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Samia apigia debe mashirika ya  
ndege Afrika kubeba vifurushi
Na Allan Isack, ARUSHA

RAIS Samia Suluhu Hassan, 
ameuagiza Umoja wa Posta Af-
rika (PAPU) kuweka mpango 
mkakati wa kuyatumia mashiri-
ka ya ndege ya ndani ya Afrika 
kusafirisha vifurushi na barua 
kuliko kutegemea mashirika ya 
nje.

Rais Samia aliyasema hayo 
jana jijini hapa wakati wa ufun-
guzi wa jengo la Makao Makuu 
ya PAPU pamoja na stempu 
maalum za jengo hilo. Pia aliagi-
za jengo hilo litumike kufanya 
uwiano wa maendeleo ya posta 
za Afrika ili kutoa huduma bora 
zinazotegemewa na watu wa 
bara hilo.

“PAPU mnatakiwa kuyafanya 
mashirika ya posta kuongeza 
wigo na ufanisi wa usafirishaji 
kwa kutumia mashirika ya 
ndege ya ndani badala ya ku-
tumia mashirika ya nje ya Af-
rika kwa kuwa itatusaidia kuwa 
na muunganiko ndani ya Afrika.

“Jengo hili litumike ku-
jengeana uwezo na kubadilis-
hana uzoefu, kuongeza ubunifu 
ili kuleta mageuzi ya kiutend-
aji posta kwa nchi wanachama 
kwa kuwa baadhi zimekufa ka-
bisa. Hii sasa itasaidia kuchang-
ia ukuaji mkubwa wa uchumi 
wa kidijitali na kufanya Umoja 
wa Afrika kujivunia uwapo wa 
posta. “Jengo hili la kipekee na 
lenye hadhi ya juu linafaa kuwa 
kituo cha maendeleo ya  posta 
za Afrika kuanzia sasa. Natarajia  
litaleta mabadiliko chanya kati-
ka kuandaa mikakati ya namna 
ya kuimarisha huduma za posta 
kwa nchi wanachama wa ukan-
da huu,” alisema.

Rais alisema kukamilika kwa 
jengo hilo, ni matokeo ya ush-
irikiano kati ya Mamlaka ya Ma-
wasiliano Tanzania (TCRA) na 
PAPU na mradi huo ni wa ubia 
ambapo umoja huo umeghara-
mia kwa asilimia 60  na asilimia 
40 zimechangiwa na TCRA. 

Pia aliipongeza TCRA na 
PAPU kwa kutengeneza stempu 
maalum ya jengo hilo na vivutio 
vingine na  Algeria, Egypt, Mo-
rocco, Nigeria, Senegal na Zim-
babwe kwa kuchapisha stempu 
ambazo alizindua kwa kuwa zi-
naonesha ushirikiano wa dhati 
kwenye umoja huo.

“Naipongeza Wizara ya 
Habari, Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari ya Tanza-
nia pamoja na sekretarieti ya 
PAPU kwa maandalizi ya mku-
tano huu wa 41 wa Baraza Kuu 
la Umoja wa Posta Afrika na 
wadau mbalimbali walioshiriki 
na kuchangia kufanikisha mku-
tano.

“Nimejulishwa kuwa mku-
tano wenu uliambatana na ma-
kongamano mawili yaliyohusu 

sekta ya posta, wadhibiti, wakuu 
wa mashirika ya posta Afrika na 
taasisi nyingine,” alisema.

Rais alisema asili ya mawasi-
liano yote duniani yalianzia ka-
tika mfumo wa kiposta ingawa 
si unaofahamika kipindi hiki 
kwa kuwa miaka iliyopita ma-
wasiliano kwa njia ya mdomo, 
ujumbe au maandishi yalibeb-
wa na wanyama wakiwamo 
punda, farasi na ngamia.

Aliongeza mfumo wa posta 
wa sasa umeboreshwa kue-
ndana na maendeleo ya bin-
adamu na hadi kufikia karne 
ya 18, huduma za posta zikawa 
zimesimamiwa na mifumo ya 
kitaasisi kwenye ngazi za kitaifa 
na kimataifa kwa kutumia njia 
za usafiri wa majini,angani na 
nchi kavu.

Kwa kutambua umuhimu wa 
posta kwa maendeleo ya bin-
adamu, alisema  mwaka 1874 
ulianzishwa Umoja wa Posta 
Duniani (UPO).

“Baada ya kuasisiwa kwa 
Umoja wa Nchi Uhuru za Afrika 
(OAU), viongozi wake waliona 
umuhimu wa kuanzisha PAPU 
ili kuzipa msukumo juhudi za 
maendeleo ya kiuchumi kwa 
nchi wanachama,” alisema.

Alisema wakati maendeleo ya 
mwanadamu yanavyoendelea 
kushika kasi, mifumo ya ma-
wasiliano nayo inachukua sura 
mpya ya kidijitali, hivyo posta 
haziwezi kubaki kama miaka 
iliyopita.

Alisema tangu kuanzishwa 
kwa umoja huo, Tanzania im-
eendelea kutimiza wajibu wake 
kwa kwa kuchukua hatua mbal-
imbali ikiwamo kupitia Sera ya 
Taifa ya Posta, serikali imeju-
muisha maendeo ya kijamii na 
kiuchumi na ukuaji wa teknolo-
jia katika utoaji wa huduma 
za posta na kubuni huduma 
mbadala. Pia alisema hatua ya 
pili iliyochukuliwa na serikali ya 
Tanzania ni kutekeleza mfumo 
wa anuani       za makazi ambao 
mwaka 2022 waliendesha zoezi 
la anuani za makazi kwa nchi 
nzima.

Waziri wa Habari, Mawasi-
liano na Teknolojia ya Habari, 
Nape Nauye, alisema serikali il-
itoa kiwanja kwa ajili ya ujenzi 
wa makao makuu ya umoja huo.

Alisema sekta ya posta im-
ewezesha shughuli za kibi-
ashara, kiuchumi na kijamii 
miongoni mwa mataifa duniani 
na kwenye bara la Afrika kupi-
tia majukwaa ya kidigitali huku 
ikithibitisha jukumu lake na ku-
wezesha uchumi wa kidigitali.

Waziri Nape alisema umefika 
wakati wan chi za Afrika kujik-
omboa kiuchumi kwa kufanya 
biashara nchi na nchi ndani ya 
Afrika kwa kuwa kila kitu kina-
patikana Afrika. 

Abiria wakiwa kwenye foleni ndefu kusubiri usafiri wa mabasi ya mwendokasi katika 
kituo cha Mbezi Mwisho, Manispaa ya Ubungo, Dar es Salaam jana, Nyakati za asu-
buhi kumekuwa na foleni kubwa ya abiria kutokana na mabasi hayo, kuwa machache. 
PICHA: MIRAJI MSALA

Na Gwamaka Alipipi

MAPEMA wiki hii, Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, alifanya 
mabadiliko madogo ya baraza 
la Mawaziri  kwa kuwahami-
sha baadhi ya mawaziri na 
naibu mawaziri huku akiwa-
teua wapya na kuwapandi-
sha wengine kutoka nafasi ya 
naibu mawaziri. 

Kubwa zaidi, Rais alianzisha 
nafasi ya Naibu Waziri Mkuu 
kwa kumteua aliyekuwa Wazi-
ri wa Madini, Dk. Dotto Biteko, 
kushika wadhifa huo. Mbali 
na kuteuliwa katika nafasi 
hiyo, Dk. Biteko pia ameteuli-
wa kuwa Waziri wa Nishati.

Sambamba na panguapan-
gua hiyo, kama ilivyo ada, 
kila yanapotokea mabadiliko 
ni lazima wawapo watu wa-
naotemwa kwenye safu ya 
uongozi na safari hii pia wako 
waliokumbwa na mabadiliko 
hayo na kukaa pembeni licha 
ya kwamba si wengi kama 
nyakati zingine. 

Mawaziri hao ni Moham-
med Mchengerwa ambaye 
amekuwa Waziri wa Nchi 
TAMISEMI, Balozi Pindi Cha-
na ambaye sasa ni Waziri wa 
Katiba na Sheria, Innocent 
Bashungwa (Waziri wa Ujen-
zi) na Dk. Damas Ndumbaro 
wa Utamaduni, Sanaa na 
Michezo.

Baada ya kuingia madara-
kani Rais  Samia,  Mchenger-
wa amekuwa Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Rais Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Uta-
wala Bora; Utamaduni Sanaa 
na Michezo, Maliasili na Utalii 
na sasa TAMISEMI.  Akizun-
gumza baada ya kuwaapisha 
mawaziri na makatibu wakuu 
katika Ikulu Ndogo, Zanzibar, 
Rais Samia alisema anampele-
ka TAMISEMI kujiandaa na 
kivumbi cha uchaguzi wa seri-
kali za mitaa utakaofanyika 
mwakani. 

Bashungwa ambaye wakati 
Rais Samia anaingia madara-
kani alikuwa Waziri wa Sanaa, 
Utamaduni na Michezo, ni 

mmoja wa mawaziri vinara 
ambao wamekuwa waki-
guswa kwenye mabadiliko ya 
mara kwa mara ya Baraza la 
Mawaziri.

Mwanasiasa huyo katika 
uongozi wa Samia, amekuwa 
pia Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Rais TAMISEMI, Ulinzi na 
Jeshi la Kujenga Taifa na sasa 
Waziri wa Ujenzi.            

Waziri mwingine katika 
orodha hiyo ni Balozi Pindi 
Chana ambaye katika uon-
gozi wa Rais Samia, amekuwa 
Waziri wa Maliasili na Utalii; 
Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo na sasa Katiba na Sheria 
ambako ndiko taaluma yake. 

Dk. Damas Ndumbaro, 
kama alivyo Balozi Pindi Cha-
na ni mbobezi katika sheria. 
Naye yuko katika orodha ya 
mawaziri ambao wameguswa 
mara nyingi katika mabadiliko 
ya Baraza la Mawaziri kwenye 
uongozi wa Rais Samia. 

Ndumbaro ambaye alikuwa 
Waziri wa Maliasili na Utalii 
wakati Rais Samia anaingia 
madarakani, aliendelea katika 
nafasi hiyo kabla ya kupelek-
wa Wizara ya katiba na Sheria 
sasa ni Waziri wa Utamaduni, 
Sanaa na Michezo.         

Aidha, ziko wizara mbili 
ambazo zimetajwa kuwa 
zimekuwa zikiguswa kwa 
kiasi kikubwa kila mabadiliko 
yanapotokea. Wizara hizo ni 
Maliasili na Utalii, na  Ofisi ya 
Rais Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI). 

MALIASILI NA UTALII
Wizara hii inatajwa kuwa 

ngumu kutokana na kuwa na 
nafasi kubwa ya kuguswa pin-
di kila mabadiliko ya Baraza 
la Mawaziri yanapotokea. 
Licha ya mawaziri wanne ka-
tika uongozi wa Samia, mawa-
ziri wengine walioiongoza na 
miaka kwenye mabano ni Dk. 
Hamis  Kigwangallah (2017-
2020), Prof. Jumanne Magem-
be (2015-2017), Lazaro Nyalan-
du (2014-2015), Balozi Khamis 
Kagasheki (2012-2013), Ezekiel 

Maige (2010-2012) na Shamsa 
Mwangunga (2008-2010).

Wengine ni Prof Jumanne 
Maghembe (2007-2008), An-
thony Diallo (2005-2006), 
Zakhia Megji (1997-2005), 
Juma Ngasongwa (1995-1996), 
Juma Hamad Omar (1993-
1995), Abubakar Mgumia 
(1990-1993), Marcel Komanya 
(1989-1990), Arcado Ntagazwa 
(1987-1989), Getrude Mongela 
(1985-1987) na Paul Bomani 
(1984-1985).

Pia wamo  Sir George Ka-
hama (1983-1984), Ali Hassan 
Mwinyi (1982-1983), Isaack 
Sepetu (1980-1982), Solomon 
Saibul (1975-1980), Hosnu 
Makame (1970-1975), Dereck 
Bryceson (1965-1970) na Tewa 
S. Tewa (1962-1965).

TAMISEMI
Mbali na walioongoza ka-

tika awamu ya sita, mawaziri 
wengine walioongoza wizara 
hiyo ni aliyeendelea baada 
ya Samia kuingia madarakani 
akitokea uongozi wa Magu-
fuli  alianza na Waziri Ummy 
Mwalimu (aliteuliwa na Haya-
ti Rais John Magufuli), ambaye 
alihudumu kwa kipindi kifupi.

Wengine walioongoza 
tangu uhuru ni Job Lusinde 
(1961-1963), Austin Shaba 
(1964-1965), Oscar Kambona 
(1965-1966), Peter Kisumo 
(1966-1971), Paul Kimiti (1984-
1985), Kingunge Ngombale 
Mwiru (1985-1987), Paul Bom-
ani (1987-1989) na Anna Ab-
dallah (1990)

Wengine ni Joseph War-
ioba (1990-1991), Anna Ab-
dallah (1992-1995), Mussa S. 
Nkanghaa (1995-1998), King-
unge Ngombale Mwiru (1998-
2000), Brigedia Jenerali (Mst) 
Hassan Ngwilizi (2000-2005), 
Mizengo Pinda (2006-2008), 
Steven Wasira (Februari 2008-
Mei 2008), Celina Kombani, 
(2008-2010), Kapteni George 
Mkuchika (2010-2012), Hawa 
Ghasia (2012-2015), George 
Simbachawene (2015-2017) na  
Selemani Jafo (2017-2021).

Vinara wa uhamisho Baraza la Mawaziri 
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usalama kazini

Wazazi wadaiwa 
kuvamia zizi na 
kupora ng’ombe 
kujilipa mahari
Na Elizabeth Seleman,              
SENGEREMA

WATU 12 wa familia moja wa-
nadaiwa kuvamia zizi la ng’ombe 
upande wa ukweni na kuchukua 
ng’ombe wanne kwa kile kili-
chodaiwa kujilipa mahari ya binti 
yao.

Tukio hilo lilitokea juzi majira 
ya saa 11:00  alfajiri katika Kiton-
goji cha Mwamitilwa, Kijiji cha 
Nyanzumla  wilaya ya Sengerema 
mkoani Mwanza.

Akizungumzia tukio hilo, 
Mwenyekiti wa Kitongoji hicho, 
Talime Dioniz,  alisema tukio hilo 
lilitokea nyumbani kwa Charles 
Joseph ambapo watu hao walifika 
na kuchukua ng’ombe hao kwa 
lengo la kujilipa mahari ya binti 
yao.

Dioniz alisema watu hao wali-
vamia zizi hilo wakiwa wame-
shika fimbo kwa lengo la kuswaga 
ng’ombe ambao walitakiwa ku-
tolewa mahari lakini familia ya 
Joseph ambaye ni mlezi wa kijana 
anayeoa, Frank Mussa, walikataa.

Taarifa zinasema ndugu hao 
baada ya kukataliwa, ndipo 
walianzisha fujo na kuanza kuwa-
toa ng’ombe katika zizi hilo.

Mlezi wa Frank Mussa (muoaji), 
Joseph, alisema hajakataa kutoa 
mahari ya kijana wake lakini wao 
wamekuwa kinyume cha taratibu 
na kufanya shughuli hiyo kuwa na 
vurugu.

  “Wamefika usiku tukiwa tu-
melala wakatusubiri hadi tu-
kaamka na hatukuwa tumepanga 
siku ya leo ( jana) kutoa mahari 
hiyo lakini nashangaa kwa nini 
wamekuja kunivamia usiku,” 
alisema.

Charles alisema walielewana 
kutoa mahari Septemba 15, mwa-
ka huu, ndipo waende kuchukua 
lakini cha kushangaza walifika 
nyumbani hapo kabla ya tarehe 
husika.

Mzazi wa binti anayeolewa, Eli 
Buluba, alisema alipewa taarifa 
na kijana ambaye anamuoa binti 
yake kwamba aende kuchukua 
mahari ndiyo maana walifika na 
kuchukua ng’ombe hao.

Alisema baada ya kupata taar-
ifa hiyo aliamua kwenda hadi 
kwenye  zizi hilo na kuanza ku-
waswaga ng’ombe kwa lengo la 
kuchukua mahari.

Mussa alipoulizwa juu ya 
utoaji wa taarifa hiyo, alikana na 
kusema hakuwahi kuzungumza 
na mtu yeyote ukweni lakini alis-
hangaa kuona wakwe zake wame-
fika nyumbani nyakati za usiku na 
kuanza kuswaga ng’ombe.

Hata hivyo, watu hao walizuiwa 
kuchukua mifugo na kesi hiyo ku-
pelekwa kwa wazee ili kushughu-
likiwa. 

Mkurugenzi Mkuu wa Kituo cha Tiba Asili cha Saumu Karama, Dk. Saumu Mshewa (kushoto), akitoa maelezo kuhusu 
tiba kwa watu wenye matatizo ya kuvunjika viungo mbalimbali vya mwili kwa wananchi waliotembelea banda lake, 
katika maonyesho ya Tiba Asili katika viwanja vya Mnazi Mmoja, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE  JUMA

Polepole atangaza neema soko la alizeti Cuba
Na Abeid Makarabo,  
UDSM

BALOZI Wa Tanzania 
nchini Cuba, Humphrey 
Polepole   amewa-
hakikishia Watanzania 
kuwapo kwa fursa ya 
usafirishaji wa mafuta ya 
alizeti baina ya nchi hizo 
mbili, kutaleta fedha 
za kigeni na uwiano wa 
kiuchumi kwa wafanya-
biashara.

Balozi Polepole ali-
yasema hayo hivi karibu-
ni   kwenye mahojiano 
na kituo kimoja cha  tel-
evisheni nchini kwamba 
kuna fursa kubwa kwa 
wafanyabiashara nchini 
kuuza mafuta ya alizeti 
nchini Cuba.

Alisema kutokana na 
uhitaji huo, wafanya-
biashara wa Tanzania 
wana fursa ya kupeleka 
mafuta ya alizeti mpaka 
lita milioni mbili kila 
mwezi.

“Tunapoagiza mafu-
ta ya kula kutoka 
nje,tunachukua dola 
zetu kwenye mzunguko 
wa ndani na kuzipeleka 
nje. Tutakapokuwa tu-
nauza nje, tutapata fed-
ha za kigeni na tutapata 
mlingano mzuri wenye 
afya kiuchumi,” alisema 
Polepole.

Balozi Polepole ali-
sisitiza kwamba licha ya 

kuwa Tanzania bado haijaji-
tosheleza katika uzalishaji wa 
alizeti kwa matumizi ya ndani, 
fursa iliyopo  haitaathiri upati-
kanaji wa mafuta katika soko la 
ndani bali itaongeza chachu ya 
uzalishaji wa alizeti.

“Sisi kama kituo cha uwakili-
shi Havana tunaamini kwamba 
mnyororo wa thamani wa bid-
haa hii unaanzia kwenye vi-
wanda vikubwa vya kuchakata 
mafuta, viwanda vya kati na 
viwanda vidogo vidogo.Tuki-
tafuta soko la mafuta ya alizeti 
yanayozalishwa nchini tutaten-
geneza uhitaji wa malighafi, 
hivyo wakulima wa Tanzania 
watalazimika kuzalisha alizeti 
kwa wingi  ili kutosheleza ma-
hitaji ya viwanda hivi,” alisisiti-
za.

Balozi huyo pia alitoa wito 
kwa wadau kuchangamkia 
fursa hiyo huku akikiri kuwapo 
ugumu kwenye   kupata mpe-
nyo katika soko la dunia jambo 
ambalo alisema   amefanikiwa 
Cuba na visiwa vya Caribbean.

“Soko la dunia limegawanyi-
ka katika maeneo mengi. liko 
Ulaya, Asia, Marekani na kwing-
ineko. Ugumu katika soko la 
dunia ni kupata mpenyo wa 
kuingia. Sisi   tumepata soko 
visiwa vya Carribean, eneo am-
balo hatukuwahi kulitegemea 
kwa haraka kwamba Tanzania 
ingeweza kupeleka mzigo.

“Sasa hivi tunamalizia utara-
tibu wa bei pia tunapambana 
mpaka Novemba, mwaka huu, 
tuwe tumekusanya makontena 
26 mpaka 50 ya mafuta ya al-

izeti ambayo yatasafirishwa 
kwenda Cuba kuleta dola nchi-
ni.

Mafuta ya alizeti ni bidhaa 
ambayo itaongeza ukuaji wa di-
plomasia ya uchumi na biasha-
ra kati ya Tanzania na Cuba 
zikifuatia bidhaa zilizokuwa 
zikifanya vizuri katika soko 
kama vile kahawa,korosho, 
pamba na karafuu.

Kwa mujibu wa takwimu 
za Umoja wa Mataifa za 
COMTRADE, mauzo ya Tanza-
nia kwenda Cuba yalifikia dola 
za Marekani 30,050 mwaka 
2022 huku Tanzania pia ikinu-
faika na bidhaa zinazoingizwa 
kutoka Cuba hasa mitambo na 
mashine mbalimbali zinazotu-
mika katika kilimo, madini na 
uvuvi.
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Nchi 30 Afrika zanufaika na mtandao wa TTCL
Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Mawasiliano 
Tanzania (TTCL) limesema 
nchi 30 kati ya 45 wanacha-
ma wa   Umoja wa Posta Af-
rika (PAPU), zimenufaika na 
kasi ya mtandao unaotolewa 
na shirika hilo.

Akizungumza juzi jijini 
Arusha katika maonyesho 
yaliyoandaliwa na Wizara 
ya Habari, Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari yal-
iyoshirikisha taasisi na ma-
shirika ya umma, Meneja 
Biashara wa TTCL, Laibu 
Leonard, alisema moja ya 
faida za kushiriki maonyesho 
hayo ni kuendelea kuifungua 
nchi katika sekta ya utalii.

Alisema nchi hizo zinanu-
faika na matukio mbalimbali 
yanayohusu ajenda ya kikao 
cha 41     cha        Baraza   la 
Umoja wa Posta Afrika kina-
chofanyika katika Ukumbi 
wa Mikutano wa Kimataifa 
Arusha (AICC).

Leonard ambaye pia ni Me-
neja wa Banda la Maonyesho 
hayo, alisema yameandaliwa 
na wizara hiyo wakati wa 
kikao cha 41 cha Baraza la 
Umoja wa Posta Afrika kina-
chofanyika katika ukumbi 
wa AICC.Alisema TTCL imeu-
tumia maonyesho hayo kama 
fursa ya kuutangaza Mlima 
Kilimanjaro kwa kuonyesha 
matukio ya moja kwa moja 
yanayoendelea huko kuanzia 

Uhuru Peak.
Leonard   alitaja faida ya 

kushiriki maonyesho hayo 
kuwa ni kuendelea kuifun-
gua nchi katika sekta ya utalii 
na kupitia mkutano huo, 
TTCL imebeba dhamana 
ya kuhakikisha washiriki 
wote wanapata mtandao 
wa uhakika na  kasi ikiwa ni 
dhamira ya shirika shughuli 
zake kufanyika kidijitali. 

“Kupitia mkutano huu wa 
PAPU, shirika limepata fursa 
ya kuonyesha huduma zake 
ukiwamo Mkongo wa Taifa 
wa Mawasiliano (NICTBB) 
na huduma za Data Center 
(NIDC). Washiriki wamepata 
uelewa wa namna miradi hii 
ya kimkakati inavyothamini-

wa na umuhimu wake kwa 
wananchi,” alisema.

Leonard alisema maone-
sho hayo yanafanyika kuele-
kea siku ya uzinduzi wa jen-
go la Makao Makuu ya PAPU 
uliofanyika jana. Mpaka sasa 
TTCL imeshafikisha huduma 
ya faiba   katika jengo hilo ili 
kuhakikisha    shughuli      zote 
za kiposta    zinatekelezeka 
kidijitali. 

Leonard alisema shirika 
linatekeleza majukumu yake 
kuhakikisha miundombinu 
ya mkongo wa taifa wa ma-
wasiliano inajengwa nchini 
hadi nje ya mipaka ya Tanza-
nia ili kuziwezesha shughuli 
za posta ndani na nje ya Af-
rika kufanyika vizuri.

Ofisa Muuguzi 
wa Taasisi ya 
Moyo ya Ja-
kaya Kikwete 
(JKCI), Bea-
trice Nangawe 
(kulia), akimpi-
ma shinikizo la 
damu mkazi wa 
Tabata, Ma-
greth Mwai-
jala, aliyefika 
JKCI-Dar Group, 
kwenye kambi 
ya huduma ya 
matibabu bure 
ya magonjwa 
ya moyo na 
yasiyoambuki-
za, jijini Dar es 
Dar es Salaam 
jana. PICHA: 
CHRISTINA 
MWAKANGALE

Mpango kabambe waja kuokoa watoto njiti 
Na Restuta James

WAZIRI Mkuu, Kassim 
Majaliwa, amesema serikali 
inakusudia kujenga wodi 
maalumu za watoto wanao-
zaliwa na uzito pungufu 
(njiti) kuanzia vituo vya afya 
hadi hospitali za rufani, ikiwa 
ni jitihada za kuboresha hu-
duma za afya nchini.

Aidha, amesema serikali 
itaendelea kushirikiana na 
mashirika ya dini na wadau 
wengine kuboresha huduma 
za kijamii nchini hususani 
afya.

Waziri Mkuu aliyasema 
hayo jana jijini Dar es Salaam, 
wakati wa kuhitimisha mbio 
hizo za Maendeleo Marathon 
kwa ajili ya kuchangisha 
fedha za kukarabati Kituo 
cha Diakonia cha Kilutheri 
cha Mtoni Mtongani, Dar es 
Salaam kinacholelea watoto 

wenye mtindio wa ubongo 
na usonji. 

Fedha hizo pia zimechang-
ishwa kununua vifaa kwa ajili 
ya wodi ya watoto njiti katika 
Hospitali ya Rufani ya Kanda 
ya KCMC.

Alisema mipango ya seri-
kali ni kuhakikisha hospi-
tali zote za wilaya zinatoa 
huduma kwa  watoto njiti 
na kuwasaidia wale wanao-
zaliwa na usonji pamoja na 
matatizo mengine, waweze 
kuongea.

“Tunajenga wodi maalumu 
kwa ajili ya watoto wachanga 
pamoja na ununuzi wa vifaa 
tiba kuanzia vituo vya afya, 
wilaya, kanda na taifa. Tu-
nahakikisha kila hospitali 
ya wilaya inatoa huduma za 
watoto waliozaliwa na uzito 
pungufu,” alisema Majaliwa.

Pia alisema serikali itaen-
delea kuwaongezea ujuzi 
wataalamu wa afya walioko 

kazini na kutoa msaada wa 
vifaa vya usaidizi kwa watoto 
wenye mahitaji maalumu.

Alisema serikali inathami-
ni mchango wa sekta bin-
afsi na mashirika ya dini na 
kuomba ziendelee kushiriki-
ana na serikali katika kuwa-
hudumia wananchi.

Awali, Mkurugenzi wa Tiba 
wa Wizara ya Afya, Prof. Pas-
chal Rugajo, alisema katika 
kila vizazi hai 100 nchini, 11 
ni watoto wanaozaliwa na 
uzito pungufu na kwamba 
kwa mwaka, takribani wa-
toto milioni 2.4 huzaliwa na 
tatizo hilo.

Akizungumzia mbio 
hizo za hisani, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Benki ya Maen-
deleo, Dk. Ibrahim Mwan-
galaba, alisema lengo ilikuwa 
kukusanya Sh. milioni 200 za 
kukarabati Kituo cha Diako-
nia cha Mtoni  Mtongani na 
kununua vifaa kwenye wodi 

ya watoto njiti katika hospi-
tali ya KCMC.

Hata hivyo, alisema zime-
patikana Sh. milioni 120 am-
bazo zimegawanywa sawia 
katika vituo hivyo viwili.

Mkurugenzi  Mtenda-
ji  wa  Hospitali ya Rufani 
ya  KCMC,   Prof.  Gilleard 
Masenga, alisema hospitali 
hiyo inalaza watoto 60 hadi 
80 kwa mara moja, wenye 
uzito pungufu na kwamba 
fedha walizopata zitatumika 
kuongeza vifaa kwenye wodi 
hiyo.

Mbio hizo zilizokuwa na 
kaulimbiu ya ‘hatua ya fara-
ja’, zilihudhuriwa na zaidi 
ya watu 3,000 akiwamo 
Mkuu wa Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri Tanzania (KKKT), 
Askofu Dk. Fredrick Shoo, 
Mkuu wa Kanisa hilo Mteule, 
Askofu Dk. Alex Malasusa, 
viongozi mbalimbali wa dini, 
benki na kampuni za bima.

Ofisa afukuzwa kazi 
madai kughushi cheti
Na Rose Jacob, UKEREWE

BARAZA la Madiwani   la Hal-
mashauri ya Wilaya ya Ukerewe lil-
ilojigeuza kamati ya Uamuzi, limem-
fukuza kazi aliyekuwa Ofisa wa Afya 
wa Wilaya, Winston Nongwa, kutoka-
na na kughushi cheti cha kidato cha 
nne kinyume cha sheria na kanuni za 
nchi.

Sambamba na azimio hilo, baraza 
hilo limetoa onyo kali kwa Ofisa 
Utumishi wa Wilaya hiyo, Singo Ba-
kari, na Ofisa Mtendaji wa Kijiji cha 
Kamasi, Deus Magesa,  kwa kuwaka-
ta mshahara wao kwa asilimia 15 kwa 
kile kinachoelezwa kuwa ni kufanya 
uzembe katika kazi zao na kuiingizia 
serikali hasara.

Akisoma maazimio hayo juzi ka-
tika Baraza la Madiwani la Robo ya 
Nne ya Mwaka wa fedha 2023/24, 
Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo, 
Joshua Manumbu, alisema baraza 
limefikia uamuzi huo kutokana na 
makosa waliyo nayo kila mmoja.

“Ofisa Afya Nongwa anakabiliwa 
na kosa la kugushi cheti cha kidato 
cha nne wakati akifahamu kufanya 
hivyo ni kukiuka matakwa ya sheria, 
hivyo uamuzi huu ni moja ya maju-
kumu yetu katika halmashauri ikiwa 
ni pamoja na kusimamia nidhamu na 
utendaji kazi wa watumishi wote,” 
alisema.

Kwa upande wa Singo, alisema   
atakatwa mshahara wake kwa asil-
imia 15 kwa kipindi cha miaka mi-
tatu mfululizo kwa kosa la kuto-
kutekeleza maelekezo ya mwajiri 
wake na kumsabishia hasara ya Sh. 
800,000.

Kadhalika, alisema   Magesa naye 
anakabiliwa na adhabu hiyo hiyo 
kwa kosa la utoro kazini na kwam-
ba adhabu hizo zimetolewa ili iwe 
fundisho kwa watumishi wa umma.

Aidha, baraza hilo lilitoa onyo kwa 
Ofisa Mtendaji wa Kijiji cha Selema, 
Rwegana Matala, kwa wizi wa Sh. mil-
ioni 1.5 ambazo ni michango aliyoku-
sanya kutoka kwa wananchi kwa ajili 
ya ujenzi wa madarasa katika Shule 
ya Msingi Selema na ameamriwa 
kuzirudisha.

Katika hatua nyingine, Baraza 
hilo lilipokea taarifa mbalimbali za 
utekelezaji wa shughuli za maen-
deleo ikiwa ni pamoja na mradi wa 
BOOST unaoendelea kufanyika kati-
ka Kata ya Bukanda kwa kipindi cha 
robo ya nne 2022/23.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, Emmanuel Shelembi, 
alisema serikali ilielekeza Sh. milioni 
100.6 za BOOST kwa ajili ya ujenzi 
wa vyumba vinne vya madarasa na 
matundu   matatu ya vyoo. Mradi 
huo umekamilika  kwa asilimia mia 
moja.

Shelembi alisema pamoja na ujen-
zi huo, serikali ilipeleka Sh. Milioni 
76.6 katika zahanati ya Busunda kwa 
ajili ya ujenzi wa choo, kichomea 
taka, mnara wa tangi la maji, upanuzi 
wa chumba cha kujifungulia wajawa-
zito na sehemu ya kuvalia nguo kwa 
wanawake wanaojifungua na ujenzi 
huo uko katika   hatua za ukamil-
ishaji.
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Anayedaiwa kunajisi mwanawe
atoroka akiwa mahabusu polisi
K

ATIKA toleo letu la jana, 
kulikuwa na simulizi ya 
mama, mama wa kambo 
na daktari aliyemtibu 

mtoto mwenye umri wa miaka 
tisa anayedaiwa kunajisiwa na 
baba yake mzazi wilayani Cham-
wino, mkoani Dodoma kisha 
mtuhumiwa huyo kutoroka ak-
iwa katika mahabusu ya polisi. 
Endelea...

Mtoto amemsimulia mwandi-
shi kwamba, mara ya kwanza 
kutendwa ukatili huo, baba 
yake alimwita ndani kisha akaf-
unga mlango kwa komeo la juu, 
akamlazimisha kuvua nguo huku 
naye (baba) akivua.

“Aliniambia ‘hapa hakuna 
kutoka nje’, akanilalia kifuani... 
kisha akaniambia ‘kesho mama 
yako akiwa hayupo, nitakufanyia 
hivihivi’.

“Baadaye akaenda kununua 
kisu, akanitishia ananichinja. 
Aliniambia ‘ukisema kwa mtu 
yeyote, ninakuua’. Kwahiyo, nili-
kuwa ninavumilia.

“Baada ya kuona ninaende-
lea kupata mateso, nikakimbilia 
kwa Bamdogo Hamisi, Nilipofika 
akaniuliza ‘kwanini umekimbilia 
huku?’ Nikasema ‘baba anataka 
kunichinja’. Akanipeleka kwa 
mtendaji, akaniomba namba ya 
simu ya mama kisha akanipeleka 
kwa daktari na akampigia mama, 
akaja kunifuata,” anasimulia 
mtoto huyo.

Mwenyekiti wa Kijiji hicho, 
Juma Mzuri, ana taarifa za tukio 
hilo. Alishtushwa na taarifa za 
mtuhumiwa kutoroka katika 
mahabusu ya polisi na baadaye 
kufanya utapeli wa Sh. milioni 2.1 
kwa mfanyabiashara wa nafaka.

Diwani wa Manzase, John 
Mika, anasema: “Sijafurahishwa 
na tukio hilo, kwa sababu ni un-
yanyasaji, mtu anambaka mtoto 
wake halafu anapelekwa polisi, 
muda huo huo anarudi mtaani.”

OFISA MTENDAJI
Akisimulia taarifa za uka-

tili huo zilivyofikishwa ofisini 
kwake, Ofisa Mtendaji wa kijiji 
hicho, Restuta Kessy, anasema 
mtoto huyo alifika ofisini kwake 
baada ya kuelekezwa na ndugu 
wa baba yake.

Anasema kuwa alipofika alim-
wambia amechoka kufanyiwa 
ukatili huo na baba yake na 
ameshindwa kumweleza mama 
wa kambo anayeishi naye kwa 
kuwa baba alimtishia kumuua.

“Alikuja analia, akaniambia 
‘mimi nimechoka, baba yangu 
mama akiondoka, ananifanya...’ 
baada ya maelezo hayo, ni-
kampeleka Hospitali ya Mvumi 
DCT, daktari akathibitisha ame-
bakwa. Nikamkamata mtuhumi-
wa, nikampeleka polisi kwa ajili 
ya hatua za kisheria,” anasema.

Restuta pia anasema alishtush-
wa kupata taarifa mtuhumiwa 
alionekana kijijini kwake siku ili-
yofuata, na alipohitaji ufafanuzi 
toka kwa polisi, mrejesho wao 
- aliwatoroka wakati anakwenda 
msalani.

Mfanyabiashara wa nafaka 
anayedaiwa kutapeliwa na 
mtuhumiwa huyo muda mfupi 
baada ya kutoroka kituo cha 
polisi, Winnie Kombe, anadai 
kuwa wakati anampatia fedha, 
hakujua kama alikuwa ametoro-
ka mahabusu.

“Mimi ni mfanyabiashara wa 
nafaka, yule mtuhumiwa ni 
mkulima hapa kijijini na anafa-
hamika vizuri. Alikuja akanion-
gopea mtoto wake anaumwa 
sana, amezidiwa yuko hospital-
ini mjini.

“Akaniambia ‘ninaomba uni-
saidie Sh. 2,100,000 ili nimnu-
suru mwanangu, madaktari wa-
nanisumbua, utakuja nyumbani 
kupima mtama, nikamwamini 
nikampatia’.

“Ikabidi nikimbie niende ny-
umbani kwake, nikamkuta mke 
wake, akaniambia ‘mbona huyu 
mtu alikamatwa na polisi? Hay-
upo hapa’. Nikabaki sina la ku-
fanya kwa sababu mtuhumiwa 
alipotoroka polisi hakupitia ny-
umbani, aliingia moja kwa moja 
mtaani kutafuta wa kumtapeli,” 
anadai.

WADAU HAKI, SHERIA
Askofu  William  Mwamalan-

ga, Mwenyekiti wa Kamati ya Ki-
taifa ya Maaskofu na Mashehe ya 
Maadili Amani na Haki za Binad-
amu kwa Jamii ya Madhehebu ya 
Dini, anashauri Wizara ya Mam-
bo ya Ndani ya Nchi kuanzisha 
utaratibu mahususi wa kuwatan-
gaza vijijini na mijini wanaume 
na wanawake wanaopatikana na 

kesi za kunajisi watoto.
“Kuna kundi la watu wenye 

‘nasaba ya ubakaji’ ambao kila 
mara hubaka na kushinda kesi. 
Hii ndiyo siri kubwa ya kush-
amiri kwa vitendo vya ubakaji 
kwa watoto. Ni muhimu kuweka 
utaratibu wa kuwatambua na ku-
waweka alama maalum wabakaji 
ili iwe rahisi kuwatambua,” ana-
shauri.

Mwenyekiti wa Taasisi ya 
Jumuiya za Kiislamu Tanza-
nia, Shekhe Musa Kundecha, 
anasema: “Baba anaponajisi 
mwanawe, anatenda dhambi. 
Hukumu yake ni kupigwa mawe 
mpaka kufa. Ndiyo maana ma-
neno ya Mungu yanasema ‘usii-
sogelee zinaa’. Kaa mbali na kila 
sababu inayoweza kukufanya 
ukazini.

“Wazazi na walezi lazima wa-
kae vyema na watoto wao, iwe 
wa kuwazaa au kuwalea, lazima 
wasitiri faragha baina yao. Zinaa 
kwa Mwenyezi Mungu ni laana 
inayomfanya mtu aingie katika 
moto wa jehanamu.

“Ubakaji ndiyo unaoleta wato-
to wa mitaani, malezi ya upande 
mmoja na hayo ni matunda na 
matokeo ya kutoheshimu maele-
kezo ya Mwenyezi Mungu,” Shek-
he Kundecha anaonya.

Anasema kukithiri matendo 
ya ukatili dhidi ya watoto kuna-
koshuhudiwa sasa, kumetokana 
na jamii kutoweka dini kuwa kip-
aumbele. Dini imekuwa jambo la 
hiari, na sheria za dini zinaone-
kana kama siasa kali.

Anashauri serikali iwekeze 
nguvu katika somo la dini, aki-
amini watoto wakipewa elimu 
ya malezi na maadili tangu wak-
iwa shuleni, vitendo hivyo vita-
tokomezwa.

Dk. Anna Henga, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Kituo cha Sheria na 

Haki za Binadamu (LHRC), ana 
angalizo lake kisheria, mtuhu-
miwa kutoroka mikononi mwa 
polisi ni kosa kisheria. Askari 
aliyekuwa zamu anapaswa ku-
chukuliwa hatua za kipolisi.

“Tutakuwa na uhakika gani 
kama alitoroka? Kama ni kweli 
katoroka, huyo askari aliyem-
poteza, anatakiwa achukuliwe 
hatua na adhabu kubwa. Kama 
(askari) anaendelea na kazi, ina-
tia shaka kama kweli alitoroka 
au alimpa chochote kitu am-
wachie,” anasema Dk. Henga.

Mkurugenzi huyo anasema 
mtuhumiwa akikamatwa, ataku-
wa na makosa mawili - kunajisi 
na kumzuia askari polisi kufanya 
kazi yake, kila kosa lina adhabu 
yake kisheria.

“Mtuhumiwa huyo amekiuka 
haki ya malezi, haki za watoto, 
jinsia, masula ya jinai. Tuhuma 
zinazomkabili ni kosa kubwa, 
adhabu yake anaweza kuhu-
kumiwa kifungo cha maisha,” 
anasema.

Dk. Henga anayeeleza kuk-
erwa na ukatili huo dhidi ya 
mtoto, anashauri wazazi wana-
potengana, wafike mahakamani 
ili chombo hicho kiamue haki 
ya maelezi, mtoto mwenye umri 
mdogo aishi mazingira salama.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi Maalum, 
Wakili Amoni Mpanju, anabaini-
sha kumekuwa na ukiukwaji 
mkubwa wa haki za watoto iki-
wamo kuwanajisi.

Anarejea takwimu za Jeshi la 
Polisi kwamba kwa mwaka 2022, 
kulikuwa na makosa 12,163 ya 
kimaadili yaliyotendeka dhidi 
ya watoto. Kati yake, ya ubakaji 
ni 6,335, ulawiti 1,575 na ndoa za 
utotoni 1,555.

“Hii si ishara njema, tunai-

taka jamii kutoa ushirikiano. 
Tunawekeza nguvu zaidi katika 
kuzuia na huwa tunachukua 
hatua za kisheria kwa waliofanya 
vitendo hivyo.

“Tumewekeza katika kutoa 
elimu, ikiwamo shuleni, vyombo 
vya habari, semina na mikutano 
ya kisiasa. Viongozi wa dini wa-
tusaidie kupitia nafasi kusema 
na wazazi watimize wajibu wao,” 
anasema.

Wakili Mpanju anahimiza wa-
zazi kutimiza wajibu wao wa 
malezi bora kwa mtoto katika 
kumjali, kumlinda, mawasiliano 
na ushirikishwaji wa mtoto.

“Tujifunze kudhibiti tamaa 
zetu, haiwezekani nchi hii ina 
wanawake wengi halafu mtu 
anakwenda kumbaka mtoto 
wake,” anaonya.

Ukatili uliotendwa dhidi ya 
mtoto huyo unakinzana na sera 
na sheria za nchi. Sheria ya Mtoto 
Na. 21 ya Mwaka 2009 inaelekeza 
ni kinyume cha sheria kufanya 
vitendo vya ubaguzi, unyanyasaji 
na ukatili dhidi ya watoto.

Sheria inaelekeza mtoto 
alindwe, kwa matunzo na haki, 
kulelewa na wazazi, kupewa jina 
kuwa na utaifa, kupata mahitaji 
ya msingi kama chakula, malazi, 
mavazi, matibabu, chanjo, elimu 
na haki ya kucheza na kuburudi-
ka.

Vilevile, Sera ya Ulinzi wa 
Mtoto ya Mwaka 2008 inaele-
keza mtoto apewe haki ya kuishi, 
kudekezwa, kulindwa, kushirik-
ishwa na kutobaguliwa.

Sheria ya Kanuni za Adhabu, 
Sura ya 16, kifungu cha 131(3), 
inaelekeza adhabu kwamba 
“mtu yeyote atakayetenda kosa 
la kubaka msichana wa chini ya 
umri wa miaka kumi (10) atawa-
jibika kwa adhabu ya kifungo 
cha maisha gerezani.”

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum,  Dk. Dorothy Gwajima.

Shekhe Mussa Kundecha.
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MAONI & UCHAMBUZI

KWA muda mrefu wanawake wame-
kuwa wakilalamikia mikopo ambayo 
huchukua kutoka vikundi binafsi vinavy-
okopesha fedha, kwamba inasababisha 
ugumu wa maisha kutokana na masharti 
yake.

Mikopo hiyo inaelezwa pia kwamba 
inachangia baadhi ya wakopaji kupoteza 
hata vitu katika nyumba zao, wengine 
kufikishwa mahakamani kwa kuchelewa 
kurejesha fedha za mikopo hiyo yenye 
riba kubwa.

Kupitia mikopo hiyo, mkopaji awe 
hajafanya biashara kwa sababu ya ku-
umwa au vinginevyo, ni lazima arejeshe 
fedha  kila siku, na kwamba kama hana 
rejesho, ni lazima akimbie kutoka kwake 
kwenda kujificha.

Asipokimbia wakopeshaji na wanacha-
ma wenzake katika kikundi watamfuata 
ili atoe marejesho na kama hana, lazima 
atakimbia kuepuka kuchukuliwa vitu vy-
ake kama dhamana ya mkopo.

Kwa ujumla, hiyo imekuwa sehemu ya 
maisha ya wakazi hasa wa Dar es Salaam, 
ambao wanategemea mikopo aina hiyo 
kwa ajili ya kuendeshea biashara zao.

Wakati wakiwa katika mazingira hayo, 
juhudi mbalimbali zimeanza kufanyika 
ili kuwatoa huko, ikiwamo kuwaelimisha 
ili waende katika taasisi za fedha zenye 
mikopo yenye masharti nafuu na riba 
kidogo.

Shirika lisilo la kiserikali la Himiza De-
velopment Organization (HDO), ni mion-
goni mwa wadau wanaotoa elimu kwa 
wanawake kwa kushirikiana na Benki ya 
Azania ili waweze kufungua akaunti iit-
wayo ‘Mwanamke Hodari’, kuwawezesha 
kupata mikopo ya riba nafuu.

Ninadhani hiyo ni fursa kwa wanawake 
kuchambua mbivu na mbichi kati ya 
mikopo wanayolalamikia kuwa in-
awaumiza na ile ya benki kuona ni wapi 
penye unafuu ili waamue cha kufanya.

Lengo ni kupata unafuu, hivyo iwapo 
watabaini kuwa hata huko kwenye benki 
kuna ugumu, basi watafute njia nyingine 
yenye unafuu ili maisha yaendelee, ku-

liko kuumizwa na hiyo mikopo ya mi-
taani.

Ikumbukwe kuwa serikali ilisitisha 
utoaji wa mikopo wa asilimia 10 wa hal-
mashauri kwa ajili ya wanawake, vijana 
na wenye ulemavu baada ya kubaini 
uwapo wa kasoro mbalimbali katika 
utoaji.

Kwa hatua hiyo, ni wazi kuna vikwazo 
vingi ambavyo wakopaji wanapitia am-
bavyo vinawafanya wasipige hatua ki-
maendeleo na kujikuta wakiwa kama 
wanawanufaisha wakopeshaji.

Hivyo, ninadhani kuna haja ya kuende-
lea kuwasaidia kupata taasisi nyingi zaidi 
za kifedha zenye akaunti rafiki kwao, ili 
wasahau machungu ambayo wameku-
tana nayo kupitia kausha damu au kaza 
roho na   kusababisha waendelee ku-
umia.

Lakini pia, sidhani kama Azania peke 
yake inaweza kujitosheleza kuwahu-
dumia wanawake wote nchi nzima wan-
aohitaji mikopo, bali njia nzuri kila taasisi 
ya fedha kuibuka na mbinu ya kuwawez-
esha.

Vilevile, Waziri wa Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum 
Dk. Dorothy Gwajima alishawataka wa-
nawake wanaolia kuhusiana na mikopo 
hiyo kutafuta fursa nyingine kupitia 
majukwaa ya uwezeshaji kiuchumi wa-
nawake.

Lengo ni kuhakikisha wale wote wa-
naolia mikopo isiyoeleweka, wanapata 
fursa nyingine za mikopo nafuu kupitia 
majukwaa ya uwezeshaji wanawake kiu-
chumi yanayojulikana zikiwamo benki.

Inaelezwa kuwa mikopo ya ‘kausha 
damu, roho mikononi’ na mingine ya 
aina hiyo, ni rahisi kupatikana, kwa kuwa 
mtu anaweza kwenda kukopa na kuipata 
siku hiyo hiyo bila usumbufu.

Lakini ukweli ni kwamba, inaumiza 
na inadhalilisha kutokana na riba yake, 
masharti pamoja na nguvu inayotumiwa 
na wakopeshaji kudai marejesho pale 
mteja anapochelewa kurudisha rejesho 
kwa wakati.

‘Kausha damu’ ni kikwazo 
maendeleo ya wanawake

 Muungwana Lazima Nilonge

Suala la nyumba za askari 
polisi lichukuliwe kwa uzito
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JESHI la Polisi nchini ni chombo muhimu katika kuhakikisha 
usalama wa raia na mali zao unadumishwa na kuimarishwa. 
Kutokana na hali hiyo, ili jeshi hilo lifanye kazi zake kwa ufanisi 
ni lazima liwezeshwe kwa kuwa na vitendea kazi bora na askari 
wake wanakuwa na maslahi mazuri. 

Kama mambo hayo hayatafanyika kwa ufanisi ni dhahiri 
kwamba ile dhima ya jeshi hilo katika kulinda raia na mali zao 
pamoja na kupambana na uhalifu, itakuwa ndoto za mchana. 

Hata hivyo serikali imekuwa ikijitahidi kuhakikisha askari 
polisi, kuanzia wa chini mpaka ngazi za juu, wanawezeshwa 
kwa kupatiwa vifaa kama vile magari pamoja na maslahi bora. 
Licha ya juhudi hizo, baadhi ya askari wameharibu sifa nzuri 
za jeshi hilo kwa kutuhumiwa kushiriki vitendo viovu kama 
vile kubambikia raia kesi, kujihusisha na ujambazi, kuomba 
na kupokea rushwa. Mambo hayo hayaondoi wajibu wa polisi 
kufanya kazi ndiyo maana bado wanaendelea kutimiza maju-
kumu yao.

Pamoja na hatua ambazo zimekuwa zikichukuliwa kuhakiki-
sha utendaji unakuwa wa viwango, juzi liliulizwa swali bungeni 
kuhusu mpango wa serikali kujenga nyumba za askari polisi 
kutokana na kuwapo kwa tatizo katika eneo hilo. Mbunge wa 
Singida Mashariki (CCM), Miraji Mtaturu,  aliuliza swali hilo 
kwamba kuna tatizo la makazi ya askari polisi katika jimbo lake 
akitolea mfano wa kata kadhaa kwenye wilaya ya Ikungi. 

Katika swali lake hilo, mbunge huyo alihoji serikali ina mpan-
go gani wa kujenga nyumba za askari polisi hususan wilaya 
ya Ikungi kutokana na wengi wao kupanga nyumba uraiani. 
Hakuishia kwa askari wa chini pekee bali alikwenda mbali zaidi 
kwa kusema hata mkuu wa polisi wa wilaya (OCD) naye anakaa 
katika nyumba ya kupanga. 

Katika wilaya hiyo hakuna nyumba hata moja ya askari na 
hata Mkuu wa Kituo cha Polisi Wilaya analazimika kupanga ny-
umba mtaani.

Pia, alihoji lini Serikali itajenga vituo vya Polisi kwenye kata 
za Mkiwa, Misughaa na Mungaa kwenye jimbo hilo kutokana 
na ukuaji wa kiuchumi unaoongeza matatizo ya kiusalama kwe-
nye maeneo mbalimbali. 

Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara, Exaud Kigahe, akijibu 
swali hilo kwa niaba ya Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, 
Hamad  Yussuf Masauni, alisema mkakati wa serikali ni ku-
hakikisha askari wanaishi maeneo stahiki karibu na maeneo 
ya kazi na kwamba katika kutekeleza hilo, serikali katika bajeti 
zake, itaendelea kutenga fedha kwa ajili hiyo.  Alisisitiza kuwa 
serikali ina taarifa za kukosekana kwa nyumba za makazi ya 
polisi na kwamba maeneo yametengwa sehemu mbalimbali ili 
kujenga nyumba hizo. 

Suala la makazi ya polisi ni nyeti kutokana na ukweli kwam-
ba askari hao wanapaswa kuwa na makazi bora ambayo yata-
wawezesha kuishi bila bughudha na kuwa katika hali ya us-
alama. Kukaa uraiani tena nyumba za kupanga, ni kuhatarisha 
usalama wao kutokana na ukweli kuwa moja ya kazi kubwa 
wanayofanya ni kupambana na uhalifu, hivyo kukaa uraiani ku-
nahatarisha maisha yao. 

Ni vyema serikali ikalichukulia suala hili la makazi ya askari 
polisi kwa uzito mkubwa ili kuwaweka katika mazingira mazuri 
ya kufanya kazi. Mkazo mkubwa katika hili, uelekezwe zaidi 
katika wilaya mpya zilizoanzishwa miaka ya karibuni ambazo 
hazina nyumba za kutosha za askari polisi. 

Katika kufanikisha suala hili, unaweza kuandaliwa mpango 
shirikishi baina ya serikali na wananchi pamoja na wadau 
wengine wa maendeleo. Ni imani kwamba iwapo jambo hili 
litawekewa mikakati sahihi, linaweza kumalizika ndani ya 
muda mfupi. 

Na Sabato 
Kasika
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Nini maana ya Katiba ni sheria mama?FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

Chifu Hangaya kwa Biteko ameupiga mwingi

S
EHEMU ya kwanza wiki 
iliyopita, ilitambulisha 
nini maana ya Katiba, ni 
ya nani na ya kazi gani. 

Katiba ni mkataba wa watawala 
na watawaliwa ni ya wananchi 
na kazi yake ni kutoa maelekezo 
ya kila kitu kitakavyofanyika. 
Kwa mantiki hiyo, Katiba iko juu 
ya kila kitu. Hakuna   aliye juu 
ya katiba. Pia nilionyesha vion-
gozi wetu na mihimili yake ili-
vyojiinua juu ya Katiba na hata 
kukiuka Katiba yenyewe.

Leo katika sehemu ya pili na-
jadili dhana ya Katiba ndiyo she-
ria mama. Ibara ya 64(5) ya Kat-
iba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ( JMT) ya mwaka 1977, 
inasema Katiba ndiyo sheria 
mama.   Sheria   nyingine yoy-
ote inayokwenda kinyume cha 
Katiba ni batili na ikitokea she-
ria nyingine yoyote ikakinzana 
na Katiba, basi Katiba ndio itasi-
mama.  Kwa  Kiingereza dhana 
hii inaitwa ‘The supremacy of 
the constitution’, yaani hakuna 
aliye juu ya Katiba, msimamo 

wa Katiba ndio juu ya kila kitu.
Mfumo wa uongozi wa Tan-

zania ni kupitia mfumo wa mi-
himili mitatu ambayo ni   Seri-
kali, Bunge na Mahakama. 
Mihimili hii yote mitatu kinad-
haria iko sawa na inalingana.   
Kila  mhimili una wajibu wake, 
nguvu zake na mamlaka yake 
inayojitegemea, kwa kufanya 
kazi bila kuingiliana, Bunge 
kazi yake ni kutunga sheria na 
kuisimamia serikali, Mahakama 
kazi yake ni kutafsiri sheria na 
kutoa haki, Serikali kazi yake 
ni kutekeleza sheria na kuzihu-
dumia Bunge na Mahakama. 

Rais ni mkuu wa mhimili wa 
Serikali, Spika ni mkuu wa mhi-
mili wa Bunge na Jaji Mkuu ni 
mkuu wa mhimili wa Mahaka-
ma. Wote  wanakula kiapo cha 
kuongoza kwa mujibu wa Kati-
ba ya JMT na kuapa kuilinda na 
kuitetea na kumwomba Mungu 
awasaidie.

Waanzilishi wa mfumo huu 
pia waliuwekea mfumo wa 
ukiranja, yaani ‘checks and bal-
ance’ kwa kila mhimili kuwa 
kiranja wa mhimili mwingine 
ili usikiuke mamlaka yake au 
kuvuka mipaka. Kanuni hii kwa 
Kiingereza inaitwa ‘The doc-
trine of separation of powers, 
check and balances’.

Kwa hiyo Katiba ndiyo kila 
kitu na kwa vile Katiba ni mali 
ya wananchi, ina maana wa-
nanchi ndiyo kila kitu. Viongo-
zi   ni watumishi wa wananchi 
lakini kutokana na   madaraka 
na mamlaka ya viongozi wetu, 

baadhi yao wamejiinua na ku-
jiona ndiyo kila kitu na wengine 
kufikia hata kuikanyaga Katiba.

Dhana ya Katiba ni sheria 
mama na sheria nyingine yoy-
ote inayokwenda kinyume cha 
Katiba ni batili, dhana hii kwa ji-
cho la mtunga Katiba, alimaani-
sha  kwamba ikitokea ikatung-
wa sheria yoyote inayokwenda 
kinyume cha Katiba, sheria 
hiyo inakuwa batili mara moja. 
Anayebatilisha sheria hiyo si 
Mahakama, Bunge wala Serikali 
bali ni Katiba yenyewe kupitia 
ibara hiyo ya 64 (5).

Kwenye sheria batili inayok-
wenda kinyume cha Katiba, 
jukumu la Mahakama  ni kutaf-
siri Katiba na kutangaza sheria 
fulani ni batili. Baada   ya Ma-
hakama kutangaza ubatili wa 
sheria fulani, baada ya tangazo 
hilo, sheria hiyo inakuwa ume-
batiliswa na Katiba na si Ma-
hakama.

Si mara moja wala mbili, seri-
kali yetu imekuwa ikipeleka 
Bungeni miswada ya sharia.   
Baadhi  ya miswada hiyo ina vi-
pengele batili vinavyokwenda 
kinyume cha Katiba yetu. Swali 
la kujiuliza   inawezekana vipi 
serikali yetu yenye wanasheria 
mabingwa wabobezi na wa-
bobevu kutunga muswada wa 
sheria batili inayokwenda kiny-
ume cha Katiba?. Jibu ni kwam-
ba watunga miswada ya sheria, 
hawaijui vizuri   na kikamilifu 
Katiba ya JMT.

Baada ya serikali kutunga 
miswada ya sheria batili, 

Bunge letu tukufu ambalo nalo 
limeshehenezwa na wanashe-
ria manguli wabobezi na wa-
bobevu, nao pia wanaitunga 
hiyo sheria batili na kumpele-
kea Rais kutia saini na kuwa 
sheria!. Swali ni je,   inaweze-
kana vipi Bunge letu Tukufu le-
nye wanasheria mabingwa wa-
bobezi na wabobevu kutunga 
sheria batili inayokwenda kiny-
ume cha Katiba?. Jibu ni moja 
tu kwamba watunga sheria 
wetu nao pia hawaijui Katiba ya 
JMT kikamilifu.

Mtu pekee ambaye hana 
kosa katika hili la sheria batili 
ni Rais wa JMT kwa kutia saini 
sheria batili inayokwenda kiny-
ume cha Katiba kuwa sharia 
kwa sababu naye ana wasaidizi 
anaowaamini, hivyo sheria ba-
tili hizo zikifika mezani kwake, 
anaanguka tu saini na zinaku-
wa sheria.

Kama watu waliopaswa kui-
jua Katiba hawaijui, watu wa-
nakula kiapo cha kuilinda na 
kujitetea katiba ya JMT ndio 
hao wanaikanyanga, unat-
egemea nini kwa mwananchi 
wa kawaida kuijua Katiba?. Kwa 
hiyo elimu hii ya Katiba ya JMT 
ni muhimu sana kwa wananchi 
ili kuijua.

Baada ya Bunge kutunga 
sheria batili, kuna mwananchi 
mzalendo wa kweli wa taifa hili, 
alifungua   shauri Mahakama 
Kuu kupinga sheria batili hiyo, 
akashinda. Mahakama Kuu uli-
itangaza ni batili na kutoa amri 
ifutwe kwenye vitabu vya she-

ria. Mzalendo yule hakukubali 
katiba yetu inajisiwe, akafun-
gua shauri lingine kupinga ma-
badiliko hayo, Mahakama Kuu 
ikampa ushindi, ikatangaza 
mabadiliko hayo ya katiba ya 
JMT ni batili.

Serikali haikukubali ikakata 
rufani katika Mahakama ya Ru-
fani kupinga uamuzi huo wa 
Mahakama Kuu, kutamka kip-
engele cha Katiba ni batili. Ma-
hakama Rufani

ikawaita manguli watatu 
wa sheria kuwa marafiki wa 
Mahakama,   ambao kisheria 
huitwa “Amicus Curiae” ikatoa 
uamuzi wa ajabu kabisa kuwahi 
kutokea kwenye historia ya ma-
hakama zetu, ambao nauita ni 
uamuzi sarakasi.

Mwanzo   nilisema mihi-
mili hii mitatu ina wajibu wa 
kuheshimiana na kutoingiliana 
lakini kila mhimili ni kiranja 
wa mwingine kupitia kanuni ya 
‘the doctrine of Separation of 
powers, checks and balances’. 
Serikali ikikiuka mamlaka yake 
inadhibitiwa na Bunge na Ma-
hakama. Bunge lilikiuka mam-
laka yake inadhibitiwa na Seri-
kali na Mahakama,  Mahakama 
nayo ikikiuka mamlaka yake, 
inadhibitiwa na Bunge na Seri-
kali.

Je, sheria hiyo batili ni ipi 
na ubatili wake ni upi na una 
madhara gani? Tukutane 
wiki ijayo.

Paskali 

K
UNA kamchezo fulani 
nakasikia kanatokea 
wizarani, kuna waku-
rugenzi wenye magari 

ambao stahiki yenu ni kuwa 
na gari kama ambavyo RMO 
(Mganga Mkuu wa Mkoa) una 
hadhi ya kuwa na gari.

“Inatokea Mkurugenzi hana 
ratiba ila wafanyakazi wake 
wa chini wanakwenda safari, 
haruhusu gari litoke kwa saba-
bu anadhani bila yeye kuwa-
mo, matairi hayazunguki. Huo 
ni ushamba!

“Hizi mali ni za serikali. Siku 

ukijua kutofautisha mali za 
serikali na wewe havitakuumi-
za kichwa. Kama   kuna ofisa 
wako anatakiwa kwenda kazini 
nje ya ofisi, kuna gari lako, Pra-
do jipya, V8 lako na wewe huna 
ratiba nyingine, una shida gani 
uko Dodoma pale ukapanda 
gari la kawaida, halafu vijana 
wanakwenda wakafanye kazi 
tukaongeza tija?

“Ile hali ya kuamini, kwamba 
ni gari langu ni ushamba, hili ni 
gari la Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na kwa wakati 
huo wewe umewekwa humo, 
kwa maana gani, inawezekana 
baada ya nusu saa usiwe wewe, 
akawamo mwingine. 

Kwani unapungukiwa nini 
siku moja nawe ukapanda gari 
la wafanyakazi ukiwa Mkuru-
genzi, utaishiwa oksijeni?

“Lakini kuna watu bila lile 
gari… kwanza anataka akichun-
gulia alione limeegeshwa pale. 
Na anataka kutoka anampigia 
dereva aliwashe, alikute linan-
guruma.

 Ni ushamba tu! Hili gari ni la 
serikali, litumie ukijua ni mali 
ya umma.

“Wapo wakurugenzi wen-
gine, hata hela ya mafuta anayo 
yeye, amekaa kwenye kiti ana-
chungulia geji, anataka kibaki 
kitu. Nao ni ushamba! Mpe 

dereva ashike, mpe dereva 
ashike hela ya mafuta na ya 
service, kazi yako ni kufikishwa 
unakokwenda.”

Hii si kauli ya mwingine, bali 
ya Naibu Waziri Mkuu na Wa-
ziri wa Nishati, Daktari Dotto 
Biteko, aliyoitoa akiwa bado 
Waziri wa Madini wakati aki-
zundua magari mapya ya seri-
kali mahali fulani hivi ambako 
waliokuwapo watakumbuka.

Ni kauli nzito ya kiuongozi 
lakini pia yenye mamlaka si ya 
ubabaishaji. Kwa kuitafakari, 
utaona kuwa huyu ni kiongozi 
anayefikiria na asiye mjivuni 
katika utekelezaji wa majuku-
mu yake.

Hakika ni kiongozi asiyeende-
keza anasa na ambaye haoni 
soni kukaa na wananchi wa 
kawaida na kufanya nao kazi, 
na ndiyo sababu anawashangaa 
wakurugenzi wa aina hiyo am-
bao hutaka kuhodhi mali za 
Serikali, kana kwamba ni zao, 
wakijisahaulisha kuwa cheo ni 
dhamana.

Sitaki kuamini kwamba Dak-
tari Biteko alikuwa anaigiza 
au anafurahisha kikao bali ali-
kuwa akimaanisha baada ya 
kuona tabia za wengi wa vion-
gozi wetu zilivyo na si tu kwa 
ngazi ya ukurugenzi lakini hata 
katika ngazi za juu za uongozi, 

wakiwamo baadhi ya mawaziri.
Tunawaona viongozi am-

bao zamani tukiwa nao mi-
taani walishuka mabega, lakini 
baada ya kupewa dhamana wa-
kayapandisha na kudharau wa-
naowaongoza, wakiwamo hata 
waliowapigia kura na kuwacha-
gua katika nafasi walizonazo.

Nasema, Daktari Biteko huyu 
pamoja na nafasi aliyopewa 
hivi karibuni na Chifu Hangaya, 
hatabadilika na ndipo sasa 
atakuwa karibu na wananchi 
na kusikiliza na kutatua kero 
zao akimsaidia bosi wake, Kas-
simu Majaliwa.

Si wengi walioamini kwamba 
katika kipindi hiki, Chifu Han-
gaya angeweza kufanya mab-
adiliko kama alivyofanya na 
hasa kumpa Daktari Biteko na-
fasi hiyo kwa sababu tumezoea 
kuona wenye makeke ndio 
wakiteuliwa na kuachwa watu-
livu na wakimya kama huyu.

Tunasahau kuwa kimya kingi 
kina mshindo, hivyo ndivyo 
alivyoona Rais Samia Suluhu 
Hassan na kumpa cheo hicho 
kijana huyu, ambaye msimamo 
wake unaakisi kabisa misima-
mo ya watu watokao ukanda 
atokao yeye.

Tulizoea sana kuona baa-
dhi ya viongozi wenye uswa-
hiliswahili, waongowaongo wa-

naosema leo hili na kesho lile, 
wakijali zaidi matumbo yao na 
si shida za wananchi, na ma-
tokeo yake ni kuichukia Seri-
kali waliyoiingiza madarakani 
wenyewe.

Nadhani Daktari Biteko ana-
jua njia anayoifuata na ata-
waelekeza wengine kufuata, ili 
kuona wananchi wanatendewa 
wanachokitarajia na kukitaka, 
ikiwa ni pamoja na kuletewa 
maendeleo ambayo ndiyo 
matamanio yao makubwa ka-
tika maisha yao.

Kwa kuwa na unyoofu ka-
tika msimamo, basi Chifu 
Hangaya ajue hajapoteza kwa 
kumtwisha jukumu hilo zito 
kama ambavyo hata Mkuru-
genzi Mtendaji wa Shirika la 
Madini Tanzania (STAMICO), 
Daktari, Venance Mwasse alivy-
otwambia hivi karibuni, kuwa 
bila Daktari Biteko shirika lake 
lisingechomoka shimoni lil-
imokuwa.

Daktari Biteko apewe tu ush-
irikiano katika majukumu yake 
mapya, huku tukiamini kwam-
ba kama alivyofanya akiwa 
Madini atafanya vivyo hivyo Ni-
shati, ili tusikose mafuta jamii 
ya petroli na umeme ukome 
kukatikatika kama ilivyokuwa.

Alamsiki!
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Mtoto adaiwa kuunguzwa makalio na mjomba
Na Beatrice Shayo

MTOTO mwenye umri wa miaka 
mitatu, anadaiwa kufanyiwa ukatili 
na mjomba wake kwa kumuunguza 
na maji ya moto katika makalio na 
kumfanyia kipigo katika kijiji cha 
Msowero, Kilosa mkoani Morogoro.

Mtoto huyo kwa sasa amelazwa 
katika Hospitali ya Mtakatifu Joseph, 
Dumila tangu Agosti 27, mwaka huu, 
huku ikidaiwa kuwa mjomba anaye-
daiwa kufanya kitendo hicho am-
ekimbia.

Caroline Makemo, aliyejitolea 
kumlea mtoto huyo baada ya ku-
fanyiwa ukatili huo,   ambaye ni 
mkazi wa kijiji cha Dumila,  alisema 
jana kuwa mtoto huyo amemtoa ki-
jiji cha Msowero akiwa amefanyiwa 
kitendo hicho.

Alisema alipigiwa simu na Mtend-
aji wa Kata ya Msowero kwa ajili ya 
kumchukua mtoto huyo Agosti 27, 
mwaka huu, na kumjulisha kuwa 
amechomwa na moto kwenye maka-
lio na miguu na mlezi wake huyo.

Makemo alisema alijulishwa hali 
ya mtoto si nzuri kwa sababu bado 
hajapatiwa matibabu na kumwomba 
aende kumchukua.

“Kwa vile mimi ni mlezi wa watoto 
nina kituo cha watoto yatima, nilik-
wenda kumchukua mtoto huyo kwa 
barua niliyopewa na ofisa mtendaji. 
Ilinibidi  nimuulize mtendaji mtoto 
huyo imekuwaje ikabidi tumtafute 
mjomba ambaye ni mlezi wake nika-
julishwa kuwa  amekimbia.

“Nikauliza shangazi yuko wapi ni-
kajulishwa yupo nikamwona  na  ni-
kafanya naye mahojiano. Nilimuuli-
za   mtoto amefanyaje akaniambia 

ameungua akiwa ameondoka kwen-
da kuchuma mboga na alivyorudi 
alimkuta amelowa na kwamba ali-
gundua baada ya saa tatu kupita,” 
alisema.

Makemo alisema shangazi huyo 
alidai aliuliza kwa watoto wenzake 
mbona amelowa akajulishwa ame-
ungua akachukua jukumu la kum-
vua nguo na kumpaka tope kama 
huduma ya kwanza.

“Nilimwambia shangazi unani-
danganya. Haiwezekani   mtoto 
aungue na moto kwa madonda haya 
ukae masaa matatu usijue ukiwa 
kama mlezi. Yule shangazi akaniam-
bia aliipua viazi na kuweka chini 
na watoto walikuwa wanakunywa 
chai, hivyo wakati wanarudisha 
vikombe akaangukia viazi alivyoku-
wa ameweka chini,” alisema.

Makemo alisema alimjulisha 
maelezo aliyompatia hayajamri-
dhisha kwa sababu ya ukubwa wa 
kidonda alicho nacho mtoto asijue 
maumivu yake  yametokana na nini.

Alisema kwa kuwa lengo lake ni 
kumsaidia mtoto huyo, alimchukua 
na kumpeleka katika hospitali hiyo 
kwa kuwa kidonda kilikuwa kinatoa 
harufu, usaha na kuwapo uvimbe 
makalioni.

Hali hiyo, alisema   ilimpa picha 
kuwa mtoto huyo hakupelekwa 
hospitalini na alipouliza alimjulisha 
hajapelekwa na  aliishia katika duka 
la dawa. Pia alisema kwa sasa  mtoto 
huyo amefanyiwa matibabu na dalili 
ni nzuri hata harufu aliyokuwa nayo 
haipo na maumivu yamepungua.

“Huyu mtoto alikuwa na maumivu 
makali hata usiku sikulala tulivy-
okuwa hapa hospitalini.   Kwa sasa 

hali inaenda vizuri hata ile harufu 
aliyokuwa nayo haipo,” alisema 
Makemo.

Makemo alisema aliuliza mama 
wa mtoto akajulishwa amepatwa 
na tatizo la akili na baba yake haju-
likani aliko. Alisema hadi sasa bado 
hajawapata ndugu wa mtoto huyo 
na mjomba wake aliyekuwa anam-
lea amekimbia amejiuliza kwa nini 
akimbie.

Makemo ameiomba serikali 
iwasaidie wale ambao wanai-
bua matukio hayo ili mtuhumiwa 
akamatwe na kuchukuliwa hatua 
iwe fundisho na kwa wengine.

Kaimu Mganga Mfawidhi wa Hos-
pitali hiyo, Dk. Yunfa Hezron, alise-
ma wamempatia mtoto matibabu na 
kwa sasa hali yake inaendelea vizuri 
ikilinganishwa na awali.

Mkuu wa Wilaya ya Kilosa, Shaka 
Hamdu Shaka, alisema analaani vi-
kali kitendo hicho cha kusikitisha 
kinachoonyesha mtoto huyo amepi-
tia madhila makubwa.

“Wakati tunamjulia hali na ku-
muangalia kilichomsibu inaonye-
sha amemwagiwa maji ya moto 
katika maeneo yake ya makalio na 
kuathiriwa baadhi ya maeneo yake 
ya mwili. Nimezungumza na mtoto 
anaeleza bahati nzuri mtoto ukim-
fanyia ubaya anajua amenieleza 
aliyemfanyia hilo tukio ni mjomba 
wake,” alisema.

Shaka alisema serikali itasimamia 
matibabu ya mtoto huyo kama ina-
hitajika kupelekwa hospitali kubwa 
zaidi ili arudi katika afya yake. Alise-
ma hata baada ya matibabu serikali 
itaendelea kumwangalia kuhakiki-
sha anapata haki zake za msingi.

DC ataka shule kuweka mfumo wa ulinzi 

 Na Mwandishi Wetu

VIKUNDI 11 vya wanawake jamii ya Kimasai katika 
Kata ya Kimokouwa, Longido mkoani Arusha vime-
patiwa Sh. milioni 22 ili kuendeleza na kukuza mi-
taji ya biashara zao za ufugaji, kilimo na vikundi vya 
akiba na mikopo (VICOBA).

Kadhalika, vikundi hivyo vimepokea cherehani 11 
zitakazotumika kutengenezea taulo za kike kwa ajili 
ya wasichana 1,412 katika shule za sekondari za Na-
manga na Lekule.

Fedha na cherehani hizo zimetolewa na Shirika 
la Legal Services Facility (LSF) kwa kushirikiana na 
Taasisi ya North-South Cooperation kutoka Luxem-
bourg.

Akizungumza wakati wa hafla iliyofanyika 
juzi Longido, Mkurugenzi Mtendaji wa LSF, Lulu 
Ng’wanakilala, alisema    msaada huo umetolewa 
kupitia mradi wa miaka miwili wa mwaka 2023/24 
unaotambulika kama ‘Wanawake Tunaweza’ ambao 
ulizinduliwa  Januari, mwaka huu.

Ngw’anakilala alisema mradi huo unatekelezwa 
wilayani Longido kwa ajili ya uwezeshaji wa wa-
nawake na jamii ya Kimasai nchini katika nyanja ya 
kiuchumi na kijamii.

“Mradi huu umelenga    kufanya kazi na wa-
nawake kupitia vikundi vya wanawake kwa kuwa-
jengea uwezo katika masuala ya kibiashara na uja-
siriamali  pamoja na kuwawezesha kupata soko la 
bidhaa mbalimbali watakazozizalisha,” alisema na 
kuongeza kuwa mradi huo unawawezesha watoto 
wa kike kupata elimu bora kwa kuwezesha ujenzi 
wa majengo.

Alisema LSF  imewawezesha wanawake wanane 
ambao ni wawakilishi wa vikundi vya wanawake ka-
tika Chuo cha Mafunzo ya Ufundi cha Mariale kwa 
ajili ya kupata ujuzi wa ushonaji nguo, mafunzo 
hayo yatafanyika kwa muda wa mwezi mmoja.

Pia alisema LSF imezindua  ujenzi wa mabweni 
mawili ya wasichana, moja katika Shule ya Sekond-
ari ya Wasichana ya Lekule utakaogharimu Sh. mil-
ioni 140 na lingine katika Shule ya Sekondari Na-
manga kwa gharama ya Sh. Milioni 120.

Ng’wanakilala alisema shirika hilo limeamua 
kutekeleza mradi huo  kwa kushirikiana na wadau 
wengine ili kusaidia jamii ya kimasai hususani wa-
nawake na watoto wa kike, ambao wamekuwa ny-
uma katika hatua za maamuzi, umiliki wa rasilimali 
ikiwamo ardhi na mifugo, pamoja na fursa sawa ya 
kwenda shule.

“Jamii ya kimasai ni ya kipekee nchini Tanzania 
kutokana na udumishaji wa mila na desturi zake 
kwa kipindi kirefu. Uchumi wa jamii ya kimasai un-
ategemea zaidi shughuli za ufugaji kwa asilimia 85 
ya shughuli zote za kiuchumi zinazoendeshwa na 
jamii hii.

“Njia kuu za uchumi pamoja na uzalishaji mali 
kwa jamii ya kimasai zinamilikiwa na kuendeshwa 
na wanaume, hali inayosababisha haki za wanawake 
na wasichana wa kimasai kukiukwa,” alisema.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Longido, Dominic Ruhamvya,  ali-
wapongeza wadau hao kwa kuona vyema na kua-
mua kushirikiana kutekeleza mradi huo na kueleza 
kuwa,  ujenzi wa mabweni  utawezesha kutatua 
changamoto ya watoto kubanana na kuboresha 
mazingira ya utoaji wa elimu utakaochochea ufaulu 
kuongezeka.

Pia alisema hatua hiyo itaviongezea nguvu vi-
kundi hivyo kujikita katika shughuli za uzalishaji na 
kuwainua kiuchumi, kutoa huduma bora na malezi 
kwa watoto na hatimaye kukuza ustawi wa jamii 
nzima kwa ujumla.

Mbunge mstaafu wa Jimbo la Muheza mkoani Tanga, Hebert Mntangi   akizungumza na wanachama 
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) katika uzinduzi wa harambee ya ujenzi wa ofisi ya chama ya kata ya 
Misozwe jana. Kushoto ni Diwani wa kata hiyo, Jestina Mntangi na (kulia) ni Mwenyekiti wa CCM kata 
hiyo, Paul Jeremia.  PICHA: STEVEN WILLIAM
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M
TOTO Juma alikuwa akimsaidia mama yake 
kulima bustani ya mboga pembeni ya nyumba 
yao. Wakati wanalima Juma alianza kumuuliza 

mama yake.
Juma: Eti mama ni kweli mchuma janga hula na 

wakwao?
Mama: Ndio mwanangu, ni lazima watakula pamoja
Juma: Kwani janga ni tunda hadi ale na ndugu zake?
Mama: Mwanangu huo ni msemo unaomaanisha 

kila baya unalolitafuta, utaathirika pamoja na ndugu 
zako, hivyo ni lazima kujiepusha.

SWALI
Taja matumizi tofauti ya chakula aina ya karanga

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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WARAKA WA NDANI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tumalizie sehemu 
ya pili kuhusu mbinu am-
bazo shetani huzitumia 

kumshambulia wanawake. Wiki ili-
yopita nilitaja mbinu kadhaa ikiwa 
ni pamoja na kuwatupia roho za 
kichawi.

Utafiti unaonyesha kuwa uchawi 
upo sana kwa wanawake. Kutokana 
na roho hiyo ya uchawi, wengi wa-
naishi maisha mabaya sana. Nikata-
ja mchawi asiyejifahamu, aliyelazi-
mishwa, majini mahaba, upweke, 
roho ya kuachika.

Mbinu nyingine nilitaja roho ya 
ukoo na familia, matatizo ya uzazi, 
roho ya kukataliwa, maagano ya 
kuzimu na afya mbaya. Leo nionge-
zee mbinu zingine anazotumia 
shetani kumpiga mwanamke.

Ziko laana zinazotesa wanawake. 
Ni muhimu kutambua kuwa pale 
tu mwanamke anapoanza kupam-
bana na nguvu zilizokusudia kum-
wangusha na kuua hatma yake, 
atambue kuwa yupo chini ya laana.

Utakapogundua kuwa kila una-
potaka kupata upenyo unajikuta 
unarudi nyuma, fahamu kuwa uko 

chini ya mashambulizi makubwa 
sana ya shetani! Siku zote shetani 
hataki watu wafanikiwe bali waishi 
kwa mateso.

Eneo lingine ni ugonjwa wa 
ulimi. Wanawake wengi sana wana-
shambuliwa sana kupitia kinywa. 
Ni wepesi sana kuongea mambo 
ambayo hawaruhusiwi kuongea na 
mwisho hujikuta wakijiingiza ka-
tika matatizo makubwa.

Pasipo wao kujua, wamejikuta 
wakitoa siri zao kwa maadui zao. 
Ana wazo zuri la biashara, badala 
ya kulifanyia kazi kimya kimya, 
anatoa mipango yake kwa adui. 
Matokeo yake adui anamzunguka 
anampa ushauri mbaya.

Adui anaweza kumshawishi 
waingie ubia, wafanye biashara 
pamoja kumbe lengo ni  kumfilisi 
mwishoni. Atamshauri achukua 
mkopo mkubwa huku akijua 
hataweza kuurejesha, hivyo ku-
muingiza kwenye madeni yasiyi-
olipika.

Mbinu nyingine ni misingi 
mibaya ya ndoa. Shetani ameun-
ganisha wanawake wengi wenye 
neema kubwa kuolewa na wa-

naume wenye mapungufu au ud-
haifu mkubwa!

Hapa anachofanya shetani ni ku-
waunganisha wanawake wachum-
biwe na kuolewa na wanaume 
waliopagawa na mapepo(roho 
mbalimbali), hivyo kuharibu hatma 
zao.

Pia shetani amepindisha hatma 
za wanawake wengi kwa kuwa-
fanya waolewe na watu wasio sa-
hihi. Anakulengesha kuolewa na 
mwanaume mliokutana kwenye 
sherehe za harusi, kwenye sehemu 
za starehe, kumbe hakuwa sahihi.

Mbinu nyingine ni kuungan-
ishwa na wakwe waliopagawa na 
mapepo. Wapo wakwe ambao 
ni washirikina wanawaloga hata 
wakamwana wao na hata wajukuu. 
Hawa hawajali kumpoteza mwana 
familia kwa kuwa ni maajenti wa 
shetani.

Wakwe wengi wamevuruga 
ndoa za wanawake kwa njia mbal-
imbali. Tena kama hajakupenda 
ndio kabisa atahakikisha anaku-
vuruga ukate tamaa na kuamua 
kuikimbia ndoa yako. Mwingine 
anahakikisha huzai ili iwe sababu 

ya kuondoka mwenyewe. Kumbe 
amehusika kukufunga uzazi.

Hasira ni roho nyingine anay-
otumia shetani kumvuruga mwa-
namke. Wanawake wenye roho hii 
au tabia ya hasira huwa wanatese-
ka sana katika mikono ya shetani. 
Adui anatumia roho ya hasira kama 
njia ya kukuletea kila aina ya mata-
tizo katika maisha yako.

Njia nyingine ni kukushambulia 
kwenye ndoto. Adui amejitahidi 
kushambulia maisha ya ndoto kwa 
wanawake wengi. Anawaletea kila 
aina ya ndoto chafu na kuwafanya 
wachanganyikiwe na kuleta huzuni 
kubwa sana katika maisha yao!

Shetani pia huwalengesha wa-
nawake katika kila aina ya uovu 
kama vile uzinzi, uashetati na 
uchafu mwingine kuwakandamiza 
na kuwafanya kuwa wafungwa wa 
dhambi hiyo.

Isitoshe, shetani amepandikiza 
kila aina ya wanawake katika jamii 
zetu ili kuwatumia wavuruge ndoa 
za wanawake walio wengi. Nguvu 
za wanawake hawa (kahaba wa ku-
zimu) zimeumiza wanawake wengi 
sana kiroho, zimewaumiza mioyo 

kwa kuchezea hisia zao, akili zao na 
hata miili yao!

Jiulize, je, wewe ni mmoja wa 
wale waliolengwa kuvurugwa na 
shetani? Unahitaji kuomba sana! 
Hizi hapa mbinu jinsi ya kushinda 
mashambulizi haya.

Kwanza unapaswa kuungama 
dhambi zako na kuziacha kabisa. 
Kama hautatubu, shetani ataen-
delea kufanya uovu wake ndani 
ya maisha yako. Unatakiwa kuwa 
mbali na dhambi na kumkabidhi 
Mungu maisha yako!

Pili, hakikisha shetani hakudai 
chochote.    Au una jambo lolote 
ambalo litaweza kumfanya shetani 
apate nafasi ya kukusumbua na 
kukushambulia.

Tatu, fanya maombi ya vita hadi 
uone vipo vitu vimeanza kubadi-
lika katika maisha yako. Maombi ni 
nguvu, unapoomba unawasiliana 
na Mungu moja kwa moja kwani 
anakusikiliza.

Anasema: “Nanyi mtaniita, 
mtakwenda na kuniomba, 
nami nitawasikiliza”. (Yeremia 
29:12). Hadi wiki ijayo. Ujumbe 
0715268581.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

 Wanawake wanavyotumiwa 
na shetani kuvuruga wenzao

H
IVI unajua kadri unavyoz-
idi kujitambua kuna watu 
unawakwaza? Unajua 
kwamba unachopaswa 

kukifanya ni kuchagua kuwakwaza 
au kuacha ndoto zako zipotee?

Wako Watanzania bado hawa-
jajua wafanye nini wanapoona 
ndoto zao zinafifia au kuishia njiani.

Kuna jambo huwa linatatiza na 
sijui kama mamlaka za serikali 
zimewahi kubaini na kufikiria kuja 
na suluhu ya jambo lenyewe. Jam-
bo lenyewe ni kuhusiana na dhana 
nzima ya masuala ya ajira na kuku-
za ujuzi.

Wanaokumbuka watanisahi-
hisha. Serikali ilianzisha rasmi 
mafunzo ya uanagenzi mwaka 2016, 
ambayo hivi sasa yanasimamiwa na 
Ofisi ya Waziri Mkuu. Yalianzishwa 
kwa Sheria ya Bunge ya Mwaka 
2012, na baadae kutolewa Tangazo 
la Serikali Namba 153 la Mei 4, 2012.

  Kwamba  programu hiyo ya 
mafunzo ya uanagenzi, itatoa fursa 
kwa kila mmoja kuweza kushiriki 
kikamilifu katika shughuli za kiu-
chumi,  kwa kuwa na ujuzi stahiki 
unaohitajika kufanya shughuli 
husika.

Mafunzo ya uanagenzi yanahusi-
sha mhusika kutumia asilimia 40 ya 
muda wake kwa masomo ya nadha-
ria darasani na asilimia 60 ya muda 
wake kwa masomo ya vitendo se-
hemu ya kazi.

Kama ndivyo! Kila   mwaka 
mafunzo ya uanagenzi yanayo-
tolewa nchini kupitia programu ya 
kukuza ujuzi iliyopo chini ya Ofisi 
ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira 
na Watu wenye Ulemavu, ikilenga 
zaidi kufungua fursa nyingi za ajira 
kwa vijana.

  Kila mwaka mafunzo haya ya 
uanagenzi yanatajwa kutafuna Sh. 
bilioni tisa ili kugharamia programu 
hiyo.

  Kanzidata ya serikali inaonye-
sha kwamba mpaka kufikia sasa, 
zaidi ya vijana 130,000 nchini, wa-
menufaika na programu hiyo ya 
miezi sita.

Hasa kwa wale wanaojishughuli-
sha na ufundi umeme wa majum-
bani na viwandani, umeme wa jua, 
useremala, ufundi magari, umeme 
wa magari, uchomeleaji na uungaji 
vyuma kwa waliopo kazini.

 Wengine ni wale wa fani za uten-
genezaji wa vifaa vya aluminium, 

Biteko anza na kilio hiki cha watoto maskini
upishi, uhudumu wa hoteli na viny-
waji, ushonaji, uchenjuaji wa ma-
dini, ufundi bomba, ufundi uashi, 
uwekaji wa terazo na marumaru, 
ufundi viyoyozi na majokofu.

 Nimeandika  waraka huu kwa 
sababu kuna kilio kikubwa huko 
kwenye vyuo. Mheshimiwa Naibu 
Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, 
Dotto Mashaka Biteko, anza na kilio 
hiki cha watoto masikini wanao-
taabika kwa kukosa pesa za kujik-
imu.

 Wanalia, wazazi wao au walezi 
wao hawana uchumi unaoweza ku-
wasaidia kufikia malengo yao.

 Unapoingia kazini kuanza juku-
mu lako ulilopewa na Mheshimiwa 
Rais, Samia Suluhu Hassan la kura-
tibu shughuli za serikali na hili nalo 
uwe nalo akilini mwako.

  Mshauri Waziri Mkuu, 
Mheshimiwa Kassim Majaliwa, 
kuhusu hili na kama ikiwapendeza 
mlipe kipaumbele na tuone mab-
adiliko ya bajeti ya programu hii 
Bunge lijalo la bajeti.

Kwanza, niishukuru Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, kwa kuendelea kutoa 
fursa hiyo kwa vijana.

Lakini, moja ya matatizo yaliopo 

katika utekelezaji wa programu 
hiyo ni vijana kushindwa kumudu 
gharama za maisha, ikiwamo 
chakula na malazi wanapokuwa 
chuoni.

  Wako wanaosema pamoja na 
ada kulipwa au kugharamiwa na 
serikali, wapo vijana wanaoshind-
wa kuendelea na mafunzo na 
kuishia njiani kutokana na kushind-
wa kujikimu kimaisha.

 Tunafahamu nia njema ya seri-
kali ya kuwasaidia vijana, lakini 
ukitazama kwa kina kile kinacho-
tolewa kwa kila kijana yaani bajeti, 
unatamani angalau kiongezwe ki-
dogo kama kuna uwezekano.

 Hii  itawasaidia vijana waweze 
kumudu gharama za maisha ku-
tokana   na wengi kushindwa ku-
mudu gharama za maisha ikiwemo 
chakula na malazi.

Hata ukiwasikiliza wanufaika 
wenyewe, utabaini kwamba  seri-
kali ina kazi nyingine ya kuwapatia 
mkopo kama makundi mengine 
ya jamii wanapomaliza kozi hizo ili 
waweze kujiajiri wenyewe.

  Sote tunaamini nia njema ya 
serikali ya awali ya kuamua kukaa 
pamoja na waajiri, wakakubaliana 

kuwa ni lazima kuwe na programu 
ya taifa, ambayo itahusika  kukuza 
ujuzi kwa vijana ili waweze kujiajiri 
na kuajiriwa.

Kimsingi, programu hii imejikita 
katika maeneo makuu manne, 
ambayo ni mafunzo kwa njia ya vi-
tendo, kurasimisha ujuzi mahali pa 
kazi, mafunzo ya utarajali (intern-
ship) na kukuza ujuzi kwa waliopo 
kazini, kulingana na mabadiliko ya 
teknolojia.”

  Kwa mujibu wa mkurugen-
zi huyo, kwa mwaka wa fedha 
2023/24,   tayari serikali imetenga 
kiasi hicho cha fedha na   kuan-
zia Julai imeshatoa Sh. bilioni 
tano  kwa ajili ya kutekeleza mradi 
huo.

  Hata rehema za Mwenyenzi 
Mungu huwa hazichelewi, wala 
haziwahi. Hufika kwa wakati wake. 
Usichoke kusubiri, usikate tamaa 
mwishowe ukakufuru!

*                Godfrey Mushi ni 
Mwandishi Mwandamizi wa 
Nipashe, Kanda ya Kaska-
zini.  Anapatikana kwa simu 
namba 0715 545 490 au barua 
pepe:  ghandsome79@gmail.
com
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Kupendeza kwa Bi 
harusi kunatokana na 

ufanisi wa watu wawili 
muhimu ambao ni 

mpambaji na mrembaji. 
Pichani ni baadhi ya 
maharusi waliopata 
mwonekano mzuri 

baada ya kurembwa 
vizuri.

HARUSI
JUMAPILI SEPTEMBA 3, 2023
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Na Moshi Lusonzo

2
023 umekuwa mwaka unaoshuhudiwa maendeleo 
ya kasi katika tasnia ya ubunifu wa mavazi.

Mavazi ya kitamaduni, vitambaa, jeanz na nguo 
za michezo yamezidi kuboreshwa na kuwavutia 

zaidi watumiaji.
Katika kipindi cha joto kinachotarajiwa kuingia mavazi 

hayo yatazidi kutawala na kuwanogesha watu kila mahali.
Ni wazi nguo za khanga, vitenge, suruali za vitambaa 

na vikoi zitazidi kuvaliwa kwa wingi kutokana na kuibuka 
mitindo mipya inayovutia.

Vazi la kaptula litashika nafasi zaidi na kufanya kampu-
ni nyingi kubuni aina mpya ya mitindo.

Mchanganyiko wa vazi la blazer na suruali za kawaida 
nazo zitatamba na kuwafanya watu kuwa na machaguo 
mengi ya kutoka.

MAJIRA YA 
JOTO HAYOO



S
UPU ya utumbo wa ng’ombe ni 
maarufu nchini, huliwa wakati 
wowote kutokana na ladha yake 
tamu.

Kwa kawaida supu ya utumbo hupikwa 
kwa kutumia utumbo wa ng’ombe uli-
osafishwa vizuri na kuchemshwa pamoja 
na mboga, viungo na nyanya.

Mahitaji
Utumbo wa ng’ombe nusu kilo, mashina 

ya giligilani, chumvi kijiko cha chai,  pilip-
ili manga kijiko cha chai, malimao mawili, 
mafuta vijiko viwili, kitunguu maji kikub-
wa kimoja na vitunguu swaumu kijiko cha 
chai cha vitunguu swaumu.

Majani ya figiri nusu kikombe, pilipili 
hoho moja, nyanya sita, oregano ya unga 
robo kijiko cha chai, tomato sauce nusu 
kikombe, viazi mviringo na karoti moja 

kubwa.

MAANDALIZI
Chukua utumbo 

na uondoe mafuta 
yote, kisha osha 
utumbo huo vizuri 
kwa maji safi yanayo 
tiririka.

Chukua sufu-
ria kubwa, weka 
ndani ya hilo su-
furia utumbo wa 
ng’ombe, majani ya 
giligilani, chumvi, 
pilipili manga, limao pamoja na lita mbili 
ya maji, kisha chemsha kwenye jiko lenye 
moto wa wastani, kwa muda wa saa 1 hadi 
3.

Au kwa muda wa dakika 30 hadi dakika 

60 kwa kutumia majiko yenye nguvu.
Maji yakipungua kumbuka kuongeza 

kadiri yatakavyoisha hadi utakapoona 
utumbo umeiva.

Utumbo ukishaiva, epua na uweke pem-

beni hadi upoe, kisha ondoa utum-
bo ndani ya sufuria na ukate katika 
vipande vidogo vidogo.

Chukua sufuria nyingine kubwa 
na uliweke kwenye jiko lenye moto wa 
wastani. 

Weka mafuta ya kupikia ndani ya hilo 
sufuria, kisha acha mafuta hayo yapate 
moto. Weka vitunguu maji na ukaange 
hadi utakapo ona vitunguu hivyo vime-
badilika rangi na kuwa vyeupe.

Weka majani ya figili, pilipili hoho 
pamoja na nyanya, kisha kaanga kwa 
dakika kadhaa. Weka oregano pamoja na 
tomato sauce, halafu koroga vizuri.

Weka utumbo, karoti na viazi mviringo, 
kisha acha vichemke kwa dakika kadhaa 
huku ukikoroga mara kwa mara. 

Weka vikombe 3 vya maji pamoja na 
chumvi, kisha funika na acha ichemke ka-
tika moto mdogo kwa muda wa dakika 15, 
au hadi utakapoona viazi pamoja na karoti 
vimeiva. Supu imimine kwenye bakuli, 
tayari kwa kuliwa.
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Supu ya utumbo wa ng’ombe

UREMBO
Na Mary Geofrey

N
GOZI yenye mafuta kwa kawaida huwa inang’aa, 
nene na yenye rangi iliyofifia.

Mara nyingi ngozi yenye mafuta mengi huwa na 
chunusi nyingi na vipelepele vyenye vichwa vy-

eusi.
Aina hizi za ngozi  hutokana na tezi inayofahamika kama 

sebaceous ambayo inazalisha mafuta zaidi ya kiwango 
kinachotakiwa.Mafuta hayo husambaa katika ngozi na kui-
fanya iwe na unyevunyevu uliozidi.

Namna ya kutunza ngozi
Faida kubwa ya kuwa na ngozi yenye mafuta ni kwam-

ba haizeeki  haraka ikilinganishwa na aina nyinginezo za 
ngozi. 

Miongoni mwa mambo yanayosaidia kuitunza ngozi 
yenye mafuta  na kuepukana na chunusi ni yafuatayo.

Ngozi yenye mafuta inahitajika kusafishwa vyema kwa 
maji ya moto na sabuni ili kuzuia vinyweleo visizibwe na 
mafuta.

Epusha vifaa vigumu visikwaruze uso wako na kupele-
kea ngozi kubanduka, kwani suala hilo husababisha tezi 
za mafuta kufanya kazi zaidi ili kujaza sehemu iliyopotea 
ya mafuta.

Epuka kutumia vipodozi ambavyo huifanya ngozi yako 
ipoteze maji au kukauka. Matumizi hayo husababisha 
sehemu ya juu ya ngozi inyauke, na hivyo mafuta kuziba 
vinyweleo na kutokea vichwa vyeusi.

Jitahidi kuitunza vyema ngozi yako na kuisafisha vi-
zuri. Jaribu kuosha uso mara mbili au tatu kwa siku. 

Usioshe mara nyingi kwani kufanya hivyo huufanya 
uso kutoa mafuta zaidi.

Chagua kile unachosafishia kwa makini, jiepushe ku-
tumia cream nzito au vifaa vigumu wakati wa kuosha 
uso wako. 

Ni bora utumie sabuni za kawaida zisizokuwa na ke-
mikali, unaweza kutumia kilainishi ngozi (lotion) ya 
kuua bacteria au sabuni zisizo na dawa nyingi.

Ni bora usioshe au kutumia losheni au mchanganyiko 
wenye alkoholi.

Tumia maji ya moto au ya vuguvugu wakati unaosha uso 
wako.

TUNZA NGOZI YA MAFUTATUNZA NGOZI YA MAFUTA
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

U
MARIDADI huficha umasikini. Huu 
ni msemo wa siku nyingi tangu enzi 
na enzi unaotumiwa na wahenga wa 
lugha ya Kiswahili.

Umaridadi ambao tumeuzoea sana ni ule 
wa umahiri wa kujiweka safi katika uvaaji 
au kwa lugha ya kigeni ‘smart’ wakati wote 
bila kujali una kipato kikubwa ama la. La-
kini leo nataka nikuambie kwamba   pia 
umaridadi huo hufanywa hata katika ny-
umba.

Wengi wetu tumejikuta tukifanya chum-
ba cha kulala kama sehemu ya kurundika 
vitu hovyo eti kwa sababu hapaonekani 
katika uso wa wageni kama ilivyo katika 
sebule. Chumba nacho kinapaswa kupan-
giliwa vizuri kama ilivyo kwa sebule au se-
hemu nyingine ya nyumba.

Kuna vitu muhimu ambavyo vinapaswa 
kuzingatiwa ndani ya chumba ili kukifanya 
chenye mvuto, chenye 
afya na hata kuimarisha 
ustawi wa nyumba yako.

Moja ya vitu ambavyo 
vinapaswa kuzingatiwa 
katika kukiweka chumba 
chako katika hali nzuri 
kwanza ni mpangilio 
wake  hasa kwa kuangalia 
ukubwa na namna kilivy-
otengenezwa.

Zingatia kuweka vitu 
ambavyo ni muhimu na 
vina kazi na si kuweka kila 
kitu kwa sababu ukiweka 
vitu vingi ambavyo havina 
umuhimu   kitakosa hewa 
na kitapoteza mvuto.

Mbali na hivyo, chumba 
kinachokosa mpangilio 
mzuri, uwezekano wa kuki-
fanyia usafi wa uhakika ni 
mdogo na kwa maana hiyo 
hatari ya kuhifadhi wadudu 
ni kubwa.

Hakikisha samani 
muhimu pekee ndio 
zinawekwa ndani  na zina-

Tumia njia hii kupanga 
jiko dogo

Na Restuta James

BAADHI ya wasomaji wa ukurasa huu wa-
menipigia simu kutaka kujua wanawezaje 
kuweka kila kitu cha msingi kwenye chum-
ba kidogo cha jiko.
Wengine wamezungumzia changamoto wa-
nazokutana nazo kwenye nyumba za ku-
panga, wamiliki wengi hawatilii maanani 
umuhimu wa jiko.
Wataalamu wa mapambo ya ndani wanaele-
za kuwa hata jiko dogo, unaweza kupangilia 
vizuri na kuweka vitu vyote vya msingi.
Akizungumza na Nipashe mapema wiki hii, 
mtaalamu wa mpangilio wa nyumba na ma-
pambo, Brown Joseph, anaeleza kuwa jam-
bo la msingi ni kuhakikisha kila mita moja 
ya mraba inatumika ipasavyo.
Anasema mpangilio mzuri utalipa jiko 
mwonekano maridhawa na ‘kuficha’ udogo 
wake wa asili.

1. 	 Kama kuta za chumba hiki hazijaban-
dikwa marumaru, hakikisha unapaka 
rangi ya kuvutia.

2. Nunua vyombo muhimu tu, kuanzia 
sufuria hadi sahani. Hii itakuepusha 
kuwa na vitu visivyotumika.

3. 	Buni kabati dogo linaloweza kukaa 
ukutani na kuhifadhi vyombo vich-
ache ulivyonavyo.

4. 	Meza ya jiko isiwe pana sana, hii itak-
upa nafasi ya kuweka ua au mmea wa 
asili kama rosemary.

5. Waweza kuweka kabati dogo ukutani 
kwa ajili ya viungo vya chakula, hii 
itakupa nafasi ya kutembea ndani ya 
chumba hicho.

	 Tuwasiliane kupitia 0753 33330, 
	 barua pepe  restutajames@gmail.com

fanyiwa usafi mara kwa mara.
Kwa kitanda, zingatia kukifany-

ia usafi kila siku, siyo kutandika 
mashuka tu lakini kuhakikisha 
unakikagua kila eneo na kufuta 
kabla ya kutandika shuka zako.

Kama kuna kabati, nalo uweke 
ndani yake vitu vinavyotumika pe-
kee na kuvipangilia vizuri, ili liwe 
‘smart’ na lisiharibu mpangilio wa 
chumba. Usiache kulisafisha kila 
mara.

Hakikisha nguo zako unazipan-
gilia vizuri katika sehemu zake 
na viatu sehemu yake kwa kabati 
zenye sehemu ya kuwekea via-
tu  hivyo.

Kwa upande wa ‘dressing ta-
ble’,   kama ipo, nayo vile vile ina-

hitaji kuwa katika mpangilio mzuri, 
hakikisha vitu vinavyowekwa 
kwayo vinakuwa katika mpangilio 
mzuri unaovutia.Ondoa kila kitu 
ambacho hakistahili kuwekwa 
hapo na uwe unalifanyia usafi kila 
mara.

Ukiwa na uhakika kwamba 
chumba chako umekifanyia usafi 
wa uhakika na kila kitu kimewekwa 
katika mpangilio mzuri, siyo vibaya 
kupuliza kwa mbali marashi ili ki-
nukie kidogo.

Kumbuka kufungua madirisha 
ni muhimu ili kuingiza hewa asili 
na kisha kufunga baada ya kuingia 
hewa ya kutosha ili kuzuia wadudu 
wasiingie.

 

ZINGATIA ZINGATIA 
MPANGILIO MPANGILIO 

CHUMBA CHAKO CHUMBA CHAKO 



Jumapili  Septemba 3,  202316

KATUNI



17

HABARI KIMATAIFA

KYIV, Ukraine
UKRAINE imethibitisha 

kuwa ndege zake zisizo na 
rubani zilirushwa na kush-
ambulia uwanja wa ndege 
wa kijeshi wa Pskov nchini 
Russia.

Shambulizi hilo lilifanyika 
usiku wa kuamkia Jumatano 
ya wiki hii. 

Akihojiwa na jarida maal-
umu la The War Zone, mkuu 
wa ujasusi wa kijeshi wa 
Ukraine Kyrylo Boudanov, 
alithibitisha kuwa ndege 
hizo hazikurushwa kutoka 
Ukraine, badala yake ziliku-
wa eneo la Russia.

“Ndege zisizo na rubani 
zilizotumiwa kushambu-
lia kambi ya anga ya Kresty 
huko Pskov zilirushwa kuto-
ka ndani ya Urusi,” alisema.

Ofisa huyo alikataa kutaja 
ikiwa shambulio hilo lili-
fanywa na vijana wake au 
Warussia wanaofanya kazi 
kwa niaba ya Ukraine.

Hata hivyo, jarida hilo lili-
chunguza picha iliyopigwa 
na moja ya ndege zisizo na 
rubani, lilikadiria kuwa wali-
ofanya shambulio hilo wali-
kuwa karibu na kambi hiyo 
ya kijeshi.

Kwa mujibu wa The War 
Zone, ndege zisizo na ru-
bani zilizotumika hazikuwa 
kamikaze, lakini zilikuwa na 
uwezo wa kurusha mabomu 
madogo.

Kwa mara ya kwanza 
Ukraine inakiri kutekeleza 
mashambulizi katika ardhi 
ya Russia.

RFI 
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India yarusha chombo kutafiti jua
MUMBAY, India
INDIA imerusha chombo cha 

anga za mbali kitakachokwenda 
kulifanyia utafiti jua, wiki mbili 
tangu ilipofanikiwa kutuma 
chombo kingine mwezini.

Roketi iliyobeba  chombo 
hicho cha utafiti katika jua kili-

chopewa jina la Aditya-L1, iliru-
ka mapema jana alfajiri kuanza 
safari ya kiasi umbali wa kilo-
meta milioni 1.5 kutoka sayari ya 
dunia.

Shirika la Utafiti wa Anga za 
Juu ya India, limesema chombo 
hicho kitatafiti tabaka la juu la 

Jua, maumbile na upepo kwe-
nye nyota hiyo muhimu katika 
mfumo wa sayari unaoijumuisha 
dunia.

Hatua hiyo inafuatia mafani-
kio ya waliyopata mnamo Ago-
sti 23, baada ya India kuwa taifa 
la kwanza duniani kupeleka 

chombo kwenye ncha ya kusini 
ya mwezi.

Utafiti kuhusu Jua na mafani-
kio ya kutuma chombo mwezini 
kunaimarisha nafasi ya India ka-
tika shughuli za utafiti wa anga 
za juu duniani.

DW

Papa Francis aionya Mongolia kuhusu kukithiri kwa rushwa
ULAANBAATAR, Mongolia
KIONGOZI wa Kanisa Katoliki 

Duniani, Papa Francis amesifu 
busara za watu wa Mongolia kwa 
kudumisha amani na ustahimili-
vu wa kidini.

Papa Francis aliitahadharisha 
nchi hiyo juu ya vitendo vya 
rushwa na uharibifu wa mazin-
gira.

Kiongozi huyo  mwenye mi-
aka 86, aliyasema hayo katika 
ziara yake ya siku tatu nchini 
Mongolia    iliyoanza Ijumaa na 
alikaribishwa      kwa     sherehe 
rasmi      iliyokuwa na     gwaride 
la wapanda farasi mbele ya Kasri 

la serikali.
Akiwa nchini humo alikutana 

na Rais Ukhnaagiin Khuresukh 
na kutia saini kitabu cha wageni 
na kuandika kwamba anatembe-
lea taifa hilo changa lenye his-
toria kongwe la kisasa na lenye 
utajiri wa tamaduni.

Papa Francis ameitembelea 
nchi hiyo yenye idadi ndogo zai-
di ya waumini wa dhehebu la Ki-
katoliki duniani ikiwa na wafuasi 
1,450.

Awali aliusalimu umati wa 
watu waliokuwa wamesimama 
mbele ya sanamu la shaba la 
Gengis Khan huku vijana wa ki-

katoliki wakimshangilia. 
Safari hiyo pia imewavuta 

waumini wa Kikatoliki kutoka 
nchini China ambao walihud-
huria pia hafla ya kumkaribisha 
Papa.

Ziara hiyo ya kidiplomasia ya 
Papa Francis inalenga kutafuta 
mshirika asiye na upande wow-
ote, wakati Vatican ikifanya 
juhudi za kuimarisha uhusiano 
wake na Mongolia pamoja na 
mataifa jirani.

Kiongozi huyo alisema, utama-
duni wa Washamani na waumini 
wa Buddha wa kuishi kwa amani 
na mazingira pamoja na viumbe 

vilivyomo ndani yake kunaweza 
kuchangia      juhudi za kuinu-
suru     na kuihifadhi sayari ya 
dunia.

Pamoja na Papa Francis kui-
pongeza Mongolia, pia alionya 
dini inaweza kusaidia kujilinda 
dhidi ya kitisho cha rushwa am-
bacho ni kikwazo kwa maende-
leo ya jamii.

Aliongeza kuwa serikali haz-
ina sababu ya kulihofia kanisa 
katoliki kwani halina ajenda yoy-
ote ya kisiasa. 

Mji wake mkuu wa Ulaan-
baatar ni moja kati ya miji 
yenye kiwango kibaya zaidi cha 

uchafuzi wa hali ya hewa. 
Maofisa wa serikali walikuwa 

wakituhumiwa kwa vitendo vya 
rushwa hali iliyosababisha ku-
zuka kwa maandamano mwaka 
uliopita.

Sehemu kubwa ya nchi hiyo 
pia iko hatarini kuwa jangwa 
kutokana na mabadiliko ya tabi-
anchi, uchimbaji madini na kuli-
sha mifugo mingi kupita kiasi 
katika baadhi ya maeneo. 

Ziara ya Papa Francis inad-
hamiria pia kupeleka ujumbe wa 
kanisa kwa maeneo ya mbali na   
yasiyopewa kipaumbele.

 DW

Ukraine 
yakiri 
kushambulia 
kambi ya 
kijeshi 
Russia

Papa Francis akisalimiana na waumini wa kanisa Katoliki wakati akiwa katika ziara yake nchini Mongolia. PICHA: DW

Kiongozi upinzani Senegal amaliza mgomo wa kula
DAKAR, Senegal
KIONGOZI wa upinzani nchini 

Senegal, Ousmane Sonko, am-
baye yuko kizuizini, amemaliza 
mgomo wa kula uliodumu kwa 
muda wa mwezi mmoja.

Sonko ambaye ameweka nia 
ya kuwania kiti cha urais akiwa 
mpinzani wa Rais Macky Sall, 

amekuwa akikabiliwa na  msur-
uru wa mashtaka tangu 2021.

Bamba Cisse, mmoja wa 
mawakili wake alithibitisha 
kiongozi huyo kuwa amemaliza 
mgomo huo.

“Ousmane Sonko amefuta 
mgomo wake wa kula,” alisema 
msemaji wa chama chake, El 

Hadji Malick Ndiaye, kwenye 
mtandao wa Facebook na ule 
wa X. Kwa mujibu wa mawakili 
wake, baada ya kuanza mgomo 
huo, Sonko alilazwa hospital-
ini na baadaye kulazwa katika 
chumba cha wagonjwa mahutu-
ti. Mawakili wake walionya kuwa 
hali yake ya kiafya inazidi kuwa 

mbaya na kuwa maisha yake 
yamo hatarini. 

Sonko alikamatwa mwishoni 
mwa mwezi Julai na kushtakiwa 
kwa uhalifu ikiwa ni pamoja na 
kuanzisha uasi, uhalifu wa kuji-
husisha na mtandao wa kigaidi 
na kudhoofisha usalama wa 
serikali.
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Na Magabilo 
Masambu

Kisa cha mwenye nyumba dowezi 
kwa wake za wapangaji

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

K
UNA baadhi ya watu 
huwa wanasema Tanza-
nia wakati fulani ilikuwa 
inafanana kimaendeleo 

na baadhi ya nchi kama China, 
Singapore na Korea Kusini la-
kini wanashangaa kwa nini nchi 
hizo zimepiga hatua kuishinda 
Tanzania. Kuna hotuba moja ya 
Mwasisi wa Taifa la Tanganyika 
na baadaye Tanzania, Mwal-
imu Julius Nyerere alipokuwa 
anaeleza   China itakavyoweza 
kuja kuwa taifa kubwa kiuchumi 
duniani kama tunavyoona sasa.

Mwalimu   anaeleza kitu ali-
chokiona wakati ameitembelea 
China miaka ya 1960 akasema 
kilichomshangaza wakati huo ni 
kuona Wachina wakizalisha bid-

U
MESHAWAHI kukutana na 
baba mwenye nyumba mtata, 
au mama mwenye nyumba 
mcharuko? Usiombe yakuku-

te kwani wakati mwingine wanaoishi 
nyumba za kupanga wanakutana na 
madhila mbalimbali ya kusikitisha na 
kushangaza.

Baadhi ya wenye nyumba wanawa-
chukulia wapangaji wao kama sehemu 
ya familia yao. Amri na masharti yote 
atakayoyaweka basi yanatakiwa yafuat-
we mbali kabisa ya yale yaliyomo kwe-
nye mkataba.

Wachoshindwa kufahamu ni kwam-
ba mpangaji ametoa pesa yake ya 
kodi, hivyo ana haki ya kuishi anavyo-
taka yeye mradi tu havunji masharti ya 
mkataba.

Unaweza kukuta mwenye nyumba 
hataki wageni nyumbani na wapo 
hasa mama wenye nyumba wanaweza 
kupangia wapangaji wao hata watu 
wa kuongea nao. Wengine marufuku. 
Mpangaji anakuwa hana uhuru kana 
kwamba yuko jela. Wengine wana 
gubu, kila kinachofanywa na mpangaji 
yeye anapinga tu.

Kuna kisa kimoja kimesimuliwa na 
bendi ya Super Matimila katika kibao 
chao kinachoitwa ‘Nyumba za Kupan-

ga’ lakini maarufu kama ‘Hamisa.’
Ni wimbo unaomzungumzia baba mwenye 

nyumba mmoja ambaye hakai hapo, lakini 
huja mara kwa mara kuzungukia wapangaji 
wake.

Baba huyo ana tabia ya kutongoza wake 
za wapangaji wake hasa wale wapya ambao 
wamepanga si muda mrefu uliopita.

Wimbo huu ulirekodiwa kwenye studio za 
Radio Tanzania Dar es Salaam (RTD) mwaka 
1991, utunzi wake Dk. Remmy Ongalla. Yeye  
mwenyewe akikamata gita la solo na kuimba 
akishirikiana na Roshy Mselela, Cosmas Chi-
dumule na mwanamama Hamisa Hamisi.

Gita la rhythm lilipigwa na Mjusi Shembo-
za, gita la besi likaungurumishwa na Muhidini 
Kisukari, Lawrence Chuki alikuwa kwenye 
drums, na tumba zilipigwa na Idd Yusuph.

Wimbo huu unazungumzia madhila na vi-
tuko vinavyoweza kutokea kwenye nyumba 
za kupanga.

Dk. Remmy anakutana na binti mmoja 
mrembo mkoani anaitwa Hamisa, pamoja 
na kumwambia anampenda lakini anaogopa 
kumhamishia Dar es Salaam akidai kuna 
manyanyaso na vituko kwa baadhi ya wenye 
nyumba na mashairi ya wimbo huo yanaanza 
hivi.

“Hamisa eee, Hamisa eee, Hamisa eee, 
Hamisa ee, nimetokea kumpenda Hamisa 
wewe Hamisa, Hamisa mtoto wa Kigogo 
Hamisa wee, Hamisa umezaliwa Mpwapwa, 
pia waishi Dodoma, kila nikifikiria Hamisa 
nikuhamishie Dar es Salaam lakini naogopa 
Hamisa we.

Dar es Salaam kuna vituko, watu twaishi 
nyumba za kupanga, wenye majumba hutun-
yanyasa Dar es Salaam, Hamisa ooo, Hamisa.”

Baada ya kipande hicho, kinafuatia kip-
ande cha maigizo au majibizano ya Baba 
mwenye nyumba na mke wa mpangaji wake 

katika kuthibitisha kile ambacho amekibaini-
sha.

Dk. Remmy mwenyewe ndiye anayeigiza 
au kuongea kama baba mwenye nyumba 
na mwimbaji wa kike wa bendi hiyo wakati 
huo, Hamisa Hamisi anacheza kama mke wa 
mpangaji.

Kipande hicho kinaonyesha kuwa baba 
mwenye nyumba ametoka anakoishi na 
kutembelea nyumba yake aliyoipangisha.

Mwenye nyumba: Hodi hodi hodi hodi 
hodi huku jamani hodii

Mke wa mpangaji: Karibu!
Mwenye nyumba: We mke wa nani katika 

nyumba hii?
Mke wa mpangaji: Mi mke wa fundi ko-

roboi hapo miembeni.
Mwenye nyumba: Mwenye anaishi katika 

banda la uani huku?
Mke wa mpangaji: Mmmmm! (anaitikia)
Mwenye nyumba: Bwana ‘ako kaenda 

wapi?
Mke wa mpangaji: Bwana ‘angu kaenda 

Gerezani kutafuta makopo.
Mwenye nyumba: Atarudi saa ngapi?
Mke wa mpangaji: Atarudi saa sita.
Mwenye nyumba: Hivi we mtoto unanijua 

mimi ni nani?
Mke wa mpangaji: Hivi wewe ndiyo nani?
Mwenye nyumba: Mimi ndiyo mwenye 

nyumba hii.
Mke wa mpangaji: Mmmmmm! Shika-

moo.
Mwenye nyumba: Marahaba marahaba.
Mke wa mpangaji: Karibu unywe chai.
Mwenye nyumba: Ahsante Ahsante, mpa-

ka nikwambie kama mi’ ndiyo mwenye nyum-
ba hii ndiyo                                una-
niamkia shikamoo, haya maharaba mama.

Mwenye nyumba: Sasa we mtoto ume-
tokea wapi?

Mke wa mpangaji: Mimi nimetoka Mp-
wapwa.

Mwenye nyumba: Umetoka Mpwapwa
Mke wa mpangaji: Mmmmmm! (anaitikia)
Mwenye nyumba: We Mgogo?
Mke wa mpangaji: Aka, mi’ siyo Mgogo, 

mi’ Mkaguru.
Mwenye nyumba: Unajua we mtoto.
Mke wa mpangaji: Mmmmmm! (anaitikia)
Mwenye nyumba: Ukifika hapa Dar es Sa-

laam lazima ungetuona watu kama sisi.
Ungepewa kila kitu bure, unasemaje au 

vipi?
Mke wa mpangaji: Basi nitamsubiri 

mume wangu akija nimuelezee eti tumepewa 
chumba cha  bure.

Mwenye nyumba: (kwa hasira) Utamsub-
iri mume wako akija umwambie Mtumwau-
lete ametupa  chumba cha bure!

Mke wa mpangaji: Eeeee
Mwenye nyumba: Basi akija umwabie fun-

gasheni na ondokeni. Ondokeniii!
Mke wa mpangaji : Basi!
Hivi ni baadhi tu ya vituko vya wenye ny-

umba. Hapa tumeona baba mwenye nyumba 
akitumia udhaifu wa dada aliyetoka mkoani, 
akiolewa na mume ambaye hana nyumba na 
ana maisha duni.

Anatumia ubaba mwenyenyumba wake, 
mali yake ambayo ni nyumba kutaka kum-
shawishi binti wa watu ili amrubuni kimap-
enzi.

Waswahili wanasema ukishangaa ya Mussa 
utaona ya Firauni, haya ni maisha halisi am-
bayo yapo kwenye jamii yetu hasa ‘uswa-
hilini.’

Kwa bahati nzuri, wanamuziki wa zam-
ani walikuwa wanapenda kuyachukua na 
kuyaweka hadharani kwa lengo la kuonya, 
kufundisha na kuburudisha.

Tuma meseji 0716 350534

haa za kibiashara huku wakiwa 
kwenye majengo yenye vumbi 
yasiyo na sakafu na wakati mwing-
ine yametoboka katika mapaa. 
Hiyo haikuwafanya wakate tamaa 
bali wakawa wanazalisha bid-
haa bora kabisa. Kitendo hicho 
kilifanya Mwalimu awe na matu-
maini kwamba siku za usoni China 
itakuwa na nguvu kiuchumi na leo 
tunashuhudia.

Ninachotaka kusema ni kwam-
ba katika kuyatafuta maendeleo 
ni muhimu kuwekeza zaidi katika 
vitendelea kazi, ili baadaye vizae 
majengo mazuri. China hawakuan-
za kuwekeza kwenye majengo 
mazuri bali waliwekeza kwenye 
vifaa vya kuzalishia kwa maana ya 
viwandani na leo wana majengo 
mazuri ya mfano.

Wakazi wa Samaria na Hal-
mashauri ya Arusha wameamua 
kufanya ya China kwa kutumia 
rasilimali walizo nazo katika soko 
jipya na kutegua kitendawili cha 
muda mrefu. Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Arusha, Dk. Ojung’u 
Salekwa, amezindua soko la Sama-
ria katika kijiji cha Samaria kata ya 
Nduruma. Hafla ya uzinduzi im-
efanyika katika viwanja vya soko 
hilo, wananchi na wafanyabiasha-
ra katika eneo hilo wamejitokeza 
kwa wingi kuonyesha walikuwa na 

uhitaji wa muda mrefu.
Salekwa amewapongeza wa-

nanchi wa Samaria na vijiji vya ji-
rani kwa ushirikiano na uzalendo 
waliouonyesha, tangu kuasisiwa 
kwa wazo la kuwa na soko mwaka 
2008 na hatimaye mwaka huu wa 
2023 wazo limekuwa halisi.

“Niwapongeze sana wananchi 
wa hapa Samaria na viunga vya 
jirani haikuwa rahisi. Kuwa na 
soko hapa, kutawezesha sasa aki-
na mama kutosafiri tena umbali 
mrefu, jambo lililowafanya wakati 
mwingine muamke saa nane za 
usiku, kuwahi kwenye masoko 
mengine kama Samunge, Tengeru 
na sehemu nyigine. Sisi kama Seri-
kali na halmashauri kwa ujumla, 
tutaendelea kuhakikisha huduma 
za msingi zinapatikana ili kurahi-
sisha ufanyikaji mzuri wa biashara. 
Changamoto zilizobaki ndogo 
ndogo tutazishughulikia, ili soko li-
weze kuhudumia Arusha nzima na 
wilaya za jirani,” anasema.

Hata hivyo, Diwani wa Nduru-
ma, Raymond Stephano, amesema 
lengo kuu la kuanzisha soko hilo 
katika kata yake ni kukuza uchumi 
na kuleta maendeleo kwa wa-
nanchi.

“Tunahitaji kuona wananchi 
wetu wanakua kiuchumi, lakini 
soko hili litakuwa mwarobaini 

kwa wakulima wa mboga mboga, 
ambao huwa wanateseka sana 
kusafirisha mazao yao ya bustani 
hadi Samunge, zaidi limerahisisha 
wakazi wa hapa na jirani kujipatia 
mahitaji muhimu kwa karibu.”

Sophia Mollel,   mama mwe-
nye kibanda anayefanya biashara 
sokoni hapo, ameupongeza uon-
gozi wao wa kijiji kwa kushirikiana 
na wananchi, mpaka kuhakikisha 
sasa wanafanya biashara hapo.

“Mimi nilikuwa barabarani, ni-
mekuja nikapewa eneo bure na 
sasa kama unavyoona tumefungi-
wa mpaka taa za umeme, maji 
unayaona yanatoka mengi tu hapo 
bombani, kwahiyo kwakweli tu-
naishukuru serikali hasa sisi akina 
mama, tutaweza kufanya biashara 
kwa utulivu na kuweza kupata 
chochote kitu,” anasema.

Akiwasilisha taarifa yake kwa 
niaba ya wanakijiji wa Samaria 
mbele ya mgeni rasmi, Upendo 
Daudi Mangusha, ameweka wazi 
kuwa soko hilo ni la kila siku kwa 
wakulima na wajasiriamali wado-
go wadogo lakini kila Alhamis ya 
juma, kutakuwa na gulio kwa ajili 
ya wananchi wote wa wilaya ya 
Arusha na mkoa mzima.

Mwenyekiti wa soko hilo, Lairi-
vani Mollel, anaeleza mchakato 
ulivyokuwa kiasi cha jambo hilo 

kuchukua muda mrefu bila wakazi 
wa Samaria kupata soko.

“Kwanza katika ubunifu wake 
mimi nilikuwa mjumbe wa seri-
kali ya kijiji kwa kipindi hicho, 
wakati wa kupendekeza kwamba 
soko liwe pale palitokea mabis-
hano sana miongoni mwetu, la-
kini mwisho wa yote leo tumepata 
soko, namna tulivyofanya tulikuwa 
tunawapatia watu vizimba bure. 
Kwa hiyo wengi wakajitokeza na 
tukawashauri watumie tu vitu vili-
vyopatika kwa urahisi kama miti 
kujenga na sasa unaona soko lime-
pendeza. Kabla ya hapa, tulikuwa 
zaidi tukitegemea soko la Olokii 
ambako kuna wakati mto ulikuwa 
ukijaa tunashindwa kuvuka na 
hivyo kushindwa kufanya biasha-
ra, lakini leo hii hata kama mvua it-
anyesha biashara itafanyika vizuri 
kabisa”, anasema.

Samaria  ni miongoni mwa vijiji 
vinne vinavyounda kata ya Ndu-
ruma, katika tarafa ya Moshono, 
halmashauri ya Arusha mkoani 
Arusha. Ujenzi wa masoko umeen-
delea katika maeneo mbalimbali 
ya nchi katika kuleta huduma ka-
ribu na wananchi.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
Arusha-Tanzania
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rafiki yako! Sitaki kupindishapindi-
sha, Carry humuwezi na hutomu-
weza.”

Moyo wa James ulikufa ganzi 
ghafla, akauliza swali.

“Kwa nini unasema hivyo Catty?”
“Mimi nakushauri uangalie utara-

tibu mwingine wa maisha.” 
“ Catty, una maana gani?”
“Upande wa pili.” James akabaki 

anamshangaa.
“Sijui umeelewa ninachomaani-

sha?”
“Hapana.”
“Unampenda Carry, lakini kwa 

jinsi ninavyoongea naye, na yule ni 
ndugu yangu hanifichi chochote, 
hakupendi na wala hakuhitaji.” 
Akanyamaza kwanza kumtazama 
jinsi uso wake ulivyosawijika.

James aliangua kicheko, ambacho 
hakijulikana kama ni cha furaha au 
huzuni.

“Kwa nini uteseke unaendelea ku-
umia na mtu asiyekupenda, amua 
moja kama mwanamume!”

Bado James alikuwa njia panda as-
ijue ni kitu gani ambacho anatakiwa 
aamue.

“Lakini bado sijakata tamaa, 
anaweza kunielewa, mwanamume 
hatakiwi kukata tamaa, ndiyo maana 
vyote anavyofanya, na anavyoniam-
bia na kunikwaza, mimi navivumilia, 
ipo siku atakuja kuelewa.” James 
akajibu.

Hapo ndipo Catty akatoa lile taba-
samu lake kiasi cha mwanya wake 
aliojaaliwa na Mungu kuonekana.

“James, nimetoka kukwambia sasa 
hivi hapa kuwa yule ni dada yangu, 
ndugu yangu, tumepishana miaka 
miwili tu, tumekuwa wadogo pamo-
ja, tumecheza pamoja, kwa hiyo kila 
mmoja anaijua tabia ya mwenzake. 
Wewe humjui yule, mimi ninayezun-
gumza na wewe ndiyo najua alivyo. 
Kifupi tu kuwa hayo maneno unay-
oongea ni ya kujifariji tu na kujipa 
moyo! Haiwezekani!”

Maneno hayo yalimfanya kung’aa 
macho.

“Nikwambie haupo kwenye moyo 
wa Carry, kabisaaa, sikufichi.”

“Sasa wewe ni ndugu yake, kwa 
nini usikae naye kumulewesha, au 
kunisaidia? Wewe umenisaidia sana, 
halafu ni mkarimu kuliko ndugu 
yako, mnafanana kila kitu, sura 
muonekano, lakini tabia ni tofauti, 
wewe ni mkarimu mpole na mwele-
wa, ndugu yako ni mkali sana hala-
fu mgumu mno kuelewa, naomba 
unisaidie, anaweza kukuelewa kwa 
sababu wewe ni ndugu yake.”

Catty alimtazama kwa makini 
James, halafu akatikisa kichwa kuo-
nyesha kumuonea huruma na pia 
hawezi kupata kitu chochote ana-
chohitaji kutoka kwa ndugu yake 
Carry.

“Nipe ushauri basi Catty, nifanyeje 

D
AKIKA 15 baadaye Catty 
alitoka chumbani. “Naona 
umeipenda hiyo tamthilia.” 
Akamshtua.

Akatabasamu halafu akajibu. “Ni 
kweli nzuri sana ila mimi mara nyin-
gi sina muda wa kuangalia sana haya 
mambo.”

“Vipi huyu mwehu ameshatoka!”
“Kaondoka kapita kanuna utafikiri 

kalazimishwa kuolewa na mwa-
naume asiyempenda.”

Catty akaangua kicheko. “Kha! 
usinichekeshe mie James, kumbe 
una maneno hivyo. Vipi alipoondoka 
alikwambia kitu gani?”

“Hapana, hajaniambie kitu cho-
chote, katoka vimbisha domo tu 
hapa.” Akaongopa.

Ni kweli alitoka amenuna, lakini 
James hakutaka kumwambia ndugu 
yake kuwa dada yake amemwambia 
‘Kafie kwenu.’

Pamoja na yote, James pia na 
busara. Hakutaka kuwagombanisha 
ndugu hao. Hakutaka wagombene 
kwa ajili yake. Yeye ni mtu wa kupita. 
Ni mpita njia, anasaidiwa kwa muda 
na siku si nyungi atarudie maisha 
yake. Hatofika tena pale. Kwa nini 
aondoke hapo na kuwaacha na 
ugomvi?

Alitaka wandelee kuwa na ama-
ni na undugu wao kama kawaida. 
Akajua yeye akiwa ndiyo sababu ya 
ugomvi wa ndugu hao, baadaye wote 
wanaweza kumchukia.

“Na yale aliyokuwa akiongea waka-
ti mimi nimetoka?”

“Catty, si unamfahamu ndugu 
yako? Wewe acha tu, yeye anaongea 
mradi anajifurahisha, we unadhani 
mimi ndiyo kwanza nayasikia hayo 
maneno yake? Mimi hapa nimeku-
fuata wewe mhisani wangu tu basi. 
Yeye na mimi tunamalizana we-
nyewe tu mbele ya safari huko.”

“Ina maana bado hujamuacha tu 
na hamsini zake?”

“Unajua nataka kufanya nini Cat-
ty? Nataka nikae kimya kama mwezi 
mmoja, mmoja na nusu au miwili 
nimuingie tena, labda kichwa chake 
kinaweza kuwa kimetulia.” Akajitu-
tumua James.

Kauli hiyo ilimfanya Catty kuangua 
kicheko kikali. Kikamshangaza hata 
James mwenyewe.

“Vipi dada, mbona umecheka 
sana, unaonekana kufurahi namna 
hiyo?”

“Nacheka unavyojiamini! Napenda 
kujiamini kwako, lakini bado huja-
pata mtu.”

“Una maana gani Catty?”
“Mimi nikwambie tu ukweli kama 

“Unajua nataka 
kufanya nini 
Catty? Nataka 
nikae kimya 
kama mwezi 
mmoja, mmoja 
na nusu au mi-
wili nimuingie 
tena, labda 
kichwa chake 
kinaweza kuwa 
kimetulia.” 
Akajitutumua 
James.

Kafie kwenu-9

HADITHI
CAROLINA, binti mrembo, aliyeumbwa akaumbika, mwenyewe anajiita Carry. 
Akifahamu fika jinsi alivyo mzuri na kubabaisha kila mwanaume anayekutana naye 
barabarani, anageuka kuwa mtu mwenye kiburi, jeuri, dharau na majivuno kwa watu. 
Atamsalimia yule tu aliyempenda kumsalimia. Ataongea na mtu atakayemchagua na si 
kila mtu. Anaweza kuziba hata pua akipita mtu ambaye yeye anaona si wa hadhi yake. 
Si mwanaume wala mwanamke. Jirani na anapoishi, kuna kijana mgeni asiyepungua 
miaka 25 hivi aliyehamia hivi karibu eneo la Kinondoni Moscow. Anaitwa James. 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

Alikuwa kijana anayeishi maisha ya hali ya chini, akipanga chumba kimoja.  
Jicho lake naye liliona urembo wa Carry.  Akaamua kujaribu. Kilichompata 
hatosahau maishani mwake.  Fuatilia hadithi hii ya kusikitisha, 
kuhuzunisha, kufurahisha, kuburudisha na kufundisha kwa wakati mmoja. 

mwenzako?”
“Sijui kama unaweza kuukubali 

ushauri wangu kwa sababu ni mgu-
mu sana.”

“Mgumu!?” Akauliza na kush-
angaa kwa wakati mmoja.

“Mgumu kama utashupaza shin-
go, lakini kama ukiufuata ni rahisi 
sana.”

James akawa na hamu na haraka 
ya kutaka kuusikia ushauri huo am-
bao anataka kupewa na Catty, ndu-
gu yake Carry.

“Usihangaike na mtu asiyekupen-
da siku zote. Carry ni sistaduu, ana-
penda mambo makubwa, anapenda 
maisha ya juu na vitu vya gharama, 
hawezi kuwa na mwanamume kama 
wewe, anataka wa hadhi ya juu we-
nye pesa, mali, vyeo, hadhi. Na siyo 
yeye tu, wasichana wengi wa kisasa 
ndivyo walivyo.”

James alinyamaza kimya. Maneno 
yalikuwa yanamuingia na kuyaele-
wa, lakini bado akili yake bado ilim-
tuma kukataa.

“Tafuta wa saizi yako. Usipende 
kudhalilishwa na kila mwanamke 
unayekutana naye barabarani. Kuna 
wengine watakukataa kistaarabu, 
lakini wengine watakudhalilisha 
kama anavyokufanya dada yangu.” 
Akaongezea nyundo nyingine.
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MWANAMUZIKI na mtunzi maarufu ku-
toka Nigeria, Tekno, amezindua albamu 
yake mpya ‘The More The Better’ ikiwa na 
nyimbo 13.

Albamu hiyo ni mwendelezo wa safari 
yake ya muziki, akianzia ile ya kwanza, Old 
Romance, ambayo aliitoa 2020 na baadhi 
ya nyimbo zilitamba kwenye chati za muzi-
ki.

Akitumia muziki aina ya Afrobeats, ma-
fanikio yake yalianza kuonekana miaka ya 
2010, baada ya kuandika historia ya kutoa 
nyimbo mfululizo zilizovuma duniani kote.

TEKNO 
ATAMBULISHA 
ALBAMU MPYA

M
WIMBAJI wa Bongo-
fleva Haitham Ghazal 
Seif, maarufu kama 
Haitham Kim, amezik-

wa katika makaburi ya Kisutu jijini 
Dar es Salaam jana.

Shughuli ya mazishi ilihudhuri-
wa na wasanii mbalimbali na wa-
dau wa muziki ambao walioneka-
na kuwa na majonzi wakati jeneza 

lake likiwasili eneo la makaburini.
Kim alifariki Ijumaa katika Hos-

pitali ya Rufaa ya Temeke baada 
ya kusumbuliwa na tatizo la upu-
muaji.

Akiwa hospitalini hapo, wasanii 
na wadau wengine  walianzisha 
kampeni ya kuchangisha pesa 
kwa ajili ya kusaidia matibabu 
yake.

Mume wa marehemu, Bryson 
amesema hali ya Haitham ilibadi-
lika ghafla siku saba zilizopita aki-
sumbuliwa na upumuaji baada ya 
kupata homa ya kawaida.

Amesema Haitham alionekana 
kuzidiwa kwa kukosa pumzi na 
kuharakisha kumpeleka hospitali 
hiyo ambako aliwekewa mashine 
kumsaidia kupumua.

HAITHAM KIM UMEKWENDA,
UTAKUMBUKWA  KWA MENGI
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania 

B
ARCELONA imekamili-
sha usajili wa mkopo wa 
wachezaji wa kimataifa wa 
Ureno, Joao Felix na Joao 

Cancelo, klabu hiyo imetangaza 
baada ya tarehe ya mwisho ya ku-
fungwa kwa dirisha kubwa la usajili 
ya majira ya joto, Ijumaa.

Felix amewasili kutoka Atletico 
Madrid na Cancelo kutoka Man-
chester City. Mikopo yote miwili 
itakuwa hadi mwisho wa msimu 
na haijumuishi chaguzi za kufanya 
uhamisho kuwa wa kudumu, Barce-
lona ilithibitisha.

Felix alikua mchezaji wa rekodi 
ya klabu ya Atletico alipojiunga 
kwa ada ya euro milioni 126 kutoka 
Benfica Julai 2019, lakini alijitahidi 
kufanya matokeo yaliyokusudiwa, 
akifunga mabao 34 katika mechi 131 

za Atletico.
Alipelekwa kwa mkopo Chelsea 

Januari, ambapo alitolewa kwa kadi 
nyekundu mara ya kwanza na haku-
weza kurekebisha masuala yao ya 
upachikaji mabao, akifunga mara 
nne pekee katika mechi 20. 

Chelsea ilimteua Mauricio Po-
chettino msimu huu wa joto, na ko-
cha huyo raia wa Argentina alisema 
hataki kumsajili mshambuliaji huyo 
mwenye umri wa miaka 23.

Felix anawasili Barca huku kuki-
wa na kuondoka kwa Ousmane 
Dembele, aliyeondoka kwenda PSG 
mwezi uliopita, na Ansu Fati, aliye-
jiunga na Brighton kwa mkopo Iju-
maa.

Kuwasili kwa Cancelo kunakome-
sha harakati za klabu hiyo ya LaLiga 
kutafuta beki wa kulia msimu huu 
wa joto.

Kocha wa Barca, Xavi Hernan-

dez amekuwa na nia ya kuimarisha 
chaguo lake kwenye nafasi hiyo, 
baada ya kuwatumia mabeki wa 
kati Jules Kounde na Ronald Araujo 
kwenye nafasi hiyo, na kumruhusu 
Sergino Dest kujiunga na PSV Eind-
hoven.

Pia katika siku ya mwisho, Barce-
lona ilitangaza kumsajili kwa mkopo 
beki Mamadou Fall kutoka klabu ya 
MLS, LAFC. Fall mwenye umri wa 
miaka 20, atajiunga na timu B ya 
Barcelona kwa mkopo kwa msimu 
huu na chaguo la kufanya uhamisho 
huo kuwa wa kudumu msimu ujao.

Mzaliwa huyo wa Senegal, Fall 
amecheza mechi 36 za Ligi Kuu ya 
soka ya Marekani, MLS, baada ya ku-
jiunga nayo 2021. Tayari ana uzoefu 
nchini Hispania, akiwa amecheza 
kwa mkopo Villarreal msimu uli-
opita.

   Klabu hiyo imetangaza baada ya tarehe 
ya mwisho ya kufungwa dirisha kubwa la usa-
jili... 

JOAO FELIX, CANCELO 
WATUA BARCELONA

SALAH NA SAUDIA
KLABU ya Al-Ittihad iko tayari kutoa dau la pauni 

milioni 200 kwa ajili ya mshambuliaji wa Liverpool 
kutoka, Misri Mohamed Salah mwenye umri wa miaka 
31, kabla ya dirisha la usajili la Ligi ya Saudia kufungwa 
Septemba 7. (Mail)

BAKAYOKO AWINDWA
LIVERPOOL tayari ina mbadala wa Mohamed Salah 

na huenda wakamnunua winga wa PSV Eindhoven raia 
wa Ubelgiji, Johan Bakayoko mwenye umri wa miaka 
20 Januari ikiwa mshambuliaji huyo wa Misri ataamua 
kuondoka. (Express)

MASON MAMBO MAGUMU
LAZIO iliamua kutomsajili mshambuliaji wa Man-

chester United, Mason Greenwood mwenye umri wa 
miaka 21 kabla ya kujiunga na Getafe kwa mkopo siku 
ya mwisho ya dirisha la uhamisho. (Goal)

HOJBJERG HAUZWI
MAZUNGUMZO ya Atletico Madrid na Tottenham 

Hotspur kumhusu kiungo wa kati wa Denmark, Pierre-
Emile Hojbjerg mwenye umri wa miaka 28 yalimalizika 
baada ya Spurs kukataa ofa ya kwanza kwani haikuju-
muisha wajibu wa kununua. (Fabrizio Romano)

ADAMS ALIZUIWA
KLABU ya Southampton ilizuia uhamisho wa mkopo 

wa mshambuliaji wa Scotland, Che Adams mwenye 
umri wa miaka 27 kwenda Wolves. (Athletic)

DIRISHA GUMU
KOCHA wa Chelsea, Mauricio Pochettino amesema 

dirisha la usajili limekuwa “gumu” licha ya timu yake 
kutumia zaidi ya pauni milioni 360 msimu huu. (Four-
FourTwo)

PEPE KUONDOKA 
WINGA wa Ufaransa, Nicolas Pepe mwenye umri 

wa miaka 28 anaweza kuondoka Arsenal na kuelekea 
Saudi Arabia katika klabu ambayo haijatajwa jina lake 
kabla ya dirisha la usajili la kufungwa Septemba 7. 
(Football London via Fabrice Hawkins)

ARSENAL NA PEPE
KLABU ya Arsenal ilifikiria kusitisha mkataba wa 

Nicolas Pepe Ijumaa, mwaka mmoja kabla ya kumal-
izika kwa mkataba wake, baada ya mpango wa kuha-
mia Besiktas kushindwa. (Mail)

GRAVENBERCH NAMBA NANE
KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp anatarajiwa 

kumpanga kiungo wa kati wa Uholanzi mwenye umri 
wa miaka 21 na mchezaji mpya Ryan Gravenberch ka-
tika nafasi ya namba nane. (Express)

BAYERN ILIKOSA WATATU
KLABU ya Bayern Munich ilishindwa kulenga shaba-

ha tatu katika siku ya mwisho ya uhamisho - kiungo 
wa Ureno, Joao Palhinha mwenye miaka 28, alibakiwa 
na Fulham , mlinzi wa kati wa Ujerumani, Armel Bel-
la-Kotchap mwenye miaka 21, aliamua kuhamia kwa 
mkopo PSV Eindhoven kutoka Southampton na mlinzi 
wa Chelsea, Trevor Chalobah mwenye miaka 24, liye-
bakia Stamford Bridge. (Goal)

DAKA ILISHINDIKANA
PENDEKEZO la Bournemouth la kutaka kumnunua 

mshambuliaji wa Leicester City na Zambia, Patson 
Daka mwenye umri wa miaka 24 halikufaulu katika saa 
za mwisho za dirisha. (Goal)

FALL ATUA BARCA
MLINZI wa Senegal, Mamadou Fall mwenye umri 

wa miaka 20 alikamilisha uhamisho wa mkopo kutoka 
klabu ya Los Angeles FC kwenda Barcelona siku ya 
mwisho ya dirisha la uhamisho, akiwa na chaguo la ku-
fanya uhamisho wa kudumu wa pauni milioni 5.6

***
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MANCHESTER, England 

K
LABU ya Manchester United ime-
kamilisha mkataba wa mkopo wa 
msimu mzima kwa kiungo wa Mo-
rocco, Sofyan Amrabat kutoka Fio-

rentina, klabu hizo zilitangaza siku ya tarehe 
ya mwisho ya uhamisho Ijumaa.

United italipa ada ya mkopo ya euro 
milioni 10 kukiwa na chaguo la kufanya 
uhamisho huo kuwa wa kudumu msimu 
ujao kwa euro milioni 20 pamoja na nyonge-
za ya euro milioni 5, vyanzo viliiambia ESPN.

Vyanzo vimeiambia ESPN kwamba United 
walimsajili Amrabat mwenye umri wa miaka 
27, baada ya kukubali kuhama kwa Dean 
Henderson kwenda Crystal Palace. 

Henderson alijiunga na Palace siku ya 
Alhamisi kwa mkataba ambao unaweza ku-
panda hadi pauni milioni 20.

“Ni heshima kubwa kuwa mchezaji wa 
Manchester United,” alisema Amrabat. 

“Nimelazimika kuwa mvumilivu kwa 
wakati huu, lakini mimi ni mtu ambaye 
husikiliza moyo wangu kila wakati na sasa 
ninawakilisha klabu ya ndoto zangu.

“Mimi ni mchezaji mwenye shauku, nataka 
kuleta nguvu hiyo kwenye kikosi, na nitawe-
ka kila kitu katika kila hatua nitakayoichukua 
kwa timu.”

LIVERPOOL, England

KLABU ya Liverpool imekataa ofa 
yenye thamani ya hadi pauni milioni 
150 kwa ajili ya Mohamed Salah kuto-
ka klabu ya Al Ittihad ya Saudi Arabia, 
vyanzo vimeiambia ESPN.

Salah mwenye umri wa miaka 31, 
amekuwa akihusishwa na kuhamia 
kwa mabingwa hao wa Saudia wiki 
za hivi karibuni, licha ya msisitizo wa 
kocha wa Liverpool, Jurgen Klopp 
kwamba mchezaji huyo hataruhusiwa 
kuondoka Anfield.

Lakini wakati Liverpool walisema 
wanafahamu kuhusu nia ya Al Ittihad 
kwa mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Misri, hakuna ofa rasmi iliyowasilish-
wa kumsajili mshambuliaji huyo wa 
zamani wa Chelsea na AS Roma.

Hatimaye Al Ittihad walitoa ofa yao 
Ijumaa asubuhi, na kutoa kitita cha 
pauni milioni 100 kwa Salah na moti-
sha ya ziada na kuifanya kuwa na tha-
mani ya pauni milioni 150.

Lakini vyanzo vimeiambia ESPN 
ofa ya Salah imekataliwa na suala hilo 
limefungwa, na chanzo cha Liverpool 
kiliiambia ESPN, “Mchezaji hauzwi.”

Al Ittihad walikuwa na nia ya ku-
muunganisha Salah na Karim Ben-
zema, mshindi wa tuzo ya Ballon d’Or, 

ambaye alijiunga na klabu hiyo yenye 
maskani yake Jeddah akitokea Real 
Madrid kama mchezaji huru mapema 
msimu huu wa joto.

Salah pia angeungana na mchezaji 
mwenzake wa zamani wa Liverpool, 
Fabinho, ambaye aliondoka Anfield na 
kwenda Al Ittihad wakati wa dirisha 
hili la usajili, lakini Liverpool wame-
ondoa uwezekano wowote wa dili ku-

futwa.
Klopp alisema mapema Ijumaa 

bado ana wasiwasi kuhusu tishio lin-
aloletwa na klabu za Saudi Arabia, 
kutokana na dirisha lao la uhamisho 
kubaki wazi hadi katikati ya Septemba.

Salah, ambaye mkataba wake na 
Liverpool unamalizika Juni 2025, bado 
hajazungumza chochote kuhusu nia 
ya Al Ittihad.

Liverpool yapuuzia ofa Al Ittihad

AMRABAT MALI AMRABAT MALI 
YA MAN UNITEDYA MAN UNITED

***

----------------------------
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Na Adam Fungamwango

BAADA ya Shirikisho la soka nchini 
kupitia bodi ya Ligi kutoa ratiba ya 
ligi ya ‘Championship’ inayotarajiwa 
kuanza Septemba 10, klabu ya Biasha-
ra United imeweka malengo yao ya 
kutaka kurejea ligi kuu msimu ujao.

Biashara United itakayoshiriki ligi 
ya Championship baada ya kushuka 
daraja misimu miwili iliyopita, itaan-
za kampeni yake ya kurejea ligi kuu 
kwa kucheza na Mbuni FC Septemba 
10 kwenye  Uwanja wa Sheikh Amri 
Abeid jijini Arusha.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, Amani 
Josia amesema usajili bora walioufan-
ya msimu huu unawapa matumaini 
makubwa ya kuweza kufanikisha 
malengo hayo waliyoyakusudia.

“Napenda nitoe shukrani zangu 
kwa Rais wa Klabu pamoja na viongo-

zi wote kwa sapoti kubwa waliyotupa, 
hasa kwenye usajili na kufanikiwa 
kupata wachezaji wazuri, msimu 
huu tutakuwa na kikosi mchang-
anyiko, wapo wazoefu na vijana wa-
naochipukia wenye njaa na mafani-
kio, kwa hiyo naamini mchanganyiko 
huo utatupa mseto mzuri wa kufanya 
vizuri kwenye Ligi daraja la Kwanza,” 
alisema kocha huyo.

Alisema malengo yao ni kuhakiki-
sha wanarejea Ligi kuu msimu ujao 
na kurudisha furaha kwa mashabiki 
wao na wananchi wa mkoa wa Mara.

Aidha, aliwataka mashabiki wa 
timu hiyo kujazana uwanjani wakati 
timu hiyo inacheza ili kuwapa hama-
sa wachezaji.

“Mashabiki watarajie kuwa na timu 
yenye muunganiko mzuri na inayo-
pambana ikiwa na nia kurejea katika 
Ligi Kuu, hivyo tunawaomba waji-

tokeze na kujazana uwanjani kwa ajili 
ya hamasa kila inapocheza kwenye 
uwanja wetu,” alisema Josia.

Biashara United huutumia Uwanja 
wa Karume, Musoma mkoani Mara 
kama uwanja wake wa nyumbani.

Timu hiyo ilishuka daraja msimu 
wa 2021/22, baada ya kupanda na 
kuanza kucheza Ligi Kuu kwa mara 
ya kwanza 2019/20.

Msimu mmoja tu baada ya kupanda 
ilishika nafasi ya nne katika msima-
mo wa ligi na kufanikiwa kukata tiketi 
ya kuiwakilisha nchi kwenye Kombe 
la Shirikisho Afrika na kufanya vyema 
ingawa ikashindwa gharama za kusa-
firi kwenda nchini Libya kucheza 
mchezo wa marudiano dhidi ya Al 
Ahli Tripoli na kuondolewa kwenye 
mashindano hayo licha ya kushinda 
mabao 2-0 Uwanja wa Benjamin Mka-
pa, Dar es Salaam.

BIASHARA UNITED YAPANIA 
KUREJEA LIGI KUU 2023/24

INATOKA  UK. 24

Gamondi ashtukia Manula kurejea Novemba
INATOKA  UK. 24

ajili ya  kuweza kuongeza stamina 
katika miili ya wachezaji wangu, 
Safari yetu kuelekea kwenye 
malengo yetu ni kubwa hatuhitaji 
kukaa kusubiria ratiba zifikie ndi-
yo turudi kujipanga, tunachokian-
galia ni kwa jinsi gani tunaweza 
kupata matokeo kwa kuhakiki-
sha timu yetu inakuwa imara 
muda wote ndiyo maana ratiba 
zetu tunaendelea nazo, “ alisema 
Gamondi. 

Mchezo wa marudiano utakao-
toa picha kamili ya nani anatinga 
hatua ya makundi ya michuano 
hiyo utachezwa kati ya Septemba 
25-27 Jijini Dar es Salaam .

wa Mo Arena, huku akitarajiwa 
kuwa anaweza kuwa fiti na kukaa 
langoni mwezi Novemba.

Manula alionekana jana akifanya 
mazoezi yake binafsi pembeni, 
akisimamiwa na madaktari, mako-
cha na watu wa benchi la ufundi 
ambao walikuwa karibu naye.

Daktari wa klabu hiyo, Edwin 
Kagabo amesema mchezaji huyo 
yupo kwenye asilimia 80 kuelekea 
kwenye 90 ya kupona kabisa.

“Katika matibabu yake tupo 
kwenye asilimia 80 tunaelekea 
kwenye 90 ya kuweza kupona 
kabisa, atafanya mazoezi haya 
kwa muda wa wiki tatu au nne 
hivi ili mwili mzima ukiunganisha 
na sehemu aliyoumia vyote vikae 

sawa na kuimarisha misuli yote ya 
mwili, tutegemee mwezi mmoja 
na wiki moja anaweza kuungana 
na wenzake kwenye mazoezi,” 
alisema daktari huyo.

Daktari huyo amesema mazoezi 
anayoyafanya ni awamu ya tatu 
ya tiba baada ya kufanyiwa upas-
uaji na kuanza mazoezi tiba na 
sasa anaendelea na mazoezi hayo 
lakini ya uwanjani zaidi chini ya 
uangalizi wa madaktari.

Manula aliumia Aprili 7 mwaka 
huu katika mchezo wa Kombe 
la FA kati ya timu yake dhidi ya 
Ihefu uliochezwa Uwanja wa Azam 
Complex, Chamazi, Dar es Salaam 
ambapo hakumaliza mechi, Simba 
ikishinda mabao 5-1.

Vijana wak-
icheza mpira 
katika viwan-
ja vya Kituo 
cha Michezo 
cha Jakaya 
Kikwete jijini 
Dar es Salaam 
kama wal-
ivyokutwa na 
mpiga picha 
jana. PICHA: 
JUMANNE 
JUMA.

==



  Awabadilishia mazoezi wachezaji wake kusaka pumzi, 
stamina...
Na Saada Akida 

K
ATIKA kuhakikisha timu yake in-
afikia malengo kwenye michezo 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika, Ko-
cha wa Yanga, Miguel Gamondi ni 

kama ameshtukia kitu kuelekea mchezo 
wao dhidi ya Al Merreikh na sasa amew-
abadilishia mazoezi wachezaji wake am-
bapo amewahamishia ufukweni kutafuta 
pumzi zaidi na stamina kabla ya mchezo 
huo.

Yanga inajiandaa kuumana na Al Mer-
reikh ya Sudan kati ya Septemba 15-17 
kwenye hatua ya kwanza ya michuano 
hiyo kuwania kutinga hatua ya makundi.

Akizungumza jana jijini Dar es sa-
laam, Gamondi amesema anataka kuona 
wachezaji wake wanakuwa fiti kwenye 

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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KABLA KUWAKABILI AL MERREIKH,
GAMONDI ASHTUKIA KITU MAPEMA 

Joao Felix, Cancelo watua Barcelona   UKURASA  21

kila idara kabla ya mchezo huo wa kwan-
za watakaoanzia ugenini ambao anaamini 
utakuwa mgumu.

“Tupo kwenye programu maalum ku-
hakikisha wachezaji wangu wanakuwa 
fiti, hatuwezi kufikia malengo yetu kama 
hatutakuwa timamu katika kila idara 
uwanjani, wapinzani wetu ni wazuri na 
ni timu kubwa, hii ndio sababu nimekuwa 
nikiwabadilishia wachezaji wangu ma-
zoezi katika kipindi hiki cha maandalizi,” 
alisema Gamondi.

Kocha  huyo ambaye anaonekana 
amepania kuweka rekodi ya Yanga kutin-
ga katika hatua ya makundi kwa mara ya 
kwanza kwenye michuano hiyo, alianza 
programu yake maalum ya mazoezi juzi 
Jumamosi kwa kuwapeleka wachezaji wa 

timu hiyo ‘Gym’ huku akionekana kutoa 
maelekezo zaidi kwa nyota wake wawili, 
Max Nzengeli na Pacome Zouzoua.

Gamondi, alisema hawatakuwa na 
muda wa kupumzika zaidi ya siku za wik-
iendi pekee kwa kuwa mikakati yake ni ku-
jenga timu imara itakayoweza kushindana 
na kupata matokeo wakati wowote uwan-
jani. 

Alisema anahitaji wachezaji wake kuwa 
na utimamu mzuri wa mwili, wanakuwa 
fiti na kufuata maelekezo yake wakati 
wakiwa uwanjani.

“Wachezaji nawapumzisha siku mbili, 
Jumamosi na Jumapili, Jumatatu (kesho) 
asubuhi tutafanya mazoezi ufukweni kwa 

Na Adam Fungamwango

GOLIKIPA namba moja wa klabu 
ya Simba, Aishi Manula anatarajiwa 
kurejea uwanjani kwenye mich-
ezo ya ushindani Novemba, lakini 
habari njema kwa mashabiki wa 
timu hiyo ni kurejea kwa kasi kwa 
winga wake Aubin Kramo.

Kramo raia wa Ivory Coast aliye-
sajiliwa msimu huu akitokea Asec 
Mimosas alikuwa hajacheza mechi 
yoyote baada ya kuumia mazoezini, 
lakini jana asubuhi kwenye mch-
ezo wa kirafiki alifunga bao katika 
mechi ya kirafiki dhidi ya Kipanga 
ya Zanzibar kwenye uwanja wa Mo 
Arena, Dar es Salaam.

Tangu atue Simba alikuwa 
ameichezea timu hiyo kwa dakika 
10 tu, akiingia kwenye mechi dhidi 
ya Power Dynamos kuchukua nafasi 
ya Kibu Denis dakika ya 80, baada 
ya hapo hakuonekana tena katika 
michuano ya Ngao ya Jamii na 
mechi mbili za Ligi Kuu Tanzania 
Bara dhidi ya Mtibwa Sugar na 
Dodoma Jiji.

Katika mechi ya jana, Simba 
ilishinda mabao 3-0, Kramo akitupia 
dakika ya 70 kwa mpira wa faulo 
likiwa ni bao la tatu kwenye mechi 
hiyo.

Moses Phiri ambaye naye amean-
za taratibu kurejea kwenye kikosi 
baada ya kuwa nje ya dimba kwa 
muda mrefu kwa majeraha, alitupia 
bao la kwanza dakika ya 21, huku 
Luis Miquissone ambaye pamoja na 
kucheza mechi kadhaa bila kufunga, 
alianza kufungua akaunti yao ya 
mabao kwa kupachika bao dakika 
ya 41.

Mechi hiyo imetokana na pro-
gramu ya mwalimu Roberto Oliveira 
ambaye alitaka kikosi chake kupata 
mechi mbili au tatu za kirafiki kwa 
ajili ya kuwaweka sawa kwa uti-
mamu wa mwili na pumzi wachezaji 
wake ambao wamekaa muda mrefu 
bila kucheza.

Zipo taarifa kuwa huenda Simba 
ikacheza mechi nyingine dhidi ya 
Gor Mahia ya Kenya.

Wakati huo huo, golikipa nam-
ba moja wa timu hiyo,  Manula 
ameanza mazoezi kwenye Uwanja 

Manula 
kurejea 
Novemba,
Aubin Kramo 
aanza kutupia

INAENDELEA  UK 23
INAENDELEA  UK 23

Mshambu-
liaji wa Al 
Nassr ya 
Saudi Ara-
bia, Cristian 
Ronaldo 
akimtoka 
beki wa Al 
Taawoun 
FC Hassan 
Kadesh 
kwenye 
mchezo wa 
Ligi kuu 
ya nchini 
humo juzi 
usiku, timu 
ya Ronaldo 
ilifungwa 
mabao 2-0. 
PICHA: 
MTANDAO
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