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Mamla wafutlwa matokeo mtlham kidato cha IV

Na Romana Mallya

BARAZA la Mitihani (NEC-
TA) limetangaza matokeo ya
Mtihani wa Taifa wa Kidato
cha Nne (CSEE) uliofanyika
mwaka jana, watahiniwa
333 wakifutiwa matokeo na
kuyazuia ya watahiniwa 286.

Vilevile, baraza hilo li-
mevifungia vituo vitatu
kutokana na udanganyifu
huku baadhi ya wanafunzi
wakiandika matusi kwenye
karatasi za kujibia mtihani
huo.

Kaimu Katibu Mtendaji wa
NECTA, Athumani Amasi,
alitangaza matokeo hayo
jana mkoani Dar es Salaam,
akibainisha kuwa jumla ya
watahiniwa 566,636 walisa-
jiliwa kuufanya, wasichana
wakiwa 306,052 sawa na
asilimia 54.01 na wavulana
ni 260,584 sawa na asilimia
45.99 ambapo wa shule ni
534,753 na wa kujitegemea
ni 31,883.

Amasi alisema baraza
limeyafuta matokeo yote ya
watahiniwa 333. Kati yao,
mmoja wa Mtihani wa Maar-
ifa (QT) baada ya kubainika
kufanya udanganyifu katika
mtihani huo.

“Tumefuta matokeo ya
watahiniwa wanne wa shule
walioandika lugha ya matusi
katika skripti zao. Shule na
vituo vilivyofungiwa kuwa
vituo vya mtihani ni vitatu
vilivyothibitika kupanga na
kufanya udanganyifu ka-
tika mtihani huo hadi hapo
baraza litakapojiridhisha
kuwa ni salama kwa uende-
shaji wa mitihani ya kitaifa.

“Vituo hivyo ni S2365
Andrew Faza Memorial na
S0265 Cornelius vyote vipo
Manispaa ya Kinondoni, Dar
es Salaam na kingine S5387
na P5387 Mnemonic Acad-
emy kilichoko Halmashauri
ya Mjini, Mjini Magharibi,”
alibainisha.

Alisema kati ya wata-
hiniwa 534,753 wa shule
waliosajiliwa, 522,217 sawa
na asilimia 9766 walifanya
mtihani huo ambapo wa-
sichana ni 280,251 sawa na
asilimia 9740 na wavulana
ni 241,966 sawa na asilimia
9796. Watahiniwa 12,536

sawa na asilimia 2.34 ha-
wakuufanya.

Alisema kati ya watahi-
niwa 31,883 wa kujitegemea
waliosajiliwa, 28,560 sawa
na asilimia 89.58 walifanya
na watahiniwa 3,323 sawa
na asilimia 10.42 hawakuu-
fanya.

“Jumla ya watahiniwa
12,110 walisajiliwa kufanya
Mtihani wa Maarifa wakiwa-
mo wasichana 8,004 sawa
na asilimia 66.09 na wavu-
lana 4,106 sawa na asilimia
3391

“Kati ya watahiniwa wali-
osajiliwa, 9,557 walifanya
Mtihani wa Maarifa waki-
wamo wasichana 6,147 sawa
na asilimia 76.8 na wavulana
3,410 sawa na asilimia 83.05.

“Watahiniwa 2,553 sawa
na asilimia 21.08 hawakuu-
fanya ambapo kati yao wa-
sichana ni 1,857 sawa na
asilimia 23.2 na wavulana ni
696 sawa na asilimia 16.95,”
alisema.

UFAULU WA JUMLA

Amasi alisema jumla
ya watahiniwa wa shule
456,975 kati ya 520,558 we-
nye matokeo ambao ni sawa
na asilimia 87.79, wamefaulu
kwa kupata madaraja ya
kwanza, pili, tatu na la nne.

Alisema kati yao wasicha-
na 243,285 sawa na asilimia
87.08 na wavulana ni 213,690
sawa na asilimia 88.6.

Alisema kwa mwaka
2021 waliofaulu walikuwa
ni 422,388 sawa na asilimia
87.30, hivyo ufaulu wa mwa-
ka 2022 umeongezeka kwa
asilimia 0.49 kilinganishwa
na mwaka 2021.

UBORA WA UFAULU

Amasi alisema kwa kuan-
galia madaraja waliyopata
watahiniwa wa shule, un-
aonyesha waliopata ufaulu
mzuri wa daraja la kwanza,
la pili na tatu ni 192,348 sawa
na asilimia 36.95, wakiwamo
wasichana 87,098 sawa na
asilimia 31.18 na wavulana
105,250 sawa na asilimia
43.64.

Alisema kwa mwaka 2021
waliofaulu kwa madaraja
hayo walikuwa ni 173,422
sawa na asilimia 35.84,

hivyo ubora wa ufaulu
umeongezeka kwa asilimia
111 kulinganishwa na mwaka
2021.

Amasi alisema ufaulu wa
masomo ya lugha, takwimu
za somo la Kiswahili zinao-
nyesha jumla ya watahiniwa
18,442 sawa na asilimia 3.54
wamepata daraja A, 71,745
sawa na asilimia 13.78 daraja
B, 294,164 sawa na asilimia
56.52 daraja C, watahiniwa
113,131 sawa na asilimia 21.74
wamepata daraja D na dara-
ja F wapo 23,019 sawa na
asilimia 4.42.

Alisema somo la Kiin-
gereza (English Language)
waliopata daraja A ni 13,747
sawa na asilimia 2.64, daraja
B ni 20,990 sawa na asil-
imia 4.03, daraja C ni 115,
297 sawa na asilimia 22.15,
daraja D ni 207,640 sawa na
asilimia 39.89 na waliopata F
ni 162,804 sawa na asilimia
31.28.

Kwa upande wa masomo
ya sanaa, Amasi alisema ka-
tika somo la Civics takwimu
zinaonyesha, jumla ya wata-
hiniwa 3,982 sawa na asilim-
ia 0.77 wamepata daraja A,
18,506 sawa na asilimia 3.56
wamepata daraja B, 141,151
sawa na asilimia 27.12 wame-
pata daraja C, 200,863 sawa
na asilimia 38.60 daraja D
na 155,891 sawa na asilimia
29.96 daraja F.

“Somo la Historia, wata-
hiniwa 8,473 sawa na asil-
imia 1.66 wamepata daraja
A, 21,781 sawa na asilimia
4.28 daraja B, 124,432 sawa
na asilimia 2443 wame-
pata daraja C, 161,187 sawa
na asilimia 31.65 daraja D
na 193,484 sawa na asilimia
3799 wamepata daraja F.

“Somo la Jiografia, watahi-
niwa 3,236 sawa na asilimia
0.62 wamepata daraja A,
16,243 sawa na asilimia 3.13
daraja B, watahiniwa 148,398
sawa na asilimia 28.58 daraja
C, 175,337 sawa na asilimia
33.77 wamepata daraja D na
176,057 sawa na asilimia 33.9
wamepata daraja F.”

Kwa masomo ya Sayansi
na Hisabati, kiongozi huyo
alisema takwimu za somo la
Fizikia zinaonyesha jumla ya
watahiniwa 530 sawa na asil-
imia 046 wamepata daraja

3,009 sawa na asilimia
264 daraja B, 27,330 sawa
na asilimia 23.94 daraja C,
watahiniwa 47,140 sawa na
asilimia 41.30 daraja D na
36,135 sawa na asilimia 31.66
daraja F.

Alisema kwa somo la
Kemia, jumla ya watahiniwa
10,816 sawa na asilimia 6.98
wamepata daraja A, 22,347
sawa na asilimia 14.42 daraja
B, 72,565 sawa na asilimia
46.81 daraja C, 39,487 sawa
na asilimia 25.47 daraja D na
9,792 sawa na asilimia 6.32
daraja F.

“Takwimu za somo la
Bailojia zinaonyesha watahi-
niwa 21,518 sawa na asilimia
4.13 wamepata daraja A,
34,077 sawa na asilimia 6.55
daraja B,134,555 sawa na asil-
imia 25.86 daraja C, 162,896
sawa na asilimia 31.30 daraja
D na 167,353 sawa na asilimia
32.16 wamepata daraja F.

“Hisabati, jumla ya wata-
hiniwa 11,245 sawa na asil-
imia 2.16 wamepata daraja
A, 9,984 sawa na asilimia 1.92
wamepata daraja B, 34,783
sawa na asilimia 6.68 wame-
pata daraja C, 48,476 sawa
na asilimia 9.32 wamepata
daraja D na 415,844 sawa
na asilimia 79.92 wamepata
darajaF “

WADAU ELIMU

Meneja Mawasiliano na
Uhusiano wa taasisi isiyo ya
kiserikali ya Uwezo Tanza-
nia inayojishughulisha na
masuala ya elimu, Greyson
Mgoi alisema suala la watoto
kuandika matusi kwenye
mtihani halijajitokeza kwa
mara ya kwanza, akiitaka
serikali kuhakikisha watoto
wanapoandaliwa kwa ajili ya
mitihani, wafundishwe pia
umuhimu wake kwa maisha
yao.

Pia alisema kuna haja ya
kuwafundisha watoto suala
la kujitambua, maadili na
heshima.

“Ukiona mtoto amefika
hatua ya kuandika matusi
kwenye mtihani, huyo hana
heshima na maadili. Tuna-
fahamu somo la maadili lin-
afundishwa lakini kuna haja
kwenda mbali zaidi ya kile
kinachofundishwa ili watoto
wajitambue,” alishauri.

Mwandosya atoa
angalizo biashara
vyuma chakavu

Na Maulid Mmbaga

MWENYEKITI wa Bodi ya Mamlaka ya
Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
(EWURA), Prof. Mark Mwandosya, ametoa
angalizo kuhusu biashara ya vyuma chakavu
nchini, huku akiishauri serikali kuchukua
hatua za haraka.

Amesema biashara hiyo imekuwa chanzo

: cha uharibifu na upotevu wa miundombinu
: yaumeme, minara, nyaya na ni adui mkubwa
: wamaendeleo ya nishati hiyo.

Alitoa angalizo hilo juzi wakati bodi hiyo

¢ ilipofanya ziara ya kukagua mwendelezo wa
: utekelezaji wa ujenzi wa mradi wa Bwawa la
Kufua Umeme la Julius Nyerere (JNHPP).

Pamoja na mambo mengine, Prof. Mwan-

dosya alishauri watakaobainika kuhusika
¢ kuhujumu miundombinu ya umeme wa-
i chukuliwe hatua kali.

Alisema wahusika wanapaswa kuchukuli-

¢ wa hatua kwa sababu wanachangia uharibifu
: wa minara na nyaya za umeme na kusababi-
 sha miundombinu hiyo kuharibika.

Prof. Mwandosya alisema: “Sasa imekuwa

ni kawaida katika nchi zetu za kiafrika, kuna
¢ kitu kinaitwa vyuma chakavu, hamna adui
: mkubwa wa maendeleo ya umeme kama kitu
¢ kinaitwa biashara ya vyuma chakavu.

“Wale ambao wanakwenda wanaharibu

: minara yetu na kuchukua nyaya na kwenda
: kuuza kwenye viwanda vya vyuma chakavu.
: Mwenye kiwanda na anayesafirisha lazima
: wote wawajibike kwa sababu huo ni uhuju-
: mu uchumi.”
. aliipongeza serikali kwa kuendelea kufanya
: vizuri katika kuendeleza ujenzi wa mradi huo
¢ kwa kasi kubwa.

Akizungumzia kuhusu JNHPP,

Alisema kukamilika kwa bwawa hilo

¢ kutaondoa tatizo la upungufu wa umeme
: na kusaidia uwapo wa nishati hiyo ya uhaki-
: ka kwa wananchi na utakapokamilika un-
: ategemewa kuzalisha megawati 2115 za
: umeme.

“Uzalishaji wa umeme utakuwa mkubwa

¢ hivyo kwa miaka mingi sitegemei kwam-
: ba tutakuwa na uhaba wa upatikanaji wa
! umeme, nishati hii ni mfumo, lakini mambo
! mengine yanayoambatana nayo ni njia za
: kusambaza umeme kwenye vyanzo, hivyo
: lazima kila wakati kuwe na uhakika kwamba
! unapojenga njia za namna hii lazima uhakik-
¢ ishe mwishoni kwenye matumizi na njia zake
¢ zinakuwa imara.

“Kwa upande wa uzalishaji tutakuwa vizuri

. na lazima tuweke miundombinu vizuri ku-

toka kwenye njia kuu zenyewe na kuushusha

: umeme kwenye njia za kawaida mpaka kwe-
: nye viwanda na majumbani,” alisema Profesa
: Mwandosya.

Kaimu Mhandisi Mkazi wa JNHPP, Justus

¢ Mtolera, alisema kuwa ujenzi wa mradi huo
¢ umefika asilimia 80.22 na kina cha maji kime-
: fikia urefu wa mita 124.8 kutoka usawa wa ba-
. hari ikiwa ni mwezi mmoja tangu Rais Samia
: Suluhu Hassan afunge rasmi lango la kuche-
¢ pusha maji ya Mto Rufiji ili kuruhusu kuanza
: kujaa ndani ya bwawa hilo.

Alibainisha kuwa kiwango cha maji kina-

¢ chohitajika kuzalisha umeme katika bwawa
¢ hilo ni kuanzia kina cha mita 163 hadi 184 ku-
¢ toka usawa wa bahari na wakati maji yanaen-
¢ delea kujazwa wanahakikisha kuwa Mto Ru-
¢ fiji yanapita kwa ajili ya matumizi ya viumbe
: hai na ikolojia.
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Wanahisa CRDB kupata gawio nono mwaka huu

Na Mwandishi Wetu

MARA nyingi si rahisi kwa taasisi ku-
fanya mabadiliko makubwa ya uongozi
na kuendelea kupata mafanikio hasa pale
kunapokuwa na kiongozi aliyedumu kwa
kipindi kirefu na kuacha alama kubwa.

Hali imekuwa tofauti kwa Benki ya
CRDB ambayo mwaka 2018 ilifanya ma-
badiliko ya kumteua Abdulmajid Nsekela
kuwa Mkurugenzi Mtendaji wake, aki-
chukua nafasi ya Dk. Charles Kimei aliye-
hudumu kwenye nafasi hiyo kwa zaidi ya
miongo miwili.

Taarifa za fedha za robo ya mwisho
ya mwaka 2022 zinaonyesha mafanikio
makubwa ya Benki ya CRDB yaliyopati-
kana kwa mwaka 2022 ambao ulikuwa
mwaka wa mwisho wa utekelezaji wa
mkakati wake wa miaka mitano wa kuan-
zia mwaka 2018 hadi 2022.

Taarifa hizo za fedha za CRDB zi-
naonesha katika mwaka wa mwisho
wa utekelezaji wa mpango mkakati wa
biashara, kulikuwa na ufanisi kwenye
maeneo karibu yote ambapo faida baada
ya kodi iliongezeka kwa asilimia 31 na ku-
fika Sh. bilioni 353 mwaka 2022 kutokana
na juhudi makini zilizoelekezwa katika
kukuza mapato yasiyotokana na mtaji.

“Siku zote lengo letu ni kutoa bidhaa na
huduma bora kwa wateja wetu huku tuki-
toa thamani kwa wanahisa wetu ambao
wametumia fedha zao walizotafuta kwa
jasho kuwekeza katika benki yetu,” anase-
ma Nsekela, Mkurugenzi Mtendaji wa
Benki ya CRDB ambaye mwishoni mwa
mwaka jana alipata utambuzi maalum wa
Taasisi ya Benki nchini (TIOB) kutokana
na mchango wake katika sekta ya fedha.

Kuongezeka kwa faida ya Benki ya
CRDB ni habari njema kwa jamii ya Wa-
tanzania kwa kuwa benki hiyo hutenga
asilimia moja ya faida yake kwa miradi
ya kijamii, hivyo kwa mwaka huu inata-
rajiwa zaidi ya Sh. bilioni tatu kutumika
katika miradi ya kijamii kwenye maeneo
ya elimu, afya, mazingira na uwezeshaji
wa vijana na wanawake.

Kwa mujibu wa Ripoti ya Utekelezaji
wa Mpango Mkakati wa Miaka Mitano
ulioishia mwaka 2022, kwa mwaka 2021,

benki hiyo ilitoa gawio la Sh. bilioni 36
kwa wanahisa kutoka gawio la Sh. bilioni
tano la mwaka 2017.

Ripoti hiyo imeonyesha kwamba mwa-
ka 2018, 2019 na 2020 benki hiyo ilitoa Sh.
bilioni 8, Sh. bilioni 17 na bilioni 22 kwa
mfuatano huo.

Bei ya hisa za Benki ya CRDB mwaka
jana iliongezeka kwa asilimia 147 hadi ku-
fikia Sh. 395 mwishoni mwa mwaka jana
kutoka Sh. 160 mwaka 2017, yaani miaka
mitano iliyopita.

Wakati mafanikio hayo yakishuhudiwa,
Benki ya CRDB imeendelea kushikilia
nafasi yake ya benki kubwa zaidi nchini
kutokana na rasilimali zake kufikia jumla
ya Sh. trilioni 11.6 mwishoni mwa mwaka
jana.

Hilo ni ongezeko la asilimia 32 kulin-
ganishwa na Sh. trilioni 8.8 ilizorekodi
mwaka 2021.

Taarifa za fedha za benki ambazo hazi-
jakaguliwa za robo ya nne ya mwaka jana
na mapitio ya Utekelezaji wa Mpango
Mkakati wa Miaka Mitano zinaonyesha
hilo ni ongezeko la asilimia 97 kulingan-
ishwa na jumla ya rasilimali zenye tham-
ani ya jumla ya Sh. trilioni 5.9.

Utoaji wa mikopo uliongezeka ku-
fikia Sh. trilioni 6.9 mwaka jana sawa na
ongezeko la asilimia 36 kutoka Sh. trilioni
tano mwaka 2021.

Hilo ni ongezeko la asilimia 138 kul-
inganisha na mikopo ya Sh. triloni 2.8

iliyotolewa miaka mitano iliyopita, hivyo

kuongeza mizania ya benki hiyo.

Taarifa hizo zinaonyesha kuwa uwiano :
wa Mikopo Chechefu (NPL) ulipungua na :
kufikia asilimia 2.8 Desemba mwaka jana, :
karibia nusu ya kiwango cha ukomo cha :

asilimia tano.

Hilo linaonyesha ufanisi kiutendaji ku-
toka asilimia 12.4 iliyorekodiwa katika kip- :

indi kama hicho mwaka 2017.

Kwa mujibu wa taarifa hizo, amana za :
wateja zilifikia Sh. trilioni 8.2 mwaka jana, :
ikiwa ni ongezeko la asilimia 27 kulin- :
ganisha na trilioni 6.4 za mwaka 2021 na :
ongezeko la asilimia 88 kutoka Sh. trilioni :

4.3 miaka mitano iliyopita.

Mtaji wa benki hiyo ulifikia Sh. trilioni
1.5 mwaka jana sawa na ongezeko la asil-

Wananchi wala!amika kwa _
Chongolo mradi kusuasua miaka 10

Na Mary Geofrey, MVOMERO

cha Wami
Dakawa, wilayani Mvomero mkoani Mo-
rogoro wamelalamikia kusuasua kwa
ujenzi wa jengo la huduma za uzazi kwe-
nye Zahanati ya Dakawa tangu mwaka
2013.

Ujenzi wa jengo hilo linalojumuisha
huduma ya kujifungua limefika hatua ya
lenta.

Katibu wa Shina Namba 18 kwenye
malalamiko hayo jana kwa Katibu Mkuu
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Dan-
iel Chongolo alipomtembelea kukagua
uhai wa chama na kusikiliza kero za wa-
nanchi katika ziara yake inayoendelea
mkoani hapo.

Lugenge alisema kwa miaka 10 sasa
jengo hilo limeshindwa kukamilika na
hivyo kusababisha usumbufu kwa wa-

nawake wanaotaka kujifungua.

“Tunaomba Katibu Mkuu utusaidie
ujenzi wa zahanati hii ukamilike ili wa-
nawake wapate huduma ya uzazi,” alise-
ma.

Kaimu Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Mvomero, Dk. Philipina Tatus, alise-
ma kuwa mwaka 2021/22 walitenga Sh.
milioni 50 kwa ajili ya kukamilisha ujen-
zi wa mradi huo, lakini baadaye fedha
hizo zilibadilishwa matumizi.

Alisema kuwa mwaka jana walipewa
maagizo ya kutenga bajeti ya Sh. milioni
40 na wanatarajia kutekeleza suala hilo
kwa mwaka ujao wa fedha.

Chongolo  aliagiza  halmashauri
kutafuta fedha za kukamilisha mradi
huo ili ujenzi huo ukamilike mwaka huu.

Pia alitoa Sh. milioni moja za kuchagi-
za halmashauri kutafuta fedha nyingine
za kukamilisha mradi huo ili wanawake
wapate huduma salama.

imia 21 kulinganishwa na Sh. trilioni 1.2
mwaka 2021 na ukuaji wa asilimia 102
kulinganishwa na Sh. bilioni 733 miaka
mitano iliyopita.

Kwa mujibu wa taarifa hizo, mapato ya
wanahisa yalikua kwa asilimia 26 kufikia
Desemba 2022 kutoka asilimia 24 katika
kipindi kama hicho mwaka 2021, huku
uwiano wa gharama ukipungua kufikia
asilimia 49.4 mwaka jana kulinganishwa
na asilimia 67.04 miaka mitano iliyopita.

Mapato ya jumla yalifikia trilioni 1.11
mwaka jana kulinganishwa na Sh. bilioni
984 mwaka 2021, sawa na ongezeko la
asilimia 13. Hilo pia ni ongezeko la asilimia
79 kulinganishwa na Sh. bilioni 621 zilizo-
patikana miaka mitano iliyopita.

Mapato halisi ya riba yameongezeka
kwa asilimia 74 na kufikia Sh. bilioni 713
mwaka jana kutoka Sh. bilioni 410 mwaka
2017.

Faida baada ya kodi iliongezeka kwa
asilimia 31 hadi kufikia Sh. bilioni 351
mwaka jana kutoka Sh. bilioni 268 mwaka
2021 kutokana na kuongezeka kwa ma-
pato.

Katika kutekeleza mkakati wake wa
kibiashara wa miaka mitano (2017-2022),
Benki ya CRDB imeongeza ushirikiano
wake wa kimkakati, ukijumuisha kufanya
kazi na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya
(NHIF) kutoa bima ya matibabu kupitia
vyama vya ushirika na kushirikiana na
Shirika la Posta Tanzania (TPC) kutoa

huduma za kibenki kupitia mtandao wa
matawi yake.

Katika kipindi cha nusu muongo, benki
hiyo pia imepata zaidi ya Sh. trilioni moja
kutoka kwa washirika wa kimataifa ili
kuongeza uwezo wake wa kuhudumia
mahitaji ya soko, pia imepata kiasi cha
Sh. bilioni 460 kwa ajili ya programu za
kukabiliana na athari za mabadiliko ya
tabianchi.

Katika kusaidia sekta binafsi, benki hiyo
imetoa mikopo ya jumla ya Sh. bilioni 173
kwa hoteli na utalii, Sh. bilioni 460 kwe-
nye mafuta na gesi, Sh. bilioni 69 kughara-
mia sekta ndogo ya dawa, Sh. bilioni 529
kwenye biashara, na Sh. bilioni 575 ka-
tika kukuza kilimo, hasa uzalishaji sukari,
pamba, chai, kahawa na tumbaku.

Katika jitihada za kuongeza ujumuishi
wa kifedha, benki hiyo imeongeza wateja
milioni moja, kutoa mikopo kwa wajasiri-
amali wadogo zaidi ya 200,000 na kutoa
elimu ya fedha kwa zaidi ya watu milioni
nne.

Katika kipindi hicho cha miaka mitano,
Benki ya CRDB pia imeshiriki kufadhili
miradi muhimu ya kimkakati, ikiwa ni
pamoja na Mradi wa Umeme wa Maji
wa Julius Nyerere (JNHPP), reli ya kisasa
(REA), ujenzi wa Uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Julius Nyerere (Terminal 3)
na miradi ya nyumba iliyotekelezwa na
Shirika la Nyumba la Taifa (NHC).

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA NISHATI
MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI
(EWURA)

ewura

o o 4 et o P
50 00011 500 Corttes

Jina la awali la kituo:
Nambari ya Leseni:
Mahali Kituo kilipo:

Jina linalopendekezwa:
Mmiliki wa awali:

Mmiliki mpya:

Barua pepe: info@ewura.go.tz

TAARIFA KWA UMMA

(Imetolewa chini ya kifungu Na.19 cha sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati na Maji (EWURA), Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania na Kanuni Na. 20 (4)
ya Kanuni za Kanuni za Mafuta Biashara ya Jumla, Uhifadhi, Rejareja na Matumizi Binafsi),
Gazeti la Serikali Toleo Na. 150 la 2022)

TAARIFA inatolewa kwa umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
(EWURA)imepokea ombi la kubadili umiliki wa leseni na jina la kituo cha mafuta kama ifuatavyo:-

TSN 0il Tanzania Limited - Kisasa Petrol Station
PRL-2018 - 282

Kiwanja Namba. 37, Kitalu “B”, Eneo la Kisasa B Senta,
Mtaa wa llazo, Kata ya Ipagala, Wilaya ya Dodoma, Mkoa
wa Dodoma

Vivo Energy (T) Limited T/A Kisasa Petrol Station

TSN 0il Tanzania Limited T/A Kisasa Petrol Station

Vivo Energy (T) Limited

Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi dhidi ya mabadiliko ya umiliki na majina ya leseni tajwa
hapo juu, afanye hivyo kwa maandishi na kuwasilisha EWURA kwa anwani iliyotajwa hapa chini
ndani ya siku kumi na nne toka tarehe ya tangazo hili.

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
Jengo la EWURA, Kiwanja Na 3, Kitalu AD, Medeli Magharibi
S.L. P 2857 Dodoma.
Simu: +255-26 2329003-3; Nukushi: +255-26 2329005;
Namba ya Bure 0800110030;
Tovuti: http.//www.ewura.go.tz

Imetolewa na:
Mkurugenzi Mkuu
EWURA
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MAKALA

Tembo Nickel ilivyotambua, kuth

Na Mwandishi Wetu

WA mujibu wa takwimu

rasmi za Wilaya ya Nga-

ra, kuna vituo vya afya

ita ambavyo vinahu-

dumia watu 107,369, huku upun-
gufu ukiwa ni vituo 16.

Wilaya hiyo ina zahanati 48
zinazohudumia watu 310,889,
huku upungufu wa zahanati uki-
wa ni 27, wakati wauguzi wakiwa
ni 153 na upungufu uliopo ni wa
wauguzi 228.

Wilaya hiyo ina madaktari 23
wanaohudumia wananchi wote
wa Wilaya ya Ngara, huku upun-
gufu ni wa madaktari 51.

Takwimu hizi zinatoa taswira
ya hali ya sekta ya afya kwenye
maeneo mbalimbali nchini am-
bapo kila leo vilio vya upungufu
wa madaktari, wahudumu wa
sekta ya afya na vituo vya afya na
zahanati, vinasikika kila kona.

Sensa ya watu na makazi ya
mwaka 2022, inatoa picha halisi
ya huduma mbalimbali za kijamii
kwa nchi nzima.

Kwa mujibu wa sensa hiyo,
Wilaya ya Ngara, mkoani Kagera
ina watu milioni 2.989 kati yao
wanaume ni 1.459 na wanawake
1.530.

Matokeo hayo ya sensa, yanao-
nyesha kuwa mkoa mzima una vi-
tuo 381 vya huduma za afya, kati
yake zahanati zikiwa ni 301, vituo
vya afya 59 na hospitali 21.

Ni kutokana na upungufu huo
wa wataalamu na vituo vya ku-
tolea huduma za afya nchini,
kunafanya Wahudumu wa Afya
ngazi ya Jamii (CHW), kuwa dha-
habu ambayo wengi hawajaipa
umuhimu wake.

Kutokana na umuhimu wa kun-
di hili, Kampuni ya Tembo Nickel,
inayotarajiwa kuanza kuchimba
madini ya nikeli katika Wilaya ya
Ngara, imefadhili mafunzo kwa
CHW na kuwapa vitendea kazi
ili waweze kutekeleza majukumu
yao ya kuhudumia jamii.

Takwimu rasmi za Wilaya ya
Ngara, zinaonyesha kuwa wilaya
hiyo ina CHW 217, ambao wame-
kuwa daraja muhimu kati ya vi-
tuo vya kutoa huduma na jamii
inayowazunguka.

Pamoja na mambo mengine,
majukumu ya CHW ni kufua-
tilia wajawazito ili wahudhurie
kliniki mapema kabla ya wiki 12
ya ujauzito, kufuatilia ama ku-
watafuta watoto walioasi chanjo
na kutoa elimu ya afya kwa jamii.

Majukumu mengine ni kushiri-
ki katika kazi mbalimbali zinazo-
husisha jamii na afya, kutoa taar-
ifa za magonjwa yanayojitokeza
katika jamii na kushauri watu
ambao kwa namna moja ama
nyingine hawaendi kwenye vituo
vya afya kupata huduma sahihi.

Mratibu wa CHW, Wilaya ya
Ngara, Yunus Himid, anasema
katika wilaya yake CHW mmoja
huudumia wateja wasiopungua
300, hivyo kwa wahudumu 18
waliopewa mafunzo wakitokea

e —

Meneja wa Usalama na Afya Kazini wa Tembo Nickel, DK.
Kudra Mfaume, akikabidhi baiskeli kwa wahudumu wa ngazi
ya afya va jamii. PICHA: MPIGAPICHA WETU

wanaweza kuhudumia moja ya
tatu ya wakazi wote wa Wilaya ya

Ngara.
Anasema katika wilaya yake,
wananchi wengi  hutembea

wastani wa kilomita tano hadi 10,
kufuata huduma za afya, hivyo
kundi hili la wahudumu wa afya
ngazi ya jamii ni muhimu sana
katika kujua maendeleo ya afya
kwa wananchi.

“Bila kuwa na wahudumu
hawa wa ngazi ya jamii, vifo vya
wajawazito na watoto wachanga
vingeongezeka, tusingeweza
kutambua kwa haraka ma-
gonjwa ya mlipuko katika jamii,
kungekuwa na matumizi hafifu
ya vituo vya kutolea huduma,
wajawazito wasingeanza kliniki
mapema na kinamama wengi

wangejifungulia ~ majumbani,”
anasema Himid.
Anasema mafunzo yaliyo-

tolewa kwa wahudumu hao
kwa ufadhili wa Tembo Nickel,
yataongeza weledi katika kutoa
huduma kwa jamii, yatasaidia
uwajibikaji, hamasa ya utendaji
kazi kwa CHW na ushirikiano
kati yao, kituo cha afya, jamii na
wadau kwa ujumla.

Himid anasema watoa hu-
duma hao pia wanaongozwa
na miiko mbalimbali ikiwamo,
kutoruhusiwa kusaidia wajawa-
zito kujifungua (kuzalisha) ha-
waruhusiwi kutoa siri za mteja
na kuomba posho kwa mteja.

KAULI YA TEMBO NICKEL

Meneja wa Usalama na Afya,
Mahala pa Kazi wa Tembo Nick-
el, Dk. Kudra Mfaume, anasema
kampuni inatambua umuhimu
wa CHW, ndiyo maana kwenye
mpango wake wa Kuwajibika
kwa Jamii (CSR), iliamua kuweka
fungu la kutoa mafunzo na ku-
gawa vifaa vya kazi kwa wahu-
dumu hao.

Dk. Kudra aliyekuwa akimwak-
ilisha Meneja Mkazi wa Tembo
Nickel, Benedict Busunzu, alise-
ma hayo wakati akifunga mafun-
70 kwa CHW yaliofanyika hivi ka-

ribuni kwa ufadhili wa kampuni
hiyo.

“Afya ni kila kitu, ninyi ndiyo
mnatoka kwenye ngazi ya kaya
huko, mnaona kila kitu kwa hiyo
ni rahisi kwenu kutambua mam-
bo mbalimbali huko chini na
kuyaripoti kwenye ngazi husika
ama kutoa ushauri ili wahusika
waweze kupata huduma sahihi
za afya.

“Kampuni ya Tembo Nickel
inaamini mkipata elimu sahihi,
mchango wenu kwenye kubore-
sha afya utakuwa mkubwa, ma-
tokeo yake tutakuwa na jamii
yenye afya nzuri, tutaweza
kuboresha maisha na kipato cha
mtu mmoja mmoja na taifa kwa
ujumla,” alisema Dk. Kudra.

Naye Gervase Chiza, Kiongozi
wa Kitengo cha Maendeleo ya
Jamii, Idara ya Mahusiano, kuto-
ka Tembo Nickel, anasema kwa
kutambua umuhimu wa afya
kwenye maendeleo ya nchi, kati
ya Sh. milioni 207, zilizokuwa
zimetengwa na kampuni kwa-
sababu ya miradi mbalimbali ya
CSR mwaka jana, Sh. milioni 64,
zilielekezwa kwenye sekta ya
afya.

Alisema sehemu ya fedha
hizo, ndiyo zimetumika kwenye
mafunzo hayo na nyingine zi-
kaelekezwa kwenye ununuzi wa
vifaa tiba na ukarabati wa zahan-
ati.

“Kwanza tulilenga kupun-
guza madhara kuanzia ngazi ya
jamii, mkitoa elimu sahihi huko
ya mambo ya afya, tunaamini
tutakuwa na jamii iliyostawi na
yenye afya, ninyi ndiyo watu
sahihi wa kufika huko na ku-
toa elimu, tukaona umuhimu
wa kugharamia mafunzo haya
na vifaa vitakavyowawezesha
kutekeleza majukumu yenu kwa
usahihi,” anasema.

HALI ILIVYO KWENYE
JAMII

Anastazia Sinamenye (54) ni
mhudumu wa Afya Ngazi ya
Jamii (CHW), ambaye amefan-
yakazi hiyo kwa takribani miaka

18 sasa tangu alipoanza mwaka
2005.

Anasema mwishoni mwa
mwaka jana, kampuni ya Tembo
Nickel, ilifadhili mafunzo am-
bayo wahudumu hao walipatiwa
huku yakiambatana na vitendea
kazi ambavyo vinawasaidia kwe-
nye utekelezaji wa majukumu
yao.

Sinamenye anasema mbali na
uelewa waliokuwa nao mwanzo,
kwenye mafunzo haya wali-
fundishwa pia namna ya ku-
tambua wagonjwa wa moyo na
presha elimu ambayo hawakuwa
nayo awali.

“Sasa hivi tunajua dalili za
magonjwa hayo na tukiona
watu ambao wana hizo dalili
itakuwa rahisi kuwatambua na
kuwashauri kwenda hospitali,”
anasema Sinamenye.

Anasema, katika jamii yao
watu wengi wanaamini kila
wakiumwa lazima watumie miti
shamba hata kama hawajui ni
ugonjwa gani unaowasumbua,
hivyo jukumu lao kubwa huwa
ni kuwashauri waende kwenye
zahanati ama vituo vya afya ili
wapimwe kwanza wajue nini
kinawasibu.

Hata hivyo, anasema wakati
mwingine wamekuwa wakiku-
tana na changamoto ya kushauri
watu kwenda zahanati lakini wa-
nagoma, jambo ambalo huwala-
zimu kumripoti mtu husika kwa
mwenyekiti wa kijiji ili naye atoe
ushauri wake.

“Changamoto nyingine ni pale
unapomtembelea mtu na una-
pomwambia  kilichokupeleka,
anakwambia nilidhani umeni-
letea mahindi, mwingine ukim-
shauri kuhusu uzito hafifu wa
mtoto na vyakula anavyotakiwa
kumpa anakwambia nilidhani
umeleta chakula,” anasema Sina-
menye.

Akielezea anavyoweza kuten-
ga shughuli zake za kilimo na zile
za kuhudumia jamii, anasema
kwa wiki siku tatu hutumia kwe-
nye shughuli za jamii na zina-
zobaki huzitumia kwenye kilimo.

“Na hizi baiskeli tulizopewa
zimekuwa zikitusaidia sana kwe-
nye kufika kwenye kaya na ku-
tusaidia kuendelea na mambo
mengine, mara nyingi tunatem-
bea zaidi ya kilomita tano,”
anasema.

Hoziana Patrick (38), mama
wa mtoto wa miezi sita ambaye
baada ya kujifungua mtoto wake
uzito wake ulianza kupungua li-
cha ya kwamba alizaliwa akiwa
na kilo 2.5.

Siku chache baada ya kuji-
fungua, Sinamenye alifika ny-
umbani kwake kumsalimia na
alimweleza kuwa mtoto wake
analia sana anadhani ni kwasa-
babu hapati maziwa ya kutosha
na kwamba alitamani kuanza
kumpa wji ili ashibe aache kulia.

“Niliongea na huyu mama, ika-
bidi nimwambie tu ajitahidi kula
sana yeye kwasababu inaweze-

amini wahudumu afya ngazi ya jamil

kana pia mtoto hapati maziwa
yenye virutubisho vya kutosha
kwasababu ya vyakula anavy-
okula mama.

Naye Patrick anasema, mara
Sinamenye alipofika nyumbani
kumsalimia, alimpa mtoto am-
shike na ndipo alipomwambia
inaelekea mtoto wake hanyonyi
vizuri.

“Nilimweleza jinsi anavyolia
na kwamba hashibi akinyonya,
na mimi pia nilikuwa kama na-
pungukiwa damu, kwa kweli
mhudumu wetu alinipa ushauri
na hata nilipoenda zahanati nili-
pata ushauri kama uleule ambao
nilipewa na bibi hapa, basi kweli
nilizingatia ule ushauri na hadi
leo hapa huyu mtoto hajawahi
kabisa kula kitu kingine zaidi ya
kunyonya tu,” anasema.

Anasema, Sinamenye ame-
kuwa msaada mkubwa kwa jamii
dhi ya watu wakiumwa badala
ya kwenda hospitali wanadai
wamelishwa kitu kibaya.

“Mtu mwingine unakuwa una-
malaria tu ama UTT, lakini kwen-
da hospitali unakataa ukisema
umelishwa kitu kibaya,” anase-
ma.

Naye Mathias Runzanga (44),
cha Kazingati, aliyeanza huduma
tangu mwaka 2000, anasema
hutembea hadi kilomita 15 kwe-
nye kaya mbalimbali ikiwa ni
pamoja na kuhamasisha chanjo
kwa watoto, wajawazito kujifun-
gulia kliniki na kupeleka watoto
Kliniki.

“Kabla ya kupewa hizi baiskeli
ilikuwa vigumu sana kutekeleza
majukumu yetu, lakini sasa hivi
vifaa tulivyopewa na Tembo
Nickel vinatusaidia sana, naweza
kufanya kazi kwenye mazingira
ya mvua na matope kwasababu
nina vifaa lakini pia wakati huo-
huo ninakuwa na uhakika nyara-
ka zangu hazilowi,” anasema
Runzanga.

Shafii Salumu, kiongozi wa Za-
hanati ya Muyenzi, iliyopo mtaa
wa Muyenzi mji mdogo wa Ru-
lenge, anawaelezea wahudumu
wa afya ngazi ya jamii kuwa ni
sawa na daraja kati yao na jamii
inayowazunguka.

Anasema zahanati yake ina-
hudumia wananchi wa vitongoji
vitano na wana wahudumu wa
afya ngazi ya jamii wawili, ambao
wamekuwa wakitembea kwenye
kaya kuibua mambo mbalimbali
na kutoa elimu kwa jamii.

“Kila mwezi wanaandika ri-
poti, wanaeleza mambo waliyo-
kutana nayo huko kwenye ngazi
ya jamii, hata kama kuna tetesi ya
ugonjwa wanaripoti ili sisi sasa
tuweze kufuatilia zaidi.”

Anasema wahudumu hao
wanatembea umbali wa kati ya
kilomita 18 hadi 20 kufuata wa-
nanchi na kwa mwezi wanatem-
belea kaya kati ya 60 hadi 80,
ingawa malengo ni kutembelea
kaya 24.
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HABARI KITAIFA

]
Wazazi mbaroni
kumshambulia
mtoto hadi kufa

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

MKAZI wa Arusha, Ibra- :
himu Omari na mkewe wa- :
nashikiliwa na Jeshi la Polisi :
kwa tuhuma ya kumshambu- :
lia mtoto wao, Shadya Ibra- :
him kwa kipigo hadi kufariki :
dunia. :

Shadya, aliyekuwa ni mwa- :
nafunzi wa darasa la saba ka- :
tika Shule ya Msingi Erelai ili- :
kukumbana na kipigo kutoka :
kwa wazazi wake hao baada :
ya kuchelewesha mboga ya :
mchicha ya Sh. 300 aliyoagi- :
zwa kununua gengeni. :

Akisimulia mkasa huo :
jana, mmoja wa majirani :
Nasma Juma alisema alipata :
taarifa asubuhi ya Januari :
27 mwaka huu, kuwa mtoto :
ametulia na hajigusi baada :
ya kuadhibiwa na baba yake :
pamoja na mama wa kambo. :

“Huyo mtoto alipigwa kika- :
tili na kuumizwa vibaya Janu- :
ari 27, mwaka huu, majira ya :
saa 1:00 usiku huko Matejoo :
‘A jijini Arusha. ]

“Huyu mtoto alipotumwa :
gengeni alichelewa kurudi, :
mama wa kambo alipomuuli- :
za, alisema kulikuwa na :
foleni, lakini hakuridhika :
akampigia simu mume wake
na kumshtakia kuhusu mtoto
wake kuchelewesha mboga
ya mchicha.

“Baba huko alikokuwa :
akakodisha pikipiki akarudi :
haraka nyumbani na ku- :
chukua mwavuli, akauvunja :
akachukua fimbo ya katikati :
akaanza kumchapa nayo.

“Wakati anachapwa mtoto :
alikuwa analalamika akisiki- :
ka akimwomba mama am- :
saidie anakufa. Lakini mama :
huyu bila huruma aliendelea :
kupika mchicha wake, etileo :
anaambiwa mtoto kafariki :
analia hadi anazimia, huu un- :
afiki tunaomba serikali im- :
chukulie hatua maana yeye :
ndiye aliyesababisha haya,” :
alidai. ]

Mwenyekiti wa Mtaa wa :
Olematejoo A, Kata ya Saki- :
na jijini Arusha, Peter Shem- :
weta alisema taarifa zilizom- :
fikia ni kwamba mtoto huyo :
mwenye umri wa miaka 13 :
amefariki dunia baada ya ku- :
pigwa na baba yake mzazi.  :

Alisema kwa sasa vyombo :
vya usalama vinachunguza :
tukio hilo ili kufahamu zaidi :
kilichosababisha hasira ya :
baba hadi kusababisha kifo :
hicho. ]

Kamanda wa Polisi Mkoa :
wa Arusha, Justine Masejo, :
alipotafutwa na Nipashe ku- :
zungumzia tukio hilo, simu :
yake haikupatikana. :

Mwili wa aliyepotea wakutwa ukiwa umebaki kichwa, mifupa

Na Said Hamdani, LINDI

MWILI wa Mwanahawa Ab-
dallah (65), mkulima na mkazi
Halmashauri ya Mtama mkoani
Lindi aliyepotea wiki iliyopita
kwa kusombwa na maji kwenye
Mto Lukuledi, umeonekana uki-
wa umebaki kichwa na mifupa
baada ya kuliwa na wanyama.

Kwa mujibu wa mashuhuda
walioshiriki kumtafuta mama
huyo, mwili wake ulikutwa pem-

bezoni mwa mto huo Januari 24,
mwaka huu, majira ya saa saba
mchana ukiwa hauna ngozi wala
nyama isipokuwa kichwani.
Wakizungumza na Nipashe
mwishoni mwa wiki, baadhi ya
mashuhuda hao walioshiriki
zao huyo, wakiwamo Semi
Dume, Issa Selemani, Paulo
Daniel na Ibrahim Mkonogile,
walidai kuwa mwili wa Mwana-
hawa ulikutwa ukiwa umebaki
kichwa na mifupa kutokana na

nyama yote kuliwa na wanyama
waliokuwapo majini.

“Tulichokikuta na kubaini ni
yule mama ni kichwa chake, la-
kini nyama yote ya mwili wake
imeliwa na kubaki mifupa mitu-
pu,” alidai Daniel.

Washiriki walimtafuta mama
huyo kwa siku nne mfululizo
tangu aliporipotiwa kusombwa
na maji Januari 20, mwaka huu.

Walidai kuwa kulingana na
hali na mazingira yalivyokuwa,
familia ya marehemu, hasa wa-

Kuu Divisheni

va Kazi, Biswalo
Mganga (kushoto),
akizungumza

na watumishi

wa Mamlaka

va Maabara ya
Mkemia Mkuu wa
Serikali kuhusu
masuala mbalim-
bali ya haki na

banda la mam-
laka hiyo kwenye
maonyesho ya
maadhimisho ya
Wiki ya Sheria

22,2023 Dar

es Salaam juzi.
PICHA: IMANI
NATHANIEL

Jaji wa Mahakama

jinai alipotembelea :

yaliyoanza Januari :

toto wake, waliamua mabaki ya
mifupa na kichwa kilichokutwa
pembeni mwa mto, yazikwe hu-
kohuko mtoni badala ya kupele-
kwa nyumbani kwa maziko.

“Mifupa tuliyoikuta ni ya
mikono na miguu pekee. Kich-
wa kilikuwa na ngozi na nywele
zake,” alidai Mkonogile.

Rashidi Mega, Mwenyekiti
na mtoto wa tatu wa marehemu,
walikiri kuonekana kwa mabaki
ya mwili wa mama huyo na kua-
mua yazikwe hukohuko kando
ya mto kutokana na mazingira
waliyoyakuta. “Tlikuwa vigumu
kufikisha nyumbani mabaki
yale, hivyo tukaamua kuyazika
hukohuko,” alisema Mega.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Ki-
walala, Zaituni Chilinga, alipo-
tafutwa na Nipashe kuzungum-
zia tukio hilo, alikiri mabaki ya
huyo kupatikana.

Iliripotiwa  na
hao Januari 20, mwaka huu
kwamba, siku hiyo majira ya
saa nane mchana, Mwanaha-
wa, akiwa ameongozana na ji-
rani yake, Fatu Dadi wakitokea
shambani kurejea nyumbani
kwao, walipofika Mto Lukul-
edi, aliamua kuoga ndipo maji
yaliyokuwa yanatiririka mtoni
yakamchukua na kumpeleka
eneo alilokutwa ameshafariki
dunia.

Na Grace Gurisha

KATIBU Mkuu wa Chama
cha Wafanyakazi wa Viwanda,
Biashara na Taasisi za Fedha
na Huduma (TUICO), Boniface
Nkakatisi, anatarajiwa kutoa
ushahidi wake Februari 6, mwa-
ka huu, mahakamani dhidi ya
aliyekuwa Mwenyekiti wa Tawi
la Shirika la Umeme Tanzania
(TANESCO), Mambo Mkufu, kati-
ka kesi ya madai ya kumkashifu.

Nkakatisi amefungua kesi
hiyo ya madai Na. 79,2021 dhidi
ya Mkufu, akiiomba Mahakama
ya Wilaya ya Ilala, Dar es Salaam
imwamuru katibu huyo amlipe
fidia ya Sh. milioni 200 na pia
amwombe radhi.

Nkakatisi ~ alitakiwa kutoa
ushahidi wake mwishoni mwa
wiki mbele ya Hakimu Mkazi,
Rehema Liana wa mahakama
hiyo lakini ilishindikana ku-
tokana na hakimu huyo kwenda
kwenye majukumu mengine ya
kikazi.

Kutokana na hali hiyo,
Hakimu Liana aliahirisha kesi
hiyo hadi Februari 6, mwaka
huu kwa ajili ya kusikilizwa kwa
ushahidi wa upande wa mlala-
mikaji (Nkakatisi).

Nkakatisi anadai kuwa Mkufu
ambaye ni mwanachama wa
TUICO, kutokana na ajira yake

TANESCO Tawi la Mikocheni,
Kinondoni, Julai 19, 2021, kwa
nia ovu na bila kuwa na sababu
halali, alisababisha kuchapish-
wa kwa maneno yenye kashfa
dhidi yake.

Vilevile, katika hati yake hiyo
ya madai, anadai Mkufu alisaba-
bisha kusambazwa kwa barua
yake barua yenye maneno ya
kashfa dhidi yake ya Julai 19,
2021.

Nkakatisi ambaye anawakil-
ishwa na Wakili Mathew Kibuga,
anadai katika barua hiyo am-
bayo Mkufu alimwandikia yeye
kama Katibu Mkuu wa TUICO,
kumshambulia yeye binafsi kwa
jina lake kwa kusudi la kumhar-
ibia hadhi yake kutokana na kile
anachokiita maelezo ya uongo.

Katika barua hiyo, Mkufu
anadaiwa amebainisha mambo
mbalimbali ambayo yana tuhu-
ma za chama kuendeshwa kiny-
ume cha katiba yanayofanywa
na ofisi ya Katibu Mkuu.

Mkufu anadaiwa katika barua
hiyo kuwa kanuni za chama hi-
cho za mwaka 2006 zilizofany-
iwa marekebisho mwaka 2016
zinaelekeza chama kitabakiza
asilimia nne ya michango ya wa-
nachama wanayokatwa katika
mishahara yao kila mwezi katika
tawi husika.

Mkufu anadai kuwa kwa kip-

Katibu Mkuu wa TUICO kutoa ushahidi kortini

indi cha mwaka mzima chama :
hicho kimekuwa hakitekelezi :
matakwa ya kanuni hiyo, kuacha :
tawini asilimia nne ya michango :
ya wanachama, bali kimekuwa :

kikichukua fedha zote.

Pia anadaiwa kulalamika kwa :
kutokufanyika kwa vikoa vya :
kamati za utendaji za mikoa :
kama katiba inavyoelekeza na :
kamati za majadiliano kuende- :
lea kufanya kazi hata baada :
wake wa kikatiba :

ya muda
kuisha.

Pia anadaiwa kuomba apewe
Boniface :
Nkakatisi (Katibu Mkuu TUICO :

fao yake ya kustaafu kama ilivy- :
oazimiwa na Baraza Kuu mwaka :

ufafanuzi  kuhusu
Taifa) kudaiwa kujengewa ny-
umba eneo la Mbagala na ku-
nunuliwa gari binafsi aina ya
Toyota Landcruiser kama ma-

2020.

Pia anadaiwa kuwa kuhoji :
sababu za kiongozi huyo ku- :
gombea nafasi ya ukatibu mkuu :
na anaendelea na wadhifa huo :
ilhali si mtumishi wa ummatena :
kwa kuwa alishalipwa mafao ya :
kustaafu utumishi katika chama, :
pia aliomba kujua gharama zili- :
zotumika katika uchaguzi mkuu :
wa TUICO Taifa Desemba 29, :

MAWASILIANO
Ml 0755907520/0787187794

2020 pamoja na taarifa ya fedha
ya kuanzia Januari hadi Desem-
ba 2020.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya Njombe
Kituo cha Njombe Mjini
Mkoa wa Njombe
Usimamizi wa mirathi Na 04/2023
MASELINE ALOISCE MSANI ....MAREHEMU
ANNA CASSIAN MGAYA. .MSIMAMIZI

TAARIFA KWA WADAI
(kanuni ya 9(1) ya vya shariavya
wa mahakama sura ya Il Rejeao la 2019)

TAARIFA inatolewa hapahapa kwa wote wanaodai kuwa
na madai yanayohusiana na mali za marehemu mtajwa
hapo juu MASELINA ALOICE MSANGA, aliyefia Hospitali
ya mkoa wa Njombe tarehe 17 mwezi 10 mwaka 2022 na
Mahakama kunipa barua ya usimamizi wa mirathi hiyo
mim ANNA CASSIAN MGAYA siku ya tarehe 17 mwezi 01
mwaka 2023, hapa sasa wanatakiwa kunipa madai yao
kwangu kupitia sanduku langu la barua....Njombe au
namba ya simu 0763519312, au kuniletea kwa binafsi,
ndani ya siku 14 kuanzia tarehe ya kutangazwa taarifa hii
ambapo muda wake utakapoisha nitaendelea kukabidhi
mali za marehemu kwa warithi wanaostahili, nikizingatia
tu madai ambayo nitakuwa nimearifiwa.

ANNA CASSIAN MGAYA

NYUMBA ZINAUZWA ARUSHA

1) INARUM 2 MASTA1
MIL 40/= KIWANJA 20x20

2) INARUM2MASTA1
MIL 35/= KINANJA 20X20

3) INARUM 3 MASTA 1MIL55/=
KIWANJA 28X15

4) INARUM 3NYUMBA 2 ZIPODUKA
BOVUMIL100/= 39X70
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Uchaguzi Simba SC umepita,
sasa geukieni michuano CAF

HATIMAYE Klabu ya Simba jana ilifanya mkutano wake mkuu wa
mwaka ambao ulimalizika kwa amani na kisha kugeukia katika
agenda nyingine muhimu kwa maendeleo ya klabu hiyo, ambayo
ni uchaguzi mkuu wa viongozi wapya watakaoiongoza kwa kipindi
cha miaka minne.

Katika uchaguzi huo ambao nao ulimalizika salama, viongozi
waliokuwa wakichaguliwa ni mwenyekiti wa wanachama pamoja
na wajumbe watano wa bodi ya wakurugenzi.

Kwa ujumla ni suala la kupongezwa Simba kwa hatua klabu hiyo
iliyofikia kuona mkutano mkuu na uchaguzi unafanyika na ku-
malizika kwa amani, tofauti na miaka ya nyuma ambapo tulizoea
kuona Jeshi la Polisi likilazimika kuimarisha ulinzi mkali kutokana
na tishio la kufanyika vurugu.

Hivyo kufikia hatua kama hiyo, ni ishara nzuri ya klabu hiyo kue-
lekea Kanani ya soka, ambayo kila mwanachama ama shabiki wa
timu hiyo, angependa siku moja kuona wanafurahia maziwa na
asali ya mafanikio makubwa kisoka ndani ya klabu yao.

Kwa sasa uchaguzi umemalizika na kupata viongozi hao wapya
huku kila mmoja akisikia malengo na matarajio makubwa ya klabu
yao waliyojiwekea, kubwa zaidi mbali na ubingwa wa Ligi Kuu,
likiwa ni kuona Simba siku moja inatwaa taji la Ligi ya Mabingwa
Afrika.

Lakini ni mipango yao ya kushiriki na kufanya vizuri kwenye mi-
chuano mipya ya Afrika Super Cup, ambayo Simba itakuwa klabu
pekee kutoka Ukanda wa CECAFA itakayoshiriki, hayo yote yaki-
tokana na uongozi bora ambao umezaa mafanikio hadi kushika
nafasi ya 10 kwa ubora barani Afrika.

Hivyo, kinachotakiwa kwa sasa ili kuweza kuendeleza mafanikio
yao pale ilipoishia ni kuvunja kambi zote za upinzani zilizokuwapo
kipindi cha kampeni za uchaguzi na kila mmoja kuungana na vion-
gozi waliochaguliwa kwa kura nyingi ili kuiletea klabu yao maen-
deleo makubwa zaidi.

Tunaamini kama ushirikiano uliokuwpo utadumu na kuongeze-
ka, Simba inaweza kufanya vizuri zaidi kwenye michuano hiyo ya
CAF na kuzidi kulitangaza soka la Tanzania na Afrika Mashariki
kwa ujumla.

Ni ukweli usiopingika kwamba wachezaji wengi kwa sasa wa-
navutiwa kuja kucheza soka Tanzania, lakini lengo lao kubwa ni
kuichezea Simba ambayo ndiyo klabu kwa sasa inayojulikana zaidi
katika Ukanda wa CECAFA, na hayo yote yametokana na uongozi
bora na umoja wa wanachama na mashabiki wao chini ya kaulim-
biu yao ya ‘Simba Nguvu Moja’.

Kwa mantiki hiyo, tukiwa wadau wakubwa wa soka hapa nchini,
tunataka kuona amani ikizidi kutawala ndani ya klabu hiyo na
si Simba tu bali zote nchini, ili kuweza kupata mafanikio, kwani
migogoro ya muda mrefu katika klabu zetu ndiyo iliyofanya
tuchelewe kufika pale tunapopatarajia, Kanani ya soka.

Tunataka kuoana soka la Tanzania likipiga hatua kuanzia ngazi
ya klabu hadi timu za taifa na katika hilo, pasipo viongozi wa klabu,
wanachama, mashabiki na wadau wote kuungana na kuwa kitu ki-
moja, itakuwa ni ndoto kufikia matarajio hayo.

Ni wakati sasa kwa kila mmoja kutoa ushirikiano wa kutosha kwa
viongozi wao wa klabu, ili kuziwezesha kufanya vizuri hususan
kwenye michuano ya kimataifa ambayo kwa kipindi kirefu zime-
kuwa zikiishia hatua ya awali kama si makundi.

Kwa Simba, ambayo imetinga hatua ya makundi ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika na Januari 11, mwaka huu, ikitarajiwa kucheza ugen-
ini dhidi ya Horoya ya Guinea, huu ni wakati sasa wa kuelekeza
nguvu zao zote kwa pamoja kwenye michuano hiyo ili kuhakikisha
wanafanya vizuri nyumbani na ugenini.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Adam
Fungamwango

PAMOJA na kwamba timu za Simba na Yan-
ga zinaendelea kucheza mechi za Ligi Kuu,
huku zikiwa zimetoka kucheza michuamo
ya Kombe la FA, lakini tayari muda wa mi-
chuano ya kimataifa umewadia.

Na kwa bahati mbaya ni kwamba zote zi-
nakwenda kuanzia ugenini, hivyo huu ni
muda wa kujiandaa na mambo mengi iki-
wamo maandalizi ya safari.

Simba inatarajia kwenda nchini Guinea
ambapo Februari 11, mwaka huu inapam-
bana na Horoya majira ya saa 1:00 usiku kwa
saa za Afrika Mashariki kwenye mechi ya
kwanza ya Ligi ya Mabingwa Afrika hatua ya
makundi.

Kesho yake, Februari 12, wawakilishi wa
Tanzania kwenye michuano ya Kombe la
Shirikisho, Yanga, watakuwa nchini Tunisia
kucheza dhidi ya Monastir ya huko, ikiwa ni
mechi ya kwanza ya hatua ya makundi.

Hizi si mechi rahisi hata kidogo kwa
timu zote za Tanzania kama ambavyo baa-
dhi ya mashabiki wanadhani. Mara nyingi
mashabiki wa Tanzania huwa na tabia ya
dharau, hasa timu zao wanazozipenda zi-
napocheza na klabu ambazo hazina majina
makubwa ambayo wameyazoea.

Horoya ni moja kati ya timu kubwa na kali,
ambayo mara kwa mara inafuzu kwenye
hatua ya makundi, lakini imekuwa haipo tu
midomoni mwa mashabiki wa soka nchini
kwa sababu haijawahi kuwa kwenye kundi
moja na Simba.

Kwa miaka yote ambayo Simba imefika
hatua ya robo fainali, Horoya imekuwa moja
kati ya timu ambazo kutinga kwenye hatua
hiyo ni jambo la kawaida kwao. Tatizo lao
ni kufika hatua ya robo fainali. Hata ile mis-
imu ambayo Simba imetolewa na UD Songo
na Jwaneng Galaxy, Horoya ilikuwa ikitinga
kama kawaida.

Kwa maana hiyo ‘Wekundu wa Msim-
bazi’ wanapaswa kwenda kwa tahadhari
kubwa kucheza na timu hiyo, lakini kabla ya
kucheza maandalizi yanapaswa kuwa bora.

Kitendo cha Simba kucheza mechi kadhaa
za kirafiki nchini Falme za Kiarabu ikiwamo
dhidi ya CSKA Moscow ya Urusi na kutoka
sare ya mabao 2-2, kinaweza kuwa moja kati
ya kipimo tosha.

Mechi nyingi ya Jumapili wiki hii dhidi ya
Al Hilal pia inaweza kuwa ni kipimo kingine
cha kujiweka sawa na michuano hiyo mi-
kubwa barani Afrika.

Hata hivyo, kwa upande wa Yanga pamoja
na kucheza mechi za Kombe la FA, na Ligi
Kuu, bado sijaona nguvu yoyote inayoonye-

Simba, Yanga sasa zifanye maandalizi sahihi kimataifo

‘DHISI
1ZI...2

sha kuwa inajiandaa na mechi za kimataifa.

Bado hadi leo haijacheza mechi yoyote ya
kirafiki na timu yenye kaliba za michuano
hiyo ili kuipima tangu ilipoiondoa Club Af-
ricain hadi leo kiwango chao kiko vipi.

Nasema hivyo kwa sababu ili kwenda
kucheza mechi za kimataifa, inapaswa timu
icheze mechi zinazofanana na hadhi hiyo.

Sidhani kama kucheza tu mechi za ligi
inaweza kuwa ni kipimo tosha kwenye
kucheza na klabu kubwa barani Afrika, ze-
nye wachezaji wenye uwezo wa hali ya juu
na wasiofanya makosa ya msingi kama wa-
navyofanya wachezaji wa Ligi Kuu.

Mimi nilidhani kuwa ujio wa Klabu ya Al
Hilal nchini ungeirahisishia Yanga nayo ku-
pata angalau mechi moja ya kirafiki ya ki-
mataifa ili kupata kipimo sahihi.

Sijafahamu tatizo ni nini kwani Al Hilal
ambayo nayo ipo hatua ya makundi ya Ligi
ya Mabingwa, imeshacheza na Namungo,
inarajia kucheza dhidi ya Azam na Simba,
lakini kwenye ratiba sijaiona Yanga.

Nilitegemea mechi ya Al Hilal na Yanga
ambazo zilicheza kwenye hatua ya raundi ya
kwanza Ligi ya Mabingwa zingepeana mechi
na kipimo sahihi kwa kila timu inakokwen-
da kucheza. Inawezekana labda wenyeji
wao, Simba hawataki kuiingiza Yanga kwe-
nye ratiba kwa sababu zile zile za upinzani
wao, lakini Yanga nayo haikutaka kuomba
kwa sababu wameletwa na wapinzani wao.

Kwenye siasa za mpira wa Tanzania hili
linawezekana na wala halishangazi. Lakini
kama ndiyo hivyo nilifikiri basi Yanga nayo
ingesaka mechi moja ya kirafiki na timu
moja kubwa kutoka nje ya nchi kwa ajili ya
maandalizi ya michuano hiyo.

Tukumbuke kuwa hii ni michuano mi-
kubwa na haihitaji mzaha na wala kubahati-
sha. Ni maandalizi sahihi yanayolingana na
michuano yenyewe ndiyo yanayoweza kui-
fanya timu kufanya vizuri. Hata kama timu
ina wachezaji wazuri, lakini bila maandalizi
mazuri inaweza ikawa ni kazi bure.

Badala ya kutafuta mechi za kirafiki na
timu ndogo ndogo, nilitegemea Yanga in-
getafuta timu kutoka nje, hata kama hai-
chezi michuano ya kimataifa kwa sasa ku-
toka Ukanda wa Afrika Mashariki na Kati
ili kupima uwezo wao kuona nini inaweza
kwenda kukifanya huko, kama ambavyo Al
Hilal ilivyoweka kambi hapa ikitaka mechi
za kujipima nguvu kabla ya kwenda kuivaa
Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini. Ikum-
bukwe tu inakokwenda ni kugumu zaidi ku-
liko ilikotoka.
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya

WARAKA WA MIZANIA KWA TAREHE 31 DESEMBA 2022 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 31 DESEMBA 2022

(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo ya Robo ya Robo yaMwaka || Robo ya Mwaka
Mwaka ya sasal|| Mwaka iliyopita sasa Tarehe iliyopita Tarehe || Mwakawasasa || Mwaka Linganishi
Tarehe Tarehe 311212022 30/09/2022 31112/2022 311212021
31/12/2022 30/09/2022
T=s T=s Tz8 Tz8 Tz8 Tz8
1:| MTIRIRIKO WA FEDHA KUTOKANA NA SHUGHULI ZA UENDESHAJI
A. MALI . Mapato/(Hasara)Hakisi 109 (2,883) (3,260) 1,288
1 Fedha Taslimu 155 187
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania - - Marekebisho kwa Ajili ya:
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali - - Hasara Katika Mali 152 226 620 504
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 5,414 4,049 Badiliko Halisi Katika Mikopo (4,949) (3:461) (8:482) (3,646)
5 Hundi na Miamala ya Kushungulikiwa - - Faida/Hasira Kwenye Mauzo ya Mali - - - -
6 Miamala Baina ya Matawi - - Mabadiliko Halisi Katika Amana 1,368 (73) (21 825
7 Bili Zilizoafikiwa - - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Miupi Zilizoafikiwa - - - -
8 Dhima ya Wateja Zilizokubalika - - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (316) 203 (474) 1,187
9 Mikopo lliyotolewa Kwa Benki Nyingine - - Kodi liyolipwa - B - .
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - Mengineyo 13 1,391 3940 (469)
11 _ ~ Fedha Halisi zili il ika) kwa shughuli za ji - - - -
Mikopo Halisi lliyopo 57,909 22,960 kwa shughuli za uendeshaji (3.523) (4,597) (7.678) (310

12 Mali Nyingine 2,173 1,858
13 Uwekezaji wa Hisa - -
14 Akaunti za udhamini - -

11:| MTIRIRIKO WA FEDHA KUTIKANA NA SHUGHULI ZA UWEKEZAJI
Gawio Lililopokelewa - - - -
Ununuzi wa Mali za Kudumu (167) (198) (649) (308

15 Mali Zisizohamishika ,Mitambo na Vifaa 1,538 1,523 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu B ~ .
16 JUMLA YA MALI 37,190 30,577 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala B . . )
Mapato Kutokana na Matizo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala B . . )
B. DHIMA Mengineyo . ) . .
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha - - Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika)
18 Amana za Wateja 3,732 2,330 kwa Shughuli za uekezaji (167), (198) (649) (308)
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - B N N "
20 Amana Maalumu 3,172 3,207 1lI:(MTIRIRIKO WA FEDHA KUTOKANA NA SHUGHULIZA KIFEDHA - - - -
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - B Ulipaiji wa Madeni ya Muda Mrefu . . . E
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu 4618 . 4618 B
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 18 7 Mapato Kutokana na Uloaj wa Mizji wa Hisa 379 - 379 -

Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - - - -
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - - -
Mengineyo % (181), (1,855) (330

24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mte - -
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - -

26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine 881 783 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) A h ) >
27 Zitakazolipwa Baadae 3.695 3.691 kwa Shughuli za Kifedha 5023 (81) 3441 (330)
28 Dhima Nyingine 4,618 -

29 Madeni 16,116 10,017 IV:| FEDHA TASLIMU NA MALI ZAINAZOFANANA NA FEDHA TASLIMU

JUMLA YA DHIMA OnzezekolPunguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofana na Fedha Tastimu 1,333 (4975) (5.185) (949
30 MALV(DHIMA)HALISI (16 kutoka 29) 21,074 20,560 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 4,236 9211 10,754 11,703
C. FEDHA ZA WANAHISA
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 21,200 21,200 Fedha na Mali Zinazof Fodha Tastima

: - edha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu
32 Akiba ya Mtaji 391 12 Mwishoni mwa Robo Mwaka 5,569 4,236 5,569 10,754
33 Mapato Yaliyobakizwa 842 842
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (3,260) (3,369)
35 Akauti Nyingine za Mtaiji 1.002 1.875 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA ‘KIP‘INDI KIN»‘Q‘CH‘OIS!'I‘IA 'I:AREHE 31 DESEMBA 2022
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache - - (KIGSI cha Shlllngl mlllonl)
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISANI 21,074 20,560
Mtaji wa hisa Mapato TengolaZiada  Mengineyo Jumla

38 Dhima Zisizo Dhahiri yaliyobakizwa yaJumla (Bainisha)
39 Mikopo Chechefu 313 280
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 868 883
41 Mali Nyingine Chechefu - - Salio la mwanzo wa Mwaka (2022) 21200 2487 0 2124 25811
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Faida /(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - (3,260) - - (3,260)
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 57% 67 %] Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - -
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 1.1% 1.2%| Miamala na wanahisa . . . . .

(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 408% a422% o
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Hali na Mali 76% 76% Gawio lililolipwa - - - - -
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 83% 76%! Ziada ya Kisheria - - - - -
(vi) Ongezeko la Amana 24.7% -1.3% Mengineyo . (1,645) R 168 (1477

ko la Mal 21.6% -5.4% ) .
(vi) Ongezeko la Mali % S-A% Salio la mwisho wa Robo ya mwaka wa sasa 21,200 (2418) 0 2292 21,074
Salio la mwanzo wa Mwaka Uliopita ( 2021) 21,200 1,447 0 2,206 24,853
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 31 DESEMBA 2022 it tar) ol Bt ya Ko Mgl : b X : 288
(Kiasi kwa shilingi milioni) Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - -
Robo ya Robo ya Mwaka Limbikizo la Limbikizo la " .
Mwaka sasa Linganishi Mwaka wa sasa Mwaka Miamala na wanahisa - - - - -
311212022 3111212021 311272022 Linganiehi Gawio lillipwa . R . . .
Ziada ya Kisheria - - - - -
TZS TZS TZS TZS .
Mengineyo - (248) - (82) (330)
e e 920 2438 87 0693 Salio la mwisho wa mwaka Uliopita 21,200 2487 0 2124 25811
3  Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2 ) 3,290 2,436 10,840 9,839
4 Madeni Viza Yaliyofutwa - - - -
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (108) (469) (559) (712) A NA G ARAMA ZA H UD MA
© Mapato Yasiyo ya Riba: 843 nes 28 2430
6.1 Faida/(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 118 20 75 3 1 [Kuangalia Salio-Dirishani & ATM Naani ya VET Ragi TZ51.000.000 554
6.2 Ad K: he 606 857 2,106 1,734 an ya ad >
S3Gawo o - - - - 2 [kunamisha feana Rl R yixhns ey Yos a0 o 3554
6.4 Mapato Mengine 18 266 736 693 [Kwenda Benki Nyingine zaidi ya T2510,000,660 11,800
7 Gharama Zisizo na Riba : 3915 2,686 16,460 10,059 S Ruton dlsrshani hadi TZS 2000000 T e
7.1 Mishahara na Mafao 1012 1.214 6325 4628 2 [Gnarama za mwes: (Monimy Ace Aiiba A a5
7.2 Gharama Nyingine 2,103 1,472 10,135 5,231 © fees) Business Akaunti 1,770
7.3 Ada na Kamisheni 7 Kufunga Akaunti Akaunti ya Akiba, Watoto & Dunduliza 2,360
o h |Akaunti ya Vikundi na Biashara 5,900
Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 109 425 (3,260) 1,498 Taarifa Fupi ATM 720
9 Tengo la Kodi ya Mapato - 53 - 210 m-cz 2?2 ;;“Sg
10 Faida /(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 109 372 (3,260) 1,288 o Taarifa ya Akaunti Mozl s 12 o
11 Idadi ya Waaijiriwa 401 275 401 275 Mioxi 2440 20,500
12 Mapato kwa Hisa 5,149 17,5651 (153.789) 60,763 Fa ya miaka & 5300
13 Kipato kwa Hisa 5.149 171551 (153.789) 60,763
14 Idadi ya Matawi 1 1 1 1
15 Vituo Vya Biashara 36 54 36 54 9 Kujua Salio-Simu 118
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI 0 |Kutoa-Simu Bure
(i) Uwiano wa Mapato na Wastani wa Mali 0.3% 1.1% -9.6% 3.8%| 11 Kuhamisha Fedha-Simu 118
(ii) Uwiano wa Mapato na Wastani wa Fedha za Wanahisa 0.5% 1.5% -15.7% 5.0%| 12 |[Taarifa Fupi-Simu 354

(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 95% 75% 120% 82%| 13 |Kubadili Number ya Siri 236

(iv)_Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani Wa Mali Zinazozalisha 24% 22% 80% 91%)
BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA IN ISHIA = . oo s e’
1 |Aiba Akaunti 5.000 3%
2 |Salary Akaunt 5.000 3%
5 [Kikundi Akaunti 20.000 2%
Katika kuaandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandadii ni zile zilezilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zlizokaguliwaza mwaka uliopita. e o800 2
6__|Joint Akaunti 5.000 5%
7 |Fixed Deposit Accounts NA| Rulingana na muda na Kiast
& 75.000] e
©Riba kwa akaunti za alna Zote Tallimbikiza kwa Kia Ta STka kwa Kiasi cha akiba cha TZ8106,000 na Kuendelea na Kullpwa Kia Mwezi
Jina na Cheo Saini Tarehe opo ya d
; . . Riba Kwa Mwezi (Kiima
Chilala Hakooma(Ofisa Mtendaji Mkuu) A7 Januari 2023 COTER LTS punguza) ) (TGRS
) 1 |Mikopo ya Vikundi -Biashara group Loan 5% 60% 3%
Rogathe Godson (Mkuu wa Fedha) A7 Januari 2023 2 [Mikopo ya Vikundi/Savings Group Loan 5% 60% 2.5%
. X . X 3 |Mikopo ya Vikundi - Group Loan 4% 48% 3.5%

Modest Kissima (Mkaguzi mkuu wa Ndani) 17 Januari 2023 —

Aina ya Mkopo Riba Kwa Mwezl (Kiima | .. Kwa mwaka (Kiima punguza) Gharama ya mkopo
Sisi fuliotajwa hapo chini,wajumbe wa bodi ya wakurugenzi tunathibitisha usahihi wa taarifaza zahapo juu, Tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi,na kwa uelewa na imani yetu 4 |Mkopo Binafsi- hadi TZS10M 2% 48% 2.5%
kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya Kimataifa vya Uwasilishajiwa Taarifa za Fecha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha o Mitcans Bimatol mayasial TZSBOM o oo Sos FEy
hali halisi. |7 JEimiena 2% a8% 5.5%

Aina ya Mkopo Riba Kwa Mwezi (Kiima | g, Kwa mwaka (Kiima punguza) Gharama ya mkopo
; - 5 |Mikopo Binafsi -Jikomboe Loan 4% 8% 5%

Jina na Cheo Saini Tarehe 0 [Mikopo ya Kikundi -Jitume 5% 0% 5%

Athanasia Soka ( Mwenyekiti ya Bodi) A7 Januari 2023 1 [Mikopo va Kkundl -Mkomboz! Loan 5% 0% 5%
Name and Title Signature
oshaii) i Fogaine Godeon (Gier Finance offcon Sianed 17/anuarii2028
Loyce Isanzu (M ] 17 Januari 2023 Niodesk Kisama { intarna ALGH Mansgen Sonea i7ianianass
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TANGAZO

CITIBANK TANZANIA LIMITED SN

Tanzu ya Citigroup, Kampuni iliyoshirikishwa nchini Marekani
Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 DESEMBA 2022 (Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo ya Robo ya mwaka Limbikizo la Limbikizo la Mwaka
Mwaka sasa Linganishi Mwaka Linganishi
(Mwaka Uliopita) wa sasa (Mwaka Uliopita)
31-Dec-22 31-Dec-21 31-Dec-22 31-Dec-21
1 Mapato ya Riba 12,922 7,826 38,408 30,978
2 Gharama za Riba (2,180) (1906) (7,453) (7,739)
3 Mapato Halisi ya Riba 10,741 5920 30,955 23,239
4 Madeni Viza Yaliyofutwa o S o S
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 20 (241) (283) (559)
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 5,813 4,355 22,302 14,631
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 3,893 3,017 13,855 9,486
6.2 Ada na Kamisheni 1,863 1,338 6,645 5,145
6.3 Gawio - - - -
6.4 Mapato Mengine 57 0 1,801 Q)
7 Gharama Zisizo za Riba: (6,557) (8,531) (26,922) (25,988)
71 Mishahara na Mafao (2,479) (2,787) m,477) (9,502)
7.2 Ada na Kamisheni - - - -
7.3 Gharama Nyingine (4,078) (5,744) (15,445) (16,487)
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 10,018 1,503 26,053 1,323
9 Tengo la Kodi ya Mapato (2,592) (817) (7,542) (3,759)
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 7,425 686 18,511 7564
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa
Mapato ambayo hayajakamilika 89 (851) (1160) 373
Tengo la Kodi ya mapato ambayo hayajakamilika (27) 255 348 m2)
Mapato mengine baada ya kodi ya mapato 63 (596) (812) 261
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa 7,488 91 17,699 7,825
13 Idadi ya Waajiriwa 55 53 55 53
14 Mapato kwa Hisa 742,537 68,645 1,851,063 756,406
15 Idadi ya Matawi 1 1 1 1
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 3.0% 0.3% 1.8% 0.7%
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 27.3% 2.7% 17.8% 7.6%
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 39.6% 83.0% 50.6% 68.6%
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 6.8% 4.2% 6.8% 3.4%

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31 DESEMBA 2022 (Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka Robo Mwaka Limbikizo la Limbikizo la Mwaka
ya sasa iliyopita Mwaka wa sasa  Linganishi (Mwaka Uliopita)
31-Dec-22 30-Sep-22 31-Dec-22 31-Dec-21
|. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:

Mapato/(Hasara) Halisi 10,018 6,880 26,053 11,323

Marekebisho kwa Ajili ya:
- Hasara Katika Mali 570 525 2,070 1,947
- Badiliko Halisi Katika Mikopo (78,187) 41,288 (103,116) 19914
- Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali (57) 20 O] 1
- Mabadiliko Halisi Katika Amana (132,605) (37,000) (253,534) (248,900)
- Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi - - - -
- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 1,439 (8,135) 26,283 (33,996)
- Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (2,802) (3,326) (34,604) 17,522
- Kodi lliyolipwa (4,884) (886) (7,542) (3983)
- Mengineyo - - - -
Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji (196,508) (634) (344,392) (236,172)

II. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
Gawio Lililopokewa - - - -
Ununuzi wa Mali za Kudumu (354) (582) (1,210) (681)
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu 65 - 65 -
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala (51,554) 40,071 (25,105) (33,487)
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - -
Mengineyo - - - -
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (51,843) 39,489 (26,251) (34,167)
Ill. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu S S S S
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - - -
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu (10,170) - (10,170) -
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 236,730 (186,580) 156,190 92,200
Mengineyo - - - -
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha 226,560 (186,580) 146,020 92,200
(21,791) (147,726) (224,623) (178,139)
IV . Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:

Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu (21,791) (147,726) (224,623) (178,139)
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 427,089 574,814 629,921 808,060

Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 405,298 427,089 405,298 629,921
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TANGAZO

®

CITIBANK TANZANIA LIMITED CI/'\

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 DESEMBA 2022 (Kiasi kwa shilingi milioni)

Mtaji wa Malipo juu Mapato Ziada ya Tengo la Ziada
Hisa ya bei ya hisa Yaliyobakizwa Kisheria ya Jumla Mengineyo Jumla

Mwaka wa sasa
Salio la mwanzo wa mwaka 9,660 = 89,401 605 S 2,021 101,686

Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato o 18,511 = o 18,511
Mapato mengine yaliyojumuishwa © o = = S (812) (812)
Miamala na wanahisa o o = o o =
Gawio lililolipwa/litakalolipwa - - (7,564) - - - (7,564)
Ziada ya Kisheria = o 605 (605) S S @
Tengo la Ziada ya Jumla - = = = =

Mengineyo = o = = o S o
Salio la mwisho wa mwaka 9,660 = 100,952 = S 1,209 11,821

Mwaka Uliopita
Salio la mwanzo wa mwaka 9,660 o 85,916 1,582 o 1,759 98,917

Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato o 7,564 o 7,564
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - 261 261
Miamala na wanahisa 2 o = S S =
Gawio lililolipwa/litakalolipwa - - (5,057) - - - (5,057)
Ziada ya Kisheria = o 978 (978) o S o
Tengo la Ziada ya Jumla o = = o o

Mengineyo - - - - - - -
Salio la mwisho wa mwaka 9,660 - 89,401 605 - 2,021 101,686

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 DESEMBA 2022 (Kiasi kwa shilingi milioni) WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 DESEMBA 2022 (Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwakaya/  Robo Mwaka/ Robo Mwakaya/  Robo Mwaka/
Mwaka wa sasa Mwaka uliopita Mwaka wa sasa Mwaka uliopita
31-Dec-22 30-Sep-22 31-Dec-22 30-Sep-22
A. MALI ) o )
1 Fedha Taslimu 13360 17910 34 -Faida (I—hiasayra)'ya KIDIndIﬂHUSIka 18,51 1,085
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 111,867 163186 35 - Akaunti Nyingine za Mtaji 120 119
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 208,255 156,612 36 - Stahiki ya Wenyehisa Chache ) :
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 256,486 215,453 37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA Uiz L%l
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 245 225 38 Dhima Zisizo Dhahiri Sl Il
6 Miamala Baina ya Matawi - - 39 Mikopo Chec‘h?fu . ) i
7 Bili Zilizoafikiwa 32,491 32686 40 Tengo k.WB'AJIH ya Mikopo Chechefu 1,491 1,51
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika 27,847 23,801 41 MaliNyingine Chechefu ’ ’
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 23,340 30,315 D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - (i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 10.3% 10.7%
11 Mikopo Halisi lliyopo 393,615 315,428 (i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 0.0% 0.0%
12 Mali Nyingine 14,283 15,344 (iii ) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 59.1% 39.5%
13 Uwekezaji wa Hisa - - (iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 36.2% 32.3%
14 Akaunti za udhamini - - (v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 78.9% 70.3%
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 6,674 6913 (vi) Ongezeko la Amana -19.9% -4.6%
16 JUMLA YA MALI 1,088,463 977,873 (vii) Ongezeko la Mali 10.2% -23.2%
B. DHIMA
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 378 4144
18 Amana za Wate@ ) 665.275 794114 Imesainiwa na: Geofrey Mchangila Date : 27th January 2023
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - (Ofisa Mtendaji Mkuu)
20 Amana Maalumu 9 9
21 Maaq'lzo ya Mahpo/Fegha zg K.u'ham|sha . ) Imesainiwa na:  Iddi Msonga Date : 27th January 2023
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 2,489 2,424 (Mkuu wa Fedha)
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 3,947 5,610
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya 27,875 23,837

Imesainiwa na: Godwin Rutashobya Date : 27th January 2023

Benki na Mteja (Mkaguzi Mkuu wa Ndani)

25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi = o

26 m;izzti?]g‘azl;Zs&gg;mfggi;z”amO na Tozo A el Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa
. o za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa

27 Dhima Nyingine 27,352 30,879 . . ) . . . - .

) zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na
28 Maden il LEEy matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi
29 JUMLA YA DHIMA 976,642 873,540 / Y / ' :
30 MALI/(DHIMA) HALISI 1,821 104,333 Imesainiwa na: Andulile Mwakalyeye Date : 27th January 2023
C. FEDHA ZA WANAHISA Imesainiwa na:  Wilson Chola Date : 27th January 2023
31

- Mtaji wa Hisa Uliolipwa 9,660 9,660
32 - Akiba ya Mtaji ;
33 - Mapato Yaliyobakizwa 82,441 82,441
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TANGAZO

CITIBANK TANZANIA LIMITED
CHARGES AND FEES

1.0 Current Accounts

(@) Required minimum

opening balance

(b) Monthly service fee
(breakdown per customer type)
(c) Cheque withdrawal over

the counter

(d) Fees per ATM withdrawal

(e) ATM mini statement
(f) Interim statement per page
(9) Periodic scheduled statement
(h) Cheque book

(i) Dishonoured cheque
(j) Special clearance
(k) Counter cheque

(I) Stop Payment

(m) Standing order

n) Balance enquiry

0) New ATM card issuance

p) ATM card renewal or replacement
g) Overdrawn account

interest charge

r) Unarranged overdraft

s) Interbank transfer

t) Bill payments through ATM

u) Deposit fee

v) Other (please specify)

w) BRELA Search fees. Per search
x) Foreign Loan Registration fees
DRN)

2.0 Savings Accounts

(@) Required minimum
opening balance

(b) Monthly service fee
(c) Interim statement
(d) Account clossure

3.0 Electronic Banking

(@) Internet banking monthly fee
(b) Internet transfers

(c) SMS banking
(d) Other

4.0 Foreign Exchange Transactions

(a) Purchase/sale of TCs transaction
over the counter

(b) Purchase of foreign cheque

(c) Sale/purchase of cash passport
(d) Telegraphic transfer

- Inward Telegraphic Transfers [FTIN]
- Outward International TT/
Electronic [ROCT]

(e) Telex/SWIFT

(f) Transfer from foreign currency
denominated account to local
current account (withing bank
and to other bank)

CHARGE/FEE-LCY
Waived

TZS 20,000
TZS 4,000

N/A

N/A

TZS 7,000

Waived

TZS 35,000 (100 leaves)
TZS 52,000

TZS 60,000

TZS 2,500 per leaf
TZS 30,000

EFT: TZS 5,000

TZS TISS: TZS 10,000
Cross Border Fund
Transfers: 0.25%

of transfer, Min USS
60.00 and Max

USS$ 500.00 USD TISS:
US $10.00

Waived

N/A

N/A

5.32%-10.07%

15%

Waived

N/A

US $20 and below: 3%
of deposited amount
TZS1,000 and below:
0.3% of deposited
amount

Coins: 3% of the
deposited amount
minimum TZS 10,000
N/A

TZS 30,000

USS 700

CHARGE/FEE-LCY
N/A

N/A
N/A
N/A

CHARGE/FEE-LCY

Waived

EFT: TZS 5,000

TZS TISS: TZS 10,000
Cross Border Fund
Transfers: 0.25% of
transfer, Min USS 60.00
and Max USS$ 500.00
USD TISS: US$ 10.00

N/A
Managers Cheques:
TZS 4,000

CHARGE/FEE-LCY
N/A

N/A
N/A

us$ 30

0.25% of transfer,
Min US$ 60.00 and
Max US$ 500.00
N/A

N/A

CHARGE/FEE-FCY
Waived

USD $20
US$ 5.00

N/A

N/A

USS$ 5.00

Waived

USS 35 (100 leaves)
Us$ 50

us$ 60

USS 2 per leaf

us$ 30

EFT: TZS 5,000
TZS TISS: TZS 10,000
Cross Border Fund
Transfers: 0.25%

of transfer, Min USS
60.00 and Max US
$500.00 USD TISS:
US$10.00

Waived

N/A

N/A

6.05%-11.82%

10%

Waived

N/A

US $20 and below: 3%
of deposited amount
TZS 1,000 and below:
0.3% of deposited
amount

Coins: 3% of the
deposited amount
minimum TZS 10,000
N/A

uss$ 15

USS$ 700

CHARGE/FEE-FCY
N/A

N/A
N/A
N/A

CHARGE/FEE-FCY

Waived

EFT: TZS 5,000
TZS TISS: TZS 10,000
Cross Border Fund
Transfers: 0.25%

of transfer, Min USS$
60.00 and Max US$
500.00 USD TISS:
US$10.00

N/A

Managers Cheques:
USS$ 5.00

CHARGE/FEE-FCY
N/A

N/A
N/A

us$ 30

0.25% of transfer,
Min US$ 60.00 and
Max US$ 500.00
N/A

N/A

CHARGE/FEE-FCY

5.0 Personal Loans CHARGE/FEE-LCY

(@) Processing/Arrangement/
Appraisal fee
(i) Personal loans N/A N/A
(i) Overdrafts N/A N/A
(i) Mortgage finance N/A N/A
(iv) Asset finance N/A N/A
(b) Unpaid loan instalment N/A N/A
(c) Early repayment N/A N/A
(d) Valuation fees N/A N/A
(e) Other N/A N/A

Additional Disclosures

1.0 Deposit Rates

- Current Account Deposits 0%-3% 0%-0.25%

- Time Deposits

(@) 1- Months 2.06%-2.26% 3.93%-4.37%
(b) 3 - Months 2.7%-3.00% 412%-4.58%
(c) 6 - Months 3.78%-4.17% 4.28%-4.75%
(d) 9 - Months 5.06%-5.36% 4.32%-4.8%
(e) 12 - Months 6.25%-6.55% 4.3%-4.78%

2.0 Lending Rate LCY FCY

9.67%-10.67% 7.46%-8.46%
9.67%-10.67% 7.46%-8.46%
10.17%-117% 796%-8.96%
Long term (3 to 5 years) 10.67%-1.67% 8.46%-9.46%
Term loans (over 5 years) N.67%-12.67% 8.96%-9.96%

6.0 Trade Finance Transactions CHARGE/FEE

Documentary Collections

Base lending rate
Short term (up to one year)
Medium term (2 to 3 years)

Imports Handling: $130, Acceptance $65, Telex: 0.325%
minimum $98 and maximum $650
Exports Allin fee: $100 ($50 courier and $50 handling)

per set of documents

Documentary Collections
Opening fees

Handling fees
Amendment Fees

LC issuance - 0.5% per quarter Min. $325
Handling: $130

Simple amendment $100, extension 0.5%
per quarter if it extends to other quarter(s)
Confirmation 0.39% per quarter

Min. EUR 390 per quarter

0.25% per Quarter or part thereof

0.1% per Quarter, min. $200
0.5% per Quarter or part thereof

Confirmation fees

Risk margin on Acceptance

Other Bank LC re-issuance
Bills Availization (Pour Aval)

Exports Letters of Credits

Handling fees $500

Courier $100

Confirmation fees 0.25% per Quarter or part thereof
Negotiation fees 0.1% Min. $1000

Liguidity financing
Suppliers finance Prevailing market rates and negotiable based
on riskness of the transaction

Prevailing market rates and negotiable based

on riskness of the transaction

Accounts Receivable Finance

Guarantees and Standby Letters of Credits

SBLC 0.5% per Quarter or part thereof
Bid Bonds 0.5% per Quarter or part thereof
Performance Bond 0.5% per Quarter or part thereof
Maintanance Bond 0.5% per Quarter or part thereof
Advance Payment Guarantee 0.5% per Quarter or part thereof
Amendments fees on Guarantees Simple amendments $100 and 0.5%
per Quarter or part thereof, if it extends into
next quarter(s)

0.5% per Quarter or part thereof
0.5% per Quarter or part thereof
0.5% per Quarter or part thereof

Custom Bonds
Warehouse Bond
Transit Bond

Facility fees 1.5% per annum

We the undersigned have examined the above information and hereby declare that the
information is true and correct to the best of our knowledge and information

Name Designation Date
Iddi Msonga CFO 27th January 2023
Michael Mungure TTS Head 27th January 2023

Magdalena Neema Martin Ag. Head of Treasury 27th January 2023
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za

Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014 AKIBA COMMERCIAL BANK PLC

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.12.2022 KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31.12.2022
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
Robo Mwaka Robo Mwaka Limbikizola|
Mwaka wa sasa Mwaka iliyopita Robo Mwaka ya Ro_b_o Mv_ﬂaka Mwaka wa Limbll_(lzo |i3 _
yop sasa iliyopita sasa Mwaka Linganishi
31-Dec-22 30-Sep-22 31-Dec-22 30-Sep-22 | 31-Dec-22 31-Dec-21
A. MALI o o _
1 Fedha Taslimu 13,144 13,489 ! m;;:m:s::;?alisi " ! -1,944 964 2,207 5,479
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 10,638 9,577 Marekebisho kwa Al ya: " 0 o "o
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 40,097 45,554 - Hasara Katika Mali 490 478 1,939 5,524
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 1,287 1,245 :g:ﬂg';:a“;':'mh;e'mjfo ol e B I 245
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiva -69 22 - Mabadiliko Halisi Katika Amana 5,024 2383 4,866 2,604
6 Miamala Baina ya Matawi 27 26 - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Miupi Zilizoafikiwa 5,457 -1,058 1,045 -18,305
7 Bili Zilizoafikiwa 0 0 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 6,525 2,821 11,506 -323
8  Dhima za Wateja Zilizokubalika 0 0 oyt i Vel Nyngine 2 e o
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 0 0 - Mengineyo (bainisha) 558 -403 1123 955
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine 0 0 Fedha Halisi zili il ika) kwa i za ji 1,630 -4,957 3,910 13,078
1 M|k9po. H§I|S| lliyopo 98,922 84,546 I Mtririko wa Fedha na i2a L ji
12 Mali Nyingine 14,129 13,949 Gawio Lililopokewa 0 0 0 0
13 Uwekezaji wa Hisa 39 39 Ununuzi wa Mali za Kudumu -329 -153 -822 -365
14 Akaunti za udhamini 0 0 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu 0 0 0 22
o L " " Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwva na Mawakala 0 0 0 0
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 13,865 13,998 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala 0 0 0 0
16 JUMLA YA MALI 192,079 182,444 Mengineyo (bainisha) 0 0 0 0
Fedha Halisi Zili il ika) kwa i za ji -329 153 -822 -344
B. DHIMA lll: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
17 Amanaza Benki nyingine na Taasisi za Fedha 2,038 2,138 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu 0 0 0 0
18 Amana za Wateja 125,508 119,738 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu 0 0 0 0
. . Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa 0 0 0 0
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu 0 0 Gawio Lilllolipwa kwa Fedha Taslimu 0 0 0 0
20 Amana Maalumu 8 654 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 0 0 0 0
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 0 0 Mengineyo (bainisha) N ) o -710 -586 -2,504 -2,442
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 1 1 Fedha Halisi kwa za Kifedha o | 2442
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 2,925 4,340 IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja 0 0 Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 591 -5,695 584 15,864
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 0 0 Fedha na MaIi.Zipachanana na Fedha Taslim_u Mwan.zoni m_wa Robo 20,389 26,084 20,395 36,259
2 Mapato yaliyoingia va Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolip\ 1,466 1,301 Fedha na Mali na Fedha Taslimu mwa Robo Mwaka/Mwaka 20,980 20,389 20,980 20,395
27  Dhima Nyingine 16,557 16,137
28 Madeni 17,000 9,614
29  JUMLA YA DHIMA 165,503 153,924 AKIBA COMMERCIAL BANK PLC
30 MALV(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 26,577 28,521 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31.12.2022
c. FEDHA ZA WANAHISA Malpoiut | Mapato Ziad
m N - ya bei ya . N iada ya
31 Mtgjl wa Hlsa"UIlollpwa 27,797 27,797 Mtaji wa Hisa |hisa Yaliyobakizwa |\ .0 0 ineyo |Jumla
32 Akiba ya Mtaji 0 0 Mwaka wa sasa
33  Mapato Yaliyobakizwa -9,069 -11,561 Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2022 27,797 2,432 (12,101) 4,857 5,888 28,874
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika -2.297 -353 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 0 0 (2,297) 0 0 (2,297)
A N ! Mapato mengine yaliyojumuishwa 0 0 0 0 0 0
35  Akaunti Nyingine za Mtaji 10,145 12,637 Miamala na wanahisa 0 0 72 0 72 0
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache 0 0 Gawio lililolipwa 0 0 0 0 0 0
37  JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 26,577 28,521 Ziada ya Kisheria 0 0 3104 3104 o 0
Tengo la Ziada ya Jumla 0 0 0 0 0 0
Mengineyo 0 0 0 0 0 0
38 Dhima Zisizo Dhahiri 1,335 1,099 Salio la mwisho wa mwaka 31.12.2022 27,797 2,432 (11,366) 1,754 5,960 26,577
39  Mikopo Chechefu 8,239 13,306 _
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 4,536 5463 Sl s mihes wa Fwaka 07072071 10,084 2,432 5627 3,684 16,992 28,465
41 Mali Nyingine Chechefu 75 73 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 0 0 -5,479 0 0 -5,479
Mapato mengine yaliyojumuishwa 0 0 0 0 0 0
D.  _BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Yiarmala na wanahisa 16818 : e o eeez :
() Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 13.8% 15.6% Zi:‘g:ylal ;iz::ia o o 1174 1174 0 0
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 8.1% 14.9% Tengo la Ziada ya Jumla 0 0 0 0 0 0
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 78.6% 71.3% Mengineyo 0 0 0 0 5,888 5,888
(v)  Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 50.8% 49.0% Salio la mwisho wa mwaka 31.12.2021 27,797 2,432 12,101 4,857 5,888 28,874
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 73.0% 72.0%
(vi)  Ongezeko la Amana 4.1% -1.9% T
(vii)  Ongezeko la Mali 5.3% 0.5% BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO |
MWAKA INAYOISHIA 31.12.2022
ANIBA CONNERCIAL BANK PLD

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za AKIBA SALARY
uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31.12.2022 uandaaji wa Tazrifa za Fedha ziizokaguliwa za ACCOUNT
.. e s . mwaka uliopit
(Kiasi kwa shilingi milioni) aka uliopita - —
Limbikizo la g 5 E
Robo ya Robo ya mwaka |Mwaka wa |Limbikizo la Jina na Cheo Saini Tarehe For employees from Public & Private sectors
Mwaka sasa |Li ishi sasa Mwaka Lii i g 9
31-Dec-22] _ 31-Dec-21 31-Dec-22 31-Dec-21 }\]'\I/fkf’li_ll‘l’ e::“z‘i’“h‘/‘[‘taes; daj)
1 Mapato ya Riba 6,673 7,580 26,822 25,427 8 J
2 Gharama za Riba 4,777 1,684 -6,870 -8,092
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 4,807 5896] 19,953 17,335 Mr. Arnold Makanda
4 Madeni Viza Yaliyofutwa 0 0 0 0 (Afisa Mkuu wa Fedha)
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo -1,895 338 -3,990 -2,249 A
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 1520 504 6,547 4,529 “ﬁi(Che“.“l’wl‘l’(I“‘am -
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 96 4 384 240 (Mkaguzi Mkuu wa Ndani)
6.2 Ada na Kamisheni 1,196 1,124 4,877 3,654
6.3 Gawio 0 0 0 0
6.4 Mapato Mengine 229 -556 1,286 636
7 Gha@ma Zisizo za Riba: -6,466 -6,706 -24,807 -25,094 Sisi, ’[uliotajwa hapo chini/ Wajumbe wa bodi ya
;; nzh:;“i:;: :’;fi“ '3'272 4'688 '12’99§ '14'128 wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za
7.3 Gharama Nyingine 3,187 2008 1815 10,971 hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 1,944 33 -2,297 5,479 taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa
9 Tengo la Kodi ya Mapato 0 0 -0 0 3 3 g g g i
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 1,944 3 2,297 5479 zm‘e/;gd%h“vl":sﬁ‘ilsl}llgjgianvi;a;gla";’ii}:g(;:yiiggat?:a
11 Mapato Mengi iyojumui (bainish 0 0 0 0 > . o
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 1,944 3 2,297 5479 matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya
mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
13 Idadi ya Waajiiwa 384 413 384 413
14 Mapato kwa Hisa -70 1 -83 -197
15 Idadi ya Matawi 18 18 18 18
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Jina na Cheo Saint latche
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali -4.2% 0% -1.2% -3% 3 .
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 28.2% 0% -8.3% -19% 1. Ms. Catherine Nchanasaa Kimaryo
(?ii) Uw?ano wa Matumizi Y;s_iyo ya Riba na Mapa_to Ghaﬁ_ ) ) 100.8% 105% 93.6% 109% 2. Prof. Josephat Daniel Lotto
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 14.4% 20% 14.7% 13%)
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Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za
Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

vAm

ana Bank

Pamoja, katika njia sahihi

Huu ni uwezeshaji wa Biashara ndogo za chini ya shillingi za kitanzania 10,000,000. Uwezeshaji huu unalenga katika
kukuza mitaji ya wafanyabiashara na kuwawezesha kununua bidhaa mbalimbali na nyenzo za Biashara.

Uwezeshaji kwa Wafanyabiashara Wadogo

Kujua zaidi, Piga 0927 280 000 °

'WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 DESEMBA 2022 SHS '000 SHS '000 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31 DESEMBA 2022 SHS'000 SHS'000
Robo Mwaka/ Robo Mwaka Robo Mwaka Robo Mwaka
Mwaka wa sasa iliopita Mwaka wa sasa Uliopita
A MALI 31-12-2022 30-09 - 2022 31-12-2022 30-09 - 2022
1. Fedha Taslimu 13,812,405 8,400,408 I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na i za Uendesh
2. Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 45,543,059 25,495,114 Mapatof(Hasara) Halisi (342,915) 628,317
3. Uwekezaji Katika Amana za Serikali 0 0 Marekebisho kwa Ajili ya: - -
4. Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 4,882,082 4,815,577 - Hasara Katika Mali 2,195,124 683,395
5. Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 52,048 286,837 - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - -
6. Miamala Baina ya Matawi 0 0 - Badiliko Halisi Katika Mikopo 212,178 212,178
7. Bili Zilizoafikiwa 0 (9] - Mabadiliko Halisi Katika Amana (3,053,377) (2,133,395)
8. Dhima za Wateja Zilizokubalika o) o) - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa 5,289,898 6,529,438
9. Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 8,234,272 22,796,777 - Mabadiliko ya kiwango kinachohitajika na banki kuu kisheria (177,756) 761,225
10. Uwekezaji Katika Amana Nyingine 1,000,000 o - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (87,718) (356,880)
11. Mikopo_Halisi lliyopo 149,451,709 148,623,164 - Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (528,507) (938,553)
12. Mali Nyingine 9,854,588 10,518,097 - Kodi lliyolipwa - -
13. Uwekezaji wa Hisa 0 0 - Mengineyo (bainisha) (27,205) (27,205)
14. Akaunti za udhamini 0 0 Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 3,479,721 5,358,520
15. Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 7,426,462 7,711,385
16.JUMLA YA MALI 240,256,625 228,647,360 1l: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
[¢) 0 Gawio Lililopokewa = -
B. DHIMA 0 (9] Ununuzi wa Mali za Kudumu (50,055) (67,485)
17. Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 7,494,700 4,903,500 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu (100,631) (127,521)
18. Amana za Wateja 181,342,936 178,778,771 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala = =
19. Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu 0 0 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala (1,000,000) -
20. Amana Maalumu 10,379,043 10,244,511 Mengineyo (bainisha) - -
21. Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 0 (9] Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (1,150,686) (195,006)
22. Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 110919 109,838
23. Limbiko la Kodi_na Gharama Zitakazolipwa 1,963,739 1,443,802 IlI: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
24. Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja 0 0 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
25. Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi [ 0 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
26. Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 26,648 117,695 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - 1,016,872
27. Dhima Nyingine 7,329,698 7,847,386 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - -
28. Madeni 6,750,000 o Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 6,750,000 -
29. JUMLA YA DHIMA 215,397,683 203,445,503 Mengineyo (bainisha) 1,123,682 1,123,682
30. MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 24,858,942 25,201,857 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha 7,873,682 2,140,553
C. FEDHA ZA WANAHISA IV: Fedha Taslimu na Mali Zi f: na Fedha Taslimu:
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 10,202,717 7,304,068
31. Mtaji wa Hisa Uliolipwa 45,060,215 45,060,215 - -
32. Akiba ya Mtaii 0 4,603,179 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 50,369,247 43,065,179
33. Mapato Yaliyobakizwa (20,721,556) (25,324,735) - -
34. Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 520,283 863,198 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 60,571,965 50,369,247
35. Akaunti Nyingine za Mtaji [9) o)
36. Stahiki ya Wenyehisa Chache 0 0
37. JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 24,858,942 25,201,857 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 DESEMBA 2022
= Mtaji wa Malipo juu topstol Ziada ya Mengi-
38.Dhima Zisizo Dhahiri 5.821,636 6,445,996 Hisa ya b'e' Ya!lyo— Kisheria neyo Jumla
39. Mikopo Chechefu 10,401,594 12,737,283 ya hisa bakizwa
40. Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 4,972,735 5,133,394 Mwaka wa sasa 2021
41. Mali Nyingine Chechefu 0 0
Salio la mwanzo wa mwaka 42,006,260 0 (24,662,883) 3,941,327 0 21,284,704
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 0 0 520,283 0 0 520,283
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 10% 11% Share zilizouzwa 3,053,956 0 0 0 0 3,053,956
[ (i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 6.7% 8.6% Mapato mengine yaliyojumuishwa 0 0 0 0 0 0
| (iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 80% 83% Miamala na wanahisa 0 0 0 0 0 0
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 64% 67% Gawio lililolipwa 0 0 0 0 0 0
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 68% 77% Ziada ya Kisheria 0 0 3,941,327 (3,941,327) 0 0
(vi) Ongezeko la Amana 3% 3% Tengo la Ziada ya Jumla 0 0 0 0 0 0
(vii) Ongezeko la Mali 51% 4% Mengineyo 0 0 0 0 0 0
Salio la mwisho wa mwaka 45,060,215 0 (20,201,273) 0 0 24,858,942
0 0 0 0 0 0
Mwaka Uliopita 2020 0 0 0 0 0 0
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI o 0 0 0 0 0
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 DESEMBA 2022 SHS'000 SHS'000 SHS'000 SHS'000
Roboya  |Rob: Tell s — Salio la mwanzo wa Mwaka 39,963,384 0 (21,061,154) 1,201,985 0 20,104,215
Y oboyamwaka - Limbikizola | - Limbikizo la salio la mwanzo la bamadilio ya utaraibu wa kihasibu nanber 9 0 0 (862,387) 0 0 (862,387)
Mwaka Linganishi Mwaka wa Mwaka = = = 2
. (Mwaka sasa Li < Falda/(Hasaré) Halisi Béada ya Kodi ya Mapato 2,042,876 0 0 0 0 2,042,876
Uliopita) (Mwaka Uliopita) Mapato mengine yaliyojumuishwa 0 0 0 0 0 0
Miamala na wanahisa 0 0 0 0 0 0
31-12-2022 | 31-12-2021 | 31-12-2022| 31-12-2021 Gawio lililolipwa 0 0 0 0 0 0
1. Faida itokanayo na Mikopo 4,751,861 62,368 17,011,201 13,493,417 Ziada ya Kisheria 0 0 (2,739,342) 2,739,342 0 0
2. Gawio la Faida kwa waweka Amana (424,937) (479,018) (1,766,721) (2,225,756) Tengo la Ziada ya Jumla 0 0 0 0 0 0
3. Mapato Halisi ya Faida (1kutoa 2) 4,326,924 2,883,350 15,244,480 11,267,661 Mengineyo 0 0 0 0 0
4. Madeni Viza Yaliyofutwa 29,709 (1,211,848) 117,247 2,303,337 Salio la mwisho wa mwaka 42,006,260 0 (24,662,883) 3,941,327 0 21,284,704
5. Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (1,557,710) 28,402 (1,967,115) (1,473,106)
Katika kuanda taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita
6. Faida isiyotokana na Mikopo: 2,482,522 1,710,436 7,488,727 6,234,220
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo  na Miamala ya Fedha za Kigeni 305,968 327,661 1,263,223 1,176,611
6.2 Ada na Kamisheni 2,176,554 1,382,776 6,225,504 5,057,609 Jina na cheo
6.3 Gawio 0 0 0 0 Abubakar Athman
6.4 Mapato Mengine 0 0 0 0 (Mkurugenzi Mtendaji) Imesainiwa Januari 26, 2022
7. Gharama za deshaji: (5,597,156) (5,235,341) | (20,254,236) | (19,386,301) CPA Saidi Mbaruku
7.1 Mishahara na Mafao (2,062,373) (1,479,791) (8,084,129) (8,404,118) (Mkuu wa fedha) Imesainiwa Januari 26, 2022
7.2 Ada na Kamisheni 0 0 0 0
7.3 Gharama Nyingine (3,534,783) (3,755,550) | (12,170,107) | (10,982,183) CPA Mwinyi Sekro
8. Faida /(Hasara) ya Uendeshaji (315,710) (1,825,001) 629,104 (1,054,189) (Mkuu wa Ukaguzi) Imesainiwa Januari 26, 2022
9. Tengo la Kodi ya Mapato (27,205) - (108,821) (191,803)
10. Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (342,915) (1,825,001) 520,283 (862,387)
11. Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) 0 0 0 0 Benki ilitozwa faini ya SH 40,000 kwa kutofuata utaratibu wa utayarishaji, ufungaji na uandaaji wa
12. Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (342,915) | (1,825,001) 520,283 (862,387) fedha kama ilivyoanishwa kwenye sheria husika ya Benki kuu ya mwaka 2015" .
13.1dadi ya Waajiriwa 264 229 264 229 Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za -
14. Mapato kwa Hisa 0 0 0 0 hapo juu, itunatar_nka kwaml?a tumezwtathm\m ‘taamfa hizi, na kwa uelew_a na imani yetu kubwa
75. [dadi ya Matawi 10 10 10 10 zwmean@auwa kuu‘ngana na Viwango vya Kimataifa vya Uwas‘\llshaﬂ wa Taarifa za Fedha na matakwa
ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali (1.38%) (0.42%) 2.09% (0.42%) Joseph Gonsalves
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 2% (4.3%) 2% (4.3%) (Mwenyekiti) Imesainiwa Januari 26, 2022
(iii) Uwiano wa Gharama za uendeshaji na Mapato Ghafi 82% 114% 88% 109% Salem Balleith
i i 9 9 9 9
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya yatokanayo na Mikopo na Wastani wa Mali 3% 8% 9% 8% (Mkurugenzi) Imesainiwa Januari 26, 2022
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S d and sub: t bank stat t
PRODUCT/SERVICES LOCAL CURRENCY (2s) | FOREIGN CURRENCY(USD, Ropyleg s o ReERenKSIatemen 6,000 Per Statement /A 17 OTHER DEPOSIT SERVICES
EUR, GBP, AED] Over the counter balance enquiry fee
N 5 N Bank statements above twelve months. 20,000 per statement N/A (i alll ) 500 Free
1 ;AVINGSACCOUN;SL(PersonallJonnt/Anmsaa Account);((l)JgZZrWadla ContracS;D R B 20 AED 150 Ao S afEmE = N/A Account closure fee (for all account oo fee
inimum opening balance I , EUR, 3 types;
Account maintenance balance 10,000 USD ,EUR ,GBP 50, AED 150 7 HAJJ & UMRAH SAVINGS ACCOUNT /;/(pl\viltl()ﬂ of dormant accounts. Free Free
Limit on withdrawal No limit No limit Minimum opening balance 10,000 USD, EUR, GBP 50, AED 150 Cash deposits for all account types Free Free
Monthly maintenance fee Fiee Account maintenance balance 10,000 USD, EUR, GBP 50, AED 150 — P = e P -
Below TZS 1,000,000- TZS Profit participation balance (Min. daily — USD, EUR, GBP 1,000, AED ash deposits forsmat denominations N/A 59% of total
it balance) A 150 (less than USD, EUR, GBP 50)
4,500, 1,000,001-10,000,000- - g0, s, EUR, GBP 1,000 Lirmit on withdrawal Twice Annuall Twice Annuall 18 CHEQUE BOOKS
Over the counter withdrawal fee 0.18% of the whole amount, 0% g AMILONW) I CTaWA| icePANGTALY) icerannualy}
Minimum TZS 18,000 Maximum -0% Monthly maintenance fee Free Free Issuance: 100 leaves cheque book 60,000 usD 35
180, 0'00 Over the counter withdrawal fee Free - Twice annually Free - Twice annually Issuance: 50 leaves cheque book 30,000 UsD 17.5
UiiEoRIWithd Wl RGBT N/A Bank statements (monthly) Free Free Issuance: 25 leaves cheque book 15,000 UsD 10
UL EE oyl QUM BATKSASTIN 6000 er ststement PP St UnpardCheque. Insocint fund and e o
Over the counter withdrawal (above TZS Té%ggg;zes;j'ob?vmﬁm: Over USD, EUR, GBP 1,000 Electronic statement Free Free uncleared effect 100,000 Usb so
10,000,000) pridr st a\éem 5 days is -0.25% Hajj Time SMS Alert Free Free Unpaid Cheque - technical reason Free Free
given 8 NURU SAVINGS ACCOUNT (Children Account) Unmé\eCfted Che?'ue book after advice 20,000 USD 12
3 months '
Over the counter balance enquiry fee 500 N/A Minimum opening balance 10,000 USD, EUR, GBP 50, AED 150 period o
e (N1 Fi P Account maintenance balance 10,000 USD, EUR, GBP 50, AED 150 ?’F‘/"hd‘aw /'iy et R 15,000 USD, EUR, GBP 7
T T Profit participation balance (Min. daily e ——— USD, EUR, GBP 1,000, AED @rzstitlosfiiile
copylies) q 6,000 Per Statement USD, EUR, GBP Equivalent balance) ove ’ 150 19 BANKERS CHEQUE/ PAYMENT ORDER/ BANK /DEMAND DRAFTS
Bank statements above twelve months 20,000 per statement USD, EUR, GBP Equivalent Eg: ?otww\;vr:?l:z\r,g\l/at sxcaadingd Four times in a year Four times in a year Issuance: For account holder 30,000 usD 25
Electronic statement Free Free allo vfable e p— 2 12,000 USD, EUR, GBP 6 Cancellation: For account holder 30,000 UsD 25
2 STUDENT ACCOUNT (Under Wadia Contract) e s Free Free Stop payment 40/000 usb 35
20 ATM/DEBIT CARD
Minimum opening balance 10,000 N/A Bank statements (monthly) Free Free
Account maintenance balance 10,000 N/A Second and subsequent bank statement 6,000 Per Statement USD, EUR, GBP 4 Per Issuance of ATM card fee 11,800 N/A
Limit on withdrawal No limit N/A copylies) g Statement Replacement of lost/stolen or damaged 11,800 N/A
Monthly maintenance fee Free N/A Electronic statement Free Free ;3“: — = —
Below TZS 1,000,000- TZS - i eplacement ol
Xt _ . 9 SALARY SAVINGS ACCOUNT - (Under Wadia Contract) Annual fee (Savings & Salary) Savings & Salary 30,000 NA
4,500, 1,000,001- 10,000,000 Minimum opening balance 0 0 A | fee (Stud gt N fy ) g 20, oooy N/A
Over the counter withdrawal fee 0.18% of the whole amount, N/A Account maintenance balance 2,000 USD, EUR, GBP 5 A!:E:l F:Z (Asuhr:P) S NG g A
Minimum TZS 18,000 Maximum Monthly maintenance fee Free Free ati o
ATM card activation Free N/A
Limit on withdrawal ERT N/A g O%ewg%‘ég pmounts Blocking/Hotting ATM card fE Free
= Over the counter withdrawal (above Tz 1 Mo ; @XIMUM 5 er USD, EUR, GBP 1,000 ATM cash withdrawal fee per transaction
Above 10,000,000 0.18% of the 180,000 Fee may be waved if a
o ‘ 10,000,000) . Y ! -0.25% at Amana Bank and CRDB - All savings 2,000 N/A
Over the counter withdrawal ( above O e T Iz i et el Sekm b accounts
T2510,000,000) 18,000 Maximum 180,000 Fee N/A given ATM cash withdrawal fee per transaction
sy o e Bl Below TZ5 1,000,000 - 125 at Amana Bank and CRDB - (Salary 1,800 N/A
atleast 5 days is given 4,500, 1,000,001- 10,000,000- Account) '
Over the counter balance enquiry fee 500 USD, EUR, GBP Equivalent Over the counter withdrawal fee 0.18% of the whole amount, USD, EUR, GBP 2 ATM cash withdrawal fee per transaction
Bank statements (monthly) Free Free Minimum TZS 18,000 Maximum Masts el 4,000 N/A
Second and subsequent bank statement 6,000 Per Statement USD, EUR, GBP Equivalent 180,000 s iercard oce
opylies) ! , EUR, GBP Eq ! ATM cash withdrawal fee per transaction o —
B, Bank statements (monthly) Free Free M. dint i | B
ank statements above twelve months 20,000 per statement. N/A d b " lastercard international
EECTGHEEEIETET R fe N/A Second and subsequent bank statement 6,000 Per Statement USD, EUR, GBP 4 Per 21 FUND TRANSFERS/REMITTANCE
" copylies) : Statement. UND SFERS: S
3 KILI‘MANjARO DIASPORA ACCOUNT (Under Wadia Contract) Electronic statement Free N/A Internal transfers within Amana Bank To own customer account- free, 05
Minimum opening balance 50,000 USD, EUR, GBP 50, AED 250 10 MAFAO SAVINGS ACCOUNT - (Under Wadia Contract) Other accounts 1,500 )
Account maintenance balance 50,000 USD, EUR, GBP 50, AED 150 . .
Lirit on withdrawal No limit o limit GRS EeE 10,000 NA Cross border transfers (TT, SWIFT) - T Shgfgfggg ;hca;ffgsezr:r .
Monthly maintenance fee 1,800 USD, EUR, GBP 4.0, AED 10 Qccoﬁt MEIEIETES rf:»alance [FiEe NA outward USD, EUR, GBP s by sender)
Below TZS 1,000,000~ TZS lonthly maintenance fee ree NA 372 all sccount types, Free
4500, 1,000,001- 10,000,000~ Below TZ5 1,000,000- TZS Inward Transfers (TT, SWIFT) Free f YPes,
Over the counter withdrawal fee 0 18"’/ 'of th’e whole’amo’unl 127 it WS, U 00N 00000 L0000 000 cibisodiecarion
e ' GBP 6 Over the counter withdrawal fee 0.18% of the whole amount, NA Amendment of TISS, SWIFT Message 11,800 USD Equivalent
Minimum TZS 18,000 Maximum Minimum TZS 18,000 Maximum Amendment of TT, SWIFT Message N/A $20
180,000 180,000 Confirmation Free Free
Limit on withdrawal No limit N/A ' TISS 11,800 USD Equivalent
Above 10,000,000 0.18% of the 11 PERSONAL CURRENT ACCOUNT EFT (Bulk payments): Out&Inward/salary 3.000 UsD 2
whole amount, Minimum TZS Minimum opening balance 50,000 USD, EUR, GBP 50, AED 150 processing fee ,000 per transaction per transaction
?ggotg’%gglj”‘ef withdrawal (asbove TZS 15 509 Maximum 180,000 Fee N/A Account maintenance balance 50,000 USD, EUR, GBP 50, AED 75 Stop payments (TISS/EFT/SWIFT) 20,000 USD 20
may be waved if a prior notice of Monthly maintenance fee | USD, EUR, GBP 11, AED 50 22 GUARANTEE & LETTER OF CREDIT CHARGES
atleast 5 days is given Below TZS 500,000-3000, o £19% facility f d0.75%
Over the counter balance enquiry fee 500 USD, EUR, GBP 1 500,001-1,000,000 - 3,500, Commission on guaranteefletter of credit nce of 1% facility fee an /o commission per quarter or
Bank statements (monthly, quarterly, USD, EUR, GBP 1 USD, EUR, Over the counter withdrawal fee 1,000,001-5,000,000- 4,500, USD, EUR, GBP 0.5% . . any part there of
annually) Free GBP 4 Per Statement 5,000,00-25,000,000-6,500, ComdrF\sswzn on documentary collection UsD 120
Handling documents usD 100
Second and subsequent bank statement USD, EUR, GBP 10 Per Above 25,000,000-15,000 g
copy(ies) GO0 Rey St Statement Bank statements (monthly) Free Free Amendment of LC/guarante Usb 100
Bank statements above twelve months 20,000 per statement Free Electronic statement Free Free Re-issue of guarantee (Loss of guarantee) USD 100
Electronic statement Free Free Second and subsequent bank statement USD, EUR, GBP 4 Per Cancellation of guarantee/LC usD 100
s 6,000 Per Statement Advising LC charge UsD 200
4 ASHRAF ACCOUNT (Under Wadia Contract) copylies) Statement Min. USD, EUR, GBP 200/- 0.35% per quaiter or any pat there
Minimum opening balance 1,000,000 USD, EUR, GBP, AED 500 Electioniss ztanEn — Free Free Confirmation rate AL el VP
rofit participation balance (Min. dail
Account maintenance balance 100,000 S L ATl by Y NA USD, EUR, GBP, AED 200 REEGHEEGHTEES Min. USD 100/- 0.125%
Advising usD 310
Monthly maintenance fee 14,000 USD, EUR, GBP/GBP/EURO 12 COEPORATE CPRRENT ACCOUNT OITED International USD 100, Local USD 50
Below TZS 1,000,000 - T2 A D Ninimum opering balance 100,000 LIS N R AT LG charge 3.50% per year
elow 4000, - Account maintenance balance 100,000 USD, EUR, GBP100, AED300
Below USD, EUR, GBP 1,000 : b 2 b
4,500, 1,000,001 - 10,000,000- 2/ 150 E58 Monthly maintenance fee 15,000 USD, EUR, GBP 15, AED 65 23 STANDING ORDER
Over the counter withdrawal fee 0.18% of the whole amount, /e e’ Gap 1000 Below TZS 5,000,000-5,000, Standing order instructions within Free Free
Minimum TZS 18,000 Maximum by Tt o 5,000,001-20,000,000-7,000, Amana Bank
180,000 -025% 20,000,001-50,000,000-9,000 Standing order instructions - Outward 11,800 USD Equivalent
Limit on withdrawal No [\m\t N/A Over the counter withdrawal fee '50‘0'00‘00_‘ 7’1 00’600’00'07 ' USD, EUR, GBP 0.5% Standing orders - Cancellation/Stopping Free Free
0.18% of the whole amount, 15,000, Standing orders - Amendments Free Free
Over th hdrawal (above TZS Minimum TZS 18,000 Maximum Above 100,000,000-30,000 Unpaid standing orders 12,000 per instruction ki U, G Iz
We)leoroto %88}’”‘” wididEa(Eae 180,000 Fee may be waved if a N/A Activation of dormant account Free Free instruction
o prior notice of atleast 5 days is Certificate of balance to auditors/ 24 INTERNET BANKING
10,000 USD, EUR, GBP 5 . .
given reference letters Registration Free Free
Bank statements (monthly) Free Free Bank statements (monthly) Free Free Re issuance of token 100,000
Second and subsequent bank statement USD, EUR, GBP 4.0 Per Second and subsequent bank statement USD, EUR, GBP 4 Per Equipment (one off) per user 100,000 UsD 60
copy(ies) 6,000 Per Statement Statement copy(ies) (fEBY e iz Statement Monthly service fee (Corporate) 5,000 UsD 3
Electronic statement Free Free Electronic statement Free Free Monthly service fee (Personal) 2,500 Free
5 BODABODA ACCOUNT - (Under Wadia Contract) 13 BIASHARA CURRENT ACCOUNT (SMEs) nternal fond trant To own customer account - Free 1 OWN CuStFOmW account
Minimum opening balance 10,000 N/A Minimum opening balance 50,000 USD, EUR, GBP 50, AED 150 nternatiund tranter Other accounts 300 - ree
Account maintenance balance 10,000 N/A Account maintenance balance 50,000 USD, EUR, GBP 50, AED 75 Other accounts $0.2
Limit on withdrawal No limit N/A Monthly maintenance fee 13,000 USD, EUR, GBP 13, AED 55 TT outward N/A 50
Monthly maintenance fee Free N/A Below TZS 500,000 -3000, TISS 8,000 UsD Equivalent
Below TZS 1,000,000- TZS 500,001- 1,000,000 - 3,500, 25 SMS BANKING/ MOBILE APP
4,500, 1,000,001- 10,000,000~ Over the counter withdrawal fee 1,000,001 - 5,000,000 - 4,500, USD, EUR, GBP 0.5% A tbal Mobile App - Free N/A
Over the counter withdrawal fee 0.18% of the whole amount, N/A 5,000,001- 25,000,000 - 6,500, ccount batance enquiry USSD - 300
Minimum TZS 18,000 Maximum Above 25, 000,000 - 15,000 TISS 8,000 N/A
180,000 Certificate of balance to auditors/ Ministatement 300 N/A
Above 10,000,000 0.18% of the reference letters 10,000 i G P Cheque status enquiry 300 N/A
whole amount, Minimum TZS Activation of dormant account Free Free Cheque book request 300 N/A
?(\)/E&)tg%gu)"ter withdrawal (above TZS 18 000 Maximum 180,000 Fee N/A Bank statements (monthly) Free Free Internal fund transfer To own customer account - Free —
e may be waved if a prior notice of Second and subsequent bank statement 6,000 Per Statement USD, EUR, GBP 4 Per Other accounts 300
atleast 5 days is given copy (ies) " Statement Account activity alert 100 N/A
Over the counter balance enquiry fee 500 N/A Electronic statement Free Free Airtime recharge Free N/A
Bank statements (monthly) Free N/A Profit participation balance (Min. daily N/A USD. EUR. GBP, AED 250 Utility bill payment Free N/A
Second and subsequent bank statement 6,000 Per Statement NA balance) (e 0- 49,999 - 3,000
copy(ies) ' 14 NGO CURRENT ACCOUNT 50,000-299,000 -6500
Bank statements above twelve months 20,000 per statement N/A Minimum opening balance 100,000 USD, EUR, GBP100, AED150 Mobile payments 300,000-499,999-8000 N/A
Electronic statement Free A Account maintenance balance USD, EUR, GBP100, AED150 500,000-999,999 -11,000
6 NAFUU ACCOUNT - (Under Wadia Contract) Monthly maintenance fee 0 0 1,700,001- Above -15,000
Minimum opening balance 10,000 N/A Below UsD, EOU;. GBP 1,000 26 OTHER SERVICES
Over the counter withdrawal fee 3,000 e SMS alert fee per transaction 100 N/A
Account maintenance balance 10,000 N/A Over USD, EUR, GBP 1,000 Search old documentsidocument
Free for all accounts maintaining Gertneatalor bal Foriorel -0.25% retrieval charges 20,000 USD, EUR, GBP 5
a monthly turn-over TZS r:frer‘e‘;?eel:tteian(e DLl 10,000 USD, EUR, GBP 5 —Sbetv;eelréodne mont:s/dand six mtomhs
v earch old documents/documen
Monthly maintenance fee 2200000 lacco i ONe] N/A Activation of dormant account Free Free retrieval charges 50,000 USD, EUR, GBP 15
balance above TZS 2,500,000 EnET 4 )
Bank statements (monthly) Free Free - above six month:
will be charged TZS 1,500 Second and subsequent bank statement e
monthly 2,000 Per Page USD, EUR, GBP 1 Per Page Mortgage documents processing 150,000 N/A
copy(ies) Local perfection/Documents processing 50,000 N/A
Electronic statement Free Free Retrieval charges on stale cheques 20,000 USD, EUR, GBP 10
Limit on withdrawal No limit N/A 8
15 IHSAAN CURRENT ACCOUNT Change of address/telephone numbers Free Free
Below TZS 1,000,000 - TZS Minimum opening balance 0 0 Status opinion FOEDies &l oth[er By ai USD Equivalent
4,500, 1,000,001-10,000,000- Account maintenance balance 0 0 " " - - aCCoUns)
Over the counter withdrawal fee 0.18% of the whole amount, N/A Over the counter withdrawal fee 0 0 Referencellettercertificaterofibalancelo 10,000 USD Equivalent
Minimum TZS 18,000 Maximum Bank statements (monthly) Free Free auditors, embassy letter EUR P2 P
180,000 Second and subsequent bank statement 2,000 Per Page USD, EUR, GBP 1 Per Page Salary processing 1,300 USD‘traijvsvaSt?on &
copy(ies) + , 3
Bulk payment Service 1,300 N/A
Above 10,000,000 0.18% of the Monthly maintenance fee Free Free [Ee]
4 Electronic statement Free Free
Over th ter withd L limit whole amount, Minimum TZS g
ver the counter withdrawal limil 16 FIXED/TERM DEPOSITS
Obaa 5 46508/000] 18,000 Maximum 180,000 Fee N/A
may be waved if a prior notice of Minimum opening balance 1,000,000 USD, EUR, GBP 1,000
atleast 5 days is given Profit participation balance Amount placed Amount placed =" .
Limit on withdrawal Until maturity Until maturity
Over the counter balance enquiry fee Free N/A Certificate of Investment Free Free I — G
Bank statements (monthly) Free N/A Certificate of Balance to Auditors 10,000 USD, EUR, GBP 5
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UONYESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

KILIMANJARO CO-OPERATIVE BANK LIMITED

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31/12/2022

(Kiasi kwa shilingi Maelfu)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31/12/2022

(Kiasi kwa shilingi Maelfu)

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO INAYOISHIA 31/12/2022

(Kiasi kwa shilingi Maelfu)

JINA NA CHEO

1. Dr GERVAS M. MACHIMU, MWENYEKITI WA BODI

2. CPA. MWAMINI J. MUSSA, MKURUGENZI

Robo "‘s‘:’,‘s’:" kwa [ pobo mwaka iliyopita Robo mwaka kwa Robo mwaka
A. |MALI 31.12.2022 30.09.2022 sasa iliyopita
1 |[Fedha Taslimu 122,303 30,743 : wa Fedha Kt na Shughuli za Uend Ji 31.12.2022 30.09.2022
- - Mapato/(Hasara) Halisi 197,055 55,609
2 |Salio katika benki kuu ya Tanzania 497,656 309.002 " "
" - — Marekebisho Kwa A a: - -
3 |Uwekezdiji katika amana za serikali - - _ Badiliko katika mali isiyoshikika - -
4 _|Salio katika benki nyingine na Taasisi za fedha 2,658,618 1,625,557 - Hasara Katika Mali 10,564 6,745
5 |Hundi na miamala ya kushughulikiwa - - - Badiliko halisi katika Mikopo (853,688) (1.303,044)
6 |Miamala baina ya matawi - _ - FoldG/Hgsoro L<Av?/en g mauvuzo ya mali - -
. - Mabadiliko halisi katika amana 1,672,441 (610.363)
7_|Bili zilizofikiwa - -
8 |Dhima za wateja zilizokubalika - - - Mabadiliko halisi katika amana za muda mfupi zilizo afikiva - -
9 |Mikopo iliyotolewa kwa benki nyingine - - - Mabadiliko halisi katika dhima nyingine (10.402) 193
10 [Uwekezaiji katika amana nyingine - - - Mabadiliko hdalisi katika mali nyingine (222,202) (136.626)
11 [Mikopo hailisi iliyopo 7,484,578 6,630,890 - Kodiiliyolipwa (27.742) 14.905
— - _Mengineyo (bainisha) 18,209 (1.018)
12 [Mali nyingine 648,712 426,510 T Gsan va wachache 73705 26)
13 |Uwekezaji wa hisa - - - Madeni na benki nyingine -
14 |Akaunti za udhamini - - Fedha halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 857,941 (1.973,625)
15 | Mali zisizohamishika.mitambo na vifaa 212,435 222,999
16 | JUMLA YA MALI 11,624,301 9,245,701 11: [ Mti !ko.yvu fedha kutokana na shughuli za uwekeza
gawio lillopokelewa - =
B. DHIMA Ununuzi wa mali za kudumu - -
17 |[Amana za benki nyingine na Taasisi za fedha - - Mapato kutokana na mauzo ya mali za kudumu - -
18 | Amana za wateja 5,905,619 4,233,178 Ununuzi wa amana zisizoshughulikiwa na mawakala - -
19 [Dhamana ya malipo kwa fedha taslimu B B ﬁgsglk%gﬂokono na mauzo ya amana zisizoshughulikiwa na
20 |Amanga Maalum - = Mengineyo (Bainisha) - -
21 [Maagizo ya malipo /Fedha kuhamisha 37.260 19.051 Fedha halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uwekezaji - -
22 |Hundi na Hawala za kibenki zilizotolewa - -
23 |limbiko la kodi na ghalama zitakazolipwa 17,129 44,871 1z | Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za kifedha
- - - B Ulipaji wa madeni ya muda mrefu - -
24 |Dhima la tozo kwadiili ya usuluhishi baina ya benki na mieja - - Mapalo Kulokana na uloajl wa madent ya muda mrefg - -
25 |Fedha za washirika (MIVARF Grant) - - Mapato kutokana na utoaji wa mtaji wa hisa 455,334 226,496
26 |Mapato yaliyoingia ya kipindi kijacho na tozo nyingine zitakazo lipwa bg - - Gawio lilololipwa _kwa fedha taslimu - -
27 |Dhima nyingine 220,664 231,066 Mabadiliko halisi katika madeni mengine - 1,000,000
2 deni 000,000 000,000 Mengnineyo =
8 {Madeni 1 1 Fedha halisi zilizotolewa (Zilizotumika) kwa shughuli za kifedha 455,334 1,226,496
| JOMALA YA DHIMA 2180672 2528106 IV: | Fedha taslimu na mali zinazo fanana na fedha taslimu:
30 [MALMI /(DHIMA) HALISI(16 kutog 29) 4,443,629 3,717,535 Ongezeko/Punguzo halisi kaitka fedha taslimu na mali 1,313,275 (747.129)
Fedha na mali zinazofanana na fedha taslimu mwanzoni mwa robo
|S. FEDHA ZA WANAHISA ya mwaka. 1,965,302 2,911,901
31 Mtajiwa hisa uliclipwa 15.305.153 14,849,819 Fedha na mali zinazofanana na fedha taslimu mwishoni mwa robo
32 |Akiba ya mtaiji 43,928 40,429 ya mwaka. 3,278,577 1,965,302
33 [Mapato yaliyobakizwa (11.,275,257) (11.,300.5921) NB: : Benki iadhibiwa T75. 1.000.000 kwa kushindwa kuwasiisha ripoti ya ukwasi kwa wakati®
34 |Faida (hasara)ya kipindi husika 369.805 127.878
35 |Akaunti nyingine za mtaiji - - T O S
36 |Stahiki za wenye hisa chache - -
37 |JUIMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 4,443,629 3,717,535
38 [Dhima zisizo dhahiri 962,454 479.053 ‘i:ﬁouKWIAF';'D?'AK:\‘:CTKLWALA < ZEIRCRLS2028)
32 |[Mikopo chechefu 162,712 155,006
40 |Tengo kwa dijili ya mikopo chechefu 82,014 65,571
41 |Jumla ya mikopo ghafina amana 7,599,540 6,727,539 FAUSTINE W. NYANGIRA 28th January 2023
PN KAIMU MENEJA MKUU
42 |Mali nyingine chechefu
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA -
(i) |Uwiano wa fedha za wanahisa na jumla ya mali 38.23% 40.21% CPA. APOLINARY S. KITYAMW I ‘L_,‘., "y N 28th January 2023
(i) |Uwiano wa mikopo chechefu na jumla ya mikopo ghafi 2.14% 2.30% LAKUDAWERUKSCUZRWAND NI N st
(iii) | Uwiano wa mikopo ghafina jumla ya amana 128.68% 158.92%
(iv) |Uwiano wa mikopo halisina jumla ya mali halisi 64.39% 71.72% Sisi, tuliotajwa hapo chini ,wajumbe wa bodi ya wakurugenzi,tunathibitisha
(v) |Uwiano wa mali zinazozalisha na jumla ya mali 64.92% 72.25% usahihi wa taarifa za hapo juu .tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi.na
(vi) [Ongezeko la Amana 39.51% 12.60% kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya kimataifa
— . =2 =L vya uwasilishaji wa taarifa za fedha na matakwa ya sheria ya Benki na
(vi)| Ongezeko la mali 25.73% 8.01% Taasisi za fedha ya mwaka 2006.na zinaonesha hali halisi.

IAREHE

28th January 2023

28th January 2023

Robo mwaka ya Robo Mwaka | Hmbikizo la Mwaka | Limbikizo la mwaka
iliyopita 31.12.2021 Linganishl (Mwaka
31/12/2022 31.12.2022 Uliopita) 31.12.2021
1_|Mapato yariba s %" &H#1&" #) %" $5%#" %
2 |Gharama za riba 32,472 11.596 47.025 49.695
3 |Mapato hailisi ya riba(l kutoa 2) 230.050 152,650 880,794 501,918
4_|Madeni viza yaliyopitwa - - . N
5 _|Punguzo/ongezeko la tengo katika mikepo 16.443 23.277 7,282 (6.025)
6 yasiyo ya riba 440.749 100.735 694.658 711,766 o Commenty Coure 13
6.1 Faida/(hasara) zitokanazo na miamala ya fedha za e —
Kigeni 2.544 - 8.216 -
6.2_Ada na kamisheni 53.507 24.105 136.283 264,372
S Cowio > = = > s wmionaw oven e coviren e
6.4 Mapato mengine 384.698 76.630 548.158 447,394 o o
7 zisizo na riba 457,301 255,571 1,198,364 901,664 e ;
7.1_Mishahara na Mafao 133,292 129,493 522.707 438.414
7.2_Ada na kamishani 24,580 12,740 24,580 53.811 PR
7.3 Gharama nyingine 299.428 113.338 651.077 409,439
8 [Faida/(Hasara) ya 197,055 21,091 369.805 318,045 ket v e o 00 versocierd °
9 |Tengo la kodiya 6.375 24,494 e 2 S - I
10 [Faida /(Hasara)Halisi Baada ya Kodiya 197,055 14.716 369,805 293.551 S — ot smioama £ 203
T Mengine Yali ) e s Aot o oy e Taneion o s
12 [Jumla ya Faida (Hasara) kwa mwaka 197,055 14.716 369,805 293,551 e v <o 7
15 [Idadi ya Wagjiiwa 21 24 21 v 500
14 [Mapato kwa Hisa 7.05 0.53 1332 10.57 e e ot St s cowo
15 [idadiya Matawi 1 1 1 1 Soossas e = Soouoonses Sa R
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Soors = ar SooowTose o CEn
(1) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 1.70% 0.25% 3.18% 10.28% o - % Somooa s =0 e "ot G e
(i) Uwiano wa Faida Baada ya Kodi na Wastani wa Lz = = KAz ii e L o
Fedha za Wanahisa 13.30% 1.55% 24.97% 30.84% e e — o
(i) Uwiano wa Matumizi Yasiyo na Riba na Mapato oo Pamant O TR o 00 T i -
i 65.02% 96.45% 73.86% 71.37% ST . 00 Max 2055 .
(V) Uwiano wa Mapaio Halisi ya Riba na Wasian wa % — = -
Mali Zir a 7.90% 0.94% 14.82% 18.83% S N—
: - —
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHA 30/09/2022 s
Robo Mwaka wa sass et e iea | "EATV NS | yanyateiewe | iuneria Sammans | Menaineve Jumie s ==
Sallo 1a mwanzo wa Robo mwaka wa sasa 14.623.920 o 1220255 41.088 o o as5.456
halisi baaada va kedi ya mapato 127.878 127.078] ionates e
Mapato mengine - o e
Miamala na wanahisa 226.406 o717y 166.779) o — =
o N e g — e
e e B '
Tengo 1a ziada va umia ol — -
o S
Salio 1a mwisho wa robo mwaka 14.840.810 - a1a72.719) a0.a20 - - a.717.538 e s S
Robo va Mwaka iivopita — S —
Salio 1a mwanzo wa robo mwaka 14,448,518 - (1.274.967) 20,769 - - 03.320] - JEanS et
halisi baaada ya kedi ya mapato 72,205 72,208 .
Mapato mengine - o e s Crmar N R ol .
Mismeia na wananiza as0s) 1sesar] [DEiET = S SR S o e
s [Rp——— HEAD OF AL AU AN RSk Vs
Gawio liloipwa o s %
Tengo 1a ziada va jumia G1.e19) 11610 o - o
Ziada ya wisheria ol . 7
Satlo 1a mwisho wa robo mwatka B . s 41,300 ; . 2,435,450, jeima . .
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CRB yatoa
onyo kwa
makandarasi

wanaoghushi

nyaraka

Na Joseph Mwendapole,
DODOMA

BODI ya Usajili wa Makandarasi
(CRB), imewaonya makandarasi
wenye tabia ya kughushi nyaraka
ili waonekane wana vigezo vya
kusajiliwa daraja la kwanza au la
pili ili wapate zabuni kubwa za
ujenzi.

Onyo hilo lilitolewa mwishoni
jili wa CRB , Mhandisi Rhoben
Nkori, wakati akizungumza na
makandarasi kwenye mafunzo ya
siku mbili kuhusu kazi za ubia.

Alisema bodi hiyo imekuwa
ikiwajengea uwezo makandarasi
wa ndani ili waweze kufanyakazi
na makandarasi wakubwa na hati-
maye waweze kufanya miradi hiyo
wenyewe baada ya kupata uzoefu.

“Lengo lingine ni kuwajengea
uwezo wa kushirikiana wenyewe
kwa wenyewe, mnaweza kuwa
makandarasi wa daraja moja mka-
fanyakazi mnapeana uzoefu na
mkautumia kufanyakazi kubwa,”
alisema.

Mhandisi Nkori alisema CRB
hivi karibuni imepokea maombi
mengi ya kampuni za ukandarasi
zinazotaka kupanda madaraja.

“Unakuta kampuni inaomba
kuongezewa daraja lakini ukiifany-
ia tathmini haina hizo sifa za hilo
daraja analotaka, mwingine ana-
taka daraja la kwanza mwingine la
pili sasa picha hiyo inatuonyesha
kwamba kuna miradi mingi mi-
kubwa kwenye sekta inayohitaji
makandarasi wakubwa,” alisema.

Alisema iwapo makandarasi
watafanya miradi kwa ushirikiano
wa kweli tofauti na ile ambayo
wakubwa wanawasindikiza wado-
go watapata uzoefu wa kazi hizo.

Alisema bodi hiyo itakapobaini
makandarasi wanaofanya ubia wa
ujanja ujanja itawachukulia hatua
kali ili wasiendelee kuchafua sekta
ya ujenzi kwa kuonekana uba-
baishaji wa aina hiyo.

Alisema serikali imeonyesha nia
ya kutenga miradi kwa makandar-
asi wa ndani kwa lengo la kuwajen-
gea uwezo, hivyo watakapoipata
waonyeshe uwezo kwa kuifanya
kwa ufanisi na kwa wakati.

Msajili Msaidizi wa CRB,
Mhandisi David Jere, alisema
mafunzo hayo yamewashirikisha
makandarasi 103 wa madaraja
mbalimbali kwenye mikoa yote
nchini.

Alisema lengo la mafunzo hayo
ni kuwaelekeza makandarasi
namna ya kufanya kazi kwa ubia
wenye tija na kuwawezesha kukua
ili waweze kutekeleza miradi mi-
kubwa kama walivyo wageni.

Wauguzi, wakunga watatu wachukuliwa hatua kisa uzembe

Na Paul Mabeja, DODOMA

ARAZA la Uuguzi na

Ukunga Tanzania

limewachukuliwa

hatua maofisa uuguzi
na ukunga watatu kwa makosa
mbalimbali ikiwamo kushindwa
kukidhi viwango vya taaluma na
kuacha kutoa huduma kwa kuz-
ingatia weledi na maadili ya taal-
uma.

Kati ya maofisa hao wawili
wameondolewa kwenye orod-
ha rejesta ya baraza hilo, huku
mmoja akipewa kalipio.

Mwenyekiti wa baraza hilo,
Prof. Lilian Mselle, aliyasema
hayo wakati akizungumza na
waandishi wa habari jijini hapa
baada ya baraza hilo kuketi Ja-
nuri 25 hadi 27 mwaka huu.

Alisema baraza lilijadili mam-
bo mbalimbali ya kiutendaji,
ikiwa ni pamoja na kusikiliza
kwa kina tuhuma mbalimbali za
ukiukwaji wa maadili ya taal-
uma ya uuguzi na ukunga, zi-
lizokuwa zikiwakabili waugu-
zi na wakunga watatu.

Prof. Mselle alisema tuhu-

ma hizo zilisikilizwa kikamilifu
na kutolewa maamuzi kwa mu-
jibu wa sheria, kanuni na taratibu
za baraza hilo.

Alisema Ofisa Muuguzi Msaid-
izi (RN), John Chuma kutoka ka-
tika Zahanati ya Buheloi, Lusho-
to Tanga alikuwa anatuhumiwa
kwa kosa la kuacha kumhudumia
mzaziipasavyo aliyehitaji hudu-
ma za uzazi kinyume na Sheria
ya Uuguzi na Ukunga Tanzania ya
Mwaka 2010.

“Pia alishindwa kukidhi viwan-
go vya taaluma na kuacha kutoa
huduma kwa kuzingatia weledi
na maadili ya taaluma. Vilevile,
alichukua fedha za mteja ndani
ya zahanati ya serikali kinyume
na sheria, baraza limempa ad-
habu ya kumwondoa kwenye
rejesta ya Baraza la Uuguzi na
Ukunga Tanzania. Hivyo, muu-
guzi John Chuma haruhusi-
wi tena kufanya kazi ya uugu-
zi na ukunga, alisisitiza.

Aidha, alisema  muuguzi
mwingine ni Michelina Gwido
muuguzi mkunga ngazi ya cheti
kutoka Zahanati ya Mtimbwa
Sumbawanga ambaye alishind-

wa kumhudumia mama mzazi
baada ya kujifungua.

Alimtaja muuguzi wa tatu
kuwa ni Leticia Kokutebesa Mug-
anyizi ambaye ni muuguzi mkun-
ga ngazi ya cheti kutoka Zahanati
ya Kashai Manispaa ya Bukoba.

Alisema  muuguzi huyo
alishindwa kusimamia viwango
vya taaluma na kutoa hudu-
ma kwa kuzingatia weledi na
maadili ya taaluma, kinyume
na Sheria ya Uuguzi na Ukunga
Tanzania ya mwaka 2010. Aid-
ha, muuguzi huyo alishindwa
kuwahudumia kinamama wawili
waliofika kupata huduma ya kuji-
fungua katika Zahanati ya Kashai.

“Baraza limempa adhabu
ya kumwondoa kwenye orod-
ha ya uuguzi na ukunga. Muugu-
zi Leticia Muganyizi haruhusi-
wi tena kufanya kazi ya uuguzi
na ukunga,” alisema.

Kadhalika, alisema adhabu
hizo zimeainishwa katika Sheria
ya Uuguzi na Ukunga ya mwaka
2010 vifungu vya 25@3) (f), (g) na
(k) na 28(3) (a) na (c) vya Baraza
la Uuguzi na Ukunga Tanzania ya
mwaka 2010.

“Baraza linawakumbu-
sha wauguzi na wa kun-
ga wote popote walipo, ku-
hakikisha wanatoa huduma
kwa weledi na kufuata taratibu,
kanuni na sheria,” alisema.

Hata hivyo, alisema Baraza li-
taendelea kuchukua hatua kali za
kinidhamu kwa watakaokwenda
kinyume na maadili ya taaluma
hiyo ili kuzuia vifo visivyo vya
lazima.

Muuguzi Mkuu wa Serikali,
Ziada Sellah, aliwataka wauguzi
kubadilika na kuacha kufanya
kazi zao kwa mazoea hasa wakati
huu ambapo serikali ipo katika
mchakato wa bima ya afya kwa
wote.

Alisema: “Wauguzi tunapaswa
kubadilika tufanye kazi zetu kwa
ubora kwani tunakwenda kuwa
na wateja wengi kutokana na huu
mpango wa bima ya afya kwa
watu wote”.

Msajili wa Baraza hilo, Agnes
Mtawa, alisema Kkatika kipindi
cha mwaka jana na mwaka huu
wauguzi watano wameondolewa
kwenye orodha kwa makosa
mbalimbali.
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Meneja Mkuu wa
Mgodi wa Bar-

rick Bulyanhulu,
Cheick Sangare
(kushoto), akibadil-
ishana nyaraka

za mkataba wa
makubaliano na
Kaimu Mkurugenzi
wa Halmashauri

va Wilaya ya
Nyang'hwale, Ma-
jagi Maiga, ambapo
mgodi huo utatoa
kiasi cha Sh. milioni
989 kwa ajili ya
kufanikisha miradi
va kijamii kupitia
fedha za mfuko wa
uwajibikaji kwa
jamii katika kipindi
cha mwaka huu. PI-
CHA: MPIGAPICHA
WETU

Serikali yajipanga kutokomeza magonjwa yasiyopewa kipaumbele

Na Paul Mabeja, DODOMA

MENEJA Mpango wa ma-
gonjwa yasiyopewa kipaumbele,
Dk.George Kabona, amesema
serikali inaendeleza mikakati ya
kutoa elimu na dawa katika ngazi
ya jamii ili kuhakikisha magonjwa
hayo yanatokomezwa nchini ifi-
kapo mwaka 2030.
hapo alipokuwa akizungumza
na waandishi wa habari kuhusu
maadhimisho ya Siku ya Ma-
gonjwa Yasiyopewa Kipaumbele
Duniani.

Alisema kuna magonjwa 29
yasiyopewa kipaumbele nchini
lakini hivi sasa ambayo wamean-
za kuyafanyia kazi ni magonjwa

matano.

Aliyataja magonjwa hayo kuwa
ni trakoma, usubi, matende na
mabusha, minyoo ya tumbo,
pamoja na kichocho.

“Tunataka ifikapo mwaka
2030, magonjwa haya yawe ya-
mekwisha nchini ndiyo maana
tunaendeleza kampeni mbal-
imbali ikiwamo utoaji wa elimu
pamoja na dawa katika ngazi ya
jamii ili kuyakomesha kabisa,”
alisema Dk. Kabona.

Kadhalika, alisema magonjwa
mengine ambayo yapo katika
orodha ya kudhibitiwa ni ukoma,
kichaa cha mbwa, kuumwa na
nyoka, homa ya papasi, malale,
kifafa cha nguruwe au tegu.

Aidha, alisema kuelekea kilele

cha siku hiyo wameandaa kambi
katika maeneo mbalimbali am-
bazo zilianza kutoa huduma za
kimatibabu tangu Januari 26
mwaka huu.

“Tunayo kambi ambayo itatu-
mika kufanya upasuaji wa ma-
busha kwa wagonjwa mkoani
Tanga, kambi za kusawazisha vi-
pimo vya macho kwa wagonjwa
wa trakoma Bahi, Arusha, Karatu
na Mwanza Wilaya ya Magu,”
alisema.

Alisema ugonjwa wa trakoma
unaathiri macho na kama mtu
ataupata mara nyingi anaweza
kuwa kipofu kama hatapata
matibabu sahihi ya kusawazisha
vikope.

Kadhalika,

alisema wame-

fanikiwa kudhibiti ugonjwa wa
minyoo ya tumbo kwa kugawa
dawa kwa watoto katika shule.

Alisema katika kambi ambazo
watoa huduma wanatarajia ku-
wafikia watu 350 ambao wata-
fanyia upasuaji wa mabusha na
usawazishaji wa vikope watu zai-
di ya 400 katika kambi zingine.

Alisema ili kukabili magonjwa
hayo serikali imeamua kuwekeza
jitihada mbalimbali ikiwamo ra-
silimali watu, fedha, majengo, vi-
faa tofauti na hapo awali ambapo
ilikuwa ikitumia zaidi rasilimali
za wadau.

Hata hivyo, aliwataka Watanza-
nia kujitokeza kutumia fursa hiyo
kupima na kupata matibabu sahi-
hi ili kukomesha magonjwa hayo.
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WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.12.2022

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31.12.2022

(Kiasi kwa shilingi milio (Kiasi kwa shilingi milioni)
Robo Mwaka/ Mwaka Robo Mwaka ya Robo Mwaka Limbikizo la """':"'":;: la
wa sasa sasa lliyopita Mwaka wa Sasa | ol
31-Dec-22 30-Sep-22
A MALIT 31-Dec-22 30-Sep-22 31-Dec-22 31-Dec-21
; Fedha Taslimu 75; g“g I. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
Salio katika Benki Kuu ya Tanzania 5! 7
3 Uwekezaiji Katika Amana za Serikali Z 8 mapaﬂt‘a’faﬁ' Ha)\ i (528) (982) (4,694) (4,191)
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 7,963 9,257 larekebisho Kwa ya: - - - -
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa P 7 -Badiliko Halisi Katika Mikopo (587) 89 (707) 1,060
3 Miamala Baina ya Matawi - - -Hasara Katika Mali za Kudumu 240 260 1,035 312
Bili zilizoafikiwa - - . i - B B
8 Dhima 24 Wateia Zilizokubalika N B Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali za Kudumu 7)
° Mikopo lliyotolewa Kwa Benki Nyingine - -
10 Uwekezaiji Katika Amana Nyingine z z Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaiji kabla ya Mabadiliko ya Mtajikazi 875) (633) (4,366) (2,826)
11 Mikopo Halisi liyopo 14,405 14,764 -Mabadiliko Halisi Katika Mikopo 945 1,104 5,445 6,570
(Baada ya tengo la mikopo) - - -Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali nyingine - - - -
:i ﬁ:;:;vz';ﬁ':z isa 2,769 3,580 Mabadiliko Halisi Katika Amana (133) (1,434) (542) (3,685)
1a Akaunti za Udhamini - - -Mabadiliko Halisi Katika Amana za muda mfupi - - - -
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1,356 1,594 Halisi Katika Amana Inayohitajika Kisheria - - - -
16 JUMLA YA MALI 27,815 30,723 Halisi Katika Dhima Nyingine (246) 992 1,100 (1,702)
= SRNA Halisi Katika Mali Nyingine 812 (614) (762) 134
17  Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 1,341 1,167 Kodiiiyolipwa . ©) (8) @1)
18 Amana za Wateja 8,228 8,535 ~Mengineyo - - - -
19 Dhamana ya Malipo kwa fedha Tslimu - - Fedha Halisi Zilizotolewa kwa Shughuli za 502 (594) 847 (1,549)
20 Amana Maalumu - - Il.  Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za kuhamisha - - Gawiwo Lillopokelewa - - - -
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - Ununuzi wa Mali za Kudumu ™) (1,002) (22) (115)
23 Limibikizo za Kodi na Gharama Zitakazolipwa 116 330 M to Kutok M Mall Kud
24 Dhima la Tozo Kwaaijili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Meneja - - ‘apato Kutokana na Mauzo ya Mall za Kudumu - - - -
25  Miamala Isiyoshughulikiva Baina ya Matawi - - Ununuzi wa Amana Zisizoshughuliiwa na Mawakala - - - -
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo - - Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana zisizoshughulikiva na Mawakala - - - -
i; ’\Dﬂh';“a Nyingine :zsi ;Zzg Mengineyo (bainisha) - - - -
o . . Fedha Halisi Zili kwa Shughuli za ) (1,002) (22) (115)
29 JUMLA YA DHIMA 12,207 14,587 Il Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
30 MALI/DHIMA) HALISI (16 KUTOA 20) 15,608 16,136 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu (2,000); (2,000) (4,000) -
C. FEDHA ZA WANAHISA Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - (1,500)
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa - - Madeni ya Muda Mrefu - 1,918 5,658 2,825
32 Akiba ya Mtaji 53,489 53,489 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - - - -
33  Mapato Yaliyobakizwa - - iwo Lilli i . . N :
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (33,187) (33,187) Gawiwo Lillipwa kwa Fedha Tasfimu
35 Akaunti Nyingine za Mtaji (4,694) (4,166) Mengineyo R R R R
36 Stahiki ya wenye Hisa Chache - - — - -
e JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 15,608 16,136 Fedha Halls.l wa kwa Shughu.h za Kifedha (2,000) (82) 1,658 1,325
IV.  Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu
38 Dhima Zisizo Dhahiri - - Ongezeko/Punguzo Halisi Katika Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu (1,499) (1,678) 2,484 (339)
39 Mikopo chechefu (Zaidi ya Siku 90) - - Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo mwaka 10,787 12,466 6,801 7141
40 Mikopo chechefu (Zaidi ya Siku 30) 8.573 10.050 Fedha na Mali Zi na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo mwaka 9,285 10,787 9,285 6,801
a1 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 5,619 6,362
a2 Mali nyingine chechefu - -
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
B wtano we Fadne. 2 werabisa ra sare va el MINIMUM DISLOSURES OF CHARGES AND FEES
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 42% a7%
(i)  Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 213% 222% LBI PRICELISI FOR Q4 - 2022
(@iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 73% 70% Charge Type Product/ Service (Charge Type Product/ Senvice
(2] Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 80% 78% LetsGo Flext- Business Account Cash Deposit Wakala [125 1,000 - 5999999
(vi) Ongezeko la Amana 1% 0% LetsGo Flexi Dunduiza Account From: TZ8 1,000 - 4999
Ongezeko la Mali 9% 0% LetsGo Flexi- Group Account From: TZS 5,000 - 8,999
LetsGo Flexi -KIDS Account [From: TZS 10,000 - 13,999
LetsGo Personal Account [From: TZS 20,000 - 38,999
LtsGo Busnss Account From: 25 40000- 49999
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31.12.2022 o Do o
o R (Enteprenver) From: 125 100000- 199989
PPN e : e - Charge Type Product/ Service. [From: TZ5 200,000 - 299,999
(Kiasi kwa shilingi milioni) LeisGo Pl Business Acoount ;::I:m‘d"“' From: 125 500000390989
LetsGo Flexi Dunduliza Account From: TZS 400,000 - 599,999
RoboMwaka |\ 0 wakawa| IMPIiZo laMwaka LtsGo Flo Group Account From: 25 600000- 799969
Robo yaMwakaSasa | Linganishi (Mwaka |0 (20 2 MWaKEWR| ) oo anishi (Mwaka saane | ESCOFEXKDS Aecont From.: 725 800,000 556.998
Uliopita) Uliopita) LesGo Personal Accont From: 125 1000000196999
LeisGo Bushess Accourl From: 25 2000,00-2969.9%9
31-Dec-22 31-Dec-21 31-Dec-22 31-Dec-21 LetsGo Masiiamal Account From. TZ5 3,000,000 3969999
T Mapalo ya Rba 578 1092 3500 5775 (Entraprener) [From: T25 4,000,000 - 4,993.999
; y P : Charge Type Product/ Service [From: T28 5,000,000 - 5,999,999
2 Gharama za fiba_ (147) (401) (1.116) (1,548) Lo Fex s oo CrageTyee Froua enie
3 Wapato Halis1 ya Riba (i kutoa 2) 01 691 2 kX LeGoFasmsis et Voo T
4 Madeni Viza Yaliyofutwa 0 47 0) (551) LetsGo Flext- Group Account TZS equivakn]
5 Punguzo/Ongezeko la Tengo katika Mikopo 587 (727) (707) (510) LetsGo Flexi-KIDS Account Card Fee T2 equivakn]
6 Mapato yasiyo na Riba 162 81 487 747 LetsGo Personal Account Umoja Card Issuance Zs equivakn]
6.1 Faida/(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni ) @3) 46 @) etsGo Bushess oot S eqivaen
Ad: Kamisheni 161 65 409 560 LetsGo Migsriamak Account Umog Card Freg
6.2 Ada na (Entreprencer) (Charge Type Product/ Service uso|
6.3 Gawio 0 0 0 0 Charge Type. Product/ Service. [Tellr Maney Transter
6.4 Mapato Mengine 2 19 32 194 [Saving accoun's (intrabark same customer)
7 Gharama Zisizo za Riba (1,677) (1,785) (6,557) (7,465) jourrent accounts [Telr Naney Transfer
7.1 Mishahara na Mafao (760) (968) (3,109) (4,029) Chamge e Product/ Srdcs
N Umoja ATNS [Aternative Channels Money Transfer 300 + Governmen| 25 eauvn]
7.2 Ada na Kamisheni 0 - 0 - (Ot LocalBanks ATHS [irabank same custome) Loy "
7.3 Gawio (918) (817) (3,448) (3,436) (Wiinthe country) |Atemative Channes Money Transfer 300 + Government
y N Balance Enquiry Fee Ober Bk T " v m o 28 equivaert
8 Faida / (Hasara) ya Uendeshaji (528) (1,692) (4,694) (4,150) L""’G'B:G‘MT s utsde e county 2‘22 o il
9 Tengo la Kodiya Mapato 0 0 0 (41) L::zG:Wakja 0 i 1001299999 <1300
" o : v 100,000 to 399,999 =1700|
10 Faida/ (Hasara) Hasili Baada ya Kodi ya Mapato (528) (1,692) (4,694) (4,191) Charge Type Product/Senvice 75| [ [ F— 400001029999 2500
Vini Statement Umoja ATV 0| [0 i 50000010 599,999 =3000)
11 Idadi ya Waajiriwa 76 83 76 83 i Stlement Othr Locl Banks ATHs 0] m Money Transfer (Umija Barks) E0000010 699,99 3500 725 equivert|
12 Mapato kwa Hisa 0 o © 0 |(Withinthe country) 700,000 to 999,999 =4000|
P Mini Statement Other Bank ATMs outside 200 | 1,000,000 to 1,999,999 =5000)
13 Mapato ya Hisa zilizochujwa 0) (0): 0) 0 |Account Statements Fee the country ! 2000000 102.999.999= 6000
. W /3,000,000 to 1,999,999 =7000|
4 i Mini Statement LetsGo Mobie 30| NA|
14_Idadiya Matawi 5 5 5 5 i Satement LetsGo Wekal: 0| NA| 400,000 and bove 8000
[Statement al the Branch (per page) 1,000] A Naney Transfer (TISS) 10000] TZS equivakn]
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Monthly E-Statement Free| Fle‘ [Money Transfer (Western Union) From 728 6,500 TZS equivalent|
" . . . ChargeT Product / Sen | UsD| Varey Transter (1T USD65 USD |
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 2% 6% -16% -8% e Trpe T e 1005 B 01500 W’;’m‘zzn‘swis F,E:‘ Freo
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa fedha za wanahisa 3% 1% -30% -15% AT Wl U AT 10000010 400000=1700) A chargetype Product  Service rﬁ uso|
(i) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 236% 152% 178% 152% /AT Wiirauala civer Domesti 3500 " 130 A
" A X . joanks Bankto Wallt From Bank o Moble
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazo Zalisha 3% 2% 18% 2% (AT Windravalouisde Tanzaria 00 Al
| Teller Withdrawal up to TZS 500,000 3000 3 Interest Rates [Deposit Product / Service 28| USD|
|(For FexiAccours) 0490999 - 0%
3,000 plus 0.15%) $3 pus 0.15°% of excess | 500,000 -5,000,000 = 2.5%|
Cash Windran Tllr Wihcrawa above T25 500000 .
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31.12.2022 AT OverheCountr Pl s doess o ) 500001 20000000=30
Max charge: 50,000 Max charge: $100| Deposit Products Savings accounts 120,000,001-100,000,000=5.0% NA|
Teller Wihdrawal - excess of third tme na 3000 o 100,000,001- 200,000,00C
Imonth (For Flexi Accourts) i 200,000,001 - 300,000,000 =
| Teller Withdrawal up to TZS 500,000 300) 3 Above 300,000,000 = 10%|
Malipo juu ya Mapato Ziada ya |(For LetsGo Accounts)
N 3,000 lus 0.15% $3 pls 0.15% ofexcess|
= Zada ya h Jumia Jumia T;“wr: gﬁvaﬁ\za\abzﬂls S0 of excess Amount| Amount| |FOR SIGN OFF
(For LetsGo Accouns) o NAVE ROLE sian T ]
LEAH  PHU [Ag HS P | |
Mwaka wa Sasa [OMAR__ NSANGI [ce0 | | |
Salio la Mwanzo wa Mwaka 39,311 8,520 - 105.00  (33,292) 14,644
1 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 5,658 - - - 5,658 o - K X R " i
2 Mapato Mengine yaliyojumuishwa - (105)| 105 - Katika kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uendeshaji ni Sisi, tuliotajwa hapo juu chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi,
3 Miamala na wanahisa - - - - Zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha tunathl_bmsha_ _usahlt_'n wa _taanfa za hapo juu, t\fnalan_'nka kwamba
4 Gawio liilolipwa - - - - ziizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikuwa na tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa
5 Ziada ya Kisheria - - - mabadiliko katika sera za uandaaiji taarifa za fedha katika zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa
kipindi cha robo mwaka ya/mwaka sasa, Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha na
6 Tengo la Ziada ya Jumia - - - (4,694) (4,694) matakwa ya Sheria ya Benk na Taasisi za Fedha ya Mwaka 2006,
7 _Mengineyo - - - - - - nazinaonesha hali halisi.
Salio la mwisho wa mwaka 44,969 8,520 - - (37,881)| 15,608
Mwaka Uliopita Jina/ Cheo Tarehe Jina/ Cheo Saini Tarehe
Salio la Mwanzo wa Mwaka 36,487 8,520 - - (28,202), 16,805
- - - - - |Omar S. Msangi (Mkurugenzi Mtendaji) 30-Jan-2023 » )
1 Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 2,824 2,824 Simon Jengo (Mwenyekiti wa Bodi) 30-Jan-2023
2 Mapato mengine yaliyojumuishwa - - 105 (105) -
3 Miamala na Wanahisa - - - -
Isaack Chahe (Meneja wa Fedha na Utawala) 30-Jan-2023
4 Gawio liliolipwa - - . .
5 Zadaya Kisheria - - - - Noel Sangiwa (Mkurugenzi) 30-Jan-2023
6 Tengo la Ziada ya Jumia - ° (4,986) (4,986) Rashid Sendoro (Mkaguzi wa ndani) 30-Jan-2023
7_Mengineyo - - - - .
Salio la Mwisho wa Mwaka 39,311 8,520 - 105 (33,292)] 14,644
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Vijana mazingira magumu
watakiwa kuchangamkia fursa

Na Mwandishi Wetu

TJANA kutoka kaya

maskini na wanaoi-

shi katika mazingira

magumu  visiwani
Zanzibar wametakiwa ku-
changamkia fursa za mafun-
7o ya kukuza na kuendeleza
ujuzi yanayotolewa na seri-
kali.

Ushauri huo ulitolewa
mwishoni mwa wiki na
Mkurugenzi wa  Utafutaji

Rasilimali na Usimamizi wa
Miradi kutoka Mamlaka ya
Elimu Tanzania (TEA), Waziri
Salum, alipokuwa katika ziara
ya siku mbili ya kutembelea
wanafunzi kutoka kaya mas-

kini wanaosoma mafunzo ya
ujuzi kupita mpango wa ufa-
dhili kwa vijana.

Mkurugenzi huyo alisema
serikali inawatambua na
kuwathamini vijana hao na
kwamba iko tayari kuwasaid-
ia kujikwamua kiuchumi.

Alisema Serikali ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania
kwa kushirikiana na Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar
ilizindua rasmi mpango wa
ufadhili kwa vijana kutoka
kaya maskini na wanaoishi
katika mazingira magumu
Desemba mwaka 2022 kwa
lengo la kutoa mafunzo ya
ujuzi kwa vijana 600 kutoka
kaya maskini katika visiwa

vya Unguja na Pemba.

Alisema amefarijika kuona
vijana hao wanavyojituma na
kuweka bidii kwenye maso-
mo yao na kuwaasa wasikate
tamaa ya kupambania Kkile
wanachokiamini na watazi-
fikia ndoto zao za kujikwa-
mua kiuchumi na kujipatia
kipato.

Mkurugenzi huyo alisema
wakati mafunzo hayo yana-
zinduliwa hawakujua kama
wangepata wanafunzi wa
makundi gani ila baada ya
mafunzo kuanza vijana we-
nye ulemavu na wenye mahi-
taji maalum ni miongoni mwa
waliopata fursa ya kusoma
kupitia mpango wa ufadhili

kwa vijana kutoka kaya mas-
kini.

“Fursa bado zipo na serikali
inawakumbuka, mkimaliza
masomo jiungeni kwenye vi-
kundi na mjisajili, mfanye
kazi kwa umoja ili muweze
kuzifikia fursa nyingi zaidi,”
alisema.

Aidha alitoa ahadi ya ku-
nunua cherehani moja kwa
mwanafunzi mwenye ulema-
vu wa viungo kutoka Chuo
cha Elimu Mbadala Forodha-
ni, Rukia Haji Amiri, ambaye
anatumia cherehani maalum
baada kuona jinsi anavyoji-
tahidi kusoma na kujifunza
kushona licha ya ulemavu
alionao.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Fedha na Mipango wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, Dk. Saada Mkuya Salum, aki-
zungumza na Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Maendeleo ya Tanzania (TADB), Frank Nyabundege, katika mkutano
ulioandaliwa na Wizara ya Fedha na Mipango va Tanzania bara hivi karibuni Dar es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA

WETU

‘Wananchi wana haki ya kupata huduma bora kutoka polisi’

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KAMISHNA wa Jeshi la Poli-
si Zanzibar, Hamad Khamis
Hamad, amesema wananchi
wanahaki ya kupata huduma
bora kutoka kwa Jeshi la Polisi
kwa sababu wameajiriwa ili
kuwatumikia wananchi ka-
tika kulinda usalama na mali
Zao.

Aliyasema hayo jana Chu-
wini Wilaya ya Magharib A
Unguja, wakati akizungumza
na wananchi wa majimbo

mbalimbali ya wilaya hiyo
ikiwa ni mwendelezo wa zi-
ara yake ya kusikiliza kero za
wananchi.

Alisema anafahamu
kuwa kuna baadhi ya mata-
tizo mengi yanayotokana na
utendaji wa jeshi hilo ikiwa-
mo uonevu, unyanyasaji na
mambo mingine.

Hivyo, aliwataka wananchi
kusaidiana katika kuyaondoa

hayo.
“Sio polisi wote ni wazuri,
wapo baaadhi miongoni

mwao ni wabaya ambao ny-

inyi mnaokuja kufuata hu-
duma za polisi ndio mnaowa-
fahamu zaidi,”alisema
Kamishna Hamad.

Aidha, aliwataka askari wa
jeshi hilo kuwahudumia wa-
nanchi kwa kuzingatia haki
na uadilifu ili kuondosha
malalamiko yaliopo kutoka
kwa wananchi kuwa baadhi
ya askari siyo waadilifu.

Kamishna huyo aliwa-
taka wazazi na walezi ku-
walea watoto wao kwa kuz-
ingatia maadili mema ili
wasishawishiwe  kufanyiwa

vitendo viovu ikiwamo vya
udhalilishaji.

Wananchi waliohudhuria
mkutano huo, walitaka kuan-
galiwa upya hatua zinazo-
chukuliwa katika kupambana
na vitendo vya udhalilishaji.

Rashid Nassir miongoni
mwa wananchi hao alisema
zipo baadhi ya kesi za udhal-
ilishaji ni za kutengenezwa
kwa lengo la kulipizana visasi,
hivyo ni vyema hukumu za
kesi hizo kuangaliwa ili haki
itendeke.

© watu wenye ulemavu

Sheria ya watu wenye
ulemavu kutekelezwa
kikamilifu Zanzibar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imesema im-
ejipanga kuhakikisha Sheria ya Watu

. wenye Ulemavu inatekelezwa kikamilifu
¢ visiwani humo pamoja na kuona haki za

makundi hayo zinapatikana.

Hayo yalisemwa jana na Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa
Rais, Harusi Said Suleiman, wakati alipo-
fanya ziara kuangalia shughuli za watu

wenye ulemavu Mkoa wa Kaskazini Un-
guja.

Waziri Harusi alisema marekebisho ya
muswada wa watu wenye ulemavu fursa
na kinga namba 9 wa mwaka 2006 ulio-

wasilishwa mbele ya Baraza la Wawakili-

shi mwaka jana lengo lake ni kuona ma-

© badiliko makubwa yanafanyika kwa ajili
¢ ya kushughulikia matatizo yanayowaka-
¢ bili watu wa jamii hiyo.

Alisema serikali imekuja na Sheria ya

Watu wenye Ulemavu ya Mwaka 2022

ambayo lengo lake ni kwenda na wakati

¢ wa mabadiliko yaliopo sasa ya dunia iki-
: wamo mikataba ya kimataifa na kikanda

ambayo inalinda haki za makundi hayo.
Alisema uwapo wa sheria mpya ya
itahakikisha
makundi hayo yanapata fursa na haki
kwa mujibu wa sheria ikiwamo elimu na
matumizi ya sehemu rasmi.
“Miongoni mwa marekebisho makub-

© wa yaliyofanywa ni kuona kundi hilo

linanufaika na kupata haki ya msingi ya
elimu kwa kufaidika na fursa zote ziliopo
kwa mujibu wa sheria bila ya kubaguli-

¢ wa,” alisema.

Aidha, alisema serikali imeunda ma-

: baraza ya watu wenye ulemavu ambayo

miongoni mwa majukumu yake ni kuo-
na mambo yote ya msingi yanayowa-
husu yanashughulikiwa kwa nguvu zote.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Elimu
na Mafunzo ya Amali, Mwanakheiri

: Ameir, alisema Wizara ya Elimu in-

atekeleza kwa vitendo kwa kuwajali

: watu wenye ulemavu ikiwamo kutoa

fursa za elimu.

Alisema serikali imejipanga
kutekeleza haki za watu wenye ulemavu
ikiwamo ujenzi wa shule mbili zitaka-
zotoa elimu mjumuisho eneo la Pujini
Pemba pamoja na Jendele Unguja.

Alisema shule hizo za kisasa zitatoa
elimu ya vitendo vya stadi za maisha am-

: bayo itawapatia ujuzi wanafunzi wanao-

soma hapo kwa ajili ya kujiajiri.
Katibu Mkuu Wizara ya Maendeleo ya

Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto , Abeda

Rashid Abdalla, alisema wamejipanga
kuona haki za watu wenye ulemavu zi-
naimarishwa na kutekelezwa na taasisi
zote za serikali kwa mujibu wa Sheria

ya Watu wenye Ulemavu iliyopitishwa

mwishoni mwaka jana.

Alisema katika sheria hiyo inazitaka
taasisi za serikali na binafsi kutoa ajira
kwa watu wenye ulemavu kulingana na
sifa na vigezo.

Alisema kwa muda mrefu watu wenye
ulemavu hawapati ajira licha ya kuwa na
uwezo wa elimu unaowafanya kuajiriwa
huku vikiwapo visingizio visivyokuwa
na sababu.
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA 31.12.2022
WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 DISEMBA 2022 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
- e KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31 DISEMBA 2022
(Kiasi kwa shilingi milioni) . s
(Kiasi kwa shilingi milioni)
Robo Robo Robo ya Robo ya Limbikizo la Limbikizo la
Mwaka ya Mwaka ya Mwakayasasa  |Mwakalinganishi |Mwaka wasasa  |Mwaka linganishi
31-Dec-22 30-Sep-22 31-Esfand-22 30-Azar-22 31-Dec-22 31-Dec-21
A. MALI I: Miiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaii:
1|Fedha Taslimu 4,226 4,864 Mapato/(Hasara) Halisi (1,498) 1,258 1,382 1,385
. " . . Marekebisho kwa Ajiii ya:
3 Uwokeral Ktk Amana 2o Srkel i | oassy | | owelnano
exeza) T . ’ ’ - Badiiko Halisi Kafika Mikopo 3777 2962 6739 15229
4|Salio !r(atlka. Benki Nyingine na T_a§13|5| za Fedha 2,213 48,690 - Faida/Hasara kwenye Mauzo ya Mal R R . ~
5|Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa - 0 - Mabadiliko Halisi Katika Amana 53,773 2,562 56,334 9,275
6|Miamala Baina ya Matawi = - - Mabadiiko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Ziizoafkiwa (26,853) 3,626 (23,228) 4,684
7|Bili Zilizoafikiwa - - - Mabadiliko Halsi Katika Dhima Nyingine 2,546 (170) 2376 2,890
8|Dhima za Wateja Zilizokubalika - - -Mabadiiko Halisi Katika Mali Nyingine (78122) 13,294 (64,829) 17,244
9|Mikopo liyotolewa kwa Benki Nyingine 6,506 - -Kodiliyolipwa (2,538) (37) (2.575) -
10| Uwekezaiji Katika Amana Nyingine - - Mengineyo (bainisha) - - - -
. - Fedha Halisi ziizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaiji (48,097) 24,248 (22,227) 51,347
11|Mikopo Halisi lliyopo 67,176 70,953
12|Mali Nyingine 88,507 10,385 II. Miiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
13| Uwekezaji wa Hisa = - Gawio Lillopokewa - - - -
14| Akaunti za udhamini - - Ununuzi wa Maliza Kudumu (969) (149) (1.18) 4875
15| Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 2,899 2,299 Mapato Kutokana na Mauzo ya Maliza Kudumu - - - -
16/JUMLA YA MALI 234,294 181,052 Ununuzi wa Amana Ziszoshughulikiwa na Mawakala - - - -
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - -
B. DHIMA Mengme‘y‘o ‘(Pc\mshc) ) ] ] - - - -
L . Fedha Halisi Zilizotolewa (ziizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (969) (149) (1,118) 4,875
17|Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 48,080 26,923
18|Amana za Wate]z.a . L2028 113,887 ll. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
19|Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - Uipaji wa Madeni ya Muda Mrefu R R R R
20|Amana Maalumu 4,436 4,517 Mapato Kutokana na Utoajiwa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
21|Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - gcpg?tﬁ‘.}wokaﬂs WF:I::" :arMmﬂ wa Hisa ° : - -
f . R R awio Lilloipwa kwa Fedha Tasiimu - - - -
22 H.und.l na Haw?la za Kibenki le!zotolew.a 20 Mabadilko HalisiKatika Madeni Mengine - - - -
23 leblko la Kodi na Gﬁgrama thalfaz.ohp\.ua ) ) 1,554 1,666 Mengineyo (bainiha) . ; ~ ~
24|Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja = - Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha . B
25|Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - -
26| Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 2,371 3,332 V. Fedha Tasimu na Mali Zinazofanana na Fedha Tasimu:
27|Dhima Nyingine 5,431 2,885 Ongezeko / Punguzo Halsi Kafika Fedha tasimu na Mali Zinazofanana na Fedha
28|Madeni - - Tasimy (49.086) 24,099 (49,066) 56,222
29| JUMLA YA DHIMA 208,427 153,200 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Tasimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka 73726 49,627 73726 118,247
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Tasimu Mwishoni mwa Robo Mwaka 24,660 73,726 24,660 174,469
30| MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 25,867 27,852
C. EEDHA ZA WANAHISA TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 DISEMBA 2022
31| Mtaji wa Hisa Uliolipwa 31,420 31,420 (Kiasi kwa shilingi millioni)
32| Akiba ya Mtaji 29,104 29,104 . .. N .
33|Mapato Yaliyobakizwa (41,136) (36,526) Mtaji !Ma Malipo .|uu Ma.pato ] Zl.ada ¥a T?ngo la | Mengineyo Jumla;
34|Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 1,382 2,880 Hisa | yabeiya | yaliyobakiz | Kisheria | ziadaya
35|Akaunti Nyingine za Mtaji 5,097 487 hisa wa jumla
36| Stahiki ya Wenyehisa Chache - - Mwaka wa sasa 2022
37|JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 253867, 27,365 Salio la mwanzo wa mwaka 31420 | 29104 | (36,526) 487 - - 24,485
38| Dhima Zisizo Dhahir 709,786 Faida/(Hasara) Halisi baada ya kodi ya mapato - - 1,382 - - - 1,382
ima Zisizo Dhahiri - ) R
i ’ Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - - -
39|Mikopo Chechefu 3,709 2,744 M'p I 9 ﬁ Vol
40|Tengo kwa Ajiii ya Mikopo Chechefu - 572 lamaia na wananisa : : : : : ; ;
41|Mali Nyingine Chechefu R R Gawio liilolipwa - - - - - - -
Ziada ya kisheria - - (4,610) 4,610 - - -
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Tengo la ziada ya jumla - - - - - - -
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 11% 15% Mengineyo - - . - - . -
(i) [Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 5% 4% Share issued 0 0 - - - -
(ii) | Uwiano wa Mikopo Ghatfi na Jumla ya Amana 450 60% Salio la mwisho wa mwaka 31420 | 20104 | (39,754) 5,007 - - 25,867
(iv) |Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 29% 39%
(v)  [Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 54% 58% e
(vi) |Ongezeko la Amana 28% 10% Mw.aka uliopita 2021
(vii) |Ongezeko la Mali 29% 2% Salio la mwanzo wa mwaka 31,420 29,104 | (37,053) - - - 23471
Faida/(Hasara) Halisi baada ya kodi ya mapato - - 1,015 - - - 1,015
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI Mapato mengine yaliyojumuishwa . . . . . . .
KWA ROBO MWAKA ULIOISHIA 31 D1SEMBA 2022 Miamala na wanahisa : : : : : : :
(Kiasi kwa shilingi milioni) Gawio olpwa : : : : : : :
Ziada ya kisheria - - (487) 487 - - 487
Robo ya Robo ya Limbikizo la Limbikizo la i f N . . N N .
Mwaka sasa Mwaka lingal Mwaka wa sasa|Mwaka linganishi Teng? laziada ya Iumla (487)
31-Dec-22 30-Sep-22 31-Dec-22 31-Dec-21 Meng\neyo - - - - - - -
1 |Mapato ya Riba 3419 3,208 13,786 11,916 Sha}re 'Ss“e‘? . . . _ . . _
2 |Gharama za Riba (1.175) (1.059) (4,454) (4053)|  |Salio lamwisho wa mwaka 31,420 29,104 | (36,526) 487 - - 24,485
3 |Mapato Halisi ya Riba (!"#$%&'"() 2,243 2,149 9,332 7,863
4 |Madeni Viza Yaliyofutwa - - - - Jinana Cheo Saini Tarehe
5 |Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo - - - -
1| Gbenga Makinde Imesainiwa 24th January 2023
6 |Mapato Yasiyo ya Riba! 2,950 3,302 11,576 9.361 i Mtendaji
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo  na Miamala ya Fedha za Kigeni 613 507 1,984 1,346
:§ Aeia ;\)a Kamisheni 2317 2,787 9.534 7.893 2 | Benson Msangi Imesainiwa 24th January 2023
.3 Gawi - - - - )
6.4 Mapato Mengine 20 7 57 123 Afisa Mkuu wa Fedha
7 |Gharama Zisizo za Riba: (4.363) (4,027) (17,087) (15,698) 8 | Joseph Ringa _ Imesainiwa 24th January 2023
7.1 Mishahara na Mafao (1.935) (1.918) (7.614) (6.841) Mkaguzi Mkuu wa Ndani
7.2 Ada na Kamisheni (412) (452) (1.639) (1.400)
7.3 Gharama Nyingine (2016) (1,657) (7,833) (7.457) Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za
8 |Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 830 1,423 3,821 1,526 Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiiko katika sera za uandaaj taarifa za fedha katika
9 |Tengo la Kodi ya Mapato (2.328) (166) (2.439) (141) kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa, mabadiiko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8).
10 |Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (1,498) 1,258 1,382 1,385
T4 %&" %, "0 1/2&3$45/567'"89'/-/56') - B - B
12 |Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (1,498) 1,258 1,382 1,385 Jinana Cheo Saini Tarehe
13 (ldadiya Waajiiwa 132 128 132 128
14 [Mapato kwa Hisa (238) 200 220 220 1| Amb.Tuvako Manongi Imesainiwa 24th January 2023
15 |Idadi ya Matawi 8 7 8 7 Mkurugenzi
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI 2 | Ebele Ogbue imesainiwa 24th January 2023
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 1.60% 2.78% 1.84% 0.78% Mkurugenzi
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodina Wastani wa Fedha za Wanahisa -22.51% 18.72% 5.19% 5.28%
(i) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghaf 68.51% 61.86% 67.37% 73.78%
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 7.75% 8.15% 8.06% 6.36%
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Kitengo
maalum
cha polisi
chafutwa
Marekani

WASHINGTON, Marekani

IDARA ya Polisi ya Memphis im-
ekivunja kitengo maalum cha polisi
kinachojulikana kama Scorpion,
ambacho maofisa wake wanatuhu-
miwa kumuua Tire Nichols.

Scorpion ni jina linalomaanisha
(Operesheni ya Uhalifu wa Mitaani)
kilichoundwa kwa ajili ya kureje-
sha amani kwenye makazi ya watu.

Kitengo hicho cha watu 50 ki-
lizinduliwa Oktoba 2021 kwa lengo
la kupunguza viwango vya uhalifu
katika maeneo fulani korofi, iki-
Wamo uporaji, wizi wa magari na
kwenye maduka makubwa.

Imeelezwa kuwa kwa sasa
kitengo hicho kinafutwa baada ya
maofisa wake kuonekana wakim-
piga Nichols (29), kwenye video
zilizosambaa kuanzia Januari saba
mwaka huu, bila ya kubainishwa
sababu za kijana huyo kupigwa.

Kwa mujibu wa taarifa ya idara
hiyo, kufutwa kabisa kwa kitengo
hicho ni kwa ajili ya manufaa ya
wote.

“Ingawa vitendo viovu vya wach-
ache vinaleta wingu la aibu kwa
jina la Scorpion, ni muhimu kwam-
ba sisi, Idara ya Polisi ya Memphis,
tuchukue hatua za haraka katika
mchakato wa uponyaji kwa wote
walioathiriwa,” ilisema.

Inaelezwa kuwa Familia ya
Nichols ilikaribisha uamuzi huo
katika taarifa kutoka kwa mawakili
wao na kuuita unafaa na ni haki
kwa kifo cha kusikitisha cha Tire
Nichols, na pia uamuzi wa hes-
hima na wa haki kwa raia wote wa
Memphis.

Hata hivyo maofisa waliooneka-
na wakimpiga kijana huyo watano
Tadarrius Bean, Demetrius Haley,
Desmond Mills Jr, Emmitt Martin Il
na Justin Smith walifutwa kazi wiki
iliyopita.

Pia inaelezwa kuwa waliwekwa
rumande Alhamisi ya wiki iliyo-
pita na kila mmoja anakabiliwa na
mashtaka ya mauaji, unyanyasaji
mbaya, utekaji nyara uliokithiri,
utovu wa nidhamu na ukandami-
zaji.

Mawakili wa Martin na Mills
walisema wateja wao watakana
mashtaka hayo. BBC

kutembea na silaha

Raia Israel kuruhusiwa

JERUSALEM, Israel

BARAZA la Usalama la Israel limei-
dhinisha hatua za kuwaruhusu Wais-
raeli kubeba bunduki ili kujilinda
baada ya mashambulizi mawili tofau-
ti ya Wapalestina yaliyotokea mijini
Jerusalem siku mbili zilizopita.

Mashambulizi hayo yalitokea
baada ya jeshi la Israel kuvamia ukin-
go wa magharibi unaokaliwa kwa
mabavu na kuua watu tisa.

Hatua hizo mpya pia ni pamoja
na kuwanyima wanafamilia wa mtu
atakayebainika kushambulia haki ya
ukaaji na hifadhi ya kijamii.

Pia ilielezwa kuwa Waziri Mkuu
Benjamin Netanyahu aliahidi ku-
jibu mapigo tena ya haraka kabla ya
mkutano wa baraza la mawaziri la
usalama.

Waziri wa Usalama wa Kitaifa

Baraza la
mawaziri
la usalama
lilisema
hatua hizo
zitafuta
haki za
usalama
wa kijamii
za familia
za magaidi
wanaoun-
ga mkono
ugaidi.

mwenye utata wa mrengo mbkali
wa kulia Itamar Ben-Gvir, aliwaam-
bia waandishi wa habari kuwa,
Jeshi la Israel pia litaongeza idadi
ya wanajeshi katika ukingo wa
magharibi, wakati raia wakiwa na
bunduki ambazo zitawasaidia ku-
jilinda.

Baraza la mawaziri la usalama
lilisema hatua hizo zitafuta haki
za usalama wa kijamii za familia
za magaidi wanaounga mkono
ugaidi.

Mapendekezo hayo yanaenda
sambamba na mapendekezo ya
washirika wa siasa kali za mrengo
wa kulia wa Netanyahu, waliom-
ruhusu kurejea mamlakani mwezi
uliopita.

Tangazo hilo limekuja baada ya
polisi wa Israel kusema mvulana
wa Kipalestina mwenye umri wa

miaka 13 ndiye aliyehusika na ufy-
atuaji risasi katika kitongoji cha Sil-
wan mjini Jerusalem wiki iliyopita
na kusababisha baba na mtoto wa
Israel kujeruhiwa vibaya.

Msemaji wa Jeshi la Polisi la Is-
rael awali alisema mshambuliaji
aliwavizia watu watano walipoku-
wa wakielekea kwenye maombi
na kuwaacha wawili katika hali
mbaya, huku ikibainishwa kwam-
ba mshambuliaji huyo aliuawa
kwa kupigwa risasi katika eneo la
tukio.

Mwanamume aliyehusika na
shambulio la siku ya [jumaa katika
nyumba ya ibada alitambuliwa na
vyombo vya habari kuwa ni Mpal-
estina kutoka Jerusalem Mashariki
na kwamba polisi wamewakamata
watu 42 kuhusiana na shambulio
hilo. BBC

¥

Mfano wa ndege mbili za Jeshi la Anga la India zilizoanguka mwishoni mwa juma wakati zikiwa kwenye mafunzo,
ajali iliyosababisha kifo cha mmoja wa marubani kati ya watatu waliohusika katika ajali hiyo. PICHA: MTANDAO

Mkanganyiko mchakato

katiba mpya Mali

Uingereza yadai Russia

imepoteza wanajeshi zaidi

BAMAKO, Mali

KUMEZUKA  mkanganyiko
nchini Mali baada ya kundi
lenye silaha lililotia saini
mkataba wa amani mwaka
2015, kusema kuwa limejion-
doa kwenye mchakato wa
kuandika rasimu ya katiba
mpya chini humo.

Kundi hilo linalounga vu-
guvugu linalofahamika kama
Azawad na linaloongozwa
na jamii ya watu wa Tuareg,
lilitoa tangazo hilo jana, li-
cha ya kutia saini mkataba
Algiers.

Viongozi wa vuguvugu
hilo, walitangaza kujiondoa,
baada ya kuulaumu uongozi

wa kijeshi kwa kutofanya vya
kutosha, kuanza utekelezwa-
ji wa mchakato huo wa kuwa
na katiba mpya.

Aidha, wanaulaumu uon-
gozi wa kijeshi kwa kutoku-
wa na utashi wa kisiasa ili
kuhakikisha kuwa mchakato
huo unatekelezwa, na kwam-
ba kuna hatari ya makundi
mengine kujiondoa pia.

Baada ya hatua hiyo, wame-
omba mkutano na wasuluhi-
shi wa kimataifa, ili kueleza
changamoto  wanazokabili-
ana nazo, katika mchakato
wa kupata amani ya kudumu
na katiba mpya, wakati seri-
kali ya kijeshi ikiahidi kukabi-
dhi madaraka kwa raia mwezi
Machi 2024. RFI

LONDON, Uingereza

WIZARA ya Ulinzi ya
Uingereza imesema
kwamba Russia kuna
uwezekano mkubwa
ilipata maafa kwa
wanajeshi zaidi ya 300
katika shambulizi la
siku ya mwaka mpya
kwa wanajeshi wake
nchini Ukraine karibu na
Donetsk City.

[liyasema hayo
mwishoni mwa juma
lililopita, ikiongeza kuwa
wizara ya Russia huenda
ilifanya tathmini kuwa
haiwezi kuepuka kuzun-

gumzia shambulio hilo
kwa sababu makamanda
wa Russia wamekuwa
wakikosolewa vikali
kutokana na tukio hilo.

Wizara hiyo ilibainisha
kuwa inaamini kwamba
watu wengi huenda wa-
liuawa au kupotea, zaidi
va kujeruhiwa.

Pia wizara hiyo
ilibaini kuwa wakati
mwenzake wa Russia
alichukua hatua nadra
ya kukiri hadharani
kwamba wamepata ma-
jeruhi, Russia ilidai ni
watu 89 pekee wali-
ouawa. VOA
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KWANZA
SPORTS

SIMBA

I
Pluijm alia

Na Saada Akida Tanga. ushindani mkubwa kwa timu  bacho ni ushindi kila mechi
Akizungumza na gazeti zote mbili. hasa Kombe la Shirikisho
AKATI Kocha hili jana, Mgunda alisema ka- Mgunda alisema mechi ambalo anayepoteza anatoka
Msaidizi wa tikamechiyoyoteyahatuaya ijayo ya hatua ya 16-bora katika mashindano.
Simba, Juma mtoano inakuwa ngumukwa dhidi ya African Sports ya Kocha Msaidizi wa Coastal
Mgunda, akise- kuwa hakutafutwi pointibali Tanga pia, itakuwa ngumu Union, Lazaro alisema mch-

ma kabla ya mchezo dhidi
ya Coastal Union hatua ya
32 ya Kombe la Shirikisho
la Azam (ASFC) maarufu FA
Cup, walitegemea kupata
upinzani mkubwa, Mwal-
imu Msaidizi wa ‘Wagosi wa
Kaya’ hao, Joseph Lazaro,
amesema mambo yaliwawia
magumu kwa kuwa wapin-
zani wao hao walikuwa bora
idara zote.

Simba imefanikiwa kutinga
hatua ya 16-bora baada ya
juzi kuibuka na ushindi wa
bao 1-0 dhidi ya Coastal Un-
ion, bao pekee likifungwa na
Sadio Kanoute, katika mechi
hiyo iliyochezwa Uwanja
wa Benjamin Mkapa Dar es
Salaam juzi, hivyo sasa ita-
kutana na African Sports ya

IKO HIVI...

ushindi pekee.
Alisema ushindani
waliotegemea
wamekutana nao,
lakini mbinu wali-
zoonyesha ziliamua
mchezo huo na ku-
wawezesha kuibuka
na ushindi.

“Tulitegemea kupata
ushindani mkubwa kutoka
kwa Coastal Union, nasi tuli-
jipanga kwa hilo, wachezaji
walihakikisha wanafuata vi-
zuri maelekezo tuliyowapa,”
alisema Mgunda.

Alisema wachezaji wake
wamepambana kupata ma-
tokeo mazuri katika mch-
ezo huo ambao ulikuwa na

kama alivyosema, lakini kila
mchezo una mipango yake
na muda ukifika watajipanga
kwa mechi hiyo.

Alisema mchezo unaofua-
ta katika hatua nyingine wa-
nacheza na timu kutoka Tan-
ga, na kwamba ni miongoni
mwa timu ambayo anaifaha-
mua kama ilivyokuwa Coast-
al Union kwa kukutana na
ushindani mkubwa.

“Lengo letu ni kuhakikisha
tunashinda taji hili na ili tu-
fanikiwe tunapaswa kushin-
da kila mchezo kwa kuwa
huku hakutafutwi alama bali
kupata ushindi,” alisema
Mgunda.

Kocha huyo alisema hawa-
na muda wa kupoteza katika
kutafuta wanachokihitaji am-

ezo huo ulikuwa mgumu na
ushindani mkubwa na Simba
walistahili kupata ushindi
kwa sababu ya ubora na
uzoefu wa kikosi cha wapin-
Zani wao.

Alisema wachezaji wake
walipambana na kucheza vi-
zuri kipindi cha kwanza, na
kwamba mpango wao wa ku-
pata ushindi haukufanikiwa
katika mchezo huo.

“Simba haikuwa bora se-
hemu moja pekee, bali timu
nzima walicheza vizuri na
kutumia ubora wa wachezaji
wao kupata matokeo ma-
zuri katika mchezo huu wa
mtoano, hivyo sasa tunarudi
uwanjani kujiandaa na mich-
ezo yetu ya ligi,” alisema La-
zaro.

tarajia kuiongoza timu yake hiyo kuivaa Simba kwenye mechi ya Kirafiki ya kimataifa itakayopigwa Uwanja wa
Benjamin Mkapa Jumapili wiki hii. PICHA: JUMANNE JUMA

Dodoma Jiji yaahidi kulipa kisasi kwa Azam FC

Kiwango
Singida
Big Stars

Na Hadija Mngwai

LICHA ya kufanikiwa kutinga hatua
va 16-bora ya michuano ya Kombe
la Shirikisho la Azam (FA Cup), Ko-
cha Mkuu wa Singida Big Stars, Hans
van Pluijm, ameeleza kutokufura-
hishwa na kiwango kilichoonyeshwa
na nyota wake dhidi ya Ruvu Shoot-
ing juzi.

Singida Big Stars imefanikiwa kut-
inga hatua ya 16-bora ya michuano
va FA baada ya kuitandika Ruvu
Shooting kwa mabao 2-1 juzi katika
Uwanja wa Liti mkoani Singida.

Akizungumza na Nipashe jana,
Pluijm (pichani chini) alisema kiwan-
go Kkilichoonyeshwa na nyota wake
hao dhidi ya Azam ni tofauti na
mechi ya juzi dhidi ya Ruvu Shoot-
ing licha ya kupata ushindi.

“Mechi tuliyocheza dhidi ya Azam
wachezaji walionyesha kiwango Ki-
zuri tofauti na mechi hii, wachezaji
hawakuonyesha upambanaji uli-
otakiwa katika upande wa ulinzi na
ushambuliaji.

“Nimefurahi kwa matokeo haya na
kufanikiwa kuingia hatua inayofuata
ya 16-bora licha ya kutoonyesha
uwezo unaostaili, tutajipanga ili
kuweza kufanya vizuri hatua inay-
ofuata.

“ Tunahitaji kuwa bora zaidi katika
mechi zinazofuata ili kuweza kupata
matokeo katika kila mchezo tutaka-
ocheza, tunahitaji matokeo mazuri,”
alisema Plujim.

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kuchapwa mabao 4-1
na kuondolewa kwenye hatua ya
32- bora ya michuano ya Kombe
la FA dhidi ya Azam FC katika
mechi iliyochezwa Tjumaa iliyo-
pita Uwanja wa Azam Complex,
Chamazi, Dar es Salaam, Do-
doma Jiji imeapa kulipiza kisasi
kuelekea mechi ya Ligi Kuu Tan-
zania itakayochezwa Februari 4,
mwaka huu Uwanja wa Jamhuri

jijini Dodoma.
Kocha Msaidizi wa timu hiyo,
Kassim  Liogope, amesema

wamesikitishwa sana kufungwa
mabao hayo na kuondolewa
kwenye michuano hiyo kitu am-
bacho walikifanyia kazi Kkisito-
kee, lakini wakaruhusu mabao
mawili ya haraka haraka ambayo
yaliimaliza mechi hiyo.

“Inauma na kusikitisha, lakini
mechi imeshaisha, hawa jamaa
tuna mechi nao ya Ligi Kuu siku
hizi chache, watakuja kwetu ni
lazima na sisi tulipize kisasi, tuna
uwezo wa kufanya hivyo kwa
sababu hata kwenye mechi hii
siyo kama walituzidi sana, tume-
fungwa mabao mawili ya haraka

haraka ambayo yalionekana ku-
tuvunja nguvy, tukakosa penalti,
nadhani hapo ndipo mchezo ul-
ipoishia.

“Tunakwenda  kurekebisha
mapungufu ya mabeki wetu
na kipa ambayo yalitufanya tu-
poteze kwa idadi hii ya mabao,
siku hiyo tutakuwa nyumbani,
nadhani tutakuwa na mchezo
mzuri sana,” alisema Liogope.

Kwenye mechi hiyo, mabao
ya Azam yaliwekwa wavuni na
Charles Edward, Daniel Amoah,
Iddy Nado na goli la kujifunga
la Justine Bilal, huku Muhsin

Makame akiifungia goli pekee
Dodoma Jiji.

Mbali na mechi hiyo, matokeo
mengine ya mechi zilizoche-
zwa Ijumaa ni kwenye Uwanja
wa Manungu Complex, Mtibwa
Sugar ilipoichakaza Buhaya FC
mabao 4-0, JKT Tanzania iliyo
kwenye Ligi ya Championship
ikiiondosha Polisi Tanzania
kwa mikwaju ya penalti 5-4
baada ya sare ya bao I-1, kwe-
nye Uwanja wa Ushirika mjini
Moshi, Kilimanjaro, Green War-
riors ikaitwanga Mbuni FC ma-
bao 2-1.

Mechi za Jumamosi, mbali na
Simba kuifunga Coastal Union
bao 1-0, KMC nayo ilishinda 1-0
dhidi ya Copco kwenye Uwanja
wa Uhuru, Dar es Salaam, Affi-
can Sports ikasonga mbele kwa
mikwaju ya penalti 42 dhidi ya
New Dundee, Mbeya Kwanza
ikiwa Uwanja wa Majimaji Son-
gea, ikachapwa bao 1-0 dhidi ya
Mbeya City, Singida Big Stars ika-
songa mbele kwa kuifunga Ruvu
Shooting mabao 2-1 Uwanja wa
Liti, Singida na Geita Gold ikiwa
Nyankumbu iliidungua Nzega FC
bao 1-0.
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CAICEDO ANUKIA ARSENAL

ARSENAL imewasilisha ofa ya pili yenye thamani ya
hadi pauni milioni 70 kwa ajili ya kiungo wa Ecuador,
Moises Caicedo, lakini Brighton wanataka pauni mil-
ioni 80 kwa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
21. (Mail on Sunday)

RICE ATAKIWA EMIRATES

KLABU ya Arsenal itaendelea na harakati zake za
kumnunua kiungo wa kati wa West Ham na England,
Declan Rice mwenye umri wa miaka 24, hata kama
watamsajili Moises Caicedo. (Telegraph)

LUKAKU AWANIWA NEWCASTLE

KLABU za Newcastle United na Tottenham Hot-
spur zinaweza kumnunua mshambuliaji wa Ubelgiji,
Romelu Lukaku, mwenye umri wa miaka 29, ambaye
kwa sasa yuko kwa mkopo Inter Milan kutoka Chelsea
msimu wa majira ya joto. (Calciomercato)

HARRISON APEWA OFA

LEICESTER City imetoa ofa ya pauni milioni 20 kwa
winga wa Leeds United, Jack Harrison mwenye umri
wa miaka 26. (Athletic)

PICKFORD AFUATILIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inamfuatilia kwa ka-
ribu golikipa wa Everton na England, Jordan Pickford,
mwenye umri wa miaka 28, kabla ya uhamisho wa
majira ya joto. (Football Insider)

MCKENNIE ASAKWA FOREST

KLABU ya Nottingham Forest inafikiria kumnunua
kiungo wa kati wa Juventus na Marekani, Weston
McKennie ambaye pia anasakwa na Leeds United.
(Athletic)

HINCAPIE AIVUTIA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inavutiwa na Bayer
Leverkusen na beki wa kati wa Ecuador, Piero Hinca-
pie mwenye umri wa miaka 21, lakini hawataki kufikia
thamani ya Leverkusen ya pauni milioni 80. (Sun)

SPURS SAFI KWA PORRO

TOTTENHAM Hotspur ina makubaliano ya mdomo
na Sporting Lisbon kwa mlinzi wa Hispania, Pedro
Porro na inatazamiwa kulipa euro milioni 48 kwa
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 23. (Record)

GUENDOUZI AWINDWA EPL

KLABU ya West Ham imeungana na Aston Villa
katika mbio za kumnunua kiungo wa kati wa Marseille
na Ufaransa, Matteo Guendouzi mwenye umri wa
miaka 23. (Metro)

ANDRE ATAJWA FULHAM

FULHAM imewasilisha ombi jipya la kutaka kum-
sajili kiungo wa kati wa Fluminense Mbrazil Andre
mwenye umri wa miaka 21 kwa mkopo. (Fabrizio
Romano)

SAMUEL NA BOURNEMOUTH

KLABU ya Bournemouth inapanga uhamisho wa
pauni milioni 12 kumnunua winga wa Fenerbahce na
Nigeria, Bright Osayi-Samuel, mwenye umri wa miaka
25. (Sun on Sunday)

DONDOO ZA SOKA

DEMBELE

BARCELONA, Hispania

USMANE Dembele anatara-
jiwa kukosa michezo kad-
haa muhimu ya Barcelona
baada ya kupata maumivu
ya paja katika ushindi wao wa La-
Liga dhidi ya Girona Jumamosi.
Winga huyo wa Ufaransa,
anayetajwa na kocha Xavi
kama “mchezaji muhimu
zaidi wa Barcelona katika
hali ya mtu mmoja-mmoja”,
anaweza kushindwa kurejea
kwa wakati katika mchezo
wa kwanza wa hatua ya
mtoano wa Ligi ya Europa
dhidi ya Manchester United,
utakaopigwa Februari 16,
mwaka huu pale Camp Nou.

MAN

® ® ® Vipimo vya leo (jana) vime-

UTD

fichua kuwa ameumia misuli ya
kwenye paja la kushoto, hivyo...

Barcelona  bado  hawajatoa
makadirio rasmi ya muda gani
Dembele atakuwa nje ya uwanja, la-
kini ripoti za ndani zimesema kuwa
huenda akakosekana kwa wiki tatu.

Jeraha hilo lilimpata kwenye
ushindi wa nane katika michezo tisa
ya LaLiga, ambapo aliyechukua na-
fasi ya Dembele akitokea benchi, Pe-
dri, alifunga bao pekee dakika ya 61.

Dembele aliotoka baada ya daki-
ka 26 na kufanyiwa ukaguzi kabla
ya Barcelona kuanza safari fupi ya
kurudi nyumbani.

Barcelona walitangaza kwenye
tovuti yao: “Vipimo vya leo (jana)
jioni kwa Ousmane Dembele vimefi-
chua kuwa ameumia misuli ya kwe-
nye paja lake la kushoto.”

Dembele ana mabao nane na
asisti saba kwa Barcelona msimu
huu, huku Robert Lewandowski aki-
husika kwenye mabao 27 (mabao 22
na asisti tano).

Barcelona wana mechi za LaLiga
dhidi ya Real Betis, Sevilla na Villar-
real kabla ya mechi dhidi ya Man
United.
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SportPesa

ERIKSEN AIPA
\WASI WASI
MAN UNITED %@

MANCHESTER, England

MECHI KALI
DERBY

VERSUS

WEST HAM

1 RIK ten Hag anasubiri uchunguzi ka-
mili wa jeraha la kifundo cha mguu
la Christian Eriksen baada ya kiungo

X E huyo kuondoka uwanjani Old Trafford

akiwa na magongo juzi.
Mchezaji huyo wa kimataifa wa Denmark
alikumbana na changamoto kali kutoka kwa

2 mshambuliaji wa Reading, Andy Carroll waka-

ti wa ushindi wa mabao 3-1 wa Manchester

United wa Kombe la FA raundi ya nne.

Carroll aliepuka adhabu kutoka kwa
mwamuzi Darren England kwa kuchezea rafu,
ingawa baadaye alitolewa nje kwa kadi mbili
za njano zilizozaa nyekundu.

Jeraha la Eriksen ni sababu ya wasiwasi kwa
United, kukiwa na mechi muhimu za Ligi Kuu
England na mchezo wa Ligi ya Europa dhidi ya
Barcelona na Ten Hag anasubiri tathmini ka-
mili kuhusu tatizo hilo.

“Siku zote ni vigumu kusema hivyo punde tu
baada ya mchezo kumalizika, lakini ni jeraha
la kifundo cha mguu na tunapaswa kuona ut-
ambuzi ni nini,” alisema Ten hag akiwaambia
waandishi wa habari baada ya mechi.

“Itakuwa angalau saa 24 kabla ya sisi kujua
hilo, na kisha naweza kusema zaidi.”

Ushindi kwa United unaifanya klabu
hiyo kuwa kwenye ushindani wa mash-
indano yote msimu huu na kiwango cha
Antony kilivutia macho, baada ya kutoa

pasi ya bao la kwanza la Casemiro.

6. Toa Pesa . Ten Hag alishuhudia pia timu yake

7. Matokeo ya Bet/Mechi ikipata ushindi kwenye Kombe la EFL

katikati ya juma dhidi ya Nottingham

00. Toka Forest ingawa ameona maendeleo,

anahisi bado kuna mengi yajayo.
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LONDON, England

HARRY Kane yuko tayari

umzo juu ya mbkataba

Mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 29,
ambaye amefurahia
msimu mzuri licha ya
matatizo ya Spurs, mka-
taba wake unamalizika
mwaka ujao na anaweza
kuondoka katika klabu

hiyo ya Kaskazini mwa
London kwa uhamisho
wa bure msimu wa ma-

hasa kuhusu uwezekano

pia zikifikiriwa kumtaka.

Katika  hatari  ya
kumpoteza mfungaji
bora wao bila malipo,
Spurs wanaaminika ku-
fikiria kumuuza Kane
kama atakataa kusaini
mkataba mpya na

watakubali ada ya takrib-
an pauni milioni 100 ku-
toka kwa wapinzani wao

kuongeza mkataba wake jira ya joto wa 2024. wa Ligi Kuu England.
na Tottenham Hotspur Hilo limeitahadhari- Lakini gazeti la The
na atafanya mazung- sha Manchester United Athletic limeripoti

kwamba uwezekano wa

mpya baada ya dirishala wake wa kupatikana, kuondoka kwa Kane ni
Januari kufungwa, kwa huku Chelsea, Bayern mbali na hitimisho lili-
mujibu wa Daily Mail. Munich na Real Madrid losahaulika na anaweza

kushawishika kusalia
Tottenham.

Nahodha huyo wa Eng-
land tayari kusaini mka-
taba mpya na atakaa na
mabosi wa Spurs baada
ya dirisha la Januari ku-
jadili masharti.
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Mgeni Rasmi wa Mkutano Mkuu wa Mwaka wa Simba ambaye ni Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam,
Amos Makalla (kushoto), akisalimiana na Mtendaji Mkuu mpya wa Simba (CEO), Imani Kajula. Katikati ni
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi Simba, Salim Abdallah ‘Try Again’. PICHA: JUMANNE JUMA

Fifa, CAF watia timu Simba SC
= oo

INATOKA
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ya mashindano ya Ligi ya Mabingwa
Afrika.

BAJETI YA MABILIONI

Ofisa Fedha Mkuu wa Simba, Sulei-
man Kahumbu, aliweka wazi bajeti
yao ya mwaka 2022-2023 kuwa ni Sh.
bilioni 13.7 na matumizi yake ya ni
bilioni 13.5, ambazo zitatumika kwa
kulipa mishahara, fedha za usajili, po-
sho za wachezaji na wafanyakazi na
masuala muhimu ya klabu hiyo.

Kahumbu alisema bajeti ya mwaka
2022-2023, vyanzo vyake vya mapato
ni fedha za wadhamini Sh. bilioni
3.97 wakiwamo M-Bet na Vunjabei,
Emirats, wadhamini wa Ligi Kuu NBC
Bank. Haki za matangazo ya Azam TV
Sh. bilioni 2.85 na haki ya matangazo
Ligi ya Wanawake Sh. milioni 410.

“Mapato ya viingilio vya mlangoni
Sh. milioni 961, kodi ya jengo la Msim-
bazi bilioni 1.1 na ada za wanachama
Sh. milioni 17 huku Mo Dewji akiahidi
Sh. bilioni 3.95 kwenye bajeti ya mwa-
ka huu.

Alisema matumizi kwa upande wa
usajili ni Sh. bilioni 2.45, mishahara
ya wachezaji na wafanyakazi bilioni
4.8, bonasi milioni 840 kwa timu zote
tatu, leseni na vibali vya makocha na
wachezaji wa kigeni kuishi nchini Sh.
milioni 189, kodi ya pango ofisi na hos-
teli Sh. milioni 578, hoteli ndani na nje
ya nchi Sh. milioni 403, usafiri wa nje
ya nchi Sh. milioni 102.

Aidha, alisema bajeti ya Simba kwa
msimu wa 2021/22 ilikuwa ni Sh. bil-

ioni 11.94 huku makusanyo yakiwa Sh.
bilioni 12.73.

MANZOKI: NAKUJA SIMBA

Wakati huo huo katika mkutano
huo ambao Mshambuliaji wa Klabu
ya Dalian Professional, inayoshiriki
Ligi Kuu nchini China, Cesar Lori
Manzoki, amefunguka juu ya usajili
wake na kuweka wazi kuwa siku moja
atacheza na kuvaa jezi ya klabu hiyo
ya Wekundu wa Msimbazi.

Manzoki yuko nchini tangu juzi na
jana alialikwa katika Mkutano Mkuu
wa Simba ambao ulifanyika Ukumbi
wa Mikutano wa Julius Nyerere, Dar
es Salaam.

Nyota huyo alisema yuko nchini
kwa ajili ya kupata baraka za Wa-
nasimba kwa kipindi hiki ambacho
yuko katika klabu yake ya hiyo ya
China, ila yeye ni Simba na ndoto yake
kwa Afrika ni kuichezea Simba.

Alisema kutojiunga na Simba kwa
msimu huu ni roho mbaya za baadhi
ya watu ambao wamemkwamisha
kucheza ndani ya kikosi cha Simba
katika michuano mbalimbali.

“Nawashukuru Wanasimba wote
kwa sababu wananipenda na mimi
nawapenda, niwahakikishie kuwa
mimi ni mtoto wao na kwa hapa Af-
rika timu ya kucheza si nyingine bali
ni Simba pekee na muda wowote ni-
takuja kucheza ndani ya klabu hii.

“Kuna maneno mengi yalikuwapo
hapa nchini na watu walijua nitacheza
timu nyingine, ukweli wa nafsi yangu
kama nilivyosema awali kuwa siwezi
kuchezea timu yenye rangi ya kinyoka

nyoka,” alisema Manzoki.

IBENGE AIMWAGIA SIFA

Kocha wa Al Hilal, Florent Ibenge,
ambaye anatarajia kuiongoza timu
yake Jumapili wiki hii dhidi ya Simba
kwenye mechi ya kirafiki ya kimataifa
itakayopigwa Uwanja wa Benjamin
Mkapa, alisema anajivunia kuwapo
kwa ushirikiano kwa Klabu ya Simba
na Al Hilal.

Alisema Simba inakuwa timu pe-
kee Ukanda wa CECAFA kucheza
kwa mara ya kwanza Africa Super
League, inayotarajiwa kuanza Agosti
mwaka huu.

“Hii inaonyesha ubora wa Simba
kwa sababu ya kufanya kwao vizuri
katika michuano ya kimataifa, niwa-
takie kheri katika ushiriki wao wa
michezo ya Ligi ya Mabingwa Afrika,”
alisema Ibenge.

MTENDAJI MKUU

Mtendaji Mkuu mpya wa Simba
(CEO), Imani Kajula, aliweka wazi
mipango yake kuwa kazi kubwa ni
kuunganisha Wanasimba na kufan-
ya maendeleo makubwa ikiwamo
kuifanya Simba kuendelea kuwa
kubwa.

“Kuna mambo mengi nitahakiki-
sha Simba inafanikiwa ikiwamo suala
la kuwapo kwa hosteli za kisasa zi-
takazokuwa mali ya klabu, kuzifanya
timu zetu zote tishio ndani na nje ya
Bara la Afrika ikiwamo Simba Queens
kama msimu uliopita iliishia nafasi
ya nne basi msimu huu ichukue ub-
ingwa,” alisema Kajula.

SCAN HAPA

KUPAKUA

APP YETU!
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MECHI ZA USHINDI

“1" - NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATATU - 30/01/2023

NYUMBANI SARE UGENINI

MUDA GAMEID MICHEZO

Roma Youth vs Udinese Youth

1 X 2

Pusamania Borneo vs Persik Kediri

PSM Makassar vs Rans Nusantara

PAO Rouf vs Egaleo Athens

CS Chebba vs Stade Tunisien

ES Metlaoui vs Avenir Rjich

Africain vs EO Sidi Bouzid

ES Sahel vs Esperance Tunis

US Monastir vs AS Slimane

Olympique de Beja vs US Ben Guerdane

US Tataouine vs ES Hammam Sousse

Club A Bizertin vs CS Sfaxien

Crystal Palace U21vs Manchester City U21

Napoli Youth vs Empoli Youth

Kallithea FC vs GS llioupoli

Churchill Brothers vs Sudeva Delhi FC

Al-Shamal vs Al Rayyan SC

AL Wakrah vs Lekhwiya SC

FK Sumgayit vs Turan Tovuz

National Bank vs Ghazl EL Mahallah

AC Milan Youth vs Juventus Youth

Busaiteen vs Qalali

Al-Tadamun Buri vs Aali

Al Seeb vs Al Shabab (Oman)

Malkiya Club vs Um Alhassam

Qatar SC vs Al Arabi Doha SC

PAOK vs Levadiakos

Ahi Nazareth vs Hapoel Rishon Lezion

Samsunspor vs Erzurum BB

AS Ashdod vs El Fahem

EN Paralimni vs Aris Limassol

Hapoel Acre vs Ironi Hasharon

Lamia vs lonikos Nikea FC

Cracovia vs Gornik Zabrze

Belenenses vs CD Trofense

1860 Munich vs Dynamo Dresden

Bnei Sakhnin vs Hapoel Katamon

Voluntari vs CFR Cluj

Szeged vs FC Gyori Eto

Roda Kerkrade vs PEC Zwolle

Jong PSV vs Willem Il Tilburg

Jong Utrecht vs De Graafschap

Asteras Tripolis vs Panathinaikos

Usd Audace Cerignola vs Monopoli

Udinese vs Verona

Glentoran Belfast vs Crusaders Belfast

Derby vs West Ham

Zaragoza vs Ponferradina

Villarreal vs Rayo Vallecano

Vitoria Guimaraes vs GD Chaves

() CHEZA KWA WAJBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIN.
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Mshambuliaji wa Dalian Professional ya China, Cesar Lobi Manzoki, akizungumza na wanachama wa Klabu ya Simba, katika mkutano mkuu wa klabu hiyo

MANNE JUMA

Na Saada Akida

AKATI Klabu ya Simba jana
ikihitimisha Mkutano Mkuu
wake wa mwaka kwa amani
na usalama na kisha kucha-
gua viongozi wao wapya watakaoiongoza
kwa kipindi kingine cha miaka minne, im-
etangaza rasmi kuwa ni moja kati ya klabu
zitakazoshiriki michuano ya Africa Super
League ambayo inatarajiwa kuanza Agosti
mwaka huu. . . -

Klabu ya Simba jana ilifan-

ya mkutano mkuu wa
kawaida wa mwaka uli-
ofuatiwa na uchaguzi mkuu
ambapo walichagua mwe-
nyekiti wa wanachama
pamoja ha wajumbe wa-
tano wa bodi ya wakuru-
genzi.

Akizungumza katika mkutano huo,
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi Sim-
ba, Salim Abdallah “Try Again’, alisema
kwa sasa kila mchezaji mkubwa Afrika
anataka kuja kuichezea klabu hiyo huku
akiwahakikishia Simba kuwa furaha wali-
yoipoteza sasa itarudi na hawatakuwa
wanyonge tena.

“Simba hii ni ya kimataifa, nimepokea
mwaliko mwingine wa kwenda kwenye
Semina ya Fifa kule Morocco, hii ni kwa
ajili ya Simba, katika watu watatu kwa Af-
rika mimi ni mmoja wao kwenda kuwak-

Fifa, CAF watia timu Simba

® ® ® Kukiwasha Africa Super League, viongozi wapya
wachaguliwa, Manzoki asema na mimi sasa nakuja...

ilisha.

Alisema kwa sasa Simba ni namba 10
kwa ubora Afrika kwa ngazi ya klabu na
kwamba wamejipanga kutetea ubingwa
wao wa ligi licha ya kwamba ni ngumu
kutokana na ushindani ulioko, lakini wao
kama viongozi wamejipanga.

“Hivi karibuni tutapokea ujumbe ku-
toka FIFA na CAF kuja kukagua kama
mnavyojua Simba ndio timu pekee kutoka
Ukanda wa CECAFA ambayo itashiriki Af-
rica Super League,” alisema.

Aidha, Try Again aliwashukuru wana-
chama na mashabiki wao kutokana na
klabu hiyo kupitia kipindi kigumu, lakini
wameendelea kuwa nao wakati wote.

Kuhusu mbio za ubingwa wa Ligi Kuu,
alisema licha ya kuzidiwa pointi sita na
anayeongoza msimamo (Yanga), bado ha-
wajatoka katika kinyanganyiro hicho na
wataendelea kupambana ili kuhakikisha
wanafanikiwa kufikia malengo yao.

“Mwaka huu tutachukuwa ubingwa
kwa uwezo wa Mungu tutafanikiwa ka-
tika malengo yetu, kikubwa wanachama
na mashabiki wa Simba ni kuendelea ku-
waamini viongozi na kuwapa ushirikiano
mkubwa.

Alisema hawana budi kumshukuru
Mwekezaji Mkuu wa klabu hiyo, Moham-
ed ‘Mo’ Dewji kwa upendo wake, kwa

kutumia pesa zake, muda wake na nguvu
zake kuhakikisha wanayafikia mafanikio
haya, hivyo wanapaswa kuendelea kum-
tia moyo kwa kufanya kazi kubwa.

“Sina budi pia kumshukuru Mtendaji
Mkuu aliyepita, Barbara Gonzalez, ame-
fanya kazi kubwa, nachukua nafasi hii
kumshukuru namwombea dua katika
changamoto yake mpya,” alisema Try

Again.

WAVUNJA REKODI

Uchaguzi huo wa Simba jana ulivunja
rekodi ya wanachama kuhudhuria baada
ya ukumbi kufurika kupita kiasi hali il-
iyosababisha wengine kukosa sehemu ya
kukaa na kulazimika kukaa chini sakafuni.

Kwa ujumla uchanguzi ulienda kwa utu-
livu huku mwitikio wa wanachama kuwa
ni mkubwa tofauti na uchangu uliopita.

Zoezi la kuhakiki wanachama lilikuwa
gumu kutokana na msururu mrefu ulio-
anza kuingia ukumbini kuanzia asubuhi
na kumaliza saa 8: 17 mchana ambapo ul-
inzi uliimarika.

MGENI RASMI ARUSHA DONGO

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Amos
Makalla, ambaye alikuwa mgeni rasmi ka-
tika mkutano huo mkuu, yeye amewataka
wanachama na mashabiki wa timu hiyo

GAZETI HIL HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

kutosikiliza maneno ya watu wa pembeni
na badala yake kuimarisha kaulimbiu yao
ya “Simba Nguvu Moja”.

Alisema Simba imetoka katika hali ngu-
mu kabla ya sasa kuwapo kwa uhakika wa
timu kuingia kambini, kusafiri sehemu
mbalimbali, na hiyo yote ni kutokana na
kuwapo kwa Mwekezaji, Mo Dewji na wad-
hamini wengine ndani ya klabu hiyo.

“Tusirudi nyuma kwa maneno ya watu
ambao hawaitakii mema Simba, kuna mtu
katika haya makundi yetu ya mitandao ya
kijamii anauliza Sh. bilioni 20 za Mo Dewji
ilihali hakuwahi kuchangia hata 5,000
wala kupeleka maji kambini au mazoezini,
huyo sio mtu mwema,” alisema Makala.

Alisema baada ya uchaguzi huo kupita
Wanasimba wote wanatakiwa kusimama
pamoja na kuendelea pale walipoishia
na kusonga mbele kucheza nusu fainali
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