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HABARI KITAIFA

Asimulia alivyotumia
milioni 200/- kutibia
TB, saratani ‘hewa’

Na Romana Mallya

MHASIBU Baltazar Saunaky ;
(61), amesimulia namna ambavyo ]
ametumia Sh. milioni 200 kutibu i
ugonjwa wa saratani na kifua kikuu 1
(TB) wakati alikuwa haumwi maradhi !
hayo na sasa anaumwa Ugonjwa i
ambao utamgharibu Sh. milioni 57.5 |
ambazo hana. i

Saunaky ni mkazi wa Kijenge i
mkoani Arusha na baada ya taarifa |
yake kurushwa kwenye moja ya i
mitandao ya kijamii, Nipashe i
ilimtafuta na ndipo alipobainisha ]
kuwa alianza kusumbuliwa na uti wa !
mgongo tangu mwaka 1999. i

“Nilipofanyiwa vipimo katika hos- !
pitali moja hapa Tanzania, niliambi- i
wa nina kifua kikuu, hivyo nikaanza i
kutumia dozi kwa miezi sita. Hali ]
ilivyoendelea kuwa mbaya nikaenda i
Nairobi Kenya ambako vipimo ]
nilivyofanyiwa vilionyesha nina ;
saratani na iko kwenye hatua mbaya !
nikaanza matibabu,” alisema. .

“Tangu wakati huo nimekuwa i
nikijitibu na nimetumia zaidi ya Sh. 1
milioni 200 kutibu maradhi hayo ]
ambayo niliambiwa na wataalamu
wa hospitali Tanzania na Kenya i
kuwa ninayo, lakini mwaka 2016 ]
nilipoenda India na kupimwa nilione- i
kana sina hayo magonjwa niliyoam-
biwa awali wakaniambia nasumbu- !
liwa na uti wa mgongo na nyonga,” i
alisema. ;

Akisimulia zaidi, Saunaky ambaye !
ni baba wa watoto wawili na mke,
alisema alianza kupata maumivu ]
ya mgongo mwaka 1999 na awali ali-
chukulia ni tatizo la kawaida hivyo i
akawa anameza dawa za kutuliza ]
maumivu. ;

“Nilitumia dawa za kutuliza i
maumivu kwa muda lakini hali hai- |
kubadilika zaidi ilikuwa ikiongezeka, !
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Wiki ngumu kwa mafisadi

Na Sanula Athanas, DODOMA

NI wiki ngumu kwa mafisadi! Ndivyo una-
vyoweza kusema kutokana na juma hili kuwa
maalum kwa Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) kuwasili-
sha ripoti yake ya ukaguzi wa mwaka kwenye
maeneo mbalimbali nchini.

Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, iliyoanzisha Ofisi ya CAG,
inamtaka CAG kuwasilisha kwa Rais kila taar-
ifa atakayotoa.

Kwa mujibu wa Kifungu cha nne (4) cha
ibara hiyo, baada ya kupokea taarifa hiyo,
Rais atawaagiza watu wanaohusika, wawasil-
ishe taarifa hiyo kwenye mkutano wa kwan-

za wa Bunge utakaofanyika baada ya Rais
kupokea taarifa hiyo na itabidi iwasilishwe
katika mkutano huo kabla ya kupita siku saba
tangu siku ulipoanza.

CAG, Prof. Mussa Assad, ameshakabidhi
ripoti hiyo kwa Rais.

Mkutano wa Bunge la Bajeti unaoendelea
ka huu, hivyo ripoti ya ukaguzi ya CAG kwa
mwaka wa fedha 2017/18 inapaswa kuwasil-
ishwa bungeni ndani ya siku tatu kuanzia leo,
yaani ndani ya siku saba tangu kuanza kwa
mkutano (siku za mwishoni mwa wiki na si-
kukuu hazihesabiki).

Ripoti ya mwaka ya CAG imekuwa ikianga-
zia hali ya Deni la Taifa na uhimilivu wake,

udhibiti wa mapato na matumizi ya serikali,
wizi wa fedha za wizara, idara na mashirika
ya umma, ‘mchwa’ wa fedha za halmashauri
mbalimbali nchini, malipo kwa watu na
miradi ‘hewa’ pamoja na uendeshaji na usi-
mamizi wa mifuko ya hifadhi ya jamii.

Miongoni mwa hoja ambazo zinatarajiwa
kuwa gumzo katika ripoti ya CAG ya mwaka
2017/18, ni madai ya uwapo wa ufisadi katika
mifuko ya hifadhi ya jamii ambayo sasa ipo
miwili baada ya kuundwa kwa Mfuko wa
Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma
(PSSSF) uliounganisha mifuko minne ya
PSPF, PPF, LAPF na GEPF.
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Rais John Magufuli akizungumza na wanafunzi wenye ulemavu wa ngozi wanaosoma katika Shule ya St. William iliyopo Mb-
inga mkoani Ruvuma. Rais amewachangia watoto hao kiasi cha shilingi milioni tatu. PICHA: IKULU

JPM aamuru msako waliofilisi benki

TAREHE 5/4/2019  ULITIMIZA
MWAKA MMOJA TANGU UITWE
NA  MWENYEZ MUNGU.
INGAWA BABA YETU HAUPO
NASI KIMWILI LAKINI' KIROHO
TUPO PAMOJA KATIKA SALA NA
MAOMBI.  ULIKUWA NGUZO
IMARA KATIKA MAISHA YETU,
HEKIMA NA BUSARA
ZAKO TUTAZIKUMBUKA
DAIMA. TUNAMSHUKURU
MWENYEZI MUNGU KWA
MAISHA YAKO KWETU,
HAKIKA PENGO
ULILOLIACHA
HALITAZIBIKA KAMWE.

MZEE GERALD MGEUSA NYINGE
1939 - 2018

MARAFIKI ZAKO NA WAKWE ZAKO.

UTAKUMBUKWA DAIMA NA MAMA YETU ISABELLA, WANAO
EVANS, REGINALD, LILIAN, ERIC, LEVINA, DEOGRATIUS,
ANNACLETUS, IRENE, WAJUKUU ZAKO, NDUGU, MAJIRANI NA

RAHA YA MILELE UMPE EWE BWANA NA
MWANGA WA MILELE AKUANGAZIE,
UPUMZIKE KWA AMANI

115161802

Na Gwamaka Alipipi

RAIS John Magufuli ameviagiza
vyombo vya ulinzi na usalama
kuwasaka na kuwafikisha katika
mikono ya sheria watu wote wali-
ohusika katika kuifilisi iliyokuwa
Benki ya Mbinga Community.

Amewataka viongozi wa mkoa
wa Ruvuma, wakiwamo Mkuu wa
Wilaya, Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (Takukuru),
Kamanda wa Polisi wa Mkoa, Mkuu
wa Polisi wa Wilaya kulishughu-
likia suala hilo kwa kuhakikisha
wahusika wanapatikana.

Alitoa agizo hilo jana wilayani
Mbinga wakati akiweka jiwe la
msingi kwenye ujenzi wa mradi
wa Barabara ya Mbinga-Mbamba
Bay yenye urefu wa kilometa 66,
inayojengwa kwa gharama ya Sh.
bilioni 134.712.

“Nafahamu kwenye miaka ya
nyuma kulikuwa na benki hapa,
lakini niiliambiwa walioimaliza
ni watu wa hapa hapa. Wananchi
walilima kahawa vizuri, mkaanzi-
sha benki yenu, benki ikaisha hadi
ikafilisika,” alisema Rais Magufuli

na kuongeza:

“Ninachojiuliza, hawa walioifilisi
benki hii wako wapi? Je, vyombo
vya ulinzi na usalama vimechukua
hatua gani? Je, kuna ukaguzi gani
umefanyika kwa hawa watu tulio-
wapa imani kubwa ya kuanzisha
chombo hiki kilichokuwa kinawa-
saidia wakulima hadi kikawafia
mikononi mwao?”

“Ninawaomba viongozi wa hapa
DC (Mkuu wa Wilaya), wakuu wa
vyombo vya Takukuru, OCD (Mkuu
wa Polisi wa Wilaya), RPC (Kaman-
da wa Polisi wa Mkoa), Mkuu wa
Mkoa, tuanze kushungulikia suala
hili,” alisema Rais Magufuli.

Rais Magufuli alilazimika kutoa
maagizo hayo baada ya Mbunge
wa Mbinga, Sixtus Mapunda, ku-
muomba Rais Magufuli kuwashu-
ghulikia watu waliohusika kuifilisi
benki hiyo.

“Kwa sababu matatizo ambayo
yanapaswa kutatuliwa na watu wa
chini hayatatuliwi hadi Rais aje.
Kwa hiyo mbunge nimekuachia
wewe, ulifuatilie pamoja na vyom-
bo vya ulinzi na usalama kwa nini
benki hii imefilisika, nani ameifili-

si?” Alisema.

Rais Magufuli alisema ameya-
zungumza hayo ili kukata mzizi wa
fitina kwa sababu kuna watu wali-
fanya mambo ya ajabu nchini kwa
kupata utajiri na kutembea kifua
mbele, kumbe wametajirika kwa
mali za maskini.

Alisema wakulima wa kahawa
mkoani Ruvuma wanalima, wa-
nahangaika kwa mwaka mzima,
wanaweka mbolea, wanachuma
kahawa yao, wanakausha, wana-
hangaika katika maisha ya umas-
kini, lakini wanapopeleka sokoni
kuuza wanalanguliwa na wajanja.

“Ninafahamu kuna madaraja ya
kahawa, daraja la kwanza, la pili,
la tatu na bei haiwezi kufanana.
Lakini kama kahawa ni bei moja
kwa nini mmoja apewa bei ya juu
mwingine bei ya chini, inamaana
kahawa hii huwa inageuka bei?
Ukienda mtu wa ovyo ovyo inaku-
wa bei ya chini, ukienda mtu wa
daraja fulani bei inakwenda juu,”
alisema na kuongeza:

“Sasa nilitegemea mbunge an-
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Waziri atumbua OC CID
kwa tuhuma za rushwa

Na Mwandishi Wetu,
GEITA

WAZIRI wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, Kangi Lugola,
amemwagiza Katibu Mkuu
wa Wizara hiyo, Meja Jenerali
Jacob Kingu, kumsimamisha
kazi Mkuu wa Upelelezi wa
Jeshi la Polisi Wilaya ya Mbog-
we (OC CID) mkoani Geita,
pamoja na Mkaguzi wa Jeshi
hilo kwa tuhuma za kuomba
na kupokea rushwa.

Akizungumza katika mku-
tano wa hadhara na wananchi
wa Kata za Ilolangulu na Bu-
sabaga wilayani Geita, Lugola
alidai polisi hao waliomba na
kupokea rushwa ya shilingi
milioni nne kutoka kwa wa-
nanchi wa kata hizo ambao
walikuwa wanataka kuwaom-
bea dhamana ndugu zao,
ndipo polisi hao wakaomba
fedha kiasi hicho ili watolewe
mahabusu katika Kituo cha
Polisi Mbogwe.

Wanadaiwa kupokea
rushwa kutoka kwa wananchi

hao ni OC CID wa wilaya hiyo,
Luitiko Kibanda na Mkaguzi
wa Polisi aliyetajwa kwa
jina moja la Kessy ambao
wananchi hao pamoja na
mbunge wao walisema wali-
wakabidhi fedha kiasi hicho.
“Wananchi walipitisha
mchango kila kaya ili kuwanu-
suru wenzao na viongozi wao
haikutosha =~ wakamwomba
mbunge wao akawachangie
shilingi laki tano pia waka-
chukua na hela yao iliyoku-
wa ni ya kujengea zahanati
wakawapelekea polisi, bila
hata aibu polisi hawa waka-
chukua fedha hizo, bila kujali
hali za kiuchumi walizonazo
wananchi hao,” alisema Lu-

gola.
Alisema ni kosa kuwaonea
wananchi kwa kuwaomba

rushwa kupitia kisingizio cha
utoaji wa dhamana, huku
sheria ikieleza kwa makosa
yanayodhaminika dhamana
itolewe kwa mujibu wa sheria
na siyo kuwanyanyasa wa-
nanchi.

Aidha, Waziri Lugola alitoa
onyo kwa Polisi nchini ambao
wanawafanya wananchi mtaji
kwa kuwabambikiza kesi ki-
sha kuwaomba pesa, kuacha
tabia hiyo mara moja na en-
dapo watabainika hatawavu-
milia, hatawaonea huruma,
hivyo sheria itafuata mkondo
wake.

Diwani wa Kata ya Ikobe,
wilayani humo, Costantine
Kwezi, alimwomba waziri ku-
wasaidia kukamilisha kituo
cha polisi katika kata yake na
pia kuongeza idadi ya askari
kituoni hapo, kwa sababu
kituo hicho kina askari mmoja
ambaye anazidiwa na maju-
kumu.

Baadhi ya kinamama ka-
tika mkutano huo, nao walim-
womba waziri huyo kuwasaid-
ia waume zao waliokamatwa
kwa kosa la kusingiziwa kuwa
ni majambazi kuachiwa huru,
kutokana na kukosa fedha za
kuhudumia familia na wao
wameachwa bila kazi na wa-
toto wadogo.

Viwanda vya uchenjuaji
madini vyatiwa kufuli

Na Shaban Njia, KAHAMA

NAIBU Waziri wa Madini,
Stanslaus Nyongo, amevifunga
viwanda vya uchenjuaji wa
madini 15 vilivyopo wilayani
Kahama mkoani Shinyanga,
baada ya kubainika kuwapo wizi
mpya wa madini kwa kutumia
steel wire na kuikosesha serikali
mapato.

Pia, amemsimamisha kazi
Kaimu Meneja wa Madini Mkoa
maalumu wa madini Kahama,
Abdurahamani Milandu, baada ya
kushindwa kusimamia vema Vvi-
wanda hivyo vya uchenjuaji wa
madini, na kusababisha kuwaibia
wateja pamoja na kuikosesha
kodi serikali.

Nyongo alivifunga viwanda
hivyo juzi baada ya kufanya zi-
ara ya kushtukiza katika viwanda
hivyo na kufanikiwa kukamata
dhahabu gramu 102.9 ambayo
ilikuwa katika mfumo usio rasmi.
Baadhi ya wamiliki wa viwanda
hivyo huweka steal ware katika
mabomba ya mashine za kuchu-
jia kaboni na kuwaibia wateja
wao.

Aidha, Nyongo alisema baadhi
ya watumishi wa ofisi za ma-

dini wilayani hapa sio waaminifu
na amebaini kuhusika kuwaibia
wachimbaji wadogo katika upi-
maji wa dhahabu iliyozalishwa
katika zoezi la upimaji kwa Ku-
tumia mizani yenye ubora.

Pia alifafanua kuwa katika
ziara hiyo amebaini uwapo wa
mizani ambazo hazijathibitishwa
na Wakala wa Vipimo wa Serikali
(WMA), huku meneja huyo akiwa
amekaa kimya bila kuchukua
hatua stahiki dhidi ya baadhi
ya wamiliki wa viwanda hivyo,
na kusababisha serikali kukosa
mapato.

Akizungumza na Nipashe,
mmoja wa wateja ambaye ha-
kutaka jina lake litajwe gazetini,
alisema baada ya kufikisha mzigo
wake katika kiwanda kilicho-
bainika kuweka steel wire, baada
yva kupima kaboni zake matokeo
yalionyesha atapata dhahabu
nyingi, lakini baada ya kuichoma
alipata dhahabu kidogo.

Alisema hatua hiyo ilimfanya
atoe taarifa kwa maofisa wa seri-
kali waliokuwapo katika kiwanda
hicho kisha kuamu kuyakata
mabomba ya mashine hizo na
kufanikiwa kupata steel wire hizo
zikiwa na dhahabu nyingi.

KUSHONA
KUSIKUZUIE &

KUBENKI

GETITON

sc.com/tz

} > Google Play

lpakue leo na ujionee njia mpya ya kubenki!

//KUWA INSTOPPABLE. Benki popote na SC Mobile Tanzania App.
Benki ya kidigitali kiganjani

*Vigezo na Masharti Kuzingatiwa. Standard Chartered is regulated by the Bank of Tanzania.
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SC Mobile ni rahisi, haraka na salama kubenki mahali popote. Unaweza kuokoa kiasi kingi cha fedha kwa kupata punguzo la asilimia 50 katika
gharama za miamala ya kibenki unayofanya kupitia SC App. Utapata taarifa za miamala yako bure kwa miezi 3.

Here for good
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TANGAZO

STANBIC BANK TANZANIA

Tariff Guide Uhuru Banking
Effective as of 8th May 2019

TRANSACTION/SERVICE
MONTHLY MANAGEMENT FEES
Uhuru -Personal Current Account

LOCAL CURRENCY
TZS
FREE
FREE
NO management fees
if balances is above TZS
50,000. Else, TZS 2,000 fee
will apply.
48,000.00
64,900.00
35,400.00
15,000.01
29,500.00
53,100.00
TZS

4,088 for amounts below

20M, 0.15 % of value max

125,000 for amount above
20M

5,900 for amounts below
20M, 0.15 % of value max
118,000 for amount above

FOREIGN CURRENCY
EURO \ GBP
FREE FREE
FREE FREE

NO management fees NO management fees if

if balances is above balances is above GBP

EURI10O0. Else, EUR 1.18 100. Else, GBP 1.18 fee
fee will apply. will apply.

18.01 16.00
30.68 23.60
16.99 12.74
8.26 7.08
14.16 10.62
24.78 18.88
EURO GBP

| bEScrIPTION
Charged Monthly
Charged Monthly

uUsD

FREE

FREE
NO management fees
if balances is above
$100. Else, $1.18 fee

will apply.

20.00

38.94

21.24

10.62

17.70

31.86

uUsD

ZAR
FREE
FREE

NO management fees
if balances is above
ZAR 300 Else, ZAR
17.7 fee will apply.

290.01
361.08
196.82
97.94
164.02
295.00
ZAR

Hatua Account

NO management fee if minimum

Pure Savings Account N
e balance is maintained

Cooperate and Investment banking Charged Monthly
Charged Monthly
Charged Monthly
Charged Monthly

Charged Monthly PAYT
Charged Monthly BUNDLE

Commercial banking Tier 1

Commercial banking Tier 2

Biashara Direct

Private Banking

Private Banking
TRANSACTION SERVICES
Fee could be a % charge on
withdrawal (with min charge per

withdrawal) or lat charge per
transaction.

Cash Withdrawal @ Branch Counter
(Either With Cheque, Deposit Slip Etc.)-
CURRENT ACCOUNT

For FCY withdrawals
1% min8

For FCY withdrawals 1%
min 14.16

For FCY withdrawals 1%
min 14.16

For FCY withdrawals
1% min 141.6

Cash Withdrawal @ Branch Counter
(Either With Cheque, Deposit Slip Etc.) -
PURE SAVE

For FCY withdrawals
1.18 % min 10.62

For FCY withdrawals
1.18% min 21.24

For FCY withdrawals
1.18% min 21.24

One free cash withdraw per month,
more than that charge will apply

For FCY withdrawals
1.18% min 212.4

10,000 for amounts below

20M, 0.15 % of value max

118,000 for amount above
20M

Cash Withdrawal @ Branch Counter
(Either With Cheque, Deposit Slip Etc.) -
HATUA ACCOUNT

One free cash withdraw per month,
more than that charge will apply

For FCY withdrawals
1.18 % min 10

1.77% of FCY
currency below 50
note. Otherwise FREE.
For all FCY currency

Fee to be charged to notes below

Cash Deposit Charge $50

FREE

When our customer pays through

Cheque payments to other banks Cheques to third party banks

950.01 0.96 0.96 0.96 6.34

Cheque Deposit FREE
100,000.01

FREE

FREE
100.01

FREE
100.01
FREE FREE FREE FREE
0.46 0.46 0.46 3.01
.____uso_____ | _____Euko | _____GBP | ____ZAR ____|
FREE FREE FREE FREE
FREE FREE FREE FREE
FREE FREE FREE FREE
FREE FREE FREE FREE
FREE FREE FREE FREE
10.01 10.01 10.01 66.67
30.01 30.01 30.01 200.01
25.00 25.00 25.00 166.68
25.00 25.00 25.00 166.68
25.00 25.00 25.00 166.68
25.00 25.00 25.00 166.68

FREE
100.01

FREE
666.68

Unpaid Cheque(Iinsuficient Fund) Flat fee per unpaid item

Account Closure

Cheque Book
Card expired
Card New

Card Not working

FREE
FREE
FREE
FREE
FREE
10,000
30,000
25,000.01
25,000.01
25,000.01
25,000.01

Card compromised
POS Purchase ( Domestic)
Annual card fees

UHURU BANKING
PRIVATE BANKING

Annual card fees

Secondary Card fee

Card Damaged
Card lost/Stolen
Card Name Change

Cash withdrawal @ other bank ATM (in
another country)

8,000.01 8.00 8.00 8.00 53.34

Internationa card access fee

Uncollected cheque/CARDS fees ( Two
month)

8,000.01 Tzs equivalent Tzs equivalent Tzs equivalent Tzs equivalent

10,000 10.01 10.01 10.01 66.67

POS Purchase ( International) FREE FREE FREE FREE FREE

Declined ATM cash withdrawal no
funds - Stanbic/Standard Bank ATM
(internationally)

2,500.01 2.50 2.50 2.50 16.67

Cash withdrawal @ other bank ATM (in
country)

1,000 - 400,000 = 2800

400,001-above=4000

1-170=2.8
171-above=4

1-170=2.8
171-above=4

1-170=2.8
171-above=4

1-2,000 =28
2,001-above=40

Declined ATM cash withdrawal no funds -
other bank’s ATM (in country)

Balance enquiry on other Banks ATM/
CCC and at Branch

1,000 1.00 1.00 1.00 6.67

1,000 1.00 1.00 1.00 6.67

Cash withdrawal @ own ATM (in country)
Mini stat at own ATM

950.01
900.01

0.96
0.91

0.96
0.91

0.96
0.91

6.34
6.01

Declined ATM cash withdrawal no funds
(own ATM)

Pin management

700.01 0.71 0.71 0.71 4.67

700.01 0.71 0.71 0.71 4.67

0.31 0.31 0.31 2.01
. uso | ____EUwRO | ____GBP | ____ZAR |
FREE FREE FREE FREE
FREE FREE FREE FREE
FREE FREE FREE FREE
FREE FREE FREE FREE
FREE FREE FREE FREE

Balance enquiry own ATM

Fee- Top-up Other FREE
FREE
FREE
FREE
FREE

1,000 - 25,000 =1500
25,001 - 100,000 = 2250
100,001 - 250,000 = 3000
250,001-500,000=3,750
500,000-1,000,000=4,500

Fee- Top-up Self
Fee- Self Funds

Biller Payment

Fee-Monthly Subscription

Bank To Wallet Tzs equavalent Tzs equavalent Tzs equavalent Tzs equavalent

Transfers Of Money Outside

Stanbic(Express) 8,000.01

Tzs equavalent Tzs equavalent Tzs equavalent Tzs equavalent

Transfers Of Money Outside
Stanbic(Normal)

Transfers Of Money 3rd party Within
Stanbic

2,000.01 2.01 2.01 2.01 13.33

FREE FREE FREE FREE FREE

Mini statement 500
350.01
TZS
1,000
FREE
75,000.01

0.51
0.35
uUsD
1.00
FREE
75.00

0.51
0.35
EURO
1.00
FREE
75.00

0.51
0.35
GBP
1.00
FREE
75.00

3.34
2.34
ZAR
6.67
FREE
500.00

Balance Inquiry( wap and ussd charged)
OTHER FEES

Statement (Monthly) OTC

E statement

MT940

Interim Statement (Over The Counter)(
More Than One Month But Not Exceed 3
Month)

Certificate of Balance

Monthly Statement

5,000 5.00 5.00 5.00 33.34

42,000.01
55,000
55,000

42,000.01

130,000.01
60,000
60,000

TZS
5,000
10,000
FREE
FREE
FREE
40,000.01
FREE

42.01
55.01
55.01
42.01
130.00

42.01
55.01
55.01
42.01
130.00
60.00 60.00 60.00
60.00 60.00 60.00
. uso_ | _____Eeuro | _____Gep______|
5.00 5.00 5.00
Tzs equavalent Tzs equavalent Tzs equavalent
FREE FREE FREE
FREE FREE FREE
FREE FREE FREE
40.00 40.00 40.00
FREE FREE FREE

42.01
55.01
55.01
42.01
130.00

280.00
366.67
366.67
280.00
866.67
400.01
400.01

Introduction letters (international banks)

Certificate covering interest paid

Certificate of Balance

Confirmation Auditor List

Search Fees For Copies

Fee- OTC History Statements
Salary Payments EFT - Manual per person
Salary for TISS - Manual
Fee- Standing Instruction

33.34
Tzs equavalent
FREE
FREE
FREE
266.67
FREE

per person

SI ESTABLISHMENT

SI AMMENDMENT

SI THIRD PART ACCOUNT
S| -OTHER BANK ACCOUNT
SI-OWN ACCOUNT

SI-UNPAID STANDING ORDER
(FAILURE)

Fee-Standing Order Amendment

Basic Fee-Standing Instruction

Basic Fee-Standing Instruction

Basic Fee-Standing Instruction

Basic Fee-Standing Instruction 50,000.01 50.01 50.01 50.01 333.34

Stop Payment Orders FREE FREE FREE FREE FREE

Fee-Inter Account Transfer(3Rd Party)
oTC

Bank Cheque Issued
Counter Cheque (OTC)

5,000 5.00 5.00

215162902

5.00 33.34

40,120
15,000

40.12
15.00

40.12
15.00

40.12
15.00

267.47
100.00
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HABARI KITAIFA

ACT sasa yaibomoa ngome CUF

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

VIONGOZI wote wa Chama cha
Wananchi CUF Wilaya ya Shinyanga
Mjini, wakiwa na wanachama wao
200 wamekihama chama hicho na
kujiunga cha ACT-Wazalendo, kwa
madai ya kutokubali kuongozwa na
Prof. Ibrahimu Lipumba.

Wamesema hawana  imani
na Prof. Lipumba kwa kuwa
aliwakimbia siku chache kabla ya
uchaguzi mkuu wa mwaka 2015.

Hayo yalibainishwa na aliyekuwa
Katibu wa CUF Wilaya ya Shinyanga
Mjini, Saidi Juma Issa, wakati
wakijivua uongozinakujiungarasmi
ACT-Wazalendo. Akizungumza
kwa niaba ya wenzake, alisema
wameamua kuondoka kwenye
chama hicho kwa hiari yao bila ya
kushawishiwa na mtu yeyote.

Alisema hawakuridhishwa

Karume
akumbukwa
kwa dua

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZANZIBARI jana
waliadhimisha kumbukumbu
ya kifo cha Rais wa kwanza wa
Zanzibar, Abedi Amani Karume,
kwa kumwombea dua maalum
wakiongozwa na Rais wa Zanzibar
na Mwenyekiti wa Baraza la
Mapinduzi, Dk. Ali Mohammed
Shein.

Shughuli hiyo ya maadhimisho
ya miaka 47 tangu kuuawa kwa
kiongozi huyo, ilifanyika katika ofisi
kuu za CCM Kisiwandui.

Dua hiyo hufanyika Aprili 7 ya
kila mwaka tangu Mzee Karume
alipouawa mwaka 1972.

Akizungumza baada ya
kumalizika kwa dua hiyo, mtoto
wa marehemu Karume ambaye pia
ni Waziri wa Vijana, Utamaduni,
Sanaa na Michezo Zanzibar, Balozi
Ali  Abeid Karume, aliwataka
viongozi kuongoza kwa kuzingatia
maslahi ya wananchi kama
alivyokuwa akifanya Mzee Karume.

Alisema baadhi ya viongozi
huongoza kwa kuzingatia maslahi
yao binafsi bila ya kuwajali
wananchi.

Aliishauri serikali kutilia mkazo
siku hiyo ya kumbukumbu ili
vijana kuweza kujifunza historia
ya kiongozi huyo pamoja na fikra
na mtazamo wake chanya katika
kuleta maendeleo ya nchi.

Aliwapongeza Rais John Magufuli
na Dk. Shein kwa kutekeleza kwa
vitendo falsafa ya Mzee Karume
katika  kuwaletea  maendeleo
wananchi.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu
wa Rais (Muungano na Mazingira),
January Makamba, alisema kitu
cha msingi katika kumuenzi
kwa vitendo mzee Karume
ni kuimarisha Muungano wa
Tanzania.

Dua hiyo ilihudhuriwa na
viongozi mbalimbali na wastaafu
na baada ya dua hiyo waliweka
mashada ya maua katika kaburi la
kiongozi huyo.

na maamuzi yaliyotolewa ya
Mahakama  ya  kukabidhiwa
chama Prof. Ibrahimu Lipumba,
kwa kuwa hana sifa tena ya kuwa
kiongozi kwa kuwa aliwakimbia
wakati wakiwa kwenye kipindi cha
mapambano ya kushika dola, na
kusababisha chama kuonekana
hakina msimamo.

“Baada ya Lipumba kukabidhiwa
chama tena, sisi kama viongozi wa

INTERNATIONAL BUSINESS CENTRE

Telegraphic Transfer/SWIFT

CUF Shinyanga Mjini tukiwa na
kamati tendaji ya watu 12, tukaona
hatuna haja tena ya kuendelea
kupigania ~ chama ambacho
kinaongozwa na kiongozi ambaye
siyo shupavu kwenye mapambano,
tukaona ni bora tuhamie upande
wa pili,” alisema Issa.

“Hivyo tunaomba chama cha
ACT-Wazalendo mtupokee  sisi
viongozi pamoja na wenzetu

ambao wapo 200, na wengine
wengi watazidi kuja kwa kuwa
kwa leo wamepata hudhuru,
tushirikiane katika mapambano ya
kisiasa ili tupate kushika dola na
kuwatumikia wananchi,” aliongeza.

Mwenyekiti wa ACT-Wazalendo
Wilaya ya Shinyanga Mjini, Twaha
Makani, aliwapokea wanachama
hao wapya kutoka CUF, huku
akiwataka waifuate misingi na

katiba ya chama hicho, ili kukijenga
chama ambacho kwa sasa ndicho
kinaaminiwa na  Watanzania
kuwaletea ukombozi.

Mjumbe wa Mkutano Mkuu
wa ACT-Wazalendo, Nyangaki
Shilungshela, aliwatahadharisha
wanachama hao wapya kutokuwa
na majungu na makundi, akisema
yamekuwa yakisababisha migogoro
katika vyama.

Drafts/Bills (Clean Bill Collection)

Bills and drafts negotiated and
subsequently returned unpaid

SWIFT Charges for tracing remittances

$50

$50

Telegraphic Transfer/SWIFT

Oversee charge is charged
depending on made of payment
customer has choose.

charge of $29.5)

0.3% of Value Min $50,
Max 150 (excluding oversee

0.3% of Value Min $50, Max 150 (excluding oversee charge of $29.5)

Cancellation of TT/Recall of funds

$75

$75

Amendment TT

$75

$75

Transfers though TISS

TZ510000

Equiv10000

MT101 Issuance

10,000.00

1.18% of the amount
min $59, Max $236

1.18% of the amount min
50, Max $200

1.18% of the amount
min 560, Max 2240

1.18% of the amount min
40, Max 160

Drafts/Bills/Cheques

BILLS FOR COLLECTION

Documentary Bills for collection
(Payment)

SWIFT charge $35

1.18% of the amount min
100000, Max 400,000

1.18% of the amount
min $59, Max $236

1.18% of the amount
min 50, Max $200

SWIFT charge $35

1.18% of the amount
min 40, Max 160

1.18% of the amount
min 560, Max 2240

Doc handling fee

$150

$150

Courier Services

$50

$50

Tracer Fees

$50

$50

Clean bills for collection

Documentary Bills for collection
(doc handling)

Clean bills for collection

Delivery of documents free of payments, in
terms of remitting bank's instructions

$50

$50

Avalizing

1% min $150 however
subject to adequate
Security and approval

1% min $150 however subject to adequate Security and approval

Negotiation fee

$50

$50

Confirmation

$50

$50

Courier charges
BOL

Telegraphic Transfers

$50

$50

0.3% of Value Min 50.00, Max 150.00

Local Transfers (RTGS / TISS) BOL

8,000.01

Tzs equavalent Tzs equavalent

Tzs equavalent Tzs equavalent

Local Transfers (EFT) BOL

2,000.01

201 201

201 1333

Internal Transfers BOL

1,000

100 1.00

100 6.67

Payroll On-Us (Within Stanbic) BOL

1,000

100 100

100 6.67

Payroll Off-Us - EFT BOL

2,000.01

201 201

201 1333

Payroll Off-Us - TISS BOL

8,000.01

Tzs equavalent Tzs equavalent

Tzs equavalent Tzs equavalent

Mobile Bulk Payments BOL

1500.00

151 151

151 10.01

BOL Monthly Fee BOL

24,000.01

24.00 2400

24.00 160.01

BOL Token Fee (One-Off) BOL

65,000.01

65.01 65.01

65.01 43334

Tillto bank

Merchant Services

18%

Stanbic Bank Moving Forward™

A member of Standard Bank Group

/
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Tuungane Serengeti Boys
nayo ifuzu Kombe la Dunia

JUMAPILI fainali za Mataifa ya Afrika kwa Vijana wenye umri
chini ya miaka 17 (Afcon U-17) zitaanza kutimua vumbi nchini,
hiyo ikiwa ni mara ya kwanza kwa michuano mikubwa kama
hiyo Afrika kufanyika Tanzania.
ikipigwa katika viwanja vitatu, Uwanja wa Taifa, Uhuru na
Chamazi, Serengeti Boys imepangwa Kundi A pamoja na Angola,
Uganda na Nigeria.

Kundi B katika michuano hiyo ambayo itaanza Jumapili Aprili
14-28, linajumuisha timu za Cameroon, Guinea, Morocco na Sen-
egal.

Bila shaka kila timu katika michuano hiyo imepania kufanya
vizuri ili kukata tiketi ya kushiriki Kombe la Dunia kwa wachezaji
wa umri huo Oktoba mwaka huu nchini Brazil.

Hiyo ni kutokana na timu zitakazoshika nafasi ya kwanza na
ya pili kutoka katika kila kundi zitafuzu moja kwa moja fainali
hizo za Kombe la Dunia zitakazofanyika nchini Brazil.

Kuelekea michuano hiyo ya Afcon U-17, hatuna hofu na maan-
dalizi ya muda mrefu ambayo Serengeti Boys imeyafanya na in-
ayoendelea kuyafanya.

Ni wiki iliyopita tu Serengeti Boys imefanikiwa kuichapa timu
bora na imara ya Cameroon U-17 kwa mabao 2-1 kwenye mechi
ya michuano maalum nchini Rwanda kwa ajili ya kujiandaa na
mashindano hayo ya Afcon.

Mbali na michuano hiyo ya maandalizi nchini Rwanda, pia li-
cha ya kufanya vizuri na kutolewa kwenye michuano ya Uefa As-
sist iliyofanyika nchini Uturuki Februari mwaka huu, tunaamini
ilipata uzoefu na mazoezi yanayostahili kwani ilikutana na timu
imara na ngumu. Katika michuano hiyo, Serengeti Boys iliku-
tana na kupoteza dhidi ya Guinea na wenyeji Uturuki na kisha
kuichapa Australia, hivyo kujikuta ikiishia hatua ya makundi.

Kikosi hicho kinachonolewa na Oscar Milambo, kilianza kwa
kupoteza kwa bao 1-0 dhidi ya Guinea na kisha kuichapa Austral-
ia mabao 3-2 kabla ya kukutana na mvua ya mabao 5-O kutoka
kwa wenyeji, Uturuki.

Hakika hayakuwa matokeo mazuri kwa Serengeti Boys am-
bayo Jumapili itafungua michuano ya Afcon U-17 kwa kucheza
dhidi ya Nigeria Uwanja wa Taifa.

Lakini Nipashe tunaamini kupitia michuano hiyo na hii ya
mwisho nchini Rwanda, imetoa nafasi kwa kocha Milambo
kurekebisha makosa yake hivyo tunategemea matokeo makub-
wa sasa. Milambo na benchi lake zima la ufundi pamoja na
wachezaji tunaamini wamejiandaa vema kuwapa Watanzania
raha kwa kuiona Serengeti Boys ikifuzu michuano hiyo mikubwa
duniani. Na si kufuzu tu fainali hizo za Kombe la Dunia, bali pia
kuhakikisha Kombe hilo la Afcon U-17 linabaki hapa nchini, hiyo
ndiyo kiu ya Watanzania wote.

Hivyo, wakati tukiwa na imani kubwa na Serengeti Boys
kutekeleza ipasavyo majukumu yake, mashabiki wa soka na
Watanzania kwa ujumla hawana budi kutumia vema faida ya mi-
chuano hii kufanyika nchini kwa kujitokeza kwa wingi uwanjani
kwenda kuishangilia.

Kama ambavyo Uwanja wa Taifa ulijaa wakati Taifa Stars
ikicheza mechi ya kuwania kufuzu Afcon 2019 dhidi ya Uganda,
ndicho kinachotakiwa kufanyika katika mechi zote itakazocheza
Serengeti Boys katika michuano hii.

Kwa kufanya hivyo, hakika Serengeti Boys watakuwa na mor-
ali ya hali ya juu wakiamini Watanzania wote wapo nyuma yao
hasa ikizingatiwa shabiki wa soka ni mchezaji wa 12 uwanjani.

Matarajio na maombi yetu kama ilivyo kwa Watanzania wote
ni kuona Serengeti Boys ikitwaa ubingwa huo wa Afcon na ku-
fuzu Kombe la Dunia nchini Peru, hivyo tunaitakia kila la kheri
kuanza na kumaliza kwa mafanikio makubwa katika michuano
hiyo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710
Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311.

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

NAWEZA
KUBASHIRI
ANACHO-

Na Adam
Fungamwango

B Muungwana Lazima Nilonge

WIKI hii Klabu ya Yanga imefan-
ya harambee mjini Dodoma ya
kuichangia timu hiyo ili kujiende-
sha kiuchumi.

Waheshimiwa wabunge, wa-
nachama na mashabiki wa Yanga
wamekuwa kwenye kampeni ka-
bambe ya kuichangia klabu hiyo.

Klabu ya Yanga, moja kati
ya klabu chache kongwe hapa
nchini inapitia kipindi kigumu
cha kiuchumi.

Kutokana na hali hiyo kumeku-
wa kukitumika njia mbalimbali ili
kuiwezesha klabu hiyo kuende-
lea kumudu kujiendesha.

Binafsi, sipingi kwa Yanga
kuchangishana au kutembeza
bakuli kwa sababu moja kati ya
njia rahisi zaidi ya kusaidia mtu
mwenye matatizo ni kumchangia
kwanza amalize shida zake. Ku-
tokana na hali hii Wanayanga
popote pale walipo waendelee
kuichangia klabu yao kwa hali na
mali.

Lakini tuelezane ukweli kuwa
klabu kubwa kama ya Yanga
haiwezi kuendelea kuishi ama
kujiendesha kwa harambee na
michango siku zote. Nasema hivi
kwa sababu inaweza ikachuku-
liwa na viongozi wengine kuwa
hiyo ndiyo njia rasmi ya Yanga
kujiingiza kipato.

Nashauri suala hili lichukuliwe
kama la mpito na si la kudumu
kwa kuwa halitoweza kuipeleka
popote kule klabu kuwa kama
hii.

Ni sawa na mtu anayechangiwa
aoe au kuolewa na hawezi kuwa
kila baada ya muda anachangiwa
pesa, bali baada ya kuchangiwa
huendelea na taratibu zake

Viongozi
wa sasa
wa Yanga
na hao
wataka-
okuja,
wakum-
buke kuwa
mtaji wa
klabu

yao ni
mashabiki,
hivyo wa-
watumie
vema kwa
kutengen-
eza bidhaa
na wao
kuzinunua,
lakini pia
kutafuta
wadhamini
wengine
zaidiya
mmoja
waliyenaye
ili kuzidi
kupata
pesa nyingi
endelevu
na zenye
hadhi ya
kuiwezesha
klabu kub-
wa kama
ya Yanga
kujiende-
sha.

Yanga haiwezi kuishi kwa harambee tu

za kuiendesha familia yake na si
kutegemea tena michango.

Baada ya harambee na michan-
go yote, wabunge, wanachama na
mashabiki wa Yanga watengeneze
mfumo ambao utasababisha klabu
kuingiza pesa kisayansi na si kufan-
ya mikutano kwa ajili ya kuchang-
ishana.

Klabu ya Yanga si kama Ndanda,
Mwadui au African Lyon ambazo
hazihitaji kiasi kikubwa cha pesa na
badala yake inaweza tu kujiende-
sha kwa pesa za michango.

Harambee na michango hii hai-
toweza kusajili wachezaji wenye
uwezo wa hali ya juu, au kulipa
mishahara minono na posho, hasa
kipindi hiki ambacho soka kwa
sasa ni ajira na wachezaji bora
wamekuwa wakipatikana kwa
gharama kubwa mno.

Viongozi wa sasa wa Yanga
na hao watakaokuja, wakum-
buke kuwa mtaji wa klabu yao ni
mashabiki, hivyo wawatumie vema
kwa kutengeneza bidhaa na wao
kuzinunua, lakini pia kutafuta wad-
hamini wengine zaidi ya mmoja
waliyenaye ili kuzidi kupata pesa
nyingi endelevu na zenye hadhi ya
kuiwezesha klabu kubwa kama ya
Yanga kujiendesha.

Yanga kwa sasa inatakiwa iwe na
bajeti angalau nusu ya watani zao
wa jadi Simba na si vinginevyo na
pesa hiyo haiwezi ikapatikana kwa
michango kirahisi na hata kama
ikipatikana basi haitakuwa ende-
levu kwa kuwa asili ya michango
huwa ni mara moja au mbili, lakini
inapokuwa kama utaratibu huwa-
chosha watu na kuanza kuikwepa
hata kama ni ndugu, achilia mbali
klabu.
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MJADALA/BARUA

Ni wakati wa
matamasha
ya kuwaenzi
wasanii wa
amani

Mhariri

TAFADHARI nipatie fursa ka-
tika gazeti letu ili niweze kutoa
maoni yangu ambayo nina
imani yatakuwa yenye manufaa
kwa tasnia ya sanaa nchini.

Nchi yetu imebahatika kwa
muda mrefu kuwa na wasa-
nii maarufu ambao kihistoria
walitoa mchango mkubwa wa
kuitangaza Tanzania katika
medani ya kimataifa, mbali na
suala la kuburudisha wananchi
wenzao na kutoa ajira kwa watu
wa kada mbalimbali.

Kwa mfano katika eneo la
muziki wa dansi, kuna wana-
muziki waliofanya kazi kubwa
ya kuitangaza nchi yetu, kama
kina Mbaraka Mwinshehe,
Marijani Rajabu, Juma Kilaza,
Ngorimba wa Ngorimba, kina
Mzee Mwinamila na wengineo
wengi.

Pamoja na kwamba kumbu-
kumbu zao zipo kupitia kazi
mbalimbali za muziki walizozi-
fanya, lakini ninaona kama
taifa tunaweza kufanya vitu
vingine vizuri zaidi vya kuwa-
kumbuka.

Ninaomba kupitia  kwako
Mhariri, kuliomba Baraza la
Sanaa Tanzania (Basata) kuwa
na utaratibu wa kuandaa mata-
masha na majukwaa mbalim-
bali nchini ya kuwakumbuka na
kuwaenzi wanamuziki wetu hao
wa zamani na wasanii wengine
waliofanya kazi kubwa ya kui-
tangaza nchi hii.

Nina imani kwamba hilo liki-
fanyika hata vizazi vya sasa na
vijavyo ambavyo havikupata
fursa ya kuwaona, zitajifunza
zaidi juu ya watu waliolifanyia
mengi taifa hili kupitia medani
ya sanaa.

Lukumayi Justine-Tegeta

WASILIANA NASI

TUNAKARIBISHA BARUA NA
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA
KIWA MHARIRI SL.P. 31042,
DARES SALAAM AU
mhariri@nipashe.co.z

Anayemlaumu Bocco ni mamluki wa soka

Na Adam Fungamwango

YUPO rafiki yangu mmoja ambaye aliwahi
kuniambia kuwa kuna baadhi ya mashabiki
wameanza kupenda timu badala ya kupen-
da soka kwanza.

Nilipomuuliza ana maana gani, akaniam-
bia kuwa ili mtu ajue mambo mengi kuhusu
soka, inapaswa kwanza awe mwanamichezo
au mpenda soka, halafu baadaye ndipo ach-
ague timu atakayoishabikia, iwe nchini au
nje ya nchi.

Shabiki huyo anakuwa anajua vitu vingi
kuhusu soka kwa sababu habebwi na mi-
hemko ya ushabiki wake, bali uhalisia wa
mchezo wenyewe.

Lakini kuna baadhi ya mashabiki ambao
anadai wao walipenda kwanza timu badala
yamchezo wenyewe, ni wale ambao hawajui
kitu chochote kuhusu soka, ila anachojua ni
timu yake tu na anachotaka ishinde tu.

Hawa hawajui kama kuna siku wachezaji
mpira unawakataa, hawajui kuna bahati
kwenye soka, hajui kama mchezaji anaweza
kufanya kosa lolote uwanjani. Anachotaka
yeye ni mchezaji wa timu pinzani tu afanye
makosa, lakini si wa timu yake.

Hili limeonekana baada ya mechi ya robo
fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika ya Simba
dhidi ya TP Mazembe iliyopigwa Jumamosi

Straika wa Simba, John Bocco alikosa pen-
alti dakika ya 59 na timu yake kutoka sare ya
bila kufungana.

Baadhi ya mashabiki wa Simba wameone-
kana kumtupia lawama straika huyo kuto-
kana na kukosa mkwaju wa penalti kana
kwamba alifanya makusudi.

Mashabiki hao wanashindwa kukumbuka
kuwa Bocco ndiye mpigaji penalti namba
moja wa Simba na hajawahi kukosa tangu
aingie kwenye klabu hiyo akitokea Azam FC.
Hata huko nako alikuwa ndiye mpigaji wa
penalti mkubwa.

Ni Bocco huyu huyu ndiye aliyefunga pen-
alti zote za Simba kwenye Ligi Kuu, lakini pia
kwenye michuano hii hii dhidi ya Mbabane
nchini Zambia. Na ndiyo maana hakuna mtu
yeyote aliyekuwa na wasiwasi alipokwenda
kupiga.

Lakini baada ya kukosa imekuwa nongwa,
kwa kuwa kila mtu anaongea lake. Wengine
wanadai angempa Erasto Nyoni, wengine
angepewa Haruna Niyonzima, lakini wapo
wanaosema kuwa ile penalti angepewa Med-
die Kagere.

Mashabiki hao hao wanaosema hayo,
kama ingetokea hao wakakosa, wangegeu-
ka tena na kusema ni kwa nini wamepewa
wachezaji hao wakati siku zote mpiga pen-
alti rasmi anaeleweka kuwa ni Bocco.

Ifike wakati mashabiki wa soka hasa wa
Tanzania waache lawama zisizokuwa na
kichwa wala miguu na badala yake wawa-
tie moyo wachezaji wao hasa wanapokuwa
kwenye wakati mgumu kama huu.

Tunaona hata kwenye Ligi za Ulaya
wachezaji maarufu na tegemeo wakikosa
mikwaju ya penalti.

Hata kwenye Kombe la Dunia, kina Asa-
moah Gyan wa Ghana na Roberto Baggio wa
Italia waliwahi kukosa penalti na kuzikose-
sha nchi zao nafasi ya kusonga mbele pamo-
jana taji.

Hata Lionel Messi na Cristiano Ronaldo
nao wameshawahi kukosa penalti, lakini
pamoja na kukosa bado wanaendelea kupe-
wa nafasi ya kubeba jukumu hilo la penalti
na wanafunga.

Kwa maana hiyo, Bocco si mchezaji wa
kwanza duniani kukosa penalti na hatokuwa
wa mwisho, lakini pia hatokuwa akikosa
zingine atakazokuwa akipiga siku za
usoni.

Je, kama huyo huyo Bocco wanaomlaumu leo,
akawa ndiye mfungaji wa bao huko Lubumbashi
mwishoni ~ mwa wiki timu hizo zitakaporudi-
ana, litakaloipeleka Simba nusu fainali watafan-
yaje?

Ndiyo watageuka sasa na kumsifia? Ndiyo
watambeba juujuu timu itakapowasili Uwanja
wa Ndege na kumwita shujaa wakati wiki moja
iliyopita walikuwa wakimshutumu? Na huo
utaitwa unafiki.

Na hata yeye hatojisikia vizuri. Mashabiki wa

kweli wa soka wanatakiwa wakishinda wafura-
hi kwa pamoja na wachezaji na viongozi wao
na wakifungwa wanaungana pia kuhuzunika
pamoja na si kuanza kunyosheana vidole kwa
kutupiana lawama.

Mashabiki wa klabu za soka Bongo wanataki-
wa wakubaliane na matokeo yoyote wanayopata
kwenye timu zao na kuchukulia kama ni kawaida
tu kwenye mchezo na si kupeleka lawama nyingi
kwa wachezaji au viongozi kwa sababu hakuna
timu yenye haki ya kushinda kuliko nyingine.
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Wiki ngumu kwa mafisadi

INATOKA UK. 2

Hoja nyingine zinazotarajiwa kuwa
gumzo kwenye ripoti hiyo ya CAG ni uku-
aji wa Deni la Taifa na uwezo wa nchi ku-
kopesheka, uwapo wa ‘mchwa’ wa fedha
za maendeleo katika halmashauri mbalim-
bali nchini na hali ya ununuzi na madeni
kwenye taasisi za serikali.

DENI LA TAIFA

Kambi ya Upinzani Bungeni imekuwa
ikimtaka CAG kufanya ukaguzi maalum
(special audit) wa Deni la Taifa na kupeleka
taarifa ya ukaguzi huo bungeni ili kujadil-
iwa baada ya kubaini deni hilo limekua
maradufu kutoka 2010 hadi 2015.

Wakati wa Bunge la Bajeti mwaka jana,
Naibu Waziri Kivuli wa Fedha na Mipango,
David Silinde, alidai hali ya Deni la Taifa in-
atisha na Bunge linapaswa kushtuka.

MIFUKO YA HIFADHI

Kumekuwa na madai ya kuwapo kwa
ufisadi wa fedha katika mifuko ya hifadhi
ya jamii kutokana na uwekezaji kwenye
miradi isiyo na faida na matumizi mabaya
ya fedha yanayodaiwa kufanywa na bodi
za mifuko hiyo. Ripoti ya CAG ya mwaka
2017/18 inatarajiwa kuanika ukweli kuhusu
tuhuma hizo.

MCHWA FEDHA ZA MAENDELEO

Tuhuma za kukosekana kwa uadilifu
katika matumizi ya fedha za maendeleo
zimezikumba halmashauri nyingi, huku
baadhi ya watendaji wake wakitumbuliwa.

Mchwa wa fedha za maendeleo wali-
bainika katika ripoti zilizopita za CAG
kuhusu halmashauri mbalimbali, hivyo
macho na masikio ya wengi yanatarajiwa
kuelekezwa kwenye changamoto hiyo.

MALIPO, MIRADI HEWA

Ripoti ya CAG pia inatarajiwa kuwa na
taarifa za malipo yaliyofanywa kwa miradi
ambayo ama haipo au haijatekelezwa.

Katika ufuatiliaji wake, Wizara ya Maji
imekuwa ikibaini malipo ya mamilioni ya
shilingi kwa kazi ambazo hazijatekelezwa.

NANI ATATOA MUKHTASARI?

Wakati ripoti ya CAG ikitarajiwa kuwasil-
ishwa mwanzoni mwa wiki hii, bado hai-
jafahamika kama CAG atatoa mukhtasari
wa ripoti yake kwa waandishi wa habari
kama ambavyo alikuwa anafanya miaka
iliyopita.

Ilikuwa imezoeleka kuwa, mara baada
yamawaziri husika kuiwasilisha ripoti bun-
geni, CAG alikuwa anakutana na waandishi
wa habari na kueleza kwa kifupi kilichomo
ndani ya ripoti yake.

Kutokana na Bunge kuazimia kutofanya
kazi na CAG Assad, mwaka huu kukawa na
utaratibu tofauti wa utoaji mukhtasari wa
ripoti hiyo.

Lakini, Spika Job Ndugai ameshaweka
wazi kuwa Bunge litaendelea kufanya kazi
na Ofisi ya CAG isipokuwa haliko tayari
kushirikiana na Prof. Assad ambaye ni
mkuu wa ofisi hiyo.
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INATOKA UK. 2

geniambia waliokuwa wanawadhulumu
wakulima kahawa yao, lakini anataka mimi
nianze kufuatilia ambaye nilikuwa Dar es Sa-
laam, wakati yeye anaishi huku huku.”

Rais Magufuli (pichani), alimtaka mbunge
huyo kuwataja watu waliohusika kuwadhu-
lumu wananchi kwa kununua kahawa kwa
bei ya chini.

Kuhusu barabara hiyo, Rais Magufuli alise-
ma itagharimu Sh. bilioni 134.712 na itakuwa
na urefu wa kilometa 66.

Alisema barabara hiyo imekuwa ya ghara-
ma kubwa kwa sababu ya kona katika mili-
ma, ambapo baadhi ya milima itapasuliwa,
itachongwa ili barabara iwe nzuri, magari
yapite na ajali zipungue.

Asimulia alivyotumia milioni 200/-

INATOKA UK. 2

nilikwenda hospitali tofauti tofauti na
mwisho wa siku nilipata majibu kutoka
hospitali moja kuwa nina tatizo la TB
kwenye uti wa mgongo ndipo nilipoan-
za kunywa dawa kwa muda wa miezi
sita,” alisema.

Alisema baada ya miezi sita kuisha,
hali haikubadilika kwa kuwa aliendelea
kupata maumivu makali kwenye uti wa
mgongo na mwili ulivimba na kukosa
NnguUVvU na mwisho wa siku alishindwa
kutembea na ndipo alipoamua kwenda
Kenya kwa matibabu zaidi.

“Wataalam wa hospitali ya Nairobi,
Kenya waliponifanyia vipimo vya
TB na vingine vilionyesha sina TB,
bali nina saratani ambayo ilikuwa
imeshasambaa mwilini na mara moja
nikaanza matibabu ya ugonjwa huo,”
alisema.

Alisema alikaa Kenya kwa miezi mi-
tatu akiendelea na matibabu ikiwamo
kupigwa mionzi na baada ya hapo
alirudi Tanzania na akawa anahudhuria
kliniki ya saratani kila mara Nairobi,
ambako aliendelea na matibabu ya
saratani kuanzia mwaka 2002 hadi
2005.

“Niliona hali haibadiliki na ukiwa
mgonjwa hasa kwa magonjwa makub-
wa kama haya, maumivu makali
niliyokuwa nayapata niliona nitafute
tiba mbadala nikaanza kutumia dawa
za asili za kichina za aina tofauti ili
kuondoa sumu mwilini kwa sababu
kinga ya mwili kwa mujibu wa wataal-
am wa afya, zilikuwa zimeshuka sana,”
alisema.

Alisema wakati wote akiugua alikuwa
ni mfanyakazi kwenye kampuni binafsi
iliyopo Arusha na mwaka 2012 akiwa
kazini alidondoka na kuvunjika nyonga
ya kushoto na baada ya muda aliach-
ishwa kazi.

“Imekuwa ni mikosi juu ya mikosi
wakati natafuta ufumbuzi wa maradhi
valiyokuwa yakinikabili kipindi hicho,
nyonga ya kushoto ikavunjika hivyo
nilifanyiwa operesheni na kuwekewa
chumba ambacho hadi sasa kipo
ingawa siwezi kutembea nacho kwa
sababu kinaniumiza,” alisema.

Alisema mwaka uliofuata nyonga ya
mguu wa kulia nayo ilipata shida na
vipimo vilivyofanyika Nairobi vilionye-
sha imesababishwa na saratani.

“Nilianza tiba ya mionzi ambayo
iliendelea hadi mwaka 2014, wakati
wote nikawa ni mtu wa kulala kitandani
kwa sababu dawa nilizokuwa nazitu-
mia zilisababisha matatizo mengine ya
mifupa,” alisema.

Alisema baada ya hali kuwa mbaya
mwaka 2015, aliamua kwenda India

na alivyofanyiwa vipimo, ilionekana
hakuwa na saratani wala TB bali tatizo
liko kwenye pingili za uti wa mgongo
na nyonga.

“Kwa kweli wakati napewa majibu
hayo nilikuwa nimeshatumia Sh. milioni
200 za matibabu ya magonjwa ya awali
niliyoambiwa ninayo, nilikuwa nimeuza
mali zangu yakiwamo magari mawili
niliyokuwa nayo,” alisema.

Alisema safari ya kuelekea India ali-
changiwa na wasamaria wema kutoka-
na na hali aliyokuwa amefikia baada ya
matibabu yote aliyoyafanya Tanzania
na Kenya kumgharibu kiasi kikubwa
cha fedha.

“Kutokana na fedha kidogo nilizoku-
wa nazo wakati nikiwa India, wataal-
amu walinitengeneza nyonga moja.
Nilikaa huko miezi mitatu na kurudi
Tanzania kwa sababu fedha ziliniishia,”
alisema.

Alisema alitakiwa kurudi India
mwaka 2016, lakini kutokana na kukosa
fedha ameshindwa hivyo amemuomba
Rais John Magufuli kumsaidia ili aka-
malizie matibabu ikiwamo kufanyiwa
upasuaji wa uti wa mgongo, nyonga va
mguu wa kushoto na kuondolewa sumu
mwilini.

“Kiasi kinachohitajika kwa mat-
ibabu yaliyobakia ni Dola za Marekani
25,000, ninamuomba Rais Magufuli
anisaidie niweze kwenda kumalizia
matibabu yangu na kurudi kuisadia
familia na Tanzania.

“Nina Shahada ya Uzamili katika
Sayansi, Uwekezaji na Fedha lakini
kutokana na hali niliyonayo taaluma
yangu imelala kwa muda wa miaka 20.
Ninakuomba Rais Magufuli unisaidie
niweze kumaliza matibabu yangu, nina-
jua unawasaidia wengi naomba nami
unisaidie,” alisema.

Saunaky alisema yeye ni mtaalam wa
mahesabu na hutoa mafunzo kwa wa-
jasiriamali wakubwa na wadogo lakini
ugonjwa umefanya taaluma ilale.

Alisema anaamini baada ya matibabu
yake atakuja kuitumikia nchi kusaidia
azma va Rais Magufuli kuipeleka nchi
kwenye uchumi wa kati wa viwanda
kwa kutoa elimu kwa wajasiriamali hao.

Kuhusu familia, alisema ana mke na
watoto wawili na mtoto wa kwanza
anafanya shughuli ndogo ndogo na wa
mwisho yupo shule ya kutwa akiende-
lea na masomo.

Aliomba kwa yeyote atakayeguswa
kumsaidia atume mchango wake
kwenye namba ya simu 0755 48 58
30, 0787 48 58 30, 0653 58 48 30 au
atume kwenye akaunti ya Benki ya
Standard Chartered 0150514480900
tawi la Arusha kwa jina Baltazar Me-
dadi Saunaky.
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Utapiamlo
watesa
watoto 782
Kigoma

Na Joctan Ngelly, KIGOMA

WATOTO 782 wenye umri
wa miezi 7 mpaka miaka 2
wanakabiliwa na utapiamlo
katika halmashauri nne za
Mkoa wa Kigoma.

Akizungumza kwenye Kki-
kao cha wajumbe wa Kamati
va Lishe Halmashauri ya
Manispaa ya Kigoma/Ujiji,
Kaimu Ofisa Lishe Mkoa wa
Kigoma, Naomi Rumenyela,
alisema mkoa huo ni mion-
goni mwa mikoa ambayo ina
chakula cha kutosha, lakini
tatizo la utapiamlo bado lipo
na sababu ni wazazi kutowa-
pa matunzo watoto hususan
kutokuwapa chakula.

Rumenyela alisema uta-
piamlo sugu unasababisha
udumavu, na kwa Kigoma
Kiwango cha udumavu ni
asilimia 37.9.

Alizitaja halmashauri hizo
kuwa ni Buhigwe, Kibondo,

moja ambayo wanaifanya ya
kuhamasisha mabadiliko ya
tabia kwa njia ya ushuhuda,
ambapo watoto wenye umri
wa miezi saba mpaka miaka
miwili wanapimwa na ku-
tathminiwa hali yao ya lishe.
Alisema mpaka sasa jumla
ya watoto 2,782 kutoka hal-
mashauri hizo wamepimwa.
Rumenyela alisema
Halmashauri ya Kibondo ni

Buhigwe 555. Kati ya hao
watoto ambao walipatikana
na utapiamlo ni 782.

Aidha, alisema kazi
ambayo wanaifanya kwa
sasa ili kuhakikisha tatizo
|a utapiamlo linapungua ni
kuendelea kuhamasisha wa-
nanchi umuhimu wa kuwapa
chakula watoto ambacho
kina makundi yote matano
kinachoweza kutia nguvu
mwili ambayo ni jamii ya
mizizi kama mihogo na viazi
na jamii ya nafaka mahindi
na mchele.

Pia chakula cha kujenga
mwili ambacho ni cha protini
jamii ya kunde pamoja na sa-
maki na mazao yake pamoja
na nyama.

Aidha, Rumenyela aliwa-
taka kinamama wa mkoa
wa Kigoma kuhakikisha
kwamba utunzaji wa wa-
toto ni muhimu sana kuliko
kuangalia mambo ya kilimo,
kwa sababu mtoto akiugua
utapiamlo kumtibia ina-
chukuwa muda na shughuli
zake zinakwama.

Tanzania kuwa kitovu biashara ya chai Afrika

Na Mwandishi Wetu,
NAIROBI

TANZANIA ina sifa duniani
ya kuzalisha chai bora kutoka
Nyanda za Juu Kusini, lakini
kwa muda mrefu uzalishaji na
uchakataji wa chai nchini ime-
gubikwa na matatizo.

Kutokana na hali hiyo,
mwekezaji wa kampuni ya DL
Group amejitosa kuifanya Tanza-
nia kuwa kitovu cha biashara na
ulimaji wa chai

Afrika. Chai ni kati ya mazao
mkakati saba ya Tanzania.

Mwenyekiti Mtendaji wa DL
Group, Dk. David Langat, amese-
ma jambo hili linawezekana kwa
sababu wakulima wa Tanzania
wana uzoefu wa kulima chai na
serikali inathamini sekta binafsi
na mapendekezo yake.

“Naelewa utekelezaji wa dhami-
ra hii si nyepesi, lakini jambo hili
linawezekana na  tumechukua

hatua zinazoonyesha hivyo na
kutupa matumaini makubwa. Isi-
toshe serikali inatoa ushirikiano
wa kutosha kwa sekta binafsi na
mapendekezo yenye ubunifu,”
alieleza mwenyekiti huyo mtend-
aji.

Kampuni ya DL Group ka-
tika miaka mitatu ya nyuma im-
ewekeza katika zao la chai nchini
na kupambana na matatizo am-
bayo yamekuwa yakiwakatisha
tamaa wakulima.

Langat alieleza kuwa kam-
puni yao imenunua mashamba
na viwanda vilivyotelekezwa na
wawekezaji na kulipa madeni
ambayo wakulima wadogo wali-
kuwa wakiwadai wawekezaji wali-
otoweka.

DL Group imefufua masham-
ba na kupanda chai upya ka-
tika mikoa ya Njombe na Arusha.
“Huko Arusha tumenunua sham-
ba na mali za Chai Tausi ili kuinua
na kuboresha uzalishaji wa zao

la chai,” alifafanua na kuongeza
kuwa kwa mara ya kwanza mwa-
ka huu Tanzania imeipiku Kenya
katika bei ya zao la chai.

“Haya ninayoeleza ni ushahidi
kwamba lengo letu la kuifanya
Tanzania kuwa “tea hub” (kiini
cha kilimo na biashara ya chai)
hapa Afrika linawezekana na
liko jirani kama kila mdau ata-
timiza wajibu wake maana uzal-
ishaji unaongezeka,” alifafanua
na kuongeza kwamba kampuni
yake hivi karibuni  imewaku-
tanisha wanachama wa chama
cha wafanyabiashara ya chai Af-
rika Mashariki na wamejadili kwa
upana vikwazo vya usafirishaji wa
zao la chai na vikwazo wanavyo-
kutana navyo wakulima wa chai
wa Tanzania.

Mkutano huo ulihudhuriwa na
wawakilishi wa Wizara ya Kilimo.

Katika kuchangia juhudi ya
kuinua uzalishaji na ubora wa
chai, ameeleza Langat, kampuni

yao imetoa mchango katika kufu-
fua kituo cha utafiti wa chai.

Katika hotuba ya bajeti ya
mwaka huu wa fedha, Wizara ya
Kilimo iliyataja mazao ya asili ya
biashara nchini kuwa ni pamba,
chai, pareto, korosho, mkonge,
sukari, kahawa na tumbaku. Wiz-
ara imesema kwamba Tanzania
inatarajia kuzalisha tani 35,000
za chai katika mwaka wa fedha wa
2018/19.

Langat alisema kampuni yake
inafanya kazi kwa karibu na seri-
kali ya Tanzania kuhakikisha
wakulima wadogo wa chai wa-
nanufaika na kilimo kwa kuondoa
vikwazo visivyo vya lazima.

“Tunaunga mkono juhudi na
hatua anazozichukua Mheshim-
iwa Rais John Magufuli katika
kuwekeza mazingira mazuri ya
kuvutia uwekezaji na hasa ku-
jenga uchumi wa viwanda ambao
msingi wake mkubwa ni kilimo,”
alisema.

Mwenyekiti
Mtendaji wa
Kampuni ya
DL, Dk. Da-
vid Langat
(kushoto),
akisalimiana
na Waziri
wa Kilimo,
Japhet
Hasunga,
walipoku-
tana
Salaam hivi
karibuni.
MPIGAPI-
CHA WETU

Bil. 1.3/- kKuvipatia maji vijiji kumi

Na Salome Kitomari

HALMASHAURI ya Wilaya ya
Tkungi, mkoani Singida, imesaini
mikataba ya utekelezaji wa miradi
ani ya Sh. bilioni 1.3.

Mikataba hiyo imesainiwa na
Mkurugenzi wa Halmashauri hiyo,
Justice Kijazi, na makandarasi wa-
tano watakaotekeleza miradi hiyo
kwa mwaka huu.

Taarifa ya mkurugenzi huyo il-

ieleza kuwa kukamilika kwa mira-
di hiyo kutaongeza upatikanaji wa
maji kutoka asilimia 41.25 hadi 57.1.

Aidha, kwa mwaka wa fedha
2018/19 halmashauri hiyo itaka-
milisha usambazaji wa miundom-
na kwamba upatikanaji wa maji
utafikia asilimia 71.

Alisema baada ya kukami-
lika kazi ya uchimbaji wa visima
kutakuwa na kazi ya kutandaza
mtandao wa mabomba ili ku-

fikisha huduma ya maji karibu na
wananchi. “Serikali imetoa fedha
hizi ili kufikisha huduma ya maji
kwa wananchi kwa urahisi, haita-
rajiwi kabisa mkandarasi kwenda
kinyume cha mkataba, ni lazima
tuone thamani ya fedha kupitia
miradi hii, tutafuatili kwa karibu ili
kodi za wananchi zitumike vizuri,”
alisema Kijazi.

Akizungumza baada ya kusaini-
wa kwa mikataba hiyo, Mkuu wa
Wilaya ya Ikungi, Miraji Mtaturu,

alisema kukamilika kwa miradi
hiyo ni neema kwa wananchi hao
kwa kuwa kutapunguza umbali
wa upatikanaji wa maji, muda wa
kufuata maji na sasa wanakwenda

kumtua mama ndoo.
Naye, Mwenyekiti wa Hal-
mashauri hiyo, Ally Mwanga,

alisema Ikungi ahitaji kuona
majina mazuri ya kampuni bali
utekelezaji wa ufanisi wa miradi
ya maji utakaokuwa na tija kwa
mwananchi wa kawaida.
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Mamalishe wasusia jengo la mil. 173/-

Na Shaban Njia, KAHAMA

JENGO la mamalishe lil-
ilojengwa na Halmashauri ya
Mji wa Kahama mkoani Shin-
yanga kwa shilingi milioni 173,
limesusiwa na wajasiriamali
hao kutokana na kukosa wa-
teja.

Hali hiyo imetokana na hal-
mashauri  kuhamisha kituo
cha mabasi kilichokuwa karibu
na jengo hilo.

Wakizungumza na waandi-

shi wa habari jana, mamalishe
walioandamana hadi Ofisi ya
Mkuu wa wilaya kutafuta su-
luhu juu ya kuhamishwa kwa
kituo hicho na kusababisha
kushuka kwa biashara, wal-
isema wateja wao walikuwa
wakitegemea abiria ambao
walikuwa wakisubiri usafiri wa

Rehema John, mwenyekiti
wao, alisema awali jengo hilo li-
likuwa na wajasiriamali 24 wal-
iokuwa wakifanyabiashara zao

na biashara ilikuwapo kabla
ya kuhamishwa kwa kituo cha
mabasi, lakini sasa wamebaki
14 kutokana na biashara kudor-
ora.

Alisema wameshindwa ku-
mudu gharama za kulipa bili za
maji, umeme, ushuru, mlinzi
na mikopo ambayo walikuwa
wamekopa katika taasisi za
kifedha.

Katibu wa mamalishe hao,
Victoria Mwita, alisema kabla
halmashauri kuwamishia

Cr——

katika jengo hilo walikuwa
wakifanya biashara vizuri ka-
tika sehemu mbalimbali, na
kuongeza ili kuendelea kufan-
ya biashara katika jengo hilo,
ni bora halmashauri ikirejesha
kituo hicho.

Naye Mkuu wa Wilaya ya
Kahama, Anamringi Macha,
alisema  malalamiko hayo
ameyapokea, na kuwa atakaa
na uongozi wa halmashauri
kuona jinsi ya kutatua changa-
moto hiyo.

i

Kaimu Ofisa Lishe Mkoa wa Kigoma, Naomi Rumenvyela (kulia), akizungumza na wajumbe wa Kamati ya Lishe ya Halmashauri ya

Maelfu wajiunga CHF iliyoboreshwa

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

WANANCHI wa Manispaa
ya Shinyanga wamehama-
sishwa kujiunga na Mfuko wa
Bima ya Afya ya Jamii (CHF
iliyoboreshwa), ili kuwaokoa
wanapokuwa hawana pesa ya
matibabu.

Kwa Manispaa ya Shinyanga
waliojiunga na bima hiyo ni
kaya 7,871 kati ya 33,623, wali-
otarajiwa kuungwa kuanzia
mwaka 2016 hadi mwishoni
mwa mwaka huu (2019) sawa
na asilimia 234.

Rai hiyo ilitolewa na Mratibu
wa CHF Manispaa ya Shinyan-

ga, Octavian Kiwone, wakati
akizungumza na Nipashe.
Alisema wananchi wana-
paswa kutambua umuhimu
wa kujiunga na CHF ili iwasai-
die kuokoa maisha yao hasa
pale wanapougua na kukutwa
hawana pesa ya matibabu.
Alisema jamii bado haina
uelewa wa kutosha kuhusu
umuhimu wa kuwa na kadi
CHF iliyoboreshwa, ambayo
inakatwa kwa Sh. 30,000 na
kutibiwa watu sita katika fa-
milia moja ndani ya mwaka
mmoja badala ya kutoa pesa
mfukoni ambayo itamgharimu
fedha nyingi za matibabu.
“Mikakati iliyopo kwa sasa

ni kuendelea kutoa elimu kwa
wananchi kujiunga na bima
ya CHF iliyoboreshwa kwa
kutembelea kwenye masoko,
stendi za mabasi, minadani,
viwandani, vyumba za ibada,
ili kuwahamasisha wajiunge
na kutokuwa na wasiwasi wa
matibabu hasa pale watakapo
ugua,” Kiwaone alisema.
“Licha ya kuendelea kutoa
hamasa ya wananchi kujiunga
nabima ya afya CHF, tunabore-
sha na utoaji wa huduma kwa
wananchi ambao wanakadi
hizi, ili waweze kupatiwa mat-
ibabu ya haraka pamoja na
upatikanaji wa dawa na manis-
paa huwa tunatoa pesa mape-

ma kwenye vituo vyetu vya
afya,” aliongeza.

Mmoja wa wanufaika wa
bima hiyo, Venant Lyamu-
kama, mkazi wa Kambarage
Manispaa ya Shinyanga, alise-
ma bima hiyo imemsaidia kip-
indi alipokuwa hana hela, licha
ya yeye kupatiwa matibabu,
mkewe alilazwa hadi chumba
mahututi (ICU) na hawakutoa
pesa yoyote. Kwa upande wake
ofisa mradi wa HPSS mkoani
Shinyanga, John Richard, al-
izitaka halmashauri mkoani
humo  kuandikisha idadi
kubwa ya wananchi ili wapate
matibabu licha ya kuwa na
ukosefu wa fedha.

—
Joyce Shebe
Mwenyekiti
mpya Tamwa

Na Salome Kitomari

CHAMA cha Wanahabari Wanawake
Tanzania (Tamwa), kimemchagua
Joyce Shebe, kuwa mwenyekiti mpya
wa chama hicho kwa kipindi cha miaka
mitatu ijayo.

Uchaguzi huo ulifanyika juzi baada
va kumalizika kwa mkutano mkuu wa
mwaka huu wa chama hicho, uliowale-
ta pamoja wanachama kutoka Tanza-
nia Bara na Visiwani.

Aidha, wanachama hapo pia wa-
mechagua wajumbe wa bodi ambao ni
Leah Mushi, Raziah Mwawanga kwa
upande wa Bara na Halima Mselem
anayewakilisha Zanzibar.

Akizungumza na wanachama baada
ya ushindi huo, Joyce aliwataka wana-
chama kuwa mstari wa mbele kuijenga
Tamwa kwa manufaa endelevu ya
chama hicho na taifa kwa ujumla.

Alisema Tamwa inategemewa na Wa-
tanzania kutokana na majukumu yake
va kupambana na ukatili wa Kijinsia
kwa wanawake na watoto.

Aidha, alisema Tamwa ina mchan-
go mkubwa katika maendeleo ya
kidemokrasia na haki za binadamu na
kwamba yote yatawezekana iwapo
wanachama watatumia vyema kalamu
zao kuibua habari mbalimbali za ku-
leta mabadiliko katika jamii.

Alisema katika utekelezaji wa maju-
kumu yake, wataendeleza maono na
mipango ya Tamwa kwa kuzingatia
malengo endelevu ya millennia am-
bayo Tanzania imeyaridhia.

Awali, Mwenyekiti aliyemaliza muda
wake, Alakok Mayombo, alisema
Tamwa itajengwa na wana Tamwa na
daima waandishi wa habari wanatak-
iwa kuzitumia kalamu zao kuelimisha,
kuburudisha na kukosoa ili kuwa na
maendeleo.

Baadhi ya wanachama walisema
mchango wa Tamwa kwa kutumia kal-
amu umeleta mabadiliko chanya katika
mapambano dhidi ya mila kandamizi
za wanawake na watoto wa kike.

Walisema Tamwa imekuwa mstari
wa mbele kupiga vita ukeketaji, ndoa
za utotoni, mila potofu za ngoma za
unyago ambazo humwandaa mtoto wa
kike wa kuanzia umri mdogo wa miaka
mitatu.

Kadhalika, unyanyasanyi wa wa-
nawake kama vipigo, kukeketwa
na kutokuwa na nguvu ya kiuchumi
kumeumiza fikra za wanawake wengi
na kuishi maisha tegemezi ambayo
huwa ni mateso kwao na watoto wao.

Naye Mkurugenzi wa Tamwa, Rose
Ruben, alisema moja ya mradi unao-
fanywa na Tamwa ni kuibua matukio
va ukatili wa kijinsia katika wilaya
10 nchini na kuandika habari kwenye
vyombo vya habari.

Aidha, aliwaomba wadau mbalimbali
kushirikiana na Tamwa ikiwamo kutoa
taarifa za matukio yao na kutumia
vyema dawati la msaada wa kisheria
pamoja na kusukuma mabadiliko ya
sheria mbalimbali ambazo zinaone-
kana kuwa kikwazo cha maendeleo ya
mwanamke na mtoto wa kike.
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Shirika laipongeza serikali huduma watoto wenye uson|i

Na Mwandishi Wetu,
ARUSHA

HIRIKA la Connects

Autism Tanzania

(CAT), limeipongeza

serikali kwa kutoa hu-
duma ya walimu wataalamu,
chakula, vifaa na afya kwe-
nye vitengo vinavyohudumia
watoto wenye ulemavu ikiwa
pamoja na usonji.

Aidha, limekipongeza Chuo
cha Ufundi Stadi (Veta), Oljoro
kwa kukubali kuwapokea wa-
nafunzi 10 wenye ulemavu wa
akili na usonji kupata mafunzo
ya ufundi stadi na kuweza ku-
jiajiri au kuajiriwa na kupata
kipato kwa ajili ya kujikimu
kimaisha.

Mkurugenzi na mwasisi wa
CAT, Graceanna Lyimo, alise-
ma hayo wakati wa kilele cha
maadhimisho ya siku ya usonji
honi mwa wiki.

“Huduma hizo zimewezesha

kuwapo na ongezeko kubwa la
watoto wanaoandikishwa kwe-
nye vitengo...tunaomba serika-
li iendelee kutoa huduma hizo
na ikiwezekana kuziboresha
zaidi,” alisema.

Alisema  kutokana  na
ongezeko la watoto wa-
naoandikishwa shuleni, kume-
kuwa na upungufu wa walimu
wataalamu, vifaa vya kutolea
huduma pamoja na vyumba
vya madarasa.

Aliishauri serikali na wadau
ikiwezekana kujenga bweni au
kuwapatia watoto hao usafiri
wa uhakika wa kutoka nyum-
bani na kuja shuleni kwa kuwa
baadhi yao wanaishi mbali na
vituo hivyo.

Alisema lengo la maadhim-
isho hayo yenye kauli mbiu
ya ‘Tuwalinde Tuwapende’ ni
kuelimisha jamii kuhusu wa-
toto wenye usonji na kuondoa
dhana ya kuwaona watoto hao
kama hawawezi, hivyo, jamii
inatakiwa kuwapa nafasi ya ku-

fanya mambo mbalimbali.

Alisema usonji ni hali in-
ayomwathiri mtoto katika
mishipa ya fahamu na hali hii
huleta changamoto kubwa
katika maeneo makuu matatu
ambayo ni mawasiliano, mahu-
siano ya kijamii na utambuzi
na hujidhihirisha zaidi mtoto
anapofikia umri wa miaka mi-
tatu.

Ofisa Elimu Msingi wa Hal-
mashauri ya Jiji la Arusha,
Omary Kwesiga, alisema seri-
kali ilifanya utambuzi wa wa-
toto wote wenye ulemavu/
mabhitaji maalum na kupewa
hatua stahiki ikiwa ni pamoja
na huduma za kiafya na kuan-
dikishwa kwenye shule zenye
vitengo vya kuwahudumia kul-
ingana na mabhitaji yao.

Alisema serikali inatambua
hatua hiyo imesababisha ku-
wapo kwa ongezeko kubwa la
wanafunzi kwenye vitengo na
kusababisha uhitaji wa walimu
wataalamu.

Alisema Chuo cha Ualimu
Patandi kimepewa jukumu la
kuandaa walimu wataalamu
hivyo changamoto hiyo itaen-
delea kupungua.

“Natoa wito kwa wazazi, wa-
dau na jamii kuendelea kuwa-
baini na kuwaelekeza wazazi
kuwapeleka watoto wenye ul-
emavu kwenye vitengo vina-
vyowahudumia ili nao wapate
fursa za elimu..watoto wenye
ulemavu wanapopata fursa za
elimu inawasaidia sana kuon-
doa au kupunguza hali yao ya
ulemavu,” alisema.

Akizungumza kwa niaba
ya wazazi, Emmanuel Munisi,
aliipongeza serikali kwa kue-
ndeleza huduma kwa watoto
wenye mahitaji maalumu.

Aliwaomba wazazi wenye
watoto wa aina hiyo wasiwa-
fiche ndani bali wawaonyeshe
upendo wa hali ya juu na wasi-
wanyime haki zao kama elimu,
michezo ili kukuza ufahamu
wao.
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Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, William Lukuvi, akiongea kwenye uzinduzi rasmi wa Siku ya Nyumba ya NMB

kampuni za kuuza nyumba ili kuona miradi waliyonayo na gharama kabla ya kununua kupitia benki hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Lukuvi ataka NMB kushirikiana na NHC

Na Mwandishi Wetu,
ARUSHA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Wil-
liam Lukuvi, ametoa wito kwa
Benki ya NMB kuungana na
Shirika la Nyumba la Taifa,
(NHC), ili kusaidia utatuzi wa
changamoto ya umiliki wa ny-
umba bora na za kisasa mion-
goni mwa Watanzania.

Lukuvi alitoa wito huo waka-
ti wa uzinduzi wa NMB Nyum-
ba Day Expo 2019, maonyesho
yanayolenga kuwakutanisha
wadau wa sekta ya ujenzi na
kutoa elimu na uelewa kwa wa-

nanchi juu ya mikopo ya nyum-
ba na namna sahihi ya kumiliki
nyumba bora.

Kwa mujibu wa Waziri Luku-
vi, kumekuwa na changamoto
kubwa kwa Watanzania wa
kada mbalimbali katika kumi-
liki viwanja, kupata hati za vi-
wanja hivyo pamoja na vibali
vya ujenzi na kwamba ushiriki-
ano wa kikazi baina ya NMB
na NHC, utasaidia kumaliza
changamoto hiyo.

Kupitia maonyesho hayo

jijini Arusha,
Waziri Lukuvi alibainisha kuwa
serikali imetenga kiasi cha Sh.
bilioni 421 kwa taasisi za fedha

nchini kupitia Sheria ya Fedha
za Mikopo ya Makazi ya Mwaka
2008, kwa lengo la kuboresha
maisha ya Watanzania kwa ku-
wezesha upatikanaji wa makazi
ya kutosha.

Mapema, akizindua maonye-
sho hayo, Mkuu wa Wateja Wa-
dogo na wa Kati wa NMB, Salie
Mlay, aliahidi kuufanyia kazi
wito wa Waziri Lukuvi, huku
akibainisha kuwa katika kipin-
di cha miaka miwili, wametoa
mikobo ya zaidi ya Sh. bilioni 17.

Mlay alibainisha  kuwa
mikopo hiyo imetolewa kwa
zaidi ya wateja 139 kote nchini,
huku akiahidi kuwa benki

yake kwa kushirikiana na NHC
watajikita katika kuwawezesha
wananchi wa Arusha kumiliki
viwanja na nyumba kwa ghara-
ma.

Aliongeza kwa kuanzia wa-
tahakikisha wakazi wa Arusha
wanamiliki viwanja na kupata
makazi kwa gharama nafuu ka-
tika mradi wa ujenzi wa makazi
wa Safari City, unaofanyika
huko Mateves, nje kidogo ya jiji
la Arusha.

kwa lengo la kuwezesha
wateja kumiliki makazi bora
na nafuu, kulingana na kasi ya
ongezeko la watu mijini na vi-

]
Watahadharisha
mwendo kasi mbuga
Za Wanyama

Na Novatus Makunga, SERENGETI

WATAALAMU wa mradi wa utafiti
wa duma nchini wametaka mwen-
dokasi wa magari yanayobeba watalii
udhibitiwe ndani ya hifadhi za taifa
kwa madai ya kusababisha kugongwa
mara kwa mara kwa wanyamapori
hasa adimu waliopo hatarini kutoweka.

Ushauri huo ulitolewa na timu ya
wanasayansi waliopo katika mradi
unaoratibiwa na Taasisi ya Utafiti wa
Wanyamapori Tanzania, (Tawiri), am-
bao kwa sasa wanaendelea na utafiti
wa kupungua kwa duma katika Hifadhi
va Taifa ya Serengeti.

Mratibu wa mradi huo, Denis Min-
ja, alisema kati ya mwaka 2016 na
2018 duma wapatao nane walikufa
kutokana na kugongwa na magari
va watalii katika Hifadhi ya Taifa ya
Serengeti.

Minja alieleza pamoja na adhabu va
faini ya dola za Marekani 5000 (zaidi
ya Sh. milioni 11) na kuzuiwa kuingia
katika hifadhi ya taifa kwa miezi mi-
tatu kwa dereva wa gari, lakini ali-
sisitiza bado ajali hizi ni janga kubwa
kwa utalii.

“Jaribu kupiga hesabu nyepesi tu,
kasi ya duma ni kilometa 105 kwa saa
na ana uwezo wa kuchanganya kasi
hiyo kwa muda mfupi tu, hivyo ku-
gongwa kwao mara kwa mara kunaa-
shiria kuna tatizo,” alisema Minja.

Alishauri ni vyema sasa ukawapo
mfumo ama Vifaa vya kudhibiti mwen-
do kasi wa magari hususani katika
Hifadhi ya Taifa ya Serengeti.

Minja alisema duma ni kati ya wany-
ama 10 adimu aina za paka mwenye
kasi duniani na pia ni hatari, asilimia
tisa pekee ya aina hiyo ya mnyama
ndiyo wamebakia katika historia ya
wanyama hao duniani.

Aidha, wataalamu hao wa watafiti
walitaja sababu nyingine za kupungua
kwa duma ni kwa watoto wake kuliwa
na wanyama wakali ambao wame-
wataja kuwa ni pamoja na fisi, simba
na chui.

“Kimsingi kati ya watoto 100 wa
duma wanaozaliwa ni asilimia tatu tu
ndiyo wanaoweza kuendelea kuishi,”
Minja alifafanua.

Watafiti wanasayansi hao wanataja
sababu nyingine ni pamoja na mab-
adiliko ya tabianchi, ujangili, ongezeko
la shughuli za kibinadamu na kasi ya
ujenzi wa hoteli ndani ya hifadhi za
taifa.

“Kwa hali hiyo ni dhahiri kwamba
kuna hatari kwa duma kutoweka du-
niani iwapo hatua za kumlinda hazita-
chukuliwa na katika nchi mbalimbali
ikiwamo Tanzania,” Minja aliongeza.

Allibainisha katika mfumo wa Ikolo-
jia ya Selous-Mikumi, duma wame-
toweka tangu miaka ya 1980.

Minja alisema kuwa Tawiri inata-
rajia kuanza utafiti mwingine wa duma
katika mfumo wa Ikolojia ya Ruaha-
Rungwa pamoja na ikolojia ya Taran-
gire-Manyara.

Katika nchi za Afrika ya Mashari-
ki takwimu zinaonyesha kuwapo kwa
duma 2,572 wanapatikana katika
hifadhi za Serengeti na Ngorongoro
pamoja na mbuga ya Maasai Mara na
Tsavo nchini Kenya.
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KESI MAUAJI YA MWANAFUNZI:

Jamhuri yaombwa

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

PANDE wa mashtaka

katika kesi ya mauaji ya

mwanafunzi wa kidato

cha pili wa Shule ya Se-
kondari ya Scholastica inayowaka-
bili watu watatu akiwamo mfan-
yabiashara maarufu wa Moshi,
Edward Shayo ‘king size’ na wen-
zake wawili umeongeza idadi ya
mashahidi kutoka 34 hadi kufikia
39.

Hoja ya kutaka kuongezwa kwa
idadi ya mashahidi hao ilitolewa
mwishoni mwa wiki na Wakili
Mwandamizi wa Serikali, Abdalah
Chavula, mbele ya Jaji Firmin Ma-
togolo anayesikiliza kesi hiyo ka-
tika Mahakama Kuu ya Tanzania,
Kanda ya Moshi.

Kesi hiyo namba 48 ya mwaka
2018, inamkabili mmiliki wa shule
hiyo Edward Shayo, mwalimu wa
nidhamu wa shule hiyo Labani
Nabiswa na mlinzi wa shule hiyo
Hamisi Chacha.

Akitoa hoja hiyo, Wakili Chavula
aliieleza: “Mheshimiwa Jaji, naom-
ba kuitaarifu mahakama yako
kwamba siye wa upande wa mash-
taka tuna nia ya kuongeza idadi ya
mashahidi kutokana na baadhi ya
mashahidi tuliowaandaa kushind-
wa kufika kutoa ushahidi kutokana
na sababu mbalimbali.”

Wakili Chavula alitoa hoja hiyo
wakati alipokuwa anaiomba ma-
hakama hiyo iahirishe shauri hilo
hadi leo, mahakama itakapoen-
delea kusikiliza mashahidi wa
upande wa mashtaka.

Kabla ya kuwasilisha ombi hilo,
wakili huyo alimweleza Jaji Mato-
golo kwamba wakati wanaendelea
na usikilizwaji wa mashahidi hao,
kulikuwa mashahidi ambao hawa-
jafika na wako njiani.

Alidai mashahidi hao ni askari
polisi ambao waliwasiliana nao na
wakatoa taarifa kwamba wanaji-
andaa kuja leo.

“Mheshimiwa Jaji tunaiomba sa-
mahani mahakama hii kwa kuwa
tulishawaandaa mashahidi wetu
lakini hawajafika, tunaiomba radhi
tukija Jumatatu hali hii haitajirudia
tena kwa kukwamisha kesi isiend-
elee,” alidai.

Katika kesi hiyo, Chavula ame-
dai wamejiandaa vyema, hivyo
wanaiomba mahakama  hiyo
kuongeza idadi ya mashahidi wa-
tano ambao ni askari polisi H.1469
DC John, F 3988 PCP Kibwana
Luis,G 5865 DC Abdul, Insekta Le-
once Mwamunyi na E 9022 Enock.

Baada ya kuwasilishwa ombi
hilo, jopo la mawakili wa utetezi
likiongozwa na Wakili Elikunda
Kipoko, lilipinga ombi hilo likiiom-
ba mahakama isikubaliane na hoja
ya upande wa mashtaka.

Hata hivyo, Jaji Matogolo alihoji
iwapo upande wa mashtaka kama
mashahidi hao walipata wito wa
mahakama na kuuagiza upande
wa mashtaka kuhakikisha masha-
hidi na vielelezo katika kesi hiyo
havikwamishi usikilizaji wa kesi

hiyo.

Awali, wakati mahakama hiyo ik-
iendelea na usikilizwaji wa shauri
hilo la mauaji ya kukusudia, shahi-
di wa sita wa upande wa mashtaka,
PC Shabani (askari polisi) ambaye
anatoka katika Ofisi ya Mkuu wa
Upelelezi Mkoa wa Kilimanjaro
(RCO), aliieleza yeye ndiye aliye-
husika kusafirisha sampuli mbali
mbali za vipimo vya DNA (sampuli
za vinasaba) hadi Ofisi ya Mkemia
Mkuu wa Serikali Dar es Salaam
Oktoba 20, 2017.

Akiongozwa na Wakili wa Seri-
kali Joseph Pande, shahidi huyo
alidai alipeleka kwa Mkemia Mkuu
wa serikali, vipimo vya Joyce

u

Makundi, Jackson Makundi iki-
wamo damu na jino la mwili wa
marehemu, Humphrey Makundi
(16).

Alidai alipitia na sampuli hizo
katika ofisi ya DCI (Mkurugenzi
wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai)
na kuomba kibali cha kupeleka
vipimo hivyo kwa Mkemia Mkuu
wa Serikali, baada ya kupata barua
kutoka Ofisi ya Mkuu wa Upelelezi
Mkoa wa Kilimanjaro.

Alidai aliondoka Novemba 19,
2017 akitokea katika mjini wa
Moshi na kwenda hadi Uwanja wa
Ndege Kisongo, Arusha na kuon-
doka na ndege ndogo ya Coast
Line kupitia Zanzibar na saa 8:00
mchana ikatuwa Uwanja wa Ndege
wa Julius Nyerere (JNA).

Zaidi aliieleza mahakama sam-
puli hizo zilikuwa zimehifadhiwa
na kufungwa kwa kutumia ‘lakiri’
na kuhifadhiwa katika kisanduku
ndani ya jokofu katika Ofisi ya DCI
na kukabidhiwa funguo na kwen-
da zake kupumzika na ilipofika
Oktoba 21, 2017 alielekea Ofisi ya
Mkemia Mkuu wa Serikali na kuka-
bidhi sampuli hizo.

Aliendelea kudai alipofika Ofisi
ya Mkemia Mkuu wa Serikali alik-
abidhi sampuli hizo na nyaraka
kutoka Ofisi ya RCO Kilimanjaro
na Ofisi ya DCI. Shahidi huyo (PC

Shaban) alidai Mkemia Mkuu wa
Serikali, kabla ya yeye kuondoka
alizikagua nyaraka na sampuli
hizo kisha kuchukua namba zake
za simu kwa mawasiliano na il-
ipofika Oktoba 29, 2017 alipokea
simu kutoka Ofisi ya Mkemia Mkuu
ikimtaka afike katika ofisi hizo ku-
chukua majibu.

Alisema alitoa taarifa ofisini
kwake juu ya wito huo na kuji-
andaa na safari, ambapo alifika
Dar es Salaam na kukabidhiwa
vipimo hivyo Oktoba 30, 2017
alirudi Kilimanjaro na kuzikabi-
dhi kwa RCO na Januari 30,2018
alikabidhiwa tena simu saba na
kuzipeleka Ofisi za Cyber Crime

(kitengo cha uchunguzi wa mako-
sa ya kimtandao) Dar es Salaam
kufanyiwa uchunguzi.

Baada ya maelezo hayo, wakili
wa utetezi, David Shilatu, wakati
anamhoji shahidi huyo mambo ya-
likuwa hivi:

Wakili Shilatu: Tli Sampuli zitoke
kwa mtunza vielelezo ni lazima
ujaze fomu namba 16?

Shahidi: Hapana, nilijaza kwe-
nye clearance book.

Wakili: Umeileta hapa ma-
hakamani kama ushahidi?

Shahidi: Hapana

Wakili: Ni kweli ulipewa barua
na RCO Kilimanjaro?

Shahidi: Ni kweli nilipewa

Wakili: Umeileta hapa ma-
hakamani?

Shahidi: Hapana

Wakili: Ulipewa fomu namba
1807

Shahidi: Ndiyo

Wakili: Umeileta hapa ma-
hakamani?

Shahidi: Hapana

‘Wakili :Ulipewa barua na DCI?

Shahidi: Ndio

Wakili:Umeileta mahakamani?

Shahidi: Hapana

Wakili: Barua ya RCO umeileta
hapa mahakamani?

Shahidi: Hapana

Wakili:Umeleta mahakamani

ripoti toka kwa Mkemia

Mkuu wa Serikali ama barua?

Shahidi: Hapana sijaleta

Wakili: Ulipewa simu 7 na
Hashimu?

Shahidi: Ndio

Wakili: Umeleta hapa ma-
hakamani vielelezo vya makabi-
dhiano ya simu hizo?

Shahidi: Hapana sijaleta ma-
hakamani hapa

Wakili Sambo: Ni document
zipi umesainishwa wakati wa mak-
abidhiano na Mkemia Mkuu?

Shahidi: Nilisaini dispatch book
na sio fomu ya polisi

Wakili: Haukusafiri siku ya
tarehe 29/11/2017 na sampuli hizo
ulizitoa wapi?

Shahidi: KCMC

Wakili: Simu 7 alizokukabidhi
ulisaini?

Shahidi: Ndio

Wakili:Zilirudi kwa Hashimu?

Shahidi: Mimi nilikabidhi Ofisi
za DCI, Kitengo cha Cyber Crime

Wakili: Ulisaini chochote?

Shahidi: Sikusaini

Wakili Eliakunda Kipoko:
Hapa mahakamani umeonyesha
ushahidi wowote ulisafiri kwenda
Dar es Salaam?

Shahidi: Hapana

Wakili: Hapa mahakamani
umeleta ushahidi wowote kuna
kitu ulipokea Dar es Salaam kwa
Mkemia Mkuu?

Shahidi: Hapana

Wakili Paul: Wewe ulisafiri bila
kupewa bording pass ya kusafiria?

Shahidi: Hapana

Wakili: Umeileta hapa ma-
hakamani?

Shahidi: Hapana

Wakili wa serikali: Hapa ma-
hakamani umeulizwa maswali
mengi kwamba hujaleta ushahidi
hapa mahakamani ni kweli?

Shahidi: Ndio

Wakili: Ushahidi wako ni nini?

Shahidi: Haya niliyokueleza.

Shahidi wa tano wa kesi ya
mauaji ya kukusudia, Anastazia
Lutumula, aliieleza mahakama al-
ipokea maiti isiyojulikana akiwa
kazini, lakini hakuiangalia.

Anastazia Lutumula alikuwa
muuguzi wa zamu wa Hospitali
ya Rufani ya Mkoa wa Kilimanjaro
(Mawenzi), wakati mwili wa mwa-
nafunzi huyo Humphrey Makundi
unaingizwa chumba cha kuhifa-
dhia maiti, Novemba 10, 2017.

Akitoa ushahidi wake kwa kuon-
gozwa na wakili wa upande wa
mashtaka, Lucy Kyusa, shahidi
huyo alidai siku hiyo akiwa ka-
zini, Inspekta wa Polisi (Mkaguzi
Msaidizi), aliyemfahamu kwa jina
moja la Juma alifika hospitali hapo
akiwa na gari la polisi na kuamwam-
bia ameleta maiti isiyojulikana kwa
ajili ya kuhifadhi mochwari lakini
ni ya jinsia ya kiume ambayo im-
eokotwa eneo la Himo.

Aliendelea kudai baada ya kue-
lezwa ni mwili usiotambulika
umeokotwa Himo na kuuandikia
taarifa yake, alimwita mlinzi wa
zamu katika Hospitali ya Mkoa ya

HABARI KILIMANJARO

Kuongeza mashahidi

Mawenzi kwa ajili ya kuihifadhi.

Shahidi huyo aliieleza alilazi-
mika kumwita mlinzi huyo kwa
sababu  wakati huo mhudumu
wa chumba cha kuhifadhia maiti
alikuwa ameshatoka hospitali na
kwenda kupumzika nyumbani.

Alidai alimkabidhi mlinzi fun-
guo za chumba hicho cha kuhifa-
dhia maiti na yeye kuendelea na
majukumu yake, lakini alishuhudia
kwa mbali wakishusha na kuingiza
mwili huo mwochwari na yeye al-
iondoka kazini Novemba 11, 2017.

Baada ya kumaliza kutoa usha-
hidi wake na kuanza kuhojiwa na
jopo la mawakili wa upande wa
utetezi, Wakili Elikunda Kipoko,
David Shilatu, Gwakisa Sambo na
Patrick Paul, shahidi huyo alidai
sio wajibu wake kuona mwili wa
marehemu na kwamba Novem-
ba 10, 2017 hakuona maiti, bali
aliandikisha taarifa za kupokelewa
maiti hiyo.

Alidai baada ya siku kadhaa
aliitwa polisi na kuandika mael-
ezo yake ambayo yamepokelewa
na mahakama hiyo kama usha-
hidi wa upande wa utetezi, huku
upande huo ukidai shahidi huyo
ameshindwa kuwasilisha rejesta
ya majina ya watu walioingiza
maiti hiyo mwochwari wala gari
lililobeba maiti.

Shahidi wa tano wa upande wa
mashtaka ambaye ni Daktari wa
Meno kutoka Hospitali ya Rufani
ya KCMC, Dk. Samweli Mwita, al-
idai Novemba 19, 2017 akiwa kazini
alikuta mwili wa mtu asiyejulikana
ukiwa kwenye mfuko wa plastiki
umeharibika na unahitaji kufany-
iwa uchunguzi ili kukisia umri
wake.

Alidai mwili huo ulianza kuhar-
ibika na ni vigumu kutambulika
kwa wepesi mwili ulioharibika na
nyama huwa zinatangulia kuanza
kuoza na katika kumbukumbu
zake siku hiyo waliufanyia uchun-
guzi mwili huo akiwa na madaktari
wenzake wane.

Alidai kabla ya kufanya uchun-
guzi hakuna mtu aliyeweza kutam-
bua mwili bila kufanya vipimo vya
DNA na kwamba baada ya uchun-
guzi wake alitambua mwili huo
unaweza kuwa na umri wa kati ya
14 na 17 kutokana mfumo wa meno
yake ulivyokuwa.

Alisema baadhi ya meno ya
marehemu hajui yalipotelea wapi
na kwamba baada ya uchunguzi
wake pia alitoa maelezo yake poli-
si, ambapo nayo yalipokelewa na
mahakama hiyo kama kielelezo
cha ushahidi upande wa mashtaka.

Mshtakiwa wa kwanza ni mlin-
zi wa shule hiyo Hamisi Chacha.
Upande wa mashtaka unaongozwa
na Wakili Mwandamizi wa Serikali,
John Pande, Wakili Mwandamizi
wa Serikali Abdalah Chavula, Wak-
ili wa Serikali, Omary Kibwana na
Wakili wa Serikali Lucy Kyusa.

Jopo la mawakili wa utetezi lin-
aongozwa na mawakili Elikunda
Kipoko, David Shilatu, Gwakisa
Sambo na Patrick Paul.



Nipashe t oN.. ...

Lionel Messi ameipiku rekodi
va Iker Casillas kwenye La Liga
wakati akiisaidia Barcelona
kuichapa Atletico Madrid
mabao 2-0 Jumamosi. Kwa
Kipindi kirefu kipa huyo wa
zamani wa Real Madrid, Casillas
aliyeichezea kwa miaka 16,
alikuwa akishikilia rekodi ya
kushinda mechi 334 kwenye
La Liga tangu alipotimkia Porto
mwaka 2015, lakini Messi, sasa
amempiku ikiwa ni baada ya
kuifikia rekodi hiyo wiki moja
iliyopita wakati waliposhinda
mechi ya Catalunya ‘dabi’ dhidi
ya Espanyol.

Mshambuliaji wa Real Madrid, Gareth Bale, akipata upinzani mkali
kutoka kwa beki wa Eibar, Jose Angel “Cote”, wakati akiwania kumiliki
mpira wa juu kwenye mechi ya La Liga iliyopigwa Uwanja wa Santiago
Bernabeu juzi na vijana hao wa Zinedine Zidane kuibuka na ushindi wa
mabao 2-1. HABARI UK. 30
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MADRID, Hispania

ACHEZA]JI

Cristiano
Ronaldo '
na Lionel

Messi wamekuwa na

mjadala  unaoone-

kana kutokuwa na

mwisho juu ya nani

mfano, ameshin-
da mataji mengi
zaidi ya Ligi Kuu ya
Hispania, La Liga, ku-

liko Ronaldo na msimu huu, raia
huyo wa Argentina amefunga ma-

‘ bingwa na kwa timu ya taifa.

1. Uzoefu

uzoefu kwenye ligi ya nchini kwao Ureno kabla ya kuji

Kuu ya England na baadye akajiunga na Real Madrid; am-
bako alikaa misimu tisa.

Hivi karibuni alifungua sura mpya katika Ligi Kuu ya
Italia, Serie A na vinara wenye kutawala soka la nchini
hiyo kwa sasa, Juventus. Ujuzi wake mkubwa wa ligi na

wachezaji wengine umemsaidia kuwaelewa wapinzani
wake vizuri. Katika mashindano kama vile Ligi ya Ma-

bingwa na mashindano ya kimataifa, mchezaji atakuwa
na wachezaji wengi tofauti kutoka kwa ligi kadhaa na
timu za taifa.

Wote wana sifa tofauti na kucheza mitindo yao.
Hivyo, Ronaldo anaweza kuwa na faida zaidi kuliko
Messi hata kabla ya mchezo kuanza.

Nyota wa Barcelona, hata hivyo, ametumia mai-
sha yake yote katika La Liga, ambayo inajumuisha
wachezaji wa Hispania. Inaeleweka kwamba Messi
pia amezifunga timu nyingi kutoka ligi tofauti.

RONALDO

-
3% n™
ni mchezaji bora zaidi 7ol x
duniani. Hata hivyo,
wote wana ubora }
wa aina yake. - N |
Messi,  kwa | y

bao mengi zaidi kuliko mwenzake huyo anayecheza
pale Juventus katika ligi ya ndani na ile ya Mabingwa Ulaya. " '
Ronaldo, kwa upande mwingine, ameonekana kama |
mmoja wa wachezaji bora zaidi baada ya kushinda mataji
katika nchi tofauti, na Messi ametumia muda wake karibia
wote kwenye Ligi ya Hispania. Hapa tutaangalia sababu tatu
kwa nini Ronaldo ni bora zaidi ya Messi katika Ligi ya Ma-

Ronaldo bila shaka amepata sifa za kipekee katika ligi
tofauti kuliko Messi. Alikuwa na miaka mingi ya kupata

unga na Manchester United. Alikaa miaka sita katika Ligi

2. Mawazo ya kipekee
Mbali ya uhodari wake, shabiki yeyote wa soka lazima akiri
kwamba Ronaldo pia ana mawazo mazuri. Nyimbo za chuki
kutoka kwa mashabiki zilikuwa kama kifungua kinywa chake
cha kila siku wakati Mreno huyo akicheza Real Madrid.
Sio siri kwamba pale ‘Los Blancos” kulikuwa na matukio
mengi ambapo wafuasi wao walikuwa wakiwazomea
wachezaji wao wenyewe kutokana sababu binafsi. Hali
hii mbaya inahamasisha na kufundisha nguvu za
akili za Ronaldo kwa kiwango ambacho atakuwa
na nguvu wakati wapinzani wake wanapom-
vuta.

Mtazamo wa nguvu ni moja ya funguo
muhimu katika ligi zote na michuano ya
Ligi ya Mabingwa na mashindano ya ki-
mataifa kama hatima ya timu imeamua
katika mechi moja au mbili.

Uwezo wa Ronaldo wa kutamani
kushinda mara zote umemsaidia
kuharibu hali ngumu, na hata
wakati aliposhambuliwa wakati
wakifungwa na Atletico Ma-

drid hakuonyesha kuchukia

sana.
Wakati Juventus ilipopot-
eza kwa mabao 2-O katika
mchezo wa kwanza wa Ligi ya
Mabingwa hatua ya mtoano wa
timu 16, yeye ndiye aliyepindua ma-
tokeo kwenye mchezo wa pili.
Messi, kwa upande mwingine, ni mara
chache mno amekuwa akizomewa na mashabi-
ki, kwani wale wa Barcelona wanamwamini zaidi.

_—

3. Uongozi wa ubora
Mbali na mawazo yake yasiyoweza kuzunguka, Ron-
aldo anaweza kuhamasisha wachezaji wenzake kuwa
na tamaa ya kushinda. Labda wengi wa mashabiki wa
mpira wa miguu wanaweza kusema kuwa nyota huyo wa
zamani wa Real Madrid ana maneno mazuri zaidi kwa wen-
zake akiwa chumba cha kubadilishia nguo kuliko Messi.
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 34, mara zote huwa
hasiti kawahamasisha wenzake. Lakini kwa upande wa Messi
yeye mara zote si mzungumzaji na hivyo sio mtu wa kuhama-
sisha wenzake.

.
A
|

HIl ni mara ya 11 kwa Manchester City
kutinga fainali ya Kombe la FA, na ya
kwanza tangu mwaka 2013 wakati
ilipochezea kichapo dhidi ya Wigan,
lakini pia City inakuwa timu va tisa
tofauti kutinga fainali za makombe
yote makubwa England kwa msimu
mmoja, baada ya Arsenal, Chelsea,
Everton, Liverpool, Manchester
United, Middlesbrough, Sheffield
Wednesday na Tottenham Hotspur.
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SALAH AJIVUNIA
REKODI LIVER

LIVERPOOL, England

MOHAMED Salah amesema
anajisikia furaha na fahari kuvunja
rekodi Liverpool baada ya kuhiti-
misha ukame wake wa mabao Ligi
Kuu England kwa kutupia bao
muhimu dhidi ya Southampton
ljumaa iliyopita.

Salah aliiweka Liverpool mbele
ndani ya dakika 10 kwenye
mechi hiyo iliyopigwa Uwanja wa
St Mary’, na Jordan Henderson
akaongeza lingine katika dakika
za mwisho na kuifanya timu yao
kuibuka na ushindi wa mabao 3-1.

Ushindi huo uliirejesha Liverpool
kileleni juu ya Manchester City ka-
tika mbio za ubingwa, na ‘Wekun-
du’ hao wakiwa mbele kwa pointi
mbili, lakini wakicheza mechi moja
zaidi ya mabingwa hao watetezi.

Na kwa mabao yake tisa katika
mashindano yote, Salah anakuwa
mchezaji aliyefikisha mapema zaidi
mabao 50 kwenye Ligi Kuu Eng-
land, EPL kwa Liverpool.

Na ahueni hiyo kutoka kwa Salah
ilikuwa wazi kufuatia kutania kuhu-
su kiwango binafsi cha nahodha
Henderson kufuatia bao lake.

“Nadhani hilo bao ni namba 50
kwa Liverpool kwenye EPL, hivyo
hiyo ni ya kipekee,” Salah aliiambia
Sky Sports baada ya kutupia bao
lake la 18 kwenye ligi msimu huu.

“Baada ya mechi tisa ni mwenye
furaha na najisikia fahari, lakini
kwa timu na pointi tatu muhimu
zaidi. Bao langu la kwanza katika
mechi tisa, bao la kwanza la [Hen-
derson] katika mechi 20!”

.
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Wachezaji wa Mbao FC, wakishangilia bao lao kwenye mechi dhidi ya Yanga, wakati ikilala 2-1. Mbao ni moja kati ya timu 17
zilizo kwenye hatari ya kushuka daraja msimu huu.

HAZIPO SALAMA LIGI KUU BARA

Na Adam Fungamwango

AKATT Ligi Kuu Tanzania Bara

ikielekea ukingoni, ukiondoa

timu tatu tu, hakuna timu yoy-

ote iliyoonekana kuepuka janga
la kushuka daraja.

Katika ya timu 20 zinazoshiriki Ligi Kuu,
ni Yanga, Simba na Azam pekee ndizo zina-
zoonekana hazina tishio la kushuka daraja,
lakini 17 zote zilizobaki kama hazikuchanga
karata zao vizuri basi zinaweza kujikuta ziki-
kata tiketi ya kucheza Ligi Daraja la Kwanza
msimu ujao.

Msimu huu ni timu nne zinazoshuka
daraja, na hali imekuwa ngumu kutokana na
timu nyingi kulingana pointi na pia hata zi-
lizokuwa juu yao kutokuwa na tofauti kubwa
ya pointi.

Hii inaonyesha kuwa msimu huu kume-
kuwa na ligi ngumu iliyokuwa na timu zilizo-
jipanga vema kutoa ushindani mkali, licha ya
changamoto mbalimbali ya ukata, ikiwamo
kutokuwa na mdhamini.

Tayari kuna timu zimeshabakisha mechi
tano kabla ya kumalika kwa msimu huu Ligi
Kuu na hazipo kwenye mazingira mazuri. Zi-
fuatazo ni timu zote ambazo inabidi zipam-
bane kwenye mechi zao zilizosalia, la sivyo
zinaweza kujikuta shimoni...

1. Lipuli

Pamoja na kwamba inakamata nafasi
ya nne ikiwa na pointi zake 48, lakini kima-
hesabu bado inaweza kushuka daraja. Lipuli
imebakisha mechi tano tu ili imalize ligi na
pointi ilizonazo zinaweza kupitwa na timu
zilizo nyuma yake. Kwa maana hiyo inabidi
mechi zake zilizobaki zisifanyiwe masihara.

2. Mtibwa Sugar

Iko nafasi ya tano ikiwa na pointi 45, ikiwa
imecheza mechi 31. Imebakisha mechi saba
tu kuweza kuhitisha mechi zake. Nayo inabi-
di ifanye kazi ya ziada kwani pointi ilizonazo
kama haikufanya vizuri zinaweza kupitwa na
timu zilizopo chini na kuipa wakati mgumu.

3. Tanzania Prisons

Timu hii ya maafande ilianza kinyonge ligi
na kuonekana huenda ikashuka daraja mape-
ma. Lakini imejipapatua na kuwa kwenye na-
fasi ya sita hadi jana. imekusanya pointi 42,
ikiwa imebakisha mechi sita tu kumaliza ligi.

Hata hivyo, kutokana na pointi ambazo timu
za nyuma yake zinazo, bado haiko salama.

4. KMC Kinondoni

Timu hii imepanda daraja msimu huu, lak-
ini inashika nafasi ya saba ikiwa na pointi 41.
KMC imebakisha mechi nane kumaliza ligi,
lakini pia inaweza kushuka kama itapoteza
baadhi ya mechi zake na timu zilizo chini
yake zikafanya vizuri.

5. Coastal Union

Nayo ina pointi 41 kama KMC, pia imebaki-
sha mechi nane. Jana ilitarajia kucheza dhidi
ya Ndanda. Mfuatano huu wa pointi unao-
nyesha kabisa kuwa timu yoyote ile itakay-
oteleza kwenye Ligi Kuu, basi Ligi Daraja la
Kwanza inaihusu.

6.JKT Tanzania

Imebakisha mechi saba tu kumaliza Ligi
Kuu, imevuna pointi 39, hivyo iko katika ha-
tari ya kushuka daraja kama haitajizatiti kwa
mechi zake zilizobaki, lakini kama itachanga
karata zake vizuri, basi inaweza kuzipita
timu zilizo juu.

7. Singida United

Kama ilivyo kwa JKT, imebakisha mechi
saba na ina pointi 39, ambazo nazo bado zi-
natia wasiwasi kama inaweza kubaki endapo
haitafanya vema kwenye mechi zake ilizoba-
ki nazo mkononi.

8. Mbeya City

Imebakisha mechi nane kabla ya kumaliza
mechi zake msimu huu, lakini ina pointi
37. Ni pointi ambazo zinaitaka kufanya kazi
ya ziada kwenye mechi zilizobaki kwani in-
aweza kujikuta ikishuka daraja.

9. Mwadui FC

Nayo ina pointi 37, lakini kwa bahati
mbaya sana imebakisha mechi tano tu ili ku-
maliza ligi, hivyo inatakiwa kufanya kila njia
kuhakikisha inafanya vema kwenye mechi
zake zilizobaki, huku ikiangalia na za wen-
zake.

10. Alliance FC

Pia ina pointi 37. Imebakisha mechi sita
kumaliza ligi. Inabidi icheze kufa au kupona
kama inataka kubaki Ligi Kuu, la sivyo itak-
wenda na maji.

11. Kagera Sugar

Imecheza mechi 30, hivyo imebakiza
mechi nane ili kumaliza mechi zake za ligi
na imevuna pointi 36 mpaka sasa. Haiko se-
hemu nzuri kwa hiyo juhudi zinahitajika ku-
fanyika ili kunusurika kushuka daraja.

12. Ruvu Shooting

Jana ilitarajiwa kucheza dhidi ya Stand
United. Kabla ya mechi hiyo ilikuwa na poin-
ti 36 kama Kagera Sugar. Itakuwa imebakisha
mechi tano ili imalize ligi, lakini pointi ilizo
nazo itabidi ifanye kitu ili kuendelea kusalia
Ligi Kuu.

13. Ndanda FC

Baada ya sare dhidi ya Yanga jana ilita-
rajiwa tena kucheza dhidi ya Coasta Union.
Kabla ya mechi ya jana ilikuwa na pointi 36
na imeanzisha kampeni kabambe kuhakiki-
sha haipotezi mechi nyumbani ili kubaki
salama kwenye Ligi Kuu.

14. Stand United

Jana ilitarajiwa kucheza dhidi ya Ruvu
Shooting, lakini kabla ya hapo ilikuwa na
pointi 36 tu. Ni pointi ambazo bado haziipi
uhakika wa kubaki Ligi Kuu, na itakuwa im-
ebakisha mechi tano baada ya mchezo huo.

15. Mbao FC

Ilitarajiwa kucheza dhidi ya Azam jana,
lakini imekuwa haina mwendelezo mzuri
kwenye mechi zake za hivi karibuni. Itakuwa
imebakisha mechi tano. Kabla ya mechi ya
jana ilikuwa na pointi 36. Kama ikiendelea
na mwenendo usioridhisha msimu huu un-
aweza kuwa wa mwisho kucheza Ligi Kuu.

16. Biashara Mara

Ina pointi 34 tu. Tko kwenye mstari wa
hatari wa kushuka daraja kama isipochukua
hatua. Imebakisha mechi saba kumaliza ligi,
hivyo ina mtihani mkubwa ili isirudi iliko-
toka.

17. African Lyon

Ni timu inayoburuza mkia kwenye Ligi
Kuu. Ina pointi 22 tu. Imebakisha mechi
sita tu. Kimahesabu inaonekana kama iki-
pambana kwenye mechi zake zilizobaki
haitoshuka, lakini kimtazamo inaonekana
ni moja kati ya timu zitakazoshuka daraja
msimu huu.
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“Ubingwa wa Ligi Kuu England
ndilo tunalowaza kwa sasa,
kunyanyua kombe ndilo jambo
muhimu kwetu, tunataka
kurejesha hali hiyo japokuwa
siyo kazi nyepesi. Nataka
nikiondoka niwe nimeshinda
mataji, likiwamo la Premier
League, ikiwa hivyo nitakuwa
najivunia uwapo wangu klabuni
hapa,” kocha wa Manchester
United, Ole Gunnar Solskjaer,
alisema baada ya kutangazwa
rasmi kuinoa timu hiyo huku
akiongeza: “Nina furaha na ni
mtu ninayepambana, nataka siku
nikiondoka niwe na heshima.”

“Sijafunga katika michezo
michache, lakini kuna baadhi
ya wachezaji ambao wana
mabao sawa na mimi, na
hakuna mtu anayezungumza
kuwahusu wachezaji hao
watatu ama wanne ila watu
wanasema wachezaji hao wana
msimu mzuri katika maisha
yao, ninachotaka ni kutwaa
tu ubingwa wa Ligi Kuu hicho
ndicho kitu muhimu kwangu,”
Mohamed Salah alilambia
Sky Sports kabla ya kuziona
nyavu wiki iliyopita dhidi ya
Southampton.

“Nitoe wito kwa viongozi,
wachezaji na walimu wa [Taifa
Stars] kufanyia kazi upungufu
uliojitokeza kwenye michezo
iliyotangulia ili kujiweka

Sawa Na michuano ya Juni
mwaka huu [Afcon 2019 nchini
Misri]. Napenda mtambue
kwamba lengo letu ni kwenda
kushindana na si kushiriki.
Niwatakie maandalizi mema na
mafanikio katika michuano hiyo
inayokuja,” Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa akiwasilisha hotuba
yake bungeni mjini Dodoma
wiki iliyopita.

(‘T‘/

DaV|d Silva Sergio Aguero Raheem Sterling

Mchezaji huyo wa zamani wa Valencia alikuwa ndiye nguzo ya safu ya kiungo kwa Man City wakati
Kevin De Bruyne alipokuwa nje ya dimba kwa kipindi cha miezi kadhaa. Silva amekuwa mmoja wa viungo
bora kwenye Ligi Kuu mwaka huu. re =TT

LONDON, England

IGI Kuu ya England imeingia kwenye awamu yake ya mwisho, huku Manchester City na Liverpool
zikiwa kwenye mbio moja ya kuwania ubingwa wa ligi hiyo. Zikiwa zimebaki mechl tano ligi hiyo
kufikia mwisho, kuna vitu vingi vinaendelea kwenye kuwania ubingwa.
Ukiacha mbio za ubingwa wa Ligi Kuu kwa timu, lakini pia wachezaji nao wapo kwenye mbio
zao za kutaka kupata mafanikio binafsi wakati kila mmoja akiwa na lengo la kuhakikisha anakuwa ka-
tika ubora wake. mm—— S ——— %
Tuzo ya mwanasoka bora wa mwaka wa Ligi Kuu ina ushindani mkubwa baina ya
wachezaji na kila mchezaji anajiweka kwenye nafasi ya kutaka kuibeba tuzo hiyo. ana jicho nzuri zaidi akiwa kwenye lango la goli. -
Mohamed Salah ni mchezaji ambaye alishinda tuzo hiyo msimu uliopita, lakinisasani Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 30, awali alionekana kama angepata ushindani
wazi kwamba kutakuwa na ushindani mkubwa wa mbio ya kuitwaa tuzo hiyo. J baada ya ujio wa Gabriel Jesus, lakini akaweza kujiimarisha yeye mwenyewe na kujikuta aki-
Wachezaji kama Eden Hazard, Paul Pogba, Harry Kane, Son na Aubameyang wa- J pata nafasi nyingi zaidi za kucheza na kufunga mabao. s ———————
naonekana kuwa kwenye kiwango cha kuvutia. J Amekuwa nguzo muhimu kwa Kocha Pep Guardiola na alikuwa mwiba kwa timu kama
~ » Hapa tunawaangalia wachezaji watano ambao wana nafasi kubwa ya kuitwaa Arsenal na Chelsea wakati akifunga mabao matatu ‘hat-trick’ dhidi yao katika dlmba la Eti-
tuzo hiyo mwishoni mwa msimu, maarufu kama PFA: had. ———
‘1»— -——--—-‘_ Na kiwango hicho kinamfanya jina lake kuonekana kuwa kwenye orodha ya wachezaji
Mohamed Salah — ambao wanapewa nafasi kubwa ya kuwania tuzo ya mchezaji bora wa mwaka wa Ligi

Mohamed Salah anapigania kutetea tuzo yake hiyo ya PFA kwa mwaka huu.
Ni mchezaji ambaye anatafuta kufikia mafanikio ya nyota wa zamani wa ligi

Kuu, PFA. .-_! ‘ .
hiyo kama Thiery Henry na Cristiano Ronaldo ambao waliitwa tuzo hiyo 2.Raheem Sterling . - '
mfululizo. Mchezaji huyo raia wa Misri alishinda tuzo hiyo baada ya kuvunja Raheem Sterling yupo kwenye kilele cha juu kwa sasa. Winga huyo wa Manchester
rekodi yake akiwa anacheza kwa msimu wake wa kwanza pale Liverpool. City anatengeneza nafasi nyingo na kufunga kila anapopata nafasi. Amejiimarisha na
Nyota huyo wa zamani wa AS Roma amecheza mechi 32 kwa ‘Wekundu’ kuwa mmoja wa mabingwa bora duniani kwa sasa chini ya kocha Guardiola. Ster-
hao kwenye Ligi Kuu msimu huu na akifunga mabao 17. Ukiacha mabao 18 § ling amekuwa mmoja wa nguzo ya mafanikio ya Man City msimu huu. Kwa sasa
~ aliyofunga, raia huyo wa Misri ametoa pasi za mwisho nane kwa jina lake. © ' b4 Sterling amepevuka vya kutosha zaidi hasa wakati alipoonyesha uwezo wa hali ya 'F_'
!ﬂ Nyota huyo wa Liverpool anayevaa jezi namba 11 ana takwimu ya kuﬁmga | juu wakati Sergio Aguero na Kevin De Bruyne wakiwa nje ya dimba kutokanana = ==
bao kila baada ya dakika 161. r—— , majeraha. s S . - 4
« Salah alianza msimu huu taratibu, lakini ameweza kurudi kwenye = F Mchezaji huyo wa kimataifa wa England amefunga mabao 15 kwa jina lake na
- kiwango chake kadri msimu unavyokwenda. Amezifunga kwa urahisi § amepitwa mabao manne tu na Aguero ambaye anaongoza kwenye ufungaji t— e
. timu za chini, lakini ameshindwa kufunga dhidi ya timu nne kubwaza | ) bora. Ukiacha kufunga mabao 15, ametoa pasi za mwisho 11 kwa jina lake. Ra- ©

3.Sergio Aguero
Sergio Kun Aguero amekuwa mmoja wa washambuliaji bora zaidi duniani kwa sasa na amejiimari-

sha yeye mwenyewe.
Jwe Raia huyo wa Argentine kwa sasa anaongoza katika safu ya ufungaji akiwa na mabao 19 kwajina
¥ lake. Ukiacha uwezo wake wa kufunga mabao 19, ametoa pasi za mwisho saba. Mkongwe huyo

juu. Salah kiwango pekee alichokionyesha ni dhidi ya Arsenal wakati | y

i heem Sterling pamoja na Aguero wametengeneza upatina mzuri zaidi kwe-

lipofix ja na kut ja. - ]5;
i ; alipofunga moja na kutengeneza moja. i 11;1‘—— % nhqr'

1 Davidsilva d SN L

» nye kufunga mabao. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 24, amekuwa ke i1 N g
'- na rekodi ya kufunga bao kila baada ya dakika 149. e - =L b T, s
-,ﬂ' 'l . Kama Man City wakitwaa ubingwa wa Ligi Kuu msimu huu Aguero | p..- J i ."Ir, W, r-.- ; } e o o
David Silva kwa miaka mingi amekuwa mmoja wa viungo wa- na Sterling ndio watakuwa chachu kubwa zaidi. s i 1|
sioshuka kiwango duniani na amekuwa kwenye ngazi zilezile 14
kama Modric, Kroos, De Bruyne na Pogba.
Raia huyo wa Hispania amekuwa mmoja wa nguzo

muhimu zaidi kwa wachezaji wa Pep Guardiola wakati
Manchester City ikipigania kutetea taji la Ligi Kuu. Silva
amekuwa na kiwango cha kuvutia zaidi na kuisaidia
Man City wakati ambao inahitaji msaada wake.
Ukiacha uwezo wake wa kuubadilisha mchezo,
kiungo huyo amefunga mabao sita na kutoa pasi
r za mwisho sita. Katika umri wake wa miaka 33,
ametengeneza nafasi nzuri kubwa za kufunga
kwa wachezaji wenzake mara 13, ikiwa ndiye
mchezaji wa pili wa kutengeneza pasi nzuri
ukiacha, Ryan Fraser ambaye anaongoza
kwa kutengeneza pasi hizo mara 21.

1. Virgil Van Dijk
Virgil Van Dijk anaonekana amekamia zaidi katika kuwania tuzo
ya PFA kama ilivyo kwa Raheem Sterling, Aguero na wachezaji
wenzake pale Liverpool, Sadio Mane na Salah. Van Dijk amekuwa 3
beki wa kwanza kuwania tuzo hiyo baada ya John Terry ambaye
aliitwa tuzo hiyo mwaka 2005. Tangu hapo N'golo Kante aliitwa
mwaka 2017. L
Liverpool ilivunja rekodi ya usajili kwa kumsajili Van Dijk wakati
" walipolipa ada ya pauni milioni 70 kumsajili Mholanzi huyo. Na sasa
: . Van Dijk amekuwa akilipa fadhila zake kwa Wekundu hao.
Van = Dijk @S5 pamojana Alisson ndio wachezaji pekee wameanza kwenye mechi zote £
32 na kuwa historia akiwa © amecheza mechi 17 bila kuruhusu nyavu zake kutingishwa. 5
Mholanzi huyo amecheza katika kila dakika 90 kwenye Ligi Kuu.

PFA England

Virgil Van Dijk
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» Michezo

=€ Kiungo wa Simba, Clatous Cha-
B a3, akijaribu kuwatoka mabeki
wa TP Mazembe ya DRC kwenye

mechi ya robo fainali ya Ligi

ya Mabingwa Afrika ilichezwa
Jumamosi iliyopita kwenye

Salaam na timu hizo kutoka sare
ya bila kufungana. "

SABABU SIMBA KUTOKA

SARE NA TP MAZEMBE

Na Adam Fungamwango

INACHOTAKIWA sasa kwa Simba

ni kwenda ugenini na kushinda an-

galau bao 1-0 au kutoka sare yoyote

ya mabao ili kuweza kusonga mbele
kwenye hatua ya nusu fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.

Ni baada ya kulazimishwa sare ya bila
kufungana dhidi ya TP Mazembe kutoka
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Jumamosi

Ilikuwa ni mechi kali, iliyosubiriwa na
watu wengi na kutazamwa na idadi kubwa
ya mashabiki kwenye Ukanda wa Afrika
Mashariki na Kati.

Hii ni mara ya kwanza kwa Simba kutoka
sare kwenye uwanja wake wa nyumbani
baada ya kucheza mechi tano na kushinda
zote.

Ilishinda mabao 4-1 dhidi ya Mbabane
Swallow, ikaifumua Nkana FC mabao 3-1,
kabla ya kuitwanga Saoura mabao 3-0.

Baada ya hapo ikainyuka Al Ahly bao 1-0,
na AS Vita akafa mabao 2-1, kabla ya mechi
ya sita kutoka sare ya bila kufungana dhidi
ya TP Mazembe.

Lakini kwa nini Simba imelazimishwa sare
kwenye mechi hii? Mwandishi wa makala
haya anaeleza baadhi ya sababu alizoziona
kwenye mechi hiyo na pia jinsi mechi

ilivyokuwa...

1. TP Mazembe walipoozesha mechi

Simba waliingia kwenye mtego wa
kucheza soka la taratibu la TP Mazembe.

Wachezaji wengi wa TP Mazembe wana
miili mikubwa, na si watamu sana kwa soka
la kasi, hivyo walikuwa wakicheza taratibu
kila wanapopata mpira na kwa bahati mbaya
sana, Simba nayo iliiga mchezo wao na hapo
ndipo walipopotea kwani ndicho walichoku-
wa wakihitaji.

Kama Simba ingeanza kucheza mchezo
wa kasi kama ilivyocheza dhidi ya AS Vita,
nadhani TP Mazembe ingekuwa kwenye
wakati mgumu.

Vile vile kutokuanza tangu mwanzo kwa
Emmanuel Okwi pia kuliiathiri Simba kwa
sababu hakukuwa na mchezaji mwenye
kasi ambaye angeweza kuwapeleka mbio na
kuwavuruga mabeki wa timu pinzani.

2. Viungo hawakuwa kwenye ki-
wango

Baadhi ya wachezaji wa Simba hasa
viungo hawakuwa kwenye viwango vyao vya
kawaida.

Hii iliwafanya kushindwa kutengeneza
nafasi kwa washambuliaji ambao walikuwa
wamekabwa vema na walinzi warefu na
wenye miili iliyoshiba wa TP Mazembe.

Chama na Haruna Niyonzima hawakuwa

wale ambao mashabiki wamewazoea, kwani
walishindwa kabisa kupenya ngome ya
wapinzani na kuwafanya walinzi kute-
tereka kiasi cha kuwapa mwanya mastraika
kufanya vitu vyao, badala yake muda mrefu
walikuwa wakiuchezea mpira katikati ya
uwanja na kucheza pasi fupifupi zisizoku-
wa na sababu wala malengo na hivyo
kunyang’anywa kiurahisi na wapinzani.
Mwingine ni kiungo wa kukaba, Jonas
Mkude naye pia alikuwa hafanyi majukumu
yake ipasavyo ya kukaba, lakini pia hata
anapopata mpira hakuwa na jicho la mbali
la kupeleka mpira sehemu ambayo inaweza
kuwa hatari kwa wapinzani, badala yake
kutoa pasi za papo kwa hapo. Kiungo pekee

mabeki wa timu yake wasipate kashikashi
nyingi.

3. Penalti ya Bocco iliwatoa mchezoni

Baada ya nahodha wa Simba, John Bocco
kukosa mkwaju wa penalti dakika ya 59,
wachezaji wa timu hiyo walionekana kutoka
mchezoni. Ile hali ya upambanaji ikapotea
na walikuwa wakicheza ili mradi tu sasa cho-
chote kitokee, tofauti na mwanzo ambapo
angalau ilionekana kuwa kitu kinatafutwa.

Iwapo kama Bocco angepata mkwaju ule,
wachezaji wa Simba wangepata ari kubwa
ya kupambana, lakini hata TP Mazembe pia
wangefunguka kutafuta bao la kusawazisha
na hapo ndipo mashabiki wangeweza kuona
burudani zaidi, tofauti na walivyoiona.

4. Tofauti kati Simba na TP Mazembe

Kulionekana utofati mkubwa kati ya
wachezaji wa Simba na TP Mazembe.
Kwenye hatua kubwa kama hizi ndipo
unapoweza kuona tofauti kati ya wachezaji
wenye viwango vya juu na wale wa chini, pia
wa gharama kubwa na wa bei ya chini.

Wachezaji wa TP Mazembe wote wal-
ionekana wako vizuri kwenye utimamu wa
mwili, lakini pia uwezo wa kumiliki mpira
kwa mchezaji mmoja mmoja. Wachezaji
wengi wa TP Mazembe walikuwa na uwezo
wa kukaa na mpira kwa muda mrefu, lakini
pia kuupeleka sehemu husika na kwa wakati
sahihi.

Ni tofauti na wachezaji wa Simba wengi
walionekana hawakuwa na utimamu kim-
wili kuwashinda wenzao, lakini bado wal-
ionekana kulazimisha kushindana ubavu na
wenzao badala ya kucheza soka la haraka.
Pia wengi hawakuwa na uwezo wa kuumiliki
mpira na kukaa nao muda mreft, lakini
vile vile hata pasi zao zilikuwa mbovu, kwa
sababu hazikuwa na malengo, hazikuwa
zikienda eneo husika kwa wakati sahihi,
huku baadhi ya wachezaji wakikaa na mpira
bila sababu.

5. Uzoefu uliwabeba Mazembe
Kucheza michuano hii kwa muda mrefu
pia kuliibeba TP Mazembe kupata sare dhidi

ya Simba.

Wachezaji wa timu hiyo wanaonekana
kuwa wamezoea kucheza mechi za ugenini
zenye presha kali ya wapinzani ndani ya
uwanja pamoja na mashabiki wao majuk-
waani. Walionekana kutulia wakicheza bila
papara na kwa nidhamu ya hali ya juu.

Hili ndilo linalowashinda Simba wanapok-
wenda kucheza ugenini. Nadhani ni kwa
sababu ya ugeni wao.

6. Mashabiki Simba kushindwa kui-
faidisha timu yao

Pamoja na wingi wa mashabiki wa Simba
uwanjani, lakini walishindwa kuifaidisha
timu yao kwa wingi wao hususan kush-
angilia kwa nguvu ili kuwapa presha
kubwa wapinzani na kuongeza morali kwa
wachezaji wao.

Mashabiki wa Simba wamekuwa wakikosa
sifa hiyo katika michuano hii kwenye mechi
zote Simba imekuwa ikicheza nyumbani,
kwani wamekuwa wakishangilia tu pindi
wanapofunga ama kuvutiwa na mchezaji
fulani kumlamba mpinzani kanzu, na iki-
tokea kutangulia kufungwa hunywea kama
wamemwagiwa maji baridi.

Kama wangetumia wingi wao kuzomea
wapinzani wanapogusa mpira kwa aidha,
kusema “buuu” na wachezaji wao wanapo-
gusa mpira hata kwa kupiga tu makofi, inge-
wapunguza nguvu wapinzani na kuongeza
morali kwa Simba, hilo ni jambo wanapaswa
kujifunza kwa siku zijazo.

ambaye siku

zote huwa

hajawahi KADI nyekundu mwamuzi Mike
kuonekana [~ & Dean aliyomwonyesha Ashley
akicheza ==l Young dhidi ya Wolves wiki

chini ya — iliyopita, ni ya 100 kutolewa na
kiwango < refa huyo kwenye michuano ya
ni James ; Ligi Kuu England, idadi ambayo ni
Kotei. Huyu kubwa zaidi kuwahi kutolewa na
ndiye roho ya < refa yeyote katika historia ya ligi
Simba pale - hiyo. Aidha, kadi zote nyekundu
katikati kwa — alizowahi kuonyeshwa Young
sasa, kwani < kwenye Ligi Kuu, ameonyeshwa
alifanya kazi na Dean nyingine ikiwa ni

kubwa ya 4 (Januari 2009 katika mechi ya
kuwasaidia Aston Villa vs Sunderland).




» MAKALA

MABEKIWA3
WANAOWEZA |5 <=
KUWA VAN DIJK* -
WA UNITED

LONDON, England

RGIL van Dijk ni mchezaji muhimu zaidi ka-

tika mafanikio ya hivi karibuni ya Liverpool.

Beki huyu wa kati akiwa yupo kwenye klabu

hiyo si zaidi ya mwaka mmoja sasa, lakini tan-
gu nyota huyo wa kimataifa wa Uholanzi alipojiunga na
‘Wekundu’ hao, wamepoteza michezo minne tu kwe-
nye Ligi Kuu, wakifika fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
na hivi sasa ipo kileleni mwa msimamo wa Ligi Kuu ya
England.

Salah, Firmino na Mane pengine wanafunga vizuri
mabao kule mbele, lakini Van Dijk ndiyo sababu Liver-
pool imeruhusu mabao 20 tu msimu huu kwenye Ligi
Kuu na kuifanya kuwa moja ya timu yenye beki bora
EPL.

Yeye si tu anayeongoza timu, lakini pia ndiye anayei-
marisha ulinzi wa timu hiyo na mchezaji huyo wa
zamani wa Southampton yupo kweye kiwamgo bora
kabisa. Yeye hakuwahi kupigwa chenga msimu huu,
mafanikio yaliyofikiwa na Alessio Romagnoli na Omar
Colley kule kwenye Ligi Kuu Italia, Serie A.

Ameonekana kuwa mchezaji muhimu zaidi katika
kila mchezo. Virgil ana wastani wa usahihi wa pasi kwa
asilimia 896.

Manchester United, kwa upande mwingine haina
beki wa kati mwenye daraja la Van Dijk. Kuanzia ku-
toka kwa Victor Lindel6f, hakuna beki wa ‘Mashetani
Wekundu' hao ambaye anaweza kufikia kwenye ki-
wango chake.

Lakini sasa Man United imekuwa ikiwania kutaka
kumsajili beki wa kati ambaye yupo kwenye daraja la
Van Dijk.

Katika makala haya tunakuchambulia mabeki am-
bao wanaweza kuwa kwenye kiwango sawa na Van
Dijk...

3. Matthijs De Ligt

De Ligt ndiye mchezaji kijana zaidi katika orodha hii.
Katika umri wa miaka 19, yeye ndiye mchezaji mwenye
uzoefu mkubwa zaidi katika orodha hiyo. Zao hili la
timu ya Ajax, tayari ameonyesha umuhimu wake kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya na kwenye Ligi ya Mataifa
ya Ulaya. Ana kipaji cha hali ya juu na kisichochuja kati
yamabeki bora Ulaya kwa sasa.

Kutokana na umri wake, Mholanzi huyo sio tu kion-
gozi, lakini pia ni nahodha wa Ajax. Na De Ligt pamoja
na umri wake ana nafasi ya kuweza kuwa beki kiongozi
kwenye timu ya Ligi Kuu.

Hata hivyo, mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
19 anaweza kuizoea haraka Ligi Kuu ya England iwapo
atatua pale Manchester United.

Unaweza kuona kijana huyo kwa kiasi fulani ni kama
anamfikia kitakwimu Dijk. Na ataweza kuwa msaada
mkubwa kwa kikosi hicho. Hata hivyo, nyota huyo
anaweza kuigharimu fedha nyingi zaidi Man United,
kwa kuwa bei yake inatajwa kuwa ni pauni milioni 80.
Lakini pamoja na yote, klabu kama Barcelona na Liver-
pool nazo zinainyatia saini yake.

2. Toby Alderweireld

Alderweireld ndiye mchezaji pekee kwenye orodha
hiyo ambaye ana uzoefu wa kucheza kwenye Ligi Kuu.
Staili yake ya uchezaji kwa kiasi kikubwa inafanana
na Van Dijk. Pia ni mzuri zaidi kwenye kuwapanga
wachezaji wenzake kwa ajili yamashambulizi ya mbele.
Ni mchezaji asiyechuja kiwango, akiwa pia si mtu wa
kufanya makosa mara kwa mara.

ey -
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Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Ubelgiji ndiye mwenye umri mkub-
wa zaidi katika orodha hiyo. Katika
umri wake wa miaka 30, anaweza
kuwa msaada mkubwa zaidi kwa
Man United.

Pamoja na yote Alderweireld
mara zote hajawa kiongozi wa safu ya
ulinzi, kwani mara nyingi amekuwa ak-
icheza kama nahodha. Hiyo imechuku-
liwa kama tatizo kwa Manchester United .,

kuweza kujijenga zaidi. Lakini kwa uwezo

&

wa wachezaji kama Shaw na Lindelof, wa-
naweza kuwa msaada wa uongozi kwake.

Ukiangalia kwa takwimu, inashangaza
kwamba, Alderweireld ni bora zaidi kuliko Van
Dijk, linapokuja suala la mipira mirefu. Huyu
anaweza kuwa msaada mkubwa zaidi kwa kiko-
si cha Manchester United hasa kutokana na staili
yake ya uchezaji.  Lakini katika umri wake wa
miaka 30 bei
yake inaweza
kuwa sio kubwa
na thamani
yake ni
dola mil-
ioni 25.

1
Kalidou
Koulibaly

Koulibaly
yupo kwe-
nye kilele cha
mafanikio ya juu kwa sasa. Beki huyu kion-
gozi wa Napoli yuko fiti na ana kazi zaidi, na
hilo alilithibitisha kwa kuweza kuwazuia
Mbappé na Salah kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya. Ni mrefu zaidi kuliko
Van Dijk. Raia huyo wa Sen-
egal ni mtengenezaji wa
pasi nzuri na zenye .4
macho. '

Kwa kitu kingine
ni kwamba, ha-
jawahi  kucheza
kwenye Ligi Kuu
ya England, EPL na
pengine anaweza
kuzoea haraka staili
na mfumo wa soka la a
Ligi Kuu ya England. Lakini tatizo
lake kubwa ni mtu wa kutengeneza
faulo nyingi zaidi akiwa na takwimu ya kutoa kwa asil-
imia 1.4 kwa mchezo mmoja.

Koulibaly ni mpole kama ilivyo kwa Van Dijk. Kuwa
bora kwa kuzoea haraka mchezo linaweza kuwa
tatizo kubwa kwake.

Hata hivyo, raia huyu wa Senegal kiuchezaji
anafanana na Van Dijk na anaweza kuongoza
safu ya ulinzi. Ana uwezo wa kuwatisha
wachezaji washambuliaji wa timu pin-
zani kutokana na kiwango chake.

Lakini atawagharimu zaidi Man
United kwani thamani yake ni kati
ya pauni milioni 90 hadi 140.

Kalidou Koulibaly

WOLVES ndiyo timu
iliyovuna pointi
nyingi zaidi dhidi ya
timu sita kubwa [big
six'] kwenye Ligi Kuu
England msimu huu
kuliko timu nyingine
14 zinazoshiriki
kinyang'anyiro hicho
(imeshinda- 13, sare
nne, na kupoteza
tatu).

NDANI YA 18




LIGI Kuu ya England imeingia kwenye
awamu yake ya mwisho, huku Manchester
City na Liverpool zikiwa kwenye mbio

~ moja va kuwania ubingwa wa ligi hiyo.
Zikiwa zimebaki mechi tano_ligi hiyo kufikia
mwisho, kuna vitu vingi vinaendelea kwe-
nye kuwania Ublﬂéwa.
Uk. 16-17

LONDON, England

IGI Kuu ya England ni moja ya ligi inayotazam-

wa zaidi duniani, huku wadhamini na ma-

gazo ya kwenye televisheni yakipaa kwa

abilioni ya pauni kila mwisho wa msimu.

Kutokana na ligi hiyo kuingiza kiasi kikubwa cha fedha,

hata wachezaji nao wanakuwa sehemu ya manufaa hayo,

kwani wanajikuta wakilipwa kiasi kikubwa cha fedha
kama mishahara yao.

Klabu kama Manchester United, Chelsea, Manchester
City na Arsenal mara kwa mara zimekuwa zikiingia kwe-
nye orodha ya timu ambazo zinaingiza fedha nyingi zaidi
kwa kupata mapato makubwa.

Sasa kutokana na hilo, makala haya inawatazama
wachezaji watano ambao wanalipwa mishahara mi-
kubwa zaidi kwa sasa katika ligi hiyo ikilinganishwa na
wachezaji wengine...

5. Gonzalo Higuain (Chelsea) - Pauni 270,000
kwa wiki
Mshambuliaji huyu wa kimataifa wa Argentina alisajili-
wa kipindi cha majira ya baridi kuchukua nafasi ya Alvaro
Morata aliyetimkia Atletico Madrid ili awe patina wa Ol-
ivier Giroud.
Chelsea ilimchukua kwa mkopo ambao unamal-
izika mwishoni mwa msimu huu akitokea AC
Milan na walikuwa na matarajio naye makub-
wa zaidi.
Kwa kuwa aliwahi kucheza chini ya ko-
cha wa sasa wa Chelsea, Maurizio Sarri
pale Napoli kwa misimu miwili yenye
mafanikio makubwa, walikuwa na imani
kwamba mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 31, angekuwa na wakati mzuri
zaidi hapo.

Hadi sasa Higuain amefunga mabao
matatu katika mechi 10 alizoshuka
,.ﬁ dimbani na anavuta mkwanja mre-

fu, kwani kwa wiki yeye anaingiza
kiasi cha pauni 270,000.

4. Paul Pogba (Man United) -

Pauni 290,000 kwa wiki
Baada ya awali kujikuta kwenye
. wakati mgumu wa kupata namba
. katika kikosi cha kwanza wakati
akiwa kinda hapo Manchester

United, Paul Pogba aliondoka
' nakwenda Juventus kwa uham-

isho huru mwaka 2012 na akaji-
kuta kwenye wakati mzuri zaidi
katika soka la Italia.

Baada ya miaka minne, Man Unit-

ed wakaamua kumrudisha kwenye
dimba la Old Trafford mwaka 2016
na akaanza kwa mafanikio mazuri
kwenye safu ya kiungo na alisajil-
iwa kwa ada iliyoweka rekodi ya
pauni milioni 89.6.

Chini ya kocha, Jose Mourinho
mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 25, akajikuta akikosa nafasi ya
kucheza mara kwa mara katika kikosi
hicho.

—— -

Alexis Sanchez

Lakini baada ya kuondoka kwa Mourinho Desemba
mwaka jana Pogba amekuwa kwenye kiwango cha kuvu-
tia mno hapo Man United.

Na kwa sasa Pogba analamba kiasi cha pauni 290,000
kila wiki.

3.N'Golo Kante (Chelsea) - Pauni 290,000 kwa
wiki

Kante ni mmoja wa viungo bora kabisa kwenye Ligi
Kuu ya England kwa kipindi cha miaka mitano sasa, aki-
wa ametwaa mara mbili mataji ya Ligi Kuu England, huku
pia akiwa kwenye kikosi cha Ufaransa kilichotwaa Kombe
la Dunia nchini Urusi mwaka jana.

Katika umri wake wa miaka 27, amekuwa mwenye ki-
wango kizuri pale Chelsea akicheza kama mhimili mkuu
wa kikosi hicho.

Huku akihusishwa na mpango wa kutakiwa na kla-
bu kubwa kama Real Madrid, Mfaransa huyo aliamua
kuongeza mkataba wake hapo Chelsea Novemba mwa-
ka jana na sasa Kante anatia mfukoni kiasi cha pauni
290,000 kwa wiki.

2. Mesut Ozil (Arsenal) - Pauni 350,000 kwa wiki

Mesut Ozil alivutia macho ya wengi kwenye michuano
ya Kombe la Dunia mwaka 2014 nchini Brazil wakati
Ujerumani ikilitwaa taji hilo. Kipindi hicho alikuwa ana
umri wa miaka 22 tu, lakini uwezo wake dimbani ulikuwa
gumzo kubwa, na kwenye mchezo wa nusu fainali ya
michuano hiyo wakati Ujerumani ikiimwagia mvua ya
mabao saba Brazil, yeye ndiye alikuwa mpishi mzuri pale
kwenye dimba la kati.

Kiwango chake hicho kule Brazil, kikavuta hisia za Real
Madrid na wakamsajili na kutua pale kwenye dimba la
Bernabeu, akicheza pamoja na Cristiano Ronaldo.

Baada ya kuwa na mafanikio makubwa na Los Blancos
hao, kocha wa Arsenal wa wakati huo, Arsene Wenger
akavutiwa naye na akamsajili kwa pauni milioni 40 mwa-
ka 2013, na kumfanya Ozil kuwa mchezaji ghali zaidi ka-
tika historia ya Arsenal.

Kwa kipindi cha miaka mitano, Ozil ametoa mchango
mkubwa kwa ‘Washika Bunduki’ hao.

Hivi sasa akiwa amebakiza miezi sita katika mkataba
wake, bado hajasaini mkataba mpya. Hata hivyo, mkata-
ba wake wa sasa unamfanya Ozil kutia mfukoni kiasi cha
pauni 350,000 kwa wiki.

1. Alexis Sanchez (Man United) - Pauni 400,000
kwa wiki

Mashabiki wa Manchester United walishangilia mno
wakati klabu yao ilipofanikiwa kuinasa saini ya Alexis
Sanchez na kuwazidi kete wapinzani wao wa jiji moja,
Manchester City.

Mashabiki hao waliamini kwamba, mchezaji huyo raia
wa Chile atakuwa na msaada mkubwa kwao, lakini mam-
bo yamekwenda kinyume chake.

Kwa kipindi cha miaka minne, mchezaji huyu mwenye
umri wa miaka 30, ameshindwa kufikia mafanikio ali-
yoyapata kule Arsenal na kujikuta akiwa na wakati mgu-
mu zaidi hapo kwenye dimba la Old Trafford.

Hadi sasa Sanchez amecheza mechi 41 kwa Man Unit-
ed, lakini amefunga mabao matano tu katika mashindano
yote, lakini ndiye mchezaji anayelipwa mshahara mkub-
wa zaidi katika historia ya Ligi Kuu ya England. Sanchez
analipwa kiasi cha pauni 400,000 kwa wiki.

LIVERPOOL imekuwa
timu ya saba
kwenye historia ya
Ligi Kuu England
kuruhusu mabao
5,000 baada ya
Everton, Manchester
City, Aston

Villa, Newcastle,
Sunderland na
Arsenal.
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Wazazi
CCM
yaanzisha
miradi
ufugaji
nyukKi
shule za
sekondari

Na Grace Mwakalinga, MBEYA
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Umakini unahitajika vandikishaji
Daftari la Mpigakura

Na Grace
Mwakalinga MBEYA

IONGOZI wa serikali

mkoani Mbeya wame-

takiwa kusimamia kwa

karibu uandikishaji wa
Daftari la Mpigakura litakapoan-
za ili kuepuka udanganyifu kwa
baadhi ya watu.

Kauli hiyo ilitolewa mwisho-
ni mwa wiki na Mwenyekiti wa
Jumuiya ya Wazazi wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa
Mbeya, James Mwampon-
dele, wakati wa sherehe za maa-
dhimisho ya Wiki ya
Wazazi yaliyofanyika kimkoa

katika Kata ya Lufingo, wilayani
Rungwe.

Mwampondele alisema ka-
tika chaguzi zilizopita kulitokea
udanganyifu mkubwa kwa watu
ambao siyo makazi yao kuji-
andikisha na kuwataka viongozi
wa serikali kutorudia makosa
na kuwa makini wakati wa uan-
dikishaji wa wananchi kwenye
daftari hilo.

“Tunapojiandaa na mchakato
wa uchaguzi wa serikali za mi-
taa inabidi tuwe makini katika
uandikishaji wa daftari la wapi-
gakura, hii itasaidia kukabiliana
na wimbi la udanganyifu ambalo
miaka ya nyuma limekuwa liki-

haribu uchaguzi, tuhakikishe wa-
najiandikisha watu sahihi katika
maeneo yao,” alisema Mwam-
pondele.

Aidha, aliwasisitiza wananchi
kuzingatia kanuni na taratibu za
uchaguzi ambazo zinataka kila
mwananchi aliyefikia umri wa
miaka 18 akajiandikishe ili apate
haki yake ya msingi ya kupiga
kura au kugombea nafasi mbal-
imbali za uongozi.

Katibu Tawala Wilaya ya
Rungwe, Nkondola Bendera,
alisema wamejipanga kuahakik-
isha wananchi wanaojiandikisha
kwenye daftari la wapiga kura
wanatoka maeneo husika na

mchakato ukatakapoanza rasmi
watatoa elimu ya mpigakura
kwenye maeneo mbalimbali ya
wilaya hiyo.

Maadhimisho hayo yalifanyi-
ka kwa upandaji wa miti na
kutembelea baadhi ya miradi ya
maendeleo, ikiwamo kituo cha
afya Isongole pamoja na kuwa-
sha umeme katika Shule ya Se-
kondari Lufingo.

Katibu wa Jumuiya ya Wazazi
Mkoa wa Mbeya, Yahaya Zaka-
ria, alisema jumuiya hiyo imeji-
wekea mkakati wa kiushindani
katika sekta ya elimu lengo liki-
wa ni kuongeza kiwango cha
ufaulu.

JUMUIYA ya Wazazi ya Chama
Cha Mapinduzi Taifa, imeanzisha
mradi wa somo la nyuki ambao
hautaingiliana na masuala ya
taaluma, katika shule zote za
sekondari zinazomilikiwa na
jumuiya hiyo.

Hayo yalisemwa na Mwe-
nyekiti wa Jumuiya ya Wazazi
CCM Taifa, Dk. Edmond Mndol-
wa, wakati wa ziara ya kutembe-
lea baadhi ya shule za sekondari
Za jumuiya hiyo.

Alisema mradi wa nyuki
shuleni utamsaidia mwanafunzi
kuondokana na utegemezi kwa
kuwa atajifunza mbinu mbal-
imbali za namna ya kuendeleza
mradi huo ili kujiongeza kipato
akiwa shuleni na baada ya ku-
maliza shule.

Alisema somo la nyu-
ki litafundishwa muda wa ziada
ili kuepusha mwingiliano na
Masomo mengine na kupitia
somo hilo wadau mbalimbali
watajitokeza kuwapata maarifa
va kuongeza uzalishaji.

“Hii ni miongoni mwa mipango
kabambe ya kuhakikisha Chama
Cha Mapinduzi kinasaidia jamii,
tunaanzisha mradi wa somo la
nyuki shuleni ili kuwaisaidia wa-
nafunzi kujitegemea na kujiingi-
zia kipato ambacho kitawasaidia
kutatua changamoto zinazowak-
abili,” alisema Mndolwa.

Alizipongeza shule zinazomi-
likiwa na jumuiya hiyo husu-
sani Sekondari ya Ivumwa kwa
kufanya vizuri katika mitihani ya
kitaifa na kukipa sifa Chama Cha
Mapinduzi.

jana. Baadhi ya wanawake wamekuwa wakijishughulisha na biashara ya mitumba ili kuongeza pato la familia. PICHA: SELEMANI MPOCHI

\Wadau mtandao wa kijamii wasaidia shule ya wasichana

utaratibu wa kusaidia mambo

Mwenyekiti wa Jumuiya

es salaam, Frank Kamugisha
alisema tayari ameshaanza

maandalizi ya kuhakikisha shule
zote zinaanza kufundisha somo

[a nyuki.
Hata hivyo Katibu wa CCM

Mkoa wa Mbeya, Solomoni Itun-
da, alimhakikisha Mwenyekiti wa

Jumuiya hiyo taifa kuwa mradi

wa somo la nyuki utatolewa kwa
shule zote za sekondari zinazo-

milikiwa na jumuiya hiyo.

Alisema kupitia mradi huo wa-
nategemea mambo makubwa iki-
wamo kuzalisha ajira kwa wingi

kupitia mradi huo kwa kuwa
vijana watajiajiri na kuajiriwa.

Na Grace Mwakalinga,
RUNGWE

WADAU wa maendeleo kupitia
jukwaa la mtandao wa kijamii la
WhatsApp lijulikanalo kwa jina
la ‘Rungwe Yetu’ wametoa mis-
aada mbalimbali kwenye Shule
ya Sekondari ya Wasichana
ya Kandete iliyopo katika Hal-
mashauri ya Busokelo, wilayani
Rungwe mkoani Mbeya kwa len-
go la kuwawezesha wanafunzi
hao kusoma kwa utulivu.

Akizungumza juzi wakati wa
kukabidhi misaada hiyo, Mwe-
nyekiti wa jukwaa hilo, Kenny
Lawrence, alisema umekuwa ni
utamaduni kwao kushikiri katika
shughuli mbalimbali za maende-

leo katika jamii kama vile sekta
ya elimu na afya.

Alisema Shule ya Sekondari
ya Wasichana ya Kandete ime-
kuwa ikikabiliwa na changamoto
mbalimbali hali inayosababisha
walimu kushindwa kutimiza ma-
jukumu yao ipasavyo.

Alisema pia watoto wa kike
wanashindwa kufurahia elimu
kutokana na vikwazo wanavyo-
vipata ikiwamo uhaba wa vifaa
vya kujifunzia.

“Jukwaa hili la Rungwe yetu
lilianzishwa kwa ajili ya kuisaid-
ia jamii yetu licha ya kuwa kila
mwanajukwaa anaishi maeneo
tofauti, lakini kupitia Whatsapp
tunaungana katika kutatua kero
zinazojitokeza tumekuwa na

mengi na lengo ni kuhakikisha
Busokelo inapiga hatua katika
masuala mbalimbali ya maende-
leo,” alisema Lawrence.

Miongoni mwa wana juk-
waa hilo, Ezekiel Gwatengile,
alisema msaada huo utasaidia
kupunguza adha kwa walimu na
kuendelea kuisaidia shule hiyo
kutengeneza mazingira rafiki ili
mtoto wa kike asome kwa furaha
na kufaulu masomo yake.

Naye Suma Mwakasitu alia-
hidi kutoa Sh. 250,000 kwa
ajili ya kununulia taulo za kike na
kuahidi kufanya hivyo mara kwa
mara ili wanafunzi wasome kwa
amani na utulivu.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-

mashauri ya Busokelo, Eston
Ngilangwa, aliwashukuru wadau
wa maendeleo kwa misaada yao
ambayo alisema itasaidia kupun-
guza changamoto ya vifaa shu-
leni hapo.

Alisema halmashauri imejita-
hidi kujenga miundombinu rafi-
ki kwa ajili ya wanafunzi, lakini
kuna changamoto ya vifaa vya
kujifunzia na kufundishia pamo-
ja na chumba maalum kwa ajili
ya watoto wa kike wanapokuwa
kwenye hedhi.

Aliwaomba wadau hao kue-
ndelea kutoa misaada ikiwa ni
pamoja na ujenzi wa uzio kwe-
nye mabweni ya watoto wa kike
ili kuwalinda na vitendo vya uka-
tili kama vile ubakaji.
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Mwarobaini wa
ukosefu wa ajira
wapatikana

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu,
Sera, Bunge, Kazi, Ajira, Vijana na Watu
wenye Ulemavu, Jenista Mhagama,
amesema Vijana wengi walikuwa wana-
kosa ajira kwa kigezo cha kutokuwa na
uzoefu.

Hata hivyo, kupitia mradi wa ku-
jenga stadi na uwezo chini ya ofisi yake
wameweza kutatua changamoto hiyo.

Mhagama alitoa kauli hiyo mwishoni
mwa wiki katika semina ya wajumbe wa
Kamati ya Bunge ya Katiba na Sheria,

“Kwa sasa tumekubaliana na sekta bi-
nafsi kwamba tunataka ifike mahali kila
mmOoja aone anao wajibu wa kumchukua
kijana wa Tanzania aliyehitimu kumpele-
ka kwenye kampuni yake apate uzoefu
na ujuzi na hatimaye aweze kuajirika,”
alisema.

Alisema kupitia mradi huo wengi
wameshaanza kuchukuliwa na wanapata
ajira.

Akitoa mada katika semina hiyo
Mkurugenzi wa Chama cha Ushirika cha
Wahitimu wa Chuo cha Kilimo Sokoine
(SUGECO), Joseph Masimba, alisema
waliamua kuanzisha ushirika huo ili
kusaidia vijana wanaotaka kujiajiri we-
nyewe.

“Sisi tunaamini kilimo lazima kifanywe
na watu wenye maarifa, msingi wa ma-
fanikio kwenye kilimo ni maarifa sahihi,
shida kubwa tuliyoiona Kkatika hili ni
mind set ya vijana katika maeneo mengi,
sisi tunasema ukiwa na ardhi isiyo na ru-
tuba hata upande mbegu bora hutapata
mazao,” alisema Masimba.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa
kamati hiyo Mohammed Mchengerwa,
aliishauri serikali kutoa elimu kwa wahit-
imu wanaomaliza vyuo vikuu ili waweze
kujiajiri kupitia teknolojia ya kitalu
nyumba.

“Mtoe elimu hii (ya teknolojia ya kitalu
nyumba) kwa wahitimu wanaomaliza
VYyUO0. Kuna vijana wamehitimu degree
(shahada) zao wapewe elimu kuhusu
kilimo hiki," alisema.

Kadhalika, Mkurugenzi wa Ajira, Ofisi
yva Waziri Mkuu, Kazi, Ajira, Vijana na
Watu wenye Ulemavu, Alli Msaki, alise-
ma serikali inatarajia kufikisha utaalamu
wa teknolojia ya vitalu nyumba na
ulimaji wa mazao ya bustani kibiashara
kwa vijana 18,800 nchini ili wapate
Ujuzi na uwezo wa kuweza kujiajiri wao
wenyewe.

Alisema mradi huo ni sehemu ya
utekelezaji wa mkakati wa serikali katika
kutatua changamoto za ajira kwa vijana
na kuboresha kipato cha Watanzania.

“Mradi huu umekusudiwa kutekelezwa
kwenye halmashauri zote 185 za Tan-
zania Bara na kwamba katika awamu
ya kwanza mikoa 12 na halmashauri 83
zitahusika,” alisema.

Alisema malengo ya mradi huo ni
pamoja Na kuwawezesha vijana kuwa na
stadi za kazi na stadi za maisha ambazo
zinatolewa na mafunzo ya kilimo.

[li kufanikisha hilo, alisema wataandaa
mwongozo wa mamlaka za mikoa, hal-
mashauri za wilaya, manispaa na majiji
katika kusimamia utekelezaji wa mafun-
z0 hayo yanatolewa na kusambazwa
katika mikoa yote.

Na Augusta Njoji,
DODOMA

UTEKELEZAJI wa Mradi
wa Afya ya Uzazi ya Mama
na Mtoto mkoani Kigoma
umeongeza kinamama ku-
jifungulia kwenye vituo vya
afya kwa asilimia 24 ndani ya
miaka sita
hapa na Mkurugenzi Mtendajl
wa Taasisi ya Thamini Uhai,
Dk. Nguke Mwakatundu, al-
ipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari baada
ya majadiliano ya wadau wa
afya katika kikao kilichofanyi-

Mradi huo ambao ume-
fadhiliwa kwa miaka 13 na
Taasisi za Bloomberg Phi-
lanthropies na Foundation
H&B, uliokuwa ukitekelezwa
na asasi zisizo za serikali za

EngenderHealth na Thamini
Uhai na unatarajia kumalizika
mwishoni mwa mwezi huu.

Dk. Mwakatundu alisema
asilimia ya wanaojifungulia
katika vituo vya afya im-
eongezeka hadi kufikia 72
kwa mwaka 2017 kutoka asil-
imia 48 mwaka 2011.

“Takwimu zilizopo sasa
zaidi ya watoto 70,000
wamezaliwa katika vituo vya
afya vilivyoboreshwa, jambo
ambalo pia limesaidia ku-
zuia takribani vifo 1,100 vya
wajawazito na huduma za
dharura za uzazi kwa upas-
uaji katika Mkoa wa Kigoma
umeongezeka na kuboresha
matokeo ya uzazi salama ya
mama na mtoto kutoka asil-
imia 2.7 mwaka 2011 hadi ku-
fikia asilimia 4.1 mwaka 2017,
alisema.

Kwa upande wake, Mwak-

HABARI DODOMA
Huduma afya ya mama na mtoto yaimarika

ilishi Msaidizi wa Taasisi ya
EngenderHealth, Prudence
Masako, alisema changamo-
to ya vifo vinavyotokana na
uzazi zinatokana na mambo
mbalimbali ikiwamo upati-
kanaji wa huduma bora za
afya ya uzazi.

Alisema kupitia Mradi wa
Afya ya Uzazi ya Mama na
Mtoto kwa Mkoa wa Kigoma
umesaidia kuelimisha watoa
huduma ya afya na kubore-
sha vituo ili kuimarisha upa-
tikanaji wa huduma bora za
afya.

Naye  Mwenyekiti  wa
wabunge wa Mkoa wa Kigo-
ma ambaye pia Mbunge wa
Kasulu Mjini, Daniel Nsan-
zugwako, alikiri kuwa mradi
huo umesaidia kupunguza
vifo vya wajawazito, takwimu
za mwaka 2015 za vifo vime-
pungua kutoka asilimia 39

hadi 72.

“Mkoa wa Kigoma uli-
kuwa na matatizo makubwa
ya kiafya na ulikuwa nafasi
za mwisho mwisho kwenye
huduma za afya, na kupitia
programu hii sasa tunaanza
kuwa ni mikoa ambayo ina-
fanya vizuri,” alisema.

Pamoja na hayo, Mkuru-
genzi Msaidizi Wizara ya
Afya, Dk. Ahmad Makuwani,
alishauri kuwapo na mtaal-
amu wa huduma ya usin-
gizi aliyepata mafunzo sahihi
kabla ya kuanza shughuli za
upasuaji ili kupunguza vifo
wakati wa upasuaji kwenye
vituo hivyo.

Alisema takwimu zinao-
nyesha kuwa vifo vya wajawa-
zito 1,747 vilivyotokea mwaka
jana nchi nzima asilimia 3.3
vimechangiwa na suala la
dawa ya usingizi.
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Aliyekuwa mwenyekiti wa wilaya ya Dodoma kupitia Chama cha Demakrasia na Maendeleo (CHADEMA) Yona Kusaja (kushoto)
akipokea kadi ya CCM kutoka kwa Mwenyekiti wa chama cha Mapinduzi Dodoma Robert Mwinje baada ya kuamua kujiunga.

PICHA: PETER MKWAVILA

Mwenyekiti Chadema Dodoma atimkia CCM

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

MWENYEKITI wa Chama
cha Demokrasia na Maende-
leo (Chadema), Dodoma myji-
ni, Yona Kusaja, amejiunga na
Chama Cha Mapinduzi (CCM)
kwa madai kuwa amekunwa
na utendaji wa Rais John
Magufuli.

Diwani huyo alitangaza
uamuzi huo jana alipo ka-
tika mkutano wa hadhara
uliofanyika uwanja wa Soko

Kusaja alisema ameamua

kuondoka Chadema kuto-
kana na kukunwa na utend-
aji wa Rais katika miradi ya
maendeleo kama vile ya ujen-
zi wa reli ya kisasa (Standard
gauge) umeme, maji, uwanja
wa michezo upatikanaji wa
ndege za kisasa.

“Kwa kweli sina haja ya
kungangania sehemu am-
bako kunakwamisha maen-
deleo ya Watanzania walio
wengi, nimeamua mimi
mwenyewe bila kupewa kitu
chochote kujiunga na Chama
tawala Cha Mapinduzi na
ninamwakikishia Rais nitaun-

gana naye katika kuhimiza
maendeleo bila itikadi yoy-
ote kwa faida ya wananchi,”
alisema.

Kwa upande wake, Diwani
wa kata hiyo Dotto Gombo,
aliwataka waliorejea na kuji-
unga na CCM kuunga juhudi
zinazofanywa na serikali za
kimaendeleo badala ya ku-
jadili masuala ya vyama wal-
ivyotoka.

“Mmejiunga na CCM am-
bacho kimekuwa kikitenda
haki kwa Watanzania katika
kuhakikisha maendeleo yan-
apatikana chini ya Rais Magu-

fuli ambaye haangalii chama
chochote kwenye upande wa
maendeleo,” alisema.

Alisema kuwa ni imani
yake kubwa na Watanzania
wote  kuona kwa upande
wao wanahimiza maendeleo
kwa wananchi badala ya ku-
weka mikakati ya kudhoofi-
sha.

Mwenyekiti wa CCM Dodo-
ma, Robert Mwinje, aliwataka
kufanya kazi kwa masilahi ya
Watanzania wote na kuon-
dokana na dhana waliyoku-
wanayo ya huko walikotoka
kwenye vyama vya upinzani.
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tia kampeni hii wateja 140 wa Vodacom walizawadiwa shilingi 25,000 kila mmoja na baada ya kampeni kumalizika wateja 10 wa
Vodacom nchi nzima watazawadiwa shilingi 500,000 kila mmoja. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanawake Pangawe
watakiwa Kujifunza dini

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ANAWAKE

wa Jimbo la

Pangawe wame-

takiwa kujiunga

na madrasa ili kujifunza dini

ya Kiislamu badala ya kukaa
vibarazani kupiga soga.

Wito huo ulitolewa na

Mwakilishi wa Jimbo Ila

Pangawe, Khamis Juma Maal-

im, Kimara Mkoa wa Mjini
Magharibi, alipokuwa akizun-
gumza na kinamama hao.
Alisema elimu ni jambo la
msingi ambalo halina umri na
hivyo kila mmoja anapaswa
kujiendeleza kwa maslahi
yake hapa duniani na ahera.
Alisema baadhi ya wa-
nawake hutoa visingizio vya
kutokwenda katika madrasa
kwa madai kuwa wameshaku-
wa watu wazima na badala

yake kukaa vibarazani na ku-
zungumza mambo yasiyoku-
wa na maana.

“Suala la kusoma ni wajibu
kwa Muislamu awe mwana-
mume au mwanamke wote
wana haki sawa, hivyo baadhi
ya wanawake kutojiunga na
madarasa ya watu wa wazima
kwa madai ya kuwa hawafaha-
mu kutokana na umri ni kue-
nda kinyume na maamrisho
ya dini ya Kiislamu,” alisema.

Aidha, aliwataka wanawake
hao kufuata maamrisho ya
dini ili kuimarishana mambo
mema na kukatazana maovu.

Mwakilishi huyo ambaye pia
ni Waziri wa Katiba na Sheria
alisema serikali kupitia ofisi
ya Mufti imeratibu ziara nchi
nzima ya kukagua madrasa ili
kubaini mafanikio na upungu-
fu unaokwamisha maendeleo
ya madrasa hizo.

UNFPA yafurahishwa mradi wa mama na mtoto

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SHIRIKA la Umoja wa
Mataifa la Idadi ya Watu Duni-
ani (UNFPA) Tanzania, limese-
ma mpango kazi wa mradi wa
pamoja wa mamana mtoto
unaojulikana kama afya bora
waliowekeza visiwani Zanzi-
bar unazidi kuleta mafanikio
katika lengo la kuhakikisha
wajawazito na watoto wa-
napata huduma bora kabla na
baada ya kujifungua.

Akizungumza katika hafla
ya kukagua miradi hiyo am-
bayo waliambatana na wan-
amawasiliano wa shirika hilo
wa Tanzania katika Kituo cha
Afya cha Fuoni, Meneja Ma-
wasiliano wa UNFPA, Waren

Bright, alisema maendeleo
ya mradi huo wa afya bora ka-
tika kituo hicho unaridhisha
kutokana na kujitokeza idadi
kubwa ya wajawazito kujifun-
gua ikilinganishwa na hapo
awali kabla ya kuwapo mradi
huo.

Kituo cha Afya cha Fuoni
ni moja ya kituo kinacho-
tekeleza mradi huo ambao
unafadhiliwa na Umoja wa
Mataifa pamoja na Shirika la
Kuwahudumia Watoto (Save
the Children), kwa ufadhili
wa watu wa Canada, ulizin-
duliwa rasmi, mwaka jana ili
kuhakikisha wajawazito wa-
najifungulia katika vituo vya
afya na kupata huduma zote
anazohitaji.

Alisema maendeleo ya

mradi huo ambao katika kituo
hicho unajulikana kama afya
bora, yatasaidia kupunguza au
kutokomeza vifo vya mama na
mtoto wakati wa kujifungua.
Alisema kuwa mbali na
kituo cha afya cha Fuoni am-
bacho kinahudumia zaidi
ya shehia tano, pia UNFPA
inaangalia mpango wa ku-
peleka huduma hiyo katika
maeneo mengine ya Zanzibar
ili kuhakikisha lengo la ku-
tokomeza vifo vya mama na
mtoto wakati wa kujifungua
linafikia kwa asilimia kubwa.
“Moja ya malengo ya UNFPA
kupitia mradi huu ni tuna-
fanikisha kutokomeza vifo
vya mama na mtoto wakati wa
kijifungua, hivyo huduma hii
pia inahitajika katika maeneo

mengine na sisi bado tupo ka-
tika malengo yetu kuhakikisha
kwa kiasi kikubwa mradi huu
unaokoa maisha ya wajawazi-
to, hivyo tutaendelea kupanua
mradi huu katika maeneo
mengine ya hapa Tanzania na
Zanzibar kwa ujumla,” alise-
ma.

Mkuu wa Kituo cha Afya cha
Fuoni, Abdallah Issa, alisema
kutekelezwa kwa mradi huo
kumeleta mafanikio makubwa
kutokana na kuongezeka kwa
idadi ya wagonjwa wanaofika
ikilinganishwa na hapo awali.

Alisema walianza na wag-
onjwa 700 na sasa wanapokea
zaidi ya 1,000 kwa mwezi,
kuongezeka kwa idadi hiyo ku-
natokana na huduma bora in-
ayotolewa katika kituo hicho.

Karume
alisimamia
usawa ha umoja
- Balozi Iddi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zan-
zibar, Balozi Seif Ali Iddi, amesema
falsafa aliyokuwa nayo Mzee Abeid
Amani Karume wakati akipigania
ukombozi ilikuwa inaelekeza uhuru,
usawa na umoja mambo ambayo
baada ya Mapinduzi aliendelea
kuyasimamiwa kwa nguvu zake zote
na wakati wote wa uhai wake.

Balozi Iddi aliyaeleza hayo wakati
akilifungua kongamano la kumuenzi
mwasisi wa Mapinduzi ya Zanzi-
bar marehemu Mzee Abeid Amani
Karume lililofanyika mjini Zanzibar.

Alisema mbegu aliyoipanda mwasi-
si huyo ya kuheshimu haki za binad-
amu kwa kufanya mageuzi makubwa
ya sera ya magereza hivi sasa mmea
wake umechipua vyema na kutoa
matunda ya demokrasia sahihi nchini.

Alisema Januari 12, mwaka 1972,
Mzee Karume, alitoa amri kwa
wafungwa wote waliokuwa kifungoni
waachie huru kwa lengo la kuvunjwa
kwa magereza na badala yake ku-
wekwa chuo cha mafunzo ambacho
hadi sasa kipo kwa nia ya kumreke-
bisha tabia mtu anayefungwa ili
anapotoka gerezani awe na tabia
inayokubalika katika jamii.

Alisema mageuzi hayo yalikuwa ya
aina yake kufanyika barani Afrika
yamewezesha baadaye kuundwa
kwa wizara inayoshughulikia utawala
bora, kuwapo kwa sheria na sera
tofauti zinazolinda haki za wazee,
wanawake na watoto.

Aliwaeleza wanakongamano hao
kwamba mbinu alizokuwa akizitumia
marehemu mzee Karume zilimsaidia
kubadilisha mwonekano wa Zanzibar
kutoka kwenye umaskini wa kudhu-
lumiwa na kuelekea kwenye maende-
leo ya kudumu kwa wote.

Alieleza kwamba katika kipindi
chake cha uongozi marehemu mzee
Karume alionekana akitumia muda
wake mwingi kutembelea miradi
aliyoianzisha ili kuhakikisha kwamba
inatekelezwa kwa mafanikio makub-
wa.

Naye Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu
wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Shaaban
Seif Mohamed, alisema Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar kuanzia
mwaka huu imeamua kuziendeleza
kumbukumbu za mwasisi wa Map-
induzi ya Zanzibar marehemu mzee
Karume katika wiki nzima hadi kilele
Aprili 7, kila mwaka.

Shaaban alisema wiki hiyo ya kum-
bukumbu ya mzee Karume ilibeba
mambo mbalimbali yenye masuala ya
historia ya ukombozi wa visiwa vya
Zanzibar na mtazamo wa baadaye wa
kustawisha maisha bora ya wananchi
wake. Aprili 7 kila mwaka imetengwa
na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
kuwa siku maalum ya kumbukumbu
ya kuenzi kifo cha marehemu mzee
Abeid Amani Karume, ambaye aliku-
wa jemedari wa Mapinduzi matukufu
ya Januari 12, 1964 yaliyomng'oa
mkoloni katika visiwa vya Zanzibar.
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RATIBA

CAPITAL
TELEVISION

Mon 8 April
Aljazera
CNN International News
Al Jazeera
Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Turning the spotlight rpt:
Drive it rpt
Series rpt : Grapes
of justice
Series rpt: lljimae
Usafiri wako rpt
Cookery rpt: Culinary
Delight
Toyota world of
wildlife rpt
CNN International
Eco@Africa rpt
Meza huru
The Décor rpt
Business edition
Series: Grapes of Justice
The Monday Agenda
Capital Prime News
Kipima Joto
Al Jazeera

Tues 9 April
Al Jazeera
CNN International News
Al Jazeera
Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
The Decor rpt
Mizengwe rpt
Aibu Yako
Series rpt: Grapes
of justice
Series rpt: lljimae
Local pgm rpt:
Business Edition
Bundesliga kick off
Out and About rpt
Capchat rpt
Ripoti Maalum rpt
Meza huru
Innovation
Ripoti Maalum
Series: Grapes of Justice
Series: lljimae
Capital Prime
Turning the Spotlight rpt
Iron Chef rpt

Al Jazeera

Wed 10 April
Al jazeera
CNN International News
Al Jazeera
CNN International News
Al Jazeera
Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo

Turning the Spotlight rpt

Culinary delight rpt

Series rpt: Grapes
of Justice
Series rpt: lljimae
Local Pgm: The Monday
Agenda Rpt
15:15 Capchat rpt
16:15 CNN International
17:00 Innovation rpt
17:30 Meza Huru
Sports Gazette
Business edition rpt
Series: Grapes of
Justice
Series: llimae
Capital Prime News
Dakika 45:
The Décor

Al Jazeera

11 April

Al Jazeera

CNN International News
Al Jazeera

Kumekucha

Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Sports Gazette

Out n’ about rpt:

Series rpt: Grapes

of Justice
13:45 Series rpt: lljimae
14:30 Business Edition rpt
15:00 Korean Drama rpt: Em-
peror of the sea
16:00 Dakika 45 rpt
17:00 In good shape
17:30 Meza Huru
19:00 Turning the spotlight
19;30 Usafiri wako
20:00 Series: Grapes of Justice
20:45 Series: lljimae
21:30 Capital Prime News
22:00 Capchat rpt
23:00 Al Jazeera

Frid 12 April
06:00 Al Jazeera
08:00 CNN International News
09:00 Al Jazeera
10:00 Kumekucha
10:30 Kumekucha Michezo
11:30 Kumekucha Kishindo
12:00 Innovation rpt
12:30 The Decor rpt
13:00 Series rpt: Grapes
of Justice
13:45 Series rpt: llimae
14:30 Ripoti Maalum rpt
15:00 Korean Dram rpt:
Emperor of the sea
16:00 CNN International
16:30 The Monday Agenda rpt
17:30 Meza Huru
19:00 Drive it
19:30 Eco@Africa
20:00 Aibu yako
20:15 Local Pgm: Business
Edition
20:45 Series: lljimae
21:30 Capital Prime News
22:00 Malumbano ya hoja rpt
00:00 Al Jazeera

Sat 13 April

08:00 CNN International

09:00 Drive It rpt

09:30 Turning the Spotlight rpt

10:00 Culinary delight rpt

10:30 Innovation rpt

11:00 Out nabout rpt

11:30 Sports Gazette rpt

12:00 Usafiri wako rpt

12:30 Eco@Africa rpt

13:00 Business edition rpt

13:30 Korean Drama rpt:
Emperor of the sea

14:30 Telenovela rpt: lljimae

17:15 Ripoti Maaalum rpt

17:45 Bundesliga kick off

18:15 Capchat rpt

19:15 Mizengwe

19:30 The Decor

20:00 Iron Chef.

21:00 Out n’about

21:30 Movie: Night of terror

23:00 Grapes of Justice rpt

01:00 Al Jazeera

Sun 14 April
08:00 CNN International
09:00 In good shape
10:00 Capchat rpt
11:00 Sports Gazette rpt
11:30 Iron chef rpt
12:00 Out n about rpt
12:30 Bundesligga Kick Off rpt
13:00 Ripoti Maalum
13:30 Series rpt: Grapes
of Justice
Aibu yako
Drive it rpt
Dakika 45 rpt
Mizengwe rpt
The Decor rpt
Meza huru
Turning the Spotlight rpt
Cookery pgm:Culinary
Delights
Korean Drama rpt:
Emperor of the sea
Shift
Capchat live
Series rpt: lljimae
Al Jazeera

TRV
[arma
MONDAY 8 April
05:30 Uwanja wa Mazoezi
Habari
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Igizo: Hatua
Habari za saa
Kimya Milele
Habari za saa
Al Jazeera
Jungu kuu rpt
Habari za saa
Mjue Zaidi
Habari za saa

Telenovela: Destiny (Destino)

Habari za saa
Meza Huru

Watoto Wetu

The Base

Jiji Letu

Aibu yako rpt
Huduma ya kwanza

Kumekucha Kishindo
Isidingo

Habari za saa

Watoto wetu

Shamba shape up
Habari za saa

Korean: The Great Queen
Seonduk

Habari za saa

Al Jazeera

Jarida la wanawake rpt
Habari za saa

Dakika 45

Habari za saa
Telenovela rpt: Destiny
(Destino):

Habari za saa

Meza Huru

Watoto Wetu

The Base

Jiji Letu

Mapishi rpt

ljue Sheria

Kipindi Maalum: TFDA
Isidingo

Habari

Aibu Yako! Hata wewe?
Kipindi Maalum : Tanesco

Hawavumi lakini wamo
Usafiri wako

Habari za saa

Al Jazeera

Kipindi Maalum rpt: Tanesco
Habari za saa

Mijue Zaidi rpt

Kipindi Maalum: Kesho leo rpt
Habari za saa

Kipindi Maalum: Kesho leo rpt
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

Habari za saa

Meza huru

Watoto wetu

The Base

Ibada ya kiislamu

Jiji Letu

Igizo: Mizengwe

Shamba shape up

Uchumi na biashara
Isidingo

Habari

Kipima joto

Habari

The Base

CNN International

Kesho Leo
Afya ya Jamii
Isidingo

Documentary N
Kipindi Maalum: Tatu mzuka gg‘_gg“a‘w 13 AP,’V'|' )
Telenovela: Destiny (Destino) . wanja wa Mazoezi

Habari
Dakika 45

Telenqvela: Destiny (Destino)

Habari

The Base

Al Jazeera

CNN International

TUESDAY 9 April

05:30 Uwanja wa Mazoezi
Habari
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Hawavumi lakini wamo
Habari za saa
Hawavumi lakini wamo
Igizo: Mtego
Habari za saa
Al Jazeera
Afya ya jamii rpt
Habari za saa
Uchumi na biashara
Kipindi Maalum rpt : TFDA
Habari za saa
Huduma ya kwanza
Telenovela: Destiny
(Destino) rpt:
Habari za saa
Meza Huru
Watoto wetu
The Base
Jiji Letu

Korean drama rpt: The Great

Queen Seonduk
Jarida la wanawake
Isidingo

Habari

Kipindi maalum

Telenovela: Destiny (Destino)

Habari
The Base
CNN International

WEDNESDAY 10 April

05:30 Uwanja wa Mazoezi
HABARI
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa

JUMATATU

11:00 DADAZ [live)

15:00 FUNGUEA
146:00 UTAKE

14:30 #HASHTAG

1 7:00 S5ELEET
17:55 KURASA
18:00 eMewz
18:30 Music

1900 EATV 34AM 1

19:30 MJADALA
21:00 UJEMZI

Habari

The Base

Al Jazeera

CNN International

THURSDAY 11 April

05:30 Uwanja wa Mazoezi
HABARI
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Igizo: Elininyo
Habari za saa
Igizo: Elininyo
Usafiri wako
Habari za saa
Al jazeera
ljue Sheria
Habari za saa
Sanaa na wasanii rpt
Kipindi Maalum: TFDA
Habari za saa
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)
Habari za saa
Meza Huru
Watoto Wetu
The Base
Jiji Letu
Igizo: Riziki
Usafiri wako
Isidingo
Habari
Malumbano ya hoja
Habari
The Base
CNN International

FRIDAY 12 April
05:30 Uwanja wa MaOzoezi
06:! HABARI
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Hawavumi lakini wamo
Habari za saa

HABARI

Kumekucha

Habari

Al Jazeera

Watoto wetu

Mjue Zaidi rpt

Jungu kuu rpt

Usafiri wako

Shamba Shape up
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

Igizo rpt: Riziki

Igizo rpt: Elininyo
Igizo rpt: Mizengwe
Igizo rpt: Kimya Milele
Igizo: Mtego rpt
Shamsham za Pwani
Jiji Letu

Mapishi

Igizo: Riziki

Sanaa na wasanii
Jungu Kuu

Habari

Igizo: Kimya Milele
Hawavumi lakini wamo
Isidingo rpt

CNN International

SUNDAY 14 April

Uwanja wa Mazoezi
HABARI

Kumekucha

Habari

Al jazeera

Watoto Wetu

Isidingo

Aibu Yako

Hawavumi lakini wamo rpt
Bongo Movie rpt: lllegal sisters
Tamasha la Michezo
Mwangaza

Korean drama: The great
queen Seonduk

Mijue zaidi

Kipindi cha kikristo

Jiji Letu

Mapishi

Mizengwe rpt

Matukio ya wiki

Igizo: Mtego

Habari

Mizengwe

Bongo Movie: lllegal sisters 2
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

Uenzi Fohamu mambo
mbalimbali kuhusu uienzi,
mapambo ¥ya nyymba nje
na ndani, mitindo na
Teknoiojia tafaull zZitumikozo
KWENYe ujenz,

21:30 55PORTS LIVE

22:30 BONGO HITS

eastafrica

05:00 EA Breakfast

0%9:00 Supamix
12:00 Kipenga Xtra
13:00 Planet Bongo
16:00 EA Drive
20:00 Kipenga
21:00 The Cruise

88.1M

RADIO( e

MONDAY 08.00 AM HABARI NYEPES|
TIME PROGRAMME 08.10AM KUMEPAMBAZUKA il
05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA 09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
06.00 AM AMKA NABBC 09.10AM MATANGAZO
06.30 AM NIPASHE 09.20 AM BRAND TALK
06.50 AM MATANGAZO 09.30 AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
07.00AM NEWS BULLETIN 10.00AM NEWS BRIEF
710 AM MATANGAZO 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 10.10AM YALIYOMO YAMO
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 13.00 HRS NEWS BULLETIN
07.40AM KUMEPAMBAZUKA 13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
08.00 AM HABARI NYEPES| 1330 HRS DJ SHOW
08.10AM KUMEPAMBAZUKA i 16.00 HRS NEWS BRIEF
09.00AM HABARI ZA BIASHARA 16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
09.10AM MATANGAZO 1630 HRS HOJA YALEO
09.20 AM BRAND TALK 18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
10.00 AM NEWS BRIEF 1930 HRS SPOTILEO
10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS 20.00 HRS NEWS BULLETIN
10.10AM YALIYOMO YAMO 20.10HRS UCHUNGUZ! KAMILI
13.00 HRS NEWS BULLETIN 21,00 HRS NEWS BRIEF
13.10HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 21.05HRS MALUMBANO YA HOJA
1330 HRS DJ SHOW 23.00 HRS NEWS BRIEF
16.00 HRS NEWS BRIEF 23.03HRS AFRO TIZII
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
16.30 HRS HOJAYALEO 03:00-05:00HRS HOJA YALEO ( MARUDIO )
1830 HRS DIRA YA DUNIABBC
19.30 HRS SPOTILEQ FRIDAY
20.00 HRS NEWS BULLETIN TIME PROGRAMME
20.10 HRS RADIO ONE DOCTOR 05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA |
21.00 HRS NEWS BRIEF 06.00 AM AMKA NABBC
21.05 HRS DAKIKA 45 06.30 AM NIPASHE
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 06.50 AM MATANGAZO
2215 HRS AFROTIZII 07.00 AM NEWS BULLETIN
23.00 HRS NEWS BRIEF 710 AM MATANGAZO
23.03 HRS AFROTIZII 07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
01:00 -03:00HRS YALIYOMO YAMO (MARUDIO ) 07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI
03:00 - 05:00HRS DK 45 ( MARUDIO ) 07.40 AM KUMEPAMBAZUKA I
23.00 HRS 08.00 AM HABARI NYEPES|
TUESDAY 08.10AM KUMEPAMBAZUKA il
TIME PROGRAMME 09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
05.00 AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA |~ 09.10 AM MATANGAZO
06.00AM AMKA NABBC 09.20 AM BRAND TALK
06.30 AM NIPASHE 10.00AM NEWS BRIEF
06.50 AM MATANGAZO 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
07.00 AM NEWS BULLETIN 10.10AM HIZINAZO
710 AM MATANGAZO 13.00 HRS NEWS BULLETIN
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 1330 HRS DJ SHOW
07.40AM KUMEPAMBAZUKA 16.00 HRS NEWS BRIEF
08.00 AM HABARI NYEPESI 16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
08.10AM KUMEPAMBAZUKA i 16.30 HRS HOJAYALEO
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA 1830 HRS DIRA YA DUNIA BBC
09.10AM MATANGAZO 19.30 HRS SPOTILEO
09.20 AM BRAND TALK 20.00 HRS NEWS BULLETIN
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA 20.10HRS UCHUNGUZ! KAMILI
10.00 AM NEWS BRIEF 21.00 HRS NEWS BRIEF
10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS 21.05HRS KIPIMA JOTO
10.10AM YALIYOMO YAMO 23,00 HRS WEEKEND SHOW
13.00 HRS NEWS BULLETIN 01:00 - 03:00HRS HiZI NAZO ( MARUDIO )
13.10HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 03:00 - 05:00HRS HOJA YALEO ( MARUDIO )
1330 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF SATURDAY
16.03HRS DEATH ANNOUNCEMENTS TIME PROGRAMME
16.30 HRS HOJAYALEQ 05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA |
18.30HRS DIRA YA DUNIABBC 06.00AM AMKA NABBC
19.30 HRS SPOTILEO 06.30 AM NIPASHE
20.00 HRS NEWS BULLETIN 06.50 AM COMMERCIALS
20.10 HRS UCHUNGUZ! KAMILI 07.00 AM NEWS BULLETIN
21.00 HRS NEWS BRIEF 07.15AM NEWSPAPERS REVIEW
21.05 HRS DURU ZETU 07.30 AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 09.00 AM WATOTO SHOW
2215 HRS AFROTIZII 10.00AM NEWS BRIEF
23.00 HRS NEWS BRIEF 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
23,03 HRS AFROTIZII 10.15AM MIWANI YA MAISHA
01:00 - 03:00HRS YALIYOMO YAMO (MARUDIO ) 11:00AM MTAA WA MAGOMA
03:00 - 05:00HRS HOUA YALEO ( MARUDIO) 13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
WEDNESDAY 1330 HRS CHAGUO LAKO
TIME PROGRAMME 15:00 HRS MUZIKI NAMICHEZO
05.00 AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|  16.00 HRS NEWS BRIEF
06.00 AM AMKA NABBC 16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
06.30 AM NIPASHE 16.15 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
06.50 AM MATANGAZO 1800 HRS BONGO TEN
07.00AM NEWS BULLETIN 19.30 HRS SPOTILEO
710 AM MATANGAZO 20.00 HRS NEWS BULLETIN
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 20.15HRS CHEMSHA BONGO
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 21,00 HRS NEWS BRIEF
07.40AM KUMEPAMBAZUKA 21.03HRS WEEK END SHOW |
08.00 AM HABARI NYEPES| 22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
08.10AM KUMEPAMBAZUKA I 22.15HRS WEEK END SHOW Il
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA 23.00 HRS NEWS BRIEF
09.10AM MATANGAZO 23.03HRS WEEK END SHOW I
09.20 AM BRAND TALK 01:00-03.00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
09.30AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO 03:00-05:00HRS MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO )
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS SUNDAY
10.10AM YALIYOMO YAMO TIME PROGRAMME
13.00 HRS NEWS BULLETIN 05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA |
13.10HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 06.00 AM AMKANABBC
13:30HRS DJ SHOW 06.30 AM NIPASHE
16.00 HRS NEWS BRIEF 06.50 AM COMMERCIALS
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 07.00 AM NEWS BULLETIN
16.30 HRS HOJAYALEO 07.15AM NEWSPAPERS REVIEW
18.30 HRS DIRA YA DUNIABBC 07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
19.30HRS SPOTILEO 10.00AM NEWS BRIEF
2000 HRS NEWS BULLETIN 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI 1045AM SUNDAY SPECIAL
21.00 HRS NEWS BRIEF 100 HRS ToP20
21.05HRS DURU ZETU 13.00 HRS NEWS BULLETIN
2200HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 13.10HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
215HRS AFRO TIZI 1330 HRS NANI ZAIDI
23.00 HRS NEWS BRIEF 16.00 HRS NEWS BRIEF
2306 HRS AFROTIZI 16.06 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
00-03:00HRS HRS  YALIYOMO YAMO (MARUDIO ) ¢
-05:00HRS HOUA YALEO ( MARUDIO) 1630 HRS MAMBO YA PWANI
- 18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTILEO
TIME ;:gg'mm 20.00 HRS NEWS BULLETIN
05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA| 2010 HRS MBAVU ZANGU
08.00AM AMKANABBC 21.00 HRS NEWS BRIEF
0630 AM NIPASHE 21.03HRS MAMBO MSETO
0650 AM VIATANGAZO 22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
07.00 AM NEWS BULLETIN 215 HRS RAFIKI|
710 AM MATANGAZO 23.00 HRS NEWS BRIEF
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 23.03HRS RAFIKI I
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 01:00-03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
07.40 AM KUMEPAMBAZUKA II 03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO )
CAPITAL RADIO 2017 101.3 FM
FAHARI YA MSIKILIZAJVTHE LISTENERS PRIDE
MONDAY 18:00-18:10HRS HABARI 21:30-01:00HRS AK 47 LIVE
05:00-09:00HRS MORNING JAM 01:00-05:00HRS MUSIC
09:00-13:00HRS LETE RAHA
13:00-14:00HRS DW-RADIO SUNDAY
14:00-16:00HRS CLUB 101 01:00-05:00HRS MUSIC & JINGLES 05:00-07:30HRS MUZIKI
16:00-18:00HRS DALA DALA 07:30-09:00HRS GOSPEL MUSIC
18:00-18:10HRS HABAR SATURDAY 09:00-11:00HRS THE SUNDAY
18:10-20:00HRS BOZOUK TIME 05:00-07:30HRS MUZIKI 11:00-13:00HRS TOP TWENTY
20:00-21:00HRS HALI HALISI 07:30-09:00HRS DK 90 DUNIANI 13:00-14:00HRS DW RADIO
21:00-22:00HRS SPORTS 09:00-10:00HRS MUZIKI 14:00-15:00HRS CAPITAL MICHEZONI
22:00-01:00HRS LADHA LAINI 10:00-12:00HRS KADOGOO 15:00-16:00HRS UKURASA WA
12:00-13:00HRS BONGO HITS 1 MBELE
TUESDAY - FRIDAY 13:00-14:00HRS DW RADIO 16:00-18:00HRS UNLIMITED
05:00-09:00HRS MORNING JAM 14:00-15:00HRS BONGO HITS 2 REQUEST
09:00-13:00HRS LETE RAHA 15:00-16:00HRS ZAIDI YA UMJUAVYO 18:00-21:00HRS JIACHIE
13:00-14:00HRS DW-RADIO 21:00-21:30HRS SPORTS
14:00-16:00HRS CLUB 101 21:30-01:00HRS LADHALAINI
16:00-18:00HRS DALA DALA
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Waandamana
mbele ya
makao makuu
va jeshi

KHARTOUM, Sudan

MAELFU ya waandamanaji
nchini Sudan kwa mara ya
kwanza juzi waliandamana hadi
katika makao makuu ya jeshi
kushinikiza kujivzulu kwa Rais
wa nchi hiyo, Omar Al Bashir.

Waandamanaji hao wakiwa
wamebeba mabango huku
wakiimba nyimbo mbalimbali
za kushinikiza Rais Al Bashiri
kuachia madaraka, hata hivyo
maandamano hayo yaliendelea
licha ya serikali kutangaza hali
ya hatari nchini humo.

Wakiwa wameshika mabango,
waandamanaji hao walisikika
wakisema lengo la kufika katika
makao makuu ya jeshi ni ku-
tuma ujumbe mzito kwa wa-
najeshi kuamua iwapo wanasi-
mama na wananchi au hapana.

“Bado hatujatimiza lengo letu,
lakini ujumbe wetu umefikia
uongozi wa jeshi, tunamtaka
Rais Bashir ajiuzulu,” mmoja
wa waandamanaji Amir Omer
alisikika akisema.

Maandamano hayo pia yali-
fanyika katika mji mwingine wa
Omdurman na kusababisha mtu
mmoja kupoteza maisha.

Rais Omar Al-Bashir mwenye
umri wa miaka 75, amekuwa
akiongoza nchi hiyo kwa miaka
26.

Hivi karibuni, Rais Al-Bashir
alinukuliwa akisema anaelewa
baadhi ya malalamishi ya waan-
damanaji hasa suala la ukosefu
wa ajira kwa vijana, na kuahidi
kuja na mpango wa kutekeleza
hilo. Hata hivyo, anawashatumu
wapinzani wa Kisiasa kwa ku-
chochea maandamano hayo.

RFI
“Bado hatujatimiza i
lengo letu, lakini ujumbe
wetu umefikia uongozi
wa jeshi, tunamtaka Rais
Bashir ajiuzulu,” mmoja
wa waandamanaji Amir
Omer alisikika akisema.

KAMPALA, Uganda

VYAMA vitatu vya upin-
zani nchini Uganda vimetia
saini mkataba wa ushiriki-
ano kuelekea uchaguzi mkuu
mwakani, vikiwa na lengo la
kumpata mgombea mmoja
atakayepambana na Rais Yow-
eri Museveni.

Vyama hivyo vilivyotia saini
mkataba huo ni pamoja na
kile cha DP, kinachoongozwa
na Nobert Mao, chama cha
People"s Progressive party na
chama cha Social Democratic

party.

irikiano ikiwa ni pamoja na
Alliance for National Trans-
formation, Robert Kyagulanyi
(Bobiwine) na People Power.
Tutakuwa na mgombea mmo-
ja ambae atapeperusha bend-
era yetu,” alisema Nobert Mao,
mmoja wa makada wa chama
kimoja cha upinzani kilicho-
shiriki muungano huo.

Hatua hiyo imesifiwa na
Bobi Wine, mwanasiasa kijana
nchini Uganda ambaye ame-
pata umaarufu hivi karibuni,
huku akibaini kwamba muun-
gano huo wa wapinzani ni
tishio kwa Rais Museveni.

ungana. Kila saini inaonyesha
Museveni leo hii ataondoka
madarakani kwa sababu tuko
wengi sana na Museveni hana
tena nguvu za kuongoza nchi.
Wakiomba nipeperushe ben-
dera ya muungano nitafanya
hivyo,” alisema Robert Kyagu-
lanyi. Hata hivyo, Mike Muku-
la, naibu kiongozi wa chama
tawala NRM, alisema muun-
gano huo hauwatishi.

“Si muungano wakutisha na
watu bado wanaona, kwa kwe-
li Rais Museveni bado anazo
nguvu, amesimama imara wa-
nampa heshima, huyo mzee

Upinzani Uganda waungana kumng’oa
Rais Museveni uchaguzi ujao

si,” alisema Mukula.

Hata hivyo, wachambuzi
wa masuala ya siasa wanaona
kuwa muungano huu utaku-
wa na nguvu zaidi iwapo
chama kikuu cha upinzani
FDC kitaungana na wengine
kuongeza nguvu kutokana na
umaarufu wa Kiiza Besigye.

Hii ni mara ya tatu kwa vy-
ama vya upinzani kuungana
nchini Uganda kuelekea uch-
aguzi mkuu.

Mwaka 2016, kuliundwa
muungano uliofahamika kama
Democratic Alliance, lakini
haukufaulu kuingia Ikulu ya

“Sasa tumeungana kwa ush-
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“Nimefurahi tumeanza ku-

atashinda kabisa bila wasiwa-

Entebe. RFI
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Waziri Mkuu wa Uingereza, Theresa May, ambaye amekiri mikakati ya serikali kuidhinisha mpango wake wa Brexit

bungeni umefeli. PICHA: ALLIANCE

May akKiri Brexit ni ngoma ngumu

LONDON, Uingereza

WAZIRI Mkuu wa Uingereza, Theresa
May, amekiri kuwa mikakati ya serikali
kuidhinisha mpango wake wa Brexit bun-
geni umefeli.

Amesema kuna matarajio madogo kwa
wabunge kuunga mkono makubaliano
yaliokataliwa mara tatu.

Wakati Uingereza kwa mara nyingine
ikibakisha siku chache tu kutoka tarehe
ya mwisho ya kuondoka Umoja wa Ul-
aya (EU), May aliwashinikiza wabunge
wa upinzani kusaidia kupatikana kwa
makubaliano ya muafaka.

Baada ya makubaliano ya May na EU
kukataliwa kwa mara ya tatu na bunge,
waziri mkuu huyo alikialika chama cha
upinzani cha Labour kujadili mikakati

mbadala.

Lakini siku tatu za mazungumzo zili-
isha bila makubaliano, chama hicho cha
Labour kikiishutumu serikali ya May kwa
kutotoa mabadiliko ya kweli.

“Sijaona mabadiliko yoyote makubwa
katika msimamo wa serikali mpaka sasa,”
alisema kiongozi wa Labour Jeremy Cor-
byn.

Chama cha Labour kinapendelea
mchakato mwepesi wa Brexit kuliko ili-
vyopendekezwa na serikali.

Chama hicho kinasema Uingereza ina-
paswa kubakia ikiongozwa na sheria za
EU kwenye masuala ya biashara na kue-
ndeleza viwango vya kanda hiyo katika
maeneo ya haki za wafanyakazi na ulinzi
wa mazingira.

Uingereza

inatarajiwa  kujiondoka

EU siku ya Ijumaa iwapo May hatopata
makubaliano ya kurefusha tena mchakato
kutoka EU, ambao tayari ulikubali kurefu-
sha siku ya Brexit iliyopangwa awali kuwa
Machi 29.

May sasa anaomba muda wa kuon-
doka Uingerea urefushwe hadi Juni 30,
akitumai kufikia muafaka na chama cha
Labour na makubaliano kupitishwa na
bunge katika muda wa wiki chache.

“Kadri hii inavyochukuwa muda mrefu,
ndivyo hatari inavyoongezeka ya Uin-
gereza kuondoka kabisa,” alisema May
katika taarifa.

Mwezi uliopita, EU uliipa muda zaidi
Uingereza hadi Aprili 12 kuidhinisha
makubaliano ya kujiondoa katika jumuiya
hiyo uliofikia na serikali ya May.

DW

Idadi ya wazee duniani ni kubwa kuliko watoto

WASHINGTON, Marekani

UMOJA wa Mataifa (UN) umesema kwa
mara ya kwanza katika historia, kuna idadi
kubwa ya wazee duniani kuliko watoto.

Takwimu zinaonyesha kuwa watu we-
nye umri wa miaka 65 ni wengi ukilingani-
sha na wale walio chini ya miaka mitano
mwishoni mwa mwaka 2018.

Kwa sasa kuna watu takriban milioni
705 wenye miaka zaidi ya 65 duniani,
wakati wenye umri kati ya miaka 0-4 ni

takriban milioni 680.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Utafiti na
Tathmini ya masuala ya Afya ya Chuo Ki-
kuu cha Washington, Christopher Murray,
alisema kutakuwa na watoto wachache
sana na watu wengi sana walio na umri wa
miaka zaidi ya 65, hali itakayowia vigumu
dunia kuendelea.

“Fikiria kuhusu athari za kisosholojia
na kiuchumi kwa jamii yenye watu we-
nye umri mkubwa wengi kuliko watoto,”
alisema Murray.

Kwa mujibu wa taarifa ya Benki ya Du-
nia (WB) mwaka 1960, uwiano wa uzao
ulikuwa karibu watoto watano kwa mwa-
namke mmoja. Miaka 60 baadaye uwiano
huo umeongezeka kwa 2.4 tu.

Tatizo la uwapo wa wazee wengi ni kub-
wa katika nchi zilizoendelea.

Kuna kasi ndogo ya kuzaliwa watoto
kwa sababu kadhaa ikiwamo sababu za
kiuchumi, idadi vifo vya watoto ni ndogo,
njia za kupanga uzazi zinapatikana kwa
urahisi na kulea watoto ni gharama.

Katika nchi hizo, wanawake hupata wa-
toto wakiwa na umri mkubwa, hivyo hu-
wafanya kuwa na watoto wachache.

Mazingira mazuri ya maisha yao in-
amaanisha kuwa watu huishi maisha
marefu kwenye nchi zilizoendelea, mfano
Japan, watu huishi mpaka karibu miaka
84 ambao ni umri mkubwa zaidi duniani.

Hali hiyo imeiogopesha Japan kwa
miongo kadhaa na mwaka jana serikali
ilitangaza ongezeko la umri wa kustaafu
kutoka miaka 65 mpaka 70. BBC
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Shule UDSM
yvajitathmini

Na Gwamaka Alipipi

SHULE Kuu ya Biashara ya
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
(UDBS) imeanza kujitathmini
endapo imetoa mchango wow-
ote wa kulisaidia taifa kwenye
sekta ya elimu na uchumi,
tangu ilipoanzishwa mwaka
1979.

Hivyo inatarajia kuwaita
viongozi wa serikali, waajiri,
wafanyabiashara wakubwa, wa-
jasiriamali waliowahi kusoma
katika shule hiyo watoe maoni
yao kama imefanikiwa kuzali-
sha wahitimu walioisaidia nchi.

Mkuu wa UDBS, Prof. Ulingeta
Dar es Salaam wakati wa maan-
dalizi ya maadhimisho hayo
na kwamba kilele kitakuwa
Septemba mwaka huu.

“Tunaadhimisha miaka 40,
mwezi ujao tutawaita wali-
osoma kwenye shule hii, tut-
aangalia wapi tumefanya vizuri,
kwenye soko la ajira tumetoa
mchango gani tangu shule
ilipoanzishwa,” alisema Prof.
Obadia.

Alisema UDBS itajitathmini
kwa kujilinganisha na vyuo
vingine duniani kama wana-
fanya vizuri katika kuchangia
uchumi wa nchi pamoja na
kuwaandaa wahitimu kuja kuwa
viongozi wa baadaye.

“Tanzania tulitoka kwenye
uchumi wa kilimo na sasa
tunaingia kwenye uchumi wa
viwanda, hivyo na sisi UDSB
hatutaki tuwe watazamaji
tunatakiwa kufanya utafiti wa
namna gani kuisaidia serikali
katika kufanikisha uchumi wa
viwanda,” alisema Prof. Obadia.

Naye Mhadhiri wa UDBS, DKk.
Theresia Dominic, alisema yat-
akuwa ni maadhimisho ya kuo-
nyesha umuhimu wa kufanya
biashara na kufanya utafiti.

Alisema UDBS itatoa semina,
makongamano kuhusu namna
bora ya Watanzania waweze
kufanya biashara, ujasiriamali
pamoja na kuisaidia nchi ku-
fanikisha uchumi wa viwanda.

“Tutawaalika waajiri ambao
wamewaajiri wanafunzi wetu
waliowahi kusoma hapa, na
maandalizi yameanza sasa na
tutamaliza Septemba mwaka
huu, pia tutaonyesha shughuli
zetu mbalimbali tunazozifan-
ya,” alisema Dk. Dominic.

Alisema kwa kipindi cha
miaka 40 tangu kuanzishwa
kwa UDBS, mafanikio mengi
yamepatikana ambapo kampuni
nyingi nchini zinaongozwa na
watu waliowahi kuwa wanafun-
zi wa shule hiyo.

Alisema lengo kuu la UDBS
ni kumwandaa mwanafunzi
kuwa na umahili katika kuanzi-
sha biashara, wanafunzi wengi
wanaomaliza katika shule hiyo
wanakuwa na ndoto za kuan-
zisha biashara zao na siyo
kuajiriwa.

Wasiojulikana wapora
nyaraka, fedha TRA

Na Shaban Njia na Mohab
Dominick, KAHAMA

WATU wasiojulikana wame-
vamia na kuvunja dirisha la ofisi
ya Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA) mkoa maalumu wa kikodi
Kahama na kuiba baadhi ya
nyaraka.

Mbali na nyaraka, pia watu
hao wamepora vitendea kazi
ikiwamo kompyuta mpakato na
fedha taslimu shilingi milioni
mbili.

Wezi hao walivamia ofisi hiyo
usiku wa manane wa kuamkia
Jumamosi  kumfunga kamba
mlinzi mmoja aliyekuwapo na
kuvunja dirisha kisha kuingia

ndani ya ofisi, hivyo kufanikiwa
kuiba baadhi ya nyaraka, ziki-
wamo fedha za uendeshaji wa
ofisi na kompyuta mpakato, am-
bayo ni mali ya mhasibu.

Kamishna Mkuu wa TRA,
Charles Kichere, alithibitisha ku-
tokea kwa uvamizi wa ofisi hiyo,
na kusema ametuma maofisa
wake wa kitengo cha mambo
ya ndani kwenda kuchunguza
tukio hilo.

“Sisi tuna kitengo cha mam-
bo ya ndani, ambacho kwa sasa
tumekiagiza kwenda Kahama
kuchunguza juu ya wizi ulioji-
tokeza na kutoa taarifa, na hii
taarifa ninayokupatia ni taarifa
ya awali,” alisema Kichere na

kuongeza:

“Taarifa kamili zitatolewa pin-
di uchunguzi utakapokamilika,
kwa kuwa tumeshatoa taarifa
katika Jeshi la Polisi.”

Kuhusu kuibwa kwa baadhi
ya nyaraka, Kamishna Kichere
alisema hajapata taarifa, na
kuongeza kuwa Jeshi la Polisi
linamshikilia mlinzi mmoja wa
zamu aliyekuwapo siku hiyo kwa
mahojiano na taarifa kamili zita-
tolewa baadaye.

Hata hivyo, Kichere alisema
wizi ulitokea katika ofisi hizo
ni wizi kama wizi mwingine, na
kutoa wito kwa maofisa wa TRA
kuwa makini katika kutunza
nyaraka za serikali ili kuweka

kumbukumbu sahihi za mapato
ambayo yanalipwa na walipa-
kodi.

Kwa upande wake Kamanda
wa Polisi mkoani Shinyanga,
Richard Abwao, alithibitisha ku-
tokea kwa tukio hilo, na kueleza
kuwa Jeshi la Polisi linamshikilia
mlinzi aliyekuwa akilinda ofisini
hiyo kwa mahojiano zaidi.

“Tunaendelea na upelelezi
ili tutambue ni kwa nini wame-
vamia na kubomoa dirisha na
kuiba nyaraka, fedha, kompyuta
mpakato, na upelelezi utaka-
pokamilika na wahusika kubaini-
ka tutawafikisha mahakamani
mara moja,” alisema Kamanda
Abwao.

na mkaguzi kutoka Bodi ya Taifa ya Michezo ya Kubahatisha, Emanuel Ndaki (kushoto) na Meneja wa Chapa va Zantel,
David Maisori (kulia). PICHA: MPIGAPICHA WETU

ACT-Wazalendo bila ruzuku miezi 11

Na Enock Charles

ZIKIWA zimebaki siku tano tangu Msajili
wa Vyama vya Siasa nchini alipotoa siku 14
kwa chama cha ACT-Wazalendo kujieleza
kwanini kisifutiwe usajili wa kudumu, cha-
ma hicho kinakabiliana na hali ngumu ya ki-
uchumi kutokana na kuzuiliwa kwa ruzuku
kwa takriban miezi 11 sasa.

Katibu wa Uenezi wa chama hicho, Ado
Shaibu, aliiambia Nipashe kuwa ruzuku kwa
chama chao imezuiliwa kwa miezi 11 sasa na
Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa nchini
kwa maelezo kuwa hakikuwasilisha hesabu
zake za mwaka 2013/2014.

“Ni kweli ruzuku yetu ilizuiliwa miezi 11
iliyopita mpaka sasa na sehemu inayoleta
ubishi ni hesabu ya mwaka 2013/14 zingine
za mwaka 2015/16 na 2016/17 tumepata hati
safi ila hiyo ya mwaka 2013/14 ndio inayobis-
haniwa,” alisema na kuongeza:

“Lakini tulipata usajili wa kudumu Mei 5,
2014 na hesabu za mwaka 2013/14 na 2014/15
ziliunganishwa katika ripoti moja baada ya

kupata ushauri wa CAG na kumwandikia ba-
rua msajili na hayo yote tumeyajibu kwenye
barua tuliyompelekea msajili.”

Akijibu swali hilo katika kipindi cha moja
ya televisheni jijini Dar es Salaam wiki iliyo-
pita, lililomtaka kueleza watatoa wapi fedha
za kuendesha chama hicho, Kiongozi Mkuu
wa ACT-Wazalendo, Zitto Kabwe, alisema
chama hicho hupokea ruzuku ya Sh. milioni
nne kwa mwezi ambayo kwa sasa

imezuiliwa miezi 11 iliyopita.

“Fedha za siasa huwa zinatoka kwa wa-
nanchi wenyewe na wananchi ndio wanao-
taka mabadiliko na lazima wayagharamie
hayo mabadiliko, tutarudi kwao tutawaomba
wahakikishe ndoto hii ya kwenda kuleta ma-
badiliko katika nchi yetu inafanikiwa,” Zitto
aliongeza.

Akitoa uzoefu wake katika chama cha wa-
nanchi (CUF) kuhusu masuala ya kifedha,
mwanachama wa ACT Wazalendo, Maalim
Seif Sharif Hamad, alisema kuwa wanacha-
ma wao wapo tayari kugharamia shughuli za
chama hicho.

“Tuna uzoefu sisi tuliotoka CUF kwenda
ACT-Wazalendo, kwa muda mrefu tumezui-
wa ruzuku na badala ya kupewa sisi akawa
anapewa bwana mkubwa (Prof. Ibrahum Li-
pumba), lakini hiyo haikuzuia shughuli zetu
zisiendelee. Siri yake ni moja tu, tunashiriki-
sha wanachama,” Maalim alisema.

Wiki iliyopita Msajili wa Vyama vya
Siasa alikiandikia barua chama cha ACT
Wazalendo yenye kumbukumbu namba
HA.322/362/20/98 ya Machi 25 akiwapa siku
14 kujieleza kwanini isifutiwe usajili wa ku-
dumu kwa vitendo vya uvunjifu wa sheria
ikiwamo kutowasilisha hesabu za ukaguzi
2013/14.

Hata hivyo, Zitto ambaye pia ni Mbunge wa
Kigoma Mjini amenukuliwa na gazeti moja
nchini akidai amewasilisha barua ya mael-
ezo juzi, yenye majibu ya hoja walizoulizwa
na msajili katika ofisi hiyo.

Msajili wa Vyama vya Siasa, Jaji Francis
Mutungi, hakuweza kupatikana alipotafutwa
kujibu iwapo barua hiyo kutoka kwa Zitto
imefika katika ofisi yake ama la.
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kupotelewa na cheti cha kidato cha

sita chenye index namba
S.1246/0729 kilichotolewa na
MIDLANDS HIGH SCHOOL mwaka
2010. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: CD/RB/4912/2017

215163702

JOHN P. MTWENA amepotelewa na
cheti cha elimu ya
Secondari,alichosomea ktk shule ya
secondari AABUY JUMAA Alichomaliza
mwaka 2015.Chenye index namba
§2778-0123. Kwa yeyote atakae kiona

atoe taarifa kituo chochote cha
polisi, Taarifa ya polisi;
MOR/RB/2300/2019.

%
115160702

MAXMILIANI KALUMNA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba
S:0367-0081 kilichotolewa na KILOSA
SEC SCHOOL mwaka 2013. Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo cha
polisi. Taarifa ya polisi:
STK/RB/3019/2019

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA MOSHI.
WILAYA YA MOSHI

MAOMBI NA. 39/2018
EPHIRAIM HIPPOLITE LYARUU............ MLETA MAOMBI
DHIDI YA

PASCAL CHARLES MOSHI
DONATA PASCAL MOSHI
EMMANUEL LYIMO.......ccoveveuenninnand WAJIBU MAOMBI

KUITWA SHAURINI
KWA: PASCAL CHARLES MOSHI & DONATA PASCAL MOSHI

POPOTE ULIPO

Kwa kuwa Mleta maombi ameleta maombi ya kesi na
yameelezwa katika nakala ya madai ambayo inapatikana
katika Baraza la Ardhi na Nyumba Moshi. Shauri limepangwa
kutajwa tarehe 8/5/2019 saa mbili na nusu (2:30) asubuhi
mbele ya Mheshimiwa Mwenyekiti J.Sillas,,hivyo unatakiwa
kufika mahakamani nyie au mawakili wenu .

ANGALIA : Kama hamtahudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu
Mahakama itasikiliza shauri hili na kutoa uamuzi upande mmoja.

Imetolewa na kutiwa saini na muhuri wa Baraza hili leo tarehe
04 mwezi, April 2019,

215163602

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA MWANZO YA MAGU MJINI

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(MCA/63)

SHAURI NA. 15/2019
CALVERT S. SINDATO.

D
JOHN WAZIRI MPANGA....

WITO WA KUITWA MAHAKAMANI

KWA: JOHN WAZIRI MPANGA, WA MTAA WA BENKI,
MAGU MJINI

Unafahamishwa kwamba Mleta maombi hapo juu amefungua
Shauri/Ombi dhidi yako katika Mahakama ya Mwanzo, Magu mijini

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
siku ya tarehe 18/04/2019 saa 2:00 asubuhi kujibu madai
hayo, na kwa kuwa siku hiyo ni ya kukatwa shauri hilo ni
lazima kuleta mashahidi wako na hati zote zinazohusu shauri
hilo kwa ajili ya kujitetea.

Angalia kama hukuhudhuria siku iliyotajwa, Mahakama
itaweza kutoa hukumu.

Hati hii yatolewa kwa Amri yangu na Chapa ya Mahakama hii
leo tarehe 05/04/2019.

B
-]
215163902

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MAKOYE MADUHU
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina MISTUBISHI
yenye namba T.823 AQR
yenye enjini namba
4D35F82256, Chasis namba
530564.Yoyote atakayeiona
atoe taarifa katika kituo
chochote cha polisi kilicho

karibu.
Taarifa ya jeshi la polisi,
MBG/RB/891/2019.

215164302

MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na TUJIJENGE
TANZANIA LTD, RAISSA COMPANY
LTD tutauza kwa mnada wa hadhara
magari ya wadaiwa. Ndugu NAYAZ
NIAZIM BHANJI (T 893 DJV TOYOTA
MARK X) na Ndugu JOVIN DEODATUS
RUTECHURA (T.370 ASY TOYOTA
RAV4). Magari yote yapo katika yard ya
Makumbusho.  Lengo  ni  kufidia/
kupunguza madeni ya mikopo
wanayodaiwa. Mnada utafanyika Tarehe
15/04/2019, mahali dhamana zilipo. Mteja
atalipa 25% siku ya mnada, 75% atalipa
ndani ya siku 14 akishindwa kulipa 25%
hairudishwi. Gharama za kubadili
umiliki  ni  juu ya  mnunuzi.
Raissa Company Ltd: 0652 113 262;

Tujijenge: 0718068335/ 0717956315. :

Kwa Habari Motomoto usikose

Gazeti lako la Nipashe kila siku

Tupigie 0767 223 311

JE UNAHANGAIKA PA KUUZA BIDHAA YAKO?

Nipashe

NI JIBU LAKO NJOO UTANCAZE BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, Tupigie 0767 223311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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ALLEGRI AKUBALI JUVE

KUSHINDA KWA MBINDE

TURIN, Italia

KOCHA  Massimiliano  Allegri
ameelezea namna presha ilivyokuwa
kubwa kwa Juventus katika kipindi
cha pili wakati wakitoka nyuma kui-
funga Milan mabao 2-1 kwenye dimba
la Allianz juzi, Jumamosi.

Bao la dakika za mwisho la mchezaji
chipukizi, Moise Kean liliiwezesha
‘Bianconeri’ kupata pointi zote tatu,
baada ya Paulo Dybala kusawazisha
lile la Milan lililofungwa na Krzysztof
Piatek.

Ushindi huo sasa umeifanya Juven-
tus kushinda mechi nane mfululizo

ezo huo, Allegri aliiambia Sky Sport
kwamba, aliridhishwa na kiwango cha
wachezaji wake walichokionyesha
hasa kwa kuweza kupata bao dakika
za majeruhi.

“Ulikuwa ni ushindi muhimu, kama
ambavyo mara zote mchezo kati ya Ju-
ventus na Milan unavyokuwa mgumu.

“Ilionyesha tunashinda au tunatoka
sare. Wachezaji walionyesha kiwango
cha kuvutia, hasa kutokana na ukweli
kwamba wengi wao hawakucheza
kwa muda mrefu.

“Kipindi cha kwanza hakikuwa ki-
zuri, kwani tulizidiwa, lakini baada
ya mapumziko tulijipanga vizuri na

kwenye Ligi Kuu ya Italia, Serie A.
Akizungumza baada ya

VALVERDE: BARCA HAIJAMALIZA

mch-

kucheza kwa hamasa kubwa zaidi.”

MBIO ZA UBINGWA LA LIGA

BARCELONA, Hispania

ERNESTO Valverde amesisitiza
kwamba, mbio za ubingwa wa Ligi
Kuu ya Hispania, La Liga, bado hazi-
jaisha licha ya Barcelona kupata
ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya Atleti-
co Madrid katika Uwanja wa Camp
Nou.

Wageni hao walihitaji kuwapa pre-
sha vinara hao kama wangeshinda,
lakini mambo yakawa tofauti, huku
Diego Costa akitolewa nje kwa kadi
nyekundu.

Akizungumza baada ya mchezo
huo, Valverde alisema kwamba jam-
bo la msingi ni kwamba timu yake
ilishinda, lakini akasema mbio za
ubingwa bado hazijaisha licha ya
kubakiwa na mechi saba ligi hiyo ku-

malizika.

Alisema: “Jambo la msingi ni pointi
tatu. Tumekaribia kwenye ubingwa,
lakini bado hatujautwaa, tunatakiwa
kumaliza kazi ili tuweze kutwaa ub-
ingwa mwishoni mwa msimu, lakini
kazi bado.

“Leo (juzi), ilikuwa ni muhimu
kushinda kwa sababu ilikuwa na
maana kubwa. Hatukuwa na furaha
kwa sababu katika kipindi cha pili
walikuwa na timu nzuri zaidi na wali-
pigana kuhakikisha wanashinda.”

Baada ya kuongeza ushindi kwe-
nye uongozi wake kwenye La Liga,
Barcelona sasa itageukia kwenye
Ligi ya Mabingwa Ulaya, wakiwa wa-
najiandaa kwenye mchezo wao wa
kwanza wa robo fainali dhidi ya Man-
chester United Jumatano wiki hii.

Simeone asema Costa
alistahili kadi nyekundu

MADRID, Hispania

DIEGO Simeone amesifia
jitthada za wachezaji wake
wa Atletico Madrid, lakini
amebainisha kwamba, Die-
go Costa pengine alistahili
kuonyeshwa kadi nyekundu
wakati wakifungwa mabao
2-0 na Barcelona katika dim-
ba la Camp Nou.

Kuelekea mchezo huo,
Atletico Madrid walikuwa wa-
nahitaji ushindi ili kupunguza
gepu la pointi na vinara Bar-
celona, hata hivyo, mambo
yalikwenda tofauti na mata-
rajio wakati Costa alipotolewa
nje kwa kadi nyekundu kip-
indi cha kwanza.

Licha ya kucheza wakiwa
10 uwanjani, Atletico walione-
kana kama wameikamata Bar-
celona, lakini katika dakika ya
85, Luis Suarez alifunga bao
kwa shuti kali akiwa umbali
wa yadi 20.

Na dakika moja baadaye
Lionel Messi akaihakikishia
pointi zote tatu kwa kufunga

bao la pili na kufanya ma-
tokeo kuwa 2-0.

Wakati alipoulizwa kuhusu
kadi nyekundu ya moja kwa
moja ya Costa, Simeone alise-
ma, kama ni kweli, kile amba-
cho mwamuzi alidai, basi alis-
tahili kutolewa nje ya uwanja.

“Katika mechi 11 tumekuwa
na kadi nyekundu saba, in-
aonyesha kwamba kuna kitu
fulani kibaya tumekifanya,”

alidai.

“Nilimuuliza mwamuzi
na aliniambia kitu ambacho
Costa hakuniambia. Kuna
wachezaji wengine wanase-
ma vitu, lakini hawatolewi
nje, lakini hilo haikuwa saba-
bu kwa Diego.

“Kama mwamuzi alitafsiri
kile alichoambiwa kuwa ni
matusi, hivyo kadi nyekundu
alistahili.”
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Gattuso alia bahati

kuibeba Juventus

MILAN, Italia

KOCHA wa AC Milan, Gennaro Gattuso, amedai
kuwa timu yake ilionyesha kiwango bora zaidi
kwa kipindi cha mwaka huu wakati wakifungwa
mabao 2-1 na Juventus juzi, Jumamosi kwenye
Uwanja wa Allianz.

Kiungo huyo wa zamani wa Milan amebainisha
kwamba licha ya makosa yaliyotokea na kum-
wezesha Moise Kean kufunga bao la ushindi kwa
Juventus katika dakika za mwisho, lakini kikosi
chake kilionyesha kiwango bora kabisa.

Rosseneri walikuwa mbele kwa bao la kipindi
cha kwanza la Krzysztof Piatek kabla ya Paulo Dy-
bala kusawazisha kwa penalti.

Gattuso ameiambia Sky Sports Italia: “Kilikua
kiwango chetu bora kwa mwaka 2019, tulipoteza
katika dakika za mwisho 18-20 na si kwa sababu
Juve walicheza vizuri, lakini yalikuwa ni makosa
yetu.

Mambo kama haya yanatokea wakati un-
apocheza soka la aina kama tulivyocheza sisi.

“Juve ilibadilika baada ya dakika 20, tulijaribu
kutengeneza nafasi zaidi, halafu tukabadili mche-
7o na kucheza mfumo wa 4-4-2, kiufundi, tulikuwa
na mchezo mzuri.

“Tuliwategemea Joao Cancelo na Leonardo Spi-

'-i

| 1

ARDIOLA

nazzola kwenye wiga, lakini mwishoni tulijikuta
tukitengeneza makosa sisi wenyewe.”

 HAIWEZEKANI KUSHIﬁIfA MATAJI MANNE

\ MANCHESTER, England

!- . KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola,

' amesema anaamini uwezekano wa kushinda

mataji manne msimu huu ni mgumu, licha ya

% kuifunga Brighton bao 1-0 na kutinga fainali ya

~ %! Kombe la FA juzi Jumamosi.

= Man City sasa itacheza fainali ya FA kwenye

t dimba la Wembley, baada ya bao la kichwa la
Gabriel Jesus kuipa ushindi huo.

J#= Hii inamaanisha kwamba, matumaini ya City

- kushinda mataji manne msimu huu ni mkubwa

. kwa sababu wapo kwenye nafasi nzuri katika

 mbio za ubingwa wa Ligi Kuu na michuano ya

. Ligi ya Mabingwa Ulaya. o=

% Akizungumza baada ya mchezo huo, Guar-

diola alisema: “Ni vigumu kushinda mataji §
manne. Ni miujiza tu itawezesha hilo. .-
“Mawazo yangu ni kwamba hakuna mtu am- "q
baye amefanya hilo, kwa nini tunaulizwa sisi
tu? Kwa uhakika kabisa ni jambo gumu kwa
upande wetu, kwani ni vigumu kufanikisha
kila jambo.” sy——— . oy e
Manchester City imevunja rekodi nyingi .|
hadi sasa chini ya Guardiola, lakini kama iki-
fanikiwa kushinda mataji manne msimu huu,
yatakuwa mafanikio makubwa zaidi. ==
Hakuna klabu yoyote ya Uingereza iliyoshin-
da mataji manne kwa msimu mmoja, lakini
wapinzani wao wa jiji moja, Manchester Unit-
ed walikaribia kufikia rekodi hiyo mwaka 1999.

ZINEDINE Zidane alishuhudia
timu yake ikirudi kwenye njia ya
ushindi baada ya Karim Benzema
kuonyesha kiwango kizuri na kui-
wezesha timu yake kupata ushindi
wa mabao 2-1 kwenye dimba la
Santiago Bernabeu, juzi Jumamo-
si, lakini alishindwa kuzungumza
kuhusu hatima ya mchezaji wake,
Gareth Bale.

Benzema alifunga mabao yote
mawili katika kipindi cha pili
wakati Madrid ikitoka nyuma na
kuifunga Eibar iliyopo katikati ya
msimamo wa ligi.

Wageni hao walikuwa mbele kwa
bao la dakika ya 39 baada ya Real
kushinda kuondoa hatari langoni
mwao, licha ya kutawala mpira kwa
muda mrefu.

Bale alianza kwenye mchezo

" Zidane bado hajui hatima ya Bale Real

MADRID, Hispania

huo, huku Zidane akitumaini
mchezaji huyo wa kimataifa wa
Wales anaweza kuthibitisha uw-
ezo wake na kuendelea kubakia na
Madrid kipindi cha majira ya joto
kijacho.

Hata hivyo, Zidane mwenye umri
wa miaka 46, alishindwa kujibu
swali juu ya hatima ya Bale.

Katika mazungumzo yake na
waandishi wa habari baada ya mch-
ezo huo, Zidane alisema: “Tutaona
hapo baadaye kama Bale bado ata-
bakia kuwa mchezaji wa klabu yetu
msimu ujao. Gareth bado ana mka-
taba wa miaka miwili na Real Ma-
drid, hivyo tunatakiwa kusubiri.”

“Kwa sasa ni ngumu kuzungumza
hatima yake, lakini jambo la msingi
ni kwamba bado ni mchezaji wetu,
kama ataondoka baada ya kipindi
cha majira ya joto hilo siwezi kuli-
zungumza kwa sasa.”
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

L LI

all

BENZEMA ATOA ZAWADI
100 ZA ZIDANE LA LIGA

® ® ® Akimbiza kwa mabao ya kichwa Ligi Kuu
Hispania, Navas naye adaka ya...

MADRID, Hispania

KARIM Benzema aliipaisha Real Ma-
drid wakati alipofunga mabao mawili
kuiwezesha kupata ushindi wa 2-1 juzi
Jumamosi dhidi ya Eibar katika dimba
la Santiago Bernabeu.

Huo ulikuwa ni mchezo wa Ligi Kuu
ya Hispania, La Liga, wakati vijana
hao wa Zinedine Zidane wakijibu kwa
ushindi baada ya kutoka kufungwa
Jumatano na Valencia, na Benzema
akachagiza ushindi huo katika mechi
ya 100 kwa kocha huyo kwenye La
Liga.

Madrid walionekana kuimarika zai-
di katika dakika za awali na walipata
bao dakika ya tisa, lakini kazi ya Ben-
zema kumtengenezea pande Gareth
Bale ilionekana kuwa ameotea.

Na wenyeji hao wakajikuta wakia-
dhibiwa kwa bao la Gonzalo Escalante
ambaye aliwapita kirahisi mabeki wa
Madrid na kumfunga golikipa, Keylor

Navas.

Madrid walipata bao mapema kip-
indi cha pili, lakini lilikataliwa kupitia
teknolojia ya maamuzi ya video (VAR),
kwani ilionyesha Benzema aliotea kwa
kuwahi kukimbia kabla ya mpira.

Mfaransa huyo alipata bahati ny-
ingine, wakati alipokutana na krosi ya
Marco Asensio na kupiga kichwa na
mpira ukajaa wavuni moja kwa moja.

Benzema alifunga bao la pili kwa
pasi nzuri ya Toni Kroos kutokea win-
ga ya kulia na kuujaza mpira wavuni.

Zidane alikianzisha kikosi kisichozo-
eleka, huku wanufaika wakuu wakiwa
ni Alvaro Odriozola, Nacho Fernandez
na Federico Valverde ambao hawapati
nafasi ya kucheza mara kwa mara.

Lakini Benzema, Odriozola na Asen-
sio ndio walionekana kuing’arisha
zaidi Madrid, huku Luka Modric na
Bale wakionekana kutokuwa kwenye
kiwango cha juu zaidi.

Ingawa mabao yake mawili ya-

likataliwa, Benzema bado anastahili
kuongoza safu ya ushambuliaji kwa
kuwa kiwango chake kinaonekana kui-
marika zaidi.

Aliifanya safu ya ulinzi ya Eibar
kuwa na kazi ya ziada na hivyo kuone-
kana kuwa kwenye kiwango kisicho-
shuka.

Mambo muhimu

- Zidane ni kocha wa saba kuiongoza
Real Madrid katika mechi 100 katika
historia ya La Liga, akishinda kwa asil-
imia 71 kati yao.

- Hakuna mchezaji kwenye La
Liga aliyefunga mabao mengi zaidi
kwa kichwa katika mashindano yote
msimu huu zaidi ya Benzema akiwa
amefunga mabao tisa.

- Keylor Navas alidaka mechi ya 100
La Liga kwa Madrid, akiwa mchezaji
wa kwanza ambaye si Mhispania kufik-
isha mechi hizo kwa Los Blancos hao.

KWA UFUPI

LEWANDOWSKI, CHELSEA WATETA

CHELSEA imefanya mawasiliano na mawakala wa
mshambuliaji wa Bayern Munich na Poland, Robert Le-
wandowski, 30, huku pia ikivutiwa na straika wa Borus-
sia Dortmund na Sweden, Alexander Isak, 19. (Sunday
Mirror)

POGBA, DE GEA SHAKANI UTD

KIUNGO wa Ufaransa Paul Pogba, 26, na kipa wa
Hispania, David de Gea, 28, ni sehemu ya wachezaji wa
saba wa Manchester United wanaofikiria kuachana na
klabu hiyo wakati huu ikihaha kufuzu Ligi ya Mabingwa
Ulaya msimu ujao. (Sunday Times)

ROBBEN KUTIMKIA MAREKANI

WINGA wa Bayern Munich na Uholanzi, Arjen Rob-
ben, 35, atakataa kujiunga na Inter Milan ili kutoa up-
endeleo wa kutimkia Ligi Kuu ya Marekani, MLS. (Cal-
ciomercato)

PICKFORD, OBLAK KUMRITHI DE GEA

KIPA wa Everton, Jordan Pickford, 25, na wa Atletico
Madrid, Jan Oblak, 26, wapo katika orodha ya wanaow-
indwa na Manchester United endapo itampoteza David
de Gea, ambaye anawindwa na PSG. Kipa huyo wa ki-
mataifa wa England, Pickford anaweza kuwagharimu
hadi pauni milioni 60, wakati Mslovenia Oblak anaweza
kuwagharimu ada itakayoweka rekodi ya dunia. (Sun-
day Express)

NEYMAR AJUTA KUONDOKA BARCA

MSHAMBULIAJI wa Paris St-Germain, Neymar, 27,
“anajuta kuliko kawaida” kuondoka Barcelona, amese-
ma mchezaji wa zamani wa Barca na mchezaji mwenza
wa Brazil, Adriano. (Cadena Ser)

NDOMBELE AZIVUTIA, UTD, PSG

KIUNGO wa Lyon, Tanguy Ndombele anawindwa
na Manchester United, lakini itakumbana na vita kali
kutoka kwa PSG kwa Mfaransa huyo mwenye umri wa
miaka 22. (UEquipe - in French)

DEPAY KUMRITHI MANE LIVER

Liverpool inaweza kumfuata mshambuliaji wa Lyon
na Uholanzi, Memphis Depay, 25, kama winga Msen-
egal Sadio Mane, 26, ataondoka Anfield majira haya ya
joto. (LCEquipe, via Mail on Sunday)

TRIPPIER KUMPISHA WAN-BISSAKA

KOCHA wa Tottenham, Mauricio Pochettino ana-
panga kuziba pengo la beki wa kulia wa England, Ki-
eran Trippier, 28, kwa kumsajili beki wa Crystal Palace,
Aaron Wan-Bissaka, 21. (Sunday Express)

SARRI AMTAKA GIROUD KUBAKI

KOCHA wa Chelsea, Maurizio Sarri, anataka msham-
buliaji Mfaransa Olivier Giroud kubaki klabuni hapo.
Mkataba wa straika huyo mwenye umri wa miaka 32,
unamalizika Juni lakini klabu hiyo ya Stamford Bridge
ina uamuzi wa kuongeza kwa miezi 12. (Star on Sunday)

MITROVIC AGEUKA LULU EPL

Leicester City imejiunga katika mbio moja na Ever-
ton, Southampton, Tottenham na West Ham za kum-
sajili straika Mserbia Aleksandar Mitrovic, 24, kutoka
Fulham kufuatia miamba hiyo ya Craven Cottage kuwa
katika nafasi ya kushuka daraja. (Sportski Zurnal, via
Leicester Mercury)

SESSEGNON KUSHUKA NA FULHAM

WINGA wa Fulham, Ryan Sessegnon, 18, atamali-
zia mwaka wake mmoja uliobaki klabu hiyo katika
kinyang’anyiro cha Ligi Daraja la Kwanza [‘Champion-
ship’] msimu ujao na kisha kujiunga na Borussia Dort-
mund, ambayo italipa tu fidia ya ada ya kujifua kwa
nyota huyo wa kimataifa wa England U-21. (Sun on
Sunday)

MTOTO WA ‘DINHO’ ASAINI CRUZEIRO
MTOTO wa nguli wa Brazil, Ronaldinho, Joao
Mendes, 14, amesaini mkataba wa miaka mitano wa
kuichezea Cruzeiro. Mendes amekuwa akiitumikia kla-
bu hiyo tangu mwaka jana. (Cruzeiro - in Portuguese)

MEUNIER AWINDWA UNITED

Manchester United inamfuatilia beki wa kulia wa
PSG na Ubelgiji, Thomas Meunier, 27, tangu kuanza kwa
msimu. (Sun on Sunday)
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IVO MAPUNDA ATOA RAI
CASTLE LAGER AFRICA 5

Na Mwandishi Wetu

BALOZI wa Castle Lager Africa 5s nchini
Tanzania, Ivo Mapunda, amewaomba wami-
liki wa baa kuunda timu bora za kiushindani
zitakazoziwakilisha vema kwenye fainali ya
Bonanza kubwa itakayoshirikisha timu 32
kupata timu moja itakayowakilisha Tanzania
kwenye mashindano hayo ngazi ya Afrika
yanayotarajiwa kufanyika nchini baadaye
mwaka huu.

Mapunda aliyasema hayo jana kwa
waandishi wa habari wakati akijiandaa ras-
Dar es Salaam zilizoingia kwenye mchakato
wa kiushindani kupitia promosheni zina-
zoendelea kwenye baa hizo na kuwaomba
wamiliki hao wajitahidi kuunda timu bora.

Alisema ushindani unatarajiwa kuwa
mkubwa kwenye mashindano hayo ya soka

yanayoshirikisha wachezaji watano kila
upande, kabla ya mwisho wa siku kutoa
timu moja itakayoiwakilisha Tanzania katika
mashindano hayo ngazi ya Afrika yanayota-
rajiwa kufanyika nchini kwa mara ya kwan-
za, lakini ikiwa ni mara ya pili kwa Tanzania
kushiriki chini ya udhamini wa Kampuni ya
Bia nchini (TBL) kupitia bia yake ya Castle
Lager.

“Nawasihi wamiliki wa baa shiriki tutam-
bue bingwa wa fainali ya bonanza atatuwak-
ilisha Watanzania wote na kwa maana hiyo,
uundaji wa timu zetu na maandalizi kwa
ujumla unapaswa kuwa mzuri,” alisema Ba-
lozi wa Castle Lager Tanzania, Mapunda na
kuongeza:

“Mwaka jana tulishiriki mashindano haya
kwa mara ya kwanza na kupata mwakilishi
aliyeshiriki katika michuano ya kimataifa
ya Afrika, yaliyofanyika nchini Zambia kwa
kuzikutanisha timu za Afrika Kusini, Zimba-

bwe, Swaziland Lesotho na wenyeji Zambia.

“Binafsi niwapongeza sana wadhamini
wa mashindano haya, Castle Lager kwa kud-
hamini mashindano haya ambayo yanawa-
pa fursa wanywaji wao kushiriki michezo
ambayo mwisho wa siku inatupa nafasi ya
kuitangaza nchi yetu ya Tanzania, lakini pia
niwashukuru sana kwa kuniona mimi kama
nastahili kuwa Balozi wa Castle Lager Africa
5s nchini Tanzania.

“Nafahamu mchakato wa kupata timu
zitakazoshiriki katika bonanza hilo ume-
boreshwa zaidi mwaka huu, ambapo wa-
shiriki watapatikana kupitia katika promo-
sheni zinazoendelea katika baa mbalimbali

Ili kuingia 32 bora, moja ya kigezo muhimu
ni kufanya mauzo mengi ambapo kutakuwa
na makasha maalumu katika baa husika kwa
ajili ya kukusanyia vizibo baada ya mteja ku-
nunua bia ya Castle Lager.

e

Meneja wa Bia ya Castle Lager, Pamela Kikuli (kulia), akimkabidhi Balozi wa Castle Lager Africa 5s, Ivo Mapunda mpira kuashiria
uzinduzi wa mashindano ya Castle Lager Africa 5s (ya wachezaji watano watano) yanayotarajiwa kufanyika nchini mwaka huu.

MPIGAPICHA WETU

Twiga Stars waahidi ‘kufia’ uwanjani kesho

Na Somoe Ng’itu

KIKOSI cha Timu ya Taifa ya Soka ya
Wanawake (Twiga Stars), kimetua salama
ya Kongo (DRC), huku wachezaji wakiahidi
kutomwangusha Makamu wa Rais, Samia
Suluhu Hassan, ambaye alikwenda kuwaaga
na kuwatakia mafanikio katika mchezo wao
wa marudiano.

Mbali na kuwaaga, Mama Samia aliwapa
wachezaji hao Sh. milioni tano na kuwaam-
bia wachezaji wa Twiga Stars kwamba wasi-
kate tamaa, kwa kuwa uwezo wa kuwafunga
wapinzani wao wanao.

“Wakongo wanatushinda katika muziki tu,
katika soka hawatuwezi, nendeni mkafanye
vizuri, mkifanya vema nitaenda kwa baba
(Rais John Magufuli) kuwaombea zawadi

kama walizopata wenzenu (Taifa Stars), Do-
doma itawahusu,” alisema Makamu wa Rais
juzi, Jumamosi alipokuwa anazungumza na
wachezaji hao wa Twiga Stars.

DRC kesho inatarajiwa kuwakaribisha
Twiga Stars katika mchezo wa marudiano
wa kuwania tiketi ya kushiriki Michezo ya
Olimpiki.

Akizungumza na gazeti hili jana, nahodha
na mshambuliaji mkongwe wa Twiga Stars,
Asha Rashid, alisema wamejiandaa kupam-
bana na mechi ya kesho haitakuwa ngumu
kama ya awali kwa sababu wameshawafa-
hamu.

Asha alisema pia wameshayafanyia kazi
marekebisho ya makosa waliyofanya katika
mchezo uliopita na kesho wataingia uwan-
jani ili kusaka ushindi.

“Tulitamani kushinda katika mechi ya

kwanza, lakini mambo hayakuwa mazuri,
ndio mpira, lakini mechi ya Jumanne tutain-
gia tukiwa imara zaidi, naamini kila mmoja
wetu anajua hii ni sawa na fainali, hatut-
akubali kushindwa,” alisema nahodha huyo.

Naye Kocha Mkuu wa timu hiyo, Bakari
Shime, alisema wamejipanga kuendelea
pale walipoishia na hilo linawezekana kwa
kikosi chake ambacho kinashikilia ubingwa
wa Kombe la Chalenji kwa nchi za Afrika
Mashariki na Kati.

Shime alisema kuwa timu yake imesh-
acheza mechi ngumu zaidi na kama wataku-
wa makini, nafasi ya wao kusonga mbele ka-
tika mashindano hayo ni kubwa.

Katika mechi ya kwanza iliyochezwa Tju-
Dar es Salaam, timu hizo zilitoka sare ya ma-
bao 2-2.

Kuogelea
Kuwania
ubingwa
wa Taifa

Na Mwandishi Wetu

Jumla ya klabu 10 zime-
thibitisha kushindana katika
mashindano ya Klabu Bingwa
ya mchezo wa kuogelea yali-
yopangwa kufanyika kwenye
bwawa la kuogelea la Shule ya
Kimataifa ya Tanganyika (IST),
kuanzia Aprili 13 hadi 14,
mwaka huu.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Maandalizi wa Chama cha
Kuogelea Tanzania (TSA),
Hadija Shebe, ameliambia
gazeti hili kuwa klabu 10
zitakazoshiriki ni Bluefins,
Champion Rise, Mis Piranhas,
Klabu yva Kuogelea ya Mwanza
(MSQ), FK Blue na Wahoo ya
Zanzibar.

Hadija alizitaja klabu
nyingine zitakazoshiriki
mashindano hayo ambayo
yamedhaminiwa na Kampuni
za Asas, Samsung, DTB Bank,
Snow Cream, Knight Support
na Kituo cha Utangazaji cha
Clouds FM, kuwa ni ISM-
Moshi, ISM-Arusha, FK Blue
Marlins, Talis-IST na mabing-
wa watetezi, Dar es Salaam
Swim Club (DSQ).

Alisema mashindano hayo
yamepangwa kuanza saa 2:00
asubuhi siku ya Jumamosi
na waogeleaji watashindana
katika staili tano ambazo ni
Freestyle, Breaststroke, But-
terfly, Backstroke na Individu-
al Medley.

Hadija alisema waogeleaji
hao pia watashindana katika
mashindano ambayo yamepit-
ishwa na Shirikisho la Mchezo
wa Kuogelea duniani (Fina),
kuwa ya kutafuta alama za
kufuzu mashindano ya du-
nia yaliyopangwa kufanyika
nchini Korea Julai mwaka huu.

“Tunatarajia kuona
ushindania mkali kwa
waogeleaji wetu ili
kutafuta nafasi ya
kufuzu mashindano
ya dunia. Waogeleaji
wengi wapo katika
maandalizi ya mwisho
mwisho kwa ajili ya
mashindano hayo,
bado tunahitaji
wadhamini wa
mashindano haya,”
alisema Hadija.
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Beki wa Kati wa Everton, Kurt Zouma, akiepuka kusababisha penalti licha ya kumgusa kwenye kifundo cha mguu mshambuliaji wa Ar-
senal, Alexandre Lacazette, katika mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa Uwanja wa Goodison Park na wenyeji kushinda 1-0 kupitia kwa

Phil Jagielka. PICHA: DAILY MAIL

AUSSEMS: MAZEMBE
HAWATAAMINI CONGO

® ® ® Afurahia sare tasa, asema lolote linaweza
kutokea Jumamosi na kwamba Simba...

Na Somoe Ng'itu

BAADA ya kushuhudia kikosi chake
kikilazimishwa sare tasa na TP Mazembe
cha Mkuu wa Simba, Mbelgiji Patrick Aus-
sems, amesema timu yake bado iko katika
nafasi salama ya kutinga nusu fainali ya
mashindano hayo ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika ambayo yataendelea Jumamosi wiki
hii.

Timu hizo zinatarajiwa kurudiana Aprili
atatinga hatua ya nusu fainali ya michua-
no hiyo inayoandaliwa na kusimamiwa na
Shirikisho la Soka Afrika (CAF).

Akizungumza na gazeti hili jana, Aus-
sems alisema anaamini kila timu inahitaji
ushindi ili iweze kusonga mbele, lakini
kikosi chake ambacho hakikupewa nafasi
ya kufika hatua hiyo kinaweza kuendelea
kufanya kile kisichotarajiwa.

Aussems alisema sare ya bila kufungana

ni nzuri na bado hawajakata tamaa ya ku-
songa mbele katika mashindano hayo.

“Haya ni mashindano makubwa na
magumu katika kila hatua, naamini bado
nafasi tunayo ya kushinda na kuendelea
mbele, hakuna ambaye alijua kama tutafi-
ka hapa, kuna changamoto nyingi, lakini
bado tunapambana nazo, tunahitaji ma-
tokeo chanya,” alisema Aussems.

Mbelgiji huyo aliongeza kuwa kuumia
kwa beki wake, Pascal Wawa katika dakika
za mapema kulivuruga mipango yake, lak-
ini anaamini hali hiyo ni sehemu ya mpira.

Naye Rais wa Simba, Swedi Mkwabi,
alisema kuwa matokeo ya sare waliyopata
juzi hawakuyatarajia, lakini wamekubali-
ana nayo kutokana na kuuheshimu mch-
ezo huo.

“Na kama suala la kukosa penalti, hili ni
la kawaida, anakosa Messi (Lionel) mwe-
nye mpira wake, itakuwa Bocco (John),
tunaenda Congo kumalizia kazi tuliyoi-
fanya Taifa, uwezo wa kuwafunga tunao,

naamini hilo, “ alisema kiongozi huyo.

...YASAKA UWANJA

Katika hali isiyo ya kawaida, Mkwabi,
alisema hawana uhakika kama watacheza
mechi yao ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi
ya Ruvu Shooting iliyopangwa kuchezwa
Jumanne kutokana na kukosa uwanja.

Kiongozi huyo alisema kuwa Uwanja
wa Jamhuri, Morogoro ambao wameucha-
gua hauko katika hali nzuri na endapo
watacheza, wanaweza kuhatarisha afya
za wachezaji wao, wakati wanakabiliwa
na mchezo wa marudiano dhidi ya TP
Mazembe ndani ya siku chache.

“Kama tutakosa uwanja na kushindwa
kucheza Jumanne, basi tutakuwa na rati-
ba ngumu, mechi 11 ndani ya siku 23, hii
itakuwa bandika bandua,” alisema Mk-
wabi.

Simba imekuwa na viporo vingi kuto-
kana na kubanwa na mashindano hayo ya
kimataifa wanayoshiriki.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Yanga
yaichambua
_African Lyon

iKiisubiri leo

: Na Mwandishi Wetu

UKURASA mpya!l Kocha Msaidizi

¢ wa Yanga, Noel Mwandila, amese-

ma kikosi chao kinaikaribisha Afri-

: can Lyon katika mechi ya Ligi Kuu
§ Tanzania Bara leo kwenye Uwanja

kikifikiria kuongeza pointi nyingine.

Mwandila aliliambia gazeti hili
kuwa wachezaji wake wako tayari
kwa mechi hiyo licha ya kukosa
muda mzuri wa maandalizi kutoka-
na na kubanwa na safari ya kutoka
Mtwara.

Kocha huyo alisema wataingia
uwanjani wakiwa wanawaheshimu

§ wapinzani wao, hasa kutokana na

nafasi waliyopo mkiani katika msi-
mamo wa ligi hiyo inayoshirikisha

© timu 20.

“Tumetumia siku mbili kwa ajili

va safari, hatukupata muda mzuri
: wa kujiandaa, lakini tuko tayari

kwa mchezo huu, wachezaji wana-

jua kile tunachokitafuta, tunahitaji

kupata pointi tatu katika mechi
hiyo ya kesho (leo),” alisema Mzam-
bia huyo ambaye awali alikuwa

chini ya George Lwandamina.

Alisema habari kuhusu mchezo
uliopita ambao walitoka sare na
Ndanda FC wameshaumaliza na

¢ sasa wamefungua “ukurasa mpya”
i ambao wanauangalia mchezo dhidi
:va African Lyon tu.

“Habari ya Ndanda tumeshaifun-

§ ga, sasa tunaangalia ukurasa mpya,
§ tunajiandaa na mechi ya African

Lyon ambayo tutacheza hapa CCM
Kirumba,” aliongeza.
Beki wa timu hiyo, Juma Abdul,

¢ alisema kuwa wamejiandaa vizuri

na wanawaheshimu wapinzani wao

African Lyon.

“African Lyon ni timu nzuri, si
mbovu, timu yoyote inayoshiriki
Ligi Kuu ni nzuri, akili yetu na
mawazo yetu yanaufikiria mchezo
huo, tumejipanga kupambana na

tusiingie uwanjani katika hali ya

kuwadharau,” alisema Abdul.
Yanga yenye pointi 68 ndio
inaongoza msimamo wa ligi iki-

: fuatiwa na Azam FC wenye pointi
i 63, lakini Wanalambalamba hao

: wakiwa mbele mechi moja wakati
¢ Simba iko katika nafasi ya tatu

ikiwa na pointi 57 na imeshuka

dimbani mara 22 tu.
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