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HABARI KITAIFA

Mwangwi kila kona
uwekezaji bandarini

Na Mwandishi Wetu

MJADALA kuhusu uendeshaji wa
Bandari baina ya serikali za Tanza-
nia na Dubai, umeanza kutoa picha
ya hatua za kuchukuliwa ili nchi
ifaidike na uwekezaji huo.

Baada ya suala hilo kuanza
kusambaa kwenye mitandao ya ki-
jamii, Juni 10, mwaka huu, Bunge
liliridhia Azimio la Mkataba wa
Ushirikiano baina ya nchi hizo mbili
(IGA).

Mjadala ulijielekeza kwenye vi-
fungu vya kisheria vinavyoonye-
sha huenda Tanzania isifaidike; na
wakati mwingine kukiwapo pia na
tuhuma za ubaguzi na masuala ya
Muungano miongoni mwa walio-
jadili. Kauli za karibuni za viongozi
wa dini, wasomi, viongozi wen-
gine wa serikali, chama, mashirika
yasiyo ya kiserikali na wadau wa
bandari na wanasiasa mashuhuri
zimeanza kuondoa ukungu.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
wakati akihitimisha kikao cha
aliirudia pia kwenye tukio la Baraza
la 1ddi jijini Dar es Salaam mwishoni
mwa wiki iliyopita kuwa serikali ita-
chukua maoni na ushauri uliotole-
wa na wananchi mbalimbali kuhu-
su suala hilo, lengo ni kuhakikisha
hakuna anayeachwa nyuma.

Wasomi nguli wa sheria nchini,
Profesa Issa Shivji, alizungumza
kuhusu suala hilo na kusema
kinachotakiwa kufanyika sasa ni
marekebisho yatakayofuta azimio
hilo la awali la Bunge na kutengen-
eza lingine litakalojumuisha maoni
ya wananchi kwa kadri mijadala
inavyoendelea.

Kabla ya hoja hiyo ya Shivji, Kion-
gozi wa Chama cha ACT-Wazalendo
na Mbunge wa zamani wa Kigoma,
Zitto Kabwe, alisema serikali in-
aweza kufanya nyongeza ya azimio
hilo na kuiwasilisha kwa wenzao
wa Dubai. “Pamoja na kwamba IGA
imesainiwa, serikali yetu inaweza
kuwasilisha kwa serikali ya Dubai
mapendekezo ya maboresho ya
maeneo ya mkataba kutokana na
maoni ya wananchi. Wabunge wali-
paswa kutaka maboresho ya IGA
na kuridhia baada ya hapo. Sasa,
ni wajibu wa Serikali kuandaa jed-
wali la maboresho ya IGA na ku-
pata ‘addendunr’,” aliandika Zitto
katika mojawapo ya magazeti ya
mitandaoni nchini.

Mkurugenzi wa Huduma za She-
ria wa Wizara ya Ujenzi na Uchuku-
zi, Mohamed Salum, alisema azimio
lililopitishwa na Bunge halina tofau-
ti kubwa na lililopitishwa kuhusu
bomba la mafuta baina ya Tanzania
na Uganda na masuala mengi ya-
nayohojiwa yakiwamo ya ukomo
wa mkataba na mgawanyo wa faida
yatakuwa ndani ya mkataba wa
uwekezaji na maoni na ushauri un-
aotolewa yatazingatiwa na serikali.

Chama cha Wanasheria wa Tan-
ganyika (TLS), kilichounda timu ya
wataalamu kuchambua na kubaini-

sha maeneo yanayohitaji kutazam- :
wa kwa kina na serikali endapo :
itaingia mikataba ya uwekezaji na :

kampuni ya DP World.

Uchambuzi wa TLS ulijibu hoja :
mbili kubwa; mosi kuhusu mka- :
taba huo haujaipa Dubai haki za :
kipekee kuhusu bandari zote za :
nchini na kwamba Tanzania bado :
itaruhusiwa kufanya kazi na wabia :
wengine na pili kuhusu sababu za :
kuwepo kwa vipengele vya kulin- :
da haki za mwekezaji pale serikali :
itakapoamua kutaifisha bandari au :
uwekezaji mwingine ulio kwenye :

makubaliano.

TLS pia ilitoa ushauri katika :
nmyie&?fmgrﬁa‘l;f%a(g?ﬁgg; (}Sgﬁ_ i dumia mwanachama wa mfuko huo, Osmud Xavery kwenye banda |a PSSSF viwan-
pendekeza kuwapo kwa mazingira :
ambayo mkataba huo unaweza ku- :
vunjwa na upande utakaoona ina- :
faa. Hii ni kuondoa dhana kwamba :
mkataba hautavunjika. La pili lilihu- :
su kutumika kwa sheria za Tanzania :

katika utekelezaji wa mkataba huu.

Katibu wa Baraza la Maaskofu wa :
Tanzania (TEC), Dk. Charles Kitima, :
mmoja wa wachangiaji waliokuwa :
na hofu ya namna gani taifa lita- :
faidika na uwekezaji wa kigeni zaidi :
yanusu karne baada ya kuwa tume- :
jitawala na kwamba dhana kuwa :
Watanzania hawawezi na wageni :
tu ndiyo wanaweza ni mojawapoya :

changamoto kubwa.

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, :
Dk. Eliezer Feleshi, akifafanua mas- :
uala mbalimbali ya IGA aliwatoa :
hofu Watanzania kuhusu mkataba :
huo huku akieleza kuwa wame- :
jiridhisha vya kutosha na kwamba :
hakuna kipengele cha miaka 100 na :
kwamba utaratibu mzuri umewek- :

wa ikiwamo pande hazitaelewana.

Feleshi alikanusha madai kuwa :
Tanzania haitaweza kujitoa ka- :
tika makubaliano hayo na kwamba :
bandari yote ya Dar es Salaam im- :
euzwa kwa kufafanua kuwa mpaka :
sasa Mamlaka ya Bandari za Tanza- :
nia (TPA) haijaingia makubaliano au :

mkataba wowote na DP World.

Mwanasheria wa Mamlaka ya :
Kulwa :
Mumbili, alisema mchakato wa IGA :
ni mrefu na unahusisha wataalamu :
wengi wenye weledi kwa nia ya ku- :
hakikisha maslahi ya nchi yanazin- :

Bandari Tanzania (TPA),

gatiwa kikamilifu.

Katika mapendekezo yake, Zitto :
alishauri kuundwa kwa kampuni :
ya Kitanzania itakayochangiwa na :
Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari :
(TPA), Mifuko ya Hifadhi za Jamii na :
kupitia Watanzania kwenye hisa zi- :
takazouzwa kwenye Soko la Hisa la :

Dar es Salaam (DSE).
Kampuni hiyo,

kisasa na faida nyingine.

kwa mujibu :
wa Zitto, ndiyo itatakiwa kuingia :
makubaliano ya uendeshaji wa :
bandari za Tanzania kwa ushiriki- :
ano wa asilimia 50 -50 na kampuni :
ya DP World - jambo litakalosaba- :
bisha mgawanyo unaofanana wa :
faida, kuongeza uwezo wa Watanza- :
nia kuendesha shughuli za bandari :

Meneja Uhusiano na Elimu kwa Wanachama PSSSF, James Mlowe (kulia), akimhu-

Kicheko kampuni za simu
zikifuta tozo kutuma fedha

Na Halfani Chusi

MAUMIVU yaliyokuwa
yanalalamikiwa na wananchi
kuhusu tozo kwenye miama-
la ya kielektroniki yameondo-
ka, baada ya kampuni za simu
za mkononi nchini kuanza
utekelezaji wa kupunguza
gharama hizo kuanzia Julai
Mosi, mwaka huu.

Hatua hiyo imekuja ikiwa
ni siku chake tangu seri-
kali kupitia Waziri wa Fedha
na Mipango, Dk. Mwigulu
Nchemba, kutangaza bun-
geni kufuta tozo kwenye kila
laini ya simu ifikapo Julai
Mosi.

Waziri Mwigulu alisema
lengo kuu la utekelezaji huo
ni kuchochea matumizi ya
kielektroniki katika miamala
mbalimbali.

Hatua hiyo ililazimu Ni-
pashe kupiga hodi katika
kampuni za simu za mkononi
ili kuona utekelezaji wa agizo
hilo, sambamba na kuzun-
gumza na baadhi ya Watan-
zania kupata maoni yao.

Mkurugenzi wa Uhusiano
na Mawasiliano, Vodacom
Tanzania, Zuweina Farah,
alisema kampuni hiyo tayari
imeshaondoa huduma hiyo
na tayari wateja wake wa-
naendelea kufurahia hudu-
ma bila tozo.

Alisema kuondolewa kwa
tozo kutaleta athari chanya
kwenye upokeaji wa hudu-
ma za fedha kupitia simu za
mkononi na hivyo kuchochea
ujumuishwaji wa kifedha.

“Kwa kuondoa tozo, ghara-
ma zinazohusisha kutuma
na kupokea pesa kupitia ma-

jukwaa ya pesa za simu zi-
napunguzwa, hii itachochea
wananchi kutumia huduma
za pesa katika shughuli zao
za kifedha za kila siku.

“Kama vile kutuma pesa
kwa familia, kulipa bili au
kufanya manunuzi na hivyo
kuendeleza zaidi ajenda
ya serikali ya kuhakikisha
wananchi wanatumia pesa
mtandao,” alisema Zuweina.

Vile vile, alisema kuwa
huduma ya kifedha kwa ku-
tumia simu ina uwezo wa
kutoa huduma mbalimbali,
ikiwa ni pamoja na akiba,
mikopo na bima akisisitiza
kuwa kupokelewa kwa hudu-
ma hizo kunaweza kusaidia
watu waliokuwa wameach-
wa nje ya mfumo rasmi wa
kifedha ili kushiriki katika
kujenga uchumi, kuwekeza
na kujiwekea bima ili kupam-
bana na hatari kwa ufanisi
zaidi.

Ofisa Mkuu wa Tigo, Angel-
ica Tesha, amesema uamuzi
wa serikali kuondoa tozo
umepokelea vizuri ni hatua
nzuri ya kwenda na ulim-
wengu wa kidigitali, amese-
ma kampuni hiyo itaendelea
kufanya kazi na serikali ku-
hakikisha huduma za kifedha
zinakuwa nafuu kwa Watan-
zania.

Akizungumza kwa njia ya
simu, Meneja Uhusiano wa
Airtel, Jackson Mmbando,
alisema walilipokea agizo hilo
na wanalifanyia kazi kuanzia
kesho (leo) watakuwa na ma-
jibu kamili.

“Agizo limetoka jana (juzi)
kwa hiyo tunaangalia namna
ya kuondoa huduma hiyo na

mchakato utakapo kamilika
tutawataarifu wateja wetu,
kwa sasa siwezi kulizungum-
zia sana suala hilo, kwa saba-
bu linafanyiwa kazi.

“Kuanzia kesho (leo), ni-
takuwa nina majibu sahihi
na kuweza kulizungumzia
hilo, agizo halijatolewa muda
mrefu kwa hiyo lazima kuna
mchakato ufanyike ili kuion-
doa huduma hiyo lakini tu-
nalishughulikia,” alisema.

Naye Waziri wa Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia ya
Habari, Nape Nnauye, alise-
ma serikali ilikubali kuondoa
tozo kwenye miamala ili ku-
wapa wananchi unafuu kwe-
nye miamala ya kifedha.

“Kama mnakumbuka su-
ala la tozo lilikuwa na kelele
kidogo, wakati ninaingia ili-
kuwa asilimia 100, tukapam-
bana huku na kule serikali
ikatuelewa tukaenda hadi
asilimia 50, juzi Rais Samia
Suluhu Hassan ametuelewa
ameondoa imekuwa sifuri ka-
bisa,” alisema.

WATUMIAJI WANENA

Zuhura Ramadhani, anay-
etumia Mtandao wa Vo-
dacom, alisema alipokea
ujumbe kwenye simu yake
unaothibitisha kuondolewa
kwa tozo, kwamba hata al-
ipofanya miamala yake ya ku-
tuma hakukatwa.

Mtumiaji mwingine Jakobo
Saidi, alisema ameona ma-
badiliko kwenye miamala
aliyoifanya ya kutuma na
kupokea fedha yake ikiwamo
makato kidogo kutokana na
kuondolewa kwa huduma
hiyo.
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Mkufunzi
kutoka Chuo
Kikuu Dodoma
(UDOM), Idara
ya Uhandisi,
DKk. Ombeni
Mdee, akieleza
pampu ya maji

KESI MAGUNIA YA MKAA

Kichwa cha mke wangu kiliungua kirahisi'

Na Grace Gurisha

MFANYABIASHARA  Khamis
Luwonga (38), anayetuhumiwa
kumuua mkewe Naomi Mari-
jani na kumchoma moto kwa ku-
tumia magunia mawili ya mkaa,
amedai katika maelezo yake ya
onyo kuwa kichwa cha mkewe
kiliungua kirahisi sana kwa
sababu alipokuwa anamchoma
alikuwa anakigeuza.

Amedai kuwa alianza kuucho-
ma mwili wa mke wake kuanzia
saa tano asubuhi hadi saa 10
jioni, kwa sababu anakumbuka
siku hiyo mtoto wake alirudi
toka shuleni wakati yeye ana-
malizia kuuchoma mwili huo.

Pia alidai kuwa nyama za se-
hemu za siri, maziwa na makalio
zilichelewa kuungua na kuisha
haraka kwa sababu zilikuwa na
mafuta mengi, lakini mafuta
hayo yalisaidia moto kuwaka.

Maelezo hayo ya onyo na ya
mlinzi wa amani yalisomwa
mwishoni mwa wiki na Wakili
wa Serikali, Mosie Kaima, mbele
ya Hakimu Mkazi Mkuu, Ramad-
hani Rugemalila wa Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu, Dar es
Salaam.

Luwonga katika maelezo
yake hayo, anadai kuwa watu
wasingeweza kusikia chochote
kwa sababu karibu na nyum-
bani kwake kuna Kanisa la Efa-
tha na watu walikuwa wamejaa
kanisani wanaendelea na ibada.

Anadai kuwa kutokana na
mgogoro wao wa ndoa, yeye na
mkewe walikaa miaka miwili kila
mtu analala chumbani kwake na
pia hakukuwa na tendo la ndoa
kati yao.

Walikuwa wanaishi nyumba
ya ghorofa moja, mmoja anakaa
chini mwingine juu.

“Siku ya tukio Mei 15, 2019 nili-
rudi nyumbani asububhi, nilala
nje ya nyumba yangu kwa siku
tano (kwa Magreth), nilimkuta
mke wangu akimwandaa mtoto
ili aende shuleni.

“Hii ilikuwa ni kawaida kurudi

nyumbani asubuhi, kwa sababu
hata yeye huwa anafanya hivyo,
ilifikia wakati kila mtu anatoka
analala nje bila kutoa taarifa kwa
mwenzake na siku hiyo nilim-
wuliza mke wangu anataka nini
ili nimwache,” alidai Luwonga.

Anadai kuwa aliacha simu
yake, ghafla iliita ambapo jina lil-
ilotokea lilikuwa la mwanamke,
mke wake alichukua simu hiyo
na kuanza kumgombeza kuwa
wanawake zake wanapiga simu,
ugomvi ukaanza.

Anadai kuwa wakati wanaen-
delea kugombana, alimshika
mke wake na kumweka kitan-
daniili aache ukorofi.

“Naomi alinivuta sehemu
zangu za siri kwa nguvu, nilipata
maumivu makali ndipo nilipom-
piga na kumsukuma kwa bahati
mbaya ukutani akajigonga ka-
ribu na mlango wa chooni,” ana-
dai.

Anadai kuwa mkewe alivuja
damu nyingi kichwani na kufari-
ki dunia papohapo na kwamba
maneno yake ya mwisho yalim-
changanya sana, akaanza ku-
fikiria ataufanyaje mwili huo.

Anadai jambo la kwanza ali-
fikiria kwamba auzike mwili ny-
umbani, lakini alifikiria ndugu
wakija wanaweza kujua. Akaf-
ikiria tena, nyumbani kwake
kuna magari manne, achukue
gari moja aubebe mwili akaut-
upe, lakini aliwaza njiani huenda
akakutana na trafiki.

“Nikapata wazo la kumchoma
moto kwa kutumia kuni, lakini
nikasema kuni zitatumika nyingi
sana, kwa hiyo nitumie mkaa,
lakini nikasema majivu yakibaki
hapa itakuwaje? Kwa sababu
Naomi atakuwa anaendelea
kutafutwa wakija kupima majivu
wakajua ni ya mke wangu nita-
fanya je?

“Kwa hiyo, nilipata wazo
kwamba nitamchoma moto na
majivu nitakwenda kuyafukia
shambani kwangu Mkuranga,”
alidai mshtakiwa katika maelezo
yake ya onyo.

Inayotumia
umeme mdogo,
iliyobuniwa

na chuo hicho
ili kupunguza
matumizi ya
nishati hiyo,
katika Banda la
UDOM, kwenye
Maonesho ya
Kimataifa ya
Biashara Dar es
Salaam (DITF)
jana. PICHA:
CHRISTINA
MWAKANGALE

Alipoulizwa na askari ali-

kutoa taarifa Kituo cha Polisi, al-

mara kadhaa, lakini walimwam-
bia “huyo ni mke wako”.

wangu.

mkubwa sana hadi nikaingia

wa sumu, tulifikia kwenye hatua
mbaya sana,” anadai.
Anaendelea kudai ni

sababu wangejua kuwa amelip-
iza kisasi kutokana na mambo
aliyokuwa akifanyiwa na Naomi.

“Mke wangu alikuwa na mwa- :

naume mmoja hivi ndiye aliye-

ndiyo ana fedha kushinda yeye.

“Ugomvi wetu huu familia :
zetu zilikuwa zinaujua, walijita- :
hidi sana kutusuruhisha, lakini :

ilishindikana,” anadai.
Katika maelezo hayo, inadaiwa
kuwa wakati mwili ukiendelea

kuungua, mshtakiwa alichukua :
simu ya mke wake na kuanza ku- :

jitumia ujumbe.

“Kwa sasa nimeamua kuoko- :
ka na kumrudia Mungu ndiyo :
maana nimezungumza ukweli :
bila kupindisha mambo,” anadai. :

Katika kesi hiyo ya mauaji

wa Kigamboni, Dar es Salaam,
anadaiwa Mei 15, 2019, akiwa

Gezaulole, Kigamboni, alimuua :

Naomi Marijani.

* mwishoni
: huyo alisema kuwa juma hili
¢ atakutana na benki za biashara,
: vyama vya ushirika na bodi ya
: mazao mjini Dodoma ili kujadili
¢ namna ya kukabiliana na tatizo
: hilo.

hali
iliyomfanya awe na uoga hata :
kutoa taarifa kwa ndugu kwa :

KUCHELEWA MALIPO TUMBAKU

Bashe, CCM waingilia Kati

WAZIRI wa Kilimo, Hussein

. Bashe, amewahakikishia wakuli-
¢ ma wa tumbaku kuwa changa-
: moto yao ya kucheleweshewa
: malipo na wanunuzi wa zao hilo
¢ itatatuliwa hivi karibuni.

Akizungumza mjini Tabora
mwa wiki, waziri

Kwa mujibu wa waziri huyo,

: Jumla ya Sh. bilioni 400 zimelip-

wa kwa wakulima wa tumbaku
na hivyo kuhakikishia kuwa
malipo yaliyobakia ya bilioni
100 yatalipwa hivi karibuni.
Waziri Bashe alibainisha kuwa

E Jumla ya tani 104,000 kati ya
yekuwa akimchukua maelezo :
hayo kuwa kwa nini hakwenda :
¢ hilo.
idai alishawahi kwenda kushtaki :

tani 120,000 za tumbaku zimen-
unuliwa na wanunuzi wa zao

Hata hivyo, waziri huyo alikiri

¢ kuwa baadhi ya wanunuzi wa
: tumbaku hawajalipa fedha kwa

“Kuna siku mke wangu alin- :
ichoma na kisu mkononi ni- :
kaenda kituo cha polisi, nikaam- :
biwa niondoke, huyo ni mke :
wangu, pia alishawahi kunivuta :
sehemu zangu za siri mbele ya :
mama yangu, hakuishia hapo :
tu alishawahi kunipiga na ndoo :
ya chooni mbele ya wapangaji :

wakulima.

Awali Bodi ya Tumbaku ilise-
ma kuchelewa kwa malipo hayo
kunatokana na uhaba wa dola,
japo taarifa zinadai kuwa kuna
baadhi ya kampuni zinakabiliwa
na uhaba wa fedha.

Chanzo hicho kutoka vyama
vya ushiriki (AMCOS) tofauti

: kilimwambia mwandishi jana
“Yaani ugomvi huu ulikuwa :

kuwa kampuni mbili kati ya

: saba zinazonunua tumbaku, zil-
uoga wa kula chakula nyumbani :
wala kulala nyumbani kwa saba- :
bu nilikuwa ninaogopa kuweke- :

ishindwa kutimiza wajibu wao
wa makubaliano ya kimkataba
kwa kuwalipa wakulima kwa

¢ wakati.

Sheria na kanuni za sekta ndo-
go ya tumbaku zinaitaka mam-
laka, hususan bodi, kuhakikisha
kuwa kampuni zinazonunua

siku saba na Mkuu wa Mkoa wa
Tabora, Dk. Batilda Buriani kuli-

Kanda ya Magharibi,

na wakulima.

Lakini, Meneja wa Kampuni :
hiyo kikanda, Victor Matawa, :
aliahidi kuanza kulipa deni lote :
wiki iliyopita, baada ya kuka- :
milisha utaratibu wa kifedha na :
: Benkiya CRDB. :
Na. 4 ya mwaka 2019, mshtaki- :
wa Luwonga ambaye ni Mkazi :

KAULI YA CCM
Wakati huo Chama Cha Map-

induzi (CCM) mkoani Tabora
: kimemtaka Waziri wa Kilimo, :
: Bashe) kuhakikisha anafuatilia :

KUPOTEA KWA HATI YA
: HAKIMILIKI YA KIMILA

¢ pa Sh. bilioni 20 inazodaiwa na :
¢ wakulima wa mkoa huo. :
Meneja wa Bodi ya Tumbaku :
Albert :
. Charles, alikaririwa wiki mbili zi- :
. lizopita akisema bodi imeondoa :
¢ kampuni hiyo kwenye ratiba ya :
: ununuzi ujao, hadi itakapolipa :
madeni yote ambayo inadaiwa :

wakulima tumbaku walipwe

©Na Halima Ikunji, TABORA

kwa karibu Kampuni ya Vordsel
inayonunua tumbaku mkoani
hapa ili iwalipe wakulima fedha
wanazozidai kwa muda mre-
fu na kuondoa visingizio vya
uhaba wa dola nchini kwa kuwa
wakulima hawatambui mambo
hayo.

Jana Mwenyekiti wa CCM
Mkoa wa Tabora, Hassani Waka-
suvi, ambaye ni Mjumbe wa
Kamati Kuu Taifa ya chama hi-
cho, alitoa agizo hio wakati wa
ufunguzi wa Maadhimisho ya
Siku ya Ushirika Duniani (SUD),
akionya kuendelea kuwazun-
gusha wakulima ni kuhujumu
nguvu zao.

Alisema amekuwa anapokea
malalamiko mengi ya wakulima
kutoka Wilaya ya Urambo na
sehemu nyingine kuwa hawa-
jalipwa fedha zao toka msimu
huu wa ununuzi wa zao hilo. Ku-
fanya hivyo ni kukiuka maagizo
ya Rais ya kuwalipa wakulima
kwa wakati.

Mkuu wa Wilaya ya Kaliua, Dk.
Rashidi Chuachua, akimwakili-
sha Mkuu wa Mkoa wa Tabiora,
alikiri kuwapo malalamiko ya
wakulima ambao vyama vyao
havijalipwa fedha hivyo kum-
taka waziri huyo ‘kufanya juuw
chini wakulima wapate haki yao.

“Hakikisha kampuni inayodai-
wa iwalipe haraka ili waendeshe
maisha yao na kuzilea familia
zao maana malalamiko yameku-
wa mengi na majibu hayawari-
dhishi wakulima,” alisisitiza.

Akijibu malalamiko hayo,
Waziri Bashe alisema kuwa ku-
tokana na maelekezo ya Rais
Samia Suluhu Hassan, aliiagiza
kampuni hiyo ya ununuzi kuwa
mpaka msimu wa tumbaku un-
apokwisha kila mkulima alipwe
fedha zake.

: tumbaku zina uwezo wa kifedha :

¢ wa kuwalipa wakulima. :
: Wikimbili zilizopita, Kampuni :
¢ ya Voedsel yenye makao makuu :
: ya Harare, Zimbabwe, ilipewa :
sababisha sisi kugombana, kwa :
sababu ilifikia hatua Naomi ana- :
niambia kuwa huyo mtu wake :

HALMASHAURI YA WILAYA YA MONDULI
SHERIA YA UMILIKISHAJI
WA ARDHI YA MWAKA 1999

HATI YA HAKIMILIKI YA KIMILA YENYE
USAJILI WA NAMBA 1/MON/66/270

MMILIKI ALIOANDIKISHWA: EPIPHANIA NESTORY
KESSY OF P.0. Box 70 MTO WA MBU

ARDHI: HATI YA HAKIMILIKI YENYE USAJILI WA
NAMBA 1/MON/66/270 WILAYA YA MONDULI.

MUOMBAJI: EPIPHANIA NESTORY KESSY OF P.0.
Box 70 MTO WA MBU

Taarifa inatolewa kwamba HATI YA HAKIMILIKI YA
KIMILA iliyotajwa hapo juu imepotea na ninakusudia
kutoa NAKALA HALISI YA HATI YA HAKIMILIKI YA
KIMILA iwapo hakuna pingamizi litakalo tolewa kwa
muda wa mwezi mmoja toka tarehe ya taaifa hii
itakapotangazwa katika gazeti.

HATI YA HAKIMILIKI YAKIMILA ikionekana, irudishwe
kwa MKURUGENZI WA WILAYA-MONDULI S.L.P 01
MONDULI.

s Wt bl
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RIPOTI YA UCHUNGUZI

Mjamzito abakwa, afungwa katika kiroba

-Apewa dawa za kuzuia VVU bila maelekezo,
azitupa; maswali yatawala PF3 ilivyojazwa

Na Mwandishi Wetu,aliyekuwa
MKURANGA

JAMZITO amebakwa. Ni usi-
ku wa saa za kulala. Mtoto
wake anayeona picha nzima
ya mateso kwa mama yake
hadi mama anapopoteza fahamu, anach-
omoka kwenye shuka na kukimbilia nje
anakopiga yowe ambalo linawaleta ma-
jirani na walinzi wa usiku - sungusungu.

Ni mwezi mzima sasa tangu tukio hili -
katika Mtaa wa Kazole, Kata ya Vikindu,
kilometa 54.4 kutoka mji wa Mkuranga,
mkoani Pwani.

Pamoja na maelezo ya mtoto, mama,
majirani, sungusungu na vielelezo kad-
haa vinavyoweza kuibua nani wanaweza
kuwa wametenda unyama kwa mjamzi-
to, polisi hawajakamata hata mtuhumi-
wa mmoja.

Mama mwenye umri wa miaka 36 na
watoto watatu; ana ujauzito wa miezi
sita. Anaishi chumba kimoja na watoto
wake na mumewe - dereva wa bodaboda
ambaye wakati wa mkewe kubakwa, ali-
kuwa hajatoka kazini.

Ndani ya nyumba hiyo ya vyumba
vitano ambayo ujenzi wake haujaka-
milika, wanaishi pia wapangaji vijana
- wanaume wawili wasio na wake wala
watoto.

“Ilikuwa Juni 5 mwaka huu, saa nne
usiku, nikawa nimegutuka usingizini,
huku watoto wangu wakiwa wamelala,
nikafungua mlango kwenda msalani
nje,” anasimulia mjamzito (pichani).

“Niliporudi, nikawa ninachomeka
chandarua ila mlango sikuufunga ili
kuwe na mwanga humu ndani (nyumba
haina umeme) kisha nifunge mlango na
kulala. Wakati ninachomeka chandarua,
nikakabwa koo kutoka nyuma, nikatup-
wa chini. Vile ninataka kugeuka nian-
galie ni nani, nikafunikwa na kufungwa
nguo uso mzima.”

Mjamzito anasimulia alivyofungwa
mikono na miguu pia; “..nikatiwa vidole
huku chini” - akionesha sehemu za siri...”

“Ninafikiri aliyenifanyia unyama huu,
hakuwa peke yake, maana baada ya
kuwa amenidhibiti, walinifunga mikono
na miguu kwa kamba.

“Wakiwa wamenifunika uso, mmoja
akanikalia eneo la chini ya kitovu. Waka-
fanya walichotaka...” Ghafla anakumbwa
na hisia, anakata masimulizi na kuanza
kubugujikwa machozi.

Baada ya robo saa hivi, anapata uja-
siri na anaendelea kusimulia: “Baadaye
nikakojolewa mdomoni. Pumzi ikaanza
kuniishia. Nikawa ninahisi kama ninav-
alishwa mifuko na kufungwa. Kila nilipo-
jaribu kuita, sauti haitoki, mkojo unain-
gia mdomoni na puani.

Anaendelea. “Akanyanyuka mtoto
wangu wa miaka mitano, alivyokuru-
puka ndipo wale watu wakatoka. Nili-
hisi kama walikuwa watu wawili... Mtoto
wangu akakimbilia nyumba ya pili na
kuita.

“Majirani walivyokuja hapa, walinikuta
ninaongea kwa sauti ya chini. Nikapoteza
fahamu. Nikaja kuzinduka saa 11 alfajiri
nikiwa Hospitali ya Wilaya ya Mkuranga,”
anaeleza mjamzito.

Anafafanua kwamba mwanawe mdo-
go aliyechangia kunusurika kwake, ali-
kuwa amelala kwenye kitanda tofauti na
mtoto mwenziwe katika chumba hicho.

Mama huyo anasimulia kuwa majirani
walioombwa msaada na mtoto, walikuja
haraka na kwamba ilikuwa baada ya kuwa-
pa maelezo mafupi kuhusu kilichotokea,
alipoteza fahamu.

Kwa mujibu wa mama huyo, kama
alivyosimuliwa baadaye, majirani wali-
chukua hatua zote za awali kumpa hu-
duma ya kwanza, kupiga picha za usha-
hidi na wakati huohuo wakampigia simu
mumewe, kumtaka arejee nyumbani ku-
kabili dharura iliyotokea.

Mama mwingine anayeishi jirani na
makazi ya mkasa huo ambaye aliomba
hifadhi ya jina lake, anajitambulisha kuwa
ni miongoni mwa watu wa kwanza kufika
eneo la tukio baada ya kufahamishwa na
mtoto.

Anataja hatua ya kwanza walipiga yowe
lililoitikiwa na umma mwingine kuongeze-
ka, kisha akampigia simu mume wa aliyed-
huriwa, huku hatua zingine zikiendelea
kuchukuliwa mahali hapo, ikiwamo yeye
na mwenzake kupiga picha za ushahidi
kwa kutumia simu zao.

Mumewe (jina tunalo) anayejitam-
bulisha kuwa ni dereva bodaboda, hata
kipindi cha mkasa huo alikuwa kazini,
anamweleza mwandishi namna alivy-
opokea simu, akitaja muda - saa nne
usiku, akiwa njiani anarejea nyumbani
kutoka Magomeni, Dar es Salaam.

Anasema alipofika nyumbani, akawa-
kuta Mwenyekiti wa Mtaa na viongozi
wenzake, waliompa maelezo kwa kifupi
huku akioneshwa picha za ushahidi, ndi-
po akaungana nao kwa hatua za dharura,
wakachukua usafiri wa bajaji kwenda
hospitalini, wakianzia Kituo cha Polisi
Vikindu.

“Tulianza kwenda Polisi Vikindu, tu-
kapata PF3 (Fomu Na. 3 ya Polisi), ndipo
tukaruhusiwa kwenda hospitalini. Ali-
tundikiwa dripu tano za maji, alipopata
fahamu ndipo tukaturuhusu kurudi ny-
umbani.

“Kwenye PF3 hawakuandika cho-
chote, nikairudisha polisi Juni 7 mwaka
huu, wakaniambia ‘hatuwezi kuipokea
kwa sababu haijajazwa chochote’. Nili-
vyoirudisha hospitalini siku iliyofuata
(Juni 8, 2023) ndipo wakajaza, na mimi
kwa sababu elimu yangu ndogo, sijajua
walijaza nini,” anasimulia mume, huku
akikiri mkewe alipatiwa dawa zikiwamo
za kuzuia Virusi vya Ukimwi (VVU) pa-
sipo maelekezo, jambo ambalo mkewe
hakukubaliana nalo, akazitupa.

Mwandishi alifika hadi eneo ziliko-
tupwa vidonge hivyo kwenye shamba,
umbali wa kilometa moja kutoka nyum-
ba anayoisha mjamzito huyo. Vilikuwa
vimenyeshewa mvua.

Kwa mujibu wa mume huyo, waliha-
mia katika makazi hayo Januari mwaka
huu, jengo lisilokamilika la vyumba vi-
tano linalomilikiwa na ndugu yao aliyeko
ughaibuni, wakitoka Mtoni kwa Azizi
Ally wilayani Temeke, Dar es Salaam.

Mwandishi aliporejea kwa aliyed-
huriwa kuhusu hisia zake za awali kwa
watuhumiwa, hapo moja kwa moja akan-
yoosha kidole kwa vijana aliowaita ‘wa-
vuta bangi’ walioishi wote katika jengo
hilo.

Anasimulia, kuna wakati walikwaruza-
na pale alipowataka kwa kile anachokita-
mka ‘wasiishi kihuni’ lakini akakutana na
majibu ‘usituharibie starehe zetu’, huku
akidai namna walivyoishi na vijana hao
ni tishio la moja kwa moja kwa usalama

wake na wanawe wawili wadogo wa
miaka tisa na mitano, jambo aliloripoti
kwa uongozi mtaa. Mtoto wao wa kwanza
mwenye umri wa miaka 13 anaishi kwa
babu yake mkoani Tanga.

KIONGOZI WA MTAA

Boniphace Mtumbuka, Mjumbe wa Shi-
na Na. 3 la Mtaa wa Kazole, anakiri kuwa
shuhuda wa mkwaruzano wa zamani
katika makazi hayo ulioripotiwa na ali-
yeathirika, hali kadhalika ni shuhuda wa
kilichotokea katika tukio la ukatili dhidi
ya mjamzito huyo.

Anasema kuwa baada ya huduma ya
kwanza, waliteua mlinzi (sungusungu) na
kiongozi mwingine wa mtaa kufuatana na
mume na mke aliyedhuriwa kwenda hos-
pitalini.

Anasimulia kuwa muda mfupi baada
ya hatua hiyo, mmoja wa vijana wakazi
anayeendesha bodaboda, alifika katika
nyumba hiyo na udadisi ulipoelekezwa
kwake kuhusika na kilichotokea, huku
kukiwapo dhamira ya kumkamata, ghafla
alitelekeza pikipiki na kukimbia.

Mtumbuka anasema waliamua kui-
chukua pikipiki hiyo aina ya TVS 125
(namba za usajili tunazihifadhi) kuipeleka
Kituo cha Polisi Vikindu, huku nyumba
hiyo ikifungwa.

UFAFANUZI KITABIBU

Mwandishi alipohitaji ufafanuzi ku-
toka kwa Mganga Mfawidhi wa Hospitali
ya Wilaya ya Mkuranga, Shabani Yanda,
kuhusu madai ya kutojazwa PF3 na
mgonjwa kutofafanuliwa sababu za ku-
pewa vidonge vya kuzuia VVU, aliamuru
tabibu mhusika afike ofisini kwake kue-
leza kilichotokea.

Baada ya nusu saa, daktari mhusika,
Seif Mkwinda, alifika na kutoa ufafanuzi
kwa mwandishi mbele ya Mganga Mfawi-
dhi kuwa mgonjwa huyo alikuwa ame-
poteza fahamu na alimfanyia uchunguzi
kwa mujibu wa mwongozo wa Wizara ya
Afya.

Anautaja mwongozo wa wizara, ka-
tika matukio ya aina hiyo, unamtaka ta-
bibu atumie vigezo vitatu: Maelezo ya
mgonjwa; kumkagua mgonjwa; na vipimo
vya maabara.

Anasema kwa kuwa alikosa maelezo ya
mgonjwa aliyekuwa amezirai, akatumia
ya mumewe aliyempeleka hospitalini
huko.

Dk. Mkwinda anarejea hatua ya pili ya
maelekezo hayo aliyotumia, alifuatilia ki-
taalamu kuthibitisha kuingiliwa kwa ngu-
vu, kupitia michubuko, kuwapo mbegu za
kiume na vipimo vya maabara, japo aka-
toa angalizo maambukizi ya VVU huone-
kana baada ya mwezi mmoja.

Tabibu huyo anasema uchunguzi ul-
itoa majibu hasi kuhusu kuambukizwa
VVU. Pia hakuona mbegu alipomkagua
mgonjwa na baada ya hapo, ndipo akaf-
ikia uamuzi wa kitabibu kumlinda kwa
dawa za kuzuia VVU, uamuzi unaotoka-
na na kuzingatia maelezo aliyopewa na
mume kwamba mkewe alibakwa.

Mwandishi  alipohoji sababu za
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
PRESIDENT'S OFFICE - REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT
MUSOMA MUNICIPAL COUNCIL

FINANCIAL STATEMENT FOR THE FINANCIAL YEAR ENDED 30 JUNE 2022

FINANCIAL STATEMENT FOR THE FINANCIAL YEAR ENDED 30 JUNE 2022
STATEMENT OF THE FINANCIAL POSITION AS AT 30 JUNE 2022

CASH FLOW STATEMENT OF THE FINANCIAL POSITION AS A

FINANCIAL STATEMENT FOR THE FINANCIAL YEAR ENDED 30 JUNE 2022
30 JUNE 2022

ASSETS

Current Asset

Cash and Cash Eguivalents
Inventories
Prepayments
Receivables

Total Current Asset
Mon-Current Asset
Biological Assets
Investment Froperty
Other Financial Assets

Property, Plant and Equipment
work In Frogress

Total Hon-Current Asset
TOTAL ASSETS

LIABILITIES

Current Liabilities

Deferred INcome (Revenua)
Deposits

Payables and Accruals

Total Current Liabilities
Hon-Current Liabilities
Deferred Income (Capital)
Total Mon-Current Liabilities
TOTAL LIABILITIES

Mot Assots

MET ASSETS/EQUITY

Capital Contributed by:

Other Reserves
Taxpayers/Share Capital

Accumuiated Surplus 7 (Deficik)
TOTAL NET ASSETS/EQUITY

Mame - Bosca O Hdungu

Mame SwWilllam #_ Gumibo

Mfurmn wa Lilimadi Serikading (MUSE)

Mote

3z

14
EET

33

53
a7
36
51
55

£
47
ie

104
101

2022
TZS

545,173,437
178,765,113
457 .Z18.961
7,000,000
1.188,157,511

o
1,230.923,.310
26,744,000
51.016,398,772
617,082,618

52,891,148, 700

2021
TZs

607,597,000
46,017,000
324,541,000
o]
978,155,000

o
1,287, 6%9,.000
26,744,000

59.687,730,000
130,000,000

&1,132,133,000

54.079,.306,211

o
100, 108, FEe
2.475,.979.370

576,088,336
181,527,492

187,527,492

£2.110, 288,000

330,926,000
215 551,000
2,958,139,000
3,504.216,000

30,020,000

20,020,000

2.757.615.828

51,321,690,384

3.534,236,000

58.576,052,000

26,724,000
o

51 254,548, 384

26,744,000
a

58&, 549,308, 000

2022 2021
TZS TZS

CASH FLOW FROM OPERATING ACTIVITIES
RECEIPTS
Social Contributions (Revenie)
Revenue Grants
Revenue from Exchange Transactions
Other Aevenue

236,262,647
1,382 797,041
300.000 o
1,129,388,922 977,236,000
1,964 ,250,452 o
B69.,715,131 305,314,000
23,324,991,550 44,733 000
422,865,813 1,343 .832.000
29,3230,571.556 22,FRT,976,000

o
20,056 861,000

Dther Receipts

Levies

Funds Received

Fees, fines, penalties and Forfeits
Total Receipts

PAYMENTS

Wages, Salaries and Employes Beneflits 18,653 ,452,509
Use of Goods and Service 4,082, B%, 9%
Social Benefits o
Sther Payments 2,079,690, 101
Other Expenses 129,674,779 245,104,000
Maintenance Expenses 1,176,992, 344 456G, 531,000
Grants, Subsidies and other Transfer Payments 1,012,437, 821 [+

17,107 ,387,000
2,850,005, 000
308,912,000
136,774,000

Total Payments 27,134,553,549 21,404,715,000
HET CASH FLOW FROM OPERATING ACTIVITIES
CASH FLOW FROM INVESTING ACTIVITIES
Investing Activities

sitien of Property, Plant and Equipment 2,258 441,116 1,836,757,000
on of Biological Assets o o
Total Investing Activities 2,258,441,116 1.836,757,000
HET CASH FLOW FROM INVESTING ACTIVITIES 2,258,441.116 1,836, 757,000

2.196,018,007 1,323,261,000

CASH FLOW FROM FINANCING ACTIVITIES
Financing Activities

Grants refunded/ transferred o
Borrowing o 120,000,000
Total Financing Activities a 120,000,000
MET CASH FLOW FROM FIMANCING ACTIVITIES a 120,000,000
Met Increase (62,423, 109) {633 496 ,000)
Cash to be Surrendered to Holding Account o

Cash to be Surrendered ta PAMG

Cash and cash equivalent at beginning af period
Cash and cash equivalent at end of period

o

07,597,000 1.241,093,000
545,173,891 607,597,000

Signature '_’_M/r.!l —
smr-am:;—&ﬁﬁ—-— :

ey,

3 I,

ri) bl S 1
\ !I(;._c\?_( 1

Name @ Bosco O, Ndunguru Title: Municipal Director

Mame (William P, Gumbo Title: Municipal Mayor

Mfumo wa Ulipaji Serikalin (MUSE)
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e AZ
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FINANCIAL STATEMENT FOR THE FINANCIAL YEAR ENDED 30 JUNE 2022

STATEMENT OF THE FINANCIAL PERFOMANCE FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2022

Note
Classification of Expenses by Nature
REVEHUE
Revenues
Fees, fines, penalties and Forfeits 15
Levies 138
Other Revenue ra
Revenue from Exchange Transactions 17
Revenue Grants 16
Social Contributions {(Revenue) 20
Total Revenue
TOTAL REVENUE
EXPEMNSES AND TRANSFERS
Expenses
Depreciation of Property, Plant and Equipment 51A
Loss on Disposal of Assets 30
Maintenance Expenses 25
Other Expenses 28
Social Benefits 23
Use of Goods and Service 24
Wages, Salaries and Employee Benefits 22
Total Expenses
Transfer
Grants, Subsidies and aether Transfer Payments 26

Total Transfer

TOTAL EXPENSES AND TRAMNSFERS

Surplus / (Deficit)
Hame : Bosco O.MNdunguru

Mame ‘Willlam P.Gumbo

Miumeo wa Ulipaji Serikalini {(MUSE)

Title: Municipal Director

Signature -

MUNICIPAL

\DIRECTOR /

2022
TZs

422,865,813
869,715,131
1,129,388,922
300,000
25,246,015,486
236,262,647

27,904,547,999

27.904,.547,299

906,890,115
9,603,252.546
1,176,492, 344

129,674,779

(8]
3,675,030,791
18,648,979,469

34,140,320,045
1.018,589,570

1.018,589,. 570

35,158,909,615

2021
TEZS

1,343,832,000
305,314,000
977,235,850

o
20,907,905,000
]

23,534,286,850

23,534,286,850

2,204,361,000
a

556,531,000
245,105,000
308,912,000
4,079, 774,000
17.214,351,000

24,609,034,000
[+]
o

24,609,034, 000

1.0 INDEPENDENT REPORT OF THE CONTROLLER AMND AUDITOR GEMERAL

Mayor of the Council,
Musoma Municipal Council ,
P.O. Box 194

MUSOMA .

1.1 REPORT ON THE AUDIT OF FINANCIAL STATEMENTS
unqualified Opinion

| have audited the financial statements of Musoma Municipal Council which comprise the
statement of financial position as at 30 June 2022, and the statement of financial performance,
statement of changes in net assets and cash flow statement and the statement of comparison
of budget and actual amounts for the year then ended, as well as the netes to the financial
statements, including a summary of significant accounting policies.

n, the accompanying financial statements present fairly in all material respects,

ial position of Musoma Municipal Council as at 30 June 2022, and its financial
performance and its cash flows for the year then ended in accordance with International Public
Sector Accounting Standards (IPSAS) Accrual basis of accounting and the manner required by
the Local Government Finances Act, Cap. 290.

Basis for Opinion

| conducted my audit in accordance with the International Standards of Supreme Audit
Institutions (15SAls). My responsibilities under those standards are further described in the
see 1 below entitled “Responsibilities of the Controller and Auditor General for the Audit of
the nancial Statements”. 1 am independent of Musema Municipal Council in accordance with
the International Ethics Standards Board for Accountants’ Code of Ethics for Professional
Accountants (IESBA Code) together with the NHational Board of Accountants and Auditors (NBAA)
Code of Ethics, and | have fulfilled my other ethical responsibilities in accordance with these
requirements.

1 belleve that the audit evidence | have obtained is sufficient and appropriate to provide a basis
for my opinion.
Key Audit Mattors

Key audit matters are those matters that, my professional judgment, were of most
significance in my audit of the financial statements of the current period. | have determined
that there are no key audit matters to communicate in my report.

Other Information

Management s responsible for the other information. The other information comprises of
Councillors’ Report, Statement of Management Responsibility and Declaration by the Head of
Finance but does not include the financial statements and my aodit report thereon which |
ebtained prior to the date of this auditor’s report.

Conclusion

Based on the audit work performed, | state that except for the matters described below, Budget
formulation and execution of Musoma Municiapal Council is generally in compliance with the
requirements of the Budget Act and other Budget Guidelines.

iy Under allocation of own source revenuss to development activities 238,912,080

| noted that, the Council collected total TZS 1,732,027,.344.41 net of protected revenues
collections during the financial year of which TZS £92,810,937.76 (40%) was supposed to be
allocated for implementation of development activities, but only TZS 453,898,858 was
allocated. | however found that TZS 238,912,080 out of TZS 692,810,937.76 was not allocated
contrary to Para 143 (ii) of the Guideline for Preparation of Government Plans and Budget for
2021/22.

(1)  Payments for unbudgeted activities worth TZS 169,071,556 .
My review of budger implementation documents noted that, the Council implemented 1%
activities worth TZS 169,071,556 out of budget contrary to Section 27 (4) of the Budget Act,
2015 and Order 23 (1) of LGFM, 2009 that require very charge of expenditure and jtems of
income to be classified strictly in accardance with the detalls of the approved budget and the
voted funds to be applied only to the parpose for which they were intend,

/2777 7 el Rres < -
Charles E. Kichere~
Controller and Auditor General,
United R blic of T
March, 2023
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MWANGA WA JAMII

Klabu, wachezaji kuweni
makini kuingia mikataba

DIRISHA la usajili Tanzania Bara kwa Klabu za Ligi Kuu, Cham-
pionship, First League na Ligi Kuu ya Wanawake, limefunguli-
wa mwishoni mwa juma, Julai Mosi na linatarajiwa kufungwa
Agosti 31, mwaka huu.

Kufunguliwa kwa dirisha hilo, kunatoa fursa kwa wachezaji
kuhama kutoka klabu moja hadi nyingine kwa wale waliomal-
iza mikataba yao, waliotemwa kwa makubaliano ya pande
mbili, lakini pia kwa klabu kufanya usajili pale inapoona pana-
hitaji kuboreshwa.

Hata hivyo, hiki ni kipindi ambacho kila mchezaji anapaswa
kuwa makini zaidi kwa uamuzi atakaochukua wa kusajili katika
klabu husika na si kutazama maslahi tu, bali kumulika nafasi
yake ya kucheza.

Imekuwa kawaida kwa wachezaji hususan wazawa kuvutiwa
kusajiliwa klabu kubwa hapa nchini, Simba, Yanga na hata
Azam FC, kutokana na maslahi mazuri, lakini wakajikuta nafasi
zao za kucheza ni finyu sana ndani ya msimu mzima.

Baadhi ya nafasi zao za kucheza zimekuwa chini ya asilimia
30 jambo linalowafanya vipaji vyao kushuka na mwisho wa
siku kuachwa ama kuishia kutolewa kwa mkopo wakisubiria
mikataba yao kumalizika ili kutemwa.

Mbali na hilo, pia katika kipindi hiki tunatamani kuona kila
mchezaji kabla ya kusaini mkataba na klabu yeyote anatafuta
wataalamu wa sheria/ wanasheria ili kuepusha utata pindi ana-
potaka kuuvunja hapo baadaye.

Tumelazimika kuyasema hayo mapema kutokana na mvuta-
no unaotokea karibu kila msimu na hivi karibuni katika msimu
uliomalizika tukishuhudia Feisal Salum ‘Fei Toto” na klabu
yake ya Yanga wakiingia katika mzozo kama huo.

Mvutano wao ulihitimishwa baada ya kauli ya Rais wa Jam-
huri ya Muungano, Dk. Samia Suluhu Hassan, kuwataka vion-
gozi wa Yanga kutumia busara na kulimaliza suala hilo jambo
ambalo lilifanyiwa kazi na Fei Toto kujiunga na Azam FC.

Tunafahamu wachezaji wengi hususan wazawa mara nyingi
hutazama fedha za usajili na mshahara tu, huku kilichoandik-
wa kwenye mkataba huwa hawakijali zaidi ya kusaini, jambo
ambalo limekuwa likisababisha mvutano mkubwa wanapota-
ka kuvunja mikataba yao.

Hivyo, tunaamini kama wachezaji watakuwa na utamaduni
wakutumia wanasheria wakati wakuingia mikataba yao, mivu-
tano yote inayosababishwa na uelewa mdogo kisheria ambayo
mara nyingine huishia kujitetea kwamba mikataba iliandikwa
kwa lugha ya Kiingereza hivyo hawakuielewa vema zaidi ya ku-
saini, hilo litaepukika.

Lakini pia kwa upande wa klabu tunatambua zipo ambazo
zitaingia mikataba na makocha wakigeni pamoja na wachezaji
wa nje, nazo hazina budi kuwa makini kwani mara kadhaa
tumeshuhudia wanapofika wakati wanahitaji kuivunja huishia
kushtakiwa Fifa kutokana na kutofuata utaratibu wa kimka-
taba. Kwa upande wa wachezaji wa kigeni pia tunakumbuka
vema sakata la mshambuliaji wa zamani wa Yanga raia wa Bu-
rundi, Hamisi Tambwe, la kuishtaki klabu hiyo Fifa kutokana
na madai yake baada ya kuachana, kabla ya kulipwa baada ya
shirikisho hilo kuitaka kufanya hivyo la sivyo itaifungia kusajili.

Kwa mantiki hiyo, hatutaki kuona tena klabu na wachezaji
wakifikia hatua hiyo hadi kushtakiana Fifa, kwani mbali ya ku-
zichafua klabu husika, inashusha sifa ya soka letu, hivyo klabu
na wachezaji wote hawana budi kuwa makini kwa kutumia wa-
nasheria kabla ya kuingia mikataba.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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Na Adam
Fungamwango

KWA miaka mingi kipindi
cha usajili Tanzania huwa
ndicho cha presha zaidi kwa
mashabiki wa soka kuliko
hata wakati wa mashindano
kama Ligi Kuu, Kombe la FA
na michuano ya kimataifa.

Ni kwa sababu ya tabia fu-
lani zisizo za kimichezo na ki-
ungwana kutoka kwa baadhi
ya klabu na wachezaji pia.

Kwa wenzetu hiki ni kip-
indi cha utulivu, mashabiki
wanakaa majumbani kwao
wakiangalia mitandao ya
kijamii, wakisoma magazeti
na kusikiliza redio, wakitaka
kuangalia mchezaji fulani
ametoka kwenye klabu hii
na kuhamia nyingine. Ni
mchezaji gani amehama
huku na kuhamia kule.

Wala hawawazi chochote
kingine kama kitatokea,
badala yake wanasubiri ligi
ianze ili waangalie kama yali-
yomo yamo kwa wachezaji
waliosajiliwa.

Bongo haipo hivyo, watu
wakimaliza msimu wanain-
gia kwenye ligi nyingine ya
usajili.

Kwa bahati mbaya sana
hata kamati zetu zinazoshu-
ghulikia masuala hayo mara
nyingi nazo zimekuwa zik-
iendeshwa kisiasa zaidi.

Maamuzi yao yanakuwa
hayajanyooka, badala yake
yanaegemea upande ambao
upepo unaelekea.

Kipindi hiki ambacho
Shirikisho la Mpira wa Miguu
nchini (TFF), limefungua di-
risha la usajili kwa klabu za
Ligi Kuu Tanzania Bara, Ligi
ya Championship, Ligi Daraja
la Pili ‘First League’ na Ligi
Kuu ya Wanawake msimu
wa 2023/24, si ajabu kusikia
mchezaji amesajili  timu
mbili.

Hii ni kawaida kabisa
kwenye soka la hapa nchini
ambalo kwa kiasi kikubwa
limetoka kwenye mfumo wa
ridhaa na sasa limekuwa la
kulipwa, lakini bado linaone-
kana kama liko kule kule mi-
aka ya 1960, 1970 hadi 1980.

Ni Bongo tu ndipo mchezaji
anachukua pesa klabu mbili
wakati mwingine mpaka
tatu, halafu kamati inamha-
lalisha kuchezea klabu fulani,
nyingine zikiambiwa kuwa
zitarejeshewa pesa zao.

Kanuni hii inawafanya baa-
dhi ya wachezaji kufanya
hivyo kwa makusudi, kwani
inamfanya asiwajibike kwa
lolote au kupata adhabu am-
bayo inaweza kumfanya ku-
jutia kosa lake na kutothubu-
tu kwake na wengine kurudia
tena hata kwa bahati mbaya.

Mchezaji anakusanya pesa
klabu mbili, halafu anataka
klabu ndiyo ilipe pesa kwa
nyingine, huku yeye akiwa
ameshakula pesa hizo, huo ni
udanganyifu wa hali ya juu.

Kwa bahati mbaya sana
moja ya klabu kati ya hizo
iwe ndogo dhidi ya kubwa
yenye mashabiki wengi ndi-
yo kabisa, itaonekana ina ma-
kosa hata kama itakuwa ya
kwanza kumsajili mchezaji
husika.

Msimu huu hatuhitaji
wachezaji wa aina hiyo,
badala yake tunataka wa-
naojitambua,  wanaoamua
kusaini mkataba na klabu
moja tu, hata kama itakuwa
nyingine na kupandisha
dau, basi awaambie waende
wakazungumze na  ny-
ingine, wawarudishie pesa
zao, ikiwezekena na pesa ya
usumbufu kabla ya yeye ku-
tia wino.

Vinginevyo naishauri

kamati itoe adhabu kali kwa
wachezaji wa aina hiyo,
kwani wanafanya kazi ya
kuzigombanisha klabu kwa
tamaa zao. Kuna klabu amba-
70 zinajifanya zina mamlaka
juu ya TFF, zinaojiona zina
uwezo wa kufanya chochote
bila kufanywa lolote.

Hizi nazo zimekuwa ziki-
fanya kipindi hiki kuwa cha
wasiwasi, mizozo, kelele na
lawama nyingi, watu wakia-
cha sheria na kanuni zina-
zoendesha soka na kujikita
zaidi kwenye mihemko, siasa
na ushabiki.

Klabu hizi zinaweza kum-
fuata mchezaji ambaye ame-
shasajili timu fulani, lakini
Wwao wanamuamuru asaini
na kwa sababu wana maba-
vu, watayamaliza tu.

Baada ya hapo unatokea
mvutano ambao kwa siasa
za mpira wa Tanzania, timu
ndogo itashindwa kumpata
mchezaji licha ya kuwa ya
kwanza kumsajili na kufuata
utaratibu wote, huku klabu
iliyokiuka taratibu kwa saba-
bu ni kubwa ikipata wafuasi
wengi wa kuitetea.

Kwa bahati mbaya sana
hata kamati nazo hulalia
upande huo huo. Tumeshao-
na wachezaji wakiidhinishwa
kuzichezea timu ambazo
zimekiuka utaratibu kwa
kumsajili ambaye tayari ame-
shatia wino sehemu nyingine
na wanachofanya ni kuiam-
bia irudishe pesa tu.

Huu ni uonevu na hatutaki
kuiona msimu huu. Tunataka
kuona kipindi hiki cha usajili
wa ligi zote ukienda kwa am-
ani na utulivu, badala ya kule-
ta mizozo kwenye mitandao
ya kijamii na mashabiki kula-
zimika kupiga kambi ofisi za
TFF, kisa usajili.
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RITA kuzindua mpango usajili watoto wote

Na Mary Geofrey

AKALA wa Usajili, Ufilisi

na Udhamini (RITA), una-

tarajia kuzindua mpango

wa usajili wa watoto wote
chini ya miaka mitano bure utakaofanyi-
ka Uwanja wa Mayunga mkoani Kagera
kesho.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa RITA, Frank
Kanyusi, aliyasema hayo mwishoni mwa
wiki wakati akizungumza na waandishi
wa habari jijini Dar es Salaam.

Alisema mpango huo utakaozinduli-
wa na Waziri wa Sheria na Katiba, Dk.
Damas Ndumbaro, unatarajia kusajili
watoto 418,246 mkoani humo.

“Mpango huu unalenga kusogeza hu-
duma karibu na wananchi sambamba
na kutolewa katika vituo vyote vya tiba
vinavyotoa huduma ya afya ya mama na
mtoto na ofisi za watendaji kata, hivyo
nitoe rai kwa wakazi kujitokeza kwa
wingi,” alisisitiza Kanyusi.

Alisema maandalizi yote uzinduzi
wa mpango huo yamekamilika na
kutakuwa na vituo vya usajili 523 na kila
kituo kitakuwa na wasajili wasiopungua
wawili, waliopatiwa mafunzo maalum
ya usajili na utambuzi ili kutimiza maju-
kumu yao kikamilifu.

Alisema utekelezaji wa mpango huo
unafanywa na RITA kwa kushirikiana
na wadau wa maendeleo ikiwamo seri-

kali ya Canada, Shirika la Kuhudumia
Watoto la Umoja wa Mataifa (UNICEF)
na Kampuni ya Simu ya TIGO. Kadha-
lika, mpango huo utatekelezwa katika
awamu mbili, ya kwanza itakuwa kusajili
na kutoa vyeti kwa watoto ambao wali-
kuwa hawajasajiliwa na hawana vyeti
vya kuzaliwa na ya pili itakuwa kusimika
mfumo madhubuti ambao utawezesha
kusajili, kutoa vyeti kwa watoto wote
watakaozaliwa baada ya mpango huo
kuzinduliwa.

“Utekelezaji wa mpango huu ni jiti-
hada za serikali za kuhakikisha kuwa
watoto wote wanaozaliwa wanapata vy-
eti vya kuzaliwa bila kikwazo chochote,”
alisema.

Mkurugenzi wa Kampuni ya Blue Coast Investment, Athanas Inyasi (kulia) na Mkuu wa Mkoa wa Geita,
Martine Shigella (wa pili kushoto), wakikata utepe kuashiria ufunguzi wa madarasa katika Shule ya Msingi
Nyamalembo na Katoma za mjini Geita. Madarasa hayo yamejengwa na Kampuni ya Blue Coast Invest-
ment. Kushoto ni Mkuu wa Wilaya ya Geita, Cornel Magembe. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Benki yakabidhi
msaada vifaa kwa
shule, hospitali

Na Elizabeth John, NJOMBE

BENKI ya CRDB imekabidhi msaada wa vi-
faa mbalimbali vikiwamo vya shule na hospi-
tali vyenye thamani ya Sh. milioni 30, mkoani
Njombe.

Akizungumza wakati wa kukabidhi msaada
wa bati 152 kwa Shule ya Sekondari Madilu
kwa niaba ya Mkurugenzi Mtendaji wa CRDB,
Abdulmajid Nsekela, Meneja Biashara Kanda
ya Nyanda za Juu, Japhary Katura, alisema
benki hiyo imeamua kusaidia wilaya tatu za
mkoa huo.

“Moja ni kwa Wilaya ya Ludewa ambayo
ilikawa na maombi yanayogusa Shule ya Se-
kondari Madilu na hapa leo nitakabidhi jum-
la ya bati 152 na shule shikizi msaada wa bati
152, lakini pia tuliambiwa kuna kituo cha afya
zahanati wananchi wanapata shida kubwa
wakatuletea baadhi ya vifaa walivyovihitaji
na sisi kama benki tumeweza kutoa msaada
huo,” alisema Katura.

Alisema pia wameigusa Wilaya ya Njombe
kwa shule mbili za msingi kwa kutoa mad-
awati 100 na Wilaya ya Wangingombe kwa
shule ya sekondari wametoa viti 50 na meza
50. “Mkurugenzi wa benki ameniomba ni-
kushukuru na ameniagiza kwa ushirikiano
mnaotupa kuanzia ngazi ya kitaifa, ame-
niambia haitakuwa mwisho bado anaende-
lea kuangalia maeneo mengine,” alisema
Katura.

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo Balozi, Dk. Pindi Chana, alisema kuwa
msaada huo wa bati utasaidia kukarabati
shule hiyo.

“Huu ni mwanzo kwa CRDB na sio mwisho
tutakuwa nao pamoja kwa kila hatua,” alise-
ma Dk. Pindi.

Mmoja wa wanafunzi wa Shule ya Sekond-
ari Madilu, Exavery Erick, alishukuru kwa
msaada huo wa bati na kuwaomba CRDB
kuendelea kutatua changamoto nyingine
ambazo zinawakabili ikiwamo kukosekana
kwa nishati ya umeme.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,

WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI
DODOMA,

gg 30.06.2023

TAARIFA KWA UMMA

1. Ndugu Wananchi mnatangaziwa kua siku ya tarehe 04.07.2023 hadi
11.07.2023 kampuni ya CEVA Interfreight itasafirisha gari yenye
mzigo wenye vipimo vikubwa kutoka Bandari ya Dar Es Salaam
kuelekea Mzenga, gari hilo lenye namba za usajili

NRB97300 / NRB54202

2. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita 22.5
Upana - mita 5.40
Kimo - mita 4.70

3. Njia itakayotumika: Bandari ya Dar Es Salaam hadi Mzenga kupitia
Barabara ya Mandela, Barabara ya Morogoro gari litasafiri muda wa
mchana ( Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni).

¢ maofisa

SERIKALI wilayani Ruangwa,

: imesema itaanza kupima uwezo
: wa maofisa ugani kwa kuanga-
: lia mafanikio katika uzalishaji
: wa mazao mbalimbali wilayani
¢ humo ili kuongeza tija.

Pia imesema haitavumilia

wanaofanyakazi kwa
: mazoezi badala ya matokeo
: chanya.

Hayo yamesemwa na Mkuu wa

Wilaya ya Ruangwa mkoani Lindi
: (DC), Hassan Ngoma, wakati aki-
¢ kabidhi pikipiki 53 kwa maofisa

halmashauri ya wilaya hiyo.

Pikipiki hizo zilimetolewa na

. serikali kupitia Wizara ya Kilimo
¢ kwa lengo la kuimarisha huduma
¢ za ugani ili ziwafikie wakulima

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

kwa wakati hasa wa shambani.

Tukio la makabidhiano hayo
lilifanyika katika ghala la kuhi-
fadhia mazao la Lipande nje ki-
dogo ya mji wa Ruangwa na DC
Ngoma amewataka maofisa hao
kubadili matokeo ya uzalishaji
kwa wakulima baada ya kupokea
nyenzo hizo.

“Nataka tuwekeane malengo
ambayo tutayapima na yapimike
kweli. Haiwezekani uzalishaji uk-
abaki kama ulivyo sasa au kushu-
ka zaidi kipindi ambako hakuku-
wa na nyenzo kwa wataalamu
wetu na sasa ambapo tunawapa
pikipiki hizi,” alisema.

DC Ngoma alisema anatarajia
kuona maofisa kilimo kote wilay-
tika maeneo ya mashamba kuan-
galia mwenendo wa uzalishaji
wa mazao, hasa ikizingatiwa taifa
limepitia katika kipindi kigumu
cha ukame.

'Maofisa ugani Ruangwa wakabidhiwa

: Na Abdul Mitumba,
© RUANGWA

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Ruangwa, Andrew
Chikongwe, alisema pikipiki hizo
zimetolewa ili kuongeza uwezo
wa wagani kuwafikia wakulima
shambani kwa wakati na ku-
washauri namna bora ya kufanya
hili kuongeza tija katika uzal-
ishaji.

“Sisi wote hapa tunajua kuwa,
kilimo ndiyo uti wa mgongo na
kinaajiri watu wengi zaidi kuliko
sekta nyingine yoyote, hivyo ni
tarajio langu pikipiki hizi zinaku-
ja kuinua uchumi kwa wakulima
wetu na wilaya kwa ujumla,”
alisema.

Mmoja wa maofisa ugani wali-
opokea pikipiki hizo, Anuari
Engema, alisema hatua hiyo ni
sawa na ukombozi kwa hudu-
ma za ugani kwa wakulima na
anaamini uzalishaji utaongezeka
kwa kasi.
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Miradi mingi kuwa viporo kwa mpasua kichwa RC

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

KUU wa Mkoa wa

Arusha, John Mon-

gella, amesema uwe-

po wa miradi mingi
ambayo haijakamilishwa kwa
muda mrefu katika Halmashauri
ya Wilaya ya Karatu, mkoani
Arusha, ni mojawapo ya mambo
yanayo mpasua kichwa.

Hivyo, amemwagiza Mkuru-
genzi Mtendaji wa halmashauri
hiyo, Juma Hokororo kuhakiki-
sha miradi iliyokwama inakami-
lika, huku akieleza kushangazwa
na hali hiyo, licha ya serikali ku-
peleka fedha.

Alionyesha  kutofurahishwa
na miradi hiyo mwishoni mwa
wiki, alikokwenda kufuatilia
hatua walizochukua kuhusu
utekelezaji wa hoja za Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG) na maelekezo
ya Kamati ya Kudumu ya Bunge
ya Hesabu na Serikali za Mitaa
(LAAC), kwa mwaka wa fedha
2021/22.

Hivyo, alitoa siku saba kwa
Mkurugenzi Mtendaji, kukabidhi
gari la Mkuu wa Idara ya Ukaguzi

wa Ndani ili watumishi wa idara
hiyo waweze kutekeleza maju-
kumu yao kila siku.

Pia aliwasihi madiwani wa hal-
mashauri hiyo kufuatilia miradi
ya maendeleo inayotekelezwa
katika maeneo yao kwa kina na
kamati ya fedha na uongozi ku-
fanya ziara za kukagua miradi
kila mara na kutokubali kupiti-
sha fedha za miradi kabla ya ku-
jiridhisha na ujenzi huo.

“Nawaomba acheni mch-
ezo wa kucheza na fedha za
miradi ya maendeleo. Haiweze-
kani mnaletewa fedha sawa na
halmashauri nyingine, halafu
mnashindwa kukamilisha mi-
radi husika wakati wenzenu wa-
nakamilisha tena ndani ya muda.

“Najua wewe mkurugenzi ni
mgeni hapa, lakini simamia mi-
radi kikamilifu lakini madiwani
na nyie simamieni miradi in-
ayotekelezwa kwenye maeneo
yenu na mkiona kuna tatizo au
harufu ya upigaji, toeni taarifa
kwa  vyombo husika ili hatua
zichukuliwe mara moja,” alise-
ma.

Kwa mujibu wa Mongel-
la, moja ya miradi ambayo
imeshindikana kukamilika licha

ya kuletewa fedha na serikali
kuu ni miradi wa Kituo cha Afya
cha Mbuga Nyekundu, ambacho
kililetewa Sh. milioni 500 lakini
mpaka sasa hakijakamilika, li-
cha ya kuongezewa fedha bado
milango iliyowekwa kutokidhi
mabhitaji.

Mongella alitaja miradi min-
gine isiyokamilika ni pamoja na
mradi wa Sequip ambapo fedha
zimekwisha na miradi hajaka-
milika, wakati halmashauri ny-
ingine zilishakamilisha na hadi
fedha zimebaki.

“Mkurugenzi (DED), Kituo cha
Afya cha Mbunga Nyekundu ni
changamoto mpaka sasa zinahi-
tajika Sh. milioni 90 kukamilisha
jengo la mama na mtoto na jengo
la upasuaji.

“Na hapa mliletewa Sh. milio-
ni 250, lakini mmeshindwa kuka-
milisha. Nakuagiza tafuteni fed-
ha popote hilo jengo likamilike
ili wananchi wapate huduma.

Zaidi aliongeza: “Haiwezekani
Rais Samia Suluhu Hassan, ana-
tafuta fedha za kuwaletea wa-
nanchi maendeleo halafu watu
wachache wanamuhujumu hii
sitakubali. ”

Awali, Mkuu wa Wilaya ya

Karatu, Dadi Kolimba, alikiri
uwepo wa miradi mingi ni vi-
poro na haikamiliki kwa wakati
na hali hiyo inatokana na kamati
za ujenzi kwenye miradi husika
kuongeza bei za vifaa tofauti na
bei halisi zilizoko madukani kwa
lengo la kujinufaisha.

“Kamati za wananchi zina-
zoundwa kwenye maeneo am-
bayo miradi inatekelezwa zina-
shirikiana na baadhi ya wakuu
wa idara kuongeza bei za vifaa
na hili nimeshalikemea, ikiwa
ni pamoja na kuwaelekeza vifaa
vya miradi vinunuliwe moja kwa
moja viwandani, ili kupunguza
gharama na miradi ikamilike
kwa ubora unaotakiwa lakini
bado hawatekelezi,” alisema.

Mganga Mkuu wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Karatu, Lucas
Kazingo, alikiri kituo hicho cha
afya kutokamilika huku akiahidi
kuwa wameshanza kutafuta fed-
ha kupitia kwa wadau mbalim-
bali ili wakamilishe ujenzi wake.

Diwani wa Kata ya Baray
kilipo Kituo cha Mbuga Nyekun-
du, Elitumaini Rweyamamu,
alimshukuru Rais Samia kwa ku-
waletea Sh.milioni 500 kwa ajili
ya ujenzi wa kituo cha afya.

T

Mkurugenzi
" wa Hal-

. mashauri
va Muheza
mkoani Tan-
ga, Dk. Jumaa
Mhina (kulia),
akiangalia
ubora wa
machungwa
ambayo ni
zao la biasha-
ra wilayani
humo, alitoa
hamasa kwa
wananchi
kuendelea
kulima zao
hilo kwasaba-
bu serikali iko
katika hatua
za kujenga
kiwanda cha
kusindika. PI-
CHA: STEVEN
WILLIAM

Japan Kusaidia utatuzi migogoro binadamu, wanyama

Na Godfrey Mushi, ARUSHA

MKUU wa kundi la wataalamu
wa uhifadhi wanyamapori kuto-
ka Japan, Ryoko Nishino, amea-
hidi kupeleka ujumbe maalum
nchi kwake kuwasihi wananchi
kuendelea kuchangia na kufa-
dhili miradi ya kukabiliana na
migogoro kati ya binadamu na
tembo, nchini Tanzania.

Akizungumza na Nipashe jana
katika mahojiano maalum kuhu-
su ujio wao Tanzania, Ryoko,
anayefanya kazi na Shirika la
Uhifadhi wa Mazingira Duniani

na Wanyamapori (WWF Japan)
alisema:

“Tumejifunza mengi kuhusi-
ana na migogoro hii ya tembo na
binadamu Afrika. Tunakwenda
kuwashirikisha wenzetu wa Ja-
pan kutafuta fedha za kuendelea
kufadhili miradi hii muhimu.
Nilipokuja na wenzangu, tumeji-
funza mengi na sasa tunaporudi
Japan, tunakwenda kutafuta fed-
ha za kufadhili miradi ya tembo,
kwa kuwashirikisha wenzetu
kuchangia ili miradi hii muhimu
iwe endelevu.

.Tumekuja kusapoti masu-

ala ya udhibiti wa tembo, kupitia
WWF Tanzania. Hawa wenzetu
wanatekeleza Mradi wa SO-
KNOT (Southern Kenya, North
Tanzania) na tumeona namna
wanavyopambana na migogoro
ya tembo na binadamu katika
maeneo yanayoathiriwa zaidi na
tembo kuanzia mwaka 2022.”
WWF Tanzania, in-
atekeleza mradi mkubwa wa
SOKNOT katika mikoa ya Tanga
na Kilimanjaro, ambao unalenga
zaidi kutafuta suluhu ya kudumu
ya migogoro, kati ya tembo na bi-
nadamu (HEC) katika ikolojia ya

Hifadhi ya Taifa ya Mkomazi.

Kwa mujibu wa Msimamizi
wa Mradi wa SOKNOT Tanzania,
ambaye ni mtaalamu mbobezi
wa tembo, Prof. Noah Sita-
ti, mradi huo unalenga kupun-
guza kwa asilimia 40 migogoro
hiyo ifikapo mwaka 2025.

Aidha, mradi huo unalenga
kulinda na kuhakikisha wany-
amapori wanaovuka mipaka
na kutembeleana kutoka Kusini
mwa Kenya na Kaskazini mwa
Tanzania, pia wanaendelea
kupita kwenye mapito yao wali-
yokuwa wanapita zamani.

yatenga
bil.2.4/-
kufadhili
VYyuo vitatu

Na Mwandishi Wetu, ARU-
MERU

SERIKALI ya Uholanzi imet-
enga zaidi ya Dola za Mareka-
ni milioni moja (Sh. bilioni 2.4)
kwa ajili ya ufadhili wa mafunzo
kwa vyuo vitatu nchini vilivyoko
chini ya Baraza la Taifa la Elimu
na Mafunzo ya Ufundi na Sayansi
(NACTEVET) ili kuwawezesha
Watanzania kujiajiri wenyewe
hususani vijana.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Dk. Franklin Rwezimula, alitaja
miongoni mwa vyuo vitakavy-
onufaika na ufadhili huo ni Chuo
cha Mifugo Tengeru kilichoko
mkoani Arusha.

Vingine ni Chuo cha Mifugo
Tengeru (TARI), MATI-Uyole na
Chuo cha Mahinya kilichoko
Wilaya ya Songea, mkoani Ru-
vuma, ambavyo mbali na kupata
mafunzo, pia vyuo vilijengewa
Green House (Jumba kitalu) ili
kuboresha mazao ya bustani
na kuyaongezea mnyororo wa
thamani mazao hayo.

Dk. Rwezimula, alikuwa aki-
zungumza na Balozi wa Uholanzi
nchini Tanzania, Wiebe de Boer,
aliyekwenda kushiriki ufungaji
wa mradi wa kuongeza ujuzi na
mafunzo ya kujenga uwezo ka-
tika sekta ya ndogo ya horticul-
ture.

“Huu mradi umeendeshwa
kwa takribani miaka mitatu
baada ya Serikali ya Uholanzi ku-
toa ufadhili kwa vyuo vilivyopo
chini ya NACTEVET. Kimsingi
mradi huu umeboresha mitaala
kuendana na wakati uliopo, kwa
maana ya wanaomaliza mafunzo
wanakuwa na uwezo wa kujiajiri
wenyewe,” alisema.

Aidha, alisisitiza kuwa mradi
huo ulilenga zaidi kilimo cha ma-
tunda na mboga kwa vitendo zai-
di tofauti na dhana ya kukaa dar-
asani kujifunza kwa nadharia.

Mwakilishi wa Katibu Mtend-
aji Baraza la Taifa la Elimu na
Mafunzo ya Ufundi na Ufundi
Stadi, Dk. Amani Makota, alisema
mafunzo hayo yameviinua vyuo
hivyo kwa kuwapatia vifaa vya
kufundishia kwa vitendo tofauti
na ilivyokuwa awali wakitumia
zaidi nadharia na badala ya vi-
tendo.

Akizungumza katika hafla
hiyo, Balozi wa Uholanzi nchini,
Wiebe de Boer, alisema wa-
natambua umuhimu wa ush-
irikiano kati ya Serikali ya Tan-
zania na Uholanzi, hivyo kwa
kutambua umuhimu wa mazao
ya bustani waliona ni vyema ku-
toa ufadhili huo.



10 NipaShe Jumatatu Julai 3, 2023

HABARI KANDA YA ZIWA

LVBWB yadhibiti uchafuzi mazingira Ziwa Victoria

Na Vitus Audax,
MWANZA

ODI ya Maji Bonde

la Ziwa Victoria

(LVBWB), imewa-

hakikishia watumi-
aji wa Ziwa Victoria kuwa
imefanikiwa kudhibiti shu-
ghuli za uchafuzi wa ziwa
hilo kupitia utiririshaji wa
majitaka kutoka viwandani,
migodini pamoja na taasisi
nyingine zenye uzalishaji
wa kiwango kikubwa cha
maji taka.

Inaelezwa kuwa kwa
sasa hakuna kiwanda wala
mgodi wowote ndani na
nje ya Kanda ya Ziwa kina-
choendesha shughuli za
uchafuzi katika ziwa hilo.

kwani zimedhibitiwa
kupitia sheria inayozitaka
sehemu hizo kutengeneza

mabwawa ya kutibu maji
taka kisha kupimwa na
maabara ya LVBWB kabla
ya kuruhusiwa kutiririshwa
kwenda katika vyanzo vya
maji.

Akizungumza na Nipashe
juu ya hali ya uhifadhi wa
Ziwa Victoria, Ofisa Uhu-
siano kwa umma kutoka
LVBWB, Mhandisi Gerald
Itimbula alisema kwa sasa
hakuna kiwanda chochote
wala taasisi inayotiririsha
maji taka ziwani.

Aliongeza kuwa mpaka
maji hayo taka yatibiwe ku-
tokana na takwa la kuweka
katika eneo la kiwanda
mfumo wa kutibu maji hayo
kisha kupimwa na maabara
yenye ithibati ya kimataifa
ya LVBWB kuhakikisha us-
alama wake ndani ya ziwa.

“Wapo waliokiuka takwa

hilo na sheria ikachukua
mkondo wake kwa kuwa-
toza faini isiyopungua Sh.
milioni tatu na isiyozidi
Sh.milioni 50 kifungo Kisi-
chopungua miaka 12 jela au
vyote kwa pamoja sambam-
ba na kugharamia kusafi-
sha uchafuzi uliofanyika,”
alieleza.

Akieleza  jukumu la
maabara ya Bodi ya Maji
ya Bonde la Ziwa Victoria,
katika kuhakikisha watumi-
aji wa chanzo chochote cha
maji katika eneo la Bonde
la Ziwa Victoria, Mkemia na
Meneja wa Maabara hiyo,
Frank Balegu, alisema kuwa
maji yote yanayotumika
yanakuwa salama kwa afya
ya binadamu pale tu yan-
apokuwa yamepimwa na
kupataa vibali vya matumi-
Zi.

“Baada ya kufanya vipimo
sisi kama maabara na kuo-
na kuwa kuna aina yoyote
ya uchafuzi, jukumu letu
ni kuhakikisha tunadhibiti
uchafuzi huo na kuchukua
hatua stahiki kuhakikisha
hiyo hali inakwisha na hai-
jirudii,” alieleza Balegu.

Kadhalika aliongeza kuwa
maji yoyote si salama mpa-
ka yapimwe na ili kudhibiti
matumizi holela ya maji,
bodi hiyo ina jukumu la ku-
toa vibali vya matumizi ya
maji baada ya kujihakikishia
kuwa maji hayo ni salama.

Alisema: “Vipimo na
vibali hivyo vinatolewa kwa
vyanzo vyote vya maji viki-
wamo visima, matumizi ya
maji kwa ajili ya umwagilia-
ji, ujenzi, viwandani pamoja
na vibali vya umwagaji maji
taka baada ya kutibiwa.”

ya Kahama mkoani Shinyanga baada ya gurudumu la mbele kupasuka na kusababisha baadhi ya abiria kujeruhiwa, jana.
PICHA: SHABAN NJIA

Wakulima walia
pembejeo kilimo
kutofika kwa wakati

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAKULIMA wa mazao ya chakula na biashara
mkoani Shinyanga, wameiomba serikali kupitia
Wakala wa Usambazaji Pembejeo nchini ku-
hakikisha pembejeo za kilimo zinawafikia kwa
wakati, lengo likiwa ni kutokupishana na msimu
wa kilimo.

Wakizungumza na Nipashe kwa nyakati to-
fauti wakati wa utekelezaji wa mradi wa PETS
uliopo chini ya Chama cha Watu Wasioona kwa
ufadhili wa Taasisi ya Foundation for Civil Soci-
ety walisema uzalishaji umekuwa ukishuka kila
msimu kutokana na ucheleweshwaji wa pembe-
jeo.

Denis Muwowo ni mmoja wa wakulima hao
kutoka Igunda Halmashauri ya Ushetu alisema,
kutokupata pembejeo za kilimo kwa wakati ku-
nasababisha wao kushindwa kuzalisha mazao
hayo kwa wingi.

Alisema wanapata pembejeo muda wa kupan-
dia na kukuzia umeshakwisha na kupata mavu-
no kiasi kwa ajili ya familia tu.

Alisema ili kuzalisha kwa tija mawakala wa
mbolea ya ruzuku wanatakiwa kuwasogezea
mapema mbolea pamoja na pembejeo hizo ili
kuwaondolea adha na gharama ya kuzifuata
umbari mrefu katika makao makuu ya wilaya,
kwani msimu ujao wa mwaka 2023/2024 wana-
tarajia kuzalisha zaidi kulinganisha na msimu
iliyopita.

Ofisa Kilimo wa Halmashauri ya Manispaa ya
Kahama, Jeremiah Inegeja, alisema bado kuna
tatizo kwa baadhi ya wakulima kuendelea kuli-
ma kilimo cha mazoea na kuwataka wabadilike
na walime kwa kufuata ushauri wa wataalamu
na watumie mbolea kwani ardhi nyingi udongo
wake umechoka.

Alisema kila mwaka manispaa hiyo imekuwa
ikitenga fedha kwa ajili ya ununuzi wa pembe-
jeo za kilimo na kuzigawa bure kwa wakulima
vijana wenye uwezo wa kulima hekari tano na
kuendelea.

Alisema lengo likiwa ni kuongeza uzalishaji wa
mazao ya chakula na biashara na wanapoyapata
inakuwa mali yao sio ya halmashauri.

Mwenyekiti wa Chama cha Wasioona wa
Mkoa wa Shinyanga, Marco Nkanjiwa, aliwataka
wajumbe walioteuliwa kushirikiana na maofisa
ugani wa kata kutoa elimu ya kulima kisasa, wa-
hakikishe wanawatembelea mara kwa mara na
kuandaa taarifa zinazosaidia kutatua kero zao.

UVCCM yawatolea uvivu vijana wanaobagua Kazi

Na Marco Maduhu, KISHAPU

wilayani humo na kuzitafutia

na halmashauri,

nimeangalia

sha kwenye mkutano huo na

wa ni masharti magumu ya dha-

UMOJA wa Vijana wa Chama
Cha Mapinduzi (UVCCM) Wilaya
ya Kishapu, umewakumbusha vi-
jana wilayani humo kuchangam-
kia fursa za ajira na vibarua
kwenye miradi inayotekelezwa
wilayani humo na kuacha tabia
za kubagua kazi na kukaa viji-
weni kulalamika juu ya ukosefu
wa ajira.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na
Mwenyekiti wa UVCCM Wilaya
ya Kishapu, Benard Welema, ka-
tika wa vvmkutano wa hadhara
wa kusikiliza vvkero za vijana

ufumbuzi.

Alisema katika wilaya hiyo ya
Kishapu kuna miradi mingi ya
maendeleo ambayo inaendelea
kutekelezwa, ukiwamo ujenzi wa
Reli ya Kisasa (SGR) ambayo in-
apita baadhi ya maeneo wilayani
humo, vvvmradi wa umeme wa
jua awamu ya kwanza megawati
50 na kuwataka wachangam-
kie fursa hizo ili wajikwamua
kiuchumi.

“Changamkieni fursa amba-
70 zinajitokeza mpate ajira na
vibarua, mfano katika ajira za
udereva ambazo zimetangazwa

vijana wengi waliomba siyo wa
hapa Kishapu ni kutoka maeneo
mengine acheni kubagua kazi,”
alisema Welema.

Aidha aliwataka vijana hao
kubadilika kitabia, kwamba fed-
ha za mikopo asilimia 10 za hal-
mashauri zikianza kutolewa tena
na serikali wazitumie kimaen-
deleo kwa kufanya uzalishaji na
siyo kwenda kuzinywea pombe
na muda wa marejesho ukifika
wanakimbia na kuitia hasara
serikali.

Kadhakila, aliwatoa wasiwasi
juu ya kero zote walizoziwasili-

kusema kuwa atazifikisha sehe-
mu husika ili zitapate kutafutiwa
ufumbuzi.

Nao baadhi ya vijana wali-
oshiriki mkutano huo akiwamo
Elisha Elias wakiwasilisha kero
zao walisema vijana wengi wilay-
ani humo wamekuwa wakikata
tamaa kuchangamkia fursa wak-
idai kila wakiomba wamekuwa
hawapati na kupewa vijana ku-
toka maeneo mengine.

Naye Michael Mabula, aliwasili-
sha kilio cha ukosefu wa mikopo
ya bodaboda kutoka kwenye
taasisivv za kifedha, sababu iki-

mana, hali ambayo inawafanya
kuendelea kutumikishwa na
kushindwa kumiliki bodaboda
zao wenyewe na kudumaa ki-
maendeleo.

Hivyo, aliiomba serikali ir-
udishe mikopo ya halmashauri
asilimia 10 ambayo hutolewa
kwa vijana, ili waweze kukopa
bodaboda na kuwasaidia kuwan-
yanyua kiuchumi kuliko kuen-
delea kuendesha bodaboda za
watu binafsi ambazo kila siku
hupandishiwa marejesho na
kushindwa kupata pesa za ku-
fanya maendeleo.
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LONDON, England

LABU mbili pinzani za jiji moja
la London nchini England, Ar-
senal na Chelsea mara nyingi
ufanya biashara nyingi sana
pamoja.

Wakati Kai Havertz alihama kutoka
London Magharibi hadi kwa ‘Washi-
kabunduki’ wiki hii, alikuwa mchezaji
wa hivi karibuni zaidi katika safu ndefu
ya nyota wa Ligi Kuu England kufanya
mabadilishano hayo.

Huku ‘The ‘Blues’ hao pia wakiwa
wamevamia Arsenal mara kwa mara,
tunaangalia nyuma sajili tano kubwa
zilizozua utata kati ya wababe hao wa
London, haya sasa...

#5. William Gallas
kwenda Arsenal, 2006)
William Gallas alikuwa sehemu ya
uhamisho wa utata ambao ulimfanya

(Chelsea

Ashley Cole kwenda Stamford Bridge.

Lilikuwa ni dili ambalo hasira zili-
kuwa zikitiririka kila upande, huku
Chelsea ikidai kuwa beki huyo wa Ufar-
ansa alitishia kujifunga mabao ikiwa
angeruhusiwa kuondoka.

Gallas akaendelea kusababisha uta-
ta zaidi, baada ya kuondoka Arsenal
na kujiunga na Tottenham Hotspur
mwaka 2010 na kuwa mwanasoka wa
kwanza kuwachezea wapinzani hao
watatu wa jiji moja la London.

#4. Olivier Giroud
kwenda Chelsea, 2018)

Msimu wa sita wa Olivier Giroud
pale Emirates ulimshuhudia msham-
buliaji huyo akikosa kibali na kutia
saini Chelsea katikati mwa kampeni ya
2017-18.

Licha ya kufunga mabao 105 katika
mechi 253 alizoichezea Arsenal na kui-
saidia kushinda mataji matatu ya FA,
hakuwa kipenzi kabisa cha mashabiki

(Arsenal

ika

MAKOCHA WAS WANAOWEZA KUMRITHI ANCELOTTI MADRID 12 - 13

wa ‘Washikabunduki’ hao.

Mshambuliaji huyo alilipiza kisasi
alipoifungia Chelsea katika ushindi wa
4-1 dhidi ya Arsenal kwenye fainali ya
Ligi ya Europa mwaka 2019.

#3. David Luiz (Chelsea kwenda
Arsenal, 2019)

Baada ya vipindi viwili Chelsea, am-
bapo alikuwa na uwezo mkubwa zaidi,
David Luiz alihamia Arsenal kwa pauni
milioni 8 mwaka 2019.

Katika msimu wake wa kwanza,
alitolewa kwa kadi nyekundu dhidi ya
klabu yake ya zamani baada ya kusaba-
bisha penalti, ambayo ilikuwa sehemu
ya mikwaju mitano ambayo aliitoa
msimu wa 2019-2020, na kuvunja re-
kodi ya Ligi Kuu. Hiyo ilimfanya kuwa
beki aliyesababisha penalti nyingi
zaidi.

Kampeni hiyo ilikamilika kwa Luiz
kuisaidia Arsenal kuishinda Chelsea 2-1
katika fainali ya Kombe la FA mwaka

2020.

#2. Petr Cech (Chelsea kwenda Ar-
senal, 2015)

Baada ya kujijengea heshima kama gwi-
ji wa Chelsea na kushinda msururu wa
tuzo za ndani na Ulaya, Petr Cech alisaini
Arsenal kwa ada ya pauni milioni 10.

Baadhi ya mashabiki wa Blues hawaku-
furahi vya kutosha na wakatoa vitisho
vya kumuua, lakini hilo halikumzuia kipa
huyo kushinda ‘Golden Glove’ katika
msimu wake wa kwanza pale Emirates.

Akiwa Arsenal, Cech alijitahidi kuone-
sha kiwango cha juu na cha ufanisi. Mch-
ezo wake wa mwisho kabla ya kustaafu
ulikuwa fainali ya Ligi ya Europa dhidi ya
Chelsea mwaka 2019.

#1. Ashley Cole (Arsenal kwenda
Chelsea, 2006)

Mzozo kuhusu uhamisho wa Cole ulian-
za mwaka 2005, alipotozwa faini ya pauni
100,000 na Bodi ya Ligi Kuu England
baada ya yeye na wakala wake kukutana
na maofisa wa Chelsea bila ruhusa kutoka
kwa Arsenal.

Alisaini mkataba wa nyongeza wa mwa-
ka mmoja na Arsenal, kabla na hatimaye
kuhamia Stamford Bridge mwaka 2006.
Ada hiyo ilikuwa pauni milioni tano, huku
Gallas akienda upande mwingine kama
sehemu ya kubadilishana.

Akiwa ameshinda mataji mawili ya Ligi
Kuu Englad na matatu ya FA pale Kaska-
zini mwa London, Cole alioongeza medali
nyingi zaidi kwenye mkusanyiko wake
baada ya kuhamia Magharibi mwa Lon-
don, ikiwa ni pamoja na Ligi ya Mabingwa
Ulaya mwaka 2012.

LIONEL Messi atatengeneza dola
milioni 50 hadi milioni 60 kila
mwaka akiwa Inter Miami. Hiyo
inajumuisha mshahara, bonasi
va kusaini na usawa katika timu
[akini haijumuishi mikataba ya
mapato ya Apple na Adidas.
Hiyo itamfanya Messi sasa kuwa
ndiye mwanamichezo anayelip-
wa zaidi nchini Marekani.




NIPASHE JUMATATU JULAI 3, 2023

D Extra Time

12 Spotika

Spotika 13

MAKOCHA
WATANO
WANAOWEZ
KUMRITHI &
ANCELOTTI a ey
MADRID &= ’ i

MADRID, Hispania

INEDINE Zidane, Antonio Conte na makocha

watano ambao wanaweza kuchukua nafasi ya /

Carlo Ancelotti katika Klabu ya Real Madrid

ikiwa atajiunga na Brazil mwaka 2024, kama
ilivyoripotiwa.

Baada ya miezi kadhaa ya uvumi na uchu wa had-
harani sana kutoka kwa Shirikisho la Soka la Brazil,
Selecao, wanaonekana kumpata Carlo Ancelotti kama
kocha wao mpya ajaye.

Kulingana na ripoti, mara tu mkataba wa sasa wa
kocha huyo maarufu katika Klabu ya Real Madrid
utakapokamilika mwaka 2024, Ancelotti atachukua
nafasi hiyo kama kocha mkuu wa kudumu wa Brazil.

Brazil inatafuta kocha mpya baada ya kuwa na
wakati mgumu mfululizo kwenye michuano ya
Kombe la Dunia kuanzia mwaka 2006 nchini Ujerum-
ani hadi 2022 nchini Qatar.

Kikosi hicho kilichokuwa kinanolewa na kocha
Titte kilitolewa kwenye hatua ya robo fainali na Croa-
tia mwaka jana na hivyo kujikuta kikifanya vibaya
kwenye mashindano hayo makubwa kwa mara ny-
ingine tena.

Ikumbukwe kwenye michuano ya Kombe la Dunia
mwaka 2006 iliyofanyika nchini Ujerumani ilitolewa
na Ufaransa kwenye hatua ya robo fainali.

Kwenye michuano ya mwaka 2010 iliyofanyika
nchini Afrika Kusini, Brazil ilitolewa hatua ya robo
fainali na Uholanzi.

Mwaka 2014 michuano iliyofanyika kwenye ardhi
yake ilimaliza nafasi ya nne, mwaka 2018 iliyofanyika
nchini Russia, Brazil ikatolewa kwenye hatua ya robo
fainali na Ubelgiji.

Kwa mara ya mwisho Brazil kutwaa taji la dunia
ilikuwa mwaka 2002 wakati michuano hiyo ilipoan-
daliwa kwa ushirikiano wa nchini mbili, Japan na Ko-
rea Kusini na tangu hapo haijawa kwenye ubora wake
hadi sasa.

Na ikumbukwe kwamba, Brazil ndio bingwa mara
nyingi zaidi wa mashindano hayo, kwani wamebeba
taji hilo mara tano.

Makala haya inawaangalia makocha watano ambao
Real Madrid inaweza kuwangalia ili kuchukua mikoba
ya Ancelotti ambaye tayari ameripotiwa kuwa ame-

-

Jose Mourinho

fikia makubaliano na Seleca hao, twende sasa...

#1. Raul Gonzalez

Akiwa mmoja wa wachezaji wakubwa katika his-
toria ya klabu na pia kocha wa sasa wa kituo cha
kulelea vipaji cha Real Madrid, Castilla, Raul Gon-
zalez ndiye chaguo la ‘kwanza kutoka ndani’ am-
balo ‘Los Blancos’ wanaweza kufanya.

Huku Real Madrid hapo awali wakiwa na mafan-
ikio katika kumpandisha cheo kocha kutoka Cas-
tilla hadi kuwa kocha mkuu wa kikosi cha kwanza
- walipompandisha Zinedine Zidane - hii inaweza
kuwa hatua ya busara kufanya ikiwa Ancelotti
ataondoka.

#2. Xabi Alonso

Gwiji mwingine wa Real Madrid, Xabi Alonso,
amevutia sana katika kipindi kifupi cha kazi yake
kama kocha hadi sasa.

Mshindi huyo wa Kombe la Dunia la 2010 ame-
fanya kazi nzuri tangu achukue mikoba ya Bayer
Leverkusen, kuiondoa klabu hiyo kutoka sehemu
za chini kabisa za jedwali la Ligi Kuu Ujerumani,
Bundesliga, hadi nafasi za kufuzu kwa Ligi ya Eu-
ropa.

Alonso anaweza kuwa kitu kikubwa kinachofua-
ta katika usimamizi, lakini kuhamia Real Madrid
kunaweza kuwa mapema sana.

#3. Jose Mourinho

Kocha ambaye anashikilia asilimia tatu ya ushin-
di katika historia ya Real Madrid, kumwajiri tena
Jose Mourinho bila shaka ana sifa zake.

Hata hivyo, je, hisia zake kwenye mchezo ni za
juu vya kutosha na uwezo wake wa kuamrisha
chumba cha kisasa cha kubadilishia soka ni cha
kuvutia kiasi cha kupata kazi kubwa zaidi katika
soka kwa mara ya pili? Jibu: Labda sivyo.

4. Antonio Conte

Antonio Conte pengine ndiye kocha mwenye
hadhi ya juu zaidi sokoni kwa sasa, na ikiwa Real
Madrid wanatafuta mpangaji wa muda mfupi am-
baye anaweza kushinda La Liga, basi yeye ndiye
mtu kamili kwa kazi hiyo.

Rekodi yake nzuri Ulaya inaweza kuwa kigezo
cha kudumu kwa Los Blancos hao na anaweza ku-
wafikisha sehemu fulani.

5. Zinedine Zidane

Mara ya mwisho Zidane alipochukua nafasi ya
Ancelotti pale Real Madrid, alishinda Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya mara tatu mfululizo, na mtindo wake
wa usimamizi ulifanya mabadiliko makubwa kwe-
nye vyumba vya kubadilishia nguo.

Hivyo, yeye bado ana DNA nzuri zaidi na Real
Madrid, iwapo watamuona ni vema kumrudisha
pale kwenye dimba la Santiago Barnabeu, linaweza
kuwa jambo la burasa zaidi kwa kikosi hicho.

CV yake ndani ya kikosi hicho ni ya kuvutia,
hivyo anaweza kufanya mambo makubwa zaidi
akirudi tena hapo.

“Ni kwa huzuni kubwa kwamba wakati
umefika kwangu kutundika viatu vyangu
vya kucheza. Kuanzia siku zangu za
kwanza Barca, Arsenal, Barca tena, Chel-
sea, Monaco na Como, nitazithamini zote.
Kuanzia kunyanyua Kombe la Dunia, Euro,
hadi kushinda kila kitu England na His-
pania na karibu mataji yote ya Ulaya, im-
ekuwa safari ambayo sitaisahau kamwe,’
Kiungo wa zamani wa Barcelona
na Arsenal, Cesc Fabregas, akitan-
gaza kutundika daluga mwishoni
mwa wiki, akiwa na miaka 36.

“Ningesubiri kupata uzoefu zaidi. Mwaka
mwingine ukiwa Ajax ungekufaa. Hu-
paswi kwenda mahali fulani ili tu kushiriki.
Unapaswa kwenda kwenye klabu ambayo
utazingatiwa kama kiongozi na mtu
muhimu katika timu. Kila mtu katika
chumba cha kubadilishia nguo kwenye
klabu yako mpya atakutazama na kusema
‘endelea, tuoneshe unachoweza kufanya.
Na ikiwa wachezaji wenzako hawahisi
kuwa unaweza kuboresha timu, basi wote
hawatakuwa upande wako. Utachuku-
liwa kuwa mvamizi” Nguli wa soka

wa Uholanzi, Marco van Basten,
akimuonya beki wa Ajax, Jurrien
Timber, kufikiria vamuzi wake
kabla ya kujiunga na Arsenal

“Mmoja kati ya One of Haaland [Erling],
Mbappe [Kylian] ama Vinicius [Junior],
atatwaa tuzo ya Ballon d'Or 2023, nyota
wa zamani wa Barcelona, Patrlck
Kluivert.
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WAZAWA WANAOVUMA
DIRISHA HILI LA USAJILI

Na Adam Fungamwango

YARI dirisha la usajili na

hamisho wa klabu zote

za Ligi Kuu (NBC Premier

League), Championship, First
League na Ligi Kuu ya Wanawake
nchini, limefunguliwa tangu Juma-
mosi iliyopita.

Kwa mujibu ya Shirikisho la Mpira
wa Miguu nchini (TFF), litafungwa
Agosti 31, hivyo klabu zinachangam-
ka kipindi hiki kwa usajili pamoja na
uhamisho pia. Kilichopo sasa ni vita,
kwani klabu zinapambana huku na
kule kusaka wachezaji wanaoona
wataongeza kitu kwenye vikosi vyao.

Kuna klabu tayari zimeshaanza

JE, WAJUA?

kusajili, huku zingine zikikamilisha
uhamisho, zipo pia ambazo kwa
sasa zina mazungumzo na wachezaji
mbalimbali ndani na nje ya nchi.

Pamoja na kwamba wachezaji
wengi wanaofuatiliwa ni wa nje, laki-
ni kwenye makala haya leo tutawaan-
galia wa Kitanzania ‘wanaotrendi’
kwenye usajili mpaka sasa...

#Kennedy Juma

Beki wa kati wa Simba, Kenndy
Juma, anadaiwa kuwa kwenye hatua
za mwisho kujiunga na Singida Foun-
tain Gate kuelekea msimu ujao wa
mashindano.

Inadaiwa kuwa mlinzi huyo
amewekewa donge nono ili kukamili-
sha usajili baada ya mkataba wake na

iy - il it

ENDAPO Kipa wa Manchester United, David
de Gea, hataongezewa mkataba katika kla-
bu hiyo, Kipa wa Everton, Jordan Pickford,
Diogo Costa (FC Porto) na Andre Onana wa
Inter Milan, ni makipa watatu wenye uwezo
mzuri wa kuziba pengo hilo.

l ¥

Simba kutamatika.

Taarifa zinasema uongozi wa Sim-
ba ulipanga kumboreshea mkataba
endapo angekubali kusaini, lakini
msimamo wake ni kutaka kuondoka
na sababu kubwa ni kutaka kupata
nafasi kubwa zaidi ya kucheza.

#George Mpole

Klabu ya Tabora United (Kitay-
osce) na Geita Gold zinapambana ku-
wania saini ya mfungaji bora Ligi Kuu
msimu wa 2021/22, George Mpole,
ambaye ni straika wa FC Lupopo ya
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo.

Mtanzania huyo ambaye kwa
sasa yupo nchini kwa upande wake
amesema hana tatizo kujiunga na kla-
bu yoyote nchini kama watakwenda
kuvunja mkataba wa mwaka mmoja
uliobaki nchini DR Congo.

Mpole aliyesema kuwa hakucheza
mechi yoyote ya ligi nchini humo
tangu asajiliwe na klabu hiyo kutoka
Geita Gold kutokana na sababu za ki-
uchumi na amani, alijiunga na klabu
hiyo Desemba mwaka jana kipindi
cha dirisha dogo la usajili.

#Jonas Mkude
Kiungo aliyeachwa na Simba, Jo-

nas Mkude, taarifa zinaeleza huenda
akajiunga na Klabu ya Yanga kwa
mkataba wa mwaka mmaoja ukiwa na
vipengele kibao vya angalizo la kinid-
hamu, lakini zipo tetesi kuwa Klabu
ya Dodoma Jiji nayo imeingiza mguu.
Mkude alikichezea kikosi cha pili
cha Simba, kabla ya kupandishwa
na kuitumikia kwa miaka 13, ameku-
wa akihusishwa kujiunga na Yanga,
lakini ni kama kumekuwa na mga-
wanyiko kwa baadhi ya wanachama
wakongwe wenye nguvu ndani ya
klabu hiyo wakipinga usajili huo.

#Hassan Dilunga

Habari zinasema amekamilisha dili
la kujiunga na JKT Tanzania iliyopan-
da daraja msimu huu kama mchezaji
huru.

Chanzo kinasema amesaini mka-
taba wa miaka miwili kwenye klabu
hiyo, licha ya dalili zote kuonekana
angerejea kwenye klabu yake ya
Simba

Zipo tetesi kwamba Simba walim-
taka Dilunga asaini mkataba kubaki
Simba msimu ujao, lakini tayari ali-
kuwa ameshasaini mapema zaidi JKT
Tanzania kwa sababu alikuwa hana
uhakika wa asilimia zote kama an-
geweza kusajiliwa Msimbazi.

#Dickson Ambundo

Hivi karibuni alipewa ‘thank you’
na Yanga, lakini taarifa zinaeleza
yupo kwenye mazungumzo na Sin-
gida Fountaine Gate kwa ajili ya kuji-
unga na klabu hiyo kwa msimu ujao
wa mashindano.

Mchezaji huyo wa zamani wa
Dodoma Jiji, aliitumikia Yanga kwa
misimu miwili, lakini hakuongezwa
tena mkataba, baada ya kutamatika
msimu huu.
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Wanasiasa waonywa upandikizaji
chuki, dini, ukabila suala la bandari

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

ANASIASA  wame-

tahadharishwa ku-

topandikiza chuki

za udini, ukabila
na kuwagawa Watanzania katika
suala la uwekezaji wa Bandari ya
Dar es Salaam.

Shekhe wa Mkoa wa Singida,
Issa Nassoro, alitoa rai hiyo juzi
wakati akizungumza na waumi-
ni wa dini ya Kiislamu akisema
baadhi ya wanasiasa hawana
nia njema na suala la uwekezaji
wa bandari kutokana na kuzun-
gumza maneno ambayo yanaa-
shiria kuwagawa Watanzania.

Alisema watu walioanza ku-
pandikiza chuki wafahanu kuwa
tangu Tanganyika na Zanzibar
zilipoungana na kuunda Jam-

huri ya Muungano wa Tanzania
wananchi wa Zanzibar na Tan-
zania Bara wamekuwa wamoja
na kushirikiana katika mambo
mengi.

“Wananchi tusiwape nafasi
wanasiasa wanaotaka kutugawa
marais wote ukianzia Hayati
Mwalimu Julius Nyerere wote
wamekuwa wakisisita suala la
kudumisha muungano hivyo tu-
siruhusu suala la bandari likawa
chanzo cha kuvuruga muunga-
no wetu,” alisema.

Aidha, Nassoro aliwataka wa-
fanyabiashara wasikubali kush-
awishiwa kwa kuuziwa mali za
Waislam kama ambavyo im-
eanza kujitokeza kwa baadhi ya
viongozi kuuza mali kinyemela.

Alisema mfanyabiashara
yeyote katika Mkoa wa Singida
ambaye atakuwa ameuziwa mali

\

za Waislam kinyemela arudishe
fedha kwa waliomuuzia kwa
sababu Baraza la Wadhamini la
BAKWATA ndio lenye mamlaka
ya kuuza mali za Waislam na sio
kiongozi yeyote.

Mkataba wa makubaliano ya
uendeshaji na uboreshaji wa
Bandari ya Dar es Salaam uli-
sainiwa Oktoba 25, mwaka jana
baina ya Serikali ya Tanzania na
Dubai ili kuendeleza na kubore-
sha uendeshaji wa miundom-
binu ya kimkakati ya bandari
pamoja na maeneo maalumu ya
kiuchumi, maegesho ya utunzaji
mizigo na maeneo ya kanda za
kibiashara.

Aidha, Juni 10, mwaka huu
Bunge lilipitisha azimio kuhusu
pendekezo la kuridhiwa kwa
mkataba huo kwa lengo la kuan-
zisha ushirikiano katika uen-

delezaji wa maeneo ya bandari
nchini.

Hata hivyo, kumekuwapo na
mvutano kuhusu baadhi ya vi-
pengele kwenye mkataba huo
ambapo wadau mbalimbali
wamedai kuwa havina tija, huku
wengine wakienda mbali kwa
kudai kuwa bandari imeuzwa.

Kutokana na hofu hiyo, mara
kadhaa serikali kupitia watend-
aji wa Mamlaka ya Bandari Tan-
zania (TPA) na hata Wizara ya
Ujenzi na Uchukuzi, wamekuwa
wakitoa ufafanuzi kuhusu wasi-
wasi huo.

Hivi karibuni Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa alisema kuwa
maoni yote yaliyotolewa na wa-
dau mbalimbali yatakwenda
kufanyiwa kazi kwa uzito na
kwamba hakuna yatakayopuu-
zZwa.

Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge na Uratibu), Dk. Jim Yonazi, akizindua jukwaa Shirikishi la Mawasiliano ya Kidijitali la
Afya Moja na namba ya dharura ya kupokea taarifa za maafa lililofanyika juzi Dodoma. PICHA: PETER MKWAVILA

Mikoa yenye chakula yaongoza kwa udumavu

Paul Mabeja, DODOMA

NAIBU Katibu Mkuu, Ofisi ya
Rais Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI) anayeshu-
ghulikia afya, Dk. Wilson Mahera
amesema udumavu kwa watoto
bado ni tatizo nchini na mikoa
yenye uzalishaji mkubwa wa
chakula ndio inayoongoza kwa
tatizo hilo.

Pia amesema takwimu zinao-
nyesha kuwa asilimia 30 ya wa-
toto wenye umri kuanzia siku
sifuli hadi miaka nane wanaka-
biliwa na tatizo la udumavu wa
akili nchini.

Dk. Mahera aliyasema hayo
juzi jijini hapa, wakati akifunga
mafunzo ya kitaifa ya Sayansi ya
Malezi, Makuzi na Maendeleo ya
Awali ya Mtoto yaliyofanyika ji-
jini hapa.

Alisema kutokana na tak-
wimu hizo serikali imeona ipo
haja ya kupambana na hali hiyo
ili kuwa na watoto ambao wata-
pata malezi na makuzi bora na
kuwa na taifa lenye watu wa-
naoweza kuzalisha na kujiletea
maendeleo.

Aidha, alisema licha ya ku-
hakikisha watoto wa umri huo
wanapatiwa lishe bora pia wana-

takiwa kulindwa na kupewa uh-
uru wa kujieleza na kuwashiriki-
sha katika mambo mbalimbali.
“Wapo wazazi ambao wanad-
hani malezi ni kuwapiga watoto
tu na kuwafanya kuwa wa kuele-
zwa badala ya kujieleza, wazazi
walezi mnatakiwa kutambua
kuwa mtoto anatakia kupewa
nafasi ya kujieleza na kueleza
na kuondokana na tabia ya ku-
wapiga watoto viboko badala ya
kuwapa uwanja mpana wa ku-
jieleza.”
“Watoto msiwafanye kuwa
na nidhamu ya uwoga badala
yake wapeni uhuru wa kujieleza

lakini wazoesheni kula vyakula
ambavyo vinawajenga kiakili iki-
wamo samaki, nyama, nyama ya
kuku au nyama yoyote chakula
kiwe nyama halafu vyakula
vingine viwe ziada na ugali siyo
chakula,” alieleza Dk. Mahera.

Kadhalika, alisema serikali
imeitaka jamii kuwalea watoto
wao katika malezi na makuzi
bora kwa kuwapatia lishe bora ili
kuwatengenezea mazingira ma-
zuri ya maisha yao ya baadaye
na kuwaondoa kwenye hatari ya
kupata udumavu wa kimwili, ki-
akili na kisaikolojia.

]
Jamii
yatakiwa
kukaa
MgUU sawa
kujikinga
na maafa

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

KATIBU Mkuu, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Sera, Bunge na Ura-
tibu, Dk. Jim Yonazi, ameitaka
jamii kujiandaa kila wakati ili
kujikinga na maafa ambayo ya-
mekuwa yakitokea.

Akizungumza kwenye uz-
induzi wa Jukwaa Shirikishi
la Mawasiliano ya Kidijitali la
nazi alisema Tanzama 1mep1-
tia historia ya kukabiliwa na
matukio ya maafa yatokanayo
na majanga na milipuko ya
magonjwa ya binadamu na
wanyama. Alisema hivyo ipo
haja ya kuwa na mipango ya
kitaifa inayoratibiwa vyema
kuwezesha kubaini viashiria ili
kuzuia maafa.

Aidha, alibainisha kuwa
ufuatiliaji wa matukio yanay-
oathiri afya ya binadamu, wan-
yama na mazingira unatakiwa
kufanyika kwa ufanisi kwa
kuzingatia dhana ya mpango
mkakati wa Taifa wa afya moja
2022 - 2023.

Yonazi  alisema  kuwa
matukio hayo hutokea bila ma-
tarajio na huitaji utambuzi wa
mapema na kuchukua hatua za
haraka za kukabili.

Hivyo, aliwataka watendaji
kujifunza kutoka kwa nchi zi-
lizoendelea katika mifumo ya
aina hiyo kwa lengo la kubore-
sha masuala ya menejimenti ya
maafa.

Naye Mkuu wa Chuo Kikuu
cha Kilimo Sokoine, (SUA) Prof.
Raphael Chibunda, alisema
mradi huo wa kuanzishwa
kwa jukwaa shirikishi la kidiji-
tali ulizunduliwa mwaka 2022.

Alisema kuwa kwa kupitia
mradi huo shughuli mbali mba-
li zimetekelezwa ili kuhakiki-
sha kituo hicho kinafanya kazi
kama ilivyokusudiwa, kwamba
SUA kilitoa vifaa vya TEHAMA
vya mradi huo vyenye thamani
ya Sh. milioni 42.3.

Awali akitoa taarifa ya mradi
huo, Ofisa TEHAMA kutoka
Ofisi ya Waziri Mkuu Sera,
Bunge na Uratibu, Alex Ndim-
bo, alisema mfumo huo pia
unaenda kuruhusu wananchi
wa kawaida kabisa kutoa taar-
ifa kwa serikali au idara husika
moja kwa moja kutoka katika
eneo la tukio kupitia namba
190 kwa baadhi ya mitandao
ya simu.
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Vijana watakiwa
kubuni miradi,

kutosubiri kuajiriwa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

VIJANA mkoani Mbeya wame-
shauriwa kubuni miradi ambayo
itawasaidia kujiajiri na kuajiri watu
wengine badala ya kuendelea ku-
subiri kuajiriwa na serikali kwa
maelezo kuwa ajira kwa sasa ni
chache kuliko idadi ya wanaozihi-

taji.

Mjumbe wa Halmashauri Kuu ya
Chama Cha Mapinduzi (NEC) Taifa
anayewakilisha Mkoa wa Mbeya,
Ndele Mwaselela, aliyasema hayo
juzi alipozungumza na baadhi ya
vijana wa chama hicho kuhusu
mambo mbalimbali yakiwamo ya

uchumi.

Mwaselela alisema zipo fursa
mbalimbali za uchumi ambazo vi-
jana wanaweza wakazichangamkia
na zikawapatia ajira ya kudumu ku-
liko kuendelea kutembea na baha-

sha mitaani wakitafuta ajira.

Alisema kwa Mkoa wa Mbeya
baadhi ya fursa ambazo vijana wa-
naweza kuzichangamkia kuwa ni
pamoja na kilimo na ufugaji kwa

kuanzisha miradi ya vikundi.
“Mkianzisha  miradi

alisema Mwaselela.

Alisema kwa wale ambao wana-
pata fursa ya kuajiriwa wanatakiwa
waajiriwe na wafanye kazi kwa bidi
lakini kwa wale ambao wanaona
ajira zinakuwa ngumu ni vizuri

wakajiajiri.

Alisema kwa sasa serikali im-
eweka mazingira rafiki ya vijana
kujiajiri na kuna mikopo ambayo
inatolewa hivyo ni vizuri vijana hao
pia wakachangamka ili wanufaike
na mazingira hayo na wawe mion-
goni mwa makundi yanayochangia

vizuri pato la taifa.

ambayo
inaeleweka mimi nitakuwa tayari
kuwasaidia, nendeni Mbarali mka-
kodi mashamba mlime mpunga
mimi nitawasaidia pale mtakapoku-
wa mnakwama, nawambia mkijiki-
ta huko hamtatamani kuajiriwa,”

hayo (VTS) wakidai

mwezi.

walitoa  malalamiko

LATRA.

AMILIKI wa maba-
si na malori katika
baadhi ya mikoa
ya Kanda ya Nyan-
da za Juu Kusini, wamelala-
mikia mfumo wa ufuatiliaji
wa mwenendo wa magari
kuwa
unawaongezea gharama za
uendeshaji wa vyombo hivyo.
Mfumo huo unaosimamiwa
na Mamlaka ya Udhibiti wa
Usafiri Ardhini (LATRA) un-
alalamikiwa na wamiliki wa
magari kuwa kifaa kinachotu-
mika kinauzwa kwa bei kubwa
lakini wanatakiwa kukilipia kila

Wamiliki wa mabasi na mal-
ori kutoka katika mikoa ya
Mbeya, Njombe na Songwe
hayo
mwishoni mwa wiki kwenye
kikao baina yao na maofisa wa

hivyo.

kosa yanayohusiana
mo huo, adhabu
kwa mmiliki

Kikao hicho kilikuwa na len-
go la kusikiliza maoni na ushau-
ri kutoka kwa wamiliki kwa
lengo la kuboresha usimamizi
wa usafiri na usafirishaji nchini
hasa kwa kutumia vyombo

Mmoja wa wamiliki wa ma-
basi, Elisonguo Kelya alisema
kifaa kinachofungwa kwenye
mabasi wanakinunua kati ya
Sh. 380,000 na 400,000 la-
kini wanatakiwa kukilipia kila
mwezi Sh. 20,000 jambo am-
balo linawaongezea gharama

za uendeshaji.
Vilevile alisema endapo
dereva akafanya anayeende-

sha gari husika akafanya ma-
na mfu-
inakwenda
wa gari jambo
ambalo alisema hawatendewi

huwa tunaona biashara hii
haifai tena, tunatumia gharama
kubwa sana kwenye uwekeza-
ji,” alisema Kelya.

Christopher Mwambepo am-
baye ni miongoni mwa wami-
liki wa malori, aliomba LATRA
wawauzie vifaa hivyo lakini wa-
sivilipie tena ada ya kila mwe-
zi kwa maelezo kuwa haina
maana zaidi ya kuwaumiza.

Alisema hakuna sababu ya
kuwatoza ada ya kila mwezi
kwa kifaa ambacho tayari wa-
nakuwa wamekinunua kwa
gharama kubwa huku akieleza
kuwa kwa sasa vifaa hivyo ni la-
zima mmiliki wa basi ama lori
awe nacho.

“Ikiwezekana basi mtugawie
bure vifaa hivi halafu mwend-
elee kututoza hiyo ada ya kila
mwezi lakini mnatuuzia halafu

haki. mnaanza tena kututoza ada
“Hizi gharama ni mzigo hii siyo sawa kabisa,” alisema

mkubwa kwetu wamiliki kiasi Mwambepo.

kwamba wakati mwingine Mkurugenzi Mku wa LATRA,

katika mashamba ya Utengule kuelekea soko la Tarafani. PICHA: NEBART MSOKWA

- Wamiliki mabasi, malori waulalamikia mfumo VTS

CPA Habibu Suluo alisema
mfumo huo ni muhimu kwe-
nye vyombo hivyo kwa mael-
ezo kuwa unasaidia kufuatilia
mwenendo wa magari yao po-
pote yanapokuwa.

Alisema mfumo huo pia una-
wasaidia wamiliki wa magari
kusimamia matumizi ya mafu-
ta kwenye vyombo vyao na
hivyo akawataka kuhakikisha
wanafunga kwa ajili ya faida
yao.

“Hatutaki mfumo huu uwe
kikwazo kwenye biashara na
ndiyo maana tumewaiteni kwa
ajili ya kupokea maoni yenu,
huu ni mfumo muhimu sana
kulingana na teknolojia ya
sasa,” alisema Suluo.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya,
Beno Malisa, aliwataka wami-
liki wa mabasi na malori kua-
cha kuchezea vifaa hivyo vili-
vyofungwa kwenye magari yao
ili viwasaidie kweye ufuatiliaji
wa vyombo vyao.

Baadhi ya vijana wakazi wa Mji wa Mbalizi mkoani Mbeya wakisaidiana kusukuma baiskeli yenye mikungu ya ndizi jana wakitokea

H/shauri Kyela yagawa miche bure kwa wakulima

Na Nebart Msokwa, KYELA

HALMASHAURI ya Wilaya ya
Kyela mkoani Mbeya, imezalisha
miche bora 33,000 ya michikichi
na kuigawa bure kwa wakulima
wilayani humo ikiwa ni sehemu
yamikakati ya kuimarisha kilimo
cha zao hilo.

Aidha, halmashauri hiyo im-
eanzisha mkakati huo ili kukuza
kipato cha wananchi na kukabili-
ana na tatizo la uhaba wa mafuta
ya kupikia ambao umekuwa uki-
likabili taifa na kusababisha bei
ya bidhaa hiyo kuwa ya juu.

Miche hiyo imeandaliwa kwa
ushirikiano kati ya halmashauri
hiyo na Taasisi ya Utafiti wa Kili-
mo Nchini (TARI) Naliendele am-
bayo imekuwa ikisaidia masuala

ya utaalamu kwenye uzalishaji
wa miche hiyo ili iendane na
mazingira.

Akizungumza mwishoni mwa
wiki wakati wa kugawa baadhi
ya miche hiyo kwa wakulima,
Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kyela,
Kenneth Izirano, alisema miche
iliyoandaliwa inatosha kupand-
wa kwenye mashamba yenye
ukubwa wa ekari 674.2.

“Miche hii itakuwa inapandwa
kitaalamu na kwa mujibu wa
wataalamu ni kwamba kila ekari
moja itakuwa na miche 50, ni
miche ambayo inaanza kuzaa
mapema na hivyo tunaamini
kwamba kipato cha wakulima
wetu kitaongezeka na hata pato
la halmashauri litakuwa,” alise-

ma Izrano.

Mwenyekiti wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Kyela, Katule
Kingamkono, alisema lengo la
halmashauri yake ni kuhakiki-
sha ifikapo mwaka 2025 wa-
nanchi wawe wamepanda zaidi
ya miche 500,000 ya michikichi
hiyo kwenye maeneo yao.

Alisema wanaigawa miche
hiyo bure ili kuwahamasisha
zaidi wananchi kulima kwa
maelezo kuwa katika miaka ya
karibuni kilimo cha zao hilo
kimekuwa kikipuuzwa na baa-
dhi ya wakulima.

Alisema zao hilo ni miongoni
mwa ubunifu wa halmashauri
kupata vyanzo vipya vya mapato
kwa miaka ijayo akisisitiza kuwa
itakapoanza kuzaa watakusanya

mapato yatokanayo na mauzo.

“Tunaamini kwamba baada ya
miaka mitano ijayo michikichi
hiii itakuwa inazaa, kwa hiyo
wananchi wetu watapata kipato
lakini na halmashauri itaongeza
mapato kutokana na makusanyo
ya ushury,” alisema Kingam-
kono.

Baadhi ya wakulima walisema
miche ya kisasa wanayopewa ita-
wasaidia kuondokana na umasi-
kini kutokana na kuongeza ki-
wango cha uzalishaji wa zao hilo

Mmoja wa wakulima hao,
Aden Kajela alisema kwenye chi-
kichi wanapata faida kutokana
na kila kitu kuwa na soko am-
bavyo ni mafuta, malighari kwa
ajili ya kuzalisha sabuni hasa
mbegu pamoja na maganda am-

bayo yanatumika kutandaza ny-
umbani ili mkiondoa tope.

Akiwagawia wakulima miche
hiyo, Mkuu wa Wilaya ya Kye-
la, Josephine Manase, aliagiza
miche hiyo pia kugawiwa kwe-
nye taasisi za umma ili kuongeza
tija ya uzalishaji wa zao hilo
badala ya kuwagawia wakulima
pekee.

Aliagiza miche hiyo kugawiwa
pia kwenye shule za msingi na
sekondari ili nazo zipande kwa
ajili ya kufundishia wanafunzi na
kupata kipato kitakachotokana
na zao hilo.

Alisisitiza kilimo cha zao hilo
kuanza kurithishwa kwa watoto
tangu wakiwa wadogo ili waku-
we wakijua namna ya kuzalisha
na manufaa yake.
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— DK, Mwinyi aonyesha mwanga wawekezaji Zanzibar

V Il a n a bidhaa hizo.

watakiwa na Quan Chen wh kampuni
kU c h a n g a m k i a iliyopo Tanzania, iitwayo Tan-
fursa za mikopo

na fursa za uwekezaji zinazo-
patikana Tanzania.
Akizungumza na mwenyeki-
ti wa kundi la kampuni za Liyu
Group, Yuefeng Wang anaye-
jishughulisha na utengenezaji
viatu na kuzalisha umeme,
alisema nishati kwa sasa inahi-

fanya mahojiano na vituo vi-
wili vikubwa vya habari vya
China vinavyorusha matan-
gazo kwa lugha ya Kiingereza
ambavyo ni China Global TV
Network na Shirika la Habari la
China-XINHUA.

Mahojiano hayo yalijikita

Na Mwandishi Wetu

AIS wa Zanzibar, Dk.
Hussein Ali Mwinyi
amesema atawasaid-
ia wawekezaji wa-
naokumbana na vikwazo na

zania Binjiang inyoshughulika
na usindikaji wa nyama.

Pia Dk. Mwinyi alikutana
na Xiaoli Zhou mwekezaji wa

changamoto mbalimbali ili ku-  tajika zaidi Zanzibar kutokana utalii wa michezo na akamka- zaidi ~ juu ya uhusiano wa
Na Rahma Suleiman, fanya biashara zao nchini. na kuongezeka kwa matumizi ribisha  kuwekeza Zanzibar, China na Tanzania kwa
ZANZIBAR Dk. Mwinyi aliyasema ya viwanda. pia pamoja na mambo men- ujumla na sera za China barani

Afrika.

Rais Dk. Mwinyi alikamili-
sha ziara aliyoifanya China ali-
yoianza Juni 27, mwaka huu.

hayo wakati akizungumza na
wawekezaji wa kampuni mbal-
imbali kutoka China waliofika
kuzungumza naye kuhusiana

gineyo aliwakaribisha kundi la
wafanyabiashara wanawake

Kuhusu biashara ya via-
tu, Dk. Mwinyi aliwashauri
wawekezaji hao kuangalia
soko pana la Afrika ili kuuza

KATIBU Mtendaji wa Baraza
la Vijana Zanzibar, Salum Issa
Ameir, amewataka viongozi wa
mabaraza ya vijana kuchangam-
kia fursa za mikopo inayotolewa
na Serikali ya Zanzibar kwa lengo
la kujiajiri.

Aliyasema hayo jana Zanzibar
wakati akizungumza na wenyeviti
wa vikundi vinavyojihusisha na
uvuvi na utalii vinavyosimami-
wa na Baraza la Vijana Zanzibar
kutoka shehia mbalimbali za
Unguja watakaopatiwa mkopo
wa boti za uvuvi unaotolewa na
Benki ya CRDB.

Katibu huyo alisema lengo la
serekali ni kutoa ajira 300,000
kwa vijana ambapo ajira hizo zi-
tafikiwa kwa kujiajiri, kuajiriwa
katika sekta binafsi na chache
ndani ya serikali.

Hata hivyo aliwataka viongozi
hao kutoa hamasa kwa vijana
wingine kuacha kukaa mitaani
na kujihusisha na vitendo viovu
badala yake kujiunga na vikundi
vya ushirika na kuanzisha shu-
ghuli mbambali ikiwa ni pamoja
na kilimo, uvuvi, ufugaji na utalii.

Viongozi hao wa mabaraza
ya vijana waliishukuru serikali
kwa kuwaona vijana na kuwa-
patia mikopo ya fedha na vifaa
vitakavyowasaidia kujiajiri na ku-
jikimu kimaisha.

Aidha, viongozi hao wameu-
taka uongozi wa Baraza la Vijana
Zanzibar kuwatetea vijana wa-
zawa kupewa ajira za muda mfupi
katika miradi ya ujenzi mbalim-
bali inayoendelea katika visiwa
vya Unguja na Pemba.

Baraza la Vijana Zanzibar lina-
tarajia kutoa boti 64 kwa vikundi
vya ushirika vya shehia mbalim-
bali za Zanzibar.

kuitembelea Zanzibar.
Kadhalika, Dk. Mwinyi ali-

|

000

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akiwa na mkewe Mama Mariam Mwinyi wakiwasili Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa
Abeid Amani Karume jana kutokea nchini China baada ya kumaliza ziara yake ya kikazi. PICHA: IKULU

SMZ, SJMT kushirikiana kulinda rasilimali za asili

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imese-
ma itaendeleza ushirikiano na
Serikali ya Jamhuri ya Muungano
katika mambo ya maendeleo iki-
wamo kufanya doria upande wa
rasilimali za asili.

Hayo yalisemwa jana na Katibu
Mkuu wa Wizara ya Kilimo, Mali-
asili, Umwagiliaji na Mifugo, Seif
Shaaban Mwinyi, wakati akizun-
gumza nakikosikazi chakupam-
bana na biashara ya usafirishaji

wa rasilimali za misitu katika
ukanda wa Bahari ya Hindi.

Kikao hicho kilihusu maofisa
kutoka Wizara ya Kilimo Zan-
zibar na Wizara ya Maliasili na
Utalii ya Tanzania Bara kikao hi-
cho kimefanyika Maruhubi visi-
wani humo.

Alisema kuwapo kwa ush-
irikiano katika wizara hizo
kutaongeza ubunifu wa kufanya
kazi ili rasilimali za misitu kubaki
salama.

Alisema kuwapo kwa kikosi
kazi hicho cha doria cha pamoja

kinaenda kuondosha changamo-
to na kuwabaini wahalifu hasa
wizi wa rasilimali hizo katika
ukanda huo.

Alisema hivi sasa Wizara ya
Kilimo inachangia asilimia 25
ya pato la taifa katika uchumi
wa Zanzibar hivyo kuwapo kwa
kikosi hicho cha doria kinaenda
kuzidisha mafanikio ya asimilia
hizo.

Katibu mkuu huyo alisema
kikosi kazi hicho ni jumuishi,
kimekusanya wataalamu mbal-
imbali siyo tu kwa upande wa

wizara mbili pia kina wajumbe
kutoka vikosi vya ulinzi na usala-
ma Tanzania Bara na Zanzibar.

Alisema kuna changamoto
kubwa ya kuibiwa kwa rasilimali
za misitu na rasilimali nyingine
za baharini kwa vile hakukuwa
na doria ya pamoja lakini hivi
sasa changamoto hiyo itaon-
doka.

“Ripoti ya kikosi hiki itakapo-
tolewa itajulikana kazi ya kufanya
na kwa vile kikosi hiki cha doro
kitakuwa cha kudumu kitaoa
mapendelezo katika kuboresha

na kuona changamoto walizo-
kumbana nazo,” alisema Mwinyi.

Naye Msimamizi Mkuu wa
kikosi hicho, Emmanuel Msofe,
alisema kikosi hicho kimeundwa
kutokana na maadhimio ya kikao
kwa Waziri wa Maliasili na Utalii
Tanzania Bara na Waziri wa Kil-
imo Zanzibar Desemba mwaka
jana.

Alisema lengo la kuundwa kwa
kikosi kazi hicho ni kupambana
na wizi na uharibifu wa biasha
ya usafirishaji wa rasilimali za
misitu.
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DAWASA kuunganisha wakazi
M’nyamala mfumo majitaka

Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi wa Maz-
ingira (DAWASA), imewataka wananchi
kuomba kuunganishwa kwenye mfumo
wa majitaka ili waondokane na vyoo vya
shimo.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa wiki
na msimamizi wa mradi wa uboreshaji
usafi wa mazingira Mwananyamala, uli-
otekelezwa na DAWASA, Gabriel Wanzagi.

Alisema mradi umekamilika kwa asil-
imia 100 na kazi iliyokuwa imebaki ya
kuunganisha chemba za ukusanyaji maji-
taka kwa sasa imekamilika.

“Mradi huu umekamilika na ulihusi-
sha kazi ya kuunganisha chemba zote 32.
Tunatoa wito kwa wananchi wajitokeze
kwa wingi kuunganishwa na mfumo wa
majitaka na kuondokana na matumizi ya
mashimo ya vyoo,” alisema Wanzagi.

Mhandisi Wanzagi aliongeza kuwa

mradi huo ni muhimu kwa eneo la Mwa-
nanyamala na maeneo jirani na inaenda
kusaidia kumaliza kero ya majitaka yali-
yokuwa yanatiririka mtaani na kuchafua
mazingira.

Mkazi wa Mtaa wa Mwananyamala
Kanisani, Hafsa Maulid, alisema amefura-
hishwa na kukamilika kwa mradi huo am-
bao alisema unaleta matumaini ya usafi
wa mazingira na kuondokana na athari
ya milipuko ya magonjwa.

“Mradi huu ni tiba ya tatizo la milipuko
ya magonjwa hasa kipindupindu na ma-
gonjwa ya kuhara unaosababishwa na
utiririshaji majitaka ovyo mtaani, tuna
imani kubwa kwamba kukamilika kwake
kutasaidia kuyaweka mazingira yetu ka-
tika hali ya usafi,” alisema.

Alisema mradi huo uliogharimu Sh.
milioni 230 umehusisha ulazaji wa bom-
ba za kusafirisha majitaka kwa umbali
wa kilomita 1.6, ujenzi wa chemba tatu za

kukusanya majitaka na unatarajiwa kuhu- :

dumia kaya zaidi ya 100.

Alitaja mitaa itakayonufaika na mradi :
huo kuwa ni Msufini, Barabara ya Dunga, :
Mwananyamala Kanisani na maeneo ji- :

rani.

Hivi karibuni Kampuni ya ujenzi ya
: NaIbrahim Joseph, MOROGORO
sanifu, kujenga na kuendesha mtambo :

kuchakat jitaka katil : ! I { /
mpya wa Kuchadkata majitaka Katika eneo ; tabmbahrpbah vl\éarlnetakwva kUJenga l
. . " @ tabia ya kutembelea vivutio vya utalii
Tanzania mradi unaotekelezwa kwa ush © vilivyopo kwenye hifadhi za hapa

: nchini.

Metito ya Misri, ilisaini mkataba wa ku-

la Mbezi Beach, mkoani Dar es Salaam.

irikiano kati ya Serikali na Benki ya Dunia
(WB).

Mradi huo unaotekelezwa na Serikali
ya Tanzania kupitia Mamlaka ya Majisafi
na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam

kuboresha usafi wa mazingira kwa ku-
wezesha majitaka kukusanywa na kuti-
biwa kikamilifu.

Mhifadhi Mkuu wa Hifadhi ya Mikumi mkoani Morogoro, Kamishna Mwandamizi Msaidizi wa Uhifadhi, Ignas Gara (kulia), aki-
zungumza na baadhi ya wafanyakazi wa Wizara ya Maliasili na Utalii walipotembelea hifadhi hiyo mwishoni mwa wiki' kwa
ufadhili wa Mradi wa Kuboresha Usimamizi wa Maliasili na Kukuza Utalii Kusini mwa Tanzania (REGROW). PICHA: IBRAHIM

JOSEPH

Watakaokwamisha ujenzi
miundombinu shule kukiona

Na James Mwanamyoto

NAIBU Katibu Mkuu (Elimu), Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa Dk. Charles Msonde, amesema
serikali haitomsamehe mtu yeyote ata-
kayebainika kukwamisha ujenzi wa mi-
undombinu ya elimu katika shule za se-
kondari na msingi.

Dk. Msonde alisema hayo kwa nyakati
tofauti wilayani Msalala, Ushetu na Ka-
hama Manispaa, kukagua utekelezaji wa
ujenzi wa miradi ya miundombinu ya
shule za msingi na sekondari katika hal-
mashauri hizo.

“Serikali haitomsahe yeyote atakaye-
sababisha wanafunzi wakose mabweni
na madarasa wakati imetoa kwa wakati
fedha nyingi kwa ajili ya ujenzi wa mi-
undombinu hiyo ya elimu,” alisisitiza Dk.
Msonde.

1li kuhakikisha miundombinu ya elimu
inakamilika kwa wakati, Dk. Msonde al-
izitaka menejimenti za halmashauri hizo
kuongeza mafundi wenye uwezo wa ku-
kamilisha ujenzi wa miundombinu ya
elimu katika shule za sekondari na msin-
gi ili wanafunzi wapate mazingira bora
ya kupata elimu.

Aliongeza kuwa, ujenzi wa miundom-

binu hiyo ya elimu kupitia mradi wa
Boost ilikuwa imepewa muda maalumu
wa kukamilika na kuwataka viongozi wa
halmashauri zote nchini ndani ya siku
10 wanakamilisha miundombinu hiyo ili
iweze kutumiwa na wanafunzi.

Kaimu Katibu Tawala, Mkoa wa Shin-
yanga ambaye ni Ofisa Elimu Mkoa wa
Shinyanga, Dafroza Ndalichako amese-
ma, ofisi yake itahakikisha watendaji wa
halmashauri zote zinazotekeleza mradi
wa Boost katika eneo lake la utawala,
wanafanya kazi usiku na mchana ili ku-
kamilisha ujenzi wa miundombinu ya
elimu.

]
Wananchi
wahamasishwa
kujenga tabia
ya kutembelea
hifadhi

WANANCHI na wafanyakazi wa sek-

Mhifadhi Mkuu wa Hifadhi ya Mi-

: kumi, Kamishna Mwandamizi Msaidizi
* wa Uhifadhi, Ignas Gara, alitoa kauli

¢ hiyo wakati allpozungumza na baadhi
(DAWASA), unatarajiwa kuchangia katika :
: na Utalii walipotembelea hifadhi hiyo
: mwishoni mwa wiki.

va watumishi wa Wizara ya Maliasili

Gara alisema wafanyakazi hao na

: wananchi wanatakiwa kujenga tabia

: ya kupenda kutembelea vivutio vya

: utalii vilivyopo kwenye hifadhi mbal-
: imbali za nchini.

“Nawashukuru watumishi wa wizara

¢ yetu kwa kufika kutembelea hifadhi

: yetu, karibuni sana nawapongeza

: kwa vamuzi huu wa kuthubutu kufan-
¢ ya utalii huu wa ndani,”

alisema Gara.
Alisema vivutio h|vyo ni mali yao na

: wanatakiwa kuvitembelea na kujifun-
: za mambo mengi yaliyopo kwenye
: maeneo hayo ya uhifadhi.

Kadhalika, alisema kuna maeneo

! mengi yenye vivutio vizuri na wa-
: nanchi kupitia vikundi, Taasisi na

: mtu mmoja mmoja wanakaribishwa
: kutembelea.

Alisema mfano wa hifadhi yao in-

afikika kwa urahisi kwa kuwa kuna
: barabara kuu ya kutoka Morogoro
: kwenda Iringa.

Kadhalika, gharama za kuingia hi-

: fadhi na kufanya utalii ni rahisi, kwa
: Watanzania wanalipa chini ya Sh.

¢ 6,000 kwa siku na watoto chini ya

: miaka mitano hawatozwi gharama za
¢ kuingia hifadhini.

Aliwataka baadhi ya wananchi kuon-

: doa mawazo ya kufikiri kuwa wanao-
: takiwa kwenda kutalii kwenye hifadhi
: ni wageni kutoka nje ya nchi.

Alisema kwa wasiokuwa na usafiri

: watalazimika kukodisha magari kwa
: watoa huduma za usafiri waliopo
: maeno mbalimbali nchini.

Kamishna lgara alisema, hifadhi

: yao inaruhusu watu binafsi kutumia
: chombo chao cha usafiri wowote

: kuingia kuzunguka ndani kuangalia
: vivutio vilivyopo baada ya kulipia.

Aidha, alisema idadi ya watalii wa

5 nje imekuwa ikiongezeka kila mwaka

¢ kutokana na uwanja wa ndege ndani
¢ ya hifadhi.

Kiongozi wa msafara wa wafanyaka-
zi wa wizara hiyo, Adrianet Kibabage,
: alisema ziara yao imefadhiliwa na

3 Mradi wa Kuboresha Usimamizi wa
¢ Maliasili na Kukuza Utalii Kusini mwa
¢ Tanzania (REGROW).

Kibabage alisema kuna jumla ya wa-

: fanyakazi 17 kutoka idara ya utunzaji
: kumbukumbu na nyaraka, wasaidizi

: wa ofisi na makatibu muhtasi, wa-

: takuwa na ziara ya kutembelea Hifa-
: dhi ya Mikumi na Hifadhi za Mlima

: wa Udzungwa.

Aliushukuru mradi kwa ufadhili

: uliowawezesha kutembelea vivutio
: vilivyopo kusini mwa nchi na watu
: wengine miongoni mwao walikuwa
* hawajawahi kufika maeneo hayo.
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Mjamzito abakwa

INATOKA UK. 4

mgonjwa kupewa dawa za ku-
zuia VVU bila maelekezo, pia
kutojazwa PF3, daktari huyo
akajitetea:

“Mimi nilikwenda mpaka
kitengo kinachotoa dawa hizi.
Kitengo kilimtembelea, waka-
jiridhisha kama yupo timamu
na alipewa elimu ya athari zake
kwa sababu hizo ni dawa za ku-
tumia kwa muda mrefu -mwezi
mmoja.

“Sasa, kama alizitupa, hiyo
ni changamoto ya mtu aliy-
empa dawa. Lakini kama aliona
hajapewa maelekezo, si angeru-
di kutoa taarifa!

“Kuhusu kujaza PF3, utar-
atibiuu wa wizara - mtu aliy-
empokea mgonjwa ndiye ana-
takiwa amjazie lakini mimi
wakati ninaondoka hospitalini,
(mjamzito) alikuwa amepoteza
fahamu. Asubuhi alipozinduka
alielekezwa aje siku nyingine,
atanikuta na alipokuja siku hiyo
nilimjazia na akaondoka nayo.”

MGANGA MKUU

Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Pwani, Dk. Gunini Kamba,
anaeleza utaratibu unaotumi-
ka kwa mgonjwa aliyebakwa,
anatakiwa kuwahi hospitalini
na asijisafishe, ili kuwasaidia
madaktari kufanya uchunguzi
kwa kuchukua sampuli zitaka-
zoonekana.

Kuhusu ujazaji wa PF3, Dk.
Kamba anasema inaendana na
namna tabibu anavyomwona
mgonjwa, ikimwongoza kujaza
kile kitakachoisaidia polisi na
kwamba ujazaji huo unapaswa
kufanyika kuanzia siku ya kwan-
za.
Anafafanua  kuwa  pale
mgonjwa anapoendelea na mat-
ibabu, ujazaji PF3 nao unakuwa
endelevu, hivyo mgonjwa kuon-
doka hospitalini bila kujazwa
PF3 si sahihi. Anabainisha kuwa
dosari hiyo mara nyingi ni zao la
uelewa duni wa baadhi ya mata-
bibu katika hatua hiyo.

“PF3 itaendelea kujazwa kwa
wakati unaostahili lakini siku
ya kwanza lazima ijazwe jinsi
mgonjwa alivyoonekana kabla
hajapata matibabu na baada ya
matibabu, ni kitu ambacho ni
endelevu,” alisisitiza.

Kwa mujibu wa Mganga Mkuu
wa Mkoa, inapaswa mgonjwa
aliyepitia polisi kuchukua PF3
afike hospitalini, mpelelezi aki-
wa mmoja wa wanaomsindiki-
za.
Hivyo, kufuatia utata unao-
tokana na ujazaji wa PF3 hos-
pitalini Mkuranga, Dk. Kamba
anasema analifuatilia suala hilo
na ikiwezekana ataunda timu ya
kuchunguza ukweli wake.

Ni hoja ambayo mwanadishi
alipowasiliana na Mkurugenzi
Mtendaji wa Kituo cha Sheria
na Haki za Binadamu, Dk. Anna
Henga, alilungana na msimamo

WAL S

oo WA

afungwal

atika kiroba

Mume na mtoto wakionesha eneo ambalo mjamzito alitupa
dawa alizopewa hospitalini Mkuranga.

wa Mganga Mkuu wa Mkoa
uchunguzi ufanyike.

Mkurugenzi Mtendaji wa Cha-
ma cha Waandishi wa Habari
Wanawake Tanzania (TAMWA),
Dk. Rose Reuben, pia anaunga
mkono uchunguzi ufanyike,
akitaka Jeshi la Polisi lichukue
hatua dhidi ya wahusika wa uny-
ama dhidi ya mjamzito.

“Tunalaani kitendo hiki, ha-
wajamfanyia mama pekee, bali
pia mtoto aliyeko tumboni. Kwa
desturi zetu na mila za kitanza-
nia, mama mjamzito anapaswa
kuenziwa, kuheshimiwa, kupe-
wa usaidizi wa karibu wa upen-
do kwa sababu analeta kiumbe
kipya duniani. Analeta Taifa la
kesho.

“Kiumbe hicho kinapaswa
kuwa na akili timamu na umbo
timamu. Mama apofanyiwa uka-
tili wa namna hiyo, kiumbe ki-
tatoka kikiwa na upungufu. Sisi
watetezi wa haki za watoto, wa-
sichana na wanawake tunalaani
vikali kitendo hicho. Wahusika
wakamatwe na kufikishwa ma-
hakamani,” anasema Rose.

RPC RUFJJI

Kaimu Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Kipolisi Rufiji, Kamish-
na Msaidizi Kanuti Msaki, ana-
kiri kuwa na taarifa za tukio hilo
zilizoripotiwa Kituo cha Polisi
Vikindu Juni 5 mwaka huu.

“Huyo mtu (mlalamikaji) ni
kweli inadaiwa alibakwa na
pikipiki ilifikishwa  kituoni.
Mtuhumiwa bado tunaendelea
kumtafuta. Mtu wetu anayeshu-
ghulika na dawati la jinsia ame-
shakwenda mpaka nyumbani
kwa mhusika, akachukua mael-
ezo yake ambayo kwa sasa yapo
kituoni pamoja na kielelezo cha
pikipiki,” anasema.

Kamanda Msaki anataja kina-
choendelea kwa sasa ni kumsaka
mtuhumiwa. Jeshi limeishiriki-
sha Mamlaka ya Mapato Tanza-
nia (TRA) kubaini mmiliki wa
pikipiki iliyoko polisi.

“Tunafuatilia TRA kujua mmi-
liki wa pikipiki ni huyo anaye-
daiwa kufanya kitendo hicho
au ni dereva tu au kama ni mtu
mwingine,” anafafanua.

Wakili wa Kujitegemea, Hami-
si Mayombo, akizungumzia uka-

tili uliofanywa dhidi ya mama
huyo, anarejea Kifungu cha
130(1) cha Sheria ya Kanuni za
Adhabu, Sura ya 16, kinachotam-
ka: “Ni kosa kwa mtu wa jinsia
ya kiume kumbaka msichana au
mwanamke.”

Wakili Mayombo pia anare-
jea kifungu cha 131(1) cha sheria
hiyo kinachoelekeza adhabu
ya kifungo cha maisha gerezani
kwa mtu anayetenda kosa la
kubaka, ikiambatana na adhabu
ya viboko na faini, na atatakiwa
kulipa fidia ya kiasi ambacho
kitatamkwa na mahakama, kwa
mtu ambaye ametendewa kosa
hilo na kwa majeraha aliyoya-
pata.

Kimsingi, ukatili dhidi ya
mjamzito huyo unakinzana na
Ibara ya 16(1) ya Katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania
ya Mwaka 1977, inayoelekeza
“kila mtu anastahili kuheshimi-
wa na kupata hifadhi kwa nafsi
yake, maisha yake binafsi na fa-
milia yake na unyumba wake, na
pia heshima na hifadhi ya mas-
kani yake na mawasiliano yake
ya binafsi.”

Ibara hiyo ya Katiba ya nchi
pia inataka serikali kuweka uta-
ratibu wa sheria kulinda haki ya
mtu ya faragha na ya usalama na
nafsi yake, mali yake na maskani
yake.

Vilevile, uhalifu uliofanywa
dhidi ya mjamzito huyo, unak-
inzana na Sera ya Maendeleo ya
Wanawake na Jinsia Tanzania ya
Mwaka 2000 inayolenga kuwe-
ka mazingira wezeshi, kutatua
vikwazo dhidi ya wanawake na
kuleta haki na usawa ili kundi
hilo lishiriki kikamilifu na kwa
ufanisi katika programu na mi-
radi ya maendeleo.

Kitendo hicho pia kinakwaza
utekelezaji wa Lengo Na. 5 la
Malengo ya Maendeleo Endel-
evu (SDG) linalozitaka nchi wa-
nachama wa Umoja wa Mataifa
(UN) kuhakikisha zinatilia mka-
70 usawa wa kijinsia.

Tanzania pia imeshatia saini
na kuridhia Mkataba wa Ki-
mataifa wa Kuondoa Aina zote
za Ubaguzi dhidi ya Wanawake
(CEDAW) wa Mwaka 1979, un-
aoelekeza kuondoa aina zote
za ubaguzi na uonevu kwa wa-
nawake.

kwa Watumishi

Mlowe, wakati
¢ na waandishi wa habari katika

Dowa

PSSSF yahadharisha

wastaafu dhidi utapeli

Na Beatrice Shayo

MFUKO wa Hifadhi ya Jamii
wa Umma

(PSSSF),  umewatahadharisha

¢ wanachama wao wastaafu kuwa

makini na utapeli mpya ulioji-

. tikeza na kusababisha baadhi

yao kuibiwa fedha zao kwenye
akaunti bila wao kujijua.
Kadhalika, PSSSF imesema
hali ya mfuko ipo vizuri na tham-
ani ya fedha ni Sh. trilioni 8.3

¢ ambao una uwezo wa kuwalipa
: wastaafu bila ucheleweshaji.

Hayo yalisemwa jana jijini

Dar es Salaam na Meneja Uhu-
: siano na Elimu kwa Wanacha-

ma, Mfuko wa PSSSF, James
akizungumza

maonyesho ya 47 ya Biashara ya

¢ Kimataifa yanayoendelea kwe-
* nye Viwanja vya Mwalimu Ny-
: erere.

Alisema matapeli hao kwa

. sasa wamekuja na utapeli mpya
: baada ya kuona ule wa zamani

umegonga mwamba kwa ku-

tuma ujumbe mfupi kwa baadhi
¢ ya wastaafu kuonyesha kuwa
:akaunti yao imefungiwa.

“Maana yake ukienda benki

huwezi kupata fedha sasa wa-
: najifanya

wanatoa  solution
(ufumbuzi) namna ya kufungua

© akaunti yako ili uendelee ku-
¢ pata fedha ukiendelea kuwapa
: maelekezo ya kutuma ujumbe

kwenye namba ambayo wanaku-
tumia kwa haraka haraka un-
aweza kujua kamaninamba ya
simu  mstaafu ukituma mael-
ezo yake ndiyo wanapata uhalali
wa kutoa fedha kwenye akaunti
yako,” alisema Mlowe.

Alisema ni vizuri mtu anap-
opata ujumbe kwenye simu yake
utoe taarifa kwa mfuko wa PSSSF
ili kuepuka kutapeliwa kutokana
na tatizo hilo kuwa kubwa kwa
wastaafu kutapeliwa.

Alisema wapo wanaotoa taar-
ifa ya kutapeliwa na wengine
hawatoi baada ya kugundua am-
etapeliwa kizembe wanakuwa
kimya na kuugulia maumivu.

“Hao wezi wamekuja na uta-
ratibu huo tumewaelezea wadau
ili waelewe utapeli huo tunaen-
delea kutoa elimu ili wastaafu
wetu wasiendelee kutapeliwa
na vyombo vya usalama vipo ka-
zini vinashughulikia tatizo hilo
ili kukomesha vitendo hivyo,”
alisema.

Aidha, alisema wastaafu zaidi
ya 160,000 wanalipwa kila mwe-
zi pensheni ya Sh. bilioni 67 na
rasilimali zilizopo ni Sh trilioni
7.7 na uwezo wa kulipa mafao ya
wastaafu wanao bila uchelew-
eshaji.

Alisema wataafu wanatakiwa
kufanya uhakiki wa kila mwaka
kuhusu taarifa zao ili wasipate
usumbufu kwenye malipo yao
ya pensheni.

LATRA kuzungumza na TIRA
wanaopata ajali safirini walipwe

Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Udhibiti Usafiri

Ardhini (LATRA), imesema ina-
: fanya mazungumzo na TIRA ili
¢ abiria wanaopata ajali kwenye

mabasi safarini wawe wanalip-

Mkurugenzi Mkuu wa Mam-

. laka hiyo, Habibu Suluo, alisema
¢ hayo juzi katika hafla ya kuz-
¢ indua mitaala ya kufundishia
: wahudumu katika sekta ya usa-
¢ firi nchini pamoja na kuwathibit-
: ishia madereva.

“Tumeongea na TIRA kwamba

: watu wanapata ajali nchi hii laki-
: ni hawafidiwi. Kwa hiyo tunataka
¢ ifike mahali mtu akipata ajali al-
: ipwe sababu mabasi yote yana
: bima,” alisema Suluo.

“Na ndiyo maana tunasisitiza

* matumizi ya tiketi mtandao am-
: bazo zinaingiza abiria kwenye
¢ mfumo kwa hiyo ikitokea dharu-
' ra tunajua abiria walikuwa kina
* nani. Kwa hiyo hata hii ya kusa-
¢ jili madereva na kuwathibitisha

inatupa urahisi wa kuwatam-

. bua na kuwasaidia wanapopata
 tatizo.”

“Kanuni ya usafirishaji wa ma-

basi hairuhusu dereva kusafiri

au kuendesha gari kwa zaidi ya
saa nane, mfumo tuliouweka
kwa sasa unatusaidia kujua kila
dereva anayeendesha gari kwa
hiyo hata likipata tatizo tunajua.”

Alisema takwimu zinaonyesha
kuwa ajali nyingi za barabarani
zinatokana na sababu za kibin-
adamu na lengo la kuweka uta-
ratibu wa kuwasajili na kuthibiti-
sha madereva ni kupunguza ajali
hizo za barabarani.

“Mwaka 2020 LATRA ilianza
kusajili madereva na mwaka
2022 ilitengeneza mfumo wa
kielektroniki wa kufanya mitiha-
ni ambayo madereva hufanya na
wanaofaulu huthibitishwa rasmi
na kwa awamu hii ya kwanza
madereva 999 wamethibitishwa,
utaratibu huu ni endelevu.

Aliwataka madereva kuende-
lea kujisajili haraka kabla dirisha
la kufanya hivyo halijafungwa Ju-
lai 31, mwaka huu.

Alisema miongoni mwa faida
za kuthibitisha madereva hao
ni kuirasimisha fani hiyo, ku-
tambulika kikanda na kimataifa,
kuwafungulia fursa kitaifa na
kimataifa, kuongeza nidhamu
kwa madereva na kuwasaid-
ia kuboresha uchunguzi wa
matukio ya ajali.
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AZAM YAMKANA LOMALISA,
KUMTANGAZA MCAMEROON

Na Saada Akida

LICHA ya kuendelea kuhusishwa na mi-
pango ya kuinasa huduma ya beki wa kush-
oto wa Yanga, Joyce Lomalisa, uongozi wa
Klabu ya Azam umefunguka kuwa hauna
mpango na nyota huyo wa kimataifa wa DR
Congo, huku ukidai unaheshimu mkataba
wake.

Kuna tetesi kuwa Azam FC wako kwenye
mpango wa kuinasa saini ya beki huyo ili
kwenda kuchukua nafasi ya Mzimbabwe
Bruce Kangwa, aliyepewa mkono wa kwa-
heri kuelekea msimu wa 2023/24.

Akizungumza na Nipashe jana, Ofisa

Habari wa Azam FC, Hashim Ibwe, alisema
wanatambua ubora wa beki huyo na wa-
nauheshimu mkataba wake na klabu yake
ya sasa.

Alisema hawana mipango ya kumsajili
nyota huyo kwa sababu tayari ameshapati-
kana beki ambaye anakuja kurithi mikoba
ya Kangwa na muda wowote watamtam-
bulisha.

“Hakuna ukweli wa Lomalisa kwa sababu
mazungumzo yameshaisha na beki kutoka
Timu ya Taifa ya Cameroon ambaye ali-
cheza CHAN, safari hii tunasajili wachezaji
wanaokuja kuhakikisha tunafikia malengo
yetu.

“Wakati wowote tutamtambulisha beki
huyo ambaye atakuwa ni usajili wetu wa
tatu wa nyota wapya baada ya hapo tut-
ashusha kifaa kingine cha kigeni na tut-
afunga usajili wetu,” alisema Ibwe.

Alisema wanategemea kusajili wachezaji
wawili wa kigeni na wamejipanga vizuri
kufanya usajili mzuri na wenye malengo
kuhakikisha wanakuwa tishio kwa kutwaa
mataji msimu ujao.

“Tumejipanga vizuri kwa msimu ujao na
ninaimani tutafikia malengo kwa kuwa tu-
metimiza matakwa ya benchi letu la ufundi
linaloongozwa na kocha Youssouph Dabo,”
alisema ofisa habari huyo.

Kiungo
mshambuliaji
wa Kimataifa
wa Gambia,
Gibril Sillah
‘The Killer’,
akikamilisha
taratibu za
kujiunga na
Klabu ya Azam
baada ya
jana kusaini
mkataba wa
miaka miwili
akitokea Raja
Casablanca.
Kulia ni Afisa
Mtendaji Mkuu
wa Azam FC,
Abdulkarim
Amin ‘Popat’.
MPIGAPICHA
WETU

DK. Mpango atoa neno kwa JKT, Mashujaa FC

Na Renatha Msungu, DODOMA

MAKAMU wa Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano Tanzania, Dk. Philip Mpango, ameli-
taka Jeshi la Kujenga Taifa (JKT), kuweka
mikakati ya kuibua vipaji vya wachezaji
chipukizi ili waweze kutoa ushindani kwa
klabu kubwa na kongwe nchini, Simba na
Yanga pamoja na nyingine zinazoshiriki
Ligi Kuu Bara.

Dk. Mpango aliyasema hayo jana wakati
wa uzinduzi wa maonyesho ya wiki ya JKT
yanayoendelea katika viwanja vya Medeli
sambamba na burudani kutoka kwa bendi
za muziki na taarabu kutoka vikundi vya
jeshi hilo.

Mpango alisema jeshi hilo lina kila saba-
bu ya kuwekeza kwenye michezo, sanaa na
utamaduni kwa sababu wanafursa ya vi-
jana ndani ya jeshi wenye fani mbalimbali
za michezo.

Akizungumzia kuhusiana na timu za
JKT na Mashujaa zilizopanda Ligi Kuu

Bara, Dk. Mpango alisema zinapaswa kusa-
jili wachezaji wazuri ili watoe ushindani
mkubwa pindi michuano hiyo itakapoan-
za.

Alisema Ligi Kuu ya Tanzania kwa sasa
iko juu na inaushindani mkubwa, hivyo an-
gependa kuona timu hizo zinatoa ushinda-
ni na kubaki nafasi nzuri kwenye msimamo
wa ligi hiyo inapofikia ukingoni.

“JKT wekezeni katika michezo, tunahitaji
kuona timu ya JKT Ruvu na Mashujaa zina-
toa ushindani katika michuano ya Ligi Kuu
ya Bara,” alisema Mpango.

Aidha, alilitaka mbali na soka kuwekeza
pia katika suala la muziki kwa kuwa na
bendi zinatoa ushindani dhidi ya zingine za
hapa nchini.

Alisema wakifanya hivyo sekta ya mich-
ezo hapa nchini itakuwa na ushindani
mkubwa na kuzidi kuitangaza nchi katika
medani ya michezo kimataifa.

Naye Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga
Taifa, Innocent Bashungwa, alisema Jeshi

hilo limeweka mikakati katika timu zao za
michezo kuhakikisha zinafika mbali kwe-
nye michuano ya kitaifa na kimataifa.

Alisema kwa sasa, timu yao ya JKT
Queens inashiriki michuano ya Kimataifa
ya Majeshi, hivyo wanaamini na timu ny-
ingine zitatoa ushindani katika mashinda-
no mbalimbali ya michezo zitafanya vizuri.

Kwa upande wa Mkuu wa JKT, Meja Jen-
erali Rajabu Mabele, alisema jeshi hilo liko
imara kwenye sekta ya michezo hususan
riadha, soka, mpira wa wavu pamoja na
ngumi.

Meja Jenerali Mabele alisema katika kua-
dhimisha miaka 60 ya JKT tangu ianzishwe
wameandaa maonyesho mbalimbali ya
michezo zikiwamo burudani kutoka Bendi
za Muziki za JKT.

Ukiacha hayo alisema kutakuwa na mao-
nyesho ya wanyama ambayo ni moja ya
vivutio vya utalii, hivyo kuwataka Watanza-
nia kujitokeza kwa wingi kwa ajili ya kujio-
nea burudani kutoka JKT.

| I
‘Namungo
FC yasajili
winga, bado
straika

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kusajili kiungo
kiraka, Erasto Nyoni, Klabu ya
Namungo imemsajili mchezaji
mwingine anayecheza nafasi
va winga, huku ikisaka straika
kutoka ndani na nje ya nchi ili
ikamilishe zoezi la usajili msimu
huu.

Mwenyekiti wa klabu hiyo,
Hassan Zidadu, amesema kwa
mujibu wa ripoti ya benchi lao
la ufundi hawatokuwa na usajili
mkubwa zaidi ya maeneo mach-
ache yaliyoainishwa.

Zidadu alisema tayari wame-
shamsajili mchezaji ambaye
anacheza nafasi ya winga, lakini
jina lake hawatoliweka hadha-
rani kwa sasa hadi wakamilishe
taratibu zote kwa asilimia 100.

“Ripoti ya benchi la ufundi
tumeipokea, ipo mikononi
mwetu, ilikuwa inaonyesha
tuyafanyie kazi maeneo kadhaa
lakini ni machache na baadhi
tumeshayafanyia kazi, tumem-
sajili Nyoni na winga mmoja
ambaye bado hatujamweka
hadharani, muda ukifika tutam-
tangaza na nafasi iliyobaki kwa
sasa ni eneo la straika, mtupiaji
mabao ndiyo bado tunamsaka,”
alisema mwenyekiti huyo.

Zidadu alisema wanachosaka
ni uwezo wa kutupia mabao
ya Si lazima awe mzawa au wa
kigeni, hivyo watamsajili yeyote
yule ambaye atawaridhisha na
atakuwa na uwezo wanaouhitaji.

“Ripoti haikusema ni mzawa
au kutoka nje, kwa hiyo ni
matakwa na busara yetu sisi
wenyewe itatuongoza tuki-
pata wa ndani ambaye atakuwa
mzuri zaidi tutafanya hivyo,
ila tukikosa hata nje tutatoka,”
alisema Zidadu.

Alisema wanafanya usajili am-
bao utawarudisha kwenye chati,
au kwenye kiwango ambacho
mashabiki wamekizoea na si hiki
cha msimu huu.

“Ni kweli hatukuwa kwenye
kiwango Kizuri msimu huu, lakini
hatutaki kuenda huko sana,
tumeshajua tatizo ni nini tumer-
ekebisha baadhi ya mambo
na tunaendelea kufanyia kazi
mengine ikiwamo usajili bora
na panapo majaliwa tunataka
tena nafasi ya kuiwakilisha nchi
kwenye mechi za kimataifa,”
alisema.

Namungo imemaliza Ligi Kuu
msimu huu ikiwa nafasi ya tano,
ambayo haikutosha kuifanya
kucheza michuano yoyote ya
kimataifa, pia ikiondolewa
mapema kwenye Kombe la FA.




Jumatatu Julai 3, 2023

Nipashe 21

HABARI MICHEZO

KAI ALIPWA ZAIDI ARSENAL

MSHAMBULIAJI wa Ujerumani, Kai Havertz mwe-
nye umri wa miaka 24, amekuwa mchezaji anayelipwa
zaidi Arsenal ambapo anachukua pauni milioni 17 kwa
mwaka baada ya kujiunga na miaka hiyo akitoka kwa
wapinzani wao wa Jiji la London, Chelsea. (Bild, via
Goal)

ONANA KUTUA MAN U

MKURUGENZI Mtendaji wa Inter Milan, Beppe
Marotta, amethibitisha nia ya Manchester United ya
kutaka kumsajili kipa wa klabu hiyo ya Italia na Came-
roon, Andre Onana mwenye umri wa miaka 27. (Mail)

BIJLOW NAYE AWINDWA

KLABU ya Manchester United pia inavutiwa na go-
likipa wa Feyenoord, Mholanzi Justin Bijlow, mwenye
umri wa miaka 25, kama mchezaji wao mwingine en-
dapo watamkosa Andre Onana. (Mirror)

TONALI NA NEWCASTLE

MKATABA wa Newcastle United kumsajili kiungo wa
kati wa Italia, Sandro Tonali mwenye umri wa miaka
23, kutoka AC Milan unatazamiwa kukamilika, lakini
unaweza kucheleweshwa hadi wiki ijayo. (Fabrizio
Romano)

UNITED, HOJLUND BADO

DAU la Manchester United la pauni milioni 30 kwa
ajili ya mshambuliaji wa Atalanta na Denmark, Ras-
mus Hojlund, mwenye umri wa miaka 20, limekatali-
wa. (Corriere dello sport)

GULER ATAJWA MADRID

REAL Madrid inatumaini kushindana na Barcelona
katika jitihada za kumsajili kiungo mshambuliaji wa
Fenerbahce, Arda Guler. Mchezaji huyo wa Uturuki
mwenye umri wa miaka 18, ana kipengele cha kuachi-
wa kwa pauni milioni 15 katika mkataba wake, ambao
utakamilika mwaka 2025. (Mundo Deportivo)

RICE NA WEST HAM

KLABU ya West Ham imemwondoa Declan Rice
kama chaguo ambalo mashabiki wanaweza kubinafsi-
sha jezi zao huku mazungumzo ya uhamisho wa pauni
milioni 105 na Arsenal kumnunua kiungo huyo wa kati
wa England mwenye umri wa miaka 24 yakielekea
mwisho. (Mirror)

TIMBER SAFI ARSENAL

MLINZI wa Ajax na Uholanzi, Jurrien Timber mwe-
nye umri wa miaka 22, atakamilisha uhamisho wa
kwenda Arsenal wenye thamani ya pauni milioni 45
wiki hii. (Mirror)

COLWILL ASAKWA CHELSEA

MLINZI wa Chelsea mwenye umri wa miaka 20, Levi
Colwill anatarajiwa kuwa na jukumu muhimu chini ya
kocha mpya Mauricio Pochettino huku, Liverpool na
Manchester City zikionesha nia ya kumsaka. (Foot-
ball.London)

MATA KUONDOKA GALA

KIUNGO wa kati wa zamani wa Hispania, Juan Mata
mwenye umri wa miaka 35, ametangaza nia ya kuon-
doka Galatasaray ya Uturuki. (Tribal Football)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

INTERY

i

IONYA

CHELSEA

MAPEMA KWA LUKAKU

® @ @®1ata hivyo, italazimika kutathmini kama atafanya
kazi katika mradi wao ili...

MILAN, Italia

MKURUGENZI Mtendaji wa Inter
Milan, Beppe Marotta, ameionya
Chelsea kwamba haiwezi kudai ada
kubwa ili kuachana na mshambu-
liaji wao, Romelu Lukaku.

Lukaku amerejea Chelsea baada
ya mkopo wake na Inter kuisha na
pande zote tatu zinataka kufikia
makubaliano ambayo yatamfanya
Mbelgiji huyo kusalia na ‘Neraz-
zurri’ hao kwa mwaka ujao na zaidi.

Chelsea imekataa ofa ya mkopo
wa moja kwa moja kutoka kwa In-
ter na badala yake inashinikiza kuu-
zwa kwa kudumu msimu huu wa
majira ya joto, ingawa maelewano
yanaweza kufikiwa juu ya dau la
mkopo na jukumu la Inter kum-
nunua Lukaku msimu wa 2024.

Vyovyote itakavyokuwa, Chelsea
wanajiandaa kubeba hasara kubwa
kwa Lukaku, ambaye aliigharimu
pauni milioni 97.5 alipojiunga nayo
mwaka 2021.

“Kwa Lukaku, Chelsea italazimika
kutathmini kama anafanya kazi
katika mradi wao; kama hafanyi
hivyo, mikakati yao inabadilika,”
alisema Marotta akiiambia Sky
Italia. “Ni wazi kuwa hawawezi ku-
fikiria kumweka sokoni na kupokea
ofa muhimu.

“Siyo bahati mbaya kwamba
uwezekano wa mauzo kwa Saudi
Arabia ulikuwa karibu euro milioni
50. Hiyo inaweza kuwa lengo amba-
lo ni mbali sana na euro milioni 115
tulizoomba, na kupata, kumuuza

Lukaku aliichezea Chelsea mechi

44 katika msimu wake wa kwanza
akiwa Stamford Bridge, lakini ali-
changia mabao 15 pekee na alidai
kuwa anataka kurejea Inter miezi
michache tu baada ya kuondoka.

Alitumia msimu uliopita kwa
mkopo na Inter na Chelsea wako
tayari kukata uhusiano wa kudumu
msimu huu wa majira ya joto. ‘The
Blues” walijaribu kumuuza Lukaku
Saudi Arabia, lakini alikataa ofa,
akisisitiza nia yake ya kurejea Inter.

Msimamo huo umeongeza nia ya
Inter kuungana tena na Lukaku, la-
kini wasiwasi wa kifedha wa Neraz-
zurri umefanya mazungumzo kuwa
magumu hadi sasa.

Hata hivyo, pamoja na kila mtu
kufanya kazi kwa lengo moja,
maelewano yanatarajiwa kufikiwa
hivi karibuni.
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LONDON, England

PEPE: HATUKUWA
NA UHUSIANO®
MZURIINA ARTETA

'u.

rajiwa.

kuanza.

waivi kabisa.

kutoka kwake.

hesabia.

INGA wa Arsenal, Nicolas Pepe, amekiri uhusiano wake na

kocha Mikel Arteta, haukuwa mzuri, lakini alimsifu bosi

huyo kwa kujitolea kwake kumsaidia kuwa mchezaji bora.

} Pepe alijiunga na Arsenal msimu wa majira ya joto mwaka

2019 kwa ada ya rekodi ya klabu ya euro milioni 72 - rekodi ambayo ina-
tazamiwa kuvunjwa na uhamisho wa Declan Rice wa pauni milioni 105

5 kwenda hapo Emirates - lakini alishindwa kuonesha kiwango kilichota-

Mchezaji huyo wa Kimataifa wa Ivory Coast, ana mabao 27 na asisti
21 katika mechi 112 alizoichezea Arsenal, lakini mechi 50 kati ya hizo ali-
| kuja kama mchezaji wa akiba huku Pepe akihangaika kupata nafasi ya

Hapo awali alisajiliwa chini ya kocha Unai Emery, lakini Pepe ametu-
mia muda mwingi wa maisha yake ya uchezaji Arsenal chini ya Arteta,
ambaye alijiunga na ‘Washikabunduki’ hao miezi minne baada ya ku-
wasili na ripoti zimekuwa zikieleza kwamba wawili hao walikuwa ha-

Ingawa Pepe amekiri kuwa hakubaliani na maamuzi ya Arteta, lakini
alimsifu Mhispania huyo kwa dhamira yake ya kuleta kilicho bora zaidi

“Watu wanasema kwamba alinitambua kama mchezaji ambaye haku-
wa katika kiwango cha timu yake, katika falsafa yake. Ni uongo kabisa,”
alisema Pepe kwenye mahojiano na Mail.

“Alipofika, alikuwa na falsafa ya Manchester City. Alikuwa na kikosi
kilichojaa ubora katika kila nafasi. Alipozungumza nami, alisema anan-
itegemea, alitaka nifanye hili au lile.

“Msimu wa kwanza ulipoisha, alizungumza na mimi na kuniambia ni-
fanye hiki au kile, msimu wa pili unakuja, nilikuwa mbadala, nilikuwa
nikichanganyikiwa, ningewezaje kuwa mbadala wakati alisema anani-

“Kila kitu kinazunguka kichwani mwako. Nilikuwa mbadala wa mechi
10. Ilikuwa ni wakati wa kumsajili Willian. Yeye ni namba 10 au winga,
lakini anacheza kwenye winga kama namba 11.

“Lakini hilo liliimarika kwa maana ya kwamba alinipa nafasi, nilifun-
ga dhidi ya Sheffield United pale Emirates. Kujiamini kulianza kurejea.
Nilianza kuzungumza vizuri.

“Alinisaidia kwa kila hali, kwa kiwango cha mbinu, katika akili ya
mchezo kwa sababu falsafa yake inahitaji akili nyingi. Alijua uchezaji
wangu si kusubiri kumiliki mpira.”

Kwa kuwa Pepe sasa amerejea Arsenal, itabidi uamuzi ufanywe kuhu-
su mustakabali wake. Winga huyo amebakiza miezi 12 tu kwenye mka-
taba wake na alikiri kuwa bado hana uhakika wa kuhama kwake.

“Nitarejea Arsenal. Nilitolewa kwa mkopo bila chaguo la kuninunua
hivyo lazima nirudi Arsenal.”

Fabregas atundika rasmi daluga

BARCELONA, Hispania

KIUNGO wa zamani wa Bar-
celona na Arsenal, Cesc Fabre-
gas, ametangaza kustaafu ku-
cheza soka akiwa na umri wa
miaka 36.

Fabregas amecheza soka
kwa muda wa miaka 20 am-
bao ulimfanya kushinda mat-
aji mengi makubwa alipokuwa
Barcelona, Arsenal, Chelsea na

Hispania.
“Ni kwa huzuni kubwa
kwamba wakati umefika

kwangu kutundika viatu vy-

angu vya kucheza,” alisema
Fabregas katika taarifa yake
kwenye Twitter.

“Kuanzia siku zangu za
kwanza Barca, Arsenal, Barca
tena, Chelsea, Monaco na
Como, nitazithamini zote.
Kuanzia kunyanyua Kombe
la Dunia, Euro, hadi kushinda
kila kitu England na Hispania
na karibu mataji yote ya Ulaya,
imekuwa safari ambayo si-
taisahau kamwe.”

Fabregas alitumia muda
mwingi wa uchezaji wake
akiwa Barca kabla ya kuhamia

Arsenal, ambako alicheza me-
chi yake ya kwanza na kuwa
nyota wa klabu alipocheza me-
chi 303 kati ya mwaka 2003 na
2011.

Kiungo huyo baadaye ali-
rejea Barca ili kujiunga na
wachezaji aliowaacha katika
ngazi ya vijana, akiwamo Lio-
nel Messi na Gerrard Pique, na
kuisaidia klabu hiyo kushinda
LaLiga mwaka 2013 pamoja na
mataji mawili ya Hispania.

Fabregas alicheza vema
katika kiwango cha kimataifa
akiwa na Hispania, ambapo

alifanikiwa kucheza mechi 110
na alikuwa sehemu muhimu
ya kikosi kilichoshinda mataji
mawili ya Euro na Kombe la
Dunia la mwaka 2010.

Mwaka 2015, Fabregas ali-
hamia Chelsea ambapo alikaa
miaka mitano, akishinda mara
mbili Ligi Kuu pamoja na
Kombe la FA na Ligi ya Europa.

Aliondoka Stamford Bridge
mwaka 2019 na tangu wakati
huo alifurahia vipindi akiwa
na AS Monaco na timu ya Serie
B ya Como.

Thuram atua
Inter kwa
vuhamisho huru

MILAN, Italia

KLABU va Inter Milan imeka-
milisha usajili wa mshambuliaji
wa Mfaransa, Marcus Thuram, kwa
uhamisho wa bure kutoka Borus-
sia Monchengladbach, klabu hiyo
ya Serie A imetangaza.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 25, ni mtoto wa mshindi
wa Kombe la Dunia na Ufaransa,
Lilian Thuram, na anajiunga na
Inter baada ya misimu minne na
Gladbach ambapo alifunga ma-
bao 44 na kusajili asisti 29 katika
mechi 134.

Thuram ameichezea Ufaransa
mara 10, baada ya kucheza kwa
mara ya kwanza katika timu ya
wakubwa mwaka 2020 na alikuwa
sehemu ya kikosi chao cha euro
mwaka huo.

Alicheza pia Kombe la Dunia
mwaka jana, ambapo Ufaransa
ilimaliza kama washindi wa pili.

“Marcus Thuram ni mwepesi.
Daima amekuwa mwepesi kufikia
malengo yake na kushinda kik-
wazo chochote katika njia yake.
Kuonesha kwamba ana thamani
kubwa zaidi ya jina lililo nyuma
va jezi yake,” ilisema taarifa ya
Inter.

Parma wakati baba yake a||poku—
wa katika klabu hiyo ya Italia,
alihusishwa na klabu kadhaa za
Ulaya kabla ya kusajiliwa na Inter.

Inter, ambao walifungwa na
Manchester City katika fainali ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya mwezi
uliopita, tayari wametangaza
kuondoka kwa Milan Skriniar,
Danilo D’Ambrosio na Roberto
Gagliardini baada ya mikataba yao
kumalizika.
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KOCHA WA AZAM FC
ANUKIA COASTAL UNION

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kulivunja benchi la
ufundi hivi karibuni, Klabu ya
Coastal Union, imetajwa kuwa
iko mbioni kumshusha kocha wa
zamani wa Azam FC, Abdihamid
Moallin.

Hata hivyo, mwenyewe hakuku-
bali wala kukanusha, huku kuki-
wa na taarifa kwamba ana mazun-
gumzo na klabu zingine za hapa
nchini.

“Sijasaini mkataba na klabu
yoyote Tanzania, ila ni kweli niko
kwenye mazungumzo na baadhi
ya klabu hivyo tusubiri kwanza,”
alisema.

Habari zinaeleza kuwa Coastal
Union ni moja kati ya klabu zi-
lizofanya mazungumzo na kocha
huyo, lakini zipo zingine zinazom-
hitaji, hivyo mwenye kisu kikali
ndiye atakayekula nyama.

Moallin alitua nchini akiwa
Mkurugenzi wa Ufundi wa Azam
FC kabla ya kupewa kibarua cha
kuinoa timu ya wakubwa Januari
mwaka jana akichukua nafasi ya
Mzambia George Lwandamina,
ambaye alitimuliwa, lakini na
yeye alifungashiwa virago Ago-
sti mwaka jana, na nafasi yake
kuchukuliwa na Mfaransa Denis
Lavagne ambaye naye hakudumu.

Kwa upande wa Coastal Union,
Katibu Mkuu Omary Ayoub, ali-
wataka mashabiki wa klabu hiyo
kutokuwa na wasiwasi na kufad-
haika kwa kile walichokifanya ku-
vunja benchi lote la ufundi, kwani
wanataka kutengeneza lingine
imara, ikiwamo kufanya usajili wa
wachezaji bora kuepuka kucheza
kwa presha zaidi badala ya ku-
tumia ufundi.

“Nawaambia mashabiki wa
Coastal Union, mambo mazuri
yanakuja, hiki ambacho tumeki-
fanya, tutaleta watu ambao tu-
naamini watakuwa na msaada
mkubwa kwenye benchi pamoja
na usajili wa wachezaji wengine
wenye uwezo na uchungu na kla-
bu yetu,” alisema.

**i_“?,.._?-———vv

Abdihamid Moallin

Tabora Utd kutambulisha majembe yao Jumatano

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Tabora United (zamani Ki-
tayosce), keshokutwa, Jumatano inatara-
jia kutambulisha wachezaji wake wapya
itakaowatumia kwa ajili ya msimu ujao
wa mashindano, imeelezwa.

Ofisa Habari na Mawasiliano wa klabu
hiyo, Pendo Lema, amesema jana kuwa
tayari wameshamaliza kufanya usajili
na sasa wanachofanya ni kujiandaa ku-
watambulisha tu.

“Tutakuja kutangaza Julai 5 wachezaji

wetu tuliowasajili kwa ajili ya msimu
ujao, sisi tulianza kufanya maandalizi ya
usajili mapema tu tulipopanda daraja,”
alisema ofisa huyo.

Pendo alisema wamefanya usajili kwa
ajili ya kuleta chachu kwenye Ligi Kuu na
wala si kwa kusindikiza, hivyo kuzitaka
timu zote kujiandaa kwa upinzani mkali.

“Hatukusajili tu mradi tumesajili,
tumesajili wachezaji haswa, kwanza tu-
nao wachezaji wazuri ambao wametu-
pandisha daraja, lakini tumesajili wen-
gine wapya kimyakimya na wakati huu

ambao wengine wanapigana vikumbo
sisi tayari siku nyingi tumeshamaliza,”
alisema.

Timu hiyo ilipanda Ligi Kuu wakati iki-
itwa Kitayosce, na ilimaliza nafasi ya pili
ikiwa na pointi 60 chini ya JKT Tanzania.

Mbali na Kitayosce na JKT Tanzania,
timu nyingine kutoka Ligi ya Champio-
ship iliyopanda Ligi Kuu ni Mashujaa FC
ambayo yenyewe ilibidi isubiri mpaka
mechi ya ‘play off’, ikiibwaga Mbeya City
kwa jumla ya mabao 4-1, ikishinda 3-1 ny-
umbani na bao 1-0 ugenini.

Yanga sc
kuibomoa
tena ASEC
Mimosas
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kupambana ili wabaki tena kwa ajili ya
msimu ujao.

Tayari imeshapata Kocha Mkuu raia
wa Argentina, Miguel Angel Gamondi,
ambaye ameahidi kuja nchini mapema
kwa ajili ya kuanza kukiandaa kikosi
chake.

Simba yvageukia
viungo wakabaiji

INATOKA UK. 24

“Hatutaki kurudia makosa ya
msimu uliopita unamkosa huyu,
unaanza tena mazungumzo na
mtu mwingine, yanakuwa marefu
mpaka kikosi kinaanza maandal-
izi ya msimu ujao bado hatuja-
maliza kusajili, tunataka mwal-
imu akianza awe na wachezaji
wote anaowahitaji,” chanzo
kilibainisha.

Simba inataka kutibu tatizo
sugu la kiungo mkabaji am-
bapo kwa sasa inawategemea
wachezaji wawili tu, Sadio
Kanoute raia wa Mali na Mtan-
zania Mzamiru Yassin ambao
hata hivyo, wataalamu wa soka
wanasema si viungo wakabaji
asilia, badala yake ni wasaidizi
wa viungo wakabaji wanaocheza
juu kidogo.

Tangu kuondoka kwa Mbrazil
James Kotei, Gerson Fraga na
Thadeo Lwanga, ambao ndiyo
viungo wakabaji asilia, Simba
imekuwa na tatizo hilo ambalo
limekuwa likiigharimu katika
baadhi ya mechi.

Meneja Habari na Mawasiliano
wa klabu hiyo, Ahmed Ally,
amesema safari hii hawataki
tena kufanya makosa yaliyowa-
gharimu ndiyo maana wanasajili
wachezaji ambao wana mikataba
na klabu zao.

Amesema pesa kwao si tati-
z0 na kwamba watamnunua
mchezaji yeyote kwa gharama
yoyote kutoka mahala popote.

“Mzigo upo, tutamsajili yeyote
yule, mradi tu kocha Robertinho
(Robert Oliveira) amempende-
keza,” alisema.

Kwa mujibu wa Ahmed, kuan-
zia leo Jumatatu klabu hiyo
inaweza kuanza kutangaza
wachezaji ambao imeshawasajili
mpaka sasa.
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Na Adam Fungamwango

WAKATI Klabu ya Yanga leo
ikiwa na mkutano na waandishi
wa habari, inaelezwa ipo mbi-
oni kuibomoa kwa mara ya pili
ASEC Mimosas ya Ivory Coast
kwa kumchukua kiungo wao,
Zoungrana Mohamed, raia wa
Ivory Coast, kama ilivyofanya
msimu uliopita kwa Stephane
Aziz Ki.

Ofisa Habari wa klabu hiyo,
Ali Kamwe, jana aliliambia Ni-
pashe kuwa leo wanakwenda
kuongeza mambo makubwa
zaidi kuliko ya juzi, huku taarifa
zikidai wako kwenye harakati
za kumtwaa kiungo huyo wa
kukaba kwenda kuungana na
kina Yannick Bangala, Mudathir
Yahaya na wengine.

Taarifa zanadai mchezaji
huyo wa kigeni anakuja ku-
chukua nafasi ya Mamadou
Doumbia, ambaye wapo ka-
tika mchakato wa kuachana na
wakati wowote atapewa mkono
wa kwaheri baada ya kutowari-
dhisha si tu watu wa benchi la
ufundi, bali hata wanachama na
mashabiki wa Yanga.

“Anasajiliwa kiungo huyo ku-
chukua nafasi ya Doumbia na
inavyoonekana hakuna mpango
wa kusajili beki wa kati, tuna
imani na Dickson Job, Bakari
Mwamnyeto, Ibrahim Abdallah
‘Bacca’ na hata Bangala huwa
anacheza beki wa kati, kwa hiyo
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® ® ONi wakati Mayele,
Lomalisa wakiendelea
kuipasua kichwa kuon- ©
doka, yarudi Ivory

Coast kumshusha...

akili sasa ipo kwenye maeneo
mengine,” kilisema chanzo.
Kabla ya kumleta mchezaji
huyo, Yanga italazimika kumlipa
mchezaji huyo raia wa Mali kiasi
cha dola 50,000, zaidi ya Sh. mil-
ioni 150,000 za Kitanzania.
Msimu uliopita Yanga ilifani-
kiwa kumsajili Aziz Ki kutoka
klabu hiyo ya Ivory Coast ikiwa
moja ya sajili zilizoshangaza na
kushtua nchi.
Hata hivyo, habari zi
nasema kuwa msimu
huu Yanga haitosa
jili wachezaji wengi
kutokana na kuwa na
uhakika wa kuwabaki
sha ambao waliiletea
mafanikio makubwa,
kutwaa ubingwa wa
Ligi Kuu Tanzania Bara,
Kombe la FA na kufika
fainali ya Kombe la
Shirikisho Afrika.
Baada ya kuondoka kwa Ko-
cha Mkuu, Nasreddine Nabi, il-
ionekana klabu hiyo ingepoteza
wachezaji wengi, kama vile
Djuma Shaaban, Bangala, Fiston
Mayele, Joyce Lomalisa, lakini
imefanikiwa kuwatuliza baadhi
na wengine ikipambana kuwa-
bakisha.
Imeelezwa wachezaji Lo-
malisa na Mayele ndio kwa kiasi
kikubwa bado wanaendelea
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Zoungrana

Simba
yvageukia
viungo
wakabaji

Na Mwandishi Wetu

KLABU ya Simba ipo kwenye ma-
ZUNgUMZzOo na viungo wakabaji watatu
kutoka nje ya nchi kwa ajili ya kutibu
tatizo hilo sugu la muda mrefu.

Simba ambayo licha ya kwamba
hajathibitisha rasmi, lakini taarifa
zimedai imeshawasainisha wachezaji
wawili raia wa Cameroon, winga wa
kushoto, Lendre Onana aliyekuwa
akiichezea Rayon Sport ya Rwanda
na beki wa kati, Che Fondoh Malone
kutoka Coton Sport, huku pia ikid-
aiwa kuwa kwenye hatua za mwisho
kumsajili kipa Mbrazil, Caique Luiz
Santos anayekipiga na Ypiranga SC,
lakini kwa sasa ikigeukia eneo la
kiungo mkabaji.

Habari kutoka ndani ya klabu
hiyo zimesema kuwa iko kwenye
mazungumzo na wachezaji watatu
wanaocheza eneo hilo, ambao ni Efoe
Novon kutoka ASKO Cara ya Togo,
Harvy Ossete raia wa Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo anayeichezea
FC Saint Eloi Lupopo, na Banfa Sylla
wa MAS Fes ya Morocco.

Hata hivyo, inadaiwa mabosi wa
Simba na kocha wao, Robert Oliveira,
wanavutiwa zaidi na Sylla, ambaye
thamani yake inatajwa kuwa ni dola
za Kimarekani 170,000 ili kuvunja
mkataba kwa klabu yake.

“Lengo ni kumpata Sylla, lakini
hawa wengine nao si wabaya, ni
wachezaji wazuri sana na tumewa-
jumuisha ikiwa ni kama mbadala
iwapo dili halitofanikiwa, kwenye
soka kuna mambo mengi, mnaweza
kuongea vizuri, lakini mwishoni
mambo yasiende vizuri, uzuri ni
kwamba wote wameshazungumza
nao,” kilisema chanzo kutoka ndani
ya klabu hiyo.

Chanzo hicho kimesema kutokana
na muda kuwa mfupi, imebidi wa-
fanye haraka kumaliza usajili ili
kikosi kiingine kambini mara moja
kwa ajili ya kujiandaa na msimu
mpya (preseason), hivyo wamewawe-
ka tayari wachezaji wote hao watatu
ili sehemu moja ikishindikana, basi
mwingine anachukua nafasi.
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