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Baadhi ya watumishi wa Taasisi ya Usimamizi wa Fedha (IFM), wakiokoa  baadhi ya mabaki ya vitu 
mbalimbali vilivyonusurika kuteketea kwa moto baada ya ofisi ya taasisi hiyo kuungua moto, Dar es 
Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Rais Samia aonya nidhamu ya woga
Na Paul Mabeja, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan, 
ameonya tabia ya baadhi ya 
watumishi wa umma kuwa na 
nidhamu ya uwoga badala yake 
wafanye kazi kwa mujibu wa 
sheria, kanuni na taratibu. 

Amesema nidhamu kwa baa-
dhi ya watumishi wa umma 
inakuwapo pale tu wanapotiwa 
vitisho lakini vitisho vikiondoka, 
nidhamu hiyo nayo inatoweka. 

Rais Samia alibainisha hayo 
jana Ikulu ya Chamwino mkoani 
Dodoma baada ya kuwaapisha 
viongozi mbalimbali aliowa-
teua, wakiwamo wa Tume ya 
Utumishi wa Umma.

“Watumishi wetu hawajiele-
wi. Nidhamu yao mpaka wapate 
vitisho, wakipata vitisho nidha-
mu inakuwepo, vitisho vikion-
doka nidhamu hakuna.

“Sasa tunataka watumishi 
ambao watakuwa wana itikadi 
moyoni mwao kuwa mimi ni 
mtumishi wa umma ‘ethics’ 
(maadili) zangu (yangu) ni hizi. 
Nidhamu  yangu mstari ni huu 
hapa,” alisisitiza Rais Samia.

Kutokana na hali hiyo, aliitaka 
Tume ya Utumishi wa Umma 
wakalisimamie sana suala la 
nidhamu kwa watumishi pamo-
ja na mambo ya kimuundo.

Pia alisema hali ya kushuka 
kwa nidhamu kwa watumishi 
inatokana na kutokuwapo na 
mafunzo ya mara kwa mara ya 
kada mbalimbali za utumishi wa 
umma.

“Nakumbuka mimi na Haule 
tulivyokuwa IDM (Mzumbe)  
kila baada ya muda tulikuwa 
tunaona makatibu wakuu, 

wakurugenzi kina nani wali-
kuwa wanaingia pale na wana 
mabweni yao maalum. Sisi hatu-
sogei huko, tunasema wakubwa 
wameingia. Walikuwa  wanaku-
ja na kuondoka, wanapata kozi 
fupifupi za mafunzo za kuwa-
kumbusha wajibu wao wakiwa 
kazini.

“Jambo ambalo kwa muda 
mrefu limekufa lilikuwa linaen-
delezwa kidogo kidogo lakini 
baadaye likaachwa kabisa. Kwa 
maana hiyo, watumishi wa 
umma wamejikalia tu, wanak-
wenda tu, wanapandishwa vyeo 
bila kupata mafunzo yoyote 
yale. Kwa hiyo watu wanakwen-
da tu, naomba mkalisimamie 
sana suala hili,” alisema.

Pia alisema Tume ya Utumi-
shi inao wajibu wa kuhakikisha 
inarudisha nidhamu katika 
utumishi wa umma na uwajibi-
kaji.

“Kwa sababu mtu unam-
wongezea tu mavyeo bila 
kumpa mafunzo, juzi wame-
furahi wamepanda vyeo kwa 
mseleleko lakini huo mseleleko 
maana yake hawajui. Mtu  ka-
panda ngazi mbili hadi tatu kwa 
pamoja lakini wajibu wake nini? 
Anapokwenda  hajui, naomba 
myasimamie sana sana,” ali-
sisitiza.

Vilevile, aliitaka Tume ya 
Utumishi kwenda kusimama ka-
tikati bila upendeleo kwa kuwa 
Watanzania wote ni sawa na we-
nye sifa pekee ndiyo watatakiwa 
kwenda.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia 
Ackson, akizungumza katika 
hafla hiyo, alimpongeza Rais Sa-
mia kwa kupandisha mishahara 

ya watumishi.
Alisema Bunge ambalo kazi 

yake ni kuisimamia na kuishauri 
serikali, linampongeza Rais kwa 
kusikia kilio cha watumishi am-
bacho kimekuwepo kwa muda 
mrefu.

“Mheshimiwa Rais, sisi kama 
Bunge tunatoa pongezi zetu 
kwako kwa hatua hii uliyoi-
chukua ambayo hata sisi tume-
kuwa tukiizungumzia kama 
wawakilishi wa wananchi ni 
jambo kubwa sana sana na tu-
nakupongeza sana,” alisema Dk. 
Tulia.

Pia alimpongeza kwa kui-
tangaza nchi kupitia filamu ya 
Royal Tour ambayo inawezesha 
kukua kwa sekta ya utalii nchini 
na kuliongezea taifa mapato.

“Lakini Mheshimiwa Rais 
ulipokuwa kwenye ziara yako 
ya kikazi Tabora hivi karibuni 
ulipata mapokezi makubwa 
sana hali hii inamaanisha kuwa 
watanzania       wengi wana-
guswa na namna unavyo fanya 
kazi yako hasa       katika mi-
radi ya maendeleo      ikiwemo 
ujenzi wa miundombinu ya 
barabara”alisema

Hata hivyo, alisema Bunge li-
naendelea na jitihada za kutoa 
elimu kwa wabunge ili kuon-
doa migogoro iliyopo baina ya 
wabunge na wakurugenzi.

“Mheshimiwa hili ulishatoa 
maagizo lakini sisi kama bunge 
lazima pia tutoe elimu kwa 
wabunge wetu ili kila mmoja 
afanye kazi yake bila kum-
wingilia mwingine. Lakini  pia 
tunaendelea kuisimamia na 
kuishuri serikali kama ilivyo 
wajibu wetu,” alisema. 

Kitimtimu NCCR Mbatia 
kusimamishwa uenyekiti 
Na Beatrice Shayo

KITIMTIMU kimeibuka ndani ya 
NCCR Mageuzi baada ya Halmashau-
ri Kuu ya chama hicho kutangaza 
kumsimamisha Mwenyekiti wake, 
James Mbatia, kutojihusisha na shu-
ghuli zozote pamoja na Makamu 
Mwenyekiti Bara, Angelina Mtahiwa, 
hadi mkutano mkuu utakapoitishwa 
ili wajieleze kuhusiana na tuhuma 
zinazowakabili.

Wakati hayo yakitokea, uongozi 
wa chama hicho kupitia kwa mse-
maji wake, umesema kilichofanywa 
ni uhuni na kwamba Mbatia bado ni 
mwenyekiti halali wa chama hicho. 

Uamuzi huo ulifanyika jana kuto-
kana na tuhuma mbalimbali zina-
zodaiwa kuwakabili viongozi hao, 
ikiwamo kugombanisha viongozi na 
kulazimisha kujiuzulu.

Mjumbe wa Halmashauri Kuu ya 
NCCR-Mageuzi na Mwenyekiti wa 
azimio hilo, Joseph Selasini, ndiye 
aliyetangaza maazimio hayo ya 
kusimamishwa kwa viongozi hao, 
na kueleza kuwa pia wamelivunja 
Baraza la Wadhamini la NCCR   na 
kuteua wajumbe wapya ambao 
watasajiliwa kwa mujibu wa taratibu 
zitakazowekwa.

Akisoma maazimio ya halmashau-
ri kuu, Selasini alitangaza kumsi-
mamisha Mbatia katika wadhifa huo 
kwa kile alichoeleza ni kutokuwa na 
uhusiano mzuri na makatibu wake.

Selasini alisema sababu nyingine 
ni Mbatia anatuhumiwa kwa kuki-
sababishia chama hicho kisishiriki 
mikutano mbalimbali iliyoitishwa 
kwa ajili ya kujadili masuala ya 
demokrasia ya vyama vingi, ikiwamo 
ule ulioitishwa na Ofisi ya Msajili 
wa Vyama vya Siasa na Kituo cha 
Demokrasia Tanzania (TCD).

Alisema alisema maazimio ya 
kumsimamisha Mbatia ni halali kwa 
kuwa akidi ya wajumbe wake ilikidhi 
matakwa ya kisheria waliohudhuria 
walikuwa 52 kati ya wajumbe 82.

MBATIA AFUNGUKA
Baada ya kutangazwa kwa taarifa 

hiyo, Mbatia alisema hatambui mku-
tano uliofanyika wa halmashauri 
kuu wa kumsimamisha na kusisitiza 
kwamba kikao hicho ni batili.

Alisema hakuna kikao kilicho-
fanyika na kwamba atamshangaa 
Msajili wa Vyama vya Siasa endapo 
atabariki maazimio ya mkutano huo, 
akisema anajadiliana na wanachama 
wenzake kuona hatua za kuchukua.

Mbatia alisema juzi waliwasilisha 
taarifa kwa Msajili wa Vyama vya 
Siasa kuhusu kikao cha kamati kuu 
kusogeza mbele mkutano na kum-
weleza wamemsimamisha kazi Ka-
tibu Mkuu wa chama hicho, Matha 
Chiumba.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana jijini Dar es Salaam, Ka-
tibu wa Itikadi na Uenezi wa Chama 
cha NCCR- Mageuzi, Edward Simb-
eye, alisema kikao kilichofanyika cha 
kumsimamisha Mbatia siyo cha kiha-
lali na kwamba watakwenda kupam-
bana na Msajili wa Vyama vya Siasa 

kwa kuwa ndiye adui wao namba 
moja katika mgogoro huo.

Simbeye alisema vyama vyote 
vinaendeshwa kwa mujibu wa katiba 
na kwamba wajumbe hao hawaku-
wa na mamlaka ya kumsimamisha 
Mbatia na Makamu Mwenyekiti wa 
chama hicho.

Simbeye alisema watu hao pia 
hawana mamlaka ya kikatiba, ndiyo 
maana hawaonekani ofisini, huku 
akiwaita ni wahuni.

“Watanzania na wanachama 
wa NCCR-Mageuzi popote walipo 
nchini leo hatukuwa na kikao cha 
Halmashauri Kuu kilichofanyika 
Kurasini ambacho kimeongozwa na 
Joseph Selasini

“Ni uhaini ndani ya chama na 
uhuni ambao sisi wanachama vijana, 
wazee wapenda demokrasia katika 
taifa letu hatuwezi kukubali uhuni 
uliofanyika,”alisema Simbeye

Alisema kutokana na kilichotokea 
hawawezi kuuvumilia na kwamba 
chama kitakaa katika utaratibu am-
bao unafaa wa vikao na kufanya 
maamuzi. Alisema chama cha NCCR-
Mageuzi ni chama cha Watanzania, 
kimesajiliwa kwa mujibu wa katiba 
na yoyote ambaye wataona ana-
vunja katiba ya nchi hawako radhi 
kumuona akiendelea kubaki kwenye 
ofisi ya umma.

Simbeye alisema aliyeitwa Katibu 
Mkuu wa chama alisimamishwa ku-
jibu tuhuma zinazomkabili Mei 15, 
mwaka huu katika kikao cha kamati 
kuu. “Kikao cha Halmashauri Kuu ki-
naendeshwa na Selasini na kuvunja 
bodi ya wadhamini Are they serious? 
Unaweza kuvunja bodi ya wadhami-
ni kihuni huni na kumsimamisha 
mwenyekiti wa chama huo uhuni 
hatuwezi kuukubali chama chetu 
kipo imara,”alisema Simbeye.

Alisema NCCR-Mageuzi kina uzoe-
fu wa kupambana na migogoro ya 
aina hiyo, hakuna ambaye ataweza 
kukiua chama hicho, kwamba ata-
kayedhubutu kufanya hivyo Mwe-
nyezi Mungu anaweza kumchukua 
yeye kabla ya kukichukua chama 
hicho.

KAULI YA MSAJILI
Naibu Msajili wa Vyama vya Siasa 

nchini, Sisty Nyahoza, alisema ofisi 
yake ni mlezi wa vyama vya siasa vy-
enye usajili kamili na wanavilea kwa 
mujibu wa sheria ya vyama vya siasa.

Alisema hata wiki iliyopita ali-
kuwa kwenye mkutano wa Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) ofisi ya msajili ilialikwa 
kwa sababu walikuwa na mchakato 
wa kuwateua wajumbe wa bodi ya 
wadhamini.

Kisheria, alisema  chama kina-
vyofanya mabadiliko katika bodi ya 
wadhamini lazima kuwapo na ofisa 
wa serikali kwa ajili ya kutazama 
mchakato huo, kwamba wadhamini 
wanateuliwa kwa mujibu wa katiba.

Nyahoza alisema kwa upande wao 
wameshuhudia yaliyotokea wanasu-
biri taarifa rasmi waipokee kutoka 
NCCR-Mageuzi ndipo watatoa msi-
mamo.
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Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Taasisi ya Mwanamke Initiative Foundation (MIF), Fatma Mwasa (aliyevaa koti jeusi), kwa kushirikiana 
na Taasisi ya Karibu Tanzania, Organization (KTO), wakiwa katika picha ya pamoja na wanachuo wapya 18 kutoka Zanzibar waliokatisha 
masomo kwa sababu mbalimbali katika Chuo cha Maendeleo ya Wananchi kilichopo Kisarawe mkoani Pwani juzi , baada ya kuwakabidhi 
msaada wa mahitaji mbalimbali. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Sweden yatoa bil.20/- kuendeleza ubunifu
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

SERIKALI ya Sweden kupitia 
shirika lake la maendeleo (SIDA) 
limetoa zaidi ya Sh. bilioni 20 
kwa ajili ya kuwatambua na

kuwaendeleza wabunifu 
nchini walioshinda katika 
mashindano ya kitaifa ya Sayansi, 
Teknolojia na Ubunifu.

Naibu Waziri wa Elimu, Sayan-
si na Teknolojia, Omary Kipanga, 
aliyasema hayo wakati akifun-
gua mafunzo ya washindi 83 wa 
mashindano ya ubunifu yaliyoan-
daliwa na Tume ya Taifa ya Say-
ansi na Teknolojia (COSTECH).

Kipanga alisema serikali pia 

imetenga zaidi ya Sh. milioni 700 
kwa ajili ya kuendeleza bunifu 
za wabunifu walioshinda katika 
mashindano ya kitaifa ya Sayansi, 
Teknolojia na Ubunifu yaliyofikia 
jijini Dodoma.

Alisema fedha hizo zimetole-
wa na wafadhili hao kwa lengo la 
kuendeleza ubunifu kwa washin-
di wa mashindano hayo.

“Tunashukuru wenzetu wa 
SIDA wametuunga mkono katika 
mashindano haya, tulikutana nao 
kuzungumza wakakubali kutu-
unga mkono ndani ya kipindi cha 
miaka mitano,”alisema Kipanga.

Akizungumza kuhusiana na 
fedha zilizotengwa kwa ajili ya 
kuendeleza bunifu zilizoshinda, 

Kipanga alisema fedha hizo zi-
tatumika ipasavyo ili kuhakikisha 
bunifu zinaendelezwa na kuin-
gizwa sokoni na ziweze kutatua 
kero zilizopo kwenye jamii.

Alisema hayo ni moja ya maa-
gizo ya Makamu wa Rais, Dk. 
Philip Mpango, aliyeagiza kazi za 
wabunifu walioshinda kuhakiki-
sha zinaendelezwa na kuingia 
sokoni ili ziweze kulinufaisha 
taifa na wabunifu wenyewe.

Alisisitiza kuwa katika Bajeti 
ya Wizara ya mwaka 2020/23 
watawekeza Sh. bilioni tisa ku-
toka Sh. bilioni tatu ambazo zi-
litengwa kwa ajili ya wabunifu 
mwaka 2021/2022.

Mkurugenzi Mkuu wa 

COSTECH, Dk. Amos Nungu, 
alisema lengo la mafunzo hayo 
kwa wabunifu ni pamoja na ku-
wajengea uwezo.

Alisema wanafanya hivyo ili 
wabunifu waweze kubadilishana 
mawazo lakini pia kuangalia 
namna gani hizi wataziendeleza 
baada ya mafunzo.

Dk. Nungu alisema katika 
Sh.milioni 700 ambazo zimet-
engwa kuendeleza ubunifu, Sh. 
milioni 250 zitatumika kumwen-
deleza mbunifu wa mita ya maji 
aliyeshinda mwaka juzi katika 
mashindano hayo, huku Sh. mil-
ioni 500 zitatumika kuendeleza 
bunifu zilizoshinda mashindano 
ya mwaka huu.

Ugonjwa wa fistula bado tatizo nchini
Na Yasmine Protace

MGANGA Mkuu wa Mkoa 
wa Dar es Salaam, Dk. Rashid 
Mfaume, amesema ugonjwa wa 
fistula ya uzazi bado ni tatizo 
nchini na kwamba zaidi ya watu 
milioni mbili duniani wanaishi na 
ugonjwa huo.

Amesema mbali na idadi hiyo 
pia kuna visa takribani laki moja 
vilivyoripotiwa duniani kuwa na 
ugonjwa huo.

Dk. Mfaume aliyasema hayo 
wakati wa maadhimisho ya Siku 
ya Kimataifa ya Kutokomeza 
Fistula. Maadhimisho hayo 
yalifanyika Hospitali ya CCBRT, 
Jijini Dar es Salaam, kwamba ali-
kuwa mgeni rasmi akimwakilisha 

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, 
Amos Makala.

Kutokana na tatizo hilo, Dk. 
Mfaume alisema elimu inapaswa 
kuendelea kutolewa na kwamba 
ugonjwa huo umekuwa ukiwate-
sa watu ambao wamekuwa wak-
ichelewa kupata matibabu.

Aliipongeza Hospitali ya 
CCBRT kwa kutoa matibabu bure 
kwa wagonjwa wa fistula iki-
wamo kuwapatia chakula na nau-
li za kuwatoa mikoani na kuwale-
ta katika hospitali yao ili wapate 
matibabu. Mkurugenzi Mtendaji 
wa CCBRT, Brenda Msangi, alise-
ma ugonjwa wa fistula unatibika, 
hivyo jamii inapokuwa na wag-
onjwa hao wawapeleke hospital-
ini kupata matibabu.

Alisema kesho Tanzania 
itaungana na  huungana na nchi 
zingine duniani kuadhimisha 
siku ya kimataifa ya kutokomeza 
fistula ya uzazi.

“Huu ni mwaka wa 10 tangu 
tulipoanza kuungana na mataifa 
mengine duniani kuadhimisha 
siku hii mwaka 2013,” alisema.

Msangi alisema kaulimbiu ya 
maadhimisho ya mwaka huu ni 
“Tokomeza Fistula, Wekeza, Ima-
risha Huduma za Afya na Wez-
esha Jamii’.

Aliongeza kuwa kaulimbiu 
hiyo inamaanisha kuwekeza na 
kuimarisha huduma za afya. 

Alisema CCBRT ikishirikiana 
na wadau mbalimbali, ikiwamo 
serikali, wametekeleza kaulim-

biu hiyo kwa kufanya uwekezaji 
mkubwa kwa kujenga kitengo 
kipya cha afya ya mama na mtoto 
ambacho kinalenga kuwahu-
dumia kinamama wenye historia 
ya fistula.

Msangi pia alisema huwau-
dumia watu wenye ulemavu, 
mabinti wanaopata mimba za 
utotoni, lengo ni kuzuia fistula 
mpya, pamoja na kuondoa vifo 
vya mama na mtoto.

Aliongeza kuwa tangu kuanza 
kwa mapambano dhidi ya fistula 
mwaka 2003, wamepiga hatua 
kitaifa katika kutoa matibabu ya 
fistula kwa maelfu ya kinamama 
wenye tatizo hilo, kwamba zaidi 
ya kinamama 17,500 wamepati-
wa matibabu hospitalini hapo.

Na Beatrice Shayo

MWENYEKITI wa Chama cha 
Makatibu Mahsusi Tanzania (TAP-
SEA), Zuhura Maganga, amesema 
uvujaji wa siri katika sekta yao 
unasababishwa na taasisi husika 
kutokuwa na mikakati mizuri wali-
yojiwekea.

Maganga aliyasema hayo jana 
jijini Dar es Salaam wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari 
kuhusiana na mkutano mkuu wa 
TAPSEA unaotarajia kufanyika Juni 
2, mwaka huu, mkoani Dodoma 
mgeni rasmi akitarajiwa kuwa Rais 
Samia Suluhu Hassan.

“Ukikuta mahali siri zimevuja 
ni tatizo la hiyo taasisi kwa kiapo 
tunachokipata ni wajibu wetu 
makatibu mahsusi kutunza siri,” 
alisema.

Alisema serikali kwa kipindi 
kirefu inakemea kwa kuhakikisha 
watumishi wa umma wanakuwa 
na maadili na katika utendaji wao 
wa kazi kikubwa kinachozingatiwa 
ni uvujaji wa siri.

“Kwa upande wa makatibu mah-
susi suala la uvujishaji siri kwa sasa 
halipo kwa sababu tunasoma kati-
ka vyuo vya serikali kikubwa wana-
chofundisha wanasisitiza utunzaji 
wa siri katika ofisi,” alisema.

Aliongezea kuwa: “Hilo ndilo 
somo kubwa tunalofundishwa ni 
lazima kutunza siri hakuna uvu-
jishaji. Tuna kula kiapo na kufua-
tiliwa na wasimamizi ofisini kujua 
maadili ya watumishi wake.”

Maganga alisema kero wanayo-
kutana nayo ni baadhi ya wateja 
ambao hufika ofisini kwa ajili ya 
kupata huduma wanapotaka 
kwenda kwa bosi akiwauliza shida 
yao wanakuwa hawataki kueleza.

“Anakuja mgeni anataka kumuo-
na bosi ukimuuliza una shida gani 
ya kuongea na bosi mara nyingi 
wanatuona kama tunataka kujua 
siri zao. Siyo kweli kama tunataka 
kujua siri kuliko nikupeleke kwa 
bosi alafu nikaambiwa tatizo lako 
nikupeleke kwa ofisa fulani huoni 
kama ungenijulisha tangu awali 
ungeshahudumiwa tatizo lako 
kuliko kwenda mpaka kwa bosi,” 
alisema Maganga.

Maganga alisema kazi yao ni ku-
wasikiliza wageni na kuhakikisha 
wunapata huduma stahiki kwa 
wakati na siyo mwananchi kufanya 
siri katika ofisi za serikali.

Alisema katika mkutano huo 
ambao unatarajiwa kuanza Mei 31 
hadi Juni 3 mwaka huu watashiriki 
watu 4,000 na zitatolewa mada 
mbalimbali ikiwamo utunzaji wa 
siri wakifundishwa na wabobezi 
kutoka serikalini.
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Na Gideon Mwakanosya,     
SONGEA

Wananchi wa Manispaa ya 
Songea, wamekumbwa na hofu 
kuhusu usalama wa nyama wa-
nayokula baada ya kuwapo madai 
kuwa ng’ombe katika machinjio 
ya Shule ya Tanga, wanachinjwa 
kwa kutumia misumeno. 

Hata hivyo, Mkurugenzi  wa 
Manispaa ya Songea, Dk. Francis 
Sagamiko, amewaondoa hofu 
wakazi wa manispaa hiyo akisema 
sikweli kwamba mifugo katika 
machinjio ya Shule ya Tanga in-
achinjwa kwa kutumia misumeno 
ya kupasulia mbao.

Akizungumza na Nipashe, Dk. 
Sagamiko alisema mfumo unaotu-
mika katika machinjio hayo ni wa 
kisasa na kwamba unafanyakazi 
vizuri.

Mkurugenzi huyo aliwatoa 
hofu wananchi kuwa nyama zi-
nazotoka katika machinjio hiyo ni 
halali ni tofauti na taarifa zilizo za-

gaa ambazo zimeonyesha kutaka 
kuichafua serikali.

Juzi, Baraza la Madiwani la Hal-
mashauri ya Manispaa ya Songea 
likiongozwa na Meya, Michael 
Mbano, baadhi ya madiwani 
walisema mashine za kuchin-
jia nyama katika machinjio ya 
Shule ya Tanga hazifanyi kazi na 
badala yake wamekuwa wakitu-
mia mashine za kupasulia mbao 
kuchinjia mifugo.

Hali hiyo ilisababisha taharuki 
kwa wakazi wa Manispaa ya Son-
gea. Wakizungumza na Nipashe 
kwa nyakati tofauti, wakazi wa 
mji wa Songea walidai kuwa kwa 
muda mrefu tangu machinjio hiyo 
ijengwe na kuanza kazi wame-
kuwa wakiamini kuwa wanyama 
wanaochinjwa kwenye machinjio 
hiyo wanachinjwa kitaalamu kwa 
kutumia mitambo ya kisasa ili-
yopo kwenye machinjio hiyo.

Walisema wameshtushwa na 
taarifa zilizotolewa na madiwani 
kwamba mifugo katika machin-

jio hiyo imekuwa ikichinjwa kwa 
kutumia misumeno ya kupasulia 
mbao. Stephan Komba, Mkazi 
wa Bombambili Manispaa ya 
Songea, aliiomba serikali kupitia 
Mkuu wa Wilaya kuchukua hatua 
za haraka ili kuona namna ya ku-
maliza matatizo yaliyopo kwenye 
machinjio hiyo.

Hussein Ngonyani, Mkazi wa 
Mshangano katika Halmashauri 
ya Manispaa ya Songea alisema 
taarifa aliyoisikia kupitia vyombo 
vya habari kuhusu machinjio 
hayo imemsikitisha.

Akizungumza na Nipashe, Dk. 
Sagamiko alisema: “Siyo kweli 
kwamba mifugo inachinjwa kwa 
kutumia misumeno, niwatoe hofu 
wananchi kwamba nyama in-
achinjwa kitaalamu na mitambo 
ya kisasa.”

Msimamizi mkuu wa wafanya-
biashara ya maduka ya nyama ya 
ng’ombe, Andrea Kanuda, alisema 
taarifa hizo si za kweli, na kwamba 
machinjio hayo yanatumika kila 

siku wanachinjwa ng’ombe kwa 
kutumia mashine za kisasa.

Kanuda alifafanua kuwa 
mashine zilizopo kwenye machin-
jio hiyo kwa siku wanachinja 
ng’ombe kati ya 30 hadi 40 na in-
ategemea na hali ya biashara.

Alisema kuwa wanyama wa-
nachinjwa kwenye machinjio hiyo 
na Shekhe Issa Chamaja aliyeteuli-
wa na Baraza la Waislam Tanzania 
(BAKWATA) Mkoa wa Ruvuma, 
kwamba siyo kweli  wananchi wa-
nalishwa vibudu.

Msimamizi mkuu wa machinjio 
ya wanyama, Said Sangija, alisema 
kwa wastani zaidi ya ng’ombe 
40 wanachinjwa kwa siku katika 
machinjio hayo.

Alisema matatizo yanayotokea 
katika machinjio hiyo ni ya kawai-
da na yamekuwa yakitatuliwa.

Diwani wa kata hiyo, Agaton 
Goliama, alisema taarifa za mifu-
go kuchinjwa kwa misumeno ya 
kupasulia mbao siyo za kweli na 
kwamba zilikuwa na lengo baya.

Waandaa 
mwongozo 
kuzuia ndoa 
utotoni
Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MKOA wa Shinyanga umean-
za kuandaa muongozo ambao 
utatumika kutunga sheria 
ndogo itakayotathimini ufungaji 
wa ndoa, lengo kuu likiwa ni 
kuzuia ndoa za utotoni.

Mratibu wa mpango mkakati 
wa kutokomeza ukatili dhidi ya 
wanawake na watoto mkoani 
Shinyanga, Tedson Ngwale, 
alibainisha hayo juzi kwenye 
kikao cha kujadili muongozo 
wa utungwaji wa sheria ndogo 
kuanzia ngazi za chini, ambazo 
zitasaidia kutokomeza tatizo la 
ndoa za utotoni.

Ngwale alisema katika mpan-
go mkakati huo kuna kipengele 
kinazungumzia utungwaji wa 
sheria ndogo ili kutokomeza 
tatizo la ndoa za utotoni.

“Utungwaji wa sheria hizi 
ndogo utatusaidia kudhibiti 
tatizo la ndoa za utotoni, saba-
bu kabla ya ndoa kufungwa 
kutakuwa na fomu ya kujaza 
ambayo itakuwa kwenye ofisi 
za watendaji, pia kutakuwa 
na tathimini ya kujiridhisha 
kama ndoa hiyo hafungishwi 
mtoto,”alisema Ngwale.

Aliongeza: “Tunataka hadi 
kufikia mwaka 2025 ndoa za 
utotoni mkoani Shinyanga zisi-
wapo kabisa na kubaki kuwa 
historia.”

Naye Katibu Tawala Msaidizi 
mkoani Shinyanga, Simbani Li-
ganga, alisema kufanya tathim-
ini ya ndoa kabla ya kufungwa 
kutasaidia kwa kiasi kikubwa 
kutokomeza ndoa za utotoni, 
ambazo hukiuka haki za watoto 
kwa mujibu wa Sheria namba 
21 ya Mtoto ya mwaka 2009 
iliyofanyiwa marekebisho 
mwaka 2019 na Sera ya Mtoto 
ya mwaka 2008.

Akizungumzia kuhusu Mradi 
wa Shirika la Doctors with Af-
rica ambao unalenga kuboresha 
afya na ustawi wa vijana wa 
rika balehe, alisema anaimani 
mradi huo utakuwa ni se-
hemu ya kudhibiti maambukizi 
mapya ya Virusi Vya Ukimwi 
(VVU) yanayotokana na ukatili 
wa kingono.

Katika hatua nyingine aliwa-
taka wazazi mkoani Shinyanga 
kutowaachia jukumu la malezi 
wafanyakazi wa ndani, ndugu, 
marafiki, majirani na walimu, ili 
kutosababisha mmomonyoko 
wa maadili kwa watoto wao, 
kufanyiwa vitendo vya ukatili 
ambavyo huwaathiri kisaikolo-
jia, kimwili na kiafya.

Pia, aliwataka wazazi kuwa 
na tabia ya kuwakagua miili 
watoto wao, wanapogundua 
wamefanyiwa vitendo vya 
ukatili wachukue hatua na siyo 
kufumbia macho vitendo hivyo.

Waziri ataka kukamilika anwani za makazi 
Na Ashton Balaigwa,               
MOROGORO

NAIBU Waziri wa Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari,  Mhandisi Kundo Mathew, 
amewaagiza watendaji wa Mkoa 
wa  Morogoro kuongeza juhudi 
katika kukamilisha mchakato wa 
anwani za makazi.

Alitoa agizo hilo mkoani hapa 
alipokutana na  viongozi mbal-
imbali wa  Mkoa wa Morogoro 
wakiongozwa Mkuu wa mkoa 

huo, Martine Shigela, baada ya 
kupokea taarifa ya utekelezaji wa 
anwani za makazi.

Alisema, Mkoa wa Morogoro 
umefanya vizuri kwa asilimia 
zaidi ya 100 katika utekelezaji wa 
uingizaji wa anwani kwenye mfu-
mo, uanishaji wa barabara, uten-
genezaji na usimikaji wa nguzo na 
mbawa zake.

Mhandisi Kundo alisema, mkoa 
huo haujafanya vizuri katika 
uandikaji wa namba za nyumba 
kwani hadi kufikia Mei 16, mwaka 

huu umefikia ulikuwa asilimia 
43.7.

Alisema hatua inayofuata ni 
kila mwananchi anatakiwa kuwa 
na anwani za makazi na kwa wa-
fanyabiashara       hicho kitakuwa 
ni moja        ya vigezo muhimu 
katika        kuwapatia  leseni za bi-
ashara.

Mratibu wa anwani za makazi 
Mkoa wa Morogoro, Mhandisi  
Hezron Kilamhama, alisema hadi 
kufikia Mei 16,  mwaka huu kati 
ya namba za nyumba 609,070 zi-

lizohitajika kuandikwa , nyumba 
265,933  tayari zimeandikwa sawa 
na asilimia 43.7 .  

Alisema ukusanyaji na ungi-
zaji wa taarifa za majengo,  bara-
bara na anwani za makazi katika 
mfumo wa TEHAMA unaendelea 
vizuri na tayari mkoa umefikia 
asilimia 108.2.

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, 
Martine Shigela alisema mchaka-
to wa anwani za makazi umekuwa 
na ushirikishwaji mkubwa kutoka 
kada mbalimbali.

Hofu yatanda ng’ombe kuchinjwa kwa misumeno

Wananchi wa eneo la Kinondo – Mabwepande, Dar es Salaam, wakimsikiliza Meneja wa Mkoa wa kihuduma wa Mamlaka ya Maji na Usafi wa 
Mazingira Dar es Salaam (DAWASA) Mabwepande, Haruna Taratibu (kulia), alipozungumza nao juzi kuhusu mradi wa maji kutoka Makongo mpaka 
Bagamoyo ambao umewanufaisha wananchi hao.  Mradi umefadhiliwa na Benki ya Dunia na kutekelezwa na (DAWASA) kwa bilioni 65.4. 
PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE
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Na Daniel Limbe, Chato

WAKATI msimu wa ununuzi 
wa pamba ukiwa umefunguliwa, 
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (TAKUKURU) wilayani 
Chato mkoani Geita imesema 
imejiandaa vyema  kufuatilia vi-
tendo vyote vya rushwa kwa vion-
gozi wa Amcos.

Pia, imewaonya viongozi wa 
Amcos 53 zinazounda Chama Ki-
kuu cha Ushirika wa Mazao cha 
“Chato Co-Operative Union (CCU) 
kutojihusisha na wizi wa pembe-
jeo za wakulima pamoja na fedha 
za ushirika huo.

Kauli hiyo ilitolewa na Kaimu 
Kamanda wa TAKUKURU Wilaya 

ya Chato, Felix Vedastus, kwa 
wajumbe zaidi ya 100 ambao 
walishiriki mkutano mkuu wa 
uchaguzi wa viongozi wa Ushirika 
wa CCU.

Hatua hiyo imekuja baada ya 
Mrajisi Msadizi wa Ushirika Mkoa 
wa Geita, Doreen Mwanri, kuz-
ilalamikia baadhi  ya Amcos am-
bazo zimekuwa zikipata hasara 
kila msimu, huku baadhi ya wa-
jumbe wakidaiwa kuiba pembe-
jeo za wakulima.

Katika mkutano huo, Mwanri 
alisema serikali haitawaonea 
huruma     baadhi ya makatibu 
wa     Amcos ambao watabainika 
kujihusisha    na wizi wa fedha 
za ununuzi         wa zao         la 

pamba, kwa         kuwa hali hiyo 
isipodhibitiwa inaweza      kufi-
fisha jitihada za serikali kuinua 
ushirika nchini.

“Lazima mtambue kuwa fedha 
zinazoletwa kwenu kununua 
pamba ni mkopo na mnapaswa 
kuzirejesha kwa mujibu wa 
sharia haiwezekani makatibu 
wachache watuharibie ushirika 
wetu kwa tamaa zao binafsi 
hatutakubali,”alisema.

Alisisitiza kuwapo umoja mion-
goni mwa wajumbe na viongozi 
na kujiepusha na vitendo vya 
kuhujumu ushirika huo kwa ku-
wauzia pamba safi kampuni za 
watu binafsi badala ya CCU, am-
bacho ndiyo chama kikuu cha 

ushirika huo.
Ofisa Ushirika Tume ya Maen-

deleo ya Ushirika Dodoma, Tatu 
Mwenda, aliwatangaza viongozi 
wapya wa CCU, kuwa Mwenyekiti 
ni Gereon Chandika, na Makamu 
Mwenyekiti ni Emmanuel Nda-
lahwa.

Wajumbe wa Bodi ya CCU ni 
Juma Juzenza, Bulamile Katwale 
pamoja na Kulwa Lukuba ambao 
wataongoza ushirika huo kwa 
kipindi cha miaka mitatu.

Aidha Mwenda, aliwataka vion-
gozi waliomaliza muda wao kush-
irikiana na uongozi huo mpya ili 
kuinua uchumi wa wakulima wa 
pamba mkoani Geita pamoja na 
Kagera.

NGO zatakiwa kujielekeza kwenye mahitaji 
Na Augusta Njoji, DODOMA

TAASISI zisizo za kiserikali 
(NGO), zimetakiwa kuhakikisha 
malengo yao yanaendana na 
vipaumbele na mahitaji ya Taifa.

Wito huo ulitolewa jana na Ka-
tibu Mkuu wa Wizara ya Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake 
na Makundi Maalum, Dk. Zainab 
Chaula, wakati akifungua mkuta-
no wa wadau wa mashirika hayo 
uliolenga kukusanya maoni kuhu-
su mkakati wa kitaifa wa uendel-
evu wa NGO Kanda ya Kati.

Alisema malengo yao yanapas-
wa kuzingatia mahitaji ya jamii na 
mipango iliyopo kwenye Mpango 
wa Taifa wa Maendeleo.

“Serikali inaendelea kuratibu 
mashirika yasiyo ya kiserikali ili 
yaweze kufanya kazi zake kwa 
kuzingatia sheria kanuni na tara-
tibu zilizopo ili kuwahudumia 
wananchi na miradi wanay-
otekeleza ilete manufaa na faida 
kwa wananchi hasa waliopo ka-
tika ngazi ya vijiji,”alisema. Pia, 
aliyataka mashirika hayo kutoa 
maoni katika kuboresha mkakati 

wa kitaifa wa uendelevu wa NGOs 
nchini ili kuwa na mkakati bora 
ambao utazisaidia kujiendesha na 
kutekeleza miradi bila wafadhili. 
“Shabaha ya serikali ni kuhakiki-
sha mashirika haya yanafanya 
kazi katika mazingira mazuri na 
kuhakikisha yanachangia katika 
kuchochea uchumi wa nchi na 
kuleta ustawi wa jamii,”alisema.

Msajili wa NGO, Vickness 
Mayao, alisema mashirika hayo 
yanachangia uchumi wa nchi ku-
tokana na miradi mbalimbali ya 
maendeleo wanayoifanya.

Alisema taarifa ya mchango wa 
NGO ya mwaka 2021 inaonesha 
ajira zaidi ya 8,000 zilitolewa na 
mashirika hayo katika kipindi cha 
mwaka mmoja (2020/21).

Mwenyekiti wa kikosi kazi cha 
kukusanya maoni kuhusu uende-
levu wa NGO, Nensia Mahenge, 
alisema katika ukusanyaji wa 
maoni ya mkakati wa uendel-
evu wa NGO imewapa picha kuwa 
mashirika yapo katika makundi 
mbalimbali, ikiwamo yale yanay-
oanza kufanya kazi yanayotege-
mea ufadhili.

TAKUKURU mguu sawa wadokozi fedha Amcos

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Rashid Mfaume, akijiandaa kumlisha keki mmoja wa wagonjwa wanaotibiwa katika Hospitali ya 
CCBRT katika maadhimisho ya Siku ya Kimataifa ya Kutokomeza Fistula yaliyofanyika kimkoa hospitalini hapo juzi. Kushoto ni Mkurugenzi 
Mtendaji wa Hospitali hiyo, Brenda Msangi. PICHA: MPIGAPICHA WETU 

DC ateketeza 
zana haramu 
za mil. 173/-
Na Lilian Lugakingira, MULEBA

MKUU wa Wilaya ya 
Muleba mkoani Kagera, Toba 
Nguvila, ameteketeza zana 
haramu za uvuvi zilizosal-
imishwa na wananchi, zenye 
thamani ya zaidi ya Sh. 
milioni 137.3.

Kusalimishwa kwa zana 
hizo kumetokana na agizo 
lake, alilolitoa wiki iliyopita 
akiwa katika ziara ya ku-
dhibiti uvuvi haramu katika 
wilaya hiyo, akiwataka watu 
wote wanaomiliki zana 
haramu za uvuvi kuzisalimi-
sha ndani ya wiki moja

Nguvila alisema hawezi 
kukubali vitendo vya uvuvi 
haramu kuendelea katika 
wilaya yake na kuwataka 
wananchi ambao bado wa-
namiliki zana hizo kuende-
lea kuzisalimisha kabla ya 
kukamatwa na kuchukuliwa 
hatua kali za kisheria.

“Tumefanya hili zoezi ka-
tika kata saba, tumeangami-
za zana haramu katika Kata 
ya Nyakabango, Kimwani, 
Rulanda, Gwanseli, Izigo, 
Katoke na Kata ya Mayon-
dwe ndiyo ya mwisho kwa 
leo, tutaendelea katika kata 
zote,” alisema Nguvila.

Aidha, Nguvila alimsi-
mamisha kazi Mwenyekiti 
wa Kamati ya Ulinzi wa 
Rasirimali za Ziwa (BMU) 
katika Mwalo wa Nyakigera, 
Charles Magadula, baada ya 
kubainika kushirikiana na 
wavuvi kufanya vitendo vya 
uvuvi haramu katika Ziwa 
Victoria kwa kutumia ma-
kokoro. “Wamiliki wa haya 
makokoro matatu, moja ni 
la Veda, mwingine ni Maisha 
na watatu ni Bahati ambaye 
kokoro lake wanamiliki kwa 
pamoja na Mwenyekiti wa 
BMU, Charles Magadula, 
nilishamuonya mwenyekiti 
huyu lakini hakunielewa, 
sasa kuanzia leo siyo mwe-
nyekiti tena wa MBU, Ofisa 
Uvuvi tutachagua mwe-
nyekiti mwingine na siyo 
huyu” alisema Nguvila.

Kaimu Ofisa Uvuvi katika 
wilaya hiyo, Ignatio Lwinwa, 
aliwataka  wananchi na 
wadau wa uvuvi, kutoa 
ushirikiano na kumuunga 
mkono Mkuu wa Wilaya 
ya Muleba katika kupam-
bana na vitendo vya uvuvi 
haramu ili kuhakikisha vina-
tokomezwa.

Baadhi ya wananchi 
waliozungumza na Nipashe 
waliishauri serikali kuko-
mesha vitendo vya uvuvi 
haramu maana vinachangia 
kurudisha nyuma maende-
leo yao kiuchumi, kutokana 
na kuvua samaki wachanga 
na kusababisha kupungua 
ziwani.
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Na Sabato 
Kasika

RAIS Samia Suluhu Has-
san ameonyesha kukerwa 
na wizi wa miundombinu 
ya barabara unaofanywa 
na baadhi ya watu na kuse-
ma wanaofanya vitendo 
hivyo ni wahujumu uchu-
mi, wanatakiwa kuchuku-
liwa hatua za kisheria.

Ni wakati akizindua 
barabara mpya mkoani 
Tabora wiki hii na kufafan-
ua kuwa miundombinu 
hiyo ambayo serikali ina-
jenga kwa gharama kubwa 
ni    kwa manufaa yao la-
kini    anashangaa kuona 
baadhi ya watu wakiihu-
jumu.

Baadhi ya miundombinu 
inayodaiwa kuibwa ni taa 
za barabarani na nguzo, 
huku   Rais akiagiza Jeshi 
la Polisi mkoani humo ku-
watafuta wote waliohusika 
kuhujumu miundombinu 
ya barabara ili wachuku-
liwe hatua za kisheria.

Kimsingi, hujuma hizo 
zinaonyesha ni jinsi gani 
baadhi ya Watanzania wa-
sivyothamini wala kutunza 
vitu vyao ambavyo serikali 
inavifanya kwa manufaa 
yao na tena kwa kutumia 
fedha zao wenyewe.

Kwa mfano, Mtendaji 
Mkuu wa Wakala wa Bara-
bara nchini (TANROADS), 
Mhandisi Rogatus Mat-
ivila, anasema ujenzi wa 
barabara ya Nyahua hadi 
Chaya umehusisha ma-
daraja makubwa mawili na 
makalvati makubwa 32.

Vilevile kuna makalvati 
madogo 60, na kwamba 
ujenzi huo umegharimu 
zaidi ya Sh.bilioni 123 
kutoka serikali ya Tanza-
nia   ambazo ni kodi ya 

wananchi na Mfuko wa 
Maendeleo ya Kiuchumi 
wa Kuwait.

Inashangaza kuona baa-
dhi ya watu wakifanya hu-
juma kwenye miundom-
binu ambayo imejengwa 
kwa fedha zao wenyewe 
kupitia kodi. Ninadhani 
watu wa aina hiyo wana-
takiwa kusaidiwa kuacha-
na na mtindo huo.

Ninadhani ipo haja 
wananchi kuelimishwa 
umuhimu wa kulinda mi-
undombinu, kupitia vyom-
bo vya habari wajue kuwa 
wanatakiwa kutoa taarifa 
kwa mamalaka husika wa-
napoona kuna hujuma au 
viashiria vya hujuma.

Usimamizi wa miun-
dombinu inayojengwa kwa 
manufaa ya umma, upo 
chini ya umma wenyewe, 
hivyo iwapo akijitokeza 
mtu na kuiharibu, umma 
hauna budi kumchukulia 
hatua ikiwamo kumfiki-
sha kwenye vyombo vya 
sheria.

Sidhani kama ni sahihi 
kuona mtu akiiba taa ya 
barabara, sola au vitu ving-
ine ambavyo vimewekwa 
kwa ajili ya uimara wa 
barabara halafu akaachwa 
aendelee kufanya hujuma 
bila kumchukulia hatua.

Ninaona kuwa huu siyo 
wakati wa kuendekeza 
msemo usemao; ‘mali ya 
umma haina mwenyewe’, 
msemo huo ukiendelea 
kupewa nafasi, basi hu-
juma za miundombinu zi-
tazidi kuongezeka na kuk-
wamisha maendeleo.

Suala la utunzaji wa mi-
undombinu haliishii kwe-
nye barabara tu bali hata 

ya maji, umeme na min-
gine mingi ambayo baadhi 
yake imekuwa ikihujumi-
wa   na wananchi badala 
ya kuwa mstari wa mbele 
kuilinda.

Nitolee mfano miun-
dombinu ya maji, bomba 
linaweza kutoboka ki-
dogo na kuvujisha maji, 
badala ya watu kutoa taar-
ifa kwa mamlaka husika 
ili lizibwe, wao wanaweza 
wakaongezea kulipasua ili 
wapate maji mengi.

Mtindo huo si mzuri 
na unaweza kukwamisha 
watu wengine kupata hu-
duma hiyo, hivyo ninad-
hani pamoja na mambo 
mengine, elimu kwa watu 
wa aina hiyo inahitajika 
ili waelewe umuhimu wa 
kulinda miundombinu.

Kwa ujumla ni kwamba, 
hujuma kwenye miun-
dombinu ya barabara na 
maji imekuwa ikifanyika 
mara kwa mara na tena 
inafanywa na watu wa 
maeneo husika bila ku-
jali kuwa ipo kwa manufaa 
yao.

Ni muhimu kutambua 
kuwa utunzaji wa miun-
dombinu una pande mbili, 
ambapo wa kwanza ni 
serikali ambayo inawajibi-
ka moja kwa moja kuwa 
mtunzaji mkuu huku wa-
nanchi nao wakiwa na ju-
kumu hilo pia.

Si vyema wananchi ku-
muona mtu akifanya huju-
ma wakamnyamazia, bali 
wajue kuwa wanatakiwa 
kumfikisha kwenye vyom-
bo vya sheria na kwa njia 
hiyo ninaamini hujuma 
kwenye miundombinu 
zinaweza kupungua.

Hujuma hizi zinakwamisha maendeleo ya nchi

WIKI hii, Rais Samia Suluhu Hassan alikuwa na ziara ya  kikazi 
katika mkoa wa Tabora ambako pamoja na mambo mengine 
alizindua ujenzi wa barabara ya Tabora - Mpanda yenye urefu 
wa kilomita 342 itakayogharimu Sh. bilioni 473.95.

Baada ya kutekeleza masuala kadhaa ya kiserikali kama yal-
ivyokuwa yamepangwa katika ratiba, Rais alifanya mkutano 
wa hadhara mjini Tabora ikiwa ni hitimisho la ziara yake hiyo. 
Moja ya mambo aliyoyazungumza ni juu ya wabunge akiwa-
taka wawajibike katika majimbo yao, ikiwamo kuwahimiza wa-
fanyabiashara kulipa kodi. 

Katika hotuba yake hiyo, Rais Samia alisema wabunge wana-
paswa kufanya kazi ili kufanikisha kupatikana kwa mapato ya 
serikali katika mfuko mkuu na hatimaye kuchangia maende-
leo ya kiuchumi na kijamii. Alisema bila kufanya hivyo, serikali 
haiwezi kupata mapato kwa ajili ya maendeleo hatua ambayo 
itarudisha nyuma maendeleo ya sekta mbalimbali. 

Bila kumung’unya maneno, Rais alisema wabunge wame-
kuwa na tabia ya kudai kutekelezewa masuala mbalimbali ya 
maendeleo kama vile elimu, afya na barabara katika maeneo 
yao ilhali hawawajibiki kuhimiza maendeleo ikiwamo kuwa-
taka wafanyabiashara kulipa kodi kwa mujibu wa sheria. 

Tabia hiyo ya wabunge kudai mambo mbalimbali imekuwa 
ikijitokeza katika ziara za viongozi wakuu wa serikali waki-
wamo Rais, Makamu wa Rais na Waziri Mkuu kwenye mikoa 
yao hususan wanapofika kwenye wilaya. 

Kila mara wabunge hao wamekuwa wakitumia majukwaa 
hayo kuomba mambo mbalimbali. Sambanba na ziara za vion-
gozi wakuu, hata michango yao katika bunge, ikiwamo ile ya 
mijadala ya bajeti na makadirio ya mapato na matumizi ya 
serikali imekuwa vivyo hivyo.

Baada ya baadhi ya wabunge wa mkoa wa Tabora, akiwamo 
aliyekuwa waziri katika serikali iliyopita, Joseph Kakunda, 
kuomba mambo mbalimbali kutoka kwa Rais kwa ajili ya jim-
bo lake, hatimaye Rais alitoboa ukweli kuwa hakuna haki bila 
wajibu. Maana yake ni kwamba kabla ya kuomba mambo hayo, 
lazima watimize wajibu wao wa kuhimiza wafanyabiashara ka-
tika maeno yao kwa ajili ya kulipa kodi. 

Hakika kwa jambo hilo, Rais Samia amewafungua macho 
Watanzania kwamba hakuna haki bila wajibu kwa maana 
kwamba mtu lazima awajibike kwanza kabla ya kudai ujira na 
huo ndio mfumo halisi wa maisha ya kawaida. 

Ni wakati sasa wabunge wetu na viongozi wengine walioch-
aguliwa kwa ajili ya kuwakilisha wananchi katika ngazi mbal-
imbali za uamuzi, kuchukulia kauli ya Rais kama changamoto 
kwao. Wanachopaswa kujiuliza ni mambo gani wamewajibika 
kabla ya kudai haki. Kwa maneno mengine, kabla ya kulala-
mikia kero zilizoko katika maeneo yao, kwa maana ya kata 
na majimbo, wanapaswa kujiuliza ni namna gani wamezishu-
ghulikia kabla ya kuziwasilisha mbele baada ya kujiridhisha 
kwamba wameshindwa.

Wabunge ni wawakilishi wa wananchi, hivyo kabla ya ku-
wasilisha kero zinazowakabili wananchi wao ngazi za juu, 
wanatakiwa kutafuta namna ya kuzitatua kwa kushirikiana na 
wananchi wao. Si kila kitu ni lazima kipelekwe kwa viongozi 
wakuu wa serikali. 

Ni wakati wa wabunge na wawakilishi wengine wa wananchi 
kuamka na kuanza kuwajibika katika kuhimiza masuala ya 
maendeleo badala ya kuonekana ni mabingwa wa kutoa hoja 
mbele ya viongozi. Wajiulize wamefanya nini kabla ya kufanya 
hivyo?

Hongera Rais Samia kwa 
kuwapa ukweli wabunge
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 KWA MASLAHI YA TAIFA

Tulia endelea kutuliza mawaziri wa hivyo MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

Mfano huu uigwe na taasisi
kwa kuzijengea uwezo jamii 

Na Pascal 
Mayalla

‘Bibi Mchele’ 
wakati huo, 
akasema siku 
zote akitamani 
naye aingine 
barazani humo, 
ili akasaidie ku-
bana mawaziri ili 
wajibu maswali 
inavyotakiwa, 
lakini kubwa 
waseme ukweli 
kwa wawakilishi 
wa wananchi na 
wao kwa ujumla.

Mababu zetu 
wakapewa gololi 
nzuri za kupen-
deza, wakaf-
urahi sana na wao 
kuzitoa almasi zao 
zote walizokuwa 
nao na kuwapa 
wazungu hao. 
Kumbe  masikini 
mababu zetu ha-
wakujua wame-
fanywa mazuzu. 
Kule kufurahia 
gololi na kutoa 
almasi ulikuwa 
uzuzu kwa sababu 
walikuwa hawajui.

K
WA Maslahi ya Taifa leo, 
inazungumzia kitu kina-
choitwa kwa lugha ya 
Kiingereza Corporate 

Social Responsibility (CSR). Hiki 
ni kitendo cha kampuni au taasisi  
kurejesha katika jamii sehemu ya 
faida inayopata kwa kufanya jambo 
lolote kuisaidia jamii.

 Tanzania tuna kampuni nyingi 
zinazotengeneza faida za mamil-
ioni kama si mabilioni ya shilingi. 
Kutokana na faida hizo kuna baa-
dhi ya kampuni hutumia faida hiyo 
kwa kulipana mishahara minono, 
huku jamii iliyowazungunguka 
ikiishi katika hali ya umasikini uli-
otopea.

  Binafsi natoka Kanda ya Ziwa, 
eneo lililojaliwa utajiri mkubwa wa 
madini kuanzia almasi, dhahabu 
na vito. Madini hayo yanapatikana 
chini ya ardhi na wakazi wa  mae-
neo hayo ndio waliobarikiwa na 
Mwenyezi Mungu kuyamiliki madi-
ni hayo. Kwa maana hiyo ni madini 
yao lakini kwa vile si tu walikuwa 
hawajui na hata baada ya kujua, 
hawawezi kuyachimba kwa sababu 
hawana ujuzi, zimeingia kampuni 
kuvuna rasilimali hiyo. 

Wakoloni walipokuja nchini, 
waliwakuta Wasukuma fulani wa-
natumia mawe ya almasi za mvirin-
go   zilizokuwa zinaokotwa mtoni, 
kuchezea mchezo wa bao. Wazun-
gu hao wakagundua kuwa mawe 
hayo ni almasi ambayo kwa wakati 
huo ndiyo madini yenye thamani 
kubwa kuliko madini yote ya vito. 
Wakarudi kwao ulaya, wakatengen-
eza gololi za chupa zenye mviringo 

mzuri kuliko yale mawe ya mtoni, 
wakazitia na nakshi za rangi rangi 
za kupendeza, wakazileta nchini 
kwetu na kwenda kuwagawia bure 
wale wazee wa Kisukuma, kwa 
kubadilishana na zile Almasi wali-
zotumia kuchezea bao. 

Mababu zetu wakapewa gololi 
nzuri za kupendeza, wakafurahi 
sana na wao kuzitoa almasi zao 
zote walizokuwa nao na kuwapa 
wazungu hao. 

Kumbe  masikini mababu zetu 
hawakujua wamefanywa mazuzu. 
Kule kufurahia gololi na kutoa al-
masi ulikuwa uzuzu kwa sababu 
walikuwa hawajui.

  Baada ya Wakoloni kugundua 
utajiri huo wa madini ya almasi, 
wenyeji wa maeneo hayo waka-
hamishwa, ukajengwa mgodi wa 
kwanza nchini na mzungu Fred 
Williamson, eneo la Mwadui 
mkoani Shinyanga na kuitwa kwa 
jina lake. Kwa wale waliowahi ku-
fika Mwadui, ukaingia mgodini, 
ukaona maisha ya wafanyakazi wa 
mgodi wa Mwadui ukilinganisha na 
maisha ya wale Wasukuma wenye 
almasi zao, kama una machozi ya 
karibu, unaweza kulia.

  Hali ni hiyo karibu maeneo 
yote yenye madini nchini, baada 
ya kugunduliwa madini, wenyeji 
huhamishwa eneo hilo na kupewa 
wawekezaji ambao huliendeleza 
kwa kujenga kambi zenye miun-
dombinu ya kisasa.  Wafanyakazi 
wa migodini kulipwa vizuri, huishi 
vizuri kama peponi, huku wenyeji 
ambao ndio wamiliki halisi wa ma-
dini hayo, wakiishi katika maisha 

ya umasikini uliotopea.
  Hali hii ya kampuni kutengen-

eza faida kubwa, iko kwa makam-
puni mengi na hata wafanyabisha 
wengi ambao faida yao inatokana 
na jamii iliyowazunguka lakini ukil-
inganisha wanachopata na faida 
wanayorudisha kwa jamii ni mbin-
gu na nchi!

 Ili kuishi vizuri na jamii iliyowa-
zunguka, kampuni hizo zimebuni 
sera ya CSR ili kurudisha kidogo 
kwenye jamii. Wakoloni wao wali-
chorudisha kwenye jamii ya wale 
Wasukuma wa almasi ni gololi laki-
ni kuna kampuni zinarudisha soda, 
peremende na mlo wa siku moja 
kwa jamii iliyowazunguka.

  Kwa nchi za wenzetu zinazoit-
wa ‘Tiger Nations’, wanamsemo 
“Ukiwakuta watu wamezungukwa 
na samaki, huku wanalala njaa kwa 
sababu hawawezi kuvua samaki, 
usiwavulie samaki na kuwapa mlo 
wa samaki, wale washibe walale 
ukitaka kuwasaidia. Badala ya ku-
wagavia bure samaki, wafundishe 
kuvua samaki kwa kuwajengea uw-
ezo na kuwapa vifaa”. 

Nchi hizo sisi Tanzania tulipata 
nazo uhuru wakati mmoja miaka 
ya 1960s sisi tukiwa na kila kitu, 
wenzetu wakiwa hawana kitu. 
Lakini leo tukijilinganisha nao ni 
mbingu na nchi.

 TotalEnergie ni moja ya kampu-
ni kubwa za mafuta nchini, yenye 
sera ya CSR ya kulisaidia taifa.  Kila 
mwaka inafanya shindano la kubu-
ni miradi mipya na kutoa Sh.  mil-
ioni 100 kwa miradi inayoshinda, 
kuzitumia kujengea uwezo ili mi-

radi hiyo iwe  endelevu. 
Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya 

Viwanda, Biashara na Uwekezaji, 
Ali Gugu,   aliyekuwa mgeni rasmi 
katika sherehe za kampuni hiyo 
kwa mwaka huu, alisema sekta bi-
nafsi ndio injini ya uchumi wa taifa, 
hivyo serikali itaendelea kubore-
sha mazingira ya kufanya biashara 
ili wajasiriamali wadogo na wa kati 
nao wakue na kuzalisha kada ya 
mamilionea na mabilionea wazawa 
ambao watachangia katika uchumi 
wa taifa.

  Gugu aliipongeza TotalEner-
gies kwa shindano hilo na kutoa 
zawadi  za zaidi ya Sh.  milioni 100 
na kati ya hizo, washindi watatu 
wa mwanzo, kila mmoja alipewa 
hundi ya Sh. milioni 20 kuboresha 
mitaji yao na  kuwalea kwa mwaka 
mmoja kwa kuwapatia mafunzo ya 
kuwajengea uwezo na kuwaanga-
zia fursa za masoko.  

  Mkurugenzi Mkuu wa Total-
Energies Tanzania,  Jean-Francois 
Schoepp,  alisema lengo   la Total-
Energies, si tu kufanya biashara na 
kuzalisha faida bali kuitumia hiyo 
faida inayopatikana na kuwajengea 
uwezo na wengine ili kuwainua na 
kuliinua taifa kiuchumi.  

  Kama kampuni zingine zote 
zinafanya biashara Tanzania na 
kutengeneza faida, badala ya ku-
fanya CSR za kugawa peremende, 
badala yake zifanye CSR za kujenga 
uwezo, Tanzania tungekuwa wapi?.

 
Wasalaam.
Pascal Mayalla
+255 754 270403

K
UNA mambo unaweza 
kuyasikia au kuyashuhudia 
yakakufikirisha sana lakini 
ndipo unaweza pia kujua hii 

dunia imeumbwa na ina viumbe wake 
wanaoifanya iitwe hivyo.

Hivi ukimwamini mtu akufanyie 
mambo yako ukidhani ndiye hasa 
anayestahili kuyafanya lakini hati-
maye ukajikuta hufanyiwi unavyota-
rajia, utafikiria umeibiwa au?

Mathalan unajipinda kuchagua 
kiongozi ukiamini ndiye atakayeku-
saidia kupambana na matatizo ya-
nayokukabili, lakini akaja kufanya 
kinyume chake, utafikiria nini?

Watanzania tunaishi katika ulim-
wengu wa kuongoza na kuongozwa, 
tunapata viongozi kwa kuchagua na 
kuteua na wote huapa kutekeleza 
majukumu yao inavyopasa na tuna 
utaalamu wa kutambua majukumu 
yao kwa kuwalipa stahiki zote.

Tuna taasisi mbalimbali ambazo 
tumezipa watu wenye majukumu 
ya kusimamia mambo ya kiuwakili-
shi na kiutawala na wote tunatarajia 
watimize majukumu yao kikamilifu. 
Wakifanya kinyume kwa kweli tu-
nakuwa hatuwaelewi.

Tuna chombo au mhimili mkubwa 
na mzito, wenye manufaa makubwa 
kwetu. Mhimili huo ni Bunge ambao 
ndio hugusa moja kwa moja mai-

sha ya watu na ndiyo sababu hupata 
wawakilishi kwa kuwapigia kura.

Wawakilishi wetu hao huitwa 
wabunge ambao sisi huwachagua 
na baadhi yao mkuu wa nchi huwa-
teua kuwa mawaziri, wakimwak-
ilisha au kumsaidia kukidhi mahitaji 
ya wananchi waliomchagua, hivyo 
huwekeza fikra na matumaini yake 
kwao.

Inapotokea wabunge au wawak-
ilishi wa wananchi na wawakilishi wa 
Rais hawakutimiza majukumu yao ya 
msingi, huwa ni bahati mbaya sana si 
kwa wananchi au Rais tu, bali jamii 
yote kwa ujumla wao.

Hebu fikiria mbunge anakwenda 
bungeni kusinzia au kama anazun-
gumza kwa kutoka nje ya mstari, 
yaani badala ya kuzungumzia kadhia 
zinazowakuta wapigakura wake, ana-
zungumzia mambo yake au anachek-
esha.

Hao ndio Chifu Hangaya wakati fu-
lani alishindwa kujizuia akasema wa-
nademka bungeni, yaani wanahaniki-
za mipasho tu na kusahau kuwa wako 
pale kwa ajili ya kuzungumzia mambo 
ya wananchi waliowatuma pale.

Fikiria Waziri anaulizwa swali na 
mbunge naye badala ya kumjibu 
anachokitaka, anatoka mstarini na 
kusema ajuavyo yeye, bila kuzingatia 
kuwa maswali yanalenga kujua nchi 

inakwendaje au inafanya nini katika 
kusaidia wananchi.

Hili la Spika, Dk Tulia Ackson, kuwa-
tolea uvivu baadhi ya mawaziri wali-
odemka badala ya kujibu walichouli-
zwa, wakasema yao, linafikirisha sana. 
Na kama asingekuwa macho Spika, 
hayo yangepita kama yalivyojibiwa 
kwa kupapaswa na mawaziri hao, 
hivyo wabunge kubaki hawaelewi.

Uamuzi wa kutaka majibu hayo 
yakaandaliwe upya na kurudiwa ku-
jibiwa siku nyingine ni mwafaka ka-
bisa na inaonesha ni kwa jinsi gani 
Spika alivyo macho, na anavyofuatilia 
wawakilishi wa wananchi na wale wa 
Mkuu wa Nchi.

Inanikumbusha kauli aliyopata 
kuitoa Chifu Hangaya, wakati akisim-
ulia safari yake ya kufikia kilele cha 
kuongoza nchi kwamba hapo zamani 
hakuwa anafurahishwa na majibu ya 
mawaziri katika Baraza la Wawakili-
shi.

‘Bibi Mchele’ wakati huo, akasema 
siku zote akitamani naye aingine 
barazani humo, ili akasaidie kubana 
mawaziri ili wajibu maswali inavyo-
takiwa, lakini kubwa waseme ukweli 
kwa wawakilishi wa wananchi na wao 
kwa ujumla.

Alidhamiria hilo na akagombea 
uwakilishi, lakini kwa kudra za Mwe-
nyezi Mungu alipofanikiwa kuchaguli-

wa, akajikuta mbanaji anabanwa, kwa 
kuteuliwa kuwa Waziri na badala yake 
kuwa mjibu maswali badala ya mwuli-
za maswali.

Alichokifanya Dk. Tulia ni kwam-
ba alipita kwenye nyayo za Chifu 
Hangaya, ambaye hataki ubabaishaji 
wa baadhi ya viongozi kwa wananchi. 
Hivi kwa nini usitekeleze majukumu 
yaliyokupeleka hapo tena kwa malipo 
na badala yake udemke?

Hili la Dk. Tulia bila shaka litakuwa 
shule au darasa kwa mawaziri wen-
gine na hata viongozi wa mitaani, 
kwamba ukipewa jukumu litekeleze 
inavyopasa, kwa kutenda yanayotak-
iwa ili wananchi waendelee kuwa na 
imani nawe, lakini pia na nchi yao.

Ikumbukwe na kuzingatiwa, kwa 
viongozi, kwamba mnapokuwa mme-
pewa dhamana msijisahau mkadhani 
kuwa waliobaki huku nje hawana uw-
ezo wa kuingia huko mliko na kufanya 
myafanyayo tena pengine kwa ubora 
zaidi.

Kitendo cha mawaziri kutakiwa 
kwenda kuchimba zaidi na kurudi 
kujibu kwa ufasaha, maswali yaliyok-
wishaulizwa si tu kunapoteza muda, 
bali pia rasilimali za Taifa zinacheze-
wa.  Tunatarajia utendaji mzuri na 
uliotukuka kwa viongozi wetu, ka-
tika kuwasaidia Spika Tulia na Chifu 
Hangaya.  Alamsiki!
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Wafan-
yakazi wa 
Machinjio 
ya Nyama 
ya Shule 
ya Tanga 
Manispaa 
ya Songea 
wakim-
swaga 
ng’ombe 
kumwing-
iza kwe-
nye eneo 
la kuchin-
jia jana. 
PICHA: 
GIDEON 
MWAKA-
NOSYA

Dk.Mwinyi atambua mchango wa Magoa kwenye maendeleo
Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapinduzi, 
Dk. Hussein Ali Mwinyi amesema 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar inathamini mchango wa Ju-
muiya ya Magoa Zanzibar katika 
kuendeleza shughuli za maende-
leo zikiwamo huduma za kijamii.

Aliyasema hayo jana Ikulu 
Zanzibar alipofanya mazungum-
zo na Jumuiya ya Magoa Zanzi-
bar chini ya Mwenyekiti wake, 
Amanda Demello.

Dk. Mwinyi alisema kuwa Ju-
muiya ya Magoa Zanzibar kama 
zilivyo jumuiya nyingine imeku-
wa na mchango mkubwa katika 
kuiunga mkono Serikali kupitia 
shughuli mbalimbali za maende-
leo zikiwamo za biashara, hudu-
ma za kijamii, uwekezaji na hata 

sekta ya utalii.
Hivyo, Dk. Mwinyi alisisitiza 

kwamba Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar itaendelea kush-
irikiana na jumuiya hiyo katika 
kuhakikisha inatekeleza vyema 
shughuli zake, zikiwamo hudu-
ma zake za kiroho kwa azma ile 
ile ya kuendeleza  amani na utu-
livu. Dk. Mwinyi alisema ni juku-
mu la Serikali katika kuwapele-
kea  wananchi huduma muhimu 
za kijamii, lakini kutokana na 
uwezo wake kuwa mdogo jumui-
ya kama hizo zimekuwa zikiiun-
ga mkono Serikali kutoa huduma 
kwa wananchi jambo ambalo ni 
la msingi na la kupongezwa.

Dk. Mwinyi alieleza kwamba 
ujio wa jumuiya hiyo Ikulu na ku-
pata fursa ya kuzungumza mam-
bo mbali mbali ikiwa ni pamoja 
na kueleza matatizo waliyonayo 

kunazidi kuleta uhusiano na ush-
irikiano wa kihistoria uliopo kati 
ya serikali na jumuiya hiyo.

Akizungumzia suala la uwapo 
wa mapapasi ambao wame-
kuwa wakiwasumbua wageni 
wanaotembelea Mji Mkongwe 
pamoja na fukwe mbalimbali 
katika visiwa vya Zanzibar, Dk. 
Mwinyi alisema juhudi za maku-
sudi zitachukuliwa kupitia kikosi 
maalum cha Askari wa Utalii ka-
tika kuhakikisha mambo kama 
hayo hayatokei.

Kadhalika, Dk. Mwinyi alitilia 
mkazo suala la kupewa kipaum-
bele kwa somo la historia katika 
skuli za Zanzibar hasa ikizingati-
wa kwamba sekta ya utalii am-
bayo ndiyo sekta muhimu katika 
uchumi wa Zanzibar inahitaji 
historia. Hivyo, Dk. Mwinyi ali-
tumia fursa hiyo kueleza juhudi 

zinazochukuliwa na Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar katika 
kuupitia upya mfumo mzima 
wa elimu ya Zanzibar ili iweze 
kuleta mabadiliko makubwa na 
kurudi katika hadhi yake kama 
ilivyokuwa hapo kabla.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya 
Magoa Zanzibar, Amanda De-
mello alitoa shukrani kwa Dk. 
Mwinyi kwa kuipa jumuiya hiyo 
fursa ya kukutana nae na kuweza 
kubadilishana nae mawazo.

Amanda alisema kwamba Ma-
goa walianza kuingia Zanzibar 
karne ya 18 kutoka Goa, nchini 
India kwa kutumia majahazi na 
meli za abiria.

Aliongeza kuwa katika karne 
ya 20 Magoa waliongezeka na 
kuwa wengi zaidi katika visiwa 
vya Zanzibar, Unguja na Pemba 
na kushika nyadhifa mbalimbali 

ndani ya Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar kabla ya mapinduzi 
na baada ya mapinduzi.  

Kadhalika, alitumia fursa hiyo 
kueleza matatizo yanayokabili 
jumuiya yao ikiwa ni pamoja 
na kukosa sehemu ya kukutana 
pamoja na kufanya shughuli zao 
kama ilivyo kwa jumuiya kama 
hiyo kwa upande wa Dar-es-Sa-
laam, Arusha, Nairobi, Tanga na 
Mombasa.

Alisema Jumuiya ya Magoa 
walioko Zanzibar ina matu-
maini makubwa na Serikali 
anayoiongoza Dk. Mwinyi kwani 
wanakubaliana na maendeleo 
yaliyofanyika kwa muda mfupi 
aliokaa madarakani na wanazi-
kubali juhudi anazozichukua za 
kimaendeleo na kuwaweka wa-
nanchi wote wa Zanzibar kuwa 
kitu kimoja.

Kituo chapunguza 
gharama watumishi 
kufuatilia maslahi
Na Veronica Mwafisi, DODOMA 

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Jenista 
Mhagama, amesema, Kituo cha Huduma kwa 
Mteja cha ofisi yake tangu kianze kutoa hudu-
ma, kimewapunguzia gharama watumishi wa 
umma na wananchi waliokuwa wakilazimika 
kusafiri umbali mrefu kufuatilia utekelezaji wa 
masuala yao ya kiutumishi.

Mhagama alisema hayo jana jijini Dodoma, 
alipofanya ziara ya kikazi katika Idara ya Uku-
zaji Maadili iliyoko Chuo Kikuu cha Dodoma 
(UDOM) ili kujionea namna kituo hicho kina-
vyofanya kazi. 

Alisema tangu kituo hicho kianze kutoa hu-
duma rasmi, kumekuwa na faida kubwa katika 
kuwapunguzia gharama Watanzania wanaofua-
tilia masuala yao ya kiutumishi na wanaohitaji 
ufafanuzi wa masuala ya kiutumishi katika ofisi 
yake. “Watoa huduma katika kituo chetu wame-
kuwa wakipokea baadhi ya hoja zinazoihusu 
ofisi yangu na nyingine nyingi zinahusu taasisi 
zingine za serikali, hivyo ofisi yangu imekuwa 
ikitoa ufafanuzi na elimu kwa Watanzania ili wa-
wasilishe hoja zao mahali sahihi,” alisema.

Mhagama alisisitiza kuwa kituo hicho kimei-
saidia ofisi yake kufuatilia mwenendo mzima 
wa hali na ustawi wa utumishi wa umma nchini, 
ikiwa ni pamoja na kuwasaidia watumishi wa 
umma kuwa karibu na ofisi yake iliyopewa dha-
mana ya kusimamia masuala ya kiutumishi na 
utawala bora.

Alifafanua kuwa kituo hicho kinatoa huduma 
siku za kazi kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa kuan-
zia saa 2:30 asubuhi hadi saa 10:00 jioni.

“Ukitaka kupata huduma katika kituo chetu 
tumia namba 0262 160 240 na kila atakayei-
pata namba hii ampatie na mwingine ili ofisi 
yangu itoe huduma, ikiwa ni sehemu ya kuunga 
mkono jitihada za Rais Samia Suluhu Hassan za 
kuboresha utoaji wa huduma kwa wananchi,” 
alisisitiza.

Kuhusu maadili ya watoa huduma wa kituo 
hicho, Mhagama alisema watumishi hao wame-
patiwa mafunzo ya maadili, hivyo ni waadilifu 
na wanatoa huduma kwa kuwajali wateja.

Waziri pia alipata fursa ya kutoa huduma 
kwa watumishi wa umma waliopiga simu katika 
kituo hicho, hivyo kutatua changamoto za kiu-
tumishi zilizokuwa zikiwakabili watumishi hao.

Pinda asifu juhudi TFS ufugaji nyuki
Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI Mkuu Mstaafu, Mizengo Pin-
da, ameupongeza Wakala wa Huduma 
za Misitu Tanzania (TFS) kwa kuhama-
sisha ufugaji wa nyuki na kuwawezesha 
wananchi  kujiongezea uchumi kupitia 
mazao yanayotokana na nyuki.

 Alitoa pongezi hizo jana alipokuwa 
akikagua mabanda ya washiriki wa 
Maadhimisho ya Siku ya Nyuki Du-
niani ambayo kitaifa yalifanyika katika 
uwanja wa Azimio, Mpanda mkoani 
Katavi. 

Pinda ambaye amekuwa mgeni ras-
mi kwenye maadhimisho hayo, alisema 
awali TFS ilikuwa ikihamasisha wa-
nanchi kikamilifu namna ya ufugaji 
nyuki hali iliyokuwa ngumu kueleweka 
kuliko ilivyo sasa. Alisema kwa sasa 
TFS inazalisha pia mazao ya nyuki hai 
itakayowasaidia wananchi kujifunza 
kwa nadharia na vitendo.

“TFS sasa SAFI! Naona mnazalisha 
mazao mbalimbali ya nyuki lakini ki-
kubwa nimefurahi kuona mnazalisha 
chamvua, sasa muwahamasishe wafu-
gaji kuvuna chamvua ili kujiongezea 
uchumi wa kifedha kwa kuwa zao hili 
lina thamani kubwa ukilinganisha na 
asali yenyewe.

  “Mmeniambia hapa inawachukua 
siku saba kuzalisha kilo moja na nusu 
ya chamvua kutoka kwenye mizinga 
20 ambayo kilo hio mnauza kwa Tsh. 
300,000 hii ni habari njema, nilizoea 
kusikia Vumbi la Singida inayozalishwa 
na Kijiji cha Nyuki Singida sasa na nyie 
mmechangamkia fursa, sasa mvipe 
ujuzi huu vikundi mbalimbali vya ufu-
gaji nyuki,” alisema Pinda. 

Alisema ili kufanikisha ufugaji wa 
nyuki na kuvuna chamvua, wafugaji 
wanatakiwa kuunda vikundi mbalim-
bali vya ufugaji kisha vipatiwe elimu 
ya namna ya kufuga kwa mfumo wa 

kisasa na mwisho wa siku wanakuwa 
wafugaji bora wa wadudu hao ambao 
hutoa mazao mbalimbali likiwamo zao 
la chamvua ambalo lina thamani kub-
wa na soko la uhakika ndani na nje ya 
nchi. 

Pinda pia alipongeza kazi inayofany-
wa na TFS kwa kulinda mapori mengi 
Tanzania na kuyafanya yaendelee 
kuwa na uoto wa asili jambo ambalo 
litaongeza uzalishaji wa mazao yanay-
otokana na nyuki. 

Kamishna Msaidizi  anayesima-
mia Rasilimali za Nyuki TFS, Hussein 
Msuya, alisema wakala umejipanga ku-
hakikisha elimu inatolewa kwa wafu-
gaji wa nyuki kwa nadharia na vitendo.

 Msuya alisema kwa kushirikiana na 
Wizara kama sehemu ya maadhimisho 
ya Siku ya Nyuki Duniani, wamezindua 
kampeni ya  kutundika mizinga katika 
msitu wa Manga mkoani Katavi na miz-
inga 40 ilitundikwa kwenye eneo hilo.
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M
TOTO Asha alikuwa akimchana nywele mama 
yake, wakati akiendelea kumchana kwa ku-
tumia chanuo ghafla alimchoma kidogo nyuma 

ya sikio. Mama yake aliguna na kisha alimtazama 
na kumwambia asitumie nguvu wakati wa kuchana 
nywele na badala yake atumie akili nyingi.

Mama: Umenielewa Asha wakati wa kuchana ny-
wele kuwa mwangalifu ili usiniumize masikio

Asha: Sawa mama, lakini mwalimu alituambia 
eti sikio la kufa halisikii dawa, kwani masikio nayo 
yanakufa?

Mama: Hapana mwanangu, huo ni msemo tu am-
bao unaelekeza kuwa jambo lolote likifikia mwisho 
hakuna mtu anayeweza kusaidia.

SWALI
Mnyama anayeitwa Kima Punju anapatikana wapi?

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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NAWAZA KWA SAUTI

KARIBU tena msomaji wangu 
tuendelee kuchambua kwa 
nini watu wengi hukata tamaa 
katika kusaka mafanikio yao. 
Ziko sababu kadhaa na wiki 
iliyopita nilitaja mojawapo 
ambayo ni kutarajia mafanikio 
ya haraka.

N
ikasema kuna watu wa-
natarajia kupanda leo na 
kuvuna kesho, hawana 
subira. Watu wa aina hii 

wanashindwa kuelewa kwamba 
uvumilivu ni tunda la Roho na ni 
nguzo kuu ya mafanikio ya wan-
adamu.

Sasa leo tuangalie sababu 
zingine zinazochangia watu ku-
kata tamaa katika maisha yao. Ku-
tarajia matokeo makubwa kuliko 
ulivyowekeza ni eneo lingine lin-
alotesa wengi pasipo kujua.

Unapopanda mazao kwenye 
ekari moja tarajia kuvuna mazao 
ya ekari moja. Acha kulalamika 
kwa nini hupigi hatua katika mai-
sha. Tambua kanuni hii kuu, una-
vuna ulichopanda.

Hata utunze vipi shamba lako 
kama ni ekari moja litakupa 

mazao ya ekari moja tu.Ukitaka 
zaidi panua shamba, yaani wekeza 
zaidi. Hili ni rahisi kulielewa la-
kini ni ajabu jinsi wengi wanavy-
owekeza kidogo na kutarajia ku-
pata vingi, na wasipopata hukata 
tamaa na kulaumu!

Mungu katika moja ya 
maandiko yake anasema: “ Lakini 
nasema neno hili, Apandaye haba 
atavuna haba na apandaye kwa 
ukarimu atavuna kwa ukarimu”. 
Mungu ni wa vingi na anakusu-
dia kukupa vingi kwa sababu 
amewekeza ndani yako uwezo wa 
kuongezeka! Hata hivyo hatula-
zimishi kuongezeka, uamuzi huo 
upo mikononi mwetu.

Mungu daima anasimamia 
kanuni zake. Cha ajabu ni kule 
kumtegemea azivunje kwa ajili 
yako, yaani unapanda kidogo 
halafu unamtarajia atende muu-
jiza kwa kukupa zaidi ya kile uli-
chopanda.

Hapa msomaji wangu nazun-
gumzia ule mtiririko wa mafanikio 
katika maisha yako kutokana na 
maono Mungu aliyokupa. Ukitam-
bua kuwa huwezi kuvuna zaidi ya 

kile ulichopanda utatarajia ma-
vuno au mafanikio yanayolingana 
na ulivyowekeza. Utambuzi huu 
utakuwezesha kujipanga vizuri na 
kujipanua zaidi.

Ukitaka matokeo tofauti, badili-
sha kile unachofanya. Huwezi 
kupata unachotaka huku ukien-
delea kufanya hicho unachofanya 
bila kubadilisha.  Albert Einstein, 
mwanasayansi Mjerumani, aliye-
gundua nguvu ya atomiki aliwahi 
kusema; ”Wazimu ni kule kurudia 
kufanya jambo lile lile na kutarajia 
matokeo tofauti”.

Sababu nyingine inayofanya 
watu kukata tamaa ni kutojipanga 
kwa yasiyotarajiwa. Upo mfano 
wa mtu mmoja aliyepanda mbegu 
njema katika shamba lake. Lakini 
watu walipolala, akaja adui yake 
akapanda magugu katikati ya 
ngano. Baadaye majani ya ngano 
yalipomea na kuzaa, tazama yaka-
onekana magugu!

Mtu huyu japokuwa alipanda 
mbegu njema lakini alishuhudia 
magugu asiyoyatarajia. Wengi 
wetu tunajipanga kufanikiwa bila 
kuzingatia ukweli kwamba un-

aweza kukutana na vikwazo usivy-
otarajia!

Kila mwenye hekima ya Mungu 
hujipanga akitambua kuwa njiani 
atakutana na vikwazo katika safari 
yake kuelekea mafanikio. Katika 
mfano huo hapo juu, aliyepanda 
magugu alikuwa ni adui. Yupo mtu 
mmoja tu ambaye daima husima-
ma kuzuia mafanikio yako, huitwa 
shetani.  Atatumia kila aina ya hila 
kukufanya ushindwe kujipanga 
kukabiliana na yasiyotarajiwa!

Wataalamu wa masuala ya mi-
radi na mpango kazi husisitiza 
kujumlisha kipengele cha yasi-
yotarajiwa katika utekelezaji   wa 
maono yao. Hujulikana kama 
“Risk management”,   au kwa taf-
siri ya ‘Udhibiti wa yasiyotarajiwa’.

Udhibiti wa yasiyotarajiwa 
hukupa upeo mpana wa kuji-
panga vema ili kudhibiti matukio 
yasiyotarajiwa katika utekelezaji 
wa malengo yako. Kama una-
panga kulima nyanya, kwa mfano, 
utaanza kwa kuchambua yale yote 
unayohitaji na ipi iwe njia mbada-
la kukuepusha na yale yasiyotara-
jiwa.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Huwezi kuvuna zaidi ya kile ulichowekeza

W
IZARA ya Habari, 
Mawasiliano na Te-
konolojia ya Habari, 
kupitia Mamlaka ya 

Mawasiliano Tanzania (TCRA), 
inaendelea kuhamasisha uwekaji 
wa anwani za makazi kwenye mi-
taa na nyumba mbalimbali nchini.

Kazi hiyo inafanyika kupitia 
mamlaka za serikali za mitaa 
ambazo ndizo zina mitaa, viton-
goji na nyumba zinazokaliwa na 
wananchi, lengo ni kurahisisha 
utambuzi wa watu kwa maana ya 
nyumba zao na mitaa yao kwa ura-
hisi zaidi.

Kupitia uwapo wa anwani za 
makazi sasa mtu anaweza kuku-
eleza kwake kwa kukwambia njoo 
mtaa Fulani, nyumba namba Fu-
lani, hivyo kuondoa utaratibu wa 
zamani wa kumweleza mtu kuwa 
nyumba yangu ina rangi fulani au 
iko karibu na kitu au jengo fulani.

Kwa sasa, hata kwenye Google 
Map (ramani mtandaoni) mitaa 
imeingizwa, maana yake mtu 
anaweza kuandika kwenye an-
wani yake kuonyesha hadi mtaa 
anapoishi.

Unapojaza maombi yoyote nje 
ya nchi utaulizwa namba ya nchi 
yako yaani +255, jina la mtaa na ny-
umba namba, mara nyingi Watan-
zania wengi walishindwa kujaza 
kwa kuwa havikuwapo lakini sasa 

vipo na ni wajibu wetu kuzitumia.
Yako maeneo kuna ubishani 

mkubwa kwamba wananchi ha-
wataki kulipia anwani hizo kwa 
mfano kibao cha mtaa inatakiwa 
kuchangiwa Sh. 80,000 na kibao 
cha nyumba Sh.4, 000. Wana-
okataa  ni wale ambao hawajaele-
wa umuhimu wake.

Naamini wakielimishwa wa-
kaelewa namna vina manufaa kwa 
maisha yao ya kila siku. Wengi wa-
navichukulia ni vibao tu ambavyo 
havina kazi yoyote bali serikali in-
atekeleza mradi wake tu, hivyo ni 
wa serikali. 

Hii inaonyesha elimu inahitajika 
sana, kwa kuwa wananchi wasio-
taka nirahisi hata kuhujumu siyo 
kwa kuikomoa serikali bali kutoo-
na umuhimu wake.

Kwa muda mrefu Wakala wa 
Barabara Tanzania (TANROADS), 
inahangaika kushughulikia 
wanaong’oa alama za barabarani 
kiasi cha kuamua kuweka vya zege 
ambavyo bado vimebomolewa na 
kutoa nondo iliyomo ndani.

Kwingine wamelazimika kuwe-
ka chuma kizito ili anayeng’oa au 
kukata achukue muda mrefu au 
asiweze kabisa, lengo ni kukabili-
ana na wahujumu wa miundom-
binu ya barabara 

Licha ya kuwapo sheria ya in-
ayolinda miundombinu, watu bila 

woga wameendelea kung’oa kwa 
ajili ya kuuza vyuma chakavu.

Biashara ya vyuma chakavu 
imeshika kasi nchini hususan miji-
ni ambako watu hupita kutangaza 
kuwa wananunua vyuma chakavu. 
Ukiwaita wanakuja na mzani wao 
wanapima na kununua ulivyo-
navyo. Wengine  wameiba hadi 
sufuria na vifaa vya watu vyenye 
chuma na kuviuza.

Sasa kwa anwani za makazi zi-
nazowekwa lazima elimu itolewe 
kikamilifu,viongozi wa mitaa na 
vitongoji wahusishwe ili wawe ma-
balozi wa kulinda, ili inapotokea 
mtu amehujumu anapopeleka ku-
uza, mnunuzi akatae kwa manufaa 
ya nchi yake. Ni muhimu serikali 
kufuatilia kwa karibu biashara ya 
chuma chakavu maana tumeona 
hata miundombinu ya reli na ma-
daraja imehujumuiwa na kwenda 
kuuzwa kama chuma ambacho 
huuzwa kwa kilo.

Bila kulinda miundombinu 
hiyo ambayo ni ya chuma baada 
ya kumaliza kuweka kutakuwa na 
kazi ya kukamata wanaong’oa na 
huenda kuna maeneo vimeshaon-
dolewa.

Nimeona eneo la Kiluvya Hills, 
vimewekwa vibao vya kimo cha 
mtoto, vyembamba kiasi cha 
kujiuliza ndicho kiwango kili-
chowekwa? Je, kuna kiwango sa-

Anwani za makazi zilindwe kuepuka 
kugeuzwa vyuma chakavu

Udhibiti wa yasiyotarajiwa ni 
muhimu katika kutimiza malen-
go Mungu aliyoweka maishani 
mwako, ikiwamo kuwa na familia 
bora, huduma ya kusaidia maisha 
ya watu, biashara, elimu na kadha-
lika.

Msomaji wangu, bila shaka mae-
neo haya mawili ambayo ni ku-
tarajia matokeo makubwa kuliko 
ulivyowekeza na  kutojipanga kwa 
yasiyotarajiwa, umejifunza hapo 
kitu fulani kuinua maisha yako. 
Kadiri unavyowekeza kwa wingi 
ndivyo utakavyopata vingi. Hiyo ni 
kanuni!

Vile vile unapaswa kujipanga 
kwa yasiyotarajiwa kwani kikwazo 
hicho huna budi kukutana nacho 
mbele yako. Yapo maeneo ambayo 
huwa ni vigumu mtu kujua nini 
kitatokea baadaye, lakini Mungu 
anajua. Ndiyo maana lipo andiko 
lake linathibitisha pale anapose-
ma, “kwa kuwa hajui yatakayoku-
wako; kwa maana ni nani awezaye 
kumweleza jinsi yatakavyokuwa?”

Msomaji naishia hapa, saba-
bu zingine wiki ijayo. Kwa maoni 
tuma ujumbe 0715268581

hihi kilichoandaliwa kwamba an-
wani zitakuwa zimelingana hivi au 
vinaruhusiwa kutofautiana?

Kibao kama hicho ni rahisi kuon-
dolewa kwa kuwa hakina uzito,ni 
bora kuwa na kiwango sahihi,kama 
ni cha mtaa basi kiwe kama cha 
alama ya barabarani ambacho ni 
ngumu mtu kuking’oa na kwenda 
kukiuza, maana yake itamchukua 
muda mrefu kung’oa au kukata 
chuma husika.

Bila kutoa elimu kwa wananchi 
kupitia kwenye vikao vyao vya 
mitaa na vijiji ili atakayeharibu 
akamatwe kirahisi, bila hivyo iki-
fanyika tathimini baada ya miezi 
sita mitaa mingi itakuwa haina 
vibao vilivyowekwa kwa gharama 
kubwa. Lazima wananchi wajue 
ndiyo utaratibu wa kidunia, nime-
shatembelea Marekani, Ulaya na 
Asia kote mitaa ina vibao vizuri vya 
kisasa vinavyoonyesha mitaa husi-
ka jambo linalompa mgeni urahisi 
kujua anakoenda.

Ndiyo maana leo hii unaweza 
kwenda mji fulani ukapewa ram-
ani ikakusaidia, au ndiyo maana 
wanapokuja wageni kutoka nje 
hupenda kutumia ramani kwenda 
maeneo na sasa ulimwengu wa ki-
digitali umeleta Google map (ram-
ani mtandaoni) itakayomwelekeza 
mtu kufika anapotaka kwenda.

Mungu ibariki nchi yangu.

Hii inaonye-
sha elimu 
inahitajika 
sana, kwa 
kuwa wa-
nanchi 
wasiotaka 
nirahisi hata 
kuhujumu 
siyo kwa 
kuikomoa 
serikali bali 
kutoona 
umuhimu 
wake.
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HARUSI

Pambo 
la maua 

limekuwa 
maarufu katika harusi 

mbalimbali duniani, hata 
hivyo kuna aina nyingi 

ya ubebaji wa maua 
katika sherehe  kama 
inavyoonekana katika 

picha.
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M
A Z O E Z I  y a 
mwili yanazidi 
k u z i n g a t i w a 
katika makundi 

ya watu, kiasi kwamba 
umekuwa kama utaratibu 
wa kila siku.

Sababu za mazoea ya 
watu kufanya mazoezi ni 
tofauti kama urekebishaji 
wa mwili kimatibabu, 
urembo na michezo.

Lakini kuna swali: Je! 
Nguo za mazoezi sahihi 
ni bora kuliko nguo za 
kawaida? Je! Nguo zinazo-
faa kwa mazoezi ya mwili 
zinaweza kuwa na faida 
yoyote ?

Majibu ya maswali yote 
ni ndio, kwani nguo za 
mazoezi zilizo sahihi zina 
faida kubwa katika ufan-
yaji wa mazoezi.

 
Blauzi, fulana na 

jaketi
Wanaochukua mazoezi 

ya kujenga mwili ni lazima 
kutumia nguo zinazoruhu-
su mzunguko mzuri wa 
jasho. Kumbuka kwamba 
mwili unavyozidi joto, ndi-
vyo unavyopoteza maji na 
zaidi  mlo bora kwa ku-
poteza-uzito kuruhusiwa 
vyakula-na-virutubisho 
utendaji huanguka.

Unatakiwa kuvaa fu-
lana za mikono mirefu, 
blauzi au jaketi isiyo-
bana mwili. Mavazi haya 
yanatakiwa kuwa mepe-
si, hazipaswi kukufanya 
uwe na wasiwasi juu ya 
chochote.

Viatu
Viatu vikubwa na 

vizito vinaweza kukupa 
tabu wakati wa ma-
zoezi,  unatakiwa kuvaa 
raba nyepesi zenye uw-
ezo wa kukufanya uwe 
mwepesi kufanya cho-
chote ndani ya ukumbi 
wa mazoezi.

Mavazi ya mazoezi
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Utamu wa 
vitumbua 
vya 
nyama
WATU wengi wamezoea kupika 
au kula vitumbua vya mchele, 
leo katika safu yetu ya mapishi 
tutaelekezana namna ya kupika 
vitumbua vya nyama.

Vitumbua hivi havipikwi kwa 
kutumia unga wa mchele kama 
tulivyozoea vitumbua vingine 
isipokuwa nyama ya kusaga. 

Ni pishi zuri sana, ukiwa na 
juisi pembeni, vinapendeza kula 
muda wa jioni, ila waweza kula 
muda wowote wa nafasi yako. 

Mahitaji
Nyama ya kusaga robo, kitun-

M
AISHA yetu ya kila siku ya kutafuta riziki 
na mambo mengine, hatuwezi  kukwepa 
mionzi ya jua.

Mionzi ya jua sio tu huzifikia ngozi 
zetu, lakini pia huweza kusababisha mabadiliko  

katika ngozi na kusababisha kufifia au 
kuwa nyeusi zaidi. 

Pia husababisha mtu kuwa 
na rangi zaidi ya moja 

kwenye mwili wake, 
kuanzia ya usoni 

kutofautiana na ya 
ndani ya mwili 

wake.
Suluhisho la 

tatizo hili sio ku-
paka vipodozi 
vyenye kemika-
li, bali kutumia 
njia zifuatazo 

za asili   ili   ku-
saidia kuondoa 

utofauti wa rangi.

Nyanya na Asali
Mahitaji ni nyanya 

kubwa moja na asali ki-
jiko kikubwa.

Kuna njia mbili unazoweza 
kutumia kuandaa, moja chukua 

nyanya, ikate katikati na uchovye asali upande 
huo ulioukata kisha anza kupaka sehemu husika.

Lakini ya pili, chukua nyanya uisage na kisha 
changanya asali na uanze kupaka. Subiri kwa 
dakika 15 hadi 20 baada ya hapo nawa maji halafu 
jikaushe kwa kitambaa safi. 

Fanya hivi kila siku kupata matokeo yanayo ri-
dhisha.

Tango na Asali
Mahitaji ni tango moja, asali kijiko kimoja cha 

chai.
Saga tango kisha changanya na asali. Paka 

mchanganyiko huu sehemu iliyoathiriwa, subiri 
kwa dakika 10 hadi 15 kisha nawa maji. Tumia njia 
hii mara moja au mbili kila siku.

na uvichanganye na mayai, ki-
sha vyote vitie kwenye nyama 
yetu.

Weka kwenye blender mch-
anyanyiko wetu uusage kido-
go ila usiwe laini sana. Ikiwa 
tayari, mimina katika bakuli.

Kisha tia baking powder, 
karoti na chumvi kidogo kisha 
changanya vizuri.

Andaa chuma cha kukaan-
gia vitumbua, bandika jikoni, 
weka mafuta kidogo.

Mafuta yakipata joto chota 
kwa upawa mchanganyiko 
wetu utie kwenye kikaango, 
vikiiva upande mmoja geuza 
na upande wa pili uive kisha 
uvitoe.

Endelea kuchoma hadi 
viishe vyote, hapo tunakua 
tumemaliza upishi wetu wa 
vitumbua

Vitumbua vyako vitakuwa 
tayari kwa kuliwa wakati 
wowote utakaojisikia kwa 
juisi, soda au kinywaji ukipen-
dacho.

Kabiliana na 
mionzi ya jua

UREMBO

guu kimoja, kitunguu saumu 
nusu kijiko, karoti moja, pilipili 
hoho nusu,  mayai matano hadi 
sita, baking powder nusu kijiko 
kidogo, pilipili manga kiasi, pilip-
ili mbichi na chumvi kiasi

Namna ya kupika vitum-
bua 

Safisha nyama, uiweke sau-
mu, chumvi, pilipili manga na 
tangawizi, ibandike jikoni ili 
iive na ikauke vizuri.

Kata vitunguu, hoho, pilipili 

kuwa nyeusi zaidi. 
Pia husababisha mtu kuwa 
na rangi zaidi ya moja 

kwenye mwili wake, 
kuanzia ya usoni 

kutofautiana na ya 
ndani ya mwili 

wake.

tatizo hili sio ku
paka vipodozi 
vyenye kemika
li, bali kutumia 
njia zifuatazo 

za asili   ili   ku
saidia kuondoa 

utofauti wa rangi.

Nyanya na Asali
Mahitaji ni nyanya 

kubwa moja na asali ki
jiko kikubwa.

Kuna njia mbili unazoweza 
kutumia kuandaa, moja chukua 
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K
AMA ilivyo changamoto katika 
kila jambo kwenye maisha 
ya binadamu na katika kila 
tunachokifanya, kadhalika na 

kwenye sekta ya nyumba ni vivyo hivyo.
Miongoni mwa mambo yanayo-

sababisha changamoto katika eneo 
hilo ni pamoja na kutokufanya uch-
aguzi sahihi wa uwanja wakati wa ku-
nunua kwa ajili ya ujenzi wa nyumba 
husika, kwa kukosa ushauri au kwa 
sababu nyinginezo.

Fangasi kwenye nyumba ni mion-
goni mwa changamoto kubwa zinazo-
haribu nyumba nyingi.

Mtaalamu    wa masuala ya ujenzi, 
Joseph Nyamihonga, anasema chanzo 
cha fangasi kwenye nyumba  ni hali 
inayosababisha majengo kuoza kuto-
kana na kuathirika na hali ya unye-
vunyevu wenye kemikali mbalimbali 
zilizopo kwenye ardhi.

Anasema fangasi husababishwa na 
kuwapo kwa hali ya majimaji kwenye 
nyumba kwa muda mrefu kutokana 
na uwapo wa chemchem, mvua au 
matumizi ya maji mengi katika eneo 
la nyumba.

Nyamihonga anasema tatizo hilo 
husababisha kuoza kwa kuta, sakafu, 
nondo na malighafi mbalimbali kwe-
nye nyumba pamoja na kuchochea 
nyumba kushambuliwa na mchwa 
baada ya kuozeshwa na unyevunyevu 
uliopo.

Anataja baadhi ya sababu kuu 

Namna ya kutumia 
Rice Cooker 
kuokea mkate

KILA kitu unachotumia jikoni mwako 
kinaweza kufanya kazi zaidi ya moja inat-
egemea na ubunifu wako na kitu husika.

Hii inaweza kudhihirika zaidi pale un-
apoweza kuandaa vyakula vya aina 
mbalimbali kwa kutumia chombo aina ya 
‘rice cooker’ ambacho wengi wanatumia 
kupikia wali. 

Hata hivyo kwa kutumia ‘rice cooker’ 
unaweza kuoka keki au mkate, badala ya 
kutumia oven.

Kabla ya kuoka hakikisha unaziba tundu 
la kutolea mvuke, hii itafanya joto lisipotee 
na kuifanya keki iive vizuri zaidi.

1. Fuata maelekezo yote kama yalivyo 
kwenye kuandaa unachotaka kuoka.

2.Weka mchanganyiko wako kwenye rice 
cooker. Fanya kama unavyopika wali na 
kisha washa jiko liwe kwenye “On Mode”.

3. Ili kupata matokeo bora, hakikisha 
hupotezi joto litakalokuwa kwenye rice 
cooker, hivyo funika na mfuniko usio na 
tundu, au ziba tundu la mfuniko.

4. Kama ilivyoelezwa, joto la rice cooker 
halifanani na lile la oven. Hivyo basi, ina-
takiwa muda mrefu kiasi tofauti na oven, 
muda unaokubalika si chini ya saa moja.

za majengo kupata fangasi kuwa ni 
pamoja na kutozingatia vigezo vya us-
anifu wa nyumba.

“Katika safari yangu ya kitaaluma 
nimefundishwa kuwa ujenzi unaweza 
kufanyika mahali popote kwenye ar-
dhi maadamu umezingatia vigezo vy-
ote kukidhi hali ya mazingira ya eneo 
la ujenzi, ujenzi holela unaoendelea 
kufanyika unasababisha hasara na 
hali ya wasiwasi kubwa katika ubora 
na usalama wa wakazi.

“Wengi wetu tumejenga maeneo 
yenye ardhi ambayo muda wote wa 
majira huwa imetota maji ambayo 
huwa yana mchanganyiko wa kemi-

kali mbalimbali za kimazingira na 
nasikitika kusema wengi hawakufuata 
taratibu za kisanifu hali inayosababi-
sha kuoza kwa majengo na hatimaye 
kuchakaa haraka,” anasema.

Kwa mujibu wa Nyamihonga, 
sababu nyingine inayochangia tatizo 
hilo  ni kutumia malighafi zisizo na 
ubora,  kutozingatia utaalam wakati 
wa ujenzi.

Anasema usanifu wa majengo hura-
tibu mfumo na muundo wa nyumba 
ili iweze kupambana na mazingira 
husika, ikiwamo hali ya majimaji ili 
kuzuia isikaribishe madhara yoyote 
kwenye nyumba.

MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

Kumbe nyumba nazo
hukumbwa na fangasi!

JUMAPILI MEI 22, 2022
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Russia yatangaza kushinda vita 
na kuudhibiti mji wa Mariupol

a ya

Mbunge 
Kenya 
ashtakiwa 
kughushi 
vyeti
NAIROBI, Kenya

MBUNGE wa  Kenya 
anatuhumiwa kughushi 
vyeti vya sekondari 
baada ya kubainika 
hakufanya mitihani yake 
ya mwisho katika shule 
ya upili anayodai kuwa 
alisoma

Mbunge huyo, Oscar 
Sudi, alisema kwamba 
alifanya mitihani hiyo 
katika Shule ya Sekondari 
ya Highway mwaka wa 
2006. Lakini mkuu wa 
zamani wa shule hiyo, al-
ipinga kauli hiyo akieleza 
namba ya mtihani am-
bayo Sudi alisema ilikuwa 
yake ni ya mwanafunzi 
mwingine.

Aliongeza kwamba 
mbunge huyo hakujisajili 
wala kufanya mtihani 
shuleni hapo.

Mbunge huyo 
ameshtakiwa kwa 
kughushi cheti cha 
stashahada na cheti cha 
shule ya upili. Lakini 
mwenyewe amekataa  
mashtaka na yuko nje 
kwa dhamana. 

Kulingana na gazeti la 
Standard la Kenya, madai 
hayo ya kughushi yalian-
za tangu alipokuwa aki-
tafuta kibali cha uchaguzi 
mwaka wa 2013, ambapo 
sheria iliwataka wagom-
bea ubunge kuonyesha 
uthibitisho wa elimu ya 
baada ya sekondari. 

n Wanajeshi 531wa mwisho wajisalimisha
MARIUPOL, UKRAINE

HATIMAYE Russia waumeu-
dhibiti mji wa Mariupol baada 
ya wapiganaji 531 wa mwisho wa 
Ukraine, waliojificha katika eneo 
la kiwanda cha chuma cha Azovs-
tal, kujisalimisha.

Kwa miezi kadhaa vikosi hivyo 
vilikuwa vimezingirwa katika 
jengo hilo kubwa, na kuzuia wa-
najeshi wa Russia kushindwa kuu-
dhibiti kamili mji huo.

Uokoaji uliofanyika juzi un-
aashiria mwisho wa kuzingirwa 
na uharibifu zaidi katika mji wa 
Mariupol ambao sasa umesalia 
magofu.

“Vituo vya chini ya ardhi vya 
kiwanda hicho, ambako wan-
amgambo walikuwa wamejificha, 
viko chini ya udhibiti kamili wa 
majeshi ya Russia,” ilisema taarifa 
ya Wizara ya Ulinzi.

Rais wa Ukraine Volodymyr Ze-
lensky, alisema walinzi wa mwisho 
waliosalia katika eneo hilo wamer-
uhusiwa kuondoka.

“Leo wapiganaji hao walipokea 
ishara ya wazi ya amri ya kijeshi 
kwamba wanaweza kutoka nje na 
kuokoa maisha yao,” alikiambia 
kituo cha televisheni cha Ukraine 
mapema juzi.

Kwa wiki kadhaa eneo hilo la 
Azovstal lilikuwa limezingirwa 
kabisa, huku vikosi vya Russia vi-
kihakikisha hakuna kitu kinacho-
toka au kuingia ndani ya kiwanda 

hicho.
Aidha, vilizuia misaada yote ya 

kibinadamu kuingia, na kulisham-
bulia eneo hilo kutoka angani na 
kuwataka watetezi wake waliobaki 
kuweka chini silaha zao na kujisal-
imisha. 

Wengi wa wale waliokwama 
ndani walikuwa raia, ikiwa ni 
pamoja na wanawake, watoto na 
wazee. 

Baadhi waliondolewa mapema 
mwezi huu, kufuatia mazungumzo 
magumu yaliyoratibiwa na Umoja 
wa Mataifa na Shirika la Msalaba 
Mwekundu ambayo yalidumu kwa 
wiki kadhaa.

Lakini kuendelea kukataa kujis-
alimisha kwa wapiganaji hao wa 
Ukraine kulimaanisha Russia hai-
kuweza kuwa na udhibiti kamili wa 
mji huo wa bandari ya kimkakati.

Kwa raia wengi wa Ukraine, in-
awaona wapiganaji hao wa Azovs-
tal waliojisalimisha kama mashu-
jaa wa kitaifa ambao walionyesha 
upinzani dhidi ya Russia.

Mamia ya wanajeshi waliojificha 
kwenye mahandaki ya kiwanda hi-
cho ni pamoja na wanamaji, Jeshi 
la Ulinzi la Taifa ikiwa ni pamoja 
na kikosi cha Azov, walinzi wa mi-
paka, polisi na vitengo vya ulinzi 

wa eneo hilo.
Walipiga kambi ndani ya kiwan-

da hicho  wakiishi kwa shida bila 
chakula cha kutosha na maji kwa 
wiki kadhaa chini ya ardhi kwenye 
mahandaki bila kuona mwanga wa 
jua.

RUSSIA YASITISHA GESI 
KWA FINLAND

Russia imesitisha usambazaji wake 
wa gesi asilia kwa Finland, kampu-
ni ya nishati inayomilikiwa na seri-
kali,  Gasum ilisema katika taarifa 
yake.

Sababu ya kufungwa kwa bom-
ba la gesi inatokana na Finland 
kukataa kununua nishati hiyo kwa 
sarafu ya ruble na kufuatia kuom-
ba uanachama wa Nato. 

Kampuni ya Gasum ilisema 
hatua hiyo ni ya kusikitisha, lakini 
haitakuwa na usumbufu kwa wa-
teja. 

Licha ya mzozo wa Ukraine, Rus-
sia inaendelea kusambaza gesi ka-
tika nchi nyingi za Ulaya. 

Baada ya mataifa ya Magharibi 
kuiwekea vikwazo Russia,  kuto-
kana na vita hivyo,  ilizitaka nchi 
zisizo rafiki lazima zilipe gesi kwa 
kutumia sarafu ya Russia, hatua 

ambayo Umoja wa ulaya ilichuku-
lia kama kulazimisha kwa kutoa 
vitisho. 

Kutegemea nishati ya Russia ni 
sababu inayochangia katika ku-
panda kwa gharama za maisha 
kunakowakabili watumiaji wengi. 

Finland inaagiza gesi yake ny-
ingi kutoka Russia, lakini gesi ina-
chukua chini ya kumi ya matumizi 
ya nishati nchini humo. 

“Inasikitisha sana kwamba us-
ambazaji wa gesi asilia chini ya 
mkataba wetu wa usambazaji sasa 
utasitishwa,” Mkurugenzi Mtendaji 
wa Gasum Mika Wiljanen alisema. 

Aliongeza “Hata hivyo, tume-
kuwa tukijiandaa kwa umakini 
kukabiliana na hali hii na kwa 
kuzingatia kwamba hakutakuwa 
na usumbufu katika mtandao wa 
kusambaza gesi, tutaweza kuwapa 
wateja wetu wote gesi katika miezi 
ijayo,” 

Alipoulizwa kuhusu suala hilo, 
msemaji wa Kremlin alisema “Ni 
dhahiri kwamba hakuna mtu ata-
kayepewa chochote bure”. 

Awali,  Russia ilikata usambazaji 
wa umeme kwa Finland. Ikiitishia 
kulipa kisasi iwapo nchi hiyo itaji-
unga na Nato.

BBC

Mwili 
wakutwa 
katika njia 
ya ndege

LOGOS, Nigeria

MAMLAKA ya Uwanja wa 
Ndege wa Nigeria, inachun-
guza baada ya mwili wa 
binadamu kukutwa kwenye 
barabara ya kurukia ndege 
katika uwanja mkuu wa 
ndege jijini Lagos.

Mtu huyo ambaye ha-
jatambuliwa aligunduliwa 
wakati wa ukaguzi siku ya 
Alhamisi majira ya asubuhi.

 Mamlaka hiyo ilisema 
njia ya kurukia ndege 
ilifungwa kwa takriban saa 
mbili na nusu ili kuruhusu 
maiti kuondolewa.

Baadhi ya Wanajeshi 531 wa mwisho wa Ukraine wakiwa katika basi maalum wakiondolewa katika mji wa Mariupol baada ya vikosi vya Russia, ku-
fanikiwa kuwatoa ndani ya kiwanda cha chuma walimojificha kwa miezi minne. PICHA: REUTERS
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Na Magabilo Masambu - 
0689157789

‘Ashibaye’, wimbo wa kwanza 
wa TX Moshi Msondo Ngoma

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

LEO nitamzungumzia mwa-
namuziki aliyeibukia kuwa nyota 
nchini Tanzania mwishoni mwa 
miaka ya 1970 hadi alipofariki 
dunia Machi 29, 2006 kwenye 
Hospitali ya Muhimbili, Dar es 
Salaam.

Huyu si mwingine bali ni 
Moshi William, ambaye baadaye 
alipachikwa jina la TX na 
mtangazaji mahiri wa Radio Tan-
zania Dar es Salaam wakati huo, 
Julius Nyaisanga.

Nyaisanga alimpachika jina 
hilo ambalo liling’ang’ania na 
kuonekana kama vile amezaliwa 
nalo kiasi kwamba huwezi kutaja 
jina lake bila kuanza na TX ku-
tokana na kumchukulia kama ni 
mtaalam kutoka Polisi Jazz Band, 
aliyekuja kuibeba JUWATA Jazz 
Band, wana Msondo Ngoma.

Zamani kwenye miaka ya 1980 
hadi mwanzoni mwa miaka ya 
1990, wataalam kutoka nje ya 

K
UNA tofauti kubwa kati 
ya binadamu na mtu. 
Kila mtu ni binadamu 
lakini si kila binadamu 

ni mtu. Sababu kubwa ni kwamba 
ukiwa binadamu ukakosa utu u 
tabakia kuwa binadamu tu. Lakini 
binadamu mwenye utu ataitwa 
mtu kwa sababu ya utu wake. Utu 
huonyeshwa kwa namna mbal-
imbali kama vile kauli nzuri kwa 
wengine, huruma, kujali, kuona 
matatizo ya wengine kama yako.

Niliwahi kusoma mahala fulani 
hadithi ya mtu mmoja anaitwa 
Msamaria. Kuna mtu mmoja ali-
kuwa anasafiri kutoka Yerusal-
emu kwenda Yeriko, akiwa njiani 
akavamiwa na majambazi wakam-
chania nguo na kumpiga kisha 
wakamtupa barabarani akiwa 
katika hali ya kufa. Siku hiyo ili-
kuwa ya ibada, hivyo watu wengi 
walikuwa wakipita katika ile njia 
kwenda katika nyumba za ibada, 
miongoni mwao walikuwamo pia 
viongozi wa dini.

Yule aliyeumizwa alikuwa 
amelazwa katikati ya barabara, 
hivyo kila aliyefika hapo alipita 
pembeni yake ikiwa hivyo hata 
kwa wale viongozi wa dini, huku 
wakionekana kuwahi ibadani. 

Lakini baadaye bwana mmoja, 
alipofika eneo lile akasimama 
akamtazama, akamhurumia. Aka-
gundua kuwa aliumia vibaya na 
alihitaji msaada wa matibabu. 
Akamsafisha majeraha kwa mafuta 
ya Mzeituni na divai kisha akam-
chukua akampandisha juu ya 
punda wake na kumpeleka mpaka 
nyumba ya wageni, akamhudumia 
huko.

Ninachotaka kusema hapa ni 
kwamba, huwezi kuwa na kauli au 
lugha nzuri kwa wale unaowahu-
dumia kama ndani mwako hakuna 
roho ya utu. Huwezi kumkuta mtu 
ameumizwa au anahitaji masaada 
wako ukamsaidia kama vile vile 
huna roho ya utu ndani mwako. 
Utu unaweza kuwa tabia ya ku-
zaliwa ama kujifunza au inaweza 
kuwa imetokana na malezi. Kama 
ambavyo watu hujifunza ubaya, vi-
levile uzuri na utu hufunzwa. Kisa  
cha msamaria kinaweza kutufundi-
sha jambo kuhusu kuwahudumia 
wahitaji.

Maeneo mengi ya kazi, tabia 
mbalimbali za watu huthibitiwa 
kwa kutumia sheria. Hii ni kusema 
kwamba sheria zipo kwa ajili ya 
wakaidi na wasiopenda kufuata 
utaratibu. Kuna mambo pamoja 
na kuthibitiwa na sheria, bado ni 

vigumu kuhakikisha kila mmoja 
anafuata taratibu ikiwa ni pamoja 
na kujali, kuheshimu na kuwa-
kirimu watu ofisini kwa sababu 
mambo mengine yanatokana na 
tabia za kuzaliwa kama ambavyo 
waswahili wasemavyo kwamba 
tabia ni kama ngozi kubadilika 
huwa ni kazi kubwa. 

Katika mambo yanayotajwa 
kama mafanikio makubwa ya seri-
kali ya awamu ya tano chini ya uta-
wala wa Hayati John Pombe Magu-
fuli, mojawapo ilikuwa kujenga 
nidhamu ya watumishi wa umma 
katika kuwahudumia wananchi. 
Sasa hoja pengine inaweza kuwa 
kwamba watu walikuwa na nid-
hamu ya woga, sawa, lakini kama 
hiyo nidhamu ya ilifanya kazi, basi 
haina budi kujengwa kwa sababu 
tunachotamani kuona ni watumi-
shi wa umma wakiwatendea mema 
wananchi. 

Kwa kuyasema haya, sina maana 
kwamba kwa sasa hakuna nidhamu 
hiyo. Wako  watumishi waaminifu 
kabisa ambao wanafanya kazi 
vizuri na wanastahili pongezi ili 
waendelee kufanya vizuri zaidi. 
Lazima tukubali kwamba kume-
kuwapo na baadhi ya maeneo, 
baadhi ya viongozi na watumishi 
wameanza kujiona kama miungu 
watu, tunataka kurudishwa katika 
enzi zile za kuabudu watu kwanza 
ndipo watuhudumie. 

Kuna kila sababu za hatua sta-
hiki kuchukuliwa ili kulinda heshi-
ma ya serikali kwa wananchi. Kuna 
wakati tulikuwa tukihudumiwa 

mpaka tunaulizwa kama tumeri-
dhika na huduma.  Sina hakika 
kama leo hii tunaulizwa tena. Kama  
wako watumishi wa aina hiyo, basi 
Mwenyezi Mungu awabariki sana. 
Ninasema bado wako hao wach-
ache kwa sababu ninao ushuhuda 
wa dada mmoja ambaye ni mlinzi 
katika ofisi za jiji la Arusha.

Dada yule anapaswa kuwa mfa-
no wa kuigwa na kama tungaliku-
wa tukihudumia watu kwa namna 
ile, basi wengine wangalikuwa wa-
napona kabla ya kumwona daktari. 

Hiyo ni hulka ya mtu kwa nini 
wengine tunashindwa kuwa hivyo? 
Tunapoteza nini tunapokuwa na 
kauli nzuri kwa wateja wetu. Kwa 
nini tusubiri vitisho au adhabu 
ndiyo tuwahudumie watu vizuri?

Fikra tuliyo nayo vichwani wengi 
wetu ni kudhani kwamba sisi ndio 
tumekuwa watu wa kwanza na tut-
akuwa wa mwisho katika ofisi zetu 
tulimoajiriwa. 

Unapopata  nafasi ya kutumika 
hasa katika ofisi ya umma, tam-
bua kwamba wako wengi wame-
pita hapo na hawajawahi kudumu 
ndiyo maana wewe umepata nafasi 
hiyo. Kiburi,  dharau, majivuno na 
kauli za ovyo kwa wale unaowahu-
dumia mwisho wa siku zitakufiki-
sha pabaya. 

Natambua kwamba ni kweli sisi 
kama binadamu tuna mapito mbal-
imbali. Unaweza  kuwa umekwa-
zwa, unadaiwa mikopo, una mata-
tizo ya kifamilia chungu nzima 
lakini jambo muhimu kufahamu ni 
kwamba hayo matatizo uliyo nayo 

hata wengine wanayo tena pengine 
makubwa zaidi kuliko yako. Hata 
hivyo, yote wanayaacha nje ya ofisi 
na ukiwakuta wanahudumia watu 
huwezi kujua kama wana matatizo. 
Hii ni  kwa sababu wale unaowahu-
dumia si sehemu ya matatizo yako. 
Huna sababu ya kuwakasirikia bali  
unapaswa kupambana na hali yako 
nje ya ofisi ya umma.

Ni kweli kwamba katika kutoa 
huduma hutamridhisha kila mtu, 
lakini utakuwa mtu wa ajabu sana 
kila mtu kukusema kwa mabaya 
juu ya huduma zako. 

Wako wanaopenda kuonekana 
wakali ikiwa ni sehemu ya ku-
jikinga ili wasifahamike udhaifu 
walio nao kwenye utendaji, hivyo 
kazi yao ni kutisha watu mpaka 
watumishi wenzao ili asihojiwe au 
kuulizwa mambo fulani na watu 
wa sampuli hizi huwa ni wezi, 
wabadhirifu na kadhalika. Maisha 
haya ni mafupi sana kuliko tuna-
vyodhani, furaha huongeza maisha 
lakini pia ufanisi wa kazi unakuwa 
wa hali ya juu. 

Ukishaanza kugombana na un-
aowahudumia kwa vyovyote uta-
haribu kazi zako za kila siku. 

Ushauri wangu, tumsaidie Rais 
na serikali yake ili asionekane 
ameshindwa kuwasimamia wa-
tumishi. Kila mtu ana hulka yake 
katika uongozi yeye hawezi kuwa 
kama yule. 

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

nchi, magari yao wanayotembelea 
yalikuwa na namba zao maalum, 
yanayoanzia na TX. Ni kama vile 
magari ya serikali yanavyoanzia 
na ST, binafsi T, Jeshi la Polisi P na 
Jeshi la Wananchi JW.

Kirefu chake ilikuwa ni Tan-
zania Expert na miaka ambayo 
Moshi anajiunga na Msondo ndiyo 
namba hizo zilipoanza kuwekwa 
kwenye magari ya wataalam hao. 
Ndipo  Nyaisanga alipompachika 
jina hilo akiwa na maana kuwa ni 
mtaalam aliyetoka Polisi kwenda 
Msondo. 

Na hii ni baada ya Shaaban 
Dede kuondoka Msondo na kwen-
da kujiunga na Mlimani Park Or-
chestra, ndipo Moshi alipoletwa 
Msondo mwaka 1982.

Kilichotokea ni kama utani 
tu, Moshi ambaye alikuwa tayari 
askari wa Jeshi la Polisi lakini il-
ionekana kwake muziki ulikuwa 
kwenye damu, kuliko uaskari 
wake. Wengi hawajui kuwa kama 
asingejiunga na Msondo, basi an-
geweza kuwa mwanamuziki wa 
bendi ya Vijana Jazz.  Na Tx Moshi 
alishawahi kupigia kwa muda 
bendi ya UDA Jazz.

Mwanamuziki huyo aliyezaliwa 
Hale, mkoani Tanga mwaka 1958, 
alikwenda kutafuta maisha jijini 
Dar es Salaam katikati ya miaka 
ya 1970 na kukutana na Benovilla 
Antony ambaye alikuwa amekabi-

dhiwa mikoba ya kuanzisha bendi 
ya UDA Jazz. 

Hata hivyo, wanamuziki wa 
bendi hiyo ni lazima wawe wafan-
yakazi, hiyo ilimfanya Moshi na 
wanamuziki wenzake, kuanza kazi 
ya kufyeka majani eneo ambalo 
lilikuja kuwa ni maegesho ya ma-
basi aina ya Ikarus yanayofanana 
sana kwa sasa na mabasi ya mwen-
dokasi yenye trela. Baadaye ndilo 
eneo ambalo lilikuwa ni stendi ya 
mabasi kwenda mikoani eneo la 
Ubungo, Dar es Salaam.

Hakukaa sana na bendi hiyo, 
akaamua kurejea Tanga. Alirejea 
tena Dar es Salaam, baada ya ku-
tokea tafrani na vijana wenzake 
Hale. Aliamua kutoroka na alipofi-
ka, alijiunga na Polisi Jazz Band 
kwa msaada wa mwanamuziki 
mwenzake mmoja aliyekuwa naye 
UDA Jazz, ambaye aliwaambia 
wenzake kuwa ni mwimbaji mzuri 
sana.

Nyimbo kama ‘Wivu Sina’, ‘Ma-
yasa’, ‘Dunia’ na ‘Mwaka wa Wato-
to’, zilimpatia umaarufu mkubwa 
kiasi cha bendi mbalimbali kubwa 
kuanza kumuwinda. Aliathiriwa na 
uimbaji wa George Peter Kinyonga 
wa Simba Wanyika, ambaye yeye 
na kaka yake, Wilson Peter, walii-
shi wote eneo ambalo Moshi pia al-
iishi Hale, Muheza mkoani  Tanga, 
wakicheza na kukua wote, ingawa 
kina Kinyonga walikuwa wakubwa 

kidogo kuliko yeye.
Mwenyewe alikiri wakati wa 

uhai wake kuwa anaimba kwa ku-
muiga George, mwanamuziki am-
baye anampenda sana na ndiye ali-
kuwa  kioo chake kwenye muziki.

Wakati wa tamasha moja la Ki-
chama viwanja wa Mnazi Mmoja 
mwishoni mwa miaka ya 1970, 
bendi nyingi zilikutana zikiwapo 
zile kubwa. Polisi Jazz walipiga 
wimbo kopi wa Simba Wanyika 
uitwao ‘Baba na Mama’, Moshi 
aliimba kwa ustadi mkubwa na 
kushangiliwa mno na mashabiki 
kiasi cha kuwashangaza hata kina 
Marijani Rajabu na Hemed Maneti 
ambao walikuwa na bendi zao.

Hapo ndipo Maneti alipomny-
emelea na kumpata, akampeleka 
Vijana Jazz Band. Hata hivyo askari 
Polisi walivamia mazoezi ya bendi 
hiyo kumsaka mwanamuziki wao, 
na aliwekwa rumande kwa kosa 
hilo, huku bendi ya Vijana ikio-
nywa. Mashabiki wa Polisi Jazz nao 
hawakukubali kufanya onyesho 
bila kuwepo Moshi. Akasamehewa 
na kupelekwa jukwaani ili kuepu-
sha fujo za mashabiki.

Juwata Jazz Band ilifanikiwa 
kumng’oa Moshi Polisi baada ya 
yeye mwenyewe kufuata taratibu 
zote, ilikuwa ni pamoja na kuandi-
ka barua ya kuacha kazi. Alipofika 
Msondo mwaka 1982, alikuta wim-
bo ambao ulikuwa umeshafanyiwa 

mazoezi na kuimbwa na Dede 
kabla ya kutimkia Sikinde. Uliku-
wa utunzi wake Kassim Mponda 
unaitwa ‘Ashibaye’. Ilibidi auimbe 
yeye, na ndiyo wimbo wa kwanza 
kabisa kwa Tx Moshi kuuimba al-
ipoingia kwenye bendi hiyo.

Wimbo wa kwanza kutunga 
Msondo ni ‘Hamida’, ambao alim-
tungia mkewe, Asha Mwanasefu, 
ambaye pia hilo ni jina lake, hata 
wimbo wa ‘Cheusi Magala’ pia al-
imuimba mkewe huyo huyo na 
Magala ni jina la nyumbani kwao 
Unyamwezini.

Kwa miaka mitatu mfululizo, 
2003, 2004, na 2005, TX Moshi ali-
tunukiwa tuzo ya kitaifa ya utunzi 
bora. Tangu ajiunge na Msondo, 
ndiye mwanamuziki waliyetunga 
zaidi ya robo tatu ya nyimbo zote 
za bendi hiyo. 

Kifo chake kilitokana na majera-
ha ya mguu aliyoyapata kutokana 
na ajali ya gari maeneo ya Mivin-
jeni karibu na nyumbani kwake 
Keko Machungwa.

Pamoja na kwamba hayakum-
fanya kuacha kuendelea na kazi 
ya muziki hadi kutoa albamu ya 
‘Ajali’, yenye wimbo unaozungum-
zia tukio hilo. Lakini  miezi kad-
haa baadaye alizidiwa na kufariki 
dunia. Akiacha vilio, majonzi kwa 
mashabiki wa muziki wa dansi, si 
wa Msondo tu, bali Afrika Mashari-
ki nzima.
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Saa tatu usiku, tayari Prince ali-

ukuwa ameshatia timu. Eneo la Ilala 
Bungoni lilionekana kawaida tu 
kama siku zote. Hakuna aliyemtilia 
mashaka kijana mmoja aliyevaa jinzi 
la bluu lililochakaa na kupauka, kiasi 
cha kupoteza uhalisia wa rangi yake 
na kuonekana kana jeupe. Lilikuwa 
limechanwachanwa magotini, akiwa 
amevaa raba.

Prince alimsifu baba yake mzee 
Pokwa kwani jinsi alivyomueleza na 
ramani aliyoikuta ilikuwa ni vile vile.

Alishaliona duka kipindi kirefu, 
lakini alikuwa akizungukazunguka 
kupoteza muda. Alikuwa akielekea 
upande mmoja na kurudi, kama vile 
mtu aliyepotea sehemu.

Alifika sehemu moja inayouzwa 
pweza, alisimama na kuanza kula 
kama wengine aliowakuta. Ilipotimu 
saa nne kasorobo alikuwa mita 
chache tu kutoka kwenye windo 
lake.

Mlengwa alishamuona kitambo. 
Alikuwa mzee mmoja mwenye asili 
ya karabu. Alishaambiwa kuwa jina 
lake ni mzee Sabri.

Gari alilokuja nalo Toyota IST aku-
wa ameliweka mbali sana, karibuni 
kabisa na Amana Social Club. Len-
go ni kwamba akimaliza kazi yake 
asiwe mtu wa kuingia ndani ya gari 

na kuondoka, kwani anaweza kush-
tukiwa.

Kwa mbali aliona gari jeupe aina 
ya Toyota Yaris ikitembea ikija tara-
tibu eneo ambalo yupo na kusimama 
nje ya duka la mzee Sabri.

Nywele zilianza kumsisimka. Ali-
jua tayari muda wa kazi umewadia. 
Alivuka ng’ambo ya pili ya barabara 
na kukaa mkabala na duka hilo ili 
aone vizuri. Amuone vizuri mzee 
Sabri atakavyokuwa akitoka nje.

Sekunde chache baadaye akajiona 
hakukaa sehemu sahihi. Ni sehemu 
ambayo mzee Sabri anaweza kuto-
ka dukani na kuingia ndani ya gari 
bila yeye kumuona. Ni kwa sababu 
upande alisimama ndipo yupo dere-
va.

Ilibidi avuke tena barabara ili 
amuone vizuri mzee Sabri atavyoku-
wa akitoka dukani.

Akachagua sehemu nzuri tu. Ali-
yekuwa akiendesha gari alitoka. Ali-
kuwa ni kijana ambaye umri hauku-
pishana na yeye, ila mwenzake 
alikuwa na asili ya kiarabu.

Mzee Sabri naye akatoka. Kili-
choonekana ni kwamba walikuwa 
wanasaidiana kufunga duka. Ni aina 
ya mageti ambayo ni maarufu kwe-
nye maduka ya biashara, yanayofun-
guliwa chini kwenda juu na wakati 
wa kufunga, unavuta kutoka juu kuja 

M
WANANGU kwenye 
dunia hii, adui yako 
ni yule unayekula 
naye. Hakuna mtu 

yeyote anayeweza kukudhuru 
ambaye hakujui. Ataanzia wapi? 
Asiyekujua hawezi kuwa karibu 
na wewe. Ili mtu akudhuru, jam-
bo la kwanza ni lazima awe ka-
ribu na wewe. 

Ndiyo maana siku zote nak-
wambia, usiwe sana na ukaribu 
na watu. Mtu anaanza kwanza 
kuwa karibu na wewe, halafu 
ukishamuamini, ndipo anatumia 
fursa hiyo kukudhuru. 

Wale waliosema kikulacho 
ki nguoni mwako hawajakosea. 
Kunguni wanaokung’ata wako 
kitandani mwako, hawawezi ku-
fanya hivyo kama wapo kwenye 
kitanda cha mtu mwingine.” 
Pokwa aliendelea na tabia yake 
ya kumjaza falsafa zake kijana 
wake Prince. Naye alikuwa ame-
shashiba, kuzizoea na kuziishi.

“Maisha yote unayoishi, in-
gawa unaishi kwenye nyumba 
nzuri, unapata kila kitu, baba 
yako nina mali nyingi, lakini 
upweke huu tulionao mimi na 
wewe, unasababishwa na watu 
kama hawa.

 Unasababishwa na mzee Sabri 
na wenzake. Mwanangu nenda 
kwanza kammalize. Ukifanikiwa 
nitajua sasa umekua. Umekua 
mkubwa, na hapo nitakueleza 
kila kitu.”

Maneno yaliingia kwenye 
ubongo wa Prince. Hana hajui 
ndugu yeyote wa mama yake, 
hamjui mama yake. Hana kaka, 
dada wala ndugu wa damu. 
Kumbe ni kwa sababu ya Sabri? 
Damu ilianza kumchemka 
mwilini.

Damu ilianza kumchemka 
mwilini. Akapeleka mkono 
mezani na kuinua bastola yake. 
Akaitazama. Akaibusu.

“Nitakwenda baba, nina hamu 
sasa ya kutaka kujua juu ya fa-
milia yangu. 

Mama yangu, ndugu zangu na 
kila kitu kilichojificha ambacho 
unataka kuniambia.”

Tangu mdogo 
ilikuwa ndiyo 
kazi yake. Ana-
kumbuka kila 
Jumamosi na 
Jumapili, kazi ili-
kuwa ndiyo hiyo. 
Awali ilikuwa 
ngumu, lakini 
kadri muda ul-
ivyozidi alianza 
si tu kuizoea, bali 
kuipenda pia. 
Kwake ilianza 
kuwa kama mch-
ezo wa kitoto.

Mwisho wa Mauaji-2

HADITHI
PRINCE Petit kijana aliyelelewa kwenye mazingira ya ajabu. Amelelewa na baba yake mzazi 
tu bila mama. Madada wa kazi waliopewa kazi ya kumlea walipewa mkataba wa mwaka 
mmoja mmoja tu na wanapomaliza hawakuongezwa. Hakupelekwa shule yoyote ile, badala 
yake walimu walilipwa pesa kwa ajili ya kumfundisha nyumbani tu. Hata alipokuwa akipata 
nafasi ya kwenda kufurahia maisha na kuitazama dunia nje ya nyumba yao, alipewa angalizo 
la kutozoena na mtu yeyote yule. Aliingiziwa falsafa na vitu vingine kichwani mwake mpaka 
akawa na tabia ambazo ni tofauti na umri wake. Akiwa na miaka mitano tu, alianza kufundishwa 
kulenga shabaha na alipofikia miaka minane tu alikuwa na uwezo wa kutumia bastola ya 
aina yoyote ile na angeweza kuajiriwa kwenye shirika lolote la kijasusi duniani Anapofika 
umri wa miaka 25, baba yake mzee Pokwa anamtuma kazi. Kazi ya kuua na kulipiza kisasi. Ni 

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

chini.
Wakati mwingine unatakiwa 

utumie nguvu kubwa kama reli 
za geti lenyewe hazina grisi ya 
kutosha.

Sabri wala hakujiuliza kugun-
dua kuwa atakuwa mmoja kati 
ya kijana wake, kwani tayari 
alishaambiwa na baba yake 
kuwa huja kuchukuliwa usiku 
na watoto wake.

Alijipapasa kwenye mfuko wa 
nyuma kuhakikisha kama basto-
la yake ipo. Kama alivyotarajia. 
Aliichomoa taratibu akianga-
lia huku na huko kuona kama 
kuna mtu anamtazama. Haiku-
wa hivyo. Kila mtu alikuwa na 
mambo yake. Usiku nao ulisaid-
ia. Hata aliyepita karibu haku-
weza kuhisi kama iliyokamatwa 
mkononi ni bastola.

Wakati dereva kijana akifun-
gua mlango kuingia ndani ya 
gari, baba yake ambaye alikuwa 
amechelewa kidogo.  Alikuwa ni 
kama anatuma meseji hivi. Ku-
jichelewesha huko kulimfanya 
Prince atabasamu. Ndicho ali-
chohitaji. Mlango wa dereva uli-
fungwa, sasa aliyebaki ni Sabri.

Mkono wake ulipokuwa un-
afungua mlango, ndiyo sekunde 
hiyo hiyo, alipobonyeza kitufe 
cha bastola.

Risasi ilikwenda moja kwa 
moja kwenye kichwa cha mzee 
Sabri na kumrusha hatua kad-
haa mbele. Mlio mkubwa wa 
bastola ulisababisha watu mbal-
imbali waliokuwa maeneo jirani 
waanze kukimbia ovyo bila ya 
kujua wanapokimbilia.

Hiyo ilimpa fursa nzuri, 
Prince kujichanganya, akiji-
fanya na yeye ni mmoja kati ya 
watu waliohamanika na kusikia 
sauti kali ya mlio huo wa ghafla.

Moja kwa moja alikwenda 
hadi meneo ya Amana, akain-
gia kwenye gari lake ambao 
alilipaki na kutokomea. Wala 
hakuhitaji kujua kama amekufa 
au la. Kwake kulenga shabaha 
ulikuwa ni mchezo mdogo sana. 

Alianza kuwa mlenga shabaha 
akiwa na umri wa miaka minne 
tu, hivyo alikuwa na uhakika 
kuwa atampiga kichwani na 
hala hakuhitaji kupiga nyingine 
ya kuhakikisha kuwa amekufa. 

kwa nini? Anakwenda kumuua nani? Kwa nini baba 
anayejua mkasa mzima asiende mwenyewe? Kitu gani 
kilichotokea huko nyuma? Nakala yako ya Nipashe 
itakufanya kujua kilichopo nyuma ya pazia.
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S
TAA wa Bongo Fleva, 
Yakuti Joseph, maarufu 
kama YJ ametamba ku-
tikisa chati za muziki na ngoma yake mpya ‘Kizaizai’ aliyowashirikisha Baba Levo na Billnas.

YJ ambaye amerejea nchini hivi karibuni akitokea Falme 

YJ awapa 
‘Kizaizai’ 
Baba Levo, 
Billnas

MSANII wa kizazi 
kipya mwenye makazi 
yake nchini Australia, 
Jelly Brown, ame-
waomba wapenzi wa 
muziki kupokea video 
ya wimbo wake mpya 
‘Ndafa’ ambao umean-
za kutikisa mitaani.

Akizungumza na BT,  
Jelly Brown amesema 
katika ngoma hiyo in-
ayozungumzia  mala-
vidavi amemshirikisha 
mwanamuziki anaye-
fanya vizuri kwa sasa, 
Nestor Again.

“Ndafa ni mwende-
lezo wa kazi zangu 
kubwa nilizotoa 
mwaka huu, naomba 
mashabiki waendelee 
kuniunga mkono  ili 
nifike mbali zaidi, 
video tayari ipo kwe-
nye chaneli yangu ya 
YouTube,” amesema 
Jelly Brown.

Jelly 
Brown, 
Nestor 
watoa 
kitu 
‘Ndafa’

za Kiarabu na Malaysia, 

ameweka wazi kuwa video 

ya ngoma hiyo imefanyika  

Bongo na ughaibuni.
Akizungumza na BT jana, YJ 

amesema ndani ya Kizaizai 

Billnas na Baba Levo wameo-

nyesha uwezo mkubwa na 

kuinogesha ngoma hiyo am-

bayo imetoka jana.
“Audio ameitengeneza Mr T Touch na video amefanya Hanscana hapa Bongo na nje ya nchi, kazi hii inaonyesha ukubwa wake. Video tayari imetoka na ipo kwenye 

chaneli yangu ya YouTube, hivyo naomba mashabiki 
waendelee kuiangalia” amese-ma YJ.
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

A
NTONIO Rudiger ameweka 
wazi sababu ya yeye kuon-
doka Chelsea mwishoni 
mwa msimu huu, akisema 

majadiliano ya mkataba wake 
yalianza kwa ugumu.

Na sasa Rudiger atakuwa
 mchezaji halali wa Real 

Madrid kuanzia Juni Mosi,
 mwaka huu wakati sakata
 la kusaini mkataba mpya

 na Chelsea likitarajiwa
 kumalizika kwa kutofikia
 makubaliano wikendi hii.
Kwa misimu miwili iliyopita, Ru-

diger amekuwa muhimili mkubwa 
katika kikosi cha Chelsea. 

Uwezo wake wa kuiongoza safu 
ya ulinzi na timu kwa ujumla, ndani 
na nje ya uwanja, ni vitu vikubwa 
kwake.

Fununu za kuondoka kwake 
Stamford Bridge zilizua taharuki, 
kila mdau akitaka kujua ni kipi hasa 
kimepelekea sakata la mkataba 
mpya kutofikia makubaliano na sasa 
anaondoka akiwa mchezaji huru.

Akizungumza na BBC Sport, Ru-
diger ameweka wazi kilichotokea 
na kushindikana kusaini mkataba 
mpya.

“Kwa bahati mbaya, majadiliano 
ya mkataba wangu yalianza kuwa 

magumu. Biashara ni biashara la-
kini inapotokea hujasikia chochote 
kutoka kwenye uongozi wa klabu 
kuanzia Agosti hadi Januari, hali in-
abadilika.

“Baada ya ofa ya kwanza, kuliku-
wa na muda mrefu sana uliopita bila 
taarifa yeyote. Unajua, sisi sio roboti. 
Hauwezi kusubiri kwa miezi kadhaa 
bila kujua hatima yako ya mbele.

“Ni kweli, hakuna mtu alitarajia 
vikwazo vingetokea, lakini mwisho 
wa siku, klabu nyingine kubwa zilio-
nyesha uhitaji na nilipaswa kufanya 
uamuzi. Nitaishia hapa kwa sababu 
ukiweka biashara pembeni, sina 
kitu chochote kibaya cha kusema 
kuhusu klabu hii.”

    Asema mazungumzo ya mkataba mpya 
yalianza kwa ugumu na kupelekea...

HABARI MICHEZO

RUDIGER AFUNGUKA 
SABABU KUONDOKA

FORSTER ATAJWA SPURS
 
GOLIKIPA wa England, Fraser Forster, 34, 

anaweza kuwa ameichezea Southampton mchezo 
wake wa mwisho huku mkataba wake ukimalizika 
mwishoni mwa msimu na akihusishwa na Totten-
ham. (Daily Echo)

CALVERT-LEWIN KUONDOKA

MSHAMBULIAJI wa Everton na Timu ya Taifa 
ya England, Dominic Calvert-Lewin, 25, anatarajia 
kuondoka kwenye klabu hiyo mwishoni mwa 
msimu huu huku Arsenal na Newcastle United 
zikionyesha nia ya kumtaka. (Football Insider)

GUNDOGAN ANUKIA MADRID

REAL Madrid wanaripotiwa kumtaka kiungo wa 
Manchester City na Timu ya Taifa ya Ujerumani, 
Ilkay Gundogan, 31. (Marca)

YAMBANA LINGARD

KLABU ya Newcastle United haitamsajili kiungo 
anayemaliza mkataba Manchester United, Jesse 
Lingard, vinginevyo kama atapunguza mshahara 
anaotaka wa pauni 150,000 kwa wiki. (ESPN)

UMTITI KUTUA ARSENAL

MLINZI wa Barcelona na Timu ya Taifa ya Ufar-
ansa, Samuel Umtiti, 28, anaweza kutua Arsenal 
kwa mkopo. (Sport)

CHAMBAERLAIN HUYO SOKONI

LIVERPOOL inajiandaa kusikiliza ofa kwa ajili 
ya kiungo wake wa Timu ya Taifa ya England, Alex 
Oxlade-Chamberlain, 28, msimu huu. (ESPN)

POGBA KUTUA JUVE AU PSG

KIUNGO wa Timu ya Taifa ya Ufaransa, Paul 
Pogba, 29, atajiunga na Paris St-Germain au Juven-
tus mara atakapoondoka Manchester United bure 
msimu huu. (Eurosport)

BARCA KUMUUZA MINGUEZA

BARCELONA wanajiandaa kumuuza mlinzi wa 
kati wa kimataifa wa Hispania, Oscar Mingueza, 
23, kipindi hiki cha majira ya joto, huku akitajwa 
kuwa na thamani ya pauni milioni 4.2. (Sport)

JOHNSON KUTUA SPURS

TOTTENHAM Hotspur ni moja ya klabu zina-
zomtaka winga wa Nottingham Forest na Timu ya 
Taifa ya Wales, Brennan Johnson, 20. (Football.
London)

WILLIAMS AWEKWA SOKONI

MANCHESTER United itasikiliza ofa kwa ajili 
ya beki wake wa kushoto, Brandon Williams, 21, 
msimu huu baada ya kuitumikia Norwich City kwa 
mkopo msimu huu. (Manchester Evening News)

GROSS, WELBECK MAMBO SAFI

KIUNGO wa Timu ya Taifa ya Ujerumani, Pascal 
Gross, 30 na mshambuliaji wa England, Danny 
Welbeck mwenye miaka 31, wanakaribia kusaini 
mikataba mipya Brighton. (Argus)

ZISIKUPITE

Jumapili Mei 22, 2022
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ALABA 
KUCHEZA 
FAINALI 
YA UEFA

MADRID, Hispania 

C
ARLO Ancelotti amethibitisha, 
David Alaba atashiriki kwa “asil-
imia 100” kwenye mchezo wa 
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ula-

ya wakati Real Madrid itakapokutana na 
Liverpool wikendi ijayo.

Alaba amekuwa akiuguza jeraha la 
misuli ya paja alilolipata katika mchezo 
wa nusu fainali ya kwanza dhidi ya Man-
chester City mwezi uliopita na hakush-
iriki katika mchezo wa mwisho wa Ma-
drid wa LaLiga msimu huu ilipokutana 
na Real Betis hapo juzi.

Los Blancos walitoka suluhu pale San-
tiago Bernabeu na Ancelotti alithibitisha 
baadaye kuwa beki huyo wa Austria ata-
cheza dhidi ya Liverpool kwenye Uwan-
ja wa Stade de France Jumamosi ijayo.

“Alaba atacheza fainali lakini haikuwa 
lazima kujitayarisha,” alisema Ancelotti 
akiiambia Movistar+.

“Atacheza kwa asilimia 100 yuko fiti. 
Hajacheza tangu Aprili 26, ni kweli, laki-
ni sio tu hali ya mwili inazingatiwa kwa 
mechi. Ustadi na uzoefu pia.

“Tunamhitaji zaidi kwenye fainali hii, 
hasa kutokana na uzoefu wake, hivyo 
naweza kuthibitisha kwa asilimia 100 
atakuwepo.”

Kocha huyo wa Italia anatarajia kuwa 
na Gareth Bale kwa mara nyingine kabla 
ya mkataba wake kumalizika mwishoni 
mwa msimu huu.

MADRID, Hispania 

MSHAMBULIAJI wa PSG, 
Kylian Mbappe alipata ad-
habu kufungiwa mchezo 
mmoja wa Ligi Kuu Ufar-
ansa, Ligue 1.

Kwa mujibu wa sheria 
za Shirikisho la Mpira wa 
Miguu Duniani (FIFA), in-
asema adhabu hiyo itachu-
kuliwa kwenye ligi nyingine 
kama mchezaji huyo ataha-

ma msimu huu wa joto na 
atakosa mchezo mmoja.

Bado haijajulikana kama 
Mbappe atasalia Ufaransa 
na PSG au ataondoka kuji-
unga na Real Madrid.

Tetesi zinadai tayari ame-
fikia makubaliano binafsi 
na mabingwa hao wa La-
Liga na atatangazwa baada 
ya fainali ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya.

Katika dakika chache za 

mwisho za mechi ambayo 
mabingwa hao wa Ufar-
ansa walishinda kwa ush-
indi mnono wa mabao 4-0, 
huku Mbappe akifunga bao, 
mshambuliaji huyo alipata 
kadi ya njano.

Adhabu hiyo ambayo 
imethibitishwa na Shiriki-
sho la Soka la Ufaransa 
(FFF), itaanza kutekelezwa 
kuanzia wiki ijayo iwe atasa-
lia au atahama.

Mbappe kuendelea na adhabu 
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Na Adam Fungamwango

KLABU ya Coastal Union 
imesema haina uhakika 
kama mchezaji wake, Ab-
dul Suleiman ‘Sopu’ ata-
bakia katika kikosi hicho 
kwa ajili ya msimu ujao 
kutokana na kuonyesha ki-
wango kikubwa msimu huu 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
unaoelekea ukingoni.

Kocha Mkuu wa Coastal 
Union, Juma Mgunda (pi-
chani),  alisema mara baada 
ya mechi ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara dhidi ya Dodoma 

Jiji kumalizika na wao ku-
pata ushindi wa  mabao 
2-1, hana imani kama wata-
fanikiwa kumbakisha nyota 
huyo.

Mgunda alisema Sopu 
ambaye alifunga mabao 
yote mawili ya timu yao, 
amekuwa na  kiwango ki-
kubwa katika msimu huu, 
hivyo anaweza ‘kubebwa’ 
na klabu kubwa.

“Sopu ana kiwango ki-
kubwa, ni mchezaji mzuri 
na amekuwa na mwen-
delezo mzuri pia, niseme 
tu kubaki au kutobaki 

Coastal kunategemea na 
wenye visu vikali, siku zote 
mwenye kisu kikali ndiye 
anayekula nyama. Sisi in-
awezekana tukawa tuna-
taka abaki, lakini mwenye 
kisu kikali anakuja, anataka 
kumchukua, huwezi kum-
zuia, na hawa vijana hii ndi-
yo kazi yao na maisha yao,” 
alisema Mgunda.

Kabla kujiunga na Coast-
al Union, mchezaji huyo 
alikuwa akiichezea Ndan-
da kwa mkopo akitokea 
kwenye kikosi cha pili cha 
Simba.

Coastal Union yamhofia Sopu

KARIA AWATAKA MABINGWA
SIMBA QUEENS WAJIPANGE

Wachezaji wa Simba Queens, wakiwa na kombe lao walilokabidhiwa 
baada ya kuibuka mabingwa wa Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania 
msimu wa 2021/2022 uliomalizika juzi. Katika mechi ya funga dimba 
mabingwa hao mara tatu mfululizo waliifunga Baobab Queens mabao 
3-0. PICHA: MTANDAO

Na Saada Akida 

R
AIS wa Shirikisho la Soka 
Tanzania (TFF), Wallace 
Karia ameitaka klabu ya 
Simba kuhakikisha inasajili 

wachezaji wenye uwezo mkubwa na 
kukiimarisha zaidi kikosi cha Simba 
Queens kwa ajili ya kwenda kufanya 
vizuri katika mashindano ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika Mashariki na Kati 
(CECAFA), yatakayofanyika baadaye 
mwaka huu.
Mashindano hayo ya Ukan-
da wa CECAFA yatafanyika

 jijini Arusha, baada ya
 Tanzania kuthibitisha

 kuwa mwenyeji wa mi-
chuano hiyo huku Rais wa
 Jamhuri ya Muungano wa

 Tanzania, Samia Suluhu
 Hassan akitarajiwa kuwa

 mgeni rasmi siku ya fainali.
Karia alisema hayo juzi  baada ya 

kuikabidhi Simba Queens kombe la 
ubingwa wa Ligi Kuu ya Wanawake 
Tanzania ambalo wamelichukua kwa 
mara ya tatu mfululizo.

Rais huyo alisema anataka kuona 
Simba Queens inafanya vyema kwe-
nye michuano hiyo na kuleta heshima 
kwa Tanzania kubakisha kombe na 
zawadi.

 Alisema Simba Queens wanatakiwa 
kuanza kujiandaa mapema na ligi hiyo 
kwa sababu msimu uliopita yalipo-
fanyika jijini Nairobi, Kenya haikuwa 
na matokeo mazuri.

“Msimu uliopita hawakufanya vi-
zuri na zawadi na ubingwa ukaenda 
Kenya, msimu huu Simba Queens wa-
natakiwa kufanya maandalizi mazuri 
na usajili kwa sababu Tanzania ni we-
nyeji wa michuano hiyo na tunataraja 
mama, Rais Samia ikimpendeza aka 
kuwa mgeni rasmi na kutoa zawadi 
kwa bingwa,” alisema na aliongeza;

“Kama Tanzania hatutarajii kuona 
zawadi hizo zikienda katika mataifa 

mengine, Simba Queens wanatakiwa 
kujipanga vizuri kuhakikisha zawadi 
hizo zinabaki nyumbani na isije ku-
toka kwenda ugenini,” alisema Karia.

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu wa Sim-
ba, Barbara Gonzales alisema tayari 
wamepokea ripoti kutoka benchi la 
ufundi linaloongozwa na Kocha Mkuu, 
Sebastian Nkoma na wanatarajia 
kuanza usajili mapema mwezi ujao.

Barbara alisema wamejipanga kusa-
jili nyota wapya ambao watakiimari-
sha kikosi chao kwa ajili ya kulibakisha 

nchini taji la Ligi ya Mabingwa Afrika 
kwa Wanawake.

“Baada ya kukamilisha usajili, am-
bao majina ya baadhi ya nyota tu-
naowahitaji tumeshayapata, kikosi 
kitaelekea Arusha kuweka kambi ya 
kujiandaa na michuano hiyo inayo-
tarajia kutimua vumbi ifikapo Agosti, 
mwaka huu,” alisema Barbara.

Aliongeza hawataki kurudia ma-
kosa waliyofanya msimu uliopita na 
anaamini hawatawaangusha Watan-
zania katika michuano ya mwaka huu.
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    Pablo aahidi furaha akire-
jea CCM Kirumba kwa mara ya...

Saada Akida na Shufaa Lyimo 

BAADA ya timu yake kupata ushindi 
mnono wa mabao 4-0, Kocha Mkuu 
wa Yanga, Nesreddine Nabi, amesema 
hafikirii lini watatangazwa mabingwa 
zaidi ya kuendelea kuwapa wachezaji 
wake mazoezi mengi yenye mbinu 
mpya na kupunguza makosa kwa ajili 
ya kuongeza ubora wa nyota wake.

Nabi aliliambia gazeti hili anahitaji 
kuona timu yake inavuna pointi tatu 
muhimu kutoka katika kila mechi zi-
lizobakia za Ligi Kuu Tanzania Bara.

Kocha huyo alisema anataka kuona 
nyota wake wanakuwa makini na 
mafunzo anayowapa katika mazoezi 
na kuhakikisha hawafanyi makosa na 
kila timu wanayokutaka nayo wanaipa 
heshima bila kujali nafasi waliyopo 
kwenye msimamo wa ligi hiyo.

“Mara nyingi mazoezi ya mbinu am-
bayo tunafanya yanalingana na wap-
inzani tunaoenda kukutana nao, bahati 
nzuri timu tano tulizobaki kucheza 
nazo, kwenye mzunguko wa kwanza 
nyingi tulipata matokeo mazuri dhidi 
yao na tunawafahamu,” alisema na 
aliongeza;

“Hatutakiwi kuridhika haraka ukizin-
gatia wapinzani wetu watakuja kiving-
ine kama ilivyokuwa katika mchezo 
wa leo (juzi), dhidi ya Mbeya Kwanza, 
walianza vizuri lakini walifanya mako-
sa na kufanikiwa kupata bao la kwanza 
dakika 37 na kufungua njia zao na 
kupata magoli mengine,” alisema Nabi.

Alisema hakuna mechi ambayo ni 
rahisi, jambo ambalo amekuwa aki-
wasisitizia wachezaji wake kuongeza 
umakini ili mbinu anazotoa mazoezi 
ziweze kufanya kazi ya kuvuna pointi 
tatu iliyokusudiwa.

“Ushindi wa mchezo huu utanisaidia 
kuwapa nafasi ya wachezaji wangu 
waliocheza muda mrefu kupumzika ili 
kujiandaa na mchezo wa nusu fainali, 
kuhusu Salum Abubakar hakucheza kwa 
kiwango kikubwa kwa sababu mechi 
yetu dhidi ya Dodoma Jiji FC alitumia 
nguvu kubwa,” alisema Nabi.

Naye Kocha Msaidizi wa Mbeya 
Kwanza, Shija Renatus, alisema mambo 
matatu yaliyosababisha kupoteza 
mechi hiyo dhidi ya Yanga ni uchovu 
wa safari waliokuwa nao wachezaji 
wake lakini pia kurudishwa nyuma siku 
moja kwa mchezo huo ambao awali 
ulitakiwa kuchezwa jana.

Shija alisema pia tofauti ya ubora 
wa kikosi chao na Yanga ambao wako 
katika mbio za ubingwa kwa kucheza 
kwa mfumo mwingine wasioufahamu 
kuliwapoteza.

Yanga kazi bado
haijakwisha Bara

Na Adam Fungamwanngo

M
ABINGWA watetezi, Simba 
wanatarajia kukutana na we-
nyeji Geita Gold FC kutoka 
mkoani Geita katika mechi 

ya kusaka heshima ya Ligi Kuu ya NBC 
Tanzania Bara itakayochezwa leo kwe-
nye Uwanja wa CCM Kirumba jijini 
Mwanza.

Simba ambayo kwa sasa
 ni kama mtu anayepigania 
roho yake, itahitaji kupata

 ushindi ili kujiimarisha 
katika nafasi ya pili lakini
 ikiiombea Yanga kupata

 matokeo mabaya kwenye
 michezo yake iliyosalia na
 kuuhifadhi ubingwa wake.
Kimahesabu inawezekana, lakini 

kiuhalisia, hata Kocha Mkuu wa Simba, 
Pablo Franco na Meneja Habari na Ma-
wasiliano wa klabu hiyo, Ahmed Ally 
kwa nyakati tofauti wameonekana ku-
kata tamaa ya kutetea ubingwa wa ligi 
hiyo wakisema ni jambo ambalo si ra-
hisi sana.

Hata kama haiwazii ubingwa, lakini 
Simba itakuwa ina kazi moja ya kusaka 
ushindi ili kuwafurahisha mashabiki 
wake wa mikoa ya Kanda ya Ziwa kwa 
kumaliza msimu huu kwa heshima.

Pablo alisema amefurahi kurejea 
tena Mwanza kwani mechi yake ya 
kwanza baada ya kutua Tanzania na 
kuanza kibarua cha kuifundisha Simba 
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SIMBA, GEITA GOLD
MECHI YA HESHIMA

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo,  Mohamed Mchengerwa (watatu kulia), akimkabidhi Miss Tanzania 
2022, Halima Kopwe hundi ya mfano ya Sh. milioni 10 baada ya kutangazwa mshindi katika shindano hilo lil-
ilofanyika usiku wa kuamkia jana kwenye Ukumbi wa Mlimani City jijini Dar es Salaam. NA MPIGAPICHA WETU

ilikuwa kwenye uwanja huo ambapo 
walikutana na Ruvu Shooting, akipata 
ushindi wa mabao 4-1.

“Nafurahi nimerudi Mwanza, mechi 
yangu ya kwanza nchini Tanzania ili-
kuwa hapa Mwanza na tulicheza vizuri. 
Nimeiona Geita Gold ikicheza kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, ni timu 
nzuri na nilisema siku chache nyuma 
kuwa ndiyo ilistahili kucheza nasi nusu 
fainali ya Kombe la FA, najua uwanja 
hauko vizuri na ndiyo tunacheza hata 
kwenye mechi ya nusu fainali dhidi ya 
Yanga, lakini tumejiandaa kupambana 
katika mechi hii,” alisema Pablo. 

Kocha Msaidizi wa Geita Gold, 
Mathias Wandiba amesema watashuka 
uwanjani kucheza na Simba iliyo na 
wachezaji bora, lakini na wao wana 
wachezaji imara.

“Timu bora ni lazima uifunge 
timu bora, tunataka tupate ushindi 
ili tutimize malengo tuliojiwekea. 
Naamini tunakutana na Simba iliyo na 
wachezaji bora, lakini tunakwenda na 
sisi tuna wachezaji imara, vijana na wa-
zoefu, tumewaandaa ndani ya uwanja 
kiufundi na kisaikolojia pia, naamini 
tutakwenda kufanya vizuri na kubaki-
sha pointi tatu kwenye uwanja wetu wa 
nyumbani,” alisema kocha huyo.

Nahodha Msaidizi wa Geita Gold, 

Maka Edward amesema walimu wame-
shatimiza majukumu yao na sasa kazi 
kubwa imebaki kwa wao wachezaji 
kutekeleza mafunzo waliyopewa kwa 
vitendo.

“Kabla hata walimu hawajasema, kila 
mchezaji anajua anakwenda kucheza 
mechi ya aina gani dhidi ya Simba, 
morali iko juu na kila mchezaji ana ari 
ya kupambana. Kila mchezaji anajua 
kucheza vizuri mechi hizi, basi kuna 
uwezekano wa kusongea mbele, kuna 
uteuzi kwenye timu ya taifa, na pia 
kwenda kwenye klabu nyingine kubwa 
zaidi,” alisema nahodha huyo.

Kikosi cha Simba kiliwasili Mwanza 
tangu juzi tayari kwa mchezo huo wa 
raundi ya 23.

Katika msimamo wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, Simba yenye pointi 50 ipo 
kwenye nafasi ya pili ambayo imekuwa 
ni kama ya kudumu wakati Geita Gold 
yenyewe iko katika nafasi ya nne baada 
ya kujikusanyia pointi 34.

Ligi hiyo inayotoa wawakilishi wa 
Tanzania Bara katika mashindano ya 
kimataifa itaendelea tena kesho kwa 
Dodoma Jiji kuwakaribisha Namungo 
kwenye Uwanja wa Jamhuri jijini Dodo-
ma wakati Yanga itawafuata Biashara 
United kwenye Uwanja wa CCM Kirum-
ba.


