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Anaswa madai kutoa
matibabu ya Kibingwa |

Na Godfrey Mushi, HAI

wilayani Hai, mkoani Kilimanjaro, Othuman
Kimaro, amekamatwa na vyombo vya dola
akituhumiwa kujifanya daktari na kutoa hu- |
duma za kitabibu kwa wagonjwa, zikiwamo |
zinazotakiwa kutolewa na madaktari bingwa.

Mkuu wa Wilaya ya Hai, Lengai Ole Sabaya,
aliagiza kukamatwa na kuhojiwa kwa Othu-
man baada ya Kamati ya Ulinzi na Usalama
kuzuru kwenye zahanati bubu inayodaiwa
kutumiwa na mtuhumiwa huyo kutibu wag-
onjwa, huku akiwa hana leseni ya kufanya |
kazi hiyo. :

“Sasa hivi kuna mtoto yuko Hospitali ya Ru-
fani ya KCMC amelazwa kule akipatiwa matib-
abu kwa sababu ya mambo haya. OCD (Mkuu
wa Polisi wa Wilaya), TAKUKURU (Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa), DMO
(Mganga Mkuu wa Wilaya) na Ofisa Mtendaji |
wa Kata hii. Huyu mtu ninawaachia hapa. :

“Ahojiwe na aeleze kwa nini anahatarisha
uhai wa watu? Anaweza kugharimu maisha
ya watu hapa Mudio na kwingineko kwa
kutoa huduma za tiba wakati hata serikali
haimtambui.

“Anatoa dawa, anaandika rekodi za wag- :
onjwa na anafanya kazi nyingine zinazosta- |
hili kufanywa katika ngazi ya vituo vya afya |
na hospitali za wilaya.

“Ana lundo la dawa hatari ambazo hazitaki-
wi kutolewa nje ya hospitali au vituo vya afya,
ana vifaa na dawa za kuosha kizazi. Maana
yake anaweza kuwa ndiye kinara wa kufanya
abortion (kutoa mimba),” Ole Sabaya aliagiza.

Alipoulizwa na kiongozi huyo kuhusu shu- |
ghuli zinazoendelea kwenye nyumba aliyo-
kutwa yenye dawa na duka la dawa, mtuhu-
miwa huyo alidai anatoa huduma za kifedha
zinazotolewa kupitia miamala ya mitandao
ya simu.

Akizungumza baada ya ukaguzi kufanyika |
katika zahanati bubu iliyoko Mudio, Mganga |
Mkuu wa Wilaya hiyo, Dk. Irine Haule, alise-
ma:

“Leo Aprili 28 (jana), tumekuja na Mkuu
ambaye alikuwa analalamikiwa na wananchi
kutoa huduma za afya kinyume cha utaratibu.

“Kimsingi, huyu mtu yeye mwenyewe :
anadai kwamba ni mtaalamu wa afya lakini |
amestaafu. Mpaka sasa sijafanikiwa kuona !
vyeti vyake vya afya. Pia tumekuta duka le-
nye dawa nyingi za kunywa pamoja na za
kuchoma.

“Lakini kuna vifaa vingi ambavyo vinatumi-
ka katika hospitali na vifaa vya kutolea hudu-
ma. Vimo vifaa vya kusafisha vizazi, sindano |
pamoja na dripu. :

“Kwa hiyo kimsingi anachokifanya ni kosa.
Huyu bwana (Othuman), serikali haimtambui
lakini pia taratibu anazozitumia kutolea hu-
duma ni taratibu ambazo hazijafuata misingi
ya miongozo ya wizara kama zilivyowekwa.

“Tumeona ana hizo dawa na sindano la- !
kini mazingira ambayo anatolea hudumasiyo |
sahihi. Ukiangalia katika matumizi yake ya
dawa, anafanya kuandika kwenye makaratasi
na kwenda kwenye maduka makuwa ku-
nunua.”

Kutokana na upungufu huo, Dk. Haule ali-
wataka wenye maduka makubwa ya dawa ku-
chunguza mtu anayepaswa kwenda kununua
dawa nyingi, hasa dawa hatari kwamba ni
vyema mtoa huduma, akawa na uthibitisho
kama anayenunua ana kibali cha kupata hizo
dawa.

Makamu Mwenvyekiti
wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM)
Bara, Philip Mangula
(kulia), akiongoza
kikao maalum cha
Kamati Kuu ya
Halmashauri Kuu ya
jana. Kutoka kulia
ni Wajumbe; Rais
mstaafu wa Zanzibar
na Makamu Mwe-
nyekiti Visiwani, Dk.
Ali Mohamed Shein,
Rais Samia Suluhu
Hassan, Makamu

wa Rais, DK. Philip
Mpango, Rais wa
Zanzibar, DK. Hus-
sein Ali Mwinyi na
Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa.
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Walioshinda rufani wachapwa viboko

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya,
Albert Chalamila, ameamuru
wanafunzi saba kati ya 20 wa
Shule ya Sekondari ya Wavulana
wanatuhumiwa kuchoma moja
ya majengo ya shule hiyo, kucha-
razwa bakora tano na kulipa Sh.
300,000 kila mmoja licha ya
kushinda rufani zao.

Wanafunzi hao baada ya ku-
fukuzwa shuleni Machi 18, mwa-
ka huu, walikata rufani kwenye
Kamati ya Rufani ya Mkoa am-
bayo iliridhiwa warejee shuleni.

Chalamila pia ameagiza shule
hiyo kuwa chini ya ulinzi wa vy-
ombo ambavyo hajaviweka wazi
na kuagiza mwanafunzi yeyote
atakayekamatwa nje ya shule
muda ambao hauruhusiwi kishe-
ria, akamatwe na kupelekwa
‘selo’.

Vilevile, ameliagiza Jeshi la
Polisi kuwakamata wanafunzi
wote  wanaodaiwa  kuvunja
maduka na nyumba za walimu
na kuiba ili wawajibishwe kwa
mujibu wa sheria ili kukomesha
vitendo hivyo.

Chalamila alitoa vamuzi huo
jana alipoiongoza Kamati ya Ul-
inzi na Usalama ya mkoa huo
kuitembelea shule hiyo kwa ajili

ya kuangalia uharibifu uliofany-
wa na wanafunzi hao.

Kabla ya Chalamila kutoa ua-
muzi huo, Mkuu wa Shule hiyo,
Edward Mwantimo, alibainisha
kuwa baadhi ya wanafunzi wa
shule hiyo wamekuwa wakikiuka
miiko na taratibu za shule iki-
wamo kumiliki simu, kutoroka
shuleni usiku na kwenda ku-
zurura mitaani. Alibainisha kuwa
hivi karibuni walifanya msako na
kukamata simu walizokuwa wa-
nazitumia na wanafunzi hao na
kisha wakaanza vikao vya kishe-
ria vya shule ikiwamo kikao cha
nidhamu kwa ajili ya kushughu-
likia tatizo hilo.

Mkuu wa Shule huyo aliende-
lea kubainisha kuwa wakati wa-
naendelea na vikao hivyo, baadhi
ya wanafunzi walichoma stoo ya
nidhamu lakini baada ya wen-
zao kushtuka, walipiga kelele na
moto ukadhibitiwa haraka kwa
ushirikiano kati ya wanafunzi na
walimu.

Alisema  wanafunzi  hao
wamekuwa wakichuna nyaya
za umeme na kujiunganishia
umeme kwa ajili ya kuchaji simu,
hali ambayo imekuwa ikihatari-
sha majengo ya shule hiyo kuun-
gua.

“Moto huo uliwashwa Machi
10, mwaka huu saa saba usiku
na usingedhibitiwa mapema,

ungeteketeza madarasa hayo
nyuma, ya ofisi ya walimu na ma-
bweni yote.

“Tulifanya jitthada za kuwa-
baini wahusika na ndipo tu-
kawabaini vijana 20 ambao bodi
ya shule iliamua kuwafukuza,”
Mwalimu Mwantimo alisema.

Kiongozi huyo wa shule alise-
ma baadhi ya wanafunzi huwa
wanatoroka nyakati za usiku na
kwamba wakati mwingine huwa
wanakamatwa na askari wana-
okuwa kwenye oparesheni za
usiku na wanapohojiwa huwa ha-
wakiri kuwa ni wanafunzi mpaka
wanapokuwa wamebanwa.

Ofisa Elimu wa Mkoa wa
Mbeya, Majuto Njanga, alisema
uamuzi wa kuwafukuza wa-
nafunzi hao ulifanyika Machi 18,
mwaka huu lakini saba kati yao,
walikata rufani kwenye Bodi ya
Rufani ya Mkoa ambayo Mwe-
nyekiti wake ni Mkuu wa Mkoa.

Alisema bodi hiyo iliridhia
wanafunzi hao kurejeshwa shu-
leni kwa masharti ya kugharimia
ukarabati wa chumba kilichoun-
guzwa, kucharazwa bakora na
kwa wale ambao ni wa madarasa
ya mitihani, wamalizie masomo
yao wakitokea nyumbani.

Njanga aliutaka uongozi wa
shule hiyo kuwaondoa mapema
wanafunzi wote wanaokiuka
miiko na miongozo ya Wizara

ya Elimu ili kuepusha madhara
yanayoweza kujitokeza kutokana
na tabia zao.

“Mwanafunzi ambaye ana-
toka nje ya shule ni lazima awe
kwenye sare za shule vinginevyo
hatufai, ni heri tukawa na wa-
nafunzi wachache wenye nidha-
mu kuliko kuwa na wengi ambao
mienendo yao ni mibovu.

Ninawaomba wanangu mjue
kwamba elimu ndiyo mkombozi
wenu, ulipewa maelekezo yako
peke yako lakini unaweza ukaon-
doka hapa kwa kuiga makundi,”
alionya.

Baada ya maelezo hayo, Mkuu
wa Mkoa Chalamila aliwaamuru
wanafunzi hao kupiga ‘push up’
na akaamuru mmoja wa walimu
wa shule hiyo kuwacharaza ba-
kora tano kila mmoja.

“Wa kidato cha nne na sita
ambao watakuwa na mitihani
hivi karibuni, watafanya miti-
hani wakitokea nyumbani na kila
wanapomaliza mtihani mmoja,
watatoka nje ya shule, tutaweka
askari wawili getini kwa ajili ya
kuwashughulikia watakapogoma
kutoka,” alisema Chalamila.

Alimtaka Mkuu wa Wilaya ya
Mbeya, William Ntinika, kush-
irikiana na Mkuu wa Shule hiyo
kudhibiti tabia za wanafunzi hao
ikiwamo kuwalaza selo na ku-
wacharaza bakora.

Polisi yakamilisha uchunguzi mauaji ya Blandina

Na Christina Mwakangale

JESHI la Polisi Mkoa wa Kinon-
doni, limesema limekamilisha
uchunguzi wa tuhuma za mauaji
ya mwanahabari wa ITV/Redio
One, Blandina Sembu na jalada
la uchunguzi huo limekabidhiwa
kwa Mwendesha Mashtaka wa
Serikali.

Kamanda wa Polisi wa mkoa
huo, Ramadhani Kingai, aliiam-
bia Nipashe jana kwa njia ya simu
kuwa hadi sasa wanaendelea

kumshikilia mtuhumiwa mmoja
ambaye ni dereva wa bodaboda,
huku wakimsubiri DPP kwa hat-
ua zaidi. Hata hivyo, hakufafanua
zaidi.

Wiki chache zilizopita, jeshi
hilo lilisema linamshikilia dere-
va bodaboda kwa tuhuma za
kuhusika na mauaji ya mwana-
habari huyo.

Blandina ambaye pia alikuwa
mtayarishaji wa kipindi cha Jari-
da la Wanawake ITV, alikutwa
akiwa amefariki dunia Machi
27, mwaka huu, baada ya mwili

wake kukutwa umetupwa kati-
kati ya barabara ya Bamaga-ITV,
Uchunguzi wa awali wa polisi,
ulibaini kuwa kifo cha Blandina
kilisababishwa na kupigwa na
kitu chenye ncha kali usoni.
Kamanda Kingai alisema mwili
wa Blandina ulikutwa umeteleke-
zwa eneo la baa ya Maryland, njia
panda ya kituo cha ITV, baada ya
watu wasiofahamika wakiwa na
gari aina ya Noah, ambalo haliku-
tambuliwa namba yake ya usajili,
kuutelekeza mwili huo.

“Walisimamisha gari eneo hilo
kwa muda mfupi na lilipoondoka
ulipatikana mwili wa jinsia ya
kike, alitambulika kuwa ni Blan-
dina Sembu (47), mfanyakazi wa
ITV, Redio One,” alisema Kaman-
da Kingai.

Kamanda huyo alisema kuwa,
Blandina alikuwa ni mkazi wa
Zinga, Wilaya ya Bagamoyo,
mkoani Pwani.

Mwili wa Blandina uliagwa jiji-
ni Dar es Salaam, Machi 31, mwa-
ka huu na kisha kusafirishwa kwa
maziko Musoma, mkoani Mara.
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Sheria uhujumu uchumi kufanyiwa tathmini

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

SERIKALI kupitia Tume ya Kureke-
bisha Sheria imeanza kuzifanyia
tathmini sheria sita ikiwamo Sheria
ya Makosa ya Uhujumu Uchumi, im-
eelezwa.

Lengo kuu la kufanya hivyo ni
kubainisha endapo zinaweza kutu-
mika kupunguza msongamano wa
mahabusi magerezani na kupunguza
gharama za uendeshaji magereza.

Zingine ni Sheria ya Magereza,
Sura ya 58; Sheria ya Mwenendo wa
Makosa ya Jinai, Sura ya 20; Sheria ya
Huduma za Jamii, Sura ya 291; Sheria
ya Bodi ya Msamaha, Sura ya 400 na
Sheria ya Kikomo cha Adhabu, Sura
ya 90.

Waziri wa Katiba na Sheria, Prof.
Palamagamba Kabudi, alisema hayo
jana wakati akiwasilisha bungeni
makadirio ya mapato na matumizi
kwa wizara yake kwa mwaka wa fed-
ha wa 2021/22.

“Wizara kupitia Tume ya Kureke-
bisha Sheria inaandaa taarifa mbili
za tathmini ya utekelezaji wa sheria
zinazohusu mifumo ya kutoa adhabu
mbadala na uboreshaji wa Sekta ya
Utalii”.

“Katika mfumo wa sheria za ad-
habu mbadala, sheria zinazofany-
iwa tathmini ni pamoja na Sheria
ya Magereza, Sura ya 58; Sheria ya
Mwenendo wa Makosa ya Jinai, Sura
ya 20; Sheria ya Makosa ya Uhujumu
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Uchumi Sura ya 200; Sheria ya Hu-
duma za Jamii, Sura ya 291; Sheria
ya Bodi ya Msamaha Sura ya 400 na
Sheria ya Kikomo cha Adhabu, Sura
ya 90,” alisema.

Kuhusu uboreshaji wa sekta ya
utalii, Profesa Kabudi alisema sheria
zinazofanyiwa tathimini ni pamoja
na Sheria ya Utalii Sura ya 65; Sheria
ya Wanyamapori Sura ya 283; Sheria
ya Mbuga za Wanyama Sura ya 282;
Sheria ya Makumbusho ya Taifa Sura
ya 281; Sheria ya Hifadhi ya Eneo la
Mamlaka ya Ngorongoro Sura ya 284;
na Sheria ya Malikale Sura ya 333.

Alisema tathmini katika sekta
ya utalii inalenga kubaini endapo
sheria zilizopo zinaweza kutumika
kuongeza makusanyo ya mapato na
utunzaji endelevu wa vivutio vya
utalii.

Prof. Kabudi pia alisema wizara
kupitia Ofisi ya Taifa ya Mashtaka
imeendelea kutekeleza makubaliano
ya kumaliza kesi za jinai chini ya uta-
ratibu wa washitakiwa kukiri makosa
yao (plea bargaining) kwa mujibu
wa Sheria ya Marekebisho ya Sheria
Mbalimbali Na. 11 ya Mwaka 2019.

Alisema katika kipindi cha Ju-
lai, 2020 hadi Machi, mwaka huu,
kesi 192 zilihitimishwa kwa njia
hiyo na washitakiwa 243 walikiri
makosa na kulipa serikalini Sh. bil-
ioni 35.073 kama fidia kwa serikali
pamoja na faini kutokana na makosa
ya uhujumu uchumi.

Waziri alisema jambo hilo ni ende-
levu na fedha hizo zimewekwa katika
akaunti maalum iliyoko Benki Kuu ya
Tanzania (BoT).

Kadhalika, alisema katika mwaka
wa fedha 2020/21, washtakiwa wali-
otiwa hatiani kutokana na kesi za
jinai, walipewa adhabu mbalimbali
zikiwamo za vifungo, faini na mali
kutaifishwa.

Alisema Sh. bilioni 1. 230 zililipwa
mahakamani kwa ajili ya faini katika
kesi 4,738. Katika kipindi hicho, pia
mali mbalimbali zilitaifishwa kuwa
mali ya serikali.

Prof. Kabudi alizitaja mali hizo ni
pamoja na fedha taslimu Sh. bilioni
5.554, magari 14, nyumba tatu, pikipi-
ki sita, magogo 105, mbao 3,205, seti
moja ya kompyuta, kompyuta mpa-
kato mbili, runinga mbili, kamera
moja, meno ya tembo mawili, meno
ya kiboko matatu na madini ya almas
karats 71,654 yenye thamani ya Dola
za Marekani 29,509,821.84.

Pia alisema wizara kupitia, Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali ilikuwa
na mashauri ya madai ya kimataifa
20, kati ya hayo, mashauri manne
yamemalizika na 16 yanaendelea ku-
fanyiwa kazi.

Alisema katika kuendesha mashau-
ri hayo ya madai ya kitaifa na ki-
mataifa, serikali imeokoa kiasi cha Sh.
bilioni 132.245 ambacho kingelipwa
kwa wadai endapo serikali ingeshind-
wa kesi hizo.

Na Christina Haule,
MOROGORO

BARAZA la Habari Tanzania
(MCT), limeanzisha kanzidata ya
madhira yanayowapata wana-
habari yatakayosaidia kuongeza
nguvu ya ushahidi wakati wa kesi
mbalimbali za kuzuia Uhuru wa
wanahabari.

Katibu Mtendaji wa MCT, Ka-
jubi Mukajanga, alisema hayo
jana wakati akifungua mafunzo
ya uhuru wa habari na haki ya
kupata taarifa kwa waandishi wa
habari kutoka mikoa mbalimbali
yaliyoandaliwa na baraza hilo ya-
nayofanyika mjini hapa.

Alisema kuna wanahabari
wamekuwa wakipigwa na kuny-
imwa uhuru wao wa kupata taar-
ifa na pengine kuvunjiwa vifaa
vyao vya kazi jambo ambalo si sa-
hihi kwa mujibu wa Sheria ya Hu-
duma za Habari ya mwaka 2016.

Ukusanyaji  kanzidata hiyo,
alisema utasaidia kuongeza ush-
awishi na utetezi kwa wanahabari
wanapokumbwa na madhira na
kwamba ikiwa itasema sheria ina
upungufu mbalimbali, inabidi
kuwe na ushahidi.

Mukajanga alisema kupatikana
kwa data zinazohusiana na upa-

Bank of India (Tanzania) Lid.
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Mufti wa Tanzania, Sheikh
Abubakar Bin Zubeir.

tikanaji wa taarifa kutaleta njia
rahisi ya haki ya kupata taarifa
kwa wanahabari wakati wanapo-
fanya ushawishi na uzengezi.

Naye Mratibu kutoka MCT,
Saumu Mwalimu, aliitaka jamii
kutambua kuwa kila mtu anaha-
ki ya kupata taarifa na kwamba
wapo wananchi wengi bado ha-
wajajua hilo.
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9  Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 19,846 18,803 6 Mapato Yasiyo ya Riba: 116 173 116 173 X;T;?"L’;“:jlﬁ‘éi?&“ﬁ;\li(:élli‘"e ey “ ;;‘; iy oo
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12 Mali Nyingine 3,024 2,608 6.3 Gawio - - - - Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za 3,335 1,904 3,335 6172
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B. B. DHIMA 8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 759 543 759 543 Mawakala | anishay . ) . .
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19  Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - 11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - R - _ 1 Mtiirko wa Fedha Kutokana na Shughul za Kifedha:
20  Amana Maalumu - - 12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa robo ya 540 274 540 274 Mapato Kutokana e Utoaj wa Madeni ya Muda Mrofu
21 va P za Ku 89 28 13 Idadi ya Waajiriwa 30 29 30 29 Mapato Kutokana na Utoaji wa Miaji wa Hisa .
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 25 25 14 Mapato kwa Hisa 100 51 100 51 Gawio Liliiolipwa kwa Fedha Taslimu (@87)
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 2,340 2,772 15 Idadi ya Matawi 2 2 2 2 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine -
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya - - Mangineyo (bainisha) -
Benki na Mteja Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za (387)
25  Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - N a e 5 5 5 %] |v: |Fedna Tastimu na Mai Zinazofanana na Fedha Tastimus:
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo (0 Uwiano wa Faida Kabla ya Kod na Wastani wa Mall o ou o Yo oko | Punguzo Haiisi Katika Fedha tasiimu na Mali 3,332 1,451 3,332 6,167
Nyingine Zitakazolipwa Baadae (i) wanahisa 5.81% 3.08% 5.81% 3.08% Zinazofanana na Fedha Taslimu ) . ) )
27  Dhima Nyingine 1,477 1,626 (i) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 36.87% 35.45% 36.87% 35.45% Fodha na Mal Zinazofanana na Fedha Tasiim Muanzoni mua 32,540 31,089 32,540 23432
28 Madeni - - (iv) 5.32% 5.58% 5.32% 5.58% Robo Mwaka
29 JUMLA YA DHIMA 126,308 125,859 35,872 32540 35,872 29599
30 "MALI(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29, 36,518 35,991
CHIMA) c 2 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 MACHI 2021 o o—
c. FEDHA ZA WANAHISA Mtaji DAR ES SALAAM
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 21,500 21,500 I Jumia
32 Akiba ya Mtaji 2,570 2,479 wa Hisa Vallyobakizwa _ Kisherla BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 MACHI 2021
33 Mapato Yaliyobakizwa 11,908 10,974 Katika kuandaa taarifa za hizi za fedha, sera za vandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa vandaaji wa Taarifa za Fedha
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 540 1,037 21,500 ) 12012 2470 5,991 zilizokaguliwa za mwaka uliopita.
35  Akaunti Nyingine za Mtaji - - - 540 - s40 Jina na Cheo saini Tarehe
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache
Mr. Ashwani Kumar Negi
- - Miurugenzi Miuu 27.04.2021
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 36,518 35,991 (©2) 92 9
38 Dhima Zisizo Dhahiri 764 10, T - N N Mr. Heriabdiel Ayoh
39  Mikopo Chechefu 2,609 2,600 (13 an Mkuu wa Fedha 27.04.2021
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 220 195 0o 5 aar po ot Mr. Allen Richard
41 Mali Nyingine Chechefu - - Mkaguzi Mkuy wa Ndani 27.04.2021
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA 21500 h s o 6271 Sisi, tullotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenz, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hape juu, tunatamka
() Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 22.43% 22.24% > s ° oy kwamba tumezitathmini faarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya
(i) Uwiano wa Mikopo Ghechefu na Jumia ya Mikopo 3509 3729 d Kimataifa vya Uwasiishajl wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na
onat zinaonesha hall halisi.
(i)  Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 59.43% 57.56% R R Jina Saini Tarehe
(iv)  Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali 44.53% 43.09% 849 (849)
(V) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 86.82% 85.62% - - 1. Mr. Suitbert Kageuka - Mkurugenzi 27.04.2021
(vi) Ongezeko la Amana 0.71% -3.53% o B @) 2.0r. Paul Kato - Mkurugenzi 27.04.2021
(vii) Ongezeko la Mali 0.60% -2.91% wa robo mwaka 31.12.2020 21,500 12,012 2479 35,991
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MAHOJIANO MAALUM

Na Christina Mwakangale

MWENYEKITI wa Chama cha
NCCR-Mageuzi, James Mbatia,
amesema ili kurejesha nchi katika
demokrasia, haki na uhuru wa ku-
jieleza, kunahitajika utashi wa ki-
siasa.

Amesema vyama vya upinzani
havifanyi vizuri katika nyanja ya ki-
siasa hali inayosababisha kuwapo
kwa hoja dhaifu ambazo hazina
mustakabali mzuri kwa taifa.

Katika mahojiano maalumu na
Nipashe, Mbatia amezungumzia
masuala mbalimbali, ikiwamo hali
ya kisiasa, demokrasia, haki na uh-
uru wa kujieleza.

Swali: Unaonaje hali ya kisiasa
hivi sasa nchini?

Jibu: Ninaweza kusema hivi, hali
ya kisiasa nchini ipo kwa namna hii,
ila kwanza umma ufahamu maana
ya siasa. Siasa kwa wanaoamini
kwamba Mungu yupo, kwenye
mambo ya uumbaji, ni kwamba
kila binadamu ana fikra tofauti na
mwenzake na ni haki ya msingi. Un-
aweza ukakubali kwamba ukifikiri
sana ikafikia hatua kwamba imani
za dini, sayansi, siasa vimekuwa kitu
kimoja.

Mwaka 1633 Kanisa Katoliki
lilimpinga mtu aliyesema dunia
inazunguka jua, huyu alikuwa Gali-
leo Galilei, ambaye alihukumiwa
kufungwa, kwa kauli hii. Baadaye
mwaka 1992, Papa Yohane Paulo II,
aliomba radhi kuwa hiyo hukumu
haikuwa sahihi.

Kwa kuwa sisi ni binadamu na
tuna mawazo tofauti kila mmoja
atasema twende Kaskazini, Kusini
mwingine Magharibi, Mashariki,
ili kuafikiana tufanye lipi lazima
fikra ziwe pamoja kwa kukubaliana
twende upande huu, ili kuifanya du-
nia iwe sehemu salama ya kuishi.

Katika muktadha huo, siasa ndio
huileta jamii pamoja na kukubali-
ana itikadi yetu, imani iwe namna
gani ili tuishi. Kila mmoja anaone-
sha ushawishi wa itikadi yake utaku-
waje, ili kutofutisha chama kimoja
na kingine.

Swali: Nini umuhimu wa vy-
ama vya upinzani kisiasa?

Jibu: Vyama vya siasa vipo kwa
ajili ya kushindanisha hoja. Na ili
kuifanya Tanzania kuwa sehemu
nzuri ya kuishi kuna utaratibu wa
kikatiba. Utaratibu huu ili ufanyike
kuna Katiba iliyoweka misingi. Kat-
iba ya sasa ya mwaka 1977, inatoa
nafasi, haki ya chama cha siasa ku-
fanya kazi kwa misingi iliyowekwa.

Kuna kanuni, sheria, ili kuju-
muika pamoja, kufanya mikutano
ya hadhara kwa vyama, ni haki ya
kimsingi.

Pamoja na mabadiliko yote yali-
yofanyika katika Katiba hii bado ni
ya mfumo wa chama kimoja cha
siasa, itikadi imeandikwa kwenye
Katiba kuwa ni ya ujamaa na ku-
jitegemea.

Ibara ya 10 inasema CCM itakuwa
ni chama pekee, ikafutwa. Ilivyo-
futwa na nyingine zikabaki kama
ilivyo, hii ikatupa shida, japo ibara
moja inatoa haki, nyingine inafin-
yanga hiyo haki.

Wanazuoni walisema Katiba ito-
kane na umma. Kwa hiyo Katiba hii

' ’
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Mwenyekiti wa chama cha NCCR-Mageuzi Taifa, James Mbatia akisisitiza jambo, wakati wa mahojiano na
gazeti hili, jijini Dar es Salaam. PICHA: MIRAJI MSALA

inatoa haki na wakati huohuo ina
upungufu mwingi.

Mwaka 1991 tuliweka msukumo
wa kuandikwa kwa Katiba Mpya na
kuingia mfumo wa vyama vingi vya
siasa.

Tulikutana kwa siku mbili na
kuanzisha Kamati ya Jaji Nyalali, ku-
uliza Watanzania inatakiwa Katiba
ipi. Lakini waliokuwa madarakani
hawakutaka kutekeleza yaliyokuwa
kwenye Tume, zaidi walibeba pen-
dekezo la kuwa na vyama vingi.

Mfumo mwingine ukabaki kama
ulivyo, vyama vingi vipo lakini kwa
hisani ya chama kimoja.

Chama cha Mapinduzi kilisajiliwa
moja kwa moja bila utaratibu kwa
kuomba kama chama cha siasa,
ndio maana kuna hoja nyingi za
msingi kuwa CCM sio chama cha
siasa bali ni chama dola kwa mujibu
wa sheria.

Baada ya mfumo wa vyama vingi
vya siasa ilitakiwa vyama vianze
kusajiliwa. Sheria mpya ikasema
CCM ilisajiliwa moja kwa moja bila
utaratibu wa kupata wanachama
200 katika mikoa ikiwamo Zanzibar.

Swali: Kwa nini kuna ukimya
wa kisiasa kwa vyama vya siasa,
hasa upinzani?

Jibu: Hamu kubwa kwa wananchi
ni kuwa na kitu kinachoitwa utashi
wa kisiasa. Mambo yanayohusu
siasa kuzingatiwa kwa upana wake.

Vyama vinatakiwa kufanya maju-

kumu yake kwa kushindana, lakini
vikisimamiwa na chama kilichopo
madarakani, chama dola, ambacho
tangu uhuru ni kilekile, tunasema
ni chama dola sababu kinachukua
muundo wa serikali. Vyombo vy-
ote ikiwamo vya ulinzi na usalama
vinaripotiwa kwake kwa chama kili-
chopo madarakani.

Kwenye hali ya namna hiyo hivi
sasa ushindani wa fikra, hamasa
za maendeleo endelevu kunad-
umazwa na siasa kwa kutokuwapo
uwanja sawa wa siasa.

Utaratibu ukiwa si hai, unad-
umaza siasa. Sasa hivi kuna kasi ya
kutaka mfumo wa vyama hivi ni
hoja kielelezo. Ukiangalia mtawan-
yo wa umri wa watu wazima, wenye
umri wa miaka 16 hadi 54 ni asilimia
85 ya Watanzania wote. Hawa wote
wamezaliwa baada ya Muungano.

Kuna hoja zinazoibuka kutoka
kwa wananchi ambazo zinakosa
uendelevu, ni kiburi cha wanasiasa
kujiona bora kuliko mwingine. Sisi
wanasiasa tunaoleta kiburi cha ki-
siasa kwenye jamii.

Swali: NCCR-Mageuzi inaende-
leaje katika ulingo wa kisiasa kwa
kutofanya mikutano?

Jibu: Kwenye Katiba vyama
vinaruhusiwa mikutano, ninaweza
kusema kipindi hiki serikali haiku-
wa rafiki wa demokrasia, Tanzania
tunaihitaji zaidi dunia, kuliko sisi
tunavyoihitaji.

Huwezi ukazungumzia jambo
lolote kabla ya kuzungumzia haya
manne, utawala wa sheria, utawala
bora, demokrasia na haki za bin-
adamu. Ukitaka kuzungumza jambo
lolote ikawa hakuna nafasi. Ustawi
wa mwanadamu kulinda uhai wake,
kifikra, mawazo mbadala.

Maendeleo ni watu si vitu. Ubuni-
fu wa Mwalimu Nyerere kuungani-
sha watu kuzungumza lugha moja
ya Kiswahili, ni maendeleo.

Swali: Vyama vya siasa vime-
athirika vipi?

Jibu: Sio tu imeathiri vyama vya
siasa, imerudisha nyuma Tanzania
kwenye ujima. Hii imeturudisha
Watanzania kuzungumza hoja zi-
sizo na msingi kwenye maofisi, vy-
ama vyetu hasa kuhusu ukabila, vy-
ama tumerudi kuzungumzia udini,
maeneo, kila mtu kumtilia shaka
mwenzake. Marufuku hii imeathiri
na kudhoofisha upinzani na hata
CCM yenyewe. Itachukua miaka
takribani 10, kurudi tena.

Tanzania imeshika nafasi ya
153 kati 156 ya watu wake kuwa na
furaha. Hii ni kurudi nyuma kwa
maendeleo ya kifikra, demokrasia.
Uhuru wa taarifa, kushirikishana ni
muhimu sana.

Swali: Unazungumziaje serikali
awamu ya sita?

Jibu: Tunahitaji meza ya majadil-
iano tukijadiliana katika meza ya
mazungumzo, tutajua tufanye nini.

Mbatia: Utashi wa Kisiasa

muhimu kwa maendeleo

Ukiniuliza kwenye hiyo meza cha
kwanza tutengeneze tume ya ma-
jadiliano kuleta suluhu na maridhi-
ano kwa mambo ya msingi.

Hapo itapatikana, Tume Huru
ya Uchaguzi, Katiba Mpya, meza ya
majadiliano itazaa maafikiano. Rais
atakuwa amejijengea heshima kwa
kuundwa kwa tume ya suluhu, na
kisha twende kwenye Katiba.

Mimi nitasema kuhusu Katiba,
nitasema twende na ya Jaji Warioba,
au tuamue kufanya mabadiliko kati-
ka Katiba hii ya mwaka 1977 iliyopo,
tutakubaliana.

Ili kuzaa mwafaka wa Kkitaifa
tunaweza kujifunza kutoka hata
Zanzibar, aliifanya Maalim Seif
(marehemu), Kenya walifanya na
tulishiriki katika meza ya mazun-
gumzo.

Mwaka 2013, watu 96 akiwamo
rais, maspika, makamu wa rais,
viongozi wa dini na serilaki, tulikaa
kwa siku chache tulimaliza hali am-
bayo kipindi hicho ilihatarisha us-
alama na amani.

Ili mama (Rais Samia) aweze ku-
fanikiwa utashi kisiasa uwepo.

Swali: Nini kifanyike kufikia
Tanzania ya maendeleo na
demokrasia?

Jibu: Katiba inazungumzia yote,
Tume ya Uchaguzi ipo kwenye Kat-
iba, Msajili wa vyama yumo katika
Katiba, ukiwa na Katiba Mpya kila
kitu kitazaliwa kipya.

Ofisi ya Msajili wa Vyama vya
siasa itafanya kazi yake. Mfano tan-
gu vyama vilipopigwa marufuku
hakuna hata chama kimoja kilicho-
sajiliwa, uhuru wa mahakama vyote
vitapatikana kupitia Katiba.

Swali: Ukikutana na Rais Samia
ukiwa Mwenyekiti wa NCCR-Ma-
geuzi, una ajenda gani za kumpa?

Jibu: Hivi karibuni Kamati Kuu ya
chama ilipokutana siku mbili, tuli-
zungumza mambo mengi na Machi
29, mwaka huu, tulimuandikia
barua Rais Samia, kumpongeza,
tulimwambia tupo tayari kufanya
naye kazi katika kustawisha mifumo
yenye kujali utu wa mwanadamu.

Alitujibu April 14, mwaka huu,
na tunasubiri akituita tuzungumze
masuala ya msingi, kama chama
upande wetu, Katiba, lakini kuu la
msingi ni kuhusu mifumo imara
ambayo huzaa haki na amani.

Swali: Vyama vya upinzani ni
kundi lenye tafsiri gani kwenye
Jjamii?

Jibu: Mfano kuna wabunge am-
bao wamekataliwa na vyama vyao,
lakini mhimili wa Bunge unasema
hapana tunawatambua hawa ni
wabunge. Kuna fujo zinatokea kwe-
nye siasa na kupunguza au kuondoa
imani.

Fujo kwenye vyama inatokana
na imani kushuka na kutoaminiana.
Hakuna utaratibu wa kutekelezeka
kama ilivyowekwa.
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TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA - NMB BANK PLC Karibu yako

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 MACHI 2021 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
(Kiasi kwa shilingi milioni) KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31 MACHI 2021
(Kiasi kwa shilingi milioni)
BENKI
Limbikizo
Robo Robo Robo Limbikizo laMwaka Limbikizo la
Mwaka Mwakaya Mwaka Mwakawa  Linganishi Mwaka wa

RoboMwaka  Robo Mwaka Robo Mwaka Robo Mwaka
d iliyopita sasa iliyopita sasa (Mwaka
)

yasasa iliyopita yasasa yasasa

M ikopo 3103.2021 3112.2020 3103.2021 . LT
. 31.03.2021 31.12.2020 31.03.2021 31.12.2020 _ 31.03.2021 _31.03.2020 _ 31.03.2021 31.03.2020
Halisi lliyopo A mAu riiko wa Fedha . "
o 1 Fedha Taslimu 470,009 661,689 470,009 661,689 Mapato/(Hasara) Halisi
&= 1 1 A)Y oY 2 SalioKatika Benki Kuu ya Tanzania 529,551 385,799 529,551 385,799 ERED 85,687 2220 87833 D 70892 2200 69601
3 Uwekeza‘l Katika Amana za Serikali 1,207,987 1,304,253 1,207,987 1,304,253 Marekebisho kwa Ajili ya:
4 a Benki Ny 142,502 130,925 142,502 130,925 - Hasara Katika Mali 9,869 10,309 9377 9,816 9,869 10,668 9,377 10176
5 Hundl na Miamala ya Kushughulikiwa 3,956 1,449 3.956 1,449 - Badiliko Halisi Katika Mikopo (67,773)  (150,569) (67,702) (148,843) (67,773) (114,124) (67,702) (112,803)
6 Miamala Baina ya Matawi 2,384 - 2,384 § .
Trilioni S * ) * . - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali
8 Dhimaza Wateja Zilizokubalika - - - N - Mabadiliko Halisi Katika Amana (173,379) 159,753 (169,795) 158,265 (173,379) (97,250) (169,795) (98,682)
9 Mikopo lliyotolewakwa BenkiNyingine 46,514 39904 46,514 39904 - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi B R - R ~ _ . .
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine B - B - Zilizoafikiwa
1 i 4,130,048 4,108,789 4,130,448 4,109,260 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (36,762) 23,672 (38,675) (63,874) (36,762) (3,254) (38,675) (8138)
u 12 i Nying 200,389 206,893 274,379 280,336 -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 3,728 16,478 3181 102,133 3,728 25,051 3181 32,729
13 “:‘e“’“‘ wa Hisa 2220 2920 2920 2920 - Kodilliyolipwa (26436)  (35,006) (26,436) (35,006) (26,436) (19,021) (26,436) (19,021)
14 Akaunti za udhami = - 5 - .
Amana ) " -Mengineyo (bainisha) 9,296 10,472 9,296 10,472 9,296 12,630 9.296 12,630
Watei 15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 207,893 215715 174,232 181,562 dh.
Zza Vvateja 16 JUMLAYAMALI aemes 7,058,336 e 7,098,097 za uendeshaji (187,764) 120,796  (187,764) 120,796  (187,764)  (113,508)  (187.764)  (113,508)
+ 9 %YoY 5. DHIMA 1. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
17 Amanaza Benki nyingine na Taasisi za Fedha 57131 131,224 57131 131,224 Gawio Lilllopokewa - - - - - - - -
18 Amanaza Wateja 5,188,989 5,247,973 5192578 5,247,978 Ununuzi wa Mali za Kudumu (3919) ©272) (3919) ©272) (3.919) (@361) (3.919) (@361)
19 Dhamanaya Malipo kwa Fedha Taslimu 30874 36645 30874 36,645 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu | . i . | B | .
20 AmanaMaalumu 6301 40,833 6301 40,833
21 Mangizoya Malipo/Fedha za Kuhamisha . . N ! Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - - - - - -
Uwiano wa 22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 2221 218 2221 218 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zi . . . . . . . .
Mik 23 Limbiko laKodi na Gharama Zitakazolipwa 57,879 36,682 57,723 36,683 naMawakala
ikopo 24 DhimalaTozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - - - Mengineyo (bainisha) 95934 (121,915) 95934 (121915) 95934 (168,983) 95934 (168,983)
Chechefu na 25 Miamala Isiyoshughul - - ° - Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli
. 26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadaye 37,470 36,831 37,470 36,831 za Uwekezaji g2gly  (130187) g2l (130187) g22ls (173348 EIglE  1173,344)
Jumla ya Mikopo 27 DhimaNyingine 64,660 71,146 103,870 n2,112
28 Madeni 302,620 323740 302,620 323,740 Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
29 JUMLAYADHIMA 5,927,191 5,790,688 5,968,163 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - e - o - ° -
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu B - g - N - . .
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 1,196,198 1,131,145 1,194,284 1,129,934 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa o - g - N - 5 .
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu B - g - N - . .
C.  FEDHAZAWANAHISA Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine @120 (22,225) @1120) (22,225) (@1,120) (26,274) 211200 (26274)
31 Maji wa Hisa Uliolipwa 20,000 20,000 20,000 20,000 ':':‘hg e (b; ""I . ey ks Shagh - - S - - - - -
32 Akibaya Mtaji = - ° - P riatisiZilizotolewa (zilizotumika) kwa Shugl 11200 (22,225) (211200 (22,225) 211200 (26,274) @11200  (26,274)
33 Mapato Yaliyobakizwa 1,106,441 896,141 1,109,142 903,340
34 Faida (Hasara) ya Kip (62,957 210,300 (CL:E52 205,802 IV: Fedha Taslimu na m.l. zm-xemn a na Fedha Taslimy
35  Akaunti Nyingine za Mt 458 792 458 792 a imu na M
36 StahikiyaWenyehisa Chache 3012 39012 3 . P s Katik (116,869)  (31,616)  (116,869)  (31,616)  (116,869)  (313,126)  (116,869)  (313,126)
Mapato 37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 1,196,198 1,131,145 1,194,284 1,129,934
p Fe"";“; M;" z':afh‘;s":"a na Fedha Taslimu Mwanzoni 907,029 938,645 907,029 938,645 907,020 1,213,370 907029 1,213,370
38 Dhima Zisizo Dhahiri 654,587 624,881 654,587 624,881 mwa Robo Mwaka,
39 Mikopo Chechefu 216,506 231,287 216,506 231,287 dh i Zi Fedha Tasli ishoni
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 209,527 204,809 209,527 204,809 mwa Robo Mwaka/Mwaka 790,160 907,029 790,160 907,029 790,160 900,244 790,160 900,244
41 Mali Nyingine Chechefu 9,058 10,055 9,058 10,055

BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA

Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 7% 16% 7% 16% TAARIFA YA KUNDI YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 MACHI 2021
Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 5% 5% 5% 5% (Kiasi kwa shilingi milioni)
Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 82% 78% 82% 78%
Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 59% 58% 59% 58% Mtajiwa juu Ziadaya TengolaZiada (mh-manlshx;:
Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 79% 79% 79% 79% a Yaliyobakizwa Kisheri yaJuml; aza
Ongezeko la Amana -3% 3% -3% 3% K""""‘)
Ongezeko la Mali 2% 2% 2% 1% Mwaka wa sasa 2021
Salio lamwanzo wa mwaka 20,000 - 1,106,441 - - 4,704 1,131,145
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 MACHI 2021 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 65,387 - - - 65,387

- USSR Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - (334) (34)
(Kiasi kwa shilingi milioni) s -

Miamala na wanahisa - - - - B
Gawio lililolipwa - - - - - - B
Ziada ya Kisheria - - - - - - B

Roboya Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - - -
Roboya mwaka ka Limbikizola . ) N ) . ) R .
Fa I d a Linganishi "0 50 Linganishi Mwaka Linganishi Mengineyo
. (Mwaka IWAKS SasS (Mwaka (Mwaka Uliopita) aka Uliopita) Salio lamwisho wa mwaka 20,000 - 1,171,828 - - 4,370 1,196,198
kabla ya Kodi Uliopita) Uliopita)

Mwaka Uliopita 2020
ya Ma pato 31.03.2021  31.03.2020  31.03.2021  31.03.2020 31.03.2021 31.03.2020 31.03.2021 31.03.2020

A 1 MapatoyaRiba 3 166,022 190,769 166,153 190,769 166,022 190,769 166,153 Salio la mwanzo wa mwaka 20,000 - 944,472 - - 4,630 969,102
B onli 2 GharamazaRiba (32,859) (32,597) (32,859) (32,597) (32,859) (32,597) (32,859) (32,597)
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 50,012 - - - 50,012
3 MapatoHalisiya Riba 157,910 133,425 157,910 133,556 157,910 133,425 157,910 133,556 ! ) Halisi Baadia yaMap
(1kutoa 2) Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - 23 23
4 MadeniViza Yaliyofutwa B - B - s - B E Miamala na wanahisa B R . . - R -
s :“’?E“:,“’.{(o"ge‘ek" latengo (22,870) (21,847) (22,870 (21,847) (22,870) (21,847) (22,870) (21,847) Gawio lililolipwa - - - - - - -
atika Mikopo Ziada ya Kisheria - - - - - - B
6 Mapato Yasiyoya Riba: 65,687 59,773 65,687 59,773 65,687 59,773 65,687 59,773 Tengola Ziada ya Jumla . B . . . R .
(o) 6.1 Faida /(Hasara) Mengineyo - - - - -
+ (0] Zitokanazo na Miamala ya 5574 5817 5,574 5817 5,574 5817 5574 5,817
Fedha 2a Kigeni salio la mwisho wa mwaka 20,000 - 994,484 - - 4,653 1,019,137
YoY 6.2 Ada naKamisheni 55,821 50171 55,821 50171 55,821 50171 55,821 50171
6.3 Gawio - - - - s - - E
6.4 Mapato Mengine 4,202 3,785 4,202 3,785 4,292 3,785 4,292 3,785 TAARIFA YA BENKI YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 MACHI 2021
7 GharamaZisizo za Riba: (107,034)  (100,458)  (107.737) (101,881 (107,034) (100,458) (107,737) (101,881) (Kiasi kwa shilingi milioni)
7.1 Mishahara na Mafao (56,463) (50,517) (56,463) (50,517) (56,463) (50,517) (56,463) (50,517) engineyo
7.2 Ada na Kamisheni (3548) 2479) 3,548) @479 (3,548) 479) (3,548) 2479 ji Malipojuu Mapato Ziadaya Tengolaziada (Uthamanisha
- g g - g - 4 g MtajiwaHiza  yabely2  valiyobakizwa Kisheria Amana za
7.3 Gharama Nyingine (@7,023) (@7,462) @7,726) (as,885) @7,023) @7,462) @7,726) (48,885) Kuuzwa)
_ Mwaka wa sasa 2021
g Faida/(Hasara)ya 93,603 70,892 92,990 69,601 93,693 70,892 92,990 69,601
Uendesha
[ ] . 9 TengolaKodiya Mapato (28,306) (20,880) (28,306) (20,880) (28,306) (20,880) (28,306) (20,880) Saliola mwanzo wa mwaka 20,000 - 1109142 - - 792 BRELEED
- 0 ::l;i: i .(’K:I;:r;: ;::::I Baa- 65,387 50,012 64,684 48,721 65,387 50,012 64,684 48,721 Faid  (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato . . sa84 . . . sa684
Fa I d a Mapato Mengine Yaliyoju- Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - (334) (334)
" muishwa Miamala na wanahisa - - - B . . -
Baada ya Kodi Faida/(Hasara) uthaman- (339) 23 (334) 23 (334) 23 (334) 23 Gawio lililolipwa - - - - - - -
ya Mapato ishaji Dhamana za Kuuzwa iada ya Kisheria . . . . . . .
Jumlnyu Eice tosars) 65,053 50,035 64,350 48,744 65,053 50,035 64,350 48788 TengolaZiadaya Jumla . . R R . . .
ojumuishwa kwa mwal
Bilioni 12 leduj /2 Waajiriwa 3474 3,450 3474 3,450 3,474 3,450 3474 3,450, Mengineyo . : _ R : .
4 g : ’ : : § s mwisho wa mwaka 20,000 - 1,173,826 - - 458 1,194,284
13 Mapatokwa Hisa 131 100 129 o7 131 100 129 o7
14 Idadiya Matawi 226 226 226 226 226 226 226 226 Mwaka Uliopita 2020
BAADHI YA VIASHIRIO VYA
o UFANISI Salio lamwanzo wa mwaka 20,000 - 951,340 - - 1,049 972,389
I 3 3 /(’ W L‘:’d'?’:;"‘m’z:::fx:n: r2 4% 3% 4% 306 4% 3% 4% 3% Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato. - - 48,721 - - - 48,721
Unian wa Fatda baad ya Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - 23 23
(i) KodinaWastani wa Fedha za 22% 20% 22% 19% 22% 20% 22% 19% Miamala na wanahlsa - - - - - - -
Wanahisa Gawiolililolipwa - - - - - - -
Gy Uwiano wa Matumiz! Yasiyo 8% 52% 8% 53% 48% 52% 48% 53% Ziadaya Kisheria - - - - - - -
va Riba na Mapato Gha Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - - s
Uwiano wa Mapato Halisi Mengineyo - - - - - - .
(v)  yaRibana Wastani wa Mali 1% 1% 1% 1% 1% 1% 1% 1%
Zinazozalisha Salio lamwisho wa mwaka 20,000 - 1,000,061 - - 1,072 1,021,133
Uwiano wa
Matumizi yasiyo BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA MACHI 2021
i daaii daaii isi, tuliotajwa hapo chini bodiy: usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na
ya Riba na Iz(laltlk.a kua.r.ldaaz;a':w:kl'!.lzl_.za fedha, seraza ni zile zili wakati wa wa Taarifa za Fedha imani yetu kubwa zimeandaliwa kullngana na Vlwango wa Kimataifa vya Uwasilishaji w Taanla zaFedhana matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2014, na
Mapato Ghafi zinaonesha hali hal h . na kupokea taarifa huru ya uhakiki wa ukaguzi.
Jinana Cheo Saini Tarehe

Jinana Cheo Saini Tarehe
o Ruth Zaipuna m .
Afisa Mtendaji Mkuu Dr. Edwin P. Mhede M Aprili 21,2021

Mwenyekiti wa Bodi
Juma Kimori st Al Aprili 21,2021

Afisa Mkuu wa Fedha - Leonard Mususa Aprili 21,2021
Mikurugenzi M s
*YoY - Linganishi mwaka kwa mwaka Benedicto Baragomwa ﬁ v
Kaimu Mkaguzi Mkuu wa Ndani

www.nmbbank.co.tz
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Utatuzi wa kero hii
Muungano ni fursa,
kilichobaki utaratibu

BUNGE juzi lilielezwa kuwa kero tano za Muungano zimepata
ufumbuzi wa kudumu, na kubwa ni kodi kwenye baadhi ya bid-
haa kutoka Visiwani Zanzibar, kuja Tanzania Bara.

Kauli ya serikali juu ya suala hilo ni neema na fursa kubwa
kwa Watanzania wa pande zote za Muungano; kwamba sasa
mtu anaweza kununua gari au bidhaa nyingine akaingia nayo
Bara bila kikwazo cha kutozwa kodi mara mbili.

Kwa muda mrefu kumekuwa na kilio cha wananchi kwamba
anaponunua gari visiwani humo, sukari au TV ambazo kule ni
bei nafuu kuliko Bara anapofika bandarini anakutana na watu
wa Mamlaka ya Mapato ya Tanzania (TRA) na Bodi ya Mapato
Zanzibar (ZRB), ambao hutoza kodi kama bidhaa iliyotoka nje
ya nchi.

Tunaipongeza serikali kwa kuhakikisha kero hii kati ya kero
25 inatatuliwa, na Jumatatu Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango,
katika sherehe za Muungano alieleza kuwa kero 15 zimeshatatu-
liwa, na tunaamini itapunguza ukali wa maisha kwa pande zote.

Kwa kero hii kupatiwa ufumbuzi, maana yake kasi ya bidhaa
kuingia nchini itaongezeka, lakini ni muhimu kukawa na tahad-
hari kubwa ili bidhaa za Bara zikakosa biashara kwa kuwa watu
watakwenda Visiwani kununua bidhaa kwa bei ndogo.

Mathalani, bei ya sukari Visiwani ni Sh. 1,900 huku Bara ni Sh.
2,800 na jitihada za kushusha hadi Sh. 2,500 imeshindikana.
Aidha, ushuru wa magari na vifaa vya umeme ulitozwa Zanzibar
na Bara, hivyo kukwamisha wengi kufikisha bidhaa zao kwa ajili
ya matumizi.

Angalizo linalotakiwa ni kuhakikisha suala la kodi ya ushuru
wa forodha linakuwa na usawa ili kuepusha upande mmoja
kuwa na bidhaa bei rahisi na kuwafanya watu kukimbilia huko
kununua na zinazouzwa nchini zikadumaa.

Ni habari njema ambayo ni lazima itekelezwe kwa uangalifu
kwa kuwa hakuna ubishi kuwa miaka ya nyuma wengi walikuwa
wanakwenda Visiwani kununua bidhaa hizo kwa bei rahisi na
kuja kuziuza Bara.

Bila kuwa na utaratibu mzuri maana yake kasi ya kuingiza
bidhaa itaongezeka, lakini ni neema kubwa kwa kuwa sasa kasi
ya biashara kati ya pande zote itaongezeka na kuimarika kwa
maendeleo ya watu na taifa.

Ni muhimu sasa serikali zote mbili zikahakikisha kodi za pan-
de zote ni rafiki kwa kuwa ni nchi moja. Kama kodi ya kuingiza
gari Visiwani ni rahisi basi ni muhimu na Bara ikawa hivyo ili
kuepuka kila mtu kukimbilia huko kuagiza gari ili kupunguza
gharama.

Na iwapo kodi itakuwa ndogo kwa upande wa Visiwani
maana yake itaua Bandari ya Dar es Salaam na nyingine am-
bazo ni maarufu kwa kupokea shehena ya magari kutoka nchi
ya ng'ambo, na ndiyo muhimu wa kuwa na kodi sawa unapoku-
ja.

Tunatarajia wananchi wote watatumia kwa uaminifu fursa
zilizopatikana pande zote, na pia tunaamini serikali itaweka uta-
ratibu mzuri ambao utakuwa ni wenye manufaa kwa wananchi
wengi zaidi, huku ikikusanya kodi ipasavyo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Mary
Geofrey

m Muungwana Lazima Nilonge

Sote tufungamane kufanikisha maudhui
Wiki ya Chanjo, kugusa wengi kimaisha

WAKATI Afrika inaadhimisha
Wiki ya Chanjo, Tanzania,
tunajivunia kutokomeza ma-
gonjwa kama ya donda koo,
kifaduro, polio, pepopunda na
surua.

Mengine katika orodha ni
kifua kikuu, rubella, homa ya
ini, homa ya uti wa mgongo,
nimonia/kichomi, kuhara na
saratani ya mlango wa kizazi.

Maadhimisho hayo yana-
fanyika kuanzia Aprili 24 hadi
kesho na kaulimbiu ya mwaka
huu duniani kote inatamka
“Jamii iliyokingwa, Jamii yenye
Afya Bora.”

Waziri wa Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wato-
to, Dk. Dorothy Gwajima, wiki
hii alifungua maadhimisho
hayo Kkitaifa, kwenye viwanja
vya Chamwino mjini Moro-
goro.

Dk. Gwajima anasisitiza
madhumuni ya wiki hii,
kwamba ni kuhamasisha na
kuelimisha jamii umuhimu wa
huduma za chanjo, kujikinga
na magonjwa yanayozuilika na
kujiepusha na vinavyozuilika,
kwa chanjo.

Anaongeza, chanjo  ni
mkakati mwafaka kwa ama
kutokomeza magonjwa au
kupunguza vifo, hususani vya
watoto wa umri chini ya miaka
mitano na inapunguza ghara-
ma ambazo familia na taifa
kwa jumla, zingetumia katika
kutibu maradhi.

Waziri anataja takwimu
kwamba chanjo, inazuia vifo
kati ya milioni mbili hadi tatu
kila mwaka, kwa maradhi ya-
nayozuilika na chanjo duniani.

“Hapa nchini, mafanikio ya
chanjo tumeyaona kwa ku-
tokomeza magonjwa kadhaa
ukiwamo wa surua ambao

sasa tumefunga wodi zote
za wagonjwa,” alifafanua Dk.
Gwajima.

Aidha, anataja kwamba
miaka mitano illyopita, utoaji
chanjo kitaifa ulikuwa asilimia
95, hali inayoikweza Tanza-
nia kuwa miongoni mwa nchi
zinazofanya vizuri duniani ka-
tika chanjo.

Hadi sasa Tanzania imekwea
kufikia Lengo Namba Nne la
Malengo ya Milenia (SDG 4),
kwa kupunguza vifo vya wato-
to chini ya umri miaka mitano
kwa theluthi mbili, ambayo ni
sawa na wastani asilimia 66.

Dk. Gwajima anasisitiza
kwamba, kila mwananchi ana
wajibu wa kuhakikisha mtoto
au wa jirani asiyepata au ku-
kamilisha chanjo, anapatiwa
kulingana na ratiba yake, ikim-
wokoa kutoka hatari kwa afya
yake na jamii inayomzunguka.

Waziri wa Afya, pia anaagiza
vituo vyote vya kuduma afya,
ambavyo havijaanza kutoa hu-
duma za afya nchini, vianze
mara moja kwa mama na mto-
to, ili kupunguza vikwazo vya
afya.

Mtazamo mkuu ni kwam-
ba, kuanza kutoa huduma za
mama na mtoto kwenye vi-
tuo vyote vya huduma za afya,
kutasaidia kupunguzia mwen-
do mrefu kwa wajawazito na
watoto wahitaji wa chanjo.

Katika hilo, Shirika la Afya
Duniani (WHO) linatilia mkazo
kuwafikia wananchi wana-
okosa huduma hizo za chanjo
nchini, ili kufikia hatua pale
inapowezekana wayamalize
kabisa magonjwa hayo kadrio
inavyoowezekana, kupitia
chanjo.

Mtaalamu wa Chanjo wa
WHO nchini, Willium Mwen-

gee, anasisitiza kukosekana
chanjo kwa magonjwa makub-
wa yanayozuilika, inahatarisha
magonjwa yanayolea pia, atha-
ri za umasikini, ulemavu, hata
vifo nchini.

Anasema, ili kufanikisha
hilo, WHO imeweka mwongo-
zo unaohimiza mtu asitembee
zaidi ya kilometa tano kufuata
huduma za chanjo.

Katika hilo, jamjii pia ina
wajibu wa kuhakikisha watoto
wenye umri chini ya miaka
mitano wanapatiwa chanjo, ili
kuwakinga na maradhi hayo
tajwa.

Hapi ndipo kunapozaa waji-
bu wa wazazi kufuata sheria na
kanuni zote za afya zinazotole-
wa na WHO na za kitaifa, kwa
kufuata ratiba zilizowekwa.

Wanajamii nao wanapaswa
kujiepusha na yasiyo sahihi,
kama vile maneno potofu na
imani za kishirikina kuhusu
chanjo, huku ikifahamika
zama na kizazi kilichopo ni
cha utandawazi, ikifahamika
vyema hasara za kutomchanja
mtoto.

Cha muhimu katika yote, ni
kufuata kanuni za afya zina-
zomuepusha mtoto na kizazi
chake chote, dhidi ya maradhi
hayo.

Wataalam wa afya, nao wana
wajibu wa kuwaeleza wazazi
wa watoto wanaopatiwa chan-
jo, namna ya kujikinga, faida
na hasara zilizopo kwa kwa
watoto wao.

Itapendeza kwa mzazi anay-
eenda kwenye kituo cha afya
kuchanjwa, anarudi nyumbani
wakiwa na ufahamu wa saba-
bu zake, hali inayowapa moyo
waliochanjwa waendelee ku-
fuatila huduma hiyo kwa ha-
masa ya juu.



s INIPASHIE 7

HABARI KITAIFA

Ahukumiwa kunyongwa mpaka
kufa kwa kumuua mama mkwe

Na Joctan Ngelly, Geita

MAHAKAMA Kuu ya Tanzania
Kanda ya Mwanza, imemhukumu
Magina Ruhanga (51) kunyongwa
hadi kufa kwa kosa la kumuua kwa
kukusudia mama mkwe wake, Holo
Budeba.

Ruhanga ametiwa hatiani na
kuhukumiwa adhabu hiyo baada ya
mahakama kujiridhisha na ushahidi
uliotolewa kwamba alimcharanga
mama mkwe wake huyo na ma-
panga kisha kuchukua sehemu zake
za siri na titi la kulia na kutokomea
navyo kusikojulikana.

Hukumu hiyo imetolewa jana na
Jaji  Agnes Mgeyekwa katika ki-
kao cha Mahakam kilichoketi mjini
hapa baada ya upande wa mashtaka
kuthibitisha kosa hilo pasipo kua-
cha shaka yoyote.

Mgeyekwa alisema mahakama in-
atoa adhabu kali dhidi ya mshtakiwa
huyo ili iwe fundisho kwake na kwa

watu wengine wenye tabia ya kuua
watu kwa kukusudia kama yake.

Alisema upande wa mashtaka
ulipeleka mahakamani hapa masha-
hidi watano na vielelezo vinne am-
bavyo vilithibitisha kuwa mshtaki-
wa huyo alimuua mama mkwe wake
kwa kumcharanga na mapanga.

Katika kesi hiyo upande wa
mashtaka uliongozwa na Wakili
wa Serikali ~ Erasto Anosisye na
upande wa utetezi wa mshtakiwa
ulikuwa ukiongozwa na wakili wa
kujitegemea Liberatus Rwabuanga.

Jaji alisema mshtakiwa aliamuua
kumuua mama mkwe wake kwa
madai kuwa alimzuia mtoto wake
kurudi kwa mshtakiwa huyo,
ndipo akafanya mchakato wa ku-
watafuta watu wawili ambao wali-
saidiana naye kwa makubaliano ya
malipo ya Sh. 400,000 na kabla ya
tukio hilo aliwapatia Sh. 50,000 kwa
ajili ya kununua mapanga na tochi
eneo la Katoro.

Pia Jaji Mgeyekwa alisema ilipofi-
cha Kanegere kisha kuvunja mlango
na kuingia ndani ya chumba cha
mama mkwe na kuanza kumcha-
ranga mapango sehemu za kichwani
kisha kukata sehemu za siri pamoja
na titi la kulia na kuondoka navyo.

“Nimeangalia ushahidi wa pande
zote na kugundua kuwa kitendo ali-
chokifanya mshtakiwa huyu ni cha
kikatili sana. Upande wa mashtaka
umethibitisha kosa hili pasipo kua-
cha shaka yoyote, hivyo mahakama
hii inamhukumu mshtakiwa ku-
nyongwa hadi kufa,” alisema.

Awali, akisoma hati ya mashtaka,
Msaidizi wa Kumbukumbu wa Ma-
hakama Kuu Tanzania Kanda ya
Mwanza, Renatus Kerenge, alidai
kuwa Novemba, 2014 majira ya saa
mkoani Geita, mshtakiwa alimuua
Holo Budeba, kitendo ambacho ni
kinyume cha sheria.

MKkuu wa Kitengo cha Rasilimali watu cha Benki ya KCB, Faugiya Shareef (

kulia) na Mkuu wa Kitengo cha

Masoko, Mawasiliano na Uhusiano wa benki hiyo, Christina Manyenye wakifurahi baada ya kushinda tuzo za

Usajili VICOBA, SACCOS wapamba moto

Na Salome Kitomari

VICOBA 2,000 vimesajiliwa kwe-
nye mfumo rasmi wa kidigitali ikiwa
ni utekelezaji wa sheria ya huduma
ndogo za fedha ambayo mwisho ni
[jumaa.

Aidha, vyama vya akiba na
mikopo (SACCOS) 552 vimesajiliwa
chini ya Mrajis wa vyama vya ush-
irika Tanzania.

Pia, kampuni na watu binafsi
807 wameomba kupewa leseni ya
kuendesha shughuli hiyo, na kwa
mujibu wa sheria ndani ya siku 60
watapewa ikiwa hakuna marekebi-
sho.

Akizungumza na Nipashe, Me-
neja wa Huduma Ndogo za Fedha
na Maduka ya Kubadilishia Fedha
wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT)

, Victor Tarimu, alisema usajili
utaendelea kwa watakaokidhi ma-
takwa ya kisheria watapewa leseni.

Kuhusu malalamiko ya kushind-
wa kutumia mfumo, alisema
kwa ujumla mfumo ni mgeni na
kumekuwa na chagamoto ambazo
zimetatuliwa na maofisa wa TEHA-
MA waliopewa mafunzo.

MATAKWA YA KANUNI

Kwa mujibu wa kanuni ya 4 hadi
7 ya mwaka 2019, watoa huduma
ndogo za fedha, VICOBA vinatakiwa
kufanya mkutano wa awali, kuwa
na kamati yampitona majukumu
yake na kikao cha uanzishaji na ma-
jukumu yake.

Kanuni ya 8 hadi 17 ni maombi ya
usajili yakiambatana na nakala ya
katiba yenye sahihi za wanachama,

nakala za mihtasari ya mkutano wa
uanzishaji, maazimio ya wanacha-
ma kuanzisha kikundi.

Vinatakiwa kuwa na mapendek-
ezo ya muundo wa kikundi, uthibit-
isho wa malipo ya michango ya
awali, barua ya mamlaka ya kata au
maneno ‘kikundi cha huduma ndo-
go za fedha cha kijamii’ na baada
ya kukamilisha wanakikundi wata-
takiwa kufanya kikao cha kwanza
ndani ya mwezi mmoja.

Kwa mujibu wa sheria hiyo kuna
makundi manne ya usajili ambayo
ni VICOBA vinavyosajiliwa chini ya
usimamizi wa halmashauri, SAC-
COS chini ya Mrajis, Kampuni na
watu binafsi pamoja na benki za
huduma ndogo za fedha chini ya
Benki Kuu ya Tanzania (BoT).

I
- RCatoa agizo kuhusu vipimo

Na Jumbe Ismaiily, SINGIDA

E MKUU wa Mkoa wa Sin-
gida, Dk. Rehema Nchimbi,
' ameipongeza Wakala wa
; Vipimo (WMA) kwa kutoa
' mafunzo ya matumizi

' sahihi ya vipimo na ufun-
' gashaji kwa mkoa huo,
' na kuwaagiza viongozi
© wa mkoa kuhakikisha

' unafanyika utaratibu ili
' wataalam na watendaji
' wote wanaohusika na wa-
+ zalishaji wapate mafunzo
: yanayohusiana na vipimo.
; Dk. Nchimbi alitoa

' kauli hiyo jana wakati
v akifungua mafunzo na
' elimu kwa umma juu va
v matumizi sahihi ya vipimo
! na ufungashaji ambayo
i vyaliwashirikisha wafan-

' yabiashara wanaosindika
; mafuta na kufungasha

' bidhaa mbalimbali.

; Mafunzo hayo

' yaliandaliwa na WMA.

' “Ninawapongeza WMA

' kwa kutoa mafunzo haya
' hapa kwetu na nina-

' muagiza Katibu Tawala

' wa Mkoa wa Singida na

© wakuu wa wilaya zote

' kuhakikisha unafanyika

' Utaratibu wa wataala-

' mu wote wanaohusika

' na wazalishaji kupata

' mafunzo haya,” alisema

v na kuongeza;

' “Nataka kuona darasa la

namna hii juu ya vipimo
kwa watendaji wote,
wakiwemo maofisa ugani,
lazima wawe na majibu
kuhusu vipimo.”

Aliagiza sekretarieti ya
mkoa huo na za wilaya
kuhakikisha mafunzo
hayo yanatolewa na
katika maeneo yao na
kwamba katika hilo,
hakuna bosi.

“Bosi ni mzalishaji na
yule anayetaka vifun-
gashio vilio sahihi na
tunaowatumikia ni wale
wanaozalisha, wanao-
tafuta vipimo sahihi,
wanaotafuta kuwa na
vifungashio vilivyo sahihi,
wazalishaji mkizalisha
vizuri mkatumia vipimo
sahihi na kuweka katika
vifungashio vilivyo na
ubora ndipo kutasaidia
kuwepo uchumi uchumi
imara.”

Alisema muda sio mrefu
anataka kuona mafunzo
hayo kwa watendaji
wote na yeye akiwamo,
na kwamba katika hilo ha-
kutakuwa na visingizio.

“Haiwezekani wawepo
watendaji, watumishi na
watalaam ndani ya mkoa
na wilaya zetu halafu,
tumsubiri mtu wa WMA
kutoka Dar es Salaam au
Dodoma kutupa mafunzo,”
alionya.

Summons to appear (0.VR.20 (1) of (CPC)
(Substituted Service)
IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
(LAND DIVISION)
AT DAR ES SALAAM
MISC.LAND APPLICATION NO 167 & 168 of 2019

MICHAEL M. NYAMIKA.................. APPLICATION
VERSUS
TATU S. TULIENI & OTHERS......... RESPONDENTS
TO: ERICK AUCTION MART & COURT
BROKER......... 5TH RESPONDENT
NOEL ESTATE COMPANY LIMITED............ 6TH
RESPONDENT
P.O. BOX...ccvveeennn.-

DAR ES SALAAM

WHEREAS: The above named APPLICANT has institute the
APPLICATION against you, you are hereby summoned to appear in
this court in person or by advocate or authorized Agent on 24TH day
of JUNE, 2021 at 9:00 AM Before Hon. DR. Z.D. MANGO, JUDGE, in
the morning to answer the said SUIT, and you are directed to produce
on that day all the document upon which you intend to rely in support
of your REPLAY.

TAKE NOTICE that, in default of your appearance on that day the
APPLICATION will be heard and determined in your absence.
Given under my hand the seal of th_is__ court, this 28th day of APRIL,

2021. an, 20m




8 NipaShe Alhamisi Aprili 29, 2021
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Mabadiliko
sheriaya_
uwekezaji
yaja

Na Beatrice Moses

NAIBU Waziri wa Nchi Ofisi ya
Waziri Mkuu (Uwekezaji), Wiliam
Ole Nasha, amewahakikishia wa-
fanyabiashara na wawekezaji kuwa
sheria mpya ya uwekezaji itakuwa
tayari kutumika kabla ya mwisho
wa mwaka huu, hivyo kuondoa kilio
cha muda mrefu kwa wafanyabi-
ashara nchini.

Akizungumza na waandishi wa
habari baada ya kikao kazi cha

pamoja kati ya sekta ya umma

na sekta binafsi kilioandaliwa na
Baraza la Taifa la Biashara (TNBC)
wa kujadili rasimu ya mkakati
wa maendeleo ya uwekezaji na
mapendekezo ya sheria mpya uli-

alisema kumekuwa na malalamiko
ya muda mrefu ya wafanyabiashara
na sasa suluhu ya kudumu imepati-

Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu anayeshughulikia Kazi, Vijana na Ajira, Patrobas Katambi (kushoto), akizungumza na wafanyakazi wa kam-
puni ya sukari Kilombero, alipotembelea banda la kampuni hiyo, katika maonyesho ya wiki ya afya na usalama mahala pa kazi yaliyoandaliwa
kana. na OSHA, jijini Mwanza juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

“Kwa muda sasa wafanyabiashara

wamekuwa wakieleza changamoto
7ao za ufanyaji biashara nchini iki-
wamo ucheleweshwaji wa vibali,

urasimu, mazingira ya biashara

yasiyotabirika pamoja na rushwa.
Kama serikali tumekusudia kuja

na sera na sheria mpya ili kuweka

mazingira rafiki kwa wao kufanya
biashara,” alisema.

Alisema milango ipo wazi kwa

wafanyabiashara kutoa mapende-
kezo yao ili kuleta sheria ambazo
zitakuwa rafiki na kuchochea ukuaji
wa soko la ajira kwa vijana na pato
la taifa.

“Tuendelee kutumia majadil-
iano kama haya ambayo huanda-
liwa na TNBC kama njia sahihi za

kufikisha changamoto zenu katika

sehemu husika kwa kuwa chombo
hiki kinaripoti moja kwa moja kwa

Rais ambaye pia ni mwenyekiti wa

TNBC,” alisema.

Kwa upande wake Katibu Mtend-
aji wa TNBC, Dk. Godwill Wanga,
alisema Baraza limejipanga vyema

kwenda na kasi ya mabadiliko ya
sera na sheria za ufanyaji biashara

nchini.

Waziri Mkenda awaonya polisi

Na Renatha Msungu, KONGWA

WAZIRI wa Kilimo, Prof. Aldof
Mkenda, amepiga marufuku Jeshi
la Polisi kukamata wafanyabiasha-
ra ya mahindi wakati wanapeleka
bidhaa hiyo sokoni, akisisitiza
kuwa tabia hiyo inawavunja moyo
wakulima.

Amesema anatarajia kuzun-
gumza na Mkuu wa Jeshi la Polisi
nchini (IGP) kuhakikisha jeshi hilo
linaachana na tabia ya kukimbiza-
na na wafanyabiashara hao wakati
wakipeleka biashara zao sokoni.

Akizungumza wakati wa ziara
ya kutembelea mashamba ya kili-
mo cha mkataba wa zao la mtama
wilayani Kongwa juzi, waziri huyo
alisema kumekuwa na tabia ya
askari polisi wanapoona gari lime-
beba mahindi, wanaanza kukim-

bizana kuyakamata na kuyazuia
kuendelea safari kana kwamba
gari hilo limebeba bangi.

“Kuna changamoto kubwa ya
masoko inayowakabili wafanya-
biashara wa mahindi nchini, wa-
fanyabiashara hao wana uhuru
wa kufanya biashara eneo lolote
nchini kwa kuwa wanakuwa waki-
tafuta masoko, hivyo kuwazuia na
kuwanyang’anya mazao yao waka-
ti wakipeleka sokoni ni kuwavunja
moyo na kuwakatisha tamaa,” al-
ionya.

Prof. Mkenda aliwataka askari
wa Jeshi la Polisi kuacha tabia hiyo
ya kuwasumbua wakulima na wa-
fanyabiashara wa zao hilo ambao
wanakuwa wakipambana kujik-
wamua na umaskini na kuchangia
pato la taifa.

“Hiki kitu kwa kweli siyo kizuri,

hawa ni Watanzania ambao wana-
tafuta masoko ya zao hilo, ni vy-
ema wakaachwa ili kuendelea na
biashara hiyo,” alisema.

Katika hatua nyingine Prof.
Mkenda aliwataka maofisa uga-
ni kuendelea kutoa elimu kwa
wakulima wa mazao mbalimbali
wilayani humo ili wafanye kilimo
chenye tija ambacho kitaleta ma-
tokeo chanya kwao na taifa kwa
ujumla.

Waziri huyo alisema kilimo ni
sekta muhimu ambayo ikifanywa
kwa kuzingatia kanuni kuanzia ku-
panda, hususani mtama, mkulima
atapata mavuno mengi ambayo
yatachangia kupata fedha nyingi.
B wilayani Kongwa mkoani Dodo-
ma, Gilbert Mlwande, alimshuk-
uru waziri huyo huku akisema

amewasaidia wakulima na wafan-
yabiashara kutatua kero ya kukim-
bizana na askari polisi barabarani.

Alisema hivi sasa wanakwenda
kufanya biashara hiyo bila kuwa
na bugudha yoyote kutoka kwa
vyombo vya usalama baraba-
rani.

Mkuu wa Wilaya ya Kongwa, DK.
Seleman Serera, alisema wakuli-
ma wa Kongwa wana shauku
kubwa ya kuendesha kilimo cha
mkataba cha zao la mtama pamo-
ja na kilimo cha mazao mengine
kitaalamu ili kusonga mbele ka-
tika kilimo.

Dk. Serera alisema ujio wa
wawekezaji hao wa ndani utawa-
fanya wakulima wa Kongwa ku-
fanya kilimo cha kisasa ambacho
kitaleta manufaa makubwa kwa
wakazi wa eneo hilo na taifa.

“Jukumu la Baraza ni kuzileta
pamoja sekta binafsi na umma ili
kujadili changamoto za ufanyaji
biashara na kuzifikisha kwa Rais
ili zipatiwe ufumbuzi kwa haraka,
tutaendelea kufanya majadiliano
kuanzia kwenye mabaraza ya
wilaya, mikoa na taifa kwa lengo la
kuweka mazingira rafiki ya ufanyaji
biashara,” alisema Dk. Wanga.

Wilbard Chambulo, mfanyabi-
ashara, mbali ya kuyapokea ma-
badiliko ya sera kwa mikono mi-
wili, ameitaka serikali kuendelea
kujenga imani na kuweka mazingira
yanayotabirika ya ufanyaji biashara
nchini.

Zaidi ya mawakili 200 hawajulikani

ya majina ya mawakili hao, ambao
wanatakiwa kujiandikisha kwenye
mfumo wa Tanzania Advocate
Management System (TAMS), am-
bao wameainishwa kama mawaki-
li wasiojulikana.

Tangazo hilo lilibainisha kuwa
mawakili hao wameendelea ku-
wapo kwenye orodha ya wana-
chama wa Chama cha Wanasheria
wa Tanganyika (TLS), bila kuhui-
sha taarifa zao kama sheria ina-

zania kunawapa fursa wadau wote
na wananchi kwa ujumla kuwafa-
hamu mawakili walioruhusiwa
kufanya kazi za uwakili.

“Mahakama Kuu ya Tanzania
kupitia Ofisi ya Msajili wa Mahaka-
ma Kuu ya Tanzania inautangazia
umma kwamba mtu yeyote am-
baye taarifa za wakili au anafaha-
mu chochote kuhusu wakili yeyo-
te aliyeorodheshwa atoe taarifa,”
ilisema taarifa hiyo.

vyotaka.

“Kukosekana kwa taarifa hizo
muhimu pamoja na kufahamika
wako wapi, kumepelekea kutoku-
wapo kwa taarifa zao binafsi kwe-
nye mfumo wa mawakili Tanzania
pamoja na kanzi data ya mawaki-
1i,” lilibainisha tangazo hilo.

Aidha, tangazo hilo lilisema
uwapo wa taarifa sahihi za wakili
anayehusika katika TLS na Ofisi ya
Msajili wa Mahakama Kuu ya Tan-

Na Mwandishi Wetu

MAHAKAMA ya Tanzania im-
etoa majina ya mawakili 298 am-
bao hawajahuisha taarifa zao bin-
afsi na kuweka maelezo muhimu
katika akaunti zao kwenye mfumo
wa mawakili Tanzania.

Kwa mujibu wa tangazo lililo-
tolewa katika moja ya magazeti na
Mahakama Kuu, likiwa na orodha
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Wadau wakubaliana na Samia Benki ya Kilimo

Na Mwandishi Wetu

WADAU katika sekta ya kilimo,
mifugo na uvuvi wamepongeza
hotuba ya Rais Samia Suluhu Has-
san iliyoelezea mpango wa seri-
kali ya kuiongezea fedha Benki ya
Maendeleo ya Kilimo Tanzania
(TADB) ili iweze kutoa mikopo min-
gi zaidi kwa riba nafuu, sambamba
na kuchangia ukuaji na maendeleo
ya sekta hizo pamoja na viwanda.

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti, wadau wameelezea matu-
maini yao makubwa kuwa TADB
ikiwezeshwa zaidi, mchango wake
katika maendeleo na ukuaji kwa
sekta husika utaongezeka maradu-
fu ikiwemo kuimarisha ujenzi wa
uchumi wa viwanda nchini.

Christian Ngatunga, mkulima wa
soya na mahindi katika Wilaya ya
kuongezea nguvu TADB ufanyike
mapema ili msimu ujao wa kilimo
uweze kuwanufaisha wakulima
wengi.

“Hatua hii inaonyesha dhamira
ya kweli ya serikali ya kuendeleza
na kuinua sekta ya kilimo, mifugo
na uvuvi ambapo TADB imekuwa
ikitoa mikopo kwa zaidi ya miaka
mitano sasa, hivyo ikiongezewa
fedha itaweza kuchochea ukuaji wa
kilimo na uanzishwaji wa viwanda
vya kuchakata mazao,” alisema
Ngatunga.

Alisema tija ya kuongeza uzal-
ishaji wa mazao unategemea na
uwekezaji mkubwa kwenye maan-
dalizi ya shamba na matumizi ya
zana bora za kilimo, hivyo wakuli-
ma wakiwezeshwa mikopo kupitia
TADB, kutakuwa na mapinduzi ya
kilimo nchini na kuchangia sehe-
mu kubwa katika pato la taifa.

Akihutubia Bunge kwa mara
ya kwanza Alhamisi, Rais Samia
aliwaeleza Watanzania kuwa seri-
kali ya awamu ya sita imekusudia
kuongeza fedha katika TADB ili ku-
wafikia wananchi wengi zaidi.

Alieleza kuwa kilimo kinachang-
ia asilimia 100 ya chakula nchini,

asilimia 60 ya malighafi za viwan-
dani, asilimia 277 ya pato la Taifa,
na asilimia 25 ya fedha za kigeni,
huku changamoto kubwa ikiwa
katika upatikanaji wa mitaji, mbegu
bora, hivyo nguvu kubwa itaeleke-
zwa kwenye tafiti za mbegu bora,
na kuwekeza zaidi TADB ili iweze
kutoa mikopo yenye riba nafuu
zaidi kwa wakulima, wavuvi na
wafugaji..

Joel Elinasha, mkulima wa sh-
ayiri kutoka Kiteto mkoani Man-
yara, alieleza kufarijika na hotuba
ya Rais Samia kwani imejaa maono
makubwa hususani katika swala
la utafiti wa mbegu bora ambao
utawezesha kuongezeka uzalishaji
Wwa mazao.

Naye Benson Shija, mfugaji ku-
toka Bariadi, mkoani Simiyu, alise-
ma yupo tayari kujifunza njia bora
ya ufugaji wa kisasa na kuachana
na ufugaji wa kuhamahama kama
alivyoeleza Rais Samia katika ho-
tuba yake, lengo ni kuifanya sekta
ya ufugaji kukua na kuchangia se-

hemu kubwa katika pato la taifa.

Mkurugenzi Mtendaji wa TADB,
Japhet Justine, alimshukuru Rais
Samia kwa kutambua mchango
wa TADB katika ukuaji wa sekta ya
kilimo, ufugaji na uvuvi, huku aki-
sisitiza kwamba benki hiyo itaende-
lea kutoa mchango mkubwa katika
sekta hizo ili kuweza kuwanufaisha
wakulima wengi zaidi.

“Mpaka Desemba 2020, TADB
imeshanufaisha wakulima
1,788,202 na kutoa mikopo yenye
thamani ya Sh. bilioni 300 ka-
tika mikoa 26 ya Tanzania Bara na
Zanzibar. Mikopo hii imewezesha
kukua kwa minyororo ya thamani
kwenye sekta ya kilimo, mifugo na
uvuvi,” alisema Justine.

“Hivyo, hotuba ya Rais imet-
uongezea nguvu zaidi, na sisi kama
benki tunaahidi kwamba tutaende-
lea kufanya kazi kwa bidii ili kufikia
dira ya Rais katika eneo la kilimo,
ufugaji na uvuvi kama aliyoelezea
kupitia hotuba yake,” alisema Jus-
tine.
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Ofisa Mauzo
wa kampuni
va bidhaa
za Solar ya
D.light Mkoa
wa Mwanza,
Seif Mweta,
akitoa
maelezo ya
bidhaa zao
kwa wakazi
A wa Jiji la

| Mwanza,
wakati wa
uzinduzi wa
ofisi ya Kan-
da ya Ziwa,
juzi. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Wajasiriamali, w'biashara sekta ya mafuta ya kula wanolewa TBS

Na Mwandishi Wetu, MORO-
GORO

SHIRIKA la Viwango Tanzania
(TBS) limeendelea kutoa mafunzo
maalum kwa wajasiriamali 282 na
wafanyabiashara kwa ujumla wa-
naojishughulisha nasektaya mafu-
ta ya kula.

Wafanyabiashara hao wanatoka
Halmashauri ya Manispaa ya Mo-
rogoro, Halmashauri ya Wilaya ya
Mvomero na Halmashauri ya Mji ya
Gairo za mkoani Morogoro.

Mafunzo haya maalum yame-
walenga wajasiriamali na wafanya-
biashara wanaojishughulisha na
uzalishaji, usambazaji na uuzaji wa
mafuta ya kula katika masoko ya
ndani na ya nje katika Mkoa wa Mo-

rogoro.

Akimwakilisha Mkurugenzi
Mkuu wa TBS, Dk. Athuman Ng-
enya, Meneja wa Utafiti na Mafun-
zo wa TBS, Hamisi Mwanasala
alisema mafunzo haya ni sehemu
ya utekelezaji wa majukumu ya
Shirika sambamba na agizo la Seri-
kali kupitia Wizara ya Viwanda na
Biashara kulitaka Shirika kuende-
sha mafunzo haya maaalum mikoa
yote.

Sudi alisema Serikali inatam-
bua na kuthamini mchango wa
wajasiriamali ikiwa ni pamoja na
wanaojishughulisha na sekta ya
mafuta ya kula katika kukuza uchu-
mi wa nchi.

Alisema mafunzo haya ni mah-
susi kuwajengea uwezo wadau wa

mafuta ya kula nchini ili waweze
kuzalisha mafuta kwa wingi na
yenye ubora unaokidhi matakwa ya
viwango vya mafuta ya kula.

“Mafunzo haya yataenda sam-
bamba na utoaji wa elimu kwenye
masoko na vituo vya pembezoni
mwa barabara ambapo wauzaji
wengi wanauza mafuta ya kula,” ali-
sisitiza,” alisema Sudi.

Ofisa Udhibiti Ubora wa TBS,
Gudila Boniface, alisema ili mafuta
ya kula yakidhi viwango ni lazima
kufuata kanuni za kilimo bora,
usindikaji na usafi.

Gudila alisema kanuni za kilimo
bora zinahusisha matumizi ya mbe-
gu bora, kuvuna kwa wakati mazao
yalikomaa.

Kwa upande wa kanuni bora za

usindikaji kwa mujibu wa Gudilani :
pamoja na kutumia malighafi bora,
vifaa vya kusindikia ambavyo hav- :
ishiki kutu na vilivyoshauriwa na

wataalamu.

Akizungumzia kanuni bora za :
usafi, Gudila alisema wazalishaji :
wanatakiwa kuhakikisha vifaa vya :
kuhifadhi mafuta ni safi ikiwa ni :
pamoja na madumu yanayotumika
kuhifadhi mafuta hayo yawe yame- :
safishwa vizuri pamoja na usafi wa :

mazingira.

Aidha, alisema mafuta ya kula :
hayatakiwi kuwekwa juani, kwani :
yanapokuwa juani kuna kemikali :
zinazozalishwa na zinaweza ku- :
sababisha mafuta kuharibika am- :
bayo yakitumiwa na walaji yanaleta :

athari za kiafya.

W/biashara
kutoka nje
waonywa
udanganyifu

Na Shaban Njia, KAHAMA

MKUU wa Wilaya ya
Kahama, Anamringi Ma-
cha, amewaonya wafan-
yabiashara kutoka nchi
Za jirani wanaonunua
bidhaa za Tanzania na
kisha kuweka nembo za
nchi zao ili kuonekana
zimetoka kwao na kuz-
isafirisha nje.

Macha aliyabainisha
hayo jana wakati aki-
fungua mafunzo ya siku
moja kwa wajasiriamali
100 wa bidhaa ya mchele
Kanda ya Ziwa yanay-
oendeshwa na Shirika la
Viwango Nchini (TBS).

Alisema vitendo hivyo
vimekuwa vikifanywa
na wachakataji wa ndani
kwa kushirikiana na wa-
fanyabiashara kutoka nje.

Alisema kuwa kitendo
cha baadhi ya wafan-
yabiashara kutoka nchi
za jirani kuja kununua
mchele kwa kutumia
vifungashio vyao ku-
toka nchi wanazotoka
vinashusha soko la ndani
na nje na kuonesha nchi
hizo zinazalisha mchele
kwa wingi jambo ambalo
sio la kwell.

“Tusiruhusu wafanya-
biashara kuja na kutumia
vifungashio vyao kwenye
bidhaa tunazozichakata
viwandani kwetu, tu-
wauzie mchele tulioufun-
ga kwenye vifungashio
vyetu tulivyotengeneza
wenyewe ili kukuza
biashara zetu na wataka-
pokwenda kubadilisha
dhambi iwe juu yao,”
alisema Macha.

Alisema wengine
wamekuwa wakinunua
mchele moja kwa moja
shambani kwa mkulima
kwa bei ndogo ikilingan-
ishwa na bei ya soko
na kuhifadhi kwenye
maghala ya wafanyabi-
ashara ili kuuza baadaye
kwa bei ya juu.

Kwa upande wake, Me-
neja Mafunzo na Utafiti
kutoka TBS, Hamisi
Mwanasala, alimpongeza
mkuu wa wilaya kwa
kuendelea kupambana na
wafanyabiashara wana-
okuja nchini na vifun-
gashio vyao.

Aliwataka wasindikaji
kuzalishaji bidhaa hizo
kwa ubora unaohitaji na
kufunga kwenye vifun-
gashio vinavyohitaji na
vyenye nembo ya TBS ili
kukuza masoko.
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HABARI BUNGENI

Sheria upandikizaji viungo yaja

ERIKALI imeliaruifu

Bunge kuwa katika mku-

tano wa Septemba mwa-

ka huu, serikali itawasili-
sha muswada wa kutunga sheria
itakayoongoza taratibu za uvu-
naji, utunzaji na upandikizaji wa
viungo kwa wenye uhitaji.

Naibu Waziri wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Dk. Godwin Mollel, alitoa
kauli hiyo bungeni jana alipojibu
swali la nyongeza la Mbunge wa

Viti Maalum, Rose Tweve (CCM).

Katika swali lake, mbunge huyo
alitaka kujua lini serikali itapeleka
bungeni muswada huo ili kuha-
rakisha upatikanaji wa viungo
hivyo.

Akijibu swali hilo, Dk. Mollel
alisema kwa sasa mchakato huo
uko katika hatua ya ukusanyaji
wa maoni kutoka kwa wadau na
katika mkutano ujao muswada
huo utawasilishwa bungeni.

Katika swali la msingi, Tweve

alihoji serikali ina mkakati gani
wa kuanzisha utaratibu maalum
wa kuvuna viungo kama vile figo
na moyo kwa ajili ya Watanzania
wenye uhitaji wa viungo hivyo.

Akijibu swali hilo, Dk. Mollel
alisema kwa sasa Hospitali ya
Taifa Muhimbili na Hospitali ya
Benjamin Mkapa zinatoa hudu-
ma za uvunaji na upandikizwaji
wa figo nchini tangu Novemba
2017 kutoka kwa wachangiaji
walioridhia.

“Hadi sasa, Hospitali ya Taifa
Muhimbili imepandikiza figo
62 na Hospitali ya Benjamin
Mkapa imepandikiza figo 18 na
kwa upande wa upandikizaji wa
moyo, serikali inaendelea ku-
jenga uwezo wa ndani wa kutoa
huduma hii,” alisema

Alisema kwa kuwa huduma
zimeshaanza kutolewa, kwa sasa
nchi inatumia miongozo ya ki-
mataifa inayosimamia uvunaji na
upandikizaji wa viungo.

Waziri wa Mambo ya Ndani, George Simbachawene, akiteta jambo na Naibu wake, Khamisi Hamza Chilo, bungeni jijini Dodoma
jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Mfumo utambulisho mazao waandaliwa

SERIKALI kwa kushirikiana na
Kituo cha Kimataifa cha biashara
imeandaa mfumo maalum wa
kutambulisha mazao ya viungo
yanayozalishwa Tanzania katika
masoko ya ndani na nje.

Vilevile, serikali itaendelea
kusimamia mikakati yote inay-
olenga kuongeza uzalishaji, tija
na kuboresha mazingira ya bi-
ashara ya zao la vanilla na mazao
ya viungo ili kuongeza hamasa
kwa wakulima kuzalisha mazao
hayo.

Naibu Waziri wa Kilimo, Hus-
sein Bashe, aliyasema hayo
jana bungeni alipojibu swali la
Mbunge wa Viti Maalum, Mary-
am Azan Mwinyi (CCM).

Mbunge huyo alihoji mpango
wa serikali katika kuhamasisha
uzalishaji wa zao la vanila nchini.

Akijibu swali hilo, Bashe alise-
ma zao la vanila hulimwa kwa
wingi katika mikoa ya Kagera,

Morogoro, Tanga, Mbeya, Arusha
na Kilimanjaro ambapo uzal-
ishaji umekuwa ukiongezeka
kutoka tani 229.8 mwaka 2015/16
hadi kufikia tani 1,949.80 mwaka
2019/20.

“Katika kuhamasisha uzal-
ishaji wa zao la hilo, Wizara ya
Kilimo imefanya tathmini ya
kutambua wadau na masoko ya
vanila ndani na nje ya nchi na
kuzifahamu changamoto zina-
zokabili zao hilo ikiwamo upati-
kanaji wa mbegu bora,” alisema.

Bashe alisema wadau wakub-
wa wa vanila ni pamoja na
Shirika la Msalaba Mwekundu,
Umoja wa Wazalishaji wa Viungo
(TASPA), Chama cha Wakulima
wa Viungo Amani Tanga (CHAV-
IA), Chama cha Maendeleo ya
Wakulima (MAYAWA), Taasisi
ya Kilimo Endelevu (SAT), Ush-
irika wa Wazalishaji Viungo wa
Mtamba Morogoro, Kiwanda

cha Natural Extract Limited
kilichoko Kilimanjaro na Chama
cha Wazalishaji Vanila mkoani

Alisema kuwa hadi kufikia
Machi 2021, jumla ya wakulima
1,387 wa wanila walikuwa wame-

Kilimanjaro. patiwa mafunzo
Alisema  serikali ya kanuni na mbi-

itaongeza upati- - nu bora za uzal-

kanaji wa miche ; ishaji.

bora ya vanila L i deRem 286 52 “Katika kuima-

nchini kwa kuhama- | s se® (i 881 L risha  huduma

sisha wazalishaji wa v el za ugani kwa

ndani na kuandaa
utaratibu wa kuin-
giza miche bora ku-
toka Uganda.

“Pia, serikali
itaendelea  kush-
irikiana na sekta bi-
nafsi  kuhamasisha
uendelezaji wa zao la vanilla na
mazao mengine ya viungo kwa
kutoa mbinu bora za kilimo cha
vanila, kuanzisha vyama vya
wakulima na majukwaa ya wa-
dau ili kujadili maendeleo ya tas-
nia ya viungo,” alisema.

Kutoka

N .-I\-

Habari zote na Augusta Njoji

zao hilo, maofisa
ugani 20 wame-
mi. | patiwa mafunzo,
TowbE Kituo cha Utafiti
&1 TARI - Tengeru ki-
nafanya utafiti wa
mazao ya bustani
likiwamo zao la
vanila na viungo.

“Kituo hicho kimeanza uku-
sanyaji wa vinasaba vya mazao
likiwamo zao la vanilla kwa ajili
ya kufanya utafiti wa aina bora za
vanila ili kuboresha uzalishaji,”
alisema.

Sababu
wanyamapori
kuvamia
mashamba

WIZARA ya Maliasili na Utalii
imesema shughuli za kibinada-
mu kwenye shoroba, maeneo va
mtawanyiko wa wanyamapori
na maeneo ya kinga ya Hifadhi
ya Ngorongoro, zinachangia
kuwapo kero ya wanyamapori
kuingia kwenye mashamba yali-
yoko pembezoni mwa hifadhi.

Naibu Waziri, Mary Masanja,
alibainisha hayo bungeni jijini
Dodoma jana alipojibu swali la
Mbunge wa Viti Maalum, Cecilia
Paresso) CHADEMA).

Mbunge huyo alisema wa-
nanchi wanaoishi jirani na Mam-
laka ya Hifadhi ya Ngorongoro
wilayani Karatu, kwa muda
mrefu wamekuwa wakipata
adha kubwa ya wanyama kuin-
gia na kuvamia mashamba yao
na wakati mwingine kujeruhi
wananchi.

“Je, serikali ina mkakati
gani wa kumaliza tatizo hilo?”
mbunge huyo alihoji.

Akijibu swali hilo, Naibu Wa-
ziri Masanja alisema ili kukabili-
ana na tatizo hilo, wizara inatoa
rai kwa wananchi kutumia mbi-
nu mbadala za kuepuka wany-
amapori wakali na waharibifu
kuingia kwenye maeneo yao.

Alitaja mbinu hizo kuwa ni
pamoja na kuanzisha miradi va
ufugaji nyuki kwenye mipaka ya
hifadhi zilizokaribu na maeneo
va Vijiji ili kuhakikisha wany-
amapori hawavuki kwenda kwe-
nye mashamba.

“Wananchi wanahamasishwa
kulima zao la pilipili kandokando
ya mashamba yao kwani zao hili
[imeonekana kuwa ni tishio kwa
wanyama wakali na waharibifu
kama tembo,” alisema.

Pia, alishauri wananchi ku-
topanda mazao yanayovutia
tembo kusogea katika masham-
ba yao kama vile katani, miwa,
ndizi na matikiti na kuendelea
kutumia oil chafu iliyochangany-
wa na pilipili na majivu ili kuzuia
wanyama kama tembo kusogea
kwenye maeneo ya mashamba.

“Mbinu nyingine ni wananchi
wanashauriwa kutoa taarifa
haraka pindi wanyama hao wan-
apoonekana kukaribia kwenye
mashamba yao,"alisema.

Hata hivyo, alisema pamoja
na kero za kuongezeka kwa
matukio mbalimbali ya wany-
ama wakali na waharibifu waki-
wamo tembo, wizara imeongeza
idadi ya vituo vya muda na vya
kudumu vya askari katika mae-
neo yaliyohifadhiwa likiwamo
eneo la Ngorongoro na kuende-
lea na doria za usiku kuhakiki-
sha wanyamapori waharibifu
wanarudishwa hifadhini.
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UGONJWA UBONGO KWA WATOTO WENYE usi
MADHILA HAYA, WAKINYIMWA FURSA SHULE
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Ullvyo mllpuko wa corona
Indla na magumu ya ‘ndugu
ulrasa 13 | 2@tV Walionasa

Wadau tiba waja na njia mbadala ya

kumpata daktari bingwa ‘kimtandao’

Na Yasmine Protace

ATIKA mustakabali wa

kawaida, asilimia kubwa

ya wafikao hospitali, za-

hanati au kwenye kituo
cha afya, lengo lao kuu ni kupata
matibabu.

Hapo nako huwa kuna azma
zinatofautiana. Wako wanaofuata
tiba za kawaida, wengine haja ya
huduma za kibingwa, hususan
madaktari.

Ni kupitia dhana hiyo ya
mwisho, kunapatikana ugumu
wa pili, mtu anakutana na foleni
ndefu kumuona mtaalamu huyo,
bado anaweza asifanikiwe.

NAMNA WANAVYOTATUA

Nini kinafanyika? Hapo ndiko
kuna njia ya kumwepusha foleni
hasa anayetaka kumuona tabibu
bingwa. Kumebuniwa njia rahisi
ya mtandao kutoa

kisima cha majibu kwa magu-
mu kutoka tasnia ya afya, kwa we-
nye uhitaji.

Mkurugenzi wa asasi mpya ya
Afyayangu, Dk. Cyprian Ntomoko,
anasema katika uzinduzi wa
njia hiyo ya mawasiliano, iitwayo
PASEDO, kwamba lengo kuu ni ku-
kabili magumu yaliyoko ndani ya
tasnia ya afya.

Hapo anajigamba atawagusa
wenye uhitaji kwa namna bora,
nafuu na inayojali muda, kukipa-
tikana majibu yenye suluhu kwa
matatizo mbalimbali ya kiafya na

Mkurugenzi Mtendaji wa Afyayangu, DK. Cyprian Ntomoko,
alipozungumza na waandishi wa habari (hawapo pichani) kuzin-
dua asasi ya Afyayangu. PICHA: YASMINE PROTACE

mengineyo wanayohusiana nayo.
“Moja ya sababu ya watu wengi
kuteseka na aina fulani ya ugonjwa
ni kuchelewa kutafuta au kupata
huduma sahihi ya matibabu. Hiyo
inachangiwa na kutokujua wapi
mabhali sahihi ya kupata huduma

au namna ya kufika kwenye kituo
husika,” anafafanua.

Dk. Ntomoko anaeleza namna
wagonjwa wengi wanavyoogopa
foleni na usumbufu wa hospital-
ini, pindi wanapohitaji huduma
au wanapopenda kutibiwa katika

hospitali waitakayo na daktari wa-
nayemlenga, huwa wanakwama.

Anasema majibu ya madhila
ya aina hiyo kiafya ni katika mi-
radi ya asasi Afyayangu iliyobuni
mbinu ya kumkutanisha tabibu
na mgonjwa. kupitia kituo cha
kutoa huduma na watoa huduma
(madaktari) kwa njia rahisi inay-
otumia teknolojia iitwayo PASE-
DO.

Kwa mujibu wa Dk. Ntomoko,
unatarajiwa kuwa mwarobaini wa
upatikanaji huduma za afya ka-
tika maeneo tofauti nchini na kwa
wakati mwafaka

Anaahidi teknolojia ya PASEDO,
itamuwezesha daktari au mtoa
huduma, kutumia kipawa na ujuzi
alionao kuwahudumia wabhitaji
kwa sababu PASEDO itamsaidia.

Anafafanua kwamba, ni aina in-
ayowapata wagonjwa wa kutosha
na wanaohudumiwa kwa wakati,
kuepusha upotezaji muda wa dak-
tari kuwasubiri wagonjwa.

Pia, anasema PASEDO inara-
hisisha kujenga tafsiri ya namna
wateja wanaomwamini wanaku-
sanyika na kufikika wakiwa wenye
furaha na huduma waipatayo.

Ahadi yake kimuundo, anasema
ni kuipangilia kliniki vizuri na kati-
ka uendeshaji wake, kunatarajiwa
kuweka utaratibu rafiki wa miadi
ya wagonjwa, ili kutowapotezea
muda na kupata fursa ya kubore-
sha huduma za afya, kwa mujibu
wa walichokipanga.

Hadi sasa ‘Afya Yangu' imed-

hamiria kutumia teknolojia hiyo,
iguse kila eneo linalohusu afya
katika maeneo kama vile; dawa,
vifaa tiba na mazoezi tiba.

“Hivyo basi, ninawaomba Wa-
tanzania na wananchi kwa ujumla
hasa wanaoishi mkoa wa Dar es
Salaam, ambako ‘PASEDO App’ in-
aanzisha mtandao wake,” anasim-
ulia Dk. Ntomoko

Lingine, anawahimiza madak-
tari na watoa huduma wote, wa-
jisajili na mtandao huo, pamoja na
vituo vya kutoa huduma za afya.

Mshiriki wa tukio la uzinduzi,
Mwajuma Ally, anasema utawa-
saidia watu waliokwishazoea
kwenda hospitali kupata matiba-
bu na wakati huohuo, upatikanaji
wa daktari bingwa umekuwa ki-
tendawili kupatikana kirahisi.

Anasema mfumo huo utawa-
saidia watu wengi kabla ya kwen-
da hospitali kuanza kumtafuta
huyo unayetaka kumuona na uta-
fanikiwa kumuona.

Mwajuma anaeleza maoni yake,
akitamka:"Mfumo huo utakuwa
mkombozi, kwani mtu atatoka
nyumbani na atakuwa anajua
unaenda kumuona ambaye an-
amtaka kumuona.”

Sadiki Jamal, mkazi wa Dar es
Salaam, akiwa mdau wa uzinduzi
wa mpango huo, anakiri tamko la
mwenzake, Mwajuma, kwamba
mfumo utasaidia kuwapunguzia
watu kukaa foleni ya muda mre-
fu, wakijipanga kwa utaratibu wa
kumwona daktari.
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UNAUJUA USONJI?

Ugonjwa wa ubongo kwa watoto wenye

madhila haya, wakinyimwa fursa shule
Daktari: Nawapigania nje, kwangu nimechemka’

Na Romana Mallya

NAPOTAJA Usonji una

maana gani? Ni tatizo lin-

alowapata watoto katika

mfumo wa fahamu na
kuwasababishia matatizo ya kuten-
geneza uhusiano na jamii.

Huwa wanategeneza ma-
wasiliano kwa maneno, ishara
au vitendo na tabia ya kujirudia.
Mpaka sasa haina tiba na dalili zake
zinaonekana kuanzia umri chini ya
miaka mitano.

INAUGUSAJE UMMA?

Hapo kuna, simulizi zinazobeba
huzuni, ndani yake ikisheheni
ujumbe mzito kwa jamii, serikali na
wadau wengine, zikilenga kuweze-
sha watoto walio na usonji, wapate
haki ya elimu kuanzia chini hadi
ngazi za juu.

Illikuwa tarehe 10, mwezi huu,
wastani wa wiki mbili na nusu sasa,
wazazi wa watoto wenye usonji
paza sauti za kutaka mtoto wenye
tatizo hilo wapatiwe fursa ya elimu,
kwani hadi sasa wanadai ni sin-
tofahamu, wakipitia kaulimbiu ya
mwaka huu “Elimu Jumuishi, Jamii
Jumuishi, Kazi Jumuishi.”

Mkurugenzi wa Kituo cha Afya
cha THT, Dk. Isaac Maro, ni mion-
goni mwa wazazi walioanika magu-
mu ya watoto wao, akisimulia ana-
vyoshiriki kuwasaidia wengi katika
jamii baada ya kazi, bila wengine
kujua naye alikuwa na lake.

“Mwaka 2012 Mungu alinibariki
nikapata mtoto wa pili. Mwenyewe
daktari nikafurahia, nimekaa naye,
lakini wenzake wakigombania
kuangalia katuni, yeye yupo ana-
fanya mambo yake. Mama yake an-
ampenda kweli kwa sababu gani,
alikuwa hasumbui!

“Yaani ‘dogo’ ukimuacha se-
hemu unamkuta hapo hapo.
Akichukua ‘katrei kake’ wenzake
wakimnyang’anya wala hajali. Ki-
moyo moyo’ nikawa nasema hapa
kuna kitu....” anasimulia.

Anasema kuna siku alikubali-
ana na mwandaaji kipindi cha
televisheni anachoendesha ku-
zungumzia afya ya watoto na wali-
kubaliana mada ‘Afya ya Akili Kwa
Watoto.’

Dk. Maro anaendelea kusimulia:
“Kuna siku nyumbani kwangu ni-
kaandaa mpira wa watoto ulioju-
muisha watoto wa mtaa. Watoto
wote wakawa wanacheza, lakini wa
kwangu amekaa chini.

“Wenzake wakicheza wakati
mwingine anakwenda kukaa golini,
nikabadili nikawaambia waje tu-

pige picha, watoto wote waliangalia
kamera, yeye wala!...”

Anasema, baada ya majaribio
kadhaa, ndipo akaona sasa anapo-
zungumzia kitu kigeni kwa mtoto
wake, ni ugonjwa usonji, hivyo al-
impeleka Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (MNH).

“Daktari alipomwangalia, akase-
ma tusubiri. Lakini nikamwambia,
hapa suala hapa ni kuwahi. Ilin-
ichukua miezi sita kukubali nina
mtoto mwenye usonji.

“Haikuwa rahisi. Ninamshukuru
Mungu kwa sababu alinifanya ni-
kaujua zaidi usonji, nikausoma.
Wakati fulani Mungu akabariki

vE WAL}

Baadhi ya watoto wenye usonji. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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Dk. Maro anasema akiwa nchini,
walianza kutafuta shule mtoto
wake apate haki hiyo kama wen-
gine. Anaendeleza simulizi:

“Wazazi wote hapa wenye wa-
toto wenye usonji wanajua elimu
ya awali haina shida kwao kuipata.
Watoto watapokewa kwenye shule
za awali na watasoma, lakini wa-
toto wetu wanakua.

“Binafsi nilimpeleka mtoto wan-
gu katika shule ya dada (anamtaja),
mpaka kiti hakimtoshi tena. Yaani
peke yake ndiyo mkubwa darasani,
sina pa kumpeleka tena, mwenye
shule ananiambia mtoto hamtaki.

“Changamoto ikarudi tunakwen-
da wapi? “Mpaka sasa ninavyozun-
gumza, ni hiyo hiyo na itaendelea
kuwa hiyo hiyo na sasa ana umri wa
miaka tisa, tunajiuliza watoto wetu
wanakwenda wapi?” anahoji.

Swali la aina hilo liliulizwa pia na
mzazi mwingine wa mtoto mwe-
nye usonji, Mony Teri, anayeanika
kiu yake kuona kundi hilo linapata
fursa ya elimu hadi vyuo vikuu.

Mony ni Mwenyekiti na Mwan-
zilishi wa taasisi ya Pearl of People
with Down Syndrome Tanzania,
inayohusika na wenye mtindio
wa ubongo, akiwataka wasiachwe
kwenye vitengo pekee, bali wapa-
tiwe fursa kujumuika na wenzao
shuleni, kwa masharti yasiyojali
mitihani.

“Mtaala umuwezeshe kujumika
na wengine wa sekondari ili kuwe

nikaenda shule nchini Japan, ni-
kasema hapo ndiyo kwa kumponya
mtoto, nikambeba nikaenda naye
ili kutafuta namna ya kumuokoa,”
anasimulia mkasa.

Dk. Maro anasema, alipokuwa
kwenye shule zenye watoto wenye
usonji, akakuta wanachokifanya
siyo kama kinachofanyika Mare-
kani, wanaotoa dawa.

NINI BAADAYA HAPO?

Baada ya kubaini mtoto wake
hawezi kupata dawa ya tatizo al-
ilonalo, walirudi nchini na ndipo
alipoingia kwenye mtihani wa pili.

.

jumuishi. Wanaweza kufanya
mambo mengine mengi, lakini siyo
ya kimasomo, hawa wana ujuzi.

“Samwel Mwanyika ni kijana
mwenye usonji, alipata Tuzo ya Ki-
mataifa Mwaka 2017, baada ya kuo-
nyesha ujuzi wake kupiga picha
ya Zebra, katika Hifadhi ya Taifa
Ngorongoro.

“Aliweza  kumwona  Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa na tuzo
yake. Mtoto wangu, Penny Pettit
(26) anapenda kuogelea, kucheza,
kuchora na kupiga ngoma. Wana-
popewa fursa ya kukutana na vitu
tofauti wanajifunza, wajumuishwe
na washirikishwe,” anasimulia.

Mony anaeleza hayo mbele ya
Naibu Waziri wa Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia Wazee
na Watoto, Dk. Godwin Mollel, ali-
yekuwa mgeni rasmi katika hafla
hiyo.

Mama huyo, pia anawavutia wa-
zazi na walezi wenzake akiwatia
moyo, baada ya kueleza namna
binti yake alisoma hadi darasa la
saba, na hadi sasa hajapata mwen-
delezo zaidi kielimu.

“Familia  tulichukua  hatua
kumpeleka Uingereza kuendelea
na masomo ya sekondari na chuo
kinachofundisha namna ya ku-
jikimu kimaisha,” anasema.

Mzazi, Cecilia Meshy, mwan-
zilishi wa Mtandao wa Wazazi We-
nye watoto Wanaoishi na Usonji,
anazungumzia akiitacho ‘Elimu,
Jumuishi, Jamii Jumuishi na Kazi
Jumuishi’ kwamba wanahitaji wal-
imu wanaoelewa suala hilo.

“Tunahitaji kuwa na jamii iliyo-
pata elimu ya kutosha kuhusiana
na usonji. Mzazi unaweza kuwa
huru kutoka na mtoto wako,” ana-
fafanua mtazamo wa wazazi hao.

Anaendelea: “Lakini wazazi wa-
naowaficha watoto wao hawafanyi
hivyo, kwa sababu wanajua wana
mtu ambaye jamii haijamjua na
hajamkubali,”

Cecilia anasimulia mkasa wake,
kwamba alihangaika kuukubali
ugonjwa na usonji kwa mtoto
wake mwenye umri wa miaka mi-
wili na miezi saba na akadokeza
mageuzi yaliyombadilisha.

“Baada ya kuikubali hali hii,
ilikuwa rahisi kwenda kokote na
mtoto wangu, hata unapompeleka
shule, unajaribu kumuelewesha
mwalimu udhaifu wake na uwezo
wake.

“Kwa upande wa elimu, changa-
moto tuliyo nayo usonji upo wa
aina nyingi. Kama mzazi ukiweza
kugundua mtoto wako ana usonji
wa aina gani na kuubeba kwa
sababu jamii haiwezi kukubali kitu
ambacho wewe mzazi haujaki-
kubali,” anasema.

Mama huyo anasema nafasi
yake ya mzazi anayempenda mwa-
nawe, ndio njia ambayo jamii nayo
inaweza kukubali na kuelewa kupi-
tia kwao.

“Kanisani nilikuwa nakwenda
misa ya wakubwa, lakini niliamua
kwenda ya watoto, kwa sababu
watoto wa usonji wanajifunza kwa

INAENDELEA UK.13
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Ulivyo mlipuko wa corona India na
magumu va Waafrika waliokwama

Dk. Edward Onantwa, Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Kenyatta,
Kenya, anayetibiwa nchini India. PICHA: MTANDAO.

Na Mwandishi Wetu

NAPOFUATILIA  kina-
chojiri katika kasi ya
kusambaa maradhi ya
corona duniani, nchini
India, taifa lenye umma wa waka-
zi wengi, kasi yake ni kubwa kuti-
sha.

Hadi juzi palishuhudiwa maam-
bukizi ya wagonjwa 300,000 kwa
siku, huku Jumapili pekee, palith-
ibitishwa kufariki watu 2,767.

Ni jambo linalotokea, huku
nchi hiyo ikiwa katika historia ya
kupata ugeni mkubwa wa pande
mbalimbali duniani; kitaaluma
ikiwamo teknolojia ya ma-
wasiliano ya habari, hali kadhali-
ka wapo wanaofuata tiba mahsusi
hospitalini.

Kwa janga corona, hadi sasa
hospitali zimeelemewa na idadi
ya wagonjwa Corona India na
maambukizi ya virusi inatajwa
kuvunja rekodi kimataifa.

Hospitali ya jijini New Delhi na
nyingine nyingi, sasa zatajwa kue-
lemewa wagonjwa wahanga wa
mlipuko wa corona, hali inayow-
alazimu watu kufanya mipango ya
wagonjwa kutibiwa nyumbani.

Chanzo cha mlipuko ni nini?
Joshua Boit, ni kiongozi wa Jumui-
ya ya Wanafunzi wa Kenya nchini
India, anayesema kulikuwapo
sherehe ya kidini nchini India iit-
wayo ‘Kumbh Mela,’

Anasema, jumuiko lake iliwa-
fanya watu wengi kukusanyika
bila ya kufuata masharti ya mam-
laka za afya, na ndio sasa inal-
aumiwa kuchangia kasi ya kusam-
baa virusi vya corona.

WAAFRIKA WATAPATAPA

Katika hizo safari za watoka
Afrika Mashariki, wana simulizi
za kilichowakuta huko, iwe mat-
ibabu au masomoni.

Akiwa katika mji wa Calcutta,
Dk. Edward Onantwa, Mhadhiri
wa Chuo Kikuu cha Kenyatta
nchini Kenya, anasema madaktari
wengi nchini India, wakiwamo
waliofaa kumsaidia wamelazi-
mika kutumikia kuwasaidia wag-
onjwa wa Corona

Dk. Onantwa, aliyedai kuwa
India kwa miezi minne kutibiwa
saratani, anasema amefaulu ku-
pata matibabu, ingawa ana lake
lakini janga la Corona na la sura
ya pili, kuzuka corona kumeathiri
ubora wa huduma alizopewa .

Anasema, akiwa mjini Culcuta,
alishuhudia namna madaktari
wengi wa India, kujumuisha
anaowataja ‘waliofaa kumpa mat-
ibabu’ wamelazimika kutumiwa
kuwasaidia wanaoumwa corona.

Ni katika hiloanasema, ghara-
ma ya matibabu imeongezeka na
jinsi corona linavyoielemea India,
amekutana na kikwazo kipya kati-
ka kupata tiketi ya ndege kurejea
nyumbani Kenya.

Kwa mujibu wa mwanazuoni
huyo wa Chuo Kikuu Kenyatta,
hali iliyoko ni mbaya kuliko taar-
ifa inayosambaa, hata wagonjwa
wana hofu ya kuambukizwa co-
rona, wakati wa kuonana na dak-
tari, hisia ambazo pia zinamgusa
tabibu.

Hilo kwake Dk. Onantwa anal-
alamika, kwamba ni mtihani
mwingine, ikizingatiwa inazuia
kupumua vizuri, ilhali ana tatizo
la kifua.

Pia, anasema mipuko wa co-
rona umemdhibiti  kitabibu,
kwamba anapaswa kufanyishwa
mazoezi ya kila mara, hali il-
iyoshindikana.

Malalamiko yake mengine, ni
kwamba madaktari wengi wal-
iokuwa wakimshughulikia, sasa
wanatakiwa kutoa msaada kwa
wagonjwa wa corona.

WANAFUNZI WAAFRIKA

Boit anasema hali hiyo imeku-
wa mbaya na kote ameshuhudia
magari ya kuwabeba wagonjwa
yenye mitungi ya hewa ya oksijeni.

Anakiri kuwapo mwanafunzi
wenzake walioambukizwa virusi
vya corona na katika kujihami,
wamebuni mbadala wa kukutana
kupitia makundi ya ‘whatsapp’ ku-
wawezesha kuwasiliana, pasipo
kukutana.

Pia, ana simulizi binafsi ali-
poshuhudia uhalisia wa magari ya
kwabeba wagonjwa mtaani yakiwa
na mitungi ya hewa ya oksijeni.

Kiongozi huyo, anasema ame-
kuwa akitumia usafiri wa pikipiki
yake kufuatilia jinsi hali ilivyo ka-
tika hospitali mbalimbali katika
maeneo ambako wapo Wakenya na
Waafrika Mashariki wengine.

Sura ya mafanikio anayojinadi
nayo, ni kwamba wanafunzi wen-
zake wamefaulu kujiandikisha
mitandaoni, ili kuujulisha ubalozi
wa Kenya usahihi wa waliko na hali
7ao.

MAZITO KWINGINE?

Denis Monda anasomea katika
Chuo Kikuu cha Davangere, katika
jimbo la Karnataka alikodumu kwa
miaka minne, analalamika kuwapo
ubaguzi wa rangi hasa weusi wana-
popelekwa hospitalini na hawape-
wi kipaumbele

Anasema, kwa sasa jimboni aliko
kumetangazwa marufuku ya kuto-
toka na hali imekuwa ngumu kwa
raia wote wa kigeni, ambao sasa
wamelazimika kuchukua tahadhari
za kujihami.

Monda ana simulizi ya hatua al-
izochukua, kwa kuwasilisha namba
yake ya mawasiliano kwa ubalozi
wa Kenya, ili kufungua mawasiliano
na wanafunzi wenzake walioko In-
dia.

Ubalozi wa Kenya nchini India,
umewataka Wakenya walioko
nchini humo kujiandikisha na ku-
jiunga na makundi ya mawasiliano
ya ‘whatsapp’ ili kuwasiliana kwa
haraka panapotokea jambo la
dharura.

Kwa mujibu wa taarifa za
mtandaoni.

Ugonjwa wa ubongo kwa watoto wenye madhila haya, wakinyimwa fursa shule

INATOKA UK.12

kuangalia. Kile unachokifanya
mara kwa mara anajifunza na
mpaka sasa ninaweza kumuachia
mtu akaenda naye kwenye ibada,”
anasema.

WATAALAMU WANENA

Mtaalamu wa Elimu Jumuishi
Kwenye Mfumo wa Kuwasaidia
Watoto Wenye Usonji Katika Maz-
ingira ya Shule jumuishi, Mariam
Elisha, anasema ugumu unaoji-
tokeza ni uwezo duni wa walimu
kufundisha darasa jumuishi, wa-

nashindwa kuelewa matatizo ya
wenye usonji.

“Ili ufanye elimu jumuishi,
mtoto mwenye usonji inatakiwa
darasa lisizidi wanafunzi 20, lakini
ndani ya darasa kuwe na mwal-
imu mwenye uelewa wa usonji,
ambaye atasaidiana na mwalimu
mwingine,” anaelimisha.

Mwalimu kutoka Shule ya
Msimbazi Mseto katika Kituo cha
Usonji, Rukia Mohammed, anataja
matatizo wanayokumbana nayo ni
wako wachache wenye stadi hiyo,
jumla yao wanne.

“Inapotokea tunampeleka

mtoto mwenye usonji kwenye ma-
darasa ya kawaida ili wachanga-
mane na wenzao wajifunze, baa-
dhi ya walimu husema hawawezi,”
anasema.

Mwanzilishi na  Mkurugen-
zi Mtendaji wa taasisi ya Lukiza
Autism Foundation (LUKIZA), Hil-
da Nkabe, inayojihusisha na usonji
iliyoandaa maadhimisho hayo,
anasema ana mtoto wa miaka 15,
umri wa kuendelea na sekondari,
amekosa pa kumwendeleza.

Daktari wa Watoto Mshauri wa
Magonjwa ya Mfumo wa Fahamu
na Ubongo kutoka Hospitali ya

Saifee, ya Dar es Salaam, Yusuf
Jamnagerwalla anawataka wadau
kutafuta ufumbuzi wa tatizo hilo,
wakiliangalia kwa mapana, kwa
sababu wanakua na baadae wata-
hitaji kujitegemea.

KUTOKA SERIKALINI

Naibu Waziri wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia Wazee na
Watoto, Daktari Godwin Mollel,
anawaelekeza wataalamu ndani
ya wizara, kuhakikisha zinapati-
kana takwimu sahisi za watoto wa
kadi hiyo.

Dk. Mollel aliyeambatana na

wataalam wa afya, anarejea tak-
wimu za mwaka 2018, walikuwapo
wanafunzi 1416 wenye usonji
nchini.

Anahoji watoto hao kuonekana
kuanzia wanapozaliwa, kliniki na
ukuaji, lakini kuna uhaba wa tak-
wimu. Hadi sasa, takwimu za ki-
taifa zinaonyesha kuwapo walimu
157 katika shule 18 za msingi zenye
watoto wenye usonji.

Pia kitaifa, takwimu za mwaka
jana duniani, zinataja kuwapo
wastani wa mtoto mmoja mwenye
tatizo hilo, kutoka ndani ya kundi
la watoto 132.
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AFYA

Na Christina Mwakangale

0YO ni kiungo
muhimu kwenye
mwili wabinadamu na

kitaalamu, inaelezwa
katika viungo vinavyofanya kazi,
ni cha kwanza kuumbwa tumboni

mwa mama.
Kazi kuu ya moyo ni
kusukuma damu safi katika

viungo mbalimbali mwilini, pia
kusafirisha hewa safi ya oksijeni.

Bingwa wa Magonjwa ya Moyo
kutoka Hospitali ya Heameda
ya jijini Dar es Salaam, Dk. Hery
Mwandolela, anasema uimara wa
mwili na mfumo wa mishipa ya
damu na moyo ni agalizo muhimu.

Anasema ili moyo ufanye kazi
vizuri ni lazima uwe na uwezo na
ukubwa unaokubalika kitaalamu,
katika kufanya kazi ya kusukuma
na kupokea damu vizuri

Dk. Mwandolela anasema, kuna
magonjwa mbalimbali, ikiwamo
mishipa ya damu inayochangia
moyo kutanuka na kupoteza
uwezo wake wa kusukuma na
kupokea damu.

Mtaaluma huyo, anataja vyanzo
vingine vya moyo mkubwa zaidi
kuliko mabhitaji, akiyaweka katika
makundi ya: Mtoto kuzaliwa na
tatizo la moyo, magonjwa ya moyo
ambayo mtu anayapata ukubwani,
uwiano usio sawa wa vichocheo,
Ujauzito na mengine ambayo
vyanzo vyake havifahamiki.

Ingawa, Dk.  Mwandolela
anasema kundi kubwa Ia
wanaoathiriwa na tatizo hilo
la moyo kwa asilimia kubwa
ni kutokana na magonjwa ya
ukubwani, ikiwamo shinikizo la
damu.

SHIDA YA UZAzI

Dk. Mwandolela anasema,
sababu ya moyo kuwa mkubwa
huweza kuanza tangu mtoto akiwa
tumbo ndani ya siku chache tangu
mimba kutungwa na kwa kiasi
kikubwa anasema kinachangiwa
na hitilafu katika hatua kiumbe
kinapojiunda tumboni.

“Mbegu ya baba inapokutana
na mbegu ya mama na kutungwa
mtoto, katika viungo vyote
mfumo wa moyo ndio wa kwanza
kujitengeneza  kuliko  kiungo
chochote.

“Moyo ndio kiungo cha kwanza
ambacho huanza kufanya kazi
kuliko kiungo chochote. Ni
takribani siku 20 tu tangu yai
kuungana na mbegu, moyo
huanza kufanya kazi,” anasema.

Dk. Mwandolela anaendelea:
“Moyo ni kiungo cha kwanza

unavy
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katika maisha ya binadamu na
mwisho wa binadamu.”

Anasema, inapotokea hitilafiu
katika wiki tatu za awali moyo
huathiriwa na  kunakuwapo
uwezekano wa mtoto kuwa na
tatizo la moyo baada ya kuzaliwa.

“Moyo kupanuka au kuwa
mkubwa ni tatizo ambalo huathiri
utendaji wa mfumo wa usamba-
zaji damu mwilini,” anafafanua.

Daktari huyo bingwa wa moyo,
anasema mtoto anapopata maam-
bukizi ya bakteria au virusi akiwa
tumboni mwa mama, humsaba-
bishia tatizo.

“Tunajua mtoto ni mtegemezi
kwa mama akiwa tumboni, wakati
wa hatua za kiumbe kutengen-
ezwa. Anaweza akapata maam-
bukizi kutoka kwa mama. Pia,
mtoto huweza kuzaliwa na shida
ya valvu zake za moyo akiwa tum-
boni,” anasema Dk. Mwandolela.

ILIVYO UKUBWANI
Dk. Mwandondela anasema,
magonjwa ya ukubwani kwa watu

wazima, husababisha moyo ku-
tanuka na kuharibu mfumo wa
utendaji kazi mwilini.

Anaieleza shinikizo la juu la
damu linalotumika kwa kipimo
cha mekyuri na kinasomwa kwa
viwango maalum ambazo ni msu-
kumo wa damu, kawaida huwa
kati ya 140/90 au 120/80 kwa vi-
wango vya milimita.

Bingwa huyo anasema, kiwango
cha juu ambacho kipimo hicho
hutumika kina uwezo wa kutam-
bua msukumo wa juu, ulio wa
hatari.

“Shinikizo la juu la damu kila
mara ni sababu ya kwanza moyo
kutanuka au kuwa mkubwa. Mi-
suli inayozunguka, moyo huanza
kuwa minene na moyo utafan-
ya kazi ya msukumo mkubwa,
itashindwa kuhimili na kisha mi-
suli ya moyo kuwa dhaifu,” ana-
bainisha Dk. Mwandolela.

Pia, anasema uchunguzi wa
kubaini iwapo moyo una tatizo,
hufanyika vipimo kadhaa kubaini
ukubwa wa vyumba vya moyo.

sababu zozote za

Anasema,
moyo kutanuka au kuwa mkubwa
bila kupatiwa tiba, zinachangia
moyo kufeli.

Daktari  huyo  anafafanua
kwamba yapo maambukizi ya
magonjwa yanayoathiri mwili, iki-
wamo moyo, kwani maambukizi
ya muda mrefu, yanasababisha
moyo kutanuka na kufanya usu-
kumaji damu kuwa mdogo au wa
chini.

Anataja Virusi vya UKIMWI
(VVU), inashambulia misuli ya
moyo na kuufanya kuwa mkubwa,
pamoja na tatizo la valvu zake.

Kadhalika, anawataja watu wa-
zima wenye tatizo la moyo, nao
huathiriwa na bakteria wanaoush-
ambuliwa valvu zake tangu uto-
toni.

Pia, Daktari Mwandolela, anase-
ma kuna watoto wenye umri kati
ya miaka mitano hadi 10, huugua
magonjwa ya virusi na kufanya
valvu za miili yao ikiwamo moyo
kushindwa kufanya kazi vizuri.

“Tatizo la valvu kushindwa ku-

Unajua namna moyo mkubwa
ouweka mwili shakani?

fanya kazi, hutokana na bakteria
ambao huingia kwa njia ya hewa
na koo kupata maambukizi, bak-
teria hawa hutoa sumu, kusham-
bulia sehemu mbalimbali, msuli
wa moyo,” anasema Dk. Mwan-
dolela.

Kwa mujibu wa tabibu huyo
bingwa katika eneo la moyo,
sumu zinazobakia hushambulia
valvu na kuacha makovu na ku-
haribu mfumo wake wa kufun-
guka na kujifunga, wakati damu
inapoingia na kutoka kwenye
moyo.

“Kama valvu ilitakiwa ziwe
zinakutana na kuachia au kuji-
funga, huachia kutokana na mak-
ovu, damu haitapita inayotakiwa,
moyo utatumia nguvu na kuta-
nuka,” anasema.

“Tatizo la valvu huwa ni ka-
tika umri wa miaka 15 hadi 20,
itakumbukwa kuanzia miaka ya
1980 hadi 1990, kulikuwa na idadi
kubwa ya watoto waliokwenda
(hospitalini) India kufanyiwa
upasuaji wa moyo, ilitokana na
maambukizi yaliyoanzia kwenye
koo hadi kuharibu valvu,” ana-
bainisha.

UJAUZITO JE?

Anasema wakati wa ujauzito,
mama hupata shinikizo la damu
na kusababisha moyo kutanuka
na Daktari Mwandolela, anasema
ni aina ya athari ngumu kuoneka-
na mapema, mara nyingi hugun-
dulika miezi mitatu ya mwisho ya
ujauzito.

Dalili zake ni moyo kutanuka,
unaenda kasi, damu inapungua
mwilini, kuishiwa nguvu, miguu
kuvimba na inachukua miezi mi-
tano kuisha baada ya kujifungua.

“Ni ngumu kuutambua, hivyo
mama mjamzito ni vizuri kuwahi
katika kituo cha afya, ili kujua ni
tatizo la moyo au la, inaweza kuti-
bika kama ni mapema,” anasema.

VICHOCHEO MWILINI

Dk. Mwandolela ana ufafanuzi
katika hilo, akisema: “Vichocheo
ambavyo hutolewa katika
maeneo tofauti ya mwili mfano,
taifodi ambayo ipo sehemu ya
shingoni, hutoa vichocheo kwa
mizania sawa, ikiwa tofauti,
huathiri moyo,”

Bingwa huyo wa tiba ya moyo,
anashauri kwamba walio na
dalili tofauti zikiwamo kuchoka
kupita kawaida, moyo kwenda
kasi, maumivu wa kifua, kikohozi
wakati wa kulala, kizunguzungu,
ni vyema wakafayiwa uchunguzi
wa kitabibu kutambua mapema
yanayojiri.
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Wakurugenzi h/mashauri kupimwa
ufanisi fedha za lishe ya watoto

Na Augusta Njoji, DODOMA

FISI ya Rais, Tawala

za Mikoa na Serikali

za Mitaa (TAMISEMI),

imesema itapima
ufanisi wa wakurugenzi wa hal-
mashauri katika kutenga Sh.,
000 kwa kila mtoto kwa ajili ya
lishe.

Katibu Mkuu wa Ofisi hiyo,
Prof. Riziki Shemdoe, alitoa
kauli hiyo alipokuwa akifun-
gua mkutano wa mwaka wa
maofisa lishe ambao unalenga
kujadili uratibu na utekelezaji
wa afua za lishe kwa ngazi ya
mikoa na halmashauri kwa
mwaka wa fedha 2020/21.

Prof. Shemdoe alisema
pamoja na vipimo vingine vya
ufanisi vinavyotumika kuwapi-

ma wakurugenzi hao, lakini pia
suala la lishe ni kipimo kingine
kwao.

Alisema  kumekuwa na
ongezeko la bajeti katika mam-
laka za serikali za mitaa kutoka
Sh. bilioni 11.6 mwaka 2017/2018
hadi kufikia Sh.bilioni 16.87,
lakini kumekuwa na utoaji wa
fedha za afua za lishe ambao si
wa kuridhisha.

Aidha, aliwataka wadau
wanaoshiriki katika afua za
lishe kushirikiana na mam-
laka za serikali za mitaa wana-
potekeleza miradi yao na kutoa
taarifa kila robo mwaka.

“Tukifanya hivyo kutasaidia
kuepuka kupeleka fedha eneo
moja na kufanya shughuli
zile zile, bado kuna wadau
wanafanya shughuli za lishe

bila kuzingatia mkataba wal-
iowekeana na uongozi, ma-
shirika yasiyo ya serikali ya-
nayofanya shughuli za lishe
wahakikishe  wanashirikiana
na TAMISEMI, alisema.

Naye, Mratibu wa Lishe,
TAMISEMI, Mwita Waibe,
alisema tangu kuanzisha idara
katika mamlaka za serikali
za mitaa pamoja na mambo
mengine wameanzisha mfumo
ambao unafuatilia na kupata
taarifa sahihi za afua za lishe.

Mwita alisema sekta ya lishe
inachangamoto ya watumi-
shi kwani katika mikoa 26 ni
mikoa 20 tu yenye wataalamu
wa lishe na kati ya halmashauri
184 ni halmashauri 66 pekee
zenye wataalamu hao.

“Hata kwenye halmashauri

ST

zienye wataalamu bado kuna
mtu mmoja ni kazi ngumu
kwani tumegatua masuala ya
kata,alisema.

Akizungumza kwa niaba ya
washiriki 80 wa mkutano huo,
Mwenyekiti wa Maofisa Lishe,
Bertha Donald, aliomba seri-
kali kuhimiza utoaji wa fedha
zilizitengwa kwa ajili ya lishe
katika halmashauri.

“Kama tulivyomsikia kion-
gozi wetu (Waziri Ummy Mwal-
imu), alisema halmashauri
ambazo hazijafikia asilimia 50
ya ukusanyaji mapato hawa-
toshi, na pia itumike kwa fedha
zinazotolewa kwa kwa ajili ya
lishe, kwani fedha zinatengwa
lakini utoaji wa fedha hizo ni
mgumu,” alisema.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Dodoma, Gilles Muroto, akizungumza na waandishi wa habari mkoani humo juzi, kuhusu

pikipiki zilizokamatwa na Jeshi hilo kwa tuhuma za kuhusika kufanyia uhalifu.

PICHA: RENATHA MSUNGU

Wawekezaji kutoka Sweden waonyeshwa fursa kuwekeza

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imetoa wito kwa
wawekezaji kutoka Sweden
kuwekeza Tanzania kwa kuwa
ina fursa na rasilimali ny-
ingi kwa ajili ya biashara na
uwekezaji.

Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Prof. Kitila Mkumbo,
alitoa rai hiyo alipokuwa aki-
zungumza kwenye mkutano
wa kibiashara na uwekezaji
katika nchi za Jumuiya ya Af-
rika Mashariki na Sweden uli-
ofanyika kwa njia ya mtandao,

jijini hapa.

Alisema kuwa Tanzania kuna
hali ya hewa na mazingira ma-
zuri kwa g@jili ya biashara na
uwekezaji.

“Tanzania itaendelea kush-
irikiana kwa karibu na Seri-
kali ya Sweden na itaende-
lea kutekeleza makubaliano
mbalimbali ya ushirikiano wa
kibiashara kati ya nchi hizi,”
alisema.

Waziri huyo alisema Tanza-
nia inafanya jitihada mbalim-
bali katika kuboresha mazin-
gira ya biashara na uwekezaji

ikiwamo sera na sheria
kupitia utekelezaji wa “Blue-
print”, miundombinu ya usa-
firishaji nchi kavu, baharini na
angani pamoja na kulifanya jiji
la Dar es Salaam kuwa jiji kub-
wa la kibiashara ifikapo mwaka
2025.

“Nawasihi wawekezaji kuja
kuwekeza nchini, ili kuiwez-
esha Tanzania kuuza mazao
yaliyoongezwa thamani na si
malighafi, pamoja na kubadil-
ishana teknolojia ya kisasa
kati ya Tanzania na Sweden,”
alisema.

Mkutano huo ulihudhuriwa
na Waziri wa Mambo ya Nje,
Biashara na Masuala ya nchi za
Nordic wa Sweden; Waziri wa
Ustawi wa Viwanda, Biashara
na Ujasiriamali wa Kenya; Wa-
ziri wa TEHAMA na Ubunifu
wa Rwanda na Waziri wa Bi-
ashara, Viwanda na Ushirika
wa Uganda.

Wengine ni Balozi wa Tan-
zania nchini Sweden; Balozi
wa Rwanda nchini Sweden
na Naibu Kiongozi wa Maba-
lozi wa Afrika Mashariki nchini
Sweden.

Tulia apigia debe
maendeleo ya
Mbeya, Songwe

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

NAIBU Spika, Dk.Tulia Ackson,
amewataka watu wanaotoka kwenye
mikoa ya Mbeya na Songwe wanaoishi
Dodoma, kusaidia kuchochea maende-
leo ya mikoa hiyo.

Akizindua Umoja wa Watu wa
Mbeya na Songwe (UWAMBESO-Dodo-
la maendeleo ya mikoa hiyo ni jambo
muhimu na wanapaswa Kulizingatia.

Alisema wabunge wapo tayari
kushirikiana nao katika kuhakikisha
mambo wanayopanga yanafanikiwa.

“Tunataka maendeleo yafike kule,
wale watu walivyotuchangua sisi kuja
Dodoma ni ili tuje tuwasemee, lakini
kusema ni jambo moja na kufanyika
kule ulikotoka ni jambo la pili, na
baadhi yenu hapa ni sehemu ya watu
wanaoweza kusukuma haya mambo.”

“Kwa hiyo moja wapo natamani
UWAMBESO Dodoma iwe inafanya
ni kutuletea wabunge mawazo yenu
kuhusu maendeleo ya kule ny-
umbani, tushauriane humu ndani,
tunaweza kuwa na wajenzi, wachora
ramani,"alisema.

Aliwahimiza kuhakikisha wanaen-
nyumba bora nyumbani na kuwataka
kuwa mfano wa kupeleka maendeleo
kwenye maeneo yao.

“Tunaweza kujenga mjini na wakati
wa kusindikizana ikawa mitihani,
UWAMBESO tuwe sehemu ya kushau-
riana sio tukishasindikizana wakati
wa kurudi ni mjadala wa kukosekana
kwa choo, wewe peleka mjengo wako
sasa tuachie wabunge tukusemee
barabara ya kufika hapo, yale ya
kutekelezwa na serikali tuleteeni
tutayasemea,’alisema.

Naibu Spika huyo alipongeza kwa
kuanzishwa umoja huo na kueleza
kuwa utakuwa na tija katika kukuza
uchumi.

Alitoa wito kwa viongozi kuhakiki-
sha wanaongeza wigo wa wanachama
kutoka katika wilaya zote za mkoa
huo.

Naye, Katibu wa umoja huo, Baleke
Mwakanosya, alisema umoja huo una
wanachama takribani 140 ikiwa na
malengo ya kushirikiana kwenye raha
na shida.

Aidha, alisema umoja huo una
mikakati ya kuwainua wanachama
kiuchumi kwa kuanzisha chama cha
kuweka na kukopa (SACCQOS).

“Kwa hiyo moja wapo nata-
mani UWAMBESO Dodoma
iwe inafanya ni kutuletea
wabunge mawazo yenu
kuhusu maendeleo ya kule
nyumbani, tushauriane
humu ndani, tunaweza
kuwa na wajenzi, wachora
ramani,”alisema.
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Wakutwa wamekufa,

Na Grace Mwakalinga,
MBARALI

ATU watatu wa
jamii ya wafu-
gaji wamekutwa
wameuawa  na
miili yao kutupwa ndani ya maji
katika Mto Ruaha Mkuu kwenye
ya Hifadhi ya Taifa ya Ruaha,
huku watu wengine watatu
ambao wanadaiwa walikuwa
wakichunga mifugo pamoja na
marehemu hao hawajulikani
walipo. Tukio hilo la mauaji li-
nadaiwa kutokea April 26, mwa-
ka huu, katika Bonde la Thefu lil-
iloko ndani ya Hifadhi ya Raifa
ya Ruaha wilayani Mbarali.
Katibu wa Chama cha Wafu-
gaji Wilaya ya Mbarali, Matagri
Mbigili, alisema watu hao wali-
ouawa ni wa jamii ya wafugaji

Kata ya Igava wilayani hapa.
Alisema baada ya kupata
taarifa za mauaji hayo, alitoa
taarifa kwenye vyombo vya
dola na kuongozana na timu ya
vyombo vya ulinzi na usalama

kwenda kusaka miili ya mare-
hemu ndani ya hifadhi ya Taifa
ya Ruaha.

Mbigili alisema katika timu
hiyo waliongozana na askari
wa Polisi, daktari na askari wa
Shirika la Hifadhi za Taifa (TAN-
APA).

Walipofika ndani ya Bonde
la Thefu, alisema walipata miili
ya watu wawili ikiwa imetup-
wa ndani ya Mto Ruaha Mkuu
pamoja na kichwa cha mtu
mwingine kikiwa hakina kiwili-
wili.

Alisema daktari waliyeongo-
zana naye, alifanya uchunguzi
wa kitabibu kuhusu chanzo cha
vifo hivyo na akasema kuwa
watu hao waliuawa.

“Daktari alisema kichwa cha
mtu tulichokipata kilikuwa na
jeraha la kuchomwa na kitu
chenye ncha kali kilichoingilia
chini ya sikio la kushoto na
kutokea upande wa kulia wa
kichwa, hali ambayo inaonye-
sha kuwa waliuawa,” alisema.

Kaka wa mmoja wa marehe-
mu, aliyejitambulisha kwa jina

la Mbuga Salawa, alisema mdo-
go wake aliondoka nyumbani
na wenzake kwenda kuchunga
ndama.

Alisema wakiwa wanachunga
mifugo yao, walikurupushwa
na askari wa TANAPA ambao
waliwafukuza na kuwakamata
baadhi yao. Wale waliofani-
kiwa kuwakimbia askari hao,
alisema ndio walitoa taarifa za
kukamatwa kwa wenzao na
ndipo wakaamua kufuatilia ka-
tika ofisi za TANAPA za Ikoga.

“Tulipofika kwenye kituo cha
TANAPA, hatukumkuta ndugu
yetu na ndipo tukaongozana na
askari kwenda hifadhini amba-
ko tulifanikiwa kupata kichwa
chake kikiwa ndani ya maji ya
Mto Ruaha,” alisema Salawa.

Mwenyekiti wa Chama cha
Wafugaji Wilaya ya Mbarali,
Makresia Pawa, alisema hayo ni
mauaji ya 12 yaliyotokea ndani
ya miaka miwili, yote yakituhu-
miwa kufanywa na askari wa
TANAPA.

Pawa aliiomba serikali kuwe-
ka alama ya mipaka ya hifadhi

kutumbukizwa mtoni

ya taifa dhidi ya maeneo ya wa-
nanchi ili kuepusha migongano
baina ya hifadhi na wananchi
pamoja na mauaji ya mara kwa
mara.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali,
Reuben Mfune, amewataka
wananchi wa wilaya hiyo kuwa
watulivu wakati huu ambao
vyombo vya dola vinaendelea
kushughulikia suala hilo.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi

Mwandamizi (SACP) Ulrich
Matei, amethibitisha kutokea
kwa vifo hivyo.

Matei alisema taarifa zilizopo
ni kwamba watu waliokuwa
ndani ya hifadhi hiyo walikuwa
sita na tayari jeshi hilo limepata
miili ya watu wawili na kichwa
cha mtu mmoja huku wengine
watatu wakiwa hawajulikani
waliko.

Alisema Jeshi la Polisi linaen-
delea kuwasaka watu ambao
hawajulikani waliko pamoja
na kutafuta chanzo cha mauaji
pamoja na watu wanaodaiwa
kuhusika na mauaji hayo.

Baadhi ya
wanafunzi
Shule ya Se-
kondari Mwale,
Halmashauri
ya Wilaya ya
Mbarali, mkoa-
ni Mbeya, wak-
ipokea viti 100
na meza 100,
vilivyotolewa
na Mbunge wa
Jimbo hilo,
Francis Mtega
kupitia mfuko
wa jimbo, jana.
PICHA: GRACE
MWAKALINGA

Shule yakosa mawasiliano ya barabara kutokana na mvua

Na Nebart Msokwa,
MBARALI

SHULE ya Sekondari Muale il-
iyoko Kata ya Chimala wilayani
Mbarali haina mawasiliano ya
barabara kutokana na barabara
pekee inayoingia shuleni hapo
kukatika kutokana na mvua
kubwa zinazoendelea kunye-
sha.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya
Chimala, Sophia Menda, alise-
ma jana kuwa kutokana na
kuharibika kwa barabara hiyo,
kwa sasa gari pekee linaloweza
kufika shuleni hapo ni trekta
kwa vile lina uwezo wa kupita
katika barabara mbovu.

Alisema shule hiyo ni mpya
ambayo bado ujenzi wake

unaendelea na kwamba tangu
ianzishwe miaka mitatu iliyo-
pita, hakuna barabara rasmi
iliyowahi kujengwa kuingia shu-
leni hapo.

“Tumekuwa tukitumia bara-
bara ya asili ambayo kwa sasa
imekatika kabisa kutokana na
mvua, hali hii inasababisha gari
pekee linaloweza kufika hapa
kwa sasa kuwa trekta,” alise-
ma Menda.

Kutokana na hali hiyo, ali-
iomba halmashauri ya wilaya
kusaidia kufungua mawasiliano
ya barabara shuleni hapo ili
kurahisisha shughuli mbalim-
bali zinazohusu maendeleo
kufanyika. “Bado tunaendeleoa
na ujenzi wa shule yetu lakini
katika kipindi kama hiki hatu-

wezi kuingiza vifaa vya ujenzi
au hata vifaa vingine kwa ajili
ya matumizi ya wanafunzi ku-
tokana na ubovu wa barabara,
hivyo tunaiomba serikali yetu
itusaidie katika hili,” alisema.

Baadhi ya wanafunzi wa
shule hiyo walisema kwa sasa
wanayo matatizo mengi am-
bayo yanahitaji ufumbuzi ili
waweze kujisomea katika maz-
ingira rafiki.

Mmoja wa wanafunzi hao,
Geofrey Wilfred, alisema kwa
sasa shuleni hapo wana uhaba
wa vitabu vya kiada na ziada,
hawana vyumba vya madarasa
vya kutosha, uhaba wa wal-
imu wa masomo ya sayansi,
maabara na ukosefu wa viwanja
vya michezo.

Akizungumzia matatizo ya
shule hiyo, Mbunge wa Mbarali,
Francis Mtega, alisema changa-
moto zinazoikabili shule hiyo
ni nyingi lakini ufumbuzi wake
umegawanyika katika makundi
matatu.

Alisema yako matatizo ya ki-
sera ambayo yanaweza kupati-
wa ufumbuzi na serikali Kuu,
tatizo la miundombinu ambalo
linawagusa moja kwa moja wa-
nanchi na halmashauri yao na
zile ambazo zinapaswa kushu-

Mtega alisema matatizo yote
hayo anayachukua kwa lengo
la kuyafikisha mahali husika na
zile ambazo ziko ndani ya uw-
ezo wake atajaribu kutatua yeye
mwenyewe.

Mbeya
yapewa bil.
4.5/- ujenzi
wa hospitali
tatu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI ya Mkoa wa
Mbevya ilipokea zaidi ya Sh.
bilioni 4.5 katika mwaka wa
fedha 2018/19 kwa ajili ya
ujenzi wa hospitali za wilaya
katika halmashauri tatu am-
bazo zilikuwa hazina hospitali
za hadhi hiyo.

Mganga Mkuu wa Mkoa, Dk.
Salum Manyata, alisema hayo
jana alipokuwa anazungumza
na gazeti hili kuhusiana na
maendeleo ya sekta ya afya
katika mkoa.

Alisema fedha hizo zilikuwa
kwa ajili ya ujenzi wa hospitali
hizo katika halmashauri za
Mbeya, Mbarali na Busokelo.
Alisema kila halmashauri
ilipatiwa mgawo wa Sh. bilioni
1.5 kwa ajill ya ujenzi wa ma-
jengo saba kila moja.

Pia alisema katika mwaka
wa fedha wa 2019/20
walipokea Sh. bilioni mbili
kwa ajili ya kuendeleza ujenzi
wa hospitali hizo pamoja na
kuanza ujenzi wa hospitali

mpya va Jiji la Mbeya.

Vilevile alisema Halmashauri
ya Wilaya ya Rungwe ilipokea
zaidi ya Sh. milioni 400 kutoka
katika Shirika la Global Fund
kwa ajili ya ukarabati wa Hos-
pitali ya Wilaya ya Makandana
pamoja Na ujenzi wa jengo la
mama na mtoto.

“Mwaka wa Fedha 2020/21
Sh. bilioni tatu zimetengwa
kwa ajili ya awamu va pili ya
ujenzi wa hospitali za hal-
mashauri tatu ambazo kila hal-
mashauri itatumia Sh. Milioni
500 kwa ajili ya ujenzi na Sh.
milioni 500 kwa aJ|I| ya un-
unuzi wa vifaa tiba,” alisema
Dk. Manyata.

Pia alisema mpaka sasa
mkoa wa mbeya una Vvituo
352 vya kutolea huduma za
afya ambavyo kati ya hivyo,
zahanati ni 297, vituo vya
afya 35 na hospitali 20.

Pia alisema katika
mwaka wa fedha wa
2019/20 walipokea

Sh. bilioni mbili kwa
ajili ya kuendeleza
ujenzi wa hospitali
hizo pamoja na kuanza
ujenzi wa hospitali

mpya ya Jiji la Mbeya.



Waziri
asisitiza
umuhimu
chanjo

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Afya, Ustawi wa
Jamii, Wazee, Jinsia na Watoto,
Nassor Ahmed Mazrui, amewa-
taka wazazi na walezi kuwapatia
watoto wao chanjo kwa kuwa ni
kinga kubwa ya maradhi yanay-
ozuilika.

Amesema chanjo ni muhimu
kwa watoto katika kuimarisha
makuzi yao na kuwafanya wawe
na afya bora iwapo watapatiwa
kwa ukamilifu na kwa wakati.

Mazurui alieleza hayo jana,
wakati wa uzinduzi wa Wiki ya
Chanjo Afrika ambapo kwa Zan-
zibar ulifanyika katika Kituo cha
afya cha Mwera, Mkoa wa Kusini
Unguja. Kaulimbiu ya Wiki ya
Chanjo Afrika kwa mwaka huu ni
‘Chanjo Huweka Jamii Pamoja.’

Aliwataka wananchi wasipu-
uze kuwapeleka watoto wao
katika vituo vya afya kupatiwa
chanjo na kinga kwa kuwa ni bora
na rahisi kuliko tiba.

Waziri wa Afya huyo aliikum-
busha jamii kuwa lengo la Afrika
kuweka wiki maalumu ya chanjo
ni kuwatanabahisha umuhimu
wake na kutoa fursa kwa watoto
waliofika umri wa kupata chanjo
kupatiwa na ambao hawajaka-
milisha na umri wao hauzidi
miaka mitano wapelekwe vituoni
kukamilisha.

Aidha, aliwashauri wazazi wa
kiume kuwapa ushirikianao wenza
wao Katika kufanikisha mpango
wa chanjo kwa watoto wao kwa
sababu baadhi wameonekana
kutowapa ushirikiano.

Naye Mkuu wa Mkoa Kusini Un-
guja, Hadid Rashid Hadid, alisema
wananchi wa mkoa huo wana
mwamko mkubwa katika suala la
chanjo na kwa mujibu wa takwimu
wanaongoza kwa mikoa yote ya
Tanzania.

Alimhakikisha waziri kwamba
uongozi wa mkoa huo utaendelea
kusimamia na kufanya kila juhudi
ili kuhakikisha watoto wote wana-
patiwa chanjo kwani ni moja kati
va haki yao ya msingi.

Hata hivyo, Hadid alikiri kuwa
wapo Kinamama wachache ambao
hawakamilishi chanjo kwa watoto
wao na mkakati wa kuwahimiza
utawekwa ili wakamilishe na
kuendelea kuwa mfano kwa mikoa
mengine.

Kaimu Daktari Mdhamini Kit-
uo cha Afya Mwera, Salma Bakari
Muhd, alisema kituo hicho kime-
kuwa kikifanya vizuri katika kutoa
chanjo za watoto ingawa bado
kuna baadhi ya kinababa wame-
kosa mwamko na kuhisi kuwa kazi
va kuwapeleka watoto vituo cha
afya ni kazi ya kinamama.

Serikali

Na Rahma Suleiman, ZAN-

ZIBAR
KUU wa Mkoa
Mjini Magharibi,
Idrissa  Kitwana

Mustafa, amesema
serikali ya mkoa huo imed-
hamiria kufanya uhakiki wa
wafanyakazi wa Manispaa ya
Mjini hususani wa vitengo vya
usafi ili kuona uhalali wao.
Idrissa alisema hayo jana
katika kikao maalumu cha
wafanyakazi wa manispaa
ya Mjini kilichowashirikisha
viongozi wa wilaya na manis-
paa hiyo kuhusu kukumbush-
ana na kuhimizana wajibu wa
utekelezaji wa majukumu.
Alisema pamoja na jitihada
mbalimbali za kuhimiza na
kusimamia uwajibikaji kwa
watendaji wa manispaa katika
suala la usafi, bado mafanikio
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yaliyopo si ya kuridhisha hat-
ua ambayo inaleta shaka kwa
wingi wa wafanyakazi waliopo
na ufanisi wa kazi.

“Lazima tufanye uhakiki wa
wafanyakazi wetu na kulipa
mishahara. Hii itasaidia kujua
kama kweli wapo au kuna wa-
fanyakazi hewa maana Manis-
paa ya Mjini ina wafanyakazi
wengi kulinganisha na manis-
paa zetu zingine katika mkoa
huu. Lakini  bado suala la
usafi pia limekuwa likipigiwa
kelele kila siku bila mafani-
kio,” alisema Idrissa.

Aidha, Mkuu wa Mkoa huyo
aliuagiza uongozi wa Manis-
paa ya Mjini kuandaa utarati-
bu maalumu kwa wafanyakazi
wa vitengo vya usafi ili kuona
kama wanawajibika ipasavyo
katika kufikia malengo ya
serikali ya kuuweka miji katika
mazingira mazuri.

Hata hivyo, aliwahakikishia
wafanyakazi hao kuwa serikali
ya mkoa itafanya kila iwezalo
kuona inawatengenezea maz-
ingira bora ya utekelezaji wa
majukumu yao ikiwamo ulip-
waji wa stahiki zao kwa wakati
hususani wafanyakazi wa
mazingira magumu.

“ Pamoja na kukuhimizeni
kuhusu uwajibikaji katika na-
fasi zenu za kazi lakini pia tuta-
hakikisha tunashuhulikia haki
zenu mlipwe tena kwa wakati
ili kuona sasa mnafanya kazi
tukiwa tumewapunguzia kero
ndogo ndogo,” alisema.

Baadhi ya wafanyakazi wa
Baraza la Manispaa ya Mjini,
waliuomba uongozi wa seri-
kali ya Mkoa kuwaondolea
changamoto mbalimbali zi-
nazowakabili ikiwamo kuwa-
patia ruzuku na stahiki zao
pamoja na huduma ya afya

hakiki wa wafanyakazi

hususani wafanyakazi walio
kwenye mazingira magumu
wakiwamo wafagiaji na wasa-
fisha michirizi.

“Tunaomba sana tusaidiwe,
tumekuwa na vilio vya siku
nyingi. Kila kiongozi anayeku-
ja kwa awamu tofauti katika
mkoa, wilaya na manispaa
tumekuwa tukiwasilisha mata-
tizo yetu lakini hayachukuliwi
hatua hususani suala la stahiki
kwa maana ya posho. Lakini
pia huduma ya afya ikiwamo
bima ya afya,” alisema Juma
Ali kwa niaba ya wafanyakazi
wezake.

Naye Kaimu Mkurugenzi wa
Manispaa ya Mjini, Suleiman
Mohammed Rashid, aliuomba
uongozi wa mkoa kushirikiana
na wizara husika kuufanyia
maboresho mfumo wa muun-
do wa manispaa ili utambulike
katika idara ya utumishi.

"

-‘-“

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

BENKI ya NMB imesema
imedhamiria kusaidia vijana
katika soko la ajira pamoja na
kuibua vipaji kutoka vyuoni
ambao vitakuwa na uwezo wa
kukuza uchumi kupitia ajira.

Akizungumza jana katika
mkutano na waandishi wa
habari mjini hapa, Meneja wa
NMB Kanda ya Dar es Salaam
na Zanzibar, Donatus Richard,
alisema benki hiyo imeandaa
kongamano maalum Kkatika
Chuo Kikuu cha Taifa cha Zan-
zibar (SUZA) kwa lengo la ku-
wakutanisha wanafunzi wa
vyuo vikuu kuzungumza nao
na kuwapa mbinu mbalimbali
za ajira na kujiajiri.

“Mbali na huduma mbal-
imbali ambazo mwanafunzi

N yelekeza NgUVU ajira K

anaweza kuzipata Kkupitia
NMB, benki pia itamletea
elimu maalumu ya masuala
ya kifedha, elimu ya akaunti
mbalimbali za NMB ambazo
mwanafunzi anaweza kufun-
gua na kujiandaa na maisha
baada ya chuo,” alisema Rich-
ard.

Alibainsha kuwa kongama-
no hilo litakaloanza leo lin-
aitwa ‘NMB Career Fair’ maal-
um kwa ajili ya wanafunzi wa
vyuo vikuu kushirikiana na
benki ili kutambua fursa mbal-
imbali ambazo mwanafunzi
anaweza kuzipata kupitia ben-
ki hiyo akiwa mwanafunzi na
hata akishamaliza chuo.

Pia alisema NMB ina progra-
mu nyingi zinazompa nafasi
kijana kushiriki kama mfan-
yakazi, mwanafunzi aliye kwe-
nye mafunzo na pia kuwapa

uzoefu wa kazi ili kukidhi vi-
gezo vya uzoefu kazini, hivyo
kufanikiwa vyema kwenye
soko la ajira.

“Tuna programu maarufu
inayong’amua vipaji vya vi-
jana wanaotoka vyuoni na
kuwachukua kuja kufanya
kazi kwetu. Program hii in-
aitwa ‘Management Trainee’
ambayo mwanafunzi anaye-
chukuliwa anawekwa kwenye
uangalizi na kufundishwa
mambo mbalimbali na baada
ya miaka miwili kama ata-
fanikiwa anapata ajira. Kwa
miaka mitano iliyopita, zaidi
ya vijana 50 wameshanufaika
na programu hii,” alisisitiza
Richard.

Mkuu wa Rasilimali Watu
NMB, Joanitha Rwegasira,
alisema: “Kwa tukio la leo tu-
nategemea kukutana na zaidi

Mkuu wa Ildara ya Rasili-
mali Watu wa Benki ya
NMB, Joanitha Mrengo
(wa tatu kushoto), Meneja
wa NMB Kanda ya Dar

es Salaam na Zanzibar,
Donatus Richard (wa tatu
kulia), Mkuu wa Biashara
wa Benki hiyo upande wa
Zanzibar, Abdallah Duchi,
mwakilishi wa wanafunzi
wa Vyuo Vvikuu Zanzibar,
Anwar Haji (kulia), Mkuu
wa Masoko wa Taasisi ya
Aiesec Tanzania, Ab-
dulkarim Bihaki (kushoto)
na Rais wa taasisi hiyo,
Michael Chacha (wa pili
kushoto), wakionyesha
ishara ya mshikamano
baada ya mkutano na
waandishi wa habari jana,
kuhusu kongamano la
wanafunzi wa vyuo vikuu
litakalofanyika Zanzibar
lililloandaliwa na Benki
hiyo, kesho. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

wa Vvijana

ya wanafunzi 1,000 wanaoto-
ka vyuo vikuu zaidi ya 10 vya
Zanzibar.

Alisema  watakaohudhu-
ria wataondoka na zawadi
mbalimbali na pia watapata
elimu nzuri ambayo pengine
wasingeipata sehemu ny-
ingine yoyote.

“Sisi kwetu vyuo vikuu ndi-
po sehemu ambapo tunatoa
wataalam wetu na kupitia ma-
kongamano kama haya. Pia
tunaangalia vipaji ambavyo
tutaweza kufanya navyo
kazi huko mbeleni,” alisema
Rwegasira.

Rais wa Wakala wa Ajira
Tanzania (AISEC), Michael
Chacha, alisema makonga-
mano ya namna hiyo yanawa-
saidia wanafunzi kujitambua
lakini pia kutengeneza fursa
za ajira na pengine kujiajiri.



1 8 NipaShe Alhamisi April 29, 2021

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NYUMBA ZINAUZWA

NYUMBA TATU ZINAUZWA KWA PAMOJA KWA
MTOGOLE ZIPO BARABARANI VYUMBA 11 NA
MADUKA MATATU,MILLIONI 150

KWA MAWASILIANO:0716 150 251

Uza,

Chenye Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie 0782253676

JAMUHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi
NO. 107/2021

Ombi la MARTHA MHINA MACHUPA
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi ya
marehemu MOHAMED HASSAN BAGULE
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini mnamo
tarehe 27/05/2021 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo .
Wosia wa marehemu huyo upo hapa
mahakamani waweza kukaguliwa, i1

Tarehe 15/04/2021

ARMAK

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA VYETI
KADI YA GARI —

STANLEY F KISAMO
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya
TOYOTA COROLA yenye
namba za usajili T 741
AFY ,Yyeyote atakayeiko-
ta atoe taarifa kituo
chochote cha polisi
Polisi taarifa
DAR/TAB/R-
B/218714/2021

PRIVATUS

ADRIANO
anatangaza kupotelewa na cheti che
kidato cha nne chenye index namba
$.3501/00601 kilichotolewa na HOPE
SEKONDARI mwaka 2014. Cheti cha

NDYALI

Chuo chenye 19312
kilichotolewa na MARANGU
TEACHER’S COLLEGE mwaka 2019.
Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi:
MOR/RUH/RB/46961/2021.

namba

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya

DODOMA MJINI
Kituo cha DODOMA Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi No.113/2021
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU
ISAYA PETRO MBOGO

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA
NA SAMSON ISAYA MBOGO

TANGAZO
(Kanuni ya 5 (2)ya kanuni za usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano
wowote/Maslahi yoyote na Mirathi ya Marehemu
tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria
shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo
tarehe 12/05/2021 kabla huyo mwombaiji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo.
Zingatia
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu
unaweza kuuleta mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 27/4/2021

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

KEJERI ATHUMANI
GILLAH anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina ya SUZUKI CARRY
yenye namba za usajili
T 963 DEB.Chassis
No.DO61T219944,Engine
No.F6AJAAIO10479.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi DOD/-
DOD/RB/211130/2021.

KUPOTEA KWA KADI YA GARI

Ndugu DAUDI
BUSOKA MAKEBE
anatangaza kupotelewa
na kadi ya Gari Yenye
namba za usajili
T -863 DVZ yenye
Chassis hamba
ACU100012206
TOYOTA HARIER OLD
MODEL. Kwa atakae
iona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi
kilichopo karibu kwa
Kumb:
MWA/NY/R-
B/219032/2021.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

PHILBERT EXUSPER
NEMES ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI
YA GARI AINA YA
TOYOTA COROLLA
YENYE NAMBA ZA
USAJILI T 542 CKH NA
CHASSIS NO. NZE
1213246550 NA ENGINE
NO. INZB093876
TAARIFA YA POLISI
KAH/ TR /RB/ 2500/2018

Nipa

usikose Gazeti

Kwa Habari
Motomoto usikose
Gazeti lako la
Nipashe kila siku

lako

la Nipashe kKila siku

he

" MWANGA WA JAMIT

Tupigie

O/7/7822536/76

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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TANGAZO

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA 31.03.2021
Imetolewa chini ya kanuni ya 32 kifungu namba 3 ya kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2006
WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 MACHI 2021 TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI
(Kiasi kwa shilingi milioni) KWA ROBO MWAKA ULIOISHIA 31 MACHI 2021
) (¢ si kwa shilingi milioni)
Robo Robo Robo ya Robo ya Limbikizo la Limbikizo la
Mwaka ya Mwaka ya Mwakasasa  Mwaka linganishi ~ Mwaka wa sasa  Mwaka linganishi
31-Mar-21 31-Dec-20 31-Mar-21 31-Dec-20 31-Mar-21 31-Mar-20
A. MALI 1 [Mapato ya Riba 2803 2578 2803 3958
1|Fedha Taslimu 4929 3157 2 |Gharama za Riba (765) (646) (765) (1510)
2|salio Katika Benki kuu ya Tanzania 6458 4715 3 |Mapato Halitya Ria (1 kton 2) 2038 1933 20% 244
3| Uwekezdiji Katika Amana za Serikali 29 966 24005 4 |Madeni Viza Yaliyofutwa o =
4Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 4285 = 5 |Punguzo/Ongezeko la fengo katika Mikopo = =
5|Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa - 14 525 & |Mapato Yasiyo ya Riba: 3068 4340 3068 2323
6|Miamala Baina ya Matawi - - 6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo  na Miamala ya Fedha za Kigeni 312 4an 312 307
71 8ili Zilizoafikiwa - - 6.2 Ada na Kamisheni 2719 3854 2719 1998
8|Dhima za Wateja Zilizokubalika - - Zigg:::,o Mengine o 1B o B
9 |Mikopo lliyotolewa kwa  Benki Nyingine 32006 61199
10 |Uwekezaji Katika Amana Nyingine o - 7 |Gharama Zisizo za Riba: (3352) (3785) (3352) (3749)
! - 7.1 Mishahara na Mafao (1615) (1701) (1615) (1794)
11| Mikopo Halisi liyopo 67 846 55963 7.2 Ada na Kamisheri (305) 299) (305) (29)
12| Mali Nyingine 7615 5957 7.3 Gharama Nyingine (1431) (1785) (1431) (1659)
13| Uwekezaji wa Hisa _ _ 8 |Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 1754 2488 1754 1021
" - 9 |Tengo la Kodi ya Mapato (28) (62) (28) -
14 | Akauntiza udhamini - - 10 |Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 1727 2426 1727 1021
15 | Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1334 1978 11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) B B B B
16 | JUMLA YA MALI 154 439 171 500 12 |Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 1727 2426 1727 1021
13 {Idadi ya Waajiiwa 14 114 14 n7
14 [Mapato kwa Hisa 275 386 275 163
B. DHIMA 15 [idadi ya Matawi 5 5 5 4
17 |Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 36 970 23878 BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANIS!
18|Amana za Wateja 75781 105 050 (i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 1.06% 1.42% 1.06% 0.46%
19 |Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu _ _ (i) Uwiano wa Feida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 7.10% 8.90% 7.10% 4.98%
(i) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 57.09% 5471% 57.09% 59.69%
20 |Amana Maalumu 9020 8203 (iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mai Zinazozalisha 1.50% 1.41% 1.50% 125%
21 |[Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - -
22 |Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa = ° ) »
23 | Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 917 19 dinanaCheo Saini Iorehe.
24 |Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - 1| Kingsley Ulinfun Imesainiwa 28th April 2021
25| Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - Mkurugenzi Mtendaiji
26 |Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 2829 7271 . -
27| Dhima Nyingine 3725 3408 2 ;:mnifriu;::n Imesainiwa 28th April 2021
28 |Madeni - -
3| JosephRinga Imesainiwa 28th April 2021
29 [JUMLA YA DHIMA 129 242 148 029 Mkaguzi Mkuu wa Ndani
Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za vandagii i zlzle ziizotumika wakati wa uandaai wa Taarifa za
30| MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 25097 285470 Fedha ziizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaii taarifa za fedha katika
kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa, mabadiiko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na 1AS 8).
C. FEDHA ZA WANAHISA
31 [Mtaji wa Hisa Uliolipwa 31420 31 420 Jina na Cheo Saini Tarehe
32| Akiba ya Mtaiji 29 104 29104 1| Amb Tovako Manongi Imesaini 28th April 2021
33 |Mapato Yaliyobakizwa (37 053) (40 498) hors ;:‘:m‘) lanongi Imesainiwa \ril
34 |Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 1727 3445
35| Akaunti Nyingine za Mtaiji - - 2| Oliver Alawuba Imesainiwa 26th April 2021
36| Stahiki ya Wenyehisa Chache . S Miwrugenzi
37|JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 25197 23471
38 | Dhima Zisizo Dhahiri 869 874 860 148
39 | Mikopo Chechefu 3873 4102 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
40|Tengo kwa Ajil ya Mikopo Chechefu 390 225 KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31 MACHI 2021
41| MaliNyingine Chechefu = : (Kiasi kwa shilingi milioni)
Robo ya Robo ya Limbikizo la Limbikizo la
i B\'NBW::OD:L T:: d\ll':gszzlcxl/zr?gh?s:ﬁg JYuAmKI::E/ZHI:oIi 16% 14% Mwaka yasasa  Mwaka linganishi Mwaka wa sasa  Mwaka linganishi
! . # . . 31-Mar-21 31-Dec-20 31-Mar-21 31-Mar-20
(i) |Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 6.19% 7.33% I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
(}u) leano wa M[kopo th'ﬂ na Jumla ya Am.ono. ) 74% 49% Mapato/(Hasara) Halisi 1754 2488 1754 1021
(iv) leqno wa M\k_opo Halisi na Jumla ya Mali HOlIS.I 44% 33% Marekebisho kwa Aji yo:
Ez‘)) (U)Vr:“’er‘;&"l(:":zqzc';‘(’;ozc"Sho na Jumia ya Mali 2‘5‘2; 8?? - Hosara Katika Maii 133 501 133 128
il Ong creko la Moli 3 0; 2 4; ~Badiko Halisi Katika Mikopo (11883) 8571) (11883) (1722)
° ° - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali = 2 > =
- Mabadiliko Halisi Kafika Amana (15361) 47 476 (15361) (1953)
- Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Ziizoafikiwa (5960) (84) (5960) (2225)
- Mabadiliko Halisi Kafika Dhima Nyingine 17 (66) 17 (3581)
-Mabadiliko Halisi Kafika Mali Nyingine (1657) (858) (1657) 3486
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 MACHI 2021 ) =z 2 2 :
(Kiasi kwa shilingi milioni) Fedha Halisi ziizotolewa (zilzotumika) kwa shughuli za uendeshaiji (32885) 40823 (32 885) (4.845)
Mtajiwa Malipojuu  Mapato Ziada ya Tengo la Mengineyo Jumla Il. Mfiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
Hisa  yabeiya yaliyobaki Kisheria ziada ya Gawio Lillopokewa B - - -
hisa wa jumla Ununuzi wa Mali za Kudumu (51) (296) (51) (36)
Mwaka wa sasa 2021 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu = S5 = =
Salio la mwanzo wa mwaka 31420 29 104 (37 053) - - - 23471 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - = o o
Faida/(Hasara) Halisi baada ya kodi ya mapato - - 1727 - - - 1727 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - -
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - - - Mengineyo (bainisha) = > = =
g: m: \rol_‘gfpwgnuh\so - - - - - - - Fedha Halisi Zilizotolewa (ziizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (51) (290) (51) (36)
wio lililolipwe - - - - - - -
Ziada ya kisheria - - - - - - -
Tengo la ziada ya jumla - - - - - R R Il Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Mengineyo - - - - - - - Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu s o - -
Share issued B B Mapato Kutokana na Utodji wa Madeni ya Muda Mrefu - = = >
Salio la mwisho wa mwaka 31420 29104 (35327) - - - 25197 Mapato Kutokana na Utodji wa Miaj wa Hisa - - - -
— — Gawio Lillolipwa kwa Fedha Taslimu - - - -
Mwaka uliopita 2020 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - - (3510)
i ~ ~ _ Mengineyo (bainisha) - - - -
Salio la mwanzo wa mwaka 31420 29104 40 498 20026 I - " o
Faida/(Hasara) Halisi baada ya kodi ya mapato K R ( 3 445) ~ ~ _ 3445 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha - - - (3510)
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - - -
Miamala na wanahisa - - - - - - - IV. Fedha Taslimu na Mdli Zinazofanana na Fedha Taslimu:
Gawio lililolipwa - - - - - - - Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu (32 936) 40533 (32 936) (8390)
Ziada ya k.lshenc _ - - - - - - - Fedha na Mdli Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka 119074 78 542 119074 116710
523;:]‘;;:“ yajumia ) ) ) ) ) ) ) Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwoka 8138 19074 86138 108 320
Share issued - - - - - - -
Salio la mwisho wa mwaka 31420 29 104 (37 053) - - - 23471
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uikocha’
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MADRID, Hispania

P KOCHA Mkuu wa Real Madrid,

' Zinedine Zidane, amemsifia Karim

| Benzema, lakini amesisitiza hashanga-

' zwi na kiwango cha kufunga mabao

' kwa mshambuliaji huyo, wakati ‘Los

l Blancos' hao wakilazimishwa sare ya

| bao 1-1 na Chelsea kwenye mchezo

r wa kwanza wa nusu fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya. s s N

r Benzema aliisawazishia Madrid juzi

" Jumanne - wakati Mfaransa huyo aki-

| futa bao la Christian Pulisic la dakika

| va 14 kwenye mchezo huo uliopigwa

Fjijini Madrid. wes e

P— Benzema aliifikia rekodi ya Raul

| aliyepo nafasi ya nne kwenye orodha

| va wafungaji wanaoongoza kwenye

" historia ya Ligi ya Mabingwa Ulaya,
akifikisha bao lake la 71.

Ni Lionel Messi (36) na Cristiano

~ wote. Wote ni muhimu sana kwangu, *

MANCHESTER, England

BRUNO Fernandes amesema anata-
rajia kuhamia kwenye kazi ya ukocha
pindi atakapotundika daluga, na na
matumaini yake ni kuiongoza Manches-
ter United hapo baadavye.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 26 raia wa Ureno, amefanikiwa
kuwa na mwanzo mzuri hapo kwenye
dimba la Old Trafford.

Tayari ameweka malengo yake hayo
ya muda mrefu na amesema angependa
kukaribisha fursa hiyo kwa klabu hiyo
va Ligi Kuu England mara atakapostaafu
kucheza soka.

Fernandes alisema hayo wakati wa
maswali na majibu kwenye tovuti rasmi
ya United juu ya azma yake ya ku-
fundisha: “Sasa naona wakati unapita
na kuona watoto wakitoka 2000, 2001,
2002, na dada yangu anatoka 2000,
kwa hiyo inaleta mkanganyiko kichwani
mwangu.

“Ninajaribu kufurahia mpira wa miguu,
unajua. Nadhani nataka kuwa kocha.
Kwa kweli, ningependa kuwa mkufunzi.

“Sijui ni timu gani ningependa kusi-
mamia. Kwa kweli, timu kubwa ikiwa ni-
taweza kuisimamia Manchester United,
nitafurahi.”

¥ "
Ronaldo (35) pekee ndio wamefunga
mabao mengi zaidi dhidi ya timu to-
fauti kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya,
huku Benzema akifikisha 33, sawa pa

na Raul. 'v—v——-v"-‘
Benzema, pia alifikisha bao la sita

msimu huu kwenye mashindano hayo.
“Karim ni mchezaji wa aina yake‘

nina furaha kuwa naye, lakini sis-

hangazwi kwa kile anachofanya katika

kila mchezo,” alisema Zidane aki- &
waambia waandishi wa habari mara I
baada ya mchezo huo. «

“Hali ni sawa kwa wachezaji wangu

f ; P,
i :\S

F‘ PARIS, faransa'

Baada ya kusaini mkataba huo,

- Rais wa klabu hiyo, Nasser Al- s
Khelaifi, alieleza kufurahishwa na
kitendo hicho kwani ni mmoja wa = "
wachezaji bora kabisa. wese

“Nimefurahishwa sana na Navas

kuongeza mkataba wake, ni mchezaji
MZzuri na anajiamini uwanjani na
kupendwa na mashabiki,” alisema
Nasser akiwaambia waandishi wa
habari.

PSG sasa wapo katika nusu fainali
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya na jana
usiku walicheza mchezo wao wa
kwanza dhidi ya Manchester City.

4 KIPA namba moja wa timu ya PSG,
Keylor Navas, ameongeza mkataba
wa mwaka mmoja wa kuendelea
kucheza hapo hadi mwaka 2024.

Navas alihamia PSG akitokea Real
Madrid mwaka 2019, na tangu atue
PSG amekuwa muhimili muhimu
sana wa timu hiyo.

Navas amecheza mechi 72 klabuni
hapo na amesaidia timu yake kun-
yakua Kombe la Ligue 1, Coupe de
France na Coupe de la Ligue msimu
uliopita.

wamefanya kazi ya ziada kwenye g
mchezo wa leo (juzi). ww =
“Nina furaha kwa wachezaji wote.

Tunajua kwamba tunakwenda Lon-
don na tunatakiwa kufunga mabao ili
tuweze kufuzu fainali.”
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Real Madrid waigomea
Arsenal kwa Odegaard

sokoni, Martin Odegaard katika
dirisha lijalo la uhamisho kwa
sababu wanatarajia kumtumia
kwenye kikosi cha kwanza.

Nyota huyo aliungana na
Arsenal kwa mkopo Januari
mwaka huu kwa muda wa
miezi sita, mkopo wake ni wa
sita katika Kipindi chake na
Madrid.

Kocha Zinedine Zidane sasa
anatarajia kumpa majukumu
Odegaard kwenye kikosi chake
cha kwanza kwa msimu wa
2021-22.

Arsenal wanaripotiwa kuwa
walikuwa wanahitaji kumsaini
staa huyu katika mkataba wa
kudumu kwa miezi ijayo.

Lakini sasa jambo hilo
litakuwa gumu kwa sababu ya
mpango wa Real, vinginevyo
kuwe na mabadiliko katika mi-
------ pango yao juu va staa huyu.

Kwa mujibu wa chanzo cha
!

| 'I’iii

MADRID, Hispania

Diario AS, Zidane anajilaumu
kumruhusu Odegaard kuondoka
kwa mkopo klabuni hapo, kwa
sababu alikuwa akipata shida
Kujaza nafasi za Luka Modrid
na Toni Kroos wanapokuwa
majeruhi.

REAL hawatarajii kumuweka

MUNICH, Ujerumani

JULIAN Nagelsmann anata-
rajiwa kuwa kocha mkuu =
wa Bayern Munich baada vya
Hans Flick kuomba kuachana
na klabu hiyo na amekubali
dili la mkataba wa miaka
mitano, ambao utaanza Julai
Mosi, klabu hiyo ya Bundes-
liga imethibitisha.

Bayern ambao wapo
karibu kushinda ubingwa wa
tisa mululizo wa Bundes-
liga, wamekubali kukatisha
mkataba na Flick, ambaye
aliitaarifu klabu kuwa ha-
taendelea kuwa kocha mkuu
baada ya msimu huu.

“Julian Nagelsmann
anawakilisha kizazi kipya cha
makocha,” Rais wa Bayern,
Herbert Hainer alinukuliwa
na vyombo vya habari vya
Ujerumani katika maelezo
yake.

“Licha ya umri wake
mdogo, lakini amekuwa na
ushawishi katika kazi yake
hiyo. Tumeshawishika kwa
pamoja na Julian Nagelsmann
tutajijenga kupata mafanikio
makubwa ambayo tume-
pata katika miaka michache
iliyopita.”
Mazungumzo yalizuka
Jumatatu kwamba, Bayern
na Nagelsmann walikuwa
wamekubaliana haraka.

Kwa mujibu wa ripoti
zilizoenea nchini Ujerumani
na Ulaya, makubaliano ya-
mefikiwa kati ya klabu hizo
ambapo ingemfanya Nagels-
mann kuwa kocha mkuu ghali
zaidi duniani.

Taarifa zinaonyesha
Bayern watalipa karibu euro
milioni 20, wakati ripoti

zaidi zinaonyesha pamoja na
nyongeza anaweza kuchukua
jumla ya karibu euro milioni
25, e

Nagelsmann mwenye umri
wa miaka 33, alikuwa pia
akihusishwa na Tottenham
Hotspur baada ya uamuzi
wao wa kumtema Jose Mour-

inho wiki iliyopita. '

Pulisic: Mimi, Hazard

ni tofauti kabisa

MADRID, Hispania

CHRISTIAN Pulisic ame-
kataa kufananishwa kwake na
mchezaji wa zamani wa Chel-
sea, Eden Hazard na kusisitiza
kwamba, yeye anacheza kwa
mtindo wake binafsi.

Pulisic alikuwa nyota
kwenye mchezo wa kwanza
wa nusu fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya baina ya
Chelsea na Real Madrid kwa
kufunga bao la uongozi, waka-
ti timu hizo zikitoka sare ya
kufungana bao 1-1, Jumanne.

Nyota huyo wa Marekani
alitua pale Stamford Bridge
akitokea Borussia Dortmund
wakati wa majira ya joto
mwaka 2019, muda mfupi
baada ya kukamilika kwa dili
yas Hazard kwenda Madrid.

Pulisic anajivunia sifa nyingi
kama Hazard, ambaye al-
iona kama mfano wa kuigwa
mapema wakati akianza soka,
lakini kijana huyo mwenye
umri wa miaka 22, ana hamu
va Kujitengenezea sifa yake
mwenyewe pale Chelsea
badala ya kufuata nyayo za

Mbelgiji huyo.

Alipoulizwa kuhusu kufa-
nana kati yake na Hazard,
Pulisic aliuvambia mkutano
wa waandishi wa habari:
“Alikuwa mchezaji mzuri
katika klabu hii ya mpira wa
miguu. Kwa kweli, nilikuwa
nikimtazama. kujaribu kuwa
kama yeye.

“Mimi nina uchezaji wangu

mwenyewe, anayefanya bidii
kwa klabu hii. Ni wazi, ali-
kuwa mchezaji mkubwa kwa
klabu hii na ni wazi ni hes-
hima kusikia kulinganishwa
kama hivyo, lakini bado nina
njia yangu va kucheza.

“Sipendelei kufananishwa
na yeye kwa uchezaji, kwani
mimi nina staili yangu bin-
afsi ya kucheza.
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DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

MESSI AANDALIWA OFA

NONO ISIYOPINGIKA PSG

® ® @ Haitafikiwa na klabu yoyote, wamepanga
kumpa mkataba wa miaka miwili, lakini utakuwa na

kipengele cha...

PARIS, Ufaransa

LABU ya Paris Saint-Germain

inaandaa ofa “isiyopingika”

kwa Lionel Messi ili kufaniki-

ha uhamisho wake wa kutoka
Barcelona, kwa mujibu wa ripoti ya TNT
Sports.

Messi bado hajasaini mkataba mpya
na Barcelona ambao unamalizika
mwishoni mwa msimu huu na
kumekuwa na uvumi mwingi kuhusu
majaliwa ya nyota huyo wa kimataifa wa
Argentina.

Na sasa PSG inajiandaa kutumia nafasi
hiyo kwa kutoa ofa kubwa ambayo
haitaweza kufikiwa na klabu yoyote

ili kumsajili kipindi cha uhamisho wa
majira ya joto kinachokuja.

Kwa mujibu wa ripoti,
miamba hao wa Ligi
Kuu Ufaransa, Ligue 1,
watatoa ofa ya mkataba
wa miaka miwili kwa
Messi, huku kukiwa

na Kipengele cha
kumuongezea mwaka
mmoja zaidi.

“Ni ofa ambayo haitafikiwa na klabu
yoyote,” kilieleza chanzo kimoja kutoka

ndani ya PSG kikinukuliwa na TNT
Sport.

“Wamepanga  kumpa  mkataba
wa miaka miwili, lakini utakuwa na
kipengele cha kumuongezea mwaka
mmoja zaidi na wana imani ofa hiyo
haifafikiwa na yeyote.”

Klabu hiyo inaamini kwamba, itaweza
kumshawishi Messi kujiunga na PSG
kwani atakuwa na nafasi ya kushinda
Paris.

Messi bado hajaonyesha nia ya kutaka
kusaini mkataba mpya na Barcelona,
huku Rais wa klabu hiyo, Joan Laporta
akipambana kuhakikisha anambakiza
klabuni hapo.

WENGER KURUDI ARSENAL

KOCHA wa zamani wa Arsenal, Arsene Wenger,
anajiandaa kujiunga na mpango wa kuinunua klabu hiyo
pamoja bilionea Daniel Ek na wachezaji wake watatu wa
zamani. (BeIN Sports, via Mirror)

LIVER YAKOMAA NA KONATE

LIVERPOOL bado wana mpango wa kumsajili beki wa
RB Leipzig, Ibrahima Konate mwenye umri wa miaka 21,
kwa dau la pauni milioni 40 mwishoni mwa msimu, licha
klabu hiyo kutangaza hasara ya pauni milioni 46. (Mail)

FLICK KUMRITHI LOW

SHIRIKISHO la Mpira wa Miguu Ujerumani, linatarajiwa
kuanza mazungumzo na kocha anayeondoka katika
klabu ya Bayern Munich, Hansi Flick, ili kuchukua
nafasi ya Joachim Low kama kocha wa timu ya taifa hilo.
(90min)

RODGERS HAENDI SPURS

KOCHA wa Leicester City, Brendan Rodgers hana
mpango wa kuhamia Tottenham Hotspur kuchukua
nafasi iliyoachwa wazi na Jose Mourinho aliyetimuliwa.
(Sky Sports)

LINGARD KUBAKI WEST HAM

WINGA wa timu ya Taifa ya England, Jesse Lingard,
mwenye umri wa miaka 28, atapigania kuihama klabu ya
Manchester United mwishoni mwa msimu huu, wakati
mkataba wake wa mkopo na West Ham utakapomalizika.
(Eurosport)

AGUERO HUYO INTER

KLABU ya Inter Milan imeingia katika kinyanganyiro
cha kumsajili mshambuliaji, Sergio Aguero mwenye
umri wa miaka 32, ambaye ameshatangaza kuondoka
Manchester City baada ya mkataba wake kumalizika
mwishoni mwa msimu. (Caciomercato)

DAVID AWINDWA ARSENAL

MSHAMBULIAJI wa Lille, Jonathan David mwenye
umri wa miaka 21 raia wa Canada, yupo katika mawindo
ya Manchester United na Arsenal. (Fichajes.net)

LEEDS YAMTAKA KVARATSKHELIA

LEEDS United wamefanya mazungumzo juu ya
kumsajili winga wa klabu ya Rubin Kazan na raia wa
Georgia, Khvicha Kvaratskhelia mwenye umri wa miaka
20. (Football Fancast)

SPURS YAJITOSA KWA SORO

KLABU ya Tottenham Hotspur inamuwinda kiungo wa
Celtic na raia wa Ivory Coast, Ismaila Soro, 22. (Mail)

PROPPER AWINDWA PSV

KIUNGO wa Brighton, Davy Propper mwenye umri wa
miaka 29 raia wa Uholanzi, anawindwa na klabu yake ya
zamani ya PSV Eindhoven. (The Argus)

LUIZ NA MKATABA ARSENAL

ARSENAL bado haijaanza mazungumzo na mlinzi wa
kati wa Brazil, David Luiz mwenye umri wa miaka 34,
kwa ajili ya kusaini mkataba mpya. (Evening Standard)
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HABARI MICHEZO

BEE MASTRAIKA LIGI KUU BARA
wenacuana sy VWWABURUZWA UFUNGAJI FA

KUCHAGUANA J'PILI

Na Mwandishi Wetu

Na Adam Fungamwango

CHAMA cha Soka cha Wanawake
cha Mkoa wa Geita (GWFA), kinatarajia
kufanya uchaguzi mkuu Jumapili wiki
hii, imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kat-
ibu Mkuu wa Chama cha Soka Mkoa wa
Geita (GEREFA), Pius Kimisha, alisema
maandalizi ya uchaguzi huo yamekami-
lika na wadau wamejitokeza kuwania
katika nafasi zote zilizotangazwa.

Kimisha alizitaja nafasi zinazow-

AKATI mashinda-

no ya Kombe la

FA  yakitarajiwa

kuingia katika
raundi ya tano mwishoni mwa
wiki hii, mastraika wa Ligi Kuu
Tanzania Bara wanaonekana
‘kuburuzwa’ katika michuano
hiyo na nyota wanaocheza
kwenye madaraja ya chini, im-
efahamika.

ndio wanaongoza ufungaji ka-
tika michuano ya Kombe la FA.

Wachezaji hao ni Isack
Kuwayawaya na Junius
Kangwa wote kutoka

. Mageraza FC na
Benjamin Dominic wa
Itezi FC ambao kila
mmoja amefunga
mabao manne.

Kwa bahati mbaya sana
timu hizo zote zimeshatolewa

ni Najimu Magulu wa JKT Tan-
zania ambaye ana mabao mata-
tu, Anuary Jabir wa Dodoma Jiji
FC na Andrew Senchimba wa
Thefu SC mwenye mabao mata-
tu pia. Wengine wenye mabao
matatu ni Kankole Hamisi wa
Kahama United, Paul Masalu
(Chato Stars), Adolf Mpangule
(Nyoka FC), Bakari Selemani
(Amboni Stars), Joijo Johnson
(Kipigwe FC) na Kennedy Bago
wa Eagle Stars.

sho kwenye Uwanja wa Nelson
Mandale mjini Sumbawanga na
Jumamosi mabingwa watetezi,
Simba watacheza dhidi ya Kag-
era Sugar kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa jijini Dar es
Salaam huku JKT Tanzania iki-
waalika Namungo.

Kikosi cha Mwadui FC am-
bacho kinaburuza mkia katika
msimamo wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, chenyewe kitawaka-
ribisha Coastal Union wakati

aniwa katika uchaguzi huo kuwa ni
mwenyekiti, makamu mwenyekiti,
katibu, katibu msaidizi, mweka hazina,
mjumbe wa Mkutano Mkuu wa Taifa
(TWFA) na wajumbe watatu wa Kamati
ya Utendaji.

“Tunatarajia uchaguzi huu utafanyika
kama ilivyotangazwa na viongozi wa-
takaochaguliwa wautumikie mpira wa
wanawake kwa moyo mmoja, tunaami-
ni wagombea wote wanania ya kuona
soka la wanawake Geita linaendelea,”
alisema Kimisha.

Aliongeza kuwa mchakato wa uch-
aguzi huo awali ulisimama kwa muda ili
kupisha maombolezo ya msiba wa ali-
yekuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, DK. John Magufuli, lakini
sasa kila mmoja yuko tayari kutimiza
jukumu hilo la kidemokrasia.

Mikoa 21 ya Tanzania Bara ime-
shafanya uchaguzi kwa ajili ya kupata
wawakilishi watakaoshiriki kwenye
uchaguzi wa Chama cha Soka cha Taifa
(TWFA), utakaofanyika baadaye mwaka
huu.

KMC FC KAMILI
KUIFUATA DODOMA

Na Saada Akida

Mshambuliaji wa Azam FC,
Prince Dube, anaongoza kwa
kucheka na nyavu akiwa na
mabao 12 mpaka sasa kwe-
nye Ligi Kuu, lakini wachezaji
watatu wa madaraja ya chini

katika michuano hiyo, hivyo
wachezaji hao hawana tena na-
fasi ya kujiongezea mabao.
Wachezaji wa Ligi Kuu Bara
ambao wamefunga mabao
mengi kwenye michuano hiyo

Michuano hiyo itaendelea
tena kuanzia kesho Ijumaa
hadi Jumapili na timu zitaka-
zoshinda, zitatinga hatua ya
robo fainali. Prisons inataraji-
wa kuwakaribisha Yanga ke-

Rhino Rangers itacheza dhidi
ya Arusha FC, Biashara United
itawaalika Ruvu Shooting,
Polisi Tanzania yenyewe ita-
wafuata Azam FC na Dodoma
Jiji watapambana na KMC.

i
H
H

UONGOZI wa KMC FC umesema kikosi
chao Kipo tayari na imara kuwafuata
wenyeji wao Dodoma Jiji FC kwa ajili ya
mechi ya Kombe la FA itakayochezwa
kesho kwenye Uwanja wa Jamhuri jijini
Dodoma.

KMC ilisonga mbele katika mashinda-
no hayo baada ya kupata ushindi wa
mabao 5-2 dhidi ya Kurugenzi FC ya
Simiyu.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ofisa
Habari wa KMC FC, Christina Mwagala,
alisema wachezaji wake wameendelea
kufanya mazoezi maalumu ili kuwa-
jenga vema nyota wake kwa ajili ya
kuimarisha viwango vyao na kukabili-
ana na ushindani.

Mwagala alisema ndoto zao msimu
huu ni kuchukua kombe hilo ili wapate
tiketi ya kushiriki mashindano ya ki-
mataifa na si kusindikiza timu nyingine.

“Tunajiandaa kwenda kwenye mchezo
mgumu ambao kimsingi ukifungwa ndio
unakuwa umeaga michuano hiyo, kwa-
kutambua hilo, tunajidhatiti ili kupata
matokeo mazuri ambayo yatatupa fursa
va kuendelea mbele kwa sababu KMC
FC tunalihitaji kombe hilo kwa umuhimu
mkubwa sana,"alisema.

Mwanafunzi wa Shule ya Msingi Msimbazi Mseto (Katikati), akipiga hesabu ya kuwachambua wachezaji wa Shule ya Msingi Muhim-
bili, wakati wa mazoezi ya kujiandaa na mashindano ya Umoja wa Michezo kwa Shule za Msingi katika viwanja vya Michezo vya

Kocha Yanga Princess alilia kiwango

Na Saada Akida kuwafukuza kileleni watani zao
na mabingwa watetezi wa ligi

hiyo, Simba Queens.

geneza mashambulizi.

Alisema wachezaji wake
hawakuwa na stamina imara

Lema aliliambia gazeti hili na jambo hilo lilichangia pia
kuwa  wachezaji wake ha- kucheza mchezo huo chini
wakuonyesha ubora wao am- ya kiwango na kushindwa
bao walionyesha katika mich- kutumia vema nafasi mbalim-
ezo iliyopita ya mzunguko wa bali walizopata katika mechi
kwanza wa ligi hiyo. hiyo.

Kocha huyo alisema li- “Nina imani hatukustahili
cha ya kupata ushindi, lakini  kupata ushindi wa mabao haya,
wachezaji wake walikuwa wan-  tulitakiwa kupata idadi kubwa
apoteza mipira kizembe na ku-  zaidi ya hayo ili kuendelea
wapa nafasi wapinzani kuten- kukimbizana na aliyekuwa juu

yetu katika mbio za kuwania
ubingwa wa ligi hii msimu
huu,” alisema Edna.

Alisema wana matarajio
makubwa ya kuendelea ku-
pambana katika kila mechi ili
kutimiza malengo ya kutwaa
ubingwa kwa mara ya kwanza.

Yanga Princess wako katika
nafasi ya pili wakiwa na pointi
44 huku Simba Queens ikiwa
kileleni na alama 45 katika msi-
mamo wa ligi hiyo inayoshiriki-
sha timu 12.

LICHA ya timu yake kupata
ushindi, Kocha Mkuu wa Yanga
Princess, Edna Lema, amese-
ma hajaridhishwa na kiwango
kilichoonyeshwa na timu yake
katika mechi ya Ligi Kuu ya Wa-
nawake dhidi ya Kigoma Sisterz
iliyochezwa kwenye Uwanja wa
Uhuru jijini Dar es Salaam juzi.

Yanga Princess iliibuka na
ushindi wa mabao 3-0 dhidi ya
Kigoma Sisterz na kuendelea
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PASUA...

juzi.. PICHA: SIMBA

Adam Fungamwango na Saada Akida

OCHA Mkuu wa Simba, Didier

Gomes, amesema ushindi kwe-

nye mechi dhidi ya Dodoma Jiji

C juzi, ulikuwa muhimu zaidi

kwao kwa sababu umesababisha kuweka

pengo la pointi nne kati yao na timu inay-

oshika nafasi ya pili, hivyo sasa anaweza

kusema kuwa anaukaribia ubingwa wa
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza baada ya mechi dhidi ya
Dodoma Jiji kwenye Uwanja wa Banjamin
Mkapa, Dar es Salaam, ambayo timu yake
iliibuka na ushindi wa mabao 3-1, alisema
wamecheza mechi tano kwa siku zisizozidi
15, huku mchezo wa juzi ukichezwa siku
tatu tu baada ya mechi dhidi Gwambina,
hivyo anaona vijana wake walijitahidi sana
kwa sababu walicheza wakiwa na uchovu
mkubwa.

“Ilikuwa mechi muhimu. Tulicheza siku
tatu baada ya mechi ya ugenini ambayo
tulishinda na ilikuwa muhimu kushinda ili

Na Saada Akida

Tuisila fiti Kuibeba
Yanga Kwa Prisons

mechi dhidi ya Tanzania

UONGOZI wa

Prisons.

Yanga “Tunapambana katika vita

Winga wa Simba, Luis Miquissone, akifurukuta mbele ya msitu wa mabeki wa Dodoma Jiji FC, kwenye mechi ya
Ligi Kuu Bara ambayo waliibuka na ushindi wa mabao 3-1 katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam

umesema hauna cha kupoteza
kwa sasa na wako fiti kuwavaa
Tanzania Prisons na kuibuka
na ushindi kwenye mechi ya
hatua ya 16-bora ya Kombe la
Shirikisho, maarufu FA Cup.

Kikosi cha Yanga tayari
kimeshawasili mjini
Sumbawanga kwa ajili ya

kuwakabili wenyeji wao hao
kwenye mchezo utakaopigwa
kesho katika Uwanja wa Nelson
Mandela.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Kocha wa Makipa wa
Yanga, Razak Siwa, alisema
kikosi chao kipo fiti na
wanatarajia kuwapo kwa nyota
wao wote akiwamo, Tuisila
Kisinda aliyekuwa majeruhi
ambaye sasa yupo fiti kurejea
uwanjani kuipambania timu.

Alisema Kisinda yuko fiti
na miongoni mwa wachezaji
waliokuwapo kwenye mipango

vya ubingwa wa Ligi Kuu,
lakini pia tunahitaji kufanya
vizuri katika Kombe la FA,
muhimu kwetu kushinda dhidi
ya Tanzania Prisons kwa ili
tuendelee kuwapo kwenye
malengo yetu ya kushiriki
michuano ya kimataifa msimu
ujao.

“Tumeona upungufu wetu
kwenye mechi dhidi ya Azam
FC, safu ya ushambuliaji
inapaswa kuwa na utulivu
na kuhakikisha tunatumia
vizuri nafasi tunazotengeneza
uwanjani,” alisema kocha huyo
wa makipa.

Wakati huo huo beki wa kati
Yanga, Abdallah Shaibu ‘Ninja,
anatarajiwa  kuungana na
kikosi cha timu hiyo baada ya
kumaliza msiba wa dada yake.

Beki huyo hakuwa kwenye
msafara wa kikosi cha timu
hiyo kilichoondoka juzi, Aprili

Nabi, hawatarajii

® ® ® Kujitoa na morali wa

wachezaji kwazidi kumpa jeuri
huku akieleza sasa wanahitaji...

kuweka tofauti kubwa ya pointi kati yetu
na wanaofuata.

“Tulicheza tukiwa na uchovu kwa
sababu tulikuwa tumecheza mechi
tano kwa siku ambazo hazizidi 15, lakini
tumeshinda zote, ni jambo la kujipongeza
na inatufanya tuwe kwenye hali nzuri ya
kuukaribia ubingwa,” alisema Gomes.

Kocha huyo aliongeza kuwa, walistahili
kupata matokeo mazuri katika mchezo
huo kutokana na wachezaji wake
kupambana na kujitoa uwanjani kutafuta
pointi tatu dhidi ya Dodoma Jiji FC.

“Dodoma Jiji FC walianza vizuri kipindi
cha kwanza na kupata bao la kusawazisha,
hii inatokana na uchovu wa wachezaji
wangu baada ya majukumu makubwa

ya kutafuta pointi tisa Kanda ya Ziwa,
nawapongeza wachezaji kipindi cha pili
tulibadilika na kutumia nafasi vizuri na
kuibuka na ushindi huo,” alisema Gomes.

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa
Dodoma Jiji, Mbwana Makata, alikiri
wapinzani wao kuwa bora zaidi hususan
kipindi cha kwanza kwa kutumia vema
nafasi walizozipata licha ya kufanikiwa
kutoka sare ya bao 1-1 dakika 45 za kwanza.

“Mchezo ulikuwa mzuri kwa pande
zote mbili hasa dakika 45 za kipindi
cha kwanza, niwapongeze Simba kuwa
na kikosi imara na kuweza kubadilisha
matokeo kipindi cha pili baada ya
wachezaji wangu kukosa kujiamini na
kuwapa nafasi washambuliaji wa timu

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

ya Kocha Mkuu, Nasreddine
kupoteza

27, kutokana na matatizo ya
kifamilia.

GOMES AHESABU BINGWA SIMBA

pinzani kutufunga mabao mawili,” alisema
Makata.

Simba kwa sasa ipo kileleni mwa
msimamo wa ligi hiyo ikiwa na pointi 61 na
viporo viwili mkononi huku Yanga iliyopo
mbele michezo miwili ikishika nafasi ya
pili kwa alama zake 57, zilizotokana na
mechi 27.

Timu  hizo  zitashuka  dimbani
keshokutwa, Jumamosi kwenye mechi za
raundi ya 16-bora ya Kombe la FA, Simba
ikiikaribisha Kagera Sugar katika Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam na
Yanga ikiwa ugenini katika Dimba la
Nelson Mandela mjini Sumbawanga dhidi
ya Tanzania Prisons.
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