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MJUMBE BODI YA CHADEMA:

Sishangai kina Mdee
kutoondolewa bungeni

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mwanza, SACP Wilbroad Mutafungwa, akitoa heshima za mwisho kwenye jeneza lenye mwili wa aliyeku- RPC

aongoza
kuaga

Mhariri Mtendaji Msaidizi wa gazeti la Nipashe, Epson Luhwago. PICHA: VITUS AUDAX
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HABARI KITAIFA

Mkurugenzi Mtendaji wa Tanzania LPG Association, Amos Mwansumbue, akizungumza na waandishi wa habari,

jijini Dar es Salaam Jana, kuhusu maonyesho ya gesi va kupikia ya Afrika Mashariki 2023 (LPG Expo) yanayotara-
Jiwa kufanyika tarehe 15 hadi 16 mwezi huu kwenye hoteli ya Rotana. Kulia ni Mkurugenzi Mkuu wa LPG Expo
ambao ndio waandaaji wa maonyesho hayo, Catherine Ho. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mjumbe Bodi CHADEMA: Sishangai
kuona kina Mdee wakiwa bungeni

Na Kulwa Mzee

MJUMBE wa Baraza la Wad-
hamini CHADEMA, Dk. Azaveli
Lwaitama, amedai mahakamani
kuwa wabunge wa Viti Maalum,
Halima Mdee na wenzake 18
walitamkwa kuitwa wabunge na
mamlaka yenye shaka.

Pia amesema hashangai ku-
waona wanasiasa hao 19 wakiwa
bungeni kutokana na alichokiita
ukakasi wa kiutawala wakati wa
serikali iliyopita.

Mjumbe huyo alitoa kauli
hiyo jana alipohojiwa kizimbani
kwa takribani saa tatu huku ak-
ilalamikia maswali ya mtego ya
wakili alisisitiza avumiliwe kwa
majibu yake.

Dk. Lwaitama alidai hayo Ma-
hakama Kuu, Masjala Kuu Dar
es Salaam mbele ya Jaji Cyprian

Mkeha katika shauri la kupinga
kuvuliwa uanachama lililofun-
guliwa na Mbunge Halima Mdee
na wenzake 18 dhidi ya CHADE-
MA, Tume ya Taifa ya Uchaguzi
na Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali.

“Waliapishwa kuitwa wabunge
kwa sababu utaratibu hauku-
fuatwa, ilikuwa taharuki, watu
wanashangaa, ilikuwa wakati wa
Magufuli haikushangaza sana.

“Walitamkwa kuwa ni
wabunge. Nchi hii wakati wa
Magufuli unaweza kutangazwa
mbunge hata haujachaguliwa.
Mamlaka hizo zilikengeuka
wakati huo.

“Kutangazwa na mamlaka
yenye shaka, hilo ni jambo
lingine, siwezi kukubaliana na
vitu vilivyokuwa vinafanywa
wakati wa Magufuli,” alidai Dk.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

2. Gari hiyo ina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 36.00
Upana - mita 6.60
Kimo - mita 4.60

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

TAARIFA KWA UMMA

1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu
umma kuwa siku ya Jumamosi tarehe 11-03-2023 kampuni ya
Spedag Interfreight Ltd itasafirisha Mzigo wenye vipimo vikubwa
kutoka Dar- Es- Salaam Port kuelekea Mzenga, gari hiyo ina namba
ya usajili: NRB 69149 / NRB 4343293

3. Njia itakayotumika: Bandari ya Dar-Es-Salaam hadi Mzenga kupitia
Morogoro Road Gari itasafiri muda wa usiku (Kuanzia saa 08:00 Usiku
mpaka saa 11:00 Alfajiri) Kutoka Dar- Es- Salaam Port mpaka Mlandizi
Kutoka Mlandizi kwenda Mzenga gari itasafiri muda wa mchana
( kuanzia 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888,
DODOMA,
10.03.2023

Lwaitama wakati ana-
jibu maswali ya Wakili
wa wabunge hao, Ipilinga
Panya.

Alidai kuwa kipindi
cha uongozi wa Magufuli,
ilifika mahali kichwani
unashindwa kuelewa kwa
kuwa mamlaka ziliken-
geuka.

“Mimi ninajibu navy-
ofikiria mimi, mawakili
ninaomba uvumilivu.
Uteuzi wa wabunge wa
viti maalum katika maz-
ingira ya kawaida, lakini
sio hayo ya mwaka 2020.
Tume (NEC) ndio inatoa
majina kwa spika na tume
inapokea majina kutoka
kwenye chama.

“Chama kikiwa hakikuta-
ki, ondoka! Unang’ang’ania
nini? Mtu  huruhusiwi
kuwa bungeni, unakuwa
bungeni!  Ninaiheshimu
Katiba ndio maana nina-
shangaa watu wanakuwa
bungeni wakati sio wana-
chama (wa chama cha sia-
sa),” alidai Dk. Lwaitama.

Alidai  alijlunga na
CHADEMA mwaka 2015
kama mwanachama
hadi alipoombwa kuwa
Mjumbe wa Bodi ya Wad-
hamini Novemba 2022.

Dk. Lwaitama alidai kila
mahali kuna utaratibu
wa nidhamu, inategemea
makubaliano ya kikundi
chenyewe katika kum-
wajibisha mtu akikiuka
makubaliano.

Alidai kama kikundi cha
hiari, mkikubaliana ukao-
na makubaliano yanaku-
bana, unaacha kwani hata
yeye akiona wanafanya
mambo hayafanani na
yeye, saa yoyote anaweza
kujiondoa kama watam-
wekea masharti ya kum-
bana.

“Usipofuata  utaratibu
wanakutenga kwenye ki-
kundi, mamlaka ndio
inatamka fulani, siku fu-
lani hakufuata utaratibu,
miiko na kanuni. Ukijiunga
kwenye kikundi, kikisema
unakiuka utaratibu jion-
doe kwani lazima, kwani
ni uraia?” alihoji.

Dk. Lwaitama alidai
alishauriwa na Mwanashe-
ria wa CHADEMA kuapa
kiapo kinzani kilichojibu
kiapo cha waleta maombi.

“Mheshimiwa Jaji, huyu
Mheshimiwa mwanafunzi
wangu naye... sina wasiwa-
si na kiapo ninachoulizwa
maswali.

“Kwa taarifa iliyotolewa,
wabunge 19 walishafuku-
zwa, mamlaka ilikuwa
haijapeleka majina huko
wanakoteuliwa, na wali-
kubaliana wasipeleke, wal-
iibukia huko, aliyekuwa
gerezani akaibukia huko,
ikawa taharuki, nilikuwa
Bukoba,” alidai.

Katika  shauri hilo,
CHADEMA inawakilishwa
na Wakili Peter Kibatala.
Upande wa mjibu maombi
namba mbili, NEC na nam-
ba tatu Mwanashweria
Mkuu wa Serikali, unawak-
ilishwa na Wakili Stanley
Kalokola na Wakili Kausa
Kilonzo. Waleta maombi,
Mdee na wenzake 18 wa-
nawakilishwa na Wakili
Ipilinga Panya, Aliko Mwa-
manenge, Edson Kilatu,
Humphrey Malenga na
Joyce Mwakapila.

Mahakama imetoa kibali
kwa upande wa serikali
kuhoji wajumbe wa Bodi
ya Wadhamini CHADEMA
katika hoja za Kkisheria.
Shauri linatarajiwa kue-
ndelea leo, Dk. Lwaitama
anaendelea kuhojiwa.

Zitto: Tuache
Slasa za kutishana,
tuwe na hoja

Na Julieth Mkireri, RUF|JI

KIONGOZ| wa Chama cha
ACT-Wazalendo, Zitto Kabwe,
amesema chama hicho kinataka
maridhiano ambayo yanazun-
gumzwa kitaifa yashuke chini ili
kuboresha mazingira ya kufanya
siasa. )

Amesema kuna haja kuwapo
mabadiliko kwa kuacha mazin-
gira ya siasa za kutishana badala
yake kuwe na siasa za hoja na
kujikita kwenye namna ya ku-
tatua kero za wananchi.

Zitto aliyasema hayo jana
alipohutubia wananchi wa k-
wiriri, Wilaya ya Rufiji mkoani
Pwani katika mwendelezo wa
mikutano yao kisisa, akisisitiza
kuwa serikali inatakiwa kuondoa
utawala wa viongozi wa Kijeshi
na vyombo vya usalama ili ku-
fanyika siasa zisizo na hofu kwa
wananchi.

Alisema wanasiasa wanatakiwa
kufanya siasa za maridhiano
ambazo watakuwa wakishiriki-
ana vizuri na wananchi badala
va kutishana kwa sababu zisizo
na tija.

Awali akizungumza na wa-
nanchi eneo la Mwandege na
Vikindu wilayani Mkuranga, Zitto
alimshukuru Mkuu wa Wilaya
ya Mkuranga, Khadija Nasri
na viongozi wengine kwa Kuji-
tokeza kuwapokea viongozi wa
chama hicho.

Zitto alimwomba mkuu wa
wilaya huyo aliyefuatana na
Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Wilaya hiyo, Mwantumu Mgonja,
kuendelea kutoa ushirikiano kwa
vyama vingine vya siasa kama
anavyofanya Rais Samia Suluhu
Hassan. Kiongozi huyo pia al-
imtaka mkuu wa wilaya kutenda
haki kwa makundi mbalimbali
wakiwamo vijana na wafanya-
biashara katika shughuli zao.

Pia aliwataka wananchi na vy-
ombo vya usalama kuwatumia
mawaziri vivuli wa mambo ya
ndani na wengine wa chama
hicho kutoa kero zao ili wazise-
mee na kupatiwa ufumbuzi.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Khadija,
alisema kuwapokea viongozi wa
chama hicho ni utaratibu walioji-
wekea wilayani mwake.

‘Leo (jana) tulipopata taarifa ya
ujio wa viongozi wa ACT-Wazal-
endo, tukaona sisi viongozi wa
serikali ni jukumu letu. Usalama
wao pale wanapokuwa wilaya ya
Mkuranga ni jukumu langu ku-
hakikisha wananchi wanaoingia
mpaka wanatoka wanatakiwa
kuwa salama, ninatimiza jukumu
langu la msingi,” alisema. )

Msemaji wa Mambo ya Ndani
wa chama hicho, Mbarala Ma-
haragande, alisema serikali
inatakiwa kuona umuhimu wa
kuanza kuwalipa fidia wananchi
walioathirika na matukio ya
kimabavu na ukiukwaji wa haki
za binadamu.

Katika ziara hiyo Zitto amefua-
tana na Mwenyekiti wa chama,
Juma Duni Haji, Katibu Mkuu,
Ado Shaibu na mawaziri kivuli
wa sekta mbalimbali.
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Mkuu wa Ukaguzi wa Mahesabu wa Ndani wa Benki ya Maendeleo ya
Kilimo Tanzania (TADB), Joyce Maduhu (wa pili kulia), akikabidhi vitu
mbalimbali kwa Muuguzi Kiongozi wa Taasisi ya Saratani ya Ocean Road
(ORCI), Chausiku Chapuchapu, vilivyotolewa msaada na benki hiyo, hos-

ikiwa ni sehemu yva kuadhimisha Siku va Wanawake Duniani. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

Na Pendo Thomas, MWANZA

MWILI wa Mwandishi Mwandamizi

: wa Gazeti la Nipashe Mkoa wa Mwanza,

Richard Makore, aliyefariki dunia Machi
7, mwaka huu, kwa ajali ya basi mkoani
Geita, umeagwa nyumbani kwake Mtaa wa
Lumala, Manispaa ya Ilemela.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mwanza,

Wilbroad Mutafungwa, jana aliongoza
: waombolezaji kuaga mwili wa Makore na
: baadaye kufuatiwa na ibada kisha mwili

wilayani Serengeti mkoani Mara kwa ajili
: yamaziko.

Akitoa salamu za rambirambi, Kamanda
Mutafungwa alisema alipokea kwa msh-

tuko taarifa za kifo cha mwandishi huyo

kilichosababishwa na ajali, akisisitiza jamii
kuendelea kufuata sheria na taratibu za
matumizi ya barabara ili kuepukana na

vifo vya aina hiyo. Kamanda huyo aliwahi

kuwa Mkuu wa Kikosi cha Usalama Baraba-
rani nchini kabla ya kuhamishiwa mkoani
Mwanza kuwa Kamanda wa Polisi wa
Mkoa.

Mwakilishi wa Kampuni za IPP Media,
Epson Luhwago alisema Kampuni ya The
Guardian Limited inayomiliki Gazeti la Ni-
pashe alilokuwa anafanyia kazi Makore na
tasnia ya habari kwa ujumla wamepoteza

RPC aongoza kuaga mwili
- wa mwandishi wa Nipashe

mtu muhimu aliyekuwa mstari wa mbele
kutumia kalamu yake kusaidia jamii bila
kuogopa.

“Tulipopata taarifa hizi zilitushtua sana,
hatukuamini hadi siku iliyofuata asubuhi
tulipopata uhakika. Kwa kweli ilibidi tuku-
bali lakini inaumiza sana,” alisema.

Luhwago alimwelezea Makore kama
mtu mpenda haki na msema kweli katika
utendaji wake, na alama hiyo itabaki mioy-
oni mwa wanatasnia ya habari kama kum-
bukumbu ya kuenzi mazuri aliyoyafanya
enzi za uhai wake.

Alisema Kampuni ya The Guardian Lim-
ited itaendelea kuwa bega kwa bega na fa-
milia ya marehemu katika mambo muhimu
hadi kukamilisha utaratibu wa kumhifadhi
Makore kwenye nyumba yake ya milele.
Meneja wa Mamlaka ya Mawasiliano Tan-
zania (TCRA), Kanda ya Ziwa, Fransis Mi-
hayo, alisema alimfahamu Makore kupitia
ufuatiliaji wake wa kazi za habari na kwa
kipindi chote alikuwa mtu anayejituma,
hivyo baada ya kupokea taarifa za msiba
huo wameamua kuungana na familia ya
wanahabari kuomboleza kifo chake.

Makore aliyefariki dunia katika ajali ya
basi la Kampuni la Sheraton lililokuwa li-
natoka mkoani Mwanza kuelekea Geita,
ameacha mke na watoto wawili wa kike na
wa kiume.

Hospitall yapima figo bila mallpo

Na Joseph Mwendapole

Salaam imeandesha kambi ya l<up1ma
bure magonjwa ya figo ikiwa ni sehemu
ya maadhimisho ya Siku ya Figo Duniani
inayofanyika Machi 9 kila mwaka.

Kambi hiyo ya upimaji figo ilifanyika
jana kwenye Zahanati ya Regency ili-
yoko Mtaa wa Zanaki katikati ya Jiji, am-
bako wataalamu wa figo watatoa ushau-
ri wa bure kwa watakaofika.

Akizungumza na Nipashe jana, Dak-
tari Bingwa wa Hospitali hiyo, Sudaksh-
nina Ghosh alisema kambi hiyo ya upi-
maji na ushauri kuhusu maradhi ya figo
hufanywa kila wiki ya pili ya mwezi wa
tatu kila mwaka.

Alisema kwenye kambi hiyo, wa-
nanchi walipimwa kisukari, shinikizo
la damu, uzito, mkojo, urefu ili kubaini
watu wenye matatizo ya figo na kuwapa
ushauri wa kitaalamu.

“Kwa siku nzima leo (jana) tutapima
maradhi ya figo na kisha utatolewa
ushauri wa kitaalamu kwa wale wa-
takaoonekana wana dalili ya matatizo
ya figo, wataalamu wa lishe nao wapo
kutoa ushauri kuhusu namna bora ya
kula kwa sababu chakula kina mchango
mkubwa katika kuzuia maradhi ya figo,”
alisema.

Dk. Ghosh alisema watu wanaweza
kuishi vizuri na maradhi ya figo kama
watayatambua mapema na kwamba
kwenye kambi hiyo watawaelimisha
watu kuhusu tatizo hilo ambalo linazidi
kuongezeka duniani.

Alisema kwa mujibu wa Shirika la
Afya Duniani (WHO), inakadiriwa mtu

mmoja kati ya watu 10 ana maradhi ya
figo na wale wenye miaka 65 na kuende-
lea mtu mmoja kati ya watano ana mata-
tizo ya figo, hali ambayo alisema inazidi
kuwa mbaya.

Alisema kwenye kambi hiyo watawa-
pa elimu wananchi kuhusu kuongezeka
kwa maradhi ya figo hivyo kuwa na ula-
zima wa kupima afya mara kwa mara
kabla hali haijawa mbaya.

Alisema mara nyingi ugonjwa wa figo
huwa hauonyeshi dalili zozote, hivyo
mgonjwa anapoamua kwenda hospital-
ini anakuwa amechelewa na ugonjwa
huo kufikia asilimia 90 na kuhitaji mat-
ibabu ya muda mrefu au upandikizaji
wa figo mpya.

“Gharama ya upandikizaji wa figo ni
kubwa sana. Kwa hiyo, njia pekee nafuu
ya kuzuia maradhi hayo ni kupima mara
kwa mara kujua afya ya figo yako.

“Ni nani wanaweza kupata maradhi
ya figo? Mtu yeyote wa rika lolote, rangi
yoyote na umri wowote anaweza kupata
huu ugonjwa lakini walioko hatarini
zaidi ni wale wenye kisukari, shinikizo la
damu, watumiaji wa dawa za kupungu-
za maumivu kwa muda mrefu, watumi-
aji wa sigara na walevi wa kupindukia,”
alisema.

Alisema njia bora ambayo watu wa-
naweza kuepukana na maradhi hayo
ni kujenga utamaduni wa kupima mara
kwa mara afya ya figo hasa wenye umri
kuanzia miaka 35 na kuendelea.

Daktari bingwa huyo alisema yaliku-
wa maono ya mwanzilishi wa hospitali
hiyo, Hayati Dk. Rajni Kanabar kwamba
hospitali hiyo iweke kipumbele kwenye
matibabu ya figo.

viwanja hivyo mapema.

HALMASHAURI YA JIJI LA DODOMA

TANGAZO KWA WADAIWA WA VIWANJA

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji
wananchi wote wanaodaiwa viwanja katika maeneo ya Mtumba,
Michese, Nzuguni, Kitelela, Kikombo, lyumbu, Nzuguni Bus Stand, Nala
Industrial Area, Njedengwa Investment Area, Nala, Chahwa, lyumbu
New Town Centre, Mahomanyika, Vikonje, Nala Chigongwe, Ihumwa,
Mapinduzi, Medeli, Nala lugala, Nala Sequ kukamilisha malipo ya

Mwananchi au taasisi itakayoshindwa kulipia kiwanja hadi kufikia
tarehe 25 Machi, 2023 atambue kuwa kiwanja hicho kitauzwa kwa
mteja mwingine ili kuboresha huduma katika Halmashauri bila kutoa
taarifa yeyote kwa mteja wa awali.

Tangazo hili limetolewa na:

l 217303602

la Dodoma anawatangazia
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Buriani Richard Makore
tutakumbuka ucheshi wako

Na Joseph Mwendapole

USIKU waJumanne Machi
7, majira ya saa 3:45 utabaki
kwenye kumbukumbu ya
maisha yangu nilipopata
simu ya ajali iliyosababisha
kifo cha rafiki yangu wa ka-
ribu Richard Makore.

Ni majira hayo ya saa 21: 45
nilipopokea simu kutoka kwa
rafiki yangu mmoja akinipa
taarifa mbaya ya ajali ya basi
la Sheratoni lililokuwa liki-
toka Mwanza kuelekea Geita.

Mtu huyo aliniuliza ‘Mwen-
dapole una habari rafiki
yako Makore amepata ajali
mbaya?” Nikamuuliza ‘im-
etokea wapi na hali yake
ikoje?” Akaniambia hafahamu
lolote ila ameambiwa ajali
ile ni mbaya sana na watu
wameummia sana.

Mtu huyo aliniambia kwa
kuwa ilikuwa usiku, ang-
etafuta habari kukicha kwani
watu wengi hawakufahamu
alikokuwa Makore na hata
simu yake ya mkononi ili-
kuwa ikipigwa inapokewa na
mtu mwingine. Kumbe waka-
ti tunazungumza yote hayo,
Makore alishatangulia mbele
za haki.

Nilimuuliza kwani ‘huyo
mtu aliyeshika simu ya Ma-
kore amejitambulisha kama
nani na amesema lolote
kuhusu aliko Makore?” Akaji-
bu kwamba amejitambulisha
kama mmoja wa majeruhi wa
ajali hiyo na alikuwa wodini
na hakujui alikokuwa mwe-
nye simu hiyo.

Hali hiyo ilinishtua kidogo
na kuanza kuona kwamba
sasa lolote linaweza kuwa
limetokea kwa ndugu yangu
Makore, kwani kama an-
gekuwa majeruhi tungeweza
kuongea naye akiwa wodini
au hata wenzake wangesema
wako naye.

Ghafla nilipokea simu
nyingine kutoka kwa Mary
Geofrey, mwandishi wa Ni-
pashe, naye likawa hilohilo,
‘Mwenda una habari Makore
amepata ajali huko Geita aki-
tokea Mwanza?’ Nilimwambia
‘nimepata taarifa ila tusubiri
taarifa rasmi mapema asu-
buhi’.

Kwa kweli nililala usingizi
wa mangamungamu na il-
ipofika asubuhi sikutaka
kuchungulia kwenye kundi
letu sogozi (WhatsApp) ku-
jua kinachoendelea maana
taarifa nyingi zilikuwa zinato-
fautiana.

Kulipokucha nikamwam-
bia mke wangu ‘sitaki kuin-
gia kwenye kundi letu sogozi
muda huu, ngoja niende ma-
zoezini’, nitaangalia wakati

Baadhi ya maofisa wa polisi, waandishi wa habari na wananchi wa mtaa wa Lumala,
Kata ya Pansians, wakishiriki kulibeba jeneza lenye mwili wa marehemu Richard Makore,

jana. PICHA: VITUS AUDAX

ninaondoka majira ya saa nne
asubuhi angalau kunaweza kuwa
na taarifa rasmi ya aliko rafiki
yangu Makore.

Kweli, baada ya mazoezi niliji-
tayarisha na kuingia kwenye gari
nikiwa bado sijaingia kwenye
kundi letu sogozi, lakini wakati
nakaribia kuwasha gari simu
iliita na nilipoangalia alikuwa ni
Mary.

Nilipata wasiwasi lakini nili-
jipa moyo na kuipokea na moja
kwa moja bila hata salamu Mary
aliniambia Mwenda umepata
taarifa? imethibitishwa kwamba
Rich ametutoka.

Nilishikwa na bumbuwazi na
sikujua cha kufanya na nilikaa
kwenye gari dakika 10 mpaka
mke wangu alipokuja kuchun-
gulia kwanini nimekaa muda
mrefu bila kuondoka.

Nilimjibu neno moja tu, ‘mke
wangu tuishi kwa upendo, ‘life is
too shot’, imethibitishwa kwam-
ba Makore amefariki dunia.

Mke wangu alibubujikwa na
machozi kwani ni mtu aliyem-
fahamu vyema Makore. Familia
yangu na ya Makore tulikuwa
karibu sana kwani kuna wakati
wao walikuja kwetu wakati wa si-
kukuu na sisi tulikwenda kwake
Goba sikukuu inayofuata kabla
hayahamishiwa Mwanza kikazi
miaka michache iliyopita.

Makore atakumbukwa kama
mtu asiye na gubu na mtu na
ambaye alikuwa mwepesi kwe-
nye utani na ambaye unaweza
kumtania utakavyo na yeye
kuishia kucheka tu.

Mwezi Agosti mwaka jana,
nikiwa kwenye shughuli zangu
mkoani Mwanza, nilimtafuta na
tukakaa kwenye moja ya hoteli

jirani kabisa na Uwanja wa Fura-
hisha, tulizungumza mambo
mengi ya maendeleo na ya fa-
milia.

Moja ya mambo aliyoniam-
biwa ni kwamba hatarajii ku-
rudi tena kuishi Dar es Salaam
kwani amepapenda Mwanza na
atawekeza kwenye mkoa huo
kwa maisha yake yote.

“Mimi kwetu ni hapo Serengeti
ambapo ni saa chache tu kutoka
hapa, hata nikifa watu hawata-
pata shida ya gharama za kunisa-
firisha. Nitakaa Mwanza, sitorudi
tena kwenye foleni zenu Dar es
Salaam,” nukuu ya kauli yake ni-
nayoikumbuka.

Kwa kuwa Makore ni mtu
wa Mkoa wa Mara na mimi ni
Mhangaza (watani), tunapokaa
sehemu huwa utani unachukua
sehemu kubwa ya mazungumzo
yetu, hivyo baada ya kutoa kauli
hiyo nilimwambia ‘ukifa mke
wako atakuwa halali yangu'.

Nilipomwambia hivyo, Ma-
kore alicheka sana na kwa kweli
nilikuwa ninapenda mno aina
yake ya kucheka, ndiyo sababu
nilikuwa nikimtania mara nyingi
hasa kuhusu mke wake ili nione
kicheko chake.

Mmoja wa marafiki wa ka-
ribu wa Makore, Mashaka Mgeta,
aliandika kwenye ukurasa wake
wa Facebook ‘Mdogo wangu
RICHARD MAKORE ni vigumu
kuamini kwamba umetangulia
kwa kulala usingizi wa milele.
Lakini uliniambia hivi karibuni
kwamba unajenga nyumbani
Serengeti ili hata umauti ukiku-
kuta usiadhirike utakapokwenda
kulazwa. Mwendo umeumaliza.
Pumzika kwa amani rafiki yan-

gu’.

Mwandishi wa ITV, Godfrey
Monyo ni miongoni mwa watu
wa karibu wa Makore ambaye
walisoma darasa moja Chuo cha
Uandishi wa Habari (TS]) am-
bacho kwa sasa kinafahamika
kama Shule Kuu ya Uandishi wa
Habari ya Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam (§JMC).

Monyo anamwelezea Makore
kama mtu mwenye bidii dar-
asani na kazini kwani ni mtu ali-
yependa kuona matokeo chanya
kwa kila jambo analofanya na
hakutaka kushindwa.

Anasema Makore akiwa dar-
asani hakuwa mtu mwoga ku-
uliza maswali kwa walimu pale
alipoona jambo hajalifahamu
vyema na anakumbuka namna
alivyokuwa akimhoji maswali
mengi  aliyekuwa mwalimu
wao wa somo la uandishi wa
habari, News Writing (Dk. Ayu-
bu Rioba).

“Makore alikuwa anapenda
sana kuhoji mpaka tukambatiza
‘Bwana Maswali’. Mimi Makore,
Vick Kimaro, Tkunda Erick nina-
kumbuka kwamba ni wanafunzi
wa mwanzo kabisa kupata cheti
cha [JMC baada ya kubadilika ku-
toka TSJ. Sisi tulianza kusoma TSJ
lakini tukamaliza ikiwa IJMC,”
anasimulia.

Monyo anasema Makore ni
mtu mwenye upendo wa kusaid-
ia watu asiyependa kuona mtu
anakwama kwa kitu ambacho
yeye anaweza kumsaidia.

Anasema hata darasani kwao
alikuwa msaada mkubwa kwa
wanafunzi wenzake wakati wa
mijadala ya wanafunzi kwani ali-
kuwa mstari wa mbele kuelezea
kile anachokifahamu ili kuwapa
maarifa wenzake.

Monyo anasema walipomal-
iza JJMC, Makore alitangulia
kufanya mafunzo ya vitendo
Nipashe mwaka 2001 na yeye
kuungana naye baada ya miezi
mitatu kufanya mafunzo kwa
vitendo.

“Nilimkuta Makore Nipashe
akiwa ameshayazoea mazin-
gira ya pale na nakumbuka
hata habari yangu ya kwanza
kabisa kutoka kwenye gazeti
la Nipashe ilikuwa ya Kkipin-
dupindu, nilipotoka jiji kurudi
chumba cha habari alinipokea,

“Wakati huo hata kuchapa
habari kwenye kompyuta si-
kuwa mabhiri, yeye ndiye alini-
saidia kuichapa na kurekebisha
kasoro zilizokuwapo na siku
iliyofuta nilipoiona kwenye
gazeti nilifurahi sana na tangu
wakati huo Makore na Ikunda
wakawa wakufunzi wangu pale
Nipashe.

Rafiki mwingine wa karibu,
Hellen Mwango anasimulia
namna Makore alivyotoa
mchango mkubwa kumjenga
kitaaluma kwa mawazo na kwa
kuhariri habari zake.

Hellen anasema Julai 2004,
akitokea Chuo cha Uandishi
wa Habari (TIME), alikwenda
Nipashe kufanya mazoezi ya
vitendo ambapo siku yake ya
kwanza alipangiwa kwenda
kutafuta habari na Richard Ma-
kore.

“Mimi na Makore siyo watani
lakini mtu aliyetufahamu an-
gefikiri hawa ni watani maana
tulikuwa muda mwingi tunata-
niana. Kuna wakati tulikwaru-
zana lakini haipiti siku utatuku-
ta pamoja kwa sababu Makore
hakuwa na kawaida ya kuweka
sumu moyoni,” anasimulia Hel-
len.

“Makore Februari2022 ul-
initumia Sh. 25,000 kwa sababu
nilikuwa ninaugua nyumbani,
ulinipangia kabisa ninunue
mchele na sukari, umeniachia
deni kubwa kwa mkeo Fran-
sisca na watoto wako, tangulia
Rich,” alisema Hellen.

Sanula Athanas, Mhariri
Msanifu wa Nipashe anasema
atamkumbuka Makore kama
mmoja kati ya waandishi ma-
hiri wa habari za jinsia nchini.

“Hili linathibitishwa na ub-
ora wa kazi zake kwenye eneo
hili. Kwenye Tuzo za Umabhiri
wa Uandishi wa Habari Tanza-
nia (EJAT), kabla hatujampan-
gia majukumu mengine mkoa-
ni Mwanza, Makore alishinda
tuzo nyingi katika kipengele
hiki (Habari za Jinsia).

“Ilifika  kipindi Tuzo ya
Habari za Jinsia upande wa
magazeti ilionekana kama in-
aandaliwa kwa ajili yake. Aliku-
wa mwandishi mahiri kwenye
eneo hili,” anasema.
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HABARI KITAIFA

Chongolo kuwaweka
kitimoto mawaziri

Na Augusta Njoji, KITETO

KATIBU Mkuu wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Daniel Chongolo (pichani)
amesema Jumatatu wiki ijayo ataanza
kuwaweka ‘kitimoto’ baadhi ya mawa-
ziri kutokana na kero alizozibaini ka-
tika ziara yake mikoa ya Singida na
Manyara.

Kero hizo ni pamoja na mwingiliano
wa wanyamapori kwenye makazi ya
watu, matatizo ya maji, huduma za
afya, ubovu wa barabara, ruzuku ya
mbolea na uhitaji wa chakula cha bei
nafuu.

Akiwa ameambatana na wajumbe
wawili wa sekretarieti ya CCM; Katibu
wa NEC, Itikadi na Uenezi, Sophia Mje-
ma pamoja na Katibu wa NEC, Idara ya
Oganizesheni, Issa Gavu, malalamiko
mbalimbali yaliibuliwa na wananchi
kwenye maeneo hayo.
baada ya msafara wake kuzuiwa na
wananchi eneo hilo akielekea Kiteto
mkoani Manyara, Chongolo alisema
amepokea kero za wananchi kwenye
maeneo mbalimbali na kuanzia Juma-
tatu wiki ijayo, baada ya kuhitimisha
ziara yake ya kukagua utekelezaji wa
ilani ya uchaguzi ya CCM ya mwaka
2020 hadi 2025, ataanza kuwaita ku-
Zungumza nao.

“Suala la tembo sio zuri, nisiseme ma-
neno mengi hayatatui tatizo, ninarudi
waliko mawaziri wa hizo wizara nitak-
wenda kuwaita kuanzia Jumatatu wiki
ijayo wanieleze wanafanya nini.

“Kwanza hao wanaonufaika na
tembo kwa upande wa hifadhi ndio
wanaopaswa kuhangaika kuwadhibiti
wasilete madhara na yanayopatikana
yawe na fidia ya ukweli sio hadithi,”
alisema.

Chongolo alisema lazima uundwe
mfuko wa fidia wa uharibifu wa wany-
amapori na uhusishe maeneo ya hi-
viwe kwenye kamati ya mfuko huo, ili
mjadala wa fidia usiwe hadithi, bali
utengenezwe utaratibu wa kuweka fed-
ha asilimia fulani kulingana na mapato
ya hifadhi.

Alisema kila eneo alilopita lenye
wakulima wazuri wamelalamikia uhar-
ibifu unaofanywa na wanyamapori hu-
susan tembo, hivyo ni wakati wa seri-
kali kuchukua hatua ya kuwadhibiti na
kutoa fidia stahiki kwa wakulima.

Kuhusu barabara, Chongolo alisema
atateta na Rais Samia Suluhu Hassan
kuhusu barabara ya Arusha-Kiteto hadi
Kongwa, ili iingizwe kwenye kipaum-
bele na ijengwe kwa kiwango cha lami.

Kuhusu kero ya maji, alisema leo
anatarajia kukutana na Waziri wa Maji,
Jumaa Aweso wilayani Babati na atatoa
majibu ya kero ya maji Manyara ikiwa-
mo Kata ya Ndaleta.

Pia alielekeza kuwa ndani ya siku 14,
Waziri au Naibu Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi wawe
wamekwenda kutatua mgogoro un-
aowakabili wananchi wa eneo hilo na
si kukaa ofisi.

Wakitoa kilio chao kwa Chongolo,
baadhi ya wakazi wa Ndaleta akiwamo

Athuman Ramadhani, walisema kata hiyo
inakabiliwa na tatizo la maji na ubovu wa
barabara unaosababisha wakati wa masi-
ka kuuza mazao kwa bei ya hasara.

fanya tathmini ya kulipa fidia uharibifu
uliofanywa na tembo ambapo majina ya-
likwenda, lakini mwaka 2022 yalirudi na
kutakiwa namba za NIDA, ili fedha zitoke
hadi sasa hakuna lililofanyika na tembo
bado wanasumbua.

Abdallah Mfaume alisema kero kubwa
ni Hifadhi ya Indema iliyo chini ya Jumui-
ya ya Hifadhi ya Wanyamapori (WMA)
wilayani Kiteto ambayo imewanyang’anya
mashamba, kuwapiga na kupora mali zao
licha ya viongozi wa mkoa kuwaruhusu
kufanya shughuli za kilimo.

Alisema ni miaka tisa sasa hawafanyi
shughuli za kilimo na kushindwa kuso-
mesha watoto wao.

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Makon-
goro Nyerere alikiri kero hiyo ya tembo
kusumbua eneo hilo na shule ya sekond-
ari ambayo wanyama hao wanaingia hadi
kwenye mabweni.

Alisema suala la fidia kutoka WMA lime-
kuwa kero na upande wa hifadhi hawana
utaratibu huo.

Kuhusu kuporwa mashamba na WMA,
alisema walipanga kwenda na Naibu Wa-
ziri wa Ardhi na suala hilo linamuumiza
kiasi cha kuona aibu kutokana na ku-
chukua muda mrefu pasi na kupatiwa
ufumbuzi.

Awali Mbunge wa Simanjiro, Christo-
pher Ole Sendeka, alisema wananchi
waendelee kukiamini chama na kitashu-
ghulikia kero zao ipasavyo.

“Suala la tembo kuwa kero wanatoka
Hifadhi ya Tarangire, Pori la Akiba la
Mkungunero na hifadhi ya Indema-WMA
iliyopo eneo la Makani, wanakuja kwenye
maeneo haya, katika msimu kama huu
tembo asilimia kubwa wameondoka kwe-
nye hifadhi ya taifa wamekuja kwenye
mapori ya Wilaya ya Simanjiro na Kiteto
inahitajika kufanyika utafiti kuna majani
hayapo hifadhini kwa sasa kama migun-
ga,” alisema.

Alisema suala hilo linahitaji maelekezo
ya chama kwa serikali ili uharibifu unao-
tokea fidia itolewe kulingana na thamani
ya mazao yaliyoharibiwa.

3 NOTISI YA KULIPA DENINA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kampuni ya STICK UP AUCTION MART,J&J RECOVERIES,LIMITED,HOLLYNESS AND RESPISHERS CO.LTD, MUDU.CO.LTD
and MASE INTERNATIONAL LIMITED Kwa idhini tuliyopewa na FINCA MICROFINANCE BANK LTD tunatoa muda wa siku 14
kwa wadaiwa walioorodheshwa kwenye jedwali hapo chini wawe wamelipa madeni wanayodaiwa na FINCA MICROFINANCE

BANK LTD. Kinyume na hapo tutalazimika kuuza kwa njia ya mnada wa hadhara mali walizoweka kama dhamana ya mkopo.
Tarehe za kufanya minada zitatolewa kwa njia ya vipeperushi na magari ya matangazo kwenye sehemu dhamana zilipo.
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NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

STICK UP AUCTION MART
AINA YA DHAMANA

Nyumba yenye mkataba wa mauziano

MAHALIILIPO
DHAMANA
Pongwe- Tanga

2 | Rukia Hamza Mafua Nyumba yenye Hati miliki kiwanja no.144, kitalu Michungwani-Tanga
3 | Begge Hemedi Begge Nyumba yenye mkataba wa mauziano Mwahako-Tanga
4 | Shehe Mzee Mohamed Nyumba yenye mkataba wa mauziano mali mdhamini Agness John yi Neema- Tanga
5 | Mashaka | Panduka Nyumba yenye mkataba wa mauziano mbasa- Ifakara
6 | Naftari M Yusuph kiwanja chenye mkataba wa mauziano Kaporo- Ifakara
7 | Samweli B Ubongo kiwanja chenye mkataba wa mauziano Katindiuka- Ifakara
8 | Evod E Shio kiwanja chenye mkataba wa mauziano Ihomwe-Mikumi-Ifakara
9 | Moses Maganga shija Nyumba yenye mkataba wa mauziano katindiuka- Ifakara
10 | Lonard Rock Michael Nyumba yenye hati miliki no.51, kitalu k Matonga-Ifakara

Godfrey Matei Mwacha

Nyumba yenye mkataba wa mauzizno

Kihonjo- Ifakara

12 | JumaR Sanze

kiwanja chenye mkataba wa mauziano

Mang'ula- Mwaya-lfakara

@

Tatu K Tungupup

kiwanja chenye mkataba wa mauziano

Mahautanga-lfakara

=

Egidi Egidi Ngasoma

Nyumba yenye mkataba wa mauziano

Kiningi'na-Ifakara

15 | Mohmemed Michael Kutunguku

RAMADHANI JUMA KILAZA

Nyumba yenye leseni ya makazi no.94, kitalu M

J &J RECOVERIES

Nyumba yenye Hati miliki kiwanja n0.50, kitalu L na kiwanja chenyehati miliki

kibaoni- Ifakara

Kiwanja cha ndege and

16 no.166, kitalu A Mkundi-Morogoro
7 LAZARO ANDREW MAGOSHO Nyumba yenye Mkataba wa mauziano- Mali ya James George Mtundu Lukobe- Morogoro
18 HUSSEIN KHALIFA ISSA Nyumba yenye Mkataba wa mauziano Mafisa- Tungi-Morogoro

SHAKILLY GAUDENSI ROCKY

Nyumba yenye Mkataba wa mauziano

Dakawa-Morogoro

ALEX MTESIGWA BULENGA

21 | Daudi Mwaibof

Nyumba yenye Mkataba wa mauziano

Nyumba yenye mkataba wa

Kihonda -Magorofani-

20 Morogoro
. HOLLYNESSANDRESPSHERSCOLTD |

Iiji- Mbeya

22 | Ainaswe Mallya

Nyumba Yenye mkataba wa mauziano

Tunduma- Mbeya

23 | Hemed Sain

Nyumba yenye Mkataba wa

Tunduma- Mbeya

24 | Wity

Pagale lenye mkataba wa

Uyole-Mbeya

25 | Efraim Yuda Govela

kiwanja chenye mkataba wa mauziano

Itende- mbeya

26 | Ambele A M

Nyumba yenye mkataba wa

lyela-Mbeya

27 | Fidea A Mbogela

Nyumba yenye mkataba wa

Uyole-Mbeya

b

i Zuberi Karata

Gari aina ya Nissan X - Trail yenye namba za usajili no. T 964 DDZ

7 )
28 | Neema H Ambonisye kiwanja chenye mkataba wa mauziano Mbalizi- mbeya

L MUDU CO .LTD N
29 | Ab

Tegeta- Dar es salaam

30 | Chapewa Patrick Mwisua

«

Winifrida Baritazari Swedeka

Pagale lenye mkataba wa mauziano
MASE INTERNATIONAL LIMITED

Nyumba yenye mkataba wa

Isakalilo- Iringa

Nyansaka-Mwanza

kanyama- Mwanza

32 | Antony M

Kiwanja chenye mkataba wa mauziano

33 | Mwita E Bange

Kiwanja chenye mkataba wa mauziano

Nyahingi- mwanza

34 | Selema A Selema

Kiwanja chenye mkataba wa

Mahina- mwananchi-
Mwanza

35 | Ndera Abnel Mwita

Kiwanja chenye mkataba wa mauziano

Lumala- Mwanza

kitundu-Geita

36 | Charles M

Kiwanja chenye hati miliki no.225, kitaluA

37 | Tt Simeo Kiberinde

Butego-Lumasa- katoro

Kiwanja chenye mkataba wa

38 | Jenifer Erasto Mlimba

Nyumba yenye mkataba wa mauziano

Mawani- Katoro

39 | Ladslaus kasana

Nyumba yenye hati miliki kiwanja no.36, kitalu J na kiwanja chenyehati miliki no.166,
kitalu A

Msalala-Geita

40 | Enos Jonas Damas

Nyumba yenye mkataba wa mauziano

Katoro

41 | Zuhura Hassan Mwishet

Nyumba yenye mkataba wa

Msalala-Geita

MASHARTI YA MNADA

1. Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.

2. Dhamana itauzwa kamailivyo.

3. Mnunuzi atayeshinda anapaswa kulipa 25% ya bei aliyofikiwa siku ya mnada, na 75% iliyosalia atalipwa kulingana na
makubaliano ya benki na mnunuzi.

4. Gharama zozote ikiwemo kubadilisha Hati miliki (transfer of ownership), na kumtoa mtu kwenye nyumba/eneo
lililouzwa nila mnunuzi.

5. Mnada utafanyika mahali ambapo dhamana zilipo na si vinginevyo.

KWA MAWASILIANO ZAIDI PIGA NAMEA

Mkurugenzi Mtendaji,

Stick Up Mart

S.L.P Arusha

Namba za simu: 0786559593

217315702

S.L.P Dar es salaam
Namba za simu: 0768672367

Jada Investment Limited
S.LP Dar es Salaam

Namba za simu; 0788493699
NA

= Mkurugenzi Mtendaji

MASE INTERNATIONAL LIMITED
S.L.P MWANZA
Namba za simu: 0710885084

NA
Mkurugenzi Mtendaji

Hollynes and Respishers Co.Ltd
S.L.P Mbeya
Namba za simu: 0762058614

Mkurugenzi Mtendaji,
J&J Recoveries
S.L.P Dar Es Salaam

Namba za simu: 0714292260 Finca Microfinance Bank Ltd

NA P.0. Box 78783
Namba za
0754774949

NA
Mkurugenzi Mtendaji,

simu: 0768790399,

Mkurugenzi Mtendaji
MUDU,CO.LTD
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Ushauri wa Rais Samia
kwa wanawake uzingatiwe

JUZI wakati Rais Samia Suluhu Hassan, akihutubia kongomano la
Baraza la Wanawake wa Chadema (BAWACHA), aliwataka kutumia
nguvu ya chama chao kuungana na kila chama cha siasa kumkom-
boa mwanamke wa Tanzania.

Wito huo wa rais unaonesha alivyo na nia ya kuwaunganisha wa-
nawake bila kujali itikadi zao za kichama ili kimkomboa mwanamke
na madhila ya ukandamizaji, unyanyasaji na udhalilishaji.

Lengo la rais ni kuona mwanamke wa kitanzania anathaminiwa
na kupewa haki kama mwingine yeyote duniani, kama alivyosema
changamoto hazichagui dini, kabila wala itikadi ya kisiasa.

Kupitia kongomano hilo Rais Samia alikuwa anatoa ujumbe kwa
wanawake wote kutumia Siku ya Wanawake Duniani kutathmini
maendeleo yao na changamoto wanazokabiliana nazo kisiasa, kiu-
chumi na kijamii ili kupata maridhiano ya haki zao katika usawa wa
kijinsia.

Kwa kuonesha kuwa yeye ni rais wa Watanzania wote bila kujali iti-
kadi zao kisiasa, dini au kabila, aliwataka kufanya kazi kwa pamoja na
kushikamana ili kukuza siasa za kistaarabu na za kusikilizana kuleta
heshima kwa taifa na kustawisha uchumi.

Juhudi zake za kuhakikisha maridhiano kisiasa na kuunganisha
taifa zimeleta matumaini makubwa ya mageuzi ambayo yameweka
msingi mzuri katika mustakbali wa demokrasia na maendeleo ya
taifa.

Rais Samia ameweka alama kubwa nchini kwa kuwa kiongozi wa
kwanza kutoka chama tawala kukubali kuwa mgeni rasmi katika kon-
gamano lililoandaliwa na wanawake kutoka chama cha upinzani.

Kukubali kwake ni kuonesha kuwa upinzani sio uadui bali ni se-
hemu ya kupeana mawazo, ubunifu yatakayosaidia kuipeleka mbele
nchi kimaendeleo.

Malumbano hata siku moja hayawezi kuleta maendeleo kazi yake
ni kuyadidimiza, badala ya watu kufikiria njia za kuleta mafanikio
watakuwa wanawaza malumbano na mfarakano utakaosababisha
nchi kurudi nyuma kiuchumi.

Wanawake ni taifa kubwa ndio maana Rais Samia amezungumza
hayo katika kongomano hilo ili waweze kupata ujumbe na kubadi-
lika.

Kuwa kwenye vyama tofauti vya siasa hakumaanishi kuwa ni ua-
dui, kinachoshindaniwa hapo ni sera nzuri za chama zitakazoleta
mabadiliko ambayo wananchi watanufaika nayo kwa maendeleo
yao.

Katika mkutano huo wa BAWACHA, Rais Samia alisema wazi kuwa
ulikuwa na sura ya kisiasa zaidi na anaamini kuwa atapata jukwaa
lingine aseme yake yote ambayo serikali yake imeyafanya ndani ya
kipindi cha miaka miwili ambacho amekuwa kiongozi wa nchi.

Alipoingia madarakani Rais Samia, alitaka yale yote ya maendeleo
yaliyoanzwa na mtangulizi wake na ambayo bado hayajakamilika,
yaendelee bila kusimama ndio maana aliingia na kaulimbiu ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania, kazi iendelee’.

Kujiamini kwake na uhusiano wake mzuri na mataifa ya nje
kumemwezesha kukubalika na kupata fursa nyingi za kuendeleza
miradi ya kimkakati.

Ushirikiano wake na mataifa mengine, umeitambulisha Tanzania
na kuifanya itembelewe na wageni wengi na wawekezaji wanaotaka
kuwekeza kwenye miradi mbalimbali ya kimaendeleo.

Rais Samia peke yake hawezi kutimiza yote anayokusudia kuy-
atekeleza kama hatapata ushirikiano mzuri kutoka kwa wanawake
wenzake na Watanzania wote kwa ujumla.

Umuhimu wa wanawake kushikamana na kuwa na umoja ni jambo
la msingi kwa maendeleo ya nchi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701
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Website: www.ippmedia.com
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Na Sabato
Kasika

B Muungwana Lazima Nilonge

Tufahamu uchakachuaji huu wa mbolea,

unageuka mzigo serikal

KILIMO ndio uti wa mgongo
wa taifa! hilo halina ubishi,
ingawa kuna ukweli kutumia
jembe nako ni mtihani.
Inaelezwa kuwa Watanzania
zaidi ya asilimia 80, wana-
jishughulisha nacho.

Wakati kilimo chenyewe
kikiwa bado ni cha kusuas-
ua, sasa kimeingiwa na hu-
juma ambazo kama hazita-
dhibitiwa haraka, wakulima
wataendelea kuumia, waki-
tumia nguvu hata wasipate
mazao ya kutosha.

Serikali imejitahidi kuwa-
saidia wakulima kuzalisha
kwa ufanisi, huku bei ya
mbolea za kupandia zikip-
atiwa unafuu lakini baadhi ya
waliopewa jukumu la kusam-
baza mbolea wanahujumu.

Kwa mfano, serikali ime-
shusha bei ya mbolea ya
kupandia aina DAP kutoka
shilingi 140,000 za awali
hadi kufikia shilingi 70,000,
mbolea ya kukuzia aina
ya UREA kutoka shilingi
150,000 ya awali hadi shilingi
70,000. Kwa sasa wameibuka
baadhi ya watu wanaouzia
wakulima mbolea feki, huku
wengine wakiweka mchanga
katika mifuko ya mbolea, ki-
tendo kinachoweza kuwafan-
ya wakulima waamini kuwa
ni mbolea na kumbe sivyo.

Wakala na wafanyabiasha-
ra wanaofanya hujuma hizo,
wameshakamatwa, hivyo ku-
kamatwa kwao, kungetosha
kuwaonyesha kuwa serikali
inafuatilia kwa karibu suala
la kilimo, kwani kimsingi
ndio uti wa mgongo wa taifa.

Fikiria serikali imepun-
guza gharama ya mbolea ili
kusaidia wakulima kupata
mavuno mengi, halafu wana-
jitokeza baadhi ya watu wa-
nafanya hujuma, ninadhani
watu wa aina hiyo waendelee

kubanwa zaidi.

Serikali imetoa fedha ny-
ingi kwa ajili ya kubeba dha-
mana ya ruzuku ya mbolea
ya wakulima. Halafu wanaji-
tokeza baadhi ya wakala na
wafanyabiashara  wanahu-
jumu jitihada hizo.

Hujuma hizo zinakwami-
sha juhudi za serikali, wakuli-
ma na hata maendeleo ya
taifa kwa ujumla, kwani uzal-
ishaji wa mazao ya chakula
na biashara unaweza kuwa
duni kutokana na kukosa
mbolea inayotakiwa.

Kukutwa mifuko 776 yenye
mchanga katika ghala la
kuhifadhia mbolea ya ru-
zuku mkoani Njombe, inayo-
dhaniwa huenda inatumika
katika kuchakachua mbolea
na kuuzwa kwa wakulima,
inaweza kuwa ni hujuma.

Katika mazingira hayo,
haijulikani ni  wakulima
wangapi wameuziwa mifuko
ya michanga wakiamini ni
mbolea. Hapa inaonyesha
wahusika watakuwa wame-
jinufaisha kwa jasho Ila
wakulima.

Serikali ilianzisha mkaka-
ti wa ugawaji ruzuku ya
mbolea, kwa lengo la ku-
wakwamua wakulima na
kuongeza kasi uzalishaji kati-
ka sekta hiyo inayotegemewa
na wananchi wengi.

Rais Samia alishawahi
kubainisha hayo, alipohud-
huria mkutano wa jukwaa la
uchumi duniani uliofanyika
nchini Uswisi na kuelezea jin-
sia ambavyo sekta ya kilimo
kwa Tanzania inavyotarajia
kukua.

Hatua hiyo inachagizwa
na kile alichosema mipango
mikakati inayotekelezwa na
serikali, na kwamba ifikapo
mwaka 2030, sekta ya kilimo
itasonga mbele kwa asilimia

lini, kwa mkulima

30, ikilinganishwa na ya sasa
ambayo ni asilimia 3.6.

Baadhi ya mambo ambayo
Rais aliyaainisha na yanay-
otazamwa kama nguzo, ka-
tika kuchochea ukuaji huo,
ni pamoja na mageuzi yanay-
oendelea kufanywa ndani
ya sekta ya kilimo kama vile
uanzishwaji mpango wa vi-
jana kujikita kwenye kilimo
na ongezeko la kiwango cha
bajeti katika sekta hiyo.

Kwa mujibu wa Rais, bajeti
hiyo ya kilimo kwa mwaka
wa fedha 2022- 2023 im-
eongezeka mara nne ikil-
inganishwa na ile iliyopita.
Ongezeko hilo limeifanya
serikali kuwa na uwanja
wa kuanza kutoa ruzuku ya
mbolea kwa wakulima.

Wakati serikali ikitoa ru-
zuku ya mbolea kwa wakuli-
ma, wanaibuka wajanja
wachache ambao wanaamua
kuwauzia mbolea feki kiten-
do ambacho ni wazi kinak-
wamisha juhudi za serikali
na za wakulima wenyewe.

Hujuma nyingine zinazo-
daiwa kufanywa na baadhi
ya watu hao, ni utoroshaji wa
kimagendo wa mbolea kwen-
da kuuzwa katika mataifa ya
jirani huku wakulima wa
ndani wakiuziwa mchanga.

Ni  kweli kwa miaka
mingi sekta ya kilimo im-
ekuwa ikijikongoja, kuto-
kana uwekezaji mdogo wa
muda mrefu, lakini safara hii
wakulima walikuwa wame-
shapata matumaini mapya,
kwa jitihada zilizochukuliwa
na serikali.

Lakini inasikitisha kuona
baadhi ya watu wakihujumu
jitihada hizo, kwani bila ku-
chukuliwa hatua za kisheria,
wanaweza kusababisha len-
go la serikali la kutaka kuinua
sekta ya kilimo kukwama.
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]
Bayport
yasaidia
matibabu ya
watoto 300
Muhimbili

Na Maulid Mmbaga

TAASISI ya Kifedha ya
Bayport Financial Ser-
vices imetoa Sh. milioni
15 kusaidia gharama za
matibabu kwa watoto
300 wanaotibiwa kwe-
nye Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH).

Taasisi hiyo ilitoa
msaada huo juzi mkoa-
ni Dar es Salaam wakati
wa maadhimisho ya
Siku ya Wanawake Du-
niani.

Akizungumza katika
makabidhiano ya hundi
ya fedha hizo, Mkuu wa
Kitengo cha Utawala
wa Bayport Financial
Services, Suzan Kolim-
ba, alisema taasisi yao
iliguswa na changamo-
to wanazopitia watoto,
hali iliyowasukuma
kutoa msaada huo.

Alisema kuwa tangu
mwaka 2006 walipo-
ingia kwenye sekta ya
mikopo ya fedha kwa
watumishi wa umma,
wamekuwa wakitoa
misaada mbalimbali
kama sehemu ya ku-
rudisha kwa Watanzana
waliochagua kuhudumi-
wa na taasisi hiyo.

“Hali hii inatufanya
tuone thamani ya Wa-
tanzania wanaoendelea
kuichagua Bayport
kupata huduma za
mikopo ya fedha, ndio
maana tunaona haja ya
kujitolea msaada wa
matibabu kwa watoto
hawa 300 hapa Muhim-
bili," alisema Suzan.

Mkurugenzi Mtend-
aji wa MNH, Prof.
Mohamed Janabi,
aliwashukuru Bayport
kwa kusaidia gharama
za matibabu kwa wa-
toto hao na kuwataka
waendelee kujitolea
kwa jamii kwa manufaa
va taifa.

“Huu ni msaada
mkubwa kwa watoto
hawa, hivyo Bayport
mwendelee kujitolea
kwenye jamii yetu kwa
sababu ni jambo zuri
mno mmefanya.

“Sasa wazazi na
walezi wa watoto hawa
angalau watakuwa
wamepungukiwa na
gharama za matibabu
kwa sababu nyie mme-
jitokeza kuwasaidia,”
alisema Prof. Janabi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH), Prof. Mohamed Janabi (katikati), akiwa na baadhi ya
watumishi wa hospitali hiyo, baada ya kupokea mfano wa hundi ya Sh. milioni 15 kutoka kwa wafanyakazi wa Taasisi
yva Bayport Financial Services, kwa ajili ya kusaidia matibabu kwa watoto wenye changamoto ya gharama za matibabu

Tanzania yatungua milango uwekezaji mabadiliko tabianchi

Na Jenifer Gilla, DOHA

MAKAMU wa Rais, Dk. Phil-
lip Mpango, amesema Tanzania
imeweka kipaumbele uwekezaji
katika maeneo muhimu ya kuka-
biliana na athari za mabadiliko
ya tabianchi, ikiwamo nishati ya
juanaupepo, usimamizi bora wa
taka pamoja na teknolojia rafiki
kwa mazingira.

Mpango aliyasema  hayo
jana aliposhiriki majadiliano
ya viongozi wa juu wa mataifa
mbalimbali katika ajenda ya
mabadiliko ya tabianchi katika
Mkutano wa Tano wa Umoja wa
Mataifa wa Nchi Zinazoendelea
(LDCs) unaofanyika Doha, nchi-
ni Qatar.

Aidha, Mpango alisema Tan-

KABWELA

zania inashuhudia athari zi-
tokanazo na mabadiliko ya
tabianchi ikiwamo matukio
makubwa ya ukame na mafuriko,
hali ya mvua isiyotabirika, ku-
panda kwa kina cha bahari na
baadhi ya visiwa kuzama na
kusababisha uhaba wa chakula,
migogoro ya kijamii pamoja na
kupanda kwa gharama za mai-
sha. Pia Tanzania inakadiriwa
kuwa na hasara ya kiuchumi
hadi kufikia Dola milioni 33.7 ka-
tika kipindi cha miaka kumi iliyo-
pita kutokana na mafuriko.

Dk. Mpango alisema katika
kukabiliana na hali hiyo serikali
inachukua hatua mbalimbali, iki-
wamo uchimbaji wa mabwawa
kuhifadhi maji, kuhamasisha
nishati safi ya kupikia, upandaji

miti kila mkoa, kujenga kingo
kando ya bahari kudhibiti mmo-
monyoko wa udongo, kuandaa
mkakati wa kukabiliana na ma-
badiliko ya tabianchi pamoja na
mpango kabambe wa mazingira
wa mwaka 2022-2032.

Katika hatua nyingine pia ame-
kutana na kufanya mazungumzo
na Rais wa Slovenia, Natasa Pirc
Musar, yaliofanyika katika miji
wa Doha nchini Qatar kando ya
Mkutano wa Tano wa Umoja wa
Mataifa wa Nchi Zinazoendelea
(LDCs).

Viongozi hao wamejadiliana
masuala mbalimbali ya ushiriki-
ano katika sekta za kimaendeleo
pamoja na uhifadhi wa mazingi-
ra. Rais wa Slovenia aliikaribisha
Tanzania kushirikiana kupata

teknolojia rafiki kwa mazingira
ambayo nchi hiyo imewekeza
zaidi.

Mazungumzo hayo yamehud-
huriwa na Waziri wa Fedha na
Mipango, Dk. Mwigulu Nchem-
ba, Waziri wa Fedha na Mipango
wa Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar, Dk. Saada Mkuya, Naibu
Waziri wa Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki Ba-
lozi Mbarouk Mbarouk pamoja
na Naibu Mwakilishi wa Kudumu
wa Tanzania Umoja wa Mataifa
(New York), Balozi Dk. Sulei-
man Haji Suleiman. Makamu wa
Rais yupo nchini Qatar kwa siku
sita akimwakilisha Rais Samia
Suluhu Hassan, kwenye Mkuta-
no wa tano wa Umoja wa Mataifa
wa Nchi Zinazoendelea (LDC5).

Na Fadhili Mohammed
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TAARIFA KWA UMMA

KUHUISHA TAARIFA ZA NAMBA YA UTAMBULISHO WA
MLIPAKODI (TIN) NA NAMBA YA UTAMBULISHO WA TAIFA (NIN)

Dar es salaam, 10 Machi, 2023

Kwa mujibu wa mabadiliko ya Sheria ya Fedha ya mwaka 2022, Kifungu cha 22 cha Sheria ya Usimamizi wa Kodi
(Sura 438) kinampa mamlaka Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) kumsajili na kumpa
Namba ya Utambulisho wa Mlipakodi (TIN) kila Mtanzania mwenye umri wa miaka kumi na nane (18) na
kuendelea ambaye amesajiliwa na kuwa na Namba ya Utambulisho wa Taifa (NIN) inayotolewa na Mamlaka ya
Vitambulisho vya Taifa (NIDA). Sambamba na hilo, mabadiliko hayo ya Sheria yanamtaka kila mwenye TIN
kuhuisha taarifa zake ili ziwiane na taarifa za NIN. Utekelezaji wa Sheria hii ulianza rasmi tarehe mosi Januari
2023.

Katika utekelezaji wa Sheria hiyo, TRA inapenda kuumbusha Umma kwamba, usajili wa TIN unafanyika kwa
kutumia taarifa za NIN. Aidha, kila mwenye TIN ambaye alisajiliwa awali kwa kutumia vitambulisho tofauti na
kitambulisho cha NIDA, anatakiwa kuhuisha taarifa zake za TIN ziendane na taarifa zilizopo kwenye NIN.

lli zoezi la uhuishwaji wa taarifa hizi lifanyike kwa urahisi na wepesi, inashauriwa kwamba kila mwenye TIN
ambayo bado haijahuishwa, kufika katika ofisi za TRA zilizo karibu naye akiwa na Namba ya Utambulisho wa
Taifa(NIN)ili taarifa zake ziweze kuhakikiwa na kuhuishwa. Kwa wale wenye NIN lakini hawana TIN, wanaweza
kufanya usajili wa TIN kwa njia ya mtandao kupitia tovuti ya Mamlaka ya Mapato Tanzania.

Ikumbukwe kwamba huduma zote za utoaji wa TIN ni bure na rahisi. Kwa taarifa zaidi, tembelea Ofisi za TRA
zilizo Karibu nawe au tumia mawasiliano yafuatayo:

Tovuti :  www.tra.go.tz

Namba za Simu bila malipo : 0800 750 075 au 0800 780 078 au 0800 110016
WhatsApp : 0744 23 33 33

Barua pepe : huduma@tra.go.tz au services@tra.go.tz

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Imetolewa na:

217316402

IDARA YA HUDUMA NA ELIMU KWA MLIPAKODI
TRA MAKAO MAKUU
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DC awatangazia Kiama wanaotekeleza vitendo vya ukatili

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

KUU wa Wilaya ya Lon-

gido, Marco Ng'umbi,

ametoa onyo kwa

watu wanaojihusisha

na vitendo vya ukatili wa kijinsia,

akisema hatakuwa na huruma

nao kwa sababu wanasababisha
maumivu kwa jamii.

Aliyasema hayo jana katika eneo

la Namanga wakati wa maadhim-

isho ya Siku ya Wanawake Duni-

ani, yalioandaliwa kwa ushirikiano
wa Mtandao wa Polisi Wanawake
(TFNET) na Shirika la Pingo’s Fo-
rum.

“Sitacheka na watuhumiwa wa
matukio yote ya ukatili na nawaon-
ya bora waache mara moja maana
hawatakuwa salama, nitawakama-
ta tu popote watakapojificha,”
alisema.

Alisema wapo baadhi watu
wanaendeleza vitendo vya un-
yanyasaji wa kijinsia kwa kuwa-
piga picha za utupu wenza wao

na kuzisambaza kwenye mitandao
ya kijamii. Alisema wengine waki-
ingia katika mfarakano wanaanza
kuchafuana katika mitandao kwa
kutuma picha za utupu za mwen-
zake pamoja na maneno ya kashfa
na kusababisha mhusika kujiua.
Alisema huo ni aina ya ukatili
kama ulivyo mwingine, hivyo bora
jamii ikabadilika na kuachana na
tabia hiyo, kwani nao hawatabaki
salama. “Wapo watu kazi yao ni
kuchafua wengine, hili linasaba-
bisha mifarakano katika familia au

vifo, nijambo baya, nashauri watu
watumie mitandao vizuri na siyo
kuumiza wengine,” alisema.
Alisema  serikali itaendelea
kutengeneza mazingira rafiki kwa
wanawake ya kufanya biashara ili
wapate fursa ya kujikwamua kiu-
chumi. Mkuu wa Kituo cha Polisi
Namanga, SP. Erenesta Mwamb-
inga, alisema kupitia kitengo cha
dawati la jinsia wamekua wakitoa
elimu kwa jamii ili kukomesha vi-
tendo vya ukatili.
Alisema Wilaya ya Longido

katika kipindi cha Januari hadi
Desemba mwaka 2021 matukio
ya ukatili 244 yaliripotiwa, huku
mwaka 2022 yalikua 285, ikiwa
ni ongezeko la matukio 41 sawa na
asilimia 17.

Mkuu wa Kitengo cha Jinsia
Pingo’s Forum, Nailejileji Tipapu
alisema kwa kushirikiana na wa-
dau, wanaendelea kuelemisha
wananchi wa pembezoni ili wan-
apokumbana na matukio ya ukatili
waweze kutoa taarifa kwenye vy-
ombo vya dola.

Meneja wa Barrick Tanzania, Dk. Melkiory Ngido (kulia) na Meneja Mkuu wa Mgodi wa Barrick North Mara,
Apolinary Lyambiko (kushoto), wakiwalisha keki viongozi wa wanawake katika mgodi huo, wakati wa maa-

dhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani, mgodini hapo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TASAF yamwagiwa sifa
utekelezaji wa miradi

Na Allan Isack,
ARUMERU

WAJUMBE wa kamati
ya kusimamia ofisi ya
viongozi wakuu kitaifa wa
Baraza la Wawakilishi Zan-
zibar, wameridhishwa na
utekelezaji wa miradi ya
Mfuko wa Maendeleo ya
Jamii (TASAF), katika Hal-
mashauri ya Meru mkoani
Arusha.

Wajumbe hao wameri-
dhishwa na ujenzi wa mira-
di ya TASAF waliyotekeleza
kwa ufadhili wa umoja wa
nchi zinazozalisha mafuta

duniani (OPEC).

Akizungumza jana ka-
tika mkutano wa hadhara
na wananchi wa Kandashe
na wanufaika wa mradi
huo,

Mwenyekiti wa kamati
hiyo, Machano Othman
Said, alisema wajumbe
wa kamati wamekwenda
kuangalia miradi ya afya na
elimu ili kujifunza namna
ujenzi ulivyofanyika.

Kadhalika alisema Zan-
zibar miradi ya TASAF
hasa ya ujenzi wa miun-
dombinu imefanya vizuri,
hivyo kwa kuwa serikali

zimefanya vizuri wananchi
wanapaswa kuzipongeza
na kuziunga mkono.
“Ndugu wananchi
ninawaomba tuhakikishe
tunalinda miradi hii na
inapotokea kasoro ndogo
mfanyie ukarabati ili idu-
mu kwa muda mrefu kwa
maslai ya kizazi cha sasa na
cha baadaye, alisema.
Makamu  Mwenyekiti
wa kamati hiyo, ambaye
ni Mwakilishi wa Bumb-
wini, Mtumwa Pea Yusuph,
alisema amefarijika kuona
namna miradi hiyo ilivy-
otekelezwa kwa viwango

na usimamizi bora na ma-
kini.

Mkuu wa Wilaya ya
Arumeru, Emmanuela
Kaganda, alisema serikali
kupitia TASAF imetoa fed-
ha za ujenzi wa miradi ili
kuhakikisha wanaimarisha
maisha ya wananchi.
Kandashe, Arodi Mafie,
alisema awali wananchi
walikuwa wakiteseka ku-
pata huduma za afya kwa
kuwa walitembea umbali
mrefu hadi Wilaya ya Siha
mkoani Kilimanjaro kufua-
ta matibabu.

e
DC aagiza wanaume
washirikishwe mikopo
ya asilimia 10

Na Tumaini Mafie,
ARUSHA

MKUU wa Wilaya ya
Arumeru, Emanuela
Kaganda, amezitaka
taasisi na mashirika
ya umma kuwashiriki-
sha wanaume Kkatika
mikopo ya asilimia 10
inayotolewa na hal-
mashauri zao ili nao
wapate fursa ya ku-
pata mikopo.
_Aliyasema hayo jana
wa ufunguzi wa kon-
gamano la wanawake
akimwakilisha Mkuu
wa Mkoa wa Arusha,
John Mongela.

Kaganda alisema wa-
naume wengi hawana
fursa za mikopo va vi-
kundi kama ilivyo kwa
wanawake na watoto
wa kike.

“Nimeona zaidi wa-
nawake na watoto wa
kike wakiwa wana-
jumuishwa kwenye
vikundi vya mikopo,
l[akini tunawasahau
hawa watoto wa ki-
ume, watakuja kukosa
ujasiri wa kuwachum-
bia hawa watoto wetu
wakike,” alisema Ka-
ganda.

Alisema kati ya vi-
kundi vingi vinavy-
owezeshana, kinama-
ma ndiyo wengi, hivyo
wanaume wanakosa
ujasiri wa kushindana
na wanawake, hata
katika mambo ya uja-
siriamali hali ambayo
Siyo nzuri kwa mus-
takabali wa siku za
baadaye.

“Katika wilaya yangu
juzi nilienda kutoa
mikopo kwa vikundi
37, lakini kati ya vi-
kundi vyote hivyo
ni vikundi viwili tu
vilijitokeza vyenye
wanaume, jambo am-
balo kwa sasa nalipiga

vita angalau kuwe na
usawa wa kijinsia,”
alisema. )

Akizungumzia kon-
gamano hilo alisema
hakuna nchi duniani,
inayoweza kuendelea
bila ushirikishwaji
sahihi wa wanawake
na wanaume, hivyo
suala la ushirikishwaji
ni muhimu.

Mkurugenzi wa
Idara ya Maendeleo
ya Jamii, Wizara ya
Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum, Pat-
rick Golwike, alisema
taasisi zinazotoa
mafunzo ya maende-
leo ya jamii na jinsia
zinapaswa kutazamwa
kwa jicho la tatu kwa
kuwa zinafanya kazi
nzito.

“Ukitaka kuitengen-
eza Tanzania isiyo na
ukatili, mwongozo
unatokana na taasisi
zinazotoa mafunzo
ya maendeleo ya jamii
na jinsia, hivyo ni za
kuangalia kwa jicho
la tatu, “alisema.

Kaimu Mkuu wa
Chuo cha Maendeleo
ya Jamii Tengeru,

Dk. George Kinyashi,
alisema kongamano
hilo, limewaleta
pamoja wanawake
watatifi, kutoka Kituo
cha Utafiti Taifa,
kinachokuza ubunifu
na kuratibu masu-
ala mbalimbali ya
utafiti za teknolojia,
zinazowalenga wa-
nawake kwa fursa za
biashara. -

Kongamano hilo lil-
iandaliwa na Taasisi
ya Maendeleo va
Jamii Tengeru,
venye kauli mbiu
“Ubunifu na mabadi-
liko ya teknolojia ni
chachu ya kuleta us-
awa wa Kkijinsia”.
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Wafanyakazi
wanawake
GGML watoa
vifaa tiba

Halmashauri
va Geita

Na Mwandishi Wetu, GEITA

KIKUNDI cha wafanyakazi
wa kike wanaofanya kazi
katika Kampuni ya Geita
Gold Mining Limited (GGML
ladies) mjini Geita, wametoa
msaada wa vifaa tiba ili ku-
wasaidia wajawazito na wa-
zazi wanaojifungua kwenye
Hospitali ya Nzela na Kituo
cha Afya Kasota zilizopo
Halmashauri ya Wilaya
Ceita.

Akizungumzia msaada huo
uliotolewa juzi mjini Geita,
Makamu Mwenyekiti wa Ki-
kundi hicho, Lina Sitta alise-
ma wanawake wanaofanya
kazi GGML wameguswa na
changamoto za uhaba wa
vifaa tiba kwenye vituo vya
vinavyowazunguka.

“Tumeona kwa sasa tuanze
ambavyo vipo karibu zaidi
na mgodi wa GGML na tume-
kuwa tukiona changamoto
ya kinamama kukosa sabuni,
taulo za mama waliojifungua
na nepi za watoto. Msaada
huu tumeutoa maalum kua-
dhimisha Siku ya Wanawake
Duniani,” alisema.

Mganga Msaidizi wa Kituo
cha Afya Kasota, Stanley
Victor, aliwashukuru GGML
Ladies kwa kutoa msaada
huo, pia GGML kusaidia ujen-
Zi wa maabara, nyumba ya
mtumishi na jengo la mama
na mtoto kituoni hapo.

“Mmeitendea haki Siku ya
Wanawake Duniani mwaka
huu. Wagonjwa wengi wali-
opo hapa wamefarijika sana
kutokana na msaada huu,”
alisema.

Kaulimbiu ya Siku ya Wa-
nawake Duniani mwaka huu
ni ‘Ubunifu na Mabadiliko
ya Teknolojia: Chachu katika
Kuleta Usawa wa Kijinsia'.

Mmoja wa wafanyakazi wanawake wa GGML kutoka Idara ya Uchakataji Dhahabu, Rehema Lusendamila (kushoto), akimjulia hali
megonjwa aliyelazwa kwenye Kituo cha Afya Kasota. Katikati ni Lina Sitta, Makamu Mwenyekiti wa Kikundi cha Wafanyakazi wa Kike
wanaofanya kazi GGML. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Muleba yapokea bil. 60/-
miaka miwili ya Rais Samia

Na Titus Mwombeki,
MULEBA
ATIKA kipindi cha

miaka miwili ya uon-
gozi wa Rais Samia
Suluhu Hassan, Wilaya
ya Muleba mkoani Kagera im-
epokea zaidi ya Sh. bilioni 60
kwa ajili ya utekelezaji wa mira-
di ya maendeleo kwenye elimu,
afya, kilimo na uvuvi.
Katibu Tawala

wa Hal-

mashauri ya Wilaya ya Muleba,
Greyson Mwengu, alibainisha
hayo jana wakati wa maadhim-
isho ya siku 730 tangu Rais Sa-
mia alipoingia madarakani.

Maadhimisho hayo yaliam-
batana na maonyesho ya
makala maalumu iliyoonyesha
mafanikio yaliyotekelezwa na
serikali katika kipindi cha siku
hizo wilayani humo.

Alisema kuna baadhi ya mi-
radi haikutekelezwa, mingine

inaendelea hivyo itatekelezwa
katika bajeti ijayo kwani wame-
shapeleka mapendekezo.

Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Muleba, Elias Kay-
andabila, alisema fedha hizo
zimeelekezwa katika taasisi za
serikali, ujenzi wa Hospitali ya
Wilaya na ujenzi wa madarasa
457.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Muleba, Justus
Magongo, alisema kuna baa-

dhi ya miradi ambayo haijaka-
milika kwa wakati, huku ak-
isema kuwa katika bajeti ijayo
wamepeleka  mapendekezo
ili kuhakikisha miradi hiyo in-
atekelezwa kwa wakati.

Alisema Halmashauri ya
Wilaya ya Muleba imeendelea
kusimamia mikopo ya asilimia
10 kutoka mapato ya ndani
ambayo  imelegwa kwa ki-
namama, vijana na watu wenye
ulemavu.

DC aagiza vikundi ujasiriamali vilivyokopeshwa kufuatiliwa

Na Marco Maduhu, SHIN-

YANGA
WAKURUGENZI ~ wa  hal-
mashauri mkoani Shinyanga,

wameagizwa kuvifuatilia vikundi
vya wajasiriamali ambavyo vime-
pewa mikopo ya halmashauri, ili
kuona matumizi sahihi ya fedha
hizo.

Mkuu wa Wilaya ya Kishapu,
Joseph Mkude, alibainisha hayo
juzi wakati wa kilele cha maa-

dhimisho ya Siku ya Wanawake
Dunia. Mkude alimwakilisha
Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Christina Mndeme.

Alisema vikundi ambavyo
vimekuwa vikinufaika na fedha
za mikopo ya halmashauri ni
vyema vikawa vinafuatiliwa ili
kuona maendeleo yao kuliko
kuachawa, mwisho wa siku
vinakufa na fedha ya serikali zi-
napotea.

“Nawapongeza wakurugenzi

kwa kuendelea kutoa fedha za
mikopo ya asilimia 10 kwa vikun-
di vya vijana, wanawake na watu
wenye ulemavu, ila naagiza vi-
kundi ambavyo vinapewa fedha
hizi za mikopo vifuatiliwe ili vi-
fikie malengo yaliyokusudiwa ya
kujikwamua kichumi,” alisema
Mkude.

Mkude aliwataka wanawake
kupinga masuala ya mila na
desturi zenye madhara, ambazo
zimekuwa zikiwakandamiza na

kusababisha kukosa fursa mbal-
imbali ikiwamo kugombea na-
fasi za uongozi. Pia alisisitiza wa-
nanchi wa mkoa huo kuendelea
kuchukua tahadhari dhidi ya
kujikinga na maambukizi mapya
ya Virusi Vya Ukimwi (VVU),
ugongwa wa corona ikiwamo ku-
pata chanjo.

Mwenyekiti wa Jukwaa la
Uwezeshaji Wanawake mkoani
Shinyanga, Dk. Regina Mali-
ma, alitaja vikwazo ambavyo

vinawakabili wanawake kushind-
wa kuinuka kiuchumi kwamba
ni ukosefu wa rasilimali fedha,
uelewa mdogo masuala ya uja-
siriamali na wengine kushindwa
kutumia fursa za mikopo.

Ofisa Maendeleo ya Jamii Mkoa
wa Shinyanga, Tedson Ngwale,
alisema katika uwezeshaji wa-
nawake kiuchumi kipitia fedha
za mikopo kimeshatolewa Sh.
bilioni 2.5 kuanzia mwaka 2022
hadi Machi mwaka huu.
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MIAKA MIWILI YA RAIS SAMIA..
Ziara zake ‘zajibu’, wawekezaji 270 wa
EU waja nchini kujadili biashara, miradi

« Waingia mikataba zaidi Sh. trilioni moja
« Benki iliyoondoka miaka 16, yarejea

Rais wa Zanzibar Dk.Hussein Ali Mwinyi, katika hotuba ya kufunga Kongamano la Uwekezaji na
Biashara kati ya Tanzania na Nchi za Umoja wa Ulaya, lililofanyika katika ukumbi wa Mikutano wa
Kimataifa wa Julius Nyerere Jijini Dar es Salaam, tarehe 24, mwezi uliopita. PICHA: IKULU SMZ.

Na Romana Mallya

ILIKUWA tarehe 23 ya mwezi
Dar es Salaam,
kulifanyika kongamano kubwa
la kihistoria na la Biashara
Kati ya Tanzania na Umoja wa
Ulaya (EU), likijumuisha wa-
shiriki 800, humo kukawapo
wawekezaji 270 kutoka nchi 27
za EU.

Mafanikio ya kongamano hilo
yakaainishwa na sehemu kubwa
ya hadhira washiriki kuwa ya-
mechangiwa na ziara ya Rais
Dk. Samia Suluhu Hassan, al-
izozifanya katika nchi za Umoja
wa Ulaya zilizokuwa na lengo

la kuifungua Tanzania katika
uchumi wa dunia.

Msingi wake ukaanikwa kwe-
nye matendo, kauli, na uamuzi
anaoufanya Rais Dk.Samia ka-
tika miaka miwili ya uongozi
wake.

Kwa kurejea, hata pale ali-
popewa tu funguo za kuongoza
nchi, alizuru nchi kadhaa duni-
ani, zikiwamo za Ulaya, Asia na
Afrika.

Rais Dk. Samia amekuwa
akitolea ufafanuzi kwamba ni
dhamira ya kufungua fursa za
uwekezaji mitaji, masoko ya bi-
ashara na diplomasia uchumi,
akitangaza uhalisia wa nchi na
vivutio vyake, vikiwamo vya

utalii.

Ni wastani wa wiki mbili sasa,
Rais Dk. Samia akaweka mkazo
kwa anacholenga, alipohami-
sha jukumu la uwekezaji kutoka
Wizara ya Viwanda na Biashara,
kuhamishia Ikulu.

Uhusiano wa alichokifanya
Rais Dk. Samia, unapatiwa se-
hemu ya majibu kutoka kon-
es Salaam, kasi ya uwekezaji
kimataifa na biashara nchini
inashuhudiwa moja kwa moja
ndani ya miaka miaka miwili
ya utawala wa Rais huyo mwa-
namama.

Katibu Mkuu wa Wizara
ya Viwanda na Biashara, Dk.

Ukurasa 14

JOTO WIKI WANAWAKE..,
Lilian Kawa; ‘jembe’ la

benki kutwaa tuzo za

umahiri Afrika

Hashil Abdallah, anaueleza
mkusanyiko huo wa siku mbili,
kwamba ni matokeo ya ziara
yake Rais Dk. Samia alizofanya
katika nchi za EU, kwa lengo
la kuifungua Tanzania katika
uchumi wa dunia.

Makamu wa Rais wa Benki
ya Uwekezaji ya Umoja wa Ulaya
(EIB), Thomas Ostros, akaweka
wazi sababu za kurejea Tanza-
nia baada ya kutokuwapo kwa
miaka saba, ni kuridhishwa
na maboresho ya mazingira
mazuri ya biashara yaliyofany-
wa na Rais Samia.

Pia, bosi huyo wa EIB, akataja
sababu nyingine ya kurudi nchi-
ni ni baada ya UVIKO- 19 kufifia
nchini, hapo nyuma ya pazia
kukionekana juhudi za Rais Dk.
Samia.

KILICHOJIRI MKUTANONI

Kwenye kongamano la Dar es
Salaam ilikuwa fursa ya mjada-
la wa kibiashara kimataifa,
wawekezaji wa EU na wafanya-
biashara wazawa. Wageni hao
hata walipoondoka, wote kwa
pamoja wakaonyesha nia ya
kurejea nchini katika sekta to-
fauti.

Makamu wa Rais, Dk. Philip
Mpango, msomi wa uchumi,
akamwakilisha Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan kwenye hafla
ya ufunguzi wa kongamano na
likafungwa na Rais wa Zanzibar,
Dk. Hussein Ali Mwinyi. Hapo
pakashuhudiwa utiaji saini mi-
kataba saba ya thamani zaidi ya
Euro bilioni moja.

Kisekta, mikataba ikahusu
huduma za Usafiri wa Anga, il-
iyosainiwa na Waziri wa Ujenzi

na Uchukuzi Prof. Makame
Mbarawa, pia Waziri wa Mambo
ya Nje, Biashara na Vivutio vya
Uchumi wa Ufaransa, Olivier
Becht.

Lengo lake ni kuongeza sa-
fari za ndege za moja kwa moja
kutoka Dar es Salaam kwenda
Kisiwa cha Mayotte, Ufaransa,
ifikapo mwezi Juni, mwaka huu.

Mikataba mingine ni kati ya
Bandari ya Antwerp-Bruges
International na Mamlaka ya
Bandari ya Tanzania, itakay-
oongeza usimamizi na kuima-
risha miundombinu, ikiwamo
bandari kavu na za maziwani,
kuziongezea uwezo na ufanisi.

Pia, kukawapo hati ya
makubaliano zinazohusu ujen-
zi wa Mradi wa Uzalishaji wa
Umeme wa Kakono Hydro Pow-
er, mkoani Kagera uliofadhiliwa
na Benki ya Maendeleo Afrika,
chini ya ufadhili wa EU.

Vilevile, kukawapo mkataba
uliotiwa saini baina ya Benki
za Umoja wa Ulaya na Benki za
Tanzania (EIB, CRDB, NMB na
KCB) wunaoruhusu uwekezaji
mkubwa wenye thamani ya
Euro milioni 540 (Sh1.333 tril-

ioni).
Fedha hizo zinatolewa
kwa lengo la kuwawezesha

wawekezaji na wafanyabiasha-
ra, wakiwamo wanawake na
sekta kama maji, utalii na kam-
puni zinazojihusisha na uchu-
mi wa buluu.

Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Dk. Ashantu Kijaji aka-
washawishi wanakongamano,
kwamba kuna nchini ya soko la

INAENDELEA UK.14
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Na Christina Haule, Morogoro

KAMPENI ya kinamama kupiga
hatua kiuchumi inaendelea kote
nchini, moyoni wakitawaliwa na
falsafa ‘kinamama wanaweza.’

Sasa hoja iliyo mbele yao wana-
shauriwa kupata elimu kwanza
kabla ya kuanza biashara ya aina
yoyote, ili kuwafanya waimarike
na kuimarisha biashara zao, kwa
kuona faida kwa wakati unaopas-
wa.

Meneja wa Shirika la Kuhu-
dumia Viwanda Vidogo nchini
(SIDO) mkoa wa Morogoro, Joan
Nangawe, anasema katika kua-
dhimisha Siku ya Wanawake
Duniani, wanawake wanapaswa
kubadilika, kwa sababu kuna
wanaoingia bila kujiandaa, wa-
naishia kukwama.

Zao la kutofuata nyendo hizo
mara nyingi ni kufilisika mtaji wa
mradi, sababu kubwa ni kukose-
kana elimu zinazotolewa kwenye
ofisi za SIDO, zote nchini.

Meneja Nangawe anasema,
kuna wanawake wengi wa-
naendesha ujasiriamali, lakini
asilimia ndogo pekee ndio wali-
opata mafunzo hata kuweza
kuwa na biashara endelevu.

Anasema wawekezaji wa-
siopata mafunzo wamekuwa
wakijiingiza kwenye mikopo na
wanaishia kushindwa kulipa kwa
wakati.

Nangawe anasema jumla kuna
wanawake kati ya 950 na 1000
waliopatiwa mafunzo ya ujasiria-
mali kutoka kwa walimu kadhaa
kupitia SIDO mkoani Morogoro,
kati ya mwaka 2021 na sasa.

Anaainisha ni mafunzo yanay-
owagusa vijana na Wanawake wa
wilaya za Kilosa, Gairo, I(llomb
ero na Malinyi. Ni mradi mahsusi
kwa wanawake vijana, uliowez-
eshwa na taasisi ya CAMFED.

MATUNDA YAKE

Nangawe anataja zao lake ni
vijana wamewezeshwa kiujuzi,
kwenye maeneo ya uongezaji
thamani mazao ya kilimo kama
michikichi, kutengeneza sabuni
mbalimbali, mpunga, mchele
geto na viungo.

Maeneo mengine anayataja
ni kuongeza thamani mazao vi-
ungo kama kutengeneza chaki,
kusindika mafuta alizeti, pia
kuzifungasha. Vilevile kuna ujuzi
wa kutengeneza bidhaa; batiki,
sabuni, kuandika kwenye fulana.

Anasema katika kufanikisha
hayo, viwanda vidogo vya wa-
nawake vimeanzishwa vikid-

Kinamama wajasiriamali wa mpunga, wakiwa katika mafunzo ya kuongeza thamani ya zao hilo, chini ya
Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo (SIDO) mkoa wa Morogoro. PICHA ZOTE: MTANDAO.

hamiriwa kuwa endelevu kuwasaidia
vijana wa kike wajifunze zaidi kupitia
SIDO, huku wakiwezeshwa kupata
mashine za kufanyia kazi, vifungashio
na lebo.

Vilevile anarejea, kati ya miaka
2021/22, wamewezesha kufanya kazi
na mradi, jumla ya vijana 50 wali-
opata mimba shuleni walifundishwa
namna bora ya kutunza mazao kab-
la ya kutoka shambani na kabla ya
kuyapeleka sokoni.

Hapo, inaelezwa wakasaidiwa kwa
kuwatengenezea majokofu ya asili
katika maeneo ya Doma na Dumila, ili
yawasadie kutunza mazao yao, wakati
wanapowasubiri wateja kwa bei, hata
wakajikomboa kupitia shughuli zao.

Nagawe anasema, wamewafundi-
sha namna ya kuongeza thamani ya
mboga na matunda, hapo kukitajwa
bidhaa; nyanya, karoti na vitunguu, vi-
levile wamejifunza kutengeneza juisi,
piko mbalimbali, jamu na ukaushaji
mboga na matunda.

Hivyo anasema, wanaendelea ku-
wafuatilia vijana hao kuona namna
wanasimamia miradi wenyewe, kwa
sababu bado wana mabhitaji makubwa
sokoni na ili wazalisha vilivyo, wa-
nahitaji kupata sehemu rasmi za ku-
zalisha ambazo SIDO wana uwezo wa

kuwapatia.

Anaeleza katika mwaka wa fedha
uliopita, wamefanya mradi kwa
kushirikiana na taasisi ya SNV, waki-
wafundisha vijana wa jinsia zote kazi
za saluni, urembo, biashara, lishe, ku-
pamba ukumbi na ushonaji nguo, ma-
tarajio yaliyoko ni kushuhudiwa mab-
adiliko ya kijamii na taifa kwa ujumla.

Kwa mujibu wa ofisa huyo, mpaka
sasa wameshapatiwa jumla ya viwan-
da vidogo vitano, wanawake wakip-
atiwa mafunzo. Hapo anataja wilayani
Ifakara, wamepatiwa mashine za
usindikaji mafuta ya mawese, viungo
na kiwanda cha kutengeneza chaki.

Meneja Nagawe anataja wilayani
Malinyi, wamewawezesha kiwanda
cha kutengeneza mafuta ya mawese
ya 1<ula pia naya kutengeneza sabuni.
ni, anaamlsha ni kwa vijana kutengen-
eza mchele unaoongezwa thamani,
pia sabuni katika sura tofauti.

Katika maeneo ya Kilosa, Nagawe
anasimulia kada hiyo ya umma; ki-
namama na vijana wamefundishwa
utengenezaji na kuboresha thamani
ya mazao; mchele na batiki, hali kad-
halika wilayani Gairo, imefanyika
kazi ya kuweka maandishi kwenye
fulana; usindikaji mafuta ya alizeti na

kuongeza thamani mazao ya mpunga.

Pia, kuna hatua ya ujumla, Nan-
gawe anaeleza kwamba kuna vijana
20 wamepatiwa elimu na mashine za
kushona nguo, kupitia mradi wa SNV
na kwamba, inaendana na kupatiwa
ujuzi wa kutengeneza keki.

DIRA WANAYOPEWA

Meneja huyo anatoa rai kwa wa-
nawake kuacha tabia ya kukaa nyum-
bani pasipo kujishughulisha, ikianzia
na kufika kwenye ofisi za SIDO kupata
elimu za shughuli za kiuchumi na uja-
siriamali, mahali waliko.

Nangawe anasema, kwa sasa wa-
naendelea kutoa mikopo kwa waja-
siriamali na hata kwenye viwanda vi-
dogo, ikigusa bidhaa za uzalishaji, pia
kuhifadhi na kutunza kumbukumbu
zao za biashara.

Anawakumbusha kinamama wa-
naoogopa kufanya biashara, wabadi-
like kwa kufanya biashara, huku wak-
izingatia miiko yake, ili kufikia faida
wanayokusudia.

“Kikubwa, hatupaswi kuogopa ila
tunapaswa kuelewa, kwa sababu,
ili upate maendeleo kukopa ina-
bidi tusikwepe, lakini unakopa kwa
gjili ya nini na utalipaje unapaswa
kujua,”’anaeleza na kuendelea:

“Unakuta wengi hawaelewi na ha-

waifahamu biashara yao vizuri na
kuogopa kuchukua pesa watakay-
oshindwa kuirejesha pengine.”

Pia, anataja kuna kada ya wa-
nawake wanaohofia kukopa, kutoka-
na na kuwa na aina tofauti za ndugu
au waume wasiotoa ushirikiano ka-
tika kile wanachofanya na hata hatari
ya hela ya mkopo kuchukuliwa na
mwanaume, au ikaingizwa kwenye
masuala tofauti ya familia, pasipo ku-
jali namna ya kurejeshwa.

Katika mustakabali huo, anawapa
rai wanawake wajasiriamali kuhakiki-
sha wanaangalia na kutathmini bi-
ashara zao kwa muda na wanapori-
dhishwa na manufaa tarajiwa, ndio
wajiingize katika mikopo tajwa, bada-
la ya kukimbilia hata ikawahatarishia
maisha na kuwa mwiba kwao.

“Biashara nyingi za wajasiriamali
zinakuwa za kwanza kufa, kwa saba-
bu ya kukosa elimu. Mwingine anaan-
zisha biashara miezi sita tu, anakopa
biashara inakufa.

“Nawashauri wanawake kupata
elimu juu ya kile unachokifanya, hata
kama unazalisha maandazi, lazima
upate elimu kwa sababu kujua kuzali-
sha sio kujua biashara.

“Lazima uende kupata elimu,
wataalamu wakuelekeze, uzalishe

kiasi gani na kwa muda gani, fai-
da itaanza kujitengeneza ndipo
utaanza kukopa na kujizalishia
ulipopungukiwa na uzalishaji
ukiwa mkubwa utakuwa na
kiasi cha kuweka kama faida, na
kurejesha marejesho kwenye
mkopo ulipochukua” anasema
kitaalamu Nangawe.

SAFARI WALIYOPITIA

Anasema katika mwaka wa
fedha 2021/22, wametoa mikopo
346, kati yao wanawake wakipata
mikopo 175 yenye thamani ya
shilingi milioni 172 na kati yake
asilimia 95 zilirejeshwa.

Nagawe akirejea nafsi yake
akiwa mwanamama, anasema
ameweza kuwasaidia wanajin-
sia wenzake kuinuka kiuchumi,
kupitia mafunzo mbalimbali
waliyotoa SIDO katika maeneo
mengi, hata akashuhudia wa-
nawake wakijiamini na kutiwa
moyo wa kuweza kufanya wana-
chodhamiria.

“Nimeona wanawake wengi
wakija wamekata tamaa kabisa
na hawajui nini wanaweza ku-
fanya, lakini chini ya usimamizi
wa SIDO, wanainuka licha ya
kukatishwa tamaa kwenye eneo
la familia. Pia nasi huwatia moyo

na kuendelea kufanya biashara”
anaeleza.

Meneja huyo anatumia hoja
kielelezi ya kujifunza kwa kure-
jea nafsi na ujuzi wake, kwa man-
ufaa ya kinamama anaowafunza,
akijivuinia kwamba alipofikia
SIDO amejifunza mengi hata nje
ya taaluma iliyolengwa, akabaha-
tika kutembelea maeneo mbal-
imbali ma kubadilishana uzoefu
wa namna tofauti.

Anasema ameanza SIDO ak-
iwa Ofisa Uendelezaji Teknolo-
jia ya Chakula Daraja la Pili na
sasa alikofika ni Meneja, hivyo
anawataka wanawake wenzake
kutokata tamaa, kwani changa-
moto hazikwepeki, ni sehemu ya
maisha yake ya kila siku.

Hapo anaungwa mkono na
mwanamke mjasiriamali na
Mkurugenzi wa kampuni ya Ku-
zalisha Bidhaa za Kusindika, iki-
wamo sabuni (Youth Soap and
Supply) Susan Urio, anayesema
amefaidika kupitia SIDO, baada
ya kupata ujuzi wa kutengeneza
bidhaa na kuanzisha kampuni in-
ayomsaidia kwa sasa.

Hivyo, anawaasa wanawake
kujiajiri kwa sababu inawezeka-
na wakaacha kuwa wategemezi,
kama watapatumia SIDO na ku-
pata ujuzi stahiki wakajitengen-
ezea fursa za kibiashara.

Kwa mujibu wa Kituo cha Taifa
cha Takwimu nchini, takwimu za
usawa wa kijinsia katika ajira, zi-
naonyesha bado hakuna mabadi-
liko makubwa ya mgawanyo wa
ajira kisekta kwa kutumia tafsiri
ya kitaifa kati ya mwaka 2014 na
2020/21, japokuwa ajira za seri-
kali kuu na serikali za mitaa hazi-
jatanuka sana.

Wanawake mkoani Morogoro, wanaoungana chini ya kivuli cha Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo

(SIDO), katika hafla inayowahusu.

TAFAKURI YA MLALAHOI

Hoja ya Lema kuhusu bodaboda
Isigeuke kuwa malumbano kisiasa

UVUTAJI sigara ni tabia
iliyojengeka miongoni mwa
watu duniani na Tanzania
haijaachwa katika hilo,
ingawa pia ni tabia inayo-
pigwa vita kuwa ina hasara
kiafya.

Wataalamu wa tiba
wanasema uvutaji sigara
unaathiri afya ya mwili
na kusababisha mata-
tizo mengi, ikiwamo pia
kupoteza maisha kutokana
na kuathiriwa vibaya na
sigara.

Imefika hatua kuwa mtu
aliye jirani na mvutaji
yuko katika hatari kubwa
va kuathiriwa na moshi
wa sigara inayovutwa na
mwingine, hivyo kutakiwa
kujiepusha.

Pamoja na hali kuwa
hivyo na sigara kupigwa
vita kiasi hicho, la-
kini upande mwingine wa
sarafu unaonyesha kuwa
sigara ni biashara nzuri
inayotoa mchango mkubwa
kwa uchumi wa nchi.

Ndiyo sababu kuna vi-
wanda vya sigara, pia kuna
wakulima wa tumbaku, am-
bayo ni malighafi ya sigara
na wamekuwa wakisaidiwa
kwa mbolea na pembejeo
zingine, ili kuzalisha kwa
wingi na kulisha viwanda.

Hivyo sigara ni hatari
kwa maisha ya binadamu,
ina faida pia kwa mai-
sha yao, kupitia viwanda
vinavyozalisha bidhaa
hiyo na kutoa ajira, vilevile
kuchangia pato la taifa.

~Kama tunakubaliana ka-
tika hili, basi tutafakari pia
katika kauli ya Mjumbe wa
Kamati Kuu ya Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), mbunge wa
zamani wa Arusha Mjini,
Godbless Lema.

Lema aliyekuwa uhamis-
honi nchini Canada kisiasa,
alirejea hivi karibuni nchini
na kupokewa na umati wa
wafuasi wa chama chake,
wakiwamo madereva wa

NA JOSEPH KULANGWA
+255 713 410008
(kulangwasos@gmail.com)

bodaboda katika Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Kili-
manjaro (KIA), wakafuatana

Wakati wote wakifurahia
mapokezi hayo, kumbe yeye
moyoni alikuwa akisononeka,
kuwaona wafuasi wake wa-
tumia bodaboda wakiteseka,
licha ya wao kufurahia ujio
wa kiongozi wao. Hakuzuia
hisia zake, akasema:

Bodaboda wakati ninyi
mnanipokea kwa shangwe,
mimi nilikuwa na huzunika.
Bodaboda si a ira, ni umasikin
junaopitiliza. H|yo ni ajira ya
laana, ikemeeni. Hamuwezi
kufanya ajira kwa kukimbiza
upepo. Sh 7,000 kwa siku!
Hapana!”

Alipoisikia kauli hiyo,
Mbunge wa Singida Ma-
gharibi, Elibariki Kingu wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM),
akaibuka na kumpinga Lema
kwa maneno yake akifafanua
kuhusu bodaboda.

Akasema: “Kuna nchi nyingi
zinaongoza kwa kuwa na
waendesha bodaboda. Hii ni
kazi ya heshima na inarahisi-
sha usafiri wa watu kujenga
uchumi wa nchi.

“Kitendo cha mwanasiasa
huyo kuwatukana bodaboda
katika taifa letu kwamba
wamelaaniwa, hatuwezi kua-
cha bila ya kUJIblwa kvvenye
majukwaa ya Kisiasa.”

Akasema kuwa CCM in-
awaheshimu na itawasaidia

kwa kuanzisha mikakati ya
kuchochea maendeleo yao
kiuchumi.

Hizo ndizo siasa za nchini.
Tayari suala muhimu na
nyeti kama hilo limehamia
kwenye majukwaa, badala
va kutafakari hoja kwa uzito
wake.

[li kuongeza uzito wa hoja
yake, Lema alipomsikia,
Kingu akaona aje na lingine
akiwaambia, bodaboda ha-
wana bima kama ilivyo kwa
magari, hivyo wapatapo ajali
hawalipwi chochote zaidi ya
kuishia kupata ulemavu wa
kudumu.

Nadhani Lema hakuwa na
nia ya kuwatukana, kama
inavyoonekana, lakini ali-
kuwa akihadharisha kutoka
na na madhila wanayoyapata
vijana hao yakiwamo ya
magonjwa yatokanayo na
upepo na baridi kama vile
baridi yabisi.

Madhila kama va ajali, ka-
tika hospitali nyingi hivi sasa
kuna wodi maalumu za ma-
dereva hao ambao kila siku
wanapata ajali barabarani na
kuishia kupoteza maisha au
kukatwa baadhi ya viungo.

Ninavyohisi Lema katamka
kwa kuwapenda vijana wake
na ndiyo sababu akaamua
kufunguka kuwatetea kwa
njia hiyo. Hakuna asiye-
watambua kuwa ni Wataza-
nia wanaojitafutia. Hata
Rais Samia Suluhu Hassan
amelisema hilo hadharani.

Maoni yangu mojawapo,
kurahisisha huduma hizo za
usafiri, bora kuhalalisha za
miguu mitatu kuliko miwili,
ikishindikana tuhakikishe
wana bima, lakini pia wa-
nasimamiwa kuheshimu
sheria za barabarani na si
kuwadekeza kwa kuwapun-
guzia faini ili waendelee
kuvunja sheria.

Inafaa tukapunguze siasa
kwenye maswali magumu.
Alamsiki!
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UCHUMI

KINAMAMA WANAPOJIVUNIA WIKI YAO..

Lilian Kawa; ‘jembe’ la benki
kutwaa tuzo ya umahiri Afrika

Na Mary Kadoke

SWALI: Lilian Kawa, ninge-
penda kufahamu historia yako
kwa kifupi, ikiwamo taaluma
na uzoefu wako katika utendaji
ndani ya sekta ya fedha na ben-
ki?.

JIBU: Mimi ni mke, binti, dada,
shangazi na rafiki. Nilianza kazi
katika sekta ya fedha, takribani
miaka 14 iliyopita, kama karani
katika tawi mojawapo la benki
kongwe nchini.

Sikuwahi kuwaza au
kutegemea kama nitafanya kazi
katika sekta ya fedha; bali niliku-
wa na mipango mingine tofauti.
Hadi sasa nimefanya kazi katika
benki nne tofauti na nimekuwa
nikipanda vyeo taratibu, kuto-
kana na kujiongeza katika elimu
na jitihada katika utendaji wa
kazi.

SWALI: Ukiwa mtaalamu na
mzoefu katika idara ya ‘com-
pliance’.. inapotamkwa neno
‘compliance’ katika benki, ina
maana gani?

JIBU: ‘Compliance’ ni neno
geni lisilokuwa na tafsiri ya
moja kwa moja. ‘Compliance’
inamaanisha miongozo na tara-
tibu kwa kila mfanyakazi, idara
mbalimbali na taasisi kwa ujum-
la, katika kuhakikisha kuwa, she-
ria za nchi, sheria zinazoongoza
sekta ya fedha (ndani na nje ya
nchi) zinafuatwa, ili kujenga
dhana ya uadilifu na utawala

Lilian Kawa. PICHA: MARY KADOKE.

bora katika kuendesha biashara
ya benki, kuzuia upotevu wa
fedha za wawekezaji na amana
za wateja na kuhakikisha benki
inapata faida stahiki katika bi-
ashara yake.

SWALI: Unapoelekea kupata
tuzo ya ‘Women In Management
Awards Africa (WIMA), hii kwa-
ko ina maana gani?

JIBU: Ni kweli kwamba ni
mmoja wa washindi wa tuzo ya
Women In Management Awards
Africa (WIMA) 2023. Tuzo hii
inadhihirisha jitihada zangu
katika kuongoza na kusimamia
masuala ya ‘compliance’ pamo-

ja na kushirikiana na viongozi
wenzangu ndani Diamond Trust
Bank

(T) PLC zimeonekana. Tuzo
hii ni alama ya kuonyesha kuwa
lolote linawezekana kwa jitiha-
da thabiti.

Ni kweli kwamba taaluma
hii ndani ya benki nyingi zi-
naendeshwa na wanaume. Tuzo
hii iwe chachu pia kwa wa-
nawake wenzangu walio na nia
ya kujiendeleza kwenye ‘compli-
ance’ kwamba inawezekana na
wasikate tamaa.

SWALI: Una ushauri gani kwa
wengine wote ndani na nje ya

benki yako kufikisha kiwango
cha mafanikio kama uliyoya-
pata?

JIBU: Mungu ni wetu sote. Ni
vyema kumtegemea muumba
wetu bila ya kusahau jitihada
binafsi katika kazi. Ningependa
kuwatia moyo mabinti na wa-
nawake wenzangu kujiamini,
katika kupata maendeleo mengi
zaidi.

Ni vyema kuelewa kwam-
ba, mafanikio yanaanza na
ushindani binafsi wa kupiga
hatua mmoja mmoja hadi ku-
fikia malengo yetu ya maisha.

SWALI: Ni changamoto gani
unazokutana nazo kama mkuu
wa idara na mwanamke katika
utendaji kazi kila siku?

JIBU: Ukweli usiofichika, ni
kwamba taaluma hii inaongo-
zwa na wanaume kwa wingi,
kama ilivyo tu taaluma zingine
katika sekta ya fedha. Hii

inamaanisha kwamba, mwan-
amke yeyote anayetaka kujenga
taaluma katika ‘compliance’ la-
zima atalazimika kuweka jitiha-
da za ziada; kwanza kuwashinda
wanaume waliopo katika tasnia
na kisha kujiamini.

Kuonyesha uwezo katika kazi
na kujiendeleza kila mara ni
mbinu nilizojiwekea kama ngu-
zo katika kazi yangu. Ni kweli
kwamba, wanawake ni

wachache sana kwenye taal-
uma hii, lakini inabidi tuanze
kupenya na kuonyesha uwezo
wetu.

Ningependa kuwatia moyo
wanawake wenzangu hasa
wakati huu tunapoadhimisha
siku ya wanawake duniani, kuj
amini katika uwezo wa

kitaaluma tulio nao, kwani
ndio ushindi wetu dhidi ya mfu-
mo dume.

SWALIL; Mtazamo uliopo
juu ya idara ya ‘Compliance’ ni

kwamba ipo kuzuia biashara
ndani ya benki? Je, wana uele-
wa wa kutosha kwamba mpo
kwa ajili ya kuhakikisha benki
inafuata taratibu na sheria zi-
lizowekwa kusimamia sekta ya
fedha?

JIBU: Safari bado ni ndefu,
ila imeshaanza kwa njia sahihi.
Napenda sana kutoa elimu ya
‘compliance’ kwa namna am-
bavyo mtu atawaza mchango
wake ni upi katika kukuza
ustawi au kuzamisha benki au
taasisi.

‘Compliance’ ni kitengo am-
bacho kinahakikisha kuwa jina
la taasisi linabaki kuheshimiwa
kutokana na kuheshimu na ku-
fuata sheria, hivyo kupelekea
upatikanaji wa mazingira bora
ya kufanya biashara na hati-
maye faida kwa benki au taasisi.

Madhara yatokanayo kwa ku-
puuzia ‘compliance’ ni pamoja
na taasisi kufutiwa leseni ya
biashara na mamlaka stahiki;
taasisi kupewa adhabu ya kuli-
pa fedha; mkuu wa taasisi au
mfanyakazi kupewa adhabu ya
kulipa fedha; kifungo jela au ku-
fukuzwa kazi.

Taasisi husika kukosa jina
zuri kwenye soko na hatimaye
kukosa, hata wateja na biashara

Madhara yatokanayo na
kutozingatia ‘compliance’ ni
makubwa sana na yanatishia
uwapo wa taasisi au benki, ni
dhahiri kamwe hayawezi ku-
puuzwa.

Pia inaonyesha kwamba bila
‘compliance’. Hakuna biashara
endelevu au uhakika wa taasisi
kuwepo kwenye biashara.

Kwa mantiki hii, ‘compliance’
ipo kwa nia ya kuhakikisha
kuwa biashara inafanyika katika
mazingira yaliyosahihi na inay-
ozingatia sheria za nchi.

ZIARA ZAKE ‘ZAJIBU', WAWEKEZAJI 270 WA EU WAJA NCHINI KUJADILI BIASHARA, MIRADI

INATOKA UK.11

nchi za EU lenye zaidi ya watu
milioni 400.

DK. MPANGO AFUNGUKA

Akifungua kongamano hilo,
Makamu wa Rais, Dk. Philip
Mpango anawataka wawekezaji
kufika kwenye maeneo yanay-
oendana na mahitaji, lengo ni
kuiwezesha Tanzania kufikia
penye Dira ya Taifa ya 2025;
uchumi uliopo kupiga hatua
zaidi.

Mchumi Dk. Mpango, ana-
taja vipaumbele vya nchi ni,
uwekezaji katika kilimo, vi-
wanda vya kuongeza thamani
mazao ya kilimo, viwanda vya
dawa na vifaa tiba, ujenzi, say-
ansi, teknolojia na maendeleo
ya viwanda katika kizazi cha
nne. Anasema, serikali imed-
hamiria kuboresha mazingira
ya uwekezaji na ufanyaji biasha-

ra, kwa kuendelea kurekebisha
sheria. Hapo inahusu kubore-
sha mifumo ya ulipaji kodi na
sera zake kwa nchi 10.

Zingine zinatajwa ni kuima-
risha Kituo cha Uwekezaji Tan-
zania (TIC), ambacho sasa kiko
chini ya Ofisi ya Rais, Mamlaka
ya Kukuza Uwekezaji Zanzibar
(ZIPA).

Mengine. Dk. Mpango anayat-
aja ni kupatika umeme, uende-
lezaji bandari za Dar es Salaam,
Tanga na Mtwara na Bandari
Kavu ya Kwala.

Vilevile anataja ni kujenga
barabara na reli, kasha kuan-
zishwa wa Sheria ya Uwekezaji
ya 2022, ikifuta ya awali, mwaka
1997.

VIONGOZI WA EU

Balozi wa Umoja wa Ul-
aya nchini, Manfredo Fan-
ti, anaeleza kufurahishwa na
majadiliano yaliyofanyika kati

ya Tanzania na wawekezaji wa
EU, kwamba yameiongezea
Tanzania fursa za uwekezaji.

Fanti anasema kupitia kon-
gamano hilo wawekezaji wa
EU waliofika Tanzania baadhi
wameonyesha nia ya kurejea
mapema kwa ajili ya kuende-
leza mazungumzo yanayohusu
uwekezaji katika sekta mbalim-
bali.

Waziri wa Biashara na Vivu-
tio vya Uchumi wa Ufaransa,
Olivier Becht, anaibainisha
nia ya Ufaransa ya kuimarisha
uwekezaji Tanzania, hasa kati-
ka sekta za kimkakati, akinena
ushirikiano baina ya nchi hizo
ni wenye, kutokana na hali ya
Tanzania kuwa nchi inayokua
kwa haraka kiuchumi sasa.

VIONGOZI WA TANZANIA

Waziri wa Uwekezaji, Viwan-
da na Biashara, Dk. Ashantu Ki-
jaji, anafafanua kwamba soko

la nchi za EU lina zaidi ya watu
milioni 400.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, anawaeleza wageni
hao fursa za kuwekeza kwenye
sekta kama za; kilimo uchumi
wa bluu, nishati mbadala, vi-
wanda, madini, mafuta na gesi,
ujenzi, usafiri na usafirishaji na
huduma za kifedha zinazopati-
kana Tanzania Bara na visiwani
Zanzibar.

Anawaeleza dira ya serikali
ya Rais Dk. Samia, ni kubore-
sha mazingira ya biashara na
uwekezaji, zichangamke na ku-
changia kasi ya maendeleo ya
uchumi na jamii.

“EU inaipatia Tanzania ru-
zuku ya Euro milioni 23 (Sh. bil-
ioni 56.98) kusaidia utekelezaji
programu za uboreshaji wa
mazingira ya uwekezaji na bi-
ashara (blue print) pamoja na
kuboresha kazi ya udhibiti wa
Shirika la Viwango Tanzania

(TBS),” anafafanua Dk. Mwinyi,
akiahidi TBS itahakikisha bid-
haa zinazozalishwa nchini
zinakidhi viwango vya ubora
kimataifa, hata kurahisisha ku-
fikia masoko ya kimataifa ya
EU.

FURSA ZANZIBAR

Katibu Mkuu, Uchumi na
Uwekezaji - Ofisi ya Rais Kazi,
Uchumi na Uwekezaji, Dk. Ha-
biba Hassan Omar, anaeleza
namna serikali ya Zanzibar,
inavyoboresha mazingira ya
biashara na uwekezaji, ikiima-
risha Sheria ya Biashara iliyo-
fanyiwa marekebisho.

Anaorodhesha maeneo ya
uwekezaji visiwani ni: Uvuvi
wa Bahari Kuu; Kuvuna Mwani;
Majongoo Bahari; Utalii wa Ba-
hari; na Ujenzi wa Nyumba za
Makazi za Bei Nafuu, lengo ku-
punguza ujenzi holela mijini
visiwani.
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HABARI DODOMA

CBE yazindua
programu
Kuwajenga
wanafunzi

kuwa wabunifu :

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

CHUO cha Elimu na Bi-
ashara Dodoma (CBE)
kimezindua progra-
mu atamizi za biashara na
tekolojia na klabu za uja-
siriamali kwa shule za se-
kondari ili kuwajengea
uwezo wanafunzi kuwa
wabunifu.

Kaimu Mkuu wa chuo
hicho, Prof. Edda Luoga,
alibainisha hayo jana
wakati wa uzinduzi wa
programu hiyo uliofanyika
Kampasi ya Dodoma.

Alisema mafunzo hayo
yatafundishwa kwa ush-
irikiano na Shirika la
Kuhudumia Viwanda Vido-
go (SIDO) malengo yakiwa
ni kuwafanya wanafunzi
kuwa na chachu ya kuji-
funza ujasiriamali wakiwa
bado shuleni.

Alisema malengo ni
kuunga juhudi za seri-
kali katika kulea ndoto
za wanafunzi wabunifu
ambao watajifunza elimu
ya biashara ya masomo
ya uchumi na utunzaji wa
kumbukumbu na fedha.

“Hivyo mafunzo hayo
yatawasaidia kuanzisha
ujasiriamali na kuwezesha
kuchangia pato la taifa na
serikali kuipeleka Tanza-
ma uchumi wa kati.

“Tupo hapa kwa ajili
ya kulea mawazo ya
wanafunzi wabunifu ili
waweze kufanya biashara
kamili wakiwa hapa chuo-
ni na hat|maye wajiajiri
wenyewe,” alisema.

Mratibu wa programu
hiyo, Adrian Ndunguru,
alisema kwa mwaka 2023
watazifikia shule sita
ambazo kila moja kuna
wanafunzi 400, kwamba
watakaofikiwa ni 2,400.

Hivyo aliwataka wa-
nafunzi wenye ubunifu
kujiunga na kujisajili ili
kujifunza ujasiriamali na
waweze kuwa wafanya-
biashara wakubwa wa-
takaowezesha kuongeza
uchumi wa Taifa.

Akizindua programu
hiyo, Mkuu wa Wilaya ya
Dodoma, Jabir Shekimw-
eri, aliwataka wanafunzi
wote kusoma kwa bidii ili
waweze kujitengenezea
maisha yao ya badaye
yatakayo wawezesha ku-
jiajiri.

Pia aliwataka vijana
kutokubali kutumiwa na
watu wasiolitakia mema
taifa kwa malengo va
kuvuruga amani iliyopo,
badala yake wawe wa
kwanza katika kutoa taari-
fa kwenye vyombo husika
kuanzia ngazi ya chini.

- SMT, SMZ zashirikiana utatuzi sekta ya mifugo

Na Paul Mabeja, DODOMA

AIMU Katibu Mkuu

wa Wizara ya Mifugo

na Uvuvi, Dk. Charles

Mhina, amesema Seri-

kali ya Jamhuri ya Muungano wa

Tanzania (SMT) na ya Mapinduzi

Zanzibar  (SMZ), zinashirikiana

kutatua kero zilizoko katika sekta

ya mifugo ili kufikia uzalishaji we-
nye tija.

Alibainisha hayo juzi wakati aki-

fungua kikao cha ushirikiano kati

ya Serikali ya Jamhuri ya Muun-

gano wa Tanzania (SMT) na Seri-
kali ya Mapinduzi Zanzibar (SMZ)
kilichofanyika mkoani hapo.

“Tumekuwa tukishirikiana pia
kwenye maeneo ya masoko kuona
ni namna gani tunaweza tukaima-
risha masoko ya bidhaa za mifugo
kwa pande zote mbili.

Kwa hiyo ushirikiano huu un-
alenga kuondoa vikwazo am-
bavyo vinaweza kuifanya biashara
ya mifugo isikue kwa haraka,”
alisema Dk. Mhina.

Dk. Mhina alisema sehemu zote
za bara na Zanzibar kuna viwanda

vya kuzalisha bidhaa za mifugo
ikiwamo nyama, ngozi, maziwa
na bidhaa nyingine, hivyo ush-
irikiano huo utasaidia kuimarisha
sekta ya mifugo.

Alisema ushirikiano huo ume-
lenga kutatua kero kwenye mae-
neo mbalimbali hususani za kiko-
di kwa kushauri mamlaka husika
ziweze kufanya marekebisho, ili
kuwezesha biashara kufanyika
kwa urahisi zaidi kati ya pande
zote mbili za muungano.

Aidha, alibainisha kuwa ush-
irikiano huo utajikita katika

maeneo ya utafiti na mafunzo ili
waweze kujifunza kila upande ni
namna gani sekta zinafanya ili ku-
zalisha kwa tija mifugo na bidhaa
zake.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya
Kilimo, Umwagiliaji, Maliasili na
Mifugo Zanzibar, Dk. Omary Ali
Amir, alisema wanatumia ush-
irikiano huo kujifunza tafiti mbal-
imbali na pia kujenga uwezo wa
wataalamu wao kupitia Tanzania
Bara kwa kuwa wako mbele kwe-
nye masuala mengi ikiwamo uzal-
ishaji, masoko na utafiti.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary Senyamule (wa pili kulia), akikata utepe kuzindua kampeni ya mwanamke na Samia yenye lengo
la kuchochea uchumi wa wanawake pamoja na kuelimisha vijana, uliofanyika wakati wa kilele cha maadhimisho ya Siku ya Wanawake
Duniani mjini Kondoa juzi. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Wanawake REA watoa msaada mitungi ya gesi, majiko banifu

Na Paul Mabeja, BAH|

JUMUIYA ya Wanawake
(REA) wamekabidhi misaada ya
mitungi ya gesi na majiko banifu
yanayotumia kuni na mkaa, ili ku-
punguza athari za uharibifu wa
na Kigwe wilayani Bahi.

Msaada huo ulikabidhiwa mbele
ya Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Rosemary Senyamule.

Akizungumza wakati wa maka-
bidhiano hayo, Senyamule ali-

wapongeza wanawake hao kwa
kuonyesha kuwajali wanawake
wenzao pamoja na kutunza maz-
ingira.

“Leo tupo na REA tumeshuhu-
dia namna bora walivyoamua kua-
dhimisha siku hii, jamani honge-
reni sana mmeamua kushiriki kwa
upendo mkubwa sana,”alisema
Senyamule.

Aidha, alisema wanawake wa-
napata athari nyingi kwa kutumia
kuni mojawapo ni magonjwa ya
macho na kifua, hivyo kujikuta
wakishindwa kuendelea na uzal-

ishaji. “Sisi Tanzania tunajivu-
nia sana kwa kuwa na kiongozi
mkuu mwanamke imara, jasiri,
mchapakazi (Samia Suluhu Has-
san) ni mara ya kwanza kwa nchi
yetu kupata kiongozi ambaye ni
mwanamke,”alisema.

Kadhalika, alisema wanajivunia
kazi ambayo anaifanya ikiwamo
kuhakikisha wanawake wanaen-
delea kupata fursa mbalimbali.

Senyamule alisema serikali
inaweka mikakati ya kuhakiki-
sha inaulinda Msitu wa Chinene
pamoja na kuwachukulia hatua

wanaoharibu mazingira, kuandaa
operesheni maalumu ya kuulinda
msitu huo.

Mkurugenzi wa Uendelezaji
Masoko na Teknolojia REA,
Mhandisi Advera Mwijage, alise-
ma wameamua kuwasaidia wakazi
kini uliopo katika maeneo hayo.

Alisema  kinamama  wengi
wamekuwa wakijishughulisha
na ujasiriamali, hivyo wanaamini
watapata muda mwingi wa ku-
fanya biashara kuliko awali walivy-
okuwa wakiutumia kutafuta kuni.
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Wanafunzi msingi, sekondari wapewa siri Kufikia ndoto zao

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

WENYEKITI wa

Mtandao wa Askari

Polisi Wanawake

Mkoa wa Mbeya, ACP

Christina Musyani, amewataka

wanafunzi wa shule za msingi

na sekondari mkoani hapo ku-

jitunza, kutoruhusu miili yao

kutomaswa na mtu yeyote ili ku-

jiepusha na vitendo vya ukatili

wa Kkijinsia ambavyo vinaweza
kukwamisha ndoto zao.

ACP Musyani alitoa kauli hiyo

jana alipozungumza na Nipashe
ikiwa ni siku moja tangu watoe
misaada ya vitu mbalimbali kwa
wanafunzi wa kike katika Shule
ya Sekondari Kipoka, Shule ya
Msingi Nyerere na Makongolosi.

ACP Musyani ambaye ni Ofisa
Mnadhimu namba moja, Mkoa
wa Mbeya, alisema watoto wa
kike wanapaswa kupaza sauti
zao kuhusu vitendo wana-
vyofanyiwa ikiwamo ulawiti,
ubakaji na vipigo. “Nawaomba
sana watoto wangu msikae
kimya pindi mnapofanyiwa
vitendo vya ukatili au uhalifu

wa aina yoyote, mtoe taarifa
kwa wazazi, walezi au wal-
imu kwa ajili ya hatua zaidi za
kisheria,”alisema ACP Musyani.
Aliupongeza uongozi wa
Mamlaka ya Mji Mdogo wa Ma-
kongolosi kwa jitihada za kuka-
biliana na vitendo vya ukatili wa
kijinsia, ikiwemo kuwachukulia
hatua za kinidhamu wale wote
wanaohusika na vitendo hivyo.
Diwani wa Kata ya Bwawani,
Sairon Mbalawata alisema mis-
aada waliyoitoa kwa watoto hao
hususani taulo za kike zitasaid-
ia  kupunguza utoro kipindi

cha hedhi na kuongeza bidii ka-
tika masomo.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya
mkoani Mbeya, Simon Mayeka,
aliwasisitiza ~wanawake wa
wilaya hiyo, kuongeza umakini
katika malezi ya watoto ili ku-
waepusha na vitendo vinavyo-
hatarisha usalama wao.

Hivyo, aliwashauri wazazi na
walezi kuwatumia wasaidizi wa
kisheria kuwashughulikia wale
wote wanaohusika na vitendo
hivyo sambamba na kuripoti
kwa Jeshi la Polisi kuchukuliwa
hatua.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera (wa pili kulia), akijadiliana jambo na Mkurugenzi wa Mradi wa Kibowavi kutoka
Shirika la Helvetas Daniel Kalimbya (wa tatu kulia) na viongozi mbalimbali wakati wa maadhimisho ya Siku ya Wanawake
Duniani valiyofanyika kimkoa wilayani Rungwe juzi. PICHA: GRACE MWAKALINGA

SIDO kutengeneza mashine za Kisasa ili kukuza uchumi

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

MENEJA wa Shirika la Kuhu-
dumia Viwanda Vidogo nchi-
ni (SIDO) mikoa ya Songwe
na Mbeya, Henerick Mdede,
amesema karakana ya shirika
hilo imedhamiria kutengeneza
mashine za kisasa kwa lengo
la kukuza uchumi.

Akizungumza na Nipashe
jana Mdede alisema wame-
jipanga kuhakikisha —mwaka
2022 unakuwa wa mapinduzi
kwa kuhakikisha sekta ya vi-

wanda inakuwa na tija kwa
wajasiriamali. “Miongoni mwa
shughuli tunazokusudia kwa
mwaka huu ni uanzishwaji wa
viwanda vidogo katika ngazi
ya mkoa ili kuhakikisha maen-
deleo ya teknolojia na huduma
za ufundi zinazidi kushika
kasi,” alisema Mdede.
Alifafanua kuwa SIDO Mkoa
wa Mbeya inamiliki karakana
kubwa ambayo inabudi na
kutengeneza mashine mbalim-
bali na kwamba kwa mwaka
jana walifanikiwa kutengeneza
130 ambayo zilienda kusaidia

kwenye uzalishaji wa bidhaa
mbalimbali.

Kwa upande wake Mratibu
wa karakana ya SIDO Mbeya,
Mhandisi Cosmas Kinasa, alise-
ma karakana inaendelea kubuni
mashine mbalimbali na kwam-
ba kwa sasa mashine 58 zipo
sokoni ambazo zinaweza kuzali-
sha bidhaa mbalimbali.

Mhandisi Kinasa alisema
mashine za kusaga unga zipo
za aina mbili ambazo zinauzwa
Sh. milioni 56 ambapo mahi-
ndi yanachakatwa kwa mtindo
wa kisasa, kuna mashine za

kuchakata mafuta ya alizeti.

Alisema mbali ya kutengen-
eza mashine SIDO hutoa mafun-
70 ya ujasiriamali na mikopo
inayowawezesha wananchi kui-
fikia azma ya serikali ya kuwa
Tanzania ya viwanda kutokana
na upatikanaji wa umeme viji-
jini.

Baadhi ya wajasiriamali jijini
Mbeya waliiomba SIDO kuuza
mashine za kuchakata mazao
kwa bei nafuu ambayo wa-
naweza kuimudu kuliko ilivyo
sasa ambapo huuzwa kwa bei
kubwa.

W'biashara
soko [a
Forest

walia ubovu
miundombinu

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

WAFANYABIASHARA

Mbeya, wameuomba
uongozi wa soko hilo
kuwatengenezea na
kuboresha miundombinu
ili wafanye biashara ka-
tika mazingira mazuri.

Wakizungumza na Ni-
pashe jana baadhi ya
wafanyabiashara wa
soko hilo walisema mvua
zinazoendelea kunyesha
zimeharibu miundom-
binu ya soko hilo na
kusababisha wateja
kutofika maeneo hayo.

Miongoni mwa wafan-
yabiashara hao, Ekinala
Abbas, alisema kipindi
cha mvua barabara ndani
ya soko hilo hazipitiki
hali inayosababisha wa-
teja kushindwa kufika
maeneo hayo hali inayo-
sababisha ukata na bid-
haa zao kuharibika.

Alisema licha ya miun-
dombinu ya barabara ku-
haribiwa na mvua lakini
soko hilo halina choo hali
inayosababisha kutumia
umbali mrefu kwenda
kufuata huduma ya choo
maeneo mengine.

“Serikali ilijenga soko
hili muda mrefu sana
lakini tatizo ni kwamba
hakuna miundombinu
rafiki kwa ajili ya ku-
fanyia biashara zetu, wa-
teja wanatukimbia kwa
sababu ya mazingira na
mbaya zaidi hatuna hata
choo tunaomba mtusai-
die,” alisema Abbas.

Kwa upande wake
Mwenyekiti wa Soko la
Forest, Jackson Kamo-
tola, alikiri kuwapo kwa
ubovu wa miundom-
binu katika soko hilo na
kwamba licha ya vizimba
na majengo lakini hali ya
biashara hairidhishi.

Alisema wajasiriamali
na wateja siyo wengi
kutokana na jiografia ya
eneo hilo, hivyo wanaen-
delea kuiomba serikali
kuboresha miundombinu
ya majengo na vyoo ili
kuwavutia wawekezaji
na wateja.

Alisema licha ya
ukongwe wa Soko la For-
est lakini linakabiliwa
na uhaba wa wafanya-
biashara kutokana na
miundombinu mibovu
hivyo kukosa wateja.
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‘Wanawake wa Zanzibar mna

fursa nyingi kuleta maendeleo’

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ATIBU Mkuu Kion-

gozi, Mhandisi Zena

Ahmed Said, amese-

a wanawake wa

Zanzibar wana fursa nyingi za

kuleta maendeleo hasa kupi-
tia sekta ya utalii.

Aliyasema hayo jana Zan-
zibar wakati wa hafla ya uz-
induzi wa kitabu kiitwacho
‘Nyayo za Wanawake wa Zan-
zibar’ ambacho kimeeleza
mchango wa wanawake
katika maendeleo mbalim-
bali.

Alisema kitabu hicho kina-
toa fundisho kuwa mafanikio

huanza na ndoto zinazojenga
malengo yanayolindwa na
jitthada, hatimaye kufikia
kileleni kwa kutumia ushiriki-
ano pamoja na umoja.

Alisema kuna umuhimu
wa kubadilisha matatizo
kuwa fursa, kupambania wa-
nachokiamini na kutovunjika
moyo pamoja na kujitolea
kwa ajili ya wenzao.

Alisema wanawake walio-
andikwa katika kitabu hicho
wamepambana kuleta maen-
deleo na kuwa mfano kwa
wanawake wengine.

Alisema Zanzibar kuna wa-
nawake wengi ambao wana
mchango mkubwa, wanahita-
ji kutambulika katika nyanja

mbalimbali ikiwamo siasa,
sanaa, michezo, biashara,
kilimo na sayansi.

Hivyo, aliwataka wanawake
wote wa Zanzibar kushiriki
kikamilifu katika kujenga
nchi kwa sababu mchango
wao ni muhimu na kitabu hi-
cho ni ushahidi kwa sababu
michango ya wanawake im-
eelezwa katika sekta mbalim-
bali.

Mtunzi wa kitabu hicho,
Hannah Mccarrrick, alisema
lengo la kuandikwa kwa kita-
bu ni kuwaibua na kuwatan-
gaza wanawake wa Zanzibar
waliofanya mambo makubwa
ya kimaendeleo ambao ha-
wajatambulika.

Alisema wanawake hao
ni mfano wa wanawake
wengine na kitabu hicho ki-
takuwa na mwendelezo wa
kuwaibua na kuwatangaza
wanawake wengine wali-
ofanya mambo makubwa ya
maendeleo katika jamii zao
na nchi kwa ujumla.

Wakizungumza baada ya
uzinduzi huo, wanawake wal-
ioandika simulizi zao katika
kitabu hicho akiwamo Ba-
lozi Amina Salum Ali, alisema
amefarajika kuwa miongoni
mwa wanawake waliopata
nafasi hiyo na kuwataka wa-
nawake kuungana pamoja
katika kutetea na kudai haki
7ao0 za msingi.

Mkuu wa Wilaya
va Kigamboni,
Halima Bulembo
(katikati), ak-
ipokea misaada
va vyakula na
mahitaji mengine
va kibinadamu
vilivyotolewa na
Benki ya Biashara
Tanzania, mkoani
Dar es Salaam kwa
ajili ya kusaidia
kituo cha kulelea
watoto yatima cha
Hisani Orphanage
Kigamboni ikiwa
ni utaratibu wa
benki hiyo kusaid-
ia jamii. Kutoka
(kulia) ni Meneja
wa benki hiyo,
Tawi la Kigamboni,
Lameck Buberwa,
Meneja Mawasi-
liano na Uhusiano,
Gloria Mutta na
Ofisa Masoko,
Dorothea Lyimo.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

TAMWA yatoa elimu ya kujilinda na udhalilishaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR
KATIKA kuadhimisha

Siku ya Wanawake Duniani,
Chama cha Waandishi wa
Habari Wanawake Tanzania
(TAMWA-Zanzibar) kimetoa
elimu kwa wanafunzi shuleni
na kwenye madrasa.

Lengo la kutoa elimu hiyo
ni kuwawezesha watoto ku-
jitambua na kujilinda na ud-
halilishaji wa kijinsia.

Akizungumza jana baada
ya utoaji elimu ya udhal-
ilishaji kwa wanafunzi wa
Shule ya Hasnuu Makame
Mkoa wa Kusini Unguja, Ofisa
Msimamizi wa Kkitengo cha
kupinga vitendo vya udhal-
ilishaji kutoka TAMWA Zan-

zibar, Zaina Salum Abdallah,
alisema elimu hiyo itasaidia
kupambana na vitendo vya

udhalilishaji.
Alisema miongoni mwa
maoni waliyoyapata kwa

wanafunzi, walimu na jamii
wakati wa utoaji wa huduma
hiyo wanataka elimu ya ud-
halilishaji iwekwe katika mi-
taala ya elimu ili somo hilo
kufundishwa kila siku shu-
leni.

Alisema kuongezeka kwa
utandawazi ikiwamo matumi-
zi ya mtandao kunasababisha
kuongezeka kwa vitendo vya
udhalilishaji, hivyo ni vyema
jamii kuwalinda watoto na vi-
tendo hivyo.

“Wengi tuliowafikia ni vi-
jana na watoto, hivyo lengo

letu ni kuona matukio haya
ya udhalilishaji yanapun-
gua au kuondoka kabisa la-
kini pia watoto na wasichana
kujitambua,”alisema.

Wanafunzi wa Shule ya Has-
nuu Makame Mkoa wa Kusini
Unguja ambayo ni miongoni
mwa shule iliyopatiwa elimu
hiyo walisema wanafunzi wa-
napofanyiwa vitendo vya ud-
halilishaji hupata msongo wa
mawazo na kutofanya vizuri
katika mitihani yao shuleni.

Harouna Khamis Adamu ni
miongoni mwa wanafunzi wa
shule hiyo, aliiomba serikali
ichukue hatua kali za kisheria
kwa atakayethibitika ametiwa
hatiyani kwa makosa ya ud-
halilishaji.

Shekha Nassor Said alise-

ma kuwa elimu hiyo ya ud-
halilishaji ni vyema kutolewa
mara kwa mara ili kuepukana
na vishawishi vinavyopelekea
kudhalilishwa.

Mwalimu Mkuu wa shule
hiyo, Bakari Muhammed Alj,
alisema elimu hiyo itaongeza
kasi ya kupambana na viten-
do hivyo.

“Shule yetu ni ya bweni na
ina mchanganyiko wa wa-
nafunzi wa kike na kiume,
hivyo elimu ya udhalilishaji
ni muhimu sana ili wanafunzi
kuwa na uelewa,” alisema.

Aidha, alivitaka vyombo
vya sheria vinavyosimamia
kesi hizo kuwa waadilifu na
kuharakisha usikilizaji wa
kesi hizo na hukumu itolewe
kwa haraka.

Dk. Mwinyi awafunda
watendaji wakuu
mashirika ya umma

Na Mwandishi Wetu

MASHIRIKA ya umma yametakiwa kuji-

© tathmini kwa kujipambanua na kufungua
: ukurasa mpya wa ufanisi na uendeshaji
: kwa kuacha utendaji wa kusuasua.

Pia wametakiwa kuja na mikakati ya

mageuzi na kuleta mabadiliko ya haraka
¢ yenye kutoa huduma za uhakika kwa wa-
: nanchi na tija kwa serikali.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali

: Mwinyi, aliyasema hayo Ikulu Zanzibar,
¢ alipozungumza na watendaji wakuu wa
: mashirika hayo.

Dk. Mwinyi aliwaelekeza kufanya

. marekebisho na maboresho ya kiutend-
¢ aji watakapoona mazingira hayapo sawa
: kwa mustakbali wa mashirika hayo na
. serikali kwa ujumla.

“Tunataka mashirika ya umma yaen-

¢ dane na kasi ya awamu ya nane kwa ku-
¢ fungua ukurasa mpya wa nidhamu, uku-
: rasa wa kufanya kazi kwa bidii, ukurasa
: wakuleta faida na kubwa kuliko lote ni hu-
¢ duma za uhakika kwa wananchi,” alisema
¢ Dk. Mwinyi.

Dk. Mwinyi aliyataka mashirika yanay-

¢ otoa huduma kwa wananchi kutafuta
¢ ufumbuzi wa haraka kutatua matatizo
: yanayowakabili na kuzigeuza kuwa fursa
¢ zenye tija, kuleta mabadiliko chanya iki-
: wamo kubadili mifumo ya taasisi zao
: inapoonekana inafaa kwa maslahi ya
: umma. Akizungumzia Mamlaka ya Maji
Zanzibar, (ZAWA) na Shirika la Umeme
: Zanzibar (ZECO) Rais Dk. Mwinyi alieleza
: ni mashirika yanayotoa huduma na kugu-
: samaisha ya watu moja kwa moja na kue-
¢ leza haitoshi kutoa huduma pekee bila ya
¢ kuingiza faida kwa ajili ya uendeshaji wa
: mashirika hayo.

Aidha, aliwashauri ZAWA kuacha ku-

¢ tumia pampu zinazotumia umeme wa
: ZECO badala yake watumie umeme wa
¢ jua ili kukwepa matatizo ya kuungua kila
: mara na kuwaondolea wananchi shida ya
¢ kukosa maji kila wakati.

Akizungumzia baadhi ya Mashirika ya

: Umma yanayosuasua kwenye uzalishaji,
¢ Dk. Mwinyi alisema uwekezaji zaidi una-
: hitajika ili yajiendeshe kibiashara na kuse-
: ma serikali inahitaji uwekezaji mkubwa
¢ kwa baadhi yao ili kuwapa nafasi ya ku-
: fanya vizuri.

Akiyazungumzia mashirika ya umma

: yanayojiendesha yenyewe kama Shirika
¢ la Bima, ZMUX na mashirika mingine,
* Rais Dk. Mwinyi aliyashauri kutafuta mi-
: taji na kujiendesha kibiashara hususan
¢ ZMUX ili kuendana na soko la ushindani.

Kuhusu Shirika la Nyumba Zanzibar,

: Dk. Mwinyi alilielezea shirika hilo kwam-
: ba halina kasi ya kujiendesha kwa kukosa
: mtaji wa kukarabati na kufanya maten-
: genezo ya nyumba tangu zilipojengwa
: mwaka 1972 hadi sasa.

Pia Dk. Mwinyi alilishauri shirika hilo

¢ kuja na mpango utakaoonyesha mabhitaji
: ya matengenezo na maboresho ya nyum-
: ba hizo ama kujenga mpya na kuonyesha
¢ marejesho ya uwekezaji ili nyumba hizo
: zileendelee kuleta tija kwa wananchi na
: Serikali. Pia alilitaka Shirika la Biashara
¢ Zanzibar (ZSTC) kubuni mbinu endelevu
¢ zauzalishaji kwa kuhakikisha wananunua
: karafuu zilizosafishwa ili kukwepa hasara
¢ kwa serikali.
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MATANGAZO MCH

PATA MKOPO KWA HARAKA

SAUDA A JOKA anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye
index namba: $1278/0085 kilichotolewa
na baraza la mitihani la taifa kupitia
MBEZI SECONDARY SCHOOL mwaka
2008. Kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: DAR/URA/RB/78302/2023

KUPOTEA KWA PASSPORT

MICHAEL JOACHIM NGALO anatangaza
kupotea kwa hati yake ya kusafiria
(Passport) yenye namba AB404561
iliyotolewa na Idara ya Uhamiaji Dar es
salaam tarehe 22/02/2016. Muda wake wa
kuisha matumizi ni tarehe 21/02/2026.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo cha
Polisi kilicho karibu naye. Taarifa ya
Polisi: MBE/MBE/RB/74202/2023.

Nipash

PATA MKOPO KWA HARAKA
( HADI200,000,000/= )
KUTOKA
ENTERPRISE FINANCE LIMITED
KWAAUJILI YA DHARURA
MBALIMBALI KAMA KULIPA
KODI YA NYUMBA,
KUNUNUA GARI,
KUBORESHA BIASHARA N.K

117303202

TUNAPATIKANA

DAR ES SALAAM 0677111333
NA ARUSHA 0677226960.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA,
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya Bukoba
Kituo cha Bukoba Mjini Mkoa wa Kagera
Shauri la Madai Na. 84/2023
Jina la Mdai BADRU HUSSEIN KICHWABUTA
Jina la Mdaiwa FARUQ HUSSEIN ABDULREHMAN
KUITWA SHAURINI MDAIWA
Kwa FARUQ HUSSEIN ABDULREHMAN

Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/Wameleta madai yake/yao ya
Tshs. 30,000,000 (milioni thelathini). Kwa hiyo unatakiwa
kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii tarehe 29 Mwezi 03
Mwaka 2023 saa 2:00 asubuhi. Kwa mujibu wa madai hayo na
kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima
kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu
shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati hii ya kuitwa shaurini,
mahakama inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa amri na muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 07 Mwezi 03 Mwaka 2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA MWANZO IRINGA YA BOMANI

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(MCA/84)R; 2002
SHAURI LA MADAI12/2023.
MDAIWA: ......coererrnnc SIFA SACCOSLTD
MDAIWA: ......ccoerirenes SOPHIA KAWHILI
Mdaiwa: SOPHIA KAWHILI
Kwa...ouerneae SOPHIA KAWHILI

Shauri la madai tajwa hapo juu limefunguliwa katika
Mahakama hii na SIFA SACCOS LTD, Mdaiwa popote pale
unipo unaamriwa kufika kuhudhuria Mahakama tarehe
22/03/2023 saa 2:30asubuhi kujibu madai hayo na kwa
kuwa siku hiyo ni siku ya kusikiliza shauri hilo ni lazima
kuleta mashaidi wako kwa ajili ya kujitetea bila kukosa.
Usipofika bila taarifa shauri litasikilizwa upande mmoja
na hukumu kutolewa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama
hii leo tarehe 07/03/2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
WILAYA YA MOROGORO
KITUO CHA KINGOLWIRA
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na......3/2015

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU: RAJABU
A.KIBIKI WA MOROGORO

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA: NURU RAJABU KIBIKI

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote

na mirathi ya marehemu tajwa hapo juuwanaalikwa kuja na

kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo

mnamo tahehe 16 Mwezi 3 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji

hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

« Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehem anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

« Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza kukaguliwa

« Marehemu hakuacha wosia wowote.

Imetolewa leo tarehe 2 mwezi 3 mwaka 2023

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.

MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMII

W ippmedia com

Tupigie

0745 700 710.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Poland Kupeleka
ndege vita Ukraine

WARSAW, Poland

RAIS wa Poland Andrzej Duda, alithibiti-
sha nchi yake iko tayari kupeleka ndege
yake aina ya MiG-29 kama msaada wa kivi-
ta kwa Ukraine.

Wakati kiongozi huyo anatoa kauli hiyo,
vikosi vya Russia vinazidi kuishambulia
nchi hiyo, na kuibua madai kwamba baa-
dhi ya makombora yanalenga makazi ya
watu.

Rais Duda alisema ndege hizo zilizobaki
nchini Poland na ambazo sasa zinatumika
katika jeshi la anga ziko tayari kuhamishwa
hadi Ukraine.

“Nina hakika kwamba Ukraine itakuwa
tayari kuzitumia mara moja,” alisema
Duda wakati akihojiwa na CNN.

Hapo awali alisema nchi yake ilifikiria
kuhamisha ndege zake za Kisovieti hadi
Ukraine.

Taarifa iliyotolewa na Wizara ya Ul-
inzi ya Poland, ilisisitiza kwamba Ukraine
tayari ina marubani waliofundishwa kuzi-
tumia vizuri.

Mapema Jumatano, Duda alitoa wito
wa mafunzo kwa marubani wa Ukraine
kutumia ndege za kivita za F-16, akisema
kwamba katika siku zijazo, marubani wa
nchi hiyo lazima wafikie viwango vya
NATO.

Mchakato wa kutoa mafunzo kwa
marubani kujua kuzitumia F-16 huchukua
wastani wa mwaka mmoja.

Katika hatua nyingine, Russia imerusha
makombora katika miji ya Kharkiv kaska-
zini, Odesa kusini na Zhytomyr.

Majengo ya makazi na miundombinu
iliathiriwa pamoja na kukatiza huduma ya
usambazaji umeme katika maeneo kad-
haa.

Mashambulizi hayo yametokea huku

mapigano makali ya ardhini yakiendelea
katika mji wa Bakhmut mashariki mwa
Ukraine.

Mkuu wa kijasusi wa Marekani alisema
vita hivyo vitaendelea kwa miaka mingi.

Tangu vita hivyo vianze maelfu ya wa-
piganaji na raia wameuawa na kujeruhiwa,
huku wengine wakikimbilia nchi jirani kwa
ajili ya hifadhi.

Shambulizi kubwa la kombora lilipiga
kituo cha nishati ya umeme katika mji wa
bandari wa Odesa, na kusababisha kuka-
tika kwa huduma hiyo.

Maeneo ya makazi pia yalikumbwa la-
kini hakuna majeruhi walioripotiwa.

“Takriban mashambulizi 15” yalipiga jiji
la Odesa na eneo la Kharkiv, huku vifaa
muhimu vya miundombinu na jengo la
makazi likilengwa, mkuu wa utawala wa
mkoa Oleg Synegubov alisema.

BBC

Polisi
akirusha
mabomu
ya machozi
kuwatawan-
ya waan-
damanaji
wanaoip-
inga serikali
ya Sri Lanka
wakati wa
maanda-
mano va
kutaka
viongozi wa
Shirikisho
la Wa-
nafunzi wa
Vyuo Vikuu
vya Inter
waachiliwe.
PICHA: AFP

Watu 24 washtakiwa mahakamani
kujihusisha mapenzi ya jinsia moja

BUJUMBURA, Burundi

WATU 24 nchini Burundi wamefikishwa
mahakamani kwa makosa ya kujihusisha na
mapenzi ya jinsia moja.

Serikali ya taifa hilo inaendesha msako
dhidi ya watu wa jamii ya LGBTQ ambao kwa
mujibu wa sheria ni kosa la jinai.

Februari 23 mwaka huu, Polisi iliwakama-
ta wanaume 17 na wanawake saba wal-
iokuwa kwenye warsha katika mji mkuu wa
kisiasa wa Gitega, iliyondaliwa na shirika la
hisani la MUCO Burundi, linaloangazia VVU
na ugonjwa wa Ukimwi.

Armel Niyongere, ambaye ni mkuu wa
kundi la haki za binadamu ACAT Burundi,

alisema baada ya kuhojiwa kwa takriban
siku 10, watu hao walishtakiwa na mwende-
sha mashtaka wa umma kwa kuhamasisha
mapenzi ya jinsia moja. Pia wameshtakiwa
kwa kosa la kujishughulisha na vitendo vya
mapenzi ya jinsia moja vilivyoorodheshwa
kama uhalifu unaobeba hukumu ya kifungo
cha gerezani. DW

. Nigeria
- yaahirisha
- uchaguzi wa
- gavana

: ABUJA, Nigeria

: TUME ya Uchaguzi nchini

: Nigeria imeahirisha uchaguzi
* wa magavana wa majimbo na
: mabaraza ya mitaa kwa muda
: wa wiki moja.

¢ Upigaji kura ulitarajiwa

¢ kufanyika Jumamosi, lakini

: umesogezwa mbele hadi

: Machi 18 mwaka huu.

: Vyama vya upinzani nchini
* humo vimetoa wito wa

¢ kuangaliwa kwa mashine za

: Kielektroniki za kupiga kura,
¢ lakini mahakama ilikataa ma-
: dai hayo.

¢ Tume ya uchaguzi ilisema

: changamoto ya kisheria im-

¢ echelewesha maandalizi na

* mashine hazitakuwa tayari

: kufanya kazi kwa wakati.

: Nijambo la kawaida kwa

: uchaguzi nchini humo

* kucheleweshwa , mnamo

: 2019, uchaguzi wa rais na

¢ bunge uliahirishwa kwa wiki
! moja.

* Tume Huru ya Kitaifa ya

: Uchaguzi (INECQ) ilianzisha

: Mfumo wa Ithibati ya Wapi-

: gakura wa Bimodal (BVAS)

* kwa mara ya kwanza kama

: sehemu ya teknolojia mpya

¢ iliyotumiwa katika uchaguzi

: wa mwaka huu katika jitihada
* za kuboresha uwazi.

¢ Lakini makundi ya waan-

: galizi na vyama vya upin-

: zani vilisema ucheleweshaji

: mkubwa wa upigaji kura na

¢ kushindwa mfumo kufanya

: kazi wakati wa kutuma hes-

: abu kuliruhusu kutokea kwa
: dosari wakati wa uchaguzi

i wa rais
: BBC

: Ni jambo la kawaida

. kwa uchaguzi nchini

: humo kucheleweshwa
: , mnamo 2019, uchagu-
. zi wa rais na bunge

: uliahirishwa kwa wiki
: moja.

Kenya yashindwa kudhibiti uhaba wa dola

NAIROBI, Kenya

KENYA imetangaza kushindwa kudhibi-
ti tatizo la uhaba wa pesa aina ya dola za
Marekani, na kuibua wasiwasi wa kushuka
kiuchumi.

Waziri wa biashara wa Kenya, Moses
Kuria, alisema kuwa uhaba wa dola nchini
humo umeshindwa kudhibitiwa na seri-
kali.

Kuria aliwaambia wabunge juzi kwam-
ba uhaba huo unaikabili dunia nzima la-
kini alilaumu utamaduni wa Wakenya wa
kuagiza vitu nje ambavyo vinaweza kuten-
genezwa ndani ya nchi hiyo.

“Huwezi kuwa unalia kwamba tuna ma-
tatizo na dola wakati tunaagiza kila kitu
nje,” alisema.

Alitoa wito wa kutolewa motisha ili ku-
watia moyo wazalishaji wa bidhaa nchini

humo na kuwalinda na washindani wa
kigeni.

Benki kuu ya Kenya (CBK) imeyaagiza
mabenki ya kibiashara kuwa na mgao wa
zamu wa dola kufuatia uhaba wa sarafu
hiyo, viliripoti vyombo vya habari nchini
humo.

Wachambuzi wameilaumu CBK kwa
mzozo wa kifedha, wakisema chombo
hicho kilianzisha sheria kali katika soko

la fedha kati ya mabenki na kuibua tatizo
hilo.

Lakini benki hiyo imekuwa ikisema
kuwa Kenya ina akiba ya kutosha ya fedha
za kigeni kukidhi mahitaji.

Shilingi ya Kenya imepoteza thamani
yake kwa asilimia 9 dhidi ya dola ya kima-
rekani katika kipindi cha mwaka mmoja,
na hivyo kusababisha kupanda kwa ghara-
ma ya maisha. BBC
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MINZIRO AKAMILISHA HESABU
GEITA GOLD IKIWAVAA YANGA

Na Shufaa Lyimo

KIKOSI cha wachezaji 22 wa Geita Gold
FC tayari kimewasili Dar es Salaam kwa
ajili ya kujiandaa na mchezo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara dhidi ya Yanga utakaoche-
zwa keshokutwa, imefahamika.

Akizungumza na gazeti hili jana kuele-
kea mchezo huo, Kocha Mkuu wa Geita
Gold, Fred Minziro, alisema kikosi chake
kiko imara kuwakabili mabingwa hao
watetezi licha ya kufanya vizuri kwenye
michuano ya Kombe la Shirikisho Afrika
dhidi ya AS Real Bamako.

Minziro alisema wachezaji wake wote
wako katika hali nzuri na wamejiandaa
vyema huku akiamini watapata ushindi
katika mchezo huo.

“Tumeingia mjini leo ( jana) alfajiri kwa
ajili ya kujiandaa na mchezo huo, tuna-
fahamu Yanga inashiriki mashindano ya
kimataifa, hivyo tunapaswa kupambana
kuhakikisha tunafanya vizuri,” alisema
Minziro. Aliongeza licha ya kuondokewa
na wachezaji wengi msimu huu, bado
hakuna kilichoharibika kwa sababu wa-
naendelea kuonyesha ushindani na wa-
najiimarisha zaidi kupitia programu mbal-
imbali wanazofanya mazoezini.

“Mazoezi tunayoendelea nayo ni ya
kuwajenga wachezaji lakini pia tunawa-
kumbusha wawe makini wakati wote wa-
napokuwa na wanapopoteza mpira,” Min-
ziro alisema.

Kocha huyo aliongeza Ligi Kuu Tanza-
nia Bara ina ushindani mkubwa kutokana

na kila timu kuhitaji kumaliza msimu iki-
wa kwenye nafasi za juu.

“Makosa ya kiufundi niliyoyabaini ka-
tika michezo iliyopita nimeyafanyia kazi,
ninaamini hayatajitokeza kwa mara ny-
ingine, ingawa wachezaji wangu wengi
wameondoka katika msimu huu, bado tu-
naendelea kupambana, kila mmoja ameo-
na uwezo wa kikosi changu, ninawaomba
mashabiki wetu waendeleze ushirikiano
ili tutimize malengo yetu,” Minziro alise-
ma.

Hata hivyo anaendelea kuwashukuru
wachezaji wake kwa kufuata maelekezo
anayowapa nje na ndani ya uwanja am-
bayo yanasaidia kupata matokeo mazuri
kila wanaposhuka dimbani na hawapotezi
mechi kirahisi.

Wajumbe wa Chama cha Mpira wa Miguu cha Mkoa wa Simiyu (SIFA), wakiwa katika picha ya pamoja baada ya kumaliza
mkutano mkuu wa kawaida wa chama hicho uliofanyika Jumapili iliyopita mkoani humo. PICHA: MTANDAO

JKT TZ yanusa Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

TIMU ya JKT Tanzania imeendelea ku-
toa vichapo katika Ligi ya Championship
baada ya kuifunga Ndanda FC mabao 4-1
katika mechi ya ligi hiyo iliyochezwa kwe-
nye Uwanja wa Meja Jenerali [samuhyo, Dar
es Salaam juzi na kuanza kunusa harufu ya
kucheza Ligi Kuu Bara msimu ujao.

Mabao ya JKT Tanzania katika mechi hiyo

yaliwekwa katika kamba na Edward Songo
aliyepachika mawili, Elia Ashley na Himid
Selemani.

Ushindi huo umewafanya JKT Tanzania
kufikisha pointi 50 baada ya kucheza mechi
20, wakishinda michezo 16, sare mbili na ku-
poteza mechi mbili.

Ndiyo timu yenye uhakika mkubwa wa
kupanda daraja moja kwa moja na kucheza
Ligi Kuu Tanzania Bara katika msimu mpya

wa mwaka 2023/24, Ligi ya Championship
imebakisha raundi tisa ili kumalizika.

JKT Tanzania ilishuka daraja msimu wa
2020/21 pamoja na Thefu ambayo ilirejea Ligi
Kuu msimu huu, Gwambina FC na Mwadui.

Kitayosce ya Tabora inashika nafasi ya pili
katika msimamo wa ligi hiyo ikiwa na pointi
42 ikifuatiwa na Pamba ya Mwanza yenye
pointi 38.

Ruvu Shooting
yatangaza vita

Na Adam Fungamwango

WAKATI leo inashuka ugenini
kuwakabili Mbeya City katika
mechi ya Ligi Kuu Bara ita-
kayochezwa kwenye Uwanja
Shooting imetangaza hali ya
hatari katika mechi zake sita
zilizobakia.

Msemaji wa Ruvu Shooting,
Masau Bwire, alisema mechi hizo
ni za ukombozi kwa timu yao
inayoburuza mkia na ahadi ya
kupata matokeo chanya wana-
ianza leo watakapowavaa Mbeya
City.
mrefu, kiko huko kwa shughuli
maalum ya kuhakikisha hizi
mechi tulizosalia nazo zinaleta
ukombozi kwenye klabu yetu,
kwa hiyo ni lazima tujidhatiti,
tujiweke vizuri ili tukae eneo
salama, tuliwahi kwa lengo
la kusoma mazingira yasije
yakawaathiri vijana watapokuwa
uwanjani wakiitetea timu yao,”
alisema Bwire.

Alisema wameandaa mpango
maalum wa kiufundi wa kuhakik-
isha timu hiyo haishuki daraja
kwa kuimarisha umoja kuanzia
kwa wachezaji, benchi la ufundi
na viongozi wa timu hiyo.

Ruvu Shooting yenye pointi
saba imecheza mechi 24 na
kati ya hizo imeshinda michezo
minne, sare tano na kupoteza

Wanariadha Afrika

Mashariki kuchuana
Na Saada Akida

MASHINDANO vya riadha ya
vijana wa umri chini ya miaka
18 na 20 ya Afrika Mashariki na
Kati yanatarajiwa kufanyika leo
kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.

Ofisa Habari wa Shirik-
isho la Riadha Tanzania (RT),
Lwiza John, alisema washiriki
232 wamethibitisha kush-
iriki mashindano hayo yatakay-
ofanyika kwa siku mbili.

Lwiza alizitaja nchi zitakazo-
leta washiriki wa mashindano
hayo ni pamoja na Eritrea, So-
malia, Ethiopia, Zanzibar, Sudan,
Sudan Kusini, Uganda, Kenya na
Tanzania.

“Kila nchi inatakiwa kuleta
wanariadha 20, wanawake 10 na
wanaume 10, maandalizi yanaen-
delea vizuri kuhakikisha michua-
no hii inafanyika kwa weledi na
washindi wanapatikana,” alisema
Lwiza.

Alitoa wito kwa mashabiki na
wapenzi wa riadha kujitokeza
kwa wingi kushangilia kwa lengo
la kuongeza molari kwa vijana
wanaoshiriki mashindano hayo.
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UNITED YAMTAKA CAMAVINGA

MANCHESTER United iko tayari kutoa euro milioni
130 kumsajili kiungo wa kati wa Timu ya Taifa ya Ufar-
ansa, Eduardo Camavinga, mwenye umri wa miaka 20
kutoka Real Madrid. (Fichajes)

TEN HAG AMTAKA KANE, KUDUS

MSHAMBULIAJT wa Tottenham Hotspur na England,
Harry Kane mwenye umri wa miaka 29, yuko kwenye
orodha ya usajili ya Kocha wa Manchester United, Erik
ten Hag, kama ilivyo kwa kiungo mshambuliaji wa Gha-
na, Mohammed Kudus (22), kutoka klabu ya zamani ya
Mholanzi huyo ya Ajax. (TalkSport)

BEI YA JUDE HAIPUNGUI

KLABU ya Borussia Dortmund haitaondoa thamani
yao ya euro milioni 150 ya kiungo wa kati wa Timu ya
Taifa ya England, Jude Bellingham, mwenye umri wa
miaka 19 huku Liverpool, Manchester City na Real Ma-
drid zikionyesha nia ya kumtaka. (90 min)

LIVERPOOL YAZIDI KUJIPANGA

LIVERPOOL inazidi kujiamini itashinda mbio za kui-
nasa saini ya Jude Bellingham, lakini matumaini yao ya
kufanya hivyo huenda yakaegemea kwenye jitihada zao
za kushiriki Ligi ya Mabingwa Ulaya. (Mail)

BOTMAN ANUKIA NEWCASTLE

KLABU ya Paris St-Germain imeonyesha nia ya kum-
sajili beki wa Newcastle United, Mholanzi Sven Botman
mwenye umri wa miaka 23. (iNews)

KOCH AGEUKA LULU

MLINZI wa Leeds United, Robin Koch, mwenye umri
wa miaka 26 anazingatiwa kama mchezaji anayetarajiwa
kusajiliwa na Newcastle United, ingawa klabu kadhaa za
Ligi Kuu Ujerumani, pia zinavutiwa naye. (Sport1)

HAZARD KUBAKIA MADRID

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Ubelgiji, Eden
Hazard mwenye umri wa miaka 32, anapanga kubakia
Real Madrid hadi mkataba wake utakapokamilika hapo
mwakani. (Athletic)

CANCELO ATAKIWA JUMLA

KLABU ya Bayern Munich itakataa nafasi ya kufanya
usajili wa mkopo wa beki wa pembeni wa Manchester
City, Joao Cancelo, mwenye umri wa miaka 28 kuwa wa
kudumu kwa pauni milioni 62. ( Calciomercato, Via
Mail)

RAPHINHA HUYO NEWCASTLE
NEWCASTLE United inaweza kuwashawishi Barcelo-
na kumuuza winga wa Brazil, Raphinha, mwenye umri
wa miaka 26, ikiwa wanaweza kufikia ada ya pauni mil-
ioni 55 ambayo klabu hiyo ya Hispania ililipa kumsajili
kutoka Leeds United mwaka jana. (EI Desmarque)

MOUNT ANUKIA LIVERPOOL

LIVERPOOL inaongoza katika kinyanganyiro cha
kumsajili mchezaji wa kimataifa wa England, Mason
Mount, mwenye umri wa miaka 24 kutoka Chelsea na
Mreno Matheus Nunes (24) kutoka Wolves, huku Ko-
cha Jurgen Klopp akijaribu kurekebisha safu yake ya
mashambulizi. (Mail)

MARTINEZ AGOMBEWA ULAYA

KLABU ya Aston Villa inataka kumsajili mlinzi wa
Athletic Bilbao, Inigo Martinez, kwa uhamisho wa bila
malipo msimu wa joto, lakini wanakabiliwa na ushinda-
ni kutoka kwa Barcelona na Atletico Madrid ili kum-
nunua mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 31 am-
baye hana mkataba. (Mail in Birmingham)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

MBAPPE: NAFIKIRIA
UBINGWA LIGUE1TU

@ ® ®)\ishambuliaji huyo afunguka baada ya PSG kuon-

dolewa katika...

PARIS, Ufaransa

KYLIAN Mbappe amesisitiza
kuondolewa kwa Paris Saint-Ger-
main kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya na Bayern Munich ha-
kutaathiri mustakabali wake kwa
sababu kwa sasa mshambuliaji
huyo anauangalia ubingwa wa Ligi
Kuu Ufaransa, Ligue 1.

Mabao ya Eric Maxim Choupo-
Moting na Serge Gnabry kipindi
cha pili kwenye Uwanja wa Allianz
Arena Jumatano, yaliwahakikishia
Bayern Munich ushindi wa mabao
2-0 na ushindi wa uwiano wa ma-
goli 3-0 katika mchezo huo wa pili
wa hatua ya 16 bora.

Hii ilikuwa mara ya pili mfululizo
kwa PSG kuondolewa katika hatua
hiyo kwenye mashindano hayo,
ambayo mara kadhaa wamelazi-
mika kupambana na Real Madrid
ili kumbakisha Mbappe katika mji
mkuu wa Ufaransa.

Mbappe, mchezaji wa kimataifa
wa Ufaransa hapo awali alikanu-
sha mapendekezo ya kuwa taji la

Ulaya ndilo litakaloamua mustaka-
bali wake.

Alipoulizwa na  waandishi
wa habari iwapo kuondolewa
kutaathiri  mustakabali  wake,
Mbappe alijibu: “Hapana, hapana,
nimetulia, jambo pekee ambalo
ni muhimu kwangu msimu huu
ni kutwaa ubingwa wa ligi, halafu
tutaona.”

Vijana hao wa Kocha Christophe
Galtier, wako mbele kwa pointi
nane kileleni mwa msimamo wa
Ligue 1 wakilenga kutetea taji lao.

Hata hivyo, Kocha Mauricio Po-
chettino, alifukuzwa msimu uli-
opita kwa kushindwa katika raun-
di hiyo hiyo ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya, ambapo walipoteza mch-
ezo dhidi ya walioibuka mabingwa
Real Madrid chini ya Kocha Carlo
Ancelotti.

PSG wamecheza mechi 137 ka-
tika mashindano ya UEFA ya klabu
za juu bila kunyanyua kombe, ni
Arsenal tu (177) ndio wanaoon-
goza kwa kucheza mechi nyingi za
mashindano hayo bila kutwaa taji.

Vijana wa Galtier walikuwa na
bahati mbaya mjini Munich, waka-
ti Vitinha alipofanya uzembe na
kusababisha bao la wazi lililowek-
wa kimiani na Matthijs de Ligt.

Mbappe alikubali kulikuwa na
machache ya kutenganisha pande
hizo mbili za ubora wa juu, ingawa
hiyo haikusaidia sana kumaliza ku-
changanyikiwa kwake.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 24 aliongeza: “Tumekata
tamaa. Ndivyo ilivyo, tunapaswa
kusonga mbele, kujaribu kutoa
changamoto kwa kila mtu.

“Hatukukosa sana tulipoangalia
hali ya timu hizo mbili, lakini wana
timu iliyojengwa kushinda Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

“Mwanzoni mwa msimu, waka-
ti wa mkutano wa kwanza na
waandishi wa habari wa Ligi ya
Mabingwa Ulaya, nilisema tutafan-
ya kila tuwezalo na kutoa uwezo
wetu.

“Tutajihoji na kurudi kwenye
maisha yetu ya kila siku kwenye
Ligue 1.”
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IONEL Messi kuhamia kwenye Ligi

Kuu ya Marekani, MLS, na kujiun-

ga na Inter Miami utakuwa “usa-

jili mkubwa zaidi katika historia”,
kwa mujibu wa kocha mkuu wa klabu
hiyo, Phil Neville.

Mshindi huyo mara saba wa tuzo ya
Ballon d’'Or amekuwa akihusishwa sana
na kuhamia Marekani na yuko ndani ya
miezi sita ya mwisho ya mkataba wake na
Paris Saint-Germain.

Vigogo wa Ligue 1, PSG wana nia ya
kuhifadhi huduma za mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 35, ambaye
aliongoza Kombe la Dunia katika mataji
yake mwaka jana.

Kuhamia MLS kutamfanya Messi kufua-

KUWEKA PESA:
ta nyayo za mmiliki mwenza wa Miami,

- PIGA *150*87#, : .
David Beckham, Andrea Pirlo na Steven

CHAGUA 4 Gerrard.
WEKA pEs A Neville anaamini huo utakuwa usajili

mkubwa zaidi, na akasisitiza Messi ni aina
o B taji kwa sasa.

ya mchezaji ambaye klabu yake inamhi-
vodacom | m-pesa “Nadhani labda huu atakuwa usajili
. mkubwa zaidi katika historia,” alisema

P airtel akiambia Athletic.

“Siwezi kufikiria juu ya nyota mwingine
wa kiwango hicho kuja kutoka nchi kub-
wa ya soka mahali hapa. Hii labda ni sawa
na kuwasili kwa Beckham, lakini labda
kubwa zaidi.

.~ -
tico pesa i

Conte akataa kujiuzulu Spurs

LONDON, England 23 utakuwa usio
na taji kwa Spurs

ANTONIO Conte amesema anafura- na nafasi yao ya
ha kubaki kama kocha wa Tottenham nne bora kwenye

Hotspur licha ya timu yake kutolewa Ligi Kuu England

doka hivi karibu.

Conte alisema: “Hii sio
siku sahihi kuzungumzia
mustakabali wangu, lakini
nina mkataba na Totten-

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

PIG A* * kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya na ipo kwenye tishio ham.
AC Milan, hapo juzi. kubwa. “Tottenham wanafaha-
Spurs ililala kwa jumla ya uwiano Kumekuwa mu vyema mawazo yan-

wa bao 1-0 (wakiwa wamepoteza na uvumi un- gu, mwisho wa msimu

cer.o2as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588
0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

mchezo wa kwanza 1-0), baada ya
sare kwenye mchezo wa pili Kaskazi-
ni mwa London juzi, huku mashabiki
wa nyumbani wakionyesha hasira
zao dhidi ya kocha huyo wa Italia ka-
tika kipenga cha mwisho.

Wakiwa wametoka pia Kkatika
Kombe la FA dhidi ya Sheffield United
wiki moja iliyopita, msimu wa 2022-

aoongezeka juu ya

mustakabali wa ko-

cha huyo mwenye
umri wa miaka 53,
lakini katika mkuta-
no wake na waandi-
shi wa habari baada

ya mechi, hakuon-
esha dalili za kuon-

tutakutana kisha tuta-
fanya uamuzi.

“Nadhani hali iko
wazi. Mwaka mmoja
na miezi mitatu tangu
nianze kuwa kocha wa
Tottenham na huwa
nasema kitu kimoja -

tunahitaji kuwa na muda na subira.
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HABARI MICHEZO

05,640/-

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X

TAREHE MUDA

MANDONGA SASA KUITAMBULISHA
MLUNGAMBUNGA ULINGONI KENYA

Na Mwandishi Wetu

BONDIA maarufu nchini, Karim
Mandonga, ametangaza ‘kiama’ kwa
mpinzani wake, Mganda Keneth Luky-
amuzi katika pambano litakalofanyika
Machi 25, mwaka huu kwenye Ukumbi
wa KICC jijini Nairobi, Kenya.

Akizungumza katika makao makuu
ya DStv Tanzania, Mandonga, alisema
pambano hilo la kukata na shoka am-
balo litarushwa mubashara ndani ya
DStv, litakuwa la kukata ngebe za mpin-
zani wake na mabondia wengine wote
wa Afrika Mashariki kwa sababu safari
hii ana ngumi mahsusi inayojulikana
kwa jina la ‘Mlungambunga’

“Waafrika wote wajiandae kushuhu-
dia mtu akisulubiwa ulingoni siku hiyo
mubashara ndani ya DStv,” alisema
Mandonga na kusisitiza atamchapa
mpinzani wake mapema sana kwa
‘knock out’.

“Nimefurahi sana kwa DStv kuku-
bali kuonyesha pambano hili kwani hii
italifanya lionekane kote Afrika. Huu ni
wakati wa kuionyesha Afrika na dunia
kuwa Mandonga ni mtu kazi kweli kwe-
li. Naenda kutuma salamu. Kama kuna
bondia yeyote anayejiamini aje mimi
kazi yangu ni moja tu - kumchapa,” ali-

jigamba Mandonga.

Naye Mkuu wa Masoko wa Multi-
Choice Tanzania, Ronald Shelukindo,

alisema ili kuhakikisha Watanzania
wengi wanashuhudia pambano hilo,
DStv italionyesha mubashara kupitia
chaneli ya Maisha Magic Bongo in-
ayopatikana katika kifurushi cha DStv
Bomba kwa gharama ya Sh. 23,000.

Itakumbukwa kuwa hivi karibuni
bondia Mandonga alipata umaarufu
mkubwa sana Kenya baada ya kumt-
wanga Mkenya, William Wanyonyi.

Mapambano ya utangulizi yatakay-
ofanyika siku hiyo yatakuwa ni kati ya
Nik Otieno dhidi ya Hassan Ndongo,
George Bonabucha vs Michael Diares,
Consolata Musanga vs Fatuma Yazidu
na Zawadi Kutaka atapambana na
Plaxedus Odwor.

Bondia Karim Mangonda (katikati) akitangaza rasmi anatarajia kupanda ulingoni kuchuana na Keneth
Lukyamuzi kutoka Uganda katika pambano litakalofanyika Machi 25, mwaka huu kwenye Ukumbi wa KICC
jijini Nairobi, Kenya. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Nabi afichua siri
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Said, amefurahishwa na ushindi huo

waliopata na kusema wanahi-
taji kumaliza kazi katika mchezo
wao unaofuata.
“Ninawapongeza  wachezaji
wetu kwa kazi kubwa waliyoi-
fanya leo (juzi), tuna matumaini
makubwa ya kuingia hatua ya
robo fainali ya mashindano

haya, tunataka kutimiza malengo yetu
ya muda mrefu,” alisema Hersi.

Rais huyo alisema mafanikio hayo
yametokana na ushirikiano na umoja
walionao kuanzia kwa viongozi, benchi

la ufundi na viongozi wa klabu na ku-
waahidi mashabiki wao wataendeleza
mambo mazuri.
Nyota wa zamani wa timu hiyo,
Sunday Manara, alisema Yanga
ilicheza vizuri na kuongeza kwa
sasa wana kikosi imara chenye
uwezo mkubwa wa kuwapa
mashabiki furaha.
“Nimeridhishwa na kiwango
kizuri kilichoonyeshwa na kikosi
chetu ambacho kila mchezaji alifanya
kile alichoagizwa na benchi la ufundi,
nasema wachezaji walijitahidi kuta-
wala mpira kwa kiasi kikubwa,” Manara
alisema.

Simba kuifanya
Mtibwa daraja

INATOKA UK. 24

hitaji pointi tatu ili kujihakikisha
kufuzu kucheza robo fainali, tuki-
ungana kwa pamoja tunafanikiwa
malengo yetu,” alisema Ahmed.
Katika mechi ya kesho, Simba
itawakosa nyota wake wanne
ambao ni Kibu Denis, Ismael
Sawadogo na Augustine Ok-
rah ambao ni majeruhi na kipa
chaguo la pili, Beno Kakolanya,
ambaye ana ruhusa maalum kwa
ajili ya kumaliza matatizo yake ya
kifamilia.

01.11/03/23 Everton FC vs Brentford FC

02.11/03/23 Preston North End vs Cardiff City

03.11/03/23 Queens Park Rangers vs Watford FC

04.11/03/23 Elche CF vs Real Valladolid

05.11/03/23 FC Pacos Ferreira vs Santa Clara Azores

06.11/03/23 KAS Eupen vs KV Oostende

07.11/03/23 Bologna FC vs Lazio Rome

08.11/03/23 Sparta Rotterdam vs Vitesse Arnhem

09.12/03/23 NEC Nijmegen vs FC Utrecht

1012/03/23 US Lecce vs Torino FC

11.12/03/23 RCD Malorca vs Real Sociedad San Sebastian

12.12/03/23 AC Ajaccio vs Montpellier HSC

13.12/03/23 FC Nantes vs OGC Nice

14.12/03/23 Hellas Verona vs AC Monza

15.12/03/23 Rio Ave FC vs Gil Vicente Barcelos

16.12/03/23 KRC Genk vs Union Saint-Gilloise

17.12/03/23 VfL Wolfsburg vs Union Berlin

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

IJUMAA -10/03/2023

NYUMBANI  SARE  UGENINI

GAME ID

MICHEZO 1 X -

Perth Glory vs Western Sydney

Mbeya City vs Ruvu Shooting

Maccabi Jaffa vs Ironi Hasharon

AL Bataeh (UAE) vs Al Dhafra

AL Khaleej Khor Fakkan vs Ajman Club

AL Qadsia vs AL Arabi

MC Magra vs MC Alger

El Bayadh vs US Biskra

RC Arbaa vs JS Saoura

Botosani vs CS Mioveni

HNK Gorica vs Istra

Sochi vs Gazovik Orenburg

Pribram vs SK Lisen

ND Gorica vs NK Mura

AL Wahda Scc (UAE) vs Al Ain

Dibba Al Fujairah vs Ittihad Kalba

AS Trencin vs Ruzomberok

Lechia Gdansk vs Miedz Legnica

Giresunspor vs Fatih Karagumruk

Nurnberg vs Eintracht Braunschweig

Kaiserslautern vs Sandhausen

Odense vs Aalborg

Moreirense vs Penafiel

Chateauroux vs Concarneau

Avranches vs Le Mans

Universitatea Craiova vs UTA Arad

FC Oss vs ADO Den Haag

FC Eindhoven vs Jong Ajax

Almere City vs Jong Utrecht

GO Ahead Eagles vs Waalwick

VVV Venlo vs Den Bosch

Dordrecht vs De Graafschap

Helmond Sport vs Jong PSV

Willem Il Tilburg vs PEC Zwolle

Heracles Almelo vs Jong AZ Alkmaar

Roda Kerkrade vs Telstar

NAC Breda vs Maastricht

FC Schaffhausen vs Lausanne-Sport

FC Koln vs VfL Bochum

Cagliari vs Ascoli

Crewe vs Salford City

Inverness vs Kilmarnock

Charleroi vs OH Leuven

St Patricks vs Bohemians FC

Spezia vs Inter

Real Oviedo vs Tenerife

Lille vs Lyon

Cadiz CF vs Getafe

Stoke City vs Blackburn

Porto vs GD Estoril

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Mbappe: Nafikiria ubingwa Ligue 1 tu

Kiungo wa
Yanga, Mu-
dathir Yahya
(katikati),
akijiandaa
kuwatoka
wachezaji wa
AS Real De
Bamako ku-
toka Mali ka-
tika mechi ya
mashindano
va kimataifa
ya Kombe la
Shirikisho Af-
rika iliyoche-
zwa kwenye
Uwanja wa
Benjamin
Mkapa, Dar
es Salaam
juzi usiku.
Yanga ilishin-
da mabao
2-0. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

NABI AFICHUA SIRI

YA USHINDI YANGA

® ® ®Acleza bado hawajamaliza kazi, Hersi amwaga

pongezi kwa...

Saada Akida na Shufaa Lyimo

BAADA ya timu yake kupata ushindi na
kufikisha pointi saba, Kocha Mkuu wa Yan-
ga ambaye ni raia wa Tunisia, Nasreddine
Nabi, amesema kikosi chake kilivuna ma-
tokeo chanya kutokana na wachezaji kuji-
tuma na kucheza katika kiwango cha juu.

Ushindi wa mabao 2-0 walioupata Yanga
dhidi ya AS Real De Bamako kutoka Mali
uliwafanya mabingwa hao wa Ligi Kuu
Tanzania Bara kung’ang’ania katika nafasi
ya pili kwenye Kundi C katika michuano ya
kimataifa ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Vinara wa kundi hilo ni US Monastir ya
Tunisia yenye pointi 10 wakati TP Mazem-
be ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC) yenye pointi tatu iko katika nafasi
ya tatu na AS Real De Bamako inaburuza
mkia ikiwa na pointi mbili.

Nabi alisema ushindi walioupata ume-
sababishwa na wachezaji wake kufuata vy-
ema maelekezo yanayotolewa na benchi la
ufundi la timu hiyo.

Kocha huyo aliwapongeza wachezaji wa

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

timu hiyo kwa kupambana na kurejesha
matumaini ya kusonga mbele kwa sababu
mchezo huo ulikuwa mguu na wapinzani
wao Real Bamako walionyesha ushindani
wakati wote.

“Nawapongeza wachezaji wangu kwa
kucheza vizuri hasa katika kipindi cha pili,
ninaamini tulikuwa bora katika matukio
mengi ukilinganisha na wapinzani wetu,
hii ni ishara njema kuelekea mchezo wetu
unaokuja dhidi ya US Monastir,” alisema
Nabi.

Aliongeza aliamua kumtoa Stephen
Aziz Ki kwa sababu nyota huyo alishindwa
kutekeleza vyema majukumu yake ka-
tika kipindi cha kwanza hali iliyosababisha
wapinzani wao watawale kwenye eneo la
kiungo.

Mtunisia huyo alisema ni hali ya kawaida
kufanya mabadiliko ya wachezaji ingawa
amepanga kuzungumza naye kwa lengo
kumrejesha katika kiwango chake kwa
kwa faida ya timu.

“Hakuna anayepinga Aziz Ki ni mchezaji
bora kutokana na uwezo wake lakini leo

(juzi) hakutimiza ipasavyo majukumu
yake, ni jambo la kawaida lakini, hakuwa
peke yake ila kama kocha nitazungumza
naye kwa upendo ili kuepukana na tatizo
hilo,” alisema Nabi.

Naye Kocha Mkuu wa AS Real De Bam-
ako, Nouhoum Diane, alisema alifahamu
mechi hiyo itakuwa ngumu kwao kutokana
na ubora waliokuwa nao Yanga iliyocheza
mbele ya mashabiki wake wa nyumbani.

Diane alisema timu yake ilikutana na
wakati mgumu wa kupambana na Yanga
yenye wachezaji wenye uzoefu mkubwa
katika mashindano ya kimataifa, safu nzuri
ya ushambuliaji na pia ina nguvu ya fedha.

“Nawapongeza Yanga na tunakubali ma-
tokeo, lakini pamoja na kupoteza mchezo
hatukuwa wepesi, wenyewe mmeshuhu-
dia mchezo ulivyokuwa mgumu na we-
nye ushindani, tuliushika mchezo katika
baadhi ya nyakati lakini wenyeji walikuwa
bora dhidi yetu,” alisema Diane.

Wakati huo huo, Rais wa Yanga, Hersi
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Simba kuifanya
Mtibwa daraja

Na Saada Akida

IKIWA imefika salama mkoani Moro-
goro, Kocha Mkuu wa Simba, Roberto
Oliviera ‘Robertinho’, amesema anatarajia
kutumia Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi
va Mtibwa Sugar itakayochezwa kesho
kama sehemu ya maandalizi ya kuwaka-
bili Horoya AC kutoka Guinea.

Simba itaikaribisha Horoya AC ka-
tika mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika
itakayochezwa Machi 18, mwaka huu
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar
es Salaam.

Robertinho aliliambia gazeti hili kikosi
chake kiko imara na tayari kuzisaka
pointi tatu dhidi ya Mtibwa Sugar ili kue-
ndelea kujiweka katika sehemu salama
kwenye mbio zao za kuwania ubingwa
wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Kocha huyo alisema anafahamu
Mtibwa Sugar ni moja ya timu nzuri hapa
nchini, hivyo watacheza kwa umakini
mkubwa ili kuhakikisha wanaendelea ku-
jiimarisha kwenye msimamo wa ligi hiyo.

“Kupata pointi tatu kutoka kwa Mtibwa
Sugar kutatupa morali kuelekea mechi
ijayo ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi
ya Horoya AC. Tunataka kuendelea ku-
pata matokeo bora, itatusaidia kujiamini
zaidi,” alisema kocha huyo.

Aliongeza mechi hiyo dhidi ya Mtibwa
Sugar itakuwa na ushindani kwa sababu
wenyeji wanahitaji kulinda heshima ya
kucheza nyumbani na wao wanahitaji
kuondoka na pointi tatu muhimu.

“Tunaifahamu Mtibwa Sugar, tunajua
haitakuwa mechi rahisi kutokana na
ubora walionao hasa kwa sababu wa-
takuwa wanacheza kwenye Uwanja wa
nyumbani, tunahitaji matokeo chanya
katika mchezo wetu wa Jumamosi.

Hii mechi itakuwa na mambo mawili,
kuhitaji ushindi na kurejea nyumbani na
pointi moja, lakini inawapa wachezaji
wangu molari kuelekea mechi yetu ijayo
va kimataifa,” alisema Kocha huyo.

Naye Meneja wa ldara ya Habari na
Mawasiliano Simba, Ahmed Ally, alisema
kikosi kipo vizuri kuelekea mchezo
dhidi ya Mtibwa Sugar na wanatambua
umuhimu wa mchezo huo.

“Niwaomba mashabiki wa Simba baada
va mechi yetu va ligi, waanze maandalizi
ya mchezo wetu wa mwisho wa nyum-
bani wa Ligi ya Mabingwa Afrika. Mechi
hiyo ni muhimu sana kwa sababu tuna-

INAENDELEA UK. 23

9|770856 541002

>




	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12-13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

