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CAG abaini shida

ukokotoaji
Wa t0z0 za
magari ya
nje TRA

Na Godfrey Mushi, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa Hes-
abu za Serikali (CAG), amebaini makosa
katika ukokotoaji wa tozo za magari ya
kigeni katika Mfumo Fungamanishi wa
Forodha (TANCIS).

Katika ripoti yake ya 2021/22 iliyo-
wasilishwa Bungeni wiki iliyopita, CAG
Charles Kichere, amebaini hitilafu kad-
haa kwenye kodi za magari ya kigeni
yanayotoka nje ya nchi (transit vehicle)
katika mfumo wa TANCIS, ili kuthibiti-
sha usahihi wa kodi zilizokokotwa kwa
mujibu wa Kifungu cha 6 (1) na 7(2)
cha Sheria ya kodi za magari ya kigeni
yanatoka nje ya nchi, Sura ya 84 ya
Sheria iliyofanyiwa marejeo mwaka
2019.

CAG anasema katika Ripoti Kuu
va Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA
(Teknolojia ya Habari na Mawasiliano)
va Mwaka 2021/22, CAG, hitilafu hizo
ni magari 11,526, kati ya 143,792 (sawa
na 8%) va jumla ya magari ya kigeni
yaliyotozwa kodi ni kiwango pungufu
va kilichotakiwa, kwa kiasi cha dola za
Marekani 2,020,270.

Aidha, CAG anasema magari 7,501
kati ya 143,792 (sawa na 5% vya jumla
ya magari ya Kigeni) yaliyotozwa kodi,
ambayo ni kiwango zaidi ya kilichotak-
iwa kwa kiasi cha dola za Kimarekani
698,528.

Pia anasema kulikuwa na majina
yasiyo sahihi ya madereva, ambayo
hayawezi kufuatiliwa iwapo yatakiuka
kanuni na taratibu za usafiri zinazotu-
mika.

Mfumo Fungamanishi wa Forodha,
ni mfumo uliojengwa kwa misingi ya
teknolojia ya hali ya juu, wenye lengo
la kuongeza uthabiti, ufanisi, uwazi, na
usahihi katika usimamizi wa forodha.

Kwa mujibu wa CAG, kwa kuwa ni
mfumo wa unaotumia wavuti, TANCIS
inawezesha shughuli za uendeshaji bila
kutumia taarifa kwenye makaratasi.
Hali hii inasababisha kupungua kwa
kiasi kikubwa gharama za uendeshaji
na usimamizi wa forodha.

Kutokana na makosa hayo katika
ukokotoaji wa tozo za magari ya kigeni
katika mfumo wa TANCIS, CAG ame-
pendekeza kwa Mamlaka ya Mapato
Nchini (TRA), ihakikishe utimilifu wa
taarifa na ukokotoaji wa kodi husika
na kufanya mapitio ya usahihi wa
tathmini ya kodi za magari ya Kigeni
yanayotoka nje ya nchi katika mfumo
wa TANCIS,

Kwa kuweka mgawanyo wa maju-
kumu katika utayarishaji, uthibitishaji
na uidhinishaji, na ithibitishe umbali
kati ya vituo vya mpaka katika mfumo
wa TANCIS.

Waziri Mkuu na Mwenyekiti wa Kamati ya Sensa Kitaifa, Kassim Majaliwa akizungumza wakati wa uzinduzi
wa machapisho ya Ripoti za Matokeo ya Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022, katika ukumbi wa Chuo

Kikuu cha Taifa cha Zanzibar (SUZA)-Tunguu, jana. PICHA:OFISI YA WAZIRI MKUU.

Mvua zaleta adha usafiri, uharibifu wa miundombinu

Na Waandishi Wetu

MVUA za masika zina-
zoendelea kunyesha mae-
neo mbalimbali zimesaba-
bisha madhara yakiwamo
nyumba 600 kuzingirwa na
maji na barabara ya Segera-
Tanga kukata mawasiliano.

Aidha, Mamlaka ya Hali
ya Hewa Tanzania (TMA)
imesema mvua kubwa zi-
nazonyesha katika baadhi
ya maeneo, zitaendelea
mpaka Jumatano ijayo na
kuwataka wananchi ku-
chukua tahadhari.

Katika mkoa wa Dar es
Salaam jana, mvua hizo
ziliathiri baadhi ya maeneo
likiwamo eneo la Mtaa wa
Faru, Kata ya Mnyamani
wilayani Ilala na kusababi-
sha zaidi ya nyumba 600
kuzingirwa na maji huku
zaidi ya familia 1,500 ziki-
athirika.

Mwenyekiti wa Mtaa huo,
Said Hassan, aliwaeleza
waandishi wa habari jana
kuwa mafuriko hayo yame-
sababishwa na njia za maji
kuzibwa na mradi wa ujen-
zi wa Reli ya Kisasa (SGR)
na hivyo, kukosa njia ya
kupita na kwenda kwenye
makazi ya watu.

“Mvua iliyonyesha kuan-
zia alfariji leo (jana) imele-
ta madhara makubwa kwa
wakazi hawa. Maji yame-
ingia ndani, vitu vimeloa
na hawajui watalala wapi,”
alisema Hassan.

Mkazi wa eneo hilo, Mwa-
naisha Shomari, alisema
amepoteza mali zake kuto-
kana na maji kuingia ndani.

“Tunaomba serikali
ichukue hatua za haraka
kwa sababu tuna hatari
ya kupata maradhi maana

haya maji yamechanganyi-
kana na ya vyoo,” alisema
Mwanaisha.

Katika hatua nyingine
baadhi ya barabara mkoani
humo jana, zilishindwa
kupitika na kuleta usum-
bufu kwa watumiaji wake.

Katika barabara ya Umoja
wa Mataifa, eneo la Seland-
er, kuelekea Muhimbili,
maji yalijaa na kushindwa
kupitika kwa saa kadhaa.

Baadhi ya wananchi
walilalamikia ubovu wa
miundomboni ya maji taka
katika baadhi ya maeneo ya
jiji hilo, hali inayosababisha
kuwapo kwa mafuriko.

Dereva wa gari katika
eneo hilo, Lazaro Mollen,
aliliambia gazeti hili kuwa,
serikali inafumbia macho
mifereji chakavu na min-
gine midogo na kusababi-
sha kushindwa kumudu
wingi wa maji.

“Hili tatizo siyo la leo
wala jana, limekuwa tatizo
sugu, mvua ikinyesha bara-
bara inashindwa kupitika,
inajulikana wazi sababu
ni miondombinu chakavu
isiomudu maji taka, lakini
wanaotakiwa kufanyia kazi
wapo kimya, mvua zikija
tunalalamika zikikata tu-
nakaa kimya,” alisema Mol-
lel.

Nipashe ilimtafuta Ka-
manda wa Polisi Kanda
Maalum ya Dar es Salaam,
Muliro Jumanne, kufahamu
madhara ya mvua hizo kwa
mkoa mzima lakini simu
yake ya mkononi ikawa in-
aita bila kupokewa.

BARABARA YAFUNGWA

Video fupi iliyosambaa
jana mtandaoni, ilionye-

sha mvua hizo zilivyoathiri
miundombinu ya barabara
ya Chalinze- Segera eneo
kutoka Mbwewe kwenda
Kimange na kusababisha
mawasiliano ya barabara
kukatika baada ya maji
kupita juu.

Katika eneo hilo kuli-
kuwa na kundi kubwa la
watu wakiwamo wasafiri
ambao baadhi walisimama
upande wa pili wa bara-
bara na wengine upande
mwingine kutokana na
maji yaliyosababishwa na
mvua hizo kufunga bara-
bara hiyo.

TMA YATAHADHARISHA

Katika taarifa ya TMA
janailisema kwamba, mvua
hizo zitaendelea kunyesha
baadhi ya maeneo ya Mkoa
wa Dar es Salaam, Tanga,
Pwani (vikiwamo visiwa
vya Mafia) na Zanzibar.

Aidha, ilisema mvua hizo
zinatarajiwa kuleta madha-
ra kwa wananchi ikiwamo
maeneo yao kuzungukwa
na maji.

Mtaalamu wa hali ya
hewa kutoka TMA, Joyce
Makwata, alisema mvua
hizo ni mwendelezo wa
utabiri wa mvua zilizotole-
wa hivi karibuni.

“Tunawaomba wananchi
kuendelea kuchukua ta-
hadhari, mifumo ya hali ya
hewa inaonyesha uwezeka-
no wa kuwapo kwa mvua
kubwa kwenye baadhi ya
maeneo katika mikoa ili-
yotajwa kama tulivyotabiri
kwenye utabiri wetu mwezi
Februari mwaka huu.

“Vipindi hivi vya mvua
kubwa vitaendelea kesho
(leo) mpaka Jumatano, tu-

natarajia makazi ya watu
yatazungukwa na maji,
pamoja na uharibifu wa
miundombinu lakini pia,
baadhi ya shughuli za kiu-
chumi zitaathirika,” alise-
ma Makwata.

Alisema wananchi wana-
okaa mabondeni pia, wana-
takiwa kuchukua tahadhari
kutoka na madhara yata-
kayotokana na mvua hizo.

Tayari mvua zilizonye-
sha usiku wa kuambkia jana
kwenye baadhi ya maeneo
leta athari kwa wananchi
kwa maeneo mengi kuzun-
gukwa na maji na kuathiri
pia baadhi ya shughuli za
kiuchumi.

TMA imesisitiza wa-
nanchi kuendelea kufua-
tilia taarifa wanazozitoa
kupitia vyombo vya habari
ili kuchukua tahadhari kwa
maafa yoyote yanayoweza
kutokea kutokana na mab-
adiliko ya hali ya hewa.

Februari mwaka huu
TMA, ilitoa utabiri wa mvua
za Masika na kuonyesha
upungufu wa mvua kwa
baadhi ya mikoa lakini,
ikatoa angalizo kwa mikoa
ya Dar es Salaam, Pwani,
Zanzibar na baadhi ya mae-
neo ya Mkoa wa Morogoro
kuwapo kwa vipindi vya
mvua kubwa.

Katika utabiri huo mikoa
ya Tanga, Kilimanjaro, Aru-
sha, Manyara, Kigoma na
mikoa yote ya Kanda ya
Ziwa ulitarajiwa kuwa na
mvua za wastani hadi chini
ya wastani (mvua chache).

*Imeandaliwa na Mary
Geofrey, Faustine Felici-
ane na Romana Mallya
(Dar).
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Serikali yafuta sherehe Muungano kitaifa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI imetangaza
kutokuwapo kwa maa-

dhimisho ya miaka 59 ya
Muungano wa Tanganyika
na Zanzibar kwa mwaka
huu badala yake zitafanyika
mwakani katika kuadhimi-
sha miaka 60.

Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, alisema jana kuwa
hatua hiyo ni maagizo ya
Rais Samia Suluhu Hassan
ambaye ametaka sherehe
hizo zifanyike tofauti kwa
kila mkoa kwa kufanya shu-
ghuli mbalimbali zikiwamo
usafi wa mazingira na ku-
piga vita vitendo vya ukatili
wa kijinsia.

Majaliwa aliyasema hayo
jana mjini hapa wakati aki-
toa taarifa kwa wananchi
kuhusu sherehe hizo katika
hafla ya uzinduzi wa ripoti
za sensa za mgawanyo wa
idadi ya watu kwa umri na
jinsia.

“Kwa mwaka huu, ha-
kutakuwa na sherehe za
kitaifa bali kila mkoa utaa-
dhimisha sherehe hizi hadi
mwakani ambapo tuta-
timiza miaka 60 ya Muun-
gano.

Hapo ndipo tutakuwa na
sherehe za kitaifa tulizozo-
ea,” alisisitiza Majaliwa.

Aidha, alisema serikali
inaelekeza shughuli za maa-
dhimisho hayo kwa mwaka
huu, zifanyike kwa siku 10
kuanzia kesho (Jumatatu).

Waziri  Mkuu  alitaja
maelekezo mengine ni kwa
majengo yote ya serikali
kupambwa kwa vitambaa
vyenye rangi ya bendera ya
taifa, picha za waasisi wa
Muungano na Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tan-
zania kwa upande wa Tan-
zania Bara.

Alisema hilo linatakiwa
kufanyika pia upande wa
Zanzibar kwa majengo ku-
pambwa kwa rangi sahihi za
bendera ya taifa na picha za

waasisi wa Muungano na za
Rais wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi.

Majaliwa alisema katika
maadhimisho hayo, mikoa
na taasisi za serikali na vy-
ombo vyote vya ulinzi na
usalama, shughuli zao zi-
ambatane na uzinduzi wa
miradi ya maendeleo na
masuala ya kijamii hususani
upandaji wa miti, uchangi-
aji wa damu katika hospitali
mbalimbali na vituo vya
afya.

Pia alisema shughuli ny-
ingine zitakazofanyika ni
mashindano ya michezo ya
sanaa mbalimbali, uandishi
wa insha kwa shule za msin-
gi na sekondari, kampeni
ya kupiga vita unyanyasaji
na ukatili wa kijinsia na ile
ya kupambana na mmomo-
nyoko wa maadili vikiwamo
vitendo vya ushoga.

Waziri Mkuu alihimiza
kuendelea kufanya maho-
jlano maalum na wazee
maarufu wakiwamo wa-

nawake, vyombo vya habari
na vijana ili waujue muun-
gano, sambamba na kufanya
midahalo, makongamano
kuhusu muungano na kue-
lezea hatua za maendeleo
zilizofikiwa.

“Sherehe hizi zitafana vi-
zuri zaidi, zile za kitaifa zi-
takapokuwa zimekamilisha
miaka 60, eneo la kufanyia
sherehe ya kitaifa litajulish-
wa baadaye,” alisema.

Majaliwa alimwagiza Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Sera Uratibu na
Bunge na Waziri wa Nchi
Ofisi ya Makamu wa Pili Wa
Rais, Sera, Uratibu na Baraza
la Wawakilishi, kulisimamia
jambo hilo kwa kuhakikisha
mambo hayo yanaratibiwa
pande zote mbili kwa kuz-
ishirikisha wizara, taasisi na
idara zote.

Kaulimbiu ya mwaka huu
katika sherehe za Muunga-
no ni ‘Umoja na Mshikama-
no Ndiyo Nguzo ya Kukuza
Uchumi Wetu.”

Mkaguzi wa
Dawa kutoka
TMDA, Japhari
Mtoro (kati-
kati), akiangalia
dawa bandia na
vifaa mbalimbali
vilivyokutwa
nyumbani kwa
mtuhumiwa wa
kutengeneza na
kusambaza dawa
mbalimbali za
binadamu, Wil-
[iam Mwangile,
hayupo pichani
nyumbani kwake
es Salaam juzi.
PICHA: MARRY
GEOFREY

Mbaroni madai kutengeneza na kusambaza dawa bandia

Na Mary Geofrey

MAMLAKA ya Dawa na Vifaa Tiba
(TMDA) Kanda ya Mashariki, imem-
Dar es Salaam, Williams Mwangile (39),
kwa madai ya kutengeneza na kusam-
baza dawa bandia za binadamu nyum-
bani kwake bila kibali.

Mkaguzi wa Dawa wa TMDA Kanda
ya Mashariki, Japhari Mtoro, alisema
hayo jana wakati wa operesheni hiyo
iliyohusisha pia Jeshi la Polisi huku
akibainisha kuwa mtuhumiwa huyo
alikutwa na dawa mbalimbali, nembo
na vifungashio vyake.

Alisema mtuhumiwa anadaiwa
kutengeneza na kusambaza dawa hizo
alikamatwa baada ya uchunguzi uli-
ofanywa na TMDA.

“TMDA ilikuwa inamtafuta Williams
Mwangile mkazi wa Matembele Lodge
eneo la Kipawa kwa kosa la kuzalisha
dawa bandia kwa mfumo wa makopo
kinyume cha kifungu 76 cha Sheria ya
Dawa na Vifaa Tiba Sura ya 219,” alise-
ma Mtoro.

Alisema baada ya kumkamata
mtuhumiwa huyo, walimfanyia uchun-
guzi katika nyumba yake na nyumba
ya wazazi wake.

“Nyumbani kwake tulikuta lebo
(nembo) 537 ambazo zina majina ya
dawa mbalimbali ambazo zimepigwa
chapa lakini pia tulikuta makopo
matupu 12 ambayo yanatumika kufun-
gasha dawa,” alisema Mtoro.

Alitaja vitu vingine kuwa ni viroba
vitatu, kimoja cha unga wa njano na vi-
wili unga mweupe.

Alisema nyumbani kwa wazazi wake,

walikuta vifungashio vitupu ya dawa
aina ya rangi mbili.

“Nyumbani kwa wazazi wake tume-
kuta lebo 142, hivyo kufikisha jumla ya
lebo 679. Baada ya kumpata mtuhumi-
wa ataunganishwa na wenzake na ku-
fikishwa mahakamani,” alisema Mtoro.

Mkaguzi huyo aliwashukuru wadau
na viongozi wa serikali ya mtaa, Jeshi
la Polisi, wananchi kwa ushirikiano
mkubwa walioutoa hadi kukamatwa
kwa mtuhumiwa huyo ambaye wali-
kuwa  wakimtafuta tangu mwezi uli-
opita

Mjumbe wa Shina Na. 6 wa Mtaa
wa Matembele ya Kwanza, Marygrory
Mambo, ambaye ndiye aliyeshirikiana
na TMDA na Jeshi la Polisi kwenye up-
ekuzi huo, aliomba wananchi waend-
elee kutoa taarifa kwa mamlaka hiyo,
kufichua wahalifu wa aina hiyo.

Adaiwa kumuua

mke kisa mali

Na Daniel Limbe, CHATO

MKAZI wa Kasenga Muganda, Chato
mkoani Geita, Dickson Jacob, anadai-
wa kumuua mke wake, Kasaka Janu-
ary, kwa kumkata panga kwa kile kili-
chodaiwa kuwa ni mali.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa
Geita, Kamishna Msaidizi (ACP) Safia
Jongo, alisema tukio hilo lilitokea usi-
ku wa kuamkia jana.

Alisema mtuhumiwa baada ya
kutekeleza mauaji hayo, alitoroka na
jitihada za kumtafuta zinaendelea.

“Chanzo cha mauaji ni kutokana na
tamaa ya mali. Huyo mama alikuwa
na mali na alikuwa na watoto ambao
hakuzaa na mume wake kwa hiyo ki-
tendo cha kuhudumia watoto wake
hakikumfurahisha huyu mwana-
mume lakini pia huyu mwanamume
amekuwa na tuhuma za kumwibia
mali mke wake.

“Mtuhumiwa alikuwa anamilikiwa
na huyo mwanamke na inaelezwa
kuwa hivi karibuni alimwibia betri 40
za N 70 na baada ya kugundua alisema
‘mwizi wangu nimeshamjua na nita-
mchukulia hatua’, kauli hii ikachang-
anya na mengine. Tunaamini ndiyo
chanzo cha mauaji haya,” alisema Ka-
manda Jongo.

Alisema tukio hilo lilitendeka muda
mfupi baada ya watoto wa marehemu
kuondoka kwenye nyumba ya wazazi
wao na walikuwa wanaangalia run-
inga na kwenda kwenye vyumba wa-
navyolala.

Baada ya muda mfupi, alisema
walianza kusikia yowe ya mama yao
akiomba msaada kutokana na mapan-
ga aliyokuwa akikatwa.

“Baada ya kelele hizo, binti mmoja
wa marehemu alisogea karibu kum-
saidia mama yake lakini baba alivyo-
fungua mlango alijaribu kumkata
mtoto huyo na panga lakini alilikwepa
ndipo baba huyo alipopata upenyo na
kukimbilia kusikojulikana,” alisema.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Deusdedith
Katwale, amewataka wana ndoa
kuheshimiana kwa misingi ya viapo
vya ndoa zao badala ya kuendekeza
migongano ya umiliki wa mali.

Mmoja wa ndugu wa karibu wa
marehemu, Costantine Matogo, alidai
kabla ya mauaji hayo, mtuhumiwa
alijifungia ndani na mke wake kisha,
kuanza kumshambulia kwa panga se-
hemu mbalimbali za mwili wake.

Mganga Mkuu wa Hospitali ya
Wilaya ya Chato, Madili Sakumi, am-
ekiri kupokea mwili wa marehemu
Kasaka.

Mauaji hayo yametokea ikiwa ni
siku chache tangu wananchi wa Kata
ya Muganza kuvunja na kukiteketeza
kwa moto, Kituo cha Polisi maeneo
hayo na kusababisha kukosekana kwa
huduma za kipolisi.

Aidha, tukio hilo ni miongoni mwa
matukio ya wananchi kujichukulia
sheria mkononi kinyume na sheria,
licha ya serikali na wadau mbalimbali
kuendelea kutafuta mwarobaini wa
changamoto hiyo katika jamii.
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Tahadhari watumiaji kinywaji ‘energy’

Na Mary Geofrey

WATUMAJI  wa  vinywaji
vya kuongeza nguvu (energy
drinks), wako hatarini kupata
madhara kiafya kutokana na
kiasi kikubwa cha kemikali na
sukari zinazotumika katika
utengenezaji.

Mratibu wa Kituo cha Ki-
taifa cha Kudhibiti Matukio ya
Sumu wa Mamlaka ya Maabara
ya Mkemia Mkuu wa Serikali
(GCLA), Yohana Goshashy, am-
etoa angalizo hilo katika mazun-
gumzo mahususi na Nipashe ji-
jini Dar es Salaam.

Anasema vinywaji
hivyo  hutengenezwa kwa
kuongeza kiasi kikubwa cha
kemikali za kafeini, sukari na
viambato vingine vikiwamo
guarana, taurine, na L-carni-
tine, ndio maana watengenezaji
wameandika tahadhari kwenye
chupa.

Madhara yake, alisema ni
kukosekana kwa usingizi, ku-
pata kisukari, tatizo kubwa
linalochangiwa na mtindo wa
maisha.

Goshashy anasema utafiti
wa vyakula lishe vikiwamo
vinywaji hivyo, hakuna nchini
ndio sababu matumizi yake ni
holela. Anasema vinasababisha
mtumiaji kupata kiu ya kutaka
kuendelea kunywa mara kwa
mara hivyo, kuendelea kuingiza
sumu mwilini.

“Ukinunua  vinywaji ~ vya
kuongeza nguvu, wametoa ta-
hadhari kuwa usinywe zaidi ya
moja kwa siku wakati wa kuka-
ribia kwenda kulala kwa sababu
zinakosesha usingizi. Waten-
genezaji wametimiza wajibu
wao wa kutoa tahadhari, hivyo
watumiaji ndio wanapaswa
kuzingatia hayo,” anasema Go-
shashy.

Anasema watu wazima kuan-
zia miaka 35 hadi 50 wanataki-
wa kutumia miligramu 200 ya
kafeini kwa siku. Kwa vijana,
anasema wanapaswa kutumia
miligramu 100 kwa siku na
isizidi na ikitokea hivyo, husaba-

Mratibu wa Kituo cha Kitaifa cha Kudhibiti Matukio
ya Sumu, Yohana Goshashy.

bisha madhara makubwa.

MADHARA YA CAFFEINE

Goshashy anasema mtumiaji
akiwa ameathirika na matumizi
ya vinywaji hivyo, anapata dalili
za kichefuchefu, kutapika, kute-
temeka, kukosa usingizi, kupata
wenge, kichwa kuuma, kuhari-
sha, kukosa usingizi, mapigo
ya moyo kwenda haraka na ku-
poteza fahamu.

“Mtu wa aina hii ili awe sawa
atatamani kuendelea kunywa
vinywaji hii ili dalili hizi zote zi-
kate na kuendelea kuwa kawai-
da,” anasema Gashoshy.

Kwa mujibu wa mtaalamu
huyo, madhara pia ya kuacha
kutumia mtu hupata madhila
ambayo yamfanya kujisikia
kichefuchefu, kutapika, kukosa
usingizi na mapigo ya moyo ku-
tokwenda sawa.

“Hizi dalili utaziona ukiacha
kutumia vinywaji hivi kwa saa
12 hadi 24 na ili mtu awe sawa
anatamani kunywa na akinywa
anajisikia vizuri tena,” anase-
ma.

Anabainisha zaidi kuwa kuwa
vinywaji vya kuongeza nguvu
pia, vinasababisha mtu kujihisi
hayuko sawa kama kuna kitu
alichopungukiwa mwilini, hivyo
kumlazimu kuendelea kunywa.

Anasema chai pia ina kafeini
ambayo haizidi miligramu 50
ndiyo maana haizuiwi kuende-
lea kutumiwa kwa kuwa kiwan-
go chake ni kidogo kulingani-
sha na vinywaji vya kuongeza
nguvu.

Mtaalamu huyo anasema
kuna vinywaji vya kuongeza
nguvu ambayo vina zaidi ya
caffeine’ 80 ambayo ikitokea
mtu anakunywa mbili kwa siku,
anakuwa ametumia miligramu
160 nje ya kiwango cha matumi-
zi kinachoshauriwa na wataal-
am wa afya isizidi miligramu
100 kwa vijana kwa siku.

MATATIZO MAKUBWA
Vinywaji hivyo, kwa mujibu
wa mtaalamu huyo, vinaweza

kusababisha matatizo kwa
mtumiaji kama vile kupata
magonjwa ya moyo, shinikizo
la juu la damu hali inayosaba-
bishwa na mishipa inayopiti-
sha damu kwenda kwenye
moyo kushindwa kufanya kazi
vizuri.

Pia anasema mtumiaji
anaweza kupata ugonjwa wa
kupoooza, kupunguza uzito
wa chembe sahani za damu na
matatizo makubwa kusababi-
sha kupasua mishipa ya kusa-
firisha hewa ya oksijeni.

Matatizo mengine, anayataja
kuwa ni mtu kupata wasiwasi
mkubwa, kukosa hamu ya
kula kwa muda mrefu inay-
omlazimu kuendelea kunywa
kinywaji hivyo ili mwili kupata
nguvu.

Goshashy anasema ‘caf-
feine’ iliyomo kwenye vinywaji
hivyo, husababisha mtumiaji
kupata haja ndogo mara kwa
mara na kupunguza maji
mwilini na wakati mwingine
kuathiri figo.

“Mwili  unapoteza  maji
hivyo, figo kufanya kazi kubwa
ya kuchuja taka na mwisho
wake kuchoka na kushind-
wa kufanya kazi yake vizuri.
Hii ni kwa wale ambao wana-
tumia kofeini zaidi ya miligra-
mu 300 kwa siku ambayo ni
zaidi ya vinywaji hivyo vitatu
kwa siku,” anasema Goshashy.

Pia anabainisha kwamba
sukari iliyomo kwenye viny-
waji hivyo ni nyingi na yenye
glukozi nyingi zaidi ambayo
husababisha kuwapo kwa su-
kari nyingi kwenye msukumo
wa damu.

“Wengi wanakunywa wak-
iwa wametoka kwenye kazi
ngumu na mwili ukiwa ume-
choka. Sukari hutakiwa ku-
ingia mwilini taratibu, sasa
unapokunywa vinywaji hivi,
unapeleka sukari nyingi kwa
haraka, hivyo kuzalisha tati-
70,” anabainisha.

Anataja athari nyingine
mwilini ni kupunguza madini
ya sodium ambayo kazi yake

ni kusafirisha damu, kuchuja
na hivyo kuharibu mfumo wa
mwili, kushindwa kufanya kazi
sawasawa.

FAIDA

Pamoja na madhara hayo,
Goshashy anasema vinywaji
hivyo pia fina faida mwilini
ikiwamo kuufanya mwili kuwa
mchangamfu wakati wote
na kuweka kumbukumbu
sawa. Pia anasema husaidia
kuongeza umakini na uwezo
wa kufanya kazi kwa kuwa
anakuwa na ari ya kutosha.

ATOA USHAURI

Mtaalam huyo anashauri
watu, hasa vijana, kuendelea
kula vyakula vinavyoongeza
nguvu mwilini ili kuwaon-
dolea utegemezi.

Anaonya kwamba vinywaji
hivyo, haviongezi nguvu za ku-
fanya tendo la ndoa isipokuwa
vinaupa mwili nguvu wa kuwa
na uwezo wa kushiriki tendo
hilo.

Anasema jukumu la GCLA
ni kuendelea kutoa elimu
kwa jamii kuacha matumizi
hayo ambayo madhara yake ni
makubwa kwa vijana na Taifa
kwa ujumla.

WATUMIAJI WANENA

Jumanne Ismail, ambaye ni
mmoja wa watumiaji wa viny-
waji hivyo, anasema fani yake
ni teknolojia ya habari (IT),
hivyo humfanya akae muda
mrefu kwenye kompyuta na
kwamba kinywaji hicho hum-
wondolea uchovu.

Mjasiriamali Mahmud
Jumbe anasema amekuwa
akitumia kinywaji hivyo ili ku-
punguza usingizi.

Dereva wa roli, Moses Is-
mail, anasema: “Kwenye kazi
yangu ninahitaji kinywaji chu-
pa mbili na bazooka ambazo
ninakunywa nikiwa naende-
sha gari kutoka kutoka Dar es
Salaam hadi Kahama. Nisipo-
tumia kinywaji hiki ninasin-
zia,” anasema.
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Mtoto auawa madai kujihusisha wizi,

Na Neema Hussein, MPANDA

MTOTO Michael Chapa (15)
mkazi wa mtaa wa Kivukoni,
Manispaa ya Mpanda mkoani
Katavi, ameuawa na wananchi
kwa madai ya kuwa mmoja wa
vijana waliomo katika kikundi

kinachojihusisha na wizi na
ubakaji, maarufu kama ‘Damu
Chafu’.

Tukio hilo limetokea baada
ya wizi, uporaji wa simu, fedha,
ubakaji na watu kujeruhiwa
kukithiri katika Kata ya Shanwe,
Mtaa wa Kivukoni mjini hapa.

Waathirika

tope la

mgodi

walipwa fidia

Na Marco Maduhu, KISHAPU

WANANCHI walioathirika
na tope la bwawa la mgodi wa
almasi wa Williamson Diamond
Ltd (WDL) wilayani Kishapu
wamelipwa fidia zao.

Meneja Uhusiano wa mgodi
huo, Bernard Mihayo, aliyasema
hayo jana wakati mchakato wa
ulipaji fidia kwa wananchi wali-
opoteza vitu vyao kwa kufuni-
kiwa na tope ukiendelea.

Alisema mpaka sasa mgodi
umeshalipa fidia kwa asilimia
97 na kati ya watu 304, tayari
294 wameshalipwa na wali-
osalia ni wale ambao bado wana
migogoro ya kifamilia ambayo
wakiimaliza watalipwa.

“Mpaka sasa tumeshalipa fidia
kiasi cha fedha Sh. bilioni 1.8
kwenye akaunti zao naleo (jana)
tunalipa vitu vya waathirika am-
bavyo vilipotea kwa kufunikwa
na tope, na mwezi Juni tutajenga
nyumba 47,” alisema Mihayo.

Alisema fidia zilizotolewa ni
pamoja na vitanda, majembe,
jenereta kwa ajili ya kilimo cha
umwagiliaji, baiskeli, pikipiki,
mabati, magodoro na chakula.

Kwa mujibu wa Mihayo, Juni
hadi Julai, mwaka huu, wataan-
za kulipa fidia za mazao, kwa
kutoa chakula kutokana na

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya KINONDONI
Kituo cha BUNJU Mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa mirathi Na 575/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU CHAUSIKU JUMA
MWINYIMVUA WA BUNJU
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA
NA DIWANI MAGUNO MWINYIMVUA

TANGAZO

(Kanuni ya5(2) i za usimamizi wa mirathi )

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote na
mirathi yamarehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria
katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 24
nwezi 04 mwaka 2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia, endapo kuna mtu yeyote mwenye wosia wa marehemu
anaweza kuuleta iwa *Wosia wa

huyo upo mahakamani na waweza kukaguliwa * Marehemu
hakuacha wosia * Futa isiyohusika imetolewa leo tarehe 12 mwezi 04
mwaka 2023

waathirika hao ambao hawakuli-
ma baada ya mashamba yao ku-
funikwa na tope na watapewa
kwa awamu mbili.

Baadhi ya waathirika hao aki-
wamo, Jomu Makunze, ambaye
amefidiwa  pikipiki, alisema
hakuamini kama watalipwa na
kuushukuru uongozi wa mgodi
pamoja na serikali.

Mwakilishi wa Mkurugenzi
wa Halmashaurui ya Wilaya ya
Kishapu, Grace Mwandu, alitoa
wito kwa wananchi na kusema
fedha ambazo wamezipata wazi-
tumie kwa madhumuni kusudi-
wa.

Novemba, mwaka jana, bwawa
hili la kuhifadhia maji machafu,
lilipasuka kingo zake na kutiriri-
sha tope ambalo lilivamia mkazi
ya watu na kuathiri zaidi ya vi-
jiji vya Ngw’anholo na Nyenze,
lakini hakuna mtu aliyepoteza
maisha.

Mtoto huyo ameuawa zikiwa
ni siku chache baada ya mtu
mmoja kuvamiwa na kukatwa
sikio na kikundi hicho ndipo
wananchi walipowatafuta wa-
husika.

Mashuhuda wa tukio hilo wal-
isema jana kuwa kabla ya Chapa
kupigwa, walipigwa vijana wen-
: gine wawili na kutakiwa kutaja
* wanaofanya nao uhalifu huo.

'. Walisema ndipo siku iliyofuata
: alikamatwa Chapa na kusham-
¢ buliwa na wananchi waliokuwa
: na silaha za jadi hadi kusababi-
: sha kifo chake.

i “Jana (juzi) walipitishwa vi-
¢ jana wawili hapa mmoja mdogo
* mwenye umri kama miaka tisa,
¢ alikuwa anatema damu baada
¢ ya kipigo, wakawaacha. Leo
: (jana) ninatoka kwenye kazi
: zangu, nikakuta watu wamejaa
¢ kuuliza wakasema ‘Damu Chafu’
i anapigwa.

: Niliposogea

: simulia Clement Pius.
Baba mzazi wa mtoto huyo,

: Titus Chapa, alisema alipigiwa :

: simu akiwa shambani akajulish-

¢ wa kuwa mtoto wake amepigwa :
: na ilipofika majira hayo akapata :
kwamba :

: uyjumbe mwingine
: amefariki dunia.

“Kabla ya tukio hili, siku moja

Kwa mawasiliano piga 0717956315 (Work ethic) au 0677014355 (Fanikiwa)

polisi walikuja usiku wa saa 7:00

: nikamwona
: Chapa yuko hoi na ilipofika saa :
* 4:00 usiku akafariki dunia,” ali- :

na kuniuliza wapi aliko? Waka-
ti huo sikujua aliko kwa kuwa
hakuwamo ndani. Nilikamatwa
na kupigwa sana nikiwa na vi-
jana wengine hao wanaodaiwa
kuwa ni ‘Damu Chafu’ kisha
nilitoa Sh. 50,000 na kuachia,”
alisema baba huyo.

Alisema wamekuwa wakim-
sihi mtoto wake na ndugu wen-
gine kuwa aachane na kazi hizo
na aliwahi kumtaka waende
wote shambani lakini aligoma.

“Mimi na wadogo zake na
mama yao tukahamia sham-
bani, yeye tukamwacha
hapa. Yaliyoendelea huku si-
jui hadi leo (jana) kuambiwa
ameuawa, alisimulia mzazi
huyo.

Mjumbe wa Serikali ya Mtaa
wa Kivukoni, Kabambi Zacha-

ubakaji

ria, alikiri kutokea kwa mauaji
hayo na kwamba vitendo vya
uhalifu vimekithiri mtaani hapo
na wazazi wamekuwa hawana
ushirikiano na viongozi ili kuwa-
fichua.

Wakazi wa mtaa huo wamei-
omba serikali kuingilia kati ili
kutatua tatizo hilo huku wak-
isema hawana amani na nyumba
zao wala hawawezi kutembea
nyakati za usiku kwa kuhofia ku-
pigwa na vijana hao na kuporwa
mali zikiwamo fedha pamoja na
kufanyiwa vitendo vya ubakaji
hasa wanawake.

Hivi karibuni, Jeshi la Polisi
Mkoa wa Katavi, lilisema misako
na doria iliyofanyika ilikamata
vijana 15 na kufikishwa ma-
hakamani na baadhi wakitakiwa
kulipa faini ya Sh. 50,000.

FANIKIWA MICROFINANCE LIMITED

TANGAZO LA MNADA

kama Tarehe ya Mnada inavyoonekana hapa chini.

Work ethic company limited, Tulvin na Tanfin Kwa idhini tuliyopewa na FANIKIWA MICROFINANCE
COMPANY tunapenda kuutarifu umma kuwa Tutafanya mnada wa hadhara wa Gari jijini la Dar es salaam
Mteja anashauriwa kulipa deni ndani yasiku 14 kutoka tarehe ya hili Tangazo vinginevyo Mnada utaendelea

Jina lamdaiwa Mahali ilipo Tarehe ya mnada
Theofrida Joseph Masau TOYOTA HARRIER-T512DMJ 29.04.2023
Benezeth Kyaruzi Benedict MAZDA BONGO-T221 29.04.2023

Masharti ya Mnada.
nne(14) kuanzia tarehe ya mnada.

3. Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe yaTangazo.

IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE

MATRIMONIAL APPEAL/CAUSE NO 610F 2023
VICTORIA FRUMENCE SAMKY PETITIONER
VERSUS
SERAPHINE AUGUSTINO RIMSI RESPOMDENT
NOTICE OF DATE OF MENTION/HEARING

TAKE NOTICE that the above case has been fixed for
mention on 16 day of 05 2023 at 8:30 am Before
MSAFIRI SRM

Your required to appear in this Court without Failure and
you must produce to that day all the documents upon
which you intended to reply in support of your Case.

GIVEN under my hand and Seal of the Court this 13 day
of 042023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA WILAYA YA MOROGORO
MKOA WA MOROGORO

KATIKA SHAURI LA MADAINA ..11/2023
SHINDA JULIUS MAYENGA.......coouummsnssersrsrne MDAI
DHIDI YA
LEONARD A MKONY...c.vvvvvrereens MDAIWA
WITO/KUITWA SHAURINI

LEONARD A. MKONY
POPOTE ULIPO

Unatakiwa ufike katika Mahakama ya Wilaya Morogoro
tarehe 21/04/2023 saa2:30 asubuhi ambapo shauri lako
limepangwa kutajwa.

Endapo hutofika wewe binafsi ama Mwakilishi wako shauri
tajwa litasikilizwa upande mmoja na kutolewa uamuzi.
Imesainiwa leo tarehe 13 mwezi 04 mwaka 2023

1. Mnunuzi atakeyeshinda atalipa 25% (au Zaidi) ya bei iliyofikwa kwenye mnada na salio la(75% ) litalipwa ndani ya siku kumi

2. Endapo mnunuzi atashindwa kulipa salio kwa mda uliotolewa atakuwa amepoteza haki zote na mali itauzwa upya.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

SELEMANI ABDALLAH
NZIMBA anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
yenye usajili namba T697
ADW. Kwa yeyote atakeiona
atoe taarifa kituo chochote
cha polisi.

POLISI TAARIFA:
DAR/MBA/RB/132095/2023

KUPOTEA KWA

KADI ZA PIKIPIKI

FLEX FRANK MSHIU
anatangaza kupotea kwa
kadi za pikipiki aina ya TVS
zenye usajilinamba MC 924
COM na MCB17CTY. kwa
yeyote atakaeziona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:
KAWE POLICE

HALMASHAURI YA MANISPAA YA MOROGORO

SHERIA YA UMILIKISHAJI
WA ARDHI YA MWAKA 1999
KUSUDIO LA KUTOHUISHA MILIKI YA ARDHI

WAMILIKI ALIOANDIKISHWA: MUSA DAMIAN MWINSHEHE wa
S.L.P 267 MOROGORO na ndugu SAD ISMAIL MAGWAILA wa
S.L.P126 MOROGORO

ARDHI: KIWANJA NA. 162 BLOCK ‘A" KIGURUNYEMBE
MOROGORO MUNICIPALITY

MUOMBAJI: ISDORY SILVERY LUANDA wa S.L.P 398 MOROGORO
ambaye ameuziwa na ndugu DONALD LUSATO KURWIJILA wa
S.L.P 3064 MOROGORO

Taarifa inatolewa kwamba ARDHI iliyotajwa hapo juu tunakusudia
kutokuhuisha miliki yake kwa waliokuwa wamiliki wa awali ndugu
MUSA DAMIAN MWINSHEHE wa S.L.P 267 MOROGORO na ndugu
SAD ISMAIL MAGWAILA wa S.L.P 126 MOROGORO

Zaidi sana ofisi inakusudia kumilikisha ndugu ISDORY SILVERY
LUANDA wa S.L.P 398 MOROGORO ambaye ameuziwa na ndugu
DONALD LUSATO KURWIJILA wa S.L.P 3064 MOROGORO

Iwapo hakuna pingamizi litakalo tolewa kwa muda wa mwezi
mmoja toka tarehe ya taarifa hii itakapotangazwa katika gazeti.
MAELEZO0 yeyote, yaelekezwe kwa MKURUGENZI WA MANISPAA
-MOROGORO S.L.P 166 MOROGORO.

KUPOTEA KWA CHETI

NEEMA SWALEHE BAKARI anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba: $3691/0119/2015
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia ANNA MKAPA SECONDARY SCHOOL
mwaka 2015.kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: DAR/KIM/RB/130766/2023
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Tahadhari zichukuliwe ili
kuepusha madhara ya mvua

MVUA za masika zinaendelea kunyesha katika maeneo mbalimbali
nchini huku zikiripotiwa athari mbalimbali zikiwamo nyumba kuz-
ingirwa na maji, kuanguka na watu kupoteza maisha. Sambamba
na hayo, kuna baadhi ya maeneo hususan Dar es Salaam barabara
zikiwa zimejaa maji, hivyo kusababisha wapita njia kupata adha ya
kuvuka barabara na hata magari kushindwa kutembea vizuri.

Jana, mathalan, mkoani Dar es Salaam katika maeneo kadhaa
yakiwamo Buguruni Mnyamani, mvua iliyonyesha kuanzia alfajiri
ilisababisha zaidi ya nyumba 600 kuzingirwa na maji. Aidha, katika
barabara ya Nyerere eneo la Vingunguti, maji yalijaa barabarani
kiasi cha kufanya magari kupita kwa shida pamoja na waenda kwa
miguu.

Katika barabara kuu ya Chalinze- Segera kati ya Mbwewe na
Kimange, mvua hizo zilisababisha kukatika kwa mawasiliano ya
barabara, hivyo kusababisha safari za magari kusimama kwa saa
kadhaa.

Hayo ni madhara ambayo yamepatikana kwa siku moja tu na
kwamba kuna uwezekano wa athari zaidi kutokana na Mamlaka
ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) kutabiri kuwa mvua kubwa kama
zilizonyesha jana maeneo mbalimbali hususani ukanda wa pwani,
zinaweza kunyesha mfululizo hadi Jumatano ijayo.

Kutokana na hali hiyo, mamlaka hiyo imetoa rai kwa wananchi
kuchukua tahadhari kutokana na majanga yanayoweza kujitokeza.
Licha ya kutoa tahadhari hiyo, TMA pia imewataka wananchi ku-
fuatilia taarifa zinazotolewa na taasisi hiyo kupitia vyombo vya
habari ili kujihami dhidi ya maafa yoyote yanayoweza kutokea ku-
tokana na mabadiliko ya hali ya hewa.

Ziko sababu mbalimbali ambazo zimefanya maeneo mbalimbali
kukumbwa na athari za mvua kila zinaponyesha zikiwamo ujenzi
holela wa makazi, miundombinu chakavu ya maji machafu husu-
san mifereji inayosafirisha maji machafu yakiwamo ya mvua pamo-
ja na shughuli za kibinadamu. Sambamba na sababu hizo, ujenzi
wa barabara ambao haukuzingatia athari za kimazingira pindi
mvua inaponyesha na utupaji ovyo wa takataka pia vinachangia.

Katika mkoa wa Dar es Salaam, kwa mfano, sababu zilizotolewa
kuhusu nyumba kuzingirwa eneo la Buguruni Mnyamani ni ujenzi
wa reli ya kisasa (SGR) unaoendelea ambao umefanya maji kuacha
njia yake na kuingia kwenye makazi ya watu.

Kutokana na TMA kutoa tahadhari kuwa mvua zinatarajiwa ku-
nyesha kwa siku kadhaa, kuna umuhimu wa kuchukua hatua ka-
tika maeneo mbalimbali hasa yale ambayo yamekuwa yakisababi-
sha maafa kila zinaponyesha hasa wakati wa masika.

Ni dhahiri kwamba suala hili ni mtambuka kwa maana linawahu-
su watu wote pamoja na serikali, hivyo kila mwanajamii anapaswa
kuchukua tahadhari ikiwamo kuhakikisha mifereji inayopitisha
maji ya mvua inakuwa safi wakati wote. Suala hili ni muhimu zaidi
kwa mkoa wa Dar es Salaam ambao katika maeneo mengi mifereji
hiyo haifanyi kazi.

Kwa maeneo ambayo barabara kuu zinapita kutoka mkoa mmoja
kwenda mwingine, Wakala wa Barabara (TANROADS) inatakiwa
kufanya uchunguzi wa maeneo ambayo ni korofi wakati wa mvua
na kuchukua hatua ikiwamo kutengeneza makalavati ili kuruhusu
maji kupita bila kuathiri usafiri wa mabasi na magari mengine.

Hatua hizo ni za muda mfupi lakini kuna mambo ya kufanya
kwa ajili ya nyakati zijazo kama vile ujenzi unaozingatia athari za
mazingira, kutumia wataalamu katika fani mbalimbali na kuweka
miundombinu katika hali ya usafi na usalama ambayo ni rafiki wa
mazingira.

Ni wazi kwamba iwapo kila mmoja, kwa maana ya taasisi za
serikali na binafsi, mamlaka za serikali za mitaa na wananchi kwa
ujumla watachukua hatua, maafa yatokanayo na mvua yatakuwa
historia labda ziwe zile kubwa kama EIl-Nino ambazo zilitikisa nchi
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Majanga ya asili hayaepukiki,
lakini tahadhari ni muhimu

MAFURIKO ya mvua ni
miongoni mwa majanga
ya asili ambayo yame-
kuwa yakiikumba baadhi
ya mikoa na kusababisha
madhara ikiwamo watu ku-
poteza mali zao au wakati
mwingine baadhi yao ku-
fariki dunia.

Hivi karibuni mafuriko
hayo yamevikumba baadhi
wara, Rukwa, Mara na mae-
neo mengine na kusababi-
sha vifo vya watu, mifugo,
uharibifu wa vyakula na
kuharibu makazi.

Kwa mfano, zaidi ya watu
1,800 wameathiriwa na
mafuriko mkoani Mtwara
baada ya mvua kubwa
kunyesha katika wilaya
za Mtwara na Newala, na
kwamba zaidi ya 1,400
wameokolewa katika
wilaya ya Mtwara katika Ki-
jiji cha Kivava, huku wilay-
ani Newala wakiokolewa

watu 300.
Inaelezwa kuwa wa-
nanchi wengi wanaishi

mashambani ambapo baa-
dhi ya maeneo yalifunikwa
na maji ya mvua hivyo
wakalazimika kukusanyika
katika eneo la mlima ili
kujihifadhi, huku baadhi
ya nyumba zikiwa zime-
bomoka.

Kwa mujibu wa Mkuu wa
Wilaya ya Newala, Alhaji
Rajab Kundya, kaya 528
Kivukoni na Sokoni, wote
wamehamishiwa shule ya
Msingi Kivava, kwa ajili ya
kuangalia usalama wao na
mali zao.

Wakati  hayo  yakijiri
huko, wiki hii watu saba
walifariki dunia, wengine
21 kukosa makazi kutokana
cha Talanda Kata ya Milepa
wilayani Sumbawanga
mkoani Rukwa kujaa na

kufurika.

Taarifa zilizotolewa na
Talanda, Oscar Denya,
kwa vyombo vya habari
ni kwamba waliofariki ni
wanaume watatu na wa-
nawake wanne wa familia
mbili tofauti.

Mkuu wa Wilaya ya Sum-
bawanga, Sixtus Mapunda,
anasema serikali imewa-
hamisha wananchi wa kaya
10 ambao nyumba zao zote
zimesombwa na maji na
kuanza kuwajengea nyum-
ba sehemu nyingine.

Katika hali hiyo, ni wazi
kwamba ingawa majanga
mengine hayaepukiki, laki-
ni suala la kuchukua tahad-
hari ikiwamo kutojenga
nyumba katika maeneo ha-
tarishi ni la muhimuiili sala-
ma badala ya kung’ang’ania
kwenye hatari.

Utabiri wa hali ya hewa
ni mojawapo wa nyen-
zo muhimu zinazoweza
kuokoa maisha na pia kue-
pusha madhara makubwa
yatokanayo na uharibifu
wa miundombinu baada
ya mvua na mafuriko.

Kimsingi, Mamlaka ya
Hali ya Hewa Tanzania
(TMA) imekuwa ikijitahidi
kutoa tahadhari kwa watu
wanaoishi maeneo am-
bayo si salama, lakini baa-
dhi ya watu  hushindwa
kuzingatia utabiri huo na
kujikuta wakikumbwa na
mafuriko.

Ninatambua kuwa ma-
janga mengine hayaepuki-
ki, lakini watu kuchukua
tahadhari ni jambo kwa
kufuata maelekezo ya
wataalam wa hali ya hewa
ni jambo muhimu lin-
aloweza kuwafanya watu
kuwa salama.

Malengo ya Maendeleo
Endelevu (SDG) hasa lengo
namba 13, serikali na ma-

shirika mbalimbali yana-
himizwa kuchukua hatua
za haraka zinazoweza
kukabiliana na madhara
ya  mabadiliko ya tabi-
anchi.

Bahati nzuri hatua zime-
kuwa zikichukuliwa kwa
kuwekeza katika sekta ya
utabiri wa hali ya hewa,
kwa kununua vifaa vya
kisasa na pia kutoa elimu
katika baadhi ya vyuo vi-
kuu kuhusu utabiri huo.

Lengo kubwa likiwa
ni  kutaka Watanzania
waelewe athari za mab-
adiliko ya tabianchi na ku-
chukua hatua za kuziepuka
kadri inavyowezekana,
ingawa kama nilivyoeleza
awali, majanga mengine ya
asili hayaepukiki.

Kwa wakazi wa jiji la
Dar es Salaam, wanajua
jinsi ambavyo jiji lime-
kuwa likizidiwa na wingi
wa maji hadi katika ma-
jumba yao na kusababisha
mafuriko pale mvua ina-
ponyesha.

Miongoni mwa sababu
zinazochangia  mafuriko
hayo, ni baadhi ya watu
kujenga nyumba kwenye
mikondo ya maji ya mvua,
ubovu wa miundombinu
ikiwamo kuziba kwa mi-
taro ya kupitisha hayo.

Pamoja na mambo men-
gine, ninadhani jambo la
msingi katika yote ni kila
mmoja kuchukua tahadha-
ri kadri inavyowezekana ili
kuokoa maisha, kwa kuwa
majanga hayana hodi na
ni hatari kwa binadamu na

viumbe vingine.
Kwa njia hiyo, hata kama
mvua itakuwa kubwa,

athari zake zinaweza kuwa
kidogo kuliko ilivyo sasa
ambapo ikinyesha inabo-
moa nyumba, watu wana-
kosa makazi na kuharibu
mashamba.
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Kwa nini tunakubali madudu ripoti ya CAG kila mwaka?

Pascal Mayalla

ATIKA makala hii,

naendelea na Ripoti

ya Mdhibiti na Mkagu-

i Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG) nikijikita jinsi
sisi Watanzania wakiwamo
Wabunge wetu, walivyoham-
anika nayo kwa kushadad-
ia taarifa za ufisadi.

Katika kufanya hivyo, wa-
nataka kuuhabarisha umma
kwamba sasa ufisadi ndio
umeongezeka sana, wakati
kiuhalisia kwa takriban miaka
10 mfululizo, ripoti za CAG
zinaonyesha ufisadi na tena
zingine ufisadi mkubwa na
wa kutisha kuliko huu ambao
umesababisha nijiulize je,
kuna uwezekano baadhi ya
sisi Watanzania ni wajinga?

Mtu mwenye akili timamu
na busara, anapojikwaa maha-
li na kuanguka, akiamka si tu
anaangalia alipoangukia, bali
mabhali alipojikwaa ili kupata

sababu iliyomfanya ajikwae
na kuanguka. Baada ya hapo,
anaamka na kuendelea na sa-
fari yake.

Huko mbele anaweza kuja
kujikwaa tena pale pale alipo-
jilkwaa mwanzo na kuanguka
tena na safari hii si akajikwaa
tu na kuanguka na hatimaye
kuinuka na kuendelea na safari
yake, bali anaweza akaanguka
na kuumia hata akashindwa
kuinuka na kuendelea na safari
yake. Safari yake inakuwa im-
eishia hapo.

Hiki ndicho Watanzania wa-
nachokifanya kwenye ripoti ya
CAG. Ni ripoti ya matokeo tu ya
ukaguzi baada ya kuibiwa na si
chanzo.

Siku zote tunasisitiza ili
Tanzania tupate maendeleo
endelevu ya kweli, tunahitaji
mifumo imara yenye uwazi na
uwajibikaji ikiwamo mfumo
wa kudhibiti kabla hatujaibiwa
badala ya kuipa fedham ijizi
na kuiangalia inavyotafuna,
kisha mnakuja kukagua na ku-
toa ripoti ya CAG kuonyesha
tumeibiwa.

Hapo tunapaswa kujiuliza
nini wajibu wa CAG kama
mdhibiti? Mbona bado tunai-
biwa tu na Tanzania kuende-
lea kufanywa shamba la bibi?
Je, sisi Watanzania baadhi
yetu ni wajinga, yaani vichwa
vitupu kabisa na wengine ni
vichwa maji? Nasema hivi kwa

sababu, kwa muktadha wa ri-

poti ya CAG, inaonekana idadi
yetu kubwa uwezo wa kufikiri
(logical thinking) na kufanya
tafakuri tunduizi (critical anal-
ysis) ni mdogo.

Ni dhahiri kwaba wengi wetu
hatuna uwezo wa kufanya
uamuzi sahihi kwa wakati sa-
hihi, hali inayosababisha ripoti
za CAG kila mwaka kuwa na
madudu yale yale mwaka hadi
mwaka. Kutokana na hali hiyo,
ndiyo maana hata ripoti ya
mwaka huu watu ndiyo wana-
jifanya wakali, wanashangaa!
Wanashangaa nini wakati ripo-
ti zote za CAG zina ufisadi?

Kila ripoti ya CAG inaanda-
mana na mapendekezo ya CAG
na Bunge letu linajadili na ku-
toa Azimio la Bunge na kupele-
ka serikalini kwa utekelezaji
lakini hakuna mrejesho wa nini
kimetekekezwa mpaka ripoti
ya CAG ya mwaka unaofuata na
madudu yale yale yakijirudia.
Kwa mantiki hii, hili linaashiria
nini?

Kumuita mtu yoyote kuwa ni
mjinga au mpumbavu, kama
huyo mtu hayuko hivyo ni
kumtukana na si jambo zuri
lakini kama mtu huyo kweli
ni mjinga au ni mpumbavu, si
kumtukana bali ni kumwam-
bia ukweli. Mwalimu Julius Ny-
erere, mwasisi wa taifa la Tan-
ganyika na baadaye Tanzania,
alitumia neno “wajinga”.

Rais wa awamu ya tatu, mzee
Benjamin Mkapa, alitumia

neno ‘Wapumbavu’ na Rais Sa-
mia Suluhu Hassan ametumia
neno ‘stupid’.

Naomba kuweka wazi kuwa
kwenye andiko hili, sijamtu-
kana mtu yeyote wala sijawaita
watu ni humu kuwa ni wajinga
au wapumbavu bali nimeuliza
tu swali kuwa kuna uwezekano
sisi Watanzania ni wajinga au
waopumbavu?

Majibu ya swali hili ndiyo
yatakayosema kama kweli sisi
tuko hivyo au la. Haiwezekani
kabisa kwa watu wenye akili
timamu, wakafanyiwa mambo
ya ovyo na ya ajabu kama yali-
yomo kwenye ripoti ya CAG
ya mwaka hadi mwaka kwa
kufanyiwa madudu yale yale
halafu mwaka unaofuatia yaka-
jirudia na wasifanye kitu.

CAG ni mdhibiti na mkaguzi
mkuu wa hesabu za fedha za
serikali, hivyo kazi yake ni
kwanza kudhibiti na baadaye
kukagua. Mbona tunaletewa
ripoti tu ya ukaguzi baada ya
matumizi mabaya ya fedha za
serikali lakini hakuna ripoti
yoyote ya CAG kwamba ali-
dhibiti nini?

Kwa mujibu wa Ibara 153 (3)
fedha zilizomo katika Mfuko
Mkuu wa Hazina ya Seri-
kali hazitatolewa kwa ajili ya
matumizi mpaka matumizi
hayo yawe yameidhinishwa na
CAG na pia kwa sharti kwamba
ziwe zimetolewa kwa kufuata
utaratibu uliowekwa kwa ajili

hiyo kwa mujibu wa sheria ili-
yotungwa na Bunge.

Je, umefika wakati sisi Watan-
zania badala ya kushadadia Ri-
poti ya CAG ya ukaguzi wa hes-
abu za serikali, tuombe kupewa
na ripoti ya udhibiti tuone CAG
wetu alidhibiti nini?

Watanzania tupatiwe ripoti
ya thamani ya fedha (value for
money) si tu kwa kila fedha
za miradi bali hata fedha za
matumizi ya kawaida. Kuna
zabuni za vitu vya kawaida
kwa matumizi vya kawaida vya
ofisi ambazo zina bei za ajabu.
Ofisi ya CAG itoe elimu kwa
umma kuwa si kila ongezeko
la gharama ni wizi na upigaji,
kwa kuwa ogezeko lingine la
bei ni halisi.

Si kila ripoti chafu ya ukaguzi
lazima ni wizi na ufisadi, wakati
mwingine ni ukiukwaji tu wa
taratibu. Si kweli kwamba kila
hoja ya ukaguzi (audit queries)
ya CAG ni ufisadi. Kuna hoja
zingine zimeshajibiwa lakini
majibu yamepatikana baada ya
‘exit meeting’, hivyo ripoti hazi-
onyeshi kama kuna majawabu
hayo.

Namalizia kwa kutoa wito
CAG aongezwe bajeti, afanye
udhibiti kabla wizi haujafanyi-
ka na tupate ripoti ya udhibiti
badala ya ripoti ya ukaguzi pe-
kee.

Paskali 0754 270403

! MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO

Na Joseph
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

ABUNGE wetu

wengi tume-
kuwa tukiwat-
egemea katika

mambo mengi ya kutuwak-
ilisha katika mjengo wa
Bunge, yakihusu majimbo
yetu lakini pia taifa kwa
ujumla wake.

Hivi sasa wako Dodoma
wakiendelea na Mkutano wa
Bunge la Bajeti kwa mwaka
wa fedha wa 2023/24, waki-
jadili mambo makubwa na
mazito yanayotuhusu kama
wapigakura wao.

Muda ambao pia huu-
tumia kuonekana wanavyo-

tetea maslahi ya wapiga kura
wao ili muda mwafaka ukifika
wa kurudi bungeni kupitia kura,
basi wajitetee kuwa walikuwa
wakiwatetea.

Wako wanaotetea wananchi
wao kwa namna mbalimbali,
ikiwa ni pamoja na kupayuka
na wengine kupangilia masuala
yao, wakilenga yaeleweke kwa
wahusika ambao ni serikali na
hatua mwafaka zichukuliwe.

Miongoni mwa wabunge wal-
ionishawishi mpaka niandike
hapa, ni Mbunge wa Kahama,
Jumanne Kishimba, ambaye hivi
karibuni alisimama akachangia
hotuba ya Ofisi ya Waziri Mkuu.

Katika alichokizungumza,
aligusia pia Ripoti ya ukaguzi
wa Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG),
Charles Kichere, akishangazwa
na mambo yanavyokwenda
nchini hasa katika masuala ya
vipaumbele, nini kianze na kipi
kifuate.

Kishimba alihoji kwa nini
CAG hufanya ukaguzi baada ya
fedha kuwa ‘zimepigwa' na si
kabla ya miradi kuanza? Kwam-
ba wabunge wangekuwa wa-
nashirikishwa wazo la miradi
kabla haijaanza, ili kuhakikisha
wanasimamia maslahi ya jamii
hususan katika fedha!

Akatolea mfano kwamba kwa

kawaida mbwa hubweka wakati
kuna mwizi ili mwenye mali
atoke kupambana naye, lakini
akibweka baada ya kuwa wizi
umefanyika, ni dhahiri hakuwa
eneo la tukio. Yaani CAG asi-
kague baada ya ubadhirifu,
upigaji na uhujumu kuwa ume-
fanyika!

Akahoji iweje badala ya seri-
kali kujenga masoko ya bei
mbaya kwa matarajio ya watu
kwenda kununua nyanya, in-
gejenga masoko madogo tu
yatumiwayo na wachuuzi na
wanunuzi kwani kufanya hivyo,
kumesababisha masoko kukosa
wateja.

Kana kwamba  haitoshi,
madaktari chungu nzima wana-
hitimu vyuo na kurudi mitaani
kutafuta kazi pamoja na usomi
wao wakijaribu kuanzisha viji-
zahanati vyao na kudunga watu
sindano inakuwa taabu, lakini
mjasiriamali Mmasai, anauza
dawa mtaani tena akiwa na
kibali cha serikali.

Mmasai huyo kwa mujibu
wa Kishimba, pengine na watu
wengine, anakuwa na uhalali
wa kutoa mwongozo wa utumi-
aji dawa hizo, zenye uwezo wa
kutibu magonjwa mengi! Tatizo
hapo sasa, msomi mtaalamu
ananyimwa kibali lakini Mmasai
asiye na shule anapata!

Kishimba hakika alikumbu-
sha jinsi Mzee yule au Babu wa
Kikombe cha Loliondo alivyo-
nywesha watu dawa zisizo na
vipimo kwa imani ya kuponya
magonjwa mengi lakini akaach-
wa aendelee na baadhi ya wali-
ochomoa madripu hospitalini,
wakaenda kufia huko.

Kikombe hakikuchagua wala
kubagua, kila aliyekuwa na
usafiri, alifika kubugia kikombe
chake hata waliokuja kuwa
marais wa nchi zao baadaye
walifanya hivyo, wakiamini
dawa za jadi zina nguvu kuliko
za kisasa.

Kwa kifupi, Kishimba alitaka
kuuambia umma, jinsi nchi ina-
vyoliwa kutokana na mipango
ambayo pengine inashindikana
kusimamiwa vema na watendaji
ambao wanadhani wamefikia
hatua ya kumlazimisha Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kubungua
bongo kwa ajili yao.

Si mara ya kwanza mbunge
huyu anatoa maoni mujarab
yaliyojaa hekima na mwon-
gozo kwa taifa, lakini yaweze-
kana ama anapuuzwa au hai-
jafika siku yake ya kukubaliwa
kuwa na mchango mkubwa na
adhimu kwa jamii ya Watanza-
nia.

Amekuwa mara nyingi aki-
zungumzia masuala ya elimu

Mbunge Kishimba shahada ya Honoris Causa inamhusu

nchini na jinsi inavyotakiwa
kuendeshwa kwa faida ya kila
Mtanzania, pengine hajasikika
sawasawa, sina uhakika ni nini
sababu, lakini yawezekana ni
watu kutofahamu msimamo
wake na pengine kueneza elimu
aliyo nayo.

Ifahamike, kuwa Kishimba si
msomi wa kiwango hicho lakini
ana mchango mkubwa usio-
hitaji vyeti vya darasani ndiyo
maana kwangu mimi, namwona
kama mtu anayestahili Shahada
ya Udaktari wa Heshima (shaha-
da ya uzamivu), yaani Honoris
Causa.

Ni vizuri michango kama hii
ikaenziwa na kupewa nafasi
kwa ajili ya kuikomboa jamii
yetu ambayo si ajabu ikapitia
kipindi kigumu, kutokana na
ugumu wa wahafidhina wali-
opo wanaotaka kumkwamisha
Rais Samia Suluhu Hassan ka-
tika  mipango yake ya kuwa-
saidia Watanzania kutibu ma-
kovu yao.

Hili la CAG ambalo sasa lime-
hamishiwa Novemba kujadiliwa
na Bunge, tusilichezee kwani
Watanzania tunataka kuona wa-
naokwamisha nchi wanachuku-
liwa hatua stahiki na tena kali ili
mtoto aliyechezea moto aungu-
Zwe sawia.

Alamsiki!
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HABARI KITAIFA

]
ICCR yafadhili
masomo kwa
Watanzania 400

Na Romana Mallya

MKURUGENZI wa Kituo :
cha Utamaduni wa India Swa- :
mi Vivekananda (SVCC), Dk. :
Soumya Chavan amesema zaidi :
ya wanafunzi 400 kutoka Tan- :
zania wamenufaika na ufadhili :
wa masomo kupitia Baraza la :
Utamaduni na Uhusiano la In- :

dia (ICCR). ;
Aidha, amesema wanafunzi :
wanaopenda kujiendeleza :

na masomo ya Shahada, Sha- :
hada ya Uzamili na Shahada ya :
Uzamivu katika Vyuo Vikuu vya :
India kwa mwaka wa masomo :
2023/24 kupitia ICCR, watume :
maombi yao. :

Dk. Chavan alisema hayo :
wakati wa maadhimisho ya :
miaka 74, tangu kuanzishwa
kwa ICCR na kuwataka wale wa- :
naopenda kujiungana masomo :
hayo watume maombi kupitia :
tovuti ya udhamini ya ICCR'S :
A2A http://a2ascholarships. :
iccrgovin kabla ya Aprili 30, :
mwaka huu. :

Mkurugenzi huyo aliwaomba :
wanafunzi wakitanzania wa-
tumie fursa hiyo ili kupata elimu :
bora na kuimarisha uhusiano :

kati ya Tanzania na India katika :

sekta ya elimu.

Alisema umri wa waombaji :
wa ufadhili wa masomo ya Sha- :
hada ya Udaktari (PhD) kikomo :
chake ni miaka 45 na masomo
mengine ni kati ya miaka 18 hadi :

30.

Alisema waombaji wanaweza :
kuomba kwa kuchagua vyuo :
vikuu au taasisi tano kwa uta- :
ratibu wa upendeleo wao wa :

masomo.

Alisema mpaka sasa ICCR :
ina vituo vya utamaduni 36 ul- :
imwenguni vinavyofanya kazi :
kupitia ubalozi na wakurugenzi :
wa vituo vya utamaduni wa In- :

dia.

Ulega: Vituo atamizi fursa ya ajira kwa vijana

Na Mbaraka Kambona

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi,
Abdallah Ulega, amesema wiz-
ara imeanzisha vituo atamizi vya
kuwafundisha vijana ufugaji wa
kisasa wa mifugo na samaki lengo
likiwa kujibu changamoto za ajira
kwa vijana nchini.

Waziri Ulega aliyasema hayo
juzi katika Kongamano la Tisa la
Wadau wa Sekta za Kilimo, Mifugo
na Uvuvi kuhusu masuala ya sera
zia juzi.

“Tunamshukuru Rais Dk. Sa-

mia Suluhu Hassan kwa kuridhia
kuanzisha programu hii kwa ajili
ya kuandaa vijana kufanya ufugaji
wa kibiashara. Kwa mwaka huu
tumeanzisha vituo atamizi nane
(8) vya kuwafundisha vijana ufu-
gaji kwa tija”, alisema.

Ulega alisema  kila mwaka
takriban vijana 1,600 wanahitimu
ngazi mbalimbali za elimu
katika vyuo vya mifugo na kati
ya hao 150 pekee ndio hu-
pata nafasi katika mfumo rasmi
wa ajira, hivyo lengo la ubunifu
huo ni kuwezesha vijana wanao-
baki nje ya mfumo rasmi wa ajira

kujiajiri kupitia unenepeshaji na
uuzaji wa mifugo yao ndani na nje
yanchi.

“Mipango yetu katika mwaka
wa fedha wa 2023/24 ni kuwa na
vituo atamizi 30 ambavyo vitaku-
wa na vijana wasiopungua 30 na
kutufanya kuwa na vijana 900 am-
bao watakuwa wamepata mafun-
zo na hivyo kusaidia kupunguza
changamoto ya upatikanaji wa
ajira hapa nchini ”,alisema.

Waziri aliongeza kuwa tayari
wizara imeshatafuta masoko kwa
ajili ya vijana hao kuuza mifugo
yao na kwa mwaka vijana hao wa-

tauza mifugo yao takriban mara
nne kwa mwaka, hivyo kuwawez-
esha kupata kipato ambacho kita-
wasaidia kujiajiri baada ya kumal-
iza mafunzo.

Pia alisema vituo atamizi hivyo
wamevianzisha pia kwa upande
wa sekta ya uvuvi kwa ajili ya vi-
jana kuboresha ujuzi wa ufugaji
wa samaki na uvuvi.

Kaulimbiu na dhima ya kon-
gamano hilo ni: “Ushindani wa
Tanzania Katika Soko Huru Ba-
rani Afrika (AfCFTA): Changamoto
na Fursa Katika Sekta ya Kilimo,
Mifugo na Uvuvi”.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Al-HEKMA, Shekhe Nurdeen Kishki (kulia), akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es
Salaam juzi, kutoa shukrani zake kwa Watanzania kushiriki kikamilifu katika mashindano ya Qur-aan Afrika yaliyofanyika
hivi karibuni, pia ametangaza kudhamini vijana 50 wanaohitaji kufunga kushoto ni Katibu Mkuu wa Mashindano

ya Qur-aan wa Taasisi hiyo, Salum Kiza. PICHA: JUMANNE JUMA.

Kazi za washindi uandishi bunifu kusambazwa nchini

Na Halfani Chusi

WAZIRI wa Elimu Sayansi na
Teknolojia, Prof Adolf Mkenda,
amewaahidi washindi wa tuzo ya
taifa ya Mwalimu Nyerere ya uan-
dishi bunifu, kuwasaidia kuchapi-
sha kazi zao na kuzitawanya nchi
nzima ikiwamo shuleni.

Mkenda alitoa ahadi hiyo jana
wakati wa
utoaji wa tuzo hizo iliyohudhuri-
wa na viongozi wa ndani na nje
ya nchi akiwamo Rais Mstaafu
wa Awamu ya Pili wa Msumbiji,
Joaquim Chissano.

Mkenda alisema washindi wali-
opatikana kwenye kinyanganyiro
hicho, wameliheshimisha taifa na
kuchangia kwa kiasi kikubwa kwe-

nye ukuzaji wa lugha ya Kiswahili.

“Washindi waliopatikana leo,
kwenye uandishi bora wa Riwaya
na Ushairi, kazi zao zitasamba-
zwa nchi nzima ili kila Mtanzania
aweze kupata na kusoma kazi
nzuri zilizowasilishwa.

“Tutavipeleka hadi kwenye
shule zetu ili wanafunzi waweze
kusoma, kwa sababu kusoma vi-
tabu kunajenga afya ya akili hivyo,
niwaombe Watanzania tujenge
utamaduni wa kusoma vitabu” ali-
sisitiza.

Rais Mstaafu Chissano ambaye
alikuwa mgeni rasmi kwenye hafla
hiyo, aliipongeza serikali kwa
kuandaa tuzo hizo, na kusema
kwamba imetambua na kuthamini
lugha ya Kiswahili nchini na Afrika

kwa ujumla.

“Lugha ya Kiswahili, ipo rasmi
Umoja wa Afrika (AU) na inazun-
gumzwa takribani katika mabara
yote, niwapongeze Watanzania
kwa kutambua na kuenzi mchango
wa Rais wa Awamu ya Kwanza,
Mwalimu Julius Nyerere kwa kuku-
za lugha hiyo.

“Ni wazi kabisa alilkuza kwa
kuandika maandiko bunifu kama
mashairi, riwaya, na kutafsiri kazi
mbalimbali za fasihi ya Kingereza
kwa Kiswahili ni heshima kubwa
tuzo hii kupewa jina lake” alisifu.

Alishauri juhudi hizo ziendelee
bila ukomo na kusema kwamba,
uhai wa lugha yoyote duniani ni
pamoja na kuwapo kwa machap-
isho yaliyo andikwa kwa lugha

yake.

“Kiswahili ni lugha yetu Afrika,
hatuna budi kukilinda na kukikuza
kwa kukipa heshima na dhima
mbalimbali mathalani kutumika
katika elimu, siasa utawala na mas-
uala mengine ya kijamii” alisema
Rais huyo ambaye ni maarufu kwa
kutumia Kiswahili kwenye miku-
tano ya kimataifa.

Tuzo hizo zilitolewa kwa
washindi 10 katika kipengele cha
mwandishi bora wa mswaada wa
riwaya na ushairi, ambapo mshin-
di wa kwanza mpaka wa tatu alika-
bidhiwa tuzo hiyo na Rais Mstaafu
wa Msumbiji.

Kwenye kipengele cha muandi-
shi bora wa mswaada wa riwaya,
Hamisi Kibari kutoka Dar es Sa-

laam aliibuka mshindi wa kwanza
na kupata zawadi ya Sh.milioni 10,
ngao na cheti.

Rikson Mtare kutoka Dar es Sa-
laam, akiibuka mshindi wa pili na
kupata zawadi ya cheti na Sh. Mil-
ioni saba.

Mshindi wa tatu ni Zainabu
Ali Muhamudu kutoka Zanzibar
ambaye alipata Sh. milioni tano
na cheti. Kwa upande wa ushairi,
mshindi wa ni Amri Abdalah, ku-
toka Kilimanjaro akifuatiwa na
Athmani Maulidi kutoka Zanzibar
na Sufian Almas kutoka Tanga
ambao walipewa zawadi sawa na
washindi wa riwaya.

Washindi wengine kutoka nafasi
ya tatu mpaka ya kumi walitambu-
liwa kwa kupewa vyeti.
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MAISHA NI NYUBA

Dondoo za faida

Uisl ya tende uwekezaji wa nyumba
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FUMBO TOTO

 swaTOTO
PAKA RANGI

Jaza maneno yafuvatayo katika
vyumba vilivyo wazi:
MTI, NOA, GOA, INI, PWANI, IBEBE,
IAMUE, AMINI, IKWAMUE, TANGANI

AKUNA watu wenye ndugu wengi kama ma-
konda wa daladala. Ebu msikie konda huyo wa
Posta kwenda Makumbusho.

“Haya dada hapo mbele, mjomba kule mwisho kaa
vizuri..oyaa mamdogo unaenda? Bibi shuka taratibu,
shemeji umeikuta haya panda. Babu njoo ukae!

Baba angu hapo tusogee kidogo,”

“Shangazi maliza ngazi,Swaiba geukia mbele,

Kaka hapo shika upande wa pili,ndogo wangu
mpishe mama mkwe akae,”

Wakimaliza kazi wana ndugu kibao walioonana nao
siku moja tu.

SWALI
Mawe ya Matambawe yanapatikana sehemu gani?
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Baba, Mama na Mwana

ARIBU tena msomaji
wangu tuendelee ku-
jadili Maisha ndivyo
Yalivyo. Wiki iliyopita
nilirusha swali kwamba ‘kwa
nini wanandoa waachane kisha
waanzishe familia zingine?

Nikatoa mfano msomaji wetu
mmoja wa safu hii aliyeelezea
uzoefu wake akasema kuwa kwa
asilimia kubwa ya wanaume
wanaozikimbia nyumba zao na
kuanzisha ndoa zingine wanasu-
kumwa na mambo kadhaa.

Moja akataja kupanda ghara-
ma za maisha huku kipato kik-
ishuka. Pili, kutokuwa makini
wakati wa kuchangua mwenza
wa kuishi naye katika ndoa. Hapa
inawezekana ni uchumba kuwa
wa muda mfupi kabla ya kufaha-
miana kwa undani. Hizi tunaita
ndoa za utotoni. Baadaye wana-
gundua kuwa kumbe haikuwa
chaguo sahihi.

Msomaji wangu, hebu nikupe
mifano mingine kwa nini mwa-
naume akimbie nyumba yake au
mwanamke ahame tena wakati
mwingine akiacha watoto nyuma
kuepusha balaa zaidi.

Wanawake waliofanya waume
kuwakimbia sasa wanavyojuta!

Baada ya kusoma makala ya
wiki iliyopita, baba mmoja akatu-
ma ujumbe ufuatao kupitia simu
ya kiganjani. Akasema hivi: “Flo-
ra sawa, lakini pia kuna mengi
zaidi ya hayo. Kwa mfano, mimi
ni mmoja wa wahanga wa hayo
matatizo. Mimi ni mzee na babu
wa watoto watatu, lakini niliha-
ma niliacha nyumba nikaenda
kupanga kwa gubu la mke.

“Baada ya mke kazi kuisha
akawa anawatumia watoto niru-
di. Nilikataa na kwa bahati nzuri
nilishajenga kibanda changu na
kuwa na kigari kingine. Ukweli
hadi sasa sijaoa na sitaki tena
kuoa kwani wa kuniliwaza wapo
wengi tu!”

Mpenzi msomaji, bila shaka
umemsikia vema mwenzetu
huyu. Mwanaume ni kiongozi wa
familia, ni kichwa cha nyumba.
Mwanaume ndiye anayepepesa
macho kuchagua yule ampen-
daye na kumtolea mahari ili
amkaribishe kwenye himaya
yake.

Ndiye anayeanza kumvisha
pete ya uchumba mwanamke na
kisha pete ya ndoa kumkaribi-

sha katika maisha ya ndoa. Sasa
unapoona mwanaume aliyemu-
ingiza mwanamke nyumbani
kwake akitarajia maisha mazuri
yaliyosheheni upendo, furaha,
amani na utulivu anaikimbia
nyumba yake, ujue mambo ni
magumu!

Baba huyu kwenye ujumbe
wake hakutaka kuingia kwa un-
dani yale aliyofanyiwa na mkewe
hata kukimbia, kwa hekima
akayaficha lakini akaona taratibu
aondoke zake kutafuta amani ya
moyo na pengine kunusuru mai-
sha yake.

Pengine angeendelea kukaa
ghadhabu ingempata na kufanya
kitu kibaya ambacho kingegha-
rimu maisha yake na wengine
ndani ya familia yake. Inavy-
oonekana anayo amani na mai-

sha yanaendelea.
Akasema kwenye ujumbe
wake kwamba, mwanamke

kazi ilipoisha akaanza kummisi
mumewe na kuwatumia watoto
wambembeleze arudi nyumbani.

Swali, je, kile kilichosababisha
baba huyu kukimbia nyumba
yake kimerekebishwa? Na je, us-

alama wake akirudi utakuwaje?
Na je, hapo alipo baba huyu ana-
kosa nini? Kama alisimangwa na
gari au nyumba, vyote hivi kwa
sasa anavyo, tena na amani juu.

Mama huyo wakati akiwa
kazini alijiona na kumdharau
mume wakati akidhani kuwa
kazi ile isingeisha siku moja. Sasa
anatumia watoto kumbembel-
eza baba yao arudi nyumbani.
Kwa nini yeye asifanye hivyo?
Pengine ni aibu akikumbuka vit-
imbwi alivyomfanyia awali. Sasa
yuko nyumbani kivuli cha mume
wake kinamtesa hadi kuwasum-
bua watoto wamrejeshe baba
yao. Kwani wao ndio waliom-
fukufa?

Msomaji wangu, wanawake
wengi ambao wako kwenye
mamlaka ndoa zao ziko kwenye
sintofahamu nyingi. Wengine
hata huko majumbani mwao kila
mmoja analala chumba chake,
walishatengana kitambo, bora
maisha yaendelee. Na hawa wen-
gine wana mahusiano mengine
huko nje.

Maisha yanapofikia hatua
watoto ndio wanakuwa wasu-

luhishi wa migogoro ya wazazi
wao, ujue hizo familia zinapitia
magumu. Lazima wazazi we-
nyewe watafute chanzo cha wa-
nayopitia.

Wakati mwingine yanatokana
na chimbuko au asili yao. Warudi
nyuma kutafuta linalowapata
leo, je, limekuweko huko waliko-
toka?

Ieleweke pia kwamba si wa-
naume tu huzikimbia nyumba
zao pale mambo yanapokuwa
hayaendi. Tena wanawake ndio
wakimbiaji wazuri na ili kujihami
hukimbilia mahakamani pale
ushahidi wa kutosha unapokuwa
dhahiri.

WaKo wanaokimbia vipigo vya
waume zao, waume kuwaletea
hawara nyumbani ili wasome
upepo kwamba wamechokwa,
wanaume kuwa walevi huku
matumizi nyumbani hayaone-
kani na kadhalika.

Mjadala huu ni mpana tu-
angalie muda mwingine baadaye
tuchambue kwa kina. Ama kweli
Maisha Ndivyo yalivyo.

Una kisa? Tuma ujumbe
kupitia 0715268581.

Kwa hili TANESCO, mna cha kuwajibu Watanzania

RIPOTI ya Mdhibiti na Mkagu-
zi Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG) ya mwaka 2021/22, ime-
kuja na sura mbili tofauti kuhusu
utendaji na ufanisi wa Shirika la
Umeme Tanzania (TANESCO)
na kwa kuwa sasa ni ruksa kwa
umma kuisoma ili kujua Kkil-
ichomo ndani yake, ni dhahiri
kwamba shirika linapaswa kutoa
majibu yake kwa Watanzania.

Kwa wasiokumbuka au walip-
itiwa ni kwamba ripoti hiyo ya
CAG ilianza kuwa wazi Aprili 5,
mwaka huu, baada ya Rais Samia
Suluhu Hassan, kupitia Waziri wa
Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu
Nchemba, kutimiza matakwa ya
Ibara ya 143 (4) ya Katiba ya Tan-
zania kwa kuiwasilisha Bungeni,
jijini Dodoma ikiwa na ripoti 22.

Baada ya kuwasilishwa kwake,
mwandishi wa waraka huu ni
miongoni mwa waliobahatika
kuisoma na kuona upungufu am-
bao CAG amebaini.

Jambo la kwanza, TANESCO
inapaswa kujibu kuhusu kutoku-
wapo kwa udhibiti wa kutosha
wa upotevu wa nishati, ufanisi
mdogo katika kutumia rasilimali
na changamoto zingine zinazo-
hitaji kutatuliwa ili kuhakikisha
ufanisi katika utendaji wenu un-
afikiwa.

Pili, ni suala la ugumu wa ku-
fuatilia usomaji wa mita kwa
mitambo ya kulisha umeme na
usambazaji wa umeme (ikiwa ni
pamoja na watumiaji wakubwa
wa nishati) kutokana na upungu-
fu wa maelezo kuhusu mitambo
ya kulisha umeme au vituo vi-
dogo vya umeme katika mfumo
wa usomaji mita moja kwa moja.

Jambo la tatu ni la mita za
umeme 874,019 kutothibitishwa
na Wakala wa Vipimo (WMA).
Katika mwaka wa fedha 2021/22,
TANESCO ilinunua na kutumia
mita 874,019 zenye thamani ya
Sh. bilioni 115, lakini hazikuthibit-

ishwa na WMA, kitu ambacho
kinaweza kusababisha hasara
kwa mteja au shirika.

Kimsingi, ni hoja ambazo
zisipojibiwa kwa weledi zitaen-
delea kuacha ukakasi kwa Wa-
tanzania kuhusu shirika lao.
Ingawa kwa miaka kadhaa sasa,
serikali imekuwa ikichukua hat-
ua muhimu za kuendeleza mi-
undombinu yake na kutekeleza
miradi mbalimbali yenye lengo
la kukuza uchumi na kuboresha
maisha ya wananchi wake.

Katika pitia yangu ya ripoti ya
CAG, nimeona amebaini upun-
gufu ambao ni wa mfumo wa
kufuatilia upotevu wa nishati ya
umeme, mita na vifaa vinavyo-
tumika kupima nguvu inayosa-
mbazwa kutoka kwenye kituo
ambacho umeme unapokelewa
kutoka kiwanda cha uzalishaji.

Katika ripoti hiyo, CAG
ameeleza laini ya umeme ni
mtandao wa kuhamisha nishati

kutoka vyanzo vya umeme hadi
kwenye vituo vya usambazaji au
watumiaji. Lakini mapitio yake
ya mita katika laini za umeme,
yalibaini kati ya mita 1,803 za vi-
tuo vya umeme vilivyopo katika
mikoa 29, taarifa za mita 1,638
(asilimia 90.8) hazikuoneshwa
katika mfumo wa usomaji mita
moja kwa moja kwa mwaka mzi-
ma.

Aidha, mita 52 zilikuwa na uso-
maji wa nishati iliyopokelewa
pekee, wakati mita 80 zilikuwa
na usomaji wa nishati iliyosa-
firishwa pekee; ambapo suala
hilo ni kinyume na Kanuni Nam-
ba 45 (1) ya Kanuni za Sheria ya
Umeme (Huduma za Ugavi) za
Mwaka 2019.

Katika uchambuzi wake, CAG
ameeleza kuwa uongozi wa
shirika ulielezea sababu kuu za
udhaifu huo kuwa ni matatizo ya
mtandao na mita zilizoharibika
kwenye vituo vya umeme.

Kwa maoni yake, ufungaji wa
mita katika mitambo ya umeme
haukuakisi thamani ya fedha, na
kuna uwezekano kuwa baadhi
ya mita au mitambo ya umeme
imefanyiwa udanganyifu au ku-
ghushiwa.

CAG anaona jambo hilo lin-
aweza kusababisha wizi wa
nishati unaofanywa na wateja
(hasa watumiaji wakubwa wa
nishati) kwa kushirikiana na wa-
fanyakazi wasio waaminifu.

Kutokana na upungufu huo,
CAG amependekeza TANESCO
itekeleze matakwa ya Kanuni za
Uzani na Vipimo za Mwaka 2019,
ili kuhakikisha mita zinapimwa
na kuthibitishwa na Wakala wa
Vipimo kabla ya kutumiwa na
wateja

Kwa uchambuzi huo wa CAG
na mapendekezo aliyoyatoa,
ninaona kabisa kuna maswali
TANESCO inatakiwa kuyajibu
kwa Watanzania.
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UTATOKAJE KWENDA KUFUNGA UCHUMBA?
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MITINDO

NYEUSI NI
UTANASHATI

ANAUME wanataki-

wa kuwa makini ka-

tika kufanya chaguo

sahihi la mavazi ili
waendane na mazingira ya kisa-
sa.
Tabia za kutojali sana kucha-
gua nguo zinazolingana na hitaji
la mwili wake, inawafanya ku-
tokuwa maridadi kutokana na
kuvaa nguo tofauti na mwone-
kano.

Wataalamu wa masuala ya
mitindo wanashauri utanashati
wa mtu ni pamoja na umakini
wakati wa kununua mavazi.

JINSI YA KUCHAGUA

Kama wewe ni mvivu kununua
nguo, hakikisha unanunua ma-
vazi yarangi nyeusi kwa sababu

zina kawaida ya kutochagua ran-
gi wala kuchosha muonekano
wa mtu.

Mwanaume anapovaa suruali
yeusi hahitaji kufikiri sana kuhu-
su rangi ya shati, viatu au fulana.

Suruali nyeusi haichagui rangi
ya vazi au nguo yoyote inayoam-
batana nayo.

Unashauriwa kuchukua surua-
li yenye kubana kiasi kwa sababu
unapovaa na shati muonekano
wako unakuwa wa kipekee.

VIATU

Suruali nyeusi inafaa sana ku-
valiwa na viatu vya rangi nyeusi,
udongo au nyeupe iliyofifia.

Hata hivyo wengine wanap-
enda kuvalia viatu vya wazi vya
rangi yenye mngaro dhaifu na
wanatoka bomba.
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UREMBO

Na Mary Geofrey

ONDOA WEUSI KWAPANI

UWA na weusi kwenye
mapaja na sehemu
zingine za mwili ni hali
inayoathiri kisaikolojia
na kuleta msongo wa mawazo.
Hali hiyo inakunyima uhuru
wa mavazi na kujiachia un-
apokuwa na mwenza wako.
Ndio maana wanawake wen-
gi wamekuwa wakijaribu njia
nyingi sana bila mafanikio. Wa-
nafikia hadi kutumia kemikali
ambazo zinawaongezea tatizo
kuwa sugu zaidi.

ALOEVERA

Chukua utomvu wa jani la
Aloevera pale pale unapokata.
Paka kwenye sehemu yenye
weusi na kisha acha ule utom-
vu kwa muda takribani nusu
saa kisha osha na maji ya
uvugu vugu/moto. Fanya hivi
mara moja hadi mbili kwa siku
ili kuweza kupata matokeo
haraka. Unaweza pia kutumia

YOGURT

Kuna maajabu makubwa
sana na yogurt kwani imekuwa
ikitumika kama natural bleach-
ing agent kutokana na Kkiini
chake lactic asidi pamoja na
zinc yenye uwezo mkubwa wa
kuzuia kuharibika kwa ngozi
kutokana na jasho jingi se-
hemu za mapaja, shingoni na
kwapa.

Chukua yogurt paka sehemu
husika kisha sugua halafu acha
kwa dakika 10-15 na baada ya
hapo osha na maji ya uvugu
vugu.

MAPISHI

LIMAO

Limao ina asili ya tindikali
ambayo inafanya itumike
kama kisafisha ngozi
yako ambayo imehar-
ibika.

Pia limao ina ki-
wango kingi cha
vitamin C Kkina-
chosaidia seli za
ngozi yako kuzal-
ishwa upya na kasi
ya ajabu.

Chukua pamba na
chovya kwenye juisi ya
limao kisha paka sehemu
husika kisha acha kwa
dakika 20 baada ya hapo
osha na maji masafi.

TANGO

Hii pia imekuwa ik-
ishika nafasi kubwa
kama ni natural bleaching
agent ya ngozi. Ina uwezo
mkubwa wa kuondoa seli za
ngozi zilizokufa na kurudi-
sha mpya haraka sana. Na
hatimaye kufanya mapaja
yako kuwa meupe na se-
hemu zingine.

Chukua kipande cha
tango au juisi yake su-
gua sehemu husika
kwa dakika 10 hadi
15. Kisha acha
angalau daki-
ka 10 tena
baada ya
hapo osha
kwa maji ya
uvugu vugu.

Na Mary Geofrey

Juisi va tende

JUISI ina faida nyingi katika
mwili wa binadamu, zipo juisi za
aina mbalimbali ambazo zinatoka-
na na mimea na mizizi aliyoumba
Mungu.

Juisi ya tende ni miongoni mwa
juisi zilizojizolea umaarufu mkub-
wa hasa katika kurekebisha tatizo
la nguvu za kiume.

Mabhitaji

Tende kilo moja, maziwa ya
unga au ya ngombe lita moja,
sukari kiasi upendacho. Zingatia
kuwa tende zina asili ya sukari
hivyo hakikisha unaweka kiasi.

Namna ya kutengeneza

Chukua tende zako kisha zitoe

mbegu zake, hakikisha unatoa
mbegu tu na kuziacha tende kama
zilivyo bila kutoa kitu kingine.
Anza kuzisaga peke yake kwe-
nye brenda hadi zitakapolainika
sawasawa.
Mimina maziwa yako kidogoki-
dogo kwenye brenda ili kuzisa-
ga vema jambo litakalosaidia
juisi yako kulainika vema.
Baada ya kutia maziwa
yote na kuisaga sawasawa,
tia sukari kiasi upendacho
huku ukiendelea kuisaga ili
sukari yako iweze kuchang-
anyika vizuri na juisi yako.
Juisi yako itakuwa tayari kwa

kunywa sambamba na kitafunwa
chochote ukipendacho kama vile
bagia, sambusa, korosho au karan-
ga au hata baada ya kupata futari
yako.



JUMAPILI APRILI 16, 2023

MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

DONDOO ZA FAIDA
UWEKEZAJI WA NYUMBA

JENZI wa nyumba ni miongoni mwa eneo

muhimu linalotumiwa na wengi kuwekeza.

Uwekezaji ni mchakato mzima wa kuiwe-

ka mali katika mfumo maalum wa kifedha

kwa ajili ya tija zaidi ya baadae ambayo inaweza

kuongezeka au namna fulani yenye kuleta faida
baada ya muda fulani.

Leonald Michal, yeye ni mshauri wa masuala ya
uwekezaji, anaelezea kanuni bora za kuwekeza kwa
tija. Anashauri kwamba unapowekeza kwenye ujen-
zi wa nyumba miongoni wa mambo ya kuzingatia ni
pamoja na unataka kujenga nini kulingana na mahi-
taji katika uhalisia wa sasa na wa baadae.

“Kutazama ni aina gani ya watu watakaotumia
nyumba yako, shughuli gani ambazo zitakuwa zina-
fanyika katika nyumba husika.Kwa hiyo ni muhimu
pia kushirikiana na mtaalamu aliyebobea katika us-
anifu.

“Pia kujenga kwa kuzidi uwezo wako huleta
hasara ya kushindwa kumaliza ujenzi, sehemu ny-
ingine kutotumika na kutokuwa na faida ya kuto-
sha, kutumia pesa nyingi kwa kitu kisicho na faida
na kuwa na gharama kubwa za uendeshaji wa jen-
£0,” anasema.

“Kujenga kwa kutokidhi mahitaji, husababisha
hasara kwa kulazimika kufanya upanuzi wenye
gharama kubwa zaidi, kuacha nyumba na kutafuta
nyingine, kutoridhika na kutokuwa huru zaidi.Ni
muhimu kuhakikisha kwamba unachojenga kitaleta
faida kwa kipindi hicho cha uwekezaji,” anasisitiza.

Anashauri kwamba ni vyema kujiuliza maswali
kama je kodi ambayo wapangaji wanailipa inaleta
faida, mtaji uliotumia kujengea utakuja kujilipa
baada ya muda gani, faida ya kipesa itaanza kupa-
tikana baada ya muda gani, na je nyumba yako ita-

dumu kwa miaka mingapi?

Jambo lingine muhimu, anasema unapowekeza
katika sekta hiyo ya nyumba ni kufuata sheria na
taratibu zote husika ili uwekezaji wako usibughu-
dhiwe na mambo mbalimbali ambayo yanaweza
kuhatarisha mchakato wa kupata faida kwa kujenga
katika eneo linaloruhusiwa kisheria na kwa kufuata
sheria na taratibu zote.

Makadirio ya gharama za ujenzi yatakusaidia
namna ya kujipanga juu ya mtaji wa kukuwezesha
kusogeza mbele na kazi yako na kwamba si vyema
kujenga kwa kubahatisha.

“Ni muhimu kuiona faida katika mipango yako
ambayo umeifanya kabla ya kuanza ujenzi,” anase-
ma.

Zingatia haya kuifurahia
nyumba vako

Na Restuta James

TASNIA ya mitindo na mapambo ya nyumba in-
aendelea kukua kwa kiwango cha juu kuanzia ramani
ya nyumba, ujenzi wake, rangi hadi samani.

Hata hivyo, maeneo hayo makuu ya kuangalia
wakati na baada ya ujenzi nayo yamegawanywa na
wanatasnia ya mapambo wanachambua mpangilio wa
rangi za sebule, jikoni, vyumba vya watoto, chumba
kikuu (master bedroom), vyoo hadi bustani.

Ni vigumu katika makala moja kuchambua maeneo
yote japokuwa leo ninaweza kukudokeza kwamba
wataalamu wa mapambo ya nyumba, wametaja
rangi ya bluu tulivu (tranquil blue), ndiyo inayoshika
namba moja kwa mwaka huu.

Wanaeleza kwamba ni rangi inayosababisha utulivu
na kwamba inafaa kupaka katika maeneo mengi hu-
susani sebuleni, ofisi na sehemu za kufanyia ibada.

Pamoja na rangi hiyo, wataalamu wa mapambo
wametaja mambo ya kuzingatia ili uweze kuifurahia
nyumba yako.

1. Nunua samani zenye droo

Wataalamu hawa wanaeleza kwamba ili chumba au
nyumba iwe na mpangilio mzuri, ni muhimu kununua
samani ambazo zina sehemu ya kuhifadhia vitu, ili
uweze kuweka kila kitu kwenye mpangilio.

Wanatoa mfano kwamba, kama unaishi kwenye
nyumba ndogo, unaweza kununua ‘kochi kitanda’
kinachoweza kutumika pia kama kabati.

Wanaeleza hii itakusaidia kutumia nafasi ndogo
vizuri na ikaonekana nadhifu kwa kuwa mchana
unatumia chumba chako kama sebule na usiku ni
chumba cha kulala.

Jambo lingine wanalotaja wataalamu hawa ni taa
na rangi.

Wanashauri kwamba ukubwa au udogo wa chum-
ba ndio utaamua uweke taa za aina gani na wapi.
Wanasema kwa ujumla, chumba chochote kinahitaji
mwanga wa kutosha ili kuongeza nakshi; japokuwa
kuna mazingira yatakulazimu uweke mwanga hafifu
kama mishumaa au taa za rangi kulingana na hitaji
lako.
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HABARI KIMATAIFA

]
Waziri mkuu atupiwa

bomu la machozi

TOKYO, JAPAN

WAZIRI Mkuu wa Japan Fumio Kishida
ameondolewa haraka baada ya bomu la ma-
chozi kutupwa katika mkutano wa hadhara.

Mtu mmoja alizuiliwa katika eneo la Wakay-

ama, ambako Kishida alipaswa kutoa hotuba,
vyombo vya habari vya ndani viliripoti.

Shuhuda mmoja alisema waliona mtu akiru-
sha Kkitu, na kufuatiwa na moshi, huku mwing-

ine akisema walisikia kishindo kikubwa.
Picha zilionyesha maafisa wakirundikana
juu ya mtu anayeaminika kuwa mshukiwa.

Polisi walisema wamemkamata.

Shirika la utangazaji la umma la Japan [NHK

} lilionyesha kanda zilizoonekana kuonyesha

umati wa watu wakikimbia kutoka eneo la tukio.
Kishida alikuwa ndio kwanza ameanza kutoa

hotuba baada ya kuzuru bandari ya wavuvi

Watu wanane wauawa Ukraine

KYIV, UKRAINE

WATU wanane akiwemo mtoto wa
umri wa miaka miwili wameuawa
katika shambulio la makombora
ya Russia katika eneo la Sloyansk ,
katika mkoa wa Donbas mashariki
mwa Ukraine.

Gavana Pavlo Kyrylenko alisema
watu wengine karibu 21 wameje-
ruhiwa katika shambulio hilo lililo-
fanyika kwenye mji wa makazi ya
raia.

Aliongeza kuwa watu wengine
saba hawajulikani waliko, akionya
kuwa wanaweza kuwa wamenaswa
chini ya vifusi. Katika chapisho kwe-
nye mtandao wa kijamii, Rais Volo-
dymyr Zelensky alilaani kile alichok-
iita shambulio la kikatili na ovu.

“Hali ya uovu kwa mara nyingine
tena inajitokeza,” aliandika kwenye
Telegram.

maisha ya watu.”

Ofisi ya mwendesha mashtaka il-
isema mmoja wa waliouawa ni mto-
to wa miaka miwili.

Mshauri mkuu wa Zelensky alise-
ma mtoto huyo alitolewa akiwa hai
kutoka kwenye vifusi, lakini alifariki
kwenye gari la wagonjwa alipokuwa
akipelekwa hospitalini.

Gavana Kyrylenko alisema ny-
umba tano na vyumba vitano vya
ghorofa viliathiriwa katika shambu-
lizi hilo, huku biashara na maduka
pia yakiharibiwa katika milipuko
hiyo iliyotokea mwendo wa saa
18:00 kwa saa za huko.

Aliongeza kuwa huenda shambu-
lizi hilo lilifanywa kwa kutumia ma-
kombora ya S-300.

Mfumo huo hapo awali uliundwa
kama mfumo wa ulinzi wa ardhi
hadi angani, lakini Russia imezidi
kuutumia kufikia malengo ya ardhi-
ni nchini Ukraine huku vita vikien-

gua.

Waandishi wa habari kutoka shiri-
ka la habari la AFP walishuhudia
waokoaji wakichimba kuwatafuta
manusura katika eneo la milipuko,
huku moshi mweusi ukifuka kutoka
kwa jengo jingine kando ya barabara
hiyo.

Waliongeza kuwa mtaa huo un-
aojumuisha uwanja wa michezo uli-
kuwa umejaa uchafu uliojumuisha
kurasa zilizochanika kutoka kwenye
vitabu vya shule na michoro ya wa-
toto.

Hapo awali, Andriy Yermak mkuu
wa ofisi ya kibinafsi ya Zelensky -
alisema milipuko saba imesikika
katika jiji hilo, ambayo baadhi ili-
fanyika karibu na shule.

Wakati Ukraine bado inadhibiti
Sloyansk, mji huo uko umbali wa
maili 27 kaskazini-magharibi mwa
Bakhmut, ambao umekuwa kitovu

huko Wakayama kifaa hicho kiliporushwa na
kujifinika kuashiria kujikinga, NHK iliripoti.
Tukio hilo linawadia baada ya aliyekuwa
Waziri Mkuu Shinzo Abe kuuawa kwa kupigwa
risasi akiwa kwenye kampeni mwaka jana

‘Aliongeza “ haitavumilika kuua
tu watu mchana kweupe, kuharibu

cha mashambulio makubwa ya Rus-

delea na ghala za silaha zimepun- sia kwa miezi kadhaa.

China yasisitiza
Taiwan sehemu yake

BEIJING, CHINA
CHINA imepinga vikali uvingiliaji wowote wa
Kigeni juu ya suala la hadhi ya kisiwa cha Tai-
wan na kuyahimiza mataifa mengine kuheshimu
msingi unaotambulika kimataifa wa Taifa moja.
Waziri wa mambo ya kigeni wa China Qin Gang,
amewaambia waandishi wa habari mjini Beijing
kuwa Taiwan ni sehemu ya China na taifa hilo hal-
itaruhusu nguvu kutoka nje kubadili ukweli huo.
Gang alikuwa akizungumza baada ya kukutana
na waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani An-
nalena Baerbock anayeitembelea China tangu juzi.
Akiwa nchini humo Baerbock a lisisiti-
za kwamba Ujerumani inazingatia “Sera ya
China moja” lakini hakusita kugusia mvutano
unaendelea sasa kwenye ujia wa bahari wa
Taiwan na kuhimiza umuhimu wa kutuli-
Zwa mzozo uliopo kwa njia ya amani.

Jengo lililoteketezwa na makombora katika shambulio lililofanywa na Russia katika eneo la Sloyansk
katika mkoa wa Donbas nchini Ukraine jana. PICHA: AFP

Serikali, waasi wabadilishana wafungwa

Mtu aliyevujisha siri za
Marekani afikishwa kortini

WASHINGTON, MAREKANI SANAA, YEMEN wa Mataifa umekiita mojawapo ya kuanza tena mazungumzo ya moja
KIJANA aliyekamatwa na vyombo vya usalama majanga mabaya zaidi ya kibinada- kwa moja mwaka jana. Matumaini
vya Marekani akishukiwa kwa uvujishaji mkubwa KUMEFANYIKA  mabadilishano mu duniani, huku baadhi ya asilimia  yalizidishwa wakati Saudi Arabia

wa nyaraka za siri amepandishwa kizimbani na

kusomewa mashtaka va jinai yanayomkabili
Jack Teixeira mwenye umri wa miaka 21 na

mfanyakazi wa kamandi ya kikosi cha ulinzi

wa anga va Marekani, alikamatwa juzi Al-

hamisi baada ya wiki nzima ya uchunguzi juu

va kuvuja kwa nyaraka nyingi za siri ikiwemo

kuhusu vita vinavyoendelea nchini Ukraine.
Wizara ya Sheria ya Marekani ina-

tazamiwa kuainisha kesi ya jinai inayom-
kabili na kumfungulia mashtaka chini ya
sheria ya ujasusi inayoainisha kuwa ni kosa

kuvujisha taarifa za ulinzi wa taifa.

Waendesha mashtaka wanaamini ki-
jana huyo ambaye pia ni mtaalamu wa
teknolojia alikuwa kiongozi wa kundi la
mawasiliano kwenye mtandao ambako

nyaraka hizo za siri zilisambazwa

DW.

e

ya wafungwa kati ya pande zina-
zozozana nchini ~ Yemen ambayo
yanaonekana kama sehemu ya
juhudi za kumaliza mzozo wa miaka
minane.

Maafisa wa Msalaba Mwekundu
walisema wafungwa 318 wamesa-
firishwa kwa ndege nne kati ya mji
mkuu unaoshikiliwa na waasi, Sanaa
hadi mji wa Aden unaoshikiliwa na
serikali.

Takriban wafungwa 900 wanata-
rajiwa kubadilishana kwa muda wa
siku tatu zijazo.

Vita kati ya waasi na vikosi vina-
vyoiunga mkono serikali vinavyoon-
gozwa na Saudia vimesababisha vifo
vya maelfu ya raia wa Yemen.

Pia imezua kile ambacho Umoja

80 ya raia wakilazimika kutegemea
chakula cha msaada ili kuishi.

Mabadilishano hayo makubwa
zaidi tangu mwishoni mwa mwaka
2020 yanaonekana kama hatua ya
kujenga imani, kufuatia mazungum-
zo mapema wiki hii mjini Sanaa kati
ya ujumbe wa Saudia na waasi wa
Houthi yenye lengo la kufikia usi-
tishaji vita na unaoweza kuwa wa
kudumu.

Mazungumzo hayo yaliwezeshwa
na Oman, ambayo inashiriki mpaka
na Saudi Arabia na Yemen na im-
ekuwa na jukumu muhimu katika
majaribio ya kumaliza mapigano
kwa miaka.

Kumeongezeka kasi ya kumaliza
vita tangu Saudi Arabia na Houthis

na hasimu wake mkuu Iran muun-
gaji mkono mkuu wa Wahouthi wa-
likubali mwezi uliopita kurejesha
uhusiano baada ya mzozo wa miaka
saba.

Licha ya kushindwa kukubaliana
kuendelea na usitishaji mapigano
wa miezi sita uliosimamiwa na Umo-
ja wa Mataifa mwezi Oktoba, kume-
kuwa na kupungua kwa kasi kwa
mapigano, ikiambatana na baadhi
ya hatua za kupunguza hali ya wasi-
wasi.

Pia kuna hatua ya kurahisisha vi-
zuizi vya uagizaji bidhaa na kubadil-
ishana wafungwa, iliyokubaliwa
katika mazungumzo yaliyofanyika
nchini Uswizi mwezi Uliopita.

BBC
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Na Magabilo
Masambu

AMA mtakumbuka,

mwaka jana yuko ki-

jana mmoja aliyekuwa

tumishi wa Jeshi la

Ulinzi la Wananchi wa Tanzania

(JWTZ) mjini Mbeya alimuua baba

yake mzazi kwa madai kwamba

hakumwandalia maisha. Kwa

mtazamo wake aliona baba yake

alipaswa kumpa maisha zaidi ya
yale aliyokuwa nayo.

Wako watu walichukulia kiten-
do hicho kama afya ya akili lakini
mawazo kama haya yana vijana
wengi na baadhi ya watu wazima
wanaolalamika kwamba baba zao
hawakuwasaidia.

Wengine ni wasomi na hawa-
jioni katika nafasi ya kubadilisha
maisha yao na ya familia zao wak-
iwemo wazazi wao.

Pili, ni kuhusu jambo la kushi-
kwa mkono.

Vijana tulio wengi imani tu-
liyo nayo ambayo imetupoteza
na kutupotosha sana ni kudhani

kwamba kila aliyefanikiwa alishi-
kwa mkono.

Tunaamini sana katika kitu ki-
naitwa ‘connection’ lakini wakati
unahitaji kushikwa mkono una
nini mkononi mwako? Katika kita-
bu cha Kutoka sura ya nne kuna
habari juu ya Musa kuhusu fimbo
aliyokuwa nayo mkononi baada ya
kuulizwa na Mungu ana nini.

Musa akajibu: “Lakini tazama
hawataniamini wala hawataisikia
sauti yangu maana watasema
Bwana hakukutokea” lakini Bwana
alimwambia

“Ni nini hiyo uliyo nayo mkon-
oni mwako?” Akasema ni fimbo,
akamwambia itupe chini akaitupa
nayo ikawa nyoka Musa akakimbia
mbele yake.

Bwana akamwambia “Musa
nyoosha mkono wako kamshike
mkia” akaunyoosha mkono wake
akamshika naye akageuka kuwa
fimbo mkononi mwake.

Tazama, Musa hakuwa anajua
thamani ya fimbo aliyokuwa nayo
mkononi na hakuwa na imani
kwamba watu wangemwamini
kupitia fimbo hiyo.

Maana yake alipokuwa mbele
yao ili kuwahakikishia kwamba
Mungu alimtokea ni kufanya hiyo
miujiza ya kutupa fimbo chini
kugeuka nyoka na kurudi kuwa
fimbo.

Je, unajua nini ulicho nacho
mkononi mwako? Kama unakijua,
unajua thamani yake? Je, ulicho
nacho umewaonyesha watu? Una-
jua kwamba ulicho nacho ndiyo

muujiza wako?

Kwa lugha rahisi, una nini ki-
takachoweza kukutambulisha kwa
watu au unataka wewe ndiyo uji-
tambulishe kwao? Kwa nini Mungu
alimwuliza Musa una nini na haku-
muuliza wewe ni nani?

Nina mfano wa kijana aliyemali-
za chuo kikuu mwaka 2014, katika
masomo ya Baiolojia na Kemia.
Mwaka jana alinitafuta nimtafutie
kazi, nikamuuliza umewahi ku-
fundisha kokote?

Akasema hajawahi ndipo nikam-
wuliza anapoishi hakuna shule?
Akasema ipo lakini hawalipi sasa
akifundisha bure atakula nini?

Nikamuuliza, sasa ivi hufundishi
unakula nini akakata simu! Mtu
kama huyu ataendelea kulala-
mika kwamba ajira hakuna. Hajui
kwamba kufanya kazi bure ku-
nalipa zaidi kuliko kukaa bure kwa
sababu ukifanya kazi bure, hizo
‘connection’ utazipata mwenyewe
bila kutafutiwa.

Ninachokusudia kusema hapa
ni kwamba Mwenyezi Mungu
amemjalia kila mmoja wetu uw-
ezo binafsi ambao mtu mwingine
hawezi kuwa nao hata afanyeje
lakini mara nyingi tunadharau
kwa kufikiria na kutamani mambo
makubwa ambayo hatuna uwezo
nayo. Tazama Daudi alitumia jiwe
kutoka mfukoni mwake kumpiga
Mfilisti Goliati aliyekuwa na upan-
ga na jeshi kubwa.

Je, fimbo au jiwe lako ni sanaa?
Ni kuzungumza, kuandika, kuchek-
esha, kukimbia, kucheza mpira,

kufuga au ni nini? Onyesha uwezo
wako katika jambo unaloliweza
nalo litakupa hizo ‘connection’ na
litakupeleka ambapo hujawahi ku-
tarajia kufika.

Jambo la tatu ni juu ya taarifa
sahihi. Vijana wengi tumekuwa na
utamaduni wa kufuatilia mambo
mengi ya ovyo kuliko mambo ya
msingi. Tunashinda mitandaoni
tukiangaika kutazama vichekesho
wakati hao wanaokuchekesha
wameshagundua tayari mkononi
wana nini na wanaingiza fedha
kwa kufanya hivyo.

Lazima ufanye juhudi na wewe
siku moja tukutazame na ukitaka
itokee hivyo, lazima utafute taarifa
muhimu na sahihi kutokana na
kile unachokipenda.

Faida kubwa tuliyo nayo kwa
sasa ni urahisi wa upatikanaji wa
taarifa kuliko zamani lakini taabu
yetu ni taarifa gani tunafuatilia.
Dunia hii ya utandawazi taarifa
zipo kama kokolo ni wewe uch-
ague kama unataka sangara, sato,
fulu, perege au kamongo, vyote
vinapatikana.

Kwa mujibu wa Dk. Onesmo
Matei (PhD) vijana wanatakiwa
kufungua macho kuona fursa na
kuchukua hatua.

Anasisitiza kuwa si kwamba
fursa hazipo bali tatizo ni juu ya
kuchukua hatua. Akaenda mbali
zaidi akasema: “Si kuchukua hatua
tu, lakini ni muhimu sana kujito-
fautisha yaani unafanya nini cha
tofauti.

Haya aliyazungumza Machi 24,

INAZOKWAMISHA MAENDELEOQ YA VIJANA

mwaka huu, tulipopata nafasi ya
kutoa elimu ya stadi za maisha kwa
vijana katika chuo cha uongozi
MSTCDC Arusha.

Mtaji, hiki kimekuwa kilio cha vi-
jana wengi. Ni kweli lakini ukisoma
kitabu cha Azimio la Arusha kuna
mahali mwalimu Julius Nyerere
ameeleza madhara ya kuona fedha
ndiyo kila kitu na anasema fedha
ni matokeo ya kazi, akimaanisha
kuwa ili upate fedha inapaswa ku-
tangulia kufanya kazi ndiyo maana
hata mfanyakazi analipwa mwisho
wa kazi kufanyika si mwanzo.

Akatolea mfano wa wabunge
kwamba hata wawapo bungeni ha-
watoi njia mbadala za utatuzi wa
changamoto za wananchi, badala
yake kila mbunge akisimama
anaidai serikali fedha za maende-
leo.

Masuala ya kuwalaumu wazazi,
ndugu na jamaa zako kwamba
hawakukusaidia achana nayo yat-
akuchelewesha.

Kuwa na maono makubwa juu
ya maisha yako ukitokea msaada
utashukuru. Wako vijana wanalala-
mika hakuna ajira, ukimuuliza tan-
gu umalize chuo umewahi kutem-
belea kiwanda kipi hata kuuliza tu
kama kuna kazi yoyote, hakuna.
Hatufanyi hivyo kwa sababu tuna
uhakika wa kula nyumbani asu-
buhi, mchana na jioni na hatimaye
kulala.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
Dar es Salaam-Tanzania

Il BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam
Fungamwango

WENYE maisha ya ndoa

kuna mambo mengi
mazuri na changamoto
ake. Kijana yeyote

anayechipukia, awe wa kiume
au wa kike, akishafika wakati wa
kubalehe anadhani kuwa siku aki-
funga ndoa basi itakuwa raha siku
zote.

Ni kweli madhumuni ya ndoa
siku zote ni hayo na kila mtu
anatamani kuwa hivyo lakini wa-
naooana ni binadamu ambao ha-
wajakamilika. Chochote kinaweza
kutokea. Ndiyo maana wakati wa
kufunga ndoa kila mmoja huuli-
zwa kama anaweza kumvumilia
mwenzake kwa shida na raha.

Shida inayosema hapo siyo ku-
lala na njaa, au mume kukosa pesa
ya kumtunza mke kwa sababu
mbalimbali, lakini pia changa-
moto za kitabia kutoka kwa wote
wawili.

Ndoa inafungwa na mtu anay-
etoka familia nyingine, yenye

malezi na utamaduni wao, dhidi ya
mwingine ambaye naye ametoka
kwenye familia nyingine, mazin-
gira mengine, maeneo mengine
na tabia zingine. Hapo ndipo kuna
changamoto.

Leo tutaangalia tabia mbaya
za baadhi ya wanaume hasa wal-
iooa. Ni kweli kila mtu ana tabia
yake, lakini unapoishi na mtoto wa
mtu unatakiwa kubadilika. Kuna
msemo unasema tabia haina dawa.
Ni kweli, lakini inabadilika kuto-
kana na mazingira.

Na ndiyo maana mtu yeyote
mwenye mpenzi mpya, kabla ya
kufunga ndoa, hata akiwa na tabia
mbaya vipi, kama anakunywa
pombe kupita kiasi, au ana wivu
kupita kiasi, mchoyo, atajitahidi
sana kuficha ili zisionekane kwa
mwenzake.

Zitaibuka tena pale watakapoo-
ana na kukaa pamoja. Kwa maana
hiyo binadamu anaweza kubadili-
sha tabia yake kutokana na mazin-
gira. Kwa nini mtu asibadilike?

Umemchukua mtoto wa watu
kutoka kwenye mikono ya wa-
zazi wake, unakuja kumnyanyasa,
kumpiga, kumtukana na kumsi-
manga kama hana kwao. Mambo
haya yapo kwenye jamii, ambapo
wanawake wamekuwa hawana
amani na hamu ya ndoa kutokana
na mambo wanayofanyiwa na wa-
naume, hasa wanapoona kuwa
wake zao wameshakuwa na wa-

toto na hawawezi kuondoka.

Wanamuziki wameshaonya sana
kuhusu tabia hiyo. Bendi ya Vijana
Jazz ilitunga nyimbo mbili kwa
nyakati tofauti juu ya wanaume
wanaonyanyasa wake zao.

Tena bendi ya Vijana ilidili na
wanaume ambao wanaongea sana,
wasimangaji na kwa kiswahili ki-
Zuri wanaitwa wanaume wenye
gubu.

Mtu mwenye gubu ni zaidi ya
mwongeaji. Ni hali ya kukosoa
kila kitu, kiwe kibaya au kizuri,
asiyeridhika na chochote na hata,
kama kila kitu kipo sawa atatafuta
sababu ya kuongea tu. Wakati
mwingine anataka kukuonyesha
kuwa yeye ni zaidi na ndiye anaku-
fanyia kila kitu, ili mradi tu ni tabia
mbaya.

Mwanzoni mwa miaka ya 1980,
Vijana Jazz ilitunga kibao kiitwa-
cho ‘Gubu la Mume’ ambacho kili-
tikisa sana kutokana na maudhui
yake.

“Safiri salama kawasalimie wote
na ukifika salama urudishe majibu
mapema. Salamu sana kwa baba,
salamu sana kwa mama, uwaeleze
sijambo bali nimekonda kwa gubu
la mume. Jambo dogo kwake kub-
wa, atasema kutwa nzima na usiku
hatulali. Hakuna kitu ninachokosa
huku nyumbani, kama chakula
ninakula mpaka natupa, kama ni
nguo ninavaa za kila aina, kutoka
vitenge mpaka khanga hazinipiti,

ila tu gubu la mume.”

Ukisoma mashairi ya wimbo
huu utagundua kuwa kweli ilikuwa
zamani, kwa sababu hakukuwa na
simu za mkononi, kwa hiyo ma-
wasiliano ilikuwa ni mpaka mtu
aende anakokwenda.

Mwanamke anamwambia dada
yaka akawasalimie wazazi, la-
kini akifika huko arudishe majibu
mapema. Kwa sasa ilikuwa ni su-
ala la kutuma meseji tu. Anasema
hakuna anachokosa nyumbani
kwake, ila tatizo mume ana gubu
sana.

“Japokuwa ana gubu nakuomba
vumilia, shemeji yangu kweli ana
gubu, hawezi kuiacha tabia hiyo.
Hawezi kuiacha kabisa, kwa vile
kazaliwa nayo, shemeji yangu kwe-
li ana gumu, hawezi kuiacha tabia
hiyo. Naomba naomba mvumilie,
hasira weka pembeni, kila mume
na tabia yake, na wengi wenzako
hvumilia.

Wengine ni walevi sana, wen-
gine hupiga sana na wengine wana
wivu sana, lakini wenzako huvu-
milia.”

Hapa ndipo utakapoona watu
wa zamani na tungo zake zenye
hekima na busara. Kwa sasa si
mtunzi, au huyo ndugu angem-
wambia achane naye, mwanaume
gani huyo, dai talaka yako. Lakini
ndugu wa mwanamke huyo kwan-
za anachotaka ni kulinda ndoa,
mpaka wazazi waingilie kati ndipo

“Kwenu ulikuwa huli hivyo, kula unenepe.”
Ni kauli ya mwanaume mwenye gubu

uamuzi upatikane, lakini kwa sasa
avumilie.

Katikati ya miaka ya 1980, hao
hao Vijana Jazz aliibuka na kibao
kingine chenye maudhui ya-
nayofanana na hayo, walichoki-
ita ‘Nilitaka Iwe Siri. Kilitungwa
na Cosmas Chidumule. Mtu na
mkewe wameachana, lakini bwana
anapita huku na huko kutangaza
sababu za uongo za kwa nini wali-
achana. Mke aliposikia, ndipo kwa
uchungu akaweka mambo hadha-
rani. Nilitaka iwe siri yetu, mimi
nawe ee, sikutaka watu wafahamu
nilichotutenganisha, wewe mta-
laka wangu mzazi mwenzangu ee,
ukaanza kunitangaza vibaya, mimi
mama 00o.

Nimevumilia leo nitasema
ieleweke, nani wa kulaumiwa kati
yetu mimi nawe, 000 mama 00o0.

Ninapokula ananisema mama
00hooo, kwenu ulikuwa huli hivyo,
kule unenepe mama. Akinunua
nguo ananisimanga, kwenu uli-
kuwa hujui kuvaa, vaa upendeze
dada, nikijipodoa ananicheka,
mama oohoo, kwenu ulikuwa
hupaki wanja, paka ujidai dada,
Ninapokula unanisema mama
oohooo.”

Kwa hili alichokisema huyu
mwanamama hapa kwenye wimbo
huu, ni kwamba mwanaume huyu
alikuwa na gubu.

Tuma meseji 0716 350534
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UNDA na Halima nao waliin-

gia. Kipindi kaka yao Dan ame-

fika walikuwa sokoni, ingawa

alikuwa ameshawataarifu kwa
simu kuwa atafika nyumbani.

Baada kumsalimia, walikwenda ku-
weka mifuko yao ya bidhaa walizok-
wenda kununua, wakarejea.

“We kaka we, kisa cha kutuletea
ubaya wenzio kwa wifi yetu.” Tunda
alianza kama kawaida yake, huwa ana
mdomo mwepesi zaidi kuliko dada
yake Halima.

“We, acheni tu dada zangu, matatizo
tuya dunia.”

“Ya dunia kaka, umetudhalilisha
baadhi ya majirani zetu walitusindikiza
kwenye ukumbi kwa ajili ya harusi.
Leo bi harusi tu bado harusi haijajibu
anakuja hapa kutulalamikia. Anasema
una mwanamke mwingine ambaye sisi
tunamjua..!

“Yaani kaka wifi kaja hapa kama
kichaa, nywele, nguo alizovaa, hasira
na sauti kali aliyokuwa nayo, kila mtu
alikuwa anatuuliza yule uendawazimu
umemuanza? Sisi tukasema wala, ni
wifi yetu yule. Kama una mwanamke
mwingine na amejua umeharibu.”
Halima alimkatisha mdogo wake na
kuongeza kwa upole na masikitiko.”

“Kwanza samahanini sana dada
zangu. Kitendo cha nyinyi kuhusishwa
kuwa mnamjua mwanamke wangu na
ndiye mnamtambua kuwa wifi yenu
na si Husna, ni kuwakosea heshima. Na
hakikubaliki mbele hata ya Mwenyezi
Mungu kwa sababu Husna ni mke wan-
gu wa ndoa.

Lakini tatizo nimeshalijua kuna dada
mmoja ndiye amefanya yote hayo, la-
kini nitakwenda kuyamaliza.”

“Kaka twende wote tukamchambe
maana atazoea siku nyingine, tutaenda
kumsuta kwa rusha roho na mdundiko
nyuma...”

“Hapana Tunda, yeye mwenyewe
anatosha, kwa sababu alikuwa mpenzi
wake kabla, wanaweza kukaa na kuele-
wana yakaisha. Ukienda tena na wewe
kwenda kufanya ugomvi huko, yatazidi
kuwa makubwa.” Belo alimkatisha
dada yake Tunda.

“Wewe ulichokifanya unaona ni
sawa? Unampigia simu mke wangu?
Tayari umeshaniharibia ndoa yangu.”

“Nimempigia simu saa ngapi na nim-
pigie ili iweje?

“Ulichokifanya Ziada siyo sahihi,
umempigia simu mke wangu umem-
tupia maneno machafu, wewe unaona
ndiyo sawa?”

“Mbona unaning’ang’aniza we baba

“Ya dunia
kaka, ume-
tudhalilisha
hapa mtaani
kote. Miezi
ta baadhi ya
majirani zetu
walitusindiki-
za kwenye
ukumbi

kwa ajili ya
harusi. Leo
bi harusi tu
bado harusi
haijajibu
anakuja
hapa kutu-
lalamikia.
Anasemauna
mwanamke
mwingine
ambaye sisi
tunamjua..!

MIEZI miwili tu baada ya ndoa, Husna anapigiwa simu ya mtu asiyemfahamu. Haikuwa
simu ya heri. Ni simu ya mtu anayeonekana amedhamiria. Amedhamiria kufanya kitu
alichokikusudia. Kwenye maisha ya ndoa aliambiwa yatakuwa ya shida na raha, lakini
kwake haikuwa mapema kiasi hicho. Alihisi sasa hakuingia kwenye ndoa aliyoikusudia

bali ni ndoa ndoana.Ni nani aliyempigia simu Husna? Alitaka nini? Lengo lake hasa ni
nini? Ni kweli alichokusudia mpiga simu ndicho alichokihitaji ili kuvuruga ndoa hiyo?

Nenda hatua moja moja kwa kusoma kila nakala ya toleo la Nipashe ili upate ukweli

mzima wa kisa hiki cha utata, kusisimua,
kusikitisha na chenye mafunzo makubwa
kwa jamii na wanandoa wote.

vipi? Si uliniacha, ukaoa mwanamke
mwingine, sasa mimi tena niko kimya
na maisha yangu mengine umerudi
tena kunitafuta la undani, kunitafuta
ubaya.”

“Kwa hiyo nimekuacha sijakuoa
wewe ndiyo ukaamua kumpigia simu
mke wangu, si ndiyo?”

“Nimekwambia nimpigie simu ili
iweje, mimi kama nakutaka si nakuwa
mchepuko wako tu wakati uko kwenye
ndoa, kwani ninashindwa?”

“Sasa yule ni kichaa aseme nimepigi-
wa simu?”

“Sasa kama kichaa au mwendawaz-
imu mimi sijui.”

Yalikuwa ni majibizano ya wapenzi
wa zamani Dan na Ziada. Dan alia-
mua kwenda kabisa nyumbani kwa
Ziada. Alikwenda bila taarifa. Hakutaka
kumtaarifu kama atakwenda kwake
kwa sababu alidhani kama amefanya
jambo hilo hangeweza kumruhusu
kwenda.

Hakutaka hata kumpigia simu kumta-
ka wakutane sehemu fulani kwa kuho-
fia kuwa Ziada asingekwenda kwani
angehofia kutokana na kufanya tukio
lile na kumpigia simu mkewe na kumpa
maneno ya kejeli na dharau.

“Niambie ukweli Ziada kwa nini ume-
fanya hivyo?” Akarudia tena akioneka-
na haridhiki na majibu anayojibiwa.

“Nimekujibu na naendelea kukujibu
kuwa sijawahi kufanya hivyo na sito-

fanya hivyo. Wewe si umeoa? Si una
mke? Sasa mimi nianze tena kufuatilia
mambo ya ndoa za watu?”

“Sasa mbona mke wangu kapigiwa
simu na mwanamke, kamtukana, kam-
chamba, kamtisha kuwa hatokaa kwe-
nye ndoa, sijui atamuonyesha....”

“Eee baba wewee, unajua Dan mimi
nakuheshimu sana. Wewe ulikuwa
mpenzi wangu, na hatukuwahi kugom-
bana. Sasa usinilazimishe kwa sababu
unakoelekea sasa siko. Kwa hiyo wewe
ulivyosikia kuna mtu kamtukana mkeo
basi ni mimi tu?

Ina maana hakuna mtu mwingine?
Mimi ndiyo nina matusi sana au ndiyo
nimekasirika sana, au nina wivu sana
wewe kuoa, au vipi?” Akajibu Ziada ak-
izidi kupandisha hasira.

“Mimi sina nia mbaya Ziada, nataka
tu nijue nani amefanya hivi na nisawa-
zishe mambo tu yaishe, hebu angalia
ndoa yangu bado changa sana. Hivi
ivunjike si aibu hii. Mke wangu tayari
kesharudi kwao na anataka talaka.”

“Dan, bado hujajibu swali langu,
mimi ndiyo umeona mtu wa kumpigia
simu mkeo na kumtukana, au amek-
wambia kuwa aliyemtukana anaitwa
Ziada?”

“Hapana.”

“Au kakwambia sauti yake inafanana
hivi na wewe ukaona hii ni ya Ziada?”

“Hapana.”

“Kumbe?”

“Samahani lakini kwa hili ni-
takaloongea. Unajua wewe mwan-
zo ulionekana hutaki mimi nioe
na ulinilazimisha sana nikuoe na
ulionekana kuchukia sana mimi
kufunga ndoa mpaka hukuja kwe-
nye harusi, nikajua una kinyongo,
ndiyo maana lilipokuja hilo ak-
ili ikanijia kuwa ni wewe...” Dan
akakatishwa na kicheko dhaifu
cha kejeli kutoka kwa Ziada.

“Yalikuwa zamani baba, kwa
sasa na mimi nina mchumba,
anatarajia kunioa mwezi wa saba,
tena bora umekuja nikupe na kadi
kabisa unichangie mpenzi wangu
wa zamani” Ziada akionekana
kupunguza sauti kali ya mwanzo,
sasa aliongea maneno kama mza-
ha hivi, lakini yalionekana kuwa ni
kweli anamaanisha. Halafu akaen-
delea.

“Halafu unasikia, hapa tunavy-
oongea tumalize tu, mchumba
wangu anaweza kufika hapa
yakawa makubwa.”

Dan hakutaka kabisa kuamini
kuwa Ziada hakufanya kitu kama
hicho. Kichwani akawa anajiuliza
kama siyo yeye huyo aliyefanya
kitu hiki ni nani? ukimuondoa
Ziada hakuna hawara yake hata
mmoja anayembhisi.

Akiliikaendelea kumtuma kuwa
aliyefanya hivyo ni yeye Ziada, ila
kwa sasa anavunga hasa baada ya
kuona tayari ameshavuruga ndoa
sasa ipo harijojo.

“Haya mama mimi naondoka,
lakini naendelea kufanya uchun-
guzi wangu, kama wewe utakuwa
unahusika, basi lazima nilipe
kisasi. Na mimi nitavuruga huo
uchumba wako na huyo mpenzi
wako.” Dan alinyanyuka baada ya
kumaliza kuongea maneno hayo
na kuanza kupiga hatua kutoka
nje.

“Nakwambia hivi, rudi kambem-
beleze mkeo arudi nyumbani,
wewe ni mwanaume. Mwenzangu
miezi miwili tu umeanza kuchoka
ee, na bado.

Hayo ndiyo maisha ya ndoa,
hayana raha peke yake, yana raha
na karaha. Dan ngome ya fitina
haivunjwi na watu fitina.

Hivi hukumwambia kuwa
mtakapooana mtafanya sherehe,
lakini maisha ya ndoa ni magu-
mu uvumilivu unahitajika?” Dan
alisindikizwa na maneno hayo
kutoka kwa Ziada. Yalikuwa ni
maneno ya hekima, lakini ndani
yake ni kama mzungumzaji aliya-
zungumza kwa namna ya dhihaka
na mzaha.

ITAENDELEA JUMAPILI



20 Nipashe ...

BURUDANI

Kifua cha Willy

Paul gumzo

MSANII wa muziki wa kizazi
kipya kutoka Kenya, Willy Paul,
ametangaza nia yake ya kuacha
muziki na kujitosa katika ma-
sumbwi.

Mwanamuziki huyo ambaye
katika siku za hivi karibuni ame-
kuwa akitisha mitandaoni kwa
kupakia picha na video zikimu-
onesha akichukua mazoezi ya

kutanua misuli kwa kunyanyua
vyuma, amesema kwa kuanzia
atajiunga katika mchezo wa
mieleka.

Hivi karibuni Paul ameibua
gumzo baada ya picha zake
kujadiliwa na mashabiki zake
kutokana na jinsi alivyoumuka
kifua.

D A\

Na Halfani Chusi

MSANII anayekuja kwa kasi katika muzi-
ki wa Bongo Fleva, Dr Kareem, ameachia
ngoma mbili kali ambazo zimeanza kuwa
gumzo.

Ngoma hizo mbili ameaziachia siku nne

AP AKUAY]MBY/A

zilizopita ambazo ni Nichumu ambayo ni
Video na Acha ambayo imewekwa katika
mfumo wa Audio.

“Ninawaomba wadau wa mziki na
mashabiki zangu kuniunga mkono kazi
zangu zinapatikana kwenye platform zote
Youtube kwa jina la Dr Kareem, pia Spotify,
Apple music na Audimarck” amesema
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GAVI KUIKAMUA CHELSEA

KLABU ya Chelsea iko tayari kumfanya kiungo
wa kati wa Barcelona na Hispania, Gavi kuwa
miongoni mwa wachezaji wanaolipwa fedha
nyingi kwenye Ligi Kuu England ili kumsajili kinda
huyo mwenye umri wa miaka 18. (AS)

OSIMHEN ANUKIA CHELSEA

CHELSEA pia ina imani inaweza kushinda mbio
za kumnunua mshambuliaji wa Napoli na Timu ya
Taifa ya Nigeria, Victor Osimhen, mwenye umri
wa miaka 24. (90min)

ALLISTER ANUKIA LIVERPOOL

LIVERPOOL imemfanya mchezaji wa kimataifa
wa Argentina na Brighton, Alexis Mac Allister,
mwenye umri wa miaka 24 kuwa mlengwa mkuu
kama kiungo wa kati kuelekea msimu mpya. (Foot-
ball Insider)

ZAHA AWAKATAA WAARABU

MSHAMBULIAJI wa Crystal Palace na Ivory
Coast, Wilfried Zaha mwenye umri wa miaka 30
anatazamiwa kukataa kuhamia Saudi Arabia na
kusalia Ulaya mara tu atakapokuwa mchezaji huru
mwishoni mwa msimu huu. (Evening Standard)

KANE AISUBIRI SPURS

MSHAMBULIAJI wa England, Harry Kane, mwe-
nye umri wa miaka 29 atasubiri kutathmini mka-
taba mpya wa Tottenham Hotspur mara tu klabu
hiyo itakapomteua kocha mpya, huku Manchester
United na Bayern Munich zikiwa na nia ya kum-
sajili. (90min)

CITY, LIVERPOOL VITANI

KLABU za Manchester City na Liverpool
zinawania kumsajili mlinzi wa Chelsea, mwenye
umri wa miaka 20, Levi Colwill, ambaye kwa sasa
yuko kwa mkopo Brighton. (Standard)

GALLAGER ATAJWA LIVERPOOL

LIVERPOOL pia inavutiwa na viungo wa Chelsea
na Timu ya Taifa ya England, Conor Gallagher,
mwenye umri wa miaka 23 na Mason Mount
mwenye miaka 24. (Football Insider)

AMORIM ANUKIA CHELSEA

CHELSEA imefanya mazungumzo na Ruben
Amorim wa Sporting Lisbon mwenye umri wamiaa
38, huku msako wa klabu hiyo wa kutafuta kocha
mpya wa kudumu ukiendelea. (Guardian)

GUNDOGAN KUTUA BARCA

BARCELONA inakaribia kufikia makubaliano na
nahodha wa Manchester City na kiungo wa kati
wa Timu va Taifa ya Ujerumani, llkay Gundogan,
mwenye umri wa miaka 32. (90min)

MOTTOH AINGIA SOKONI

MANCHESTER City ni miongoni mwa klabu
zinazomfuatilia winga chipukizi wa Portsmouth,
Koby Mottoh, mwenye umri wa miaka 16. (Foot-
ball Insider)

CHELSEA KUMUUZA PULISIC

CHELSEA inaweza kuuza wachezaji wake tisa
wa kikosi cha kwanza akiwamo mshambuliaji wa
Timu ya Taifa ya Marekani, Christian Pulisic, mwe-
nye umri wa miaka 24. (Mirror)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

GAVI AZIGONGANISHA

CHELSEA NA BAYERN

® ® ® Hali mbalya ya kifedha ya Barca ina-
<uchangia kuondoka kwa...

tajwa inaweza

LONDON, England

HELSEA na Bayern Munich

zimeripotiwa kuwasiliana

na kiungo wa kati wa His-

pania, Gavi huku kukiwa
na wasiwasi hali ya kifedha ya
Barcelona itamaanisha hawawezi
kumbakisha.

Gavi mwenye umri wa miaka
18 ni mmoja wa wachezaji wa-
naotarajiwa kuwa viungo wa kati
bora zaidi duniani, akiwa tayari
amecheza mechi 87 za wakubwa
akiwa na Barcelona tangu aanze
kucheza msimu wa 2021-22.

Kwa mujibu wa AS, nyongeza
ya mkataba aliyosaini Gavi msimu
huu ili kumfunga Barcelona hadi
mwaka 2026 ilikataliwa na LaLiga
kwa sababu ya hali ya kifedha za
klabu hiyo na iwapo watashindwa
kuweka nafasi ya kutosha ya msha-
hara ifikapo Juni 30, mwaka huu,
Gavi ataruhusiwa kuondoka kwa
uhamisho wa bure.

AS imeripoti Chelsea tayari
imekutana na wakala wa Gavi ka-
tika kujaribu kumshawishi kuhusu
uhamisho wa kwenda Ligi Kuu
England, na mkutano wa pili unat-
arajiwa huku mmiliki wa Chelsea,

Todd Boehly na wazazi wa Gavi
wakihudhuria.

Ripoti hiyo inaeleza Chelsea iko
tayari kumfanya kijana huyo mwe-
nye mechi 19 za Ligi Kuu Hispania
kuwa mmoja wa wachezaji wa-
naolipwa fedha nyingi zaidi katika
Ligi Kuu England - zaidi ya mka-
taba aliosaini na Barcelona.

Wakati huo huo, Sport im-
eongeza Bayern Munich pia imem-
tahadharisha wakala wa Gavi wako
tayari kuwasilisha ofa muhimu
ikiwa ataruhusiwa kuondoka bila
malipo.
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YOUNG AFRICANS

CHEZA USHINDE

JACKPOT

003,

MANCHESTER, England

AKALA wa Ilkay Gundogan
amekanusha ripoti kuwa na-
hodha huyo wa Manchester
City amekubali kujiunga na

1
X
2

Barcelona.

Gundogan amebakiza zaidi ya miezi mi-
wili katika mkataba wake na City, na imeri-
potiwa anakaribia kujiunga na Barca kama
mchezaji huru kwa mkataba wa miaka mi-
wili na chaguo la miezi 12 zaidi.

Hata hivyo, Ilhan Gundogan, mjomba na
wakala wa mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 32, amepuuza mapendekezo ya ki-
ungo huyo wa Ujerumani tayari ameamua

"*150*87#

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa
2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa
S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka

SportPesa
SPORTPESA.CO.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588
0685115588 GBT:0249

, @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

kujiunga na viongozi hao wa LalLiga.
Alilambia  AS:

ingi zilizopita.

“Bado hakuna makubaliano na klabu
yoyote. Bado haijaamuliwa atacheza
wapi katika miaka ijayo.”

Aliongeza: “Ilkay bado anaweza
kushinda mataji matatu makubwa
msimu huu akiwa nahodha wa
Manchester City. Hilo ndilo jambo
pekee analozingatia kwa sasa.”

Gundogan ameshinda mataji
manne ya Ligi Kuu England
tangu ajiunge na City akitokea
Borussia Dortmund mwaka wa
2016, pia amebeba Kombe la
EFL mara nne na Kombe la FA
mwaka 2019.

“Nimeshangaa habari
kuhusu makubaliano kufungwa wiki ny-

Martinez nje msimu wote

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United ime-
thibitisha kuwa Lisandro Martinez
hatakuwepo katika kipindi kilichosa-
lia cha msimu huu baada ya kuumia
wakati wa sare ya Alhamisi ya Ligi ya
Europa dhidi ya Sevilla.

Martinez alibebwa kutoka uwanjani
na Marcos Acuna wa Sevilla na Gon-
zalo Montiel, wachezaji wenzake wa
Argentina - baada ya kuumia katika
mechi za mwisho Old Trafford.

Huku Erik ten Hag akiwa tayari
ametumia wachezaji wake wote wa
akiba, United walilazimika kumaliza

mchuano wa mkondo wa kwanza wa
robo fainali wakiwa na wachezaji 10
na Sevilla walichukua fursa ya kupata
sare ya 2-2.

Mashetani Wekundu hao Ijumaa
walithibitisha beki wa kati, Martinez
hatacheza tena katika msimu huu
2022-23.

“Lisandro Martinez ameondolewa
kwa muda uliosalia wa msimu baada
ya kuvunjika mfupa wa mguu wake,”
taarifa ya klabu ilisema.

“Hata hivyo, beki huyo wa Argentina
anatarajiwa kupata ahueni kamili kwa
wakati ili kuwa tayari kwa ajili ya kuan-
za kwa msimu ujao.”
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AZAM FC YAZINDUKA
LALA SALAMA LIGI KUU

Na Hadija Mngwai

ZIKIWA zimebakia mechi nne ili
kumalizika kwa Ligi Kuu Tanzania
Bara msimu wa 2022/2023, uongozi
wa Azam FC umesema kila mechi
kwao sasa ni sawa na fainali na wana-
taka kuzibeba pointi zote 12.

Katika msimamo wa ligi hiyo, Azam
FC iko katika nafasi ya nne ikiwa na
pointi 50 huku wapinzani wao Sin-
gida Big Stars wakiwa nafasi ya tatu na

Zakaria Zaka za Kazi’ alisema wa-
najipanga kuhakikisha wanashinda
michezo yote iliyobakia na kampeni
hiyo wataianza watakapoikabili Ruvu
Shooting.

“Kwa sasa tunaangalia mechi moja
moja kwa kufanya maandalizi makini,
ikiisha mechi ya kwanza tunaangalia
mechi inayofuata, kila mchezo kwe-
tu ni muhimu, tunauchukulia kama
fainali. Hali ilivyo hatuwezi kujihakiki-
shia nafasi ya tatu au nne, “ alisema

Singida Big Stars kupoteza angalau
pointi moja ili wao wamalize kwenye
nafasi ya tatu.

“Singida wakishinda mechi zao zote
na sisi tukashinda zote hatuwezi ku-
wapata, hivyo kwa sasa tunajiandaa
na mchezo wetu dhidi ya Ruvu Shoot-
ing tutakaocheza Aprili 22, na tuki-
maliza huo tunajiandaa na mchezo
unaofuata, hatutaki kujichanganya,”
alisema ofisa huyo.

Aliongeza kikosi chao kipo vizuri,

pointi 51 kibindoni.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Ofisa Habari wa Azam FC, Thabiti

Zaka.

Alisema wanataka kuona wanash-
inda mechi hizo huku wakiiombea

wachezaji wote wameendelea na
mazoezi na wanaamini mambo yatak-
wenda sawa sawa.

Ni siku ya hukumu
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si kwa Afrika Mashariki tu, bali ni
Afrika nzima, hivyo hawatakuwa
tayari kupoteza mbele ya mashabi-
ki zaidi ya 50,000.

Kaze alisema wanaingia uwan-
jani bila presha na anaamini wap-
inzani wao ndio wana wasiwasi
kwa sababu wakipoteza watawapa
nafasi kubwa ya kutangaza ubing-
wa.
Kuhusu kiwango cha mshambu-
liaji wao tegemeo, Fiston Mayele,
alisema ubora wa nyota huyo ni
mkubwa na si uwanjani tu, hata
anapokuwa na wenzake anawaha-
masisha wawe na hali ya kujiamini
ili kufanya vizuri.

“Kikosi cha Simba kipo vizuri
katika safu ya ushambuliaji lakini
kwa kuwa tunacheza kama timu,
ninaimani tunaweza kuwazuia ku-
topata nafasi ya kufunga,” alisema
Kaze.

Aliahidi kikosi chake kimeji-
panga kutoa burudani stahiki
kwa mashabiki na wanachama
wao kwa kiwango kizuri ili kupata
matokeo bora yatakayowapeleka
kwenye malengo.

“Tumejiandaa kucheza kama
timu yaani tutalinda kama timu
mpaka kushambulia kama timu
kwa utulivu na umakini mkubwa
sana ili kupata pointi tatu muhimu
katika hii dabi,” Kaze alisema.

Mudathir Yahya, kiungo wa
Yanga, alisema wapo tayari kwa
mapambano na wamejiandaa ku-
fanya vizuri katika mechi hiyo.

“Hatuna presha, tunautaka
ubingwa na tukishinda katika
mchezo huo tunakuwa mabingwa,
tupo vizuri na tutaendelea kuwa
bora na tunaamini itakuwa dabi
ngumu kwa kuwa ndio tutataki-
wa kutangaza ubingwa mbele ya
mpinzani,” alisema Mzanzibari
huyo.

Kamanda wa
Polisi wa Kanda
Maalum ya

Dar es Salaam,
Jumanne Mu-
liro (kushoto),
akizungumza
kuhusu usalama
kuelekea mechi
ya watani wa
jadi, Simba na
Yanga itakay-
ochezwa leo
kwenye Uwanja
wa Benjamin
Mkapa kuanzia
saa 11:00 jioni.
PICHA: IMANI
NATHANIEL

I
Mayele,
Chama
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Deus Kaseke wa Singida Big Stars,
Shomari Kapombe, Mzamiru Yassin
na Mohames Hussein ‘Tshabalala’
wote wa Simba na Shiza Kichuya wa
Namungo wote hao wakiwa na ‘as-
sist’ tano kila mmoja.

Katika eneo la ‘clean sheets’, baada
va Diarra golikipa anayefuatia ni
Aishi Manula wa Simba (12), Ally Ah-
mada wa Azam FC (8), Metacha Mna-
ta wa Yanga (7), Mahmoud Mroivil
wa Coastal Union, Fikirini Bakari wa
Ihefu na Said Kipao wa Kagera Sugar
kila mmoja ana ‘clean sheets’ tano.

TAREHE
01.19/04/23

NYUMBANI

MUDA
17:00

MICHEZO

Istanbulspor vs Antalyaspor

1
2.73

SARE
X

3.31

JACKPOT

MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

UGENINI

02.19/04/23

17:00 Kayserispor vs Kasimpasa

2.31

3.35

03.19/04/23

18:00 | Fotbal Trinec vs Pribram

2.68

3.09

04.19/04/23

20:30 Konyaspor vs Adana Demirspor

2.61

3.30

05.19/04/23

21:45 Blackburn vs Coventry

2.30

3.15

06.19/04/23

21:45 Swansea vs Preston

2.44

3.16

07.19/04/23

22:00| Bayern Munchen vs Manchester City

2.54

3.41

08.20/04/23

20:30 Sivasspor vs Trabzonspor

2.61

3.30

09.20/04/23

22:00|Sporting Lisbon vs Juventus

2.34

3.17

10.21/04/23

01:00| San Lorenzo vs Fortaleza CE

2.21

3.17

11.21/04/23

05:00| Universitario vs Goias

2.23

3.12

12.21/04/23

05:00|Deportes Tolima vs CA Tigre

2.27

3.28

13.21/04/23

19:00 | Apollon Limassol vs Pafos FC

2.44

3.27

2.74

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NI TIMU KUTOKA SARE

“2" = NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAPILI -16/04/2023

GAMEID

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

Lecce vs Sampdoria

1

X

Lille vs Montpellier

Shakhtar Donetsk vs FK Lviv

Girona vs Elche

West Ham vs Arsenal

Clermont Foot vs Angers

AIK Football vs Hammarby

AJ Auxerre vs Nantes

Torino vs Salernitana

Brest vs Nice

Strasbourg vs AC Ajaccio

Astana vs Kairat Almaty

Werder Bremen vs SC Freiburg

Mechelen vs KAA Gent

Copenhagen vs Viborg FF

Simba vs Young Africans

Bohemians vs Mlada Boleslav

Dundalk FC vs Derry City

Getafe vs Barcelona

FC Basel vs BSC Young Boys

Grasshoppers vs FC Sion

Cambuur vs Feyenoord

Odd Ballklubb vs Brann

Bodo Glimt vs Stabaek

Molde vs Rosenborg

Monaco vs Lorient

Union Berlin vs VfL Bochum

Nottingham vs Manchester Utd

Olimpija Ljubljana vs Maribor

Ujpest FC vs Paksi FC

Sassuolo vs Juventus

Rostov vs Zenit St Petersburg

HNK Rijeka vs Hajduk Split

Royal Antwerp vs Kortrijk

Atletico Madrid vs Almeria

Sporting Braga vs Gil Vicente

Union Saint Gilloise vs RFC Seraing

Valerenga vs Sarpsborg

VfL Wolfsburg vs Bayer Leverkusen

Trabzonspor vs Besiktas

Fortuna Sittard vs AZ Alkmaar

Ajax vs Emmen

Marseille vs Troyes

Roma vs Udinese

Corinthians vs Cruzeiro

Valencia vs Sevilla FC

Flamengo vs Coritiba

Valur vs Breidablik

Sporting Lisbon vs FC Arouca

LA Galaxy vs Los Angeles FC

@ CHEZAKWAWAJIBU' KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.




Nipashe

Mayele

Na Saada Akida

ANASEMAJE, ni kauli inayo-

subiriwa kutoka kwa mashabiki

wa soka nchini baada ya kum-

alizika mechi ya watani wa jadi,
Simba na Yanga inayotarajiwa kuchezwa leo
kuanzia saa 11:00 jioni kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Simba itawakaribisha Yanga
ikiwa na kumbukumbu ya
kulazimishwa sare ya bao 1-1
waliyopata katika mechi ya
mzunguko wa kwanza ya Ligi
Kuu Tanzania Bara
iliyochezwa Oktoba 23,
mwaka jana.

Mnyama anahitaji kuvunja mwiko wa ku-
topata ushindi katika mechi saba mfululizo
huku Yanga wakitaka kuendelea kusaka
pointi tatu wakiwa wamecheza michezo 22
bila ya kupoteza na kujihakikisha ubingwa
wa msimu huu.

Timu hizo zinakutana zikiwa na utofauti
wa alama nane, Yanga ambao ni mabingwa
watetezi wakiwa kileleni na pointi 68 kibin-
doni huku Simba yenye pointi 60 ikifuatia.

Kuelekea mechi hiyo ya dabi, Kocha Mkuu
wa Simba, Roberto Oliviera ‘Robertinho’
amesema anajivunia ubora wa safu yake ya

Jumapili Aprili 16, 2023

Gavi azigonganisha Chelsea na Bayern I

NI SIKU YA HUKUMU

Baleke

@ ® ® Yanga yahitaji
pointi tano, Simba yaahidi
kuvuruga hesabu katika...

ushambuliaji ambayo imekuwa iki-
fanya vizuri chini ya uongozi wa Jean
Baleke, ambaye leo atakuwa anacheza
mchezo wa kwanza dhidi ya watani
Zao.

Robertinho alisema maadalizi ya
mchezo huo yapo vizuri na anaamini
watafanya vizuri katika mechi hiyo ili
kuhakikisha wanajiweka sehemu sala-
ma kuelekea kwenye mbio za ubingwa.

Kocha huyo alisema wamejiandaa
kufanya vizuri na wanatambua endapo
watafungwa katika mchezo huo, tayari
watawapa ubingwa wapinzani wao
jambo ambalo hawapo tayari kuona
linatokea.

“Simba hatutaenda kubadili aina
yetu ya uchezaji kwa sababu mechi
ya Yanga ni kama mechi nyingine tu,
wachezaji wana morali na wanautaka
mchezo. Malengo yetu ni kucheza vi-
zuri na kushinda. Tuna Baleke (Jean),
sasa tunajivunia sana, Mohammed
Hussein, Shomari (Kapombe) wana
uwezo mkubwa, nimezungumza na

wachezaji wameniahidi kufanya vy-
ema kesho (leo) , tunawaheshimu Yan-
ga,” alisema Robertinho.

Aliongeza lengo la Simba ni kubeba
pointi tatu za mechi hiyo huku waki-
ingia uwanjani wakifahamu vizuri
wapinzani wao na amewalekeza nyota
wake kucheza soka litakalowafurahi-
sha mashabiki wao.

Nahodha Msaidizi wa Simba, Hus-
sein, alisema benchi la ufundi lime-
maliza kazi yake na wao kama wache-
zaji wamepokea walichofundishwa
mazoezini na sasa wanakwenda kuka-
milisha mchezo.

“Tunatambua tukifungwa tunawapa
ubingwa wenzetu na sisi hatupo tayari
kuwapa ubingwa kwa kuwa tunauta-
mani, tutapambana kuhakikisha tu-
napata ushindi,” alisema beki huyo.

Kocha Msaidizi wa Yanga, Cedric
Kaze, alisema mechi hiyo ni kubwa na
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GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

- I
Mayele,
Chama
gumzo

Na Adam Fungamwango

WAKATI timu zao zikitarajiwa
kukutana katika mechi ya dabi
leo, wachezaji wa Clatous Chama,
Fiston Mayele, Saido Ntibazonkiza
na Djigui Diarra wameendelea
kutamba katika Ligi Kuu Tanzania
Bara kila mmoja akishikilia rekodi
yake.

Kwa mujibu wa takwimu za Ligi
Kuu, Mayele, straika wa Yanga
anaendelea kuongoza katika orod-
ha ya wafungaji akiwaacha wen-
zake kwa mbali baada ya Jumanne
iliyopita kufikisha mabao 16.

Kwenye eneo la kutoa pasi za
mwisho za mabao ‘assist’, Chama
wa Simba bado ni mfalme akiwa
ametoa pasi 14 zilizozaa mabao,
akiwaacha wengine maili nyingi.

Kipa wa Yanga, Diarra ni kinara
wa kucheza mechi nyingi bila ku-
ruhusu bao ‘clean sheets’ Jumanne
iliyopita dhidi ya Kagera Sugar
akitimiza mechi 15, huku kiungo
mshambuliaji wa Simba, Saido Nti-
bazonkiza, akiwa ndiye mchezaji
aliyechangia mabao mengi kwenye
Ligi Kuu Tanzania Bara mpaka sasa,
yaani ya kufunga yeye mwenyewe
na yale aliyotoa pasi za mwisho.

Ntibanzokiza, raia wa Burundi
amepachika mabao 10 mpaka sasa,
sita akiyafunga akiwa Geita Gold
na manne akiwa Simba, akiwa
pia na ‘assist’ tisa, hivyo kuwa na
mchango wa mabao 19.

Wakati Mkongomani Mayele ana
mabao 16, Saido na Moses Phiri
wote wa Simba wana mabao 10 kila
mmoja, Bruno Gomes wa Singida
Big Stars, John Bocco wa Simba na
Sixtus Sabilo wa Mbeya City, wote
kila mmoja akifunga mabao tisa.

Wakati Mzambia Chama anatam-
ba na ‘assist’ zake, anafuatiwa na
Saido mwenye tisa, Ayoub Lyanga
wa Azam akiwa nazo saba, Sabilo
wa Mbeya City na Nicolaus Gyan
wa Singida Big Stars wakiwa ‘assist’
sita kila mmoja huku Ally Rama-
dhani ‘Kagavva’ wa Kagera Sugar,
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