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Edward Ngoyai Lowassa

na Mwanshishi Wetu

I
JUMAA iliyopita katika uliongo wa siasa, 

ulishuhudiwa mshituko wa aina yake,  

umma uliokusanyika katika oisi ndogo 

ya makao makuu ya CCM Lumumba jijini 

Dar es Salaam, wakati Edward Ngoyai Lowas-

sa, alipotangazwa rasmi kurejea katika chama 

chake alichokulia.Ni hatua iliyoamsha kila aina ya mazun-

gumzo na mjadala kuhusiana na uamuzi 

huo kwani haikutegemewa kwa aliyekuwa 

mgombea urais wa Chadema katika uch-

aguzi mkuu uliopita kurudi nyumbani. Na 

baada ya hapo zikasikika dodoso ku-
toka pande mbalimbali za kisiasa 
kuhusu uamuzi huo.Je katika mustakabali 

wa kisiasa, kuanzia vy-ama hivyo viwili vilivyo-guswa na maamuzi hayo, mwenendo wa kisiasa nchini na tafsiri ya kiufundi kutoka taal-uma ya sayansi ya siasa, kuhama-hama huku kunamaanisha 

Msomi afunguka mambo 12 yanayohusu kuhama 
Lowassa

wassa, walipomtembelea ofisini kwake jijini Dar es Salaam jana. Madiwani hao walimwomba Lowassa 
kutembelea Jiji la Mwanza baada ya uamuzi wake wa kurejea chama tawala. NA MPIGAPICHA WETU



Na Gwamaka Alipipi

VIONGOZI wa dini nchini wametoa tam-
ko la pamoja la kukubaliana kuisaidia 
serikali kuhakikisha suala la ulinzi na 
usai wa mazingira kwa watoto linatiliwa 
mkazo kutokana na madhara kuendelea 
kuwa makubwa nchini.

Viongozi hao wamekubaliana kwenda 
kuwahamasisha waumini kupitia ma-
hubiri ili wafahamu umuhimu wa kulinda 
watoto na kuishi katika hali ya usai waka-
ti wote.

Tamko hilo lilitolewa na viongozi wa 
dini kutoka Jumuiya ya Kikristo Tanzania 
(CCT), Baraza la Maaskofu Katoliki (TEC), 

Baraza Kuu la Waislamu (Bakwata), Oisi 
ya Mufti Zanzibar (MoZ) na Oisi ya Mufti 
Tanzania Bara.

Viongozi hao ni Mufti wa Zanzibar, 
Sheikh Saleh Omar Kabhi; Mwenyekiti  
wa CCT, Askofu Dk. Alinikisa Cheyo; Ka-
tibu Mkuu wa TEC, Dk. Charles Kitima na 
Mwenyekiti wa Muungano wa Taasisi za 
Dini unaoshughulikia Haki na Ulinzi kwa 
Watoto (TIAC), Sheikh Suleiman Lolila.

Kupitia muungano huo, viongozi hao 
walikubaliana kwa pamoja kufundisha, 
kuelekeza, kuhamasisha na kukuza Pro-
gramu ya Maji, Usai na Afya (Wash).

Akisoma tamko hilo kwa niaba ya vion-
gozi wengine, Sheikh Lolila alisema asil-

imia nane ya vifo vya watoto walio chini 
ya umri wa miaka mitano, inatokana na 
maambukizi ya magonjwa kupitia maji.

“Sisi viongozi wa taasisi za dini katika 
muungano wetu, kwenye masuala ya ki-
jamii tumekubaliana kwamba, suala hili 
la usai wa mazingira kwa watoto tutilie 
mkazo kwa sababu lina madhara makub-
wa,” alisema.

Sheikh Lolila aliongeza: “Tusipochukua 
hatua ya kutosha, watoto wetu wengi 
watapata matatizo ya kiafya na kudumaa 
katika makuzi yao. 

Na Hellen Mwango 

MAHAKAMA Kuu Tanzania, Kanda 
ya Dar es Salaam, imepanga kusiki-
liza leo rufani ya kutenguliwa dha-
mana ya Mwenyekiti Taifa wa Cha-
ma cha Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema), Freeman Mbowe, na 
mwenzake baada ya Mahakama ya 
Rufani kuagiza hivyo. 

Mbali na Mbowe, mrufani 
mwingie katika kesi hiyo ni Mbunge 
wa Tarime Mjini kwa tiketi ya 
Chadema, Esther Matiko. Wote  kwa 
pamoja wamekata rufani wakipin-
ga kutenguliwa kwa dhamana yao 

na Hakimu Mkazi Mkuu, (kwa sasa 
Jaji wa Mahakama Kuu) Wilbard 
Mashauri.

 Mapema wiki iliyopita, Ma-
hakama ya Rufani ilitupilia mbali 
rufani ya Mkurugenzi wa Mashtaka 
nchini (DPP)   ya kupinga Mbowe 
na mwenzake kusikilizwa na Ma-
hakama Kuu.

Kwa mujibu wa chanzo cha Ni-
pashe mahakamani hapo, rufani   
hiyo itasikilizwa saa 3:00 asubuhi 
mbele ya Jaji Sam Rumanyika.

Katika maombi yao, walalamikaji 
wanadai kwamba Mahakama ya 
Kisutu ilikosea kufuta dhamana kwa 

washtakiwa wakati wao wenyewe 
waliika mahakamani Novemba 12, 
2018 na Novemba 23,2018 pia wali-
hudhuria mahakamani  siku dha-
mana yao ilipofutwa.

Sababu ya pili ya rufani yao, 
Mahakama ya Kisutu  ilikosea ku-
futa dhamana kwa washtakiwa 
bila kuwapa wadhamini nafasi ya 
kuonyesha kwa nini dhamana  yao 
isifutwe.

Kadhalika, Jaji Rumanyika aliele-
keza pande zote mbili kutoa hoja 
iwapo ilikuwa  sawa kwa Mahaka-
ma ya Kisutu kuzingatia kiapo cha 
Wakili wa Serikali Zainab Mango 

kilichoambatana na kiapo cha ali-
yekuwa Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Kipolisi wa Ilala, Salum Ham-
duni na kiapo cha Oisa Uhamiaji 
Steven Mhina bila kuwapa washtak-
iwa nafasi ya kupeleka kiapo kin-
zani na kisha kutumia kiapo hicho 
katika uamuzi wa kufuta dhamana.

Hata hivyo, upande wa walala-
mikiwa ukiongozwa na jopo la 
Mawakili wa Serikali Wakuu,   Dk. 
Mango, Faraja Nchimbi, Paul Ka-
dushi, Wakili wa Serikali Wankyo 
Simon ulidai kuwa walalamikaji 
wamefungua maombi hayo bila 
kuambatanisha nakala ya mwenen-

do wa uamuzi wanaoukatia rufani 
kama matakwa ya   kifungu cha 
392 kidogo cha (1) cha Sheria ya 
Mwenendo wa Makosa ya Jinai 
(CPA) kinavyoelekeza.

Jaji alitupilia mbali pingamizi la 
walalamikiwa na kukubali kusiki-
liza rufani hiyo.

Pia alisema wakati wa usikili-
zwaji wa rufani hiyo atapenda ku-
jua kama washtakiwa walipewa 
fursa ya kujibu kiapo cha Kamanda 
Hamduni.
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Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Mhandisi Hamad Masauni (kushoto), akiwaongoza wajumbe wa Kamati ya Ku-
dumu  ya Bunge ya Masuala ya Ukimwi walipowasili katika Gereza la Wanawake Kingolwira mkoani Morogoro, kuzungumza 
na wafungwa ikiwa ni ziara ya kufuatilia utekelezaji wa serikali. PICHA: WMN 

‘Sikwenda 
Lushoto 
kwa suala 
la shamba 
la Mnazi’
Na Mwandishi Wetu, MBOZI

MKURUGENZI Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya Mbozi, mkoani 
Songwe, Kazimbaya Makwega, 
amesema hajapata mwaliko wa 
kwenda wilayani Lushoto kukutana 
na kamati iliyoundwa na Naibu Wa-
ziri wa Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
Mwita Waitara, kama ilivyodaiwa na 
baadhi ya vyombo vya habari.

Akizungumza na gazeti hili jana 
mjini hapa, Makwega alisema 
anasikitishwa na baadhi ya waandi-
shi wanaotumiwa na watu ‘alio-
waita waharibifu wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbozi na Lushoto’ 
kutumia vyombo vya habari kum-
chafua. Makwega alidaiwa kuitwa 
kwenda wilayani Lushoto kujibu 
tuhuma ya upotevu wa Sh. milioni 
200 zilizotokana na uuzwaji wa 
shamba la Mkonge Mnazi.

Makwega alielezea kusikitishwa 
na habari hiyo na kuwa haina ukweli 
wowote bali zimekuwa na lengo la 
kumchafua kwa maslahi ya watu 
fulani waliokuwa na mzozo wao wa 
kisiasa.

Kusuka au kunyoa rufani ya Mbowe
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Kesi yaahirishwa kisa 
harufu ya pombe
Na Jumbe Ismailly, MANYONI    

HAKIMU Mkazi wa Mahakama ya 
Wilaya ya Manyoni mkoani Sin-
gida, Stela Kiama, ameahirisha kesi 
baada ya mmoja wa washtakiwa 
kwenye kesi ya wizi, kuingia ma-
hakamani akiwa amelewa chakari.

Kesi hiyo ya wizi na  kuharibu 
mali inayowakabili wakazi watatu 
wa tarafa ya Itigi, wilayani Man-
yoni, ilikuwa isikilizwe jana lakini 
ilishindikana kutokana na kisa hi-
cho. Washtakiwa kwenye kesi hiyo 
ni  Mussa Haruna (47), Yohana Si-
mon (42) wote wakazi wa Mtimka-
vu na Joseph Alphonce (39) mkazi 
wa Mlowa.

Majira ya saa 7:30 mchana, Kara-
ni wa Mahakama aliwaita washtak-
iwa hao ili waingie ndani ya ma-
hakama hiyo kwa ajili ya utetezi 
wao lakini walipoingia Hakimu 
alimshtukia mshtakiwa mmoja 
kwamba amelewa na hajiwezi.

Baada ya washtakiwa hao ku-
ingia mahakamani hapo, Hakimu 
alihisi harufu kali ya pombe ma-
hakamani na mahojiano kati ya 
Hakimu na mshtakiwa huyo yali-
kuwa kama ifuatavyo;- 

Hakimu: Mshitakiwa namba 
mbili vipi mbona unapepesuka na 

unaonekana hauko sawa. Unaone-
kana kabisa umelewa pombe, hivi 
kweli utaweza kusikiliza kesi yako?

Mshitakiwa:  Mheshimiwa 
Hakimu mbona mimi niko vizuri 
tu na wala si kama nimekunywa 
pombe leo ( jana) asubuhi. Hizi ni 
za jana na nina uwezo wa kusikiliza 
kesi yangu bila tatizo lolote lile.

Hakimu: Hivi Mwendesha 
Mashtaka kama mimi tu niliyekaa 
mbali na mshtakiwa nasikia harufu 
kali kiasi hiki je, wewe ambaye uko 
karibu naye itakuwaje?

Mwendesha Mashata: Hata 
mimi Mheshimiwa Hakimu nasikia 
kabisa harufu ya kilevi alichokuny-
wa mshitakiwa huyu na kwa kweli 
namwona hayuko ‘serious’ (ma-
kini) na kesi inayomkabili.

Hakimu: Hivi wewe mshitakiwa 
una uwezo wa kuendelea kusikiliza 
kesi yako au tuahirishe shauri lako 
mpaka siku nyingine utakapokuja 
ukiwa hujanywa mipombe yako?

Mshitakiwa:    Mheshimiwa 
Hakimu  nakuthibitishia kwamba 
nina uwezo kabisa wa kuendelea 
na shauri langu kwa sababu hizi 
pombe sijanywa leo ( jana) asubuhi 
wakati nakuja mahakamani. Niliku-
nywa jana ingawa leo bado naone-
kana kama bado zipo kichwani.

Hakimu: Wewe mshtakiwa 
usipende kuwaudhi watu kwa 
mambo yako ya ajabu. Hivi  unad-
hani sisi sote hatuna uwezo wa ku-
fahamu mtu aliyekunywa kilevi na 
ambaye hajanywa kilevi?

Mshitakiwa: Si mheshimiwa 
Hakimu, mimi nakuruhusu uend-
elee kusikiliza shauri hili na mimi 
nitajitetea kwa kadiri ya uwezo 
wangu.

Hakimu:  Mshitakiwa nakupa 
onyo mara ya mwisho na iwapo 
utarudia tena kutenda kosa kama 
hili nitakufutia dhamana yako ili 
upelekwe mahabusu ukajifunze 
zaidi kutii sheria za nchi. Utaka-
pokaa gerezani ndipo akili yako 
itakuwa sawa maana hautapata 
muda wa kunywa mataputapu 
yako kama unavyofanya sasa na 
utakapokuja mahakamani utaku-
wa na uwezo wa kujitetea kama 
wengine. Usitake kutuchefua watu 
wengine huwa hatutaki kuongea 
sana na usidhani wewe ndiye una 
akili kupita watu wengine hapa 
mahakamani. Mimi  naweza kuku-
badilikia muda si mrefu halafu 
usije kunilaumu.

Na Jumbe Ismailly, IGUNGA

BAADHI ya wagonjwa 
wanaolazwa katika Hos-
pitali ya Wilaya ya Igunga 
mkoani Tabora na ndugu 
wanaokwenda kuwauguza, 
wako hatarini kupatwa na 
magonjwa ya kuambukiza 
kutokana na kujisaidia 
kwenye mifuko ya plastiki.

Watu hao wanatupa 
vinyesi hivyo kutokana na 
matundu ya vyoo wanay-
otumia kufungwa na ofisa 
afya baada ya kujaa.

Baadhi ya ndugu wa-
naowauguza ndugu zao 
waliolazwa katika wodi 
namba 3,6,8 na 9, Juma 
Jackson, Luciano Lazaro, 
Jilungano Jilelema na 
Amina Jeremiah, walisema  
wanaposhikwa haja kubwa 
nyakati za usiku wame-
kuwa wakijisaidia kwenye 
mifuko ya plastiki, maarufu 
kama ‘Rambo’  na ki-
sha kinyesi hicho hukitupa 
kwenye nyasi.

“Kwa kweli si siri, tunala-
zimika kujisaidia kwenye 
mifuko ya rambo kwani in-
apofika nyakati za usiku tu-

napata shida sana kutokana 
na harufu kali inayotoka 
kwenye vyoo kwa sababu 
ya kujaa, ndiyo maana 
wataalamu wa afya wame-
fikia uamuzi wa kuvifunga,” 
alisema Juma.

Pia waliweka wazi kwam-
ba licha ya hospitali hiyo 
kukabiliwa na changamoto 
ya matundu ya vyoo, wana-
shangazwa pia kuona jirani 
ya majengo ya hospitali 
hiyo kumejengwa dampo la 
taka ambalo nalo limekuwa 
likitoa harufu kali licha ya 
baadhi ya viongozi wenye 
dhamana kupita katika 
eneo hilo na kuliona suala 
hilo kama ni la kawaida.

Kutokana na hali hiyo, 
wananchi hao wamem-
womba Waziri wa Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto kuitem-
belea wilaya ya Igunga ili 
kujionea adha wanayoipata 
wagonjwa wanaofuata hu-
duma za matibabu pamoja 
na ndugu  wanaokwenda 
kuwauguza.

Wagonjwa wajisaidia 
kwenye mifuko ya rambo
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Na Mwandishi Wetu 

SERIKALI imeahidi kuendelea kubore-
sha huduma kwa watu wenye magonjwa 
adimu (rare diseases), ikiwa ni pamoja na 
upatikanaji wa dawa.

Akizungumza katika maadhimisho 
ya Siku ya Magonjwa Adimu Duniani ji-
jini Dar es Salaam, Naibu Waziri wa Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto, Dk. Faustine Ndugulile, alisema 
serikali inatambua changamoto zina-
zowakabili watu wenye magonjwa hayo 
na kwamba imechukua hatua kuhakiki-
sha inahuisha upatikanaji wa dawa zake 
ambazo ni adimu. 

Alisema mchakato wa kuingiza dawa 
nchini huwa mrefu na kwamba ma-
gonjwa adimu husababisha changamoto 
ya kuwapo kwa mahitaji kidogo ya dawa 
husika. 

Alisema serikali imeondoa kodi na 
malipo mengine kwa dawa hizo ili ziingi-
zwe nchini bure. 

“Kwa kawaida, kuna utaratibu mrefu 
wa kuingiza dawa nchini ambao un-
aongeza gharama pia. Sasa kwa mtu am-
baye anataka kuingiza dawa za magonjwa 
adimu, ambazo unaweza kukuta zitat-
umiwa na watu 100 tu nchi nzima, kum-
wekea gharama, tunaona hatumtendei 
haki,” alisema.

Dk. Ndugulile aliongeza: “Serikali im-
eondoa ushuru na malipo mengine kwa 
dawa hizi ili ziingie nchini bure. Serikali 
inatambua uwapo wa magonjwa haya 
ndani ya nchi na tunaendelea kuboresha 
mifumo yetu ya afya. 

“Ziko changamoto za matibabu; kuna 
takribani magonjwa 6,000 ambayo ni 
magonjwa adimu na mengine hatuwezi 
kuyatibu. Kikubwa hapa ni kuhakikisha 

kwamba yule ambaye ameupata huo 
ugonjwa aweze kuwa na maisha bora ya-
nayomsaidia kuendelea kuishi.

“Inapaswa mifumo nayo itambue 
kwamba huyu mtoto siyo kwamba an-
adeka au anauguaugua, ni lazima mifu-
mo ielewe kwamba hawa wana mahitaji 
maalum,” alisema.

Magonjwa adimu ni yale yanayowa-
pata watu wachache kwenye jamii na 
wakai mwingine dawa zake huitwa 
dawa yatima kutokana na ugumu wa 
kuzipata.

Kwa mujibu wa Shirika la Afya Duniani 
(WHO), kuna takribani magonjwa adimu 
6,000 yanayowakumba watu takribani 
milioni 300 duniani kote. Magonjwa 
mengi adimu hutokea katika hatua za 
mwanzo za ukuaji wa mtoto na asilimia 
30 ya wagonjwa hufariki dunia kabla ya 
kuikisha miaka mitano. 

Serikali kuboresha 
huduma magonjwa adimu

‘Wafungwa, 
mahabusu
340 wanaishi 
na VVU’

Na Beatrice Shayo

SERIKALI imepewa mkopo wa Sh. bilio-
ni 589.2 na Benki ya Maendeleo ya Afrika 
(AfDB) ili kutekeleza mradi wa ujenzi wa 
barabara kwa kiwango cha lami yenye 
urefu wa kilometa 260 kutoka Kabingo 
hadi Manyovu mkoani Kigoma.

Akizungumza na waandishi wa habari ji-
jini Dar es Salaam jana baada ya kutia saini 
mikataba miwili inayohusina na mkopo 
huo, Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha na 
Mipango, Doto James, alisema   mkopo 
huo ni wa masharti nafuu na utatumika 
kutekeleza mradi wa ujenzi wa barabara 
hiyo itakayopita Kasulu na kuboresha mi-
undombinu ya huduma za jamii.

Alisema benki hiyo imekuwa mshirika 
wa muda mrefu wa serikali katika maen-
deleo ya miundombinu na uwekezaji 
wenye ufanisi na matokeo ya kuridhisha.

James alisema utekelezaji wa mradi 

huo ni sehemu ya mkakati wa serikali 
ya awamu ya tano wa uimarishaji wa 
miundombinu ya usairishaji ili kucho-
chea kasi ya maendeleo ya kiuchumi na 
kijamii, kupunguza umaskini na kuimari-
sha ushirikiano wa kikanda.

Alisema barabara hiyo ni kiunganishi 
muhimu katika maendeleo na ubore-
shaji wa biashara ndani na nje ya nchi.

“Mradi wa ujenzi wa barabara hii utak-
wenda sambamba na ujenzi wa bara-
bara ya Rumonge-Gitaza yenye urefu wa 
kilometa 45 nchini Burundi ili kuboresha 
mtandao wa barabara za Afrika Mashari-
ki,” James alisema.

Aliongeza kuwa kukamilika kwa mradi 
huo kutaunganisha Bandari ya Dar es 
Salaam na mikoa ya Magharibi mwa Tan-
zania na kufungua masoko ya kikanda 
Burundi, Rwanda, Uganda na Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo.

James alisema mradi huo pia utachang-

ia kupunguza gharama za uendeshaji 
magari na kuboresha usalama wa bara-
bara, kupunguza gharama za usairishaji 
na kuboresha upatikanaji wa miundom-
binu ya huduma za kijamii na kiuchumi 
kwenye maeneo ya mradi.

“Kama mnavyoelewa, miundombinu 
ya hizi barabara ni mibovu, hivyo ghara-
ma za matengenezo ya magari zinakuwa 
kubwa, tunapokwenda kuweka lami, hizi 
barabara zitasaidia kupunguza gharama 
na hata ajali zitapungua,” alisema.

James alisema mradi huo unatarajia 
kukamilika mwaka 2024 na kuifanya 
Tanzania kutokuwa na mkoa ambao 
barabara zake hazijaunganishwa kwa ki-
wango cha lami.

Meneja Mkazi wa AfDB, Allex Mubiru, 
alisema benki yake itaendelea kuisaidia 
Tanzania katika masuala mbalimbali 
ikiwamo miundombinu ili kupunguza 
umaskini.

Bilioni 600/- kupeleka lami Kigoma

Na Mwandishi Wetu

KATI ya wafungwa na mahabusu 
15,250 nchini waliopima Virusi vya 
Ukimwi (VVU) kabla ya kuingia ger-
ezani mwaka jana, waliobainika kuwa 
na maambukizo ni 340.

Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani 
ya Nchi, Hamad Masauni, aliyasema 
hayo jana wakati akiwasilisha taarifa 
kuhusu hali ya maambukizo ya VVU 
na upatikanaji wa tiba ya magonjwa 
nyemelezi na udhibiti wa biashara 
na matumizi ya dawa za kulevya ma-
gerezani kwa mwaka uliopita.

Masauni alisoma taarifa hiyo ya 
hali ya mambukizi magerezani mbele 
ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Masuala ya Ukimwi iliyofika kwenye 
Gereza Kuu la Wanawake Kingolwira 
mkoani Morogoro.

Alisema upimaji huo ulifanyika kwa 
ushirikiano wa Jeshi la Magereza na 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia Wazee na Watoto ambao uli-
lenga kutoa elimu ya upimaji kwenye 
magereza nchini.

Akisoma taarifa hiyo, Masauni 
alisema kuwa kati ya mahabusi na 
wafungwa 15,250 waliopima, wa-
naume waliokutwa na maambukizi ni 
292 na wanawake ni 48.

“Wizara yangu kwa kushirikiana 
na wataalamu kutoka Wizara ya 
Afya, wanahakikisha huduma za afya 
zinaboreka magerezani ikiwamo 
lishe nzuri kwa wanaothibitika wana 
maambukizo,” alisema.

Alisema jumla ya wafungwa na ma-
habusu 1,496 wanatumia za kupun-
guza makali ya VVU (ARVs) wakiwa 
gerezani.

“Elimu ya kifua kikuu na upimaji pia 
inatolewa kila siku magerezani kwa 
wafungwa na mahabusu,” Masauni 
alisema, “kwa mwaka jana, jumla ya 
waliopima ni 12,870 huku waliobaini-
ka kuwa na maambukizi wakiwa ni 
167.

“Tunashirikiana na Shirika la Umoja 
wa Mataifa linaloshughulika na Dawa 
za Kulevya na Uhalifu (UNODC) kuan-
daa Mpango Mkakati wa Ukimwi na 
kifua kikuu kwa miaka mitano.”

Wakizungumza kwa nyakati tofauti 
baada ya kuwatembelea wafungwa 
katika gereza hilo, wajumbe wa 
kamati hiyo, walilipongeza Jeshi la 
Magereza kwa kuwahudumia ma-
habusu na wafungwa wanaoishi na 
maambukizi magerezani.

Vilevile, wajumbe hao waliwaomba 
wafungwa wanaoishi na VVU kuwa 
mabalozi wazuri kwa wenzao kuhusi-
ana na maambukizi ya virusi hivyo.

Akizungumza mbele ya kamati hiyo, 
Mkuu wa Kitengo cha Afya na Lishe 
wa Jeshi la Magereza, Kamishna 
Msaidizi Mwandamizi Dk. Hassan 
Mkwiche, alisema magereza yana 
utaratibu wa kupima afya za maha-
busu au wafungwa siku ya kwanza tu 
anayoingia.

“Wakati wanaingia magerezani, 
mahabusi na wafungwa huwa wan-
apimwa ujauzito, Ukimwi, kifua kikuu 
na magonjwa mengine ili waweze 
kuhudumia kila mfungwa na mahitaji 
yake,” alisema.

Aliongeza kuwa, mfungwa anapo-
ingia gerezani, hukutana na kazi 
mbalimbali, hivyo ni muhimu kujua 
afya ya kila mmoja wao tangu siku ya 
kwanza anapoingia.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha na Mipango, Doto James (kulia), pamoja na Mwakilishi Mkazi wa Benki ya Maendeleo 
ya Afrika (AfDB), Dk. Alex Mubiru, wakionyesha mkataba wa mkopo wa masharti nafuu baada ya kusaini katika ofisi za 
Hazina jijini Dar es Salaam jana. NA MPIGAPICHA WETU
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Mpina aunda kanda mpya 
kulinda rasilimali uvuvi
Na Mwandishi Maalum, 
KILWA

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Luha-
ga Mpina, ametangaza kuundwa 
kwa kanda kuu mpya ya ulinzi wa 
rasilimali za uvuvi kwenye Bahari 
ya Hindi ili kukabiliana na uvuvi 
haramu ulioshamiri kwa muda 
mrefu katika ukanda huo.

Alisisitiza kuwa Serikali ya 
awamu ya tano ina nia thabiti ya 
kulinda rasilimali hizo ili ziweze 
kulinufaisha taifa.

Waziri Mpina alitangaza uamuzi 
huo wakati  akizungumza na wa-
vuvi wilayani Kilwa, mkoani Lindi 
kuhusu juhudi zinazofanywa na 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi katika 
kulinda rasilimali hizo na kutoa 
ufafanuzi wa baadhi ya maombi 
ya wavuvi ikiwamo kuomba ku-
ruhusiwa kutumia majenereta na 
taa za sola katika shughuli zao za 
uvuvi wawapo baharini baada ya 
Sheria ya Uvuvi ya mwaka 2003 
kukataza zana hizo.

Akizungumza kwa nyakati to-
fauti na wavuvi katika maeneo ya 
Kivinje na Somanga, wilayani Kil-
wa, Waziri Mpina alisema, Serikali 
ya awamu ya tano, haina nia ya 
kumuonea mwananchi yeyote bali 
kinachofanyika ni kulinda rasili-
mali hizo kwa mujibu wa sheria 
ili ziwe endelevu kwa manufaa ya 
kizazi cha sasa na kijacho.

“Naomba niwaulize ndugu zan-
gu wa Kilwa mtu anayekuja kulin-
da samaki na dagaa wasitoweke 
kwa kudhibiti uvuvi haramu na 
yule anayekuja na kuwaambia 
mtumie zana haramu na kesho sa-
maki wote wakaisha nani mwenye 
uchungu na wananchi,” alihoji. 

Mpina alisema katika kuwasi-
likiza wavuvi nchini, serikali im-
eamua kuifumua Sheria ya Uvuvi 
ya mwaka 2003 na kanuni zake za 
mwaka 2009 ili kuondoa maeneo 
ambayo yanakwaza shughuli za 
uvuvi ikiwamo kufuta vipengele 
vilivyokuwa vinalalamikiwa kwa 
muda mrefu.

“Nimekuja leo Kilwa kuwasiliki-
za mimi mwenyewe shida zenu, 

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Maji, Prof. 
Makame Mbarawa, amezi-
taka mamlaka za maji 
nchini kuongeza nguvu 
katika ukusanyaji wa 
mapato ili kuongeza tija 
na ufanisi katika utoaji wa 
huduma.

Prof. Mbarawa ali-
yasema hayo jana jijini 
hapa, alipokuwa akifun-
gua kikao cha kujenga 
uelewa wa pamoja kuhusu 
uanzishwaji wa Wakala 
wa Usambazaji Maji na 
Usafi wa Mazingira Vijijini 
(Ruwasa).

Alisema suala la uku-
sanyaji wa mapato katika 
mamlaka mbalimbali za 
maji nchini limekuwa na 
changamoto mbalimbali 
hasa katika usimamizi.

Prof. Mbarawa alisema 
toka ameteuliwa kuon-
goza wizara hiyo pame-
kuwapo na mabadiliko 
katika maeneo mbalimbali 
katika kuongeza mapato 
katika mamlaka husika.

“Katika maeneo mbal-
imbali wakati naingia 
katika Wizara hii Julai, 
mwaka jana,  Mamlaka 
ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira ya Dar es 
Saalam (Dawasa) ilikuwa 
inakusanya Sh. bilioni 8.5, 
Dodoma (Duwasa) ilikuwa 
inakusanya Sh. bilioni 1.2, 
lakini mwezi huu ulioisha 
wa Februari, imekusanya 
Sh. bilioni 1.85 na Moshi 
walikuwa wanakusanya 
Sh. milioni 600, lakini 
hivi sasa wanakusanya 
zaidi ya Sh. milioni 800,” 
alisema Mbarawa.

Mbarawa azibana mamlaka 
za maji ukusanyaji mapato

changamoto zenu na niwaambieni 
nimeamua kuifumua Sheria ya 
Uvuvi kama sehemu ya kuwasiki-
liza ili kuondoa maneno ambayo 
saa zingine yalikuwa yanakwaza 
shughuli zenyewe za uvuvi,” alise-
ma.

Hata hivyo, Waziri Mpina ali-
kubali  ombi hilo la wavuvi hao la 
kuomba kuhurusiwa kutumia taa 
za sola na majenereta.

Pia Waziri Mpina aliwaomba wa-
vuvi kuwa na subira kuhusu ombi 
la kutaka kuruhusiwa kutumia 
nyavu za chini ya milimita nane, 
kwa kuwa sheria iliyopo ya uvuvi 
ya mwaka 2003 na kanuni yake ya 
mwaka 2009, imeweka masharti 
ya kuzuia matumizi ya nyavu hizo 
kwenye ukanda wa bahari na ku-
wataka kuwa watulivu na kusubiri 
sheria hiyo ifanyiwe marekebisho 

Mkuu wa Wilaya ya Kilwa, Chris-
topher Ngubiagai, alimshukuru 
Waziri Mpina kwa kutoa ufafanuzi 
utakaoondoa sintofahamu iliyoku-

wa imetanda miongoni mwa wa-
vuvi wa wilaya huku akiwaomba 
kuendelea kuunga mkono juhudi 
za serikali za kulinda rasilimali 
hizo za uvuvi.

Mmoja wa wavuvi wa Somanga 
Kilwa, Mohamed Kimbwembe, ali-
iomba radhi serikali ya awamu ya 
tano kutokana na wavuvi wengi 
kujihusisha na uvuvi haramu na 
kuua mazalia ya samaki na kwam-
ba wengi walifanya hivyo baada 
ya serikali zilizopita kushindwa 
kuchukua hatua dhidi ya wahalifu 
hao.

Aliongeza kuwa mazoea hayo 
yalifanya wananchi waone kama 
wanaendelea vizuri kumbe wali-
kuwa wanafanya mambo kinyume 
cha sheria za nchi.

Mbunge wa Viti Maalum Mkoa 
wa Lindi, Hamida Abdala, alim-
shukuru Waziri Mpina kwa ku-
ruhusu matumizi ya majenereta 
na taa za mwanga wa jua pamoja 
kuruhusu wavuvi kutumia leseni.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga Mpina, akisalimiana na wananchi wa Kilwa Kivinje baada ya kuwasiki-
liza wavuvi wa eneo hilo jana na kutangaza kuundwa kwa kanda kuu ya ulinzi wa rasilimali za uvuvi 
Bahari ya Hindi. NA MPIGA PICHA WETU
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KUIBUKA kwa matukio ya mauaji ya watoto, wazee na watu 
wenye ulemavu wa ngozi katika maeneo mbalimbali nchini 
kumeleta hofu kubwa miongoni mwa jamii na kuamua kutafuta 
suluhisho la tatizo hilo kwa kushirikiana na vyombo vya ulinzi.

Hatua hiyo imechukuliwa mkoani Kigoma baada ya Jeshi la 
Polisi kwa kushirikiana na chama cha waganga wa tiba asili na 
wakunga wa jadi wanaotetea watu wenye mazingira hatarishi 
nchini (ASIDEP), kukubaliana kuanza operesheni ya kubaini wa-
halifu hao. Kwa kauli moja waganga hao, wenyeviti wa serikali 
za mitaa na madiwani, wamekubaliana kuanzisha operesheni 
hiyo, itakayosaidia kuwasaka wanaoendesha vitendo hivyo na 
wananchi waendelee kuishi kwa amani.

Matukio ya mauaji mara nyingi yamekuwa yakihusishwa na 
imani za kishirikina kwa watu kudaiwa kutaka kujipatia utajiri.

Matukio hayo pia yanahusishwa na watu wanaotaka nafasi 
mbalimbali za uongozi maeneo ya kazi na shughuli za kisiasa.

Shutuma za mauaji hayo huelekezwa kwa waganga wa jadi 
ambao hudaiwa kuwashawishi wateja wao kutekeleza vitendo 
hivyo kwa lengo la kupata viungo vya binadamu kwa madai 
kuwa vikitengenezwa dawa, malengo yao yatafanikiwa.

Tukio la kusikitisha lililotokea siku za hivi karibuni mkoani 
Njombe la mauaji ya watoto, limehuzunisha Watanzania wengi 
huku wafanyabiashara mashuhuri wakikamatwa kwa kutuhu-
miwa kujihusisha na matukio hayo.

Wafanyabiashara hao wanatuhumiwa kutekeleza mauaji hayo 
kwa kuwakata waathiriwa viungo vya mwili kama macho, meno 
na kunyofoa sehemu zao za siri.

Katika maeneo mengine nchini mauaji hayo yamekuwa yaki-
fanyika kwa kuwaua wazee wakiwatuhumu kufanya vitendo 
vya kichawi kutokana na mwonekano wao wa kuwa na macho 
mekundu. Vilevile mauaji hayo yanafanyika kwa watu wenye ul-
emavu wa ngozi (albino), ambao inadaiwa viungo vyao ni dawa 
ya kuongeza utajiri kwenye shughuli za uvuvi, uchimbaji madini 
na kupata vyeo sehemu za kazi.

Imani hizo potofu zimepoteza uhai wa maisha ya Watanzania 
wengi wasiokuwa na hatia kwa sababu tu ya tamaa ya utajiri wa 
watu wachache. Vitendo hivyo, vimedaiwa kufanyika kwa wa-
husika kushawishiwa na watu wanaojiita waganga wa jadi.

Ni jambo la faraja kusikia kuwa waganga wa jadi na serikali 
za mitaa wameamua kushirikiana na Jeshi la Polisi kuanzisha 
operesheni hiyo ili kuwatambua waganga wote na kukagua kazi 
zao. Operesheni hiyo imelenga kuwabaini waganga wanaovunja 
sheria kwa matumizi yasiyo halali ya tiba na matumizi ya nyara 
za serikali.

Chama cha ASIDEP kimebaini kuwa kuongezeka kwa vitendo 
hivyo vya mauaji ya watoto, wazee na wenye ulemavu wa ngozi, 
chanzo ni waganga feki. Hali hiyo imewafanya waganga wote wa 
jadi kuonekana wauaji na kuharibu taswira yao kwa jamii. 

Hata hivyo, chama hicho kimelaumu kutengwa na baadhi ya 
idara za serikali kwa kuwaona kuwa waganga wote wa jadi ni 
wauaji badala ya kushirikiana nao kwa kuwaelimisha ikiwamo 
shughuli za ukunga ambazo huisaidia serikali maeneo ambayo 
hakuna vituo vya afya, kwa kuokoa maisha ya kinamama.

Wameishauri serikali kutoa elimu itakayowaikia watu wengi 
na kutambua umuhimu wao katika jamii badala ya kuwaona 
kuwa wote ni waovu.  Mwamko huu ulioanzishwa na ASIDEP 
mkoani Kigoma, unapaswa kuigwa pia na mikoa mingine am-
bayo imeshamiri kwa vitendo hivyo ili wananchi wasiendelee 
kuishi kwa hofu na kuathiri shughuli zao za maendeleo.

Vyama hivi vinavyoanzishwa kwa lengo vya kusaidia jamii 
havina budi kushirikiana na vyombo vya dola katika kuleta ma-
tokeo chanya ya kukomesha vitendo vya uhalifu badala ya kuwa 
vichocheo vya kueneza vitendo hivyo. 

Na Salome 

Kitomari

AGOSTI mwaka huu ni uchaguzi 
wa serikali za mitaa ambao una-
jenga msingi wa uchaguzi mkuu 
utakaofanyika Oktoba mwakani. 
Watanzania wanalo jukumu la 
kuchagua viongozi kuanzia ngazi 
za vitongoji hadi taifa.

Katika uchaguzi wa serikali za 
mitaa viongozi watakaochaguliwa 
ni wenyeviti wa vijiji na vitongoji 
kwenye halmashauri za wilaya na 
wenyeviti wa mitaa kwa upande 
wa manispaa na majiji.

Kwa kipindi kirefu tangu kuanza 
kufanyika kwa uchaguzi huo wen-
gi wanaochaguliwa kuongoza vijiji 
na mitaa ni wenye umri mkubwa. 
Ni kwa nadra kukuta vijana wa-
naaminiwa na kupewa nafasi ya 
kuongoza.

Ni ukweli kwamba vijana wengi 
hutumika kufanya kampeni kwa 
ajili ya wenye umri mkubwa au 
wazee kuingia madarakani na 
wakati mwingine, huwa nyuma 
yao kwa kuwapa mbinu na sera 
za kuwashawishi wapiga kura ili 
kuwawezesha kuibuka washindi.

Katika uchaguzi wa mwaka 2014 
vijana wengi hasa wasomi wali-
otoka kwenye maeneo waliyozal-
iwa kwa ajili ya elimu na kutafuta 
maisha na baadaye walirudi kwe-
nye maeneo yao kwa ajili ya ku-
leta mabadiliko, waliingia kwenye 
kinyang’anyiro cha uongozi lakini 
kwa bahati mbaya walipigwa vita 
na kujiondoa.

Hali kadhalika uchaguzi mkuu 
wa mwaka 2015 vijana wengi wali-
jitokeza kwenye vyama vyao ku-
wania nafasi mbalimbali kuanzia 
kata hadi taifa, lakini wengi wak-
iwa na ari ya mabadiliko kutoka 
hali iliyokuwapo kwenda kwenye 

hali nyingine ambayo ni kulibadili 
taifa.

Vijana wengi waliishia kuwa 
wapiga kampeni wa wazee badala 
ya kuingia kwenye ulingo na wa-
zee kuwa wapanga mipango na 
waongoza njia, na mwisho wa siku 
wengi huishia kutumika kwa ajili 
ya kuwatengenezea njia wengine.

Kwa uchaguzi wa mwaka huu 
ni vyema kwenye ngazi za serikali 
za mitaa kukawa na damu mpya, 
yaani vijana. Ingefaa kama nao wa-
napewa fursa na vyama vyao ku-
gombea nafasi hizo pasipo kuwa-
zuia au kuwakatisha tamaa kuwa 
uongozi ni kazi isiyowastahili.

Yapo mambo kwenye ngazi za 
vijiji na serikali ambayo wakati 
mwingine yanahitaji vijana kushi-
ka nafasi hizo na kuyasimamia, 
wanahitaji kukimbizana huku na 
kule kusimamia uwajibikaji kwe-
nye ngazi hiyo. 

Wazee wanatakiwa kuendelea 
kuwapo kwa ajili ya kutoa busara 
na ushauri kwa viongozi, lakini 
kwa ujumla vijana wanahusika na 
ndiyo wadau katika kushika nafasi 
hizo ili wapeleke michango, akili 
na ubunifu wao kwenye uongozi 
wa serikali za mitaa na vijiji.

Kama ambavyo uchaguzi wa 
serikali za mitaa ulivyo msingi 
wa kujenga uchaguzi ujao ambao 
ndiyo mkuu unaoamua maisha 
ya Watanzania kwa miaka mitano 
ijayo, inatakiwa msingi imara ku-
hakikisha nyumba inayojengwa ni 
nzuri kwa maendeleo endelevu.

Malengo ya maendeleo ende-
levu (SDG’s) yote yanawashiriki-
sha vijana katika mipango yote 
ya maendeleo, kwamba unapo-
taka kupambana na umaskini, 

elimu bora, usai wa mazingira, 
viwanda, miundombinu, usawa, 
demokrasia vyote hivyo vinawa-
gusa vijana.

Kama dunia inatambua 
umuhimu wa vijana na kuwapa 
nafasi za uongozi na kufanya 
maamuzi, basi ni vyema waka-
pewa nafasi ya kugombea kwenye 
mitaa, vijiji na vitongoji ili waweze 
kuleta michango, mawazo na 
ubunifu unaohitajika.

Popote ambapo vijana wame-
pewa nafasi na mwongozo mahiri 
wamefanya mambo makubwa 
yenye mchango chanya kwa 
maendeleo ya taifa na kuleta 
mabadiliko kwenye maeneo wali-
yoyaongoza.

Mathalani, kwenye mitaa mingi 
zipo changamoto za wananchi 
hasa vijana kushiriki shughuli za 
maendeleo za kujitolea, naamini 
kwa kuwatumia vijana wataweza 
kuwaleta pamoja vijana na 
makundi yote na hivyo kushiriki 
shughuli za maendeleo.

Kwa umuhimu huo vijana wa-
napojitokeza kuomba idhini ya 
chama kugombea nafasi hizo 
wasipigwe vita bali waungwe 
mkono.

Na ikiikia mahali ikaonekana 
kwamba vijana bado hawajaiva 
basi washirikishwe hatua kwa hat-
ua ili kuivishwa kwa kuwa vion-
gozi huandaliwa, hufundishwa na 
kupewa mwelekeo.

Ni vyema vijana wakapewa 
agenda za makundi mbalimbali 
kwenda nazo kwenye uongozi, 
watakazozisukuma hadi Baraza la 
Maendeleo la Kata (WDC) na kwe-
nye Baraza la Madiwani katika 
halmashauri.

Vijana, uchaguzi serikali za mitaa unawahusu

 Muungwana Lazima Nilonge

KUB ADILISHA TAREHE  YA KUZALIWA
KATIKA MIFUMO YA KULA HELA ZA UMMA, KUNA MCHEZO WA KUBADILISHA TAREHE 
YA KUZALIWA KABLA YA KUSTAAFU ILI KUENDELEA KUFANYA KAZI.  WANAAPA 
MAHAKAMANI WAKIENDELEA KUBAKI KAZINI KULA JAMBO LA WENGINE.  HOJA  HIYO! 
NA BALOZI CHRISTOPHER LIUNDIB
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Operesheni kubaini 
wauaji watoto, vikongwe, 
wenye ualbino ilete tija
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Bilioni 2.4/- 
kuendeleza 
miradi bunifu
Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema iko kwenye mchakato 
wa kufadhili na kuendeleza miradi bunifu 
47 yenye thamani ya Sh. bilioni 2.4.

Aidha, Tume ya Sayansi na Teknolojia 
Tanzania (Costech) kuacha utaratibu wa ku-
subiri wabunifu kuwafuata na badala yake 
iwafuate wabunifu waliko.

Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, William Ole Nasha, alisema 
hayo jana alipokuwa akizungumza kwenye 
mashindano ya ubunifu katika sayansi na 
teknolojia yaliyoambatana na utoaji tuzo 
kwa washindi. Alisema serikali kwa kush-
irikiana na wadau wa maendeleo iko kwe-
nye mchakato wa kufadhili miradi hiyo.

“Ni matumaini yangu kuwa itachangia 
maendeleo ya uchumi wa viwanda,” alise-
ma.

Alisema serikali inaendelea kupeleka 
nguvu kwenye bunifu ambazo zinaweza ku-
saidia nchi kupiga hatua kimaendeleo.

“Ubunifu si chochote kama hausaidii 

kutatua changamoto na si chochote kama 
hauwezi kutumika la sivyo utakuwa unaji-
furahisha,” alisema.

Ole Nasha alisema wanapobuni wahakik-
ishe ubunifu wao unaendana na uhalisia na 
kufanya utaiti kujua matatizo yanayowaka-
bili wananchi. 

Akizungumzia suala la Costech, Naibu 
Waziri  huyo alisema utaratibu uliopo hivi 
sasa wa kila mbunifu kuandika barua ili 
kuomba kusaidiwa si mzuri.

Alisema si kila mbunifu anauwezo wa 
kuandika andiko kwenda katika tume hiyo 
kwa kuwa wapo wabunifu wazuri lakini ha-
wana elimu ya juu.

“Unajua ubunifu ni jambo ambalo mtu 
anazaliwa nalo na siyo lazima uwe na elimu 
kubwa,” alisema.

Awali, Naibu Katibu Mkuu wa Wizara 
hiyo, Prof. James Mdoe, alisema mashinda-
no hayo yameshirikisha wabunifu 60 am-
bao wametengeneza vitu mbalimbali kwe-
nye sekta za kilimo, uvuvi, afya na zingine 
muhimu.

 Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu 
Mkazi Kisutu, jijini Dar 
es Salaam imeagiza 
mshtakiwa wa kwanza,  
Rais wa zamani wa  
Shirikisho la Soka Tanzania 
(TFF), Jamal Malinzi na wa 
pili Mwesigwa Selestine 
kwenda kuhojiwa na 
Taasisi ya kuzuia na 
Kupambana na Rushwa 
(Takukuru).

Malinzi, Mwesigwa 
na wengine watatu 
wanakabiliwa na  mashtaka 
30 ikiwamo kula njama, 
kughushi na kutakatisha 
Dola za Marekani 173,335.

Kesi hiyo imepangwa 
kuendelea kusikilizwa 
Machi 19, mwaka huu 
mbele Hakimu Mkazi Maira 
Kasonde.

Hakimu alisema 
mahakama yake 
imeruhusu upande wa 
Jamhuri kwenda kuwahoji 
mshtakiwa wa kwanza na 
wa pili Machi 8, mwaka 

huu. 
Mbali na Malinzi, 

washtakiwa wengine katika 
kesi hiyo ni Mwesigwa  
(46) ambaye alikuwa 
Katibu Mkuu wa TFF, 
Mhasibu wa TFF,  Nsiande  
Mwanga (27), Meneja 
wa  Ofisi ya TFF, Miriam 
Zayumba na Karani wa 
TFF, Flora Rauya.

Washtakiwa hao Kwa 
pamoja  wanakabiliwa na 
mashtaka 30 katika  kesi 
ya jinai namba 213 ya 
mwaka 2017 yakiwamo 
ya kula njama, kughushi, 
kujipatia fedha kwa njia ya 
udanganyifu na utakatishaji 
wa fedha wa USD 173,335 
na Sh 43,100,000.

Malinzi, Mwesigwa na 
Nsiande wako rumande 
kwa kukabiliwa na 
mashtaka ya utakatishaji 
wa fedha kuwa miongoni 
mwa mashtaka  ambayo 
kwa mujibu wa sheria 
hayana dhamana huku 
Zayumba na Frola wakiwa 
nje kwa dhamana.

Mahakama yaamuru 
Malinzi, Mwesigwa 
kuhojiwa Takukuru

Waziri  wa Nishati, Dk. Medard Kalemani (katikati), akimsikiliza Mwenyekiti wa Kama-
ti ya Bunge ya Bajeti, George Simbachawene (kushoto), wakati alipokuwa akiuliza 
masuala ya uzalishaji transfoma kiwanda cha Tanelec  kwa Mkurugenzi wa kiwanda 
hicho, Zahir  Saleh (kulia mwa waziri), walichotembelea jana ili kujionea uzalishaji 
wake. PICHA: CYNTHIA MWILOLEZI

“Sikwenda Lushoto kuitikia 
wito wa Naibu Waziri, hizo habari 
si za kweli, zenye lengo la ku-
nichafua, wapo watu wanawa-
tumia waandishi kwa maslahi yao 
na wengine wanatumia nafasi 
hiyo kwa ajili ya uchaguzi Mkuu 
wa mwaka 2020,” alisema Mak-
wega.

Hata hivyo, Makwega alikiri 

kuwa Februari 27, mwaka huu, 
alikwenda wilayani Lushoto 
kwenda kumkabidhi kwa mara ya 
pili oisi Mkurugenzi Mtendaji wa 
halmashauri ya Wilaya ya Lush-
oto, Ikupa Mwasyoke, ambaye 
hakuwa tayari kulipa madeni yali-
yoachwa na Makwega.

“Ni kweli nilikwenda Lushoto 
Jumatano iliyopita, lakini sikwen-
da kwa suala linalodaiwa, nilik-
wenda kukabidhi oisi kwa mku-

rugenzi niliyemwachia oisi tangu 
Agosti mwaka jana,” alisema.

Kuhusu madai ya shamba la 
Mnazi, Makwega alisema ana-
heshimu kauli ya Naibu Waziri 
aliyoitoa alipokuwa wilayani 
Lushoto kwa ziara ya kawaida na 
kwamba ataitikia wito endapo 
ataitwa ili aweze kutoa ufafanuzi 
wa namna matumizi hayo yalivy-
ofanyika kwa kuhusisha Oisi ya 
Mkuu wa Mkoa wa Tanga.

‘Sikwenda Lushoto kwa 
suala la shamba la Mnazi’
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“Tumekubaliana tufanye jiti-
hada katika maeneo yetu ya 
ibada tuweze kuhamasisha 
waumini wetu waweze kufahamu 
umuhimu wa kuishi katika hali ya 
usai wakati wote.

“Wakati umeika kutambua 
kwamba misikiti na makanisa 

inatumika kuzungumzia masu-
ala haya ya usai kwa sababu kazi 
yetu ya kitume, sisi Wakristo na 
Waislamu ni kuonyesha upendo, 
msaada na kujali, kutoa elimu na 
kutoa uelewa kwa jamii  zinazotu-
zunguka.”

Alisema wamekubaliana kue-
limisha kuhusu masuala ya 
matumizi ya maji salama, utun-
zaji wa vyoo, kuhudumia watoto 

wa kike walio katika hedhi pamo-
ja na kuisaidia serikali kuhamisha 
usai wa mazingira.

Naibu Mwakilishi wa 
Shirika la Umoja wa Mataifa 
linaloshughulikia Watoto (Unicef ) 
ambaye pia anayeshughulikia 
Wash Tanzania, Rene van Dongen, 
alisema watoto wa Tanzania 
wanahitaji sauti za viongozi wa 
dini ili kuhakikisha wanakua na 

kuikia ustawi wao.
Alisema kuimarisha programu 

ya Wash kutasaidia kupambana 
na magonjwa yanayotokana na 
kuhara, kupunguza vifo vya wa-
toto, kuongeza mahudhurio ya 
watoto shuleni, uboreshaji wa 
mazingira, kuondoa umaskini na 
njaa.

“Kutoimarisha programu ya 
Wash, kunaleta madhara kwa wa-

toto wa kike hususani wanaoishi 
vijijini, watoto wenye ulemavu 
pamoja na wale wanaoishi katika 
mazingira magumu,” Van Dongen 
alisema.

Aliongeza kuwa viongozi wa 
dini wana umuhimu na ushawishi 
mkubwa katika jamii, hivyo wana 
nafasi ya kuwaelimisha waumini 
wao kuhusu umuhimu wa pro-
gramu hiyo.

Jumatano Machi 6, 20198
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Viongozi dini watoa tamko
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Kesi yaahirishwa kisa harufu 

Baada ya mshitakiwa huyo 
kupewa onyo, Hakimu aliwauli-
za washtakiwa wengine kama 
watakuwa tayari kuendelea na 
kesi na walikubali.

Ingawa washtakiwa hao wal-
imruhusu kuendelea, Hakimu 
aliposhauriana na mwendesha 
mashtaka, walikubaliana kua-
hirisha kesi hiyo hadi Machi 12, 
mwaka huu.

Ilidaiwa mahakamani kuwa 
Septemba 17, 2017 majira ya 
saa 3:00 asubuhi katika Kijiji 
cha Kitopeni, washitakiwa wali-
iba alama tano za barabarani 
zenye thamani ya zaidi ya Sh. 
milioni 4.8.

Kesi hiyo iliyofunguliwa 
mwaka 2017 imefikia hatua 
ya washtakiwa kuwasilisha 
utetezi wao mbele ya ma-
hakama pamoja na kupeleka 
mashahidi.

Wagonjwa 
wajisaidia 
kwenye 
mifuko ya 
rambo

Kusuka au kunyoa rufani

Mzabuni wa usafi katika hospitali 
hiyo, Amina Ramadhani, alisema 
wafanyakazi wake wamekuwa waki-
kumbana na changamoto kubwa ya 
mifuko ya plastiki ikiwa na vinyesi 
wanapokuwa wakifanya usafi jambo 
ambalo alisema ni hatari kwa us-
alama wa afya zao.

Kaimu Ofisa Afya wa Wilaya ya 
Igunga, Andrew Ndomondo, alikiri 
kwamba vyoo hivyo vimefungwa 
ili kunusuru maisha ya wagonjwa 
waliolazwa pamoja na watu wen-
gine wanaofika kwa ajili ya kufuata 
huduma za afya.

Ndomondo alisisitiza kwamba ni 
muda mrefu sasa tangu alipoiandikia 
mamlaka inayohusika barua ili 
kushughulikia matengenezo ya mi-
undombinu ya kupitisha maji taka, 
lakini hadi sasa hakuna utekelezaji 
uliofanyika.

Alionya kuwa endapo hatua za 
haraka hazitachukuliwa kutengeneza 
miundombinu hiyo, kuna uweze-
kano mkubwa wa kutokea mlipuko 
wa magonjwa kutokana na vinyesi 
vinavyowekwa kwenye mifuko ya 
rambo na kutupwa ovyo kwenye 
manyasi yaliyopo ndani ya hospitali 
hiyo.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya 
Wilaya ya Igunga, Dk. Merchades 
Magongo, alisema zaidi ya Sh. 
milioni 3.5 zinahitajika kukamilisha 
matengenezo ya miundombinu ya 
majitaka kutokana na iliyopo kuwa 
chakavu. Alisema ni muda mrefu 
tangu ilipojengwa na kuahidi kuwa 
tayari wameshajipanga kuten-
geneza  yote upya katika muda si 
mrefu.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka 
ya Mji Mdogo wa Igunga, Joseph 
Elias, alikiri kwamba jirani la ma-
jengo ya hospitali hiyo kuna dampo 
la uchafu na kwamba  limekuwa 
kero kwa wagonjwa na wananchi 
wanaokwenda katika hospitali hiyo 
kutibiwa.

Hata hivyo, alisema wamejipanga 
kulihamisha dampo hilo huku akiwa-
tahadharisha wananchi kutoendelea 
kutupa taka katika eneo hilo.
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Kadhalika angependa kuelezwa kwam-
ba masharti ya dhamana yaliyotolewa na 
mahakama kwa nini yalifuatiliwa na Jeshi 
la Polisi.

Novemba 23, mwaka jana, Mahakama ya 
Kisutu iliyoketi chini ya Hakimu Mashauri 
iliwafutia dhamana Mbowe na Ma-
tiko  baada ya kushindwa kuika ma-
hakamani kusikiliza kesi yao ilipopangwa 
kati ya Novemba Mosi na 8. 

Hakimu alisema Novemba Mosi, md-
hamini wa Mbowe alidai mahakamani 
kwamba ameugua gala yuko mahututi 
hawezi kuongea amepelekwa kutibiwa nje 
ya nchi.

Pia wakili wa utetezi, Peter Kibatala alid-

ai kuwa mshtakiwa ni mgonjwa mahututi 
amepelekwa nchini Afrika ya Kusini. 

Alisema Wakili wa Serikali Mkuu Faraja 
Nchimbi alipinga sababu zilizotolewa na 
utetezi na kuiomba mahakama kuuam-
uru utetezi kuwasilisha vielelezo kuhusu 
maradhi ya Mbowe.

Mahakama iliamuru washtakiwa 
wakamatwe na kuikishwa mahakamani 
kujieleza kwanini wasifutiwe dhamana 
lakini Novemba 12, Mbowe na Matiko wali-
jisalimisha mahakamani.

Mbowe wakati akijitetea ili asifutiwe 
dhamana alidai kuwa aliondoka nchini 
Oktob 28 mwaka huu kwenda nchini 
Marekani na alianza kuugua akiwa huko 
Oktoba 31, mwaka huu.

Alidai kuwa Novemba 2,  alikwenda 

nchini Ubelgiji wakati akisubiri ahadi ya 
kuonana na daktari wake Novemba 8 na 
kwamba alishauriwa asisairi mwendo 
mrefu akiwa angani.

Kwa upande wake, Matiko alidai kuwa   
alishindwa kuika mahakamani kwa saba-
bu alihudhuria mkutano wa michezo kwa 
Mabunge ya Afrika Mashariki akiiwakili-
sha Tanzania.

“Nchi yetu inaendeshwa kwa matakwa 
ya sheria, pamoja na nyadhifa walizo nazo 
mshtakiwa wa kwanza na wa pili, wanaka-
biliwa na makosa ya jinai wanapaswa kutii 
amri za kisheria,” alisema Hakimu na 
kuongeza:

“Kwa kuwa mshtakiwa wa kwanza taar-
ifa zake zinakinzana, hati yake ya kusairia 
inatofautiana na maelezo yake, mshtakiwa 
wa tano pia sababu zake hazina mashiko, 
mahakama yangu inawafutia dhamana 
kuanzia leo,” alisema Hakimu Mashauri.

Katika kesi ya msingi, mbali na  Mbowe 
na Matiko, wengine ni Mbunge wa Iringa 
Mjini, Peter Msigwa;  Naibu Katibu Mkuu 
Zanzibar, Salum Mwalimu;   Mbunge wa 
Kibamba, John Mnyika; Mbunge wa Kawe, 
Halima Mdee; Mbunge wa Tarime Vijijini, 
John Heche; Mbunge wa Bunda Mjini, Es-
ter Bulaya; na Katibu Mkuu wa chadema, 
Dk. Vincent Mashinji.

Washtakiwa hao kwa pamoja wanaka-
biliwa na mashtaka 13, yakiwamo kula nja-
ma,   kufanya mkusanyiko wenye ghasia, 
kuhamasisha hisia za chuki, kushawishi 
hali ya kutoridhika, uchochezi na kush-
awishi utendaji wa kosa la jinai kati ya Feb-
ruari Mosi  na 16, mwaka jana jijini Dar es 
Salaam.
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Mrakibu msaidizi Idara ya Uhamiaji, Godfrey Silvanas (kushoto), akisalimiana na mkurugenzi wa kampuni Tanzu ya Lab-
baik travel & Travel kutoka Dubai, Nadhim Adam wakati wa uzinduzi wa safari za Hijja nchini jijini Dar es Salaam jana. 
Kulia ni Meneja wa kampuni hiyo, Farid Abdallah Jabil. NA MPIGAPICHA WETU



Na Mwandishi Wetu, MBEYA

W
AZIRI wa Kilimo, Japhet 
Hasunga, amesema ui-
marishaji wa mitandao 
ya usambazaji mbegu na 

viuatilifu ni muhimu katika kuhakikisha 
tija inaongezeka kwenye uzalishaji wa 
mazao nchini. 

Hasunga alisema hayo jana wakati 
akizindua Mpango wa Kuimarisha 
Mitandao ya Usambazaji wa Mbegu 
na Viuatilifu, unaotekelezwa na mradi 
wa nafaka na kampuni ya kimataifa ya 
Corteva katika mikoa ya Nyanda za Juu 
Kusini.

Katika hala hiyo iliyofanyika jijini 
hapa, Hasunga alisema kuimarisha us-
ambazaji mbegu na viuatilifu utam-
saidia mkulima kuwa na uhakika wa 
chakula na kuongeza pato lake hivyo 
kusababisha Tanzania kuikia uchumi 
wa kati.

Alisema wakulima nchini wanatege-
mea sekta ya kilimo kuchangia katika 
ukuaji wa uchumi na maendeleo ya wa-

Waziri ahimiza usambazaji 
mbegu, pembejeo kilimo

Serikali 
inatambua 
mchango 
unaotolewa 
na Shirika 
la Misaada 
la Marekani 
(Usaid) ka-
tika miradi 
mbalimbali 
husasani 
katika sekta 
ya kilimo. 

nanchi kwa kuwa inatoa ajira kwa 
asilimia 65 ya wananchi na ina uwezo 
wa kutoa malighai ya viwanda kwa 
asilimia 66 pamoja na kuchangia asil-
imia 100 ya chakula kinachopatikana.

Kwa mujibu wa Hasunga, kwa kuz-
ingatia umuhimu wa sekta hiyo, seri-
kali kwa kushirikiana na wadau wa 
maendeleo inatekeleza Programu ya 
Kuendeleza Sekta ya Kilimo awamu 
ya II (ASDP II)  inayolenga kuleta 
mapinduzi katika sekta ya kilimo.

Programu hiyo ya miaka 10 imean-
za kutekelezwa kuanzia mwaka jana,  
inafanyia kazi maeneo ya usimamizi 
endelevu wa ardhi na maji, kuongeza 
tija (kuongeza matumizi ya pembe-
jeo), kuongeza masoko na kuongeza 
thamani ya mazao, kuboresha mazin-
gira ya uwekezaji katika kilimo. 

“Ni imani yangu kuwa kufanikiwa 
kwa kazi hii ya mradi wa Nafaka ni 
kufanikiwa katika utekelezaji wa 
sehemu ya ASDP II. Mradi huu pia 
utaendelea kuimarisha uhusiano 
uliopo baina ya serikali na sekta bin-

afsi katika kuendeleza kilimo nchini,” 
alisema.

Kadhalika, Hasunga alisema  seri-
kali inatambua mchango unaotolewa 
na Shirika la Misaada la Marekani 
(Usaid) katika miradi mbalimbali 
husasani katika sekta ya kilimo. 

Mradi wa Nafaka ni moja ya 
michango ya Usaid katika kuongeza 
tija kupitia mashamba darasa, 
uendeshaji wa vikundi na vyama vya 
wakulima, kuongeza thamani kwenye 
usindikaji wa mahindi kwa njia ya 
virutubisho kwenye unga, kuungani-
sha wakulima na huduma za kifedha 
masoko na bima ya mazao.

Alisema shughuli hizo zina-
zotekelezwa na mradi wa Nafaka kwa 
kushirikiana na Corteva    unaenda 
sambamba na jitihada za Wizara ya 
Kilimo katika kuendeleza kilimo. 

Alisema moja ya maeneo ya kip-
aumbele yanayotekelezwa na wizara 
ni kuongeza tija katika uzalishaji kwa 
kuimarisha upatikanaji wa pembejeo, 
na kuimarisha huduma za ugani.
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Wajasiria-
mali Dar 
waipongeza 
TBS
Na Elizabeth Zaya

WAJASIRIAMALI wenye mashine za 
kusaga na kukoboa mahindi wame-
unga mkono utaratibu wa Shirika la 
Viwango Tanzania (TBS) wa kuwafua-
ta hadi ngazi ya chini na kuwapa-
tia elimu kuhusu umuhimu wa unga 
wanaouzalisha kuwa na viwango ili 
kulinda afya za watumiaji.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti 
katika mtaa wa Muungano, Manzese 
jijini Dar es  Salaam juzi, wafanya-
biashara hao walisema wamefarijika 
kuona maofisa wa shirika hilo wa-
nawafuata na kuwapatia elimu.

Mjasiriamali Severine Thomas, 
alisema hatua hiyo inaonyesha TBS 
ilivyodhamiria kuwasaidia kuzalisha 
unga wenye viwango, hivyo hawana 
sababu ya kuogopa kutoa ushirikiano.

“Wenye mashine za kusaga mahi-
ndi tusiogope kutoa ushirikiano kwa 
sababu shirika  hili linataka kutu-
fikisha juu na hatimaye tukaweza 
kupata masoko nje ya nchi badala ya 
kutegemea wateja wa ndani peke 
yao,” alisema Thomas.

Mfanyabiashara mwingine, Peter 
Swai, alisema elimu waliyoipata 
kutoka kwa maofisa wa shirika hilo 
itawasaidia kuzalisha unga wenye 
viwango hivyo kuhimili ushindani 
kwenye soko.

Kwa upande wake, Mkaguzi wa 
TBS,  Baraka Mbajije, alisema ukaguzi 
wa bidhaa soko pamoja na kutoa 
elimu kwa wazalishaji kunalenga 
kuhakikisha bidhaa husika zikaki-
dhi viwango.

 Alisema mwishoni mwa wiki 
maofisa wa shirika hilo waliingia 
mitaani na  kununua sampuli za unga 
kutoka kwenye mashine ili ukapimwe 
kwenye maabara  kujua kama unaki-
dhi matakwa ya kiwango TZS 328 cha 
mwaka 2016.

Alisema wameamua kununua sam-
puli za unga ili zikapimwe kwenye 
maabara baada ya kuwepo kwa 
madai mengi ya kutokidhi viwango, 
huku kikiwa ndicho chakula kinacho-
tumiwa na Watanzania wengi.

“Kwa hiyo mbali na kununua 
sampuli kwa ajili ya kuzipima 
kwenye maabara zetu tunatoa elimu 
kwa wazalishaji namna bora ya 
ufungashaji wa bidhaa hiyo,” alisema 
Mbajije.

Alifafanua kuwa Sheria ya Viwango 
Na. 2 ya mwaka 2009 inaelekeza 
bidhaa zote zilizopo sokoni kutakiwa 
kukidhi viwango, hivyo wamekuwa 
wakifanya ukaguzi kwa wazalishaji 
na kwa wenye maduka nchi nzima.

Wakati huo huo, Mbajije aliwa-
taka wajasiriamali wazalishaji wa 
unga kutumia fursa zinazotolewa na 
serikali kuthibitisha ubora wa bidhaa 
wanazozalisha kwa lengo la kusaidia 
ukuaji wa uchumi.

Alisema serikali inagharamia 
upimaji wa bidhaa za wazalishaji na 
kupatiwa leseni ya kutumia alama 
ya ubora bure kwa miaka mitatu na 
baada ya hapo, ndipo wajasiriamali 
wanaanza kuchangia kidogo kidogo.

Alisema wanafanya hivyo kwa 
kutambua kwamba wajasiriamali 
ndilo kundi muhimu katika ukuaji wa 
uchumi wa nchi, kupunguza umaskini 
na kutengeneza ajira kwa Watanza-
nia.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu, akiwa na watoto baada ya kukabi-
dhi kadi za bima ya afya (NHIF) za Toto Afya zilizodhaminiwa na benki ya Stanbic Tanzania kwa watoto wa kituo 
cha Hisani jijini Mwanza. Msaada huo ulitolewa na benki hiyo kwa watoto 105 wanaoishi katika mazingira magumu 
mkoani hapo. NA MPIGAPICHA WETU

Na Steven William, MUHEZA

MAAMBUKIZI ya virusi vya Ukimwi katika 
mkoa wa Tanga yameongezeka kutoka asil-
imia 2.4 mpaka tano, jambo ambalo lin-
aongeza wasiwasi kwa wakazi wa mkoa.

Hayo walibainika juzi katika kikao cha 
mkutano wa  viongozi wa asasi zisizo  za 
kiserikali   zinazoshughulika   na mapam-
bano dhidi ya  Ukimwi kilichofanyika mjini 
hapa na kusimamiwi na Progaramu ya Ui-
marishaji wa Mifumo ya Afya na Ustawi wa 
Jamii (CHSSP).

Mratibu wa Tume ya Taifa ya Ukimwi (Ta-

caids) Mkoa wa Tanga, Billingi Jemms, alise-
ma takwimu za maambukizi ya Ukimwi ki-
taifa zinasema mkoa wa Tanga maambukizi 
ya Ukimwi yamepanda kwa kiasi hicho. 

Alisema kuongezeka   kwa maambukizi 
hayo inawezekana kuna sehemu wam-
eteleza katika mikoa ya karibuni kwa wa-
husika kutokutoa elimu katika sehemu 
husika ambazo kuna mwingiliano mkubwa 
na wageni.

Mratibu huyo  alisema katika mkoa wa 
Tanga maambukizi yameongezeka kwa kasi 
katika wilaya za Tanga, Muheza, Korogwe 
na Lushoto.

Naye Mratibu wa Ustawi na Ulinzi wa 
Mtoto, Elias Hackee,  kutoka shirika la  JSI 
Research and Training Inc, alisema mradi 
huo wameuleta wilayani Muheza kutekele-
zwa kwa mwaka mmoja kwa ajili ya kutoa 
elimu juu ya mambo mbalimbali  ya maam-
bukizi wa Ukimwi na ulinzi wa mtoto.

Alisema kuwa programu ya mradi huo 
inatekelezwa na    JSI Research and Train-
ing Institute Inc. kwa kushirikiana na World 
Education Inc. chini ya ufadhili wa Usaid/
Pepfar kuanzia Novemba 2014 mpaka No-
vemba 2020.

Maambukizi VVU Tanga yapanda maradufu 



Na Shaban Njia, KAHAMA

J
ESHI la Polisi wilayani Kahama, 
mkoani Shinyanga, linamshikilia 
mganga wa jadi Cesilia Gregory 
(36), wa kijiji cha Shunu, Kata ya 

Nyahanga, baada ya kugundulika kum-
fungia mtoto wa kiume mwenye umri kati 
ya miaka minne hadi mitano asiyefahami-
ka jina wala wazazi wake, kwenye banda 
la kuku.

Kwa mujibu wa Kaimu Kamanda wa 

Mbaroni akidaiwa kumfungia 
mtoto kwenye banda la kuku

Jeshi la Polisi mkoani Shinyanga, SSP 
Lutusyo Mwakyusa, tukio hilo lilitokea 
Februari 26, mwaka huu.

Mwakyusa alisema mtoto huyo inase-
mekana alitelekezwa na watu wasiofa-
hamika nyumbani kwa mganga huyo ili 
apatiwe matibabu.

Alisema, wakati amefungiwa kwenye 
banda hilo lisilofanyiwa usai, alikutwa 
akiwa na afya mbaya na vidonda 
mdomoni hali inayoonyesha kuwa 
alikosa chakula na matibabu kwa muda 

mrefu.
Aidha, Mwakyusa alisema kuwa mto-

to huyo anaendelea kupatiwa matibabu 
katika Hospitali ya Halmashauri ya Mji 
wa Kahama, huku mtuhumiwa akishikil-
iwa na Jeshi la Polisi ili asaidie kuwapata 
wazazi wa mtoto huyo.

Kaimu Kamanda Mwakyusa, alitoa 
wito kwa wananchi kuendelea kutoa 
taarifa mapema kuhusu vitendo vya 
ukatili dhidi ya watoto ili kukomesha 
tabia hiyo.

Polisi haiwe-
zi kubaini 
wahalifu 
bila wa-
nanchi, 
miongoni 
mwenu 
hutoa dawa 
kwa wahali-
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habari kitaifa

Mkuu wa Jeshi la Polisi nchini, Inspekta Jenerali Simon Sirro, akiaga mwili wa Naibu Kamishna wa Jeshi la Polisi (DCP), marehemu 
Renatus Matanga Mbushi, katika Kanisa la Parokia ya Mt. Petro, Oysterbay jijini Dar es Salaam juzi. DCP Mbushi alifariki dunia 
Machi 03 mwaka huu mkoani Mbeya, akiwa katika ziara ya kikazi. Kulia ni Mkurugenzi wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai (DCI), 
Robert Boaz. PICHA: JESHI LA POLISI

MUCE yatoa 
zana za 
kufundishia
Na George Tarimo, IRINGA

WALIMU wa shule za sekondari 
mkoani Iringa wameviomba vyuo 
vikuu mkoani humo kikiwamo Chuo 
Kikuu Kishiriki cha Elimu Mkwawa 
(MUCE), kuzisaidia shule za msingi 
na sekondari katika kuwaandaa vi-
zuri wanafunzi kuendelea na elimu 
ya juu ili kuondoa malalamiko.

Ushauri huo ulitolewa katika 
makabidhiano ya zana za ku-
fundishia kwa walimu wa shule 
za sekondari yaliyofanyika katika 
Chuo Kikuu Kishiriki cha Mkwawa 
mjini Iringa na baadhi ya walimu 
akiwamo Sunday Kivike, kusema 
uhusiano imara katika ya shule zao 
na vyuo vikuu unaweza kuwa cha-
chu ya kuandaa wanafunzi walio 
bora na mwisho kuboresha elimu 
kwa ujumla.

Mhadhiri Mwandamizi wa 
Chuo hicho, Dk. Evaristo Haule, 
alisema kwenye makabidhiano 
hayo kuwa MUCE kimekuwa 
na utaratibu wa kutoa zana za 
kufundishia kwa vitendo kwa 
shule za sekondari mkoani hapa 
kwa lengo la kuwasaidia walimu 
kupunguza changamoto za ukosefu 
wa zana hizo, huku wanafunzi 
nao wakisema zana hizo ni 
nyenzo muhimu katika kuwafanya 
wanafunzi kuelewa.

Haule alisema kuna kulaumiana, 
vyuo vikuu vikilaumu sekondari 
kwa kutoa wanafunzi walio chini 
ya viwango vya ufaulu na sekond-
ari wanatupia lawama walimu wa 
shule za msingi.

 Jumla ya shule 10 zimekabidhi-
wa zana hizo ambazo huandaliwa 
na walimu wanaohitimu chuoni 
hapo ikiwa ni sehemu ya mitihani 
ya mwisho kuhitimisha safari yao 
ya elimu chuoni hapo.

Na Christina Haule, MOROGORO

SERIKALI imetenga jumla ya magereza 10 kwa 
ajili ya kilimo cha mkakati ili kuzalisha chakula 
cha kutosha kuwahudumia wafungwa pamoja 
na ziada itakayosaidia kuiingizia serikali mapato.

Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, 
Hamad Masauni, alisema hayo jana wakati wa 
ziara ya Kamati ya Bunge ya Ukimwi ilipotem-
belea katika Gereza la Kingolwila, mkoani Mo-
rogoro.

Alisema hatua hiyo imechukuliwa baada ya 

Rais John Magufuli kushangazwa na Jeshi la Ma-
gereza kutegemea bajeti ya chakula kutoka nje, 
huku kukiwa na nguvu kazi kubwa ya wafung-
wa ambao wangetumika vizuri wangezalisha 
chakula cha kutosha.

Aliyataja magereza yaliyotengwa kuwa ni 

Serikali yatenga magereza 10 kilimo mkakati
makubwa ya Kiberege na Idete mkoani Mo-
rogoro na katika kukabiliana na changamoto 
hiyo tayari zana za kilimo zimeanza kupatikana 
ikiwamo matrekta 10 ambayo yatasambazwa 
katika magereza yaliyotengwa.

Kamati hiyo imelenga kuangalia huduma 
za wafungwa wanaoishi na virusi vya Ukimwi 
pamoja na ugonjwa wa kifua kikuu (TB) huku 
mjumbe wa kamati hiyo, Suzan Lyimo, akiom-
ba kufahamu wagonjwa wa TB wanavyopata 
huduma pindi wanapogundulika kuwa na vi-
rusi vya Ukimwi wakati wakiwa gerezani.

“Hapa mmetuambia waliobainika na TB ni 
147 kwa kipindi cha mwaka 2017 na maambuki-
zi ya Ukimwi yana uwiano mkubwa na TB sasa 
wanapokutwa na maambukizi ya virusi vya 
Ukimwi huwa wanatengwa au wanabakizwa 
na wafungwa wengine?” Alihoji. 

Mkuu wa Idara ya Tiba na Lishe Jeshi la Ma-
gereza, Hassan Mkwiche, alisema wafungwa 
wanaobainika kuwa na virusi vya Ukimwi na ki-
fua kikuu wametengewa vyumba vyao maalum 
kwa kupatiwa lishe bora.

Alisema, suala la unyanyapaa bado lipo na 
ndio tatizo linalokabili watumishi wa magereza 
licha ya kuwa hupata elimu kwenye vyuo na 
elimu wanapokuwa kazini, lakini ni wachache 
hujitokeza wanapokuwa na ugonjwa wa Ukim-
wi.

Tanelec chaongeza uzalishaji wa transfoma
Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

SERIKALI imekipongeza kiwanda 
cha kuzalisha transfoma cha Tanelec 
kilichopo jijini hapa kwa kuongeza 
uzalishaji wa transfoma kutoka 7,000 
hadi 14,000 kwa kipindi cha mwaka 
jana.

“Ongezeko hilo la transfoma ni 
kuunga mkono jitihada za serikali za 
kukuza uchumi wa nchi kufikia wakati 
kupitia sekta viwanda ambavyo vingi 
vinatumia umeme,” Waziri wa Nishati, 
Dk. Medard Kalemani alisema wakati 
alipotembelea kiwanda hicho pamoja 
na Kamati ya Bunge ya Bajeti, jana.

Akitoa pongezi hizo mbele ya 
Kamati ya Bunge ya Bajeti, Waziri 
Dk. Kalemani, alisema uzalishaji huo 
unawezesha uanzishwaji wa viwanda 
na kuchangia kukuza ajira.

Alisema lengo la serikali ni kuhakik-
isha inawezesha viwanda vya ndani ili 
viweze kupiga hatua katika kufaniki-
sha kufikia uchumi wa kati.

Dk. Kalemani alisema kiwanda hicho 
kwa kushirikiana na serikali kimefan-
ya jitihada za kukifufua na kufaniki-
sha uongezaji wa uzalishaji  unapanda 
toka mwaka  2016 walipokuwa waki-
zalisha transfoma 7,000, mwaka 2017 
hadi  10,000  na sasa 14,000.

Aidha, alisema kuimarika kwa 

kiwanda hicho ni msimamo wa Rais 
John Magufuli wa kutaka Watanzania 
kujenga utamaduni wa kupenda vitu 
vinavyozalishwa nchini kumesaidia 
kuepuka gharama iliyokuwa ikitokana 
na uagizaji taransfoma nje ya nchi.

Aidha, alisema kufikia kwa hatua 
hiyo kumeleta maumivu makubwa 
kwa baadhi ya wafanyabiashara am-
bao walikuwa wakinufaika na uagizaji 
transfoma hizo nje ya nchi.

Naye Mwenyekiti wa Kamati 
ya Bunge ya Bajeti, George Sim-
bachawene, aliahidi kumpa ushiriki-
ano Waziri Kalemani kwa kulisima-
mia suala hilo ili kukipa nguvu zaidi 
kiwanda hicho na vingine nchini.
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Wapiga kambi kueneza 
teknolojia ya kutibu maji

Wataalamu 
kutoka 
Japan 
wameelezea 
aina tofauti 
za teknolo-
jia ya 
kutibu maji 
na kuon-
doa madini 
yote yasiyo 
rafiki kwe-
nye maji, 
ikiwamo 
madini 
hatari ya 
fluoride na 
teknolojia 
hii itatumia 
malighafi zi-
lizopo hapa 
nchini.

Na Allan Isack, ARUSHA

W
ATAALAMU wa utafiti 
na teknolojia ya ku-
tibu maji kwa kutumia 
nyuzi za pamba kutoka 

Chuo Kikuu cha Shinshu, Japan, wapo 
Halmashauri ya Arusha, wilayani 
Arumeru, kuhawilisha teknolojia ya 
kutibu maji kwa kuondoa kiwango ki-
kubwa cha madini ya fluoride.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka 
ya Sayansi na Teknolojia, Yoshiko 
Shirokizwa, ambaye ni mtaalamu wa 
masuala ya utafiti kutoka chuo hicho, 
alisema teknolojia hiyo, itatumia nyuzi 
za pamba na malighafi ambazo zina-
patikana hapa nchini.

Akizungumza katika mdahalo wa 
wadau wa sekta ya maji uliofanyika 
Jijini Arusha jana, Katibu Tawala Mkoa 
wa Arusha, Richard Kwitega, alisema 
hali ya upatikanaji wa maji kwa Mkoa 
wa Arusha inakabiliwa na changamo-
to ya madini ya fluoride.

Alisema licha ya serikali kusambaza 
maji vijijini kwa asilimia 63, kuna baa-
dhi ya maeneo bado yanakabiliwa na 
changamoto kubwa ya kiwango cha 
madini ya fluoride kwenye maji am-
bayo yanatumika kwa matumizi ya 
binadamu na mifugo.

Kwitege alisema takwimu zinaonye-

Mbunge wa Viti Maalum wa Mkoa wa Manyara, Martha Umbullah (CCM), akiishukuru serikali kwa kuwajali wananchi wa Mji 
mdogo wa Mirerani wilayani Simanjiro katika sekta ya afya juzi. PICHA: GIFT THADEY

sha takribani asilimia 42 ya vyanzo 
vya maji katika Mikoa ya Arusha, Shin-
yanga, Singida na Manyara imeathiri-
wa na uwepo wa madini ya fluoride 
iliyozidi ikilinganishwa na kiwango 
cha miligramu 1.5, kwa lita moja ya 
maji, kiwango ambacho kimetolewa 
na Shirika la Afya la Umoja wa Mataifa, 
(WHO), kwa matumizi ya kawaida ya 
binadamu.

Aliongeza kuwa kutokana na tak-
wimu hizo, miradi mingi ya maji in-
ayoendelea kujengwa mijini na vijijini 
katika Mkoa wa Arusha, inahitaji mi-
fumo na miundombinu bora na rahisi 
ya kutibu maji kwa ajili ya kuondoa 
fluoride kwenye maji kwa usalama wa 
afya za wananchi.

“Wataalamu kutoka Japan wa-
meelezea aina tofauti za teknolojia ya 
kutibu maji na kuondoa madini yote 
yasiyo rafiki kwenye maji, ikiwamo 
madini hatari ya fluoride na teknolo-
jia hii itatumia malighafi zilizopo hapa 
nchini,” alisema Kwitega.

Kwa upande wake, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya Arusha, 
Dk. Wilson Mahera, alisema kuna haja 
kubwa katika halmashauri hiyo, ku-
pata teknolojia ya kuondoa madini ya 
fluoride kwenye maji hususan katika 
Kijiji cha Lemanda kilichopo Kata ya 
Oldonyosambu.

Aidha, Dk. Mahera, aliongeza 
teknolojia hiyo, ina uwezo mzuri wa 
kutibu maji japo kuwa bado uwezo 
wake wa kutibu maji ni kwa kiasi kido-
go ikilinganisha na mahitaji makubwa 
ya wananchi.

Alishauri wataalamu hao, washiriki-
ane na kituo cha utafiti cha hapa 
nchini ili tafiti zisaidie kupata njia 
mbadala wa kutatua changamoto 
hiyo.

Aliwataka watafiti hao kutoa mafun-
zo zaidi kwa wadau na wataalamu wa 
maji wa nchini juu ya uendeshaji wa 
teknolojia hiyo ili waifahamu zaidi.

Akizungumza katika hafla ya kusi-
mika mtambo maalumu wa kupungu-
za madini ya fluoride katika kijiji cha 
Lemanda, ambao ulitolewa na kam-
puni ya O2 and B “Capacity of Deioni-
zation System,” (CDI), Desemba 2018, 
Msimamizi Mkuu wa Maabara ya Ubo-
ra wa Maji Mkoa wa Arusha, Jovitus Ki-
chumu, alisema kiwango cha madini 
ya fluoride kwenye maji katika eneo 
hilo, ni miligramu 18.7 kwa lita moja, 
kiwango ambacho ni kikubwa na ki-
sichofaa kwa matumizi ya binadamu.

Alisema mtambo huo una uwezo 
wa kuchuja maji na kupunguza kiwan-
go cha fluoride kutoka miligramu 18.7 
kwa lita moja hadi kufikia miligramu 
0.37 kwa lita moja.

Mbunge Gekul ataka shule ipokonywe fedha
Na Mwandishi Wetu, BABATI

MBUNGE wa Jimbo la Babati 
Mjini, Pauline Gekul (CCM), amei-
omba serikali kutoa Sh. milioni 37 
ilizotoa kwa Shule ya Sekondari 
ya Kwaraa na kuzihamishia  shule 
mpya ya Hangoni. 

Alisema hayo kwenye mkutano 
wa wazazi na walezi wa wanafun-
zi wa shule mpya ya sekondari ya 
Hangoni mjini Babati jana. 

Alisema hivi karibuni serikali 
imeipatia Halmashauri ya Mji wa 
Babati Sh. milioni 437 kwa ajili 
ya maboresho ya shule 10 za se-
kondari, huku Shule ya Sekondari 
Kwaraa nayo ikipatiwa Sh. milioni 
10.

Alisema japokuwa Shule ya 
Sekondari ya Hangoni, nayo ime-
patiwa Sh. milioni 10, lakini Shule 
ya Kwaraa ingenyang’anywa 
fedha hizo na kupatiwa Hangoni 

yenye changamoto ya miundom-
binu. 

“Hii shule ya Kwaraa kwenye 
matokeo ya kidato cha nne ili-
kuwa ya mwisho na kupitwa na 
shule ya Sigino ambayo wanafun-
zi wanatoka mbali kule Imbiriri 
na Shule ya Mutuka watoto wana-
toka milimani,” alisema. 

Alisema Shule ya Sekondari 
Hangoni bado ina changamoto ya 
madarasa mengine kutomalizika 

pia watoto wanatoka mbali ili ku-
fika shuleni, hivyo fedha hizo zita-
saidia kumaliza tatizo hilo. 

“Wananchi wengine wa eneo la 
Shule ya Sekondari Kwaraa msin-
ielewe vibaya kwenye suala hilo 
kwa kuwa zote ni shule zetu ila 
Hangoni ina changamoto nyingi,” 
alisema.

Hata hivyo, baadhi ya wanafun-
zi na walimu wa Shule ya Sekond-
ari Hangoni walipongeza jitihada 

za Gekul katika kuipa kipaumbele 
shule yao. 

Mmoja kati ya wanafunzi wa 
shule hiyo, Zulfa Hussein, alisema 
wanatoa ahadi ya kuzingatia mas-
omo ili waweze kulipa fadhila za 
mbunge wao anayewatetea. 

Hamis Juma alisema shule hiyo 
ina changamoto nyingi, hivyo wa-
namshukuru mbunge wao kwa 
kuwapa kipaumbele na kuwase-
mea kwenye sehemu husika. 

Taasisi yaomba 
utafiti uwafikie 
walengwa
Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo Tan-
zania, (TARI), imevitaka vituo vya 
utafiti kuhakikisha matokeo ya 
utafiti wa teknolojia wanaofanya 
unawafikia walengwa ili utatue 
changamoto zinazowakabili. 

Mkurugenzi Mkuu wa taasisi hiyo, 
Dk. Geoffrey Mkamilo, wakati aki-
zungumza na wafanyakazi wa Kituo 
cha Utafiti wa Kilimo cha Mboga 
na Matunda, (Horti) Tengeru, ikiwa 
ni sehemu ya kutambulisha taasisi 
hiyo.

Alisema kituo hicho kimepewa 
jukumu la kitaifa la kuhakikisha 
teknolojia zote za matunda na mbo-
ga zinazogundulika kituoni hapo 
zinawafikia walengwa kwa wakati 
na kuleta matokeo chanya kwa 
wakulima, kwa kuwa wengi wao 
hawajafikiwa na teknolojia hizo 
ambazo zinaweza kuleta matokeo 
mazuri kwa wakulima. 

Dk. Mkamilo alisema lengo la 
serikali ni kutaka kuona teknolojia 
zote zinazogundulika na kufanyiwa 
utafiti zinaleta  matokeo mazuri 
kwa walengwa na kutatua changa-
moto mbalimbali, hivyo kuhakikisha 
wanaongeza bidii katika kufanya 
tafiti na kuja na mazao ambayo yat-
abadilisha maisha ya wakulima hao. 

Aidha, Dk. Mkamilo alivitaka vituo 
mbalimbali vya utafiti kuhakikisha 
vinaongeza bidii na kuwa na uwezo 
wa kuzalisha mbegu chotara kuto-
kana na mbegu hizo kuwa na uwezo 
wa kuzalisha kwa wingi.

Alisema kwa muda mrefu mbegu 
hizo zimekuwa zikizalishwa nje ya 
nchi tu, hivyo ni lazima wajiongeze 
ili ziweze kupatikana hapa hapa 
Tanzania. 

Kwa upande wa Mwenyekiti wa 
Bodi ya TARI, Dk. Yohana Budeba, 
alisema kituo hicho kina wajibu 
mkubwa wa kuhakikisha kinabadili-
sha maisha ya wakulima wa mboga 
na matunda kwa kupeleka teknolojia 
mpya zilizofanyiwa tafiti na kuweza 
kuzisambaza kwa wakulima hao ili 
wazitumie. 

Alisema umefika wakati wa vituo 
vya utafiti kufanya kazi zenye 
faida na hii nchi ambazo zitaleta 
mabadiliko makubwa na kutatua 
changamoto za wakulima kupitia 
tafiti hizo. 

“Tunataka kuona kituo hiki 
kinafanya utafiti na kuja na mbegu 
mpya za matunda na mboga ambazo 
zitapelekwa kwa wananchi na 
kuchochea kasi ya maendeleo, kila 
siku tunataka kuona mnakuja na kitu 
kipya sio kufanya utafiti tu, badala 
yake utafiti huo ulete matokeo 
chanya kwa walengwa,” alisema.



Mwanafunzi chuo akutwa 
amefariki amepiga magoti 
Na Paul William, ROMBO

M
WANAFUNZI wa kozi 
ya utawala katika Chuo 
cha Kilacha kilichopo 
Wilaya ya Rombo, God-

win Firimin (24) ,amekutwa amefariki 
dunia, akiwa amepiga magoti chini ya 
shina la mti.

Firimini inaelezwa kuwa alitoweka 
nyumbani kwao kijiji cha Kisale, tangu 
Januari 24, mwaka huu na taarifa za 
kupotea kwake ziliripotiwa na wazazi 
wake katika kituo cha polisi Rombo.

Jana, Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Kilimanjaro, Kamishna Msaidizi, 
Hamisi Issah, akizungumzia tukio hilo 
alisema mwanafunzi huyo alipatikana 
akiwa tayari amekufa Machi 3, mwaka 

Mwili wa 
mwanafunzi 
huyo ume-
hifadhiwa 
katika Hos-
pitali Teule 
ya Misheni 
ya Huruma 
ya Wilaya 
ya Rombo, 
ukisubiri 
kufanyiwa 
uchunguzi wa 
kitabibu.

huu, ndani ya msitu wa Hifadhi ya 
Taifa ya Mlima Kilimanjaro, upande 
wa kijiji cha Katangara.

“Inasemekana marehemu Godwin 
alitoweka nyumbani kwao tangu Janu-
ari 24 na taarifa zilitolewa katika kituo 
cha polisi na jitihada za kuendelea 
kumtafuta zilifanyika hadi alipopa-
tikana juzi jioni msituni akiwa tayari 
amepoteza maisha,” alisema.

Mwili wake uligunduliwa na ki-
namama waliokuwa wakiokota kuni 
katika msitu huo ambao walikimbia na 
kwenda kutoa taarifa zilizosaidia ku-
tambuliwa kwa mwanafunzi huyo na 
wazazi wake.

Habari zaidi zinaeleza kuwa, mwa-
nafunzi huyo alitambuliwa na wazazi 
wake kutokana na mavazi aliyokuwa 

amevaa wakati anaondoka nyumbani 
akiwa amebeba kitabu kitakatifu cha 
‘Biblia’ na vyote amekutwa navyo.

Mwili wa mwanafunzi huyo ume-
hifadhiwa katika Hospitali Teule ya 
Misheni ya Huruma ya Wilaya ya Rom-
bo, ukisubiri kufanyiwa uchunguzi wa 
kitabibu.

Katika tukio lingine, mwanafunzi wa 
Shule ya Sekondari ya Reginald Mengi 
iliyopo katika Manispaa ya Moshi, Joyce 
Majali (16) mkazi wa Newland, ame-
fariki dunia baada ya kuanguka ghafla 
akiwa shuleni anaokota takataka.

Kwa mujibu wa kamanda Issah, 
taarifa za uchunguzi wa awali za kita-
bibu zinaonyesha kuwa mwanafunzi 
huyo alikuwa na tatizo la upungufu wa 
damu mwilini.
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Na Mary Mosha, SAME

GHARAMA kubwa ya zaidi ya 
Sh. milioni 11.3 kwa ajili ya 
kuunganisha umeme katika 
makazi ya watoto watano 
wa familia moja ambao wana 
ulemavu wa viungo na mtin-
dio wa ubongo katika kijiji 
cha Gwang’a, kata ya Chome, 
Wilaya ya Same, zimeibua 
manung’uniko.

Msemaji wa familia ya wale-
mavu hao,  Chedieli Amini, am-
emwomba Waziri wa Nishati, 
Dk. Medard Kalemani, kuzun-
gumza na Meneja wa Shirika 
la Umeme nchini (Tanesco),  
wilayani Same kufikiria upya 
gharama hizo, kwa kuwa zi-
naiumiza familia hiyo ambayo 
haiwezi kumudu.

“Gharama za kuunganishiwa 
umeme hapa nyumbani ni 
kubwa mno, tumeambiwa 
tulipe shilingi 11,367,221.40  
ambayo kimsingi, sisi hatuna 
uwezo huo. Wadau wengi 
wa maendeleo wametusaidia 
mambo kadha wa kadha, lakini 
hili nadhani ni la waziri husika. 
Tunamwomba atusaidie maana 
kwetu hatujafikiwa na mradi 
wa umeme wa REA (Wakala wa 
Umeme Vijijini),” alisema.

Vijana hao watano wenye 
ulemavu waliozaliwa na Niren-
jigwa Joseph ni Joseph Amini 
(38), Nafikahedi (33), Wediel 
(30), Gadson (28) na Julius (25). 
Wote ni walemavu wa viungo 
wanaotembea kwa kutambaa.

Mmoja wa wadau aliyejitosa 
kuisaidia familia hiyo, Isabela 
Mwampamba, ambaye ni Mku-
rugenzi wa Taasisi ya Upendo 
Friends School alisema kwa 
kushirikiana na wadau wengine 
wameweza kujenga jiko na 
ukuta.

Alisema mbali na ku-
jenga jiko na ukuta huo, pia 
wameweza kuwalipa wafan-
yakazi wawili wanaomsaidia 
mama wa familia hiyo.

Familia hiyo ilianza ku-
pata matumaini mapya mwaka 
2012, baada ya baadhi ya 
wadau kuanzisha kampeni 
maalum ya kuwajengea uzio 
kwenye makazi yao ili ku-
waepusha na ajali mbalimbali 
wanazozipata kutokana na 
mazingira wanayoishi na ul-
emavu walionao.

Mama wa familia hiyo 
(Nirenjigwa), amejaliwa kupata 
watoto wanane, lakini watano 
kati yao wana ulemavu wa 
mtindio wa ubongo na viungo.

Wenye 
ulemavu 
wamlilia 
waziri 
umeme

Mkazi wa eneo la Jangwani akivuka maji yaliyojaa kutokana na mvua zinazoendelea kunyesha nchini wakati akitokea 
katika makazi yake jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: HALIMA KAMBI

Wahamasishwa kulima zao la fiwi
Na Godfrey Mushi, SAME

WAKATI wakulima wa Mkoa wa Kilimanja-
ro wakiwa bado hawaelewi ni zao gani la bi-
ashara la kulima ambalo lina soko la uhaki-
ka baada ya kahawa na vanilla, watafiti wa 
mazao wameanza kuhamisha wananchi 
wa Wilaya za Same, Mwanga, Moshi na Hai 
kulima zao la fiwi.

Akitoa mrejesho kuhusu utafiti uliofanyi-
ka, baada ya kutoa matokeo chanya kwa 
wakulima wa Kijiji cha Mabilioni katika 
Wilaya ya Same, mtafiti mwandamizi wa 
mazao yanayovumilia ukame na mbegu 
bora nchini, Dk. Mary Mgonja, alisema zao 
hilo lina mafanikio makubwa kiuchumi na 
linaweza kustawi zaidi katika wilaya nne.

Dk. Mgonja alikuwa akiwasilisha jana 
taarifa yake ya utafiti kwa maofisa kilimo 
wa kata, madiwani na viongozi wa dini wa 
Wilaya ya Same.

“Utafiti wa majaribio nilioufanya 
kuanzia mwaka 1993 mpaka sasa, umeleta 
mabadiliko makubwa ya maisha ya 
wananchi wa kijiji cha Mabilioni kilichopo 
Wilaya ya Same. Wakulima wa ukanda wa 
Tambarare wa Wilaya za Same, Mwanga, 
Moshi na Hai tunawashauri kulifanya zao la 
fiwi kuwa zao kuu la biashara,” alieleza Dk. 
Mgonja.

Fiwi ni aina fulani ya maharage jamii ya 
kunde ambalo hulimwa katika maeneo 
ambayo yana ukame, kwa sababu zao hilo 
hustahimili sana ukame kwa muda mrefu.

Kwa mujibu wa mtafiti huyo, zao la fiwi 
utafiti wake umeonyesha kuwa linastahi-
mili ukame na gharama ndogo za uzalishaji, 
ikilinganishwa na mazao mengine ya bi-
ashara.

Soko kubwa la zao hilo kwa sasa ni nchi 
za Kenya na India ambako wananchi wake 
wengi hupenda kutumia kama chakula, la-
kini pia Kenya hupenda kutengenezea bis-
kuti.

Sasa wakati zao hilo la fiwi linapigiwa 
debe, mwaka 2018 na mwaka 2017, serikali 
za wilaya hizo zilikuwa zikiwahamasisha 
wakazi wa Wilaya ya Moshi na Hai kuanzi-
sha mashamba mapya ya kilimo cha koro-
sho, vanilla na kahawa kama mazao makuu 
ya biashara.
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Wakuu imetosha, 
acheni kuwasukuma

 ndani raia 
ENDELEA UK 16 Edward Ngoyai Lowassa

Na Mwanshishi Wetu

I
JUMAA iliyopita katika uliongo wa siasa, 
ulishuhudiwa mshituko wa aina yake,  
umma uliokusanyika katika ofisi ndogo 
ya makao makuu ya CCM Lumumba jijini 

Dar es Salaam, wakati Edward Ngoyai Lowas-
sa, alipotangazwa rasmi kurejea katika chama 
chake alichokulia.

Ni hatua iliyoamsha kila aina ya mazun-
gumzo na mjadala kuhusiana na uamuzi 
huo kwani haikutegemewa kwa aliyekuwa 
mgombea urais wa Chadema katika uch-
aguzi mkuu uliopita kurudi nyumbani. Na 
baada ya hapo zikasikika dodoso ku-
toka pande mbalimbali za kisiasa 
kuhusu uamuzi huo.

Je katika mustakabali 
wa kisiasa, kuanzia vy-
ama hivyo viwili vilivyo-
guswa na maamuzi hayo, 
mwenendo wa kisiasa 
nchini na tafsiri ya 
kiufundi kutoka taal-
uma ya sayansi ya 
siasa, kuhama-
hama huku 
kunamaanisha 

Msomi afunguka 
mambo 12 
yanayohusu 
kuhama 
Lowassa
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Lowassa katika maisha ya kisiasa. PICHA: MTANDAO

La kujifunza kutokana 
na kuhama kwa Lowassa

Hakutuhon-
ga wala 
hakununua 
chama  kama 
tulivyotu-
kanwa huko 
nyuma. Tu-
limkaribisha 
na kumpatia 
majukumu 
ya kutuon-
goza kwenye 
mapambano 
ya 2015. Na 
alitekeleza 
majukumu 
hayo vizuri, 
kwa kadiri 
alivyoweza 
na kadiri 
tulivyom-
wezesha. 
Matunda ya 
kazi yake na 
yetu yanaju-
likana. Sasa 
mwendo 
wa ugenini 
umemshin-
da.”

UCHAMBUZI
Na Sabato Kasika 

W
AZIRI Mkuu mstaafu, 
Edward Lowassa, amere-
jea katika chama chake 
cha zamani, Chama Cha 

Mapinduzi (CCM), ambacho alikihama 
muda mfupi  kabla ya Uchaguzi Mkuu 
wa mwaka 2015.

Lowassa alihamia kwa wapin-
zani mara baada ya kumalizika kwa 
mchakato wa kumpata mgombea urais 
ndani ya CCM, ambao ulionekana ku-
tomfurahisha, hivyo akahama na baa-
dhi ya makada wa chama hicho kuji-
unga na Chadema.

Historia inaonyesha kuwa ka-
tika safari yake ya kwenda Chadema 
alisindikizwa na kila aina ya kejeli kuto-
ka kwa baadhi ya wanachama wa CCM, 
waliokuwa pia wakidai kwamba hafai 
kupewa ridhaa ya kuongoza nchini.

Kwa ujumla ni kwamba kila aliyepata 
nafasi ya ‘kumshambulia’ kwa maneno 
alimsema alivyotaka, hasa wakati wa 
kampeni za uchaguzi mkuu wa mwaka 
2015, lakini kama kawaida yake alikuwa 
kimya kama hasikii.

Wana-CCM waliokuwa wakimrushia 
madogo walikuwa ni wa pili, kwani 
walioanza ni wapinzani hasa Chade-
ma, wakati huo akiwa bado hajahamia 
kwao, ambapo walidai kuwa ni fisadi.

Lakini alipohamia kwao, Chadema 
walinywea kana kwamba hawajawahi 
kumtuhumu kwa ufisadi, badala yake 
wakasema wameamua kubadili gia an-
gani kwa kumpitisha awanie urais.

Ukiangalia kisa hiki unaweza kutoa 
ujumbe kwa wanasiasa wawe na akiba 
ya maneno na pia wajifunze kuwa na 
uvumilivu wa kisiasa, wakitambua 
kuwa kila mtu ana haki ya kujiunga au 
kuhamia chama chochote ya siasa ana-
chokitaka.

Kushambuliana kwa maneno au 
kutolea matusi na kejeli na kashfa , 
kwasababu tu amehamia chama fulani 
huenda ni kutomtendea haki mhusika, 
pengine hizo ni siasa wanasiasa wa-
naweza kuziita za majitaka na huenda 
zimepitwa na wakati hazipaswi kupe-
wa nafasi na watu waliokomaa kisiasa.

Yawezekana kila mtu akawa na mao-
ni yake kuhusu uamuzi wa Lowassa 
kurudi CCM, lakini ni vyema kujifunza 
jambo kutoka kwa mwanasiasa huyo, 
ambaye ameonyesha ukomavu wa ki-
siasa.

Kama angekuwa hajakomaa kisiasa, 
angeweza kujibu mapigo kwa wale wal-
iokuwa wakimshambulia kwa maneno 
kuwa ni fisadi au hafai kuwa kiongozi 
ama kumkejeli kwa kila namna.

Waliomtuhumu kwa ufisadi walikaa 
kimya alipojiunga katika chama chao, 
na sasa waliomtusi baada ya kuhamia 
upinzani, wamenywea kufuatia uamuzi 
wake wa kurudi katika chama hicho 
tawala.

Pengine ni vyema wanasiasa wakaji-
funza kwamba siasa hazina uadui 
wala urafiki wa kudumu na pia wasi-
we wepesi wa kuwasema vibaya, bali 
watambue kuwa suala la mtu kuhama 
chama kimoja kwenda kingine ni haki 
yake ya kikatiba na kidemokrasia.

Wanasiasa wanatakiwa kujifunza 
kwamba mtu wanayemtukana kwasa-
babu tu amehama kutoka katika chama 
chao, kesho anaweza kurudi kuungana 
nao hivyo kujikuta wakiona aibu hata 
kumsalimia . Wakumbuke siasa si uadui 
kwani kuna maisha baada ya kuhama 
chama.

Lowassa alipohamia upinzani, haku-
wahi kuisema vibaya CCM na sasa 
amerudi CCM hajawasema kuicham-
bua wala kuizungumzia vibaya Chade-
ma, kwasababu inawezekana anatam-
bua hizo ni siasa za majitaka ambazo 
aliamua asizipe nafasi.

Bahati nzuri uamuzi wake wa kurudi 
CCM hajapata mashambulizi kutoka ka-
tika upinzani kama ambavyo baadhi ya 
wanasiasa wamekuwa wakifanya. 

Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo kilichompoteza mwanachama 
huyo kinasema kuondoka kwa Lo-
wassa na kurudi CCM hakutakuwa na 
madhara yoyote.

Katibu Mkuu wa chama hicho kikuu 
cha upinzani Tanzania, Dk. Vincent 
Mashinji anasema wanamtakia maisha 
mema huko alikokwenda kwa vile ni 
mtu mzima anayejua anachokifanya.

Hata hivyo, Mbunge wa Iringa Mjini, 
Peter Msigwa, anasema kama kuna 
jambo la maana ambalo Lowassa 
amelifanyia Chadema ni kuamua ku-
rudi CCM.

Kwa upande wake Mbunge wa Sin-
gida Mashariki, Tundu Lissu anamta-
kia Lowassa, kila heri na mapumziko 
mema ‘nyumbani’ kwake alikorudi.

“Nimeulizwa na watu wengi sana juu 
ya maoni yangu kuhusu Mzee Edward 
Ngoyai Lowassa kurudi CCM. Nilisema 

nasubiri hili vumbi la hizi siku chache 
zilizopita litulie kwanza ndipo niweze 
kusema maoni yangu. Sasa ni muda 
mwafaka kufanya hivyo. Mzee Edward 
Lowassa mwenyewe amesema ameru-
di nyumbani. Maana yake ni kwamba 
alikuwa ugenini tangu Julai 2015.” 
anaeleza Msigwa.

“Hakutuhonga wala hakununua 
chama  kama tulivyotukanwa huko 
nyuma. Tulimkaribisha na kumpatia 
majukumu ya kutuongoza kwenye 
mapambano ya 2015. Na alitekeleza 
majukumu hayo vizuri, kwa kadiri al-
ivyoweza na kadiri tulivyomwezesha. 
Matunda ya kazi yake na yetu yana-
julikana. Sasa mwendo wa ugenini 
umemshinda. Misalaba ya upinzani 
imekuwa mizito sana. Ameamua ku-
rudi nyumbani, kupumzika,” anasema 
Lissu.

Anasema badala ya kumlaani kuon-

doka katika chama chao, anamtakia 
mapumziko mema nyumbani kwake 
na kwamba wataendelea na safari yao 
ya Kanani.

“Lowassa alijiunga Chadema Julai 
2015, baada ya jina lake kuenguliwa 
kwenye mchakato wa kutafuta mgom-
bea wa urais ndani ya CCM na baada ya 
kujiunga nasi alipambana na Rais John 
Magufuli na kuwa nyuma kwa kura 
6,072,848 na Magufuli akishinda kwa 
kura 8,882,935. Mimi namtakia kila la 
heri na mapumziko mema ‘nyumbani’ 
kwake. Sisi tutaendelea na safari yetu 
ya Kanani,” anasema.

Katibu Mkuu wa CCM, Dk. Bashiru 
Ally, anasema hatua ya Lowassa kurudi 
nyumbani inaashiria chama hicho ki-
naanza kazi ya kujenga taifa.

“Kama alivyosema Waziri Mkuu 
mstaafu, Lowasa amerudi nyumbani, 
tunaanza kazi ya kujenga taifa letu na 
kulinda udugu wetu,” anasema Dk. Ba-
shiru.

Kauli za wanasiasa hao zinaonye-
sha ni jinsi gani wengine wanapaswa 
kubadilika na kuona uamuzi wa mtu 
kuhama chama kimoja kwenda kingine 
ni jambo la kawaida ambalo halihitaji 
‘kushambuliwa’ kwa maneno.

Huenda hakuna matusi wala kejeli 
bali wanachokisema ni namna ya kuen-
delea kuimarisha vyama vyao kwa ajili 
ya maendeleo ya nchi siyo kumjadili au 
‘kumshambulia’ kwa maneno mwana-
chama aliyehama chama.

Wenye mawazo na mtazamo kuwa 
mwanasiasa kuhama chama kimoja 
kwenda kingine ni kosa kubwa, hao 
wanaweza kuzalisha chuki za kisiasa 
ambazo hatima yake siyo nzuri.

Wajifunze jambo kutoka kwa Lo-
wassa ambaye pengine ameonyesha 
uvumilivu wa hali ya juu ingawa ame-
nangwa, kukejeliwa kwa kila namna, 
lakini hakuwahi kujibu mapigo. 
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Waziri Mkuu Netanyahu mtuhumiwa 
anayejiandaa uchaguzi mkuu Aprili 

KIWEWE ISRAEL

Licha ya 
kwamba 
miaka 13 
katika na-
fasi ya uwa-
ziri mkuu 
ni mingi 
sana na siyo 
ajabu nchi 
inahitaji 
mabadiliko, 
bado mlango 
wa kutokea 
hauko wazi 
kutokana na  
tuhuma hizo.

Na Ani Jozeni

W
ACHUNGUZI wa masuala 
ya siasa na hasa mwenen-
do wa Waziri Mkuu wa 
Israel, Benjamin Netan-

yahu, wanaangalia kwa makini nini 
anachokifanya na kwa madhumuni 
gani, kwani tayari polisi wa nchi hiyo 
wameeleza nia ya kumfungulia mash-
taka ya rushwa.

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Isra-
el imefikia tamati kuwa kuna ushahidi 
wa kutosha Netanyahu kufunguliwa 
mashtaka ya rushwa. 

Kwa vile tayari kampeni za uch-
aguzi zimeshaanza na Netanyahu 
ndiye kiongozi wa chama cha Likud, 
wadadisi wanaangalia atacheza karata 
zipi. Suala analotaka ni bunge likirudi 
itungwe sheria au marekebisho ili ku-
zuia asishtakiwe akiwa madarakani.

Wachunguzi wana uhakika kuwa 
endapo Netanyahu atafikishwa ma-
hakamani kwa makosa yaliyoorod-
heshwa na ofisi ya Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali, anaweza kuhukumiwa 
kifungo. Wanasema kuwa hakuna 
njia ya ofisi hiyo kubadili msimamo 
au mwelekeo wake, kwani iliorodhe-
sha makosa kwa uangalifu,  akipuuzia 
baadhi ya mapendekezo ya Mwende-
sha Mashtaka na Idara ya Upelelezi ya 
Jeshi la Polisi. 

Kuna barua ya kurasa 57 ambayo 
Mwanasheria Mkuu Mendelblit al-
impelekea Netanyahu na licha ya 
kuwa yapo maeneo ya faraja kwa wa-
ziri mkuu huyo, kwa jumla inamtaja 
kama mla rushwa na mtoa rushwa, 
asiyeaminika.

Wakati sehemu kubwa ya washinda-
ni wake wakijiandaa kwa yeye kufik-
ishwa mahakamani, ni hatua ambayo 
itahitaji avuliwe madaraka kwanza na 
siyo lazima chama cha Likud kikubali-
ane na pendekezo hilo.

 Moja lililotajwa katika vyombo vya 
habari vya Israel ni kuwa Netanyahu 
anataka aina fulani ya kupindua seri-
kali, yaani kufuta mpangilio wa ma-
daraka na uwezo wa kushtakiwa ulio 
mikononi mwa vyombo vya dola au 
mihimili mingine ya utawala. 

Kilichobaki kwa Waziri Mkuu Net-
anyahu, kwa maoni yao, ni kutumia 
nafasi aliyonayo katika chama hicho, 
na uchaguzi, kuweza kuidhibiti hali 
kisheria.

Tayari baadhi wameanza kuan-
dika tanzia za utawala wa Netanyahu, 
kuwa amedumu madarakani miaka 13 
na sasa amefikia kiama chake, kama 
mlarushwa, mchafu na asiyeweza ku-
jitetea katika orodha ndefu ya makosa 
aliyofanya.

Kilichobaki ambacho bado kina 
utata ni kama vyama vya siasa kuan-
zia Likud na vinginevyo vina uwezo 
wa kuunda umoja wa kutosha mion-
gozi mwao wapate mkusanyiko to-
fauti usioongozwa na Netanyahu, ili 
uchaguzi mkuu ufanyike bila sehemu 
kubwa ya nchi kumtegemea  na bila 
mparaganyiko wa kisiasa. 

Na kwa nchi ambayo vyama vya sia-
sa vinapigana kufa na kupona kupata 
kiti kimoja kwa Baraza la Mawaziri 
hiyo ni fursa.

Israel ni nchi iliyozoea kuwamulika 
viongozi wake na ikipata ushahidi wa 
kutosha wamefanya nini au wameku-
wa wakifanya nini, haisiti kuwafikisha 
mahakamani na kwa jumla ikishafika 
hapo uwezekano wa kupona ni mdo-
go.

 Tayari baadhi ya wachambuzi wa-
naona Netanyahu akili yake yote ni 
jinsi ya kukwepa kuingia jela yenye 
jina la kushangaza la Maasiyahu am-
bako waliwahi kufungwa viongozi aki-
wamo waziri mkuu na  rais wa zamani, 
kuhani mkuu wa zamani, mawaziri, 
wakadau wakubwa miongoni mwa 
wanasiasa na wafanyabiashara. 

Ni wazi kuwa kuingia Maasiyahu li-
cha ya kuwa ni kitendawili, haitakuwa 
tukio la kushangaza.

Mtuhumiwa wa rushwa, Benjamin Netanyahu, akiwa na mgeni wake Rais wa zamani wa Marekani, Obama,  kwenye moja ya mikutano ya 
kutafuta ufumbuzi wa migogoro ya Mashariki ya Kati baina ya Wayahudi na Wapalestina. PICHA: MTANDAO

Wachunguzi wa habari wanasema 
haijapata kutokea mtu anayeongoza 
chama kikubwa na hasa akiwa ni 
waziri mkuu kuingia katika uchaguzi 
mkuu akiwa na tuhuma kama hizo, 
na tangazo limeshatolewa kuwa 
anaweza kushtakiwa wakati wowote. 

Jemadari mmoja aliyeinuka am-
baye amewahi kuwa  mkuu wa  jeshi la 
Israel, Benny Gantz, ambaye ameanza 
kuonekana kama anaweza kuchukua 
nafasi ya Netanyahu kuleta mazingira 
mapya, kuwa na waziri mkuu asiye na 
mzigo wa tuhuma zinazomwandama. 

Hata hivyo hakuna uhakika au ush-
ahidi bayana kuwa wapiga kura wa 
chama cha Likud watakikimbia cha-
ma hicho kutokana na tuhuma dhidi 
ya Netanyahu.

Ili Netanyahu awe na uwezo wa 
kuidhibiti hali hiyo inabidi kwanza 
ashinde uchaguzi mkuu, ambayo 
ina maana kuwa wapiga kura wa Li-
kud waendelee kuwa na imani naye, 
pamoja na kuwa vyombo vya nchi 
kimsingi vimemtia hatiani kwa ma-
kosa ya rushwa , madai hayo inabidi 
yathibitishwe mahakamani. 

Endapo wapiga kura wake wataen-
delea kuwa na imani naye, ashinde 
uchaguzi kama kiongozi wa Likud, 
anaweza kutoa ahadi zinazopasa kwa 

vyama vya siasa vyenye uwezo wa ku-
unda serikali pamoja naye, wapitishe 
marekebisho yanayotakiwa kuzuia 
Netanyahu asifikishwe mahakamani. 
Swali hapo ni kama wanamhitaji kwa 
kiwango hicho.

Wachunguzi wanasema inabidi 
Netanyahu ashinde uchaguzi halafu 
afikie makubaliano na vyama vya 
mrengo wa kulia vinavyopania ulinzi 
na usalama, kutotaka kusikia amani 
inayokubaliwa na Wapalestina na pia 
vikundi vya kihafidhina vya dini ya 
Uyahudi, ambao ni mwiba katika siasa 
za nchi hiyo. 

Wakati kila kijana anatakiwa kishe-
ria kutumikia jeshi kwa kipindi maal-
um kama JKT ilivyokuwa hapa zamani 
kwa Tanzania, makundi hayo hafidhi-
na mara nyingine yanaweka pingam-
izi kwa wafuasi wao na hawasemi ni 
wa dhehebu au tafsiri fulani ya dini ila 
wanataka ijulikane kuwa wao ndiyo 
wenye tafsiri sahihi. 

Ni walinzi halisi wa imani na 
utamaduni wa dini hiyo.Wako wa-
chambuzi wanaomlaunu Jemadari 
Gantz kuchelewa kuunda chama 
kushindana na Netanyahu, kwani 
kwa kufanya hivyo hana njia nyingine 
ila kuwa katika mazingira ya kuunda 
serikali pamoja na Likud ya Netan-

yahu.
 Hakuna serikali ya mrengo wa 

kulia inayoweza kuundwa bila Netan-
yahu na Likud kuwapo, hivyo Gantz 
anakuwa siyo mbadala kwa uongozi 
wa Netanyahu labda kama angekuwa 
ametoswa na Likud kama kiongozi 
wao, na siyo rahisi wao kufanya hivyo.

 Licha ya kwamba miaka 13 katika 
nafasi ya uwaziri mkuu ni mingi sana 
na siyo ajabu nchi inahitaji mabadi-
liko, bado mlango wa kutokea hauko 
wazi kutokana na  tuhuma hizo.

Wakati Israel imechanganyikiwa 
kuwa waziri mkuu wake ni mla-
rushwa lakini hakuna mbadala kwa 
uongozi wake kwenye chama cha 
Likud na kwa njia hiyo labda hata 
kwa taifa kwa jumla. Israel inaende-
lea kuzingirwa na maadui, hasa kwa 
kutumia makombora na mahandaki 
kuizunguka nchi hiyo. 

Kimsingi hali hiyo imeleta pia 
kumtegemea Netanyahu kama kion-
gozi thabiti ambaye hata uongozi un-
apobadilika Marekani akatokea rais 
kama Barack Obama aliyeisukuma Is-
rael ikubaliane na Wapalestina, kama 
Bill Clinton alivyomsukuma Ehud 
Barak aafikiane na Yasser Arafat, Ne-
tanyahu alisimama kidete akamgom-
banisha Obama na raia wa nchi hiyo.



INAMAANISHA NINI? 
Dokta Shumbusho anajumuisha tafsiri 

ya kuhama kwa Lowassa kutoka CCM 
kwenda Chadema na kurudi tena CCM, 
akisema katika siasa za sasa ni uhuru wa 
kisasa uliopo katika mfumo wa vyama 
vingi usiowazuia watu kuhama.

Anataja kwa mfano, ‘hakuna cha 
kuhofia wala cha kumzuia’ mwanacha-
ma katika harakati zake kisiasa.’

Anareja mantiki ya demokrasia kwa 
wanasiasa kuwa ni kuwapa nafasi ya 
kufikia maamuzi pasipo cha kuhofia na 
wanakuwa huru kuamua watakacho, 
wakiongozwa na mapenzi yao ya wapi 
waelekee kwa mujibu wa vigezo binafsi.

Anaainisha baadhi ya vigezo vinavy-
ochangia misukumo ya kuhama ni tofau-
ti baina ya vyama katika mazingira kama 
ya sera, itikadi na mwelekeo. 

Hata hivyo anagusia dhana ya hamu ya 
uongozi kuwa hamasa ya wanasiasa ku-
hama, kwani kadri umri unavyoongeze-
ka ndivyo hamu ya kutafuta uongozi na 
ushawishi zaidi inavyoongezeka waki-

fikia kipindi hicho wanatamani kuheshi-
mika, kukubalika na kuthaminiwa zaidi .

Kwa mujibu wa tafsiri rasmi za sayansi 
ya siasa kama zilivyoandika na wanataal-
uma David Easton na Harold Lasswel, 
siasa inahusu haja ya kushika mamlaka 
rasmi ya kusimamia watu na rasilimali, 
huku dhana ya kukubalika ni msingi 
muhimu sana katika utekelezaji wake.

KWENYE VYAMA JE?
Msomi huyo anasema ndani ya vy-

ama vya siasa, tukio hilo la kuhama lina 
tafsiri kuu mbili chanya na hasi .Mosi ni 
kwamba inajenga uwanja wa demokra-
sia ndani ya vyama vya siasa , mtu kuwa 
na uwanda huru wa kuingia na kutoka 
katika chama chochote bila  ya vikwazo.

Anasema hilo linaendana na kuten-
geneza mazingira ambayo chama cha 
siasa hakiwezi kujihisi au walau kujiami-
ni kwamba kinammiliki mwanachama 
au mfuasi kwa kiwango kikubwa, kuliko 
fursa, utashi na maamuzi yake mwe-
nyewe.

Jumatano maCHI 6, 201916 17

Tatizo lin-
aloonekana 
sasa ni kwa 
vyama kuan-
daa viongozi 
wenye msi-
mamo fulani 
kwa wakati 
fulani, lakini 
ukifika muda 
usiofahamika 
wanaondoka 
na kubadili 
misimamo 
yao,” 

MAKALA
Inatoka  Uk.13

Msomi afunguka mambo 12 
yanayohusu kuhama Lowassa

nini?

MSOMI AFUNGUKA
Katika kupata ufafanuzi huo kitaal-

amu, Nipashe ilizungumza na mwana-
taaluma wa sayansi ya siasa katika Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), Dk. 
Respicius Shumbusho, ambaye anaaini-
sha uamuzi huo wa Lowassa katika 
mitazamo 12 tofauti, akichambua kwa 
kuangalia vyanzo vilivyomsukuma ku-
chukua hatua hiyo.

Anaanza kwa kuiangalia hatua ya 
kurudi CCM, kwa kumtazama mhusika 
mkuu ambaye ni Lowassa. Anaeleza 
kwamba alichokifanya, mantiki yake ni 
kile ambacho kila binadamu anachota-
maniwa ambacho ni kuwa ma ushawi-
shi wa umma na kukubalika, ambacho 
kitaalamu anakiita ‘power na influence.”

Dhana hiyo kwa mujibu wa Dk. 
Shumbusho ni kitu ambacho binadamu 
yeyote anatamani kukifikia huku ak-
iieleza hali hiyo katika uwanja wa siasa, 
ni pamoja na kuweza kushawishi wengi, 
ni pale mawazo au fikra na msimamo 
binafsi zinaposhinda na kufikia hatua ya  
kukubalika.

“Binadamu anapenda asikilizwe, 
akubalike, ushauri na maamuzi yake 
yawafikie wengine na wayakubali hiyo 
ndiyo influence na power ambazo kion-
gozi, mwanasiasa , mfanyabiashara na 
kila binadamu anapenda afikie hapo.

 “Kwa hiyo kutamani kuendelea kuwa 
na power ni jambo linaloweza kusaba-
bisha kuhama kutoka upande mmoja 
kwenda mwingine,” anasema katika 
uchambuzi huo. 

SIASA VS HISTORIA
Anamtizama kiongozi huyu kihisto-

ria akisema mienendo ya wanasiasa 
inaathiri na historia zao akiwarejea wa-
kongwe wa siasa nchini, anaeleza kuwa 
ni watu walioandaliwa na kulelewa tan-
gu mwanzo kuwa wanasiasa.

Msomi huyo wa siasa anawaeleza 
kuwa ni watu wanaoishi maisha yao 
katika siasa na hawawezi kuondoka, 
akiyafananisha na uraibu (addic-
tion), hivyo wanatumia mbinu 
na fursa zote ili kuendelea 
kubaki katika ulingo wa sia-
sa na kudumu zaidi.

Aidha, Dokta Shum-
busho anakifafanua 
kilichofanywa na 
Lowassa kuwa ni 
hisabati za kisiasa, 
mtaaluma huyo 
anaweka maono 
ya kisomi kwam-
ba mwanasiasa 
huyo ameangalia 
mbele zaidi ya 
miaka mitano na 
sasa amejipanga 
upya katika nafa-
si yake ya kisiasa.

A n a e n d e l e a : 
“Amesoma alama 
za nyakati na 
kuangalia upepo 
unavyovuma. Licha 
ya kusema kuwa 
CCM siyo mama na 
baba yake, lakini kwa 
kuangalia mbele zaidi, 
anabadilisha maamuzi. 
Kwani hisabati zinam-
welekeza namna ya kufika 
mbele anapotaka.

“Anaangalia eneo ambalo an-
apata mafanikio na si kwenda ku-
poteza. Anafahamu anavyochanga 
karata zake, kwani anapiga hesabu 
za fursa zitakazoibuka baadaye. Kwa 
mfano 2020 ni uchaguzi mkuu, anajua 
anacholenga,”anaeleza mbobezi huyo 
wa siasa.

Katika uchambuzi wake, Dk. Shum-
busho, anasema kuna baadhi ya wa-

Dokta Shumbusho anatumia kielel-
ezo cha mfano kwamba ni mazingira ya 
kuondoa uwezekano wa chama kuona 
kwamba kinammilikia mtu au mwa-
nachama kufikia kiwango cha kufunga 
milango ya maamuzi yake binafsi .

Msomi huyo wa UDSM ambaye pia 
amebobea katika masuala ya sera na 
utawala wa umma, anasema: “Ndani ya 
vyama kuna uhuru wa mtu, ukomavu 
wa demokrasia na fursa sawa kwa Wa-
tanzania wote kufanya vile wapendavyo 
katika kujiunga na chama fulani.

Katika sura nyingine anasema ku-
hamahama ni mapungufu ya kiuw-
ezo katika baadhi ya vyama vya kisiasa, 
ambavyo vinashindwa kutengeneza 
msimamo thabiti ambayo wanachama 
wanausimamia kama timu moja pasipo 
kutetereka.

“Vyama vimeshindwa kuwa na 
msimamo ambao si rahisi kumbadili 
mwachama anapouamini. Kila mtu 
anabaki alivyo, lakini kwa chama una-
chokitumikia unaamini na kusima-
mia misimamo yake. Kwa hili, vyama 
vimeshindwa kuwaandaa na kuwapata 
wanachama wanaosimamia na kutem-
belea misimamo iliyomo,” anasema.

Pia anataja eneo la viongozi ambako 
baadhi ya vyama vinashindwa kuwaum-
ba na kuwalea walio na misimamo isi-
yoyumba, kutapatapa wala kubadilika.

“Tatizo linaloonekana sasa ni kwa vy-
ama kuandaa viongozi wenye msimamo 
fulani kwa wakati fulani, lakini ukifika 
muda usiofahamika wanaondoka na 
kubadili misimamo yao,” anaeleza.

“Huku kuhamahama, kunaleta wasi-
wasi. Hivi viongozi hawa wanabeba 
itikadi, sera, malengo? Na kama kweli 
wanafanya na kutimiza malengo ya cha-
ma?” anahoji Dk. Shumbusho.

VYAMA HAVITOFAUTIANI
Tafsiri yake kuhusu kuhamahama na 

kurejea kwa wanasiasa maarufu nchini 
ni kwamba huenda vyama hivyo vya 
siasa havitofautiani kwa kiasi kikubwa, 
akitaja baadhi ya maeneo ya ukaribu 
kama sera, mipango na mikakati ya ku-
leta maendeleo ya nchi.

Msomi huyo ana mtazamo mwingine 
kuwa, suala la kuhama lina sura ya mwa-
nachama binafsi kutumia fursa hiyo ya 
kidemokrasia kama nyenzo ya kutetea 
nafasi yake 

NINI KIFANYIKE?
Kama ulivyo mwongozo na utaratibu 

wa wanataaluma, ambao mbali na kun-
gia darasani , wamebobea kwenye utafi-
ti na ushauri wa kitaalamu , majumisho 
ya hoja zao yanaendana na ushauri au 
hoja inayofungua mlango wa kuelekea 
kwenye neema zaidi, Dk Shumbusho 
anayo machache.

Anashauri kwamba vyama vya siasa 
katika maamuzi yake mengi yasiwe ya 
muda mfupi , bali yaundwe na  mchaka-
to wa kina unaochanganuliwa kwa 
kushirikisha wanachama wa ngazi zote 
na maamuzi yakubalike na wengi.

Historia inaonyesha kwamba huko 
nyuma mwaka 1995 aliyekuwa Naibu 
Waziri Mkuu na Waziri wa Mambo ya 
Ndani  pia Waziri wa Maendeleo ya 
Jamii, Augustine Mrema, alihama CCM 
na kujiunga na NCCR-Mageuzi, aliko-
teuliwa kuwa mgombea urais pia Mwe-
nyekiti wa chama hicho.

Aidha, aliondoka NCCR –Mageuzi na 
kuhamia Tanzania Labour Party (TLP) 
hata hivyo japo hakurudi CCM, chama 
kilichomlea lakini, anaonekana kama 
Mrema nu mfuasi halisi wa CCM.

Mwaka 2015 katika kampeni za uch-
aguzi mkuu aliwahamasisha wanacha-
ma wa TLP Vunjo kumpigia mgombea 
wa CCM.

Halikadhalika, Lowassa, mara tu 
baada ya kujiengua kutoka CCM mwaka 
2015, alijiunga na Chadema ambako 
aliteuliwa kuwa mgombea urais katika 
uchaguzi mkuu uliopita.

Edward Lowassa akisalimiana na Mwenyekiti wa CCM, Rais John Magufuli baada ya kuhamia CCM 
Ijumaa iliyopita. Wanaoshuhudia ni Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (kushoto), Katibu Mkuu wa CCM, 
Dk. Mashiru Ali(wa pili kulia) na mwana-CCM Rostam Aziz. PICHA ZOTE: MTANDAO

Fayez Sarraj Mkuu wa Serikali ya Libya, inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa. PICHA: XINHUA

Libya hakukaliki miaka 
8 baada ya Gaddafi

Lowassa akipokea kadi kutoka kwa Mwenyekiti wa Chadema, 
Freeman Mbowe alipojiunga na chama hicho mwaka 2015.

n a o w a o n a 
wazee kama Lo-
wassa, wanaan-
gukia kundi la 
wale wanaopaswa 

kujiweka pem-
beni wakiwapa na-

fasi ya kung’atuka, 
kuwa washauri na 

watazamaji, lakini 
mbinu ya kisiasa ya Lo-

wassa inakinzana na hilo 
kwa kujongea karibu zaidi 

na siasa iliko.
Anarejea nadharia ya ki-

siasa inayooanisha mazingira ya 
namna hiyo kuwa, katika mchezo 

wa kisiasa hata kama mhusika huku-
baliani na mfumo unachokitaka au una-
chokifanya, anasimamia kuunga mkono 
mfumo huo ili aendelee kuonekana ka-
tika uongozi wa nchi , kupitia michango 
mbalimbali kama vile fikra , maoni na 
kazi zake .

TRIPOLI, Libya

F
EBRUARI mwaka huu inatimia miaka mi-
nane tangu kutokea uasi uliofuatiwa na 
mapinduzi ya kumuondoa madarakani 
na kumuua Rais wa zamani wa Libya 

Muammar Gaddafi.
Hali ni tete, uthabiti na demokrasia katika 

taifa hilo la kaskazini mwa Afrika, vinabakia 
kuwa ndoto.

Licha ya kwamba Walibya walifanikiwa 
kuuondoa uongozi wa kidikiteta wa Gadaffi 
mwaka 2011 kupitia vuguvugu la mageuzi 
katika nchi za Kiarabu, taifa hilo bado hali-
jaweza kufikia uongozi bora wa kidemokrasia 
kutokana na machafuko ya mara kwa mara.

Lakini raia wengi wanasema hawajutii 
lolote kwa kumuondoa madarakani Gaddafi 
aliyeongoza taifa hilo kwa muda wa zaidi ya 
miaka 44.

Wanasema wanayo matumaini ya nchi hiyo 
kuwa na amani na kupata uongozi bora.

Mhandisi katika kiwanda cha mafuta, 
Marwan Jalal (43) anasema yanayotokea 
hivi sasa nchini Libya ni matokeo ya uongozi 
mbaya wa Gaddafi uliodumu kwa zaidi ya 
miongo minne.

Anaelezea matumaini kuwa kabla ya muda 
mrefu nchi yao itakuwa imara, japo safari 
hiyo itachukua muda mrefu.

“Mabadiliko yalihitajika na ilikuwa ndiyo 
nia ya kila mtu, walioongozwa na waliokuwa 
wakiongoza. Kila aliyeko katika uongozi, 
wabunge, wote walitaka mabadiliko.

“Kama raia tunataka mabadiliko, tulitaka 
kuandamana, kubeba mabango, kushangilia 
na kuinua bendera ya uhuru. Ila madhalimu 
walikuwa tayari wamepanga mipango yao,” 
alisema mmoja wa raia wa Libya Ali Moham-
med al-Suaihi.

LIBYA UWANJA WA VITA
Libya kwa sasa imesalia kuwa uwanja wa 

vita baina ya maelfu ya waasi na makundi 

ya wanasiasa wanaoongoza bila kujali sheria 
huku mgawanyiko ukizidi baina ya utawala 
na jeshi.

Hata hivyo jitihada za kuwaleta pamoja 
kwa ajili ya kumaliza mzozo huo zinakwama.

Mchambuzi katika kundi la kimataifa juu 
ya mizozo, Claudia Gazzini, anasema mkakati 
wowote wa kumaliza mzozo wa Libya una-
hitaji kuhusisha siasa, usalama na uchumi na 
kila upande uwe na lengo moja, ila hakuna 
njia ya moja kwa moja ya kumaliza migogoro 
ya kila aina iliyopo nchini humo.

Katika hatua za kidharura za hivi karibuni, 
kamanda mwenye nguvu wa vikosi vinavyo-
dhibiti eneo la mashariki mwa Libya Generali 
Khalifa Haftar, alianzisha mashambulizi ya 
kijeshi kusini mwa Libya ya kuwafurusha 
magaidi na wapiganaji wa kigeni.

Japo hatua hiyo imezua hofu mpya na pia 
wachanganuzi wanaonya kwamba masham-
bulizi hayo yanaweza kuhatarisha kufanyika 
kwa mkutano wa kitaifa unaoongozwa na 
Umoja wa Mataifa kwa malengo ya kupanga 
uchaguzi ambao tayari umechelewa.

Ukosefu wa ustawi wa taifa hilo umewapa 
nafasi walanguzi wa binadamu kujificha 
kupitia watu wengi wanaolihama taifa hilo 
kwenda mataifa jirani.

Zaidi, Libya kwa sasa ni taifa ambalo halina 
utawala wa sheria kutokana na mvutano wa 
uongozi baina ya serikali ya mjini Tripoli 
inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa na uon-
gozi sambamba wa kikosi cha jeshi la Libya 
(LNA) linaloongozwa na Generali Khalifa 
Haftar ,upande wa Mashariki.

Makundi yaliyo na silaha, wapiganaji wa 
Jihadi na waasi wa Chad wamefanya makao 
katika mipaka ya Libya inayopakana na Alge-
ria, Niger, Chad na Sudan.

Mchambuzi Gazzini anasema pia kuna vita 
baina ya kabila dogo la Tubu na makabila ya 
Kiarabu wanaopigania kudhibiti maeneo ya 
mipakani kuendeleza biashara za magendo.    

Idhaa ya Kiswahili ya DW



Jumatano maCHI 6, 201918

KASAKAKwanza, 
hoja ilikuwa 
inapingana 
na Kanuni 
za Kudumu 
za Bunge na 
kwa kuwa 
hoja bin-
afsi inahitaji 
kibali cha 
Spika ku-
jadiliwa, Wa-
ziri Mkuu na 
Makamu wa 
Kwanza wa 
Rais walim-
taka Naibu 
Spika asitoe 
kibali, hivyo 
hoja itakufa.

Na Mwandishi Wetu

M
WAKA 1993 wakati wa 
Bunge la Bajeti, liliibuka 
vuguvugu la hoja ya kuta-
ka kuundwa kwa serikali 

ya Tanganyika baada ya kuwapo kwa 
kero mbalimbali ambazo zilionyesha 
kuwa Muungano uko katika matatizo.   

Kama wahenga wasemavyo pan-
apofuka moto kuna moshi, jambo hilo 
lilianza kupata mashiko wakati wa 
hotuba ya Waziri Mkuu na Makamu 
wa Kwanza wa Rais aliyoiwasilisha 
bungeni, wakati huo katika ukumbi 
wa Karimjee. 

Baada ya hotuba hiyo, wabunge 
mbalimbali kama kawaida, wali-
changia na mmojawapo akiwa 
Mbunge wa Chunya mkoani Mbeya, 
Njelu Kasaka. Katika mchango wake 
alikwenda moja kwa moja kuzun-
gumzia suala la Muungano akiweka 
mkazo kuundwa kwa serikali ya 
Tanganyika. 

Hatua hiyo iliibua msisimko mkali 
kutoka kwa baadhi ya wabunge na 
hatimaye kujitokeza kwa kundi la 
wabunge 55 maarufu kama G55 wali-
otia saini kutaka iundwe serikali ya 
Tanganyika. Awali wabunge waliotia 
saini na kuwasilisha majina yao kwa 
aliyekuwa Naibu Spika, Pius Msekwa, 
walikuwa 44, idadi ambayo ilikidhi 
matakwa ya kikanuni kuwasilishwa 
kwa hoja hiyo ndani ya Bunge.               

Wabunge hao, baada ya kuwasili-
sha orodha yao chini ya mwenyekiti 
wao mateo Qaresi (Babati) na Kasa-
ka aliyekuwa katibu na mratibu wa 
mchakato huo, Msekwa alizungumza 
na waandishi wa habari na kuweka 
bayana kuwa hoja hiyo imepangiwa 
ratiba kwa ajili ya kuwasilishwa. 

VIGINGI VYA HOJA
Kasaka katika kitabu chake cha 

‘Njelu Kasaka- Maisha, Siasa na Hoja 
ya Tanganyika- G55’ anabainisha 
kuwa baada ya vyombo vya habari 
kuandika juu ya suala hilo, vilianza 
kuibuka vigingi ambavyo vilikuwa na 
lengo la kuizima hoja hiyo. 

“Baadhi ya viongozi upande wa 
serikali walihoji busara ya kutaka 
kuwapo kwa serikali ya Tanganyika 
wakati idadi kubwa ya Watanzania 
wamezaliwa katika Muungano, hivyo 
hawajui lolote kuhusu Tanganyika. 
Lakini kwa kutazama mazingira 
yaliyokuwapo katika viwanja vya Ka-
rimjee, yalikuwa kinyume kabisa na 
mtazamo wa viongozi hao wa serikali. 

“Watu wengi waliojaa kwenye vi-
wanja vya Karimjee wakifuatilia na 
kushabikia hoja walikuwa vijana. 
Wengine walisikika wakisema “tuna-
taka Tanganyika yetu”. Viongozi hawa 
wa serikali walisahau au hawakujua 
kwamba hisia za utaifa huwa haziishi 
kirahisi hivyo,” anasema Kasaka. 

Katika kuthibitisha hilo, Kasaka 
anatolea mfano wa baadhi ya wa-
nanchi wa Scotland ambao mwaka 
2015 walipiga kura kudai taifa lao 
baada ya zaidi ya miaka 300 tangu 
ilipoungana na England na kuunda 
Uingereza. 

MAJADILIANO NA SERIKALI
Baada ya kupokea taarifa ya ku-

wapo kwa hoja ya Tanganyika kutoka 
kwa Naibu Spika, serikali iliunda timu 
ya kujadiliana na wabunge, ikiongo-
zwa na aliyekuwa Waziri wa Sheria na 
Mambo ya Katiba, Samuel Sitta am-
baye pia alikuwa Mbunge wa Urambo. 

Wajumbe wa timu hiyo ya serikali 
walikuwa Edward Lowassa ambaye 
wakati huo alikuwa Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Waziri Mkuu na Makamu 
wa Kwanza wa Rais; Anne Makinda 
(Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Wa-
nawake na Watoto); na Muhammed 
Seif Khatib aliyekuwa Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Waziri Mkuu na Makamu wa 
Kwanza wa Rais (Muungano).

Kwa upande wa wabunge, wa-
jumbe walikuwa Kasaka, Qaresi, 
Patrick Qorro (Karatu), Walliam 
Mpiluka (Mufundi), Arcado Nta-
gazwa (Kibondo), Mussa Nkhangaa 
(Singida Mjini) na Abdalla Said Na-
kua (Lindi Mjini). 

“Hatua ya awali ya selikali ilikuwa 
kututaka tuachane na hoja hiyo na 
kuiondoa bungeni. Pendekezo hilo 
tulilikataa na kulifanyika vikao sita 
bila mafanikio. Hatimaye upande 
wa serikali ukaunga mkono na 
ukakubali hoja ifikishwe bungeni 
isipokuwa muda wa utekelezaji 
ubadilishwe na mchakato mzima 
wa kufikia uamuzi huo uwahusishe 
wananchi,” anasema Kasaka. 

Kwa mujibu wa mwanasiasa 
huyo, baada ya mikutano hiyo sita, 

wabunge waliohudhuria walikwen-
da kwa wabunge wenzao walioku-
wa wakiunga mkono hoja hiyo am-
bao baadaye walifikia 57 kutoka 44 
lakini baadaye wawili walijitoa na 
hatimaye kubaki 55 na kufahamika 
kuwa G55. Wabunge waliojitoa ni 
Donald Kusenha (Dodoma Mjini) na 
Dk. Chinuno Magoti (Taifa).

“Kusenha alisema hakutaka au 
isingekuwa vizuri kwake kuunga 
mkono hoja inayombana Waziri 
Mkuu John Malecela aachane na 
msimamo wa serikali wa muundo 
wa serikali mbili kwa kuwa wana-
toka sehemu moja, Dodoma. Dk. 
Magoti kwa upande wake alisema 
alikuwa karibu sana na Mwalimu 
Nyerere, hivyo kumwia ngumu kup-
ingana naye. Niliwajulisha wabunge 

wengine uamuzi wa wabunge hao 
wawili na wakaridhia,” anasema. 

Baada ya makubaliano na seri-
kali, Kasaka anabainisha kuwa wal-
ifanya marekebisho ya hoja kwa 
kubadili tarehe na kuingiza kip-
engele cha kuwahusisha wananchi 
katika kubadili sera ya CCM ya seri-
kali mbili. 

Anasema hoja hiyo ilirekebishwa 
na kuelekeza serikali kuandaa 
kura ya maoni kabla ya desemba 
31, 1994 ili kupata maoni ya watu 
kuhusu kuundwa kwa serikali ya 
Tanganyika ndani ya Muungano.

“Niliichapisha hoja iliyoreke-
bishwa na kuiwasilisha kwa Naibu 
Spika ambaye aliijulisha serikali 
kuhusu mabadiliko ya hoja na 
kuyafikisha kwa wabunge wote. 
Wabunge wengi walikuwa wa-
naunga mkono lakini kwa sababu 
maalumu baadhi waliomba wa-
siorodheshwe. 

“Pamoja na marekebisho kwe-
nye hoja, upande wa serikali 
ulitaka hoja ifutwe. Timu ya seri-
kali iliongezewa nguvu kwa kum-
wongeza Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali, Damian Lubuva (wakati 
huo). Jitihada za kutaka hoja ifut-
we ziliendelea ikiwa pamoja na 
kukwamisha hoja kufika na ku-
jadiliwa na wabunge,” anabainisha 
na kuongeza:

“Upande wa serikali inaelekea 
walidharau uwezo wa wabunge 
kuisimamia hoja hii hadi mwisho.”

JARIBIO LA WAZIRI SITTA
Licha ya kudhani hivyo juu ya 

uwezo wa wabunge, Sitta ambaye 
alikuwa kiongozi wa upande wa 
serikali katika majadiliano hayo, 
Kasaka anasema walielezwa kuwa 
aliishauri serikali ifanye moja 
kati ya mambo matatu ambayo ni 
kwamba;- 

Kwanza, hoja ilikuwa inapingana 
na Kanuni za Kudumu za Bunge 
na kwa kuwa hoja binafsi inahitaji 
kibali cha Spika kujadiliwa, Waziri 
Mkuu na Makamu wa Kwanza wa 
Rais walimtaka Naibu Spika asitoe 
kibali, hivyo hoja itakufa.

Pili, hoja iwasilishwe kwenye 
mkutano wa wabunge wa CCM 
ambako serikali itapata muda wa 
kueleza hatua ambazo inachukua 
kutatua matatizo ya Muungano 
kwa wabunge. Sitta alisema kwa 
kufanya hivyo, wabunge wengi wa-
taelewa hivyo hawatakuwa na haja 
ya kuendelea na hoja, hivyo itaku-
wa imekufa. 

Tatu, Naibu Spika aruhusu hoja 
ifikishwe na kujadiliwa bungeni 
na kwa kufanya hivyo, serikali 
kwa kutumia kanuni za Kudumu 
za Bunge itawasilisha mabadiliko 
kwenye hoja ambayo yatataka hoja 
iondolewe au serikali ipinge hoja 
wakati wa mjadala na kushawishi 
wabunge waikatae kwa kura.

Pamoja na ushauri huo wa Sitta, 
Kasaka anasema kwa kujua kuwa 
walikuwa wanaungwa mkono na 
wananchi na vyombo vya habari, 
kundi la G55 liliendelea na msi-
mamo wa kutaka hoja ijadiliwe na 
wale wanaoipinga wajulikane.

Anasema baadhi ya wabunge, 
wakiongozwa na wale wa G55, 
walisisitiza kwamba kuundwa 
kwa serikali ya Tanganyika ndani 
ya Muungano lilikuwa jambo lisi-
lokwepeka na marekebisho ya 
mwisho yaiwasilishwa kwa Naibu 
Spika Agosti 19, 1993. 

“Hadi wakati huo idadi ya 
wabunge waliokuwa wanaunga 
mkono hija walikuwa zaidi ya 100 
ingawa jina la kikundi cha wabunge 
lilibaki lile lile la G55,” anabainisha.

Je, nini kiliendelea baada ya 
hapo? Fuatilia Jumatano ijayo 
upate undani wa safari ya kuelekea 
Hoja ya Tanganyika. 

abainisha vigingi 
vilivyolikumba 
kundi la G55
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kwenye ukurasa wake 
wa twitter, “uhusiano huu 
usiofaa kati ya Rwanda na 
Uganda unapaswa kukoma, 
familia yangu imezuiliwa ku-
ingia Uganda kwenye harusi 
ya dada yetu!” 

Kisha Agather anaongeza, 
“inakuwaje kwa mamlaka za 
pande mbili iwe kwa kufaha-
mu ama kutofahamu ukweli 
kwamba kuna raia wenye 
familia zao kwenye nchi zote 
mbili.”

Kwa hali ilivyo sasa, ni 
wazi kwamba EAC inapaswa 
kuboresha mifumo yake 
ya utatuzi wa migogoro ili 
inapotokea hali kama ilivyo 
sasa kwa Rwanda na Uganda, 
ipate suluhu kabla ya athari 
zake kuwaathiri raia wa 
kawaida.

Hatua hiyo ni muhimu hasa 
kutokana na jinsi mgogoro 
wa Rwanda na Uganda un-
apoibuka wakati EAC ikitam-
bua kwamba Rwanda bado 
inaendelea ‘kukataliwa’ na 
Burundi kwamba haina hadhi 
ya kuwa mshirika wake.

Mchambuzi wa masuala 
ya uhusiano wa kimataifa, 
Josephat Oscar, anasema 
kitendo cha kuifumbia macho 
migogoro kama unaozikabili 
Rwanda na Uganda kunai-
bua matatizo yanayowekwa 
kukwamisha na ikibidi kuua 
ushirikiano wa kikanda.

Makala haya yameandik-
wa kwa msaada wa vyanzo 
mbalimbali na mwandishi 
wake anapatikana kupitia 
namba +255 754 691540 
ama barua pepe;  HYPER-
LINK “mailto:mgeta2000@
yahoo.com” mgeta2000@
yahoo.com.

yamekwama kwenye mpaka 
wa Gutuna kwa wakati huo.

Hata hivyo, serikali ya Rais 
Kagame kupitia kwa Waziri 
wa Mambo ya Nje ya Nchi, 
Richard Sezibera, ilikanusha 
shutuma hizo na kufafanua 
kwamba magari hayo yaliele-
kezwa kupitia mpaka wa Kagi-
tumba uliopo kaskazini mwa 
nchi hiyo ili kupisha ujenzi wa 
barabara yenye shughuli ny-
ingi katika mpaka wa Gatuna.

“Walioitikia wito wa kupitia 
mpaka wa Kagitumba wame-
ingia Rwanda na kuendelea 
na shughuli zao,” anasema 
Sezibera.

Kwa upande mwingine, 
Mamalaka ya Mapato Rwanda 
(RRA) ilisema hatua hiyo 
iliyofikiwa kwenye mpaka wa 
Gatuna unaojulikana pia kama 
Katuna, ilikusudia kupisha 
ujenzi wa jengo la kituo ki-
moja cha mpakani.

Inaelezwa kuwa barua 
iliyoandikwa na RRA kwenda 
kwa Kamishna wa Forodha wa 
Mamlaka ya Mapato Uganda 
(URA) ilifafanua kuhusu hatua 
ya kuyahamishia magari hayo 
kupita kwenye mpaka mwing-
ine.

Barua hiyo iliyosainiwa 
na Kamishna wa Forodha 
wa RRA, Rosina Uwamariya, 
ilisomeka:

 “Tumefikiria kwa makini 
kupunguza msongamano na 
foleni za malori ili kufaniki-
sha ujenzi wa kituo hicho cha 
pamoja.”

Pia Sezibera anasema zuio 
la raia wa Rwanda kuin-
gia Uganda kunatokana na 
kukakamatwa kwao kwa 
kuhisiwa kuwa ni mashush-
ushu wanaokwenda kufanya 
shughuli za upelelezi na pia 

hawapatiwi huduma muhimu 
wanapokamatwa.

“Watu wanaingia na ku-
toka isipokuwa kwa raia wa 
Rwanda ambao wamesisitizwa 
wasisafiri kwenda Uganda 
kutokana na changamoto za 
kiusalama wanazokutana nazo 
huko,” anasema Waziri wa 
Mambo ya Nje.

Sezibera anaongeza, “sio 
juu yetu (Rwanda) kulitatua 
hilo, bali lipo kwa upande wa 
Uganda. Kwa maana Waganda 
wanakaribishwa kwetu na ha-
tuna matatizo kwenye upande 
wa mpaka wetu.”

Lakini Msemaji wa Serikali 
ya Uganda, Opondo anasema 
magari ya kutoka nchini humo 
yaliyopitia mpaka wa Kagitu-
mba nayo yalizuiwa kuingia 
Rwanda.

Serikali ya Uganda imem-
wandikia Balozi wa Rwanda 
nchini humo, Frank Mugam-
bage, aelezee sababu za 
kuwapo hali hiyo.

Pia Opondo alikanusha 
madai ya kushikiliwa kwa 
raia wa Rwanda kutokana naa 
tuhuma za kuwa mashush-
ushu, badala yake anasema 
kama wapo Wanyarwanda 
kwenye magereza ya nchi 
hiyo watakuwa wanatokana 
na makosa yaliyoshughulikiwa 
kupitia polisi na mfumo wa 
mahakama nchini Uganda.

Kumbukumbu zinaonye-
sha kuwa kwa takribani 
muongo mmoja tangu vikosi 
vya majeshi kupigana hadi 
kumwaga damu kwenye jiji 
la Kisangani, mashariki mwa 
Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo (DRC), Uganda na 
Rwanda zimekuwa katika 
‘urafiki wa mashaka’.

Kutokana na tukio hilo, 

Novemba 2001 Rais Museveni 
alimuandikia barua aliyekuwa 
Waziri wa Mambo ya Nje 
na Maendeleo ya Kimataifa 
wa Uingereza, Claire Short,  
akieleza kuhusu kufifia kwa 
uhusiano kati ya nchi mbili 
hizo na kwamba Rwanda 
ilikuwa inapanga njama za 
kuiagusha serikali yake.

Hata hivyo, mzozo huo uli-
chukua sura tofauti hadi Julai  
2011 ambapo Rais Museveni 
alifanya ziara iliyowashangaza 
wengi kwenda Rwanda na 
kutumia siku kadhaa, akiwa 
na timu ya wataalamu wake 
walioingia mikataba kadhaa 
ya ushirikiano kati ya nchi 
mbili hizo.

Kwa kiasi kikubwa, wa-
chambuzi wa masuala ya 
ushirikiano wa kidiplomasia 
wanaielezea hali iliyopo sasa 
kwamba ni matunda ya uhu-
siano uliokuwapo zamani na 
kutibuka kwake.

Ukanda wa Afrika Mashariki 
unakabiliwa na changamoto 
nyingi katika kufikia ustawi 
endelevu na maisha bora kwa 
wananchi wao, hivyo kuwapo 
haja ya kuepuka migogoro 
miongoni mwa nchi wanacha-
ma na majirani.

Pia kiwango cha kutege-
meana kati ya nchi na nchi ni 
cha hali ya juu hivyo ku-
tokuwapo mahitaji ya kuibua 
migogoro miongoni mwao.

Kwa raia wa kawaida, ku-
fifia kwa uhusiano wa kidi-
plomasia kati ya Uganda na 
Rwanda unaonekana ‘kushuka’ 
hadi kwenye ngazi za msingi 
katika jamii na kuathiri maisha 
yao.

Mmoja wa wanaojulikana 
kuwa miongoni mwa raia hao, 
Agather Atuhaire, aliandika 

Na Mashaka Mgeta

U
GANDA na Rwanda 
ni miongoni mwa 
nchi tano zinazoun-
da Jumuiya ya Af-

rika Mashariki (EAC), licha 
ya kuwa majirani, mataifa 
haya yalikuwa katika histo-
ria ya uhusiano mwema wa 
kiurafiki, lakini leo, yumkini 
si shwari tena, wawili hao 
wamo kwenye uhasama un-
aowakaribisha kuingia vitani.

Ni ‘urafiki wa mashaka’ 
ukijikita katika historia in-
ayoonyesha kuwa Rais Paul 
Kagame wa Rwanda, ame-
wahi kuwa mmoja wa ‘nguzo’ 
zilizofanikisha  kumuingiza 
madarakani Rais Yoweri 
Museveni mwaka 1986.

Taarifa zinaeleza kuwa 
baada ya Rais Museveni 
kutwaa dola na kuiongoza 
Uganda, Kagame alifanya 
kazi kubwa kusaidia seri-
kali yake kuendelea kukaa 
madarakani.

Kwa upande wake, Rais 
Museveni pia anatajwa kuwa 
mshirika wa karibu aliyeibu-
ka baadaye na kuwasaidia 
wapiganaji walioungwa 
mkono na Kagame (kabla ya 
kuwa Rais) kuingia madara-
kani.

Kwa maana nyingine, 
viongozi hao wawili wenye 
historia ya kutokea jeshini 
na kupigana vita vya msituni, 
wanajuana kwa muda mrefu 
na pia kusaidiana katika 
harakati za kisiasa na uon-
gozi kwenye mataifa yao.

Lakini, wawili hao wame-
jikuta mara kadhaa wakiwa 
katika ushirikiano thabiti 
ama mgogoro unaokua na 
kufikia hatua ya kuhatarisha 
uhusiano wa wananchi wao 
na hata umoja na mshika-
mano ndani ya EAC.

Rais Museveni ndiye 
aliyemkabidhi Rais Kagame 
‘kijiti’ cha Uenyekiti wa EAC 
mapema mwaka huu, licha 
ya hatua hiyo kupingwa 
na Burundi ambayo pia ipo 
katika mgogoro wa kidiplo-
masia na Rwanda.

Rwanda na Uganda zi-
linusurika kuingia kwenye 
vita katika miaka ya 1990 
kutokana na mapigano 
ya majeshi yao huko DRC 
yalipokuwa yanashiriki ka-
tika mapigano ya kumuondoa 
aliyekuwa Rais wa nchi hiyo, 
wakati huo ikijulikana kama 
Zaire, Mobutu Sese Seko.

Ijumaa iliyopita, Uganda 
iliishutumu Serikali ya Rais 
Kagame kwa kuzuia malori 
ya mizigo na magari mengine 
kutoka nchini humo kuingia  
Rwanda.

Pia serikali Kampala 
ikaionyooshea mkono seri-
kali hiyo kwa kuwazuia raia 
wake wasivuke mpaka ku-
ingia nchini  Uganda wakati 
ambapo mataifa hayo jirani 
yanaingia kwenye mgogoro.

Utawala wa Rwanda 
uliyazuia malori na magari 
mengine kutoka Uganda 
kuingia nchini humo kuanzia 
Jumatano iliyopita, Msemaji 
wa Serikali ya Rais Museveni, 
Ofwono Opondo, aliwaambia 
wanahabari.

Kwa mujibu wa Opondo, 
malori ya mizigo yanayofikia 
129 kutoka Uganda yalikuwa 

Washirika, Rais Museveni (kulia) na Kagame (kushoto) wa Uganda wakiwa pamoja kwenye majukwaa ya siasa. Wawili hao wametofautiana 
katika masuala mengi yanayoweza kusababisha uhasama mkubwa. PICHA: MTANDAO

Marafiki Rwanda, Uganda 
wanavyotunishiana misuli
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Inasababi-
sha chuki 
zisizo na 
maana kwa 
kutumia 
vibaya she-
ria hiyo.
Unakuta leo 
mkuu wa 
wilaya an-
amweka ru-
mande mtu 
au mtumi-
shi wake 
kwa sababu 
ambazo 
hata hazina 
tija”

Na Sabato Kasika 

B
AADA ya malalamiko ya 
muda mrefu kuhusu utend-
aji wa baadhi ya wakuu wa 
mkoa na wilaya kuwaweka 

mahabusu watumishi wa umma 
na raia wengine kwa saa 48, hati-
maye Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Utumishi na Utawala Bora, George 
Mkuchika, anaibuka na kuwaambia 
walalamikiwa, itoshe sasa. 

Mkuchika anasema hakuna she-
ria inayowapa mamlaka hayo na 
kuwataka kuacha kutumia mabavu 
kwenye utendaji wa kila siku kwa 
kuwa wakiendelea na tabia hiyo wa-
takuwa wanahatarisha kazi yake ya 
uwaziri.

Akiwa katika kikao cha bunge 
mwezi uliopita jijini Dodoma, 
anasema, wakuu wa wilaya na 
mikoa wanapaswa kutumia busara 
katika kuwaweka rumande raia wa-
naowaongoza.

“Msiniponze. Mimi nataka Rais 
Magufuli asinibadili hapa, nataka 
Rais aseme mzee endelea, chonde 
chonde tuache masuala ya um-
wamba, nawaomba huko mliko 
msiniharibie kazi yangu. Mimi ndi-
ye mwenye cheo cha utawala bora, 
ndiye waziri mwenye dhamana ya 
utawala bora, ukiendesha mambo 
kinyume cha utawala bora unani-
haribia kazi,” anasema Mkuchika.

Aidha, anasema madaraka ya 
wakuu wa wilaya kuwaweka ndani 
watu kwa saa 24, lugha iliyotumika 
ni kwa usalama wake, maana yake 
mtu ameua mtu na jamaa zake 
wamekasirika wanataka kumpiga 
aliyeua. Hapo ndipo dhana ya kum-
weka mtuhumiwa rumande saa 24 
inapotumika kwa usalama wake.

Mkuchika anasema mkuu wa 
wilaya akishamweka mtu huyo 
ndani ya saa 24 na muda huo uka-
malizika, ikifika asubuhi ni lazima 
apelekwe mahakamani.

“Nataka niseme mahali popote 
mkuu wa wilaya kumweka mtuhu-
miwa au mlalamikiwa rumande kwa 
saa 48 ni makosa kwa sababu sheria 
inampa saa 24 pekee. Lakini mkuu 
wa mkoa amepewa saa 48,” ana-
sisitiza Mkuchika.

Anafafanua kuwa mkuu wa mkoa 
amepewa mamlaka ya saa 48 na ak-
ipenda anaweza kumweka mtuhu-
miwa mahabusi saa 24, lakini si la-
zima amweke mtu ndani.

“Kama ni kosa la jinai OCD au 
Mkuu wa Polisi wa Wilaya yupo. 
Iwapo ni suala la uhamiaji mtu wa 
uhamiaji yupo, kama amekwepa 
kodi ofisa wa Mamlaka ya Mapato 
Tanzania yupo, si lazima utamke 
wewe,” anaonya Mwanasiasa huyo.

ONYO LA RAIS 
Kauli ya Mkuchika imekuja ikiwa 

ni siku chache tangu Rais Magufuli 
akemee tabia hiyo katika sherehe 
za kuapisha Majaji 15 wa Mahakama 
Kuu na Mahakama ya Rufaa, jijini 
Dar es Salaam.

Kutokana na kuendelea kuwapo 
kwa malalamiko dhidi ya wateule 
wake, Rais ameamua kuingilia kati 
na kuwataka watafakari kabla ya 
kuchukua hatua, ambazo zimekuwa 
zikilalamikiwa.

“Siyo haki, viongozi wengi wame-
zungumza kuhusu hili na mimi 
narudia. Kwa sababu una mam-
laka ya kuweka watu ndani sawa. 
Mkuu wa mkoa wako naye akiamua 
akaweka watu ndani itakuwa vu-
rugu, kuna masuala mengine haya-
hitaji kuweka watu ndani, ni kutoa 
maelekezo tu,” anaagiza Rais.

Rais anawataka wakuu wa wilaya 
kutumia vizuri madaraka yao na 
kwamba, si haki mtu kuwekwa 

ndani kwa saa 24 kisha kuachiwa 
bila kufikishwa mahakamani, na 
kuwataka kusimamia sheria na ku-
totumia vibaya madaraka kuweka 
watu mahabusu.

“Wakuu wa wilaya mna sheria na 
mamlaka mlizopewa. Msizitumie 
vibaya, sheria za kuweka watu ru-
mande mnazo, lakini msizitumie 
vibaya. Mtu anatupwa mahabusu 
halafu unamtoa, eti ameshajifunza, 
hujampeleka mahakamani, si haki,” 
anaonya.

WAZIRI JAFO
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Ta-

wala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(Tamisemi), Selemani Jafo ni kion-
gozi wa kwanza, mwanzoni kuwapa 
angalizo wakuu wapya wa wilaya 
wanaosweka watu rumande.

Anawaonya kwamba kiki za 
ajabu za kuwakamata watu na ku-
wasukuma ndani saa 48 bila sababu 
kunaweza kupelekea watu kui-
chukia serikali yao

Anaonya kuwa sheria zinaruhu-
su, lakini ni pale ambapo jinai ina-
takiwa itendeke machoni pa mkuu 
wa wilaya, kwa kuzuia au kudhibiti 

jambo hilo ndipo anatakiwa atumie 
sheria hiyo.

Waziri huyo anaonya kwamba 
ni ajabu mkuu wa wilaya kusikia 
jambo limetokea mahali tofauti ka-
bisa na alipo anatoa maagizo kuwa 
mhusika huyo weka ndani.

“Inasababisha chuki zisizo na 
maana kwa kutumia vibaya sheria 
hiyo.Unakuta leo mkuu wa wilaya 
anamweka rumande mtu au mtum-
ishi wake kwa sababu ambazo hata 
hazina tija, eti tu kwa sababu wal-
ishagombana huko nyuma na yeye 
anatumia mamlaka yake kulipa 
kisasi,” anasema Jafo.

Kwa kauli za viongozi hao ni 
wazi kwamba wahusika watakuwa 
wamejifunza kitu na kutumia na-
fasi zao vizuri badala ya kuendelea 
kusababisha malalamiko, ambayo 
yanaweza kusababisha wananchi 
wakaichukia serikali.

Ikumbukwe kuwa moja ya vi-
tendo, ambavyo vimekuwa vikilala-
mikiwa na watu mbalimbali na hata 
asasi za kiraia, ni hatua ya baadhi ya 
wakuu na mikoa na wilaya kuweka 
watu ndani katika matukio tofauti.

Kutokana na hali hiyo, mwaka 

juzi Shirikisho la Vyama vya Wafan-
yakazi Tanzania (Tucta), liliwashi-
taki kwa Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, baadhi ya wakuu wa mikoa, 
wakuu wa wilaya na wakurugenzi 
wa halmashauri na manispaa, wa-
naowaweka mahabusu wafanyakazi 
mbalimbali na kuwashusha vyeo 
wakiwamo watumishi wa umma 
bila sababu za msingi.

Shirikisho hilo lilitoa malalamiko 
hayo jijini Dodoma katika mkutano 
wake mkuu mbele ya Waziri Mkuu 
Majaliwa, na kwamba tabia ya baa-
dhi ya viongozi inakatisha tamaa 
watumishi wa umma kwa kuwa wa-
nafanya kazi kwa hofu.

Katika majibu yake, Waziri Mkuu 
anasema serikali ya Rais Magufuli 
itaendelea kuzingatia utawala wa 
sheria na kanuni za utawala bora, 
ili kuhakikisha haki za wafanyakazi 
nchini zinalindwa ipasavyo.

Anawaagiza viongozi wa kisiasa 
nchini walioko katika wizara mbal-
imbali, mikoani, wilayani, idara za 
serikali, halmashauri na taasisi zote 
za serikali, wazingatie utawala wa 
sheria kushughulikia masuala mbal-
imbali.

Waziri Selemani Jafo  Waziri Mkuchika akiwa bungeni. 

Wakuu imetosha, acheni 
kuwasukuma ndani raia 
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HABARI MBEYA

Serikali kutunga sheria 
kulinda maeneo ya kilimo Mashine 

kutambua 
wakwepa 
faini zaja
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

JESHI la Polisi Kikosi cha Usalama 
Barabarani nchini, linatarajia kufunga 
mashine maalum katika mikoa yote ili  
kutambua magari yanayodaiwa faini. 

Kamanda wa Kikosi cha Usalama 
Barabarani nchini, Fortunatus 
Muslimu, alitoa kauli hiyo mkoani 
Mbeya wakati wa  kikao na askari wa 
usalama barabarani, ambapo alisema 
baadhi ya madereva  na wamiliki 
wamekuwa wakikaidi kulipa madeni 
hayo.

Alisema mashine hiyo itasaidia 
kukabiliana na wimbi la madereva 
ambao wanakwepa kulipa faini za 
makosa ya usalama barabarani na 
kuongeza pato kwa taifa.

Alisisitiza kuwa madereva na wa-
miliki wa magari kulipa kwa wakati 
madeni ya faini yanayotakana na 
makosa ya barabarani ili kuepuka 
usumbufu wa kufikishwa kwenye 
vyombo vya sheria.

 “Tumenunua mashine ambayo in-
aweza kutambua gari inayodaiwa na 
mashine hizo tutazigawa nchi nzima 
ili zifungwe kwenye njia panda na 
kwa kuanzia tumegawa jijini Dar es 
Saalam tumeona manufaa alisema,’’ 
alisema. 

Alisema katika kukabiliana na 
changamoto hiyo ya ukwepaji kulipa 
faini kwa wamiliki na madereva, 
maofisa wa jeshi wameanza kupewa 
mafunzo ya namna gani kutumia 
mashine hizo na kutoa wito wa ku-
hakiki magari.

Vilevile aliwasisitiza askari wa 
usalama barabarani kuwachukulia 
hatua madereva wa serikali 
ambao wamekuwa hawatii sheria 
za usalama barabarani ikiwamo 
mwendo kasi.

Kwa upande wake, Kamanda wa 
kikosi hicho Mkoa wa Mbeya, Ju-
manne Mkwama, alisema jeshi hilo 
limefanikiwa kupunguza wimbi la 
ajali mkoani humo kwa kuweka uta-
ratibu wa kupitisha magari ya abiria 
na mizigo kwa awamu na ukaguzi 
kwenye sehemu za miteremko mikali 
kama Igawilo, Mlima Nyoka, Iwambi 
na Iganzo.

Alisema tangu utaratibu huo uan-
zishwe   mwaka jana, hakuna matukio 
makubwa ya ajali yaliyotokea na 
kwamba wamekuwa wakiwachuku-
lia hatua madereva wanaokiuka 
utaratibu huo ikiwa ni pamoja na 
kuwapokonya leseni zao.

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, Albert 
Chalamila, amekabidhi magari 
mawili yenye thamani ya Sh. mil-
ioni 60 ili kuongeza vitendea kazi 
na kurahisisha utendaji katika ofisi 
yake.

Magari hayo aliyakabidhi jana 
kwa Kaimu Katibu Tawala wa Mkoa 
wa Mbeya, Jeremiah Minja, huku 
akisema kuwa  magari mengine 
saba yatakarabatiwa na wadau ili 

kuboresha vitendea kazi.
Akizungumza wakati akabidhi 

magari hayo, Chalamila alisema 
kuwa ofisi ya Katibu Tawala inaka-
biliwa na changamoto ya uhaba 
wa vitendea kazi, hivyo magari yao 
yatasaidia kuendesha shughuli kwa 
ufanisi.

“Kutokana na changamoto ya 
vitendea kazi inayoikabili ofisi 
ya mkoa nimefanya jitihada za 
kutafuta magari ili kurahisisha 
utendaji kazi, lakini pia tumeongea 

na wadau wamesema watatengen-
eza magari mengine saba ambayo 
yatagharimu shilingi milioni 20,” 
alisema Chalamila.

Chalamila alisema kati ya magari 
mawili aliyoyakabidhi kwa Katibu 
Tawala alipendekeza moja litolewe 
kwenye Idara ya Masijala ambayo 
inakabiliwa na changamoto kubwa 
ya magari kwa ajili ya kutolea hu-
duma.

“Nawashukuru watumishi kwa 
utendaji kazi wenu ambao ume-

sababisha tuongeze vitendea kazi, 
nimekuwa nikikabidhi magari kwe-
nye taasisi nyingine lakini hapa  si-
kutoa, nitaendelea kutafuta magari 
mengine ili kukabiliana na changa-
moto hii,” alisema Chalamila.

Aliongeza kuwa ofisi yake inaen-
delea na mchakato wa kutafuta 
basi kubwa kwa ajili ya kusafirisha 
watumishi na kutembelea  sehemu 
mbalimbali ikiwamo vivutio vya 
utalii ikiwa ni sehemu ya kujifunza 
na kujenga mshikamano.

Akipokea magari hayo, Katibu 
Tawala Jeremiah Minja, aliahidi 
magari hayo kutumika kwa malen-
go yaliyokusudiwa na kuyatunza ili 
yaendelee kurahisisha shughuli za 
kuwaletea maendeleo wananchi.

Mmoja wa watumishi Mrisho 
Rashid, alisema magari hayo yata-
saidia kwenye utendaji kazi ambao 
unakabiliwa na changamoto iki-
wamo hali ya hewa kama vile mvua 
ambayo inasababisha shughuli 
kusimama.

Mkuu wa Mkoa Chalamila akabidhi ofisi yake magari

Mwendesha guta akiwa amelisheheni mzigo katika Barabara ya Morogoro, eneo la Magomeni Mwembechai, jijini Dar es Salaam 
jana, kitendo ambacho ni hatari kwa usalama barabarani. PICHA: JOHN BADI

“Mwaka huu tunakusudia kutunga 
Sheria ya Kilimo ambayo itasimamia 
sekta ya kilimo kuanzia kuhifadhi 
ardhi ya kilimo na mambo men-
gine yenye maslahi mapana kwenye 
maendeleo ya kilimo nchini.”

Alisema zipo sheria ambazo zinasi-
mamia mazao mchanganyiko, lakini 
hakuna sheria rasmi inayosimamia 
sekta ya kilimo, hivyo umefika wakati 
wa kuanzisha sheria hiyo.

Akifafanua zaidi, Waziri Hasunga, 
alisema kwa kuwa idadi ya watu in-
aongezeka kwa kasi nchini, lakini 
ardhi haiongezeki hivyo kama hatua 
hazitachukuliwa za kulinda ardhi 
kwa ajili ya kilimo, upo uwezekanao 
wa ardhi yote inayofaa kwa kilimo 
kubadilishwa kuwa ardhi ya makazi 
ndani ya miaka michache ijayo.

“Wakati taifa linapata uhuru, idadi 
ya watu ilikuwa chini ya milioni tisa, 
hadi sasa ikiwa ni baada ya Miaka 58 
ya Uhuru, idadi ya watu imeongezeka 
na kufikia watu takribani milioni 55, 
lakini ardhi ni ile ile haiongezeki na 
badala yake ardhi ya kilimo ndiyo 
inabadilishwa kuwa makazi, hivyo ni 
lazima tuchukue hatua ya kutunga 

sheria ya kilimo kulinda ardhi kwa 
ajili ya kilimo.

Alisema kuwa endapo hatua hiyo 
haitachukuliwa, kuna uwezekano 
wa taifa katika siku za usoni kupatwa 
na uhaba mkubwa wa chakula unao-
sababishwa na ukosefu wa ardhi kwa 
ajili ya kilimo.

Akizungumza kwenye uzinduzi 
wa mradi huo, Katibu Tawala wa 
Wilaya ya Mbeya, Hassan Mkwawa, 
alisema wakulima wengi nchini ha-
wana teknolojia za kisasa za kuhi-
fadhi mazao yao, hivyo wanahitaji 
elimu na uwezeshaji kuanzia kwenye 
kilimo hadi kwenye kuhifadhi mazao 
baada ya mavuno.

Mkwawa alisema kuwa mazao 
mengi ya wakulima yanaharibika 
baada ya mavuno kutokana na 
teknolojia duni ya kuhifadhi mazao, 
hali ambayo inawasababishia wakuli-
ma hasara kubwa.

Aliwataka wadau wa kilimo kutoka 
ndani na nje ya nchi kujikita katika 
kutoa elimu na kuwasaidia wakulima 
kupata mbinu na teknolojia za kisasa 
za kuhifadhi mazao yao ili waweze 
kunufaika na jasho lao.

Mwaka huu 
tunakusudia 
kutunga 
Sheria ya 
Kilimo 
ambayo 
itasima-
mia sekta ya 
kilimo kuan-
zia kuhifa-
dhi ardhi 
ya kilimo 
na mambo 
mengine 
yenye 
maslahi 
mapana 
kwenye 
maendeleo 
ya kilimo 
nchini.

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

S
ERIKALI inakusudia kutunga 
sheria ya kilimo mwaka huu, 
kwa lengo la kuhifadhi na kulin-
da maeneo yanayolimwa ili ya-

sibadilishwe kuwa makazi au kutumika 
kwa shughuli nyingine.

Waziri wa Kilimo na Ushirika, Japhet 
Hasunga, aliyasema hayo jana jijini 
Mbeya, wakati akizindua Mradi wa Uzal-
ishaji na Usambazaji wa Mbegu na Viua-
tilifu kwa wakulima wa mikoa ya Kanda 
ya Nyanda za Juu Kusini ambao unafa-
dhiliwa na Shirika la Misaada la Watu 
wa Marekani la USAID - NAFAKA kwa 
kushirikiana na kampuni ya kimataifa 
ya uzalishaji na usambazaji wa mbegu 
na viuatilifu (CORTEVA).

Waziri Hasunga alisema kuwa tangu 
nchi ipate uhuru, maeneo mengi am-
bayo yalikuwa yakitumika kwa shughuli 
za kilimo yamebadilishwa kuwa mae-
neo ya makazi hali ambayo inadhoofi-
sha tija kwenye sekta ya kilimo nchini.

Alisema kuwa hali hiyo inatokana na 
kukosekana kwa sheria inayosimamia 
sekta ya kilimo na hivyo kusababisha ar-
dhi ya kilimo kukosa ulinzi wa kisheria.



Na Mwandishi wetu, 

DODOMA

SERIKALI imeombwa kuangalia 
uwezekano wa kupunguza ghara-
ma za matibabu ya kibingwa ili 
wananchi wa hali ya chini waweze 
kumudu.

Rai hiyo ilitolewa jana na baadhi 
ya wananchi jijini Dodoma, baada 
ya hivi karibuni Hospitali ya Ben-
jamin Mkapa kuzindua mtambo 
maalum wa uchunguzi wa ma-

gonjwa ya moyo na uzibuaji wa 
mishipa ya moyo.

Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti wananchi hao walisema 
kitendo cha serikali kuanzisha 
huduma hiyo kitasaidia jamii kwa 
kuwa wagonjwa wa moyo wame-
sogezewa karibu huduma hiyo.

Mmoja wa wananchi hao, Jamila 
Haruna, alisema licha ya kuwapo 
kwa mtambo huo inawezekana 
huduma hiyo wananchi wasio na 
uwezo wasiweze kumudu ghara-

ma zake.
“Vifo vingi vinatokea hasa kwa 

wananchi wa vijijini kutokana na 
kutokuwa na fedha za kughara-
mia matbabu kwa kuwa matibabu 
ya ugojwa wa moyo yanagharimu 
fedha nyingi,” alisema.

Naye Hellen Amos, aliomba hu-
duma hiyo irahisishwe na ikiweze-
kana isogezwe hata katika vituo 
vya afya, ili kukidhi mahitaji ya 
wananchi walio wengi ambao ha-
wana uwezo wa kusafiri umbali 

mrefu.
“Maisha ni magumu, watu wa 

vijijini ndio wanaoteseka na ma-
gonjwa ya moyo kwa kuwa wen-
gine bado hawana elimu ya kuto-
sha juu ya ugojwa huu,” alisema.

Katika uzinduzi huo, Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto, Dk. Zainab Chaula, alisema 
lengo la serikali ni kuona watu 
wake wanapata huduma bora za 
afya na zinazokidhi mahitaji.

Alisema maendeleo nchini 
yanaletwa na watu wenye afya 
bora na serikali inatambua kuwa 
huduma ya matibabu ya kibingwa 
inagharimu fedha nyingi, hivyo ili 
kila Mtanzania afikiwe na huduma 
hiyo sharti kujiunga na mfuko wa 
bima ya afya.

Alibainisha kuwa huduma hizo 
ni gharama, hivyo ili Watanzania 
wasio na uwezo kifedha wapate 
huduma ni muhimu kujiunga na 
mifuko ya bima ya afya.

Waiomba serikali kupunguza gharama za matibabu
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Na Ibrahim Joseph, CHAMWINO

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tami-
semi),  Selemani Jafo, ameonyesha 
kutoridhishwa na kasi ya ujenzi wa 
hospitali ya wilaya ya Chamwino 
na kuagiza uongozi wa wilaya hiyo 
kuhakikisha unakamilika kwa muda 
uliopangwa.

Kauli hiyo aliitoa jana alipokuwa 
akizungumza na wananchi kwenye 
mkutano wa hadhara katika kijiji cha 
Mlowa Barabarani wilayani humo al-
ipofika baada ya kukagua ujenzi huo.

Jafo alisema hajaridhishwa na kasi 
ya ujenzi wa hospitali hiyo na kuwa-
taka uongozi na mkandarasi kuongeza 
kasi ili kukamilisha kwa wakati ulio-
wekwa.

“Sijaridhishwa na kasi ya ujenzi wa 
hospitali hii, naomba muongeze, fany-
eni haraka kuagiza vifaa vya ujenzi ili 
kukamilisha kwa wakati tulioweka,” 
alisema.

Alisema fedha za ujenzi wa hospitali 
hiyo zimetolewa na serikali ili kuweza 
kuwahudumia wananchi wake.

Aliwataka makandarasi wa-
naotekeleza ujenzi wa hospitali hiyo 
kujenga majengo  yote kwa wakati na 
kulingana na thamani ya fedha zilizo-
tolewa na serikali.

Waziri Jafo aliwashukuru wananchi 
wa Kijiji cha Mlowa Barabarani kwa 
kukubali kutoa ardhi ya eneo lenye 
ukubwa wa ekari 24 kwa ajili ya 
ujenzi huo wa hospitali.

Awali Mkuu wa Wilaya ya Chamwi-
no, Vumilia Nyamoga, alisema ujenzi 
wa miundombinu ya hospitali hiyo ul-
ianza rasmi Januari 22, mwaka huu na 
mradi unatarajiwa kutumia gharama 
ya Sh. bilioni  1.5 zilizotolewa na seri-
kali. Nyamoga alisema awali hospitali 
hiyo ilitakiwa kujengwa eneo la Cham-
wino Ikulu, lakini baada ya serikali 
kutoa fedha za ujenzi wa Hospitali ya 
Uhuru ilibidi wapendekeze kujengwa 
katika Kijiji cha Mlowa Barabarani 
ili kusogeza huduma kwa wakazi wa 
ukanda wa barabara kuu ya Dodoma 
hadi Iringa.

Alisema katika ujenzi huo wananchi 
wa kijiji hicho wameshiriki ujenzi huo 
kwa kutoa nguvu zao ikiwa sawa na 
thamani ya Sh. milioni 1.6.

Jafo ataka 
kasi ujenzi 
wa hospitali 
ya Chamwino

Wanafunzi wajitosa 
ujenzi wa viwanda

Tunatambua 
nchi yetu 
inataka ku-
fikia uchumi 
wa viwanda 
wito wangu 
kwa serikali 
itukusanye 
wanafunzi 
sisi wenye 
bunifu zetu 
mbalimbali 
za kusaidia 
kufikia 
azima hiyo.

Alisema kutokana kwa sasa serikali 
kujenga mradi wa kuzalisha umeme 
wa Stigler’s Gorge, inaweza kutumia 
teknolojia hiyo ambayo itaweza ku-
zalisha umeme na maji safi.

“Tunatambua nchi yetu inataka 
kufikia uchumi wa viwanda wito 
wangu kwa serikali itukusanye 
wanafunzi sisi wenye bunifu zetu 
mbalimbali za kusaidia kufikia azi-
ma hiyo,” alisema.

Naye mwanafunzi wa kidato cha 
sita kutoka Shule ya Sekondari 
Same, Furaha Mgaya, aliishukuru 
serikali kwa kuwashindanisha 
wabunifu kuonyesha teknolojia zao 
ambapo itawasaidia kubuni vitu vi-
kubwa vya kusaidia kufikia azima 
hiyo.

“Naomba tu kama serikali 
itaweza kutafuta hata wafadhili na 
kutukusanya sisi wanafunzi wenye 
ubunifu kutengeneza teknolojia 
mbalimbali, itasaidia nchi yetu 
kuwa na teknolojia za kipekee na 
mataifa mengine yataweza kuiga,” 
alisema.

Mgaya alisema kutokana na 
changamoto zilizopo za msonga-
mano wa magari kwenye miji mi-
kubwa, aliamua kubuni mfumo wa 
kuruhusu magari katika muungan-
iko wa barabara ambao utasaidia 
askari wa usalama barabarani kuto-
simama kuongoza magari.

Kwa upande wake, mwanafunzi 
kutoka Shule ya Sekondari Kondo, 
Maleo Lameck, ambaye amebuni 
mashine ya kutoa taulo za kike vy-
ooni utakaosaidia wanafunzi wa 
kike waweze kuhudhuria masomo 
yao ipasavyo.

“Mashine hii itawekwa chooni 
na mwanafunzi atapata taulo yake 
kwa kuweka Sh. 200 tu, niliona 
nitengeneze ili kusaidia wanafunzi 
wa kike kupata taulo hizo kwa bei 
rahisi kutokana na wengine huwa 
hawana uwezo wa kununua kwa 
Sh.2000,” alisema.

Aliiomba serikali kumsaidia ili 
aweze kutengeneza mashine hizo 
kwa wingi kusaidia wanafunzi wen-
zake shuleni. 

Na Augusta Njoji, DODOMA

W
ANAFUNZI wabunifu 
wameishauri serikali 
kuangalia uwezeka-
no wa kuwakusanya 

pamoja ili kutengeneza hoja buni-
fu zitakazoweza kuisaidia kufikia 
uchumi wa viwanda.

Ushauri huo waliutoa jana jijini 
hapa walipokuwa wakizungumza 
na gazeti hili katika mashindano ya 
ubunifu katika sayansi na teknolojia 
yaliyoambatana na utoaji tuzo kwa 
washindi.

Mashindano hayo yameandaliwa 
na Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia ambapo yalianza jana 
na kilele chake kitakuwa Machi 7, 
mwaka huu.

Mmoja wa wanafunzi hao ambaye 
ni mwanafunzi wa kidato cha tano 
katika Shule ya Sekondari ya Wavu-
lana Feza, Erick Alex Erick, alisema 
yeye amebuni teknolojia ambayo 
itaweza kutumika kuzalisha maji safi 
na umeme.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Seleman Jafo, akijaribu kurusha tofali 
chini ili kulipima uimara wake wakati akikagua maendeleo ya ujenzi wa Hospitali ya Wilaya ya Chamwino katika Kijiji 
cha Mlowa barabarani, Wilaya ya Chamwino mkoani Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Jamii yatakiwa kufuatilia 
nyendo za watoto wao

Asasi za kiraia 
zazindua 
sheria maalum 
zitakazowa-
ongoza
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MTANDAO wa Watetezi wa Haki 
za Binadamu Tanzania (THRDC), 
kwa kushirikiana na asasi za kiraia 
Zanzibar wamezindua sheria maalum 
zinazosimamia utendaji kazi wa asasi 
za kiraia Zanzibar.

Sheria hizo zina lengo la kusimamia 
utendaji wa kazi wa asasi za kiraia 
Zanzibar,  ambapo uzinduzi ulifanyi-
ka Mjini Unguja.

Akizungumza katika uzinduzi huo 
Jaji Mkuu wa Zanzibar, Omar Oth-
man Makungu, alisema asasi za kiraia 
nchini zinamchango mkubwa wa 
kuleta Maendeleo, hivyo kuwapo kwa 
sheria zinazowaongoza asasi hizo, 
zitasaidia katika kuleta ufanisi wa 
kazi kwa asasi hizo.

Alisema sheria hizo zitasababisha 
wana asasi kupata mwongozo ambao 
utawasaidia katika utendaji wa kazi 
zao za kila siku na kuondoa mgon-
gano unaoweza kujitokeza.

“Uwepo wa sheria hizi umekuja ku-
punguza mvutano wa maslahi baina 
yenu wana asasi za kiraia, hivyo 
naamini kila mmoja atafanya juhudi 
ya kufahamu sheria hizi na hatutege-
mea kupokea kesi mahakamani 
kutoka kwenu,” alisema Jaji Mkuu wa 
Zanzibar.

Aidha, alisema serikali inatambua 
mchango mkubwa unaoletwa na 
asasi za kiraia katika maendeleo 
nchini hivyo ipo haja ya wana asasi 
mbalimbali za kiraia kuzifahamu 
sheria zinazowaongoza ili kufanya 
kwa mujibu wa sheria na ukiukaji wa 
sheria.

Jaji Makungu alitoa wito kwa asasi 
za kiraia kufanya kazi kwa kuibua 
matatizo mbali mbali yanayowaka-
bili wananchi na kutojiingiza katika 
matatizo ya kisheria.

Aidha, amekiri kuwapo kwa upun-
gufu kwa baadhi ya sheria zilizoko 
ambapo aliwataka kutoa maoni juu 
ya sheria ambazo zitakazo onyekana 
kuwa na upungufu kwa lengo la ku-
fanyiwa marekebisho.

Naye Mwenyekiti wa Tume ya 
Kurekebisha Sheria, Jaji Mshibe Ali 
Bakari, aliwaambia wanaharakati hao 
kwamba wapo tayari kuzifanyia kazi 
sheria zote zenye upungufu.

“Tume ya kurekebisha sheria 
itasikiliza maoni yenu juu ya sheria 
ambazo zinaupungufu na kuzifanyia 
kazi kwa lengo la kuleta maende-
leo na mabadiliko chanya nchini,” 
alisema Jaji Mshibe.

Aidha, Jaji Mshibe, alisema kuwa 
serikali inathamini juhudi zinazo-
fanywa na asasi za kiraia katika 
kupigania haki za wananchi ambao 
hawana uwelewa wa sheria.

Kwa upande wake Mkurugenzi 
wa  THRDC, Onesmo Olengurumwa, 
alisema uwepo wa sheria hizo ni 
muongozo bora kwa asasi za kiraia 
nchini.

Alisema wana asasi za kiraia wana-
takiwa kuzifuta katika ufanyaji kazi 
wa taasisi zao pia ni mwongozo huo 
utatumika katika utetezi.

“Tunatakiwa tuzisome sheria hizi 
na tuzizingatie ili iwe utetezi katika 
ufanyaji kazi wa asasi zetu,” alisema 
Onesmo Olengurumwa.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

UMOJA wa Wanawake Zanzibar wa Chama 
Cha Mapinduzi (UWT) umempongeza Rais 
wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed Shein, kwa 
kuonyesha upendo kwa jamii ya wanawake 
kwa kuwapa nafasi za juu za uongozi.

Hayo yalisemwa na Makamu Mwe-
nyekiti wa UWT taifa,  Thuwaiba Edikton 
Kisasi, wakati akizungumza na waandishi 
wa habari kuelekea Siku ya Wanawake 
Duniani Machi 8.

Kisasi alisema wanawake wamepata 
nafasi kubwa za uongozi katika ngazi za 
maamuzi ikiwamo uwaziri, makatibu 
wakuu pamoja na mahakimu.

Alisema nafasi walizochaguliwa wa-

nawake na Rais Shein ni za juu za maamu-
zi ambazo zimeonyesha uwezo mkubwa 
wa jamii hiyo katika kuongoza.

Kwa mfano alisema katika Baraza la 
Mawaziri la Rais Shein wapo jumla ya 
mawaziri watano ambao wameshika wiz-
ara nyeti na kuonyesha kupata mafanikio 
makubwa siku hadi siku.

‘’Wakati wanawake tukielekea katika 
maadhimisho ya Siku ya Wanawake Du-
niani tunatoa shukrani zetu za dhati 
kwa Rais Shein kwa kuonyesha mapenzi 
makubwa kwa jamii ya wanawake iki-
wamo kuchagua mawaziri watano katika 
baraza lake la mawaziri,’’ alisema.

Aidha, alisema katika ngazi za maamu-
zi, hivi sasa wapo mahakimu wengi wa-

nawake pamoja na majaji, hatua ambayo 
inaonyesha Rais kutekeleza usawa wa ki-
jinsia kikamilifu.

Naibu Katibu Mkuu Jumuiya ya Wa-
nawake Zanzibar, Tunu Kondo, alisema 
jumuiya imejipanga vizuri kuhakikisha 
vitendo vya udhalilishaji wa kijinsia vina-
tokomezwa moja kwa moja.

Aliitaka jamii kuhakikisha kwamba 
inakuwa tayari kutoa ushahidi mbele ya 
vyombo vya sheria kwa ajili ya kuwatia 
hatiani watuhumiwa.

‘’Umoja wa Wanawake (UWT) umeji-
panga kikamilifu kuhakikisha kwamba 
vitendo vya udhalilishaji vinadhibitiwa 
lakini watu wawe tayari kutoa ushahidi 
mbele ya vyombo vya sheria,’’ alisema.

UWT wamwaga sifa kwa Rais Shein

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein, juzi aliwaapisha mawaziri, naibu waziri, 
makatibu wakuu na manaibu katibu wakuu, Ikulu mjini Zanzibar. Pichani akimwapisha Mohamed Ramia Abdiwawa kuwa 
Waziri wa Fedha na Mipango. PICHA: KABEMBA MARTIN

wa lugha kwa ajili ya ufaulu wa 
baadaye,’’ alisema.

Juma Faki Mtumweni ambaye 
ni ofisa kutoka Wizara ya Nchi Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
aliipongeza taasisi ya Milele kwa 
juhudi zake za kuchapisha vitabu 
hivyo ambavyo vitatumika kwa 
wanafunzi wanaosoma elimu ya 
msingi.

‘’Vitabu hivi vimekuja wakati 
mwafaka ambapo sisi Tawala za 
Mikoa tunakabiliwa na uhaba wa 
vitabu kwa ajili ya shule za msingi 
ziliopo Pemba,’’ alisema.

Aidha, Ofisa Elimu Wilaya ya 
Micheweni Pemba, Raya Khamis 
Hamad, alisema wamevipokea vi-
tabu hivyo ambavyo wamepanga 
kuvisambaza katika kila

shule za msingi ziliopo katika 
Wilaya ya Micheweni Pemba.

‘’Vitabu 8,929 tumepanga ku-
visambaza katika shule kumi zili-
opo Wilaya ya Micheweni Pemba 
ambazo zilikuwa zikikabiliwa na 
uhaba wa vitabu vya lugha ya Kiin-
gereza,’’ alisema.

Aidha, vitabu vingine vitasamba-
zwa katika mikoa miwili ya Pemba 
pamoja na wilaya zake kwa ajili ya 
shule za msingi.

Vitabu vya lugha ya Kiingereza 
vimelengwa kusambazwa kwa wa-
nafunzi wa shule za msingi ambazo 
zipo katika mpango wa ugatuzi ka-
tika sekta ya elimu.

Milele Foundation ni taasisi 
iliyoanzishwa miaka mitano iliyo-
pita ambayo imejikita zaidi katika 
kufanya kazi za kuelimisha jamii 
ikiwamo elimu na masuala ya afya 
pamoja na kuwakuza wajasiriama-
li.

Vitabu 
hivi vime-
kuja wakati 
mwafaka 
ambapo sisi 
Tawala za 
Mikoa tu-
nakabiliwa 
na uhaba 
wa vitabu 
kwa ajili 
ya shule za 
msingi zili-
opo Pemba.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

T
AASISI ya Milele Foundation 
imeitaka jamii kuongeza bidii 
na kufuatilia nyendo za wato-
to ili kuhakikisha wanafaulu 

katika mitihani yao hadi elimu ya juu.
Hayo yalisemwa na mratibu wa 

taasisi hiyo,  Abdalla Said Abdalla, 
wakati akishiriki katika zoezi la 
ugawaji wa vitabu 37,000  vya lugha 
ya Kiingereza kwa wanafunzi wa dar-
asa la kwanza hadi la nne.

Alisema taasisi hiyo imechukua 
jukumu la kuchapisha vitabu hivyo 
baada ya kubainika kuwapo kwa 
mahitaji kwa wanafunzi wa shule za 
msingi katika kuimarisha masomo ya 
lugha.

“Vitabu hivi vimechapishwa na 
taasisi yetu kwa ajili ya kuona wa-
nafunzi wanapata msingi mzuri 
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RATIBA

 MONDAY   
TIME PROGRAMME 
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA 
06.00 AM AMKA NA BBC  
06.30 AM NIPASHE  
06.50  AM  MATANGAZO  
07.00 AM NEWS BULLETIN 
7:10 AM MATANGAZO  
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI 
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI 
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II 
08.00  AM HABARI NYEPESI 
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III 
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA 
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  RADIO ONE DOCTOR
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DAKIKA 45
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 -03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  DK 45 ( MARUDIO ) 
23.00 HRS 
 TUESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 - 03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 WEDNESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
  
 THURSDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II

08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS MALUMBANO YA HOJA 
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 FRIDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM HIZI NAZO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18:30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS  NEWS BULLETIN
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
21.0O HRS NEWS BRIEF
21.05HRS KIPIMA JOTO
23.00 HRS WEEKEND SHOW
01:00 - 03:00HRS HIZI NAZO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 SATURDAY

TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
09.00 AM WATOTO SHOW
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM MIWANI YA MAISHA
11:00 AM MTAA WA MAGOMA
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS CHAGUO LAKO
15:00 HRS MUZIKI NA MICHEZO
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.15 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
18:00 HRS BONGO TEN
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.15 HRS CHEMSHA BONGO
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS WEEK END SHOW I
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS WEEK END SHOW II
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS WEEK END SHOW III
01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO ) 
 
 SUNDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM SUNDAY SPECIAL
11: 00 HRS TOP 20
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13.30 HRS NANI ZAIDI
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS MAMBO YA PWANI
18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20:10 HRS MBAVU ZANGU 
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS MAMBO MSETO 
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS RAFIKI I
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS RAFIKI II
01:00 - 03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO )

WEEKLY-SCHEDULE

MONDAY  04 March 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Hatua
10:55   Habari za saa
11:00   Kimya Milele
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jungu kuu rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Mjue Zaidi
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela: Destiny (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:10   Aibu yako rpt
18:15   Huduma ya kwanza
18:30   Shamba shape up
19:00   Afya ya Jamii  
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:05   Dakika 45 
22:00   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera 
02:00   CNN International

TUESDAY  05 March 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa   
11:00   Hawavumi lakini wamo
11:15   Igizo: Mtego
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera   
12:30   Afya ya jamii rpt
12:55    Habari za saa
13:00   Uchumi na biashara
13:30   Kipindi Maalum rpt : TFDA
13:55   Habari za saa
14:00   Huduma ya kwanza
14:15   Telenovela: Destiny 
            (Destino) rpt: 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Korean drama rpt: The Great 
            Queen Seonduk
19:00   Jarida la wanawake
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Kipindi maalum: 
22:15   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 

WEDNESDAY 06 March 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa

09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Shamba shape up
10:55   Habari za saa
11:00   Korean: The Great Queen 
            Seonduk
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jarida la wanawake rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Dakika 45
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino): 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi rpt 
18:30   Ijue Sheria
19:00   Kipindi Maalum: TFDA 
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Aibu Yako! Hata wewe? 
21:10   Kipindi Maalum : Uongozi
21:40   Kipindi Maalum: Tanesco
22:15   Telenovela: Destiny (Destino) 
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera  
02:00   CNN International

THURSDAY  07 March

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Elininyo
10:55   Habari za saa
11:00   Igizo: Elininyo
11:15   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al jazeera
12:30   Ijue Sheria
12:55   Habari za saa
13:00   Sanaa na wasanii rpt
13:30   Jungu Kuu
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo: Riziki
19:00   Usafiri wako
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:00   Malumbano ya hoja
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
FRIDAY 08 March

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa
11:00   Hawavumi lakini wamo

11:20   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Kipindi Maalum rpt: TCRA
12:55   Habari za saa
13:00   Mjue Zaidi rpt
13:45   Kipindi Maalum rpt - Uongozi
13:55   Habari za saa
14:00   Kipindi Maalum rpt: Uongozi
14:15   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino) 
14:55   Habari za saa  
15:00   Meza huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base
17:30   Ibada ya kiislamu
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo: Mizengwe
18:30   Uchumi na biashara
19:00   Kipindi maalum: TCRA
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:05   Kipima joto
23:00   Habari 
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
SATURDAY  09 March 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari 
08:00   Al Jazeera 
09:00   Watoto wetu 
10:00   Mjue Zaidi rpt
11:00   Jungu kuu rpt
11:30   Usafiri wako
12:00   Shamba Shape up
12:30   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)  
14:45   Igizo rpt: Riziki
15:15   Igizo rpt: Elininyo
15:45   Igizo rpt: Mizengwe
16:00   Igizo rpt: Kimya Milele
16:30   Igizo: Mtego rpt 
17:00   Shamsham za Pwani 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi
18:30   Igizo: Riziki 
19:00   Sanaa na wasanii
19:30   Jungu Kuu 
20:00   Habari 
21:00   Igizo: Kimya Milele
21:30   Hawavumi lakini wamo
22:30   Isidingo rpt  
01:00   CNN International 
 
SUNDAY 10 March  

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari  
08:00   Al jazeera
09:00   Watoto Wetu 
10:00   Isidingo  
11:45   Aibu Yako
11:50   Hawavumi lakini wamo rpt 
12:50   Bongo Movie rpt:  
            Kisasi cha utata 2
14:00   Tamasha la Michezo 
15:00   Mwangaza 
16:00   Korean drama: The great 
            queen Seonduk
16:45   Mjue zaidi
17:30   Kipindi cha kikristo
18:00   Jiji Letu
18:15   Mapishi
18:30   Mizengwe rpt
18:45   Matukio ya wiki
19:30   Igizo: Mtego 
20:00   Habari 
21:05   Mizengwe  
21:00   Bongo Movie: Hard Price
22:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)

WEEKLY-SCHEDULE
Mon  04 March

06:00   Al jazera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera   

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the spotlight rpt:

12:30   Drive it rpt

13:00   Series rpt : Grapes 

            of justice

13:45   Series rpt:  Ode To Joy 

14:30   Usafiri wako rpt

15:00   Cookery rpt: Culinary 

            Delight 

15:30   Toyota world of 

            wildlife rpt

16:00   CNN International

17:00   Eco@Africa rpt

17:30   Meza huru

19:00   Sauti za busara

19:30   Business edition

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   The Monday Agenda

21:30   Capital Prime News

22:00   Kipima Joto

00:00   Al Jazeera

Tues  05 March

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   The Decor rpt

12:30   Sauti za busara rpt

13:00   Series rpt: Grapes 

            of justice 

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:15   Local pgm rpt: 

            Business Edition

15:00    Bundesliga kick off 

15:30   Out and About rpt

16:00   Capchat rpt

17:00   Ripoti Maalum rpt

17:30   Meza huru

19:00   Innovation

19:30   Sauti za busara

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Brilliant legacy

21:30   Capital Prime 

22:00   Turning the Spotlight rpt

22:30   Iron Chef rpt

23:30   Al Jazeera

Wed  06 March 

06:00   Al jazeera

08:00   CNN International  News

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the Spotlight rpt

12:30   Sauti za busara rpt

13:00   Series rpt: Grapes of 

            Justice

13:45   Series rpt: Brilliant 

legacy

14:30   Local Pgm: The Monday 

            Agenda Rpt

15:15   Capchat rpt 

16:15   CNN International

17:00   Innovation rpt

17:30   Meza Huru

 19:00   Sports Gazette

19:30   Sauti za busara

20:00   Series:  Grapes of 

            Justice

20:45   Series: Brilliant legacy

21:30   Capital Prime News

22:00   Dakika 45: 

22:45   The Décor

23:15   Al Jazeera

Thurs  07 March

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Sports Gazette

12:30   Sauti za busara rpt:

13:00   Series rpt: Grapes of 

            Justice

13:45   Series rpt: Brilliant 

legacy

14:30   Business Edition rpt

15:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   Dakika 45 rpt

17:00   In good shape

17:30   Meza Huru

19:00   Turning the spotlight

19;30   Sauti za busara 

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Brilliant legacy

21:30   Capital Prime News

22:00   Capchat rpt

23:00   Al Jazeera 

Frid  08 March 

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Innovation rpt

12:30   Sauti za busara rpt

13:00   Series rpt: Grapes of 

            Justice

13:45   Series rpt: Brilliant 

legacy

14:30   Ripoti Maalum rpt

15:00   Korean Dram rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   CNN International

16:30   The Monday Agenda rpt

17:30   Meza Huru

19:00   Drive it

19:30   Sauti za busara

20:00   Aibu yako

20:15   Local Pgm: Business 

            Edition

20:45   Series: Brilliant legacy

21:30   Capital Prime News 

22:00   Malumbano ya hoja rpt

00:00   Al Jazeera

Sat 09 March

08:00   CNN International

09:00   Drive It rpt

09:30   Turning the Spotlight rpt

10:00   Culinary delight rpt

10:30    Sauti za busara rpt

13:30   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea

14:30   Telenovela rpt: Bril-

liant legacy

17:15   Ripoti Maaalum rpt 

17:45   Bundesliga kick off

18:15   Capchat rpt

19:15   Mizengwe

19:30   The Decor

20:00   Iron Chef.

21:00   Out n’ about
21:30   Movie:  The four 

            horsemen

23:00   Grapes of Justice rpt

01:00   Al Jazeera

Sun  10 March

08:00   CNN International

09:00   In good shape

10:00   Capchat rpt 

11:00   Sports Gazette rpt

11:30   Iron chef rpt

12:00   Out n about rpt

12:30   Bundesligga Kick Off rpt

13:00   Ripoti Maalum

13:30   Series rpt: Grapes of 

            Justice 

15:15   Aibu yako

15:30   Drive it rpt 

16:00   Dakika 45 rpt

16:45   Mizengwe rpt

17:00   The Decor   rpt

17:30   Meza huru

19:00   Turning the Spotlight rpt 

19:30   Cookery pgm:Culinary 

            Delights

20:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

21:00   Shift

21:15   Capchat live

22:15   Telenovela: 

            Brilliant legacy

00:00   Al Jazeera
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LONDON, Uingereza

JOPO la wanasayansi limetangaza kum-
wondolea virusi mwathirika wa virusi vya 
Ukimwi (VVU) kwa kutumia tiba ya uboho 
kutoka kwa mtu ambaye hajaathirika na 
virusi hivyo.

Tukio hili ni la pili lililoonyesha ma-
fanikio baada ya lile la kwanza lililotokea 
mwaka 2007.

Madaktari wametumia njia ya ku-
pandikiza uboho ili kuviondoa virusi vya 
Ukimwi kwa mwathirika mmoja wa virusi 
hivyo vinavyosababishwa Ukimwi.

Kiongozi wa jopo la utafiti huo, Ravin-
dra Gupta, alinukuliwa akisema; “Kufikiwa 
kwa hatua hii kunaonyesha ahueni kwa 

mgonjwa huyu wa pili na kulitokana na 
mbinu ileile iliyotumiwa awali, kutokana 
na mgonjwa wa kwanza wa Berlin ku-
toonyesha shida yoyote.”

Katika visa vyote viwili, wagonjwa wali-
pandikizwa uboho kutoka kwa watu wal-
iokuwa na uwezo wa kuhimili VVU. 

Gupta alisema kubadilisha chembe hai 
za mwathirika na watu hao kumeonekana 
kumwezesha mgonjwa kuzuia virusi vya 
Ukimwi kurejea baada ya matibabu.

Kwa mujibu wa Gupta, mgonjwa wa Lon-
don aligunduliwa na VVU mwaka 2003 
na amekuwa katika  tiba ya kudhoofisha 
makali ya virusi vya Ukimwi tangu mwaka 
2012.

Ingawa watafiti hao wanasifu matokeo 

ya utafiti huo, lakini wanaonya kwamba 
ni mapema mno kumthibitishia kwamba 
amepona.

Watafiti hao wametangaza kuwa mtu 
huyo aliyekuwa ameambukizwa virusi vya 
Ukimwi sasa yuko katika hali nzuri. 

Huyo ni mwathirika wa pili wa VVU ku-
fanyiwa matibabu kama haya, aliyepachik-
wa jina “mgonjwa wa London,” ambaye 
amefanikiwa kuondolewa virusi hivyo 
vilivyowaathiri takribani watu milioni 37 
duniani.

Mgonjwa huyo, aliiomba timu yake ya 
matibabu kuficha utambulisho wake.

Matibabu na matokeo yalichapishwa ka-
tika jarida la kisanyansi la kimataifa la “Na-
ture” na yanatarajiwa kutangazwa rasmi 

katika mkutano wa masuala ya tiba utaka-
ofanyika huko Seattle, Marekani, jana.

Wanasayansi walitumia njia ile ile am-
bayo ilitumiwa na kuonyesha mafanikio 
kwa mgonjwa wa VVU mjini Berlin, Uje-
rumani mwaka 2007.

Tiba hiyo hudhoofisha tu virusi hivyo na 
si kuviondoa. Alifanikiwa kupandikizwa 
uboho mnamo mwaka 2016, lakini akien-
delea kutumia tiba kwa muda wa miezi 16 
kabla ya kuacha matibabu hayo. Na tangu 
hapo,  hajaonyesha dalili yoyote za kuwa 
na virusi kwa miezi 19 sasa.

Gupta amesema hawajaona virusi hata 
baada ya kumpima ila ameonya kuwa ni 
mapema mno kusema kwamba amepona.

DW

Mgonjwa wa pili wa Ukimwi aondolewa virusi 

Charles Sirleaf (katikati) anaendelea kushikiliwa nchini Liberia, baada ya kushutumiwa uhujumu uchumi.

BUJUMBURA, Burundi 

POLISI nchini Burundi imepiga 
marufuku askari wake kubeba 
silaha na kuvaa sare za polisi 
wakati wanapokwenda kwenye 
vilabu vya pombe au mahali 
pengine popote kunakouzwa 
vileo.

Kwa mujibu wa waraka uli-
osainiwa mwishoni mwa wiki 
na Mkuu wa Polisi nchini humo, 
Jeshi la Polisi nchini humo 
limechukua hatua hiyo baada 
ya watu wanne kuuawa kwa 
bunduki.

Waraka huo ulieleza kuwa 
watu hao waliuawa katika kiton-
goji cha Gatumba yapata kilomi-
ta 15 Magharibi mwa mji mkuu, 
Bujumbura na polisi waliokuwa 
wamelewa mwishoni mwa wiki.

Amri hiyo ilitolewa na maofisa 
nchini humo kwa polisi ku-
hakikisha kutokuwa na silaha 
au kuvalia sare za polisi ambao 
hawako kazini.

“Hakuna ofisa wa polisi 
anayeruhusiwa kubeba guruneti, 
vinginevyo atahesabiwa kama 
mhalifu, ofisa yeyote wa polisi 
atakayekwenda kwenye baa na 
silaha lazima ataadhibiwa kika-
milifu,” ulieleza waraka huo.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, 
miongoni mwa watu waliouawa, 
alikuwa ni ofisa wa polisi wa 
eneo hilo.

“Ni marufuku pia kwa polisi 
kubeba gurunadi na kilipuzi 
cha aina yoyote ile. Pia polisi 
hawaruhusiwi kwenda likizo na 
silaha,” ulisema waraka huo.

Tangu kuibuka kwa mzozo 
mwaka 2015, polisi walikwenda 
vilabuni na silaha hata wakati 
wa likizo ili kujihakikisha usala-
ma wao, lakini kwa sasa matukio 
ya polisi kuwaua raia yanaone-
kana kuongezeka.

Mwezi uliopita, polisi alimfy-
atulia risasi mwendesha bais-
keli mjini Bujumbura, ambaye 
alikufa uwanjani. 

BBC

Marufuku 
polisi kubeba 
silaha vilabu 
vya pombe

MONROVIA, Liberia

MTOTO wa aliyekuwa Rais wa Liberia El-
len Sirleaf, Charles Sirleaf, ameshtakiwa kwa 
makosa ya uhujumu uchumi uliohusisha 
vitendo vya uchapishaji wa fedha wa mamil-
ioni ya dola kinyume cha sheria.

Charles anashukiwa kufanya vitendo hivyo 
alipokuwa Gavana wa Benki Kuu mwaka 
2016 hadi 2018.

Taarifa zinaeleza kuwa maoisa wengine 
wa zamani wanne wa benki wameshtakiwa 

pia.
Hata hivyo, taarifa zinaeleza kuwa watuhu-

miwa hao mpaka sasa hawajasema lolote 
kuhusu tuhuma dhidi yao.

Ripoti kuhusu mamilioni ya fedha yaliyo-
potea ilitolewa wiki iliyopita.

Liberia ni moja kati ya nchi maskini am-
bayo imekuwa ikijinasua kwenye vitendo vya 
rushwa vilivyokithiri.

Rais mstaafu wa taifa hilo, Sirleaf tangu 
mwaka 2006 mpaka 2018, alisiika kwa kuin-
ua uchumi baada ya miaka kadhaa ya mzozo 

nchini humo.
Siku ya Jumatatu, Charles, Mkuu wa zama-

ni wa benki ya Milton Weeks na oisa mwing-
ine wa benki, Dorbor Hagba, walishtakiwa 
kwa makosa ya uhujumu uchumi, matumizi 
mabaya ya fedha za umma na kupanga nja-
ma za uhalifu.

Jaji wa mjini Monrovia, aliamuru wawekwe 
gerezani wakisubiri kusomewa mashtaka.

Wanasheria wa watuhumiwa hawajazun-
gumza lolote kuhusu shutuma dhidi ya wa-
teja wao. BBC

Mtoto wa Rais mstaafu Liberia 
ashtakiwa uhujumu uchumi

KIGALI, Rwanda

SERIKALI ya Rwanda imekanusha ripoti ya 
kuwa imefunga mpaka kati yake na Uganda.

Waziri wa Mambo ya Nje wa Rwanda, 
Richard Sezibera, aliyasema hayo jana katika 
mkutano wake na waandishi wa habari katika 
makao makuu ya wizara hiyo, mjini Kigali.

“Shughuli ya ujenzi wa barabara katika mji 
wa mpakani wa Gatuna umefanya magari 
kuelekezwa katika mpaka wa Kagitumba,” 

alisema.
Kuhusiana na uhusiano wa mataifa hayo 

mawili alisema: “Uhusiano wetu kwa sasa sio 
mzuri vile, lakini tunashughulika hilo.’’

Sezibera aliongeza kuwa Rwanda inaende-
lea na majadiliano na majirani zake kuhusiana 
na masuala kadhaa ikiwa ni pamoja na kuzuil-
iwa kiharamu kwa raia wake nchini Uganda.

Alisema kuwa suala la kuunga mkono 
makundi yaliyojihami yanayoipinga Rwanda 
pia ni baadhi ya mambo yanayojadiliwa.

Waziri Sezibera pia amekanusha ripoti ya 
vyombo vya habari kuwa taifa hilo limepeleka 
vikosi maalum vya kijeshi katika mpaka wake 
na Uganda tangu ilipochukua hatua ya kui-
funga.

Alhamisi iliyopita mamlaka ya mapato ya 
Rwanda iliamrisha maroli ya mizigo kutotumia 
tena mpaka wa Gatuna kwa madai ya shughuli 
za ujenzi wa kituo kimoja cha mpakani ‘one 
stop border’ baina yake na Uganda. 

BBC

Rwanda yakanusha kufunga mpaka baina yake na Uganda 
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Na Mary Mosha, HAI

WAZIRI wa Fedha, Dk. Philip Mpango 
na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu 
anayeshughulikia Uwekezaji, Angela 
Kairuki, jana walijifungia kwa zaidi ya saa 
10 kutafuta suluhu ya mgogoro unaofuku-
ta, kati ya wawekezaji wa kigeni na serikali 
Wilaya ya Hai.

Kwa mujibu wa Waziri Mpango, Januari 
9, mwaka huu, alipokea barua ya maele-
kezo kutoka kwa Rais Dk. John Magufuli 
ikimwelekeza kuwaita wawekezaji hao na 
kusikiliza madai yao.

Kutokana na maelekezo hayo, Waziri 
Mpango na Waziri Kairuki wametua rasmi 

kuanza kazi ya kutafuta muafaka wa ku-
dumu.

“Barua ilikuwa imeandikwa na 
mwekezaji (hakumtaja jina) kwenda kwa 
Rais (Magufuli) ikiwa na malalamiko yali-
yogawanyika katika makundi sita.

“Moja ni kutakiwa kulipa shilingi mil-
ioni 713 ndani ya siku saba, kufungiwa kwa 
akaunti zao za ‘Kuza Afrika’ na Mamlaka 
ya Mapato Tanzania (TRA).”

Wawekezaji hao wanadaiwa kuwekeza 
katika mikoa ya Mbeya na Kilimanjaro.

Wawekezaji walioitwa katika kikao 
hicho, yumo mwakilishi wa mwekezaji 
raia wa Ujerumani, James Powell, Robert 
Olewes ambaye ni Mkurugenzi wa Kuza 

Africa Ltd., na wakili maarufu Boniface 
Mwabukusi.

Akizungumza kabla ya kuanza kwa 
kikao hicho, Waziri Mpango alisema 
wawekezaji hao wanadai kunyimwa kuen-
deleza mashamba ya Kibo na Kikavu kabla 
ya mkataba kusainiwa.

Waziri Mpango alisema wawekezaji hao 
wamemweleza Rais kuwa mazingira ya 
uwekezaji ni magumu na hawawezi ku-
waalika wawekezaji wengine.

Aidha, Waziri Mpango alisema mwa-
nasheria wao kuwekwa mahabusu kwa 
saa 48 bila kufuata taratibu pamoja na 
mkurugenzi wao kuwekwa mahabusu kwa 
saa 48 kwa amri ya Mkuu wa Wilaya.

Mawaziri wajifungia 
saa 10 kutafuta suluhu

Na Beatrice Moses

AMINA Nunga (17), mama mzazi 
wa mtoto mchanga Shazina Yahya 
aliyeibwa katika Kijiji cha Likalan-
giro, Songea mkoani Ruvuma, 
ameelezea adha aliyoipata kutokana 
na tukio hilo.

Akizungumza na Nipashe juzi  kwa 
njia ya simu, Amina alisema alijifun-
gua mtoto huyo Septemba 19, mwaka 
jana kisha akaruhusiwa kuondoka 
na mwanawe huyo Septemba  25 
lakini  saa 6 usiku baada ya kuamka 
kutoka usingizini ili kumnyonyesha, 
alistaajabu kutomwona kitandani 
hapo.

Alisema huyo ni mwanawe wa 
kwanza, hivyo alijikuta katika wakati 
mgumu kwa kuwa  alikuwa anajiuliza 
maswali kama amechukuliwa vipi 
kama yu hai au ameuawa.

“Tuliamsha majirani kutusaidia, 
tukatafuta bila mafanikio ndipo 
tukatoa taarifa polisi. Walifanya 
juhudi za kumtafuta, hatimaye baada 
ya miezi kadhaa tukajulishwa kuwa 
amepatikana mkoani Kilimanjaro,” 
alisema.

Mama huyo huku akilishukuru 
Jeshi la Polisi kwa kufanikisha 
kumpata mwanawe, alisema baada 
ya kujulishwa taarifa za kupatikana 
kwake, alipelekwa Songea kumtam-
bua.

Alisema pamoja na kupatikana, 
bado hajakabidhiwa mtoto huyo na 
bado yuko mikononi mwa maofisa 
wa ustawi wa jamii na kwamba 
amejulishwa kuwa kuna masuala ya 
uchunguzi yanakamilishwa ndipo 
akabidhiwe.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa 
Ruvuma, Gemini Mushy, alisema 
polisi wamemkabidhi mtoto huyo 
ustawi wa jamii, baada ya kupatikana 
Februari 18 katika Kijiji cha Kokirie, 
Moshi mkoani Kilimanjaro.

Alisema mtoto huto ambaye sasa 
ana miezi mitano,  inaaminika kuwa 
aliuzwa kwa Sh 30,000.

Awali, Kamanda Mushy alimtaja 
mtuhumiwa aliyehusika kumwiba 
mtoto kisha kwenda kumuuza kuwa 
ni Abrahamu Kilewa (20) mkazi wa 
kijiji cha Mahanje katika Halmashauri 
ya Madaba.

Mtuhumiwa huyo anadaiwa ku-
muuza mtoto huyo kwa Anonsiata 
Luambano (36) mkazi wa Marangu 
Moshi, mfanyabiashara ambaye 
inadaiwa kuwa uzazi wake ni 
mgumu  kwa kuwa ana mtoto mmoja 
ambaye ana miaka 10.

Kamanda alimtaja askari aliye-
husika na upelelezi  huo kuwa ni 
Koplo Victor ambaye alijituma kwa 
kujitolea uhai wake kwenda kum-
wokoa mtoto.

Babu wa kichanga huyo, Abdallah 
Nunga, naye alielezea furaha yake ya 
kupatikana kwa mjukuu wake.

“Kwa sasa nipo msibani siwezi 
kuongea mengi ila nashukuru polisi 
walivyoangaika na kuonyesha juhudi 
kubwa ambazo zimewezesha mjukuu 
wangu kupatikana,”alisema Nunga.

Mkurugenzi wa Mafunzo na Ufundi Stadi (TVET), Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, Dk. Noel Mbonde, akifungua mafunzo ya siku 
tano kwa wadau wa elimu jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Na Augusta Njoji, DODOMA

EMANUEL Mwakilili, mkazi wa Dodoma 
aliyedai anajihusisha na vitendo vya uhalifu 
ukiwamo ujambazi, amejisalimisha kwa 
Jeshi la Polisi mkoani Dodoma na kutangaza 
kuachana na vitendo hivyo.

Akizungumza na waandishi wa habari 
jijini hapa jana, Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Dodoma, Gilles Muroto, alidai Mwakilili 
alikuwa akijihusisha na matukio ya uhalifu, 
lakini sasa ametangaza kuwa raia mwema.

“Niwatake na wale wengine ambao wanaji-
husisha katika matukio ya aina hiyo, wajisal-
imishe, wasisubiri tuwakamate,”alisema.

Katika hatua nyingine, Kamanda Muroto 
alisema jeshi hilo limekamata lori la wizi le-
nye namba za usaji T 519 CPB na trela lenye 
namba za usajili T 544 CBF likiwa na shehe-
na ya mahindi magunia 200.

Muroto alisema gari hilo linadaiwa kufan-
ya matukio ya wizi zaidi ya manane katika 
maeneo mbalimbali nchini.

“Lori hilo liliibwa Oktoba 26, 2018, likiwa 
na mzigo wake uliokuwa ukisairishwa 
kwenda DRC likiwa na namba za usajili T 
506 BXD/ T 619 CVZ aina ya Iveco,” alidai.

Kamanda Muroto alidai kuwa baada ya 
gari hilo kuibwa, kesi ilifunguliwa Kijitony-
ama jijini Dar es Salaam na katika ufuatiliaji 
wa awali, ilibainika kuwa gari lenye namba 
ambazo lori hilo lilikutwa nayo, liko jijini 
Dar es Salaam na ni mali ya Kampuni ya 
Shaimark Co. Ltd.

“Ufuatilia pia ulibaini gari hilo limekuwa 
likibadilishwa namba mara kwa mara, hivyo 
kufanikiwa kuiba mali za watu katika mae-
neo tofauti,” alisema.

“Waliiba chumvi iliyokuwa ikisairishwa 
kwenda Lindi na Mpanda, waliiba shehena 
ya mahindi Singida, waliiba shehena ya 
mbaazi Kongwa, Dodoma, waliiba mbao 
Mbeya, lakini pia waliiba mahindi ya serikali 
(DFP) Makambako mkoani Njombe,” Muro-
to alisema.

Muroto aliwataja watuhumiwa wal-

iokamatwa katika tukio hilo kuwa ni Emma-
nuel Kitinye (42), mkazi wa Ubungo Kibangu 
ambaye anadaiwa kukamatwa na leseni 
mbili, moja ikiwa na jina lake na nyingine 
ina jina la Michael Ngoh, pamoja na Idrissa 
Nassoro (35), mkazi wa Ubungo jijini Dar es 
Salaam.

Kamanda Muroto pia alisema wame-
kamata magari mawili ya wizi aina ya prado 
yanayodaiwa kuibwa Dar es Salaam yakiwa 
yamehifadhi kwenye nyumba ya kulala wa-
geni jijini hapa wakati wezi wakisaka wateja.

Alitaja magari yaliyokamatwa kuwa 
ni Prado isiyo na namba ya usajili yenye 
RZJ120-0012931 na ya pili ni T 777 CVN la-
kini ilikuwa na namba za chassis RZJ 120-
0010946, yote yana rangi ya fedha.

Hata hivyo, Kamanda Muroto alisema 
watuhumiwa wawili walitoroka kwa kuruka 
ukuta wa nyumba ya kulala wageni wa-
likokuwa wameikia, lakini wamefanikiwa 
kupata majina na picha zao huku akiwataka 
wajisalimishe.

Jambazi ajisalimisha polisi 

Mama wa 
kichanga 
atoa yake 
ya moyoni
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Ronaldo gonjwa la Real

MODRIC: 

Tottenham wajiandaa 
kurudi uwanja wao

LONDON, England

ALEX Oxlade-Chamberlain (pichani 
chini), anatarajia kurudi dimbani 
kucheza mchezo wake wa kwanza 
kwa kipindi cha mwaka mmoja 
baada ya kuwa nje akiuguza ma-
jeraha na kiungo huyo atakichezea 
kikosi cha Liverpool cha umri chini 
ya miaka 23, Ijumaa wiki hii.

Kiungo huyo mshambuliaji alikuwa 
nje ya dimba tangu Aprili mwaka 
jana, wakati alipoumia kwenye 
mchezo wa nusu fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya dhidi ya Roma.

Hata hivyo, kurudi kwake kwenye 
mazoezi na kikosi cha kwanza ni 
katika wiki za hivi karibuni, Oxlade-
Chamberlain sasa ana nafasi ya 
kucheza kwa mujibu wa Gazeti la 
Mirror.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 25, atarudi kwenye mchezo 
huo wa timu ya vijana chini ya umri 
wa miaka 23 dhidi ya Derby. 

Gazeti la Mirror limeripoti kwamba 
mchezaji huyo atatarajiwa kuchez-
eshwa kwa dakika zote ili kujiimari-
sha zaidi.

Jurgen Klopp hivi karibuni alisema 
kwamba, Oxlade-Chamberlain 
anatarajiwa kurudi uwanjani wakati 
wowote baada ya kupona kabisa.

Klopp alisema: “Ox anafanya 
mazoezi kwa asilimia 70. Anafanya 
mazoezi na wachezeji wenzake. 

“Kila mmoja anamtarajia kurudi 
uwanjani hivi karibuni na ninaimani 
kwamba atarejea na kuwa fiti.”

CHAMBERLAIN 
akaribia kurudi 
dimbani Liver

LONDON, England 

KLABU ya Tottenham baada ya kusubiri 
kwa muda mrefu, hatimaye wanatarajia ku-
hamia kwenye uwanja wao mpya, huku wak-
iwa na matumaini kwamba wameshacheza 
mchezo wao wa mwisho pale kwenye dimba 
la Wembley.

Awali ilitarajiwa kwamba, Tottenham 
wangeanza msimu mpya wa 2018/19 kwa 
kucheza katika uwanja wao mpya uliokara-
batiwa wa White Hart Lane, baada ya kuu-
tumia Uwanja wa Wembley kwa miaka mi-
wili.

Kucheleweshwa kumalizika kwa uwanja 
huo, kukaifanya Spurs kulazimika kucheza 
kwenye uwanja huo, lakini sasa habari njema 
ni kwamba wanarudi kwenye uwanja wao 
wa zamani, kwa mujibu wa Gazeti la Evening 

Standard. 
Uwanja huo utafunguliwa rasmi kwenye 

mchezo wa Tottenham dhidi ya Brighton 
Aprili 7, mwaka huu na pia kwenye mchezo 
wa nusu fainali ya Kombe la FA dhidi ya Hud-
dersfield Aprili 13.

Tottenham, ambao sasa wamejikuta wak-
iwa kwenye wakati mgumu wa kugombea 
nafasi nne za juu katika Ligi Kuu baada ya ku-
toka sare ya kufungana 1-1 na Arsenal, wana-
tumaini watacheza michezo yao ya mwisho 
ya Ligi Kuu dhidi ya Brighton, Huddersfield, 
Crystal Palace, West Ham na Everton katika 
uwanja huo. 

Uwanja huo ndio utakuwa mkubwa 
zaidi katika Jiji la London, huku ukichukua 
watazamaji 62,062 dhidi ya ule wa Arsenal 
wa Emirates wenye uwezo wa kuchukua 
watazamani 60,161.

MADRID, Hispania

L
UKA Modric amebainisha kwam-
ba Real Madrid imekuwa na 
matatizo ya kufunga mabao na 
wameshindwa kumpata mrithi 

sahihi wa Cristiano Ronaldo msimu huu.
Real Madrid ikiwa bila Ronaldo ipo 

nyuma kwa pointi 12 dhidi ya Barcelona 
kwenye msimamo wa Ligi Kuu ya His-
pania, La Liga, baada ya mechi 26, huku 
mechi zote mbili za El Clasico wakifung-
wa.

Karim Benzema ndiye mfungaji bora 
wa Madrid msimu huu hadi sasa akiwa 
amefunga mabao 11, lakini ana mabao 
saba kwenye La Liga.

“Kwa kile tunachokifanya hapa, tu-
namkosa Cristiano,” amesema Modric 
akiiambia  BBC Sport.

“Klabu zilimhitaji mchezaji mwingine 
kwa ajili ya kuziba pengo la Ronaldo, la-
kini haikuwa kazi rahisi kumpata mrithi 
wake.

“Cristiano alifunga mabao 50 na hu-
wezi kumpata mtu anayeweza kufunga 
mabao hayo leo. Wengine tumeweza ku-
jaribu, lakini hatujaweza kufunga mabao 
50, ila angalau tumefunga 15, 20, au 10.

“Hili ndilo tatizo kubwa kwetu mwaka 
huu. Kwa mfano kwenye mchezo dhidi 
ya Barca tulikuwa na nafasi nyingi, lakini 
unaposhindwa kufunga unaadhibiwa na 
timu pinzani.”
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CAVANI 
kuikosa United
MANCHESTER, England 

KLABU ya Manchester United in-
aweza kuwa na wakati mzuri kwe-
nye mchezo wake wa pili wa Ligi 
ya Mabingwa Ulaya leo Jumatano 
dhidi ya PSG, baada ya Edinson 
Cavani (pichani chini), kuonekana 
kwamba hatoweza kucheza.

United, ambayo inakabiliwa na 
majeruhi wengi kwenye kikosi 
chake, itahitaji kupindua matokeo 
kwenye mechi hiyo, baada ya mch-
ezo wa kwanza kufungwa mabao 
2-0 na PSG katika Uwanja wa Old 
Trafford.

Mshambuliaji huyo wa ki-
mataifa wa Uruguay, ambaye 

aliumia kwenye paja wakati 
wa mchezo dhidi ya Bor-
deaux Februari 9, alitarajiwa 
kurudi dimbani Jumatano, 
lakini akashindwa na hivyo 
uwezekano wa kushuka 
dimbani leo ni mdogo.

Cavani angeweza kukaa 
benchi, lakini PSG wa-
natarajiwa kumpumzisha 
mshambuliaji huyo, 
wakati wakitaka 
kuulinda ushindi wao 
wa kwanza ambapo 
mabao yake yali-
fungwa na Presnel 
Kimpembe na 
Kylian Mbappe.

Cavani, ambaye 
ni mfungaji wa 
wakati wote wa 
PSG, ametikisa 
nyavu mara 17 
katika mechi 16 
za Ligue 1, huku 
pia akifunga 
mabao mawili 
kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya 
msimu huu.
Pamoja na kum-

kosa Cavani, PSG pia 
hawataweza kumtumia Ney-

mar kwenye mchezo huo, kwani 
mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Brazil bado anauguza majeraha.

United, inayonolewa na kocha 
wa muda, Ole Gunnar Solskjaer 
itawakosa Ander Herrera, Jesse 
Lingard, Nemanja Matic, Anthony 
Martial, Juan Mata, Phil Jones, 
Antonio Valencia na Alexis Sanchez 
ambao ni majeruhi, huku Paul 
Pogba akitumikia adhabu ya kadi 
nyekundu.

LONDON, England

B
ERND Leno amesema majadiliano na 
Wajerumani wenzake, Mesut Ozil na 
Shkrodan Mustafi, yalimshawishi yeye 
kuhamia katika Klabu ya Arsenal wakati 

alipopewa nafasi hiyo kipindi cha majira ya joto 
mwaka jana. 

Leno alijiunga na kikosi hicho cha kocha, 
Unai Emery akitokea Bayer Leverkusen kwa 
ada ya uhamisho ya pauni milioni 22 Julai 
mwaka jana, na tangu hapo amejiimarisha 
mwenyewe kwa ‘Washika Bunduki’ hao na 
kumpiku, Petr Cech. 

Na Mjerumani huyo sasa amebainisha 
kwenye tovuti ya  Arsenal kwamba kuwajua 
wachezaji wa klabu hiyo wakiwamo Ozil na 
Mustafi, ndiko kulikosababisha yeye kutua 
klabuni hapo. 

“Kucheza kwenye Ligi Kuu ya England lili-
kuwa jambo linalonivutia, na bahati nzuri nili-
kuwa nawajua wachezaji wachache.” 

“Nimemjua Mustafi kwa kipindi cha miaka 
10 au 11 kwa sababu tumekua pamoja kwenye 
timu za Taifa za Vijana, chini ya umri wa mia-
ka 17 na 21.

“Nilicheza na Mesut kwenye timu ya taifa 
pia, na pia nilikuwa nawajua Granit Xhaka, 
Pierre-Emerick Aubameyang na Henrikh 
Mkhitaryan kwenye Ligi Kuu ya Ujerumani, 
Bundesliga, nilifurahia pia kuwaona hapa Ar-
senal.

“Kabla sijfanya maamuzi nilizungumza na 
Mustafi na Mesut kuhusu hilo. Wote waliniam-
bia Arsenal ni klabu kubwa na wangependa 
kuniona nikicheza hapa. 

“Nilizungumza na kaka yangu, wazazi 
wangu na mchumba wangu na wote 
walifurahia mimi kuja kucheza hapa. 
Niliamua kusajiliwa Arsenal.”

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 27, alisema kufanya mazoezi 
na Cech kumemsaidia na anafura-
hia katika kila dakika.

Ozil, Mustafi sababu 
kutua Arsenal

LENO:

LONDON, England 

KOCHA wa zamani wa Manchester United, 
Jose Mourinho, amesema haamini Manches-
ter United inaweza kumpa Ole Gunnar Solsk-
jaer (pichani), nafasi ya kuwa kocha wa kudu-
mu wa klabu hiyo, licha ya kuwa na mafanikio 

kwa kipindi kifupi alichokaa hapo. 
Mourinho alifukuzwa Desemba baada ya ku-

fungwa 3-1 na Liverpool katika dimba la Anfield, na 
tangu, haijafungwa mchezo wowote chini yake na 
sasa imerudi kwenye nne bora. 

Lakini Mourinho amesema haamini kwamba 
Solskjaer anafaa kupewa nafasi hiyo, baada ya ku-

ulizwa maamuzi ya Fulham kumchukua Scott Park-
er kuwa mrithi wa Claudio Ranieri, ambaye atain-
goza timu hiyo hadi mwishoni mwa msimu huu.

Aliiambia  beIN Sports: “Fulham inaweza kupata 
kocha bora kuliko Claudio? Hapana.

“Unaweza kulinganisha uzoefu wa Claudio na 
Scott, ambaye anakinoa kikosi cha kwanza kwa 
mara ya kwanza? Hapana.

“Lakini kwenye soka unaweza kuwa na mfano 
mzuri kutoka kwenye klabu yangu ya zamani, 
kwamba kuna wakati unatakiwa kufanya mabadi-
liko ya haraka.

“Lakini siamini kwamba mabadiliko haya 
yanakuwa ya kudumu.”

Mourinho amchokonoa Solskjaer
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KWA UFUPI

TURIN, Italia

N
YOTA wa Juventus, Cristiano 
Ronaldo, ambaye yupo kileleni 
mwa orodha ya wafungaji Se-
rie A huku pia akiongoza kwa 

pasi za mwisho katika ligi hiyo, anaweza 
kushuhudia akifunikwa na straika wa 
Sampdoria, Fabio Quagliarella, wakati 
huu akiendelea kumvuta shati Mreno 
huyo.

Sampdoria ilipata ushindi wa mabao 
2-1 nyumbani kwa SPAL Jumapili usiku, 
shukrani kwa mabao mawili ya mapema 
kutoka mshambuliaji mkongwe, Quagli-
arella.

Mabao ya Quagliarella, dhidi ya SPAL 
yanamfanya kucheka na nyavu mara 19 
kwenye ligi msimu huu, hivyo kumfikia 
Ronaldo katika orodha ya wafungaji, lak-

ini nyota huyo wa Ureno anabaki akibeb-
wa zaidi na pasi zake nane za mwisho 
hadi sasa msimu huu.

Hata hivyo, Quagliarella mwenye umri 
wa miaka 36 kwa sasa, hayupo mbali kwa 
upande wa pasi za mwisho kwa kuwa 
hadi sasa ameshatengeneza mabao sita.

Mbio hizo za ufungaji Serie A, zin-
afuatiwa kwa karibu na mshambuliaji wa 
AC Milan, Krzysztof Piatek ambaye yupo 
karibu akishika nafasi ya tatu nyuma ya 
wawili hao, akiwa na mabao yake 18.

Mshambuliaji wa zamani wa Real Ma-
drid, Ronaldo alishindwa kuongeza idadi 
hiyo na kumpiku Quagliarella wakati 
wakiivaa Napoli na anaweza kujikuta 
akifunikwa kama atashindwa kuziona 
nyavu mwishoni mwa wiki hii.

Juventus, kwa upande mwingine il-
iongeza ukinara wake katika msimamo 

wa Serie kwa pointi 16 zaidi baada ya 
kushinda 2-1 nyumbani kwa wapinzani 
wao, Napoli.

Licha ya kutokuwa katika orodha ya 
wafungaji kwenye mechi hiyo, Ronaldo 
alitengeneza vichwa vya habari kwa kile 
ambacho wengi walidhani amejirusha 
na kusababisha kipa wa Napoli, Alex 
Meret, kutolewa nje kwa kadi nyekundu 
dakika ya 25 ya mchezo.

Refa hakutaka kutumia VAR na haku-
rudia tukio hilo kabla ya kutoa kadi 
nyekundu. Kurejea kuangalia tukio hilo 
kutaonyesha, ukweli hapakuwa na kugu-
sana kati ya wachezaji hao wawili katika 
nafasi ya kwanza.

Orodha hiyo ya wafungaji huenda ik-
abadilika mwishoni mwa wiki hii wakati 
Juventus itakapoivaa Udinese na Samp-
doria itakapokabiliana na Atalanta.

POGBA, LUKAKU WATIBUANA
WACHEZAJI wa Manchester United, Romelu Lukaku, 

25, na Paul Pogba, 25, walitibuana katika chumba cha 
kubadilishia kufuatia ushindi wa mabao 3-2 dhidi ya 
Southampton. Tukio hilo lilitokana na straika Mbelgiji 
Lukaku kunyimwa fursa ya kukamilisha hat-trick kwa mk-
waju wa penalti na kiungo Mfaransa Pogba ambaye hata 
hivyo alikosa tuta hilo. (Sun)

BARCA, MADRID ZASUBIRISHWA
BARCELONA, Real Madrid na Chelsea zitapaswa ku-

subiri katika mpango wao wa kuwania kumsajili straika 
wa Eintracht Frankfurt na Serbia, Luka Jovic, 21, kwa mu-
jibu wa Mkurugenzi wa Michezo wa klabu hiyo, Fredi Bo-
bic. (Sky Sports - in German)

UNITED, PSG KWA SANCHO
MANCHESTER United ipo tayari kutoa upinzani mkali 

dhidi ya Paris St-Germain katika kuipata saini ya winga wa 
Borussia Dortmund, Jadon Sancho, 18, wakati kinda huyo 
akijiandaa kuwa mchezaji wa kwanza England kuuzwa 
kwa pauni milioni 100. (Telegraph)

ASENSIO ATEGWA JUVENTUS
JUVENTUS inavutiwa na huduma ya winga wa Real 

Madrid, Mhispania Marco Asensio, 23, baada ya kusug-
ulishwa benchi Jumamosi kwenye mechi ya El Clasico 
wakati Barcelona ikiibuka na ushindi. (Tuttosport - in 
Italian)

SILVA KUPEWA MIAKA SITA
MANCHESTER City inajiandaa kumtunuku kiungo 

Mreno Bernardo Silva, 24, mkataba mpya wa miaka sita. 
(Sky Sports)

BUTLAND AIVUTIA PALACE
CRYSTAL Palace inavutiwa na kipa wa Stoke City, Muin-

gereza Jack Butland, 25. (South London Press)

HOLLAND KUMRITHI SARRI
KOCHA msaidizi wa England, Steve Holland, ni mmoja 

anayepewa nafasi Chelsea kama itaachana na Maurizio 
Sarri. (Mail)

MASHUSHUSHU ARSENAL WATUA ROMA
ARSENAL inajiandaa kutuma mashushushu Roma 

kwenda kumchunguza winga Mturuki Cengiz Under, 21, 
ambaye amerejea kikosini akitokea chumba cha maje-
ruhi. (Calciomercato - in Italian)

PIRES: SARRI HATOBOI MSIMU
NGULI wa zamani wa Arsenal, Robert Pires, anaamini 

ni “vigumu kuona” kocha wa Chelsea, Maurizio Sarri 
akiendelea kuwamo Stamford Bridge msimu ujao, na 
amesema itakuwa ni “habari njema” kama tetesi za Zin-
edine Zidane kutua EPL zitatimia. (Bwin)

WACHEZAJI UTD WAMTAKA SOLSKJAER 
IMANI imejengeka miongoni mwa wachezaji wa Man-

chester United kuwa kocha wa muda Ole Gunnar Solsk-
jaer atapewa kazi hiyo jumla. (Telegraph)

TIELEMANS KUITOBOA LEICESTER
LEICESTER City itapaswa kulipa pauni milioni 40 

kama itamgeukia jumla kiungo Mbelgiji Youri Tielemans, 
21, anayeichezea kwa mkopo kutoka Monaco. (Mail)

BAYERN MAWINDONI ARSENAL
BAYERN Munich inamwinda winga kinda wa Arsenal, 

Xavier Amaechi, 18. (FootballLondon)

SPURS KUMFUATA ETETE
TOTTENHAM inafikiria kwenda kumsajili mshambu-

liaji kinda wa Notts County, Kion Etete, 17. (Mail)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

RONALDO NJIA PANDA 

MBIO KIATU SERIE A

Jumatano Machi 6, 2019
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POPADIC ATOA SIKU TISA 

KUTIMKA SINGIDA UNITED 

Na Mwandishi Wetu, Moshi

WAKATI mbio za Kili Marathon 2019, ziki-
malizika kwa mafanikio makubwa mwisho-
ni mwa wiki mjini Moshi mkoani Kiliman-
jaro, Kampuni ya Huduma za Afya nchini, 
AAR Healthcare, imepongezwa kwa kuwa-
hudumia bure washiriki takriban 4,000 
kwenye kinyang’anyiro hicho.

AAR Healthcare ilitoa huduma za uchun-
guzi wa afya kwa washiriki, kwa upande wa 
huduma ya kwanza pamoja na huduma ya 
gari la wagonjwa (standby ambulance ser-
vice).

Akizungumza baada ya kuwa miongoni 
mwa waliopata huduma hiyo, Lydia Nasimi-
yu, mshiriki wa Kili Marathon kutoka Kenya, 
mbali na kuwapongeza AAR kwa hatua wal-
iyoichukua, alishukuru kwa kuhudumiwa 
vizuri. 

“Ningependa kuwashukuru AAR Health-
care kwa msaada wao wa huduma ya afya 
walionipa. Kweli nilipata huduma kwa 
muda. Ninashukuru wamekuwa hapa ku-
hakikisha washiriki tunapata huduma hii 
muhimu,” alisema Nasimiyu na kusisitiza.

“Ningependa pia kuwapongeza kwa hiki 
walichokianzisha ili wengine pia waige kwa 
manufaa ya wote na ninaamini huduma 
ya matibabu ni muhimu sana kwenye kila 
mashindano ya mbio (marathon). 

Kwa upande wake Meneja wa kampuni 
hiyo mkoani Arusha, Dk. Aggrey Mapunda, 
aliwaambia waandishi wa habari kuwa ku-
tokana na uzoefu wao katika ushiriki wa Kili 
Marathon, wamebaini kuwapo changamoto 
ya washiriki kutokuwa na elimu ya kutosha 
kuhusu umuhimu wa kufanya uchunguzi 
wa afya zao kabla ya kushiriki, suala ambalo 
alilielezea kuwa wamelifanyia kazi katika 
tukio la mwaka huu ili washiriki wawe na 
uhakika wa afya zao na hivyo kuepukana na 
madhara wakati wa kushiriki mbio hizo. 

“Kitaalamu, washiriki wote wa mbio wan-
apaswa kuchunguzwa afya zao, na sisi kama 
kampuni inayotoa huduma bora za afya, tu-
naamini ni jukumu letu kutoa elimu inayohi-
tajika pamoja na kuwapa huduma hiyo bure 
ili kuwahamasisha kuwa na utamaduni huo 
katika maisha yao ya kawaida,” alisema Dk. 
Mapunda na kuongeza: “Tunafahamu kuwa 
ajali na dharura za aina mbalimbali hutokea 

katika kipindi kama hiki, na hii ndio sababu 
imetufanya kutoa huduma ya gari la wag-
onjwa ambalo liko tayari muda wote kutoa 
huduma hapa, nalo pia tumelitoa bure.” 

Mbali na huduma hiyo, AAR Healthcare 
pia ni moja kati ya wadhamini wakuu wa 
Kili Marathon, na mwaka huu ni wa pili 
kwao kudhamini mbizo hizo kwa kutoa hu-
duma. 

“Tumekuwa tukifanya kazi na Kili-Mara-
thon tangu mwaka jana kwa lengo la kufiki-
sha kwa usahihi huduma bora za afya kwa 
watu. Na kwa kuwa sisi ni wadau muhimu 
kwenye sekta ya afya na michezo, tunaami-
ni kula vizuri na kwa usahihi pamoja na 
kufanya mazoezi ni kitu bora kwa afya ya 
kila mmoja wetu. Hivyo, tutaendelea kutoa 
mchango wetu na kuunga mkono kwa vi-
tendo Kili Marathon kwa ajili ya kuhuisha 
afya bora,” alisema Meneja wa Maendeleo 
ya Biashara wa AAR Heathcare, Doscar Mas-
saba. 

Takriban watu 9,000 kutoka nchi mbal-
imbali walijiandikisha kushiriki kwenye 
Kili Marathn 2019, kwa mujibu wa tovuti ya 
waratibu wa mashindano hayo.

Na Jumbe Ismailly, SINGIDA

K
OCHA Mkuu wa Singida United, 
Dragan Popadic, amefunguka 
kwamba katika kipindi cha siku 
tisa anatarajia kuvunja mkataba na 

klabu hiyo na kurejea kwao iwapo uongozi 
utashindwa kumlipa haki zake zote anazo-
dai.

Akizungumza na mwandishi wetu juzi, 
Popadic alidai kuwa kutokana na mazin-
gira yaliyopo Singida United kwa sasa, ni 
vigumu kuiongoza kutokana na viongozi 
wake wakuu, akiwamo Mwigulu Nchemba 
na Festo Sanga kuishi jijini Dar-es-Salaam na 
kuendesha timu hiyo kupitia mawasiliano 

ya simu.
“Kiongozi pekee aliyepo karibu na timu ni 

katibu mtendaji ambaye hata hivyo kume-
kuwapo na changamoto kubwa ya ma-
wasiliano na huyu Festo anapaswa kuwa ka-
ribu na timu ili wasaidiane, lakini ameamua 
kuishi jijini Dar es Salaam,” alifafanua.

Alisema kuendelea kuishi mbali na timu 
hususan katika kipindi cha Ligu Kuu am-
bayo imejaa ushindani mkubwa, hatakuwa 
na wala hawatakuwa na msaada kwa timu 
yao, na kibaya zaidi akadai Sanga hata kama 
timu yake inapokuwa na mchezo jijini Dar 
es Salaam, ni nadra kuhudhuria katika 
mechi.

Akitoa malalamiko zaidi Popadic alianika 

wazi kwamba kwa mujibu wa mkataba wali-
osaini, aliahidiwa yeye pamoja na kocha 
wa viungo, Dusan Momcilovic  maarufu 
kwa jina la Dule, kupatiwa gari kwa ajili ya 
usafiri, mpishi na mhudumu wa usafi, ahadi 
ambayo haijatekelezwa mpaka leo.

Aidha, Popadic alibainisha kuwa tangu al-
ipoanza kufanya kazi ya ukocha katika nchi 
mbalimbali za Afrika ya Kusini na Ulaya, ha-
jawahi kuishi maisha kama hayo anayoishi 
Singida kwani ni magumu na yanayosikiti-
sha.

“Ilifika wakati hatuna fedha hata za kulip-
ia usafiri wa bajaj kwenda na kurudi Uwanja 
wa Namfua kwenye mazoezi, kutokana 
na kutokuwa na uwezo hata wa kununua 

chakula, tumepewa nyumba nzuri bora, la-
kini haina mpishi,”aliongea kwa masikitiko 
makubwa.

Alisema endapo watamlipa fedha zake 
katika kipindi cha muda aliotoa, ataende-
lea kufanya kazi na kutumia wasaa huo ku-
uomba uongozi huo kuhakikisha unampa 
mkataba wa kazi kocha wa viungo, Dusan 
ili aweze kushirikiana naye katika kukisuka 
kikosi cha timu hiyo.

Alipotafutwa Meneja wa Singida United, 
Sanga, alikiri timu hiyo kudaiwa mishahara 
na makocha hao pamoja na wachezaji, laki-
ni akikanusha kuwa madai ya miezi minane 
hayana ukweli wowote kama inavyodaiwa, 
isipokuwa wanadaiwa miezi michache tu.

Massawe wa Stand 
akiri Simba kuwazidi
Na Faustine Feliciane

MSHAMBULIAJI na nahodha 
wa Stand United, Jacob Massawe, 
amesema kipigo walichokipata 
Jumapili iliyopita dhidi ya Simba, 
kimetokana na kuzidiwa mbinu na 
mabingwa hao watetezi.

Massawe, alisema walikuwa na 
uhakika mkubwa wa kupata pointi 
kwenye mchezo huo lakini Simba 
wapo vizuri na ina wachezaji we-
nye uzoefu na kilichotokea kwenye 
mechi hiyo ni kuzidiwa ufundi.

“Mpira ni mchezo wa makosa... 
unapokosea mwenzako anakua-
dhibu na hicho ndicho kilichotokea 
kwetu, Simba walituzidi ujanja,” 
alisema.

Alisema kwa sasa wanaelekeza 
mkazo wao kwenye michezo inay-
ofuata na watahakikisha wanapam-
bana kupata ushindi.

Katika mchezo huo wa Ju-
mapili iliyopita kwenye Uwanja wa 
Kambarage, Stand ilikubali kipigo 
cha mabao 2-0 kutoka kwa Simba 
yote yakifungwa na nahodha John 
Bocco.

AAR yapongezwa Kili Marathon 2019

Mmoja kati ya washiriki wa mbio za Kili Marathon, akipatiwa huduma ya kwanza na AAR Healthcare wakati wa mbio hizo zilizofanyika 
Moshi mkoani Kilimanjaro mwishoni mwa wiki. MPIGAPICHA WETU

MSIMAMO LIGI KUU BARA
 P W D L F A PTS

1.Yanga 26 20 4 2 43 17 64 

2.Azam 26 15 8 3 36 17 53 

3.Simba 20 16 3 1 43 7 51 

4.Kinondoni MC 28 9 14 5 31 18 41 

5.Lipuli 29 9 11 9 24 26 38 

6.Alliance 29 9 9 11 23 30 36 

7.Mbao 28 9 9 10 19 26 36 

8.Mtibwa Sugar 26 10 5 11 26 21 35 

9.JKT Tanzania 28 8 11 9 16 17 35 

10.Mbeya City 27 9 7 11 27 29 34 

11.Coastal Union 28 7 13 8 26 30 34 

12.Ruvu Shooting 29 8 10 11 27 35 34 

13.Kagera Sugar 27 7 12 8 21 25 33 

14.Mwadui 29 9 6 14 31 36 33 

15.Stand Utd 29 9 6 14 27 37 33 

16.Ndanda 27 8 9 10 17 27 33 

17.TZ Prisons 28 7 11 10 20 24 32 

18.Singida Utd 27 8 8 11 20 26 32 

19.Biashara Utd 27 5 9 13 18 29 24 

20.African Lyon 28 4 9 15 17 35 21
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NITATUPIA...

Mshambuliaji wa Manchester United, 
Romelu Lukaku, akiwa mazoezini kab-
la ya jana kuelekea Ufaransa, wakati 
leo akitarajiwa kuongoza safu ya ush-
ambuliaji dhidi ya PSG kwenye mechi 
ya marudiano ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya hatua ya 16-bora itakayopigwa 
katika Uwanja wa Parc des Princes, 
Ufaransa. HABARI UK. 29

Modric: Ronaldo 
gonjwa la Real

Cavani kuikosa 
Man United leo

Popadic atoa siku 
tisa Singida United 

MADRID, Hispania

LUKA Modric amebainisha 
kwamba Real Madrid imekuwa 
na matatizo ya kufunga mabao 
na wameshindwa kumpata mrithi 
sahihi wa Cristiano Ronaldo msimu 
huu.

MANCHESTER, England 

KLABU ya Manchester United in-
aweza kuwa na wakati mzuri kwe-
nye mchezo wake wa pili wa Ligi 
ya Mabingwa Ulaya leo Jumatano 
dhidi ya PSG, baada ya Edinson Ca-
vani kuonekana kwamba hatoweza 
kucheza.

Na Jumbe Ismailly, SINGIDA

KOCHA Mkuu wa Singida United, 
Dragan Popadic, amefunguka 
kwamba katika kipindi cha siku 
tisa anatarajia kuvunja mkataba na 
klabu hiyo na kurejea kwao iwapo 
uongozi utashindwa kumlipa haki 
zake zote anazodai.

INAENDELEA  UK 29

INAENDELEA  UK 28

INAENDELEA  UK 31

Na Faustine Feliciane

L
ICHA ya kikosi cha Simba jana jioni 
kukwea pipa la Shirika la Ndege la 
Emirates kueleka Algeria bila baadhi 
ya wachezaji wake nyota, Kocha wa 

Simba, Mbelgiji Patrick Aussems, amesema 
anaamini watashinda katika mchezo wao wa 
marudiano wa Kundi D dhidi ya wenyeji, JS 
Saoura, kauli ambayo imeungwa mkono na 
Kocha wa Yanga, Mwinyi Zahera. 

Simba ambayo itashuka dimbani Jumamo-
si saa 4:00 usiku kwa saa za Afrika Mashariki, 
imeondoka na kikosi cha wachezaji 20 huku 
ikimwacha mshambuliaji wake nyota, Mgan-
da Emmanuel Okwi kutokana na kuwa maje-
ruhi, ambaye amebaki sambamba na Juuko 
Murushid, Yusuph Mlipili, Said Ndemla na 
Erasto Nyoni.  

Aussems alisema juzi kuwa hana wasiwasi 
kwa kikosi alichonacho kutokana na kuima-
rika katika mechi za Ligi Kuu walizocheza na 
kwamba hatarajii kupoteza kama ambavyo 
walipoteza mechi mbili za ugenini dhidi ya 
AS Vita na Al Ahly kwa kufungwa jumla ya 
mabao 10.

Alisema anatambua kuimarika kwa JS 
Saoura tangu walipowafunga mechi ya 
kwanza Uwanja wa Taifa kwa mabao 3-0, lak-
ini hilo halimtii hofu kwa kuwa wamejipanga 
vema na anaamini watashinda mchezo huo 
ili kujiweka katika nafasi nzuri ya kutinga 
robo fainali.

Hata hivyo, wakati Aussems akishuka na 
mistari hiyo, Zahera, amewapa nafasi kubwa 
ya kufanya vizuri kwenye kundi lao hilo am-
balo linaongozwa na Al Ahly ikiwa na pointi 
saba moja mbele ya Simba, huku JS Saoura 
ikishika nafasi ya tatu kwa alama tano na AS 
Vita ikiburuza mkia kwa pointi nne.

Zahera aliliambia Nipashe jana kuwa Sim-
ba ina nafasi ya kutinga hatua ya robo fainali 
ya michuano hiyo na kuipa nafasi Tanzania 
ya kuingiza timu mbili kwenye michuano 
msimu ujao.

“Wakati Simba walipofungwa mabao 
5-0 na AS Vita ya DR Congo, nilisema kama 
wachezaji wake hawatajengwa kisaikolo-
jia wanaweza wakafungwa na Al Ahly hata 
kwa idadi kama ile ya Congo na ndicho kili-
chotokea, lakini nasema Simba hii haiwezi 
kufungwa kwa idadi ile ya mabao wakiwa 

Algeria..., uwezo wa kufanya vizuri wanao 
na kwangu naona Simba wana nafasi ya ku-
songa mbele,” alisema Zahera.

Alisema Simba wakichanga vema karata 
zao kwenye michezo miwili iliyobaki in-
awezekana msimu ujao wa michuano hiyo 
Tanzania ikaingiza timu mbili.

“Mimi nawaombea Simba washinde, 
Simba wakifika robo fainali ni faida kwa Tan-
zania..., tutashuhudia timu tatu zikishiriki 
michuano ya Caf, mbili Ligi ya Mabingwa na 
moja Kombe la Shirikisho Afrika,” alisema 
Zahera.

Wakati siku hiyo Simba ikiumana na JS 
Saoura, Al Ahly itakuwa na shughuli pevu 
ugenini dhidi ya AS Vita ambayo Machi 19 
itafunga hatua ya makundi dhidi ya Wekun-
du wa Msimbazi hao kwenye Uwanja wa 
Taifa.

Kwa upande wake Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
Simba, Crescentius Magori, alisema wameji-
panga vema katika mechi hiyo na kwamba 
wanatarajia msafara wa takriban watu 40 
utaungana nao katika safari hiyo ya Algeria.

Ronaldo njia panda mbio Kiatu Serie A


