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JPM aahidi kufanya maajabu

Na Gwamaka Alipipi, NZEGA

MGOMBEA urais kupitia Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Dk. John Magufuli,
amewaomba Watanzania kumchagua
tena, ili awaonyeshe kile alichokiita
maajabu kwa maendeleo ya nchi.

Amesema dhamira yake ni kuhakiki-
sha anaitengeneza Tanzania kuwa kama
Ulaya kwa kufanya mambo ambayo ya-
mefanyika kwenye nchi zilizoendelea.

Alitoa kauli hiyo jana wilayani Nzega
mkoani Tabora alipohutubia wananchi
waliojitokeza kwenye Uwanja wa Park-
ing kumsikiliza.

“Nirudisheni tena miaka mitano mu-
one maajabu tutakayoyafanya... ninase-
ma kwa dhati mtaona maajabu. Ninataka
kuitengeneza Tanzania kuwa Ulaya, treni
mnazoziona Ulaya ninataka kuzileta Tan-
zania, ndege mnazopanda kwenda Ulaya
ninataka mzipande hapahapa.

“Ulaya ninaijua vizuri sana, nilienda
wakati ninasoma. Hata nilipoingia ma-
darakani, sijawahi kukanyaga huko kwa
sababu ninataka kuwatumikia Watanza-
nia kwa dhati pamoja na kuwaletea yale
mnayoyafuata huko Ulaya. Sasa nipeni
miaka mitano muone maajabu yake,”
aliahidi. Dk. Magufuli alisema yuko ra-
dhi atukanwe matusi yote, lakini ata-
hakikisha Tanzania inapata maendeleo
ikiwamo katika sekta ya elimu, afya na

miradi mingine muhimu ya maendeleo.

“Kazi yangu ni sadaka kwa ajili ya
Watanzania, matusi ninayotukanwa
ninafurahi, kila siku ninasema muen-
delee kuniombea maana wanaotuibia
hawawezi kufurahi, ndiyo maana matusi
yote yanakuja kwangu.

“Acha mimi nitukanwe lakini Watanza-
nia wapate maendeleo. Leo (jana) nime-
kuja hapa (Nzega) kuomba tena kura,”
alisema Dk. Magufuli.

Kuhusu Mkoa wa Tabora hususan
wilayani Nzega, Dk. Magufuli alibainisha
kuwa katika kipindi cha miaka mitano ya
uongozi wake, amefanikiwa kutekeleza
mradi wa maji kutoka Ziwa Victoria am-
bao unahudumia wananchi wapatao
55,000 wa wilaya hiyo.

Vilevile, alisema amefanikiwa kujenga
wodi ya wazazi, kituo cha afya, wodi ya
upasuaji kwa kinamama wajawazito na
ujenzi wa zahanati tatu wilayani hapa.

“Tumejenga barabara kutoka Nzega-
Tinde-Shinyanga pamoja na barabara
itokayo Nzega-Tabora. Ni kazi nzuri iliyo-
fanywa na marais walionitangulia. Hudu-
ma ya maji ilikuwa ni kilio, lakini leo kwa
asilimia 95 maji yanapatikana,” alisifu.

Aliongeza kuwa Sh. bilioni 600 zimetu-
mika katika Mkoa wa Tabora kutekeleza
miradi ya maji katika kipindi cha miaka
mitano ya uongozi wake.

“Kuna watu wanaamini fedha zina-

Mlezi wa Kamati ya Amani ambaye ni Mkuu wa Wilaya ya Kigamboni, jijini Dar es Salaam, Sarah Msafiri, akizungumza
katika kongamano la viongozi wa dini lililofanyika Kigamboni, jana, kwa ajili ya kuiombea nchi amani katika uchaguzi
mKkuu ujao. Kushoto ni Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Sheikh wa Wilaya hiyo, Abdallah Iddy na (kulia) ni Makamu Mwe-

toka kwa wazungu tu na kwamba sisi
Watanzania hatuna fedha, siyo kweli!
Fedha zipo nchini, tena nyingi, mafisadi
wamezikalia tu, sasa nichagueni tena ni-
kamalizie pale paliposalia,” alisema.

Dk. Magufuli alisema Ilani ya CCM
2020-2025 imegusa makundi maalum
katika kuwaletea maendeleo wakiwamo
wakulima, wafugaji, wavuvi, machinga
na mama lishe.

Mgombea ubunge wa Nzega Mjini kwa
tiketi ya CCM, Hussein Bashe, alimwomba
Dk. Magufuli atakaposhinda katika uch-
aguzi wa mwaka huu, kutekeleza mradi
wa ujenzi wa stendi ya mabasi, eneo la
wafanyabiashara wadogo na mama lishe.

Bashe alisema Wilaya ya Nzega kwa
sasa inakamilisha mradi wa uzalishaji wa
mbegu wenye thamani ya Dola za Mare-
kani milioni saba katika Bwawa la Kilimi.

“Mbegu za mahindi wakulima wana-
nunua kwa Sh.12,000, mradi huu ukika-
milika, bei itashuka hadi Sh. 5,000, alise-
ma Bashe ambaye pia ni Naibu Waziri wa
Kilimo.

Alibainisha kuwa kwa sasa kata zote
za Wilaya ya Nzega zimeshafikiwa na hu-
duma ya umeme na kinachoendelea ni
kupeleka huduma hiyo katika vitongoji.

Alisema kwa muda wa miaka mitano,
Halmashauri ya Wilaya ya Nzega ime-
tekeleza miradi mbalimbali yenye tham-
ani ya Sh. bilioni sita.

Membe: Nitawapa
uhuru watendaji

Na Enock Charles, KILWA

MGOMBEA urais kupitia Chama cha
ACT Wazalendo, Bernard Membe,
amesema iwapo atachaguliwa kushika
nafasi hiyo, serikali yake haitaingilia
majukumu ya watendaji wa chini
yake.

Akizungumza katika kampeni yake
mjini hapa jana, Membe alisema ili
watendaji katika serikali wafanye kazi
kwa ufanisi, wanapaswa kufanya kazi
zao kwa uhuru bila kuingiliwa.

“Mfano kazi ya kuteua wakurugenzi
ni kazi ya Waziri Mkuu na (Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa) TAMISEMI
si kazi ya Rais. Ukiwa unaingilia wa-
tendaji wa chini yako, matokeo yake
Mkuu wa Mkoa anaweza kumdharau
Waziri Mkuu,” alisema Membe.

Alisema akiwa Rais, ataimarisha
kuheshimiana baina ya watendaji
na kuacha kila jukumu kufanywa na
mtu atakayemteua katika nafasi hiyo
huku akijinasibu kuwa atakuwa Rais
wa wote si wa wanyonge au wenye
nguvu pekee.

“CCM inasema yenyewe ya wan-
yonge, mimi nitakuwa Rais wa wote,”
alisema.

Membe pia aligusia miundom-
binu katika mikoa ya kusini akisema
ataimarisha barabara za kuingia ka-
tika miji na wilaya za ambazo alisema
haziko katika hali nzuri.

Kuhusu uvuvi, alisema atakapoingia
madarakani atawapa uhuru wavuvi na
kuwapiga marufuku viongozi wanao-
choma nyavu za wavuvi.

Naye Mgombea Mwenza, Prof.
Omari Faki, aliwaomba wananchi
kukichagua chama hicho ili kuwapo na
Muungano wa haki na kuheshimiana
ndani ya Tanzania.

Katika kampeni hizo, wasanii wa
muziki wa kazazi kipya, Ney wa Mite-
go na Timbulo, waliwaburudisha wa-
pigakura waliofika kwenye mkutano
wa jana. Makamu Mwenyekiti wa ACT
Wazalendo (Tanzania Bara), Dorothy
Semu, aliwaomba wanawake kukicha-
gua chama hicho kuepuka kero ya
maji na kuahidi kuwa iwapo wataingia
madarakani, wanawake watapewa
afasi za uongozi 50 kwa 50.

“Serikali iliyopita kuna mawaziri
wanawake wanne tu, sisi tutateua wa-
nawake katika kila nyanja,” alisema.

Lissu atangaza neema madini, Kilimo

ma sera na taratibu zinazosima-

mkono, nipe nikupe,” alisema.

Awali,

Katibu Mkuu wa

yote ya CHADEMA yanayohusu

Na Waandishi Wetu

MGOMBEA urais kupitia tiketi
ya Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), Tundu
Lissu, ameahidi kuinua kipato cha
wakulima na wafugaji nchini kwa
kuboresha na kulinda maslahi yao
ikiwa atachaguliwa kuwa rais wa
nchi mwaka huu.

Katika uzinduzi wa kampeni za
chama hicho Kanda ya Serengeti
mjini Shinyanga jana, Lissu alise-
ma atahakikisha anafanya mageu-
zi katika sekta hizo mbili, akiahidi
kuwa serikali yake kutowakopa
wakulima.

Mtaalamu huyo wa sheria alise-

mia zao la pamba nchini kwa sasa
siyo nzuri na zinamfanya mkuli-
ma wa zao hilo kuendelea kuwa
maskini kutokana na kutolipwa
kwa wakati.

Alisema kuwa endapo akiingia
madarakani, atahakikisha uchumi
wa mkulima wa zao la pamba
unakua kwa kasi kwa kuwa bei
itakuwa nzuri na hakutakuwa na
kadhia ya kumkopa mkulima.

“Wakulima wa pamba wamen-
yanyasika sana, yaani mtu anauza
pamba yake halafu anakopwa. Sisi
CHADEMA tukiingia madarakani,
hakuna kumkopa mkulima wa
zao la pamba, kahawa wala ko-
rosho. Sisi ni kulipa mkono kwa

Kuhusu sekta ya mifugo, Lissu
alisema sekta hiyo muhimu kwa
sasa imesahaulika, hivyo itakuwa
miongoni mwa zitakazoboreshwa
wakati wa uongozi wake Ikulu.

Makamu Mwenyekiti huyo wa
CHADEMA pia aligusia sekta ya
madini ambayo alidai kwa sasa iko
mbioni kufa kutokana na migodi
mingi nchini kuishiwa madini.

Aliahidi kuwa akiingia ma-
darakani, atahakikisha wananchi
waliopisha uchimbaji wa ma-
dini katika maeneo mbalimbali
nchini, wanalipwa fidia, akikum-
busha waliokuwa wakazi wa
Bulyang’hulu ambao alidai bado
hawajalipwa fidia.

CHADEMA, John Mnyika, aliwa-
taka Watanzania na wafuasi wa
CHADEMA kutoogopa kubandika
mabango ya uchaguzi ya chama
hicho kila eneo ambako kuna ma-
bango ya CCM kwa kuwa wana
haki ya kufanya hivyo.

Mnyika alimtaka Kamishna
wa Kodi wa Mamlaka ya Mapato
(TRA) kutoa tamko kuhusu ag-
izo lililotolewa na TRA Wilaya ya
Ilala kutaka mabango ya aina hiyo
yalipiwe, kama ni la mamlaka hiyo
au kulitengua mara moja.

“Na kama siyo maagizo yake,
amchukulie hatua mara moja
mkuu wa kodi pale Ilala am-
baye alituagiza tulipie mabango

kampeni,” alisema Mnyika.

Alisema uamuzi wa CHADEMA
ni kuendelea kuweka mabango na
bendera katika maeneo yote am-
bako CCM wameweka mabango
na bendera zao wakati huu wa
kampeni za uchaguzi mkuu.

“Weka bendera, kuweka ma-
bango mahali popote ambako
CCM imeweka matangazo yao na
hatutayalipia kodi kwa sababu
ni haki yetu kufanya kampeni ya
kuomba kura wakati huu wa uch-
aguzi mkuu,” alisema.

H Imeandikwa na Marco
Maduhu (SHINYANGA) na
Mary Geofrey
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Dk. Mwinyi arejesha fomu,

CHADEMA, CUF wachukua

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MGOMBEA urais wa Zanzibar kupitia Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Dk. Hussein Ali Mwinyi,
jana alirejesha fomu ya kuwania nafasi hiyo,
huku akiahidi kufanya kampeni za kistaarabu.

Dk, Mwinyi ni kati ya wagombea 17 wali-
ochukua fomu za kugombea nafasi hiyo kupitia
vyama vyao vya siasa.

Mwinyi alikuwa mgombea wa kwanza ku-
chukua fomu hiyo fomu hiyo katika Ofisi za
Tume ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC) Agosti 26,
mwaka huu.

DK.Mwinyi alikabidhi fomu hiyo majira ya
asubuhi kwa Mwenyekiti wa ZEC, Jaji mstaafu
Hamid Mahmoud, hivyo kutakiwa kusubiri hadi
Septemba 10, mwaka huu kwa ajili ya kuthibit-
ishwa na ZEC kuwa mgombea rasmi.

“Nathibitisha kupokea fomu zako kwa ajili ya
kuomba kuteuliwa kugombea nafasi ya urais wa
Zanzibar...tunazihakiki zaidi hadi hapo utaka-
pojulishwa tarehe 10 kwa ajili ya kutangazwa
na kuthibitishwa rasmi,” alisema Jaji Mahmoud.

Akizungumza na waandishi wa habari, Dk.
Mwinyi alisema CCM itahakikisha inafanya
kampeni za kistaarabu na za kisayansi.

Alivitaka vyama vya siasa kufanya kampeni
za Kkistaarabu, ambazo zitazingatia amani na
utulivu wa nchi.

Aidha, Dk. Mwinyi aliwapongeza wana CCM
na wananchi waliomdhamini na waliotaka
kumdhamini na kutambua dhamira yao njema
walioionyesha kwake.

“Walionidhamini wametosha nathamini
dhamira yenu njema kwangu, hivyo sasa kazi
iliyobaki ni kuhakikisha Oktoba 28, mnaji-
tokeza kwa wingi katika vituo vya kupigia kura
ili tuweze kuunda serikali na kuwatumikia wa-
nanchi,” alisema Mwinyi.

WAGOMBEA CHADEMA,
CUF WACHUKUA

Wakati huo huo, wagombea wawili wa Cha-
ma cha Maendeleo na Demokrasia Chadema
(CHADEMA) na wa Chama cha Wananchi (CUF)
walichuchua fomu hizo na kufikisha idadi ya
waliochukua kuwa 17.

Naye mgombea wa CHADEMA, Said Issa
Mohamed, alisema iwapo akichaguliwa kuon-
goza Zanzibar, anakusudia kuimarisha sekta ya
elimu na mageuzi yake kwa ajili ya kutoa wahit-
imu watakaoingia katika soko la ajira kwa ma-
fanikio makubwa.

Aidha, alisema maslahi ya watumishi wa Seri-
kali yataboreshwa katika kipindi cha uongozi
wake ili kuleta ufanisi katika sehemu za kazi.

“Nikichaguliwa kuwa Rais wa Zanzibar
nakusudia kuimarisha sekta ya elimu  kutoa
wahitimu watakaoingia katika soko la ajira kwa
mafanikio makubwa sambamba na maslahi ya
watumishi wa Serikali kuwa bora,” alisema.

Mgombea wa CUF, Mussa Haji Kombo, alise-
ma endapo atapata ridhaa za wananchi ata-
waletea Wazanzibari maisha bora kwa kutumia
rasilimali ziliopo nchini.

“Nimechukua fomu kuomba kuteuliwa kwa
ajili ya urais wa Zanzibar..naahidi kuleta mai-
sha bora kwa kutumia rasilimali ziliopo nchini,”
alisema.

Wagombea 17 waliochukua fomu hadi jana
ni Dk. Hussein Mwinyi, Said Soud (AAFP),
Juma Ali Khatib (ADA TADEA),Hamad Rashid
(ADC), Mfaume Khamis (NLD, Ali Juma (CHAU-
MA), Issa Muhammed Zonga (SAU), Ameri Said
Ameri (Demokrasia Makini) na Hamad Mu-
hammed Ibrahim (UPDP).

Wengine ni  Shafii Hassan Suleiman (DP),

Khamis Faki Mgau (NRA),Maalim Seif Sharif

Hamad (ACT Wazalendo), Othman Rashid
Khamis (CCK), Hussein Juma Salim (TLP) na
Mohamed Omar Baharia (UMD), Mussa Haji
Kombo (CUF) na Said Issa (CHADEMA).

Mgombea
wa urais wa
Zanzibar
kwa tiketi
ya CCM,

Dk. Hussein
Mwinyi
arejesha
fomu ya
uteuzi

wa nafasi
hiyo kwa
Mwenyekiti
wa Tume vya
Uchaguzi
va Zanzibar
(ZEQ), Jaji
mstaafu
Hamid
Mahmoud,
jana.
PICHA:
RAHMA
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Rungwe atoa kali nyingine ya mwaka

Na Thobias Mwanakatwe

MGOMBEA urais kupitia Chama
cha Ukombozi wa Umma (CHAUM-
MA), Hashimu Rungwe, amesema
kama wananchi watampa ridhaa ya
kuwa Rais wa Tanzania, miongoni
mwa mambo atakayofanya ni kuzi-
uza ndege za nchi zilizonunuliwa hivi
karibuni.

Vilevile, Rungwe amesema kusu-
dio lake hilo litakwenda sambamba
na kuyauza magari yote ya gharama
kubwa yanayotumiwa na wakuu wa
mikoa nchini. Mgombea urais huyo
aliyepata umaarufu mkubwa kutoka-
na na kaulimbiu yake ya lishe bora na
ya uhakika kwa wananchi, alitoa aha-
di ya ‘kuzipiga bei’ ndege na magari
ya serikali alipohojiwa na kituo cha
runinga cha ITV kwenye kipindi cha
‘Dakika 45’ kinachorushwa juzi usiku.

Alisema kama atafanikiwa kushin-
da kiti cha urais katika uchaguzi
mkuu uliopangwa kufanyika Oktoba
28 mwaka huu, atafanya tathmini
ya ndege hizo na ikibainika zime-
kuwa nyingi na hazina kazi yoyote ya
maana, ataziuza.

Kuhusu magari ya wakuu wa
mikoa, Rungwe alisema baada ya
kuyauza, viongozi hao wataanza ku-
tumia magari aina ya Land Rover am-
bayo alidai ni mazuri kwa kuwa yana
viyoyozi na yanafika mahali popote.

Kwa sasa, wakuu wengi wa mikoa
nchini wanatumia magari aina ya
Toyota Land Cruiser VX V8, ambayo
Rungwe anaona ni ghali na yanaigha-
rimu nchi fedha nyingi.

“Nikiona hakuna ulazima wa hizi
ndege na zimekaa tu pale zinangoja
itokee bahati ya tenda Zambia, mimi
nitaziuza,” Rungwe alisema.

Hadi sasa, Tanzania ina ndege 11
ambazo zimenunuliwa katika uon-
gozi wa serikali ya awamu ya tano.

Rungwe pia alisisitiza kaulimbiu
yake ya lishe bora na ya uhakika
kwa wananchi kama akichaguliwa,
akisema wanafunzi wote wanapata
chakula shuleni bila malipo kuanzia
chekechea hadi kidato cha nne ili wa-
some vizuri.

“Nitahakikisha ubwabwa, ugali na
kuku wanafunzi wanapata ili wawe
na akili timamu. Hivi sasa unakuta
mwanafunzi hajui hata kuandika ba-
rua, ninayoyazungumza sifurahishi
watu, watu wanipigie kura waone vi-
tendo,” alisisitiza.

Hata hivyo, Rungwe alikiri kwamba haku-
na serikali inayoweza kugawa chakula kwa
wananchi wote, lakini sera ya chama chake
inalenga zaidi wanafunzi. Alisema wananchi
wengine watawekewa mazingira mazuri ya
kupata chakula kwa bei nafuu.

“Sera yetu ni kujali wananchi ambao ndi-
yo wanaleta kodi, tutatoa ajira nyingi kwa
wananchi kupitia sekta ya kilimo na kubore-
sha huduma za afya na miundombinu,” alia-

hidi.

Awali, katika mahojiano na Nipashe,
Rungwe alisema amepanga kuzindua
kampeni zake Jumamosi huku akiahidi
kuwa siku hiyo, ‘atamwaga ubwabwa’ kwa
wananchi wote watakaojitokeza kusikiliza
sera za chama chake.

Alisema uzinduzi huo utafanyika Manz-

kuanzia saa 9:00 alasiri.

Tanzania Forest
Conservation Group

Shirika la Kuhifadhi

Misitu ya Asili Tanzania

STATEMENT OF RECEIPTS AND EXPENDITURE FOR THE YEAR ENDED 31 DEC 2019

This publication of the Statement of Receipts and Expenditure is made in accordance with regulation 13(a) of the
Non-Government Organization Act (Amendments), Regulation 2018 which requires Non-Government Organizations
receiving funds exceeding TZS 20 Million to publish bi annually the funds received and its expenditure.

TANZANIA FOREST CONSERVATION GROUP

DETAILS

ACTUAL - TZS

RECEIPTS

Opening fund balance

1,638,493,842.00

Disbursement from Donors

6,254,504,093.00

TOTAL RECEIPTS FROM DONORS

7,892,997,935.00

PROGRAMMES EXPENDITURE

Research

70,768,370.00

Environmental Education

340,821,360.00

Community Development (Poverty reduction in rural communities)

3,404,477,990.00

Communication and Advocacy

7,631,015.00

OTHER PROGRAMME EXPENDITURE

Institution Development and Resources Mobilization

310,070,052.00

Personnel

1,968,006,359.00

TOTAL PROGRAMMES EXENDITURES

6,567,089,264.00

FUND BALANCE +

1,325,908,671.00

activities have not yet occurred.

**Fund balance represents an obligation to conduct donor funded activities per contractual commitments made
between donor/development partners and the organisation/recipient, where funds have not been transferred and such

Executive Director
Tanzania Forest Conservation Group
Plot 323, Msasani Village
Mwaikibaki Rd
P.O. Box. 23410
Dar es Salaam
Tanzania.

215883402
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Mambo muhimu 33 ndani
va malengo sita llani ya CCM

Na Salome Kitomari
CHAMA Cha Mapinduzi
(CCM), kimejinasibu  kwa

malengo sita ya uchaguzi wa
mwaka huu, huku kikieleza
mambo muhimu 33 kwa kila
lengo kuu.

Kwa mujibu wa Ilani ya
CCM iliyosambazwa kwenye
mitandao ya kijamii, malengo
makuu hayo yamejikita katika
maeneo mbalimbali.

Katika ukurasa huo imeele-
zwa kuwa maudhui ya ilani hiyo
yamezingatia mwelekeo wa
sera za CCM wa 2020-2030, Dira
ya Taifa ya Maendeleo 2025 na
Dira ya Maendeleo ya Zanzibar
2020-2050.

Pia ilani hiyo imezingatia fur-
sa na changamoto zinazotokana
na mabadiliko ya kisiasa, kiu-
chumi, kijamii na kiteknolojia
yanayotokea chini na duniani,
pamoja na madhara ya janga la
corona.

UTU, USAWA na HAKI

Ilani hiyo imebainisha kuwa
italinda na kuimarisha misingi
ya utu, usawa, haki na uongozi
bora ili kudumisha amani,
umoja na mshikamano wa

taifa na kuendelea kudumisha
na kuimarisha umoja, udugu,
mshikamano, amani, utulivu,
ulinzi na usalama. “Kuende-
lea kuimarisha Muungano wa
serikali mbili, kuenzi uhuru na
nchi na Mapinduzi Matukufu
ya Zanzibar pamoja na kutumia
tunu zingine za kitaifa ikiwamo
falsafa ya Mwenge wa Uhuru ka-
tika kujenga moyo wa uzalendo
na uwajibikaji,” ilisema sehemu
ya ilani hiyo.

UCHUMI WA KISIASA

Katika eneo hilo ilani
inaelezea kukuza uchumi wa
kisiasa, fungamanishi, jumuishi
na shindani uliojengwa katika
msingi wa viwanda, huduma
za kiuchumi na miundombinu
wezeshi.

Ilani hiyo ilibainisha kuwa
lengo lingine ni kuendelea
kujenga na kukuza uchumi
shindani husuasan kupitia sekta
za viwanda na huduma za kiu-
chumi utakaowezesha ustawi
wa wananchi wote.

MAGEUZI YA KILIMO
CCM imeahidi kufanya ma-

geuzi ya kilimo, mifugo na uvuvi
ili kauwa na uhakika wa chakula

na kujitegemea kwa chakula
wakati wote na kuchangia ki-
kamilifu katika maendeleo ya
kiuchumi.

llani hiyo imejinasibu kuwa
itaongeza uzalishaji  katika
mazao ya chakula, ufugaji na
uvuvi kwa ajili ya kujitosheleza
kwa chakula na lishe bora.

“Kuimarisha miundombinu
na kuongeza maeneo ya um-
wagiliaji katika kilimo, ili ku-
pata mazao mengi zaidi kwa
ajili masoko ya ndani na nje ya
nchi,”ilisema Ilani hiyo.

HUDUMA ZA KIJAMII

Katika huduma za kijamii,
CCM imejinasibu kuimarisha
upatikanaji wa huduma bora
za afya, elimu, maji, umeme na
makazi vijijini na mijini.

“Kuendelea kuimarisha mifu-
mo ya elimu ili uweze kuzalisha
wataalam mahiri zaidi wenye
uwezo katika sayansi, teknolo-
jia, ufundi na nyanja nyingine,
ambao wanaweza kujiajiri na
kuajiriwa ndani ya nchi na ma-
hali popote duniani,”ilibainisha.

Aidha, jambo jingine ni kuha-
masisha na kuweka mazingira
wezeshi, ili wananchi katika
maeneo yote nchini wawe na

makazi bora.
MATUMIZI YA UTAFITI

Ilani hiyo inaelezea kucho-
chea matumizi ya utafiti, sayan-
si, teknolojia na ubunifu kama
nyenzo ya maendeleo ya haraka
ya kijamii na kiuchumi.

Pia imejipambanua kuwa
itahuisha na kuimarisha taasisi
za utafiti, sayansi, teknolojia na
ufundi ili ziweze kubuni nyenzo
za kuongeza tija katika sekta za
uzalishaji na huduma.

AJIRA MILIONI NANE

Nyingine ni kutengeneza ajira
zisizopungua milioni nane ka-
tika sekta rasmi na isiyo rasmi
kwa ajili ya vijana.

Aidha, ilani hiyo imesisitiza
kuchochea ukuaji wa uchumi
hususan katika sekta ya viwan-
da, vinavyotumia malighafi za
kilimo, mifugo, uvuvi, madini,
maliasili na sekta ya huduma
za kiuchumi ikiwa ni pamoja na
utalii.

“Kuwawezesha vijana kushiri-
ki katika shuguli za ujasiriamali,
ikiwamo kuwapatia mafunzo
na kuwaunganisha na taasisi
na asasi za utoaji mikopo yenye
riba na masharti nafuu,” ilisema
sehemu ya ilani hiyo.

Spika wa Bunge,
Job Ndugai (wa pili
kushoto), akipiga
makofi baada ya
kufungua jiwe la
msingi 1a uzinduzi
wa jengo la Taasisi
va Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa
(TAKUKURU), Wilaya
ya Manyoni mkoani
Singida, jana. Wa
(pili kulia) ni Waziri
wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Menejimenti ya
Utumishi wa Umma
na Utawala Bora,
Kapteni mstaafu
George Mkuchika,
Mkuu wa Wilaya ya
Manyoni, Rahabu
Mwagisa (kulia)

na Mkurugenzi wa
Uzuiaji Rushwa kwa
niaba ya Mkurugenzi
Mkuu wa taasisi
hiyo, Sabina Seja.
PICHA: BUNGE

Balozi 10 zatoa tamko uchaguzi mkuu

Na Mwandishi Wetu

NCHI kumi zenye ofisi za
ubalozi nchini, zimetoa tamko
la kuitakia Tanzania mafanikio
kwenye uchaguzi mkuu wa Ok-
toba, mwaka huu, huku waki-
taka misingi ya demokrasia
kuheshimiwa ikiwamo kuwa na
uchaguzi huru na haki.

Balozi hizo, Ubelgiji, Canada,
Denmark, Finland, Ujerumani,
Ireland, Uholanzi, = Norway,
Sweden na Uswisi, zilitoa tam-

ko hilo lililosambazwa kwenye
mitandao ya kijamii na kwenye
tovuti zao.

“Kwa ujumla wetu tunaeleza
matumani yetu na matarajio ya
mchakato wa uchaguzi kuwa
utakuwa huru na haki. Tu-
naunga mkono mchakato wa
kidemokrasia na utendaji wa
taasisi wa kidemokrasia Tanza-
nia,” ilisema sehemu ya tamko
hilo.

“Tunaamini wanaume na
wanawake, vijana na wazee wa-

takuwa na haki sawa kushiriki
mchakato uliobaki. Kubore-
sha uwazi kupitia waangalizi
wa ndani na nje, uandishi wa
habari huru, kina na usiopen-
delea.”

Liliongeza tamko hilo na ku-
sisitiza kuwa:

“Tunatarajia uamuzi wa haki
wa migogoro ambayo vitaima-
risha uhalali wa mchakato mzi-
ma wa uchaguzi kati ya raia wa
Tanzania.”

Aidha, balozi hizo ziliwataka

wadau wote kujitolea kuhakiki-
sha mazingira salama kwa wa-
shiriki wote, kuheshimu sheria
na kutopendelea kabisa taasisi
na mamlaka zinazohusika na
kusimamia uchaguzi.

“Kama wawakilishi wa nchi
zetu tunakumbuka hamu yetu
ya muda mrefu na msaada
kwa maendeleo na demokrasia
nchini Tanzania kulingana na
uhusiano wetu wa kihistoria na
wa karibu,” ilisema sehemu ya
tamko hilo.

Majaliwa aomba
kura zote kwa JPM

Na Cynthia Mwilolezi, MONDULI

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa,
amewaomba wananchi wa mkoa
wa Arusha kumchagua Rais John
Magufuli na wagombea wake
wote wa ubunge na udiwani wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM),

ili waendelee kuleta maendeleo
zaidi ya sasa waliyoyafanya am-
bayo dunia inashuhudia.

Akizungumza jana Mto wa
Mbu wilayani Monduli, wakati
akimnadi mgombea ubunge wa
jimbo hilo, Frederick Lowassa, na
Rais Magufuli, alisema ni vyema
wapigakura wakachagua viongozi
bora kupitia chama hicho na si
Vvinginevyo.

“Sina mashaka (shaka) mtatupa
kura zote kwa sababu serikali im-
efanya makubwa kama vile tume-
jenga vituo vya afya 498 nchini
na vyote vina jengo la upasuaji
na tumewapunguzia safari za
kufuata huduma hizo mbali au
wilayani,” alisema.

Majaliwa alisema kila wilaya
vimejengwa vituo hivyo na bado
wanahitaji kuongeza vituo hivyo,
lakini wanahitaji kupata kura
zote ili watekeleze hilo. “Leo
(jana) nitakabidhi Ilani ya CCM ili
wananchi waone kazi tutakazozi-
fanya, sasa naomba Fredrick beba
kero zote za wananchi ili ukashu-
ghulike nazo,” alisema.

Mbali na ujenzi wa vituo vya
afya, pia alisema wanajenga
hospitali za wilaya na wanaende-
lea kujenga katika wilaya zote na
kwamba serikali imeshatoa zaidi
ya Sh. bilioni 2.5 za dawa kwenye
hospitali na vituo vya afya, hivyo
wanaomba kura ili waendelee
kukamilisha waliyodhamiria.

“Muhimu zaidi mjue tumed-
hamiria kusomesha watoto wetu
kuanzia chekechea hadi chuo
kikuu. Mnajua tumefuta michango
ya ovyo ovyo shuleni leo mtoto
anakwenda shuleni bila malipo
ili zile fedha mlizokuwa mna-
tumia kwa michango, mtumie kwa
mambo mengine,” alisema.

Katika kufanikisha hilo, alisema
kila mwezi zaidi ya Sh. bilioni 24
zinatengwa kwa ajili ya shule za
msingi na sekondari na pia wa-
napeleka fedha nyingi ili watoto
wasome bila shida.

Alisema hata vijana wanaok-
wenda vyuo vikuu wamepanua
wigo wa utoaji mikopo kutoka Sh.
bilioni 350 hadi sasa zaidi ya
Sh. bilioni 400 ili vijana wasome
bila kukwama. “Hapa Monduli
tumeleta Sh. bilioni 12.9 miradi ya
vijijini ili wachimbe visima japo
maji mengi yapo ila hayafai kwa
kunywa sababu yana madini yasi-
ofaa kutumika ila tunahangaika
kutafuta vyanzo vya maji na ndio
hizi fedha tumeleta,” alisema.

Alisema lengo kumwondolea
mama mzigo kichwani na vijana
kuhangaika kutafuta maji na ma-
dumu badala ya kufanya shughuli
za uchumi.

Kuhusu uboreshaji barabara
serikali imetoa Sh. bilioni 2.37 ili
barabara zitengenezwe wilayani
humo na kurahisisha usafiri.
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HABARI KITAIFA

AsKari wanyamapori 19 kortini
madai kuomba, kupokea rushwa

Na Happy Severine,
SIMIYU

TAASISI ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) Mkoa wa
Simiyu kwa kushirikiana
na Kikosi Kazi Taifa Dhidi
ya Ujangili, imewafikisha
mahakamani askari 19 wa
wanyamapori kwa tuhu-
ma za rushwa.

Watuhumiwa hao
wakiwamo askari wa
Mamlaka ya Hifadhi ya
Wanyamapori Tanzania
(TAWA), wanatuhumiwa
kuomba na kupokea
rushwa ya Sh. milioni 70.4
kutoka kwa wafugaji wa
maeneo ya Itilima mkoani
hapa.

Kati ya watuhumiwa
hao 19, watatu ni wa-
tumishi wa kampuni ya
uwindajiya Fredikin Con-

servation Fundi (FCF).

Mkuu wa TAKUKURU
Mkoa wa Simiyu, Joshua
Msuya, alisema watuhu-
miwa hao walisomewa
mashtaka ya kuomba na
kupokea rushwa mbele
ya Hakimu Mkazi Mfawi-
dhi wa Mahakama ya
Hakimu Mkazi wa Mkoa
wa Simiyu, Venance Mlin-
gi.

Alisema watuhumiwa
hao walisomewa kesi tano
za rushwa tano ambazo
kati ya hizo tatu ni nam-
ba 14, 15 na 16 za mwaka
2020  chini ya Hakimu
Mlingi na kesi mbili nam-
ba 17 na namba 18 mbele
ya Hakimu Marry Nyan-
gusi. Mwendesha Mashta-
ka wa TAKUKURU, Kelvin
Murusuri, alidai kuwa kati
ya Aprili Mosi na Juni 30,
mwaka huu, watuhumiwa

hao kwa tarehe tofauti,
kwa pamoja walikamata
watu na mifugo yao wali-
yokuwa wakiichunga nda-
ni ya pori la akiba la Mas-
wa na kuwaomba rushwa
ili wasiwachukulie hatua
za kisheria.

“Watuhumiwa kwa
pamoja na kwa nyakati
tofauti waliwaomba watu
hao rushwa, ili wasiwa-
chukulie hatua kwa kuwa
walikuwa wakichunga
ndani ya hifadhi la pori
la Maswa na waliomba
kupewa Sh. 30,000 hadi
70,000 kwa kila kichwa
cha ngombe waliokamat-
wa,” alidai.

Mwendesha mashtaka
huyo alidai kuwa katika
mashtaka waliyosomewa,
watuhumiwa ~ waliomba
na kupokea Sh. milioni
70.4 kutoka kwa wafugaji

waliokamatwa.

Watuhumiwa wali-
osomewa mashtaka  ni
James Chacha, Janeth
John, Derick Mboneko,
Baraka Lunengo, Anthony
Hosea, Henry Kwamba-
za, Hombo Bajuta, Joseph
Pius, Flavian Magabari na
Kelvin Jackson.

Wengine ni Chacha
Mwita, Magomba Mkaka,
Juma Peter, Yohana Mkan-
zabi, Omari Katongari,
Elibert Temba, Leonard
Kileo na Maridadi Mari-
dadi.

Watuhumiwa wote
walikana mashtaka na
wamerudishwa rumande
baada ya kukosa dhamana
na kesi zao zimeahirishwa
hadi Septemba 15 na 19
kwa ajili ya kuanza kusiki-
lizwa baada ya upelekezi
kukamilika.
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Katibu Mkuu Wizara ya Fedha na Mipango, Doto James (katikati), akipokea mfano wa hundi ya Sh.bilioni 18.99,

kutoka kwa Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Airtel Tanzania, Gabriel Malata, ambayo ni sehemu ya Sh.
bilioni 32.9 ambazo Airtel imeilipa Serikali ikiwa ni gawio na michango ya maendeleo kwa Mwaka wa Fedha
2019/2020. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Serikali yapokea gawio la bil. 33/- kutoka Airtel

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

SERIKALI ~ imepokea
kiasi cha Sh. bilioni 32.99,
likiwa ni gawio na mchan-
go kutoka kampuni ya
simu za mkononi ya Airtel
Tanzania.

Makabidhiano
doma, ambapo Katibu
Mkuu wa Wizara ya Fedha
na Mipango, Dotto James,
alipokea kwa niaba ya
serikali.

Akizungumza  wakati
wa kukabidhi hundi, Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Airtel
Tanzania, Pascal Malata,
alisema kiasi hicho cha
fedha ni sehemu ya faida
iliyopata kampuni.

Malata alisema Sh. bilio-

hayo,

ni 18.99 zimetolewa kama
gawio serikalini kutokana
na kuwa na hisa za asilim-
ia 49, Airtel ikibaki ku-
miliki hisa za asilimia 51
kwenye kampuni.
Alisema pia  Airtel
metoa Sh. bilioni 14 ukiwa
mchango wa kampuni
kwa jamii katika mae-
neo ya kutoa huduma
mbalimbali.Alifafanua
kuwa mchango pamoja na
gawio vyote vina kamili-
sha kiasi cha Sh. milioni

32.99 kwa serikali.
Aidha, alisema Airtel
Tanzania imetoa ajira

500, za moja kwa moja
na zingine 350 kwa wauza
vocha na mawakala kote
nchini.

Alitaja mafanikio men-
gine ni mkataba walioin-

gia na Chuo cha Mafunzo
ya Ufundi Stadi (VETA) ya
kutoa elimu ya mafunzo
mbalimbali kwa njia ya
mtandao.

Kadhalika, alisema mfu-
mo huo wa kutoa mafun-
7o kwa njia ya mtandao
umewezesha vijana 17,493
kupata mafunzo hayo
ambapo wanafunzi 500,
wamehitimu kwa kusoma
kwa njia hiyo.

Msajili wa  Hazina,
Athumani Mbutuka, alise-
ma gawio hilo ni matokeo
ya serikali katika kuisima-
mia kampuni hiyo am-
bayo ilikuwa haitoi gawio
miaka ya nyuma tangu
kuanzishwa kwake mwa-
ka 2001.

Mbutuka alisema mwa-
ka 2014/2015, serikali

ilipokea kiasi cha Sh. bil-
ioni 161, likiwa ni gawio
kutoka taasisi mbalimbali.

Kadhalika, = Mbutuka
alisema katika mwaka wa
fedha 2018/2019, serikali
ilipokea zaidi ya trilioni 1,
likiwa ni gawio na michan-
go kutoka taasisi mbalim-
bali ambazo inahisa zake.

James aliishukuru
kampuni hiyo kwa kutoa
gawio kubwa kuliko taasi-

si zote za serikali.
Alizitaka taasisi zingine
ambazo  serikali  im-

ewekeza hisa zake ku-
hakikisha zinatoa gawio
serikalini ili kutoa hudu-
ma za kijamii.

Alizitaka taasisi ambazo
hazijatoa gawio serikalini
mwaka huu, kujitathmini
na kutoa.

]
Wizara yamulika_
mitaala elimu ya juu

Romana Mallya

WIZARA va Elimu,
Sayansi, Teknolojia na
Ufundi, imetoa wito kwa
VYUO Vikuu na taasisi
za utafiti kujielekeza
kwenye utafiti wenye
lengo la kujenga msingi
wa uchumi wa viwanda,
kuwaandaa vijana na
kuongeza thamani va
bidhaa viwandani.

Katibu Mkuu wa wizara
hiyo, Dk. Leonard Ak-
wilapo, alisema hayo
wakati wa ufunguzi wa
maonyesho ya 15 ya
VyUo Vikuu yaliyoan-
daliwa na Tume ya Vyuo
Vikuu Tanzania (TCU).

DKk. AKwilapo alivitaka
VYUO Vikuu kuanzisha
programu za masomo
zinazoendana na rasili-
mali zilizopo pamoja na
kuboresha maisha ya
Watanzania kupitia sekta
za mafuta na gesi, kilimo
na afya. .

Alivitaka vyuo na
watafiti kujielekeza kwe-
nye utafiti wa teknolojia
na bidhaa za viwandani,
Kilimo, mifugo, uvuvi
maliasili za misitu, utalii
na madini.

Julai Mosi, mwaka
huu, alisema Tanzania
ilitangazwa rasmi kuingia
katika uchumi wa kati
ikiwa ni ndoto ya serikali
ya awamu ya tano in-
ayobainishwa katika dira
ya maendeleo kuelekea
2025.

Alisema ni jukumu la
vyuo kuhakikisha kwam-
ba wanaendelea kujenga
uchumi shindani kupitia
shughuli za viwandani,
mashambani na migodini
ili bidhaa zitakazozal-
ishwa ziweze kukidhi vi-
wango vya ubora katika
masoko ya nje.

“Uboreshaji huu bila
shaka utahitaji elimu
bora na inayoendana na
wakati, hili ndilo agizo
langu kwenu hakikisheni
bidhaa zetu zinaende-
lezwa, zinapewa ubora
zaidi ili zinapouzwa nje
ziwe na thamani kubwa
badala ya kuuza ma-
lighafi,” alisema.

Dk. Akwilapo alisema ni
jukumu la vyuo vikuu Ku-
hakikisha katika utendaji
wao wa kazi wanafanya
utafiti za kuona kwamba
wanaongeza thamani ya
bidhaa zinazozalishwa
Tanzania.

“Uboreshaji huu utahi-
taji elimu bora inayojikita
katika fani mbalimbali,
kupitia utafiti angalieni
namna ya mtakavyob-
oresha elimu mnayoitoa
ili kuleta tija katika

taifa hasa katika eneo la
uzalishaji mashambani na
viwandani.

“Dhamira yetu ni kuwa
na nguvu kazi iliyoeli-
mika na yenye ujuzi wa
kutosha wenye kubuni
miradi mikubwa, ipo
ambayo inayoendelea
ujenzi wa reli ya kisasa,
bwawa la Mwalimu Julius
Nyerere, usafiri wa anga
unaimarishwa, bomba
la mafuta, tunahitaji
wasomi wa kuiendesha
na kuisimamia.”

Alisema ni jukumu la
taasisi za elimu ya juu
kuhakikisha hili linafanyi-
ka kwa ufanisi wa hali ya
juu katika kutengeneza
rasilimali watu inayokidhi
mahitaji kwa sasa.

Alisema baadhi ya
VYUO Vimejielekeza
katika kutoa elimu
inayoshughulikia changa-
moto za jamii na kuweka
msisitizo kwenye maeneo
yva kimkakati.

“Nisingependa kuona
tunapeleka wagonjwa
nje ya nchi kutibiwa,
nchi hizo zilete wag-
onjwa Tanzania, vituo
vingi vya utoaji tiba sasa
vinapokea wagonjwa
kutoka nje, tuendelee
kuviimarisha,” alisema.

Pia alizitaka taasisi
za elimu ya juu zitafute
namna ya kupanua
udahili wa wanafunzi
kwa sababu katika ngazi
ya msingi na sekondari
wameongezeka hivyo
ni wazi miaka michache
ijayo kutakuwa na idadi
kubwa vyuoni.

Katibu Mtendaji wa
TCU, Prof. Charles Ki-
hampa, alisema lengo la
maonyesho hayo ni kutoa
fursa kwa taasisi zinazos-
hiriki kuzitangaza kazi
mbalimbali wanazofanya
na wanafunzi kuweza
kujisajili.

Alisema taasisi 67
zimeshiriki kwenye mao-
nyesho hayo zikijumuisha
zinazotoa mafunzo ngazi
ya elimu ya juu.

Kuhusu wakala wanao-
fanya usajili wa wanaota-
ka kwenda kusoma vyuo
vya nje, Prof. Kihampa
amewataka kufuata vig-
ezo na taratibu kuhakiki-
sha vijana wanaopata
nafasi hizo hawaendi
VYUO ambavyo havitam-
buliki.

Mwenyekiti wa Kamati
ya Wakuu wa Vyuo
(CVCPT), Prof. Raphael
Chibunda, ambaye ni
Makamu Mkuu wa Chuo
wa Chuo Kikuu cha
Sokoine cha Kilimo,
(SUA), aliihakikishia seri-
kali kuyafanyia kazi yote
waliyoelezwa.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Kampeni zisiwe jukwaa
la kuwatusi wanawake

KAMPENI za uchaguzi zimeanza na vyama mbalimbali vya siasa
vitawainua wapigakura kuwachagua kwenye ubunge, udiwani,
uwakilishi na urais kwa kipindi cha miaka mingine mitano ijayo.

Kila chama kinazunguka maeneo mbalimbali kunadi sera zake,
mikakati, malengo na mipango itakayotekelezwa kufanikisha
maendeleo ya wananchi kuanzia sasa hadi 2020.

Hivyo ni jukumu la kila anayesikiliza sera hizo kufanya maamuzi
sahihi na kuchagua chama anachokipenda na kiongozi anayeami-
ni atatimiza haja za moyo wake.

Hata hivyo, katika kujinadi na kukitangaza chama haipendezi
kuanza kutukana na kukejeli maisha binafsi ya wagombea hasa
wanawake.

Aidha, tunaona kuwa kura ni mchakato unaohusu wadau wengi
kuanzia vyamawagombea, wapigakura, wanasiasa, wanahabari,
wadau wa maendeleo na Watanzania kwa ujumla. Kwa hiyo suala
la msingi linalotakiwa kuusimamia uchaguzi huu ni uvumilivu wa
kisiasa kwani kila chama kina haki ya kujinadi na kutangaza sera
zake, bila kuja ni chama tawala au cha upinzani.

Ikumbukwe hakuna maana kuwa na kampeni zinazojaa ku-
kashifiana na kushindwa kuvumiliana hasa kutokana na ukweli
kuwa ni lazima katika siasa kuwe na kuvumiliana, kutofautiana,
kukubaliana kutokukubalia na vyote ni kwa ajili ya ulinzi wa ama-
ni na heshima ya kila mmoja wakati wa uchaguzi.

Tunasema haya kwa sababu kuna baadhi ya wapiga kampeni
wamekuwa wakiwatukana wagombea na kuongea matusi na
maneno ya kuudhi ambayo hayavumiliki dhidi yao. Inasikitisha
kusikia maneno kama mwanamke fulani ni kahaba. Ameolewa na
mumewe anatajwa jina na familia nzima inakashifiwa jukwaani.

Tkumbukwe kuwa kila msikiliza sera angependa kusikia mambo
yanayomgusa siyo habari za uhusiano wa mke na mume wala
kashifa dhidi ya wanawake.

Kadhalika, kila mtu ana haki ya kuishi maisha yake, lakini
kulindwa utu wake na si kutumia mgongo wa chama kuwa hata
ukitukana utalindwa. Ikumbukwe huna haja ya kuudhi wengine
kwa sababu siasa siyo vita.

Tunaona kuwa hata kama una nia ya kummaliza mpinzani
wako tumia njia bora zaidi kuliko kutegemea matusi na mambo ya
nguoni hasa yanayohusu uhusiano wa mke na mume.

Ni dhahiri kuwa haina maana usikilize sera za kutukanana au
kugombana na familia ya mwanasiasa fulani. Muda ni kitu cha
thamani wagombea walenge kuwaeleza wapiga kura masuala
yenye maudhui ya maendeleo na kuheshimiana badala ya kuwa-
chamba kwa matusi ya nguoni, kashfa na maudhi.

Tunaamini kuwa zama hizi si za matusi ni za uvumilivu wa na
ukomavu wa kisiasa. Kwa kuwa wanaochagua ni wananchi ambao
ndiyo wanaofuatilia sera zenu wagombea ni vyema mkawapa kila
wanachotaka badala ya kile mchopenda.

Ni vyema mchakato wa uchaguzi ukawa wa kufurahia badala
ya kusababisha wagombea na wapigakura kupata maradhi kama
shinikio la damu au au kiharusi kutokana na kukashifiwa ama kud-
halilishwa majukwaani.

Baadhi ya wagombea wana hasira, maneno makali na hata chuki
binafsi dhidi ya wapinzani wao. Yote hayo wayavumilie kutokana
na ukweli kuwa uchaguzi unahitaji kuvumiliana na kuheshimiana
pamoja na kukubaliana kutokukubaliana.

Pengine ni wakati wa kusimama majukwaani na kuwapa wapi-
gakura vipaza sauti ili muwasikilize waeleze kile ambacho wana-
taka muwafanyie badala ya wagombea kuendelea kutoa maneno
ya kashfa dhidi ya wale wanaowapinga.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Jitihada hizi zinaweza
kukomesha uchafu Dar

DAR ES SALAAM linaweza
kuwa jiji safi Afrika na pen-
gine dunia nzima iwapo sera
ya kurejeleza taka ngumu Dar
es Salaam itafanikiwa.

Sera hiyo inataka kuhakiki-
sha wananchi hawaishi ka-
tika umaskini, bali wanakuwa
na kiwango bora cha mai-
sha na jiji lenye mazingira
ya kiushindani yanayovutia
wawekezaji.

Kwa mkakati huo, ni vyema
sera hiyo ikaja na majibu ya
kudumu ya kuliweka jiji kwe-
nye usafi na ikiwezekana, taka
ziwe zinakusanywa pamoja
na kuzolewa kwa wakati na
kubadilisha hali ilivyo sasa.

Jiji limekuja na sera hiyo,
huku tatizo la kutupa taka liki-
wa ni kama jambo la kawaida,
kukuta takataka barabarani
ama katika mitaro na kwenye
maeneo mengine, ambazo
huzalishwa na wachuuzi na
nyingine kutoka nyumbani’.
Si hivyo tu maji taka yanachi-
rizika ovyo wakati mitaro
imegauzwa kuwa maeneo ya
kukojolea na kutupa taka za
vyooni kikiwamo kinyesi.

Mkurugenzi wa Jiji la Dar
es Salaam, Sipora Liana,
anaeleza katika utangulizi
wake kuhusu sera hiyo kwam-
ba, mazingira safi ni kitovu
cha afya bora na maendeleo
kwa wananchi.

Hivyo, kitovu hicho
ni muhimu kiendelee
kuboreshwa, kwa kuwa usi-
mamizi endelevu wa usafi ni
kuweka misingi ya usimamizi,
tathmini na kuchukua had-
hari kuhusu madhara kwa

mazingira na afya za watu iki-
wamo kudhibiti taka kuanzia
zinapozalishwa, kuzikusanya,
wakati wa kusafirisha na kuz-
irejeleza.

Mkurugenzi huyo anatam-
bua kuwa njia mojawapo za
kudhibiti taka ngumu ni kuz-
irejeleza ili kupata matokeo
mazuri ni lazima kuweka
misingi ya utekelezaji ikiwa ni
pamoja ushirikishwaji umma.

Anabainisha kuwa, nchi zi-
lizoendelea, zimegundulika
kwamba ni hatari na hasara
iwapo taka zote zitatupwa ma-
hali pamoja na kufunikwa bila
kurejelezwa, kwa vile ndani
ya taka kuna thamani kubwa
kiuchumi.

Kwa kutambua hilo, jiji
limekuja na sera hiyo ikilenga
kutenganisha taka na kuziku-
sanya kila aina ya taka peke
yake na kwamba kwa mbinu
ya kurejeleza wanaweza kuhi-
fadhi maliasili na kuzalisha
nishati kwa njia mwafaka
zaidi.

Ni ukweli kwamba, kuza-
gaa kwa takataka mbalimbali
kwenye baadhi ya maeneo ya
jiji, kunasababisha liwe chaft,
kwa vile zimo zinazochafua
mazingira na pia kuhatarisha
afya za wakazi wake.

Zipo sababu kadhaa zina-
zotajwa kuchangia kutupa
taka ovyo jijini ikiwamo watu
kutotambua madhara yake,
kutojua kuwa vitendo hivyo
vinawaathiri watu wengine na
mazingira.

Uongozi wa jiji unakiri ku-
tambua ongezeko la aina to-
fauti za taka ngumu zikiwamo

zinazotoka ‘majumbani’,
viwandani na hospitali, zina-
zotupwa maeneo mbalimbali
na kusababisha uchafuzi wa
mazingira.

Jambo la msingi katika yote
hayo, ni sera hiyo kutiliwa
mkazo ili isaidie kumaliza
tatizo hilo, ambalo linatishia
afya za watu na pia uchafuzi
wa mazingira.

Ninatambua juhudi mbal-
imbali zinazofanywa za ku-
hakikisha jiji linakuwa safi,
zikiwamo za aliyekuwa Mkuu
wa Mkuu wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Paul Makonda za
kuweka vijana waliomaliza
mafunzo ya Jeshi la Kujenga
Taifa (JKT) na mgambo kusi-
mamia usafi na kuwatoza faini
vinara wa uchafuzi wa mazin-
gira.

Huo ulikuwa ni ubunifu
mkubwa aliofanya Makon-
da katika kutatua tatizo la
uchafuzi wa mazingira na
kulifanya jiji kuwa katika hali
ya usafi, ingawa juhudi hizo
ni kama ziliishia njiani, na
muhinu ukaboreshwa.

Vilevile, inaelezwa kuwa,
kwa siku nyingi, jiji linazalisha
taka tani 4,600 na asilimia
20 hadi 40 ndizo huzolewa
na kupelekwa dampo Pugu
Kinyamwezi, huku asilimia 60
inayobakia inasababisha jiji
kuwa na taka kila kona.

Hali ya usafi hasa udhibiti
taka ngumu ni tatizo la muda
mrefu ambalo lina changamo-
to nyingi, kutokana na jamii
kutozingatia usafi wa mazingi-
ra katika maeneo mbalimbali

ya jiji.
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Samia aahidi huduma
bora zaidi za jamii

Na Christina Haule, MOROGORO

MGOMBEA mwenza wa urais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania kupitia Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Samia Suluhu Hassan,
ameahidi kwamba kama chama hicho kitach-
aguliwa tena kushika dola, kitaendelea kutoa
huduma muhimu kwa wananchi zikiwamo
elimu, afya na maji.

Alisema kwa mujibu wa ilani ya CCM ya
mwaka 2020-25 kama watachaguliwa, wame-
jipanga kuendelea na kazi ya kutoa huduma
hizo kwa wananchi. Samia alisema hayo jana
wakati akiomba kura kwa wananchi kwa ajili
ya CCM kwenye uwanja wa Jamhuri Manispaa
ya Morogoro.

Alisema wataendelea kutoa huduma za
elimu, afya, maji, umeme na uwezeshaji jamii
kiuchumu, mambo yatakayofanya uchumi
kukua zaidi kuliko miaka mitano iliyopita.

Alisema pia wataendelea kutoa mikopo
kwa wajasiriamali na kuendelea na ujenzi wa
viwanda vilivyopo nchini ukiwamo Mkoa wa

—

\lipe 12 Rushwa
hial ua hal,

Morogoro. Kadhalika, alisema wamejipanga
kukuza utalii kupitia bwawa la kuzalisha
umeme katika mradi wa Mwalimu Nyerere
baada ya kuweka mandhari nzuri ya bwawa
hilo sambamba na kujenga barabara ya Moro-
goro - Kisaki kwa kiwango cha lami.

Vilevile, alisema ujenzi wa reli ya kisasa
unaendelea, na kwamba wataendelea kufu-
fuareli za ndani ya mikoa zilizokufa na wame-
shaanza za mikoa ya Kilimanjaro na Arusha.

Aidha, alisema watafufua viwanda vilivy-
opo mkoani Morogoro ili kuendelea kukuza
uchumi wa watu na Taifa kwa ujumla.

Katika hatua nyingine, aliwataka wanacha-
ma wa CCM Mkoa wa Morogoro, kuwa wamo-
ja na kufanya umoja huo utawale katika kip-
indi cha uchaguzi ili kufanya uwe wa amani.

Samia alisema kama wana-CCM wana
ugomvi, basi wauache kwa sasa na kuendelea
na masuala ya uchaguzi. Alisema ushirikiano
unaotakiwa kwa sasa ni kuweka amani na
utulivu, na viongozi kuweka usawa wa maen-
deleo ya nchi.

Naibu Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa Dodoma,
Manyama Tungazara (kushoto), akikabidhi fedha kiasi cha Sh. milioni 5.5 kwa mtumishi

toka kampuni ya Kihegha Investment Co. Ltd. PICHA PETER MKWAVILA

|JAA yapata dawa tatizo la ajira

Na Mary Geofrey

CHUO cha Uhasibu Arusha (IAA), kime-
boresha mitaala yake ya elimu kwa lengo la
kuwezesha wahitimu kujiari na kukuza uchu-
mi wa taifa badala ya kutegemea kuajiriwa.

Mkuu wa IAA, Profesa Eliamani Sedoyeka,
alitangaza neema hiyo jana katika maonye-
sho ya taasisi za elimu ya juu yaliyoandaliwa
na Tume ya Vyuo Vikuu (TCU) kwenye vi-
wanja vya Mnazi Mmoja jijini Dar es Salaam.

Alisema kuwa katika chuo hicho wamean-
zisha mafunzo ya ujasiriamali kwa wanafun-
zi wote, akibainisha kuwa walimu wanabore-
sha mawazo ya kibiashara yanayoibuliwa na
wanafunzi ili vijana wajitegemee kwa kuan-
zisha miradi yao mwenyewe.

“Kwa mfano, sisi kipindi lilipotokea janga
la corona, sabuni na sanitizer tulikuwa tu-
natengeneza wenyewe, hivyo tushaanza
kuona mafanikio ya chuo chetu na kutatua
tatizo la ajira nchini,” alisema Profesa Se-
doyeka.

Alisema chuo chao pia kinawachukua
wanafunzi na kuwakutanisha na vyuo ving-

ine kwa ajili ya kubadilishana uzoefu na ku-
pata mawazo mapya katika kuwajengea wigo
mpana wa kujitegemea.

“Kwa miaka mingi baada ya uhuru, vyuo
vingi vilikuwa vinatoa wanafunzi kwenda
kujaza nafasi za kazi katika maeneo mbal-
imbali nchini, lakini kadri muda unavyozidi
kwenda, nafasi zinazidi kuisha.

“Hivyo, tunawaandaa vijana kuwa katika
mfumo wa kujiajiri na kama wataajiriwa,
basi wawe wapo vizuri,” Profesa Sedoyeka
alifafanua.

Msomi huyo pia alisema wameanzisha
astashahada na stashahada ya usimamizi
wa biashara na lugha ya Kichina kwa lengo
la kutoa fursa kwa vijana kuingia kwenye bi-
ashara ya kuongoza watalii ambayo imeshika
kasi katika Jiji la Arusha.

“Kwa sababu Jiji la Arusha ni la utalii, wale
waongoza watalii wanalipwa Dola za Mare-
kani 30 kwa siku, lakini wale wanaofahamu
lugha ya Kichina wanalipwa Dola za Mareka-
ni 300, hii itatoa fursa kwa vijana wetu kujik-
wamua kiuchumi na kulipa kodi serikalini,”
alisema.

OFISI YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA
HALMASHAURI YA WILAYA YA HANANG

Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji (W),
S.L.P. 2,

KATESH-HANANG,

MANYARA.

12/08/2020

SIMU NA :027-2530022
Nukushi Na:027-2530022

Barua pepe:ded@hanangdc.go.tz

TANGAZO LA KUKODISHA SHAMBA LA GAWAL NA BASSOTU.

ZABUNI NA. LGA/059/2020-2021/NC/08

Halmashauri ya Wilaya ya Hanang inawatangazia wananchi wote, watu binafsi na
Makampuni kuomba Zabuni ya ukodishaji wa mashamba ya Halmashauri yaliyopo eneo la
Gawal lenye ukubwa wa ekari mia sita arobaini na tisa (649) na Bassotu lenye ukubwa wa
ekari elfu tisa (9000). Mashamba yako kwenye maeneo mazuri yenye udongo wenye rutuba.

MASHARTI YA ZABUNI

1. Mwombaji wa Zabuni anatakiwa kulipa ada ya maombi ya Zabuni kiasi cha Tshs
50,000/= benki ya NMB baada ya kupewa Bill na Mhasibu wa Mapato Halmashauri
ambayo haitarudishwa.

2. Mwombaji wa Zabuni atapewa nyaraka za Zabuni “Tender Document” na Katibu wa
Bodi ya Zabuni siku za kazi kuanzia Jumatatu hadi ljumaa saa 1:30 asubuhi hadi saa
9:30 alasiri kuanzia tarehe 12/08/2020 hadi tarehe 31/08/2020 katika Ofisi namba
18(ofisi ya manunuzi).Hivyo kwa mujibu wa kanuni ya 13(5) na 187(4-5) G.N.446 ya
2013 tumeongeza muda wa ufunguzi wa zabuni hadi tarehe 18/9/2020.

3. Mwombaji atakayeshinda Zabuni ataingia Mkataba wa msimu moja tu baada ya
kulipia ekari alizoomba,kuanzia Septemba 2020 hadi Juni 2021 na haruhusiwi
kupanda mazao ambayo ukomavu/uvunaji wake utavuka msimu mwingine.

4. Mwombaji atakayeshinda Zabuni atatakiwa kulitumia shamba hilo kwa shughuli za
kilimo tu na siyo shughuli nyingine kama vile ufugaji au uchungaji wa mifugo na
ikiwa atafanya shughuli ambazo sio za kilimo Halmashauri itamnyang’anya shamba
hilo bila kurejeshewa au kurudishiwa fedha za ukodishaji.

5. lkiwa Mzabuni hatavuna mazao kutokana na hali ya hewa yaani ukame, mafuriko au
wadudu waharibifu na mambo mengine ambayo yanafanana na haya, Halmashauri
haitahusika na hasara hiyo.

6. Mzabuni anatakiwa kupanda mazao ambayo hayaleti uharibifu wa mazingira
kulingana na Sheria inayotawala Mazingira.

7. Halmashauri haitahusika na hasara itakayojitokeza katika kulima shamba
atakalokodishiwa Mzabuni mfano:- ulinzi wa shamba, uharibifu unaotokana na mifugo
na mengine yanayofanana na hayo maana yake ni kwamba majukumu yote yanahusu
shamba atakalokodishiwa ni juu ya Mzabuni kuanzia Septemba 2020 hadi Juni 2021

8. Mzabuni anatakiwa kutaja bei ya kukodisha shamba kwa ekari moja.
Mzabuni ataje aina ya mazao anayohitaji kupanda katika eneo/shamba analoomba.

10. Mzabuni anatakiwa kutoharibu makinga maji “Contours” ambayo yapo katika
shamba kwa kuyalima au kuyaondoa.

11. Mzabuni atatakiwa kulipa fedha zote za ukodishaji wa shamba ndani ya siku kumi na
nne (14) baada ya kupewa barua ya kukubaliwa na ataingia mkataba na kupimiwa
ekari alizolipia na kuoneshwa eneo lake ndani ya siku saba (7) baada ya kulipia.

12. Kama kutatokea kutoeleweka au kutoelewana katika utekelezaji wa sharti lolote la
Mkataba utakaofungwa kati ya Halmashauri na mshindi wa Zabuni (Mkulima) pande
zote mbili zitakaa na kutatua tatizo kwa njia ya majadiliano. Ikiwa majadiliano
yatashindwa kuleta muafaka suala hilo litapelekwa kwa msuluhishi ambaye ni Meneja
wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) tawi la Katesh na ikiwa usuluhishi
utashindikana shauri la suala hilo litapelekwa Mahakamani.

13. Mwombaji wa Zabuni anaweza kupewa idadi ya ekari alizoomba au kupewa pungufu
kwa kutegemea idadi ya waombaji.

Barua zote za maombi ziandikwe kwa anuani ifuatayo:
KATIBU WA BODI YA ZABUNI
HALMASHAURI YA WILAYA YA HANANG,

S.L.P 2,

KATESH - HANANG

Juu ya bahasha iandikwe Zabuni ya ukodishaji shamba la Halmashauri lililoko Gawal au
Bassotu.

1. Mwisho wa kuleta maombi na kupokea maombi ya Zabuni ni siku ya jumatatu tarehe
31/09/2020 saa 5:00 asubuhi kwenye ukumbi wa Halmashauri ya Wilaya ya Hanang.
Hivyo kwa mujibu wa kanuni ya 13(5) na 187(4-5) G.N.446 ya 2013 tumeongeza
muda wa ufunguzi wa zabuni hadi tarehe 18/9/2020 saa tano kamili asubuh.

2. Maombi ya zabuni ambayo hayataletwa na kupokelewa na kusomwa siku ya
ufunguzi hayatakubalika.

GEOFREY ABAYO
KAIMU MKURUGENZI MTENDAJI (W)
HANANG

215884002
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Mfamasia wa Hospitali ya Wilaya ya Rufiji, Nickolas Slinder (kushoto), akimhudumia muumini wa kiislamu wa dhehebu la Shia Ithna-
shariya, Hussein Ramadhani, mkazi wa Ikwiriri, wakati wa uchangiaji wa damu, ulioratibiwa na The Bilal Muslim Mission of Tanzania tawi

la Ikwiriri, Rufiji mkoani Pwani, juzi. PICHA: MIRAJI MSALA

TBS yatakiwa kuandaa kanzidata
Kwa bidhaa zilizo chini ya viwango

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imelitaka Shirika

la Viwango Tanzania (TBS)
kupitia ofisi zake za Kanda ya
Ziwa, kuandaa kanzidata ya
bidhaa zote zinazoshiriki
Maonyesho ya Biashara Afrika
Mashariki 2020 ambazo hazi-
na alama ya ubora, kuchukua
sampuli zake na kumpatia
taarifa.
Mwanza na Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Viwanda na Biashara,
Prof. Riziki Shemdoe, kupitia
hotuba yake aliyoitoa kwenye
maonyesho hayo ambayo ya-
meandaliwa na Chemba ya
Biashara, Viwanda na Kilimo
Tanzania (TCCIAO yakifanyika
viwanja vya Rock City Mall.

“Naomba nipatiwe taarifa ya
suala hilo kabla ya mwisho wa

mwezi huu,” alisisitiza Prof.
Shemdoe wakati wa ufunguzi
wa maonyesho hayo. Katibu
Tawala Mkoa wa Mwanza,
Emmanuel Tutuba, alishauri
TBS kuendelea kutoa elimu
kwa wajasiriamali wadogo
kwa kuwafuata walipo kuliko
kusubiri mpaka wawafuate
maofisini.

Kaimu Mkuu wa Kanda wa
TBS, Evarist Mrema, alisema
TBS ni moja ya wadau wakub-
wa katika maonyesho hayo
ikizingatiwa kuwa kiwango
ni suala muhimu katika uku-
aji wa viwanda, kwa kuwa
uzalishaji wa bidhaa zenye
viwango unawaongezea im-
ani wanunuzi na kuwawez-
esha wenye viwanda kuwa
na ushindani sawia na kupata
masoko ndani na nje ya Tan-
zania.

“Vilevile tunawahamasisha
wafanyabiashara wenye ma-
jengo ya hoteli, migahawa,
maghala, maduka ya vipo-
dozina chakula na ‘supermar-
ket kufika katika maonye-
sho haya kupata huduma
ya kusajili majengo yao hapa
hapa.

Cha muhimu waje na naka-
la ya TIN na leseni ya biasha-
ra,” alisema Mrema.

Mrema alibainisha kuwa
hadi sasa TBS Kanda ya Ziwa
imeshapokea zaidi ya maombi
2,000 ya kusajili majengo ya
chakula na vipodozi.

Naye Ofisa Masoko Mwan-
damizi wa TBS, Gladness
Kaseka, alisisitiza kuwa ni
muhimu kwa  wafanyabi-
ashara na wazalishaji kuzin-
gatia taratibu zilizowekwa
kwani kwa kufanya usajili na

kuthibitisha bidhaa zao wa-
taepuka hasara kwa biashara
zao kufungiwa  au wakati
mwingine kulipa fidia zito-
kanazo na adhabu za ukiuk-
waji wa Sheria ya Viwango Na.
2 yamwaka 2009.

“Huduma hii kwa kawaida
inapatikana kupitia mfumo
wa kimtandao (OAS) unaopa-
tikana kupitia tovuti ya TBS
(www.tbs.go.tz) ambapo mteja
itampasa kujisajili mwenyewe
kupitia ~mfumo,” alisema
Kaseke na kuongeza;

“TBS kwa mara ya kwanza
ilianza kutoa huduma hiyo
katika maonyesho ya 8'8 ili ku-
wasaidia wateja ambao wana-
kutana na changamoto katika
kujisajili wanafanikisha usajili
wao na kuepuka usumbufu
wa kufanya biashara isiyo
rasmi.”

Watumishi wanolewa kuongeza weledi, ufanisi

Na Mwandishi Wetu

WATUMISHI wa Ofisi ya
Rais, Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala
Bora (OR-MUUUB), wapatiwa
mafunzo yatakayowawezesha
kufanya kazi kwa kuzingatia
weledi na ufanisi ili kuboresha
utoaji huduma kwa umma na
wadau wengine.

Hayo yalisemwa jana na
Kaimu Katibu Mkuu, Ofisi ya
Rais, Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma, Dk. Francis

Michael, wakati akifungua
mafunzo ya siku tatu kwa
watumishi wa ofisi yake yata-
kayotoa fursa ya kuwajengea
uwezo kwenye eneo la uandi-
shi wa nyaraka za ofisi, utun-
zaji bora wa kumbukumbu na
nyaraka, mapambano dhidi ya
rushwa ikiwamo namna bora
ya kukabiliana na msongo wa
mawazo mahala pa kazi.

Dk. Michael aliwaka wa-
tumishi hao kufuatilia kwa
umakini mafunzo hayo ili wa-
pate elimu na weledi kuhusu
namna bora ya uandishi wa

nyaraka, utunzaji wa kumbu-
kumbu na nyaraka, kuepuka
vitendo vya rushwa na
msongo wa mawazo ambavyo
kwa kiasi kikubwa vinaweza
kuathiri utendaji kazi wao wa
kila siku.

“Mafunzo haya ni muhimu
katika kuiwezesha ofisi kupata
watumishi mahiri, waadilifu,
wenye kuzingatia weledi
na ufanisi kiutendaji,” ali-
sisitiza

Dk. Michael. Dk. Michael
alifafanua kuwa Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa

Umma na Utawala Bora kama
zilivyo taasisi nyingine nyeti,
inapaswa kuwa na watumishi
bora na wenye ujuzi na maar-
ifa yatakayowaongezea ufanisi
kiutendaji na ndio maana me-
nejimenti imeamua kuwapa-
tia mafunzo yatakayowajen-
gea uwezo wa kutoa huduma
bora kwa wananchi na wadau
wengine.

Mafunzo hayo  yanay-
ofanyika katika Chuo Kikuu
cha Dodoma, yalianza jana na
yatamalizika kesho na yana-
washirikisha watumishi 218.

Kaya 6,174 zaenguliwa
mpango wa umaskini

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

JUMLA va kaya 6,174 katika mkoa
wa Kagera zimeondolewa katika
orodha ya wanufaika wa mpango wa
kunusuru kaya maskini TASAF awamu
ya tatu, baada ya kukosa sifa.

Akizungumza na Nipashe, Mratibu
wa TASAF Mkoa wa Kagera, Ephraz
Mukama, alisema wakati mpango huo
unaanza walianza na kaya 68,915 na
sasa zimesalia kaya 62,741.

Mukama alisema sababu kubwa za
watu hao kuondolewa katika orodha
ya wanufaika ni baadhi kufariki,
kuhama na wengine kubainika ku-
ingizwa katika mpango kinyume na
utaratibu.

Aidha, alisema mbali na kaya hizo
kuondolewa sasa wameanza zoezi
la kuingiza kaya mpya zenye uhitaji
ambazo hazikuwamo katika awamu
zilizotangulia.

“Wananchi wafike katika ofisi za
kutano ya hadhara ya kuibua kaya
masKkini, ili zenye sifa ziorodheshwe,
mitaa wamekwishapewa maelekezo,”
alisema.

Alisema Rais John Magufuli al-
izindua awamu nyingine ya TASAF
Februari mwaka huu, na kuwa
wakati akizindua alisema mpango huo
utawafikia wananchi wote maskini
ambao wana kipato cha chini na
vimebaki.

“Fursa hiyo imekwishajitokeza na

mitaa kuuliza utaratibu wa kuandik-
ishwa, lakini itakapoitishwa mikutano
ya kuibua wenye sifa wahudhurie,”
alisema.

Alitaja baadhi ya sifa za kaya duni
zinazolengwa kuwa ni zisizoweza
kupata milo mitatu kwa siku, zenye
watoto wengi na hazina uwezo wa
kuwapeleka shule, au hazina uwezo
wa kuwapatia huduma za afya.

Mmoja wa wanufaika wa mpan-
g0 huo, Lydia Anthon, mkazi wa
Buyekera katika Manispaa ya Bukoba,
alisema kwa mwaka huu amepewa
malipo mara moja na kuiomba serikali
kuwapatia fedha hizo kwa wakati ili
kuwapunguzia makali ya maisha.

“Fedha za TASAF zimekuwa zikitu-
saidia, lakini sasa tuna muda hatu-
japewa, tunaomba serikali iendelee
kutusaidia maana maisha ni magumu,”
alisema.

Naye Mwenyekiti wa Mtaa wa
Buyekera Asili, Justinian Kamugi-
sha, alisema mpango huo ni muhimu
maana unawasaidia wananchi maskini
kupunguza makali ya maisha, lakini
akaiomba serikali kuwajengea zahan-
ati katika mtaa wake na kuboresha
mazingira ya shule za serikali ambazo
ndiyo mkombozi wa watoto wanao-
toka katika kaya maskini.

Kwa mujibu wa mratibu wa TASAF,
katika kipindi cha mwaka jana, seri-
kali ilitumia zaidi ya shilingi bilioni 2
kuwalipa wanufaika wa mpango huo
Kagera.
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Wazazi wanavyochangia watoto kufeli shuleni

Na Christina Haule,
MOROGORO

PUNGUFU (ikama) wa

walimu katika shule

za msingi zilizopo
nchini unaweza kuisha ikiwa
wazazi watakuwa tayari kuwa-
saidia watoto wao kimasomo ili
wafaulu vizuri darasa la saba na
kujiendeleza.

Tatizo hilo linaweza kupata
ufumbuzi kutokana na mpango
wa serikali uliopo wa kupeleka
walimu kulingana na mkoa
walipotoka.

Ofisa elimu anayeshughulika
vifaa na takwimu msingi, Agnes
Mhamilawa Wilaya ya Moro-
goro, alisema hayo wakati aki-
jibu hoja za viongozi wa vituo
vya taarifa na maarifa vilivy-
oandaliwa na Mtandao wa Jin-
sia Tanzania (TGNP -Mtandao)
kutoka kwenye kata mbalimbali

wilayani humo waliopitia bajeti
ya mwaka 20/21 kwa mrengo
wa kijinsia na kuona upungufu
wa walimu katika wilaya hiyo
ambao umekuwa haufanyiwi
kazi mwaka hadi mwaka.

Mhamilawa alisema Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mo-
rogoro ndio inaongoza ka-
tika halmashauri zote nchini
kuwaambia watoto wao wasi-
fanye vizuri katika mtihani wa
darasa la saba, ili wafeli kwa vis-
ingizio kuwa hawana uwezo wa
kuwasomesha.

Alisema kisingizio hicho na
vingine ya kuwakatisha tamaa
watoto kuendelea na elimu
vimekuwa vikiongezeka, hivyo
kuchangia kutokuwapo walimu
wa kutosha katika shule nyingi,
na kwamba mpaka sasa kuna
shule 45 za msingi zenye wal-
imu chini ya wanne.

“Kuna shule ina walimu wata-
tu, huku wanafunzi wakiwa

1,043, muhimu tuombe Mungu
serikali iajiri walimu kwa saba-
bu hata tukitaka kurekebisha
kwa kuongeza idadi ya walimu,
tutaanzia na hizo shule 45,
alisema. Hivyo aliwaomba wa-
hamasishaji hao kutoka TGNP
kuendelea kutoa elimu kwa njia
mbalimbali ikiwamo maigizo
ya kuwafanya wazazi kuona
umuhimu wa kusomesha wa-
toto wao.

Mhamilawa alisema, changa-
moto ya jiografia ya wilaya hiyo
pia huchangia upungufu wa
walimu, kufuatia walimu wengi
kutoka mikoa mbalimbali hule-
ta barua za kuhamishwa kutoka
makao makuu, hivyo shule hizo
kuendelea kukosa walimu.

Akizungumzia bajeti hiyo
kutotengewa fedha kwa ajili ya
taulo za kike, matundu ya vyoo,
chumba rafiki kwa mtoto wa
kike, madarasa na maboma ya
nyumba za walimu Mhamilawa

alisema fedha hizo haziingii
kwenye bajeti bali wao huzi-
omba kama bakaa na tayari
wameshapokea Sh. milioni 282
kutoka serikalini, huku wak-
ipokea Sh. milioni 200 kutoka
kwa wadau wa elimu, na wanat-
arajia kupokea Sh. milioni 250
kwa ajili ya kutekeleza mahitaji
hayo. Naye Mwenyekiti wa kituo
cha Taarifa na maarifa Kata ya
Mkambarani, Teresia Berege,
aliishukuru halmashauri hiyo
kwa sasa kutambua bajeti ya
mrengo wa kijinsia na kuizun-
gumzia vizuri tofauti na zamani
ambapo walipozungumzia tau-
lo za kike, wanaume walikuwa
wakiziba midomo na kushind-
wa kuongelea.

Mwakilishi wa Ofisa Elimu ya
Sekondari, Miraji Saidi, alisema
tayari kiasi cha Sh. milioni 50
kimetengwa kwa ajili ya taulo za
kike kwenye shule za sekondari
wilayani humo.

Morogoro kujengewa mradi mkubwa wa maji

Na Frank Kaundula,
MOROGORO

KATIKA kuhakikisha wa-
nanchi wa Mkoa wa Morogoro
wanaondokana na tatizo la maji,
Kampuni ya DON Cosult pamo-
jana ya CDM SMITH ya nchini
Ujerumani zimedhamiria ku-
jenga mradi mkubwa ili kubore-
sha huduma ya maji kwa jamii.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira (MUROWASA),
Mhandisi Tamimu Katakweba,
alisema kuwa mradi huo wa
miaka mitano utakagharimu
Sh. bilioni 180.

“Baadhi ya maeneo yanaka-
biliwa na uhaba wa majisafi

na salama hivyo napenda ku-
chukua nafasi hii kutamka
kuwa sasa changamoto hiyo
inakwenda kupotea kwa kuwa
kuna mradi mkubwa unateng-
wa,” alisema Katakweba.

Alisema walikutana kampuni
ya DON Cosult na CDM SMITH
ya nchini Ujerumani kwa lengo
la kutaka kuangalia utekelezaji
wa mradi huo wa uboreshaji
huduma ya maji katika mkoa
huo.

Katika makubaliano hayo
Mhandisi Katakweba alisema
kuwa mradi huo wa miaka mi-
tano utakaogharimu Euro mil-
ioni 70 sawa na Sh. bilioni 180 za

doma na utaanza kutekelezwa

mwishoni mwa mwaka huu.

Alisema baada ya kukamilika
wananchi watapata majisafi na
salama kwa uhakika na hayo
yote yanatokana na jitihada za
serikali za kutatua kero mbal-
imbali za wananchi hususani
wanyonge nchini.

Aliwataka wananchi kuen-
delea kuwa na subira katika
kipindi hiki na baada ya hapo
huduma ya maji itapatikana saa
24 hususani maeneo ambayo
huduma hiyo imekuwa ikipati-
kana kwa kusuasua kila wakati
na kusababisha malalamiko
mengi.

Mkurugenzi Mtendaji wa
kampuni ya Don Cosult, Man-
yangu Seni, alisema lengo ni

kutaka kuboresha huduma
ya upatikanaji wa maji kwa
mji wote wa Morogoro, hivyo
uwapo wa mradi huo utasaidia
kuimarisha huduma hiyo.

“Ni kweli kuwa kumekuwa
na malalamiko ya wananchi juu
ya kukosekana kwa huduma ya
maji ya uhakika kwa baadhi ya
maeneo hivyo baada ya mradi
huu kukamilika malalamiko
hayo kamwe hayatasikika tena
hapa,” alisema Seni.

Wananchi wa mkoa huo
wameipongeza serikali kwa ki-
tendo cha kuboresha huduma
hiyo muhimu ya maji kwa jamii
na kwamba uwepo wa mradi
huo kutaondoa uhaba wa maji
maeneo mengi ya Morogoro.

RC Ndikilo awabana
- waliofeli madawati

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MKUU wa Mkoa wa Pwani, Evar-
ist Ndikilo, amewataka wakuu
wa wilaya za mkoa huo ambao
hawajatekeleza agizo la kutengen-
eza madawati kumpa maelezo ya
sababu zilizowakwamisha.

Akiongea wakati alikabidhiwa
madawati na Mkuu wa Wilaya ya
Rufiji, Luteni Kanali Patrick Sawala
mjini Kibaha, Ndikilo alisema agizo
hilo alilitoa mwezi mmoja uliopita
lengo likiwa ni kumaliza tatizo la
watoto kukaa chini katika mkoa
huo.

“Wakuu wa wilaya ambao ha-
wajakamilisha kutengeneza mada-
wati nipate maelezo ya kina yenye
sababu za mashiko tujue kwanini
hawajakamilisha hadi sasa,” alisema
Ndikilo.

Alisema, mkoa huo umejipanga
kuhakikisha hakuna mwanafunzi
anayekaa chini, ili wanafunzi wa-
pate elimu katika mazingira bora.

“Tulikubaliana na wakuu wa
wilaya katika kikao kazi tulichoketi
mwezi mmoja uliopita hatuwezi
kuwa na watoto wanaokaa chini
na tarehe moja leo ndio ilikuwa
mwisho,” alisema.

Alisema, uwapo wa madawati ya
kutosha shuleni utamsaidia mwa-
nafunzi kuacha utoro, na mwalimu
atakuwa anafundisha katika mazin-
gira mazuri.

Aliwahimiza wakurugenzi kuacha
kukimbilia kutengeneza madawati,
Vviti na meza kwa bei rahisi badala
yake waende sehemu zenye maten-
genezo yenye ubora.

“Madawati haya yanayotengene-
zwa hapa katika Shirika la Nyumbu
ni tofauti na mitaani, yana uwezo
wa kudumu kwa miaka mitano, to-
fauti na huko mtakakoenda ambako
kila mwaka mtakuwa mnatenga
bajeti kukarabati au kutengeneza
upya,” alisema.

Katibu Tawala Mkoa wa Pwani,
Dk. Delphine Magere, alimpongeza
Mkuu wa Wilaya ya Rufiji kwa
kutekeleza agizo la Mkuu wa Mkoa
kwa wakati.

Alisema kaulimbiu ya Pwani,
‘Hakuna kukaa chini’ itatekelezwa
kwa vitendo kwa kuwa mkoa huo
ni wapiganaji wanaopigania nchi na
kwa hivyo nchi itakuwa na wasomi
wa kupeleka uchumi mbele.

Akikabidhi madawati hayo kwa
Mkuu wa Mkoa, Mkuu wa Wilaya ya
Rufiji, Luteni Kanali Patrick Sawala,
alisema, wilaya hiyo ilikua na up-
ungufu ya meza 1,882, viti 231 na
madawati 3,945 na wamejipanga
kuhakikisha wanatekeleza mpango
huo.

Alimshukuru Mkurugenzi wa
Shirika la TACT Nyumbu, kwa
kumaliza matengenezo ya viti na
meza 300 kwa wakati.

Mkurugenzi wa Shirika la TACT
Nyumbu, Brigedia Jenerali Hashimu
Komba, alisema mwitikio ni mkub-
wa kwa watendaji kuitikia agizo
la Mkuu wa Mkoa kutumia shirika
hilo kutengeneza madawati, viti na
meza zinazohitajika.

Alisema, pia wanatarajia kukabi-
dhi viti na meza 400 kwa ajili ya
Wilaya ya Mkuranga.
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Tiba mbadala
walia ukubwa
wa gharama

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAGANGA wa tiba asili na tiba
mbadala nchini, wamelalamikia
gharama kubwa zinazotozwa na
serikali kwa ajili ya kusajili dawa
Zao.

Wamesema gharama hizo ni
kubwa sana, hali inayosababisha
wengi wao kushindwa kuzimudu.

Hayo valielezwa jana na wa-
ganga hao, katika maadhimisho ya
siku nne ya tiba asili ya Mwafrika

Bashiru Iddy, mwakilishi wa
Shekilindi Bosnia ant-covid, wa-
tengenezaji wa moja ya dawa am-
bayo ilitumika katika mapambano
dhidi ya virusi vya corona mwaka
huu, alisema wanaiomba serikali
kupunguza gharama hizo.

Iddy alisema kuwa hivi sasa
gharama za usajili wa dawa zime-
kuwa kikwazo kikubwa kwa wa-
ganga, hali ambayo inasababisha
wengi wao kuuza bila kusajiliwa.

Naye Mwenyekiti wa Waganga
Kata ya Nkinga Wilaya ya lgunga
Mkoa wa Tabora, Ishila Intenya,
alisema pamoja na gharama za
usajili wa dawa kuwa juu, lakini
wamekuwa wakizungushwa kwa
muda mrefu.

Asasi yaasa matumizi
mabaya ya mitandao

Na Elizabeth Zaya

SHIRIKA |a Mtandao Tanzania
(Internet Society), limetoa wito
kwa jamii kuepukana na taarifa za
uongo, hususani katika kipindi hiki
cha uchaguzi mkuu ili kutoku-
sababisha taharuki.
es Salaam na Rais wa taasisi
hiyo Kanda ya Tanzania, Nazzar
Nicholas.

“Taarifa za uongo zinasababisha
MSONgo na taharuki kwa mtu na
jamii na wakati mwingine hu-
sababisha vifo. Katika kipindi hiki
cha uchaguzi ni hatari sana kwa
mstakabali wa umoja wetu kama
Watanzania,” alisema Nicholas.

Alisema ni vema kuhakiki taarifa
yoyote ambayo mtu anaipata kab-
la ya kuisambaza kwa wengine.

“Ni vizuri kabla ya kurusha au
kusambaza taarifa yoyote uihakiki
kwanza ili usisababishe taharuki,”
alisema Nichoplas.

Pia aliwashauri wote wanao-
tumia mitandao ya kijamii kuwa
makini na matumizi ya akaunti
zao katika kipindi hiki cha uch-
aguzi.

“Tunashauri kwamba kila mwe-
nye akaunti ya Kijamii kujenga
tabia ya kubadili ‘password’ mara
kwa mara kwa kuweka mchang-
anyiko wa herufi ambazo itakuwa
si rahisi kwa matapeli pamoja na
wale wenye nia ovu za Kisiasa
mitandaoni kudukua,” alisema
Nicholas.

L

Ubovu barabara wapaisha
gharama usafirishaji mazao

Na Shaban Njia, KAHAMA

AKAZI wa Hal-
mashauri ya
Msalala wamese-
ma ubovu wa
barabara inayounganisha
Wilaya ya Kahama mkoani Shin-
yanga na Mkoa wa Geita, ime-
sababisha ongezeko la gharama
za usafirishaji wa dengu.
Gharama zilizoongezeka ni
za usafirishaji kutoka shambani
hadi sokoni kwa shilingi 50,000
kwa gunia moja la dengu la debe
saba. Ongezeko la bei hiyo lin-
aongezeka kila msimu wa kilimo
kutokana na wamiliki wa magari
makubwa ya kubeba mizigo, ku-
lalamika kuwa magari yao yana-
haribika kutokana na ubovu wa

barabara. Awali walikuwa wak-
isafirisha kwa shilingi 30,000
kwa gunia moja.

Barabara hiyo inaurefu wa
kilometa 107 kutoka wilayani
Kahama kupitia Halmashauri
ya Msalala, Bukori hadi mkoani
Geita. Hata hivyo, serikali ili-
ahidi kuwa imetengewa shilingi
bilioni 70 kutengenezwa kwa
kiwango cha lami.

Waliyabainisha jana wakati
mgombea ubunge wa Jimbo la
Msalala CCM 1ddi Kassimu Iddi,
alipokuwa katika ziara ya siku
moja ya kujitambulisha kwa
wananchi baada ya kumshinda
kwenye kura za maoni aliyeku-
wa mbunge wa jimbo hilo, Eze-
kiel Maige. Kevin Bakari, Mkazi
wa Kata ya Segese, alisema kuwa

katika Halmashauri ya Msalala
Kata ya Segese inaongoza kwa
kilimo cha dengu, mpunga,
mahindi na choroko, lakini bei
ya usafirishaji wa dengu hadi
sokoni ni gharama kubwa kul-
inganisha na mazao mengine ya
biashara. Alisema gunia mojala
dengu linasafirishwa kwa shilin-
gi 50,000 hadi sokoni, huku
mpungu  ukisafirishwa kwa
shilingi 1,000 hadi 2,000 kwa
gunia moja na ongezeko hilo li-
natokana na ubovu wa barabara
inayounganisha Wilaya ya Ka-
hama, Bukori hadi Geita.

Naye Angelina James, alisema
wamekuwa wakipata hasara
wakati wakisafirisha matunda
hasa matikitiki maji, yanafika
sokoni yakiwa mengi yamebon-

yeana mwisho wa siku wanayau-
za kwa bei ndogo ukilinganisha
na gharama walizotumia wakati
wa maandalizi ya shambani.

Pendo Edward, alimtaka
mgombea wa jimbo hilo, Iddi
Kassim endapo atapatiwa rid-
haa ya kuwaongoza, ahakikishe
anasimamia ujenzi wa barabara
hiyo kwa kiwango cha lami ili ku-
puguza gharama za usafirishaji
wa mazao ya kibiashara.

Ajikibu hoja hizo, Kassimu
Iddi alisema, moja ya kipaum-
bele chake ni kuhakikisha bara-
bara hiyo inajengwa kwa kiwan-
go cha lami kama ilivyoelezwa
kwenye ilani ya uchaguzi, ili ku-
fungua fursa za kibiashara kwa
kusafirisha mazao ya biashara
hadi sokoni kwa bei nafuu.

(1) MOTA

fedha kwenye ATM za Umoja Switch. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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HaloPesa, UmojaSwitch wazindua huduma ya ATM

Na Mwandishi Wetu

HALOTEL kupitia huduma
yake ya HaloPesa, imeingia
ubia na Kampuni ya UmojaS-
witch kwa wateja wa HaloPesa
ya kutoa fedha kupitia ATM za
Umoja zilizoko nchini.

Hatua hiyo inatokana na
kasi ya ukuaji wa teknolojia na
uchumi, Halopesa imeendelea
kutanua  wigo wa kutoa hu-
duma zake za kifedha nchini
katika mkakati wa kitaifa wa
ujumuishwaji wananchi katika
matumizi ya mifumo rasmi ya
kifedha chini.

Akizungumza katika uzinduzi
wa huduma hiyo katika ofisi

za Makao Makuu ya Halotel,
Mkuu wa Kitengo cha Biashara
wa Halopesa, Magesa Wandwi,
alisema ni hamasa na lengo la
kampuni hiyo kuhakikisha wa-
naendelea kutumia miundom-
binu ya teknolojia na fursa zote
zilizopo kwa kushirikiana na
wadau mbalimbali katika sekta
ya huduma za kifedha na ku-
wapa wateja wao huduma bora
na za uhakika.

“Nifuraha yetu leo kush-
irikiana na UmojaSwitch kuz-
indua rasmi huduma hii am-
bayo itawawezesha wateja wa
Halopesa kutoa fedha kwa
urahisi na uhakika zaidi kupi-
tia ATM za Umoja zaidi ya 250
zilizopo maeneo mbalimbali

kote nchini,” alisema. Wandwi
alisema huduma hiyo haitaku-
wa na makato ya ziada tofauti
na makato ya kawaida ya kutoa
pesa kwa wakala wa kawaida,
pia huduma hiyo haitahusisha
matumizi ya intaneti pale mteja
atakapokuwa anatoa fedha kwe-
nye ATM za Umoja.

Pia, mawakala wa Halopesa
zaidi ya 50,000 waliosambaa
nchini kwa pamoja wataende-
lea kuwahudumia wateja wa
Halopesa zaidi ya 2,000,000

“Mteja wa Halopesa atapitia
hatua za kawaida kutoa pesa
kwa kupiga *150*88# kisha
kuchagua 2, (Kutoa Pesa), kisha
chagua tena “2” (UmojaATM),

ataendelea na kuweka kiasi na
namba yake ya siri ya Halopesa,
baada ya hapo atapata ujumbe
wenye namba ya siri ya uthibiti-
sho ambayo ataitumia kutoa
fedha katika ATM za Umoja, al-
iongeza Magesa.

Akiongea na waandishi wa
habari katika uzinduzi huo,
Mkurugenzi Mkuu wa UmojaS-
witch, Danford Mbilinyi, alise-
ma ushirikiano na Halopesa
utaongeza upatikanaji wa hu-
duma za kifedha kirahisi nchini
kupitia ~ ATM zaidi ya 250 zi-
lizoenea nchi nzima na kwamba
wateja wa HaloPesa wana fursa
nyingine ya uhakika sasa ya ku-
pata fedha muda wowote ma-
hali popote nchini.



kuwakinga wenye
vhitaji maalum corona?

MAZINGIRA

Ni janga barakoa

« Kitisho afya wenye walemavu, watoto « Chanzo kusa

Na Sabato Kasika

WAKA 2020 umetiki-

sa dunia kimaradhi

kutokana na kuzuka

kwa ugonjwa wa COV-
ID-19, unaoambukizwa kwa njia
ya hewa, hivyo kulazimisha uvaaji
wa barakoa.

Licha ya kwamba kwa Tanzania
ugonjwa huo umedhibitiwa kabla
haujaleta madhara makubwa,
kama mataifa mengine serikali ili-
himiza uvaaji wa barakoa, kunawa
mikono, kutumia vitakasa mikono
na kujiweka mbali na misongama-
no kama njia ya kujikinga.

Uvaaji wa barakoa ulienea zaidi
kwenye majiji makubwa kama Dar
es Salaam, Arusha, Mwanza na Do-
doma.

Lakini, pamoja na juhudi hizo,
inaelezwa na Mtaalam Mshauri wa
Mazingira kutoka Ofisi ya Makamu
wa Rais, Dk. Hussein Omar, kuwa
taifa linahitaji kuandaa namna
bora ya kuteketeza taka za bara-
koa.

“Kuna ukiukwaji Sheria ya Usi-
mamizi na Udhibiti wa Mazingira
ya mwaka 2004 kuhusu utupaji
taka zikiwamo barakoa, tukirejea
kifungu cha 137 Anaeleza Dk.
Omar kutoka Ofisi ya Makamu wa
Rais.

Kifungu 137 kwa mujibu wa
maelezo yake kinaagiza yafuatayo-
137mosi, Waziri, kwa kushauri-
ana na Waziri mwenye dhamana
ya masuala ya afya, atahakikisha
kwamba taka zitokanazo na hudu-
ma za afya zinachambuliwa na ku-
tunzwa katika kontena maalumu
zilizobainishwa na kusafirishwa
kwenye magari maalumu yali-
youndwa na kusajiriwa kwa mad-
humuni hayo.

Katika kifungu cha (2) kinasisiti-

e

za kuwa Waziri, kwa kushauriana
na Waziri mwenye dhamana ya
masuala ya afya, ataagiza njia bora
zaidi ziwezekanazo kwa ajili ya
utupaji wa mwisho wa taka za aina
mbalimbali zinazozalishwa kuto-
kana na huduma za afya.

Kadhalika katika kifungu cha
(3) kinasema “taka zitokanazo na
huduma za afya;” zinajumuisha,
lakini hazitahusisha tu taka zenye
kuambukiza magonjwa, taka za
kipatholojia, vitu vyenye ncha kali,
dawa, genetoksiki, taka zenye mi-
onzi, taka za mgando wa damu na
dawa za binadamu.

Katika mahojiano na gazeti hili
Dk Omar anasema, hakuna utara-
tibu rasmi uliowekwa katika jamii
wa kuhakikisha barakoa amba-
zo zimeshatumika zinakusanywa,
kuhifadhiwa na kuteketekezwa,
kwa mujibu wa sheria.

Dokta Omar anasema, badala
yake zinatupwa ovyo hali hiyo
inaiweka jamii hasa watoto, wale-
mavu wa akili, vijana na kinamama
wanaojihusisha na uzoaji wa taka
wapo katika hatari ya kupata ma-
gojwa.

“Mamlaka hazijaweka mipa-
ngo maalum wa ukusanyaji, uhi-
fadhi na uteketezaji wa barakoa
zilizokwishatumika, badala yake
zinatupwa ovyo. Hali hiyo inaweza
kuiweka jamii za makundi hayo
katika hatari ya kupata magojwa
mbalimbali,” Dk. Omar anasema.

Mtaalam huyo mshauri ana-
taja baadhi ya magonjwa ambayo
yanaweza kusababishwa na hali
hiyo ya utupaji wa barakoa kuwa
ni corona na kifua kikuu (TB) na
kuwataka Watanzania kuepuka
mtindo huo.

Anasema, hakuna utaratibu
rasmi uliowekwa katika jamii ku-

Mabadiliko
hatima ya maskini hasa Afrika
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Barakoa zikiwa zimetupwa baada ya kutumika. PICHA:
MTANDAO

hakikisha barakoa zilizokwishatu-
mika zinakusanywa, kuhifadhiwa
na kuteketekezwa kwa kuzingatia
matakwa ya sheria.

“Sasa ni wakati muafaka kwa

serikali za mitaa nchini kwa kush-
irikiana na wadau wengine kuwe-
ka mpango maalum wa kuelimisha
jamii namna ya kudhibiti barakoa
zilizokwishatumika,” anasema.

1\
‘Kuzaliwa bila ‘jinsi
* hakunitishi’
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Anasema, hatua hiyo inaweza
kuhusisha jamii kuziharibu bara-
koa baada ya kuzitumia, kutumia
vyombo vya kuhifadhia taka katika
maduka ya dawa ama kuwaelimi-
sha watoa huduma za uzoaji taka
kuzitenganisha barakoa wakati wa
kuzikusanya na kuzipeleka kwe-
nye hospitali za serikali kwa ajili ya
uteketezaji.

“Matumaini yangu ni kwamba,
mikakati hii na mingine ambayo
inaweza kutolewa na wataalam
wa afya itaweza kupunguza kama
si kuondoa hatari ya maambukizi
ya magonjwa mbalimbali kwa
jamii,” anasema.

MAENEO HATARI

Kwa upande wake Dk. Phoibe
Koshuma, anasema, suala la usafi
wa mazingira lina upana wake,
kwa vile linaanzia nyumbani hadi
mitaani, hivyo ni muhimu kila mtu
kulizingatia, ili kuepuka kuam-
bukizwa maradhi bila kujua.

Dk. Koshuma, ambaye ni mstaa-
fu kutoka Kituo cha Afya Sinza
Dar es Salaam, anasema, usafi wa
mazingira ni njia ya kuendeleza
afya kwa kuzuia mawasiliano ya
binadamu na athari za taka, kwa
kuwa athari hizo zinaweza kuhusu
mwili, mikrobiolojia, biolojia au ke-
mikali vikolezo vya ugonjwa.

“Taka ambazo zinaweza ku-
sababisha matatizo ya afya ni
taka za hospitalini, za vyooni
hasa kinyesi cha binadamu na
cha wanyama, takataka ngumu,
za viwandani, majitaka, za kilimo
na kwamba zote hizo hazitakiwi
kuzagaa,”Dk Koshuma anasema.

Anaongeza kuwa usafi ni njia
kuu ya kuzuia maradhi na unaweza
kutumiwa kwa kutibu majitaka,
kuwa na vyoo, kuwa na viteketeza
taka na matendo ya usafi binafsi
kama kuosha mikono kwa maji safi
na sabuni.

“Usafi wa mazingira kama una-
vyoelezwa na Shirika la Afya Du-
niani (WHO), unahusu pia kudumi-
sha ratiba ya usafi, kwani uchafu
wa mazingira ni sababu kuu ya
maradhi duniani,” anasema.

INAENDELEA UK.12
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Taasisi zilikumbuka kuwakinga

wenye uhltajl maalum corona?
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Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi Kongowe,Magige Mwita (katikati), akipokea msaada wa vifaa vya kunawia mikono kutoka kwa
Mratibu wa Chama cha Msalaba Mwekundu Mkoa wa Pwani, Everist Mayuya. PICHA: JASMINE PROTACE

Na Yasmine Protace, KIBAHA

MUHIMU wa kunawa
mikono ni suala lisilok-
wepeka ni la lazima kwa
kuwa ndiyo njia pekee
ya kuondoa na kuiepusha jamii na
maradhi yakiwamo magonjwa ya
mlipuko na zama hizi COVID -19.

Kusafisha mikono kabla ya
kushika chakula, kula na baada ya
kutumia choo kunaelezwa kuwa
kunaepusha maradhi yakiwamo
kuhara na kutapika, corona , ma-
cho na ngozi, kinasema chama cha
Msalaba Mwekundu Tanzania
mkoani Pwani.

Lakini, kundi mojawapo lililosa-
haulika katika kupatiwa vifaa vya
kunawa mikono ni wahitaji kama
wanaoishi na ulemavu. Hawa wan-
ahitaji vifaa maalumu vya kunawia
kuanzia mabomba na masinki
maalum kukidhi mahitaji yao.

Chama hicho kinawakumbusha
Watanzania kuwa watu wenye ul-
emavu na wenye uhitaji maalumu
wasiponawa kikamilifu mikono
wanazoa vimelea vya maradhi na
kuvisambaza sehemu nyigine na
kuongeza tatizo la kueneza ma-
gonjwa.

Ili kuwaepusha wanafunzi na

Tunam-
pongeza Rais
kamtanguliza
Mungu waka-
ti wa kupam-
bana na co-
rona na sasa
hali inaende-
lea vizuri na
watu wana-
zidi kufanya
shughuli zao
za kimaen-
deleo bila
kuhofu.

NI Janga barakoa

INATOKA UK.11

Anasema, kusafisha mazingi-
ra kuna manufaa makubwa kwa
afya ya wote katika kaya na
katika jamii, hivyo ili kuepuka
maradhi, ni muhimu kudumisha
usafi kuanzia nyumbani.

“Niseme tu kwamba usafi
wa mazingira unahusu pia
kudumisha ratiba ya usafi, kwa
kuhakikisha kuna kukusanya,
kuondoa taka na majitaka au

kuyatibu, kunawa kila wakati
kabla ya kula, kunywa, ku-
maliza kutumia choo na hivyo
usafi unatakiwa kuanzia nyum-
bani,” Koshuma anasema.

Anafafanua kuwa mtu
anayezingatia usafi nyumbani
kwake, itakuwa rahisi kue-
puka kutupa taka ovyo mitaani
kama ambavyo baadhi ya watu
wanafanya bila kujali kwamba
ni hatari.

watu wenye uhitaji maalumu na
magonjwa ya milipuko, Msalaba
Mwekundu Pwani, unakabidhi vifaa
vya kujikinga na magonjwa ya mili-
puko, katika shule za msingi na pia
kwa yatima katika wilaya za mkoa
huo.

Mwenyekiti wa chama hicho,
Mkoa wa Pwani, Stephen Sapi,
anasema ili kutimiza azma ya kue-
pusha wananchi wamekabidhi
ndoo 100 na mashine 19 kwa ajili ya
kunawia mikono katika mkoa huo.

Anashauri msaada wa vifaa hivyo
unaopokelewa mkoani hapo upele-
kwe katika shule za msingi kuhu-
dumia wanafunzi wenye uhitaji
maalumu wakiwamo yatima.

Sapi anasema wanazisaidia shule
za wilaya ya Kisarawe, Mkuranga,
Kibaha Mjini na Vijijini ili kusaidia
wanafunzi na kuwafikia wabhitaji
pia. Anasema: “Pamoja na Red
Cross kujishughulisha na masuala
ya maafa, kuchangia damu na afya
kwa umma, tumeamua kutoa vifaa
hivyo ili kuisaidia jamii kujikinga
na magonjwa ya milipuko ikiwamo
corona.”

Anasema jamii ikijua umuhimu
wa kunawa mikono, itafanikiwa ku-
tokomeza magonjwa ya milipuko
katika maeneo mengi nchini.

WANAHITAJI KUELIMISHWA

Kwa upande wa mkazi mtaa
wa King'azi, jijini Dar es Sa-
laam, Mariam Sanga anasema,
ipo haJa kwa jamii kuelimishwa
jinsi ya kutunza mazingira na
kuharibu au kutupa barakoa.

“Ninasema hivyo, kwa
sababu wapo baadhi ya watu
ambao hadi leo hukusanya taka
mbalimbali kutoka nyumbani
kwao na kuzitupa mitaroni
badala ya kuchimba mashimo

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi Mdinhi Kongowe Maige Mei-
ta, anasema msaada huo utawafikia
na kuwasaidia wanafunzi katika
masuala yanayohusu usafi.

Anaeleza kuwa shule yao ina wa-
nafunzi wenye uhitaji maalumu na
kwamba watafikiwa na vifaa hivyo.

“Tuna watoto 49 katika shule hii
ambao wanaishi na ulemavu. Ndoo
za maji ziko mbili na moja inatumi-
wa na wasichana na nyingine ni kwa
ajili ya wavulana,”’anasema Meita.

Anaongeza kuwa shule imeweka
mabomba ya koki, lakini yanaku-
wa ni changamoto kwa walemavu
kwani hawayafikii hasa wale wenye
matatizo ya mikono.

Anasema Msalaba Mwekundu
umekuwa msaada mkubwa kwa
kuwezesha upatikanaji wa ndoo
za maji na sehemu za kuziweka na
kwama ni kubwa zenye ujazo Lita
20 kwa kila moja.

Meita anasema kupatikana kwa
msaada wa mashine za maji kuta-
wasaidia wanafunzi walio na ule-
mavu wa viungo kwani hawatapata
shida kutokana na mashine hizo
kuwawezesha kufungua na kupata
maji.

Pamoja na mwalimu huyo kutoa
shukrani kwa kupatiwa ndoo na

na kuzihifadhi,” anasema
Mariam.

Anakumbusha kuwa
kuna wakati mwingine watu
wanajisaidia haja ndogo katika
chupa na kuzitupa popote
au kujisaidia sehemu yoyote
ambayo wanadhani ni uficho
na kumbe wanachafua maz-
ingira na kuhatarisha afya za
wengine.

Hili tatizo ni kubwa hasa
maeneo ya Uswahilini, watu

mashine za maji, anazungumzia
changamoto nyingine aliyopo kati-
ka shule hiyo akitaja miundombinu
kuwa mibovu hali inayowasaba-
bishia wanafunzi wenye ulemavu
kupata shida ya kutumia kwenye
barabara zinazotumiwa na wa-
nafunzi wenye viungo vyote.

“Miundombinu ya shule imehar-
ibika imechimbikachimbika ovyo,
walemavu wa miguu wanapata
changamoto pale wanapotumia
barabara hizo™, anasema Meita na
kuomba wadau wengine kuguswa
na kumaliza tatizo hilo.

Akipokea msaada huo, Mkuu
wa Wilaya ya Kibaha, Martin Nte-
mo, kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa,
anasema kuwa msaada huo utawa-
saidia wanafunzi katika kujikinga
na magonjwa ya milipuko.

Anasema taasisi ya Msalaba
Mwekundu imekuwa ikishirikiana
na Mkoa wa Pwani katika shughuli
za kimaendeleo za kijamii na kiu-
chumi mara kwa mara.

“Vifaa hivi vitawasaidia wa-
nafunzi kujikinga na magonjwa ya
milipuko, pia unawaji wa mikono
umeweza kuendelea kudhibiti co-
rona na kuwaweka wanafunzi ka-
tika hali ya usalama zaidi,”’anasema.

Ntemo anaongeza kuwa, jamii
inatakiwa kujikinga na magonjwa
ya milipuko kwa kuwa na mazoea
ya kunawa mikono mara kwa mara
na kuwafundisha watoto kufanya
hivyo.

Anazungumzia umuhimu wa
kunawa, kuzingatia masharti na
kumtanguliza Mungu katika ku-
kabiliana na magonjwa na kusema
wanamshukuru Rais John Magufuli
kwa kumtanguliza Mungu katika
kipindi cha corona .

Anasema tatizo limeondoka na
sasa maisha ya Watanzania ya-
meendelea Kama kawaida kwa ku-
fanya shughuli mbalimbali bila ya
kuwa na hofu ya ugonjwa huo .

“Tunampongeza Rais kamtan-
guliza Mungu wakati wa kupamba-
na na corona na sasa hali inaende-
lea vizuri na watu wanazidi kufanya
shughuli zao za kimaendeleo bila
kuhofu,” anasema Ntemo.

Anazitaka shule zote ambazo zi-
menufaika na msaada huo, walimu
wahakikishe wanasimamia vifaa
hivyo ili kuwanusuru wanafunzi
wasipate magonjwa ya milipuko na
kutunza usafi wao ili wasome kwa
furaha.

wanajifanyia wanavyotaka,
hivyo kuna haja ya kuwapa
elimu watu wa aina hii ili
waachane na mtindo huo wa
kuhatarisha afya zao na za
wengine,” anasema.

Akiwa mjumbe wa nyumba
10, anafafanua kuwa anaku-
tana na mambo mengi ambayo
hufanywa na baadhi ya watu
wasiozingatia usafi na kwamba
amekuwa akipita nyumba kwa
nyumba kuhimiza usafi.
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« Hivi nilivyo nimejikubali « Naelekea kuwa mfamasia

Na Elizabeth Zaya

ABY Musamba mkazi

wa Kivule-Msongola Dar

es Salaam, hivi karibuni

alijitosa kwenye ubunge
viti maalum-wenye ulemavu akiji-
tangaza mbele ya wajumbe kuwa
hana jinsi (sex). Si, mwanaume wala
siyo mwanambke.

Kwenye mchuano huo aliambulia
kura moja na kutupwa nje ya ulingo,
pengine sasa anafikiria kujaribu
tena miaka ijayo.

Maelezo haya yanaigusa Nipashe
na kumsihi kuhojiana naye na ka-
tika maelezo yake, msichana huyo
mwenye miaka 26 anaeleza kuwa
kutokana na hali hiyo hajawahi
kuwa na hisia za kimapenzi wala
kutamani kuwa na uhusiano na
hadhani kama itatokea kwenye mai-
sha yake.

Licha ya kukosa jinsia wanaume
wengi wanadhani kuwa ni mwan-
amke na mara nyingi wanamtaka
kimapenzi lakini hafahamu cha ku-
wajibu na mara kwa mara anawapa
ahadi za uongo.

Anasema bila kujali hali hiyo an-
amtumaini Mungu. Ameridhika
vile alivyo, akisisitiza kuwa kum-
tumaini Mungu kuna faida kubwa
kwani asipokuwa na moyo wa imani
anaweza kukufuru.

ANA TATIZO GANI?

Ili kufahamu kilichomsibu Ni-
pashe inawasiliana mtaalamu wa
afya daktari mbobezi wa masuala ya
afya ya uzazi kwa kinamama (jina li-
nahifadhiwa) akisema hali hiyo ili-
yompata Baby inajulikana kitabibu
kama Disorder of Sex Development
(DSD). Changamoto hiyo inatokana
na viungo vya uzazi kushindwa ku-
komaa kama inavyohitajika.

Anasema pamoja na changa-
moto hiyo ipo aina nyingine ya hali
hiyo inayoitwa Mayer-Rokitansky-
Kuster-Hauser (MRKH) syndrome,
ambayo mwanamke hukosa viungo
vyote vya uzazi.

Hali hiyo hutokea mara chache
kwa watoto wa kike, kwa wastani
mtoto 1 kati ya 4,500 wanaozaliwa
na husababishwa na mabadiliko ka-
tika vinasaba vinavyohusika katika
ukuaji wa viungo vya mwanamke,
anaeleza. Anasema mtu ambaye
viungo vyake vya uzazi havijakua
kikamilifu anaweza kufanyiwa
upasuaji na vikarekebishwa na kwa
yule ambaye hana viungo vya uzazi
kama ilivyo kwa Baby, matibabu
yake ni vigumu.

“Lakini kwa nchi za ngambo hu-
fanya marekebisho na hata kump-
andikiza mwanamke mji wa uzazi
wa mtu mwingine na kutengeneza
uke. Mhusika anaweza kuubeba
ujauzito baada ya upasuaji na tiba
ya kusisimua homoni,”anasema
mtaalam huyo.

HISTORIA YA BABY

Baada ya maelezo ya kitalaamu
, Nipashe inarudi tena kwa Baby
kufahamu namna alivyogundulika
kuwa hana jinsi, akitoa maelezo
anasema:

“Mama yangu alinieleza kwamba
wakati anapewa taarifa ya kupata
mtoto ambaye ni mimi, muuguzi wa
kwanza alimweleza kuwa ana mto-
to wa kiume wa pili akamwambia

Baby Musamba. PICHA: ELIZABETH ZAYA

Wazazi wan-
gu waliamua
kunilea kama
mtoto wa
kike, kwa
hiyo labda
ndiyo maana
nafanana
hivyo, hata
mimi nap-
enda niwe
hivyo.

amejifungua msichana kwa hiyo,
alibaki njia panda,”anasimulia Baby.

“Baadaye nilivyoletewa mtoto ni-
kamwangalia na kushangaa nikawa
sielewi nikarudi nyumbani. Baba
naye alibaki anashangaa, kila mtu
alikuwa haelewi ni mtoto wa aina
gani na baadaye tuliamua kurudi
hospitalini na kukabidhiwa daktari
mbobezi wa watoto.” Anaeleza aki-
nukuu taarifa za mama yake.

Anasimulia kwamba baada ya
kukabidhiwa kwa daktari, safari ya
uchunguzi ilianza kwa kufanyiwa
vipimo mbalimbali ili kufahamu ni
mtoto wa kike au wa kiume, lakini
vipimo havikuonyesha jinsi yoyote.

Anasema wazazi wake walisuibiri
tena mpaka alipofikisha miaka mi-
wili na kumpeleka tena hospitalini
kwa ajili ya vipimo na uchunguzi
zaidi.

“Niliendelea kupimwa mara kwa
mara kila baada ya miaka kadhaa
na hadi nilipofikisha miaka 20 nili-
kuwa napimwa tena, lakini hakuku-
onyesha dalili ya jinsi yoyote na
ndipo madaktari  waliposema
hakuna uwezekano wowote kwa
sababu tayari nimeshavuka umri
wa udogo,”’anasimulia Baby.

ANALELEWA KIKE

Anasema baada ya vipimo kuo-
nyesha kwamba si mtoto wa kike
wala wa kiume, wazazi wake wali-
chagua kumlea kama mwanamke,
akivalishwa mavazi yote yanayowa-
husu wanawake.

“Wazazi wangu walinilea kwa
upendo na umakini mkubwa na
nilivaa kila aina ya nguo ya kike
nionekane msichana japo sina ma-
titi navaa sidiria,”anasimulia Baby
na kwamba hata shuleni alijulikana
kama binti japokuwa hayuko hivyo.

Baby anasema ingawa muone-
kano wake ni wa kike, lakini hana
maumbile yoyote yanayomtam-
bulisha kama wa kike isipokuwa
anaamini anafanana hivyo kutoka-
na na namna ambavyo wazazi wake
waliamua kumlea.

“Wazazi wangu waliamua kuni-
lea kama mtoto wa kike, kwa hiyo
labda ndiyo maana nafanana hivyo,
hata mimi napenda niwe hivyo,”
anasema Baby.

“Wazazi wangu walinishauri nisi-
waambie watu jinsi nilivyo, waliho-
fia kwamba ingeendelea kuniumiza
na kunikatisha tamaa zaidi, kwa

hiyo nilikuwa naishi kwa umakini
ili wanafunzi wenzangu wasinigun-
due”

“Hakuna aliyenigundua hadi
nilipomaliza darasa la saba na hata
nilipokwenda sekondari mpaka ku-
maliza nako nilijificha sana hakuna
aliyenifahamu ingawa nilisoma
shule ya bweni, siri.” Anasema na
kuongeza:“Nilikuwa najitahidi ku-
wakwepa wenzangu hata inapofika
wakati wa kuoga na ilipobidi kwam-
ba tunaoga pamoja nilikuwa navaa
nguo zangu za ndani.”

KUJIWEKA WAZI

Baby anasema mwaka 2014 Dak-
tari wake alishauri kwamba ajiweke
wazi badala ya kuendelea kuishi
kwa kujificha.

“Daktari wangu alishauri inabidi
tuvunje ukimya na ikiwezekana
pendekezolipelekwe hadibungeni
ili kama kuna watu wa aina yangu
watambuliwe, kuthaminiwa na ku-
saidiwa lakini kwa kushauriana na
kaka yangu tuliona ni bora katika
kipindi hiki cha uchaguzi,”anasema
Baby.

“Nilichukua kadi ya uanachama
wa CCM siku nyingi lakini sikuwa
hai kwa sababu nilikuwa nasoma
na lengo lilikuwa ndiyo harakati za
kujipanga kujiweka wazi baada ya
ushauri wa daktari wangu,”anasema

Baby.
Anasema ilipofika mwaka 2020
alijiamua  kujitokeza kugombea

ubunge kundi maalum la wenye ul-
emavu mkoa wa Dar es Salaam na
kujiweka wazi.

Anasema baada ya kujitangaza
kila mtu alishangaa na kila mmoja
alitaka kuzungumza naye.“Huwezi
amini baada ya kujitangaza wengi
walishtuka na kila mmoja alikuwa
anataka kuzungumza na mimi
muda uleule jambo ambalo lilikuwa
haliwezekani,”anasema Baby.

MALENGO YAKE

Baby anasema pamoja na changa-
moto hiyo anayoipitia hawezi kuka-
ta tamaa ya kutimiza ndoto zake na
kwamba anasomea kozi ya ufama-
sia na kwamba analenga kufanya
kazi katika sekta ya afya.

“Napenda mambo ya kutibu watu
na masuala ya dawa, kwa sasa nas-
omea taaluma ya dawa ngazi ya di-
ploma lakini nitaendelea kusoma
zaidi kwa sababu lengo langu ni
kuwatibu watu, napenda kuja ku-
wasaidia watu wenye changamoto
kama zangu,” anasema Baby.

MAONI YA WANAFAMILIA

Frank Musamba ni kaka yake
Baby anayesema kwamba wame-
zunguka kila mahali kutafuta tiba ya
mdogo wake kwa zaidi ya miaka 20
tangu alipozaliwa, lakini ilifikia kip-
indi wakaamua kumwachia Mungu.

“Tumechukua hatua zote za
kitabibu  zinazojulikana mpaka
imefika wakati tumesema tunam-
shukuru Mungu kwa hii hali, mpa-
ka hapa alipo hakuna njia yoyote
inayoweza kufanyika. Tunacho-
taka jamii pamoja na serikali ijue
kamba watu wa namna hii wapo
na wanahitaji kutambulika na
kusaidiwa,”anasema Musamba.
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Mabadiliko haya yanavyotishia
hatlma va maskini hasa Afrika
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Maeneo ya ufukvvem ni miongoni mwa sehemu Z|takazozama kutokana na ongezeko Ia Joto duniani. J|t|hada za kujenga kuta
kukabili mawimbi ni hatua zinazochukuliwa kukabili mabadiliko. PICHA: MTANDAO

Na Mwandishi Wetu

THARI za mabadiliko ya

hali ya hewa zinakadi-

riwa kuwa mbaya mara

tano katika miaka ijayo
ikilinganishwa na hali ilivyo sasa.
Katika nchi zinazoendelea joto
kali linaweza kuwa tishio zaidi kwa
maisha ya watu kuliko saratani na
ugonjwa wa moyo.

Inakadiriwa kuwa mwisho wa
karne ya 21 mamilioni ya watu wa-
naweza kufa kila mwaka duniani
kwa sababu ya ongezeko la joto
linalotokana na mabadiliko ya hali
ya hewa.

Idadi hiyo ni kubwa na inaweza
kufananishwa na kiwango cha
vifo vinavyoweza kutokea duniani
kutokana na magonjwa yote ya
kuambukiza, ndivyo utafiti mpya
unavyosema.

Utafiti huo unaonyesha kuwa
viwango vya ‘ gesi chafu angani
vitaendelea  kuongezeka ka-
tika miongo kadhaa ijayo na
litaongezeka zaidi na kusababisha
vifo 73 kwa kila watu 100,000.

“Tunaona hatari inayowakabili
watoto wetu wenyewe. Kijana wa
miaka 10 aliyeko darasa la tano
atafikia miaka 65 mwaka 2075, aki-
kabiliwa na hatari ya kifo kutokana
na mabadiliko ya hali ya hewa kila
mwaka baada ya kustaafu kwake.

Wataalamu wanalinganisha ki-

Kwenye
maeneo vya
pwani watu
wanashuhu-
dia mmo-
monyoko
wa ukanda
wa bahari
unaotishia
uvharibifu wa
miundom-
binu iliyopo
katika mae-
neo hayo.

wango cha sasa cha vifo vya ma-
gonjwa yote ya kuambukiza ikiwa
ni malaria kifua kikuu (TB), VVU
pamoja na maradhi yanayotokana
na vimelea na virusi kuwa ni kari-
bu vifo 74 kwa kila watu 100,000,
duniani kote.

“Gharama kwa mataifa kuto-
kana na ongezeko la joto duniani
inaweza kuwa kubwa, kuna ha-
tari ya vifo inayowakabili watoto.
Kijana wa miaka 10 wa darasa la
tano atafikia miaka 65 mwaka
2075, anakabiliwa na hatari ya kifo
kutokana na mabadiliko ya hali ya
hewa kila mwaka atakapostaafi.”
Kwa mujibu wa ripoti za mabadi-
liko ya tabianchi mitandaoni.

Kupuuza  kushughulikia ma-
badiliko ya hali ya hewa au tabi-
anchi kunafananishwa na ku-
waendesha watoto kwenye gari na
kuacha milango wazi lakini pia bila
kuwafunga mikanda na kushind-
wa kuwazuia kucheza kukielezwa
kuwa huko ni kuweka maisha yao
hatarini.

MASKINI HATARINI

Tatizo la dunia kuwa na joto zai-
di (kuwaka moto) linaelezwa kuwa
litawaangukia na kuwaumiza zaidi
watu masikini kwa maelezo kuwa
takwimu zinaonyesha kuwa uku-
aji endelevu wa uzalishaji wa gesi
chafu, athari za ongezeko la joto
zinakuwa na taathira mara tano

katika mataifa yenye uchumi una-
okua. Joto linaweza kuwa tishio
zaidi kuliko saratani na magonjwa
ya mengine yasiyoambukiza kwa
mfano maradhi ya moyo.

Wataalamu wanaonya kuwa miji
inayojengwa sasa haipo kwenye
muundo wa kukabiliana na hali
halisi ya mabadiliko ya tabianchi.
Kinachoendelea ni kuzalisha
utajiri wa kiuchumi kama kuweka
viwanda vinavyozalisha moshi
kwa wingi, magari yanayotumia
petrol na dizeli, umeme unaozal-
ishwa kwa dizeli, gesi na makaa ya
mawe.

Miji imejengwa katika mazingira
ya ulaji unaomaliza na kuondoa
rasilimali za taifa, kuna upungufu
wa kutumia na kuendeleza maz-
ingira ya asili bila kujali kujiandaa
kwa siku zijazo.

Kwa miongo mingi kumekuwa
na uharibifu mkubwa wa mazin-
gira hayo yanajidhihirisha kwenye
ongezeko la joto ambalo sasa ni
dhahiri kuwa ni kitisho.

Wakati viongozi wa dunia
walipofanya mkutano Korea
ya Kusini miaka miwili iliyopita
walielezwa kuwa kuna uwezekano
wa kuwapo na mabadiliko makub-
wa ya tabianchi wakati huu kama,
inavyoelezwa na wanasayansi wa
hali ya hewa.

Wakati wa kuelekea katika mku-
tano wa jopo la wanasayansi am-

bao utafanyika kwa miaka miwili
huko Korea Kusini na kuangalia
namna ambavyo dunia inakabili-
ana na ongezeko la joto ambalo
huenda likafikia nyuzi joto 1.5 ka-
tika karne hii.

Hali hiyo inaelezwa kusababisha
nchi nyingi zilizopo karibu na ba-
hari kuwa na uwezekano mkubwa
wa kupoteza miji yao iliyopo kwe-
nye ukanda wa pwani.

Mwaka 2018 ulitajwa kuwa mwa-
ka wa nne kuwa na joto ukilingan-
ishwa na miaka mingine ya karne
hii ya 20.

Kama udhibiti wa mabadiliko
ya tabianchi hautapata muafaka
inamaanisha kuwa uwekezaji
mkubwa ambao umewekwa katika
mataifa utapotea, kazi kubwa ziki-
husisha majengo, miundombinu
na uwezekezaji vitaondoka hasa
katika maeneo ya pwani na Tan-
zania pia itaathirika. Miji kama Dar
es Salaam nayo ipo kwenye hatari
ya kuzingirwa na maji na kupoteza
rasilimali za gharama kubwa.

Rasilimali kubwa inayopatikana
katika miji ya utalii kama Mom-
basa kwa mfano ambao umetajwa
kuwa utapotea baada ya miaka 20
pengine kuanzia mwaka 2040 ni
changamoto.

Mji huo kuzama baharini ku-
namaanisha athari kwa watu,
bandari  inayoongeza  ukuaji
wa uchumi wa Kenya na Afrika
Mashariki.

Jambo ambalo ni muhimu kuli-
zungumza kila wakati ni kulinda
mazingira kwa vile mabadiliko ya
tabianchi hayaonekani kwa siku
moja bali huchukua miaka mingi
lakini athari zake ni kubwa.

Kisiwani Pemba katika kisiwa
cha Panza , maji yameanza kuzam-
isha kisiwa na yanasogea kwenda
nchi kavu.

Aidha visiwa viwili kimoja mkoa-
ni Tanga wilayani Pangani na king-
ine cha Fungu la Nyani’ mkoani
Pwani nacho kimetoweka.

ATHARI ZA MABADILIKO

Athari za mabadiliko ya tabi-
anchi ambazo zinaonekana ni
pamoja na kuongezeka kina cha
bahari kutokana na kuyeyuka kwa
barafu katika Bahari ya Arctic na
Antactica.

Kwenye maeneo ya pwani watu
wanashuhudia mmomonyoko wa
ukanda wa bahari unaotishia uhar-
ibifu wa miundombinu iliyopo ka-
tika maeneo hayo.

Nyingine ni ongezeka la matukio
ya vimbunga, upepo mkali, math-
alani mwaka huu upepo ulivuma
kwa miezi mitatu kluanzia Mei
baada ya mvua za masika hadi sasa
unasikika.

Aidha, kupungua kwa kasi kub-
wa kwa kiwango cha theluji katika
vilele vya milima kama Kilimanjaro
nayo ni athari, nyingine ni ukame
wa mara kwa mara unaosababisha
upungufu wa maji na kuenea kwa
magonjwa kama vile malaria kati-
ka maeneo ambayo awali ugonjwa
huo ulikuwa haupo. MITANDAO
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Wagombea waaswa Kwenda
kwa waganga wa Kienyeji

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

AGOMBEA wa

nafasi mbalimbali

kwenye uchaguzi

mkuu mwaka
huu, wametakiwa kuacha ku-
poteza muda wao kuhangaika
kwa waganga wa kienyeji ili
wachaguliwe.

Mwenyekiti wa Shirikisho la
Vyama vya Waganga wa tiba asili
Mkoa wa Dodoma, Issa Mdoe,
alitoa rai hiyo jana alipokuwa
akizungumza na waandishi wa
habari kwenye Wiki ya Maa-
dhimisho ya Tiba Asili ya Mwa-

frika kitaifa yaliyoandaliwa na
Wizara ya Afya Maendeleo ya
Jamii Jinsia Wazee na Watoto

Alisema Tanzania mawahitaji
viongozi wenye sifa na uwezo
wa kuongoza na walio na maadi-
li ya kimungu na si kujihusisha
na imani za ushirikina na watoa
rushwa.

Mdoe alisema Watanzania
watamchagua mgombea kulin-
gana na sifa za elimu na sera za
vyama vyao na si kwa kupewa
hirizi kwa waganga wa kienyeji.

Aidha, mwenyekiti huyo
aliwataka  wagombea  hao
kumtegemea Mungu badala ya

waganga wa kienyeji kwa kuwa
wanaweza kujikuta wakipoteza
fedha na nafasi wanazozihitaji.

“Mimi nikiwa kama kion-
gozi wa shirikisho la vyama vya
waganga wa tiba asili, nasema
wakija hao viongozi na fedha na
mali zao hatutaacha kupokea,
lakini wasitegemee kupata na-
fasi wanazoziomba bali waombe
kwa Mwenyezi Mungu na sivyo
vinginevyo,” alisema.

Aliwahimiza wagombea ku-

tumia elimu waliyonayo kue-
lezea sera za chama husika
badala ya kutishiana na kutoa
lugha ambazo zimekuwa ziki-
haribu ustaarabu.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Kampuni ya Cornwell Tanzania,
Dk. Elizabeth Lema, aliwaomba
Watanzania kutunza miti ya asili
kwa kuwa ndio mahala ambapo
dawa zinapatikana.

Alisema baadhi ya maeneo
mbalimbali ndani ya nchi miti
shamba imeanza kuadimika ku-
tokana na kukatwa ovyo.

“Zamani kulikuwa na miti am-
bayo ilikuwa na faida nyingi kwa
matumizi ya wanadamu katika
kutengeneza bidhaa mbalim-
bali zikiwamo dawa za tiba asili
pamoja na pafyumu, lakini leo
hii huwezi kupata hiyo miti,”
alisema.
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gonjwa ya damu, Dk. Stella Mlangahe PICHA IBRAHIM JOSEPH

DC afichua siri matokeo mazuri shule Mpwapwa

Na Augusta Njoji, MP-
WAPWA

MKUU wa Wilaya ya Mpwap-
wa, Jabir Shekimweri, amefi-
chua siri ya shule nne za kidato
cha sita kwenye wilaya hiyo ku-
pata matokeo mazuri.

Sababu hizo amezitaja kuwa
ni pamoja na ushirikiano, kuji-
tuma kati ya wanafunzi, walimu
na wazazi.

Kutokana na hilo, amewataka
kutobweteka bali waendelee
kushirikiana zaidi ili kupata ma-
tokeo mazuri yatakayoipaisha
wilaya hiyo kielimu.

Akizungumza jana na Ni-
pashe, Shekimweri alisema

wilaya hiyo ina shule nne za ki-
dato cha tano na sita, ambapo
katika matokeo ya mitihani ya
kidato cha sita uliofanyika Juni
2020, wanafunzi 92 wamepata
daraja la kwanza.

“Katika shule hizo nne am-
bazo ni Kibakwe, Berege, Mazae
na Mpwapwa, wanafunzi 175
wamepata daraja la pili, wa-
nafunzi 102 wamepata daraja la
tatu, wanafunzi wanne wame-
pata daraja la nne na aliyepata
sifuri ni mwanafunzi mmoja pe-
kee, haya ni mafaniko makubwa
sana,” alisema Shekimweri.

Aliwapongeza wananchi wa
Mpwapwa kwa mwamko wao
katika elimu, mkurugenzi, Idara

ya elimu sekondari, walimu na
wanafunzi kwa kujituma kwao
kila mmoja kwa nafasi yake,
hivyo kupata ufaulu huo.

“Kwa namna ya pekee kabisa
niipongeze Shule ya Sekond-
ari ya Berege, hii shule ni ya
Kata ambayo Rais John Magu-
fuli aliipandisha hadhi (sawa na
Mazae na Kibakwe kwa lengo la
kupokea wanafunzi wa kidato
cha tano nasita.

“Leo ninafurahi kwamba
mwanafunzi wake  mmo-
ja, Halord Sanja, ameingia
kwenye kundi la wanafunzi
kumi mahiri wa somo la Kiswa-
hili, hatua hii ni ya kupongezwa
sana,” alisema Shekimweri.

Alisema mafanikio yote yana-
patikana kutokana na uwekezaji
mzuri uliofanywa na Serikali ya
Awamu ya Tano ya kuboresha
sekta ya elimu upande wa mi-
undombinu ambapo shule zote
hizo.

Alibainisha serikali imetoa
zaidi ya Sh. billioni mbili amba-
zo zimetumika kujenga hosteli,
bwalo la chakula na maktaba iki-
wamo ukarabati wa shule kong-
we ya Mpwapwa Sekondari.

Aidha, alisema uwezeshaji wa
nyenzo za kufundishia na kuji-
funzia, ushirikiano wa wadau
pamoja na hamasa au motisha
kwa walimu vimechangia sana
kuongeza ufaulu.

]
‘Pimeni
selimundu
kabla ya
mahusiano’

Na Renatha Msungu, DODOMA

WATANZANIA wameshauriwa
kupima vinasaba (DNA) vya ugonjwa
wa selimundu kabla ya kuingia
kwenye mahusiano ili kuzuia kupata
watoto wenye ugonjwa huo.

Hatua hiyo, imetokana na kila
mwaka watoto 11,000 nchini wa-
nazaliwa na ugonjwa huo na hivyo
Tanzania kukabiliwa na idadi kubwa
ya wagonjwa ikilinganishwa na nchi
zingine duniani.

Daktari bingwa wa magonjwa ya
damu kutoka Hospitali ya Benjamin
Mkapa, Dk. Stella Malangahe, alitoa
ushauri huoo kwenye uzinduzi wa
mwezi wa kuelimisha jamii juu ya
ugonjwa huo.

“Ugonjwa wa sickle cell unazuilika,
nawashauri wenza kabla ya kuingia
kwenye mahusiano wanapaswa Ku-
fanya vipimo vya kubaini vinasaba
vya ugonjwa huo ili kuzuia kupata
watoto wenye selimundu,” alisema.

Alisema ugonjwa huo husababi-
sha athari mbalimbali ikiwamo ini,
figo, mapafu, kupooza na vifo vya
mapema.

Alisema kuwa mtu mwenye
ugonjwa wa selimundu huongezewa
damu mara kwa mara kwa sababu
chembe chembe nyekundu za damu
zao haziwezi kukaa muda mrefu.

“Kukiwa na mgonjwa wa selimun-
du basi lazima mama au baba yake
ana ugonjwa huo, dalili za ugonjwa
huu ni maumivu ya mara kwa mara,
kuvimba miguu, mikono na hasa
mtoto anapokuwa ametimiza miezi
sita, kulia sana na kupata manjano
mikononi na miguuni, kupungukiwa
damu mara kwa mara,” alisema.

Hata hivyo, alisema licha ya
ugonjwa huo kuwa tishio, kwa
sasa unatibika ambapo mgonjwa
anawekewa uboho wa ndugu wa
karibu ambaye hana historia ya
ugonjwa huo.

Akizindua mwezi wa maadhim-
isho ya ugonjwa huo ambao hu-
fanyika Septemba 1-9, kila mwaka,
Kaimu Mkurugenzi wa Tiba, Wizara
va Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Sarah Maongezi,
alisema watoto 1,000 huzaliwa
na ugonjwa huo Kila siku duniani,
huku 11,000 huzaliwa kila mwaka
Tanzania.

Alieleza kuwa Tanzania ni nchi
ya tano duniani kuwa na idadi ya
wagonjwa wengi na inashika nafasi
ya nne barani Afrika.

“Nchi zenye wagonjwa wengi
duniani ni Nigeria, India, DRC,
Angola na Tanzania ambapo kwa
Afrika Tanzania inashika nafasi ya
nne, hali inayopaswa kutiliwa mkazo
zaidi kuhakikisha ugonjwa huu una-
dhibitiwa,” alisema.

Alisema kila watoto 100 wanao-
zaliwa nchini, wanane kati yao wana
ugonjwa huo, huku akisema juhudi
nyingi zinazofanywa na Wizara
ya Afya ni kuelimisha jamii juu ya
ugonjwa huo. “Jamii bado haina
uelewa wa kutosha, hali inayosaba-
bisha unyanyapaa kwa waathirika
wa ugonjwa huo,” alisema.
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Wataalamu
tiba asili
watakiwa
kujisajili

WATAALAMU wa tiba
za asili katika mkoa wa
Mbeya, wametakiwa
kusajili huduma zao
ili watambulike kwa
mujibu wa sheria na
kuepuka kuchukuliwa
hatua za kisheria pale
yanapotokea matatizo
kwenye huduma hizo.

Hayo yalisemwa
juzi na Mganga Mkuu
wa Mkoa wa Mbeya,
Dk. Salum Manyatta,
alipokuwa anazungumza
na wataalamu hao
wakati wa maadhimisho
va Siku ya Tiba za Asili
huku akibainisha kuwa
takwimu zinaonyesha
zaidi ya watoa huduma
3,000 hawajasajiliwa.

Alisema serikali
imeweka utaratibu wa
kusajili shughuli hizo ili
kuzifanya zitambulike
na kurasimishwa ili zitu-
mike kama ilivyo kwe-
nye mataifa mengine
ambayo ziko hospitali
zinazotoa huduma kwa
kutumia mitishamba.

Huduma hizo za tiba
za asili, alisema ni
kama maduka ya dawa
za binadamu ambayo
hayawezi kufanya kazi
bila kusajiliwa, hivyo
akawasisitiza wataalamu
wa huduma hizo kuz-
ingatia sheria za nchi
ili kuepuka kushughu-
likiwa.

“Mnatakiwa mha-
masishane wenyewe
kujisajili. Ukiona mwen-
zio anatoa huduma bila
kusajiliwa ujue anaku-
haribia na wewe kazi
yako. Sasa utaratibu uko
wazi na ni rahisi kabisa,
naomba sana mjitahidi
ili kazi zenu zitambulike
na zikuwe,” alisema DK.
Manyata.

Alisema utaratibu wa
kusajili huduma hizo
unaanzia katika ofisi za
watendaji wa mitaa na
kata mpaka katika ngazi
ya wilaya ambako ndiko
vibali vinatolewa na
kwamba kwa sasa hu-
duma hizo zinafanyika
Kielektroniki.

Dk. Manyatta
alisema mtoa huduma
akishasajiliwa anakuwa
anatembelewa na
maofisa wa halmashauri
ambao huwa wanakagua
ubora wa huduma na
mazingira ya kutolea

Askofu ataka Watanzania kumtanguliza Mungu

Na Nebart Msokwa, KYELA

ATANZANIA wame-
shauriwa kuiga
mfano wa Rais John
Magufuli, kumtan-
guliza Mungu kila wanapofanya
shughuli zao ili awaepushe na
matatizo yanayoweza kuwakabili
kwenye maisha yao.

Askofu Mkuu wa Kanisa la Mora-
vian Tanzania, Joseph Mwambun-
gu, alitoa ushauri huo mwishoni
mwa wiki katika Ushirika wa Kyela
mkoani Mbeya alipokuwa anatoa
shukurani kwa uongozi wa kanisa
hilo kumsimika kushika wadhifa
huo wa juu ndani ya kanisa.

Alisema mara nyingi Rais Magu-
fuli amekuwa akionekana kwenye
makanisa na misikiti mbalimbali

akihudhuria ibada liche ya kuwa
yeye ni kiongozi mkuu wa nchi na
kwamba, lakini baadhi ya watu
wasiokuwa na wadhifa wowote wa-
nashindwa kuhudhuria ibada wak-
idai kuwa wanakosa muda.
Mwambungu alisema dunia sasa
inakabiliwa na matatizo mbalimba-
li ambayo yanahitaji kumshirikisha
Mungu ili kuyaepuka na kwamba
Rais Magufuli ameonyesha mfano
wa kufanya hivyo, kwa hiyo inafaa
kila Mtanzania kuiga mfano huo.
“Leo hii ndani ya nchi yetu, co-
rona imekuwa kama historia kwa
sababu kiongozi wetu alituongoza
kumwomba Mungu. Baadhi ya
mataifa sasa hivi bado ugonjwa huo
umekuwa tatizo kubwa sana, lakini
sisi tunaendelea na shughuli zetu
na wengine wameacha hata ku-

fuata zile taratibu,” alisema Askofu
Mwambungu.

Alisema yawezekana baadhi ya
watu wanashindwa kufanikiwa
kwenye shughuli zao kwa sababu
hawana hofu ya Mungu ndani yao
na wamshirikishe kwenye kila jam-
bo. Mwambungu aliushukuru uon-
gozi wa kanisa hilo kwa kumteua
yeye kuwa kiongozi wa juu wa kani-
sa na kwamba atahakikisha anali-
tumikia kanisa hilo kwa weledi na
kushirikiana na serikali kwenye
utekelezaji wa baadhi ya shughuli.

Akitoa salamu za serikali katika
ibada hiyo, Mkuu wa Wilaya ya Kye-
la, Cloudia Kitta, alisema serikali
itaendelea kushirikiana na viongozi
wa dini katika shughuli mbalimbali
za maendeleo. Aliwaomba viongozi
wa dini nchini kuendelea kuliom-

bea taifa hasa katika kipindi hiki
cha kuelekea Uchaguzi Mkuu ili
amani iliyopo iendelee kudumu na
nchi iendelee kupata maendeleo.

Kitta alisema mara nyingi Rais
Magufuli amekuwa akiwaalika
viongozi wa dini kwenye shughuli
mbalimbali za kiserikali kutokana
na kutambua umuhimu wao kwe-
nye maendeleo, hivyo akawaom-
ba waendelee kuiunga mkono seri-
kali.

“Nakupongeza sana  Askofu
Mwambungu kwa nafasi hiyo uli-
yoaminiwa. Ni matumaini yangu
kuwa utaliongoza kanisa katika
misingi inayotakiwa, lakini mchan-
go wako kwa serikali utahitajika
sana hasa kwenye uhamasishaji wa
shughuli za maendeleo,” alisema
Kitta.

(93

uchanguzi ya chama hicho, kutoka kwa Katibu Mwenezi wa CCM Mkoa wa Mbeya, Bashiru Madodi, wakati za uzinduzi wa kampeni za ubunge na
madiwani wa chama hicho, katika Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mbalizi juzi. PICHA: NEBART MSOKWA

Aagiza klabu ya Ukimwi Kusaidiwa

Na Nebart Msokwa, MBOZ|

SERIKALI imeliagiza Shirika
la Watu Wanaoishi na Virusi vya
Ukimwi nchini (NACOPHA) Kanda
ya Mbeya, kuilea Klabu ya Ukimwi
na Mazingira (UTU) ya wanafunzi
wa Shule ya Msingi Itete iliyoko
Kata ya Mlowo, Mbozi mkoani
Songwe ili iwe endelevu.

Katibu Mkuu wa Ofisi ya Waziri
Mkuu, Sera, Uratibu na Uwekezaji,
Doroth Mwaluko, alitoa agizo hilo
alipotembelea klabu hiyo ya wa-
nafunzi na vikundi mbalimbali
vya watu wanaoishi na Virusi vya
Ukimwi (VVU) mkoani hapa.

Alisema klabu hiyo ni miongoni
mwa makundi muhimu kwenye
vita dhidi ya Ukimwi katika mkoa
kutokana na hamasa ambayo wa-
toto hao wanaitoa kwa jamii kuhu-

su ugonjwa huo, hivyo ni lazima
iendelezwe. Mwaluko alilitaka
shirika hilo kushirikiana na uon-
gozi wa shule hiyo kwenye malezi
ya kikundi hicho ikiwa ni pamoja
na kuwapatia elimu ya kutosha
kuhusu Ukimwi ili wanapohamasi-
sha wawe wana uelewa wa kutosha
kuhusu ugonjwa huo.

“Hawa watoto wana maono
mazuri na ni kundi muhimu sana
kwenye hii vita dhidi ya Ukimwi.
Lakini hapa kinachoonekana
wamekosa usaidizi wa kuwaima-
risha, sasa natoa agizo kwa NA-
COPHA hakikisheni mmnailea hii
klabu, huu ni msingi mzuri sana.”
aliagiza Mwaluko.

Aliwataka watoto hao kuhakiki-
sha wanakiishi kile wanachohama-
sisha jamii ikiwamo kuepuka kuan-
za kushiriki mapenzi wakiwa bado

na umri mdogo ili kuepuka kupata
maambukizi ya VVU kwa maelezo
kuwa elimu wanayoitoa itakuwa
haina maana.

Mwaluko alisema ili mapam-
bano ya Ukimwi yawe na mafani-
kio, wazazi wanatakiwa wawe na
ujasiri wa kuzungumza na watoto
wao kuhusu ugonjwa huo ambao
alisema unapunguza nguvu kazi ya
taifa. Awali, Mwenyekiti wa Klabu
hiyo, Lucy Nyale, alisema klabu il-
ianzishwa mwaka 2014 na ikasajil-
iwa rasmi katika Halmashauri
ya Wilaya ya Mbozi mwaka 2017
baada ya kushauriwa na kamati na
kwamba hapo ndipo shughuli zao
zilipoanza kutambulika.

Alisema klabu ina wanachama
48 ambao 40 ni wasichana na wa-
nane pekee ndio wa kiume, huku
akidai kuwa idadi ya wavulana ni

ndogo kutokana na kuwa wagumu
kujiunga kwa sababu wanaogopa
kuwa wakijiunga watapimwa afya
zao. Mbali na kutoa elimu ya Ukim-
wi kwa jamii, pia alisema klabu
inajishughulisha na biashara am-
bapo alidai inamiliki duka la vifaa
vya shule ambavyo wateja wake
wakubwa ni wanafunzi na walimu.

Vilevile alisema klabu hiyo in-
ashughulika na utoaji wa elimu ya
kuhamasisha utunzaji wa mazin-
gira pamoja na kuhamasisha utalii
ndani ya mkoa wa Songwe.

“Tuna mradi wetu wa kuwa-
saidia wanafunzi wenzetu ambao
wanaishi katika mazingira magu-
mu kwa kuwapatia uji wa lishe ili
waimarishe afya zao, lakini tatizo
linalotukabili ni ukosefu wa mtaji
wa kutosha kwa ajili ya kuendesha
shughuli zetu,” alisema Lucy.
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Mwinyi ataka wasomi kuibua sera za maendeleo

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

GOMBEA wa urais

wa Zanzibar kupitia

tiketi ya Chama Cha

Mapinduzi (CCM),
Dk. Hussein Mwinyi, amewataka
vijana wasomi wa chama hicho
kuibua sera ambazo zitasaidia
kuleta maendeleo na kupiga hat-
ua kubwa za kiuchumi kwa ajili
ya kuzalisha ajira.

Dk. Mwinyi alisema hayo
wakati akihutubia mdahalo wa
vijana wasomi wa vyuo vikuu
huko Tunguu katika ukumbi wa
Dk. Ali Mohamed Shein, Mkoa wa
Kusini Unguja.

Alisema tatizo la ajira ni kub-
wa, lakini njia pekee ya kulipatia
ufumbuzi ni kuwekeza katika vi-
wanda na uvuvi wa bahari kuu.

Alisema hadi sasa Serikali ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia na Zanzibar, bado haijatumia

vizuri eneo la bahari kuu ambalo
ni kubwa lenye utajiri mkubwa
wa rasilimali za viumbe vya ba-
harini.

Alisema njia pekee ya kutumia
rasilimali hizo ni kuweka sera
nzuri pamoja na sheria ambazo
zitawawezesha wananchi ku-
vuna na kufaidika na fursa hizo
kikamilifu.

“Nyinyi vijana ndiyo tegemeo
kubwa la kuibua sera ambazo zi-
tasaidia kuwapo kwa sheria nzuri
za kufaidika na rasilimali zilizopo
nchini...tumezungukwa na baha-
ri pande zote, lakini hatujaweza
kulifikia eneo la bahari kuu na
kuvuna rasilimali zilizopo,” alise-
ma.

Naye Mhadhiri Mwandamizi
wa Chuo Kikuu cha Mwalimu Ny-
erere, Dk. Razak Lukina, aliitaka
Serikali ya Zanzibar kuwekeza
katika uvuvi wa bahari kuu we-
nye utajiri mkubwa wa rasilimali
ambazo hazijatumika kikamilifu

kwa ajili ya kulinufaisha taifa na
watu wake.

Alisema uchumi wa bahari
unakuwa kwa asilimia nne kwa
mwaka huu zaidi ya Shilingi tril-
ioni tatu zikipatikana kwa uvuvi
wa samaki wa aina mbalimbali
ikiwamo jodari, kwa upande wa
Zanzibar mapato yanayotokana
na uvuvi wa bahari ni asilimia
mbili.

“Bado Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar haijatumia vizuri utajiri
wa rasilimali zinazopatikana ba-
harini ikiwamo uvuvi wa bahari
kuu wenye tija utakaosaidia ku-
zalisha ajira,” alisema.

Mwenyekiti wa Chuo Kikuu
cha Taifa (SUZA), Dk. Zakia
Abubakar, aliwataka vijana kuji-
tambua na kufahamu umuhimu
wa kupiga kura kuelekea uch-
aguzi mkuu ambayo ni haki ya
kidemokrasia.

Alisema vijana wakishiriki
kikamilifu katika mchakato wa

uchaguzi mkuu ikiwamo haraka-
ti za kampeni kwa kiasi kikubwa
wanaweza kufahamu malengo ya
wagombea na nia zao hivyo ku-
fanya maamuzi sahihi.

“Vijana tunaelekea Kkatika
uchaguzi mkuu kwa Oktoba 28...
tunatakiwa kufanya maamuzi sa-
hihi ya kuwachagua viongozi we-
nye sifa na uwezo wa kuongoza
nchi,” alisema.

Naibu Katibu Mkuu wa Umoja
wa Vijana (UVCCM), Mussa Haji
Mussa, alisema matarajio makub-
wa ya vijana yapo kwa mgombea
wa CCM, Dk. Hussein Mwinyi,
ambaye ameonyesha uwezo
mkubwa wa kuzipatia ufumbuzi
changamoto zinazolikabili kundi
hilo. “Tumemsikia mgombea wa
urais wa Zanzibar kwa tiketi ya
Chama Cha Mapinduzi Dk. Hus-
sein Mwinyi...huyu ndiye chaguo
sahihi la kuzipatia ufumbuzi
changamoto zinazowakabili vi-
jana ikiwamo ajira.

Baadhi ya wananchi wakiwa wamepanga foleni katika kituo cha kununua umeme eneo la Mazizini mjini Zanzibar juzi, baada ya huduma
hiyo, kukosekana kwa njia ya mtandao wa simu. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Waganga tiba asilia watakiwa kufuata maadili

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAGANGA wa tiba asili na tiba
mbadala wametakiwa kufuata
miiko na maadili ya kazi zao,
ili kuepukana na changamoto
wakati wanapofanya kazi zao.

Hayo yalielezwa na Mkuu wa
Mkoa wa Kusini Unguja, Ayoub
Mohammed Mahmoud, katika
kisiwa cha Uzii kwenye maa-
dhimisho ya sherehe za waganga
wa tiba asili na tiba mbadala, ba-
rani Afrika.

Alisema kumekuwapo na
wimbi kubwa la waganga wana-
okiuka misingi ya kazi zao hali in-
ayosababisha jamii kukosa imani

na tiba hiyo. Alisema waganga
wa tiba asili na tiba mbadala
wana mchango mkubwa wa
kuisaidia serikali kuhakikisha
inapunguza gharama za kuagiza
dawa kutoka nchi za nje endapo
watafanya utafiti wa miti iliyopo
nchini kwa lengo la kutoa tiba
kwa wananchi.

Alisema historia inaonyesha
kuwa tiba hizo zilikuwapo tangu
zamani na zimesaidia kutibu ma-
gonjwa mbalimbali kwa mafani-
kio makubwa.

Aliitaka Jumuiya ya Waganga
Zanzibar (JUTIJAZA), kuangalia
uwezekano wa kuwapa hadhi
waganga ambao wanafanya kazi
kwa kufuata sheria na taratibu

ili kuwatambua waganga hao
na ambao wanafanyakazi kwa
kubahatisha. Naye Mwenyekiti
wa Baraza la Tiba Asili na Tiba
Mbadala Zanzibar, Dk. Mayasa
Salum, alisema katika kuboresha
huduma za tiba asili na mbadala,
baraza limeweka mikakati mbal-
imbali kwa lengo la kuhakikisha
wataalamu wa tiba hizo wa-
nakuwa na dira, mwelekeo na
kuziboresha huduma zao kama
ilivyo katika nchi zilizoendelea
ikiwamo India, nchi za kiarabu
na mataifa mengine duniani.
Hata hivyo, alisema serikali
kupitia Baraza la Tiba Asili na
Tiba Mbadala inaendelea na
juhudi za kuwaunganisha wa-

ganga wote wanaofanya kazi
zao nchini licha ya uhaba wa
rasilimali fedha na vifaa hali
inayowafanya washindwe ku-
na kusababisha idadi kubwa ya
waganga ambao hawajasajiliwa.

Akisoma risala ya waganga
hao, Katibu Mkuu wa Jumuiya
ya Waganga, Haji Juma Msanif,
alisema mbali ya mafinikio
makubwa yaliyopatikana kwa
miongo miwili ya tiba asili barani
Afrika, zipo changamoto mbal-
imbali zinazoikabili jumuiya hiyo
ikiwamo kukosa uwezeshaji wa
kuziingiza dawa kwenye mfumo
wa kisasa na kukosa chuo cha
utafiti wa dawa za asili.
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Serikali kutoa
mikopo mil.
800/- kwa
wajasiriamali

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Kazi, Wazee, Wa-
nawake na Watoto, kupitia Mfuko
wa Uwezeshaji imejipangia kutoa
mikopo 700 kwa vikundi vya
Kiuchumi na wajasiriamali yenye
thamani ya Sh. milioni 850 kwa
sekta zote za kiuchumi katika
mwaka wa fedha 2020/2021.

Waziri wa Wizara hiyo, Mould-
ine Syrus Castico, aliyasema hayo
juzi wakati wa uzinduzi wa Juk-
waa la Wanawake milioni 50 wa
kiafrika, liliofanyika mjini hapa.

Alisema kuwa takwimu za Kiu-
chumi duniani zinaonyesha kuwa
sekta ya ujasiriamali imeendelea
kukua na hivyo kutoa mchango
mkubwa wa maendeleo ikiwamo
kuzalisha ajira.

Alisema kuwa mwaka wa fedha
2019/2020 mfuko huo ulitoa
mikopo 811, Unguja na Pemba
yenye thamani ya Sh. milioni
789.35 kwa wajasiriamali mbal-
imbali.

Kati ya hiyo, mikopo ya vikundi
ni 223, vikiwamo 42 vya makun-
di maalumu ya vijana, wanawake
na watu wenye ulemavu na Vili-
vyobakia 181 ni vikundi mchang-
anyiko.

Castico alisema jumla ya wa-
jasiriamali 5,092 walinufaika na
mikopo hiyo, kati ya hao wa-
nawake ni asilimia 53.

Alisema uzinduzi wa jukwaa
hilo umefanywa kwa lengo la ku-
wahamasisha wanawake kufanya
biashara kwa njia ya kimtandao,
kupanua zaidi na kuelekea kwe-
nye mtandao wa Afrika Mashariki
na kufikia mtandao wa kikanda
na kimataifa.

Aliishukuru Sekretarieti ya
Jumuiya ya Afrika Mashariki ku-
ratibu utekelezaji wa mradi huo,
ambao ni muhimu kwa maen-
deleo ya wanawake na wajasiri-
amali nchini.

Alisema katika takwimu za du-
nia za mwaka 2014 zinaonyesha
asilimia 80 ya Wazanzibari wapo
katika sekta hiyo, 47 ya wajasiri-
amali wanawake wanaojishughul-
isha na biashara.

Naye Katibu wa masuala ya
kijamii kutoka Jumuiya ya Afrika
Mashariki, Christopher Bazisamo,
aliwataka wanawake wa kizan-
zibari kuchamgamkia fursa hiyo
ambayo ni maalumu kwao katika
kujiendeleza kiuchumi.

Alisema pamoja na kuwa fursa
hiyo ni muhimu wanatambua
kuwa kuna changamoto ya upati-
kanaji wa vifaa vya kidijitali am-
bavyo jumuiya inalifanyia kazi.

Pia alisema kuwa pamoja na
kuwa mradi huo unawahusu
wanawake pekee, lakini wanaume
wanaweza kuingia ili kuona
biashara zinazofanywa zina-
nunuliwa.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

VIWANJA/MASHAMBA

KIWANJA KINAUZWA, KIWANJA
CHA COMMERCIAL 1300SQM
KINAUZWA KIPO REGENT ESTATE
HAKUNA DALALI TUPIGIE: 0693
689996/ 0757 129546

KIWANJA KINAUZWA, Kipo ukonga
kitunda Mwanagati Ukubwa 3175sgm
kandoni mwa  barabara  kubwa
kimepimwa kinafaa kwa shughuli
yeyote utakayo ujirani mzuri, Lorry
kubwa kinaingia Bei ni 75 mil.
Mawasiliano: 0719 619 444/ 0782 574
669

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI
KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

KUPOTEA KWA VYETI

115883102

4

Philipo Chombo anatangaza kupotea
kwa vyeti vifuatavyo cheti cha kidato cha
nne chenye index namba S0351/0149
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la
Taifa mwaka 2003 katika shule ya
Sekondari Bagamoyo, cheti cha ualimu
chenye index namba  E505/173
kilichotolewa mwaka 2005 na chuo cha
Ualimu Korogwe. Yeyote atakaeiviona
atoe taarifa kituo chochote cha Polisi.
Polisi Taarifa: KOR/B.1/27/V0O.IV/32/2011

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;251/2020

Ombi la NEEMA MOUSA BALATI,Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu MOUSA
TONTO BALATI.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria  shaurini  mnamo  tarehe
05/10/2020 kabla ya muombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyoWosia ya
marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 02/09/2020.

HAKTNU
KAMA YA
o~ MOROGOR®

215883502

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI KWA MDAIWA
MAHAKAMA YA MWAZO NYANKUMBU
WILAYA YA GEITA
SHAURI LA MADAI NA. 46/2020
MDAI: SALA SAMWEL
DHIDI YA

MDAIWA: PANTALEO WAZIRI WA
TAMBUKALELI

AMRI: Unaamriwa na Mahakama uhudhurie
hapa Mahakamani mnamo tarehe 4/9/2020 saa
2:30 asubuhi bila kukosa. Usipohudhuria shauri
hili laweza kusikilizwa upande mmoja bila ya
wewe kuwepo, na kutolewa uamuzi. Hati hii
imetolewa kwa amri yangu na muhuri wa
Mahakama leo JUMATANO tarehe 26/8/2020.

115883702

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI YA 2)
Katika mahakama ya mwanzo DODOMA MJINI
Usimamizi wa mirathi 109/2020
Ombi la SAMANTHA SEBASTIAN kuteuliwa

Msimamizi wa mirathi Marehemu SEBASTIAN
STEVEN KINABO

KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA TANZANIA BARA.

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano
wowote na Mirathi ya Marehemu huyo wanaalik-
wa kuja na kuhudhuria kesi wakitaka mnamo
tarehe 04/09/2020 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo.
Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 01/9/2020
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Sahihi ya Hakimu

FRINGEPAL
TRIMARY COURT MAG 1 Rl
URBAN DODOY

115883902

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

CENTRE FOR SUSTAINABLE
DEVELOPMENT INITIATIVES
INATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI AINA YA
TOYOTA LAND CRUISER
YENYE NAMBA ZA USAJILI
T 697 AEW. KWA YOYOTE
ATAKAYE IONA ATOE TAARIFA
KITUO CHOCHOTE CHA
POLISI. TAARIFA YA POLISI:
DAR/OST/RB/638093/2020.

115883802
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TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

SHAURI LA JINAI NO.201/2020

NICHOLAUS ELISHA KISSI ....cooeeuuuinancd MLALAMIKAJI
DHIDI YA
LEONARD NCHUBA .....cooermrensessnnenns MSHTAKIWA
SHAURI LA MIRATHI NO.55/1999

SAIDATY MWEDADI
HASSAN RASHID SALUM

DC MATRIMONIAL CASE NO. 04/2019
GABRIEL MASUMBUKO JOSEPH..........cooummmrnnes PLAINTIFF

MWOMBAJI
.MWOMBAJI

PERPETUA CHAUSIKU GEORGE........cooccvvuunns DEFENDANT

KWA IDHINI NA MAMLAKA TULIYOPEWA NA MAHAKAMA
YA MWANZO YA NYAMAGANA, MAHAKAMA YA MWANZO
YA MKUYUNI NA MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI MKOA
TUTAUZA KWA MNADA WA HADHARA MALI ZA
MSHTAKIWA, MAREHEMU NA WANANDOA AMBAZO NI
NYUMBA MNADA UTAFANYIKA MAHALA MALI ILIYOKO.

N | MALIINAYOUZWA MAHALI MUDA

NYUMBA KWENYE KIWANJA
NA. 901 KITALU “A”

BUHONGWA 1710312020 SAA 4 ASUBUHI

NAKUENDELEA

NYUMBA NA. 017/094 NA GARI | TAMBUKARELI - BUTIMBA | 17/08/2020 SAA 8 MCHANA
(NOAH) T. 317 BJX NAKUENDELEA

NYUMBA YA WANANDOA 'NYAKATO, MAHINA -

NYAMAYUKI

1810812020 SAA 4 ASUBUHI
NA KUENDELEA

MASHARTI YA MNADA:

1.MTEJA ATALIPA ASILIMIA ISHIRINI NA TANO YA BEI
ITAKAYOFIKIWA KWENYE MNADA NA
ITAKAYOSALIA ATAILIPA NDANI YA SIKU KUMI
NA NNE,KUSHINDWA KUFANYA HIVYO MTEJA
ATAKUA AMEPOTEZA HAKI YAKE YA MSINGI NA
MNADA UTARUDIWA TENA.

2. GHARAMA ZOTE ZITAKAZOJITOKEZA BAADA YA
KUNUNUA MALI KWENYE MNDA NI JUU YA
MNUNUZI.

MAWASILIANO: 0713 342969/0627 672221

Nipashe

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMIT

Uzaq,

Tupigie
0782253676

Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yvaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Sumu ya nyuki kutibu saratani ya matiti

CANBERRA, Australia

WANASAYANSI nchini Australia wanase-
ma kwamba sumu ya nyuki wanayoten-

genezea asali ina uwezo wa kuharibu Inatoa
seli hatari za saratani ya matiti katika Mfano .
maabara. mzuri wa ni
Sumu hiyo ina kemikali aina ya meli- Wapi kemi-
tin, ilitumika dhidi ya aina mbili ya sara- Kall asilia
tani ambazo ni ngumu kutibu. Zinaweza
Ugunduzi huo umetajwa kuwa wa ku- kutumika
furahisha, lakini wanasayansi wametoa kUtlb,U
tahadhari kwamba vipimo zaidi vina- UOmjwa
hitajika. Saratani ya matiti imeelezewa Unaoathiri
wanadamu.

kuwa ndiyo ambayo inawaathiri wa-
nawake wengi duniani.
Huku kukiwa na maelfu ya kemikali zi-

nazoweza kukabiliana na seli za sarata-
ni katika maabara, wanasayansi walise-
ma kwamba kuna chache zinazoweza
kuzalishwa kama tiba ya wanadamu.

Awali, sumu ya nyuki ilibainika kuwa
na tiba dhidi ya aina nyingine ya sara-
tani kama ile ya Melanoma.

Utafiti huo wa taasisi ya Harry Perkins
kuhusu tiba Magharibi mwa Australia
ulichapishwa katika jarida la asilia.

Mtafiti Ciara Duffy (25) ambaye al-
iongoza utafiti huo, alisema walifanyia
vipimo sumu za nyuki 300, kutoka kwa
nyuki wa kutengeneza asali na zilione-
kana kuwa na uwezo mkubwa.

Sumu hiyo kali iligunduliwa kuwa na
uwezo wa kuua seli za saratani ndani ya

saa moja, bila kudhuru seli nyingine.

Lakini sumu hiyo iliongezeka viwan-
go vingine vya tiba.

Utafiti huo pia ulibaini kwamba kemi-
kali ya Meltin ilikuwa na uwezo mkub-
wa katika kuua au kuharibu ukuaji wa
seli za saratani.

Huku Meltin ikiwa ndani ya sumu ya
nyuki wa asali pia inaweza kuzalishwa
katika maabara.

Jumatano, wanasayansi kutoka Aus-
tralia Magharibi walielezea utafiti huo
kama wa kufurahisha.

Prof. Peter Klinken alisema utafiti
huo unaonyesha kwamba Meltin inain-
gilia ukuaji wa seli za saratani ndani ya
matiti ili kuzuia kuzaana kwa seli hizo.

Macron azuru lraq

PARIS, Ufaransa

RAIS wa Ufaransa, Emmanuel Macron, amewasili
jana nchini Irag kwa ziara rasmi ya kikazi.

Kwa mujibu shirika la habari la serikali ya Irag,
Macron, ambaye alikuwa nchini Lebanon katika
Kipindi cha siku mbili zilizopita, ziara yake ina
lengo la kuanzisha mkakati mpya kwa ushirikiano
na Umoja wa Mataifa.

Macron alikataa kutoa ufafanuzi zaidi kutokana
na sababu za kiusalama, ingawa alisema Iraqg
imekuwa katika wakati mgumu.

Kwa mujibu wa kituo cha televisheni cha Iraq
al-Sumaria, Rais huyo wa Ufaransa atatumia saa
kadhaa nchini Irag, kukutana na maofisa wa seri-
kali lakini kituo hicho hakikutoa ufafanuzi zaidi
kuhusu safari hiyo.

Wakati kundi la Dola la Kiislamu likitajwa kue-
ndelea kuwa na nguvu katika baadhi ya maeneo
kadhaa ya Irag, mwezi Julai, Waziri Mkuu wa sasa
Mustafa al-Kadhimi alitangaza kufanyika uchaguzi
mkuu wa mapema wa Bunge mwakani. DW

“Inatoa mfano mzuri wa ni wapi ke-
mikali asilia zinaweza kutumika kutibu
ugonjwa unaoathiri wanadamu,” alise-
ma.

Lakini watafiti hao wanaonya kwam-
ba kazi zaidi inahitajika kuona iwapo
sumu inaweza kutumika kwa kiwango
gani kama tiba ya saratani.

Prof. Alex Swarbrick kutoka taasisi
ya tiba ya Sidney alisema wanakubali
kwamba ni mapema mno.

Kemikali nyingi zinaweza kuuwa
saratani ya matiti katika panya, lakini
kuna mengi ya kufanywa kutoka katika
utafiti hizo hadi kufikia kiwango amba-
cho kinaweza kubadili tiba ya ugonjwa
huo. BBC

i B

Rais wa Belarus, Alexander Lukashenko hana dalili ya kukaa pembeni licha ya shinikizo kuongezeka na
kitisho cha vikwazo vya nchi za Magharibi. PICHA: MTANDAO

Mgonjwa ajifungua kwenye chopa

ROME, Italia

MHAMIAJI mjamzito aliyepatikana na
virusi vya corona amejifungua ndani
ya helikopta wakati akisafirishwa
kwenda hospitali kutoka kwenye kituo
cha wahamiaji nchini Italia kilichopo
katika kisiwa cha Lampedusa.

Mwanamke huyo ambaye bado
hajatambuliwa kwa sasa yuko katika
hospitali ya Palermo pamoja na mtoto
wake mchanga.

Italia ilisema kuwa imeshuhudia
ongezeko la wahamiaji wanaowasili
mwaka huu. Meli ya uokozi ilipewa
ruhusa Jumanne kuwasafirisha waha-
miaji 353 waliookolewa kwenye kisiwa
cha Sicily baada ya kupigiwa simu na
Umoja wa Mataifa ulioitaka iwaokoe.

Wakati huo huo, meli ya mafuta
iliyokuwa na wahamiaji 27 ndani yake
imeomba upya isaidiwe kuwafikisha

kwenye mwambao wa Italia.

Meli hiyo ya kibiashara, Maersk
Etienne, wahusika walisema iliwaokoa
wahamiaji hao kutokana na ombi la
Malta mapema mwezi Agosti, lakini
tangu wakati huo imeachwa baharini.

Wafanyakazi wake walisema watu
waliomo wana hali mbaya.

Mwanamke huyo alikuwa amepati-
kana na virusi vya corona wakati ali-
popata uchungu wa uzazi.

Kulingana na taarifa za shirika la
habari la Reuters, mwanamke huyo
alikuwa anaishi katika kituo kinacho-
washikilia wahamiaji ambacho kiliku-
wa kimejaa mara kumi ya uwezo wake
wa kawaida.

Maofisa walisema waliamua kumu-
hamishia katika hospitali ya mji mkuu
wa Sicily Palermo, uliopo umbali wa
mwendo wa saa moja kwa ndege ili
aweze kujifungua kwa usalama lakini

alijiftungua ndani ya ndege.

Tukio hilo limetokea huku kukiwa
na mzozo baina ya watawala wa kisi-
wa cha Sicily na serikali ya taifa, huku
Gavana wa Sicily, Nello Musumeci
akiishutumu Roma kwa kutompatia
msaada wa kutosha wa kushughulikia
wahamiaji wanaowasili kutoka Afrika.

Kwa mujibu wa taarifa zilizoangali-
wa na shirika la habari la Reuters, hadi
sasa tangu mwaka uanze wahamiaji
wapatao 19,400 wamewasili kwenye
maeneo ya mwambao wa Italia, ikil-
inganishwa na wahamiaji wapatao
5,200 waliowasili katika kipindi sawa
na hicho mwaka jana.

Umoja wa Mataifa ulisema watu zai-
diya 40,000 wamewasili Ulaya kupitia
baharini mwaka huu na 443 wameku-
fa au wamepotea walipokuwa wakijar-
ibu kuvuka bahari ya Mediterranean
wakitokea Afrika magharibi. BBC
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MILAN, Italia

KURUGENZI wa Mi-

chezo wa Inter Milan,

Piero Ausilio, ame-

sema Barcelona il-
imtaka Lautaro Martinez lakini
straika huyo kwa sasa “hayupo
sokoni.”

Martinez amekuwa akihu-
sishwa sana na uhamisho wa
kwenda Barca tangu mapema
mwaka huu, hasa wakati wa
kipindi cha mlipuko wa virusi
vya corona.

Uvumi huo uliibuka kipindi
hicho, huku vyombo vya habari
vikidai kwamba Barca inataka
kumfanya Martinez kuwa mrithi
wa muda mrefu wa Luis Suarez.

Lakini kumekuwa na mitiki-
siko wa ndani ya Barca kwa kip-
indi cha miezi kadhaa, hasa baada
ya Lionel Messi kuomba kuondo-
ka, huku uvumi wa miamba hao
wa Katalunya na Martinez ukiwa
kimya.

“Kulikuwa na ofa ya kum-
taka mchezaji wetu kutoka
Barcelona, lakini hatukuanza
majadiliano ya makubaliano,”
amesema Ausilio akiiambia Sky
Sport Italia.

“Lakini kwa sasa tunamchuku-
lia Lautaro kwamba yupo nje ya
soko la wachezaji wa kuuz-
wa.”

Aliongeza kusema; “laki- Y

ni hiyo haina maana kuse-
ma kwamba, Inter haitafanya
biashara na Barca.”

L

r
=
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Greenwood ataka

kuvunja rekodi England . 'i"

LONDON, England

MASON Greenwood anataka kuvun-
jarekodi wakati kinda huyo wa Man-
chester United akijiandaa kuichezea
kwa mara ya kwanza Timu ya Taifa
ya England.

Greenwood ameitwa kwa mara
ya kwanza kwenye kikosi cha Eng-
land kinachonolewa na kocha, Ga-
reth Southgate kwa ajili ya maandal-
izi ya mechi za mashindano ya Ligi
ya Mataifa ya Uefa dhidi ya Iceland
na Denmark.

Nyota huyo mwenye umri wa
miaka 18 amejumuishwa kwenye
kikosi hicho baada ya kuwa na
msimu wa kuvutia pale Old Traf-
ford, ambako alifunga mabao 17
katika mashindano yote kwa United

msimu wa 2019-20.

Na  Greenwood anaota
makubwa kwa England wakati
wakijiandaa kucheza dhidi ya
Iceland.

“Kwa kawaida mchezaji yoy- :
ote kijana anataka kuvunja
rekodi,” amesema Green-
wood na kuongeza; “Na kama
utashindwa, kuna kitu ki-
nakuwa hakipo sawa. =

“Mara zote ni jambo zuri \
kuwa na maono na malengo am-
bayo unayapanga kwenye kipindi
chako cha uchezaji soka na hicho
ndio ninachokitaka kwenye kikosi
cha England.

“Ni kwenda pale na kufanya kazi
kwa ubora wangu na kuvunja re-
kodi ili ukumbukwe milele.”

G

Nikistaafu
nitasema
nilimnoa
Kroos-
Zidane

MADRID, Hispania

ZINEDINE Zidane amemwelezea Toni
Kroos kama mchezaji wa “aina yake”,
na atachukulia kama tuzo ya heshima
kwake kumnoa nyota huyo wakati
atakapostaafu.

Kroos alijiunga na Madrid kutoka
Bayern Munich mwaka 2014 na ame-
wasaidia Blancos kushinda mataji
mawili ya LalLiga na matatu ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

Zidane amemnoa Kroos tangu mwaka
2016 kwa awamu mbili tofauti na ko-
cha huyo wa Madrid hana shaka kwam-
ba mchezaji huyo wa kimataifa wa
Ujerumani atakumbukwa kama kiungo
bora zaidi kuwahi kutokea.

“Atakumbukwa kama mchezaji wa
aina yake, mmoja wa viungo bora duni-
ani,” amesema Zidane akiiambia TyC.

“Wakati nilipowasili nilifurahi sana
kuwa kocha wake.

“Ni kweli wakati nitakapostaafu ni-
takuwa na uwezo wa kusema kwamba
niliwanoa Cristiano (Ronaldo), (Gareth)
Bale, (Luka) Modric, (Sergio) Ramos. La-
Kini pia nitasema nilimnoa Toni Kroos.

“Inavutia kumwona akiwa kwenye
mazoezi Kila siku. Namna gani alivyo
na weledi. Kumzungumzia yeye ni
kumzungumzia mtu ambaye ni wa aina
yake.”

v
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Van Persiel

ampigia
chapuo
Van Gaal

AMSTERDAM, Uholanzi

LOUIS van Gaal au Bert van Marwijk
wanatakiwa kuwa miongoni mwa
wenye nafasi kubwa ya kuchukua
mikoba ya Ronald Koeman kama
kocha mkuu wa Uholanzi, kwa mujibu
wa Robin van Persie.

Koeman alikuwa na wakati mzuri
alipoinoa Uholanzi kwa kipindi cha
miaka miwili na nusu na kuifikisha
fainali ya Ligi ya Mataifa ya UEFA,
huku pia akiwapa nafasi ya kuchomo-
za, wachezaji chipukizi kama Frenkie
de Jong na Matthijs de Ligt.

Hata hivyo, Koeman aliachia nafasi
hiyo na kwenda Barcelona Agosti,
na kuiacha Uholanzi ikitafuta kocha
mpya kwa ajili ya mashindano ya
Ulaya.

Van Gaal ameinoa Uholanzi mara
mbili, mara ya mwisho aliiongoza
kwenye nusu fainali ya Kombe la
Dunia mwaka 2014 kabla
yva kuchukua nafasi ya
kuwa kocha wa Manchester
United.

Nyota wa zamani wa Oranje hao,
Van Persie - mfungaji mwenye rekodi
kwa kikosi cha Uholanzi - alicheza
chini ya Van Gaal kwa timu zote, ya
taifa na United, anaamini kocha huyo
mwenye umri wa miaka 69 atakuwa
chaguo sahihi.

“Sijawahi kufanya kazi na Ronald
Koeman, hivyo siwezi kumhukumu
kama kocha,” amesema Van Persie
akiwa ameandika kwenye kolamu
yake katika gazeti |a De Telegraaf.

“Nilichojifunza ni kwamba ana
mawasiliano mazuri, na naamini
atakuwa chaguo sahihi kwa kikosi
cha Uholanzi.”

"'-"‘“*1 (R EETE

Arsenal yakamthsha
usajili wa Gabriel

LONDON, England

R e Yy

ARSENAL imekamilisha usajili wa mlinzi, Gabriel Magalhaes
kutoka Lille, klabu hiyo imethibitisha.

Mlinzi huyo wa kati raia wa Brazil amekubali kusaini mka-
taba wa muda mrefu na washikabunduki hao na ada yake im-
eripotiwa kuwa ni eruo milioni 30.

“Tunamkaribisha Gabriel hapa Arsenal. Ana ubora mwingi
ambao utakifanya kikosi chetu kuwa imara,” amesema kocha
mkuu, Mikel Arteta. “Amethibitisha hilo akiwa na Lille kwamba
ni mlinzi mwenye mchango mkubwa na tunasubiri kumuona
yeye akikua kama mchezaji wa Arsenal.”

Mkurugenzi wa ufundi, Edu aliongeza: “Tumefurahi kum-
sajili Gabriel. Yeye ni mchezaji ambaye tumekuwa tukimfuatilia
na alikuwa anawaniwa na klabu nyingi, hivyo tunajisikia fahari
kwa kuweza kufanikisha usajili wake kutoka Lille.

“Gabriel ni mchezaji mwenye ubora na Mikel na wasaidizi
wake wanasubiria kuona ubora wake akiwa na klabu hii.”

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 22 alikuwa nguzo
muhimu kwa kikosi cha kocha Christophe Galtier na alicheza
mechi 24 kati ya 28 za Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue 1, kabla ya ligi
kufutwa kutokana na mlipuko wa virusi vya corona.

:
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LYON, Ufaransa

EMPHIS Depay bado ana

majukumu ndani ya Lyon,

akisisitiza kwamba kamwe

hajawahi kuonyesha nia ya
kuondoka klabuni hapo.

Depay amekuwa akihusishwa na
uhamisho wa kuondoka pale kwenye
uwanja wa Groupama, huku Paris Saint-
Germain, Inter na Barcelona zikitajwa
kumwania fowadi huyo wa zamani wa
Manchester United.

Amefunga mabao sita kwa Lyon kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu wa
2019-20, akiisaidia Lyon kufika nusu
fainali baada ya kuwatoa Juventus na
Manchester City. Ameanza vizuri zaidi
msimu huu wa 2020-21 kwa kuifungia
Lyon mabao matatu ‘hat-trick’ kwenye
mchezo wa kwanza wa Ligi kwa kikosi
hicho cha kocha, Rudi Garcia wakati
wakishinda 4-1 dhidi ya Dijon.

Akizungumza na NOS, Depay, ambaye
mkataba wake unamalizika mwishoni
mwa msimi huu, alisema: “Kamwe si-
jawahi kusema nataka kuondoka. Wakati
ninaposema kitu fulani mara nyingine
inatafsiriwa tofauti.

“Bado nina mwaka mmoja kwenye
mkataba wangu, mimi ni nahodha, na
tuna timu nzuri. Tumeonyesha hilo. Na-
jisikia vizuri kuhusu mimi mwenyewe,
lakini nina ndoto. Mara zote nimeonye-
sha hilo.”

Kama uvumi wa uhamishi wake wa
kwenda Barca utakuwa kweli, utam-
fanya Depay kuungana na Ronald Koe-
man, ambaye ameacha nafasi yake kama
kocha wa Uholanzi na kuchukua mikoba
kule Camp Nou.

—
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JUVENTUS

® ® ® Ni baada ya Koeman kumweleza hana
nafasi kwenye kikosi chake cha Barcelona...

JUVENTUS, Italia

LABU ya Juventus imemtaja
Luis Suarez kuwa ni mmoja
wa wachezaji bora duniani
a anafaa kwenda kuimari-
sha safu yao ya ushambuliaji.

_ Mshambuliaji huyo
raia wa Uruguay anata-
rajia kufikisha umri wa

miaka 34 msimu huu

na ameelezwa na Kocha
mpya wa Barcelona,

Ronald Koeman, kwam-

ba hayuko kwenye mi-
pango yake.

Gazzetta dello Sport na Corriere
dello Sport yote yameandika Suarez
na Juventus tayari wameshafikia
makubaliano ya awali.

Inaeleweka na watatumia faida ya
agizo lililowekwa na serikali ya Italia
kufuatia kushuka kwa uchumi kwam-
ba mshambuliaji huyo ataweka akiba
ya karibu asilimia 50 ya mshahara
wake katika kipindi cha miaka miwili.

Kushuka huko kwa uchumi kume-

pitishwa kutokana na nchi kuyumba
baada ya kukumbwa na mlipuko wa
virusi vya ugonjwa wa corona (COVID
19), hali ambayo inaweza kusaidia
mchakato wa kumsajili Suarez.

Inaelezwa kwamba mshambuliaji
huyo ameshafanya mawasiliano na
Mkurugenzi Mtendaji wa klabu hiyo,
Pavel Nedved, kuhusiana na uham-
isho baada ya Koeman kumweleza
kwenye simu kwamba hamhitaji kwe-
nye kikosi chake.

Andrea Pirlo anatarajia kufanya
mazungumzo na Suarez kwenye
simu kuhusiana na uamuzi huo wa
kuuzwa na kukamilisha mchakato
huo kirahisi, na anatarajia atakuwa
mmoja wa wachezaji tegemeo kwake
kwa kuonyesha kiwango kizuri sam-
bamba na Lionel Messi na Cristiano
Ronaldo.

Inatajwa pia utaratibu wa kusajili
wachezaji kwa Juventus umekuwa
na mabadiliko katika siku za hivi ka-
ribuni.

Klabu hiyo inakaribia kukamili-
sha usajili wa straika wa Roma, Edin
Dzeko lakini bajeti ya timu hiyo bado

haijapitisha.

Kumekuwa na sintofahamu in-
ayoendelea lakini ujio wa Suarez
unaonekana utakuwa na faida
klabuni hapo. Na kwa sasa, Roma
na Juventus ziko kwenye nafasi ya
kufikia makubaliano ili kukamilisha
malengo yao.

Lakini uhamisho wa Suarez una-
tajwa utakamilika mapema, na
unaweza kuchukua siku moja, na
Barcelona ikitakiwa kumruhusu na
kumlipa pauni milioni 22 kutokana
na uamuzi wake wa kutomhitaji tena.

Kama Koeman atatoa ruhusa ya
kuvunja mkataba wa mshambuliaji
huyo wa zamani wa Liverpool, Pi-
rlo ataongeza nguvu ya kumwania
mchezaji huyo na anatajwa kuunda
safu hatari ya ushambuliaji kwenye
kikosi chake.

Atakuwa na nyota watatu mabhiri
ambao ni Ronaldo, Suarez na Paulo
Dybala, huku pia Dzeko akitajwa
kuwa ni mbadala wap, na kuifanya
Juventus kuimarisha na kurejea kwe-
nye mbio za kuwania ubingwa wa Se-
rie A ikiwa na kikosi imara.

MESSI, CITY KIMEELEWEKA

MSHAMBULIAJI wa Barcelona, Lionel Messi (33),
amefikia makubaliano ya kusaini mkataba wa miaka
mitano na Kampuni ya Soka ya City wenye thamani ya
pauni milioni 623 ambao utamfanya aitumikie Man-
chester City kwa misimu mitatu na baadaye atajiunga
na New York City FC inayoshiriki Ligi Kuu Marekani.
(Record)

UNITED YAMGANDA SANCHO

MANCHESTER United bado haijakata tamaa ya ku-
wania saini ya winga wa Borussia Dortmund, Jadon
Sancho (20), licha ya nyota huyo wa Timu ya Taifa
ya England kutangaza anataka kubakia Ujerumani.
(Sun)

PSG YAMFUATA BELLERIN

PARIS St-Germain imewasilisha ofa ya pauni milioni
25 na nyongeza ya pauni milioni 5 kwa Arsenal ili
kumsajili beki wake wa kulia, Hector Bellerin. Beki
huyo wa Timu ya Taifa ya Hispania mwenye umri wa
miaka 25, anawindwa pia na Bayern Munich na Juven-
tus. (Guardian)

RODRIGUEZ RASMI EVERTON

EVERTON imefikia makubaliano ya kumsajili kiungo
mchezeshaji wa Timu ya Taifa ya Colombia, James
Rodriguez (29), akitokea Real Madrid kwa mkataba wa
miaka mitatu. (Telegraph - subscription required)

ALLAN ATUA ENGLAND

KIUNGO wa Napoli Mbrazili, Allan (29), alitarajia
kufanya vipimo vya jana ili kukamilisha mchakato
wa kujiunga na Everton ambayo inatumia Uwanja wa
Goodison Park. (Sky Sports)

KANTE KUIKAMUA INTER

CHELSEA inahitaji kulipwa pauni milioni 80 ili kum-
ruhusu kiungo wa Timu ya Taifa ya Ufaransa, N'Golo
Kante kujiunga na Inter Milan. Hata hivyo, nyota huyo
anapendelea kubakia The Blues. (Express)

CASTAGNE ATUA LEICESTER

MABOSI wa Leicester City wamekubali kulipa ada
ya pauni milioni 22 ili kumsajili beki wa Timu ya Taifa
ya Ubelgiji, Timothy Castagne (24), akitokea Atalanta.
(Telegraph - subscription required)

PARTEY AIVURUGA ARSENAL

NYOTA wa Atletico Madrid, Thomas Partey (27),
anajiandaa kujiunga na Arsenal lakini Gunners itala-
zimika kuwatema baadhi ya wachezaji wake ili kulipa
ada ya pauni milioni 44 ambayo ni thamani ya raia
huyo wa Ghana. (Goal)

DOUCOURE ANUKIA MONACO

KLABU ya Monaco imeweka wazi nia yake ya
kumsajili kiungo Mfaransa wa Watford, Abdoulaye
Doucoure baada ya Everton kushindwa kufanikisha
mchakato wa kumnasa nyota huyo mwenye umri wa
miaka 27. (Evening Standard)

NDOMBELE AWEKWA SOKONI

KOCHA wa Tottenham Hotspur, Jose Mourinho
yuko tayari kumuuza mchezaji aliyeweka rekodi ya
kununuliwa kwa fedha nyingi, kiungo wa Ufaransa,
Tanguy Ndombele, ambaye alijiunga na klabu hiyo
July mwaka jana kwa dau la pauni milioni 53.8. (Sun)
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Mwadui yaipigia
hesabu Dodoma

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Mwadui FC, Khalid
Adam, amewataka wachezaji wake
kuongeza bidii kwenye mazoezi ili waji-
hakikishie namba katika mechi za Ligi
Kuu Tanzania Bara inayotarajiwa kuanza
Jumapili.

Adam alisema hatakuwa na huruma
kwa mchezaji ambaye hataonyesha
Uwezo mzuri uwanjani.

“Sitakuwa na huruma na mchezaji
yeyote ambaye hataonyesha ushindani,
ndio maana nikasajili wachezaji wapya
kwa lengo la kuiongezea timu yangu
nguvu,” alisema Adam.

Kocha huyo alisema wachezaji wa-
naendelea vema na mazoezi kwa ajili
ya mchezo wao wa kwanza dhidi ya
Dodoma Jiji ambao utachezwa kwenye
Uwanja wa Jamhuri jijini humo.

“Tumeweka kambi yetu nje ya Mwadui
ili kuepusha kelele za hapa na pale, tuli-
hitaji utulivu zaidi, ninawapa wachezaji
wangu mazoezi maalumu ambayo yana-
hitaji sehemu tulivu,” alisema Adam.

Aliongeza kikosi chake kitaanza safari
va kuelekea Dodoma kesho na wa-
naamini wataanza vizuri msimu mpya
kwa kuondoka na pointi tatu huku pia
wakiwaheshimu wapinzani wao.

“Wachezaji wangu wananipa matu-
maini, nidhamu ya kila mchezaji ipo juu,
tunawaomba mashabiki wetu wazidi
kutuunga mkono kama walivyotufanyia
msimu uliopita,” kocha huyo alisema.

Msanii mzalendo
atunukiwa cheti

Na Sabato Kasika

MSANII wa muziki wa asili na kizazi
kipya, Mohamed Mwampogwa “Mwalimu
Pogwa Mzalendo” ametunukiwa cheti
cha heshima na fedha taslimu Sh. milioni
1.5 kutokana na kuhamasisha masuala

Mwalimu Pogwa Mzalendo pia ame-
kuwa akitoa sehemu ya mshahara wake
kwa ajili ya kusaidia watoto wenye
uhitaji.

Msanii huyo ambaye ni Makamu
Mwenyekiti wa Jukwaa la Walimu Wa-
zalendo Mkoa wa Tanga, ametunukiwa
cheti hicho na mgombea udiwani wa
Kata ya Msasa, Hussein Omari, ambaye
anayetetea kiti hicho kupitia Chama Cha
Mapinduzi (CCM).

“Ninamshukuru diwani kwa kuthamini
ninachokifanya, ninamwombea kwa
Mungu na ninamwahidi kuwa nitaongeza
juhudi katika kutumia vipaji vyangu vy-
ote kuhamasisha masuala ya kizalendo
mkoani Tanga na Taifa kwa ujumla,”
alisema Mwalimu Pogwa Mzalendo.

Kwa upande wake diwani huyo
alisema, anamwona msanii huyo kama
kwa sababu anavyojituma kufanya kazi
kuhamasisha masuala ya kielimu na
uzalendo.

“Nimemuunga mkono katika juhudi
zake hizo akiwa tayari ameingia studio
na kurekodi nyimbo zaidi ya 10. Binafsi
ninathamini jitihada zake za kuisaidia
serikali kuhamasisha vijana wengine wa
Tanga kutanguliza uzalendo katika mai-
sha yao bila kujali wanapitia mazingira
gani,” alisema Omari.

Na Saada Akida

AADA ya kuchukuliwa mchezaji

wao na mabingwa wa Ligi Kuu

ya Wanawake Tanzania, Simba

Queens, watani zao Yanga Prin-
cess wamejibu mapigo kwa kumsajili
nyota wa Wekundu wa Msimbazi, Tabea
Munga, imeelezwa.

Yanga ilifanikisha kunasa
saini ya Munga katika siku
ya mwisho ya kufunga di-
risha la usajili kwa ajili ya
msimu mpya wa 2020/21.

Kama ilivyo kwa kaka zao, Simba
iliibomoa Yanga kwa kumsajili kiungo
wake mahiri, Shelda Boniface, ambaye

amerejea katika kiwango chake baada
ya kupona jeraha la goti lililokuwa lin-
amsumbua.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Mkuu wa Yanga Princess, Edna
Lema, alisema wanajipanga imara ku-
hakikisha wanatwaa ubingwa au kumal-
iza kwenye nafasi tatu za juu kwenye
Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania msimu
huu.

Lema alisema wamefanyia kazi
mapungufu waliyokuwa nayo katika
msimu uliopita kwa kusajili wachezaji
kwenye idara zilizokuwa na shida na
wanaamini watafikia malengo waliyo-
nayo.

Alisema baada ya kufunga usajili
kwa mchezaji huyo sasa wapo kwenye

YALIPA

maandalizi ya msimu mpya, na hasa
kufuta ‘uteja’ wa kufungwa kwa misimu
mitatu na kwa watani wao wa jadi.

“Tumeboresha kikosi chetu kwa
kufanya usajili wa kiwango cha juu,
sasa tunaanza maandalizi ya ligi,
tumejipanga kwa kufanya programu
mbalimbali zitakazowaimarisha
wachezaji wetu, tumedhamiria kuleta
ushindani mkubwa msimu huu,
tunahitaji kutwaa taji la ubingwa na pia
kufuta uteja kwa Simba,” alisema kocha
huyo.

Aliongeza kuwa kikosi chake ki-
tacheza mechi mbalimbali za kirafiki ili
kujiimarisha na wanaamini timu zitaka-
zopanda daraja pia zitaongeza ushinda-
ni kwenye Ligi Kuu ya Wanawake.

Wachezaji wa Transit Camp inayoshiriki Ligi Daraja la Kwanza wakifanya mazoezi kwenye Uwanja wa Uhuru

Mtibwa yajivunia wachezaji wapya

Na Adam Fungamwango

ILI kufikia malengo yake, Kocha Mkuu
wa Mtibwa Sugar, Zuberi Katwila, amese-
ma anawataka wachezaji wapya wali-
osajiliwa katika timu hiyo kuhakikisha
wanatoa mchango mzuri kwa ajili ya
kutimiza malengo.

Msimu uliopita, Mtibwa Sugar yenye
maskani yake Turiani, Morogoro, haiku-
wa na msimu mzuri.

Katwila alisema wamefanya usajili
kwa kuzingatia uwezo wa wachezaji na

mapungufu waliyokuwa nayo kwenye
kikosi chao.

“Sisi hatukusajili tu. Tumesajili wakati
ligi inaendelea, kwa hiyo tulikuwa tukiv-
iona vipaji na uwezo wa wachezaji waka-
ti mechi zinaendelea, tukajua tukim-
chukua fulani na fulani wanaweza kufaa
na kuingia haraka kwenye mfumo wetu,
hivyo tuna imani yao na tunajivunia pia,”
alisema Katwila, mchezaji wa zamani wa
timu hiyo.

Kocha huyo alisema baada ya kuwao-
na walipeleka majina yao kwa viongozi

ambao walifanikiwa kuwasajili na sasa
wanachotarajia kutoka kwao kama wal-
ivyokuwa msimu uliopita.

“Labda mtu mwenyewe tu ashindwe
kuzoea mazingira ambayo yamebadilika
kutoka kwake, lakini kila kitu kiko sawa
na tuko tayari kwa ligi,” Katwila alisema.

Katwila aliwataja nyota wapya wali-
otua klabuni hapo ni pamoja na Geofrey
Luseke, Hamad Hilika, Aboubakar Ame,
Kassim Khamisi, Hassan Kessy na Abdul
Haule ambaye amepandishwa kutoka
kikosi cha vijana.
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SIMBA,
YANGA
KATIKA
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® ® ® Ni mpango mkakati
ulioandaliwa na Azam kwenye
mbio za kuwania ubingwa...

Na Saada Akida

TA ya kuwania ubingwa
wa Ligi Kuu Tanzania Bara
msimu wa 2020/21 inata-
rajiwa kuwa kali kutokana
na benchi la ufundi la Azam FC
kutamba haitarudia makosa wali-
yofanya msimu uliopita na kueleza
wanataka kushinda taji hilo ili wa-
shiriki mashindano ya kimataifa.

AKizungumza na gazeti
hili jijini Dar es Salaam,
Kocha Msaidizi wa
Azam FC, Vivier Bahati,
alisema wamejipanga
vema na wana mikakati
imara kuhakikisha wa-
napigania ubingwa wa
ligi ambao pia un-
awaniwa na klabu
kongwe za Simba na
Yanga, zote za jijini.

Bahati alisema timu yake inakiu
na taji hilo ambalo waliwahi kuli-
chukua mara moja katika msimu wa
2013/14 na sasa wanafikiri ni wakati
sahihi kurejea klabuni hapo.

“Tumejipanga imara, tumeya-
fanyia kazi mapungufu ya msimu ul-
iopita, tumekuwa na maandalizi ma-
zuri, kwa kifupi tunahitaji kushinda
taji la Ligi Kuu Tanzania, tumed-
hamiria kuusaka ubingwa kwa udi
na uvumba,” alisema Bahati.

Kocha huyo aliongeza usajili wali-
ofanya umelenga kuwania ubingwa
na ulifuata mapendekezo ya ripoti
ya kiufundi waliyoiwakilisha kwa
viongozi baada ya kumaliza msimu
uliopita.

Alisema viongozi walikamili-
sha majukumu yao kwa upande
wa utawala na kazi imebaki kwao
wachezaji na benchi la ufundi ku-

hakikisha malengo yanatimia.

“Tunaendelea na programu ya
mazoezi tuliyoiandaa, inakwenda
vizuri kwa sababu tunataka ku-
hakikisha tunapata matokeo ma-
zuri katika michezo yetu yote ya
ligi ya msimu huu, najua itakuwa ni
ligi yenye ushindani mkubwa, kwa
sababu kila timu imejipanga na ku-
jiimarisha vizuri,” Bahati alisema.

Aliongeza ameridhishwa na vi-
wango vya wachezaji wao wote wal-
iosajiliwa kwa ajili ya msimu mpya,
lakini matokeo ya mechi za tatu za
kirafiki walizocheza yamewapa pi-
cha ya mwelekeo wao.

“Kikosi chetu kimekamilika, kama
tutafanya kile tunachokitarajia,
msimu huu utakuwa mzuri kwetu,
tumejipanga na kujiimarisha ka-
tika kila idara, tunaomba wachezaji
wawe watulivu na kufuata maelek-
ezo, tumewasoma wapinzani wetu
wa karibu, hawatatusumbua tena,”
alisema kocha huyo.

Aliongeza wachezaji wa Simba
na Yanga wamekuwa wakipewa sifa
zaidi, lakini kwa uhalisia, msimu
huu, Azam FC imesajili vema na
wanatarajia kupata mataji mbalim-
bali kwenye mashindano watakay-
oshiriki.

Katika kujiandaa na msimu mpya,
Azam FC ilipata ushindi wa ma-
bao 2-1 dhidi ya Namungo ya Lindi
halafu ikawafunga KMC bao 1-0 na
vile vile ililazimishwa sare ya goli
1-1 dhidi ya Tanzania Prisons, mechi
zote zikichezwa Uwanja wa Azam
Complex.

Azam FC wataanza msimu wa
2020/21 nyumbani kwa kuwaka-
ribisha Polisi Tanzania kutoka Kili-
manjaro, Moshi wakati mabingwa
watetezi watakuwa ugenini Mbeya
kuwakabili Thefu huku Prisons waki-
wafuata Yanga kwenye Uwanja wa

L

Kiungo mshambuliaji wa Simba, Bernard Morrison (kulia), na Larry Bwalya wakipam-
bana kuwania mpira katika mazoezi ya timu hiyo inayojiandaa na mechi ya Ligi Kuu

asubuhi. PICHA: MTANDAO

Kishindo kizito, Simba na lhefu

Na Faustine Feliciane

TUKO safil Hayo ni ma-
neno kutoka kwa Meneja
wa mabingwa wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, Simba, Pat-
rick Rweyemamu, kuelekea
mechi ya kufungua pazia
la msimu mpya dhidi ya
Ihefu FC itakayochezwa
Jumapili kwenye Uwanja
imeelezwa.

Akizungumza na gazeti
hili jana, Rweyemamu,
alisema wachezaji wa timu
hiyo wako katika hali nzuri
na wanajipanga kuanza
vema kutetea ubingwa
wanaoushikilia.

Rweyemamu alisema
hakuna majeruhi aliyeo-
ngezeka katika kikosi chao
na hali ya David Kimeta
inaendelea vema.

“Kikosi kinaendelea vi-
zuri kwa kweli, tunashuk-

uru leo (jana) asubuhi tu-
mefanya mazoezi yetu ya
kwanza tangu tufike huku
(Mbeya), na pia tutafanya
jioni, kila mchezaji yupo
katika hali nzuri ukimwon-
doa Kameta peke yake,”
alisema Rweyemamu.
Alisema wachezaji wote
wameelekeza nguvu na
akili yao kwenye Ligi Kuu
Bara na wanashangazwa
na taarifa za ugomvi
kutokea kwenye kambi
yao kati ya mshambuliaji,
Meddie Kagere na kocha,
Sven Vandenbroeck.
“Watu wanasema
ugomvi huo umetokea ma-
zoezini, tunajiuliza mazoe-
Zi yapi wakati sisi tangu
tufike huku hatujafanya
mazoezi, hizi habari za
kutengenezwa na hazina
tija yoyote, hawatuondoi
kwenye malengo yetu,”
alisema Rweyemamu.
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Aliongeza wanatarajia
kuanza ligi kwa kishindo na
wamepanga kutimiza malen-
g0 yote waliyojiwekea ya
kufanya vizuri zaidi msimu
huu.

“Ndani ya kambi yetu
huku Mbeya kila mmoja
ameelekeza mawazo yake
kwenye mchezo ulioko
mbele yetu, tunataka kuan-
za kwa kishindo,” aliongeza
Rweyemamu.

Baada ya mechi ya Ju-
mapili, Simba itaelekea Mo-
rogoro kuwafuata Mtibwa
Sugar katika mechi ya
raundi va pili itakayoche-
zwa Septemba 12, mwaka
huu kwenye Uwanja wa
Jamhuri mkoani humo.
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