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habari kitaifa

Na Godfrey Mushi, MOSHI

 VITA vya ubunge mkoani Kilimanjaro 
vimepamba moto ndani ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) baada ya makada 124 
kuonyesha nia ya kuomba uteuzi wa ku-
gombea nafasi hiyo katika majimbo tisa 
ya mkoa huo.

Mchakato huo unatokana na wabunge 
wote nchini, kumaliza muda wao wa 
uongozi kwa kipindi cha miaka mitano, 
kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977.

  Jana, Katibu wa CCM Mkoa wa Kili-
manjaro, Jonathan Mabihya, akizun-
gumza na Nipashe katika mahojiano 
maalum, alisema hadi kufikia Jumatatu, 
ofisi yake ilikuwa imepokea jumla ya wa-
nachama 124 wanaoomba nafasi hiyo. 

“Tangu ilipotoka kauli rasmi ya kion-
gozi wetu ambaye ni Katibu Mkuu wa 
CCM, Dk. Bashiru Ally, ambaye ndiye 
Mkurugenzi wa Uchaguzi  ngazi ya taifa, 

na sisi kama wasaidizi wake naomba ni-
toe taaarifa kuhusu nmchakato unaoen-
delea hapa Kilimanjaro.

“Hadi kufikia Julai 6, mwaka huu, 
tumepokea jumla ya wanachama 124. 
Hawa ni wale wanaoonyesha nia yao ya 
kuomba uteuzi wa kugombea ubunge 
katika majimbo tisa ya mkoa wa Kiliman-
jaro.”

Alitaja majimbo na idadi ya watiania 
kwenye mabano kuwa ni Moshi Mjini (8), 
Moshi Vijijini (22), Jimbo la Vunjo (13) na 
Jimbo la Same Magharibi (13).

Majimbo mengine ni Same Mashariki 
(16), Jimbo la Hai (8), Jimbo la Siha (7), 
Mwanga (23) 23 na Rombo (14).

Kutokana na idadi ya watia nia 
kuongezeka kila uchao mkoani humo, 
Mabihya alisema: “Kwa mujibu wa katiba 
yetu na kanuni za CCM, wakurugenzi 
wa uchaguzi ni makatibu wa chama wa 
ngazi husika.

“Kwa maana ya makatibu wa mikoa, 

makatibu wa wilaya, makatibu kata na 
makatibu wa matawi, hao ndio waku-
rugenzi unapofika wakati wa uchaguzi. 
Kwa hiyo tunaposema kupitapita maana 
yake watu waende ofisi za chama, huen-
da mtu alikuwa na dhamira ya kugom-
bea, lakini alikuwa hajui wapi pa kwenda 
kusema dhamira hiyo,” alisema 

“Hivyo ni wakati muafaka wa kwenda 
kwenye ofisi za chama ili tuweze ku-
watambua.”

Juni 12 mwaka huu, CCM ilipuliza 
kipenga cha uchaguzi mkuu wa mwaka 
huu, kwa kufungua dirisha la kuchukua 
na kurudisha fomu kwa wanaowania 
nafasi za udiwani, uwakilishi, ubunge na 
urais kwa Tanzania Bara na Zanzibar.

Kwa wanaowania nafasi ya udiwani, 
uwakilishi na ubunge kwa Tanzania Bara 
na Visiwani, dirisha la kuchukua na ku-
rudisha fomu, litafunguliwa Julai 14 hadi 
17, mwaka huu.

Mkutano CCM wavuta 
wageni 3,000 Dodoma 

Makada 124 watia nia majimbo tisa

Na Waandishi Wetu, DODOMA 

MAANDALIZI ya vikao vikubwa vya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), yamepamba moto ji-
jini Dodoma, yakichagizwa na upambaji wa 
bendera za chama hicho kwenye maeneo 
mbalimbali ya jiji hilo jipya.

Jeshi la Polisi limeonya watu watakaoji-
tokeza kufanya uhalifu wowote wakati wa 
vikao hivyo vinavyotarajia kupeleka wageni 
takribani 3,000 jijini.

Vikao hivyo vinavyotarajiwa kuanza mwis-
honi mwa wiki hii, vinalenga kumthibitisha 
mgombea wa urais wa Tanzania kwa tiketi 
ya chama hicho, Dk. John Magufuli na kuteua 
mgombea urais wa chama hicho kwa upande 
wa Zanzibar.

Nipashe jana ilishuhudia uwekaji wa bend-
era za chama hicho katika barabara mbalim-
bali huku nyumba za kulala wageni katikati 
ya Jiji la Dodoma zikiwa zimejaa kuanzia Ju-
lai 9 hadi 12 mwaka huu na wageni wengine 
kulazimika kutafuta malazi nje ya mji.

Akizungumzia maandalizi ya vikao hivyo, 
Katibu wa Halmashauri Kuu ya CCM Taifa 
(NEC) Itikadi na Uenezi, Humphrey Polepole, 
alisema jana kuwa yanakwenda vizuri na wa-
jumbe watafika kuanzia Julai 9, mwaka huu.

“Mkutano utakuwa na wajumbe zaidi ya 
1,800 na wageni zaidi ya 1,000. Mkutano 
mkuu wetu utaketi Julai 11 hadi 12 mwaka huu 
na maandalizi yote yamefanyika,” alisema.

Alisema mkutano huo utatanguliwa na 
kikao cha Kamati Kuu (CC) na baadaye NEC 
na kwamba mkutano mkuu wa uchaguzi wa 
wagombea urais utafanyika katika ukumbi 
wa mikutano wa Jakaya Kikwete.

Kamanda wa Polisi mkoani Dodoma, Gilles 
Muroto, jana alionya makundi ya kihalifu am-
bayo yatajitokeza katika kipindi hicho cha 
mkutano huo na kudai kuwa jeshi hilo limeji-
panga kuhakikisha ulinzi na usalama unaku-
wapo wakati wote. 

Alisema pia watashirikiana na Taasisi ya 
Kuzuia na Kupambana na Rushwa (Takuku-
ru), kuhakikisha suala la rushwa halipati na-
fasi. 

“Tumeweka mtego ambao hawakutarajia, 
uzoefu unaonyesha kwamba mkutano huu 
umekuwa ukihudhuriwa na makundi ya wa-
pambe wa wagombea, familia za wagombea, 
wapiga debe, wajasiriamali mbalimbali sam-
bamba na watu wabaya ambao hutumia fursa 
hiyo kutekeleza azma yao ya vitendo vya 
uhalifu,” alisema Muroto.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Dodoma, Gilles Muroto, akiwaonyesha waandishi wa habari,  mkoani humo jana, silaha mbili aina ya 
bastola walizokamatwa nazo, Jumbe Kamugisha na George Semtego wote wakazi wa Dar es Salaam, walizodaiwa kuzitumia kuwatishia 
watu wakati wa kuwapora magari maeneo mbalimbali  hapa nchini. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Na Romana Mallya

ALIYEKUWA Waziri wa Mambo ya Nje, 
Ushirikiano wa Kimataifa, Bernard Membe, 
amesema atawania kiti cha urais katika 
Uchaguzi Mkuu wa mwaka huu kupitia cha-
ma cha upinzani ambacho hajakitaja.

Muda mfupi baada ya kurejesha kadi ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) juzi, Membe 
alizungumza na baadhi ya wafuasi wake 
akisema: “Tutajiunga na chama na tutag-
ombea uongozi wa juu wa nchi mwaka huu 
na mwezi wa kumi (Oktoba) na tutashinda. 

“Sijakisema chama kwa sababu ma-
baraza ya hivyo vyama yanakutana. Siyo 
vizuri tukatangulia kujipa wakati mabaraza 
yale yanakaa kuanzia sasa kujadili suala la 
Rondo (kijiji anachoishi) na jibu litakuwa 
ndiyo. 

“Ninawaomba tuvumilie saa na siku 
maana sisi tunafuata taratibu. Tayari tume-
washaroga huko, tumeshapeleka vitu vy-
etu huko, sasa hivi wanakaa kwa starehe 
kabisa na wamenipigia simu wanasema 
wanapokea maombi yale,” alisema.  Wakati 
Membe akiyasema hayo, viongozi wa ACT-
Wazalendo mikoa ya Lindi, Mtwara, Mkoa 
wa Kichama Selou na Pwani, jana walitoa 
tamko la kumwomba ajiunge na chama hi-
cho.

Viongozi hao ni: Mwenyekiti wa ACT 
Mkoa wa Lindi na mjumbe wa Kamati Kuu, 
Isihaka Mchinjita;  Mwenyekiti wa ACT 
Mkoa wa Mtwara, Alphonce Hitu; Mwe-
nyekiti wa ACT-Wazalendo Mkoa wa Kicha-
ma Selous, na Abdallah Mtalika; na Mwe-
nyekiti wa ACT Mkoa wa Pwani, Mrisho 
Swagara.

Kwa mujibu wa tamko hilo, viongozi hao 
walikwenda Kijiji cha Rondo kuwasilisha 
ombi maalum kwa Membe kujiunga na 
chama chao.

Walikumbusha kwamba Juni 30, mwaka 
huu,wakati  Kiongozi wa ACT-Wazalendo, 
Zitto Kabwe, akihutubia wanachama katika 
mkutano wa ndani uliofanyika Kilwa Kivin-
je mkoani Lindi, alimwalika Membe kuji-
unga na vyama vya upinzani, ili kuongeza 
mshikamano kuhami demokrasia na kuleta 
mabadiliko ya utawala nchini.

“Kwetu wito huu ulikuwa ni hatua 
muhimu kuelekea mageuzi makubwa ya 
kisiasa nchini. Uamuzi wa Membe wa ku-
rudisha kadi ya CCM tumeupokea kwa 
matarajio makubwa.

“Hii ni kwa sababu uamuzi huu unafun-
gua milango kwa yeye kuchagua kujiunga 

na vyama vya siasa vya upinzani nchini 
ikiwa ataona inafaa,” ilielezwa katika tam-
ko lao hilo. Viongozi hao walisema wame-
kuwa wakifuatilia kwa umakini misimamo, 
mwelekeo na mitazamo ya Membe kuhusu 
demokrasia, haki na utawala wa sheria.

“Kwa hakika, tunaamini kuwa hayo ndiyo 
yaliyokufanya ufukuzwe CCM.  Hata hivyo, 
mambo haya uliyoyapigania ukiwa ndani 
ya CCM ni hitaji kubwa la taifa letu, ndiyo 
maana sisi viongozi tumekuja hapa kuku-
omba ujiunge na chama chetu cha ACT-
Wazalendo.

“Chama chetu kimejipambanua kwa kup-
igania haki, demokrasia, utawala wa sheria, 
ushirikiano wa vyama vya siasa na wadau 
wengine, ili kuleta mabadiliko ya kiutawala 
na kuhami demokrasia,” walieleza katika 
tamko lao hilo.

Membe kuwania urais, ACT wamkaribisha
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Na Mary Geofrey

DAKTARI Mayrose Majinge, amekuwa 
mwanachama wa pili kuchukua fomu ya 
kuomba ridhaa ya kupeperusha bendera 
ya Chama cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), kwenye uchaguzi wa urais Ok-
toba, mwaka huu.

Dk. Majinge amekabidhiwa fomu hiyo jana 
jijini Dar es Salaam na Mkurugenzi wa Uch-
aguzi CHADEMA, Reginald Munisi, katika 
ofisi za makao makuu ya chama hicho.

Dk. Majinge pia amekuwa mwanamke wa 
kwanza kwenye chama hicho, kuchukua 
fomu hiyo tangu shughuli hiyo ianze Julai 
4, na inayotarajiwa kuhitimishwa Julai 19, 
mwaka huu.

Wa kwanza kuchukua fomu hiyo ni Maka-
mu Mwenyekiti wa CHADEMA, Tundu Lissu, 
aliyechukua Julai 4, mwaka huu, kupitia 
wakala wake David Jumbe.

Akizungumza baada ya kuchukua fomu 
hiyo, Dk. Majinge alitaja mambo kadhaa am-

bayo atayafanyia kazi endapo atachaguliwa 
kugombea nafasi hiyo na kupata ridhaa ya 
wananchi kuwa rais wa Tanzania.

Alisema endapo atapata ridhaa hiyo, ata-
jenga mfumo imara na madhubuti wa uon-
gozi wa taifa, kwa ajili ya maslahi ya kizazi 
cha sasa na vijavyo.

Alisema pia ni kuwezesha upatikanaji wa 
katiba ya wananchi na tume huru ya uch-
aguzi kwa ajili ya kulinda haki na wajibu wa 
kila Mtanzania, pamoja na kudhibiti utawala 
wa kibabe.

Dk. Majinege alisema endapo atafanikiwa 
kuwa Rais wa Tanzania, ataboresha utawala 
wa sheria kwa kuondoa sheria kandamizi na 
kuhakikisha taifa lina sheria zinazozingatia 
haki na utu kwa wote.

Aliahidi pia kuwezesha kila Mtanzania 
kuwa na uhakika wa chakula na matibabu, 
kupata elimu yenye kujenga maarifa na uw-
ezo mkubwa wa kufikiri ili kutumia fursa zi-
lizopo kuishi kwa uhuru na furaha.

“Nitahakikisha nawezesha uwapo wa ajira 

kwa mujibu wa kila fani na taaluma ya Mtan-
zania,” aliahidi Dk. Majinge.

Kadhalika, Dk. Majinge alisema ameamua 
kugombea nafasi hiyo, ili kuboresha mfumo 
wa madaraja ya mishahara ya wafanyakazi 
wote wa taasisi za umma na binafsi ili yaweze 
kukidhi mahitaji ya maisha.

“Nitawezesha mazingira rafiki na yenye 
maslahi kwa watu wanaoshughulikia kilimo, 
ufugaji na viwanda. Kuboresha utalii, ku-
weka mazingira mazuri katika biashara ya 
madini kwa wazawa na wawekezaji wa nje,” 
alisema Dk. Majinge.

Alihidi kuwawezesha raia wa Tanzania wa-
naoishi nje ya nchi kuwa na uraia pacha.

“Hizi ni ahadi zangu kwa Watanzania 
kuhusu mambo ya msingi niliyoyaandaa kwa 
mujibu wa taaluma yangu. Endapo chama ki-
tanipitisha nawaomba Watanzania wote bila 
kujali itikadi zetu, watuunge mkono CHADE-
MA ili kuwezesha ahadi nilizotoa leo ziwe 
kweli,” alisema Dk. Majinge.

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI pekee aliyekuwa amebaki katika 
Baraza la kwanza la Mawaziri wa Tanganyika 
chini ya Mwalimu Julius Nyerere, Balozi Job 
Lusinde (90), amefariki dunia.

Balozi Lusinde alifariki dunia katika Hospi-
tali ya Taifa ya Muhimbili, jijini Dar es Salaam 
alikopelekwa kwa ajili ya matibabu.

Aidha, taratibu za mazishi zinafanyika ny-
umbani kwake Dodoma na mwili wake unata-
rajiwa kuwasili leo kutoka Dar es Salaam.

Akithibitisha taarifa za kifo hicho, msemaji 
wa familia ambaye ni Waziri Mkuu mstaafu, 
John Malecela, alisema Balozi Lusinde ame-
fariki dunia kutokana na kusumbuliwa na 
maradhi tangu Februari, mwaka huu.

“Kaka yangu amefariki (dunia) leo ( jana) 
alfajiri katika Hospitali ya Muhimbili. Lusinde 
aliitumikia nchi hii kwa moyo wake wote na 
kwa muda mrefu sana. Amefanya  mambo 

mengi alikuwa Balozi China kwa miaka 10, Ba-
lozi Kenya alikaa miaka 10,” alisema.

Alisema Lusinde alikuwa akipata matibabu 
katika hospitali mbalimbali nchini ikiwamo 
Hospitali ya Benjamin Mkapa iliyoko katika 
Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM) kabla ya 
kuhamishiwa Muhimbili.

 “Bado ndugu tunaambizana na kukusanyi-
ka, tutapanga na tutawaarifu lakini mwili wa 
marehemu utakuja kutoka Dar es Salaam 
kesho (leo). Mwili ukija tutajitahidi kutafuta 
chumba cha maiti cha kumweka hadi hapo 
tutakapomzika,” alisema Malecela.

Alisema mazishi ya marehemu yatafanyika 
baada ya wana ukoo kufika na kukubaliana 
na baadaye taarifa itatolewa kwa umma kuwa 
atazikwa wapi na lini.

Malecela alisema Lusinde atakumbukwa 
kwa utendaji kazi wake uliotukuka na uzalen-
do kwa nchi yake kupitia nafasi mbalimbali 
alizotumikia.

“Mimi marehemu (Lusinde) ni kaka yangu 
nitamkumbuka ni msomi na mimi nilipoingia 
shuleni, alinifanyia ‘encouragement’ kubwa 
sana na hata nilipokwenda kusoma India 
yeye ndiye nilikuwa nawasiliana naye na 
wakati mwingine alikuwa ananitumia fedha 
za matumizi na sasa namkumbuka kwa map-
enzi makubwa sana,” alisema.

Lusinde alikuwa mmoja wa mawaziri 11 
wa kwanza wa Tanganyika na alishika nafasi 
mbalimbali zikiwamo Serikali za Mitaa (1961-
1963), Mambo ya Ndani ya Nchi (1963- 1965), 
Mwaka 1965-1967 Waziri wa Mawasiliano, 
Ajira na Kazi (1965-67), na 1974-1975 alihu-
dumu kwenye uwaziri wa Mawasiliano na 
Ujenzi.

Mwaka 1975 aliteuliwa na Mwalimu Nyerere 
kuwa Balozi wa Tanzania nchini China. Alihu-
dumu huko hadi   Septemba 1984 alipoteuli-
wa kuwa Balozi wa Tanzania nchini Kenya.

Magufuli 
ateua DC, 
ma-DED

Balozi Lusinde afariki dunia 

Majinge achukua fomu urais CHADEMA

Na Mwandishi Wetu

RAIS John Magufuli 
amefanya uteuzi wa mkuu 
wa wilaya mmoja na waku-
rugenzi wa halmashauri 
watano.  

Kwa mujibu wa Kuru-
genzi ya Mawasiliano ya Rais 
Ikulu, Rais Magufuli amem-
teua Lauteri John Kanoni 
kuwa Mkuu wa Wilaya ya 
Wanging’ombe mkoani 
Njombe. 

Kabla ya uteuzi huo, Kano-
ni alikuwa Katibu Tawala 
Msaidizi anayeshughulikia 
Serikali za Mitaa katika Mkoa 
wa Songwe, na anachukua 
nafasi ya Ally Mohammed 
Kasinge.

Pia Rais Magufuli amem-
teua Bashir Paul Mhoja kuwa 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Iringa mkoani Iringa.

Kabla ya uteuzi huo, Mhoja 
alikuwa Mwanasheria wa 
Halmashauri ya Mji wa Geita 
mkoani Geita na anachukua 
nafasi ya Robert Mgendi 
Masunya.

Ramadhan Salmin Possi 
ameteuliwa kuwa Mkurugen-
zi Mtendaji wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Chalinze mkoa-
ni Pwani, na kabla ya uteuzi 
huo, Possi alikuwa Ofisa 
Mipango katika Jiji la Tanga 
mkoani Tanga na anachukua 
nafasi ya Amina Kiwanuka 
ambaye amestaafu.

Mteule mwingine ni Baraka 
Michael Zikatimu ambaye 
anakuwa Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Urambo mkoani 
Tabora. Kabla ya uteuzi huo, 
Zikatimu alikuwa Ofisa Mi-
pango katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Bumbuli mkoani 
Tanga, na anachukua nafasi 
ya Margareth Jonathan Na-
kainga, ambaye amestaafu.

Taarifa hiyo iliongeza 
kuwa Rais Magufuli amem-
teua John John Nchimbi 
kuwa Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Babati mkoani Manyara. 
Kabla ya uteuzi huo, Nchimbi 
alikuwa Ofisa Rasilimali 
Watu katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Morogoro mkoani 
Morogoro.

Kadhalika, Rais Magu-
fuli amemteua Emmanuel 
Matinyi Johnson kuwa 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Kishapu mkoani Shinyanga. 
Kabla ya uteuzi huo, Em-
manuel Matinyi Johnson ali-
kuwa Ofisa Elimu wa Wilaya 
ya Kwimba mkoani Mwanza.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa 
uteuzi wa viongozi hao 
ulianza jana.

Meneja Mawasiliano wa TBL Plc, Amanda Walter (wa pili kulia), akikabidhi fulana za uhamasishaji kampeni za usalama barabarani kwa Kamishna 
Msaidizi wa Polisi kutoka Kikosi cha Usalama Barabarani, makao makuu, Mkadam Mkadam, jijini Dar es Salaam jana. Wengine ni maofisa wa jeshi 
hilo. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Salome Kitomari, ali-
yekuwa BABATI

SEHEMU ya kwanza ya ripoti 
hii jana, ilikuwa na simulizi ya 
kina namna Jumuiya ya Hifadhi 
za Jamii Burunge ilivyozaliwa, 
kujiendesha na mafanikio ya juu 
hadi kufikia ngazi ya kijiji kuwa 
na mipango, bajeti na akiba, in-
ayofanana na halmashauri ziliz-
opo. Ufuatao ni mwendelezo wa 
simulizi hiyo:

Mwenyekiti wa Kijiji cha San-
gaiwe, Marian Mwanso, anasema 
wamepata mafanikio makubwa 
kwa kuwa na miradi ya maen-
deleo kama nyumba za walimu, 
ofisi ya kijiji, choo cha ofisi ya kijiji, 
wamechangia Sh. milioni 20 ka-
tika ujenzi wa Shule ya Sekondari 
Mbugwe na ujenzi wa bwawa am-
bao wamechangia Sh. milioni 94.

“Uhifadhi umeimarika maana 
jamii inatambua WMA na tuna-
shirikiana kiasi kwamba hakuna 
shughuli za kibinadamu kwenye 
eneo la hifadhi.

“Tuna Hoteli za Tarangire, Sim-
ba Lodge na Sangaiwe Tent Lodge. 
Tumeweka vijana wanakusanya 
mapato na mwisho wa mwezi 
makusanyo yanaingia kwenye 
akaunti ya kijiji na hadi sasa tuna 
Sh. milioni 500 benki,” anasema.

Anabainisha kuwa kati ya fedha 
hizo, za WMA ni Sh. milioni 103 na 
Sh. milioni 400 zimetokana na ma-
pato ya hoteli mbili zinazomilikiwa 
na kijiji, moja ina miaka miwili na 
nyingine miaka minne.

  “Miradi iliyopo kwenye mpan-
go wa kutumia hizo Sh. milioni 
500 ni kujenga vibanda kwa ajili ya 
uhakiki wa wageni kabla hawajain-
gia hotelini, ujenzi wa zahanati (Sh. 
milioni 84), maji, ujenzi wa madar-
asa mawili na ofisi. Miradi yote tu-
liyopanga ina fedha za kuitekeleza, 
hatupangi halafu ndiyo tukatafute 
fedha,” anasema.

Anasema mipango ya miradi 
ya kipaumbele inaibuliwa na wa-
nanchi kwenye mkutano wa kijiji.

  “Nimekuwa kiongozi kabla ya 
kuanzishwa kwa WMA. Kabla ya 
WMA, michango ilikuwa kero kub-
wa, wananchi walishindwa kulala 
nyumbani na wengine kukimbia 
kijiji, lakini kwa sasa wamerudi na 
amani imetawala kwa kuwa haku-
na kero,” anasema.

  Kiongozi huyo anakitaja kik-
wazo kilichoko katika eneo lake 
ni tembo kuvamia na kuharibu 
mazao pamoja na simba kutaka 
kushambulia wanyama na ku-
vamia binadamu, lakini wana-
dhibitiwa. Anasema pundamilia 
pia wamekuwa sehemu ya vikwa-
zo hivyo kutokana na kuharibu 
mazao na si wanyama walioko 
kwenye orodha ya fidia. 

Mjumbe wa Serikali ya Kijiji, Ju-
liana Makseli, anasema manufaa 
ya WMA ni makubwa kwa kuwa 
watoto wao wanasoma kwa raha 
na walimu wana mahali pa kuishi.

  “Jamii kwa sasa haihangaiki 
na michango. Inapotokea, kijiji 
kinajua kifanyeje kupeleka na si 
wananchi kuchangishwa fedha,” 

anasema.
 
KUSOMESHA WASIOJIWEZA
Makseli pia anabainisha kuwa 

kijiji huangalia watoto yatima na 
wanaotoka katika familia zisizoji-
weza kiuchumi na kuwasomesha.

  “Tumeweka utaratibu wa 
kusaidia wanafunzi waliofaulu 
kwenda vyuo vikuu. Kila mwaka 
tunatenga Sh. milioni tano wana-
gawana kulingana na idadi yao, hii 
ni namna ya kuwatia moyo watoto 
wetu kusoma kwa bidii hadi vyuo 
vikuu,” anasema.

 Anabainisha kuwa wapo vijana 
wanaosomeshwa na kijiji hicho ka-
tika vyuo vya ufundi na pia kume-
kuwa na utaratibu wa kusaidia 
kaya maskini zikiwamo za wajane.

  Mwenyekiti wa Kijiji cha Ola-
siti, Daudi Milengori, anasema 
WMA imesaidia maendeleo ya ki-
jiji chake, akitolea mfano Shule ya 
Msingi Eluway ambayo kumejeng-
wa madarasa matano, matundu 
24 ya vyoo na nyumba ya walimu 
wawili.

  Anasema kuwa katika Shule 
ya Msingi Urudukai, wamejenga 
nyumba mbili za walimu, ma-
darasa mawili na ofisi ya walimu, 
matundi 24 ya choo, madawati 40 
bila mchango wa wananchi, huku 
wakijenga darasa moja kwa ajili ya 
shule ya sekondari iliyoko karibu 
na kijiji hicho.

“Fedha zinapokuja, tunaongo-
zwa na bajeti iliyoandaliwa na hal-
mashauri ya kijiji, inapelekwa kwe-
nye mkutano wa kijiji unaoangalia 

vipaumbele. Kijiji chetu 
kipaumbele ni elimu na 
ndiyo maana tunajenga 
miundombinu ya elimu,” 
anasema.

MZEE WA MICHANGO
“Ninajisikia vizuri sana, 

nimekuwa mwenyekiti 
wa kijiji kwa muda mrefu, 
kipindi cha michango nili-
wapelekesha sana kuhakik-
isha fedha zinapatikana 
mpaka nikaitwa ‘mzee wa 
michango’ na uchaguzi ul-
ipokuja hawakunichagua 
tena.

 “Baada ya miaka mitano 
wananchi walinichagua 
baada ya kujua kumbe si-
kuwa mzee wa michango 
bali hatukuwa na fedha na 
ilikuwa lazima kurudi kwe-
nye mifuko ya wananchi ili 
tufanye miradi ya maende-
leo.

“Baada ya kuongozwa na 
mwingine, walinikumbuka 
na kunichagua awamu ya 
kwanza na pili na walipoo-
na ninasimamia vizuri mi-
radi ya maendeleo wamen-
ichagua tena kwa awamu 
ya tatu. Kwa sasa, ninalala 
usingizi, sina kero kwa wa-
nanchi,” alisifu.

  Betuel Thomas, 
mjumbe Kamati Maalum ya 
Mazingira (AA) katika Kijiji 
cha Vilimavitatu, anasema 
WMA imewaletea maende-

leo na wamejenga sekond-
ari ya kidato cha tano na 
sita, zahanati na shule ya 
msingi na zote ni za kisasa. 

“Wawekezaji wameajiri 
zaidi ya vijana 300 na ni 
wenye familia, huwezi 
kutembea hatua tano huja-
kutana na mtu aliyenufaika 
na WMA, tunalinda maliasi-
li yetu bila woga,” anasema.

  Makamu Mwenyekiti 
wa WMA, Emmanuela Wil-
lium, anasema jumuiya 
hufuatilia kwa karibu 
utunzaji wa mazingira na 
vijiji vinavyoshindwa ku-
fikia malengo, huadhibiwa 
kwa fedha kuzuiwa hadi 
watakaporekebisha kasoro.

 
KAULI YA SERIKALI
Aliyekuwa Mkurugenzi 

Mtendaji wa Halmashauri 
ya Babati, Hamisi Malinga, 
aliiambia Nipashe Mei 23 
mwaka huu kuwa, hal-
mashauri inashirikiana na 
vijiji kulinda shoroba ya 
Tarangire na Manyara kwa 
kuwa ni muhimu kwa uhi-
fadhi.

 “Eneo la Manyara kuna 
udongo wenye madini 
muhimu kwa ajili ya nyum-
bu, lazima tushirikiane na 
WMA kutunza eneo hili,” 
alisema.

  Alisema kuwa mwaka 
2004 hadi 2006, WMA 
iliundwa na vijiji vitano na 

baadaye vilifikia 10 kwa kila kimoja 
kutoa eneo ili kuunda hifadhi.

 Alisema vijiji hivyo vimejitege-
mea kwa kutekeleza miradi ya 
maendeleo kulingana na vipaum-
bele vyao na kumetoa unafuu 
mkubwa kwa halmashauri.

  Kwa mujibu wa mkurugen-
zi huyo, upatikanaji wa fedha 
umetoa ahueni kwa halmashauri 
kwa kuwa zaidi ya Sh. milioni 100 
hupelekwa kwenye kila kijiji kwa 
ajili ya utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo kutoka WMA badala ya 
kutolewa na serikali.

  “Imesaidia sana maana sasa 
wanafanya miradi wenyewe na 
serikali inapeleka nguvu kwingine. 
Kama kusingekuwa na WMA, hal-
mashauri ilitakiwa kupeleka fedha 
na tungepeleka kidogo kutokana 
na uhaba wa rasilimali. 

“WMA ni eneo muhimu sana, 
linapaswa kulindwa. Kuna hoteli 
17 za kitalii zinazoingiza fedha ny-
ingi, ni ya pili kimapato baada ya 
Serengeti inayokusanya Sh. bilioni 
2.7. WMA nyingi kwa sasa zimeku-
fa, lakini hii imeendelea kuwapo,” 
alisema.

  Alisema uhifadhi umesaidia 
na faida zake zimeonekana kwe-
nye ikolojia na kiuchumi ambazo 
zimeongeza uwezo wa halmashau-
ri kuhudumia na kuna fedha hal-
mashauri inapata zinaingia mfuko 
mkuu kwa ajili ya kutekeleza shu-
ghuli za halmashauri. Malinga ali-
fariki dunia Juni 4 mwaka huu.

ITAENDELEA KESHO

Jumuiya ya Burunge hifadhi inayosimama 
kwa mtindo wa serikali, bajeti mabilioni 

Katibu wa Jumuiya ya Hifadhi ya Burunge, Benson Maise, akionyesha moja ya matrekta lililonunuliwa na jumuiya hiyo, kwa ajili ya kulima mashamba 
ya wananchi na huduma nyingine katika vijiji 10 vinavyomiliki eneo la uhifadhi. PICHA: SALOME KITOMARI 

“Tumeweka 
utaratibu 
wa kusaidia 
wanafunzi 
waliofaulu 
kwenda 
vyuo vikuu. 
Kila mwaka 
tunatenga 
Sh. mil-
ioni tano 
wanagawa-
na kulingana 
na idadi yao, 
hii ni namna 
ya kuwa-
tia moyo 
watoto wetu 
kusoma kwa 
bidii hadi 
vyuo vikuu,” 
anasema.
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HABARI KITAIFA

Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI Mkuu wa Shirika la Taifa 
la Hifadhi ya Jamii (NSSF), William Erio, 
amefurahishwa na huduma mbalimbali zi-
nazotolewa kwa wananchi wanaotembelea 
banda la NSSF katika Maonyesho ya 44 ya 
Kimataifa ya Biashara ya Dar es Salaam (Sa-
basaba).

Erio alitembelea jana banda la ushiriki-
ano kati ya NSSF na PSSSF na kushuhudia 
wananchi mbalimbali waliotembelea banda 
hilo namba 13 wanavyopatiwa huduma kwa 

haraka.
Miongoni mwa huduma hizo ni pamoja 

na wananchi kujiunga na NSSF kupitia Mfu-
mo wa Taifa wa sekta isiyo rasmi na kupewa 
kadi za uanachama papo hapo.

Huduma nyingine zinazotolewa na NSSF 
kwa wanachama wanaotembelea banda 
hilo ni taarifa za michango yao inayowasil-
ishwa na waajiri wao kama ni sahihi.

Kadhalika, wananchi na wanachama wa-
napata elimu kuhusu mafao mbalimbali 
yanayotolewa na NSSF; Ikiwa ni pamoja na 
namna wanavyoweza kupanga au kununua 

nyumba za Kijichi kupitia mpango wa 
mnunuzi mpangaji.

Vile vile, Mkurugenzi Mkuu alishuhudia 
namna mifumo ya Tehama inavyomuon-
dolea usumbufu mwanachama wa NSSF 
ambao sasa halazimiki kufuata huduma 
kwenye ofisi za Shirika hilo badala yake 
anaweza kuona taarifa zake kupitia simu 
yake ya kiganjani.

Kutokana na maboresho hayo ya mifumo 
mwanachama anaweza kuona taarifa zake 
kupitia kompyuta mpakato au tovuti ya 
Shirika ambayo ni www.nssf.or.tz.

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MTOTO anayefahamika kwa jina la Abel 
Kimbui (13), anayesoma darasa la tano, 
mkazi wa Ndembezi Manispaa ya Shinyan-
ga, amenusurika kifo baada ya kung’atwa 
na fisi shingoni wakati akicheza na wen-
zake.

Ndugu wa karibu na familia hiyo, Elias 
Madoshi, ambaye pia ni mchungaji wa 

kanisa la Free Pentecoste Church mjini 
Shinyanga, alisema tukio hilo lilitokea juzi 
majira ya jioni, wakati mtoto huyo anaye-
soma katika Shule ya Msingi Ushirika ak-
icheza na wenzake ndipo walipovamiwa 
na fisi na kuanza kushambuliwa.

Alisema baada ya fisi huyo kuwavamia, 
wenzake walikimbia huku yeye akirukiwa 
kichwani  kisha kung’watwa shingoni, la-
kini baada ya kelele kuzidi fisi huyo alikim-

bia.
Alisema mtoto huyo alikimbizwa katika 

Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Shinyanga, 
kwa ajili ya kupatiwa matibabu.

 “Matukio haya ya watoto kung’watwa 
na fisi katika Manispaa yetu ya Shinyanga 
yamekithiri sana, hivyo tunaomba mam-
laka husika ifanye kazi ya kuwaondoa fisi 
hawa hapa mjini kwani watamaliza watoto 
wetu,” aliongeza.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa wa Shinyanga, Rose Malisa, alith-
ibitisha kumpokea mtoto huyo hospital-
ini hapo, na kubainisha kuwa walimpatia 
rufani ya kwenda kutibiwa Bugando ji-
jini Mwanza, na kwamba amewasiliana na 
madaktari wakamweleza kuwa  hali yake 
inaendelea vizuri.

 

DC abaini 
madudu
ujenzi wa 
hospitali

Mtoto anusurika kuuawa na fisi

Erio aridhishwa na 
huduma banda la NSSF

Na Welingtone Masele, TAB-
ORA

MKUU wa Wilaya ya Tabo-
ra, Komanya Kitwala, am-
etembelea mradi wa ujenzi 
wa hospitali ya wilaya hiyo 
unaotekelezwa kwa gharama 
ya Sh. bilioni 1.5 na kubaini 
kasoro za kiufundi.

Akiwa katika mradi huo 
unaojengwa kwa mfumo wa 
‘force account’ na makandar-
asi wa ndani eneo la Inala, 
Kata ya Mpera Manispaa ya 
Tabora, Kitwala alisikitishwa 
na mpangilio wa kazi usiori-
dhisha ikiwamo baadhi ya 
maeneo kutojengwa vizuri.

Kutokana na kasoro hizo, 
aliagiza kufumuliwa maeneo 
yote yaliyojengwa chini ya 
kiwango kuanzia kwenye 
msingi na kujengwa upya 
kwa gharama za makandar-
asi.

Mtaalamu wa Wakala wa 
Majengo Tanzania (TBA) 
mkoani hapa, Goodluck 
Sanga, aliyeambatana na 
Mkuu wa Wilaya, alibainisha 
wazi kuwa msingi wa mradi 
huo haujajengwa kwa ubora 
unaotakiwa, hivyo unatakiwa 
kujengwa upya.

Alisisitiza kuwa ramani ya 
mradi haijafuatwa ipasavyo 
kuanzia ujenzi wa msingi 
jambo ambalo litahatarisha 
uimara wa kuta za majengo 
na kuongeza kuwa hata 
ukubwa wa nondo zilizopo 
kwenye mchoro sizo zilizo-
tumika.

Sanga alisema sifa ya 
mkandarasi mzuri ni kutafsiri 
kwa vitendo mchoro wa kazi 
anayoifanya na kuhakikisha 
kila kilichoainishwa katika 
ramani yake kinafanyiwa kazi 
kama kilivyo na si kufanya 
vinginevyo.

  Fundi anayesimamia 
ujenzi wa mradi huo, Masha-
ka Silika, alimhakikishia Mkuu 
wa Wilaya kuwa atafanyia 
kazi ushauri waliopewa 
ikiwamo kurekebisha kasoro 
zilizoonekana.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Taifa la Hifadhi ya Jamii (NSSF), William Erio, akiangalia huduma mbalimbali zinazotolewa kwa wananchi ikiwamo 
jinsi mifumo ya TEHAMA inavyorahisisha upatikanaji wa taarifa za michango kwa wanachama wa shirika hilo, alipotembelea banda la mashirikiano 
la NSSF na PSSSF, katika Maonyesho ya 44 ya Biashara ya Kimataifa Uwanja wa Mwalimu Nyerere, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: NSSF

Na Sara Magesa, GEITA

HALMASHAURI sita za mkoa wa Geita 
zimetumia kiasi cha Sh. milioni 81 kwa mwa-
ka wa fedha 2019/20 kama posho kwa wa-
tumishi wa idara ya ardhi waliokuwa wak-
ilazimika kupeleka nyaraka za ardhi  ofisi 
ya kamishna wa ardhi Mwanza kutokana na 
mkoa wa Geita kutokuwapo.

Sasa halmashauri zitaweza kuokoa fedha 
hizo na kuziingiza kwenye miradi ya maen-
deleo baada ya serikali kufungua ofisi ya 
kamishna wa ardhi msaidizi mjini Geita.

Akifungua ofisi hiyo pamoja na kutoa hati 
miliki 168 kwa wananchi Waziri wa Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi, William 

Lukuvi, alisema serikali imefungua ofisi hiyo 
ili kuwaondolea kero wananchi waliolazimi-
ka kusafiri hadi mkoani Mwanza kuchukua 
hati miliki za viwanja vyao.

Aidha, Waziri Lukuvi aliwaagiza makam-
ishna wa ardhi kote nchini kutohuisha upya 
hatimiliki za viwanja vyenye miaka 33 na 
kuendelea ambavyo hadi sasa havijaende-
lezwa.

Lukuvi amewataka kuvirejesha serikali 
ili ikimpendeza Rais avitoe kwa wananchi 
wengine wenye nia ya dhati ya kuviendeleza 
kwa wakati.

“Pekueni   hati zote ambazo wamiliki 
watafika kwa ajili ya kuzihuisha ili waongeze-
we muda   hakikisheni hivyo viwanja kama   

hawajaendeleza msiongeze muda virud-
isheni kwa wale walioviendeleza huisheni 
muwamilikishe upya kwa miaka mingine 99, 
na siyo ile 33 ya awali,” alisema Lukuvi.

Kwa mujibu wa waziri huyo, Mkoa wa Gei-
ta umepima viwanja 41,715 na vyenye hati 
ni 5,485 na kuwataka makamishna wa ardhi 
kuwatambua watu 36,230 ambao wanami-
liki viwanja vilivyopimwa na hawajachukua 
hatimiliki.

“Andaeni hati za malipo muwapelekee 
wote waliopimiwa viwanja na walipe ndani 
ya siku 90 suala la kuchukua hatimiliki ni 
la lazima, hakuna sababu ya kuwa kwenye 
viwanja vilivyopimwa na huna hatimiliki,” 
alisema Lukuvi.

H/shauri zatumia mil. 81/- kwa posho
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MAONI & UCHAMBUZI

JUMUIYA ya Hifadhi ya Jamii ya Burunge (Wildlife Management 
Area), iliyopo wilayani Babati, mkoani Manyara, ni ya mfano kwa 
kuonyesha kuwa, iwapo jamii itaungana na kutunza maeneo kwa 
malengo mahususi, itafanikiwa kufanya maendeleo makubwa.

WMA hiyo inaundwa na vijiji 10 vilivyopo kwenye kata tatu am-
bavyo vilitoa maeneo yao na kuunda Jumuiya lenye ukubwa wa 
kilomita za mraba 283 ambayo hutumia eneo hilo kwa uhifadhi na 
kuvutia watalii. 

Mapato ya Jumuiya hiyo kwa mwaka 2017/2018 yalikuwa Sh. 
bilioni 2.7,ambazo kwa mujibu wa kanuni za uendeshaji wa WMA, 
asilimia 70 ilibaki kwa Jumuiya, asilimia 20 Mamlaka ya Uhifadhi wa 
Wanyamapori (TAWA) na asilimia 10 halmshauri.

Kutokana na mgawanyo huo, kila kijiji kilipata Sh. milioni 100.9, 
ambazo ana hiyari ya kuzigawanya kwenye shughuli za maendeleo 
kulingana na vipaumbele vyao.

Aidha, mabadiliko ya kanuni yalifanyika mwaka 2018/2019, na 
mwaka huu WMA zilipata Sh. bilioni 2.5 ambazo ziligawanywa kwa 
asilimia 65 kubaki kwenye Jumuiya, asilimia 25 inakwenda TAWA na 
asilimia 10 zinakwenda halmashauri.

 Hifadhi hiyo iko katikati ya hifadhi za Taifa za Tarangire na Ziwa 
Manyara, ambazo zina njia ya kupita wanyama ijulikanayo kama 
shoroba, ambayo huwawezesha wanyama kwenda eneo jingine 
kutafuta mahitaji ya miili yao.

Katika eneo hilo kuna wawekezaji sita waliojenga hoteli za kitalii, 
kuna eneo la utalii wa picha na shughuli nyingine ambazo huingiza 
kipato.

Kutokana na fedha hizo vijiji vimetekeleza miradi ya huduma za 
jamii kama ujenzi wa miundombinu ya shule, nyumba za walimu, 
zahanati, maji na huduma nyingine za kijamii ambazo zinanufaisha 
jamii husika.

Kati ya vijiji 10 kimoja kinamiliki hoteli mbili za kitalii ambazo 
hupokea wageni na kuwawezesha kupata zaidi ya Sh. milioni 400 
kwa mwaka na wakichanganya na mgawo kutoka WMA na kuwa-
fanya kuwa na jumla ya Sh. milioni 500 zinazosubiri kupangiwa 
matumizi.

Burunge ni WMA ya mfano kwa kuwa ni kati ya 38 zilizopo nchini, 
na 16 ndiyo zinafanyakazi huku nne zikifanya vizuri kwenye kutunza 
maeneo na kupata fedha ambazo hugawanywa kwenye vijiji wana-
chama.

Kama Jumuiya zote zingeiga kinachofanywa Burunge ni wazi 
kuwa TAWA na halmashauri zingepata fedha nyingi ambazo moja 
kwa moja zingechangia maendeleo ya wananchi na pato la taifa kwa 
ujumla.

Katika vijiji vyote 10, msamiati wa michango kwa ajili ya maende-
leo ya jamii umesahaulika badala yake anabuni miradi ya kutekeza 
kwa fedha walizonazo, na wengine wamekwenda mbali zaidi kwa 
kusomesha watoto kutoka familia duni ambao wamesomeshwa 
hadi elimu ya juu.

Pia, wananchi wametoa ajira kuanzia ndani ya Jumuiya na kwe-
nye hoteli za wawekezaji, na kwa sasa maisha ya eneo hilo yame-
boreka kwa kiasi kikubwa.

 Ni wazi kuwa kinachofanyika Burunge ni jibu la utatuzi wa mata-
tizo ya jamii zinazoshi jirani na hifadhi za Taifa na maeneo yaliyohi-
fadhiwa, na sasa ni vyema WMA nyingine zikaiga na kuchukua hatua 
kuhakikisha wanazisimamia vyema na kujiletea maendeleo yao na 
kutoa mchango kwa taifa.

 Kama kijiji kinapata Sh. milioni 100 kutokana na uhifadhi maana 
yake vijiji vilivyopo kwenye WMA 38 vinaweza kuleta mabadiliko 
makubwa, na kila halmashauri ikawa na uhakika wa mapato na 
hazihangaiki kutafuta fedha kwa ajili ya kutekeleza huduma za jamii 
kwenye kata au vijiji.

 Hakuna ubishi kuwa keki ya taifa haitoshi kugawa kila mahali, 
lakini kunapokuwa na mahali panaweza kutengeneza fedha nyingi, 
sisi tunaona ni vyema pakatumiwa vizuri ili kuinua maendeleo.

Na Sabato 
Kasika

MWAKA 1994 ulikuwa 
mwisho wa utawala wa miaka 
30 wa chama kimoja cha Ma-
lawi Congress Party (MCP) cha 
Rais wa kwanza, Dk. Haustings 
Kamuzu Banda baada ya uch-
aguzi ndani ya mfumo wa vy-
ama vingi.

Katika uchaguzi huo, Chama 
cha United Democratic (UDF) 
cha Bakili Muluzi, kiliibuka na 
ushindi, ambapo tangu wakati 
huo,   MCP imeendelea kuwek-
wa pembeni hadi hivi karibuni 
ilipoibukia kwa kishindo.

Chama hicho kilicholeta 
uhuru wa Malawi mwaka 1964 
kiliwekwa pembeni baada ya 
kutawala miaka 30. Kilitupwa 
nje kwa  miaka 26 hadi uch-
aguzi wa hivi karibuni, ambao 
umekiwezesha kurudi madara-
kani kwa mara nyingine tangu 
walipokiondoa mwaka 1994.

Kimsingi wananchi wa Ma-
lawi walikuwa na sababu za 
kukiweka pembeni chama hi-
cho, kutokana na uongozi wa 
mwanzilishi wake, Dk Banda, 
kwenda kinyume na matarajio 
yao.

Historia inaonyesha kuwa 
kiongozi huyo aligeuka kuwa 
kibaraka wa Wazungu na ku-
waacha viongozi wenzake wa 
Afrika na pia kugawa wananchi 
wake na hivyo kusababisha ma-
tabaka na utengano.

Vitendo hivyo na vingine vin-
gi vilisababisha yeye na chama 
chake kuchukiwa hadi kufikia 
kukiondoa madarakani kwa njia 
ya kura ingawa sasa kimerudi 
upya kutawala nchi hiyo kikiwa 
chini ya Rais Lazarus Chakwera.

Kitendo cha wananchi wa Ma-
lawi kukirudisha chama hicho 
madarakani, ni wazi kwamba, 

hata vyama vya upinzani barani 
Afrika  vina la  kujifunza kuto-
kana kile wapigakura walichoki-
fanya.

Jambo la kujifunza ni kwam-
ba, kwa nyakati tofauti, vyama 
vya upinzani vimepewa ridhaa 
kuongoza nchi hiyo, lakini wa-
nanchi wameamua kukirudisha 
kinara wa uhuru.

Hivyo wapinzani nchini na 
Afrika wanatakiwa kujifunza 
kwa yale yalitokea Malawi ili 
wanapotafuta ridhaa ya kuon-
goza nchi, wasifanye makosa 
yatakayoleta kutimuliwa.

Hapa maana yake ni kwamba, 
chama kilicholeta uhuru kime-
jifunza kutokana na makosa na 
kujirekebisha, kisha kikaomba 
tena ridhaa kwa wananchi nao 
wakaamua kukipa kibali cha 
kuiongoza nchi.

Mbali na hilo, yawezekana 
kuna udhaifu uliofanywa na 
vyama ambavyo viliwahi kui-
tawala nchi hiyo na kusaba-
bisha MCP kupata upenyo wa 
kukiwezesha kujenga na hati-
maye kupata ushindi.

Hivyo wakati upinzani 
ukimimina salamu za kum-
pongeza rais mpya wa nchi 
hiyo kwa ushindi, ni vyema pia 
wakawa na la kujifunza hasa 
kile kilichokirudisha chama ta-
wala madarakani baada ya ku-
kaa nje kwa miaka 26.

Yawezekana wananchi wa 
Malawi wameona ndani ya 
vyama vyote ambavyo vime-
wahi kuiongoza nchi hiyo tangu 
mwaka 1994, hakuna lolote, ndi-
po wakaamua kurudi kwenye 
chama chao cha zamani.

Baadhi ya watu wanaweza 
kudhani kwamba chama amba-
cho kimeshinda uchaguzi wa 

Malawi ni kipya, lakini ukweli 
ni kwamba ni kikongwe kilicho-
leta uhuru wa nchi hiyo.

Kwa kawaida chama kik-
ishindwa katika uchaguzi, ki-
nakuwa cha upinzani huku 
kilichoshinda kikiwa ni chama 
tawala, hivyo hata MCP kiliku-
wa tawala, kisha cha upinzani 
baada ya kushindwa na sasa ni 
chama tawala.

MCP inarudi madarakani 
kurekebisha changamoto zilizo-
fanywa na viongozi waliowahi 
kuiongoza nchi hiyo tangu up-
inzani uliposhinda uchaguzi 
mkuu wa mwaka 1994.

Siyo vibaya kujifunza kwa 
vyama vingine ambavyo vili-
fanikiwa kupata ushindi na sasa 
vinaendelea kuongoza nchi, 
na wananchi wanaendelea 
kuviamini bila kujali kwamba 
kulikuwa na chama kilicholeta 
uhuru.

Kwa mfano tangu kuan-
gushwa kwa chama cha kijamaa 
kilicholeta uhuru wa Zambia 
cha United National Independ-
ence Party (UNIP) tangu mwa-
ka 1991 cha Baba wa Taifa Dk. 
Kenneth Kaunda, hadi leo kiko 
pembeni, kwa miaka takribani 
30 .

Kutofurukuta kwa chama cha 
Kaunda ni wazi vyama mbal-
imbali ambavyo vimekuwa 
vikishinda uchaguzi mkuu wa 
Zambia kwa nyakati tofauti vin-
afanya kile ambacho Wazambia 
wanakitaka.

Kwa hiyo wapinzani na vyama 
tawala Afrika wafahamu kuwa 
kitokea wakishika madaraka, 
kuna uwezekano wa kushindwa 
iwapo watakwenda kinyume na 
matarajio ya wapigakura.

 Muungwana Lazima Nilonge

WMA nyingine sasa
zikajifunze Burunge

Uchaguzi mkuu Malawi
umekuja na funzo hili

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Mneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:  	   0745 700710
Matangazo: 	   0782253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      epaper.ippmedia.com
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MAKALA MAALUM

Na Enock Charles 

TAASISI ya Uhasibu Tanzania 
(TIA), ni Wakala wa Serikali chini 
ya Wizara ya Fedha na Mipango, 
ulioanzishwa rasmi Julai Mosi 
2002, ukichukua nafasi ya kili-
chokuwa Chuo cha Uhasibu Dar 
es Salaam (DSA) ikiwa ni sehemu 
ya mpango wa maboresho ya 
taasisi za umma nchini. 

Katika kutimiza azma ya ku-
wafikia wananchi kwa urahisi, 
taasisi hiyo ina kampasi sita am-
bazo ni Dar es Salaam (makao 
makuu), Mbeya, Singida, Mtwara, 
Mwanza na Kigoma. 

Mkuu wa TIA, Profesa Caroline 
Nombo anasema kuwa majuku-
mu makuu ya taasisi hiyo ni kutoa 
mafunzo, ushauri wa kitaalamu 
na kufanya utafiti kwenye nyanja 
za uhasibu, ununuzi na ugavi 
pamoja na maeneo mengine ya 
kibiashara. Pia kuzalisha mapato 
ili kukidhi angalau asilimia 50 ya 
bajeti yake kwa lengo la kujitege-
mea siku zijazo. 

Profesa Nombo anasema kuwa 
katika miaka mitano ya awamu 
hii ya uongozi wa serikali, taasisi 
imepata mafanikio katika mae-
neo makuu manne ambayo ni: 
Mafunzo; ushauri na utafiti; miun-
dombinu na ongezeko la udahili; 
na maendeleo ya wafanyakazi.

 Katika eneo la mafunzo, Profe-
sa Nombo anasema kwa kuzinga-
tia elimu ni moja ya vipaumbele 
vya serikali ya awamu ya tano, 
TIA iliweka mikakati ya kuendana 
na kasi ya serikali kwa kuzalisha 
wanataaluma bora katika fani za 
uhasibu, ununuzi na ugavi, usi-
mamizi wa biashara, uongozi wa 
rasilimali watu, masoko na uhusi-
ano wa umma pamoja na uhasibu 
wa umma na fedha.

Anasema kwa kutambua 
umuhimu wa fani hizo katika 
dhana nzima ya viwanda, taasisi 
ilipitia upya mitaala ya kozi zote 
kuanzia ngazi ya cheti, stasha-
hada, shahada na stashahada ya 
uzamili, upitiaji ukianza mwaka 
2015/16 na unaendelea hadi sasa. 

“Kuboreshwa kwa mitaala 
kumewapatia ujasiri wahitimu na 
kuwaongezea uwezo wa kujiajiri, 
hivyo kutoa fursa ya ajira kwa Wa-
tanzania wengine.

“Vilevile, tumeandaa mitaala 
mipya ambayo itaanzishwa hivi 
karibuni kwa lengo la kukidhi 
mahitaji ya soko la ajira, ili kucho-
chea mabadiliko katika maende-
leo ya nchi,” anasema. 

Katika eneo la ushauri na 
utafiti, kiongozi huyo wa taasisi 
anasema kuwa, kutokana na msu-
kumo wa serikali kusisitiza mam-
laka za serikali kuu na serikali za 
mitaa kufanya kazi kwa ufanisi na 
kukusanya mapato, tangu mwaka 
2015/16 hadi sasa, taasisi imefan-
ya utafiti, kutoa ushauri wa kitaal-
amu na kuendesha mafunzo kwa 
mamlaka za serikali za mitaa, hal-
mashauri na taasisi nyinginezo.

Alisema mafunzo yalijikita kati-
ka uibuaji na uthamini wa vyanzo 
vya mapato, mbinu bora za uku-
sanyaji na usimamizi wa mapato, 
uandishi wa miradi ya kimkakati 
yenye kuchochea mapato endel-
evu, ushirikishwaji wa vijana ka-
tika dhana nzima ya uchumi wa 
viwanda, uandishi bora wa vitabu 
na ufungaji wa hesabu kwa kuz-
ingatia Viwango na Miongozo ya 
Uhasibu wa Umma wa Kimataifa 
(IPSAS).

“Mafanikio mengine katika 
eneo hili ni utambuzi wa mali na 
uandishi wa daftari la mali kwa 
kuzingatia Mwongozo wa Serikali 
wa Mwaka 2019.

“Mengine ni usimamizi na 
utekelezaji wa mikataba mbal-
imbali, taratibu za ununuzi wa 
umma kwa kuzingatia miongozo 
pamoja na Sheria ya Ununuzi wa 
Umma ya Mwaka 2011 na mabadi-
liko yake ya mwaka 2016.

“Baadhi ya halmashauri na 
taasisi tulizofanya nazo kazi ni 
pamoja na Halmashauri ya Mji wa 
Tunduma, Halmashauri ya Jiji la 
Mbeya, Halmashauri ya Wilaya ya 
Busekelo, Halmashauri ya Man-
ispaa ya Songea na Chama cha 
Kutetea Haki na Maslahi ya Wal-
imu (CHAKAMWATA),” anasema.

Kwenye eneo la miundom-
binu na udahili, Profesa Nombo 
anasema kutokana na mpango 
wa serikali wa kutoa elimumsingi 
bila malipo, Watanzania wengi 
wamepata fursa ya kusoma, hivyo 
kuwapo ongezeko kubwa la wa-
hitimu wa kidato cha nne, ambao 
miongoni mwao wana uhitaji wa 
kujiunga na kozi za cheti cha awa-
li zinazotolewa na TIA. 

Anabainisha kuwa mwaka jana, 
taasisi ilipokea wanafunzi 5,300 
katika kampasi zake sita kujiunga 
na kozi mbalimbali za cheti cha 

awali ambao walipangwa na seri-
kali moja kwa moja kupitia Ofisi 
ya Rais - Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI).

“Kwa ujumla ongezeko hili im-
ekuwa fursa kubwa kwa taasisi, 
kwani licha ya ushindani uliopo, 
idadi ya udahili katika kampasi 
zote imeongezeka kwa asilimia 44 
kutoka 8,781 mwaka 2014/15 hadi 
12,616 mwaka 2019/20, huku idadi 
ya wanafunzi katika kampasi zote 
sita ikiongezeka kwa asilimia 32 
kutoka 14,985 mwaka 2014/15 
hadi 19,771 mwaka 2019/20,” ana-
fafanua.

 Anasema katika kuunga mko-
no jitihada hizo za serikali, taasisi 
imefanikiwa kuongeza idadi ya 
wahadhiri, sambamba na kufan-
ya maboresho ya miundombinu 
iliyokuwapo na kuongeza miun-
dombinu mipya ya madarasa, 
kumbi za mihadhara, maktaba, 
maabara za kompyuta, mabweni 
na mabwalo ya chakula. 

Kutokana na ongezeko hilo la 

wanafunzi, Proefsa Nombo anase-
ma kuwa, taasisi sasa inatekeleza 
miradi ya ujenzi wa jengo la taal-
uma lenye kumbi mbili za mihad-
hara zenye uwezo wa kuchukua 
wanafunzi 922 kwa wakati mmo-
ja, madarasa 12 yenye uwezo 
wa kuchukua wanafunzi 3,920, 
maabara ya kisasa ya kompyuta 
yenye uwezo wa kuchukua wa-
nafunzi 408 na maktaba ya kisasa 
yenye uwezo wa kuchukua wa-
nafunzi 400 kwa wakati mmoja.

Vilevile, anasema wanaendelea 
na mradi wa ukarabati wa majen-
go mbalimbali katika Kampasi ya 
Dar es Salam, ujenzi wa ukumbi 
wa mihadhara na ukarabati wa 
jengo la utawala katika Kampasi 
ya Mbeya, Ujenzi wa Maktaba na 
Maabara ya Kompyuta, marekebi-
sho ya madarasa katika Kampasi 
ya Singida pamoja na ujenzi wa 
bwalo katika Kampasi ya Mtwara.  

Kuhusu maendeleo ya wafan-
yakazi, Profesa Nombo anasema 
kuwa, taasisi imekuwa pia iki-

sisitiza kufanya kazi na kutoa hu-
duma kwa wananchi kwa weledi. 

Kama sehemu ya utekelezaji 
wa dira yake inayotaka kuwa 
taasisi yenye ufanisi katika kutoa 
huduma bora za elimu, utafiti na 
ushauri kwa jamii, Profesa Nom-
bo anasema TIA imejikita pia ka-
tika kuwaendeleza wafanyakazi, 
akibainisha kuwa mwaka tangu 
2015/16 hadi sasa, taasisi ime-
waendeleza watumishi 13 kwenye 
mafunzo ya shahada ya uzamili, 
na wahadhiri 29 kwenye shahada 
ya uzamivu (PhD).

 “Mpaka sasa, taasisi ina jumla 
ya wahadhiri 13 ambao wana PhD 
kwenye fani mbalimbali. Hii ni 
hatua kubwa kwa taasisi ukilin-
ganisha na hali ilivyokuwa awali. 
Kutokana na kuwapo idadi ya 
wahadhiri wenye ngazi ya PhD, 
taasisi inategemea kuanza kutoa 
mafunzo ngazi ya shahada ya 
uzamili katika mwaka ujao wa 
masomo.

“Hatua hii ni muhimu kwa 
taasisi kwa kuwa itaongeza idadi 
ya wanachuo wanaodahiliwa kila 
mwaka, pia itaongeza wigo wa 
elimu kwa wananchi katika ngazi 
hiyo.

“Hatua zote hizi zinachukuliwa 
ili kuhakikisha TIA inaendelea 
kutoa mchango katika soko la 
ajira kwa kutoa wahitimu wenye 
viwango na ubora unaohitajika 
ikiwa ni sehemu ya mkakati wa 
kuchochea mabadiliko ya uchumi 
wa viwanda, lakini kuongeza vy-
anzo vya mapato ya ndani na ku-
punguza utegemezi kwa serikali,” 
anasema.

Profesa Nombo anasema taasisi 
imejipanga kuendelea kutoa wa-
hitimu wenye kuongeza tija ka-
tika sehemu zao za kazi na wenye 
uwezo wa kujiajiri ili kuleta mab-
adiliko chanya kwa taifa. 

“Pia, taasisi imejipanga kuen-
delea kutoa ushauri na kufanya 
utafiti kwenye nyanja za uhasibu, 
ugavi na nyanja nyingine za bi-
ashara, unaolenga kutatua mata-
tizo ambayo nchi inakabiliana 
nayo kuelekea uchumi wa viwan-
da,” anasema.

KABLA SHAHADA UZAMILI… 

Prof. Nombo: TIA tumekusanya 
PhD 13 na nyingine 29 zinakuja

Mwonekano wa jengo la utawala na taaluma la TIA Kampasi ya Dar es Salaam. 

Kumbi za mihadhara za TIA Kampasi ya Singida.



Jumatano Julai 8, 20208

HABARI PICHANI

Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Tigo, Simon Karikari (katikati), akipata maelezo kutoka 
kwa Nancy Lyimo ambaye ni Msimamizi wa Banda la kampuni hiyo, alipotembelea katika 
Maonyesho ya 44 ya Biashara ya Kimataifa katika uwanja wa Mwalimu Nyerere, jijini Dar es 
Salaam jana. Kushoto ni Mkurugenzi wa Tigo, Kanda ya Pwani, Joseph Mutalemwa. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU 

Wananchi wakiangalia gari linalotumia mafuta na gesi asilia katika Banda la Chuo 
cha Ufundi na Teknolojia cha Dar es Salaam. PICHA: JUMANNE JUMA

Wananchi wakiwa kwenye msururu mrefu kusubiri kuingia kwenye viwanja vya mao-
nyesho hayo. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Daktari wa Hospitali ya Taifa ya Muhimbili, Lawanna Msiliwova (kulia), akitoa maelezo 
kwa wananchi kuhusu masuala mbalimbali ya afya ya binadamu katika banda la hospitali 
hiyo. PICHA: ANTHONY SIAME

Wananchi waliotembelea Maonyesho ya 44 ya Biashara ya Kimataifa ya Dar es Salaam 
wakipata huduma kupitia mashine za ATM, kwenye banda la NMB. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU

Mkurugenzi wa Matango Cashewnut wasindikaji wa bidhaa za korosho, Tatu Msatango 
(kushoto), akionyesha korosho kwa wananchi waliotembelea banda la wajasiriamali katika 
maonyesho hayo. PICHA: JUMANNE JUMA

MAONYESHO YA 44 YA BIASHARA YA KIMATAIFA DAR ES SALAAM 
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HABARI KITAIFA

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

WATU wasiojulikana wameiba kompyu-
ta 16 na vifaa vingine vyenye thamani ya 
zaidi ya shilingi milioni 24.2 katika shule 
inayoendelea kujengwa ya Sheikh Idrissa 
Abdul Wakili, iliyopo Kizimbani mjini 
Wete kisiwani Pemba.

Kompyuta hizo, zinadaiwa kuibwa kati-
ka mazingira tata Juni 30, mwaka huu, am-
bapo wizi hao hawakuvunja eneo lolote la 
chumba zilipokuwa zimehifadhiwa kwa 
muda, wakati ujenzi wa shule hiyo ukiwa 
katika hatua za mwisho.

Ukielezwa kuwa  funguo za jengo hilo 
hazikuwa zimekabidhiwa  kwa Wizara ya 
Elimu na Mafunzo ya Amali, na kwamba 
hadi walinzi waliokuwa wanailinda shule 
hiyo mpya, walikuwa chini ya kampuni 
iliyoijenga.

Awali, kompyuta hizo zilinunuliwa na 
wizara kisha zilikabidhiwa kwa uongozi 
wa muda wa shule hiyo tangu Machi 27, 
mwaka huu kisha Machi 30 zilitengen-
ezewa fomu maaluma ya vifaa vilivyoku-
wamo.

Ofisa Mdhamini Wizara ya Elimu Pem-
ba, Mohamed Nassor Salum, alisema  al-

ipokea kwa mshtuko  taarifa ya wizi huo 
hasa kwa vile hakuna eneo la ukuta au 
mlango uliyovunjwa kabla ya wizi.

Alisema waligundua kuwa kompyuta 
hizo zilishaibwa baada ya watendaji wa 
wizara kufika ndani ya chumba zilimoku-
wa zimehifadhiwa wakiwa na walinzi wa 
kampuni kisha kupeleka taarifa hizo kituo 
cha Polisi Wete.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kaskazini 
Pemba, Juma Sadi Khamis, alisema taarifa 
hizo wameshazipokea, na wanawashikilia 
watu watatu kwa tuhuma za wizi huo.

Mtuhumiwa wa 
kubaka mtoto 
asota rumande
Na Mwandishi Wetu, PEMBA

ABDUL-NASSIR Salum Abass (20) 
mkaazi wa Kiuyu Kigongoni 
Wilaya ya Wete, anayetuhumiwa 
kumbaka mtoto wa miaka 17, 
anaendelea kusota rumande baada 
ya hakimu anayeshughulikia kesi 
hiyo kuwa nje ya mahakama 
kikazi. 

Baada ya mtuhumiwa huyo 
kufika kizimbani akisubiri taratibu 
za mahakama, ndipo Mwendesha 
Mashtaka kutoka Ofisi ya Mku-
rugenzi wa Mashtaka Pemba, 
Mohamed Said Mohamed, alipodai 
kuwa shauri hilo lipo kwa ajili ya 
kusikilizwa mashahidi, ingawa 
hakimu husika hayupo mahakam-
ani.

Hakimu wa Mahakama ya 
Mwanzo ‘A’ Hamad Suleiman, 
hakuwa na pingamizi juu la ombi 
la upande wa mashtaka na kusema 
shauri hilo litarudi tena mahakam-
ani Julai 9, mwaka huu kwa ajili 
ya kusikilizwa.

“Mtuhumiwa hutakiwi kujibu 
chochote, kwani hakimu hayupo, 
hivyo shauri lako litasikilizwa 
mashahidi Julai 9, mwaka huu.”

Awali ilidaiwa kuwa, mtuhumi-
wa  alitenda kosa siku na tarehe 
isiyojulikana Agosti mwaka 2019 
majira ya usiku katika maeneo ya 
Kiuyu Kigongoni Wilaya ya Wete 
Mkoa wa Kaskazini Pemba.

Ilidaiwa bila ya halali alimbaka 
msichana mwenye umri wa miaka 
17.

Wadau waombwa ujenzi 
vyoo vya kisasa shuleni
Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

MKUU wa Wilaya ya Morogoro,  Bakari 
Msulwa, amewaomba  wadau wa maen-
deleo wilayani humo  kuendelea kuunga 
mkono juhudi za serikali ili kuwezesha 
kujengwa vyoo  bora na vya kisasa kwe-
nye  shule za sekondari na msingi ili wa-
nafunzi  hususani wa kike wajisitiri kwe-
nye vyoo safi na salama.

Alisema hayo wakati wa uzinduzi wa 
choo cha kisasa kilichojengwa na Hal-
mashauri ya Manispaa ya Morogoro  ka-
tika Shule ya Sekondari Tubuyu Kata ya 
Boma  kwa ajili ya mtoto wa kike.

Alisema wadau hao wamekuwa nguzo 
kubwa kwa serikali baada ya kuridhishwa 
na usimamizi mzuri wa fedha na miradi 
inayotekelezwa. 

Alilipongeza  Baraza la Madiwani lililo-
maliza muda wake na   Mkurugenzi wa 
Manispaa  hiyo kwa kubuni na kusimam-
ia mradi huo, huku akitaka  usiishie hapo 
bali   uendelee  katika shule zingine  ili 
ziwe na   vyoo vyenye hadhi hiyo lengo 
kumhifadhi mtoto wa kike.

“ Serikali imefanya mambo makubwa 
ikiwamo ya ujenzi wa miundombinu ya 

barabara , hospitali za kisasa, vituo vya 
afya vya kisasa, ununuzi wa ndege, ujenzi 
wa reli ya kisasa na ujenzi wa bwawa kub-
wa la kufua umeme la   Julius Nyerere,” 
alisema Msulwa.

  Alitaka Manispaa ya Morogoro kue-
ndelea kutenga fedha kwa ajili ya kue-
ndeleza ujenzi wa vyoo bora kwenye 
shule kutokana na kuwapo kwa mahitaji 
makubwa katika shule hizo,” alisema.

  “Tatizo la vyoo katika shule zetu ni 
kubwa sana kwa kuwa watoto ni wengi 
na matundu ya vyoo ni machache, hivyo 
niagize Manispaa kwa kushirikiana   na 
wadau wengine waliopo katika Wilaya 
ya Morogoro kuendelea kuunga mkono 
juhudi za serikali ili watoto wetu wajisitiri 
katika vyoo safi na salama,” alisema Msul-
wa.

Aliwataka wanafunzi wa shule ya se-
kondari Tubuyu kuongeza bidii katika   
masomo  na kujiepusha na tamaa ili ndo-
to zao za kupata mafanikio ya kimaende-
leo ziweze kutimia.

  Mkurugenzi wa Manispaa ya Moro-
goro, Sheilla Lukuba, alisema   utafiti 
mbalimbali umefanyika kuhusiana na 
sababu za mahudhurio hafifu ya mtoto 

wa kike darasani kutokana na vyoo vi-
sivyofaa kwa matumizi hasa  kwa watoto 
wa kike.

“Tutaendelea kushirikiana  na wadau, 
lengo likiwa ni  kuhakikisha kwamba tu-
naunga mkono juhudi zozote zile ambazo 
zinaondoa umaskini wa Mtanzania au 
mwananchi wa kawaida pamoja na ku-
waondolea adha wanafunzi wa kike wan-
apoingia katika hedhi,” alisema  Lukuba.

Mkuu wa Shule ya Sekondari  Tubuyu, 
John Mniko, alisema shule ina  jumla ya 
wanafunzi 409  kati  ya hao  wavulana 
190 na wasichana 219, na choo kilicho-
jengwa  cha wanafunzi wa kike kina jum-
la ya matundu ya choo 12 ikiwamo moja 
kwa ajili ya wanafunzi wenye ulemavu na 
kimegharimu  Sh.  milioni 35 zilizotoka-
na na mapato ya ndani ya Halmashauri ya 
Manispaa hiyo.

Nao baadhi ya wanafunzi wa shule 
hiyo wakizungumza kwa nyakati tofauti 
shuleni hapo waliishukuru serikali na 
manispaa hiyo kwa kuwajengea choo cha 
kisasa ambacho wengi wao hawajawahi 
kukiona, na kuahidi watakitunza   huku 
wakiomba kuongezewa kingine.

.

Mifugo ikitafuta chakula kwenye rundo la takataka zilizotelekezwa bila ya kuzolewa kwa muda mrefu  katika eneo la Tabata Bonyokwa 
kwa Mahita, jijini Dar es Salaam, jana. PICHA:  JOSEPH MWENDAPOLE

Kompyuta zaibwa kimaajabu shuleni
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Utotoleshaji 
vifaranga 
samaki kuanza
Mary Mshami na Magdalena 
Haule

SERIKALI imesema mradi wa 
kutotolesha vifaranga vya sa-
maki kwa ajili ya kukidhi soko 
nchini utaanza hivi karibuni ili 
kuchochea uchumi wa viwanda.

Mradi huo ni wa usimamizi 
wa uvuvi wa Kanda ya Kusini 
Magharibi mwa Bahari ya Hindi 
(SwioFish), utakaotekelezwa Ok-
toba, mwaka huu.

Hayo yalisemwa na Ka-
tibu Mkuu wa Mifugo na Uvuvi, 
Rashid Tamatamah, alipotembe-
lea maonyesho ya Sabasaba.

“Mradi kama huu utasaidia 
kukuza sekta ya viwanda na 
uvuvi na kutoa elimu kwa wa-
nafunzi ambao watapata fursa ya 
kujifunza kwa vitendo,” alisema 
Tamatamah.

Alisema mchakato wa ujenzi 
wa mradi wa maabara ya vi-
faranga vya samaki Kunduchi 
umeanza na watashirikiana na 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
na baada ya miezi mitatu ujenzi 
utaanza kwa kutumia teknolojia 
ya kisasa.

Kadhalika, alisema katika mao-
nyesho ya Sabasaba ya mwaka 
huu, watatoa elimu kwa wavuvi 
ya kuvua samaki wa kuliwa.



Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu wa 
Rais, (Muungano na Mazingira), Mussa 
Zungu, amekipongeza kiwanda cha ku-
zalisha nyaya za umeme cha Ok Plast kwa 
kufanya uzalishaji unaozingatia kanuni 
na taratibu za mazingira.

Aidha, amekiahidi kushughulikia 
changamoto ya uuzwaji wa taka za ma-
baki ya shaba nje ya nchi.

Akizungumza na wanahabari jana ji-
jini Dar es Salaam baada ya kutembelea 
kiwanda hicho, Waziri Zungu alisema ki-
wanda hicho kinafanya uzalishaji mkub-
wa wa nyaya za umeme ambazo soko lake 
kubwa lipo  nchini na kuahidi kushughu-
likia kero ambazo kiwanda hizo inakum-
bana nazo.

“Kiwanda kinafanya uzalishaji mzuri 
kwa kufuata kanuni na taratibu za maz-
ingira, lakini wamekuwa na changamoto 

ya utunzaji wa taka baada ya kuyeyushwa 
kwa shaba ambayo kwa hapa nchini haz-
ina soko. Nitaagiza timu ya wataalamu 
kuja kuangalia madhara yanayoweza ku-
patikana kwa kusafirishwa taka hizo nje 
ya nchi kabla ya kutoa kibali,” alisema 
Zungu.

Alisema licha ya kushughulikia changa-
moto ya kiwanda hicho, amewataka we-
nye viwanda kuacha kuhujumu miun-
dombinu ya umeme, maji na madaraja 
kwa lengo la kupata malighafi za kuzal-
ishia nyaya za umeme.

Katika hatua nyingine amewataka we-
nye viwanda kuweka miundombinu rafiki 
katika kuhakikisha wanazuia kusambaa 
kwa hewa chafu ambayo imekuwa inazal-
ishwa viwandani, hivyo kuleta athari kub-
wa kwa wakazi wa maeneo kuzunguka 
viwanda na pia kusababisha mabadiliko 
ya tabia nchi.

Ofisa Mazingira wa kiwanda hicho, 

Gilbert Grid,  licha ya kupongeza ujio wa 
Waziri kiwandani hapo, alisema kiwanda 
chao kitaendelea kufanya uzalishaji kwa 
kufuata kanuni na taratibu zote za maz-
ingira ili kujiepusha na migongano na 
taasisi za serikali ikiwamo Baraza la Taifa 
la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC).

“Kumekuwa na ufuatiliaji wa muda 
mrefu wa namna ya kusafirisha mabaki 
ya shaba (slime & slug) nje ya nchi amba-
ko soko lipo, ujio wa waziri ambaye ame-
jionea uzalishaji na uwapo wa mabaki 
hayo ni hatua muhimu kwa kiwanda kwa 
kuwa yanapobaki kiwandani tunakosa 
nafasi.”

Naye Meneja wa NEMC Kanda ya 
Mashariki, Arnold Mapinduzi, aliwataka 
wenye viwanda wanaotumia malighafi za 
vyuma chakavu kufuata taratibu ikiwamo 
kununua malighafi hizo kutoka kwa we-
nye vibali vya ukusanyaji na usafirishaji.
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HABARI kitaifa

CRDB yasaidia 
shule, meza, viti
Na Shaban Njia, MBOGWE

HALMASHAURI ya Mbogwe 
wilayani Mbogwe mkoani Geita, 
imepokea viti na meza 153 ku-
toka benki ya CRDB kwa ajili ya 
shule za sekondari Masumbwe 
inayokabiliwa na uhaba wa viti.

Hali hiyo imesababisha baa-
dhi ya wanafunzi wa shule hiyo 
kusoma kwa zamu. Halmashauri 
hiyo inakabiliwa kuwa na uhaba 
wa viti na meza 1,942 katika 
shule za sekondari 16 zilizopo, 
huku zikiwa na jumla ya wa-
nafunzi 8,975.

 Akikabidhi vifaa hivyo, Meneja 
wa benki ya CRDB Kanda ya Ma-
gharibi, Said Pamui kwa Mkuu wa 
Wilaya ya Mbogwe, Math Mku-
pasi, alisema lengo la kutoa vifaa 
hivyo ni kutatua changamoto ya 
wanafunzi kusoma kwa awamu.  

Akipokea vifaa hivyo DC 
Mkupasi alisema kuna uhitaji wa 
viti, meza na madawati katika 
shule za msingi na sekondari ni 
mkubwa na kuwaomba wadau na 
wazazi kushirikiana na serikali 
kuhakikisha tatizo hilo linapa-
tiwa ufumbuzi.

Halmashauri yalalamikiwa 
kwa kutimua w’biashara

Na Stevie chindiye, TUNDURU

WAFANYABIASHARA ndogo katika 
mabanda ya soko kuu, stendi kuu na 
stendi ya mabasi ya vijijini katika kata 
ya Nanjoka, wilayani Tunduru, mkoani 
Ruvuma, wamelalamikia tamko la hal-
mashauri linalowataka kuondoka ka-
tika vibanda wanavyofanyia biashara 
zao.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti 
kwa masharti ya kutotaja majina yao, 
walisema malalamiko hayo yameto-
kana na halmashauri kuchukua hatua 
hizo bila kuwahusisha wafanyabiasha-
ra hao ambao ndio waliojenga maban-
da hayo kama hamasa ya kuendeleza 
eneo hilo.

Walisema awali eneo hilo halikuwa 
na kitu, lakini baada ya wananchi ku-
kamilisha ujenzi huo, halmashauri 
ikaanza kuingilia kati na kuanza ku-
watoza pango, huku kukiwa hakuna 
makubaliano yoyote kati yao. 

Akizungumzia sakata hilo kwa nia-
ba ya Mkurugenzi, Ofisa Mapato wa 
halmashauri hiyo, Obeth Mwakisole, 
alisema kodi inategemea ukubwa wa 
chumba, kulingana na mkataba wa 
upangishaji.

Alisema halmashauri inamtaka 
mmiliki wa kibanda awe na leseni ya 
biashara anayofanya kwenye chumba 
husika, lakini sehemu kubwa ya viban-
da vilivyopo katika maeneo ya stendi, 
vinamilikiwa na watu ambao hawafanyi 
biashara.

Alisema kazi ya kubaini uwapo wa 
wafanyabiashara wanaopangisha 
vibanda hivyo ilifanywa na tume am-
bayo iliundwa na Mkuu wa Wilaya 
baada ya kupokea malalamiko kutoka 
kwa wafanyabiashara wanaoendesha 
shughuli zao katika mabanda hayo ku-
dai kutozwa pango kubwa na watu wa-
naojiita wamiliki wa vibanda hivyo.

“Ni tabia ya watu wajanja kutaka 
kupata fedha kwa njia isiyokuwa ha-

lali, wanakiuka taratibu za ununuzi na 
kumekuwa na watu ambao hufikia hat-
ua hata kuuziana mabanda hayo huku 
wakiwa hawakuyajenga wao,” alisema 
Mwakisole.

Alisema lengo la halmashauri ni kum-
fanya mwananchi wa Tunduru anaye-
fanya biashara katika maeneo hayo 
kupata faida kubwa ikiwa ni tofauti na 
wafanyabiashara ambao wamepanga 
katika mabanda yaliyopo nje ya viban-
da vya halmashauri ambao wanatozwa 
pango kubwa na kuwafanya wapate 
faida ndogo.

“Hatutaki mgogoro na wananchi 
wetu bali tuwaite ili tuwaelimishe 
waache tabia ya kupangisha maban-
da hayo, waende halmashauri wakae 
mezani ili warejeshewe gharama zao,” 
alisema Mwakisole.

Hata hivyo, alisema baada ya uongozi 
wa halmashauri kukaa na kujadili wali-
kubaliana kuwa kwa sasa hakuna mtu 
atakayefukuzwa katika vibanda hivyo.

Ofisa Mwendeshaji wa Benki ya TPB, Jennifer Liyumba (kushoto), akitoa maelezo kwa Katibu wa Bunge, Stephen Kagaigai,   alipotem-
belea banda la benki hiyo, katika Maonyesho ya 44 ya Biashara ya Kimataifa katika Uwanja vya Mwalimu Nyerere, jijini Dar es Salaam 
jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU 

Kiwanda cha nyaya chamridhisha Zungu

Ukimwona mtoto 
huyu toa taarifa
Na Mwandishi Wetu

MTOTO Fatuma Mwita (16) 
anatafutwa na wazazi wake 
baada ya kutoweka nyumbani 
kwao Makongo, jijini Dar es 
Salaama na kwenda kusikoju-
likana.

Akizungumza katika ofisi za 
gazeti hili, mama mdogo wa 
mtoto huyo, Gaudensia Mwita, 
alisema alitoweka Mei 9 mwaka 
huu, majira ya saa sita mchana 
na tayari taarifa zake zimefik-
ishwa kituo cha polisi.

“Nilishatoa taarifa kituo cha 
polisi Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam na kufungua jalada 
namba UD/RB/772/2020,” 
alisema Gaudensia.

Gaudensia alisema, siku ya 
tukio, alichukua ndoo ya ku-
tunzia taka wakadhani kwamba 
anapeleka jalalani kumbe ndani 
aliweka nguo zake na kutomea 
kusikojulikana.

“Ninawaomba wasamaria 
wema watakaomwona sehemu 
yoyote, watoe taarifa kituo cha 
polisi na pia watujulishe kwa 
namba 0655-626669 au 0719-
311799 ili tuweze kumpata,” 
alisema.



Na Epson Luhwago 

I
LIKUWA taarifa ya kushtua 
baada ya kupokea habari kuwa 
mwanasiasa mkongwe, mwe-
nye misimamo thabiti na mwe-

nye kusimamia na kuishi kile ana-
chokiamini kuwa amefariki dunia.

“Naomba unielekeze nyumbani 
kwa Mzee Njelu Kasaka,” ilikuwa 
simu ya Samson Mfalila, mhariri 
na mwandishi wa takriban miongo 
mitatu aliponipigia simu. Nilimuuli-
za kuna nini? Naye akajibu kuwa: 
“Amefariki dunia.”

Hiyo ilikuwa Ijumaa Julai 4, 
mwaka huu, nilipopata habari hizo. 
Sikuamini taarifa hizo kwa sababu 
wiki moja iliyopita niliwasiliana 
naye akiwa nyumbani kwake Chu-
nya akiendelea na shughuli zake. 

Katika miaka ya karibuni, Kasaka 
amekuwa mtu wangu wa karibu, 
tukifanya kazi pamoja hasa katika 
mchakato mzima wa kuandaa na 
kuchapisha kitabu chake cha “Nje-
lu Kasaka Maisha, Siasa na Hoja ya 
Tanganyika-G55” ambacho sasa ni 
moja ya vitabu gumzo nchini vilivy-
oandikwa na watu mashuhuri.

Mara kwa mara nilikuwa na-
wasiliana naye, tunakutana, kupata 
maoni na kufanya tathmini juu ya 
maendeleo ya mauzo ya kitabu hi-
cho ambacho kwa sehemu kubwa 
kina mkono wangu hadi kukamilika 
kwake.     Baada ya taarifa hizo kuto-
ka kwa Mfalila, nilipompigia mtoto 
wake, Masache, alithibitisha kuwa 
taarifa hizo ni za kweli na kwamba 
alifariki dunia usiku wa kuamkia 
Ijumaa iliyopita katika Hospitali ya 
Rufani ya Kanda ya Mbeya, alikoku-
wa anapatiwa matibabu.  

Kwa mujibu wa Masache, Kasaka 
alifikishwa hospitalini hapo kutoka 
Chunya baada ya kuugua ghafla 
wiki moja iliyopita alipokuwa ka-
tika shughuli zake.

“Ni kweli baba amefariki (dunia) 
usiku wa kuamkia leo ( jana) na hivi 
tunavyoongea msiba uko hapa ny-
umbani kwangu Mbeya mjini. Leo 
( jana) tunatarajia kusafirisha mwili 
wa mzee wetu kwenda nyumbani 
Chunya. Tunatarajia kumzika baba 
Jumapili (kesho),” alisema Masache 
huku akibainisha kwamba ata-
pumzishwa katika nyumba yake 
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Kasaka amekufa lakini ataishi   

Njelu Kasaka 1942 - 2020

ya milele kijijini Mtanila, takribani 
kilomita 100 kutoka Chunya mjini.

Taarifa hiyo ya Masache ilifuatiwa 
na taarifa nyingine ya mtoto wake, 
Chikulupi, ambaye katika mtandao 
wa kijamii kupitia ukurasa wake wa 
Facebook, alithibitisha hilo.

Hakika nilipatwa na mshtuko 
kwa sababu katika mazungumzo 
yetu akiwa Chunya, Kasaka alisema 
kuna mambo ya kuyazungumza na 
kutekeleza na kwamba tutaonana 
ndani ya wiki moja atakaporejea 
Dar es Salaam.

Maandiko matakatifu yanasema 
mwanadamu aliyezaliwa na mwa-
namke siku zake za kuishi si nyingi. 
Pia maneno mengine yanasema 
siku za kuishi duniani ni miaka 70 
na ikiwa tuna nguvu ni miaka 80.

Kwa hakika maneno hayo yame-
sadifu na maisha ya Mzee Kasaka 
ambaye ameishi duniani miaka 
78 tangu alipozaliwa mwaka 1942 
akiwa mtoto wa Mzee Mlugala Ka-
saka aliyekuwa Chifu wa kabila la 

Wakimbu na mama yake Zena.
Pamoja na kwamba hakuna 

mwanadamu ajuaye mwisho wa 
kuishi duniani (kifo chake), huenda 
Kasaka  aliongozwa na Mungu hadi 
akaweka historia na mambo ali-
yoyafanya maishani mwaka kupitia 
kitabu chake. 

“Nilikuwa na mawazo ya kuandi-
ka vitabu vingi hasa vya kitaaluma 
kutokana na elimu yangu lakini 
nimeona ni vyema niandike histo-
ria yangu na mambo niliyoyafanya 
katika maisha yangu ya kawaida, 
utumishi na siasa. 

“Baadhi ya mambo haya huwezi 
kuyakuta mahali popote. Hata hii 
hoja ya Tanganyika na yaliyojiri 
katika mchakato mzima hakuna 
mwenye kumbukumbu yake. Hata 
wakati nawasilisha hoja bungeni, 
mitambo ya Hansard (kumbukum-
bu rasmi za Bunge) ilizimwa,” alise-
ma Kasaka katika moja ya vikao vya 
maandalizi ya kitabu chake. 

Ikiwa mwaka mmoja na nusu 

alimfukuza mfanyakazi aliyekuwa 
amefanya makosa na viongozi wa 
makao makuu walipomtaka afute 
uamuzi wake, aliwagomea kwa 
kuwa aliamini kuwa alikuwa sahihi 
katika kuchukua uamuzi huo. 

Kitu kingine ambacho kitam-
fanya akumbukwe ni ufuatiliaji wa 
mambo alipokuwa mbunge, naibu 
waziri na mkuu wa mkoa. Akiwa 
mbunge, kwa mfano, alifuatilia 
suala la umeme hatua kwa hatua 
kwa kuwafuta wahusika wakiwamo 
makatibu wakuu wa wizara na hati-
maye kufanikisha azma yake.  Hivi 
ndivyo alivyokuwa akifanya katika 
maisha yake yote kwani alikuwa 
akihakikisha makubaliano yoyote 
lazima yatekelezwe kwa wakati 
walioafikiana. 

HISTORIA YAKE
Njelu Kasaka alizaliwa mwaka 

1942 Chunya mkoani Mbeya na 
alianza elimu ya ‘Bush’ mwaka 1955 
na 1956 kabla ya kujiunga na Shule 
ya Msingi Kipambawe hadi mwaka 
1960 alipomaliza darasa la nne. 

Alifaulu vizuri kwa kushika nam-
ba moja kati ya watoto 45 na kujiun-
ga na Shule ya Kati (Middle School) 
Chunya alikosoma hadi darasa la 
nane. Baada ya hapo alijiunga na 
Shule ya Sekondari Tosamaganga 
ambako alisoma kidato cha kwanza 
na cha pili lakini alikatisha masomo 
kidato cha tatu kutokana na mata-
tizo ya kiafya. Alihamia Sangu aliko-
soma kidato cha tatu na cha nne. 

Mwaka 1968 alifanya mtihani wa 
kidato cha nne na kufaulu kisha 
kujiunga na Shule ya Sekondari 
Mkwawa, Iringa, kwa masomo ya 
kidato cha tano na cha sita. Baada ya 
hapo alijiunga na Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam mwaka 1971 na kuhit-
imu shahada ya kwanza ya Uchumi. 

Baada ya hapo aliajiriwa na Benki 
ya Maendeleo Vijijini (TRDB) am-
bayo baadaye ilibadilishwa jina na 
kuitwa Benki ya Ushirika na Maen-
deleo Vijijini. Mwaka 1978 alijiunga 
na Chuo Kikuu cha Kentucky, Mare-
kani kwa masomo ya shahada ya 
uzamili ya Uchumi katika Kilimo 
na kuhitimu mwaka 1980. Pia ali-
kuwa na diploma ya uchumi kutoka 
Taasisi ya Uchumi ya Chuo Kikuu 
cha Colorado, Marekani. 

Fursa wapigakura
 kutumia haki ya

 uhuru wa kujieleza 

Ukurasa 12

tangu kitabu chake kitoke na kuin-
gia sokoni, maisha yake yamefikia 
tamati. Hiyo ndiyo picha inayoone-
kana kuwa alitambua kuwa ipo siku 
atazimika lakini ni vyema aache 
alama ambayo itamfanya akum-
bukwe muda mrefu. 

Katika kuthibitisha hilo, 
alidokeza kuwa watu wengi maaru-
fu wanakufa bila kuweka kum-
bukumbu zozote juu ya mambo 
waliyofanya na matokeo yake wa-
nasahaulika haraka.

 “Nimeona niweke hili jambo ili 
vizazi vya sasa na vijavyo vikisoma 
vitapata elimu kuhusu mambo yali-
yofanyika kwenye siasa za Tanza-
nia,” alisema.  

ATAKUMBUKWA
Kasaka ametangulia mbele za 

haki lakini historia yake haitafutika. 
Kupitia kitabu chake, kizazi kwa ki-
zazi kitajifunza na kumfahamu kwa 
kina kuhusu mambo mengi aliyoya-
fanya katika siasa, utumishi wake 
na maisha yake ya kawaida. 

Jambo la kwanza ambalo ata-
kumbukwa ni ujasiri wake wa kusi-
mamia kile alichokianzisha huku 
akiamini kuwa ni cha kweli na 
hawezi kusimamishwa wala kukat-
ishwa tama na mtu yeyote. 

Hilo linajionyesha katika hoja 
yake akiongoza kundi la wabunge 
55, maarufu kama G-55 ambalo li-
likuwa likidai kuanzishwa kwa seri-
kali ya Tanganyika baada ya Zanzi-
bar kukiuka Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia ikiwamo kujiunga na Jumuiya 
ya Kiislam (OIC). 

Miongoni mwa wabunge hao wa-
likuwa William Mpiluka (Mufindi), 
Paschal Mabiti (Mwanza Mjini), Pat-
rick Qorro (Karatu), Arcado Ntag-
zwa (Kibondo), Mbwete Hombee  
(Mbeya Vijijini), Christian Fundisha 
(Tabora Kusini), Guntram Itatiro 
(Ulanga), Sebastian Kinyondo (Bu-
koba Vijijini), Jenerali Ulimwengu 
(Taifa) na Tabitha Siwale (Taifa). 

Kasaka na wenzake, pamoja na 
kuitwa na Baba wa Taifa, Mwal-
imu Julius Nyerere na kuwataka 
kuachana na mpango huo, walim-
katalia na kumwambia hawawezi 
kurudi nyuma.  Sambamba na hilo, 
akiwa meneja wa CRDB   Iringa, 
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Kasi ya mlungula makada
CCM inavyoacha maswali

Na Sabato Kasika

M
WEZI huu ni wa 
muhimu kwa CCM kwa 
kuwa ndiyo msimu 
mchakato wa uchaguzi 

mkuu unapoanzia kupata wagom-
bea wa ubunge, urais na madiwani.

Katibu wa Itikadi na Uenezi wa 
chama hicho, Humphrey Pole-
pole, anawaambia wanahabari 
kuwa  mchakato huo unalenga 
kupata makada sahihi wa kupepe-
rusha bendera ya CCM kwenye 
uchaguzi mkuu unaotarajiwa ku-
fanyika Oktoba mwaka huu.

Lakini, pia  anasema  CCM haita-
ki makada wavurugaji na kwamba 
chama hakitawavumilia  watakao-
fanya vurugu na kuwa kimbelem-
bele na kwamba kimeweka mitego  
kuwanasa.

Anasema, CCM imeiomba 
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (Takukuru) kuwanasa 
wafanya fujo na kwamba majina 
yao yatakatwa. Pamoja na maonyo 
hayo, inaonekana baadhi ya maka-
da wameweka pamba masikioni 
wakifanya mambo yanayowatum-
bukiza mikononi mwa dola.

Hii inatokana na ukweli kwamba 
tangu chama kutangaza kufungua 
dirisha la kuchukua fomu za ku-
wania nafasi za kugombea, kume-
kuwapo na taarifa za kukamatwa 
kwa baadhi ya makada, kwa tuhu-
ma za rushwa.

KWANINI RUSHWA?
Tangu CCM itangaze mkakati 

wa kushirikisha Takukuru ili ku-
komesha rushwa ndani ya chama 
hicho, kumekuwapo na taarifa za 
kukamatwa kwa baadhi ya makada 
kutoka maeneo mbalimbali nchini.

Kwa mfano, taarifa iliyotolewa 
Juni mosi mwaka huu na Takukuru 
Mkoa wa Kinondoni, inatangaza 
kuwashikilia viongozi watano wa 
CCM, kwa tuhuma za rushwa na 
kuanza kampeni mapema kabla ya 
muda. Juni 3 mwaka huu, Takuku-
ru Mkoa wa Mtwara, anawaeleza 
wanahabari kuwa wana CCM 18 
wakiwamo viongozi wa Kata ya 
Mlingula, wamekamatwa.

Wanatuhumiwa kufanya kikao 

Wanaccm wakiwa kwenye harakati za kampeni.PICHA ZOTE: 
MTANDAO.

Mkurugenzi Mkuu wa Takukuru, Brigedia Jenerali John Mbung’o, 
taasisi hiyo imenasa makada kadhaa rushwa za uchaguzi.

mtindo huo, kwa madai kwamba, 
wanasiasa wengi wanatafuta kula, 
hivyo wanafanya kila njia ikiwamo 
kutoa rushwa ili kutimiza malengo 
yao.

KUZOEA KUNYONGA
Wakati Kibamba akisema hayo, 

mchambuzi mwingine, Abdulka-
rim Atiki, anasema, wanaonaswa 
kwa tuhuma za rushwa ni wale 
ambao wamezoea vya kunyonga, 
hivyo vya kuchinja hawaviwezi.

Aidha, anasema, hao ndiyo am-
bao bado wanaamini CCM ni ile ile 
bila kutambua kuwa imebadilika, 
chini mwenyekiti wake Dk, John 
Magufuli, na imekuwa mpya isiyo-
kumbatia vitendo vyote viovu.

“Ni muhimu wanachama waka-
soma ishara za nyakati na kuacha-
na na makandokando yote, kwani 
CCM ya sasa inasimamia misingi ya 
haki kwa wote bila kujali ukabila, 
udini na urafiki,” anasema Atiki.

Atiki anasema, wale wasiozinga-
tia hilo wataendelea kukamatwa 
hadi nidhamu irudi kwenye   cha-
ma, kwa vile rushwa ilikuwa ni 
tatizo kubwa ndani ya chama na 
kusababisha wanachama wengine 
kukosa haki.

“Sina budi kuwapongeza viongo-
zi wa CCM wa awamu hii kwa kuio-
na rushwa na kuivalia njuga kwani 
ilichangia kupitisha makada wasio 
na sifa katika chaguzi mbalimbali,” 
anasema.

Mchambuzi huyo anasema, 
rushwa ilianza kulelewa muda 
mrefu ikiwa inabadilishwa majina 
kuanzia takrima, bakshishi, chai, 
kifuta jasho na kuwa kikwazo kwa 
wagombea wenye sifa.

“Wagombea wasio na kitu mfu-
koni, rushwa iliwatenga na mbaya 
zaidi ni kwamba hakukuwa na 
dhamira ya dhati ya kuiondoa, la-
kini sasa ni wazi ipo azma ya kuiko-
mesha ili kupata viongozi kihalali,” 
anasema.

Anaeleza kuwa ilikuwa ni ma-
zoea kwa makada wa CCM kwen-
da kwa wapigakura na kuwapa 
rushwa, na kwamba sasa wasome 
ishara za nyakati ili wasiingie katika 
mtego, ambao mwisho wake wa-
taumbuka na kujihaharibia mata-
rajio yao ya baadaye.

“Chama kinasema, rushwa maru-
fuku kwa wagombea, kinataka ku-
pata viongozi waadilifu na kuwapo 
kwa usawa wa ushindani wakati wa 
mchakato, hivyo wahusika wasome 
ishara za nyakati,” anasema.

ISIWE KUHARIBIANA?
Kwa upande wake kada wa 

CCM Thomas Ngawaiya, anasema, 
ni vyema wanaokamatwa wawe 
wamethibitika kuhusika na utoaji 
rushwa na pia wapokeaji rushwa 
nao wanaswe kwa vile wote kosa 
lao ni moja.

“Ninasema ithibitike, kwa sababu 
kukamata kabla ya kuthibitisha 
tuhuma, kunaweza kuwaondolea 
watuhumiwa hadhi katika jamii 
kwa ajili ya malengo yao ya baadaye 
kwenye siasa,” anasema Ngawaiya.

Anasema, hapingani na kazi ya 
Takukuru, bali anaamini kwenye 
siasa kuna mambo mengi yaki-
wamo ya kuharibiana, lakini pia 
anaamini kuwa hadi taasisi hiyo ku-
fikia kukamata watuhumiwa itaku-
wa imejiridhisha pasipo shaka.

Labda nitoe angalizo kwa wa-
tia nia kwamba wawe makini, 
watafute nafasi kihalali, kwa saba-
bu wanatafuta kutumia wananchi, 
basi watafute uongozi kwa njia sa-
hihi bila kukumbwa na tuhuma za 
rushwa,” anasema.

Ngawaiya anasema, wakati huu 
ambao chama kimeruhusu watia 
nia kujipitia kwa wananchi, ni vy-
ema wakakikisha wanaepuka ku-
jihusisha kwa namna na utoaji au 
upokeaji wa rushwa.

Wagom-
bea wa-
sio na kitu 
mfukoni, 
rushwa ili-
watenga na 
mbaya zaidi 
ni kwamba 
hakukuwa 
na dhamira 
ya dhati ya 
kuiondoa, 
lakini sasa 
ni wazi ipo 
azma ya 
kuikomesha 
ili kupata 
viongozi ki-
halali.

kisicho halali ili kushawishi uung-
waji mkono kwa mgombea aliyetia 
nia kugombea ubunge wa jimbo la 
Ndanda lililopo wilaya ya Masasi 
mkoani humo. Aidha, mwishoni 
mwa mwezi uliopita, Takukuru 
mkoa wa Arusha,  alitangaza kuwa-
shikilia watu tisa wakiwamo vion-
gozi wa Jumuiya ya Wazazi  kwa 
makosa mbalimbali ya rushwa.

Mkoani Shinyanga, taasisi hiyo 
ilimnasa  mfanyabiashara ( jina li-
nahifadhiwa) akiwa na doti 600 
za vitenge vyenye nembo ya CCM 
vilivyokuwa vikidaiwa kutumika 
kushawishi wapigakura kuelekea 
uchaguzi mkuu wa Oktoba 2020.

Mkoani Lindi mkono mrefu wa  
Takukuru umetua kwa mtiania wa 
ubunge jimbo la Mtama mkoani 
humo   (CCM) kwa tuhuma za 
rushwa.

Kutokana na kuwapo kwa 
tuhuma za kunaswa kwa baadhi 
ya makada wa CCM kwa  rushwa, 
wachambuzi wa masuala ya siasa 
wametoa maoni tofauti wapozun-
gumza na gazeti hili kuhusu tuhu-
ma hizo.

Mchambuzi Deus Kibamba, 
anasema, mfumo wa uchaguzi uli-
opo ndiyo ambao unaendekeza ku-
wapo kwa rushwa, hivyo ni vigumu 
kuimaliza hadi hapo mfumo huo 
utakapobadilishwa.

“Mfumo uliopo katika uchaguzi 
wetu ni kuchagua mtu, hivyo ni 
rahisi mgombea kuhonga wa-
pigakura ili waweze kumchangua, 
ndiyo maana nikasema mfumo huo 
unaendekeza rushwa,” anasema 
Kibamba.

Anasema, kama Tanzania ina-
taka iachane na rushwa katika uch-
aguzi, iige mfumo wa Afrika Kusini, 
ambao ni wa kuchagua chama 
badala ya mtu ili iwe rahisi kuba-
biliana na tatizo hilo.

“Kule wanapigia kura chama, 
ambacho kinapata kura nyingi ndi-
cho kinachoteua rais na hata kwa 
wabunge, kikipata asilimia 82 ya 
kura ni wazi   wagombea 60 hadi 
80 wa ubunge, wote watapata na-
fasi,” anasema.

Anasema, mfumo umesaidia ku-
maliza tatizo la rushwa katika uch-
aguzi nchini humo, hivyo wakati 
sasa wa Tanzania kuiiga ili kuondo-
kana na kamatakamata ya watia nia 
inayoendelea kila kona ya nchi.

“Kwa kawaida anayepewa 
rushwa ni mtu, hivyo kwa mfumo 
wa kupigia kura chama itakuwa 
ni dawa ya kukomesha tatizo hilo 
kwa sababu chama hakihongwi 
wala hakipokei rushwa,” anasema 
Kibamba.

Anasema, kuendelea kwa mfumo 
wa sasa hakutasaidia kukomesha 
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Halikadha-
lika, kwa 
mijini wa-
machinga  
ambao kwa 
muda mrefu 
wamekuwa 
wakitimuli-
wa katikati 
ya majiji na 
miji yetu, 
wamekuwa 
wakipam-
bana kuen-
delea kubaki 
katikati ya 
jiji.

Fursa wapigakura kutumia
haki ya uhuru wa kujieleza 
Na Mwandishi Wetu

O
KTOBA, mwaka huu taifa 
linatarajia kufanya  uch-
aguzi mkuu wa madiwani, 
wabunge na raisi. Eneo 

mojawapo la msingi ni wapigakura 
kuamua watu wanaotaka kuwapa 
dhamana ya kuwawakilisha ili ku-
wasemea mambo yao iwe bungeni, 
kwenye halmashauri na ngazi zote 
za kufanya uamuzi. Kwa hiyo kina-
chotegemewa ni kutoa ya moyoni. 
Kueleza kinachowakwaza. Kuzun-
gumza upungufu , changamoto 
na njia wanayodhani inafaa katika 
kuwawakilisha na kuwaletea maen-
deleo ili waondokane na umaskini.

Hili linafanyika kwa kutumia 
haki ya kujieleza na kutoa maoni. 
Ili kufahamu zaidi, Nipashe ina-
zungumza na Mhadhiri wa Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam, Idara 
ya Sayansi ya Siasa na Utawala wa 
Umma, Sabatho Nyamsenda kuhu-
su umuhimu wa silaha hii wakati 
huu wa uchaguzi mkuu. Anaanza 
kuelezea haki hiyo kikatiba.

 Uhuru wa kujieleza ni haki am-
bayo imelindwa kikatiba. Ukisoma 
ibara ya 18(1) ya Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, inatam-
ka wazi kuwa “kila mtu yuko huru 
kuwa na maoni yoyote na kutoa nje 
mawazo yake na kutafuta, kupokea 
na kutoa habari na dhana zozote 
kupitia chombo chochote bila ya 
kujali mipaka ya nchi, na pia uhuru 
wa mawasiliano yake kutoingiliwa 
kati.” Kifungu cha 2 cha ibara hiyo 
kinaweka haki ya kupata habari 
kama haki ya msingi kwa kila mwa-
nanchi. 

SWALI:Uhuru wa kujieleza 
una umuhimu gani wakati wa 
uchaguzi mkuu?

JIBU: Haki ya uhuru wa kujieleza 
ni ya muhimu na ya msingi, hasa 
katika kipindi hiki cha kuelekea 
uchaguzi mkuu, kwa sababu wa-
nanchi wanapaswa kuitumia ku-
fuatilia, kuhoji na kuamua juu ya 
watu wanaotakiwa kupewa dhama-
na ya kuwawakilisha  katika ngazi 
mbalimbali za maamuzi. 

Hivyo, haki ya wananchi kutoa 
maoni yao bila hofu ya kuadhibiwa 
na dola na kushiriki katika mikuta-
no ya kisiasa ni vema ikazingatiwa. 
Bila kuwepo kwa uhuru wa ku-
jieleza basi uchaguzi hauwezi kuwa 
kamili, na wala hauwezi kutambu-
liwa kuwa wa huru na wa haki. 

Katika nchi kama Tanzania ma-
pambano ya kudai haki ya uhuru 
wa kujieleza yanaendelea. Mapam-
bano hayo huchukua sura tofauti 
kulingana na nafasi ya kitabaka ya 
wapambanaji. Watu wa tabaka la 
juu na kati hutazama uhuru wa ku-
jieleza kwa miwani finyu ya kishe-
ria pekee. 

Kwa hiyo, usawa na haki 
hutazamwa kama dhana za kishe-
ria, kwamba kila mtu yupo sawa 
mbele ya sheria. Lakini kiuhalisia 
hali ni tofauti. Kwa mfano mmi-
liki wa kampuni ya mabasi na 
mwajiriwa wake, ambaye ni dere-
va, hawawezi kuwa sawa. Mmiliki 
ana nguvu kuliko mfanyakazi na 
mwajiri ana mamlaka ya kumfanyi-
sha kazi mwajiriwa kama punda 
huku akimpunja mshahara. Lakini 
watu wengi wa tabaka la juu ha-
wapendi mambo haya ya unyonyaji 
wa kitabaka yazungumzwe. Kwao, 
uhuru wa kujieleza huwa ni haki tu 
ya kutoa maoni pekee lakini si ku-

gusia madhila wanayoyapata watu 
wa tabaka la chini.

Kwa hiyo, haki ya uhuru wa ku-
jieleza inapotazamwa kwa miwani 
ya tabaka juu na kati huwa ina-
poteza muktadha wa kijamii. Hu-
baki kuwa dhana ya kisheria peke 
yake ya kuelezea mapambano ya 
wananchi dhidi ya dola. Demokra-
sia, ambayo dhana ya kujieleza ni 
kiashiria muhimu, nayo hubakia 
kuwa ulingo wa wanasiasa kugom-
bania vyeo na ujenzi wa taasisi 
zenye kulinda minyukano hiyo 
ya wanasiasa. Sasa, japokuwa kila 
mwanasiasa husema kwamba ana-
gombania uongozi, uwe ubunge au 
udiwani,  kwa ajili ya kupigania ma-
slahi ya wananchi, kusema kweli 
wananchi hao huwa ni ngazi tu ya 
kumfikisha katika pepo ya hadhi ya 
juu, maisha ya raha, na utajiri wa 
fedha. 

SWALI: Watu wengi wanaona 
kuwa umuhimu wa wananchi 
kutumia haki ya kujieleza iko 
mijini zaidi na vijijini hawa-
jaweza kutumia haki ya ku-
jieleza, unalizungumziaje hilo?

JIBU: Haki ya kujieleza inaju-
muisha haki ya tabaka la wavuja-
jasho kupambana dhidi ya tabaka 
la washika dola na tabaka la watu 
wenye nguvu ya mtaji. Ukienda viji-
jini, utashangaa kukuta kuna kam-
puni inayojiita mwekezaji imetwaa 
ardhi ya kijiji kizima, na wananchi 
wanabomolewa makazi yao na ku-
chomewa mashamba yao. 

Wengine huswekwa ndani na 
hata kubambikiwa kesi na kuishia 
gerezani. Wazalishaji hao vijijini 
huitumia haki hiyo hiyo ya uhuru 
wa kujieleza kama msingi wa ma-
dai yao ya kumiliki njia kuu za 
kiuchumi na kufaidika na jasho lao, 
pamoja na kudhibiti na kunufaika 
na rasilimali za taifa. 

Halikadhalika, kwa mijini wam-
achinga  ambao kwa muda mrefu 
wamekuwa wakitimuliwa katikati 
ya majiji na miji yetu, wamekuwa 
wakipambana kuendelea kubaki 
katikati ya jiji.

Kwa hiyo, ikitazamwa kwa mi-

chukue mikopo yenye riba kubwa 
isiyolipika, na ndicho chanzo cha 
kuwalazimisha kutoa rushwa ya 
ngono kwenye uchaguzi wanapo-
taka kugombea nafasi za uongozi 
na pia japo ni wapiga kura wakub-
wa kuwalaghai kwa khanga na 
vitenge wakati wa uchaguzi kisha 
kuwatelekeza baada ya mgombea 
kuchaguliwa.

Wanawake wautumie uhuru wa 
kujieleza kuyaibua madhila yote 
yanayowakumba, na wawapime 
wagombea kutokana na sera wana-
zozinadi katika kuyaondoa mateso  
hayo. La muhimu zaidi, wanawake 
wavujajasho washikamane na ku-
ingia katika kinyang’anyiro cha 
uchaguzi ili wachague viongozi 
wanawake wavujajasho wenzao 
watakaokwenda kusimamia ajenda 
ya ukombozi wa wanawake na wa-
vujajasho wa nchi hii. 

Hata baada ya uchaguzi, waitu-
mie haki hiyo ya uhuru wa maoni 
katika kuwawajibisha wanasiasa na 
kuendeleza mapambano ya ujenzi 
wa mfumo wa kiuchumi unaolinda 
maslahi ya walio wengi na mfu-
mo wa kisiasa unaodhibitiwa na 
kutimiza matakwa ya walio wengi 
na kuhakikisha usawa wa kijinsia. 

SWALI: Japo haki ya kutoa 
maoni iko ibara ya 18 ya Katiba, 
Watanzania wengi hawaifa-
hamu. Je, taifa linahitaji kuwa 
na elimu ya uraia wakati huu 
wa uchaguzi mkuu kuhamasi-
sha kutumia haki hiyo? Ni nani 
atakayewapa elimu hiyo, ni 
NEC au NGOs? 

JIBU: Inawezekana kuwa Wa-
tanzania walio wengi hawafahamu 
ibara ya 18 ya katiba ya nchi yao 
inasemaje, lakini hii haimaanishi 
kuwa hawaitumii haki hiyo katika 
mapambano yao. Mapambano ya 
kila siku ya wavujajasho kudai haki 
za ardhi, haki za kupata maji safi na 
salama, huduma za afya, kupinga 
manyanyaso au ukandamizaji wa 
wawekezaji  na badhi ya viongozi 
yanadhihirisha namna wanavyou-
weka uhuru wa kujieleza katika 
vitendo, japokuwa hawanukuu kat-
iba. 

Lakini kila mwananchi anayo 
haki ya kufahamu sheria mama 
ya nchi inampatia haki, wajibu na 
mamlaka yapi. Hivyo ni muhimu 
zifanyike jitihada za kuhakikisha 
kuwa katiba inasambazwa kwa 
wananchi, na mijadala inaibuliwa 
kutokana na katiba hiyo. Wajibu 
huu ni wa vyombo vyote  iwe ni 
vyombo vya habari, vyuo vikuu, 
asasi zisizokuwa za kiserikali, na 
vyombo vya kusimamia uchaguzi 
kama Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC)  na hata vyama vya siasa. 
Jambo moja ambalo taasisi hizi 
zitapaswa kuzingatia pale zinapo-
zungumza na wananchi ni kuacha-
na na kasumba ya tabaka la juu 
ya kuwachukulia wananchi walio 
wengi kama kielelezo cha ujinga na 
kutokuwa na elimu. 

Hiyo ni dhana potofu iliyojengwa 
katika misingi ya dharau dhidi ya 
uzoefu na maarifa ya walio wengi. 
Uzoefu katika uzalishaji na mapam-
bano ya kudai haki ni elimu tosha 
ambayo wananchi walio wengi 
wanaipata katika mazingira yao. 
Kwa hiyo, kinachohitajika ni ku-
tumia uzoefu huo kama msingi wa 
kuibua mijadala juu ya masuala ya 
msingi ya kitaifa, zikiwemo haki za 
kikatiba. 

wani ya wanyonge haki ya uhuru 
wa kujieleza huwa ni sehemu ya 
mapambano ya haki-jamii (so-
cial justice). Haitenganishwi na 
mapambano ya kuondoa unyon-
yaji, ukandamizaji na uporaji wa 
rasilimali unaofanywa na tabaka la 
‘walalaheri’ walio na nyadhifa ka-
tika dola au nguvu za fedha. 

Ni muhimu basi, tunapoizun-
gumzia haki hii twende mbali zaidi 
na kuitazama kwa miwani ya taba-
ka la wanyonge, wavujajasho am-
bao ndio wapiga kura wakuu. 

SWALI: Unadhani ni kwani-
ni wanawake ambao ni wa-
pigakura wakuu wanatakiwa 
kuutumia uhuru huu wa kutoa 
maoni wakati huu?

JIBU: Ni kweli kuwa, kwa idadi, 
wanawake ndiyo wengi, na ndio 
mhimili wa uchumi wa nchi hii 
kisiasa na kiuchumi. Wanawake 
ni mhimili kiuchumi, kwa sababu 
ndio wazalishaji wakuu. Kundi hilo 
ndilo linalozalisha mashambani, 
ndiyo waliojaa masokoni wakisam-
baza bidhaa na hawa waliobeba 
jukumu kubwa la kutunza familia. 
Kisiasa, kinamama ndiyo wapiga 
kura wakuu, kwa sababu hiyo vy-
ama vya siasa hufanya kila namna 
kupata kuungwa mkono na wa-
nawake. Kwa hiyo, wanawake ndio 
uti wa mgongo wa uchumi na siasa 
yetu. 

Hivyo, wanawake wanapaswa 
kuutumia uhuru wa kutoa maoni 
kuelezea madhila yanayowakum-
ba nayo kutokana na mfumo wa 
kiuchumi uliojikita katika uporaji 
wa rasilimali na haki zao. Aidha, 
wazungumzie mfumo wa kisiasa 
uliojikita katika hadaa na mfumo 
dume  ambao umetamalaki katika 
nchi nyingi za Kiafrika. 

Mfumo huo ndiyo unaowafanya 
wanawake watembee kilometa ny-
ingi kutafuta maji. Kadhalika, ndio 
unaosababisha uporaji wa ardhi 
vijijini, kuendeleza mila potofu, ku-
umiza wanawake wanaokabiliwa 
na mimba na ndoa za utotoni.

Pia ndiyo unaosababisha wafil-
isiwe mali zao kwa kuwahadaa wa-



Magufuli na dhana ya 
viongozi kuridhika
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Na Mashaka Mgeta, TABORA 

K
WA muda mrefu sasa, Rais 
John Magufuli, amewa-
kumbusha watumishi wa 
umma aliowateuwa kwe-

nye  nyadhifa mbalimbali za kiuon-
gozi, kuridhika na kuwa wabunifu 
zaidi katika kuzikabili changamoto 
zilizopo kwenye jamii.

Rais Magufuli anasema kero zi-
lizopo kwenye jamii ni nyingi na 
zinahitaji ubunifu na ushiriki wa 
hali na mali wa wateuliwa wake 
kuzitatua.

Katika hali inayoonyesha ku-
toridhishwa kwake, Rais  ana-
washangaa wateuliwa wana-
oshindwa kukamilisha malengo ya 
uteuzi wao, badala yale wanajawa 
na shauku, kiu na tamaa ya kutwaa 
nyadhifa nyingine hasa ubunge.

Awali, Rais Magufuli alishaweka 
bayana kwamba ni vigumu kwa 
viongozi wa aina hiyo hasa wa-
naotaka kuwania ubunge kupitia 
CCM anayoiongoza kupitishwa ili 
watimize azma hiyo.

Na katika kusisitiza nia hiyo, Rais 
Magufuli anatoa mfano wa viongo-
zi wakuu wa  vyombo vya ulinzi na 
usalama  Mkuu wa Majeshi (CDF) 
Mabeyo na Inspekta Jenerali wa 
Polisi (IGP), kuwa atawashangaa 
kwenda kuwania ubunge ili wa-
teuliwe kuwa mawaziri.

TAFSIRI KINADHARIA
Zipo nadharia nyingi zina-

zoweza kuhusishwa na kauli hiyo 
ya Rais Magufuli, miongoni mwa 
hizo ni  kuonyesha uzito wa nam-
na anavyokerwa na tamaa ya ma-
daraka kwa baadhi ya wateuliwa 
wake.

Paschal Shija, mwanataaluma 
ya sayansi ya siasa na mkazi wa 
Urambo mkoani Tabora anasema, 
hatua ya Rais kutumia nyadhifa za 
juu katika taasisi nyeti nchini, ni 

Rais John Magufuli, katika tukio la kuwaapisha wateule wake. PICHA: MTANDAO Wateuliwa wa nafasi mbalim-
bali za utumishi serikalini, wameri-
potiwa kutia nia ya kutaka kuwania 
ubunge, wengine wakianza mape-
ma baada ya uteuzi wao, hali iliyo-
zua migogoro kwa baadhi ya mae-
neo ya utawala nchini.

Hata hivyo, vyama kadhaa 
ikiwemo CCM vipo katika hatua 
tofauti za mchakato wa kuwapata 
wagombea urais, ubunge, ujumbe 
wa baraza la wawakilishi Zanzibar 
na udiwani ambapo majina yataka-
potangazwa rasmi, watajulikana 
miongoni mwa wateuliwa, watakao-
pitishwa kuwania nafasi hizo.

Adelina Zakayo, mwanafunzi wa 
sayansi ya jamii katika Chuo cha 
Mtakatifu Augustine Tqanzania 
(SAUT), anasema aina ya uongozi 
unaoonyeshwa na Rais Magufuli 
unapaswa kuwa mfano na kioo 
kwa watumishi hasa wanaoteuliwa 
kushika nyadhifa mbalimbali za 
uongozi.

“Unapoutazama uongozi wa 
Magufuli si ule wenye kutaka ku-
jikweza, unaowalenga watu katika 
kupata suluhu ya matatizo yao hasa 
umasikini,” anasema mwanafunzi 
huyo.

Kwa mujibu wa Adelina, nchi in-
apokuwa na Rais mwenye mamlaka 
makubwa, kujiepusha na mambo 
yanayochangia matumizi makubwa 
ya rasilimali za nchi, inakuwa ni 
kielelezo cha nia njema ya kufikia 
maendeleo pasipo kuweka kando 
changamoto zilizopo.

“Rais Magufuli hayupo kwenye 
matumizi makubwa ya fedha, kwa 
mfano tangu aingie madarakani 
hajasafiri nje ya bara la Afrika, na 
hata humu Afrika amekwenda 
nchi chache, unaweza kuona 
ni kwa namna gani akili yake 
imewalenga Watanzania na kero 
zao,” anasema.

Adelina anaona kwamba vion-
gozi wa aina ya Rais Magufuli wapo 
wachache kwa vile safari za ughai-
buni ni miongoni mwa vyanzo vina-
vyotoa mwanya kwa watawala wen-
gi kuzitumia fursa zinazochochea 
matumizi makubwa ya  rasilimali za 
nchi zao.

Ni dhahiri kwamba nia ya Rais 
Magufuli kuwataka wateuliwa wake 
kuridhika na nafasi walizonazo ni 
njema, na wanaokiuka agizo hizo 
wanaonyesha kutojua nia ya kion-
gozi huyo mkuu wa nchi kuwateua.

Maoni: o754 691 540,
mgeta2000@yahoo.com.

Unapoutaza-
ma uongozi 
wa Magufuli 
si ule we-
nye kutaka 
kujikweza, 
unaow-
alenga watu 
katika ku-
pata suluhu 
ya matatizo 
yao hasa 
umasikini.

ishara ya kuonyesha ugumu uli-
opo kwa wateuliwa watakaokiuka 
tamko lake.

“Tafsiri yangu kwa kauli ya Rais 
Magufuli kuwahusisha IGP na CDF 
kama mfano wa kukemea wateuli-
wa wenye uchu wa madaraka, ni 
ishara ya kuonyesha ukubwa wa 
namna anavyokerwa na vitendo 
hivyo, lakini zaidi akitaka kuona 
jambo la msingi ni kutatua kero 
za wananchi na siyo kukimbilia 
madaraka na uongozi,” anasema 
Shija.

Kiongozi mmoja wa  halmashau-
ri ya wilaya ya Urambo anayeomba 
jina lake lisitajwe gazetini, anaun-
ga mkono agizo la Rais Magufuli 
na kusema kuwa zipo kero nyingi 
kwenye jamii zinazohitaji nguvu 
kubwa ya utaalamu, ujuzi na usi-
mamizi bora ili kutimiza malengo 
ya serikali.

“Ni vigumu sana kwa mtu 
mwadilifu na mwenye nia ya ku-
leta mabadiliko kwa maendeleo 
na ustawi wa watu kuacha na-
fasi aliyoteuliwa kama wakuu wa 
wilaya, wakurugenzi watendaji wa 
maendeleo katika halmashauri, 
makatibu tawala na wengineo na 
kutaka kuwa wabunge,” anasema 
mtumishi huyo.

Anafafanua kuwa wananchi 
wengi katika ngazi za msingi 
wanaohudumiwa na watumishi 
katika serikali za mitaa na tawala 
za mikoa, wanakabiliwa na kero 
nyingi ambazo, kwa kiongozi 
na mtumishi mwadilifu, hawezi 
kufikiria kujitafutia manufaa yake 
binafsi.

“Ukimuona mtu anaacha ku-
watumikia wananchi katika ngazi 
za msingi, badala yake akakim-
bilia nyadhifa za juu kama ubunge, 
huyo hafai. Huwezi ukawaacha 
wananchi katika matatizo yao 
ukaenda kutafuta uheshimiwa 
kwa kigezo cha kukerwa na kero 
ulizozikimbia, haiwezekani...” 

anasema.

KUFIKIA MAFANIKIO
Furaha Dimitrious, anayeongoza 

taasisi ya Afya na Ustawi wa Jamii 
(Comheswa) anasema ipo haja kwa 
Watanzania kujikita katika matumi-
zi ya rasilimali zilizopo, na kutafuta 
nyingine za ziada ili kukabiliana na 
changamoto zinazowakabili.

Anasema ingawa nia ya ustawi 
wa jamii inapaswa kuanzia kwenye 
ngazi ya familia, lakini tamaa na 
uchu usiokuwa na malengo ya ku-
tatua kero za jamii, haviwezi kuleta 
mageuzi, mabadiliko na maende-
leo, hivyo anaungana na tamko la 
Rais Magufuli.

“Unapofanya kazi kwenye jamii 
na kufikia malengo yaliyousudiwa 
ni moja ya mafanikio makubwa 
yanayokufungulia njia ya kupita 
kwenda juu, ukilazimisha kupan-
da juu wakati kidogo ulichopewa 
kimekushinda, haiwezekani ukawa 
bora, ni tamaa tu na si nia thabiti ya 
kuleta mabadiliko na maendeleo” 
anasema.

Pamoja na Rais Magufuli ku-
wakemea wateule wenye uchu wa 
kwenda kuwania ubunge, wiki hii 
amesema hawezi kuzuia kuwapa 
ruhusa na kuwaalika wenye nia 
hiyo kumuandikia barua, naye ata-
waruhusu.

Ni mwito unaotoa mwanya wa 
kutimiza matakwa ya wateuliwa 
wenye nia za kuwania ubunge, la-
kini ukizungukwa na ugumu wa 
kupitishwa hasa kupitia vikao vya 
CCM ambavyo Rais Magufuli ni 
Mwenyekiti wake.

“Haiwezi kuwa rahisi kwa Rais 
ambaye ni Mwenyekiti wa CCM, 
akemee kitendo cha kuacha wa-
dhifa wa utumishi aliokuteua halafu 
apitishe jina lako kuwa mgombea 
ubunge, hiyo ni ngumu sana nina-
vyoona,” anasema Francis Mgaya, 
kijana mwendesha pikipiki maaru-
fu kama bodaboda wa mjini Tabora.



Na Peter Mkwavila, DODOMA

VYAMA vya watu wenye ulemavu 
mkoani Dodoma, vimeiomba Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi (NEC) kuhakikisha 
inaweka wakalimani wa lugha ya alama 
kwenye mikutano yote ya kampeni.

Rai hiyo ilitolewa na Mratibu Mkuu wa 
shirika la kiroho maalum kwa jamii ya 
watu wenye ulemavu wa kusikia mkoani 
Dodoma, Askofu Frank Laurent, wakati 
akizungumza na viongozi wa siasa, Jeshi 
la polisi, NEC na wenye ulemavu.

Akizungumza katika warsha ya mradi 

wa uboreshaji wa mazingira shirikishi na 
wezeshi kwa watu wenye ulemavu katika 
uchaguzi mkuu ulioandaliwa na Shirika 
lisilo la Kiserikali la The Foundation For 
Civil Society, alisema makundi ya wale-
mavu yanatakiwa kupata haki.

Alisema ili makundi ya watu wenye 
ulemavu wapate haki zao za msingi kwe-
nye kampeni hizo za uchaguzi mkuu 
zitakazofanyika mwaka huu, NEC ina-
shauriwa kuweka wakalimani wa lugha 
ya alama.

Koplo Athuman Rashidi kutoka Jeshi 
la Polisi Mkoa wa Dodoma, alisema kuna 

umuhimu mkubwa wa kuwapo kwa 
wataalamu wa lugha ya alama katika mi-
kutano ya kampeni ili kuwasaidia watu 
wasiosikia.

Pia, aliviomba vyama vya siasa, ku-
hakikisha vinawatengea maeneo maal-
um, watu wenye ulemavu wa aina mbal-
imbali katika maeneo watakayoyafanyia 
mikutano yao ya kampeni zao.

Naye Ofisa Uchaguzi Jimbo la Dodoma 
Mjini, Albert Kasoga, alivitaka vyama vya 
siasa kutoa nafasi kwa makundi maalum 
ya watu wenye ulemavu wakati wa ku-
wapitisha wagombea watakaokuwa na 

sifa na vigezo vya kuwa viongozi.
Alisema kwenye mchakato wa kuwa-

pata wagombea hao, vyama vya siasa 
ndiyo ngazi ya kwanza katika kupende-
keza majina, hivyo vinatakiwa kutoa na-
fasi kwanza kwa makundi ya watu wenye 
ulemavu kwa wale wenye sifa.

Kadhalika, alivitaka vyama vya siasa, 
kuweka miundombinu rafiki kwa watu 
wenye ulemavu wa viungo, ili kuwawez-
esha kushiriki vyema kwenye majukwaa 
watakapohitajika kuzungumzia ilani ya 
vyama vyao.
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Waanza ujenzi
shule ya kijiji
Na Augusta Njoji, DODOMA

KUTOKANA na kukosekana 
kwa shule ya sekondari Kijiji cha 
Nkulabi jijini Dodoma, wakazi 
wake wameanza ujenzi wa shule 
ili kuwaondolea wanafunzi adha 
ya kutembea umbali wa zaidi ya 
kilometa 10 kufuata elimu kijiji 
jirani cha Mpunguzi.

Ujenzi huo ulianza jana kwa 
nguvu ya wananchi na kuungwa 
mkono vifaa mbalimbali vya 
ujenzi na Mbunge wa Dodoma 
Mjini, Anthony Mavunde.

Wakizungumza kijijini hapo 
wakati wa uchimbaji wa msingi wa 
shule hiyo ambayo itaitwa Nkula-
bi, wakazi hao walisema ujenzi wa 
shule hiyo utajibu vikwazo mbal-
imbali vilivyoikabili kata hiyo kwa 
muda mrefu, ikiwamo wanafunzi 
kutembea umbali mrefu.

Mkazi wa eneo hilo, Sechela 
Mika alisema wanamshukuru 
mbunge huyo kwa kusaidia ujenzi 
wa shule hiyo kwa kuwa watoto 
wao walikuwa wakirubuniwa na 
madereva wa bodaboda.

“Tunashukuru sana kwa msaada, 
watoto wetu walikuwa wanapata 
shida inafikia kipindi hata watoto 
wetu wanadanganywa na madere-
va badoboda, mtoto anajitoa kwa 
sababu anakuwa hana chochote 
matokeo watoto wetu wanapata 
mimba,” alisema.

Naye Janeth Sefa, alisema 
watoto wao walikuwa wakipata 
shida kwa kutembea umbali mrefu 
hali, ambayo imekuwa ikiwaathiri 
katika masomo yao.

“Watoto wetu walikuwa wa-
napata shida, wanaenda mpaka 
Mpunguzi wanachelewa kufika 
shuleni,” alisema.

Kwa upande wake, Mavunde al-
itoa mifuko 100 ya saruji, matofali 
pamoja na gharama za mafundi 
watakaojenga madarasa matatu.

Mavunde alisema ujenzi wa 
shule hiyo ni moja ya ahadi zake 
alizowahi kuzitoa, na alitoa wito 
kwa wananchi kuendelea kuiunga 
mkono serikali na  viongozi  we-
nye nia ya kuwapelekea maende-
leo.

Aliwataka baadhi ya watu 
wanaoingiza siasa katika masu-
ala ya  maendeleo kuacha, huku 
akiwataka wanaotaka kugombea 
wajitokeze kuanzia Julai  14, mwa-
ka huu kwa kuwa ndipo ubunge 
wake unakoma.

Waziri aagiza kukamatwa 
madaktari vishoka wa mifugo
Na Ibrahim Joseph, DODOMA

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga 
Mpina, ameagiza kukamatwa kwa madak-
tari wa mifugo vishoka ambao hawana 
ujuzi wa kutoa huduma za afya ya mifugo.

Aidha, ametoa maagizo 25 kwa bodi tatu 
zinazohusika mifugo na uvuvi huku akise-
ma wataoshindwa kutekeleza uteuzi wao 
utatenguliwa wakati wowote.

Mpina alitoa agizo hilo alipokuwa aki-
zungumza na wajumbe wa kuzindua bodi 
ya Wakala wa Vyuo vya Mafunzo ya Mifugo 
(LITA), Baraza la Vetenari Tanzania (VCT) 
na Bodi ya Hifadhi za Bahari na Maeneo 
Tengefu (MPRU).

Aliagiza bodi hizo kuhakikisha zinasima-
mia vizuri maadili ya madaktari kwa ku-
wakamata vishoka wote ambao wanatoa 
huduma za afya za mifugo nchini huku 
wakijua kuwa hawana ujuzi huo.

“Kuanzia leo natoa agizo na katazo kwa 
watu wasio na sifa yaani vishoka ya kutoa 
huduma za afya ya wanyama ni maru-
fuku kabisa katika nchi yetu, tena tukiku-

tana na mtu anaitwa kishoka nisiendelee 
kulisikia,” alisema.

Alisema katika marekebisho ya sheria 
ambayo yanafanyika yanatakiwa yaen-
dane na hasara ambayo kishoka anatak-
iwa kumlipa mfugaji kutokana na hasara 
aliyoisababisha kwa kutoa dawa au tiba 
isiyostahili.

“Adhabu ya kulipa faini haitoshi kisho-
ka anatakiwa amlipe fidia mfugaji wetu 
aliyepata hasara ya mifugo yake kufa kwa 
sababu amedanganywa na kishoka huyo,” 
alisema.

Alibainisha kuwa mtu ambaye hajas-
omea fani husika ataweza kutoa dawa kwa 
kuzidisha dozi au na kusababisha vifo vya 
mifugo.

Alisema mabaraza hayo yahakikishe 
yanaboresha huduma za afya za wanyama 
kwa kushirikiana na sekta binafsi wahakik-
ishe wafugaji wanapata huduma sahihi.

  Pia, aliyaagiza mabaraza hayo yote 
kuhakikisha wanasimamia ukusanyaji wa 
mapato na maduhuli yote ya serikali an-
galu kufikia makusanyo ya Sh. bilioni moja 

kwa mwaka tofauti na  yaliyokuwapo ya 
Sh. milioni 251 kwa sasa.

Aidha, aliagiza mabaraza la vetenari 
kuwafuta kwenye orodha za madaktari, 
madaktari wote ambao hawajalipa ada zao 
kulingana na sheria walizojiwekea.

Alisema kama daktari hataki kulipa ada 
maana yake anajitoa kwenye orodha ya 
wataalamu hao kwa mujibu wa masharti 
waliojiwekea, na ndio maana anasababi-
sha uwepo wa vishoka.

Naye Katibu Mkuu wa Wizara hiyo 
(Mifugo), Prof.  Elisante Ole Gabriel, ali-
wataja viongozi wa bodi hizo kuwa ni Prof. 
Mkongo Mlozi wa LITA, Dk. Bonaventura 
Baya wa MPRU na Prof. Kazwala Rudovick 
Baraza la Vetenari anaendelea.

Kwa upande wake, Prof. Mlozi alim-
shukuru waziri kwa uteuzi wao na kuahidi 
kuyafanyia kazi maagizo aliyotoa kwao.

Alisema timu hiyo iliyoteuliwa itaanza 
vikao vyake haraka ili kufanya utekelezaji 
wa maagizo hayo ambayo ndiyo dira ya 
kazi.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga Mpina, akizungumza wakati akizindua bodi tatu za wizara hiyo jijini Dodoma juzi. PICHA: IBRAHIM 
JOSEPH 

Wenye ulemavu waiomba NEC 
wakalimali kwenye kampeni



16 Jumatano Julai 8, 2020

HABARI MBEYA

Wajasiriamali Mbalizi 
waishukuru serikali 
kuondoa hofu corona
Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADHI ya wajasiriamali katika 
Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mbalizi, 
wameishukuru serikali kwa ku-
watoa hofu wakati wa janga la 
virusi vya corona ambalo lilikuwa 
linatishia maendeleo ya biashara 
zao.

Baadhi ya wajasiriamali hao 
walisema walikuwa wanajiandaa 
kufunga biashara zao baada ya 
kusikia baadhi ya nchi zinawafun-
gia wananchi wao ndani wakiamini 
kuwa hata Tanzania ingekuwa 
hivyo.

Anna Solomon, mchuuzi wa mahi-
ndi katika Soko la Tarafani Mjini 
Mbalizi, alisema waliingiwa na hofu 
ambayo ilikuwa inatishia ustawi 
wa biashara zao pamoja na maisha 
yao ambayo yanategemea utafutaji 
wa kila siku.

Alisema hata wanunuzi wa mazao 
yao ambao huwa wanatoka katika 
mikoa mbalimbali walianza kupun-
gua na kusababisha hofu nyingine 
ya kuporomoka kwa bei ya mazao 
yao, lakini wakapata matumaini 
baada ya Rais kutangaza kuwa 
shughuli ziendelee.

“Kauli ya Rais ilituponya maana 
tulikuwa tumeanza kukata tamaa, 
tulikuwa tunajifikiria kwamba 
kama mataifa tajiri duniani 
yanafungua watu wao ndani hata 
sisi tatizo hilo lingetukumba na 
kutuharibia mtiririko wa maisha,” 
alisema Anna.

Alisema kutokana na ugonjwa 
huo, walikuwa wanafuatilia taarifa 
kwenye vyombo vya habari na 
waliposikia baadhi ya shughuli 
kuanza kufungwa zikiwamo shu-
ghuli za michezo na taasisi za 
elimu waliamini kuwa hata biasha-
ra zingefungwa.

Naye Jonas Dembe, alisema 
baada ya serikali kuwataka waend-
elee na biashara zao kwa tahadha-
ri, walihamasishana na kuwekeana 
mikakati ya kila mmoja kuweka 
maji ya kunawa mikono kwenye 
ofisi yake ili kujikinga na ugonjwa 
huo.

Alisema tahadhari ya ugonjwa 
huo bado wanaendelea japo baadhi 
ya wananchi wameanza kupunguza 
hofu, na kuacha kuchukua tahad-
hari kutokana na ugonjwa huo 
kupungua.

BAWACHA yamchukulia 
Sugu fomu kutetea ubunge

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, Albert 
Chalamila, ametangaza kusitisha nia yake 
ya kwenda kugombea ubunge katika 
Jimbo la Iringa Mjini na kuamua kubakia 
na wadhifa wake wa ukuu wa mkoa wa 
Mbeya.

Uamuzi wa Chalamila unatokana na 
maelekezo ya Rais John Magufuli wa ku-
wataka wateule wake kutekeleza majuku-
mu aliyowapa badala ya kwenda kwenye 
kinyang’anyiro cha uchaguzi kwa lengo la 
kugombea nafasi mbalimbali za uongozi 
ukiwamo ubunge.

Akizungumza na wanahabari jijini 
Mbeya, Chalamila alikiri kuwa na mpango 
wa kwenda kugombea ubunge Iringa Mji-
ni, lakini akasema kuwa ameamua kusiti-
sha nia hiyo na kuendelea na  majukumu 
yake ya ukuu wa mkoa  ikiwamo kusima-

mia miradi ya maendeleo inayotekelezwa 
mkoani Mbeya.

“Ukweli ni kwamba nilidhamiria kwen-
da kugombea ubunge katika Jimbo la 
Iringa Mjini, na ninawahakikishia kuwa 
ningeshinda asubuhi na mapema, lakini 
nitakuwa mtovu wa nidhamu kama ni-
takwenda kugombea, huku nikiwa namk-
waza mwenyekiti wangu wa CCM ambaye 
ni Rais wa nchi yetu,” alisema Chalamila.

Chalamila alisema kuwa katika kipindi 
kifupi kilichopita, Rais Magufuli ametoa 
fedha nyingi kwa ajili ya kutekeleza mi-
radi mbalimbali ya maendeleo mkoani 
Mbeya, ambayo inahitaji usimamizi wa 
karibu ili zifanye kazi iliyokusudiwa.

Alisema hivi karibuni serikali imetoa  
zaidi ya Sh. bilioni 14  kwa ajili ya ujenzi 
wa Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa 
Songwe, kuna fedha zimetumwa zaidi ya 
shilingi bilioni mbili kwa ajili ya ujenzi wa 

ofisi mpya ya Mkuu wa Mkoa na fedha ny-
ingi kwa ajili ya ujenzi wa miradi ya bara-
bara, miradi ambayo inahitaji usimamizi 
wa karibu.

Chalamila pia alisema analo jukumu la 
usimamizi wa ukusanyaji wa mapato ya 
serikali mkoani Mbeya, ambalo anapaswa 
kuendelea kulisimamia badala ya kwenda 
kugombea ubunge.

“Wakati naingia hapa Mbeya, maku-
sanyo ya serikali yalikuwa shilingi bilioni 
saba, lakini sasa hivi tunakusanya zaidi 
ya asilimia 103 ya lengo la shilingi bilioni 
12 ambalo tulikuwa tumepangiwa kuku-
sanya, hivyo nitakuwa mtovu wa nidha-
mu kuyaacha haya nikaenda kugombea 
ubunge kinyume cha maelekezo ya Rais,” 
alisema Chalamila.

Aliongeza kuwa pia serikali imetuma 
kiasi cha Sh. milioni 795 kwa ajili ya ukara-
bati wa Shule ya Sekondari ya Mbeya Day 

na juzi zilitumwa shilingi milioni 752 kwa 
ajili ya ukarabati wa Shule ya Sekondari ya 
Rungwe ambazo zote zinahitaji usimami-
zi wake.

“Unapomsikiliza Rais unaiona man-
tiki yake kwamba fedha zote hizi zinapo-
tumwa mahali ambapo hakuna mhasibu, 
hakuna mhazini, hakuna   msimamizi… 
wote mmeondoka mmekwenda kugom-
bea mnasababisha vilio vikubwa kwa Wa-
tanzania, sasa ni busara sana unaposikia 
ushauri wa wakuu ni vema kuutekeleza,” 
alisema Chalamila.

“Kwa maelezo hayo nitamke tu kwam-
ba ile nia yangu ya kwenda kugombea 
ubunge pale Iringa Mjini…sasa nimeion-
doa na sasa nitaendelea kuchapa kazi ni-
kitekeleza majukumu yangu ya kuwahu-
dumia wananchi kama Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya.”

RC aheshimu ushauri wa JPM

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BARAZA la Wanawake wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (BAWACHA) 
Wilaya ya Mbeya Mjini limemchukulia 
fomu za kugombea ubunge wa Jimbo la 
Mbeya Mjini aliyekuwa Mbunge wa Jimbo 
hilo, Joseph Mbilinyi ‘Sugu’ likidai ndiye 
mwenye uwezo wa kulitetea.

Akizungumza wakati wa kumkabidhi 
fomu hizo, Mwenyekiti wa BAWACHA, 
Wilaya, Elizabeth Mwakimomo, alisema 
wanawake wa Mbeya Mjini waliamua 
kuungana na kuchangishana fedha za 
kuchukulia fomu hizo kutokana na ku-
ridhishwa na mambo ambayo mbunge 
huyo amewafanyia wananchi wa jimbo 
hilo na taifa.

Alisema Sugu ndiye mbunge aliyesaidia 
kutetea wananchi ili gharama za kuhifadhi 
maiti kwenye vyumba vya kuhifadhia mai-
ti hospitalini ziondolewe, na akafanikiwa 
na hivyo kuwaletea nafuu wananchi am-
bao walikuwa wanaingia gharama kubwa.

Vilevile, alisema Sugu ambaye ni msa-
nii wa nyimbo za kizazi kipya (Hip Hop), 

amesaidia kusomesha watoto yatima zaidi 
ya 500 wa Jimbo la Mbeya Mjini, ambao 
kwa sasa wamefikia katika ngazi tofauti za 
elimu nchini, na kwamba mchango huo 
umesaidia kuwakomboa watoto hao.

“Sisi kama kinamama tumeguswa na 
michango yake, hivyo tumeamua kumtu-
ma tena akatuwakilishe kulitetea jimbo na 
wale wote wanaozunguka zunguka kwe-
nye jimbo wajue kuwa ‘Sugu’ ndiye mwe-
nye jimbo,” alisema Mwakimomo.

Aliwataka wananchi wa jimbo hilo kue-
ndelea kuungana na kumwamini kion-
gozi wao huyo kwa maelezo kuwa ndiye 
kiongozi mwenye uwezo wa kuwatetea 
wananchi.

Akizungumza baada ya kukabidhiwa 
fomu hiyo, Sugu aliwashukuru wanawake 
hao kwa kumwamini na kuamua kumu-
omba agombee tena kwa maelezo kuwa 
kitendo walichofanya ni cha ujasiri na ki-
naonyesha imani yao kwake.

Alisema uamuzi wa wanawake hao un-
atoa majibu kuwa kiongozi huyo anaung-
wa mkono na makundi mbalimbali ya ki-
jamii tofauti na ambavyo wapinzani wake 

wamekuwa wakiamini kuwa anakubalika 
na ‘masela’ wa stendi.

Alisisitiza kuwa wanawake hao wam-
emsaidia kupunguza gharama ambazo 
alitakiwa aingie mwenyewe za kwenda 
kulipia fomu hizo ambazo zinachukuliwa 
kwa gharama ya Sh. 100,000.

“Nilipoambiwa mnaondoka nimeamua 
kumwomba mlinzi afunge mlango ili ni-
pate nafasi ya kuongea nanyi, sasa niki-
waangalia naona wapo wadogo zangu, 
dada zangu, shangazi zangu, bibi zangu 
na mama zangu, hii inaonyesha kuwa 
ninakubalika na rika zote,” alisema Sugu.

Alisema kutokana na kuungwa mkono 
na wanawake hao, ana uhakika kuwa 
pamoja na upinzani ambao utajitokeza, 
lakini atatoboa na kuliongoza jimbo hilo 
kwa miaka mingine mitano.

Sugu amekuwa Mbunge wa Mbeya Mji-
ni kupitia CHADEMA kwa miaka 10, am-
bapo awamu ya kwanza aliingia mwaka 
2010 akimgaragaza aliyekuwa mbunge wa 
jimbo hilo, Benson Mpesya (CCM) ambaye 
aliongoza miaka 10.

Aliyekuwa Mbunge wa a Mbeya Mjini, Joseph Mbilinyi ‘Sugu’ (kulia), akipokea fomu ya kugombea ubunge wa jimbo hilo, kutoka kwa 
Mwenyekiti wa Baraza la Wanawake wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (BAWACHA), Wilaya ya Mbeya Mjini, Elizabeth Mwaki-
momo, nyumbani kwake juzi. PICHA: NEBART MSOKWA

0000000000000

0000000

000000



17Jumatano Julai 8, 2020

Ofisi ya Rais 
yataja manufaa 
ya ugatuzi
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zan-
zibar, imesema lengo la ugatuzi 
ni kufikisha huduma muhimu za 
kijamii kwa wananchi moja kwa 
moja na kuleta maendeleo.

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya 
Rais anayeshughulikia tawala za 
mikoa, Khalid Abdalla, aliyasema 
hayo jana wakati akikabidhiwa 
hospitali iliyokuwa ikimilikiwa na 
Shirika la Kimataifa la Kijiji cha 
Kulea Watoto (SOS) huko Momba-
sa nje kidogo ya Mji wa Zanzibar.

Alisema serikali imegatua hu-
duma muhimu za kijamii kwenda 
moja kwa moja kwa wananchi iki-
wamo elimu ya msingi na maan-
dalizi, afya ya msingi pamoja na 
kilimo, ili kurahisisha upatikanaji 
wa maendeleo.

Alisema huduma za afya ya 
msingi zitaendelea kutolewa bure 
kwa wananchi wote licha ya kug-
atuliwa ili wananchi waondokane 
na tatizo la maradhi.

“Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa 
inakipokea kituo cha afya kili-
chokuwa kikimilikiwa na Shirika 
la Kimataifa la Vijiji vya Kuleya 
Watoto (SOS) ...tunaahidi kuki-
tunza kwa lengo la kutoa huduma 
bora kwa wananchi wanaoishi 
jirani na eneo hili,” alisema.

Aliongeza kuwa kituo hicho 
kitakuwa na huduma zote za 
kinamama wajawazito na watoto 
na kuwataka wanawake kuzitumia 
huduma hizo ili ya kupunguza 
vifo vinavyotokana na uzazi.

‘’Bado tunakabiliwa na tatizo 
la vifo vya kinamama na watoto 
kwa sababu baadhi yao hawazi-
tumii vizuri huduma zinazotolewa 
na hospitali zetu,” alisema.

Mkurugenzi wa Kijiji cha SOS, 
Asha Seif, alisema kituo hicho 
kimepelekwa katika Serikali za 
Mitaa kupitia ugatuzi ili kuleta 
ufanisi wa huduma za afya kwa 
makundi yote ikiwamo kinamama 
wajawazito.

Alisema kituo hicho kilian-
zishwa mwaka 1991 na kuanza 
kutoa huduma kwa watoto 
pamoja na wananchi wanaoishi 
maeneo ya jirani na ilipofika 
mwaka 2007 kilifanyiwa ukara-
bati mkubwa kwa lengo la kutoa 
huduma mbalimbali zikiwamo za 
kinamama wajawazito.

“Kituo cha Afya cha Kijiji cha 
Kimataifa cha SOS Zanzibar sasa 
tunakipeleka moja kwa moja 
katika halmashauri ya tawala za 
mikoa kwa lengo la kutoa huduma 
kwa wananchi wa eneo hili na 
majirani zao,” alisema.

Sheha wa Shehia ya Mom-
basa, Hussein Abrahman, alisema 
wamefarijika kukabidhiwa kituo 
hicho ambacho kitatoa huduma 
kwa wananchi wa Manispaa ya 
Magharibi B Unguja na hivyo ku-
saidia kwa kiasi kikubwa kuimari-
sha huduma za afya kwa makundi 
mbalimbali, hasa kinamama 
wajawazito na watoto.

‘’Nimekipokea kituo hiki amba-
cho kitakuwa na uwezo wa kutoa 
huduma zote muhimu za afya 
ikiwamo kwa kinamama wajawa-
zito na watoto. Haya ni mabadi-
liko makubwa na tunawaomba 
wananchi wazitumie huduma hizi 
kikamilifu,” alisema.

Aliyekuwa Mwakilishi wa Jimbo la Uzini, Mohamed Raza, akizungumza na waandishi wa habari mjini Zanzibar jana, wakati akitangaza 
nia ya kugombea tena uwakilishi katika jimbo hilo. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 

MAMLAKA ya Kupambana na Rushwa 
na Uhujumu wa Uchumi Zanzibar (ZAE-
CA), imewataka wananchi kuchagua 
viongozi wazalendo wenye lengo la ku-
leta maendeleo na wasikubali kurubuni-
wa kwa rushwa.

Ofisa wa ZAECA, Sada Salum, ali-
yasema hayo jana alipozungumza na 
viongozi wa Jimbo la Mahonda Mkoa 
wa Kaskazini Unguja ili kuwajenga uw-
ezo viongozi hao kujua athari za rushwa 
kuelekea Uchaguzi Mkuu wa Oktoba 
mwaka huu.

Alisema hiki ni kipindi cha kuelekea 
Uchaguzi Mkuu ambacho wanachama 
mbalimbali huomba nafasi za uongozi, 
huku wengine wakitumia rushwa kura-
hisisha upatikanaji wa matakwa yao.

Alisema wapo viongozi ambao hawa-
kutekeleza majukumu yao vizuri na wa-

nachotaka kufanya ni kutumia rushwa 
ili kupenya tena katika kinyang’anyiro 
hicho.

Issa aliwataka wanachama wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) wasikubali kuch-
agua viongozi wa majimbo kwa ushawi-
shi wa rushwa kwa kuwa kitendo hicho 
ni kosa kwa mujibu wa sheria.

“Mamlaka (ZAECA) ipo macho ku-
pambana na viongozi watakaojishu-
ghulisha na kutoa rushwa kwa lengo la 
kupitishwa katika uongozi wa majim-
bo,” alisema.

Mjumbe wa Kamati ya Jimbo la Ma-
honda katika mkutano mkuu, Juma 
Jongo, alisema wamejipanga vizuri 
kuepukana na rushwa kupitia viongozi 
wa majimbo katika nafasi ya uwakili-
shi, ubunge, udiwani na hata uchaguzi 
wa taifa. Alisema madhara ya kucha-
gua viongozi kwa misingi ya rushwa 
yameonekana, akibainisha kuwa yapo 

baadhi ya majimbo wanachama wake 
walichagua viongozi kwa misingi hiyo 
na wameshindwa kupata maendeleo 
waliyotarajia.

“Tunakipongeza chama chetu cha 
CCM katika mwaka huu suala la kupam-
bana na rushwa limepewa kipaumbele 
cha kwanza kuanzia ngazi ya chini hadi 
taifa, Mwenyekiti wetu, Rais John Magu-
fuli amekuwa mstari wa mbele kukemea 
rushwa,” alisema.

Mjumbe wa mkutano mkuu wa Mkoa 
wa Kaskazini Unguja, Fatuma Ali, alise-
ma wanawake kamwe hawakubali ku-
rubuniwa kuchagua kiongozi kwa mis-
ingi ya rushwa kwa sababu athari zake 
ni kubwa.

“Sisi wanawake tupo makini katika 
Uchaguzi Mkuu wa mwaka huu, hatuku-
bali kupokea ushawishi wenye mwele-
keo wa rushwa kwa maslahi ya wach-
ache, tunataka maendeleo,” alisema.

ZAECA yatoa tahadhari 
rushwa Uchaguzi Mkuu 

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 

MKUU wa Wilaya ya Kaskazini B Un-
guja, Rajab Ali, amepiga marufuku wa-
nanchi na wakazi wa Kijiji cha Kiweng-
wa kufanya shughuli za kilimo katika 
msitu wa hifadhi ambao umeanza ku-
vamiwa.

Alisema hayo jana alipotembelea 
Msitu wa Hifadhi ya Kikwengwa baada 
ya kupata taarifa za uvamizi unao-
fanywa kwa lengo la kupata maeneo 
ya shughuli za kilimo na kukata kuni.

Kiwengwa alisema msitu huo uko 
katika orodha ya misitu ambayo ina-
takiwa kulindwa ili kuhifadhi mazin-
gira.

Alipiga marufuku shughuli za kilimo 
katika msitu huo baada ya kubaini 

kuwa baadhi ya watu wamejipenyeza 
na kuanza kufanya uharibifu ikiwamo 
kukata kuni na kuanza kujenga majen-
go kwa ajili makazi.

“Serikali ya Wilaya ya Kaskazini B 
inapiga marufuku mara moja shughuli 
zote za kijamii katika Msitu wa Hifadhi 
ya Kiwengwa ikiwamo ujenzi wa ny-
umba na kilimo,” alisema.

Wajumbe wa Kamati ya Msitu wa Hi-
fadhi ya Kiwengwa, wamepongeza ua-
muzi wa kuzuiwa kwa shughuli ndani 
ya msitu huo kutokana na kujitokeza 
kwa athari mbalimbali ikiwamo 
ukataji wa miti.

Juma Ali, mjumbe wa kamati hiyo, 
alisema wapo watu tayari wamejiingi-
za katika msitu huo na kuanza kuweka 
makazi ya kudumu.

Alisema baadhi ya watu hao wana-
tumia kisingizio cha kuishi katika msi-
tu huo na kufanya matukio yanayok-
wenda kinyume cha sheria za hifadhi 
zilizoweka katika msitu huo.

“Tumefurahishwa na tamko la mkuu 
wa wilaya kupiga marufuku mara 
moja shughuli zote zinazofanywa na 
binadamu ndani ya msitu huu. Yapo 
matukio mengi ya hujuma yanay-
ofanywa na wananchi,” alisema.

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
kupitia Wizara ya Kilimo, Maliasili, 
Mifugo na Uvuvi imeshautangaza 
msitu huo kuwa katika orodha ya hi-
fadhi ya taifa mwaka 2007 kwa lengo 
la kulinda rasilimali zilizomo katika 
msitu huo ikiwamo vyanzo vya maji.

DC aonya wavamizi msitu

HABARI ZANZIBAR
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Baadhi ya vijana wanaolelewa na Shirika la SOS Children’s Villages Tanzania, wilayani Nyamagana, mkoani 
Mwanza, wakishona vikapu kituoni hapo, jana, ukiwa ni mradi wao wa ujasiriamali unaowawezesha kupata kipato. 
PICHA: ROSE JACOB

Na Mwandishi Wetu

WAKAZI wengi wa Jiji la Dar es Salaam, wa-
mechangamkia huduma za bima zinazo-
tolewa na Benki ya NMB kwenye maonye-
sho ya Sabasaba ya mwaka huu.

Benki hiyo imesema hatua hiyo 
imechangiwa na  jamii kupata elimu stahiki 
na kudhihirisha kuwa hawana tatizo na su-
ala la kukata bima kwa ajili ya uhakika wa 
maisha na usalama wa mali zao.

Aidha, imeeleza kuwa hali hiyo pia 
imechangiwa na ubunifu wake kama ili-
vyo huduma mpya ya bima ya benki hiyo 
ambayo kibiashara inajulikana kwa jina la 
NMB Bancassaurance.

Viongozi wa benki hiyo pamoja na wata-
alamu wa NMB Bancassurance walisema 
mvuto wa huduma hiyo umekuwapo tangu 

siku ya kwanza ya maonyesho ya mwaka 
huu ambayo kilele chake kilikuwa jana.

“Sikuwahi kuwa na wazo la kukata bima 
maishani mwangu, lakini baada ya kufika 
hapa leo na kuelimishwa kuhusu huduma 
hii, nimebadilika kabisa. Ngoja nikajipange 
lazima niwe na bima hasa hii ya elimu ya 
watoto wangu nikiwa hai au nimekufa,” 
alisema Zawia Omari, mkazi wa Bungo-
Kibaha, baada ya kutembelea banda la 
NMB jana.

“Kitu kingine kikubwa nilichokigundua 
kumbe ni zaidi ya banda la maonyesho kwa 
sababu kila huduma inapatikana humu 
ndani,” aliongeza Zawia.

Meneja wa Tawi la NMB la Temeke,  Kida-
wa Masoud, alisema hilo limechangiwa na 
moja ya mikakati yao ya ushiriki wa mwaka 
huu ya kuwa na mabalozi wa NMB Mkono-

ni ambao ni vijana maalumu wa benki hiyo 
waliondaliwa kwa ajili ya kusaidia usajili 
wa watu, ili waweze kutumia huduma hiyo 
na kutoa elimu kuhusu faida na manufaa 
yake.

“Tayari tumesajili watu wengi na ku-
waelimisha wengi zaidi. Umaarufu wa 
NMB Mkononi umetokana na uwezo wake 
wa kumwezesha mteja kufanya miamala 
mbalimbali akiwa mahala popote pale 
alipo bila kufanya safari ya kwenda benki,” 
Kidawa alifafanua.

Meneja wa NMB Wakala, Edwin Kisamo, 
alisema shughuli mojawapo kubwa ni ku-
saidia kukusanya mapato ya serikali wakati 
wa maonyesho kutoka vyanzo mbalimbali 
kama vile mabanda ya NIDA, RITA, TRA na 
Tantrade inayoandaa maonyesho haya.

Bima za NMB zachangamkiwa Sabasaba

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

WAKATI Tanzania ikiwa ya kwanza duni-
ani kwa uzalishaji bora wa pareto, zao hilo 
halijapewa umuhimu wa kutosha kutoka-
na na kiwango cha uzalishaji kuwa chini, 
imebainika. 

Sababu kubwa inayokwamisha uzal-
ishaji huo imeelezwa kuwa ni kukosekana 
kwa fedha za utafiti za uzalishaji wa mbe-
gu bora.

Mtafiti wa Pareto kutoka Taasisi ya 
Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI), Uyole 
mkoani Mbeya, Baraka Mvile, alisema 
alipozungumza na Nipashe kuwa ulizal-
ishaji wa pareto nchini kwa sasa unafikia 
tani 2,000 mpaka 3,000 wakati mahitaji 
bado ni makubwa.

Alisema inakadiriwa mahitaji ya pareto 
duniani ni tani 16,000 na bei imekuwa 

ikipanda kwa kasi kutokana na zao hilo 
kutumika kwa ajili ya kuzalishia dawa za 
kuulia  wadudu wa mimea na wale wa 
nyumbani kama mbu.

Licha ya Tanzania kuwa nchi ya kwanza 
kwa uzalishaji bora wa pareto, alisema ni 
nchi ya pili kwa ukubwa na ya kwanza 
ikiwa Australia inayozalisha zao hilo kwa 
wastani wa 8000 kwa mwaka, lakini hai-
jaifikia ubora wa Tanzania kutokana na 
nchi hiyo kutumia mashine katika uvunaji 
ambayo inapunguza ubora.

Mvile alisema changamoto kubwa ka-
tika utafiti wa uzalishaji mbegu bora ni 
rasilimali fedha ambazo kwa sasa tege-
meo lao kubwa ni kiwanda cha pareto 
kilichoko Mafinga mkoani Iringa. Soko 
kubwa la pareto katika kiwanda hicho ni 
Marekani.

Naye Mkuu wa Idara ya Mazao wa TARI 

Uyole, Daud Mbongo, alisema uzalishaji 
huo uko chini kutokana na wakulima 
wengi kutumia mbegu za kizamani am-
bazo hazina tija.

Alisema ili kuongeza uzalishaji wa zao 
la pareto nchini, kunahitajika serikali 
kukiwezesha kituo hicho kuzalisha mbe-
gu za kisasa ili zisambazwe kwa wakulima.

Mbongo alisema zao hilo ni maalumu 
kwa ajili ya kutengeneza dawa mbalim-
bali zinazoua wadudu shambani, ghalani, 
nyumbani na kwenye mifugo, hivyo  lin-
apaswa kupewa kipaumbele ili kuliingizia 
taifa fedha za kigeni.

Mkurugenzi wa TARI Uyole, Dk. Tulole 
Bucheyeki, alisema pareto ni zao la pekee 
linalotoa  kiuatilifu ambacho ni rafiki wa 
mazingira ambacho hakina madhara kwa 
mtumiaji na kuliongezea thamani zao 
hilo.

Rai vituo vya 
utafiti kufikisha 
matokeo

NCBA kuanza 
kutoa huduma leo

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MKURUGENZI Mkuu wa Taasisi ya 
Utafiti wa Kilimo nchini (TARI), Geof-
frey Mkamilo, amevitaka vituo vya 
utafiti nchini kufikisha matokeo ya 
utafiti na teknolojia wanazozizalisha 
kwa wakulima.

Mkamilo, alitoa wito huo hivi kar-
ibuni katika sherehe za uzinduzi wa 
Siku ya Mkulima zilizofanyika katika 
kituo cha utafiti wa miwa ya sukari 
kilichopo mjini Kibaha (TARI-Kibaha).

Alisema, lengo la utafiti huo ni 
kuhakikisha wanawasaidia wakuli-
ma na wadau mbalimbali kupata 
elimu ya namna bora ya uzalishaji 
hivyo ni vyema matokeo ya utafiti 
yakawafikia wakulima kwa wakati.

“Kama utafiti unaofanywa hau-
tawafikia wakulima ni wazi kuwa 
hakutakuwa na umuhimu wa kuwapo 
kwa vituo hivyo jambo ambalo 
litarudisha nyuma maendeleo ya 
kilimo hapa nchini kwani hakutakuwa 
na mabadiliko,” alisema.

Alisema ofisi yake itahakikisha 
inaongeza nguvu zaidi katika vituo 
hivyo ili teknolojia hizo ziwafikie 
wakulima kwa ajili ya kuleta matokeo 
chanya.

Aliishukuru serikali kwa kutatua 
baadhi ya changamoto zilizokuwa 
zikikabili vituo vya utafiti nchini 
na kwamba kwa sasa wanaendelea 
kufanyakazi vizuri.

Kwa upande wake Meneja wa kituo 
cha utafiti wa miwa kilichopo Kibaha, 
Dk. Heldelitha Msita, alisema katika 
kipindi cha miaka mitano kituo chake 
kimepata mafanikio makubwa.

Na Mary Geofrey

BENKI ya NIC Tanzania na CBA zi-
natarajia kuanza kutoa huduma kama 
Benki ya NCBA kuanzia leo.

Katika kukamilisha maandalizi ya 
kuanza kutoa huduma, wajumbe wa 
bodi, wamemteua Magret Karume, 
aliyekuwa Mkurugenzi Mkuu wa benki 
ya NIC, kuwa Mkurugenzi Mtendaji 
na Ofisa Mkuu Mtendaji wa benki ya 
NCBA.

Mwenyekiti Mteule wa Bodi ya 
NCBA, Sharmapal Aggarwal,  aliyaeleza 
hayo juzi wakati akidhibitisha uteuzi 
huo na kumepongeza Karume kwa 
kuteuliwa kwake.

“Tunatambua uzoefu wake mkubwa 
kwenye sekta ya benki na tunamsifu 
kwa kujitoa kwake upya kwenye benki. 
Tunaamini kuwa yeye ni mtu sahihi 
kuiongoza Benki ya NCBA kwenye 
zama mpya ya maendeleo endelevu na 
kuleta mafanikio kwa wadau wote Tan-
zania na bara la Afrika kwa ujumla,’’ 
alisema Aggarwal.

Alisema nafasi yake itaiongoza benki 
ya NCBA kwenye biashara za kidijitali 
ambayo ni kiini cha ukuaji endelevu 
wa biashara ya kundi hilo wakati 
ikilenga kuwa benki inayoongoza kwe-
nye kanda katika miaka mitano ijayo.

Alisema kuunganishwa kwa benki 
zote mbili imewezesha kukua na kuwa 
benki kubwa katika sekta ya digitali. 

Chanzo uzalishaji duni 
wa pareto chaanikwa
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kutumia dawa za wagonjwa akili

Mbunge wa Bunda Mjini, mkoani Mara, Ester Bulaya (kwenye gari), akisalimiana na wakazi wa Bunda, alipowasili 
jimboni humo juzi, akitokea jijini Dar es Salaam. na mpigapicha wetu
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Na Mwandishi Wetu, SAME

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu, 
Uwekezaji, Angela Kairuki, ameutaka uon-
gozi wa Wilaya ya Same, mkoani Kiliman-
jaro, kuhamasisha wananchi kulima kilimo 
cha pamoja, hususani mazao yenye uhitaji 
mkubwa katika viwanda ili kuwezesha kili-
mo chenye tija na upatikanaji wa masoko 
ya uhakika.

Alitoa rai hiyo wakati wa ziara yake ya 
kikazi wilayani humo na kusema kilimo 
cha pamoja kina manufaa makubwa kwa 
wakulima kwa kuwa wawekezaji wata-
nunua mazao mengi kwa pamoja na kuinua 
uchumi.

Alisema, yapo mazao yenye uhitaji 
mkubwa katika viwanda mbalimbali nchini 
na kutoa mfano wa zao la mtama kwamba 
kiwanda kimojawapo cha KBL kilichopo 
wilayani Mwanga kina mahitaji ya zaidi ya 
tani 6,000. 

“Wilaya ya Same ina fursa nyingi za kili-

mo kutokana na ardhi yake kuwa na uwezo 
wa kustawisha mazao ya aina nyingi tofauti 
na maeneo mengine, kwani yapo maeneo 
ya umwagiliaji wanaweza kulima kilimo cha 
umwagiliaji na maeneo mengine makubwa 
ya kilimo kingine, hivyo hamasisheni kilimo 
cha pamoja chenye tija,” alisema Kairuki.

Aliutaka pia uongozi wa wilaya hiyo, 
kushughulikia migogoro ya ardhi hususani 
inayohusu wananchi na wawekezaji kwa 
haraka, ili kutoa muafaka na kuwezesha 
uwekezaji kuendelea kwa tija.

“Mwekezaji anapofika mahali akakutana 
na migogoro, inamchelewesha kuanza kazi 
zake, lakini inakwamisha kasi ya uwekez-
aji, hivyo hakikisheni mnashughulikia 
migogoro kwa haraka iwezekanavyo, ili ku-
panua wigo wa uwekezaji.”

Katika hatua nyingine, Kairuki alitaka 
kuangaliwa uwezekano wa kuanzishwa 
machinjio ya kisasa, katika wilaya hiyo, 
akieleza kuwa ipo mifugo mingi na endapo 
itaanzishwa machinjio, itakuwa fursa nzuri 

ya uwekezaji katika halmashauri hiyo.
“Suala la kuanzisha machinjio, liende 

sambamba na upatikanaji wa mbegu bora 
za mifugo, pamoja na kutoa elimu kwa 
wafugaji juu ya umuhimu wa machinjio ili 
kuwawezesha kuitumia na kuleta tija kwa 
wilaya,” alisema Kairuki.

Alitaka pia wilaya hiyo kujenga makum-
busho ya madini, ambayo watalii pamoja 
na wananchi watatembelea na kujionea 
madini mbalimbali ambayo yanapatikana 
wilayani humo.

“Fursa ya madini ni kubwa katika wilaya 
hii, sasa wekeni mkazo kwenye utafiti iki-
wezekana iwe kijiji kwa kijiji na kuwapo na 
maduka ya kuuzia vifaa vya uchimbaji iki-
wamo baruti.”

Kwa upande wake Mkuu wa Wilaya ya 
Same, Rosemary Senyamule, alisema waku-
lima kulima zao moja katika eneo moja, 
itawarahisishia wanunuzi kupata mazao 
wanayohitaji kwa wingi na hivyo kuwa na 
masoko ya uhakika.

Kairuki ahamasisha kilimo cha pamoja

Renatha Msungu, DODOMA

WAKATI Jeshi la Polisi mkoani Dodoma, 
likiendelea na msako wa wahalifu, wezi 
wa magari wamekuja na mbinu mpya ya 
kutumia vidonge vya watu wenye ugonjwa 
wa akili na kuwapa abiria katika mabasi ili 
kuwaibia. 

Akizungumza na waandishi wa habari 
jijini hapa, Kamanda wa Polisi mkoani 
Dodoma, Gilles Muroto, alisema wezi hao 
wanaposhindwa kuiba magari wanahamia 
katika mabasi na kutumia dawa hizo kuwe-
ka kwenye biskuti ili kuwalewesha wasafiri 
na baadaye kuwaibia. 

Alisema Jeshi la Polisi limejipanga ku-
hakikisha linawasaka wezi wa aina hiyo 
ikiwamo kuwachukulia hatua kali za kishe-
ria. 

“Naomba jamii iwe makini wezi wa-

nabuni mbinu mpya kika kukicha ili ku-
waibia watu,” alisema Muroto. 

Alisema popote walipo Jeshi la Polisi 
kwa kushirikiana na mikoa jirani imejipan-
ga kuwasaka wahalifu wote wanaojipanga 
kuichafua makao makuu. 

Katika hatua nyingine jeshi hilo lime-
wakamata watuhumiwa wawili ambao 
walifanya matukio mbalimbali ya wizi na 
unyang’anyi wa magari ya ndani na nje ya 
nchi.

Kamanda Muroto, alisema watuhumiwa 
hao wamekuwa wakiwapa madawa ya ku-
levya abiria katika mabasi yaendayo mikoa 
mbalimbali hapa nchini kwa kutumia bis-
kuti.

Alisema kuwa katika oparesheni hiyo 
walikamata silaha mbili aina ya pisto na 
silaha aina ya Browning yenye namba 
A373810 na risasi 14 inayomilikiwa na 

Jumbe Kamugisha (46), mkazi wa Chanika 
Msongola, jijini Dar es Salaam.

“Pia alikutwa akiwa na vidonge 124 
aina ya Rolvan na pakiti moja ya biskuti 
wanazotumia wahalifu hao kuwalewesha 
abiria kwenye mabasi,” alisema.

Pia silaha ya pili ni aina ya Browning 
yenye namba BO87111 na risasi 15 inayomi-
likiwa na George Semtego (36), mkazi wa 
Mbezi Beach jijini Dar es Salaam, mfanya-
biashara.

“Silaha hizi zinamilikiwa kihalali, lakini 
zimekuwa zinatumika katika matukio ya 
uhalifu na kuongeza kuwa uchunguzi wa 
awali unaonyesha kuwa hawalipii, lakini 
pia hazikuhakikiwa na kupewa namba za 
silaha za hapa nchini,” alisema Muroto.

Kamanda alitoa wito kwa wanaomiliki 
silaha na kutumia katika vitendo vya uhali-
fu wote kuchukuliwa hatua na kushtakiwa.

Sababu 
Kwanza TV 
kufungiwa
Na Mary Geofrey 

KAMATI ya  Maudhui ya Mamlaka 
ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), 
imekifungia kituo cha Kwanza On-
line TV kutokutoa huduma kwa kip-
indi cha miezi 11 kuanzia juzi, kwa 
kukiuka kanuni za utangazaji kwa  
kuchapisha taarifa inayodaiwa 
kutolewa na ubalozi wa Marekani 
nchini Tanzania.

Kamati hiyo imesema Online TV 
imekiuka Kanuni za Mawasiliano 
ya Kielektroniki na Posta (Maudhui 
ya Mitandaoni), 2018 na Kanuni za 
Mawasiliano ya Kielektroniki na 
Posta (Maudhui ya Utangazaji wa 
Redio na Televisheni) 2018.  

Makamu Mwenyekiti wa Kamati 
ya Maudhui ya TCRA, Joseph 
Mapunda, alitangaza hukumu hiyo 
jijini Dar es Salaam.

Alisema baada ya kupitia kwa 
umakini na kutafakari kwa kina 
maelezo ya utetezi wa maandishi 
uliotolewa na uongozi wa Kwanza 
Online TV, kamati hiyo iliridhika 
pasi na shaka kuwa Kwanza On-
line TV kupitia ukurasa wake wa 
mitandao ya kijamii wa Instagram 
imekiuka Kanuni Na. 7(1) (a), (b) na 
12 (l) za Kanuni za Mawasiliano ya 
Kielektroniki na Posta (Maudhui ya 
Mitandaoni) ya mwaka 2018.

“Pia amekiuka Kanuni Na. 11(1)(a) 
na 15(2)(b) na (c) za Kanuni za Ma-
wasiliano ya Kielektroniki na Posta 
(Maudhui ya Utangazaji wa Redio 
na Televisheni), 2018.

“Hivyo basi, kwa mujibu wa 
Kifungu cha 28 (1) (b) na (d) cha 
Sheria ya Mamlaka ya Mawasiliano 
Tanzania, Sura ya 172, Marejeo ya 
Mwaka 2017, tumewafungia kutoa 
huduma kwa muda wa miezi 11 
kuanzia leo (jana),” alisema Ma-
punda.

Akifafanua kuhusu kosa wal-
ilofanya, alisema Julai Mosi, 
mwaka huu, kituo hicho kupitia 
kurasa zake za mitandao ya kijamii 
(Instagram), kilikiuka Kanuni za 
Utangazaji kwa kuchapisha taarifa 
inayodaiwa kutolewa na ubalozi 
wa Marekani nchini Tanzania. 

Alisema Kwanza Online TV 
ilichapisha taarifa hiyo iliyojaa 
upotoshaji kwa  jamii bila kutafuta 
usahihi na ukweli wa taarifa 
husika, na bila ya  kuzingatia miza-
nia ya habari.  Alisema ilichapisha 
maudhui hayo yaliyokuwa katika 
mfumo wa picha mnato, ambayo 
yanadaiwa yanatoka Ubalozi wa 
Marekani nchini Tanzania. 

Mapunda alisema katika utetezi 
au maelezo ya kimaandishi yali-
yowasilishwa mbele ya kamati 
hiyo, uongozi wa Kwanza Online 
TV uliiambia kamati kuwa, inapinga 
mashtaka husika kwa sababu im-
etoa taarifa inayotimiza matakwa 
ya Katiba ya nchi chini ya Ibara ya 
18, inayompa mtu uhuru wa kutoa 
maoni yoyote, kutoa mawazo yake, 
kutafuta, kupokea, kutoa habari na 
dhana zozote kupitia chombo cho-
chote bila kujali mipaka ya nchi.  



LONDON, England 

MIKEL Arteta amekuwa na wakati 
mzuri kupunguza presha pale Arsenal 
na ameonyesha “ujasiri” katika miezi 
yake ya mwanzo klabuni hapo, amese-
ma Brendan Rodgers.

Arsenal imeshinda mechi nne mfu-
lulizo kwenye mashindano yote kabla 
ya jana Juamnne kuwavaa Leicester 
City mchezo uliopigwa kwenye dimba 
la Emirates na kocha wake, Rodgers 
ameonyesha kukunwa na kiwango cha 
Arteta.

“Nafikiri Mikel amefanya vizuri sana 
tangu atue klabuni pale,” alisema Rodg-
ers ambaye kikosi chake kinapambana 
kumaliza kwenye tatu bora katika 
msimamo huo.

“Alikwenda kwenye klabu huku akiwa 
na matarajio makubwa, kitu ambacho 
alikijua kwa sababu alikuwa mchezaji 
pale. 

“Amekwenda kwenye kazi yake ya 
kwanza, huku akipewa jukumu zito, 
na nafikiri anajua namna ya kudili na 
presha ya timu.

“Kwenye suala la ufundi na kiwango 
cha timu, amefanya makubwa zaidi, 
kwani vijana wake wanacheza soka 
ambalo unapenda kulitazama. Wana 
staili inayovutia dimbani.”

Rodgers: Arteta 
ameibadilisha 
Arsenal

habari michezo
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TURIN, Italia 

M
ASSIMILIANO Allegri 
amesema alikuwa na 
mawasiliano na Real 
Madrid juu ya kuwa 

kocha wao mkuu miaka miwili 
iliyopita, lakini alitaka kubakia Ju-
ventus.

Kocha huyo wa zamani wa AC 
Milan alitumia misimu mitano ya 
mafanikio pale Juve kabla ya kuon-
doka mwishoni mwa msimu uli-
opita.

Baada ya Zinedine Zidane kuon-
doka Madrid baada ya msimu wa 
2017-18, klabu hiyo ilikaa kwa muda 
mfupi na Julen Lopetegui na San-
tiago Solari.

Allegri alionekana kuwa mmo-
ja ya chaguo la kikosi hicho na 
Muitaliano huyo alimshukuru Rais 
wa Real Madrid, Florentino Perez 
kwa kuwa na nia nae kipindi hicho.

Madrid walirudi tena kwa Zi-
dane Machi mwaka 2019.

“Miaka miwili iliyopita, kulikuwa 
na mawasiliano, lakini hakuna kili-
chofanyika kwa sababu nilikuwa 
na mkataba na Juve,” alisema Al-
legri akiliambia gazeti la Marca.

“Zaidi ni kwamba, nilikuwa na 
majukumu muhimu zaidi na klabu 
pamoja na mashabiki wake.”

Allegri alipoulizwa nini ana-
chokipenda kwa kazi anayoifanya 
Zidane pale Santiago Bernabeu, 
huku wakiwa kwenye nafasi nzuri 
ya kulitwaa taji la LaLiga msimu 
huu 2019-20, alijibu: “Uwezo wake 
wa kuiimarisha timu na kuwa na 
uwiano mzuri.”

“Kwa upande wangu, nafasi ya 
Casemiro inaonekana zaidi kwe-
nye kikosi kile chini ya Zizou.”

LONDON, England

CHRISTIAN Pulisic anacheza 
staili ya soka la moja kwa moja 
kuliko Eden Hazard, lakini 
anatakiwa kufikia kiwango kili-
choonyeshwa na nyota huyo wa 
Ubelgiji wakati akicheza hapo 
Chelsea, kwa mujibu wa Frank 
Lampard.

Pulisic mchezaji wa kimataifa 
wa Marekani amekuwa akifura-
hia muda wake kwenye Ligi Kuu 
ya England baada ya kurudi tena, 
akifunga mabao kwenye ushindi 
dhidi ya Aston Villa na Manches-
ter City na akapiga moja wakati 
wakiibuka na ushindi wa 3-0 

dhidi ya Watford Jumamosi.
Mchezaji huyo mwenye umri 

wa miaka 21 ameonyesha kuwa 
ana kasi nzuri kwenye nafasi 
yake ya ushambuliaji wa pem-
beni akilinganishwa na Haz-
ard, ambaye alihamia kule Real 
Madrid mwaka jana baada ya 
misimu saba ya mafanikio kule 
Stamford Bridge.

Lampard mara kwa mara 
amekuwa akiepuka kumlingani-
sha Pulisic dhidi ya Hazard na 
kuchambua tofauti za viwango 
vyao wachezaji hao wawili waka-
ti akizungumza kulekea mchezo 
wa jana Jumanne dhidi ya Crys-
tal Palace.

“Nikiwa nimecheza na Eden 
na kuona kwamba alikuja klabu-
ni wakati akiwa na umri mdogo, 
sawa na Christian, tunamuona 
akiimarika,” alisema Lampard 
ambaye ni mfungaji wa wakati 
wote wa Chelsea, ambaye ali-
cheza na Hazard wakati akiwa 
kijana msimu wa 2012-13 na 
2013-14.

“Anakipaji cha aina yake na 
yuko haraka kupokea mpira, 
kumiliki na kutoa pasi kwa wen-
zake. Anaweza kuwachezesha 
wachezaji wenzake.

“Alikuwa mchoyo, lakini sasa 
anaweza kutoa pasi za mwisho 
mara nyingi sana.”

Allegri 
azungumzia 
kutakiwa 
Madrid

Pulisic yupo vizuri, Hazard 
alifanya mengi - Lampard
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LONDON, England 

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta 
amesema klabu hiyo lazima izun-
gumze na Alexandre Lacazette 
kuona kama fowadi huyo anataka 
kusaini mkataba mpya.

Mkataba wa sasa wa Lacazette 
na Arsenal unamalizika mwaka 
2022, baada ya kuwasili hapo 
kutoka kwa miamba wa Ligi Kuu 
ya Ufaransa, Ligue 1, Lyon mwaka 
2017.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 29 aliingia akitokea 

benchi na kufunga wakati Arse-
nal ikiibuka na ushindi wa 2-0 
dhidi ya Wolves Jumamosi.

Lacazette ameanza katika 
mechi mbili tu za Arsenal katika 
mechi nane zilizopita na Arteta 
anatambua kwamba majaliwa 
ya raia huyo wa Ufaransa hayaja-
malizwa.

“Tunatakiwa kuzungumza na 
yeye kuhusu hisia zake na nini 
anachokifikiria. Kama nilivyose-
ma, nina furaha juu yake,” alise-
ma Arteta.

“Yeye ni mchezaji ambaye mara 

zote nimekuwa nikivutiwa nae, 
hata wakati ambao sikuwa hapa, 
kwa sababu ya kile anachokileta 
kwenye timu; ubora wake, uwezo 
wake na kazi yake. Ngoja tuone.

“Kwa sasa tupo kwenye wakati 
muhimu. Ni wakati wa kuzun-
gumza kuhusu hali ya mikataba. 
Bado tuna muda na tutafanya 
wakati muafaka ukifika.”

Arsenal wapo nafasi ya saba 
kwenye msimamo wa Ligi Kuu 
baada ya mechi 33 wakipitwa 
pointi tatu na Wolves waliopo na-
fasi ya sita.

LONDON, England 

C
HELSEA itakuwa bila ya 
N’Golo Kante kwa wiki kad-
haa baada ya kiungo huyo wa 
Ufaransa kuumia nyonga.

Kante aliukosa mchezo wa jana Ju-
manne wa Ligi Kuu dhidi ya Crystal 
Palace na anatarajiwa kuwa nje ya 
dimba kwa wiki kadhaa.

Kante pia anatarajia kuwa nje ya 
dimba kwenye mchezo wa wikendi 
inayokuja dhidi ya Sheffield United, 
ingawa kocha wake, Frank Lampard 
hatarajii kama atakaa kwa muda 
mrefu sana nje ya dimba kutokana na 
maumivu hayo.

“Kante anaweza asiwe kwenye kiko-
si chetu kwa muda, ameumia nyonga,” 
alisema akiwaambia waandishi wa 
habari.

“Nilimuona alivyouguliwa, hivyo 
tunatarajia hatakaa nje ya dimba kwa 
zaidi ya wiki mbili au zaidi.

“Najua tutacheza mchezo mmoja 
au miwili bila yeye, lakini tunatara-
jia kwamba anaweza kuwa uwanjani 
baada ya wiki.”

Matic apewa 
miaka mitatu 
Man United 
MANCHESTER, England 

NEMANJA Matic amesaini mkataba 
mpya na Manchester United utakaom-
weka hapo hadi mwaka 2023.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ser-
bia, Matic alibakiwa na mwaka mmoja 
kwenye mkataba wake wa sasa.

Lakini klabu hiyo ilitangaza Jumatatu 
kwamba, mchezaji huyo amesaini 
mkataba mpya baada ya kuonyesha 
kiwango cha kuvutia zaidi chini ya Ole 
Gunnar Solskjaer.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 31 alijiunga na United akitokea 
Chelsea mwaka 2017 na amecheza 
mechi 114.

“Nina furaha kwamba nitaendelea 
kuwa sehemu ya klabu hii kubwa,” 
alisema kiungo huyo katika taarifa 
yake.

“Kama mchezaji, bado nina mambo 
mengi ya kuipa na kufanikiwa na 
kwenye maisha yangu ya soka nataka 
kufanya kitu kikubwa na Manchester 
United ili kuwa na heshima kubwa.”

Matic ameanza katika kila mchezo 
kwenye mechi tatu zilizopita za United 
kwenye Ligi Kuu, na kuwasaidia kuen-
deleza wimbi la ushindi katika mechi 16 
kwenye mashindano yote.

Kikosi hicho cha Solskjaer kimejivuta 
hadi nafasi ya tano kwenye msimamo, 
pointi tatu nyuma ya wanaoshika nafasi 
ya tatu Leicester City na kikiwa kwenye 
mbio za kuwania kufuzu Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya msimu ujao.

Kante 
aipa pigo 
Chelsea

Arsenal watakiwa kumwongezea 
mkataba Alexandre Lacazette 



LAMPARD AWINDA KINDA

KOCHA wa Chelsea, Frank Lampard anamwania 
kiungo wa West Ham na England, Declan Rice mwenye 
umri wa miaka 21 katika kikosi chake hicho. (Times)

WAGOMBEWA EPL

MANCHESTER City na Manchester United zone 
zinawawania walinzi wa kati wa Napoli na Senegal, 
Kalidou Koulibaly mwenye umri wa miaka 29, na Milan 
Skriniar mwenye miaka 25, ambaye anaichezea Inter 
Milan na Slovakia. (Independent)

NYOTA AGONGANISHA ULAYA

CHELSEA na Real Madrid zote zimeonyesha nia ya 
kutaka kumsajili kiungo wa Lazio, Sergej Milinkovic-Savic 
zikijaribu kuzipiku Manchester United na Paris St-Ger-
main kwa ajili ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
25 raia wa Serbia. (Gazzetta dello Sport, via Express)

OLE ATETA NA BEKI ake

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solskjaer 
inaonekana alimwambia mlinzi wa kati wa Bourne-
mouth, Nathan Ake kwamba, “tunahitaji beki wa kati 
anayetumia mguu wa kushoto,” wakati wa mazungumzo 
yake na mlinzi huyo wa Uholanzi mwenye umri wa 
miaka 25 baada ya mchezo wao wa Jumamosi pale Old 
Trafford ambapo walishinda 5-2. (Telegraph)

PALANCE KUMSAJILI EDOUARD 

KLABU ya Crystal Palace inatarajia kufanya uhamisho 
wa pauni milioni 25 kwa straika wa Celtic na Ufaransa, 
Odsonne Edouard mwenye umri wa miaka 22. (Sun)

ALABA HAKIELEWEKI BAYERN

BAYERN Munich itamwachia David Alaba mwenye 
kuamua kama anataka kubaki au kwenda Ligi Kuu ya 
England. Mlinzi huyo wa kimataifa wa Austria mwenye 
umri wa miaka 28, mkataba wake wa sasa unamalizika 
mwaka 2021e. (Mirror)

UPAMECANO KUBAKISHwA

RB Leipzig inatarajia mlinzi wake wa Ufaransa, 
Dayot Upamecano mwenye umri wa miaka 21, ambaye 
amekuwa akihusishwa na Arsenal, atasaini mkataba 
mpya, wakati huu wa sasa utakapomalizika mwaka 2021. 
(Mirror)

JUVE YAJITOSA KWA JORGINHO

KLABU ya Juventus inaangalia uwezekano wa kumsajili 
kiungo wa Chelsea na timu ya taifa ya Italia, Jorginho mwe-
nye umri wa miaka 28, wakati dirisha la usajili la kipindi cha 
majira ya joto litakapofunguliwa. (Tuttosport, via Sun)

REAL MADRID KUTOSAJILI

Real Madrid inapanga kutofanya usajili mkubwa 
wakati huu wa majira ya joto kwa sababu ya athari 
ya mlipuko wa virusi vya corona. Badala yake klabu 
inatumaini kuongeza pauni milioni 190 kwa mishahara 
ya wachezaji, huku winga wa kimataifa wa Wales, Gareth 
Bale mwenye umri wa miaka 30, akihusishwa kuondoka. 
(Marca, via Star) 

SABABU HAKIMI KUONDOKA
 
KOCHA wa Real Madrid, Zinedine Zidane ndio sababu 

ya kwanini mchezaji wa kimataifa wa Morocco, Achraf 
Hakimi mwenye umri wa 21 kuondoka klabu hapo na 
kujiunga na Inter Milan, kwa mujibu wa wakala wake wa 
mlinzi huyo. (Marca)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

J
OSE Mourinho amesema sio ma-
kocha wengi wamekuwa na ba-
hati ya kufanya kazi katika klabu 
tatu kubwa duniani, wakati ko-

cha huyo wa Tottenham Hotspur aki-
fikisha mechi 200 za ushindi kwenye 
Ligi Kuu ya England.

Mourinho alisherehekea
 mafanikio hayo Jumata-

tu, wakati akiweka re-
kodi ya kushinda mechi 
200 kwenye Ligi Kuu ya

 England kama kocha,
 baada ya Spurs kuibuka

 na ushindi wa bao 1-0
 dhidi ya Everton.

Raia huyo wa Ureno alifikisha 
mechi 326 kwenye Ligi Kuu ya Eng-
land, huku akimzidi gwiji wa Man-
chester United, Sir Alex Ferguson 
(322).

Mourinho alishinda mechi 140 za 
EPL katika vipindi viwili alivyokaa 
Chelsea – ambako alibeba mara tatu 

taji la Ligi Kuu na alishinda mechi 50 
wakati akiwa pale United na Jumata-
tu alifikisha mechi 10 za ushindi pale 
Spurs tangu achukue mikoba ya Mau-
ricio Pochettino.

“Sio makocha wengi wamefanya 
kazi na klabu kubwa nchini, na duni-
ani,” alisema Mourinho akiwaambia 
waandishi wa habari baada ya mch-
ezo huo.

“Nilikuwa na bahati ya kutosha ku-
fanya kazi na klabu kubwa tatu hapa 
nchini. Wakati unapokuwa kwenye 
klabu kubwa, ni rahisi kuwa na ma-
tokeo kama haya.”

Tottenham walirudi kutoka 
kuchezea kichapo cha mabao 3-1 
walichokipata kwa Sheffield United 
mara ya mwisho, huku bao la dakika 
ya 24 la Michael Keane la kujifunga 
ndio likawapa ushindi vijana hao wa 
Mourinho pale kwenye dimba la Tot-
tenham Hotspur.

Spurs wapo nafasi ya nane kwenye 
msimamo wa Ligi, wakipitwa pointi 
nne kutoka nafasi ya nne na pointi 
moja na Arsenal waliopo nafasi ya 
saba ambao watakutana kwenye 

mchezo wa Jumapili.
“Nafikiri mchezo dhidi ya Arsenal 

mara zote utakuwa muhimu kwa 
sababu ni Arsenal,” alisema Mour-
inho alipoulizwa kama Tottenham 
wataingia kwenye mchezo huo wak-
iwa na morali baada ya wachezaji 
wake, Hugo Lloris na Son Heung-min 
kuzozana na nusuru wazichape.

“Akili yangu ni muhimu kama 
tukishinda dhidi ya Bournemouth 
(Alhamisi). Kucheza na Arsenal, 
unakuwa na upinzani mkubwa na 
kwa sababu tunataka kushinda mechi 
yetu dhidi ya wapinzani wetu, jambo 
lile halikunifurahisha.

“Nataka mchezo dhidi ya Arsenal 
kuchezwa kama tunakwenda kushin-
da kitu fulani. Tunahitaji kushinda 
dhidi ya Bournemouth na baadaye 
dhidi ya Arsenal.”

Golikipa wa Tottenham, Lloris na 
fowadi Son walibwatukiana wakati 
wakielekea mapumziko.

Hiyo ni baada ya tukio la Son 
kushindwa kumkaba Richarlison wa 
Everton ambaye alikaribia kufunga.

    Asema ni bahati kwake kufanya kazi na 
klabu kubwa tatu duniani, lakini sio…
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Mourinho afikisha 
mechi 200 za ushindi 



Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Yanga Princess, Edna 
Lema amesema wanahitaji kufuta 
‘uteja’ katika mechi yao dhidi ya  Simba 
Queens kutokana na kufungwa kila 
wanapokutana kwenye Ligi Kuu ya Wa-
nawake Tanzania.

Yanga inatarajiwa kushuka dimbani 
dhidi ya wenyeji wao Simba Queens 
mechi itakayopigwa Ijumaa kwenye 
Uwanja wa Mo Simba Arena uliopo Bun-
ju nje kidogo ya Jiji la Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, 
Lema alisema hawako tayari kupoteza 
mchezo huo na kuhakikisha wanapam-
bana kupata matokeo mbele ya wapin-
zani wao hao.

Lema alisema kikosi chake kipo vizuri 
na wanaendelea na maandalizi kwa 
ajili ya kutaka kulipa kisasi kutokana 
na kukubali kichapo wanapokutana na 
Simba.

“Hii ni mechi ya ‘dabi’, ni ngumu 
itakuwa ya ushindani mkubwa hatuko 
tayari kupoteza huu mchezo ni muhimu 
sana kwetu, tunahitaji kufuta uteja 
wa kufungwa kila tunapocheza nao,” 
alisema Lema.

Alisema hawako tayari kupoteza mch-
ezo huo na kuhakikisha wanajiandaa 
vizuri, ili kufuta mazoea ya kila msimu 
wanapoteza mechi dhidi ya vinara wa 
ligi hiyo, Simba Queens.

“Nawaheshimu wapinzani wetu, 
tunaendelea na mazoezi kwa kufanyia 
kazi upungufu wetu wa michezo iliyo-
pita na hadi sasa hatuna mchezaji maje-
ruhi wote wapo fiti,” alisema Lema.

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Coastal Union ya Tanga, 
haijashinda mechi yoyote ile tangu 
Ligi Kuu Tanzania Bara iruhusiwe 
tena, baada ya mapumziko ya kupisha 
ugonjwa wa mlipuko wa Covid-19, una-
osababishwa na virusi vya corona.

Tangu iliposhinda mabao 2-0 dhidi 
ya Lipuli, Machi 10 mwaka huu, Coastal 
imecheza mechi tano, ikitoka sare mbili 
na kufungwa mechi tatu.

Juzi Jumatatu, ikiwa kwenye Uwanja 
wa Sokoine mjini Mbeya, Coastal Union 
ilichapwa mabao 3-1 na kuendeleza 
rekodi yake mbovu, baada ya janga la 
corona.

Kocha Mkuu wa klabu hiyo, Juma 
Mgonda amekiri ni kweli hawajafanya 
vizuri tangu waliporejea tena dimbani 
baada ya mapumziko ya corona, lakini 
akasema hali hiyo atairekebisha tara-
tibu.

“Tukianngalia mechi dhidi ya Mbeya 
City, tumefungwa kutokana na makosa 
ya mabeki wangu, tena ya kujirudia, na 
kweli tukaadhibiwa,” alisema Mgunda.

Hata hivyo, baadhi ya wadau wa soka 
nchini Tanga wanadai kuwa timu yao 
kwa sasa haichezi vema kutokana na 
kwamba wachezaji wao wameshajua 
kuwa hawashuki daraja, hivyo morali 
imepungua, lakini wapo wanaodai kuwa 
sababu kubwa ni baadhi ya wachezaji 
kutakiwa na klabu kubwa, wakiongo-
zwa na Bakari Mwamnyeto na Issa 
Abushehe.

Yanga Princess 
yaipania Simba

Coastal haijashinda 
mapumziko corona

habari michezo

23Jumatano Julai 8, 2020

Na Shufaa Lyimo

BONDIA Dullah Mbabe atapambana 
na Allen Mrate katika pambano la ku-
wania ubingwa wa Taifa wa ngumi 
linalotarajiwa kufanyika Julai 25, mwaka 
huu jijini, Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-
cha wa Mbabe, Omary Perege, alisema 
bondia wake anaendelea vizuri na ma-
zoezi kwa ajili ya kupata ushindi katika 
pambano hilo.

Perege alisema amemwandaa bondia 

wake kuonyesha kiwango bora ili ku-
pata mkanda na vile vile kuwafurahisha 
mashabiki wanaomuunga mkono.

Alisema pambano hilo litawasaidia 
kuwajenga na kuwaandaa na mapam-
bano mengine ya kimataifa baada ya 
kukaa bila kupigana kwa muda mrefu 
kwa sababu ya kujikinga na virusi vya 
corona.

“Pambano hilo litakuwa la raundi 10, 
limeandaliwa kwa lengo la kuwapima 
nguvu mabondia hawa, tukumbuke 
wamekaa muda mrefu bila ya kupata 

mechi, tunawarejesha kwenye ubora 
wao,” alisema Perege.

Naye bondia Mbabe alisema anaami-
ni ataendeleza rekodi nzuri ya kupata 
ushindi na hawana hofu yoyote dhidi ya 
mpinzani wake huyo.

“Nimejipanga vizuri kuwapa buruda-
ni mashabiki wangu, nawaomba waje 
kwa wingi siku ya pambano, sitawaan-
gusha,” alisema kwa kifupi bondia huyo.

Kambi ya Mbabe iko Mwananyamala 
jijini, ambapo anajifua pamoja na ma-
bondia wengine chipikizi na wazoefu.

Mbabe, Mrate ulingoni Julai 25

Vijana wakifanya mazoezi jijini Dar es Salaam hivi karibuni. PICHA : JUMANNE JUMA

Na Saada Akida

L
ICHA ya timu yake tayari ime-
shateremka daraja, Kocha Mkuu 
wa Singida United, Ramadhani 
Nswanzurwimo, amesema kikosi 

chake kitaendelea kupambana kusaka 
ushindi katika mechi za Ligi Kuu Tanza-
nia Bara zilizobaki.

Kauli ya Nswanzurwimo im-
ekuja siku chache baada ya 

kikosi chake kupokea kichapo
 cha bila huruma cha mabao
 7-0 kutoka kwa Azam FC ya

 jijini, Dar es Salaam.
Singida United bado iko jijini na leo 

itashuka dimbani kwenye Uwanja wa 
Azam Complex kuwakabili KMC.

Kocha huyo alisema wachezaji wake 
ambao ni vijana waliobakia kwenye 
kikosi hicho, wanaendelea kuimarika na 
mechi zinazofuata hazitakuwa nyepesi 
wa wapinzani wao.

Alisema akirekebisha makosa mach-
ache kwenye safu ya ulinzi, wataingia 
tofauti katika mechi zinazofuata za ligi 
hiyo inayoelekea ukingoni.

“Wachezaji wangu bado hawana 
muunganiko mzuri, ni vijana na hawa-
na pia uzoefu mkubwa wa kupambana 
kwenye ligi, ninaamini wanaendelea 
kujifunza na kuimarika,” alisema kocha 
huyo.

Alieleza kama washambuliaji wa 
Azam wangekuwa makini zaidi katika 
mechi yao iliyopita, wangefunga idadi 
kubwa ya mabao tofauti na ushindi huo 
walioupata.

“Azam wamecheza kwa nidhamu 
kubwa pia wametumia uzoefu wao, kwa 
timu yangu haikuwa na uzoefu, kwa 
sababu kikosi ninachokitumia baada ya 
wengine kuondoka ni cha vijana, wen-
gine wameshindwa kuvumilia kuishi bila 
mshahara,” alisema Nswanzurwimo.

Singida United inaburuza mkia ikiwa 
na pointi 15 baada ya kushuka dimbani 
mara 33 wakati tayari bingwa wa msimu 
huu, Simba anakabidhiwa kombe kesho 
mkoani Lindi.

Singida United yaahidi
kumaliza ligi kivingine
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Golikipa wa Tottenham, Hugo Lloris akiokoa hatari langoni mwake wakati wa mchezo wa Ligi Kuu Eng-
land dhidi ya Everton kwenye Uwanja wa Tottenham Hotspur jijini London, uliopigwa Jumatatu. Spurs 
ilishinda 1-0. PICHA: MTANDAO

Simba yaahidi furaha Lindi
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   Ni katika kunogesha sherehe za ubingwa, huku 
Yanga ikijiuliza tena kwa Kagera Sugar Kaitaba...

Na Somoe Ng’itu, LINDI

V
IWANJA tisa vya hapa nchini vinat-
arajia kuwa na hekaheka za mechi 
za Ligi Kuu Tanzania Bara, lakini 
macho yote yanatarajiwa kueleke-

zwa kwenye Uwanja wa Majaliwa ambapo 
mabingwa wa msimu huu 2019/20, Simba 
watakapovaana na wenyeji wao, Namungo 
FC.

Tayari Simba ilishatangazwa
 kuwa mabingwa kwa

 msimu wa tatu mfululizo
 na leo baada ya mechi hiyo
 watakabidhiwa kombe lao
 ambalo watalichukua moja

 kwa moja.

Simba itashuka katika mchezo wa leo 
ikiwa na kumbukumbu ya kichapo cha bao 
1-0 walichopokea kutoka kwa Kagera Sugar 
wakati wakikabidhiwa kombe la msimu uli-
opita, wakiwa mbele ya Rais, John Magufuli.

Namungo FC ambao wanashiriki Ligi Kuu 
Tanzania Bara kwa mara ya kwanza watain-
gia dimbani wakiwa na kumbukumbu ya 
kufungwa magoli 3-2 na mabingwa hao 
walipokutana katika mechi ya mzunguko 
wa kwanza jijini, Dar es Salaam, lakini kikosi 
hicho cha Kocha Mkuu, Hitimana Thiery, 

Na Somoe Ng’itu, LINDI 

LICHA ya kukaa muda mrefu bila ya kufunga 
mabao, benchi la ufundi la Simba, limesema 
hakuna straika mwingine wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara anayefikia uwezo wa Mnyarwanda, Meddie 
Kagere, imeelezwa.

Kagere ndiye anaongoza kwa kupachika ma-
bao kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara msimu huu, 
akiwa amezifumania nyavu mara 19, akifuatiwa na 
Yusuph Mhilu wa Kagera Sugar ambaye amefunga 
magoli 12.

Hata hivyo straika huyo hajafunga bao hata 
moja tangu kurejea kwa Ligi Kuu Tanzania Bara 
baada ya mapumziko yaliyosababishwa na virusi 
vya ugonjwa wa corona kumalizika.

Kocha Msaidizi wa Simba, Selemani Matola, alil-
iambia Nipashe Kagere ataendelea kuwa mmoja 
wa washambuliaji wenye ubora katika Ligi Kuu 
Tanzania Bara hata kama hatafunga mabao men-
gine katika mechi zilizobakia msimu huu.

Matola alisema mchezaji huyo amekuwa akitu-
mia nafasi nyingi katika mechi na mchango wake 
umekuwa ni mkubwa kwenye kufikia malengo.

“Bado ni straika wa daraja la juu, akiwa uwan-
jani anakabwa na watu wawili au zaidi, wanajua 
uwezo wake, hata asipofunga anasaidia kuicheze-
sha timu, naamini ni mmoja wa waliotufanyia kazi 
kubwa msimu huu,” Matola alisema.

Kagere aliyetua Simba akitokea Gor Mahia ya 
Kenya, ndiye mfungaji bora wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara msimu uliopita, ambapo alifunga mabao 22.

Kagere straika
tishio Ligi Kuu

Mourinho afikisha mechi 200 za ushindi 

Naye Kocha Mkuu wa Kagera Sugar, 
Mecky Maxime, amesema anaijua vema 
Yanga na kama mchezo utachezwa kwa 
haki, pointi tatu zitabaki Bukoba.

“Nawajua walivyo, hawanisumbui kama 
tunacheza nao bila nguvu ya ziada, naahidi 
vijana wangu wataendelea kuonyesha soka 
la kuvutia na ushindani, subirini muda 
utaongea,” Maxime alisema.

Mechi nyingine za ligi hiyo zitakazoche-
zwa leo ni kati ya Azam dhidi ya Mwadui 
FC, Mbao vs Mtibwa Sugar, Ndanda vs JKT 
Tanzania, Alliance vs Lipuli, Mbeya City vs 
Polisi Tanzania, Biashara United vs Ruvu 
Shooting na KMC watawakaribisha Singida 
United.

Raundi ya 34 ya ligi hiyo itakamilika ke-
sho kwa Tanzania Prisons kuwakaribisha 
Coastal Union kwenye Uwanja wa CCM 
Sokoine jijini Mbeya.

hakijapoteza mechi yoyote, kati ya michezo 
17 iliyopita ya ligi hiyo pamoja na mashinda-
no ya Kombe la FA.

Kocha Mkuu wa Simba, Sven Vandenbroe-
ck, ameliambia gazeti hili kikosi chake kiko 
tayari kwa mchezo huo na wamejipanga ku-
pata ushindi ili kutoharibu sherehe za kuka-
bidhiwa kikombe.

Sven alisema kila mchezaji yuko tayari na 
amewataka kuongeza umakini ili watimize 
malengo yao ya kufanya vizuri zaidi msimu 
huu.

“Tuko tayari kwa mechi, najua haitakuwa 
rahisi kutokana na wenyeji kuwa na timu 
nzuri pia, wanacheza kwa kasi na wanau-
zoefu pia na mechi kubwa, wana rekodi 
nzuri kama ambavyo sisi tunahitaji kuweka 
rekodi yetu, natumaini itakuwa mechi yenye 
kuvutia pia,” alisema Mbelgiji huyo.

Nahodha wa timu hiyo, John Bocco alise-
ma kila mechi kwao ni muhimu na wataingia 
uwanjani kusaka ushindi bila kujali wame-
shakamilisha hesabu za ubingwa.

“Tuko imara na tayari kwa mechi, hakuna 
mechi rahisi katika ligi, sisi ni mabingwa, 
lakini haimaanishi tutaingia uwanjani kuka-

milisha ratiba, tunataka ushindi wa kupoke-
lea kikombe,” Bocco alisema.

Luc Eymael, Kocha Mkuu wa Yanga, alil-
iambia gazeti hili safari na malengo yake ni 
kuona wanamaliza Ligi Kuu Tanzania Bara 
wakiwa katika nafasi ya pili na hilo litaweze-
kana kama watashinda michezo yote mitano 
iliyobaki.

Kocha huyo alisema wanahitaji kupata 
heshima hiyo baada ya kushindwa kutwaa 
taji, huku wakijiandaa kuwaondoa watani 
zao kwenye mchezo wa nusu fainali ya 
Kombe la FA hapo Jumapili.

“Nimeongea na wachezaji wangu kuhusu 
mechi hii, nimewaambia tunatakiwa ku-
wafunga Kagera Sugar halafu ndio kuifikiria 
zaidi Simba, ingawa haitakuwa kazi rahisi, 
tumekutana mara nyingi na wamekuwa 
wakitusumbua, hata kesho (leo), hatutaku-
wa na kazi rahisi, tunatakiwa kupambana,” 
Eymael alisema.

Kiungo mshambuliaji wa kimataifa wa 
timu hiyo Mghana, Bernard Morrison ataku-
wapo katika mchezo huo baada ya kuikosa 
mechi iliyopita dhidi ya Biashara United am-
bayo ilimalizika kwa sare ya bila kufungana.
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