nchini ili ku-
hakikisha inatoa mchango stahili ka-
tika kukuza uchumi kupitia huduma
za kihasibu na ukaguzi wa hesabu
za ndani katika taasisi na mashirika
mbalimbali.

Alisema Rais Samia Suluhu Hassan
ameidhinisha Sh. bilioni 29.8 kati ya
Sh. bilioni 30 zilizoombwa na bodi
hiyo kwa ajili ya ujenzi wa kituo hi-
cho Dodoma na anaamini watajenga
ofisi nzuri na ya kisasa.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakuru-
genzi wa NBAA, CPA Prof. Sylivia
Temu, alisema Mwenyekiti aliye-
teuliwa na Rais na wajumbe wali-
oteuliwa na Waziri wa Fedha, wana
kazi ya kuhakikisha wanachama
wanazingatia vigezo vya kimataifa

katika kuandaa hesabu ambazo zina-

tumiwa na wadau mbalimbali.

Pia alisema bodi ina kazi ya
kuhakikisha wakaguzi wa hesabu
wanazingatia vigezo vya kimataifa
ili kutoa taarifa zinazoaminika kwa
wawekezaji ili kuendeleza jitihada
chanya za maendeleo ya nchi katika
nyanja mbalimbali ikiwamo ya
uchumi.

“Nchi yetu inakuwa na sasa iko
katika uchumi wa kati wa ngazi ya
chini. Sisi kama wahasibu tunaun-
gana na juhudi za serikali katika
kutoa taarifa za kihesabu zinazoam-
inika zitakazowavutia wawekezaji
ili kuondoa shaka katika suala la
uwekezaji.

Prof. Temu alisema kuwa bodi ya
NBAA itatekeleza maagizo yote yali-
yotolewa na Naibu Waziri kwa kuwa
yanachochea utendaji kazi na kuleta
ufanisi wenye tija kwa taifa.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA FEDHA

MWALIKO KWA WADAU WA KUSHIRIKI KATIKA SHUGHULI ZA KIKOSI
KAZI CHA MABORESHO YA SERA ZA KODI (TASK FORCE ON TAX
REFORMS) KWA AJILI YA MATAYARISHO YA BAJETI YA 2025/26

Kamati ya Maboresho ya Sera za Kodi (Task Force on Tax Reforms) inayohusika na
matayarisho ya Bajetiya Serikali 2025/26 itaanza kazi yake mwezi Februari 2025. Vikao kazi
vya Kamati vitazinduliwa na Kongamano la Kodi na Uwekezaji Kitaifa ambalo litafanyika
mwezi Januari 2025.

Kila mwaka, Kamati hii, imekuwa ikipokea maoni ya wadau, kufanya uchambuzi, na
kufanikisha majadiliano ya masuala mbalimbali yanayohusiana na sera za kodi na usimamizi
wake. Maoni hayo yamekuwa na mchango mkubwa katika uandaaji wa sera na yamesaidia
katika kuunda mfumo wa kodi ambao umewezesha utatuzi wa masuala mbalimbali ya kodi
kwa ufasaha na uwazi.

Malengo ya sera za kodi kwa mwaka 2025/26 ni pamoja na kuboresha mazingira ya kufanya
biashara ili kuvutia uwekezaji; kuwezesha ukuaji wa biashara ndogondogo na za kati kwa
ukuaji endelevu wa uchumi; kuimarisha mazingira ya ulipaji kodi kwa hiari; upanuzi wa wigo
wa kodi; kuongeza matumizi ya mifumo ya TEHAMA katika usimamizi wa kodi; kuimarisha

usimamizi wa sheria za kodi; na kuweka utaratibu mzuri wa ulipaji wa ada na tozo mbalimbali.

li kufanikisha kazi hiyo, Kamati inakaribisha ushiriki wa taasisi za Serikali, sekta binafsi,
asasi zisizo za Serikali, taasisi za dini, jamii ya wasomi, taasisi za utafiti na wataalamu
wengine katika sekta ya uchumi kwa kutoa maoni ya kuboresha sera za kodi kwa maandishi.
Maoni hayo yanapaswa kuonesha yafuatayo:

i. Biashara, kampuni, taasisi, chama/vyama au makundi ambayo yanawakilisha;

ii. Mapendekezo ya mabadiliko ya kisera na mapato ya Serikali yanayotokana na kodi na
yasiyo ya kodi, ikiwa ni pamoja na uchambuzi wa sekta, maeneo au aina ya walipakodi
ambao wataathirika, na kwa namna watakavyoathirika;

iii. Makisio ya athari kwenye uchumi na mapato ya Serikali katika mwaka huu wa utekelezaji
na katika miaka ijayo;

iv. Sababu za mapendekezo ya mabadiliko kwenye sera za mapato, hususan uchambuzi wa
namna ambavyo mapendekezo hayo yataisaidia Serikali kufanikisha malengo yake
makuu; na

v. Pale ambapo mapendekezo yanapunguza mapato ya Serikali (hata katika kipindi cha
muda mfupi), mapendekezo hayo yaoneshe bayana hatua za kufidia upungufu wa
mapato ambao utajitokeza.

Kamati inatarajia kupata mapendekezo yatakayowezesha majadiliano yenye tija kati ya

Serikali na Wadau.

Mapendekezo yawasilishwe kuanzia tarehe ya tangazo hili hadi tarehe 31Machi 2025 kupitia
lango (portal) lifuatalo: https://maoni.mof.go.tz/. Maoni yatakayowasilishwa baada ya
tarehe ya mwisho hayatapokelewa.

Mapendekezo yanaweza pia kuwasilishwa kwa anuani ifuatayo:
Sekretariati ya Kamati ya Maboresho ya Mfumo wa Kodi,

Wizara ya Fedha,
Idara ya Uchambuzi wa Sera,
Jengo la Hazina (Ghorofa ya Pili),
18 Barabara ya Jakaya Kikwete,
S.L.P 2802,
DODOMA.

AU

Barua Pepe: mathias.kadebe@hazina.go.tz au salha.mzee@hazina.go.tz
Kwa maelezo zaidi tafadhali wasiliana na Mathias Kadebe 0713 694 895; au Salha Mzee 0652

442 944,
Pia tembelea tovuti yetu: www.mof.go.tz.

Tangazo hili limetolewa na:

KATIBU MKUU - HAZINA
Desemba, 2024

218298402
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Wazalishaji bidhaa watakiwa kuthibitisha mif

Na Joseph Mwendapole

WAZALISHA]JI wenye
viwanda vikubwa na vi-
dogo nchini wameshauriwa
kuthibitisha mifumo ya
usimamizi wa ubora kwa
Shirika la Viwango Tanza-
nia (TBS) ili kufikia kwa
urahisi masoko ya kitaifa na
kimataifa.

Meneja wa Kuthibitisha
Mifumo ya Usimamizi wa
Ubora wa (TBS), Nasra Yu-
suf, alisema hayo jana Dar es
Salaam wakati akizungumza
na waandishi wa habari kwe-
nye ofisi za shirika hilo.

Alisema iwapo wazal-
ishaji wakubwa na wadogo
watathibitisha mifumo yao
itakuwa rahisi kwao kua-
minika kwenye masoko
mbalimbali duniani kuhusu
usalama na ubora wa bidhaa

Zao.

“Na wanapaswa kujua
kwamba wajibu wa kuthibit-
isha mifumo ya ubora ni
kwa wote yaani wazalishaji
wakubwa na wadogo na hii
itawasaidia kuepuka hasara

kwenye shughuli zao za
uzalishaji ~ kwasababu wa-
takuwa wanafuata mifumo
ya ubora iliyothibitishwa,”
alisema.

Alisema kitengo hicho ki-
natoa huduma za kuthibiti-
sha ubora kwa kufuata vi-
wango vya kimataifa yaani
ISO 9001 kwa sekta binafsi
viwanda na wazalishaji wen-

gine.
Yusuf alisema mfumo
mwingine unaopaswa

kuthibitishwa na TBS ni wa
usalama wa chakula kwa
wazalishaji na wasamba-
zaji wa chakula na kuongeza
kuwa mfumo mwingine
wanaopaswa kuuthibitisha
ni mfumo wa usimamizi wa
mazingira.

“Mfumo huu wa usimam-
izi wa mazingira ni muhimu
sana kwa sababu wazalishaji
wengi wakati wa shughuli
zao wanaacha athari kwa
mazingira. Mfumo mwingine
unaopaswa kuthibitishwa ni
ule wa usalama sehemu ya
kazi unaohusisha taasisi na
kampuni zote kwani tunafa-

A

hamu umuhimu wa usalama
kazini,” alisema.

Alitaja faida zinazopatika-
na kwa wazalishaji kuthibiti-
sha mifumo kuwa ni kuwa
na uthabiti wa kutoa hudu-
ma zao ukiwa umethibitisha
mfumo utakuwa na huduma
zenye ubora wakati wote
na kuwapa uhakika wa kua-
miniwa na wateja wao waka-
ti wote.

“Faida nyingine ni uhakika
wa masoko ya ndani na nje
ya nchi kwasababu huduma
wanazotoa zitakuwa zime-
thibitishwa ubora kwa hiyo
tunaomba kutumia nafasi
hii kuwaomba wazalishaji
wathibitishe mifumo yao
kwenye shirika kama sheria
inavyotaka,” alisema.

Naye Meneja Usajili wa Bi-
ashara na Majengo wa TBS,
Habakuki Kalebo, alisema
TBS imeingia makubaliano
na halmashauri 184 nchini
kufanya kazi ya kusajili mae-
neo yanayotoa huduma ya
chakula.

“Tumefanikiwa kusogeza
huduma karibu zaidi na wa-

1m0 ya ubora

nanchi kwa kutumia hali-
mashauri zote nchini tuna-
zofanya nazo kazi ambapo
wamefanikiwa kusajili mae-
neoyao yabiasharanawa-
napata huduma zingine kwa
karibu,” alisema Kalebo.

Alisema TBS huwa ina-
fanya ukaguzi wa mara kwa
mara kuhakikisha bidhaa
zote  zinazoingia nchini
zimepewa alama ya ubora
na zile zinazoingia kinyume
na utaratibu na zikaonekana
kuwa na viambata vya sumu
kama vipodozi shirika hutoa
taarifa kwa umma ili kujie-
pusha na kuzitumia.

“Kila mwezi huwa tunahui-
sha taarifa zetu kwenye wa-
vuti yetu ambapo wananchi
wanaweza kuingia na kuan-
galia bidhaa ambazo zime-
pigwa marufuku kuuzwa
kwasababu zina viambata
vya sumu na tunawaomba
wananchi kabla ya kununua
bidhaa waangalie kama bid-
haa hizo zimeruhusiwa kuu-
zwa nchini kwasabau huwa
tunaweka kwenye wavuti
yetu,” alisema.

Mwenyekiti wa serikali ya kitongoji cha Majengo kata ya Majengo wilayani Muheza Tanga, Seif Twe-
nye (kulia) akimwonesha mwananchi karavati linalojengwa katika barabara ya mtaa wa Kitiku jana,
ambapo ujenzi huo unaendeshwa na TARURA wilaya. PICHA: STEVEN WILLIAM

]
Siri ufaulu wanafunzi

darasani yabainishwa

Na Julieth MKireri, KIBAHA

NAIBU Katibu Mkuu anayeshughulikia
Elimu ya Msingi katika Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia Dk. Wilson Ma-
hera, amesema bila kuwa na walimu bora,
mejengo mazuri, vitabu na vifaa ni ndoto
kufikia malengo ya elimu.

Dk. Mahera aliyasema hayo juzi al-
ipokuwa akifungua mafunzo ya matumizi
bora ya vifaa vya teknolojia ya Habari na
mawasilino (TEHAMA) kwa waratibu wa
elimu na walimu wakuu wa shule za msingi
kutoka mikoa ya Njombe, Mbeya, Songwe,
Iringa na Ruvuma.

Alisema walimu wakuu wanatakiwa
kuvijua vikwazo vya walimu wengine na
kuvishughulikia kwa kuwa kwa kufanya
hivyo, watasaidia kuwa na walimu bora
watakaoongeza ufaulu kwenye shule zao.

“Tusipokuwa na uongozi mzuri walimu
wengine hawawezi kufundisha vizuri na
tunaweza tusipate mafanikio tunayoyataka
kama tunavyotarajia,” alisema.

Kuhusu mafunzo hayo, Dk. Mahera
alisema tehama kwasasa ni muhimu kul-
ingana na mabadiliko ya maendeleo ya
sasa. Hivyo walimu wanatakiwa kuzingatia
mafunzo hayo na kufanyia kazi.

Dk. Mahera alisema wanafunzi wa shule
za msingi wanatakiwa kufundishwa TE-
HAMA ili wanapofika sekondari waendelee
kuimarika na kuwa na uwezo wa kujiajiri
baadaye. “Vijana wengi wamejiajiri kupitia
TEHAMA ndiyo maana elimu hiyo inapewa
kipaumbele ili wakifika sekondari wanaen-
delea na somo hilo litakalowasaidia kujia-
jiri wakiwa uraiani. Pia nchi zingine kwa
sasa zimeendelea katika TEHAMA, hivyo
inabidi twende sambamba nao,” alisema.

Aliwataka walimu kuhakikisha vifaa vya
Tehama vinavyonunuliwa vinatumika na
wanafunzi wanufaike na elimu hiyo isiwe
kama nyakati zilizopita ambapo baadhi ya
vifaa hivyo vilikuwa havitumiki.

Mratibu wa mradi wa BOOST kutoka Wiz-
ara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, Law-
rence Raphael, alisema lengo la mafunzo
hayo ni kuboresha umahiri wa elimu katika
ufundishaji na ujifunzaji somo la TEHEMA.

Naye Mkurugenzi wa Kudhibiti Ubora
wa Shule kutoka Wizara ya Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Ephraim Simbeye, alisema
baada ya mafunzo hayo watawafuatilia
walimu walionufaika na kuona maendeleo
yao.

Vijana wafundwa kufanya kazi kwa bidii

Na Francis Godwin, IRINGA

MJUMBE wa Kamati ya Siasa
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM)
Mkoa wa Iringa, Dickson Mwi-
popo, ametaka Umoja wa Vijana
wa CCM (UVCCM) Wilaya ya Ir-
inga Mjini kufanya kazi kwa bidii,
ikiwamo kujikita kwenye kilimo,
ili kukuza uchumi wa mtu mmoja
mmoja na taifa kwa ujumla.

Akizungumza juzi katika kon-
gamano la kuwashukuru vijana
wa CCM wa wilaya hiyo kwa
kushiriki kikamilifu katika Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa, Mwi-
popo aliwataka vijana kuacha
kutegemea misaada, badala yake
wajitegemee kwa kufanya kazi
kwa juhudi.

Mwipopo alisema Rais Samia
Suluhu Hassan amewekeza zaidi
ya Sh. bilioni 56 katika ujenzi wa
skimu ya umwagiliaji ili kubore-
sha sekta ya kilimo na kuwawez-
esha vijana kujikita katika kilimo
biashara.

Alisema mradi huo unapaswa
kutumiwa na wakazi wa Iringa
badala ya kusubiri watu kutoka
mikoa mingine kama Mbeya au
Morogoro kutumia fursa hizo.

“Vijana tuache kusubiri kupe-
wa. Rais Samia ametuletea skimu
ya kilimo. Twendeni tukafanye
kazi kwa bidii. Iringa tuna sifa ya
kufanya kazi, tusikubali kurudi
nyuma,” alisema.

Aidha, aliwataka vijana ku-

changamkia mafunzo ya ujuzi
mbalimbali ili waweze kujiajiri na
kuwa na maisha endelevu badala
ya kulalamikia ukosefu wa ajira.

Mwenyekiti wa CCM (UVCCM)
Wilaya ya Iringa Mjini, Isack Kiko-
ti, alisema vijana walijitokeza
kwa wingi na kushiriki kikamilifu
katika uchaguzi wa serikali za mi-
taa.

Alisema CCM ilishinda mitaa
yote 192 ya Iringa Mjini na kuo-
nyesha nguvu ya ushirikiano wa
vijana.

“Tumemaliza salama uchaguzi
wa serikali za mitaa lakini hii ni
ishara ya maandalizi yetu kwa
uchaguzi mkuu wa mwaka 2025.
Tutahakikisha tunazalisha ushin-
di mkubwa kwa Rais, wabunge na

madiwani,” alisema.

Kikoti pia alitoa wito kwa vijana
kuanza maandalizi ya uchaguzi
kwa kuwahamasisha wananchi
kujitokeza kuhakiki na kujiandik-
isha katika daftari la kudumu la
wapigakura.

Kikoti alikiri kuwa Umoja wa
Vijana wa CCM (UVCCM) bado
haujawa na miradi ya kiuchumi
inayomilikiwa na vijana. Alisema
kuwa hali hiyo imewafanya vijana
kuwa ombaomba, jambo ambalo
alisema linahitaji kutatuliwa.

Hata hivyo aliomba msaada
wa kukamilishwa kwa ujenzi wa
nyumba ya katibu wa UVCCM
ambayo ilisimama kutokana na
changamoto za kiuchumi.

Mjumbe wa Kamati ya Siasa ya

CCM Mkoa wa Iringa, Tumaini
Msowoya, aliwahimiza vijana
waliomaliza vyuo vikuu kujiajiri
badala ya kutegemea ajira. Ali-
sisitiza kuwa nidhamu ni msingi
wa mafanikio katika maisha, kazi
na biashara.

“Vijana wenzangu, nidhamu
ndio msingi wa mafanikio. Bila
nidhamu, huwezi kufanya kazi
au biashara kwa ufanisi. Hakiki-
sha unajenga tabia ya nidhamu
katika kila hatua ya maisha yako,”
alisema.

Alitaka vijana kushiriki kika-
milifu katika maendeleo ya taifa
kwa kufanya kazi kwa bidii, ku-
jiajiri na kudumisha nidhamu na
mshikamano kuelekea uchaguzi
mkuu wa mwaka 2025.
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TAKUKURU yawapa msaada njiti

Na Godfrey Mushi, ARUSHA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa nchini (TAKUK-
URU), imeikabidhi Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Arusha ya
Mount Meru mashine ya kuku-
zia watoto wanaozaliwa kabla ya
muda (njiti) yenye thamani ya
Sh. milioni tisa.

Vilevile, imekabidhi stak-
abadhi ya Sh. milioni 2.755
iliyolipwa katika Bohari Kuu ya
Dawa nchini (MSD) kwa ajili ya
ununuzi wa dawa na pampasi
kuwasaidia wahitaji hao.

Akikabidhi misaada hiyo

Serikali

jana, Mkurugenzi Mkuu
wa TAKUKURU, Crispin
Chalamila alisema “Tuko hapa
wamekabidhi ~ mashine Arusha kwa
hiyo mahususi kwa ajili ~siku tatu
ya kuwatia joto watoto ili nmnkeulg:\%
ggre;delee kupata makuzi Kkwa namna
: yeyote na
“Tuko hapa Arushakwa  gjsi tushiriki
siku tatu nne kwa mku- kutatuaau
tano, kwa namna yeyote kupunguza
na sisi tushiriki kutatua baadhiya
au kupunguza baadhi ya :23"33'“0'
changamoto katika hospi-
tali hii,” alisema.
Tumechangishana, tuka-

nunua hii mashine, ambayo

nina furaha kukabidhi
kwa niaba ya watumi-
shi wa TAKUKURU,”
aliendelea kusema.

Akipokeza misaada
hiyo, Mganga Mfawi-
dhi wa Hospitali hiyo,
Dk. Alex Ernest, ali-
ishukuru TAKUKURU
kwa moyo wao wa up-
endo kwa kuwafikiria
wabhitaji.

“Napenda ni-
washukuru kwa dhati
kwa msaada huu,

kwetu ni mkubwa sana. Hospi-
tali yetu ya Rufani ya Mkoa wa

Arusha, inapokea wagonjwa
wengi, tuna takribani watoto
100 tunawalaza kwenye wodi ya
njiti, ambao wamezaliwa kabla
ya kutumiza umri,” alisema.

Kwa mujibu wa Dk. Alex, wa-
toto hao wana mahitaji mbalim-
bali ikiwa ni pamoja na baadhi
ya vifaa ambavyo TAKUKURU
imekabidhi kusaidia kutengen-
eza joto la mwili.

“Kifaa hiki ambacho mme-
kitoa ni muhimu sana na ni
msaada mkubwa sana na ni
moja kati ya vifaa ambayo tutavi-
tumia kuokoa maisha ya watoto
hawa njiti, alisisitiza.

v

Baraza Kuu la
Umoja wa Wa-
nawake Tanza-
nia wa Chama
Cha Mapinduzi
likiongozwa
na Mwenyekiti
wake, Mary
Chatanda,
Katibu Mkuu,
Susan Kunam-
bi na Kamati
ya utekelezaji
taifa wakiwa
na MKuu wa
Mkoa wa
Tanga Balozi
Batilda Burian,
wakitembe-
lea Mapango
ya Amboni
mkoani Tanga
hivi karibuni.
PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Wizara yavalia njuga kesi sugu wasakwa

Na Allan Isack, ARUSHA

WIZARA ya Sheria na Katiba
imesema itahakikisha kesi za
ukatili wa kijinsia, migogoro ya
wakulima na wafugaji na uhi-
fadhi wa dunia zinamalizika
kwa wakati na kutoa haki kwa
wakati.

Kauli hiyo ilitolewa jana na
Waziri wa Wizara hiyo, Damas
Ndumbaro wakati wa ziara
yake katika taasisi zilizopo chini
ya wizara yake mkoani hapa.

Taasisi hizo ni Ofisi ya Mash-
taka ya Taifa (NPS) , Makao
Makuu ya Polisi, Kituo Kikuu
cha Polisi, Kituo cha Polisi Mu-
riet na Mahabusu ya Watoto.

Alisema kesi hizo tatu

ikiwemo uhifadhi dunia kula
malalamiko lukuki ya uharibifu
wa mazingira na kusababisha

mabadiliko ya tabianchi.

“Tusiposimamia uhifadhi
na tukiruhusu wanyamapori
wauawe tunakwenda kubaya,
hicho ni kipaumbele kwa sisi
tunaohudumu kwenye sekta

migogoro ya wakulima na wafu-
gaji, alisema imekuwa donda
ndugu na kuhatarisha amani ya

nchi na wananchi wanaishi ka-

ya sheria na haki,” alisema na ni.
Hata hivyo, alisema NPS,

kuongeza kuwa:.

“Malalamiko ya ukatili wa
kijinsia dhidi ya wanawake na
watoto yamekuwa makubwa
kwa kuwa kesi zimeongezeka
na kazi ya sheria ni kutatua ma-
tatizo na tumejipanga kutumia
nguvu za kisheria kupambana

na hilo.”
Akizungumzia

kuhusu

tika maeneo inakotokea.

Ndumbaro,
hilo nalo wameamua kulipa
kipaumbele ili
migogoro hiyo inakwisha nchi-

alisema tatizo

kuhakikisha

wameboresha utoaji huduma
kwa kuweka ukomo wa kusiki-
liza kesi kati ya miezi sita na
mwaka mmoja badala ya kuvu-
ka miaka miwili kama ambavyo
imekuwa ikitokea.

“Huo ni utendaji ulioboresh-

wa sana pamoja na kiwango cha

kushinda kesi hizo kimeongeze-

ka,” alisema.

Aliwataka waendesha mash-
taka na mawakili wa serikali
kumaliza kesi kwa wakati ili
haki itendeke na kuondoa
manung'uniko kwa jamii.

Renatus Mkude, Mkuru-
genzi Msaidizi Makosa dhidi
ya Binadamu na Utenga NPS,
alisema Ndumbaro amefanya
ziara mkoani hapa kutembelea
taasisi zilizopo chini ya wizara
hiyo na ambazo wanashirikiana
nazo kwa ngazi ya mkoa.

Kwa mujibu wa kifungu cha
24 cha sheria ya mashtaka nchi-
ni, Mkurugenzi wa Mashtaka,
taasisi hizo na NPS wana juku-
mu la kuratibu upelelezi katika
vyombo chunguzi.

yapongezwa
kuboresha
Bandari va
Tanga

Na Mwandishi Wetu, TANGA

UMOJA wa Wanawake
Tanzania (UWT) wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) nchini,
umeipongeza serikali kwa
kutekekeza mradi wa kim-
kakati wa kuboresha miun-
dombinu katika Bandari ya
Tanga.

Pongezi hizo zilitolewa
mwanzoni mwa wiki hii
wakati wa ziara ya Wajumbe
wa Baraza Kuu la UWT katika
Bandari ya Tanga.

Akizungumza baada ya
kupata maelekezo kutoka
kwa viongozi waandamizi
wa bandari hiyo, Mwenyekiti
wa UWT Taifa Mary Pius
Chatanda, alisema umoja
huo kupitia wajumbe wa
baraza kuu mikoa yote nchini,
itaendelea kutangaza kazi
kubwa na nzuri zinazofanywa
na Rais Samia Suluhu Hassan
kuimarisha uchumi nchini na
mwananchi mmoja mmoja.

"Ni wazi kuwa Mkoa wa
Tanga unaimarika kiuchumi,
mradi huu wa uboreshaji wa
Bandari ya Tanga utainua
uchumi wa mikoa ya Kaska-
zini na nchi kwa ujumla,”
alisema.

Alisema maboresho hayo
yenye thamani ya shilingi
Bilioni 429.1

yanaongeza ufanisi wa
bandari hiyo kupakia na
kupakua mizigo na kuifanya
kuwa lango kuu la biashara
kitaifa na kimataifa.

"Ni muda sahihi sasa kwa
wafanyabiasha wa Mkoa wa
Tanga na jirani kuchangamkia
fursa zilizopo katika bandari
hii," alisema Chatanda.

Makamu Mwenyekiti wa
UWT, Zainab Khamis Shomari,
alisema uchumi wa Tanga
unakua kwa kasi kutoka na
mradi huo wa kimkakati wa
uboreshaji wa bandari hiyo.

"Ajira zimezalishwa kutoka-
na na uboreshaji wa bandari
hii ni wazi kuwa Rais Samia
amedhamiria kutengeneza
nafasi za ajira kwa makundi
yote ya wananchi ndio maana
sisi tumekuwa tukisema 2025
ni mitano tena Kwa Samia,"
alisema

Chanzo cha maji chahujumiwa na watu wasiojulikana

Na Mwandishi Wetu, SIHA

WATU wasiojulikana wanadai-
wa kung'oa alama za mipaka 17
kati ya 25 zilizowekwa na serikali
katika chanzo cha maji cha Isanja
wilayani hapa Mkoa wa Kiliman-
jaro.

Chanzo hicho cha maji kili-
choko Kata ya Nasai, kimehu-
Nrao.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti
wa Jumuiya ya Watumia Maji
wa Mto Sanya, Goodchance
Moshiwaligundua hujuma hiyo

baada ya kutembelea na kuka-
gua chanzo hicho. "Wale wote
waliong'oa bikoni (alama za mip-
aka) katika tindiga la Isanja, hatua
kali dhidi yao zitachukuliwa ili iwe
fundisho kwa wengine,"alisema.
Moshi ambaye pia ni Mjumbe
wa Bodi Bonde la Pangani, alise-

ma lazima hatua za kisheria dhidi
yao zichukuliwe ili kuokoa chan-
70 hicho cha maji kugeuka kuwa
jangwa. Moshi, alisema kabla ya
kuweka alama hizo, waliwaita wa-
nanchi wanaozunguka eneo hilo
na kuwaelimisha nia ya serikali.
"Lakini hivi karibuni tumepata

taarifa za kushangaza kwa wasa-
maria wema kwamba zile alama
zimeng'olewa.

..Sasa tunashangaa serikali
inatenga maeneo kwa ajili ya vy-
anzo vya maji wananchi waweze
kunufaika na maji, sasa watu wa-
nakuja kung'oa tena,” alisema.
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Kampeni dhidi ya malaria yazidi kupamba moto

Na Shaban Njia, KAHAMA

KOA wa Shinyanga
unatarajia  kupokea
zaidi ya vyandarua
milioni 1.5 kwa ajili
ya kukabiliana na ugonjwa wa
malaria kwa wakazi wake.

Takwimu hizo zilitolewa juzi
mjini hapa na Ofisa Mradi wa
Mpango wa Taifa wa Kudhibiti
Malaria, Wilfred Mwafungo
katika kikao cha maandalizi
ya kampeni ya ugawaji wa vy-
andarua ngazi ya kaya inayota-
rajiwa kuanza nchini Januari 16,
mwakani.

Mwafungo, alisema  vy-
andarua hivyo 1,542,836 vitatole-
wa kwa mkoa huo na kugawiwa
bure kwa wakazi wake kwa ajili
ya kujikinga na mbu wanaosam-
baza ugonjwa wa malaria.

Alisema kati ya vyandarua
hivyo 841,503 vitatolewa kwa
Wilaya ya Kahama, Msalala
260,350, Ushetu 268,872 na Ka-
hama 312,836.

Mwafungo alifafanua kuwa
ugawaji wa vyandarua hivyo
kwa wananchi unakuja kufuatia

viashiria vya ma-
laria mwaka 2022

kiwango cha ki- Mboni,alisema
taifa kuonyesha awalibaadhi
maambukizi yake X:m:ﬁl?ﬁ:ua
g(lzhml ni asilimia wakilalamikiwa
. . kwakush-
Alisema  via-  jriki kuuzana
shiria hivyo  kubadilisha
vinaonesha kuwa matumiziya
Tabora ambao ni ‘I:i‘(la\;‘::?l?uk
miongoni — mwa wamisha jiti-
mikoa ya kanda - pada 73 serikali
ya ziwa undon- zamapambano

goza nchini kwa
maambukizi kwa
asilimia 23.4 ukifuatiwa na Mara
asilimia 20 na Shinyanga asil-
imia 16.

“Ndio sababu ya serikali ku-
toa vyandarua bure kwa kila
kaya nchini ili kupambana na
ugonjwa huo wa malaria,” alise-
ma.

Mdhibiti wa Wadudu Dhurufu
wa Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
Best Yoram aliwataka wananchi
kuacha kutumia dawa bila
kupima hospitalini ili kuondoa
usugu wa vimelea vya vidudu

dhidi ya malaria

vinavyosababisha malaria.

Yolam, alisema kuna dhana
potofu imejengeka kwa baa-
dhi ya watu ambao wakiumwa
kichwa, wanahusisha kuwa ni
moja ya dalili ya ugonjwa na
kuanza kutumia dozi jambo
ambalo ni hatari kiafya.

Awali akizungumza katika
kikao hicho, Mkuu wa Wilaya
ya Kahama, Mboni Mhita
aliwaonya watendaji kata, vi-
jiji na wenyeviti wa serikali za
uuzaji wa vyandarua hivyo vi-
navyotolewa bure na serikali

kwa wananchi kukabiliana na
malaria.

Mboni, alisema awali baadhi
ya viongozi hao walikuwa wak-
ilalamikiwa kwa kushiriki kuuza
na kubadilisha matumizi ya vy-
andarua hivyo na kukwamisha
jitihada za serikali za mapam-
bano dhidi ya malaria nchini.

Kampeni hiyo ni mwendelezo
wa ambazo zimekuwa zikifanyi-
ka nchini kwa miaka kadhaa
sasa kutokomeza malaria.

Alisema viongozi watakao-
bainika kuuza vyandarua hivyo

na wafanyabiashara watakamat-
wa  na kufikishwa mahakam-
ani kwa kosa la kuihujumu seri-
kali.

Alisema kinachotakiwa kwa
sasa ni kuendelea kuwapatia
elimu wananchi umuhimu wa
matumizi sahihi ya vyandarua
hivyo ili kudhibiti ugonjwa huo
kwa asilimia 63 na usafi wa maz-
ingira.

Aliwataka viongozi hao kusi-
mamia ugawaji wa vyandarua
hivyo na kuhakikisha havigeu-
zwi nyavu za kuvua samaki,
wigo wa kufugia kuku na bata na
biashara kwa wananchi.

Akizungumza kwa niaba ya
washiriki wa kikao hicho, Shek-
he wa Wilaya hiyo, Alhaji Omari
Damka, alisema ili kudhibiti
malaria, elimu inahitajika kue-
ndelea kutolewa zaidi kwa wa-
nanchi ili kutimiza dhamira ya
serikali.

“ Sasa ni msimu wa kilimo,
wakulima  wawapelekee vy-
andarua kupitia vyama vyao ili
kuwafikia wengi zaidi,” alisema
na kuahidi kuendelea kutoa
elimu.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Anamringi Macha (kulia) akipokea vifaa vya ufundi ambavyo watakabidhiwa mabinti kwa ajili ya
kupata ujuzi, ili wasijiingize kwenye vitendo vya ngono na kupata maambukizi ya virusi vya UKIMWI. Kushoto ni Kaimu Meneja wa
Mradi wa EPIC Getrude Saleko kutoka shirika la FHI 360. PICHA: MARCO MADUHU

Wenyeviti marufuku kujipatia rushwa kwa mihuri ya ofisi

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

MKUU wa Mkoa wa Shinyanga,
Annamringi Macha amewapiga
tongoji na mitaa mkoani hapa
kutumia mihuri ya ofisi kujipatia
rushwa kwa wananchi na kuonya
watakaokiuka ~ watachukuliwa
hatua.

Macha alitoa onyo hilo juzi
wakati akifungua mafunzo ya
uongozi kwa wenyeviti hao wa
Halmashauri ya Wilaya ya Shin-
yanga ya kuwapa ujuzi juu ya
utekelezaji wa majukumu yao.

Alisema baadhi ya viongozi wal-
iochaguliwa kwenye uchaguzi wa
serikali za mitaa uliofanyika No-
vemba 27, mwaka huu ni wapya,
hivyo wanatakiwa kuwa waadilifu

]
BoT vaja
kidijiti
Kwa
wateja

Na Remmy Moka, MWANZA

BENKI Kuu Tanzania
(BoT), inatarajia kufanya
majaribio ya mfumo wa
kidijiti kushughulikia
malalamiko ya wateja na
wahudumu wa huduma za
fedha ili kuendana na kasi
ya maendeleo ya teknolojia
duniani.

Mpango huo ulitangazwa
juzi jijini hapa na Mku-
rungezi wa BoT Tawi la
Mwanza, Gloria Mwaisambo
wakati wa mafunzo ya
matumizi ya mfumo huo
unaotarajiwa kuanza kutu-
mika Januari, mwakani.

Grolia, alisema kuwa mfu-
mo huo utaondoa utaratibu
wa sasa wa wateja kujaza
taarifa zao za kibenki
kwa njia ya makaratasi
na kuwaondolea adha ya
kutumia muda mrefu ku-
fuata huduma za kifedha na
kuwasilisha malalamiko yao
katika taasisi husika kwa
ajili ya utatuzi.

Alisema mfumo huo
unatarajiwa kuongeza kasi
yva kutatua malalamiko ya
wateja na kutumia muda
mfupi.

Grolia, alisema mfumo
huo pia utatumika kutun-
za kumbukumbu tofauti na
wa analojia ambao ume-
kuwa ukitumika kwa muda
mrefu.

Baadhi ya washiriki wa
mafunzo hayo, akiwemo
Meneja wa Huduma kwa
Wateja wa Benki ya
Afrika Tanzania (BOAT),
Baraka Mwakaje, alisema
mfumo wa awali ulikuwa
ukichelewesha kutatua
changamoto za wateja na
kutohifadhi kumbukumbu.

Mwakaje, alisema ku-
jaza taarifa kwa njia ya
mtandao kutarahisisha ku-
toa huduma kwa wateja na
kushughulikia changamoto
zinazojitokeza haraka.

katika utekelezaji wa majukumu
yao kwa wananchi na siyo kue-
ndekeza rushwa.

“Nawapongeza kwanza kwa
kuchaguliwa na  wananchi,
nendeni mkawe wazalendo na
waadilifu katika kuwatumikia
wananchi, “ alisema na kusisitiza
kuwa: Msitumie mihuri vibaya
kwa kuendekeza rushwa na ku-
jipatia mapato ambayo yasiyo

halali." Macha, aliwasihi kue-
puka kuwa chanzo cha migogoro
ya ardhi katika maeneo yao kwa
kuidhinisha nyaraka bila ya kujiri-
dhisha kuwa eneo husika halina
mgogoro.

Alisema wanatakiwa kuhakiki-
sha kama kuna mtu ameuziwa
eneo lenye mgogoro na kuepuka
kuwa chanzo cha kuchochea
mgogoro huo.

Baadhi ya viongozi hao aki-
wamo Mwenyekiti wa Kitongoji
cha Kasubuya (CHADEMA), Juma
Tungu, alisema mafunzo hayo
yatawasaidia kuwatumikia wa-
nanchi. Ofisa Uchaguzi wa Hal-
mashauri hiyo, Oscar Lupavila,
alisema mafunzo hayo yatawa-
saidia viongozi hao kuwatumikia
kwa wananchi na kuwaletea
maendeleo.
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Simulizi wachimbayji wadogo kugeuka

waajiri, watetezi wa wenzao serikalini
« MMOja kavvachukua vvenzake 1OO mfadhm huduma

Na Ibrahim Yassin, Chunya

UNAPOZURU wilayani Chunya
mkoani Mbeya, kuna mchimbaji
mdogo wa madini ya dhahabu
katika halmashauri ya wilaya hiyo,
kazi yake mpya inatoa ajira kwa
vijana zaidi ya 100.

Waajiri hao ni kutoka mikoa
mbalimbali, huku akitoa map-
endekezo kwa serikali namna ya
kuongeza tija ya uzalishaji ikiwa-
mo, kuondoa changamoto zilizo-
po kwa wachimbaji.

Hiyo inatokea, huku sekta ya
madini ikiwa moja ya vyanzo
muhimu vinavyoingizia mapato
makubwa umma, huku serikali
nayo ikitegemea mapato kutoka-
na na tozo za kodi kutoka katika
sekta hiyo.

Wakati serikali ikiweka mi-
kakati yake kuongeza mapato na
kuingiza maboresho kwa wachim-
baji, inayojumuisha kuwapatia
mikopo, pamoja na maeneo sahi-
hi ya uchimbaji, kuna utata unaji-
tokeza katika mchakato kamili wa
kufanikisha kazi hiyo.

Hiyo inatajwa kwa sasa inawa-
fanya wengi wamekuwa wak-
ichimba kwenye maeneo yenye
leseni za watu licha ya kuwa mae-
neo hayo hawayatumii.

Akizungumza na  Nipashe,
mbunifu Khamis Rajab Salum,
ambaye ni Mkurugenzi wa kam-
puni yake, anasema alikuwa
mjasiriamali anayefanya kazi ya
kuchomelea vyuma, baadae aka-
jiingiza kwenye uchimbaji madini,
alikotumikia kwa miaka saba, hata

Mchimba madini mdogo, Khamls Rajab Salum aliyeibuka hata kuwaajiri wenzake 100,akiwa
kwenye mradi wake PICHA:IBRAHIM YASSIN.

kufanikiwa kuajiri vijana zaidi ya
100 wa kada mbalimbali, mgongo
wa kampuni yake.

Anasema, hadi sasa anamiliki
migodi mitatu ya kisasa, ikiwa
ngazi ya juu zilizoko wilayani
Songwe na mbili, huko Makon-
golosi, Chunya, huku akiwa na
mtambo mkubwa maarufu ‘kara-
sha’ za usaga mawe tani tatu na
nusu kwa saa.

Salum anasema, katika jitihada

zake anamiliki malori manne, vi-
levile trekta, mitungi na mitambo
ya kuchoma umeme.

Angjigamba ni hali inayomfan-
ya kulipa kodi na mishahara ya
wafanyakazi wake kwa wakati,
huku akishiriki kikamilifu kwenye
shughuli za kijamii katika maeneo
na nje ya miradi wake.

Salum anaeleza sehemu ya
faida anayopata amekuwa aki-
toa misaada kwa watoto yatima

kwenye vituo vilivyopo mkoani
Mbeya, akirejea mfano wa hivi
karibuni amechangia mifuko 100
ya saruji yenye thamani ya shilingi
milioni 2.1 kwenye ujenzi wa Kituo
cha Afya Makongolosi.

Pia anasema, michango anaiele-
keza kwenye nyumba za ibada,
na kwenye ujenzi wa shule ya se-
kondari, akinena nako katoa mi-
fuko 100 ya saruji.

MAONI YAKE KISERIKALI

Mchimbaji  huyo  mdogo,
anaitaja sekta hiyo ya madini ni
muhimu na inachangia kwa kiasi
kikubwa pato la taifa, hivyo ili
mafanikio makubwa zaidi yapa-
tikane, serikali kupitia Wizara ya
Madini, iwape maeneo maalum ya
kuchimba wachimbaji wadogo na
kuwapatia mikopo.

Anasema, wachimbaji wadogo
wengi hawana migodi, wengi
wao zaidi ya 200 walikuwa wa-
kichimba kwenye eneo linaloju-
likana kwa jina la ‘Gepu’ lakini
akajitokeza mtu aliyewafukuza
akidai eneo hilo ni lake na ame-
pewa leseni.

Kufukuzwa kwa wachimbaji
hao, anakutaja kumewapa magu-
mu anaowataja kuwa ‘wachimbaji
wenzake’, kwamba wamehamia
kwenye eneo lake kufanya kazi
yao.

Anasema, hadi sasa kuna mae-
neo (makarasha) zaidi ya 14 ya-
mefungwa na kila moja linakuwa
na wachimbaji kati ya 10 hadi 12
wanaofanya kazi hapo.

“Wachimbaji hawa wamefuku-
zwa kwenye eneo lile la ‘gepu’,
wamekuja kuchimba kwenye
eneo langu na wamefunga ma-
karasha.

“Siwezi kuwafukuza kwa kuwa
wanatafuta riziki ila inatakiwa
serikali itafute eneo lingine lisilo-
tumika kuwahamishia wachim-
baji hawa ili kuepuka kutofanyika
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TAKUKURU WAJA NA LAO...
Mipango na ufanisi wa nguvukazi, inaingiziwa
elimu rushwa kuanzia ngazi ya shule, vyuoni

-Ushuhuda: mijadala na vilabu Dodoma, waonesha njia...

Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU) mkoani Dodoma
imekuwa na utaratibu wa kuandaa mi-
dahalo mbalimbali inayohusisha wa-
nafunzi wa vyuo vikuu, sekondari na
shule za msingi.

Hapo mtazamo ni kupanua wigo wa
uelewa kwa jamii kuhusu madhara ya
kutoa rushwa au kupokea mahali pa
kazi, vyuoni na kwingineko.

Mwezi uliopita, TAKUKURU mkoani
Dodoma, kwa kushirikiana na wadau,
ikiwamo Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Do-
doma Mjini, pia Mamlaka ya

Kupambana na Dawa za Kulevya,
wakaandaa mdahalo uliohusisha vyuo
vya Elimu ya Juu na kati, ukilenga kuwa-
pa elimu Wanafunzi, jamii na makundi
tofauti walioalikwa.

Mada mojawapo ilijadili kukosekana
uzalendo, kunavyomnyima raia haki
ya msingi ya kufanya uamuzi sahihi
kwenye, kitendo ambacho TAKUKURU
ilidhamiria kuwekwa mikakati ya ku-
hakikisha elimu inafikia kupata uelewa
unaohusu suala hilo.

Baadhi ya vyuo vilivyoleta washiriki F=

kwenye mdahalo huo, ni wasomi wa
Chuo Kikuu cha Dodoma, Chuo cha
Elimu ya Biashara (CBE), Chuo cha Mi-
Chuo cha Serikali za Mitaa na Chuo cha
Ufundi VETA.

Hapo wamekuwa wakibadilishana
hoja kuhusu rushwa inavyoathiri miradi
ya maendeleo, taasisi, pia mtu mmoja
mmoja.

Katika majibizano yao kwa hoja za
msingi, yalizidi kuongeza wigo wa uele-
wa wa madhara ya rushwa, huku jamii
ikijitokeza kushuhudia mdahalo huo,
lengo kuu ilikuwa ni kutoa elimu kwa
wananchi ili waweze kuelewa juu ya
madhara ya utoaji rushwa kwa jamii in-
ayotuzunguka.

Hilo limeifanya taasisi hiyo kuanzisha
klabu za kupinga rushwa ngazi ya vyuo
vikuu, kati, shule za msingi na sekondari
mkoani Dodoma, hata kutumika kuwa
mabalozi wa kusaidia

kupiga vita rushwa, pamoja na kuiel-
imisha jamii katika maeneo wanayoto-
ka.

Taasisi ya rushwa mkoani hapa, kwa
kushirikiana na walimu wa shule hizo,
kupitia maofisa wa TAKUKURU, wame-
kuwa wakitoa elimu kwa klabu husika,
ili kuwajengea uwezo wanafunzi wa-
naounda

klabu, kuwa mabalozi wazuri wa kue-

Wanafunzi wa vyuo vya elimu ya juu na kati mjini Dodoma, wakifuatilia mdahalo kuhusu vita ya rushwa. PICHA: RENATHA MSUNGU.

limisha katika maeneo wanayotoka,
pindi watakapohitimu.

Hilo limetokana na kufanikiwa kwa
kiasi kikubwa, ikielezwa shuleni kup-
inga rushwa kutoa upinzani mkubwa
katika midahalo inayohusu kupiga vita
rushwa, chini ya usimamizi wa taasisi
hiyo wanapoalikwa kushiriki.

Maofisa wa TAKUKURU, katika hatua
yao wanatanua wigo wa elimu hiyo ka-
tika maeneo mbalimbali mikoani kwa
kushirikiana na walimu wa klabu katika
shule na vyuo mbalimbali ambazo hazi-
jaundwa.

MKUU TAKUKURU MKOANI

Victor Swella, anasema siri ya mafani-
kio kwenye vita hivyo dhidi ya rushwa,
ni kutolewa elimu kwa wenye rika hizo,
ili kuwajengea uwezo tangu awali ya
kukataa vitendo vya rushwa, popote pe-

nye viashiria vya aina hiyo.

Swella anasema, uanzishwaji klabu
hizo ni pamoja na kuhitaji kupanua
wigo wa utoaji elimu kwa jamii, kuhu-
su vita vya rushwa, huku ikiwaandaa
kuwa mabalozi wa kupiga vita rushwa
sehemu zao baadae katika maeneo wa-
takayokuwa pindi watahitimu masomo
yao.

Swella anasema: “Tunahitaji kuona
elimu ya kupiga vita rushwa inaenea ka-
tika maeneo

mbalimbali ndio maana unaona
tumeshirikiana na baadhi ya vyuo vi-
kuu, vya kati pamoja na shule za msingi
na sekondari.

Anaendelea: “Ili kuhakikisha elimuya
kupiga vita rushwa pamoja na madhara
yake inaenea kwa kiasi kikubwa.”

Kwa mujibu wa Swella, TAKUKURU
mkoani Dodoma, imefanikiwa kwa kiasi

kikubwa kutoa elimu kwa jamii kuhusu
tafsiri pana ya vita vya rushwa, akitaja
vinachangia kwa kiasi kikubwa kud-
hoofisha miradi ya maendeleo ya kim-
kakati serikalini.

Anafafanua kuwa, katika utekelezaji
jukumu la kutoa elimu, wamewafikia
wananchi takribani 78,896 kwa njia ya
mikutano ya hadhara katika maeneo
mbalimbali ya mkoa wa Dodoma.

Lingine, anataja mafanikio ya utoaji
elimu kwa njia ya maonesho yaliyolenga
elimu ya madhara ya rushwa, ifanikiwe
akiwa na ufafanuzi kwamba:

“Kuna klabu 670 za wapinga rushwa
ambazo zipo vyuoni, sekondari, pamoja
na shule za msingi.

“Ni klabu zinatengeneza mabalozi wa-
zuri katika utoaji elimu kwenye maeneo
wanayotoka na kwenye hili, tumezidi
kupanua wigo wa utoaji elimu ya mad-

hara ya rushwa,”anasema Swella.

MWENYEKITI MIDAHALO

Mwenyekiti wa Midahalo ya TAKUK-
URU, Dodoma mjini, Francis Magoha,
anasema midahalo ya TAKUKURU
huandaliwa kwa ushitrikiano na Ofisi
ya Mkuu wa Wilaya, imekuwa kivutio
kwa wanafunzi kujiunga na vilabu vya
rushwa vyuoni na shuleni.

Magoha anasema, TAKUKURU ime-
kuwa ikiendesha midahalo kwa nyakati
tofauti, ikizihusisha shule na vyuo vya
ngazi tofauti, kukiwapo mada zinazo-
hamasisha madhara ya rushwa kwenye
mikusanyiko.

Anaisifu kuwa, imesaidia kutoa elimu
kwa wanafunzi, katika mtazamo mpana
wa kupiga vita rushwa katika mae-
neo mbalimbali, ikiwamo masomoni
kwa tafsiri “rushwa kwa mtu yeyote

hairuhusiwi.”

Magoha anataja hali ya midahalo hiyo,
imekuwa ikifanyika kila mwaka kwa
kuwakutanisha wanavyuo wa elimu ya
juu na kati, huwa wanajibazana kwa
hoja lengo ni kuona namna wanapata
uelewa kuhusu suala zima la kupiga vita
rushwa.

WASHIRIKI WANENA

Sauda Mahamudu, kutoka chuo Kikuu
cha Dodoma (UDOM), anasema elimu
ya kupiga vita rushwa isiishie kwa wa-
nafunzi, bali kumfikia kila mwananchi
kuyajua mapambano dhidi ya rushwa si
ya mtu mmoja mmoja, bali ya wote.

“Elimu hii isiishie kwa wanafunzitu
bali ifike hadi pembezoni ili kuhakiki-
sha wananchi wanaelewa madhara ya
utoaji rushwa mahali pa kazi sio jambo
sahihi,” anasema Mahamudu.

Mshiriki Ibrahimu Kayonko, anasema
elimu inapaswa kutolewa zaidi pemb-
ezoni, ili kuwasaidia wananchi kuelewa
madhara ya utoaji na kupokea rushwa
katika maeneo mbalimbali.

Anasema kuanzishwa vilabu vya kup-
inga rushwa katika vyuo na shule za
msingi na sekondari, imewasaidia wa-
nafunzi kupata uwelewa zaidi ya mad-
hara ya rushwa kwa mtu anayetoa na
anayepokea.

DC DODOMA MJINI

Jabiri Shekimweri ni Mkuu wa Wilaya
ya Dodoma, anaipongeza TAKUKURU
Dodoma kwa kuendeleza wigo wa utoaji
elimu ya kupinga rushwa katika maeneo
mbalimbali mkoani humo.

Anasema, ni hali inayozidi kuonesha
nia ya kuungana na serikali katika ma-
pambano dhidi ya rushwa.

Shekimweri anasema, ubunifu wa
kuanzisha klabu za kupinga rushwa
vyuoni na shuleni ni jambo zuri, kwa
sababu wameanza kutengeneza maba-
lozi wa

kupiga vita rushwa kutoka wakiwa
elimu ya msingi, jambo analolisifu kuwa
zuri ndani ya jamii inayowazunguka.

“Hii imesaidia kuongeza wigo wa
utoaji elimu kwa jamii, lakini kushawi-
shi watu wajiunge kwenye klabu za
wapinga rushwa,”’anasema Shekimweri.

Anafafanua kuwa, elimu ya madhara
ya kupokea na kutoa rushwa, inapaswa
kuzingatiwa, kwa sababu watu wa-
sipokuwa na elimu ya rushwa, itawawia
vigumu kujua madhara yanayotokea
pale mtu anapotoa rushwa au kupokea
rushwa ili afanikishe suala lake.

TAFAKURI YA MLALAHOI

Tabasamu la wakulima chai kupata masoko

Japani na Uarabuni, ifikie mazao mengine

ZAO la Chai ni muhimu katika ku-
chochea ukuaji wa uchumi nchini.
Linaongeza ajira na pato la mtu
mmoja mmoja.

Kwa miaka kadhaa wakulima
wa zao hilo, wamekuwa wakipitia
wakati mgumu kupata masoko ya
uhakika jambo ambalo liliwakatisha
tamaa baadhi yao.

Hata hivyo, kwa sasa pasina
shaka juhudi za kiserikali zimejikita
katika kutatua tatizo hilo. Jitihada
kubwa imeelekezwa katika kutafu-
ta masoko mapya na kurejesha
yaliyopotea.

Hivi karibuni, bodi yenye mam-
laka na zao hilo, imerejesha soko
[a chai la nchini Oman na Sudani
na sasa uongozi wake umekwenda
nchi za Saudi Arabia kwa lengo
la kuongeza soko la bidhaa hiyo
katika nchi za Kiarabu.

Kwanini Uarabuni? Hiyo inatoka-
na na desturi za watu wengi kutoka
nchi hizo, kupenda kinywaji hicho.

Ni jitihada zinazoacha tabasamu
kwa wakulima pale wanaposikia
mipango na jitihada wanapiganiwa
za0 lao kumea.

Jingine kubwa, ni kile kitendo
cha kuwaleta nchini wataalamu wa
chai kutoka Japan, waliotembelea
mashamba yaliyoko katika mikoa
ya Njombe na Iringa na baadhi ya
viwanda vinavyochakata chai kwa
lengo la kujifunza fursa zilizopo na
léulbadulshana uzoefu katika zao

ilo

Hata hivyo, walionesha kuipenda
chai ya Tanzania wakiisifu ni nzuri
kutengeneza kinywaji cha kijani,
ambayo nchini kwao imeshika
soko.

Jitihada hizo, ni mpango mad-
hubuti wa serikali katika kuinua
sekta ya chai na wakulima wake na
hata kumaliza vilio vyao vya Kila
siku vya kukosa soko.

Kutokana na ujio wa Wajapani,
kunafafanuliwa kwamba matarajio
yao baada ya ugeni huo ni map-
induzi ya viwanda na kuongeza

NA HALFANI CHUSI

ubora wa chai, ili iwe rahisi
kulikamata soko la ndani na nje
ya nchi.

Sambamba na juhudi hizo, pia
serikali inaendelea na mpango
wake wa kushawishi wawekeza-
ji kuwekeza katika sekta kwa
kujenga viwanda na kulima
mashamba makubwa.

Katika ufafanuzi wake,
chombo chenye mamlaka na
zao hilo, kinasema hali ya soko
inazidi kuwa nzuri na hata mae-
neo waliyokwenda wameonesha
kuikubali chai ya Tanzania.

Selemani Chillo, ofisa wa
kiserikali mwenye dhamana
hiyo anatamka: “Tunaendelea
na juhudi za kushawishi na
kuitangaza chai yetu nje ya
mipaka ya Tanzania, kushawishi
wawekezaji tunaamini tuki-
fanikiwa katika hilo thamani ya
zao hilo itakuwa juu na watu
wataipenda chai ya Tanzania.”

Kwa kifupi, ipo mipango mingi
inayoratibiwa kwa kushirikiana
na Wizara ya Kilimo, ikiwamo
kufanya uwekezaji utaka-
oendana na teknolojia ya kisasa,
mkakati wa kuweka viwanda
vidogo viodogo katika masham-
ba ya wakulima, utanuzi wa
masoko, pamOJa na kuvuta
vvavvekezau kutoka nchi za nje.

Ofisa Kilimo Idara ya Maen-

@Msamba

deleo ya Mazao Wizara ya
Kilimo, Bahati Majaliwa,
anasema mpango wa seri-
kali ni kujenga viwanda
vidogo vidogo vitakavyo
wasaidia wakulima
kusindika chai ili waweze
kupata faida zaidi kuto-
kana na mauzo.

“Wajapan wameipenda
sana chai yenye majani
membamba, na inazal-
ishwa kwa Wingi katika
maeneo mengi ya uzal-
ishaji hapa nchini ikiwamo
yale ya mkonge lakini
nchini kwetu ni zaidi ya
asilimia 80 ya chai hiyo
inazalishwa.

“Wakulima waendelee
kutunza mashamba yao
vizuri ili kupata tija kuto-
kana na majani watakayo-
zalisha” anasema Majaliwa
aliyekuwa miongoni wa
walioongozana na ugeni
huo kutoka Wizara ya
Kilimo

Majaliwa anasema
mkakati wa Wizara ya
Kilimo kwa sasa ni ku-
hakikisha wakulima
wanasindika chai yao na
kwamba mpango uliopo ni
kuwekeza katika viwanda
vya wakulima wadogo.

“Bado Wizara ina nia
va kuhakikisha uwekezaji
viwanda unafanyika
ili wakulima waweze
ku5|nd|ka chai.

“Wakulima wa chai
watambue serikali inaen-
delea na jitihada kuhakiki-
sha zao la chai linaendelea
hapa nchini kwa kuweka
viwanda vya wakulima
wadogo” anasisitiza.

Anasema ujenzi wa
viwanda kwa wakulima
wadogo utasaidia kuwai-
nua kiuchumi na kuzalisha
chai yenye tija itakayoleta
ushindani katika soko la
kitaifa na kimataifa.
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ZIFAHAMU FAMILIA TAJIRI DUNIANI

Katika orodha ya kila mwaka
ya familia tajiri zaidi ulimwen-
guni ambayo huandaliwa na
Bloomberg, familia ya Walton,
mmiliki wa maduka makubwa
nchini Marekani Walmart, ili-
shika nafasi ya kwanza mnamo
2024.

Miongo sita baada ya Sam
Walton kufungua duka kuu la
kwanza huko Arkansas, warithi
wake ni matajiri zaidi kuliko
hapo awali kutokana na utendaji
uliovutia wawekezaji wa hisa za
kimataifa, ambazo thamani yake
imeongezeka kwa asilimia 80
mwaka huu.

Siri mojawapo ni kampuni zi-
nazounda orodha hiyo, kwa mu-
jibu wa Bloomberg, ni kwamba
zimeendelea kuwa na umoja ka-
tika umiliki wa mali zao na, waka-
ti fulani, zimeunda makubaliano
ya kibiashara ambayo yanasima-
mia kuunganisha utajiri wao.

Familia nyingi katika orodha
ya mwaka huu, kwa mujibu wa
Bloomberg, zimekuwa tajiri zaidi
kutokana na faida kubwa iliyor-
ekodiwa kwenye soko la hisa.

FAMILIA TAJIRI DUNIANI

1. Familia ya Walton;

Utajiri wake Ni Dola za
Marekani bilioni432 Walton
wanamiliki takriban 46% ya
maduka makubwa, hisa ambayo
ni msingi wa utajiri mkubwa wa
familia hiyo.

Mwanzilishi wake, Sam Wal-
ton, aligawanya mali kati ya wa-
toto wake kimkakati ili kuimari-
sha uchumi wa familia.

2. Familia ya Al Nahyan:
Wana Dola za Marekani bil-

Rob, Alice na Jim Walton walirithi utajiri wa muasisi wa Walma

ioni 323,

Katika Umoja wa Falme za Ki-
arabu, familia tawala ya Al Nahy-
an ilizalisha utajiri wake kutoka-
na na biashara ya mafuta.

Mtawala wa Abu Dhabi (mmo-
ja kati ya wafalme saba), Shekhe
Mohammed bin Zayed Al Nahy-
an, pia ni rais wa nchi hiyo.

3. Familia ya Al Thani: Uta-
jiri wao Dola 172 bilioni na
wanaishi Qatar.

Serikali ya familia ya Al Thani
nchini Qatar ina maslahi ya kibi-
ashara katika sekta ya mafuta na
gesi.

Wanafamilia wanashikilia nya-
dhifa maarufu za kisiasa na wa-
namiliki kampuni kubwa katika
tasnia mbalimbali.

Familia ni kubwa, ingawa
nguvu yake kiuchumi imejilim-

bikizia katika maeneo machache
muhimu.

4. Familia ya Hermes:

Pesa zao ni Dola za Mareka-
ni 170 bilioni na wanaishi Ufar-
ansa, wanamiliki kampuni ya
mitindo ya kifahari nchini Ufar-
ansa.Miongoni mwa wanafamilia
wanaoshikilia nyadhifa za utend-
aji katika kampuni hiyo ni Axel
Dumas, Mkurugenzi Mtendaji.

5. Familia ya Kochs: P

Utajiri wao Dola bilioni 148.
Ndugu Frederick, Charles, David
na William Koch walirithi kam-
puni ya mafuta kutoka kwa baba
yao, Fred. Lakini baada ya msug-
uanoo, ni Charles na David pekee
waliobaki kwenye biashara hiyo.

Kampuni ya Koch ina biashara
katika mafuta ya petroli, kemika-

r, Marekani. PICHA: MTANDAO.

li, nishati, madini, teknolojia ya
komputa, fedha, biashara ya bid-
haa, uwekezaji, miongoni mwa
nyingine.

6. Familia ya Al Saud: Mwa-
namfalme wa Saudi Arabia Mo-
hammed bin Salman ni sehemu
ya familia. Sekta yao ni viwanda
wakiwa na utajiri wao Dola za
Marekani bilioni 850.

Utajiri wa familia ya Kifalme
wa Saudia,

7. Familia ya Mars: Utajiri
wao ni Dola bilioni 133, waki-
miliki kampuni ya Mars inayoju-
likana kwa bidhaa zake kama
vile biskuti za chokoleti maarufu,
ingawa bidhaa za utunzaji wa
wanyama sasa zinachangia zaidi
ya nusu ya mapato ya kampuni
hiyo.

8. Familia ya Ambani:

Wana kampuni ya Reliance In-
dustries

yenye utajiri wa Dola bilioni 99
nchini

India. Mukesh Ambani ndiye
anayesimamia eneo kubwa zaidi
la kusafisha mafuta duniani.

Anaishi katika jumba la ghoro-
fa 27 huko Mumbai, linalotajwa
kuwa makazi binafsi ya gharama
kubwa zaidi ulimwenguni. Yeye
na kaka yake walirithi mali ku-
toka kwa baba yao.

Familia hiyo iliangaziwa hivi
karibuni katika harusi ya Mukesh
Ambani na Radhika Merchant.
Ndoa hiyo ilitanguliwa na miezi
minne ya matukio ya kifahari,
ikiwa ni pamoja na matamasha ya
nyota wa pop kama Rihanna.

9. Familia ya Wertheimer: Uta-
jiri: Dola za Marekani bilioni
88 nchini Ufaransa na wanandu-
gu Alain na Gerard Wertheimer
walirithi utajiri ambao babu yao
aliyebuni ufadhili Coco Chanel
huko Paris katika miaka ya 1920.

Familia yake inamiliki jum-
ba la mitindo na pia farasi wa
mashindano na mashamba ya
mizabibu.

10. Familia ya Thomson: o chpi
Utajiri: Dola za Marekani bil-
ioni 87 huko nchini Canada.Fa-
milia inamiliki takriban 70% ya
hisa katika data na huduma za
kifedha kutoka Thomson Reuters.

Utajiri wa familia tajiri zaidi ya
Canada ulianza mapema miaka
ya 1930 wakati Roy Thomson ali-
fungua kituo cha redio huko On-
tario.

. Kwa mujibu wa BBC.

SIMULIZI WACHIMBAJI WADOGO KUGEUKA WAAJIRI, WATETEZI WA WENZAO SERIKALINI

Inatoka Uk 11

kwa mambo mabaya ikiwaemo
wizi,”’anasema.

Khamis anashauri serikali ku-
tambua kuwa wachimbaji wa-
sio na maeneo, ndio wazalishaji
wakubwa wa dhahabu nchini,
kwani  wanapoingia kujipatia
riziki, huongeza wingi wa dhaha-
bu kitaifa kwa ujumla.

Anaongeza kuwa, hata Ofisi ya
Madini mkoani humo imeshamtu-
nuku tuzo mara nyingi.

MCHIMBAJI ALIYEUIBUKA

Zebedayo Mumusi, ambaye ni
mchimbaji mdogo, anasema hali
ya kuwapo vitalu vya uchimbaji
ambavyo wenyewe hawafahamiki,
umekuwa ukiwakwaza wengi.

Hapo anafafanua: “Tunasikia
kuwa kuna vitalu vimepatikana,
lakini serikali inapaswa kutangaza
au kuitisha mkutano kwenye mae-

neo husika, ili kila mmoja asikie na
kama atapenda kupata eneo lake
basi iwe ni suala la kuomba lakini
wakiwa wame fahamishwa.”

Anaendelea kushauri kuwa
serikali kwa kutumia mbinu ya
kusaidia vijana wasiomudu ghara-
ma, wapatiwe kama vikundi, ili
kuwawezesha kuzalisha dhahabu,
bidhaa yenye nafasi kubwa katika
pato la taifa.

Mumusi anasema kuwa, elimu
zaidi kwa wachimbaji ifanyike
ikiwamo ya kisheria, kwani
migogoro imekuwa ikijitokeza ya
wachimbaji na wenye maeneo,
sehemu nyingi zikiwa zimeteleke-
zwa na serikali inakosa mapato.

Hapo anamaanisha dhana ya
elimu kwa wauzaji baruti, ifanyike
kwa wanaoziuza kienyeji.

Mchimbaji mkongwe, George
Kasanda, ambaye kwa sasa anami-
liki mgodi na akiwa na wafanyaka-
zi zaidi ya 50, anatumia uchimbaji

wa mashine zaidi.

Anataja wakati Waziri wa Ma-
dini, anamtaja Profesa Sospeter
Muhongo, anamsifu kuwatetea
sana wachimbaji wadogo.

Anasema zama za miaka 2010,
kukiwapo Waziri huyo, binafsi ana
kumbukumbu jinsi wachimbaji
wadogo walivyoshiriki kuandaa
Sera ya Madini, akiwamo yeye
mwenyewe.

Anasema, ili kuondoa migogoro
kati ya wataalamu wa wakuli-
ma na wachimbaji, ni muhimu
wakaletwa waaalamu madini na
wahusika wengine kutoa elimu ya
uhalisia na mipaka iliyoko kwenye
maeneo hayo ya uchimbaji, kilimo
na makazi.

Kasanda anashauri hapo kuwa,
maeneo yenye mikondo ya ma-
dini, hayafai kuwe makazi ya watu
na wanapaswa kuandaa ramani
husika, serikali ikiruhusu watafiti
binafsi, ili kuongeza ushindani un-

aikuza sekta hiyo.

Aidha, Kasanda anashauri
kuwa serikali itafute mitambo ya
utafiti na ikiwezekana iwakodishie
wachimbaji wadogo, ili kuendana
na teknolojia ya kisasa.

Hadi sasa anataka wachimbaji
wengi wanatumia nyenzo za ki-
zamani, inayochelewesha upati-
kanaji dhahabu kwa wingi.

UONGOZI WILAYA

Ofisa Madini Mkazi wa Mkoa
Mbeya, Laurent Mayala, anasema
serikali imejipanga kuhakiki-
sha wachimbaji wanaondolewa
changamoto zao ikiwa.

Hapo anataja kujumuisha ku-
patiwa maeneo ambapo tayari
zaidi ya vitalu vyenye leseni 1500
vilivyokuwa havitumiki, huku
mambo mengine yakiendelea ku-
tatuliwa.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya,
Mbaraka Batenga, anasema ku-

tokana na sekta hiyo ya madini
kuwa umuhimu, serikali imejipan-
ga kuwaongezea tija wachimbaji
na kuweka lengo la kukusanya kilo
500 kila mwezi.

Katika hilo anataka kufanikish-
wa vitalu vyenye leseni 1505 vilivy-
okuwa havitumiki vimechukuliwa
na kupewa wachimbaji wadogo
kwa kuanzia.

Mkuu wa Wilaya
anasema,uongozi wake unaende-
lea kuzishawishi benki ziwakope-
sha wachimbaji wadogo, kwa ajili
ya kufanikisha shughuli za uchim-
baji. Anakiri kutambua umuhimu
wa wachimbaji wadogo, akisema
kuwa ‘ni benki ikawaamini.’

Pia, Batenga anasema haku-
na mchimbaji mwenye lesseni
amelalamika kushindwa kurudi-
sha deni, hivyo ana matumaini
hata benki hizo zikiwakopesha,
deni kulipwa kwa mujibu wa
makubaliano.
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Wafanyabiashara wa pembejeo njia panda

Na Renatha Msungu
DODOMA

AZIRI wa Kilimo,
Hussein Bashe am-
etoa mwaka mmo-
ja kwa wafanyabi-
ashara wa pembejeo za kilimo
kujiendeleza kielimu, lasivyo
hawataruhusiwa kutoa huduma
kwa wakulima nchini.

hapa katika mkutano wa wa-
dau wa mbegu ulioandaliwa na
Taasisi ya Kudhibiti Ubora wa
Mbegu Tanzania ( TOSCI).

Alisema ametoa kipindi hicho
ili wafanyabiashara hao wakizi
masharti ya uuzaji wa pembejeo
lazima wawe wamesomea fani
hiyo kuanzia ngazi ya cheti, di-
ploma na shahada.

Alisema baada ya kukidhi
kigezo hicho, wanaweze kutoa

ushauri kwa wateja wao

Vilevile, Bashe alitoa

wa zana za kilimo katika siku saba kwa wamiliki
maeneo mbalimbali nchi- "Wamiliki wa maduka ya pembe-
ni. wamaduka oo yaliyofungwa na

"Nawapa kipindi cha X:lfile(?s'g:ﬁo wakaguzi wa Mamlaka
mpito cha mwaka mmoja  mpatimiza ya Udhibiti wa Ubora
kuhakikisha  wafanyabi- vigezo wa Mbegu nchini
ashara ambao hawana mlivyotak- (TOSCI) kwa kukosa
utaalam wa sekta hiyo iwakuwa vigezo, wahakikishe
kuhakikisha wanakwenda :?V¥°|2 na- wanaondoa  dosari
kusomea taaluma hiyo," ":;%jll’k:ona hizo na kuruhusiwa
alisema Bashe. hayoyana-  Kuendelea kutoa hu-

Alisema baada ya kip- toahuduma.. duma kwa wateja wao
indi hicho, wataalamu wa kwa msimu huu wa
wizara hiyo watafanya uk- kilimo.

aguzi wa maduka ya pembejeo
nchini kubaini kama wafanyabi-
ashara hao wametimiza vigezo
vinavyotakiwa kwa uuzaji wa
pembejeo. Alisema wafanyabi-
ashara ambao watabainika ha-
wajajiendeleza kielimu, wataku-
wa wamekosa sifa ya kuendelea
na biashara hiyo nchini.

"Wamiliki wa maduka ya pem-
bejeo hakikisheni mnatimiza vi-
gezo mlivyotakiwa kuwa navyo,
nahitaji kuona maduka hayo
yanatoa huduma hususani kue-
lekea msimu wa kilimo," alise-
ma Bashe. Mkurugenzi Mkuu
wa TOSCI, Patrick Ngwediagi,
alisema taasisi hiyo itaendelea
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kusimamia uzalishaji bora wa
mbegu katika ngazi ya wakala
na mifumo ya usambazaji ili
kuhakikisha ~ wakulima  wa-
naongeza uzalishaji wa mazao
ya chakula na biashara na kuin-
ua uchumi wao na familia zao.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi wa Mamlaka ya Udhibiti
wa Mbolea nchini (TFRA), Joel
Lawrence, aliusifia mfumo wa
kidijiti wa ununuzi na usamba-
zaji wa pembejeo kuwa ume-
wawezesha wakulima zaidi ya
milioni nne kujisajili.

Lawrence, alisema hakuna
mkulima atakayenunua pem-
bejeo bila ya kuandikishwa kwe-
nye mifumo ya Kidijiti ambayo
imetolewa na serikali. Aliwa-
taka wakulima kuchangamkia
fursa zinazotolewa na serikali ili
waweze kuongeza uzalishaji wa
mazao na kipato.
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Naibu Waziri Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Deus Sangu akifunga kikao kazi cha wakuu wa idara
za utawala na usimamizi wa rasilimali watu kilichofanyika Jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

]
Wenyeviti
wapewa

angalizo

Na Peter Mkwavila,
CHAMWINO

MKUU wa Wilaya ya
Chamwino mkoani Do-
doma, Janeth Mayanja
amewataka wenyeviti
wapya wa Vijiji na viton-
g0oji kuepuka kuwa sehemu
va kuzalisha migogoro ya
ardhi kwa kuuza maeneo
ya umma na watu binafsi.

Mayanja alitoa wito
huo juzi wakati akifun-
gua mafunzo elekezi kwa
Buigiri Mwegamile na
Chinangali waliochaguliwa
katika uchaguzi wa serikali
za mitaa uliofanyika nchini
mwezi uliopita.

Alisema viongozi hao
wanapaswa kutatua
migogoro na sio kuzalisha
migogoro hiyo na kusaba-
bisha kuendelea kukithiri
katika maeneo vao.

Alieleza wananchi
wamewachagua wak-
itegemea watashirikiana
kuleta maendeleo pamoja,
hivyo wanatakiwa kuwa
waaminifu na kutoa haki
bila ubaguzi wa dini, siasa,
ukabila na rangi.

Diwani wa Kata ya
Buigiri, Keneth Yindi,
aliwaasa wenyeviti hao
kutotumia nafasi zao kwa
manufaa binafsi na kukwa-
misha malengo vya seri-
kali kuwaletea wananchi
maendeleo. “Msitumie
nafasi zenu kuwa sehemu
va kutengeneza mianya va
kujipatia mali na fedha kwa
njia za rushwa kutoka kwa
wananchi ambao wenyewe
ndio wamewapa ridhaa ya
kuwaongoza,” alisema.

Kamanda wa Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (Takukuru), Wilaya
ya Chamwino, Lina Mazigo
aliwakumbusha vion-
gozi hao kusimamia sheria
katika kutoa maamuzi na
kuepukana na upendeleo
ambao unashawishi kujipa-
tia mali na fedha kwa njia
isiyo halali.

Mifugo kuanza kuchanjwa Januari kudhibiti magonjwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI ~ imepanga  ku-
tumia Sh. Bilioni 216 kutoa chan-
jo kwa kipindi cha miaka mitano
ili kudhibiti magonjwa ya mifugo
nchini kuanzia mwezi ujao.

Awamu ya kwanza itaanza Jan-
uari 2025 na kwamba kiasi cha
Sh.Bilioni 28.1 kinatarajiwa kutu-
mika kufanikisha mpango huo.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi. Dk.
Ashatu Kijaji, alitangaza mpango
huo juzi jijini hapa wakati wa uz-
induzi wa Kampeni ya Chanjo za

Mifugo Kitaifa.

Kijaji, alisema serikali im-
eridhia kugharamia mpango wa
chanjo hiyo kuanzia mwaka huu
hadi 2029.

“Katika mwaka wa fedha
2024/25 serikali imetenga
Sh.bilioni 28.1 kuchanja ng'ombe
dhidi ya homa ya mapafu,
ugonjwa wa sotoka ya mbuzi na
mdondo wa kuku ili kuwasaidia
wafugaji wetu kote nchini," alise-
ma.

Alisema awamu ya kwan-
za, Serikali itachanja ngombe

19,097,223, mbuzi

na kondoo

go, kutoa ajira za muda mfupi

20,900,000 na kuku wa asili
40,000,000.

Kijaji, alisema lengo la serikali
ni kutoa chanjo kwa mifugo anga-
lau asilimia 70 ya idadi ya mifugo
husika kwa miaka mitano mfu-
lulizo.

"Kwa sasa hali ya uchanjaji kwa
ng'ombe, Mbuzi na Kondoo ni asil-
imia 21, kuku wa kienyeji asilimia
40 na kuku wa kisasa ni asilimia
100."

“Hivyo kampeni hii itasaidia
kutokomeza magonjwa ya mifu-

kwa vijana na wanawake 3540 na
kuongeza usafirishaji wa nyama
nje ya nchi kutoka asilimia 14 ya
sasa na kufikia asilimia 30 ifikapo
mwaka 2029," alisema.

Alisema katika kufanikisha
kampeni hiyo nchini, serikali
itachangia nusu bei ya gharama za
chanjo ili kuwarahisishia wafugaji
kuchanja mifugo yao.

“Rais Samia Suluhu Hassan
ameahidi kuwa serikali itachang-
ia nusu ya bei kwa ajili ya chanjo
kwa mifugo kwa upande wa

ng'ombe Sh. 500, mbuzi na kon-
doo Sh. 300 na kuku Sh. 100,
itakuwa sawa na bure,” aliongeza
Dk. Kijaji.

Aliwataka viongozi wa Mamla-
ka ya Serikali za Mitaa, Manispaa
na Jiji kutoa ushirikiano kwenye
kampeni hiyo ya chanjo ili ku-
fanikisha malengo ya serikali ku-
tokomeza magonjwa hayo.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo,
Profesa Riziki Shemdoe, alisema
chanjo hiyo itahusisha wataalam
na wafugaji na kuwataka kutoa
ushirikiano.
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Wataalamu TMA, miamba sasa kuchunguza radi Ludewa
-Ni kutokana na kuua watu na mifugo mara kwa mara

Na Elizabeth John,
LUDEWA

WATAALAMU wa Mamlaka
ya Hali ya Hewa nchini (TMA)
kwa kushirikiana na wa mi-
amba wanatarajia kufanya
tafiti na kudhibiti radi kuen-
delea kusababisha vifo vya
watu na wanyama wilayani
hapa Mkoa wa Njombe.

Hayo yalisemwa na Mkuu
wa Wilaya ya Ludewa, Oliva-
Kiwe Kata ya Mawengi wakati
wa maziko ya watu watatu
waliokufa kwa kupigwa na
radi Sixbeth Haule (58), Emil-
ian Mlelwa (55) na Lufina
Ngailo (52).

Watu hao, walikumbwa
na mkasa huo Desemba 15,

mwaka huu majira ya saa

Alisema radi ni suala
la hali ya hewa na kwa

Kiwe, wakati watu hao “Serikali upande wa ardhi in-
wakiwa wamesimama ny- tumeanza afuata maeneo yenye
umbani kwa Ngailo. kufq:!ya ma-  miamba.

Thomas, alisema wiki "Mv:::II:I'(‘:\'(Iaa “Mtaalamu  mmoja
mbili zilizopita watu wen-  HaliyaHewa alinieleza watu wengi
gine  wanne walikufa pamojana wanasema mvua ili-
kwa kupigwa radi, wa- wataalamu kuwa kidogo ndio radi
tatu wakiwa wa familia Wamiamba ikatokea, kwanini in-
moja. :::".’;alx‘f*:: a apofikamweziwa piliau

“Serikali tumeanza tafliti na tuj‘:.le watatu mvua zinakuwa
kufanya mawasiliano na pamnagani  Nyingi hakunaradi. Radi
Mamlaka ya Hali ya Hewa tunawezaku- wakati wote ni umeme
pamoja na wataalamu wa  dhibiti radi ambao unatokana na

miamba ili waweze kuja
kufanya tafiti na tujue
namna gani tunaweza ku-
dhibiti radi hii,” alisema.

hii,” alisema.

mawingu,” alisema.
Aliwataka wakazi wa

wilaya hiyo kuachana

na imani potofu kwa

kuhusisha vifo  vinavyo-
tokana na radi na mambo men-
gine badala  yake wanapaswa
kutambua kuwa ni mipango ya
Mungu.

Akitoa taarifa kuhusu vifo vya
watu hao, pamoja na mambo
mengine, Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Njombe, Mahamoud
Banga, alitoa tahadhari kwa wa-
nanchi kuacha kukaa kwenye
maeneo ambayo yana mvutano
na radi ili kuepuka vifo vya aina
hiyo.

Banga, alisema wataendelea
kutoa elimu kupitia wakaguzi wa
kata kuhimiza wananchi kuweka
vikinga radi kwenye nyumba
7ao.

Katibu wa Sekreterieti ya Kamati Kuu ya CHADEMA, Julias Mwita, akimkabidhi fomu Dorcas Francis kwa ajili ya kuwania nafasi ya
ujumbe wa kamati kuu, katika ofisi za makao makuu ya chama hicho, Mikocheni Dar es Salaam juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TASAF yaondoa
chanjo kwenye
turubai

Na Faustine Feliciane

UJENZI wa jengo la
kutolea huduma ya mama
na mtoto uliofanywa na
Mfuko wa Maendeleo ya
Jamii (TASAF) katika Kituo
Dodoma umeondoa adha
va kupata chanjo kwenye
turubai.

Kabla ya ujenzi wa jen-
go hilo, wakazi wa Kata
va Makole na maeneo va
jirani ya Swaswa na Ipa-
gala walikuwa wakipatiwa
huduma ikiwamo chanjo
kwenye mazingira yasiyo
rafiki.

Akizungumza kuhusu
ujenzi wa jengo hilo
uliofanywa na TASAF ,
Mtendaji wa Kata hiyo,
Suzan Yohana, alisema
wakazi hao walikuwa
wanapata adha kwa
kunyeshewa mvua wakati
wa masika na vumbi kian-
gazi na kukosa hewa safi
kwa kuwa eneo lilikuwa
limefungwa turubai kwa
ufinyu.

“Imekuwa faida kwetu
na tunawashukuru TASAF
kwa kujenga jengo hili
ambalo sasa limesaidia
huduma kutolewa katika
mazingira bora zaidi,
TASAF wamekuwa wa-
dau wazuri sana katika
kuboresha huduma hizi za
mama na mtoto,” alisema
Yohana.

Kaimu Muuguzi Mfawi-
dhi wa Kituo hicho, Joyce
Kimario, alisema idadi ya
watu waliokuwa wakifika
kupata huduma katika
kituo hicho ilikuwa ndogo
ikilinganishwa na sasa
baada ya mfuko huo ku-
wajengea jengo hilo.

Mwanakamati anayes-
hughulikia mpango wa
walengwa wa TASAF
ngazi ya mtaa, Neema
Tandi alisema: “Wakati
kukiwa na turubai kuna
muda huduma zilikuwa
zinasimama kutokana na
upepo Na mvua kusababi-
sha kuanguka.

Wafanyabiashara mji wa Njombe waamriwa Kurejea sokoni

Na Elizabeth John, NJOMBE

BAADHI ya wafanyabiasha-
ra wa Halmashauri ya Mji wa
Njombe wametakiwa kuondoka
kwa hiyari kwenye maeneo yasi-
yo rasmi ili kukwepa mkono wa
sheria.

Amri hiyo ilitolewa juzi na
Mtendaji wa Kata ya Njombe
Mjini, Enocy Lupimo kwa niaba
ya Mkurugenzi wa Halmashauri

hiyo, Njombe Kuruthum Sadick

wakati wa kampeni ya kufanya
usafi katika Mtaa wa Buguruni.

Lupimo, alisema halmashauri
hiyo imeagiza wafanyabiashara
waliotoa bidhaa sokoni na ku-
peleka barabarani kuondoa kab-
la hatua za kisheria kuchukuliwa
dhidi yao.

“Lazima tujizatiti katika suala
la usafi na ninapeleka salamu
stendi ya zamani, mkurugen-

zi ametoa vizimba soko kuu
watu wanatoka wanaenda ku-
panga bidhaa stendi, kama una
shangazi anauza pale vitumbua
waambieni watoke kwa hiyari,”
alisema.

Akizungumzia kuhusu usafi,
alisema kampeni hiyo ni mwen-
delezo ili kutunza mazingira ka-
tika mitaa yote tisa ya kata hiyo
na kudhibiti kuibuka kwa ma-
gonjwa ya milipuko.

Mratibu wa Chanjo

Hal-

mashauri hiyo, kwa niaba ya Ofi-
sa Afya, Simon Ngassa, aliwataka
wananchi kuchukua tahadhari
kwa kufanya usafi ili kujikinga
na maradhi yanayotokana na
uchafu.

“Tuchukue tahadhari zote za
usafi lakini pia watoto wapate
chakula cha moto na wale wa-
fanyabiashara yaani mama lishe
wanaotuhudumia  hakikisheni

kwenye mgahawa mna maji safi
ya kunawa na sabuni ya maji sio
kipande, pia muwaeleze wale
wanaofanya biashara barabarani
warudi sokoni,” alisema Ngassa.

Polisi Kata wa Njombe Mjini,
Frolida Kietta aliwataka wa-
nanchi kuchukua tahadhari
kuelekea sikukuu za mwisho wa
mwaka kwa kuongeza ulinzi kwa
watoto ili kuepuka ukatili wa ki-
jinsia.
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Marekani yaipatia Tanzania
vyandarua milioni 20

Na Mwandishi Wetu

ZAIDI ya vyandarua milioni
20 vitasambazwa nchini na ku-
gawiwa kwa wananchi milioni 35
kujikinga na ugonjwa wa malaria.

Hatua hiyo inafuatia Shirika la
Misaada la Kimataifa Marekani
(USAID) kukamilisha Mradi wa
Kudhibiti Vidudu vya Malaria wa
Rais wa Taifa hilo (PMI).

Vyandarua hivyo vilivyowek-
wa dawa za kuua mbu wanaosa-
mbaza malaria vitatolewa katika
mradi huo wa miaka minne kwa
matumizi ya watu hao zaidi mil-
ioni 35 wa Tanzania Bara na Visi-
wani.

Taarifa kwa umma iliyotolewa
hivi karibuni na Mkurugenzi

wa Misheni ya USAID,
Craig Hart ilisema kuwa
wamekwisha kusambaza

"Ushirikiano

na watu wa Tanzania
kukabiliana na ugonjwa
wa malaria na changa-

baadhi ya vyandarua waMarekani moto nyingine za afya ya
kupitia kampeni katika NaTanzania  jamii bado haijayumba,”
shule na vituo vya afya un_adqhukua alisema Alisema kuanzia
kwa makundi hatarishi lznailo:lgg sita  Mwaka 2020 hadi 2024,
ya watoto wachanga na pa tangu mradi wa Dola milioni
wajawazito. mwaka 43, ukiongozwa na Kituo

"Ushirikiano wa Mare- 2006, PMI cha Johns Hopkins cha
kani na Tanzania una- imewekeza Mipango ya Mawasi-
chukua zaidi ya miongo fr?illti“r‘:ia Dola  jiano kwa  ushirikiano
sita na tangu mwaka kukgbili7:r?a na Tropical Health LLP
2006, PMI imewekeza pamalaria na Viamo PBC, uliunga
zaidi ya Dola milioni 747 nchini Tanza- mkono juhudi za kulinda

kukabiliana na malaria nia.
nchini Tanzania.

"Tunajivunia mafanikio
ya mradi wa PMI. Ingawa mradi
huu mahususi umekamilika,

dhamira yetu ya kushirikiana

asilimia 90 ya watu walio
katika hatari.

Alisema juhudi hizo
zililenga mikoa 14 yenye maam-
bukizi makubwa ya malaria Tan-
zania Bara na mitano ya Zanzi-

bar, ikiwa ni asilimia 57 ya watu
wote wa nchini.

Mshauri wa Mpango wa PMI
nchini, Naomi Serbantez alisema
kwa kukuza utaalamu wa ndani
na kutumia maarifa yanayoto-
kana na takwimu, mradi huo
umeweka msingi wa maendeleo
endelevu kutokomeza malaria
nchini.

Alisema mafanikio muhimu
yalijumuisha kuimarisha uwezo
wa mashirika ya usambazaji wa
vifaa vya matibabu nchini kusi-
mamia usambazaji wa vyandarua
kwa uhuru, kuboresha vifaa
vya usafirishaji kupitia zana za
kisasa na mifumo ya kufuatilia
kwa wakati halisi na kuhakikisha
uendelevu wa muda mrefu wa
juhudi za kuzuia malaria.

Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar , Othman Masoud Othman (kulia) akimsikiliza Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais
(Muungano na Mazingira) Mhandisi, Hamad Yusuf Masauni alipokwenda kujitambulisha kwake hivi karibuni. PICHA: ROBERT

TCRA yawanoa wazee kukabili utapeli

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MENEJA wa Ofisi ya Mam-
laka ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA) Zanzibar, Esuvatie-Aisa
Masinga, amesema wataendelea
kutoa mafunzo kwa makundi ili
kukabiliana na tatizo la utapeli
nchini.

Akizungumza  wakati wa
mafunzo kwa wazee wa Mkoa

wa Mjini Magharibi Unguja ka-
tika kampeni yao ya 'Ni rahisi
sana' inayotolewa na TCRA mjini
hapa, Masinga, alisema kwa sasa
teknolojia inakuwa nchini na
mambo ya usalama mtandaoni
huku waathirika wakuu wakiwa
ni wazee.

Alisema mafunzo hayo yata-
wasaidia kujilinda na utapeli huo
na kuwasisitiza wanapopata via-
shiria vya vitendo hivyo, watoe

taarifa kwa mamlaka hiyo na
polisi.

Hivyo, aliwataka kuendelea
kujilinda na kukataa kumpa mtu
yeyote namba ya siri ya siku yake
ili kuepuka kutapeliwa.

Masinga, alisema kuanzia Juni
hadi Septemba mwaka huu, ka-
tika Mkoa wa Mjini Magharibi
laini zilizosajiliwa ni 518,053 na
majaribio ya ulagai ni 122.

Mkuu wa Divisheni Pensheni

ya Jamii na Maendeleo ya Wazee
Idara ya Ustawi wa Jamii na Wa-
zee, Bikame Sheha Ussi, alisema
mafunzo hayo yamewapa faraja
kwa kuzingatia mazingira ya sasa
ya kuwapo kwa utapeli kwa wa-
nanchi.

Ussi, alisema wazee waki-
tapeliwa na  watasababishiwa
matatizo mbalimbali ikiwemo
msongo wa mawazo na kupele-
kea kufa.

]
Zanzibar
Kuendelea
kukuza utalii

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Utalii
wa Wizara ya Utalii na
Mambo ya Kale, Dk.
Abdulla Mohammed Juma
amesema lengo la kuan-
zishwa matamasha na
mashindano ya mbio za
marathoni ya kimataifa
ni kukuza utalii visiwani
hapa.

Juma aliyasema hayo
wakati akizungumza
na waadishi wa habari
kuhusu mbio hizo kwa
mwaka huu yanayotara-
jiwa kufanyika Desemba
28, mwaka huu visiwani
hapa.

Alisema juhudi hizo
zinalenga kuitangaza
Zanzibar kama kivutio cha
pekee cha utalii duniani.

Alisema mbio hizo
zitahamasisha wageni wa
kimataifa na wa ndani ya
nchi kutembelea visiwa
hivyo na kuliongezea taifa
mapato.

Mkurugenzi huyo, alise-
ma matukio kama hayo
husaidia kuongeza idadi
ya watalii na kuchangia
kukuza uchumi wa Zan-
zibar kupitia huduma za
hoteli, usafiri na sekta
nyingine za utalii.

Juma, alisema
mashindano hayo ya-
naimarisha mshikamano
katika jamii na kuibua
Vipaji vya michezo
miongoni mwa wakazi wa
visiwani hapa.

"Hatua hii ni moja ya
mikakati muhimu ya
kutangaza vivutio vya
Zanzibar kama fukwe
zake, utamaduni wake wa
kipekee, na historia yake
tajiri," alisema.

Alisema kuwa katika
jambo hilo mkakati mkub-
wa ni kuongeza bidhaa
za kitalii za Zanzibar kwa
kutoa msukumo upande
wa utalii wa historia na
mambo ya kale ,utalii wa
michezo ,utalii wa vyakula
na utalii wa mikutano ili
kuongeza siku za wageni
kukaa visiwani Zanzibar.

Alisema kuwa ukweli
usio fichika kuwa sekta
ya utalii ni sekta mtam-
buka ambayo inategemea
na kutegemewa na sekta
nyingine tofauti.

Mwakilishi wa mbio
hizo za Touch Toad China
Marathon, Zeng Peng
alisema wanaunga mkono
jitihada za serikali kukuza
utalii ili kuongeza idadi
ya watalii kuitembelea
Zanzibar.
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Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa Zainab Katimba akizungumza na
wananchi katika Shule ya Msingi Madizini wilayani Mvomero Mkoani Morogoro kwenye hafla ya kukabi-
dhi bendera ya kijani kutoka taasisi ya elimu na mazingira duniani FEE kwa shule 26 za halmashauri nne
za wilaya za Morogoro, Kilosa na Mvomero mkoani humo na wilaya ya Mufindi mkoani Iringa. PICHA:
IDDA MUSHI

-

Ajifungua watoto wanne,
apata tatizo la upumuayji

Na Titus Mwombeki, BUKOBA

MKAZI wa Manispaa ya Bu-
koba mkoani Kagera, Raina
Mathew (34), amejifungua wa-
toto wanne katika Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Kagera Bu-
koba (BRRH) na kupewa rufani
kwenda Hospitali ya Rufani
Kanda Bugando kwa ajili ya
uangalizi zaidi.

Mama huyo ambaye pia ni
mke wa mwandishi wa habari
mkoani hapa, Benson Eustace,
alijifungua pacha hao wiki
mbili zilizopita kisha kupewa
rufani kutokana na tatizo la
upumuaji na sasa anaendelea
na kliniki baada ya kuruhusi-
wa.

Daktari Bingwa wa Watoto
katika Hospitali ya Rufani ya
Mkoa wa Kagera, Dk. Mike
Mabimbi alisema mama huyo
baada ya kujifungua, alipatiwa
rufani kutokana na tatizo la
kupumua alilolipata wakati wa
kujifungua.

Alisema watoto hao wa-
naendelea kupewa uangalizi
kutokana na kuzaliwa chini ya
uzito wa kilo 1.5 badala ya kilo
2.5 zinazohitajika.

“Kwa sasa maendeleo yao ni
mazuri. Wameanza kuongeze-

ka uzito na wanapata huduma
stahiki kama watoto wengine
waliopo hospitalini hapa. An-
galizo letu ni kwamba pindi
watakaporuhusiwa  kwenda
nyumbani wasianze kutem-
belewa na watu kuwaangalia
mpaka pale tutakapotoa ruhu-
sa,” alisema Dk. Mabimbi.

Alisema kitendo cha kuwe-
po kwa mwingiliano wa watu
pindi wanaporudi nyumbani
kinasababisha kuongezeka
kwa athari na maradhi kwa
watoto hao.

Ofisa Lishe, Victoria Nga-
tunga, alisisitiza umuhimu wa
lishe yenye virutubisho vingi
kwa kina mama wanaonyo-
nyesha, akiwashauri kula mara
kwa mara, huku akizingatia
vyakula vya kimiminika ili ku-
chochea uzalishaji mwingi wa
maziwa.

Akizungumza na Nipashe,
baba wa watoto hao, Eustace,
alisema mke wake alijifungua
watoto wanne, wawili wakike
na wawili wa kiume na mpaka
sasa wanaendelea kupata hu-
duma hospitalini hapo wak-
isubiri hali zao kutengamaa.

Eustace alisema kliniki hiyo
ni kwa ajili ya uangalizi am-
bako alirudi juzi na kufanyiwa

vipimo, kisha kuruhusiwa na
kutakiwa kurudi tena Januari
20, mwakani.

Alisema watoto bado wa-
naendelea kupatiwa huduma
na kuwa tayari wametoka kwe-
nye hatua ya uatamizi (incuba-
tion) na sasa wameanza kuwa-
kumbatia ambako walihitajika
ndugu kwa ajili ya kusaidia hu-
duma hiyo.

“Kikubwa ambacho tumeam-
biwa na madaktari ni kuhakiki-
sha watoto wanapata maziwa
na kwa sasa wanaendelea vi-
zuri na mambo mengine yapo
ndani ya uwezo wa madak-
tari,” alisema.

Mkuu wa Mkoa Kagera,
Fatma Mwassa akizungumza
alipotembelea watoto hao
kuwajulia hali, aliwapongeza
madaktari na wauguzi wa
hospitali hiyo kwa jinsi wana-
vyoendelea kuwapa huduma
bora kuwanusuru pacha hao
na kuhakikisha wanarejea ka-
tika hali yao ya kawaida.

Alisema watoto hao wa-
naoendelea kupatiwa huduma
na uangalizi hopitalini hapo na
wataalamu mbalimbali mpaka
pale watakapokuwa katika hali
yao ya kawaida na mama yao
kuwa tayari kuwahudumia.

PPP kuimarisha utekelezaji
miradi mikubwa

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WATAALAM wa ubia kati ya sekta ya umma na sekta
binafsi nchini wameagizwa kuhakikisha miradi yote mi-
kubwa yenye mvuto wa kibiashara inatekelezwa kwa njia
ya ubia baina ya pande hizo (PPP) ili kuipunguzia serikali

mzigo wa gharama.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha, Jenifa Omolo,
alisema hayo jana kwa niaba ya Katibu Mkuu wa Wizara,
Dk. Natu Elmaamry Mwamba, wakati akifungua kikao cha
kuimarisha ushirikiano kati ya Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar na Tanzania kuhusu PPP.

Alisema utekelezaji wa miradi kupitia PPP ni sehemu ya
kujenga uchumi imara na ni suala ambalo linatekelezwa

na nchi nyingi duniani.

“Msiogope, hata nchi zilizoendelea zinateleza miradi yao
kupitia PPP, ukiangalia madaraja na majengo mbalimbali
wameyatekeleza kupitia PPP. Sekta binafsi wakipewa

nafasi wanafanya vizuri”,

alibainisha.

Omolo aliwaagiza wataalam hao kukuza uelewa wa
dhana ya PPP kwa wadau mbalimbali kwa kuwa bado
kuna changamoto ya uelewa kuhusu suala hilo na faida

zake.

Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Kazi, Uchumi na
Uwekezaji Zanzibar, Rashid Ali Salim, aliwaagiza wataalam
hao kuhakikisha wanayafanyia kazi yale yote wali-
yokubaliana katika kikao hicho hususani kuwa na mkakati
wa pamoja wa kuuza fursa na kuibua miradi ya PPP.

Kaimu Kamishna wa PPP, Wizara ya Fedha, Bashiru
Taratibu, alisema katika kikao hicho kuna masuala mbal-
imbali wameazimia kuyatekeleza ikiwemo maboresho
va Sheria ili kurahisisha shughuli za PPP nchini hususani
katika kutekeleza miradi ya pamoja kati ya Zanzibar na

Tanzania Bara.

“Tumejadili kuhusu miradi ya pamoja ambayo Sekta
Binafsi inaweza kutekeleza kama mradi wa Daraja la Dar
es Salaam hadi Zanzibar lakini kila sehemu wana she-
ria yao ya PPP, kwa hiyo tumekaa kuona namna bora
va kutekeleza suala hilo iwapo mwekezaji atajitokeza”,

alisema.

Alisema Tanzania inahitaji kuwa na sera au sheria ya
PPP inayoelezea utekelezaji wa miradi ya pamoja kati
ya Zanzibar na Tanzania Bara kwa kuwa suala kama hilo
limeshajitokeza katika nchi za Afrika Mashariki na kuna
miradi ambayo inaunganisha nchi moja na nyingine na
kwa sasa tayari kumeshaandaliwa Sera ya PPP ya Afrika

Mashariki.

Kamishna wa Kituo cha Ubia Kati ya Sekta ya Umma na
Sekta Binafsi (PPPC), David Kafulila, alisema katika kikao
hicho wamejadiliana mambo mbalimbali ya kurahisisha
ubia nchini ili kuipunguzia mzigo serikali wa kugharamia
miradi ya maendeleo ambayo inaweza kugharamiwa

Kupitia PPP.

Alisema Tanzania kwa sasa inafanya vizuri katika eneo
la PPP na kwamba kwa Tanzania Bara, kuna takribani
miradi 74 ambayo iko katika hatua za mwisho kuanza
kutekelezwa na Zanzibar kuna takribani miradi 13.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
ABDULIRAMADHANI

MUSHI anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 881 DPT aina ya TOYOTA
COASTER. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi kilicho
karibu. Taarifa ya polisi:

PHQ/DAR/UBU/28140/2024.

KUPOTEA KWA HATI

KUPOTEA KWA

YA KUSAFIRIA

ASHURA MOHAMEDI HAMISI anatangaza
kupotelewa na hati yake ya kusafiria
yenye namba TAE 241526 iliyotolewa na
Idara ya Uhamiaji Dar es salaam tarehe
18/11/2019. Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/DAR/KIG/280043/2024.

KADI YA GARI

AUGUSTINO JOHN MAGESSA
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA BLUE CARD YA GARIYENYE
NAMBA ZA USAJILIT 653 EJY,
AINA YA GARINITOYOTA
IST-PEARL , KWA YOYOTE
ATAKAEIONA ATOE TAARIFA
KITUO CHA POLISI KILICHO
KARIBU.

TAARIFA YA POLISI:
PHQ/MBE/MBE/41860/2024.

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO. 31737 OF 2024

In the Matter of the Estate of the Late:
VERONICA ANDREA BANZI

By 1. FARID JIRANI MAGOMA
2. st srenes

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above-named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate (or letter of administration) is
made to the above - named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before the
24 day of 1.2025

Dated at MOROGORO this 18 day of 12.2024

RESIDENT MAGISTRATE

| semioe

KUPOTEA KWA VYETI

i MV {

JOEL GABRIEL JUMA, ANATANGAZA KUPOTELEWA NA
CHETICHA KIDATO CHA NNE INDEX NAMBA $3692-0086
MWAKA 2015 KINKATI SECONDARY SCHOOL, KIDATO
CHA SITA INDEX NAMBA S0554-0638 MWAKA 2018
NGUDU SECONDARY SCHOOL NA CHETI CHA UALIMU
NAMBA  E0502/0096 MWAKA 2020 KLERRUU
TEACHER'S COLLEGE. RIPQTI YA POLISI IMETOLEWA
PHO/MWA/NYA/32025/2024%,
PHO/SIM/MEA/3556/2024, PHQ/SIM/MEA/3558/2024.

YEYOTE ATAKAYEVIONA  ATOE  TAARIFA  KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI KILICHO KARIBU NAYE.
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Serikali mpya Syria yaomba
kuondolewa vikwazo kiuchumi

DAMASCUS, Syria

KIONGOZI wa serikali ya mpito nchini
Syria, Ahmed al-Sharaa, amesema nchi hiyo
imechoshwa na vita na sasa sio tishio kwa
majirani na nchi za Magharibi.

Akizungumza na BBC mijini Damascus,
Al-Sharaa aliomba vikwazo dhidi ya Syria
viondolewe.

“Sasa, baada ya yote yaliyotokea, vikwazo
lazima viondolewe kwa sababu vililengwa
kwa utawala wa zamani. Mwathiriwa na
mdhalimu hawapaswi kutendewa sawa,”
alisema.

Sharaa aliongoza mashambulizi yaliyoan-
gusha utawala wa Bashar al-Assad chini ya
wiki mbili zilizopita. Yeye ni kiongozi wa
Hayat Tahrir al-Sham (HTS), kundi kubwa
katika muungano wa waasi, na hapo awali
alijulikana kwa jina la Abu Mohammed al-
Jolani.

Alisema HTS inapaswa kuondolewa kwe-
nye orodha ya makundi yanayotambulika
kama mashirika ya kigaidi.

HTS imetajwa na Umoja wa Mataifa, Mare-

kani, EU na Uingereza, kuwa miongoni mwa
makundi ya kigaidi kutokana na kugawanyi-
ka kwa kundi la al-Qaeda mwaka 2016.

Sharaa alisema HTS sio kundi la kigaidi
kwani hawakuwalenga raia au maeneo ya
kiraia wakati wa mapigano.

Alikanusha kuwa alitaka kubadilisha Syria
kuwa kama Afghanistan.

Aidha, Sharaa alisema nchi hizo ni tofauti
na zenye mila tofauti.

Aliongeza kuwa anaamini katika elimu
kwa wanawake.

Hata hivyo, raia wengi wa Syria bado ha-
wamwamini.

Mtazamo wa serikali mpya katika miezi
michache ijayo utaonesha aina gani nchi
hiyo inavyokwenda.

Wakati huo huo, Russia inaondoa vifaa vy-
ake vya kijeshi nchini Syria, ikiashiria maan-
dalizi ya kujiondoa katika nchi hiyo.

Picha za satelaiti zinaonesha mkusanyiko
wa magari ya kijeshi katika bandari inayo-
dhibitiwa na Russia ambayo ni kambi ya
wanajeshi wa anga iliyoko magharibi mwa
Syria.

Ndege za usafiri pia zimeonekana kuwasili
na kuondoka nchini humo katika siku za hivi
karibuni.

BBC imeona video zinazoonesha safu za
malori ya kijeshi za Russia zikielekea kaska-
zini kwenye vituo vya kijeshi.

Taasisi ya Utafiti wa Vita ilieleza inaonesha
maandalizi ya kupunguzwa au kuondoka
kabisa kwa vikosi vya Russia nchini humo.

Taasisi hiyo yenye makao yake makuu
mjini Washington iliongeza kuwa, kuhami-
sha magari ya kijeshi katika kambi zake
huenda ikawa hatua ya tahadhari wakati
Russia ikijadiliana na serikali mpya.

Wiki iliyopita meli za kivita za Russia zil-
iondoka kwenye bandari ya Tartous, huku
wachambuzi wakieleza kwamba zilikuwa
zikiwekwa katika maji ya kimataifa kwa
wakati huo.

Hata hivyo, meli hizo hazijarudi lakini zai-
di ya magari 100 ya kijeshi yamewasili katika
kambi hiyo siku za hivi karibuni kwa mujibu
wa picha za satelaiti zinavyoonyesha.

BBC

Macron
atembelea
Mayotte

PARIS, Ufaransa

RAIS wa Ufaransa Emmanuel
Macron, ametembelea Kkisiwa
cha Mayotte kutathmini uharibi-
fu uliosababishwa na kimbunga
Chido.

Kimbunga hicho kimepiga
visiwa vya Bahari ya Hindi na
Msumbuji na kusababisha vifo,
uharibifu wa mali na miundom-
binu mbalimbali.

Ziara yake katika kisiwa hicho
kinachotawaliwa na Ufaransa
inakuja baada ya juzi usiku seri-
kali kutangaza hatua za dharula
kutokana na janga hilo la asili
katika kisiwa hicho cha Mayotte
ili kuwezesha usimamizi mzuri
wa kukabiliana na janga.

Hata hivyo, maofisa wameonya
kwamba idadi ya vifo kutokana
na kimbunga hicho kibaya zaidi
kutokea katika historia ya eneo
hilo, vinaweza kufikia mamia au

i !Q,‘ ’ pengine maelfu wakati waokoaji
; 't,b,q'} wapo Kkatika kazi ya kuondoa Vi-
S X - fusi kwenye mitaa ya mabanda
19%) ili kutafuta manusura.
Pl ~ !.@; : Idadi ya awali kutoka kwa
b ‘i},,'f, wizara ya mambo ya ndani ya
— A bV 4 Ufaransa, inaonyesha kuwa
T T ke watu 31 wamethibitishwa kufa
11 ” I 5?"«"’{ _ na wengine 1820 wamejeruhi-
} R8sy

wa.

Wakati huo huo, idadi ya vifo
vilivyotokana na kimbunga Chi-
do nchini Msumbiji imeongeze-
ka na kufikia watu 45.

Takwimu iliyotolewa na taasisi
va kitaifa ya kudhibiti majanga
nchini humo, ilisema awali il-
irekodiwa watu 34 walifariki
Dunia baada ya kimbunga hicho
kuupiga mkoa wa kaskazini wa
Cabo Delgado Jumapili.

Katika taarifa yake ya ilisema
watu 38 wamepoteza maisha
mkoa wa Cabo Delgado, wanne
Nampula, na watatu katika eneo
la Niassa, ambalo liko ndani ya
taifa hilo.

Takriban nyumba 24,000 zime-
haribiwa kabisa na nyingine
12,300 zikiachwa na athari
tz)i.nﬁzovveza kufanyiwa mareke-

isho.

Wafanyakazi wakijaribu kuzima moto baada ya jeshi la Israel kushambulia kituo cha umeme nchini Yemen jana. PICHA: REUTERS bw

Israel yafanya shambulizi Yemen

SANAA, Yemen

Israel imefanya mashambulizi ya anga
katika ngome za waasi wa Kihouthi nchini
Yemen na kuua watu tisa.

Hatua hiyo inatokana na wanamgambo
hao wa Kihouthi, kushambulia kwa kom-
bora mji wa Tel Aviv na kusababisha shule
moja kuteketea.

Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya

Israel, kwamba kombora hilo lilitunguliwa
na mabaki yake yalianguka karibu na miji
huo na kuharibu vibaya shule moja.

Hata hivyo msemaji wa jeshi la Israel
alisema hakuna kifo kilichotokea kutokana
na tukio hilo..

Waasi wa Kihouthi wanafanya masham-
bulizi hayo kuwaunga mkono Wapalestina
katika Ukanda wa Gaza.

Mashambulizi ya Israel yaliyofanyika jana

yanatishia kutanuka kwa machafuko kati
ya Israel na Wahouthi ambao wanaoungwa
mkono na Iran.

JeshilaIsrael lilisema limefanya masham-
bulizi mawili ya angani katika operesheni
iliyopangwa awali na kuanza jana na kuhu-
sisha ndege za kivita 14.

Aidha, jeshi hilo lilieleza shambulizi la
kwanza lillenga miundombinu ya Wa-
houthi katika bandari za Hodeida, Salif na

kituo cha mafuta cha Ras Isa katika Bahari
ya Shamu.

Katika mashambulizi ya pili, ndege za
kivita za Israel zililenga miundo mbinu ya
nishati iliyoko mji mkuu wa Sanaa.

Shirika la Habari la al-Masirah linalo-
dhibitiwa na Wahouthi lilisema baadhi ya
mashambulizi yalipiga vituo vya umeme
vilivypo katika mji wa Sanaa.

DW,
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Eco Fashion
Show
Kubeba
wabunifu

Na Faustine Feliciane

ONYESHO la mitindo lililopewa jina
la ‘Eco Fashion Show' linatajwa ku-
fundisha jamii ubunifu kwa kutumia
rasilimali mbalimbali zilizopo nchini
ambazo zina ubora, imeelezwa.

Dar es Salaam, Adrian Kishe, alisema
onyesho hilo limekuwa na tija kwa
wabunifu na wanamitindo na lina
lengo kujifunza namna kufanya kazi
za ubunifu zenye kuleta tija.

Kishe alisema serikali itaendelea
kuunga mkono miradi mbalimbali
inayobuniwa kama hiyo ya mitin-
do ambayo inaleta tija si tu kwa
wabunifu bali kwa jamii nzima ya
Watanzania.

Alitoa wito kwa wabunifu na wana-
mitindo kuendelea kutumia majuk-
waa yao ya ‘Fashion Show' ili kuha-
masisha matumizi ya bidhaa rafiki
kwa mazingira na kuzalisha bidhaa
zinazoheshimu utamaduni wa taifa.
"Za Kwetu Eco Fashion Show sio

tu maonyesho ya mitindo bali ni
jukwaa inaloonyesha uzalendo na
uwajibikaji wa kijamii, tumeshuhu-
dia vipaji mbalimbali vya wabunifu
wetu wakitumia malighafi za asili na
za kirafiki kwa mazingira.

Hii ni ishara Tanzania ina hazina
kubwa ya ubunifu ambayo inaweza
kufanikisha maendeleo ya kiuchumi
na kijamii,” alisema Kishe.
Aliongeza ubunifu wa kijani ni
kichocheo muhimu cha maendeleo
endelevu ambapo kupitia mitindo
wanaweza kufanikisha kupunguza
athari mbaya kwa mazingira.

Awali akimkaribisha mgeni rasmi,
Mkurugenzi wa Shirika la Ladies
Joint Forum (LJF), ambao ndio wara-
tibu wa onyesho hilo la mitindo,
Fransisca Mboya, alisema onyesho
hilo limeandaliwa kwa dhamira ya
kukuza ubunifu, kulinda mazingira
na kuimarisha uchumi wa Kijani
kupitia sekta ya mitindo.

Mboya alisema LJF kama waandaaji
wakuu wa onyesho hilo wanaamini
wanawake ni nguzo muhimu katika
juhudi za maendeleo endelevu.
“Kupitia jukwaa hii tunalenga kutoa
nafasi kwa wabunifu hususan wa-
nawake kuonyesha vipaji vyao na
kuhamasisha matumizi ya malighafi
za asili zinazojali mazingira.Onyesho
hili ni matokeo ya kazi ya pamoj
kati ya wabunifu,wadau wa mazin-
gira na wanamitindo ambao wame-
jitolea kuleta mabadiliko chanya
katika jamii,” Mboya alisema.
Alisema kupitia ubunifu wa kijana
jamii inaweza kupunguza athari za
mabadiliko ya tabianchi na kujenga
mustakabali bora kwa kizazi kijacho.

NAMUNGO, JKT TANZANIA
VITA YA HESHIMA LIGI KUU

Na Adam Fungamwango

MBIO za kuwania taji la Ligi Kuu Tanza-
nia Bara zinatarajia kuendelea tena kwa
wenyeji Namungo FC kuwakaribisha JKT
Tanzania katika mechi itakayochezwa leo
kwenye Uwanja wa Majaliwa ulioko Ru-
angwa mkoani, Lindi.

Namungo watashuka katika mechi
hiyo wakiwa na kumbukumbu ya kupata
ushindi wa ugenini wa mabao 3-2 dhidi ya
KenGold ya Mbeya Jumapili iliyopita.

Kuelekea mechi hiyo, Kocha Mkuu wa
Namungo, Juma Mgunda, ameahidi timu
yake itaendeleza wimbi la ushindi.

Mgunda amesema ushindi waliopata
ugenini umewafanya vijana wake wawe
na morali zaidi na hali ya kujiamini, hivyo
anatarajia kupata ushindi mwingine leo
watakaposhuka kwenye ardhi ya nyum-
bani.

“Ule ushindi tulioupata dhidi ya Ken-

JUMANNE JUMA

Gold umetusaidia sana, umewafanya vija-
na wangu kupata morali na kuona kumbe
wakipambana wanaweza kupata matokeo
mazuri, kutokana kuruhusu mabao mawi-
li hadi kurudisha yote na kufunga matatu
si mchezo, lakini tulifanya hivyo.

Tunajua JKT Tanzania ni moja kati ya
timu ngumu, hasa kwenye eneo lao la ul-
inzi, lakini sisi tumejipanga na watarajie
mechi ngumu kutoka kwetu,” alisema ko-
cha huyo wa zamani wa Coastal Union na
Simba.

Ofisa Habari wa JKT Tanzania, Masau
Bwire, ametamba wako tayari kuwapa
burudani ya kutosha mashabiki wa mkoa
wa Lindi na vitongoji vyake, lakini pia aki-
waonya Namungo wajiandae kupata fed-
heha mbele ya mashabiki wao.

“Tunawaomba mashabiki wa mkoa wa
Lindi, waje Uwanja wa Majaliwa kuangalia
soka safi linalotandazwa na JKT Tanzania,
lakini nawaambia Namungo leo wataa-
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dhirika kwa kupata fedheha mbele ya
mashabiki wao kwa sababu hatutawaacha
salama, tumekuja kuchukua pointi tatu,”
alitamba Bwire.

Utakuwa ni mchezo wa 15 kwa Namun-
go, ikimaliza michezo yake ya mzunguko
wa kwanza huku ikiwa nafasi ya 12 ya msi-
mamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara kabla
ya mechi ya leo, JKT Tanzania ambayo
itacheza mechi yake ya 14, ikiwa nafasi ya
saba baada ya kujikusanyia pointi 19 kibin-
doni.

Azam FC ambayo pia imemaliza mechi
zake za mzunguko wa kwanza inaongoza
msimamo wa ligi hiyo ikiwa na pointi 33
ikifuatiwa na Simba yenye pointi 31 huku
Singida Black Stars yenye pointi 30 ikifua-
tia.

KenGold ya Mbeya yenye pointi sita na
imecheza mechi 15 inaburuza mkia ka-
tika msimamo wa ligi hiyo inayoshirikisha
timu 16 kutoka mikoa mbalimbali.

Prisons yakanusha kumtimua Makata

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Prisons imesema bado, Mb-
wana Makata, ni kocha wa timu hiyo licha
ya kupata matokeo mabaya katika mechi
za Ligi Kuu Tanzania Bara zinazoendelea.

Mara baada ya kipigo cha mabao 2-0
katika mechi iliyochezwa Jumatatu iliyo-
pita kwenye Uwanja wa Sokoine Mbeya,
dhidi ya Singida Black Stars, kulizuka
taarifa uongozi wa klabu hiyo umemtimua
Makata.

Prisons inaendelea na maandalizi ya ku-
wafuata mabingwa watetezi, Yanga katika

mechi ya ligi hiyo itakayochezwa Jumapili
kwenye Uwanja wa KMC Complex, Dar es
Salaam. Ofisa Mtendaji Mkuu wa Prisons,
John Matei, aliliambia gazeti hili jana, taari-
fa hizo hazina ukweli wowote, badala yake
bado kocha huyo anaendelea na maju-
kumu huku akiwa amebakisha miezi saba
kwenye mkataba wake.

“Mwalimu Makata bado tupo naye na
tuna mkataba naye, amebakisha miezi
saba, sijajua taarifa hii imetoka wapi. Mimi
ndiyo Mtendaji Mkuu ninayeongea, kwa
hiyo nasema jambo lenye uhakika, hivi
ninavyokwambia ametuachia kazi ya ku-

ratibu safari, na ameshatupa majina ya
wachezaji ambao wataambatana kwenye
hiyo safari kwenda Dar,” alisema Matei.

Prisons haijashinda ushindi katika mich-
ezo minne mfululizo ya Ligi Kuu, tangu ili-
popata ushindi mara ya mwisho, Novemba
3, mwaka huu kwa kuifunga KenGold bao
1-0.

Makata alijiunga na Prisons akitoka kui-
pandisha daraja hadi Ligi Kuu, Pamba Jiji
ya Mwanza huku Wajelajela hao wakiwa
wamemtimua aliyekuwa Kocha Mkuu,
Fred Minziro, ambaye kwa sasa naye yuko
Pamba.
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GUEHI ATAKIWA CITY

KLABU ya Manchester City inavutiwa na beki wa
Crystal Palace na England, Marc Guehi, huku mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 24 akionekana kama
anaweza kuwa sehemu ya marekebisho ya safu ya nyu-
ma ya timu hiyo. (Football Insider)

MADRID YAMTAKA RASHFORD

ATELTICO Madrid wanaweza kumnunua kwa mkopo
mshambuliaji wa Manchester United, Marcus Rashford,
mwenye umri wa miaka 27, ambaye hachezeshwi katika
kikosi cha kwanza, Old Trafford. (TBR Football)

RASGFORD ATAKIWA SAUDIA

KLABU za nchini Saudi Arabia pia zinavutiwa na
mshambuliaji wa Manchester United, Marcus Rashford
na zinaamini yeye ndiye mchezaji sahihi wa kuongeza
hadhi katika ligi hiyo duniani. (Telegraph)

HALL KUTUA ARSENAL

ARSENAL inafikiria kumnunua kiungo wa kati wa
Chelsea na Timu ya Taifa ya England, Kiernan Dews-
bury-Hall, mwenye umri wa miaka 26 katika dirisha la
usajili la Januari. (Caught Offside)

ALMIRON SOKONI ENGLAND

KLABU za Crystal Palace, Leicester na Wolves zote
zimeonyesha nia ya kumsajili fowadi wa Newcastle
United na Timu ya Taifa ya Paraguay, Miguel Almiron,
mwenye umri wa miaka 30 Januari. {Sun)

FERGUSON ANUKIA CITY

KLABU ya Manchester City inafikiria kumnunua
mshambuliaji wa Brighton na Timu ya Taifa ya Jamhuri
ya Ireland, Evan Ferguson, mwenye umri wa miaka 20.
(GiveMeSport kupitia Caught Offside)

TRENT KITAELEWEKA

LIVERPOOL imempa beki wa kulia wa England, Trent
Alexander-Arnold, mwenye umri wa miaka 26 ofa ya
mkataba ulioboreshwa, lakini Real Madrid watazidisha
juhudi zao za kumsaini kwa mkataba wa bila malipo
msimu ujao wa joto na kukutana naye Januari. (Caught
Offside)

SLOT AMKATAA FRIMPONG

LIVERPOOL haina uwezekano wa kumnunua mlinzi
wa Bayer Leverkusen na Uholanzi, Jeremie Frimpong
(24), ikiwa Trent Alexander-Arnold, ataondoka kwa
sababu Kocha, Arne Slot, angependelea beki wa kulia
wa jadi, ambaye ni bora katika safu ya nyuma, na haami-
ni hiyo inamfaa Frimpong. (Florian Plettenberg/Sky
Germany)

TIERNEY NJIA MOJA

MLINZI wa kushoto wa Timu ya Taifa ya Scotland,
Kieran Tierney, mwenye umri wa miaka 27, ataondoka
Arsenal msimu wa joto baada ya klabu hiyo kuchagua
kutomwongezea mkataba mpya. (Athletic, external)

POGBA ATAJWA MARSEILLE

MARSEILLE inafikiria kumnunua, Paul Pogba, mwe-
nye umri wa miaka 31, ambaye anatafuta klabu mpya
baada ya marufuku yake ya kutumia dawa za kusisimua
misuli kupunguzwa. (Goal)

MENDES KUTUA UNITED

KLABU ya Manchester United inamtaka beki wa
kushoto wa Ureno mwenye umri wa miaka 22, Nuno
Mendes, ambaye mkataba wake wa sasa na Paris St-
Germain unataka kurefushwa zaidi hadi mwaka 2026.
(Florian Plettenberg/Sky Germany)

DONDOO ZA SOKA
MACAZE Y e LAYS

2

ANCELOTTI
HISTORIA MADRID

e Al

@ ® ®N\i baada ya kocha huyo kufikisha mataji 15
akiwa na vigogo hao...

DOHA, Qatar

CARLO Ancelotti amekuwa kocha
mwenye mataji mengi zaidi katika his-
toria ya Real Madrid, baada ya kupata
ushindi wa mabao 3-0 dhidi ya Pachu-
ca katika mechi ya Fainali ya Kombe
la Klabu bingwa ya Dunia ya FIFA na
kumfanya afikishe mataji 15 ndani ya
klabu hiyo.

Katika misimu miwili ya kuinoa
Madrid, kati ya mwaka 2013 na 2015,
na kutoka 2021, Ancelotti ameshinda
mataji matatu ya Ligi ya Mabingwa Ul-

aya, mawili ya LaLiga, Copa del Reys,
Supercopas na UEFA Super Cup.

Rekodi ya awali ilikuwa ikishikiliwa
na kocha maarufu wa Madrid, Miguel
Mufioz, ambaye alitumia miaka 14
kuinoa Madrid kati ya mwaka 1960 na
1974, akishinda mataji mawili ya Ul-
aya, mataji tisa ya ligi, mawili ya Copa
del Rey na Kombe la Mabara.

“Nina furaha sana ... ni mafanikio,”
alisema Ancelotti kuhusu ushindi dhi-
di ya Pachuca hapi juzi.

“Tulichukua udhibiti kidogo na ku-
maliza mchezo vizuri. Tuna tofauti

hizo za ubora kila wakati, lakini pia
tunapaswa kuonyesha mtazamo sa-
hihi. Leo, mwisho, nilipenda.”

Vinicius Janior, ambaye alifunga
pamoja na Mbappé na Rodrygo, alim-
sifu Ancelotti kwa mafanikio ya klabu
hiyo.

“Hongera, anastahili, anatupa uh-
uru, ni kamili kwa ajili yetu,” alisema
Vinicius Jr.

“Anastahili. Ameshinda kila kitu.
Anatuongoza,” alisema Fede Valverde
akiiambia Telecinco baada ya mechi.
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Nunez, Elliott
waibeba Liverpool

LIVERPOOL, England

S HAT-TRICK
YA JESUS

MABINGWA watetezi
wa Kombe la Cara-

bao, Liverpool walit-
inga nusu fainali ya
michuano hiyo baada
ya kupata ushindi wa
2-1 dhidi ya South-
ampton katika mechi
iliyochezwa kwenye
Uwanja St Mary's juzi,
shukrani kwa mabao
ya Darwin NUAez na
Harvey Elliott.

Hata hivyo, Kocha wa
Liverpool, Arne Slot
alishuhudia ushindi
huo akiwa jukwaani
akitumikia adhabu.
Nunez alifunga bao
dakika ya 24, akipiga
shuti baada ya mpira
wa kati uliopigwa na
beki, Jan Bednarek,
kutemwa na golikipa,
Alex McCarthy.
Elliott alifunga bao
la pili kwa Liverpool
dakika nane baadaye
alipoachia shuti kali
kutoka kwa Cody
Gakpo.

Cameron Archer
alirudisha bao moja
kwa timu ya nyum-
bani dakika ya 59
kwa shuti kali ku-
toka ndani ya eneo la
hatari.

“Tulikuja kwenye
mchezo huu tukijua
mazingira ambayo

Southampton wa-

likuwa wanapitia
na tulijua watatoka
kupigana na tulikuwa

tayari kwa hilo,”
alisema Elliott aki-

iambia Sky Sports.
Mchezo huo ulikuwa
kwa timu zilizo kwe-
nye ncha tofauti za
msimamo wa Ligi Kuu
England, huku Liver-
pool wakiwa kileleni
na Southampton
wakiwa mkiani.
“Tunatakiwa kutetea
kombe kwa sababu
klabu ilitwaa msimu
uliopita, hivyo tu-
nataka kushindana
katika Kila ligi na hii
ni moja wapo, hivyo

tunafuraha kufika

nusu fainali,” alisema
Slot.

Acheampong mkataba
mpya Chelsea

LONDON, England

KLABU ya Chelsea
wamemwongezea beki
wake wa kulia, Josh
Acheampong, mkataba
mpya wa miaka mi-
tano ambao utamweka
klabuni hapo hadi
mwaka 2030.
Mchakato huo una-
hitimisha uvumi juu va
hatima ya beki huyo
baada ya kukubali-
ana na mabosi wake
kuboreshwa kwa mka-
taba wake.

Baada ya kucheza kwa
dakika chache kwe-
nye mechi ya Kombe
la Carabao mwanzoni
mwa msimu huu, kinda
huyo aliwekwa kando
kufuatia kukataa ma-
jadiliano ya mkataba

mpya.
Vigogo Liverpool, Real
Madrid and Bayern
Munich walitajwa
kuwania saini ya beki
huyo kiraka ambaye
mkataba wake wa sasa
ungemalizika katikati
ya msimu ujao

Lakini mazungumzo
yenye tija ya kuongeza
mkataba wa beki huyo
yalifanyika katikati

ya mwezi uliopita,
ikashuhudiwa Acheam-
pong akirejea kwenye
mazoezi ya kikosi cha
kwanza cha Chelsea.
Kinda huyo alikanyaga
boli kwa dakika 90 aki-
wa sehemu ya kikosi
kilichoibugiza Astana
mabao 3-1 kwenye Ligi
ya Europa Conference
Alhamisi iliyopita.

SYAIPAISHAY

LONDON, Englabd

GABRIEL Jesus alifunga ‘hat trick’
kipindi cha pili wakati Arsenal ili-
potoka nyuma na kuifunga Crystal
Palace mabao 3-2 na kutinga nusu
fainali ya mashindano ya Kombe
la Carabao mechi iliyochezwa
kwenye Uwanja wa Emirates juzi
usiku.

Palace walijiweka mbele kwa bao
la Jean-Philippe Mateta aliyem-
pita kiurahisi Jakub Kiwior na
katika dakika ya nne.

Lakini Arsenal walitawala zaidi
kipindi cha pili na Jesus akasawa-
zisha dakika ya 54 wakati Martin
Odegaard alipocheza vizuri na
kumpa pasi mchezaji huyo wa
kimataifa wa Brazil ambaye alim-
funga golikipa, Dean Henderson.
Jesus alifunga la pili katika
dakika ya 73 kwa pasi yva Bu-
kayo Saka na alikamilisha hat
trick yake dakika nane baadaye
alipokimbilia mpira kutoka kwa
@degaard nyuma vya safu ya
nyuma va Palace kabla ya kum-
funga Henderson.
“Nimefurahishwa sana na Jesus.
Umekuwa muda mrefu kwake bila
mabao,” alisema Kocha wa Ar-
senal, Mikel Arteta, akiwaambia
waandishi wa habari.

“Kufunga aina tatu za mabao na
vitendo vingi ambavyo alihusika,
ni jambo kubwa kwa timu ambayo
tunaweza kumtegemea mchezaji
mwenye ubora kama huu.”
Mchezaji wa zamani wa Arsenal,
Eddie Nketiah, aliifungia Palace
bao moja dakika za lala salama
aliporuka kwa kichwa na kumpita
David Raya.
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MPANZU RASMI KUITUMIKIA "
MSIMBAZI LIGI BARA, CAF

Na Adam Fungamwango

WEKUNDU wa Msimbazi wametan-
gaza rasmi winga, Elie Mpanzu, ataanza
kuitumikia timu hiyo katika mechi ya
Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Kag-
era Sugar itakayochezwa kesho kwe-
nye Uwanja wa Kaitaba ulioko Bukoba
mkoani, Kagera baada ya kupata Hati ya
Uhamisho wa Kimataifa (ITC).

Mpanzu ambaye alisajiliwa na Simba
akiwa mchezaji huru baada ya kumaliza
mkataba wake na AS Vita ya Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo, pia tayari ame-
pata leseni inayomruhusu kucheza Ligi
Kuu Tanzania Bara.

Meneja wa Habari na Mawasiliano wa
Simba, Ahmed Ally, alisema taratibu za
vibali vya kazi vya Mpanzu vilikamilika
juzi na sasa ataanza rasmi kuitumikia
klabu yake mpya.

~Kuhusu Mpanzu mambo yake yote
yameshakamilika, iliyobaki ni kocha
(Fadlu Davids), mwenyewe tu, kama

TFF
vamfungia
Kigogo
DRFA

Na Mwandishi Wetu

KAMATI ya Maadili ya Shirikisho la
Soka Tanzania (TFF), imemfungia miaka
mitano kujihusisha na mpira wa miguu
Mwenyekiti wa Kamati ya Uchaguzi ya
Chama cha Mpira wa Miguu Mkoa wa
Dar es Salam (DRFA), Yusuph Kaiwanga.

Katika uamuzi wake, Kamati imesema
baada ya kupitia ushahidi wa nyaraka na
maelezo ya shahidi imejiridhisha pasi na
shaka mlalamikiwa, Kaiwanga alitenda
makosa kwa makusudi.

Kamati ilijiridhisha Kaiwanga ha-
kutumia vyema mamlaka aliyopewa
kisheria kusimamia uchaguzi wa Chama
cha Mpira wa Miguu Wilaya ya Temeke
(TEFA) na kuamua kuufuta.

Hatua yake ya kuufuta haikuwa sahihi
kwa vile alishiriki mchakato mzima wa
uchaguzi huo. Hivyo, Kamati ya Maadili
imeamua matokeo ya uchaguzi wa TEFA
yanabaki kama yalivyo.

“Mbali ya kifungo cha miaka mitano,
Kamati pia imemtoza Kaiwanga kulipa
faini ya Sh. milioni sita. Adhabu hizo
zimetolewa chini ya kifungu cha 73 (4)
na (5) cha Kanuni za Maadili za TFF, To-
leo la 2021, ilisema sehemu ya taarifa
hiyo ya TFF.

Wakati huo huo, Rais wa TFF, Wallace
Karia, amempongeza, Salum Kulunge,
kwa kuchaguliwa tena kuwa Mwenyekiti
wa Chama cha Mpira wa Miguu Mkoa wa
Geita (GEREFA).

Karia amewatakia uongozi mzuri Ku-
lunge na Kamati ya Utendaji ya GEREFA.

atamtumia, ila yuko tayari kuitumikia
Simba, kwa maana hiyo wanachama
na mashabiki wa Simba wawe tayari
kumwona mchezaji huyo akiitumikia
timu yao kwa mara ya kwanza,” alisema
Ahmed.

Maandalizi yanakwenda kufanyika
huko huko Kagera, hatujafanya maan-
dalizi yoyote baada ya mchezo wetu
dhidi ya KenGold jana (juzi), tumeon-
doka leo (jana) na jioni ndiyo tutaanza
mazoezi pamoja na kesho (leo).

Kwa misimu ya hivi karibuni, nadhani
misimu mitatu hivi mfululizo, tume-
kuwa tukipata matokeo mabaya kwe-
nye Uwanja wa Kaitaba, na tumekuwa
tukipata shida dhidi ya Kagera Sugar,
imekuwa ikitupotezea malengo yetu ya
kuchukua ubingwa, safari hii hatukubali,
tunataka kwenda kuchukua pointi tatu,
tunafahamu haitakuwa rahisi kutokana
na ubora wa mpinzani, lakini tumeji-
panga, haya ni mapambano,” alisema
meneja huyo.

Akizungumzia mchezo wa juzi dhidi
ya KenGold, Fadlu, amewapongeza
wachezaji wake kwa kupambana, kwa
sababu wengi walikuwa na uchovu wa
mchezo wa Kombe la Shirikisho Afrika
dhidi ya CS Sfaxien ya Tunisia, ulioche-
zwa Jumapili iliyopita.

“Tuweke kumbukumbu sawa,
wachezaji walifanya kazi kubwa sana
katika mchezo wetu dhidi ya CS Sfax-
ien hasa kipindi cha pili kwa ajili ya ku-
saka bao la pili ambalo tulilipata mwis-
honi mwa mchezo, ndiyo maana leo
(juzi), nimebadilisha kikosi kuwaweka
wachezaji ambao miguu yao haijatu-
mika sana kama Mzamiru Yassin, Kelvin
Kijili na Velentino Nouma ambao wame-
kuwa kwenye uwango cha juu. Ratiba
inaonyesha karibuni kila baada ya siku
mbili tuna mechi, hivyo tunahitaji kila
mchezaji awe tayari kutoa alichonacho
na kuwapumzisha wengine,” alisema
Fadlu.

Omari Kapilima, Kocha Mkuu wa Ken-

Mshambuliaji wa Simba, Kibu Denis (kulia), akiwania mpira dhidi ya
mchezaji wa KenGold FC, Kazila katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara
iliyochezwa kwenye Uwanja wa KMC Complex, Dar es Salaam juzi. Simba
ilishinda mabao 2-0. PICHA: MTANDAO

Azam vitani rasmi
ikiutaka ubingwa

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kukaa Kileleni katika
msimamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara,
Azam FC, imewapongeza wachezaji
wake kwa kupambana na kusema
haijalishi kutokana na baadhi ya timu
zinazoshiriki ligi hiyo bado hazijaka-
milisha mechi zao za mzunguko wa
kwanza.

Azam FC inaongoza ligi ikiwa na
pointi 33 ikifuatiwa na Singida Black
Stars huku Simba yenye pointi 31 iki-
fuatia lakini imecheza michezo mitatu
pungufu.

Ofisa Habari wa Azam FC, Hasheem
Ibwe, amesema uongozi wa klabu
hiyo umefurahishwa na viwango vya
wachezaji wao na sasa wanawaza
kupambana kuhakikisha wanatwaa
ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara.
Ibwe alisema haikuwa kazi rahisi
kumaliza mechi 15 za mzunguko wa
kwanza wakiwa na pointi 33 kibin-
doni kutokana na ushindani uliopo
msimu huu.

“Tunawapongeza wachezaji wetu
kwa kazi kubwa walioifanya mpaka
kufikia hapa, kwa sababu msimu huu
kuna ushindani mkubwa sana, nad-
hani kuliko misimu mingine iliyopita,
kuna timu ambazo hazikuzungumzwa,
lakini zimeonyesha upinzani mkubwa
sana,” alisema Ibwe.

Gofu kumwenzi Lina
Gymkhana Jumapili

Na James Kandoya

WAPENZI wa gofu nchini wa-
takusanyika keshokutwa kwenye
es Salaam kushiriki mashindano
maalumu ya kumwenzi mchezaji
wa zamani wa Timu ya Taifa ya
mchezo huo, Lina Nkya.

Lina anakumbukwa kwa mchango
wake mkubwa katika mchezo huo,
na urithi wake umejengwa kupitia
ufanisi wa kipekee, juhudi zisizo
na kifani na mapenzi kwa gofu
ambayo yamehamasisha vizazi
vingi.

Naye mchezaji wa gofu wa kulip-
wa kutoka mkoani wa Kilimanjaro,
Isack Ayoub, alisema ni fursa,
furaha kwake kushiriki katika
mashindano hayo.

Ayoub alisema anapongeza uamuzi
uliofanywa na familia ya Nkya
kwa kushirikiana na Chama cha
Gofu cha Wanawake Tanzania
(TLGU) kuenzi mchango wa nyota
huyo.

“Kama mchezaji wa gofu wa
kulipwa ni heshima kushiriki
katika mashindano haya kumwenzi
mchezaji mwenzetu wa zamani,
tukio hili limeleta hamasa kubwa
miongoni mwa washiriki. Sote
tumejipanga vyema na kwa Ku-
fanya mazoezi ya ziada nina imani
na nafasi yangu,” alisema Habib.
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Mshambul|aj| wa Yanga Prmce Dube (kushoto) al«onesha ishara ya kumshukuru Mungu baada ya kufunga bao

la kwanza msimu huu katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Mashujaa FC iliyochezwa kwenye Uwanja
wa KMC Complex, Dar es Salaam jana. Kulia ni Pacome Zouzoua akimpongeza nyota huyo. Yanga ilishinda mabao
3-2. PICHA: MTANDAO

DUBE AZINDUKA LIGI KUU

® ® ®Straika huyo Mzimbabwe apiga ‘hat-trick’ ya
Kwanza msimu huu...

Na Adam Fungamwango

STRAIKA Prince Dube, raia wa Zimba-
bwe, ameweka rekodi ya kufunga mabao
matatu maarufu hat-trick’ na kuiongoza
Yanga kupata ushindi wa mabao 3-2 ka-
tika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhi-
di ya Mashujaa FC iliyochezwa kwenye
Uwanja wa KMC Complex, Dar es Salaam
jana.

Mbali na kuwa ni ,hat-trick’'ya kwanza
msimu huy, lakini pia Dube ndio alikuwa
anafungua akaunti yake ya mabao kwa
sababu hakuwahi kupachika bao lolote
kabla ya mechi hiyo.

Staika huyo ambaye tangu ajiunge na
Yanga mwanzoni mwa msimu alikuwa na
ukame wa mabao kiasi cha kuzua mijada-
la mbalimbali katika mitandao ya kijamii
na vijiweni kwa mashabiki wa soka, alich-
aguliwa pia kuwa mchezaji bora katika
mchezo huo.

Bao la kwanza katika mechi hiyo alili-
funga dakika ya saba, akiunganisha krosi
ya upendo iliyopigwa na kiungo msham-
buliaji, Pacome Zouzoua, ilikuwa ni kazi
iliyoanzia kwa Aziz Ki aliyenyanganya
mpira kutoka kwa wachezaji wa Mashu-
jaa, akakimbia nao umbali mrefu kabla
ya kuupiga kwenye wingi ya kulia kwa
Pacome, ambaye aliurudisha ndani na
kumkuta mfungaji.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Dakika ya 21, Dube alipachika bao la pili
kwa kichwa, akimalizia kazi kubwa iliyo-
fanywa na Pacome, kufuatia uzembe uli-
ofanywa na mabeki wa Mashujaa.

Mpira huo ulileta kizaazaa langoni,
awali Clement Mzize alikuwa afunge la-
kini ukambabatiza mchezaji wa timu pin-
zani, kabla ya kumkuta Dube aliyeusuku-
mizia wavuni kwa kichwa.

Alitimiza ,hat-trick’ yake dakika ya 52,
akiunganisha kwa mara nyingine mpira
kwa kichwa, krosi kutoka kwa Kibwana
Shomari.

Hata hivyo haukuwa ushindi rahisi kwa
Yanga, kwa sababu ililazimika kupamba-
na kuhakikisha inaulinda kwa juhudi zote
huku Mashujaa ikifanikiwa kupata bao
dakika moja kabla ya mapumziko.

David Ulomi, alifunga bao hilo la kwan-
za la Mashujaa kwa shuti la mbali la kush-
tukiza, licha ya juhudi za kipa wa Yanga,
Khomeini Aboubakar, kuruka kutaka
kuokoa, lakini mpira ulimshinda na kujaa
wavuni.

Wakati Yanga ikiongoza kwa mabao
3-1, dakika 10 baada ya kupata bao la tatu,
Idriss Stambuli, aliipatia Mashujaa bao la
pili ambalo lilifanana sana kama la kwan-
za kwa wageni hao.

Akiwa umbali wa mita takriban 35 hivi,
aliachia shuti kali ambalo Khomeini ali-
taka kulidaka, lakini lilimshinda nguvu na

kutinga wavuni.

Ushindi huo unaifanya Yanga kupanda
hadi nafasi ya tatu katika msimamo wa
ligi hiyo ikifikisha pointi 30 sawa na Singi-
da Black Stars, ikibebwa na uwiano mzuri
wa mabao ya kufunga na kufungwa.

Mechi ilianza kwa kasi, ambapo dakika
ya pili tu ya mchezo Yanga walikosa bao
la wazi, wachezaji wake wawili, Stephane
Aziz Ki, na Mzize walikosa bao, kila mmo-
ja akitaka kuupachika wavuni bila ma-
fanikio.

Krosi iliyopigwa na Yao Kouassi il-
imkuta Aziz Ki ambaye aliunganisha
shuti dhaifu lililowababatiza mabeki wa
Mashujaa, ukamrudia Mzize ambaye ali-
piga mpira nje.

Dakika tatu baadaye, Duke Abuya nu-
sura aipatie Yanga bao, kwani baada ya
kupata pasi kutoka kwa Aziz Ki, alipiga
shuti kali la mbali, lakini lilipaa juu.

Abdulnasir Mohamed Gamal, aliiko-
sesha Mashujaa bao la wazi alipobaki
yeye na Khomeini, lakini alichelewa ku-
fanya maamuzi na kukutwa na mabeki
wa Yanga akiwa bado hajaupiga mpira,
wakaokoa.

Ligi hiyo inatarajiwa kuendelea tena
kesho kwa Kagera Sugar kuikaribisha
Simba kwenye Uwanja wa Kaitaba ulioko
Bukoba mkoani, Kagera.

Kamera mpya
200 Uwanja wa
Mkapa kuwanasa
wang'oaji viti

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imesema ufungaji kamera za
kisasa za kufuatilia mienendo ya watu
wote wanaoingia Uwanja wa Mkapa,
mkoani Dar es Salaam, utaimarisha zaidi
usalama na kuwanasa wote wanaovunja
viti vya uwanja huo.

Msemaji Mkuu wa Serikali, Gerson
Msigwa, akizungumza na waandishi wa
habari jijini, Dar es Salaam jana, alisema
maboresho yanayoendelea hivi sasa
katika uwanja huo, yanajumuisha ufun-
gaji kamera za kisasa 200 za kufuatilia
mienendo ya watu wote wanaoingia
uwanjani huko.

Alisema kamera hizo zikishafungwa, wa-
takuwa na uwezo wa kufuatilia mienen-
do ya kila aliyemo uwanjani na nje ya
uwanja, hivyo kuwanasa kwa urahisi
wahalifu, wakiwamo wanaong'oa viti.
Hivi karibuni, viti 256 viliripotiwa
kung'olewa na watazamaji muda mfupi
baada ya filimbi ya mwisho ya mwa-
muzi wa mechi ya Kombe la Shirikisho
Afrika, ambayo wenyeji Simba wal-
ishinda mabao 2-1 dhidi ya CS Sfaxien
ya Tunisia.

Katika hatua nyingine, Msigwa alisema
Rais, Samia Suluhu Hassan ameeleza
Wizara ya Fedha iandae fungu kwa ajili
ya ujenzi wa uwanja wa soka wa kisasa
mkoani Dodoma.

Alisemma wameamua uwanja huo ujeng-
we kwa fedha za ndani kama wana-
Arusha.

Msigwa alisema, ,ni kweli tuliahidiwa
kujengewa uwanja Dodoma, lakini
makubaliano yetu yalitufikisha mahali
serikali ikasema tutumie njia nyingine
va kujenga huu uwanja.

“Sisi shida yetu ni uwanja, serikali im-
eamua kubadili njia ya ujenzi wa uwanja
wetu. Na tutajenga kwa fedha zetu. Na
utatumika kwa AFCON 2027 kwa sababu
tuna SGR," alisema.

Msigwa pia alitangaza ujio wa Rais wa
Shirikisho la Soka Afrika (CAF), Patrice
Motsepe, anayezuru nchi kwa ajili ya
kufuatilia maandalizi ya michuano ya
Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji wa
Ndani (CHAN) yaliyopangwa kufanyika
nchini Februari mwakani.
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