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Utata kifo cha mwanafunzi Dar

Serikali:
Hatujapokea
taarifaya
Marekani

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imesema haijapokea
taarifa rasmi kutoka serikali ya
Marekani kuhusiana na kuweke-
wa Vizuizi vya kuingia nchini
humo kwa baadhi ya maofisa
wake wanaodaiwa Kkutia dosari
demokrasia wakati wa Uchaguzi
Mkuu mwaka 2020.

Wizara ya Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki,
ndiyo iliyobainisha hayo jana,
baada ya kuulizwa na Nipashe
kuhusiana na tamko la Marekani
kupitia Waziri wa Mambo ya Nje
wa taifa hilo, Mike Pompeo, mse-
maji wa wizara hiyo, Emmanuel
Buhohela, alisema hadi sasa ha-
wana taarifa rasmi.

“Taarifa hiyo nimeiona kwe-
nye mitandao ya kijamii kama
ambavyo wewe (mwandishi)
umeona, hadi sasa hakuna taar-
ifa rasmi ya mawasiliano kati ya
serikali na serikali, kwa kuwa
kuna utaratibu maalum wa ku-
wasiliana,” alisema Buhohela na
kuongeza:

“Hatuwezi kuongea lolote juu
va hilo kwa kutumia taarifa za
mtandaoni.”

Katika ukurasa wa Twitter wa
Pompeo, aliandika kuwa Mareka-
ni imeamua kuwawekea vikwazo
vya kuingia nchini humo maofisa
wa Tanzania ambao wanadaiwa
kuharibu Uchaguzi Mkuu uli-
ofanyika Oktoba 28, mwaka jana.

Marekani ilidai maofisa hao
(bila kuwataja), wanatajwa
kuhusika kuingilia mchakato wa
uchaguzi na kuminya utekelezaji
wa demokrasia.

Mwaka jana Tume ya Taifa
yva Uchaguzi Tanzania (NEC) il-
imtangaza Rais John Magufuli
kuwa mshindi kwa kura mil-
joni 12.5 sawa na asilimia 84.4
na mshindani wake wa karibu
wa Chama Kikuu cha Upinzani,
Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), Tundu Lissu
akipata kura milioni 1.9 sawa na
asilimia 13.04.

Kwa upande wa Zanzibar,
Tume vya Uchaguzi Zanzibar
(ZEC), ilimtangaza Dk. Hussein
Ali Mwinyi kupitia tiketi ya CCM
kuwa mshindi kwa kupata asil-
imia 76.27 ya kura akifuatiwa na
Maalim Seif Sharif Hamad kupi-
tia tiketi ya ACT -Wazalendo ali-
yepata asilimia 19.87.

Aidha, waangalizi mbalimbali
walisema kuwa uchaguzi huo uli-
kuwa huru na haki.

Na Maulid Mmbaga

TATA umegubika kifo cha mtoto

Mariam Yakunga (17), ambaye

haijajulikana kama amejinyonga

au kunyongwa nyumbani kwao
es Salaam.

Wakati kukiwa na utata kuhusu kifo cha
mwanafunzi huyo wa sekondari, mama yake
anadaiwa kutaka kujiua kwa kunywa sumu,
huku watoto wake wadogo wawili wakikutwa
kwenye dimbwi la maji ya mvua.

Akizungumzia tukio hilo jana, jirani wa fa-
milia hiyo, Ahmed Abdallah, alisema tukio hilo
limemshtua kwa kuwa miezi mitatu iliyopita,
baba wa binti huyo Kalosi Yakunga, alifariki
dunia akiacha mke na watoto watatu.

Jirani huyo alisema kuwa baada ya baba wa
familia hiyo kufariki dunia, mkewe alikabi-
dhiwa jukumu la kuilea na kwamba, Januari
18 mwaka huu, Mariam alitakiwa kurudi shule,
lakini kutokana na matatizo ya kifamilia, haku-

faulu kwa kiwango cha kumwezesha kuingia
kidato cha nne katika shule aliyokuwa ana-
soma.

“Kwa sababu nilikuwa karibu sana na hii
familia, mama wa binti huyo alinipa taarifa
kuwa mtoto ameambiwa hawezi kuendelea
na shule hiyo aliyokuwa anasoma kwa sababu
ameshindwa kufikisha wastani wa asilimia 50,
hivyo atafute shule nyingine,” alifafanua.

Abdallah alisema mwanafunzi huyo pia
alikuwa amekosa ada na mahitaji mengine
muhimu ya shule na walikuwa wanashirikiana
kumtafutia shule nyingine, lakini walikosa fed-
ha za kulipia na kulazimika kubaki nyumbani.

Kwa mujibu wa Abdallah, mama wa mto-
to alimjulisha kuwa anafuatilia mirathi na
ikiwezekana auze baadhi ya mali walizoachi-
wa, ili watoto waende shule kwa kuwa tangu
mumewe afariki dunia, hakuna msaada wow-
ote aliopata kutoka kwa ndugu wa mumewe.

“Kwa bahati mbaya leo (jana) nilipokuwa
ofisini, nilipokea taarifa kuwa mama wa famil-
ia ile amejiua pamoja na familia yake.

“Nilipofika eneo la tukio, tulibaini aliwatupa
watoto wawili wadogo kwenye shimo la kuhi-
fadhia maji ya mvua na tuliwatoa na kuwapele-
ka hospitali kwa ajili ya kufanyiwa matibabu
na mtoto mkubwa ambaye ni Mariam tulikuta
tayari ameshafariki.

“Tulijaribu kumtafuta mama wa familia hiyo
na hatukumwona eneo la tukio na baada ya
muda nilikuta ‘missed call’ ya namba ya huyo
shemeji yangu na nilipopiga, alipokea mwana-
mume na kuniambia kuwa mwenye simu yupo
Hospitali ya Palestina amekunywa sumu,”
alisema.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kipolisi Kinon-
doni, Ramadhan Kingai, alithibitisha kupokea
taarifa ya tukio hilo na kubainisha kuwa bado
wanaendelea na uchunguzi ili kubaini chanjo
chake.

“Tumepokea taarifa ya tukio hilo na tunali-
fuatilia na taarifa itatoka kesho (leo) au kesho-
kutwa (kesho) baada ya kubaini sababu iliyo-
sababisha mtoto huyo kufariki dunia,” alisema.

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG), Charles Kichere (kulia), akitoa ufafanuzi kwa wajumbe wa Kamati ya Bajeti,
Kamati ya Hesabu za Serikali (PAC), Kamati ya Uwekezaji wa Mitaji ya Umma (PIC) na Kamati ya Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC),
wakati wa mafunzo kuhusu aina za ukaguzi unaofanywa na CAG, katika Ukumbi wa Msekwa Bungeni jijini Dodoma jana. PICHA: OFISI

YA BUNGE

Ukaguzi ubora wa magari kuanza kufanyika nchini

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Viwango Tanzania (TBS),
limesema kuanzia sasa ukaguzi wa ubora
wa magari yaliyotoka nje utafanyika nchini
na kuwataka wananchi kufuata utaratibu wa
sasa ili kuepuka usumbufu.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa kwa
vyombo vya habari jana na Mkuu wa Kitengo
cha Uhusiano TBS, Roida Andusamile,
magari hayo ni kutoka nje ya nchi na ukaguzi
huo utaanza Machi Mosi, mwaka huu.

“Utaratibu wa kukagua magari kutoka nje
ya nchi utafanyika baada ya kuwasili nchini,
magari yote yatakayosafirishwa kuanzia
Machi Mosi yatakaguliwa katika Bandari ya
Dar es Salaam,” alisema na kuongeza:

“Kwa sasa TBS inakagua magari kutoka
nje ya nchi kupitia mawakala watatu
kutoka Japan na mmoja kutoka Dubai,
ambao mikataba yao itakoma hivi karibuni,
hivyo vyeti vya ukaguzi vitakavyotolewa
na mawakala tajwa kwa  magari
yatakayosafirishwa kuanzia Machi Mosi,

havitatambuliwa TBS.”

Kwa mujibu wa taarifa ya Roida, magari
yatakayopimwa bandarini na kutokidhi
matakwa ya kiwango yatahitaji kufanyiwa
matengenezo nje ya bandari kisha kuletwa
na kupimwa tena kwenye yadi ya UDA
mbkabala na Bandari ya Dar es Salaam.

“Shirika litaendelea kuhakikisha kuwa
magari yote yaliyotumika na kuingizwa
nchini yanakidhi matakwa ya kiwango cha
magari yaliyotumika,” alisisitiza.
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Sababu JPM kutunukiwa tuzo Kiswahili zatajwa

Naibu Waziri wa Maji, Mhandisi Maryprisca Mahundi (kushoto), akikagua uunganishaji wa
mabomba ya kupeleka maji kwa wananchi katika mradi wa maji wa bwawa la Matwiga,
wilayani Chunya, mkoani Mbeya jana, ambao unatarajiwa kuwanufaisha wananchi wa

Na Paul Mabeja, DODOMA

ARAZA la Kiswahili Tanzania

(BAKITA) limemtunuku Rais

John Magufuli, nishani ya

juu ya Shaban Robert, kwa
kutambua mchango wake wa kukuza
lugha ya Kiswahili ndani na nje ya
mipaka ya nchi.

Akitoa maelezo mafupi juu ya nishani
hiyo ya juu ya Shaban Robert, Mwe-
nyekiti wa Bodi ya BAKITA, Dk. Meth-
wel Samweli, alisema moja ya sababu
za kumpatia nishani hiyo Rais Magufuli
ni kutokana na utashi wake wa kisiasa
kukuza Kiswabhili.

Alisema katika kipindi cha utawa-
la wake, Rais Magufuli amekuwa na
mchango mkubwa katika kukuza Kiswa-
hili ndani na nje ya mipaka ya nchi.

Vile vile, alisema sababu nyingine ni
Rais Magufuli kutumia lugha ya Kiswa-
hili katika mikutano yake ya nje na
ndani ya nchi, hali ambayo imechangia
kuongeza fursa ya lugha hiyo kujiuza.

“Rais amekuwa akitumia lugha ya
Kiswahili anapokuwa ndani na nje ya
nchi hali ambayo imesaidia kukikuza
Kiswahili na kufungua fursa ya uwapo
wa wakalimani wa lugha hiyo pamoja na
ajira ya walimu wa lugha ya Kiswahili,”
alisema.

Pia alisema katika ziara ya Rais Magu-
fuli aliyoifanya Zimbabwe na Namibia,
alitumia lugha ya Kiswahili kuhutubia

na kuonyesha nia ya kupeleka walimu
wa lugha hiyo kufundisha katika nchi
hizo.

“Lakini Rais Magufuli akiwa Mwe-
nyekiti wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini
mwa Afrika (SADC) alichangia Kiswahili
kuwa lugha rasmi ya jumuiya kuungana
na lugha za Kifaransa, Kireno na King-
ereza,” alisema.

Katika kuhitimisha Maadhimisho ya
Siku ya Kiswahili, Makamu wa Pili wa
Rais wa Zanzibar, Hemed Sulemani
Abdallah, alisema ili kukuza lugha ya
Kiswahili juhudi zinahitaji kwa BAKITA
na Baraza la Kiswahili Zanzibar (BAKI-
ZA).

Alisema serikali itaendelea kushiriki-
ana na wadau mbalimbali katika kukuza
Kiswahili ili kuwa bidhaa inayohitajika
ndani na nje ya nje.

“Watanzania inatakiwa hivi sasa tu-
tumie fursa hii ya lugha ya Kiswahili
kuanzisha vituo vya kufundisha lugha
ya Kiswahili katika Jumuiya ya Maende-
leo Kusini mwa Afrika SADC,” alisema.

Naibu Waziri wa Habari, Sanaa,
Utamaduni na Michezo, Abdalah Ulega,
alisema kuwa serikali itahakikisha kuwa
lugha ya Kiswahili inakuwa bidhaa
muhimu na inayohitajika ndani na nje
ya nje.

“Tutahakikisha  kuwa  Kiswahili
kinakuwa sehemu ya kuzalisha ajira kwa
Watanzania na kila anayejua lugha hiyo
kunufaika nayo,” alisema Ulega.

Ajichoma moto hadi kufa madai ya wivu wa mapenzi

Na Hamisi Nasri, NEWALA

MKAZI wa Mtaa wa Julia, Newala mkoani
Mtwara, Hashim Selemani, maarufu kama
Chikwisu, amefariki dunia baada ya kujim-
wagia mafuta ya petroli mwilini na kujicho-
ma moto hadharani.

Tukio hilo lililotokea juzi mchana mijini
hapa, linadaiwa kuhusishwa na wivu wa
kimapenzi.

Mtoto wa marehemu aliyejitambulisha
kwa jina la Msafiri Hashim, alisema baba
yake amefariki dunia baada ya kujimwagia
mafuta ya petroli kisha kujiwasha moto na
kusababisha majeraha makubwa katika
mwili wake na hatimaye kufariki dunia.

Alisema kuwa chanzo cha baba yake
kuchukua hatua hiyo ya kujichoma moto ni
ugomvi kati yake na mke wake juu ya ndoa
yao. Takribani wiki moja iliyopita, ilidaiwa
Selemani alimfumania mke wake akiwa na
mwanamume mwingine.

Hashim alisema baada ya tukio hilo,
mke wake hakuwa sawa kisaikolojia hadi
juzi alipoamua kuchukua uamuzi huo
kutafuta mafuta kisha kujimwagia na ku-
jichoma moto.

Alisema baada ya baba yake kufanya
tukio, familia ilipata taarifa na kwenda se-
hemu ambayo alikuwa amefanyia kitendo
hicho na kumkuta amejeruhiwa vibaya na
moto sehemu mbalimbali za mwili.

Kwa mujibu wa Hashim, baada ya kum-
kuta katika hali hiyo, familia ilimchukua na
kumpeleka Hospitali ya Misheni Ndanda
wilayani Masasi kwa ajili ya matibabu, la-
kini walipofika hapo alikuwa ameshafariki
dunia.

“Nimesikitishwa sana na tukio hili la
baba yangu kujichoma moto. Kwa kweli

baba alikuwa ngunzo muhimu katika fa-
milia yetu. Tulimkimbiza hospitalini lakini
kutokana na majeraha makubwa aliyoku-
wa ameyapata mwilini, alifariki dunia,”
alisema Hashim.

Alisema mke wake baada ya kusikia
mume wake amejichoma moto na kufari-
ki dunia, aliamua kutoweka na kwenda
kusikojulikana na kwamba familia tayari
imeshatoa taarifa polisi juu ya tukio la
marehemu kujichoma moto.

Akizungumzia kutokea kwa tukio hilo,
Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa wa Julia,
Abdallah Mpende, alisema wanandoa hao
walishawahi kufikia ofisini kwake baada ya
mwanamume huyo kumfumania mke wake
moja wiki iliyopita na kwamba ugomvi huo
waliumaliza kwa kusuluhisha.

Alisema baada ya ofisi yake kuumaliza
ugomvi huo, wanandoa hao walitoka ofisini
hapo wakiwa wameelewana na kwamba
baada ya hapo hakuwafuatilia mpaka ali-
posikia mume amejichoma moto na kufari-
ki dunia.

Mganga wa zamu wa Hospitali ya Ndan-
da aliyeupokea mwili wa marehemu, Swau-
mu Zuberi, alisema mgonjwa huyo alifik-
ishwa hospitalini hapo akiwa na majeraha
makubwa ya kuungua sehemu za kuanzia
kichwani mapaka maeneo ya tumboni.

Alisema baada ya kumpokea madaktari
walipambana kuhakikisha wanaokoa mai-
sha yake, lakini kwa bahati mbaya alifariki
dunia kwa sababu ya majeraha makubwa
aliyekuwa ameyapata mwilini mwake.

Jeshi la Polisi mkoani Mtwara limethibiti-
sha kutokea kwa tukio hilo na kwamba lin-
aendelea kumtafuta mke wa marehemu ali-
yekimbilia kusikojulikana baada ya kusikia
mume wake amejichoma moto.

SHIRIKA LA VIWANGO TANZANIA (TBS) 2021-01-21

TAARIFA KWA WAAGIZAJI WA MAGARI

KUTOKA NJE YA NCHI

Shirika la Viwango Tanzania (TBS) linawataarifu waagizaji na wauzaji wa magari
kutoka nje ya nchi kuwa kuanzia tarehe 01 mwezi Machi, 2021, utaratibu wa
kukagua magari kutoka nje ya nchi utafanyika baada ya kuwasili hapa nchini
(Destination Inspection).Hivyo,magari yote yatakayosafirishwa kuanzia tarehe
tajwa hapo juu yatakaguliwa katika bandari ya Dar-es-Salaam.

Kwa sasa TBS inakagua magari kutoka nje ya nchi kupitia mawakala watatu(3)
kutoka Japan na mmoja(1) kutoka Dubai ambao mikataba yao itakoma hivi

karibuni.

Hivyo vyeti vya ukaguzi vitakavyotolewa na mawakala tajwa kwa magari
yatakayosafirishwa kuanzia tarehe 01 mwezi Machi, 2021 havitatambulika na

TBS.

Aidha,magari yatakayopimwa bandarini na kutokidhi matakwa ya kiwango yatahi-
taji kufanyiwa matengenezo nje ya bandari na kisha kuletwa na kupimwa tena
kwenye yadi ya UDA mkabala na Bandari ya Dar es salaam.

Shirika litaendelea kuhakikisha kuwa magari yote yaliyotumika na
nchini yanakidhi matakwa ya kiwango cha magari yaliyotumika.

Kwa taarifa zaidi kuhusu utaratibu huu mpya usisite kuwasiliana na:-

Mkurugenzi Mkuu,
Shirika la Viwango Tanzania (TBS),
SLP 9524,
Dar es Salaam.
Simu: +255(022)2450298/Hotline: +0800110827
Barua pepe: info@tbs.go.tz/Tovuti: www.tbs.go.tz
malalamiko @tbs.go.tz

kuingizwa
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Corona ilivyoibua ukiukwaji wa mtaala wa elimu shuleni

®Pia kiulizo
haki za walimu
Kisheria

Na Mwandishi Wetu
IRUSI vya corona
vilivyoripotiwa kulipuka

Wuhan, China Desemba 2019,
vimekuwa na madhara karibu
kwa kila sekta ulimwenguni.

Hadi jana saa saba mchana, mtandao wa
Worldmeters ulionyesha kulikuwa na watu
96,701,903 waliopata maambukizo huku
2,067,951 wakifariki dunia kutokana na
virusi hivyo.

Nchini kumebainika kuwapo ukiukwaji
mkubwa wa kanuni na miongozo ya
taaluma kwa baadhi ya shule za binafsi,
zinazobadilisha taratibu wa ufundishaji ili
kufidia muda uliopotea wakati wa mlipuko
wa virusi hivyo.

Nipashe imebaini baadhi ya wanafunzi,
hasa  wanaokabiliwa na  mitihani,
wanakalishwa darasani wakifundishwa
kuanzia alfajiri hadi usiku.

Pia adha hiyo ya muda wa ziada unagusa
kufutwa kinyemela kwa mapumziko ya
wikiendi, siku ya Jumamosi na baadhi ya
shule hata Jumapili, kufanywa kuwa za
mahudhurio darasani.

Udadisi wa Nipashe katika baadhi ya
shule za jijini Dar es Salaam umebaini
mpango wa muda wa ziada unatokana na
kufidia miezi mitatu (wiki 13 au wastani saa
78), ambao watoto hawakuwapo masomoni
kutokana na mlipuko wa maradhi ya
corona Machi, mwaka jana.

Katibu Mkuu wa Umoja wa Wamiliki
wa Shule na Vyuo binafsi (TAMONGSCO),
Benjamin Nkonya, akizungumza na gazeti
hili, anatetea nyongeza ya muda huo
kwamba ni kufidia muda uliopotea wa
masomo, kutokana na adha ya corona.

“Mwanafunzi anatakiwa kukaa siku 194
kwa mwaka, zimepungua mwaka jana
(2020) kutokana na corona, hii inafidia siku
zilizopungua miezi mitatu.

“Wazazi wakubaliane na hiyo hali, hata
kulipa ada yote mbali na shule kufungwa
sababu huduma ziliendelea kwenye shule
mfano ulinzi, maji,” anasema Nkonya.

Hata hivyo serikali iliagiza shule zote
kuongeza muda wa saa mbili za masomo
darasani kufidia muda uliopotea wanafunzi
walipokuwa nyumbani.

Katika kipindi cha miezi sita ambacho
walihudhuria masomo kuanzia Juni 29
mwaka jana hadi Desemba 18, ambayo
inamaanisha kuondoa likizo fupi ya zaidi ya
wiki moja, Agosti mwaka jana, wanafunzi
wamehudhuria darasani kwa wastani wiki
22.

Kwa kuzingatia mahudhurio shuleni ya
siku tano kwa wiki, wanafunzi wamekaa
darasani kwa siku 110, ambayo kila siku
ya masomo walikuwa na saa mbili za
ziada inayowapa jumla ya saa 220 wakati
zilizopotea kwa corona zilikuwa saa 78,
hivyo kuna ziada isiyopungua saa 140, sawa
na wiki 20.

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia Prof. Joyce Ndalichako.

Uchunguzi wa Nipashe, uliozuru katika
shule mbalimbali za wilaya za Kinondoni,
Ubungo, Ilala na Temeke, umebaini
msukumo mkuu nyuma ya pazia kwa tishio
hilo la kiafya kwa wanafunzi, ni ushindani
wa kibiashara.

Baada ya kubainika ufaulu ndiyo mvuto
mkuu wa soko kwa shule, nazo kutokana
na ushindani mkubwa uliopo, zimejikuta
zikitumia mbinu kwa mfumo wa kuigana
kibiashara.

Uchunguzi wa Nipashe, baadhi ya shule
zilizoko maeneo ya Ubungo, Kimara,
Ukonga, Mbezi Beach, Tabata, Segerea
na Mbagala, umebaini wanafunzi wengi
wa darasa la saba na la nne wamekuwa
wakiingizwa darasani kuanzia alfajiri
hadi kati ya saa mbili na saa tatu pasipo
kurudishwa bwenini.

Shule nyingi zimegundulika
kuwalazimisha wanafunzi wa madarasa
yanayokabiliwa na mitihani, zaidi darasa la
nne na la saba, pia kidato cha pili na cha nne
wanahamishiwa mabwenini kwa malipo ya
ziada maradufu.

Ni hatua ambayo baadhi ya wazazi
waliohojiwa na Nipashe, akiwamo Bryson
Eliezer na Hilda Mosha (majina ya watoto
wao na shule wanakosoma tunayo),
wamethibitisha wameshawishiwa kupeleka
bwenini watoto wao, ili wakasaidiwe kwa
karibu kitaaluma, pasipo kuwekewa wazi
mengine yanayojiri kuhusu ratiba.

MAELEKEZO YA KISERIKALI

Ratiba hiyo inapingana na maelekezo
kutoka Mtaala wa Elimu ya Msingi wa
Mwaka 2007, unaoweka wazi muda wa
kusoma au kujifunza kwa aliyeko kuanzia
darasa la tatu hadi la saba, ukomo wake ni
saa sita kwa siku.

Aidha, serikali inaelekeza kwa wanafunzi
walioko katika madarasa ya kwanza na la
pili, wasizidishe saa tatu na nusu (3%) kila
siku.

Vivyo hivyo, serikali inaelekeza kila
mwaka wa masomo utakuwa mihula
miwili itakayokuwa na majuma 21 kwa kila
muhula.

Hiyo inamaanisha kila muhula utakuwa

na jumla ya siku 147, ambayo ni sawa na
wastani wa miezi mitano kasoro siku
kadhaa.

Hali kadhalika, ikirejewa maagizo ya
mwanafunzi wa darasa la tatu hadi la saba,
anatakiwa kukaa muda wa saa sita akisoma
na kujifunza, kwa anayeingia asubuhi walau
hadi saa tisa muda wake utakuwa umeisha,
tena kwa maelekezo ya kati ya Jumatatu
hadi [jumaa.

Serikali inaelekeza kila wiki madarasa
ya tatu hadi saba, ambayo yanaangukia
kwenye makundi ya mitihani, yatakuwa na
jumla ya vipindi 42 yenye dakika 40 kila
kimoja.

Lakini kwa kile Nipashe imekibaini,
ufundishaji umefikisha si chini ya vipindi
84 hadi 90 kwa wiki.

SHIDA YA AFYA

Daktari wa Binadamu, Pedro Pallangyo,
akizungumza na gazeti hili, anasema kiafya
saa za kukaa darasani kwa mtoto aliye shule
ya msingi zisizidi 12.

“Kila kitu kina kipimo chake, saa 12 kwa
mtoto wa shule ya msingi, hapana! Ubongo
hauwezi kupokea kwa saa zote hizo,”
anasema Dk. Pedro.

Mtaalamu wa Lishe, Theresia Thomas,
ana mesisitizo wake kuhusu hilo kwamba
kadri mwanafunzi anavyotumia muda
mrefu katika masomo darasani, atahitaji
chakula kilicho na nishati ya kutosha
kipindi cha mapumziko.

“Kikubwa nishati lishe inahitajika
kuzingatiwa kwa mtoto yeyote. Iwapo mzazi
ataona ni vyema akamfungashia mtoto
wake juisi au matunda, ili akipata muda ale,
muda wa mapumziko itafaa na si kusoma
saa nyingi bila mlo, uelewa unachangiwa na
lishe,” anasema Theresia.

Msaikolojia Tiba, Saldin Kimangale,
anasema kumrundikia mtoto mambo
mengi, anaangukia kupata msongo wa
mawazo na hofu, inayomwondoa hatimaye
katika hamasa na kufurahia masomo.

“Kumjazia mtoto mambo mengi na hasa
ratiba zao za shule kiasi cha kukosa wakati
wa kucheza na kufurahi ni kasoro katika
malezi bora.

Mtaalamu huyo, anataja athari
anazoweza kuzipata kutokana na
kujaziwa mambo mengi kwa wakati
mmoja ni pamoja na kupoteza vipaji na
ubunifu alivyonavyo.

“Afyayamwiliyamtoto piahuathirika,
na kama tujuavyo afya ndio rasilimali
na mtaji wa kila tunachofanya,”
anakumbusha mtaalamu huyo.

SHERIA YA MTOTO
Sheria ya Mtoto ya Mwaka 2009,
inatamka wazi kwamba wazazi

hawana budi kuwapeleka watoto
shuleni na kuwapa nafasi ya kucheza
na kupumzika.

Wakati kukiwa na ukukwaji wa
haki za wanafunzi kwa kukalishwa
darasani muda wa ziada kuanzia
mapema asubuhi hadi usiku kati ya saa
tatu na nne kwa shule nyingi za watu,
nako kumezaa kiulizo kwenye haki za
walimu wanaowafundisha.

Wakati inaelekezwa kisheria
wanafunzi wanapaswa kuhudhuria
masomo kwa wastani wa muda usiozidi
saa saba, Sheri ya Ajira na Uhusiano
Kazini, iliyoanza nchini mwaka 2004,
inaweka wazi muda wa mfanyakazi
kutumika ni saa tisa kwa siku.

Vilevile, ina ufafanuzi pindi
inapotokea muda wa ziada, usizidi
saa mbili na nusu. Lakini, inaporejea
uhalisia wa kilichotokea baada ya
mlipuko wa corona na kinachoendelea
sasa baada ya shule kufunguliwa, ratiba
za masomo zinachukua saa 14 kwa siku.

Ni mustakabali unaozua kiulizo
kuhusu ‘utii bila shuruti’ wa sheria za
nchi, waraka rasmi na maelekezo ya
kiserikali, hata wanafunzi wakakaa
darasani mara mbili ya muda
uliolekezwa na serikali, huku walimu
wao wakiwa na wastani wa ziada ya saa
tatu hadi nne kazini.

KAULI YA WAZIRI ELIMU

Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia Prof. Joyce Ndalichako,
hivi karibuni katika mkutano mkuu
wa mwaka wa Wakuu wa Shule za
Sekondari Tanzania Bara (TAHOSSA),
ana hoja inayojibu kinachojiri.

“Kumeibuka  tabia ya  shule
imesajiliwa kama ya kutwa mara ya
muda kidogo inakuwa ya bweni bila
hata kufuata taratibu eti tuu kwa
sababu imejenga ‘kajengo kamoja na
kukaita’ bweni.

“Darasa la mitihani ndiyo walimu
wanaona ndilo la kumjazia mtoto vitu
vyote, unakuta hata shule hawafungi
eti tu kwa sababu ya mitihani kwa nini
hali hiyo isiwe toka madarasa mengine
ya chini na siyo kusubiri wakati wa
mitihani?” Anahoji Ndalichako.

Agizo la Prof. Ndalichako, ambaye ni
mtaalamu bingwa wa mitaala, anazitaka
shule binafsi zirejee na kuhakikisha
hazitoki nje ya kanuni za usajili wao na
kuacha tabia ya kujichukulia hatua bila
kuishirikisha serikali.

Vivyo hivyo, anaelekeza kidole cha
kung’aka dhidi ya tabia za shule kusubiri
darasa la mitihani, ndiyo wanahamia
utaratibu wa kuwalimbikizia masomo
wanafunzi.
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Majaliwa: Tukirejesha mkonge tutaokoa bil. 577 kila mwaka

Na Lulu George, TANGA

UFUFUA zao la mkonge kutaiwez-
I(esha Tanzania kuokoa zaidi ya Sh.
bilioni 577 zinazotumika kuagiza
vifungashio kutoka nje ya nchi kila mwaka.
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, amese-
ma hatua inayochukuliwa hadi sasa na
serikali, imeingiza mkonge katika orodha
ya mazao nyeti ya kimkakati, na hadi sasa
Tanzania ni mzalishaji mkuu wa pili duni-
ani, ikitanguliwa na Brazil.

Akizungumza jana katika kikao cha
wadau wa zao la mkonge na kushirikisha
wakulima, wafanyabiashara na viongozi
kutoka mikoa mitano inayolima mkonge
nchini, Majaliwa alisema mpaka kufikia
mwaka 2025, Tanzania inatarajia itazalisha
tani 120,000 za mkonge kwa mwaka.

Alisema ufufuaji wa zao hilo ambalo ni
moja ya mazao ya kimkakati yanayolengwa
na serikali katika kuongeza pato na taifa na
kukuza uchumi, pia unatarajiwa kuwez-
esha serikali kuongeza fedha za kigeni.

Waziri Mkuu alisema Tanzania inatumia
Dola za Marekani milioni 245 hadi 250 (Sh.
bilioni 577.277) kwa ajili ya kuagiza vifun-
gashio kutoka nje ya nchi kila mwaka.

Majaliwa alisema kwa sasa Tanzania ni
nchi ya pili katika uzalishaji wa mkonge
kwenye soko la dunia ikitanguliwa na Bra-
zil inayozalisha tani 150,000 kwa mwaka.

Alisema zao la mkonge ni miongoni
mwa mazao ya biashara nchini ambayo mi-
kakati yake ikitekelezwa vizuri, itawezesha
serikali kupata fedha za kigeni na kukuza
kipato cha mwananchi mmoja mmoja.

Alisema serikali katika kutambua hilo il-
iongeza zao la mkonge na mchikichi katika
idadi ya mazao ya mkakati ambayo ni koro-
sho, pamba, kahawa, tumbaku na chai.

“Kilimo cha mkonge na mchikichi kinat-
uondolea mzigo mkubwa sana kwa kupun-
guza gharama, mfano baada ya kuhamasi-
sha kulima mchikichi, tunaokoa zaidi Dola
za Marekani milioni 470 kuagiza mafuta
kutoka nje ya nchi,” alisema.

Waziri Mkuu aliagiza halmashauri zote
nchini kuhakikisha wanazalisha vitalu vya
miche ya mkonge na kuwapatia wakulima.

Aliitaja mikoa mitano inayolima mkonge
kuwa ni pamoja na Tanga, Kilimanjaro,
Pwani, Morogoro, Mara na Shinyanga.

Naibu Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe,
alisema wizara imeandaa utaratibu wa hati
ya dhamana (LC)utakaowezesha wakulima
wadogo kuchukua mkopo kwenye taasisi
za fedha kwa riba ya asilimia mbili.

Kutokana na hilo, Bashe alizitaka hal-
mashauri zinazolima mkonge, kuhakikisha
zinatumia utaratibu huo na kuwezesha vi-
jana kwa kutumia asilimia 10 ya fedha zi-
nazotolewa na halmashauri kama mkopo
kuwawezesha kulima mkonge.

“Katika suala la mbegu kupitia taasisi
zetu za utafiti ikiwamo TARI, ASA na TOS-
CI kumekuwa na uzalishaji wa mbegu ili
kuongeza ubora wa miche na ubora wa zao
la mkonge,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Bodi ya
Mkonge, Saadi Kambona, alisema kwa sasa
mkulima mdogo ndiyo anayeongoza uzal-
ishaji wa mkonge kwa kuzalisha tani 9,728
kupitia mashamba ya bodi hiyo.

LHRC yatoa neno viongozi
kupiga watu viboko

Na Elizabeth Zaya

KITUO cha Sheria na Haki za Binadamu
(LHRC) kimekemea tabia ya baadhi ya
viongozi kujichukulia sheria mkononi iki-
wamo kuwapiga wananchi wanaotuhumi-
wa kwa makosa mbalimbali.

Kwa mujibu wa taarifa ya kituo hicho
kwa vyombo vya habari jana, iliyotiwa
saini na Mkurugenzi Mtendaji wake, Anna
Henga, hali hiyo inadidimiza ustawi wa
haki za binadamu.

“Ni wazi kuwa tabia ya viongozi ka-
tika ngazi mbalimbali kujichukulia sheria
mkononi imeshamiri hususani vitendo vya
vipigo kwa wananchi wenye tuhuma za
makosa ya jinai. Hali hii inazidi kudidimiza
ustawi wa haki za binadamu.

“Pia inadidimiza misingi ya utawala
bora nchini kwa mujibu wa viwango vya
kimataifa hususani mkataba wa haki za
kiraia na kisiasa wa mwaka 1966 pamoja
na kitaifa kama ilivyowekwa katika Kati-
ba,” iliema taarifa hiyo.

Kituo hicho kilitoa wito kwa serikali
kuchukua hatua za makusudi kudhibiti vi-
tendo hivyo.

“LHRC inatoa wito kwa serikali ku-
chukua hatua za makusudi kudhibiti vi-
tendo hivyo ikiwamo kukemea, kusimami-
sha, kutengua, uteuzi wa viongozi mara
moja pale yanapotokea matukio ya aina
hiyo. Tuhuma zozote za makosa ya jinai au

madai zinapaswa kuwasilishwa katika vy-
ombo vya kisheria.

“Ibara ya 13 ya Katiba inaweka haki
kwamba watu wote ni sawa mbele ya she-
ria na wana haki ya bila ubaguzi wowote,
kulindwa na kupata haki sawa. Inaeleza
wazi kuwa ni mahakama pekee ndicho
chombo cha utoaji haki, viongozi na wa-
nanchi wana jukumu kubwa la kulinda am-
ani ya nchi kwa kufuata sheria na Katiba
walioapa kuilinda,” iliongeza taarifa hiyo.

Pia LHRC ilimpongeza Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya
Mbulu, Harrison Kamoga, kwa kuchukua
hatua ya kumsimamisha kazi Ofisa Mtend-

Hydom, Rose Danielson, Januari 12, mwaka
huu, kwa tuhuma za kutolipa michango ya

Matukio ya baadhi ya viongozi ku-
wachapa hadharani watu wanapokosea
yamekuwa yakisambaa katika mitandao
ya kijamii hivi karibuni.

Hivi karibuni, kwa mfano, Mkuu wa
Wilaya ya Arusha, Kennan Kihongosi, ali-
wachapa viboko wananchi na wazazi wa
watoto waliodaiwa kuiba vifaa vya ujenzi
wa shule na madawati na kufanya chuma
chakavu.

Kambona aliwataja wazalishaji wengine
kuwa ni Amboni anayezalisha tani 8,277
na Mohamed Enterprises anayezalisha
tani 4,922.

Mkurugenzi huyo alisema bodi hiyo ka-
tika kipindi cha miezi 11 imekusanya zaidi
ya Sh. milioni 300 kulinganishwa na Sh.
milioni 84 zilizokuwapo awali.

“Wakati tunakabidhiwa ofisi, tulikuta

Sh. milioni 84 tu, lakini baada ya kuanza
kazi katika kipindi cha miezi 11, tumeweza
kukusanya zaidi ya Sh. milioni 300, hivyo
hatua yetu ni nzuri na tunao uwezo wa
kuongeza uzalishaji na kumpita mshinda-
ni wetu ambaye ni Brazil,” alisema.

Mpaka sasa eneo linalolima mkonge
kwa Tanzania ni hekta 54 wakati Brazil
wanalima hekta 10.

EXPRESSION OF INTEREST

PROVISION OF GOODS, SERVICE AND MINOR WORKS

MBEYA CEMENT COMPANY LIMITED (MCCL) is a subsidiary of the LafargeHolcim
Group with its industrial operations based in Songwe, Plot No. 1 Industrial Area, Mbeya.
MCCL is proud to offer an exciting opportunity for experienced and suitably qualified
suppliers to provide spare parts and services for its 2021-year requirements. MCCL invites
all interested companies to participate in expression of interest for provision of goods,
services and minor works at MCCL company site as per below list of Lots.

LOT No.01 | Supply of Vie belts LOT No.19 | Supply of Welding Electrodes

LOT No.02 | Supply of Bearings LOT No.20 | Air condition Maintenance services
LOT No.03 | Vehicle Maintenance (Garage services) | LOT No.21 | Fire extinguisher maintenance services
LOT No.04 | Supply of Vehicle Tires LOT No.22 | Compressor maintenance services
LOT No.05 [ Supply of Conveyor Belts and Idlers LOT No.23 | Courier Services

LOT No.06 | Supply of Industrial Gases and LPG LOT No.24 | Supply of Mechanical Consumables
LOT No.07 | Kiln Brick Lining services LOT No.25 | Supply of Electrical Consumables
LOT No.08 | Plumbing Services LOT No.26 | Supply of Stationaries

LOT No.09 | Minor civil works and maintenance LOT No.27 | Burner Pipe Maintenance and Repair
LOT No.10 | Ball mill Maintenance LOT No.27 | Scaffolding Erection

LOT No.11 | Satellite Cooler Maintenance and repair | LOT No.28 | Box conveyor Maintenance and repair
LOT No.12 | Welding and Fabrication works LOT No.29 | Motor Rewinding Services

LOT No.13 | Conveyor belts Replacement LOT No.30 | Bucket elevator Maintenance repair
LOT No.14 | Open gear Maintenance LOT No.31 | Limestone crusher Overhaul

LOT No.15 | Hired Labour (Skilled & Unskilled) LOT No.32 | Filter bags replacement

LOT No.16 | Industrial Fan Maintenance and repair LOT No.33 | HGG Brick lining and Repair

LOT No.17 | Filter bags Maintenance LOT No.34 | Hire of Crane /Lifting Equipment

LOT No.18 | Weighbridge Maintenance and Repair LOT No.35 [ Chain Conveyor Maintenance Repair

to this EOI:

4. Financial capability.

responding to this EOI:

+ Copy Company Profile

Interested companies meeting following minimum requirements should respond

1. Aminimum of three (03) years’ experience in provision of selected Lot(s)
2. Compliance to all statutory requirements for running the business
3. Certification of dealership or distributorship (if any)

Interested Suppliers are requested to submit the following documents while

+  Letter of interest clearly indicating the above LOT no. reference(s), and years of
experience in similar provision of goods, services or works.

+  Copies of Business licenses and relative certifications and registrations (if any)

Interested companies that meet the minimum requirements and have the capacity to
undertake any of the above-mentioned Lots, should express their interest by sending together
with all documents requested to the email address mcc.tender@lafargeholcim.com on or
before 13:00 hours East African Time (EAT), on 27th January 2021.

Companies satisfactorily meeting the above minimum requirements will receive a detailed
pre-qualification questionnaire for further evaluation by Company.

Note: Only shortlisted companies/contractors shall receive call for Invitation For Tender
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MWANGA WA JAMII

Fursa za Kiswahili ni
nyingi, tuzichangambkie

LUGHA ya Kiswahili ina fursa nyingi ambazo zikitumika
vizuri, zinaweza kuwanufaisha Watanzania wengi.

Pamoja na lugha ya Kiswahili kuwa ya Taifa tangu baada ya
Uhuruwa Tanganyika mwaka 1964, bado fursa zake hazijatumika
ipasavyo katika kuinufaisha nchi yetu na wananchi wake.

Umekuwapo uhamasishaji ambao umekuwa ukifanywa na
viongozi wa serikali pamoja na wadau wengine, lakini kimsingi,
Watanzania hatujazitumia fursa za lugha hiyo.

Matumizi ya lugha ya Kiswahili yamekuwa yakiongezeka
kutokana na kasi kubwa ya maendeleo duniani, ambayo kwa
kiwango kikubwa yamechochewa na utandawazi.

Kukua kwa sayansi na teknolojia kumeifanya dunia sasa kuwa
inayoweza kujitenga na kujiita kisiwa, vinginevyo itaachwa na
kubakia yenyewe.

Maendeleo hayo yameongeza matumizi ya lugha ya Kiswahili
katika nchi nyingi, hivyo kuendelea kuongeza wigo katika
mahitaji yake.

Awali lugha hiyo ilikuwa ikitumika kwa kiwango kidogo katika
mataifa jirani ya Afrika Mashariki, lakini kwa sasa mataifa hayo
na mengine nje ya ukanda huo yameanza kuitumia sana na
mabhitaji yanazidi kuongezeka kila uchao.

Jinsi mahitaji yake yanavyozidi kuongezeka na kuvuka
mipaka, hivyo kuwa fursa katika maendeleo, serikali imeliona
hilo na kutoa msimamo.

Hatua hiyo ilitangazwa na Makamu wa Rais, Samia Suluhu
Hassan, ambaye ametoa maagizo matano ya kimkakati ya
matumizi ya Kiswahili, ikiwamo kuwapo kwa sera ya lugha hiyo.

Aliagiza kuhakikisha kumbukumbu zote muhimu za nchi
zinatolewa kwa lugha ya Kiswabhili.

Akifungua maadhimisho ya Siku ya Kiswahili nchini juzi,
Samia alisema ili kufanikisha matumizi ya lugha hiyo, ni lazima
matumizi yake yapangwe na kuratibiwa.

Alisema Kiswahili kina fursa nyingi za kiuchumi, kijamii na
kisiasa duniani, na kuagiza kwamba kwa wizara zote mbili na
mabaraza na taasisi zingine za kuendeleza Kiswahili kwamba
hadhi ya sasa ya Kiswahili kikanda na kimataifa inachagiza
kuwapo kwa mageuzi.

Aliagiza Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo na
wizara hiyo kwa upande wa Zanzibar, kukaa na wataalamu na
kubaini maeneo na nyaraka za kiserikali ambazo bado Kiswahili
hakitumiki ili hatua zichukuliwe.

Aliipongeza Wizara ya Katiba na Sheria ambayo imeanza
kuchukua hatua kuhakikisha hukumu za mahakama zinatolewa
kwa Kiswahili ili kuhakikisha wananchi wanyonge wanapata
haki zao.

Aliagiza pia wizara hizo kushirikisha wadau wengine kuandaa
mikakati ya kutangaza, kufundisha na kuendeleza lugha hiyo
nje ya nchi.

Pia wizara zije na mkakati wa kuandaa wataalamu mbalimbali
wa Kiswahili wakiwamo wakalimani, watafsiri, walimu na
wengine ambao Tanzania itaanza kuwatumia kimkakati katika
kukieneza Kiswahili.

Alisema taasisi za kuendeleza Kiswahili kama BAKITA na
BAKIZA nazo sasa zikumbukwe kwa kupatiwa wataalamu
na rasilimali fedha za kutosha ili kutekeleza jukumu hili la
kimkakati la kukiendeleza Kiswahili, ikiwamo ni kuimarisha
kitengo cha uchapaji na uchapishaji cha TUKI pamoja na
kampuni za uchapishaji lengo ni kuhakikisha machapisho ya
Kiswahili yanawafikia watu wengi wa ndani na nje ya nchi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

¥ Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato
Kasika

Nimependa namna wanaolima
pamba wanavyobebwa msimu huu

PAMBA ni miongoni mwa mazao mata-
no ya kimkakati, ambayo serikali imeamua
kuyawekea mkazo maalum kuyaendeleza, pia
kuyatafutia masoko, ili wakulima wanufaike
na yenyewe ikipata kodi.

Ni orodha ambayo pia inajumuisha koro-
sho, kahawa, chai na tumbaku, kukitarajiwa
yote yataongeza mapato ya wakulima na
kuwa chanzo cha kuaminika cha malighafi
katika uchumi wa viwanda kitaifa.

Kwa muda mrefu wakulima wa pamba
nchini, wamekuwa na malalamiko ya ku-
tolipwa fedha zao kwa wakati na mizani ya
kupima zao hilo kuchakuliwa hata wasipate
haki stahili inayowafaa.

Mengine wanayolalamikiwa yanagusa ku-
uziwa mbolea feki na kukatwa fedha baada
ya kuuza pamba, ili kulipia pembejeo zina-
zokopeshwa wakati wanapoandaa masham-
ba, hadi hatua ya kuvuna.

Katika jitthada za serikali kuwapunguzia
kero wakulima wa zao hilo, iliamua kutopan-
ga bei ya pamba katika msimu wa mwaka
2020, ili kuliwezesha soko kuamua na mkuli-
ma kupata mahali pa hakika kuuzia.

Badala yake, ndiyo ikabeba jukumu kuwa
msimamizi mkuu anayehakikisha maslahi ya
wakulima wa pamba yanalindwa muda wote,
ili wapate soko la uhakika linalozingatia uhal-
isia wa ushindani uliopo, kuwapa faida.

Ni hatua serikali inaitaka kutaka kufanya
kilimo kuwa cha kibiashara na si kujikimu ka-
tika kuwaondolea wakulima vikwazo vinavy-
oweza kukwamisha juhudi zao za kuendeleza
mazao au katika mustakabali huo.

Maana yake ni kwamba, wakulima wal-
iokopeshwa viuatilifu, hawatakatwa fedha
wakati wa kuuza pamba yao, kama ambavyo
imezoeleka, kwa kuwa serikali itatumia utara-
tibu mwingine, ambao haumuumizi.

Hiyo inaweza kuwa habari njema kutoka
kwa Naibu Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe,
katika kikao cha wadau wa pamba myjini Bari-
adi, mkoa wa Simiyu.

Uamuzi huo uliotangazwa na serikali, un-
aweza kuwa moja ya mikakati yake ya kuen-
delea kilimo na mazao hayo ya kimkakati ya

biashara, hivyo wakulima hawana budi ku-
changamkia fursa hiyo.

Wakulima wa pamba au hata wa mazao
mengine ya kimkakati, ni wajibu wao sasa ku-
changamkia fursa hiyo, kwa kuwa inatarajiwa
kuendelea kuwa chanzo kikuu cha ajira na
fedha za kigeni.

Serikali inasema yatakuwa yanauzwa kwa
njia ya ushindani, huku wakulima wanao-
zalisha kwa ubora wakinufaika na bei ya juu
zaidi, kwa lengo la kumuinua mkulima tajwa.

Serikali pia inasema, imepanga kuongeza
usimamizi katika uzalishaji mazao hayo
makuu ya biashara, kwa vile kwa kipindi kire-
fu ulishuka kutokana na matatizo mbalimbali.

Miongoni mwa matatizo yanayotajwa ku-
changia hali hiyo ni kupungua tija katika uzal-
ishaji, baadhi ya wakulima kuacha kulima
mazao hayo, kutokana na kukata tamaa kwa
sababu mbalimbali.

Baadhi ya sababu hizo ni viongozi wa vy-
ama vya ushirika kutotekeleza vyema wajibu
wao, wizi, dhuluma na ushiriki mdogo wa
maofisa kilimo katika kusimamia kilimo cha
kitaalamu.

Ni vyema sasa kama vyama vya ushirika
vimeimarika, basi wakulima wakumbushwe
kuuza pamba kupitia vyama hivyo ili kupun-
guza ulaghai kwenye mizani kwa kuwa wasi-
mamizi na watumiaji wa mizani watakuwa
ni wakulima wenyewe wa pamba na siyo
mawakala.

Hivyo, wadau wote wa kilimo wakiwamo
Wakala wa Vipimo Tanzania (WMA), wa-
napaswa kutoa elimu kwa wakulima kuhusu
kutambua mizani feki na kuihakiki kabla ya
msimu wa mwaka huu utakapowadia.

Elimu hiyo inaweza kuwasaidia kujilinda
wenyewe, wakati maofisa vipimo wanapoko-
sekana katika vituo vya kuuzia pamba yao.
Pia ni namna ya kuwawezesha wakulima ku-
pata faida ya thamani kamili ya jasho lao.

Kwa mikakati hiyo na mingine mingi, ni
wazi kwamba, pamba ya Tanzania itarejesha
hadhi yake ya kuitwa ‘dhahabu nyeupe’ na
kuweza kutumika katika uimarishaji uchumi
wa mkulima na nchi kwa ujumla.
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Wizara kuanza
uhamasishaji
Mpango Kabambe
Dodoma

Na Munir Shemweta,
DODOMA

WIZARA ya Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi,
inatarajiwa kuanza utekelezaji
Mpango Kabambe wa Jiji
la Dodoma kwa kuanza
kuhamasisha wananchi wa kata
za Mpunguzi na Matumbulu
kufanya maendeleo kwa
kuzingatia mpango huo.

Timu ya wataalamu wa wizara
hiyo pamoja na Halmashauri ya
Jiji la Dodoma ikiongozwa na
Mkurugenzi Msaidizi Idara ya
Maendeleo ya Makazi Wizara
ya Ardhi, Imaculate Senje,
ilikutana na wenyeviti wa mitaa
iliyo kwenye kata hizo kwa
lengo la kuwajengea ufahamu
kuhusiana na  utekelezaji
Mpango Kabambe.

Akizungumza na wenyeviti
hao jana katika ofisi ya Mtendaji
Kata ya Matumbulu jijini
Dodoma, Imaculate, alisema
wizara kwa kushirikiana na
Halmashauri ya Jiji la Dodoma,
imeamua kuanza uhamasishaji
wa utekelezaji wa mpango
huo, ili wananchi wauelewe
kuachana na dhana kwamba
serikali inapora maeneo.

Mkurugenzi huyo Msaidizi wa
Idara ya Maendeleo ya Makazi
aliongeza kuwa utekelezaji
Mpango Kabambe wa Jiji la
Dodoma unalenga maendeleo
ya eneo hilo kufanyika kwa
kuzingatia mpango huo.

Kwa mujibu wa Imaculate,
kwa kuanzia utekelezaji
Mpango Kabambe utaanzia
Kata ya Mpunguni na kuhusisha
maeneo ya mashamba na
viwanda na baadaye katika
maeneo ya makazi ya wananchi.

“Kipaumbele kwa sasa katika
zoezi la utekelezaji Mpango
Kabambe wa Jiji la Dodoma
kitakuwa katika maeneo ya
mashamba na viwanda na
hapa tunataka tuepuke ujenzi
holela katika maeneo hayo na
kuzingatia mpango kabambe
uliopo,” alisema Imaculate.

Alisema kuwa wakati wa
utekelezaji, hatua ya awali
wataalamu watachukua taarifa
za wamiliki wote kwenye
maeneo yaliyopangwa kwa ajili
ya mashamba na viwanda na
maeneo hayo yatapimwa na
wamiliki wake kumilikishwa
na kusisitiza kuwa, baada ya
kumilikishwa, hawataruhusiwa
kufanya maendelezo kinyume
cha mpango kabambe.

Serikali yatenga bilioni 4.2/-
vituo uokoaji Ziwa Victoria

Na Mwandishi Wetu, GEITA

SERIKALI kupitia Shirika la Uwakala wa
Meli (TASAC), imepanga kujenga vituo sita
vya kuratibu shughuli za ufuatiliaji na uokoaji
katika Ziwa Victoria vitakavyogharimu Sh.
bilioni 4.2.

Mkurugenzi Mkuu wa TASAC, Emmanuel
Ndomba, alisema jana kuwa ujenzi wa vituo
hivyo utaanza katika mwaka huu wa fedha
katika maeneo ya Mwibara, Kakukuru, Nansio,
Mwigobero, llemela na Magarini.

Alisema ujenzi wa vituo hivyo sita
utakapokamilika, utasaidia katika shughuli za
kutafuta na kuratibu shughuli za uokoaji pindi

“Vituo hivyo ambavyo makao yake makuu
yatakuwa wilayani Ilemela mkoani Mwanza,
vitajengwa katika maeneo ya Mwibara,
Kakukuru, Nansio, Mwigobero pamoja na
Magarini.

“Ujenzi wa vituo hivyo sita utatekelezwa
kwa gharama Sh. bilioni 4.2 zilizotolewa
kupitia ufadhili wa Benki ya Maendeleo ya
Afrika (AfDB).

“Vituo sita vya kuratibu shughuli za uokoaji
katika Ziwa Victoria kwa upande wa Tanzania,
ni miongoni mwa vituo 10 vitakavyojengwa
katika nchi za Tanzania, Kenya na Uganda,”
alifafanua.

Ofisa Mfawidhi wa TASAC mkoani Geita,

boti kuzisajili kabla hatua za kisheria
hazijachukuliwa dhidi yao.

Kwa mujibu wa ofisa huyo, Mkoa wa Geita
unakadiriwa kuwa na zaidi ya boti 1,000
zinazotoa huduma ya usafirishaji katika Ziwa
Victoria.

Hata hivyo, ofisa huyo alisema boti 750
zikiwamo za uvuvi na zinazosafirisha abiria na
mizigo, ndiyo zimesajiliwa na hivyo kufanya
kazi zake kwa kuzingatia kanuni, taratibu na
sheria.

“Kutosajiliwa kwa zaidi ya boti 250
kumeilazimu TASAC kutoa elimu kwa wamiliki
wa boti kuhusu umuhimu wa kuthibitishwa
kwa ubora wa vyombo husika,” alisema.

zinapotokea ajali Ziwa Victoria. Rashid

Katonga,

aliwataka wamiliki wa

Arejeshewa nyumba aliyoporwa mikopo umiza

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

TAASISIyaKuzuianaKupambananaRushwa (TAKUKURU)
Mkoa wa Shinyanga, imemrejeshea Josephine Kiyuga, mkazi
wa Viwanja vya Mwadui Manispaa ya Shinyanga, nyumba
zake mbili ambazo alipokwa na kampuni ya mikopo umiza.

Kaimu Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa Shinyanga,
Francis Luena, alisema hayo jana wakati akitoa taarifa
ya utekelezaji wao wa kazi kwa kipindi cha robo ya pili
ya mwaka wa fedha wa 2020/21) huku akibainisha kuwa
wameokoa Sh. milioni 10 pamoja na nyumba mbili.

Alisema mwanamke huyo alikopa Sh. milioni 5.5 kutoka
kampuni ya ukopeshaji ya Mselikare na kutakiwa kurejesha
Sh. milioni 7.7.

Katika mkataba wao wa kukopeshana, alisema
mkopeshaji alichukua hati za nyumba mbili za mwanamke
huyo na aliposhindwa kurejesha kwa wakati nyumba zake
zikachukuliwa.

“Baada ya mwanamke huyu kuchukuliwa nyumba zake
mbili, alijitahidi kumrejeshea Sh. milioni nane badala ya Sh.
milioni 7.7 ikiwa ni ongezeko la Sh. 300,000 kama fidia ya
riba ya kuchelewesha kulipa deni,” alisema Luena.

“Mkopeshaji alipokea fedha hizo, lakini alikataa kurejesha
hati za nyumba na kudai kuwa muda wa kurejesha deni
ulishapita, hivyo kama mkopaji anahitaji nyumba zake,
inabidi azinunue tena kutoka kwake kwa gharama ya Sh.
milioni 19, ndipo akaja kwetu na tumemsaidia kupata
nyumba zake,” aliongeza.

Pia alisema wameokoa Sh. milioni 10 za  wastaafu
pamoja na wananchi ambao walidhulumiwa na waajiri wao
na wameshawakabidhi fedha hizo.

Kiyuga alishukuru kwa kupata nyumba zake tena kwa
kuwa alikuwa alishakata tamaa baada ya mkopeshaji huyo
kuzing'ang’ania na kutaka kuziuza.

Mkuu wa Dawati la Uchunguzi Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
nchini (TAKUKURU), mkoani Shinyanga, Emily Mandia (kulia), akimkabidhi mkazi
wa viwanja vya Mwadui, Manispaa ya Shinyanga, Josephine Kiyuga, nyaraka
za nyumba zake mbili ambazo zilitaifishwa na kampuni ya mkopo umiza va
Mselikare, baada ya kushindwa kurejesha mkopo kwa wakati Sh. milioni 7.7,
alikopa Sh. milioni 5.5. PICHA: MARCO MADUHU

NAMPULA AUCTION MART AND COMPANY LTD NAMPULA AUCTION MART AND COMPANY LTD
TANGAZO LA MNADA WA HADHARA WA MARUDIO TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

wao,ambayo ni nyumba iliyopo sinza kijiweni .
Mnada utafanyika mahali nyumba ilipo tarehe 29/01/2021

Jina la mdaiwa: ISSA MASOUD IDD

Dhamana: Nyumba

Maelezo ya dhamana: CT NO 19492 PLOT NO 336 BLOCK’C’ SINZA AREA, L.0.NO 35471
Tarehe ya mnada: 29/01/2021

Mashariti ya Mnada

toka tarehe ya mnada huo.

(C) Mnunuzi akishidwa kutimiza sharti la 75% malipo ya awali hayatarejeshwa na mnada utarudiwa

mnunuzi .gharama zozote zitakazo jitokeza nje ya utaratibu wa kibenki hatutahusika nazo

KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA NA DALALI WA BENKI MOBILE: 0782 757829, 0712 050414/ 0719 441711

kwa idhini tuliyopewa na mteja wetu BANK OF AFRICA (BOA) tutauza kwa njia ya mnada wa hadhara dhamana ya mdaiwa

(a) Mnunuzi atalazimika kulipa 25%ya bei iliyofikiwa katika mnada papo hapo asilimia iliyobakia 75%italipwa ndani ya siku 14
(b) Endapo mnunuzi atashidwa kulipa asilimia 25% siku ya mnada basi mshindi wa pili ana haki ya kuweka hela siku hiyohiyo|

(d) Gharama za kubadilisha umiliki,kumtoa mtu kwenye nyumba na gharama nyingine zozote zitakazojitokeza itakuwa juu ya

Kwa idhini tuliyopewa na mteja wetu NCBA BANK TANZANIA LIMITED tutauza kwa njia ya mnada wa hadhara dhamana ya
mdaiwa wao,ambayo ni nyumba iliyopo VINGUNGUTI AREA DAR ES SALAAM .

Mnada utafanyika mahali nyumba ilipo tarehe 06/02/2021

Jina la Mdaiwa:

Dhamana: Nyumba

Maelezo ya dhamana: TITLE NUMBER 53982 LAND OF FICE NUMBER 203212 LAND PLOT 191/2/2 VINGUNGUTI AREA DSM
Tarehe ya mnada: 06/02/2021

Mashariti ya Mnada
(@) Mnunuzi atalazimika kulipa 25%ya beii liyofikiwa katika mnada papo hapo asilimia iliyo bakia
.75%italipwa ndani ya siku 14 toka tarehe ya mnada huo.
(b) Endapo mnunuzi atashidwa kulipa asilimia 25% siku ya mnada basi mshindi wa pili ana haki ya kuweka hela siku hiyohiyo .
(C) Mnunuzi akishidwa kutimiza sharti la 75% malipo ya awali hayatarejeshwa na mnada utarudiwa
(d) Gharama za kubadilisha umiliki ,kumtoa mtu kwenye nyumba no gharama nyingine zozote zitakazoji tokeza itakuwa juu ya
mnunuzi. .gharama zozote zitakazojitokeza nje ya utaratibu wa kibenki hatuta husika nazo

KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA NA DALALI WA BENKI MOBILE:0782 757829, 0712 050414/ 0719 441711
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watakiwa
kuanzisha
vikundi
kupatiwa
mikopo

Na Sabato Kasika

mkoani  Mara, wametakiwa
kuanzisha vikundi vya kilimo,
uVvuvi, ufugaji na biashara na
kuvisajili kwenye halmashau-
ri ili iwe rahisi kwao kuomba
mikopo ya fedha, kwa ajili ya
kuimarisha vikundi hivyo.
Wito huo ulitolewa juzi na
Prof. Sospeter Muhongo, na
kufafanua kuwa zipo baadhi
ya benki ziko tayari kutoa
mikopo ya fedha kwenye vi-
kundi ili kuinua uchumi.
“Tuanzishe vikundi vya
kilimo, uvuvi, ufugaji na bi-
ashara na kuvisajili katika
halmashauri yetu na kuima-

risha mitaji kwa kuomba
mikopo ya fedha,” alisema
Prof. Muhongo.

Alisema, ingawa wakazi

wana majukumu mengi iki-
wamo kushirikiana na serikali
katika ujenzi wa madarasa ya
shule shikizi, msingi na se-
kondari, bado anawakumbu-
sha kujiimarisha kiuchumi.
Alisema, wananchi wame-
kuwa wakitumia nguvukazi
zao na pia fedha taslimu,
hivyo ili waendelee kuchang-
ia ujenzi huo, hawanabudi
kuimarisha vikundi kwa ajili
kuinua uchumi wao ili waen-
delee kuchangia maendeleo.
“Wakati tukiwa katika ma-
jukumu hayo ambayo pia
yanagusa afya kwa kujenga
zahanati na vituo vya afya, ni
muhimu pia tuongeze kasi ku-
unda vikundi vya uchumi Vvi-
weze kutukomboa,” alisema.

Katibu Msaidizi wa Tume ya Utumishi wa Umma, Peleleja Masesa (kulia), akipimwa VVU kwa hiari na Dk. Zainabu Mwinyi kutoka Tume ya
Taifa ya Kudhibiti Ukimwi (TACAIDS), wakati wa mafunzo kwa watumishi wa tume hiyo, kuhusu kujikinga na maambukizi ya virusi vya
Ukimwi mahala pa kazi, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Mradi kunufaisha wajasiriamali kumiliki viwanda

Na Mwandishi Wetu

AMPUNI ya Kamal katika

kuunga mkono azma ya

Rais John Magufuli ya

kuwa na uchumi wa vi-
wanda, imekuja na mradi wa ku-
wawezesha wajasiriamali wazawa
100 kumiliki viwanda vidogo vya
kuchakata zao la korosho nchini
badala ya kulisafirisha nje ya nchi
kama malighafi.

Mwenyekiti wa Kamal, Gagan
Dar es Salaam wakati akizungumza
na waandishi wa habari kuhusu
azma hiyo itakayotekelezwa kupi-
tia kampuni ya Kamal Agro Lim-
ited.

Alisema wazo hilo wamelipata
baada ya utafiti uliofanyika takrib-
ani miaka mitano na kubaini ili
kushiriki kikamilifu katika kujenga
uchumi wa viwanda Tanzania, na
kuja na mradi ambao utawawez-
esha Watanzania kutengeneza ajira

kwa kuchakata bidhaa zinazozal-
ishwa nchini Tanzania.

Gupta alisema mradi wa kuen-
deleza ujasiriamali wa kitaifa Tan-
zania katika sekta ya viwanda vya
kuchakata korosho umenuia ku-
tumia mbinu zinazotumika nchini
India ili kuongeza thamani kwa ko-
rosho inayozalishwa nchini.

“Asilimia kati ya 70 na 80 ya ko-
rosho nchini India huchakatwa
na viwanda vidogo vidogo kwa
kushirikiana na viwanda vikub-
wa ambavyo husaidia wakati wa
kuongeza thamani kabla bidhaa
hazijapelekwa nje ya nchi kwa
mauzo,” alisema.

Alisema kupitia mpango huo wa
uwezeshaji, wajasiriamali wa ki-
tanzania watatengeneza maelfu ya
ajira za moja kwa moja na kusaidia
taifa kuokoa mamilioni ya Dola za
Kimarekani zinazopotea kwa njia
ya kuuza bidhaa ghafi nje ya nchi.

Gupta alisema mradi wa kuen-
deleza ujasiriamali wa kitaifa Tan-

zania katika sekta ya viwanda vya
kuchakata korosho, umetengene-
zwa kwa namna ambayo kampuni
hiyo itawapatia wajasiriamali wa-
patao 100 kila kitu wanachokihitaji
ili kuendesha viwanda vidogo 100
vya kuchakata korosho.

“Mahitaji hayo ni pamoja na
mashine za kuchakata korosho,
mashine za kukaushia korosho, ku-
menya, meza za kusagia, umeme,
maji pamoja na gharama nyingine.

“Mjasiriamali atahitaji kuwa na
Sh. milioni 16.92 ambazo zitakuwa
sawa na asilimia 20 tu ya jumla ya
kiasi cha Sh. milioni 84.6 zinazo-
hitajika kuendesha kiwanda cha
kubangua korosho.”

Alisema kiasi kinachobaki cha
Sh. milioni 67.68 ambacho ni sawa
na asimilia 80 ya mahitaji kitapa-
tikana kwa kupitia mkopo kutoka
benki itakayoshirikiana na kam-
puni hiyo kudhamini mradi.

“Kwa hesabu za haraka haraka,
kila mjasiriamali ataweza kupata

faida ya Sh. milioni 37.8 kwa mwa-
ka baada ya kutoa gharama zote za
uzalishaji,” alisema.

Gupta alisema baada ya kumal-
iza kulipa mkopo kwa muda wa
miaka mitatu, kiwanda cha kuban-
gua korosho kitabaki kuwa ni mali
ya mjasiriamali.

Alifafanua kuwa Tanzania ita-
okoa hadi Dola za Kimarekani mil-
ioni 300 kwa mwaka kutokana na
kuongeza thamani ya korosho am-
bayo kwa muda mrefu imekuwa
ikiuzwa nje ya nchi bila kuongezwa
thamani. Alisema katika awamu ya
kwanza ya miaka mitano, mradi
utasaidia kubangua tani 15,000 za
korosho ya Tanzania kwa mwaka.

Alisema ndani ya miaka 15,
wamelenga kuhakikisha korosho
yote inayolimwa Tanzania inaban-
guliwa nchini ili kutengeneza ajira
zaidi kwa wazawa.

Alisema kwa sasa, zaidi ya asil-
imia 90 ya korosho inayozalishwa
nchini huuzwa bila kubanguliwa.

TPA vajipanga kuongoza Afrika kwa shehena

Alisema kwa mwaka 2016/2017 walikuwa

Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA ya Bandari Tanzania

(TPA), imesema maboresho makubwa
wanayoendelea kuyafanya yataiwezesha
kuongoza kwa kuwa bandari kubwa

inayopokea magari mengi Afrika Mashariki
hadi Kusini mwa Afrika.

na Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka hiyo,
Deusdedit Kakoko, wakati akizungumza
na wahariri na waandishi waliotembelea
Bandari ya Dar es Salaam.

wakipokea magari 47000 na sasa wana
uwezo wa kupokea na kuhudumia magari
170,000 na magati yanayoendelea kujengwa
yatawawezesha kupokea hadi 200,000.

Alisema gati namba moja hadi nne ambayo
yamekuwa  yakitumika, = yamewasaidia
kupokea meli kubwa za bahari kuu za
kimataifa tofauti na ilivyokuwa kabla ya
ujenzi.

Alisema takwimu zilizopo zinaonyesha
kuwa meli kubwa za bahari kuu zinapungua
kwa idadi, lakini zinaongezeka kwa ukubwa

na uwezo tofauti na ndogo zilizokuwa
zinakuja kwa wingi.

“Tafsiri yake ni kwamba sasa hivi
tunapokea meli kubwa na za moja kwa
moja badala ya kuachiwa na jirani zetu wa
kaskazini na wale wa kusini na tunashusha
magari 1,000 hadi 2,000 kwa wakati mmoja
kutoka magari 500 tuliyokuwa tukishusha
zamani,” alisema Kakoko.

Alisema kwa upande wa shehena kama
nafaka na saruji, wanapokea meli kubwa
kwa kuwa miaka minne iliyopita walikuwa
wakipokea zenye urefu wa mita 230 na

walipopokea yenye urefu wa mita 261
waliona kama miujiza.

Alisema ingawa wakati huo walifurahia
kupokea meli zenye urefu wa mita 261, lakini
kwa sasa zimekuwa za kawaida kutokana na
maboresho waliyoyafanya wanapokea meli
zenye urefu wa mita 280 na zaidi.

Kuhusu shehena ya kontena, Kakoko
alisema walikuwa wakishusha kontena 500,
lakini sasa hivi ni kawaida kushusha shehena
ya kontena zaidi ya 1,500 kwenye bandari
hiyo na wanatarajia idadi hiyo kuongezeka
mara dufu baada ya ukarabati.
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mmmmmm Waliokopa mabilioni va
pembejeo wachunguzwa

Tigo yazindua
huduma ya
'Lipa Kwa Simu'

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya simu za mkononi
va Tigo Tanzania, imezindua
tena huduma ya malipo.

Huduma hiyo ya malipo awali
ilitambulishwa mwaka 2014 kwa
jina la ‘Lipa Hapa kwa Tigo Pesa’
ili kuwafanya wateja kununua
bidhaa mbalimbali kwa njia ya
kidijitali.

Kwa sasa huduma hiyo
imepewa jina la ‘Lipa kwa
Simu’, ambapo imekuja
ikiwa imeboreshwa zaidi na
kwamba mteja atatumia kufanya
malipo mbalimbali bila kutumia
namba za QR na zingine katika
kupata huduma.

‘Lipa kwa Simu’ ni huduma va
kifedha ya kidijitali inayomfanya
mfanyabiashara au taasisi
kupokea fedha kutoka wateja
wanaotumia simu za mkononi.

Akizungumza Katika uzinduzi
Mkuu wa Kitengo cha Fedha
cha Tigopesa, Angelica Pesha,
alisema: “Soko la ndani lina sifa
va ukuaji mkubwa kwa idadi ya
watu, idadi ya vijana na viwango
Vya juu vya data na kupitishwa
kwa njia ya kidijitali.

“Madhumuni yetu ni kutanua
na kuboresha njia zote za
malipo nchini Tanzania.
Tunaamini, huduma mpya ya
Lipa kwa Simu, itawapa wateja
wote wa Tigopesa pamoja na
watumiaji wengine wa pesa,
uzoefu mkubwa wa malipo kwa
kuwawezesha kufanya shughuli
za0 zote za malipo kwa njia
salama na rahisi.”

“Pamoja na kuletwa kwa
namba za QR na namba
zingine katika Lipa kwa Simu
tumejipanga kuleta ubunifu
na usanifu kwa shughuli za
Tigopesa.

“Kwa wafanyabiashara,
tunaanzisha uzoefu wa ndani
ya programu ambapo wataweza
kusimamia ushuru wao wa
malipo kupitia App ya Tigopesa,
hii itaruhusu urahisi na udhibiti
zaidi wa fedha za biashara,”
alisema.

Uzinduzi huu pia unaenda
sambamba na promosheni
ambayo itakuwa ni kwa ajili ya
wateja wote wakipata ongezeko
la fedha kila watakapotumia
huduma ya ‘Lipa Kwa Simu'.

Alisema huduma hiyo itakuwa
inapatikana katika maeneo
mbalimbali ikiwamo sokoni,
sheli za mafuta, cinema, sehemu
za vyakula, hotelini, wanapouza
vinywaji, supermarket, maduka
ya dawa na wanapouza Vifaa
Vvya ujenzi.

Alisema huduma hiyo itatumia
kwa wateja wote wa Tigopesa na
haina haja ya kujisajili.

Ndalike Sonda, BARIADI

AASISI ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU), mbkoani
Simiyu imeanza uchunguzi kubaini
jinai kwa wakopaji 10 waliokopa
Sh. bilioni 102 kupitia Mfuko wa Pembejeo
Tanzania (AGITF).
Fedha hizo zilikopwa mwaka 2006, lakini
mpaka leo hawajazirejesha kwenye mfuko.
Akizungumza na waandishi wa habari,
mjini Bariadi Mkuu wa TAKUKURU, Mkoa
wa Simiyu, Joshua Msuya, alisema kiasi hi-

cho cha fedha mpaka sasa hakijarejeshwa
na wakopaji hao licha ya kurejesha kwa
wakati.

Alisema wakopaji hao kati yao, sita wa-
natoka katika Wilaya ya Bariadi ambao wa-
nadaiwa zaidi ya Sh. milioni 500, Meatu
mkopaji mmoja anadaiwa Sh. milioni 34,
Maswa wapo wakopaji wawili ambao wana-
daiwa Sh. milioni 413.8 na Busega mkopaji
ni mmoja anadaiwa Sh. milioni 653.

Msuya alisema licha ya lengo jema la
mikopo hiyo kuwanufaisha wakulima kupi-
tia sekta ya kilimo kwa kuwakopesha zana

za kilimo, zikiwamo trekta bado baadhiyao
wamekuwa na utata kufanya marejesho li-
chaya jitihada mbalimbali zilizochukuliwa
na mfuko huo.

“Tunaendelea kuchunguza katika kipindi
hiki cha robo ya kwanza ya mwaka, tu-
meendelea kufanya ufuatiliaji na uchunguzi
na tumewaelekeza wahusika wa mikopo
kufanya marejesho ili kufikia malengo ya
mfuko huo kuwanufaisha wakulima kwani
kama unakopa na unarejesha ni wazi
kwamba unatoa fursa na wengine kuchukua
mikopo hiyo,” alisema Msuya.

Wananchi wa Kata ya Nyasubiasi, wakiangali basi la kampuni ya Kisbo Safari lenye namba za usajili T.231 DST, likiwa limeanguka
wakati dereva wake alipokuwa akijaribu kumkwepa bibi kizee aliyekuwa akivuka barabara ya Isaka, wakati likitokea kituo kikuu cha
mabasi mjini Kahama, mkoani Shinyanga juzi. PICHA: SHABAN NJIA .

Na Mohab Dominick, KAHAMA

MTU mmoja amefariki dunia,
huku 44 wakinusurika katika ajali
ya basi la Kampuni ya Kisbo Safari
ambalo lilikuwa linatoka wilayani
Kahama, mkoani Shinyanga kue-
fajiri. Ajali hiyo ilitokea majira ya
asubuhi saa 12.

Akizungumza na Nipashe eneo
la tukio, shuhuda wa ajali hiyo, Eli-
as Jeremia, alisema chanzo ni bibi
aliyekuwa katikati ya barabara ya
Isaka tokea stendi kuu ya mabasi.

Basi laua, 44 wanusurika

Bibi huyo ambaye jina lake
wala umri wake havikufahamika
aligongwa na kupoteza maisha
hapo hapo.

“Mbele ya basi la Kisbo ku-
likuwa na basi lingine ambalo
mimi nilikuwa nimelipanda, lil-
imkwepa bibi huyo na mimi ni-
likwenda kushuka mbele, wakati
wa kurundi tu nikaona basi la
Kisbo nalo linamkwepa na kuan-

guka,” alisema Jeremia.

Dereva wa basi hilo, Raraja Ab-
dullah, alisema: “Basi langu lili-
kuwa na abiria 44 wakati natoka
stendi kuu ya mabasi tuliondoka
salama, lakini tulipofika eneo la
Nyasumbi Msikitini alitokea bibi
kwenye barabara katikati, nilivy-
omwona nilijaribu  kumkwepa
ndipo basi likwenda kutumbukia
kwenye mfereji wa maji.”

Alisema kwa kuwa hapaku-
wapo na majeruhi, kampuni
ilitoa basi lingine na abiria kue-
Dar es Salaam.

Jeshi la Polisi limethibiti-
sha kutokea kwa ajali hiyo na
kusema chanzo cha ajali ni
bibi ambaye alikuwa katikati ya
barabara akitembea, ambapo
dereva wa basi hilo alijaribu
kumkwepa bibi hiyo ndipo basi
hilo lilikwenda kwenye mtaro
wa maji.

BAKITA vasisitiza fursa za Kiswahili

Na Christina Mwakangale

WATANZANIA wameshauriwa
kukitumia Kiswahili kama bid-
haa ili kujipatia kipato kutokana
na kasi ya kukua kwake.

Mhariri Mwandamizi wa
Baraza la Kiswahili la Taifa
(BAKITA), Onni Sigalla, alisema

hayo alipokuwa akizungumza
kituo kimoja cha redio kuhusu
maadhimisho ya lugha hiyo yali-

Alisema lugha ya Kiswahili
inaendelea kuwa fursa hivyo wa-
tumiaji ikiwamo wazungumzaji,
wakalimani, wafasiri na walimu,
waitumie ipasavyo.

“Kiswabhili kinazungum-
zwa na takribani watu milioni
100. Kiswahili ni bidhaa kwa
maana inauzika kwa maana ya
kufundishia, kukiandika na ni
utamaduni,” alisema Sigalla.

Kadhalika, alisema Watanza-
nia wawe watumiaji wa bidhaa
hiyo kwa kununua machap-

isho, vitabu vilivyoandikwa kwa
Kiswahili ili kukuza mapato ya
ndani.

“Ukinunua  kitabu kutoka
lugha nyingine umeongeza ma-
pato kwa wengine, kubidhaisha
lugha wakati mwingine si kuzun-
gumza tu, kuna lugha ya alama
pia,” alisema Sigalla.
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TAKUKURU yaokoa fedha za ujenzi wa zahanati

Kasi yatakiwa
mchakato
umilikishaji
wa hifadhi

Na Tiganya Vincent, TABORA

WIZARA ya Maliasili na
Utalii imetakiwa kuharaki-
sha mchakato wa kumiliki-
sha kisheria taasisi yenye
uwezo eneo la Hifadhi ya
Manyamapori ya Isawima
wilayani Kaliva ili kuko-
mesha uharibifu maliasili
maofanyika katika eneo

ilo.

Kauli hiyo imetolewa
jana na Mkuu wa Mkoa
wa Tabora, Dk. Philimen
Sengati, wakati wa ziara
yake ya kukagua shehena
ya magogo yaliyokamatwa
katika visiwa mbalimbali
vilivyomo katika msitu
huo, baada ya wavunaji
haramu kutoroka.

Alisema kukosekana kwa
taasisi  yenye mamlaka
va Kkisheria ya kuusima-
mia imepelekea uharibifu
katika Hifadhi ya Many-
amapori ya Isawima wilay-
ani Kaliva kuwa kubwa.

Dk. Sengati alisema hata
Jumuiya vya Hifadhi vya
Wanyamapori ya lsawima
haijakabidhiwa kisheria
kwa sababu haijakamili-
sha hatua zote zinatakiwa
kuiwezesha kusimamia Ki-
kamilifu, hivyo kushindwa
kuwa na nguvu za kudhibi-
ti uharibifu ndani yake.

Alisema hali hiyo im-
esababisha Mamlaka va
Wanyamapori Tanzania
(TAWA) na Wakala wa
Mistu Tanzania (TFS) Kku-
kaa pembeni kwa sababu
taasisi hizo na Jumuiya
va Isawima hawana ngu-
VU za kisheria kusimamia
msitu huo.

Dk. Sengati alisema ni
vema mchakato uliokuwa
umeanza wa kutaka msitu
huo uwe na chombo kimo-
ja kinachousimamia kishe-
ria ukaendelea na kumal-
izika kwa ajili ya kuwa na
msimamizi atakayeweza
kudhibiti wavunaji haramu
wa miti ya asili.

Mkuu huyo wa Mkoa
alisema kasi ya uvunaji
haramu wa magogo in-
atisha na kuongeza kuwa
hatua za haraka zisipo-
chukuliwa kudhibiti uhar-
ibifu ndani ya msitu huo
ndani ya muda mfupi.

Na Julieth MKireri, KIBAHA

AASISI ya Kuzuia na Kupambana

na Rushwa (TAKUKURU) mkoani

Pwani, imeokoa Sh. 4,086,000 katika

Wilaya ya Kisarawe, zikiwamo fedha
zilizochangwa na wananchi kwa ajili ya ujenzi
wa zahanati.

Akizungumza na waandishi wa habari
Naibu Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa Pwani,
Sadiki Nombo, alisema Sh.1,400,000 ambazo
ni sehemu ya Sh. 2,175,000 zilizochangwa na

ya ujenzi wa zahanati.

Nombo alisema fedha hizo zilifujwa na
aliyekuwa mwenyekiti wa kamati ya ukusanyaji

inavyotakiwa, ndipo TAKUKURU ilipoingilia
kati na kuanza uchunguzi.

Nombo alisema taasisi hiyo imesimamia
suala hilo kuhakikisha mtuhumiwa anarejesha
fedha hizo kwa matumizi yaliyotakiwa, ya kiasi
kilichosalia Sh. 775,000 mtuhumiwa ameahidi
kurudisha mwezi huu.

Aidha, alisema katika Shule ya Sekondari
ya Kimani, aliyekuwa mkuu wa shule alifanya

ubadhirifu wa Sh. 626,000 zikiwa fedha
za ujenzi wa shule na kuwa TAKUKURU
inasimamia suala hilo na mtuhumiwa
ameahidi kurejesha ndani ya miezi miwili.

Wakati huo huo, Nombo alibainisha kuwa
kiasi cha Sh. 2,060,000 sehemu ya Sh.
7,980,000 fedha za malipo ya nauli ya walimu
wa shule za msingi zilizofanyiwa ubadhirifu na
watumishi wa idara ya uhasibu ya Halmashauri
ya Wilaya ya Kisarawe.

Hata hivyo, Nombo alisema watuhumiwa
wameahidi kuendelea kurejesha fedha hizo.

PICHA: MIRAJI MSALA

Serikali yaifagilia sheria ya udhibiti wa kemikali

Na Neema Emman-
vel, MWANZA

SERIKALI imesema sheria ya
usimamizi na udhibiti wa kemi-
kali viwandani na majumbani ya
mwaka 2003 imesaidia kujua aina
ya kemikali zinazoingizwa nchini
na matumizi yake.
za na Ofisa Biashara Mkoa wa
Mwanza, Yesaya Sikinde, katika
mafunzo ya usimamizi wa shu-
ghuli za kemikali, kanda ya ziwa
iliyowahusisha wataalamu 80 wa

masuala ya usimamizi wa kemi-
kali.

Akizungumza kwa niaba ya Ka-
tibu Tawala wa Mkoa wa Mwanza,
Emmanuel Tutuba, Sikinde alise-
ma ili kudhibiti madhara yanayo-
sababishwa na matumizi ya kemi-
kali yasiyo salama, serikali ilitunga
sheria hiyo na kabla ya kutungwa
na utekelezaji wake kuanza bidhaa
hizo zilikuwa zikiingizwa nchini
na kutumika pasipo usimamizi na
udhibiti.

Miongoni mwa kemikali zi-
lizokuwa zinaingizwa na matumizi
yake kutofuatiliwa ni pamoja na

tindikali na zebaki.

Hata hivyo, baada ya sheria
hiyo kupitishwa kumekuwa na
usimamizi na udhibiti wa kemi-
kali kuanzia uingizaji, usafirishaji,
utumiaji.

Alisema mpaka sasa wafanyabi-
ashara 2065 namaghala yaliyoch-
aguliwa kwa mwaka 2019 hadi
2020 yakiwa 1,672, udhibiti huo
umewezesha serikali kutambua
mapema aina za kemikali zinazo-
ingia nchini, mahali zinapokwen-
da na matumizi yake hivyo kupun-
guza madhara yake kwa wananchi
na mazingira.

“Athari za matumizi mabaya
yanaweza kusababisha magonjwa
kwa binadamu yakiwamo sara-
tani, mfumo wa uzazi, urithi, upu-
muaji na hatimaye kifo pamoja
na kuathiri mazingira kama maji,
misitu na kudhuru wanyamapori.

Mratibu wa ukaguzi wa serikali
kwa niaba ya Mkurugenzi wa Idara
ya Uthibiti Mamlaka ya Maabara
ya Mkemia Mkuu wa Serikali,
Magdalena Mtenga, alisema wa-
nafanya mafunzo hayo ya siku
mbili ili kuwajengea uwezo katika
masuala ya udhibiti na usimamizi
wa kemikali.



AFYA NA MAZINGIRA

Mazingira ya Jiji Dar yanavyolindwa
Nna wanaouza miche ndani ya mitaa

Na Augusta Njoji, DODOMA

ANZANIA  imebarikiwa

miti mingi ambayo ni tiba

ya magonjwa mbalimbali.

Hilo limethibitika wakati
wa janga la corona, watu wengi
kutumia mitishamba ambayo
iliwapa ahueni kubwa na kupona
kabisa.

Mimea mingi ilithibitika ku-
saidia watu wengi wenye matatizo
mbalimbali ya mfumo wa hewa
kama kifua, homa, mafua na ma-
gonjwa mengine.

Hapo inajumuisha matawi ya
mwarobaini, mvumbasi, mchai-
chai, mpera, malimao, mkaratusi,
tangawizi na mimea mbalimbali
ya kujifukiza, ili kuondoa kirusi
hicho mwilini.

Dawa hizo za asili hutumika
ama kwa kujifukiza au kunywa.
Hapo inabeba maana ya kuchem-
sha aina mbalimbali za mimea,
kisha mgonjwa anakaa kwenye
kigoda na kufunikwa shuka ili
kupata mvuke anaouvuta, akiwa
amefunikwa na kuingia moja kwa
moja kwenye mfumo wake wa
upumuaji.

Majani ya mkaratusi yamekuwa
yakitumika kama tiba kwa watu
kujifukiza. Mwenyekiti wa Shirik-
isho la Vyama vya Tiba Asili na
Tiba Mbadala Mkoa wa Dodoma,
Mohamed Mdoe, anathibitisha
hilo.

Hiyo ni baada ya ugonjwa huo
kuibuka nchini na wananchi
kutumia dawa mbalimbali za
kujifukiza, huku kukikosekana

« Mti wa mkaratusi, malimao vyang'ara
 Serikali: Wahitaji tiba hiyo ni wengi

Muuzaji malimao, Harun Iddi katika Soko la Majengo, Dodoma, bidhaa iliyoongezeka sokoni,
kutokana na kutumika kutibu corona. PICHA: MTANDAO

mti maalum au dawa, isipokuwa
mkaratusi unaonekana kutumiwa
na wengi.

“Mti uliotumika kwa kiasi kikub-
wa ni mkaratusi waliupenda sana
na kwa sababu huu mti ni mzuri
hasa kwa maradhi mbalimbali,
wazee wa zamani walikuwa wana-
penda kutumia dawa hii.

“Kwa hiyo, tukachukulia wazee
wetu wa zamani kama vile kipindi

cha ugonjwa wa ndui watu wali-
kuwa wakiogeshwa mti huo kuna
maradhi kama UTI (maambukizi
kwa njia ya mkojo na huathiri mfu-
mo wa mkojo), mtu anachemshi-
wa huo mti anakunywa,” anasema.
Anasema majani ya mti huo yali-
tumiwa na watu wengi kutokana
na sifa za kutibu maradhi mbalim-
bali kwenye mwili wa binadamu.
Mdoe anasema, kila mwananchi

alikuwa na namna yake ya kutafu-
ta mti huo ambao kwa Dodoma si
mingi, ikilinganishwa na mikoa ya
Tanga na Kilimanjaro.

Anafafanua  kwamba  kuna
wakati watu wa Dodoma walikuwa
wanaagizia mkoani Tanga ili kupa-
ta majani hayo ya mkaratusi.

“Kukata matawi kila mmoja ali-
kuwa nakwenda kivyake hapaku-
wapo na kubebana kwa pamoja

Ukurasa 13

Nyama iliyosheheni
mashabiki wengi, daktari
akiwapa ‘vigezo na masharti’

Corona ilivyopaisha matumizi ya
tiba asili kwa wahitaji Tanzania

kwenda kukata na kila mmoja
alikuwa anajua anapata eneo gani
mti huu, tunashukuru hali ni nzuri
kwa sasa,” alisema.

Anaongeza: “Wakati wa corona
kila mmoja alikuwa anaangalia
njia gani kikwao au kikabila, hivyo
walikuwa wanaangalia ni dawa
gani inayofaa siyo dawa maalum
kwa corona, kila mtu alitumia
dawa kulingana na anavyoamini
kikwao.”

Anabainisha matumizi hayo
ya tiba mbadala kwa kujifukiza
ilisaidia watu wengi kufanikiwa
hasa waliokuwa wakihisi mafua
au homa inayofanana na dalili za
ugonjwa huo.

Mdoe anasema: “Kila mmoja
alitafuta namna ya kujinusuru
hakukuwa na dawa maalum ya
kutumia kwa ajili ya corona, wazee
walitufundisha matumizi ya dawa
hizi, sisi kama wataalamu wa tiba.

“Tulikuwa tunafuatilia watu
walikuwa wanaomba ushauri wa
dawa hasa za kujifukiza, tulikuwa
tunawaelekeza watumie mti fu-
lani, mwambko ulikuwa mkubwa.”

Mwenyekiti huyo anaeleza kuwa
walikuwa wakiwapa ushauri wa
dawa hizo kuchemsha na kujifuki-
za na siyo za kunywa. Anafafanua:

“Watu  walikuwa  wakienda
porini huko kutafuta na kuwau-
zia watu, wengine kusaidiana bure
hakukuwa na gharama maalum,
kila mtu alikuwa na namna yake,
walikuwa wanapeana tu, ni mtu
kuelekeza tumia dawa hii au hii.”

INAENDELEA UK.12
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TAARIFA YA NIMR

Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Ma-
gonjwa ya Binadamu (NIMR), kupi-
tia kwa Mkurugenzi Mkuu, Prof.
Yunus Mgaya, wakati wa corona
nchini, alisema ikiwa watu watat-
umia mimea zaidi ya minne, upo
uwezekano wa dawa hizo kuanza
kupambana zenyewe katika utend-
aji badala ya kumsaidia mgonjwa.

Anaifafanua mchanganyiko
unaotakiwa, kundi la kwanza ni
mchanganyiko wa majani ya mkara-
tusi, majani ya kivumbasi (kashwa-
gala) na mchaichai; kundi la pili
ni mchanganyiko wa mchaichai,
karafuu, tangawizi iliyopondwa na
majani ya limao; lingine ni majani
ya mwarobaini, majani ya mpera,
mchaichai na majani ya mlimao.

Prof. Mgaya anasema mtu ana-
takiwa kutumia gramu 50 za majani
ya mkaratusi, gramu 50 za kivum-
basi na gramu 20 za mchaichai na
kwamba tiba joto hiyo au mvuke ni
muhimu kusaidia kuongeza kinga
ya mwili, kufungua njia ya hewa na
kurarua virusi vya corona, kama
bado vimo kwenye njia ya hewa na
havijaingia kwenye mapafu.

MASHUHUDA WATUMIAJI

Mtumiaji dawa hizo, Edward
Mathias, anasema alihisi dalili za
ugonjwa h akiwa nyumbani na
akaamua kujitenga kwa wiki nzi-
ma, huku akijifukiza kwa kutumia
mimea minne ikiwamo, mkaratusi,
mvumbasi, mchaichai na tangawizi.

Anasema kwa muda mfupi hali
hiyo ya kuumwa mwili na mafua
yasiyopona iliondoka na hadi sasa
hajasikia hali ya aina hiyo mwilini
mwake. Mtahias anasimulia:

“Miajani ya mkaratusi niliyapata
kwa jirani yangu, mvumbasi un-
apenda kuota kwenye viwanja vya
mpira, nikapata mimea yote minne
nilikuwa nachemsha maji kwanza
yakichemka ndio natumbukiza ma-
jani haya.

“Kwa dakika chache tu nikiwa
nimefunikia, baada ya hapo na-
sogeza jiko likiwa limebandikwa
sufuria najifunika shuka kwa ajili ya
kujifukiza.

“Yaani ule mvuke nausikia kabisa
unaingia kwenye mfumo wa hewa.
Nilikuwa natumia dakika 10 kukaa
humo kila siku jioni, nikitoka naoga
maji ya vuguvugu ili kuondoa kirusi
maana wataalamu walituambia ki-
rusi kina asili ya mafuta, kweli ku-
fukiza kumenisaidia.”

Mnamo Mei 17 mwaka jana, Rais
John Magufuli akitoa salamu kwa
Watanzania aliposhiriki ibada ya
Jumapili akiwa Chato mkoani Gei-
ta, aliwaambia kuwa mtoto wake
aliambukizwa virusi vya corona,
lakini alipona baada ya kujitenga,
kunywa malimao na kujifukiza.

Mwakilishi wa Kikundi cha Shekilindi Bonsnia Ant Covid mjini Dodoma, Bashiru Iddy, akionyesha chupa
ya dawa iliyotumiwa na wananchi wakati ugonjwa wa corona, ulipokuwapo nchini. PICHA: MTANDAO

Kwa daki-
ka chache
tu nikiwa
nimefuni-
kia, baada
va hapo
nasogeza
jiko likiwa
limebandik-
wa sufuria
najifunika
shuka kwa
ajili ya kuji-
fukiza.

WATENGENEZA DAWA

Mapema mwaka jana, Mkurugen-
zi wa Kitengo cha Tiba Asili kutoka
NIMR, DK. Justine Omolo, alisema
dawa ya NIMRCAF iliyofanyiwa
utafiti na taasisi hiyo, ilionyesha
matumaini ya kudhibiti ugonjwa
huo.

Dk. Omolo anasema dawa hiyo ni
kanuni ya tiba lishe yenye mchang-
anyiko wa pilipili kichaa, tangawizi,
limao, kitunguu saumu, asali na
maji na inasaidia kumpa nafuu
mgonjwa wa corona, kwa kudhibiti
dalili zake.

“Mchanganyiko wa tiba lishe hiyo
sio dawa ya corona, lakini inasaidia
kumpa nafuu mgonjwa kwa kuwa
inatibu dalili zinazoambatana na
ugonjwa huo, hadi sasa tiba lishe
hii imeshaleta matokeo chanya kwa
kuwa imesaidia wagonjwa wengi
wa corona,” anasema.

WADAU WA DODOMA

Mwakilishi wa Shekilindi Bosnia
Ant Covid (dawa ya kutibu dalili za
Corona), Dodoma, Bashiru Iddy,
anasema usajili wa dawa hiyo ume-
kamilika na Mkemia Mkuu wa Seri-
kali amethibitisha kwamba haina
sumukuvu yoyote na salama kwa
matumizi ya binadamu. Hata hivyo
hakuweka wazi mchanganyiko wa
dawa alizotumia.

“Kipindi cha corona dawa hii
imesaidia watu. Usajili wake upo
vizuri, tumepata pia kibali kutoka
Shirika la Viwango Tanzania (TBS)
na nyaraka zipo. Dawa inafanya
kazi kwa kiasi kikubwa magonjwa
ya kifua,” anasema.

Bashiru anasema wakati wa co-
rona, chupa ya dawa anayouza ili-
kuwa Sh. 30,000 na mtu mwenye
dalili za ugonjwa huo alishauriwa

kunywa chupa hiyo, pamoja na gla-
si tatu za juisi ya miwa.

“Baada ya saa nne alikuwa ana-
takiwa kunywa chupa ya pili, pia
baada ya saa nne anakunywa chupa
ya tatu. Hivyo, mtu mwenye dalili
hizo alikuwa anapata tiba.

“Dawa hii imetengenezwa na aina
tatu za miti ambayo kitaalamu hatu-
wezi kuweka wazi ili wengine wasi-
je kufanya utapeli utakaosababisha
madhara kwa jamii,” anasema.

WAUZA DAWA ASILI

Muuza dawa asili, Josephina
Peter, anasema mwitikio wa watu
kujifukiza wakati wa corona uli-
kuwa mkubwa na wananchi wa-
linunua mkaratusi, mvumbasi na
mwarobaini.

Muuzaji wa dawa za tiba asilia,
Mariamu Masudi, anasema awali
mimea au dawa hizo zilijulikana
kwa matumizi mengine, lakini ku-
tokana na ugonjwa huo zilitumika
kujifukiza ili kuondoa kirusi hicho
mwilini.

MATUMIZI YA MALIMAO

Mfanyabiashara katika Soko Kuu
la Majengo jijini Dodoma, Harun
Iddy, anasema wakati wa mlipuko
wa corona nchini, bidhaa kama
malimao, tangawizi na vitunguu
saumu viliongezeka sana mabhitaji
yake sokoni.

Anatumia mifano akitumia vilele-
70 visivyo rasmi, kwamba kutokana
na matumizi ya tiba mbadala, mfan-
yabiashara aliuza mifuko ya kilo
100, zaidi ya 500 kila siku.

Iddy anasema pamoja na ma-
hitaji hayo makubwa, bidhaa hizo
zilipatikana kwa wingi kuhudumia
wananchi waliotumia kuchemsha
na kijifukiza.

Anasema katikia kipindi cha

mvua, malimao yalikuwa adimu na
akalazimika kuzifuata nchi jirani
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo
(DRC), Uganda na Sudan.

“Hii imetokana na mvua kunye-
sha kwa wingi nchini mwaka jana
msimu wa pili wa malimao, hauku-
wapo hali ambayo imesabaisha bid-
haa hiyo kuwa adimu,” anasema.

Pia anasema kipindi hicho wali-
kuwa wakiuzia mfuko moja wa kilo
100 kwa zaidi ya Sh. 250,000 na
upatikanaji wake ulikuwa wa shida,
wakati awali ilichukuliwa kama kitu
cha kawaida.

“Zamani mtu ukimwambia una-
fanya biashara ya malimao ana-
shangaa, lakini hivi sasa hata ukip-
ita barabarani umebeba mzingo
wa malimao watu wanakuulizia bei
tofauti na zamani,” anasema.

Mfanyabiashara Hassan Chitem-
bedya, anasema malimao hivio sasa
sokoni hayakai, kutoka na mabhitaji
makubwa na mengi yanasafirishwa
nje ya nchi, ikiwamo Kenya kwa
ajili ya matumizi ya tiba mbadala
corona.

Kitaalamu, limao ingawa si tunda
lenye virutubisho vingi vya vita-
mini C, lakini ni bora kwa kuwa na
kemikali inayosaidia kutibu mafua
na mfumo wa kupumua.

Maji ya limao yanatajwa kuwa na
takriban miligramu 18.6 za vitamini
C na vipimo kamili vya kila siku
vinavyopendekezwa kwa watu wa-
zima ni kati ya miligramu 65 na 90.

WIZARA YA AFYA

Mkurugenzi Msaidizi wa Tiba
Asili na Tiba Mbadala wa Wizara ya
Afya, Dk. Paulo Mhame, anakiri ujio
wa ugonjwa huo nchini umesaidia
huduma za tiba asili nchini kukuba-
lika kwa wengi, pasipo kujali kiwan-
go chao cha elimu na hadhi yao ki-
jamii, mtazamo ulliokuwapo awali.

“Wengi wametumia kunywa
hususani matumizi ya tangawizi,
limao, vitunguu na vitunguu swau-
mu, pia katika kujifukiza kumewa-
paisha Watanzania ugonjwa we-
nyewe uklionekana sio kitu.

“Llakini hadi leo watu wanaen-
delea kujifukiza hata kama hawavai
barakoa wala kunawa mikono na
wanatumia mafuta tete kwa ajili
ya kufukiza hususan matumizi ya
kivumbasi, mchaichai na mkara-
tusi nao unatumika kwa wingi,”
anasema.

Anasema dhana ya kuona tiba
asili ni ushiriki inaondoka, lakini ki-
serikali bado kuna kazi ya kuende-
lea kuelimisha wananchi matumizi
ya huduma za tiba asili.

Mwaka juzi, dunia ilikumbwa na
homa kali ya mapafu, inayosaba-
bishwa na virusi vya corona na
kuripotiwa kwa mara ya kwanza
mjini Wuhan, China na baadaye
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KITIMOTO

Nyama iliyvosheheni mashabiki
wengi, daktari akiwapa vigezo

« Unataka kula? Zingatia mambo haya hapa

Na Sabato Kasika

YAMA ya nguruwe katika

zama za karibuni, imein-

gia katika orodha ya ku-

pendwa sana katika sura
ya kitaifa.

Kihistoria  nchini ilijulikana
baadhi ya mikoa kama Mbeya ku-
likofugwa na kuliwa kwa wingi, la-
kini kadri muda ulivyoenda, hasa
kuanzia mwishoni mwa miaka 1980,
ulaji uliongezeka, Dar es Salaam, iki-
ibuka mwenyeji.

Leo imefikia hadhi kuwa mion-
goni mwa mlo unaopendwa sana
mijini, ambako si haba imejaa kwe-
nye bucha na mishikaki yake ime-
jaa kwenye ‘vituo vya msaada’ vingi,
vinavyojumuisha baa, baadhi ya wa-
teja wakiunganisha na mseto ‘moja
moto moja baridi.’

Umaarufu wa nyama hiyo, ume-
sababisha ipatiwe majina mengi
bandia, ikiwamo ‘Noah’ na ‘Kitimo-
to’, ambayo sasa ina hadhi ya msa-
miati pori, ikiwa rasmi kila kona.

SHIDA ILIYOPO

Ulaji nyama hiyo inayowakonga
walaji, pia ina upungufu wa kuzaa
matatizo ya kuwa na magonjwa ina-
jumuisha ‘African Swine Fever’ am-
bao ni minyoo ya tegu.

Ni aina ya maradhi yanayotajwa
na wataalamu wa magonjwa ya
mifugo kuwa mlaji nyama ya ngu-
ruwe anaweza kudhurika, iwapo
itapikwa na kuliwa bila kuiva vizuri.

Utaratibu wa kitabibu wa kiseri-
kali ni kwamba, kila penye mlipuko
wa ugonjwa tegi unapowakumba
nguruwe, serikali hupiga marufuku
ulaji, uuzaji nyama yake hadi hali in-
apokuwa shwari, ndipo unaendelea.

Mtaalamu na mstaafu wa Wizara
ya Mifugo na Uvuvi, Dk. Sero Has-
san Luwongo, anaueleza kuwa ni
ugonjwa usiokuwa na chanjo wala
tiba, bali nguruwe kuwekwa ndani
ya karantini hadi uishe.

Katika mazungumzo yake na Ni-
pashe, Dk. Luwongo anasema, ulaji
wa nyama ya nguruwe isiyoiva vi-
zuri, inamsababishia mlaji kukumb-
wa na ugonjwa wa kifafa.

Anafafanua kuwa nyama ya ngu-
ruwe inapokuwa na minyoo na
haijaiva vizuri, inasababishia mlaji
kupata uvimbe kwenye ubongo na
ndipo inafuata uwezekano wa ku-
pata kifafa.

Dk. Luwongo anasema uvimbe
wa ubongo upo wa aina nyingi, aki-
ufafanua: “Nguruwe ana magonjwa
kama walivyo wanyama wengine
ambayo yanatibika, yakiwamo ya
kwato, lakini minyoo ya tegu inay-
oitwa African Swine Fever, haitibiki
na ndiyo yenye madhara.”

Anasema, nyama ya nguruwe ina
minyoo ambayo ni wagumu kufa,

Nyama ya nguruwe ikiwa buchani. PICHA ZOTE: MTANADAO

Virusi hivyo
havina tiba
wala chanjo.
Njia pekee ni
kupika ny-
ama na Ku-
hakikisha im-
eiva vizuri,
pia ugonjwa
unapolipuka,
ni kupiga
marufuku
usafirishaji.

Nyama ya nguruwe tayari kwa kuliwa.

hali inayotoa uwezekano wakaingia
mwilini na kujenga uwezekano wa
kufika kwenye ubongo, jambo lin-
alojenga uwezekano wa madhara
hayo.

“Virusi hivyo havina tiba wala
chanjo. Njia pekee ni kupika nyama
na kuhakikisha imeiva vizuri, pia
ugonjwa unapolipuka, ni kupiga
marufuku usafirishaji, ulaji wa ny-
ama ili kuzuia ugonjwa usisam-
bae,|” anasema.

MLIPUKO NCHINI

Ni ugonjwa unaotajwa kuibuka
kila mara nchini na mwaka 2017
ulitua katika wilaya za Kalambo
mkoani Rukwa na Dodoma na ku-
sababisha viongozi kupiga maru-
fuku ulaji nyama ya nguruwe.

Pia hatua ya karibuni ni kwamba
umetua wilayani Kahama Mkoa wa
Shinyanga, unadaiwa kuua nguru-
we zaidi ya 500 na serikali kupitia

ofisi ya wilaya, alipiga marufuku
uuzaji, usafirishaji na ulaji wa ny-
ama ya nguruwe kwa muda usioju-
likana hadi hali itulie.

Mkuu wa Wilaya, Anamringi Ma-
cha, anasema ni hatua ya kudhibiti
kuenea maambukizo ya ugonjwa
huo unaodaiwa kuua nguruwe kwa
kasi wilayani kwake na wataalamu
wetu wanaendelea kufanya utafiti
kuhakikisha wanaudhibiti, ili ku-
zuia madhara zaidi yasijitokeze.

Aidha, Macha anawataka walaji
nyama ya nguruwe wilayani mwake
kuachana nayo hadi watakapo-
tangaziwa na serikali, hivyo watum-
ie mbadala wa nyama ya mifugo
kama ng'ombe, mbuzi, kondoo na
kuku kwa kuwa hawajaathiriwa na
ugonjwa huo.

KULIVYO DUNIANI
Utafiti uliofanywa na Shirika la
Afya Duniani (WHO) na The In-

ternational Agency for Research
on Cancer unamtaja nguruwe ni
mnyama, nyama yake inaliwa kwa
wastani na asilimia 38 ya wakazi
wote duniani.

Hata hivyo, anatoa kasoro kuwa
nyama hiyo ina madhara makubwa,
akitaja ni sumu ya anayoiita ‘carcin-
ogen’ inayosababisha ugonjwa wa
saratani.

Kwa mujibu wa watafiti hao wa
WHO, wanaainisha pale kila siku
mtui alapo gramu 50 ya nyama ya
nguruwe, ana uwezekano wa kupa-
ta saratani kwa watani wa asilimia
18. Utafiti uliofanyika 1998 wa WHO,
ulionyesha nyama ya nguruwe ili-
yopikwa kwa nyuzi joto 104C, bado
zaidi ya nusu (asilimia 52.37) ya
minyoo iitwayo ‘trichinella worm’
hawafi.

Hiyo ni minyoo ambayo inapoin-
gia mwilini mwa binadamu, husaba-
bisha ugonjwa uitwao ‘trichinosis’
ambao dalili zake kwa mgonjwa
zanajuimuisha homa kali; kichwa
kuuma; kukosa nguvu; maumivu ya
nyama za mwili; macho kuwa rangi
ya pinki; kuvimba uso na kope; na
kudhuriwa na mwanga.

WHO inatahadharisha namna
kuwapo minyoo aina tofauti wait-
wao kitaaalamu ° Taenia solium’
mlaji nyama anaweza kuipata isi-
popikwa vizuri na inasababisha
matatizo ya mfumo wa fahamu na
ndio chanzo cha maradhi ya kifafa.

Pia inaelezwa ni aina ya nyama
yenye virusi vinayosababisha homa
ya ini aina ‘E’ na kuna kuna wadudu
wanaobaki ambao nao wana mad-
hara tofauti mwilini kwa binadamu
mlaji.

FAIDA NA HASARA

Hadi sasa inaelezwa asilimia 30
ya wagonjwa wote duniani wenye
kifafa huwa ni wanaoshambuliwa
na minyoo hiyo ipatikanayo kwe-
nye nyama ya nguruwe isiyoiva
vizuri.

Inaelezwa kuwa watu milioni 50
duniani kote wenye kifafa ni walaji
wa nyama ya nguruwe kwa namna
tofauti kama vile soseji, au nyama
iliyopikwa.

Pia kuna faida ikitajwa vitamini
muhimu katika mwili wa binad-
amu; ambazo ni Bl, B6 na BI2 na
walaji wanapata madini chuma,
yanayowasaidia kuimarisha mi-
fupa, huku magnesium inayosaidia
mwilini mwa binadamu.

Mengine ya manufaaa ni viini
lishe vya protini ya kutosha, am-
bayo inachangia kujenga mwili, pia
mafuta yanayoufanya mwili kupata
nguvu.

Nyama ya nguruwe inaingia ka-
tika orodha ya kuimarisha ngozi
ya mlaji kuifanya iwe laini.



14 ama Alhamisi Januari 21, 2021

Mazingira yva Jiji Dar yanavyolindwa
na wanaouza miche ndani ya mitaa

o Kilio: Elimu ndogo, mauzo yanasuasua

Na Maulid Mmbaga

PANDAJI wa miti ni

harakati inayohimizwa

katika mataifa yote du-

niani. Lengo kubwa ni
kuhakikisha miti mingi zaidi ina-
pandwa, ili kusaidia mabadiliko ya
tabianchi.

Katika kulihimiza hilo, wapo
wauzaji wa miche ya miti wa-
nachangia kwa kiasi kikubwa ka-
tika utunzaji mazingira, ingawa
kuna sura nyingine ya kutoku-
wapo mwitikio wa kutosha katika
ununuzi wa miti hiyo.

Biashara ya uuzaji miche ya miti
nchini, hususan katika Jiji la Dar
es Salaam tayari ina miaka mingi,
wauzaji bado wanalalamika ku-
wapo hali ya kusuasua.

Umoja wa Mataifa katika Ripoti
ya Mwaka 2020, inawataka vion-
gozi wa mataifa yote duniani, ku-
lichukulia jambo la upandaji ni la
dharura.

Ripoti hiyo ilieleza kwamba ku-
toka mwaka 1994 hadi 2020 zaidi
ya hekta 420 za misitu zimepotea
kutokana na watu kukata miti na
kuweka miundombinu mbalimba-
li ikiwamo kujenga makazi, hivyo
ni jukumu la kila mtu kuhakikisha
anapanda mti hata mmoja katika
mazingira anayo ishi.

Pia kunasisitizwa umuhimu wa
kila. mmoja, kufahamu kwamba
uharibifu wa mazingira unasa-
babisha umaskini, sambamba na
madhara mbalimbali ya moja kwa
moja.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo,
madhara yanayoangukia humo
yanajumuisha shida ya upatikanaji
majisafi, rutuba nzuri katika udon-
go, mazao na huduma nyingine
muhimu za afya na maisha ya bi-
nadamu.

Aidha, katika umaskini, pia ku-
natajwa madhara ya uharibifu wa
mazingira yanayoangukia katika
kudhoofisha juhudi na uwezo wa
binadamu kusimamia na kutumia
rasilimali kwa njia endelevu.

Katibu Tarafa wa Mbagala wilayani Temeke, Bertha Minga, akiongoza kampeni ya Manispaa vya
Temeke, kupanda miti iliyofanyika mwaka 2018. PICHA: MTANDAO

Nashauri
watu wawe
na utaratibu
wa kupanda
miti mingi
katika maz-
ingira yao,
kwani ina
faida nyingi,
ikiwamo
utunzaji
mazingira.

SERA YA TAIFA

Sera ya Taifa ya Mazingira ya
Mwaka 1997, inaainisha vikwazo
sita vilivyoko ambavyo ni uharibi-
fu wa ardhi; uharibifu wa misitu;
kupotea kwa makazi ya viumbe-
pori na baianuai; kukosekana maji
gua ubora wa mifumo ya maji; na
uchafuzi wa mazingira hasa katika
maeneo ya mijini.

Hizo zinatakwa kuingia katika
orodha ya vikuu vinavyochangia
kuzorotesha ukuaji uchumi na
juhudi za serikali katika kupungu-
za umaskini, hivyo kuathiri maisha
na ustawi wa jamii.

Sheria ya Mazingira ya Mwaka
2004, inaeleza wajibu na majuku-
mu ya wadau mbalimbali kuanzia,
serikali za mitaa hadi taifa.

Mambo yanayosisitizwa katika
sheria hiyo yanajumuisha mazingi-
ra kupitia; mipango na usimamizi
wa matumizi endelevu; kudhibiti
uchafuzi wa mazingira; utunzaji

taarifa na takwimu zake; utafiti na
ushiriki wa jamii; utekelezaji wa
majukumu yatokanayo na mika-
taba ya kimataifa.

Mengine yanayotajwa ni utii na
utekelezaji wa sheria, pamoja na
matumizi ya dhana mbalimbali za
kusimamia hifadhi ya mazingira
hususani tathmini ya athari katika
mazingira; tathmini ya mazingira
kimkakati; na dhana za kiuchumi
na viwango vya mazingira.

Hadi sasa, tayari kuna kanuni,
miongozo na programu mbal-
imbali zilizotungwa kufanikisha
utekelezaji sheria hiyo na ni juku-
mu la serikali, wadau wa mazingira
na wananchi kwa jumla kuhakiki-
sha utunzaji mazingira unazin-
gatiwa.

WAUZA MITI

Wauza miti wanasema, uhusi-
ano kati ya miti na mazingira uko
wazi, lakini kwa upande wao wa-
nashuhudia aina ya sintofahamu

katika mauzo, kutokana mwitikio
mdogo wa wananchi katika kuun-
ga mkono suala hilo.

Alli Ramadhani, mkazi wa
Tabata Kinyerezi, Dar es Salaam,
anasema katika biashara hiyo
wapo baadhi ya watu wanaopenda
mazingira na hao ndio mara nyingi
wananunua miti ya kuipanda kati-
ka mazingira yao.

Anasema kati ya miti anayouza
ni pamoja ni ya matunda na inay-
otumika kwa nafasi ya dawa, yote
inabaki kuwa na faida inapopand-
wa katika mazingira ya nyumbani,
inazalisha matunda na chanzo cha
matibabu.

“Nashauri watu wawe na utara-
tibu wa kupanda miti mingi katika
mazingira yao, kwani ina faida ny-
ingi, ikiwamo utunzaji mazingira,
kuleta kivuli nyumbani, pamoja na
kusaidia kulinda ardhi,” anasema
Ramadhani.

Juma Simba, anayejihusisha
na kuu miche ya miti, anasema
katika biashara yake amejiwekea
utaratibu maalumu wa kuwasaidia
wateja kwa kuwapa elimu, namna
ya kuipanda na kuitunza, mimea
hiyo ikuwe vizuri. Muuza miche
huyo anatoa wito kwa wadau wa
mazingira na serikali, kuwatatulia
changamoto ya upatikanaji vifun-
gashio mbadala vinavyotumika
kukuzia miche ya miti, kwani vina
uhaba tangu kupigwe marufuku
utumiaji mifuko ya plastiki.

Tabu Bakari, mkazi wa Dar es
Salaam, ana maelezo kwamba
suala la upandaji miti kwa wakazi
wa jiji hilo, bado haridhii kiwango
cha kipaumbele wanachokipa,
kwani sababu ya mazingira yanay-
owazunguka hayaruhusu upandaji
miti mikubwa.

“Asilimia kubwa ya wananchi
tunamiliki maeneo madogo, hivyo
si rahisi mtu kujiwa na wazo la
kupanda miti mingi kutokana na
uhaba wa eneo, ‘sana sana’ tuna-
panda maua kuyafanya mazingira
yaonekane vizuri na miti midogo
kwa ajili ya kivuli,” anahitimisha
Tabu.

Corona ilivyopaisha matumizi ya tiba asili kwa wahitaji Tanzania
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ukasambaa duniani.

Afya Duniani (WHO) kwa
wagonjwa 56,000, ulibaini
asilimia 80 ya walioam-
bukizwa, hupata dalili zisizo
kali kama vile kukohoa, joto
mwilini na mara nyingine
homa ya mapafu.

Pia asilimia 14 hupatwa
na dalili kali kama vile tatizo
la kupumua; asilimia sita wa-
nakuwa na tatizo la mapafu

kushindwa kufanya kazi na
Vviungo vingine mwilini na
hata kusababisha kifo.

Takwimu zinazotolewa
kila siku na WHO, hadi
kufikia Januari 6, 2020
wakati corona ilivamia dunia
, kulikuwapo jumla wag-
onjwa milioni 83.32 na vifo
1,830,000 katika nchi zote
zilizokumbwa.

Nchini Tanzania, mgonjwa
wa kwanza aliripotiwa
Machi 16, 2020 na serikali

ilichukua hatua mbalimbali
za kukabiliana nao, ikihimiza
pia wananchi kutumia tiba
ya asili jambo lililowasaidia
kutojifungia (lockdown) na
wengi waliendelea na shu-
ghuli zao.

Katika kipindi cha corona,
Tanzania ilionekana kinara
wa matumizi ya tiba hiyo,
baada ya Rais John Magufuli
kutoa wito kwa Watanzania
kupitia hotuba zake mbalim-
bali kutumia ili kupambana

na ugonjwa huo kwa kuji-
fukiza, sambamba na ibada
maalumu kupitia nyumba za
ibada.

SIMULIZI ZA WATUMIAJI
Mkazi wa Dodoma, John
Mnyahimbu, anasema maja-
ni hayo wakati wa kujifuki-
za yalimsaidia kutokwa na
jasho kwa wingi na anaye-

hisi mafua, mfumo wake
wa hewa unafunguka.
“Mimi nilikuwa najifukiza

mara moja kila siku jioni,
nikirudi kwenye mihan-
gaiko yangu. Nikifika na
majani yangu nachemsha
nimeyafunikia yakichemka
napunguza moto halafu
najifunika na nguo,” ana-
dokeza na kuendelea:

“Nakuwa nimeinamia ili

kupata mvuke, nilikuwa
naona inanisaidia hata
viungo vya mwili vikione-
kana kuchoka ile ni kama
sauna.”
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DODOMA

Saratani
mfuko

wa Kizazi
yaongezeka

Na Augusta Njoji, DODOMA

SARATANI ya mlango wa Kizazi,
imetajwa kuongoza kundi la sara-
tani zote za wanawake kwa Kanda
va Kati kwa asilimia 32, huku tezi
dume ikiongoza kwa asilimia 39
kwa wanaume.

Mkurugenzi wa Hospitali vya
Benjamin Mkapa, Dk. Alphonce
Chandika, aliyasema hayo jana

katika uzinduzi wa idara ya ma-
gonjwa ya saratani, huduma za
patholojia na mkataba wa mteja
kwenye hospitali hiyo.

Dk. Chandika alisema kuan-
zishwa kwa daftari maalum la ku-
ratibu maradhi ya saratani Kanda
ya Kati mwaka 2018, saratani ya
mlango wa kizazi ndio inaongoza
kwa saratani zote zilizoratibiwa
ikiwa na jumla ya wagonjwa 778
sawa na asilimia 32 ya saratani
zote.

Alisema saratani ya tezi dume
inaongoza kwa wanaume na wag-
onjwa 265 waliratibiwa sawa na
asilimia 39.

Dk. Chandika aliongeza kuwa
umri unaoathirika zaidi na mara-
dhi hayo ni kati ya miaka 50 hasi
69 na jumla ya wagonjwa 1,089
sawa na asilimia 42.2 ya wag-
onjwa wote.

Awali, alisema takwimu za Shiri-
ka la IARC chini ya WHO zinaonye-
sha kwamba mwaka 2018 jumla
ya watu 18.1 waligundulika kuwa
na aina mbalimbali za saratani
duniani, kati yao watu milioni 9.6
walifariki kutokana na magonjwa
ya saratani.

Jafo akerwa ufaulu mdogo Itega

Na Augusta Njoji, DODOMA

AZIRI wa
Nchi, Ofisi ya
Rais, Tawala
za Mikoa na

Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
Selemani Jafo, amekerwa na
ufaulu mdogo katika Shule ya
kwenye mtihani wa kidato cha
nne uliofanyika mwaka jana,
licha ya kuwa na walimu 40.

Akizungumza jana na walimu
na wanafunzi wa shule hiyo,
aliutaka uongozi kuhakikisha
ufaulu unaongezeka kwenye
mitihani ijayo.

Alimtaka Mkuu wa shule
hiyo na Mwalimu wa Taaluma

kuhakikisha inafanya vizuri
kwa kuwa matokeo yake
hayaridhishi.

“Hii shule ina walimu 40,
lakini matokeo hayanifurahishi
wala hayaniridhishi na

haiwezekani wanafunzi watatu
pekee ndio wamepata daraja
la pili na daraja la tatu 18 huku
alama ya zero zikiwa nyingi,”
alisema.

“Nimekuja hapa kuwataka
mfanye bidii ili shule hii ya
Sekondari Itega ifanye vizuri
maana suala hili ni kama
msiba kwenu na wazazi wenye
wanafunzi matokeo sio mazuri
hivyo badilikeni ili kimkoa
mpande.”

Katika hatua nyingine, Waziri
Jafo ameagiza kukarabatiwa
kwa darasa la wanafunzi wa
chekechea katika Shule ya
Msingi Nkuhungu.

Alitoa wiki mbili kwa uongozi
wa shule hiyo na Mkurugenzi
wa Jiji kuhakikisha ifikapo
Februari 22, mwaka huu,
iwe imekamilika na ufaulu
uongezeke kwa wanafunzi wa
darasa la nne.

“Nataka shule hii ndani ya

wiki mbili, darasa la wanafunzi
wa chekechea liwe rafiki kwa
watoto hawa wadogo kwa
kuwekwa picha za aina tofauti
ukutani kuhusu wanachosoma,”
alisema.

Alibainisha  kuwa  lengo
la serikali kufanya hivyo ni
kuweka mazingira mazuri ya
ujifunzaji na ufundishaji kwa
walimu na wanafunzi.

Akizungumzia suala la ufaulu
kwa wanafunzi wa darasa la
nne katika Shule ya Msingi
Nkuhungu, Waziri Jafo aliagiza
uongezeke na kufikia asilimia
100 ili kusiwapo mwanafunzi
atakayebaki au kurudia darasa.

Awali Mwalimu Mkuu wa
Shule ya Msingi Nkuhungu,
Benard Chanai, alisema shule
hiyo ilianzishwa mwaka 1992
ikiwa na vyumba sita vya
madarasa, wanafunzi 102 na
walimu watatu.

Alifafanua kuwa hadi kufikia

mwaka huu, ina wanafunzi 106
wa elimu ya awali na 3,646 kati
ya hao wavulana ni 1,821 na
wasichana 1,834 wa darasa la
kwanza hadi la saba.

Alisema kwa upande wa
miundombinu shule ina jengo
moja la utawala, vyumba vya
madarasa 24 wakati mahitaji ni
82, upungufu ni 58.

“Kwa upande wa samani,
mabhitaji ya madawati ni 1,216
yaliyopo ni 1,089 upungufu ni
127. Kutokana na idadi kubwa ya
wanafunzi wa shule hii husoma
kwa awamu mbili,” alisema.

Naye Mbunge wa Dodoma
Mjini, Anthony  Mavunde,
alisema kuwa awali shule hiyo
ilikuwa na tatizo la wingi wa
wanafunzi, lakini hali kwa sasa
ni shwari huku akiahidi kuwa
katika mfuko wa jimbo atatoa
Sh. milioni 70 kwa ajili ya
ununuzi wa madawati.

Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani, Khamis Hamza Chilo, akijadiliana jambo na Mkuu wa Jeshi |a Polisi (IGP), Simon Sirro, alipofanya

Polisi yatakiwa kushirikisha jamii kuondoa uhalifu

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

JESHI la Polisi nchini, limetakiwa
kuendelea kutoa elimu kwa jamii
juu ya dhana ya ushirikishwaji wa
jamii ili kupunguza uhalifu hapa
nchini.

Naibu Waziri wa Mambo ya Nda-
ni ya Nchi, Khamis Hamza Chilo,
aliyasema hayo jana alipofanya zi-
ara ya kikazi Makao Makuu ya Jeshi
la Polisi, jijini Dodoma.

Alilitaka jeshi hilo kuendelea

kujenga ushirikiano na jamii kwa
kuwa ubia huo una matokeo chan-
ya katika kuzuia uhalifu.

Aliagiza jeshi hilo kuhakikisha li-
naendelea kudhibiti kikamilifu vi-
tendo vya udhalilishaji wa kijinsia
katika jamii kwa kuendelea kutoa
elimu kwa jamii namna ya kuzuia
vitendo hivyo.

Aliwataka wananchi kuacha
tabia ya kumaliza kesi za udhalil-
ishaji wa kijinsia kinyume na utar-
atibu, badala yake washirikiane na

jeshi hilo kwa kutoa taarifa ili wa-
husika washughulikiwe kisheria.

Akikagua jengo jipya la Makao
Makuu ya Jeshi la Polisi, Chilo alia-
hidi kushirikiana bega kwa bega
na jeshi hilo kuboresha vitendea
kazi ikiwa ni pamoja na jengo hilo
kukamilika ili watendaji wake wa-
tekeleze majukumu yao katika
mazingira mazuri.

Alipongeza jeshi hilo kufanya
kazi nzuri ya kuendelea kudumi-
sha amani na utulivu nchini licha

ya kuwapo kwa uhaba wa vitendea
kazi.

Mkuu wa Jeshi la Polisi nchini,
IGP Simon Sirro, wakati akitoa
taarifa ya tathmini ya hali ya ulinzi
na usalama nchini, alisema hali ya
usalama ni shwari kwa kuwa uhali-
fu umepungua kwa asilimia 15.5.

“Kuna tatizo la kuwepo kwa vi-
tendo vya udhalilishaji wa kijinsia
pamoja na uhalifu unaovuka mi-
paka ambao Jeshi la Polisi bado
linaendelea kuyashughulikia kwa

kufanya operesheni mbalimbali za
kuzuia uhalifu,” alisema.

IGP Sirro alisema kuwa jeshi hilo
limeweka mikakati ya kupambana
na uhalifu wa aina yoyote kwa
kuendelea kutoa elimu ya ushirik-
ishwaji wa jamii kwa wananchi.

Aliwataka wananchi kujiepusha
na vitendo vya kihalifu na badala
yake washirikiane na jeshi hilo
kwa kutoa taarifa za uhalifu na wa-
halifu ili kukamatwa na hatua za
kisheria zichukuliwe dhidi yao.
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HABARI MBEYA
Viongozi wahujumu fedha za ushirika watangaziwa kiama

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

ERIKALI imewatangazia kiama vion-

gozi wa vyama vya ushirika wanao-

hujumu fedha na mali zingine za

vyama hivyo ikidai kuwa haitasita
kuingilia kati na kuwadhibiti ili kuhakikisha
ushirika unastawi na kuwanufaisha wana-
chama.

Naibu Mrajisi wa Vyama vya Ushirika
nchini, Collins Nyakunga, aliyasema hayo
wakati wa Mkutano Mkuu wa Chama Kikuu
cha Ushirika wa Wakulima wa Tumbaku
wilayani Chunya katika Mkoa wa Mbeya
(CHUTCU) ambao uliambatana na uchaguzi
wa viongozi mbalimbali.

Nyakunga alisema serikali ndiyo mlezi
mkuu wa vyama vya ushirika, hivyo ikitokea
viongozi wa vyama hivyo wakawa waba-
dhirifu wataondolewa na kuchukuliwa hat-
ua kali za kisheria ili wachaguliwe wengine
ambao ni waaminifu.

Alisema wakati wa uchaguzi wa viongozi
wa vyama vya ushirika, wanachama wa-
natakiwa kuepuka kuwachagua watu wa-
naotoa rushwa kwa maelezo kuwa watu wa
aina hiyo hawana nia ya dhati ya kustawisha
vyama.

“Viongozi wa vyama vya ushirika mnape-
wa dhamana kubwa sana na wanachama
wenu, sasa wananchi huwa wanauchukia
ushirika kwa sababu ya uhuni wa wachache,
sasa mmeona waliohujumu ushirika mae-
neo mbalimbali nchini wanavyoshughuliki-
wa, msije mkailaumu serikali kwamba inain-
gilia shughuli zenu,” alisema Nyakunga.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya, Simon Maye-
ka, alisema serikali haiwezi kunyamaza
kama hali siyo shwari ndani ya vyama vya
ushirika na badala yake itachukua hatua ili
kuvinusuru.

Alisema katika wilaya yake atahakikisha
vyama vya ushirika vinastawi kutokana na
kuwa na manufaa makubwa kwa wananchi
na kwa serikali hasa katika usimamizi wa
mazao mbalimbali ambayo yanauzwa kupi-
tia ushirika.

Alisema endapo ushirika unaenda sawa,

viongozi wa serikali hawawezi kufanya
chochote na hawawezi kuonekana kwenye
vyama hivyo, lakini watajitokeza pale inapo-
tokea sintofahamu.

“Kuna baadhi ya viongozi wachache wao
ni wapigaji siku zote, huwa hawapendi kuo-
na ushirika unastawi hivyo huwa wanafanya
kila mbinu ya kuudidimiza, sasa wakitokea
hao ndipo serikali inapoanza kuonekana na
kuchukua hatua,” alisema Mayeka.

Kwa upande wake Kaimu Meneja wa
CHUTCU, Juma Nshishi, aliiomba serikali ku-
wasaidia baadhi ya wakulima wa tumbaku
ambao mpaka sasa hawajalipwa fedha za
mauzo ya mazao yao ya msimu uliopita.

Alisema wakulima hao wanadai zaidi
ya Dola za Marekani 200,000 na kwamba
wamekuwa wakienda mara nyingi kwa vion-
gozi wa CHUTCU kuomba wasaidiwe kudai
fedha hizo ili waendeleze kilimo cha zao
hilo mwaka huu.

“Wengine waliwakopa vibarua na wengine
walikopa pembejeo kwa hiyo wasipolipwa

fedha hizo inakuwa shida kwao maana na
wao hawatakuwa na namna ya kulipa mad-
eni hayo,” alisema Nshishi.

Baadhi ya wakulima wa tumbaku, wali-
iomba serikali kuwasaidia kuongeza idadi ya
kampuni zinazonunua zao hilo msimu wa
mwaka huu ili kuongeza ushindani utaka-
owanufaisha wakulima hao.

Mmoja wa wakulima hao, Francis Kasek-
wa, alisema kwa sasa limebakia kampuni
moja pekee linalonunua tumbaku wilayani
humo, hali ambayo alidai ni hatari kwa soko
la zao hilo.

Alisema endapo kampuni hazitaongeze-
ka, wakulima wataishia kuwalaumu vion-
gozi wao na kwamba inakuwa rahisi hata
kampuni hilo kawarubuni wakulima.

Mkoa wa kitumbaku wa Chunya unaju-
muisha wakulima kutoka katika wilaya mbili
pacha za mikoa miwili ambazo ni Chunya
yenyewe kwa upande wa Mkoa wa Mbeya
na Wilaya ya Songwe kwa Mkoa wa Mbeya,
wilaya ambazo awali ilikuwa moja.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila (katikati), akitoa maelekezo kwa maofisa

wa Wakala wa Majengo nchini (TBA), ambao wanasimamia ujenzi wa jengo la upasuaji

na wodi ya mama na mtoto katika Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Mbeya alipofanya

i ziara ya kukagua mradi huo juzi. PICHA: NEBART MSOKWA.

Mgogoro wakwamisha vijana kunufaika na ardhi ya serikali

Na Nebart Msokwa,

maana tunaomba msaada, sasa

MBARALI

ZAIDI ya vijana 50 wa Mji wa
Rujewa katika Halmashauri ya
Wilaya ya Mbarali, wameshind-
wa kunufaika na ardhi ambayo
walipatiwa na serikali ya wilaya
hiyo miaka miwili iliyopita kwa
ajili ya kilimo kutokana na ku-
wekewa vizuizi na matajiri wa-
naodai eneo hilo ni mali yao.

Mwaka 2018 Serikali ya Wilaya
ya Mbarali ikiongozwa na Mkuu
wa Wilaya hiyo, Reuben Mfune,
iligawa eneo lenye ukubwa wa
ekari 57 katika Kitongoji cha
Mdodela kilichopo Mamlaka ya
Mji Mdogo wa Rujewa kwa vi-
jana ili walitumie kwa shughuli
za kilimo cha mpunga.

Vijana hao wanadai tangu
wakati huo mpaka sasa hawa-
jawahi kunufaika na mashamba

hayo kutokana na kukamatwa
mara kwa mara na Jeshi la Polisi
hasa wanapojaribu kutaka kuy-
aendeleza mashamba hayo.

Wakizungumza na waandishi
wa habari juzi, waliiomba Seri-
kali Kuu kuingilia kati mgogoro
huo kwa madai kuwa Serikali ya
Wilaya hiyo imeshindwa kuwa-
saidia.

Baraka Mwilongo, alisema vi-
jana hao 57 kila mmoja ana ekari
moja, lakini hakuna hata mmoja
aliyewahi kulima tangu wali-
popewa na serikali kutokana na
mgogoro ambao hawamjui adui
yao halisi.

Alisema Serikali ya Wilaya
hiyo iliwagawia mashamba hayo
kwa nia njema, lakini kwa sasa
hawaoni tija ya mashamba hayo
kwa sababu ya matatizo yali-
yoibuka.

“Tumekuwa tukikamatwa

na kupelekwa Polisi na tukifua-
tilia hatupati msaada wowote,
tumefuatilia tumechoka, hivyo
tumeona ni vema tuwaombe
viongozi wa ngazi za juu seri-
kalini, ili watusaidie tuendelee
kulima mashamba yetu,” alise-
ma Mwilongo.

Naye Maria Dismas, alisema
asilimia kubwa ya vijana hao
wana familia ambazo walitege-
mea kuzilea kwa kutumia
mashamba hayo, lakini kwa sasa
wamekwama na hawana uwezo
wa kukodi mashamba makubwa
kwa ajili ya kilimo.

Alisema wanamwomba Wa-
ziri wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, William Luku-
vi, awasaidie na kwamba kama
na yeye hatawasaidia wataomba
hata kwa rais.

“Sisi hatuna nguvu za kupam-
bana na wanaotuzuia ndiyo

endapo mawaziri hawatatusaid-
ia tutamuomba Rais Magufuli
atusaidie, hatuna kwa kwenda
zaidi ya hapa tulipopewa na
serikali,” alisema Maria.

Mwenyekiti wa  Kitongoji
cha Jangulutu, Abdul Nungwe,
alikiri kushirikiana na serikali
ya wilaya kuwapatia vijana hao
mashamba, lakini kwa sasa ush-
irikiano wa kutatua mgogoro
huo ni mdogo na hivyo kusaba-
bisha vijana kuendelea kupata
shida.

Alisema amekuwa akithubu-
tu mara nyingi kushughulikia
mgogoro huo, lakini anakwama
kutokana na kutopata ushiriki-
ano, hivyo akadai kuwa hatua ya
vijana hao kumuomba Waziri ni
nzuri na huenda ikawasaidia ku-
pata ardhi yao.

]
Busokelo waiomba

serikali baraka
Wajenge mabweni

Na Nebart Msokwa, BUSOKELO

WADAU wa  maendeleo  wa
Halmashauri ya Busokelo wilayani
Rungwe, wameiomba serikali iwaruhusu
kujenga mabweni katika shule zote za
sekondari ndani ya halmashauri hiyo
ili wanafunzi wote kuanzia kidato cha
kwanza mpaka cha nne wakae
shuleni.

Wanadai kuwa lengo la mpango
huo ni kuinua kiwango cha elimu kwa
madai kuwa wanafunzi wakikaa shuleni
inakuwa rahisi kujisomea kwa uhuru
tofauti na wanapotoka nyumbani ama
kwenye nyumba za kupanga.

Walitoa ombi hilo juzi wakati wa
Tamasha la kutangaza utamaduni wenye
asili ya Busokelo pamoja na kuhamasisha
maendeleo ambalo lilifanyika katika Mji
Mdogo wa Luangwa.

Mwenyekiti wa Umoja huo, Gwakisa
Mwasyete, alisema wanafunzi huwa
wanatumia muda mwingi kutembea
njiani kutoka nyumbani kwenda shuleni
na kurudi na hivyo huwa wanachoka
kiasi cha kushindwa kujisomea.

Alisema vilevile wanafunzi wanaotoka
nyumbani hutumia muda mwingi
kucheza kuliko kujisomea tofauti na
wale wanaokaa shuleni ambao muda
mwingi wanakuwa chini ya usimamizi
wa walimu wao.

Alisema wanao uwezo wa kujenga
mabweni hayo na wanachohitaji
kutoka serikalini ni ruhusa pamoja na
ushirikiano kwa madai kuwa watahitaji
baadhi ya wataalamu kutoka serikalini
pamoja na miongozo mbalimbali ya
ujenzi.

“Sh. bilioni 1.08 zinatosha kabisa
kujenga mabweni kwenye shule zote
za halmashauri yetu, tunachotaka ni
kumaliza madaraja ya sifuri, nne na tatu
kwenye matokeo ya kidato cha nne,
tunataka vijana wafaulu kwa daraja la
kwanza na pili,” alisema Mwasyete.

Alisema  serikali vizuri
kuondoa ada kuanzia shule ya msingi
mpaka sekondari, lakini kilichobakia
kwa wazazi na wadau wengine wa elimu
ni kuboresha miundombinu.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri
ya Busokelo, Eston Ngilangwa, alisema
wazo la wadau hao ni zuri na lina
manufaa katika sekta hiyo na hivyo
akasema amelipokea ombi la wadau hao
na lazima lifanyiwe kazi kikamilifu.

Alisema wanafunzi wakikaa
mabwenini inakuwa rahisi hata walimu
wao kuwasimamia wakati wa masomo
ya maandalizi ya jioni tofauti na
wakienda kujisomea nyumbani ambako
wanakutana na majukumu tofauti.

“Nitashirikiana na hawa wadau na
nitawaomba ujenzi wa mabweni haya
uanzie kwenye shule kubwa ambazo
ni Luanga, Lufilyo, Ntaba na Shule ya
Mzalendo ambazo zina idadi kubwa ya
wanafunzi,” alisema Ngilangwa.

ilifanya
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

AKAMU wa Kwanza wa Rais wa

Zanzibar, Maalim Seif Sharif

Hamad, amefanya ziara kwe-

nye Idara ya Mazingira ili ku-
jua kero ya utendaji kazi na kubadilishana
mawazo ya watendaji hao ya namna bora
ya kufikia malengo ya serikali ya kuweka
mazingira safi na salama.

Maalim Seif alikwenda katika ofisi
hiyo, Maruhubi Wilaya ya Mjini, Mkoa wa
Mjini Magharib Unguja nakupokelewa na
wakurugenzi wa ofisi hiyo wakiongozwa
na Mkuu wa Wilaya ya Mjini, Rashid Simai
Msaraka.

Idara ya Mazingira ni miongoni mwa
zilizo chini ya Ofisi ya Makamu wa Kwanza
wa Rais wa Zanzibar.

Maalim Seif, alisema, serikali haiwezi
kulipuuza suala la mazingira kwa kuwa
kuyatunza ni muhimu hata kwa afya za

wananchi wake.

Aliipongeza idara hiyo kwa kupambana
kwa kiasi kikubwa kuondoa matumizi ya
mifuko ya plastiki na kuwataka wafanyakazi
wa Idara hiyo kwa kusaidiana na serikali
kuangalia namna ya kuzalisha malighafi za
ujenzi.

“Ni ukweli usiofichika kwamba kuchimba
mchanga na mawe kunaathiri mazingira,
lakini kila siku watu wanajenga majumba
na wanahitaji bidhaa hizo, sasa kaeni
na watafiti mwangalie ni namna gani
mtazalisha nyenzo nyingine za ujenzi
mbadala wa kuchimba mchanga na hayo
mawe ili wananchi pia waendelee na
shughuli zaoza ujenzi.”

Aliwapongeza watendaji wa ofisi hiyo kwa
kuchukua hatua mbalimbali katika suala
la kuhakikisha jamii inatunza mazingira
katika maeneo yanayowazunguka.

Akielezea ripoti ya utendaji kazi wa ofisi
Mkurugenzi wa Mamlaka ya Usimamizi

HABARI ZANZIBAR

Maalim Seif afanya ziara
kujua kero utendaji kazi

wa Mazingira, Sheha Mjaja Juma, alisema
mpaka sasa wamedhibiti uwapo wa mifuko
ya plastiki, ambayo ilikuwa kwakiasi
kikubwa inachafua mazingira.

Alisema jamii imeanza kuwaelewa na
kutambua umuhimu wa kutunza mazingira
kwa kuwa walikuwa wanakutana na kero
nyingi walipokuwa wanatoa elimu ya
mazingira kwa jamii.

Alisema wamefanikiwa kuanzisha dampo
kubwa la taka maeneo ya Kibele, Mkoa wa
Kusini Unguja.

Katika kero zao walisema wanakutana
na wakati mgumu wanapokuwa wanafanya
ulinzi wa maliasili zisizo rejesheka kama
vile mchanga, kifusi na kokoto kwa kuwa
mara nyingi wanakutana na mapambano
na wananchi ambao wanachukua vitu
hivyo bila ya kufata utaraibu.

Mkurugenzi huyo alisema licha ya kupata
dampo hawajafanikiwa kupata vifaa sahihi
kwaajili ya kuchomea taka hizo.

Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Simai Mohammed Said, akifunua pazia kuzindua rasmi majengo ya Shule ya

Assalam katika eneo la Kizimkazi, Mkoa wa Kusini Unguja

jana. PICHA: HAWA ABDALLAH

SMZ kushirikiana na wadau uchumi wa buluu

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzibar
imesema itaendelea kushirikiana na wadau
mbalimbali wa maendeleo, ili kuhakikisha
malengo ya uchumi wa buluu yanafikiwa.

Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali
Zanzibar, Simai Mohammed Said, alisema
hayo kwa niaba ya Rais wa Zanzibar, Dk.
Hussein Mwinyi, wakati wa sherehe za
uwekaji jiwe la msingi na ufunguzi wa ma-
jengo ya Shule ya Assalam iliyopo Kizimka-
zi, Mkoa wa Kusini Unguja.

Alisema ili kufikia malengo ya maende-
leo, kunahitaji kushirikiana na kila mdau wa
maendeleo hasa sekta ya elimu.

Alisema serikali ya awamu ya nane itaen-
delea kuwa karibu na wawekezaji wa maen-

deleo kwa kuwaelekeza namna ya kufata
miongozo bila ya kuvunja sheria ili kufikia
malengo.

Alisema shule za kijamii ni miongoni
mwa vyanzo vizuri vya maendeleo katika
jamii na Wizara ya Elimu itaendelea kuwa
pamoja nao kwa kuwapa mwongozo wa
sera ya elimu ya Zanzibar ili kwenda sam-
bamba na utoaji wa elimu kwa wote.

Alisema uongozi wa Assalam umefanya
jambo zuri kuhakikisha wanawekeza katika
sekta ya elimu na ujasiriamali vijijini na wa-
waliopatiwa.

Kwa upande wake Mkuu wa Wilaya ya
Kusini Unguja, Rashid Makame Shamsi,
alisema ataendelea kusimamia maendeleo
ya wilaya yake hasa katika sekta ya elimu

ambayo huzalisha wataalamu wote duniani.
Nao wamiliki wa shule hiyo, Sadiki Mo-
hammed Ali na Hatice Colak, walisema

wanatoa elimu ya awali na msingi na wana-
saidia wanawake, watoto, wazee pamoja na
watu wenye mahitaji maalum.

Walisema wana taasisi isiyokuwa ya ki-
serikali ambayo inajishughulisha na masu-
ala ya kijamii ikiwamo uchimbaji wa visima
ngumu kimaisha.

Shule ya Assalam Community Founda-
tion imeanzishwa mwaka 2017 ili kutoa
taaluma kwa wananchi wa Zanzibar hasa

§
Polisi yanasa viroba
Vya bangi kwenye gari

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

JESHI la Polisi Mkoa wa Mjini
Magharibi, limekamata viroba
viwili vya bangi vikiwa kwenye
gari, eneo la Mtoni kwa Shari-
fumsha, Wilaya ya Magharibi A.

Bangi hiyo ilikutwa kwenye
gari hilo aina Porte lenye namba
za usajili Z.674 FY.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mjini  Magharibi, ACP Awadhi
Juma Haji, alisema hayo wakati
akitoa taarifa za matukio mbal-
imbali ndani ya mkoa huo katika
kipindi cha wiki moja kuanzia
Januari 12 hadi 19, 2021.

Alisema tukio hilo limetokea
Januari 18, 2021 majira ya saa
9:00 usiku baada ya bangi hiyo
iliyokuwa imeshushwa kutoka
kwenye mashua hadi askari wa-
nafika katika eneo la tukio wa-
likuta imeshaondoka na watu
waliokuwa katika gari hilo wa-
likimbia na kutokomea kusiko-
julikana na kulitelekeza gari hilo
likiwa na bangi ndani.

Alisema uchunguzi wa tukio
hilo unaendelea ili kuwabaini
watuhuhumiwa waliohusika na
tukio hilo na kuwafikisha ma-
hakamani.

Alisema tukio lingine lilitokea
Januari 17, 2021 majira ya saa
2:00 usiku eneo la Mtoni Kidatu
Wilaya ya Magharibi A, mkazi wa
eneo hilo, Bikombo Mussa Has-
san (30), alijimwagia mafuta ya
taa maeneo ya miguuni na Ku-
jichoma moto kwa kutumia Ki-
beriti kwa nia ya kutaka kujiua
baada ya kupata taarifa kutoka
kwa shemeji yake kuwa mumewe
kaoa mke wa pili.

Kamanda alisema mwanamke
huyo aliingia chumbani kwake
na kutenda kosa la kujaribu ku-
jiua na mumewe, Hamad Harid
Hassan (43), alipoingia chumbani
alifanikiwa kuuzima moto huo na
kumkimbiza Hospitali ya KMKM
iliyopo huko Kibweni.

Alisema majeruhi huyo anaen-
delea na matibabu na hali yake
inaendelea vizuri, huku upelelezi
wa shauri hilo utakapokamilika,
mtuhumiwa atafikishwa ma-
hakamani kwa kitendo cha Kku-
jaribu kujiua.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mjini Magharibi, alibainisha
tukio lingine lililotokea Januari
17, mwaka huu, majira ya saa
7:00 mchana huko maeneo vya
Matarumbeta, Wilaya ya Mjini,
baada ya nyumba ya Mohd Said
Rashid (34), mkazi wa Mataru-
penda kuungua moto na kuteket-
eza vyumba viwili na mali ili-
yokuwamo ndani ya nyumba
hiyo.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

ANAHITAJIKA RIG BORING Anatafutwa dereva wa kike
MACHINE OPERATOR 10’ mwenye uzoefu wa kuendesha
INCHES REVOVER Magari Mjini Dar es Salaam.
MAWASILIANO 0713 233334 Mwenye nia na kazi

NAFASI ZA SHULE §i NYUMBA INAUZWA TANZANIA RESEARCH

AND CAREER DEVELOPMENT INSTITUTE

Keland Nursery and
Primary School iliyopo
Salasala Rtd inatangaza
Nafasi Za Awali Na

NYUMBA INAUZWA KIJITONYAMA
VYUMBA VIWILI INAJITEGEMEA,
PLOT NA 712/1,BLOCK 46

INATANGAZA MUHULA MPYA WA MASOMO
KOZI,KILIMO,MIFUGO NA MAENDELEO YA

JAMII.CHUO KIMESAJILIWA NA NACTE REG.
MAWASILIANO 0787233272

Msingi. Mawasiliano :
0713327613.

0674927560

PWF/041/ KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA NASI.
0752761280/0767574701 AU WWW.TRACDI.AC.TZ

0714 511696
DAR ES SALAAM

hiyo apige namba
0784691605/0715691605.

STEPHEN  MANYANGU anatangaza
kupotelewa na Cheti Bodi ya usajili wa
Wahandisi (ERB) chenye namba ya usajili
RG/C/03, kilichotolewa mwaka 2012
pamoja na cheti cha shahada ya sayansi
katika uhandisi na usanifu wa majengo,kili-
chotolewa na chuo kikuu cha Dar Es
Salaam mwaka 2010 chenye namba
BSC(CSE)000454 .

Yeyote atakae kiona atoe taarifa kwenye
kituo cha Polisi kilichopo karibu au
awasiliane na STEPHEN MANYANGU
kwa simu Namba 0765945421.

RB NAMBA/SHY/RB/ 6880/ 2015.

STEPHEN  MANYANGU anatangaza
kupotelewa na Cheti cha kidato cha Nne
chenye Index namba S0135-0067
kilichotolewa na baraza la mitihani Tanzania
kupitia Shule ya Sekondari MOSHI
TECHINICAL mwaka 2003, na cheti cha
kidato cha sita chenye index namba
S0155-0609 shule ya TABORA BOYS
mwaka 2006.

Yeyote atakae viona atoe taarifa kwenye
kituo cha Polisi kilichopo karibu au
awasiliane na STEPHEN MANYANGU
kwa simu Namba 0765945421.

RB NAMBA/SHY/RB/ 6880/ 2015

KUPOTEA kWA

KADI YA GARI

TONNY ALBERT
NYABAYAMA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina ya SUBARU
IMPREZA yenye namba za
usajili T 356 DNR, chasis
namba GHB003270 engine
n a m b a
EJ20D188468,yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa

CONTROL NUMBER
9910819946655

KIAPO

Mimi ABDALLAH KHALFAN
SALIM ambae pia natumia jina la
ABDALLAH SALUM AMRI wa
Wilayani Ngara natangaza kuwa mimi
ndio mliki halali wa gari aina ya
MERCEDES BENZ lenye namba za
usajili T.563 AKT, Engine namba
422911017325  Chasisi  namba
40393210139597.

Kiapo hiki kimefanyika hapa Ngara na
huyu ABDALLAH KHALFAN SALIM

Mbele  yangu mimi  MWASI
J.MASINDE
Sahihi.ec i

Tarehe 28/11/2020
Cheo HAKIMU

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA
MOROGRO
MAOMBI NA.256/2021.

TAUSI SAID KITAMBL.............. MLETA MAOMBI.
DHIDI YA

1. MALKIA SUPHIAN KABELWA

2. MOHAMED MAJUTO KATUNDU

3. KATUNDU TRADERS LIMITED

4. BANK OF AFRICA TANZANIA LIMITED

5.MABUNDA AUCTIONMART.........WAJIBU

MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI KWA

I MALKIA SUPHIAN KABELWA

2. KATUNDU TRADERS LIMITED

Popote walipo mnaarifiwa mfike katika Baraza la
Ardhi na Nyumba la wilaya ya Morogoro tarehe
26/01/2021 nyie wenyewe binafsi au mtume
wawakilishi wenu bila kukosa ambapo maombi
yamepangwa  kutajwa.Endapo  hamtohudhuria
maombi yatatajwa na kusikilizwa upande mmoja
dhidi yenu na kutolewa uamuzi.

Imetolewa kwa mkono wangu leo tarehe 16 Mwezi
DECEMBER 2020.

RICHARD WILFRED
KAYOMBO  anatangaza
kupotelewa na kadi ya Gari
yenye jina la MARTIN
JIDASAKA MADALO
aina ya TOYOTA
COASTER Yenye namba
za usajili T 672
BEX.Chassis No.

HDB510001990, Engine
No. IHDEAA1990 Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya
p o | i s i
DOM/DOM/RB/33924/2021.

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI FORM I
(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI YA 2)
Katika mahakama ya mwanzo DODOMA MJINI
Usimamizi wa mirathi 6/2021

Ombi la SUZAN SAIDI KARANI
kuteuliwa

Msimamizi wa mirathi ya Marehemu
JAMES SAIDI KARANI

KWA YEYOTE YULE ANAYEHUSIKA
NA MIRATHI HI TANZANIA BARA.
Watu wote wanaodaiwa kuwa na
uhusiano wowote na Mirathi ya
Marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnamo
tarehe 11/02/2021 kabla huyo mwom-
baji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
Mirathi hiyo.

Tarehe 13/01/2021.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo:
MJINI-MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;20/2021

Ombi la DAVID PIUS
MBWILO,Kuteuliwa msimamizi wa
mirathi marehemu SALVINA
ANATORY RUYIMBA Watu wote
wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na  kuudhuria
shaurini mnamo tarehe 22/02/2021
kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.Wosia ya
marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe
20/01/2021.

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
AT SONGEA
APPEALLANT JURISDICTION
APPEAL 9 OF 2019

From original CR no 217 of 2018

In the district court of TUNDURU AT
TUNDURU YASSIN HASSAN @MRORE
APPEALLANT

VERSUS

THE REPUBLIC..................... RESPONDENT
TO YASSIN HASSAN@MRORE OF UMOJAS-
TREET TUNDURU 0769384326

NOTICE OF DATE F HEALING

TAKE NOTICE that the above case hs been set
fixed for hearing of the appeal against conviction
and sentences filed by the APPEALLANT

You are required to appeal in this court on the
10th day of FEBRUARY 2021 at 9:00 am or soon
thereafter,before Hon S.C.KWSHI JUDGE

Given under my hand and the seal of the court this
25th day NOVEMBER 2020

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

NYEMO FRANK KITAINDA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki aina ya TVS
STAR Yenye namba za usajili
MC 269 CDY. Chassis
No.MD625AF71J1NO1648,
Engine No.AF7NJ601623
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DOM/RB/4769/2021.

usikose Gazeti

lako

la Nipashe kila siku

Nipashe

MWANGA WA JAMIT

Tupigie

O ESWIASICISWAS

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Jack Ma ‘Alibaba’
ajitokeza
hadharani tangu
mwaka jana

Shanghai, CHINA

Trump aondoka,

‘ajivunia mafanikio

WASHINGTON, Marekani

MWANZILISHI wa Kampuni ya
Alibaba Jack Ma alijitokeza mara
yva kwanza hadharani tangu Oktoba,
mwaka, jana.

Jana Ma, alizungumza na kundi la
walimu kupitia video na kupunguza
wasiwasi wa kutokuwapo kwake
hasa kwenye kuchangia hisa kwa
biashara kubwa ya e-commerce.

Uvumi juu ya mahali alipo, Ma,
uliibuka baada ya habari mwezi huu
kwamba alibadilishwa kushiriki kip-
indi cha runinga ambacho alikuwa
jaji, na wakati wa kukomeshwa
kwa sheria na Beijing kwenye
himaya yake ya biashara iliyokuwa
ikiongezeka.

Bilionea huyo, ambaye anaheshi-
mika na ibada za nchini China, haku-
jitokeza hadharani tangu Oktoba 24,
mwaka jana. Hiyo ni baada ya kue-
lezea mfumo wa udhibiti wa China.

Hadi wakati huo Ma mara nyingi
alionekana hadharani, akizungumza
kwenye mikutano na hafla zingine,
ingawa mara chache kuliko mwaka
2019 kwa sababu ya janga la corona.

Alibaba ni kampuni ambayo
msingi wake ni hisani kwa wote,
katika video hiyo ya sekunde 50,
Ma, aliongea akiwa katika chumba,
haikujulikana chumba kilikuwa wapi.
REUTERS

Aliyekuwa
askofu mkuu
avuliwa cheo
kwa uzinzi

Kampala, UGANDA

RAIS wa Marekani, Donald Trump, jana
aliondoka madarakani, huku akitoa ho-
tuba ya kuwaaga Wamarekani akisema

katika utawala wake ameleta mafani- _TuIILanya
kio makubwa. jaammba";o ni
Katika hotuba hiyo, Rais Trump ha- muujiza
kumtaja mrithi wake Joe Biden kama g Kita-
mshindi wa uchaguzi uliopita, lakini pijbu nalo
alitumia dakika 20 za hotuba yake kue- ni chanjo.
lezea mafanikio ya uongozi wake. Kirusi ni
Sehemu ya hotuba hiyo Rais Trump Kitu Kibaya
alisema: “Tulirejesha nguvu ya Mare- Sana.

kani nyumbani na nje ya nchi, dunia
inatuheshimu tena, tulijenga uchumi

imara katika historia ya dunia hii,
tuliimarisha uhusiano wetu nje ya
nchi hasa dhidi ya China.”

“Lakini tumesababisha uwiano
katika eneo la mashariki ya kati,
hakuna aliyeamini na sasa eneo hilo
lina mwamko mpya, najivunia kuwa
rais wa kwanza kwa muda mfupi
ambaye hakuanza vita vipya.”

Rais Trump alisema: “Tkulu pali-
kuwa makazi mazuri sana. Tume-
kuwa na miaka minne mizuri sana
na tumefanikisha mengi, Tunawap-
enda Wamarekani na kimekuwa kitu
cha kipekee.”

Kadhalika, Rais Trump aligusia

kuhusu janga la ugonjwa wa corona
ambalo lilishika kasi katika kipindi
cha miezi tisa iliyopita ya utawala
wake

Rais Trump alisema: “Tulifanya
jambo ambalo ni muujiza wa kita-
bibu nalo ni chanjo. Kirusi ni kitu
kibaya sana.”

Saa chache kabla ya kuondoka,
Rais Trump alitoa msamaha kwa
wanamuziki, Lil Wayne na Kodak
Black na aliyekuwa Meya wa mji
wa Detroit, Kwame Kilpatrick, huku
aliyewahi kuwa mshauri wake, Steve
Bannon, akitarajiwa pia kusame-
hewa. DW

KANISA la Anglikana nchini Uganda
[imemvua cheo aliyekuwa Askofu
Mkuu wa kanisa hilo, Stanley Ntagali
na kusitisha utendaji wa majukumu
ya uaskofu pamoja na kuzuiwa
kuwakilisha kanisa hilo kwa madai
ya uzinzi.

Ntagali alistaafu Machi, mwaka
jana baada ya kuhudumu kwa miaka
43 kama askofu.

Katika taarifa ya Januari 13, mwa-
ka huu, kwenye tovuti ya kanisa la
Anglikana mrithi wake Dk. Stephen
Kaziimba, alisema, Ntagali alijihu-
sisha na uhusiano na mwanamke
mmoja aliyekuwa kwenye ndoa na
hilo alilifahamu.

“Alisaliti ofisi ya askofu, kiapo
alichokula wakati wa kuapishwa,
na maadili mema aliyotekeleza kwa
kujitolea,” Dk. Kaziimba aliongeza.

Kaziimba alisema kanisa la Uganda
l[imejitolea kuwa na uwazi pamoja
na kutoa vangalizi wa uchungaji kwa
wale ambao wameathirika na hali
hiyo na kutoa wito wa maombi kwa
wanandoa wote, kuomba msamaha
na maridhiano. DW

Rais mpya wa Marekani, Joe Biden, ambaye aliapishwa jana kuwa rais wa taifa hilo. PICHA: ALLIANCE
________________________________________________________________________|

Nchi sita Afrika
zasitishiwa haki
va kupiga kura

WASHINGTON, Marekani

UMOJA wa Mataifa (UN), umesitisha haki za kupiga kura kwa
nchi saba kati yake sita ni za Afrika, ambazo hazijalipa deni la
ada ya ushirika.

Miongoni mwa nchi hizo, ni Iran ambayo ina deni kubwa
zaidi la ada ya ushiriki zaidi ya dola milioni 16.

Nchi nyingine ambazo haki zao za kupiga kura pia zimesi-
mamishwa ni Niger, Libya, Jamhuri ya Afrika ya Kati (CAR),
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), Sudan Kusini na
Zimbabwe. Nchi hizo zinatakiwa kulipa angalau kiasi maalum
cha deni lao la ada ya ushiriki ili kupata haki zao za kupiga kura.

Hati ya UN ina uwezo wa kusitishwa haki za kupiga kura kwa
nchi ambazo hazijalipa ada zao za miaka miwili.

Bajeti ya kila mwaka ya UN ni dola bilioni 3.2.

Muungano huu pia hutumia bajeti ya dola bilioni 6.5 kwa
shughuli za kulinda amani kila mwaka.

Mwaka jana, haki za kupiga kura za nchi za Venezuela, Leba-
non, Yemen, Gambia, Tonga, Jamhuri ya Afrika ya Kati na Le-
sotho zilisimamishwa kwa sababu ya kukataa kulipa ada ya
ushiriki. TRT

. 1
Bill Gates anamiliki
ardhi kubwa kuliko
yeyote Marekani

NEW YORK, Marekani

MWANZILISHI wa kampuni ya teknolojia ya kimataifa

ya Microsoft, nchini Marekani, Bill Gates, ameongeza
zaidi ya ekari milioni moja ya
ardhi kwa utajiri wake wa dola
bilioni 132 na kuwa mmiliki
mkubwa zaidi wa ardhi nchini
humo.

Gates (pichani) alinunua zaidi
ya ekari milioni moja ya ardhi
katika majimbo 18 yanayoanzia
Washington hadi Florida.

Miongoni mwa ardhi hizo
za Gates ni pamoja na ekari

9,779 za ardhi ya kilimo na 1,109 za ardhi nyingine ya
matumizi.

Bado haijulikani ni madhumuni ya bilionea huyo wa
Marekani kuwekeza sana katika ardhi ya kilimo. TRT
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EIKAYO,

G

LONDON, England

OCHA wa Chelsea, Frank

Lampard, amethibitisha

kuwa Fikayo Tomori “anawe-

a kwenda kwa mkopo kwa

ajili ya kujiimarisha zaidi” wakati huu

uhamisho wa beki huyo kwenda AC
Milan ukikaribia.

Milan wameripotiwa kuwa karibu
kumsajili kwa mkopo mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 23, huku
kukiwa na chaguo la kumsajili moja
kwa moja, lakini ‘Blues’ wanatarajia
kumrudisha London mwishoni mwa
msimu.

Lampard alipoulizwa kuhusu hilo
na waandishi wa habari alisema:
“Hakuna maelezo, lakini hiyo hai-
jathibitishwa.” Mchezaji huyo wa
zamani wa England, alikiri kuwa
nyota huyo anaweza kuondoka
Stamford Bridge kwa mkopo.

Lampard anaamini anahitaji
kuondoka ili apate nafasi ya ku-
jiimarisha zaidi.

“Sidhani kama kuna mabhali
tulianza kufanya vibaya ku-
waendeleza wachezaji. Fikayo
ni mchezaji anayekua.

“Kama kikosi tulikuwa na ma-
beki wa kati watano mwaka jana,
na huwezi kuwachezesha wanne
katika mchezo mmoja. Na unaja-
ribu kuwa na uthabiti kwa nyakati
tofauti.”

Lampard amesisitiza kuwa nyota
huyo amekuwa akijiimarisha, lakini
kwa mahitaji ya timu sasa ipo na zi-
ada katika mabeki watano iliyoku-
wa nao. Hiyo ndiyo sababu kubwa
anaamini kumuacha.

UONDQO KA

Solskjaer sasa
kumwanczisha Diallo

MANCHESTER, England

OLE Gunnar Solskjaer amesema,
Amad Diallo ameonyesha uwezo
“wa kushangaza sana” kwenye ma-
zoezi na anaweza kupewa mechi
yake ya kwanza kwa Manchester
United hivi karibuni.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 18, alikamilisha uhamisho
wa kutua United akitokea Atalanta,
dili ambalo lilikubaliwa mwanzoni
mwa Oktoba mwaka jana.

Lakini Solskjaer amevutiwa na
jinsi winga huyo alivyobadilika
hadi sasa na kupendekeza kuwa
anaweza kuwa uwanjani kwa timu
ya kwanza ndani ya mwezi mmaoja.

Solskjaer hapo awali alisifu ki-
wango chake wakati wa mazoezi
ya Diallo na alikwenda mbali zaidi
kwa kusema ataanza kumpanga
muda si mrefu

“Mzuri sana,” alisema Solskjaer
juu ya Diallo akinukuliwa na Sky
Sport.

“Anaweza kushughulikia mpira,
amefurahia mazoezi, hufanya to-
fauti katika mazoezi, ambayo ni ya
kushangaza sana kwa umri wake.”

Alipoulizwa kama inaweza kuwa
wiki nne au tano hadi kuanza
kwake, Solskjaer aliongeza: “In-
aweza kuwa haraka kuliko hiyo,
hakika ametulia vizuri.”

Messi
afungiwa
mbili, Barca
yvakata rufani

BARCELONA, Hispania

BARCELONA imethibitisha kwamba,
itakata rufani kwa mechi mbili alizo-
fungiwa nahodha wake, Lionel Messi.

Messi alioneshwa kadi nyekundu
dakika ya 121 kwenye mchezo wa fain-
ali ya Kombe la Supercopa de Espana

wakati wakifungwa na Athletic Bil-

bao, baada ya kumpiga kwa nyuma
Asier Villalibre wakati wakiwa
hawana mpira, tukio ambalo
lilinaswa na VAR.
llikuwa kadi yake nyekundu
ya kwanza kuonyeshwa tangu
aanze kuichezea klabu hiyo na
ikiwa ni ya tatu katika maisha
vake ya soka kwa kipindi cha
miaka 17, akiichezea Barca
na Argentina.
Barca ilipoteza kwa
kichapo cha mabao 3-2
mjini Seville na kamati ya
mashindano ya Shirik-
isho la Soka la Hispania
(RFEF), jana ilitangaza
kumpa adhabu hiyo
Messi ya kumfungia
mechi mbili.
Hiyo maana yake
ni kwamba, atakosa
mchezo wa Copa del
Rey (Kombe la Mfalme)
dhidi ya Cornella leo,
Alhamisi na mchezo wa Ligi
Kuu ya Hispania dhidi ya Elche
Jumapili, kabla ya kurudi uwan-
jani dhidi ya Villalibre na Athletic
Januari 31, mwaka huu.

Lakini Barca imetangaza kwamba
itakata rufani ya adhabu hiyo kwa
RFEF haraka inavyowezekana.

Taarifa ya Barca ilisema: “Barcelona
itakata rufani kwa adhabu iliyotolewa
kvgal_l_”eo Messi ya kumfungia mechi
mbili.
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Drinkwater
atimkia
Uturuki

ISNTANBUL, Uturuki

KIUNGO wa Chelsea, Danny Drinkwa-
ter, amejiunga na timu ya Kasimpasa
va Ligi Kuu ya Uturuki, Super Lig, kwa
mkopo hadi mwishoni mwa msimu,
baada ya kukosa nafasi kwenye kikosi
cha Frank Lampard.

Kiungo huyo mwenye umri wa
miaka 30, hajacheza kwenye kikosi
cha kwanza cha Chelsea kwa miaka
miwili na nusu, huku mara ya mwisho
alionekana akiwa amevalia uzi wa Blue
Agosti 2018.

Amecheza mara 23 kwa miamba hiyo
ya London Magharibi, lakini ni tangu
walipopoteza kwenye Ngao ya Jamii
mbele ya Manchester City mwaka 2018
alipotokea benchi.

Drinkwater amewahi kutolewa kwa
mkopo kwenye klabu za Burnley na
Aston Villa msimu uliopita, na msimu
huu alijiunga na wachezaji wenye umri
chini ya miaka 21 na chini ya miaka 23
wa Chelsea, ili kukidhi haja ya kucheza
angalau kila mwishoni mwa wiki.

Drinkwater ambaye bado ana mka-
taba wa miezi 18 pale Stamford Bridge,
aliichezea England mara tatu, aliisaidia
Leicester City kushinda taji la Ligi Kuu
msimu wa 2015-16, lakini ameshindwa
kutamba akiwa na Chelsea aliyojiunga
nayo kwa pauni milioni 35, mwaka
2017.

Kipindi akiwa kwa mkopo huko Burn-
ley na Aston Villa, hakuwa na nafasi,
akiwa amecheza mara mbili tu.

Mandzukic asajiliwva
rasmi AC Milan

MILAN, Italia

KLABU ya AC Milan imetangaza
kukamilisha usajili wa mshambu-
liaji, Mario Mandzukic.

Mchezaji huyo wa kimataifa
wa Croatia amejiunga na miamba
hiyo ya soka la Italia kwa mka-
taba wa miezi sita, huku kukiwa
na kipengele cha kumwongezea
mwaka mmoja.

Mandzukic anatua Milan kama
mchezaji huru, baada ya kuacha-
na na klabu ya Al-Duhail ya
nchini Qatar ambayo aliitumikia
kwa mwaka mmoja akifunga bao

moja kwenye michezo saba aliyo-
cheza.

Kabla ya kujiunga na Al-Duhail,
mshambuliaji huyu aliitumikia
Juventus kwa miaka mitano na
sasa anarudi tena kwenye Serie
A akiwa na Milan ambapo atavaa
jezi namba tisa.

Kusajiliwa kwa Mandzukic ni
sehemu ya mkakati wa klabu
hiyo kuongeza nguvu kwenye
mbio za kuwania ubingwa wa
Ligi Kuu Italia, ambapo kwa sasa
wanaongoza msimamo kwa to-
fauti ya pointi tatu dhidi ya wap-
inzani wao Inter Milan.

MBABBE

MADRID, Hispania

OCHA wa Real Madrid, Zin-
edine Zidane, amejibu juu
ya uvumi wa taarifa za usajili
wa nyota wa Bayern Munich,
David Alaba na mshambuliaji wa Paris
Saint-Germain, Kylian Mbappe.

Alaba atakuwa nje ya mkataba mwis-
honi mwa msimu huu wa 2020-21 na Ju-
matatu gazeti la nchini Hispania, Marca,
lilidai kwamba, makubaliano ya kutua
katika klabu hiyo ya LaLiga kwa muda
wa miaka minne tayari yamefikiwa.

Mlinzi huyo hodari ambaye baba
yake ni mshauri katika klabu ya Real
Madrid, hajajibu chochote tangu ahu-
sishwe na mabingwa hao wa LaLiga.

Alipoulizwa juu ya uvumi unaoen-
delea kwenye mkutano na waandishi
wa habari kabla ya mchezo wa Copa
del Rey (Kombe la Mfalme) dhidi ya Al-
coyano jana Jumatano, Zidane hakuwa
tayari kuongelea jambo hilo.

“Naelewa unataka kuniuliza kuhusu
swali hili juu ya mchezaji ambaye si wa
klabu yetu, lakini nipo hapa kuongelea
mchezo wa Jumatano (jana),” alisema.

“Naelewa kuna mnachokitaka, la-
kini sitajibu, sasa mimi na timu yangu
tunaangalia mchezo uliopo mbele
yetu.”
Bosi huyo wa Real Madrid alitoa
majibu hayo hayo alipoulizwa juu
ya mshambuliaji wa PSG, Mbappe
kama angependa kuwa na mche-
zaji huyo kutoka Ligue 1.
Alisema:"Samahani tayari nime-
shasema tunaangalia mchezo wa
Jumatano kama nilivyo wajibu juu ya
Alaba.”
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DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

LAMPARD

® @ @ Kitu pekee tunachoweza kufanya ni kupita
kwenye wakati huu, kujituma kwa bidii ili...

LONDON, England

RANK Lampard amesisitiza
kwamba anaweza kukabiliana

na presha wakati huu Chelsea

ikizidi kuonyesha kiwango
kibovu, baada ya juzi Jumanne ku-
fungwa mabao 2-0 na Leicester City
kwenye mchezo wa Ligi Kuu England.
Mabao kutoka kwa Wil-
fred Ndidi na James
Maddison yaliipeleka
Leicester kileleni mwa
msimamo wa Ligi Kuu,
pointi tisa dhidi ya kikosi
cha Chelsea ambacho

sasa kimeshinda mechi
mbili tu kati ya nane zi-
lizopita za ligi.

Timu hiyo ya Lampard imepitwa

CHELSEA

pointi tano kutoka kwenye nne bora,
huku pointi zake 29 za sasa zikiwa ni
chache zaidi ambazo Chelsea imewa-
hi kuzipata ikiwa katikati ya msimu
tangu msimu wa 2015-16, wakati
Leicester waliposhinda taji na Blues
hao ambapo walimaliza nafasi ya 10.

Alipoulizwa na waandishi wa
habari kuhusu majaliwa yake baada
ya mchezo huo, Lampard alijibu: “Nil-
iulizwa kabla, naelewa, ni matarajio
ya klabu hii.

“Ni timu inayoendelea kukua, la-
kini siwezi kufanya chochote kwenye
vitendo. Nilichukuwa kazi hii nikijua
tutakuwa na nyakati ngumu.

“Tunatakiwa kupambana. Kila
kitu kilikuwa cha kawaida Desemba,
na sasa hali si sawa. Nipo vizuri na
naweza kuikabili presha.”

Kuhusu kiwango cha timu yake,

Lampard aliiambia BBC Sport: “Tu-
likuwa kwenye nafasi nzuri sana De-
semba, wa pili kwenye ligi tukipitwa
pointi mbili kutoka kileleni.

“Pengine tunatakiwa kuamka upya.
Kuna njia moja tu ambayo ni kujitu-
ma kwa bidii. Leo Leicester walikuwa
bora kuliko sisi.

“Ni suala tunaloliangalia. Ni wakati
ambao hatuna furaha, klabu nyingine
zimeshawahi kuwa kwenye wakati
kama huu.

“Kitu pekee tunachoweza kufanya
ni kupita kwenye wakati huu, kuji-
tuma kwa bidii. Kitu cha muhimu ni
wachezaji kurudi kwenye kiwango
chao. Hakuna namna nyingine.

“Wachezaji wanatakiwa kuendelea
kunyanyua vichwa vyao juu na ku-
fungua macho na kujaribu kuangalia
michezo iliyopo mbele yetu.”

ZISIKUPITE

ATLETICO KUMFUNGA SIMEONE

ATLETICO Madrid inamtaka kocha wake, Diego
Simeone kusaini mkataba mpya, ambao utamuweka
klabuni hapo hadi mwaka 2024. (AS)

SPURS KUMSAJILI INGS

TOTTENHAM Hotspur inafikiria kumsajili msham-
buliaji wa Southampton na England, Danny Ings
mwenye umri wa miaka 28. (Eurosport)

LUKAKU HAITAKI MAN CITY

MSHAMBULIAJI wa Inter Milan na Ubelgiji, Romelu
Lukaku mwenye umri wa miaka 27, hana mpango wa
kujiunga na Manchester City. (Express)

BUENDIA AGOMEWA ARSENAL

ARSENAL imeambiwa kwamba, kiungo wa ki-
mataifa wa Argentina mwenye umri wa miaka 24, Emi
Buendia hataondoka pale Norwich City wakati wa
dirisha hili la usajili 1a Januari. (Independent)

WEST HAM KUMKOSA LABORDE

KLABU ya Montpellier imekataa ofa kutoka West
Ham kwa ajili ya kumsajili straika Gaetan Laborde
mwenye umri wa miaka 26. (Guardian)

SOUTHAMPTON NA MISHAHARA

KOCHA wa Southampton, Ralph Hasenhuttl, amese-
ma hali ya kifedha ya klabu hiyo haiwezi kuhimili
kulipa mishahara mikubwa kwa wachezaji muhimu
kama Danny Ings. (Mirror)

ALABA BADO LULU ULAYA

LIVERPOOL na Barcelona hazijakata tamaa ya kum-
sajili mlinzi wa Bayern Munich na Austria, David Alaba
mwenye umri wa miaka 28, licha ya Real Madrid kuwa
karibu kukamilisha usajili huo. (Sport1)

MEDINA ATAKIWA MAN

MANCHESTER United inaanda pauni milioni 11
kwa ajili ya kumsajili mlinzi wa Lens na Argentina,
Facundo Medina mwenye umri wa miaka 21. (La Voix
du Nord)

BARELLA AWANIWA EPL

LIVERPOOL na Tottenham zinaangalia uwezekano
wa kumsajili kiungo wa Inter Milan na Italia, Nicolo
Barella mwenye umri wa miaka 23. (Calciomercato)

NICE YAMTOSA LINGARD

NICE imepooza mpango wake wa kutaka kumsajili
kwa mkopo kiungo wa Manchester United na Eng-
land, Jesse Lingard mwenye umri wa miaka 28. (Sky
Sports)

DELE BADO ANUKIA PSG

KIUNGO wa Tottenham Hotspur na England, Dele
Alli mwenye umri wa miaka 24, anajiamini ataka-
milisha haraka dili lake la mkopo la kwenda Paris
St-Germain, Januari hii. (Sun)
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Namungo yaanza
kuwasoma
Waangola

Na Saada Akida

SIMBA QUEENS,
HAZIKAMATIKI

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Namungo

FC, Hemed Morocco, amesema
ameanza kuwapeleleza wapin-
zani wao, Primeiro de Agosto
va Angola kwa kuangalia mechi
zao mbalimbali walizocheza hivi
karibuni ili kuanza kujipanga
kuwakabili.

Morocco aliliambia gazeti hili
kikosi chake kina kazi kubwa ya
kuhakikisha kinajiimarisha kuelekea
mchezo huo wa mtoano wa Kombe
la Shirikisho Afrika na tayari ame-
shaanza kufanyia kazi upungufu
uliyopo Kkatika kikosi chake.

Kocha huyo alisema wanahitaji
kuimarisha ubora wao ili kujiten-
genezea mazingira ya kusonga
mbele katika mashindano hayo
va kimataifa na mechi za Ligi Kuu
Tanzania Bara pia.

“Nimepata nafasi ya kuangalia
baadhi ya michezo waliyocheza,
tunatakiwa kujipanga vizuri kila
idara kwa ajili ya kukabiliana na
wapinzani wetu, si timu nyepesi,
wazuri kila sehemu kikubwa
kwangu ni kuhakikisha nafanyia
kazi upungufu uliopo hasa katika
safu ya ushambuliaji, tunahitaji
kutafuta ushindi pamoja na kui-
marisha ulinzi,” alisema Morocco.

Namungo FC wanatarajia kuan-
Zia ugenini ambapo mechi yao
inatarajiwa kuchezwa Februari 12,
mwaka huu na marudiano yakiwa
mwishoni mwa mwezi huo.

Ihefu yajipanga
kujinasua mKiani

Na Saada Akida

UONGOZI wa Ihefu FC unatarajia
kukutana kwa ajili ya kupanga
mikakati ya kuhakikisha timu hiyo
inaondoka katika nafasi iliyopo
kwenye msimamo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Tayari mabosi wa timu hiyo,
walishakutana na Kocha Mkuu,
Zuberi Katwila, kupokea programu
zake za kiufundi zitakazosaidia
kutimiza malengo waliyojiwekea.

Akizungumza na gazeti hili
wa lhefu, Juma Nyauba, alisema
kikao hicho kitaangalia ripoti ya
usajili uliofanywa katika kipindi
cha dirisha dogo na kuandaa
utekeleza wa mahitaji mengine
muhimu yatakayowasilishwa.

Nyauba alisema wanahitaji
kujikomboa kwa kufanya vizuri
katika mechi za mzunguko wa pili
na hawajakata tamaa kwa sababu
nafasi ya kurekebisha makosa
bado ipo.

[hefu FC yenye pointi 13 inashi-
ka mkia katika msimamo wa ligi
hiyo baada ya kushinda michezo
mitatu, kutoka sare mechi nne na
kufungwa michezo 11.

ABINGWA watetezi wa Ligi Kuu

ya Wanawake Tanzania, Simba

Queens na timu ya Yanga Prin-

cess zimeendelea kufanya vema

katika ligi hiyo kwa kutoa vichapo katika

mechi zilizochezwa juzi kwenye viwanja
tofauti hapa nchini.

Simba Queens iliyokuwa

vgenini ilipata ushindi wa

mabao 2-0 dhidi ya wenyeji

Mlandizi Queens na kuifanya

ifikishe pointi 23 na kuende-

lea kubakia katika nafasi ya

tatu katika msimamo wa ligi

hiyo, lakini ikiwa na mchezo

mmoja mkononi.

Mabao ya Simba Queens katika mchezo

huo uliochezwa kwenye Uwanja wa Ma-
batini Mlandizi mkoani Pwani, yalifungwa
na Asha Djafari na Oppa Clement.

Vinara Yanga Princess wenyewe walitoa
kichapo cha bila huruma cha mabao 7-0 kwa
TSC, shukrani kwa wafungaji Aisha Khamis
aliyefunga manne, Amina Ally akipachika
wavuni mawili, huku Philomena Daniel aki-
funga la saba katika mchezo huo uliopigwa
Uwanja wa CCM Kirumba jijini Mwanza.

Kwa matokeo hayo, Yanga Princess im-
efikisha pointi 28 ikifuatiwa na JKT Queens
yenye pointi 24 ambao na wao juzi wakiwa
ugenini waliibuka na ushindi wa mabao 2-1
dhidi ya Alliance Queens.

Mlandizi Queens inashika nafasi ya nane
ikiwa na pointi 11 na imecheza michezo
nane ikishinda mitatu, sare mbili na kufung-
wa mitatu, TSC ikiwa katika nafasi ya tisa im-
echeza michezo nane ikishinda miwili sare

mmoja na kufungwa mitano, huku ikiwa na
mechi mbili mkononi.

Ruvuma Queens wao wako katika na-
fasi ya sita wakiwa na pointi 12, baada ya
kucheza michezo tisa ikishinda mitatu, sare
tatu na kufungwa mitatu na Tanzanite SC
ipo nafasi ya saba na pointi zake 12 kutokana
na kushinda michezo minne na kufungwa
sita.

Kigoma Sisterz yenyewe imecheza mich-
ezo tisa na inashika nafasi ya 10, ikiwa
imeshinda moja, sare moja na kufungwa
saba hivyo kujikusanyia pointi nne, huku
Mapinduzi Queens ikishika nafasi ya 11 na Es
Unyanyembe inaburuza mkia baada ya ku-
poteza mechi zotel2 ilizocheza.

Ligi hiyo inayodhaminiwa na Kampuni ya
Bia ya Serengeti (SBL) ilitarajiwa kuendelea
tena jana jioni katika viwanja mbalimbali

es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

hapa nchini.

Majimaji kuwaenzi mashujaa wake

Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

UONGOZI wa timu ya Soka ya Majimaji in-
ayoshiriki Ligi Daraja la Kwanza, umepanga
kuanzisha Tamasha la Makumbusho ya
Mashujaa wa Vita vya Majimaji wa Mkoa wa
Ruvuma, imeelezwa.

Ofisa Michezo wa Mkoa wa Ruvuma, An-
zawe Chaula, jana alisema lengo la kuanzisha
makumbusho hayo ni kuwaenzi waasisi wa
timu hiyo dhamira ikiwa ni kuwaweka vijana
pamoja.

“Marehemu Dk. Lawrence Gama ambaye
wakati huo alikuwa Mkuu wa Mkoa wa Ru-
vuma, alishirikiana na wakazi wa Songea

kuiendesha (timu), kwa ubia kati ya serikali
na wananchi, hatua iliyochangia kuanzishwa
kwa kamati maalumu ya kusimamia maen-
deleo ya mpira ya mkoa (KAMASUPA), am-
bayo ilipewa jukumu la kutafuta pesa pamoja
na kusimamia timu,” alisema Chaula.

Aliongeza kuwa, mwaka 2000 wanacha-
ma wa klabu hiyo katika kikao cha pamoja
na uongozi wa mkoa, waliridhia timu ion-
dolewe rasmi chini ya uendeshaji wa mkoa
na kupelekwa kwa wanachama, lakini bahati
mbaya timu hiyo ilishuka daraja.

Alisema wanahitaji kuona timu hiyo ina-
fanya vizuri na hatimaye kurejea Ligi Kuu
Tanzania Bara huku ikiendelea kuzalisha

wachezaji tegemeo kwa nchi kama ilivyoku-
wa miaka ya nyuma.

Majimaji ambayo ilianzishwa mwaka
1978, ilikuwa na mafanikio mbalimbali, am-
bapo msimu wa 1986/87, ilibeba ubingwa
wa Kombe la Muungano huku msimu wa
1998/99 ikicheza michuano ya Klabu Bigwa
Afrika kwa sasa Ligi ya Mabingwa Afrika na
kutolewa na Al Ahly ya Misri.

Baadhi ya wachezaji nyota walioibuliwa na
timu hiyo ni pamoja na Abdallah Kibadeni, Iddi
Pazi, Peter Tino na Madaraka Suleiman ambao
walitamba miaka ya nyuma, huku hivi karibuni
ikiwatoa Ditram Nchimbi anayecheza Yanga na
Jaffar Mohamed aliyeko Namungo FC.
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Messi afungiwa mbili, Barca yakata rufani

Matola atetea
Kipigo cha
Taifa Stars

Na Mwandishi Wetu

KOCHA msaidizi wa timu ya
soka ya Tanzania, Taifa Stars,
Selemani Matola, amesema
wamepoteza mechi kwa mabao
2-0 dhidi ya Zambia kwa makosa
ya kimpira tu na wala si kuzidiwa
kama inavyoelezwa na baadhi ya
mashabiki.

Akizungumza nchini Cameroon
baada ya mechi iliyochezwa
mjini Limbe, Matola alisema
walifungwa bao la penalti ambayo
ilitokana na makosa ya kimchezo,
ambayo ndiyo yalisababisha hata
kupatikana kwa bao la pili.

“Tumepoteza mechi, wachezaji
wetu walicheza vizuri sana vipindi
vyote viwili, siyo kipindi kimoja
tu kama inavyosemwa. Tatizo
ni kwamba lilikuwa ni kosa tu la
bahati mbaya mpira ulimgonga
Shomari Kapombe mkononi
ikapatikana penalti, wakaitumia,
hivyo ndiyo iliyosababisha
wachezaji wetu wahamaki na
kutaka kurudisha bao, lakini
waliacha mianya ambayo Zambia
waliitumia kutuadhibu bao la pili,”
alisema Matola ambaye ni mchezaji
wa zamani wa Taifa Stars.

Hata hivyo, alisema
watarekebisha makosa hayo ili

kushinda kwenye mechi inayofuata.

Nahodha wa timu hiyo, Shomari
Kapombe, alisema tatizo kubwa
lilikuwa ni kupungua umakini
kipindi cha pili.

“Kipindi cha kwanza tulicheza
vizuri sana, lakini cha pili kuna
sehemu tulipoteza umakini
tukaruhusu kufungwa mabao
mawili,” alisema na kuongeza kuwa
sasa wameyaacha na wanaangalia
mechi inayokuja. Yalikuwa ni
mabao ya Collin Sikombe kwa
mkwaju wa penalti na Emmanuel
Chibula yaliyoiangamiza Stars.

Timu hiyo ambayo iko Kundi D,
inatarajia kucheza mechi ya pili
siku ya Jumamosi dhidi ya Namibia
ambayo nayo ilikubali kipigo cha
mabao 3-0 kutoka kwa Guinea.

James Maddison (kulia) akimtesa kipa wa Chelsea, Edouard Mendy, baada ya kuachia shuti lililomshinda na kujaa wavuni hivyo kui-
andikia Leicester bao la pili wakati ikishinda 2-0 kwenye mechi ya Ligi Kuu England, iliyopigwa Uwanja wa King Power juzi. Bao la
kwanza lilifungwa na Wilfred Ndidi. Habari Uk 22. PICHA: MTANDAO .

KAZE: YANGASASA RAHATU

® ® ® Majembe mapya yampa jeuri ya makombe Jangwani,
huku akimtaja Carlinhos kuwa kwa sasa...

Na Mwandishi Wetu

MSIMU wa furaha! Hayo ni maneno ya
Kocha Mkuu wa Yanga, Cedric Kaze, ambaye
tayari ameshaipa klabu hiyo ubingwa
mashindano ya Kombe la Mapinduzi kwa
mwaka huu ambayo yalifanyika mapema
mwezi huu visiwani Zanzibar.

Yanga ndio vinara wa Ligi Kuu Tanzania
Bara wakiwa na pointi 44, wakifuatiwa na
mabingwa watetezi, Simba wenye pointi
35, lakini wamecheza mechi tatu pungufu
ukilinganisha na watani zao.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kaze
alisema anaamini wachezaji walioongezwa
katika kipindi cha dirisha dogo, wataisaidia
timu yake kufikia malengo waliyojiwekea
msimu huu.

Kaze alisema sasa ana kikosi imara
ambacho kina uwezo wa kupambana na timu
zote zinazoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara,
kwa sababu ndio mashindano makubwa
waliyonayo pamoja na michuano ya Kombe

la FA.

Kocha huyo alisema alilazimika kuongeza
‘majembe’ katika kikosi chake kwa sababu
anafahamu wazi hakuna mechi nyepesi
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara na Kombe
la FA ambayo inachezwa kwa mtindo wa
mtoano.

“Malengo yetu msimu huu ni kuchukua
ubingwa, ninajua wanachokitaka mashabiki
wa Yanga, nimekuja kuwapatia furaha
hiyo, malengo yetu ni kuwa na msimu
yenye furaha, tumejiandaa na tumejipanga
kupambana na timu zote, hatutadharau
mchezo wowote,” alisema Kaze.

Aliongeza amekuwa akiwapa mbinu
tofauti wachezaji wake ili kucheza kwa
malengo na kwa sasa kila mmoja anatekeleza
maelekezo kwa kiasi kikubwa.

“Wachezaji wangu wanazidi kuwa
bora na imara kila siku zinavyokwenda,
tunakumbushana ~ mbinu  mbalimbali
kulingana na aina ya timu tunayokutana
nayo, kikubwa ni kuendelea kupambana

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

kuchukua pointi katika kila mechi ili tufikie
malengo,” Kaze aliongeza.

Kuhusu kiungo nyota wa timu hiyo,
Carlos Carlinhos, alisema anatarajia kurejea
kikosini kuungana na wachezaji wenzake
baada ya majeraha yake kuendelea vizuri.

Alisema kwa sasa kiungo huyo yupo tayari
kuanza mazoezi mepesi, ikiwamo ya kwenda
Gym, lakini akiendelea kufuata programu
nyingine chini ya usimamizi wa madaktari
kabla ya kuungana na wenzake atakapokuwa
fiti kuanza kuingia uwanjani.

“Nilimwondoa kwenye kikosi kilichoshiriki
mashindano ya Kombe la Mapinduzi ili
apone kikamilifu, muda ambao umemsaidia
kupona kwa kiwango kikubwa, kwa sasa
atarejea kuipigania timu katika mechi za
mzunguko wa pili ambao ndio fainali,”
alisema kocha huyo.
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