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Naibu Waziri
Mkuu na Wa-
ziri wa Nisha-
ti, Dk. Doto
Biteko (wa
tatu kushoto),
akizungumza
na Waziri wa
Masuala ya
Nishati wa
Zambia, Peter
Kapala na
ujumbe wake
(kulia) katika
kikao kuhusu
nia ya Serikali
ya Tanzania
na Zambia
kuanza ujenzi
wa bomba la
inchi 24 la
kusafirisha
mafuta safi
kutoka Tan-
zania kwenda
Zambia jana
PICHA: TER-
ESIA MHAGA-
MA

Mdude CHADEMA azuiwa mpakani

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

KATIBU wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo

(CHADEMA) Kanda ya Kaskazini,
Amani Golugwa, amesema mwa-
naharakati na mwanachama wao,
Mdude Nyangali, maarufu Mdude
CHADEMA, amezuiwa mpakani
Namanga alikokuwa anavuka
kwenda Kenya kushiriki mkutano
wa wanaharakati.

Golugwa alidai jana kuwa
Mdude alikuwa na wanaharakati

wenzake wakielekea Kenya kwe-
nye mkutano wa wanaharakati.
Baada ya kufika mpakani huko
aliwekewa zuio kwa madai kuna
maelekezo ya Mkurugenzi wa
Upelelezi wa Makosa ya Jinai (DCI)
asivuke mpaka.

“Uhamiaji wakamchukua hadi
Kituo cha Polisi Namanga, la-
kini Mdude hakutoa ushirikiano
mpaka aelezwe sababu ya zuio
lake. Polisi wakawasiliana na DCI,
akawaambia zuio litaondolewa,
lakini halijaondolewa hadi sasa
(jana mchana),” alidai.

Aliendelea kudai kuwa mamlaka
hazijaeleza sababu yoyote zaidi ya
kusema Mdude haruhusiwi ku-
toka nje ya nchi, hivyo walikuwa
wanaendelea kufuatilia ili apewa
rukhsa kuendelea na safari yake.

“Wanaharakati wenzake ambao
baadhi ni wanachama wa CHADE-
MA na wengine wa maeneo men-
gine, walishaendelea na safari
yao,” alisema.

Golugwa alisema chama kinaen-
delea kufuatilia suala hilo na wa-
nawasiliana na katibu wa chama
hicho wilayani Longido, ambaye

alidai alikuwa na Mdude katika
Kituo cha Polisi Namanga.

Nipashe ilipowasiliana na Mse-
maji Mkuu wa Jeshi la Uhamiaji
nchini, Paul Mselle alisema wao
hawana shida na Mdude, isipoku-
wa Jeshi la Polisi ndilo lenye shida
naye.

“Sisi Uhamiaji hatuna shida
naye, sisi ni walinzi wa mipaka,
kazi yetu ni kuangalia anayeingia
na anayetoka kama amekidhi vi-
gezo, huenda polisi ndio wanajua
kwanini wanamtafuta.” Alisema.

Nipashe ilipomtafuta kwa simu

DCI, Ramadhani Kingai kuhusu
madai ya kwamba ofisi yake ilitoa
maagizo ya kuwekwa zuio hilo
kwa Mdude, alijibu kwa kifupi
kuwa “si kweli”.

Mdude tangu mwaka 2016 ame-
kuwa miongoni mwa wakosoaji
wa serikali katika mitandao ya ki-
jamii. Machi 2019, alifungua kesi
Mahakama Kuu Kanda ya Mbeya,
akimshtaki Mkuu wa Jeshi la Polisi,
Mkuu wa Polisi Mkoa wa Songwe,
Mwanasheria Mkuu wa Serikali na
askari polisi watatu.

Anayetumikia mochwari asimulia
kizungumkuti cha majukumu yake

Na Christina Mwakangale-
ALIYEKUWA MERU

MHUDUMU wa chumba
cha kuhifadhi maiti
(mochwari) katika Hospitali
ya Wilaya ya Meru, Moses
Shani, amesimulia changa-
moto zinazomkabili katika
utekelezaji wa majukumu
yake. )

Amesema moja va
changamoto hizo ni namna
va kukabiliana na ndugu
wa marehemu ambao mara
nyingi hufika eneo hilo,
wakiwa hawako sawa Ki-
saikolojia. ,

Anasema wengi wao
huwa na jazba, hasira huku
baadhi wakifika eneo hilo
wakigombana. Yeye anala-
zimika kuwa mvumilivu
kwa kuwa kazi hiyo ali-
ipenda na kuchagua mwe-
nyewe kuisomea.

Moses anabainisha hayo
katika mazungumzo na
Nipashe wilayani Meru,
mkoani Arusha. Mwandi-
shi wa habari hizi alikuwa
miongoni mwa waliotem-
belea hospitali, vituo vya
afya na zahanati zinazonu-
falka na Mfuko wa Afya
wa Pamoja nchini (Health
Basket Fund-HBF) tangu
mwaka 2021.

“Unapoanza hii kazi mara
ya kwanza unashtuka,
unasema ataamka nini! La-
kini woga tu, kwa sababu
hadi mwili ufikishwe huku
tayari wataalamu wame-
kwishathibitisha. Changa-
moto ni ndugu wengine
wanakuja wanapigana,
inabidi uwatulize. Unam-
womba tu Mungu.

“Hii kazi niliisomea na
niliipenda. Nilisomea Dar
es Salaam kisha nikaenda

Morogoro kisha hapa Meru.
Awali wakati wa kutafuta
au ile miili ya kuchanwa,
nilikuwa na woga. Hatua
va kwanza mwili unapofik-
ishwa unaandikishwa
mapokezi.

“Kuna fomu ambayo in-
aandikwa hata kama ni
‘unknown’ (usiotambulika),
lazima namba ya simu
iandikwe kwa ambaye
ameuleta, ili hata ndugu
wakija wajue pa kuanzia.
Huwa ninaendelea na
huduma va kuutunza ili
usiharibike, wengine wa-
nakuhoji kwanini unafanya
hivyo, unawaelekeza,”
alisema Moses.

Alisema kwenye jamii
baadhi huona kazi yake
ni kati ya zilizo ngumu na
zenye hisia kali, akisema
jibu lake kwao ni kwamba
hiyo ni kazi kama zilivyo

nyingine.

“Huwa kuna vitu viwekwe
sawa, mfano baadhi ya
viungo kama moyo, huwa
vinavimba na kuharibika
mapema, inategemeana na
umbali wanakosafirisha.
Wanaosafirisha mbali un-
aweza kuutundikia (mwili)
dripu, unamwuliza mteja
wanakwenda mpaka wapi,”
alisema.

Moses alisema chumba
cha kuhifadhi maiti ka-
tika hospitali hiyo baada
va kuboreshwa, sasa
kinaweza kuhifadhi miili 12
kwa wakati mmoja.

“Utani huchukua sehemu
kubwa katika maisha
yangu, ili kukabiliana na
mapokeo yaliyoko katika
jamii kwa hii kazi. Mtaani
mimi huwa ni mtu wa utani
sana, kwahiyo wakinitania
hivi huwa nami namtania

sana. Mwanzoni wakati wa
kuchana (mwili), nilikuwa
ninaogopa, nikawa ninaji-
uliza wanaumia au?” Moses
alisema.

Awali Kaimu Mganga
Mkuu Halmashauri ya
Wilaya ya Meru, DK.
Wycliffe Sango, alisema
walipokea Sh. bilioni 1.52
ambazo zilitumika kubore-
sha miradi ya maendeleo
ikiwamo Hospitali ya
Wilaya Meru.

Alisema hospitali hiyo
ilipoboreshwa, inahudumia
wagonjwa wa nje kati
ya 3,000 na 5,000 kwa
mwezi na kumejengwa
majengo kadhaa kama vile
mochwari, jengo la mama
na mtoto na maabara huku
jengo la kutolea huduma
va dharura na vifaa tiba
likigharimu zaidi ya Sh.
milioni 700.
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BAWACHA yatamka kina Mdee wazuiwe kuendelea na ubunge

Na Halfani Chusi

BARAZA la Wanawake wa Cha-
ma cha Demokrasia na Maen-
deleo (BAWACHA), limelaani
kitendo cha Spika wa Bunge,
Dk. Tulia Ackson kuendelea ku-
wafumbia macho wabunge 19
waliofukuzwa uanachama na
CHADEMA kuwapo bungeni ni
kinyume cha katiba ya nchi.

Malalamiko hayo yalitolewa
Kaimu Mwenyekiti Baraza hilo,
Sharifa Suleimani katika taar-
ifa kwa umma kuhusu kutori-
dhishwa na hatua hiyo.

Katika taarifa hiyo alisema
Mahakama Kuu katika hukumu
yake ya Desemba 14, 2023 ilith-
ibitisha kuwa uamuzi wa kikao
cha kamati kuu ya CHADEMA,
Novemba 27, 2020 kuidhinisha
kuwafukuza uanachama wa-
nawake hao yalikuwa halali.

Alisema kutokana na hukumu
hiyo wabunge hao Halima Mdee,
Grace Tendega, Esther Matiko,
Cecilia Pareso, Esther Bulaya,
Jesca Kishoa, Hawa Mwaifunga,
Tunza Malapo, Naghenjwa Ka-
boyoka, Sophia Mwakagenda,
Kunti Majala, Anatropia Theon-

est, Salome Makamba, Conches-
ta Rwamlaza, Agnesta Kaiza,
Nusrat Hanje, Asia Mohamed,
Felister Njau na Stela Fiyao,
wamewasilisha notisi kwa lengo
la kukata rufani katika Mahaka-
ma ya Rufani kupinga uamuzi
wa Mahakama Kuu, kusudio am-
balo haliwezi kuzuia utekelezaji
wa hukumu.

Alisema pamoja na hukumu
kutolewa na walalamikaji ku-
wasilisha notisi, lakini Spika ha-
jachukua hatua yoyote baadala
yake ameendelea kuwakum-
batia na kitendo kinachotafsiri
mhimili wa Bunge unashindwa
kuheshimu uamuzi wa mahaka-
ma.

Aidha, BAWACHA imemtaka
Spika kuchukua hatua ving-
inevyo wanakusudia kuwaha-
masisha wanawake nchi nzima
kupinga kukanyaga Katiba na
matumizi mabaya ya kodi za
Watanzania kutumika kuwalipa
wasio na sifa ya kuwa wabunge
kwa mujibu wa sheria za nchi.

“Tunahitaji kuona majibu
ya Spika kwa kuchukua hatua
mara kikao cha Bunge kitaka-
poanza Januari 30, mwaka huu

hiyo.

Mdee na wenzake 18 wali-
ingia kwenye mgogoro na kili-
chokuwa chama chao baada
ya kuelezwa kuwa walijipeleka
kuapishwa bila ridhaa ya uon-
g0zi wao.

Mgogoro huo, ulianza baada
ya uchaguzi mkuu wa mwaka
2020 na CHADEMA kupinga
matokeo na kususa kupeleka
majina ya wabunge wa viti maal-
umu kwa walichodai kutori-
dhishwa na mchakato wa uch-
aguzi uliompa ushindi Hayati
John Magufuli.

Baada ya muda mfupi
wabunge hao walitangazwa na
aliyekuwa Spika wa Bunge, Job
Ndungai kama wabunge wa
viti maalumu wa CHADEMA na
kuapishwa nje ya ukumbi wa
Bunge, hata hivyo chama hicho
kilikana kuwatambua kikisema
hakikuwasilisha jina lolote kwa
nafasi za wabunge hao.

Aidha, Kamati Kuu ya CHADE-
MA iliyokutana Novemba 2022
na kuwafukuza uanachama na
baadaye wabunge hao walifun-
gua kesi mahakamani kupinga
uamuzi huo wakidai ni wabunge
halali.

It

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Nurdin Babu (kushoto), akipata
maelezo kuhusu huduma za utoaji msaada wa Kisheria kutoka kwa
Mwanasheria, Angelina Salewa (mwenye kipaza sauti) wa Shirika
lisilo la Kiserikali la Action for Justice in Society (AJISO), wakati
wa ufunguzi wa Wiki ya Sheria, mwishoni mwa wiki katika viwanja
vya Mahakama Kuu mjini Moshi. PICHA: JAMES LANKA

(leo),” ilisema sehemu ya taarifa

Aliyeporwa mil. 19/- na polisi amlalamikia Makonda

Na Beatrice Shayo, aliyekuwa
SHINYANGA

MFANYABIASHARA wa madini,
Diana Pamba, amemlalamikia Ka-
tibu wa Itikadi, Uenezi na Mafun-
7o wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Paul Makonda, kuhusu
kesi yake ya askari aliyemteka na
kumchukulia Sh. milioni 19, ku-
tomalizika.

Diana alitoa malalamiko hayo
jana wakati wa mkutano wa Ma-
konda, alipokuwa anasikiliza kero
za wananchi wa Wilaya ya Shin-
yanga Mjini, mkoani Shinyanga.

“Mimi nalia na RPC wa Shinyan-
ga nilimpelekea lalamiko langu
la kutekwa na askari wa Shin-
yanga (anamtaja) aliyenichukulia
Sh. milioni 19 na kunisababishia
kilema cha mguu akishirikiana na
bosi mmoja anaitwa (anamtaja)
waliniita kufanya biashara ya
madini walivyoshindwa kuniua
wakanirudisha mijini,” alilalamika
huku akilia.

Diana alidai kuwa alifikishwa
mahakamani na kushinda kesi na
baadaye kwenda kwa Kamanda
wa Polisi Mkoa wa Shinyanga,
Janeth Magomi na kumwahidi
kumsaidia.

Alisema baada ya muda Mkuu
wa Jeshi la Polisi (IGP), Camilius
Wambura, alimpa maagizo Ka-
manda Magomi amsaidie na aska-
ri alichukuliwa hatua za kijeshi.

“Ushahidi wa kila kitu nilikuwa
nao namna nilivyokuwa nina-
chati kuhusiana na biashara na
askari huyo nikamwonyesha hayo
mashimo ni Sh. milioni 50 kumbe
alitumwa kwa ajili ya kuniteka
na kuchukua mali zangu kule

porini.”

“Nikaenda kwa Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa akatoa tamko ni-
saidiwe na nilindwe tangu Machi
14, mwaka jana hadi leo hii sijawa-
hi kupigiwa simu...,” alilalamika.

“Nilivyosikia Makonda yupo
Singida nikamkimbilia nimepig-
wa mvua nikashindwa kumpata
Mkuu wa Mkoa ndiye aliyenisaid-
ia nauli mpaka muda huu nalala
kwa watu ambao hawanijui. RPC
namlilia nimeteseka miaka mi-
tatu.”

Baada ya malalamiko hayo Ma-
konda alimuita Kamanda Magomi
kueleza hatua zilizochukuliwa
ambaye alijibu kuwa alipokea
malalamiko yake na maelekezo
kutoka kwa IGP na kupitia jalada
la ushahidi hatua waliyoichukua
ni kumfukuza kazi askari anay-
etuhumiwa.

Aidha, alisema jalada lilipelek-
wa kwa mwanasheria ambaye al-
itoa hati ya mashtaka na washtak-
iwa hao wawili walifikishwa
mahakamani.

Alisema kesi hiyo ilifutwa chini
ya kifungu cha 225 kwa kukose-
kana mashahidi mahakamani.

“Kwa vile Diana nina ma-
wasiliano yake amekuwa akilala-
mika hajapata haki yake, Jeshi la
Polisi halijafungwa mikono lile
shauri nimelirudisha mahakam-
ani upya shauri namba 1669 la
mwaka huu limesomwa ma-
hakamani kesi yenye wizi wa hizo
fedha na shtaka hilo limeanza
kusikilizwa jana,” alisema.

Hata hivyo, Diana alilalamika
kuwa ni mara ya nne kesi inafun-
guliwa lakini taarifa za kufun-
guliwa alipewa baada ya kuamua

kwenda kwa Waziri Mkuu am-
baye alitoa maagizo.

“Niliambiwa nitapigiwa simu
ya kwenda mahakamani, kuanzia
mwaka jana sijawahi kupigiwa
simu na wala sijapokea wito wa
mahakama...” alilalamika Diana.

Alisema hajawahi kupewa ush-
irikiano wa kwenda mahakamani
hata siku moja na kinachoelezwa
kufunguliwa kwa kesi hiyo sio cha
kweli.

Akizungumzia suala hilo, Ma-
konda alisema kitendo cha Jeshi
la Polisi kumfukuza kazi askari
huyo ni kukiuka sheria na mama
huyo amedai kesi yake imekuwa
ikifunguliwa upya.

“Mkutano huu unafuatiliwa,
IGP amempigia simu RPC am-
emtaka ampatie maelezo ya hiyo
kesi naomba mridhie jambo moja
nimuache RPC atakapomaliza
kuongea na bosi wake atapokea
maelekezo naomba mama uvum-
ilie tukipewa majibu tutakurudia
kwa ajili ya hatua,” alisema.

Naye Mariam Ndala alisema
tangu Novemba 25 mwaka 2023
alipotelewa na kijana wake Issa
Hamis, lakini hajapata ushiriki-
ano kutoka polisi licha ya kuripoti
tukio hilo.

Kamanda Magomi, alisema
polisi wana wana taarifa ya ku-
potea kwa Issa ambaye ni fundi
wa magari akisema siku ya tukio
walikuwa wawili yeye na mwen-
zake.

“Polisi kupitia mitandao ya
kijamii tulifungua taarifa na tu-
meendelea  kufuatilia  katika
mitandao mbalimbali ili kufaha-
mu simu yake ilizimikia wapi na
tulipeleka taarifa kwenye kam-

puni za simu, lakini hatujafani-
kiwa,” alisema Magomi.

Mariamu alidai kamanda
anaudanganya umma na Ma-
konda kuhusu suala hilo, ak-
isema siku moja kabla ya tukio
walikuwa wote na mwanawe
akimtengenezea gari.

Magomi alisema hamfahamu
Issa na taarifa za kupotea kwake
zilitolewa kituo kikuu cha polisi
na ofisini kwake lilikwenda
jalada. Hata hivyo, Mariam
alishikilia msimamo wake wa

kudai Kamanda Magomi ha-
semi ukweli.

Makonda akiwa mkoani Simi-
yu Mkazi wa Maswa, Eliwaza
Makwale, alieleza kutekwa kwa
mume wake, Raphael Makwale,
tangu Desemba 23 mwaka 2022
na mpaka sasa hajapatikana Ii-
cha ya kutoa taarifa polisi.

Aidha, Makonda aliagiza
Jeshi la Polisi kuchunguza na
kufuatilia ripoti za utekaji wa
wananchi unaofanywa kwenye
mkoa wa Shinyanga na Simiyu.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

TAARIFA KWA UMMA

1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu
umma kuwa kuanzia siku ya ljumaa tarehe 02-02-2024 hadi tarehe
05-02-2024 kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mizigo

vipimo vikubwa kutoka Dar-Es-Salaam Port kuelekea

Kilombero kupitia Mikumi, gari hizo zina namba za usajili: T 766 EAP

/T 630 AJA, T986 EDR /T 321DDH, T 458 DYG /T 387 DHO, T 331EDD

/T 390 DHOQ, T163 DFC /T 310 DDH, T 778 EAP /T 568 EAZ

. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:
mita 24.00

Dar-Es-Salaam,
Mikumi, gari zitasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888,
DODOMA,
30.01.2024

hadi Kilombero kupitia

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.
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Aua mke, mama mkwe
wananchi nao wamuua

Na Paul Mabeja, DODOMA

FESTO Maganga maarufu
‘Mjeshi’, mkazi wa Kata ya
Nala jijini Dodoma, anadaiwa
kuua mke wake na mama
mkwe wake kwa kitu chenye
ncha kali.

Inadaiwa mtuhumiwa huyo
baada ya kufanya tukio hilo
aliuawa na wananchi wenye
hasira kali wakati akijaribu ku-
toroka.

Tukio hilo lilitokea juzi jio-
ni nyumbani kwa familia ya
mtuhumiwa huyo ambaye ana-
daiwa kuwaua kwa kutumia
kitu chenye ncha kali mke wake
aliyefahamika kwa jina la Maria
Joseph na mama mkwe wake
ambaye jina lake halijafaha-
mika.

Baadhi ya ndugu na majirani
wa familia hiyo walidai hawajui
sababu za mtuhumiwa huyo
kutekeleza mauaji hayo.

Diwani wa Nala, Helman Yo-
hana, alisema mtuhumiwa ni
mwanajeshi mstaafu ambaye
walikuwa wanaishi naye vizuri
na hakuwahi kuwa na rekodi
yoyote ya matukio mabaya
kama hilo la mauaji.

“Huyu mtuhumiwa tumei-
shi naye vizuri sana na kwa
muda mrefu sasa, alikuwa
mwanajeshi na alistaafu kama
miaka 10 iliyopita, hatufahamu
nini hasa kimesababisha hadi
kufikia hatua hii ya kuua mke
wake na mama mkwe.

“Mimi nilipofika hapa nime-
kuta tayari mke wake na
mkwe wake wameshakufa na
nilipouliza nikaambiwa kuwa
yeye haonekani, lakini nikiwa
hapa nimepata taarifa kuwa wa-
nanchi wenye hasira kali wam-
emuua,” alisema.

Mtoto wa kwanza wa familia
hiyo, Habel Maganga (23), alidai
mama yake na baba yake wali-

kuwa na migogoro ya mara kwa
mara.

Alisema mama yake kabla ya
umauti kumkuta alikuwa anam-
weleza kuwa baba yake ameku-
wa akimnyanyasa na kuwa ha-
wana maelewano mazuri ndani
ya ndoa yao.

“Mimi  niliamka asubuhi
nilimwona mama na mzee ni-
kaenda kuoga ili niende kwenye
kazi yangu ya bodaboda, hata
tukio hili linatokea sikuwapo
nyumbani nilikuwa kijiweni,
nikapigiwa simu nikaulizwa
nyumbani uliachaje nilipofika
nikakuta mama pamoja na bibi
wamekufa,” alisema.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Dodoma, Martin Otieno,
alipotafutwa na mwandishi wa
habari hizi kuzungumzia suala
hilo, alidai alikuwa kwenye ki-
kao, akiomba apewe muda ili
kufuatilia taarifa kuhusu suala
hilo.

Mshauri Elekezi wa Mradi kutoka Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) Weja Ng'olo, akifafanua
jambo kwa Waziri wa Ujenzi, Innocent Bashungvva kuhusu ujenzi wa jengo la Wizara ya Ujenzi

kauka Mji wa Serikali Mtumba

Matukio ya kihalifu vazidi
kutikisa Tarime, Rorya

Na Timoth Iltembe, MARA

KUKITHIRI kwa matukio ya
uhalifu yakiwamo ukatili wa
kijinsia na watoto kujinyonga
kwa wivu wa kimapenzi na
mauaji kumeelezwa kuchafua
sura ya Mkoa wa Kipolisi Ta-
rime/Rorya.

Kauli hiyo imetolewa juzi na
Kamanda wa mkoa huo, Mark
Njera kwa Mkuu wa Mkoa wa
Mara, Said Mtanda, kwenye
kilele cha maadhimisho ya Siku
ya Polisi.

Alisema jeshi hilo kwa kush-
irikiana na wananchi wanaen-
delea kupambana kutokomeza
matukio hayo ambayo yameku-
wa kikwazo kwao ili kudumisha
usalama na amani.

“Matukio haya yanayoende-

lea kuwa kikwazo katika vita
ya kuweka eneo letu salama
tumeendelea kupambana nayo
kwa kushirikiana na wananchi
wapenda amani lengo likiwa
kuhakikisha linakuwa salama,”
alisema Kamanda Njera.

Mkuu wa Mkoa Mara, Saidi
Mtanda aliwasihi wananchi
wa mkoa huo kuendelea kutoa
taarifa kwa polisi juu ya uwapo
wa vitendo vinavyotishia us-
alama ili vifanyiwe kazi na
kila mmoja wao aishi kwa am-
ani.

Pia alilipongeza jeshi hilo
kwa kuandaa sherehe hizo il-
izowaunganisha wadau mbal-
imbali na kuwapa elimu ya
jamii pamoja na haki zao za
kimsingi.

“Ili Jeshi la Polisi liendelee

kuaminiwa linatakiwa nidha-
mu iwe kipaumbele chake na
katika kutekeleza majukumu
yeke pia linatakiwa kufanya
kazi kwa weledi, hatupo tayari
kuwavumilia wale wachache
wanaochafua sifa ya jeshi letu
hivyo tutawachukulia hatua za
kijeshi,” alisema Mtanda.

Aidha aliwataka wananchi
kutumia fursa mbalimbali za
elimu na maarifa yanazotolewa
na jeshi hilo ikiwa ni pamoja na
wiki ya sheria inayoendelea ili
kupata msaada wa kisheria.

Mmoja wa wananchi wali-
oshiriki sherehe hizo, Peter
Zacharia aliisihi jamii kuende-
lea kutoa ushirikiano kwa jeshi
hilo ili kuzaa matunda mema
katika mapambano dhidi ya
uhalifu na wahalifu.

BoT vaipongeza CRDB
kuanzisha mfumo mpya
wa malipo Kidigitali

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuongeza wepesi
wa kufanya malipo, Benki
va CRDB imezindua Lipa
Namba iliyounganishwa
na Msimbomilia wa Taifa
(TANQR) ili kuruhusu wa-
teja wa mtandao wowote
kulipia bidhaa au huduma
kutoka kwa mfanyabiasha-
ra yeyote.

Kwa muda mrefu, benki
za biashara na taasisi
zingine za fedha pamoja
na kampuni za simu zili-
kuwa zinatoa msimbomilia
unaojitegemea, lakini seri-
kali kupitia Benki Kuu ya
Tanzania (BoT) imefanya
jitihada kuunganisha mis-
imbomilia yote ili kumpa
mteja unafuu.

Kwenye uzinduzi wa Lipa
Namba hiyo, kwa niaba va
Mkurugenzi wa Mifumo ya
Malipo (BoT), Lucy Charles
Shaidi aliyepaswa kuwa
mgeni rasmi, Meneja Mradi
wa BoT, Mutashobya Mush-
umbusi alisema kasi ya
mabadiliko yatokanayo na
maendeleo ya sayansi na
teknolojia kwenye huduma
za fedha inazidi kuongeze-
ka duniani, hivyo serikali
inachukua hatua muhimu
kuhakikisha Tanzania
haiachwi nyuma kwa ku-
wawezesha wananchi wake
kuendana na hali iliyopo.

“Kati ya vingi vinavyo-
fanywa na serikali yetu
kupitia BoT ni kuweka sera
na miundombinu madhubu-
ti ili kuchochea ujumuishi
wa kifedha nchini. Huduma
jumuishi za fedha huchang-
ia katika maendeleo ya mtu
mmoja mmoja, biashara
na uchumi wa Taifa kwa
ujumla.

“Katika mazingira yanay-
oendelea kubadilika ya
huduma za kifedha, maen-
deleo ya teknoIOJla yame-
pelekea Benki Kuu kutath-
mini na kubuni upya mbinu
za usimamizi ili kuongeza
ufanisi, uwazi na kukuza
mazingira yanayohimiza
uvumbu2| wa bidhaa na
huduma,” alisema Mushum-
busi.

Mwaka 2014, serikali ili-
fanya mabadiliko makubwa
valiyoiweka kwenye his-
toria baada ya kuruhusu
mteja wa mtandao mmoja
wa simu kumtumia fedha
mteja wa mtandao mwing-
ine (interoperability), hali
iliyorahisisha utumaji
miamala kupitia simu za
mkononi.

“Mpaka mwaka huo, mteja
wa kampuni moja ya simu
alikuwa hawezi kumtumia
fedha mteja wa mtandao
mwingine, lakini sasa in-
awezekana. .

“Kwa muongo mmoja sasa,
tumejijengea uwezo na

kupata uzoefu wa kutosha
katika eneo hilo. Tarehe
12 Agosti 2022, Benki Kuu
ya Tanzania ilitoa mwon-
gozo kwa watoahuduma za
fedha wote nchini kuhusu
kuanzishwa na kutumika
kwa Msimbomilia wa Taifa
Tanzania 2022 (Circular
on the establishment of
Tanzania Quick Response
CodeStandard - TANQR
Code Standard 2022).

“Mwingiliano huu tu-
naamini utasaidia
kuongeza kasi ya ulipaji
kidijitali, hivyo kupunguza
matumizi ya fedha taslimu.
Ninawapongeza Benki ya
CRDB kwa kuwa wa kwan-
za kutekeleza maelekezo
ya Benki Kuu ya
Tanzania,” alisema Mush-
umbusi.

Ofisa Mkuu wa Biashara
wa Benki ya CRDB, Boma
Raballa alisema siku zote
ubunifu ndio nguzo kuu
yva huduma za taasisi hiyo
kubwa zaidi ya fedha
nchini.

“Tunajivunia ubunifu am-
bao benki yetu imefanya
katika eneo hili. Tulikuwa
wa kwanza nchini kubuni
na kuingiza sokoni huduma
za TemboCard, SimBank-
ing, SlmAccount Internet
Banking, CRDB Wakala na
malipo kupitia msimbo-
milia, yaani QR Code. Hivi
sasa zaidi ya asilimia 90 ya
miamala ya wateja wetu
inafanyika kupitia mifumo
hii ya kidijitali,” alisema
Raballa.

Hata katika uzinduzi
huo wa msimbomilia wa
pamoja, Raballa alisema ni
fahari kwa Benki va CRDB
kuonesha njia kwa watoa-
huduma wengine wa fedha
kutekeleza mwongozo
uliotolewa na BOT juu ya
matumizi ya Msimbomilia
wa Taifa (TANQR).

Alisema kuwa tayari baa-
dhi ya wafanyabiashara
wanaotumia LIPA NAMBA
na msimbomilia wameha-
mia kwenye mfumo huo,
lakini bado wanaweza
kuhudumia wateja wao tu
kwa kuwa kampuni zingine
bado hazijahamia huko.

Benki ya CRDB inao wa-
fanyabiashara zaidi ya
30,000 wanaopokea malipo
kwa mfumo wa LIPA NAM-
BA na msimbomilia.

Kwa maboresho yaliyo-
fanywa, ukiacha wateja wa
kampuni zingine wanao-
taka kulipa kupitia LIPA
NAMBA na msimbomilia,
hata wageni na watalii
wanaotumia huduma za
kampuni za kimataifa
watalipa kwa urahisi hali
itakayoongeza miamala
kwa wafanyabiashara wa-
takaokuwa na mfumo huo
rafiki wa malipo.
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TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
KWA ROBO MWAKA ULIOISHIA 31/12/2023

WARAKA WA MIZANIA KWA TAREHE 31/12/2023 TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI
KWA ROBO YA MWAKA UNAOISHIA 31/12/2023

(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo mwakaya | Rebo mwakaya] Tobo yarwara | L T T
[~ MALL 31.12.2023 30.09.2023 wasasa Linganishi wasasa Linganishi oy
= 557 55 9 9 eiriiko wa fedha kutokana na shunui za uendeshail suz2028 30002028 1122025 31122022
Fedha tasilimu 922 o 31122023 31122022 3112.2028 122022 05 255 T 3
2satie katika Benki Kuu ya Tanzania s.852 2835 [ Mapatoyariva =3 7o) 65% 503 Marekebisho kwa s ya:-
5| uwekezaii katika amana serekalini o o [lapetorarie = o s o oot 09 s o a5
4| satio Katika benki nyingine na taasisi za fedna 8,055 7,334 Aoperemezare ! : : | [pemonsteikoria mnop (1020 ss7 Gas20) (a03
5|Hundi na miamala ya kushuhulikiwa 217 195 laden vizayallyofutwa ) kwenye mauzo ya mali
6| Miamala baina ya matawi 5 o 4[Mapato aisiya riba (1kutoa2) | S 738 4en e et e o ) e o2
7| st zitiizo afiiwa o o sfPunguzorangezekoa tengo katika mikopo & & | 0| [rasadihokathaon s mude e » o e .
8|onhima za wateja zilizo kubalika [ o] §|Mapatoyasiyona riba 340) 2671 1350 1013} IMabadiliko halisi katika mali nyingine 50 kY (a0) a7y
o] Mikopo iliyotolewa kwa benki nyingine o o 61 Faida hasara zitokanazo na miamala ya fedha za kigeni i o o) s e o ot o (o0
10| uwekezaji Katika amana nyingine o o 6.2 ada naanishen 257 21 7 60| [Mengineyo(bainisha) o) ) 2
11| Mikopo halisi iliyopo 36,989 35,161 6.3 Gawio 0] 0] 0] 0] 1839 bl kel 1261
12| maii nyingine 2,595 2,645 o4 Mapato mengine 50 4 ] oo
11k w fedha utokana na shunuil za uwekezai
13| Uwekezaji wa hisa 35 35| 7|Gharar zariba 1429 1285 5,007 4521 Jawio liiiopokes . - - -
14| Akauti za udhamini 0| 0| 7.1 Mishahara na mafao 720 588, 2,457 2179 Jununuzi wa mali za kudumu | - mo)| (487)
15| Maii zisizonamishika . mitambo na vifaa 1,783 . ! B ! ‘
X . o o o of  [Mepeto utokana namaczo ya matiza kucumu
1e[Jumia va ALY 55.046 . o o o s [onumuat waomena sszoshumuikiva maverola - - : :
s 52 1081 1163 engineyo wainisna) B - : ;
DA .
17[Amana za benKi nyingine na taasisl za fedna 5 o[ rengo  kosi yamapato e 216 0 | o) o
18| Amana za wateja 39,966 10|Faida/(hasara) halsi baada ya kodi ya mapato s o o5 988 iririko wa fedha kutokana na shuhuii za Kifedha
19| Dhamana ya malipo kwa fedha tasilimu o 11| Mapato mengine yaliojumuishwa (bainisha) 50} 8| 260 7] Uiipaji wa madeni ya muda mrefu - - - -
20| amana maalumu o s 105 s 1050 apato utokana nautoal wa madentya mud mretu - - -
21| Maagizo ya maliposfedha za kunamisha o 15[idadtye wasjrine g E B W [ s s e hd
22| Hundi na hawala za kibenki zilizotolewa o 0 14| mapato kwa hisa 1.37% | 85%] 8.80%] 9.63%] o lelipwe kua fedha Lasimy 2
z vabaaiiio naisi Katka maden mensine @ - (50 (e2)
25 Limbiko za kodi na gharama zitakazolipwa 202 357, P 4 P ! I s ¢ B h !
24| Dhima 1a tozo kwa ajili ya usuluhishi baina ya benki na mteja o w0 o e (,,
25 Miamala isiyoshuhulikiwa baina ya matawi o o uwiano wa faida kabla ya kodi na watani wa mali 0.23%| 0.19%| 210%| 2.23%)
26| Mapato yaliyaingia ya kipindi kijacha na tozo nyingine zitakazolipwa baadae o L ianos fade ey et v e 2 wanahiss pyety o fyly | [Fodnatastionuna manzinszotanana na feaha tastimu - . .
27| Dhima nyingine o h uwiano wa matumizi yasiyo ya riba na mapato ghafi %) 5% 63.00%| %) 2
b P Soe tumizi yasiyoya risa namapato ghaf 7 e o0 s j oo w02 e naze
29[JUMLA YA DHIMA 41,184 37,852 S - _ = Ak 16,446 12,061 14448 12,623
30 [MALI/(DHIFIA) HALTST(16 KUTOA 207 V684 5563
c FEDHA ZA WANARISA
1[Fitajiwa iss notpwa =783 o5 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO YA MWAKA 23
32 pivaye meal o o KINACHOISHIA 31 DISEMBA 2023
33| rapare vaiiyobariaw. 65| 805 Katika kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha
34| Faida (hasara) ya kipindi husika 1125, 950 o b o o : ;
Bl PR 29 =0 (Kiasi kwa shi p ulikua na katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha robo
36| Stahiki ya mwenye hisa chache o o . mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8).
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA %684 13,563 I Mopate I TengolaZada :w-w-eye ‘
aiwatisa slyobakizwa yadumis _|(uainisha) __loumia
38 [Dhima zisizo ananirt 3,760 5.847
39| Mikopo chechefu 2,510 2,079 [Mwaka wa sasa slinnns Gheo s Tarche
40| Tengo kwa ajiti ya mikopo checheru “as 758 Em [E [ )
l et > 5 JaMapato SIS Mr. Samwel A. Wado S. Wado 29th Januari 2024
[Mapato mengine yaliyojumuishwa 0] (Ofisa Mtendaji Mkuu)
o BAADHI VA VIASHIRIO VYA RALT VA KIFEDHA Fiamsta na vananisa 57
Uwiano wa fedha za wanahisa na jumia ya mali 26.39% 26.38% Gawioiiolipwa Mrs. Anitha J. Mnkeni A. Mnkeni 29th Januari 2024
Uwiana wa mikepe chechefu na jumia ya mikopo ghati 6.657%, s7onu| e T (MKkuu wa Idara ya Fedha)
Uwianc wa mikopo ghafi na jumia ya amana 92.99% 97,000 et
Uwiano wa mikopo halisi na jumia ya mali halisi 66.23%| 68.39% odayeKiahert
Uwiano wa mali zinazozalisha na jumla ya mali 81.73%| 82.65% Tengo la Ziadaya Jumla 0 o Mr. Emmanuel Kessy E.Kessy 28th Januarl 2024
Ongezeko la amana a.68% 0.09% Fengineyo EH EH (Mkuu wa Idara ya Ukaguzi )
Ongezekoa mali 8.62%) 224% LE] 2783 I 0] | El I
i g Usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba i taarifa hizi,na isha kuwa benki imelipa kiasi
UCB OFFERS THE FOLLOWING PRODUCTS: Suio e warezo wa el GLOLE0EE o084 7 ] X cha TZS 640,000/= tarehe 4 disemba 2023 kama adhabu inayotokana na noti chakavu ambazo ziliwekwa katika Benki Kuu
Savings Accounts o ya Tanzania Arusha kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa
Current Account Fapato mengineyayoumisina 0 I Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
" y Fiamsta na wananisa §
Elimu Juniour Account Fabacilkokatlka tengola mikopo checheru
Mavuno Savings Account Gavio iolipna Jina na Cheo Saini Tarehe
Uchumi Savings Account Ziada yajuu ya hisa 1. Mr. Wilson Ndesanjo W .Ndesanjo 29th Januari 2024
Fixed Deposit Accounts- (FDR) with attractive Rates - “‘S 3 « wa Bodi)
engo s Zagay duma = E
Forex Accounts Kodiya mwaka ulopita of of i
2Mr. M. Makyao M.Makyao 29th Januari 2024
Bureau De Change Fenginejo 0 0 (Mkurugenzi)
ATMs Services,all over the Country-Umoja Switch Salo ko wormweka V22022 10209] I on] w6 %

G Bank of iIndia (Tanzania) Litd.

‘Relations ﬁi}o Eeyond' Eanﬁing
Fully owned subsidiary of Bank of India (Public Sector Bank)
WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31DESEMBA 2023 TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31DESEMBA 2023 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31DESEMBA 2023
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
Robo Mwakaya Robo Mwaka Timbikizoa RoboFwaka ya | Fobo fiwaka i i
sasa opita Robo va Muaka| ROBO Y8 mWaKS iiyopita wasasa | Lingaisituaka
31-Dec-23 30-Sep-23 v Linganishi opita]
AL wasasa i s1bec-23 s0-s0p-25 31-Dec-23 St-Dec-22
1 Fedha Taslimu 1,555 1,859 n
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 10,784 10,830 31-Dec-23 31-Dec-22 31-Dec-23 2,342 669 4,008 1.747|
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 54,628 57,018 1 Mapato ya Riba 4,444 3,761 16,300 Marekebisho kwa Ajili ya: - - - -
4 salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 1,892 6.021 2 Gharamaza Riba 2,204 1547 8,001 ~Hasara Katika Mali 450 o5 2883 224
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa - - 3 Mapato Halisi ya Riba ( Tkutoa 2) 2,150 2,214 8,209 - Badiliko Halisi Katika Mikopo (7.057) (2.009)] (11.895) (28.687)
S [Miamala Bainaya Matawi - - 4 Madeni Viza Yaliyofutwa (426 m (2:26%) “Ravediino haisiKatho AT 202 1577 0265 asn
7 Bili Zilizoafikiwa - - 5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 200 633 2,099 - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfup Ziizoafikiwa 2407 (5.476) (o21) w100)
8  Dhima za Wateja Zilizokubalika . - - © Mapato Yasiyo ya Rib 636 405 1857 - Mabadiliko Halis Katika Dhima Nyingine 7 @) @) 652
9 Mikopo liiyotolewa kwa Benki Nyingine 8,771 8,924 6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 108 w 343 “Mabaliko Halis Katika Mali Nyingine 2 75) ©72) 1700)
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - 6.2 Ada na Kamisheni 627 364 131 “iod liyolipwa (@87) (3s) asan) (az5)
1 Mikopo Halisi lliyopo 100,835 102,981 3 Ganie ” . i . - Mengineyo bainisha) - - - -
12 Mali Nyingine 2,825 2,883 6.4 Mapato Mengine _ _ _ _ isi zil (4,454) (4,821)] 783, (20.804)
;i B N "
::3. :kwe“%a“ thH 1sa 7 Gharama Zisizo za Riba: 1668 1813 6,025 5766 Gawio Lililopokews
aunti za udhamini N y 7.1 Mishahara na Mafao 808 740 2,976 2,665 Ununuzi wa Mali za Kudumu (200) ®) () (@62)
15 _Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1,903 .062 ° .
7.2 Ada na Kamisheni - - - 257 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - - N N
16 JUMLA YAMALI 192,283 192,578 23 Gharama Nyingine 860 075 3,048 2,804 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - -
. o ormn 5 Faida f(Hiasara) ya Usndesha 2302 390 4008 V77 Bt Ktoganaatiaizo a Amana izl 0 - - - -
17 Amanaza Benki nyingine na Taasisi za Fedha 42,629 44,234 9 TengolaKodiyatapato %7 02 159 ot Hengineyo (bainisha)
18 Amana oo Wateja 105,758 Ton 176 10 Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 1,355 88 2,615 885 (209)| (®)| (215) (362)
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - - - - m:
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - ‘ e Uilpaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
_ _ 12 Jumlayy: ya mwaka 1,355 88 2,815 885 Paji ¥
20  Amana Maalumu 7 pmiaye o by e o Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Hrefu - - - -
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 133 15 'adiya Waajiriwa Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - - - -
22 Hundina Hawala za Kibenki Zilizotolewa 26 26 1 Mapato kwa Hisa 252 ® 122 “ Gawo Lillolipwa kuwa Fedha Taslimu E - - E
23 Limbiko Ia Kodi na Gharama Zitakazolipwa 3.453 3.104 15 Idadiya Matawi 2 2 2 2 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - - -
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na - B Mengineyo (bainisha)
Mteja BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI - - - -
25  Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - () Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mall 4.94% 0.87% 2.13% 1.02% v :::::m/ ‘Taslimu: (os62) sz ses (165
26  Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine - - (i) Wanahisa 13.47% 0.92% 6.68% 2.33% Fodha Taslimu § i )
Zitakazolipwa Baadae (i) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi S285% 38720 33.55% 40.06% Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo 28158 34,085 23,028 45004
27 Dhima Nyingine 1,275 1.370 5.01% o 9, 5.44% Mwaka
28  Madeni ~ ~ (iv) S.01% 571% 5.00% 5.44% Robo Mwaka 24,496 29,158 24,496 23,028
28 JUMLA YA DHIMA 51,274 152,925
30 41,008 39,6535
MALI/(DHIMA) HALIS| (16 kutoa 29) TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31DESEMBA 2023 BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 DESEMBA 2023
c _FEDHA ZA WANAHISA e oo — e D Katika kuandaa taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 21,500 21,500 Henaineyo ;
shdnd sumia zilizokaguliwa za mwaka uliopita.
32 Akibaya Mtaji 2,815 2,786 wakisa  Juayabe Vlyobskizwa  Kisheria  Zadaya  (Sainisha) g P!
35 Mapato Yaliyobakizwa 14,080 14,108 Jinana Cheo Saini Tarehe
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 2,815 1.260 Robo mwaka ya sasa 2023 .
35 Akaunti Nyingine za Mtaji St 1a mucanza wa robo maka 0110.2023 1500 - w3se 277 o - sosss Mr. Antaryami Sarangi
36 Stahikiya Wenyehisa Chache [t ool ooy o v et - - - - - Mkurugenzi Mkuu 29.01.2024
37 _JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 41,009 39,6563 owio warpue - - o . B B ] :L MahadFmLi Karwani 29012024
38 Dhima Zisizo Dhahiri 23,441 25,260 ) 9 uu wa Fedha
39 Mikopo Chechefu 6,585 7,870 = - - - = - ] Mr. Allen Richard
40 Tengo kwa Ajiliya Mikopo Checheru 10 el B r———— - — - - - oo | Mkaguzi Mkuu wa Ndani 29012024
ali Nyingine Chechefu - -
Fobo Mwaka liyopita 2023 Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahini wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini
D BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA . . . . aiio la mwanzo wa robo mwaka 01.07.2025 21500 - 18199 1420 B B soms| taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 21.55% 20.59% [Faida / (Hasara) Hallsi Baada ya Kodi ya Mapato S - s34 - o - 634 matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halis.
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo 5.95% 7.56% ngine yaliyojumuishwa N R N - N ]
Ghafi e na wanaien , - E : , : ] Jina Tarehe
Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 75.65% 70.17% | |oawoiotpwa = - - = -
Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumia ya Mali 57.12% 53.47% | |zassyerinena - R ) . - _
Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 90.57% 88.32% | [l ey : . : E : B 1. Mr. Suitbert Kageuka - Mkurugenzi 20012024
Ongezeko la Amana S138% 1.07% | |Mendneye : : : : : :
Ongezeko la Mali “0.15% 1.08% | [Saotamwisho wa robe mwaka S0 07075 e00 - e 27 5 - D 2.Dr. Paul Kato - Mkurugenzi 29.01.2024
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Jamii ni muhimu kushirikiana
kudhibiti mmomonyoko maadili

KATIKA maadhimisho ya Wiki wa Sheria maeneo mbalimbali nchini,
kumeibuka suala la watu kutoelewa elimu ya sheria na kutambua
haki yao pale linapojitokeza suala linalohitaji msaada wa kisheria.

Pia kuna matukio yanayoendelea kufanyika, lakini kwa kuwa jamii
haielewi nini cha kufanya, matukio hayo yanaendelea kufanyika na
kusababisha madhara kwa wale wanaotendewa.

Kuna suala ambalo kwa sasa limekuwa tishio kubwa hasa kwa wa-
nafunzi wavulana linalojitokeza katika shule mbalimbali la watoto
kuingiliana kinyume na maumbile.

Shule hizo zinajulikana na kutajwa kuwa vinara katika vitendo
hivyo, lakini kinachoshangaza vinaachwa vikiendelea bila juhudi za
kuvikomesha kutotiliwa umuhimu.

Suala hilo huja kuibuka kama kiongozi ataitembelea shule hiyo na
ndipo wazazi hutoa malalamiko baada ya kugundua watoto wao wak-
iwa wanaharibika.

Vitendo hivi vya mmomonyoko wa maadili vinaonekana kushamiri
hasa katika shule kuanzia za msingi hadi sekondari.

Vinafanyika huko kwa sababu watoto ni rahisi kurubuniwa na kuin-
gia kwenye mtego huo na matokeo yake taifa baadaye kuwa na watu
wasiofaa.

Viongozi wa dini mbalimbali wamekuwa wakikemea vitendo hivi
vya mmomonyoko wa maadili kwa sababu sio vya kumpendeza Mun-
gu.

Hata kwenye maandiko matakatifu vinakatazwa kwa kuwa vinasa-
babisha laana na kukuta taifa likiangamia.

Umuhimu wa kushirikiana kudhibiti vitendo hivi ni mkubwa kwa
kuwa bila umoja, nguvu ya kudhibiti itakuwa ndogo na vitaendelea
kufanyika.

Inasikitisha kupata taarifa ya shule ya msingi kutajwa kushamiri kwa
vitendo vya wanafunzi kuingiliana kinyume na maumbile.

Hii tabia mtu anaweza kujiuliza mzizi wake umetokea wapi mpaka
kuwa kinara na je, walimu wanatambua kuwapo kwa suala hilo na
hatua gani zinachukuliwa?

Vilevile kwa wazazi na walezi wa watoto hao, je, wana muda wa
kuongea na watoto wao kujua maendeleo ya watoto wao na changa-
moto wanazopitia wanapokuwa shuleni na hata wanaporudi nyum-
bani kwenye njia wanazopita.

Ndio maana suala hilo linahitaji ushirikiano wa hali ya juu kutoka
kwa wazazi na walimu pamoja na serikali ili kulidhibiti na kuliepu-
sha taifa katika janga la kuwa na watu wasiokuwa na manufaa katika
uzalishaji.

Nchi yoyote ili iendelee ni lazima iwe na nguvukazi ya watu, kama
kizazi cha sasa kitaharibiwa nguvukazi itatoka wapi? Watu watashind-
wa kuzaana na matokeo yake nguvukazi ya kuleta maendeleo ya nchi
itapotea.

Suala hili linahusu watu wote kila wanapoona vitendo hivyo viki-
fanyika kuchukua hatua mara moja ili kudhibiti.

Imeelezwa kuwa kuna ambao tayari wameshakamatwa kwa kuhusi-
ka na vitendo hivyo na wengine kesi zao ziko mahakamani, ni vyema
pia wananchi wakatoa ushirikiano kwa kutoa ushahidi mahakamani
ili sheria iweze kuchukua mkondo wake.

Mara nyingi linapojitokeza suala la watu kujitokeza kutoa ushiriki-
ano mahakamani huwa tatizo, hawajitokezi na matokeo yake usha-
hidi kukosekana na aliyefanya kosa hilo kuachiwa huru na kuendelea
kulifanya zaidi mitaani kwa kuharibu watoto kimwili na kisaikolojia.

Umuhimu wa watu kutambua kuwa jambo fulani ni kosa ni kitu cha
msingi kwa kuwa hiyo ndio njia ya kuwawezesha kutoa taarifa kila
wanapobaini tatizo.

Wiki hii ya sheria itumike vyema kutoa elimu kwa jamii kutambua
haki zao za msingi za kuripoti taarifa za vitendo vibaya.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Mwandi-
shi Wetu

ﬁ B Muungwana Lazima Nilonge

Jikite upande wa
faida za mitandao

KILA uchao mitandao ya ki-
jamii imekuwa ikipigiwa kele-
le kuhusika na udhalilishaji
watoto na wanawake kwa
kuchapisha taarifa na picha
zinazowachafua.

Mitandao ya kijamii ambayo
ni huduma au njia nyepesi
na bora kimawasiliano kupi-
tia simu, kompyuta na vifaa
vingine vya Kkielektroniki ina
manufaa mengi na ni ufunguo
wa kuelimishana na kuhabar-
ishana.

Hata hivyo imekuwa ikitu-
mika ndivyo sivyo kwa kusam-
baza uzushi, taarifa mbaya na
potofu kwa lengo la kuchafua-
na na kuumizana.

Pamoja na kutumika ku-
unganisha watu kwa nia
ya kuhabarishana mambo
yanayoendelea duniani,
ikiwamo siasa, michezo, bi-
ashara, uchumi na sanaa pia
imekuwa ikilalamikiwa kwa
kusambaza picha za utupu,
matendo machafu, ukatili na
hata mauaji.

Kuna mengi yanayodhalili-
sha wanawake na watoto iwe
ndani au nje ya nchi.

Twende mbele, turudi ny-
uma, hayo mambo kabla ya
kuanzishwa kwa mitandao
hiyo kama yalikuwapo yaliku-
wa ni nadra sana.

Mfano wapo waliopiga pi-
cha na kuzisambaza kwa
kuzibandika kwenye nguzo za
umeme, barabarani na hata
kuziweka kwenye baadhi ya
magazeti au machapisho ya
udaku.

Ni  kiasi kidogo kiliibua
malalamiko, tena yalikuwa
hayasikiki wala kuwapo kwa
vitendo hivyo, hiyo inatokana

na kukosekana  teknolojia
ya TEHAMA ambayo ndiyo
baba lao =zama hizi za
utandawazi.

Zama hizo kama ni kuchafua-
na kulikuwa kwa njia ya ku-
viziwa kupigwa picha kwa
lengo fulani na kuzidurufu
kisha kusambaza katika mae-
neo yaliyokusudiwa kufikisha
ujumbe dhidi ya mhusika
aliyechafuliwa, ikiwamo kwe-
nye baadhi ya machapisho,
sehemu anakoishi, ofisini na
ambako anafanyia shughuli za
kutafuta kipato.

Kwa wakati huo, ilikuwa njia
rahisi kudhibiti vitendo hivyo
kwa mfano kama kwenye
machapisho, mtu aliyelengwa
katika tukio hilo, aliweza ku-
fungua kesi ya kukashifiwa
mahakamani na kudai fidia.

Hatua hiyo, kwa namna moja
au nyingine, ilisaidia kuogofya
watu wanaojihusisha na vi-
tendo hivyo na huenda ikawa
sababu ya kufanyika kwa nam-
na nyingine kwa kusambaza
picha tu mitaani.

Lakini tangu kuanza kutumi-
ka kwa mitandao hiyo, kume-
kuwapo kwa malalamiko ya
watu  kuchafuliwa  kupitia
mitandao hiyo.

Katika siku za hivi karibuni
kila kukicha kumekuwa na
taarifa zikiwanukuu viongozi
wa serikali, siasa na wa dini
wakikemea vitendo hivyo vya
udhalilishaji hasa vikiwalenga
wanawake na watoto.

Malalamiko hayo yanatokana
na mitandao ya kijamii kutu-
mika kutengeneza katika uku-
rasa kwa njia ya maelezo na
picha kuhusu makundi hayo
kuhusiana na mambo yasiyo-

faa kwa lengo la kuichafua.

Baadhi ya mitandao ya ki-
jamii maarufu Facebook, In-
stagram na Twitter zama
hizi ikiitwa X lengo la kuan-
zishwa kwake ilikuwa ni ku-
saidia kuongeza kasi ya ma-
wasiliano duniani.

Nayo matumizi ya simu za
mkononi yamekuwa na kasi
ya aina yake katika kupeana
ujumbe kupitia mitandao hiyo
na kusambaziana picha mbal-
imbali, zikiwamo zisizofaa
baadhi zikiwa ni za wanawake
na watoto kudhalilishwa.

Naamini matukio hayo ya-
nayochangiwa na watumiaji
wenyewe wa mitandao hiyo.
Mathalani, mtu anaposti picha
yake, mkewe na hata mtoto
tangu

akiwa mdogo na kuweka
‘coment’ zake akisifia bila
kuangalia maudhui ya picha
kama mavazi na mwonekano.

Wengine wametupia pi-
cha hizo kwenye ‘status’ na
zinapoanza kusambaa zinak-
wenda kwa maudhuhi tofauti.

Hivyo jamii inapaswa kue-
limishwa madhara ya kutupia
picha kwenye mitandao kwani
kutasaidia kuacha kukuru-
puka kwa kuiga tamaduni za
kigeni.

Jamii inatakiwa kuelimishwa
kutumia mitandao hiyo hasa
simu janja kwa lengo la ku-
fanikisha masuala ya elimu,
biashara, matangazo mbalim-
bali, siasa, ajira, afya, matibabu
na utawala.

Mitandao hiyo imekuwa
ikilalalamikiwa  kupunguza
ufanisi kazi ofisini kutokana
na kupoteza muda mwingi ‘ku-
chati’.
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TAARIFA YA FEDHA YA BENKI ILIYOCHAPISHWA 31/12/ 2023

Kwa mujibu wa kifungu na 32(3) cha sheria ya benki na taasisi za fedha ya mwaka 2006

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI
KWA ROBO/MWAKA INAYOISHIA TAREHE 31.12.2023

WARAKA WA MIZANIA
KWA TAREHE 31.12.2023

Robo Mwaka sasa Robo Mwaka Robo ya Mwaka Rub? e ".m‘.'ka Limbikizo la
Lingonahi Tarshe T
31.12.2023 30.09.2023 31.12.2022 31.12.2022
A MALI
1 | Fedha Taslimu 18,679 19,812 1 Mapato ya Riba 17,764 15,876 68,473 57,758
2 | Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 48,838 56,480 2 | GharamazaRiba (7,960) (6,627) (28,567) (22,684)
3 | Uwekezaji Katika Amana za Serikali 123,731 139,121 3 pato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 9,804 9,249 39,906 35,074
4 | Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 26,256 3,418
5 | Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 15,053 17,300 4 MadeniViza Yaliyofutwa - - - -
6 | Miamala Baina ya Matawi - - 5 | Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (1,404) (617) (847) (3,543)
7 | Bili Zilizoafikiwa - -
8 | Dhima za Wateja Zilizokubalika - - 6 pato Yasiyo ya Riba: 5,968 5,027 23,629 20,213
9 | Mikopo Iliyotolewa kwa Benki Nyingine 55,924 40,020 61 | Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 2,827 1,898 7,004 4,827
10 | Uwekezaji Katika Amana Nyingine = S 62 | AdanaKamisheni 3,069 2,764 13,043 11,681
11 | Mikopo Halisi lliyopo 424,701 411,996 6.3 | Gawio = = 5 28
12 | Mali Nyingine 18,327 18,444 6.4 | Mapato Mengine 72 365 3,549 3,677
13 | Uwekezaji wa Hisa 1,839 1,894
14 | Akaunti za udhamini - - 7 | Gharama Zisizo za Riba: (11,331) (1,282) (46,549) (43,801)
15 | Haki ya matumizi ya mali 6,767 7,186 71 | Mishahara na Mafao (4,768) (5,385) (19,835) (17,728)
16 | Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 9,620 9,181 72 | AdanaKamisheni (811) (541) (4,564) (3,690)
17 | JUMLA YA MALI 749,735 724,852 73 | Gharama Nyingine (5,752) (5,356) (22,150) (22,383)
B | DHIMA 8 | Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 3,037 2,377 16,139 7,943
18 | Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 30,199 10,732 9 | Tengo laKodiyaMapato (783) (808) (5,1006) (2,640)
19 | Amana za Wateja 504,11 495,211
20 | bhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - 10 | Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Map 2,254 1,569 11,033 5,303
21 | Amana Maalumu 77,451 81,066
22 | Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - 13 | Idadi yaWadgjiriwa 287 288 287 288
23 | Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 37 37 14 | Mapato kwa Hisa 178,564 31,069 218,468 105,010
24 | Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 1,431 1,170 15 | Idadiya Matawi 19 19 19 19
25 | Madeni ya kukodisha 7,279 7,909
26 | Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
27 | Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi naWastani wa Mali 1.2% 0.9% 1.5% 1.0%
28 | Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa 4,298 3,620 Uwiano wa Faida baada ya Kodi naWastani wa Fedha za
Baadae Wanahisa 9.4% 7.0% 11.3% 5.9%
29 | Dhima Nyingine 16,805 19,289 Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 70.3% 79.0% 71.2% 78.4%
30 | Madeni 10,868 10,868 Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba naWastani wa Mali
31 | JUMLA YA DHIMA 652,479 629,902 Zinazozalisha 6.4% 6.3% 6.3% 5.8%
32 | MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 97,256 94,950
< FEDHA ZA WANAHISA
33 | Mtaii wa Hisa Uliolipwa 50,500 50,500 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
| e 2,202 2,202 KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31.12.2023
35 | Mapato Yaliyobakizwa 1,796 1,796
36 | Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 11,033 8,778
37 | Akaunti Nyingine zo Mtaii - - el TN
38 | Tengo la ongezeko la thamani 1,685 1,634 3112.2023 30.09.2023 31.12.2023 (Mwaka Uliopita)
39 | Stahiki ya Wenyehisa Chache - -
40| JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 97,256 94,950 I: | Mtiririko wa Fedha Kutokana na i za Uendesh
Mapatoy/(Hasara) Halisi 3,037 4,166 16,139 7,943
41 | Dhima Zisizo Dhahiri 126,063 108,124 Marekebisho kwa Ajili ya:
42 | Mikopo Chechefu 6,170 6,882 - Hasara Katika Mali 3,710 1,760 9,337 12,554
43 | Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 12,651 10,721 - Badiliko Halisi Katika Mikopo (60) - (60) 318
44 | Mali Nyingine Chechefu > o - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali (14'941) 40,219 (5,168) (114,01 5)
- Mabadiliko Halisi Katika Amana 24,752 (30,187) (31,400) 139,109
D | BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa = = = =
| Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 13.0% 13.1% - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (2,144) 2,100 (661) 6,264
i | Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 1.41% 1.6% - Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 591 (5,443) (4,592) (1,062)
i | Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 71.5% 72.0% - Kodilliyolipwa (2,200) (348) (3,243) (1,150)
iv_| Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 56.6% 56.8% -Kiwango cha chini cha tengo la ziada (264) 479 (9,657) (3,708)
V| Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 86.1% 84.4% Fedha Halisi zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaiji 12,481 12,752 (29,305) 46,253
Vi | Ongezeko la Amana 0.9% 4.9%
vii_| Ongezeko la Mali 3.4% -3.4% Il: | Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:

Gawio Lililopokewa - 33 33 28

Ununuzi wa Mali za Kudumu (1,831) (1,729) (6,248) 407
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI ViptoKCiepora oo Yoo KI5 : . -
nunuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - , -23,
KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 '12‘2023 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala 16,806 8,156 26,828 16,890
Mengineyo (bainisha) = = = -
Mtaji wa Hisa o (gD GrgETe A Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji 14,975 6,460 7,756 (6,605)
bei ya hisa Yaliyobakizwa la thamani
Ill: | Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
o Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu o 0.00 = -
I: |Mwaka wa sasa 2023 — -
Sl D e el 50,500 22242 11,796 6,425 | 90,963 Mgpatlkiitokaanl ool e Viodeniya Mda ety - - - -
5 = 5 Mapato Kutokana na Utogji wa Mtaji wa Hisa - = = o
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi - - 11,033 - 11,033 - - -
ya Mapato Gawio |T.I|I|O‘\DW‘C1‘kWCI‘FedhCITCIS!ImU i - = > -
Faida / (Hasara) ya mabadiliko ya thamani - - - (4,740) (4,740) m::;;jr:lell;g (};g::;;z;\ko Madeni Mengine - - = 107
Salio la mpaka Disemba 2023 50,500 22,242 221525 1,685 925256 Fedha Hadlisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha - (o) = 107
Il: [Mwaka Uliopita 2022 liEzdRaiTash Mali Zinazof Eedhorlasiimu
Salio la mwanzo wa mwaka 2022 50,500 22,242 6,493 2,671 81,906 v: ‘edha Taslimu na av|‘ |m.t|z ‘anana r!u edha ‘as imu:
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali
ya Mapato _ N 5303 . 5303 Zinazofanana na Fedha Taslimu 27,455 19,212 (21,549) 39,755
Faida / (Hasara) ya mabadiliko ya thamani _ _ S 3754 3’ 754 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa
Salio la mwisho wa mwaka 2022 50,500 22242 11,796 6425 90963 Robo Mwaka/Mwaka ] - 104,257 85,045 153,261 13,277
edha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa
. - . - L Fedh Mali Zi f Fedha Taslimu Mwish
Robo Mwaka/Mwaka 131,712 104,257 131,712 153,032
Name and Title Signature Date

Unahitaji kutoa au
kuweka pesa?

Tembelea wakala wetu walio
karibu yako upate huduma
zetu kwa haraka.

~T BANK OF AFRICA

BMCE GROUP

WAKALA

(V] Benk ribu Yako

Wasia Mushi (Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu)

30 Januari 2024

Samir Yassine (Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu)

30 Januari 2024

Derick Lugemala (Mkuu wa Fedha)

30 Januari 2024

Alex Kibiki (Mkaguzi Mkuu wa Ndani)

30 Januari 2024

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka
kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa
vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha

hali halisi.
Name and Title Signature

Nehemia Mchechu ( Mwenyekiti )

Date

30 Januari 2024

30 Januari 2024

Moremi Marwa ( Mkurugenzi )
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TANGAZO/HABARI

BMcE GROUP (@) ’ ZA HUDUMA ZETU.
CHARGES
A PRODUCT
CHARGE FCy
Corporate Current Account 250,000 500
Openin SME Current Account 100,000 100
B: lan ceg Personal Current Account 100,000 50
Faidika Savings Account 15,000 15
Smart Junior Investor Account 50,000 USD 50/ GBP 20/ EUR 15
Corporate Current Account 100,000 250
SME Current Account 50,000 50
ini Personal Current Account 5,000 5
Operating Faidika Savings Account 10,000 10
Balance Smart Junior Investor Account 25,000 Equivalent to TZS
Penalty Below Minimum balance 12,000 Equivalent to TZS
IMitnimutm | Faidika Savings Account 1,200,000 1,200
EnurE,:iensg Balance | Smart Junior Investor Account 1,200,000 1,200
Corporate Current Account 30,000 Equivalent to TZS
SME Current Account 15,300 15
Ledger Fee Personal Current Account 10,300 10
Faidika Savings Account 1,800 Equivalent to TZS
Smart Junior Investor Account nil nil
For Corporate 6 SME
Withdrawal <15 Million 2,500 1.2% of the amount min 5
Charges >15 Million 1% of the amount max 50,000
Over the For Individuals
Counter <70 Million 8000 1% of the amount min 5
>10 Million 012% of the amount max 50,000
For Corporate &§ SME
<15 Million 2,500 1.2% of the amount min 5
Cheques >15 Million 1% of the amount max 50,000
For Individuals
<3 Million 8,000 1% of the amount min 5
>3 Million 012% of the amount max 50,000
| Account Statements on Banking Hall per month 2,000 per page max 100,000 Equivalent to TZS
| E-Statements (Daily, weekly, Monthly, Quarterly) Free Free
ord [ To other Banks 5,000+ TISS Charges total 15,000 1)
"e€r | Within the Bank 5000 5
TISS (Incoming transfers) Free Free
Telegraphic TISS (Outgoing transfers) 10,000 Equivalent to TZS
Transfers Outward TT- Customer Equivalent to FCY $ 54 via Internet Banking,
$ 60 without Internet Banking
Other Account Closure 50,000 50
Charges | Dormant Account Activation Free Free

TRADE SOLUTIONS

ImportLC:
Letters OpeningL/C Equivalent to FCY' 1% pq min 250
of Credit Swift Charges Equivalent to FCY 60
L/C acceptance Equivalent to FCY 010%
ExportLC:
Confirmation charge - unsecured Equivalent to FCY 1.2% min 300 per gtr
Document verification Equivalent to FCY 150
Amendments Equivalent to FCY 120 flat fee
Bonds and Bid Bond Unsecured 3.6%; Secured 3%; Cash Equivalent to TZS
Guarantees cover 0.6% per qtr
Performance bonds Secured 3%; Full cash cover 0.6% Equivalent to TZS
perqtr
Advance payment Secured 3%; Full cash cover 0.6% Equivalent to TZS
perqtr
Other guarantees Secured 3%; Full cash cover 0.6% Equivalent toTZS
per gtr

DIGITAL BANKING

Subscription Free Free
Internet - 3 F
Banking Maintanance Fee Tee ree
E-Statements Free Free
Outward TT Equivalent to FCY $54
Mobile Subscription Free n/a
Banking Maintanance Fee Free n/a
Balance Enquiry 200 n/a
Mini-Statement 300 n/a
Full- Statement 500 n/a
Fund transfer to other Banks 10,000 n/a
Fund transfer to other accounts within BOA 450 n/a

1,000 - 49999 = 2,500
50,000 - 99999 = 3,000

Bank to wallet 100,000 - 199999 = 3,500 n/a
200,000 - 499999 = 5,500
500,000 - 1,000,000 =7,500
Above 1,000,000 = 8,500
Wallet to Bank nil n/a
Forex Rate request 300 n/a
Utility Bills Payment Free n/a
Airtime Purchase Free n/a
SMS Alert 2500 per Month n/a
sesAMEMAUVE(PURPLE) | sesamemauve(puree) | visaeLme | visaGreen
Cards Joining Fees o o} o 6000
Card Replacement 24000 24000 25000 6000
PIN Re-issue 7500 7500 7500 6000
Block card by Bank 2500 2500 2000 2000
ATM Cash withdrawal us-on-us 1300 1300 1500 1500
ATM Cash withdrawal Domestic us-on-them 1000-99999=1500 1000-99999=1500 3000 3000
100000-400000=1700  100000-400000=1700
ATM Balance enquiry us-on-us 400 400 300 300
ATM Balance enquiry Domestic us-on-them 400 400 600 600
Cash advance us-on-us 300 300 300 300
Cash advance Domestic us-on-them 1500 1500 1500 1500
Mini statement us-on-us 400 400 600 600
Mini statement BOA network 400 400 1800 1800
Failed transactions (Insufficient funds) 900 900 = =
Loans Loan Application Fee 012% of the principal amount Equivalent to TZS
minimum TZS 150,000
Base/Prime Lending rate 17% 8%

DC aonya ulanguzi

biashara

Na Stevie chindiye,
TUNDURU

MKUU wa Wilaya ya Tunduru, mkoa-
ni Ruvuma, Julius Mtatiro, amewataka
wafanyabiashara kuuza sukari kwa bei
elekezi iliyotolewa na serikali na kuten-

da haki kwa wananchi.

Alitoa maagizo hayo wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari, ak-
ibainisha kuwapo wafanyabiashara wa-
naouza bidhaa hiyo kwa bei kubwa kwa
walaji na kukiuka maelekezo ya serikali

kwa nia ya kujinufaisha.

Mtatiro alisema kuwa kuanzia sasa
wafanyabiashara wa sukari wanaouza
bidhaa hiyo kwa bei ya jumla na rejare-

ja, wanapaswa kuacha mara moja kuuza
bidhaa hiyo kwa bei isiyo elekezi.
Alisema kuwa kwa mujibu wa maele-
kezo ya serikali iliyotolewa kupitia
tangazo la serikali ya Januari 23, mwaka
huu, bei ya sukari katika maduka ya re-
jareja mkoani Ruvuma ni Sh. 2,900 hadi

3,200 kwa kilo moja.

Alisema kuwa kwa mujibu wa tamko
hilo la serikali, bei ya jumla kwa sukari
iliyoko kwenye mfuko wa kilo 20 ni
Sh. 53,000 hadi 58,000 kwa mfuko wa

ya sukari

ujazo wa kilo 25, serikali imeelekeza uu-
zwe kwa Sh. 66,250 hadi 72,500.

Aliwataka wananchi ambao watauziwa
bidhaa hiyo kwa bei tofauti na bei elekezi,
kutoataarifaofisinikwakeauofisiyaserika-
li ya kijiji ili hatua za kisheria zichukukiwe
dhidi ya mfanyabiashara husika.

Hata hivyo, mwandishi wa habari hizi

amebaini bidhaa hiyo kwa sasa inauzwa
kati ya Sh. 4,000 kwa kilo maeneo ya
mjini Tunduru na Sh. 5,000 kwa kila kilo

Taasisi yakabidhi matangi
va maji kwa ajili ya shule

Na Julieth MKireri,
CHALINZE

TAASISI ya Lions Club
inayojishughulisha na
masuala ya kijamii, im-
ekabidhi matangi ya
kuhifadhi maji katika
shule zilizoko Kata ya
Vigwaza, Halmashauri ya
Chalinze.

Matangi hayo yatasaidia
kutunza maji safi na sala-
ma kwa gjili ya wanafunzi
na kuondokana na adha
ya watoto kubeba maji
pindi yanapokatika.

Akisoma taarifa ya mak-
abidhiano ya matangi na
vyakula kwa ajili ya wa-
toto yatima na wanaoishi
katika mazingira magu-
mu, Muntazir Bharwani
alisema wametoa msaada
huo baada ya kupokea
maombi  kutoka kwa
Diwani wa Vigwaza, Mus-
sa Gama.

Bharwani ambaye ali-
soma taarifa hiyo kwa
niaba ya Mwenyekiti wa
Lions Host Kaniz Naghavi,
alisema hafla hiyo ya mak-
abidhiano iliambatana na
kumkaribisha Gavana wa
Tanzania District 411C,
Happiness Nkya katika
shughuli ya chama.

Aliomba wakazi wa
Vigwaza kuhifadhi na
kutumia vizuri matangi

hayo ili yasaidie wanafun-
zi na kuwaondoa katika
tatizo la kukosa maji waki-
wa shuleni.

“Lions Clubs imepata
ufadhili huu kutoka kwe-
nye Kampuni ya Refuelling
Solutions (T) Limited na
wadau wengine na wana-
chama wa taasisi hii wa-
mechangia kuleta vyakula
kwa watoto yatima Vigwa-
za,” alisema.

Taasisi hiyo imetoa ha-
masa kwa taasisi zingine
kutoa huduma na misaada
kwa wanafunzi nchini ku-
tokana na uhitaji wa vitu
vingi, utaratibu ambao
utasaidia kuboresha masu-
ala ya elimu, afya na mich-
€ezo.

Gavana wa taasisi hiyo,
Hapiness Nkya alisema
kwa sasa wanao wana-
chama 620 na club 23
huku 14 zikiwa Dar es Sa-
laam. Wamekuwa wanatoa
misaada kwenye maeneo
mbalimbali ambayo wana-
shiriki moja kwa moja na
mingine kuomba kwenye
kampuni.

Diwani wa Vigwaza, Mus-
sa Gama alishukuru taasisi
hiyo, akieleza kwamba im-
ekuwa inasaidia mambo
mbalimbali ya maendeleo
katika kata hiyo kwa kutoa
vifaa kwenye zahanati,
madaftari kwa wanafunzi

na sasa matangi na vyakula
kwa watoto yatima.

“Hawa Lions wamekuwa
watu wa karibu wanaosa-
idia kutafuta matatizo kwe-
nye kata yetu. Ninaomba
wadau wengine wajitokeze
kutupatia misaada ya fed-
ha na vitu kwenye sekta
za afya na elimu,” alisema
Gama.

Akizungumza kwa
niaba ya Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Chalinze,
Ramadhani Poss, Ofisa
Elimu Awali na Msingi
wa Halmashauri hiyo, ali-
ishukuru taasisi hiyo kwa
misaada ambayo inaitoa
kupunguza vikwazo kwa
wakazi wa Vigwaza.

Mwalimu Mkuu wa Shule
ya Msingi Ruvu Darajani,
Samwel Mjema, alisema
matangi hayo yanakwenda
kuwasaidia kutunza maji
pindi yanapokatika huku
akiahidi kuyatunza ili ya-
dumu kwa muda mrefu
na kuwa msaada kwa wa-
nafunzi.

Shule nane zilizonufaika
na matangi hayo ni Msilale,
Chamakweza, Sekibwa,
Ruvu, Kitonga na Kwazoka,
Zote za msingi na za se-
kondari ni Mnindi na Ruvu
na hivi karibuni matangi
mengine mawili yatapele-
kwa na kukabidhiwa kwa
shule husika.
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IKC/33|_ KILIMANJARO CO-OPERATIVE BANK LIMITED (KCBL)

Together, Transforming Lives

UONYESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31/12/2023 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31/12/2023
(Kiasi kwa shilingi Maelfu) (Kiasi kwa shilingi Maelfu)

Robo mwaka kwa
sasa R°b°;‘)woz";o';'§°l°"3 Robo mwaka Robo mwaka
A. [mAaL1 31.12.2023 -09.- kwa sasa iliyopita
1_|Fedha Taslimu 153,897 139,517 Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaj 31.12.2023 30.08.2023
2 |Salio katika benki kuu ya Tanzania 593,292 404,320 Mapato/(Hasara) Halisi 281,492 85,989
3 |Uwekezaiji katika amana za serikali 4,800,000 2,200,000 Marekebisho Kwa A| a: - -
4 |Salio katika benki nyingine na Taasisi za fedha 8,509,178 4,844,192 - Badiliko katika mali isiyoshikika - -
5 |Hundi na miamala ya kushughulikiwa - - - Hasara Katika Mali (503,442) (15,084)
6 |Miamala baina ya matawl N N - Badiliko halisi katika Mikopo (1,212,093) (407,843)
P . - Faida/Hasara kwenye mauzo ya mali - -
7_|Bili zilizofikiwa - - = e
" P " - _Mabadiliko halisi katika amana 171,522 2,499,944
8 |Dhima za wateja zilizokubalilka - - - — — —
ik iy otol K benk - Mabadiliko halisi katika amana za muda mfupi zilizo afikiwa - -
9 _|Mikopo fivotolowa kwa benkl nyingine - - ~ Mabadiliko halisi katika dhima nyingine 52,905 (22,986)
10 [Uwekezaiji katika amana nyingine - - - _Mabadiliko halisi katika mali nyingine 442,421 (285,541)
11 |Mikopo halisi iliyopo 8,699,111 7.487,018 ~ Kodi iliyolipwa 22,113 253
12 |Mali nyingine 705,631 966,055 - Mengineyo(bainisha) (10,066) 24,954
13 |Uwekezaji wa hisa - - - Maslahi ya wachache 44,862 )
14 | Akaunti za udhamini - - - Madeni na benki nyingine
15 [|Mali zisizohamishika,mitambo na vifaa 2,426,274 1,934,978 Fedha halisi zilizotolewa(zilizotumika)kwa shughuli za uendeshaji (690,286) 1,879,685
16 [JUMLA YA MALI 25,887,383 17,976,080
II: |Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za uwekezaj
B. DHIMA o
gawio lillopokelewa - -
17 | Amana za benki nyingine na Taasisi za fedha - - Ununuzi wa mali za kudumu n n
18 [Amana za wateja 9,258,970 8,905,451 Mapato kutokana na mauzo ya mali za kudumu B B
19 |Dhamana ya malipo kwa fedha taslimu - - Ununuzi wa amana zisizoshughulikiwa na mawakala - -
20 | Amana Maalum - -
21 |Maagizo ya malipo /Fedha kuhamisha 14,888 24,954 Mapato kutokana na mauzo ya amana zisizoshughulikiwa na mawakala - -
22 |Hundi na Hawala za kibenki zilizotolewa - - Mengineyo (Bainisha) - -
23 |limbiko la kodi na ghalama zitakazolipwa 83,297 41,184 Fedha halisi zilizotolewa(zilizotumika) kwa iza ji - -
24 |Dhima la tozo kwaaijili ya usuluhishi baina ya benki na mteja - - — _ _
25 | Fodha za washirika(MIVARF Grant) N _ Mt.lrnjkc wa fedha kutokana na shughuli za kifedha
26 |m . v oingi ipindi Kiaoh . " | baad Ulipaji wa madeni ya muda mrefu - =
apato yaliyoingia ya kipindi kijacho na tozo nyingine zitakazo lipwa baadaye - - — -
D yr yr gla v L } ving L . Mapato kutokana na utoaji wa madeni ya muda mrefu - -
27 |Dhima nyingine 146,410 93,505 Mapato kutokana na utoaji wa mtaji wa hisa 8,158,624 282,959
28 |Madeni - 1,000,000 Gawio lilololipwa kwa fedha taslilmu - -
29 |JUMLA YA DHIMA 9,503,565 10,065,094 Mabadiliko halisi katika madeni mengine (1,000,000) -
30 |MALMI ADHIMA) HALISI(16 kutoa 29) 16,383,818 7.910,986 Mengnineyo - -
Fedha halisi zilizotolewa(Zilizotumika) kwa shughuli za kifedha 7,158,624 282,959
(C: FEDHA ZA WANAHISA IV: |Fedha taslimu na mali zinazo fanana na fedha taslimu:
31 |Mtaji wa hisa uliolipwa 24,987.034 16,828,410 Ongezeko/Punguzo halisi kaitka fedha taslimu na ma 6,468,338 2,162,644
32 | Akiba ya mtaiji 90,036 24,846 pa— " "
33 | Mapato yalyobakizwa (10,973.947) (10,915.657) Fedha na mali 1ana na fedha 1 mwanzoni mwa robo
= 3 > > S > ya mwaka. 7,588,029 5,425,385
34 |Faida(hasara)ya kipindi husika 545,903 238,596 Fodh, 2 . Todh. ishoni o
35 | Akaunti nyingine za miaji 1,734,792 1.734.792 edha n: mali zinazofanana na fedha taslimu mwishoni mwa robo
36 | Stahiki za wenye hisa chache - - ya mwaka. 14,056,367 7,588,029
37 [JUIMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 16,383,818 7,910,986
38 |Dhima zisizo dhahiri 1,416,964 2,035,591 JINA NA CHEO saut TAREHE
39 |Mikopo chechefu 301,674 238,174
40 |Tengo kwa aijili ya mikopo chechefu 82,639 73,402 CPA. KINYAKI O. KINYAKI . T == 26th January 2024
41 |Jumla ya mikopo ghafi na amana 8.818.728 7.615,919 MIKUU WA FEDRA NA UTAwALA
42 |Mali nyingine chechefu — X
GODFREY J. NG'URAH i 26th January 2024
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA MANEJA MKUU
() _|Uwiano wa _fedha za wanahisa na jumla ya mali 63.29% 44.01%
(i) |Uwiano wa mikopo chechefu na jumla ya mikopo ghafi 3.42% 3.13% CPA. APOLINARY S. KITYAMWI e E 26th January 2024
(iii) [ Uwiano wa mikopo ghafi na jumla ya amana 95.25% 85.52% MKUU WA UKAGUZI WA NDANI
(iv) |Uwiano wa mikopo halisi na jumla ya mali halisi 33.60% 41.65%
(v) |Uwiano wa mali zinazozalisha na jumla ya mali 33.96% 42.19% Sisi,tuliotajwa hapo chini ,wajumbe wa bodi ya wakurugen
: - - usahihi wa taarfa za hapo juu .tunatamka kwamba tumexzitathmini taarifa hizi.na
(vi)|Or la Amana 3.97% 39.03% kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya kimataifa
(viip|Ongezeko 1a mali 244.01% 19.01% vya uwasilishaji wa taarifa za fedha na matakwa ya sheria ya Benki na
Taasisi za fedha ya mwaka 2006.na zinaonesha hali halisi.
JINA NA CHEO sami TAREHE
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO INAYOISHIA 31/12/2023 1. Pron GERVAS M. MACHIMU, MWENYEKIT! WA BODI : 26t January 2024
(Kiasi kwa shilingi Maelfu) 2. CPA. MWAMINI 4. MUSSA, MKURUGENZI it - 26th January 2024
Limbikizo la Mwaka | Limbikizo la mwaka
Robo mwaka ya sasa bl
311212023 Sris3033 | Citonie) 9192505
2. a) 31.12..
MINIMUM DISLOSURES OF CHARGES AND FEES
1_|Mapato yariba 720,337 272,266 1,682,721 937,564 —
2 |Gharama za riba 57.950 32,472 191,914 47,025 [ snrenanc ree commen accom O e T varae |
3 |Mapato halisi ya riba(1_kutoa 2) 662,387 239,794 1,490,807.00 890,539 e —— Feriarosion G0
4_|Madeni viza - - - - TS Fervonsocton arexcivane
6 |Mapato yasiyo ya riba 95,654 440,749 369,420 694,657 S —
6.1 Faida/(hasara) zitokanazo na miamala ya fedha za
Kigeni 33,504 2,544 71.069 8,216
6.2 Ada na kamisheni 19,093 53,507 94,983 138.283
6.3 Gawio - - - - Perransaciion
6.4 Mapato mengine 43,057 384.698 03,368 548,158 P yarenciose 2
7 |Gharama zisizo na riba 430,745 443,195 1,288,754 1,184,258 i seving cccount (Excopt hese exemplod o
7.1 _Mishahara na Mafao 147,803 133,202 551,716 522,707 e sucsitimorcan
7.2_Ada na kamishani - - ot account ACCOUNT STATEMEN
7.3 _Gharama nyingine 282,942 309,903 737.038 661,551 - ceonmmana
8 |Faida/(Hasara) ya ji 269,346 154,509 545,903 327,259 e e T e e
9 |Tengo la kodi ya mapato e A Ao
10 [Faida /(Hasara)Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 269,346 154,509 545,903 327,259 et T — — — -
11 [Mapato ine Yaliyoj. i inisi aneaion Dacins o AT Ouride 1 cauy 308 i sy oo £
12 |Jumla ya Faida (Hasara) iliyoj i kwa mwaka 269,346 154,509 545,903 327,259 Ao e i BT
13 [idadi ya Waajiriwa 24 22 24 22 —
14 |Mapato kwa Hisa 10 6 20 12
15 |Idadi ya Matawi 1 1 1 1
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(1) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 1.50% 0.60% 3.04% 1.38% sz ot 5 s > . E— 5
(i) Uwiano wa Faida Baada ya Kodi na Wastani wa Fedha
za Wanahisa 10.21% 4.49% 20.70% 10.32% e e ek . o
(ii)_Uwiano wa Mat Yasiyo na Riba na Mapato Ghafi 52.79% 77.51% 62.80% 80.62% o it chaue bepE — o
(V) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali e o sy e i e oo S — o0
S 10.70% e 21 879 5.70% racos o e Toer 1 e o SToET T i 155 G D
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHA 31/ 3 ]
W Malipo juu ya Mapato ziada ya ngin o Cocelstor e 2503 Rt
Robo Mwaka wa sasa Malfwe e |beiyanisa | yaliyobakizwa Kisheria nmtenag | 7etzengmishic] Mengineyo Jome " pr—— T
Salio la mwanzo wa Robo mwaka wa sasa 16.828.410 o 10,677,061 24,846 o 1,734,792 o 7,910,087
halisi baaada ya kodi ya mapato 507.307 507.307] s e i i Gy rerEnasy £ oy
Mapato mengine - o [T moi o £
tamala nawanahisa f-128.088 £-158.02
Gawio lillolipwa o ring i Facs Gepaa oA X ot e S chpime
Ziada va kisheria (58,200) 55190 6.900) e e
Ziada ya kisheria o o ReaT
Ziada ya mai - e

of We, the undersigned have examined the above information and hereby declare that the information

is frue and cormect fo the best of our knowledge and information. NB:All charges are VAT exclusive.

Salio la mwisho wa robo mwaka 24,987,034 - (10,428,044) 90,036 - 1,734,792 16,383,818
Robo ya Mwaka iliyopita Name Designation signature Date
HEAD OF FINANCE ==
Salio la mwanzo wa robo mwaka 16,545,450 - (10.776,058) 37,855 - 1,733,792 - 7,542,040 CPA. Kinyaki O. AND ADMINISTRATION
halisi baaada ya kodi ya mapato 85.987 85.987] L | Kinyoki 26" Januory 2024

Mapato mengine - o 2 | Godfrey Ng'urah GENERAL MANAGER 26" January 2024
Miamala na wanahisa 282,959 282,959 3 e 0
oo lolnu o B b 5% pary oecourT 750 i CPA. Apolinary S HEAD OF INTERNAL

awio lelpwa e benis NgoPora, Arol vanay ond 3 | Kityamwi AUDIT AND RISK 26" January 2024
Tengo Ia ziada ya jumia 13,009 (13,009) of : - Name.
Ziada ya kisheria of o s CHAIRMAN, BOARD OF
Ziada ya mali L0 52 1. | br GERVAS M. MACHIMU, | DIRECTORS 267 January 2024

of i %

Salio la mwisho wa robo mwaka 16.828.410 - (10.677,061) 24,846 - 1,734,792 N 7.910,987| GorG paym i 2. | cpa. mwamNiy. Mussa, | pirecTOR 267 January 2024
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VisionFund

TANZANIA

WARAKA WA MIZANIA KWA TAREHE 31 DESEMBA 2023

(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 31 DESEMBA 2023

(Kiasi kwa shilingi milioni)

VISIONFUND TANZANIA MICROFINANCE BANK LIMITED

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA ZISIZOKAGULIWA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

Robo ya Mwaka Robo ya Mwaka Robo yaMwaka || RoboyaMwaka || Limbikizo la Limbikizo la
ya sasa Tarehe iliyopita Tarehe I
S1/1272025 S0/709/2023 sasa Tarehe || iliyopita Tarehe ||Mwakawasasa Mwaka
31/12/2023 30/09/2023 31/12/2023 Linganishi
A MALS T=S T=S 31/12/2022
1 Fedha Taslimu 158 86 Tz8 Tz8 Tz8 Tz8
z ﬁiv“:k:j;?i Denkd uu ya Tanzania - - I: | MTIRIRIKO WA FEDHA KUTOKANA NA SHUGHULI ZA UENDESHAJI
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 12,464 8,801 Mapato/{HasaralHakisi (426) 184 755 (3,260)
5 Hundina Miamala ya Kushungulikiwa - -
6 Miamala Baina ya Matawi - - Marekebisho kwa Ajili ya:
7 Bili Zilizoafikiwa - - ¥ X
8 Dhima ya Wateja Zilizokubalika - - HasaraKatika Mali =~ 146 140 541 620
9 Mikopo lliyotolewa Kwa Benki Nyingine - - Badiliko Halisi Katika Mikopo (3,809) (4,090) (12,958) (8,482),
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - Faida/Hasira Kwenye Mauzo ya Mali - - - -
" Mikopo Ha f0.867 57,088 Mabadiliko Halisi Katika Amana 5 263 601 [6)
12 Mali Nyingine 3,168 2,725 Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa - - - -
13 Uwekezaji wa Hisa - - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (443) (131) (995) (474))
14 Akaunti za udhamini - - PR
156 Mali Zisizohamishika ,Mitambo na Vifaa 2,008 2,064 Kodilliyolipwa - - - -
16 JUMLA YA MALI 58,665 50,735 Mengineyo (964) 1,453 (589) 3,940
5. DHIMA Fedha Hallslh zl shughuliza - - - -
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha - - kwa shughuli za uendeshaji (5,444) (2,181) (12,646) (7,678)
18 Amana za Wateja 4146 4,402
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - 1I: |MTIRIRIKO WA FEDHA KUTIKANA NA SHUGHULI ZA UWEKEZAJI
20 Amana Maalumu 3,360 3,052 o
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - Gawio Lililopokelewa - - - -
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - Ununuzi wa Mali za Kudumu (90) (350)] (1,010 (849))
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 12 13 i - _ _ _
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - . Mapato‘Ku!nkana na'M.auzo ya Ma.h'za Kudumu
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - -
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine 77 1,052 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - -
27 Zitakazolipwa Baadae 3,916 3,905 X
28 Dhima Nyingine 22,525 14,628 Mengineyo - - - -
29 Madeni 34,035 27,051 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika)
JUMLA YA DHIMA . "
30 MALI/(DHIMA)HALISI (16 kutoka 29) 24,830 23.684 kwa Shllghllll 2 uEKezaJI (90) ‘350) “'D.‘O) (849)
C. FEDHA ZA WANAHISA llI: | MTIRIRIKO WA FEDHA KUTOKANA NA SHUGHULIZA KIFEDHA - - - -
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 21,200 21,200 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu _ _ _ _
32 Akib Mtaji 1.537 1.537
toaya el Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu 7,897 5378 17,907 4,618
33 Mapato Yaliyobakizwa (2,401 (2,401 Map.ato.K'ulgkanana Utoaji wa Mt.ajlwa Hisa - - 1146 379
34 Faida(Hasara)ya Kipindi Husika 755 1,180 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - - - -
35 Akauti Nyingine za Mtaji 3,539 2,167 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - - -
3 LA YA FEDOA S WANAHISANI 246 25.684 Hengineyo 1372 (68) 1655 (1,855)]
37 Ju s 830 2.98 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) - - - -
38 Dhima Zisizo Dhahiri kwa Shughuli za Kifedha 9,269 531 20,709 314
39 Mikopo Chechefu 856 692
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 1217 993
41 Mali Nyingine Chechefu _ _ IV:|FEDHA TASLIMU NA M.ALI ZAINAZOFANANA NA FEDHA TASLIMU
Onzezeko/Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofana na Fedha Tastimu 3,735 2,779 7,053 (5,185))
BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 8,887 6,108 5,569 10,754
Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 42% 47%
Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 1.9% 1.9%
Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 559% “499%
Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Hali na Mali 72% 73%
Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 81% 83% Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu /
o ko la A 0.7% 3.7%
Onooseno 1o Mal 15 6% 16 09 Mwishoni mwa Robo Mwaka 12,622 8,887 12,622 5,569

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI

KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 31 DESEMBA 2023

ADA NA GHARAMA ZA HUDUMA

(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA TAREHE 31 DESEMBA

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Roboya ||RoboyaMwaka || Limbikizo la || Limbikizo la
Mwakasasa || Linganishi Mwaka wa Mwaka Tromonia sae D £ T —
31/12/2023 || 31/12/2022 sasa Linganishi
3171272023 3171272022 dani ya VFT hadi TZS1,000,000 944
N dzm‘za VFT zaidi ya TZS1,000,000 1,180
TZs Tzs Tzs TZ8 2 |Kuhamisha fedha Wwenda Benki nyingine hadi 12510,000,000 3,554
1 Mapato ya Riba 4,894 3,326 17,116 10,897 (wenda Benki Nyingine zaidiya T7510,000,000 11.800
2 Gharama vo Riba 504 36 o57 o7 (3 [<utoa disrishani hadi 125 5,000,000 1770
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 3,990 3,290 15,159 10,840 4 JKutoa ATM 1.500
5 |Kedi o AT (Mpya au Kubaail] 5000
4 Madeni Viza Yaliyofutwa - - - - ) ; [Akiba Akaunti 885
5 Punguzo/Ongezéko la tengo katika Mikopo (596) (108) (1,156) (559) 8 [Cnarama za mwezl(Monthly Acc maintanance fees) [ieresiamm 770
7 Kufunga Akaunti | Akaunti ya Akiba, Watoto & Dunduliza 2,360
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 1,400 843 4,638 2,918 =0
720
6.1 Faida/(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 201 118 477 75 70
6.2 Ada za Kamisheni 903 606 3,064 2,106 3540
6.3 Gawio - - - - 8 Taarifa ya Akaunti 11,800
6.4 Mapato Mengine 296 118 1,097 736 29,500
41,300
7 Gharama Zisizo na Riba : 5,220 3,915 17.886 16,460 55,400
7.1 Mishahara na Mafao 2,359 1,812 8,674 6,325
7.2 Gharama Nyingine 2,861 2,103 9,212 10,1385 3 [Kujua Salio-Simu 18
7.3 Ada na Kamisheni toa-Sime Bure
T_|Kuhamisha Fedha-Simu 8
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji (4286) 109 755 (3,260) [ [reara ruprsime E
9 Tengo la Kodiya Mapato - - - - 75 JKubadil Number yaSit 25
10 Faida /(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (426) 109 755 (3.260)
11 Idadiya Waajiriwa 441 401 441 401
12 Mapato kwa Hisa (20,078) 5,149 35,606 (153,789)
13 Kipato kwa Hisa (20,078) 5,149 35,606 (153,789)
14 Idadiya Matawi 1 1 1 1 [Akiba Akaunti 1 3%
15 Vituo Vya Biashara 47 54 47 54 3
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI A
(i) Uwiano wa Mapato na Wastani wa Mali -0.8% 0.3% 1.4% -9.6% oy
(ii) Uwiano wa Mapato na Wastani wa Fedha za Wanahisa -1.8% 0.5% 3% -15.7% —
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 97% 95% 90% 120% =
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani Wa Mali Zinazozalisha 18% 24% 68% 80% S

Kulingana na muda na Kiasi

10,000]

4%

*Riba kwa akounti za aina zote itajilimbikiza kwa kila la siku kwa kiosi cha akiba cha 125100,000 na kuendelea na kulipwa kila Mwez.

Mtaji wa Mapato Tengola Mengineyo Jumla o T =
hi liyobaki ) Bainish ikopo ya Vikundi -Biashara group Loan
sa yallyobaiizwa Z:jadalya (Bainisha) Mikopo ya Vikundi/Savings Group Loan
umia Mikopo ya Vikundi -Jiendeleze Group Loan

Salio la mwanzo wa Mwaka (2023) 21,200 (2,418) [} 2,292 21,074
Faida /(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 755 - - 755
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - -
Miamala na wanahisa - - - - -
Gawio lililolipwa - - - - -
Ziada ya Kisheria - - - - -
Mengineyo - 17 - 2,784 2,801
Salio la mwisho wa Robo ya mwaka wa sasa 21,200 (1,646) 0 5,076 24,630
Salio la mwanzo wa Mwaka Uliopita ( 2022) 21,200 2,487 [1] 2,124 25,811
Faida /(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - (3,260) - - (3,260) Mikopo Binafsi ~Jikomboe Loan 4% 48% 5%
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - 10_|Mikopo ya kikundi -Jitume 5% 60% 5%
Miamala na wanahisa - - - - - 11 |Mikopo ya Kikundi -Mkombozi Loan 5% 60% 5%
Gawio lililolipwa ~ _ - _ _ 2_|Patnerships Negotiable Negotiable Negotiable
Ziada ya Kisheria - - - - - Name and Title Signature Date
Mengineyo - (1,645) - 168 (1,477) Chilala Hakooma( Chief Executive Officer) Signed 12/Januari/2024

N . - Rogathe Godson (Chief Finance Officer) Signed 12/Januari/2024
Salio la mwisho wa mwaka Uliopita 21,200 (2,418) 0 2,292 21,074 Modest Kissima ( Internal Audit Manager) Signed 12/Januari/2024
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2% %  BENKI YA WANANCHI TANDAHIMBA
“Rcos? UONYESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA
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" Bank for Our Davelo?™

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha '(Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE - 31 DESEMBA, 2023 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA - 31 DESEMBA,
(Kiasi kwa Shilingi Maelfu) (Kiasi kwa Shilingi Maelfu)

Robo mwaka ya sasa Robo mwaka iliyopita Robo Mwaka Robo Mwaka Mwaka Mwaka
31/12/2023 30/09/2023 ya Sasa lliyopita wa Sasa Uliopita
A.|MALIL 31/12/2023 30/09/2023 31/12/2023 31/12/2022
1.|Fedha Taslimu 263,191 8,101 I: |Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
2.|Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania - - Mapato/ (Hasara) Halisi 105,317 47,146 94,145 (17,005)
3|Uwekezaji Katika Amana za Serikali - - Marekebisho kwa Ajii ya . - - -
4|Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 1,566,968 752,683 - Hasara katika Mali 24,136 (15,845) 40,795 150,544
5[Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa - - - Badiliko halisi katika Mikopo 222,842 (293,061) (473,430) 271,848
6|Miamala Baina ya Matawi - - - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - - - -
7/Bili zilizoafikiwa - - - Mabadiliko Halisi katika Amana 835,811 (189,383) 533,652 (79,175)
8|Dhima za Wateja Zilizokubalika - - - Mabadiliko Halisi Katika Amana - - - -
9| Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine - - za Muda Mfupi Zilizoafikiva . R R .
10| Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 79,629 147,522 273,692 (118,8609))
11 Mikopo Halisi lliyopo 2,854,476 3,080,268 - Mabadiiko Halisi Katika Mali Nyingine (173,482) (50,755) (215,468) 161,084
12| Mali Nyingine 352,194 178,712 - Kodiiliyolipwa (30,000) - (24,000) 40,680
18|Uwekezaji wa Hisa i i - Mengineyo (bainisha) (64:392) (26,129) 1,201 (288,802)
14| Akaunti za Udhamini - N Fedha Halisi zli ilizotumika) kwa shughuli za it 999,861 (380,505) 230,587 120,304
15| Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 150,843 156,990
16|JUMLA YA MALL 5,187,672 4,126,754 II: [Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji
B.|DHIMA Gawio Lilopokewa - - - -
17 |Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha - - Ununuzi wa Mali za Kudumu (3,821) - (32,359) (636),
18| Amana za Wateja 1,711,275 871,986 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - - - -
19 |Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - Ununzi wa Amana Zisizoshughulikiva na Mawakala - - - -
20|Amana Maalumu - - Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiva na Mawakala - - - -
21|Maagizo ya Malipo /Fedha za Kuhamisha - - Mengineyo ( bainisha) - - - (8,231)]
22|Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - Fedha Halisi zili il ika) kwa shughuli za L ji (3,821). - (32,359)! (8,867)]
23 |Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 131,665 63,010
24 |Dhima la Tozo kwa ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - Ill: [Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
25 |Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
26 |Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo nyingine Zitakazolipwa Baadae 91,143 104,180 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
27 |Dhima Nyingine 50,542 30,342 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - - - -
28|Madeni 871,147 797,813 Gawio Lilolipwa kwa Fedha Taslimu - - - -
29|JUMLA YA DHIMA 2,855,772 1,867,331 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 73,335 297,813 871,147 -
30 [MALI/ DHIMA HALISI (16 kutoa 29) 2,331,900 2,259,423 Mengineyo ( bainisha) . R R .
C.|FEDHA ZA WANAHISA Fedha Halisi zili il ika) kwa shughuli za Kifedha 73,335 297,813 871,147 -
31| Mtaji wa Hisa Uliolipwa 4,483,228 4,483,228 IV: |Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu
32| Akiba ya Mtaji - - Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na
33|Mapato Yalibakizwa (2,827,779) (2,348,098) Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 1,069,375 (82,692) 1,069,375 111,437
34 [Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 65,901 11,172)
35| Akaunti Nyingine za Mtaji 115,147 135,465 Fedha Tasimu na Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 760,784 843,476 760,784 777,805
36| Stahiki ya Wenyehisa Chache - -
37|JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 2,336,497 2,259,423 Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo 1,830,159 760,784 1,830,159 889,242

38|Dhima Zisizo Dhahiri

39 |Mikopo Chechefu 80,748’ 56,259’
40| Tengo kwa Ajli ya Mikopo Chechefu 51,555 35,116 BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 31 DESEMBA,
- - S:

41| Mali Nyingine Chechefu

©

Yahya J. Kiyabo Tarehe

D.|BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Meneja Mkuu 29/01/2024

(i)|Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 45.0% 54.8%|

(ii) | Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 2.8% 1.8% Julius J. Sawaya 29/01/2024

(iii) | Uwiano wa Mikopo Ghafi Halisi na Jumla ya Amana 169.8% 351.5% Mkuu wa Fedha

(iv)|[Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 55.0% 73.4%|

(v)|Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 85.2% 91.7%)|

(vi)|Ongezeko la Amana 96.3% 18.1% Q'EZ;;?Q;’:M 29/01/2024 W
(vii)|Ongezeko la Mali 25.7% 7.5%

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi,

TAAR'FA YA MAPATO NA MATUM|Z| KWA ROBO MWAKA |NAYO|SH|A - 31 DESEMBA’ na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na

Taasisi za Fedha ya mwaka 2016, na zinaonesha hali halisi.

(Kiasi kwa shilingi Maelfu)

Mussa L. Gama Tarehe .
Robo mwaka Robo mwaka Mwaka wa Mwaka Mwenyekiti wa Bodi 20/01/2024 T
ya sasa Iliyopita Sasa Uliopita
31/12/2023 31/12/2022 31/12/2023 31/12/2022
Mohamed N. Mwinguku 29/01/2024
1. |Mapato ya Riba 170,775 109,232 555,251 522,070) Mjumbe wa Bodi
2. |Gharama za Riba (30,381) (22,605) (84,717) (47,878), -
3. |[Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 140,394 86,627 470,534 474,192
4. [Madeni Viza Yaliyofutwa - - - -
5. |Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (12,390) (95,964) 31,959 (83,147),
6. |Mapato Yasiyo ya Riba 166,116 107,175 259,088 253,128|
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni - - - - T T
6.2 Ada na Kamisheni 166,116 107,175 259,088 253,128 Description ‘E(AYY . VAT Inclusive. A
6.3 Gawio - - - - — e T Y I T
6.4 Mapato Mengine - - - - For o o o — I 1
coba car Forca o0 900 000 500
7. |Gharama Zisizo za Riba (188,803)| (183,812)| (667,436) (661,178)| Lo 75000 RN M YN S T T T 11,000
7.1 Mishahara na Mafao (52,022) (60,228) (212,928) (242,996) :*‘ m'z: ‘: ‘?ZZ ‘j ::415 ‘3 fzz ‘f :‘”(Z [ Tacoba card [Per card 10,000
7.2 Ada na Kamisheni - - - - - ol s o0 ATGa o o oo
7.3 Gharama Nyingine (136,781) (123,584) (454,508) (418,183) Fer e S0 7y P T o[ Account_statements.
por month or ransaction Froo Fros[Free Froo
e o e [Cuartely statement [por trarsaction 2500 2950 5000|3500
8. |Faida / (Hasara) Halisi ya Uendeshaiji 105,317 (85,974)| 94,145 (17,005) S0.000 73 So000 ] a [Adhoc from 4 up to 12 manth | per transacton To.000 o0 5 000 17.700.00
9 |Tengo la Kodi ya Mapato (28,243) 20,691 (28,243) (3.807)) P e e e TR A ET £ EX .
10 |Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 77,074 (65,283)| 65,901 |- 20,813 s = [smsvy and Bulk payment fee [per transaction 4,500 5,310 3,000} 540
a 10.000 e [Transfer to other Banks. [per transaction 5,000 5,900 5.000 900
50,000 a 50,000 Na Batance enauiry por roquost 500l seofmes | Fwo
11| Mapato Mengine Yatyolumuishwa . ) ' ) o000 7y TN T E’@m search = =
- - - - oo e e m— For nformation up 0 12 past — ; } } .
12| Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 77,074 (65,283) 65,901 (20,813) 50.00 e 000 e "“"”‘"5 " 20000 2000 20,000 25,000
N o000 | wa or intormation f 110 5 past years |per document 00 o 00 o
15 | caciva washna E o s 16 e
14 |Mapato kwa Hisa 17 (15) 15 -5 | Itroduction Letter and certficate
15 |Idadi ya Matawi 1 1 1 1
Coricate of baance por o o000 o000
stotus roport por ropor 0000 So.000 So.000 So.000
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI iy v ntocion periem So000 Y e
()Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 8.1% -9.9% 1.8% 0.5%]| e a0 Bank statement requested by other | o [
(ilUwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 13.3% -11.3% 2.9% 0.9%| — —poruensacton 00 Tl 20,000 22,000 0,000 2,000
(iii)Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 61.6% 94.8% 91.5% 90.9%| Lom 725 3.000.000-4.998.698. - 500 & 3
(iv)Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali 15.8% 11.7% 12.8% 16.3%) T —
5,000,000 - Above. o aaat of evcest mas Legal Gosumentation fes
I R v e Z[AGRICULTURE LoANS
e o oxcess mex Coan foo Xy 000
e Loan foo o - 1,995 236,00 200,000 | 236,000
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA - 31 DESEMBA, oo o ssion s _|rer neacton o o e ™
o T oo, AR Ry Facity Fee 2% Loar|
(Kiasi kwa shilingi Maelfu) Srr—— o —
Mtaji wa Hisa I i ya hi ypato yaliyobakizwa |Ziada ya Kisheria | Tengo la ziada ya Jumla Mengineyo Jumla - 5| PERSONAL LOAN
a Loan Application foo. 0587 M i
Mwaka wa Sasa-31/1212023 . w000’
Salio la mwanzo wa mwaka 4,483,228 - (2,339,556) 173 - 153,306 2,297,150 - ﬁ"“m = free. Free.
Faida/(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 32951 - - - 32,951 A Loan Appication fee 1 on Loan) 1% on Loan)
Mapato mengine yaliyojumuishiva - . . . . . . e p— o oan] o ow]
Miamala na wanahisa - B - . . - A gl documentation fee 19 an Loan| 5% on Loan|
Gawio lillolipwa - - - - - - = 5| ASSET FINANGING LOAN
Zada ya Kisheria - . (639) 639 . . . - oo oo
Tengo la Ziada ya Jumla - - - . . @897 (38,972) e cacity Foo o on Loan o on Loan
Mengineyo - - 12417 - - - 12417 2 Logel documentaton fea 0% en Loan 0% en Loan
Salio la mwisho wa mwaka 4,483,228 - 2,294,827) 812 © 114,335 | 2,303,546 o [e[crarorar Lomn
Loun Applcation tos Fae s
= Facility Fee. 3% Min 59,000]
Mwaka uliopita-31/1212022 : VT et o
Salio la mwanzo wa mwaka 4,483,208 . (2,392,795) 74,225 . 87,456 | 2,252,113 e — =
Faidal(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - (20813) . . - (20,813) = [satary loan Sonoon By
Mapato mengine yalyojumuishva - - - - - - . B e cn he
Miamala na wanahisa - - - - - - Por scocurt Free Frso |Freo Free e 05 300,000
Gavio filolpwa - - - - - Por account 5000 5500 So00] 5500] [Agficuturs loan Froo [=3
Zada ya Kisheria . . 70052 74052) N ) ) For account To.000 T is00 Toooo| Tiaoo] v sogment o o
npeid amount
| Tengo la Ziada ya Jumla - - - 65,850 65,850 Por transaction 0,000 1800 10000 T1800| 2% min) 2% min
cturing Foo 150,000 177,000 | 150,000 177000
Vengineyo - . - . . - . I =
Salio la mwisho wa mwaka 1,483,228 - 2,339,556) 173 - 153,308 | 2,297,150 s = = Por et 100 1000 tieo| ool — vae]
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TANGAZO

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za
Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

vAmana Bank

Pamoja, katika njia sahihi

Uwezeshaji kwa Wafanyabiashara

Wadogo

Huu ni uwezeshaji wa Biashara ndogo za chini ya shillingi za kitanzania 10,000,000. Uwezeshaji huu unalenga katika

kuk

za mitaji ya wafanyabiashara na kuwawezesha kununua bidhaa mbalimbali na ny

Kujua zaidi, Piga 0657 980 000

nzo za Biashara.

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 DISEMBA 2023 SHS '000 SHS '000 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31 DISEMBA 2023 SHS'000 SHS'000
Robo Mwaka/ Robo Mwaka Robo Mwaka Robo Mwaka
Mwaka wa sasa iliopita Mwaka wa sasa Uliopita
A. MALI 31-12-2023 30-09 -2023 31-12-2023 30-09 - 2023
1. Fedha Taslimu 11,168,833 17,656,162 1. Mtiririko wa Fedha Kutok na Shughuli za Uendeshaiji
2. Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 37,349,763 30,544,544 Mapato/(Hasara) Halisi 1,389,973 (1,605,858)
3. Uwekezaji Katika Amana za Serikali 0 0 Marekebisho kwa Ajili ya - -
4. Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 4,631,459 4,924,211 - Uchakavu Katika Mali 2,948,944 3,876,991
5. Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 43,776 151,588 - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali = =
6. Miamala Baina ya Matawi 0 0 - Gharama za ukodishaji 153,861 153,861
7. Bili Zilizoafikiwa o o - Badiliko Halisi Katika Mikopo (5,496,189) 562,532
8. Dhima za Wateja Zilizokubalika 9 [ - Mabadiliko Halisi Katika Amana (15,743,203) 8,388,110
9. Mikopo _lliyotolewa kwa Benki Nyingine 22,760,647 40,733,578 - Mabadiliko ya kiwango kinachohitajika na banki kuu kisheria 769,426 (946,696)
10. Uwekezaji Katika Amana Nyingine 1,000,719 1,000,479 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 599,481 (2,665,221)
11. Mikopo Halisi Iliyopo 172,903,500 166,944,502 - Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (1,312,636) (576,387)
12. Mali Nyingine 8,369,227 9,681,863 - Mengineyo (bainisha) = =
13. Uwekezaji wa Hisa o) o) - Kodi lliyolipwa (33,122) (33,122)
14. Akaunti za udhamini Y Y I: Mtiririko wa Fedha Kutok na ghuli za Uwek j (16,723,464) 7,154,210
15. Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 8,721,472 9,066,219
16. JUMLA YA MALI 266,949,397 280,703,146 Il: Mtiririko wa Fedha K na Shughuli za Uwek j
0 0 Gawio Lililopokewa = =
B. DHIMA o o Ununuzi wa Mali za Kudumu (50,840) (61,121)
17. Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 0 0 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu = (64,479)
18. Amana za Wateja 209,212,605 226,918,517 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala = -
19. Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu 0 0 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - -
20. Amana Maalumu 14,255,817 12,293,107 Marekebisho katika mali za Kudumu - -
21. Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 0 [9) Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (50,840) (125,600)
22. Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 122,835 153,552
23. Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 1,161,305 2,825,678 11l. Mtiririko wa Fedha Kutok na Shughuli za Kifedha
24. Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja 0 0 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
25. Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 0 0 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa = -
26. Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 38,539 17,480 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - -
27. Dhima Nyingine 9,927,073 7,653,561 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - -
28. Madeni 6,750,000 6,750,000 Mengineyo (bainisha) (403,823) (403,823)
29. JUMLA YA DHIMA 241,468,174 256,611,895 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha (403,823) (403,823)
30. MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 25,481,224 24,091,251
C. FEDHA ZA WANAHISA [o] ko/Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zi na Fedha Taslimu (17,178,127) 6,624,787
31. Mtaji wa Hisa Uliolipwa 45,060,215 45,060,215 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu kwa robo mwaka iliyopita 80,388,138 73,763,351
32. Akiba ya Mtaji [9) [9) = =
33. Mapato Yaliyobakizwa (19,864,455) (19,864,455) Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa robo Mwaka 63,210,011 80,388,138
34. Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 285,464 (1,104,509)
35. Akaunti Nyingine za Mtaji 0 0
36. Stahiki ya Wenyehisa Chache 0 0
37. JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 25,481,224 24,091,251 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 DISEMBA 2023
= Mtaji wa Lialipojiou apato Ziada ya Mengi-
38.Dhima Zisizo Dhahiri 9,896,142 5,375,440 Hisa ya bei Yaliyo- Kisheria neyo Jumla
39. Mikopo Chechefy 6,069,872 10,874,483 y2hisa bakizwa
40. Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 8,338,646 6,678,301 Mwaka wa sasa 2023
41. Mali Nyingine Chechefu 1,148,046 275,046
Salio la mwanzo wa mwaka 45,060,215 o) (21,066,440) 1,201,985 o) 25,195,760
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 0 0 285,464 0 0 285,464
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 10% 9% Share zilizouzwa 0 0 0 0 0 o
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 3.6% 6.2% Mapato mengine yaliyojumuishwa 0 0 0 0 0 0
iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 81% 73% Miamala na wanahisa 0 0 0 0 0 0
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 68% 62% Gawio lililolipwa 0 0 0 0 0 0
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 77% 77% Ziada ya Kisheria 0 0 1,201,985 (1,201,985) 0 0
(vi) Ongezeko la Amana 7% 4% Tengo la Ziada ya Jumla 0 0 0 0 0 0
(vii) Ongezeko la Mali -4.9% 2% Mengineyo 0 0 0 0 0 0
Salio la mwisho wa mwaka 45,060,215 0 (19,578,991) 0 0 25,481,224
Mwaka Uliopita 2022
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 DISEMBA 2023 SHS'000 SHS'000 SHS'000 SHS'000 -
Roboya  |Roboya mwaka] Limbikizola | Limbikizo 3 Salio la mwanzo wa Mwaka ] 42,006,260 0 (24,662,883) 3,941,327 0 21,284,704
= P salio la mwanzo la bamadilio ya utaraibu wa kihasibu nanber 9 0 0 857,101 0 0 857,101
Mwaka Linganishi Mwaka wa Mwaka = = = &
sasa (Mwaka sasa e e Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 3,053,955 0 0 0 0 3,053,955
Uliopita) ( o Uliop] Mapato mengine yaliyojumuishwa 0 0 0 0 0 [
= Miamala na wanahisa 0 0 [o) 0 [o) 0
31-12-2023 |31-12-2022 | 31-12-2023| 31-12-2022 Gawio lillolipwa 0 0 0 0 0 0
1. Faida itokanayo na Mikopo 6,392,353 4,751,861 22,246,130 16,964,937 Ziada ya Kisheria 0 0 2,739,342 (2,739,342) 0 0
2. Gawio la Faida kwa waweka Amana (427,552) (424,937) (1,873,280) (1,766,721) Tengo la Ziada ya Jumla 0 0 0 0 0 0
3. Mapato Halisi ya Faida (1kutoa 2) 5,964,801 4,326,924 20,372,850 15,198,216 Mengineyo 0 0 0 0 0 0
4. Madeni Viza Yaliyofutwa (418,615) (29,709) (2,986,307) 117,247 Salio la mwisho wa mwaka 45,060,215 0 (21,066,440) 1,201,985 0 25,195,760
5. Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo -1,087,161 (1,557,710) -2,527,218 (1,186,415)
Katika kuanda taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita
6. Faida isiyotokana na Mikopo: 2,224,133 2,482,522 7,902,112 7,326,858
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 353,895 305,968 1,266,738 1,263,223
6.2 Ada na Kamisheni 1,870,238 2,176,554 6,635,374 6,063,635 Jina na cheo
6.3 Gawio 0 0 0 0 Abubakar Athman - )
6.4 Mapato Mengine 0 0 0 0 (Mkurugenzi Mtendaji) Imesainiwa Januari 29, 2024
7. Gharama za uendeshaji: (5,747,155) (5,597,156) | (21,601,028) | (20,223,993) CPA Saidi Mbaruku
7.1 Mishahara na Mafao (2,324,546) (2,062,373) (9,476,791) (8,717,641) (Mkuu wa fedha) Imesainiwa Januari 29, 2024
7.2 Ada na Kamisheni 0 0 0 0
7.3 Gharama Nyingine (3,422,609) (3,534,783) | (12,124,237) | (11,506,352) CPA Mwinyi Sekro
8. Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 936,003 (315,710) 1,160,409 1,231,913 (Mkuu wa Ukaguzi) Imesainiwa Januari 29, 2024
9. Tengo a Kodi ya Mapato 453,970 (27,205) (874,945) (374,812)
10. Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 1,389,973 (342,915) 285,464 857,101
11. Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) 0 0 0 0
12. Jumla ya Faida (Hasara) iliyoji ishwa kwa mwaka 1,389,973 (342,915) 285,464 857,101
13. Idadi ya Waajiriwa 328 264 328 264 Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za
74, Mapato kwa Hisa 31% 08% 06% 19% hgpo ]Aiju,lbtunitalmka kwarr\v/pa tumez'\ta:(ljminti »tfaarifa L)J-n'zw', »rl\‘ahk\ﬁ/a U?{ew}af na ::m;rr:i yetu ktuEwa
- - zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa
18 A N 10 10 10 10 ya Sheria ya Benki nga Taasisi za Fegdhayya mwaka 20\66, na z'maonjesha hali halisi.
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
() Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 051% -1.38% 0.10% 0.4% Joseph Gonsalves
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 1.2% 2% 1.2% 3.4% (Mwenyekiti) Imesainiwa Januari 29, 2024
(iii) Uwiano wa Gharama za uendeshaji na Mapato Ghafi 67% 77% 67% 87.9% .
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya yatokanayo na Mikopo na Wastani wa Mali 12% 3% 12% 10.4% Salem Ba_llelth -
(Mkurugenzi) Imesainiwa Januari 29, 2024
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Tariff Guide 2023

Effective: 15/10/2023

PRODUCT/SERVICES LOCAL CURRENCY (TZS)

REIGN CURRENC!
EUR, GBP, AED)

SAVINGS ACCOUNTS (Personal/Joint/Annisaa Account) - (Under Wadia Contract)

Minimum opening balance 20,000
Account maintenance balance 10,000
Limit on withdrawal No limit
Monthly maintenance fee 2,000

Below TZS 1,000,000- TZS
4,500, 1,000,001- 10,000,000~
0.18% of the whole amount,
Minimum TZS 18,000 Maximum
180,000
No limit
0.18% of the whole amount,
Minimum TZS 18,000 Maximum
180,000 Fee may be waved if a

Over the counter withdrawal fee

Limit on withdrawal

Over the counter withdrawal (above TZS

fueheino) prior notice of atleast 5 days is
given

Over the counter balance enquiry fee 500

Bank statements (monthly) Free

Second and subsequent bank statement
copy(ies)
Bank statements above twelve months

6,000 Per Statement
20,000 per statement

Electronic statement Free
STUDENT ACCOUNT (Under Wadia Contract)

Minimum opening balance 10,000
Account maintenance balance 10,000
Limit on withdrawal No limit
Monthly maintenance fee Free

Below TZS 1,000,000- TZS
4,500, 1,000,001- 10,000,000~
0.18% of the whole amount,
Minimum TZS 18,000 Maximum
180,000
No limit
Above 10,000,000 0.18% of the
whole amount, Minimum TZS
18,000 Maximum 180,000 Fee
may be waved if a prior notice of
atleast 5 days is given
500

Over the counter withdrawal fee

Limit on withdrawal

Over the counter withdrawal ( above
TZS 10,000,000 )

Over the counter balance enquiry fee
Bank statements (monthly)

Second and subsequent bank statement
copy(ies)

Free
6,000 Per Statement

Bank statements above twelve months 20,000 per statement
Electronic statement Free

KILIMANJARO DIASPORA ACCOUNT (Under Wadia Contract)

Minimum opening balance 50,000
Account maintenance balance 50,000
Limit on withdrawal No limit
Monthly maintenance fee 1,800

Below TZS 1,000,000- TZS
4,500, 1,000,001~ 10,000,000~
0.18% of the whole amount,
Minimum TZS 18,000 Maximum
180,000
No limit
Above 10,000,000 0.18% of the
whole amount, Minimum TZS
18,000 Maximum 180,000 Fee
may be waved if a prior notice of
atleast 5 days is given
500

Over the counter withdrawal fee

Limit on withdrawal

Over the counter withdrawal (above TZS
10,000,000 )

Over the counter balance enquiry fee

Bank statements (monthly, quarterly,
annually) i % free
égggagsa'nd subsequent bank statement 6,000 Per Statement

Bank statements above twelve months 20,000 per statement

Electronic statement Free
ASHRAF ACCOUNT (Under Wadia Contract)

Minimum opening balance 1,000,000
Account maintenance balance 100,000
Monthly maintenance fee 14,000

Below TZS 1,000,000 - TZS
4,500, 1,000,001 - 10,000,000~
0.18% of the whole amount,
Minimum TZS 18,000 Maximum
180,000
No limit
0.18% of the whole amount,
Minimum TZS 18,000 Maximum
180,000 Fee may be waved if a
prior notice of atleast 5 days is
given
Free

6,000 Per Statement

Over the counter withdrawal fee

Limit on withdrawal

Over the counter withdrawal (above TZS
10,000,000)

Bank statements (monthly)

Second and subsequent bank statement
copy(ies)

Electronic statement Free
BODABODA ACCOUNT - (Under Wadia Contract)

Minimum opening balance 10,000
Account maintenance balance 10,000
Limit on withdrawal No limit
Monthly maintenance fee Free

Below TZS 1,000,000- TZS
4,500, 1,000,001- 10,000,000-
0.18% of the whole amount,
Minimum TZS 18,000 Maximum
180,000
Above 10,000,000 0.18% of the
whole amount, Minimum TZS
18,000 Maximum 180,000 Fee
may be waved if a prior notice of
atleast 5 days is given
500

Over the counter withdrawal fee

Over the counter withdrawal (above TZS
70,000,000 )

Over the counter balance enquiry fee
Bank statements (monthly)

Second and subsequent bank statement
copy(ies

Bank statements above twelve months

Free
6,000 Per Statement
20,000 per statement

Electronic statement Free
NAFUU ACCOUNT - (Under Wadia Contract)

Minimum opening balance 10,000
Account maintenance balance 10,000

Free for all accounts maintaining
a monthly turn-over TZS
2,500,000. All account turn-over
balance above TZS 2,500,000
will be charged TZS 1,500
monthly

Monthly maintenance fee

Limit on withdrawal No limit
Below TZS 1,000,000 - TZS
4,500, 1,000,001- 10,000,000~
0.18% of the whole amount,
Minimum TZS 18,000 Maximum
180,000

Over the counter withdrawal fee

Above 10,000,000 0.18% of the
whole amount, Minimum TZS
18,000 Maximum 180,000 Fee

may be waved if a prior notice of

atleast 5 days is given

Over the counter withdrawal limit
(above TZS 10,000,000)

Free
Free

Over the counter balance enquiry fee
Bank statements (monthly)

Second and subsequent bank statement
copy(ies)

Bank statements above twelve months
Electronic statement

6,000 Per Statement

20,000 per statement
Free

USD, EUR, GBP 50, AED 150
USD ,EUR ,GBP 50, AED 150
No limit
Free

Below USD, EUR, GBP 1,000

-0%
N/A

Over USD, EUR, GBP 1,000
-0.25%

N/A
Free

USD, EUR, GBP Equivalent

USD, EUR, GBP Equivalent
Free

N/A
N/A
N/A
N/A

N/A
N/A
N/A

USD, EUR, GBP Equivalent
Free

USD, EUR, GBP Equivalent

N/A
N/A

USD, EUR, GBP 50, AED 250
USD, EUR, GBP 50, AED 150
No limit
USD, EUR, GBP 4.0, AED 10

1.2% minimum USD, EUR,

N/A
N/A

USD, EUR, GBP 1
USD, EUR, GBP 1 USD, EUR,
GBP 4 Per Statement
USD, EUR, GBP 10 Per
Statement
Free
Free

USD, EUR, GBP, AED 500
USD, EUR, GBP/GBP/EURO/
AED 100
USD, EUR, GBP/GBP/EURO
10, AED 35

Below USD, EUR, GBP 1,000
o

o
Over USD, EUR, GBP 1,000
-0.25%

N/A
N/A

Free
USD, EUR, GBP 4.0 Per
Statement
Free

N/A
N/A
N/A
N/A

N/A

N/A
N/A

N/A

N/A
N/A

N/A
N/A

N/A

N/A

N/A

N/A

N/A

N/A

N/A
N/A

HAJ) & UMRAH SAVINGS ACCOUNT

Minimum opening balance 10,000
Account maintenance balance 10,000
Profit participation balance (Min. daily 100,000

balance)

Limit on withdrawal

Monthly maintenance fee

Over the counter withdrawal fee

Bank statements (monthly)

Second and subsequent bank statement
copy(ies)

Twice Annually
Free
Free - Twice annually
Free

6,000 Per Statement

Electronic statement Free
Hajj Time SMS Alert Free
NURU SAVINGS ACCOUNT (Children Account)

Minimum opening balance 10,000
Account maintenance balance 10,000

Profit participation balance (Min. daily
balance)

Limit on withdrawal

Charge on withdrawal exceeding 4

Above 100,000

Four times in a year

allowable withdraws per year 12220
Monthly maintenance fee Free
Bank statements (monthly) Free

Second and subsequent bank statement
copy(ies)

Electronic statement Free
SALARY SAVINGS ACCOUNT - (Under Wadia Contract)

6,000 Per Statement

Minimum opening balance 0
Account maintenance balance 2,000
Monthly maintenance fee 1,000

0.18% of the whole amount,
Minimum TZS 18,000 Maximum
180,000 Fee may be waved if a
prior notice of atleast 5 days is

given
Below TZS 1,000,000 - TZS
4,500, 1,000,001- 10,000,000~

0.18% of the whole amount,

Minimum TZS 18,000 Maximum
180,000
Free

Over the counter withdrawal (above TZS
10,000,000)

Over the counter withdrawal fee

Bank statements (monthly)
Secon_d and subsequent bank statement 6,000 Per Statement
copy(ies)
Electronic statement Free
MAFAO SAVINGS ACCOUNT - (Under Wadia Contract)
Minimum opening balance 10,000
Account maintenance balance Free
Monthly maintenance fee Free
Below TZS 1,000,000- TZS
4,500, 1,000,001- 10,000,000-
0.18% of the whole amount,
Minimum TZS 18,000 Maximum

Over the counter withdrawal fee

180,000
PERSONAL CURRENT ACCOUNT

Minimum opening balance 50,000
Account maintenance balance 50,000

Monthly maintenance fee J
Below TZS 500,000-3000,
500,001-1,000,000 - 3,500,
1,000,001-5,000,000- 4,500,
5,000,00-25,000,000-6,500,
Above 25,000,000-15,000
Free
Free

6,000 Per Statement

Over the counter withdrawal fee

Bank statements (monthly)

Electronic statement

Second and subsequent bank statement
copy(ies)

Electronic statement Free
Profit participation balance (Min. daily

N/A
balance)
CORPORATE CURRENT ACCOUNT
Minimum opening balance 100,000
Account maintenance balance 100,000
Monthly maintenance fee 20,000

Below TZS 5,000,000-5,000,
5,000,001-20,000,000-7,000,
20,000,001-50,000,000-9,000,
50,000,001-100,000,000-
15,000,

Above 100,000,000-30,000
Free

Over the counter withdrawal fee

Activation of dormant account
Certificate of balance to auditors/
reference letters

Bank statements (monthly)

Second and subsequent bank statement
copy(ies)

10,000
Free
6,000 Per Statement

Electronic statement Free
BIASHARA CURRENT ACCOUNT (SMEs)

Minimum opening balance 50,000
Account maintenance balance 50,000

Monthly maintenance fee 15,00
Below TZS 500,000 -3000,
500,001- 1,000,000 - 3,500,
1,000,001 - 5,000,000 - 4,500,
5,000,001- 25,000,000 - 6,500,
Above 25, 000,000 - 15,000

Over the counter withdrawal fee

Certificate of balance to auditors/

10,000
reference letters
Activation of dormant account Free
Bank statements (monthly) Free

Second and subsequent bank statement

4 6,000 Per Statement
copy (ies)

Electronic statement Free
Profit participation balance (Min. daily

N/A
balance)
NGO CURRENT ACCOUNT
Minimum opening balance 100,000
Account maintenance balance 0
Monthly maintenance fee (]
Over the counter withdrawal fee 3,000
Certificate of balance to auditors/ 10,000
reference letters
Activation of dormant account Free
Bank statements (monthly) Free

Second and subsequent bank statement

copylies) 2,000 Per Page

Electronic statement Free
IHSAAN CURRENT ACCOUNT

Minimum opening balance 0
Account maintenance balance [¢]
Over the counter withdrawal fee 0
Bank statements (monthly) Free
Second and subsequent bank statement 2,000 Per Page
copy(ies)

Monthly maintenance fee Free
Electronic statement Free
FIXED/TERM DEPOSITS

Minimum opening balance 1,000,000

Profit participation balance
Limit on withdrawal

Amount placed
Until maturity

Certificate of Investment Free
Certificate of Balance to Auditors 10,000
OTHER DEPOSIT SERVICES
Over the counter balance enquiry fee

500
(for all a/cs)
Account closure fee (for all account

Free
types)
Activation of dormant accounts Free
Cash deposits for all account types Free

Amana Bank

Together, on the right path

Cash deposits for small denominations
(less than USD, EUR, GBP 50)
CHEQUE BOOKS

Issuance: 100 leaves cheque book

USD, EUR, GBP 50, AED 150
USD, EUR, GBP 50, AED 150
USD, EUR, GBP 1,000, AED

18

150 Issuance: 50 leaves cheque book
Twice Annually Issuance: 25 leaves cheque book
Free Stop Payment of Cheque

Unpaid Cheque - Insufficient fund and
uncleared effect
Unpaid Cheque - technical reason

Free - Twice annually

ree
USD, EUR, GBP 4 Per

Statement Uncollected Cheque book after advice
Free period of 3 months
Free Withdraw by using counter cheque

:Forgotten/loss/stale

USD, EUR, GBP 50, AED 150 19
USD, EUR, GBP 50, AED 150
USD, EUR, GBP 1,000, AED
150
Four times in a year

USD, EUR, GBP 6

Issuance: For account holder
Cancellation: For account holder

Stop payment

ATM/DEBIT CARD

Issuance of ATM card fee

Replacement of lost/stolen or damaged

20

Free
Free card
USD, EUR, GBP 4 Per Replacement of PIN
vState’ment Annual fee (Savings & Salary)
Free Annual fee (Students & Nafuu)

Annual fee (Ashraf)

ATM card activation

Blocking/Hotting ATM card

ATM Cash withdrawal fee through other
Bank's ATMs

ATM cash withdrawal fee per transaction
Mastercard local

0
USD, EUR, GBP 5
Free

Over USD, EUR, GBP 1,000
-0.25%
ATM cash withdrawal fee per transaction
Mastercard international

21 FUND TRANSFERS/REMITTANCES

USD, EUR, GBP 2 Internal transfers within Amana Bank
Cross border transfers (TT, SWIFT) -

Free
tward USD, EUR, GBP
USD, EUR, GBP 4 Per outward Uob. EUR,

Stafement Inward Transfers (TT, SWIFT)

Amendment of TISS, SWIFT Message

NA Amendment of TT, SWIFT Message

NA Confirmation

i TIsS
EFT (Bulk payments): Out&Inward/salary
processing fee

NA Stop payments (TISS/EFT/SWIFT)

BANKERS CHEQUE/ PAYMENT ORDER/ BANK /DEMAND DRAFTS

N/A 5% of total
60,000 USD 35
30,000 usD 17.5
15,000 usD 10
40,000 usD 35
100,000 UsD 50
Free Free
20,000 usD 12
15,000 USD, EUR, GBP 7
30,000 usD 25
30,000 UsD 25
40,000 UsD 35
11,800 N/A
11,800 N/A
N/A N/A
Savings & Salary 30,000 N/A
0 N/A
30,000 N/A
Free N/A
Free Free
5,000 N/A
10,000 - 100,000 (1,800)
100,001 - 200,000 (2,200) N/A
200,001-600,000 (2,800)
7,300 N/A
To own customer account- free, 50,5

Other accounts 1,500

USD 60( If charges are

N/A shared, $80 if charges are
born by sender)
- $12 all account types, Free
for Diaspora account only
11,800 USD Equivalent
N/A $20
Free Free
11,800 USD Equivalent
3,000 per transaction USD 2 per transaction
20,000 usD 20

22 GUARANTEE & LETTER OF CREDIT CHARGES
9 9
Commission on guaranteeletter of credit Once of 1% facility fee and 0.75% commission per quarter or
any part there of
Commission on documentary collection usD 120
D) UL L7 210 A 150 Handling documents UsD 100
USD, EUR, GBP 50, AED 75
Amendment of LC/guarante UsD 100
USD, EUR, GBP 11, AED 50
Re-issue of guarantee (Loss of guarantee) usD 100
Cancellation of guarantee/LC usD 100
Advising LC charge usD 200
D), U, 1P @3 , Min. USD, EUR, GBP 200/- 0.35% per quarter or any part there
Confirmation rate of
13 Negotiation rate Min. USD 100/- 0.125%
F:Z Advising USD 310
Courier International USD 100, Local USD 50
USDHEURGERIRE LG charge 3.50% per year
Statement
Free 23 STANDING ORDER
USD, EUR, GBP, AED 200 Sianding ofdeninstructions within Free Free
Standing order instructions - Outward 11,800 USD Equivalent
Standing orders - Cancellation/Stopping Free Free
USD, EUR, GBP500, AED300 Standing orders - Amendments Free ree
USD, EUR, GBP100, AED300 USDREURN GOk B
USD, EUR, GBP, AED 20 Unpaid standing orders 12,000 per instruction " mstr‘uctlon P
24 INTERNET BANKING
Registration Free Free
i), LR, @EP @i Re issuance of token 100,000
Equipment (one off) per user 100,000 UsD 60
Monthly service fee (Corporate) 5,000 usD 3
Free Monthly service fee (Personal) Free Free
T tomer - To own customer account
USD, EUR, GBP 5 Internal fund tranfer © Owgtcﬁ;rzrgceoua;éo;go ree - Free
Free Other accounts $0.2
USD, EUR, GBP 4 Per TT outward N/A $50
Statement TISS 8,000 USD Equivalent
Free 25 SMS BANKING/ MOBILE APP
. Mobile App - Free
USD, EUR, GBP 50, AED 150 Account balance enquiry USSD - 500 A
USD, EUR, GBP 50, AED 75 TISS 8,000 N/A
USD, EUR, GBP, AED 15 Ministatement 300 N/A
Cheque status enquiry 300 N/A
Cheque book request 300 N/A
USD, EUR, GBP 0.5% Internal fund transfer To own customer account - Free A
Other accounts 300
Account activity alert 100 N/A
Airtime recharge Free N/A
USD, EUR, GBP 5 Utility bill payment Free N/A
fiee 0-9,999 - 500
Free 10,000 - 19,999 (2,000)
USD, EUR, GBP 4 Per 20,000 - 29,999 (2,900)
Statement 30,000 - 49,999 (3,900)
Free 50,000 - 99,999 (5,000)
USD, EUR, GBP, AED 250 Transfer to mobile number 00 w22 22ie 5o0) NA
300,000 - 399,999 (8,000)
USD, EUR, GBP100, AED150 400,000 - 499,999 (8,700)
USD, EUR, GBP100, AED150 500,000 - 799,999 (10,900)
800,000 - 999,999 (11,900)
Below USD, EUR, GBP 1,000 1,000,000 & Above (12,900)
-0% 26 OTHER SERVICES
©var W) QU L 000 SMS alert fee per transaction 100 N/A
-0.25% Search old documents/document:
USD, EUR, GBP 5 retrieval charges 20,000 USD, EUR, GBP 5
- between one months and six months
Free Search old documents/document
Free retrieval charges 50,000 USD, EUR, GBP 15
USD, EUR, GBP 1 Per Page - above six months
3 Mortgage documents processing 150,000 N/A
ree Local perfection/Documents processing 50,000
Retrieval charges on stale cheques 20,000 USD, EUR, GBP 10
0 Change of address/telephone numbers Free Free
0 Status opinion o clllelidrisfpei USD Equivalent
0 - : . o - accounts
Free Reference letter,certificate of balance of 10,000 USD Equivalent
auditors, embassy letter
USD, EUR, GBP 1 Per Page 7 USD, EUR, GBP 2 Per
Salary processing 1,300 y ’
Free transaction
Free Bulk payment Service 1,300 N/A
USD, EUR, GBP 1,000
Amount placed
Until maturity
Free
USD, EUR, GBP 5
Free
Free o _
Free \ .
Free -

Amana Bank™

Together, on the right path
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE DISEMBA 2023 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA DISEMBA 2023
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka ya Robo Mwaka ya Robo Mwaka ya Robo iliyopita Limbikizo la Lm;:'::: B
/Mwaka wa sasa /Mwaka Uliopita sasa yop Mwaka wa sasa A A
30/09/2023 Linganishi
31/12/2023 31/12/2023

31/12/2022
Dec-23 Sep-23

>
=
=
[

: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za
Fedha Taslimu 7,352 6,410 Mapato/(Hasara) Halisi 2,737 2,700 9,284 5,145

1
2 [salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 17,268 14,231 Marekebisho kwa Ajili ya:
3 |Uwekezaji Katika Amana za Serikali 53,406 49,558 -HasaraKatikaMali___ 156 472 1,738 5,008
4 |Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 17,282 17,319 - Badiliko Halisi Katika Mikopo . (6,608) (9,251 (18,559) (8.179)
- - — - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - - - -
5 |HundinaMiamala ya Kushughulikiwa 9 m ~Mabadiliko Halisi Katika Amana 7,485 4555 19,038 3,066
6  |Miamala Bainaya Matawi 14 69 ~ Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi
7 Bili Zilizoafikiwa - - - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 1,021 120 (1,742) 906
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika - - -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 3,240 2,239 2,650 (1,638)
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 7,166 1,275 - Kodi lliyolipwa - - (262) (395)
10 |Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - - Mengineyo (bainisha) - - - 2,098
n M|k_op0. H§I|S| lliyopo 133,597 126,989 Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa
12 |MaliNyingine 4,482 7722 shughuli za uendeshaji 8,030 855 12,147 6,010
13 Uwekezaji wa Hisa 539 539 I Uwekezaji:
14 Akaunti za udhamini - - Gawio Lililopokewa - 10 10 -
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 8,941 8,273 Ununuzi wa Mali za Kudumu (667) (1,044) (1,208) (981)
JUMLA YA MALI 250,239 242,503 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - - 7 -
L Uzl v Amans Zstzoshughu G - A :
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana - 1,351 1,369 (539)
Mengineyo (bainisha) 4,109 4,545 6,956 (1,414)

17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha - -
18 Amana za Wateja 203,616 196,132 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - Shughuli za Uwekezaji (406) 4,862 (3,061) (2,934)

20 Amana Maalumu - - B Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
21 |Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu i - - - -
22__|Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 7 7 Hapato Kutokana na Btoa!! wa Hadeni ya Mudo - - - -
23 |Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 5,561 5,954 apato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - - - -
2% Dhimala T owa Al \uhishi Bai Benkina Mie! Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - - - -
hima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine (2,008) 2,008 (212) 579
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - Mengineyo (bainisha) N N _ (3,159)
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadj 9 I . R
27 Dhima Nyingine 5.014 Fedha H'allsl Z'lllzotolewa(zmzotumlka)kwa . . .
28 |Madeni 4,200 Shughuli za Kifedha (2,008) 2,00 (212) (2,580)
[ 29 JUMLA YADHIMA 218,406 IV: Taslimu:
| 30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 31,852 Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na 5,616 7,725 8,873 496
& FEDHA ZA WANAHISA Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu
m n PT) I
ST |Mtaji wa Hisa Uliolipwa 22820 22820 Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 40,048 32,323 36,791 36,295
32 Akiba ya Mtaji - -
33 Mapato Yaliyobakizwa (1,498) (1,691) Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 7,784 6,547 Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 45,664 40,048 45,664 36,791
35 Akaunti Nyingine za Mtaji 2,726 2,919
36 |Stahiki ya Wenyehisa Chache - - TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA DISEMBA 2023
‘ 37 JUMLA YAFEDHA ZA WANAHISA 31,832 30,595 (Kiasi kwa shilingi millioni)
38 Dhima Zisizo Dhahiri 4,490 8,140
39 |Mikopo Chechefu 11,594 10,851 Mapato
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 3,045 3,518 Yaliyobakizwa
41 Mali Nyingine Chechefu - - Mwaka wa sasa (2023)
| D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Salio lamwanzo wa mwaka 23,555 (735) (1,498) 2,726 - 1,140 25,188
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 13% 13% Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 7,784 - - - 7,784
(i) |Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 8% 8%| |Mapatomengine yaliyojumuishwa - - - - - - -
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 67% 67% E\ama\liﬁ.wanamsa - - l l -
(iv) |Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 55% BA%| | e - - - - - -
- P " " < S iada ya Kisheria - - - - - - -
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 85% 85% Tengola Ziada ya Jumla n - - - - - "
(vi) Ongezeko la Amana 4% 2% Mengineyo - - - - - (1,140) -
(vii)  |Ongezeko la Mali 3% 4% Salio lamwisho wa mwaka 23,555 (735) 6,286 2,726 - - 31,832
Mwaka Uliopita (2022)
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA DISEMBA 2023 Salio lamwanzo wa mwaka 23,555 (735) (3,055) 4,861 = (37) 18,389
o a i) (T Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 5,622 - - - 5,622
(KIOSI kwa Shl|lng| mlllonl) Mapato mengine yaliyojumuishwa - - 1,935 (1,935) - - -
Miamala na wanahisa - - - - -
Robo ya mwaka P Limbikizo la Mwaka Gawio lilolipw: z _ - - z - -
Robo ya Mwaka Limbikizo la awio lililolipwa
asa 31- uﬁgnig.:nlshl mw;]lfc:z_ Mwaka wa sasa Llngull;lllizhligz;wuku Ziada ya Kisheria - - - - - 1177 1177
12-2023 P 2022 31-12-2023 3 _12‘?2022 ;eng(? a Ziada ya Jumla - - - - z z -
Sﬂg\l’leyO - - - - - - -
Salio la mwisho wa mwaka 23,555 (735) (1,498) 2,726 - 1,140 25,188

Mapato ya Riba 6,679 6,094 265191 25,666
Gharama za Riba (1,876) (1,794) (7,327) (7,319)

1

2

3 [Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 4,803 4,300 17,864 18,347 BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA DISEMBA 2023
4

5

Madeni Viza Yaliyofutwa - -

Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 474 (391) (946) (2,943) Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zlizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha
zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha
robo mwaka ya/mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8).
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 598 319 2,361 1,033 JiNANa CNEOeeerereeeeeerens
6.2 Ada na Kamisheni 1,229 947 5,531 2,950
6.3 Gawio - - - - Respige 0. Kimati
6.4 Mapato Mengine 227 178 1,484 1,709 ( Mkurugenzi Mtendaji)
Gharama Zisizo za Riba: (4,593) (3,826) (17,010)
7.1 Mishahara na Mafao (2,199) (1,852) (8,733) (7.877) Vitalis Michael
7.2 Ada na Kamisheni - - - - (Mkuu Idara Ya Fedha)
7.3 Gharama Nyingine (2,395) (1,974) (8,277) (8,074) L
Crispin Paul .
9| Tengo la Kodi ya Mapato - - (1,500) 476 (Mkaguzi Mkuu wa Ndani)
10|Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 2,737 1527 7,784 5,621 Imesainiwa: 26.01.2024
1| Mapato Mengine Yaliyojumui ink - - . 1178 Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka
12|Jumla ya Faida )i kwa mwaka 2,737 1527 7,784 6.799 kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya
13|Idadi ya Waajiriwa 185 167 185 167 Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na
14| Mapato kwa Hisa 116 268 330 239 zinaonesha hali halisi.
15 Idadi ya Matawi 13 L 13 1 JinanaCheo.......coo.v.ec....
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i) |Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 1% 1% % % 1.Gasper Casmir Njuu - Mwenyekiti wa Bodi
(i) |Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 3% 5% 7% 6%
(iii)_|Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 53% 51% 49% 51% 2. Uphoo Swai-Mjumbe wa Bodi
Imesainiwa: 26.01.2024
(iv) [Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 9% 10% 9% 1%
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PIC yaridhishwa utekeleza

mradi wa maji Nzuguni

Na Augusta Njoji,
DODOMA

AMATI ya Kudu-

mu ya Bunge ya

Uwekezaji na Mi-

taji ya Umma (PIC),
imeridhishwa na utekelezaji
wa mradi wa maji Nzuguni ji-
jini Dodoma unaofanywa na
Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Mjini Dodoma
(DUWASA) wenye thamani ya
Sh. bilioni 4.4.

Aidha, imezielekeza hal-
mashauri nchini kwenda ku-
jifunza kwa DUWASA namna
inavyotekeleza miradi yake
ya maji katika hali inayoone-
sha thamani ya uwekezaji wa
serikali.

Mwenyekiti wa kamati
hiyo, Deus Sangu, aliyasema
hayo juzi kwenye ukaguzi
wa utekelezaji wa mradi wa
visima vitano vya maji katika
Kata ya Nzuguni ambayo seri-
kali imewekeza kiasi hicho
cha fedha.

Sangu aliipongeza DUWASA
kwa kutekeleza mradi huo

ambao ukikamilika utapun-
guza kero ya maji kwa wa-
nanchi.

“Kamati inampongeza Rais
Samia Suluhu Hassan kwa
namna anavyoendelea kutoa
fedha kwa ajili ya kuboresha
upatikanaji wa huduma ya
majisafi na salama kwa wa-
nanchi.”

“Tunaipongeza serikali
kwa uwekezaji huu ambao ni
mradi wa kisasa kabisa, kwani
unatumia TEHAMA katika
shughuli zake za kusukuma
maji kuingiza kwenye tanki,
kupima kiwango cha maji na
hata kuweka dawa za kutibu
maji.’Alisema mfumo huo
umewapa imani kama kamati
kwasababu wamekuwa tuki-
tamani kuona taasisi hizo zi-
nakuwa na mifumo ya Kisasa
ambayo itasaidia kuzuia up-
otevu wa maji.

Naye Mwenyekiti wa Bodi
hiyo, Balozi Job Masima,
alisema DUWASA inaendelea
na juhudi mbalimbali za ku-
hakikisha Dodoma inakuwa
na utoshelevu wa majisafi.

Awali, Mkurugenzi wa DU-
WASA, Mhandisi Aron Joseph,
alisema mradi huo umefikia
asilimia 96 na ukikamilika uta-
wanufaisha wananchi zaidi ya
75,000 kwa kuongeza upati-
kanaji wa maji kwa asilimia 11
kutoka uzalishaji wa sasa.

Dodoma kwa sasa inaz-
alisha lita milioni 67 za maji
kwa siku ambazo ni nusu ya
mahitaji ya maji katika jiji hilo
hivyo kuwa na upungufu wa
lita milioni 66.7 hivyo mradi
huo unaenda kuongeza hali
ya upatikanaji wa maji.

Mradi huo unatekelezwa
kwa fedha za mapato ya nda-
ni ambapo hadi sasa Serikali
imeshatoa Sh.bilioni 3.3 sawa
na asilimia 71 huku awamu ya
pili ya utekelezaji wa mradi
huo ambao unajumuisha
uchimbaji wa kisima kirefu
utagharimu takribani Sh. bil-
ioni 1.19.

Kadhalika, Aron alisema
utekelezaji wa awamu ya pili
ya mradi huwa unatarajiwa
kutumia zaidi ya Sh. bilioni 1.2
ambazo zitatumika.

Silinde awasihi wanufaika
BBT kukemea upotoshaji

Na Renatha Msungu,
CHAMWINO

NAIBU Waziri wa
Kilimo, David Silinde,
amewasihi wanufaika
wa Programu vya
Jenga Kesho Ili-
yobora (BBT),
kutumia fursa o
waliopewa -
na serikali Y \. &
kuondoa upo- '
toshaji katika
jamii kuwa wametapeliwa
wakati wameshakabidhiwa
mashamba yao.

Silinde aliyasema hayo jana
alipotembelea mashamba
hayo yaliyopo Chinangali
mkoani Dodoma.

Alisema kumekuwa na upo-
toshaji mwingi mitandaoni
kuwa vijana wa BBT wam-
etapeliwa jambo hilo sio
kweli kwa sababu vijana hao
wapo mashambani tayari.

“Hakuna utapeli wowote
uliofanyika, vijana wameka-
bidhiwa mashamba na wa-
naendelea na utaratibu wa
kuendesha kilimo cha alizeti
ambacho wamepanga kulima
katika eneo hilo,” alisema

——
=y

Silinde.
Kuhusu soko la zao
hilo, Naibu Waziri
alisema lipo soko la
uhakika na serikali
imepanga kilimo hicho
ili vijana wajikwamue
kiuchumi.
: “Msisikilize
». propaganda za
; mitandaoni

i (N fanyeni kazi
_ L/ ili mjiinue Ki-
- uchumi kupi-
) tia kilimo,”
alisema.

Naye Rehema Menda Mrak-
ibu wa Jeshi la Zimamoto
na Uokoaji alisema wametoa
mafunzo ya sayansi ya moto
aina mbalimbali ya moto
pamoja na kujua mbinu za
uzimaji moto.

Alisema wamefanya hivyo
ili wachukue tahadhari dhidi
ya moto au vyanzo navyo
vinaweza kuleta athari ka-
tika makazi yao.

Alifafanua kuwa vijana hao
wanafundishwa pia namna
va kutumia kemikali mbal-
imbali pamoja na matumizi
ya mbolea na utunzaji wa
mbolea ili kuepuka na ma-
janga ya moto.

7~ N
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MINIMUM DISCLOSER OF CHARGES AND TARIFFS

Business-Sole | Current
|propriator, Account

S
I

Joint/ Wanandoa A/C

Forex Account

[Pensiners Savings ‘
|

lare Priest Account [Nun Account |Account

100,000 20000

50,000 5000000

30,000 SITET0

50,000 10,000

20,000 5000000
e wa

10,000 5000 ERE

2.0%
106,000

3000

e
o]

7,000 7.000
012% max 100,000 |_0.12% max 100,000
500 free

free free

7500 free

SIS0 |nia

ECEEEE

free
30000

free] q
30000 3000

free]free
ECEE

e
0,000

w2
0,000 00!
Wa
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75,000

000

30,000

30000

oumReRT

free free
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USD 80 including Oversea T charges

Forelgn Currency USD
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[Housing Microfinance
29%pa

InsurancePremium F{ Hortgage
B%pa __ [B%pa

25%at
n/a

106,000
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HABARI MBEYA

RC awakumbusha wazazi
kuzingatia lishe bora

Na Elizabeth John, MAKETE

KUU wa Mkoa wa
Njombe, Antony Mtaka,
amewakumbusha wazazi
na walezi mkoani humo
kuwapa watoto wao chakula chenye
lishe bora ili kuondokana na tatizo la
udumavu lililoathiri ukuaji wao.
Mtaka aliyasema hayo juzi wakati
akiendelea na kampeni ya lishe iliyo-
fanyika wilayani Makete iliyojumui-
sha wazazi, wanafunzi wa shule za
msingi, sekondari na wadau wa lishe.
“Endapo wazazi wangetambua na
kutimiza wajibu wao kuwalea, ku-
wanyonyesha na kuwalisha watoto
wao vyakula vinavyokidhi makundi
yote matano na kuacha uvivu tusinge-

fika hapa tulipo sasa,” alisema Mtaka.
Hata hivyo Mtaka aliaagiza shule
zote za msingi na sekondari mkoani
kuanzisha bustani za mboga na ma-
tunda ili watoto wale chakula bora
wanapokuwa wanapata elimu.
Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Wilaya ya Makete, William Makufwe,
alisema halmashauri imetoa elimu
kwa wahudumu wa afya ngazi ya
jamii, pamoja na kununua ngombe
wa maziwa kwa ajili ya wanafunzi.
Naye Mkurugenzi wa Shirika
lisilo la kiserikali TAHEA, Leonida
Mngongo aliwasihi watumishi wa
serikali kushirikiana na wadau mbal-
imbali ili kutokomeza udumavu na
utapiamlo mkoani Njombe.
“Tunahitaji kushirikiana na vion-

gozi wa serikali na mashirika bin-
afsi ili kuhakikisha udumavu unako-
meshwa,” alisema Mngongo.

Ofisa Lishe wa Halmashauri ya
Wilaya ya Makete, Jackline Nanauka,
alisema wilaya hiyo imebarikiwa
kuwa na vyakula vingi ambavyo
mama mjamzito na mtoto wakizin-
gatia na kufuata taratibu zote za ulaji
ndani ya siku 1,000 hawezi kupata
udumavu.

Aidha, Halmashauri ya Wilaya ya
Makete ilipima lishe kwa watoto
wenye umri chini ya miaka mitano
ambapo zaidi ya watoto 7462 katika
wana udumavu, asilimia 5.8 wana uz-
ito mdogo na asilimia 2.8 wana tatizo
la ukondefu.

. Baadhi
ya vijana
Wanaoo-
sha
magar
katika
eneo la
Mbeya,
wakicho-
ta maji
machafu
ya mvua
yanayo-
pita ka-
tika eneo
hilo kwa
ajili ya
kuoshea
magari
juzi.
PICHA:
NEBART
MSOKWA

Ujenzi Bandari ya Mbamba
Bay waanza rasmi Nyasa

Na Mwandishi Wetu, NYASA

SERIKALI imeanza ujenzi na uen-
delezaji wa miundombinu ya Bandari
ya Mbamba Bay kwenye mwambao
wa Ziwa Nyasa Katika Wilaya ya Nya-
sa mkoani Ruvuma kwa gharama ya
Sh. bilioni 80.8.

Mradi huo unatekelezwa na Kam-
puni ya Xiamen Ongoing Construc-
tion Group Co. Ltd ya China na kusi-
mamiwa na mkandarasi mshauri
kutoka Kampuni ya Anova Construct-
ing Company Ltd.

Makabidhiano ya mradi huo yali-
fanyika jana baina ya makandarasi
hao na Mamlaka ya Usimamizi wa
Bandari Tanzania (TPA) na kuhud-
huriwa na viongozi mbalimbali na
wadau wa Sekta ya Uchukuzi.

Akizungumza kwenye hafla ya
makabidhiano hayo kwa niaba ya
Mkurugenzi Mkuu wa TPA, Meneja
wa Bandari za Ziwa Nyasa, Manga
Gassaya, alisema sasa ni wakati wa
kutekeleza kwa vitendo mradi huo

uliosubiriwa kwa muda mrefu.

“Mradi huu unatekelezwa kwa
muda wa miezi 24 na mpaka kukami-
lika kwake utatumia Sh. bilioni 80.853
ambazo zimetolewa na Serikali ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,”
alisema Gassaya.

Gasaya alisema kuwa mradi huo
ukikamilika utakuwa na manufaa
makubwa kwa taifa kama vile kusaid-
ia upatikanaji wa ajira kwa wananchi
wa mkoa huo na maeneo jirani.

Alisema ujenzi wa bandari hiyo pia
utaongeza kiwango cha shehena ya
mizigo na abiria ndani ya Ziwa Nyasa,
sambamba na kukuza maendeleo ya
shughuli za kiuchumi kama vile Kkili-
mo, ujasiriamali na viwanda.

Alisema Bandari hiyo pia ita-
saidia kuongeza ufanisi wa Bandari
za Mwambao wa Bahari ya Hindi
kwa upande wa Tanzania ambazo
zitaunganishwa na Bandari hiyo
kupitia ushoroba wa maendeleo wa
Mtwara.

Gassaya alisema kuwa baada ya

mradi huo kukamilika, Bandari hiyo
ndiyo itakayokuwa makao makuu ya
Bandari za Ziwa Nyasa na inatarajiwa
kuwa kiungo muhimu kati ya Tanza-
nia na nchi za Malawi na Zambia.

Alisema nchi hizo mbili ni soko
muhimu kwa mazao ya chakula na
bidhaa mbalimbali zinazozalishwa
na wananchi wa mikoa ya Nyanda
za Juu Kusini na mwambao wote wa
Ziwa Nyasa.

Alisema chimbuko la mradi huo
ni matokeo ya utafiti na upembuzi
yakinifu uliofanywa na TPA ili ku-
jua mabhitaji halisi yatakayowezesha
uwekezaji wenye tija katika bandari
zake nane zilizoko katika Mwambao
wa Ziwa Nyasa.

Matokeo ya Utafiti huo yalionesha
kuwa, Bandari tatu za Mbamba Bay,
Manda na Kiwira ndizo zenye sifa na
vigezo vya kiuchumi na kibiashara
zinazostahili kufanyiwa uwekezaji
wa kimkakati utakaosaidia kuongeza
uwezo wake wa kutoa huduma na
kuongeza mapato ya TPA.

Miradi 256
yasajiliwa TIC

Na Elizabeth John, NJOMBE

MIRADI mipya 526 yenye thamani ya Dola
za Marekani bilioni 5.72 ambazo ni sawa na
Sh. trilioni 12 za Kitanzania imesajiliwa na
Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) kuanzia
Januari hadi Desemba 2023.

Usajili huo una ongezeko la zaidi ya
asilimia 80 ikilinganishwa na miradi 293
iliyosajiliwa na kituo hicho katika kipindi
kama hicho mwaka 2022.

Mkurugenzi wa Idara Utafiti, Mipango
na Tehama kutoka TIC, Revocatus Rashel,
aliyasema hayo wakati akizungumza na
waandishi wa habari kwenye kampeni ya
kuhamasisha uwekezaji wa ndani iliyo-
fanyika mkoani Njombe.

Alisema lengo la kampeni hiyo ni kuwa-
taka Watanzania kuwekeza katika nyanja
mbalimbali hasa baada ya mwaka 2022
serikali kupeleka bungeni Muswada wa
Sheria mpya ya Uwekezaji ambao ulipit-
ishwa na Bunge kisha kusainiwa na Rais na
kuwa sheria rasmi.

Alisema sheria hiyo ni nzuri na inatoa
fursa kwa Watanzania kuwekeza na kuan-
zisha miradi yao ambayo itawasaidia ku-
jikwamua kiuchumi na kuliletea maendeleo
taifa lao.

“Sheria mpya ya uwekezaji ya mwaka
2022 imeleta mambo mengi mazuri kwe-
nye uwekezaji, kwanza inahamasisha Wa-
tanzania kuwekeza kwenye miradi yao,
l[akini pia imeweka mazingira mazuri kwa
wawekezaji wengine ambao wanaweza Ku-
leta miradi ambayo italeta tija kwa Watan-
zania,” alisema Rashel.

Akifafanua miongoni mwa mambo mazuri
yaliyo ndani ya sheria hiyo ya Uwekezaji
ya mwaka 2022, Rashel alisema kuwa kima
cha chini cha mtaji ambacho kinaruhusiwa
kusajiliwa TIC na kupata vivutio Kil-
ishushwa kutoka dola za Kimarekani laki
moja mpaka dola za kimarekani 50,000
ambazo ni sawa na Sh. milioni 125, kiasi
ambacho Watanzania wengi wanaweza
kukimudu.

Alisema kutokana na kulegezwa kwa baa-
dhi ya mambo ndani ya sheria hiyo, kwa
Mkoa wa Njombe pekee kiasi cha dola za
kimarekani zaidi ya milioni 800 kimeweke-
zwa kutokana na takwimu za miradi il-
iyosajiliwa kituo cha uwekezaji (TIC).

Rashel alitoa rai kwa halmashauri, wilaya
na mikoa kutenga maeneo ya uwekezaji
kwa maana va ardhi zenye miundombinu
mizuri ikiwemo barabara, umeme na maji
ili wawekezaji wanapokuja wawekeze kwa
haraka.

Kwa upande wa Mkuu wa Mkoa wa
Njombe, Antony Mtaka, alisema mkoa
wa Njombe una eneo zuri kwa ajili ya
uwekezaji hasa wa kuzalisha malisho.

“Leo malisho ya mifugo ni changamoto
Tanzania na nje ya nchi kwa hiyo ukipata
mwekezaji anataka kuzalisha malisho kwa
ajili ya kuuza nje ya nchi, sisi tuna maeneo
ambayo tunaweza kusaidia,” alisema Mtaka.

Alisema katika eneo la madini ambapo
kwenye dira ya taifa mwaka 2025 hadi
2050 inaonyesha uchumi mpya unaotege-
mewa Nni pamoja na madini ya chuma na
makaa ya mawe vyaliyopo Mchuchuma na
Liganga na akipatikana mwekezaji sahihi
hata bei ya chuma Tanzania itashuka.

“Kwa hiyo ni mradi ambao TIC tukiunadi
vizuri kwa sababu utayari wa Rais Samia
Suluhu Hassan kwenye mradi huo ni mkub-
wa, tukifanikisha kupata mradi wa Mchu-
chuma na Liganga kwenye uongozi wa seri-
kali ya awamu ya sita itakuwa ni moja va
alama kubwa zitakazoishi,” alisema Mtaka.

Mtaka alisema miradi hiyo mikubwa ya
kimkakati ya chuma na makaa ya mawe
ikipewa kipaumbele itakuwa chachu ya
maendeleo katika taifa.
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DK. Mwinyi |
aagana ha
Balozi
mdogo

wa China
Zanzibar

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza la
Mapinduzi, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, amekutana na Ba-
lozi Mdogo wa China, Zhang
Zhisheng, anayefanwa kazi
zake Zanzibar, kumuaga
baada ya kumaliza muda
wake wa utumishi nchini.

Rais DKk.Mwinyi amem-
shukuru Balozi huyo kwa
kudumisha na kuimarisha
uhusiano wa kidiplomasia
kati ya Zanzibar na China
katika miaka mitatu ya
utumishi wake nchini, pia
kwa kuratibu vyema ziara
yake mwaka jana China.
Alisema kuwa China im-
eendelea kuisaidia Zanzibar
na kushirikiana katika mi-
radi mbalimbali ya maen-
deleo ikiwamo sekta ya
afya kwa kuleta madaktari
kutoka China, ufadhili wa
masomo, kujengea uwezo,
b|ashara utalii, pamoja na
kuwepo kwa kampum Za
kichina katika kazi za mira-
di mbalimbali ya miundom-
binu ya barabara, bandari
na uwanja wa ndege.

Rais Dk.Mwinyi aliwaka-
ribisha wawekezaji kutoka
China kwenye sekta ya
utalii kujenga hoteli kwa
kuongeza watalii zaidi wa
Kichina kuitembelea Zan-
zibar.

Aidha alisema Zanzibar
itaendelea kushirikiana na
kudumisha uhusiano na
China ambayo imetimiza
miaka 60 tangu kufanya
mapinduzi.

Naye Balozi Zhang
Zhisheng alisema China
itaendelea kushirikiana na
Zanzibar kusaidia miradi
mbalimbali ya maendeleo
na kuimarisha uhusiano wa
kidiplomasia.

Rais Dk.Mwinyi aliwaka-

ribisha wawekezaji kutoka

China kwenye sekta ya

utalii kujenga hoteli kwa

kuongeza watalii zaidi wa

glchlna kuitembelea Zanzi-
ar.

Dk.Machano: Mwamko wajawazito

kujifungulia hospitali waongezeka

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKTARI Dhamana wa
Hospitali ya Wilaya
Kivuke Kaskazini A
Unguja, Haji Machano,
amesema mwamko wa wajawa-
zito  kujifungulia  hospitalini
hapo umeongezeka kufikia ki-
namama 400 kwa mwezi.
Aliyasema hayo mwishoni
mwa wiki wakati akizungumza
na waandishi wa habari baada
ya kupokea vitu mbalimbali
vilivyotolewa na Rais Samia kwa
ajili ya kinamama waliojifungua
katika hospitali hiyo.
Vitu hivyo vilikabidhiwa na
Waziri wa Maendeleo ya Jamii,

. Jinsia, Wazee na Watoto, Riziki

Pembe, akiwa ameambatana
na pacha mwenzake wa wizara
kwa upande wa Tanzania bara,
Waziri Dorothy Gwajima.
Alisema mwamko huo ume-
tokana na serikali kimarisha
miundombinu ya afya ikiwamo

ujenzi wa hospitali mpya za
kisasa zikiwa na vifaa tiba
muhimu kwa ajili ya matibabu.

Alisema pia elimu inayotole-
wa kwa jamii kuhusu umuhimu
wa kujifungua hospitali badala
ya kujifungua kwa wakunga wa
jadi nayo ni kichocheo kimo-
jawapo cha kinamama kujifun-
gua kwa wingi hospitali.

“Miaka ya nyuma kinamama
wengi walijifungua kwa wakun-
ga wa jadi lakini kwa sasa mam-
bo yamebadilika wanafika kwa
wingi hospitalini,” alisema.

Alisema uwapo wa jengo hilo
unapunguza rufani katika Hos-
pitali ya Mnazi Mmoja ambapo
kabla ya kujengwa jengo hilo
kwa mwezi walikuwa wakisafiri-
sha rufani 40 za mama wajawa-
zito na kwa sasa ni rufani tano
kwa mwezi.

Alisema kwa sasa changa-
moto zinazowakabili ni uchele-
waji wa kinamama wajawazito
kufika hospitali kupata huduma
za afya na hufika katika hatua za

mwisho wakati wa kujifungua.

“Tunaishukuru serikali kwa
kuboresha miundombinu lakini
tunachangamoto ya ufinyu wa
watendaji hospitalini hapa la-
kini pia tunampongeza Rais Sa-
mia kwa kuwajali kinamama ka-
tika siku yake hii ya kuzaliwa na
jengo hili ni miongoni mwa ma-
tunda ya Rais Samia,” alisema.

Waziri Riziki Pembe Juma
alisema Rais Samia ameamua
kutoa vitu mbalimbali hospital-
ini hapo ikiwamo kanga, sabuni,
pempasi, taulo za kike na ving-
ine ili kuthamini mchango wa
wanawake.

“Rais Samia ameamua kucha-
gua mkoa huu wa kaskazini
kutoa zawadi hizi kwa sababu
maalum mkoa huo umezunguk-
wa na bahari na hutumia vyaku-
la vya baharini ambayo huwa
na madini mengi na hupelekea
kupata nguvu na kuzalisha taifa
la Tanzania,” alisema Riziki
Pembe. Waziri huyo aliwataka
wanawake kuendelea kudumi-

sha amani, uchumi wa nchi na
kumuunga mkono Rais Samia
na Dk. Mwinyi ili kuongeza kasi
ya maendeleo katika kuwaletea
wananchi.

Waziri Pembe aliisihi jamii
kuendelea kukemea vitendo
vya ukatili na udhalilishaji am-
bavyo vinawakwaza wanawake
na watoto ili kuliweka taifa huru
na imara na kufanya kazi katika
kuleta maendeleo nchini.

Wakizungumza baada ya
kupokea zawadi hizo kinamama
waliojifungua hospitalini hapo,
walisema wamefarajika kuona
Rais Samia anawajali na kum-
wombea kwa Mungu aishi mia-
ka mingi yenye afya na baraka.

“Tumepokea zawadi hizi kwa
mikono miwili na tumefurahi
sana tunamwambia mama Sa-
mia ahsante kwa kutujali na tut-
ahakikisha tunamuunga mkono
katika kulitumikia taifa,” alise-
ma Salma Muhammed Mama
aliyejifungua pacha watatu hos-
pitalini hapo.

Rais wa
Zanzibar,
Dk. Hussein
Ali Mwinyi
(kulia),
akim-
kabidhi
zawadi Ba-
lozi Mdogo
wa China
Zanzibar,
Zhang
Zhisheng,
alipofika
Zanzibar
kumuaga
baada ya
kumaliza
muda wake
wa kazi
nchini. PI-
CHA: IKULU

Thamani ya bidhaa Z|I|zosaf|r|shwa Zanzibar yashuka

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ZANZIBAR imesafirisha bidhaa
zenye thamani ya Sh. bilioni 109.3
mwaka 2023 ambayo imeshuka
kwa asilimia 394, ikilinganishwa
na mwaka 2022.

Hayo yalisemwa na mtakwimu
kitengo cha biashara na kodi,
Sharihi Khatib Faki wakati akitoa

taarifa za takwimu za kibiashara
za kimataifa kwa mwaka 2023 kwa
waandishi wa habari katika ofisi
ya mtakwimu mkuu wa serikali
Mazizini nje ya mji wa Zanzibar.
Alisema kundi la vyakula na wany-
ama hai linaongoza kwa kuchangia
asilimia 75.7 ya thamani ya usa-
firishaji wa bidhaa.

Alisema uwiano wa usafirishaji
na uagiziaji wa biashara kwa mwa-

ka 2023 umepungua ambao sasa
ni asilimia 7.3 kutoka asilimia 14.3
mwaka 2022.

Aidha alisema nchi tano zilizo-
ongoza kwa usafirishaji wa bidhaa
mwaka 2023 zimefikia asilimia 64.5
ya thamani ya bidhaa zote zilizosa-
firishwa. Nchi hizo ni Singapore
iliyoongoza kwa kusafirisha bidhaa
zenye thamani ya Sh. bilioni 27.8
na asilimia 25.4 ikifuatiwa na India,

Denmark, Zimbabwe na Kenya.

Hata hivyo alisema uagizaji wa
bidhaa kwa makundi ya kiuchumi,
thamani ya bidhaa za walaji im-
eongezeka kwa asilimia 14.0 ikilin-
ganishwa na mwaka 2022.

“Pia thamani ya bidhaa za mi-
taji imeongezeka kwa asilimia 40.1
ikilinganishwa na mwaka 2022
na thamani ya bidhaa zinazotu-
mika katika uzalishaji viwanda

imeongezeka kwa asilimia 14.4
ikilinganishwa na mwaka 2022,
alisema.

Akizungumzia uagizaji wa bid-
haa kwa nchi tano zilizoongoza
alisema umefikia asilimia 77.7 kwa
mwaka 2023 na nchi za Umoja wa
Falme za Kiarabu zimeongoza kwa
kuagizwa bidhaa zenye thamani ya
Sh. bilioni 704.7 sawa na asilimia
46.9.
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WAFANYABIASHARA WALIOTEKWA
Ndugu wapanga kumwona Rais

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

WAKATI kimya kikiendelea kutanda
kuhusu wafanyabiashara waliotekwa
mjini Singida, ndugu zao wamepanga
kukaa kikao ambacho moja ya ajenda
zake ni kujadili uwezekano wa kwenda
mkoani Dodoma kumwona Rais Samia
Suluhu Hassan ili awasaidie kuwapata
wapendwa wao.

Mmoja wa ndugu ambaye aliomba hi-
fadhi ya jina lake, alisema jana kuwa ki-
kao kimepangwa kufanyika leo. Wanala-
zimika kukaa kikao hicho cha kifamilia
kujadili suala hilo kutokana na ukimya
wa vyombo vya usalama unaozidi ku-
wakatisha tamaa kwamba huenda ndu-
gu zao waliotekwa wasipatikane kabisa.

“Plan B (mpango mbadala) tunaotaka
kufanya sasa ni kwenda kuonana na Rais
Samia kumwomba atusaidie maana una-
vyotuona hatupati usingizi tangu ndugu
zetu walipotekwa, maana wasiwasi

wetu ni kama je, huko waliko wako hai
au wamekufa,” alisema wakati akizun-
gumza na gazeti hili jana mjini Singida.

Hata hivyo, alisema wanalishukuru
Jeshi la Polisi na uongozi wa wilaya na
mkoa kwa jitihada zinazoendelea ku-
fanywa, lakini siku 32 zilizopita tangu
ndugu zao watekwe zinawaumiza.

“Kama ndugu zetu wameshakufa in-
gekuwa vizuri tukajua maana tunaishi
bila amani na wakati mwingine tunahisi
kwamba pengine waliofanya utekaji huo
hatujui baada ya kuwateka hao, nani
atafuata,” alisema.

Vilevile, alibainisha kuwa Sh. milioni
mbili ambazo ziliahidiwa na uongozi wa
Mkoa wa Singida kutolewa jana wakati
wa mkutano wa Katibu wa NEC, Itikadi,
Uenezi na Mafunzo, Paul Makonda bado
hazijatolewa kwa Mwanahamis Sombi.

“Nilikwenda pale ofisini kwa Mkuu wa
Mkoa bahati mbaya sijamkuta nikaamua
kuondoka kwa hiyo nitakwenda kesho

(leo) kuonana tena na Mkuu wa Mkoa
kama nitampata,” alisema Sombi baada
ya kuulizwa na mwandishi jana jioni.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Singida,
ACP Stella Mutabihirwa, alipotafutwa
kwa simu jana alisema hakuna kipya,
wanaendelea na uchunguzi wa tukio
hilo.

“Jamani juzi Mkuu wa Mkoa pale kwe-
nye mkutano wa CCM aliongea, akatoa
ufafanuzi kinachoendelea. Kama kuna
kitu kipya tutawaita tuwaeleza waandi-
shi,” alisema.

Wafanyabiashara hao walitekwa De-
semba 28, 2023. Waliotekwa ni wafan-
yabiashara wa mbao katika Manispaa ya
Singida. Hao ni Juma Mwiru ambaye ana
ofisi yake iliyoko eneo Mitunduruni am-
bako anafanya biashara ya kuuza mbao
na Haruna Mwiru ambaye ana kiwanda
cha kuchana mbao kilichoko Unyankin-
di, Manispaa ya Singida.

Mkuu wa Mkoa wa Mara, Said Mtanda, akikagua gwaride maalum la polisi ikiwa ni maadhimisho ya Siku ya Familia ya Polisi
yaliyofanyika Mkoa wa K|pol|5| Tamme/ Rorya kwenye viwanja vya Shule ya Sekondari Tarime juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

]
- Polisi yvaianguKia

. halmashauri

. ujenzi wa vituo

Na Mohab Dominick, KAHAMA

MKUU wa Polisi Halmashau-
ri ya Msalala wilayani Kaha-
ma mkoani Shinyanga, Elias
Zabron, ameliomba Baraza la
Madiwani kutenga maeneo
kwa ajili ya ujenzi wa vi-
tuo vya polisi ili kupunguza
matukio ya uhalifu katika
kata zao.

Alitoa ombi hilo juzi wakati
wa kikao cha wadau wa
maendeleo wa halmashauri
hiyo na kueleza kuwa Kkati
va kata 18 zilizopo ni mae-
neo matatu tuu vyenye ulinzi
hali inayosababisha vitendo
vya uhalifu kushamiri.

Mkuu huyo wa polisi aliyat-
aja maeneo hayo yenye ulin-
zI kuwa ni pamoja na Kata za
Lunguya, Isaka na Mwaluguru
na kuongeza kuwa ili upata
maendeleo lazima ulinzi ui-
mamshvve katika eneo husika.

“Halmashauri hii ni kubwa
na pia ukitaka wananchi
wazalishe kwa wingi na
kuongeza uchumi katika eneo
husika ni muhimu kuwa-
hakikishia ulinzi ikiwa ni
pamoja na kujenga vituo vya
polisi katika maeneo hayo
hususani katika maeneo ya
uchimbaji madini,” alisema
Zabron.

Aidha aliwataka madiwani
katika halmashauri hiyo ku-
toa ushirikiano na jeshi hilo
ili kuimarisha ulinzi katika
maeneo ya kata zao na pia
kuratibu na kusimamia shu-
ghuli za ulinzi shirikishi.

Mbunge wa Jimbo la Msala-
la, Idd Kassm Idd alisema
kwa sasa wanajenga Vvituo
vya polisi katika Kata za
Ngaya, huku mikakati mikub-
wa ikiwa kujenga kituo ki-
kubwa katika Kata ya Bulige.

Idd alisema mbali na ku-
jenga vituo hivyo wamed-
hamiria kujenga makao
makuu ya polisi katika Kata
yva Ntombo kurahisisha wa-
tumishi kufika Kata za Matu-
mio mapema tofauti na ilivyo
sasa.

Alisema kuwa katika Hal-
mashauri ya Msalala tayari
wamepata gari moja la polisi
huku pia wekiendelea kuima-
risha Jeshi la Jadi maarufu
SungusuNguU pamoja kutoa
elimu kwa wananchi kuhusu
kujua umuhimu wa kuwa na
vituo vya polisi katika mae-
neo yao.

Mganga Mkuu aonya wanaouza dawa zilizoisha muda matumizi

Na Mary Mosha, MOSHI

MGANGA Mkuu wa Mkoa
wa Kilimanjaro, Jerry Khanga,
amesema serikali haitomvu-
milia mwingizaji, msambazaji
na muuzaji wa dawa, vifaa tiba
na vitendanishi vya binadamu
na mifugo atakayebainika ku-
uza bidhaa iliyoisha muda wa
matumizi.

Khanga alisema uchunguzi
wao umebaini kuwa baadhi
ya wafanyabiashara mkoani
humo kuuza bidhaa hizo huku

wengine wakibadilisha vifun-
gashio vya dawa jambo ambalo
ni hatari kwa watumiaji kiafya.

Aliyasema hayo juzi wakati
akizungumza na waingizaji
na wasambazaji wa vifaa tiba,
dawa na vitendanishi mkoani
humo, kwenye mafunzo ya
siku moja yaliyoandaliwa na
Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba
(TMDA).

“Wapo baadhi ya watu sio
waaminifu wanafanya biashara
hii kwa lengo la kujipatia ki-
pato kikubwa na kusababisha

madhara kwa bianadamu, tu-
naendelea na ukaguzi wetu

na hatutawafumbia macho
watakaobainika,” alisema Dk.
Khanga.

Naye Meneja wa TMDA Kanda
ya Kaskazini, Proches Patrick,
alisema wametoa mafunzo ya
siku moja ya namna ya kutam-
bua dawa zilizoisha muda wako
na namna ya kutoa taarifa.

“Tumewaita hapa wadau
wetu kwa lengo la kuwapitisha
sheria, kazi na majukumu ya
TMDA, udhibiti wa bidhaa

za dawa, vifaa tiba, vitendanishi
na tumbaku pamoja na matati-
zo ya udhibiti wa bidhaa katika
soko na wajibu wa wadau katika
kulinda afya ya jamii,” alisema.
Pia alisema mchango wa
maabara ya TMDA katika ku-
hakikisha ubora, usalama na
ufanisi wa dawa na wataka-
oendelea na biashara hiyo wa-
takamatwa na kuchukuliwa hat-
ua za kisheria,” alisema. Katibu
Tawala Mkoa wa Kilimanjaro,
Tixon Nzunda, alisema serikali

mkoani huo, itaendelea na op-
eresheni ili kuhakikisha tatizo
hilo linakufa Kilimanjaro.
“Wafanyabiashara  tumwo-
gope Mungu, hayo ni miongoni
mwa matatizo yanayowasaba-
bishia wananchi kupata mad-
hara kiafya na wengine kufariki
kwa kutumia dawa na vifaa
tiba vilivyoisha muda wake.
Wananchi toeni taarifa endapo
mtabaini kuna wafanyabiasha-
ra wanaouza bidhaa zilizoisha
muda wake,” alisema Nzunda.
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Uganda
yvajitenga

na jaji wake

vamuzi ICJ

KAMPALA, UGANDA

TAIFA la Uganda limejiten-
ga na maoni yaliyoandikwa
na jaji wa nchini humo,
Julia Sebutinde, ya kupinga
uamuzi uliotolewa na Ma-
hakama ya Kimataifa ya
Haki (ICJ) dhidi ya Israel
kutokana na vita vinavy-
oendelea huko Ukanda wa
Gaza.

Mahakama ya ICJ ilitoa
vamuzi kwa Israel ku-
hakikisha inazuia kitendo
chochote kinachowezekana
cha mauaji ya kimbari huko
Gaza, ikisisitiza kwamba
hakuna kiongozi anayepas-
wa kutoa matamshi ya
kuchochea mauaji ya
halaiki. o

Serikali ya Uganda kupitia
taarifa yake iliyotolewa
jana, ilisema kwamba msi-
mamo uliochukuliwa na Jaji
Sebutinde ni wake binafsi
na hauakisi kwa njia yoy-
ote nafasi ya serikali ya
Jamhuri ya Uganda.

Aidha, ilielezwa kwam-
ba nchi hiyo ya Afrika
Mashariki inaunga mkono
msimamo wa VUgUVUgU la
mataifa yasiyofungamana
na upande wowote kwenye
mz0zo huo, uliopitishwa
katika mkutano mkuu uli-
ofanyika katika mji mkuu
wa Kampala mwezi huu.

Ilielezwa kwamba Se-
butinde ni moja kati va
majaji wawili kwenye jopo
la wanachama 17 waliopiga
kura ya kupinga hatua ziliz-
opitishwa na mahakama ya
ICJ katika kuiamuru Israel
kuchukua hatua kuzuia Vvi-
tendo vya mauaji ya halaiki
wakati ikipambana na wan-
amgambo wa Hamas katika
Ukanda wa Gaza. DW

‘Mataifa yanayoongozwa

kijeshi yajiondoa ECOWAS

NIAMEY, NIGER

tika jumuiya hiyo bila kuchele-

wa.
SERIKALI za kijeshi za Katika taarifa hiyo msemaji
mataifa matatu ikiwamo wa jeshi la Niger, Kanali Ama-

Burkina Faso, Mali na Niger
zimetoa uamuzi wa kujiondoa
kwenye Jumuiya ya Kiuchumi
ya Mataifa ya Afrika Magharibi
(ECOWAS) kwa madai kwam-
ba jumuiya hiyo imeshindwa
kutekeleza vyema wajibu wake

kwa mataifa hayo.

Viongozi wa mataifa hayo
taarifa ya
pamoja jana wakisema huo ni
uamuzi huru wa kujiondoa ka-

matatu walitoa

alama.

dou Abdramane, alisema ju-
muiya ya ECOWAS imeshind-
wa kuyasaidia mataifa hayo
katika mapambano yao dhidi
ya ugaidi na ukosefu wa us-

Aidha taarifa hiyo iliishu-
tumu ECOWAS, kwamba iko
chini ya ushawishi wa mataifa
ya Kkigeni, kusaliti misingi ya
kuanzishwa kwake, na kuwa
imekuwa tishio kwa wanacha-

]
-,
—r o o

ma wake na watu wake ambao
inapaswa kuhakikisha kuwa
wana furaha.

Hata hivyo mataifa hayo
awali yalisimamishwa uwana-
chama na jumuiya hiyo huku
Niger na Mali zikikabiliwa na
vikwazo vikali. Na kwamba
wote wamelaumu ECOWAS
kwa hatua kandamizi za ku-
wawekea vikwazo, kama njia
ya kuwalazimisha kuachana na
mapinduzi yaliofanyika kwe-
nye mataifa yao.

Kwa mujibu wa shirika la
habari la AP, ECOWAS kupitia
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taarifa yake ilisema kwam-
ba haijafahamishwa rasmi
kuhusu uamuzi wa mataifa
hayo kujitoa katika jumuiya

hiyo.
Vile vile viongozi hao wa
kijeshi ~walieleza kwamba

ECOWAS kupitia ushawishi wa
mataifa ya kigeni, imeondoka
kwenye misingi ya waanzili-
shi wake na kuwa tishio kwa
mataifa wanachama, pamoja
na wananchi wao, kinyume na
kuhakikisha furaha yao.

VOA

o

L aa

Watawala wa Kijeshi wa Mali, Assimi Goita (kushoto), Niger; Abdourahamane Tiani (katikati) na Burkina Faso, Ibra-
him Traoreé, ambao wametangaza kuyatoa mataifa yao kutoka ECOWAS. PICHA: MTANDAO

Watoto wakumbwa na hatari ya magonjwa Gaza

GAZA, PALESTINA

SHIRIKA la Umoja wa Mataifa
la Kuhudumia Watoto (UNICEF)
limesema kutokana na watoto
wachanga katika Ukanda wa
Gaza kukosa chanjo wako katika
hatari ya magonjwa, huku vita
vya Israel vikitajwa kudhoro-
tesha zaidi sekta ya afya katika
eneo hilo.

Kwa mujibu wa UNICEF, zaidi
ya watoto 16,000 wako katika ha-
tari ya kukosa chanjo ya kawaida,
ambayo inawaweka kwenye ha-
tari ya magonjwa kama vile su-
rua, nimonia na polio.

Samaheer ambaye ni mmoja
wa wauguzi katika ukanda huo
alibainisha kwamba kila siku
wanapokea kati ya watoto 200

na 250 wanaohitaji chanjo ya
haraka na kwamba idadi kubwa
ya watoto inakumbwa na tatizo
la uhaba wa kinga hizo, wakati
huo wa mzozo wa vita.

Aidha, licha ya changamoto
zinazotajwa kuwakumba wa-
nanchi huko Gaza kutokana na
vita, Shirika la Msalaba Mwekun-
du lilieleza kuwa jeshi la Israel
limeendeleza mashambulizi ka-
ribu na hospitali ya Al-Amal ili-
yoko Kusini mwa Gaza.

Shirika hili lilisema vifaru vili-
fungwa katika hiyo wiki iliyopita,
ikiwa ni sehemu ya mashambu-
lizi ya Israel ambayo yalianza ku-
chukua udhibiti wa Khan Younis,
huku Israel ikisema mji huo sasa
ndio makao makuu ya kundi la
Hamas.

Hata hivyo Shirika la Kutetea
Haki za Binadamu lilisema li-
cha ya uamuzi wa Mahakama
ya Kimataifa ya Haki (IC]), Israel
inaendelea kuwaua Wapalestina
wengi zaidi huko Gaza kama ili-
vyokuwa kabla ya hukumu.

Shirika lilisema jeshi la Israel
liliwaua Wapalestina 373 waki-
wamo raia 345 na kuwajeruhi
wengine 643 siku mbili baada ya
uamuzi juu ya madai ya vitendo
vya mauaji ya halaiki.

“Israel pia imeongeza juhudi
zake za kuwaua kwa njaa Wa-
palestina pamoja na kuwafuku-
za kwa nguvu kutoka kwenye
makazi yao katika ukanda huo.

“Kwa kukiuka hukumu ya
mahakama ya juu zaidi duniani
na kukiuka majukumu yake ya

kimataifa, ikiwa ni pamoja na
sheria na kanuni za kimataifa, Is-
rael inaendelea kufanya ukiukaji
mkubwa ambao ni uhalifu wa
kivita na uhalifu dhidi ya ubinad-
amu, yakiwamo mauaji ya kim-
bari dhidi ya watu wa Palestina,”
ilisema taarifa ya shirika hilo.
Katika hatua nyingine ilibain-
ishwa kuwa wawakilishi wa
Mamlaka ya Palestina (PA) wali-
kutana na maofisa wa kikanda
wa Kiarabu kusikiliza maoni yao
kuhusu utawala wa Gaza baada
ya vita. Kwa mujibu wa ripoti ya
chombo cha habari cha Mareka-
ni Axios ikinukuu vyanzo vitatu
ambavyo havikutajwa, mkutano
huo ulifanyika siku 10 zilizopita
na ulihusisha maofisa wakuu wa
usalama wa taifa na ujasusi kuto-

ka Saudi Arabia, Misri na Jordan.

Ilielezwa kuwa mazungumzo
hayo hayakujumuisha wawakili-
shi kutoka Marekani au Israel, na
kwamba baada ya mkutano huo
baadhi ya washiriki waliripotiwa
kuwafahamisha maofisa kutoka
mataifa hayo mawili.

Maofisa wa Usalama wa Sau-
dia, Misri na Jordan waliripotiwa
kumwambia Mkurugenzi wa
Huduma ya Ujasusi ya PA, Majed
Faraj, kuwa shirika hilo linahi-
taji kufanyiwa mageuzi ambayo
yataliruhusu kutekeleza jukumu
la utawala lililohuishwa.

Vile vile Israel ilisema inakataa
utawala wa PA na inataka ku-
dumisha utawala wa kijeshi huko
Gaza baada ya vita kumalizika.

ALJAZEERA
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Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014.
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WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.12.2023

(KIASI KWA SHILINGI MILIONI)

KAMPUNI
ROBO

KAMPUNI KUNDI
ROBO ROBO

MWAKA MWAKA
ILIYOPITA ILIYOPITA

31.09.2023 31.09.2023

MWAKA
YA SASA

31.12.2023

1. Fedha Taslimu 38,299 72,530 29,739 60,982
2. Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 92,626 181,452 101,336 182,528
3. Uwekezaji Katika Amana za Serikali 415,451 536,000 420,150 502,769
4. Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 263,468 494,303 203,418 504,316
5. Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 1,375 3,963 1,590 8,771
6. Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - - -
7. Bili Zilizoafikiwa - - - -
8. Dhima za Wateja Zilizokubalika - - - -
9. Mikopo Iliyotolewa kwa Benki Nyingine 23,145 23,378 68,306 68,423
10. Uwekezaji Katika Amana Nyigine 2,756 2,029 2,787 2,079
11 Mikopo Halisi Iliyopo 972,811 1,525,273 839,371 1,363,911
12. Mali nyingine 68,529 93,725 59,773 5,230
13. Uwekezaji katika Hisa 47,598 2,086 47,594 2,082
14. Akaunti za udhamini - - - -
15. Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 53,626 76,301 51,644 74,329
16. Mali isiyo ya sasa inayotumiwa - 457 - -
17. JUMLA YA MALI 1,979,685 3,011,495 1,825,707 2,855,421
DHIMA

18. Amana za Benki na Taasisi za Fedha 285,880 60,308 207,903 137,940

. Amana za Wateja 1,341,456 2,394,339 1,274,547 2,218,524

. Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu = = = =

. Amana Maalumu 9,412 15,123 8,790 13,469

. Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - - -

. Hundi na Hawala za Kibenk Zilitolewa 1,022 1,146 1,072 1,247

. Limbikizo la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 10,913 19,093 11,391 16,469

. Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya benki -
. Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi

. Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo
. Dhima Nyingine

. Madeni

. JUMLA YA DHIMA

. MALI/(DHIMA) HALISI (17 KUTOA 30)

5,212
108,529
43,278

2,544,663
310,758

3,393
162,586
41,830

2,697,817
313,678

41,095
41,830

1,734,205
245,481

40,639
43,278

1,590,918
234,789

FEDHA ZA WANAHISA

32. Mtaji wa Hisa Uliolipwa 12,900 12,900 12,900 12,900
33. Akiba ya Mtaji 13,174 26,548 16,243 35,774
34. Mapato Yaliyobakizwa 178,510 199,237 177,304 201,324
35. Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 40,896 54,970 28,341 41,978
36. Akaunti Nyingine za Mtaji = = = =
37. Stahiki ya Wenyehisa Chache - 20,023 - 18,782
38. JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 313,678 PEYRZY) 310,758
39. Dhima Zisizo Dhahiri 403,364 403,364 403,364 403,364
40. Mikopo Chechefu 54,784 82,861 93,430 122,730
41. Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 37,574 45,520 39,657 47,982
42. Mali Nyingine Chechefu - - - -
D. BAADHIYA SHIRIO
VYA HALI YA KIFEDHA
Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 12.40% 10.42% 12.86% 10.88%
Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 5.39% 5.26% 10.55% 8.64%
Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 76.60% 67.16% 73.19% 67.01%
Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 49.14% 50.65% 45.98% 47.77%
Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 87.15% 85.77% 86.63% 85.58%
Ongezeko la Amana 31.66% 31.88% 25.10% 22.20%
Ongezeko la Mali 24.24% 26.89% 14.57% 19.69%

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31.12.2023

(KIASI KWA SHILINGI MILIONI)
KAMPUNI
ROBO YA
UNGANISH
uliSRR)

R
A R e
ULIOPITA) SASA SASA

KAMPUNI
A

1. MapatoyaRiba 37,914 110,469 32,512 46,395 135,141 199,914 121166 179,632
2. Gharama za Riba (13,082) (29,876) (8981)  (10,456)  (44342)  (53,085) (37,482)  (42,001)
3. Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 24,832 80,593 235 35,939 90,799 146,829 83,684 137,631
4. Madeni Viza Yaliyofutwa - - - - : 5 - -
5. Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 3,273 1479 (1,253) (2,575) 2,441 (543) (27,417) (32315
6. Mapato Yasiyo ya Riba: 26,537 59,157 10,095 19,332 77,430 104,469 74,380 99,076
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala 9,746 26,940 2,703 4,91 35,091 43,230 16,969 25,307
ya Fedha za Kigeni
6.2 Ada na Kamisheni 7,750 30,806 6212 12,680 28,138 56,094 19,051 35,744
63 Gawio 10,144 40 (500) (500) 10,184 3,590 6
6.4 Mapato Mengine (1,103 1371 1,680 2,242 4,018 5,105 34770 37,964
7. Gharama Zisizo za Riba: (33,645] (85,625) (23,636) 37,543)  (103,829) (158,575 86,849)  (136,584)
7.1 Mishahara na Mafao (13,636) (39,387) (11,167, 16,854) (47,444) (73218 40,282) (61915,
7.2 Ada na Kamisheni o (642) o (321 (62) (1,199; 52) (52;
7.3 Gharama Nyingine " (20,009) (45,596 (12,469) (20,368 (56,323; (84,159 (46,515) (74,617)
8. Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 20,997 55,603 8,736 15,153 66,842 92,179 43798 67,808
9. Tengo laKodi ya Mapato (8,442) (22,493) (3,380) (6,131) (25,946) (36,974) (15,807) (23,715)
10. Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 12,555 3,11 5,356 9,022 40,896 5,20! 27,991 44,003
1. Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) (1,863) (3,855) (216) (2377) (5,914) (3,855) 11,663 8,913
12. Jumiaya Faida (Hasara)iiyojumuishwa kwa muwaka 10,692 29,255 5141 6,645 34,982 51,350 39,654 53,006
13, Idadiya Waajiriwa 703 1100 602 968 639 1105 602 96t
14. Mapato kwa Hisa 3,170 4279 2,371 3,821 3,170 4,279 2,170 3301
15. Idadi ya Matawi 30 46 30 46 30 46 30 46
?) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 2.8% 4.9% 1.4% 16% 23% 2.0% 1.8% 2%
i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa 22.0% 45.8% 1.0% 15.2% 17.9% 19.1% 143% 207%
Fedha za Wanahisa
iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 56.2% 58.8% 52.7% 55.2% 56.2% 58.8% 63.1% 619%
iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa mali 75% 16.2% 83% 86% 6.8% 7.4% 1.8% 19%

zinazoisha

Kabla ya Kodi

92.20

Mapato Halisi ya Riba

Amana za Wateja

146.80
Bilioni

[
Bilioni PP Trilioni

Fedha za Wanahisa Jumla ya Mali

1.53 3.0

Trilioni Trilioni

@ For more details call 080 078 0111 or visit www.eximbank.co.tz

wid@OED

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA

ULIOISHIA 31.03.2023

(KIASI KWA SHILINGI MILIONI)

KAMPUNI

MWAKA SASA ROBO MWAKA

KUNDI
ROBO MWAKA
ILIYOPITA

KUNDI
ROBO YA
MWAKA SASA|

ILIYOPITA

KAMPUNI
UMBIKIZO LA
MWAKA WA'
SASA

| Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za 200n.202 i
Uendeshaiji:
Mapato/(Hasara) Halisi 20,997
Marekebisho kwa Ajil ya:

3,273

55,603 19,017
(2m)
2,831
(41,242)

29,228
(3,582)
5,704
(80,610)

66,842

-Hasara Katika Mali
~Kushuka kwa Thamani na upungufu wa madeni
-Badiliko Halisi Katika Mikopo

~Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali

~Net Gain/Loss on disposal of AFS B
-Mabadiliko Halisi Katika Amana 145,508
~Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi zilizoafikiwa -
-Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine
-Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine
-Non-current assets held for sale

~Kodi lliyolipw:
-Mengineyo (
Fedha Halisi

2,441
13,107
(210,103)

376

5,457 7,
(133,440) (161,361)

99,840 217,887 329,697 367,783

75941
(45,088)

(3.241)
308,048

51,520 27,156
(75,947) (38,972)

(3,241)
(24,730)

2,517 28,077
(32,600) (200,864)

@.241)
181,325

(3,24@ @ 2,964;

54,318

kwa shughuliza 8,471
Il Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
Gawio Lililopokewa -
Ununuzi wa Mali za Kudumu -
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwana Mawakala
Mengineyo (bainisha)
Fedha Halisi

(2.436) (2.436) (9.207)

4729 (33,181) (36,029) (43,192) (1,218)

kwa

Uwekezaji 4,729' (sz,1a1i (33,465i (45,628i (2n,sosi

1l Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu -
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa -
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu -
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine
Mengineyo (bainisha)
Fedha Halisi

(22,057)
(22,057)

(1,447) (¢ ,447; (8:203) (8.203)

kwa Kifedha (1,447)

(1,447) (8,203) (8,203)

W Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha
Taslimu
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo
Mwaka/Mwaka
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo
Mwaka/Mwaka

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA
KINACHOISHIA 31.03.2023

(KIASI KWA SHILINGI MILIONI)

Mwaka wa sasa
Salio la mwanzo wa mwaka 178,943
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 40,896 -
Mapato mengine yaliyojumuishwa = = = -
Miamala na wanahisa o
Gawio lililolipwa =
Ziada ya Kisheria -
Tengo la Ziada ya Jumla = = -
Mengineyo

Salio la mwisho wa mwaka

Mwaka Uliopita Salio la mwanzo wa mwaka
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato
Mapato mengine yaliyojumuishwa 5
Miamala na wanahisa = =
Gawio lililolipwa o
Ziada ya Kisheria =
Tengo la Ziada ya Jumla o
Mengineyo

Salio la mwisho wa mwaka

1,753 (59,358) 134,657 254,217 1,753

326,474 682,154 191,817 427,937 326,474

338,227 622,795 326,474 682,154

KIPINDI

338,227

Mtaji wa i
fiya Ziadaya

Kishefia Te"g"yl: a2

jumia

Mapato
Yaliyobakizwa

12,900

12,900
12,900
- 27,991 -

16,121

178,943

Tengo la Ziada
ya Jumla na
Mengineyo

Ziadaya

_ Mapato
Yaliyobakizwa Kisheria

Mwaka wa sasa Salio la mwanzo wa mwaka 12,900 196,252 14,177 21,373
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 54,970 - -
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - (6,017)
Miamala na wanahisa - - - -
Gawio lililolipwa - - - -
Ziada ya Kisheria = 2,985 (2,985) -
Tengo la Ziada ya Jumla - - - -
Mengineyo = = = =
Salio la mwisho wa mwaka 12,900 254,207 11,192 15,356
Mwaka Uliopita Salio la mwanzo wa mwaka 12,900 142,574 25,844 11,874
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 42,589 - -
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - 8,921
Miamala na wanahisa = = = =
Gawio lililolipwa - - - -
Ziada ya Kisheria - 11,667 (11,667) -
Tengo la Ziada ya Jumla - (578) - 578
Mengineyo - - - -
Salio la mwisho wa mwaka 12,900 196,252 14,177 21,373

MALIZA KIRAHISI
KIDIGITALI

Nunua
LUKU

Malipoya

Hoteli

JINA NA CHEO SAINI
JAFFARI MATUNDU

OFISA MTENDA]JI MKUU

SHANI KINSWAGA
MKUU WA FEDHA

COLMAN RIWA
MKAGUZI MKUU WA NDANI

KUNDI
LIMBIKIZO LA

442703
41,812
(344,245)
(12,964)
(37,940)

(0291

9,929

638

(22,057)
(22,057)

59,358
682,154

622,795

WGEUEA

12,217

(591 45

6,303
554

11,663

43,798 67,808
(22,363) (17,337)
(70,183 (102,177)

(s (261

184,623 241,296

22,976 14,402
6,829 12,381
- (10
(17,739) (23,392
(130,168)  (170,170)
17,768 22,540
29 (29)
(8,956) (16,319)
30 4,702
(3,833) (126)
(12,730)  (11,72)
(29872)  (29,872)
9,144 9,144
5,069) (1,110)
(25797)  (21,838)
(20,759) (11,070)
200,382 410,493
179,623 399,423

210,497
40,896
(5,914)

245,481
170,843
27,991
11,663

210,497

19,788 264,490
235 55,205

- (6,017)
20,023 313,678
10,823 204,015
1,504 44,093
(8) 8,913
19,788 264,490

TAREHE

29.01.

29.01.

29.01.

2024

2024

2024

Sisi, tuliotajwa hapo chini, walumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za haﬁo.juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi,

na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulin;

%‘ana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilis|
na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali i

alisi.

JINA NA CHEO

SAID ALLY MWEMA
MWENYEKITI

SAINI

YOGESH MANEK
MKURUGENZI

TARE|
29.01.

29.01.

aji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki

HE
2024

2024
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TANGAZO

EXIM BANK (TANZANIA) LIMITED MINIMUM DISCLOSURE OF THE BANK CHARGES

AND FEES FOR THE QUARTER ENDED 31°" DECEMBER 2023.

SAVINGS ACCOUNT TZS CcY TELEGRAPHIC TRANSFERS TZS FCY LC Cancellation N/A 120
Minimum Balance
usD N/A 60$ (SHA) and 90$ (OUR) Discripancy Fee N/A 120
Faida Savings Account 5,000 50 GBP N/A 42£ (SHA) and 60£ (OUR)
Courier Charges N/A 50
Nyota Junior Savings Plan 10,000 40
My lendo A . Free N/A EUR NA 42€ (SHA) and 6O€ (OUR) Shipping G e/Indemnity N/A 200
HIZ e: °H ::°:"‘ - o000 o ZAR N/A 605 (SHA) and 905 (OUR)
laba na Haba Accou X Rel f D t/ Transfer to other Bank
INR up t0 10,000 A 35 (SHA) and 105 (OUR) elease of Document/ Transfer to other Bank | N/A 100
Haba na Haba Plus Account 10,000,000 N/A Import Bills for Collection N/A 0.4% minimum 120
Salary Account Free N/A INR above 10,000 N/A 155 (SHA) and 205 (OUR) for Import Bill N/A 0.5% minimum 300
or Import Bills o
Student Account Free N/A TT up t0 10,000 N/A i Export Bill for Collection N/A 0.4% minimurm 120
TT above 10,000 N/A 12 rym. - -
Supa Woman Account 10,000 N/A Amend o A 5 Export Bill (Discounting/ Negotiation) N/A 0.7% of amount +11% p.a interest till maturity
Serengeti Diaspora Account 100,000 100 mendments for TTs Debt Registration with BOT (DRN) N/A 180
Monthly maintenance fee Return of funds N/A 20 Foreign Cheques for Collection NIA 150
Faida Savings Account 4,000 6 L) R Courier charges N/A 50
N 1or Savings U : ; Balance Inquiry 240 1
ota Junior Savings Plan ree ree
yota) & Balance Inquiry from other Banks (off us) 750 N/A LEN RATES Tz FCY
Mazalendo Account Free N/A i 500 A Base or Prime Lending Rates Market Dependent Market Dependent
Haba na Haba Account Free N/A " %, Mi %, Mi
- A A within the same bank (on us) 1300 7 Processing/ Arrangement/ Appraisal fee | 1.5%, Min 500,000 1.5%, Min 250
Haba na Haba Plus Account ree Early R t 0.05 0.05
S — n 2000 " Atm wi from other banks (off us) 3,540 2 arly Repaymen _
alary Account : At i 2t other Bank's Atm outside 7500 B Temporary Overdraft Processing Fee 2.5%, Min 100,000 2.5%, Min 75
Student Account Free N/A the country . Unauthorized overdrawn 7% above the normal interest rate | 4% above the normal interest rate
Supa Woman Account 1180 1 Atm withdrawal with insufficient fund 240 1 Processing/ Arrangement/ Appraisal fee | 1.5%, Min 400,000 1.5%, Min 150
Serengeti Diaspora Account Free Free PIN Regeneration 6,600 N/A Early 0.05 0.05
Other Services Card Replacement 10,000 s Unpaid loan instalment 7% above the normal interest rate | 4% above the normal interest rate
- Statement Free Free Card Replacement (Preferred Cards) 19,000 10 Processing/ Arrangement/ Appraisal fee | 2%, Min 50,000 2%, Min 50
Statement Per Month (All Accounts| 2,000 1 Card Renewal 10,000 5
¢ ) Card Issuance 5,000 25 Early 005 005
Withdraw over the counter 3,500 1.14% of the amount, Min 5.9 - Restruct ooz ooz
Card Issuance (Preferred Cards, 10,000 5 estructuring - -
N/A 7%, Min 5.9 for Small
Cash Deposit at Branch (Small Denomination) 6, Min 5.9 for Sma Enhancing 0.0112 0.0112
Denominations (1,5,10,20) Other Cards 2,000 2
Life Insurance 0.0077 0.0077
Coin Deposit Fee 1.2% of the amount, Min 3,540 | N/A Mzalendo Account 1,000 N/A e nsu
Minimum Balance Recovery (Exclude Mzalendo | 700 N Student Accounts 1,000 N/A Fire Insurance 0.005 0.005
and Salary Accounts) Collection of Debit Card at non-domicile Branch | 20,000 10 CREDIT CARDS
Banker's Cheque 15,000 15 PREPAID CARDS VISA CLASSIC-Tzs 36,000
100 leaves 60,000 36 Card Issuance Fee 1,800 N/A ) f 3:22 g&f@ﬁ:ﬁi’?gg 000
oining fee - X
50 leaves 42,000 24 Balance Inquiry 240 N/A € MASTERCARD CLASSIC-Tzs 36,000
Dormant Account Activation Free Free Min Statement 500 NIA MASTERCARD GOLD-Tzs 36,000
Closing Account Free Free MASTERCARD GOLD USD-$20
osing Accoun Atm withdrawal within the same bank (on us) 1,300 N/A
CURRENT ACCOUNT VISA CLASSIC-Tzs 72,000
Minimum balance Atm withdrawal from other banks (off us) 3,540 N/A x:;: S&f@ﬁ;ﬁi?% 000
Business Current Account 100,000 200 ‘Atm withdrawal at other Bank's Atm outside 000 WA Membership fee |\ )\ CTERCARD CLASSIC-Tzs 72,000
Sole Proprietor Current Account 50,000 50 the country ' MASTERCARD Sgtﬁﬂ?ﬁ?ﬁf"
Wajasiriamali Current Account 10,000 10 MOBILE BANKING -
Serengeti Diaspora Account 100,000 100 Utility Payment Fee (LUKU) 1.1% of the amount N/A VISA CLASSIC-Tzs 36,000
Monthly Ledger Fee s Transaction Alert Free N/A VISA GOLD-Tzs 75,000
Yoo Balance Inquiry 300 NIA Add on fee VISA PLATINUM-Tzs 105,000
Business Current Account 18,000 15 MASTERCARD CLASSIC-Tzs 36,000
Sole Proprietor Current Account 10,000 10 Min 300 A MASTERCARD GOLD-Tzs 75,000
i u u i
Wa'as\ri:mali Current Account 5,000 25 1000 - 9,999 1,200 N/A MASTERCARD GOLD UsD-$50
. - 10,000 - 49,999 1,500 N/A Joining fee - NIL
Serengeti Diaspora Account 5,000 2 ‘Add on
Sther Servi 50,000 - 99,999 2,900 N/A ORI
er Services -3.5%
100,000 - 299,999 3,900 N/A 9
E - Statement Free Free ’ VISA GOLD-3.5%
300,000 - 599,999 4,900 N/A VISA PLATINUM-3.5%
Statement Per Month (All Accounts) 2,000 1 Int. rate per month M;S\STERCAR[; CLi;s\( 3.5%
600,000 - 999,999 8,500 N/A -3.5%
Withdraw over the counter 1,200 1.14% of the amount, Min 5.9 MASTERCARD GOLD-3.5%
A o0 M9 for Sl 1,000,000 - 2,999,999 9,500 N/A MASTERCARD GOLD USD-3.5%
Cash Deposit at Branch (Small Denomination) Demominations (110,20) 3,000,000 - 5,000,000 10,500 N/A VISA CLASSIC.T2512.000
Coin Deposit Fee 1.2% of the amount, Min 3,540 | N/A DEPOSIT LOCKER VISA GOLD-Tzs 12,000
Small 180,000 pa N/A Late P. t Fe VISA PLATINUM-Tzs 12,000
Counter Cheque Leaf 10,000 5 o 276000 A ate Payment Fee | ) \STERCARD CLASSIC-Tzs 12,000
100 leaves 60,000 36 edium ,000 pa MASTERCARD GOLD-Tzs 12,000
50 leaves 42,000 24 Large 720,000 pa N/A MASTERCARD GOLD USD-$ 2 Plus 1.5% of Total Outstanding
Unpaid Cheque 30,000 30 Extra Large 840,000 pa N/A VISA CLASSIC-3.5% of the amount or Tzs 3,600 which ever is higher
Inward Cheque Clearing 50 o5 INTERNET BANKING VISA GOLD-3.5% of the amount or Tzs 3,600 which ever is higher
VISA PLATINUM-3.5% of the amount or Tzs 3,600 which ever is higher
Individual/ Joint Cust Cash ad 2
Cash payment to third party Free Free ndividual/ joint Customers Free free ash advance MASTERCARD CLASSIC-3.5% of the amount or Tzs 3,600 which ever is higher
Stop payment order 42,000 42 Corporate and Business Banking Customers Free Free MASTERCARD GOLD-3.5% of the amount or Tzs 3,600 which ever is higher
MASTERCARD GOLD USD-1% of withdrawal, Min 2/-
Stop/Unblock Cheque Book 15,000 15
. 0.75% p.a (Negotiable VISA CLASSIC-2.5% of excess over credit limit or Tzs 14,000 which ever is minimum
Stop/Unblock Cheque Leaf 10,000 10 LC Opening / Credit Issuance N/A for large amounts) Min $300 VISA GOLD-2.5% of excess over credit limit or Tzs 14,000 which ever is minimum
Letter of Introduction 5,000 25 Over limit fee VISA PLATINUM-2.5% of excess over credit limit or Tzs 14,000 which ever is minimum
Salary Processing Fees within the Bank (Per Entry) | 500 05 LC Advising commission (no cash covered) N/A Internal Customer $120, MASTERCARD CLASSIC-2.5% of excess over credit limit or Tzs 14,000 which ever is minimum
Standing Order within the Bank Free Free Extenal Customer $200 MASTERCARD GOLD-2.5% of excess over credit limit or Tzs 14,000 which ever is minimum
Standing Order to other Banks (Set Up Fees) 10,000 5 LC Amendments N/A 120 MASTERCARD GOLD USD-0.5% Of Over Limit Amount, Min 10/-
Certificate of Balance 15,000 5 Swift charges N/A 120 Chargeback fee x:zﬁ ggﬁ;ﬁ;?;:ﬁ%oo
School Fees Deposit Free Free LC Cancellation N/A 120 VISA PLATINUM-Tzs 36,000
TRA collection Free N/A Discripancy Fee N/A 120 MASTERCARD CLASSIC-Tzs 36,000
MASTERCARD GOLD-Tzs 36,000
TRA collection (Institution with no Exim account) | 10,000 B Guarantees Opening 0.75% p.q, Min 300,000 0.75% p.q, Min $150 or MASTERCARD GOLD USD-$15
Banker's Cheque 15,000 15 (Nogiatible for large Amount)| (Negotiable for large Amount) VISA CLASSIC-Tzs 12,000
Dormant Account Activation Free Free LC Advising commission (no cash covered) N/A Internal Customer $120, VISA GOLD-Tzs 12,000
‘Account Closing Free Free Extenal Customer $200 PIN Regeneration | V/SA PLATINUM-Tzs 12,000
9 MASTERCARD CLASSIC-Tzs 12,000
Lc N/A 120 MASTERCARD GOLD-Tzs 12,000
Outward Transfer 1416 N/A Swift charges N/A 120 MASTERCARD GOLD USD-$5
Inward Transfer N/A N/A Handling Charge N/A 120 VISA CLASSIC-Tzs 36,000

VISA GOLD-Tzs 36,000

VISA PLATINUM-Tzs 36,000
MASTERCARD CLASSIC-Tzs 36,000
MASTERCARD GOLD-Tzs 36,000
MASTERCARD GOLD USD-$20
VISA CLASSIC-4%

VISA GOLD-Tzs 4%

VISA PLATINUM-4%
MASTERCARD CLASSIC-4%

Outward Transfer 11,800 5.09
Inward Transfer Free Free

BULK PAYMENT

Card Replacement

1,180 N/A

TZS FIXED DEPOSIT RATES (% p.a.)

To Mobile Wallet per Entry

Cross Currency

Mark-up Fee »
Amount 30 - less than 90 days 90 days and < 180 days 180 daysand<1yr | Tyrand<2yrs 2 years and above MASTERCARD GOLD-4%
MASTERCARD GOLD USD-4%
<100m 1.95% 2.85% 3.00% 3.85% 7.50%
100m-500m 2.15% 3.00% 3.50% 4.75% 8.00%
S00m-1bn >50% S30% 225% 759 550% Cross Currency Mark up is 4% on international transactions
1bn and above 2.75% 3.50% 4.75% 6.50% 9.00%

"The Bank was penalized Tsh 50.94 million for failure to comply with the BOT
recruitment regulations and guideline on note sorting and counting for the quarter

USD FIXED DEPOSIT RATES (% p.a.)

::);tm zzozﬁ g0 ?ZZ:,:S s zf)ad/:ys mesly li’;;d m iﬁ;: 2nd above ended 31st December 2023. We, the undersigned have examined the above
700k-500k 075% 150% 175% 250% 325% information and hereby declare that the information is true and correct to the best
500k-1m 1.50% 175% 2.00% 2.75% 3.50% of our knowledge and information."

1m and above 1.75% 2.00% 2.50% 3.00% 3.75%

NAME AND TITLE SIGNATURE DATE

Processing/Arrangement/Appraisal fee 2.70%
Personal loans 13% - 19% TZS 10% USD
Overdrafts 19% Tzs and 10% USD
15%Tzs and TZS 10% USD
19%7Tzs and 11%USD

JAFFARIMATUNDU
CHIEF EXECUTIVE OFFICER

29™]AN 2024

Mortgage finance

SHANI KINSWAGA
CHIEF FINANCE OFFICER

29" JAN 2024
Asset finance

Unpaid loan instalment 27%pa for local curreny and 14.5.% p.a for USD

(c) Early repayment 5% pa for mortgage loan vs 5% pa for personal and vehicle loan

COLMAN RIWA
CHIEF INTERNAL AUDITOR

29™)AN 2024

(d) Valuation fees
(e) Other N/A

EXIM AT
WORK
TODAY [FOR
TOMORROW

As per Valuer

EXIM BANK
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MPASITAUONA
BINGWA
JARCONIKWA!
DRI{CONGO

ABIDJAN, Ivory Coast

OLIKIPA wa Jamhuri
sia ya Congo, Lionel Mpasi, anatumai
nchi yake itarudia mafanikio yao kati-

ka mashindano ya Wachezaji wa Nda-
ni (CHAN) 2009 kwa kutwaa ubingwa kwenye
Fainali za Mataifa Afrika (Afcon), nchini Ivory

Coast.

Mpeasi alifunga penalti ya ushindi na kuisaid-
ia Congo kuiondoa Misri kwenye Afcon hatua

ya 16 bora Jumapili.

Kipa huyo tayari analinganisha mbio zao
katika Afcon sawa na mafanikio yao ya CHAN

nchini hapa miaka 15 iliyopita.
“Tayari tutapumzika vizuri

chukua mechi baada ya mechi. Haya yote bila
kusahau kwamba DR Congo ilishinda taji la
mataifa ya Afrika nchini Ivory Coast (CHAN
mwaka 2009). Labda hiyo ni ishara,” alisema.
Kipa huyo alieleza jinsi alivyomzuia Gabaski
kufunga penalti yake na mbinu nyuma ya pen-

alti yake ya ushindi.

“Nilijaribu kuwa mtulivu. Nilijaribu kumvu-
ruga Gabaski kwenye shuti lake na nikafaulu.
Baada ya hapo, nilijikita katika kuweka mbinu
yangu sawa,” alisema kipa huyo wa DR Congo.

Mpasi alisema amekumbuka shuti alilokosa
akiwa mazoezini na kujaribu kufanya vizuri

zaidi.

“Kabla ya kupiga shuti lile, nilifikiria jinsi nili-
vyokosa nikiwa mazoezi, lakini usiku wa leo
(juzi), ilifanya kazi,” alibainisha.

Diakite: Ushindi wa
Guinea ni wa kihistoria

ABIDJAN, Ivory Coast

IBRAHIM Diakite amesema
ushindi wa Guinea wa bao 1-0
dhidi ya Equatorial Guinea
kwenye hatua ya 16 bora ya
michuano ya Mataifa ya Afrika
(Afcon), ni wa kihistoria.

Diakite mchezaji ambaye
aliibuka kuwa nyota wa
mchezo huo alipiga krosi am-
bayo ilileta bao lililofungwa
na Mohamed Bayo mwishoni
mwa muda wa nyongeza na
kuwawezesha Guinea kutinga
robo fainali ya michuano hiyo,
Jumapili.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari baada ya mechi
hiyo, mchezaji huyo aliponge-

ya Kidemokra-

na kisha tutai-

za ushindi wa kihistoria, hasa
ikiwa ni mara ya kwanza tan-
gumwaka 1976, kushinda kati-
ka hatua ya mtoano ya Kombe
la Mataifa ya Afrika, Afcon.

“Ushindi huu ni wa kihis-
toria, hakuna aliyefanikiwa
kufanya hivyo katika historia.
Ushindi huu ni wa watu am-
bao wameteseka kwa muda
mrefu,” alisema.

Mshambulizi huyo wa klabu
ya Le Havre sasa ana ndoto ya
kwenda mbali zaidi.

“Tuna furaha sana; ilikuwa
ngumu, na tuliweza kushikilia
hadi mwisho. Natumaini tut-
aendelea hivi hadi mwisho,”
aliongeza.

“Tulikuwa na kipindi kigu-

mu cha kwanza, hatukuweza
kuendeleza mchezo wetu.
Kocha alituambia tuendelee
kusukuma kwa sababu mape-
ma au baadaye, kutakuwa na
nafasi na ndivyo tuliweza ku-
fanya.

Pia alipongeza juhudi za
wachezaji wenzake ambao
kwa mtazamo wake, wote wa-
likuwa wazuri kwenye mechi
hiyo.

“Timu nzima inaweza kuwa
na taji la mchezaji bora wa
mechi. Kila mtu alikuwa mzuri
sana, lakini cha muhimu zaidi
ni kwamba tumefuzu,” alise-
ma na kubainisha kwamba
tuzo hiyo ameitoa kwa mama
yake.

Klopp ni baba wa
jiji zima - Jones

LIVERPOOL, England

KIUNGO wa kati wa Liverpool,
Curtis Jones, amesema uamuzi
wa Jurgen Klopp kujiuzulu kama
kocha mwishoni mwa msimu
huu ni “habari za kusikitisha” na
akamtaja kocha huyo mwenye umri
wa miaka 56, kama “baba wa jiji
zima" baada ya mechi ya Jumapili
va raundi ya nne ya Kombe la FA
ambapo waliibuka na ushindi wa
mabao 5-2 dhidi ya Norwich City.

Jones alitangulia kuifungia timu
va Klopp baada ya dakika 16 dhidi
ya timu hiyo ya Championship,
ambao walisawazisha dakika sita
baadaye kupitia kwa Ben Gibson
kabla ya kuruhusu mabao mengine
ya Darwin Nunez, Diogo Jota, Virgil
van Dijk na Ryan Gravenberch. Bor-
ja Sainz alifunga la pili la Norwich.

Jones, ambaye amekuwa
mchezaji muhimu chini ya Klopp
msimu huu, alisema kuwa uamuzi
wa mshtuko wa kocha huyo kuon-
doka katika klabu hiyo umeifanya
timu hiyo kudhamiria zaidi kufikia
mafanikio msimu huu.

“Mfumo wa akili ni sawa, kitu
pekee ambacho kimebadilika ni
kwamba tunataka kushinda zaidi,”
alisema Jones akiiambia ESPN.

“Tulikuwa na malengo yetu
mwanzoni mwa msimu na hiyo
ilikuwa ni kuondoka na mataji yote
manne ambayo tuko ndani.

“Lakini sasa habari zimetoka
(kuhusu Klopp), tuna njaa zaidi
kama timu.

“Ningesema kwamba yeye
(Klopp) ndiye baba wa jiji lote, kwa
hiyo bila shaka ni habari za kusikit-
isha. Ndivyo ilivyo.

“Yeye ni mtu na ni chaguo, lakini
tunapaswa kuheshimu hilo pia na
kuendelea na safari yetu.”

Licha ya ukubwa wa habari za
mipango va Klopp kuondoka, hali
ya hewa ya Anfield kwa kiasi Ki-
kubwa ilishuka wakati wa mchezo.

Klopp alisema anataka mashabiki
waoneshe msaada wao kwa
timu badala ya kuimba juu yake
wanapotafuta mafanikio katika
mashindano manne.

“llikuwa nzuri kwa mashabiki
kunionesha upendo wao na tuna-
hitaji mazingira uwanjani,” Klopp
alisema baada ya mchezo huo.
“Tunahitaji umati na wasifikirie juu
ya kocha.

“Nimeipata, inatia moyo sana,
lazima nihakikishe kuwa siingii
upande huo. Nilisema sio lazima
wafanye kwa sababu najua uhusi-
ano wetu tayari. Katika michezo,
tunahitaji kuwa wapiganaji na si
kumshangilia mzee kwenye mistari
ya pembeni.

“Tunahitaji kuisahau kwa muda
na kwenda kwa kila mpinzani
kama wazimu na ndivyo tunataka
kufanya na nafasi inayofuata ni
Jumatano dhidi ya Chelsea.”
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BACCA AFICHUA KILICHOIUA
TAIFA STARS FAINALI ZA AFCON

Na Adam Fungamwango

BEKI wa Timu ya Taifa ya Tanzania,
Ibrahim Hamad ,Bacca’, amesema kili-
choiondosha Taifa Stars kwenye Fainali za
Mataifa ya Afrika (AFCON), zinazoendelea
nchini Ivory Coast ni kushindwa kuten-
geneza nafasi nyingi na kuzitumia.

Akizungumza kwenye Uwanja Ndege
wa Kimataifa wa Julius Nyerere, Dar es
Salaam, wakati timu hiyo ilipowasili usiku
mnene wa kumkia jana, Bacca alisema
iwapo wangekuwa wanatengeneza nafasi
nyingi na kuzitumia, wangekuwa wanaen-
delea kuishi nchini Ivory Coast.

LKitu kilichotunyima nafasi ya kusonga
mbele ni kutengeneza na kutumia nafasi
tu, hatukuwa tunatengeneza nafasi nyingi
za kufunga na hata tukitengeneza hizo
chache hatuzitumii, hilo tu, vingine vyote
vilivyobaki ni vya kimichezo tu, tulikosea
sehemu ndogo na wenzetu wakatuhu-
kumu,“ alisema beki huyo anayeichezea

Yanga.

Hata hivyo, alisema yeye na wachezaji
wenzake wote waliokwenda huko wame-
jifunza vitu vingine ambapo vimekuwa
chachu kwao na kuahidi kuvifanyia kazi,
hivyo kama wakirejea tena kwa mara ny-
ingine watafanya vema zaidi.

~Tunashukuru wachezaji wote tulioen-
da tumerejea salama, tumejifunza vingi
na tumeona mengi, tunatoa ahadi kwa
wananchi na wapenzi wa mpira kuwa
tutafanya vizuri mbele ya safari, hatuendi
tena kama hivi, tutakuwa tumeshajua
wapi tulijikwaa,” alisema.

Alisema ushindani mwaka huu ulikuwa
mkubwa sana, lakini wamejitahidi kadri
ya uwezo wao kiasi kwamba hata kama
wametolewa si kwa aibu kama baadhi
ya nchi. ,Ushindani ulikuwa mkubwa
kwa sababu ni mashindano makubwa
kwetu Afrika, na mwaka huu timu ny-
ingi zimejiandaa vizuri sana na wachezaji
waliokuwa wanacheza michuano hiyo ni

wakubwa na ndiyo maana mliona mechi
zote za makundi yote ni ngumu,” alisema
mchezaji huyo ambaye huchezea Zanzi-
bar Heroes.

Kuhusu kiwango chake kuwa gumzo
kwenye michuano hiyo, alisema yeye
kama Mtanzania ilikuwa ni lazima apam-
bane na kujituma kwa ajili ya taifa lake.

LNi kweli nimekuwa na wakati mzuri
kwenye michuano hii na siri ni kujitoa
kwa sababu nalitumikia taifa langu lazima
nipambane na kujitoa,” alisema.

Stars iliyokuwa Kundi F, imetolewa
kwenye fainali hizo ikishika nafasi ya
mwisho kwa pointi mbili, huku Morocco
na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo ziki-
songe mbele.

Katika kundi ililokuwa Stars, tayari DR
Congo imeshatinga hatua ya robo fainali
baada ya kuwaondosha wanafainali wa
mwaka jana, Misri kwa mikwaju ya penalti
8-7, timu hizo zikitoka sare ya bao 1-1 kwa
dakika 120.

Mkuu wa Mkoa
wa Mara,

Said Mtanda,
akirusha mpira
kuashiria
ufunguzi wa
mashindano
ya mpira

wa Kikapu
wakati wa
maadhimiaho
va Siku

ya Familia

ya Polisi,
katika Mkoa
wa Kipolisi
Tarime/Rorya
yaliyofanyika
kwenye
viwanja vya
Shule ya
Sekondari
Tarime
mwishoni mwa
wiki. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Zahera awaonya Namungo
kukamia mechi kubwa tu

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Namungo FC, ame-
wataka wachezaji wake kutokamia mechi
kubwa tu inapocheza na Klabu za Simba,
Yanga au Azam halafu mechi zingine wa-
nacheza kivivu.
ambako kikosi hicho kimepiga kambi, Za-
hera alisema kama wakipambana vizuri
kwa kila mechi kucheza kama iliyopita
bila kuangalia wanacheza na timu gani,
basi ana uhakika kikosi chake kitafanya
vizuri.

Zahera amechukua mikoba ya kukinoa
kikosi hicho, baada ya kuondoka Cedric

Kaze na baadaye Denis Kitambi, huku
mwenyewe akiwa ametokea Coastal Un-
ion kama mkurugenzi wa programu za
vijana.

JTulianza mazoezi rasmi tarehe 12, pro-
gramu inaendelea, tunafanya mazoezi
mara mbili, siku nyingine mara moja kuto-
kana na mvua wakati mwingine, inasum-
bua kidogo.

Wachezaji wengi wamesharejea, kila
kitu kipo sawa, na kama wachezaji wangu
watapambana sawa kwa nguvu ile ile kila
mechi basi tutamaliza ligi tukiwa sehemu
nzuri sana, lakini tatizo la timu nyingi za
Kitanzania ni kuzikamia timu kubwa za
Simba, Yanga na wakati mwingine Azam,

wakicheza nazo wanapambana kweli
kweli, ila baada ya hapo wanapocheza
na timu zingine wanacheza kawaida tu
utashangaa, wanachotakiwa ni kucheza
hivyo kila mechi, nimewaambia wachezaji
wangu waachane na hilo, badala yake kila
mechi wacheze kama fainali,” alisema Za-
hera.

Namungo ipo nafasi ya nane kwenye
msimamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara inay-
otarajiwa kuendelea [jumaa wiki hii baada
ya kusimama kupisha Fainali za Mataifa ya
Afrika, AFCON.

Timu hiyo ina pointi 17 kwa michezo 14
iliyocheza, ikishinda minne, sare tano na
kupoteza mechi tano pia.

Simba SC waitwa
Amaan Complex
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wani Zanzibar katika Uwanja wa New
Amaan Complex, alisema ni kweli
baada ya kufungiwa Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa na Uhuru, wameamua
kutafuta uwanja mwingine, lakini
hakuwa tayari kuutaja.

“Kwa sasa itakuwa mapema kusema
tunaenda kutumia uwanja gani, ila tut-
aweka wazi mapema suala hilo, kwa
sasa timu yetu inaendelea na maandal-
izi kwa ajili ya michezo iliyopo mbele
yetu.

.Kesho tutacheza mechi dhidi ya
Tembo ukiwa ni mchezo wa Kombe la
Shirikisho (FA), pamoja na ligi ikiwamo
viporo, tunaenda kucheza ugenini. Ko-
cha wetu (Abdelhak Benchikha) anaen-
delea kukinoa kikosi kwa ajili ya mich-
ezo hiyo,” alisema Ahmed.

Kwa upande wa ratiba ya Ligi Kuu
inayorejea Ijumaa wiki hii kwa Yanga
kushuka Uwanja wa Kaitaba mjini Bu-
koba kucheza na wenyeji wao, Kagera
Sugar, wakati Simba chini ya Kocha
Benchikha ikiwa na kibarua Juma-
mosi wiki hii dhidi ya Mashujaa FC, ka-
tika Uwanja wa Lake Tanganyika mjini
Kigoma.

Baada ya ratiba hiyo, Yanga itashuka
tena dimbani Februari 5 kuikaribisha
Dodoma Jiji FC katika Uwanja wa Azam
Complex, Chamazi, Dar es Salaam Feb-
ruari 6, mwaka huu Simba ikiwa na
kibarua kingine ugenini dhidi ya Tab-
ora United katika Dimba la Ali Hassan
Mwinyi mjini Tabora.

Azam FC dhidi ya Simba utache-
zwa Februari 9, mwaka huu, ambapo
Wekundu wa Msimbazi hao watakuwa
wenyeji na haujawekwa wazi uwanja
utakaotumika baada ya Benjamin
Mkapa na Uhuru kufungwa kwa ma-
boresho.

Shoo ya Yanga
varejea FA leo

kazi vizuri tu hasa kwa timu ambayo
tunakutana nayo,”“ alisema kocha huyo.

Mbali na Djigui na Aziz Ki, wachezaji
wengine ambao hawatokuwa sehemu
ya kikosi cha leo ni Bakari Mwamny-
eto, Dickson Job, Mudathir Yahaya na
Ibrahim Hamad ,Bacca’ waliokuwa na
kikosi cha Taifa Stars, pamoja na Ken-
nedy Musonda aliyvekuwa na kikosi cha
Timu ya Taifa ya Zambia ambazo zote
zimefungasha virago.

Habari kutoka ndani ya Klabu ya
Yanga zinasema kuwa wachezaji hao
wamepewa mapumziko ya siku chache
na wametakiwa kuripoti kesho Juma-
tano.

Hata hivyo, Yanga itakuwa na baadhi
va wachezaji mahiri kama Pacome
Z0ouzoua, Yao Kouassi, Khalid Aucho
akiwamo mchezaji wao mpya, Agustine
Okrah, aliyesajiliwa katika dirisha dogo
lililofungwa Januari 15, mwaka huu.
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Nipashe

Na Saada Akida

WAKATT Bodi ya Ligi nchini (TPLB),
ikitangaza kurejea rasmi kwa Ligi Kuu
Tanzania Bara kuanzia Ijumaa wiki hii,
huku Simba ikianzia ugenini mkoani
Kigoma dhidi ya Mashujaa FC, klabu hiyo
imeitwa mezani na uongozi wa Uwanja
wa New Amaan Complex baada ya ombi
lao la kutumia dimba hilo kwa mechi zao
zilizosalia msimu huu, imeelezwa.

Simba ambayo ilikuwa ikitumia Uwan-
ja wa Uhuru baada ya ule wa Benjamin
Mkapa kufungwa kwa matengenezo,
ilitakiwa kutafuta uwanja mwingine tena
kutokana na TPLB kuufungia ule wa Uhu-
ru kwa kutokidhi vigezo hususan eneo la
kuchezea (pitch).

Hata hivyo, licha ya Simba kutoweka
wazi uwanja iliomba kuutumia, Nipashe
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lilipata habari kupitia vyanzo vyake kuwa
imeomba kutumia New Amaan Complex
visiwani Zanzibar.

Baada ya kunasa habari hizo, Nipashe
moja kwa moja likamtafuta Kamishna
wa Idara ya Michezo Zanzibar, Ameir Mo-
hammed, ambaye alikiri kupokea barua
ya maombi hayo kutoka kwa uongozi wa
Simba wakiomba kutumia New Amaan
Complex.

Alisema katika barua hiyo, Simba hai-
jaweka wazi wanahitaji kutumia katika
michezo ya kimataifa ama ligi pekee hali
ambayo wanatarajia kuwaita Simba kwa
ajili ya kuzungumza nao.

LNi kweli tumepokea barua kutoka
Simba kutaka kutumia Uwanja wa New
Amaan Complex, tunatarajia kukutana
nao mapema sana kuwasikiliza wanahi-
taji uwanja huo kucheza mechi za ligi tu

.
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ama zote na zile za kimataifa.

.Tuweze kupata maelekezo yao kwa
sababu uwanja huo bado upo kwenye
mikono ya serikali na unaendelea na
ukarabati baadhi ya maeneo,“ alisema
Ameir.

Gazeti hili lilipopiga hodi kwa Ofisa
Habari wa TPLB, Karim Boimanda, ku-
jua hatima ya suala hilo alisema kuhusu
uwanja watakaotumia Simba, ni kweli
wamepokea mapendekezo yao kutoka
kwa uongozi huo, hivyo wanafanyia kazi
na wataweka wazi muda wowote kuanzia
sasa.

Kwa upande wa Meneja Idara ya
Habari na Mawasiliano Simba, Ahmed
Ally, kuhusu klabu hiyo kuhusishwa
kuchezea mechi zao za nyumbani visi-
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Mpasi auona ubingwa Afcon kwa DR Congo e

Shoo ya Yanga
yarejea FA leo

Na Adam Fungamwango

BAADA ya mwezi mmoja wa siku kad-
haa kupita, wakazi wa Dar es Salaam
na vitongoji vyake, leo wataishuhudia
Yanga kwa mara ya kwanza ikicheza
kwenye Uwanja wa Azam Complex,
Chamazi Dar es Salaam dhidi ya Hous-
ing FC katika mechi ya Kombe la
Shirikisho la Mpira wa Miguu nchini
(TFF), maarufu Kombe la FA, hatua ya
64 bora.

Mara ya mwisho kwa wakazi wa Dar
es Salaam na viunga vyake kuishuhudia
Yanga ilikuwa ni Desemba 16, mwaka
jana kwenye uwanja huo ilipocheza
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi
ya Mtibwa Sugar na kushinda mabao
4-1.

Pia wanachama na mashabiki wa
Yanga hawajaiona timu yao ikicheza
popote pale tangu Januari 7, mwaka
huu ilipoondoshwa kwenye hatua ya
robo fainali ya Kombe la Mapinduzi
kwa kuchapwa mabao 3-1 dhidi ya APR.

Mabingwa Watetezi, Yanga itacheza
na timu hiyo kutoka Njombe saa 1:00
usiku kwa saa za Afrika Mashariki, huku
Kocha Mkuu Miguel Gamondi akisema
itakuwa ni kipimo kizuri kwao kujua
kama wachezaji wake watakuwa wa-
merudi kwenye kiwango kile cha awali
au la.

Hata hivyo, katika mchezo wa leo
Yanga itawakosa baadhi ya wachezaji
wake nyota ambao walikuwa kwenye
kikosi cha Timu ya Taifa ya Tanza-
nia, Taifa Stars ambao wamepewa
mapumziko mafupi, lakini kipa Djigui
Diarra ambaye yupo nchini lvory Coast
na kikosi cha Timu ya Taifa lake la Mali,
na Stephane Aziz Ki ambaye anaichezea
Burkina Faso, timu ambazo zinatarajiwa
kukipiga leo kwenye mechi ya 16 bora
ya Fainali za Mataifa ya Afrika zina-
zoendelea kutimua vumbi nchini humo.

Gamondi ameeleza furaha yake kuwa
ana wiki ya pili sasa yupo na kikosi,
hivyo hana shaka na mechi hiyo licha
ya kwamba atawakosa wachezaji wengi.

Naamini mchezo utakuwa mzuri, sisi
tulianza kujiandaa mapema sana, tuna
mechi za Ligi Kuu na Ligi ya Mabingwa
Afrika kwa hiyo mechi hii itatupa Kipi-
mo cha kuona tupo wapi, nini kirekebi-
shwe na kitu gani kiongezwe.

,Pamoja na kwamba nitawakosa
wachezaji wangu kadhaa wengi wakiwa
walioshiriki AFCON, lakini timu kubwa
kama Yanga inakuwa na wachezaji wen-
gi wazuri ambao wanaweza kuifanya
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