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Mkurugenzi wa The Guardian Ltd (TGL), Joyce Luhanga, akimweleza jambo Kaimu Balozi
wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini, Balozi Hussein Alvand Bahineh (wapili kushoto),
alipotembelea kiwanda cha uchapaji wa magazeti ya kampuni hiyo, eneo la Mikocheni,
mkoani Dar es Salaam jana. Kushoto ni Ofisa Uhusiano wa Ubalozi huo, Mohammad
Rezaee na kulia ni Meneja Raslimali Watu wa TGL, Emmanuel Matondo. Picha zaidi UK. 7.

PICHA: SELEMANI MPOCHI

Mahakama yatupa pingamizi
la Jamhuri kesi ya Mbowe

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Divisheni ya Makosa ya
Rushwa na Uhujumu Uchumi imetupilia mbali
pingamizi la upande wa Jamhuri la kupinga
kupokewa nyaraka nne za shahidi wa pili wa
utetezi, Lembris Mchome, katika kesi ndogo
ndani ya kesi kubwa inayomkabili Mwenyekiti
wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Freeman Mbowe.

Uamuzi huo umetolewa baada ya hoja za
mawakili wa pande zote mbili hivyo kukubali-
ana na hoja za upande wa utetezi.

Akitoa uamuzi juu ya pingamizi hilo la
mawakili wa Jamhuri, Jaji Joachim Tiganga
alisema: “Shahidi ana tatizo la kiafya, ni kweli
nyaraka zinatumika kuuliza maswali lakini ma-
hakama inayo muda wa kuzichunguza.

“Kwa sababu hiyo mahakama imeona ipokee
nyaraka kwa kuzingatia uamuzi wake utakao-
tolewa mbele, mahakama imepokea barua
kielelezo namba 2, ‘dispatch’, kielelezo namba
tatu, hati ya mashtaka kielelezo namba nne na
mwenendo wa kesi kielelezo namba 5.

Jamhuri ilipinga kupokewa kwa nyaraka nne
za shahidi wa pili wa utetezi katika kesi ndogo
kwa madai kuwa vielelezo anavyotaka kutoa
havihusiani na shauri lililopo.

Mapingamizi hayo yaliwasilishwa baada
ya shahidi kutaka kutoa nyaraka akionyesha
alikamatwa na kushtakiwa katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu na kwamba alipokewa na
Koplo Msemwa Kituo cha Polisi Oysterbay.

Shahidi alidai alipokamatwa mkoani Kiliman-
jaro, alipelekwa Kituo cha Polisi Oysterbay Mei,
2020 na alipokelewa na Koplo Msemwa. Alidai
kuwa askari huyo hakuwa Kituo Kikuu cha Poli-
si Dar es Salaam mwaka jana kama anavyodai
katika ushahidi wake.

Mchome aliiomba mahakama kupokea hati
yake ya mashtaka, mwenendo wa kesi yake, ba-
rua na ‘dispatch’ kama kielelezo lakini upande
wa Jamhuri ulipinga kwa kutoa sababu mbalim-
bali.

Wakili wa Serikali Mwandamizi, Pius Hillar,
alidai nyaraka anazotaka kutoa shahidi zinahu-
siana na kesi ya jinai namba 77/2020 Jamhuri
dhidi ya Lembrus Mchome na ilikuwa Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi Kisutu.

Alidai hakuna kwa namna yoyote ile nyaraka
hizo zikahusiana na kesi iliyopo mahakamani
na kwamba hazihusiani kwa namna yoyote na
Koplo Msemwa aliyekuwa shahidi wa tatu wa
Jambhuri katika shauri dogo.

“Nyaraka hazionyeshi chochote kama Msem-
wa alifanya kazi Oysterbay Mei 2020. Hazihusi-
ani na ukamatwaji wa mshtakiwa Mohammed
Ling'wenya ambaye ndiye shauri lililopo,” al-
idai.

Alidai barua inayotaka kutolewa inatoka Tan-
africa Law na imetiwa saini na Wakili Peter Ki-
batala imeelekezwa kwa Hakimu Mkazi Kisutu,
imenakiliwa kwa Lembrus Mchome na Naibu
Msajili.

Wakili Hillar alidai hati ya mashtaka na
mwenendo wa kesi inahusiana na kosa la
matumizi mabovu ya mtandao na shahidi
alikamatwa kwa kupiga picha fulani kwa kion-
gozi fulani. Wakili Mwandamizi Abdallah Cha-
vula alidai shahidi hakueleza nyaraka hiyo am-
bayo ni hati ya mashtaka ilitengenezwa kutoka
kwenye nyaraka ipi.

Akijibu mapingamizi, Wakili wa Utete-
zi, Nashon Nkungu alidai anaunga mkono
upokewaji wa nyaraka zote nne kwa sababu
zimekidhi matakwa ya kisheria na kwamba hati
ya mashtaka anayotaka kutoa kama kielelezo
inahusika sababu ndiyo iliyotumika kumpokea
shahidi Kituo cha Polisi Oysterbay.

Wakili Peter Kibatala aliunga mkono
kupokelewa kwa nyaraka hizo akidai zimekidhi
vigezo vya msingi na shahidi ameweza kuten-
geneza msingi wa nyaraka hizo na kueleza al-
ivyokaa na vielelezo hivyo kuanzia alipokabi-
dhiwa.

Kesi ndogo imetokana na mawakili wa utete-
zi kupinga maelezo ya onyo ya mshtakiwa
Ling'wenya kupokewa mahakamani kama kiele-
lezo kwa madai kwamba mshtakiwa aliteswa,
alitishwa na kusainishwa makaratasi na anadai
hakuwahi kufikishwa Kituo Kikuu cha Polisi
kama inavyodaiwa na upande wa Jamhuri bali
alifikishwa Polisi TAZARA na Mbweni.

Washtakiwa katika kesi hiyo, mbali na Mbowe
na Ling'wenya ni Adamu Kasekwa na Halfani
Bwire ambao wanashtakiwa kwa madai ya kula
njama kufanya vitendo vya kugaidi kati ya Mei
Mosi na Agosti 5, 2020.

Marufuku
masomo ya
ziada likizo
na shuleni

Na Christina Mwakangale

SERIKALI imepiga marufuku maso-
mo ya ziada shuleni baada ya muda
wa kawaida, pia wakati wa likizo,
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa,
Ummy Mwalimu ametamka.

Hatua hiyo inakuja siku sita tangu
Chama cha Madaktari Tanzania
(MAT) kitangaze kuanza utafiti wa
athari za kiafya kwa wanafunzi wa-
naobakizwa shuleni kwa muda wa
ziada, sambamba na kulazimishwa
kubeba mzigo mkubwa wa vitabu.

“Ninaungana nao MAT ambao
wameonyesha changamoto kwa
serikali tuifanyie kazi. Ninatamka
watoto waende likizo, sisi kama
TAMISEMI  tumepokea  kama
changamoto ya elimu kutoka kwa
waziri, watoto wetu hawapumziki,
tabia ya baadhi ya shule za msingi
na sekondari kulazimisha muda wa
ziada,” alisema jana jijini Dodoma.

Waziri katika mkutano wake na
waandishi wa habari, alifafanua:
“Mihula ya masomo iheshimiwe,
watoto wakitakiwa kufunga shule
waende nyumbani, kama kuna hi-
taji la kufanya masomo ya ziada,
kipatikane kibali kutoka katibu wa
mkoa ili kufanya hivyo likizo.”

Akirejea sera mahususi ya elimu
iliyopo sasa, waziri aliainisha kuna
jumla ya siku 194 za masomo kwa
mwaka, akihimza masomo yote
yana miongozo na mitaala ambayo
ikitumiwa vizuri inatosheleza ma-
hitaji ya kusoma.

Ikiwa ni sehemu ya maelezo yake
kuadhimisha miaka 60 ya uhuru wa
nchi, Ummy alionyesha kukerwa na
kinachojiri kwenye shule, ikiendana
na mikasa ya watoto kudhurika, ali-
fafanua “Mtoto wa miaka 12 ana ‘de-
pression’ (athari kiafya). Nimepata
kesi hii, mtoto anaamshwa saa tisa
alfajiri hadi usiku.”

“Nilipokuwa kwenye maha-
fali Bagamoyo, nilieleza twisheni
mpaka saa mbili usiku... msukumo
mkubwa wa kiuchumi na wa mtoto
kufaulu mitihani ya badala dar-
asani, kunafanya mtoto kusoma
kwa muda mrefu,” alisema Ummy.

Mnamo Januari 2, mwaka huu, Ni-
pashe lilitoa ripoti maalum kuhusu
kinachojiri shuleni na kuanika pi-
cha kamili yenye mifano namna
wanafunzi wanavyolazimishwa ku-
kaa muda wa ziada, ikiwa na mifano
baadhi ya shule zinazoendesha ma-
darasa hadi saa nne usiku kwa siku
saba za wiki.

Ummy alisema serikali imebaini

wazazi nao wanachangia msukumo
huo wa kufaulu na kusababisha wa-
toto kusoma kwa saa nyingi mradi
afaulu, badala ya kuzama katika
hoja ya uelewa, jambo alilosema
atalisimamia kikamilifu kulikabili
kwa kushirikiana na wakurugenzi
mikoani, pia makatibu wakuu wa
wizara.

Jumatano wiki iliyopita, MAT
ilitangaza kuanza utafiti baada ya
kubaini athari wanazozipata wa-
nafunzi kwenye shule za msingi,
ambao hukaa zaidi ya saa 12 shuleni,
kubeba mabegi mazito hususan ka-
tika shule binafsi, ikirejea mfano
wa shule kadhaa ikiwamo iliyoko
Segerea wilayani Ilala.

Inaelezwa shule kadhaa zimebu-
ni mbinu za kulazimisha kuongeza
ufauluy, ikiwamo muda wa masomo
wa ziada au wanafunzi hao kulazi-
mishwa kukaa bweni.

Kutokana na hali hiyo, MAT ilise-
ma imepokea malalamiko kutoka
kwa wazazi kuhusu hali hiyo, ikiwa
na maoni ya kubadilishwa muda wa
masomo uliopangwa na serikali,
kunaweza kuchangia athari kiafya
kwa mwanafunzi.

Rais wa chama hicho, Dk. Shad-
rack Mwaibambe, akizungumza
na Nipashe wiki iliyopita, alieleza
namna walivyopokea malalamiko
kutoka kwa wazazi na walezi na
kuanza uchunguzi kubaini athari
za kiafya kwa watoto kwa kuwahoji
wazazi na shule husika.

“Watoto kulazimika muda wa
ziada, kukaa bweni, kubeba ma-
begi mazito na kukosa muda wa ku-
pumzika na michezo, chama kina
wajibu wa kikatiba kuishauri seri-
kali juu ya mambo ya afya,” alisema
Dk. Mwaibambe.

“Tunataka kujua ukubwa wa
tatizo, ushahidi katika suala hilo na
shule zinazofanya hivyo tuwe na
mifano, tuzungumze na Waziri wa
Elimu na kutoa ushauri wa kiafya
juu ya afya za watoto.”

“Hakuna shule iliyohuru kujifany-
ia mambo yake inavyotaka bila ku-
jali taratibu zilizowekwa. Shule im-
ekuwa vita kwa watoto wetu. Fikiria
mtoto anatakiwa darasani saa 11
alfajiri hadi jioni, darasani hadi saa
mbili usiku, ratiba hii ni mpaka Ju-
mamosi, mwaka mzima.

“Mtoto hana ratiba ya kucheza,
kukaa na ndugu zake, wazazi wake,
anarudi nyumbani amechoka, saa
10 alfajiri ameamshwa. MAT ina
wajibu wa kikatiba kuishauri serika-
li kushughulikia mambo ya kiafya,”
alisema.
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Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha na Mipango, Emmanuel Tutuba, akikata utepe
kuzindua kitabu kipya kinachoitwa Misingi va Ukaguzi katika Sekta ya Umma
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JWTZ yaonya utapell
rushwa usajili jeshini

Na Beatrice Shayo

JESHI |a Ulinzi la Wananchi wa
Tanzania (JWTZ), limeonya vitendo
vya utapeli na rushwa vinavyofany-
wa na baadhi ya watu kuwarubuni
vijana wanaotaka kujiunga na jeshi
hilo kwa kufanyiwa usajili kwenye
nyumba za wageni na kukimbiwa
bila kujua.

Kaimu Mkurugenzi wa Habari na
Uhusiano wa JWTZ, Luteni Kanali
Gaudentius llonda, alibainisha
hayo na kutoa onyo wakati akitoa
ufafanuzi kwa waandishi wa habari
kuhusiana na vijana wanaoandik-
ishwa kujiunga na jeshi.

Alisema amelazimika kuzungumza
na vyombo vya habari ili umma
upate taarifa kwa kuwa kumeibuka
tabia, mwenendo na vitendo vya
baadhi ya watu ambao wameanza
kutumia fursa ya uandikishwaji wa
vijana kujinufaisha.

“Wameanza vitendo vya rushwa,
vitendo vya kuwalaghai wananchi
kwamba watoe fedha ili vijana wao
wapatiwe nafasi za kujiunga na
jeshi. Huu udanganyifu unaoende-
lea kufanyika umesababisha usum-
bufu mkubwa kwa wananchi, wazazi
na ndugu na jamaa ambao wana
vijana wao katika kambi za Jeshi la
Kujenga Taifa,” alisema.

Kanali llonda alisema matapeli hao
wamefikia hatua ya kuanza kuwas-
ingizia viongozi na makamanda wa
jeshi kuwa wametumwa kukusanya
hela ili kuwaandikisha hao vijana
jambo ambalo si la kweli.

“Mbaya zaidi wamekwenda mbali
na wengine kueleza kuwa fedha
hizo wametumwa na Mkuu wa
Majeshi jambo ambalo si sahihi.
Madai kwamba Mkuu wa Majeshi
kwa nafasi yake kutuma kuchukua
hela aingizwe kijana ni jambo
ambalo kwa kweli hatuwezi kuli-
fumbia macho kuona viongozi wetu
wanachafuliwa na watu ambao ni
wadanganyifu,” alisema.

"Jambo la ajabu wanachukua hadi
nyumba za kulala wageni wanaku-
sanya vijana, wanawaandikisha

majina kwamba subirini tunaenda
kuwaletea nafasi za kujiunga na
jeshi. Vijana wanakaa pale wa-
nadanganyika na wazazi huyo
tapeli kashatokomea. Matokeo yake
wanaamua kuja jeshini kumtafuta
Mkuu wa Majeshi, makamanda na
viongozi wengine kudai nafasi zao,”
aliongeza.

Kutokana na kadhia hiyo, Kanali
llonda aliwaomba wananchi ku-
wapuuza matapeli hao na kamwe
wasikubali kudanganyika kutoa
fedha kwa sababu ya kuingia jeshini
na kwamba hakuna nafasi ya mtu
kuingizwa jeshini kwa kutumia
mgongo wa fedha, hivyo wananchi
wanatakiwa kulitambua hilo.

Pia alisema baadhi ya wananchi
wana tabia ya kuwafuata viongozi
hasa walioko jeshini, makamanda
wa ngazi mbalimbali kwa kuwaomba
kuwa vijana wao wako nyumbani na
wanaomba waingizwe jeshini.

“Naomba nitumie fursa hii kuwa-
fahamisha kuwa JWTZ lina taratibu
zake zilizoainishwa Kkisheria, kika-
nuni na lina miongozo ya kuchukua
vijana na kujiunga JWTZ. Kamwe
jeshi haliandikishi vijana kwa ku-
fuata kigezo cha fedha na haliwezi
kufuata mkumbo huo kwani jeshi
letu lina uweledi, linafuata maadili,
taratibu, kanuni na wana maadili ya
hali ya juu,” alisema.

SIFA ZA KUJIUNGA

Ili kijana ajiunge na jeshi. Alisema
lazima awe ni rai wa Tanzania wa
kuzaliwa, awe na umri kati ya miaka
18 hadi 28 na, kijana lazima awe
na afya njema ya mwili na awe na
afya ya utimamu wa akili. Pia awe
mwenye tabia njema na nidhamu,
awe hajawahi kupatikana na hatia
yoyote ya makosa ya Kijinai au ku-
fungwa jela, awe na cheti halisi cha
kuzaliwa, vyeti vya shule na vyeti
vya chuo kwa wale ambao wam-
emaliza elimu hiyo.

Kwa upande wa madaktari ambao
wameandikishwa, alisema awe
amemaliza mafunzo kwa vitendo na
kutunukiwa vyeti pamoja na kusajil-
iwa na bodi husika ya madaktari.

Wauguzi wasimamishwa
tuhuma mapenzi wodini

Na Halima Ikunji, TABORA

MKUU wa Wilaya ya Kaliua mkoani Tab-
ora, Paul Chacha, ameagiza kusimamishwa
kazi watumishi wawili wa Kituo cha Afya
Kaliua kwa tuhuma za kufanya mapenzi wo-
dini wakiwa zamu usiku.

Akitoa taarifa hiyo juzi alisema ame-
chukua hatua hiyo baada ya watumishi hao
kulalamikiwa na wagonjwa juu ya kujihu-
sisha na vitendo hivyo wanapokuwa zamu
usiku.

Alisema baada ya kupata malalamiko
hayo aliitisha kikao cha dharura cha watum-
ishi wote ili kujua ukweli juu ya watumishi
hao ambao ni muuguzi wa kike (mwajiriwa)
na mganga aliyeko mafunzoni waliokuwa
wakituhumiwa kufanya mapenzi wodini
usiku.

Kiongozi huyo alisema baada ya kujiri-
dhisha kuwapo tuhuma hizo, ameamua
kuchukua hatua ya awali ya kuwasimami-
sha kazi ili kupisha uchunguzi na hatua ny-
ingine za kinidhamu zichukuliwe na mam-
laka husika ikiwa watabainika kujihusisha
na vitendo hivyo.

Alibainisha kuwa kitendo hicho ni utovu
wa nidhamu, akisisitiza mtumishi yeyote wa
umma na hata sekta binafsi anapaswa ku-
jiheshimu na kutekeleza wajibu wake kwa
kufuata taratibu na miongozo ya kazi yake.

“Siwezi kufumbia macho tabia za namna
hiyo, tutaendelea kuchukua hatua stahiki
kwa mtumishi yeyote asiyezingatia maadili
ya utumishi katika eneo lake, huyu mmoja
ni daktari mwanafunzi, anajifunza nini sasa
kama anaweza kufanya mapenzi wodini?”
Alihoji.

Katika hatua nyingine, Mkuu wa Wilaya
aliagiza kusimamishwa kazi mara moja kwa
Mganga wa Hospitali ya Wilaya hiyo, Dk.
Irene Apina, kwa tuhuma za kukataa kum-
patia matibabu mtoto wa miaka tano na ku-
sababisha kifo chake.

Alisema kitendo cha mtumishi huyo
kushindwa kutotoa huduma kwa mtoto
huyo kutokana na wazazi wake kukosa
fedha za matibabu sio cha kiungwana kwa
kuwa alipaswa kutoa huduma kwanza ili
kuokoa maisha yake.

Baada ya kupata taarifa za mganga ku-
kataa kutoa huduma kwa mgonjwa (mtoto
wa miaka mitano) kutokana na kukosa
fedha na kusababisha kifo chake, Mkuu wa
Mkoa wa Tabora, Dk. Batilda Burian, amea-
giza akamatwe na kuwekwa ndani wakati
akisuburi hatua zaidi za kinidhamu.

Mkuu wa Wilaya huyo pia aliagizwa kum-
simamisha kazi muuguzi wa Kituo cha Afya
Kaliua, Elias Bwire, kwa tuhuma za kujihusi-
sha na vitendo vya utoaji mimba na muugu-
zi mwenzake Austina Justin kwa kukiuka
maadili ya kazi yake.

Akifafanua juu ya tuhuma hizo, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya
hiyo, Jerry Mwaga, alithibitisha kupokea
tuhuma hizo na kubainisha kuwa watazi-
fanyia uchunguzi wa kina na hatua stahiki
zitachukuliwa dhidi ya yeyote atakayethiti-
bika kuhusika.

Hata hivyo, alibainisha kuwa mtumishi
aliyekuwa mafunzoni hayupo tena katika
kituo tajwa, huku akibainisha kuwa haku-
wa mafunzoni bali aliletwa na shirika (jina
tunalo) ambao ni wadau wa afya kwa ajili ya
kusaidia kutoa huduma za utabibu.
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Shahidi: Nilifurahi Sabaya kutumbuliwa

Na Allan Isack, ARUSHA

MFANYABIASHARA Francis Mroso,
amedai Mahakamani kwamba alifura-
hishwa na kitendo cha Rais Samia
Suluhu Hassan kumsimamisha kazi
na kumtumbua aliyekuwa Mkuu wa
Wilaya ya Hai, Lengai Ole Sabaya.

Mroso, ambaye ni shahidi wa 10 wa
Jamhuri katika kesi ya rushwa na uhu-
jumu uchumi inayomkabili Sabaya na
wenzake sita, alitoa madai hayo jana
mbele ya Hakimu Mkazi wa Mahakama
ya Hakimu Mkazi Mkoa wa Arusha, Pa-
tricia Kisinda.

Washtakiwa wengine katika kesi hiyo
ni Sylvester Nyegu, Enock Togolani,
Watson Mwahomange, John Odemba,
Jackson Macha na Nathan Msuya.

Akihojiwa na Wakili wa Utetezi, Frido-
lin Bwemelo, Mrosso ambaye ni shahidi
wa 10 katika kesi hiyo, alidai kwamba
kitendo cha Rais Samia kumsimamisha
kazi Sabaya kwa ajili ya kupisha uchun-
guzi kilimfurahisha sana.

Alidai kwamba tukio la Sabaya na wa-
saidizi wake kulazimisha kupatiwa Sh.
milioni 90 lilifanyika Januari 22, mwaka
huu.

Pia alidai kuwa alitoa taarifa kwa
aliyekuwa Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Arusha, Salumu Hamduni, ambaye kwa
sasa ni Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU).

Alidai kuwa Hamduni naye aliahidi
kulishughulikia suala hilo na alimwagi-
za Mkuu wa Upelelezi wa Makosa ya
Jinai Mkoa wa Arusha (RCO), kuchukua
maelezo ya tukio hilo na kulifanyia
uchunguzi.

Wakili Bwemelo alimuuliza shahidi

kwa nini alienda kwa viongozi hao
badala ya kwenda Kituo Kikuu cha Poli-
si na kujibu kwamba Sabaya alikuwa
Mkuu wa Wilaya na ni mteule wa Rais,
hivyo alikwenda kwa viongozi wa juu
zaidi ili walishughulikie tatizo lake la
kuchukuliwa kwa nguvu.

Mrosso alidai kuwa alipokuwa Benki
ya CRDB Tawi la kwa Mrombo, Arusha,
alikuwa chini ya ulinzi na vijana wa Sa-
baya ambao walijitambulisha kuwa ni
maofisa usalama wa taifa na wengine
maofisa wa Mamlaka ya Mapato Tan-
zania (TRA), hivyo hakutakiwa kupiga
simu wala kuongea na mtu yeyote.

Wakili Bwemelo alimwuliza Mrosso
kama anamfahamu Cathbert Swai,
mfanyabiashara maarufu wa mjini
Moshi na kukaa naye kikao chochote,
na kudai kuwa hamjui wala hajawahi
kukaa naye sehemu yoyote kuzungum-
zia kitu chochote.

Pia alidai kuwa Kihongosi na Ham-
duni, hawajui zaidi ya kuwaona na ku-
wasikia katika shughuli zao za kila siku
za kiserikali.

Alidai kwamba alikabidhi Sh. milioni
90 kwa vijana wa Sabaya, wakiwa katika
eneo la Shule ya Msingi Sombetini, jijini
Arusha, baada ya kuzitoa fedha benki
na kuwekwa katika boksi.

Mrosso alidai baada ya kutoka benki
aliongozana na vijana hao, hadi katika
shule hiyo na aliamuriwa kupunguza
mwendo wa gari lake na aliposhuka,
kulikuwapo na gari lingine lililokuwa
likiwafuata nyuma.

Katika kesi hiyo, shtaka la kwanza ni
la kuongoza genge la uhalifu kinyume
cha Sheria ya Uhujumu Uchumi ki-
fungu cha 57(1) na 60(2) na linawakabili
washtakiwa wote.

Ilidaiwa Mahakamani huko, kwamba
kwa pamoja washtakiwa hao, Januari
22, mwaka huu, katika maeneo tofauti
li kwa nafasi ya Mkuu wa Wilaya ya Hai,
walifanya vitendo vya uhalifu kwa kuji-
patia Sh. milioni 90 kwa manufaa yao.

Shtaka la pili ni la kujihusisha na
vitendo vya rushwa na linamkabili Sa-
baya kinyume cha Sheria ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa kifungu cha
15(1B,2) Sura ya 329 kama ilivyofanyiwa
marekebisho mwaka 2019.

Ilidaiwa kwamba Januari 22, mwaka
sha, Sabaya alijihusisha na vitendo vya
rushwa kwa kumtaka Mroso, kumpatia
Sh. milioni 90 kwa kumshinikiza ili asi-
toe taarifa za jinai za mtu huyo za ma-
dai ya ukwepaji kodi. Shtaka la tatu ni la
kujihusisha na vitendo vya rushwa, lin-
alomkabili mshtakiwa wa kwanza peke
yake, kinyume cha Sheria ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa kifungu cha
15(1B,2) sura ya 329 kama ilivyofanyiwa
marekebisho mwaka 2019.

Katika shtaka hilo, inadaiwa kwamba
Januari 22, Sabaya akiwa katika eneo la
Kwa Mrombo, alijihusisha na rushwa
kwa kujipatia Sh. milioni 90 kutoka kwa
Mroso ili asitoe taarifa za jinai za madai
ya ukwepaji kodi.

Shtaka la nne ni la matumizi mabaya
yamadaraka, inadaiwa kuwa Januari 22,
Sabaya akiwa katika eneo la kwa Mrom-
bo, alitumia vibaya nafasi yake ya Mkuu
wa Wilaya ya Hai kwa kumtisha Mrosso
kumfungulia mashtaka ya kukwepa
kodi kitendo ambacho ni kinyume na
kifungu cha 15(9) cha Sheria ya Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa, kwa dhu-
muni la kujipatia fedha.

Mkuu wa Mauzo
na Huduma kwa
Wafanyakazi wa
Mashirika Bin-

afsi na Umma wa
Benki ya Absa
Tanzania, John
Maganga (kushoto),
akikabidhi tuzo

yva Kampuni Bora
va utengenezaji
wa sabuni kwa
Mkuu wa Biashara
wa Azania Group,
Joel Laiser, wakati
wa utoaji Tuzo za
Chaguo la Mtumiaji
Afrika 2021, Dar es
Salaam juzi. Kulia
ni Mwanasheria

wa Azania, Mahdi
Mvungi. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Jela miaka 40 kusafirisha dawa za kulevya

Na Said Hamdani, LINDI

MAHAKAMA Kuu ya Tanza-
nia Kanda ya Mtwara imewahu-
kumu watu wawili kati ya wata-
tu kifungo cha miaka 40 jela na
kulipa faini ya Sh. 1,517,853,318
baada ya kupatikana na hatia ya
kusafirisha dawa za kulevya.

Hukumu iliyotolewa na Jaji wa Ma-
hakama Kuu Kanda ya Dar es salaam
aliyeteuliwa kusikiliza kesi hiyo, Jaji
Issaya Halfani, baada ya kuridhishwa
pasio shaka na ushahidi uliotolewa na
upande wa Jamhuri.

Waliohukumiwa ni Ahmadi Nyamvi
na Athumani Mohamedi wakazi wa
Wilaya ya Kindondoni mkoani Dar
es Salaam, huku ikimwachia huru

mshtakiwa wa tatu, Monicar Mathias
Murumba, baada ya kutoonekana na
hatia.

Baada ya kutiwa hatiani, wakili ali-
yekuwa anawatetea, Hadson Ndusiao,
aliiomba mahakama kuwapa wateja
wake adhabu nafuu kwa alichodai
ni wakosaji wa mara ya kwanza, pia
wamekaa mahabusu  kwa muda
mrefu, hivyo wanajutia makosa wali-
yoyafanya na watakuwa raia wema
warudipo uraiani.

Jaji Halfani akitoa hukumu katika
kesi hiyo namba 04/2012, alisema
kosa la kwanza la kusafirisha dawa
za kulevya aina ya heroin aliwahu-
kumu kila mmoja kifungo cha miaka
20 jela pamoja na kulipa faini ya Sh.
1,490,780,580.

jela na kulipa faini ya Sh. 13,535,869 : afundishwa vyuoni lakini kusema ukweli somo lile

Serikali yaona jambo
kitabu cha CAG Utouh

: Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imesema kitabu kipya cha masuala ya

¢ ukaguzi kilichoandikwa na Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) mstaafu, Lu-
¢ dovick Utouh, ni silaha katika kukabiliana na ufujaji
¢ wa fedha za umma.

Kitabu hicho kilichopewa jina la ‘Principles of Pub-

lic Sector Auditing - The Case of SAI Tanzania’, kilizin-
: duliwa rasmi juzi jijini Dar es Salaam.

Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchem-

* ba, katika hotuba yake ya uzinduzi wa kitabu hicho
: iliyowasilishwa na Katibu Mkuu wa wizara hiyo,
: Emmanuel Tutuba, alisema kitabu hicho ni silaha
¢ muhimu kwa serikali kupambana na wabadhirifu wa
- fedha za umma.

“Tunakichukua kitabu hiki kama silaha na nyenzo

muhimu ya kutuonyesha udhaifu na mapengo ya uk-
¢ aguzi na kuyafanyia kazi. Kupitia kitabu hiki tutaokoa
: fedha za umma na rasilimali za nchi,” alisema.

Katibu Mkuu alisema ni muhimu maofisa masuhuli

: na wakaguzi wa ndani wote nchini kununua na kuki-
¢ soma kitabu hicho kwa kuwa kimesheheni mambo
¢ ya msingi kuhusu ukaguzi wa fedha za umma na
: masuala ya ukaguzi wa hesabu kwa ujumla.

Huku akitoa agizo kwa maofisa wote wanaohusika,

¢ kuwa na nakala ya kitabu hicho, alisema kwa kuki-
! soma wataongeza uzoefu wa namna ya kusimamia
¢ fedha za umma ili kuepuka migogoro ya kifedha
baina yao na serikali.

Alisema kitabu hicho kimetoka wakati mwafaka

: kwa kuwa serikali sasa inapeleka fedha nyingi ka-
¢ tika halmashauri mbalimbali nchini kwa ajili ya
: utekelezaji wa miradi na utoaji wa huduma.

“Kitabu kimeeleza kwa undani namna am-

bavyo pesa zinakusanywa na kupelekwa kwenye
: utekelezaji wa miradi ya umma. Sisi kwenye sekta za
: umma hatukuwa na kitabu kinachoelezea usimam-
izi wa fedha za umma, lakini kitabu hiki kimekuja
¢ muda mwafaka kwa wasimamizi wa fedha za umma
. ili waangalie uzoefu uliowekwa na Utoah ambaye ni
: CAG mstaafu.

“Kwa hiyo kupitia kitabu hiki tunaamini kitakwen-

: da kuwaongezea uelewa maofisa masuhuli wetu ka-
. tika kutekeleza majukumu yao,” alisema.

Hata hivyo, Tutuba alimwomba Utouh na Taasisi

ya WAJIBU anayoiongoza, kukitafsiri kitabu hicho
¢ kwa lugha ya Kiswahili ili kusaidia kila Mtanzania
: kukisoma na kukielewa kwa wepesi zaidi.

“Kuna baadhi ya watu hawafahamu vizuri lugha ya

: Kiingereza, pia kuna madiwani ambao wapo katika
: halmashauri, nao pia wana nafasi katika kusimamia
! matumizi ya fedha za umma.

“Kwa hiyo kwa wale ambao lugha haipandi wata-

: pata shida kutafsiri baadhi ya misamiati iliyoandik-
wa katika kitabu hiki, hivyo nikuombe Utouh, kama
¢ itakupendeza utusaidie kukitafsri kitabu hiki kwa
. lugha ya Kiswahili,” aliwasilisha.

Mwandishi Utouh, ambaye ana sifa zingine za

¢ awali kabla ya kuwa CAG, mhadhiri mwandamizi wa
¢ uhasibu, pia Mkurugenzi wa Bodi ya Taifa ya Uhasibu
: na Ukaguzi wa Hesabu (NBAA), ana maelezo kadhaa
¢ yaliyomsukuma kuandika kitabu hicho.

Anafafanua kwamba ameandika kitabu hicho

¢ baada ya kubaini kuwapo uelewa mdogo na kukose-
. kana vitabu katika eneo la taaluma yake panapogusa

Kosa la pili la kusafirisha dawa ya :
kulevya aina ya cocane aliwahuku- :
mu kutumikia kifungo kama hicho :

kila mmoja na kufanya ya faini ya Sh. :

1,517,853,318.

Jaji Halfani alisema adhabu zote zi-

nakwenda kwa pamoja, hivyo watala-
zimika kutumikia kifungo cha miaka

huru mshtakiwa wa tatu Monica
Mathias Mulumba.
Awali

mahususi ukaguzi wa hesabu za fedha kwenye sekta
ya umma.
“Hiki kitabu kinazungumzia somo ambalo lin-

halina maandishi yoyote kwa mfumo wa kitabu.
“Kwa hiyo utakuta kwamba somo lile lilikuwa li-
nafundishwa kwa kuzingatia katiba na sheria inase-

. maje, hata nilipokuwa ninafundisha Chuo Kikuu cha
: Mzumbe, niliona hiyo shida. Baada ya kuwa CAG,
20 jela kila mmoja, huku ikimwachia :

nikaona bado tatizo linaendelea watu kutokuelewa

i ukaguzi katika sekta za umma.

ilidaiwa na Mwanasheria :

wa Serikali, Godfey Mramba, kuwa :
washtakiwa walikamatwa Januari 11, :

na Mkoa wa Lindi, wakiwa wanasafiri-
sha dawa hizo zikiwa kwenye madu-

Akiwasilisha hotuba ya CAG, Charles Kichere,
Naibu Mkaguzi Mkuu Ofisi ya CAG, Salina Mkumba,
alisema kitabu hicho kimezingatia vigezo vyote vya
kimataifa katika ukaguzi.

“Kitabu hiki si tu kwamba ni faida kwa Tanzania,

: bali pia nchi zingine nje ya mipaka ya nchi yetu ikiz-
* ingatiwa kuna nchi 26 barani Afrika zinazozungumza
mu na thamani ya zaidi ya Sh. bilioni *

lugha ya Kiingereza.
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mmmm Dodoma, Mwanza kicheko
“mabasi ya mwendokasi

Mongella: Uongozi
umegeuzwa biashara

Na Thobias Mwanakatwe

MWANASIASA mkongwe nchini,

Alisema hayo wakati akihojiwa kwenye kip-

indi cha Dakika 45 kinachorushwa na runinga
ya ITV kuhusu tathmini ya hali ilivyokuwa :
baada ya Tanganyika kupata uhuru miaka 60 :

iliyopita na hali ilivyo sasa baada ya uhuru.

“Watu kutoridhika na uchaguzi mbalimbali
tulionao ambapo mtu anajiona asipochaguli- :
wa yeye, uchaguzi haujawa halali, badala ya :

kusema tupeane mikono utajaribu siku ny-

ingine, haya yote ndio yamesababisha uongozi :
uwe kama biashara,” alisema Mongella am- :
baye alikuwa waziri katika serikali ya awamu :
ya kwanza na ya pili pamoja na kuwa Rais wa :

Bunge la Afrika.
Mongella ambaye wakati

kwanini walio wengi hawakumchagua.

Alisema watu lazima wafahamu kuwa kazi :
ya siasa ni ya kujenga nchi na sio ya kutafuta :
vyeo na hata kama vyeo hivyo vinapokuwapo :
vinatafutwa, lakini kisiwe ni kipaumbele cha :

kwanza na cha muhimu.

Mongella alisema siasa tuliyonayo hivi sasa :
hadhani kama watu wanaielewa na ndio :
maana mtu asipochaguliwa yeye anaona kama :
vile nchi haina kiongozi, badala ya kuelewa :
kwamba siasa ni kama demokrasia, ambayo ni :
uhuru wa watu wenyewe kusema wanamcha- :

gua mtu fulani.

“Nadhani sasa turudi madarasani angalau :
kuokoa umma wa Watanzania ambao hawana :
maarifa juu ya siasa, siasa tuifundishe upya tu- :
sione aibu... serikali yetu kuwa na mihutasari :
au silabasi ambazo zinajenga mtu kuelewa :

siasa na hili lifanyike katika chama chochote,”
alisema.

Alipoulizwa kwanini hivi sasa kila anayesaka :
uongozi lazima atumie fedha kununua wapi- :
gakura, alisema hali hiyo inatokana na kutoji- :
amini kwani mtu asiyejiamini lazima atatumia :
njia mbovu za kununua wapigakura ambao :

baadhi wanaendekeza njaa.

Akiongeza kuwa baada ya miaka 60 ya uhu- :
ru lazima tutafute falsafa ya kujitegemea, mtu :
aone aibu na kubeza mtu anapompa senti na :

kusema ngapi hizi, jambo alilosema ni aibu.

Mongella alisema wananchi wafahamu kuwa :
ukimchagua kiongozi aliyekupa fedha kamwe :

hawezi kukuletea maendeleo.
Nitakuwa mjinga kiasi gani nikupe mamil

na nyumba bora zmajengwa n11<afanye nini :
wakati hela yangu nimekupa, si tumemaliza- :

na,” alisema na kuongeza:

“Mimi nilikuwa nawaambia wapigakura :
unakuja nikupe Sh.200 za kwenda kununua :
gongo mimi nakwenda kupata mshahara wa :
miaka mitano wapi na wapi, afadhari unipe :
kura yako bure ili na mimi nikazane na kujen- :
ga nchi.” Alisema zamani rushwa inayotembea :
siku hizi haikuwapo, na kwamba ambapo ili- :
kuwa ukiingia kwenye kugombea unamwom- :
ba Mungu wako na unamwomba binadamu :

akupigie kura basi.
“Nilikuja kujifunza mbinu ya kuomba kura,

ukiomba kura usiombe zote, wewe ambaye :
hutaki kunipa acha, lakini usinivurugie, usiin- :

gilie uhuru wangu,” alisema.
Akizungumzia kuhusu demokrasia, alisema:

“Demokrasia haiji kama mtu hashibi, haiji :
kama hajui kusoma, demokrasia kwa upana :
wake kwanza ni uwezo wa mtu kuelewa upo :
wapi, nafasi yako ni ipi, lakini usivuke mipaka :

ya wenzio, ukivuka filimbi inapigwa.”

Balozi :
Getruda Mongella, amesema hivi sasa watu wa- :
nautazama uongozi kama biashara badala ya :
kujitolea, kwa lengo la kuwatumikia wananchi. :

ule alikuwa :
mjumbe wa Kamati Kuu ya CCM, alisema hivi :
sasa mtu ambaye hakuchaguliwa anajenga :
uadui kwa yule aliyechaguliwa na kuanza ku- :
wauliza watu kwanini hawakumpigia kura :
badala ya kujiuliza na kufanya tathmini ni :

Na Christina Mwakangale

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa, Ummy
Mwalimu, amesema kuwa
baada ya usafiri wa mabasi
yaendayo kasi - mwendokasi
kufanikiwa jijini Dar es Sa-
laam, mkakati unaofuata ka-
ribuni ni kupeleka huduma
hiyo majiji ya Mwanza na
Dodoma.

Akizungumza jana na

waandishi wa habari jijini
Dodoma kutoa orodha ya
mafanikio ya nchi katika mi-
aka 60 ya Uhuru, alitaja sura
mojawapo ya mafanikio ni
kuokoa muda wa usafiri ku-
toka eneo moja hadi lingine

-

kutoka wastani wa saa tatu
hadi dakika 45.

Waziri alisema ni hatua
iliyoongeza tija na ufanisi
kwenye usafiri wa umma,
ikiwamo kuongeza uchumi
wa watumiaji usafiri huo
kutokana na kuwahi kufika
waendako.

Alisema  pamoja  na
changamoto zilizopo kwe-
nye usafiri wa umma ji-
jini Dar es Salaam, ikiwamo
mrundikano wa abiria ka-
tika vyombo vya usafiri wa
umma, bado mwendokasi
umeleta mabadiliko chanya
kwa safari ndani ya jiji.

“Utafiti  tumefanya na
kubaini kuna ongezeko la
watumiaji wa usafiri wa

mwendokasi kutoka 76,000
kwa siku tangu mradi kuan-
zishwa (mwezi Mei mwaka
2016) na kufikia hadi abiria
200,000 mwaka 2018.
“Katika usafiri wa mwen-
dokasi mijini, Tanzania ina-
fanya vizuri kwenye usafiri
wa umma, ikilinganishwa na
nchi kadhaa kama za Afrika
Kusini, Nigeria, Misri. Dar
es Salaam ina idadi kub-
wa ya wasafiri wa umma

kwa siku,” alisema Waziri
Ummy.

Alisema mradi wa mwen-
dokasi jijini umechangia

ujenzi wa taswira ya jiji na
kupokea tuzo kutoka nchi
mbalimbali pia wageni ku-

Salaam, kuhusu uendeshaji
usafiri wa umma.

“Mradi huu umewezesha
wataalamu wa ndani kubu-
ni mfumo madhubuti wa
ukusanyaji mapato. Mwaka
2008 hadi 2009 zilikusany-
wa Sh. milioni 1277, na kufi-
ka Sh. bilioni 11.2 hadi Agosti
mwaka huu,” alisema.

Waziri Ummy pia alisema
usafiri huo ulioboreshwa
kutoka mfumo wa kawaida
wa Shirika la Usafiri Dar es
Salaam (UDA) hadi mwen-
dokasi (UDART), ulitokana
na ongezeko la mahitaji ya
jana kuruhusu wamiliki bi-
nafsi kutoa huduma, ingawa
dosari haikutatuliwa.

Meneja Mawasiliano wa Afrika wa Kampuni ya Justdigit, Meron Bezabeh (wapili kushoto), akizungumza na waandishi
wa habari, jijini Dar es Salaam jana, kuhusu kampeni ya kupanda miti kutunza mazingira na kuondoa ukame. Wengine ni
Meneja Programu wa Lead Foundation, Njamasi Chiwanga (kulia), Balozi wa kampeni hiyo, Benard Paul maarufu Ben Pol
(wa pili kulia) na Ofisa Mawasiliano Bollore Transport Logistics, Fey Mallonga. PICHA: MIRAJI MSALA

Umeme vijijini wa

Na Halfani Chusi

WAKALA wa Nishati Vi-
jijini (REA) umebainisha ma-
fanikio tisa yaliyopatikana
kwenye eneo lake la kazi

wakati nchi ikiadhimisha
miaka 60 ya uhuru.
Mkurugenzi Mkuu wa

REA, Hassan Saidy, akizun-
gumza na waandishi wa
habari jana jijini Dar es Sa-
laam, alisema upatikanaji
Wa umeme maeneo ya vi-
mwaka jana.

Alibainisha kuwa tangu
kuanzishwa kwa wakala
huo mwaka 2005 na kuanza
rasmi kazi zake miaka miwili
baadaye, umepata mafani-
kio mengi ikiwa ni pamoja
na kuwezesha ujenzi wa
jumla ya kilomita 38,296.56
Za umeme wa msongo wa
kati, kilomita 35,253.43 za
umeme wa msongo mdogo,

ufungwaji wa mashineumba
(transforma) 13,700 na uun-
ganishaji wa jumla ya wateja
716,847 kwa gharama ya Sh.
bilioni 2,661.93.

“Mbali na mafanikio hayo,
tumepata mafanikio men-
gine tisa tangu kuanzishwa
kwa wakala ikiwamo kuten-
geneza masoko kwa viwan-
da vya ndani vinavyozalisha
vifaa vinavyotumika katika
ujenzi wa miradi ya umeme.

“Kufikisha na kusam-
baza umeme katika makao
makuu ya wilaya zote, ku-
funga mifumo ya umeme
katika nyumba za wafan-
yakazi 831 kwenye sekta za
afya na elimu katika mikoa
ya Shinyanga, Kigoma, Kag-
era, Pwani, Lindi, Mtwara,
Ruvuma na Tabora.

“Kuwezesha uboreshwaji
wa kilimo cha umwagiliaji
katika mashamba likiwamo
shamba la Mtakuja - Kili-

manjaro, Zuzu-Dodoma, ku-
punguza uhamiaji wa vijana
kwa kuwa sasa huduma za
umeme zinapatikana hadi
vijijiru

“Kuanzishwa kwa vi-
wanda vidogo na vya kati
mfano mashine ya kusaga,
uchomeleaji, saluni za ki-
ume na kike, viwanda vya
useremala.

Upatikanaji wa burudani
televisheni, redio, disko,
ujenzi wa mitambo ya
baiogesi 725 katika ‘mae-
ajili ya kuanzisha nishati ya
kupikia na kuimarika kwa
uanzishaji wa vikosi vya ku-
uza vinywaji baridi, matumi-
zi ya mitandao M-Pesa, Tigo-
Pesa,” alibainisha.

Hata hivyo, mkurugenzi
huyo alidokeza vikwazo vi-

fikia asilimia 70

navyowakumba wakati wa
kukamilisha miradi yao viji-
jini ikiwa ni pamoja na baa-
dhi ya wananchi kutokuwa
tayari kutumia umeme, ku-
haribiwa kwa miundombinu
ya umeme ikiwamo nguzo
wa kumudu ghararna za
kusukia waya kwa ajili ya
kupokea umeme kwa mkazi,
uwapo wa vishoka ambao
wamekuwa  wakiwalaghai
wananchi na kuwapandiki-
Zia maneno ya uongo juu ya
miradi hiyo.

Kamishna Msaidizi Maen-
deleo ya Umeme, Stuyden
Rwebangila, aliitaja mikakati
iliyowekwa na REA kuen-
delea kufikisha umeme se-
hemu ambazo haujafikiwa
ikiwa ni pamoja na kuhami-
sha na kuwezesha ush-
iriki wa sekta binafsi katika
kutekeleza miradi ya nishati

na umeme vijijini.



6 NipaShe Jumatano Desemba 1, 2021

MAONI & UCHAMBUZI

Viwanda viongeze
uzalishaji sukari

KILA mwezi Machi hadi mwishoni mwa Mei kila mwaka vi-
wanda vya sukari nchini vinapokuwa kwenye matengenezo
ambacho ni kipindi cha mvua nyingi, uzalishaji wa sukari
husimama kwa muda, hali inayosababisha upungufu wa su-
kari na wakati mwingine bei kupanda .

Licha ya mikakati ya mara kwa mara kukabili upungufu wa
sukari nchini, bado uhaba umekuwapo kiasi cha wananchi
wengi kuathirika kwa kushindwa kutumia bidhaa hiyo kwa
muda fulani.

Hotuba ya Bajeti ya Wizara ya Kilimo mwaka huu ilisema
katika mwaka 2021/22 Wizara kupitia Bodi ya Sukari itaha-
masisha uzalishaji wa sukari kufikia tani 450,000 ambayo ni
mabhitaji ya nchi.

1li kufikia lengo hilo bodi itafunga mitambo miwili ya maji
moto itakayotumika kuzalisha mbegu bora za miwa katika
mashamba ya pamoja ya wakulima wadogo yenye ukubwa
wa hekta 200 katika wilaya ya Kilombero.

Bodi itahamasisha matumizi ya mbolea na kutoa mafunzo
kuhusu mfumo wa ununuzi wa pamoja wa mbolea kwa vy-
ama 28 vya ushirika vya wakulima wa miwa.

Aidha, bodi ilisema itajenga miundombinu ya umwagiliaji
katika mashamba mawili ya pamoja yenye ukubwa wa hekta
100 yaliyopo Kilombero, itaanzisha mashamba matatu ya
mfano ya miwa katika maeneo yanayolimwa miwa ya Mtib-
wa, Kagera na Manyara.

Katika kukabiliana na uhaba huo, baadhi ya viwanda vina
mkakati wa kuongeza uzalishaji kama ilivyofanya kampuni
ya Sukari Kilombero imeongeza mtaji kutoka Sh. bilioni 340
hadi Sh. bilioni 700 kwa mwaka.

Kiwanda hicho kinasema mradi huo wa upanuzi utakaohi-
taji uwekezaji mpya wa awali wa zaidi ya Sh. bilioni 550, uki-
jumuisha kiwanda kipya kitakachokuza uwezo wa kampuni
hiyo wa kutengeneza sukari na kupunguza uhaba nchini.

Wanasema lengo jingine ni kuhakikisha nchi inaondo-
kana na upungufu wa bidhaa hiyo na nchi kujitosheleza ifi-
kapo 2025, kwa kuwa utaongezeka kutoka tani 126,000 hadi
271,000 kwa mwaka na kuisaidia serikali kuokoa dola za
Marekani milioni 70 za kuagiza bidhaa hiyo nje.

Pia, kiasi cha miwa kutoka kwa wakulima mwaka 2026/27
kwa takribani tani milioni moja kwa mwaka zaidi ya tani
600,000, ili kuchochea maendeleo ya sekta ya kilimo na
kuboresha miundombinu na huduma za kijamii, ikiwamo
kuongezeka kwa ajira 2,000 za kudumu na za mkataba 2,440.

Hii ni habari njema kwa kuwa itasaidia kupunguza uhaba
wa sukari, pia tunaamini viwanda vingine vina mkakati kama
huu kuhakikisha sukari ya kutosha inapatikana nchini.

Uhaba wa sukari uliibuka tena kwenye mkutano wa Rais
Samia Suluhu Hassan na Rais wa Uganda, Yoweri Museveni,
ambaye alisema nchi hiyo ilitaka kuingiza sukari nchini, laki-
ni walishindwa kutokana na kauli ya Waziri, ndipo Rais alim-
wambia suala hilo limekwisha wanaruhusiwa kuleta bidhaa
hiyo nchini.

Tunaamini viwanda vikiongeza uzalishaji haba wa sukari
utakwisha, lakini hilo litawezekana ikiwa wadau wote wata-
husika ikiwamo serikali kusikiliza kero za wazalishaji.

Kama viwanda hivi vingeanza uzalishaji mpango ulikuwa
mzuri wa kuhakikisha wazalishaji wa nje wanauza miwa yao
kwa kiwanda, na walihamasishwa kulima lakini hali haikuwa
hivyo.

Kuna umuhimu Bodi ya Sukari ikahamasisha wawekezaji
kuwekeza kwenye sekta hiyo ili kuepusha kuagiza kutoka nje
na badala yake kuuza kwa nchi jirani.
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Umoja wa kinamama ngazi ya kufikia 50/50

KILIO cha muda mrefu cha
wanawake ni kutaka usawa wa
kijinsia kwenye nyanja mbalim-
bali kuanzia kwenye uongozi wa
kisiasa na wa kuteuliwa ili idadi
yao ilingane na ya wanaume ka-
tika uwiano wa 50 kwa 50.

Wanawake kama ambavyo
wamekuwa wakijinasibu kuwa
idadi yao ni kubwa kuliko
wanaume, na ni wapigakura
wakuu, ambao wana uwezo wa
kumpa ushindi mgombea kuto-
kana na wingi wao.

Pamoja na uwingi huo, bado
kumekuwapo na malalamiko
kwamba hawashirikiani na pale
baadhi yao wanapojitokeza ku-
wania nafasi za uongozi katika
ngazi mbalimbali hawapati ush-
irikiano wa kutosha.

Kama kuna ugumu huo ni
vyema kulimaliza na kulifany-
ia kazi, kwani kwa wingi wao
wakiamua kuungana, ni wazi
watawabwaga wanaume katika
nafasi za udiwani ,ubunge na
hata urais.

Kuendelea kutengana
kunaweza kuchelewesha
kutimiza ndoto yao ya kutaka
usawa wa kujinsia, katika nafasi
mbalimbali za uongozi na kue-
ndelea kubaki wasindikizaji wa
wagombea wa kiume.

Kinamama wamewahi ku-
lalamika katika matukio mbal-
imbali kuhusu uchaguzi mkuu
wa mwaka jana kwamba baadhi
yao walibaguliwa na wanawake
wenzao na kukejeliwa kwamba
hawafai.

Nadhani njia mojawapo am-
bayo inaweza kuwasaidia ku-
fikia wanachokihitaji, ni kush-

irikiana na kuachana na hisia
za kiitikadi za vyama, badala
yake waangalie sifa na vigezo na
kumchagua mwanamke mwen-
zake ambaye wanaona anafaa.

Kigezo kikiwa ni itikadi ya
chama, mfumo huo unaweza
kuchukua muda mrefu kufikia
uwiano wa 50 kwa 50 katika
uongozi, kwani wajanja watat-
umia udhaifu huo kuendelea
kuwabwaga.

Hivyo, wanapopanga kuziba
kila njia za ubaguzi wa kijin-
sia, ni muhimu wazibe kuanzia
ndani, kwani bila kufanya hivyo,
wanaweza kuendelea kuwa wa-
pigakura na wasindikizaji katika
uchaguzi.

Kimsingi wanaume  wa-
naweza kutumia udhaifu huo
wa kubaguana, waendelee
kushika nafasi nyingi za uon-
gozi, hivyo ni vyema wanawake
wakajiongeza, ili kumaliza kaso-
ro ndogondogo zinazokwami-
sha umoja wao.

Malalamiko ya wanawake ku-
kosa ushirikiano katika uchagu-
zi yapo, hivyo ingefaa viongozi
na jumuiya zao kufuatilia kwa
lengo la kumaliza kasoro hiyo,
ili utengano kuondoka mion-
goni mwao na kuwafanya kuwa
kitu kimoja.

Kwa ujumla, wanawake wa-
naweza kuwa chachu ya kuziba
pengo la usawa wa kijinsia kwa
kuachana na ubaguzi miongoni
mwao, ili anapojitokeza mmo-
jawapo kuwania uongozi, basi
wamchague bila kujali chama
anachotoka.

Kutokuwapo kwa usawa
wa Kkijinsia na ubaguzi kwa

wanawake na wasichana ku-
natajwa kama ukatili ambao
unapaswa kushughulikiwa na
wanawake wenyewe ndani na
hata nje.

Ushirikishwaji wa wanawake
katika nafasi mbalimbali ni
jambo muhimu kwa ajili ya
kupanga na kuleta maendeleo
na kusaidia kuzuia migogoro
inayokwamisha maendeleo ju-
muishi.

Katika karne ya 21 vuguvugu
la haki za wanawake limeshika
kasi na kuwafanya baadhi ya
kinamama kushika nyadhifa
mbalimbali serikalini na hata
katika mashirika na kampuni
ingawa bado kuna haja ya kasi
hiyo kuwa kubwa.

Ninaamini kwamba njia ya
kumaliza tatizo inategemea jinsi
wenyewe wanavyoimarisha
umoja na kuacha kubaguana
kwa itikadi za vyama kama, am-
bavyo imekuwa ikitokea, kwa
baadhi yao.

Wasiposhirikiana wanaweka
utengano, ambao unasababisha
udhaifu, wanapotafuta usawa
wa kijinsia, kwani wanashindwa
kwa kukosa umoja.

Usawa wa kijinsia ni suala
la utawala hasa kutokana na
ukweli kwamba dunia imeta-
waliwa na mfumo dume yenye
utamaduni unaoongozwa na
wanaume na imekuwa hivyo
kwa karne nyingi.

Mfumo huo ulianzishwa
kuhusu urithi kupitia wanaume
na hadi sasa unaendelea kuathi-
ri kila nyanja ya maisha na un-
achangia kudumaza maende-
leo.
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KAIMU BALOZI WA JAMHURI YA IRAN, BALOZI HUSSEIN
ALVAND BAHINEH ATEMBELEA THE GUARDIANLTD.
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Meneja wa Kiwanda cha Uchapaji cha The Guardian Ltd, Balasubramaniyan Ven-

Balozi Hussein Alvand Bahineh (kushoto), akitoa zawadi kwa Mkurugenzi wa  kadachalam (kulia), akionyesha kwa Balozi Hussein Alvand Bahineh, jinsi maga-
TGL, Joyce Luhanga baada ya kutembelea kampuni hiyo. zeti yanavyochapishwa.

Kaimu Mhariri wa Gazeti la Nipashe, Epson Luhwago, akimtambulisha Kaimu
Balozi wa Jamhuri ya Iran hapa nchini, Balozi Hussein Alvand Bahineh (kusho- - RV e B
to), alipotembelea chumba cha habari cha magazeti ya The Guardian Ltd (TGL), Balozi Hussein Alvand Bahineh (wapili kushoto), akizungumza na uongozi wa
mkoani Dar es Salaam jana. Katikati ni Mkurugenzi wa TGL, Joyce Luhanga. kampuni ya The Guardian Ltd jana.
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Chuo cha Ardhi Morogoro chapewa | IIING

mikakati kukamilisha urasimishaji

Na Munir Shemweta,
MOROGORO

NAIBU Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, Dk. Angeline Mabula,
amekitaka Chuo cha Ardhi
Morogoro (ARIMO) kujipan-
ga na kumaliza urasimishaji
makazi katika maeneo Kkili-
yopewa kazi hiyo.

Hatua hiyo inatokana na Dk.
Mabula kuelezwa na Mkuu wa
Chuo, Huruma Lugalla, kuwa
moja ya changamoto kubwa
katika urasimishaji makazi
maeneo mbalimbali ambayo
chuo hicho kimechukua kazi
hiyo ni kasi ndogo ya uchang-
iaji gharama kutoka kwa wa-
nanchi.

“Mheshimiwa Naibu Waziri
uchangiaji katika urasimishaji
makazi katika maeneo mbal-
imbali nchini tunayoyafanyia
kazi hasa hapa Morogoro ni

mdogo sana licha ya gharama
kupungua kutoka Sh. 150,000
hadi 130,000,” alisema Lu-
gala.

Pamoja na  kuelezwa
changamoto hiyo, Dk. Ma-
bula ambaye alikuwa aki-
zungumza na uongozi wa
chuo hicho, juzi alikitaka ku-
hakikisha kinachukua mae-
neo machache ya kuyafanyia
kazi badala ya mengi ambayo
yanaweza kuwashinda kuka-
milisha kazi kwa wakati.

“ Ni vizuri mkajipanga ka-
tika urasimishaji. Baada ya
kufanyika kosa la awali sasa
msirudie tena kosa maana
haitaleta picha nzuri kwa
chuo. Mnachotakiwa ni
kujipanga na kuwa na mkaka-
ti wa kukamilisha kazi,” alise-
ma.

Mkuu wa Mkoa wa Moro-
goro, Martine Shigela, alis-
hangazwa na maelezo kuwa

baadhi ya wananchi katika
mkoa wake wamekuwa wa-
zito kuchangia gharama za
urasimishaji makazi holela
wakati wanaweza kujenga ny-
umba ya Sh. milioni 20 huku
wakishindwa kuchangia Sh.
130,000.

“Yaani  wananchi  wa-
nashindwa kuchangia ghara-
ma za urasimishaji wakati
wanajenga nyumba kwa
gharama kubwa kama Sh. mil-
ioni 10 mpaka 20? Hii haina
afya kabisa,” alisema Shigela.

Awali, Lugalla alim-
weleza Naibu Waziri kuwa
chuo chake kinaendelea na
utekelezaji miradi ya urasi-
mishaji makazi katika mitaa
61 nchini kwa kushirikiana
na halmashauri na wananchi
wanaomiliki ardhi ya makazi
yaliyoendelezwa holela.

Kwa mujibu wa Lugalla,
jumla ya viwanja 30,188

vimeidhinishwa kufanyiwa
kazi ya urasimishaji makazi,
viwanja 129, 761 vimetambu-
liwa huku michoro 218 ikisan-
ifiwa na takriban Sh. bilioni
2.553 zimetolewa kwa ajili ya
utekelezaji wa kazi hiyo.

Aidha, mkuu huyo wa chuo
aliwasilisha ombi la kutaka
kusaidiwa uendelezaji eneo
la ekari 33 lililoko Mlima
Kola, Manispaa ya Morogoro,
kwa ajili ya kupanua wigo wa
mafunzo, miundombinu sam-
bamba na kuongeza udahili
wa wanafunzi.

Kutokana na ombi hilo,
Shigela alisema ni vyema
taasisi za umma zinapoom-
ba msaada wa uendelezaji
maeneo, zikafikiriwa kusaid-
iwa na kuongeza kuwa mkoa
wake uko tayari kusaidia
pale utakapoona mipango ya
chuo kuhusu uendelezaji
eneo hilo.

Meneja wa Benki ya NMB Kanda ya Ziwa, Baraka Ladislaus

(kulia), akikabidhi kadi ya p

i,

ikipiki ya magurudumu matatu kwa

mshindi wa Shindano la Bonge la Mpango inayoendeshwa na benki hiyo, kwa Derick Jasson Kazindaki kwenye hafla fupi iliyo-

Hisa za NICOL zapaa soko la hisa

Na Joseph Mwendapole

HISA za Kampuni ya NICOL
Investment PLC, zimeende-
lea kupaa katika Soko la Hisa
la Dar es Salaam (DSE) kutoka
Sh. 170 hadi Sh. 250.

Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu
wa Kampuni hiyo, Erasto
Ngamilaga, alisema hayo jana
alipokuwa akitangaza mkuta-
no mkuu wa mwaka wa wana-
hisa unaotarajiwa kufanyika
keshokutwa.

Alisema wanahisa wa kam-
puni hiyo wanatarajia ku-
kutana kujadiliana kuhusu
maendeleo ya kampuni yao
kwenye Ukumbi wa Kimataifa
wa Mikutano wa Julius Ny-
laam. Alisema moja ya ajenda
ni kujadili mafanikio ambayo
kampuni imeyapata tangu

iliposajiliwa kwenye Soko la
Hisa la Dar es Salaam (DSE)
na kwamba mkutano huo ni
wa kila mwaka.
“Tunawakaribisha wa-
nahisa wote waje watoe
michango mbalimbali waone
kampuni yao inaendeleaje
kwani tunaendelea kupata
mafanikio makubwa sana.
Sasa tumeanza kutawanya
uwekezaji wetu na tayari
tumewekeza Sh. bilioni 14
kwenye hati fungani,” alisema
Alisema NICOL imeendelea
kuimarisha uwekezaji wake
kwa upande wa hisa na tayari
imewekeza kwenye mashirika
mbalimbali kupitia DSE zaidi
ya Sh. bilioni 80. Alisema
hayo ni mafanikio makub-
wa ambayo yamechangia
ongezeko la faida la zaidi ya
asilimia 43 ambalo limeto-

kana na kuongezeka kwa ma-
pato kutoka kwenye gawio.

Ofisa mtendaji mkuu huyo
alisema kulinganisha na
miaka iliyopita, NICOL imeen-
delea kufanya vizuri mwaka
2020/21 na mwaka huo ili-
tangaza faida ya Sh. bilioni 3.8
kutokana na jitihada za mene-
jiment kutawanya uwekezaji
kwenye maeneo mbalimbali
yenye faida.

Ngamilaga alisema kutoka-
na na mafanikio hayo, bodi ya
kampuni hiyo kwenye kikao
cha Jjumaa itatoa mapende-
kezo ya gawio kwa wanahisa
wake na yakiridhiwa malipo
hayo yatafanyika mwaka huu.

“Tunaomba wanahisa wa-
shiriki mkutano huu kwa nia
ya kuona maboresho yanay-
ofanyika kwenye kampuni
yao na kampuni yao inavy-

ozidi kusonga mbele kwenye
soko la hisa na namna hisa
zao zinavyozidi kupanda
thamani kwa asilimia 40 ku-
toka Sh. 170 mpaka sh 250,”
alisema.

“Ni matumaini yetu kwam-
ba katika jitihada ambazo
tunazifanya na mipango am-
bayo tumejiwekea NICOL
inapanga kupaisha thamani
ya hisa zetu hadi hisa moja
kuuzwa kwa Sh. 1,400 am-
bayo ndiyo thamani halisi
ya uwekezaji wa NICO kwa
uwekezaji wetu,” aliongeza.

Alisema  kaulimbiu yao
mwaka huu ni kuongeza ma-
pato ya kampuni hiyo ili watu
wengine wavutiwe kuwekeza
na NICOL imechangia kodi
mbalimbali  serikalini na
mwaka huu pekee, imelipa
Sh. milioni 300 kama kodi.

Wabuni mbinu
mpyva za
kuozesha watoto

Na Shaban Njia, KAHAMA

WANANCHI wa Kata ya Mwaka-
ta, Msalala mkoani Shinyanga,
wamebuni mbinu mpya ya ku-
waozesha watoto wa kike ambao
wana umri wa kwenda shuleni
kwa kusingizia wanawapeleka
kwa shangazi zao walioko mikoani
kuendelea na masomo jambo am-
balo si kweli.

Pia kata hiyo imetajwa kuon-
goza kwa ukatili wa kijinsia ul-
jokithiri wa kutupa watoto wa-
dogo, ubakaji kwa wanafunzi na
wazazi kukimbilia kutafuta maisha
kwenye migodi ya wachimbaji na
kusababisha watoto kukosa mahi-
taji na wengine kuacha masomo.
humwa, Salum Mohamed, alisema
hayo wakati wa mafunzo ya rufa-
ni kwa wahanga wa ukatili wa Ki-
jinsia, watoto na wanawake chini
yva mradi wa kupunguza athari za
maafa (KAMA) unaotekelezwa na
Shirika la Huheso Foundation kwa
kushirikiana na Rudi kwa ufadhili
wa OXFAM Ubelgiji.

Alisema baadhi ya wazazi bado
wanaendelea kufanya vitendo
vya kikatili kwa watoto wa kike
kwa kuwanyima haki zao ikiwamo
elimu na badala yake wamebuni
mbinu mpya ya kuwaozesha kwa
kusingizia wanawapeleka kwa
shangazi zao.

“Hivi karibuni binti wa miaka 16
alitumwa dukani na wazazi wake
wakati anarejea alibakwa na mtu
ambaye mpaka sasa hatujamfaha-
mu. Tulimpeleka mtoto hospitalini
akawa chini ya uangalizi maalumu
lakini mwisho wa siku baada ya
vipimo alibainika kuwa na maam-
bukizi mapya ya VVU," alisema
Mohamed.

Naye Stella Michael alisema vi-
tendo vya kikatili ndani ya familia
muda mwingine vimekuwa Viki-
tokea wakati kinababa wanapo-
tumia dawa aina ya mihadarati na
pombe kali ambayo wanapofika
majumbani wanaanza kupiga wa-
toto na wake zao nyakati za usiku.

Polisi Kata ya Mwakata, Sajini
Wilison Batiani, alisema wan-
apowakataa wanaofanya vitendo
vya kikatili dhidi ya watoto na
kinamama, baadhi ya wajumbe wa
kamati za MTAKUWWA, wame-
kuwa wakilalamika na kudai
wawaache jambo ambalo lin-
awawia vigumu kufanya kazi.

Awali akitoa mafunzo hayo,
Ofisa Ustawi wa Jamii Kiongozi
kutoka halmashauri ya Msalala,
lgnace Lufulila, alisema baadhi
va wajumbe wa MTAKUWWA
wamegeuza matukio ya ukatili wa
kijinsia kama fursa va kujipatia ki-
pato na wakati mwingine uamuzi
umekuwa ukifanywa kimyakimya
huku waathirika wakiendelea
kuumia.

Alisema ikiwa kesi ya ukatili
imefikishwa katika vyombo vya
sheria, inakuwa imewakosesha
ulaji, hivyo aliwataka kuhakikisha
kila tukio linawasilishwa katika
vyombo vya sheria.
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I DC llala ataka wananchi

Mikorosho
milioni 15 sasa
kupandwa

Na Abdallah Bakari, TUNDURU

BODI ya Korosho Tanzania (CBT)
imegawa tani 107 za mbegu bora
za korosho kwa wakulima wa zao
hilo nchini kwa lengo la kuwezesha
upandaji wa mikorosho milioni 14.9
katika mashamba mapya na ubore-
shaji wa mashamba ya zamani.
Lengo ni kufikia uzalishaji wa tani
700,0000 kutoka tani 300,000 za
korosho ifikapo mwaka 2030.
Katika hafla ya kitaifa ya uzinduzi
wa ugawaji wa mbegu bora za ko-
rosho iliyofanyika wilayani Tunduru
mkoani Ruvuma mwishoni mwa
wiki, Kaimu Mkurugenzi wa CBT,
Francis Afred, alisema mbegu hizo
zenye thamani ya shilingi 535 mil-
ioni zitagaiwa bure kwa wakulima
wa mikoa 20 inayolima zao hilo.
“Tani hizi 107 za mbegu bora za
korosho tumezinunua kutoka Taasisi
va Utafiti wa Kilimo Naliendele na
tutazigawa kwa wakulima wote wa
korosho nchini kulingana na ma-
hitaji yao...tani hizi zitatuwezesha
kupamba miche mipya 14.9 milioni

ikiwa ni zaidi ya asilimia 99 ya lengo

la upandaji wa miche 1.5 milioni,”
alisema Alfred na kuongeza:
“Lengo kuu ni kuongeza uzalishaji

kutoka tani 300,00 za sasa hadi tani

700,000 ..Ni wajibu kwa kila hal-
mashauri kuwandaa wakulima wao
ili mbegu hizi zifikie shambani kwa
ajili ya kupandwa, ni imani yangu

kuwa jitihada hizi za serikali zitainua

kiwango cha uzalishaji za zao letu
hili ambalo ni muhimili wa uchumi
nchini.”

Akizindua ugawaji huo, Mkuu wa
Wilaya ya Tunduru, Julius Mtatiro,
aliwaagiza wakulima kutoziuza au
kuzichoma mbegu hizo na kwamba
kila mkulima atalazimika kuonesha
shamba alilopanda mbegu hizo.

“Niupongeze mpango huu wa seri-
kali kwani unakwenda kuinua tasnia
va korosho nchini, lakini niwaonye
wakulima wenye tabia ya kuuza
au kuchoma mbegu hizi, tutaonana
wabaya,” alisema Mtatiro katika
hotuba yake iliyosomwa na Augus-
tino Maneno, Kaimu Katibu Tawala
Wilaya hiyo.

Alisema: “Upandaji wa mbegu
hizi lazima uendane na matumizi
va kanuni bora za kilimo, sio suala
la kupokea mbegu na kupanda bila
kufuata maelekezo ya wataalamu

hapana, ni lazima jitihada hizi ziende

sambamba na kukiboresha kilimo
chetu kiwe cha kisasa zaidi."
Mwakilishi wa Taasisi ya Utafiti
wa Kilimo Kituo cha Naliendele
ambao ndiye wazalishaji wa mbegu
hizo, Saidi Mawenj, alisema mbegu
hizo za kisasa ni muhimu kwa ajili
ya mapinduzi ya kilimo nchini.
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Tunduru, Chiza Ma-
rando, alibainisha kuwa ugawaji wa
mbegu hizo utafanyika kwa wakuli-
ma ambao wameandaa mashamba
yao na kwamba zoezi hilo litatan-
guliwa na uhakiki wa mashamba.

Na Maulid Mmbaga

KUU wa Wilaya ya

llala, Ngwilabuzu

Ludigija, amewa-

taka wananchi ku-
jitokeza kwa wingi Desemba 4,
mwaka huu, kufanya usafi kwe-
nye maeneo mbalimbali kwa
kuwa ni muhimu kwa afya na
mazingira yao.

Akizungumza na gazeti hili,
alisema siku hiyo itazinduliwa
kampeni ya usafi kimkoa katika
Kata ya Kivukoni, na kwamba
mgeni rasmi atakuwa Mkuu wa
Mkoa wa Dar es Salaam, Amos
Makalla.

Alisema suala la usafi wilay-
ani humo ni la kimkakati na

limepewa kipaumbele kuto-
kana na umuhimu wake kijamii
na kwamba ni muhimu likaan-
zia ngazi ya familia, mtaa, kata,
wilaya, mkoa hadi taifa.

“Nitoe wito pia kwa kila kion-
gozi wa serikali za mtaa katika
eneo lake achague eneo la ku-
fanya usafi ambalo wananchi
wote mnaombwa kushiriki siku
hiyo ya usafi kuanzia ngazi ya
familia, mtaa na kata ili kuyafan-
ya mazingira yanayotuzunguka
kuwa safi,” alisema Ludigija.

Aliongeza kuwa suala la usafi
litakuwa endelevu na utakuwa
ukifanyika kila Jumamosi ya
mwisho wa mwezi kwa kila
mtaa kata na wilaya, pia alitoa
wito kwa wadau ikiwapo kam-

puni za usafi kushiriki na kutoa
vifaa vya usafi.

Aidha, kutokana na mvua zi-
nazoendelea kunyesha mkoani
Dar es Salaam, aliwataka wa-
nanchi kujiepusha na uzibuaji
wa chemba unaosababisha
majitaka kuingia katika mitaro
jambo ambalo ni kinyume na
sheria, na kwamba watakao-
bainika watachukuliwa hatua
ikiwamo kufikishwa mahakam-
ani.

“Nitoe tahadhari kwa wenye
tabia hizo waache kwani lengo
la kuhamasisha na kufanya us-
afi ni ili mazingira yetu yawe
safi sasa mtu akiruhusu maji-
taka kuingia kwenye mitaro
itakuwa michafu na itasaba-

kujitokeza kufanya usafi

bisha magonjwa ya milipuko
jambo ambalo litahatarisha
afya za watu,” alitahadharisha
Ludigija.

Pia alitoa agizo kwa wamiliki
wa vyombo vya usafiri maarufu
daladala kuweka chombo cha
kuhifadhia taka ndani ya gari
na kuwapa maelekezo abiria
kuwa wasitupe taka kiholela, ili
mazingira yaendelee kubaki
safi.

Alisisitiza kwamba abiria
yoyote atakayeonekana akitu-
pa taka nje ya gari alilopanda
litapigwa faini, sambamba na
mtembea kwa miguu, huku ak-
ibainisha kuwa adhabu yake ni
faini laki 3 au kifungo cha miezi
sita au vyote kwa pamoja.
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Dubai yawafungulia milango Watanzania vivutio utalii

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Jiji la Dubai katika
Umoja wa Falme za Kiarabu im-
efungua milango kwa Watanza-
nia kufurahia vivutio vya utalii

Tamasha hilo lililopewa jina
la ‘AfroZons Dubai Soundoff ni
mradi ambao umeratibiwa na
Serikali ya Dubai kupitia Kituo
cha Biashara, Masoko na Utalii
(Dubai Tourism) kwa kushiriki-
ana na Umoja wa Watangazaji
maarufu wa radio wenye asili
ya Afrika kutoka nchini Mare-
kani (Afrozons Radio).

Katika tamasha hilo kwa
upande wa Afrika litaratibiwa

na watangazaji kutoka nchi za
Nigeria, Ghana, Kenya, Tanza-
nia, Angola, Zambia ambao kila
mmoja ataungana na wasikili-
zaji wake kuelekea Dubai kwa
safari ambayo imelipiwa kila
kitu.

Akifafanua kuhusu mradi
huo, Mtangazaji wa kituo cha
Redio cha Clouds Fm, Meena
Ally ambaye ndiye mwakilishi
kutoka Tanzania aliyechaguli-
wa kushiriki tamasha hilo,
alisema Afrozons inalenga kuu-
tangaza muziki wa Afrika yaani
Afrobeat.

Aidha, alisema kila
mtangazaji wa nchi hizo ata-
pata nafasi ya kwenda Dubai,

lakini atapata nafasi ya kugawa
tiketi tano ambazo zinawawez-
esha wasikilizaji wake kufika
Dubai.

Amesema tiketi hizo zita-
fadhili safari nzima kuanzia
usafiri, chakula, malazi, visa
na matukio mbalimbali ya-
takayokuwa yanafanyika katika
eneo hilo kama kutembelea vi-
vutio mbalimbali.

Pia alisema kuna kampuni
za usafiri wa anga Tanzania zi-
mechaguliwa kutoa huduma
ya usafiri kwa watu mbalimbali
kuelekea Dubai kwa bei pun-
guzo ambapo kwa safari ya mtu
mmoja itakuwa kama dola za
Marekani 400, lakini watapata

fursa ya kutembelea maonye-
sha ya kibiashara nchini humo
yanayofahamika kama Dubai
Expo2020.

Aidha, mmoja wa wadau wa
utalii nchini, Fahad Rajab Mwa-
jasho ambaye ni mmiliki wa
kampuni ya utalii wa ndani ya
Unzip Tanzania, ametoa wito
kwa Watanzania kuchangam-
kia fursa hiyo kutokana na
bei punguzo ya tiketi iliyo-
tolewa na ufalme wa nchi za
kiarabu.

Ofisa Mtendaji wa Kituo cha
Biashara, Masoko na Utalii
(Dubai Tourism), Issam Kazim,
alisema zaidi ya watu 1,500
watashiriki tamasha hilo.
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Jamii yahimizwa kutoa taarifa
za wanaofanyia ukatili watoto

Na Elizabeth Zaya

FISA Ustawi wa Jamii
Wilaya ya Mpwapwa
mkoani Ddodoma, Fa-
dhili Molel, amesema
bado kunahitajika nguvu kubwa
ya kuendelea kutoa elimu kwa
jamii kuhusu kutoa taarifa na
ushirikiano wao kwa vyombo
vya dola katika kushughulikia
kesi zinazohusiana na masuala
ya ukatili kwa watoto na wale
wanaowapatia ujauzito.

Molel alitoa kauli wakati
akizungumza na Nipashe mjini
Mpwapwa kuhusu namna wa-
navyokumbana na changamoto
ya kuwabaini wanaotekeleza
vitendo hivyo kutokana na ku-
kosa ushirikiano kutoka kwa

wananchi au wazazi.

Alisema vitendo vya ukatili
kwa watoto katika wilaya hiyo
bado vinafanyika kwa wingi, la-
kini wanapofuatilia kwa ajili ya
kuchukua hatua mbalimbali za
kisheria, wamekuwa wakikosa
msaada kutoka kwa wazazi au
wananchi wenye taarifa.

“Kwa mfano hapa Mpwapwa
tunapata taarifa nyingi sana za
watoto kubakwa au kupewa
ujauzito, lakini tunapambana
kuchukua hatua kwa kush-
irikiana na vyombo mbalim-
bali vya dola, tunakosa ushiriki-
ano kabisa kwa wananchi au
wazazi, alisema Molel.

“Kwa mfano leo nimeshinda
mahakamani kuna kesi am-
bayo tulikuwa tumeipeleka

hiyo, Hellen Masumba. PICHA: MPIGAPICHA WETU

mahakamani, kuna kijana alim-
patia ujauzito mtoto wa shule
na mimi nilienda hadi kwa wa-
zazi wake nikazungumza nao,
tukakubaliana kwamba shauri
hili lazima lifike mahakamani,
lakini mwisho wa siku nimefika
pale nawapigia simu wanasema
wako njiani wanakuja, lakini
mpaka muda wa mahakama
unakwisha hawajafika.”

Alisema kesi kama hizo mara
nyingi wazazi wa pande zote
mbili wamekuwa wakiitana na
kumaliza wenyewe kwa we-
nyewe na hata kumtorosha
sehemu moja kwenda sehemu
nyingine mbali ili kukimbia kesi.

“Na ndio maana tunasema
huenda labda hawa wazazi na

wananchi hawajafahamu athari
za watoto wao kupatiwa ujauzi-
to katika umri mdogo na kukati-
sha masomo yao au kufanyiwa
ukatili, labda tuendelee kutoa
elimu na hili halitakiwi kuwa la
mtu mmoja, nguvu ya pamoja
inahitajika, la sivyo hatuwezi
kushinda,”alisema Molel.

Kwa upande wake, Hakimu
wa Mahakama ya Mwanzo
Mpwapwa, Deborah Maiko,
alisema katika eneo hilo bado
vitendo hivyo vya ukatili kwa
watoto vinaendelea kufanyika,
na kwamba bila jamii kubadilika
na kutoa ushirikiano kwa vy-
ombo vya dola, watoto wataen-
delea kuumizwa na kukosa haki
zao za msingi ikiwamo kukosa
elimu.

Sababu waumini kumkataa askofu

Na Elizabeth John, NJOMBE

WAUMINI wa Kanisa la
Makambako Christian Cent-
er MCC Halmashauri ya Mji
Makambako Mkoa wa Njombe
wameahirisha ratiba zote za
ibada na kufanya maandamano,
huku wakishinikiza kurejeshwa
kwa mchungaji wao.

Wanadai mchungaji huyo
kuondolewa kanisani hapo na
Mwenyekiti wa Ushirika wa
Makanisa Tanzania (TFC), na
kwamba ameondolewa pasipo
kufuatwa kwa katiba.

Wakizungumza na Nipashe
waumini hao waliomba seri-
kali kuingilia kati ili kumaliza
mgogoro huo, huku wakieleza
nia yao kuwa ni kuachana
na ushirika huo pamoja na
kurejeshewa mchungaji wao

jambo ambalo mwenyekiti wa
TFC anadaiwa kushindwa ku-
litekeleza.

“Mgogoro  huu  unasaba-
bishwa na mwenyekiti wetu
ambaye anajiita askofu ni mtu
ambaye hapendi kushirikiana
na uongozi wa kanisa au waumi-
ni kwenye maamuzi hasa ili la
kumtoa mchungaji, hatuwezi
kuendelea nae kwa sababu licha
ya kumlalamikia kwa barua kad-
haa lakini anatupuuza,” alisema
Musa Kambo.

Naye Ester Jeremia alisema
kuwa wao waumini hawana
mgogoro na mchungaji wao
isipokuwa mwenyekiti huyo
ndio anakiuka katiba.

“Sisi ni kanisa huru linalo-
jitegemea na kufanya maamuzi
yake binafsi lakini kilichotu-
fikisha hapa ni kutokana na ku-

fukuzwa kwa mchungaji, askofu
ametusababishia mgogoro
mkubwa mpaka hatuna amani
watu wa Makambako tunaomba
serikali itusaidie, najua yupo
Waziri wa Mambo ya Ndani pia
yuko msajili wa vyama atusaidie
watu wanatumia katiba isivyo
sahihi,” alisema Besta Luvanda.
Alijibu malalamiko hayo kwa
njia ya simu Mwenyekiti wa TFC,
Askofu Godfrey Malasi, alisema
mgogoro huo ni wa muda mrefu
tangu Julai mwaka huu.
“Limeshughulikiwa hapa
sio leo tu lina mlolongo mrefu
tangu mwezi wa saba, utaratibu
mbalimbali umefanyika ila kwa
sababu ni watu wa fujo waliku-
wa wanasimamiwa na vyombo
vya usalama,” alisema Malasi.
Malasi aliongeza: “Tulicho-
amua sasa tunaandika waraka

wa amani kwamba wakitaka
kuendelea pale wenyewe kama
wanafikiri wana haki zote na sisi
hatutawagusa tena ili wawe na
amani, lakini katika utaratibu
wale watu walichokifanya sio
sahihi na kwa kuwa wameamua
kutukana, sisi tumenyamaza
Mungu ataamua mwenyewe.”

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Njombe, Hamis Issah, ali-
fika kanisani hapo na kutoa wito
kwa taasisi na vikundi kuwa na
uwazi katika mifumo ya uende-
shaji wa taasisi zao ikiwamo
kuweka bayana taratibu walizo-
jiwekea.

“Kwa hali kama hii na waumi-
ni walivyokuwa wengi, tume-
kuta kuna mabango yapatayo
40 na yote yakiwa yanapinga
uamuzi wa askofu,” alisema Ka-
manda Issah.

Coca-Cola yajana
kampeni mpya

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Coca-Cola Tanzania,
imezindua kampeni mpya inayoju-
likana kama ‘Maajabu Halisi'.

Kampeni hiyo kwa mwaka huu,
itasherehekewa kwa namna tofauti
na wasafiri wa usafiri wa umma kwe-
nye mabasi na treni, ana kwa ana, ili
kuwa kufurahia na wapendwa wao
maeneo tofauti nchini wakati wa
msimu wa sikukuu.

Kampeni hiyo inamkaribisha Kila
mmoja kusherehekea, kuungana na
kuwainua watu kila siku, kuendana na
hali ya maisha ya sasa duniani.

Mkurugenzi Mtendaji wa Coca-Cola
Kwanza Tanzania, Unguu Sulay, ndiye
aliyebainisha hayo na kwamba kwa
miezi 18 iliyopita mafunzo yalitolewa,
miongoni mwake ni kufurahi pamoja
nyakati za muhimu.

Alisema kutokana na changamoto
wanazokumbana nazo kizazi cha
sasa, kampuni hiyo imebuni namna
bora ya kuishi maisha halisi na ku-
furahia sikukuu, badala ya kuegemea
kidigitali pekee, mfumo ambao kwa
asilimia kubwa umezoeleka.

“Tunapozindua kampeni hii ya
‘Maajabu Halisi’ Tanzania, dhu-
muni letu kuu ni kuwashirikisha na
kusherehekea kwa pamoja nyakati
muhimu na za kusisimua kwenye
maisha yetu tofauti ya kila siku na
watumiaji wa bidhaa zetu nchini kote,
ili kuwainua na kuwaunganisha,”
alisema Sulay.

“Kwa zaidi ya miaka 100, dhima ya
Coca-Cola, imekuwa ni kusambaza
matumaini kampeni hii, imekuja
kuendeleza ahadi hiyo. Tunaamini
kwamba falsafa yake itaendana
na watu wote duniani, kwamba
wote tunaweza kuwa na nyakati za
muhimu na za kusisimua katika mai-
sha yetu halisi, iwapo tutajumuika na
kushirikiana kwa pamoja.”

Mkurugenzi huyo, alibainisha,
kupitia kampeni hiyo watashirikishwa
wasanii na wahamasishaji tofauti,
lengo likiwa kuwainua na kuwaun-
ganisha watu kwenye nyakati halisi
na za kusisimua.

“Maajabu Halisi, imekuwa kampeni
va kwanza kuzinduliwa na Coca-Cola
duniani kote tangu mwaka 2016,
imezinduliwa pamoja na utambulisho
mpya wa mtazamo kwenye chapa,
ambayo itahusisha shughuli zote za
kimasoko na kifungashio maarufu cha
Coca-Cola.

“Kampeni hii pia itakuwa imebeba
kampeni nyingine inayojulikana kama
‘One Coke Away From Each Other,’
ambayo imetengenezwa kwa ajili ya
jamii inayohitaji kitu tofauti zaidi.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Coca-Cola Kwanza Tanza-
nia, Unguu Sulay, ndiye
aliyebainisha hayo na
kwamba kwa miezi 18 ili-
yopita mafunzo yalitole-
wa, miongoni mwake ni
kufurahi pamoja nyakati
za muhimu.
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NDIVYO UNYANYASAJI KLJINSIA

UNAVYOTAJWA KUTIKISA VYAMA

Na Yasmine Protace

FUMO dume silaha in-

ayotumiwa na baadhi

ya wanaume kujik-

weza kwa hisia kuwa
ndiyo wenye uwezo wa kufanya
kila jambo kwa ufanisi na kuwa-
tenga wanawake, unalalamikiwa
kila kona safari hii, vyama vya
siasa vikiwa mtuhumiwa namba
moja.

Ndani ya vyama hivyo, unyan-
yasaji na ubaguzi unatajwa na
hivi karibuni viongozi wanawake
kutoka vyama 19 vya siasa, wa-
nauibua kwa kina na kueleza

namna unavyomkandamiza
mwanamke kisiasa.
Wanazungumza katika

mafunzo yanayolenga kuangalia
umuhimu wa kutekeleza masua-
la ya kijinsia ndani ya vyama vya
siasa, yanayoratibiwa na TGNP
Mtandao na shirika la ULINGO.
Baadhi ya viongozi wanaeleza
kuwa mfumo dume uliopo ka-
tika vyama hivyo unachangia wa-
nawake kushindwa kupata nafasi
za ukatibu mkuu au mwenyekiti
wa chama lakini pia unawakan-
damiza hata wakishiriki mikuta-
no wanatishiwa kunyanganywa
nauli na gharama walizolipwa.

KUPOKONYWA POSHO

Mmoja wa washiriki jina na
chama vinahifadhiwa analala-
mikia ukandamizaji wanawake
uliokithiri ndani ya chama chao.

“Unaposhiriki  semina au
mafunzo kama hayo ukirudi
ofisini uongozi unakulazimisha
uchangie ulichokipata ili kiingi-
zwe katika chama kulipia kodi ya
pango...” anasema.

“ Huo ni ukatili wa kiuchumi,
viongozi wa juu wa chama wana-
posafiri hawakatwi posho lakini
sisi wanawake tunaambiwa pesa
uliyoipata isaidie chama,” anase-
ma mshiriki huyo.

Anaongeza kuwa inafikia hat-

Dk. Ave-Maria Semakafu, akizungumza kwenye majukwaa ya
harakati za usawa wa kijinsia. PICHA MTANDAO

ua ukienda semina unafuatiliwa
ukipewa pesa viongozi wanataka
wazichukue, wakati semina
umeshiriki wewe. Anaongeza:
“Vikao vinapofanyika wa-
nawake wanashindwa kufanya
maamuzi kwavile ni wachache.
Lakini hata hao wachache we-
nye nafasi wanalazimika kusaka
nauli kwenda katika mikutano
hiyo na ziara za chama na wakati
mwingine hawana kitu.”

Mshiriki mwingine analala-
mikia ukiukwaji mkubwa wa haki
za wanawake akieleza kuwa uki-
taka kufanya ziara wanakuruhu-
su lakini hakuna uwezeshaji wa
pesa.

Wanataka kuangaliwa upya
katiba za vyama ili kuwapa na-

fasi za juu za uongozi wanawake
kwenye vyama ngazi za katibu na
mwenyekiti ili uwiano uwe sawa.

Wanasema vyama vinako-
sea kutoa nafasi za juu za uon-
gozi ki usawa wakiamini kuwa
wanaume pekee ndiyo wenye

uwezo na mwanamke hawezi
kuongoza.
WOGA KIKWAZO

Mshiriki mwingine jina tunali-
tunza pia, anasema woga walio
nao wanawake unawakwamisha
masuala mengi yanayowahusu.

“Kutokujiamini kunasaba-
bisha  kushindwa kugombea,
nafasi mbalimbali za ndani ya
chama au kitaifa hata kwenye
uchaguzi wa viongozi wa mitaa,

udiwani,ubunge na uraisi inaku-
wa vigumu.”

Washiriki hao wanasema vy-
ama havina pesa na kutokana na
kutofanya mikutano wanashind-
wa kupata wanachama wapya
,ambao wangenunua kadi na
pesa zaidi zingeingia katika mi-
fuko ya chama.

Wanasema hali ni mbaya nda-
ni ya baadhi ya vyama, ikichang-
ia kuwarudisha nyuma kwenye
uongozi, kutoa maamuzi na
kushiriki kwenye siasa za ndani.

Wanaiomba ofisi ya Msajili wa
Vyama vya Siasa kabla ya kutoa
usajili katiba ya chama ikaguliwe
kueleza namna taasisi hiyo ina-
vyoshirikisha wanawake.

Dokta Ave Maria Semakafu,
Mratibu wa Ulingo Taifa, anase-
ma sheria ya vyama inasema cha-
ma chochote kinachosajiliwa, la-
zima kiwe na masuala ya kijinsia .

“Pamoja na kuwapo kwa sheria
hiyo, baadhi ya vyama viongozi
wa juu ni wanaume hakuna ush-
irikishaji wanawake, hali hiyo in-
achangia wanawake kushindwa
kushiriki na kufanya maamuzi,”
anakumbusha na kuwataka kure-
jea katiba inayosema binadamu
wote ni sawa.

“ Kama sheria inasema bin-
adamu wote ni sawa, inakuwaje
nafasi za juu za uongozi usawa
uwekwe pembeni,” anahoji na
kuongeza kuwa katika utam-
bulisho wa viongozi wa vyama,
mara zote wanaojitambulisha ni
wanaume.

Dokta Ave Maria, anaongeza
kuwa ukiangalia hata takwimu
zaduniazipo nchi 24 pekee ze-
nye viongozi wanawake wakuu
wa nchi au wakuu wa serikali.

“Mawaziri duniani kote wa-
nawake ni asilimia 21. Na ni nchi
nne pekee zenye wabunge wa-
nawake zaidi ya asilimia 50.”

Ave-Maria, anazungumzia mia-
ka 60 ya Uhuru, akisema taswira
imebaki ile ile ya kuwapo na
wanaume kazi za juu za uongozi

huku wanawake wakiwa chini.
Tunataka haki ya usawa
iwapo katibu mkuu ni mwan-

amke, mwenyekiti awe mwa-
naume,” anashauri.
Lilian Liundi Mkurugenzi

Mtendaji TGNP Mtandao, anase-
ma ni lazima kuwapo na uwakili-
shi wa wanawake katika uongozi
na ilani zinaitaja ajenda ya 50 /
50 lakini bado kuna mapengo.

Anakumbusha kuwa uongozi
utakuwa na tija kama kunaku-
wapo na usawa na kwamba
ajenda ya mwanamke ni ajenda
ya kitaifa na ndiyo turufu (karata
inayotawala mchezo) ya ushindi.

Naibu Msajili wa Vyama vya
Siasa Zanzibar, Mohamed Ally
Ahmed, anasema mafanikio ya
usawa wa kijinsia Tanzania yat-
afanikishwa na wanawake kuji-
pambania wenyewe.

“ Sheria ya vyama iboreshwe ili
kuelekeza

vitambue na kumpa mwan-
amke fursa katika ngazi za juu za
uongozi,” anasema.

Grace Haule Katibu wa UWT,
Mkoa wa Dar es Salaam, anasema
kupitia mfumo wa vyama vingi
,wanawake wa CCM wanapata
haki katika uchaguzi.

Anaongeza kuwa asilimia 30
imetengwa  kwa ajili ya wa-
nawake na lengo la CCM ni kuona
wanawake wanajitokeza katika
kugombea ubunge majimboni.

Anaongeza kuwa vyama ving-
ine navyo vinatakiwa kutenga
nafasi kwa ajili yao na kuwaachia
nafasi za kugombea majimboni.

Anaongeza kuwa uchaguzi wa
2025 Rais Samia Suluhu Has-
san, anataka aungwe mkono na
ikiwezekana iwe ajenda ya ku-
dumu.

Anaongeza kuwa idadi ya wa-
nawake nchini ni asilimia 53
hivyo wanaweza kushika nafasi
za juu na kuwataka waendelee
kuwatengea nafasi.

Saumu Rashid kutoka ULINGO
anasema wanawake wengi hawa-
jui sheria jinsi zinavyowalinda.

Anaongeza kuwa viongozi wa-
nawake wanatakiwa kujifunza
sheria za vyama vya siasa ili zi-
wanufaishe na kuwaendeleza ki-
siasa na uwe mwanzo wa ushiriki
mkubwa wa kimafanikio kufikia
50/50.
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Waziri Mkuu wa Ethiopia, Abiy Ahmed, ambapo nchi yake imetumbukia kwenye mapigano ya kimajimbo na kusababisha mkwamo

kisiasa na kiuchumi. PICHA: MTANDAO

2021 Afrika ilivyodhihirisha

bara la migogoro, machafuko

Na Christina Mwakangale

IGOGORO inayoendelea
barani Afrika katika kanda
zote kaskazini hadi kusini,
magharibi na mashariki,
unalifanya bara hilo kuibua maswali
mengi, huku likionekana kuwa halina
dhamira ya kujikomboa na umaskini,
licha ya utajiri wa rasilimali zilizopo.

Changamoto hiyo inatokana na
ukweli kuwa maendeleo ya taifa
lolote hutegemea amani, utulivu na
kuheshimu haki za raia.

Mchambuzi wa masuala ya ki-
siasa, Gwandumi Mwakatobe, aki-
zungumza na Nipashe kuhusu vu-
rugu za kisiasa kwa nchi nyingi za
Afrika, anasema nchi zilizo kwenye
migogoro zimekuwa zikiachwa ya-
tima, licha ya kuwapo jumuiya za
kikanda.

“Afrika Magharibi nchi nyingi zina
uongozi wa kimapinduzi japo zil-
itulia kidogo lakini sasa migogoro
ingjirudia mara kwa mara. Mapin-
duzi yanajirudia pia hata kwa nchi
ambazo zinakabiliwa na vitisho vya
ugaidi.”

Anataja nchi za Mauritania, Mali,
Burkina Faso, Chad, Niger, Msumbiji
na Ethiopia kuwa ni mojawapo ya
mataifa yenye mitafaruku kisiasa.

“Afrika Magharibi
nchi nyingi zina
uongozi wa ki-
mapinduzi japo
zilitulia kidogo
lakini sasa
migogoro ina-
jirudia mara kwa
mara. Mapinduzi
yanajirudia pia
hata kwa nchi
ambazo zinaka-
biliwa na vitisho
vya ugaidi.

Anasema mbaya zaidi nchi
hizo zinapitia mengi kwa sasa
mfano janga la corona, umas-
kini, vita vya wenyewe kwa we-
nyewe yote yanazidi kurudisha
nyuma bara la Afrika, akisema
ambako kuna utajiri wa asili
ikiwamo mafuta.

“Nchi hazijapona na COV-
ID-19 wanapambana na mam-
bo mengi kwa wakati mmoja,
sababu za migogoro ni kubwa
tatu, utajiri, unganganizi
mamlakani, jumuiya za ki-
kanda kuchelewa kutatua
migogoro na umoja duni bai-
na ya nchi na nchi,” anasema
Gwandumi.

Anasema barani Afrika
viongozi ambao hawatarajii
kuachia madaraka ni sababu
ya migogoro huku wakibadili
katiba na kusababisha wakati
mwingine majeshi kuingilia
kati.

“Mfano ndani ya Jumuiya
ya Afrika Mashariki baadhi ya
viongozi walibadili katiba, len-
go ni kujilinda wasing'oke ma-
darakani. Nchi nyingi na vion-
gozi wengi hata Alpha Conde
wa Guinea pia alibadili katiba,”
anakumbusha Gwandumi.

“Nchi zenye
migogoro zi-
naachwa yatima,
hadi jumuiya za
kimataifa za nje
ziingilie, vion-
gozi waasisi wali-
tamani tuwe na
fedha na serikali
moja. Hawa watu
walipokuwapo
waliitikia mape-
ma, kila jambo.”
anasema

KUWAPO KWA UTAJIRI

Gwandumi anasema nchi za
Afrika Magharibi karibia zote zina
utajiri wa mafuta, ikiwamo Mali
na Nigeria inayoongoza kwa uzal-
ishaji nishati hiyo barani.

“Nigeria wana mafuta na
wanaofaidika nayo ni wach-
ache. Kaskazini kuna ukame
na migogoro mikubwa ipo kwa
wakulima na wafugaji, kila mmoja
anadai upande wake haunufaiki,”
anaeleza.

“Viongozi wa nchi hizo wana-
chukua muda mrefu kutatua ma-
tatizo.

Jumuiya za Kikanda mfano ECO-
WAS , ECOMOG Afrika Magharibi
zinachelewa kutatua migogoro.”
Anaongeza Gwandumi.

Anautaja hata Umoja wa Afrika
(AU) kuwa unashindwa kuingilia
na kutatua changamoto za bara
hilo mara moja.

Anasema jumuiya za kikanda
zina majeshi na wanadiplomasia
lakini hakuna utatuzi wa mapema
wa migogoro.

“Ethiopia inapigana yenyewe
na majimbo yake yanayo asi,
wameachwa kama yatima hadi
msuluhishi atoke nje ya bara ,
ndiyo aje kuingilia mgogoro na
kuwasuluhisha, naweza kusema
AU, umoja wa kikanda unashind-
wa kushughulikia matatizo ya Kia-
frika mapema,” anasema mcham-
buzi huyo.

MIAMBA YA AFRIKA

Gwandumi anasema anawa-
kumbuka viongozi waasisi wa
mataifa ya Afrika, ikiwamo Mwal-
imu Julius Nyerere, Kwame Nk-
rumah, Nelson Mandela, ambao
walikuwa mstari wa mbele katika
kutatua migogoro ya Waafrika
kwa juhudi zao wenyewe kabla ya
utegemezi wa kigeni.

“Jirani yako akiwa na vita hata
wewe hauko salama. Msumbiji
tangu mwaka 2017 ina vita lakini
hivi sasa ndiyo mataifa ya Jumuiya
ya Umoja wa Maendeleo Kusini
mwa Afrika (SADC) yanaungana
kuisaidia.”

“Nyumba ya jirani inapoungua
nenda kazime moto, sababu un-
aweza kuhamia nyumbani kwa-
ko,” anaeleza Gwandumi.

“Nchi zenye migogoro zinaach-
wa yatima, hadi jumuiya za ki-
mataifa za nje ziingilie, viongozi
waasisi walitamani tuwe na fed-
ha na serikali moja. Hawa watu
walipokuwapo waliitikia mape-
ma, kila jambo.” anasema

Anakumbusha kuwa Nyerere
aliitikia wito kusuluhisha Burun-
di na Nelson Mandela pia. Vion-
gozi wengi wa leo wanang’ag’ania
madaraka.

Inabidi waungane, waonyeshe,
uwajibikaji wa pamoja na huo
ndiyo msingi.

Anasema, Nkrumah aliwahi
kusema Afrika itakuwa huru
iwapo kila mmoja atakuwa huru,
akisema iwepo sera moja, na ku-
toyategemea zaidi yaliyokuwa
makoloni kuja kutatua.

KUJITATHIMINI KI-APRM

Balozi Mindi Kasiga, kutoka
sekretarieti ya Mpango wa Kuji-
tathmini Kiutawala Bora Afrika
(APRM), akizungumza kwenye
mkutano wa pamoja uliokutani-
sha taasisi mbalimbali, hivi kar-
ibuni, anasema kutokuwapo kwa
utawala bora barani Afrika ni kik-
wazo cha maendeleo.

“Tusisubiri kutoka nje au Umo-
ja wa Mataifa (UN), utuambie
hatuna utawala bora, Afrika tuji-
tathmini wenyewe. Utawala bora
hauwezi kufanana na nchi za nje,
mfano China, Marekani, tufanye
juhudi zetu kama Waafrika,” ana-
sisitiza.
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Ndiyo Zanzibar isiyonyanyasa

BNi ujio wa Mahakama ya kesi za udhalilishaji

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

UANZISHWA  Mahaka-

ma Maalumu ya Kesi za

Udhalilishaji ~ Zanzibar,

kumewaamsha  wana-
familia na wadau wengine wengi
kuongeza juhudi za kupambana
na vitendo vya udhalilishaji hasa
kwa watoto.

Mwamko huo unatoa matu-
maini ya kusaidia kupunguza au
kutokomeza vitendo hivyo am-
bavyo kasi yake ilikuwa kubwa
sehemu nyingi Unguja na Pemba
katika miaka ya karibuni.

Mahakama hiyo iliyoanza ku-
fanyakazi rasmi Julai mwaka huu
baada ya Rais wa Zanzibar, Dk.
Hussein Ali Mwinyi, kuagiza ian-
zishwe, kufuatia kushamiri vi-
tendo hivyo na kwamba hadi sasa
kesi 194 zimeripotiwa mahakama-
ni Unguja na Pemba.

Miongoni mwa kesi hizo 181
zilizofunguliwa mahakamani,
mashauri ya ubakaji yanaongoza
ambayo ni 106 yakifuatiwa na kesi
za ulawiti 29.

Kwa mujibu wa Mahakama Kuu
mashauri yenye utambulisho K/
Kubaka’ ni inatambulisha kesi
za kujaribu kubaka wakati K/
Maumbile’ ni kuingilia kinyume
cha maumbile na ‘K/Maharimu’
ni kumwingilia kimwili mwan-
amke ambaye huwezi kuoana
naye kama dada yako, mtoto wa
kumzaa au wa ndugu yako wa ku-
zaliwa pamoja.

MAELEZO WAATHIRIKA

Asha Juma (si jina halisi) ni
mmoja ya wahanga wa kesi hizo
ambaye mtoto wake mwenye
miaka 11, anasema uwepo wa
mahakama hiyo maalumu ya ud-
halilishaji imepelekea kesi yake
kwenda kwa haraka na mshtakiwa
kutiwa hatiani na kufungwa miaka
30jela.

Anasema mtoto wake alifanyi-
wa kitendo hicho mwaka jana na
kesi hiyo ilikuwa ikisuasua lakini
baada ya kuanzishwa kwa ma-
hakama maalumu shauri limek-
wenda kwa haraka na hatimaye
haki imepatikana.

Mama huyo anazipongeza taasi-
si za kutetea haki za wanawake
na watoto , Chama cha Waandishi
wa Habari Wanawake Tanzania
(TAMWA) Zanzibar akisema Kkil-
impatia elimu pamoja na mtoto
wake jinsi ya kujiamini na kutoa
ushahidi mahakamani.

“Naipongeza TAMWA kabla ya
kesi hii kutolewa hukumu ilitupa
elimu tukiwa na wahanga wen-
zetu wa vitendo hivi kutuelimisha
namna ya kujiamini na kutoa ush-
ahidi mahakamani na kutujengea
ujasiri mkubwa,”alisema.

Anasema awali kabla ya kesi
hiyo kutolewa hukumu alikuwa
akipata vitisho kutoka kwa familia
ya mshtakiwa wa kesi hiyo kutoka-
na na msimamo wake wa kukataa
kesi hiyo kumalizwa katika ngazi
ya familia.

Anaeleza kuwa baada ya ku-
tokea tukio hilo familia ya mshtak-
iwa ilimfuata ili kumpa kiwango
kikubwa cha fedha ili kuifuta licha
ya kufikishwa katika vyombo vya
sheria lakini hakukubaliana nao.

Mwanasheria Mkuu wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, Mwiji Talib Haji. PICHA: MTANDAO

“Kwa kuwa mshtakiwa wa ud-
halilishaji ni jirani yangu familia
yake ilitaka kunikabidhi kitita cha
fedha ili kesi hiyo niifute lakini
nilikataa na kutaka haki itendeke
na nashukuru hukumu imepati-
kana na kwa sasa mshtakiwa yupo
jela,”anasema.

MAHAKAMA

Katika ufuatiliaji wa kutathmini
kesi za udhalilishaji mahakamani
kuanzia Julai hadi Septemba mwa-
ka huu zimefunguliwa kesi 22 ka-
tika Mahakama ya Mkoa wa Kusini
iliyopo Mwera, nyingine 14 katika
Mahakama ya Mkoa wa Kaskazini
Unguja, kesi 77 Mahakama ya
Mkoa wa Mjini Unguja.

Hakimu wa Mahakama Mkoa
Mwera, Khamis Ali Silima anaiam-
bia Nipashe kuwa kesi 16 zimesha-
malizika na kuhukumiwa kati ya
Julai hadi Septemba mwaka huu.

Aidha, nyingine tano (5) zime-
malizika na hukumu kutolewa
katika Mahakama ya Mkoa wa
Kaskazini Unguja, kwa mujibu
wa Hakimu wa Mahakama hiyo
Mohammed Subeit na kesi saba
zimeshahukumiwa na Mahakama
ya Mkoa Vuga, anaeleza Hakimu
Yesaya Kayange .

Mahakimu hao wanasema
miongoni mwa kesi hizo zipo zi-
lizotolewa hukumu kwa muda

“Kumalizika kwa
kesi mahakamani
hakuna muda
maalumu ulio-
wekwa na sheria,
bali upo muon-
gozo wa muda
maalumu kwa
kesi maalumu
kuanza kusikilizwa
mashahidi ndani
ya miezi mitatu na
kufikia hukumu au
kufutwa au ku-
muachia mshitaki-
wa huru,”anasema
Silima Hakimu

wa Mahakama ya
Mkoa wa Kusini
Unguja.

mrefu zaidi ya mwaka mmoja
wakati nyingine zilitolewa baada
ya muda mfupi zaidi.

“Kumalizika kwa kesi ma-
hakamani hakuna muda maalu-
mu uliowekwana sheria, bali upo
muongozo wa muda maalumu
kwa kesi maalumu kuanza kusiki-
lizwa mashahidi ndani ya miezi
mitatu na kufikia hukumu au ku-
futwa au kumuachia mshitakiwa
huru,” anasema Silima Hakimu
wa Mahakama ya Mkoa wa Kusini
Unguja.

Anasema moja ya sababu am-
bayo inapelekea kesi kusikilizwa
kwa haraka ni jinsi mashahidi wa-
navyopatikana kwa wingi kwenda
kutoa ushahidi nasababunyingine
ni uchunguzi kufanyika haraka
kwa vile polisi hawachukui muda
mrefu kukamilishwa upelelezi.
Mrajisi wa Mahakama Kuu Zanzi-
bar, Muhamed Ali Shein, anasema
kuwepo kwa mahakama maalu-
mu kutapunguza tatizo hilo kwa
sababu chombo hicho kina uwezo
wa kuwapa adhabu wanaokataa
kutoa ushahidi.

Anaitaka jamii kuwa na ush-
irikiano inapotakiwa kutoa usha-
hidi ili kesi hizo kupatiwa hukumu
zinazostahiki kwa sababu bila ya
ushahidi watuhumiwa wa kesi
hizo hawatatiwa hatiani.

Anaeleza kuwa kibano hicho

hakitakuwa kwa mashahidi wa-
takaokataa kufika mahakamani
bali pia kwa hakimu ambaye
hatafika mahakamani bila sababu
za msingi kusikiliza kesi hizo.

Anawataka mahakimu kuelewa
kwamba wanawajibika kufika
mapema mahakamani na kuonya
kwamba atayeshindwa kuwajibi-
ka atachukuliwa hatua za kinid-
hamu.

Mrajisi huyo anaongeza kuwa
kesi hizo ni matokeo ya kupor-
omoka kwa maadili, matumizi
mabaya ya mitandao ya kijamii na
malezi duni kwa baadhi ya familia.

MAELEZO YA DPP

Anasema katika kipindi cha
miezi sita kuanzia Aprili hadi
Septemba mwaka 2021, Ofisi ya
Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP)
imepokea majalada ya kesi za
ubakaji na ulawiti 405 kwa Unguja
na Pemba .

Mkoa wa Mjini Magharibi Un-
guja unaongoza kwa kuwa na kesi
222, Kaskazini Unguja 60, Kusini
Unguja 34, Kusini Pemba 54 na
Kaskazini Pemba 35.

Anaongeza kuwa kuna mwam-
ko mkubwa wa wananchi kuripoti
matukio ya udhalilishaji katika vy-
ombo vya sheria.

Anasema licha ya mwamko
huo lakini kuna changamoto kwa
wahanga na mashahidi wa kesi
za ukatili kukataa kutoa ushahidi
mahakamani.

Wakati hayo yakitokea Ofisi ya
DPP hupokea maombi mengi ya
kufuta kesi kutoka kwa jamii.

MAPENDEKEZO:

Ili Mahakama Maalumu ya
Udhalilishaji itoe hukumu kwa
haki na wakati wanaharakati wa
kutetea haki za wanawake na wa-
toto wanapendekeza elimu zaidi.

Fatma Juma msaidizi wa sheria
anapendekeza elimu zaidi itolewe
kwa wananchi na wafundishwe
umuhimu wa kufika mahakamani
kutoa ushahidi sahihi.

Pia anasema jamii ielimishwe
namna muhali (kuoneana aibu)
kunavyovuruga kesi na kunyima
haki kwa anayetendewa jinai hiyo.

Hakimu Jesaya Kayange, kutoka
Mahakama ya Vuga anataka ku-
fanyike marekebisho ya sheria ya
mtoto ili umri wa mtoto uwe na
kikomo cha miaka 14 na siyo 18.

Anasema kutokana na kuone-
kana kesi nyingi zinazoripotiwa
mahakamani huanzia na watoto
wa miaka 15 ambao tayari wanaji-
tambua.

“Jamii ielimishwe umuhimu
wa kuendelea na kesi bila ya
kukatisha njiani na familia zi-
ache kutafuta suluhu nje ya
mahakama,”anasema.

Dokta Mzuri Issa Mkurugenzi
wa TAMWA Zanzibar, anasema
elimu itolewe kwa umma kua-
cha kutoa talaka ovyo na tatizo
kubwa limeonekana wazazi wa-
napoachana watoto hukosa ma-
tunzo na hivyo kushawishika na
kufanyiwa udhalilishaji.

Aidha, anasema familia zichuk-
ue wajibu wake wa kuwalea na ku-
watunza watoto ili kuepukana na
udhalilishaji wa ubakaji, kulawiti
na kutoroshwa.
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JUKWAA LA UONGOZzI

MWANAKANDANDA GEORGE WEAH

Licha va Kkuzaliwa, kukulia ufukara
amekwama kusaidia maskini Liberia
BWalalahoi majalalani wanalia amewaangusha

NA GAUDENSIA MNGUMI

IONGOZI wengi wa Affi-

ka wana historia ya kuan-

zia majukumu ya uraisi

kutoka kwenye taaluma
za siasa. Au wengi wanakuwa ni
zao la wanasiasa . Labda wawe
majenerali wanaoingia ikulu kwa
mtutu.

Kwa George Weah, Rais wa Li-
beria haikuwa hivyo. Ni mwan-
amichezo, akiibuka kutoka kwe-
nye uwanja wa soka, akicheza
kabumbu au kandanda kitaifa na
kimataifa.

Mwanasoka huyo, Januari 2018
alikula kiapo cha kuiongoza Libe-
ria akiahidi kufanya maboresho
na mabadiliko makubwa kiuchu-
mi ili kujenga taifa jipya lenye ma-
fanikio, kwa vile wengi ni maskini
na maisha yao ni majalalani.

Wakati huo nyota wa soka
George Weah, akitamani ikulu, al-
iona mambo pengine yangeweze-
kana, lakini hali ni ngumu, urais si
kama kuliona lango la timu pin-
zani na kupachika goli. Ni mlima
mgumu na mrefu kuupanda

Kama angefanya  mambo
mazuri pengine angechuku-
liwa kama shujaa kutoka kwe-
nye uwanja wa mpira hadi ikulu
na kufunga bao la kisigino kwa
kuboresha uchumi, maisha na
kuiweka Liberia kwenye ramani
ya nchi zenye uchumi unaokua
kwa kasi duniani.

Mambo ni magumu wapiga
kura hasa vijana waliompa Weah
ushindi wa kishindo wana hali
mbaya na maisha yamezidi kuwa
duni kutokana na uongozi wake
kushindwa kupambana na kuko-
mesha rushwa kubwa na ufisadi .

“Ninamsihi Rais wangu asiki-
lize sauti za watu maskini ambao
walimpigia kura na kuwezesha
mipango yake ya kuwa rais leo,”
anasema Mark Williams ( 23)
mjasiriamali anayeuza mashine
za kupiga chapa ‘typewriter’ kwe-
nye jiji kuu la Monrovia.

“Wapigakura tuliamini kuwa
kama tukimchagua Weah kuwa
rais wetu atatuangalia na kutujali
sisi maskini. Anafahamu nini kin-
achozungumziwa kwenye kusota
na kuhangaika au kuwa mlalahoi
kimaisha,”.

Mjasiriamali huyo anayasema
hayo akitaja namna Rais wa Libe-
ria alivyozaliwa, kukulia na kui-
shi katika mazingira magumu na
kupitia utoto wenye shida nyingi
ndani ya mitaa ya majalalani ya
watu maskini katika jiji la Mon-
rovia, kabla hajajipatia sifa za ki-
mataifa akitajwa na kusifiwa kuwa
mchezaji bora wa kandanda duni-
ani kwenye miaka ya 1990.

“Tunakubali kuwa aliingia nchi
ikiwa hoi, uchumi ulipooza lakini
alikuwa na wajibu wa kuurekebi-
sha aliutaka na kuahidi kuutimiza
wajibu huo,”

Weah alichukua nchi ikiwa na

Rais wa Liberia George Weah.

uchumi mahututi , ulioumizwa
na kuporomoka, bei za mpira na
chuma ambazo ni bidhaa kuu zi-
nazoubeba uchumi wa Liberia,
ebola nayo iliimaliza nguvu nchi
hiyo kati ya mwaka 2014 hadi
2016 na kuongeza zaidi maumivu
kwenye uchumi wa taifa hilo am-
bao asilimia 80 ya raia wake wa-
naishi chini ya dola 1.25 (sawa na
Shilingi 2,875) kwa siku.

Rais Weah anapoingia ma-
darakani anaahidi kuugeuza
mwelekeo huo na kuleta maisha
mapya kwa kila maskini akianza
na kukomesha rushwa , kuongeza
uwekezaji wa kigeni na kuwa-
patia ajira zaidi na shughuli za
kuboresha maisha ya masikini
walio wengi.

Lakini miaka mitatu ndani ya
muhula wa miaka sita ya urais
hana kikubwa cha kutambia.
Kwa mujibu wa AZAKI za Liberia
zinazofuatilia utendaji wa Weah
zikirejea ahadi zake kwenye uch-
aguzi, ameangukia pua.

RUSHWA IMEMWELEMEA

Katika Ripoti yake ya Januari
20 ‘taasisi ya Naymote Partners
for Democratic Development’

PICHA: MTANDAO

“Wapigakura
tuliamini kuwa
kama tukim-
chagua Weah
kuwa rais wetu
atatuangalia

na kutujali sisi
maskini. Anafa-
hamu nini kina-
chozungumziwa
kwenye kusota
na kuhangaika
au kuwa mlalahoi
kimaisha ;"

1

inamtaja Rais Weah kuwa ame-
timiza ahadi saba kati ya 92 al-
izowaahidi wapigakura na kati ya
hizo tano alizikamilisha wakati
wa kipindi cha mwaka wa kwanza
ikulu .

Ahadi hizo ni pamoja na kupi-
tia mitaala ya elimu ya nchi hiyo,
kupitisha sheria ya ardhi iliyoku-
wa inahitajika kwa miaka mingi
na sheria ya kutoongeza misha-
hara ya viongozi wakuu serikali
ambayo aliibakiza kuwa dola
7,800 (sawa na Shilingi 18) kwa
mwezi.

Baadhi ya ahadi nyingine kiu-
chumi ni kupunguza kodi ya
bidhaa zinazoagizwa nje na za
bidhaa muhimu, kukarabati na
kuboresha miundombinu ya
barabara na kuanzisha mpango
wa mikopo kwa wafanyabiashara
na wajasiriamali wadogo. Lakini
serikali yake imeshindwa kufany-
iakazi ahadi kubwa iliyojitanga-
zia.

“Hakuna kikubwa kilicho-
fanyika kwenye ahadi zake za
kuongeza uwajibikaji na utendaji
kazi kwa ufanisi na kukabiliana
na rushwa”,AZAKI zinasema.

Aliahidi kutunga sheria na

taasisi za kuikabili rushwa, kuwa-
chukulia hatua mafisadi, kudhibi-
ti na kukomesha rushwa kwenye
sekta za umma na kuzishitaki
kampuni zinazohusika na ufisadi
na mambo mengine ya kutoa na
kupokea rushwa kwenye zabuni
za serikali na kwingineko na kud-
hoofisha uchumi na utendaji bora
serikalini.

KASHFA NZITO YA NOTI

Uchumi wa Liberia umed-
hoofu, mfumuko wa bei sasa ni
asilimia 30 , mishahara ya wa-
tumishi wa umma inachelewa
kupindukia, idadi ya wanaomp-
inga inaongezeka kila siku.

Mamia ya watu walikusanyika
Monrovia kumpinga na
kumlalamikia na serikali kulazi-
mika kutumia jeshi la polisi, ma-
bomu ya machozi na maji ya ku-
washa kuwatawanya.

Serikali ya Weah inakabiliwa
na tuhuma ikikabiliwa na kashfa
ya kuchapisha noti za benki ze-
nye thamani ya dola milioni 100
(sawa na Shilingi trilioni 2.3) laki-
ni hazikuonekana popote ikiwa ni
kashfa kubwa zaidi ya kiuchumi.

Kilichoongeza hasira ni uchun-
guzi kubaini kwamba madai hayo
hayana ukweli na Benki Kuu ya Li-
beria ikiagiza sarafu mpya kabla
ya kupata kibali cha bunge wala
kupata vibali vingine muhimu vya
kufanya hivyo, na kulazimika ku-
tumia fedha nyingine nyingi zaidi
kuliko za awali.

“Weah alidhani kuongoza nchi
ni sawa na kucheza soka,” anase-
ma Robtel Neajai Pailey, mcham-
buzi wa kisiasa na kuongeza
“anakosa mbinu na njia za kuwa
rais bora lakini umaarufu wake
na uwezo alio nao ungemsaidia
kupata timu bora ya viongozi la-
kini hakufanya hivyo badala yake
ameruhusu kuendelea kushau-
riwa na washauri wabovu na
kupokea maelekezo yake.”

Anaongeza : “Walaiberia wa-
naona wanataka kugoma kutaka
mambo makubwa na mabadiliko
sababu hali iliyopo inawaumiza
mno.”

‘NIVUMILIENI KIDUCHU

Katika ujumbe wake wa
mtandao wa facebook, Weah
anawaambia Walaiberia nafaha-
mu watu wamekereka zaidi haku-
na furaha “lakini safari haikuwa
rahisi naomba mshikamano
imara na madhubuti na uungwaji
mkono unaodumu”.

Weah anaahidi kuendelea kuk-
abili ufisadi ambao umeota mizizi
kwenye jamii kubwa na kutangaza
sheria mpya ya kuipa mamlaka na
nguvu zaidi Tume ya Liberia ya
Kupambana na Rushwa.

Kuna wakati alihutubia taifa
na kusema  “Naona mnakosa
kabisa subira ninaona mlivy-
okosa na kushindwa uvumilivu
Nawaombeni nipeni tena nafasi .
Nivumilieni. Nijaribuni tena kwa
kunipa nafasi kidogo nitarekebi-
sha magumu haya.”



HABARI DODOMA

Askofu ataka

kuipa serikali

ushirikiano

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MWENYEKITI wa Jumuiya va
Maridhiano Mkoa wa Dodoma,
Askofu Dk. Evance Chande, ame-
wataka viongozi wenzake kufanya
kazi kwa kushirikiana na serikali ili
kuimarisha amani na mshikamano
ndani ya jamii.

Dk. Chande alibainisha hayo
juzi alipokuwa akizungumza na
viongozi wa jumuiya hiyo ngazi ya
kata na wilaya kwenye semina ele-
kezi iliyofanyika wilayani Kondoa
mkoani Dodoma.

Aliwataka kufanya kazi zao kwa
weledi na kwa bidii, huku wak-
ishirikiana na serikali ili kuimarisha
mshikamano na amani iliyopo
ndani ya nchi na kwa jamii.

Mwenyekiti huyo pia aliwataka
viongozi hao wa maaridhiano
kuhakikisha wanatoa elimu ele-
kezi kwa jamii inayowazunguka ili
waone umuhimu wa kulinda amani
iliyopo katika taifa la Tanzania.

Alisema kuwa wao kama vion-
g0zi wanawajibu mkubwa wa
kuwafikia wana jamii kwa ku-
waelimisha ikiwa ni pamoja na
kuwasisitiza kufanya kazi kwa
bidii na malengo ili kuondokana na
umaskini.

Katibu Tawala wa Wilaya ya
Kondoa, Andrea Ng'hwani, alisema
kuwa jumuiya ya maaridhiano ina
nafasi kubwa katika kuchangia
kutoa elimu ya uelewa kwa jamii
inayowazunguka kwa kushirikiana
na serikali ili amani iliyopo iweze
kudumu ndani ya nchi.

Alisema kuwa serikali kwa
kushirikiana na jumuiya ya mari-
dhiano wanaweza kuwa chachu
katika kuelimisha wanajamii na
wao wakawa mabalozi wazuri wa
kulinda amani hiyo.

“Hivyo basi niwaombe nyinyi
viongozi kuanzia ngazi ya mkoa
hadi vitongojini, endeleeni kue-
limisha jamii katika suala zima la
kuilinda hii amani ambayo kwa
baadhi ya nchi za wenzetu hawana
zaidi ya mapigano,”alisema.

‘TAMISEMI yafunguka
uhamlsho wa watumlshl

Na Paul Mabeja, DODOMA

FISI ya Rais, Tawala

za Mikoa na Serikali

za Mitaa (TAMISEMI),

imerudia msimamo
wake kuwa imesitisha uham-
isho kwa watumishi wa umma
wanaotaka kuhamia mijini na
kukataa kuishi vijijini.

Aidha, imesema kuwa badala
yake itaendelea kutoa nafasi za
kubadilishana vituo vya Kkazi
kwa watumishi pale inapobidi.

Waziri wa TAMISEMI, Ummy
Mwalimu alibainisha hayo juzi
ya 13 ya Chuo cha Serikali za
Mitaa Hombolo (LGTI).

Ummy, alisema uamuzi huo
unatoa nafasi kwa wananchi
wa pembezoni kupata huduma
wanazostahili ikiwamo elimu
na afya Alisema, maeneo ya
watumishi wa kada mbalimbali
kutokana na watumishi wengi
kukimbilia kufanya kazi mijini

na kwamba ili kumaliza tatizo
hilo lazima wahitimu wote
wawe tayari kuajiriwa na ku-
pelekwa sehemu yoyote yenye
uhitaji.

“Nimesitisha na nitaendelea
hivyo mpaka tutakapofanya
msawazo wa watumishi lazima
niangalie kwa nini Ukerewe
kuna walimu 100 wakati Kinon-
doni kuna walimu 2,000 tut-
aangalia mahitaji na waliopo ili
kufanya maamuzi sahihi wakati
wa kuhamisha,” alisema Ummy.

Aidha, alisema ili kuwapa
hadhi  wanayostahili wa-
tumishi, serikali imedhamiria
ikiwamo kuanzisha shule zi-
nazotumia lugha ya Kiingereza
kufundishia ili kuwapa fursa
watumishi wanaohitaji watoto
wao kusoma katika shule hizo,
kitu kitakachosaidia  kuacha
kutamani kuishi mjini.

Alisema ili kukidhi mahitaji
ya ajira nchini, serikali itatoa ki-
paumbele cha ajira kwa wabhit-

huku akiwataka wanachuo wa
chuo hicho wanaomaliza muda
wao kujiandaa kisaikolojia kui-
shi maeneo yoyote watakapo
pangiwa ili kuisaidia jamii.

“Mnapopata ajira muwe
tayari kwenda kufanya kazi
kwenye halmashauri za pem-
bezoni na sio mkishapata tu
mnaanza kuomba uhamisho
kurudi mijini, lazima mjifunze
maisha ni popote mnapaswa
kuridhika,” alisisitiza.

Aidha, alisema Mamlaka ya
Serikali za Mitaa itaendelea
kuajiri wataalamu wanaohit-
imu LGTI kwa kuwa wame-
pikwa kutumika vyema kwenye
Serikali za Mitaa.

“Lazima tuwe wakweli kwa
sasa serikali itatoa kipaumbele
cha ajira kwa wahitimu walio
tayari kufanya kazi Halmashau-
taji makubwa ya watumishi wa
kada mbalimbali.

hitaji huduma zenu, hivyo wa-
tumishi wanahitajika kwenda
kufanya kazi maeneo hayo na
sio kung’ang’ania kubakia mjini
wakati wote, kila mtu anataka
Dodoma Jiji, Kinondoni, Aru-
sha Jiji, Mwanza Jiji nani akae
Mpimbwe, Uvinza, Kilindi, Ru-
fiji.”

Kadhalika, alisema serikali
itaendelea kuboresha na kutat-
ua kero zilizoko chuoni hapo ili
kuboresha huduma za kijamii
na kuongeza umakini wa maso-
mo kwa wanachuo hao.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wad-
hamini wa Chuo hicho, Prof. Jo-
seph Kuzilwa, aliiomba serikali
kuwezesha ujenzi wa barabara
ya Thumwa hadi Hombolo kwa
kiwango cha lami ili kufikika

kwa urahisi chuoni.
Mkuu wa Chuo hicho, Dk.
Mpamile Madale, alisema

chuo kinakua siku hadi siku
na kuongeza udahili ambapo
wanafunzi waliohitimu mwaka
2021 ni 6,021.

TiLa

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Anthony Mtaka (kulia), akizungumza na waandishi wa habari, jana, kuhusu ufunguzi wa Kitaifa wa maadhim-
isho ya miaka 60 ya Uhuru wa Tanzania Bara, utakaofanyika kesho katika Mji wa Serikali Mtumba. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Uswisi yatajé dawa ya kumaliza umaskKini

Na Paul Mabeja, DODOMA

ma.

kwenye hali ya umaskini,”

alise-

miaka 40 ya ushirikiano.

nanufaika.

kutokana na sababu mbalimbali

MKURUGENZI Mkuu wa Shirika la
Maendeleo la Kimataifa la Uswisi,
Patricia Danzi, amesema jitihada
ndio njia pekee ya kumaliza umas-
kini.

Danzi, alisema hayo juzi wakati
alipotembelea  wanufaika wa
mpango wa kunusuru kaya mas-
kini kupitia Mfuko wa Maendeleo
Wilunze Wilaya ya Chamwino
mkoani Dodoma.

“Nimefurahi wanufaika hapa
wanasema kwa uwazi sana, mara
nyingi ni vigumu kuongea kuhusu
maisha yako, lakini mkiwa na jiti-
hada katika kufanya kazi mtajitoa

Aidha, alisema kuna mawazo
mazuri ndani ya Afrika yanayotak-
iwa kufanyiwa kazi na Sweden am-
bayo ni kama mafuta yanayowek-
wa kwenye mnyororo wa baiskeli
ili iende.

“Kabla ya kuja hapa tulikutana
na Rais Samia Suluhu Hassan na
aligusia sana masuala ya maende-
leo na tulimwahidi kuwa tutaen-
delea kushirikiana na Tanzania,”
alisema.

Kwa upande wake Balozi wa
Uswisi nchini Tanzania, Didier
Chassot, alisema Uswisi na Tan-
zania wamekuwa na mahusiano
mazuri na sasa wanasherehekea

Aliwataka walengwa kutumia
vizuri fedha wanazozipata ili ziwa-
saidie wao na familia zao.

Alisema kupitia TASAF wataen-
delea kushirikiana na Tanzania.

Mkurugenzi Mtendaji wa TASAF,
Ladislaus Mwamanga, alisema
serikali ya Uswisi ilitoa dola milio-
ni 16.4 kwa ajili ya kusaidia mpan-
go huo.

Pia alisema Uswisi wako tayari
kuendelea kusaidia TASAF, ili ku-
hakikisha wananchi wanyonge
wanaendesha maisha yao.

Alisema sasa TASAF ipo katika
programu ya awamu ya tatu kip-
indi cha pili ambapo kaya milioni
1.5 sawa na watu milioni tano wa-

Kadhalika, alisema kaya zaidi ya
200,000 maisha yao yamebadilika
kwani wameondoka katika umas-
kini sasa wana hali nzuri.

Alisema wanafunzi 872, ambao
ni wanufaika wa mpango huo wali-
faulu na kwenda vyuo vikuu na
kupata mikopo, hali inayoonyesha
ufanisi mkubwa wa mpango kwe-
nye jamii.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Cham-
wino Dk. Semistatus Mashimba
walengwa 193 ambapo hadi sasa
jumla ya Sh. milioni 44.8 zimelip-
wa kwa walengwa na Sh. 300,000
hazikuchukuliwa na walengwa

kama vile kifo, kuhama na kutoji-
tokeza.

Alisema mpango huo pia una
programu za ajira za muda kama
kilimo na ukarabati wa miundom-
binu ya barabara.

Mbunge wa Chamwino, Deogra-
tius Ndejembi, alisema mpango
huo umesaidia sana wananchi
wa kaya maskini kwa ajili ya
kuinua maisha yao na sasa wana
uhakika wa kupata milo mitatu
kwa siku.

Hata hivyo, alisema wanufaika
wengi wamekuwa ni wafugaji wa
kuku, bata na mbuzi, hivyo ku-
jiongezea kipato pale wanapouza
mifugo yao.
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PM aagiza huduma muhimu
eneo la ujenzi Chuo cha VETA

Na Grace Mwakalinga,
CHUNYA

AZIRT Mkuu, Kassim

Majaliwa, ameuagiza

uongozi wa Mkoa wa

Mbeya, kuhakikisha
huduma zote muhimu za kijamii
Mbugani eneo ambalo linajeng-
wa Chuo cha Mamlaka ya Ufundi
(VETA).

Majaliwa alitoa agizo hilo ali-
potembelea na kuweka jiwe la
msingi la ujenzi wa chuo hicho
Wilaya ya Chunya mkoani Mbeya,

huku akisisitiza ujenzi huo uka-
milike kwa wakati ili wananchi
wanapate elimu ya ufundi na
kutimiza ndoto zao.

Alisema serikali imeamua ku-
jenga vyuo vya ufundi maeneo
mbalimbali nchini ili kufungua
milango ya ajira kwa sababu
mafunzo yanatolewa yanaweze-
sha vijana kuajiriwa kwenye sekta
mbalimbali.

“Serikali yenu ni sikivu tunaen-
delea kufanya mambo makubwa
tunaimani vikwazo vingi tutavi-
tatua, sasa ujenzi wa vyuo vya
ufundi vitasaidia vijana waliokati-

sha ndoto zao, kurudi shule na
kupata elimu itayowasaidia ku-
pambana na umaskini,” alisema
Majaliwa.

Aliwashauri vijana nchini ku-
tumia fursa hiyo vizuri kwa ku-
hakikisha wanasoma kwa bidii
na kuzingatia maarifa wanay-
opewa ili watakapoajiriwa waka-
fanye kazi kwa ufanisi na maarifa
makubwa.

Aidha, aliwasihi wananchi kue-
ndelea kuyalinda maeneo yao ili
kuepuka migogoro mbalimbali
ikiwamo ya ardhi.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,

Juma Homera, alimwahidi Wa-
ziri Mkuu kusimamia kikamilifu
ujenzi wa chuo hicho, ambacho
kitakuwa msaada kwa wakazi wa
Wilaya ya Chunya ambapo mbali
na kuwapatia elimu lakini kitafun-
gua fursa mbalimbali za ajira
kwa mama ntilie na watu wen-
gine.

Homera aliwaomba wataala-
mu wanaosimamia ujenzi huo
kuongeza spidi na kuhakikisha
thamani ya fedha itakayotumika
iendane na hali halisi ya ujenzi wa
chuo hicho.

T

HUDUMA ZA
MTANDAO

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge, Uratibu, Kazi, Ajira, Vijana na Watu wenye Ulemavu, Jenista Mhagama (kulia), akikabidhi
kompyuta kwa Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya Usuluh|sh| na Uamu2| (CMA) Shanes Nungu, kwa ajili ya kuongeza ufanisi na kurahisisha kazi ka-

tika Ofisi za Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF), j

Waziri Jenista a2|taka taasisi kushlrlk

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri
Mkuu, Sera, Bunge, Uratibu, Kazi,
Ajira, Vijana na Wenye Ulemavu,
Jenista Mhagama, amezitaka
taasisi zote zilizo chini ya wizara
yake kufanya kazi kwa kushiriki-
ana sambamba na kukosoana kwa
hekima ili kuongeza ufanisi katika
kazi.

Jenista alitoa kauli hiyo jana
wakati wa kikao cha kukabidhi
vitendea kazi zaidi ya kompyuta
10 vilivyotolewa na Mfuko wa Fidia
kwa Wafanyakazi (WCF) kuisaidia

Tume ya Usuluhishi na Uamuzi
(CMA) l<utekeleza majukumu yake

Alisema taasisi zake zmapaswa
kufanya kazi kwa kushirikiana na
kuweka utaratibu wa kila idara ku-
kosoa ili kuboresha utendaji kazi
na wananchi kupatiwa huduma
bora.

“Wizara yetu inasimamia sera
na kutekeleza sheria mbalimbali
zilizoanzishwa kwa mujibu wa kat-
iba, tunapoadhimisha miaka 60 ya
uhuru lazima tujipime tumefanya
mambo gani na wapi turekebishe
wizara hii ni nyeti lazima tufanye

kazi kwa kushirikiana na kutatua
vikwazo vinavyojitokeza kwa
pamoja,” alisema Jenista.

Aidha, alisema wizara hiyo
mwaka 2022 itaanza kutoa tuzo
kwa wafanyakazi bora kutoka
taasisi mbalimbali zinazounda
wizara  hiyo  kwa  lengo
la kuongeza uwajibikaji na ari ya
kufanya kazi.

Alisema kila taasisi itatoa mfan-
yakazi bora ambayo kwa mujibu
wa mchakato atapatikana na ku-
patiwa zawadi kama motisha ya
kufanya kazi kwa bidii.

Mkurugenzi Mtendaji wa WCF,

Dk. John Mduma, alisema kompy-
uta walizozitoa ni sehemu ya kuo-
nyesha ushirikiano miongoni mwa
taasisi hizo katika kurahisisha

utendaji kazi.

Alisema wataendelea kutoa vi-
tendea kazi vingine katika taasisi
wizara
hiyo ili kukabiliana na vikwazo na
kutimizi majukumu yao ya kuwa-

nyingine zinazounda

hudumia Watanzania.

Akipokea zawadi ya kompyuta
kutoka kwa waziri huyo ambazo
zilitolewa na WCF, Mkurugenzi
Mkuu wa CMA, Shanes Nungu,
alisema zitasaidia kushughulikia

. Mbeya wafurahia
fursa maadhimisho
- ya Siku ya Ukimwi

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

WAKAZI wa Jiji la Mbeya,
wameishukuru serikali kwa
kuamua maadhimisho ya
Siku ya Ukimwi Dunia, Kitaifa
maelezo kuwa imekuwa
fursa kwao kujiingizia kipato.

Mmoja wa wakazi hao,
Atupakisye Mwakyusa,
alisema maadhimisho hayo
yamekuwa fursa kwake kwa
sababu amepata faida kubwa
kupitia biashara yake ya
Nguo.

Alisema kwa sasa Jiji
limekuwa na watu wengi
hivyo mzigo anaouweka
sokoni kila siku unakwisha.

Moses Abraham mfanyabi-
ashara wa viazi soko la Sido
alisema amekuwa akipokea
wateja wengi na kwamba
kwa Kipindi cha wiki moja
ametengeneza faida kubwa
hivyo anajipanga kuongeza
mzigo wa biashara yake.

“Tunamshukuru Rais wetu
Samia Suluhu Hassan kwa
kuamua maadhimisho ya
Siku ya Ukimwi Duniani
kitaifa yafanyike hapa
wmeongezeka kupitia bi-
ashara hizi kwa sababu
tunapokea wateja wa aina
mbalimbali kwa kweli mji
umechangamka,” alisema
Abraham.

Mbotolwe Mwaifwani am-
baye ni mama ntilie eneo la
CCM, alisema amekuwa ak-
ipokea wateja wengi kwenye
mgahawa wake, na kwamba
uhitaji umekuwa mkubwa
kuliko biashara yake hivyo
kupitia maadhimisho hayo
ametengeneza faida na
anakwenda kuongeza mtaji
ili biashara yake ikue zaidi.

Nao baadhi ya wamiliki
wa nyumba za wageni jijini
humo, walisema kwa sasa
kila eneo vyumba vimejaa
kutokana na wingi wa wa-
geni wanaoshiriki maadhim-
isho hayo.

lana

majalada na kesi mbalimbali kwa
wakati.

Alisema tume yake imekuwa
ikijitahidi ~ kushughulikia  kesi
mbalimbali, na kwamba ili ku-
fanikisha hayo kila mwaka wame-
jiwekea malengo ya kuyafikia ili
kumaliza kesi na usuluhishi baina
ya wafanyakazi na wadau wen-
gine.

Alisema wameshughulikia kesi
160, lengo lao ni kushughulikia kesi
nyingi zaidi, na kwamba kompy-
uta 55 walizonazo sasa zitachangia
kurahisisha utendaji kazi.
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Hemed: Viwanda vitaitangaza Z'bar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ERIKALI imesema uwapo
wa viwanda vingi nchini vi-
navyozalisha bidhaa bora
kutasaidia kuitangaza Zan-
zibar katika soko la kimaitafa.
Makamu wa Pili wa Rais wa Zan-
zibar, Hemed Suleiman Abdulla,
alieleza hayo jana alipotembelea
kiwanda cha Basra Textile Mills
Limited kinachozalisha bidhaa za
vitenge na kanga kilichoko Chum-
buni Zanzibar.
Hemed alifurahishwa na hatua
ya maendeleo ya kiwanda hi-
cho katika uzalishaji wa bidhaa

hizo jambo ambalo linaipelekea
serikali kuwa na imani zaidi na
uendeshaji, wa kiwanda hicho
ikiwa ni miongoni mwa mikakati
ya mpango wa kukuza sekta ya vi-
wanda nchini.

Aidha, aliwataka wamiliki wa
kiwanda hicho kuwa wabunifu ili
kuongeza kasi ya ushindani sam-
bamba na kuongeza uzalishaji
zaidi kwa maendeleo ya kiwanda
hicho.

Hemed alisema ni jambo la fara-
ja kuona bidhaa zinazozalishwa
katika kiwanda zina kiwango bora
na zinauzika katika soko la ukan-
da wa Afrika Mashariki, hatua am-
bayo inaendana na kasi ya serikali.

Hemed alimtaka meneja rasili-
mali watu katika kiwanda hicho
kuhakikisha kuwa haki za wafan-
yakazi zinapatikana bila ya uba-
guzi, likiwamo suala la maslahi
pamoja na kupata mapumziko
kwa mujibu wa kanuni za kam-
isheni ya kazi.

Katika hatua nyingine, Makamu
wa Pili wa Rais alimwagiza kam-
ishna wa kazi kuhakikisha kuwa
anayafuatilia malalamiko ya wa-
fanyakazi wa kiwanda hicho na
kuyapatia ufumbuzi kwa haraka
ili kukuza uzalishaji na kuleta
mafanikio kwa kiwanda hicho na
serikali kwa ujumla.

Hemed aliwataka wafanyakazi

wa kiwanda hicho kuwajibika kwa
kufuata taratibu, sheria, kanuni na
kufanyakazi kwa bidii ili kiwanda
hicho kiendelee kuzalisha kama
ilivyokusudiwa. Naye Meneja wa
kiwanda hicho, Saleh Suleiman,
alisema kiwanda kinazalisha bid-
haa nzuri zenye ubora ndani ya
nchi za Afrika Mashariki, pamoja
na soko la uhakika katika ukanda
huo, hali ambayo inapelekea ha-
masa zaidi kwa uzalishaji.
Alisema kwamba, licha ya ma-
fanikio hayo, bado wanakabiliwa
na changamoto ya gharama kub-
wa ya kusafirisha makaa ya mawe
kutoka Songea hadi Zanzibar.
Akielezea hali ya ajira Kamish-

DC sasa
aonyesha
fursa kwa
WavuvVi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKUU wa Wilaya ya Magharibi
‘A" Unguja, Suzan Peter Kunam-
bi, amewataka wavuvi kujiunga
katika vikundi ili kufanya kazi
zao kwa ushirikiano na ni rahisi
kupata fursa zinazotolewa na
serikali ikiwamo mikopo.

Aliyasema hayo jana Mtoni

Kigomeni alipokuwa akizungumza

na wavuvi wa eneo hilo, kwa
lengo la kuwahamasisha kuanzi-
sha vikundi vya ushirika.

Alisema Serikali ya Zanzibar
imeandaa programu maalum vya
uwezeshaji wananchi kiuchumi
na wavuvi ni moja kati ya kundi
litakalonufaika na mpango huo
hivyo ni vyema kuwa tayari kwa
kufuata masharti na watakaonu-
faika na fursa hiyo ni wale wa-
takaokuwa wamesajiliwa.

Alisema kuwa mikopo hiyo
haitakuwa na riba wala masharti
magumu bali itatolewa kupitia
Shirika la Fedha Duniani (IMF) zi-

lizotolewa kwa ajili ya kupambana

na UVIKO-19.

Mkuu huyo wa Wilaya alizitaja
fursa zinazotarajiwa kutolewa na
serikali kupitia Wizara ya Uchumi

wa Bluu ni kuwapatia wavuvi boti :

zenye mashine na zana zote za

UVvUVi na mafunzo maalum ya

teknolojia bora ya uvuvi.
“Dhamira ya serikali ni kuleta

mageuzi makubwa katika shughuli

zote zinazofanywa na wavuvi wa

maji madogo. Lakini katika eneo la

bahari kuu ili kupata maendeleo
ya haraka na kuimarisha uchumi
wa bluu nchini,” alisema.
Wakieleza changamoto zao, wa-
VUVI hao, walisema miundombinu

katika eneo hilo wanaliotumia kwa
ajili ya shughuli za uvuvi hairidhi- :

shi pamoja na kukosekana kwa
huduma ya majisafi na salama na
huduma za vyoo katika eneo ni
changamoto inayowasababishia
usumbufu katika shughuli zao.

PICHA: RAHMA SULEIMAN
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Mkuu wa Wilaya ya Magharibi ‘A", Unguja, Suzan Peter Kunambi (kulia

na wa Kazi Zanzibar, Fatma Iddi,
alisema ni jambo la kuridhisha
kuona asilimia 80 ya wafanyakazi
katika kiwanda hicho ni Wazan-
zibari, jambo ambalo limesaidia
kufikia shabaha ya serikali kupi-
tia ilani ya CCM ya kutoa ajira
300,000.

Akizungumza kwa niaba ya
wafanyakazi wa kiwanda hicho,
Said Hamza Muhamed, alisema
wanakabiliwa na changamoto
mbalimbali ikiwamo kutokuwa
na mapumziko, ukosefu wa mika-
taba kwa baadhi ya wafanyakazi
pamoja kupewa barua za onyo
mara kwa mara bila sababu za
msingi.

Mfumo malipo kimtandao rasmi mwezi huu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR
MFUMO wa  ukusanyaji

malipo kwa njia ya mtandao
‘Zan Malipo’ unatarajiwa kuan-
za rasmi Desemba mwaka huu
katika taasisi zote za Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais
Fedha na Mipango, Jamal Kas-
sim Ali, alisema lengo kuu la
kuanza kwa mfumo huo ni
kudhibiti upotevu wa mapato
ya serikali, ambapo zamani ya-
likuwa yakipotea kutokana na
ukusanyaji wa kutumia vitabu
vya risiti.

Waziri Jamal aliyasema hayo
jana Mjini Zanzibar wakati aki-
fungua mafunzo kwa maofisa
wa mifumo ya kidigitali na wa-
hasibu wa taasisi za Serikali ya

Zanzibar.

Alisema wazo la mfumo huo
baada ya kufanyika kwa utafiti
yakinifu juu ya mfumo uliopo
wa kukusanya mapato kwa ku-
tumia risiti, kitendo ambacho
serikali ilikua inakosa mapato
kwa njia mbalimbali.

Alisema kuna baadhi ya wa-
nanchi na wakusanyaji wa ma-
pato walikuwa wanatumia risiti
feki na noti bandia, mambo
ambayo yalikuwa yakiikosesha
serikali mapato.

Alisema pia mfumo huo uli-
kuwa unatumia harama nyingi
za serikali kwa kuchapisha vita-
bu vya risiti ambavyo hutumika
kwa kazi hiyo.

“Kabla ya kuanza kwa mfumo
huu tulifanya utafiti wa kina
na kubaini kwamba kuna haja
ya kubadilika katika mifumo,

ndio maana tukachukua hatua
za haraka za kulibadilisha hili,”
alisema.

Kassim alisema mfumo huo
pia utaiwezesha serikali kujua
kila siku kiasi gani cha fedha
zimekusanywa katika taasisi
zake, lakini itawarahisishia wa-
hasibu kupanga vyema rekodi
zao za kimapato kwa kila siku.

“Lakini mfumo huo
utaongeza kasi ya ukusan-
yaji wa mapato katika taasisi
zetu za serikali, lakini utaon-
dosha usumbufu kwa wa-
nanchi wa kufuata huduma ya
malipo maeneo ya mbali,” alise-
ma.

Alisema wakati umefika sasa
kwa wananchi kuongeza kasi ya
kufanya malipo ya serikali bila
ya usumbufu, huku akisisitiza
haja ya wasimamizi wa mfumo

kuendelea kuwa waadilifu.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
Wakala wa Serikali Mtandao
Zanzibar, Said Seif, alisema
pamoja na mafunzo hayo,
tayari taasisi zote za serikali
zimeshaunganishwa katika
mfumo huo, ambapo kuanzia
Desemba mbili zitakua katika
mfumo wa ukusanyaji kwa njia
ya mtandao.

Alisema matarajio ya serikali
kwamba mfumo huo utakuwa
na mageuzi makubwa ya kiu-
chumi katika ukusanyaji wa ma-
pato ya serikali.

Mkufunzi wa mafunzo hayo,
Basil Baligumiya, alisema ku-
fanyika kwa mafunzo hayo
anaamini kwamba suala la uku-
sanyaji wa mapato katika taasisi
za Serikali ya Zanzibar litaima-
rika zaidi.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

UPOTEA KWA CHETI

116594602

SARAPHINA JOHN KIBESA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha sita
chenye index namba P0359.0587
kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia
shule/kituo cha KIGURUNYEMBE CENTRE
mwaka 2018, yeyote atakayekiokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi.Polisi
taarifa DOD/DOD/RB/118890/2019

FORM 58

IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 127 OF 2021

In the Matter of the Estate of the Late SEPERATUS
HILBERT KAGASHANI - DECEASED

and

In the Matter of Application for letters of
administration by ERICA SEPERATUS KAGASHANI

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate of
the above-named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the grant
of probate (or letters of administration) is made to the
above-named petitioner. Objections to the grant should
be filed on or before the 21ST day of December, 2021.

Dated at DAR ES SALAAM this 25" day of
2021.
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ARON MURIGA PETER
Anatangaza kupotelewa na cheti Cha
kidato Cha nne chenye index namba
$0333-0106 kilichotolewa na Baraza la

Mitihani la Taifa kupitia MWANZA
SEKONDARI  Mwaka 1996. Yeyote
atakayekiona atoe taarifa Kituo Cha polisi.
RB Namba. MOR/MOR/RB/568241/2021

Notice of date of hearing to appellant and respondent

IN THE DISTRICT COURT OF MOMBA DISTRICT
AT CHAPWA

CIVIL APPEAL NO. ......... 16.....OF 2021

Original Civil case no...129......... of ...2021...of the Tunduma
primary Court of Momba at Chapwa.

..HAPPNESS MRAMBA..........cccoouserrrrrrsnnssnnns APPELLANT
VERSUS
..MASUNGA MASEMBA ..RESPONDENT

TO...MASUNGA MASEMBA . .. OF KAMSAMBA

TAKE NOTICE THAT; The above mentioned Appeal has been fixed
for mention/on ...2.....the day of DECEMBER........... 2021and you are
required to enter appearance at such time and date.And you must
file your reply within 14 days of service of this notice upon you.

AND TAKE FURTHER NOTICE THAT, if you default to enter
appearance as aforesaid in the appeal and be determined in
your absence.

Given under my hand and the seal of the court this ..11.....day of
..NOVEMBER 2021.........
<n=ur

RESIDENT MAGISTRATE
MOMBA | G5

ATE |
A

RECEIVED A COPY OF NOTICE
[07.} | -SOR—
SIGNATURE

116594502

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. ...... 2021

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
VISCUS LAIMOS SICHONE
Of Mpunguzi within Dodoma City

AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION BY NEEMA JOHN
MKONDYA and NESS VISCUS SICHONE

GENERAL CITATION
(Rule 75 of PROBATE Rules Gn.369 Of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit before
the grant of letters of Administration is made to the
above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
14/12/2021.

Dated at Dodoma this 30/11/2021.

1165895202

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
NYAMAGANA DISTRICT
AT MWANZA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 28
OF 2021.

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
JOSEPH DANIEL KATUGA

AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR GRANT OF
LETTER OF ADMINISTRATION BY
LILIAN GERAZI BUYUYA

GENERAL CITATION

Notice is hereby given that the above named petitioner
has petition for grant of letter of Administration of the
Estate of the above named deceased.
Any person with interest against the said Estate is called
upon to file caveat if any, on or before 22nd December
2021 before granting the letter of Administration.
Dated at Mwanza this 30" November 2021
o\

SENIOR RES!DE’ﬂT';dAGISI’RATE

COURT OF DISTRICT D:LEGATE- NYAMAGANA MWANZA

116595002

Res
TPENT MASISTRATE

MWANGL

IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE

PROBATE AND ADMINISTRATIONH CAUSE NO
173 OF 2021

In the matter of the estate of the late PAULINA
JANUARY BENEDICT and in the matter of
application for letter of administration by MARY
BENEDICTUS MUSHI

GENERAL CITATION
(rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the grant
of probate(or letters of administration) is made to the
above named petitioner

Objections to the should be filed on or before the 20th
day of December 2021

Dated at DAR ES SALAAM this 29th day of November
2021

116594202

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

WEGESA MACHUMU ESSABA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya RANGE

ROVER yenye namba za usajili

T 791 BBE chasisi namba
ASLLPAMM3WA395717
engine namba
42D42026702A, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi
Polisi taarifa
DAR/CEN/RB/550400/2021

116594702

Uzaq,

Chenye Thamani Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe Kila siku

MWANGA WA JAMIT

OFISI ZA MATANGAZO

Mikocheni Industial Area,

Tupigie

0782253676

Po.Box 31042, Dar es Salaam. Mob: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Jeshi Uganda laishambulia ADF

Kampala, UGANDA

JESHI la Uganda, limeanzisha

Msemaji wa Jeshi la Wananchi
Uganda, Brigedia Jenerali Flavia
Byekwaso, amethibitisha hayo kupi-

mashambulizi ya pamoja ya anga Takriban watu wa- tia akaunti yake rasmi ya twitter.

na ardhini dhidi ya kundi la waa- tano wameuawa
katika milipuko
hiyo ya mabomu.

si la Allied Democratic Forces
(ADF), Mashariki mwa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC).

HRW: Taliban inaua,
kuteka maofisa
usalama

New York, MAREKANI

Alisema operesheni hizo zilifany-
wa na washirika wa Congo, dhidi ya
kambi za ADF, hakutoa maelezo zai-
di kuhusu maeneo ambayo masham-

bulizi hayo yamefanywa.

Mamlaka ya Uganda, inalaumu
ADF, ambayo inashirikiana na Is-
lamic State (IS) kwa msururu wa
mashambulizi ya mabomu, tangu
Oktoba.

Wiki mbili zilizopita, IS ilidai
kuhusika na milipuko miwili ya ma-

bomu nje kidogo ya Kituo Kikuu
cha Polisi cha Kampala na karibu na
bunge.

Takriban watu watano wameuawa
katika milipuko hiyo ya mabomu,
baadhi ya mashambulizi yakiwa ya
kujitoa mhanga, kwa mujibu wa Poli-
si wa Uganda. BBC

WAPIGANAJI wa kundi la Taliban
wamewaua ama kuwapoteza zaidi
ya maofisa 100 wa zamani wa polisi
na ujasusi, tangu kundi hilo lichuku-
we madaraka nchini Afghanistan,
kwa mujibu wa ripoti ya Shirika la
Haki za Binadamu la Human Rights
Watch iliyotolewa, jana.

Shirika hilo limesema kwamba
bado kumekuwa na kampeni ya
kuwaandama maofisa wa zamani
wa vyombo vya dola, waliohudumu
kwenye serikali iliyopinduliwa, licha
ya serikali ya Taliban kutangaza
msamaha.

Ripoti hiyo ilibainisha kuwa vikosi
vya Taliban vimekuwa vikiwasaka
maofisa hao wa zamani, vikitumia
rekodi za ajira za serikali na vime-
walenga hata wale waliojisalimisha
na kupokea barua za kuwahakik-
ishia usalama wao.

Kwenye baadhi ya matukio,
makamanda wa Taliban wamekuwa
wakiorodhesha majina ya watu wa
kuandamwa, wakidai kuwa walifan-
ya makosa yasiyosameheka. DW

Sura za waandishi
wenye shaka
kutambuliwa China

Beijing, CHINA

SERIKALI ya Jimbo la Henan, China
[imepanga kuweka mfumo wa ku-
tambua sura za watu, ili kuwafua-
tilia waandishi wa habari wa kigeni,
wanafunzi na watu wengine wanao-
tiliwa mashaka.

Kwa mujibu wa zabuni iliyotanga-
Zwa na jimbo hilo hivi jana, kamera
3,000 zitaunganishwa na vituo vya
data vya jimbo na taifa.

Kamera hizo zitatuma ujumbe
pale mtu anayeshukiwa anapojisajili
hotelini, kununua tiketi ya ndege au
kuvuuka mpaka wa jimbo hilo.

Mfumo huo utasimamiwa na
maofisa 2,000 wa polisi, waandishi
wa habari watagawanywa kwa mu-
jibu wa rangi za taa za barabarani,
yaani nyekundu, manjano na kijani -
kwa mujibu wa haja ya kuwafuatilia.

Kwa mujibu wa zabuni hiyo, kam-
era hizo zitakuwa na nguvu ya kui-
tambua sura hata kwa mtu aliyevaa
barakoa ama miwani ya giza. DW
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Wahamiaji wakiwa wameweka kambi, huku polisi wa Ufaransa wakitoa taarifa ya kuvunja kambi ya makazi yao

eneo la ufukwe wa karibu na Dunkirk, nchini humo jana. PICHA: REUTERS

kwa wapinzani 300

N'djamena, CHAD

JESHI la Chad, limetoa msamaha
kwa waasi 300 pamoja na wapin-
zani, ikiwa ni hatua ya kutekeleza
shinikizo kutoka kwa makundi ya
upinzani, yaliyoalikwa kuhudhuria
kikao cha pamoja cha kujadili ha-
tima ya kisiasa ya taifa hilo lenye
matatizo.

Kwa mujibu wa shirika la habari
la AFP, msamaha huo ni kwa watu
296, waliokuwa wamezuiliwa kuto-
kana tuhuma mbalimbali, zikiwano
za kutoa maoni, ugaidi pamoja na
kuhujumu serikali.

Makundi ya upinzani yalisema
kwamba, msamaha huo ulikuwa
mojawapo ya masharti kabla ya
kuhudhuria kikao cha pamoja, kili-

chopendekezwa na Rais Mahamat
Idriss Deby Itno, mwenye umri wa
miaka 37, aliyechukua madaraka
baada ya baba yake, Idriss Deby
Itno, kuuawa wakati wa mapamba-
no na wanamgambo, Aprili mwaka
huu.

Wakazi wengi wa mji mkuu wa
N’Djamena, wanasemekana Kku-
furahishwa na msamaha huo waki-
uelezea kama hatua ya kwanza kue-
lekea kuliunganisha taifa.

Kelma Manatouma, ambaye ni
mtafiti wa masuala ya siasa kutoka
Chuo Kikuu cha Nanterre karibu
na Paris, ameiambia AFP kwamba
hiyo ni hatua muhimu kuelekea
maridhiano pamoja na kukubalika
kwa uhalali wa utawala wa Deby.
VOA

I
Chad vatoa msamaha

China yaahidi dozi
bilioni 1 Afrika

Beijing, CHINA

RAIS wa China, Xi Jinping, ameahidi
kutuma barani Afrika dozi bilioni moja
za chanjo ya Covid-19, ili kusaidia
kuziba pengo la chanjo.

Rais alitoa ahadi hiyo wakati wa
mkutano wa kilele wa China na Afrika.
Kati ya bilioni moja, dozi milioni 600
zitatoka China moja kwa moja huku
milioni 400, zitatoka kwa vyanzo
vingine kama vile maeneo ya uzalishaji
yatakayofadhiliwa.

China tayari imekuwa ikitoa dozi
kwa nchi za Afrika. Ahadi ya hivi maju-
zi, inakuja huku kukiwa na kuenea kwa
aina mpya va virusi kwa jina Omicron,
ambacho kiligunduliwa kwa mara ya
kwanza Kusini mwa Afrika. BBC



20 Nipashe

Jumatano Desemba 1, 2021

HABARI MICHEZO

TEMBO WARRIORS MZIGONI
ROBO FAINALI CANAF LEO

Na Saada Akida

BAO pekee la Timu ya Taifa ya Tanza-
nia ya Wenye Ulemavu ‘Tembo Warri-
ors’, lililofungwa na Frank Ngairo wakati
ikiibuka na ushindi wa 1-O dhidi ya Si-
erra Leone kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam, limetosha kuipele-
ka hatua ya robo fainali ya michuano Af-
rika (CANAF), ambayo hatua ya makundi
ilikamilika jana.

Kutoka Kundi A ambalo zimo Tanzania
na Sierra Leone, timu nyingine iliyotinga
robo fainali ni Morocco ambayo nayo
jana iliibuka na ushindi wa mabao 3-1
dhidi ya Uganda.

Tanzania itashuka tena dimba la Ben-
jamin Mkapa leo kwenye mechi ya robo
finali dhidi ya mshindi wa mechi ya jana
jioni kutoka Kundi C kati ya Liberia na
Cameroon.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar
es Salaam jana, Kocha Mkuu wa Tanza-
nia, Salvatory Edward, alisema anafurahi
kuona wachezaji wake wamepambana
kupata matokeo mazuri na kusonga
mbele katika mashindano hayo.

Alisema wanasahau matokeo hayo na
wanarudi uwanjani kufanyia kazi ma-
pungufu yao ili kuendelea kufanya vizuri
na kuhakikisha wanatumia mashindano
hayo kama mifano kwa watu wenye ul-
emavu ambao wanafungiwa ndani.

“Licha ya kupambania taifa letu
kwenda kushiriki Kombe la Dunia mwa-
kani (nchini Uturuki), lakini tunahitaji
kutumia fursa hii kuutangazia umma
kwamba hata watu wenye ulemavu wa-
naweza kila sekta ikiwamo soka.

“Kuhusu mechi yetu ya kesho (leo),
tumejipanga vizuri tuko tayari kukutana
na timu yoyote iwe Liberia au Cameroon,

kikubwa tumefanya maandalizi mazuri
kuhakikisha tunakuwa miongoni mwa
timu nne ambazo zitaenda kucheza
Kombe la Dunia,” alisema Salvatory.

Naye Katibu Mkuu wa Chama cha
Mchezo huo, Mosses Mabula, alisema
wanaendelea vizuri na maandalizi kwa
upande wa viongozi na wanaimani na
timu hiyo kusonga mbele zaidi na kui-
wakilisha vema Tanzania.

“Tunahitaji kutwaa ubingwa,
kuheshimisha nchini kwa kuwa ni we-
nyeji pia tunahitaji kuwa miongoni mwa
timu nne ambazo zitaenda kucheza
Kombe la Dunia Uturuki mwakani,” alise-
ma Mabula. Timu nne zitakazotinga nusu
fainali ya fainali hizo za Afrika zinazoen-
delea hapa nchini, zitakata tiketi moja
kwa moja ya kushiriki fainali za Kombe
la Dunia kwa Wenye Ulemavu mwakani
nchini Uturuki.

Na Mwandishi Wetu

MABINGWA wa mashindano ya Shirik-
isho la Michezo ya Mashirika ya Umma
na Kampuni Binafsi nchini (SHIMMUTA),
Timu ya Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA SC), wamepata mwaliko wa kwenda
kucheza mechi ya kirafiki ya kimataifa na
wenzao wa Uganda, imeelezwa jijini Dar
es Salaam jana.

Mwaliko huo umetolewa na Kam-
ishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato
Uganda (URA), John Musinguzi, wakati
akikipokea kikosi cha TRA SC kilichore-
jea Dar es Salaam kikitokea Morogoro
katika mashindano hayo yanayofanyika
kila mwaka.

Kamishna Musinguzi aliwapongeza
mabingwa hao na kuwataka waendeleze
ushirikiano kazini na kwenye michezo
wanayoshiriki.

Alisema anafahamu mafanikio katika
michezo yatasaidia pia katika kuinua
maendeleo ya nchi kupitia kazi za kila
siku wanazozifanya.

“Ninaona hapa mbele kuna makombe
matano, ninawaalika mje Uganda
tucheze mechi ya kirafiki au wao wa-
takuja huku (Tanzania), ninawaahidi pia
kule Uganda tuna kikosi imara cha soka,
sina uhakika katika michezo mingine, la-
kini tuanze kwanza na mpira wa miguu,”
alisema Musinguzi.

Naye Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA), Alphayo Kidata,
aliwapongeza wachezaji wake kwa kuen-
deleza ubabe katika mashindano hayo na
kusema wameipa heshima kubwa taasisi
hiyo.

Kidata aliwaambia ili kuhakikisha wa-
naendelea kufanya vizuri, ameshatenga
‘fungu’ la fedha kwa ajili ya kufanya
ukarabati wa uwanja wa michezo wanao-
tumia kufanya mazoezi.

Kiongozi huyo alielekeza kuwa, ana-
taka kuona hadi kufikia Juni mwakani,
marekebisho hayo ya uwanja yawe yame-
kamilika na tayari uanze kutumika.

“Nataka uwanja ufanyiwe marekebisho
makubwa na uwe wa kisasa, hatuwezi

abingwa SHIMMUTA TRA SC waalikwa Uganda

Kamishna Mkuu
wa Mamlaka ya
Mapato Tanzania
(TRA), Alphayo
Kidata (kushoto),
akipokea kombe
=| kutoka kwa
Shomar Kamna,
ambaye ni
nahodha wa timu
yao ya mpira

wa miguu, TRA
SC, baada vya
kuibuka washindi
wa mashindano
va SHIMMUTA
yaliyofanyika
hivi karibuni
mkoani
Morogoro.
PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

kufanyia mazoezi katika viwanja vibovu
halafu tukaenda kushindana katika vi-
wanja vizuri, tutashindwa,” Kidata alise-
ma.

Msemaji wa timu hiyo, George Gassaya,
aliushukuru uongozi wa TRA kwa ku-
wapa ushirikiano mzuri kuanzia wakati
wa maandalizi hadi walipokuwa kwenye
mashindano.

Gassaya alisema umakini na kujituma
kwa wachezaji wa timu hiyo ndio sababu
nyingine iliyowafanya kupata mafanikio
na kuweza kutetea taji walilokuwa wana-
lishikilia la mashindano hayo.

“Tulipata muda mrefu wa mazoezi,
unajua timu hii inaundwa na wachezaji
kutoka mikoa yote ya Tanzania, na mpira
si kazi yetu rasmi, ila tulipata muda mzuri
wa kujiandaa na hatimaye tumeibuka
mabingwa,” alisema Gassaya.

TRA SC iliibuka Mabingwa wa SHIM-
MUTA mwaka huu baada ya kuwafunga
wenzao kutoka Mamlaka ya Hifadhi ya
Ngorongoro (NCCA), bao 1-0.

]
Morocco akalia
kuti kavu
Namungo

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Na-
mungo FC, Hemed Morocco,
benchi lake la ufundi na
Ofisa Mtendaji Mkuu, Omari
Kaaya, wamekalia kuti
kavu, baada ya uvongozi ku-
wapa mechi moja tu ya Ligi
Kuu, na kama watashindwa
kupata matokeo mazuri,
watatimuliwa.

Namungo inatarajia
kucheza dhidi ya Ruvu
Shooting ljumaa ijayo kwe-
nye Uwanja wa Mabatini,
Mlandizi mkoani Pwani.

Mmoja wa viongozi waan-
damizi wa klabu hiyo,
Hassan Zidadu, amesema
kuwa baada ya kukaa na
kutathmini mwenendo wa
timu hiyo, wameamua kutoa
mechi moja kwa benchi Ia
ufundi na kama isipofanya
vema basi wataachana nao.

“Kumekuwa na mga-
wanyiko kwenye timu,
hakuna umoja kati ya
benchi la ufundi wenyewe
kwa wenyewe na viongozi
pia, hivyo tumemwandikia
pia Ofisa Mtendaji Mkuu
kuhusu hilo.

Pia kuna malalamiko
kuhusu Ofisa Mtendaji
Mkuu wetu kwamba ame-
kuwa akiwakataza watu am-
bao wametoka na timu hii
tangu daraja la nne, kuo-
nana na wachezaji kwa ajili
va kuwapa motisha. Hali
hii imeleta mgawanyiko
kwenye timu, inaonekana
kabisa ndiyo sababu va
timu kutofanya vema, kwa
hiyo sisi kama viongozi
tumeamua kuchukua hatua
kabla mambo hayajawa ma-
baya zaidi,” alisema Zidadu,
Mwenyekiti za zamani wa
klabu hiyo.

Akilijibu hilo, Ofisa
Mtendaji Mkuu amekana
kuwa yeye siyo chanzo cha
timu kufanya vibaya, bada-
la yake jambo hilo wan-
geulizwa benchi la ufundi.

“Mimi kazi yangu kuan-
galia timu inasafiri vipi,
inafikia wapi, wachezaji
wako kwenye mazingira
mazuri, kila mtu anapata
stahiki yake, lakini kwe-
nye uwanja mimi sihusiki
zaidi ya benchi ya ufundi,”
alisema Kaaya.

Namungo inashika nafasi
va 13 mpaka sasa ikiwa na
pointi sita, kwa mechi saba
ilizocheza, ikishinda mechi
moja tu, sare tatu na ku-
poteza tatu.
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MARTIAL AIVUTIA BARCA

KLABU ya Barcelona inavutiwa na mshambuliaji wa
Manchester United, Anthony Martial, 25. (Marca)

TORRES HUYOO0O BARCA

BARCELONA pia ina nia ya kumsajili mshambuliaji
wa Manchester City na Hispania, Ferran Torres mwenye
umri wa miaka 21. (Mundo Deportivo)

POGBA AKUTANA NA PSG

KIUNGO wa kati wa Manchester United na Ufaransa,
Paul Pogba mwenye umri wa miaka 28, hivi majuzi
alizungumza na Rais wa Paris St-Germain, Nasser Al-
Khelaifi lakini klabu hiyo ya Ufaransa inasisitiza kuwa
hakukuwa na kitu zaidi ya kukutana tu.(The Athletic)

PHILLIPS ATAKIWA LIVER

KLABU ya West Ham inavutiwa na mlinzi wa kati wa
Liverpool, Nathaniel Phillips mwenye umri wa miaka
24. (Football Insider)

BARCA NA MKAKATI MZITO

VIONGOZI wa Barcelona wamezungumza na wawak-
ilishi wa Ferran Torres katika sherehe za Ballon d’Or ili
kuhakikisha wanamsajili. (Sport)

DIAZ AWANIWA LEEDS

KLABU ya Leeds inafikiria kumnunua mshambuliaji
wa Real Madrid, Mariano Diaz mwenye umri wa miaka
28.(Fichajes.net)

SARR AWINDWA INTER

MALANG Sarr wa Chelsea mwenye umri wa miaka
22, analengwa na Inter Milan. Beki huyo wa Ufaransa
amecheza mechi tatu pekee tangu ajiunge na Chelsea
mwaka 2020. (Sport Mediaset via Sun)

BRZOVIC AWANIWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle ina mpango wa kutumia “kiasi
kikubwa cha fedha” kumnasa kiungo wa kati wa Inter
Milan, Marcelo Brozovic mwenye umri wa miaka 29.
(The Athletic)

MARI KUNG'OLEWA ARSENAL

KLABU ya Flamengo inafikiria kumnunua mlinzi wa
kati wa Arsenal na Hispania, Pablo Mari, Januari 28.
(Football London)

NUNO KUREJEA MZIGONI

KOCHA Nuno Espirito Santo anataka kurejea haraka
kwenye uongozi wa soka baada ya kufukuzwa Totten-
ham.(Le 10 Sport)

DONDOO ZA SOKA
= YA ULAYA

B

MESSI AWEKA REKOD]

BALLON D’OR YA SABA

® @ ONilitaka kusema kwamba ni heshima kubwa
kushindana na Robert [Lewandoski] aliyechukua

nafasi ya pili...

PARIS, Ufaransa

SHAMBULIAJI wa Paris

St-Germain na Argentina,

Lionel Messi, ameibuka

mshindi wa tuzo ya Bal-
lon dOr kama mchezaji bora kwa
mwaka 2021.

Messi aliisaidia nchi yake kushinda
taji la Copa America, likiwa ndio taji
lake la kwanza la kimataifa, na ame-
funga mabao 40 kwa mwaka 2021
kati ya hayo 28 akiifungia Barcelona,
manne akiifungia PSG na nane akii-
fungia Argentina.

Mshambuliaji wa Bayern Munich
na Poland, Robert Lewandowski
ameshika nafasi ya pili, huku kiungo
wa kati wa Chelsea na Italia, Jorginho
akiwa wa tatu, wakati mshambuliaji
wa Real Madrid na Ufaransa, Karim
Benzema akishika nafasi ya nne.

Tuzo hiyo hupigiwa kura na
waandishi 180 kutoka duniani kote,
ingawa hakukuwa na taji lililotolewa

mwaka 2020 kutokana na mlipuko
wa jangwa la corona.

Messi na Cristiano Ronaldo wali-
fanikiwa kushinda taji hilo mara tano
kuanzia mwaka 2008, 2019 isipoku-
wa 2018 wakati kiungo wa kati wa
Croatia, Luka Modric alipotawazwa
kuwa mshindi.

Messi alikuwa tayari ameshai-
buka mshindi mara nyingi zaidi ya
mchezaji mwingine yeyote baada ya
kushinda mwaka 2009, 2010, 2012,
2015 na 2019.

“Ni furaha isiyo kifani kuwa hapa
tena,” alisema katika sherehe hiyo ili-
yofanyika katika ukumbi wa Theatre

“Miaka miwili iliyopita nilidhani
ndio mara ya mwisho. Watu walianza
kuniuliza ni lini nitastaafu, lakini sasa
niko hapa Paris nikiwa na furaha.”

“Ni mwaka maalum kwangu na
taji hili la Copa America, lilikuwa na
maana kubwa kushinda 1-0 dhidi
ya Brazil katika fainali iliyochezwa

katika Uwanja wa Maracana na nili-
furahia sana kusherehekea na raia
wa Argentina.

“Sijui iwapo ndio tuzo bora ka-
tika maisha yangu, nimekuwa na
kipindi kirefu cha mchezo, lakini
ilikuwa tuzo muhimu pamoja na ile
ya Argentina baada ya kupitia kip-
indi kigumu na changomoto chungu
nzima na ukosoaji.”

Messi pia alikuwa na maneno
matamu kwa mshambuliaji wa Bay-
ern Lewandoski aliyechukua nafasi
ya pili.

“Nilitaka kusema kwamba ni hes-
hima kubwa kushindana na Robert,
alihitaji kushinda mwaka uliopita.”

Kipa wa Paris St-Germain, Gianlui-
gi Donnarumma, ambaye aliisaidia
Italia kushinda Kombe la Euro 2020,
alishinda tuzo ya kipa bora wakati
kiungo wa kati wa Barcelona, Pedri
mwenye umri wa miaka 19, alishinda
tuzo mchezaji bora mwenye umri
mdogo chini miaka 21.
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RANGNICK’ATUA!
EVERTON RASMIMANIUNITE

6.80 I 4.90 I 1,41 MANCHESTER, England
LIVERPOOL LABU ya Manchester United

imemwajiri rasmi Ralf Rang-
nick kuwa kocha wa muda hadi
wishoni mwa msimu huu.

Raia huyo wa Ujerumani mwenye
umri wa miaka 63, anamrithi mtangulizi
wake, Ole Gunnar Solskjaer, ambaye ali-
futwa kazi Novemba 21, mwaka huu baa- | e
da ya kufungwa mabao 4-1 na Watford.

Rangnick ameacha kazi yake kama
mkuu wa michezo na maendeleo katika
klabu ya Lokomotiv Moscow ili kuchu-
kua mikoba hiyo.

“Ninafurahi kujiunga na Manchester
United,” alisema Rangnick akinukuliwa
na BBC Sport.

Baada ya kukamilika kwa msimu huu,
Rangnick atabakia hapo kwenye Uwanja
wa Old Trafford kwa miaka miwili kama
KUWEKA PESA: it

° Mechi yake ya kwanza akisimamia
Man United, ambao wako katika nafasi

-PIGA"150787#, s Ao g e
CHAGUA 4
- WEKA PESA.
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EZYPESA

Neymar kukaa nje wiki nane

PARIS, Ufaransa

KLABU ya Paris Saint-Germain imethibtisha kwamba, Ney-
mar atakuwa nje ya dimba kwa wiki sita hadi nane baada ya
kuumia kifundo cha mguu.

Nyota huyo wa Brazil alitolewa nje kwa machela katika mche-
zo wa ushindi wa mabao 3-1 dhidi ya Saint-Etienne kwenye Ligi
Kuu Ufaransa.

Kocha Mkuu wa PSG, Mauricio Pochettino, amesema hakutar-
ajia majeraha hayo yangekuwa makubwa, lakini vipimo vime-
onyesha Neymar kuwa ameumia vibaya kifundo cha mguu wa
kushoto.

PSG ilisema katika taarifa yake Jumatano kuwa mchezaji
huyo atakuwa nje ya uwanja kwa muda mrefu na haikutarajia.

Kutokana na Neymar kuwa nje ya uwanja, inamaana kwam-
ba atakosa mechi nane za mashindano, ukiwapo mchezo wa
mwisho wa hatua ya makundi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi
ya Club Brugge na pia dhidi ya Lyon Januari 8, mwakani.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 29, amekuwa katika
kiwango kisicho cha kuvutia msimu wa 2021-22, akifunga ma-
bao matatu na kutoa asisti 14 kwenye mashindano yote.

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

PIGA*1 50*8 7#

eer:.02as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588
0685115588

, @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa
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Na Renatha Msungu, DODOMA

AMPUNI ya Michezo na Bu-

rudani ya SportPesa imetoa

vifaa vya michezo vyenye tha-

ani ya zaidi ya Sh. milioni 20

kwa timu ya Bunge ambayo inatarajia

kushiriki mashindano ya mabunge ya

nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika
Mashariki jijini Arusha.

Makabidhiano hayo yalifanyika
jana katika ukumbi wa habari Ofisi za
Bunge kabla ya kuanza rasmi mashin-
dano hayo.

Akizungumza na waandishi wa
habari Mwenyekiti wa Bodi ya Wakuru-
genzi SportPesa ambaye ni Mwenyekiti
wa Bunge Sports Club, Tarimba Abbas,
kwanza aliishukuru SportPesa kwa ud-

— .

ESAYWY
UAYVA

hamini wao katika kufanikisha ushiriki
wa timu hiyo katika mashindano hayo.

“Hii ni mara ya pili kwa SportPesa
kutoa udhamini huo ambapo mwaka
2017 walifanya hivyo kwenye mash-
indano ya Bunge. Tunapenda kuwa-
hakikishia mashabiki kuwa tunatarajia
ushindi wa kishindo huku tukipeperu-
sha vema bendera ya Bunge la Tanza-
nia.

“Tulikaa kikao na viongozi wa timu
na wamenihakikishia kwamba wata-
fanya vizuri ili kuhakikisha wanarudi
na ushindi,” alisema.

SportPesa imedhamini kwa kutoa vi-
faa vya timu zote nane ikiwamo mipira
ya miguu, kikapu, pete, vifaa vya dart,
kuvuta kamba pamoja na michezo
mingine zikiwamo sare za viongozi.

Kwa upande wa Bunge la Jamhuri
la Muungano wa Tanzania, ambaye ni
mwakilishi wa Katibu wa Bunge, Mo-
hammed Mwanga, mbali na kuishuku-
ru SportPesa kwa vifaa hivyo, aliwaom-
ba wabunge kuvitendea haki.

“Nawatakia kila la kheri kwenye
mashindano yatakayofanyika Karatu
na Arusha, safari njema. Mcheze kwa
ushikamano na kuhakikisha mnaon-
doka na ushindi.

Meneja Uhusiano na Mawasiliano
wa SportPesa, Sabrina Msuya, aliishu-
kuru timu ya Bunge kwa kujitoa na
kuunda timu mbalimbali na kuwata-
kia kila la kheri kwenye mashindano
hayo yatakayohusisha nchi za Afrika
Mashariki.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi SportPesa ambaye ni Mwenyekiti wa Bunge Sports Club, Tarimba Abbas
(watatu kutoka kulia mbele), akiwa na wabunge wanaounda timu ya Bunge na viongozi wao baada ya kuka-
bidhi vifaa mbalimbali vya michezo kuelekea mashindano ya mabunge ya nchi wanachama wa Jumuiya va
Afrika Mashariki yatakayofanyika jijini Arusha hivi karibuni. PICHA: SPORTPESA

Aggrey Morris ajiweka sokoni

Na Dennis Fussi

MLINZI wa Azam FC, Aggrey Morris,
amesema anatarajia kurejea uwanjani
baada ya usajili wa dirisha dogo lin-
alotarajiwa kufunguliwa Desemba 15,
mwaka huu.

Morris ni miongoni mwa wachezaji
watatu waliosimamishwa na klabu yao
hivi karibuni kwa muda usiojulikana
ikielezwa sababu ni utovu wa nidhamu
akiwa pamoja na Mudathir Yahya na
Abubakari Salum ‘Sure boy’.

Akizungumza na gazeti hili kuhusu
kurejea kwake uwanjani, Morris alise-
ma anatarajia kurudi kwenye dirisha
dogo ila hakutaka kusema ni klabu gani.

“Ninatarajia kurejea uwanjani diri-
sha dogo, siwezi kusema timu gani,
bado nina mkataba na Azam FC na nina
uheshimu,” alisema.

Baada ya kusimamishwa, wache-
zaji hao walipeleka mashtaka kwenye
Chama cha Haki za Wachezaji (Sputan-
za), kujua mustakabali wao ili kulinda
vipaji vyao. Lakini taarifa ya Azam ilise-

ma kwamba, wachezaji hao wameonye-
sha utovu wa nidhamu kwa meneja
wa timu, wachezaji wenzao, benchi la
ufundi na viongozi wa klabu kwenye
vyumba vya kubadilishia nguo.

Awali, taarifa ya Azam FC, ilisema
wachezaji hao walimfuata ofisini kwake
Meneja wa klabu hiyo, Luckson Kakola-
ki, na kumtolea maneno yasiyo na staha
Septemba 18, mwaka huu siku ya mche-
zo wa pili wa raundi ya awali ya Kombe
la Shirikisho Afrika dhidi ya Horseed FC
ya Somalia.

TAREHE

JACKPOT

MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI

MUDA MICHEZO 1 X 2

01.04/12/21 Blackpool vs Luton Town

02.04/12/21 Reading vs Hull City

03.04/12/21 Bristol City vs Derby

04.04/12/21 Barnsley vs Huddersfield

05.04/12/21 Newcastle vs Burnley

06.04/12/21 Southampton vs Brighton

07.04/12/21 Real Sociedad vs Real Madrid

08.05/12/21 Bologna vs Fiorentina

09.05/12/21 Rayo Vallecano vs Espanyol

10. 05/12/21 Lorient vs Nantes

1.05/12/21 QPR vs Stoke City

12.05/12/21 Aston Villa vs Leicester

13.05/12/21 Levante vs Osasuna

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATANO - 01 - DESEMBA 2021

NYUMBANI  SARE
MICHEZO 1 X

UGENINI
TAREHE GAMEID

Algeria vs Sudan 1.32

Niki Volou vs Panetolikos 3.09

Egypt vs Lebanon 1.48

CD Mensajero vs Zaragoza 6.90

Levadiakos vs Olympiakos [11.54

Simba vs Geita Gold FC| 1.28

Panathinaikos vs Volos 152

Bologna vs Roma 3.00

Inter vs Spezia 118

Dinamo Zagreb vs HNK Rijeka 1.64

Metz vs Montpellier 2.57

SD Solares Medio Cudeyo vs Espanyol 49.23

Cordoba vs Sevilla FC 20.65

Angers vs Monaco 3.19

Strasbourg vs Bordeaux 1.70

SCR Altach vs Sturm Graz 414

Brest vs St Etienne 213

Troyes vs Lorient 2.34

Saudi Arabia vs Jordan 4.83

Feyenoord vs Heracles Almelo | 1.30

Sheffield Wed vs Hartlepool 1.60

Sunderland vs Oldham 1.30

UD Alzira vs Fuenlabrada | 5.35

Lommel United vs KAA Gent 8.61

Kortrijk vs Oostende 1.96

Queen of South vs Morton 223

Southampton vs Leicester 2.39

BSC Young Boys vs FC Lugano 1.39

West Ham vs Brighton 2.00

Wolverhampton vs Burnley

1.94

Watford vs Chelsea

9.77

AE Larissa vs PAOK

8.30

Mechelen vs Cercle Brugge

1.96

Racing Genk vs Brugge

3.02

Sassuolo vs Napoli

3.80

Genoa vs AC Milan

519

St Mirren vs Ross County

2n

Aberdeen vs Livingston

1.81

Dundee FC vs St Johnstone

2.60

Hibernian vs Rangers

6.31

Rennes vs Lille

2.04

Lyon vs Reims

1.48

CFI Alicante vs Betis

39.48

Clermont Foot vs Lens

274

Real Madrid vs Athletic Bilbao

1.50

Paris St Germain vs Nice

1.47

CF Panaderia Pulido vs Real Sociedad

39.48

Nantes vs Marseille

3.09

Everton vs Liverpool

6.80

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

Aston Villa vs Manchester City

7.24
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mabao 2-0. PICHA: MPIGAPICHA WETU

YANGA BADO YA MOTO

® ® ®)Mayele, Fei Toto wanoga tena Mbeya Kwanza
ikilala, Nabi ageuka bubu mechi ya watani, aomba...

Na Adam Fungamwango

MABAO mawili yaliyofungwa na wacheza-
ji wawili wa kigeni, Mrundi Saido Ntibazonki-
za na Mkongomani, Fiston Mayele ndani ya
dakika 25 tu za mwanzo, jana na kuiwezesha
timu ya Yanga kuzoa pointi tatu kwenye
Mbeya Kwanza, yamedhihirishia kuwa bado
ni wa moto baada ya mechi iliyopita kutoka
sare.

Yanga ambayo mechi iliyopita ugenini
dhidi ya Namungo FC ilitoka sare ya bao 1-1,
jana ilimaliza biashara mapema na kupata
ushindi wa mabao 2-0 uliowawezesha kufiki-
shajumla ya pointi 19 na mabao 12, ikiftungwa
mawili na kuzidi kujichimbia kileleni mwa
msimamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Tlikuwa ni mechi ya kwanza kwa Mbeya
Kwanza kupoteza nyumbani tangu kuanza
kwa Ligi Kuu na ya pili kwa ujumla kwao ku-
poteza msimu huu.

Dalili za Yanga kuondoka na ushindi
zilionekana mapema tu tangu kuanza kwa
mechi hiyo, kwani dakika ya pili, Fiston Mey-
ele nusura auweke mpira ndani ya wavu
alipounganisha kwa kichwa mpira wa faulo
uliopigwa na Saido Ntibazonkiza, lakini mpi-
ra ulitoka mita chache kwenye lango la wap-

inzani wao.

Ntibazonkiza aliipatia Yanga bao la kwan-
za kwa mkwaju wa faulo dakika ya 17, ulioto-
kana na Feisal Salum kuangushwa nje kido-
20 ya eneo la hatari, na mpigaji alipiga faulo
ya moja kwa moja iliyotinga wavuni, kipa wa
Mbeya Kwanza, Hamad Kadedi na walinzi
wake wakiwa wamesimama.

Dakika tatu baadaye Deus Kaseke aliikose-
sha Yanga bao, alipopaisha mpira akiwa yeye
na goli, baada ya kipa na mabeki wa Mbeya
Kwanza kujichanganya wenyewe.

Nusura Hamisi Kanduru aipatie Mbeya
Kwanza bao dakika ya 22, alipopiga mpira
wa adhabu ndogo na kumpiga kipa Djigui
Diarra, lakini uligonga mwamba wa juu na
kurejea uwanjani.

Zilipita dakika tatu baada ya wenyeji ku-
kosa bao, ndipo Yanga ilipoandika bao la pili,
likifungwa na Mayele, kutokana na kazi nzuri
iliyofanywa na Fei Toto, lakini ni Mayele
mwenyewe ndiye alianzisha shambulizi hilo
kwa kumpa mtoa pasi ya mwisho na yeye
akaingia ndani kusubiri krosi fupi, kabla ya
kuijaza nyavuni.

Kipindi cha pili kila timu ilifanya mabadi-
liko, Yanga ikiwatoa wafungaji wa mabao,
Mayele na Ntibazonkiza, Zawadi Mauya, na
Kaseke, wakiwaingiza Yusuph Athumani,
Kibwana Shomari, Hetier Makambo na Farid

Mussa wakati Mbeya Kwanza iliwatoa Kan-
duru na Doglas Ambakisye, na kuwaingiza
Paul Peter na Jimmy Shoji.

Ni mabadiliko ambayo yaliwasaidia Mbeya
Kwanza, kwani ilitawala karibuni kipindi
chote cha pili, lakini wachezaji wao hawaku-
wa makini wanapofika eneo la mwisho la
lango la Yanga.

Pamoja na kufanya mashmbulizi mengi,
shambulio la hatari zaidi lilikuwa ni dakika
ya 77, wakati Chesco Masimba alipowazidi
maarifa mabeki wa Yanga, Bakari Mwamny-
eto na Dickson Job na kuupora mpira, lakini
pasi yake haikuwa na muunganishaji, mpira
ukatoka nje.

Mbeya Kwanza imebaki na pointi zake
saba kwenye mechi saba ilizocheza, ikiwa
kwenye nafasi ya 11, kabla ya mechi za jana
naleo.

Baada ya mechi hiyo, Kocha Mkuu wa
Yanga, Nasreddine Nabi, alipoulizwa endapo
ushindi huo ni dalili nzuri kuelekea mechi ya
watani wa jadi, dhidi ya Simba Desemba 11,
mwaka huu, aliomba subira kwanza kuzun-
gumyzia mchezo huo.

“Subirini kwanza swali hilo mtaniuliza
baadaye, kwa sasa tunashukuru kupata
ushindi tunaenda kujipanga kwa mechi
hiyo,” alisema.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Simba, Yanga
mlima mrefu FA

Na Adam Fungamwango

MABINGWA watetezi wa
Kombe la FA, Simba wataanza
hatua ya 64 bora ikiwa ni raundi
ya tatu ya Kombe la Shirikisho la
Soka nchini, maarufu FA Cup dhi-
di ya JKT Tanzania, huku watani
zao wa jadi wakirudishwa tena
kwa wapinzani wao wakubwa
kwenye michuano hiyo, Ihefu FC
kukumbushia mechi ya mwaka
2018.

Mechi hizo zinatarajiwa kuche-
zwa Desemba 14 na 15, huku
siku moja ikiongezwa ya dharura
endapo kutakuwa na mwin-
giliano wa ratiba ya Ligi Kuu,
au kuchelewa kwa timu kufika
kituoni ambayo ni Desemba 16,
mwaka huu.

Kwa mujibu wa droo iliyo-
Salaam, Simba ambayo ilitwaa
kombe hilo kwa kuifunga Yanga
bao 1-0 Julai 25, mwaka huu,
kwenye Uwanja wa Lake Tan-
ganyika mjini Kigoma, itaaanza
kutetea kombe lake dhidi ya
maafande wa JKT Tanzania
ambao walishuka daraja msimu
uliomalizika na sasa wanacheza
ngazi ya Championship.

Wanafainali wa msimu uli-
opita, Yanga, wao wameonekana
kupewa mpinzani wao mkubwa
kwenye michuano hiyo, Ihefu FC,
kukumbushia mechi kali iliyo-
fanyika Januari 30, 2018 kwe-
nye Uwanja wa Sokoine, wakati
huo ikiwa Ligi Daraja la Kwanza
Tanzania Bara.

Kwenye mechi hiyo, Yanga
ilipata wakati mgumu ikionekana
imeshalala, ikisawazisha bao
dakika za majeruhi na kushinda
kwa mikwaju ya penalti 4-3.
Baadaye Ihefu ilipanda Ligi
Kuu msimu wa 2020/21, lakini
ikateremka msimu huo huo uli-
omalizika na sasa ipo ngazi ya
Championship.

Timu ya Azam FC yenyewe
itakuwa na kibarua kizito itaka-
pocheza na maafande wasiota-
birika, Green Warriors.

Ratiba inaonyesha kuwa Do-
doma Jiji itacheza dhidi ya Pan
African, Biashara United dhidi
yva Nyota Academy, Mtibwa
Sugar dhidi ya Tunduma United,
Mbeya City itakuwa mwenyeji
wa African Sports, Namungo
FC itaikaribisha timu korofi ya
Mashujaa, huku Kagera Sugar

ikiivaa TRA.
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